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Utouh: Mikopo ya
vyuo vikuu ifutwe

Na Sanula Athanas

MWAKA 1994/95, serikali ilianza kutoa
mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu
na miaka 10 baadaye, yaani mwaka 2004
utoaji wa mikopo hiyo ukachagizwa zaidi
na kuanzishwa kwa Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB).

Hata hivyo, utoaji wa mikopo hiyo
umekumbwa na malalamiko kutoka kwa
wadau ikiwa ni pamoja na kuwapo kwa
kile kinachotajwa kuwa uonevu katika
marejesho.

Vilevile, zipo hoja za matumizi mabaya
ya fedha za bodi hiyo zilizoibuliwa na
vyombo vya ukaguzi ikiwamo Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC) na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Kwa kurejea machache, PAC ilibaini
mamilioni ya HESLB kutumiwa na
maofisa wake kulipana posho mbalim-
bali ikiwamo ya ukarimu, huku Ripoti
mpya CAG ikibainisha wadaiwa sugu
128,278 hawajulikani waliko na wana-
takiwa kurejesha Sh. bilioni 706.7 wal-
izokopeshwa.

Wakati hali ikiwa hivyo, aliyekuwa
CAG, Ludovick Utouh, anaishauri serikali
kuifuta mikopo hiyo.

Katika mahojiano maalum na Nipashe
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki il-

iyopita, Utouh alisema anaona kuna haja
kuachana na utoaji wa mikopo ya elimu
ya juu kwa kuwa ufanisi umekosekana
katika marejesho huku kukiwapo taarifa
za uonevu katika kurejesha mikopo hiyo.

Utouh ambaye kwa sasa ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya WAJIBU, alisema
elimu ni miongoni mwa huduma za
msingi ambazo serikali inapaswa kuzitoa
kwa wananchi wake, hivyo siyo haki wa-
nanchi kukopeshwa fedha ili wapate haki
yao.

“Niseme tu kwamba mkopo ni pesa
ambayo unaipokea ili baadaye uilipe, lak-
ini tulisema tunakopesha watu wasome,
waajiriwe na kupitia mshahara wao wa
kuajiriwa warudishe deni.

“Sasa tunasomesha watu wanahitimu
lakini hawana ajira, ndio maana CAG
anasema kuna wadaiwa sugu 128,000
na watu hao wakati mwingine hata ku-
wapata katika mifumo maalum inakuwa
ni shida. “Kwa hiyo, mimi ninafikiri tuna-
takiwa kurudia kufikiria yale mawazo ya
kukopesha mtu asome, ahitimu, ajiriwe,
kupitia mshahara alipe deni.

“Sasa, kwenye hali yetu hii ambayo
hakuna ajira, tutawezaje kurudisha
gharama hizo? Tufike mahali tufikirie
tena hii mikopo ya wanafunzi wa elimu
yajuu.

“Watu wanasoma kupitia mikopo la-

Chamwino mjini Dodoma jana. PICHA: IKULU

Samia akutana na Jenerali Obasanjo

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amekutana
na kufanya mazungumzo na Rais Mstaafu
wa Nigeria, Jenerali Olusegun Obasanjo.

Mazungumzo hayo yalifanyika jana
Ikulu Chamwino jijini Dodoma, ambapo
Jenerali Obasanjo alitoa salamu zake za
rambirambi kwa Rais Samia kufuatia vifo
vya waliokuwa marais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania Hayati Benjamin
Mkapa na Hayati Dk. John Magufuli, wali-
ofariki dunia Julai 23 , 2020 na Machi 17,
2021.

Rais Mstaafu Obasanjo alimpongeza
Rais Samia kwa kupokea kijiti cha kuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na amemtakia heri katika maju-
kumu yake. Aidha, katika mazungumzo
hayo viongozi hao walizungumzia hali ya

kini hawajaajiriwa, ni vipi watarudisha?
Kuwe na sheria ya kusema kuwa huyo
mtu akimaliza masomo yake bila kupata
ajira kwa kipindi fulani nini kifanyike, ku-
liko kuripoti kwenye vitabu kusema bodi
ya mikopo inadai kiasi kikubwa wakati
tunajua uwezekano wa kurudisha ni
sifuri.

“Sisi tuliosoma zamani tulikuwa hatu-
lipi, tulipewa hadi fedha za usafiri (nauli)
lakini wakati huo tulikuwa wachache na
vyuo vilikuwa vichache.

“Suala la afya, elimu na maji ni jukumu
kwa kuwa ndiyo huduma kuu zinazo-
paswa kutolewa na serikali,” Utouh ali-
fafanua.

Takwimu za HESLB za mwaka 2019,
zilibainisha kuwa kati ya Watanzania
479,779 waliopatiwa mikopo hiyo tangu
serikali ilipoanza kuitoa mwaka 1994/15,
ni wanufaika 11,214, sawa na asilimia 2.3
waliofanikiwa kumaliza kulipa madeni
yao.

Deni kuongezeka kwa asilimia sita kila
mwaka, kumekuwa kukitajwa kuwa kiini
cha wanufaika wengi wa mikopo hiyo
kushindwa kumaliza kulipa madeni yao.

Katika hotuba yake jijini Mwanza
wakati wa sherehe za Siku ya Wafanyaka-
zi Mei Mosi mwaka huu, Rais Samia Su-
luhu Hassan alitangaza kuifuta ‘riba’ hiyo
iliyolalamikiwa kwa muda mrefu.

usalama barani Afrika na umuhimu wa
wakuu wa nchi kujadiliana na kutafuta
suluhisho la migogoro hiyo, ambayo ina-
sababisha vifo vya watu wasio na hatia
hasa wanawake na watoto.

Pia, viongozi hao walizungumzia mas-
uala ya maendeleo hasa katika uchumi
na kusisitiza umuhimu wa nchi za Afrika
kuongeza ushirikiano na kuondoa vikwa-
70 vya biashara na uwekezaji.

Mabalozi wasifu
mabadiliko
uhuru vvombo
vya habari

Na Christina Mwakangale

MABALOZI wa Canada na Uin-
gereza wanaoziwakilisha nchi

zao nchini, wamesema wanafura-
hishwa na mabadiliko yanayoanza
kuonekana nchini kwa uhuru wa
vyombo vya habari na kusisitiza
ubora wa habari na zinazoaminika
ni muhimu ili kujenga imani kwa
wananchi.

Balozi wa Canada nchini Tan-
zania, Pamela O'Donnell, akizun-
gumza jana baada ya kufanya ziara
katika vyombo vya habari vya IPP,
Mikocheni, jijini Dar es Salaam,
alisema Rais Samia Suluhu Has-
san ameonyesha kuanza vyema na
tayari watu wana utayari wa kutoa
mchango na maoni yao katika
maendeleo ya nchi na serikali yao.

Katika ziara hiyo balozi
O’Donnell ambaye aliambatana na
Balozi wa Uingereza nchini Tanza-
nia, David Concar William, wali-
lenga kuadhimisha Siku ya Uhuru
wa Vyombo vya Habari Duniani
inayofanyika Mei 3, kila mwaka.

Balozi O'Donnell alisema uhuru
wa vyombo vya habari ni muhimu
kwa kuwa hufanya vyombo hivyo
kuibua na kuripoti kwa uhuru, usa-
hihi na kuleta mabadiliko kwenye
jamii ikiwamo serikali kuchukua
hatua.

“Ukiwa na taasisi zisizo za kiraia
huru, vyombo vya habari huru,
wakiungana wanasaidia kuibua
masuala mbalimbali na serikali
kuchukua hatua,” alisema Balozi
O'Donnell.

Alisema katika kuhakikisha kuna
uhuru huo, Canada inaungana na
nchi nyingine duniani kupitia mi-
radi mbalimbali kuviwezesha vy-
ombo vya habari kuongeza ubora
wa habari zao.

Vilevile, Balozi Concar, alisema
uhuru wa vyombo vya habari
ikiwamo kuripoti taarifa kwa
usahihi na zinazotoa haki pande
zote, kunakifanya chombo
kuaminiwa kwenye jamii, huku
akivipongeza vyombo vya habari
vya IPP kwa kutoa hababari zenye
ubora. o o
~“Hatua nyingi duniani huchuku-
liwa baada ya chombo cha habari
kuripoti. Uhuru kwa vyombo vya
habari ni muhimu kama ilivyo
umuhimu wa kutumia hewa ya Ok-
sijeni. Tunafurahi kuwa hapa (IPP)
leo na kuona mkifanyakazi kubwa
na kutumia wafanyakazi wenye
weledi,” Balozi Concar.

Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/
Radio One, Joyce Mhaville, alise-
ma katika kufanikisha ubora wa
habari, kila mmoja hufanya ma-
jukumu yake ipasavyo kuanzia
kuitafuta habari hadi inapokwenda
hewani.

Mkuu wa idara ya habari ITV,
Steven Chuwa, alisema kukua kwa
teknolojia katika vyombo vya
habari kumeleta changamoto, ku-
tokana na kuibuka kwa waandishi
ambao hawajasomea hata uandishi
wa habari na kutumia mitandao ya
Kijamii vibaya.
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Kifusi chaua
watu watatu

Na Allan Isack, ARUMERU

WATU watatu wamefariki dunia
na wengine watatu kujeruhiwa
baada ya kufukiwa na Kifusi
katika machimbo ya changarawe,
cha Engorora W|Iayam Arumeru
mkoani Arusha.

Taarifa zilizothibitishwa jana
na Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, zilibaini-
sha kuwa watu hao walifukiwa na
kifusi hicho jana asubuhi katika
machimbo hayo wakati wakichim-
ba changarawe.

“Ni kweli hilo tukio limetokea
leo (jana) asubuhi majira ya saa
vvanach|mba moramu na wakati
wakiendelea na shughuli hiyo,
kifusi kilianguka na watatu wakafa
papo hapo.

“Wengine watatu walinusurika
ingawa wameumia Vvibaya. Kazi
ya kuwaokoa watu hao ilifanywa
kuokolewa walikimbizwa kupata
tiba ya awali, Zahanati ya Kison-
go," alisema.

Aliwataja waliopoteza maisha
kuwa ni Nurdin Rajabu (29), Idd
Hussein (26) na Bonkila Martine
(27), wote wakazi wa Ngorbobo,
Wilaya ya Arumeru.

“Ripoti ya awali niliyopokea
inaonyesha kwamba waliojeruhiwa
ni Evarist Martin (25), Haruna
Mbasha (32), Elias Kigeso, wote
wakazi wa Ngorbobo, Wilaya ya
Arumeru,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Kamanda
Masejo, miili ya watu hao watatu
imehifadhiwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Arusha (Mount
Meru). Vilevile, alisema majeruhi
walipatiwa matibabu katika Kituo
cha Afya cha Kisongo na baada
ya muda mfupi hali zao za kiafya
ziliimarika na waliruhusika kurejea
nyumbani.

RC KIMANTA

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Iddy
Kimanta, ambaye alizuru eneo hilo
la machimbo baada ya kutokea
kwa ajali, alisema tayari ameele-
keza maofisa madini kufanya
upembuzi yakinifu kama machim-
bo hayo yanastahili kuendelea
kufanya kazi au la.

“Huenda machimbo haya ya
Engorora hayakuzingatia utara-
tibu wa kiusalama, lakini baada
va wataalamu kuyakagua, wata-
tushauri nini kifanyike,” alisema.

Huenda machimbo haya ya
Engorora hayakuzingatia
utaratibu wa kiusalama,
lakini baada ya wataalamu
kuyakagua, watatushauri nini
kifanyike.

'Spika ataja kasoro barua
ya CHADEMA wabunge 19

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewaon-
doa hofu wabunge 19 wa viti maalum ku-
toka Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), akiwataka kuendelea
kuchapa kazi kwa kuwa wako kwenye
mikono salama.

Kiongozi huyo wa Bunge alilazimika
kutoa ufafanuzi huo bungeni jijini hapa
jana baada ya kuwapo kwa shinikizo
kutoka uongozi wa juu wa CHADEMA
unamwomba Rais Samia Suluhu Hassan
kuingilia kati sakata hilo.

Kwa mujibu wa CHADEMA, wabunge
hao 19 wakiongozwa na aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake CHADE-
MA (BAWACHA), Halima Mdee, walifuku-
zwa uanachama Novemba mwaka jana,
baada ya kwenda bungeni kuapishwa
pasipo idhini ya chama.

Wabunge hao ni Agnesta Kaiza, Nusrat
Hanje, Asia Mohamed, Felister Njau, Ste-
la Fiyao, Halima Mdee, Grace Tendega,

kwenye ukumbi wa Diamond Jublee

mataifa ya Quran Tukufu, juzi.

Esther Matiko, Cecilia Paresso, Esther
Bulaya, Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga,
Tunza Malapo, Naghenjwa Kaboyoka,
Sophia Mwakagenda, Kunti Majala, Ana-
tropia Theonest, Salome Makamba na
Conchesta Rwamlaza.

Akitolea ufafanuzi wa suala hilo jana
bungeni, Spika Ndugai alisema kuna
taratibu za kufuatwa ili mbunge afuku-
zwe. Spika Ndugai alisema: “Niwaambie
vyama vya siasa mimi ni Spika mzoefu,
nimekuwa hapa bungeni miaka 20 sasa
ninaelekea 25, nina uzoefu wa kutosha,
wapo watu wanaopiga kelele Ndugai
anavunja katiba, yaani hawaelewi waten-
dalo kabisa yaani.

“Katibu Mkuu wa chama chochote kile
akiniandikia jambo lenye mgogoro am-
bao unasababisha mambo ya kikatiba,
mgogoro unaotoka kwako msiniandikie
kipeperushi... Eti ‘mimi fulani ninasema
kwamba Spika chukua hatua fukuza fu-
lani na fulani’.

“Kazi yangu mojawapo ni kulinda

wabunge, mkiruhusu hayo mtapata tabu
waheshimiwa. Katibu Mkuu wa chama
chochote huko ulikotoka ananiandikia
kipeperushi halafu mimi (Spika) nichuk-
ue hatua ya kuwafukuza wabunge,
haiendi hivyo.

“Aandike barua na kuambatanisha na
katiba yake ya chama chake, kwa sababu
mimi (Spika) siwezi kujua katiba ya vy-
ama, anachotakiwa kufanya ni aambat-
anishe muhtasari wa kikao kilichofanya
uamuzi wa kuwafukuza.

“Kwa sababu inawezekana huyo Ka-
tibu Mkuu kaamka tu kaandika barua
halafu na mimi ninakurupuka nina-
chukua hatua ya kuwafukuza, nitakuwa
ni Spika au kitu cha ajabu?

“Aandike barua rasmi niipitie, niwape
wataalamu wa sheria maana ninao
wengi, wataitathimini kama iko sawa,
wataangalia wajumbe wa kikao cha
kamati kuu iliyokaa kuwafukuza hao
wabunge ndiyo wajumbe halisi? Kisha
nitamuuliza Msajili wa Vyama Vya Siasa.

Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakar Kunenge. PICHA: OWM

Kontena 500 zatelekezwa bandarini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Selemani Jafo,
ameagiza kukamatwa kwa Kaissy, Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Seif for Tobacco
Trading Co. Ltd aliyeingiza nchini kontena
zaidi ya 500 zenye malighafi ya Molasesi il-
iyoharibika na kuzitelekeza katika Bandari
ya Dar es Salaam.

Jafo alitoa agizo hilo jana baada ya
kufanya ziara ya kushtukiza katika Bandari
ya Dar es Salaam na kushuhudia kontena
hizo zikiwa zimetelekezwa bandarini huko
na zingine kutawanywa katika baadhi ya

Alisema kamwe Tanzania halwezi ku-

geuzwa kuwa dampo kwa kuruhusu kuin-
gizwa bidhaa kutoka nje ya nchi ambazo
muda wake wa matumizi kuisha.

Ilidaiwa kuwa mfanyabiashara huyo
aliyetambulika kwa jina moja la Kaissy, ali-
ingia nchini kwa hati ya utembezi (tourist)
na baadaye kupatiwa kibali cha uwekezaji
kupitia EPZA kilichomruhusu kuwekeza
katika uzalishaji wa shisha, kibali ambacho
kilifutwa baada ya kugundulika kuwapo
udanganyifu mkubwa kuhusu uwekezaji
wake.

Waziri Jafo alimwagiza Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Taifa na Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), Dk. Samwel
Gwamaka, kufanya ukaguzi katika bandari
kavu zote nchini kubaini bidhaa zilizoin-

gizwa nchini zikiwa zimeisha muda wake
wa matumizi ambazo zimetelekezwa kwa
lengo la kuzitupa nchini na kuchukua hat-
ua za kisheria.

Jafo pia aliagiza NEMC, TBS na Mamlaka
ya Bandari ndani ya siku tatu kuwasilisha
taarifa ya kina kuhusu mwekezaji huyo
na idadi kamili ya kontena zilizoingizwa
nchini na mfanyabiashara huyo.

Waziri Jafo pia alitembelea bomba za
kusafirishia mafuta kutoka kwenye meli
na kubaini uvujaji wa mafuta katika ma-
bomba hayo unaosabishwa na uchakavu
wa mitambo hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Jafo aliagiza
hatua za haraka kuchukuliwa kudhibiti
uchafuzi wa mazingira.
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Watanzania 57 waukana uraia

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawene,
amesema katika kipindi cha Ju-
lai, 2020 hadi Machi mwaka huu,
Watanzania 57 waliukana uraia
na kupata uraia wa mataifa men-
gine.

Kadhalika, amesema hadi ku-
fikia Machi, mwaka huu idadi ya
vitambulisho vilivyozalishwa na
kusambazwa ni 7,028,567 katika
wilaya 34 za Tanzania Bara na
Zanzibar.

Alitoa taarifa hiyo jana wakati
akiwasilisha bungeni makadirio
ya mapato na matumizi ya fedha
kwa wizara yake kwa mwaka
2021/22, akiomba Bunge kuidhin-
isha Sh. bilioni 939.

Simbachawene alisema Watan-
zania hao waliopatiwa uraia ka-
tika mataifa ya Afrika Kusini (1),
Australia (2), Austria (1), Botswa-
na (3), Canada (9), India (5), Italia
(2), Kenya (3), Lebanon (1), Mare-
kani (10), Namibia (1), Uholanzi
(1), Oman (1), Rwanda (2), Uganda
(1), Uingereza (5), Ujerumani (8)

na Yemen (1).

