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YANGA YAPANGA KUSHUSHA
‘MASHINE’ MPYA DESEMBA
KATIKA kuhakikisha wanatimiza malengo yao 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na mashin-
dano ya kimataifa, uongozi wa Yanga umesema 
utaboresha kikosi chao wakati wa dirisha...
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Rais Samia Suluhu Hassan akishiriki mijadala kuhusu fursa mbalimbali za uwekezaji Afrika wakati wa mkutano wa 
Jukwaa la Uwekezaji Afrika jijini Marrakesh, Morocco jana. Wengine ni Rais wa Comoro, Azali Assoumani (wa pili 
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Samia ataja 
afya, elimu 
vipaumbele 
vyake kukuza 
uchumi
Na Restuta James

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema afya na elimu ni sekta 
zake za kipaumbele kutokana na 
umuhimu wake katika kukuza 
uchumi na maendeleo ya nchi.

Aidha, amesema mpango wa 
‘Building Better Tomorrow (BBT), 
unalenga kuongeza mchango wa 
sekta ya kilimo kwenye pato la 
taifa kutoka asilimia nne za sasa 
hadi 10 mwaka 2030.

Rais Samia aliyasema hayo jana 
alipokuwa akizungumza kwenye 
mkutano wa Jukwaa la Uwekezaji 
Afrika, unaofanyika nchini Morocco.

“Nimeamua kuchukua baadhi ya 
mambo kama ajenda zangu binafsi 
mojawapo ni sekta za elimu na afya 
kwa kutambua nafasi yake kwenye 
kukuza uchumi kwenye afya nime-
amua kuimarisha ubora wa hudu-
ma,” alisema.

Alisema ili kufanikisha hilo, seri-
kali inaweka nguvu katika ujenzi 
wa vituo vya afya, kuongeza dawa 
na vifaa pamoja na watumishi wa 
afya kwenye zahanati na hospitali 
za umma.

Alisema kinachofuata sasa ni 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma za afya kwa usawa na ndio 
maana serikali imetunga Sheria ya 
Bima ya Afya kwa wote.

“Kadhalika masuala ya lishe na 
uzazi ni mambo serikali inayapa 
kipaumbele kwa ajili ya ubora wa 
watoto wa Tanzania,” alisema Rais 
Samia.

Vile vile, alisema kwenye elimu, 
serikali imeamua kutoa elimu bila 
malipo pamoja na kuwarejesha 
shuleni wanafunzi waliokosa nafasi 
kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwamo ya ujauzito.

“Kubwa zaidi ni kwamba ili tuwe 
na maendeleo endelevu tumeamua 
kuwashirikisha wanawake na vijana 
kwenye kilimo kupitia programu 
ya BBT nia ni kuingiza kundi hili 
kubwa kwenye shughuli za kilimo,” 
alisema.

Alisema lengo la serikali yake ni 
kuona sekta ya kilimo cha mazao, 
ufugaji, uvuvi na urinaji wa asali 
zinakua za kisasa na kibiashara ili 
ziweze kuzalisha ajira na malighafi 
za kutosha.

“Hii inajumuisha uwekezaji 
mkubwa wa pembejeo, mifumo ya 
umwagiliaji na majukwaa ya kidi-
jitali ambayo yanatoa fursa kwa 
vijana kupata taarifa za masoko na 
pembejeo,” alisema.

Rais Samia aliishukuru Benki ya 
Maendeleo Afrika (AFDB), kwa kui-
saidia serikali katika utekelezaji wa 
BBT na kwamba matarajio ni kuwa 
hadi mwaka 2030, sekta ya kilimo 
itachangia pato la taifa kwa asil-
imia 10 kutoka nne ya sasa.

Alhamisi Novemba 9, 20232

HABARI KITAIFA
Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Balozi 
Mbarouk Nassor Mba-
rouk (kulia), akikabi-
dhi zawadi ya picha 
ya Mlima Kilimanjaro 
kwa Balozi wa Aus-
tralia nchini mwenye 
makazi yake jijini 
Nairobi, Kenya, Luke 
Williams, aliyefika 
katika Ofisi Ndogo za 
Wizara, jijini Dar es 
Salaam jana, kuaga 
baada ya kumaliza 
muda wake wa uwak-
ilishi.  PICHA: WIZARA 
YA MAMBO YA NJE

Na Peter Orwa

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, 
amefanya ziara ghafla ku-
pata uhalisia wa adha ya 
usafiri wa treni jijini Dar es 
Salaam huku akibainisha 
kuwa ni agizo la Rais  Samia 
Suluhu Hassan.

Ziara hiyo ya Chalamila na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa, imefanyika siku 
moja baada ya gazeti hili 
kuchapisha habari kuhusu 
hali mbaya ya usafiri wa da-
ladala treni za Shirika la Reli 
Tanzania (TRC).

Habari hiyo ilionye-
sha abiria walivyojaa, 
kuning’inia kwenye kichwa 
cha treni, wengine wakiwa 
nje kwenye milango iliyo-
fungwa na sehemu ya ny-
uma kwenye maungio ya 
treni. 

Nipashe iliyokuwa ikifua-
tilia hali inayojiri katika usa-
firi huo kwa siku kadhaa, il-
ishuhudia safari ya mwisho 
treni hiyo Jumatatu wiki 
hii,  ikiondoka Gerezani saa 
3.35 usiku badala ya saa 2.15 
ikiwa imejaa sana licha ya 
kuongezwa behewa tatu. 

Ilirejea mjini kutoka Pugu 
saa 5.00 usiku badala ya saa 
3.15 kama ratiba inavyotaka. 
Juzi  iliondoka saa 2.30 laki-
ni ikiwa imejaa sana na ku-
karipotiwa baadhi ya abiria 
kuachwa kwa kukosa nafasi.

Katika ziara hiyo jana 
asubuhi, Chalamila aliam-
batana na Katibu Tawala 
wa Mkoa, Rehema Madenge 
na Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo. Katika 
safari hiyo, Chalamila aki-
taka kubaini kasoro ambazo 
alisema baadhi alishaanza 
kuzifanyia kazi.

Viongozi hao walisafiri 
kwa treni hiyo iliyoanza sa-
fari saa 1. 15 asubuhi stesh-
eni ya Gerezani hadi Pugu 
na kufika saa 2:00 kisha 
kurejea mjini ilikofika saa 
3:15. Katika safari hiyo, 
viongozi hao walipokea pia 
maoni na kero kutoka kwa 

wananchi. 
Wengine waliokuwapo 

katika safari hiyo ni Mene-
jimenti ya TRC iliyoongo-
zwa na Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu, Amina Lumuli, Mku-
rugenzi wa Uendeshaji, Fo-
cus Makoye na Kamanda wa 
Polisi Reli, Sebastian Mbuta. 
Pia walikuwamo uongozi 
wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS) na Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA). 

Chalamila jana baada 
ya kushuhudia na kupata 
maoni ya abiria, pia alio-
rodhesha kasoro za utend-
aji, akisema inaanzia na 
uendeshaji usioridhisha wa 
TRC. Alisema  abiria wa-
naongezeka kutokana na 
hali mbaya ya Barabara ya 
Nyerere, hasa kutokana na 
ujenzi wa miundombinu ya 
mwendokasi unaoendelea 
ambao umesababisha bara-
bara kutopitika, hasa baada 
ya mvua kubwa iliyonyesha 
siku kadhaa hivi karibuni.

Chalamila alitumia vipaza 
sauti ndani ya treni akifafan-
ua aliyobaini na kukaribisha 
maoni, huku akimbebesha 
jukumu kila anayehusika 
kufafanua malalamiko ya 
abiria, akiorodhesha zaidi 
ya madai 10 yaliyomfikia.

HALI YA MALALAMIKO
Chalamila, wakati treni 

ikiendelea na safari, aliyat-
aja malalamiko yanayoju-
muisha treni kutozingatia 
ratiba; kukosekana sehemu 
za kujisitiri stesheni hasa 
wakati wa  mvua na mabe-
hewa kukosa vyoo. 

Mengine ni kwa wa-
nafunzi kuwa na mabehewa 
ambayo  hayatoshi na ya-
navamiwa na watu wazima 
na kutokuwamo vyumba 
vya kuhifadhi wenye hali 
ngumu kama wajawazito na 
wenye ulemavu.

Kasoro zingine ni idadi 
chache za safari za treni 
kila siku ambazo ni mara 
tatu kwenda na kurudi asu-
buhi hadi saa 5:00 usiku, 

pia mara tatu hadi saa 3.45 
usiku na kutokuwapo kwa 
safari siku za Jumamosi.

Pia ilibainika kuwa ma-
behewa yaliyopo hali si 
rafiki, hayana feni, wa-
tumishi wakata tiketi ‘TT’ 
kuuza tiketi mbili, abiria 
kutorejeshewa fedha wan-
apoachwa, treni kuondoka 
imejaa na hakuna nafasi na 
watu kupishana mlangoni.

Katika kutoa ufafanuzi, 
Makoye alitumia mfano wa 
juzi kwamba walirejeshewa 
pesa, nauli ya Sh. 600 lakini 
ghafla abiria waliokuwa wa-
nafuatilia hoja, wakalipuka 
na kusema ‘uongoo’’ hali 
iliyosababisha kurekebisha 
kauli na kusema: “Ni abiria 
watatu tu ndio wamerejesh-
ewa.”

Lumuli, katika ufafanuzi 
wake, alisema sehemu kub-
wa ya malalamiko yako nje 
ya uamuzi wa papo kwa 
hapo na menejimenti in-
ayabeba kama changamoto 
kwenda kuyafanya kazi.

Aliyataja mambo ambayo 
wana uwezo nayo kuwa ni 
kuongeza idadi ya safari na 
kukabili ubadhirifu kwenye 
tiketi. Kuhusu safari za Jum-
amosi, aliahidi kufanyia kazi 
kwa kuwa ni siku ambazo 
treni inafanyiwa matengen-
ezo.

Baada ya treni kufika Ger-
ezani saa 3.20, Chalamila 
ambaye alionyesha  ana-
fahamu mengi yanayojiri 
TRC, alitumia ngazi ya be-
hewa alilokuwamo kama 
jukwaa kupokea kero.

Hapo ndipo umma wa 
abiria ulipolipuka tena, 
kumlalamikia mmoja wa 
askari polisi anayetumi-
ka mahali hapo kwamba 
anawanyanyasa na kutumia 
fimbo ndefu kuwachapa na 
kuwatukana wanaponunua 
tiketi.

“Huyoo hapoooo (poli-
si)…” Ni  kelele za abiria wal-
iomnyoshea kidole askari 
huyo aliyekuwa jirani na 
Chalamila akamwamuru 
apande kwenye behewa al-

ilokuwamo yeye na Kaman-
da wa Polisi Reli, akimkabi-
dhi kwa hatua zaidi.

Muda mfupi baadaye, 
Chalamila alijumuika na 
uongozi kando ya reli akim-
wagiza Kamanda Mbuta 
kuchunguza tuhuma hizo 
na kuchukua hatua, huku 
akiahidi naye ataendelea 
kuchunguza mambo yaliyo-
jiri kwa njia anazozijua.

“Ninyi (uongozi wa 
TRC) nendeni mkakae ki-
kao mtafute majibu sasa 
hivi,” alisema Chalamila na 
kuongeza kuwa: “Nami niko 
nanyi wiki mbili hizi kujua 
kwa njia ninazozijua.

“Ni afadhali muue safari 
nyingine (ya Ubungo) kuliko 
hivi. TRC ni shirika kubwa 
hamna hata kinanda cha 
kupumzika. Hawa  abiria si 
wajinga, wana akili na wa-
naona sana.”

Chalamila pia aliiagi-
za TANROADS kukaa na 
mkandarasi anayojenga njia 
ya mwendokasi kuandaa 
njia za kando kurahisisha 
magari kupita ili kupunguza 
adha ya abiria. 

Usafiri wa treni daladala, 
maarufu kama ‘Treni ya 
Mwakyembe, ulianzishwa 
mwaka 2013 na aliyekuwa 
Waziri wa Uchukuzi, Dk. 
Harrison Mwakyembe, kwa 
treni kufanya safari  kati ya 
Pugu na Stesheni Kuu, la-
kini baadaye ikabadilishwa 
kuishia Gerezani kutokana 
na ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR).

Treni hizo zina wastani 
wa mabehewa 16 na kila 
moja ikijaa, inachukua 
abiria kati ya 250 na 300. 
Lakini sasa kutokana na 
hali iliyopo kuanzia wiki hii, 
kuna wastani wa mabehewa 
hadi 20 kwa safari moja.

Pia kuna safari za Gereza-
ni hadi Ubungo na Mamlaka 
ya Reli ya Tanzania na Zam-
bia (TAZARA) ambayo ina 
huduma kama hizo kati ya 
stesheni kuu Buguruni na 
Pugu Mwakanga.

Adha usafiri treni 
Dar yamwibua RC



Mbaroni madai ya 
kutengeneza biskuti 
zilizochanganywa bangi 
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya Tanzania (DCEA) im-
ewakamata watu 16 mkoani Dar es Salaam, 
wakituhumiwa kutengeneza biskuti kwa ku-
changanya na bangi iliyosindikwa, maarufu 
kama Skanka.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka hiyo, Are-
tas Lyimo, alisema jana kuwa katika tukio 
hilo, pia wamegundua kiwanda bubu cha 
kusaga bangi (Skanka) eneo la Kawe na 
kwamba watuhumiwa hao walikuwa wak-
iendelea na uzalishaji wa biskuti hizo.

Aidha, mamlaka hiyo imetoa angalizo kwa 
wanafunzi wa shule za msingi, sekondari 
na vyuo kuwa makini na bidhaa za biskuti, 
juisi, keki, jamu na tomato sauce pamoja na 
matumizi ya shisha kwa kuwa watu wasio 
waaminifu wanatengeneza kwa kuchang-
anya na bangi hiyo.

“Watu hao tuliowakamata walikuwa wa-
najihusisha na utengenezaji wa bidhaa hizo. 
Tumewakamata  maeneo ya Kawe wakiwa 
na mtambo wa kusaga skanka na vifaa vya 
kutengeneza biskuti za bangi, wote wanashi-
kiliwa,” alisema.

Lyimo pia alisema watu hao 16 wal-
iokamatwa sita kati yao tayari wamefik-
ishwa mahakamani na watu 10 waliobakia 
watafikishwa baada ya taratibu za kisheria 
kukamilika.

Alisema vijana na watoto wanapaswa 
kuwa makini na ulaji wa bidhaa hizo zili-
zotajwa kwa kuwa watu wasio waaminifu 
wanachanganya na bangi ili kurahisisha 
uuzwaji wake na kusambazwa kwa urahisi 
zaidi.

Alisema, Skanka imekuwa ikiingizwa 
nchini kutoka nchi za jirani baada ya kuadi-
mika nchini bangi za kawaida kutokana 
na operesheni wanayoendelea kuifanya 
ya kuteketeza mashamba ya bangi katika 
mikoa ya Mara, Morogoro, Arusha na Iringa.

Katika  operesheni waliyoiendesha hivi 
karibuni kwenye mipaka na fukwe za Bahari 
ya Hindi, alisema pia wamekamata bangi ya 
skanka kilogramu 423.54.

“Katika mzigo huu, kilogramu 158.54 
zimekamatwa eneo la Kigamboni hapa Dar 
es Salaam zikiwa zimehifadhiwa ndani ya 
mabegi ya nguo tayari kusafirishwa, kilogra-

mu 265 zilikamatwa katika matukio tofauti 
katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini zikiwa 
zimefichwa ndani ya magari kwa kuchang-
anywa na bidhaa nyingine yakiwamo maka-
sha yenye matunda aina ya ‘Apple’,” alisema 
Kamishna Jenerali Lyimo.

SHISHA
Katika hatua nyingine, Kamishna Jenerali 

Lyimo alisema kwa sasa mamlaka hiyo ipo 
kwenye utaratibu wa kuandaa sheria ya 
matumizi ya shisha ili kuondoa matumizi ya 
bangi kwenye bidhaa hiyo.

Alisema kwa sasa watu wasiowaaminifu 
wanatumia dawa hizo za kulevya kwenye 
shisha na kupelekea vijana wengi kuathiri-
ka.

“Kwa sasa siwezi kuliongelea sana kwa 
sababu liko kwenye taratibu za kukamili-
sha sheria ya kupambana na shisha. Pale  
litakapokuwa limekamilika basi litawekwa 
wazi lakini ni kweli kwa sasa vijana wengi 
wanaathirika na shisha inayochanganywa 
na bangi,” alisema.

Akizungumzia baadhi ya waraibu wa 
dawa za kulevya kutumia dawa tiba zenye 
kilevi kama sehemu ya kujipoza na ‘arosto’ 
ya dawa hizo, Lyimo alikiri kuwapo kwa 
matumizi hayo na tayari wameshaanza 
mchakato wa kukutana na watengenezaji, 
waingizaji na wasambazaji wa dawa hizo zi-
nazotumika hospitalini kuangalia namna ya 
kudhibiti matumizi yake.

“Watu hawa wanaotumia madawa tiba 
ambayo yanaruhusiswa hospitalini wana-
fanya hivyo kutokana na kuadimika kwa 
madawa ya kulevya kama Cocain, Herroin 
ambayo kwa kiasi kikubwa tumedhibiti uin-
gizwaji wake hapa nchini na usambazwaji.

“Ziko dawa yanayoruhusiwa hospitalini 
kwa ajili ya kuwatibu watu wenye matatizo 
hasa wale wenye maumivu makali, watumi-
aji hawa wa dawa za kulevya wakipata hizi 
dawa tiba wanatumia kama mbadala wa 
dawa za kulevya, hili tunalifanyia kazi kuan-
galia namna ya kudhibiti matumizi yasiyo-
faa ya dawa tiba hizi,” alisema.

 Kamishna Lyimo aliwaomba wananchi 
kuendelea kushirikiana na mamlaka hiyo 
katika kutoa taarifa ya watu wanajihusisha 
na uingizaji na usambazaji wa madawa ya 
kuevya kwa kupiga namba ya simu ya bure 
ya 119.

Mwandishi wa habari wa gazeti hili, Mkoa wa Iringa, Francis Godwin (kulia), aki-
fanya mahojiano na familia ya mjane Maria Ngoda aliyefungwa jela miaka 22 na 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Iringa kwa kosa la kukutwa na vipande 12 vya nyama 
ya swala.  PICHA: SELEMAN YUSUPH  
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HABARI KITAIFA

Simulizi  maisha mjane 
aliyefungwa miaka 22 
kukutwa na nyama ya swala
Na Francis Godwin , IRINGA 

MAPYA yameibuka kuhusu 
maisha na familia ya Maria 
Ngoda, mjane aliyefungwa jela 
miaka 22 kwa kosa la  kukutwa 
na vipande 12 vya nyama ya 
swala kinyume cha sheria. 

Dada wa mjane huyo, Abe-
lia Myumbilwa, akizungumza 
na mwandishi wa habari hii,  
nyumbani kwake, Mtaa wa Zizi,  
Kata ya Isakalilo, Manispaa 
ya Iringa jana, alisema  Maria 
alikuwa akiishi kwa kazi za 
kutumwa na wakazi wa eneo 
hilo ikiwamo  kutembeza samaki 
kwenye vilabu vya pombe za 
kienyeji na kulipwa ujira kati ya 
Sh.  1,000 na 2,000 kwa siku .

“Sisi kama familia tumepigwa 
na butwaa baada ya kusikia 
ndugu yetu amehukumiwa 
kifungo cha miaka 22 jela. Hadi  
sasa, hatujui nini cha kufanya 
kwani hata kama gharama ya 
kuweka wakili itakuwa Sh. 
50,000 hakuna mwenye uwezo,” 
alisema huku akitokwa machozi. 

Alisema kabla ya hukumu 
hiyo, Ngoda alikuwa mahabusu 
kwa miezi minne kutokana na 
ndugu zake ambao walikuwa 
wamemdhamini kujitoa kwa 
kuchoshwa na usumbufu wa 
kwenda kuripoti polisi kila siku. 
Muda wote alikuwa mahabusu 
na hata siku ya hukumu alitokea 
huko. 

Alisema, Ngoda ana watoto 
wanne wakiwamo wakubwa 
watatu na mmoja ni mdogo 
ambaye alishindwa kuendelea 
na elimu ya sekondari na akiwa 
kidato cha pili kwa kushindwa 
kulipa michango mbalimbali ya 
shule.

“Mchango ambao ulikuwa 
mkubwa,  alitakiwa mama yeke 
kumlipia na hakuna aliyekuwa 
na pesa ya kulipa, ulikuwa Sh. 
20,000 na huo ndio uliosaba-
bisha mtoto kuacha shule hadi 
sasa,” alisema.

Kutokana na hali yake, aliuli-
zwa kama alifikiwa na mpango 
wa kunusuru kaya maskini 
unaotekelezwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) na 
kujibu kuwa hakufikiwa licha ya 
kuwa na sifa.

OMBI KWA SERIKALI 
Myumbilwa aliiomba seri-

kali kumsaidia mjane huyo na 
familia yake ambayo ilikuwa 
ikitegemea kuishi kwa pesa 
zinazotafutwa na mama huyo.

Alisema mbali na kutegemea 
kazi za vibarua, vikiwamo  vya 
kufua nguo, kulima na kuuza 
samaki au kutembeza mboga 
za watu mitaani, pia alikuwa 
akijihusisha na kuponda mawe 
milimani ili kujikimu.

Janeth Mdindile, mtoto mdogo 
wa Ngoda, alisema hawajui 
hatima ya mama yao, hawajui 
hata sehemu ya kuanzia kukata 
rufani. Alibainisha kwamba 
wakati akiwa mahabusu, kuna 
watu walionyesha kumsaidia 

lakini walighairi baadaye.
Majirani wanaomzunguka 

Ngoda walisema katika maisha 
yake, hawajawahi kumwona 
akiuza nyama zaidi ya samaki 
na mboga za majani na hata 
siku waliposikia amekamatwa 
walijiuliza amepata wapi.

Sarah Kalinga, mmoja wa 
majirani hao, alisema hawana 
uhakika kama kweli ilikuwa 
nyama ya swala. Alisema licha 
ya mpango wa kukata rufani, ni 
vyema nyama hiyo ikapimwa 
kujua kama kweli ni swala. Pia 
alisema ni vyema pia anaye-
daiwa kumpatia nyama hiyo 
ajulikane yuko wapi na kwa nini 
vyombo vya dola havikumtafuta 
mhusika.

Wakati akijitetea bila usaidizi 
wa wakili, mjane huyo alikiri 
kuwa alikutwa na ndoo yenye 
nyama hiyo ambayo alidai alika-
bidhiwa na mtu aliyemtambua 
kwa jina la Fute bila kujua ina 
nyama ya nini.

Alidai kuwa alilazimishwa 
abebe ndoo hiyo na kufikishwa 
kituoni kisha kufunguliwa kesi 
ya kukutwa na nyara za serikali 
sambamba na kosa la uhujumu 
uchumi.

Diwani wa Isakalilo, Deo 
Msemwa, akizungumzia hatua 
ya mahakamaa, alisema wame-
shangazwa na  hukumu hiyo.

Kuhusu Ngoda kutokuwapo 
kwenye mpango wa TASAF, 
alisema hajui kwa nini kwa 
kuwa alikuwa na sifa zote. Pia 
alisema anafuatilia tukio la 
mtoto wake kushindwa kuen-
delea na masomo kwa kukosa 
michango.

Wakili wa Kujitegemea, Em-
manuel Chengula,  alisema 
kumekuwapo na hoja nzito 
kwenye mitandao ya kijamii na 
vyombo vya habari juu ya hu-
kumu hiyo japo wengi  waliele-
keza lawama kwa hakimu na 
mahakama kuwa si sawa kwa 
mujibu wa adhabu aliyopewa.

KAULI YA TLS
Mwenyekiti wa TLS Iringa, 

Wakili Moses Ambindwile, alise-
ma  wameanza  mchakato wa 
kumsaidia kisheria mjane huyo 
na tayari wameshapata nakala 
ya hukumu ambayo wanaipitia 
kabla ya kukata rufani ndani ya 
siku 10 za kisheria.

Hukumu hiyo ilitolewa No-
vemba 3, mwaka huu na Hakimu 
Mkazi Mkuu, Said Mkasiwa, 
baada ya kujiridhisha  kuwa 
ni kweli mjane huyo mwenye 
watoto wanne, alikutwa na ndoo 
iliyokuwa na nyama hiyo yenye 
thamani ya Sh. 900,000 kiny-
ume na sheria .

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu 
Mkasiwa alisema kosa hilo ni 
kinyume cha kifungu cha 86 
(1) (2) (c) cha Sheria ya Uhifa-
dhi wa Wanyamapori Namba 5 
ya Mwaka 2009 kama ilivyo-
fanyiwa marekebisho na kifungu 
cha 59 (a) (b) cha mabadiliko ya 
sheria ya mwaka 2016.
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Mahakama yapokea nyaraka kuhusu 
matengenezo gari mke Bilionea Msuya 
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam, imepokea nyara-
ka iliyozalishwa kutoka kwenye 
mfumo wa  Kampuni ya kuuza 
magari ya CMC Automotors na 
majibu ya kampuni hiyo kwenda 
kwa Mkurugenzi wa Mashitaka 
nchini (DPP) kama kielelezo 
katika kesi ya mauaji ya Aneth 
Msuya, dada wa marehemu Eras-
to Msuya, maaruufu kama Bilio-
nea Msuya.

Washitakiwa katika kesi hiyo 
namba 103 ya mwaka 2018 ni ali-
yekuwa mke wa Bilionea Msuya, 
Miriam Mrita na mfanyabiashara 
Revocatus Muyela, wote wakazi 
wa Arusha. 

Mahakama hiyo ilifikia hatua 
hiyo jana, baada ya upande wa 
mashtaka kupitia shahidi namba 
nne wa utetezi, Meneja Utawala 
na Matengenezo wa kampuni 
hiyo, Ernest Msuya (65), kuiom-
ba mahakama ipokee barua na 
viambatanisho kama kielelezo 
ambacho  upande wa utetezi ul-
ipinga. 

Katika uamuzi huo, Jaji Edwin 
Kakolaki anayesikiliza kesi hiyo, 
alisema pingamizi lilitokana na 
viambatanisho, shahidi haku-
wezeshwa kuvielezea uhusika 
wake kabla ya kutolewa na kukiri 
kwamba hoja ya Wakili Peter Ki-
batala kwamba shahidi hakuele-
kezwa ni sahihi. 

