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HABARI KITAIFA

Tope la mlima lasababisha maafa

Na Waandishi Wetu,
MANYARA

TOPE lililoporomoka kutoka
mlimani, limesababisha maafa
Katesh, wilayani Hanang’, mkoa-
ni Manyara, watu 27 wakifariki
dunia na wengine 50 wakije-
ruhiwa.

Maafa hayo yalitokea usiku
wa kuamkia jana, wananchi
walipozingirwa na maji, tope,
magogo na mawe yaliyotokana
na mvua kubwa, huku nyumba
na magari madogo na makubwa
yakizingirwa na tope hilo.

Mwandishi wa habari hizi
aliona moja ya mabasi yali-
yoegeshwa katika Kituo cha Ma-
basi Katesh, ambako tope lenye
taka nyingi lilionekana likipita
huku basi hilo likizingirwa hadi
usawa wa nusu ya urefu wake,
huku gari la utalii likionekana
limejaa tope na magari madogo
yakisukumwa.

Taarifa kutoka eneo la tukio
zinaeleza kuwa zaidi ya maiti
30 zimeopolewa huku kukiwa
na taarifa kuwa vitongoji viwili
vimefunikwa na tope hilo.

Vilevile, shughuli za uokozi
katika eneo la kusini mwa Mlima
Hanang’ ambao umezungukwa
Mogito, Gedan’gonyi na Mji wa
Katesh zilikuwa zinaendelea kwa
kutumia kamba kuvuta miili ya
waathirika toka kwenye nyumba
zilizozingirwa na tope hilo.

KAULI YA RAIS

Rais Samia Suluhu Hassan
alituma salamu za pole, akieleza
alikuwa njiani, akirejea nchini
kuungana na wananchi kukabili
maafa hayo.

Akiwa Dubai, alikohudhuria
mkutano wa COP28, Rais Samia
alisema ameagiza nguvu zote za
serikali zielekezwe katika Mji wa
Katesh kwenye uokoaji na ku-
zuia maafa zaidi kutokea.

Katika taarifa yake, Rais Sa-
mia alisema: “Kwa masikitiko
makubwa tumepokea taarifa za
kutokea kwa mvua kubwa ka-
tika Mkoa wa Manyara na kuleta
cha Katesh.

“Sisi tulioko huku ambao tuna-
shiriki mkutano wa mazingira,
tumesikitishwa sana na tukio
hili, lakini mipango ya Mungu
ndivyo inavyokwenda.

“Mimi na wenzangu tulioko
huku tunatoa pole sana kwa
waathirika kwa tukio hili, lakini
ninataka niseme kwamba, ni-
meelekeza nguvu zote za serikali
zielekezwe huko kwenye uokoaji
na kuzuia maafa zaidi kutokea.

“Vyombo vyetu vya ulinzi na
usalama tayari nimeelekeza vi-
fike huko, Wizara ya Afya iende
kushughulikia majeruhi, lakini
pia Wizara ya Madini waende
kuona nini kimetokea katika se-
hemu ambayo milima imeone-
sha kutetemeka au imeonesha
kuporomoka.

“Kwahiyo, nguvu zote za seri-
kali tutatoa huko. Nimemtaka

pia waziri anayeshughulika na
maafa aweko huko. Sasa ni imani
yangu kwamba serikali tukiwako
huko basi huduma zinazofaa
huko zitakuwa zimebarikiwa.

“Nami niko njiani kurudi kuko
kuja kuungana na wananchi ka-
tika hili lililotupata. Poleni sana
na asanteni sana,” alisema Rais
Samia.

Wakati hayo yakiende-
lea, Mkuu wa Kitengo cha Ma-
janga ya Asili wa Taasisi ya Jiolo-
jia na Utafiti wa Madini Tanzania,
Gabriel Mbogoni, alisema hatua
za haraka zinazopaswa kuchuku-
liwa ni wananchi kushauriwa
kuondoka au kuondolewa kwa
nguvu.

Alisema kuwa kwa sasa ni
vigumu kutabiri kiwango cha
madhara kinachoweza kuende-
lea kutokea kama mvua itaende-
lea kunyesha.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Manyara, Kamishna Msaid-
izi George Katabazi, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema
vikosi vya uokoaji vilikuwa
vinaendelea na uokoaji ili ku-
saidia kuwanasua watu walioz-
ingirwa na maji, tope, magogo
na mawe yaliyotokana na mvua
iliyonyesha usiku wa kuamkia
jana.

“Mvua hiyo kubwa iliyonyesha
usiku, imesababisha maji kuzin-
gira barabara na hivyo magari
yaliyokuwa yanapita Katesh
(Hanang) kuelekea Mkoa wa Sin-
gida, yamezuiliwa kuendelea na
safari mpaka maji yapungue.

“Mpaka sasa (jana mchana),
zaidi ya hao watu 27 waliopoteza
maisha na 50 kujeruhiwa, hatu-
jajua kama idadi itaongezeka,
lakini pia nyumba zilizohar-
ibika bado hazijulikani idadi,”
alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Hanang, Rose
Kamili, ambaye alikuwa kion-
gozi wa kwanza kutoa taarifa
za kuomba msaada Kkupitia
mitandao ya kijamii kwa ajili ya
wananchi wa Katesh, alisema
hali ni mbaya. Wao, viongozi
walikuwa wameshindwa kutoka
kwenda kuona maeneo yaliyo-
haribika.

“Yaani ninakwambia hivi sasa
barabara zimekatika, hakupitiki.
Sisi tulioko Bassutu, tunatafuta
namna ya kwenda kuungana
na wenzetu, tunashindwa na
walioko Katesh, nao wako wa-
natafuta namna ya kutoka wa-
nashindwa.

“Kuna watu wamepoteza mai-
sha baada ya kuangukiwa na
mawe na miti na nyumba nyingi
zimeanguka, ila hazijajulikana
ni ngapi, maana waokoaji wa-
naookota kiungo kimoja kimoja,”
alidai.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang’
Janeth Mayanja alisema maji
yenye mawe na tope yalipo-
romoka na kusababisha uharibi-
fu mkubwa miundombinu.

“Ninawapa pole wananchi
wa Hanang’, vikosi vya ulinzi na
usalama vinaendelea na kazi ya
kuokoa, Kuna nyumba matope

yameingia ndani, hawana pa ku-
lala wala chakala.

“Tutatumia Shule za Sekond-
ari ya Ganana na Kateshi na
Shule ya Msingi Dumanani Kata
ya Gendabi. Waathirika watahifa-
dhiwa kupata huduma muhimu
na wengine wanatibiwa Hospitali
za Tumaini na Kateshi.

“Mawasiliano ya Mkoa wa Sin-
gida na Manyara yamekatika kwa
sababu hapa ndipo pana bara-
bara kuu, lakini TANROADS na
TARURA wanaendelea na kazi,”
alisema.

WATAALAMU WALONGA

Akizungumzia maafa hayo,
Mkuu wa Kitengo cha Majanga
ya Asili wa Taasisi ya Jiolojia
na Utafiti wa Madini Tanzania
(GST), Gabriel Mbogoni, alisema
kwa lugha ya kitaalam kilicho-
tokea kwa ujumla wake, hasa
kutiririka kwa tope, mawe na
maji, hujulikana kama ‘mud flow’
na hiyo hutokea hasa zaidi katika
maeneo ya miinuko.

“Siwezi kusema ni volcano,
kwa sababu sijafika eneo la
tukio, na kikubwa zaidi ni mvua
inapokuwa inanyesha, udongo
umepata maji ya kutosha kwa
kiasi cha kutepeta, husababisha
udongo kuporomoka na kugeuka
tope, hubeba kila kitu kilichoko
njiani; taka na vitu vingine vinas-
ombwa.

“Na hali hiyo inachangiwa na
shughuli za uharibifu wa mazin-
gira kama kukiwa hakuna miti,
miti imekatwa. Kwahiyo, ardhi
inakuwa imebaki wazi, vitu kama
hivyo ni rahisi kutokea.

“Madhara yake yako kwa uele-
keo wa bondeni, ambako maji
yanatiririka kuelekea huko, lazi-
ma kuna athari kubwa zaidi ziki-
ambatana na vifo,” alisema.

Mbogoni alisema, “unajua
hayo maeneo ya Hanang’ ni mae-
neo ya Volcano. Kwahiyo, ni mae-
neo ambayo yalikumbwa na huo

mlipuko wa volcano, na majivu
yakawa yamesambaa.

“Eneo kubwa limegubikwa na
hayo majivu ya Volcano. Yaani
udongo wake haujashikamana
uko loose (umeachana). Sasa
mvua inaponyesha kubwa ni ra-
hisi kusombwa na maji, na ndiyo
inatengeneza hilo tope tunaita
‘mud flow’.

“Kwa sababu si maeneo tu ya
Hanang’ na Katesh, lakini Geol-
ogy ya Tanzania ni ‘very unique’
(ya Kkipekee). Kwahiyo, kuna
maeneo mengi sana ambayo
hayajafanyiwa ‘assessment’ (tath-
mini).”

KWANINI TOPE?

Mtaalam Mbobezi wa Jiolo-
jla ambaye pia ni Mjumbe wa
Bodi ya GST, Dk. Dalali Kafumu,
alisema kwa kawaida kwenye
jiolojia kuna tabaka la miamba
limejipanga, kuna tabaka tope
ambalo liko chini, kutokana na
mvua zinazonyesha yawezekana
maji yaliingia kwenye tabaka hilo
na kukawa na mgandamizo uli-
osababisha tope kupanda juu ya
ardhi.

“Tope linaweza kutoka mli-
mani, lakini la hali ya Hanang’ ni
eneo la volkano ya zamani, hata
mchanga unaweza kutoka chini
kama umekosa nafasi kutokana
na mgandamizo kisha ukasam-
baa juu ya ardhi, hivyo eneo hilo
lilikuwa na tope, ndilo limetoka,”
alisema.

Dk. Kafumu ambaye amewahi
kuwa Kamishna wa Madini na
Mbunge wa zamani wa Igunga
(CCM), alisema ni muhimu seri-
kali ikatengeneza utaratibu wa
kuyatambua maeneo hayo na ku-
jenga miundombinu muhimu.

“Ninashauri serikali itengen-
eze utaratibu kwa sababu hai-
kujua kwamba kuna sehemu
kama hiyo, kuna sehemu zenye
‘mad slide’ duniani kama Indo-
nesia ambako wamejnga mitaro

mikubwa inayopitisha tope lin-
apojitokeza. Ni mara ya kwanza
ninaona hali kama hii kwa eneo
la mji kama ilivyotokea Katesh,”
alisema.

Aliongeza kuwa ikiwa utafiti

utafanyika, itasaidia kuyajua
maeneo yote yenye hali hiyo na
kuwaelimisha wananchi wasi-
jenge au kuwa na shughuli za
kibinadamu ili kupunguza mad-
hara, pindi majanga kama hayo
yanapojitokeza.

SAFARI HANANG’

Kutokana na maafa hayo, seri-
kali imepeleka timu ya wataal-
amu katika wilaya hiyo ambayo
inaongozwa na Mkurugenzi wa
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa
Tanzania, Dk. Ronald Massawe.

Alipoulizwa kuhusu maafa
hayo, Dk. Massawe alisema: “Ni
kweli niko njiani na timu yangu
tunaelekea huko, niko kwenye
gari.

Ninadhani baada ya kufika na
kufanya geological assessment
site (tathimini ya athari za kijiolo-
jia), tunaweza tukaongea kuhusu
hilo. Nitafute jioni au kesho ni-
takupa majibu.”

Kaimu Meneja wa Wakala wa
Barabara nchini (TANROADS)
Mkoa wa Manyara, Dutu Masele,
akizungumzia madhara katika
miundombinu ya barabara na
kusababisha kukatika kwa ma-
wasiliano, alisema tayari wame-
peleka mitambo, zikiwamo
skaveta na katapila kwa ajili ya
kuondoa vifusi vya mawe, mago-
g0 na tope vilivyofunga barabara
ya Babati-Singida.

Shughuli za usafirishaji kupitia
barabara kuu ya Babati/Singida
zilisitishwa jana kutokana na
maafa hayo.

-Imeandikwa na Godfrey
Mushi (ARUSHA) na Jaliwason
Jasson (MANYARA): Nyongeza:
Salome Kitomari (DAR)
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BoT yaonya mawakala, washauri

elekezi usajili huduma za fedha

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) im-
eonya kampuni binafsi inayojitangaza
kuwa mawakala au washauri elekezi
wanaotoa huduma kusaidia waombaji
kupata leseni au usajili wa watoa hudu-
ma ndogo za fedha kuwa haina utara-
tibu wa kuwataka waombaji wa leseni
au usajili wowote kutumia washauri.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma
iliyotolewa jana na Kurugenzi ya Usi-
mamizi wa Sekta ya Fedha BoT, ime-
baini kuwapo taasisi, kampuni na watu
binafsi wanaojitangaza kuwa mawakala
au washauri elekezi wanaotoa huduma
ya kusaidia waombaji kupata leseni
au usajili wa watoa huduma ndogo za
fedha. Huduma nyingine ni maduka ya
kubadilisha fedha za kigeni, benki na
taasisi za fedha, watoa huduma za mi-
fumo ya malipo na watoa huduma za
fedha kupitia mitandao ya simu zinazo-
simamiwa na BoT.

“Benki Kuu ya Tanzania inapenda ku-
utarifu umma kwamba haina utaratibu
wa kuwataka waombaji wa leseni au us-
ajili wowote kutumia washauri kwenye
uandaaji na uwasilishaji wa maombi ya
leseni,” ilifafanua taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilibainisha kuwa,
BoT imebaini kuwa baadhi ya matanga-
70 yanayotolewa na washauri sio sahihi
hasa gharama zinazohusika.

Taarifa hiyo ilisema kuwa BoT inawa-
taka washauri hao kutengenisha ghara-
ma za huduma za ushauri na leseni za
Benki Kuu kwenye matangazo yao.

Aidha, ilisema kuwa Sheria ya Fedha

Video tabibu kumwagiwa
maji tiba yazua kasheshe

Na Vitus Audax

MGANGA Mfawidhi wa Kituo cha
Afya Nyankumbu, Dk. Irene Temba
amekana kituo hicho kuwa na watumi-
shi wa afya waliotumia maji tiba ‘dripu’
kummwagia na kumpongeza mwenzao
aliyekuwa akisherehekea siku yake ya
kuzaliwa.

Jana asubuhi kulisambazwa kipande
cha video katika mitandao ya kijamii
kiliwaonesha watumishi wa afya wawi-
li; wa kiume na wa kike wakimwagia
dripu mwenzao wa kike, huku wimbo
wa pongezi za kuzaliwa siku hiyo,
zikisikika.

Ilidaiwa katika kipande hicho cha
video kuwa watumishi hao ni Kituo cha
Afya Nyankumbu, mkoani Geita.

Akizungumza na Nipashe kwa njia
ya simu jan, Mganga Mfawidhi wa kituo
hicho, Dk. Irene, alikana madai hayo,
akifafanua kuwa kituo chake hakina
watumishi hao na hakina tukio la nam-
na hiyo.

“Hatujajua dhumuni la mtuma video
hiyo kukitaja kituo chetu, lakini niu-
hakikishie umma kuwa watumishi hao
si wa kituo chetu na pia mandhari husi-
ka hayaendani kabisa na mandhari ya
kituo hiki.

“Hivyo, niwaondoe hofu kwani wa-
tumishi wetu wana nidhamu, hawawe-
zi kufanya vitendo vya namna hiyo,”

za Kigeni ya mwaka 1992, Sheria ya Ben-
ki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,
Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya
mwaka 2018 na Sheria ya Mifumo ya
Malipo ya Taifa ya mwaka 2015 na ka-
nuni zake zimeainisha viwango vya mi-
taji na gharama za maombi ya leseni ya
kila aina ya taasisi.

Taarifa hiyo ilibainisha gharama ya
maombi ya leseni ambazo hulipwa
moja kwa moja katika akaunti ya BoT
ni benki na taasisi za fedha Sh. milioni
10 na hakuna ada ya leseni, maduka ya
kubadilishia fedha za kigeni Sh. milioni
moja na ada ya leseni ni Sh. 500,000
kwa mwaka kwa kila tawi.

Nyingine ni watoa huduma ndogo za
fedha (mtu binafsi) ada ya maombi ya
leseni ni Sh. 300,000 huku hakuna ada
ya leseni; watoa huduma ndogoz a fed-
ha (kampuni), Sh. 500,000 na hakuna
malipo ya ada ya leseni.

Wengine ni watoa huduma za mifu-
mo ya malipo ada ya maombi ya leseni
ni Sh. milioni moja, na ada ya leseni
ni Sh. milioni 12 kwa miaka mitano,
huku watoa huduma za fedha kupitia
mitandao ya simu wakilipa ada maom-
bi Sh. milioni moja na ada ya leseni Sh.
milioni 2 kwa miaka mitano na kwam-
ba malipo hayo yanalipwa moja kwa
moja kwenye akaunti ya BoT.

“Benki Kuu ya Tanzania inawakum-
busha waombaji wa leseni na umma
kwa ujumla kufuata sheria, kanuni na
miongozo inayotolewa katika kuandaa
na kuwasilisha maombi ya leseni au
usajili wa taasisi tajwa ambazo zinasi-
mamiwa na BoT,” ilisema taarifa hiyo.

Dk. Irene alisisitiza.

Alisema kitendo hicho ni kinyume
cha maadili ya utumishi wa afya.
Anaamini serikali itafanya uchunguzi ili
kubaini watumishi hao ni wa kituo gani
na kuchukulia hatua stahiki.

Daktari Amon Malanga ni mtumishi
katika kituo hicho cha afya. Alipouli-
zwa na Nipashe kama kuna mtumishi
anayemtambua katika kipande hicho,
naye alikana. Wanaoonekana katika
video si watumishi wenzake.

Alisema, “watumishi hawa sijawahi
kuwaona kabisa kituoni kwetu na ha-
tuna manesi wa hivyo. Hata mazin-
gira ya kituo ni tofauti na chetu na hii
taarifa si nzuri kwa kituo chetu, lakini
tuwaondoe pia wananchi hofu pamoja
na wateja wetu waendelee kukiamini
kituo chetu na waje kupata huduma,”
alisema Dk. Malanga.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Tu-
maini Nangu, alinukuliwa na chombo
kimoja cha habari jana, akisema, “ku-
tokana na picha hizo kutokuwa na
uhalisia wa kituo tajwa, tunaendelea na
uchunguzi kujua ni watoa huduma wa
kituo gani na tukishapata majibu, tuta-
toa taarifa kamili.”

Hata hivyo, uongozi wa hospitali bin-
afsi ya Sakamu ya mkoani Geita ulitan-
gaza jana jioni kuwa tukio hilo lilifany-
wa na watumishi wake Desemba Mosi
mwaka huu na umewasimamisha kazi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI' YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TA)

TANGAZO KWA UMMA

KUSAINI MIKATABA YA MALIPO YA FEDHA ZA KUSAIDIA
KUPATA ARDHI MBADALA KWA WATU WANAOATHIRIKA
NA MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)
inatekeleza mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi kwa lengo la
kukabiliana na mafuriko na kuboresha matumizi ya ardhi katika eneo
la chini la bonde. lli kufanikisha utekelezaji wa mradi, Serikali
inatarajia kuwahamisha watu wote wanaoathirika na mradi kwa
kuwalipa fidia ya mali zao zinazoathirika.

Serikali, kupitia tamko la Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI la
tarehe  15/11/2023, imeamua kuwalipa waathirika  wote
wanaohamishwa malipo sawa kwa ajili ya kuwasaidia kupata ardhi
mbadala. Kampuni ya kusimamia ulipaji wa fidia (PROPERTY MATRIX
LIMITED), inayofanya kazi kwa niaba ya OR-TAMISEMI, inatarajia
kufanya zoezi la kusainisha mikataba ya malipo sawa kwa ajili ya
kupata ardhi mbadala kwa waathirika wote ambao wameafiki malipo
yao katika zoezi la mwezi Oktoba 2023. Kampuni hii itafanya zoezi hili
katika kila Kata na Mtaa kwa ratiba ifuatayo:

KATA MITAA INAYOHUSIKA TAREHE
Mchikichini Msimbazi Bondeni 6 hadi 7/12/2023
Misheni Kota 8 hadi 9/12/2023
llala Kota
Kariakoo Kariakoo Kasikazini
Upanga Magharibi Charambe 10 hadi 11/12/2023
Jangwani Mtambani A
Mtambani B
Magomeni Suna 12 hadi 14/12/2023
Mzimuni Idrisa
Mtambani
Mwinyi Mkuu
Kigogo Kigogo Mbuyuni 15 hadi 16/12/2023
Hananasifu Mkunguni A
Mkunguni B
Hananasifu

Wahusika wanaombwa kufika katika maeneo ya usainishwaji wakiwa
na vitambulisho (NIDA/Uchaguzi) na nyaraka zote zinazowathibitisha
iwapo wanapokea malipo kwa niaba.

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI
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Koplo Stella Mol-
lel, wa Kitengo cha
Dawati la Jinsia

kituo cha Polisi cha
Kawe, akitoa elimu
ya utambuzi wa
vitendo vya ukatili
wa Kijinsia kwa wa-
nafunzi wa shule ya
msingi Kawe A katika
kuadhimisha siku 16
za kupinga vitendo
vya ukatili wa kijin-
sia yanayoendelea.
Jeshi la polisi linaen-
delea kutoa elimu
hiyo kwa shule
mbalimbali za msingi
na sekondari mkoani
Dar es Salaam. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Malawi, Uganda kuitumia kikamilifu Bandari ya Dar

Restuta James na Beatrice Shayo

MABORESHO ya miundombino
na kuongeza ufanisi wa bandari ya-
meigusa Malawi, ambayo imetia saini
upya mkataba wa kutumia bandari za
Tanzania kusafirisha shehena zake.

Waziri wa Uchukuzi na Ujenzi
wa Malawi, Jacob Hara pamoja na
Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, walitia saini mkataba wa
usafirishaji wa ushoroba wa Bandari
ya Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.

Akizungumza kwenye hafla ya ku-
tia saini iliyofanyika Dar es Salaam,
Prof. Mbarawa alisema mbkataba huo
ulikuwapo siku nyingi, lakini una-
tiwa saini upya baada ya Tanzania
kuwekeza miundombinu ya kisasa
kwenye bandari zake.

“Ulikuwapo tangu 1987, sasa tu-
natia saini upya wakati huu ambao
tumejenga miundo ya kisasa na bora
(kwa lengo la) kuboresha ushoroba
wa usafirishaji baina ya Malawi na
Tanzania,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali imefanya
uwekezaji mkubwa kuanzia kujen-
ga gati (lango) namba moja mpaka
namba saba na kuweka gati maalum
namba zero kwenye Bandari ya Dar
es Salaam.

Bandari ya Mtwara imefanyiwa ma-
boresho makubwa kwa kujenga gati
ya kisasa lenye urefu wa mita 300
na wiki ijayo serikali itatia saini mka-
taba wa kuanza ujenzi wa bandari ya
kisasa ya Mbamba Bay kwenye Ziwa
Nyasa.

“Bandari ya Mbamba Bay ni
muhimu kwa sababu ni rahisi kuifikia
Bandari ya Mkata Bay iliyoko Malawi
na kuziunganisha bandari zetu na
Malawi,” alisema.

Alisema kujenga na kuboresha
miundombinu  hiyo  kunalenga
kuongeza ufanisi na usafirishaji wa
kupeleka mizigo huko Malawi, am-
bayo kwa miaka mingi inaitumia
Bandari ya Dar es Salaam.

“Tumetia saini mkataba huu upya
ili ufanye kazi vizuri zaidi, wakati
huu serikali imejenga miundombinu
mingi kuboresha Bandari ya Dar es
Salaam na Mtwara lakini pia kujenga
meli zitakazosafirisha shehena ya Ma-
lawi katika Ziwa Nyasa,” alisema.

Meli hizo ni MV Ruvuma, Njombe
na MV Mbeya zinazobeba shehena na
abiria kwenye Ziwa Nyasa.