Alisema idadi ya wageni wal-
ioomba na kupewa uraia wa
Tanzania katika kipindi cha Julai,
2020 hadi Machi, 2021 walikuwa
ni 52.

Alisema wageni hao ni kutoka
mataifa ya Cameroon (1), Ghana
(1), India (20), Kenya (3), Leba-
non (2), Pakistani (4), Somalia (2),
Uganda (1), Uingereza (2), Uturuki
(1), Yemeni (12) na wasiokuwa na
utaifa (3).

HATI ZA KUSAFIRIA

Mbali na hilo, Simbachawene
alisema katika kipindi hicho,
Idara ya Uhamiaji ilitoa hati za
kusafiria 54,072 kwa Watanzania
waliotaka kusafiri nje ya nchi.

Alisema kati ya hizo, hati za
kusafiria za Kidiplomasia ni 133,
Kiutumishi 22 na za kawaida
ni 53,917. Vilevile, jumla ya Hati
za Safari za Dharura 164,506
zilitolewa.

Aidha, alisema Watanzania 310
waliokwenda nje ya nchi kiny-
ume na taratibu za uhamiaji wa-
lirudishwa nchini

Kuhusu Visa, Simbachawene
alisema zilitolewa 224,544 hadi
kufikia Machi, mwaka huu,
kwamba visa za matembezi ni
203,324, biashara 20,929 na
kidiplomasia 291 ikilinganishwa
na Visa 337411 zilizotolewa kwa
mwaka 2019/2020.

Alisema vibali vya ukaazi
12,676 vilitolewa kwa wageni
walioingia nchini katika kipindi
hicho.

VIBALI VYA UKAAZI

Kuhusu udhibiti wa uingiaji,
ukaaji na utokaji wa wageni,
Simbachawene alisema Idara ya
Uhamiaji ilisimamia uingiaji wa
wageni 511,243 nchini ikilingan-
ishwa na wageni 1,158,022 walio-
ingia katika kipindi kama hicho
mwaka 2019/2020.

Alisema wageni 421,687 walito-
ka nchini ikilinganishwa wageni
1,048,149 waliotoka kwa mwaka
2019/2020, kwamba katika kip-
indi hicho wageni 201 walizuiliwa
kuingia nchini kutokana na saba-
bu za kiusalama na kutokidhi vig-
ezo vya kiuhamiaji.

“Idadi ya wageni walioingia
na kutoka nchini kwa mwaka
2020/2021 imepungua ikilingan-
ishwa na mwaka 2019/2020 kuto-
kana na ugonjwa wa homa ya ma-
pafu,” alisema Simbachawene.

VITAMBULISHO

Kuhusu Vitambulisho vya
Taifa, Simbachawene alisema
hadi kufikia Machi, mwaka huu
usajili wa wananchi umeongeze-
ka na kufikia watu 22,345,948
ikilinganishwa na lengo la kusajili
watu 25,237,954.

Alisema wageni wakaazi 32,170
na wakimbizi 213,251 wame-
sajiliwa, namba za utambulisho
18,762,822 zimezalishwa na ku-
gawiwa kwa wananchi.

“NIDA imezalisha na kusam-
baza vitambulisho 925,342, hivyo
kufanya idadi ya vitambulisho
vilivyozalishwa na kusamba-
zwa hadi Machi, 2021 kufikia
7,028,567 katika wilaya 34 za Tan-
zania Bara na Zanzibar,” alisema
Simbachawene.

Alisema kazi ya uzalishaji vi-
tambulisho katika wilaya 116 zi-

lizobaki inaendelea na inataraji-
wa hadi kufikia Julai, 2021 watu
wote wenye namba za utambul-
isho watapata vitambulisho.

Alisema namba za utambul-
isho 13,932,455 zilitumika katika
usajili wa simu kwa lengo la kui-
marisha usalama.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2021/22, NIDA itaendelea na
zoezi la usajili na utambuzi ka-
tika wilaya na mikoa yote nchini,

watu 1,438,735 wanatarajiwa
kusajiliwa.
USAFIRISHAJI BINADAMU

Kuhusu biashara haramu ya
usafirishaji wa binadamu, Sim-
bachawene alisema serikali
imefanikiwa kuwaokoa na ku-
wasaidia watu 165 waliokuwa wa-
natumikishwa kufanya kazi kama
vile kuomba mitaani, kazi za ma-
jumbani, kutumikishwa kingono,
kazi ngumu kwenye mashamba
na migodi.

Alisema kati yao watu 163 wa-
likuwa wanatumikishwa hapa
nchini, wawili walikuwa wanatu-
mikishwa Iraq na Malaysia.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeled yé Jamii, Jinsia,

& i

Wazee na Watoto anayeshughulikia Maendeled ya Jamii, Mwa-

naidi Ali Khamis, akipata maelezo ya miradi ya ujenzi wa mabweni ya wasichana na kumbi za mihadhara kutoka
kwa Naibu Mkuu wa Taasisi ya Maendeleo ya Jamii, Utawala na Fedha, Janeth Zemba, wakati alipotembelea taasisi

hiyo. NA MPIGAPICHA WETU

Rais Samia atengua uteuzi viongozi 3

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan ametengua
uteuzi wa viongozi watatu.

Taarifa iliyotolewa jana na Katibu
Mkuu Kiongozi, Balozi Hussein Kattan-
ga, ilieleza kuwa uteuzi wa viongozi hao
umetenguliwa kuanzia Aprili 30, mwaka
huu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Rais Sa-

mia ametengua uteuzi wa Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la
Wakala wa Meli Tanzania (TASAC), Prof.
Tadeo Andrew Satta.

Sambamba na hatua hiyo, Rais Samia
pia ametengua uteuzi wa wajumbe sita
wa Bodi ya TASAC.

Pia Rais Samia ametengua uteuzi wa
Posta Masta Mkuu wa Shirika la Posta
Tanzania, Hassan Mwangombe.

Kadhalika, Rais Samia ametengua
uteuzi wa Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Shirika la Posta Tanzania, Dk.
Harun Kondo.

Sambamba na hatua hiyo, Rais Samia
vilevile amevunja Bodi ya Wakurugenzi
wa Shirika la Posta Tanzania.

Taarifa iliongeza kwamba uteuzi wa
viongozi watakaoshika nyadhifa hizo
utafanywa baadaye.

Wafuasi CHADEMA
waachiwa huru

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Wilaya ya Bukoba imemwachia huru
aliyekuwa Meya wa Manispaa ya
Bukoba na mgombea ubunge Jimbo
la Bukoba Mjini (CHADEMA), Chief
Kalumuna na wafuasi wengine sita
wa chama hicho waliokuwa wanaka-
biliwa na mashtaka manane likiwamo
la kumjeruhi Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Bukoba, SSP Babu Sanare.

Akisoma hukumu ya kesi hiyo
namba 257 ya mwaka 2020 iliyoku-
wa inawakabili washtakiwa saba,
hakimu wa mahakama hiyo, Joseph
Ruambano, alitaja mashtaka mengine
valiyokuwa yakiwakabili washakiwa
hao ni kusababisha vurugu na uhar-
ibifu wa mali.

Hakimu Ruambano alisema kuwa
upande wa Jamuhuri walikuwa
na mashahidi sita ambao walitoa
ushahidi dhidi ya washtakiwa hao
wakidai walitenda makosa hayo ka-
tika Uwanja wa Kaitaba kulipokuwa
kunafanyika uapisho wa mawakala,
wagombea wa udiwani na ubunge
katika Jimbo la Bukoba Mjini.

Pamoja na washtakiwa hao kuku-
bali kuwapo eneo la tukio siku hiyo,
walikana kutenda makosa hayo kwa
kuwa siku hiyo Uwanja wa Kaitaba
kulikuwapo michezo ya wanafunzi,
na timu ya Kagera Sugar ikifanya
mazoezi, suala ambalo upande wa
Jamhuri ulishindwa kuthibitisha
kuwa wafuasi wa CHADEMA ndiyo
waliohusika na tukio hilo.

Hakimu huyo pia alisema shahidi
namba nne kwa upande wa Jam-
huri SSP Babu Sanare aliyejeruhiwa
wakati wa vurugu hizo, alishindwa
kuthibitisha kujeruhiwa na mshtak-
iwa namba nne Audomalius Audax
Joseph.
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Wabunge
walalamikia
vitambulisho
vya taifa

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WABUNGE wameilalamikia
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA) kuhusu ucheleweshaji wa
utolewaji wa vitambulisho, kwamba
wananchi wengi wamekuwa waki-
teseka kila siku kufuatilia.

Wamesema kazi ya utolewaji wa
vitambulisho hivyo imegubikwa
na ubabaishaji, hivyo kusababisha
wananchi wengi kukata tamaa.

Waliyasema hayo jana bungeni
wakati wakichangia makadirio ya
mapato na matumizi ya fedha kwa
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi
kwa mwaka 2021/22.

Mbunge wa Viti Maalum, Sophia
Mwakagenda, alisema utolewaji wa
vitambulisho vya taifa umekuvva wa

Alisema idadi ya Watanzania vva||—
opata haizidi milioni nane, kwamba
serikali imeshatangaza mwisho wa
upatikanaji wa vitambulisho hivyo
kuwa ni Juni 8, mwaka huu. Wakati
idadi kubwa ikiwa imepatiwa
namba.

Mwakagenda alisema: “Waziri tu-
ambie mwisho wa changamoto hii ni
lini, kwa sababu Watanzania wengi
wanateseka kuvipata na ukizingatia
wanakosa huduma muhimu kwa
sababu hawana vitambulisho.”

Naye Mbunge wa Makambako
(CCM), Deo Sanga, alisema: “Upati-
kanaji wa vitambulisho vya taifa
umekuwa wa shida, wengi wa-
naandikisha wanapewa namba tu,
wengi wanatoka wilayani wana-
sumbuliwa kila siku njoo kesho njoo
kesho.”

Naye Mbunge wa Viti Maalum,
Ester Matiko, alisema idadi ya
Watanzania waliopata vitambulisho
vya taifa ni ndogo kulinganisha na
waliopata.

Naye Mbunge wa Kyerwa (CCM),
Innocent Bilakwate, alisema wa-
nanchi wa jimboni kwake wanak-
wenda kwenye ofisi za NIDA ha-
wapati vitambulisho wanaambiwa
tatizo ni mtandao.

Alisema inaonekana serikali
haijajipanga katika ugawaji wa
vitambulisho vya taifa, wananchi
wanatembea zaidi ya kilometa 30
kufuata vitambulisho lakini hawav-
ipati.

Mwenyekiti
mpya wa
Chama cha
Ushirika cha
Msingi Umo-
ja Liwale
mkoani
Lindi, Has-
san Myao,
akitoa neno
la shukrani
kwa wana-
chama hao
(hawapo
pichani),
mwishoni
mwa wiki,
baada

ya kum-
chagua kwa
Kipindi cha
miaka mi-
tano ijayo.
PICHA:
SABATO
KASIKA

TEF Uhuru vyombo vya
habarl sio wa kuridhisha

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JUKWAA la Wahariri Tan-
zania (TEF), limesema bado
hali ya uhuru wa vyombo
vya habari nchini, sio ya ku-
ridhisha kutokana na Tanza-
nia kuporomoka viwango vya
kimataifa kutoka nafasi ya 71
mwaka 2016 hadi nafasi ya 124
mwaka 2020.

Licha ya kushuka kwa vi-
wango hivyo, jukwaa hilo
limempongeza Rais Samia,
kwa kutambua umuhimu wa
mchango wa vyombo vya
habari, baada ya kuagiza vy-
ombo vilivyokuwa kifungoni
vifunguliwe.

Akizungumza jana wakati
wa maadhimisho ya Siku ya
Uhuru wa Vyombo vya Habari
Duniani yaliyofanyika kitaifa
TEF, Deodatus Balile, alisema
hotuba ya Rais Samia imeleta
nuru, baada ya hotuba yake ya
Aprili 6, mwaka huu.

Rais Samia aliagiza kufun-
guliwa vyombo vya habari
vilivyofungiwa zikiwamo tel-
evisheni za mtandaoni na ku-

hakikisha wanafuata kanuni
zilizowekwa na serikali.

“Hali hii imetokana na ku-
fungiwa kwa magazeti na ku-
funguliwa kesi za jinai, badala
ya madai kwa baadhi ya vy-
ombo vya habari, kupigwa na
kunyang’anywa baadhi ya vi-
faa vya wanahabari,” alisema
Balile.

Aidha, alisema ni vyema
watawala wakaheshimu uhuru
wa habari na kufanya kazi kwa
ushirikiano na wanahabari,
kwa vile zipo nchi nyingi du-
niani zimeingia kwenye shida,
kwa sababu ya matukio mado-
go kama yanayotokea nchini.

Kutokana na hali hiyo, TEF
imeiomba serikali kufuatilia
kwa karibu matukio ya wanao-
fungia wanahabari na vyombo
vya habari ili kuwadhibi-
ti watu wachache wanaoende-
lea kuharibu dhamira njema ya
serikali.

Alitumia maadhimisho hayo,
pia kuipongeza Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),
kwa kuchukua hatua za haraka
kwa askari wa Jeshi la Kujenga
Uchumi (JKU) ambao walimpi-
ga na kumnyang’anya vifaa vya

kazi mwandishi wa habari, Jose
Mikofu, mwezi Aprili mwaka
huu.

BASHUNGWA
MWELEKEO

Akitoa mwelekeo wa serikali,
Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Innocent
Bashungwa, alisema serikali
itaendelea kushirikiana na
waandishi wa habari pamoja
na wadau wa habari nchini,
kwa ajili ya kuendelea kuelimi-
sha jamii mambo mbalimbali
yenye tija kwa taifa.

“Naomba niwatoe hofu
serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan, ipo tayari kushiriki-
ana nanyi vizuri, na msiwe na
wasiwasi. Hayo yote mnay-
osema hayatakuwapo na tuna-
karibisha mazungumzo pale
mnapoona hapaendi sawa ili
mradi kila mmoja afanye kazi
kwa uhuru.

“Tanzania ni  miongoni
mwa nchi chache zenye vy-
ombo vingi vya habari barani
Afrika, na hiyo inatokana na
uhuru wa vyombo vya habari
uliopo nchini.

“Mpaka sasa serikali imesaji-

ATOA

li magazeti 246, televisheni 53,
redio 194, redio za mtandaoni
23, blogs 120 na televisheni za
mtandaoni 440.

“Hii ni ishara kwamba nchi
yetu inathamini na kuenzi vy-
ombo na taaluma ya habari.
Hivyo basi, kuhakikisha vyom-
bo vya habari vina hali nzuri
kiuchumi na kunakuwapo na
uwazi kwenye upatikanaji wa
habari, ikiwa pamoja na ku-
saidia vyombo vya habari vi-
changa, kwa kuviongezea uw-
ezo kiutendaji.”

Katika maadhimisho hayo,
Mwakilishi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulikia
Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO), Tirso Dos Santos,
alisema shirika hilo limekuwa
likisaidia taaluma ya habari ka-
tika nyanja mbalimbali nchini,
kwa kuwajengea uwezo wa-
nawake viongozi katika sekta
ya habari.

Alisema licha ya kujengea
uwezo wanawake, mwaka jana
walitumia zaidi ya Sh. milioni
400 kwa ajili ya kununua vifaa
vya redio 16 za kijamii nchini
lengo likiwa kuhakikisha jamii
inapata habari kwa wakati.

Vigogo CWT kortini tuhuma za ufisadi

VIGOGO wawili wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), aki-
wamo Katibu Mkuu, Deus Seif na
Mhazini, Abubakar Allawi, wame-
fikishwa mahakamani, wakikabil-
iwa na mashtaka mawili ikiwamo
la matumizi mabaya ya madaraka
na kijipatia Sh. milioni 13.9 mali ya
chama hicho.

Washtakiwa hao wamesomewa
mashtaka yao katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Rashidi Chaungu.

Upande wa Jamhuri uliongo-
zwa na Mwendesha Mashtaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TUKUKURU), Imani
Mitume, ambaye alidai kati ya Ok-
toba 3 na Novemba 6, 2018, katika

ofisi za CWT zilizopo Kinondoni,
washtakiwa wakiwa waajiriwa wa
chama hicho, walitumia madara-
ka yao vibaya na kujipatia Sh.13,
930,693.

Shtaka la pili, ilidaiwa siku na
mahali pa tukio la kwanza, Seif
na Allawi kwa kutumia madara-
ka yao vibaya na kwa manufaa
yao wanadaiwa kuchepusha fed-
ha mali ya CWT.

Upande wa Jamhuri walidia
kuwa upelelezi umekamilika.

Mitume alidai kuwa Mkurugen-
zi wa Mashtaka nchini(DPP) ame-
wasilisha hati ya kuipa kibali ma-
hakama hiyo kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu Chaungu alisema dha-
mana ya washtakiwa hao iko
wazi kila mshtakiwa anatakiwa
kuwasilisha fedha taslimu Sh.
milioni 3.4 au mali isiyohamishika

yenye thamani hiyo.

Alisema mbali na washtakiwa
kuwasilisha fedha hizo, pia wana-
takiwa kuwa na mdhamini mmoja
kila mshtakiwa watakaotia saini
hati ya dhamana ya Sh. milioni 7.

Mshtakiwa Allawi alishindwa
kutimiza masharti ya dhamana,
huku Seif akipata dhamana na
kesi hiyo imeahirishwa hadi Mei
17, 2021 itakapotajwa.



6 Nipashe .........

MAONI & UCHAMBUZI

Upo umuhimu serikali,
wanahabari kuzungumza

APRILI 16, mwaka huu, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, alitoa kauli iliyoleta
matumaini makubwa kwa vyombo vya habari, baada ya
kuagiza vyombo vya habari vilivyofungiwa vifunguliwe.

Hata hivyo, alivitaka vyombo hivyo vifuate taratibu na
sheria katika kufanyakazi zao. Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizonukuliwa na Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), hali ya
uhuru wa vyombo vya habari nchini, sio ya kuridhisha kuto-
kana na kuporomoka viwango vya kimataifa kutoka nafasi ya
71 mwaka 2016 hadi nafasi ya 124 mwaka 2020.