“Katika viambatanisho hivi ni 
kweli kuna baadhi ya nyaraka 
mbili ni nakala, kwa hiyo havi-
wezi kuwa sehemu ya hiyo barua 
husika kwa sababu ziliambat-
anishwa kinyume. “Pingamizi la 
Kibatala sehemu linakubalika 
kwa kutokupokea nakala, lakini 
kuhusiana na vielelezo viwili, 
vinaweza kupokewa kama usha-
hidi,” alisema Jaji.

Awali, Wakili wa Serikali 

Mwandamizi, Paul Kimweri, 
aliomba mahakama kupokea 
nyaraka hizo kama kielelezo 
baada ya shahidi kutambua ba-
rua ambayo imetoka katika ofisi 
yao iliyotiwa saini na mmiliki wa 
kampuni hiyo, Atony Haji. 

 “Mheshimiwa Jaji tunapinga 
kabisa kwa sababu hatujam-
sikia shahidi akisema kuna vi-
ambatanisho vyovyote. Lakini  
kwa upande wa barua, hatuna 
pingamizi kabisa kwa sababu ut-
aratibu umefuatwa. Hivyo ving-
ine tunapinga,” alidai Kibatala. 

Baada ya mahakama kupokea 
nyaraka ilizozalishwa kutoka 
kwenye mfumo kuhusiana na 
gari namba T 307 CDH aina ya 
Ford Ranger na barua ya ma-
jibu kutoka kwa mmiliki wa Haji 
kwenda kwa DPP, Kimweri al-
imwomba Jaji shahidi asome ili 
kuonyesha viambatanisho vilivy-
okuwapo. 

Shahidi alisoma kwamba ni 
nyaraka ya kadi ya CMC Automo-
tors ya gari namba T 307 CDH 
aina ya Ford Ranger ambayo lililo 
tengenezwa Desemba 31, 1967.

Aliendelea kudai kuwa, Mei 
9,2016 gari hilo liliingia CMC 
saa 2:00 asubuhi na lilitoka siku 
hiyo hiyo saa 11 jioni na ni mali ya 
Kampuni ya SG Adviture Arusha. 

Katika historia ya gari lilianza 
kutengenezwa CMC mwaka 2015 
na baadaye Juni 21, 2015, Oktoba 
6, 2015 na Novemba 27,2015 li-
likwenda kutengenezwa kiyoy-
onzi.  Bada ya hapo aliendelea 
kumhoji kama ifuatavyo;- 

Kimweri: Sasa shahidi kwa 
kielelezo hiki, kabla sijaendelea 
mbele utakubaliana na mimi ni 
lini gari lilikwenda huko CMC 
kwa ajili ya matengenezo (aki-
maanisha tarehe alizozitaja)? 

Shahidi: Sikubaliani na wewe. 
Kimweri: Shahidi ni vilevile tu 

kwamba siku hiyo gari lilikuwa 

linashughulikiwa CMC Motors. 
Shahidi: Ni kweli. 
Jaji: Ni nyaraka gani uliyokuwa 

unasoma. 
Shahidi: Rekodi ya matengen-

ezo. 
Kimweri: Kwa rekodi hiyo ya 

matengenezo ieleze mahakama 
ni tarehe ngapi, mwezi gani na 
mwaka gani  hilo linaonekana 
kufanyiwa matengenezo ni kweli 
kuna tarehe 9/5/2016? 

Shahidi: Sahihi kabisa gari lili-
kuja kufanyiwa matengenezo. 

Kimweri: Baada ya gari hilo 
kushughulikiwa Mei 9,2016, 
pamepita muda gani kurudi tena 
kufanyiwa matengenezo CMC?  

Shahidi: 19/10/2016.
Kimweri: Kwa rekodi hizi 

tangu Mei 9, 2016 hadi Oktoba 
19,2016 haionyeshi kwamba gari 
haijawahi kufanyiwa matengen-
ezo tena? 

Shahidi: Ni kweli. 
Kimweri: Na hiyo gari ni nam-

ba ngapi vile? 
Shahidi: Ni T 307 CDH aina ya 

Ford Ranger. 
Kimweri: Hebu shika kielel-

ezo chenu DE11 ambacho kime-
jazwa kwa mkono. Nataka  uan-
galie tarehe 9/5/2016 ni kweli 
gari hilo lilikuwa CMC? 

Shahidi: Ni sawa tarehe hiyo. 
Kimweri: Iambie mahakama 

kwa hicho kielelezo chako cha 
kuandika kwa mkono ukiacha   
tarehe 9/5/2016 ni tarehe ngapi 
kinaonesha gari liliingia tena 
CMC? 

Shahidi: 10/8/2016.
Kimweri: Tutakubaliana hizo 

ni tarehe za kuingia gari CMC? 
Shahidi: Ndiyo. 
Kimweri: Kielelezo ulichoki-

toa mahakamani vinasigana na 
nyaraka zilizozalishwa kutoka 
kwenye mfumo wa CMC kuhusi-
ana na gari hilo. 

Shahidi: Havisigani.

Kimweri: Sasa kama hakuna 
tofauti, ieleze mahakama tarehe 
iliyofuata ya gari hilo kutengen-
ezwa kwenye gereji ya CMC. 

Shahidi: Agosti 10, 2016. 
Kimweri: Kwa mujibu wa 

kielelezo DE 11 na PE 18 iambie 
mahakama kama hizo tarehe 
kwenye nyaraka zote mbili zin-
alingana.

Shahidi: Havilingani. 
Kimweri: Katika kielelezo uli-

chokileta mahakamani hakuna 
tarehe nyingine ambayo gari 
liliingia yaani ile ya mwisho am-
bayo imefungwa kabisa hapo 
chini kwenye kielelezo chako DE 
11?

Shahidi: Tarehe ya mwisho 
kabisa ni 10/8/2016.

Kimweri: Haionekani tena ni 
tarehe gani ilifanyiwa ‘service’ 
tena CMC. 

Shahidi: Hii nyaraka kazi yake 
ni kuingia gari na kutoka. 

Kimweri: Baada ya kusoma 
kichwa cha habari cha hiyo 
nyaraka yako, utakubaliana na 
mimi kwamba ni kwa ajili ya ‘ser-
vices’? 

Shahidi: Hapana si unaona 
kuna kilomita. 

Kimweri: Wakili wako ali-
kuelekeza kwenye tarehe 
14/5/2046 na 15/5/2016 gari  hilo 
lilikuwa CMC kwenye matengen-
ezo. 

Shahidi: Hapa kwenye nyara-
ka haionyeshi kama ilifanyiwa 
matengenezo

Kimweri: Wewe umesema 
unafanya kazi makao makuu ya 
CMC Dar es Salaam. Unamfaha-
mu Mohamed Abass Mohamed?

Shahidi: Namfahamu. 
Kimweri: Unamfahamu kama 

nani? 
Shahidi: Meneja Uendeshaji. 
Kimweri:  Attony Haji unam-

fahamu. 
Shahidi: Namfahamu. 

Kimweri: Kama nani? 
Shahidi: Mwenye kampuni. 
Kimweri: Ulisema taarifa 

zote zipo kwenye mfumo na pia 
mfumo unatunza kumbukumbu 
sahihi hata kama zimetoka kwe-
nye matawi mengine? 

Shahidi: Sahihi. 
Kimweri: Mheshimiwa Jaji 

naomba kumwonyesha nyaraka 
hii shahidi atueleze kama anai-
jua.

Shahidi: Ni barua kutoka CMC 
Automotors.

Kimweri: Nani amesaini hiyo 
barua?

Shahidi: Attony Haji.
Kimweri: Tukumbushe tena 

ni nani huyo?
Shahidi: Ni mwenye kampuni. 
Kimweri: Kwenye hiyo barua 

kwenye anuani ni nani? 
Shahidi: Ni Haji anam-

wandikia Mkurugenzi wa Mashi-
taka nchini (DPP). 

Kimweri: Ukiacha sahihi ya 
bosi wako nini kingine umeki-
jua? 

Shahidi: Kuna Muhuri. 
Kimweri: Kwa kuwa umetam-

bua barua iliyoandikwa na bosi 
wako, una tatizo kama ikitolewa 
mahakamani kama kielelezo? 

Shahidi: Sina tatizo. 
Kimweri: Tunaomba ipokewe 

kama kielelezo pamoja na viam-
batanisho vyake kwa sababu sha-
hidi hana pingamizi. 

Kesi hiyo iliahirishwa hadi leo 
kwa ajili ya kuendelea na usha-
hidi wa upande wa utetezi. 

Miriam ambaye ni 
mshtakiwa wa kwanza kati-
ka kesi ya mauaji hayo ya wifi 
yake, Aneth,   aliyeuawa Mei 
25, 2016 kwa kuchinjwa shin-
goni nyumbani kwake, Kibada 
Kigamboni, Dar es Salaam, alikiri 
kuhusika na mauaji hayo, katika 
maelezo yake ya onyo.

Mkazi wa Dar es Salaam, akiwa amebeba samaki aina ya jodari baada ya kumnunua katika Soko la Kimataifa la Samaki Magogoni ‘feri’, jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA
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Makamu wa Rais 
ataka wanaume 
kupinga ukatili
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais mstaafu wa Afrika Kusi-
ni, Dk. Phumzile Mlambo Ngcuka, amesema 
ni muhimu wanaume wakajumuishwa katika 
harakati za kimapinduzi ili kufikia usawa wa 
kujinsia jumuishi.

Akifungua Tamasha la 15 Jinsia na miaka 
30 ya Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) 
na TAPO la ukombozi wa wanawake lililow-
aleta pamoja wanaharakati zaidi ya 2,000 
kutoka nchi 14 duniani, alisema ni muhimu 
wanaume wakashiriki kupigania usawa 
wa ajira na mishahara kwa wanawake na 
wanaume, kubomoa mifumo dume, kupinga 
ndoa za utotoni na ukatili wa kijinsia.

Dk. Phumzile ambaye aliwahi kuwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika la UN Women, 
alisema harakati zilizofanywa na TGNP 
zimewezesha wengi kupata haki zao na 
kuwezesha usawa wa kijinsia.

“Katika harakati hizi za kimapinduzi ni 
muhimu sana wanaume wasiachwe nyuma, 
itapendekeza ikifika mahali wanaume 
wakisema tunataka tulipwe mshahara sawa 
na wanawake, kama mwanamke analipwa 
mshahara mdogo ifikie mahali waache kazi, 
kwa kufanya hivi tutafikia usawa kiuchumi,” 
alisema.

Aidha, aliipongeza Tanzania kwa 
kutekeleza maazimio ya mkutano wa nne 
wa wanawake duniani uliofanyika Beijing 
China mwaka 1995 ikiwa ni miaka 28 iliyo-
pita ambao ulileta mabadiliko makubwa du-
niani, na kwamba kutokana na nchi kufanya 
vizuri ustawi wa kijinsia umeongezeka.

“Nimefanya kazi ngazi ya kimataifa 
ninaweza kuona mchango wa TGNP katika 
kujenga uwezo kwa wanawake wa Tanzania 
kufanya uchambuzi wa masuala ya kijin-
sia. Nchi ya Colombia na Tanzania pekee 
wanawake wanajengewa uwezo wa kuchan-
ganua mambo,” alibainisha.

Aidha, alisema mkutano huo uliipa Tan-
zania heshima kubwa hasa ikizingatiwa 
uliongozwa na Mtanzania, Balozi Getrude 
Mongela, ambaye aliweka historia isiyosa-
haulika kwa kuwa maazimio yalisababisha 
mageuzi ya kisera, kimfumo na kisheria 
kwenye mataifa mbalimbali duniani hasa 
Afrika.

Mkurugenzi Mkazi wa UNWomen Tanza-
nia, Hodan Addou akitoa salaam, alisema 
bado kuna matukio ya ukatili wa kijinsia 
ambao unahitaji nguvu ya pamoja baina ya 
wadau wote wa harakati za ukombozi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, zi-
sipofanyika jitihada zaidi na kujipanga, 
kushikamana na kuwahusisha wanawake 
na wanaume itachukua miaka 300 kufikia 
usawa wa kijinsia, na kuzuia mabaya yote 
wanayotendewa watoto wa kike na kiume. 

Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP, Gemma Ak-
ilimali, alisema anajivunia kwa shirika hilo 
kuanzisha na kulea

mitandao mbalimbali ya uchechemuzi wa 
sera, mipango na bajeti zenye mrengo wa 
jinsia. 

“Mifano michache ya mitandao hiyo ni 
FemAct ambao kwa sasa haupo, Mitandao 
ya Jinsia Ngazi ya Wilaya (Intermediary 
Gender Networks IGNS), Mtandao wa Vituo 
vya Taarifa na Maarifa ambavyo vipo katika 
wilaya 52 kata 72 na vimeweza kufikia 
watu milioni moja moja kwa moja, Mtandao 
wa Wanawake na Maji (Women for Water).

“Mtandao wa Bajeti Yenye Mrengo wa Jin-
sia (GRB alliance), Mtandao wa Wanawake 
Herstoria Yetu Fahari Yetu, Mtandao wa 
SADC Gender Alliance Tanzania (Kufuatilia 
utekelezaji wa Mkataba wa Jinsia na Maen-
deleo wa SADC) nitataja tu hii michache.”

Mwalimu aliyejeruhiwa 
mapanga ahofia maisha yake
Na Sabato Kasika

MKUU wa Shule ya Sekondari Ma-
kojo, Emmanuel Daghau (pichani), 
aliyejeruhiwa kwa mapanga, ametoka 
hospitalini, huku akihofia maisha yake 
iwapo atarudi kufundisha katika shule 
hiyo na kuomba serikali kumhamisha.

Daghau alikatwa mapanga Novem-
ba mosi, mwaka huu na Jaguji Musimo 
katika Kijiji cha Makojo Musoma Vijiji-
ni wakati akitekeleza majukumu yake 
ya kazi.

Akizungumza na gazeti hili jana kwa 
njia ya simu, mkuu huyo wa shule, 
alisema alilazwa katika Hospitali ya 
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, 
mjini Musoma kwa muda wa siku tatu.

Alisema baada ya kutoka hospitalini 
anaishi mjini Musoma na familia yake 
akiendelea kuuguza majeraha ya ma-
panga yaliyotaka kumtoa uhai.

Akisimulia alivyokatwa mapanga, 
alisema mtuhumiwa Musimo alim-
fuata muda wa saa nane mchana 
akiwa amebebwa kwenye  bodaboda 
na kuanza kumhoji maswali na kush-
ambuliwa.

“Huyo jamaa tunafahamiana vizuri 
tu na sikujua kama yuko hivyo, ndiyo 
maana aliniuliza kwamba ‘nilishakuja 
kwako kuomba amboni ya chakula’ ni-
kamjibu asubiri nimalize kuongea na 
simu ya kazi ndipo nimsikilize, lakini 
ghafla akaanza kunikata mapanga,” 
alisema Daghau.

Alifafanua kuwa mtuhumiwa al-
imkata mapanga mawili kichwani na 
moja sikioni, ndipo akakimbia kwenda 
jikoni kuokoa maisha yake, huku Musi-
mo akitoweka kwa miguu.

“Yaani ni kwamba dereva wa boda-
boda alimfikisha na kuondoka, hivyo 
baada ya kunikata akakimbia, wa-
nafunzi waliona tukio na kupiga kelele 

na kumfuata wakiwa na mwalimu wa 
zamu na polisi waliokuwa wakisima-
mia mtihani shuleni kwangu walikim-
bizana naye na kumkamata,” alisema.

Alisema kuwa alichukuliwa na wasi-
mamizi wa mitihani na kupelekwa ka-
tika Kituo cha Afya Murangi na kush-
onwa nyuzi kichwani na sikioni na 
kuongezwa damu.

“Kesho yake Profesa Muhongo ali-
piga simu Kituo cha Afya Murangi na 
kuomba gari la wagonjwa linipeleke 
Hospitali ya Rufani ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere nililazwa kwa 
siku tatu,” alisema.

Alisema hakujua kwamba atakuwa 
hai hadi sasa, na kwamba Mungu am-
emjalia kuendelea kuwa hai, lakini 
anahofia usalama wake iwapo atarudi 
Makojo, kwani hajui ni kwanini ame-
fanyiwa ukatili huo.

“Ninawashukuru wasamaria wema 
wote akiwamo Mbunge wa Musoma 
Vijijini, Prof. Sospeter Muhongo, ali-
yejitolea kulipa gharama zote za siku 
tatu nilizolazwa hospitalini pamoja na 
chakula,” alisema.

Alifafanua kuwa mbunge huyo pia 
amemlipia kodi ya nyumba ambayo 
mwalimu huo anaishi, kwa muda 
wa miezi mitatu wakati huu ambao 
anaendelea kuuguza majeraha.

Akizungumzia tukio hilo, Prof. 
Muhongo alisema lisichukuliwe kama 
tabia ya watu wa Musoma Vijijini, bali 
ni vitendo vya mtu mmoja ambaye 
kwa sasa anashikiliwa na vyombo vya 
dola.

“Aliyefanya tukio hilo ametutia 
aibu, lakini niwahakikishie watumi-
shi wanaofanya kazi jimboni mwetu 
kuwa huyo si kigezo cha kuchafua tas-
wira ya Musoma Vijijini,” alisema Prof. 
Muhongo.

Mbunge huyo alimtaka mwalimu 
kuwa na amani wakati taratibu ny-
ingine zikiwamo za kumwezesha kue-
ndelea na utumishi wake kwa amani 
zikiendelea kufanyika.

“Nimeamua kumlipia kodi ya nyum-
ba kwa miezi mitatu huku taratibu ny-
ingine za kuhakikisha anakuwa katika 
mazingira salama ya kuwahudumia 
wanafunzi zikiendelea,” alisema.
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BAADHI ya wazazi na walezi wamekuwa na tabia ya kuzima 
ndoto za watoto wao za elimu kwa kuwakatisha masomo na ku-
waoza kwa lengo la kupata mahari.

Tamaa ya pesa huwaondoa utu wao na baadhi ya kuwalazimi-
sha kufanya vibaya kwenye mitihani ili wasiendelee na masomo.

Tabia hii imekuwa ikiwaweka mabinti wengi kwenye tatizo 
kubwa la ukatili wa kijinsia kutokana na umri wao kutohimili 
vishindo vya kwenye ndoa.

Wengine hupata matatizo kwenye uzazi kutoka na viungo 
vyao kuwa bado havijakomaa kuhimili ubebaji mimba mpaka 
kujifungua.

Kutokana na hali hiyo kushamiri, hivi karibuni Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, Antony Mtaka, aliwaonya baadhi ya wazazi na 
walezi wenye tabia kama hiyo kuwa serikali ya mkoa huo haita-
wavumilia wale wanaochukua posa na kuwaozesha watoto wao 
badala ya kuwapeleka shuleni.

Mkuu huyo wa mkoa aliona atoe salamu hizo siku alipokuwa 
akizungumza na wanafunzi wa kidato cha nne katika Shule ya 
Sekondari Mabatini, Halmashauri ya Mji Njombe, ambao wali-
kuwa kwenye maandalizi ya mtihani wao wa mwisho.

Aliamua kuzungumzia hilo baada ya kuona mtoto anayela-
zimishwa kuingia kwenye ndoa akiwa na umri mdogo ambao 
hawezi kuamua afanye nini kwenye maisha yake.

“Kwamba usinilazimishe mimi mtoto wangu aende shule au 
asiende, huyu mtoto umri huu anaamua nini, darasa la saba 
katoto kadogo haka unapokea posa ya kwenda wapi, kwamba 
umepokea posa ya kwenda wapi hawa watoto, anaenda leba 
huyu hata kuchumbiwa anachumbiwaje huyu,” alihoji Mtaka.

Vile vile, mtu anaweza kushangaa mtu mzima na akili zake 
timamu anakwenda kukichumbia kitoto ambacho anaweza 
kukizaa au pengine akawa hata mjukuu wake.

Hii yote inatokana na tamaa za kimwili na kujiondoa ufahamu 
wa kumkwamisha binti kwenye ndoto yake ya kupata elimu.

Binti anayekwamishwa kimasomo pengine huko mbele an-
gekuja kuwa kiongozi mkubwa katika nchi au mtaaalamu wa 
jambo fulani linaloweza kuokoa maisha ya watu.

Mtaka amewashauri wazazi wa wanafunzi waliomaliza darasa 
la saba mwaka huu ambao hawapo tayari kuwapeleka watoto 
wao shuleni kujiunga na masomo ya sekondari mwakani en-
dapo watafaulu wanatakiwa kuhama Mkoa wa Njombe.

Ameonya kama kuna mzazi ana mtoto nyumbani amemaliza 
darasa la saba amefaulu kwenda kidato cha kwanza na hana 
mpango wa kumpeleka ahame huu mkoa na kutoa mfano wa 
watu zamani walikuwa wanakimbia kodi za kichwa wao wa-
takimbia na nyumba.

Serikali imejenga madarasa na kupeleka madawati na vitabu 
katika shule zote nchini hivyo hakuna sababu ya mzazi kuacha 
kumpeleka mtoto wake shuleni.

Miaka ya nyuma tulikuwa tukishuhudia kipindi cha watoto 
wanapomaliza elimu ya msingi, baadhi ya watu walikuwa wak-
itegesha ili kwenda kuwalaghai wazazi ili wawape watoto wao 
waende kuwafanyisha kazi za ndani.

Lakini ulipokuja mpango wa elimu ya bure na shule nyingi ku-
jengwa nchini, kila mtoto sasa hivi anakwenda shule kwa sababu 
hakuna kisingizio kuwa ameshindwa kusoma kwa sababu ya ku-
kosa nafasi.

 Ofisa Elimu Mkoa wa Njombe, Nelasi Mulungu, alisema maan-
dalizi kuelekea mtihani wa taifa kidato cha nne mkoani Njombe 
yanaendelea vizuri na yalianza tangu wakiwa kidato cha kwan-
za.

Mkoa wa Njombe umepewa kipaumbele kwenye elimu ili ku-
hakikisha kiwango kinapanda.

Na Mary 
Seme

IMEKUWA jambo la kawaida 
hapa Dar es Salaam, kwa baa-
dhi ya maeneo ya kupumzika 
abiria kwa ajili ya kusubiri 
magari, kumegeuzwa kuwa se-
hemu za ujasiriamali huku baa-
dhi ya abiria wakikosa sehemu 
za kupumzika. 
Jambo hilo linaloota mizizi, 
si zuri kwani limegeuka na 
kuwa kero kwa abiria pindi 
wanapokosa sehemu za kukaa 
huku wafanyabiashara hao 
wakiendelea na biashara zao 
pasi kujali kuwa maeneo hayo 
si rasmi kwa biashara zao.
Mfano wa maeneo mbalim-
bali hapa jijini Dar es Salaam 
ambayo ni vituo vya abiria na 
vimegezwa kuwa sehemu za 
biashara ni kama vile, Tabata, 
Mbezi, Segerea na Kimara, am-
bako vituo vya maeneo hayo  
vimegeuzwa na baadhi ya 
wananchi wasio waadilifu na 
kuyafanya kuwa ni sehemu ya 
kujipatia kipato ilhali wakijua 
fika kuwa sio sehemu sahihi 
ya wao kufanyia biashara zao, 
jambo ambalo limekuwa liki-
washangaza abiria wanaosubi-
ri magari kwa ajili ya kupanda 
na kuendelea na safari zao na 
pengine kuwatolea lugha cha-
fu abiria wanaokaa mbele ya 
biashara hizo kwamba wana-
zuia zisionekane vyema kana 
kwamba wapo sahihi kuweka 
biashara hapo. 
Zipo mamlaka husika zina-
zoshughulikia masuala ya us-
alama barabarani mathalani 
polisi msifumbie macho suala 
hili kwa kushirikiana pamoja 
na serikali za mitaa tafuteni 
ufumbuzi.

Katika kanuni za kufikia ufani-
si, daima kila jambo linafaa 
litumike kwa ajili ya matakwa 
husika.
Mathalan, nitoe mfano pale 
utakapokuta gari la kuchukua 
wagonjwa linatumika kwa 
shughuli tofauti na utabibu, ni 
wazi hiyo inaangukia kwenye 
ubadhirifu.
Hivyo, ni muhimu sasa kwa 
mamlaka hizi kuliangilia suala 
hili na kulikomesha kwani ni 
kero kwa wananchi. Ipo haja 
ya mamlaka hizi kuliona jambo 
hili kwa kulitazama kwa jicho 
la tatu bila kulifumbia macho 
na kutatua kero hii kwa wakazi 
wa Jijini hapa.
Kwa kufanya hivyo wafanya-
biashara watashituka na kuo-
gopa kufanya biashara zao 
wakihofia kuvunja sheria na 
kanuni zilizowekwa na mam-
laka husika. 
Sheria tayari zipo na haz-
iruhusu watu kufanya biashara 
maeneo yasiyokuwa rasmi kwa 
shughuli hizo.
Maeneo haya ambapo shughuli 
hizi za biashara zimekuwa 
zikifanyika yamekuwa pia yak-
isifika kwa kero ya uchafu uto-
kanao na biashara hizo zinazo-
fanyika maeneo haya ambayo 
siyo rasmi wala sio salama kwa 
afya ya binadamu. Uchafu huo 
ni kama vile, mabaki ya ma-
tunda yaliyoharibika, makopo 
ya maji na baadhi ya vyakula 
vinavyomwaga na mama lishe 
wanaouza vyakula vyao katika 
maeneo haya. 
Kwahiyo wafanyabiashara hao 
wanaogeuza vituo vya daladala 
kuwa sehemu za kufanyia bi-

ashara ni muhimu wajue wa-
tachukuliwa hatua za kisheria 
kwa kukiuka kwao utaratibu 
uliowekwa na mamlaka husika 
itasaidia katika kupunguza na 
kukomesha  adha hii.
Mazoea hujenga tabia na kwa 
hili la wafanyabishara kugeuza 
vituo kuwa sehemu za biashra 
limeshaota mizizi, hivyo inahi-
tajika nguvu ya ziada kulidhibi-
ti kabla sasa halijaonekana ni 
jambo tu la kawaida.
Jambo ninalojiuliza, ni kwam-
ba serikali ya mitaa ipo mpaka 
hapo kunakotokea mambo 
hayo; ofisi za vitongoji, kata, 
diwani na wengine wengi wa 
ngazi hiyo wanaozunguka ma-
hali hapo, hawayaoni hayo?
Vilevile, tunapotamka mus-
takabali wa kuwajibika katika 
wajibu wetu wa kiserikali, ha-
waoni chochote cha kuchuku-
lia kiserikali ama kutetea au 
kusawazisha maslahi ya umma 
katika ngazi ya wajibu wao? 
Unapoona miundombinu 
ya namna yoyote ya umma 
mbele yako, ni wazi imegha-
rimiwa kwa pesa nyingi sana 
zitokanazo na kodi zangu, 
pia za kwako. Katika mantiki 
hiyo kwanini hatuna ishara ya 
uchungu katika nafsi zetu, vy-
ote hivyo matumizi yake yawe 
katika namna chanya kwa 
kadri makusudi yake yalivyo 
na kutokutoa nafasi kwa lolote 
lile lililo hasi, kama hayo tunay-
oyaona na kuyalalamikia.
Nihitimishe tu kwa sauti, tut-
ambue tulikojikwaa tukiunda 
safari chanya kwa matumizi ya 
mali zetu, naamini linaweze-
kana.

