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India kuisadia 
Tanzania mkakati
uchumi wa buluu 
Na Romana Mallya

INDIA imesisitiza nia yake 
ya kuisaidia Tanzania kufikia 
malengo ya uchumi wa buluu 
kwa kuwasaidia Watanzania 
wanaotaka kusoma mambo ya 
bahari kupelekwa nchini humo 
kuyasomea.

Akizungumza jana wakati 
wa kongamano la siku mbili la 
kimataifa linalohusu ushiriki-
ano baina ya Tanzania na India, 
Balozi wa India nchini, Binaya 
Pradhan, alisema wako tayari 
kushirikiana na Tanzania katika 
eneo hilo.

Alisema India inatambua 
dhamira ya dhati ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kuhakiki-
sha Tanzania inafikia uchumi 
wa buluu, hivyo wako tayari 
kusaidia kwa wale wanaotaka 
kusoma mambo yanayohusiana 
na bahari.

Balozi huyo alisema wamezun-
gumza na Kaimu Mkuu wa Chuo 
cha Bahari Dar es Salaam (DMI), 
Dk. Tumaini Gurumo kuwa kila 
mwaka ubalozi huo umekuwa 
ukitoa ufadhili wa masomo kwa 
takriban Watanzania 700, la-
kini katika eneo la mafunzo ya 
bahari hawajitokezi.

“Tunapendekeza wanafunzi 
wenye nia ya kwenda kusoma 
India kujitokeza, tutaweka uta-
ratibu wa kusoma kwenye vyuo 
bora na ufanisi wa hali ya juu 
vinavyotoa mafunzo ya bahari,” 
alishauri.

Pia alisema katika mkutano 
huo wamezungumzia mambo 
mengine mbalimbali yakiwamo 
yanayohusu maeneo ya kim-
kakati, uchumi na utamaduni na 
kuangalia wanayoweza kuya-
ongeza katika ushirikiano huo.

Dk. Gurumo alisema: “Uhitaji ni 
mkubwa wa watu wenye weledi 
wa kufanya kazi katika sekta hii 
ya uchumi wa buluu. Chuo chetu 
kina uhitaji mkubwa wa walimu 
mabaharia na wengine waliobo-
bea katika masuala ya bahari, 
lakini hawapatikani kwa sababu 
elimu hiyo imekuwa haitolewi 
nchini.”

Alisema elimu hiyo hupatikana 
kwa wenye uwezo au kupitia 
ufadhili wa masomo yanayo-
tolewa nje ya nchi kwa sababu 
gharama za masomo ni kubwa 
ambazo zinaanzia Sh. milioni 60 
hadi milioni 150.

“Uhitaji huu nimeutaja kwa 
chuo chetu, lakini ukienda Shiri-
ka la Uwakala wa Meli Tanzania 
(TASAC) ambao ndiyo wasimam-
izi wa masuala ya bahari, hata 
wao wana uhaba wa watumishi 
waliojikita katika weledi wa 
masuala ya bahari kati maeneo 
mbalimbali,” alisema.

Akizungumzia ushirikiano kati 
ya nchi hizo mbili, Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni Bagamoyo, Dk. Her-
bert Makoye, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi, alisema ipo mika-
taba mbalimbali iliyotiwa saini 
na inayoendelea kutiwa saini 
na kinachofanywa na serikali 
ni kuhakikisha inafikia malengo 
yaliyoainishwa ndani yake.

Ebola yaua daktari Mtanzania Uganda

Rais Samia Suluhu Hassan, akimuapisha Abubakar Amin Mrisha kuwa Jaji wa Mahakama Kuu, Ikulu Chamwino, 
mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Na Waandishi Wetu

SIKU tatu baada ya seri-
kali kutangaza tahadhari ya 
ugonjwa wa ebola nchini, 
daktari bingwa wa kitanzania 
aliyekuwa Uganda, amefariki 
dunia, Wizara ya Afya ime-
thibitisha.

Ni tukio linalochukua sura 
huku kukiwapo hatua za ki-
serikali za tahadhari, kuletwa 
maabara tembezi, operesheni 
ya elimu kwa umma na angal-
izo maalum kwa mikoa iliyo 
jirani na kulikoathirika.

Taarifa ya wizara hiyo iliyo-
tolewa jana jioni, ikitiwa saini 
na Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu na Waziri mwenzake 
wa Afya wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Nassor Mazu-
rui, ilitamka:

“Tarehe moja ( jana) Wiz-
ara ya Afya, imepokea taarifa 

kutoka Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki ikitoa taarifa ya kifo 
cha Dk. Mohamed Ali Hafidh 
aliyekuwa akisomea udaktari 
bingwa wa upasuaji Uganda 
akitokea Tanzania.”

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo, tangu mwezi uliopita 
katika  wilaya nne za Uganda, 
zimeshapata wagonjwa 54 wa 
maradhi hayo na kati yao, 25 
walifariki dunia.

“Tarehe 28 mwaka huu, tu-
litoa tamko la kuupa habari 
umma pamoja na kutoa ta-
hadhari kuhusu ugonjwa huu 
kwa wananchi ikiwamo hatua 
za kuchukua ili kujikinga,” il-
isema.

Juzi jioni kwenye mjadala 
wa redio moja ya nje, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya, Prof. 
Abel Makubi alitaja hatua 
zinginezo ni serikali inaende-

lea na kampeni za kuelimisha 
umma ngazi ya chini kuhusu 
ugonjwa huo katika mikoa ili-
yoko hatarini zaidi, ukiwamo 
wa Kagera.

Vilevile, jana serikali ili-
tangaza kuweka maabara 
tembezi ya kupima virusi vya 
ebola katika Kituo cha Afya 
Kabyaire wilayani Misenyi, 
Kagera ambako ni mpakani na 
Uganda.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera, Dk. Issessanda Kaniki, 
alisema mjini Bukoba kwamba 
serikali imeweka maabara 
hiyo tembezi kusaidia kupi-
ma virusi vya ebola, akitaja  
kwenye Kituo cha Afya Kab-
yaire.

Katika kikao na wadau wa 
afya cha kujadili mlipuko wa 
ebola, alisema kuna hospitali 
12 zitakazotoa huduma ya mat-
ibabu ya ebola, yakiwa yamet-

engwa maeneo maalum kwa 
ajili ya kutoa huduma wag-
onjwa hao katika vituo vyote 
vya afya mkoani humo.

“Mashine iliyofungwa kituo 
cha Kabyaire, baada ya mtu 
kupimwa virusi vya ebola, 
majibu yanatoka ndani ya saa 
mbili na wameletwa wataal-
amu wa afya wanne katika 
kituo hicho,” alifafanua.

Dk. Kaniki alisema baada ya 
mtu kupimwa na kuonekana 
na dalili, kutakuwa na gari  
la wagonjwa kwa ajili ya ku-
wasafirisha kwenye vituo 
maalum.

Alisema kila halmashauri 
imetenga eneo la karan-
tini kwa ajili ya kuwaweka 
washukiwa wa ebola na watoa 
huduma.

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya (DAR) na Mary Geof-
rey (Kagera).

CHADEMA yataka viti maalum wazee bungeni
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
kimesema kuna haja kuwa na 
mwakilishi wa wazee bungeni 
ili kundi hilo lipate mtetezi 
katika chombo hicho cha ku-
tunga sheria.

Mwenyekiti wa Baraza 
la Wazee wa chama hicho 
(BAZECHA), Hashim Juma 
Issa, alitoa rai hiyo jana wakati 
wa Kongamano la Baraza hilo 
lililofanyika jijini hapa.

Alisema kuwa ili kupata haki 
zao za msingi wanapende-
keza wazee kuwa na mbunge 
mwakilishi wa kundi hilo.

Issa alisema hivi sasa imeku-
wa shida kero zao kusikilizwa 
bungeni, hivyo wanaona ipo 
haja kuwa na mbunge mwakil-
ishi mahususi wa wazee katika 
chombo hicho chenye jukumu 
la kuishauri na kuikosoa seri-
kali.

“Tunaomba tupate mwakili-
shi ambaye atatusemea mam-
bo yetu kwani wazee tunaka-
biliwa na kero mbalimbali 
ikiwamo matibabu kutokana 
na umri wetu kukumbwa ma-
gonjwa ya mara kwa mara, pia 
tunataka uhakika wa matiba-
bu bure isiwe siasa,” alisema.

JENERALI ULIMWENGU
Katika kongamano hilo, 

mwandishi wa habari mkong-
we, Jenerali Ulimwengu, ali-
yekuwa amealikwa kushiriki, 
aliishauri serikali kupunguza 
matumizi yake ikiwamo un-
unuzi wa magari ya kifahari 
(V8), posho na misafari mirefu 
ya viongozi wa umma isiyoku-
wa na tija ili kuwa na fedha 
zitakazotumika kutatua kero 
za wananchi likiwamo kundi 
la wazee.

Ulimwengu alisema ipo 
haja kwa serikali kupunguza 
matumizi katika maeneo 

mengi ili kuwa na fedha am-
bazo zitatumika kuhudumia 
wananchi wakiwamo wazee 
ambao wametumia muda wao 
mwingi kulitumikia taifa.

“Wazee wetu hawa wameli-
tumikia taifa kwa uzalendo 
mkubwa kweli, wapo baadhi 
yao ambao hawakutimiza waji-
bu wao lakini kwa umuhimu 
wao, serikali inatakiwa kuwe-
ka mkakati wa kuwahudumia 
ikiwamo kuwalipa pensheni 
ya kila mwezi wazee wote 
nchini,” alisema Ulimwengu.

Alisema serikali itaweza ku-
fanya hivyo kama itapunguza 
matumizi katika ununuzi wa 
magari ya kifahari, malipo ya 
posho na misafara mirefu ya 
viongozi wa umma ambayo al-
idai haina tija kwa taifa.

Alisema kama serikali ikia-
mua kupunguza matumizi 
hayo, fedha za pensheni ya ku-
walipa wazee itapatikana.

Aliwataka Watanzania ku-

jenga jamii ya haki na usawa 
kwa kuhakikisha maslahi ya 
wazee yanalindwa kwa kuon-
doa unyanyapaa, chuki na 
dharau.

Ulimwengu pia aliwataka vi-
jana kujifunza kwa wazee kwa 
kuwa wanayo maarifa mengi 
yatakayowasaidia katika mai-
sha yao na taifa kwa ujumla.

“Vijana badala ya kwenda 
baa kunywa pombe, mkikaa 
na wazee mtajifunza mambo 
mengi sana kwani ninaamini 
mzee mmoja akifa, basi ni 
sawa na maktaba ndogo ime-
ungua na moto kwani maarifa 
aliyonayo na uzoefu wa mam-
bo mbalimbali anakufa nayo,” 
alisema.

Ulimwengu aliipongeza 
CHADEMA kwa kufanya mku-
tano huo wa Baraza la Wazee 
bila kuomba fedha kwa wad-
hamini wala wafanyabishara 
wakubwa kama ilivyo kwa vy-
ama vingine vya siasa.
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Mapato ya utalii yazidi kuongezeka 
Na Lusungu Helela 

MAPATO yatokanayo na utalii 
yameongezeka kutoka Dola za 
Kimarekani milioni 714.59  kwa 
mwaka 2020  hadi Dola za Ki-
marekani milioni 1,310.34 kwa 
mwaka  2021.

Taarifa iliyotolewa juzi ji-
jini Arusha  na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ripoti ya  Utafiti wa 
Watalii ambaye ni Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Juma  Mkomi, wakati wa 
uzinduzi wa ripoti ya Matokeo 
ya Utafiti wa Watalii Walioondo-
ka nchini mwaka 2021, ilibaini-
sha hayo.

Mkomi alisema taarifa ya 
utafiti huo inaonesha kuwa 
Tanzania inazidi kufanya vi-
zuri katika utalii huku mapato 
yatokanayo na sekta hiyo yak-
iongezeka mwaka hadi mwaka.

Alisema mwaka mmoja 
baada ya mlipuko wa janga la 
UVIKO-19,   idadi ya watalii   il-

iongezeka kutoka 620,867 
mwaka 2020 hadi kufikia watal-
ii 922,692 mwaka 2021, sawa na 
ongezeko la asilimia 48.6. 

Mwenyekiti huyo alizitaja 
sababu zilizochangia   ongeze-
ko la watalii nchini baada ya 
mlipuko wa UVIKO 19 kuwa ni   
jitihada zinazofanywa na seri-
kali pamoja na sekta binafsi ka-
tika kutangaza vivutio vya utalii 
ndani na nje ya nchi.

Mkomi   alisema matokeo ya 
utafiti yanaonyesha idadi kub-
wa ya watalii walifika   nchini 
kwa ajili ya  kutembelea hifadhi 
za wanyamapori na fukwe.

Utafiti huo umefanywa na 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
kwa kushirikiana na Benki Kuu 
Tanzania (BOT), Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS),  Idara ya Uha-
miaji, Kamisheni ya Utalii Zanzi-
bar na Shirikisho la Wawekezaji 
katika Sekta ya Utalii Zanzibar ( 
ZATI).

Alisema  takwinu za utafiti 

huo,   zimepatikana kutokana 
na utafiti uliofanywa  katika vi-
tuo vikubwa vinane vya watalii, 
vikiwemo viwanja vya ndege   
vya kimataifa na maeneo ya njia 
za  kuingilia na kutokea watalii.

“Matokeo ya utafiti huo yame-
onyesha kuwa idadi kubwa ya 
watalii wametokea nchi ya Ufar-
ansa ikifuatiwa  na  Marekani,  
Kenya  na Zambia,” alibainisha.  

Katika hatua nyingine, Mkomi 
alisema matokeo ya  utafiti huo 
yameonyesha kuwa wastani wa 
matumizi ya mtalii kwa siku 
nchini yaliongezeka kutoka 
Dola za  Kimarekani 152 mwaka 
2020 hadi kufikia Dola za Kima-
rekani 199 mwaka 2021

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Utalii   katika Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Richie Wandwi, 
amesema  kwa sasa wizara im-
ejizatiti kuwekeza nguvu katika 
utalii wa fukwe kwa vile ni aina 
ya utalii ambao unaonekana ku-
pendwa na watalii   wengi wa-

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

RIPOTI ya utafiti wa 
Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC) ime-
onyesha Tanzania ni nchi 
ya pili Afrika kwa imani 
za kishirikina, hali inay-
ochochea mauaji ya watu  
mbalimbali wakiwamo 
wazee.

Mkuu wa Kitengo cha 
Utafiti wa LHRC, Fundikila 
Wazambi, alibainisha hayo 
juzi alipowasilishaji mada 
kuhusu hali ya haki za bi-
nadamu nchini wakati wa 
mkutano wa wadau wa 
masuala ya wazee nchini 
uliofanyika jijini hapa.

Alisema ripoti hiyo ya 
mwaka 2017 ambayo ili-
kuwa inazungumzia mas-
uala ya imani kwa Afrika, 
Cameroon ikiongoza iki-
fuatwa na Tanzania kwe-
nye mambo ya imani za 
kishirikina.

“Hata kama hawaendi 
kwa waganga, wanaamini 
hiki kitu kikitokea nitaku-
wa nimerogwa. Kwa hiyo, 
wapo radhi kudanganywa 
na waganga kutokana na 
imani hiyo.

“Mtu akiugua, anakwen-
da kwanza kwa mganga 
kabla ya hospitalini, na 
haya ndiyo matokeo ya 
kutafutana uchawi na 
kusababisha mauaji ku-
tokana na kupenda sana 
ramli,”alisema.

Wazambi alisema Tan-
zania inashika nafasi hiyo 
kutokana na ukubwa wa 
matukio yanayohusishwa 

na imani za kishirikina 
ambapo kwa kipindi cha 
Julai 2017 hadi Mei 2018 
kulikuwa na mauaji ya wa-
zee 117.

“Mauaji haya yalihusi-
sha wanaume 91 na wa-
nawake 26 na Mkoa wa 
Tabora uliongoza kwa 
kuwa na matukio mengi 
zaidi,” alibainisha.

Wazambi alisema kwa 
kipindi cha mwaka 2021 
kumekuwa na matukio 
155 yaliyoripotiwa ku-
vunjwa kwa haki za 
wazee na matukio 16 
yaliyoripotiwa wazee 
kuvunjiwa haki kingono  
pamoja na kunyang’anywa 
mali.

Alisema tatizo pia lipo 
kwa kundi la vijana am-
balo halitaki kufanya kazi 
na badala yake linatafuta 
njia za mkato kupata ma-
fanikio.

Akitoa taarifa ya utafiti 
wa hali ya wazee uliofany-
wa kwa nchi 12 duniani, 
Meneja Programu, Haki, 
Sera na Ushirikiano wa 
Wadau wa Shirika la Hel-
pAge International nchini, 
Joseph Mbasha, alisema 
kutokuwapo kwa Sheria 
ya Wazee ni sehemu ya 
maficho ya ukatili na man-
yanyaso dhidi ya wazee.

Alisema Tanzania in-
ayo Sera ya Wazee ya 
Mwaka 2003, lakini tangu  
wakati huo sheria haija-
tungwa.

“Takwimu za Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 
2012 zinaonyesha kuna 
wazee 2,507,568 Tanzania 

lakini hakuna utekelezaji 
wa haki za wazee hasa ka-
tika ulinzi, haki na ustawi 
wao,” alisema.

Mbasha aliongeza: 
“Kila mtu ni mzee ajae, 
matokeo ya utafiti yana-
shauri ili tuweze kuondoa 
vikwazo dhidi ya wazee, 
tunatakiwa kuwa na she-
ria, sera na mifumo mad-
hubuti kushughulikia haki 
za wazee”.

Kuhusu mfumo na 
muundo wa haki za wa-
zee kwa kuzingatia iti-
faki ya haki za kundi hilo, 
Mkurugenzi kutoka Tume 
ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (THBUB), 
Joshua Taramo, alisema 
wazee wengi wanalala-
mikia masuala ya umiliki 
wa ardhi na mafao.

“Kwa sasa Tanzania ina 
zaidi ya sera 13 za wazee, 
sheria kuu zilizopitiwa zai-
di ya 21 ambazo zinataja 
masuala ya wazee. 

Pia kuna sheria za 
nyongeza 21 ambazo ni 
mfumo mzuri wa sheria,” 
alisema.

Aliongeza kuwa pamoja 
na Rais Samia Suluhu Has-
san kuzungumza kuhusu 
masuala ya wazee, ni 
wakati mwafaka sasa ku-
pata sheria kwa ajili ya 
kundi hilo.

Mjumbe wa Jukwaa la 
Wahariri (TEF), Neville 
Meena, alisema uzee ume-
kuwa unapuuzwa na kud-
harauliwa kwa njia nyingi 
na unapigwa vita.

“Vyombo vya habari 
vina wajibu wa kulilia ku-

LHRC yataka kiini cha mauaji ya wazee 
tungwa sheria kwa kuwa sera imekuwapo 
kwa miaka 20 sasa, tuna wajibu wa kushawi-

shi, tuonyeshe tatizo ili kuzibwa na kuwapo 
kwa sheria,” alisema.

naoingia nchini.
Aliongeza kuwa Wizara itaendelea 

kuzifanyia kazi changamoto mbal-
imbali ambazo baadhi ya watalii 
wamekutana nazo ili kuhakikisha 
idadi ya watalii inazidi kuongezeka 
na vivutio vilivyopo nchini vina-
tangazwa kwa kasi zaidi katika  ju-

muiya za kimataifa.
Utalii ni miongoni mwa sekta 

muhimu katika uchumi wa dunia 
ambapo   idadi ya watalii duniani 
iliongezeka kwa takribani asilimia 
tano na kuchangia asilimia 6.8 ya 
mauzo ya nje na kuzalisha ajira mil-
ioni 333.
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CCM yaipongeza NMB kusaidia huduma afya

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

RAIS Samia Suluhu Hassan amemsaidia 
Asha Ibrahimu (53), mkazi wa Kijiji cha Un-
yabwa, Manispaa ya Singida kupata kiwanja 
chake ambacho amesota kukifuatilia kwa 
miaka 25 baada ya manispaa hiyo kukiuza 
kwa mtu mwingine. 