Hali ya kufungiwa kwa baadhi ya magazeti na televisheni
mtandao, imekuwa ikilalamikiwa na wadau wa habari kwa
kubinywa kwa uhuru wa vyombo vya habari na kunyima wa-
nanchi haki ya kupata habari.

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus Balile, katika maadhimisho
ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani, yaliyo-
fanyika jana kitaifa jijini Arusha, amempongea Rais Samia
kwa hatua yake ya kuagiza vyombo hivyo kufunguliwa kwa
kuwa imeleta nuru mpya.

Kufungiwa kwa magazeti na kufunguliwa kesi za jinai,
waandishi wa habari kupigwa na kunyang’anywa baadhi ya
vifaa vya kazi na wengine kupotea ni matukio ambayo yame-
kuwa yakilalamikiwa na wadau wa vyombo vya habari kuto-
fanyakazi yao kwa uhuru.

Vyombo vya habari kwa kutoandika habari za kuibua
masuala kuleta mabadiliko katika nchini, kulipoteza dhana
nzima ya vyombo hivyo katika kuzingatia misingi na weledi
wa taaluma yao kuisaidia serikali kutekeleza majukumu yake
katika utawala bora.

TEF imeomba watawala kuheshimu uhuru wa habari na
kufanya kazi kwa ushirikiano na wanahabari na kufuatilia
kwa karibu matukio ya wanaofungia wanahabari na vyombo
vyake ili kuwadhibiti watu wachache wanaoendelea kuhari-
bu dhamira njema ya serikali.

Tunaanza kuona matumaini mapya baada ya serikali kupi-
tia Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Inno-
cent Bashungwa, inakaribisha mazungumzo pale vyombo
vya habari vinapoona mambo hayaendi sawa ili kila mmoja
afanye kazi kwa uhuru.

Na kwamba serikali itaendelea kushirikiana na waandishi
wa habari pamoja na wadau wa habari nchini kwa ajili ya
kuendelea kuelimisha jamii mambo mbalimbali yenye tija
kwa taifa. Mabalozi wanaoziwakilisha nchi zao hapa nchini
kutoka Canada, Uingereza na Marekani wamepongeza pia
hatua iliyoanza kuoneshwa na Rais Samia katika kuleta mab-
adiliko ya uhuru wa vyombo vya habari.

Hata hivyo, wamevitaka vyombo vya habari kuandika
habari zenye uhakika, kuaminika na zinazotoka haki pande
zote ili wananchi waweze kujenga imani kwa vyombo hivyo.

Katika maadhimisho hayo, Mwakilishi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO), Tirso Dos Santos, alisema shirika hilo limekuwa
likisaidia taaluma ya habari katika nyanja mbalimbali nchini,
kwa kuwajengea uwezo wanawake viongozi katika sekta ya
habari.

Alisema licha ya kujengea uwezo wanawake, mwaka jana
wametumia zaidi ya Sh. milioni 400 kwa ajili ya kununua
vifaa vya redio 16 za kijamii nchini lengo likiwa kuhakikisha
jamii inapata habari kwa wakati.

Ni imani yetu kuwa ushirikiano wa vyombo vya habari,
serikali na wadau wa habari utaleta mafanikio makubwa ka-
tika kuhabarisha umma na kuleta mabadiliko ya kiuchumi.
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HIVI karibuni kuna video ili-
yozunguka kwenye mitandao
kadhaa ya jamii, iliyowaonye-
sha familia ya watu wanane
waliotembea kilometa kadhaa
bila mavazi, wakidai wanafanya
hivyo kuitii mizimu.

Kutokana na tukio hilo Mkuu
wa Wilaya ya Morogoro, Bakari
Msulwa, alilazimika kuitembe-
lea familia hiyo iliyotajwa kuwa
niya Seleman Mpange, mkazi
Manispaa ya Morogoro, kujua
kulikoni.

Watu wanane wa familia hiyo
wakiwamo baba, mamana wa-
toto na mkwe kwa pamoja wali-
vua nguo na kutembea umbali
wa zaidi ya kilometa tatu asu-
buhi ya Aprili 7, mwaka huu,
wakidaiwa kuwa wanatekeleza
masharti ya mizimu ya ukoo
huo.

Baba wa familia, Mpange
baada ya kuhojiwa na Mkuuwa
Wilaya alieleza kuwa ameamua
kufanya hivyo ili kutii masuala
ya mizimu, mila na desturi za
ukoo wao.

Mkuu wa Wilaya alishauri
suala hilo kuzungumzwa Kkifa-
milia ili kubaini ukweli wa jam-
bo hilo wakiwashirikisha wazee
wa kimila.

Kwa upande mwingine ua-
muzi huu ni mzuri ingawa
kulingana na taharuki waliyoi-
sababisha kwenye jamii hai-
toshi kuchukua maamuzi hayo,
hatua zaidi zilihitajika ili kui-
funza jamii kuishi maisha yenye
maadili.

Masuala ya dini yanayo-
husishwa na imani za kiroho

ni jambo ambalo halipingwi
kwani kila mtu ana haki ya
kuabudu imani yake, lakini seri-
kali haina dini licha ya kwamba
imekuwa ikihusika katika kusi-
mamia masuala ya dini zote.

Lengo la serikali ni kujiri-
dhisha kuwa dini zinaendeshwa
katika misingi ambayo havunji
amani ya nchi wali haivurugi
ustawi wa taifa.

Ni wazi kuwa kila mtu ana
uhuru wa kuchagua dini anay-
oipenda zikiwamo za jadi
kutegemea na jinsi imani ya
familia yake au maamuzi yake
ama alivyovutika na taratibu za
kuabudu zinazotumika.

Kitendo walichofaya fa-
milia hiyo ni wazi kuwa kilitu-
mia vibaya uhuru uliopo wa
kuabudu kulingana na maadili
ya nchi hii, pia ilisababisha ku-
vunja heshima yao na kuweka
kumbukumbu mbaya ya wato-
to wao kwenye jamii kutokana
na kutembea utupu.

Tumeshawahi kusikia visa
kadhaa kwenye dini mbalim-
bali duniani, vikiwamo vinavyo-
husu viongozi wa madhehebu
ya dini hizo kushawishi waumi-
ni wao kutenda mambo am-
bayo yanasababisha fedheha,
mateso hadi vifo.

Nchini Uganda miaka kadhaa
iliyopita kiongozi mmoja wa
dini aliyetambulika kwa jina la
Kibwetere alisababisha vifo vya
waumini wake kwa kuwasha
moto akiwaaminisha kuwa ndi-
yo mwisho wa dunia lakini al-
itoweka na hakuwa pamoja nao
na kusababisha vifo vya maelfu.

Hivyo  kuna  umuhimu

| Ibada hizi za mizimu ‘kiwazimu’ zidhibitiwe

wa kudhibiti dini ama madhe-
hebu mbalimbali hasa wa kuwa
mafundisho yanatofautia kulin-
gana na njia za ufundishaji.

Jambo lingine ni kuwa kuto-
kana na sayansi na teknolojia
tukio hilo tayari limehifadhiwa
hivyo limeweka kumbukumbu
mbaya ya kudumu kuhusu fa-
milia hiyo, ambayo inaweza
kuwagharimu watoto wao iki-
wamo hata kuwakosesha amani
na fursa mbalimbali.

Kwa mujibu wa andiko Iili-
opo kwenye kitabu cha Falsafa
ya Sanaa Tanzania (Baraza la
Sanaa la Taifa 1982) inabain-
ishwa kuwa tambiko ni mion-
goni mwa mambo ambayo ya-
mekuwa yakifanywa na jamii za
Tanzania.

Ni ni ibada inayohusisha kui-
pa mizimu heshima na sadaka
ili jamii inayohusika ipate am-
ani, kwa kuzingatia kanuni za
ibada hizi hazikuruhusu watu
kumwendea Mwenyezi Mungu
moja kwa moja hivyo hupitishia
maombi yao kwa mizimu, sad-
aka kwa njia ya tambiko, ni ili
ifurahi, itulie, ipate kuyafikisha
maombi ya watambikaji kwa
Mwenyezi Mungu na kumsihi
ayakubali.

Hata hivyo, uhuru wa
kuabudu usitumiwe vibaya na
kusababisha jamii kupatwa na
aibu kwa kujiingiza kwenye
mambo ambayo hayana tofauti
na yale yanayofanywa na watu
wasio na elimu wa maarifa ya
kutambua kuwa kutembea bila
mavazi ni hatia si mbele ya she-
ria bali hata kwa jamii inayowa-
zunguka.
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Mabalozi wa Canada na Uingereza wakitembelea chumba cha kutayamsha vipindi cha East Afr|ca Rad|o na Televisheni. PICHA ZOTE: SELEMANI MPOCHI
-

Mabalozi wa Uingereza, David Concar (kushoto) na Pamela O'Donell (Canada)
wakiwa katika chumba cha kurushia taarifa ya habari cha ITV.

Mkuu wa Chaneli wa ITV, Pius akiwaeleza mabalozi wa Umgereza na Canada
walipotembelea chumba cha kurushia matangazo cha ITV.

Meneja wa Kiwanda cha Uchapaji Magazeti cha The Guardian Ltd BalaSubrama-
nian Venkadachalam, akiwaonyesha Balozi wa Uingereza nchini, David Concar na
Naibu Mkurugenm wa Radio One/ Capital Radio, Abdallah Mwaipaya akitoa Balozi wa Canada nchml Pamela O'Donell, jinsi mtambo wa kuchap|sh|a magazeti
maelezo jinsi ya kurusha matangazo. unavyofanya kazi.
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TIC yahakikishia wakulima soko

Na Richard Makore, M\WANZA

KITUO cha Uwekezaji (TIC),
kimewahakikishia wakulima soko
la kuuza bidhaa zao baada ya baa-
dhi ya viwanda kuongeza uzal-
ishaji.

Akizungumza ofisini kwake hivi
karibuni jijini Mwanza, Meneja wa
TIC Kandaya Ziwa, Pendo Gondwe,
alisema viwanda vingi vimeongeza
uzalishaji, na kwamba soko la
mazao ya wakulima litaongezeka.

Akizungumzia uwekezaji katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa kwa sasa,
Pendo alisema wawekezaji wanne
wa viwanda vikubwa wametoa

ajira 7,820 kwa Watanzania.

Alisema kutokana na mazin-
gira mazuri yaliyowekwa na seri-
kali, viwanda hivyo vimeendelea
kufanya uzalishaji, hivyo kuongeza
ulipaji wa kodi za serikali.

Aidha, Pendo alisema kiwan-
da cha kuchakata pamba cha
Alliance Ginnery cha mkoani Simi-
yu kwa mwaka kinachakata tani
30,000 za pamba ambayo kina-
nunua kutoka kwa wakulima.

Alisema uchakataji huo bado
upo chini, na kwamba kuna uwezo
wa kuchakata tani 100,000 kama
malighafi ya pamba itapatikana.

Alisema viwanda vingine am-

bavyo TIC Kanda ya Ziwa ilitem-
belea na kukagua shughuli za
uwekezaji ni cha sukari mkoani
Kagera.

Katika kiwanda hicho, Pendo
alisema ifikapo mwaka 2030
kitakuwa na uwezo wa kuzali-
sha sukari tani 250,000, ambayo
itauzwa ndani ya nchi, hivyo
kuokoa dola za Marekani mil-
ioni 100 ambazo zinatumiwa na
serikali kuagiza bidhaa hiyo kila
mwaka.

Akizungumzia kiwanda cha
Jambo Food Products cha mkoani
Shinyanga, alisema kinachakata
matunda mbalimbali ambayo

yanatoka kwa wakulima.

Hatua hiyo inawawezesha
wakulima katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa kupata fursa ya kuuza ma-
tunda yao pamoja na asali katika
kiwanda hicho.

Kwa wupande wa kiwanda
cha kahawa cha Amir Hamza
kilichopo mkoani Kagera,
meneja huyo wa TIC Kanda ya
Ziwa alisema kwa sasa kina uwezo
wa kununua asilimia 50 ya bidhaa.

Alisema wakulima wa zao hilo
katika mikoa mbalimbali kwa sasa
wana uhakika wa soko, na kwamba
kinachakata tani 300 za kahawa
kwa mwaka.

Barrick
Kinara
usalama na
afya mahali
pa kazi

Na Mwandishi Wetu

B A

Kaimu Mkurugenzi wa Bank of Africa, Wasia Mushi (kushoto), akimkabidhi Meneja Mipango wa Taasisi ya Kalamu Education Foundation,
Said Ali, sehemu ya msaada wa vyakula mbalimbali kwa ajili ya futari kwa watoto yatima, wajane na wazee. Msaada huo ulikabidhiwa Dar

es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Walimu wakuu washindwa wimbo wa Afrika Mashariki

Na Shaban Njia, KAHAMA

WALIMU wakuu katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga, wameshindwa
kuimba wimbo wa Afrika Mashariki
mbele ya Mkuu wa wilaya hiyo,
Anamringi Macha, wakati wa ufun-
guzi mafunzo ya kuwajengea uwezo
juu ya kutambua mambo mbalim-
bali yanayohusu skauti.

Walimu hao ni wa shule za msingi,
sekondari na maofisa elimu kata
licha ya Mkuu wa Wilaya kutoa Sh.
50,000 kwa atakayeweza kuimba,
lakini walishindwa.

Macha aliwataka walimu hao
kuimba wimbo wa Afrika Mashari-
ki wakati akifungua mafunzo ya
kuwajengea uwezo wa kutambua
mambo mbalimbali yanayohusu
skauti.

W BANK OF AFRICA

E BANK

ko
A ETARDYAAYN

i IFTAR
-0 W /20

Alisema wimbo huo ni sehemu ya
Wimbo wa Taifa wa Tanzania, lakini
anashangaa kuona walimu hawajui
kuimba.

“Ninatoa kiasi cha Sh. 50,000 kwa
mshiriki yeyote katika ukumbi huu
kujitokeza mbele na kuimba wimbo
wa Afrika Mashariki walau kuimba
hata beti mmoja nitampa kiasi
hiki,” alisema Macha.

Macha aliwataka viongozi wa

skauti ~ kuhakikisha  wanafundi-
sha walimu na wanafunzi shuleni
wimbo huo, na kama kutakuwa
na gharama zozote kwa ajili ya
uchapishaji yeye yupo tayari kughar-
amia ili kila mwanafunzi apate naka-
la ya wimbo.

Alisema kuwa wananchi wengi
hapa nchini hawajui kuimba wim-
bo huo huku akiwataka waandaaji
wa semina hiyo ambao ni skauti

KAMPUNI ya uchimbaji ma-
dini ya Barrick Gold Corpora-
tion imeshika nafasi ya kwanza
katika Tuzo za Usalama na Afya
Mahala pa Kazi kwa mwaka
huu kwa upande wa Sekta ya
Madini.

Tuzo hiyo inayotolewa na
Mamlaka ya Usalama na Afya
Mahala pa Kazi (OSHA), ilikabi-
dhiwa wakati wa maadhimisho
va kilele cha Siku ya Usalama
na Afya Mahala pa Kazi Duni-
ani ambayo Kitaifa ilifanyika

Taarifa iliyotolewa na uon-
gozi wa Barrick jana, ilibainisha
kuwa ushindi wa tuzo hiyo
iliyokabidhiwa kwa kampuni
na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu),
Jenista Mhagama, ni matokeo
va juhudi za makusudi ambazo
kampuni imekuwa ikizitekeleza
katika kulinda, kuhamasisha
na kuimarisha usalama na afya
kwa wafanyakazi wake, ma-
kandarasi na wadau mbalimbali
inaoshirikiana nao.

“Kampuni inawashukuru
wafanyakazi wake, ma-
kandarasi na wadau wote kwa
kuunga mkono sera, mikakati
na miongozo yake inayolenga
kuhimizana na kukumbushana
umuhimu wa kuzingatia bila
shuruti usalama na afya va
kila mmoja wakati anapotimiza
majukumu yake, bila hivyo
mafanikio haya ya ushindi
yasingepatikana,” Barrick ili-
bainisha katika taarifa hiyo.

Kampuni hiyo ilibainisha
kuwa imejiwekea lengo la
kuhakikisha kanuni za usalama
zinatekelezwa ipasavyo Katika
maeneo yake yote ya kazi ku-
fikia viwango vya kimataifa.

kutomualika tena katika ufunguzi
huo kama wimbo huo hautakuwa
ukipigwa katika mafunzo yao.

Kwa upande wake Kamishna
wa skauti wa Mkoa wa Shinyanga,
Mussa Chama, aliwataka walimu
kuhakikisha wanawatumia skauti
katika ulinzi mdogo shuleni kabla ya
masomo na nyakati za mapumziko
ili kuwawekea ari ya uzalendo ya
kulinda nchi yao.
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Kampuni va
bima AAR

vaja Kivingine

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bima AAR imezindua
rasmi jina jipya la kampuni, Assemble

Insurance Company Limited.

Mwakilishi wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Shughuli za Bima (TIRA),
Saidi Mpombo ambaye alikuwa
megeni rasmi katika hafla hiyo, wakati
wa iftari jijini Dar es Salaam, ali-
ipongeza kampuni hiyo kwa hatua ya
kufanya umiliki wa kamapuni hiyo
kuwa wa kitanzania kwa asilimia 100.

Mpombo alisema anaamini tukio
hilo la kihistoria la kampuni hiyo
litaenda sambamba na uboreshaji wa
huduma za bima zilizokuwa zinatole-
wa pamoja nNa upanuzi wa kampuni

hiyo.

“Kwa dhati, niwapongeze kampuni
yva Assemble kwa hatua walioifikia,
hususan kwa kufanya umiliki wa
kampuni hii kuwa wa kitanzania kwa
asilimia 100. Hatua ambayo itahama-
sisha ushiriki wa Watanzania katika
kuwekeza kwenye sekta hii ya bima
nchini, hivyo kuongeza wawekezaji

wa ndani,” alisema Mpombo.

Aliongeza kuwa mamlaka kwa
kushirikiana na vyombo vingine vya
serikali itaendelea kusimamia sheria
kwa dhati, hivyo kuwawekea mazin-
gira mazuri wawekezaji wa ndani na
wa nje kuwekeza kwenye sekta ya

bima nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Assemble
Insurance Company Limited (zamani
AAR), Violet Mordichai, alisema mab-
adiliko hayo ni sehemu ya mchakato
wa ujengaji na uboreshaji wa kam-

puni hiyo.