Vituo vya abiria visigeuzwe 
vijiwe vya kufanya biashara

Wazazi wanaooza 
mabinti wadogo 
wakomeshwe

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

Mkazi wa 
Kasamwa, Su-
maye Mashaka 
(34) (aliyefunika 
uso wake), akiwa 
chini ya ulinzi 
wa askari polisi, 
baada ya kuhu-
kumiwa kifungo 
cha miaka 8 jela 
na Mahakama 
Kuu Tanza-
nia Kanda ya 
Mwanza iliyoketi 
Geita jana, baada 
ya kukutwa na 
hatia ya kumuua 
bila kukusu-
dia kimada wa 
mume wake, 
Asha Simba (34). 
PICHA: JOCTAN 
NGELLY

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania 
Kanda ya Mwanza iliyoketi 
mjini Geita, imemhukumu 
mkazi wa Kasamwa, Sumaye 
Mashaka (34), kifungo cha 
miaka minane jela kwa kosa 
la kumuua bila kukusudia ki-
mada wa mume wake Asha 
Simba (34).

Mashaka alitiwa hatiani 
baada ya kubainika  kumwa-
gia mafuta ya petroli kisha ku-
washa kibiriti na kumuunguza 
sehemu mbalimbali za mwili 
wake na kufariki dunia.

Hukumu hiyo imetolewa 
na Jaji Lilian Itemba baada ya 
mshtakiwa huyo kukiri kosa  
la kumuua bila kukusudia ki-
mada huyo wa mume wake.

Jaji Itemba alisema kwa 
kuwa mshtakiwa amekiri 
kosa bila ya kulazimishwa, al-
imwomba Wakili wa Serikali, 
Godfrey Odupoy, amsomee 
maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali,  
Wakili Odupoy alidai kuwa 
mshtakiwa alikuwa akimtuhu-
mu mume wake, Kisa Clem-
ent, kwa kuingiza ndani ya 
nyumba yake vimada eneo la 
Kasamwa, Wilaya ya Geita.

Wakili huyo alidai kuwa 
Septemba 25, 2022 majira ya 
usiku, eneo la  Kasamwa, Gei-
ta, mshtakiwa alimfumania 

mume wake ndani ya nyumba 
yao akiwa na kimada huyo.

Baada ya kuona kitendo hi-
cho, alidai kuwa mshtakiwa 
alikasirika na kuchukua mafu-
ta ya petroli na kumumwagia 
Asha kisha kuwasha kibiriti na 
kumuunguza sehemu mbal-
imbali za mwili wake. 

Alidai kuwa baada ya tukio 
hilo, mshtakiwa alikimbia na 
kutokomea kusikojulikana na 
kumwacha kimada wa mume 
wake akiwaka moto.

Pia alidai kuwa baada ya 
tukio hilo,  Asha alichuku-
liwa na wasamaria wema 
hadi  kituo cha polisi Kasam-
wa na kupewa PF3 kisha 
kupelekwa katika Kituo cha 
Afya Kanyara na alipofikishwa 
hapo, alipewa rufani kwenda 
kwenda Hospitali ya Bugando, 
Mwanza  kwa matibabu zaidi.

Wakili huyo alidai kuwa 
Oktoba 8, 2022 Asha alifariki 
dunia na mwili wake ulifany-
iwa uchunguzi na daktari na 
kubaini kuwa chanzo cha kifo 
ni majeraha makubwa yali-
yokuwa sehemu mbalimbali 
za mwili wake  yalisababish-
wa na kuunguzwa kwa moto 
wa petroli.

Aidha, alidai kuwa polisi 
waliendelea kumsaka mshtak-
iwa na ilipofika Desemba 12, 
2022 mshtakiwa alikamatwa 

na kupelekwa kituo cha polisi 
Geita  na alipohojiwa, alikiri 
kumuua bila kukusudia kima-
da wa mume wake. Upelelezi  
ulipokamilika, mshtakiwa  al-
ipelekwa mahakamani ili she-
ria ichukue mkondo wake.

Wakili huyo aliendelea ku-
dai kuwa juzi mshtakiwa huyo 
alifikishwa mahakamani na 
aliposomewa mashtaka, aliki-
ri kumuuua bila kukusudia 
kimada wa mume wake. 

Baada ya Wakili  Odupoy 
kumaliza kumsomea maelezo 
ya awali, Jaji Itemba alisema 
mahakama inamtia hatiani 
kwa kosa la kuua bila kukusu-
dia, hivyo kumtaka ajitetee ili 
apunguziwe adhabu. 

Wakili wa Kujitegemea, 
Penina Mashimba, aliyekuwa 
akimtetea mshtakiwa huyo, 
alidai  kuwa hilo ni kosa la 
kwanza kwa mteja wake na 
pia amejutia kosa lake. 

Pia alidai kuwa  mteja wake 
amekaa mahabusu kwa muda 
wa mwaka mmoja na kwamba 
mume wake siku ya tukio, 
mshtakiwa alimkuta akiwa 
amelala na mwanamke ndani 
ya nyumba yao na alipomuuli-
za mume wake majibu yake 
ndiyo yaliyomfanya afanye ki-
tendo hicho.

Wakili huyo pia alidai kuwa 
mshtakiwa ana watoto wanne 

na kwa sasa wanaishi na 
baba yao, hivyo kuomba ma-
hakama impunguzie adhabu 
ikiwezekana kifungo cha nje 
ili awatunze watoto wake.

Upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na mawakili Odupoy, 
Mussa Mlawa na Verena 
Mathias, ulidai kuwa hauna 
kumbukumbu ya makosa ya 
zamani ya mshtakiwa lakini 
kitendo alichokifanya ni cha 
kikatili, hivyo kuomba ma-
hakama itoe adhabu kubwa 
kwa mujibu wa sheria ili iwe 
fundisho kwa wanawake wote 
wanaofanya vitendo hivyo vya 
kikatili. Jaji Itemba alisema: 
“Pamoja na kwamba mshtaki-
wa ulikuwa umepitia changa-
moto hizo zote za kumkuta 
marehemu akiwa amejifunga 
kitenge chako ndani ya nyum-
ba yako na baada ya kitendo 
hicho ukaenda kuchukuwa 
mafuta ya petroli na kumum-
wagia  kisha ukawasha kibiriti 
na kumuunguza na hatimaye 
ukakimbia, kitendo hicho ni 
cha kinyama sana. 

“Pamoja na kudai kwamba 
hukukusudia, haya ni mauaji 
makubwa sana, hivyo ma-
hakama hii inakuhukumu ki-
fungo cha miaka minane jela 
na rufani iko wazi kwa pande 
zote kama hamkuridhika na 
hukumu hii.”

Jela miaka 8 kumuua 
kimada wa mumewe

NEMC yatoa tahadhari 
mafuriko migodini
Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limewataka wamiliki wa mi-
godi kuchukua tahadhari dhidi ya 
mafuriko yanayoweza kutokea 
kwenye mabwawa yao ya kuhifa-
dhia taka sumu.

NEMC imesema wasipochukua 
tahadhari kuna uwezekano wa ma-
bwawa hayo kufurika na kupas-
uka, hivyo kusababisha mafuriko 
kwenye makazi ya watu na hata 
kusababisha  vifo.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na 
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake kuhusu mvua zina-
zoendelea.

“Mvua kubwa zinaendelea 
kunyesha na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) imeshatoa 
tahadhari na hizi mvua zinaweza 
kuwa na dharura na majanga 
ambayo yanaweza kuwa makubwa 
na kuathiri uhai wa watu na afya 
zao. Kwa hiyo tumeona ni vyema 
tukachukua tahadhari badala ya 
kusubiri maafa ndipo tuseme,” 
alisema.

Alisema wamiliki wa migodi 
mikubwa na ya kati wamekuwa 
na kawaida ya kujenga mabwawa 
ya kuhifadhi taka sumu ambayo 
huwa yanachukua sehemu kubwa 
ya ardhi.

“Haya mabwawa ni makubwa 
sana. Sasa  kunapotokea mvua 
kubwa yanafurika na yakipasuka 
yanaweza kusababisha madhara 
makubwa kwa wananchi, hivyo 
wanapoona dalili za mabwawa yao 
kufurika watoe taarifa kwa mam-
laka husika ili tahadhari zichuku-
liwe,” alisema.

Dk. Gwamaka alisema kwa 
mujibu wa Sheria ya Mazingira ya 
Mwaka 2004, watu wote we-
nye mabwawa huwa wanapewa 
masharti kwa ajili ya kuyatunza 
kwa tahadhari  yasisababishe 
maafa kwa wananchi.

Alisema wenye mabwawa hayo 
wanatakiwa kutengeneza mazin-
gira ambayo  inapotokea dharura 
ambayo haikutarajiwa mamlaka 
husika zipewe taarifa na kuchukua 
hatua za kuokoa wananchi walio 
jirani.

“Na wananchi wa maeneo 
jirani wanapaswa kuelimishwa 
ili likitokea janga wasipate mad-
hara, nchini kwetu hapa haijawahi 
kutokea bwawa likapasuka na ku-
sababisha majanga lakini kwingine 
duniani huko yanatokea mara kwa 
mara kwa hiyo hatupaswi kukaa 
kusubiri janga litokee,” alisema.

Wakati huo huo, Dk. Gwamaka 
alisema Desemba 7, wataanza 
msako kwenye viwanda mbalim-
bali nchini kukagua kama wana 
mpango wa kurejeleza chupa za 
plastiki za rangi ambazo zimekuwa 
zikichangia uchafuzi wa mazingira.

Alisema katika siku za karibuni 
chupa hizo za rangi zimekuwa ziki-
tumika kwa wingi na kusababisha 
uchafuzi wa mazingira na ku-
changia kuziba mitaro na mifereji 
ya maji hasa wakati wa mvua za 
muda mrefu.

“Nimewasiliana na wanaoziten-
geneza wanampango gani na chupa 
hizo, wengine wakasema wana-
zirejeleza lakini imeonekana  kuna 
viwanda vinaweka vinywaji 
kwenye hizo chupa lakini hawana 
mpango wa kuzirejeleza hawa ndio 
tutawatafuta,” alisema.
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Jela miaka 
30 kwa 
kubaka 
mwanafunzi 
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MAHAKAMA Ya Hakimu Mkazi 
Singida,  imemhukumu mkazi wa 
Mtaa wa Kilambida, Kata ya Kin-
dai, Manispaa ya Singida, Daudi 
Mustafa (27) kifungo cha miaka 
30 jela na fidia ya Sh. milioni 
mbili baada ya kupatikana na 
hatia ya kumbaka mwanafunzi 
wa kidato cha pili katika Shule 
ya Sekondari Kindai.

Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Nuru Chiwalo, alidai kuwa 
siku ya tukio wakati mwanafunzi 
akirudi nyumbani, mshtakiwa 
alimfuata nyuma akitoka sokoni 
alikotumwa kununua mafuta ya 
kupikia. 

Chiwalo alidai kuwa mwa-
nafunzi huyo, mwenye umri 
wa miaka 15, alipofika kwenye 
kichaka kilichokuwa maeneo ya 
relini, ndipo mshtakiwa alim-
kamata na kisha kumziba mdomo 
na kumvua taiti yake pamoja na 
nguo zake za ndani, naye alivua 
nguo zake na kuingiza uume 
wake kwenye sehemu za siri za 
binti huyo.

“Binti huyo alishindwa kupiga 
kelele kwa sababu alizibwa 
mdomo na baada ya mshtakiwa 
kumaliza kumfanyia unyama, 
alikimbia na mwanafunzi alik-
wenda  nyumbani kwao huku 
akiwa analia na kumsimulia dada 
yake maswahibu yaliyompata,” 
alidai. 

Mwanasheria huyo pia alidai 
kwamba baada ya dada huyo 
kusimuliwa mkasa huo, alimpele-
ka mwanafunzi huyo kituo polisi 
na kupatiwa PF3 kwenda kupati-
wa matibabu katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Singida.

Chiwalo alidai kuwa uchun-
guzi wa daktari ulibaini kwamba 
mwanafunzi huyo aliingiliwa ku-
tokana na kuonyesha kipenyezo 
huku akiwa na michubuko lakini 
hakuwa na magonjwa yoyote 
aliyoambukizwa na kwamba ali-
patiwa dawa za kuzuia maradhi 
ya UKIMWI.

Katika utetezi wake, mshtaki-
wa huyo alidai kuwa saa ya tukio 
hilo, hakuwapo kwa kuwa wakati 
huo alikuwa amelewa na alikuwa 
amelala nyumbani kwake, usha-
hidi ambao uliungwa mkono na 
mashahidi wake wawili ambao 
aliwapeleka mahakamani hapo.

Pamoja na ushahidi na utetezi 
huo, Chiwalo alidai kwamba 
hawakutoa uthibitisho wowote 
ulioonyesha kwamba wakati 
wa tukio mshtakiwa alikuwa 
amelala.

Kabla ya Hakimu kutoa huku-
mu, mshtakiwa aliomba asame-
hewe kutokana na kutokuwa 
na makosa mengine ya siku za 
nyuma.

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu 
Mkazi Mkuu Robert Oguda 
alisema ili iwe fundisho kwa 
mshtakiwa na watu wengine 
wenye tabia kama ya mshtak-
iwa, anamhukumu kwenda jela 
kutumikia kifungo cha miaka 30 
pamoja na kumlipa mwathirika 
fidia ya Sh. milioni mbili.

Diwani wa Kata ya Mlimba, Waraji Abdallah Hassan (wa tatu kushoto), akikata utepe kuzindua rasmi tawi la BRAC, 
Mlimba mkoani Morogoro juzi. Wengine ni Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mlimba, Wolfram Mhiche (wa tatu kulia), Meneja 
wa BRAC Mkoa wa Morogoro, Masha Kabange (wa pili kushoto) na wafanyakazi wengine wa taasisi hiyo na wateja. PI-
CHA: MPIGAPCHA WETU

Na Salome Kitomari

KATIBU Mkuu Wizara ya Uchukuzi, Pro-
fesa Godius Kahyarara, amesema uwezo 
wa Bandari ya Mtwara kwa sasa kupokea 
shehena ya mizigo ni kubwa na ina mfu-
mo wa kisasa, hivyo amewahamasisha 
mawakala kutumia fursa hiyo ipasavyo.

Akizungumza jana na wasafirishaji 
katika mpaka wa Tanzania na Zambia 
na taarifa yake kupatikana kwa umma, 
alisema Bandari ya Mtwara inauwezo wa 
kushusha na kupakia makontena 25 kwa 
saa, hivyo ni fursa ya kupunguza msonga-
mano Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema kwa mawakala kutumia 
Bandari ya Mtwara ni faida kubwa kwao 
kwa kuwa itapunguza umbali wa safari 
kutoka Dar es Salaam na kuokoa muda 
wanaoutumia na hivyo kurahisisha bi-
ashara kwa pande zote.

Kwa mujibu wa Profesa Kahyarara, Rais 
Samia Suluhu Hassan alishatoa maele-
kezo kwa wadau wa korosho kuitumia 

Bandari ya Mtwara na kwa sasa inasafiri-
sha makaa ya mawe yote yanayokwenda 
kwenye soko la dunia.

“Wasafirishaji wa mizigo kwenda Zam-
bia na Malawi wataokoa muda mwingi un-
aotumika hivi sasa kusafiri kwa barabara 
umbali wa kilomita 800, kwani tayari seri-
kali imeimarisha usafiri kuanzia bandari 
ya Mtwara mpaka Mbambabay kwenye 
Ziwa Nyasa,” alisema na kuongeza:

“Kutoka katika Bandari hiyo ya Ziwa 
Nyasa wanaweza kwenda mpaka Malawi 
Nkatabay au Lilongwe. Hiyo itapunguza 
umbali wa barabara muda wa safari na 
gharama. 

“Tayari kuna meli tatu katika Ziwa 
Nyasa mbili za mizigo MV Songea na MV 
Ruvuma ambazo zinauwezo wa kubeba 
tani 1,000 kila moja na meli nyingine 
MV Mbeya ambayo inauwezo wa kubeba 
abiria 600 na tani 200 za mizigo.”

Katibu Mkuu huyo alisema mikoa ya 
Songwe, Njombe, Iringa na Mbeya kupitia 
Ziwa Nyasa wanaweza kupitisha shehena 
zao Bandari ya Itungi au Kiwira. 

“Kama wanakutumia barabara wa-
naweza kutokea Ruvuma mpaka Njombe, 
serikali pamoja na Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA), tuko mbioni kukamilisha 
tathmini ya muda na gharama yaani ‘total 
Route Cost’ itakayotoa gharama na kiasi 
cha muda utakaookolewa kwa watumiaji 
bandari ndani na nje,” alibainisha.

Aidha, Profesa Kahyarara alisema Rais 
Samia  amedhamiria kuongeza mchango 
wa sekta ya usafirishaji   katika pato la 
Taifa, ajira na fedha za kigeni kwa namna 
nyingi ikiwamo kutumia fursa za kijogra-
fia kama uwepo wa Bandari ya Mtwara.

Serikali iliwekeza vifaa vya kisasa kwa 
ajili ya kuhudumia meli za makasha, na 
Rais Samia alipotembelea bandari hiyo 
Septemba mwaka huu, aliagiza korosho 
zote kusafirishwa kupitia hapo.

Siku chache baadaye, Oktoba 22, 
mwaka huu, Bandari ya Mtwara ilipokea 
shehena ya kontena 300 iliyowasili kwa 
ajili ya kusafirisha korosho ambazo hadi 
wakati huo tani 20,000 zilishauzwa kwa 
wanunuzi kutoka nchi mbalimbali.

Katibu Mkuu Uchukuzi ataka 
Bandari ya Mtwara kutumika

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Kanali 
Ahmed Abbas, amewataka wazalishaji 
wa chumvi nchini kuzalisha na kuifun-
gasha kwa kuzingatia viwango, ubora na 
usalama ili kulinda afya za watumiaji.

Kanali Abbas alisema hayo juzi waka-
ti akifungua mafunzo kwa wadau wa 
chumvi mkoani humo yaliyoandaliwa na 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

Alisema azma ya serikali ni kuji-
tosheleza kwenye uzalishaji wa bid-
haa   muhimu kama chumvi, hivyo 
wadau hao wana wajibu wa kuendelea 

kuzalisha na kufungasha chumvi iliyo 
bora.

Alisema mafunzo hayo yamekuja kwa 
wakati mwafaka na serikali imeazimia 
kwa dhati kuendeleza viwanda ili kutoa 
ajira katika kada mbalimbali pamoja 
na kuziwezesha bidhaa za hapa nchi-
ni  kushindana katika masoko ya ndani, 
kikanda na ya kimataifa.

“Kwa hiyo nitoe rai kwenu nyie wa-
shiriki wa mafunzo haya, msikilize kwa 
makini na kuchangia mada ili muweze 
kupata utaalamu na kuutumia mtaka-
porejea kwenye shughuli zenu,” alisema.

Akifungua mafunzo kama hayo   yali-

yofanyika wilayani Lindi, Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Lindi, Zuwena Omary,  ali-
wataka   washiriki kutumia vizuri fursa 
hiyo ya mafunzo kwani yanagusa mahi-
taji yao katika uendeshaji na uboreshaji 
wa shughuli zao katika sekta ya chumvi.

Aliishukuru TBS kwa maandalizi ma-
zuri ya mafunzo hayo na aliomba utara-
tibu wa kufanya mafunzo kama hayo kwa 
wadau wa chumvi uwe endelevu.

Mafunzo hayo yametokana na maombi 
ya wadau hao kupitia vikao mbalimbali 
vya kamati jumuishi ya kutatua changa-
moto za sekta ya chumvi nchini.

RC awapa neno wazalishaji wa chumvi
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Bidhaa Tanzania kuingia nchini
Uingereza bila kulipwa ushuru 
Na Godfrey Mushi, 
ARUSHA

B
ALOZI wa Tanzania 
nchini Uingereza, Mbel-
wa Kairuki, amesema 
Tanzania itaanza kunu-

faika na mpango wa kukuza bi-
ashara wa serikali ya Uingereza, 
ujulikanao kama Developing 
Countries Scheme, ambao utar-
uhusu asilimia 98 ya bidhaa 
zake kuingia nchini humo bila 
kutozwa ushuru.

Pia, amesema tayari uba-
lozi huo umeweka lengo la 
watalii kutoka pembe zote za 
Uingereza, kutoka wastani wa 
watalii 60,116 hadi 200,000 
ndani ya miaka mitatu ifikapo 
mwaka 2027.

Akizungumza jana na Watan-
zania wanaoishi nje ya nchi (Di-
aspora) kwa njia ya mtandao, 
Balozi Kairuki alisema Tanzania 
ni miongoni mwa nchi 65 duni-
ani zilizoingizwa katika mpango 
huo wa Uingereza.

Balozi kairuki alisema kwe-
nye eneo la biashara, mauzo 
ya bidhaa za Tanzania nchini 
Uingereza, bado ni madogo na 
kwamba mwaka jana mauzo 
yalifikia paundi za Uingereza 
milioni 49 kulinganisha na 
Uganda ambayo mauzo yake 
yalifika paundi milioni 89, huku 
Kenya mauzo yao yakiwa mara 
10 ya mauzo ya Tanzania baada 
ya kufikia paundi milioni 600.

“Kwa kweli kwa takwimu hizi, 
ni lazima tujipangue na kuji-
panga upya kimkakati ili mauzo 
yetu yaongezeke zaidi, kwa 
sababu uwezekano huo upo 
mkubwa sana. Hapa ubalozini 
tumejiwekea lengo la kuongeza 
mauzo ya biadhaa za Tanzania 
ya paundi milioni 49 za mwaka 
jana, hadi kufikia walau paundi 
milioni 150 ndani ya miaka mi-
wili ijayo, yaani mwaka 2025.

“Bahati nzuri nchi yetu ni 
miongoni mwa nchi 65 duni-
ani, ambazo zimeingizwa katika 
mpango wa kukuza biashara 

wa serikali ya Uingereza, uju-
likanao kama Developing Coun-
tries Scheme. Chini ya mpango 
huu, asilimia 98 ya bidhaa ku-
toka Tanzania zikiingia hapa 
Uingereza hazitotozwa ushuru. 
Hii ndugu zangu ni fursa kubwa 
sana kwa nchi yetu,” alisema.”

Kuhusu utalii, Balozi Kairuki 
alisema Ubalozi wa Tanzania 
nchini Uingereza tayari ume-
chukua hatua ya kuanzisha 
dawati mahususi la utalii uba-
lozini, na kuajiri mtaalam maal-
um wa masuala ya utalii.

“Aidha, tutaanda Tourism 
Road Show  katika miji mbal-
imbali ya Uingereza na Ireland 
ili kuwezesha kukutana na 
mawakala wa utalii na waende-
shaji kampuni za utalii wa hapa 
Uingereza ili kuwauzia packag-
es za Tanzania na kuwafahami-
sha wazifahamu.

“Malengo yetu ni kupanua 
wigo, badala ya kuiuza, kui-pro-
mote Northern circuit iliyozoe-
leka (hifadhi zilizoko kaskazini), 

Serengeti, Ngorongoro, Hifadhi 
ya Taifa ya Kilimanjaro, Hifadhi 
ya Taifa ya Arusha, tunataka 
sasa tu-promote na Southern 
circuit (hifadhi za kusini) kuan-
zia Ruaha, Kitulo na maeneo 
mengine ya kusini ambayo yana 
vivutio vingi vya utalii.

“Vilevile, tunataka kutangaza 
ukanda wa magharibi kule 
Gombe, Kigoma kwenye mbu-
ga nzuri ya Katavi ambayo ina 
mvuto mkubwa kwa watalii. Vi-
levile, tutashiriki maonyesho ya 
utalii na kuanzia kesho ( jana), 
tutakuwa kwenye maonyesho 
ya kimataifa ya utalii yajulika-
nayo kama World Travel Matt 
yanayofanyika hapa London,” 
alisema.

“Katika maonyesho hayo, tu-
natarajia zaidi ya kampuni 40 
kutoka sekta binafsi  Tanzania 
kushiriki. Tunatarajia Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB) itatia saini 
makubaliano na kampuni kub-
wa kwa ajili ya kutangaza utalii 
wa Tanzania,” alibainisha. 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM, Wilaya ya Babati Mjini, mkoani Manyara, Emmanueli Khambay (katikati), 
akiongoza harambee ya kukusanya fedha kwa ajili ya upanuzi wa Kanisa la Mungu lililopo eneo la Sawe, Kata ya Maisaka 
hivi karibuni na kupatikana Sh. milioni 20.3. PICHA: GIFT THADEY

Na Jaliwason Jasson, 
BABATI

VITENDO vya ubakaji na 
ulawiti dhidi ya watoto, vi-
meendelea kuwa tishio katika 
Mkoa wa Manyara baada ya 
Jeshi la Polisi, kuitaja wilaya 
ya Babati kuwa kinara wa 
matukio hayo.
Kamanda wa Polisi wa 

Mkoa wa Manyara, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) George 
Katabazi, alisema matukio 
hayo yaliyoripotiwa kwenye 
madawati ya jinsia ya polisi, 
kati ya Januari hadi Oktoba, 
mwaka huu, yamefikia 27.
 “Wilaya inayoongoza kwa 

matukio ya ukatili ni Babati 
ambayo ina kesi 15 zinazo-
husu makosa hayo. Kubaka 
kosa moja, kunajisi watoto 
wa kiume watatu na kulawiti 
wa kike mmoja. Mengine ni 
kutupa watoto wawili wa 
kike, shambulio la aibu kwa 
watoto wawili na kuteleke-
zwa katika familia, watoto 
sita,” alisema. 
 Aidha, katika wilaya ya 

Mbulu, idadi ya watoto wal-
iobakwa ni watatu na kula-
witi wawili, huku Wilaya ya 
Hanan’g, ikiwa haina makosa 
ya namna hiyo.
 Katika wilaya ya Kiteto, 

alisema waliolawitiwa ni 
watoto wanne, kukoseshwa 
mwanafunzi masomo, kuto-
kana na wazazi kushindwa 
kutimiza majukumu yao, 
mtoto mmoja, wakati Siman-
jiro yameripotiwa matukio ya 
kuwapo shambulisho la aibu 
kwa mtoto mmoja.
 Mkuu wa Dawati la Jinsia 

wa Jeshi la Polisi mkoani 
hapa, Willness Kimario, alise-
ma chanzo kikuu cha makosa 
ya ukatili ni ulevi na mila 
potofu katika jamii.
 Alisema kitu kinachosaba-

bisha kesi nyingi zimalizwe 
kienyeji ni wazazi kuende-
keza undugu kutokana na 
matukio hayo kufanywa 
na ndugu zao na hivyo 
kulindana.