Alisema kwa upande wa Malawi us-

afiri huo utarahisisha usafirishaji na
upatikanaji wa bidhaa kwa nchi yao
kwa kutumia ushoroba wa Mtwara.
Kutapunguza gharama ya usafirishaji
na bei za bidhaa.

Aliongeza kuwa pamoja na usa-
firishaji, serikali imeanza kuleta
wawekezaji binafsi kwenye Bandari
ya Dar es Salaam na wateja wakiwa-
mo mataifa jirani watarajie ufanisi
zaidi kuhudumia shehena.

Akizungumzia faida za ushoroba
huo wa usafirishaji, Waziri Mbarawa
alisema gharama za uwekezaji kwe-
nye miundombinu zinalipwa kwa
kupokea shehena nyingi, hivyo ujio
wa mizigo hiyo ni tija kwa taifa.

Waziri huyo alisema ili bandari
na reli ziwe na faida, ni muhimu
kupokea mizigo kutoka nchi jirani
kama vile Congo, Malawi na Zambia
ili kupata mapato zaidi.Alisema kuwa
mwaka jana, shehena ya Malawi iliyo-
hudumiwa na Tanzania ilifikia tani
553,000 wakati mwaka 2018 ilikuwa
tani 300,000 na kwamba ongezeko la
mzigo ni muhimu ili kupata faida.

“Kutumia Mtwara Corridor au
ushoroba wa usafirishaji wa Mtwara
kutapunguza zaidi msongamano
kwenye Bandari ya Dar es Salaam,”
alise,a Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
wa Malawi, Jacob Hara, alipongeza
hatua ya serikali ya kuimarisha usa-
firishaji katika ukanda huo wa kusini
mwa Afrika.

Alisema mkataba huo ndiyo ufun-
guo wa nchi yake kuitumia kikamilifu
Bandari ya Dar es Salaam.

Aliishukuru Tanzania kwa kuweze-
sha biashara na usafirishaji kufanyika
kwa ufanisi zaidi na kuahidi wataun-
ganisha reli ya kisasa inayojengwa
Malawi na Bandari ya Mbambay
upande wa Tanzania ili kuongeza
ufanisi. Katika hatua nyingine, Wa-
ziri wa Uchukuzi, Prof. Mbarawa na
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi wa
Uganda, Jenerali Katumba Wamala,
wameingia makubaliano kwa ajili ya
kuongeza mizigo katika sekta ya usa-
firishaji ikiwamo kuitumia Bandari ya
Dar es Salaam.

Mbarawa aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaama wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada ya ku-
saini makubaliano hayo, alisema ana-
tamani kuona asimilia 100 ya mizigo
ya Uganda inapita Tanzania.

Alisema wamekubaliana kuongeza
vifaa kwa ajili ya usafirishaji wa mizi-

go kwenye reli kwa kuwa wanaamini
mikakati hiyo waliyoipanga mizigo
itaongezeka hata kufikia asilimia 15
kuliko asilimia mbili ya sasa.

Alisema wataendelea kujipanga na
waziri pamoja na wataalamu wake
kuhakikisha shoruba ya kusafirisha
mizigo kwenda Uganda kupitia Ziwa
Victoria na maeneo mengine yatab-
adilika na kufanya kazi vizuri.

“Tumetembelewa na Waziri Wa-
mala ambaye amekuja kwa madhu-
muni makubwa kuhakikisha kwamba
kwa sasa wanazidisha ushirikiano wa
usafirishaji kati ya Serikali ya Uganda
na Tanzania hasa kupitia kwenye
ushoruba wetu wa Mwanza,” alisema
Mbarawa.

Alisema anajua kuna makubaliano
ya zamani na jana wamefanya men-
gine kwa ajili ya kuongeza nguvu ya
usafirishaji wa mizigo kutoka Bandari
ya Dar es Salaam kupitia Mwanza na
kufika Bandari ya Uganda.

Alisema mizigo kwa sasa inayopita
Bandari ya Dar es Salaam ni asilimia
mbili kati ya yote ambayo inakwenda
nje ya nchi. Asilimia mbili maana
yake ni mzigo wenye tani 182,830.

Mbarawa alisema serikali zote
mbili zimefanya jitihada kuongeza
mizigo kwa asilimia kubwa kupitia
Bandari ya Dar es Salaam.

Pia, miezi miwili iliyopita wame-
saini mkataba kwa ajili ya ujenzi wa
meli nyingine ambayo itafanya kazi
kati ya Mwanza na Bandari ya Uganda
na bandari nyingine za Ziwa Victoria.

Waziri Wamala alisema wanatumia
ushoroba huo kwa lengo la kubore-
sha usafirishaji katika utoaji wa hudu-
ma bora kupitia Dar es Salaam kwen-
da Mwanza na kufika nchini Uganda.

Tayari wameshajadiliana na waziri
vitu wanavyovitaka kufanyika kupitia
ushoruba kuwa hai kwa lengo la ku-
fanya biashara kupitia sekta ya usa-
firishaji.

Alisema kumekuwa na maboresho
makubwa katika Bandari ya Dar es
Salaam jambo hilo limewavutia na
miundombinu ya usafirishaji ikiwa-
mo ujenzi wa reli ya kisasa kusaidia
usafirishaji wa mizigo kwa haraka.

“Mizigo itakuwa inaondoka kwa
haraka kutoka bandari ya Dar es Sa-
laam kwenda Mwanza kukamilika
kwa reli hiyo ya kisasa ndio maana
tumekutana ili kuhakikisha tunaku-
wa na vifaa vizuri katika usafirishaji
wa mizigo,” alisema.

]
CRDB yapongeza
programu ya Rais Samia
nishati safi ya kupikia

Dubai, UAE

BENKI ya CRDB imepongeza Programu ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya Kusaidia Nishati Safi ya
Kupikia kwa Wanawake wa Afrika (AWCCSP).

Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Abdul-
majid Nsekela, ameeleza kufurahishwa kwake na
mpango huo, akisisitiza umuhimu wake katika ku-
wawezesha wanawake na wasichana kote Afrika.

“Kwa kuzingatia maono ya Rais Samia, Benki
ya CRDB imejizatiti kuunga mkono mpango huu.
Tunatambua nguvu ya mageuzi ya nishati safi YA
kupikia katika kuwakomboa wanawake na wasi-
chana kutoka mbinu za jadi za upishi.

“Kama bingwa katika ufadhili wa miradi ya ki-
jani, tuko tayari kutenga fedha mahususi kwa ajili
ya nishati safi ya kupikia na kuchangia katika uti-
milifu wa malengo ya programu,” aliahidi Nsekela.

Benki ya CRDB ina rekodi iliyothibitishwa katika
ufadhili wa miradi ya kijani, baada ya kutoa Hati-
fungani ya kwanza na kubwa zaidi ya kijani katika
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, ikikusanya
Sh. bilioni 171.82.

Nsekela alibainisha kuwa fedha hizo zimeeleke-
zwa kwenye miradi rafiki wa mazingira, ikiwamo
teknolojia ya nishati safi ya kupikia. Alisema benki
ilitenga zaidi ya bilioni 800 mwaka jana kughara-
mia sekta ya nishati.

“Tunaelewa umuhimu wa kuwawezesha wa-
nawake kifedha, na tuna shauku ya kuunga mko-
no AWCCSP kuwezesha nishati safi ya kupikia,
ipatikane kwa watu wote. Chini ya CRDB Malkia,
mpango wetu wa kuwezesha wanawake kifedha
(WAFI), tayari tumekopesha zaidi ya Sh. bilioni
600,” alibainisha Nsekela.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank Founda-
tion, Tully Mwambapa, pia alipongeza programu
ya AWCCSP ya Rais Samia, akiangazia ulinganifu
wake na dhamira ya taasisi yao kuwawezesha wa-
nawake na vijana.

“Taasisi yetu imejizatiti kuunga mkono AWC-
CSP kupitia programu yetu ya IMBEJU, inayolenga
kufadhili waanzishaji na masuluhisho ya ubunifu
kwa jamii. Nishati safi ya kupikia na ufadhili wa
wanawake utapewa kipaumbele katika juhudi
zetu,” alisema.

Katika miezi minne ya uendeshaji wake, CRDB
Bank Foundation imefikia zaidi ya wanawake
100,000 na vijana 709 walioanzisha biashara,
wakipatiwa mitaji ya Sh. bilioni tano. Imetolewa
kwa wanawake na vijana wanaofanya kazi katika
sekta zote.

Kama ushuhuda wa dhamira yake, Benki ya
CRDB inashiriki kikamilifu katika COP28 huko
Dubai. Ujumbe wa benki hiyo ukiongozwa na
Mwenyekiti wa Bodi, Dk. Ally Laay, Makamu Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Benki hiyo, Prof. Neema Mori
na Mjumbe wa Bodi ya CRDB Bank Foundation,
Balozi Maulida Hassan, umewahakikishia umma
kuwa benki inafanya kazi kuhakikisha sera sahihi
zinawekwa ili kusaidia ajenda ya AWCCSP.

Programu hiyo iliyozinduliwa na Rais Samia
katika COP28, ni ya miaka mitatu, ikilenga kushu-
ghulikia changamoto muhimu za jinsia, mazin-
gira, afya na kiuchumi zinazowakabili wanawake
na wasichana barani Afrika kutokana na mbinu za
jadi za kupika. Malengo ya programu ni pamoja
na kukuza teknolojia ya nishati safi ya kupikia,
kuwawezesha wanawake kiuchumi, kuimarisha
uwakilishi wa wanawake katika uongozi na kuku-
za ushirikiano wa kikanda.

Makadirio ya ufadhili unaohitajika kwa ajili ya
AWCCSP ni dola bilioni mbili kwa mwaka, ikilenga
kupata usaidizi kutoka kwa serikali, ubia wa sekta
binafsi, taasisi za hisani na michango.

Mpango huo unalenga kubadilisha maisha ya
wanawake na wasichana wa Kiafrika, kukuza
teknolojia ya nishati safi ya kupikia, uwezeshaji
kiuchumi na uendelevu wa mazingira.
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Simba, Yanga pambaneni,
robo fainali inawezekana

SAFARI ya wawakilishi wa nchi kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
kwa ngazi ya klabu, Simba na Yanga, imeendelea kuwa ngumu tena
baada ya kuambualia sare, mwishoni mwa wiki kwenye mechi zao
za mzunguko wa pili zilizochezwa juzi, Jumamosi.

Simba ambayo ilianza safari ya michuano hiyo kwa sare ya bao
1-1 nyumbani, Uwanja wa Benjamin Mkapa dhidi ya Asec Mimosas
ya Ivory Coast, mapema Jumamosi ilipata matokeo ya sare tasa
ugenini dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana.

Watani wao wa jadi, Yanga ambao walianza safari ya hatua ya
makundi ya michuano hiyo kwa mara ya kwanza baada ya miaka
25, wakikaribishwa kwa kichapo cha mabao 3-O ugenini nchini
Algeria dhidi ya wenyeji wao, CR Belouizdad, Jumamosi usiku
wakiwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, waliambualia sare ya bao 1-1
dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Kwa ujumla si matokeo mazuri kwa wawakilishi hao wa nchi
ambao matarajio yetu makubwa ni kuwaona wakitinga hatua ya
robo fainali, nusu fainali hadi fainali kama ilivyokuwa kwa Yanga
msimu uliopita wakati ikiiwalisha nchi kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Matokeo hayo sasa yanaifanya Simba kufikisha pointi mbili katika
nafasi ya tatu nyuma ya Jwaneng Galaxy wanaoshika nafasi ya pili
ikiwa na pointi nne sawa na vinara Asec Mimosas.

Kwa Yanga matokeo hayo yanaifanya kuambulia pointi moja tu
katika mechi mbili ikiburuza mkia katika Kundi D, ambalo Al Ahly
ni kinara ikiwa na alama nne ikifuatiwa na Medeama na Belouizdad
ambazo zote zina alama tatu kila moja.

Hata hivyo, kimahesabu bado Simba na Yanga, zote zina nafasi
ya kuweza kutinga robo fainali na kuendelea endapo tu zitachanga
vema karata zao kuelekea mechi zijazo za mzunguko wa kwanza,
ambapo safari hii zote zitakuwa ugenini.

[jlumaa Yanga itashuka dimbani nchini Ghana kuvaana na
Medeama wakati Jumamosi wiki hii Simba nayo ikiwa nchini
Morocco kukipiga dhidi ya Wydad Casablanca ambayo imepoteza
mechi zake zote mbili za mwanzo, nyumbani na ugenini dhidi ya
Jwaneng Galaxy na Asec Mimosas.

Cha kukumbusha hapa tu, kama msimu uliopita kwenye
michuano hiyo, Simba, ilianza kwa kipigo cha bao 1-0 ugenini dhidi
ya Horoya ya Guinea, kisha ikarejea nyumbani na kupigwa 3-0 dhidi
ya Raja Casablanca ya Morocco, lakini baada ya hapo iliamka na
kuanza kutoa vipigo kikiwamo cha karaha kwa kuibugiza Horoya
mabao 7-0 kwenye mechi ya marudiano na kutinga robo fainali,
kwa nini msimu huu ambao imeanza kwa sare mbili sisi tuikatie
tamaa?

Katika hilo, pia linatupa matumaini kwamba nafasi pia
bado ipo kwa Yanga, kwani tayari ina alama moja mkononi na
imepoteza mchezo mmoja huku ikibakiwa na mechi nne, hivyo
hilo linawezekana pia kwao kama juhudi na kiu ya ushindi kwa
wawakilishi hao wa nchi itaanzia mechi zao zijazo ugenini na kupata
matokeo. Sisi tunaamini mechi zijazo kama wawakilishi hao wa
nchi watapata matokeo ugenini njia ya robo fainali itakuwa nyeupe
kwao kwani timu wanazokutana nazo, Wydad na Medeama ndizo
watakazogeuka nazo kuja kukutana nazo mechi za marudiano
kabla ya ratiba kuendelea, ambapo tayari watakuwa wamejenga
kujiamini zaidi kutokana na ushindi watakaopata.

Kikubwa kwa Simba na Yanga ni kila mchezaji kutambua
thamani ya jezi zao na kuziheshimisha hususan katika mechi
zijazo dhidi ya Wydad na Medeama kwa kucheza kufa kupona
kuhakikisha wanapata ushindi wao wa kwanza utakaowarejesha
ari ya kupambana.

Wakati wachezaji wakiendelea na maandalizi hayo, huu pia ni
wakati sahihi kwa mabenchi yao ya ufundi kuwajenga kisaikolojia
hasa tukizingatia soka la Afrika lina mambo mengi nje na ndani ya
uwanja ambayo kama wachezaji hawakuandaliwa kukabiliana nayo
vema, wanaweza kutoka mchezoni na kupoteza pointi muhimu.
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Kila la heri Twiga Stars kufuzu WAFCON mikononi mwenu

WAKATI Timu ya Taifa ya
soka ya Wanaume, Taifa Stars,
ikiwa imeshafuzu kucheza
fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON) 2023, zitakazo-
fanyika mwakani nchini Ivory
Coast, Tanzania inataka ku-
weka rekodi nyingine kwa
timu ya soka ya wanawake
kukata tiketi ya kucheza fain-
ali kama hizo upande wa Wa-
nawake (WAFCON), zinazo-
tarajiwa kufanyika mwakani
nchini Morocco.

Itakuwa mara ya kwanza
kwa Tanzania kucheza fainali
zote mbili kwa wakati mmoja,
AFCON kwa wanaume na
WAFCON kwa wanawake.

Kama itatokea basi
2024 utakuwa mwaka wa
kukumbukwa kwa mara ya
kwanza timu za wanaume
na wanawake kufanya hivyo,
lakini pia 2023 utakumbukwa

kwani ndiyo ambao
umezipeleka timu hizo hatua
hiyo.

Lakini hili litatokea kama
kesho Twiga Stars itacheza
dakika 90 ikiwa na kazi moja
tu ya kuzuia isifungwe mabao
4-0 na Timu ya Taifa ya Togo
itakayokuwa nyumbani.

Jumanne iliyopita kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam,
Twiga  Stars ililadhibu
Togo mabao 3-0, hivyo
kazi itakayokuwa nayo ni
kushinda, kupata sare ya aina
yoyote au hata kama ikipoteza
isiwe kwa idadi ya kuanzia
mabao 4-0 na kuendelea.

Kama  Twiga ikiweza
‘kushikilia bomba’, basi moja
kwa moja, timu ya Tanzania
kwa wanawake itakuwa
imefuzu kucheza fainali hizo
mara ya kwanza baada ya
miaka 13.

Mara ya kwanza na
ya mwisho kwa timu ya
wanawake Tanzania, Twiga
Stars kucheza fainali hizo
ilikuwa ni 2010, zilizofanyika
nchini Afrika Kusini
ikipangwa Kundi A na
ilipoteza mechi zote tatu na
timu dhidi ya Nigeria, Afrika
Kusini na Mali.

Kocha Mkuu wa Twiga
Stars, Bakari Shime, amesema
kazi kubwa anayoifanya
ni  kuwajenga kisaikolojia
wachezaji wake kutokana
na matokeo mazuri ambayo
wameyapata hapa nchini.

Akasema kutokana na
kuwa na idadi kubwa ya
mabao waliyopata nyumbani,
inaweza kuwafanya
akinadada hao kuona kama
tayari wamemaliza kazi,
hivyo kucheza kama tayari
wameshafuzu.

Kocha huyo akasema katika
mechi hiyo, safu ya ulinzi
ndiyo itakuwa mhimili wa
kuipeleka Tanzania WAFCON
kwani haitakiwi kutetereka.

“Tunakwenda kucheza
mechi ya mwisho ambayo
itatupa hatma yetu,
tumeshinda nyumbani
mabao 3-0 hii ni faida kwetu,
lakini hatutakiwi kujisahau
na kuona tumeshafanikiwa
kucheza fainali, kama
tutaweka malengo ya kwenda
kusaka ushindi ugenini na
mabeki wake tuwaweke sawa
wacheza bila kufanya makosa
yoyote yasiyo ya lazima,
tutafanikiwa,” alisema Shime.

Binafsi, naiombea kila
la heri Timu ya Taifa ya
Tanzania ya Wanawake ili
nchi iendelee kujiwekea
heshima yake kwenye soka
ambayo imeanza kujiwekea
hivi karibuni.

‘KILANGA
KINGENIISHA'

Tangu uongozi wa
Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF), chini
ya Wallace Karia, Tanzania
imepiga hatua kubwa kwenye
maendeleo ya soka, achilia
mbali soka la vijana, lakini
hata timu za wakubwa, kwani
chini yake tu tayari Taifa Stars
inakwenda kucheza AFCON
kwa mara ya pili ndani ya
miaka mitano tu.

Ikumbukwe Stars
ilicheza AFCON kwa mara
ya kwanza mwaka 2019,
ikiwa imepita kiasi miaka
19, tangu ilipofanya hivyo
1980 nchini Nigeria baada
ya kufuzu mwaka 1979 kwa
kuitoa Zambia. Na katika
hali ya kufurahisha, TFF kwa
sasa imekuwa ikifanya kazi
kwa karibu sana na serikali,
kupitia Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Baraza na
Michezo (BMT), huku Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Samia Suluhu
Hassan, akiwa mstari wa
mbele kuhakikisha hakuna
kitu kinachoharibika, kuanzia
kwenye maandalizi, hamasa,
miundombinu, usafiri
na mengine yanayohusu
maendeleo ya soka na
michezo mingine pia.

Kwa hayo yote
yanayofanyika  yameifanya
Tanzania kuanza kuwa nchi
ya kuogopwa katika soka si
kwenye Ukanda wa CECAFA
tu, bali Afrika nzima, si
kwenye timu za taifa tu hata
klabu.

Mwisho niseme tu kila
la heri Twiga Stars, pamoja
na dua, lakini mnapaswa
kupambana kuhakikisha
mnafuata nyayo za kaka zenu
ambao tayari wana tiketi ya
AFCON mkononi.
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Mamalishe wacema  Kampuini yashauri wahandisi

nishati safi ya kupikia wawajibike miradi mibovu

imewaepushia

maradhi

Na Julieth MKireri,
RUFIJI

BAADHI ya mamalishe
wilayani  Rufiji, mkoa-
ni  Pwani, wamesema
matumizi ya nishati safi
ya kupikia yanasaidia ku-
waweka safi pamoja na
mazingira yao ya kupikia
tofauti na matumizi ya kuni
na mkaa.

Vilevile, wamesema ni-
shati ya gesi inawasaidia
kutopata magonjwa ya ki-
fua kwa wanawake na wa-
toto ambayo wanakumba-
na nayo wanapopika kwa
kutumia mkaa na kuni.

Walibainisha hayo juzi
walipopokea majiko ya
gesi ya kampuni ya ORYX
yaliyotolewa na Mbunge
wa  Rufiji Mohamed
Mchengerwa kwa kush-
irikiana na Mkurugenzi wa
kampuni hiyo wakati wa
Tamasha la Bibi Titi Mo-
hamed lililofanyika Rufiji.

Mwajabu Yassini, mmoja
wa wanufaika hao, alisema
matumizi ya nishati hiyo
mbali na kutunza mazin-
gira, pia yanawarahisishia
kufanya kazi zao kwa hara-
ka wakiwa kwenye mazin-
gira safi ambayo hawakum-
bani na magonjwa ya kifua.

“Ukitumia kuni au mkaa,
ukimaliza mazingira ya-
mechafuka na wewe mwe-
nyewe unahitaji  usafi
ndipo uendelee na kazi
nyingine tofauti na gesi. Hii
kwetu itatusaidia, tunam-
shukuru mbunge wetu kwa
kutujali,” alisema.

Tunu Mkamba, mnu-
faika mwingine msaada
huo, alimshukuru mbunge
wao kwa kuwapatia ma-
jiko hayo, akiyataja yana-
okoa gharama za kununua

mkaa. Alibainisha kuwa
kwa siku, walikuwa wanal-
azimika kutumia Sh. 7000
hadi 8,000 kununua mkaa.

Mbunge  Mchengerwa
ambaye pia ni Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), alisema al-
izungumza na Mkurugenzi
wa kampuni ya ORYX kum-
welezea uhitaji wa nishati
hiyo mbadala ya kupikia
kwa wanawake wanao-
jishughulisha na biashara
ya chakula, ili waondokane
na matumizi ya kuni na
mkaa.

Alisema katika kata 13
mamalishe 13,000 watapa-
tiwa majiko hayo na kwa
kuanzia 900 wamepatiwa
na watapewa elimu ya ku-
tumia nishati hiyo ili kila
mmoja aendelee kutunza
mazingira.

Mkurugenzi wa ORYX,
Araman Benoit, alisema
wanaungana na Rais ku-
hakikisha wanawake wana-
tumia nishati safi ya kupikia
na kulinda mazingira huku
wakiepuka kuvuta moshi
mchafu wa kuni na mkaa.

Benoit alisema wananchi
wengi wakitumia nishati
safi ya kupikia, itawasaidia
kuwahisha kuandaa chaku-
la na kuokoa muda kwa
watoto na wanawake am-
bao walikuwa wanatumia

muda mwingi kwenda
kuokota kuni.
Katika tamasha hilo,

mbunge huyo aliomba
Umoja wa Wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi
(UWT)kufanya sherehe
hizo kila mwaka kwa mikoa
tofauti ili jamii imtambue
mwasisi huyo mwanamke
na wayaige aliyoyafanya
wakati wa uhai wake.

DARES SALAAM CITY COUNCIL

KUPOTEA KWA VYETI

-Waziri: Kuna uhaba mkubwa wahandisi

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KATIKA kuunga mkono jitihada za
Rais Samia Suluhu Hassan na serikali
yake kuimarisha shughuli za uhandisi
nchini, Kampuni ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) imetoa wito kwa sekta
ya umma kuweka mpango madhubuti
wa usimamizi wa miradi ya ujenzi
kuanza hatua za awali za usanifu, ujen-
zi, kukamilika hadi kutumika kwake ili
miradi hiyo idumu kwa muda mrefu.

Pia imetoa ushauri kwamba kuwapo
uwajibikaji kwa wahandisi pindi wana-
poshindwa kusimamia misingi ya taal-
uma yao katika masuala hayo ya ujenzi
ili kuimarisha shughuli za kihandisi
kwa upande wa sekta ya umma.