Asha mwenye ulemavu wa miguu, wakati 
akikabidhiwa juzi  na Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba hati ya kiwanja 
kipya, aliangua kilio kwa furaha katika Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa mjini hapa.

Kiwanja alichokabidhiwa kiko eneo la 
Unyankindi, Manispaa ya Singida baada ya 
Rais kuuagiza uongozi wa Mkoa wa Singida 
apewe kiwanja kingine kutokana na kile cha 
awali alichokuwa akikimiliki kihalali na kuli-
pia kodi ya ardhi miaka minne mfululizo, 
kuuzwa kwa muuguzi,

Alisema alibaini kiwanja chake namba 217 
kitalu B kuuzwa mwaka 1997 alipokwenda 
kumwaga kokoto, mchanga na mawe kwa 
ajili ya kuanza ujenzi, akielezwa na maofisa 
ardhi kuwa kiwanja chake kimemilikishwa 
mtu mwingine na kumwahidi kumpatia 

kingine ndani ya muda mfupi.
Alisema alianza kufuatilia suala hilo kwa 

viongozi mbalimbali wa Manispaa ya Singi-
da, Wilaya ya Singida na mkoa lakini alikuwa 
akipewa ahadi zisizotekelezeka tangu Juni 
2019 hadi ilipofika Aprili 4, 2022 alipoamua 
kwenda Ikulu Chamwino mkoani Dodoma 
kwa lengo la kuonana na Rais.

Alisema kufika kwake Ikulu ingawa hai-
kuwa rahisi na hakufanikiwa kuonana na 
Rais ana kwa ana, kumemsaidia kwa kuwa 
wasaidizi wa Rais walimsikiliza na hatimaye 
kutoa maagizo kwa viongozi wa Mkoa wa 
Singida kushughulikia suala hilo haraka.

Asha alisema katika miaka yote 25 
ambayo amekuwa akifuatilia haki ya ki-
wanja chake, amekumbana na shida ny-
ingi ikiwamo kupata ajali ya gari mwaka 
2016 ambapo alivunjika nguu ambao sasa  
amekuwa na ulemavu na hawezi kutembea 
vizuri.

Aliongeza kuwa pamoja na kupewa ki-
wanja kingine ambacho akisotea kwa miaka 
25, sasa hana uwezo wa kujenga kutokana 
na kupata ulemavu na kuwaomba wasa-
malia wema wamsaidie ili apate sehemu ya 

kuishi.
Pia alimshukru Rais Samia na viongozi wa 

Mkoa wa Singida kwa kumsaidia kupata ki-
wanja kipya.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Seru-
kamba, akizungumza wakati akimkabidhi 
hati ya kiwanja kipya, alisema alipata barua 
kutoka Ofisi ya Rais ikitoa maelekezo Asha 
apewe kiwanja kingine baada ya kile cha 
awali kuuzwa kwa mtu mwingine.

Alisema baada ya kupata barua hiyo, 
alikaa na viongozi wa Manispaa ya Singida 
ambao walikiri kiwanja cha Asha alichoku-
wa akikimiliki kihalali, kupewa mtu mwing-
ine.

Serukamba alisema baada ya hapo ali-
waagiza viongozi wa Manispaa ya Singida 
kumtafutia kiwanja kingine haraka Bi. Asha 
katika eneo atakalopenda, agizo ambalo 
limetekelezwa.

Mkuu huyo wa Mkoa alimwagiza Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Singida kupeleka 
kokoto, mawe na mchanga katika kiwanja 
kipya alichopewa Asha kwa kuwa kile cha 
awali alichouziwa mtu mwingine kilikuwa 
na vitu hivyo.

Asha Ibrahimu 
ambaye ni 
mlemavu wa 
miguu, mkazi wa 
kijiji cha Un-
yabwa, Manispaa 
ya Singida, akilia 
mbele ya Mkuu 
wa Mkoa Singida, 
Peter Serukamba, 
baada ya kuka-
bidhiwa hati ya 
kiwanja alicho-
sotea kwa miaka 
25 kufuatilia ofisi 
mbalimbali za 
serikali hadi Rais 
Samia Suluhu 
Hassan alipoamu-
ru apewe kiwanja 
haraka. PICHA: 
THOBIAS MWA-
NAKATWE

Atinga Ikulu kudai kiwanja chake kilichouzwa miaka 25  

Wachangia mil. 
56/-ujenzi  
wa mabweni  
Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara (CBE) 
kimefanikiwa kukusanya Sh. milioni 
56 kwa ajili ya ujenzi wa mabweni 
ya wasichana kwenye kampasi 
yake ya Mbeya, kikiwaomba wa-
nanchi kuendelea kuchangia ili 
kufanikisha ujenzi huo.

Ombi hilo lilitolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Mkuu wa chuo 
hicho, Prof. Emmanuel Mjema, 
alipozungumza na waandishi wa 
habari na kutoa shukrani kwa wote 
waliochangia harambee hiyo iliyo-
fanyika mwishoni mwa wiki iliyo-
pita jijini Mbeya. 

“Kwa niaba ya mlezi wa Kampasi 
ya CBE Mbeya, Dk. Tulia Ackson, 
Mbunge wa Mbeya Mjini na Spika 
wa Bunge, ninaomba niwashukuru 
wadau wote waliofika kwenye hafla 
za kilele cha harambee ya ujenzi 
wa mabweni ya wasichana Mbeya,” 
alisema.

Pia alimshukuru na kumpongeza 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,  Juma 
Homera aliyekuwa mgeni rasmi 
kwa kuendesha shughuli ya haram-
bee hiyo na kuchangisha kiasi hicho 
cha fedha.

Alimshukuru Dk. Tulia ambaye pia 
ni mlezi wa Kampasi CBE Mbeya 
kwa kuanzishia na kusimamia 
harambee hiyo tangu alipoizindua 
yeye mwenyewe mwaka jana.

Alisema harambee hiyo inalenga 
kukusanya Sh. bilioni 1.2 kwa ajili 
ya ujenzi wa mabweni ya wasi-
chana huku akitoa wito kwa wadau 
kuendelea kuchangia kwa kuwa 
wanahitaji fedha zaidi kufanikisha 
ujenzi huo.

“Kwa wale watakaoendelea 
kuguswa tutaendelea kupokea na 
kutambua michango yao kwa kutoa 
tuzo katika makusanyiko makubwa 
ya chuo chetu. 

“Ninawashukuru pia wabunge am-
bao wameendelea kutoa michango 
yao ya hali na mali, ni vigumu ku-
wataja majina yao wote ila mwisho 
kabisa wa jambo hili tunaweza 
kutoa majina ya taasisi, kampuni 
na watu binafsi walioguswa na 
kampeni hii,” alisema.

Aliwaomba wadau wote wenye 
mapenzi mema na maendeleo ya 
nchi waliopo ndani na nje kuende-
lea kuwashika mkono kwa kuchang-
ia chochote ili kukamilisha haram-
bee hiyo kwa kuendelea kumuunga 
mkono mlezi wa Kampasi ya CBE, 
Dk.  Tulia.

“Niwaombe wadau wote ambao 
tumewafikia na ambao wata-
pata ujumbe wetu kupitia vyombo 
mbalimbali vya habari kwamba 
kwa wale wanaoendelea kuguswa 
na jambo hili tutaendelea kupokea 
na kutambua michango yao wakati 
ujenzi wa hosteli unaendelea,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, Prof. 
Mjema alisema kuwa Oktoba 8 
mwaka huu 2022 watakuwa na 
hafla ya ufunguzi rasmi wa ma-
jengo na Kampasi ya CBE Mbeya 
ambapo mgeni rasmi katika hafla 
hiyo anatarajiwa kuwa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa.

Prof. Mjema alisema hayo kwa 
wachangiaji wakubwa watakaoji-
tokeza na wale ambao tayari wa-
takabidhiwa tuzo zao siku hiyo.

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimem-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kugusa maisha ya wananchi kupitia 
mpango wa bima ya afya kwa wote kwa 
kuwa utawasaidia wengi kupata huduma 
za matibabu kwa uhakika.

Vilevile, chama hicho kimeipongeza 
Benki ya NMB kwa kuendelea kushiriki 
masuala ya kijamii yakiwamo yanayoi-
husu afya ambayo ni muhimu kwa wa-
nanchi.

Pongezi hizo zilitolewa jana na Katibu 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya 
CCM Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu 
Shaka baada ya kukaribishwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, kutoa salamu 
za chama katika mbio zilizoandaliwa na 
NMB kwa ajili ya kuchangia matibabu ya 
wagonjwa wa Fistula walioko katika Hos-
pitali ya CCBRT jijini Dar es Salaam.

“Waziri Mkuu kwa kutambua matibabu 
haya yana gharama kubwa, Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM Ibara ya 83(e) inaelekeza ka-
tika kipindi cha miaka mitano, tutahakiki-
sha kwamba tunaweza mazingira rafiki ya 
upatikanaji wa huduma hizi za afya. 

“Nichukue fursa hii kwa niaba ya CCM 
kumpongeza kwa dhati kabisa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na serikali anayoion-

goza kwa kuweka mpango madhubuti ya 
bima ya afya kwa wananchi wote,” Shaka 
alisema.

Aliongeza kuwa wakati NMB wak-
ishiriki jitihada katika kuimarisha sekta 
ya afya kwa kukusanya Sh. milioni 600, 
Rais Samia ameshaweka miundombinu 
ya kuhakikisha kwamba wananchi wote 
wanapata huduma hizo kupitia bima ya 
afya ili kupunguza makali ya upatikanaji 
wa huduma hizi. 

“Ndugu zangu ninataka niwahakikishie 
kuwa hamtajutia uamuzi wa kuiamini 
serikali ya CCM. Kwa niaba ya CCM ni-
waahidi kwamba chama kitaendelea 
kuziunga mkono taasisi zote zinazounga 
mkono juhudi za maendeleo. Kazi ni 
moja na kazi inaendelea bila ya kurudi 
nyuma,” alisema.

Shaka alisema Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM Ibara ya 83, imeelekeza kwamba 
ndani ya kipindi cha miaka mitano, seri-
kali itaimarisha huduma za afya kwa wa-
nanchi, ikiwa sambamba na ujenzi wa vi-
tuo vya afya, upatikanaji wa vifaa tiba na 
kuimarisha miundombinu ya maeneo ya 
kutolea huduma za afya.

“NMB hongereni sana kwa kuunga 
mkono jitihada za utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi,” 
Shaka aliipongeza benki hiyo kwa namna 

ambavyo imeweka mipango na utaratibu 
wa kuishirikisha jamii katika masuala 
mbalimbali ya kijamii, akifafanua:

“Kitendo cha kuandaa tukio hili kutafu-
ta fedha kwa ajili ya changamoto inay-
owakabili baadhi ya kinamama nchini ni 
hatua kubwa na ya kupongeza sana.

“Fistula imekuwa ikiwakosesha kuji-
amini na imekuwa ikiwakosesha furaha 
baadhi ya kinamama, huu leo ni ukom-
bozi wa kurudisha heshima, kurudisha 
utu na kurudisha kujiamini kwa baadhi 
ya kinamama ambao wanapambana na 
changamoto hii.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth 
Zaipuna alisema mbio hizo zilianzishwa 
mwaka jana zikiwa na lengo la kukusanya 
Sh. bilioni moja katika kipindi cha miaka 
minne.

“Tulijiwekea lengo la kukusanya Sh. 
milioni 600 katika kipindi cha miaka mi-
wili, na leo nina furaha kukutaarifu kuwa 
tumefikia lengo ndani ya miaka miwili. 
Tunakwenda kusaidia wanawake wengi 
walioko CCBRT ambao hawana uwezo wa 
wa kugharimia matibabu,” alisema.

Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir 
Ali Maulid aliwashukuru waandaaji 
Benki ya NMB kwa kuona umuhimu wa 
kuishirikisha pande zote mbili za Muun-
gano.
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habari kitaifa

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

KATIBU Mkuu wa ACT Wa-
zalendo, Ado Shaibu amekitaka 
Kikosi Kazi cha Kuratibu Maoni ya 
Wadau Kuhusu Demokrasia kuz-
ingatia maslahi mapana ya taifa 
na maoni ya wadau yaliyowasil-
ishwa. Alitoa angalizo hilo jana 
alipozungumza na wanachama 
wa chama hicho katika Kijiji cha 
Kitama, Jimbo la Tandahimba 
mkoani Mtwara.

“Sisi ACT Wazalendo tuliamua 
tangu awali kutoa ushirikiano 
kwa Mheshimiwa Rais Samia 
(Suluhu Hassan) kwenye ajenda 
ya mageuzi ya kisiasa nchini. 
Tumeshawasilisha maoni yetu 
kwa Kikosi Kazi kuhusu Katiba 
Mpya, Tume Huru, Mageuzi ya 
Jeshi la Polisi na Tasnia ya Siasa 
kwa ujumla.

“Kikosi kazi kinapaswa kuka-
milisha kazi yake ili mageuzi ya 
msingi yaanze. Ni matumaini yetu 

kuwa Kikosi Kazi kwenye ripoti 
yake kitazingatia maslahi mapana 
ya umma, hasa katika kuhakiki-
sha uchaguzi ujao unakuwa huru, 
wa haki na kuaminika na tasnia 
ya siasa inaendeshwa kwa us-
awa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Ado 
ameitaka Wizara ya Kilimo ku-
chukua hatua kushughulikia 
kero zinazolikabili zao la korosho 
nchini.

“Kwa miaka mingi sasa, koro-

sho imekuwa. Zao kinara katika 
kuliingizia taifa fedha za kigeni ni 
kama limepuuzwa. Ni lazima seri-
kali ishughulikie kero zinazolika-
bili zao hili ili wananchi wapate 
tija,” alishauri Ado na kuongeza:

“Nimekuta wakulima wana 
kilio kikubwa cha pembejeo. Li-
cha ya ahadi ya serikali kugawa 
pembejeo bure, kuna kilio kikub-
wa kuwa usambazaji haukuwa 
mzuri. 

“Mfumo wa stakabadhi ghalani 

unalalamikiwa pia kwa kuchelew-
esha malipo na bei duni. Ni la-
zima Wizara ya Kilimo iyafanyie 
kazi masuala haya.”

Kwa mujibu wa Janeth Joel 
Rithe, Naibu Katibu wa Habari, 
Uenezi na Mahusiano na Umma 
wa ACT Wazalendo,  Ado alihiti-
misha ziara yake ya kata kwa kata 
katika Jimbo la Tandahimba na 
leo anatarajiwa kuanza ziara ya 
siku mbili ya ujenzi wa chama 
kwenye Jimbo la Tunduru Kusini.

Bosi Magereza amulika 
mpasuko wa uongozi 

ACT yataka Kikosi Kazi kizingatie maslahi umma

Na Renatha Msungu DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Ma-
gereza Mzee Ramadhan Nyam-
ka, amewaagiza Wakuu wa Ma-
gereza na Maofisa waandamizi 
wa jeshi hilo nchini kuhakiki-
sha hakuna mpasuko ndani ya 
magereza.

Vilevile, amesisitiza kuwa-
chukulia hatua kali maofisa 
watakaokwenda kinyume cha 
sheria ili kuwa na utendaji we-
nye tija ndani ya jeshi hilo.

Kamishna Jenerali Nyamka 
aliagiza hayo juzi alipofungua 
mkutano mkuu wa Wakuu wa 
Magereza na maofisa waan-
damizi wa jeshi hilo uliofanyika 
jijini hapa kwa ajili ya kujadili 
na kutathmini utendaji wao.

Alisema kuwa moja ya maa-

gizo aliyopewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan ni kuhakikisha 
watendaji wa Jeshi la Magereza 
wanakuwa pamoja na katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
jeshi hilo na hatoruhusu kundi 
makundi ndani ya jeshi.

“Kama mnakumbuka 
Machi 25 mwaka huu Rais ali-
fika Makao Makuu kwa ajili ya 
uwekaji jiwe la msingi na uz-
induzi wa miradi yetu. Alizun-
gumzia suala la mpasuko ndani 
ya Jeshi la Magereza. Katika 
mazingira kama haya. siyo ra-
hisi watu kufanya kazi kwa tija,” 
alionya.

Kamishna Jenerali alifafanua 
zaidi kuwa suala la nidhamu 
kwake ni kipaumbele na ku-
wataka wale ambao waliteleza, 
warudi kundini ili kuendeleza 

kazi za jeshi hilo kwa pamoja 
kwa manufaa ya jeshi na taifa.

“Kila zama na kitabu chake 
na nabii wake na hakuna katika 
mafundisho yanayosema kuna 
nabii alikuja kutengua yale am-
bayo nabii aliyepita aliyafundi-
sha, hususani yakiwa mazuri, 
hivyo yale yaliyofanywa na 
viongozi wote wa jeshi hili wali-
opita, hatuna budi kuyaende-
leza,” aliagiza.

Kamishna Jenerali aliongeza: 
“Baada ya kutoka kuapishwa 
wakati ninazungumza na wa-
tumishi wa Makao Makuu 
niliwaambia kwamba ninataka 
tuwe wamoja, kundi moja na 
wana Magereza wachapa kazi, 
isipokuwa makundi ya mich-
ezo yakiwapo ndani ya jeshi 
hayana tatizo.”

Alisema viongozi wanalo ju-
kumu kubwa la kuhakikishA 
wanafanya kazi kwa umoja, 
mshikamano na ushirikiano 
pamoja na kuwa na upendo 
wa hali ya juu ili wote waimbe 
wimbo mmoja na kuwa na 
uelekeo mmoja kiutendaji.

Awali akimkaribisha Kamish-
na Jenerali wa Jeshi hilo, Naibu 
Kamishna Jeremia Katungu ali-
wataka maofisa hao kuzingatia 
yale ambayo yatajadiliwa kati-
ka mkutano huo na kutekeleza 
maagizo ambayo watapewa na 
jeshi.

Alisema mkutano huo ni se-
hemu ya kupeana majukumu 
ya kila mmoja na mikakati ya 
namna ya kufanya kazi ili jeshi 
hilo lisonge mbele katika kazi 
zao za kila siku.

Anna Henga: Kuna 
mfumo kandamizi 
dhidi ya wanawake
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Anna Henga, amesema bado kuna 
mfumo kandamizi dhidi ya wanawake 
unaosababisha kushindwa kutafuta 
haki.
Anna aliyasema hayo juzi mjini hapa 

wakati wa kufunga wiki ya kutoa 
msaada wa kisheria ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya miaka 27 ya kuan-
zishwa kwa kituo hicho.
Alisema kuwa tangu kuzinduliwa kwa 

huduma za msaada wa kisheria mkoa-
ni humo, wananchi 796 wamefikiwa, 
asilimia 61 wakiwa ni wanaume.
“Kuna mwamko mdogo wa wanawake 

katika kutafuta haki na hii inakinzana 
na ukweli kwamba shida nyingi zina-
zotokea katika jamii kama matunzo ya 
watoto, migogoro ya ndoa na mirathi 
inahusisha zaidi wanawake.
“Tangu kuanzishwa huduma hii ya 

msaada wa kisheria mkoani hapa, 
migogoro ya ardhi ni 384, migogoro ya 
matunzo ya watoto na ndoa 109, mi-
rathi 57, ajira na kazi 46 na migogoro 
mingine 47 na kesi za jinai zilikuwa 
39,” alibainisha.
Anna pia alitaja sababu ya kuongeze-

ka kwa vitendo vya ukatili wa kijinsia 
hususani ubakaji na ulawiti zikijumui-
sha migogoro inayohusu ndoa.
Alisema migogoro ya ardhi ina-

chochewa zaidi na uuzaji holela wa 
maeneo, uvamizi, maeneo kutwaliwa 
na kutolipwa fidia au kulipwa fidia 
ndogo na mingine inatokana na watu 
wengi kutokuwa na utamaduni wa ku-
fungua mirathi.
Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na 

Sheria, Mary Makondo, aliagiza kuan-
zishwa kwa vilabu vya haki za binada-
mu mikoa yote kuanzia shule za awali, 
sekondari, vyuoni hadi kazini.
“Vyombo vya habari tushurikiane 

katika kuhakikisha haki hizi tunazijua 
ipasavyo ili pale ambapo zimevunjwa, 
taarifa zifike na watoto wetu wawe 
salama, hususani katika janga hili la 
masuala ya ubakaji na ulawiti kwa wa-
toto walioko shule za msingi na wen-
gine wanafanyiwa majumbani, wote 
kwa pamoja tushirikiane,” aliagiza.
Katibu Tawala wa Mkoa wa Njombe, 

Judica Omari, alisema jamii inapaswa 
kuthamini ndoa ambazo zinasimamiwa 
na dini mbalimbali kwa sababu ni 
chimbuko la kwanza la kusimamia 
haki.