Na Mwandiashi Wetu, 
ARUSHA

BALOZI Mbelwa Kairu-
ki,  amesema ofisi yake inapamba-
na kufa na kupona, kutafuta fursa 
za ajira katika sekta ya afya nchini 
Uingereza na Ireland, kwa ajili ya 
wauguzi 6,000 ambao hawana 
ajira nchini Tanzania.

Kairuki ambaye ni Balozi wa Tan-
zania katika mataifa hayo, alisema 
nchi nyingi za Afrika zimechangam-
kia fursa hiyo, na wanaoongoza ni 
Afrika ya Kusini, Nigeria, Zimbabwe 
na Kenya.

Akizungumza juzi na Watanza-
nia wanaoishi nje ya nchi (Dias-
pora) kwa njia ya mtandao, Balozi 
Kairuki, alisema  Uingereza ziko 
fursa katika sekta ya afya, ambayo 
ina mahitaji makubwa ya wauguzi 
na watumishi wasio na ujuzi (un-
skilled care givers).

“Takwimu zinaonyesha asilimia 
14 ya watumishi wa afya nchini Uin-
gereza wanatoka nje ya nchi.

“Kati ya watumishi wa afya 
milioni 2.28, watumishi 170,000 
ni wageni. Nchi nyingi za Afrika 
zimechangamkia fursa hii lakini 
wanaoongoza ni Afrika ya Kusini, 

Nigeria, Zimbabwe na Kenya.
“Naamini Tanzania tukijipanga, 

tunaweza kunufaika na fursa hii 
kwa sababu ninafahamu tuna wau-
guzi wako takribani 6,000 wako 
nyumbani, na hawajaingia kwenye 
ajira. Kwahiyo hawa wanaweza 
wakachangamkia fursa zilizoko 
huku Uingereza. Hapa ubalozini 
tumejiwekea lengo la kutafuta fursa 
za ajira kwa Watanzania 500 katika 
kipindi cha miaka mitatu,” alisema. 

Kuhusu sekta ya elimu, Balozi 
Kairuki alisema kwa sasa Ubalozi 
wa Tanzania Uingereza na Ireland, 
unatafuta fursa za mafunzo na 

ubalozi utaweka mkazo zaidi ka-
tika mafunzo ya sayansi ya afya na 
teknolojia zinazoibukia.  

“Hizi zimepiga hatua kubwa zaidi 
kwenye maeneo hayo na sisi nyum-
bani tuna mahitaji makubwa katika 
fani hizo.

“Nchi yetu ina upungufu 
mkubwa wa wataalam katika 
emerging technologies (teknolojia 
zinazoibukia) katika artificial intelli-
gence (akili bandia), blockchain na 
software engineers. Nchi inapoku-
wa na human capital kubwa na 
yenye ujuzi kwenye tech (teknolo-
jia), ndiyo inakuwa ‘mhimili wa 

uchumi wa kidigitali na biashara 
zinazoanza.

“Kwenye health sciences (sayansi 
ya afya), tutafuta fursa za mafunzo 
kwa wataalam wetu kwenye mae-
neo tofauti. Tumepanga kuanzisha 
‘UK-Tanzania Students Conference’ 
itakayokuwa ikifanyika kila mara 
moja kwa mwaka katika vyuo am-
bavyo vina idadi kubwa ya Watan-
zania.”

Kwa mujibu wa Balozi Kairuki, 
lengo la serikali ni kutumia jukwaa 
hilo kuanzisha mahusiano baina ya 
Tanzania na vyuo vikuu vya Tanza-
nia na Uingereza.

Balozi asaka fursa za ajira utalii 

Ubakaji, 
ulawiti 
vyazidi 
kushamiri 
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Makalla ashtushwa mradi 
kuongezewa bilioni 11/- 
Na Vitus Audax, MISUNGWI

M
KUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Amos 
Makalla, amesh-
tushwa na ongeze-

ko la gharama ya Sh. bilioni 
11 katika Mradi wa Maji wa 
Ukiriguru wilayani Misungwi 
baada ya aliyeshinda tenda 
kwa Sh. bilioni 21 kukataliwa 
na kupewa Kampuni ya Emir-
ates kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 32.

Kutokana na hatua hiyo, 
Makalla ametoa siku 14 kwa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
kuchunguza mradi huo na 

kubaini sababu za kukataliwa 
kwa mkandarasi aliyeshinda 
tenda hiyo awali na kusababi-
sha ongezeko la fedha hiyo.

Alitoa agizo hilo juzi wilaya-
ni humo alipokuwa akikagua 
mradi mkubwa wa maji unao-
tarajiwa kunufaisha wananchi 
85,000 ukiwa na matangi 
makubwa manne yenye ujazo 
wa lita milioni 6.5.

“Kwanini mkandarasi Emir-
ates Builders Limited mwenye 
gharama za juu zaidi ya Sh. 
bilioni 11 tofauti na mkandar-
asi aliyeshinda awali apewe 
kazi hiyo, hapa napata hofu ya 
ukiukwaji wa sheria na tara-
tibu za zabuni chunguzeni 

hili na taarifa niipate ndani ya 
siku 14,” alisema Makalla.

Aliwataka Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), makao makuu 
kutoa ushirikiano kwenye 
uchunguzi huo kutokana na 
kusimamia taratibu za kump-
ata mkandarasi huyo aliyepa-
tikana kwa gharama za juu.

Kadhalika, aliiagiza RU-
WASA kusimamia ipasavyo 
mradi huo ili ukamilike ndani 
ya muda uliopangwa wa mia-
ka miwili ili ifikapo Februari 
2025 uwe umekabidhiwa.

Alisema serikali tayari im-
etoa zaidi ya Shilingi bilioni 
tano kwa ajili ya utekelezaji 

wa mradi huo na sasa ume-
fikia asilimia 12 ya utekelezaji 
wake hivyo kutaka usimamizi 
makini wa fedha za serikali.

Katika hatua nyingine al-
itoa angalizo kwa wananchi 
kuacha tabia za kujichukulia 
sheria mkononi kutokana na 
tukio la kuuawa kwa vijana 
wawili waliochomwa kupigwa 
hadi kufa wakiwatuhumu kui-
ba mpunga na kuku.

Alisema kuwa katika tukio 
hilo zaidi ya watu 35 waki-
wamo viongozi wa kijiji wana-
shikiliwa na polisi ili kusaidia 
uchunguzi na maamuzi ya 
mahakama.

Waandishi wa habari kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa wakiwa na baadhi ya maofisa wa wakala wa barabara nchini (TANROADS), 
wakikagua ujenzi wa daraja la Kigongo-Busisi, walipofanya ziara ya kujifunza katika mradi huo, jijini Mwanza jana. PICHA: SHA-
BAN NJIA

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga mkoani 
hapa, wamelalamikia hatua 
ya halmashauri kutelekeza na 
kushindwa kukamilisha miradi 
mbalimbali inayoanzishwa kwa 
nguvu za wananchi katika mae-
neo yao hali inayorudisha nyuma 
maendeleo katika jamii.
Madiwani hao kutoka kata 26 

za halmashauri hiyo walitoa 
kilio hicho kwa nyakati tofauti 
wakati wakiwasilisha taarifa za 
utekelezaji wa shughuli za ki-
maendeleo katika kata zao wakati 
wa kikao cha Baraza la Madiwani 
cha robo ya mwaka 2023/2024.
Walisema kuwa miradi hiyo iki-

wamo ya Afya na Elimu imekuwa 
ikiachwa katika hatua ya boma 
huku halmashauri inayotakiwa 
kumalizia ujenzi ikiitelekeza kwa 
muda mrefu.
Mmoja wa madiwani hao ku-

toka Kata ya Bukene, Majaliwa 
Luhende, alisema kutokana na 
kero hiyo kubainika katika katika 
kata zote ni vyema halmashauri 
kupitia mapato yake ya ndani 
ikatafuta njia sahihi ya kuhakiki-
sha zinatatuliwa.
“Hili ni tatizo la kata zote tu-

naomba halmashauri iweke 
mkakati wa kulimaliza kwa awa-
mu kwa kuanza na zile ambazo 
wana uwezo nazo kuanza kuzi-
tatua kwani kuendelea kuirundika 
miradi hii ni kukatisha tamaa wa-
nanchi waliowekeza nguvu zao,” 
alisema Luhende.
Kero nyingine zilizowasilishwa 

na madiwani hao ni ukosefu wa 
miundombinu ya barabara, maji 
kutoka Ziwa Victoria, umeme, 
upungufu wa watumishi, mrundi-
kano wanafunzi darasani, pamoja 
na mgogoro wa mipaka kati ya 
Mwakitolyo na Nyanh’wale, Geita.
Makamu Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Shinyanga, 
Nicodemas Simoni, alisema ku-
tokana na changamoto nyingi 
kujirudia kwa kila kata, aliagiza 
menejimenti ya halmashauri ian-
ishe changamoto zote ambazo 
wana uwezo wa kuzitatua kupitia 
mapato ya ndani. 
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Shinyanga, 
David Rwazo, alisema suala la 
ukamilishwaji wa maboma yali-
yoanzishwa kwa nguvu za wa-
nanchi wataendelea na juhudi za 
kuyakamilisha kupitia mapato 
ya ndani, huku akibainisha kuwa 
maboma 42 wameyakabidhi 
TAMISEMI kwa ajili ya kusaidia 
kuyakamilisha.
Kuhusu upungufu wa watumishi 

tayari limeshaanza kufanyiwa 
kazi na watumishi 168 wameajiri-
wa wilayani humo kutoka kanda 
mbalimbali, huku wakiendelea 
kuomba maombi ya kupatiwa wa-
tumishi wengine na kwa changa-
moto zingine ambazo zimewasil-
ishwa zitaendelea kutatuliwa kwa 
kushirikiana na taasisi za serikali.

Na Shaban Njia, MWANZA

MKANDARASI China Civil 
Engineering Construction 
Corporation (CCECC), anay-
etekeleza ujenzi wa Daraja 
la Kigongo-Busisi maarufu 
kama Daraja la JPM, ame-
omba kuongezewa muda wa 
ukamilishwaji wa mradi huo 
kutoka Februari 24, 2024 
hadi Desemba, 2024.

Meneja wa Wakala wa 
Barabara Nchini (TANROAD), 
Mkoa wa Mwanza, Mhandisi 
Paschal Ambrose, alisema 
hayo juzi wakati akitoa taarifa 
ya utekelezaji wa ujenzi wa 

mradi huo kwa vyombo vya 
habari kutoka mikoa ya Kan-
da ya Ziwa.

Alisema wamepokea 
maombi kutoka kwa 
mkandarasi huyo kuongeze-
wa muda wa utekelezaji, la-
kini bado wanaendelea na 
mazungumzo naye huku 
wakimshauri kufanyakazi 
usiku na mchana ili kufidia 
muda uliopotea hapo awali 
kutokana na sababu mbalim-
bali.

Alisema mradi huo wenye 
kilomita 3.2 na barabara za 
kuunganisha zenye urefu wa 
kilomita 1.6 unaogharimu 

zaidi ya Sh. bilioni 716.3, 
umefikia asilimia 78.06 huku 
akitaja sababu za uchelewa 
kuwa ni pamoja na utofauti 
wa hali ya kijiolojia katika 
eneo la ujenzi.

Alisema kuwa eneo hilo 
lilikutwa na miamba mingi 
kuliko ilivyotarajiwa, vilevile 
alitaja mvua kubwa iliyonye-
sha 2019 na kuongeza kina 
cha maji katika Ziwa Victo-
ria pamoja na mlipuko wa 
ugonjwa wa UVIKO-19 uliosit-
isha shughuli za usafirishaji 
wa vifaa kutoka nchini China.

Pia mkandarasi huyo ana-
shirikiana na Kampuni ya 

Yooshin Engineering Corpo-
ration (Korea), Cheil Engi-
neering Co. Ltd (Korea), Rina 
Consulting S.P. A (Italia) na 
Afrisa Consulting Ltd (Tanza-
nia) na tayari serikali imem-
lipa Sh. bilioni 396.310.

Mhandisi msimamizi wa 
mradi kutoka TANROAD, 
Abdukarim Majuto alisema, 
mradi huo utakapokamilika 
utaunganisha wilaya mbili 
za Misungwi na Sengerema 
na kurahisisha kuzifikia nchi 
za Maziwa Makuu ya Kenya, 
Rwanda, Uganda na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC).

Mkandarasi aomba kuongezewa 
muda wa ujenzi daraja la JPM

Halmashauri 
yadaiwa 
kutelekeza
miradi 
inayoanzishwa 
na wananchi
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MAZINGIRA

Viongozi Wizara ya Kilimo, Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanahawa Mrindoko na timu yake, wakizuru 
maonyesho ya Wiki ya Mwanakatavi, siku chache zilizopita mjini Mpanda. PICHA: NEMA HUSSEIN

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.14

Neema Hussein, MPANDA

N
I siku chache zimepita 
mkoani Katavi, kuliku-
wapo na maonyesho ya 
kila mwaka yanayoitwa 

Wiki ya Mwanakatavi, ambayo 
mwasisi wake ni Mkuu wa Mkoa, 
Mwanamvua Mrindoko, sasa 
ikiunda mjumuiko kitaifa wa 
mwaka wa pili mfululizo, tangu 
kuanzishwa.

Hiyo inagusa zaidi miradi ya 
maendeleo kimkoa, huku se-
hemu mojawapo ya vigezo vya 
kiuchumi kwa mkoa ni ufugaji, 
ikiwamo  ng’ombe na samaki.

Ni vitega uchumi ambavyo 
tayari kuna maelekezo ya kisera 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
sasa ikinadiwa kila kona kuongo-
zwa na Mtendaji Mkuu serikalini, 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
anayehimiza mifugo kidogo, in-
ayotunzwa kwa stadi za kisasa.

Mbali na ufugaji ambao uko 
juu kitaifa, pia kuna vigezo ving-
ine vya kiuchumi mkoani humo 
vinavyojumuisha kilimo, hifadhi 
za kitalii na biashara. Mkuu wa 
Mkoa Mrindoko, katika taarifa 
yake anafafanua:

“Mkoa wa Katavi tuna ng’ombe 
zaidi ya laki tisa, mbuzi zaidi ya 
laki moja, kondoo zaidi ya elfu 
59, nguruwe elfu kumi na saba, 
kuku zaidi ya laki saba, bata 
zaidi ya elfu 44, punda zaidi ya 
elfu moja, njiwa zaidi ya elfu 26, 
kanga zaidi ya elfu moja, sungura 
zaidi ya elfu moja,”

Vigezo hivyo vya maendeleo, 

Mifugo ma Uvuvi, aina hiyo ya 
ufugaji ambayo maelekezo ya 
Rais yanafika pia kwenye samaki, 
akitaja mwitikio wa Rais kiutend-
aji, serikali imeunda kinachoitwa 
Programu Samia Ufugaji kwa Tija 
(SAUTI)  

Akaziagiza Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI pamoja na Wizara 
ya Mifugo, ziweke utaratibu 
utakaowafanya wafugaji wafuge 
kitaalamu, badala ya utaratibu 
wa mtu kuwa na mifugo mingi, 
halafu anashindwa kuhudumia, 
akiutaja utaratibu unakosa tija.

WIKI MWANA KATAVI
Miezi saba baada ya Majaliwa 

kuagiza ufugaji bora Handeni, 
mnamo Oktoba 26 katika mao-
nyesho ya Wiki ya Mwana Katavi 
mjini Mpanda, ilikuwa siku maal-
um ya Mifugo, Uvuvi na Lishe, 
mgeni rasmi wa siku akawa Nai-
bu Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Alexander Mnyeti.

Hapo akawa na maelekezo ya 
kiserikali kuhusu Dira ya Rais 
Dk. Samia na mkakati wa wizara 
yake, ikiwamo SAUTI, akitamka: 
“Serikali kupitia wizara hii tu-
meendelea kuhamasisha ufugaji 
wa kisasa.

“Katavi ni miongoni mwa mae-
neo ambayo bado yana ufugaji 
holela, ufugaji usiokuwa na tija, 
ufugaji ambao ng’ombe hawana 
mwenyewe, wakiamka asubuhi 
hawaelewi wanakwenda kula 
wapi nyasi. 

uendeshaji wake unaingia katika 
dondoo za maelekezo ya Rais Dk. 
Samia, anayedai mageuzi katika 
ufugaji nchini kuwa kisasa, mifu-
go kidogo, lakini yenye tija zaidi.

Hilo linahimizwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, ambaye 
Machi mwaka huu alipokuwa 
Handeni mkoani Tanga, aka-
sisitiza utekelezaji wa maelekezo 

ya Rais Dk. Samia katika ufugaji 
kisasa.

“Serikali hii imesema eneo la 
Msomera (Handeni) litakuwa 
eneo la mfano kwa ufugaji wa 
kisasa na wa kibiashara. Kwa 
hiyo, ni lazima tuweke utaratibu 
wa kufanya lionekane ni eneo la 
ufugaji wa kisasa,” anatamka Ma-
jaliwa.

“Wizara ya Mifugo pamoja na 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ten-
genezeni taratibu za kuonyesha 
mfugaji wa Msomera mwenye 
ng’ombe 70 anafuga kwa tija zai-
di kuliko mwenye ng’ombe 300. 
Hii inaweza kutumika hata kwe-
nye mikoa mingine ambako kuna 
wafugaji,” anasisitiza Majaliwa.

Kwa mujibu wa Waziri wa 

MAONYESHO YA WIKI MWANAKATAVI…

Naibu Waziri wa Mifugo atua kunadi 
kifurushi ‘Ufugaji Bora’ cha Dk. Samia 

• Awapa darasa mwelekeo ng’ombe wao 600,000

Ifahamu taasisi 
inayoangalia madhila ya

binti na mama, kuanzia
 kwenye uzazi

Ukurasa 13

AGRA inavyosaidia azma ya serikali 
kuilisha dunia kupitia mbegu bora

MWAUWASA  inavyopambana 
operesheni kulitakatisha Jiji
 Mwanza  majitaka yatiririke

Ukurasa 12
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Na Anthony Gervas, MWANZA

M
AMLAKA ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
jijini Mwanza (MWAU-
WASA), sasa inafanya 

upanuzi mradi wa mabwawa 
makubwa manne ya majitaka 
eneo la Butuja Sabasaba, Ilemela, 
ili kuongeza ubora wa kiwango 
cha uchakataji maji hayo, kabla 
hayajaruhusiwa kitaalamu kuingia 
ziwani.

Majitaka kwa lugha rahisi ni 
maji machafu ya vyooni, bafuni, 
kufulia, kuosha vyombo, ambayo 
ni hatarishi kwa afya ya binadamu 
yasipotafutiwa mfumo maaalum, 
wa kuyahifadhi au kuyasafirisha 
kwenda sehemu rasmi inayotaki-
wa.

Mhandisi wa Kitengo cha Miradi 
Majisafi na Majitaka jijini Mwanza, 
kutoka MWAUWASA, Nuhu Msuya, 
anaeleza kuhusu utekelezaji wa 
mradi huo, akitamka:

‘’Tufanye upanuzi wa ujenzi 
wa mabwawa makubwa mapya 
manne ya majitaka, mradi huo 
umefadhiliwa na Tanzania kwa 
kushirikiana na Benki ya Maende-
leo ya Ulaya (EIB) kupitia Shirika la 
Maendeleo nchini Ufaransa(AFD), 
tukitarajia kukamilika ujenzi wake 
mwaka huu 2023.” 

Msuya anafafanua kuwa upanu-
zi wa mradi huo unajumuisha 
mradi mwingine wa bwawa la ma-
jitaka unaojengwa katika Gereza la 
Butimba jijini hapa, itakaogharimu 
kiasi cha shilingi bilioni sita utaka-
pokamilika.

Anasema, kati ya fedha hizo, 

MWAUWASA inavyopambana operesheni
kulitakatisha Jiji Mwanza majitaka yatiririke

MAZINGIRA

Kaimu Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Mwanza, Leonard Msenyele, akifafanua jambo kwa ujumbe wa Benki ya 
Maendeleo Ujerumani, katika mabwawa ya majitaka ya Butuja, jijini Mwanza. PICHA: ANTHONY GERVAS

• Yawekeza mabilioni kuwezesha mifumo inayowezesha 

Miaka mitatu 
ijayo, tunata-
rajia kuanza 
upanuzi tena 
ujenzi wa 
mabwawa 
mengine 
eneo hilo la 
Butuja na 
wakazi wali-
opo jirani 
kuondolewa 
na kulipwa 
fidia. 

mradi wa bwawa la Majitaka Ger-
eza la Butimba pekee, utagharimu 
shilingi bilioni 2.3, mkandarasi aki-
wa Mtanzania kwa kushirikiana na 
Ujerumani unaotarajiwa kukami-
lika mwezi Januari mwakani 2024 
ulioanza kujengwa Juni 2023.

Upanuzi wa mabwawa hayo, 
unatokana na mahitaji baada yale 
ya zamani yaliyopo 13 yamezidiwa 
uwezo wa kuchakata majitaka na 
uzalishaji.

MHANDISI MAZINGIRA
Mhandisi Mazingira wa Mamla-

ka hiyo jijini Mwanza, Rashid Sam-
li, anaeleza kuwa mfumo wa maji-
taka katika jiji hilo mtandao wake 
ni kilomita 147.29, ambao umehu-
sisha maeneo mbalimbali, ambayo 
ni Igogo, Mjini Kati, Mabatini Isami-
lo, Kirumba, Kilimahewa, Kitangiri, 
Kabuhoro, Pasiansi, Igogo Kusini 
na Bugando, Mwanza.

Anasema mtandao wake ulirith-
iwa kutoka Halmashauri ya Jiji hilo 
mwaka 1998, baada ya kuanzishwa 
Mamlaka za maji chini ya Wizara 
ya Maji na Mifugo enzi hizo.

Mhandisi Samli anaeleza kuwa, 
kazi kubwa ya mfumo huo Mwau-
wasa ni kukusanya majitaka ku-
toka majumbani na kuyapeleka 
katika mabwawa hayo ya Butuja 
Ilemela, kwa ajili ya kuyatibu ili ku-
fikia kiwango cha kuwa majisafi na 
salama baadaye kuyaruhusu kuin-
gia Ziwa Victoria.

Hapo panaelezwa kuwapo jopo 
la wataalamu wanaotibu majitaka 
kutoka Mwauwasa na kuyaruhusu 
kwenda ziwani kwa kushirikiana 
na Bodi ya Bonde la Ziwa Victoria, 

kila akiwajibika mtaalamu anaye-
chukua sampuli za majitaka na 
kuyahakiki ubora uliokusudiwa 
yakiwa kwenye mabwawa hayo, 
kabla ya yakuruhusiwa kwenda 
ziwani.

Sambamba na hilo, inaelezwa 
kutolewa huduma za uondoshaji 
majitaka kwa kutumia magari 
maalum, katika maeneo ambayo 
mtandao wao haujafika au ume-
fika lakini wananchi hawajaungan-
ishwa kwenye mfumo wa mtandao 
wenyewe.

“Vilevile tunatoa elimu ya 
kuwaunganisha wateja katika 
mtandao wa majitaka, ili ku-
hakikisha Jiji la Mwanza linakuwa 
safi na salama, pia MWAUWASA 
kupitia serikali nchini tumekuwa 
tukitekeleza miradi ya mfumo 
rahisi wa uondoshaji majitaka, 
milimani katika makazi ya waishio 
milimani,” anatamka Samli.

CHANGAMOTO MILIMANI
Hapo anataja milimani kuwapo 

changamoto kubwa ya wakazi 
waishio milimani ambayo ni ugu-
mu wa uchimbaji vyoo kutokana 
na miamba ya mawe, hivyo wakati 
wa mvua wananchi hao hutiririsha 
vyoo vyao kushuka chini ya milima 
na kusababsha kero au kuhatari-
sha afya za watu wengine wenye 
makazi chini ya milima.  

Hatua inayofikiwa, inatajwa na 
MWAUWASA, imekamilisha mi-
radi zaidi ya minane katika mfumo 
rahisi wa uondoshaji majitaka 
milimani jijini Mwanza, ilikuwa 
safi kimazingira katika maeneo ya 
Sahara, Isamilo, Igogo, Mabatini A 

na B Kabuhoro, Ibungilo, Kilima-
hewa, A na B, Pasiansi pamoja na 
Bugando Jeshini.

CHANGAMOTO ZILIZOMEA
Anataja changamoto mojawa-

pop iliyopo ni matumizi yasiyo 
sahihi ya mfumo wa majitaka kwa 
wateja, ambao umesanifiwa rasmi 
kupitisha majitaka tu, lakini wateja 
waliounganishwa wamekuwa wak-
iharibu mfumo huo kwa kupitisha 
taka na kusababisha kuziba mara 
kwa mara.

Pia anaorodhesha kuwapo wizi 
wa mifuniko ya ‘chemba’ za maji-
taka, kuharibu miundombinu yake 
kuiba nondo zilizotumika kujen-
gea chemba hizo, raia wasio wema 
kutupa taka ngumu katika chemba 
zake wakigeuza dampo, mfano 
miti, mawe, majani, redi na uchafu 
mwingine, ikiwamo wananchi wa-
napokuwa wakifanya usafi.

Vilevile lingine, ni wateja wen-
gine wanatajwa kujiunganishia 
maji ya mvua kwenye mfumo huo, 
wakitoboa mabomba yake ili maji-
taka yaweze kusafirishwa na maji 
ya Mvua.

JUKUMU LA MWAUWASA
Kutokana na changamoto hizo, 

Mamlaka ya Usambazaji Majisafi 
na Usafi wa Mazingira jijini Mwan-
za, (MWAUWASA), imekuwa iki-
chukua hatua kutoa elimu kwa wa-
teja na wananchi juu ya matumizi 
bora ya mfumo huo, jamii kushiriki 
mikutano ya serikali za mitaa, ili 
kupata elimu sahihi ya kudhibiti 
uzibaji taka mabomba hayo.