Alisema, kabla ya kubadilisha jina,
kampuni hiyo ya bima ilifanikiwa
kufanya mabadiliko makubwa ya
kubadili kabisa mfumo wake wa hisa
kuwa katika ngazi ya Tanzania kwa
asilimia 100 na kutenganisha kuwa

taasisi tofauti.

“Hapo awali AAR ilikuwa inajulika-
na kwa utoaji wa bima ya afya, lakini
kwa sasa kama jina jipya la Kampuni,
Assemble Company Limited, tut-
akuwa tukitoa huduma mbalimbali za
bima chini ya mwamvuli mmoja. Jina
jipya lenyewe linaonyesha ukusan-
yaji wa huduma, wa bima zote kwa
ujumla ikiwamo na za afya,” alisema

Modichai.

Pia aliahidi kuwa kampuni itaen-
delea kutoa huduma za kipekee kwa
wateja wao, kwa kutoa suluhisho la

bima na la kiushindani.

Alisema kwa wale watakaochagua
huduma ya bima ya afya, na math-
alani bima yao inatoa fidia wapatapo
majeraha ya mwili yanayosaba-
bishwa na vuruguy, ajali au njia mbali-

mabli zinazoonekana.

Huduma hiyo ya bima kwa mujibu
wa Mordichai inapatikana kwa watu
binafsi na familia, wafanyabiashara

wadogo pamoja na kampuni.

Mil.178/- kumtua ndoo kichwani mwanamke

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANCGA
AKALA wa Maji
Vijijini (RU-
WASA) wilay-
ani  Shinyanga
mkoani hapa, umetumia

Sh. milioni 177.9 kwa ajili ya
kutekeleza mradi wa majisafi
Thapa Manispaa ya Shinyan-
ga na kumtua ndoo kichwani
mwanamke.

Meneja wa RUWASA wilay-
ani Shinyanga, Emael Nkopi,
alibainisha hayo juzi, wakati
akisoma taarifa kwenye uz-
induzi wa mradi huo wa ma-
hicho kutoka Ziwa Victoria,
uliozinduliwa na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Jasinta Mbone-
ko.

Alisema mradi huo ulianza
kutekelezwa Novemba mwa-
ka jana, na ulikamilika mwe-
zi uliopita na utahudumia

hicho na kwamba umegha-
rimu Sh. milioni 177.9. na
kumtua ndoo kichwani mwa-
namke.

“Manufaa ya mradi huu ni
kuwaondolea wananchi kero
ya kutafuta majisafi na sala-
ma umbali mrefu, na kuokoa
muda wa kufanya shughuli
zao za uzalishaji mali na
kuinuka kiuchumi,” alisema
Nkopi.

Naye DC Mboneko, aliwa-

taka wananchi kuitunza mi-
undombinu ya mradi huo
pamoja na kuepuka ‘visho-
ka’ kuwatapeli fedha, waki-
warubuni watawaunganishia
maji majumbani mwao, bali
shughuli hiyo itafanywa na
mamlaka za maji.

Mmoja wa kinamama ka-
himu, alisema mradi huo ni
mkombozi kwao, ambapo pia
utaleta amani katika ndoa
Zao.

Mkurugenzi Mkuu wa Assemble Insurance Limited, Violet Mordichai pamoja na Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni hiyo wakizindua rasmi
nembo mpya ya kampuni ya Assemble Insurance Limited (iliyokuwa ikijulikana AAR Insurance). Kushoto kwake ni mwakilishi wa TIRA,

WLAC vajikita ‘kunoa’ wafanyakazi kudai haki

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa
Kisheria kwa Wanawake
(WLAC), kimesema bado
juhudi kubwa inahitajika
katika kuelimisha wafan-
yakazi namna ya kudai haki
zao kazini pale zinapokiuk-
wa.

Akizungumza wakati ak-
itoa elimu kwa wafanyakazi
katika sekta isiyo rasmi katika
Kata ya Tandika wakiwamo
mamalishe, wafanyakazi wa
majumbani, hotelini na wen-
gine katika sekta isiyo rasmi,
Ofisa Sheria kutoka WLAC,
Barcoal Deogratius, alisema
wamebaini kwamba bado
baadhi ya wafanyakazi hawa-
jatambua haki zao kazini.

Deogratius alisema ka-
tika shughuli mbalimbali za
kuelimisha wafanyakazi wa-

nazotoa katika sekta rasmi
na isiyo rasmi, wamekuwa
wakikumbana na baadhi ya
wafanyakazi hususani ka-
tika sekta isiyo rasmi wakiwa
wamekata tamaa ya kufua-
tilia haki zao za msingi baada
ya kuondolewa kwenye ajira
na waajiri wao.

“Katika kutoa semina kwa
nyakati tofauti, WLAC tume-
kuwa tukikumbana na kesi
tofauti kutoka kwa wafan-
yakazi, hasa wale ambao
wamekatishwa ajira zao,
na wengi wao baada ya ku-
kumbwa na tatizo hilo hu-
kata tamaa na kushindwa ku-
pigania ili wapate haki zao za
msingi,” alisema Deogratius.

“Baadhi yao wananyimwa
kupewa stahiki zao au wen-
gine wananyimwa mikataba,
wanafukuzwa kazi kiholela,
wananyimwa likizo, kunyan-

yaswa kingono na kunyimwa
malipo ya kazi za ziada, la-
kini hawajui waanzie wapi
kudai haki na ndiyo maana
tukaamua kuja na mradi wa
kutoa elimu hii na tunashuk-
uru kwa sasa umeanza kuwa-
saidia.”

Alisema ni vema kila mfan-
yakazi bila kujali sekta ali-
yopo kuhakikisha kwamba
anafahamu haki zake =za
msingi awapo kazini.

“Wafanyakazi wote mahali
walipo wanatakiwa kufaha-
mu haki zao, haijalishi wako
katika sekta rasmi au isiyo
rasmi, kila mtu anapofanya
kazi mahali popote ana hitaji
kupata haki zake za msingi
kwa sababu sheria inayoon-
goza haki za wafanyakazi iko
moja tu ambayo ni ya mwaka
2004,” akisema na kuongeza:

“Na hiyo ndio inayosima-

mia masuala yote ya kazi iwe
sekta rasmi au isiyo rasmi,
kwa hiyo wafanyakazi wana-
takiwa walitambue hilo bila
kujisikia wanyonge.”

Kwa upande wake, Rodgers
Michael, Ofisa Sheria WLAC,
alisema imefika wakati sasa
ambapo kila mfanyakazi ha-
takiwi kukubali kunyanyasi-
ka kwa namna yoyote kwa
sababu ya kunyimwa haki
zake za msingi zinazohusu
ajira.

“Ndio maana sisi wanashe-
ria tupo hapa, WLAC sisi
tumekuwa tukipokea kesi
kwenye eneo hili na tume-
wasaidia wengi, kwa ushauri
wangu ni kwamba unapopata
manyanyaso ambayo unahisi
kabisa ni kinyume cha sheria
usisite kutuona ili tukushauri
namna ya kufanya,” alisema
Michael.
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Mamilioni
yatengwa

daraja la

Mto Bubu

SERIKALI imesema katika
mapendekezo ya bajeti ya
mwaka wa fedha 2021/22,
imetenga Sh. milioni 66 kwa
ajili ya kukamilisha kazi ya
usanifu wa daraja jipya ka-

tika Mto Bubu lililoko Kondoa

Mjini mkoani Dodoma.

Naibu Waziri wa Ujenzi na

Uchukuzi, Mwita Waitara, ali-

bainisha hayo jana bungeni
alipojibu swali la Mbunge
wa Kondoa Mjini (CCM), Al
Makoa. )
Mbunge huyo alihoji ni

Waziri apiga ‘stop’ shule kudai cheti cha awal

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na

Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
amepiga marufuku shule kudai
cheti cha elimu ya awali kwa
wanafunzi wanaoanza darasa la
kwanza.

Ummy alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipojibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Mariam Kisangi.

Mbunge huyo alitaka seri-
kali itoe tamko kuhusu sharti
la kuwa na cheti cha elimu ya
awali ndipo mtoto ajiunge na
darasa la kwanza.

Pia alihoji mpango wa seri-
kali kuweka bajeti ya kutosha ya
elimu ya awali katika shule zote
Za msingi.

Ummy, akitoa tamko la seri-

kali, alisema ni marufuku kwa
shule kudai cheti hicho na
kuahidi wabunge kuwa serikali
itahakikisha watoto wanapata
elimu bila kikwazo.

“Wale wanaodai cheti watam-
bue wanaenda kinyume cha
miongozo na taratibu za seri-
kali,” alisema.

Awali, Naibu Waziri David
Silinde alisema serikali haina
utaratibu wa kutoa cheti cha
elimu ya awali na kwamba uta-
ratibu huo wa kujitungia una-
fanywa na shule binafsi.

“Huo utaratibu haupo na
‘certificate’ (cheti) za serikali
za darasa la saba, kidato cha
nne, sita na kuendelea, shule za
awali ‘certificate’ hamna na ni
utaratibu ambao serikali haiu-
tambui,” alisema.

Katika swali la msingi la

mbunge huyo, alisema utarati-
bu wa watoto kuingia darasa la
kwanza ni lazima awe amepitia
shule za awali.

“Je, serikali ina mpango gani
wa kuimarisha madarasa ya
elimu ya awali?” Mbunge huyo
alihoji.

Akijibu swali hilo, Silinde
alisema elimu ya awali ni
muhimu katika kumwandaa na
kumjengea msingi mwanafun-
zi wakati wote atakapokuwa
anaendelea na masomo katika
ngazi zote.

“Kwa kuzingatia suala hili,
serikali ilitoa maagizo kuwa kila
shule ya msingi nchini iwe na
darasa la awali ili kuwapokea
wanafunzi walio na umri wa
miaka mitano hadi mitano iki-
wa ni maandalizi ya kujiunga na
darasa la kwanza,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali
imeandaa mtaala wa elimu ya
awali unaoendana na aina ya
ujifunzaji unaotakiwa kwa wa-
toto wa elimu ya awali na mtaa-
la huo umezingatia ujifunzaji
kwa kutumia michezo.

“Hadi Februari 2021, walimu
70,712 wanaofundisha darasa la
awali, la kwanza na la pili wame-
patiwa mafunzo ya namna ya
utumiaji wa mbinu sahihi za
ufundishaji, ufaraguzi na utumi-
aji wa zana za kufundishia, hat-
ua hii imeimarisha ufundishaji
na ujifunzaji katika madarasa
ya awali nchini,” alisema.

Alisisitiza serikali itaendelea
kuboresha miundombinu na
kuwajengea uwezo walimu wa-
naofundisha elimu ya awali ka-
tika shule zote nchini kwa kadri
ya upatikanaji wa fedha.

Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri

Mkuu (Bunge, Kazi,
Ajira,Vijana na

Walemavu, Jenista
Mhagama, akikabi-

'

lini serikali itaanza kujenga
daraja hilo ili wananchi

wa upande wa pili wa mto
wavuke na kupata huduma

-

.

mbalimbali za kijamii.
Akijibu swali hilo, Waitara

alisema taratibu za un-

unuzi wa kumpata mhandisi

mshauri zipo katika hatua za

mwisho na kazi hiyo inata-
rajiwa kuanza mwezi ujao.
Alisema daraja hilo liju-

likanalo kama Munguri B lipo

katika barabara ya Kon-
doa - Nunguri- Mtiriangwi
- Gisambalang - Nangwa
yenye jumla ya urefu wa
kilometa 81.4.

“Barabara hii inaungani-
sha Mkoa wa Dodoma na
Manyara kupitia Wilaya za

Kondoa na Hanang kutokana

na mvua kubwa zilizonyesha

mwaka 2019/2020 zilisaba-

bisha Mto Bubu kutanuka na
kufanya Daraja la Munguri B

kutopitika wakati wa mvua,
alisema.

’

Naibu waziri huyo alisema

kuwa baada ya usanifu kuka-

milika, ujenzi wa daraja hilo
utaanza kulingana na upati-
kanaji wa fedha.

Habari zote na'Au_gusta Njoji'

= .

,,

’;_ I

dhi kikombe kwa
Meneja Usalama
wa mgodi wa Bar-
rick wa Bulyangu-
lu, DK. Kudra Said
Mfaume, Barrick
Tanzania baada ya
kuibuka mshindi
wa kwanza katika
kundi la migodi.
Hafla ya kukabidhi
tuzo ilifanyika
wakati wa Kilele
cha maonyesho ya
Wiki ya Afya na
Usalama Mahali pa
Kazi yaliyoandal-
Mwanza. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yaanika mkakati kudhibiti matumizi zebaki

SERIKALI imeliarifu Bunge
kuwa ndani ya miezi miwili
uagizaji wa kemikali ya zebaki
utakuwa umedhibitiwa na
kutakuwa na chanzo kinachoe-
leweka.

Waziri wa Madini, Dotto
Biteko, aliyasema hayo bungeni
jana alipojibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Kabula Shitobelo.

Mbunge huyo alisema Kanda
ya Ziwa kuna tatizo kubwa la
saratani na anaamini zebaki
ndiyo inayosababisha ongezeko
la tatizo hilo.

“Serikali ina mpango gani wa
kudhibiti uingizaji wa kemi-
kali ya zebaki ili kunusuru wa-
nanchi wa Mwanza na Kanda ya
Ziwa kwa ujumla?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri
Biteko alisema Shirikisho la Vy-
ama vya Wachimbaji Wadogo
(FEMATA) kwa kushirikiana na

Mkemia Mkuu wa Serikali, wa-
natengeneza mwamvuli mmoja
wa kuagiza kemikali ya zebaki
nchini.

“Mkemia Mkuu wa Serikali
ameshatoa hiyo ‘go ahead’ (kue-
ndelea na mchakato), changa-
moto tuliyonayo ilikuwa ni ndo-
go ndogo ya uratibu,” alisema.

Waziri huyo alisema mialo ya
uchenjuaji wa madini ipo 5,025
na imesajiliwa nchini ikiwa ni
hatua ya serikali ya kudhibiti
mialo isiwe holela.

Katika swali la msingi,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Hawa Mchafu, alihoji ni kwa
kiasi gani serikali inafahamu
madhara yatokanayo na zebaki.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri wa Madini, Prof. Shukrani
Manya, alisema serikali inatam-
bua madhara makubwa ya ki-
afya kwa binadamu, mimea na
mazingira yanayosababishwa

na matumizi ya kemikali ya ze-
baki katika shughuli za uchen-
juaji madini.

“Miongoni mwa madhara ya
kemikali hiyo kwa binadamu
ni kuathiri mifumo ya fahamu,
uzazi, upumuaji na kusaba-
bisha magonjwa mbalimbali
kama magonjwa ya figo, moyo
na saratani,” alisema.

Alisema kemikali hiyo pia
huathiri viumbe hai vya majini
na nchi kavu pindi zebaki ina-
potiririka na kuingia kwenye
vyanzo vya maji ambavyo hu-
tumiwa kwa matumizi mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na shughu-
li za kibinadamu.

“Njia zinazopelekea kemikali
ya zebaki kuingia mwilini ni
kushika, kuvuta hewa na kula
vyakula vyenye viambata vya
kemikali hiyo,” alifafanua.

Alisema kuwa mbali na athari
hizo za kiafya, matumizi ya

zebaki katika uchenjuaji wa
dhahabu pia yameonyesha uw-
ezo mdogo wa kutoa dhahabu
ambao ni chini ya asilimia 30
hali ambayo imekuwa ikipele-
kewa wachimbaji wadogo
kushindwa kuzalisha kiwango
cha kutosha na hivyo kupata
faida ndogo.

“Ili kukabiliana na changa-
moto hiyo, serikali imekuwa
ikitoa elimu kwa wachimbaji
wadogo kuhusu athari za ke-
mikali hiyo na njia salama za
utumiaji ikiwa ni pamoja na
usakafiaji wa mialo na utumiaji
wa retorts (vigida) wakati wa

uchomaji.
“Serikali kupitia STAMICO
itaendelea kutoa elimu ya

matumizi ya njia mbadala ya
uchenjuaji dhahabu kwa viten-
do kupitia vituo vya mfano vya
Lwamgasa, Katente na Itumbi,”
alisema.
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ELIMU

NA CHRISTINA
MWAKANGALE

Fahamu ilikuwaje jiwe Bismarck
kuwa kitambulisho Jiji la Mwanza

TAMBULISHO wa Jiji la

Mwanza kwa wageni na

wenyeji ni jiwe la Bis-

marck, lililopo ndani ya
Ziwa Victoria eneo la bustani ya
Kamanga Feri.

Mwamba huo ulipewa jina la
Mjerumani kwa vile inadaiwa
alikuwa mtu wa kwanza (mgeni,
Mzungu) kuliona jabali hilo na
kulishangaa, huyu alikuwa Otto
Von Bismarck, ambaye baadaye
alikuwa Kansela wa Ujerumani.

Baada ya kuondoka Mwanza
jiwe hilo lililochomoza juu ya maji
ya Ziwa Victoria, lilipewa jina lake.
Yote hayo yalitokea wakati wa
utawala wa Kijerumani takribani
miaka 137 iliyopita.

Akizungumza na Nipashe,
wakati alipotembelea Mwanza
baharia Thomas James, anasema
maajabu ya jiwe hili ni pamoja na
kuzungukwa na maji, lakini ndani
kuna pango lenye ukubwa kama
chumba cha kuishi.

Maajabu yanazidi kwa kuanga-
lia namna lilivyokaa ni la kipekee
kutokana na jinsi mawe yalivy-
obebana yanaonekana kama vile
yatadondoka, lakini kwa karne
nyingi hayajatikisika.

Anasema jiwe la Bismarck ni
kati ya chanzo cha mapato kwa
mkoa huo. Fedha zinazokusany-
wa zinatoka kwa watalii wa nda-
ni na nje wanaolizuru eneo hilo
huku Ziwa Victoria lililo mama
wa jiwe hilo likizalisha kitoweo
mujarabu cha samaki wakiwamo
sangara, sato na dagaa.