Diwani wa Kata ya Saranga, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam, Edward Laizer, akizungumza katika mkutano wa mrejesho wa 
ufuatiliaji wa bajeti ya kata hiyo uliofanywa na Kituo cha Taarifa na Maarifa cha kata hiyo, juzi. Wengine ni  Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa wa Stopover, Alex Msuka (kulia), Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Upendo, Gwerino Kalinga (wa pili kushoto) na 
Mwenyekiti wa Kituo cha Taarifa na Maarifa cha kata hiyo, Maria Mwigune. PICHA: SABATO KASIKA
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HAPA nchini, umeanzishwa mfumo wa usa-
firishaji wa dharura wa wajawazito na watoto 
wachanga uitwao M-MAMA, ambao unalenga 
kuwawahisha katika hospitali kwa ajili ya ku-
pata huduma ya afya haraka iwezekanavyo.

Uwapo wa M-MAMA, ni miongoni mwa 
jitihada zinazofanywa na serikali, ili kunu-
suru wajawazito na watoto, lakini pia kwenye 
baadhi ya maeneo hasa vijijini ambako bado 
kuna changamoto ya mawasiliano.

Katika maeneo hayo ni kwamba  hakuna 
mawasiliano ya haraka na usafiri wa uhakika 
wa kusaidia kumwahisha mama mjamzito 
kufika katika kituo cha afya, hali ambayo in-
aweza kufanya maisha yake kuwa rehani.

Hiyo inaonyesha kuwa kuna haja ya 
kuboresha barabara za vijijini ili ziweze kupi-
tika wakati wote, ili inapotokea dharura, 
mjamzito aweze kuwahishwa katika kituo 
cha afya, apate huduma kwa wakati.

Wizara ya Afya inaeleza kuwa Tanzania 
itapokea msaada wa Dola za Kimarekani 
milioni 15, sawa na tariban Sh. bilioni 34 za 
Tanzania kutoka kampuni ya Vodafone, ili ku-
wezesha usafiri wa dharura kwa wajawazito.

Hiyo ni ahadi iliyotolewa hivi karibuni, ka-
tika kikao cha pembezoni cha Mkutano Mkuu 
wa 77 wa Wakuu wa Nchi (UNGA) New York, 
Marekani, ambapo Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, naye alihudhuria.

Kwa mujibu wa Ummy, Mkuu wa Masu-
ala ya Kimataifa wa kampuni ya Vodafone, 
Joachim Reiter, aliwasilisha ahadi ya kampuni 
hiyo ya kutoa fedha hizo ili kutekeleza mradi 
huo ikiwa ni hatua ya kuunga mkono jitihada 
za Rais Samia Suluhu Hassan za kukuza uchu-
mi wa nchi.

Ninadhani kwamba kuna haja kwa wizara 
kuelekeza fedha hizo maeneo ya vijijini kwa 
kupeleka magari ya wagonjwa huko, lakini 
pia kuboresha miundombinu ya barabara ili 
zipitike kirahisi wakati wote.

Serikali inabainisha kuwa takriban wa-
nawake 4,000 na watoto 65,000 hufariki 
dunia kila mwaka huku kuchelewa kupata 
huduma za dharura ikiwa ni pamoja na usa-

firi wa dharura kukichangia sehemu ya vifo 
hivyo.

Kwa hiyo ninaamini kwamba iwapo fedha 
hizo zitapatikana, zinaweza kuwa msaada 
mkubwa wa kupunguza idadi hiyo ya vifo, 
hasa kwa kuboresha barabara na kuwapo 
magari ya kutosha ya kusafirisha wajawazito.

Waziri Ummy anabainisha kuwa mradi huo 
utaisaidia Tanzania kufikia malengo iliyo-
jiwekea katika Mkakati wa Tano wa Afya na 
Mpango Mkakati wa Tatu wa Afya ya Uzazi, 
Mama na Mtoto (one plan 3) ambayo moja ya 
vipaumbele ni kupunguza vifo vya wajawa-
zito na watoto.

Kwa maana hiyo, upatikanaji wa fedha hizo 
angalau ungekuwa chachu ya kuiwezesha 
nchi kuwa na barabara nzuri za kutosha mae-
neo ya vijijini, kwani hatua hiyo inaweza ku-
saidia kufikia malengo endelevu ya kidunia.

Kimsingi, karne hii ya 21, wajawazito ku-
jifungulia nyumbani kutokana na ukosefu 
wa usafiri, ubovu wa barabara au kituo cha 
afya, si vyema, hivyo juhudi zinazofanywa na  
serikali zingesaidia upatikanaji wa huduma 
hizo.

Ninatambua juhudi za serikali za kubore-
sha huduma za afya ikiwa ni pamoja na ku-
jenga zahanati kila kijiji, kituo cha afya kila 
kata na pia kujenga hospitali kila wilaya, len-
go likiwa ni kusogeza huduma za afya karibu 
na wananchi.

Hatua hiyo inaweza kupunguzia wananchi 
kutembea umbali mrefu kufuata huduma ya 
afya, lakini pamoja na hayo, ni vyema kukawa 
na watumishi wa kutoka katika zahanati, vi-
tuo vya afya na hata hospitali za wilaya.

Kwa nini? Kwa sababu kumekuwapo na 
malalamiko kwenye baadhi ya zahanati na vi-
tuo vya afya, hasa maeneo ya vijijini, kwamba 
watumishi ni wachache kitendo kinachoweza 
husababisha huduma kuwa duni.

Hivyo,   wakati serikali ikifanya kila ina-
vyoweza kuhakikisha inapunguza vifo vya 
wajawazito na watoto, ingelitazama pia hilo 
suala la kuwapo kwa watumishi wa kutosha 
kwenye kada ya afya.

Maeneo ya vijijini yapewe 
kipaumbele huduma hii ya afya

 Muungwana Lazima Nilonge

Suala la lishe liwe shirikishi 
kuokoa vijana, kizazi kijacho
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KATIKA vyombo mbalimbali vya habari jana, kulikuwa na 
habari inayomhusu Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu mtindo 
wa maisha ya baadhi ya Watanzania hususan vijana. Mtindo huo 
ni matumizi ya dawa za kuongeza nguvu za kiume kutokana na 
aina ya vyakula wanavyokula vijana hao. 

Rais Samia alitoa kauli hiyo juzi wakati wa kutia saini mkataba 
wa lishe jijini Dodoma huku akiweka bayana kwamba mtindo 
wa maisha hasa ulaji vyakula umewaharibu vijana wengi wa 
kiume na wa kike. 

Bila kuuma maneno, mkuu huyo wa nchi alisema vyakula 
kama chipsi mayai vimewaathiri sana vijana jambo ambalo 
ni hatari kwa maendeleo ya taifa kwa kuwa kuna uwezekano 
mkubwa wa kuwa na kizazi goigoi siku zijazo. 

Kutokana na vijana wengi kukosa nguvu za kiume, alisema 
baadhi yao wamejiingiza katika mkumbo wa kutumia dawa za 
kuongeza nguvu, maarufu kama ‘vumbi la Congo’ ambazo pia 
zina madhara makubwa kwa afya. 

Sambamba na kutumia dawa hizo, vijana pia wamekuwa 
wakitumia vitu mbalimbali kama nazi, karanga na kubwa zaidi 
supu ya pweza kwa madai kwamba vitu hivyo vinaongeza 
nguvu za kiume. 

Baada ya kubaini kuwa tatizo hilo ni kubwa, Rais Samia 
aliagiza wataalam kufanya utafiti kuhusu ukubwa wake na kutoa 
ushauri kwa kuwa kama tatizo hilo litaendelea, linaweza kuwa 
kubwa zaidi na matokeo yake taifa litakosa uzazi kwa kiwango 
kikubwa na hatimaye kuwa na vijana goigoi. 

Kama alivyosema Rais Samia, mtindo wa maisha umeathiri 
vijana wengi wakiwamo walioko kwenye ndoa kushindwa 
kupata watoto kutokana na baadhi yao kukosa nguvu za kiume 
kulikosababishwa na ulaji vyakula ambavyo vinapunguza 
uwezo wa mwili kufanya kazi. 

Migogoro ya ndoa hivi sasa limekuwa tatizo sugu kutokana 
na ukosefu wa nguvu za kiume kuwa moja ya sababu. Katika 
kudhihirisha hilo, kumekuwa na wimbi la talaka miongoni mwa 
wanandoa na hata mauaji baina yao yamekuwa yakiongezeka 
kwa sababu ya kukosekana kwa uaminifu. 

Kwa kiasi kikubwa, mambo hayo yanasababishwa na baadhi 
ya wanandoa kuchepuka kwa sababu ya kutokutoshelewa na 
chanzo kikuu ni baadhi ya wanandoa wa kiume kukosa nguvu.

Pamoja na Rais kuagiza kufanyika utafiti, ni vyema elimu 
kuhusu lishe kwa ajili ya kujenga mwili imara  kutolewa katika 
ngazi zote. Mkataba uliotiwa saini juzi kwa mikoa yote ni 
mwafaka lakini wadau pia watumie nafasi zao katika kuelimisha 
jamii, hasa vijana, juu ya ulaji wa vyakula vinavyostahili kujenga 
mwili. 

Kwa kiasi kikubwa, elimu hiyo ilenge katika kubainisha 
ni vyakula gani vinapaswa kuliwa kwa kila rika kwa kuwa 
kuwapo kwa tabia ya ulaji vyakula kama chipsi mayai ambavyo 
ndivyo vinachangamkiwa kwa wingi na vijana, kunaendelea 
kuangamiza vijana na matokeo yake kutokuwapo kwa vizazi 
endelevu. 

Viongozi wa dini kwa mfano, wanapaswa kutenga muda kwa 
ajili ya kutoa elimu maalum kwa vijana. Tunatambua kwamba 
baadhi ya madhehebu ya dini katika ibada yana vipindi kuhusu 
chakula na lishe, hivyo mengine yanatakiwa kuiga mfano huo 
ili kuokoa kizazi cha sasa kilichoko katika hatari ya kupotea na 
kuwa na akiba ya vizazi vijavyo.    

Elimu itakayotolewa pia ilenge kuelezea madhara ya ulaji 
wa vyakula vinavyoweza kusababisha upungufu wa nguvu 
mwilini kwa vijana ambavyo huchochea kupungua kwa homoni 
muhimu kwa uzazi. Kwakuwa suala hili ni mtambuka, ni vyema 
kila mdau kwa nafasi yake akachukua jukumu kwa ajili ya 
maslahi ya taifa. 

Na Sabato 
Kasika
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Wabunge wapya Tanzania EALA 
waonyeshe uwezo kujenga hoja

fikra mbadala

Pascal Mayalla

K
wa Maslahi ya Taifa, 
inaendelea na maka-
la elimishi za kuijua 
Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC) na leo tunamali-
zia mfululizo huu kwa  Sura ya 
Tisa. Sura hii inajumuisha Ibara 
ya 48 mpaka ya 65.  Bunge la 
Afrika Mashariki ni chombo kili-
chaonzishwa ili kutekeleza ma-
jukumu ya kutunga sheria za Ju-
muiya.

Ibara ya 48 inahusu Muundo 
wa Bunge ambalo lina wajumbe 
tisa  wa kuchaguliwa kutoka kila 
nchi na wajumbe tisa ambao 
wataingia kwa nyadhifu zao. 
Hawa ni mawaziri saba wa mam-
bo ya nje kutoka katika nchi wa-
nachama pamoja na Katibu Mkuu 
wa Jumuiya. Spika wa Bunge la 
Afrika Mashariki (EALA) atakuwa 
na madaraka ya kumwalika mtu 
yeyote ambaye mchango wake 
utahitajika katika kujadili hoja 
yoyote iliyowasilishwa mbele ya 
Bunge.

Ibara ya 53 inahusu Spika wa 
Bunge ikibainisha kwamba Spika 
atachaguliwa kutokana na wa-
jumbe wa Bunge. Cheo hiki kita-
shikwa kwa mzunguko kati ya 

Bima ya afya isijadiliwe kama tozo! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

I
LI kuhakikisha Watanzania Bara 
wanapata huduma bora ya afya 
kwa wote, serikali hivi karibuni 
iliwasilisha bungeni Muswada wa 

Bima ya Afya kwa Wote, ukasomwa kwa 
mara ya kwanza.

Muswada huo unaotarajiwa kupit-
ishwa kuwa sheria Novemba, mwaka 
huu, ulisubiriwa kwa hamu na ghamu 
na Watanzania hao kwa kipindi kirefu 
kutokana na mpango uliopo kuoneka-
na kudorora.

Kudorora huko kulikuja kuthibit-
ishwa pia na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) katika uk-
aguzi wake wa 2021/22 alipogundua 
madudu mengi ya udanganyifu, yaki-
wamo ya wanaume kupata mimba na 
kufanyiwa upasuaji!

Lakini pia ni mahitaji ya Watanza-
nia kuwa na bima ya afya kutokana 
na ukweli kuwa gharama za matibabu 
ziko juu lakini pia wimbi la magonjwa 
limekuwa kubwa na kuna kuibuka ma-
gonjwa ya aina mbalimbali kila kukicha.

Yote hayo yanaendana na ukata un-
aowakabili Watanzania hao, ambao 
idadi kubwa hawana ajira na kama 
wanayo ni ya wasiwasi na kipato chao 
ni cha kijungujiko, hivyo kushindwa 
kutoa kipaumbele kwenye matibabu 

bali matumbo.
Serikali kuja na muswada huu un-

aotarajiwa kuwa sheria, yawezekana 
kuja kuwa mkombozi au mwangamizi. 
Hiyo itatokana na jinsi wabunge wetu 
waheshimiwa, watakavyokaa na ku-
jadili lakini pia kuchambua muswada 
huo kwa kuzingatia hali halisi ya nchi 
na watu wake.

Wabunge watakapoujadili na ku-
chukulia kana kwamba Watanzania 
wote ni wabunge, kwa maana ya kipa-
to, basi watarajie mpango huo kugonga 
mwamba muda mfupi baada ya kuanza 
kutumika kwani Watanzania wengi 
huenda wakakwama kuchangia.

Watakapokuwa wanaujadili, watilie 
maanani kwamba Mtanzania wa leo 
(si wote, lakini wengi) yupo kwa ajili 
ya kula zaidi na si kujenga au kununua 
vyombo vya moto. Hiyo  ni kutokana 
na hali halisi ya kipato na hali halisi ya 
uchumi wa mtu mmoja mmoja.

Hivyo, watakapofika kwenye kifungu 
cha nani achangie nini na kwa kiasi 
gani, hapo ndipo wakodoe macho na 
kubungua bongo zao ili waje na viwan-
go rafiki kwa mtu wa kawaida ambao 
ndio wengi katika nchi hii aliyotuachia 
Nyerere.

Kuna mahali muswada unatamka 

kuwa aliye kwenye ajira, atakatwa asil-
imia sita ya mshahara huku kiwango 
kinachosalia kikilipwa na mwajiri kiasi 
cha nusu au zaidi ya hapo lakini wale 
hohehahe, utatafutwa utaratibu wa 
jinsi ya kuwasaidia kumudu michango 
hiyo. Binafsi najiuliza, kama bima hii 
ni kwa wote, hivi nchi tajiri Tanzania, 
yenye rasilimali nyingi za madini, wan-
yama, maziwa, mito, miti, mabonde 
na milima, kama ambavyo tumekuwa 
tukiambiwa, haiwezi kuja na utaratibu 
rahisi tu?

Kwamba, haya kila Mtanzania kila 
mwisho wa mwezi achangie angalau 
Sh 5,000 au Sh 10,000 na kiasi kingine 
achangiwe kutokana na tanzanite, al-
masi, dhahabu, nyumbu, nyati, tembo, 
simba, mitiki na mikaratusi. Kweli  tut-
ashindwa kutibiwa bila ubaguzi?

Hapa sasa ndipo ufike wakati wa 
kuthibitisha zile kauli za “Tanzania ni 
nchi tajiri na miradi yote tunaitekeleza 
kwa fedha zetu za ndani” ili wananchi 
wanufaike na keki yao hii badala ya ku-
pakana mafuta kwa mgongo wa chupa.

Mimi kwa heshima zote kwa wa-
heshimiwa wetu wabunge, watulie wa-
jadili hili la bima kwa umakini mkubwa 
na kuja na jambo la kututia moyo sisi 
hususan walalahoi. Isiwe  kama wal-

ivyojadili na kushadidia tozo, hatimaye 
zikaja kututokea puani na ghafla tu-
kaanza kusukumiana mzigo wa nani 
mwasisi!

Lakini lingine, ni hili la masharti ya 
kujiunga na bima ya afya kwa wote am-
bayo upande mmoja tunaambiwa ni wa 
hiari, lakini tukichungulia upande wa 
pili tunaona kaulazimalazima hivi. 

Kwa mfano hebu tuangalie hapa, 
Ibara ya 32, inasema: “Kwa kuzingatia 
sheria zilizotungwa na Bunge, mamla-
ka zinazohusika na usimamizi au utoaji 
wa leseni ya udereva, bima ya vyombo 
vya moto.

“Utambulisho wa mlipa kodi, usajili 
wa laini za simu, leseni ya biashara au 
hati ya kusafiria au viza, uandikishaji 
wa wanafunzi wa kidato cha tano, ki-
dato cha sita na vyuoni, na utoaji wa 
kitambulisho cha Taifa.

“Zitahakikisha kuwa usajili au utoaji 
wa vibali, hati au leseni kwa waom-
baji unazingatia kigezo cha uwepo 
wa uthibitisho wa uanachama katika 
skimu ya bima ya afya.” Hivi hatuoni 
haya ni mambo muhimu na ya msingi 
sana kwa maisha na mustakabali wetu 
mpaka yawekewe masharti kama haya? 
Tutafakari kabla ya kuamua. Alamsiki!

*kulangwasos@gmail.com

nchi wanachama.
Aidha, Ibara ya 49 inahusu Kazi 

za Bunge ambazo mbali na wajibu 
wa kutunga sheria, Bunge la Ju-
muiya litakuwa pia chombo cha 
kuendeleza uhusiano na mabunge 
ya kitaifa ya nchi wanachama kwa 
mambo yanayohusu jumuiya.

Bunge pia litakuwa na kazi 
ya kupitisha bajeti ya jumuiya. 
Kabla ya kupitisha bajeti, bunge 
litaangalia na kutathmini ripoti 
za shughuli za jumuiya. Kazi ny-
ingine ya Bunge itakuwa kujadili 
mambo yote yanayohusu jumuiya 
na kupeleka mapendekezo kwe-
nye Baraza la Mawaziri. Bunge 
litakuwa pia na kazi ya kupende-
keza majina ya watu kwa ajili ya 
uteuzi wa nafasi za katibu mkuu 
na maofisa wengine wateule wa 
jumuiya.