Mkurugenzi wa MWAUWASA, 
Mhandisi Robert Lupoja, ana-
fafanua kuwa upanuzi huo wa ma-
bwawa ya majitaka Butuja Saba-
saba umetokana na mabwawa 13 
yaliyopo ya zamani ambayo yana 
uwezo wa kuchakata au kuzalisha 
lita milioni saba za majitaka.

Mhandisi Lupoja anasema, hivi 
sasa mabwawa manne yanay-
ojengwa yakikamilika, yatakuwa 
na uwezo mkubwa zaidi kuzalisha 
lita milioni 10 sawa na asilimia 30 
ya mahitaji na kufikia mwaka 2030 
baada ya kukamilika ujenzi huo wa 
mabwawa, watahamia utekelezaji 
wa miradi mingine.

“Miaka mitatu ijayo, tunatarajia 
kuanza upanuzi tena ujenzi wa 
mabwawa mengine eneo hilo la 
Butuja na wakazi waliopo jirani 
kuondolewa na kulipwa fidia. Sasa 
tuko katika mchakato huo,” anase-
ma Mhandisi Lupoja.

Hapo Mhandisi Lupoja anatoa 
rai, akisisitiza kuwa, wananchi 
wanatakiwa kutumia vizuri miun-
dombinu ya majisafi na majitaka, 
badala ya kuiharibu, kutupa ucha-
fu kwenye mifumo yake kama vile 
pampasi, pedi, mawe, majani na 
miti inayogeuka kuwa kero kwa 
watumiaji katika jamii na kusaba-
bisha kuziba mifumo ya maji.
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MAZINGIRA

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam Malima (aliyeinama), akikagua mbegu bora za michikichi, 
chini ya usimamizi wa Taasisi za Wakala wa Mbegu za Kilimo - ASA na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania – TARI, mkoani humo, Juni mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

I
LI serikali itimize azma ya 
Tanzania kuilisha dunia, wa-
dau wa sekta ya kilimo wana 
mchango mkubwa kufaniki-

sha kwa kuweka mipango thabiti 
ya matumizi ya mbegu zilizob-
oreshwa na teknolojia ya kisasa 
katika kilimo.

Kilimo cha mbegu ni muhimu 
kwa kuwa mbegu ni chanzo cha 
uhai, nishati, chakula na dawa. 
Pia, mbegu ni chanzo cha ma-
lighafi za viwandani na mapato ya 
fedha za kigeni.

Kwa kuzingatia hilo, mbegu 
zilizoboreshwa ni muhimu ili ku-
pata mavuno ya kutosha na ku-
kabiliana na magonjwa, wadudu 
waharibifu, ukame, magugu, 
pamoja na changamoto zingine za 
mazingira, zikiwamo mabadiliko 
ya tabianchi.

Hadi sasa nchini kuna Wakala 
wa Mbegu za Kilimo (ASA), in-
ayohusika na utafiti, ubunifu, pia 
uzalishaji wa mbegu nchini.

Pia kuna Taasisi ya Kudhibiti 
Ubora wa Mbegu Tanzania (TOS-
CI), iliyoanzishwa mwaka 2003, 
ikiwa na jukumu la kuthibitisha 
na kukuza mbegu bora za kilimo 
zinazozalishwa au zinazoingizwa 
nchini, kwa ajili ya kuuzwa na 
kulinda jamii ya wakulima dhidi 
ya mbegu duni kutoka kwa wau-
zaji wa pembejeo za kilimo, ikiwa 
na makoa makuu yake katika 
Manispaa ya Morogoro na matawi 
manne yaliyopo; Tengeru (Aru-
sha), Maheve (Njombe), Ukiriguru 
(Mwanza) na Naliendele (Mtwara).

SAFARI YA ASA
Aliyekuwa Katibu Mkuu wa 

Umoja wa Mataifa, Hayati Kofi An-
nan, alianzisha taasisi inayojishu-
ghulisha na ukuzaji wa kilimo 
Afrika (AGRA) mwaka 2006, ili 
kuboresha maisha ya wakulima 
wadogo wa Afrika wanaohangaika 
na kilimo cha kujikimu na kuwa-
fanya walime kilimo cha biashara.

Maono hayo ya mwasisi wa 
AGRA, Hayati Annan yameigusa 
Tanzania kupitia taasisi hiyo ili-
yopo kwenye mataifa kadhaa ya 
Afrika, ikishirikiana na serikali, 
wadau wa kilimo na wakulima 
katika kuhamasisha kilimo cha 
kisasa, matumizi ya mbegu zi-
lizoboreshwa na kuwa na soko la 
chakula lenye ushindani Afrika.

Ofisa Programu ya Mifumo ya 
Mbegu wa AGRA, Ipyana Mwaka-
saka, anasema taasisi hiyo im-
esaidia kuwawezesha watafiti 
nchini kubuni na kuja na aina 
mbalimbali za mbegu takriban 
44 za mazao mbalimbali, kama 
vile mahindi, mpunga, maharage 
soya, mihogo na mengineyo.

“Kati ya mbegu hizo 44 ambazo 
AGRA imewasaidia watafiti kufan-

iaji, mbegu aina ya ‘hybrid’ zina-
paswa kuzalisha huko huko.

“Tuna mabonde mazuri am-
bayo yamezungumzwa yapo, 
hayo mabonde mimi nina nia ya 
kuyataja tuyafanya yawe chini ya 
serikali, lakini yatolewe kwa ajili 
ya kuzalishia mbegu za ‘hybrid’ 
kwa njia ya umwagiliaji,” anatam-
ka Shuma.

Anafafanua kuwa, ili kuzalisha 
mbegu hizo za ‘hybrid’ sheria ya 
TOSCI inatamka mtu anatakiwa 
kuwa na nafasi ya mita za mraba 
400 na hakutakiwi kulimwa mahi-
ndi katika eneo hilo.

“Kwa hiyo ardhi tulio nayo la-
zima tuwe za sera nzuri. Kule 
tunapoenda kununua mbegu za 
‘hybrid’ wamefanya hivyo. Sisi tu-
sipofanya hivyo, tutaendelea ku-
nunua huko mbegu hizo,” anase-
ma Shuma.

Pamoja na changamoto za up-
ungufu wa mbegu, mabadiliko 
ya tabianchi nayo yameelezwa 
kuchangia kuangamiza mbegu 
nyingi za asili nchini, kutokana na 
kushindwa kuhimili mabadiliko 
hayo.

Ofisa wa Taasisi ya Agri Expe-
rience, Dk. Emmarold Mneney, 
anazungumia changamoto za ma-
badiliko ya tabianchi inayosaba-
bisha kutokea ukame, mafuriko, 
joto kali, kuibuka kwa magonjwa 
mapya na wadudu wanaoathiri 
mbegu hizo.

Dk. Mneney anasema, wana-
chofanya sasa watafiti wanao-
zalisha mbegu zilizoboreshwa, ni 
kurudi katika mbegu za asili kuz-
izidishia nguvu ili ziweze kukabili-
ana na changamoto za mabadiliko 
ya tabianchi.

HISTORIA YA MBEGU
Akielezea historia ya utafiti 

wa mbegu duniani, Dk. Mneney 
anaeleza kwamba, ndio uliosaidia 
kupatikana kwa mbegu ya ma-
hindi kwenye majani ya ardji ya 
nchini Mexico ‘Mexican grass’ na 
kuboreshwa hata kupatikana ma-
hindi yanayoliwa sasa.

“Leo tusingekuwa tunakula ma-
hindi, kusingekuwa na utafiti wa 
mbegu, kwani mahindi yemeto-
kana na tafiti iliyofanywa kutoka 
kwenye ‘Mexican grass’ (majani 
ya Mexico) kwenye karne ya 16,” 
anasema Dk. Mneney.

Anasema, mbegu zilizoboresh-
wa ni ufumbuzi utakaoendelea 
kuwapo duniani, katika kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi, 
pamoja na kuboresha uzalishaji 
wa mazao ili kuendana na wakati. 

Dk. Mneney anahitimisha kuwa, 
mafanikio ya azma ya Tanzania 
kuilisha dunia yatafikiwa, iwapo 
tu serikali itaongeza bajeti ya 
kilimo na kuwekeza zaidi kwenye 
utafiti wa uzalishaji wa mbegu zi-
lizoboreshwa.

ya utafiti na kubuni mbegu, aina 
30 ya mbegu hizo zimeshaingia 
sokoni, baada ya kuidhinishwa 
na waziri mwenye dhamana ya 
kilimo na zinafanya kazi vizuri ka-
tika mikoa mbalimbali,” anasema 
Mwakasaka. 

Anafafanua AGRA pia imesaidia 
kuanzisha na kuziimarisha kam-
puni 15 za mbegu nchini, katika 
kusaidia mkakati wa serikali ku-
zalisha asilimia 75 ya mbegu 
nchini, ili kuepuka na athari za 
kutegemea mbegu kutoka nje ya 
nchi.

“Kampuni hizo binafsi 15 za uzal-
ishaji mbegu zilizopata msaada 
wa AGRA zimefanikiwa kuzalisha 
mbegu zenye ubora wa hali ya 
juu zinazofikia ujazo wa tani mita 
mraba 35,000,” anasema Mwaka-
saka na kuongeza: “Uzalishaji wa 
mbegu bora umeongezeka kutoka 
tani 36,614 mwaka 2015 hadi ku-
fikia tani 71,000 mwaka 2020.”

Mwakasaka anasema, kumeku-
wapo mafanikio ya kuongezeka 
uzalishaji wa mbegu nchini, ku-
toka chini ya asilimia 20 mwaka 
2006, hadi kufikia uzalishaji wa 
mbegu unaozidi zaidi ya asilimia 
60 kwa sasa.

Katika kukabiliana na upungufu 
wa maofisa ugani, AGRA inasema 
imetoa mafunzo kwa wakulima 
viongozi 5,000 wanaowahudumia 
wakulima wapatao 100 hadi 200, 
kwa kusaidiana na Maofisa Ugani 
Kata, katika kupeleka taarifa za 
kilimo kwa wakulima.

AGRA, pia inahusika katika ku-
saidia sera za pamoja na mazin-
gira bora ya kilimo nchini, kwa ku-

fanikisha kuandikishwa serikalini 
kwa mbegu za aina mbalimbali 
zilizoboreshwa, pamoja na kuon-
doa ada ya uandikishaji.

CHANGAMOTO ZILIZOPO 
Licha ya mafanikio hayo, bado 

inatajwa Tanzania inakabiliwa 
na changamoto ya upungufu wa 
mbegu zilizoboreshwa, pamoja na 
kuzalisha asilimia 60, kuna asilim-
ia 40 nchi inaagiza nje ya nchi, hu-
susan kwenye mbegu za mahindi, 
lakini kwenye mazao mengine ni 
zaidi ya asilimia 90.

Changamoto hiyo pia inaelezwa 
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Cha-
ma cha Wafanyabiashara ya Mbe-
gu Tanzania (TASTA), Bob Shuma, 
kuwa asilimia kubwa ya mbegu za 
‘hybrid’ zinazotumika nchini zi-
nazalishwa kutoka nje ya nchi.

“Mbegu zote za ‘hybrid’ zina-
zoletwa kutoka nje haziji tu na 
wala sio msaada, bali zinanunuli-
wa kwa fedha za kigeni ndipo 
mnunuzi aende kununua kama ni 
Zimbabwe ama Zambia,” anasema 
Shuma.

Anaongeza: “Bado inatakiwa 
kulipa kodi kadhaa na ndio 
maana zinauzwa bei ghali, lakini 
kwa mfano sasa kuna uhaba wa 
dola (fedha za kigeni), tafsiri yake 
ni nini tutakapo kosa dola mbegu 
zitakosekana, kama hatuzalishi 
mbegu sisi wenyewe za kutosha 
kuna hatari.”

Pia, anasema wanajitahidi ku-
saidia kuhakikisha kunakuwapo 
sera nzuri, kwani ardhi zipo safi, 
akitoa mfano wa maeneo yatakay-
otengwa kwa kilimo cha umwagil-

Leo 
tusingekuwa 
tunakula 
mahindi, 
kusingekuwa 
na utafiti 
wa mbegu, 
kwani mahi-
ndi yemeto-
kana na tafiti 
iliyofanywa 
kutoka kwe-
nye ‘Mexican 
grass’ (ma-
jani ya Mex-
ico) kwenye 
karne ya 16.

AGRA inavyosaidia azma ya serikali 
kuilisha dunia kupitia mbegu bora
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Ifahamu taasisi inayoangalia madhila
binti na mama, kuanzia kwenye uzazi

Mkurugenzi wa Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation (katikati), Asma Allt Mwinyi, akigawa 
taulo za kike katika Gereza Kuu la Zanzibar. PICHA: PILLY KIGOME

Na Pilly Kigome

K
ATIKA kuleta usawa katika 
jamii ikiwamo kiafya, taasi-
si iitwayo Asma Ally Has-
san Mwinyi Foundation, 

imebuni utaratibu wa kumsaidia 
mwanamke na mtoto katika changa-
moto zinazowakabili katika maisha 
yao ya kila siku.

Akielezea undani taasisi katika 
sekta hiyo, Mkurugenzi wa taasisi 
hiyo, Asma Mwinyi, anaiambia Ni-
pashe kuwa, sasa wanakabiliana 
kuangalia uhitaji katika jamii, kwa 
kujikita kumsaidia mwanamke na 
mtoto na changamoto zao katika 
maisha yao ya kila siku.

Asma anasema, harakati hizo 
zilianza mwaka 2019 kwa usajili ul-
iobarikiwa na Wizara ya Afya, wa-
kianza kumwangalia mwanamke 
na mtoto wa kike pekee, lakini sasa 
taasisi hiyo inajumuisha watu wote 
wenye uhitaji tajwa.

Pia anafafanua kwamba, kwa 
mtoto wa kike wanawasuka kwa ku-
wapa elimu ya kijinsia, kisheria na 
utambuzi shuleni.

Mbali na kutoa elimu hizo, pia wa-
najikita katika kuisaidia jamii kwa 
wale wenye mahitaji maalumu Tan-
zania Bara na Visiwani.

Anafafanua shughuli wanazo-
fanya, wamejikita katika maeneo 
makubwa matano; Mpango wa Mko-
ba wa Mama uliozinduliwa Machi 
8, mwaka huu, Siku ya Mwanamke 
Duniani, ambao tayari umeshaokoa 
watu 600 wa Bara na Visiwani.

Ni mkoba wenye vifaa tiba 
muhimu vya mwanamke, anapoen-
da wodini kujifungua, ukisambazwa 
kwa kumgawia mwanamke, ambaye 
yuko tayari kaenda kujifungua, la-
kini kwa bahati mbaya hana vifaa 
hivyo, ikiwamo sababu ya uchumi 
duni.

Asma anasema, taasisi yake im-
ekuwa ikipita hospitalini na majum-
bani, ikiwatumia wenyeviti wa seri-
kali za mtaa, kijiji, vitongoji, wauguzi 
na wakunga kuwapata wahitaji hao, 
kwani hao ndio  wenyeji wanaofa-
hamu mazingira na wahitaji wao.

“Wakati mwingine tunaenda moja 
kwa moja hospitali husika kwa wa-
nawake wanaofika kwenda kujifun-

nawake wengineo katika rushwa 
ya ngono.

Ni mpango unaolenga kuwae-
limisha wasichana, kuhusiana 
na rushwa hiyo, wakiwafundisha 
kuikabili, hata kuepuka rushwa 
wakiwapa njia wanafunzi wa 
kike kuepukana na hilo, wasi-
haribiwe maisha na ndoto zao za 
maisha yao.

Asma anaeleza, ni aina ya rush-
wa inayoweza kumfanya mtoto 
wa kike shuleni akakosa fursa ya 
kuendelea na masomo au kupata 
magonjwa ambukizi kutoka kwa 
walimu au wengine katika jamii 
inayowazunguka.

“Wote tunajua kuwa rushwa ya 
ngono haikubaliki katika jamii, 
hivyo tuna wajibu hasa wa kuwa-
pa elimu watoto wa kike shuleni, 
vyuoni na kwingineko kuwa jam-
bo hilo halikubaliki,” anatamka 
Asma.  

Anataja katika dhana ya kue-
limisha jamii, hawajawaacha 
nyuma wavulana, wanachukua 
hatua kuwaelimisha kuhusu 
nadharia zinazohusu hedhi, 
wakiwapa melekezo namna ya 
kuwaaidia dada zao, bada ya 
utamaduni wa kuwacheka kum-
cheka shuleni.

Vilevile, anaitaja taasisi yake 
inabeba jukumu la kuwagusa 
wasio wagonjwa na wahitaji wa 
huduma zingine kama za uzazi, 
wakiwapatia mitaji wasiojiweza, 
wenye hali duni na kuwawez-
esha kupata mitaji midogo, wa-
pate fedha za kujikimu katika 
familia zao.

Hiyo ni pamoja na kuwapa 
elimu za ufundi kwa mabinti   
wanaokosa kuendelea na mas-
omo kwa kukosa ada au sababu 
zingine.

Tayari wasichana wasiopun-
gua 19 Zanzibar na Bara wame-
patiwa elimu tofauti za ufundi 
wa cherahani na wamepatiwa 
mashine hizo, ili wajikwamue 
kiuchumi.

Hapo Asma ana wito kwa watu 
wenye uwezo, kusaidia jamii in-
ayowazunguka, akiwa na neno 
la kuhitimisha: ‘Kila mmoja wetu 
ana wajibu wa kuisaidia jamiii ...”

gua na hawana kifaa chochote 
mkononi, tunalazimika kupele-
kea huduma hiyo kwa kuokoa 
maisha ya mama na mtoto,” 
anasema.

Pia katika wanachoiita 
“Mpango wa Ugawaji Taulo 
kwa Watoto wa Kike Shuleni na 
Wanawake walioko Magerezaji 
(wafungwa),” unaendeshwa 
kwa kuwaangalia zaidi wa-
nafunzi wenye mahitaji, hasa 
nje ya mijini na wafungwa ma-
gerezani, jumla ya walengwa 
wanufaika 6000 wameshafiki-
wa.

Tatu, inatajwa eneo la uchim-
baji visima, unaoujumuisha 
kuchimbaji visima  shuleni, 
kwenye nyumba za ibada, soko-
ni, vijijini, mpango unaoenda 
sambamba na kuwapatia ma-
tundu ya vyoo katika maeneo 
hayo.

Anafafanua hadi sasa tayari 
wameshaokoa maisha ya 
wanafunzi wapatao 7,777 ka-
tika  shule mbili zilizopo Un-
guja, eneo la Pwani Mchangani 
ambao walikuwa wakikabiliwa 
na changamoto ya ukosefu wa 

maji, pia matundu ya vyoo waki-
jisaidia porini.

Hapo Asma nataja wamepata 
matundu sita, ikiwamo kuwa-
patia matundu misikiti sita am-
bayo ilikuwa pia haina huduma 
ya vyoo.

Nne, anadokezea  jukumu 
analolitaja ‘kuwafariji wagonjwa 
majumbani na hospitalini’. Huo 
anautaja kuwa mpango unaow-
alenga wagonjwa wote walio-
telekezwa hospitalini na wenye 
hali duni majumbani, wasio na 
pesa za kujitibu kutokana na 
uwezo duni wa kifedha au wam-
etelekezwa na ndugu na jamaa.

Asma anasimulia Nipashe 
kwamba, mpango huo ni en-
delevu, umekuwapo kwa wag-
onjwa wenye mahitaji maalum, 
wamekuwa wakipita kwa kuuo-
na uongozi husika wa hospital-
ini na kupewa mwongozo kwa 
wagonjwa wenye uhitaji, hivyo 
wanawafariji kwa fedha za mat-
ibabu na kujikimu, pia vyakula 
wanapokuwa hospitalini.

Pia anaeleza namna mpango 
unavyogusa ugawaji wa nguo, 
vyakula kwa wenye mahitaji 

majumbani na wana hali duni 
zilizopitiliza, ikiwamo ugawaji 
viatu kwa wanafunzi shule za 
msingi, wenye mahitaji wakiwa 
katika hali mbaya.

Aina hiyo ya msaada anautaja 
kujumuisha ugawaji mahitaji ya 
kumsitiri anayefariki ama ny-
umbani au hospitalini, kwani 
kumekuwapo wimbi la uhitaji 
huo katika maeneo hayo, wa-
nandugu au jamii kushindwa 
kununua nguo hizo, kutokana 
na changamoto na ukosefu wa 
fedha zinazohitajika.

“Tunafanya hivi, kwani nguo 
hiyo ni muhimu sana, kila mwa-
nadamu anatakiwa astirike pin-
di anapokwenda kuhifadhiwa 
katika nyumba yake ya milele. 
Tunawatumia wajumbe wa 
mashina, vijiji,  au mtaa kuwa-
pata wenye changamoto hiyo” 
anatamka Asma.

Eneo la tano la jukumu lao 
katika mustakabali wa kijinsia, 
unaoitwa ‘Mpango wa GBV-
Usawa Jinsia’ ulioanzishwa 
mwaka jana, ukijikita zaidi kup-
inga rushwa ya ngono kwa wa-
toto wasichana shuleni na wa-

“Katavi ni miongoni mwa 
maeneo ambayo bado 
yana ufugaji holela, ufugaji 
usiokuwa na tija, ufugaji 
ambao ng’ombe hawana 
mwenyewe, wakiamka 
asubuhi hawaelewi wanak-
wenda kula wapi nyasi. 

“Popote mfugaji anapoo-
na kuna nyasi anaingiza 

ng’ombe wake, sababu 
ameona kuna nyasi. Wiz-
ara ya Mifugo imeendelea 
kusisitiza wafugaji wote 
mnaonisikia kuanza utarat-
ibu wa kuboresha ng’ombe 
wenu, ili mwondokane 
na utaratibu wa kuswaga 
ng’ombe na kuchunga kie-
nyeji kama zamani.

“Tunataka tuboreshe, 
ng’ombe wachache we-

nye faida kubwa, ambao 
watakuwa na tija kwenye 
pato la taifa. Kwa sasa, 
wizara inahamasisha sana 
ufugaji wa samaki, wana 
mchango mkubwa sana 
kwenye kuondoa udu-
mavu.

“Kwa sababu samaki 
kama alivyo yeye, ana 
protini ukimtumia na ndio 
tunahamasisha wazalishwe 

kwa wingi na watumike 
kwa wingi. Sasa wizara 
imekuja na mkakati wa 
kufuga samaki kwa njia 
mbili.

“Njia ya kwanza ni ufu-
gaji wa vizimba na ufugaji 
wa mabwawa. Vizimba 
ni lazima ufanyie ziwani, 
lakini mabwawa unaweza 
fugia hata nyumbani kwa-
ko au shambani kwako, 

ukatengeneza mabwawa. 
Ila kwa maelekezo ya 
wataalamu wetu.”

Mkuu wa Mkoa Mwan-
amvua, anaunga mkono 
hoja ya Waziri, akiwa na 
msisitizo wake: “Naomba 
mzitumie vizuri fursa hizi 
zilizopo hapa kujielimisha 
kuhusu kilimo, mifugo, 
ufugaji wa nyuki, ufugaji 
wa samaki…”

Naibu Waziri Mifugo atua kunadi kifurushi ‘Ufugaji Bora’ cha Dk. Samia
INATOKA UK.11
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Gambo ahoji serikali mapitio 
kikokotoo cha asilimia 33 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

M
BUNGE wa Arusha 
Mjini (CCM), Mrisho 
Gambo, amehoji 
mpango wa serikali 

wa kufanya mapitio ya malipo 
ya mkupuo (kikokotoo) ya asil-
imia 33 kwa wafanyakazi.

Gambo alisema kanuni mpya 
ya mafao pensheni imekwenda 
kupunguza asilimia 50 ya ma-
fao ya mkupuo na kupunguza 
miaka ya kuishi mtu anapostaa-
fu kazi kutoka 15.5 hadi 12.5 na 
kuhoji serikali haioni umuhimu 
wa kurudisha kanuni ya awali.

Akijibu maswali hayo, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Patrobas 
Katambi, alisema serikali ilitan-
gaza matumizi ya kanuni mpya 
ya mafao ya pensheni kuanzia 
Julai Mosi, 2022.

“Kanuni hiyo iliandaliwa kwa 
kushirikisha

wadau wote (serikali, wafan-
yakazi na waajiri) kwa lengo 
la kufanya maboresho ya pen-
sheni ili kuwianisha mafao ya 
wanachama na kuifanya mifuko 
kuwa endelevu,” alisema.

Alisema kuwa serikali ina-
tambua umuhimu wa kubore-
sha mafao ya pensheni ikiju-

muisha malipo ya mkupuo kwa 
wafanyakazi.

“Sheria inaitaka mifuko 
kufanya tathmini ya kupima 
uhimilivu kila baada ya miaka 
mitatu na kutoa ushauri na 
mapendekezo mbalimbali ikiju-
muisha maboresho ya mafao ya 
wanachama na kuifanya mifuko 
kuwa endelevu,” alisema.

Alisema kwa kuwa mifuko 
itafanya tathmini kwa hesabu 
zinazoishia Juni 2023, serikali 
itazingatia ushauri wa mtaal-
am ambaye atafanya tathmini 
hiyo ili kuongeza pensheni ya 
wastaafu ambayo inajumuisha 
malipo ya mkupuo wa asilimia 

33.
Aidha, alisema asilimia 81 ya 

hali ya kikokotoo cha sasa in-
awapa faida wafanyakazi kwa 
kuwa na mkupuo mkubwa na 
asilimia 19 wanabaki na mku-
puo wa wastani na mapato ya 
kila mwezi yameongezeka.

“Serikali chini ya Rais Samia 
ina nia ya dhati kukitoa kikoko-
too hiki kutoka asilimia 25 hadi 
33 na tathmini itakayofanyika 
ikiangalia ustahimilivu wa mfu-
ko itaangalia maslahi ya wafan-
yakazi na kwenda kutoa faida 
itakayowasaidia wao ambao 
wamelitumikia taifa,” alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ridhiwani Kikwete (kulia), akijadiliana jambo na 
Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mitaa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Deogratius Ndejembi,  bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, ipo 
kwenye mchakato wa kuanzisha 
programu tumizi (Ardhi App) ili 
kurahisha wananchi kupata hu-
duma popote nchini kwa njia ya 
mtandao.
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 

Anthony Sanga, aliyasema hayo 
jana kwenye kliniki ya ardhi in-
ayoendelea jijini hapa ya kusiki-
liza na kutatua kero za ardhi.
Alisema programu hiyo pamoja 

na mambo mengine itasaidia 
wananchi kupata huduma ya 
ulipaji wa pango ya ardhi popote 
walipo.
Alisema kliniki ya ardhi inay-

oendelea kwa wiki mbili jijini 
Dodoma, itakuwa mwarobaini wa 
changamoto nyingi za ardhi zina-
zowakabili wananchi wengi.
“Jiji la Dodoma ndio lenye 

changamoto nyingi za mgogoro 
ya ardhi na wizara imejipanga 
kikamilifu kwa kupiga kambi ya 
wiki mbili ili kuhakikisha changa-
moto zote za ardhi Mkoa wa 
Dodoma zinapatiwa ufumbuzi 
kwa wakati ili wananchi wapate 
haki zao.”