Nirai iliyotolewa mwishoni mwa wiki
na Mhandisi wa kampuni hiyo anaye-
dhibiti ubora na viwango vya miradi,
Maftah Seif alipochangia mada katika
Kongamano la Kitaifa la 32 la Taasisi
ya Wahandisi Tanzania lililofanyika ka-
tika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano
cha Arusha (AICC).

Seif alikuwa anachangia mada kuhu-
su sababu za kitengo cha matengenezo
kwenye miradi inayohusu ujenzi wa
mitambo na majengo katika sekta ya
umma kudorora ilhali kwenye sekta
binafsi inadumu kwa muda mrefu.

“Tunashauri kwanza kuwe na mpan-
go mzuri kuanzia mradi unapoandali-
wa, unapojengwa, unapomalizika na
kwenda kwenye hatua za operesheni
(matumizi) kwamba kuwe na namna
kuusimamia. “Kwa mfano, mradi un-
apojengwa, ukikamilika lazima kuwe
na gharama za kuuendesha kwa saba-
bu mradi unaishi. Hivyo, lazima kuwe
na gharama za matengenezo.

“GGML tunaamini mradi hauwezi
kufa bila kujua, ndio maana pia tuna-
toa ushauri kwenye maeneo makubwa
mawili kwani dunia imehama kutoka
utamaduni wa kawaida na kuwa na
wabobezi wanaojua kutumia teknolo-
jia mbalimbali,” alisema.

Seif ambaye alikuwa mmoja wa wa-
handisi 16 walioshiriki kongamano hilo
kutoka GGML, alisema ili kufanikisha
mabadiliko hayo kwa upande wa sekta
ya umma, lazima kuwe na rasilimali

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya DODOMA MJINI
Wilayaya DODOMA

Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

PUBLIC NOTICE

The Dar es salaam City Council is hereby
informing all parties interested of that Land,
we have received the application for issuing
of aright of occupancy on Plot No. 395 Block
‘A KIPAWA AREA from SALEHE KIONDA
transfer to ISMAIL SALUM MINTANGA (Legal
Personal Representative) of YUSUPH
SALUM MITANGA (deceased) of P.0. Box
DAR ES SALAAM. By this notice you are
given Thirty days (30) to inform City Council
director if there is any court injunction,
cases, disputes or appeal, otherwise the
application will be accepted according to
the law. p
Farida Ramadl;l-an Chambulilo

For: CITY DIRECTOR
DAR ES SALAAM CITY COUNCIL

EMMANUEL D. MKINGA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0179-0007 kilichotolewa na Baraza la Mitihanila
Taifa kupitia ST. MARY'S SEMINARY MBALIZI
mwaka 2007 na cheti cha kidato cha sita chenye
index namba $0121-0508 Kkilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ST. JAMES
SEMINARY mwaka 2010. Kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/UBU/28641/2023.

Shauri la Madai Na 314/2023
Jinala Mdai GLORIA EUSTACE RUBANDWA- DODOMA MJINI
Jina laMdaiwa KCT MOTORS COMPANY LTO-DAR ES SALAAM

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za
Mwanzo)
Kwa KCT MOTORS COMPANY LTD- DARES SALAAM

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ Wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai) MADAI T.SHS 6,800,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
JUMATANO tarehe 06 Mwezi 12 2023 saa 2.30 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku tajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 01 Mwezi 12 Mwaka 2023

117739202

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa.

watu.

“Lakini pia kuwe na uwajibikaji
hasa kwetu wahandisi, tuondoke
kwenye utamaduni wa kufan-
ya kazi kwa mazoea, kuwe na
idara inayompima na kumbana
mhandisi husika anapokiuka vig-
ezo vyamradi badala ya kuubana
uongozi wa juu ambao hauhusiki
moja kwa moja,” alisema.

Awali akizungumza katika kon-
gamano hilo, Waziri wa Ujenzi,
Innocent Bashungwa aliiagiza
Bodi ya Usajili wa Wahandisi
(ERB) kushirikiana na Taasisi
ya Wahandisi Tanzania (IET)
kuweka utaratibu endelevu wa
kuwajengea uwezo wahandisi
ili waendane na mabadiliko ya
teknolojia.

Akifungua kongamano hilo
kwa niaba ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, Waziri Bashungwa
alisema mhandisi ni mwanafunzi
maisha yake yote, hivyo aliwaa-
giza ERB wakiungwa mkono na
IET, kuweka mpango maalum wa
kuwapatia ujuzi wahandisi wal-

ioko kazini kwa kutumia miradi
iliyopo.

Bashungwa pia aliagiza ERB
kupitia upya vigezo vya usajili wa
wahandisi kwa kufungua milan-
go na kuondoa vikwazo visivyo
vya lazima katika usajili.

“Idadi ya wahandisi mahiri ina-
takiwa kuwa mhandisi mmoja
kati ya wananchi 5000. Kwa
hesabu za haraka, tunatakiwa
kuwa na wahandisi mahiri zaidi
ya 12,000, lakini nimeambiwa
wahandisi washauri elekezi ni
chini ya 500,” alisema.

Bashungwa alisema azma ya
serikali ni kujenga uchumi ulio
imara ndio maana imejielekeza
kwa kiwango kikubwa kujenga
uwezo, juhudi, maarifa, weledi,
nidhamu, umakini na ufanisi
kwa wataalamu hao.

Waziri Bashungwa pia ali-
ipongeza GGML na kuipatia
zawadi ya cheti kwa kutambua
mchango wa kampuni hiyo ka-
tika kuwezesha kongamano hilo
pamoja na ushiriki wake.

)
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CCBRT
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COMPREHENSIVE COMMUNITY BASED REHABILITATION IN TANZANIA (CCBRT)

TAARIFA KWA UMMA

B
Bw. Thomas Geredina Mkinga

Hospital ya CCBRT inapenda kuutarifu umma kwamba Bw. Thomas
Geredina Mkinga, ambaye picha yake inaonekana hapo juu sio
mfanyakazi wa CCBRT kuanzia Tarehe 1 Novemba 2023. Hivyo CCBRT
haitahusika kwa namna yeyote na makubaliano au shughuli zozote
zitakazofanywa na mtajwa hapo juu zikihusisha CCBRT.

217739002
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Waraibu wapewa e

Na Zanura Mollel

WARAIBU zaidi ya 150 Kan-
da ya Kaskazini wamepatiwa
elimu kuhusu madhara ya
matumizi ya dawa za kulevya
na kutakiwa kuacha kuendelea
kutumia dawa hizo zilizobaini-
ka kupoteza nguvukazi ya taifa.

Mafunzo hayo ni mwende-
lezo wa mafunzo mbalimbali
yanayotolewa katika maeneo
mbalimbali nchini na Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA). Kwa
Kanda ya Kaskazini, yalifanyi-
ka mwishoni mwa wiki katika
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC).

Ofisa Msimamizi wa Elimu
wa DCEA Kanda ya Kaskazini,
Shaban Mirgji alisema lengo
la mafunzo hayo ni kudhibiti
matumizi ya dawa za kulevya
nchini na kuwaasa waraibu
hao kutoendelea kujihusisha
na biashara na matumizi ya
dawa hizo.

“Elimu hii tumeileta kwenu
kutokana na mikoa ya Kanda
ya Kaskazini ambayo ni Aru-

sha, Kilimanjaro, Tanga na
Manyara kuonekana kuogo-
za kwa matumizi ya dawa
za kulevya aina ya bangi na
mirungi,” alisema.

Miraji alieleza kuwa katika
kipindi cha kuanzia Septemba
hadi Novemba mwaka huu,
mamlaka ilikamata magunia
316 ya bangi pamoja na mbegu
kilo 130 kwenye operesheni ili-
yofanyika Kanda ya Kaskazini.

“Mamlaka imetoa elimu
vyuoni, shule za msingi na
sekondari kwa lengo la ku-
waandaa wanafunzi kutoji-
hushisha na matumizi ya dawa
hizo,” alisema.

Miraji alisema DCEA ime-
baini baadhi ya waraibu katika
kanda hiyo hawajaanza kuji-
tokeza kupata matibabu licha
ya serikali kusogeza huduma
hizo kwao. Kanda hiyo ina vi-
tuo viwili vilivyoko Arusha na
Tanga. “Kuna vituo 16 nchini,
nyumba za kuhudumia wara-
hibu zaidi ya 53 na kwa Kanda
ya Kaskazini pekee zipo nyum-
ba 24,” alisema.

Miraji alisema mamlaka hiyo
imejipanga kuendelea kutoa
elimu kupitia majukwaa mbal-
imbali ikiwamo sekta ya sanaa
ambayo imeonekana ndio
kundi kubwa linalowafikia
vijana kwa haraka. “Wale
waliobanika kuwa na vipaji
tutawaendeleza ili waweze
kuachana na matumizi ya
dawa hizo. Tumebaini kuwa
dawa za kemikali zinaharibu
meno kwa kuozesha na wa-
tumiaji wa mirungi wanaua ini.
“Hivyo, nitoe rai kwa watumiaji
wa mirungi kuacha, hususani
madereva wa malori ya masafa
marefu kwani utumiaji wake
unachangia ongezeko la wag-
onjwa wa bawasiri,” alionya.

Naomi Massawe ni mion-
goni mwa waraibu waliopata
mafunzo. Alibainisha alitumia
dawa za kulevya kwa miaka
mitano. Alianza wakati ana-
jishughulisha na kazi ya uchim-
baji madini katika mji mdogo
wa Mirerani, mkoani Manyara.

“Kwa sasa nina miaka miwili
toka nimeacha kutumia dawa

imu waachane na matumizi ya dawa za kulevya

hizo. Ninajihusisha na masu-
ala ya ususi. Changamoto ni-
kisuka, ninapewa fedha kidogo
ambazo haikizi mahitaji yangu.

“Niliacha dawa hizi baada ya
mtoto wangu kutoridhika na
matendo yangu, pia nilitam-
bua hazina faida kwenye mai-
sha yangu,” alisema Naomi.

Mkuu wa Idara ya Afya Kiten-
go cha Dawa ya Methodone ka-
tika Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Arusha (Mount Meru), Dk.
Said Salum alisema huduma
za matibabu kwa waraibu wa
dawa za kulevya ni bure, hivyo
aliwataka kufika katika vituo
vilivyotengwa kupatiwa mat-
ibabu.

DCEA imetoa mafunzo kwa
kushirikana na asasi mbalim-
bali zikiwamo Kimara Peer,
Care for All, YOVARIBE, YCR,
Mount Meru Sober House, Ofi-
si ya Ustawi wa Jamii Arusha,
Ofisi ya Mganga Mkuu Aru-
sha, Mratibu wa Afya ya Akili
Arusha, Msimamizi wa Mount
Meru Clinic na vyombo vya
habari.

Wanaume waitwa washiriki vita dhidi ya ukatili Kijinsia

Na Elizabeth Zaya

ana na Mtandao wa Kupinga Ukatili wa Ki-
jinsia (MKUKI), wamewaomba wanaume na

SHIRIKA la Wanawake Katika Sheria na
Maendeleo Afrika (WiLDAF) kwa kushiriki-

vijana kushiriki katika mapambano dhidi ya
ukatili wa kijinsia.
Mratibu wa Kitaifa wa WiLDAF, Anna

The Managing Director
Tanga Cement PLC

P O Box 5053

Tanga

Tanzania
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Bank Name Account number Account Name
CRDB Bank 0150385602300 Tanga Cement PLC
NMB Bank 41710039344 Tanga Cement PLC

Commission

7. Tanga Cement is not bound to accept the lowest or any other bid.

SIMBA
CEMENT

STRENGTH WITHIN

INVITATION FOR TENDERS FOR SERVICES

1. Tanga Cement Public Limited Company is hereby soliciting bids from interested eligible companies and
individuals to supply spares and render services listed in the schedule below.

2. Interested eligible bidders may obtain a complete set of bidding documents from the office of the
Procurement Manager located at the Tanga Cement premises in Tanga between 08H00 and 14H00
Mondays to Fridays (excluding public holidays).

3. Sealed bids must be deposited in the Tender Box located at the Tanga Cement visitors’ gate in Tanga
by 12HO00 on the 18 December 2023.

4. Sealed tenders and modifications thereof must be deposited in the Tender Box located at the visitors’
gate by 12H00 noon on the closing date indicated above. All tenders submitted must remain valid for
the period specified in the tender documents from the closing date indicated above. All tenders must
be sealed, marked with the relevant correct tender title and addressed to:

5. This invitation to bids it does not in constitute an offer to a contract or bind the Company in any way.
6. The bidding documents will be purchased by interested bidders and collected at Tanga Cement office

or by email upon payment of non-refundable fee of Tanzanian Shilling (TZS) 100,000.00 (one
hundred thousand) through either of the below bank details.

8. All bidders must have the approved relevant level of “local content” as required by the Mining

SIN Tender number

Tender Tittle

Comment

1 | TCPLC-11-2023

Hiring of Earthmoving Equipment for Mining
Operations at Holili Pozzolana Quarry

2 years contract
commencing 01/01/2024

TCPLC-12-2023

Provision of Staff transportation Services

2 years contract
commencing 01/02/2024

TCPLC-13-2023

Supply of Bearings

2 years contract under Vendor
Managed Inventory (VMI),
commencing 01/02/2024

Kulaya, alisema mwishoni mwa wiki
kuwa kundi la wanaume ni muhimu
katika mapambano hayo kwa kuwa
ndilo limekuwa mstari wa mbele ku-
shikilia mila na desturi kandamizi zi-
nazochangia vitendo hivyo.

“Na wao ni rahisi sana kufahamu
viashiria vya ukatili ikiwamo ubakaji,
ulawiti na wengi wao ndio wenye
mamlaka ya kukataa kuoa watoto
wenye umri mdogo na wana wajibu
mkubwa wa kulinda wanawake na
watoto.

“Kwahiyo, ushiriki wao katika ma-
pambano dhidi ya vita hivi; mimba za
utotoni, ndoa za utotoni, ukeketaji na
ubakaji utazuilika,” alisema Anna.

Alisema vitendo vingi vya ukatili
ambavyo vimekuwa vinaripotiwa ka-
tika vyombo mbalimbali za sheria,
wahusika wakubwa wa kutenda vi-
tendo hivyo ni wanaume.

Alisema katika kipindi hiki cha Siku
16 za Uanaharaki wa Kupinga Ukatili
wa Kijinsia, wanafanya kampeni ya
kupita mikoa mbalimbali kutoa elimu
ya kupambana na vitendo hivyo.

Miongoni mwa makundi yanay-
ozingatiwa katika elimu hiyo ni wa-
naume na vijana.

“Na kanuni kubwa tunayoituimia
mwaka huu tunasema hatumwachi
mtu nyuma na inalenga kufika chini
kabisa kwenye shina, tukihamasisha
watu kuchukua hatua ya kuvikataa
vitendo  hivyo na kushirikiana ku-
vikomesha,” alisema Anna.

Mmoja wa wadau wa kupinga uka-
tili wa kijinsia kutoka Mwananyamala,
Dar es Salaam, Gerard Kamugisha,
alisema miongoni mwa changamoto
wanazokutana nazo wakati wa ku-
fanya kazi hizo za kusaidia watu wali-
ofanyiwa ukatili ni familia kumalizana
na watuhumiwa.

“Na hili ndilo linatukwamisha
sana, tunajitahidi sana kuwaelimi-
sha kwamba hicho wanachofanya
kukubaliana kulipwa kitu kidogo na
watuhumiwa halafu wakataa kutoa
ushirikiano wa vyombo vya dola, ni
hatari,” alisema.

Wizara
yaweka
mkakati
kuzuia

maambukizi
VVU

Na Idda Mushi, MOROGORO

WIZARA ya Afya imeweka mkakati
kusaidia makundi yakiwamo ya vijana
na wanawake kukabiliana na maam-
bukizi mapya ya Virusi vya Ukimwi
(VVU) ikiwamo kuanzisha mafunzo ya
malezi kwa wazazi na vijana.

Mratibu wa Huduma za Vijana Wiz-
ara ya Afya -Mpango wa Kudhibiti
Ukimwi na Magonjwa ya Ngono na
Homa ya Ini (NASHCoP), Patricia Kuya
alibainisha hayo mwishoni mwa wiki
alipozungumza na mwandishi wa
habari kwenye banda lao wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duni-
ani yaliyofanyika kitaifa mjini hapa.

Alisema mipango hiyo imezingatiwa
baada ya kuona kuna pengo kwenye
jamii kutokana na wazazi kutoongea
na vijana wao kuhusu masuala ya afya
ya uzazi hususani masuala ya Ukimwi,
mimba za utotoni na magonjwa ya
ngono.

“Kupitia mpango huu, mzazi atakuwa
na fursa ya kuongea na kijana wake ili
kujikinga na VVU, tumeendelea kutoa
elimu mbalimbali ikiwamo ya kujipima
kwa vijana walio na umri wa kuanzia
miaka 18 na elimu kuhusu homa ya ini
kwa vijana,” alisema.

Mratibu huyo alibainisha malengo
hayo ya serikali yametokana na kuona
maambukizi ya VVU ni makubwa hasa
kwa kundi la vijana, hasa vijana wa kike
wenye umri wa kati miaka 15 hadi 24
ambao asilimia mbili wameambukizwa
VVU kwa mujibu wa utafiti wa 2016
hadi 2017.

Alisema jitihada mbalimbali zimeen-
delea kufanywa na serikali kwa kush-
irikiana na wadau wengine kwenye
masuala ya VVU/Ukimwi kwa kuwa
mkakati wa Wizara ya Afya ni kuhakiki-
sha maambukizi yanapungua kwa asil-
imia 95 ifikapo mwaka 2030.

Akataka changamoto nyingine ya vi-
jana ni kushindwa kufuata matumizi
sahihi ya dawa za kupunguza makali
ya VVU, akihimiza wazazi na walezi ku-
wasimamia kuepusha usugu wa dawa.

Mkurugenzi wa Mtandao wa Kitaifa
wa Wanawake Wanaoishi na VVU
(NNW+), Veronica Lyimo alisema mwi-
tikio kwa vijana kupima VVU ni mdogo
kutokana na kuchelewa kupata elimu
ya kutosha na kwa wakati.

“Kijana anatakiwa kuwa na uelewa
juu ya mabadiliko ya mwili ili kumweka
salama na kuepuka kupata maambuki-
zi ya VVU akiwa katika umri mdogo.

“Pia anatakiwa kuepuka kushiriki
ngono na kuwa kwenye hatari ya ku-
patwa na magonjwa mengine ambuki-
zi,” alisema.

Kuhusu wanawake kuwa mstari wa
mbele kujitokeza kupima VVU kulin-
ganishwa na wanaume, Veronica alise-
ma kunatokana na wanaume kuwa
na majukumu mengi, lakini mtandao
hautachoka kufanya uhamasishaji kwa
kundi hilo liwajibike kukabili maam-
bukizo mapya ya VVU na afua zingine.
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Canada yavutiwa vita
unyanyasaji Kijinsia Tanzama

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

ANSELA wa Ushirikiano na

Maendeleo wa Ubalozi wa Can-

ada, nchini Tanzania, Hellen

ytch, amesema serikali ya nchi

hiyo inavutiwa na idadi ya wadau hai wal-

ioko kwenye vita dhidi ya unyanyasaji wa

kijinsia, huku kukiwa na taswira ya siku

zijazo kwamba wanawake na watoto, wa-

naweza kufurahia haki yao ya kuishi bila
unyanyasaji.

Alisema katika kuelekea mabadiliko ya
kweli ya kisera, Serikali ya Canada, inaona
iko hatua kubwa imepigwa na mashirika
yasiyo ya kiserikali na wawakilishi wa
jamii Tanzania katika masuala ya usawa
wa kijinsia na haki za binadamu.

Kansela Fytch, alikuwa akizungumza
na wadau mbalimbali mwishoni mwa wiki
Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro,
wakati wa hafla ya kuhitimisha mradi wa
kukuza usawa na elimu ya haki za binad-
amu (AEHRE).

Mradi huo wa miaka mitano, ulikuwa
ukitekelezwa na Shirika la TUSONGE
CDO, kwa ushirikiano na mashirika wen-
za 34, chini ya ufadhili wa Kituo cha Ki-
mataifa cha Elimu ya Haki za Binadamu
(EQUITAS).

“Majadiliano yenu muhimu yame-
sababisha kuimarishwa kwa mpango wa
kitaifa wa utekelezaji wa miradi ya kuko-
mesha ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto, ambao tunatarajia kuuhitimisha hivi
karibuni.

“Si hivyo tu, lakini Serikali ya Manispaa

ya Moshi, iliazimia kutenga bajeti inayo-
husu masuala ya haki za wanawake. Hizi
ni hatua kubwa kuelekea mabadiliko ya
kweli ya sera, ambayo mmeongoza. Mna-
paswa kujivunia mafanikio haya. Nina im-
ani kwamba EQUITAS na TUSONGE CDO
mtafanikiwa hata zaidi.”

Katika kutaniko hilo, mashirika 35 yal-
iyoshiriki kwenye mradi huo kutoka Mkoa
wa Arusha yalishiriki 17 na Kilimanjaro 18.
Walikuwamo pia, wanajamii walioshiriki
kwenye kazi za jamii, watu 120.

Awali, Mkurugenzi wa Shirika la TU-
SONGE CDO, Aginatha Rutazaa, alise-
ma wakati mradi huo unahitimishwa,
umeongeza chachu kubwa kwenye jamii,
hasa ukilenga kutokomeza ukatili wa
kingono dhidi ya wanawake, wasichana
na watoto katika Manispaa ya Moshi, Siha
(Kilimanjaro), Arusha Jiji na Meru (Aru-
sha).

“Hitaji hili lilitokana na uhalisia wa stadi
ya awali iliyofanyika kabla ya utekelezaji
kuanza.

Lengo la mradi huu ilikuwa ni kuongeza
uwezo wa wanawake na wasichana
kukuza usawa  wa jinsia ndani ya jamii
zao kwa kutumia elimu ya haki za binad-
amu.

Aidha, kiongozi wa mila kutoka Mkoa
wa Arusha, Furanael Nnko, akitoa ush-
uhuda kuhusu mafanikio ya elimu wali-
yoipata, alisema miongoni mwa waliyoji-
funza na kuona matokeo yake ni namna
kuondoa visasili na mitizamo hasi ya uka-
tili wa kingono, ambayo ni muhimu katika
kushughulikia visa hivyo.

Wazee kimila wafugaji
wakutana kujadili
mgogoro ulishaji mifugo

Na Mwandishi Wetu, LONGIDO

ATHARI za mabadiliko ya tabianchi na
usimamizi wa nyanda za malisho katika
Wilaya ya Longido, mkoani Arusha, ume-
wakutanisha pamoja viongozi wa mila wa
jamiiyakifugaji ya Kimasaina serikali,
kwa ajili ya kujadili utatuzi wa migogoro
na hasara  inayotokana na changamoto
hizo.

Mkutano huo, ulioitishwa na Shirika la
Watu na Wanyamapori Tanzania (TPW),
linalotekeleza mradi wa ardhi kwa maisha,
uliongozwa na Ofisa Mazingira kutoka Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Theodori Mlokosi.

Mkurugenzi wa TPW, Neovitus Sianga,
alisema majadiliano hayo yanahusu njia
bora za kusimamia nyanda za malisho na
kushughulikia changamoto zinazotokana
na mabadiliko ya tabianchi.

Sianga, alisema kikao hicho pia kilijadili
pamoja na mambo mengine, uwekaji wa
mikakati madhubuti itakayowezesha jamii
za eneo hilo, kuepukana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

“Kikao kilijikita pia kujadili maandalizi ya
mipango ya msimu ujao wa malisho, ikizin-
gatia mwanzo wa mvua katika eneo hilo.

na kwenye maeneo haya,” alisema Sianga.

wao wa kiasili na utamaduni.

“Sisi viongozi wa mila wa jamii ya kifu- :
gaji ya Kimasai, tunalishukuru sana Shirika :
la TPW, kwa elimu na mafunzo waliotupa :
ya usimamizi wa nyanda za malisho na :
namna ya kukabiliana na mabadiliko ya :
tabianchi kwa ajili ya kuokoa mifugo kip- :

indi cha kiangazi,” alisema Kayogo.