UTARATIBU WA KUTUNGA 
SHERIA

Utungwaji wa sheria utaanza 
kwa kupelekwa muswada bun-
geni. Ikiwa muswada utapitishwa 
na bunge, Spika ataupeleka kwe-
nye Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
ili wautolee kibali. Wakuu wa nchi 
wakiukubali, unakuwa sheria na 
wakiukataa utahesabika kuwa 
umepitwa na wakati.

Kupitishwa kwa muswada wa 
sheria na wakuu wa nchi unata-
ka makubaliano ya wakuu wote.  
Iwapo mkuu mmoja wa nchi 
atakataa, bado muswada huo hau-
wezi kupita.

KANUNI ZA BUNGE
Bunge lina uwezo wa kutengen-

eza kanuni zake, sheria na kanuni 

hizi zanaweza kuhusiana na uw-
ezo, haki, kinga ya wabunge na 
utaratibu wa uendeshaji wa shu-
ghuli zake.

Miswada ya kupelekwa bun-
geni inaweza kupendekezwa na 
mjumbe yeyote. Lakini miswada 
hii iwe inahusiana na shughuli 
za Jumuiya na sheria zilizoain-
ishwa katika Mkataba wa Jumuiya. 
Kwa upande wa Tanzania, tangu 
kuundwa kwa EALA, hakuna 
mbunge yeyote kutoka Tanza-
nia, amewahi kupeleka muswada 
wowote!, Wabunge wa Kenya na 
Uganda pekee ndio wanaotamba.

 
UCHAGUZI WA WABUNGE
Wabunge wa Bunge la Jumuiya 

ya Afrika Mashariki watachaguli-
wa na Bunge la Taifa la kila nchi 
mwanachama. Kwa hiyo, kila 
anayetaka kugombea itabidi aka-
pigiwe kura na Bunge la nchi yake. 
Kwa Tanzania si kila anayetaka, 
bali kila aliyepitishwa na chama 
cha siasa.

Kila nchi itachagua wabunge 
tisa, ambao watakuwa si wabunge 
katika bunge la nchi husika. Uteu-
zi wa wabunge hao utaangalia 
uwiano wa uwakilishi wa vyama 
mbalimbali vya siasa vilivyoingia 
katika bunge la nchi husika. Uteu-
zi utaangalia pia jinsia na uwakili-
shi mwingine muhimu  katika kila 
bunge la nchi husika.

Sifa za kuchaguliwa kuwa 
Mbunge katika Bunge la Jumuiya 
ni awe ni raia wa nchi mwana-
chama

na awe na sifa ya kuchaguliwa 
kuwa mbunge katika nchi yake 
kulingana na sheria na taratibu za 

nchi hiyo. 
Hata hivyo, Wabunge wa EALA 

si wabunge wa vyama, wala  EALA 
si bunge la kupiga siasa. Nchi 
majirani zetu, hutangaza nafasi 
hizi, raia wake huziomba si kupi-
tia vyama, ili kupata watu wenye 
uwezo.

Kwa Tanzania, nafasi hizi hu-
gombewa kupitia vyama. Kwa 
nafasi yangu ya mwandishi wa 
habari, nimekuwa nikihudhuria 
vikao vya Bunge hili na ukiangalia 
jinsi wabunge wa nchi za wenzetu 
wanavyochangia mada na mi-
jadala, ulinganishe ni michango 
ya wabunge wa Tanzania, kusema 
ukweli, ukiondoa wabunge wawili 
watatu waliokuwa ‘active’ mle, ki-
ukweli kabisa katika EALA iliyopi-
ta, Tanzania tulipeleka majanga!.

Katika uchaguzi wa wabunge wa 
EALA mwaka huu, nikatoa ushau-
ri wa jinsi ya kupata watu mahiri. 
Kwanza, kwa waliokuwa wawak-
ilishi wetu kwenye Bunge hilo am-
bao wanataka kuwania kuendelea 
kwa awamu ya pili, waulizwe ka-
tika uwakilishi wao,  kwa miaka 
5 iliyopita, wamechangia nini na 
wamelisaidia nini taifa?. Hili ndilo 
swali la Mbunge wa Geita Vijijini 
(CCM), Joseph Msukuma aliuliza 
kwa mmoja wa wagombea.

Ushauri wa pili, wagombea 
watengeneze ajenda za Tanzania 
kama nchi wanazotaka kwenda 
kuzipigania kwenye EALA na ku-
pewa dakika tano  za kujieleza 
kwa lugha ya Kiingereza safi kili-
chonyooka!. Moja ya sababu za 
baadhi ya wawakilishi wetu kuwa 
mabubu kwenye mijadala ya ku-
changia hoja za Bunge la Afrika 

Mashariki ni lugha.
Bunge letu limeweka uwiano wa 

wabunge wanane kutoka CCM na 
mmoja wa upinzani. CCM iliteua 
majina manane kwenda kupigiwa 
kura bungeni! Yaani  nafasi ni 
nane CCM ikateua majina manane 
kupigiwa kura na wabunge! Ka-
tika hili hebu tuambiane ukweli, 
Bunge lilikuwa linachagua au ni 
kiini macho tu cha kuthibitisha 
chaguo la CCM?. 

Kwa maoni yangu, kiukweli ka-
bisa, CCM imelikosea sana Bunge 
letu kulipatia wanachama wa-
nane kwa ajili ya kuwathibitisha 
tu. Uchaguzi  wa wabunge wa 
EALA uliofanywa na Bunge letu, 
ni wabunge wetu wamefanya 
uchaguzi wa kumchagua mbunge 
mmoja tu wa upinzani na ku-
wathibitisha wabunge wanane wa 
chaguo la CCM.

Kufanya kosa si  kosa!, kosa ni 
kurudia kosa. Kama  mwanzo tu-
lipeleka majanga EALA, halafu 
tukarudia makosa yale yale, unat-
egemea nini?.   Tena hapa naom-
ba kutoa pongezi kwa Mbunge 
Dk. Musukuma, swali lake ambalo 
ndilo limeliokoa Bunge letu.

Tanzania ni nchi yetu sote, ni 
mali ya Watanzania wote wa vy-
ama vyote. Kunapokuja  kwenye 
masuala makini na muhimu kama 
kuchangua wawakilishi wa nchi, 
tulipaswa tuweke pembeni siasa 
za vyama na kutanguliza mbele 
maslahi mapana ya taifa.

Mungu Ibariki Tanzania.
Wasalaam
Paskali        0754 270403
pascomayalla@gmail.com
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HABARI kitaifa

Watumishi TANESCO mbaroni kwa tuhuma kulihujumu shirika

Waziri abaini tatizo kwa
ma-DED, watendaji ardhi 
Na Waandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angeline Mabula amewa-
taka wakurugenzi wa halmashauri nchini 
kujipanga na kufanya kazi kwa pamoja na 
wataalamu wa ardhi ili kuondoa shida zina-
zojitokeza katika utendaji kazi na usimamizi 
wa sekta ya ardhi katika halmashauri.

Dk. Mabula aliagiza hayo jana wakati wa 
ufunguzi wa kikao kazi kilichowaunganisha 
wakurugenzi wa halmashauri na watalaamu 
wa Sekta ya Ardhi nchini kilichofanyika jijini 
Dodoma. 

Kikao hicho kilifanyika kwa lengo la kupa-
ta maoni kuhusu muundo mpya wa utendaji 
kazi wa wataalamu wa ardhi katika ngazi ya 
halmashauri.

Dk. Mabula alisema zimeanza kujitokeza 
shida katika utendaji kazi kati ya watendaji 
wa sekta ya ardhi na wakurugenzi wa hal-
mashauri, hasa katika eneo la usimamizi 
wa sekta hiyo baada ya kuanza utekelezaji 
wa rejesho la Waraka wa Utumishi Na. 1 wa 
Mwaka 1998 kuhusu usimamizi wa watumi-
shi wa sekta ya ardhi na maji kutokana na 
sababu mbalimbali.

Rejesho hilo pamoja na mambo mengine 
liliwahamisha wataalamu wa sekta ya ardhi 

kutoka kwenye usimamizi wa mamlaka za 
serikali za mitaa kiajira na kinidhamu na 
kuwa chini ya usimamizi wa Wizara ya Ar-
dhi.

“Watumishi hawa kiajira na kinidhamu 
wako Wizara ya Ardhi, mamlaka za upangaji 
ardhi ziko halmashauri lakini baadhi ya 
wakurugenzi wamekuwa wakijiweka mbali 
na wataalamu ardhi na kushindwa kufua-
tilia utekelezaji wa sekta ya ardhi au kukosa 
ufahamu katika sekta ya ardhi,” Dk. Mabula 
alifafanua. Kwa mujibu wa waziri huyo, 
suala hilo limeleta mkanganyiko kwa kuwa 
baadhi ya watendaji, hasa wakurugenzi, 
hawaoni kama wana wajibu wa kusimamia 
sekta ya ardhi wakati wao ni mamlaka za 
upangaji ardhi.

“Baadhi ya wakurugenzi hawajui taratibu 
za ardhi na kutojihusisha zaidi na uelewa wa 
masuala ya ardhi kwani unakuta Mkurugen-
zi wa Halmashauri ukimtaka akupe taarifa 
anakimbilia kupata ufafanuzi kutoka kwa 
mtaalamu wa ardhi,” alisema.

Shida nyingine iliyoainishwa na Dk. Mabu-
la ni kitendo cha baadhi ya wakurugenzi wa 
halmashauri kushindwa kurejesha fedha za 
mkopo wa Programu ya Kupanga, Kupima 
na Kumilikisha Ardhi na kutumia fedha hizo 
kwenye mipango mengine badala ya kureje-

sha fedha hizo ili zitumike katika maeneo 
mengine.   

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Allan Kijazi 
alieleza kupitia kikao hicho kuwa ipo haja 
kuboresha mawasiliano kati ya watendaji 
wa sekta ya ardhi na mamlaka za serikali za 
mitaa ili kuweka mkakati mzuri wa utendaji 
kazi kwa kuwa wote ni watumishi wa seri-
kali.

Dk. Kijazi alisema kumekuwa na tatizo la 
kiutendaji kati ya serikali za mitaa na uon-
gozi wa kisiasa ikiwamo madiwani na ku-
sisitiza kuwa jambo la msingi ni kufanya kazi 
kwa pamoja kwa kuwa wote ni watendaji wa 
serikali.

“Lengo la kikao chetu ni namna ya 
kuboresha mawasiliano ili tuweze kujiweka 
sawa kuboresha utendaji kazi kwani kume-
kuwapo lugha zinazoleta sintofahamu kuwa 
baadhi ya wakurugenzi wa halmashauri 
wamekuwa wakitoa kauli kuwa watendaji 
wa sekta ya ardhi wako chini ya Katibu Mkuu 
na wao hawahusiki,” alisema Dk. Kijazi.

Madhumuni ya kikao kazi ni kujadili kero 
zinazojitokeza na kutoa maoni na ushauri 
kuhusu namna bora ya kusimamia watumi-
shi wa sekta ya ardhi  nchini kuwa na ufanisi 
na kwa maslahi mapana ya nchi.

UN yatoa 
tuzo 2
kwa Rais 
Samia
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
etangazwa mshindi wa tuzo mbili 
za Rais, ya Dhahabu ya Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDG) na 
Amani ya Dunia 2022 zinazotole-
wa na Umoja wa Mataifa (UN).
Kutokana na ushindi huo, Umoja 

wa Wanawake wa Tanzania wa 
Chama Cha Mapinduzi (UWT), 
umetoa tamko la kumpongeza 
huku ukitaja maeneo mbalimbali 
yaliyompa sifa ya kushinda tuzo 
hizo ikiwamo kujali usawa wa 
kijinsia.
Akizungumza jana na waandishi 

wa habari jijini hapa, Mwenyekiti 
wa UWT Taifa, Gaudentia Kabaka, 
alisema Rais Samia alitangazwa 
mshindi wa tuzo hizo na UN 
kupitia Kurugenzi ya Jumuiya ya 
Kimataifa ya Watetezi wa Amani 
wiki iliyopita na atakabidhiwa 
Oktoba 24 mwaka huu.
“Tuzo hizi amezipata kutokana 

na juhudi zake katika ujenzi, 
uboreshaji wa miundombinu 
ya afya elimu ndani ya kipindi 
kifupi, pia amekuwa championi 
wa amani kwa kuhakikisha kuna 
uhuru wa kuabudu lakini amesa-
mehe wafungwa wa kisiasa na 
kuweka mazingira ya karibu zaidi 
na vyama vya upinzani.
“Amekuwa Rais wa kwanza 

mwanamke Afrika kupatiwa tuzo 
hizi, sisi UWT na wanawake wa 
Tanzania tumeona fahari sana 
kuwa na Rais mwanamke, kwa 
Afrika waliowahi kuzipokea hizi 
tuzo ni Rais George Weah wa Li-
beria na Rais Seretse Ian Khamu 
wa Botswana,” alisema.
Alifafanua kuwa kurugenzi hiyo 

ya kimataifa imemtambua Rais 
Samia kwa kuteua wanawake 
wengi kushika nafasi mbalimbali 
ambapo Tanzania inaongoza ka-
tika Bara la Afrika.
“Rais amefanikisha suala la 

usawa kwa kuteua wanawake 
wengi wakuu wa wilaya, wakuu 
wa mikoa, makatibu tawala wa 
mikoa na wilaya, wakurugenzi, 
makatibu wakuu wa wizara, 
mawaziri na wenyeviti wa bodi 
mbalimbali.
“Kwenye tuzo ya maendeleo 

endelevu ambayo kurugenzi im-
eangalia zaidi lengo namba tatu 
la afya njema na ustawi wa jamii, 
lengo la nne la utoaji elimu bora 
ambapo Rais Samia amejenga 
madarasa ya kutosha kwa shule 
za msingi na sekondari na kutoa 
elimu bila ada,” alisema.
Kabaka alisema UWT inatambua 

jitihada za Rais na wanaamini 
suala la usawa wa kijinsia litafika 
50 kwa 50 ifikapo mwaka 2030.

Ofisa Mwandamizi wa 
Idara ya Rasilimali Watu 
wa Kampuni ya Geita Gold 
Mining (GGML), Innocent 
Mushi (wa pili kushoto) 
akitoa maelezo kwa Mkuu 
wa Wilaya ya Nyang’wale, 
Jamhuri William (wa pili 
kulia), kuhsu wanavyotoa 
fursa kwa wazawa kupata 
ajira na kushika nyadhifa 
za juu ndani ya kampuni 
hiyo, alipotembelea banda 
la GGML, ambao ndio wad-
hamini wakuu wa maonye-
sho ya kitaifa ya teknolojia 
ya madini, mkoani Geita. 
Kushoto ni Ofisa Mafunzo 
wa GGML, Egidius Mzale. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATUMISHI wawili wa Shirika la 
Umeme (TANESCO) wilayani Kahama wa-
nashikiliwa na Jeshi la Polisi wilayani hapa 
kwa tuhuma za kuhujumu shirika hilo kwa 
kuiba mita mbovu na kuwafungia wateja 
mbalimbali na kusababisha hasara ya zaidi 
ya Sh. milioni 10.

Imedaiwa kuwa vitendo hivyo walikuwa 
wakivifanya kwa kushirikiana na mafundi 
vishoka ambao awali walikuwa wakifanya 
kazi ya kujitolea katika shirika hilo katika 
miradi mbalimbali ikiwamo ile ya upele-
kaji wa umeme maeneo ya vijijini.

Kaimu Meneja wa Shirika hilo, Tumain 
Chonya alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na vyombo vya habari, akisema 
kuwa kati ya Septemba 25 na 29 mwaka 
huu, walifanya operesheni ya ukaguzi wa 
mita za wateja wao na kubaini wengi wa-
natumia huduma kwa muda mrefu bila 
shirika kufahamu.

Alisema kuwa katika operesheni hiyo 
walikamata wateja 13 akiwamo kiongozi 

wa dini na wakazi wengine wanaopata hu-
duma hiyo kwa njia ya undanganyifu, pia 
wakibaini mmoja wa watumishi wa shirika 
hilo alipatiwa Sh. 600,000 kinyume cha 
sheria ili kuwapa huduma ya umeme.

Chonya alisema watumishi hao kwa 
kushirikiana na mafundi vishoka waliku-
wa wakiiba vifaa mbalimbali vya TANESCO 
ndani ya stoo ya shirika na kwenda ku-
wafungia wateja na kujipatia fedha.

Meneja huyo alitaja baadhi ya vifaa vya 
umeme vilivyoibwa na kufungiwa wateja 
hao kuwa ni nyaya za shaba za mifumo ya 
ardhi inayofungwa kutoka kwenye trans-
foma hadi ardhini, mita mbovu, nyaya 
mbalimbali, kobe, mikanda ya kupandia 
nguzo za umeme na glovu, vyote vikiwa na 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 10.

Alisema mpaka sasa jumla ya transfoma 
73 zimehujumiwa kwa kukatwa nyanya 
za shaba na kuhatarisha usalama wa mi-
undombinu hiyo hasa wakati wa mvua za 
masika na zaida ya nyaya hizo 1,460 zime-
ondolewa na kuliingizia hasara shirika kuz-
irejesha.

“Nimesikitika sana kuona watumishi 
wangu wanakuwa sehemu ya watu wa-
siokuwa na uadilifu kuhujumu miundom-
binu ya shirika, polisi wanaendelea na 
upelelezi wao na pale watakapokamilisha 
watafikishwa mahakamani kujibu tuhuma 
zinazowakabili,” alisema.

Chonya aliwataka wananchi wote kutoa 
taarifa kwa TANESCO na Jeshi la Polisi wa-
napoona tangu wamefungiwa huduma 
hajawahi kulipia huduma kwa kuwa waki-
kamatwa, watashtakiwa kwa jinai ya uhu-
jumu uchumi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, 
Janeth Magomi alithibitisha kukamatwa 
kwa watumishi hao ambao hakutaka  
kuwataja majina yao ili kutoharibu upele-
lezi.

Alisema kuwa katika operesheni hiyo 
walikamatwa watuhumiwa 13. Kati yao, 
mafundi vishoka ni wanne, watumishi 
wa shirika hilo wawili na wateja saba wal-
iounganishiwa huduma kwa njia ya udang-
anyifu na wote watafikishwa mahakamani 
wakati wowote.
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M
TOTO Grace alikuwa akimsaidia mama yake 
kuchuma matunda ya nanasi shambani. Wakati 
wakiendelea na kazi hiyo alimuuliza mama 

yake kuhusu namna ya uchumaji wa matunda hayo.
Grace: Eti mama tunavyochuma mananasi hapa 

juani ni lazima yaliwe kivulini?
Mama: Hapana matunda huliwa sehemu yoyote, 

lakini ni vyema kula wakati umetulia na hasa kivulini 
ambako hakuna jua.

Grace: Kwa maana hiyo mwalimu alikosea alituam-
bia mchumia juani hulia kivulini?

Mama: Huo ni msemo tu mwanangu, unamaanisha 
kwamba kila anayetafuta kwa tabu hupata mafanikio 
baadae na hapo hupata raha na sivyo kama wanavyo-
dhani.

SWALI
Matunda ya zabibu yanazalishwa katika mkoa gani 

wa Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
ujumbe kwa wale wa-
naowadharau au kuwa-

sahau wazazi wao, pale wanapo-
fanikiwa kimaendeleo.