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SHILINGI bilioni 4.5 
zimepangwa kuwafikia wakuli-
ma 10,000 kwa ajili ya kuwawez-
esha kuzalisha mazao mengi ka-
tika eneo dogo kupitia mradi wa 
kilimo biashara.

Mkurugenzi wa Sustainable 
Environment Management Ac-
tion (SEMA), Ivo Manyaku, 
alisema hayo juzi kwenye kikao 
kazi cha kutathmini utekelezaji 
wa mradi huo wa miaka mitano 
ulioanza Septemba 20, 2021 am-
bao unatarajia kumalizika Juni, 
2026.

Utekelezaji wa mradi huo 
unafanywa kwa kushirikiana 
na Shirika la Stromme Founda-
tion Tanzania, nchi ya Norway 
pamoja na wadau wa kimkakati, 
NGI, CSFS na NMBU.

Alisema katika kipindi cha 
miaka miwili ya utekelezaji wa 

mradi huo wamepata mafanikio 
makubwa kwa kuongeza uzal-
ishaji wa mazao kwa wakulima 
kwa kutoa elimu za teknolojia 
mbalimbali za kilimo. 

Manyaku alisema mradi huo 
ni mahususi kwa vijana na wa-
nawake na ni mwendelezo wa 
vikundi vilivyokuwa vikitumika 
katika mradi wa awali wa ku-
weka na kukopa na wataingizwa 
katika uzalishaji na kuongeza 
thamani kupitia mazao ya kili-
mo ambayo ni mahindi, alizeti, 
mtama na mbaazi.

Aidha, Manyaku alisema kupi-
tia mradi huo wamefanikiwa 
kuwatafutia wakulima masoko 
kwa kuwaunganisha na wadau 
mbalimbali na wafanyabiashara.

Alisema, lengo la mradi huo 
ni kuwafikia wakulima 6,000 
na kati ya hao asilimia 40 wawe 
vijana na asilimia mbili watu we-
nye ulemavu na kuwa umejikita 
kuhakikisha kuwa teknolojia 

wanazo wapa zinaendelea ku-
wasaidia wakulima hata baada 
ya mradi huo kukamilika.

Alisema pamoja na kuwa na 
lengo la kuwafikia wakulima 
6,000 lakini kwa kupitia mnyor-
oro wa thamani wanatamani ku-
wafikia wakulima 10,000 katika 
wilaya ambazo unafanyika mra-
di huo ambazo ni Iramba, Ikungi 
na Manyoni zilizopo mkoani Sin-
gida.

 Katibu Tawala Mkoa wa 
Singida, Dk. Fatma Mganga, al-
ipongeza mashirika hayo kwa 
kuusaidia Mkoa wa Singida ka-
tika sekta ya kilimo.

“Katika mradi huu ni Singida 
peke yake ndiyo inasaidiwa ku-
hakikisha inaboresha kilimo 
ili kuongeza uzalishaji na hasa 
kwa kutumia teknolojia inayok-
wenda kuhifadhi maji katika 
mashamba yetu na kurutubisha 
ardhi na kuboresha maisha ya 
familia zetu,” alisema.

Alisema pamoja na mambo 
mengine mradi huo unakwenda 
kuwawezesha wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari ku-
pata chakula wakiwa shuleni na 
kutaongeza ufaulu wao.

Wajasiriamali na wanufaika 
wa mradi huo, Anna Ntandu, 
kutoka Wilaya ya Ikungi na Re-
hema Mwaliwa kutoka Kata 
ya Iseke, wilayani Ikungi wali-
yashukuru mashirika hayo kwa 
kuwapa mafunzo ya kilimo bi-
ashara ambayo yamewakomboa 
kiuchumi na kujikimu kimaisha 
na kusomesha watoto wao.

“Changamoto kubwa tuliyo-
nayo ni vifaa vya kufanyia kazi, 
mtaji na masoko ya uhakika kwa 
mfano mimi nalazimika kutumia 
sufuria kwa ajili ya kuoka mkate 
badala ya oveni naomba tunapo 
hitimu mafunzo tuwe tunawez-
eshwa vifaa hivyo hata kwa ku-
kopeshwa,” alisema Mwaliwa.

Sh. bilioni 45 kunufaisha 
wakulima kilimo biashara 

Wizara Ardhi 
kusaidia 
wananchi popote 
kupitia mtandao

Serikali yataja 
utoaji motisha 
kwa watumishi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imetaja namna ina-
vyoendelea kutoa motisha za 
kifedha na zisizo za kifedha kwa 
watumishi wa umma wakiwamo 
wanaofanya kazi katika maz-
ingira magumu kwa kuboresha 
viwango vya posho za kufanya 
kazi baada ya saa ya kazi.
Aidha, kutoa posho za kujik-

imu wakati wa kusafiri kikazi, 
miundombinu ya barabara, ma-
wasiliano, kufikisha huduma za 
umeme kupitia REA, kujenga 
madarasa na nyumba za walimu 
zenye staha, kusogeza huduma 
za kibenki pamoja na mifumo ya 
huduma za kifedha kuboresha 
mipango ya motisha na mikataba 
ya hali bora ya taasisi.
Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais, 

Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Ridhiwani Kikwete, aliyase-
ma hayo bungeni jana alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Same 
Mashariki (CCM), Anne Kilango.
Katika swali lake, Mbunge huyo 

alihoji kuna mkakati gani wa 
kutoa motisha kwa watumishi 
wanaofanya kazi kwenye mazin-
gira magumu.
Akijibu swali hilo, Kikwete 

alisema pia halmashauri zilizopo 
katika maeneo yenye mazingira 
magumu kwa kutambua umuhimu 
wa kutoa motisha, zinatekeleza 
mipango yao ya motisha kwa 
miongozo kutoka Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo katika 
kusimamia utoaji wa motisha 
mbalimbali kwa watumishi wao 
kutegemeana na hali ya maz-
ingira magumu yaliyopo katika 
maeneo husika.
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CCM yaagiza hospitali kutoshikilia miili
ya waliofariki wakipatiwa matibabu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

C
HAMA cha Mapinduzi 
(CCM), Mkoa wa Mbeya, 
kimeiagiza serikali 
mkoani humo kupiga 

marufuku hospitali zote kushi-
kilia maiti za watu wanaofariki 
wakati wanapatiwa matibabu 
kwenye hospitali hizo kwa 
sababu ya aina yoyote.

Katibu wa Siasa, Itikadi 
na Uenezi wa CCM Mkoa wa 
Mbeya, Christopher Uhagile, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
anatoa taarifa ya kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya chama hicho 
mkoa kwa waandishi wa habari 
baada ya kuhitimishwa kwa ki-
kao hicho.

Alisema matukio hayo yame-
kuwa yakisababisha wananchi 

kukosa imani na serikali na 
kuwataka watumishi wa hospi-
tali na vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya kuwa waadilifu 
wakati wa kuwahudumia wa-
nanchi.

Vilevile, alisema kwenye ki-
kao hicho cha Halmashauri 
Kuu, chama kinawataka wa-
tumishi wa hospitali na vituo 
vyote vya kutolea huduma za 
afya kutoa huduma bora kwa 
wananchi kwa kuzingatia mion-
gozo mbalimbali inayotolewa 
na serikali kuu.

“Pia chama kimeielekeza 
serikali kuagiza hospitali zote 
ndani ya mkoa kuboresha hu-
duma kwa wananchi hasa kwa 
kuzingatia maelekezo yanayo-
tolewa na Serikali Kuu ikiwamo 
kuwahudumia wazee bila uba-

guzi wa aina yoyote,” alisema 
Uhagile. Alisema huduma hizo 
zinapoboreshwa zinafanya wa-
nanchi kuwa na maisha bora na 
kuiamini serikali yao inayound-
wa na chama hicho tawala.

Katika hatua nyingine, Uhag-
ile alisema chama kiliielekeza 
serikali kuitaka Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA), mkoani humo ku-
harakisha ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara kwenye 
mtandao wao wanapopata fed-
ha ili kuwasogezea wananchi 
huduma.

Alisema katika Jiji la Mbeya, 
waliitaka TARURA kukamilisha 
Barabara ya Vunjabei-Old Air-
port ambayo imekuwa ikisuas-
ua ili kuwarahisishia wananchi 
usafiri.

Vilevile, alisema chama hi-
cho kiliwaelekeza viongozi 
wote wa kuchaguliwa na wa-
nanchi wakiwamo wabunge na 
madiwani kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuzitafutia ufumbuzi 
ili wananchi waendelee kuwa 
na imani na chama hicho.

Alisema viongozi hao wana-
takiwa kusikiliza kero hizo za 
wananchi kupitia mikutano ya 
hadhara ambayo kwa sasa in-
aruhusiwa kufanyika kwenye 
maeneo yao.

Hata hivyo, alisema chama 
hicho kinazitaka idara zote 
zilizopo ndani ya mkoa huo 
kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wananchi ili wapate wa-
nazostahili ikiwa ni pamoja na 
matumizi mazuri ya fedha za 
umma.

Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika wa Wakulima wa Mpunga cha Usangu Farmers Co-operative Society Ltd cha 
wilayani Mbarali, mkoani Mbeya, Iddi Mtiginjola, akizungumza na wanachama wakati wa uzinduzi wa bodi mpya ya 
chama hicho, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, ILEJE

MKUU wa Wilaya ya Il-
eje mkoani Songwe, Farida 
Mgomi, ameahidi kuupatia 
ufumbuzi mgogoro wa ardhi 
katika vijiji vya Sheyo, Kata 
ya Ibaba na Itale Kata ya 
Itale wilayani humo ambao 
umedumu kwa muda mrefu 
bila suluhu.
Mgomi alitoa ahadi hiyo 

wakati wa mkutano wa had-
hara uliofanyika katika Kijiji 
cha Sheyo, Kata ya Ibaba, 
wakati wa ziara yake ya 
kusikiliza na kutatua kero 
za wananchi na moja ya 
changamoto iliyosomwa na 
Mtendaji wa kijiji hicho ni 
mgogoro huo ambao hau-
jawahi kupatiwa suluhu.
Aidha, Mgomi aliagiza Ofisi 

ya Ardhi inatatua mgogoro 
huo uliodumu kwa muda 
mrefu na kuwataka wa-
nanchi kuwa na subira waka-
ti wataalamu wanajiandaa 
kwenda kutafuta suluhu ya 
kudumu.
“Naiagiza Ofisi ya Ardhi 

kuhakikisha kufikia No-
vemba 11, 2023 mfike eneo 
la mgogoro mkae na pande 
zote mbili mmalize mgogoro 
huo ili wananchi waendelee 
na shughuli zao za kiuchumi 
bila tatizo,” alisema Mgomi.
Kaimu Ofisa Ardhi wa Hal-

mashauri ya Ileje, Yanga 
Yanga, alisema kufikia No-
vemba 11, 2023 wanatarajia 
kukutana na pande zote 
mbili na wazee maarufu ili 
kumaliza mgogoro huo na 
watahakikisha pande zote 
zinapata haki.
Aliwataka viongozi wa vijiji 

hivyo pamoja na wa kimila 
kutoa ushirikiano wakati wa 
utatuzi wa mgogoro huo ili 
waumalize mapema na shu-
ghuli zingine ziendelee.

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, amesema serikali 
ya mkoa huo haitawavumilia wa-
zazi na walezi wanaochukua posa 
na kuwaozesha watoto wao bada-
la ya kuwapeleka shuleni.

Mtaka aliyasema hayo wakati 
akizungumza na wanafunzi wa 
kidato cha nne katika Shule ya 
Sekondari Mabatini, Halmashauri 
ya Mji Njombe kuhusu maandali-
zi ya mtihani wao wa mwisho.

“Huyu mtoto maskini wa watu 

anaweza akaamua nini kwenye 
maisha yake kwamba usinila-
zimishe mimi mtoto wangu 
aende shule au asiende, huyu 
mtoto umri huu anaamua nini, 
darasa la saba katoto kadogo 
haka unapokea posa ya kwenda 
wapi, kwamba umepokea posa 
ya kwenda wapi hawa watoto, 
anaenda leba huyu hata kuchum-
biwa anachumbiwaje huyu,” ali-
hoji Mtaka na kuongeza.

“Ndiyo maana mkiona kwenye 
taarifa ya Rais, tunamimba ny-
ingi za utotoni kwa maana hawa 

watoto wanajiandaa kwenda ki-
dato cha kwanza serikali ikisema 
asilimia 80 ya watoto wa darasa 
la saba wameenda kidato cha 
kwanza maana yake asilimia 20 
waliobaki nyumbani ni baba na 
mama ni wazazi,” alisema.

Mtaka alisema wazazi wa wa-
nafunzi waliomaliza darasa la 
saba mwaka huu ambao hawapo 
tayari kuwapeleka watoto wao 
shuleni kujiunga na masomo 
ya sekondari mwakani endapo 
watafaulu wanatakiwa kuhama 
Mkoa wa Njombe.

“Kama kuna mzazi ana mtoto 
nyumbani amemaliza darasa la 
saba amefaulu kwenda kidato 
cha kwanza na hana mpango wa 
kumpeleka ahame huu mkoa 
watu zamani walikuwa wanakim-
bia kodi za kichwa wao watakim-
bia na nyumba,” alisema Mtaka.

Alisema serikali imejenga ma-
darasa na kupeleka madawati 
na vitabu katika shule zote hapa 
nchini hivyo hakuna sababu ya 
mzazi kuacha kumpeleka mtoto 
wake shuleni.

Aliwatakia maandalizi mema 

wanafunzi wote wa kidato cha 
nne mkoani Njombe ambao wa-
natarajia kufanya mtihani wa taifa 
wa kidato cha nne utakaoanza 
mwezi Novemba 13, mwaka huu.

Ofisa Elimu Mkoa wa Njombe, 
Nelasi Mulungu, alisema maan-
dalizi kuelekea mtihani wa taifa 
kidato cha nne mkoani Njombe 
yanaendelea vizuri na yalianza 
tangu wakiwa kidato cha kwanza.

Diwani wa Kata ya Njombe 
Mjini, Alatanga Nyagawa, alisema 
elimu kwenye kata hiyo imepewa 
kipaumbele ili kiwango kipande.

Mtaka: Hatutawavumilia wazazi wanaoozesha binti zao

DC Ileje 
aahidi kupata 
ufumbuzi 
mgogoro 
wa ardhi

“Naiagiza Ofisi ya Ardhi 
kuhakikisha kufikia No-
vemba 11, 2023 mfike eneo 
la mgogoro mkae na pande 
zote mbili mmalize mgogoro 
huo ili wananchi waendelee 
na shughuli zao za kiuchumi 
bila tatizo,” alisema Mgomi.

************************

***************************

Mwisho

 

 

   



HABARI ZANZIBAR
17Alhamisi Novemba 9, 2023

Kumekucha ZEC uandikishaji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

T
UME ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), 
inatarajia kuanza uandikishaji wa  
wapigakura wapya kwa ajili ya 
maandalizi ya uchaguzi mkuu wa 

mwaka 2025.
Akizungumza jana na wadau wa uch-

aguzi visiwani hapa, Mwenyekiti wa ZEC, 
Jaji Joseph Kazi, alisema kazi hiyo itaanza 
Desemba 2, mwaka huu, na kumaliza Janu-
ari 15, mwakani.

Alisema tume hiyo inatarajia kuandiki-
sha wapigakura wapya 162,606 na uandik-
ishaji huo utaanzia wilaya ya Micheweni, 
Pemba.

Jaji Kazi alisema kila wilaya uandikishaji 
utadumu kwa siku tatu na mwananchi 
ambaye ana sifa na hajapata fursa ndani 
ya siku hizo tatu, uandikishaji utaendelea 
katika ofisi za tume ya uchaguzi ili kila 
mmoja kupata haki hiyo.

Alisema uandikishaji huo ni kwa wale 
wenye sifa ambao hawamo katika daftari 
la wapigakura lililoandaliwa mwaka 2020.

Mwenyekiti huyo alizitaja baadhi ya sifa 
hizo ni kufikisha umri wa miaka 18 na kuwa 

na kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi.
Jaji Kazi aliwataka wananchi kudumisha 

amani katika kipindi chote cha uandik-
ishaji na baada ya hapo, wale wote wenye 
sifa kujitokeza katika kujiandikisha.

Akiwasilisha mada kuhusu taarifa na ut-
aratibu wa uandikishwaji wa wapigakura 
na uendeshaji wa daftari la kudumu la wa-
pigakura, Mkurugenzi wa ZEC, Thabit Ida-
rous Faina, alisema kwa mujibu wa Sheria 
ya Uchaguzi ya Mwaka 2018, ZEC imepewa 
jukumu la kuandaa, kutayarisha, kuhifadhi 
na kuendeleza daftari la kudumu la wapi-
gakura.

Alisema kwa Wilaya ya Micheweni 
Pemba ambako uandikishaji utaanzia, 
wananchi 10,907 wanatarajiwa kuandik-
ishwa, Wilaya ya Wete 12,705, Chakechake 
11,682 na  Mkoani 11,964.

Kwa wilaya za Unguja, alisema Kaska-
zini A inatarajiwa kuandikisha watu 7,880, 
Kaskazini B 13,169, Wilaya ya Kati 10,438, 
Kusini 4,792, Magharibi ‘A’ 28,677, Maghari-
bi B 31,120 na Mjini 19,272.

Pia alisema endapo mwombaji atakuwa 
hakuridhika na uamuzi wa mkuu wa kituo, 
atawasilisha pingamizi kwa ofisa uandik-

ishaji wa wilaya juu ya uamuzi huo na ofisa 
uandikishaji wa wilaya atasikiliza pingam-
izi hilo.

“Endapo mwombaji hakuridhika na ua-
muzi wa afisa uandikishaji anaweza ndani 
ya kipindi cha siku saba, kuanzia tarehe ya 
uamuzi huo, kuwasilisha rufani Tume ya 
Uchaguzi,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Huduma za Sheria 
wa ZEC, Maulid Ame Mohamed, akiwasili-
sha mada nafasi ya sheria ya uchaguzi ka-
tika uandikishaji na uendeshaji wa daftari 
la kudumu la wapigakura, alisema iwapo 
mtu atafanya moja ya makosa yaliyoain-
ishwa ikiwamo kutoa taarifa za uongo,   
atalipa faini isiyozidi Sh. milioni tatu na 
isiyopungua Sh. 300,000.

Alisema au atatumikia kifungo jela ki-
sichopungua miezi mitatu na kisichozidi 
miezi sita.

Pia alisema sheria ya uchaguzi imeweka 
utaratibu mzuri wa kujiandikisha kwa mtu 
mwenye sifa, hivyo aliwataka wadau wa 
uchaguzi kuisoma na kuielewa sheria hiyo 
na kanuni zake ili kushiriki katika uandik-
ishwaji bila matatizo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kituo cha Uwekezaji (TIC), Dk. Binilith Mahenge (kulia), akiangalia nyaya zinazotengenezwa na 
kiwanda cha Akberalis Hardware and Electric Ltd cha jijini Dar es Salaam alipotembelea jana. Kushoto ni Mkurugenzi 
wa kiwanda hicho, Hussein Alibhai. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR 

BARAZA la Manispaa Ma-
gharibi B Unguja, limekusanya 
Sh. 470,673,890 kwa kipindi 
cha robo ya kwanza, kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.
Mkurugenzi wa Baraza hilo, 

Khadija Said Simai, aliyasema 
hayo jana wakati akiwasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa ofisi 
kwa kipindi cha Julai hadi 
Septemba, katika kikao cha 
Baraza la Madiwani, Momba 
kwa Mchina Unguja.
Alisema fedha hizo ni ku-

toka vyanzo vya ndani vya 
mapato pamoja na ukaguzi 
wa leseni, maghala, viwanda, 
gereji, maeneo mbalimbali ya 
wilaya hiyo.
Pia alisema fedha hizo 

ni sawa na asilimia 72 ya 
makusanyo ya robo ya 
kwanza kwa mwaka wa fedha 
2023/24.
Mkurugenzi huyo alim-

pongeza Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, kwa 
kutimiza miaka mitatu ya 
uongozi na kuleta maendeleo 
katika sekta mbalimbali.
Alisema baraza limekadi-

ria kukusanya Sh. milioni 
651,420,000 kwa kipindi cha 
Julai hadi Septemba, ingawa 
hazikufika kutokana na ku-
kosa mapato kwa baadhi ya 
vyanzo.
Kuhusu uimarishaji mji, 

alisema baraza limezoa taka 
tani 3,423 taka ngumu na ku-
pelekwa jalala kubwa Kibele.
Naye Mstahiki Meya Baraza 

la Manispaa Magharibi B, 
Khamiss Hassan Haji, aliwa-
taka wajumbe wa kikao hicho 
kushirikiana na watendaji wa 
baraza hilo ili kufikia malengo 
yaliyotarajiwa.
Wajumbe wa baraza hilo, 

walisema wataendelea 
kushirikiana na watendaji ili 
kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato sambamba na kupita 
kwa wafanyabiashara na 
wajasiriamali kuhamasisha 
kulipa kodi.

 Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

KATIKA kuunga mkono juhu-
di za maendeleo ya Zanzibar, 
Taasisi   ya Maendeleo Zanzibar 
(TAZAMA) inakusudia kuima-
risha mazingira bora visiwani 
hapa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mwenyekiti wa 
TAMAZA, Makame Handhar 
Khamis, alisema suala la mazin-

gira ni mtambuka na ni muhimu 
kwa sababu limebeba maisha 
ya watu na bila mazingira bora, 
maisha ya watu yatakabiliwa na 
majanga mbalimbali yatokanayo 
na athari za kimazingira.

Alisema changamoto za kimaz-
ingira yakiwamo mabadiliko ya 
tabianchi, mabadiliko ya ekolojia 
na mengineyo ambayo yame-
fanywa na mwanadamu duni-
ani kote hasa katika karne hii ya 
sayansi na teknolojia, yameathiri 

sana maisha ya mwanadamu.
Mabadiliko hayo, alisema ya-

mesababisha  madhara makub-
wa yakiwamo kuongezeka kwa 
hali ya joto, kukauka kwa vyanzo 
vya maji, misitu kugeuka ma-
jangwa na binadamu kuleta hali 
ya ukaa.

“Mambo hayo yameikumba 
dunia na Zanzibar kwa upana 
na urefu wa matatizo hayo. Na  
sisi vijana tulioshinda uzalendo 
tumejikusanya na kuunda asasi 

hii ili kusaidia juhudi za kupam-
bana na changamoto za kimazin-
gira,” alisema.

Alisema miongoni mwa malen-
go makuu matatu ya taasisi hiyo 
ni kurejesha Zanzibar ya kijani, 
kuelezea fursa zilizoko katika 
sekta ya uchumi wa buluu na ku-
unga mkono juhudi za maende-
leo ya Zanzibar.

Pia alisema hivi sasa Zanzibar 
inafanya   mapinduzi makubwa 
ya kimiundombinu ambayo baa-

dhi ya miti imekatwa ili kupisha 
ujenzi huo.

Naye Katibu wa TAZAMA, Iddi 
Thabit, alisema kuwa uwepo wa 
taasisi hiyo kutasaidia pia kuha-
masisha maendeleo ya jamii hasa 
katika kujengewa uwezo juu ya 
masuala yanayowagusa.

Taasisi hiyo inatarajiwa kuzin-
duliwa Novemba 11, mwaka huu 
na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi.

Taasisi yajitosa kuimarisha mazingira

Manispaa 
Magharibi B
yakusanya 
mil. 470.7/- 
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0745 700 710.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO.117  OF 2023
IN the Matter of the  late:
LUCIAN FABIAN MAARIFA 

By 1.LAUTELI ELIAS MAARIFA 
2.............................................

ALL persons claiming to have any interest  in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate(or letter of 
administration) is made to  the above- named 
pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 27  day of November  2023.
Dated at Morogoro this 02 day of   November  2023.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE 

KUPOTEA 
KWA VYETI

PENDO AMOS NDAHYA anatangaza kupotelewa na 
vyeti, cheti cha kuhutimu kidato cha nne cheye index 
No. P0605-0098 Kilichotolewa na UHURU 
SECONDARY SCHOOL CENTRE mwaka 2017, cheti cha 
chuo ORDINARY DIPLOMA IN CLINICAL MEDICINE No. 
NP0605/0098/2017 kilichotolewa na KOLANDOTO 
COLLEGE OF HEALTH SCIENCES mwaka 2021 pamoja 
na ACADEMIC TRANSCRIPT. Yeyote atakayeviona 
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: KRU/RB/1416/2022.

KUPOTEA 
KWA CHETI

     

MUNETE FRANCIS BURIRO anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba P0806/0280 kilichotolewa na CITY 
SEC SCHOOL CENTRE mwaka 2006. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DOD/DOD/7438/2023.

CamScanner

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PEACE GODWIN MASASI 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye jina ISMAIL 
RAMADHANI MALENDA namba 

za usajili T784ECC aina ya 
TOYOTA LITEICE, Chassis No. 

KM700007200. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DOD/DOD/8125/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA 
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI……498 LA 2023

OTHMAN RAMADHANI 
SIMBA……………………MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA 
•   NATIONAL BANK OF COMMERCE LIMITED
•   ISHENGOMA KARUME MWASHA & 
MAGAI……MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
•   NATIONAL BANK OF COMMERCE LIMITED
•   ISHENGOMA KARUME MWASHA & MAGAI

POPOTE ULIPO/MLIPO
OTHMAN RAMADHANI SIMBA amefungua shauri mbele 
ya Baraza la Ardhi na Nyumba Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa 
tarehe 5/12/2023 saa 3:00 Asubuhi mbele ya J.W SILLAS 
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo 
bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 08 Mwezi  11, 2023

KUPOTEA KWA 
OFFER YA KIWANJA

SALUM JUMA NASORO 
anatangaza kupotea kwa offer 
ya umiliki wa kiwanja PLOT NO. 

50, BLOCK D, ILAZO 
WEST-DODOMA CITY COUNCIL. 