Ofisa wa Mazingira wa TAMISEMI, Theo- :
dori Mlokosi, alisema matokeo ya kikao hi- :
cho ni hatua kubwa kuelekea kujenga ush- :
irikiano imara, kati ya serikali, mashirikaya :

kiraia na jamii za asili.

“Kwa ujumla, kikao hicho kilimalizika :
kwa matumaini makubwa kwa mustaka- :
bali wa usimamizi wa malisho na mapam- :
bano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi ka- :

tika eneo la Longido na maeneo mengine :

yanayofanana nchini Tanzania.

“Kila mshiriki aliondoka akiwa na azma
imara ya kuchukua hatua na kutekeleza :
mikakati iliyokubaliwa ili kuhakikisha uhi- :

fadhi wa mazingira na ustawi wa jamii.”

2. TERMS AND CONDITIONS:

.Tunataka kuanzisha mikakati ya kuima- :
risha usimamizi wa malisho, kwa kuzinga- :
tia hali ya hewa na rasilimali zinazopatika- :
:

Mmoja wa viongozi wa mila, Saroni Kay- :
0go, alisema wako tayari kutoa mchango :

d{ Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

VACANCY ANNOUNCEMENT

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the needs of its
Business Strategy which focus on sustaining the recorded achievements and remain an
airline of choice that meets and exceeds customers’ expectations in line of its mission of
provision of reliable, safe and high-quality services. Therefore, applications are invited
from qualified Tanzanian to fill the position mentioned below:

1. POSITION: SAFETY OFFICER Il (1POST)

1.1 QUALIFICATIONS

« Must be holder of any Bachelor degree preferably Bachelor Degree in Science or ATPL
or Flight Operations License or equivalent qualifications from recognized Institu-
tions.

+ Must have Certificate in Accident Investigation and Prevention or equivalent profes-
sional qualification

« Training in Quality Management System and/or safety management systems from a
reputable organization shall be added advantage.

1.2RESPONSIBILITIES:

i. Monitor status of Company Safety and emergency equipment's under supervision.

ii. Assistin monitoring through safety audit status of airports network.

iii. Carry out regular inspections of Company premises to identify issues that affect
ground and flight safety.

iv. Prepare annual quality assurance program that provides for the auditing of the
management system of operations, and maintenance functions.

v. Ensure equipment and operational products that are purchased or otherwise
acquired from an external vendor or supplier meet the product technical require-
ments specified by the company prior to being used in the conduct of operations or
aircraft maintenance.

vi. Ensure conformity with ICAO requirements by coordinating initial and renewal
audits to air operators that transport company passengers under a commercial
aviation agreement.

vii. Make follow up on findings that result from audits conducted under the quality
assurance program by ensuring identification of root cause, development of
corrective action appropriate to address findings, implementation of corrective
action in appropriate operational area(s) and evaluation of corrective action to
determine effectiveness.

viii. Prepare and coordinate the communication and coordination with operational
managers in the management of operational risk.

ix. Prepare audit plan with sufficient resources and scheduled audits at intervals that
meet requlatory and management system requirements including ensuring that are
conducted within the scheduled interval.

x. Prepare and Maintain an electronic database for audits conducted under the quality
assurance program

xi. Performany other official duty as may be assigned by your supervisor.

Ten(10)years contract with attractive remuneration and Fringe Benefits as per ATCL
Salary Structure and Incentive Scheme.

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the

applications attached with the following:

i. Adetailed curriculum vitae (CV);

ii. Certified copies of all certificates(including Secondary School and birth certificate),
and other relevant certificates and licenses. (Applicants who have studied outside
Tanzania should have their certificates approved by relevant authorities i.e Tanzania
Commission for Universities (TCU) or National Examination Council- NECTA))

iii. Two recent passport size photographs;

iv. Names and addresses of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone numbers.

Note: Misrepresentation of facts and qualifications during application shall warrant
legal consequences. Previous applicants may re-apply.

Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this
announcement: -

MANAGING DIRECTOR & CHIEF EXECUTIVE OFFICER
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0.BOX 543,

DARES SALAAM




Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Kanali Michael Mntenjele (katikati) akisikiliza maelezo ya huduma za afya katika mojawapo ya mabanda
kwenye maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika ngazi ya wilaya kwenye viwanja vya Nyamwaga wilayani humo kwa
ufadhili wa Barrick North Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndoa za utotoni zinavyoibua upya janga la fistula

Na Waandishi Wetu

DOA za utotoni zimeta-

jwa kuwa chanzo cha

ugonjwa wa fistula kue-

ndelea kuwa tishio ka-
tika maeneo mbalimbali ya Kan-
da ya Ziwa huku asilimia kubwa
ya wagonjwa wanaopokewa
hospitalini kwa tatizo hilo waki-
tajwa kuwa wasichana wenye
umri wa miaka 17 hadi 20.

Tatizo hilo linaelezwa ku-
changia asilimia nane ya vifo vi-
tokanavyo na uzazi, asilimia 90
ya visa vya kujifungua watoto
wafu huku wanawake 3,000
wakitajwa kupata tatizo hilo
kwa mwaka na watoto wa kike
waliopo kwenye ndoa za utoto-
ni wakiwa hatarini zaidi kupata
ugonjwa huo.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake na Afya ya Uzazi
na Mratibu wa Huduma ya fistu-
la wa Hospitali ya Rufani ya Kan-
da Bugando, Dk. Elieza Chibwe,
alilambia Nipashe kuwa fistula
ya uzazi ni tatizo linalotokana
na tundu ambalo halitakiwi ku-
wapo, linalotokea kati ya kibofu
cha mkojo na uke pia njia ya
haja kubwa.

Amesema tundu hilo husaba-
bisha mgonjwa kutokwa na haja
ndogo au kubwa mfululizo kuto-
kana na kushindwa kujizuia na
hali hiyo inatokea kwa asilimia
85 ya wagonjwa wote wa fistula
ambao wanatokwa haja ndogo
muda wote kwa sababu wa-
nashindwa kuuzuia.

“Sababu ya ugonjwa huu ni
uchungu pingamizi wa zaidi
ya saa 48 mpaka 72 kabla ya

mjamzito kujifungua ambapo
hii husababishwa na mambo
tofauti ikiwamo kubeba mimba
katika umri mdogo, tamaduni,
umbali mrefu kutoka sehemu
alipo hadi kwenye huduma za
afya na kuchelewa kupata hu-
duma,” alisema Dk. Chibwa.

Vilevile katika hospitali hiyo
kwa mwezi wanapokea wag-
onjwa zaidi ya 20 wa fistula na
kila wiki wanawafanyia upas-
uaji wagonjwa wanane ikiwamo
wasichana wenye umri chini ya
miaka 18 waliopata ugonjwa huo
kutokana na kubeba mimba ka-
tika umri mdogo.

“Wagonjwa wengi wa fistula
ni wasichana wenye umri chini
ya miaka 20, sababu nyingi za
kupata ugonjwa huo kwanza
ni ya kibaiolojia, maumbile
yao yanakuwa bado hayaja-
komaa kwa hiyo kumpata binti
mjamzito mwenye umri wa
miaka 15, 16 na 17, uwezo wake
wa kuyjifungua ni mdogo kwa
sababu nyonga zake zinakuwa
bado hazijakomaa watoto hao
wa kike wakipata uchungu
pingamizi bila msaada asilimia
kubwa wanapata fistula,” alise-
ma Dk.Chibwa

Alitaja ukubwa wa kichwa cha
mtoto unakuwa hakuna uwiano
na maumbile ya mzazi huku
akitaja watu wenye umri kuan-
zia miaka 25 kuwa na uwezo
mkubwa wa kujifungua mtoto
mwenye kilo tatu salama kuliko
mwenye umri wa miaka 17 kuto-
kana na tofauti za ukomavu wa
viongo vyao.

Njia za kukabiliana na
ugonjwa huo ni kupambana na

kudhibiti kwanza ndoa za utoto-
ni, wajawazito wahudhurie klini-
ki kwa kuwa kuna uwezekano
mkubwa wa kutopata ugonjwa
huo na ikitokea mtu kaupata
atahudumiwa kwa wakati.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Rufani Bugando, Dk. Fabian
Masaga, amesema jamii bado
haina uelewa wa fistula na ku-
taka kuendeleza mapambano
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu
kwagjili ya kudhibiti ugonjwa
huo hali inayoenda sambamba
na uelimishwaji wa wauguzi na
wakunga kuhakikisha wanatoa
huduma bora ya uzazi kwa wa-
nawake.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Americares
Foundation Tanzania, Nguke
Mwakatundu, kila mwaka wa-
nawake 2,500 hadi 3,000 wana-
pata ugonjwa wa fistula nchini
huku kati yao 1,500 hadi 2,000
pekee wanaopatiwa matibabu
ya ugonjwa huo na zaidi ya wag-
onjwa 1,000 wakikosa matibabu
na kuufanya kuendelea kuwa
tishio katika jamii.

Mratibu wa Elimu ya Afya kwa
Umma na Masuala ya Fistula ya
Uzazi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Sengerema, Rachel Ntongwi-
sangu, alitaja imani za kishiriki-
na pamoja na mila na desturi
kuwa kikwazo katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huo.

“Wapo wanaosema ugonjwa
huu unasababishwa na kulog-
wa, laana au kufanya mapenzi
na wanaume wengi wakati wa
ujauzito na kusema mtazamo
ambayo siyo sahihi,” alisema
Ntongwisangu.

Mganga Mkuu wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Buchosa, Dk.
David Mndeba, alisema katika
kukabiliana na ugonjwa huo
serikali imeendelea kutoa elimu
kwa wananchi katika maeneo
mbalimbali ikiwa ni pamoja
na kudhibiti ndoa za utotoni,
kuhudhuria kliniki wakati wa
ujauzito pamoja na kujifungulia
hospitalini na kwenye vituo vya
afya.

Baadhi ya waathirika wa fis-
tula kutoka mikoa ya Kanda
ya Ziwa akiwamo Pendo Bone-
phas, mkazi wa Mara alisema
alipata ugonjwa huo kutokana
na kujifungua kwa njia ya upas-
uaji hivyo kukataliwa na mume
wake ambaye pia aliitelekeza
familia.

Mariam Lukas (18), mkazi wa
Nyamagana aliilambia Nipashe
kuwa alipata ujauzito katika kip-
indi cha miezi mitatu ya ndoa
yake aliyoifunga akiwa na miaka
17 baada ya kushindwa kuen-
delea na masomo yake, alitaja
kupatwa uchungu siku nzima
kuanzia saa moja asubuhi hadi

jioni.

“Ilipofika saa tano usiku ni-
kaanza kusukuma, lakini mtoto
akawa hatoki, wakanipeleka
chumba cha upasuaji na kufany-
iwa upasuaji, wahudumu wa
afya walifanikiwa kuokoa mai-
sha yangu, lakini mtoto alifariki,
nilikaa hospitalini kwa wiki tatu
baada ya hapo nikatolewa mpi-
ra wa kupitisha haja ndogo, la-
kini ilianza kutoka mfululizo na
hicho ndicho chanzo cha mimi
kuwa na tatizo hili,” alisema
Mariam.

]
Madiwani
waridhia
mapendekezo
bajeti ya CSR
bil.2/-

Na Neema Sawaka, KAHAMA

BARAZA la Halmashauri ya
Msalala wilayani Kahama limeri-
dhia na kupitisha mapendek-
ezo ya Mpango wa Uwajibikaji
wa Kampuni kwa jamii (CSR) kwa
mwaka 2024 unaogharimu Shilin-
gi bilioni mbili katika kuboresha
sekta ya afya na elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Khamis Katimba,
alisema maagizo ya serikali yali-
yotolewa katika kikao chao na
Waziri wa Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa
ni kuwa halmashauri zote nchini
zinapaswa kutumia ukusanyaji
mapato ‘TAUSI’ kudhibiti upotevu
wa fedha.

Alisema halmashauri ina uhitaji
wa madawati 8,712 viti na meza
4,902 huku akiwataka wajumbe
wa baraza hilo kupendekeza mira-
di yenye tija katika jamii zao kupi-
tia mpango CSR na yupo tayari ku-
hakikisha upungufu wa madawati
na meza unapatiwa suluhisho.

Alitaja  maeneo ya kipaum-
bele yaliyotolewa na uongozi wa
Barrick Gold Mine kuwa ni afya
pamoja na elimu na vipaumbele
hivyo ni muhimu kutokana na
kuwa msaada mkubwa kwa jamii
katika kutekeleza majukumu yao
ya kiuchumi.

Akiwasilisha mpango na bajeti
ya CSR, Ofisa Mipango na Uratibu,
Elkana Zabron, alisema kwa mwa-
ka 2023 fedha za CSR, halmashau-
ri ilipanga kutumia Sh. bilioni 1.9
katika sekta za afya na elimu na
imeshatumia Sh. bilioni 1.35.

Kwa mwaka 2024 alisema
halmashauri inatarajia kutumia
Shilingi bilioni mbili kutoka katika
chanzo hicho kinacholipwa na
Mgodi wa Barrick na tayari hal-
mashauri ikishirikiana na wataal-
amu kutoka Barrick-Bulyanhulu
wamewezesha uibuaji wa vipaum-
bele.

Naye Mbunge wa Jimbo la
Msalala, Alhaj Idd Kassim, aliitaka
halmashauri kuhakikisha mpango
uliowasilishwa unatekelezwa kwa
vitendo na kwa wakati

kwa kuwa fedha inayotolewa na
Barrick-Bulyanhulu si hisani bali
ni takwa la kisheria.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Mibako Mabubu, alimhakik-
ishia Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita, kuwa maagizo na
maelekezo yote yaliyotolewa na
serikali yatatimizwa kwa wakati
kwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji
(W) na timu yake ya wataalam ni
wasikivu.
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SHINDANI wa Cristiano Ron-

aldo na Lionel Messi ulitawala

ulimwengu wa kandanda kwa

zaidi ya muongo mmoja. Mas-
taa hao wawili sasa wanaelekea mwisho
wa maisha yao bora zaidi ya uchezaji
na wataingia katika historia kama wa-
nasoka wawili bora zaidi wa wakati wote
kuwahi kutokea.

Katika kilele cha nguvu zao, Ronaldo
na Messi walisukumana kwa viwango vi-
sivyo na kifani walipokuwa wakichezea
klabu mbili kubwa za soka nchini Hispa-
nia, Real Madrid na Barcelona.

Uzuri wao binafsi uling'ara huku wawi-
li hao wakipigania kila taji lililokuwa
kwenye mstari na kuvunja rekodi nyingi
kwa kushindana.

Hapa tunaangalia rekodi tano za Ron-
aldo ambazo ni vigumu kwa Messi kuzi-
vunja.

#5 Idadi ya mechi za kimataifa

Ronaldo kwa sasa anashikilia rekodi ya
kucheza mechi nyingi za kimataifa kwe-
nye mchezo huo. Mshindi huyo mara
tano wa tuzo ya Ballon d’Or ameichezea
Ureno jumla ya mechi 201 katika maisha
yake ya soka.

Wakati huohuo, Lionel Messi anashika
nafasi ya nane kwenye orodha hiyo aki-
wa ameichezea Argentina mara 177.

Ronaldo ana umri wa miaka miwili
zaidi ya Messi na kuna uwezekano wa
kutundika daluga zake mapema kuliko

Nipashe
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nyota huyo wa Argentina. Hata hivyo,
anaimarika kwa sasa na Messi kufikia re-
kodi hiyo ni ngumu kwa sasa.

#4 Kufunga mabao 50+ katika
misimu sita mfululizo

Ronaldo anachukuliwa kuwa mfun-
gaji bora zaidi kuwahi kupamba mchezo
huo. Uwezo wake wa kufunga mabao
ulikuwa muhimu kwa mafanikio ya Real
Madrid katika muongo mmoja uliopita.
Fowadi huyo mashuhuri alikuwa mfun-
gaji mahiri sana wakati alipokuwa Real
Madrid.

Alifunga zaidi ya mabao 50 katika mi-
chuano yote kwenye misimu sita mfu-
lulizo kuanzia msimu wa 2010-11 hadi
2015-16 akiwa na Real Madrid. Ronaldo
ana uwezekano wa kushikilia rekodi
hiyo kwa muda mrefu sana kwa kuwa
sasa Messi amechelewa kufikia mafani-
kio haya ya ajabu.

#3 Asisti nyingi zaidi Ligi ya ma-
bingwa Ulaya

Uchezaji wa Ronaldo ni wa kufura-
hisha sana katika mchezo wake. Kuto-
kana na ukweli kwamba alibadilika na
kuwa mshambuliaji wa kati katika hatua
za mwisho za kazi yake.

Ronaldo ametoa pasi za mabao 42
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Yeye
ndiye mwenye asisti nyngi zaidi wa
wakati wote katika historia ya mashinda-
no hayo ya Ulaya kwa ngazi ya klabu.
Messi yuko karibu kidogo kwani ametoa
pasi 40 za mabao.

tike
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Hata hivyo, kutokana na wachezaji
wote wawili kuondoka Ulaya, huenda
namba hizi zikabaki kama zilivyo.

#2 Mabao mengi timu ya taifa

Ronaldo kwa sasa ndiye kinara wa ma-
bao katika soka la kimataifa la wanaume.
Amekuwa mchezaji wa kipekee kwa
Ureno kwenye safu ya kimataifa na ame-
kuwa tegemeo lao kuu la mabao kwa
takriban muongo mmoja na nusu sasa.

Ameifungia Ureno mabao 123 katika
maisha yake ya kimataifa. Aliipiku rekodi
ya mchezaji wa zamani wa Irani, Ali Daei
ambaye alikuwa na mabao 109 alipo-
funga mabao mawili kwa Ureno dhidi ya
Jambhuri ya Ireland katika mechi ya kufu-
zu kwa Kombe la Dunia la FIFA mnamo
Septemba 2021.

Messi ndiye mfungaji bora wa tatu ka-
tika soka la kimataifa la wanaume. Ame-
tikisa nyavu mara 104 katika mechi 176
akiwa na Argentina. Huku Ronaldo ak-
iendelea kuwa mshambuliaji mkuu wa
Ureno licha ya kufikisha umri wa miaka
38, huenda akaongeza mabao zaidi kwe-
nye mkusanyiko wake. Hilo linafanya hii
kuwa rekodi isiyowezekana kwa Messi
kuivunja.

#1 Mabao mengi Ligi ya Mabing-
wa Ulaya

Kwa sasa si Ronaldo wala Messi wenye
uwezekano wa kucheza tena soka la Ligi
ya Mabingwa Ulaya katika maisha yao ya
soka. Ronaldo kwa sasa anaichezea Kla-
bu ya Al-Nassr inayoshiriki Ligi Kuu ya

SABABU 5 LIVERPOOL KUWA NA WASIWASI MSIMU HUU UK. 12-13

KWA mujibu wa ChatGPT, hawa
ndio magolikipa 10 bora wa
wakati wote; 10. Sepp Maier
(Mjerumani), 9. Edwin Van der
Sar (Mholanzi), 8. Iker Casillas
(Mhispania), 7. Manuel Neuer
(MJerumanl) 6. Peter Schmeichel
(Mdenmark), 5. Oliver Kahn
(l\/ljer_umanl), 4. Gianluigi Buffon
(Mtaliano), 3. Gordon Banks
El\/lumgereza) 2. Dino Zoff

Mtaliano), 1. Lev Yashin (Mrusi).

Saudi Arabia na Messi anaitumikia Klabu
ya Ligi Kuu Marekani (MLS, Inter Miami.

Katika hatua hii ya maisha yao ya soka,
kurejea Ulaya na kuvuka makali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya inaonekana haiweze-
kani. Kwa hiyo, idadi yao katika shindano
hilo inaweza kubaki bila kubadilika.

Ronaldo ndiye mfungaji bora wa muda
wote katika Ligi ya Mabingwa. Gwiji huyo
wa zamani wa Real Madrid na Manches-
ter United amefunga mabao 140 katika
michuano hiyo ya Ulaya. Messi anashika
nafasi ya pili akiwa na mabao 129.
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LONDON, England

ATIKA miaka ya hivi karibuni,
wachezaji wa soka wamekuwa
wakifurahia maisha marefu katika
taaluma zao, ushuhuda ni kutokana
na maendeleo katika sayansi ya michezo, ka-
nuni za mazoezi ya mwili na ustawi wa jumla
wa wachezaji.
Hata hivyo, hali hii inakumbana
na changamoto kubwa katika
Ligi Kuu England (EPL), ambayo
inajulikana kwa mahitaji ya
nguvu va kimwili.

Ratiba ya kuchosha na ushindani mkali,
huweka mkazo mkubwa kwenye miili ya
wachezaji, na kufanya iwe vigumu kudumi-
sha uchezaji wa kilele kwa muda mrefu.

Hali ya kasi ya juu ya Ligi Kuu England
mara nyingi husababisha kuumia kwa
wachezaji ikilinganishwa na ligi zingine. Hii,
kwa upande wake, inahitaji usimamizi wa
uangalifu wa mafunzo na vipindi vya kupo-
na.

Kwa hiyo, kucheza hadi mwisho wa miaka
30 katika mazingira ya juu kwenye Ligi Kuu
England ni mafanikio ya kupongezwa.

Sasa hapa tunawaangalia wachezaji wata-
no wenyewe umri mkubwa zaidi kwenye Ligi
Kuu England kwa hivi sasa (2023)...

#5 Jonny Evans (Manchester United)
- miaka 35

Jonny Evans alipanda ngazi katika Klabu ya
Manchester United na hatimaye kuwa nyota
wa kikosi cha kwanza msimu wa 2007-08.
Alishinda mataji matatu ya Ligi Kuu, taji moja
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, mataji mawili ya
Kombe la Klabu Bingwa Dunia katika kipindi
chake cha kwanza katika klabu hiyo.

Evans alizichezea West Bromwich Albion na
Leicester City na alikuwa na sifa kama beki wa
kati wa kutegemewa kwenye Ligi Kuu. Baada
ya kuachiwa kutoka Leicester mwishoni mwa
msimu wa 2022- 23, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 35,

’
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alianza mazoezi na Manchester United.

Baadaye alisaini mkataba wa muda mfupi
na United na hilo sasa limekuwa na manufaa
baada ya mabeki kadhaa wa United kupata
majeraha.

#4 Tim Ream (Fulham) - miaka 36

Mchezaji wa Kimataifa wa Marekani, Tim
Ream, aliingia uwanjani kwenye Ligi Kuu ya
soka ya Marekani (MLS), akichezea New York
Red Bulls kati ya mwaka 2010 na 2011, ambapo
alionesha umahiri wake kwenye ulinzi. Kisha
alijiunga na Bolton Wanderers mwaka 2012
na kushinda tuzo ya Mchezaji Bora wa Mwaka
mara mbili katika muda wake wa miaka mi-
tatu katika klabu hiyo.

Ream baadaye alihamia Fulham mnamo
Agosti 2015 na anaendelea kuwa kwenye kla-
bu hiyo hadi leo. Kwa sasa akiwa na umri wa
miaka 36.

#3 James Milner (Brighton & Hove
Albion) - miaka 37

James Milner asiyechoka sasa yuko ka-
tika tafrija ya kazi yake. Amefurahia maisha
mazuri na amejitokeza kwa baadhi ya timu
kubwa nchini England zikiwamo Manchester
City, Liverpool, Newcastle United, Aston Villa,
Leeds United na Brighton & Hove Albion.

Milner anasifika kwa maadili yake ya kipe-
kee ya kazi na utengamano uwanjani, akibadi-
lika katika nyadhifa mbalimbali kwa kujitolea
bila kuyumbayumba.

Akili yake, ujuzi wa kimbinu na sifa za uon-
gozi zilimfanya kuwa mchezaji muhimu kwa
Manchester City na Liverpool. Amechangia si
tu kupitia uchezaji wake thabiti, lakini pia kwa
kuweka kiwango cha juu cha taaluma na kuji-
tolea ndani ya kikosi.

Milner kwa sasa anaichezea Brighton na ni
mmoja wa wachezaji wakongwe kwenye Ligi
Kuu England.