Wiki iliyopita nilieleza kwam-
ba kuwadharau wazazi wako ni 
laana mbaya sana unayoiten-
geneza mbele yako, na hakika 
haitakuacha salama. Ndiyo 
maana Mungu akasema mape-
ma kwenye moja ya maandiko 
yake kwamba: “Na alaaniwe am-
dharauye baba yake  au mama 
yake. Na watu wote  waseme, 
Amina”.(Kumb. 27: 16).

Nilitoa mfano wa dada mmo-
ja aliyemshupalia mama yake 
mzazi kwamba analoga watoto 
wake (wajukuu), jambo ambalo 
mama alikanusha hata mbele ya 
viongozi wa kijiji. 

Lakini binti alipoweka msisiti-
zo, mama akaona isiwe taabu, 
akajiua kwa kunywa sumu. 
Tokea hapo binti huyo anazuru-
ra na watoto wake miji mbalim-
bali kuomba msaada. Laana ya 
mama yake haijamwachia hadi 

leo!
Msomaji wangu, hebu sasa 

sikiliza kisa kingine cha kutisha 
cha binti daktari aliyeishia kui-
shi na kula jalalani, kisa alimd-
harau mama yake ambaye naye 
alikufa kwa ghadhabu.

Kisa hiki kipo hivi, dada mmo-
ja alikuwa akiishi na wazazi 
wake. Baada ya kufikisha umri 
wa miaka saba, baba yake mzazi 
alifariki dunia. Mama yake pale 
kijijini akaendelea kuishi mai-
sha ya taabu sana.

Ndugu zake wakamshauri 
kuwa maadam bado ni msi-
chana kwa nini asiolewe tena 
ili amtunze huyo mtoto. Yeye 
akasema hawezi kuoelewa ila 
anatamani amsomeshe mwa-
nawe ili atimize ndoto zake.

Mama akawa anafanya viba-
rua mbalimbali kama vile kufua 
nguo za watu, kuuza mboga ili 
mradi apate fedha ya kula na 
kumsomesha binti yake.

Binti akasoma naye alikuwa 
na akili sana darasani. Akasoma 
hadi akamaliza darasa la saba 
na kufaulu akachaguliwa kuin-

gia kidato cha kwanza. Mama 
akawaza atafanya nini  aendelee 
kumsomesha kwa kuwa hana bi-
ashara na yuko kijijini.

Huku akiendelea kumwomba 
Mungu juu ya suala hilo, Mungu 
naye akatenda muujiza.

Huko serikalini ikatanga-
zwa kuwa wanahitajika watoto 
wanaoishi kwenye mazingira 
magumu ambao wazazi wao 
hawana uwezo au wale ambao 
wameondokewa na wazazi wao 
ili wasaidiwe kwa kuwa wame-
patikana wafadhili, hivyo wa-
nahitaji watoto 10 kwenye kijiji 
chao.

Bahati nzuri Mwenyekiti wa 
Serikali ya Mtaa wao akaandika 
pia jina ya yule binti, akachuku-
liwa na wafadhili na kupelekwa 
shule ya bweni ya wasichana. 
Huko akasoma vizuri kwa saba-
bu alikuwa na akili tangu akiwa 
mdogo.

Aliendelea kufanya vizuri 
kwenye masomo hadi akamal-
iza kidato cha nne. Napo akaf-
anya vizuri na kufanikiwa kuji-
unga na kidato cha tano na cha 

sita. Huko akafanya pia vizuri 
akachaguliwa kujiunga chuo ki-
kuu kwa masomo ya udaktari.

Alichukua masomo ya udak-
tari, akasoma miaka mitano 
na kumaliza.  Lakini cha ajabu 
ni kwamba huyu binti tokea 
amepelekwa na hao wafadhili, 
hakuwahi kurudi tena nyum-
bani. 

Je, unaweza kusema kuwa 
hajui njia au aliondoka akiwa 
mdogo sana? Hivi binti aliyem-
aliza darasa la saba na kuingia 
kidato cha kwanza ni mdogo ku-
sahau kwao? Anajua ila aliamua 
tu kuendelea na maisha yake.

Kutokana na hali hiyo, alim-
sahau mama yake aliyejinyima 
akasema sitaolewa ili nimtunze 
binti yangu. Akawa anashangaa 
kapotelea wapi, au amekufa 
anafichwa? 

Mama akafadhaika akawa 
anajiuliza labda hawa viongozi 
wa serikali ya mtaa wananificha 
pangine binti yangu hayupo. 
Lakini walimtia moyo kwamba 
hajambo.

Binti akaendelea na kumaliza 

chuo kikuu na kupata nafasi 
nzuri ya kuwa daktari kwenye 
hospitali kubwa hapa nchini. 
Akaendelea kufanya kazi akab-
adilishwa jina na kuitwa daktari 
fulani ( jina linatajwa).

Marafiki zake anawaambia 
kwamba hana baba wala sina 
mama, hana kaka wala dada. 
Fedha zake zote alikula na 
marafiki zake.

Akapewa nyumba nzuri ya 
kifahari na gari la kutembelea 
kwani ni daktari mkubwa. Laki-
ni hizo fahari zote zinaishia kwa 
rafiki zake. Alishasema hana wa-
zazi wala ndugu lakini ukweli ni 
kwamba mama yake alikuwapo 
kule kijijini.

Kutokana na kufikia kiwango 
hicho cha mafanikio, anaona 
kuwa mama yake si wa hadhi 
yake. Anasahau mama alivyo-
fanya vibarua ili asome lakini 
leo hamjui.

Tuishie hapa, wiki ijayo tut-
aona yaliyomkuta binti na 
mamaye. Je, una maoni, kisa? 
Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Amdharau mamaye akiwa daktari, akaishia kuishi na kula jalalani !

M
ATUKIO ya ulawiti 
na ubakaji kwa wa-
toto yanaongezeka kila 
uchao huku  kesi ny-

ingi zinaelezwa kuishia polisi au 
mtuhumiwa anapopewa dhamana 
familia zinakaa kuzungumza ili 
kuyamaliza kifamilia.

 
Pia baadhi ya vijana waendesha 

bodaboda wanadaiwa kuhusika na 
matukio hayo hasa wale wanaowa-
beba wanafunzi kuwapeleka na 
kuwarudisha shuleni kiasi kwamba 
wako watoto wamefanyiwa ukatili 
na kuuzoea au kulazimishwa kuishi 
maisha ya mateso tangu wakiwa 
wadogo.

 Kwenye shule za msingi na se-
kondari matukio hayo yanaongeze-
ka kwa watoto kufanyiwa hivyo na 
ndugu wa karibu, ambao hulala 
nao wanapokaribishwa na mama, 
baba au mlezi anashtuka mtoto 
ameshaharibika.

  Aidha, inadaiwa fedha inatu-
mika kumaliza kesi hizo na wakati 
mwingine madawati ya jinsia ya-
melalamikiwa kuwa sehemu ya 
uharibifu ambao sasa ni maumivu 

kwa jamii. 
Unapokwenda maeneo ya stare-

he utakutana na vijana wa kiume 
wa rika mbalimbali wanajiuza 
yaani wanaingiliwa kinyume cha 
maumbile na wanaume wenzao, 
huku wasichana wakiwa na uhu-
siano na wasichana au wanawake 
wenzao.  

Vitendo hivi vinaua kizazi kwa 
kuwa idadi ya wanaume inaen-
delea kupungua kila siku, huku 
takwimu zilizopo zikionyesha wa-
naume ni wachache ikilinganishwa 
na wanawake, sasa  linapotokea 
suala la ulawiti linapunguza idadi 
yao na kukiweka kizazi hatarini.

 Inaelezwa kuwa mwanamume 
anapofanyiwa kitendo hicho, ana-
tamani kuendelea kufanyiwa ndiyo 
maana wengi hujiuza ili kupata 
wa kuwafanyia hivyo. Hili  ni kosa 
kisheria na limekatazwa na ku-
laaniwa kwenye vitabu vitakatifu 
vya dini. 

Utafiti mdogo uliofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Mshataka, ulibaini 
kuwa baadhi ya watuhumiwa wa 
makosa hayo wakiwa nje kwa dha-
mana, wanakimbia na wengine 

kuharibu ushahidi au kumalizana 
na wazazi au ndugu wa mwathirika 
wa vitendo hivyo.

  Aidha, Kaimu Mkurugenzi wa 
Huduma za Sheria kutoka Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
Happy Msimbe, hivi karibuni alise-
ma wizara imeanza mchakato wa 
kufanyia marekebisho Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai na 
wanaanza mchakato wa makosa 
ya ubakaji na ulawiti kuondolewa 
dhamana.  

Katika kuonyesha ukubwa wa 
tatizo, takwimu za Jeshi la Polisi 
Tanzania katika kipindi cha Januari 
hadi Desemba, 2021, matukio ya 
ukatili kwa watoto yaliyoripotiwa 
ni 11,499 huku makosa yaliyoon-
goza kwa idadi kubwa ni ubakaji 
(5,899), mimba kwa wanafunzi 
(1,677) na ulawiti (1,114).

Aidha, mikoa iliyoongoza kwa 
matukio ya ukatili na idadi kwenye 
mabano ni Arusha (808), Tanga 
(691), Shinyanga (505), Mwanza 
(500) na mkoa wa kipolisi Ilala 
(489).

Baadhi ya familia zinamaliza kesi 

Jamii ichukue hatua ongezeko la ubakaji, ulawiti
hizo nyumbani na inapotokea mza-
zi mmoja anashikilia kuendelea na 
kesi mahakamani anaitwa na kuka-
lishwa na ukoo, ikiwamo kutengwa 
kama atakubali kuendelea na kesi.

Wengi wanaokumbwa na kesi 
hizi wanatoka familia maskini 
ambazo wakati mwingine kufua-
tilia kesi ni usumbufu na gharama. 
Wakati mwingine wanakutana na 
usumbufu mkubwa polisi na hos-
pitalini, hivyo kuamua kubaki nalo 
moyoni.

Wanaoteseka ni watoto na waza-
zi wao ambao wametendewa uka-
tili huo, lakini hawana pa kukim-
bilia kwa kuwa kila eneo hakuna 
msaada na mwisho matukio huen-
delea kutokea.

Mabadiliko ya sheria hiyo 
kuongeza makali ni hatua nzuri 
sana kwa kuwa watu wataogopa 
na kesi zitashughulikuwa inavyo-
takiwa kwa kuwa ushahidi hauta-
haribiwa kama inavyofanyika sasa.

Ni muhimu kulinda taifa dhidi ya 
ongezeko la mashoga ambao wa-
nakuwa hivyo siyo kwa msukumo 
wa maumbile, bali kwa kufanyiwa 
ukatili na wachache ambao wanan-

ufaika au ni tamaa za mwili.
Lakini ni muhimu kuendelea 

kutoa elimu na kuchukua hatua 
mapema taarifa zinapotolewa, 
kuboresha madawati ya jinsia ili 
yasiwe kichaka cha rushwa na ku-
umiza watu, viongozi wa dini walio 
waadilifu kuendelea kuwahubiri 
yaliyomema waumini wao na ku-
waonya kwa kutumia maandiko 
matakatifu juu ya vitendo hivyo.

Sheria kufanyiwa mabadiliko ni 
jambo jema lakini bila kudhibiti 
rushwa ni sawa na bure kwa kuwa 
watu wataendelea kufinyanga kesi 
za namna hiyo, ili kupata fedha kwa 
waliotenda pasipo kuona uharibifu 
huo ipo siku utabisha hodi kwenye 
nyumba yake.

Kwa sasa tuna Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia na Makundi 
Maalum, ambayo imeunda kamati 
mbalimbali kukabili vitendo vya 
ukatili, lakini ni muhimu kufuatilia 
hadi ngazi ya chini hasa kwenye 
shule za msingi na sekondari, lakini 
pia kuimarisha idara ya ustawi wa 
jamii, polisi na hospitali ili wafanye 
kazi kwa hofu ya Mungu na kuo-
gopa kuyaharibu matukio hayo.
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Ilikuwa 
siku ya furaha kwa  

ndugu na jamaa wa Theresia Kara-
gea wakati walipomuaga na kumpa baraka 

zao kwenda kufunga ndoa na  Pascal Kitomari. 
Sherehe hiyo ilifanyika Septemba 15, katika 

ukumbi wa Flamingo ulioko Mbezi Beach, 
Dar es Salaam.
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VIZIBAO VINATOSHA 
Kukung’arisha msimu wa joto

V
IZIBAO ni moja ya mavazi ya kawaida 
ambayo yana umaarufu kutokana na 
kupendwa na watu wengi.

Kuna aina nyingi za nguo za kiume, 
basi mtindo huu wa mavazi usiuweke kando 

kwani una ladha tofauti katika kupangilia 
mavazi yako.

Kwa mfano vizibao aina ya Puffer 
ni nyongeza nzuri kwa hafla yoyote 
ikiwa katika hali ya hewa ya joto 
au baridi. 

Nguo hizi zimetengenezwa 
zikiwa laini chini, na kukupa 
mwonekano mzuri unapovaa na 
aina yoyote ya mavazi.

Ikiwa katika hali ya joto nguo 
ya aina hii, inakuruhusu mwili 
wako kupumua vyema.

Aina nyingine ni ile ya Suede, 
ambayo huvaliwa zaidi mahali 
pa kazi na matukio mengine 
ya kitaaluma, hata hivyo  dai-
ma hukuweka tofauti.

Inapendekezwa kuungani-
sha na fulana  au shati mari-
dadi na chini pigilia suruali.
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Jinsi ya kupika dagaa haraka

K
UPIKA dagaa unahitaji 
kuwa na  nyanya, vitunguu, 
swaumu, karoti, hoho na 
mafuta ya kupikia.

Dagaa tunazopika ni zile ambazo 
wengi tunapenda kuziita ‘dagaa 
mchanga’ au dagaa wa Mwanza. 

Katika mapishi ya mboga yetu hii 
tunahitaji viungo vichache tu kwa 
sababu tunapika ili siku nyingine 
upike nyingi.

Namna ya kuandaa
Anza kwa kukata kata vichwa 

vya dagaa, wengine huwa mnaunga 
dagaa bila kukata vichwa ni sawa 
pia ila ni vizuri kuondoa vichwa 
kwa sababu inasaidia kupunguza 
mchanga.

Baada ya hapo, bandika maji ki-
dogo jikoni kwa ajili ya kuoshea da-

gaa, wakati maji yakiwa jikoni, saga 
nyanya zako vizuri, andaa hoho, ki-
tunguu maji na karoti kwa kuzikata 
kata kwa mtindo mzuri kisha men-
ya vitunguu swaumu punje tatu na 
uvitwange.

Unaweza kuongeza tangawizi 
kama utahitaji.

Sasa weka maji ya moto pembeni 
uliyoweka ukisubiri yawe ya uvu-
guvugu. Baada ya hapo osha dagaa 
kwa maji hayo vizuri na uzisuuze na 
maji ya baridi, lengo ni dagaa wawe 
safi lakini pia zisivunjike vunjike.

Hapa tunaanza na kuinjika sufu-
ria yenye mafuta ya kupikia jikoni 
weka kitunguu maji na ukikaange 
mpaka kiwe cha kahawia kisha 
weka dagaa zako ulizoziandaa na 
uzikaange kwa muda wa dakika 
moja.

  Baada ya hapo weka kitunguu 
swaumu kisha ukoroge kukichang-
anya kwenye dagaa zako. 

Weka nyanya ulizosaga kwenye 
dagaa na uziache mpaka ziive ka-
bisa. 

Weka karoti ulizozikatakata kisha 
koroga kuzichanganya na mchang-
anyiko wako wa mwanzo. 

Baada ya hapo weka maji robo 
ya kikombe cha chai na kisha weka 
pilipili ili upate harufu nzuri kwe-
nye mboga yako.

Kabla haujafunika mboga yako, 
kamulia kipande cha limao kisha 
uweke chumvi kiasi na ufunike 
mboga yako kwa muda wa dakika 
nne hadi tano ili viungo viive vizuri.

Baada ya hapo dagaa zako ziko 
tayari kwa kuliwa na ugali na mbo-
ga ya majani pembeni.

UREMBO
Na Mary Geofrey

N
YWELE ni moja ya 
sehemu ya urembo 
kwa wanawake na 
kuongeza utanashati 

kwa wanaume.
Kila mtu anapenda awe na 

nywele nzuri, ndefu na zenye 
afya.

Kuna wale ambao wana ny-
wele hazirefuki lakini pia ni 
chache.

Kwa wenye tatizo hilo hii ni 
fursa kwao kujifunza siku ya 
leo namna unaweza kutumia 
matunda na asali kurefusha 
nywele zako.

Unaweza ukawa na nywele 
ndefu zisizokatika na zilizojaa 
kichwani kwa kufanya mambo 
nitakayoyaeleza hapa.

Chukua parachichi kubwa 
moja, asali vijiko vitatu na kiini 
cha yai.

Osha nywele zako kwa 
shampoo na kisha uzikaushe.

Ponda ponda parachichi 
mpaka lilainike kabisa. Chukua 
vijiko vitatu vya asali na kiini 
cha yai kisha changanya vyote 
kwa pamoja.

Paka mchanganyiko huo kaa 
nao kwa muda wa dakika 15 ki-
sha osha.

Fanya hivyo kwa muda 
wa wiki moja hadi mbili na 
utaweza kuona matokeo ma-
zuri katika nywele zako.

Mwisho

Jaza nywele kwa njia asili
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
AMA ilivyo kwa viumbe hai 
kuathiriwa na mazingira wanayoi-
shi, ndivyo ilivyo pia kwa viumbe 
visivyo hai ikiwamo nyumba.

Ili kuepuka majengo yasiathirike,  ni vy-
ema  ubunifu  ufanyike katika hali ya ubora 
wa hali ya juu katika sehemu husika linapo-
jengwa jengo.

Msanifu Majengo, Deodatus Kwivilo, 
anasema hata ujenge nyumba nzuri na 
kubwa kiasi gani, kama haijabuniwa na 
kujengwa  kwa  kuzingatia  mazingira ya 
eneo husika, lazima iwe hatarini kuathirika.

Kwivilo anasema   kabla ya kuanza ku-
jenga nyumba, ni lazima ufanye uchunguzi 
katika eneo husika kubaini kama kuna ma-
gonjwa yanayoweza kuathiri  nyumba yako 
na kufanya ubunifu wa kukabiliana nayo.

Mtaalam huyo anasema endapo nyumba 
hiyo itajengwa pasipo kufany-
iwa ubunifu mzuri,   
huenda ikaathiriwa 
na magonjwa hayo.

Anasema   mion-
goni mwa ma-
gonjwa yanayoathiri 
nyumba endapo 
haijafanyiwa ubuni-
fu mzuri ni kutitia 
kutokana na aina 
tofauti za udongo, 
kiwanja au kimo cha 
msawazo wa msingi 
kuwa tofauti pamoja 
na ubunifu hafifu wa 
udongo kulingana 
na uzito wa jengo 
husika.

Ugonjwa mwing-
ine anasema ni ny-
umba kupitisha maji 
na kwamba maeneo 
mengi ya Tanzania 
yamezungukwa na 
vyanzo vya maji am-

Namna ya kufunga 
chandarua chumbani

WAKATI wa msimu wa baridi watu wengi 
hawapendi kutumia chandarua wakati wa 
kulala wakiamini hakuna mbu, lakini ukweli 
wakati wote hatari ya kuumwa na mbu ipo 
na kukusababishia ugonjwa wa malaria.
Ikiwa wewe ni mmoja wa wale wanaougua 
kila mwaka na malaria kwa kuumwa na 
mbu wanaoingia nyumbani, tutakupa mion-
gozo ya jumla namna a kufunga vyandarua 
kwa kuzingatia usalama.
Siku hizi kuna aina ya vyandarua un-
anunua ukiwa na kila kitu na itabaki uwezo 
wako wa kufunga tu.
1: Hakikisha unachagua aina unayoipenda 

ya vyandarua kulingana na chumba cha-
ko kilivyo, Hapa unatakiwa kuwa makini 
ili usipate chandarua kisicholingana na 
kitanda au mfumo wa chumba.