Yeyote atakayeiyona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/DOD/DOD/8056/2023.

KUFUNGA 
KAMPUNI

HAMTZA LIMITED 
NAMBA YA USAJILI 

152965834 Inapenda 
kuwatangazia rasmi 
wadau wake kupitia 

maamuzi ya 
Wakurugenzi wa 

Kampuni ya HAMTZA 
LIMITED INAFUNGWA 
RASMI. Hivyo mwenye 

madai yeyote afike 
Ofisini kuwasilisha 

madai yake.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

JACOB WILFRED KIBONA anatangaza 
kupotelewa kwa hati  ya kusafiria  yenye namba 
TAE326251 iliyotolewa uhamiaji makao makuu 
DAR ES SALAAM mnamo tarehe 23/03/2020. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIG/97351/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, KATIKA 
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA LILILOPO 

BUKOBA KAGERA.
MAOMBI NA. 07/2023

DR. PROJESTUS KWEYAMBA ………………MWOMBAJI
DHIDI YA

•   GLORIA FRANCIS 
•   MEDARD DAUD MWIJAGE…………WAJIBU MAOMBI

KWA: GLORIA FRANCIS NA MEDARD DAUD MWIJAGE

 (POPOTE PALE MLIPO)
Mnaarifiwa kuwa Maombi Na. 07/2023 yamepangwa 
kujatwa tarehe 15/11/2023 mbele ya Mwenyekiti wa 
Baraza, P. J. Makwandi saa 2:00 asubuhi. 
Hivyo, mnaamuriwa kuhudhuria ninyi wenyewe / 
mwakilishi wenu mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. 
Msipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja 
dhidi yenu na hukumu kutolewa.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa 
Baraza hili leo tarehe 11/10/2023.

…………………………………
MWENYEKITI

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - BUKOBA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO.116  OF 2023
IN the Matter of the  late:

KATARINA KOBELSKI JAMBIYA

By 1.KASSIM RAMADHANI KOPA
2.............................................

ALL persons claiming to have any interest  in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate(or letter of 
administration) is made to  the above- named 
pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 27  day of November  2023.
Dated at Morogoro this 02 day of   November  2023.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MENRAD HUBERT RWABUTAZA 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya TOYOTA PREMIO yenye 
jina la umiliki SOFTECH 

CONSULTANTS LTD. usajili namba 
T 108 BKT, CHASSIS NAMBA: 
ZZT2400008740 na ENGINE 

NAMBA: 1ZZ0949865. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/31151/2023

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO.117  OF 2023
IN the Matter of the  late:
LUCIAN FABIAN MAARIFA 

By 1.LAUTELI ELIAS MAARIFA 
2.............................................

ALL persons claiming to have any interest  in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate(or letter of 
administration) is made to  the above- named 
pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 27  day of November  2023.
Dated at Morogoro this 02 day of   November  2023.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA DODOMA
SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA. 18/2023

SIMON CHIWANGA …………MWOMBAJI
NA

PASACAL M. KAGUSA & 36 OTHERS…………WAJIBU MAOMBI
KWA:
17. SIMON MATUMBI, 18. GISION STEPHANO TOGWA, 19. PATRICK 
WOISO, 20. MRISHO MAILIKI MRISHO, 21. SHIDA MARIO MWITA, 22. 
AMOS ZEBEDAYO NOAH, 23. MLEWA, 24. CARLOS, 25. JULIUS, 26. 
SHAYO, 27. PIUS, 28. ASHA, 29. JACOB ELIZABERT, 30. KATARINA 
MATHI, 31. MOHAMED WILLIUM, 32. MWALIMU SAID OMARY, 33. 
MRISHO, 34. IDDY MARIA, 35. MOHAMED HATH, 36. DEO MBOYA, 37. 
SEVERIN MZORA

POPOTE PALE ULIPO
YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA RUFAA YA ARDHI NA. 18/2023
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA: Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa 
Mahakama kuu ya Tanzania, Kanda ya Dodoma, Mbele ya Jaji,S. H. 
Hassan, wa Mahakama kuu Dodoma, saa tatu (3:00) asubuhi siku ya 
Jumatatu tarehe 13/11/2023.
HIVYO BASI unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo 
iliyotajwa bila kukosa.
NA ENDAPO; hutafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo 
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa 
na Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako 
kuwepo.
IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo 22 
mwezi wa Septemba, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA DODOMA
SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA. 18/2023

SIMON CHIWANGA ……..MWOMBAJI
NA

PASACAL M. KAGUSA & 36 OTHERS………WAJIBU MAOMBI
KWA:
1.PASACAL KAGUKAGUSA, 2. ALLY A. SACOKA, 3. EMMY MBONDE, 
4. DAVID MSAHALA MABWAI, 5. RABIA ALLY, 6. AUGUSTINO, 7. 
KARINA MATHIAS, 8. JACON ELIZABERTH, 9. GRADINO COSMAS, 
10. HOSEA MWANTEU, 11. DEO MBOYA, 12. ISMAIL 13. DANIEL MWANI 
TEVU, 14. MATHA JOHN RAJAB, 15. STEPHANO MICHAEL, 16. 
ANTONI CLAUDIA MDOMA, 

POPOTE PALE ULIPO
YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA RUFAA YA ARDHI NA. 

18/2023
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA: Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa 
Mahakama kuu ya Tanzania, Kanda ya Dodoma, Mbele ya Jaji,S. H. 
Hassan, wa Mahakama kuu Dodoma, saa tatu (3:00) asubuhi siku ya 
Jumatatu tarehe 13/11/2023.
HIVYO BASI unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku 
hiyo iliyotajwa bila kukosa.
NA ENDAPO; hutafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo 
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa 
na Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako 
kuwepo.
IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo 22 
mwezi wa Septemba, 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PETER CHACHA MGINE 
anatangaza kupotelewa na 

Kadi ya gari yenye namba za 
usajili T.528 DMA aina ya 

TOYOTA SUCCEED. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. Taarifa ya 
Polisi: TAR/RB/1082/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.141 OF 
2023

In the matter of the Estate of the late of the late 
WILSON MAGOBO SAJILO 

AND
In the matter of application for letters of 

administration by LAZARO WILSON MWALUKO 
GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of letters of Administration is made to the above named 
Petitioner thereof.
Objections to the grant should be filed on or before the 
29 Day of 11, 2023
Dated at Dodoma this 08 day of 11, 2023.
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HABARI KIMATAIFA

Wanajeshi wa Israel wakiwa na mbwa katika doria, huko ukanda wa Gaza, jana. PICHA: MTANDAO

Na Maulid Mmbaga

MAWAZIRI wa Mambo ya Nje 
wa Mataifa saba yanayoongoza 
kwa uchumi wa viwanda (G7) 
wamelaani kundi la wapiganaji 
wa Hamas na kuunga mkono 
haki ya Israel ya kujilinda, licha 
ya kushinikiza hatua za haraka 
za usitishwaji wa vita ili kupisha 
misaada ya kibinadamu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na G7 jana, wanadiploma-
sia hao baada ya kukutana mjini 
Tokyo nchini Japan, mkutano 
huo unakusudia kusawazisha 
ukosoaji wa mashambulizi ya 
Hamas na uungaji mkono kwa 
Israel, licha ya kueleza kwamba 
raia huko Palestina  wanahitaji 
sana chakula, maji, huduma za 
matibabu na makazi.

Inaelezwa kuwa mawaziri hao 
kutoka Marekani, Uingereza, 
Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Ja-
pan na Italia, wanasisitiza kwam-
ba wanaunga mkono usitishaji 
wa vita kwa ajili ya misaada ya ki-
binadamu ili kuwezesha usaidizi 
unaohitajika haraka, harakati za 
kiraia na kuachiliwa kwa mate-
ka.

Inabainishwa kuwa katika 
mazungumzo yao kulikuwa pia 
na kulaaniwa kwa kuongezeka 
kwa ghasia za walowezi wenye 
itikadi kali zinazofanywa dhidi 
ya Wapalestina, wakisema “hai-
kubaliki, inadhoofisha usalama 
katika Ukingo wa Magharibi na 
inatishia matarajio ya amani ya 
kudumu”.

HALI YA VIFO
Kwa mujibu wa Jumuiya ya 

Wafungwa wa Palestina, takrib-
an Wapalestina 154 wameuawa 
na 2,150 kukamatwa na vikosi 
vya Israel katika Ukingo wa Ma-
gharibi unaokaliwa kwa mabavu 
tangu vita vya Israel na Hamas 
vilipozuka mwezi Oktoba.

Inaelezwa kuwa tangu Oktoba 
7, mwaka huu, mashambulizi ya 
Israel yameua zaidi ya Wapalesti-
na 10,000, karibu asilimia 40 kati 
yao wakiwa watoto, kulingana na 
hesabu za maofisa wa afya wa 
Gaza.

Aidha, wanadiplomasia hao 

G7 yaiunga mkono Israel
ili kuzuwia kuenea kwa mzozo 
wa Hamas na Israel baada ya 
waasi hao wa Yemen na wale wa 
Lebanon wa Hezbollah kurusha 
makombora nchini Israel.

Vile vile, mataifa mengi ka-
tika kanda ya Mashariki ya Kati 
yamekosoa namna Israel inavy-
oendelea kuishambulia Gaza, 
hasa baada ya hospitali moja 
kulengwa ambayo kwa mujibu 
wa Hamas shambulio hilo lili-
waua mamia ya watu, huku Is-
rael ikikanusha kuhusika nalo.

Naye mshauri wa Rais wa 
Marekani Joe Biden, Amos 
Hochstein, amefanya ziara am-
bayo haikutangazwa mjini Bei-
rut kwa ajili ya mazungumzo 
na spika wa bunge la Lebanon 
na waziri mkuu wa mpito na 
kwamba katika mazungumzo 
hayo amesisitiza kuwa kurejesh-
wa kwa utulivu katika  mpaka 
wa kusini wa Lebanon ni suala 
la umuhimu mkubwa.

Anasema Marekani haitaki 
kuona mzozo wa Gaza unaen-
delea na kutanuka hadi Leba-
non.

WANAHABARI 41 
WAUAWA

Katika hatua nyingine Shirika 
la Waandishi Habari Wasio na Mi-
paka, (RSF), linasema limerekodi 
vifo 41 vya waandishi wa habari 
tangu kuanza kwa vita kati ya Ha-
mas na Israel, na kwamba mion-
goni mwao walikutwa na umauti 
wakati wakitekeleza majukumu 
yao.

Shirika hilo limetoa wito kwa 
waandishi wote huko Gaza 
walindwe na waandishi wa ki-
geni waruhusiwe kuingia na ku-
fanya kazi kwa uhuru.

Ripoti ya shirika hilo inasema 
katika idadi hiyo mmoja aliuliwa 
nchini Lebanon siku za mwanzo 
za vita vya Gaza na wengine 
wanne wa Israel waliuliwa katika 
shambulizi la Hamas Oktoba 7.

Chanzo mashirika ya ki-
mataifa

walipokutana, Shirika la Umoja 
wa Mataifa (UN) lilisema maelfu 
ya Wapalestina huko Gaza wa-
nakimbia kwa miguu kuelekea 
kusini, huku wakibeba tu kile 
wanachoweza baada ya kukosa 
chakula na maji kaskazini.

Kwa mujibu wa takwimu za UN, 
takriban theluthi mbili ya wakazi 
milioni 2.3 wa Gaza ni wakimbizi 
wa ndani, huku maelfu wakitafu-
ta hifadhi katika hospitali, ikiwa 
ni pamoja na katika makazi ya 
muda ya turubai katika maeneo 
ya kuegesha magari.

Pia inaelezwa kuwa hospitali 
katika eneo lote la Gaza zimeka-
biliwa na moto, huku wengi waki-
jitahidi kuendelea kufanya kazi 
huku kukiwa na uhaba wa mafuta 
na vifaa vya matibabu.

UN inasema huduma za afya, 
usafi wa mazingira, maji na 
chakula za Gaza zinakaribia ku-
vunjika.

GAZA YAZINGIRWA
Waziri wa ulinzi wa Israel, Yoav 

Gallant, anasema wanajeshi wa 
Israel wanaendesha harakati kati-
kati mwa Gaza yenye idadi kubwa 
ya watu.

Anabainisha kuwa wanajeshi 
wake walikuwa wakipambana na 
wapiganaji wa Hamas ndani kabi-
sa ya mji wa Gaza, ambayo ilikuwa 
na watu takribani 650,000 kabla 
ya vita, huku Jeshi likisema Hamas 
ina amri yake kuu na labyrinth 
kubwa ya vichuguu.

Anasema kiongozi wa cheo cha 
juu wa Hamas, Yahya Sinwar, ame-
tengwa kwenye handaki lake huku 
wanajeshi wa Israel wakiendelea 
kukaza kamba kuuzunguka  mji 
wa Gaza.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, anasema Israel 
itafikiria sitisho la muda mfupi la 
mapigano katika operesheni zake 
za kijeshi ili kuruhusu misaada ya 
kibinadamu kufika huko Ukanda 
wa Gaza au kwa mateka wanaoshi-
kiliwa na Hamas kuondoka huko.

Licha ya kauli hiyo, ila inaele-

• Yasema Israel inahaki ya kujilinda
• Yashinikiza uharaka kuwasaidia raia

zwa kuwa alifuta uwezekano wa 
sitisho la jumla la mapigano ka-
tika vita vilivyodumu kwa mwezi 
mmoja sasa.

Akizungumza na kituo cha tele-
visheni cha ABC News, Netanyahu 
anasema anatarajia Israel itakuwa 
na jukumu la jumla la usalama 
huko Gaza kwa muda usiojulika-
na baada ya kufikia lengo lake la 
kuwaondoa Hamas.

“Wakati hatuna jukumu la us-
alama, kile tulichonacho ni kuibu-
ka kwa ugaidi wa Hamas kwa 
kiwango ambacho hatuwezi kuki-
fikiria,” amesema Netanyahu.

UNRWA
Shirika la Umoja wa Mataifa 

linaloshughulikia utoaji wa mis-
aada ya kibinadamu katika ardhi 
ya Wapalestina, (UNRWA) lin-
asema jumla ya maofisa wake 89 
wameuawa na wengine karibu 
26 kujeruhiwa tangu vita hivyo 
vianze, ikieleza kuwa hiyo ndiyo 
idadi kubwa ya wafanyakazi wa 
UN kuuliwa katika historia ya 
umoja huo.

Wiki hii shirika hilo lilise-
ma takriban watu milioni 1.5 
wamelazimika kuyahama makazi 
yao huko Gaza kutokana na vita 
hivyo, ikiwa ni sawa na takriban 
asilimia 70 ya idadi jumla ya 
wakazi.

Inabainisha kuwa karibu nusu 
ya wakazi hao walikuwa wame-
pewa hifadhi na wanaishi katika 
maeneo ya Shirika la UNRWA, iki-
wamo kwenye shule.

Taarifa ya shirika hilo inasema 
karibu vituo 50 vimeathiriwa 
tangu mzozo ulipozuka na mtu 
mmoja aliyekuwa ameyahama 
makazi yake aliuliwa na wengine 
tisa kujeruhiwa katika kituo ki-
moja kaskazini mwa ukanda wa 
Gaza baada ya kulengwa moja 
moja na mashambulizi.

AHADI YA MAREKANI
Waziri wa Mambo ya Nje 

wa Marekani, Antony Blinken, 
anasema kwamba, atafanya kazi 

Kiongozi wa 
cheo cha juu 
wa Hamas, 
Yahya Sin-
war, amet-
engwa kwe-
nye handaki 
lake huku 
wanajeshi 
wa Israel 
wakiendelea 
kukaza kam-
ba kuuzun-
guka mji wa 
Gaza.



HABARI MICHEZO
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MAXI AWATAKA NYOTA
YANGA KUTOBWETEKA
Na Faustine Feliciane

W
INGA wa mabing-
wa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, Maxi 

Nzengeli, amewataka wacheza-
ji wenzake katika timu hiyo 
kusahau ushindi mnono wa 
mabao 5-1 walioupata dhidi ya 
watani zao Simba na badala 
yake waelekeze akili na nguvu 
kwenye michezo inayofuata.

Maxi aliliambia gazeti hili 
kuifunga Simba sio mwisho wa 
ligi kwani bado wana michezo 
mingi mbele yao ambayo wa-
natakiwa kufanya vizuri ili kuji-
weka katika mazingira mazuri 
ya kutetea ubingwa wao.

“Bado tuna michezo mingi 
mbele yetu, ni kweli tunafura-
ha sana kupata ushindi mzuri 

dhidi ya Simba, lakini mapam-
bano bado yanaendelea, tuna-
takiwa sasa kuelekeza akili na 
nguvu katika michezo inay-
ofuata, hatutakiwi kubweteka,” 
alisema winga huyo.

Aliongeza ushindi
 dhidi ya Simba una-
paswa kuwaongezea
 morali na hali ya ku-

pambana kuelekea 
michezo inayofuata

 ya ligi hiyo yenye
 timu 16.

“Kuwafunga wapinzani 
wako wakubwa katika mbio za 
ubingwa kunakuongezea hali 
ya kujiamini na kupambana 
zaidi, tulipata ushindi dhidi ya 
Azam na sasa dhidi ya Simba, 
hii kwetu itaongeza morali 

kwetu wachezaji,” alisema 
nyota huyo raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Maxi alifunga mabao mawili 
huku mengine yakifungwa na 
Kennedy Musonda, Stephanie 
Aziz Ki na Pacome Zouzoua.

Kabla ya mechi ya jana jioni, 
Yanga iliyokuwa na pointi 21, 
iko kileleni ikifuatiwa na Azam 
FC yenye pointi 19 na Simba 
yenye pointi 18 iko katika na-
fasi ya tatu huku Mtibwa Sugar 
yenye pointi tano inaburuza 
mkia.

Ligi Kuu Tanzania Bara ina-
tarajia kuendelea tena leo kwa 
Simba kuikaribisha Namungo 
kutoka Lindi kwenye Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam, 
mechi ya kukamilisha raundi 
ya tisa.

Mafunzo, 
New City 
hakuna 
mbabe Z’bar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MAAFANDE wa Mafunzo 
wameendelea kusuasua katika 
Ligi Kuu Zanzibar baada ya 
kulazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya  New City FC katika 
mechi ya ligi hiyo iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Mau A juzi 
jioni.

Hiyo inakuwa sare ya nne 
kwa Mafunzo, imeshinda mechi 
moja na imepoteza mich-
ezo minne wakati New City 
yenyewe imeshinda mchezo 
mmoja, sare tatu na imefungwa 
michezo mitano.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Mafunzo, 
Abdallah Bakari “Edo”, alisema 
licha ya kukiongeza nguvu 
kikosi chake kwa kutumia 
wachezaji kutoka timu B, lakini 
bado wanashindwa kupata 
matokeo mazuri.

Edo alisema hawezi kuwatu-
pia lawama yoyote wachezaji 
wake na anaahidi ataendelea 
kukiimarisha kikosi chake kwa 
ajili ya kupata matokeo mazuri 
kwenye mechi zinazofuata.

Kocha huyo alisema mipango 
na malengo yake yanaharibika 
kwa sasa kutokana na  ku-
pata majeruhi wengi kuanzia 
mwanzo wa msimu.

“Bado timu yangu inashid-
am haina muunganiko mzuri 
baada ya kukibomoa kikosi 
kwa sababu ya majeruhi, 
wachezaji niliowapandisha 
kutoka timu ndogo wanahi-
taji muda ili kuzoea mbinu 
za Ligi Kuu, lakini ninashuk-
uru haturusu kufungwa ma-

bao mengi,” alisema Edo.
Naye Kocha Msaidizi wa 

New City, Razak Rajabu, alise-
ma tatizo kubwa linaloitesa 
timu yake ni kutokuwa na 
washambuliaji makini.

Rajabu alisema asilimia 
kubwa ya wachezaji wake 
wanashindwa kumiliki vyema 
mpira na wanapoteza umakini 
wa kufunga pale wanapokar-
ibia lango la wapinzani wao.

“Tunatengeneza nafasi 
nyingi sana lakini nafasi hizo 
tunashindwa kuzitumia, mipira 
yetu tunacheza sana miguuni 
lakini haifiki mbele tuna-
poshambulia, hili ndio tatizo 
linalohitaji kufanyiwa kazi,” 
kocha huyo aliongeza.

Katika msimamo wa ligi hiyo, 
Mafunzo yenye pointi saba iko 
kwenye nafasi ya 13 wakati 
New City yenye pointi sita ipo 
nafasi ya pili kutoka mkiani 
katika ligi hiyo yenye timu 16.

Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake wa umri chini ya miaka 20 (Tan-
zanite), Zainab Mohamed (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa timu hiyo katika mazoezi ya 
kuikaribisha Nigeria kwenye mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Dunia 
U-20 itakayochezwa Jumapili. PICHA: TFF

Katika msimamo wa ligi 
hiyo, Mafunzo yenye pointi 
saba iko kwenye nafasi ya 
13 wakati New City yenye 
pointi sita ipo nafasi ya pili 
kutoka mkiani katika ligi 
hiyo yenye timu 16.

Na Saada Akida 

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa 
ya  Wanawake wa umri chini ya 
miaka 20, (Tanzanite) kinaen-
delea vyema na mazoezi yake 
kwa ajili ya kujiandaa kuwaka-
ribisha wapinzani wao, Nigeria 
katika mchezo wa kwanza wa 
kusaka tiketi ya kushiriki fainali 
za Kombe la Dunia itakayoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Clifford Ndimbo 
alisema timu hiyo imeshaingia 
kambini na wanaamini wachezaji 
wake watapambana kuhakikisha 
wanapata matokeo mazuri hapa 
nyumbani ili kujiweka katika na-
fasi nzuri ya kusonga mbele.

Ndimbo alisema wanafahamu 
hakuna mechi rahisi kwa sababu 
wanaamini wapinzani wao wa-
takuja nchini na lengo moja la 
kusaka ushindi.

“Timu iko kambini na kuende-
lea na mazoezi kwenye Uwanja 
wa Uhuru ili kuwakabili Nigeria, 
kikosi kiko tayari kwa ajili ya 
mchezo huo ambao tutaanzia 
nyumbani, kila kitu kinakwenda 
vyema,” alisema Ndimbo. 

Naye Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Bakari Shime, alisema 
maandalizi yanaenda vizuri na 
anachokifanya ni kuwaandaa 
wachezaji wake kimbinu na 
ufundi.

“Tunaendelea na maandalizi 
yetu na vijana wako vizuri, kwa 
sasa tunaangalia zaidi mbinu na 
ufundi baada ya hapo tunaenda 
kufanyia kazi ubora na madhai-
fu ya wapinzani wetu,” alisema 
Shime.

Tanzanite 
yaipigia 
hesabu 
Nigeria



ODIBO ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United imeonyesha nia ya 
kumsajili beki wa kati wa Nice, Jean-Clair Todibo mwe-
nye umri wa miaka 23 kama mbadala wa mchezaji, 
Raphael Varane (30), ambaye anaweza kuelekea Saudi 
Arabia. (caught offside)

KELLY AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Bournemouth itakataa mbinu zozote za 
kumuuza mlinzi, Lloyd Kelly ifikapo Januari, huku 
Tottenham, Liverpool, Newcastle United na AC Milan 
zikionyesha nia ya kumnunua Mwingereza huyo mwe-
nye umri wa miaka 25. (Teamtalk)

‘ANTONY HATAREJEA’

WAKALA wa mlinzi wa Manchester United Mbrazil 
Antony mwenye miaka 23, amesema mteja wake ha-
tarejea katika nchi yake kwa makubaliano ya kubadil-
ishana mshambuliaji, Gabriel Barbosa (27), ambaye 
anaichezea Flamengo. ( Jorge Nicola, via Express)

JUVE WAMTAKA PHILLIPS

MIAMBA ya Italia, Juventus inavutiwa na mkataba 
wa mkopo wa kiungo wa kati wa England, Kalvin 
Phillips mwenye umri wa miaka 27, ambaye anaelekea 
kuondoka Manchester City katika dirisha la Januari. 
(Team talk)

ALCANTARA ATAKILA ITALIA

KIUNGO wa kati wa Liverpool, Thiago Alcantara 
mwenye umri wa miaka 32, analengwa na klabu 
za Serie A, Juventus na Inter Milan, huku mkataba 
wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania na 
Wekundu hao ukimalizika mwishoni mwa msimu huu. 
(Fichajes)

LOCATELLI KUZEEKEA JUVE

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Italia, Manuel 
Locatelli mwenye umri wa miaka 25 anatazamiwa ku-
saini mkataba mpya na Juventus ambayo utamalizika 
ifikapo Juni, mwaka 2028. (Fabrizio Romano)

CHELSEA, LIVERPOOL VITANI

CHELSEA na Liverpool zimeweka wazi nia ya kum-
sajili mlinzi wa Real Betis ya Hispania mwenye umri 
wa miaka 18, Assane Diao, 18. (Mucho Deporte, via 
Football Talk)

DUMFRIES ANUKIA EPL

KLABU za Chelsea na Manchester United zitalazi-
mika kutoa Euro milioni 50 kama wanataka kumsajili 
beki wa kulia wa Uholanzi, Denzel Dumfries mwenye 
umri wa miaka 27 kutoka Inter Milan ya Italia. (Calci-
oMercato)

ANDRE KUTUA ARSENAL

ARSENAL, Fulham na Liverpool zilituma wawakili-
shi kumtazama kiungo wa Fluminense, Andre wakati 
wa fainali ya Copa Libertadores. Mbrazil huyo mwe-
nye umri wa miaka 22 ana makubaliano ya kuondoka 
Januari wa mabingwa hao wa Amerika Kusini, ambapo 
thamani yake ni euro milioni 35. (Globo Esporte)

ALONSO KUONDOKA BARCA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Hispania, Marco 
Alonso, 32, anatarajiwa kuondoka Barcelona na kuji-
unga na wapinzani wao wa LaLiga, Atletico Madrid. 
(Football Transfers)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

C
ASEMIRO ameongeza tatizo 
la majeruhi la Manchester 
United baada ya Kocha Erik 
ten Hag kusema kiungo 

huyo wa kati wa Brazil atakuwa nje 
ya uwanja hadi Krismasi kutokana 
na jeraha la misuli ya paja.
United walikuwa waking-

oja kutathmini kiwango 
kamili cha jeraha alilopata

 mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 31 wakati

 wa kufungwa katika
 mechi ya Kombe la Cara-

bao dhidi ya Newcastle 
United iliyochezwa Ju-

matano iliyopita kwenye 
Uwanja wa Old Trafford.