38#2 Ashley Young (Everton) - miaka

Ashley Young bado anaendelea vema akiwa

ACHEZAJI WATANO
WIBABULZAIDLEPIS
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na umri wa miaka 38. Mwingereza huyo mwe-
nye kipaji cha kiufundi, amezichezea klabu
kadhaa na kufanya vema katika nafasi kadhaa.
Katika kipindi cha kazi yake adhimu, Young
ameonesha uwezo wa kukabiliana na mahitaji
ya hali hiyo na kujiboresha zaidi.

Amezichezea Watford, Aston Villa, Man-
chester United, Inter Milan na Everton katika
maisha yake ya soka ambayo sasa yamedumu
kwa zaidi ya miaka 20.

Muda mzuri wa Young bila shaka ulikuja
akiwa na Manchester United, ambapo alishin-
da taji moja la Ligi Kuu, moja la Kombe la FA,
Kombe la Ligi moja na taji moja la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38,
pia alishinda taji la Serie A akiwa na Inter Mi-
lan msimu wa 2020-21.

#1 Thiago Silva (Chelsea) - miaka 39

Thiago Silva ni mmoja wa mabeki bora
wa kati kwenye Ligi Kuu England hivi sasa.
Inashangaza kwamba anaendelea kuwa wa ki-
wango cha kimataifa licha ya kufikisha miaka
39 mnamo Septemba mwaka huu. Silva anazin-
gatiwa sana kama mmoja wa walinzi wakubwa
wa kizazi chake na amekuwa akitoa kiwango
cha juu kwa klabu na nchi.

Amechezea klabu kama Dynamo Moscow,
Fluminense, AC Milan, Paris Saint-Germain
na Chelsea. Maisha ya Silva yanachukua zaidi
ya miongo miwili na pia amekuwa sehemu ya
Timu ya Taifa ya Brazil tangu 2008, na ku-
wachezea Selecao hao mara 113.

Silva ameshinda mataji saba ya
Ligue 1, taji moja la Serie A, taji
moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya,
moja la Copa America, moja
la Shirikisho la FIFA, moja
la kalbi bingwa ya Du-
nia, mataji matano ya
Coupe de France na
sita ya Coupe de
la Ligue kati-
ka maisha
yake ya
soka.

THIAGO SILVA
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“Sifikirii kuhusu Kombe la Dunia na
siwezi kusema kwamba sitakuwapo
pia kwa sababu kila kitu kinaweza
kutokea baadaye. Kutokana na
umri na hali itakavyokuwa, jambo
la kawaida zaidi ni kwamba sitaku-
wapo, lakini tutaona nini kitatokea,
siwezi kusema sasa,” Lionel Messi
alipoulizwa endapo atakuwapo
kwenye Kombe la Dunia lijalo.

“Sikuwa na mshangao wowote

au shaka yoyote (kuhusu uwezo
wa Jude Bellingham), lakini labda
jambo moja la kushangaza ni jinsi
alivyofanya hivi haraka. Nilicheza
na Figo [Luis] na Zidane [Zinedine]
na, hata kwao, ilichukua muda.
Nakumbuka Zizou alipofika hapa,
mwezi wa kwanza au miezi miwili,
hakuwa mzuri kama alivyokuwa
Juventus, Lakini kwa utu na tabia
va Jude, inaonekana amekuwa
akicheza hapa Madrid kwa miaka
kumi,” Mchezaji wa zamani wa Real
Madrid, Aitor Karanka.

“Pale Barcelona, hatukuruhusiwa
kumgusa mazoezini. Hiyo inaone-
kana kuwa ni ya mbali lakini ni
kweli, tulipaswa kuwa makini (kwa
kutotomia nguvu dhidi yake), hiyo
ni kawaida. Yeye ni GOAT! (Mchezaji
Bora wa Wakati Wote) Hutataka
kumjeruhi,” Beki wa zamani wa Bar-
celona, Jean-Clair Todibo, ambaye
alicheza pamoja na Messi pale Nou
Camp kwa miaka miwili, akielezea
jinsi walivyotakiwa kumlinda
kazini. Todibo kwa sasa anaichezea
Nice ya Ufaransa.




Na Adam Fungamwango

AWAKILISHI wa Tanza-
nia kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa
Afrika hatua ya makun-
di, Simba na Yanga, juzi walilazi-
mishwa sare katika michezo yao
za raundi ya pili na kuondoka na
pointi moja katika mechi zilizoche-
zwa Dar es Salaam na Francistown
nchini Botswana.
Wakati Simba iliyo Kundi
B ikitoka sare bila ku-
fungana na wenyeji wao,
Jwaneng Galaxy kwenye
Uwanja wa Obed Itani
Chilume nchini Botswana
mechi iliyochezwa
mapema, saa 10 jioni,
Yanga ililazimishwa sare
ya bao 1-1 na Mabingwa
Watetezi, Al Ahly ya
Misri, mechi ikichezwa
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam,
saa 1:00 usiku katika
mchezo wa Kundi D.

Ni matokeo ambayo yameziweka

Straika wa
Simba, Jean
Baleke, akip-
asua katikati
ya mabeki
wa timu ya
Jwaneng
Galaxy,
wakati timu
hizo zilizo
Kundi B,
zilipochuana
juzi kwenye
Uwanja wa
Obed Itani
Chilume
nchini Bot-
swana na
kutoka su-
luhu. PICHA:
SIMBA

timu hizo kwenye mazingira magu-
mu kidogo ingawa bado zina nafasi
ya kusonga mbele kama zitafanya
vema kwenye michezo minne ijayo
kwa kila timu.

Kuna matukio yaliyojitokeza
kwenye mechi zao za juzi, rekodi
mbalimbali na takwimu, ambayo
tunakuletea katika makala haya
kwa mtindo wa namba, twende
sasa...

90 - Wanachama na mashabiki
wa Simba hawatoisahau dakika
hiyo, kwani muda mfupi tu kabla
ya mechi kumalizika, Clatous
Chama alipiga shuti la mguu wa
kushoto lilikwenda kugonga mlin-
goti wa pembeni kwa chini na ku-
rudi uwanjani, ukamkuta Baleke
ambaye alipiga shuti kubwa juu ya
lango.

89 - Ni dakika ambayo Yanga ili-
sawazisha bao katika mechi ya juzi
dhidi ya Al Ahly, likiwekwa ndani
ya kimia na raia wa Ivory Coast,
Pacome Zouzoua, akipokea pasi
kutoka kwa Mzambia, Kennedy
Musonda, mechi ikaisha kwa sare
yabao 1-1.

87 - Yanga iliruhusu bao kizem-
be kwenye dakika hii, wakati

JE, WAJUA?

HADI Ligi Kuu England inaingia mechi
za raundi ya 14, Arsenal ikiwa kileleni,
ndiyo timu iliyoruhusu mabao mach-
ache zaidi (11), idadi sawa na Liverpool,
huku Manchester City ikiwa timu pekee
iliyofunga mabao mengi zaidi kuliko
zote (33), ikifuatiwa na Newcastle (32),
wakati Sheffield ikiwa ndiyo timu iliyor-
uhusu mabao mengi zaidi (39), lakini pia
ndiyo inayoburuza mkia wa ligi hiyo.

Karim Fouad alipopiga krosi, il-
iyosababisha mabeki na kipa wao
kuchanganyana. Nahodha Bakari
Mwamnyeto alipojaribu kuondoa
mpira huo kwa kichwa, kumbe ali-
kuwa akitoa pasi kwa Percy Tau ali-
yeutumbikiza kimyani kwa kichwa.

73 - Kipa wa Yanga, Djigui Di-
arra aliokoa mpira wa hatari akiwa
anatazamana na Taher Mohamed,
alipotoka kidogo kulibana lango,
kabla ya kuupangua mpira kwa
mikono yake miwili, huku benchi la
ufundi la Al Ahly likiwa limeshasi-
mama kutaka kushangilia goli.

33 - Ni dakika ambayo Yanga
ilipata pigo baada ya beki wake wa
kushoto, Joyce Lomalisa, kuumia
na kushindwa kuendelea na mch-
ezo, Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi akalazimika kumuingiza
Nickson Kibabage kuchukua nafasi
yake.

32 - Hii ni dakika ambayo, Aziz
Ki alikuwa karibu kuipatia Yanga
bao alipounganisha krosi ya Lo-
malisa na kuonekana unaingia wa-
vuni baada ya kumgonga kipa El
Shenawy, kwa mshangao ukatoka
nje sentimeta chache.

24 - Ni dakika ambayo Jeen
Baleke alipata nafasi ya kubaki ana
kwa ana na kipa, akiwa ana kwa
ana na kipa Goitseone Phoko, laki-
ni shuti lake liliishia mikononi mwa
kipa huyo.

9- llikuwa ni dakika hii wakati
kipa wa Simba, Ayoub Lakred, al-
ipoiokoa timu yake isifungwe bao
kutokana na shambulizi kali la
kushtukiza, wakati straika wao ha-
tari Daniel Msendami alipoupata
mpira mrefu na kuanza kuwatoka
mabeki wa Simba mmoja baada ya
mwingine, kabla ya kutaka kuuwe-

ka wavuni, lakini Lakred aliruka na
kutumia mguu kuokoa hatari hiyo.

4 - Ni idadi ya mabao ambayo
Yanga imeruhusu kwenye michua-
no hiyo mpaka sasa, ikifungwa ma-
bao 3-0 katika mechi ya kwanza
dhidi ya CR Belouizdad ya Algeria,
Novemba 24, pamoja na mechi ya
juzi dhidi ya Al Ahly. Namba hii pia
inasimama kwa nafasi inayoshika
Yanga kwenye msimamo wa Kundi
D, ikishika mkia na pointi moja ili-
yonayo mpaka sasa.

3 - Simba inashika nafasi hii kwe-
nye msimamo wa Kundi B mpaka
sasa na hii ni baada ya Asec Mimo-
sas kuifunga Wydad Casablaca bao
1-0 juzi usiku nchini Ivory Coast.

2 - Simba imetoa sare mara mbili
katika michezo miwili, nyumbani
dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory
Coast na juzi ikiwa ugenini dhidi
ya Jwaneng Galaxy ya Botswana,
ikiwa pia na pointi mbili.

1- Namba hii inasimama kwa
timu zote mbili, Simba na Yanga
zikiwa zimefunga bao moja tu
mpaka sasa, Saido Ntibazomkiza
akifunga upande wa Wekundu wa
Msimbazi katika mechi dhidi ya
Asec Mimosas kwenye sare ya bao
1-1, na Pacome Zouzoua akipachika
upande wa Wanajangwani katika
mechi ya juzi. Pia namba hiyo inasi-
mama kwa Yanga kuwa imepoteza
mechi moja mpaka sasa kwenye
]&igi ya Mabingwa hatua ya makun-

i.

0 - Timu zote mbili, hazijashinda
mechi yoyote ya Ligi ya Mabingwa
Afrika hatua ya makundi mpaka
sasa msimu huu, lakini Yanga ikien-
deleza rekodi yake ya kutoshinda
mchezo wowote wa hatua hiyo
tangu mfumo huo wa makundi
uanzishwe.
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Washauri Sheria Malipo Fidia ipitiwe upya

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Mkalama, mkoani
Singida, wamei-
taka serikali kuifanyia mabadi-
liko Sheria ya Malipo ya Fidia
kwa wananchi ambao mazao
yao yanaharibiwa na tembo
mashambani kutokana na ki-
wango kinachotolewa kwa
waathirika kuwa kidogo kulin-
ganisha na athari wanazopata.
Diwani wa Kata ya Mwangeza,
Bosco Samweli, akizungumza
juzi kwenye kikao cha robo ya
kwanza cha kujadili utekelezaji
wa miradi, alisema maeneo
mbalimbali katika Wilaya ya
Mkalama, wananchi wana-

kumbwa na uvamizi wa tembo
kwenye nyumba zao na uhar-
ibifu wa mazao mashambani.

Mwangeza, alisema kiwango
cha Sh. 100,000 kinachotolewa
kwa waathiriwa wa mashamba
na Sh. 1,000,000 kinachotolewa
kama kifuta jasho kwa wanao-
poteza maisha ni kidogo na
kuwapo haja ya kubadili sheria
hiyo ili kiwango cha malipo ya
fidia na kifuta jasho kiongeze-
ke.

Diwani wa Kata ya Kikhonda,
Elisha Kanka, alisema suala la
upatikanaji wa Vitambulisho
vya Taifa limekuwa kero kwa
wananchi na kuitaka serikali
isogeze huduma za karibu na
wananchi.

Naye Diwani wa Kata ya
Nkinto, Reuben Charles, alisema

mbegu za alizeti za ruzuku zina-
zotolewa na serikali kwa mfu-
lulizo wa miaka miwili ya msimu
wa kilimo hazistawi vizuri jam-
bo linalowakatisha tamaa wa-
nanchi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkala-
ma, Abdalla Njelu, akijibu hoja
ya tembo, alisema wilaya hiyo
wananchi wanapata changamo-
to ya tembo na suala la kutaka
kiwango cha malipo na fidia na
kifuta jasho kiongezwe watali-
wasilisha katika ngazi husika.

Katika hatua nyingine Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama
mkoani Singida, imeadhimisha
miaka 10 tangu kuanzishwa
huku mafanikio Iukuki yakiele-
zwa yakiwamo kuongezeka kwa
ukusanyaji wa mapato kutoka

Sh. milioni 247 zilizikusanywa
katika bajeti ya 2013/2014 hadi
kufikia Sh.bilioni 1.749 ambazo
zinazokusanywa hivi sasa.

Kaimu Afisa Mipango wa Hal-
mashauri ya Wilaya Mkalama,
Daniel Tesha, akielezea mafani-
kio hayo katika maadhimisho
yaliyowashirikisha madiwani,
wakuu wa idara na viongozi wa
serikali, alisema mafanikio hayo
yamepatikana kutokana na ush-
irikiano mzuri wa watumishi ka-
tika halmashauri hiyo.

Tesha alisema katika kipindi
cha miaka 10, halmashauri hiyo
imepata hati safi mfululizo mia-
ka tisa na moja yenye mashaka.
Wilaya ya Mkalama ilianzishwa
Julai 2012 baada ya kumegwa
kutoka Wilaya ya Iramba.

Naibu Katibu Mkuu wa Kanisa la Pentecoste Holliness Association Mission Tanzania (PHAM T) Julias
Bundala,akiwalisha keki watoto wa Kituo cha Infinity Glory Daycare and Nursery School baada ya kuhitimu elimu ya
awali kwenye sherehe ya mahafali yaliyofanyika jana wilayani Kongwa. PICHA: PETER MKWAVILA

Aagiza upandaji miti, utunzaji mazingira endelevu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino, Dk.
Semistatus Mashimba, ame-
waagiza wadau wa mazingira
mpango wa upandaji miti na
utunzaji wa mazingira unakuwa
endelevu.

Dk. Mashimba aliyasema hayo
juzi wakati wa upandaji miti
katika Shule ya Msingi Mahama
ulioandaliwa na Shirika lisilo la
kiserikali la Equality for Growth.

Alisema ajenda ya utunzaji wa
mazingira inatakiwa kuzingati-
wa kila siku kuanzia ngazi yami-
wadau wa mazmglra linakuwa
endelevu.

“Naomba nitoe maelekezo
kwa wadau wa mazingira wote
katika halmashauri yetu, naom-
ba tuzingatie suala la upandaji
miti, lakini sio tu kupanda bali
na kuisimamia ikue, tusiwe tu-
napanda miti na kuiacha ife.”

“Lakini pia msiishie katika
shule tu za mijini, twende kwe-

nye taasisi zetu zote shule, vi-
tuo vya afya na huko walioko
pembezoni, kule nako tuwafikie
maana kuna uharibifu mkubwa
wa mazingira, viongozi wa vijiji,
kata na maofisa, agenda ya utun-
zaji wa mazingira iwe kila siku,”
alisema Dk. Mashimba.

Aidha, ili mazingira yana-
baki kuwa safi, shirika hilo
limewawezesha mashine ya
kuchakata mkaa mbadala kikun-
di cha kufanya usafi cha Mazen-
go Land’s care kilichopo Cham-
wino Ikulu ili kutunza mazingira

na kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi. Mmoja wa wanaki-
kundi hicho, Malisela Mamba,
alisema mashine hiyo itawawez-
esha kiuchumi kwa kuinua ki-
pato, na kuhakikisha mazingira
yanabaki kuwa salama kwa ku-
pata mkaa bila ya kukata miti.

“Kikundi chetu kinahusika na
utunzaji wa miti na uoteshaji wa
miti ya matunda, kivuli na maua,
hadi sasa tuna miche 1,000 na
lengo letu ni kufikia miti 5,000,
alisema Mamba ambaye ni mha-
sibu wa kikundi.

Wazazi
na walezi
watakiwa
Kuwa
mabalozi
Kupinga
ukatili

Na Peter Mkwavila,
KONGWA

NAIBU Katibu Mkuu wa
Kanisa la Pentecoste Holliness
Association Mission Tanzania
(PHAM T), Askofu Julias Bun-
dala, amewaomba wazazi na
walezi wilayani Kongwa kuwa
mabalozi wa kupiga vita viendo
vya mmomonyoko wa maadili
ambao umeshamiri katika jamii
hususani kwa vijana na watoto.

Askofu Bundala, alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza na
wazazi na walezi wilayani hapa,
kwenye sherehe za maahafali ya
kituo cha Infinity Glory Daycare
and Nursery School yaliyofanyi-
ka mtaa wa Majengo.

Bundala, alisema maendeleo
ya taifa yanategemea nguvu kazi
na nidhamu watakayojengewa
watoto, wajibu wa malezi na
misingi ya kiroho yanategemea
wazazi ambao ni mabalozi
wakubwa kwa upande wa seri-
kali na madhehebu ya dini.

“Wazazi na walezi mkaend-
elee kuwalea hao watoto am-
bao leo hii wameanza hatua
nyingine ya kupata elimu zaidi
na pia mkawe mabalozi wazuri
katika kuhakikisha hawa wa-
toto hawajiingizi kwenye vita hii
ya mmomonyoko wa maadili,”
alisema.

Kadhalika, aliwasihi wazazi
na walezi kuendelea kuliombea
taifa amani, utulivu, upendo na
mshikamano ili kulijenga taifa
bora na lenye maaendeleo du-
niani.

“Sina shaka na nyinyi wazazi
na walezi pamoja na majukumu
ya kuwalea watoto mtaendelea
kuiombea nchi pamoja na vion-
gozi waliopo ndani ya serikali
na madhehebu ya dini waweze
kudumu kwenye upendo na ua-
minifu,” alisisitiza.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Infinity Glory Daycare and
Nursery School, Geofrey Sakila,
alisema ni imani kuwa watoto
hao wanaenda kuanza hatua
nyingine ya elimu ambayo ita-
wasaidia kuwajengea misingi ya
kiroho.

Aliwataka wazazi na walezi
wa wilaya hiyo kuwaandikisha
watoto wao kwenye vituo vya
shule za awali ambavyo vime-
sajiliwa. Alisema hivi sasa kuna
utitiri wa vituo vya watoto wa-
dogo (Nursery School) vimean-
zishwa lakini havina usajiri,na
vipo kwa ajili ya kujipatia fedha
badala ya kumwendeleza mtoto
kitaaluma na kielimu zaidi.
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P T — TCRA yaanzisha kampeni ‘Leseni Kidijitali’

Wakulima
waomba

wachakachuaji

mbolea
waadhibiwe

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA mkoani Njombe wamei-
omba serikali kuwadhibiti mawakala
wa mbolea wasio waaminifu ambao wa-
nachakachua mbolea na kusababisha
hasara kubwa kwao.

Ombi hilo walilitoa kwenye mkutano
wa wadau wa kilimo Nyanda za Juu Kusi-
ni, ulioandaliwa na kampuni ya mbolea
ya INTRACOM, uliofanyika mkoani hapa.

Walisema mawakala wenye tabia za
kuchakachua mbolea wanatakiwa kupe-
wa adhabu kubwa ili kutoa fundisho kwa
wengine wenye tabia hizo.

Baadhi ya wakulima hao, Frank Mwen-
da alisema, mawakala wa mbolea wana-
takiwa kuepuka kuingia kwenye mkum-
bo wa kuuza mbolea iliyochakachuliwa
kama ilivyofanywa na wenzao katika
msimu wa kilimo uliopita na kusababi-
sha kashfa kwa mkoa.

“Kwa hiyo serikali isimamie zaidi na
watu wanaochakachua mbolea wapate
adhabu kubwa ili kuwa mfano kwa wen-
gine wasiweze kufanya hivyo,” alisema
Mwenda.

Mkuu wa Wilaya ya Makete, Juma
Sweda, kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Anthony Mtaka, alisema Mkoa
wa Njombe, una mahitaji ya mbolea
zaidi ya tani 112, lakini mpaka sasa lengo
hilo halijafikiwa.

Alisema kuwapo kampuni ya mbolea
kunatoa fursa kwa wakulima wa mkoa
huo kuongeza tija na kipato kwenye
maeneo hayo.

“Tunaipongeza sana Intracom kwa
uamuzi wake muhimu na mzuri katika
Nyanda za Juu Kusini kwani mbolea hii
itaongeza tija na kipato kwa wakulima,”
alisema Sweda.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni
ya Mbolea ya Intracom, Nazaire Ndu-
wimana, alisema kiwanda hicho kupitia
mbolea ya Fomi kina mchango mkubwa
katika mapinduzi ya kilimo nchini.

“Huwezi kuzungumza kilimo bila ya
kutaja mbolea na mbolea inayohitajika
ni ile iliyosahihi na inayoweza kumkom-
boa mkulima na kuinua kipato chake na
kukuza uchumi,” alisema Nduwimana.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, Katibu Tawala Wilaya
ya Mufindi, Frank Sichalwe, alisema
nchi inakwenda kupiga hatua ya kutoka
kutegemea mbolea zinazoagizwa kutoka
nje na badala yake kuwa na mbolea am-
bayo inazalishwa nchini.

“Na malighafi zake ni samadi za wany-
ama, samadi ya ndege kutoka kule Mkoa
wa Manyara ndizo zinatumika kuzali-
sha...,” alisema Sichalwe.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Mbolea
ya Mtewele Traders imkoani Njombe,
Sady Mwangonda, alisema uchakachuaji
wa mbolea mara nyingi hutokea bidhaa
inapokuwa adimu uwapo wa mbolea ya
Fomi unakuja kupunguza changamoto
ya mbolea kwa wakulima na kuondoa
kabisa uchakachuaji.

“Uchakachuaji wa mbolea mara nyingi
hutokea pindi bidhaa inapokuwa adimu
kwahiyo upatikanaji wa mbolea za kuto-
sha unakwenda kuondoa uchakachua-
ji...,” alisema Mwangonda.

Na Nebart Msokwa,
MBEYA
AMLAKA ya Ma-
wasiliano Tan-
zania (TCRA),
Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, imeanzisha

kampeni maalumu ya kuha-
masisha watoa huduma za
mawasiliano kuhusu namna
ya kuomba leseni kwa njia ya
kidigitali itwayo ‘Leseni Kidiji-
tali’ ambayo inalenga kurahi-
sisha upatikanaji.

Kampeni hiyo imeam-
batana na utoaji wa elimu
kuhusu namna ya kuboresha
huduma za mawasiliano ili
waaminiwe na wadau NA wa-
tumiaji wa huduma hizo.

Akizungumz na wandishi
wa habari mwishoni mwa
wiki, Meneja wa TCRA Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini,
Mhandisi Asajile John, alise-

ma lengo la kampeni hiyo ni
kuongeza uelewa kwa watoa
huduma wa sekta hiyo.

Alisema mamlaka hiyo
inatoa elimu kwa wananchi
kwa njia ya redio zilizoko ka-
tika kanda hiyo yenye mikoa
ya Mbeya, Iringa, Rukwa,
Ruvuma, Katavi, Njombe na
Songwe.

Alizitaja leseni zinazo-
takiwa kuombwa kwa njia ya
kidijitali kuwa za usafirishaji
wa vipeto, leseni za maudhui
ya habari za mtandaoni na
za kuagiza na kusambaza vi-
faa vya mawasiliano ambazo
zinapatikana kupitia mfumo
maalumu wa ‘Tanzanite por-
tal’.