Historia ya jiwe na jina au
mwamba huu uliopo ndani ya
ziwa hili, liliopo jirani na bustani
ya Kamanga Feri ni eneo am-
balo hufikiwa na wageni kutoka
fauti achilia mbali watalii kutoka
mataifa tofauti.

JIWE LENYEWE

Mwamba huo unaelezewa kwa
namna mbalimbali na wakazi wa-
naoishi jirani na ufukwe wa Ziwa
Victoria ambalo ni ziwa kubwa
barani Afrika na chanzo cha Mto
Nile.

Baharia Thomas James, anayei-
shi jirani na mwalo anasema: “Ni
sehemu ambayo inavutia wa-
geni wanaofika Mwanza. Zaidi
tunapokea watalii kutoka nchi
tofauti kama Ujerumani na Uin-
gereza. Ninawaongoza nawatem-
beza katika jiwe hili na maeneo
jirani kwa kutumia boti.”

Baharia huyo, ambaye ana
uzoefu wa takribani miaka 20 ka-
tika kufanya shughuli hiyo Ziwa

Victoria anasema jiwe hilo awali
lilikuwa makazi ya aliyekuwa mte-
mi wa Wasukuma miaka takribani
100 iliyopita, aliyeitwa Mwana-
malundi, ambaye aliongeza zaidi
umaarufu wa jiwe hilo.

Kuhusu wanaotembelea eneo
hilo, kiimani James anasema, jiwe
la Bismarck ni sehemu ya utama-
duni wa wenyeji na wengi hufika
kutambika kulingana na kile wa-
nachoamini.

“Chifu Mwanamalundi katika
jiwe hili aliishi baada ya wakoloni
kumtafuta akikimbilia kujificha
hapa, ameacha alama za nyayo
zake juu ya jiwe hili. Ndani ya
pango hili alifanya malazi, kuna
jiwe kama kitanda kwa ndani,
ambako maji hayaingii hata siku
moja wala mvua haifiki,” anasema
baharia James.

Anaeleza kuwa kutokana na
uelewa mdogo kuhusu kuhifadhi
maeneo ya kihistoria baadhi ya
wakazi hufika eneo hilo wanak-
wangua sehemu ya unyayo na
kwenda kufanyia shughuli mbal-
imbali zikiwapo ibada na matam-
biko.

“Pale juu ya jiwe kuna mikuki
ambayo aliichomeka siku nyingi.
Tumeikuta na tunaamini hivyo,
inabidi tupatunze kwa ajili ya
utalii kwa kuwa inatuingizia kip-
ato na kuupa umaarufu mkoa wa
Mwanza,” anabainisha mwongoza
watalii huyo.

FURSA YA AJIRA
Kuhusu namna jiwe hilo kuwa
sehemu ya utalii na chanzo cha

Jiwe la Bismarck linaloelea kwenye maji ya Ziwa Victoria

i i

mapato, anasema ili kufika eneo
lililopo jiwe la Bismarck, watalii
hulipia fedha ili kufikishwa hapo.

Anabainisha kwamba kabla ya
kupanda boti ya kukodi, watalii
hutoa kiingilio cha Sh. 1,000 ku-
ingia kwenye geti la bustani ya
Kamanga ambayo inasimamiwa
na Halmashauri ya Mwanza.

Kadhalika anasema fedha
hizo ni maalumu kwa ajili ya ku-
tunza bustani, iliyopo chini ya
halmashauri ya manispaa hiyo
na kwamba mtunza bustani ana
jukumu la kuweka mazingira ya
eneo hilo katika hali ya usafi kila
wakati.

Anasema kwa watalii ambao
wanahitaji kutembezwa maeneo
tofauti yaliyo jirani na jiwe hilo,
wanatozwa Dola 100 au Shilingi
230,000 kwa saa moja mpaka
saa 1.30, kwa kutumia usafiri wa
boti ya kukodi kulifikia jiwe la Bis-
marck lililo umbali wa takribani
mita 200 kutoka bustani hiyo.

“Wageni wa ndani ya nchi
wanalipia Sh. 10,000 kwa mtu
mmoja kwenda kutembezwa
na boti kwenye maeneo tofauti
yaliyo jirani na jiwe la Bismarck,”
anaeleza, James.

Jessica Masanja ambaye ana-
fanya shughuli za kuuza samaki
sokoni anasema eneo hilo ni ma-
kumbusho ambayo yanahitaji
kuhifadhiwa.

Anasema historia ambayo
ameikuta na kupata simulizi
ndani ya jiwe hilo inasemekana
mtemi Mwanamalundi aliishi mi-
aka mingi na kupata huduma za

ni kivutio kikubwa kat
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Wageni wa
ndani va
nchi wa-
nalipia Sh.
10,000 kwa
mtu mmoja
kwenda
kutembezwa
na boti kwe-
nye maeneo
tofauti vali-
VO Jirani na
Jiwe la Bis-
marck.

ika Jiji la Mwanza. PICHA: MTANDAO

kibinadamu za kila siku ikiwamo
kujipikia ndani ya pango hilo.

HISTORIA JINA BISMARCK

Kansela Otto von Bismarck,
kwa mujibu wa mtandao alizaliwa
Aprili 1, 1815 na kufariki Julai 30,
1898 na kwamba alikuwa mwa-
nasiasa mashuhuri wa Ujerumani
katika karne ya 19 na kuwa Waziri
Mkuu wa Prussia.

Inaelezwa kuwa alijenga Umoja
wa Wajerumani katika vita tatu
dhidi ya Denmark ya mwaka 1864,
Austria 1866 na Ufaransa iliyoanza
1870 hadi 71.

Kama Kansela wa Dola la Uje-
rumani aliongoza siasa ya nchi
hadi 1890 alipoondolewa ikulu na
Kaisari kijana Wilhelm wa II.

MTEMI WA WASUKUMA

Mwanamalundi alikuwa
mcheza ngoma mashuhuri ku-
toka kabila la Wasukuma ambaye
alipewa jina hilo kama utani liki-
maanisha miguu myembamba na
Mwakubunga Nera katika Wilaya
ya Kwimba mkoani Mwanza mwa-
ka 1846.

Umahiri wake wa kucheza
ngoma mara nyingi alifuatwa na
kundi la watoto kwa sababu ili
kumshuhudia. Wazazi wake ha-
wakufurahia hilo, kutokana na
kwamba watoto ambao waliwat-
egemea katika kupeleka mifugo
machungani, waliitelekeza mifu-
go na kumfuata Mwanamalundi
na kusababisha kupotea kwa wa-
toto na mifugo yao.
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Tamko la HakiElimu Juu ya Upangaji wa Bajeti ya

Sekta ya Elimu kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022
Tarehe 3 Mei 2021

1. Utangulizi

Tunatambua Serikali ya Jamhuli ya Muunga-
no ya Awamu ya Tano ilitilia mkazo na kuweka
mipango mbali mbali iliyolenga kupanua fursa
za kupata elimu ya msingi na sekondari hasa
kwa watoto wa familia zenye kipato cha chini.
Baadhi ya mipango hiyo ni pamoja na utoaji
wa Elimumsingi bila ada, ambao umesaidia
kutoa fursa kwa watoto wengi kudahiliwa
kwenye shule za msingi na sekondari. Kwa
elimu ya msingi, idadi ya wanafunzi
imeongezeka kutoka mil 8.2 mwaka 2016 hadi
mil 10 mwaka 2020. Hivyo inatarajiwa wana-
funzi wengi kuongezeka kwenye shule za
sekondari kutoka mil 2.6 mwaka 2020 hadi
wanafunzi mil 4.5 kufikia mwaka 2024(BEST
2020). Hii ni kwa sababu wanafunzi wengi
waliodahiliwa kwenye shule za msingi kuanzia
mwaka 2016 wataanza kumaliza elimu ya
msingi mwaka 2021 na hivyo watahamia
shule za sekondari miaka minne ijayo.

Kwa kutambua umuhimu wa mipango na
malengo hayo katika elimu, na kwa kuzingatia
kuwa vikao vya Bunge la Bvya Serikali ya
Awamu ya Sita chini ya Rais Mama Samia
Suluhu Hasan vimeanza, HakiElimu tumeona
ni busara kutumia wasaa huu kukumbushana
sehemu ya hiyo mipango ambayo inahitaji
uwekezaji wa kibajeti.

Tamko hili, linawasilisha sehemu ya hiyo
mipango na azma za kielimu ambazo
zilikwisha anza kujadiliwa na kufanyiwa kazi.
Nia yetu ni kuona mipango hii inajadiliwa
Bungeni, inapewa kipaumbele na kutengewa
Bajeti na mpango mkakati wa utekelezaji
wake katika Mwaka wa Fedha 2021/2022 na
kuendelea.

2. Azma ya utoaji Elimu bila Ada

Kupitia Waraka wa Elimu Namba 5 wa Mwaka
2015 na Namba 3 wa Mwaka 2016, pamoja
na nyaraka nyingine zilizoambatana na hizo;
Serikali ya Awamu ya Tano iliazimia na
kuanza kutekeleza utoaji wa Elimumsingi bila
malipo. Azma hii ilitokana na Mpango
utekelezaji wa Sera ya Elimu ya Mwaka 2014

iliyolenga kuhakiksha kila mtoto anapata
elimu ya msingi na sekondari bila vikwazo —
vikiwamo vya kifedha.

Kwa mujibu wa Waraka Namba 3 wa Mwaka
2016, chini ya Mpango wa Elimu Bila Malipo,
mwanafunzi atasoma ‘Elimumsingi’ bila yeye,
mzazi au mlezi wake kulipa ada na michango
yote iliyokuwa ikitozwa kabla ya Waraka
Namba 5 wa Mwaka 2015 kutolewa.

Kabla ya Waraka Namba 5 wa Mwaka 2015;
Waraka wa Elimu Namba 11 wa Mwaka 2004
uliwataka wanafunzi wa kutwa kulipa ada ya
TShs. 20,000 kwa mwaka, kila mmoja na
TShs. 40,000 kwa mwaka, kwa wanafunzi wa
bweni. Wanafunzi pia walipaswa kulipia ada
ya mitihani kupitia Waraka Namba 1 wa
Mwaka 2012, gharama za ukaguzi kupitia
Waraka Namba 1 wa Mwaka 2013 na
michango mingine kadri Bodi za Shule zilivy-
oshauri na kukubaliana kupitia Waraka
Namba 8 wa Mwaka 2011.

Pamoja na ada na michango hiyo; Serikali
bado ilihusika moja kwa moja kupeleka fedha
mashuleni kupita ruzuku ya Tshs. 10,000 kwa
kila. mwanafunzi kwa shule za msingi na
TShs. 25,000 kwa kila mwanafunzi kwa shule
za sekondari. Hiyo ilifanya Serikali kutenga
kwa wastani zaidi ya TShs. bilioni 298 kila
mwaka (Citizen Budget 2020/21), sawa na
wastani wa TShs billion 24.8 kila mwezi,
kuwezesha upatikanaji wa Elimumsingi bila
malipo.

Pamoja na juhudi hizi, zilikwepo na chagamo-
to kadhaa za utekelezaji wa utoaji elimu bila
ada ambazo ni muhimu kuziangalia kibajeti.
Changamoto hizo ni kama zifuatazo:

Changamoto za Kiwango cha Ruzuku
kuwa Kidogo.

Ni wazi kuwa kiwango kinachotolewa kama
ruzuku shuleni hakitoshi. Hii inathibitishwa na
hali halisi iliyoko mashuleni hasa kwa kuanga-
lia gharama za mitihani, uhaba wa vifaa vya
kufundishia na michezo, ukosefu wa fedha za

utawala n.k. Kwa mujibu wa miongozo,
asilimia 40 ya ruzuku shule za msingi na
asilimia 50 ya shule za sekondari hubakia
Serikalini kwa ajili ya kununua vitabu. Kwa
hivyo ni Tshs. 6,000 tu kwa mwanafunzi wa
shule ya msingi na TShs. 12,500 tu kwa shule
ya sekondari, hufika shuleni kwa ajili ya
kugharamia mahitaji ya kumweka mwanafunzi
shuleni kama shughuli za utawala, michezo,
mitihani, ukarabati na malipo ya wafanyakazi
wasio walimu kama walinzi au walimu wa
kujitolea. Fedha hizi ni kidogo sana kuende-
sha shule hasa kwa shule zenye wanafunzi
kati ya 300 hadi 400 ambapo kwa shule za
msingi  zinapata wastani wa  TShs
150,000-200,000 kwa mwezi. Ni vigumu
kuendesha shule kukidhi gharama za kuchap-
isha mitihani ya mihula, gharama za vifaa
kama chaki, na ukarabati, pamoja na garama
za utawala kwa kiasi hiki kwa mwezi

Pia ikumbukwe kuwa mpango wa awali wa
utoaji ruzuku mashuleni chini ya MMEM na
MMES; ilipendekezwa kiwango cha Dola 10
za Kimarekani kwa kila mtoto (Kwa thamani
ya sasa ni takribani Tshs 23,000) kwa shule za
msingi na Dola 25 za Kimarekani (Takribani
TShs. 55,000 kwa sasa) kwa shule za
sekondari.

Ni wito wetu kwa Seikali na Wabunge kuanza
mjadala wa upangaji wa fedha za ruzuku kwa
kuzingatia mipango ya awali ya MMEM na
MMES ambayo imeainisha vizuri mahitaji kwa
kuzingatia mabadiliko ya thamani ya fedha na
gharama za maisha. Ni pendekezo letu, Bajeti
hii na Bajeti zijazo zipandishe na zianze
kutenga kiwango cha ruzuku cha TShs.
25,000 kwa kila mwanafunzi wa shule za
msingi na TShs. 50,000 kwa shule za sekond-
ari.

Fidia ya Ada kwa Shule za Sekondari

Katika utekelezaji wa utoaji elimu bila malipo,
Serikali inawajibika kufidia ada ya masomo
ambayo wanafunzi wa sekondari walikuwa
wakilipa kupitia Waraka wa Elimu Namba 11
wa Mwaka 2004, uliowataka wanafunzi wa
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kutwa kulipa ada ya TShs. 20,000 kila mmoja
na TShs 40,000 kwa wanafunzi wa bweni.
Ikumbukwe kabla ya Waraka Namba 11 wa
Mwaka 2004, Waraka wa Elimu Namba 9 wa
Mwaka 1998 ulielekeza tozo ya ada kuwa
TShs 40,000 kwa wanafunzi wa sekondari wa
kutwa na TShs. 70,000 kwa wanafunzi wa
bweni.

Ni wito wetu kuwa, kutokana na changamoto
zilizoko mashuleni, na kutokana na kuongeze-
ka kwa gharama za maisha na mabhitaji,
Serikali irejee katika viwango vya fidia ya ada
kama vilivyoelekezwa katika Waraka Namba 9
wa Mwaka 1998 ambavyo vitazifanya shule za
sekondari kupata fidia ya ada ya TShs. 40,000
kwa kila mwanafunzi wa kutwa na TShs.
70,000 kwa kila mwanafunzi wa bweni. Hii
itaongeza kiwango cha fedha zinazokwenda
moja kwa moja shuleni kusaidia uendeshaji
wa shule ambazo kwa mujibu wa ripoti
mbalimbali zinakutwa na changamoto nyingi.

Ruzuku kwa Makundi Maalumu na Elimu
Jumuishi

Waraka Namba 3 wa Mwaka 2016 unatoa
maagizo kwa wakurugenzi wa wilaya, miji,
manipsaa na majiji; kutenga fedha ya ruzuku
ya uendeshaji wa shule kwa asilimia 60 kwa
shule za msingi na asilimia 50 kwa shule za
sekondari, kwa ajili ya kununua vifaa vya
kufundishia na kujifunzia kwa wanafunzi wa
elimu maalumu.

Hapa kuna maswali muhimu ya kujiuliza; na ni
Rai yetu kwa wabunge kuiuliza Serikali na
kupata majibu. “Fedha hizi za ruzuku kwa ajili
ya elimu maalumu ni zipi?” Ni sehemu ya ile
ruzuku inayotolewa kwa watoto wote au hii ni
tofauti? lkiwa ni tofauti, tunaomba Serikali
ifafanue ruzuku hii hutolewa wakati gani na ni
kiasi gani? Tafiti na taarifa za upokeaji fedha
mashuleni hazionyeshi kama kuna ruzuku ya
aina mbili ambayo huzifikia shule zaidi ya zile
TShs 6,000 kwa shule za msingi na TShs
12,500 kwa shule za sekondari, kwa kila mwa-
nafunzi.

Changamoto ya Kikokotoo Kipya cha
Ruzuku

Kwa kipindi chote cha utekelezaji wa Sera ya
‘Elimu Bila Malipo’, HakiElimu tumeonyesha
na kuendelea kuishauri Serikali juu ya mapun-
gufu ya kanuni au kikokotoo cha upangaji na
ugawaji wa fedha za ruzuku. Kikokotoo
kinachotumika sasa hakizingatii utofauti wa
mabhitaji kati ya shule moja na nyingine, hasa
umbali kutoka Makao Makuu ya Ofisi ya Elimu
ya Halmashauri na pia wanafunzi wenye
mabhitaji maalumu. Hii imepelekea shule kupa-
tiwa kiwango mfanano cha ruzuku kwa mwa-
nafunzi. Yaani TShs. 10,000 kwa mwanafunzi
wa shule za msingi na TShs 25,000 kwa mwa-
nafunzi wa shule za sekondari. Tunayo taarifa

kuwa Serikali imekwisha tengeneza na kukip-
itisha kikokotoo hiki ili kuja na kanuni mpya;
hata hivyo imekuwa muda mrefu sasa hakija-
kaanza kufanya kazi. Ni rai yetu kwa Serikali
na Wabunge kuhakikisha kuwa kanuni hii
yenye kikokotoo kipya inaanza kutumika
Mwaka wa Fedha 2021/2022.