Akizungumza nchini Denmark 
kabla ya mechi ya Kundi A ya Ligi 

   Ni baada ya jeraha la kiun-
go huyo wa kati kubainika ni...
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CASEMIRO CASEMIRO KURUDIKURUDI  
DIMBANIDIMBANI KRISMASI KRISMASI

ya Mabingwa Ulaya jana dhidi ya FC 
Copenhagen, Ten Hag alisema Ca-
semiro sasa ataungana na mchezaji 
mwenzake wa muda mrefu Lisan-
dro Martínez kwenye chumba cha 
matibabu.

“Natarajia baadhi ya wachezaji 
waliokuwa majeruhi kurejea, lakini 
Casemiro na Martinez, ni majeruhi 
wa nguvu sana na sitarajii kurejea 
kabla ya Krismasi,” alisema Ten Hag. 
“Ni wiki kadhaa kwa Casemiro.”

Casemiro alitolewa wakati wa 
mapumziko katika mechi ambayo 
United ilipokea kichapo kutoka kwa 
Newcastle.

Mabeki wa kushoto Luke Shaw na 
Tyrell Malacia wote wamekuwa nje 
ya uwanja tangu wiki za mwanzoni 

mwa msimu na bado hawajapati-
kana, huku kiungo wa kati, Kobbie 
Mainoo akikosa safari ya Copenha-
gen kutokana na jeraha.

Hata hivyo, Ten Hag alisema 
Harry Maguire na Marcus Rashford 
wako fiti kukabiliana na mabingwa 
hao wa Denmark.

Maguire alicheza dakika zote 90 
za ushindi wa Jumamosi dhidi ya 
Fulham licha ya kwenda chini mara 
mbili kwa matibabu kutokana na ki-
zunguzungu, wakati Rashford aliko-
sa mchezo baada ya kufeli mtihani 
wa ufiti kabla ya mechi.

“Tulifanya itifaki zote wakati na 
baada ya mchezo, kwa hiyo yeye 
(Maguire) yuko tayari kucheza,” ko-
cha huyo raia wa Uholanzi alisema.
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HAMBURG, Ujerumani

XAVI Hernández amesema Bar-
celona wako katika hali mbaya na 
wanahitaji kujirekebisha baada 
ya kupokea kichapo cha kushan-
gaza cha bao 1-0 kutoka kwa 
Shakhtar Donetsk katika mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya huko 
iliyochezwa Hamburg, juzi

Danylo Sikan alifunga bao pe-
kee katika mchezo huo muda 
mfupi kabla ya kipindi cha 
mapumziko huku Barca wakiko-
sa nafasi ya kujikatia tiketi ya kut-
inga hatua ya 16 bora.

Mabingwa hao wa Hispania 
walitawala mchezo, lakini walip-
iga shuti moja lililolenga lango li-
cha ya kuwaingiza Pedri, Lamine 
Yamal na João Félix katika kip-
indi cha pili.

“Tulistahili kupoteza,” Xavi 
alisema katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya 
mchezo huo.  “Lazima tuwe wak-
weli. Tulicheza vibaya na hakuna 
tulichokuwa tumepanga kikaf-
anikiwa.

“Kiwango cha uchezaji wetu 
kiko chini sana kwa sasa. Huu uli-
kuwa ni mchezo mbaya zaidi ka-
tika miaka miwili niliyoiongoza. 
Tunapaswa kujikosoa.

“Kulikuwa na hisia katika kip-
indi cha pili lakini haikutosha. 
Mashindano haya yanadai ubora 
wako na hatukuwa hivyo leo 
( juzi).

Xavi: Barcelona tuna hali mbaya
Kiwango cha Leao 
chamfurahisha Pioli
PARIS, Ufaransa

STEFANO Pioli alitoa sifa 
maalum kwa Rafael Leao 
baada ya winga huyo 
kuhamasisha ushindi 
muhimu wa AC Milan wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Paris Saint-Ger-
main, hapo juzi.

Leao alisawazisha bao la 
ufunguzi la Milan Skriniar 
kwa mkwaju mzuri wa 
juu dakika ya 12 kabla 
ya mpira wa kichwa wa 
kipindi cha pili wa Olivier 
Giroud kuipatia timu hiyo 
ya Italia ushindi wa 2-1.

Na baada ya kuanza kwa 
msimu kwa utulivu, bosi 
wa Milan alifurahi kum-
wona supastaa wake akija 
kwenye karamu ya Ligi ya 
Mabingwa.

Pioli alisema: “Hiki la-
zima kiwe kiwango chake.

“Anaweza kuwa bingwa. 
Alicheza mechi ya kipekee 
kama kila mtu mwingine, 
sio tu kwa ubora, lakini 
pia kwa suala la hamasa.”

Ushindi wa mabingwa 
hao mara saba wa Ulaya 

pamoja na ushindi wa 2-0 
wa Borussia Dortmund 
dhidi ya Newcastle Uniyed 
- umelipua Kundi F, huku 
timu zote nne zikiwa na 
uwezo wa kutinga hatua 
ya mtoano.

Na Pioli anajua baada ya 
mwendo mgumu wa ku-
fanya vizuri, kikosi chake 
kitacheza na Dortmund 
katika raundi inayofuata 
ya mechi.

Alisema: “Tulichukua 
hatua muhimu mbele 
lakini kundi litaamuliwa tu 
katika raundi ya mwisho.

“Sasa tuna pambano la 
moja kwa moja na Dort-
mund ambao wako pointi 
mbili mbele yetu na in-
aweza kuwa ya maamuzi.

“Hongera kwa vijana. 
Ilikuwa mechi muhimu 
kwa kundi lakini hakuna 
kilichoamuliwa.”

Baada ya kupokea 
kichapo kutoka kwa 
Udinese kwenye Serie A 
Jumamosi, Milan itazinga-
tia kwanza kurejea katika 
hali ya nyumbani huko 
Lecce wikendi hii.

HAALAND 
AMSHANGAZA 
GUARDIOLA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amekiri, Er-
ling Haaland anaendelea 
kumshangaza baada ya 
mshambuliaji huyo wa 

Manchester City kuonyesha ki-
wango cha kuvutia zaidi katika 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Young Boys ulio-
chezwa juzi usiku.

Licha ya kufunga bao lake la 
66 na 67 katika mechi yake ya 70 
kwa timu hiyo, Guardiola alisema 
bado anashangazwa na kipaji ali-
chonacho wakati wakiibuka na 
ushindi wa mabao 3-0.

Bosi huyo alisema: “Ndiyo 
bado ananishangaza, kwa sababu 
kawaida hufunga mabao katika 
eneo la yadi sita, ya nane na kwa 
penalti. Lakini ana kipaji hiki, si 
mara ya kwanza kufanya hivyo.

“Nadhani pasi ya Rico Lewis ili-
kuwa ya kushangaza. Ninapenda 
anaposhambulia katika nafasi ya 
tatu ya mwisho. Mwendo kutoka 
kwa mpinzani, udhibiti na ana 
bao hapa.

“Ana bao katika nafasi hiyo 
wakati hafikirii sana na upigaji 

wake ni wa ajabu. Ndio, lilikuwa 
bao la ajabu.

“Bao la Phil Foden pia lilikuwa 
la kushangaza.”

Ushindi huo mzuri  kwenye 
Uwanja wa Etihad uliwafanya 
vijana wa Guardiola wasonge 
mbele na kutinga hatua ya mtoa-
no huku kukiwa na michezo mi-
wili imebakia.

Na ingawa City wameifanya 
ionekane rahisi katika Kundi G 
hadi sasa, Guardiola alisisitiza 
hiyo ilikuwa mbali na kesi hiyo.

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 52 aliongeza: “Ndio, wakati 
mwingine unapaswa kupigana 
dhidi ya tabia ya watu na kile 
wanachofikiri kuhusu kile kita-
kachotokea.

“Watu wangesema tutafuzu 
kwa uhakika na tayari tumefuzu.

“Bado kazi haijakamilika kwa 
sababu ni lazima tumalize wa 
kwanza, ni bora mechi ya pili tu-
fuate hatua ya 16 nyumbani kwa 
sababu tukiwa nyumbani tunaji-
amini.

“Ni kweli, inavutia sana. Tuli-
funga mabao mawili ya ajabu. La 
pili na la tatu ni mabao ya ajabu.”

“Tuna hasira. Kujiamini kume-
shuka, tuko katika hali mbaya na 
tunahitaji kurekebishwa.

Barca ilishinda bao 1-0 dhidi 
ya Real Sociedad mwishoni mwa 
wiki kwenye LaLiga, lakini Xavi 
alisema haukubaliki na kukosoa 
kiwango kilichoonyeshwa na wa-
chezaji wake.

Dhidi ya Shakhtar, ambao 
wamehamishwa kwenda Ham-
burg kwa mechi za Ulaya kuto-
kana na vita huko Ukraine, kocha 
wa Barca alisikitishwa zaidi na 
jinsi walivyocheza.

“Singesema ilikuwa shida kub-
wa wakati huu,” aliongeza. “Hatu-
kuelewa mchezo unahitaji nini. 

Tulipoteza mipira mingi, hatu-
kushambulia vizuri, hatukushu-

ghulikia vyema krosi na tulilipa 
makosa yetu.”

Barca wanasalia kileleni katika 
Kundi G wakiwa na pointi tisa 
kutokana na michezo minne, 
sawa na FC Porto, huku Shakhtar 
wakiwa na pointi sita na Royal 
Antwerp wakiburuza mkia bila 
pointi mkononi.

“Ni aibu kwa sababu tulitaka 
kujiandikisha katika hatua ya 16 
bora,” Xavi alisema.

“Bado tuna sifa katika mikono 
yetu wenyewe, ingawa, na hiyo 
ndivyo tunatakiwa kufanya.

“Tuna mechi inayofuata nyum-
bani, dhidi ya Porto, na tunaweza 
kuifungia huko. Tunapaswa ku-
rudisha hali ya kujiamini. Tuna-
cheza kidogo hivi sasa.
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Na Saada Akida 

K
ATIKA kuhakikisha 
wanatimiza malengo 
yako kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara 

na mashindano ya kimataifa, 
uongozi wa Yanga umesema 
utaboresha kikosi chao waka-
ti wa dirisha dogo la usajili 
kulingana na mapendekezo 
yatakayotolewa na benchi la 
ufundi, imefahamika.
Dirisha dogo la usajili 
litafunguliwa kuanzia 
Desemba 16, mwaka

 huu na litafungwa
 ifikapo Januari 15,

 mwakani.
Moja ya idara inayohi-

taji kuongezwa nguvu ni ya 
washambuliaji na hilo lime-
tokana na maelekezo ya ko-
cha, Miguel Gamondi kuhitaji 
makali zaidi katika safu hiyo.

Kwa sasa safu ya ushambu-
liaji ya Yanga inaongozwa na 
Clement Mzize, Kennedy Mu-
sonda na Hafiz Konkoni aliye-
sajiliwa dirisha kubwa ili kuz-
iba nafasi ya Fiston Mayele, 
kitu ambacho hajaweza kuo-
nyesha makali kama ilivyota-
rajiwa.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Rais wa Yanga, Hersi 
Said, alisema watafanya 
usajili katika nafasi chache 
na tayari benchi la ufundi 
limeshaanza mchakato wa 
wachezaji wanaowahitaji.

Hersi alisema licha ya ku-
wapo na kikosi imara lakini 
bado wanahitaji kuboresha 
timu kwa sababu wanataka 
kufanya vizuri zaidi kuliko 
msimu uliopita.

“Tuna mashindano mengi 
na muda hautakuwa rafiki 
lakini tunatarajia kupokea 
mapendekezo kutoka kwa 
kocha juu ya nafasi gani 
anazotaka tufanye usajili. 
Mapendekezo yakitufikia, tu-
taenda kuyafanyia kazi hara-
ka kwa sababu tuna mechi 
kubwa ikiwamo michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, lazi-
ma tuongeze nguvu,” alisema 
Hersi.

Kuhusu mbio za ubingwa, 
Hersi alisema ni mapema 

sana na kushinda mechi dhi-
di ya Simba haina maana njia 
ya kutwaa taji hilo ipo karibu.

“Ndio kwanza tumecheza 
michezo saba na wengine mi-
tano, huwezi kudai ubingwa 
upo karibu, bado ligi inaen-
delea baada ya mechi yetu 
na Coastal Union kwa mwezi 
Novemba hatuna mechi ny-
ingine hadi Februari ambapo 
ligi itaendelea. 

Hapa kati tutapisha mi-
chuano ya AFCON,  lakini De-
semba tutakuwa na michezo 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Januari tutaenda Mapinduzi, 
baada ya hapo ligi itaendelea 
na tutakuwa na mechi mfu-
lulizo,” alisema rais huyo wa 
Yanga.

YANGA YAPANGA KUSHUSHA
‘MASHINE’ MPYA DESEMBA

Kiungo mkabaji wa Azam FC, Sospeter Bajana (kushoto), akishangilia bao pamoja 
na Yahya Zaid katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Ihefu iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Highland Estates Mbarali, Mbeya wiki iliyopita. Azam ilishinda 3-1. 
PICHA: MTANDAO

Ahmed afunguka 
kutemwa Simba

Mashabiki 
Tabora United 
wahuzunika

Na Mwandishi Wetu

MENEJA wa Habari na Mawasi-
liano wa  Simba, Ahmed Ally, 
amesema hana taarifa yoyote 
kutoka kwa mabosi wa klabu hiyo 
kuhusiana na yeye ‘kukalia kuti 
kavu’ katika nafasi yake anayoi-
tumikia.

Baada ya Simba kupoteza mechi 
dhidi ya Yanga, kulikuwa na tetesi 
za ofisa huyo kusimamishwa 
pamoja na wachezaji watano 
huku tayari Kocha Mkuu, Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’ amefukuzwa 
kazi.

Ahmed alisema yeye anaende-
lea vyema na majukumu yake lak-
ini kama viongozi wake wataona 
kuna haja ya kufanya maboresho 
katika nafasi yake kwa manufaa 
ya Simba yupo tayari.

“Sina taarifa kutaka kuondolewa 
kwenye nafasi yangu, naendelea 
na majukumu yangu kama kawai-
da, lakini kama uongozi utakuwa 
na jambo lolote nitapewa taarifa 
na nitakubaliana na kile nitaka-
choelezwa,” alisema Ahmed.

Aliongeza mechi dhidi ya Yanga 
imeshapita na sasa wanaelekeza 
akili na nguvu katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Namungo utakaochezwa leo na 
kikubwa wamejipanga kusahi-
hisha makosa ili kurejesha morali 
ya wachezaji wao.

Na Adam Fungamwango

BAADHI ya mashabiki wa Tabora 
United ya mkoani Tabora inay-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
wameonyesha kutoridhishwa na 
matokeo ya timu yao, imefaha-
mika.

Akizungumza baada ya mechi 
dhidi ya Geita Gold iliyoche-
zwa Jumatatu iliyopita kwenye 
Uwanja wa Shule ya Sekondari, 
Nyankumbu, Geita na kumalizika 
kwa suluhu, Juma Salum, alisema 
haelewi ni kwa nini timu yao 
inashindwa kupata ushindi.

“Sisi kama mashabiki wa Tabora 
United ni lazima tuulize uongozi 
shida iko wapi, ni wachezaji au 
ni mwalimu, na kama tatizo ni la 
viongozi tujue nani wanasaba-
bisha hadi wachezaji wanakosa 
morali ya kupambana,” Juma 
alisema.

Naye Haruna Msoga, alisema 
kutoka sare hasa ugenini si 
mbaya, lakini wanawataka 
viongozi wao kuongeza nguvu 
katika kipindi cha dirisha dogo 
ili kuhakikisha mzunguko wa 
pili wanakuwa imara na kufanya 
vyema.

“Hiki ndicho sijakielewa, kama 
tunatoka sare nje, basi tukija 
nyumbani tuwe tunashinda, 
wapinzani wanapataje sare hapa, 
lazima tukae chini na kufahamu 
wapi kuna tatizo, hatutaki ku-
subiri mambo yaharibike zaidi?” 
Alihoji Abdulrahman Slim.

Bajana 
afurahia 
rekodi 
Azam FC
Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji wa Azam FC, 
Sospeter Bajana, amesema ha-
tasahau rekodi ya kufunga ma-
bao mawili katika mechi moja 
ambayo iliiweka Novemba 4, 
mwaka huu wakati timu yake 
ilipopata ushindi wa magoli 3-1 
katika mchezo wa Ligi Kuu Bara 
dhidi ya wenyeji Ihefu.

Bajana alisema hajawahi ku-
funga mabao mawili katika me-
chi moja tangu aanze kucheza 
soka, hivyo kwake ni jambo la 
kukumbukwa daima.

Kiungo huyo alisema rekodi 
hiyo atatembea nayo katika 
maisha yake ya soka, hasa ikiz-
ingatiwa yeye anacheza eneo la 
kiungo mkabaji, hivyo amekuwa 
hafungi sana mabao na hata iki-
tokea anafunga goli moja tu.

“Yaani nashukuru Mungu, 
unajua hii ni mara yangu ya 
kwanza katika maisha yangu, 
nilikuwa sijawahi kufunga ma-
bao mawili kwenye mechi moja 
tangu nianze kucheza soka, siku 
ya Novemba 4,  mwaka huu ni-
taiweka katika kumbukumbu 
yangu ya soka hadi nastaafu, ni 
rekodi bora sana kwangu hasa 
ikizingatiwa kiungo wakabaji ju-
kumu lao la kwanza si kufunga 
mabao,” alisema Bajana.

Kuhusu mwenendo wa timu 
yake, alisema kwa sasa imerejea 
katika ‘reli’ baada ya kushinda 
mechi mbili mfululizo tena iki-
wa ugenini.

“Kusema kweli tumerudi kati-
ka morali, tulipoteza mechi mbi-
li mfululizo, tukakaa wenyewe 
kama wachezaji na kujiambia 
tuvute soksi tupambane, ndiyo 
tukaanza sasa kupata ushindi 
katika mechi mbili mfululizo,” 
alisema mchezaji huyo.



kuhusu Simba kuwasimamisha baadhi ya 
wachezaji wake kwa madai ya kuwapo 
kwa viashiria vya rushwa katika mchezo 
huo.

Akiuliza swali hilo, Sanga alisema: “Kwa 
kuwa kumekua na viashiria vya rushwa 
michezoni ikiwamo mchezo uliopita wa 
Simba na Yanga, ambapo jana Bodi ya Kla-
bu ya Simba imewasimamisha baadhi ya 
wachezaji wakihusishwa na vitendo hivyo, 
upi mkakati wa serikali wa kupambana na 
rushwa michezoni ili ligi yetu iwe safi.”

Simbachawene akitolea ufafanuzi wa 
suala hilo, alisema vitendo vya rushwa 
michezoni havikubaliki, kama mchezo wa 
Jumapili wa Simba na Yanga unaviashiria 
vyovyote vya rushwa, Simba iende ikari-
poti katika Ofisi ya TAKUKURU wilayani 
Temeke kama zile tano zimetokana na 
rushwa.

Awali akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Hamis Mwinjuma ‘Mwana FA’, alisema wiz-
ara hiyo kwa kushirikiana na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), imekua 
ikipinga vitendo vya rushwa katika mich-
ezo na kwa kushirikiana na TAKUKURU 
wamekuwa wakitoa elimu kuhusu suala 
hilo.

Mwana FA alisema tayari wameanzisha 
kampeni inayoitwa ‘Kataa upangaji wa ma-
tokeo, linda hadhi ya mpira wa miguu’ am-
bayo inaendelea kuleta matokeo mazuri 
kwa kushirikiana na wadau wengine wa 
michezo vikiwamo vilabu husika kwa ajili 
ya kupinga vitendo hivyo.

Katika hatua nyingine, waziri huyo alise-
ma serikali inaendelea kukarabati viwanja 
vya mpira wa miguu saba katika majiji ya 
Tanga, Morogoro, Dodoma na Arusha ili 
viwe na hadhi nzuri itakayokidhi kutumika 
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kuelekea mechi ya leo, Kaimu Kocha 
Mkuu, Daniel Cadena, alisema wamefanyia 
kazi mapungufu mbalimbali yaliyojitokeza 
katika mechi iliyopita na sasa wamejipan-
ga kutafuta pointi tatu muhimu ili kujiima-
risha kwenye msimamo wa ligi.

Cadena alisema kazi kubwa aliyoifanya 
ni kuandaa wachezaji kiakili, kimwili na ki-
ufundi kuhakikisha wanapambana kupata 
matokeo mazuri katika mchezo huo kwa 
sababu bado nafasi ya kufikia malengo wa-
nayo.

“Nawaheshimu wapinzani wetu, kila 
mechi imekuwa na maandalizi yake, 
wachezaji wako tayari kwa ajili ya kupam-
bana kutafuta matokeo mazuri mechi ya 

Na Waandishi Wetu

W
AKATI Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, 

akiwataka Simba kutoa taarifa katika 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU), endapo imebaini kuna 
viashiria vya rushwa katika mechi dhidi ya 
Yanga, Mnyama anakutana na Namungo 
FC katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam.

Simba ilipokea kichapo cha
 bila huruma cha mabao 5-1

 kutoka kwa Yanga katika
 mechi hiyo ya mzunguko wa
 kwanza ya Ligi Kuu Tanzania

 Bara iliyochezwa kwenye
 Uwanja wa Benjamin Mkapa,
 Dar es Salaam Jumapili iliyo-

pita.
Hata hivyo hadi jana jioni, hakuna 

mchezaji yoyote wa Simba ambaye amesi-
mamishwa kutokana na kichapo hicho, 
na nyota waliyokuwa wakitaja wanaende-
lea na mazoezi kama kawaida kwa ajili ya 
kuivaa Namungo.

Simbachawene alitoa agizo hilo jana 
bungeni jijini, Dodoma wakati akijibu swali 
la nyongeza la Mbunge wa Makete, Festo 
Sanga, aliyetaka kujua kauli ya serikali 
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   Kama imebaini ‘harufu’ ya rushwa katika dabi, 
kuivaa Namungo... 

Waziri: Simba nendeni TAKUKURU

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI waliotokea 
benchi, Clement Mzize 
na Jesus Moloko wali-
iongoza Yanga kupata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya Coastal Union katika 
mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM 
Mkwakwani jijini, Tanga 
jana.

Kwa matokeo hayo, 
Yanga imeendelea kujii-
marisha kileleni baada 
ya kufikisha pointi 24 
huku Coastal Union 
ikisalia katika nafasi ya 
13 na pointi zake saba, 
kila timu ikicheza mechi 
tisa.

Alikuwa ni Mzize 
aliyewainua mashabiki 
wa Yanga kwa kufunga 
bao pekee katika mechi 
hiyo dakika ya 70, ali-
poruka juu na kuungan-
ishwa kwa kichwa mpira 
uliopigwa na Moloko 
ambaye wote waliingia 
kipindi cha pili.

Bao hilo lilikuwa 
linasubiriwa kwa hamu 
na mashabiki wa timu 
hiyo katika mechi hiyo 

iliyokuwa kali na yenye 
ushindani ikiwa zimepita 
siku chache tangu wa-
pate ushindi wa kishindo 
wa mabao 5-1 dhidi ya 
watazi wa jadi, Simba.

Mzize alitumia ma-
kosa ya kipa wa Coastal 
Union, Ley Matampi, 
ambaye alianza kutoka 
langoni kuifuata krosi 
hiyo, lakini baadaye aka-
ghairi na wakati amesita 
kutaka kurudi ndiyo 
muda huo huo mfungaji 
akaifungia timu yake 
goli hilo.

Linakuwa ni bao la 
tatu ya Yanga kufungwa 
kwa kichwa kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu kati ya 
mabao 26 waliyofunga 
msimu huu.

Sekunde wa 40 tu 
tayari Yanga ilikuwa 
imeshapiga hodi katika 
lango la Coastal Union 
kupitia kwa Maxi Nz-
engeli, alipounganisha 
krosi kutoka wingi ya 
kushoto iliyomiminwa 
na Nickson Kibabage, 
lakini shuti lake lilipaa 
juu ya lango.

Nzengeli aliambaa na 

mpira kwenye wingi ya 
kushoto dakika ya 10, 
lakini shuti lake lilienda 
pembeni ya lango.

Coastal Union ilifanya 
mashambulizi mawili 
ya nguvu dakika ya 22, 
wakati Charles Semfuko 
alipowekea pasi safi 
na Miraji Hassan, lakini 
shuti lake lilipaa juu, na 
sekunde chache baadaye 
wakati Yanga wakianza 
vibaya mpira nyuma, 
Ibrahim Ajibu alimwekea 
straika, Enock Mayala 
akiwa kwenye eneo zuri 
la kuukwamisha mpira 
wavuni, lakini Mkon-
gomani huyo alipiga nje.

Alikuwa ni Pacome 
Zouzoa ambaye aliin-
gia kwenye orodha ya 
wachezaji waliokosa 
mabao, baada ya gonga 
za hapa na pale na 
wachezaji wenzake, 
alipiga shuti ambalo 
halikulenga lango.

Coastal ambayo kipin-
di cha kwanza ilionekana 
kukabia juu, ilibadilika 
kipindi cha pili na kurudi 
nyuma zaidi hali iliyo-
fanya Yanga kutawala 
zaidi hadi kupata bao.

Yanga yaendeleza kicheko

Casemiro kurudi dimbani Krismasi

kesho (leo),” alisema Cadena.
Nahodha wa Simba, John Bocco, alisema 

mechi hiyo haitakuwa mechi rahisi kwa 
sababu Namungo FC pia wanahitaji ma-
tokeo bora, hivyo wataingia kwa lengo 
la kupambana kusaka ushindi na tayari 
wamesahau matokeo ya mechi iliyopita.

Naye Kocha Mkuu wa Namungo, Denis 
Kitambi, alisema wameona mapungufu ya 
Simba ambayo imeruhusu bao katika kila 
mchezo na hivyo maandalizi yao yalianzia 
hapo.

“Katika mechi zote nilizoiona kwa Simba 
ni jinsi wanapopata bao ndani ya dakika 
5,10,15 na 20 wanapofunga wachezaji 
wanaridhika na kutocheza kwa presha 
ambayo walianza nayo. Al Ahly na Yanga 
wametupa mwanga wa kuona ubora na 
madhaifu ya Simba, katika maandalizi 
yangu sikuweza kuumiza kichwa sana jinsi 
gani ya kuingia katika mchezo huu,” alise-
ma Kitambi.

Imeandaliwa na Saada Akida, DAR 
na Agusta Njoji, DODOMA.

Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (katikati), akiruka na kufunga 
kwa kichwa katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal 
Union iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga 
jana. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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