“Huhitaji tena kutembe-
lea ofisi zetu ili kupata leseni,
unaweza ukaomba ukiwa po-
pote, tumefanya hivyo ili ku-
warahisishia wateja wetu na
mchakato huu umekuwa ra-

hisi sana na yeyote anaweza
akautumia mfumo huu,”
alisema Mhandisi Asajile.
Aliwataka watoa huduma
za mawasiliano kuwa na
leseni zinazowaruhusu ku-
fanya kazi hiyo na kutoa
huduma bila leseni ni kosa
kwa mujibu wa sheria na

wanaweza  wakachukuliwa
hatua.
Ofisa Mawasiliano wa

TCRA, Robin Ulikaye, aliwa-
sisitiza wananchi kuwa-
tumia watoa huduma wali-
osajiliwa ili kulinda haki haki
Zao.

“Njia ya kuthibitisha uhalali
wa leseni ya mtoa huduma
uliyochagua ni rahisi sana ni
kwa kutumia simu ya mkono-
ni unaweza ukapiga *152*00#
na ufuate taratibu za uhakiki
kwa kuingiza nambari ya
leseni ya mtoa huduma
wako,” alisema Ulikaye.

Ulikaye aliwahimiza watoa
huduma za mawasiliano am-
bao wamesajiliwa, wakiwamo
wanaojihusisha na habari
za mtandaoni, wasafirishaji
wa vifurushi, watangazaji,
mafundi simu na wafungaji
wa vifaa vya mawasiliano ku-
tumia tovuti hiyo kuhuisha
leseni zao.

Alisema TCRA haitoi leseni
kwa wauzaji wa vifaa vya ma-
wasiliano, lakini inawataka
wahakikishe wanaponunua
vifaa hivyo kwa ajili ya bi-
ashara zao za rejareja wanavi-
nunua  kutoka kwa waagi-
zaji na wasambazaji wenye
leseni.

TCRA imeanzisha kampeni
hiyo ikiwa ni sehemu ya kush-
erehekea miaka 20 tangu il-
ipoazishwa mwaka 2003 na
kuboresha huduma kwa njia
mbalimbali kulingana na ma-
badiliko ya teknolojia.

Mkurugenzi
Mkuu wa Vivo
Energy Tanza-
nia Mohamed
Bougriba (kulia)
akikabidhi
moja kati ya
vifaa kwa ajili
ya wanafunzi
wenye uhitaji
maalumu wa
Shule ya
sekondari ya
Jangwani kwa
mwanafunzi,
Sikujua Seles-
tine, kampuni
va Vivo Energy
ilikabidhi taulo
za kike, vi-
ungo bandia
na magongo
kwa wanafunzi
hao. Kushoto
ni Makamu
Mkuu wa shule
hiyo, Paulina
Aweda. Hafla
hiyo ilifanyika
mwishoni mwa
wiki Jangwani
Salaam. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wanaume wasiotunza watoto kupewa adhabu ya kutoa bati 2

Na Elizabeth John,
NJOMBE
MWENYEKITI wa Mtaa

wa Kambarage Halmashauri
ya Mji Njombe, Mkoa wa
Njombe, Francis Msanga
amesema wamejipanga Kku-
tokomeza udumavu kwa
kuanzisha sheria ndogo ndo-
go kwa wanaume ambao ha-
watunzi watoto kwa kuwapa
adhabu ya kutoa bati mbili.
Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wananachi wa
mtaa huo katika kuhitimisha
kampeni ya lishe, kuwa hatua

hizo lazima zichukuliwe ili
kuwawajibisha wanaume hao
ambao huwaachia jukumu la
malezi wanawake peke yao.

“Tunatoa elimu kwanza
watunze mtoto kuliko kitu
chochote kwasababu kutafu-
ta mtoto ni kazi ngumu kuna
watu wanatafuta watoto ha-
wapati kwahiyo tunawaam-
bia watoto wawatunze,” alise-
ma Msanga.

“Mimi maagizo yangu kwa
wanaume iwe msibani, iwe
wapi, kwenye mtaa wangu
nimewaambia wanawake wa-
napoona mwanaume ajishu-

ghulishi na chochote wam-
lete ofisini mimi nina shida ya
kujenga ofisi, anapigwa bati
mbili halafu baada ya hapo
anaenda kufanya kazi ya ku-
leta huduma kwa watoto,”
alisema.

Ofisa Tarafa wa Njombe
Mjini, Liliani Nyemele kwa
niaba ya Mkuu wa Wilaya ya
Njombe, alitoa rai kwa wazazi
na walezi kutumia muda ka-
tika malezi ya watoto badala
ya shughuli za kiuchumi.

“Nawaomba wazazi na
walezi hakikisheni mnatumia
muda mwingi kuhudumia fa-

milia ili watoto wenu waweze
kupata lishe bora,” alisema
Nyemele.

Nyemele aliitaka jamii ku-
weka utamaduni wa kuhakik-
isha wanapanda matunda na
mboga kwa wingi katika mae-
neo yao ili kuimarisha afya za
watoto wao.

Ofisa Lishe Halmashauri ya
Mji Njombe, Damiana Danda,
alisema ni muda sasa kwa
wazazi na walezi kusimama
kidete kutokomeza udumavu
mkoani humo katika kuzinga-
tia matumizi bora ya vyakula
makundi yote.
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KIST yapewa mbinu
kuongeza kasi
maendeleo teknolojia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi Zanzibar, Dk Khalid Salum Mo-
hamed, ameitaka Taasisi ya Karume ya
Sayansi na Teknelojia (KIST), kuimarisha
utafiti na kukuza ubunifu ili kuongeza kasi
ya maendeleo ya teknolojia nchini.

Aliyasema hayo jana katika mahafali ya
tisa ya Taasisi hiyo kwa wahitimu 522, wa
fani mbalimbali, Mbweni Unguja.

Alisema hatua hiyo itasaidia kujiele-
keza zaidi katika ufundishaji na utafiti un-
aochangia na kurahisisha utekelezaji wa
mipango ya nchi.

Aidha, alisema taasisi hiyo ni chachu ya
kutoa wahitimu wanaohitajika katika mae-
neo yaliyopewa kipaumbele na serikali
ya awamu ya nane, ambayo inafanya kazi
kubwa kujenga mazingira ya uchumi na
utoaji huduma bora za jamii.

Alisema, serikali imetenga eneo la hekta
71 kwa ajili ya masula ya Tehama na kuan-
zisha kituo cha IT Madrasa kwa lengo la
kukuza ubunifu na teknelojia nchini.

Dk. Khalid aliupongeza uongozi wa taasi-
si ya KIST, kuona umuhimu wa kuongeza
na kuanzisha kozi nyingine mpya ya
stashahada, kwa uhandisi wa vifaa tiba,
stashahada ya ualimu wa ufundi na shaha-
da ya kwanza katika fani ya habari mawasi-
liano na teknelojia na ICT ya Multimedia.

Alisema kuwa fani ya uhandisi wa vifaa
tiba itasaidia kuondoa tatizo la uhaba wa
wataalamu katika mahospitali ambazo
zimeimarishwa kwa vifaa tiba.

Aliwataka wanafunzi na wafanyakazi wa
taasisi hiyo kufanya kazi kwa bidii, ushiriki-
ano na maarifa ili kuleta mafanikio ya ku-
ingia katika soko la ushindani wa ajira kwa
sekta binafsi na serikali.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Khamis Ab-
dallah Said, alisema wizara inaridhishwa
na utendaji wa taasisi hiyo, ni vyema
kuongeza bidii ili kupata wataalamu wa ku-
tosha wa eneo la anga na kujenga uchumi
wa nchi.

Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya KIST,

Dk. Afua Khalfan Mohammed, alipongeza

serikali kuweka mazingira mazuri kwenye
sekta ya elimu kwenye maeneo mbali mba-
li, pia taasisi hiyo imepiga hatua kuendana
na kasi ya mabadiliko ya teknelojia duniani
ili kutoa wataalamu bora.

Mkuu wa KIST, Mahmoud Abdulwahab
Alawi, alisema wamefanikiwa kuongeza
fani mbili mpya za Sayansi, kupiga hatua
kutoka wanafunzi 1512 kwa mwaka 2022
-2023 hadi wanafunzi 1927 kwa mwaka wa
masomo 2023 -2024.

Alisema wahitimu 522 kati yao 328 Asta-
shahada, 179 Stashahada na 15 ni Shahada
ya kwanza ambao ni mafunzo ya maten-
genezo ya ndege.

Aliiomba Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi kuweka mazingira ya kuji-
funza kwa vitendo kupitia wizara hiyo, ili
kuongeza weledi, ukuaji uchumi na ajira
kwa wanafunzi kabla na baada ya kamaliza
masomo.

Akisoma risala katika mahafali hiyo,
Kauthar Ibrahim Makame, alisema taasisi
ya KIST, imefanikiwa kutanua maabara ya
sayansi kujenga ghorofa moja, dahalia la
wanawake.

Alitaja baadhi ya changamoto za taasisi
hiyo ni, ukosefu wa walimu wa kudumu,
ugumu wa vitendea kazi, barabara inay-
oelekea kwenye eneo la anga na ukumbi
mkubwa wa mitihani.
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Makamu ataka utafiti talaka kuongezeka Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwan-
za wa Rais Zan-
zibar, Othman
Masoud Othman,
ameeleza umuhimu kufanyi-
ka utafiti Zanzibar kuhusu
ongezeko la talaka kutokana
na kasi kubwa ya ndoa kuvun-
jika na athari yake ni kubwa.

Aliyasema hayo jana visi-
wani humo wakati akifunga
kongamano la kikanda la wa-
nasheria wanawake na wa-
tetezi wa haki za binadamu
liloandaliwa na Jumuiya ya
Wanasheria Wanawake Zanzi-
bar (ZAFELA).

Alisema moja ya kosa kub-
wa linalofanyika ni kufikiri
wanandoa ni mke na mume
na ndio maana watu wanashu-
ghulika kufundisha maisha ya
ndoa wanaofunga ndoa pekee
bila ya kujali wanaowazun-
guka.

“Mimi sijafanya utafiti, la-
kini niwashauri watakaofanya
tafiti, moja ya kosa kubwa
tunalolifanya katika eneo hili
la ndoa ni kudhani wanandoa
ni mke na mume tu. Wakati

mkifanya tafiti mkinifuata
naweza kuwaambia na men-
gine yanayosababisha wimbi
la talaka,” alisema Othman.

Aliishauri jumuiya ya wa-
nasheria wanawake Zanzibar,
kuweka mkazo maalumu kati-
ka utafiti wa masuala mbalim-
bali hasa tatizo linalojitokeza
la kuvunjika kwa kasi kubwa
ndoa hasa katika rika la vijana.

Pia, aliitaka ZAFELA
kuongeza juhudi kwa kutoa
huduma za msaada wa kishe-
ria kwa kuwa yapo makundi
mengi yaliyo katika hatari ya
kupoteza haki kutokana na
kukosa msaada wa kisheria.

Aliitaka ijikite zaidi kui-
hamasisha jamii haki za wa-
nawake na mambo ya kisheria
yanayowahusu na kuzingatia
haja ya ushiriki na ushirikish-
waji katika masuala yote ya
kidemokrasia.

Alisema ZAFELA ina nafasi
ya kipekee ya kuiokoa taaluma
vya sheria kutokana na kupor-
omoka kwa maadili hasa kwa
vile wanawake wengi wana
sauti ya kusaidia kuokoa dhidi
ya ukosefu wa maadili ya taal-
uma hiyo.

Aidha, aliitaka jumuiya hiyo

na nyingine kujenga mahusi-
ano madhubuti ndani na nje
ya nchi kwa kuwa kufanya
hivyo ndio kutambulika na ju-
muiya kujiweka katika nafasi
nzuri ya kujenga ushawishi wa
kuaminika ndani ya jamii.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini
Mgharibi, Idrisa Kitwana
Mustafa, alisema  kuna
umuhimu mkubwa wa ku-
wapo utafiti kuhusu ongezeko
la talaka pamoja kufahamu
chanzo cha tatizo hilo hasa
kwa kuzingatia sababu za ku-
wapo hali hiyo hazijafahamika
rasmi.

Alisema, upo umuhimu wa
marekebisho ya sheria kuhusu
suala hilo kuzingatia umakini
wa kuifahamu kwa undani
jamii kwa kuwa inawezekana
ikasababisha madhara zaidi
kwa vile wanaweza kujitokeza
watu wakasababisha kuvun-
jika kwa ndoa kwa tamaa ya
kupata mali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria na Utumishi
wa Umma, Haroun Ali Sulei-
man, alisema moja ya sababu
ya kuongezeka kwa wimbi la
talaka ni wanaume kuoa mke
zaidi ya mmoja na wanawake

wengi hawapendi uke wenza.

“Nadhani utafiti huo tu-
fanyiwe sisi wanaume kwani-
ni tunatoa talaka sana, na
sababu zipo nyingi na ofisi ya
mufti tayari imeanza kutoa
mafunzo ya ndoa baada ya
kujua mambo yanayosaba-
bisha kuvunjika kwa ndoa,
kweli tumepewa haki ya kuoa
mke zaidi ya mmoja lakini
hayo nayo yanasehemu yake
tuyafikirie maana baadhi yao
wanapoengeza mke mwen-
gine humzarau mke wake wa
kwanza,” alisema.

Aidha, alisema serikali im-
efanya juhudi kubwa katika
kuimarisha sekta ya sheria
na kwamba hivi sasa ipo ka-
tika mchakato wa kukamilisha
taratibu za kuanzisha mahaka-
ma malum ya udhalilishaji iki-
wa ni jitihada za kupambana
na tatizo hilo nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ju-
muiya hiyo, Jamila Mahmoud
Juma, alisema kongamano hilo
limeaziimia kuwajengea uwe-
z0o wa elimu na kiuchumi jamii
na wanasheria wanawake ili
kujitegemea ikiwa ni hatua
muhimu katika kupambana
na vitendo vya udhalilishaji.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
CPS Africa, Sebastian
Dietzold (kulia) na Mku-
rugenzi wa Maendeleo
wa Mashariki ya Kati na
Afrika Hilton Group, Sam
Diab (kushoto) wakikabi-
dhiana mkataba waliosa-
ini wa kuanzisha mradi
wa hoteli ya Canopy by
Hilton The Burj Zanzibar
unaotarajiwa kufunguli-
wa mwaka 2027 kwenye
mji wa Fumba. Katikati
ni Waziri wa Utalii na
Mambo ya Kale Zanzibar,
Simai Mohammed Said.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

W’biashara, wawekezaji wahakikishiwa mazingira rafiki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini
Magharib  Unguja, Idrissa
Kitwana, amesema serikali
itafanya kila iwezavyo ku-
hakikisha mazingira ya bi-
ashara, wafanyabiashara na
wawekezaji unakuwa rafiki
zaidi.

Aliyasema hayo visiwani
hapa mwishoni mwa wiki
wakati wa maadhimisho ya
kilele cha sherehe za wiki ya
shukrani kwa walipakodi kwa
mwaka wa fedha 2022/2023
maadhimisho ambayo yalian-
daliwa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

Kitwana katika maadhim-
isho hayo alimwakilisha Wa-
ziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Saada Salum Mkuya na
kusema kuwa kila mmoja awa-

jibike kulipa kodi kwa mujibu
wa sheria.

Alisema TRA katika mwaka
huo wa fedha imevuka malen-
go ya ukusanyaji kodi kwa
asilimia 100.3 na kuipongeza
kwa kazi nzuri kwa maslahi ya
wananchi na taifa.

Aidha, alisema ukusanyaji
huo umetokana na uadilifu wa
wafanyakazi wake na kwamba
ni vyema kuwajibika, kufuata
maadili na kuwaongezea im-
ani na ari wafanyabiashara ili
kwenda sambamba na malen-
go ya serikali.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuongeza mapato ya nchi ya-
takayotumika katika shughuli
mbalimbali za kimaendeleo
ikiwamo ujenzi wa barabara,
shule, vituo vya afya na miun-
dombinu ya majisafi na sala-
ma. Alisema wafanyabiashara
ni wadau muhimu katika ku-

changia maendeleo ya nchi
kupitia kodi zao na kwamba
ni vyema kulipa kodi kwa
wakati kwa kutumia mifumo
ya teknolojia.

Mkurugenzi wa Fedha kuto-
ka TRA, Dina Edward, alisema
kiwango hicho kikubwa cha
ukusanyaji kodi ni matokeo ya
kuwa na jamii ya walipa kodi
wazalendo, waliohamasika na
wenye kujitoa kwa dhati na
kwa vitendo kuunga mkono
juhudi za serikali kuliletea
taifa maendeleo endelevu.

“Walipakodi hawa wameku-
wa na mchango mkubwa bila
ya kujali mazingira magumu
ya kibiashara kwa baadhi ya
chakati ambayo waliokuwa
wakipitia kwa msingi huo
napenda niwashukuru na ku-
wapongeza walipa kodi wetu,”
alisema.

Alisema katika mipango ya

baadaye TRA imejipanga kui-
marisha mifumo ya ulipaji wa
kodi ili kuwarahisishia wafan-
yabiashara kufanya shughuli
zao kwa urahisi.

Naibu Kamishna wa TRA
Ofisi ya Zanzibar, Saleh Haji
Pandu alisema kodi zote zina-
zokusanywa Zanzibar zinain-
gia katika mfuko wa hazina wa
serikali ya Zanzibar kwa ajili
ya shughuli za maendeleo.

Alisema kwa kipindi cha
mwaka wa fedha 20222023
TRA ilipangiwa kukusanya
Sh. tririoni 24.11 ambapo Zan-
zibar ilitakiwa kukusanya Sh.
Bilioni 454.056 na kufanikiwa
kukisanya Sh. 455.47, kiasi am-
bacho kimefanikiwa kuvuka
malengo kwa asilimia 100.3.

Kaulimbiu ya maadhimisho
vya kilele cha sherehe ya wiki
ya mlipa kodi ni “Kodi yetu
Maendeleo yetu, Tuwajibike”.
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HABARI KITAIFA

Wazalishaji, wauzaji vyakula mifugo
wasiofuata taratibu kushughulikiwa

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi
kupitia Wakala ya Maabara ya
Veterinari nchini (TVLA), im-
etangaza kuwashughulikia wa-
zalishaji na wauzaji wa vyakula
vya mifugo wasiofuata sheria na
kanuni zinazoongoza utekelezaji
wa shughuli hizo.

Mtendaji Mkuu wa Wakala
hiyo, Dk. Stella Bitanyi, alisema
hayo mwishoni mwa wiki, al-
ipokuwa akitoa taarifa fupi ya
yaliyobainika wakati wa op-
eresheni maalum iliyoendeshwa
na timu ya wataalam kutoka
ofisini kwake kwa kushirikiana
na wakaguzi wa vyakula vya
mifugo kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, ambao walifanya uk-
aguzi katika viwanda vinavyo-
zalisha na maduka yanayouza

Mkurugenzi Mkuu wa Oryx
Gas Tanzania Benoit Ara-
man (katikati), Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Umoja wa
Wanawake Tanzania( UWT),
Marry Chatanda(wa pili
kulia), Katibu Mkuu wa UWT,
Jokate Mwegelo (wa tatu
kulia),Waziri wa Nchi , Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa ambaye
pia ni Mbunge wa Rufiji,
Mohamed Mchengerwa (wa
pili kushoto) wakimkabidhi
mtungi wa Oryx na jiko lake
mmoja wa Mama Lishe wa
Wilaya ya Rufiji mkoani
Pwani (wa tatu kushoto),
lengo ni kuwawezesha Mama
Lishe kutumia nishati safi ya
kupikia badala ya kuni na
mkaa.Wanaoshuhudia ku-
shoto ni Meneja Masoko wa
Oryx Peter Ndomba na kulia
ni Mwenyekiti wa UWT Mkoa
Pwani Zainab Vullu. Jumla
ya mitungi 900 ya Oryx Gas
na majiko yake yametolewa
bure kwa Mama Lishe wote
wa Wilaya hiyo. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

vyakula hivyo katika mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani, kuan-
zia Novemba 30 hadi Desemba
mosi, 2023.

Dk. Bitanyi aliwataka wa-
zalishaji wote wa vyakula vya
mifugo nchini kuzalisha vyenye
uwiano sahihi wa viinilishe vi-
navyohitajika kwa mujibu wa
viwango vilivyowekwa na mam-
laka ya kuthibitisha ubora wa
vyakula hivyo (TBS) na vya ki-
mataifa kwa wale watakaohitaji
kusafirisha nje ya nchi.

“Tunawaagiza kila kundi la
chakula wanalozalisha wahakik-
ishe sampuli yake inapelekwa
kwenye maabara kuu ya veteri-
nari ambao ndio wenye ithibati
ya kitaifa ya kuchambua vyakula
vya mifugo ili waweze kuthibiti-
sha na kutoa vyeti vya ubora,”
alisema Dk. Bitanyi.

Aidha, aliwataka wazalishaji
kupima malighafi zote wanazo-
tumia kutengeneza vyakula vya
mifugo na kuwaelekeza kusajili
taasisi na mahali wanapozalishia
vyakula hivyo.

“Tunafahamu kwamba usajili
ni kila mwaka, ambao hawajasa-
jiliwa wafanye hivyo na wale
ambao tayari wameshasajiliwa
waendelee kuhuisha usajili wao
kupitia tovuti ya wizara ambako
watapata maelekezo yote ya ku-
fanya mazoezi hayo,” alisema DKk.
Bitanyi.

Akitoa malekezo upande wa
wauzaji wa vyakula hivyo, DK. Bi-
tanyi aliwataka kununua vyakula
vyao kutoka kwa wazalishaji
waliothibitishwa kwenye viwan-
go vya ubora kwa kila kundi la
chakula wanalotaka kununua
kwa wazalishaji hao.

Akizungumza na timu ya
wataalam hao mmoja wa wa-
zalishaji wa vyakula vya mifugo
kutoka mkoani Pwani, Samson
Maro, ameipongeza serikali
kwa kufanya zoezi hilo mara
kwa mara na kuahidi kuyafany-
ia kazi aliyoshauriwa na wataal-
am hao.

Mmoja wa wauzaji wa chanjo
na vyakula vya kuku na bata
kutoka mkoani humo, Domitila
Melisa, amewaeleza wataalam
hao namna anavyowasaidia waf-
ugaji kwenye eneo lake kuwapa
elimu na ushauri kuhusu aina ya
chakula wanachopaswa kupewa
ndege hao kulingana na umri
walionao.

Akizungumzia hali yake ya
ufugaji kabla ya kupewa elimu
inayohusu vyakula vya mifugo,
mfugaji wa kuku kutoka Kibaha,

mkoani Pwani, Mwajuma Mwa-
mi, alisema alikuwa akinunua
vifaranga na chakula cha kuku
kwa kubahatisha jambo lililoku-
wa linasababisha vifo vya mara
kwa mara vya vifaranga hao na
kuiomba serikali kufanya uk-
aguzi na uhakiki wa viwanda na
maduka ya vyakula vya mifugo
kuwa endelevu.

Uzalishaji wa vyakula vya
mifugo nchini unasimamiwa na
Sheria ya Nyanda za malisho na
chakula cha mifugo ya mwaka
2010 pamoja na kanuni zake zi-
lizoandaliwa mwaka 2013, kwa
pamoja vinawataka wazalishaji
na wauzaji wa vyakula hivyo
kuhakikisha wanyama wana-
pata vyakula bora ili waweze
kuongeza uzalishaji wa mazao
yao.

Mbunge
atoa msaada
vitanda vya
hospitali

Na Steven William, MUHEZA

NAIBU Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo na Mbunge wa Jimbo
[a Muheza, Hamisi Mwinjuma, ame-
kabidhi vitanda na magodoro vina-
vyotarajiwa kuhudumia wagonjwa
wa kwenye Hospitali ya Wilaya va
Muheza ya Samia Suluhu.

Mbunge huyo alikabidhi vitanda
hivyo jana kwa Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Muheza, Dk. Juma Mom-

Serikali kushughulikia migogoro va ardhi

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema inashu-
ghulikia  migogoro yote
mikubwa na midogo inayo-
husu ardhi ili imalizike kwa
wakati kwa lengo la kulinda
amani na utulivu nchini.