Uhaba wa Madarasa

Utekelezaji wa Elimu bila ada umeongeza
idadi ya wanafunzi shule za elimu ya msingi,
na unatarajia kuongeza wanafunzi wengi zaidi
elimu ya sekondari. Idadi ya wanafunzi
kwenye shule za msingi imeongezeka kutoka
wanafunzi 8,222,667 Mwaka 2016 hadi
10,024,815 Mwaka 2020, bila Serikali
kuwekeza kwa kiwango cha juu kwenye miun-
dombinu, hususan madarasa, ili kukabili
ongezeko la wanafunzi 1,802,148. Hali hii
imesababisha kuwa na uhaba mkubwa wa
madarasa zaidi ya 82,200 (BEST 2020) na
hivyo kufanya uwiano wa wanafunzi kwa
darasa kuwa 1:75 badala ya kiwango stahili
cha 1:45 na hivyo kusababisha mazingira ya
ufundishaji kuwa magumu kwenye shule za
msingi. Tunatambua kuwa, Bajeti ya Ofisi ya
Rais-TAMISEMI ya Mwaka 2021/2022 iliyopit-
ishwa imebainisha kukamilisha maboma ya
madarasa 3,268 ili kukabiliana na changamo-
to ya miundombinu kwenye shule za msingi
ambayo ni sawa na asilimia 4 tu ya upungufu
wa madarasa 82,200. lli kutatua uhaba wa
madarasa kwenye shule za msingi inahitaji
uwezekaji mkubwa sana wa takribani TShs
trilioni 1.6, na njia pekee ni kuwa na mpango
maalumu wa miaka minne kati ya 2021/2022
hadi 2024/2025 kupanga Bajeti ya TShs bilioni
400 kila Mwaka wa Fedha kujenga madarasa
20,000 kila mwaka ili kuondoa uhaba wa
madarasa ifikapo Mwaka 2025.

Shule za sekondari zina uhaba wa madarasa
4,647, lakini miaka minne ijayo kuanzia
mwaka 2021 hadi 2024 kutakuwa na uhaba
mkubwa wa madarasa takriban 41,833 kwa
sababu wanafunzi walioongezeka shule za
msingi Mwaka 2016 hususan Darasa la Pili na
la Kwanza watamaliza elimu ya msingi Mwaka
2021 na 2022. Pia walioanza elimu ya msingi
mwaka 2017 na 2018 wanatarajiwa kumaliza
Mwaka 2023 na 2024 na kujiunga na Kidato
cha Kwanza. Kwa kutumia idadi ya wanafunzi
watakaojiunga Kidato cha Kwanza kati ya
Mwaka 2021-2024 kutakuwa na ongezeko la
wanafunzi takriban mil 1.8 ambapo kwa
wastani kila mwaka ongezeko litakuwa wana-
funzi 450,000 hivyo watahitaji madarasa
10,000 ambayo yanahitaji kutengewa bajeti ya
TShs bilioni 200 kila mwaka kuanzia Mwaka
wa Fedha 2021/2022 na kuendelea kupanga
hivyo kwa miaka mingine mitatu hadi mwaka
wa fedha 2024/2025. Tunatambua, Serikali
kupitia Bajeti ya Ofisi ya Rais, TAMISEMI
imepanga kujenga shule 300 za sekondari za

kutwa kwa mwaka 2021/2022 ili kukabiliana
na ongezeko hili. Kimsingi, shule 300 zina
uwezo wa kudahili wanafunzi 300,000 endapo
kila shule itakuwa na wanafunzi 1,000. Lakini
lazima tukumbuke, ongezeko la wanafunzi
miaka minne ijayo itafikia hadi wanafunzi mil
1.8 ambayo inahitaji ujenzi wa shule 1,800.

HakiElimu inatoa Rai kwa Serikali kuendelea
kuongeza uwekezaji kwenye ujenzi wa mada-
rasa au ujenzi wa shule mpya 450 kila mwaka
kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/2022 hadi
2024/2025 ili kuzuia wimbi kubwa la wanafun-
zi kushindwa kujiunga na Kidato cha Kwanza
Mwaka 2022. Wakati tukitafakari ongezeko la
wanafunzi kwenye shule za sekondari na
mahitaji ya madarasa 41,833 kati ya Mwaka
2021-2024, ni muhimu kurejea jinsi uhaba wa
madarasa uliyowanyima maelfu ya wanafunzi
nafasi ya kuwa shuleni na kujifunza miaka
mitatu iliyopita. Mathalani, Mwaka 2018 takrib-
ani watoto 133,747 waliohitimu na kufaulu
kujiunga na Kidato cha Kwanza walikosa
nafasi kutokana na uhaba wa miundombinu.
Mwaka 2019 idadi ya waliokosa nafasi ya
kujiunga Kidato cha Kwanza kutokana na
uhaba wa madarasa ilikuwa ni 21,808 huku
Mwaka 2020 idadi hiyo ikiongezeka hadi
kufikia 59,765.

Changamoto ya Uhaba wa Walimu Shule za
Msingi na Sekondari

Kwa mujibu wa Kitabu cha Takwimu za Elimu
Tanzania (BEST 2020), shule za msingi zina
uhaba wa takriban walimu 50,993. Taarifa ya
Waziri wa Fedha ya Mwezi Machi 2021,
inaonyesha kuwa katika kipindi cha Julai 2020
hadi Januari, 2021 jumla ya ajira 13,529 za
walimu zilitengenezwaa. Ajira hizi zitapunguza
uhaba uliopo hadi kufikia 37,464 wa walimu
wa shule za msingi. Hata hivyo, uhaba huu
bado ni mkubwa na hali halisi mashuleni ni
mbaya zaidi kuliko inavyoonekana katika
takwimu kwa ujumla. Kwa mujibu wa BEST
2020, bado ikama ya mwalimu kwa mwana-
funzi ni changamoto kubwa hasa kwa mada-
rasa ya awali ambayo yana uwiano wa 1: 169
na madarasa ya msingi yenye uwiano wa
mwalimu mmoja kwa wanafunzi 61 (1: 61)
badala ya 1:45.

Serikali na Bunge vinahitaji kuwa na mkakati
mahususi wa kupunguza na hatimaye kuon-
doa uhaba huu unaojitokeza, ili kila mwalimu
ahudumie wanafunzi 45 kwa wakati mmoja
kama miongozo inavyosema. Hii itasaidia
walimu kuwa karibu na wanafunzi na
kuwasaidia kwa ufanisi zaidi. HakiElimu
tunashauri angalau kila mwaka waajiriwe
walimu 18,732 kuanzia Mwa Fedha
2021/2022 ili angalau kuweza kutatua uhaba
wa walimu wa shule za msingi ndani ya miaka
miwili ya fedha. Tunatambua Mh Rais ame-
shatoa maagizo ya kuajiri walimu takriban
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6,000 lakini bado idadi hii ni ndogo hivyo
tunaishauri Serikali kuajiri walimu angalau
18,000 ili tatizo hili litatuliwe. Kwa miaka ya
hivi karibuni, uajiri wa walimu umekuwa
unafanywa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI lakini
katika vipaumbele 23 vya Hotuba ya Bajeti
ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI havijataja ajira ya
walimu 6,000 kama ilivyoagizwa na
mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania. Hivyo, tunatoa Rai agizo hili
kutekelezwa na wizara ya Ofisi ya Rais-TA-
MISEMIL.

Tunatambua na kwa mujibu wa BEST 2020,
ikama ya walimu kwa shule za sekondari na
hasa kwa masomo ya sanaa ni nzuri. Utarati-
bu uliotumika Mwaka 2019 wa kuhamisha
walimu wa shule za sekondari kwenda shule
za msingi katika maeneo ambapo walikuwa
wemezidi unaweza kufaa kwa muda mfupi
(dharura) tu, hata hivyo kama ufumbuzi wa
muda mrefu ni lazima Serikali itenge bajeti
ya kuendelea kuajiri walimu wapya waliopun-
gua. Kuna jambo la msingi la kujizingatia kati
ya Mwaka 2021-2024 kwani kutakuwa na
ongezeko la wanafunzi 1,882,500 ambao
wataongeza mahitaji ya walimu takribani
41,833. Kwa kuzingatia ongezeko hili,
Serikali inabidi kuanza kuajiri walimu wa
shule za sekondari kila mwaka kwa wastani
wa walimu 10,458 ili kwa kipindi cha Mwaka
2021-2024 ili kukabiliana na mahitaji ya
walimu 41,833.

Changamoto ya Uthibiti Ubora ya Elimu
ya Msingi na Sekondari

Utekelezaji wa Sera ya ‘Elimu Bila Ada’ ni
wazi kuwa, umekuwa chachu ya ongezeko la
udahili shuleni na limepunguza sana chan-
gamoto za watoto kuacha shule kutokana na
kukosa ada au michango mbalimbali. Kwa
mujibu wa BEST 2020, udahili katika ngazi
ya elimu ya msingi umeongezeka kutoka
asilimia 91.3 Mwaka 2015 hadi kufikia
asilimia 110.3 Mwaka 2019. Kwa ngazi ya
sekondari, udahili umeongezeka kutoka
asilimia 36 Mwaka 2016 hadi asilimia 43.9
Mwaka 2020, na utaongezeka mara dufu
Miaka ya 2022-2024 ambapo wanafunzi
wanaojiunga na kKidato cha Kwanza wata-
ongezeka kutoka 562,000 Mwaka 2017 hadi
kufikia wanafunzi 1,083,600 Mwaka 2022 na
kuendelea  kuongezeka hadi  kufikia
1,276,100. Hivyo basi ongezeko hili la wana-
funzi linatakiwa liende sambamba na mika-
kati mahususi na mkazo zaidi kwa Serikali
kufuatilia utoaji wa elimu, na ubora wake.

Kwa kipindi cha muda mrefu Serikali imesh-
indwa kuzifikia taasisina shule zote kila
mwaka ili kukagua na kuthibitisha ubora wa
elimu inayotolewa. Mpaka kipindi cha Mwaka
wa Fedha 2017/18 kulikuwa na Wadhibiti
Ubora wa Shule za msingi 1,081 tu, wakati

mahitaji halisi yalikuwa Wadhibiti Ubora
1,541.Kwa mfano, Mfano Mwaka wa Fedha
2020/21, Serikali, kupitia Idara ya Uthibiti
Ubora wa Shule na Vyuo vya Ualimu ilipanga
kufanya ukaguzi na tathmini ya shule za
msingi 4,700 badala ya shule 18,152 zilizo-
po, sekondari 1,200 badala ya 5,072 zilizo-
po. Hii inamaanisha uwezo wa kukagua
shule za msingi na sekondari ni wastani wa
asilimia 24-25 ya idadi ya shule zote. Hii
inaweza kutafsiriwa kuwa, kwa wastani shule
hukaguliwa kila baada ya miaka minne, ilihali
ilipaswa ukaguzi ufanyike angalau kila baada
ya miaka miwili.

Changamoto hii ya kutofikiwa kwa shule na
taasisi za elimu kwa ajili ya ukaguzi na uthibi-
ti wa ubora kunatokana na kutokuwepo kwa
bajeti ya kutosha. Mfano katika Mwaka wa
Fedha 2018/19 kiasi cha TShs bilioni 1.5
zilitengwa kwa ajili ya kuimarisha shughuli za
maendeleo ya uthibiti ubora shuleni, hata
hivyo, hadi kufikia Machi 2019 hakuna kiasi
cha fedha kilichokuwa kimetolewa (Randa-
ma Fungu 46 Mwaka 2019). Kwa Mwaka wa
Fedha 2020/2021, kiasi cha TShs bilioni 1
zilitengwa na kuidhinishwa na Bkwa ajili ya
kuimarisha shughuli za maendeleo za idara
ya uthibiti ubora pamoja na ukaguzi wa
shule. Hata hivyo hadi Mwezi Machi 2021,
hakuna kiasi cha fedha kilichokuwa kimetole-
wa. Hii ni changamoto kubwa na ni Rai yetu
Bunge na Serikali kuongeza Bajeti ya
Maendeleo ya Uthibiti Ubora na pia kuhakiki-
sha fedha iliyopangwa na kupitishwa inatole-
wa yote ili kusaidia kukamilisha shughuli za
ukaguzi wa shule na kuimarisha uthibiti
ubora.

Ni Rai yetu kuwa, Bunge na Serikali waanga-
lie namna ya kupanga bajeti ya kutosha
kuweza kusaidia shule zote kufanyiwa
ukaguzi na uthibiti ubora.

Changamoto ya Elimu ya Mtoto wa Kike.
Pamoja na kwamba mapendekezo yetu yote
hapo juu yanawagusa Watoto wote (Ke na
Me), kundi la watoto wa kike linahitaji kutiliwa
nguvu na mkazo zaidi. Kwa mujibu wa kitabu
cha Takwimu BEST 2020, Mwaka 2019
pekee watoto wa kike 1,135 wa shule za
msingi waliacha shule kutokana na mimba,
huku watoto 5,398 wa shule za sekondari
waliacha pia kwa sababu hiyo.

HakiElimu inatambua Azma ya Serikali ya
kuhakikisha kuwa ifikapo Mwaka 2025
maeneo yote ambayo ni , wanafunzi wana-
patiwa nafasi ya kuishi shuleni kwa maana
ya kuwajengea mabweni (TAMISEMI, 2020),
na kuwa mpango wa ujenzi wa mabweni
haya unaendelea.Hata hivyo, ni vema
mpango huu ukawekwa wazi Bungeni na

bajeti yake kufahamika. Tunawaomba
Wabunge kuhakikisha, wanaomba kupitia na
kuidhinisha mpango wa ujenzi huu wa
mabweni pamoja na uzio katika shule
ambazo zina mwingiliano mkubwa na jamii.

Pamoja na changamoto za ujauzito, elimu ya
mtoto wa kike inakabiliwa pia na utoro kuto-
kana na changamoto za ‘hedhi’ (mtoto wa
kike hukosa kati ya siku 3 hadi 4 kila mwezi
kutokana na chagamoto hii — SNV 2014),
ikichangiwa na mazingira duni ya usafi (sani-
tation and hygene) shuleni. Vyote hivi kwa
pamoja vimesababisha changamoto ya
magonjwa na hatimaye utoro kwa idadi
kubwa ya watoto wa kike, hasa maeneo ya

Ni Rai yetu kwa Wabunge kuendelea
kuikumbusha na kuishauri Serikali juu ya
umuhimu wa kutenga sehemu ya fedha za
ruzuku kwa ajili ya shule kununua taulo za
kike ambazo zitakuwa zikigawiwa bure kwa
wanafunzi wa kike wenye mabhitaji. Hii,
itasaidia kuendeleza dhana ya utekelezaji
Elimu Bila Malipo na kuondoa vikwazo.

Serikali pia itenge fedha kwa ajili ya kuajiri
walimu na watumishi watakaowasaidia
kuwapa watoto wa kike na wa kiume elimu
kuhusu Afya ya Uzazi. Kwa mujibu wa
takwimu za elimu (BEST 2020), idadi ya
shule (msingi na sekondari) zilizo na walimu
waliopata mafunzo ya Elimu ya Afya ya
Uzazi ( Sexual and Reproductive Health and
Rights Education) ni 7,517 (42.2%) tu na
shule zenye walimu waliopata mafunzo
kuhusu Stadi za Maisha kwa ujumla (Life
Skills in general) ni 7,757 yaani 43.6% tu ya
shule zote.

3. Hitimisho

HakiElimu tunafahamu kuwa Elimumsingi
ina changamoto nyingi ambazo zinahitaji
kushughulikiwa ili kuwezesha upatikanaji wa
elimu bora yenye usawa. Hata hivyo, ni
muhimu sana kuwa na vipaumbele. Ndiyo
sababu, ushauri wetu wa upangaji wa bajeti
wa Mwaka wa Fedha 2021/22 umejikita sana
katika kutoa kipaumbele kushughulikia chan-
gamoto za utoaji Elimu Bila Malipo. Ni
muhimu kwa Wabunge na Wizara husika
kushughulikia changamoto hizi za kibajeti
kama tunataka kutimiza Azma ya kutoa elimu
yenye ubora na usawa kwa watoto wote.

Imetolewa na,

Dkt John Kalage
Mkurugenzi Mtendayji

Tamko hili la bajeti linapatikana pia
kwenye tovuti yetu www.hakielimu.or.tz.
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Wakulima mtama wapewa
angalizo kilimo cha mkataba

Na Renatha Msungu,
KONGWA

AZIRT wa Kili-

mo, Prof. Adolf

Mkenda, amewa-

taka wakulima wa
kilimo cha mkataba cha zao la
mtama kuzingatia mkataba wal-
iyoingia na Kampuni ya Bia Tan-
zania (TBL) ili kilimo hicho kiwe
na tija.

Katika mkataba huo, wakuli-
ma hao watauza kilo moja ya
mtama kwa Sh. 550 badala ya bei
ya awali ya Sh. 300, kabla hawa-
jaingia mkataba.

Akizungumza kwenye ziara ya

kutembelea kilimo cha mkataba
cha wakulima hao, Prof. Mkenda
alisema kupitia mkataba huo
wakulima wanawezeshwa vizuri

mbegu, kulima vizuri pamoja
na utaalamu likiwamo soko.

“Nawaomba wakuli-
ma kuheshimu mkataba
mnaokwenda kupewa na TBL,
kwa sababu wizara inatunga
sheria ya kumlinda TBL pamoja
na wakulima ili wasijegeuka
na kukataa kuwauzia mazao
kipindi cha mavuno kampuni
iliyowawezesha,” alisema.

Alisema kilimo hicho Kkita-
saidia kuwainua wakulima kiu-
chumi.

“Hivi sasa wakulima wana
uhakika na soko kutoka kwa TBL
ambao wameingia nao kufanya
kilimo cha mkataba, hivyo ni
vema wakatumia nafasi hiyo ku-
jipanua katika kilimo hicho cha
mtama

wanachofanya,” alisema.

Alibainisha kuwa kero iliyopo
kwa wakulima ni kulima kwa
wingi lakini hawana uhakika wa
mvua wala soko, lakini wakazi
wa Kongwa wamepata bahati ya
kuendesha kilimo cha mkataba
na TBL.

Mwenyekiti  wa cha
Sagara ‘B’, Gilbert Mlwande,
alisema hatua hiyo imesaidia

kwa kiasi kikubwa kuwainua
wakulima wa zao hilo kiuchumi.

Kwa upande wake, Mwakilishi
kutoka TBL, Mesiya Mwangoka,
alisema TBL inaendelea kutafuta
wakulima wa zao hilo katika
maeneo mbalimbali ya wilaya
hiyo

ili kufanikisha kile walichoku-
sudia katika kilimo cha mtama.