2: Hakikisha unachukua vipimo halisi, kuan-
zia sehemu ambayo unataka kufunga.

3: Kuna aina mbalimbali ya ufungaji wa 
chandarua, kuna  ya kuning’niza na ile 
ya kutumia vyuma maalum, hivyo ni 
muhimu kufuata maelekezo.

4; Ukifahamu kwa nini unahitaji chandarua, 
itakuwa upeo wa kutumia vyema wakati 
wa kulala kwani haitakiwi kufunga seh-
emu ambayo inaweza kuachia na kuku-
sababishia kuwa wazi.

bayo yanahitaji usanifu na ubunifu 
wa hali ya juu wakati wa ujenzi ili 
kuepuka athari baadaye.

“Maeneo mengi ya Pwani ma-
jengo yake mengi yameathiriwa 
na tatizo hili na hata limekuwa 
kero kwa wakazi na watumiaji wa 
majengo hayo. Baadhi ya majengo 
yanapitisha maji kwa njia ya sakafu 
na kuta mithili ya chujio au chem-
chemu na mara  nyingi utagundua 
kwa kuona ardhi yake inatoa maji 
wakati wote wa majira ya mwaka.

“ Na majengo mengi ya maeneo 
haya yanaoza na kutitia kwa hara-
ka na hata mashimo ya vyoo vyake 
huinuka kwenda juu jambo ambalo 
ni hatari kwa afya za wakazi. Katika 
hali hii kuta na sakafu huoza kwa 

haraka kutokana na maji yaliyoko 
chini ya ardhi kuwa na kemikali 
mbalimbali zilizoko kwenye maji 
hayo. Kwa hiyo katika mazingira 
haya lazima yatumike malighafi sa-
hihi za kuzuia maji hasa wakati wa 
ujenzi,” anasema.

Lingine anasema ni kuoza kwa 
nyumba na kwamba   hali hiyo 
hutokana na unyevunyevu na ke-
mikali mbalimbali kupitia maji ku-
kaa kwa muda mrefu kwenye kuta 
na kuathiri ubora wa kuta hizo.

“Na hii husababisha kumea kwa 
mimea ambayo kusababisha ukun-
gu wa kijani kwenye kuta ambao 
huzalisha fangasi mbalimbali wa-
naokula ukuta,” anasema.

Yajue magonjwa yanayoathiri 
nyumba, uyaepuke
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Habari KImaTAIFA

Marekani yaionya Russia, 
yasema kamwe haitishwi
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe 
Biden ameionya Russia 
kwamba Marekani hai-
totishwa  na vitisho vya ovyo 
kutoka kwa kiongozi wa nchi 
hiyo.

Kauli ya Biden imetoka 
baada ya Rais wa Russia, 
Vladimir Putin   kuyatwaa 
maeneo manne ya Ukraine.

Rais Putin alitoa tishio 
la jumla kutumia silaha za 
nyuklia kuyalinda maeneo 
hayo.

Alitangaza kwamba mae-
neo hayo yatasalia daima 
kama sehemu ya Russia.

Katibu mkuu wa jumui-
ya ya kujihami Nato, Jens 
Stoltenberg alitaja kutengwa 
kwa maeneo hayo kama 
uchochezi wa hali ya juu tan-
gu kuzuka kwa vita hivyo.

Katika hotuba yake, kion-
gozi huyo wa Russia al-
idai kuwa raia wa Kherson, 
Zaporizhzhia, Luhansk na 
Donetsk wamepiga kura ku-
taka kujiunga na chimbuko 
lao.

Alikuwa anataja kura za 
kutafuta maoni   zilizoan-
daliwa katika maeneo hayo 
katika siku za hivi karibuni, 
lakini Ukraine na mataifa 
ya magharibi zimeshutumu 
kura hiyo na kuiita ya uongo.

Lakini sehemu kubwa ya 
hotuba ya Putin ilitumika 
kuyashambulia mataifa ya 
magharibi.

Alisema Marekani iliidhini-
sha mkondo  wa kutumia 
silaha za nyuklia dhidi ya 
Japan mwishoni mwa vita 
vya pili vya dunia katika kili-
choonekana kuwa tishio.

Wiki iliyopita Putin  alise-
ma nchi yake ina silaha to-
fauti za uharibifu na itatumia 
njia zote zilizopo na kusisiti-
za haropoki kwa maneno pe-
kee.

Rais Biden ameshutumu 
matamshi hayo na kuyaita 
ya  ovyo na tishio kutoka kwa 
kiongozi huyo na kueleza Pu-
tin hawezi kuwatishia.

“Marekani na washirika 
wake hawatotishika,” Biden 
alisema akiwa katika Ikulu ya 
White House.

Baadaye alimtumia ujumbe 
kiongozi wa Russia moja kwa 
moja   akinyooshea kamera 
kidole chake.

“ Marekani imejitayarisha 
na washirika wetu wa Nato, 
kulinda kila sehemu ya mae-
neo ya Nato,” alisema akitaja 
jumuiya hiyo ya magharibi ya 
usalama.

“Bwana Putin, usinielewe 
vibaya ninachosema: kila in-
chi.” Alisisitiza.

Muda mfupi baadaye, ofisa 

mkuu wa usalama wa taifa wa 
Biden, alisema wakati kuna 
nafasi ya Russia kutumia si-
laha za nyuklia, hakuonekani 
kuwa na tishio linalowezeka-
na kutokea.

Ukraine imeidhinisha ombi 
jipya la kutaka kujiunga kwa 
haraka na Nato punde baada 
ya hotuba ya Putin.

Rais Volodymyr Zelensky 
alisema Ukraine kwa muda 
mrefu imekuwa mwana-
chama, japo sio kisheria, wa 
jumuiya hiyo ya usalama na 
kuishutumu Russia kwa ku-
chora upya mipaka yake kwa 
kutumia mauaji, tishio, ud-
halilishaji na uongo.

Katibu mkuu wa Nato, 
Stoltenberg alikuwa anasita 
kuhusishwa katika ombi hilo, 
akieleza kuwa uamuzi upo 
miongoni mwa wanachama 
30 wa jumuiya hiyo.

“Wanachama wa jumuiya 
hiyo hawayatambui na wala 
hawatoyatambua maeneo 
yoyote yaliyotengwa   kama 
sehemu ya Russia,” Stolten-
berg aliwaambia waandishi 
wa habari.

Korea Kusini imesema 
haitambui kutengwa kwa 
maeneo hayo, ikiongeza 
kuwa Uhuru wa Ukraine, us-
alama wa maeneo yake ni la-
zima ulindwe.

Wakati Putin akizungumza 

akiwa Moscow, vikosi vyake 
vilizungukwa na wanajeshi 
wa Ukraine katika eneo la 
Lyman, mji muhimu ulioko 
katika jimbo la mashariki la 
Donetsk  kati ya maeneo yali-
yotengwa na Russia.

Jeshi la Ukraine limekuwa 
likificha kasi ya wanajeshi 
wake katika eneo hilo, lakini 
video moja katika mtandao 
wa kijamii ilionekana kuo-
nyesha vikosi vya nchi hiyo 
vikiwa katikati ya Yampil, 
takriban kilomita 16 kusini 
mashariki mwa Lyman.

Ijumaa jioni Wizara ya Ul-
inzi ya Ukraine, ilisema ime-
dhibiti kijiji cha Drobysheve, 
kilomita 8 kaskazini maghari-
bi mwa Lyman.

Kwengineko huko Zapor-
izhzhia   takriban raia 30 
wa Ukraine wameuawa ka-
tika shambulio la kombora la 
Russia dhidi ya msururu wa 
magari ya raia.

Wakati huo huo, Russia im-
epiga kura ya turufu dhidi ya 
azimio la baraza la usalama la 
Umoja wa mataifa lililoshutu-
mu hatua yake ya kuyatenga 
maeneo manne ilioyakalia.

Balozi wa nchi hiyo, Vasily 
Nebenzia, alilalamika kwam-
ba haikutarajiwa kushutumi-
wa kwa mwanachama wa ku-
dumu wa baraza hilo.

		  BBC

Wabrazil 
kumchagua 
rais leo
BRASILIA, Brazil

KAMPENI za kuwania urais 
nchini Brazil zilikamilika 
jana huku kukishuhudiwa 
upinzani mkali kati ya rais 
wa sasa na mgombea ku-
toka kambi ya siasa kali za 
mrengo wa kulia Jair Bol-
sonaro na Luiz Lula Da Silva.

Da Silva ambaye ana-
toka kambi ya mrengo 
wa kushoto, pia  aliwahi 
kuiongoza nchi hiyo kutoka 
mwaka 2003 hadi 2010. 

Uchaguzi wa rais una-
fanyika leo huku nchi hiyo 
yenye uchumi mkubwa ka-
tika ukanda wa Amerika ya 
Kusini ikiwa imegawanyika. 

Ili kupata ushindi mgom-
bea atalazimika kupata zaidi 
ya asilimia 50 ya kura. 

Lula amekuwa akian-
damwa na kashfa za ufisadi 
na alifungwa jela kwa miezi 
18 kabla ya Mahakama ya 
Juu nchini Brazil kuba-
tilisha hukumu hiyo mwaka 
jana. Bolsonaro amekuwa 
akitaja kuwa atayapinga 
matokeo ikiwa atashindwa 
huku akidai kuwa Mungu 
pekee ndie mwenye uwezo 
wa kumuondoa madara-
kani na amekuwa akidai 
bila ya kuwa na ushahidi 
kwamba mfumo wa kupiga 
kura wa kielektroniki ume-
zungukwa na udanganyifu.

			   DW

Waliopindua serikali,wapinduliwa Burkina Faso
OUAGADOUGOU,  
Burkina Faso

MAOFISA wa jeshi nchini 
Burkina Faso, wametangaza ku-
chukua udhibiti wa nchi katika 
mapinduzi ya pili mwaka huu 

wakidai kurejesha amani katika 
nchi hiyo. 

Kupitia taarifa iliyosomwa 
katika kituo cha televisheni 
cha serikali, jeshi limetangaza 
kumuondoa Luteni Kanali 
Paul-Henri Sandaogo Damiba, 

ambaye aliingia madarakani 
kufuatia mapinduzi ya mwezi 
Januari. 

Jeshi linamtuhumu Damiba 
kushindwa kukomesha uasi wa 
makundi ya kigaidi. 

Kapteni Ibrahim Traore 

mwenye umri wa miaka 34 ndi-
ye ametangazwa kama kiongozi 
mpya wa nchi hiyo. 

Jeshi pia lilitangaza kufung-
wa kwa mipaka kuanzia usiku 
wa manane, pamoja na kusit-
ishwa kwa katiba na kuvunjwa 

kwa serikali. 
Jumuiya ya Kiuchumi ya 

mataifa ya Afrika Magharibi 
ECOWAS,  imelaani mapinduzi 
hayo

			   DW

Kikongwe akipita karibu na jengo lililoharibiwa na bomu la Russia huko Kramatorsk, mashariki mwa Ukraine jana.
PICHA: AFP

Da Silva ambaye 
anatoka kambi 
ya mrengo wa 
kushoto, pia  
aliwahi kuion-
goza nchi hiyo 
kutoka mwaka 
2003 hadi 2010. 
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WANAFUNZI SAMIA SCHOLARSHIP
WASOMEE UALIMU WA SAYANSI

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

H
IVI karibuni Wizara ya Elimu 
Sanyansi na Teknolojia 
kupitia kwa waziri mwe-
nye dhamana, Prof. Adolf 

Mkenda, ilitangaza ufadhili maalum 
kwa wanafunzi watakaodahiliwa vyuo 
vikuu nchini katika mwaka wa masomo 
2022/23.

 Prof. Mkenda alisema kwa wanafunzi 
watakaokuwa wamefanya vizuri kidato 
cha sita katika masomo ya Sayansi, 
watapata fursa ya kugharamiwa kwa 
asilimia 100  katika kozi za sayansi wa-
takazozisoma vyuo vikuu, zikiwemo 
fani za uhandisi, teknolojia, na tiba.

Kwanza, nipongeze wazo lenyewe 
kwa ujumla wake kwa sababu pengine 
kumeonekana kuna tatizo la kuwapata 
wataalam katika fani ambazo wanak-
wenda kuzisoma kwa ufadhili huo. 
Panapokuwa na tatizo, watu hukaa 
chini na kuona ni kwa namna gani wa-
naweza kulitatua. Sina shaka na wazo 
lakini tunaweza kutofautiana katika 
utekelezaji wake.

Sote tutakubaliana kwamba kuna 
umuhimu mkubwa wa kuhamasisha na 
kushawishi kwa kila namna vijana wetu 
wasome masomo ya sayansi kwani du-
nia ya leo bila sayansi hakuna jambo 
litafanyika. Kwa hiyo lazima tuwe na 
wanasayansi wengi zaidi katika fani za 
sayansi ili kulisaidia taifa katika nyanja 
hiyo tukizingatia tuko katika ulimwen-

gu wa kidigitali. Pamoja na juhudi hizi 
za wizara, mtazamo wangu katika hili 
uko tofauti kidogo. Ikiwa vijana hawa 
watapata ufadhili na kusoma fani hizo 
zilizoainishwa, maana yake ni kwamba 
watakapomaliza wataajiriwa, wataji-
ajiri au wakikosa ajira rasmi wataamua 
kufanya shughuli ambazo haziendani 
na fani walizozisomea. Ikiwa itatokea 
hivyo, maana yake itailazimu serikali 
kupitia wizara yenye dhamana ya elimu 
iendelee tena kutoa ufadhili kila mwaka 
kwakuwa haitakuwa imemaliza tatizo la 
upungufu wa wataalam hao.

 Kwa maoni yangu, kwa sababu ufa-
dhili huu umetolewa kwa vigezo na 
masharti kuzingatiwa, basi sharti la 
kwanza kabisa lingekuwa kuwafanya 
wote watakaokuwa wamepata ufadhili 
huo kuwa walimu katika masomo hayo 
ya sayansi. Hii maana yake ni kwamba 
ukizalisha walimu wengi wa sayansi 
awamu ya kwanza, ukatoa ufadhili awa-
mu ya pili na pengine ya tatu, baada ya 
muda mfupi utapata walimu wengi sana 
wa masomo ya sayansi ambao wakiajiri-
wa watazalisha vijana wengi sana katika 
masomo hayo ya sayansi.

Tatizo la sayansi katika nchi hii si 
kukosa wahandisi au madaktari. Shida 
kubwa tuliyo nayo ni upungufu mkub-
wa wa walimu wa masomo hayo, jambo 
linalosababisha  wanafunzi wachache 
kuyasoma na mwisho wa siku kushind-
wa kuyafaulu vizuri  kwa sababu walimu 

waliopo kwenye shule sasa hivi wana-
zidiwa na idadi ya wanafunzi.

Upungufu wa pili katika utekelezaji 
wa jambo hili ni kwamba ukitangaza 
leo kuwa unawapa ufadhili wanafunzi 
waliofanya vizuri katika masomo ya say-
ansi, maana yake ufadhili huo utabagua 
kundi moja la wanafunzi wanaotoka 
kwenye shule za umma ambao wengi 
wao hawafanyi vizuri hasa shule za kata 
ambazo miundombinu mpaka walimu 
ni tatizo kubwa kuwezesha wafaulu vy-
ema masomo hayo. 

Badala yake utakwenda kuwapa-
tia ufadhili kundi moja la wanafunzi 
wengi wanaotoka shule za binafsi 
ambazo mazingira yao ya ujifunzaji 
hayana changamoto kubwa na ndiyo 
wanaofanya vizuri zaidi katika masomo 
ya sayansi. Sisemi kwamba wanafunzi 
wanaotoka shule binafsi hawana haki. 
Wanayo lakini ni muhimu pia ufadhili 
huo kuliangazia kundi la watu wa chini 
kutoka shule za umma hasa za kata.

Kufanya kuwe na usawa wa ufadhili 
huo ilipaswa kwanza kuzalisha walimu 
wengi wa masomo hayo ya sayansi, 
ambao ndio wangeajiriwa katika shule 
za umma na baada ya muda ndipo un-
gekuja ufadhili katika fani husika wakati 
tayari kuna usawa wa wanafunzi kutoka 
shule za binafsi na zile za umma. Lakini 
kwa hali ilivyo sasa, kuna hatari ya kuso-
mesha kundi moja tu ambalo pia wazazi 
wao wengi, wanao uwezo wa kuwaso-

mesha elimu ya chuo kikuu.
Kwa mantiki hiyo, nguvu kubwa in-

geelekezwa katika kuzalisha walimu 
wengi zaidi baada ya muda walimu hao 
wazalishe wanafunzi wengi zaidi ambao 
sasa ndio wangekuja kusoma uhandisi 
na fani nyiginezo kwa ajili ya mahitaji ya 
nchi. Mpango huu ungekuwa wa muda 
mrefu, lakini ukawa na matokeo makub-
wa zaidi huko mbele wa kuzalisha wa-
nasayansi wengi.

Kwa kuwa vyuo havijafunguliwa, 
hatujachelewa, hivyo tunaweza kubadili 
malengo badala ya kuzalisha wahandisi 
moja kwa moja, hawa watumike kama 
mbegu zilizopandwa kwenye udongo 
wenye rutuba na kumwagiliwa maji 
kila kukicha ili zikishamea, basi zina-
zaa mavuno mengi zaidi. Kuwafadhili 
wakaenda moja kwa moja kwenye fani 
za kujiajiri na kuajiriwa ni sawa na kula 
mbegu ukategemea katika msimu wa 
kilimo utavuna bila kupanda mbegu.

Sambamba na wazo la kuzalisha wal-
imu wengi wa sayansi miundombinu 
pia ni muhimu kuboreshwa, hasa kwe-
nye shule zetu za kata ili tukishakuwa na 
mazingira sawa,  tutaweza kushindana 
sawa na wengine, ili ufadhili unapotoka 
kusiwe na kundi linaloachwa kwa kuwa 
mazingira na uhaba wa walimu ume-
kuwa sababu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Kisa cha mwanamuziki aliyeuawa kwa
mapanga sababu ya nyumba ndogo - 1

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

“
KUOA tunaoa lakini tukum-
buke yaliyotendeka kwa 
George Mukabi. George al-
ipooa bibi akakimbia kwa 

kumfuata akauawa bure. Wazazi wa 
Mukabi walipata hasara, kupoteza 
mali na mtoto wao. Wale ambao 
hatujaoa kweli ndugu zangu, tuki-
fikiri hilo hatutooa tena.”

Haya ni mashairi ya wimbo uitwao 
‘Kifo cha Mukabi’, ambao umetung-
wa na kuimbwa na mwanamuziki 
John Mwale kutoka Kenya.  Alitunga 
wimbo huo ulio kwenye mtindo wa 
‘twist’ mwanzoni tu mwa miaka ya 
1960, baada ya kifo cha kinyama cha 
mwanamuziki mwenzake, George 
Mukabi.

Mukabi alikuwa mwanamuziki 
maarufu, si nchini Kenya tu aliko-
zaliwa, hata nchini Tanzania alikuwa 
na mashabiki lukuki kutokana na 
nyimbo zake kali na kugusa wengi 
wakati huo.

Kifo chake si tu kwamba kilileta 
pigo kwa mashabiki wa muziki ukan-
da wa Afrika Mashariki na Kati bali 
kilileta taharuki kubwa kutokana na 
mazingira yenyewe.