Hayo yalisemwa mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es
Salaam na Mkurugenzi wa
kitengo cha Milki Kuu wa
Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi Dk.
Upendo Matotola akisoma
kwa niaba hotuba ya Naibu
Waziri wa wizara hiyo, Geo-
frey Pinda, wakati wa uz-
induzi wa ripoti ya haki za
ardhi kwa wanawake nchini
ambayo imeandaliwa na
Shirika lisilo la kiserikali la
Liberty Sparks.

Pinda alisema wapo baa-
dhi ya watu wanaovamia
na kujenga katika maeneo

ya watu wengine kiholela
jambo linaloendelea kutia
mashaka.

“Serikali itaendelea ku-
hakikisha maeneo yote nchi-
ni yanapimwa na kutolewa
kuhakikisha migogoro hai-
tokei tena,” alisema.

Alisema wizara inafaha-
mu kuongezeka kwa makazi
ya mijini na kupanuka kwa
maeneo yanayokuwa kwa
haraka kumeibua migogoro
mingi mipya.

“Wizara inafahamu bado
kuna changamoto, hasa ka-
tika masuala yanayohusiana
na umiliki wa ardhi na mali
kwa wanawake hapa nchini
ambayo kwa sehemu kubwa
imekuwa ikichochewa na
mila, desturi na imani poto-
fu za jamii za Watanzania
na sheria zake azijafanywa
rasmi,” alisema Pinda.

Alisema serikali imeen-
delea kupitia utaratibu wa
umilikishwaji wa ardhi na
gharama zake ili kuwezesha
Watanzania wote hasa mas-
kihalali.

Akiwasilisha ripoti hiyo
Mtafiti mshauri wa liberty
sparks, Dk. Samweli Alanan-
ga, alisema utafiti huo ulilen-
ga kujua hali za wanawake
nchini na wamebaini li-
cha ya sheria kuwa wazi
kuhusu haki za wanawake
tatizo kubwa lipo kwenye
utekelezaji.

Dk. Alananga alisema
chagamoto hizo zinachagi-
wa kwa kiwango kikubwa na
mila, desturi na mazoea am-
bavyo zinasababisha mwa-
namke kushidwa kupewa
kipaumbele.

“Eneo la urithi limeone-
kana watoto wa kike, wa-

nawake wanapewa nafasi ya
chini kulinganisha na watoto
wa kiume,” alisema.

Alisema ripoti hiyo imegu-
sia serikali katika eneo la uta-
wala na utatuzi wa migogoro
ambalo imeonesha kuwa
mingi imekuwa ikiwaathiri
wanawake kuliko wanaume.

Alisema mfumo wa utat-
uzi wa migogoro umekuwa
hautoi mazingira rafiki kwa
mifumo ya utatuzi kutokana
na chagamoto ya gharama.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Liberty Sparks, Ev-
ans Exaud, alisema linafanya
utafiti katika maeneo yenye
chagamoto ya migogoro ya
ardhi.

“Ripoti hii imelenga ku-
hakikisha mwanamke ana-
piga hatua na kuwa chachu
katika maendeleo ya nchi,”
alisema Exaud.

bokaleo, katika shughuli iliyofanyika
hospitali ya wilaya na kuwashirikisha
maofisa watendaji, kata na madiwani.

Alisema hayo ni matokeo ya
mkakati wa hali ya utoaji wa huduma
za afya kwa wananchi wa Wilaya ya
Muheza huku akimshukuru Rais Samia
Suluhu kwa kuleta fedha nyingi za
ujenzi wa hospitali hiyo na vifaa.

Mwinjuma alisisitiza Ofisi ya Mgan-
ga Mkuu wa wilaya kuweka mfumo
mzuri ili kuwarahisishia wananchi
kupata huduma bora ya afya.

Alisema ni vizuri wilaya na hospitali
zikajipanga na kuhakikisha dawa zote
za msingi zinakuwapo kwa mujibu wa
mwongozo kuondoa malalamiko.

Aliwapongeza watumishi wa hospi-
tali ya wilaya na kuwataka kufanya
kazi kwa kujitoa na kuwahudumia
wananchi kwa lugha nzuri mbali na
uchache wa watumishi walionao.

Dk. Mombokaleo alisema wame-
pokea vitanda 24 vyenye thamani va
Sh. milioni 16.

Alisema vitanda hivyo ni kwaajili
ya uchunguzi wa magonjwa, kujifun-
gulia na kulaza wagonjwa.

Alimshukuru Mbunge Mwinjuma
kwa kuleta vitanda hivyo wakati
mwafaka.
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Mwalimu ailima
barua CWT apinga bil.
7/- kufanya sherehe

Na Mwandishi Wetu

MWALIMU Victor Kazoba amekiandikia barua Chama

cha Walimu Tanzania (CWT), kwenda kwa Katibu Mkuu

wa chama hicho, Japhet Maganga, akipinga maadhim-

isho ya Siku ya Mwalimu Duniani na kumbukizi ya

miaka 30 ya chama hicho kwa kutoa hoja nane.
Nipashe ilimtafuta mwalimu huyo aliyeko Hal-

mashauri ya Muleba baada ya kuona barua iliyoandik-

wa Desemba mosi, mwaka huu iliyokuwa na saini
yake na kuthibitisha kuwa ni yake na nakala kwenda
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, Waziri Mkuu, Naibu
Waziri Mkuu, Katibu Mkuu Wizara ya Kazi, Vijana,
Ajira na wenye Ulemavu na Rais wa CWT, Leah Ulaya.

Katika barua hiyo, mwalimu huyo mwenye namba
CWT.KGR/MLB.577 alisema hoja zake ni kwamba
tarehe ya maadhimisho ya siku ya mwalimu duniani
ni Oktoba 5, ambayo duniani kote inaadhimishwa, na
kwamba chama hicho kikiwa sehemu ya wataalam na
wasomi kufanya tofauti na siku iliyopitishwa ki-
mataifa ni kuitweza taaluma ya ualimu.

“Aibu hii haiwezi kuwa ya walimu pekee bali kwa
taifa zima na Tanzania.”

Hoja va pili, ni kiwango kikubwa cha bajeti kilicho-
pangwa kutumika katika sherere hizo kinachokadi-
riwa kuwa zaidi ya Shilingi bilioni saba.

“Matumizi ya namna hii yanapelekea chama kuingia
kwenye mikopo katika taasisi za fedha pasipo sababu
ya lazima kufanya hivyo.”

Mwalimu Victor alisema kuadhimisha kumbukizi ya
miaka 30 ya kuanzishwa kwa CWT kwa kutumia kituo
kimoja cha Jiji la Mwanza na kuacha miji mingine
yote haina shughuli yoyote, hakuna tija.

Alisema ni vyema hata kuingia maadhimisho ya
taasisi zingine mfano Chama Cha Mapinduzi ambako
maadhimisho yake hufanyika kwa kila tawi, wilaya,
mkoa na hivyo kila mwanachama kuhusika na pakiwa
na ujumbe mahususi na kuleta tija ya maadhimisho
kwa wanachama wote ambao ndiyo walengwa.

Hoja nyingine ni kufanyika kwa sherere hizo wakati

watumishi wa CWT wakiwa na madai yao ambayo
hayajalipwa hadi sasa yahusuyo stahiki mbalimbali
kama uhamisho, likizo, matibabu, misiba na malim-
bikizo ya michango na tozo katika mifuko ya hifadhi
ya jamii ya NSSF na PSSSF.

Hoja nyingine ni kushindwa kuendeleza miradi
ya ujenzi wa ofisi ya chama ngazi ya wilaya ulioan-
zishwa na ofisi kwa kupewa ruzuku na ofisi makao
makuu.

“Kitendo cha kusitisha vendelezaji wa miradi hiyo
yenye tija kwa walimu moja kwa moja na fedha ku-
tumika katika matumizi ya starehe inatafsirika kama
matumizi mabaya ya fedha za chama,” alisema.

Hoja nyingine aliyoitoa ni kukosekana kwa elimu
kwa wanachama wenye kuelimishwa mambo mbalim-
bali yahusuyo stahiki zao katika utumishi kwasababu

za kukosekana fedha wakati zinapangiwa matumizi ya :
sherehe ni matumizi mabaya ya fedha za wanachama. :
Hoja nyingine ni uwepo wa deni kubwa la malipo ya :

mkono wa kwaheri kwa walimu wanachama wa CWT
waliostaafu kwa kipindi cha mwaka 2018 hadi 2023.
Kadhalika katika hoja ya nane amesema ni uwapo
wa deni kubwa la mawakili waliotoa huduma ya
utetezi kwa walimu wanachama wa CWT na kuna

ushahidi wa wadai kushtaki chama mahakamani kudai

haki zao, jambo ambalo ni fedheha kubwa kwa taasisi
inayotetea maslahi ya watumishi.
“Sababu hizo chache zimenifanya kukuandikia ba-

rua wewe Comrade Katibu wa chama, ufanye maamu- :
Zi magumu va kusitisha sherehe hizo..,” alisema katika :

barua hiyo ya kurasa mbili.
Nipashe ilimtafuta Katibu wa CAT Taifa, Maganga,
alijibu kwa mkato; “Sipo tayari kukusikiliza”.
Mwandishi alipomsihi kutaka kusikiliza upande
wake, alishikilia msimamo wake na kukata simu.
Nipashe ilimtafuta Rais wa CWT Taifa, Leah ambaye
alisikiliza hoja zote nane na kusema; “Mwambie huyo
mwalimu arudi kwenye wilaya yake atapata ma-
jibu yote. Huko alikopeleka barua hatasaidiwa arudi
wilayani kwake.”

mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia) akimpatia cheti Meneja Mwandamizi wa Afya, Usalama na
Mazingira wa GGML, DK. Kiva Mvungi kutambua mchango wa kampuni hiyo katika Mfuko wa Ud-
hamini wa Ukimwi (ATF) kuisaidia serikali kuendeleza mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI wakati
wa Kilele cha maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika kitaifa mkoani Morogoro

Watu 49 wauawa na
wanyama hifadhini

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imebainisha kuwa
katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2015 hadi 2021, wa-
nanchi 49 kwenye Mamlaka ya
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro
(NCAA), walipoteza maisha
kwa kuliwa na wanyama waka-
li, huku wengine wakijeruhiwa
na kuisababishia mamlaka ku-
tumia gharama kubwa kuwa-
tibu.

Kutokana na hali hiyo, seri-
kali imesema  haitotumia
nguvu  kuwahamisha  wa-
nanchi wanaoishi katika eneo
hilo kwenda maeneo mengine,
bali itatoa elimu na ushawi-
shi ili waone tofauti ya maisha
ndani ya NCAA na maeneo yali-
yoandaliwa Msomera, wilayani
Handeni mkoani Tanga.

Akizungumza na waandishi
laam, Msemaji Mkuu wa Serika-
li, Mobhare Matinyi alisema wa-
nanchi hao hawawezi kufanya
shughuli za maendeleo kutoka-
na na masharti ya kuishi ndani
ya hifadhi, hali inayosababisha
maisha yao kuzidi kuwa duni.

“Kwahiyo, wakati Watanza-
nia wengine wanapewa fursa za
shughuli za kiuchumi, mikopo,
wanajengewa huduma za ki-
jamii na miundombinu, wale
wa ndani ya hifadhi haiweze-
kani. Maisha yao yameendelea
kuwa duni wakiishi kwa ku-
patiwa msaada wa vyakula na
NCAA,” alisema.

Matinyi alitaja changamoto
nyingine ni kuwa maisha ya
wananchi hao kuendelea kuwa
hatarini kadri wanavyozidi
kuongezeka kwa kuwa wanaso-
gea zaidi kwa wanyama wakali
na kusababisha baadhi yao
kudhuriwa au kuuliwa.

Kwahiyo,
wakati
Watanzania
wengine
wanapewa
fursa za
shughuli za
Kiuchumi,
mikopo,
wanajenge-
wa huduma
za Kijamii
na miun-
dombinu,
wale wa
ndani ya
hifadhi
haiweze-
kani.

Alisema kuwapo watu
hao hifadhini pia kunaathi-
ri shughuli za uhifadhi na
utalii kwa kuwa wageni
wanapoinga katika hifadhi
hiyo, asilimia 44 ya eneo
wanakutana na binadamu
na mifugo, huku baadhi
ya wanyamapori wakilazi-
mika kuhama.

Alikumbusha kuwa
mwaka 1959 wakati hiyo
inaanzishwa, ilikuwa na
wakazi 8,000 na mifugo
michache, lakini sasaidadi
imeongezeka na kufikia
watu 115,000 na mifugo
zaidi ya 806,000, waki-
chukua kilomita za mraba
3,700, sawa na asilimia 44
ya eneo lote la hifadhi.

Matinyi alisema kuto-
kana na hali hiyo, seri-
kali iliamua kuwaandalia
maeneo salama na rafiki
kwao, ili wapate huduma
muhimu za kijamii na
fursa za kufanya shughuli
za maendeleo ikiwamo
mikopo.

Alisema katika awamu
ya kwanza walijenga ny-
umba 503 katika Kijiji
cha Msomera, Wilaya ya
Handeni mkoani Tanga
ambazo zilihamia kaya 551
zenye jumla ya wananchi
3,010 na mifugo 25,521.

Katika awamu ya pili ya
mradi huo, Matinyi alise-
ma wanatarajia kujenga
nyumba 5,000 katika vi-
jiji vya Msomera nyumba
2,500, Saunyi nyumba
1,000 na Kitwai wilayani ya
Simanjiro nyumba 1,500.

Alisema katika awamu
hiyo, wanatarajia kuhami-
sha kaya 10,000 na mpaka
sasa kaya 500 zimeshaji-

andikisha kuhama kwa hi-
ari na 406 zimeshafanyiwa
uhakiki.

Alisema ukiacha kupewa
nyumba kubwa yenye vy-
umba ya kulala vitatu nda-
ni ya eneo la ekari mbili na
nusu, wananchi hao pia
wanapewa shamba lenye
ukubwa wa ekari tano,
eneo la kuweka mifugo
kwa wafugaji na kujenge-
wa mabwawa na visima
vya maji ya kutumia na ku-
nyweshea mifugo.

Alisema maeneo hayo
pia yanajengewa bara-
bara, mifumo ya umeme,
visima vya maji, minada ya
kisasa na vituo vya kuuza
maziwa kwa wafugaji.

Alisema wananchi hao
wana uhuru wa kuhamia
eneo lolote nchini na wale
watakaoamua kuishi nje ya
eneo waliloandaliwa, wata-
pata fidia ya Sh. milioni 15
iwasaidie katika makazi
yao mapya.

Aprili 6, 2021, Rais Samia
Suluhu Hassan alitoa angal-
izo kwa Wizara ya Maliasili
na Utalii na NCAA kuhusu
kasi hiyo ya ongezeko la
watu hifadhini, akiwataka
waangalie uwezekano wa
kuiokoa hifadhi hiyo ili-
yokuwa imeelewa na idadi
kubwa ya watu na mifugo
na kuathiri shughuli za
utalii.

Juni mwaka 2022, seri-
kali ilianza kuwahamisha
kwa hiyari wananchi wal-
iokuwa tayari kwenda nje
ya hifadhi kutokana na
sababu mbalimbali ikiwa-
mo kutishia uhai wa eneo
hilo muhimu kwa utalii
nchini.
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UMOJA CUP

Na Mwandishi Wetu

AADA ya mtifuano

mkali ulioanza mwan-

zoni mwa mwezi

uliopita, hatimaye
mashindano ya soka ya
kila mwaka wilayani Rorya,
maarufu Umoja Cup, yame-
fikia hatua ya robo fainali, am-
bayo itaanza kupigwa rasmi
kesho, Jumanne.

Timu nane zilizofanikiwa
kutinga hatua ya robo fainali
ya michuano hiyo ambayo len-
go lake mbali na kutoa buruda-
ni kwa Wanarorya, ni kuibua
vipaji na kujenga umoja na
ushirikiano wilayani humo, ni
KMT ya Sota itakayocheza na
Kabwana fc ya Mkoma, Shirati
Mji ya Mkoma itakayocheza na
Kyariko ya Raranya.

Nyingine ni wenyeji, Wan-
amaji FC ya Sota itakayovaana
na Mafundi fc, pamoja na Bu-
bombi ya Bukura Mpakani

itakayokuwa na shughuli pevu
dhidi ya Gonga fc kutoka Ny-
amongo.
Robo fainali ya
kwanza hapo kesho
itawakutanisha Vijana
wa KMT dhidi ya Kab-
wana fc wakati ya pili
kati ya Shirati Mji Fc
na Kyariko Fc ikita-
rajiwa kuchezwa Al-
hamisi wiki hii, mechi
zote zikipigwa Uwan-
ja wa Maji Shirati Sota.

Akizungumzia  michuano
hiyo ya Umoja Cup Rorya
2023, Meneja wa Mashindano,
Danile Maina, alisema ya-
mekuwa ya mwendelezo na
yanazidi kukua kila mwaka
jambo ambalo wanamshuku-
ru mdhamini wao kwa, Peter
Owino, kwa juhudi kubwa
anazofanya kuhakikisha yana-
fanyika kila mwaka.

“Mdhamini wetu anajita-
hidi kuhakikisha kila mwaka
mashindano haya hayakwami
ili wadau wa soka wilayani
Rorya waendelee kupata bu-
rudani na vijana waendeleze
vipaji vyao”, alisema Maina.

Kuhusu kupatikana mshin-
di aliyestahili  kutokana
na uwezo wake uwanjani,
Maina alisema mashindano
hayo yanayodhaminiwa na
mdau wa michezo wilayani
Rorya, Owino, huchezeshwa
na waamuzi makini kutoka
mKkoani Mara.

Maina alizitaja zawadi zi-
takazotolewa kwa washindi
wa Umoja Cup 2023; mshindi
wa kwanza mbali ya medali
na kombe ataondoka na Sh.
500,000, wa pili atajinyakulia
Sh. 150,000 na seti moja ya
jezi, huku wa tatu akizawadi-
wa seti moja ya jezi na Sh.
50,000 na mshindi wa nne
akibeba mpira Sh. 30,000.

KUANZA KUPIGWA

“Kocha bora wa mashinda-
no, atazawadiwa ‘tracksuit’,
huku mchezaji bora akion-
doka na Sh. 20,000 sawa na
mfungaji bora na kipa bora
ambaye mbali na kiasi hicho
cha fedha atapewa pia zawadi
ya ‘gloves’, wakati mchezaji
chipukizi akiondoka na ki-
atu. Timu yenye nidhamu
itazawadiwa ‘jozi 15 za ‘stock-
ing’ (soksi za kuchezea mpi-
ra),” alisema.

Timu zilizoshiriki
mashindano hayo yalikuwa
yakichezwa kwa mfumo wa
mtoano (nyumbani na ugen-
ini), kabla ya kutinga hatua
ya robo fainali ni Kirengo fc,
Wanamaji fc ambao ni we-
nyeji, KMT fc, Masonga, Bu-
bombi, Victoria, Kirongwe,
Donga, Nyahera, Kabwana
United, Homeboys, Shirati
Mji, Kyariko, Rifa, Wimbi na
Mafundi fc ambao ni mabing-
wa watetezi.

Kikosi cha Wanamaji FC ya Sota, kitakachovaana na Mafundi FC katika hatua ya robo fainali ya michuano ya Umoja Cup
Rorya 2023 inayoendelea wilayani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Azam kuhamishia dozi Ligi Kuu FA Cup

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC imesema
dozi za mabao mengi ina-
zotoa kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa sasa, itazi-
hamishia kwenye Kombe la
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), maarufu
Kombe la FA.

Klabu hiyo imetoa onyo
hilo juzi siku chache baada
ya ratiba ya raundi ya pili ya
Kombe la FA kutoka, huku
Azam ikipangwa kucheza na
Alliance ya Mwanza katika
mechi ambazo zimepangwa

kuchezwa Desemba 15 hadi
17.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hasheem Ibwe, amesema
baada ya kutoka kwa ratiba
hiyo, wameanza kujipanga
kikamilifu ili kutwaa Kombe
kwa sababu wana historia
nzuri, pia ni kombe ambalo
wana bahati nalo.

“Tunaamini kwamba hili
kwanza ni kombe ambalo
tumekuwa na wakati mzuri
sana nalo, huwa tuna bahati
nalo, na timu tunayokwenda
kucheza nayo imeshawahi
kucheza Ligi Kuu, na kama in-

avyojua msingi wa timu hiyo
ni vijana wa akademi, siyo wa
kununua huku na huku, au
nje ya nchi, ni wale ambao
unawatengeneza wenyewe
kutoka shule, hivyo hauwezi
kuwa mchezo rahisi.

“Lakini  niwaambie tu
mashabiki wa Azam, vipigo
vinavyotokea huku kwe-
nye Ligi Kuu sasa vitahamia
Kombe la FA, dozi ni ile ile,
hatuna upendeleo, sindano
iliyoshona koti ndiyo itasho-
na ngozi,” alitamba Ibwe.

Kwa siku za karibuni, Azam
FC imekuwa ikitoa vikigo vi-

kubwa katika mechi za Ligi
Kuu, mara ya mwisho ikii-
kandika Mtibwa Sugar mabao
5-0, Novemba 24, lakini kabla
ya hapo iliizichapa Mashu-
jaa FC 3-0, mechi ikipigwa
Novemba Mosi na ikaifumua
Thefu SC 3-1, Novemba 4
mwaka huu.

Msimu uliopita Azam ilitin-
ga fainali ya kombe hilo, ika-
likosa kwa kuchapwa bao 1-0
dhidi ya Yanga, mechi ikiche-
zwa Juni 12 mwaka jana,
Uwanja wa Mkwakwani jijini
Tanga, lililowekwa wavuni na
Mzambia Kennedy Musonda.

Bares
ategemea
dirisha dogo
kuibeba
Mashujaa

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mashujaa

FC, Abdallah Mohamed ‘Bares’
(pichani chini), amekiri kuwa
na Kipindi kigumu kwa sasa,
lakini akifurahia kuona dirisha
dogo la usajili likiwadia, jambo
ambalo atakwenda kulitumia
vema kuimarisha safu yake ya
ushambuliaji, ambayo im-
ekuwa na mapungufu kadha
wa kadha kwenye mbio za Ligi
Kuu Tanzania Bara.

~ Akizungumza na Nipashe
jana, Bares alisema ameona
makosa ya kikosi chake iki-
wamo kushindwa kutengeneza
nafasi nyingi na kufunga ma-
bao kwenye michezo yao.

Alisema katika michezo
iliyopita hakuwa na matokeo
mazuri ukiwamo juzi ambao
walikubali kichapo cha mabao
3-2 dhidi ya KMC FC, tatizo
kubwa limekuwa kushindwa
kuzitumia nafasi chache wana-
zotengezeza.

“Tutaongeza nguvu dirisha
dogo kwa kusajili watu wa
kushambulia maana huko
tumekuwa tuna shida, pia tut-
aangalia safu ya ulinzi na vi-
ungo, kwa sababu ya kufanya
vizuri katika michezo iliyopo
mbele yetu,” alisema Bares.

Aliongeza kuwa licha ya ku-
topata matokeo mazuri katika
michezo miwili iliyopita, bado
hawajaondoka katika mipango
vao ya kuhakikisha wana-
maliza kwenye nafasi ya saba
katika msimamo wa ligi hiyo.

Bares alieleza bado wapo
kwenye mapambano ya
kutafuta matokeo chanya
kwenye michezo iliyopo mbele
vao, akiendelea kuwahimiza
wachezaji kuwa makini iki-
wamo safu ya ushambuliaji
kwa kipindi ambacho dirisha la
usajili bado halijafunguliwa.