Alisema lengo la  TBL
ni  kuhakikisha  wakulima
wanafanikiwva na TBL nayo
inafanikisha kupata wakulima
ambao watalima kilimo hicho
kwa ufasaha na kupata mazao
mengi.

MPIGAPICHA WETU

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, akizungumza na wananchi wa eneo la Mbande, wilayani Kongwa, Mkoa wa Dodoma. PICHA:

CHAWATA
yataka bajeti
Inayowagusa
watu wenye
ulemavu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

CHAMA cha wenye Ulemavu Tan-
zania (CHAWATA) mkoani Dodoma,
kimeliomba Bunge kupitisha bajeti
ambazo zitawagusa watu wenye
ulemavu.

Rai hiyo ilitolewa na Katibu
wa CHAWATA mkoa wa Dodoma,
Kelebi Mhawi, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari jijini
Dodoma, ambapo ameliomba Bunge
kuhakikisha katika bajeti wanazo-
pitisha wahakikishe zinaigusa jamii
hiyo.

Katibu huyo alisema kuwa
mara nyingi watu wenye mahitaji
maalumu wamekuwa wakisahau-
lika kwenye bajeti na hasa katika
huduma za kijamii na kusababisha
kushindwa kuondokana na umaskini
unaowakabili wenye ulemavu walio
wengi.

Alisema, sehemu ya huduma
ambazo watu wenye ulemavu,
wanazosahaulika ni upatikanaji wa
huduma za afya, visaidizi, fimbo
nyeupe, viti mwendo na dawa kwa
ajili ya wenye ualbino.

Alisema kuwa hali hiyo ya kusa-
haulika pia ipo katika bajeti ambayo
inayoweza kuwawezesha kufanya
uendeshaji wa vyama vya watu
wenye ulemavu nayo haipo pamoja
na sheria inawataka kufanya hivyo.

“Hivyo tunaliomba Bunge letu
tukufu kuhakikisha wanapopitisha
bajeti zao ziwaguse hawa watu
wenye ulemavy, ili na wao waweze
kujimudu kwenye maisha yao kama
ilivyo kwa wengine wasiokuwa
walemavu,” alisema.

Hata hivyo, Katibu huyo wa CHA-
WATA aliwaomba wabunge kufanya
kazi iliyowapeleka ya kupitisha she-
ria na bajeti ili fedha zitoke zikatoe
huduma mbalimbali kwa wananchi
kama ilivyokusudiwa.

Aweso akemea makadirio va juu ujenzi wa miradi ya maji

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
amekemea tabia ya wataalamu wa-
naofanya makadirio ya miradi ya
maji kuacha kuweka makadirio ya
juu ya ujenzi ili kulisaidia taifa ku-
tatua kero za maji.

Waziri Aweso aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini hapa, al-
ipokuwa akifunga kikao cha majadil-
iano ya wataalamu wa sekta ya maji
kutoka Tanzania Bara na Visiwani.

Alisema wizara ilifikia miradi 192
nchi nzima, ambayo ilikadiriwa ku-

tumia Sh. bilioni 207, lakini kutokana
na kutumia wataalamu wa ndani im-
etumia Sh. bilioni 163 na kuokoa Sh.
bilioni 44.

“Mradi wa Matamba Kinyika
Wilaya ya Makete ambao ni mradi
kwa Sh. bilioni 4.7, lakini ulijengwa
kwa gharama ya Sh. bilioni 1.5, hivyo
kuokoa zaidi ya Sh. bilioni tatu,”
alisema.

Alisema kuna umuhimu wataal-
amu hao kuwa wazalendo kwenye
ukadiriaji ili kusaidia fedha inayo-
patikana kutumika kutatua kero ya

maji maeneo mengine.

Pia, aliagiza kila jumuiya ya
watumiaji maji kuwa na mtunza
fedha na msimamizi ili inapotokea
marekebisho, yafanyike na miradi
iwe endelevu.

Hata hivyo, alisema bado jamii ina
uelewa mdogo juu ya ulipaji wa an-
kra za maji na kutaka waelimishwe
walipe, lakini zisiwe za kubambikizi-
wa.

“Rais Samia Suluhu Hassan ame-
kuwa akisisitiza suala la wananchi
kupata huduma za maji, lakini wav-
ilinde vyanzo vya maji visipotee,”

alisema.

Alisisitiza mikakati ya kuongeza
vyanzo vya

maji na kuwataka wataalamu
kutumia utaalamu wao kuchimba
mabwawa na kuonanamna bora ya
kuvuna maji ya mvua ambayo mengi
hupotea ardhini.

“Wataalam lazima kujipanga na
kuvuna maji, mnatakiwa kutengen-
eza mikakati ya kuongeza vyanzo
vya maji kupitia Wizara ya Maji kuna
mabonde tisa yakiwamo Wami,
Ruvu, Victoria, Nyasa na mengine
ambayo

yapo mahsusi kwa ajili ya kulinda
na kutunza vyanzo vya maji,” alise-
ma.

Katibu Mkuu wa Maji, Nishati na
Madini kutoka Zanzibar, Muingereza
Miraji Mzee, alisema ushirikiano ka-
tika utekelezaji wa miradi ya maji
utaleta matokeo chanya.

Naye, Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Mhandisi Anthony Sanga, alise-
ma hakutakuwa na mchezo kwenye
utekelezaji wa miradi ya maji, hivyo
wataalamu wanapaswa kujipanga
kuhakikisha miradi inakwenda
kama iliyopangwa.
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wawekezayi Wataka kukutana na TANAPA kukomesha mauaji

Mbeya
watakiwa
kuzingatia
sheria

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, im- :
ewataka wawekezaji wa kigeni
waliopo mkoani humo kufanya :
kazi zao kwa kuzingatia sheria :

za nchi ili wafanye kazi zao
bila usumbufu unaoweza ku-
sababishwa na wao kukinzana
na sheria za nchi.

Hayo yalisemwa na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert

Chalamila, mwishoni mwa wiki :

wakati wa kikao maalumu
kati ya Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya mkoa huo, Kituo
cha Uwekezaji nchini (TIC) na
wawekezaji wenye asili ya
China.

Alisema serikali itaende-
lea kuweka mazingira rafiki
kwa ajili ya wawekezaji ili
kuwawezesha kufanya kazi
zao kwa utulivu na kuchangia
kupunguza tatizo la ajira na
kuinua uchumi wa nchi.

“Rais wetu Samia Su-
luhu Hassan, amesisitiza
wawekezaji kupewa Kip-
aumbele, sasa mimi nataka

niwahakikishie kwamba katika :

mkoa wetu huu hakutakuwa
na mkwamo wa aina yoyote
ile, tumejipanga na wenzetu

wa TIC pamoja na vyombo vya

dola ili kusiwepo na matatizo,”
alisema Chalamila.

Alisema moja kati ya sheria
ambazo wawekezaji wana-
takiwa kuzingatia wakati wa

uendeshaji wa kazi zao ni she- :

ria ya kazi ambayo inasisitiza
mikataba na mambo mengine
va kuzingatia wakati wa kutoa
ajira.

Kwa upande wao baadhi ya
wawekezaji hao waliishuk-
uru serikali kwa kuwapatia
ufafanuzi huo huku wakilazi-
mika kuomba radhi kwa seri-
kali na Watanzania kutokana
na tukio la hivi karibuni la
mwenzao mmoja kumcharaza
bakora mmoja wa Watanzania
mkoani Mbeya.

Yang Si Yu ambaye ni
mmoja wa wawekezaji katika
mkoa huo, alisema Tanzania

ni miongoni mwa nchi ambazo :

Zina mazingira mazuri ya
uwekezaji na kuahidi kuende-

lea kuwekeza kwenye shughuli

mbalimbali.

Alisema tukio la mwenzao
kumshambulia Mtanzania
halikuwafurahisha hata wao
na kuomba waendelee kuvu-
miliana.

Kwa upande wake Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbevya,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matei,
alisema jukumu la jeshi hilo
ni kuhakikisha wawekezaji
wanaishi kwa amani.

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

IKU chache baada ya watu

watatu kukutwa wameuawa

na miili yao kutupwa ndani

ya maji katika Mto Ruaha
Mkuu, Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali
limetaka kukutana na uongozi wa
Hifadhi za Taifa nchini (TANAPA)
ili kujadili namna ya kukomesha
mauaji yanayotokea mara kwa
mara ndani ya hifadhi.

Hoja hiyo ilitolewa juzi kwenye
kikao cha kawaida cha baraza hilo
na Diwani wa Kata ya Chimala,
Charles Komba, akisema wanasta-
hili kutoa tamko la pamoja kuhusu
mauaji hayo.

Komba alisema kuwa suala la
mauaji limekuwa likitokea mara
kwa mara ndani ya Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha na mara zote askari wa
TANAPA ndio wamekuwa watuhu-
miwa wa mauaji hayo na hakuna

hatua zinazochukuliwa za kukome-
sha mauaji ya aina hiyo.

Alisema kwa kipindi cha miaka
minne yameshatokea mauaji ya
watu zaidi ya 12 ndani ya hifadhi
hiyo yakihusisha wananchi wa
Wilaya ya Mbarali na wengi wao
wakiwa ni wa jamii ya wafugaji.

“Matukio ya watu kuuawa ndani
ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ndani
ya halmashauri yetu ya Mbarali
yamekuwa yakitokea na kujirudia
mara kwa mara, sio busara baraza
hili kuendelea kukaa kimya, na-
shauri tujigeuze kama kamati tu-
jadili mauaji haya na kutoa tamko
ambalo litasaidia wananchi wetu
kuishi salama na kwa amani,” alise-
ma Komba.

Hata hivyo, ombi hilo lilileta
mjadala wa kikanuni ulioibua
mvutano baina ya menejimenti na
madiwani kuhusu baraza hilo kuji-
geuza kuwa kamati ya kujadili suala
hilo. Upande wa menejimenti ulidai
kuwa kanuni zinaruhusu baraza

hilo kujigeuza kuwa kamati kwa
lengo la kujadili nidhamu ya wa-
tumishi pekee na sio suala lingine
nje ya nidhamu na mwenendo wa
watumishi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alisema kuwa hoja
iliyoletwa ijadiliwe ni ya kiusalama
na hastahili kujadiliwa na baraza
hilo kwa madai kuwa vyombo vya
ulinzi na usalama vinaendelea kul-
ishughulikia.

“Hakuna anayependa mambo ya
mauaji yatokee kwenye wilaya yetu,
hili ni suala la kiusalama na vyombo
viko kazini kulishughulikia, hivyo
haitakuwa vizuri suala ambalo
linachunguzwa na vyombo vya
dola likaendelea kujadiliwa hapa,”
alisema Mfune. Kauli hiyo ilisababi-
sha Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, Twalib Lubanda-
mo, kusitisha mjadala huo, lakini
alisema ipo haja ya Mkuu wa Wilaya
kuwakutanisha askari wa TANAPA
na Baraza la Madiwani ili wajadili

kwa pamoja namna ya kukomesha
mauaji ndani ya hifadhi hiyo.

“Suala hili la mauaji limekuwa
likitokea na kujirudia mara kwa
mara, haiwezekani sisi madiwani
ambao tumeaminiwa na wananchi
tukae kimya kwani tutakuwa hatu-
watendei haki wananchi waliotua-
mini, hivyo naomba kabla ya kutoa
tamko letu tukutane na hao wenze-
tu wa hifadhi ili tuzungumze nao,”
alisema Lubandamo.

Aprili 26, mwaka huu, watu wata-
tu walikutwa wameuawa na miili
yao kutupwa majini ndani ya Mto
Ruaha Mkuu, watu wawili kati yao
miili yao ilipatikana na mtu wa tatu
alipatikana kichwa kisichokuwa na
kiwiliwili.

Aidha, watu wengine watatu am-
bao wanadaiwa walikuwa pamoja
na watu hao waliouawa, hawaju-
likani walipo mpaka sasa na ku-
fanya idadi ya watu wanaohofiwa
kuuawa ndani ya hifadhi hiyo kuwa
sita.

Gari ||k|p|ta kwenye dimbwi la maji kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha na kuharibu barabara katika eneo la Kitunda Kivule ji
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wahakikishiwa stahiki, mazingira bora ya Kazi

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbarali mkoani
Mbeya, Twalibu Lubandamo, ame-
wahakikishia watumishi kushu-
ghulikia vikwazo vinavyowakabili
ikiwamo kupata stahiki zao kwa
wakati pamoja na kuboreshewa
mazingira ya kazi.

Lubandamo alitoa kauli hiyo juzi
wakati akizungumza na Nipashe
kuhusu  walivyojipanga kutatua
vikwazo vya wafanyakazi ikiwa ni
siku chache tangu kufanya maa-
dhimisho ya Siku ya Wafanyakazi
Duniani.

Alisema watumishi wanajitahidi

kufanya kazi kwa ari na moyo bila
kujali vikwazo wanavyokabiliana
navyo na njia pekee ya kulipa fa-
dhila na kuwaandalia mazingira
rafiki kwao ili kutimiza majukumu
ipasavyo.

“Nawapongeza watumishi kwa
kazi kubwa mnayoifanya katika
kuwatumikia wananchi, hakika
tumeona mabadiliko na maendeleo
kwenye maeneo yetu kuanzia sekta
ya elimu, afya, kilimo na maendeleo
ya jamii bila kuwasahau watendaji
kikubwa kati ya serikali na wa-
nanchi,” alisema Lubandamo.

Alisema walimu wana mchango
mkubwa katika kuleta maende-
leo wilayani humo kwa kujjitahidi

kuongeza ufaulu siku hadi siku,
lakini kuandaa vijana kujitegemea.

Alisema moja ya masuala am-
bayo Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri hilo linafanya ni kuen-
delea kuboresha miundombinu ya
elimu kwa kuhakikisha wanafunzi
wanakaa kwenya madawati, vifaa
vya kujifunzia na kufundishia, wal-
imu wa kutosha pamoja na miun-
dombinu ya madarasa na nyumba
za walimu.

Pia kuendelea kutoa motisha kwa
walimu wanaofanya vizuri ili waen-
delee kufanya vizuri na kuongeza
ufaulu wilayani Mbarali.

Diwani wa Kata ya Imalilo
Usongwe, Chuki Mbwajine, ambaye
aliandaa hafla ya kuwapongeza wa-

tumishi hususani walimu kwa kazi
kubwa wanayoifanya, alisema lengo
ni kuwaunganisha pamoja kujadili
vikwazo wanavyokabiliana navyo
na namna ya kutatua.

Alisema hafla hiyo imeakuwa
chachu ya kuleta mabadiliko
katika kata hiyo ikiwa ni pamoja na
kuongeza ufaulu, wananchi kupewa
elimu ya kilimo na ufugaji wa kisasa.

Baadhi ya walimu walipongeza
jitihada zinazofanywa na
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali
katika kuwatetea na kujali maslahi
yao.

Aidha, walipongeza hotuba ya
Rais Samia Suluhu Hassan kwa ku-
punguza baadhi ya tozo ambazo
zilikuwa zikiwaumiza wafanyakazi.
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SMZ varejesha taasisi zenye
uwezo mdogo kwenye wizara

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ), imeamua
kuzirejesha kwenye wizara
zake taasisi zilizogatuliwa
kutokana na uwezo mdogo wa ma-
baraza ya manispaa na halmashauri
kuzihudumia taasisi hizo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa Serikali za Mitaa na
Idara Maalum za SMZ, Masoud Ali
Mohammed, aliyasema hayo katika
hafla ya utiaji saini makabidhiano
ya taasisi hizo katika ukumbi wa
Shekhe Idrisa Abdulwakil Mjini
Zanzibar.

Alisema awali lengo la serikali
kuzigatua taasisi hizo ni kuimarisha

utoaji wa huduma bora kwa wa-
nanchi, lakini tathmini iliyofanywa
imeonesha kujitokeza changamoto
ya ukubwa wa majukumu.

Alisema changamoto hizo zinato-
kana na kuongezeka kwa vyumba
vya kusomea shuleni, kuongezeka
kwa vituo vya afya na kushuka kwa
kiwango cha elimu na huduma za
afya. Akiyataja majukumu yaliyoon-
dolewa katika ugatuzi ni elimu ya
msingi ambayo itatekelezwa chini
ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali, Afya msingi chini ya Wizara
ya Afya Ustawi wa jamii, kilimo am-
bayo imerejeshwa Wizara ya Kilimo
na baadhi ya maeneo ambayo ya-
merejeshwa katika wizara ya uchu-
mi wa buluu.

Waziri Masoud alisema kwa
upande wa barabara za ndani zi-
lizokuwa zikitekelezwa chini ya ofisi
yake kupitia fedha ya mfuko wa
barabara nayo imerejeshwa Wizara
ya Mawasiliano na Uchukuzi.

“Wizara hizo zitaendelea kubeba
jukumu kama ilivyokuwa awali
Wizara ya Elimu itaendelea kube-
ba jukumu la elimu kwa eneo lote
kuanzia msingi na kuendelea, Afya,
Kilimo na Wizara ya Miundombi-
nu,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali im-
eamua watumishi wote waliopele-
kwa katika Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, kwenda kutekeleza
majukumu yao ya kisekta wa-

tarejeshwa katika wizara husika
walizokuwa wakifanyia kazi awali.

“Walimu wataendelea na maju-
kumu yao chini ya Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, watoa hu-
duma za afya watakuwa chini ya
wizara yao ya afya ustawi wa jamii
na watendaji wa Wizara ya Kilimo
na watendaji wa barabara nao hivyo
hivyo,” alisema.

Alisema huduma zitaendelea ku-
tolewa kama kawaida na kuongeza
ufanisi huku serikali ikiendelea
kutathmini zaidi ya kuamua hapo
baadaye na kuahidi kuwa utoaji wa
huduma hautoathirika.

Alisema uamuzi huo utaanza
kutekelezwa rasmi kuanzia mwaka
wa fedha ujao wa 2021/2022 katika

mafungu ya bajeti yakiwamo ma-
jukumu ya utekelezaji wa shughuli
hizo pamoja na mishahara ya wa-
tumishi hao yatakwenda katika wiz-
ara husika zilizotajwa.

Pia, serikali itaendelea kuwa
karibu na wananchi na kuamini
kwamba changamoto zilizokuwa
zikijitokeza wakati wa utekelezaji
wa majukumu chini ya mfumo huo
zitaondoka.