Itakumbuka kuwa wakati huo  
teknolojia haikuwa kubwa sana 
miaka ya 1950 hadi 1970 na nyimbo 
hizo zilipatikana kwenye santuri au 

sahani ambazo zilijulikana kama GV.
Ni miaka ambayo nyimbo  za wa-

namuziki hao zilipigwa na magitaa 
baridi, yaani yasiyotumia umeme, 
maarufu kama ‘magalatoni’ zikiham-
ishwa mapigo ya chupa, ngoma au 
manyanga, mbao au bati ili kunoge-
sha muziki. Hakukuwa na vyombo 
vingi.

Pamoja na hayo wanamuziki wa 
enzi hizo walikuwa mahiri sana 
kwani pamoja na uduni kwa vyom-
bo, walirekodi nyimbo mbalimbali 
zilizokuwa kwenye santuri ambazo 
zilivuma na kupendwa sana ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati.

Tanzania, wakati huo ikiitwa Tang-
anyika, mpaka baada ya uhuru na 
baadaye kuwa Tanzania ilipoungana 
na Zanzibar mwaka 1964, kulikuwa 
na wanamuziki waliovuma sana wa 
aina ya hiyo ya muziki ambao mara 
nyingi ilikuwa ‘twist’ benga na ny-
inginezo kama John Ondolo Chacha 
aliyevuma na wimbo wa ‘Mbuga zetu 
Tanzania’ uliokuwa kiashirio cha kip-
indi cha ‘Mbuga Zetu’ kwenye redio 
ya taifa, maarufu kama Radio Tan-
zania Dar es Salaam (RTD) na Omari 
Kungubaya ambaye yeye alitamba 
na wimbo wa ‘Salamu za Wagonjwa’ 
uliokuwa kiashirio cha kipindi cha 
kilichokuwa na jina hilo hilo.

Congo ya Kibelgiji, sasa Jamhuri 
ya Kidemokrasi cha Congo, kulikuwa 
na wanamuziki waliopendwa mno 
nchini wao na nyimbo zao kama 
Jean-Bosco Mwenda wa Bayeke, Ed-
ward Masengo, Losta Abelo, Uganda 
mwanamuziki aliyekuwa maarufu 
Bongo ni Charles Sonko na dada 
yake Frida Sonko. Nchini  Zambia 
kulikuwa na Nashil Pitchen na Pe-
ter Tsosi, huku Kenya kulikuwa na 
kina Daudi Kabaka, John Zenze, John 
Mwale, Fadhili William pamoja na 
Mukabi.

Mkenya huyo alizaliwa 1930 na 
kuuawa mwaka 1963 akiwa  kijana tu 
wa miaka 33 na tayari alikuwa ame-
shaanza kupata mafanikio kwenye 
muziki.

Muziki wake ulivuka mipaka ya 
Kenya na kuwa na mashabiki wengi 
Tanzania akitamba na nyimbo kama 
‘Sengula Nakupenda’,  ‘Kweli Ndugu’ 
na ‘Mtoto Si Nguo’.

Kabla ya kuelezea kisa kizima 
kilichosababisha kukatishwa nyota, 
hebu tuangalie mashairi ya nyimbo 
zake tatu ambazo ndizo zilizokuwa 
zikitamba 

“Sengula ninakupenda, si nikuwa 
napenda, Sengula we kweli Sengula 
wangu, si nilikuwa nakupenda?

“Ni vizuri tupendane, nyumba 

ikawa na heshima, Sengula we kweli 
Sengula wangu si nilikuwa nakupen-
da.   Ninachoka na mambo yako, Sen-
gula we kweli Sengula wangu si nili-
kuwa nakupenda.” Huu ndio wimbo 
bora zaidi na ulikuwa ukimtambuli-
sha mwanamuziki huo na kumpatia 
sifa na uliuza nakala nyingi mno.

“Mtoto si nguo utaomba mtu, 
ukikosa mtu baba, ukikosa wako uta-
lia sana baba. George mwamba sina 
wangu mie, nakosa wangu ee nina-
lia sana baba.” Nao ulipendwa sana 
nchini Tanzania na kufuatia ule wa 
‘Kweli Ndugu”

“Kweli wangu sikilizeni niwambi-
eni, kwa kuoa nilikooa bibi mmoja 
mrembo, sasa kaleta harasa kuvun-
javunja vikombe, kuvunja vunja sa-
hani.

“Na wandugu wangu wote wa-
likataa, walisema afunge aende, ha-
tutaki hasara, avunjavunja vikombe, 
avunjavunja sahani.”

Alitunga na kuimba nyimbo nyingi 
sana kwa muda mfupi tu wa maisha 
yake, lakini hizo tatu zilitia fora sana 
hasa nchini Tanzania.

      

iTaendelea jumapili

Sms - (0716 350534)
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sha mikono juu. Alijua ndio mwisho 
wake. Ghafla watu wawili walimfuata 
pale na kuanza kumsachi. Nyuma yao 
ndiko alikokuwa yule ambaye aliku-
wa na bastola.

Baada ya kuhakikisha kuwa hana 
kitu chochote ambacho kingekuwa 
na madhara, waliiokota bastola ali-
yokuwa ameiangusha.

Ndipo alipogundua kuwa wale wa-
likuwa maaskari na si watu wa mzee 
Pokwa kwa sababu alipoongozwa 
mbele na kutokea uani aliwakuta 
askari kanzu wengine ambao wali-
waweka chini ya ulinzi watu wanne.

“Ulichokosea wewe umeua, kwa 
nini umemuua yule mzee? Alitakiwa 
kwenda kujibu mashtaka yanayomka-
bili. Prince hakujibu kitu mdomoni. 
Lakini moyoni alijibu “Niliapa kuwa 
nitamuua mwenyewe kwa mkono 
wangu, tangu

 siku ile nilipoamshwa kwenye us-
ingizi wa pono na mama yangu mdo-
go Hidaya.”

Alitegemea kuwaona askari pale 
muda ule, ila hakujua kuwa mzee 
Pokwa pia alikuwa na watu wake am-
bao walikuwa wametanda kwenye ny-
umba ile bila yeye kujua.

Ni yeye mwenyewe ndiye aliye-
wapigia simu alipotoka kwa kina 
Hidaya. Alipotoka huko hakuwa na 
uhakika kama anakokwenda kutaku-

wa salama. Alijua kabisa mzee Pokwa 
hakuwa mtu wa mchezo mchezo, 
inawezekana akajua mchezo mzima 
kuwa hakumuua mama huyo, hivyo 
kummaliza yeye.

Angejua kuwa kama Hidaya haku-
uawa, ina maana atakuwa amemha-
dithia kila kitu. Ndiyo maana alipo-
toka huko, kabla hajaenda nyumbani 
kwao, aliwapigia simu askari polisi 
wa kituo cha Oysterbay na kuwaeleza 
kuhusu habari yote kuhusu mzee 
Pokwa, pamoja na sehemu wanayoi-
shi ambayo ni Kinondoni Moscow.

Hata hivyo, alichofanya ni kuwa-
danganya kuhusu muda wa kufika ili 
atekeleze kile alichopanga ambacho 
ni kumuua Pokwa kwa mkono wake 
mwenyewe.

Angewaeleza muda sahihi, wange-
fika kabla ya kutekeleza alichokiku-
sudia. Alichokifikiria ndicho alichok-
iona. Tayari  mzee Pokwa alikuwa 
na wasiwasi na kijana wake kuhusu 
mwenendo wake. Pia kwa sababu 
alikuwa amemaliza wote aliowahitaji 
kama alivyodhani, hakutaka Prince 
aendelee kuishi. 

Kuendelea kuishi naye ni sawa 
na kuishi na joka kubwa ndani lin-
aloweza kukudhuru muda wowote. 
Kwa hiyo alileta vijana watano wa 
kazi. Shughuli yao ilikuwa  kukabili-
ana na Prince. Pokwa hakujidanganya 

Na Adam Fungamwango 	
(0716 350534)

M
zee Pokwa alidhani kuwa 
Prince ametoka alipojifi-
cha. Ghafla akajichomoa 
alipojificha kwa lengo la 

kumchapa risasi Prince. Badala yake 
akashtukia hakuna mtu, ila ni kitu 
kimerushwa. Akataka kurudi lakini 
akawa amechelewa.

“Simama hivyo hivyo, ukirudi nyu-
ma robo hatua tu, natawanya ubon-
go.” Ilikuwa ni sauti ya Prince ikim-
wamrisha mzee Pokwa, lakini papo 
hapo ikiambatana na sauti ya risasi 
ambayo aliipiga sawia kwenda ku-
piga mkono wake wa kulia uliokuwa  
umeshika bastola. Pamoja na mkono 
wake kuvuja damu na kuonekana 
una majeraha yaliyoambatana na 
maumivu makali, mzee Pokwa bado 
hakukubali kirahisi.

“Hivi unadhani ndiyo utafanikiwa? 
Nimekwambia huwezi kuniua kira-
hisi, weka bastola yako chini usalimu 
ari, angalau naweza kukusamehe.” 
Akasema kwa sauti ya kijeuri,   ha-
sira, kujiamini, lakini akionekana 
kuwa na maumivu.

Hilo pekee lilimfahamisha kuwa 
bado mzee Pokwa kuna kitu anatege-
mea. Kwa hali ya kawaida angeweza 
kunyoosha mikono juu. Kengele ya 
hatari ikagonga kwenye kichwa cha 
Prince kuwa inawezekana ikawa 
bado yuko hatarini.

Alisogea nyuma kwa tahadhari ili 
yoyote atakayeingia awe na tahadha-
ri. “Unasikia mzee, baada ya kusikia 
historia nzima ya kweli kuhusu wa-
zazi wangu na ulichowafanyia, nilia-
pa kulipiza kisasi. Yeyote aliyewaua 
au kusababisha vifo vyao, nitamuua 
mimi mwenyewe kwa mkono wangu. 
Ulinipa historia ya uongo na kuwaua 
watu waliokuwa wanisaidie, ukaji-
fanya wewe ni baba yangu. Kosa ulil-
ilolifanya ni kuniacha hadi nimekua, 
ungeniua pale pale wakati niko mdo-
go, leo ndiyo utajutia ulichokifanya, 
kwa heri mwanahizaya mkubwa 
wee...”  

Kauli hiyo ilimalizika kwa sauti 
mbili za risasi zilizotawanya ubon-
go wa mzee Pokwa. Alinguka chini 
kama mzigo. Akalala kwenye dimbwi 
la damu lililochanganyika na ubon-
go. Ilikuwa taswira ya kutisha na 
kusikitika kwa wakati mmoja.

“Mikono juu.” Sauti nyingine ku-
toka kusikojulikana iliunguruma. 
Prince hakuwa na ujanja, aliangu-
sha bastola yake chini na kunyoo-

“Wewe 
ndiye uliye-
piga simu?” 
Askari 
mmoja 
akamuuliza 
Prince.

Mwisho wa Mauaji-21

hadithi
PRINCE Petit ni kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja mmoja 
tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile badala yake walimu walilipwa 
pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda kufurahia 
maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoeana na mtu yeyote yule. 
Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri 
wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha na alipofikia miaka minane 
alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika 
lolote la kijasusi duniani. Anapofika umri wa miaka 25, baba yake, Mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi 
ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa 

MAKALA MAALUMHadithi

kuwa Prince si mtu hatari kwa saba-
bu alimtengeneza mwenyewe. 

Watu wanne walijificha nje ili kuka-
biliana na chochote kinakachotokea 
na mmoja alijificha ndani. Kwa bahati 
mbaya malengo yalifanana kwa siku 
moja. Kila mmoja alitaka kumuua 
mwenzake siku hiyo. Prince alikuwa 
mjanja kwa kumuua mmoja wa watu 
hao na mwenyewe Pokwa. Alikuwa 
pia ameshawataarifu polisi, ving-
inevyo naye angeuawa na wale wal-
iokuwa nje waliowekwa kama akiba.

Askari polisi walipofika kwanza 
kabisa walianza kuwakamata kirahisi 
wale wa nje ambao akili yao ilikuwa 
wanasikilizia yanayotendeka ndani ili 
wakatoe msaada ukihitajika. Walipo-
ingia ndipo walipomkuta Prince ali-
yewaarifu kufika pale saa mbili usiku, 
akimmalizia mzee Pokwa na yeye 
wakamdaka.

“Wewe ndiye uliyepiga simu?” 
Askari mmoja akamuuliza Prince.

“Ndiyo.”
“Sasa ndugu yangu, unatuita, hala-

fu na wewe unaua?”
“Nisingeua, ningeuawa,”akajibu.
Kitu ambacho Polisi walichogun-

dua ni kwamba watu wale ndio wana-
husiana na kesi za kuuawa kwa Sabri, 
Nassor Hassan na Hussein.

Itaendelea Jumapili

mzima asiende mwenyewe? Kitu gani 
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya 
Nipashe itakufanya kujua kilichopo nyuma 
ya pazia.
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Na Halfani Chusi

SERIKALI imesema ipo njiani kurejesha sanaa 
ya maonyesho ya jukwaani ili kuwawezesha 
wasanii kujikwamua kiuchumi.

Hayo yalisemwa jana Dar es Salaam, na Katibu 
Mtendaji Baraza la Sanaa Taifa, Dk Kedmon Ma-
pana, wakati alipohudhuria jukwaa la maonyesho 
lililoandaliwa na mtandao wa wasanii wanawake 
Tanzania.

“Salamu zangu ndogo ni kwamba kazi ndio 
imeanza kwenye sanaa za maonyesho lazima 

shirikikisho la sanaa za maonyesho kwa namna 
moja ama nyingine tutafute jambo la kuitikisa 
nchi.

Kwa hiyo mfuko wa sanaa na utamaduni 
unaoanzishwa wito wangu kwa wasanii hakiki-
sha unafanya kazi ukiwa umewasilishwa, huku 
tutahitaji chama cha sanaa unachotoka ili watu 
wasije wakatumia mwanya huu kujipatia mkopo 
bila kujulikana wanakotokea

Mwenyekiti Kutoka Mtandao wa Wasanii Wa-
nawake Tanzania, Agnes Lukanga, alisema onye-
sho hilo lilikuwa mahususi kwa kutoa mrejesho 

wa mafunzo yaliyofanywa na mradi wa “tuseme 
tusichoke” ambao ulijikita zaidi kuangalia namna 
wasanii wanawake walivyoathirika kipindi cha 
corona na namna ya kuwasaidia

“Baada ya hapo tulikuwa na mafunzo mengine 
kwa wasanii wenyewe katika kuwahoji walisema 
waliathirika na mambo mengi ikiwamo ukatili 
wa kingono, ukatili wa kijinsia, na katika hilo 
tulibaini kipindi hicho wasanii walipata shida 
na wengine walishindwa kuendelea na kazi ya 
sanaa.

 

Basata kurudisha maonyesho ya jukwaani

Kituo cha kutibu ngozi, 
nywele chazinduliwa Dar

======================

Mwisho 

=====================

SUALA la urembo unaotokana na vipodozi 
vya asili unazidi kupigiwa chapuo kutokana na 
kuwa na faida nyingi kuliko madhara.

Idadi kubwa ya wanawake na wanaume 
wamegeukia vipodozi vya asili kama njia 
salama ya kuboresha afya ya ngozi na nywele.

Jana kulikuwa na tukio la kipekee la kuzin-
duliwa kituo cha QM Beauty ambacho kitaku-
wa na kazi ya kuhudumia watu kuboresha na 
kutibu ngozi na nywele kwa kutumia bidhaa 
zilizotengenezwa kwa vyakula na matunda.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Saida 
Bandawe ambaye ni mkurugenzi wa kam-
puni ya QM Beauty, amesema kituo hicho ni 
mbadala wa watu wanaohitaji ngozi na nywele 
kuwa salama wakati wote.

Bandawe amesema wazo la kufungua kituo 

hicho na kutengeneza vipodozi asili alilipata 
baada ya kusumbuliwa na matatizo ya ngozi 
muda mrefu kutokana  na matumizi ya vipo-
dizi vya viwandani.

“Niliwaza kitu gani kinaweza kuwaokoa 
watu wengi walioathirika na matumizi ya 
bidhaa zenye sumu, hapo ndipo nikaanza 
kubuni bidhaa zangu kwa kutumia matunda 
na vyakula na kuleta matokeo mazuri kwa kila 
anayetumia,” alisema Bandawe.

Amesema kutokana na ubunifu wake huo, 
ameajiri watu wa kumsaidia katika kituo chake 
kilichoko karibu na ubalozi wa Kenya jijini Dar 
es Salaam.

”Bidhaa za vipodozi ninavyotengeneza 
vinasifika kwa usalama kiafya na ndio maana 
nimeona ni vyema kuwanusuru wengine ngozi 

na nywele zao kwa kuja hapa kupata huduma 
na ushauri,” ameongeza.

Mgeni rasmi ambaye ni Mwenyekiti wa Misa 
Tan, Salome Kitomari, alimpongeza Saida kwa 
kuwa na maono ambayo kwa sasa licha ya 
kusaidia watu, pia imeongeza ajira kwa vijana.

Amesema matumizi ya vipodozi vinavyo-
tokana na bidhaa asili ni salama na kuwataka 
watu kumuunga mkono mjasiriamali huyo kwa 
kutumia kwa wingi.

“QM Beauty imekuja wakati muafaka kwani 
itasaidia watu kuepuka matumizi ya vipodozi 
vyenye sumu na kuathiri ngozi na nywele zao, 
nawaomba watu kuchangamkia fusra hii kwa 
kutumia kwa ajili ya afya zao na pia kuwainua 
kiuchumi kwa kibiashara,” amesema Kitomari.



MBAPPE ALIMTAJA RASHFORD
KYLIAN Mbappe aliipatia PSG orodha ya wachezaji 

wanne aliokuwa anawataka msimu huu wa joto ikiwa 
ni pamoja na mshambuliaji wa Manchester United 
na Timu ya Taifa ya England, Marcus Rashford (24). 
(RMC Sport)

NKUNKU SAFI CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig, Christopher 

Nkunku mwenye umri wa miaka 24 tayari amekamili-
sha uchunguzi wa kimatibabu kabla ya kujiunga na 
Chelsea kwa ada ya pauni milioni 52 katika dirisha 
lijalo la usajili. (Bild)

HAALAND ALIITAKA CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa Manchester City na Timu ya 

Taifa ya Norway, Erling Haaland mwenye umri wa mi-
aka 22, alifikiria kuhamia Liverpool katika dirisha la 
usajili la majira ya joto, lakini hakufikiria kutua Man-
chester United. (Star)

POCHETTINO ATAJWA VILLA
KLABU ya Aston Villa inamchunguza kocha wa 

zamani wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino na 
kocha wa Villarreal, Unai Emery huku kukiwa na uvu-
mi juu ya mustakabali wa Steven Gerrard. (Football 
Insider)

JESUS ALITAKA UHURU
MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Brazil, Gabriel Jesus 

amesema alihitaji mabadiliko kutoka kwenye mfumo 
wa Pep Guardiola katika klabu ya Manchester City na 
sasa anajisikia “huru” kucheza chini ya Mikel Arteta. 
(ESPN)

MADDISON AITAMANI SPURS
TOTTENHAM Hotspur inamfuatilia kwa karibu, 

James Maddison wa Leicester City, huku kiungo huyo 
wa kati wa England mwenye umri wa miaka 25 “ana-
taka sana” kuhamia klabu hiyo ya Kaskazini mwa Lon-
don. (Football Insider)

PILISIC KUPATA NAFASI
KOCHA wa Chelsea, Graham Potter yuko tayari 

kumpa winga wa Marekani, Christian Pulisic mwenye 
umri wa miaka 24 nafasi ya kujidhihirisha Stamford 
Bridge kabla ya kufanya uamuzi kuhusu mustakabali 
wake. (90min)

POTTER, LUKAKU KUTETA
KOCHA Graham Potter hajafunga mlango kwa 

mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku kurejea 
Chelsea baada ya muda wake wa mkopo na Inter Mi-
lan na anatarajiwa kufanya mazungumzo na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29 mwishoni mwa 
msimu huu. (ESPN)

PSG YAFUNGUKA ILIPOKOSEA
MKURUGENZI wa michezo wa Paris St-Germain, 

Luis Campos amesema klabu hiyo ilifanya makosa 
kwa kuwasajili fowadi wa Brazil Neymar mwenye 
umri wa miaka 30 na mshambuliaji wa Ufaransa, Ky-
lian Mbappe (23). (Mail)

LUIZ KUONDOKA VILLA
KOCHA wa Aston Villa, Steven Gerrard amesema 

Douglas Luiz mwenye umri wa miaka 24, hajakar-
ibia kusaini mkataba mpya na klabu hiyo, na hivyo 
kuongeza nafasi ya Arsenal kumsajili kiungo huyo wa 
kati wa Brazil. (Sun)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

M
KURUGENZI wa Mich-
ezo wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Campos, 
amekiri walifanya ma-

kosa kwa kuwasajili Neymar na 
Kylian Mbappe katika klabu hiyo.