Alisema kuwa kwa sasa akili
na NgUVU zao wanazielekeza
katika mechi ijayo wata-
kayokuwa nyumbani dhidi ya
Tabora United kuhakikisha
wanavuna alama muhimu ka-
tika mchezo huo utakaopigwa
kesho kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika, Kigoma.
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VIGOGO EPL KWA TAYLOR

KLABU za Tottenham Hotspur, Aston Villa, New-
castle United na Brighton zipo kwenye mbio moja na
Manchester City na Manchester United kumuwania
kiungo wa kati wa Uholanzi, Kenneth Taylor mwenye
umri wa miaka 21 kutoka Ajax. (Teamtallk)

MESSI AJAYE ATAKIWA CITY

MANCHESTER City inamfuatilia chipukizi wa
Argentina, Claudio Echeverri, huku kiungo msham-
buliaji huyo wa River Plate mwenye umri wa miaka 17,
akitajwa kama Lionel Messi ajaye. (Mirror)

LEWANDOWSKI KUACHWA

BARCELONA inaweza kumwachia mshambuliaji wa
Poland, Robert Lewandowski kama mchezaji huru
mwishoni mwa msimu wa 2024-25 kwa sababu ya
kipengele katika mkataba wa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 35. (Sport via Sun)

PHILLIPS NA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia kiungo
wa kati wa Manchester City, Kalvin Phillips, 28, kabla
ya dirisha la uhamisho la Januari. (Football Insider)

ALONSO KURUDISHWA REAL

KLABU ya Real Madrid inataka kumchukua kiungo
wake wa zamani, Xabi Alonso ili arudi Bernabeu kuwa
kocha kutoka kule Bayer Leverkusen. (Mirror)

MAIGNAN AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inaweza kujitosa kum-
sajili mlinda mlango wa AC Milan, Mike Maignan, 28,
kuchukua nafasi ya Mjerumani Manuel Neuer, 37. (Sky
Germany)

ZERBI MKATABA MPYA

KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi, huenda
akabaki katika klabu hiyo huku wakijiandaa kumpa
mkataba mpya baada ya taarifa za kutakiwa Manches-
ter United. (Football Insider)

CARRICK ASAKA NYOTA

KOCHA wa Middlesbrough, Michael Carrick, ana-
taka kuongeza wachezaji katika dirisha la majira ya
baridi, huku nyota wa Nottingham Forest, Joe Worrall,
26 na Charlie Cresswell (21), kutoka Leeds United
wakiwa miongoni mwa walengwa. (Sun)

THURAM AWANIWA LIVER

KLABU ya Liverpool inapania kumleta kiungo wa
kati wa Nice na Ufaransa, Khephren Thuram mwenye
umri wa miaka 22, pale Anfield. (Fichajes)

BOBB KUFUNGWA UPYA

KLABU ya Manchester City inakaribia kufikia
mwafaka wa kumpa mkataba mpya, mshambuliaji wa
Norway, Oscar Bobb, 20. (90 min)

WILLIAMS NA BARCELONA

BARCELONA haitalipa ada ya euro milioni 50
iliyowekwa kwenye kifungu cha kutolewa katika mka-
taba mpya wa mshambuliaji wa Athletic Bilbao, Nico
Williams, 21, katika hatua ambayo inampa mchezaji
huyo fursa ya kujiunga na klabu zingine msimu ujao.
(Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HISPANIA
MICHUANO

NYON, Uswisi

ROO ya michuano ya Euro
2024 ya majira ya joto ya-
jayo nchini Ujerumani im-
efanyika na kushuhudia
Ufaransa na Hispania zikiwekwa
kwenye kundi la kifo.
Jumla ya timu 21 tayari
zimefuzu kwa michuano
hiyo, huku nafasi tatu
zaidi zikiwa bado na zita-
patikana baada ya mechi
za mchujo zitakazoche-
zwa Machi mwakani.

Ufaransa imepangwa Kundi D,
ambapo itamenyana na Uholanzi,
Austria na washindi wa Playoff A
(kati ya Poland, Wales, Finland na
Estonia).

Kikosi hicho cha kocha, Didier De-
schamps ambacho kilibeba Kombe
la Dunia mwaka 2018 na kufika fain-
ali mwaka 2022, kinatarajia kufanya
marekebisho kwenye michuano ya
euro iliyopita, ambapo walitolewa
katika hatua ya 16-bora.

Hispania ambayo ilishinda mi-
chuano hiyo mwaka 2008 na 2012,
imepangwa Kundi B, ambapo itaka-

KUNDI LA

® ® ® Kocha England naye
ahofu, asema timu zote wanaz-
ocheza nazo ni zaidi ya...

biliwa na mtihani mgumu baada
ya kupangwa dhidi ya Mabingwa
Watetezi, Italia na Croatia waliofika
nusu fainali Kombe la Dunia 2022
na Albania.

England bado wanatafuta taji lao
kuu la kwanza la wanaume tangu
mwaka 1966, ilimaliza nafasi ya pili
baada ya kushindwa kwa mikwaju
ya penalti na Italia katika michuano
ya mwaka 2021 na vijana hao wa ko-
cha Gareth Southgate wamepang-
wa Kundi C pamoja na Denmark,
Slovenia na Serbia.

“Siku zote wunahisi upo kwe-
nye karatasi,” alisema Southgate
akiwaambia waandishi wa habari
baada ya droo ya makundi hayo.

“Timu zote tunazocheza ni zaidi
ya uwezo. Nilikuwa nimetulia kwa
yote hayo. Unajua lengo ni kuon-
doka kwenye kundi.”

Ujerumani imekuwa katika hali
mbaya mwaka huu, ipo Kundi A

pamoja na Scotland, Hungary na
Uswisi.

Michuano hiyo itaanza Juni 14,
huku fainali zikipangwa kwenye
Uwanja wa Olympia mjini Berlin Ju-
lai 14, 2024.

Makundi kamilia euro 2024:

Kundi A: Ujerumani (wenyeji),
Scotland, Hungary, Uswisi, huku
Kundi B likiundwa na Hispania, Cro-
atia, Italia na Albania.

Kundi C ni Slovenia, Denmark,
Serbia na England, wakati Kundi D
ni mshindi wa mchujo A, (Poland/
Wales/Finland/Estonia), Uholanzi,
Austria na Ufaransa.

Kundi E ni Ubelgiji, Slovakia, Ro-
mania, mshindi wa Mchujo B (Isra-
el/Bosnia/Ukraine/Iceland) na Kun-
di F ni Uturuki, mshindi wa mchujo
C (Georgia/Ugiriki/Kazakhstan/
Luxembourg), Ureno na Jamhuri ya
Czech.
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ODEGAARD
ATAKA UBORA |
ZAIDI ARSENAL®

LONDON, England

ARTIN Odegaard amekiri Arse-
nal inahitaji kuimarika zaidi baa-
da ya kupata ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Wolves, Jumamosi.

Wenyeji walipata faida ya mabao 2-0 pale
kwenye Uwanja wa Emirates, huku Bukayo
Saka na Odegaard kila mmoja akifunga bao
ndani ya dakika 15.

Hata hivyo, ‘Washikabunduki’ hao wali-
waruhusu Wolves kurejea mchezoni waka-
ti walipofunga bao zikiwa zimesalia dakika
nne za muda wa kawaida.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Norway,
Odegaard amesisitiza kuwa Arsenal lazima
wafanye vizuri zaidi wanapokuwa kwenye
uongozi bora.

Nahodha huyo mwenye umri wa miaka
24, alisema: “Tulianza tena kwa nguvu
sana. Kipindi cha kwanza kilikuwa ki-
zuri. Tulifunga mabao mawili mazuri na
kutawala kila kitu.

“Tumewaruhusu waingie kidogo tukiwa
na bao, lakini huo ni mpira wa miguu. Nad-
hani tunapaswa kujifunza kutokana na
hilo.

“Tunajua kwenye Ligi Kuu huwezi ka-
mwe kuzima mchezo. Leo ulikuwa mfano
mzuri wa hilo. Lazima tuhakikishe tuna-
fanya vema zaidi wakati ujao tukiwa 2-0.”

Lakini licha ya kukosolewa kwa kukosa
umakini, Odegaard alifurahishwa na ki-
wango cha Arsenal.

Aliongeza: “Imekuwa wiki nzuri na ma-
tokeo mazuri. Tupo kileleni na lazima tuzi-
di kuimarika na kuendelea kusonga mbele.

“Ratiba ni ngumu, lakini karibu msimu
mzima ni mgumu. Huna muda mwingi wa
kupona.

“Lazima tuwe wajanja katika kupona na
kupumzika kabla ya mchezo unaofuata
dhidi ya Luton.”

Ushindi dhidi ya Wolves unamaanisha
kuwa Arsenal wako kileleni mwa jedwali
mwa msimamo kwa pointi nne, huku safari
ya kuelekea Luton ikitarajiwa Jumanne.

|
Kocha
Newcastle
amsifu
Gordon

NEWCASTLE, England

‘,

KOCHA Eddie Howe anafurahi
kuona Anthony Gordon aki-
pata kutambuliwa kwa kustahili
baada ya mchango mzuri wakati
akiiwezesha Newcastle United
kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya Manchester United, Juma-
MOSi.

Winga huyo mwenye umri wa
miaka 22 alifunga bao muhimu
lililofanikisha ushindi huo na
kuwafanya Magpies hao kuji-
vuta hadi nafasi ya tano kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England.

Gordon alipiga krosi iliyoon-
gozwa kwa ustadi kutoka kwa

Kieran Tripper katika dakika
ya 55 na kuzua shangwe kwe-
nye uwanja wa St James’ Park.

Mchezaji huyo wa zamani wa
l Everton sasa amefunga mabao
sita ya ligi Kuu msimu huu - na
Howe alimsifia nyota huyo ali-
yesajiliwa kwa pauni milioni 45.

Alisema: “Tangu siku ya kwan-
za alipofika kwenye klabu hii,
uliona shauku aliyokuwa nayo
na nia yake ya kutaka mafanikio
zaidi.

“Anawaza mazoezi kila siku na
wakati mwingine tunalazimika
kwenda kumtoa nje ya uwanja
wa mazoezi.

“Kakabiliana na beki mzuri
sana leo (juzi) Aaron Wan-Bis-
saka, lakini yeye alikuwa bora
zaidi kimwili. [likuwa vita nzuri
sana kati yao wawili.

“Nimefurahi kuwa anafunga
mabao sasa na kupata kutambu-
liwa anakostahili.”

Howe alilazimika kuanzisha
kikosi kilichotoka sare ya bao
1-1 na Paris Saint-Germain dhidi
ya United kutokana na tatizo la
majeraha linaloendelea, huku
kipa Nick Pope akipata tatizo la
bega mwishoni mwa kipindi cha
pili.

HEATRET.C

1)
N
, 11 H
Rashford ataktwa
kuungwa mkono

_

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag, amesema Marcus
Rashford atapata “uungwaji mko-
no” katika jitihada za kurudisha
upya kiwango chake baada ya ku-
tokuwa na wakati mzuri wakati
wakifungwa na Newcastle.

Man United ilipoteza kwa bao
1-0 kwenye Uwanja wa St James’
Park Jumamosi huku Rashford
akitolewa baada ya dakika 61.

Mshambuliaji huyo wa kima-
taifa wa England alifunga mabao
30 katika michuano yote msimu
uliopita, lakini amefanikiwa ku-
funga mabao mawili pekee katika
mechi 18 msimu huu.

“Najua hili suala linakuja na
Marcus anawekeza sana, tu-

namuunga mkono na atarudi :

kwenye kiwango chake,” alisema
Ten Hag.

“Anafanya kazi kwa bidii na an-
ajituma sana. Atarejea, atapona
na atapata msaada wetu wote.”

United sasa wamepoteza me-
chi sita za Ligi Kuu England
msimu huu na 10 katika mashin-
dano yote.

Walipiga shuti moja tu lililolen-
ga lango dhidi ya Newcastle huku
vijana wa kocha Eddie Howe wa-
kirekodi majaribio 22, likiwamo
la mpira wa adhabu wa Kieran

Trippier uliogonga mwamba wa

goli.
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Em—— TWIGA

Gamondi
akubali
kwa Al Ahly
sasa aipania
Medeama
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kushinda ugenini,” alisema
Gamondi.

Aliongeza kuwa wanaenda ka-
tika uwanja wa mazoezi kufanyia
kazi mapungufu yao na kupigania
alama tatu za ugenini dhidi ya
Medeama FC, kwani wakishinda
watajiweka kwenye nafasi nzuri
va kusaka tiketi ya kwenda robo
fainali.

Kocha Mkuu wa Al Ahly, Marcel
Koller (pichani), alisema kipindi
cha kwanza mechi ilikuwa ya
ushindani mkubwa na walitengen-

eza nafasi na kushindwa kuzitumia :

ipasvyo.
Alisema kipindi cha pili waliingia
na mMpango mwingine na kufani-

kiwa kupata bao la kuongoza kabla

yva Yanga kuchomoa na kufanya
matokeo kuwa bao 1-1.

“Kwa matokeo ya sare ugenini
si mbaya, kubwa ni kuendelea
kujiandaa kwa mechi yetu ijayo
kuhakikisha tunaendelea kusaka
ushindi,” alisema Koller.

Kwa matokeo hayo, Al Ahly
inaongoza Kundi D ikiwa na alama
nne ikifuatiwa na Medeama yenye
pointi tatu sawa na CR Belouizdad
huku Yanga ikiendelea kuburuza
mkia kwa alama yake moja.

e .

Na Saada Akida

IKIWA zimebaki
dakika 90 tu kabla ya
kujihakikishia  tiketi
ya kwenda fainali za
Mataifa ya Afrika kwa Wa-
nawake (WAFCON), mwakani
nchini Morocco, Kocha Mkuu
wa Timu ya Taifa ya Tanzania,
Bakari Shime, amesema kazi
kubwa anayoifanya ni kuwa-
jenga kisaikolojia wachezaji
wake ili kuwapunguzia mzigo
wa mawazo kichwani.
Amesema wachezaji wa-
naweza kuwa wanawaza
kuwa tayari wameshafuzu
kutokana na ushindi wa ma-
bao 3-0 walioupata kwenye

a‘.
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mechi ya awali nchini, hivyo
kushindwa kutekeleza ma-
jukumu yao ipasavyo katika
mechi ya marudiano.
Aklzungumza na Ni-
pashe jana, Shime
alisema ameona ma-
Rungufu ya kikosi
ake na ubora wa
wapinzani wao, Togo
ambao wanatumla
nguvu pamoja na ku-
fika langoni mwa mp-
inzani mara nyingi.
Alisema mwisho na dakika
90 za mchezo wa kwanza
nyumbani ni maandalizi ya
mechi yao ya marudiano dhi-
di ya Togo ambayo wanahi-
taji kuzuia kutoruhusu bao au

-:' “ -—
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kuendelea kushinda ugenini.
Shime alisema atahakikisha
kwanza safu ya ulinzi inaku-
wa makini katika mchezo
wao wa marudiano ambao
wanaenda kucheza ugenini
na muhimu ni kushinda ili
kwenda kucheza fainali hizo.
“Tumeshinda  nyumbani
mabao 3-0 hii ni faida kwetu,
lakini hatutakiwi kujisahau
na kuona tumeshafanikiwa
kucheza fainali, tunajipanga
vizuri kufanyia kazi mapun-
gufu yetu na ubora wa Togo
ili twende tukatafute matokeo
chanya ugenini na kujihakiki-
sha kwenda katika fainali
hizo,” alisema Shime.
Aliongeza kuwa anaami-

ni kama wachezaji wake
watafuata maelekezo anay-
owapa uwanja wa mazoezi
watafanikiwa kushinda mechi
hiyo ya marudiano na kupata
nafasi ya kucheza fainali za
Wafcon mwakani.

Kikosi cha Twiga Stars kil-
iondoka jana kuelekea nchini
Togo kwa ajili ya kukamili-
sha dakika 90 za mchezo wa
marudahia dhidi wenyeji
wao hao utakaochezwa ke-
sho. Tanzania inahitaji sare
au ushindi wowote ili kucheza
fainali baada ya mechi ya
kwanza kushinda mabao
3-0 katika mechi iliyopigwa
Uwanja wa Azam Complex ul-
iopo Chamazi, Dar es Salaam.

3 . MSITU MNENE...
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Mshambuliaji wa Yanga na mfungaji wa bao pekee wakati wakitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Al Ahly, Pacome Zouz-
oua, akipasua ngome ya wapinzani wao hao kwenye mechi ya Kundi D ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbeya City sdsa yazidi

Benchlkha atoa sababu

kupotea Championship

Na Adam Fungamwango

DALILI za Mbeya City kure-
jea Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kuteremka msimu
uliopita zinazidi kufifia baada
va juzi kupokea kipigo cha
mabao 2-1 dhidi ya Mbuni FC,
mchezo uliopigwa Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid, jijini
Arusha.

Mabao ya Mbuni yalifung-
wa na beki wa zamani wa
Simba, Paul Bukaba kwa mk-
waju wa penalti, akimfunga
kipa wa zamani wa timu
hiyo ya mtaa wa Msimbazi,
Jeremiah Kisubi, bao la pili
likiwekwa wavuni na Baraka
Mwangosi, Adili Buha akifun-
gabao pakee kwa Mbeya City.

Baada ya matokeo hayo,

Mbeya City, iliyopanda na
kucheza Ligi Kuu msimu wa
2013/14, kabla ya kushuka
2022/23, imeporomoka hadi
nafasi ya nane ikiwa na pointi
18 kwa michezo 13 iliyocheza
mpaka sasa.

Timu ya Ruvu Shooting
nayo imejiweka katika maz-
ingira mazuri ya kucheza
Ligi Daraja Pili ‘first league’'
msimu ujao baada ya kukub-
ali kipigo cha bao 1-0 dhidi ya
Cosmopolitan kwenye Uwan-
jawa Jamhuri, Dodoma.

Hicho ni kipigo cha 12 kwa
timu hiyo iliyoshuka daraja
msimu uliopita kutoka Ligi
Kuu, ikiwa ndiyo timu pekee
ambayo haijashinda mechi
yoyote ikitoka sare moja tu,
ikiwa imeshacheza mechi 13

mpaka sasa.

Kwenye Uwanja wa So-
koine Mbeya, vinara Ken-
Mbeya, walizidi kuweka hai
matumaini yao ya kucheza
Ligi Kuu msimu ujao baada
ya kuitandika TMA mabao
2-0.

Ushindi huo umeiwezesha
KenGold kufikisha pointi
29 na kuiacha TMA kwenye
nafasi yake ya tatu na pointi
zake 26.

Kabla ya mechi hiyo iliyo-
chezwa Uwanja wa Sokoine,
Mbeya, timu zote mbili zili-

kuwa na pointi 26.
Kwenye Uwanja wa Jam-
huri, Morogoro, Transit

Camp ililazimishwa sare ya
bao 1-1 dhidi ya Stand United.
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inakihitaji, walituacha sisi
tumiliki mpira na wakawa
wanatushambulia kwa kush-
tukiza, mpango wao ulikuwa
mzuri, wana wachezaji wa-
zuri pia, ila naweza kusema
mpaka sasa kundi bado liko
wazi, tutakwenda kuwekana
sawa ili tuangalie mechi zijazo
tunachezaje,” alisema kocha
huyo. ) }
Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu hiyo, Ahmed
Ally alisema pamoja na kuko-
sa matokeo ya ushindi, lakini
kwa mara ya kwanza timu yao
imecheza kwa kiwango Kikub-
wa chini ya kocha Benchikha.
“Si matokeo mabaya sana na
wala si mazuri ya kujivunia,
tulikuwa na nafasi kubwa ya
kupata ushindi, nadhani katika

mechi zote tulizocheza msimu
huu za mshindano yote, leo
(uzi) ndiyo tumecheza kwa
kiwango cha juu sana.
“Timu inatia matumanini
hasa baada ya ujio wa mwal-
imu, kinachotufanya tusiwe na
tabasamu ni kukosa tu ushindi
lakini si kiwango,” alisema
Ahmed. )
- Kwa matokeo hayo, Simba
inashika nafasi va tatu kwe-
nye Kundi B, ikiwa na pointi
mbili mpaka sasa na bao
moja, baada ya juzi usiku
Asec Mimosas kuifunga Wy-
dad bao 1-0, hivyo Waivory
Coast hao wanaongoza kwa
pointi nne na mabao mawili,
Jwaneng Galaxy ikishika na-
fasi ya pili kwa pointi nne na
bao moja, huku Wydad iki-
shika mkia ikiwa haina pointi
wala bao.
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Na Saada Akida

AADA ya kupata sare
kwa mbinde dhidi
ya Al Ahly ya Misri

kwenye mechi ya
hatua ya makundi iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa
juzi, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema
hajaridhishwa na matokeo
hayo, hivyo sasa ameamua
kuufungia kazi mchezo ujao
dhidi ya Medeama ya Ghana.

Yanga juzi usiku
walilazimisha
sare ya bao 1-1
dhidi ya Al Ahly
ya Misri, matokeo
ambayo yanaiwe-
ka katika mazin-
gira magumu ya
kwenda hatua ya
robo fainali ya
michuano hiyo,
ingawa nafasi
bado ipo kama
wakianza kupata
ushindi.

Odegaard ataka

Gamondi akubali».
kwa Al Ahly sasa
aipania Medeamq

® ® ® Auchambua mche-
zo huku akieleza...

Akizungumza na Nipashe
jana, Gamondi alisema
mechi ilikuwa ya vipindi
viwili, dakika 45 ya kipindi
cha kwanza walicheza vizuri
na kutengeneza nafasi na
kushindwa kuzitumia, lakini
kipindi cha pili wapinzani
wao, Al Ahly waliingia kwa
mpango mwingine na kuu-
shika mchezo.

Alisema Al Ahly walifani-
kiwa kuingiza watu wenye
spidi, kipindi cha pili am-
bao waliwavuruga, na kukiri
kuwa hawakucheza vizuri
licha ya kupata bao la ku-
sawazisha, lakini pamoja na
hayo wanapaswa kusahau
matokeo hayo na kuangalia
mechi iliyopo mbele yao.

“Mechi ilikuwa ya ushinda-
ni mkubwa, Al Ahly wame-
fanikiwa katika mipango
yao, sasa tunarejea uwanja
wa mazoezi kusahihisha ma-
kosa yetu kuelekea mchezo
ujao dhidi ya Medeama FC.

“Mchezo huo
ni muhimu kwe-
tu kushinda ili
kujiweka kwe-
nye mazin- /
gira mazuri
ya kufikia
malengo
yetu ya
kucheza
robo
fainali,
tuna-
takiwa
k u -
pam-
bana
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba,
Mualgeria Abdelhak Ben-
chikha, amesema wachezaji
wake kutokuwa na kasi, hasa
mita 30 kabla ya kulifikia
[ango la wapinzani wao, ndi-
cho kilichowanyima ushindi
kwenye mechi va Ligi ya
Mabingwa hatua ya makundi
iliyochezwa juzi dhidi ya
- Jwaneng Galaxy, Uwanja
* wa Obed Itani Chilume,
swana.
Akizungumza baada
ya mechi hiyo ku-
tamatika kwa suluhu,
Benchikha alisema
wachezaji wake hasa
washambuliaji na
Vviungo wake ha-

=

Benchikha atoa sababu Simba
kukosa ushindi Botswana

wakuwa na kasi wanapolika-
ribia lango la mpinzani wao,
hivyo kuwapa urahisi ma-
beki wa timu pinzani kuokoa
na kusoma mienendo yao.

“llikuwa mechi nzuri ki-
ukweli, tumekosa pointi
tatu licha ya kucheza vizuri.
Mita 30 kabla ya lango la
Jwaneng Galaxy hatuku-
cheza kwa kasi ya kush-
ambulia na tumepoteza
mabao mengi kutokana na
kutokuwa na ufanisi, sijui
kama niwe na furaha au ni-
siwe nayo kwa sababu pointi
moja sifikiri kama ni nzuri
kwetu, hasa baada ya mechi
iliyopita dhidi ya Asec Mi-
mosas,” alisema kocha huyo
aliyekuwa akiiongoza Simba
kwa mara ya kwanza.

Kocha huyo aliwasifu
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wapinzani wao kutokana na
mpango mkakati walioingia
nao uwanjani, wakiwaachia
mpira, wakikaa nyuma na
kushambulia kwa kushtukiza.
“Tumepoteza pointi mbili
nyumbani na leo tume-
poteza pointi mbili ugenini,
iIla mwisho kabisa nasema
sipendezwi na hali hii.
“Jwaneng Galaxy ni timu
nzuri inayoonyesha nini
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