Nyufa zimeonekana kwenye 
uhusiano kati ya mastaa hao 
wawili huku Neymar wiki iliyopita 
akitoka nje ya mahojiano alipouli-
zwa kuhusu mchezaji mwenzake 
alipokuwa katika majukumu ya 
kimataifa na Brazil.

Mabingwa hao wa Ligue 1 
wamewekeza fedha nyingi kwa 
wawili hao, huku Neymar akigha-
rimu ada ya rekodi ya dunia ya 

pauni milioni 190 mwaka 2017, iki-
fuatiwa na  Mbappe ambaye awali 
kwa mkataba wa mkopo kabla ya 
uhamisho wake wa kudumu wa 
pauni milioni 159 kutoka Monaco.

Akizungumza na jarida la 
France Football, Campos alikiri 
kusajili wachezaji wote wawili 
huenda haukuwa uamuzi wa 
busara wa klabu.

“Tulifanya makosa siku za nyu-
ma kusajili wachezaji wawili ka-
tika nafasi moja. Dirisha la uham-
isho sio zuri kwa sababu tunakosa 
wachezaji kwenye nafasi muhimu 
na kwa sababu tuna mwingiliano 
wa wachezaji katika nafasi ny-
ingine,” alisema.

Ingawa matokeo ya Neymar na 

Mbappe bado hayajaweza kui-
letea klabu hiyo ushindi mnono 
wa Ligi ya Mabingwa karibu zaidi 
wamekaribia kushinda kombe 
hilo ni kushindwa kwao na Bay-
ern Munich katika fainali ya 2020, 
wote wamefanikiwa ndani ya 
nchi.

Mbrazil huyo amefunga mabao 
111 katika michezo 155 akiwa na 
kikosi hicho cha kocha, Chris-
tophe Galtier na kushinda mataji 
manne ya ligi. 

Mbappe amekuwa na kiwango 
sawa, akiwa amefunga mabao 181 
katika mechi 226 akiwa Parc de 
Princes, pamoja na mataji manne 
ya ligi.

   Bosi wa ufundi amekiri klabu hiyo ilikosea 
kuwanasa mastaa hao...

Jumapili Oktoba 2, 2022
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Madrid kumwongeza mkataba Millitao
MADRID, Hispania

REAL Madrid ya Hispania 
imepanga kumwongezea mka-
taba beki wake kitasa, Eder 
Millitao raia wa Brazil baada ya 
kuwa na wakati mzuri klabuni 
hapo.

Beki huyo aliejiunga na Real 
Madrid mwaka 2019 akitokea 
FC Porto ya Ureno alicheza kwa 
msimu mmoja kwa ubora na 
mabingwa hao wa Ulaya kuvu-
tiwa naye na kumsajili.

Millitao hakuwa na msimu 
mzuri ndani ya Real Madrid ka-
tika misimu miwili ya kwanza 
pamoja na kutokupata nafasi 
kwa sababu ya mabeki walio-

kuwapo klabuni hapo wakiwa-
mo Raphael Varane na Sergio 
Ramos ambapo walisababisha 
ufinyu wa nafasi lakini baada ya 
kuondoka beki huyo alianza ku-
pata nafasi na akawa na msimu 
bora sana mwaka 2021/22.

Mabingwa hao wa Ulaya 
wana mpango kumwongozea 
mkataba mchezaji huyo ambao 
utamfanya abakie hapo hadi 
mwaka 2028 na wanatarajiwa 
kuweka kipengele kigumu cha 
kumuuza.

Millitao amekua miongoni 
mwa wachezaji muhimu ndani 
ya kikosi cha Carlo Anchelotti 
tangu kocha huyo atue klabuni 
hapo.

habari MICHEZO
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MANCHESTER, England 

H
ARRY Maguire hataichezea Manchester Unit-
ed katika mechi dhidi ya Manchester City 
kutokana na jeraha, lakini Erik ten Hag ana 
imani anaweza kuwa katika kiwango chake 

bora atakaporejea.
Nahodha huyo wa United amevumilia msimu mgu-

mu, akipoteza nafasi yake katika ngazi ya klabu na 
kisha kufanya vibaya kwa England licha ya kuungwa 
mkono na Gareth Southgate, huku makosa yake ya-
kichangia Ujerumani kuongoza kwa mabao 2-0 katika 
sare ya magoli 3-3 kwenye mechi ya Ligi ya Mataifa ya 
Uefa iliyochezwa Jumatatu iliyopita.

Kumekuwa na wito wa kutaka Maguire aachwe na 
Southgate, lakini kwanza anakabiliwa na kibarua kigu-
mu kuwapita Raphael Varane na Lisandro Martinez 
kurejea kwenye kikosi cha Ten Hag cha United.

Hilo halitafanyika katika mchezo wa dabi ya Juma-
pili, kwani Ten Hag alifichua  beki huyo wa kati ndiye 
pekee aliyekuwa na jeraha, ambaye anatarajiwa ku-
kosa mchezo huku Anthony Martial na mchezaji bora 
wa mwezi wa Ligi Kuu England, Marcus Rashford wa-
kirejea.

Hata hivyo, kocha huyo wa United aliulizwa ana-
choweza kufanya ili kumsaidia Maguire kurejea katika 
ubora wake.

“Kwanza kabisa, sina budi kumfundisha,” alisema 
Ten Hag. “Lazima nimuunge mkono, lakini namuunga 
mkono kwa sababu ninamwamini, kipindi ambacho ni-
likuwa nikifanya naye kazi katika maandalizi ya msimu 
uliopita, alikuwa mzuri, naweza kusema ni mzuri sana.

“Unaona kazi yake: ana takribani mechi 50 za Eng-
land, tayari akiwa na Leicester na United amefanya vi-
zuri sana. Unachokiona ni uwezo wa juu.”

Maguire nje 	United 
ikiwakabili Man City

***

---------------------
***

-------------------------
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Simba, Dodoma Jiji majaribuni 

Na Adam Fungamwango

IKIFUNGWA kwa mara ya kwanza 
katika msimu huu kwenye Uwanja 
wa CCM Sokoine jijini Mbeya dhidi ya 
Prisons hapo juzi, Azam FC imesema 
haikupoteza mechi hiyo kwa sababu 
haikuwa bora, ila ilitokana na mwamuzi 
kutokuwa bora.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit 
Zakaria, alisema kuna vitu ambavyo 
havikuwa ndani ya uwezo wa timu yao 
pamoja na Prisons vilivyowanyima ush-
indi na kutaja wazi kuwa ni mwamuzi 
wa kati, Hans Mabena pamoja na wa-
saidizi wake ambao walichezesha me-
chi hiyo.

Zakaria alisema waamuzi ‘waliin-
yonga’ timu yao na kusababisha kukosa 
ushindi katika mechi hiyo iliyomalizika 

kwa Prisons kushinda bao 1-0.
“Kupoteza mchezo katika mazin-

gira kama yale ni tatizo zaidi, unalazi-
mishwa upoteza, ina maana kuna watu 
walikubaliana lazima timu hii ifungwe, 
ipoteze mchezo, inauma sana,” alisema 
Zakaria maarufu Zaka Zakazi.

Pamoja na hayo aliwapongeza Pris-
ons kwa ushindi na kusema walicheza 
vizuri, lakini anaamini wao walicheza 
vizuri zaidi.

“Waamuzi walitukatili katika mae-
neo ambayo yalikuwa muhimu kupata 
mabao na ushindi.  Mshambuliaji wetu 
Kipre Junior ndani ya dakika 10 za 
kwanza alishikwa mkono na Michael Is-
mail wa Prisons akaanguka, lakini haku-
na maamuzi yaliyotokea, mwamuzi 
kama angekuwa upande wetu tulista-
hili kupata penalti.

Kipindi cha pili Jumanne El Fadhili 
aliushika mpira, mwamuzi hakuchukua 
hatua. Sisi hatukufungwa kwa sababu 
hatukuwa bora, ila tumepoteza kwa 
sababu waamuzi hawakuwa bora,” ali-
lalamika kiongozi huyo.

Bao pekee katika mechi hiyo lilifung-
wa na Jeremiah Juma, sekunde chache 
tu baada ya mapumziko na kuifanya 
Prisons kupata ushindi wa pili katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu 
huku Azam ikipoteza kwa mara ya 
kwanza baada ya kucheza mechi nne.

Hata hivyo msimu huu Azam imeku-
wa na rekodi nzuri kwani msimu ulio-
pita ilipoteza kwenye mechi ya pili tu 
ya Ligi Kuu, ilipofungwa mabao 2-1 na 
Polisi Tanzania baada ya kutoka sare ya 
goli 1-1 kwenye mechi ya ufunguzi dhidi 
ya Coastal Union.

sababu kubwa ya kusogeza mchezo ni kupisha mchezo wa Timu ya Taifa ‘ 
Taifa Stars’ dhidi ya Uganda katika michuano ya kufuzu kombe la CHAN.

Alisema wameona wawape fursa mashabiki na wadau wa soka visiwani 
Zanzibar kuangalia mchezo huo kwa utulivu ili kuipa hamasa timu ya Taifa.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo aliwaomba radhi wadau wa soka Zanzibar 
kwa kuupeleka mbele mchezo huo na kuwataka kujitokeza kwa wingi Ju-
matano kuushuhudia mchezo huo.

Azam yalia na waamuzi
ikikubali kichapo Mbeya

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), wakifanya mazoezi 
kwenye Uwanja wa Portsmouth, England kwa ajili ya kujiandaa na fainali za Kombe la Dunia zitakazofanyika 
kuanzia Oktoba 11 hadi 30, mwaka huu nchini India. PICHA: TFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Zanzibar 
(ZFF), limesogeza mbele mchezo wa Ngao ya 
Jamii wa kuashiria kufungua rasmi pazia la 
Ligi Kuu ya Zanzibar msimu huu 2022-2023.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Kama-
ti ya Mashindano ya ZFF, mchezo huo ume-
sogezwa hadi Jumatano ya Agosti 31, mwaka 
huu na utachezwa katika uwanja uliopangwa 
hapo awali wa Amaan majira ya saa 11:00 

----------------------------

kimejiandaa kulingana na ukubwa 
wa mpinzani wanayekutana naye 
lakini wakiamini timu yao pia inaun-
dwa na wachezaji wenye uzoefu na 
utulivu.

Kibacha alisema wanafahamu 
Simba ina wachezaji wazuri lakini 
wao wamejipanga kuwaonyesha 
ubora walionao na hatimaye wata-
hakikisha wanapata matokeo ma-
zuri katika mchezo huo.

“Tunatambua Simba ni timu 
kubwa na bora, tutaingia kwa ta-
hadhari kubwa na tunawaheshimu, 

kwa kufuata maelekezo ya benchi 
la ufundi kwa kuzingatia madhaifu 
yao tutapata matokeo chanya na ku-
wapa ushindani mkubwa,” alisema 
Kibacha. 

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakay-
ochezwa leo itakuwa ni kati ya we-
nyeji wa Manungu Complex, Mtibwa 
Sugar ya Turiani, Morogoro dhidi ya 
Mbeya City kutoka jijini, Mbeya.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho 
kwa vinara, Yanga kuwakaribisha 
Ruvu Shooting kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, timu zote zikiwa 
na kumbukumbu ya ushindi katika 
michezo yake iliyopita.
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Naye Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric 
Kaze, amesema kuifikiria zaidi mechi 
dhidi ya Al Hilal yanaweza kusababisha 
wakafanya vibaya katika mechi ya Ligi 
Kuu dhidi ya Ruvu Shooting itakay-
ochezwa  kesho.
Kaze alisema sasa hivi kila mtu anai-
zungumzia zaidi mechi dhidi ya Al Hilal 
na kwao wanauona huo ni mtego na 
endapo wataweka akili katika mchezo 
huo wanaweza kupoteza mechi dhidi 
ya Ruvu Shooting na hawataki hilo 
litokee.

Yanga, Al Hilal 
INATOKA  UK .  24
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Adam Fungamwango na Saada Akida 

WAKATI Yanga ikiichukulia Al Hilal ni 
timu ya kawaida, Kocha Mkuu wa kikosi 
hicho chenye makao yake Khartoum, Su-
dan, Florent Ibenge, ameandaa siku tano 
maalumu kwa ajili ya kukamilisha kazi 
ya ‘kuwasuka’ wachezaji wake wawe 
imara kuelekea mechi za mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Yanga inatarajia kuikaribisha Al Hilal 
katika mchezo wa kwanza wa hatua 
ya kwanza utakaochezwa Oktoba 8, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam na marudiano 
yatakayofanyika Khartoum wiki moja 
baadaye.
Tayari kikosi cha Al Hilal kimetua mjini 
Lumbumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), ili kuweka kambi ya 
siku tano na ikipanga kucheza mechi 
mbili za kirafiki dhidi ya wenyeji, TP 
Mazembe na AS Vita kabla ya kuifuata 
Yanga.
Ibenge aliliambia gazeti hili Yanga sio 
timu ya kuidharau na kuivaa kirahisi 
kutokana na ubora wa wachezaji wal-
ionao na kuhakikisha anajianda vizuri ili 
kupata matokeo mazuri katika mchezo 
huo.
Kocha huyo alisema anataka kuona 
anapata ushindi katika mechi hiyo ya 
kwanza na baadaye kwenda kumaliza 
kazi kwenye uwanja wa nyumbani na 
hatimaye kusonga mbele katika michua-
no hiyo inayoandaliwa na kusimamiwa 
kila mwaka na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).
Alisema wachezaji wake wanatakiwa 
kuhakikisha wanacheza kwa utulivu 
kwa lengo la kupata ushindi na kuifanya 
mechi ya marudiano kuwa nyepesi.
“Yanga ya sasa sio rahisi, ni timu am-
bayo inajua kufanya kazi kwa uma-
kini, kuanzia wachezaji mpaka benchi 
la ufundi, nitakwenda kwa tahadhari 
kubwa kuhakikisha ninapata matokeo 
mazuri,” alisema Ibenge.
Mkongomani huyo alisema wachezaji 
wa Yanga anawafahamu wana uzoefu 
mkubwa na michuano ya kimataifa 
hivyo watapambana kuhakikisha wa-
nashinda na kuwazidi ataingia uwanjani 
na mbinu na mipango tofauti ili kufikia 
malengo yake ya kupata matokeo 
chanya.
“Kuna baadhi ya wachezaji wa Yanga 
ninawafahamu kwa sababu nimewahi 
kuwafundisha, nafahamu ubora na 
madhaifu yao, kikubwa ni kuendelea 
kukinoa kikosi changu ili kuhakikisha 
tunapata matokeo mazuri katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa,” Ibenge alisema.

Yanga, Al Hilal 
hesabu zakolea
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   Mnyama aahidi ushindi ili kujiweka sawa kuelekea 
mechi ya CAF ambayo...
Na Saada Akida 

KAZI imerejea, kikosi cha Simba kikiwa 
bila ya nyota wake kutoka Senegal, Pape 
Sakho kinatarajia kuikaribisha Dodoma 
Jiji FC katika mechi ya raundi ya tano ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Hata hivyo Simba ambayo imerejea kuto-
ka Zanzibar ilipokwenda kuweka kambi ya 
muda pia itawakosa nyota wake wengine  
ambao ni Peter Banda aliyeumia wakati 
wakicheza mchezo wa kirafiki dhidi ya Ma-
lindi na Shomari Kapombe, aliyechanika 
nyama za paja.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ko-
cha Msaidizi wa Simba, Selemani Matola, 
alisema kuelekea mechi hiyo wamejiandaa 
vizuri na kikosi chao kipo tayari kupam-
bana ili kuondoka na pointi tatu muhimu 
dhidi ya timu hiyo kutoka Dodoma.

Matola alisema baada ya kumaliza ziara 
ya Zanzibar kwa kucheza mechi mbili za 
kirafiki, sasa wako imara na tayari kuwapa 
furaha mashabiki wao kwa kuondoka na 

ushindi katika mchezo huo.
“Mechi yetu dhidi ya Dodoma Jiji FC, sio 

rahisi kwa sababu msimu uliopita wali-
tusumbua, hatutaingia kwa kuridhika na 
ukubwa wetu bali wachezaji watatakiwa 
kusaka ushindi ili tuendelee kujiimarisha 
katika msimamo wa ligi,” alisema Matola.

Kiungo na nahodha huyo wa zamani wa 
Simba, alisema wanahitaji kupata ushindi 
katika mechi hiyo ili kuongeza ari ya kikosi 
kuelekea mchezo wao wa kimataifa dhidi 
ya De Agosto ambao utachezwa ugenini 
nchini Libya.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Moham-
med Hussein (Zimbwe Jr), alisema mako-
cha wamemaliza majukumu yao na sasa 
kazi kubwa imebaki kwa wachezaji am-
bayo ni kutafuta pointi muhimu kwa ajili 
kuendelea kupata matokeo bora.

“Tumejipanga vizuri kuhakikisha tu-
naondoka na alama tatu, makocha wam-
emaliza kazi zao kikubwa imebakia kwetu, 
tumefanya maandalizi mazuri na mechi ya 
Zanzibar zimetengeneza utimamu wa mwi-
li, tuko tayari kwa ajili ya kusaka ushindi,” 
alisema Zimbwe Jr.

Naye Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji FC, 
Mohammed Muya, alisema timu yake ilian-
za vibaya msimu kwa sababu ya kutokuwa 
na muunganiko ambao kwa sasa umepati-
kana na wanajiimarisha kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri dhidi ya Simba.

Muya alisema ushindi waliopata dhidi ya 
Geita Gold FC siku chache zilizopita ume-
waongezea hamasa wachezaji wao na wa-
naamini wataingia kuwakabili Simba kwa 
kuonyesha kiwango kizuri.

Alisema wamejipanga kuonyesha 
ushindani mkubwa dhidi ya Simba huku 
wakiahidi kuwa makini wakati wote wa 
mchezo.

“Tumefanikiwa kuangalia mechi za 
Simba zote ikiwamo za kirafiki walizocheza 
Zanzibar na kuona madhaifu yao, tuta-
hakikisha tunayatumia makosa hayo ili ku-
pata matokeo mazuri na kujiimarisha kwe-
nye msimamo wa ligi,” alisema Muya.

Mbwana Kibacha, Nahodha wa Dodoma 
Jiji FC, aliliambia gazeti hili kikosi chao 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), amefanikisha kupatikana kwa Sh. milioni 600 kupitia mashindano ya NMB 
marathon ambazo zitatumika kwa ajili ya matibabu ya wanawake wenye matatizo ya Fistula hapa Tanzania. Kauli 
mbiu za mbio hizo ilikuwa ni Mwendo wa Upendo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba, Dodoma Jiji
majaribuni Ligi Kuu
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