Naye Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Simai Muhammed
Said, alisema licha ya uamuzi huo
wa serikali, wizara anayoiongoza
itaendelea kushirikiana na wakuu
wa mikoa, wilaya, Baraza la Mji na
halmashauri ili kuweka mazingira
bora ya elimu.
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Wakazi wa Mkoa wa Kusini Unguja wakijumuika na mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi, katika futari maalum iliyoandaliwa

na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), katika ukumbi wa Dk. Ali Mohamed Shein (SUZA) Tunguu Wilaya ya Kati

Unguja. PICHA: IKULU

Ofisi ya Mufti yaridhishwa misaada kwa wasiojiweza

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

OFISI ya Mufti wa Zanzibar
imeeleza kuridhishwa na sadaka
zinazotolewa kwa watu wenye
mahitaji maalum na watoto yati-
ma ambayo inasaidia kuimarisha
amani, upendo na kupunguza
ukali wa maisha miongoni mwa
jamii.

Katibu wa ofisi hiyo, Shekhe
Khalid Ali Mfaume, alitoa kauli
hiyo jana alipokuwa akizun-
gumza wakati wa shughuli ya
ugawaji wa vyakula vya futari
iliyotolewa na Taasisi ya Shura
Muslim Charitable Organization
katika ofisi za jumuiya hiyo, Kili-
mahewa, mjini Zanzibar.

Alisema Mwenyezi Mungu ali-
yatajamakundi ya yatima, wajane
na watu wasiojiweza kuwa mion-
goni mwa yanaopaswa kusaidiwa
na jumuiya hiyo imefanya jambo
jema linalopaswa kuigwa na kila

mwenye uwezo.
“Tumehimizwa na  Allah
(S.AW) kuwashika mkono maya-
tima, maskini na wale wenye
mahitaji maalum kwani kufanya
hivyo sio kunawapunguzia ugu-
mu wa maisha tu, bali huongeza
upendo na kujenga amani katika
jamii,” alisema Shekhe Mfaume.

Alisema jamii isiyokuwa na
usawa, watu wake wanakosa
utulivu wa nafsi na kuwa sababu
ya kuoneana choyo na husda na
kwamba ipo haja kwa kila mmoja
kujenga utamaduni wa kutoa
sadaka kwa kadiri ya uwezo al-
ionao.

Aliwashukuru wafadhili wa
jumuiya hiyo, Umoja wa Nchi za
Falme za Kiarabu (UAE) kwa kufa-
dhili futari na shughuli za jumui-
ya hiyo ambayo imekuwa ikitoa
misaada mbalimbali ikiwamo ya
elimu kwa watoto yatima.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya

hiyo, Juma Ali Khamis, alisema
jumla ya msaada huo ni mwen-
delezo wa misaada inayotolewa
na jumuiya yake kwa familia zi-
nazolea watoto yatima, wazee na
watu wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu.

Kadhalika kabla ya kutoa
msaada wa futari kwa wananchi
wa Unguja, walifanya hivyo kati-
ka maeneo mbalimbali ya kisiwa
cha Pemba pamoja na kufutari-
sha katika maeneo ya Unguja na
zaidi ya watu 4,000 wamenu-
faika.

“Toka jumuiya yetu ilipoan-
zishwa mwaka 2014 tumeku-
wa na harakati zinazoyahusu
makundi haya na kwa mwaka
huu Alhamdulillah tulianza kwa
kutoa sadaka ya vyakula vikavu
kule Pemba na sasa tupo hapa
Unguja,” alisema Maalim Juma.

Kwa upande wake, mmoja
wa wanufaika wa sadaka hiyo
anayetunza watoto saba maya-

tima wakiwamo wanawake
wanne, aliwashukuru wafadhili
waliofanikisha kupatikana
kwa sadaka hiyo na vion-
gozi wa jumuiya ya Shura
kwa kuwapatia msaada huo
ambao alisema utawasaidia ku-
punguza ugumu wa maisha.

“Tunashukuru vyakula hivi vi-
tatusaidia kupata utulivu katika
masuala ya chakula katika kip-
indi hiki cha Ramadhani na kile
kipato kidogo tulichonacho tut-
akitumia kwenye masuala ya ma-
vazi ingawa bado tunaomba tu-
saidiwe na huko,” alisema mama
huyo ambaye hakutaka kutajwa
jina lake.

Katika hafla hiyo zaidi ya fa-
milia 150 zinazoishi na watoto
yatima, wazee wasiojiweza na
wanaoishi kwenye mazingira
magumu walipatiwa futari hiyo
iliyojumuisha mchele, maharag-
we, mafuta ya kula, sukari, unga
wa ngano na tende.

ZAECA
yahakikisha
kutenda
haki kwa
Kila mtu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu wa Mam-
laka ya Kuzuia Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi Zanzibar (ZAECA),
ACP Ahmed Khamis Makarani,
amesema taasisi yake imejipanga
ili kuhakikisha kazi inafanyika bila
ya kumwonea mtu muhali.

Alisema kuna baadhi ya wa-
nanchi wanadhani kuwa viongozi
wao hawaguswi kuwachukulia
hatua pale wanapokamatwa na
rushwa kwa kutumia madaraka
yao vibaya.

Alisema jambo hilo halipo kila
mtu atahukumiwa kwa mujibu wa
sheria na kosa lake.

Mkurugenzi Mkuu huyo alisema
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari, makao
makuu ya taasisi hiyo mjini hapa.

Alisema katika kuhakikisha
kuwa taasisi hiyo inafanya kazi
hivi sasa wako katika mpango wa
kuzitizama kero zote zilizowasil-
ishwa katika taasisi hiyo ili ku-
pelekwa mahakamani kwa mujibu
wa sheria ya rushwa.

Alisema katika mapambano ya
kuzuia rushwa ni lazima wananchi
nao wawe tayari kwa kutoa usha-
hidi pale mtuhumiwa anapopata
kesi ya rushwa.

Alisema lazima jamii iwe tayari
katika kutokomeza rushwa na mu-
hali kwa vile imekuwa adui kwa
maendeleo ya Taifa la Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

RE: THE LAND ACT NO 4 OF 1999
LOSS OF ORIGIONAL LETTER OF OFFER

OF
REF NO: MMC/LD/21630
REGISTERED OWNER: YUSTO ONESMO
LAND: PLOT NO. 18 BLOCK ‘K’ KIHONDA
AREA
MOROGORO MUNICIPALITY
APPLICANT: YUSTO ONESMO

TAKE NOTICE that the ORIGIONAL LETTER
OF OFFER to the land described above is said
to be lost and that | intended to issue a
REPLACEMENT OF THE ORIGIONAL
LETTER OF OFFER in lieu thereof unless
cause to the contrary is shown within thirty
(30) days from the date of this publication.

The ORIGIONAL LETTER OF OFFER if
found, should be delivered to the office of the;
Municipal Director , Morogoro Municipal
Council, P.0.Box 166 Morogoro.

Issued by: %
For: MUNICIPAL DIRECTOR

MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGZAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI/TARAKA/MIRATHI NAMBA:
7172021
MADAI/MUOMBAJI/MSIMAMIZI: BARAKA MUSSA
KASONTA
DHIDI YA
MDAIWA: ALLY SALUM MGAGALA
KWA: ALLY SALUM MGAGALA
OMBI LA MDAI/MUOMBAJI/MSIMAMIZI
BARAKA MUSSA KASONTA

MADAI YA : MADAI YA PESA TSH 2,000,000/=
Unatakiwa kuhudhuria hapa mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa . Shauri limepangwa
kusikilizwa mnamo tarehe 11 mwezi 5 mwaka 2021 saa
2:00 Asubuhi.
Angalia kama *kuhudhuriashamkuhudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 29 mwezi 4 mwaka 2021

HAKIMU e
MAKA MA YA MWANZO MJINIgS5Y
MOROGORO =

TANGAZO LA UPOTEVU WA
KUFUNGA KAMPUNI KADI YA PIKIPIKI KADI ZA MAGARI

KAMPUNI YA
DEEPAK’S LIMITED
Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya DEEPAK’S
LIMITED yenye namba
ya usajili 10109, iliyopo
plot namba 1280, block
namba 84, Zanaki
Street, iliyosajiliwa
mwaka 1984
wameamua kwa hiyari
yao kuifunga Kampuni.

MAKAJI JUMA ABDALA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI AINA YA SANLG
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 808 BGA YENYE
CHASIS
NA.LBRSPJB50G9008510
NA ENGINE
NA.16912713.TAARIFA
IMETOLEWA KATIKA KITUO
CHA POLISI MASWA
NA.MAS/B.1/6/VOL XV/34.

GUO QBING CHINESE
ENGINIARIN inatangaza
kupotelewa na kadi za magari
zenye namba za usajili
T 478 AAG — MITSUBISHI.
CHASSIS No. FV415J-A436083.
T 258 AYG — MITSUBISH.
CHASSIS FV 415J-A42798. T 658
AAG — MISTSUBISH. CHASSIS
No. FV 415J-A42804. T 576 AGY
— DONG FANG.
CHASSIS No. D.FH180. KWA
YEYOTE MWENYE TAARIFA
APELEKE KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHO KARIBU
NAYE. TAARIFA YA POLISI:
MBE/MBE/RB205391/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.129/2021

Ombi la MWAMVUA MAFTAH AHMED
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
MAFTAH AHMED SALANGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 07/06/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa

mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe03/05/2021 ;.
|”f N

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

wwiggmediaom

pashe

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

I
Wanahabari
watakiwa
kujadili zaidi
vikwazo ‘

Na Elizabeth Zaya

WADAU wa habari, wamesema :
kuna haja wanataaluma wote kati- :
ka sekta hiyo kuungana kuendelea :
kujadili changamoto mbalimbali :
zinazoikabili tasnia hiyo nchini.

Wadau hao walitoa kauli hiyo :
mwishoni mwa wiki wakati waki- :
jadili hotuba ya hivi karibuni ya :
Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu
uhuru wa vyombo vya habari :
nchini. :

Pamoja na mambo mengine, :
wadau hao kutoka vyombo mbal- :
imbali vya habari nchini, walijadili :
na kupitia sheria zinazosimamia :
sekta hiyo. :

Katibu Mtendaji wa Jukwaa la
Wahariri Tanzania (TEF), Neville :
Meena, alisema hotuba ya hivi ka- :
ribuni ya uhuru wa vyombo vya :
habari ya Rais Samia, ilionyesha :
matumaini makubwa kuhusiana :
na mustakabali wa uhuru kwenye :
tasnia hiyo nchini. :

Meena alisema kwa Kkipindi :
kirefu, wadau wa habari nchini, :
wameishi katika giza nene, lakini :
kupitia hotuba ya hivi karibuni :
ya Rais Samia, tayari wameanza :
kupata mwanga na matumaini
makubwa. :

Alisema ili tasnia hiyo iendelee :
kubaki kuwa miongoni mwa sekta :
zinazoheshimika, kuna hajaya wa- :
dau hao kufanya kazi kwa umoja :
ikiwamo kuendelea kutetea haki :
7ao. ]

Pia aliwakumbusha wadau hao :
kuhakikisha kwamba wanafanya :
kazi kwa weledi na kuzingatia :
maadili ya kazi yao. ;

“Na miongoni mwa vitu vya kue-
ndelea kuvipigania hususani tu- :
napoadhimisha siku ya uhuru wa :
vyombo vya habari ni pamoja na :
mamlaka kuhakikisha zinatambua :
kwamba zina kazi ya kulinda haki :
za waandishi wa habari nchini,” :
alisema Meena. :

Mwenyekiti wa Taasisi ya Vy- :
ombo vya Habari Kusini mwa :
Afrika, Tawi la Tanzania (MISA- :
Tan), Salome Kitomari, alisema :
hotuba iliyotolewa na Rais Samia, :
ina maana kubwa kwa mustaka- :

bali wa uhuru wa vyombo habari :
nchini na wanaamini kwamba
huenda ikawa na matokeo chanya :

kwa sekta hiyo.
Salome alisema pamoja na hayo,

bado kunahitajika nguvu kubwa
katika kulinda taaluma na haki za

waandishi hao wa habari nchini.
Kaimu Mwenyekiti

Tanzania(MOAT), Samwel Nyalla,

alisema kuna haja ya wadau hao :
wa habari kukaa pamoja kujadili :
mambo ya msingi na kubainisha :
changamoto zilizopo katika sekta :
kuziwasilisha kwenye :
mamlaka husika serikalini kwa :

hiyo ili

ajili ya kufanyiwa kazi.

wa Wa- :
miliki wa Vyombo vya Habari :

Safari za ATCL China moja

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Shiri-
ka la Ndege la Tanzania (ATCL),
Mhandisi Ladislaus Matindi, amese-
ma shirika hilo litaanza kufanya sa-
fari za moja kwa moja kati ya Dar es
Salaam (Tanzania) na Guangzhou
(China) kuanzia Jumamosi kwa
masharti ya kusafirisha raia wa nchi
hiyo na wenye vibali maalum.

Akizungumza na waandishi wa
Mhandisi Matindi, alisema sa-
fari hizo zinafanyika kwa kufuata
masharti waliyopewa na China iki-
wa ni katika kukabiliana na janga la
virusi vya corona.

Alisema wasafiri watakaotoka
Tanzania kwenda China, watataki-
wa kupima afya zao mara tatu kabla
ya safari ili kujihakikishia hawana
maambukizi ya corona.

“Masharti tuliyopewa ni pamoja
na safari ya kuelekea mji wa Guang-
zhou itafanyika mara moja kila
baada ya wiki mbili badala ya wiki
moja tulizoomba, ndege itaondoka
Dar es Salaam Jumamosi saa 11 al-
fajiri na itawasili mjini Guangzhou
saa 3 usiku na itaanza safari yakure-
jea Tanzania saa 5 usiku na kuwasili
Dar es Salaam saa 1lalfajiri siku ya
Jumapili,” alisema.

Alitaja masharti mengine ni
wakati ndege inakwenda China

abiria watakaoruhusiwa kwa safari
hizo ni raia wa China, ni wa nje we-
nye vibali maalum na wale wenye
vibali vya makazi.

Alisema wakati ndege inarejea
Tanzania hakutakuwa na masharti
hayo.

Mhandisi Matindi alifafanua
kuhusu vipimo vya corona na
kueleza kuwa wasafiri watapima
corona mara tatu kabla ya safari
ambapo Jumatano na Alhamisi
watapima kipimo cha PCR na [ju-
maa kitafanyika cha IGM na am-
bao hawatakutwa na maambukizi
watapeleka majibu yao Ubalozi wa
China na ndipo shirika hilo litaka-
powapatia tiketi.

kwa moja J’'mosi kwa masharti

Alisema kabla msafiri hajaingia
kwenye ndege atafanyiwa kipimo
cha PCR na baada ya hapo ndipo
ataruhusiwa.

Alisema mashirika ya ndege
likiwamo la Tanzania yamepewa
masharti na China kuwa endapo
wakienda na abiria watano au zaidi
wenye corona nchini humo shirika
husika litafungiwa kwa miezi miwili
kufanya safari nchini humo.

Kuhusu usafirishaji wa mizigo,
alisema hakuna masharti yoyote
waliyopewa kutokana na corona
na kuwataka wafanyabiashara ku-
tumia fursa hiyo.

Alisema uuzaji wa tiketi utafany-
wa na mawakala watatu wa China.

K

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kifuru,

usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

_al

% -

-
|

. e
Y S - & W

jijini Dar es Salaam, wakivuka barabara jana, huku magari yakiwasubiri ikiwa ni sehemu ya utii wa sheria za

RAS ataka mafunzo ya PPRA kuwa tiba usimamizi mikataba

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Tawala Mkoa wa Mara,
Karoline Albert Mthapula, amewa-
karibisha katika mkoa huo wawez-
eshaji wa mafunzo ya sheria ya un-
unuzi wa umma kutoka Mamlaka
ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma
(PPRA), akieleza kuwa anaami-
ni elimu watakayoitoa itakuwa
sehemu ya suluhisho la changa-
moto ya usimamizi wa mikataba ya
ununuzi.

PPRA inatoa mafunzo ya sheria
ya ununuzi wa umma na mfumo
wa Ununuzi kwa Njia ya Mtandao
(TANePS) kwa watendaji wa taasisi

za serikali za mkoa huo. Mafun-
70 hayo ya siku tatu (Mei 3-5)
yanatolewa bure kwa washiriki 80.

Akizungumza na wawezeshaji
hao waliomtembelea ofisini kwake
jana, Mthapula alisema watendaji
wa mkoa huo wana changamoto
hasa katika usimamizi wa mika-
taba ya ununuzi unaotumia ‘force
account’, na kwamba maeneo ya-
nayowapa shida zaidi ni pamoja
na jinsi ya kutofautisha mkataba
wa ‘local fundi’ na mkataba wa
mkandarasi.

“Tunahitaji kuwa na usimamizi
wenye ukamilifu ili uwe mfano kwa
wengine hasa katika halmashauri

zetu, naamini kwa mafunzo haya
mtatusaidia,” alisema Mthapula.

Aidha, alisema kukosekana kwa
elimu ya ununuzi wa umma hasa
kwa watendaji wanaofanya kazi
matatizo ya usimamizi ambayo
yangeweza kuepukika.

“Kwa hiyo, ni muhimu kuwa
na elimu kwa sababu bila elimu
ni changamoto. Ninaomba na
ninatamani elimu hii iwafikie
wahusika wa kamati zote na wa-
tendaji wote katika mkoa wetu,”
aliongeza.

Naye Mkurugenzi wa Kujenga
Uwezo na Ushauri kutoka PPRA,

Mhandisi Mary Swai, alimshukuru
Katibu Tawala huyo kwa kuwaka-
ribisha na kueleza kuwa anaamini
baada ya mafunzo watakayoyatoa
washiriki wataongeza ufanisi ka-
tika usimamizi wa mikataba. Hivyo,
alisema yataongeza ukidhi na upati-
kanaji wa thamani ya fedha kwenye
ununuzi wa umma.

Watumishi wa PPRA waliomtem-
belea Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mara ofisini kwake, pamoja na
Mhandisi Swai, wengine ni Gloria
Mboya (Meneja Rasilimali Watu),
Frank Yesaya (Ofisa Ununuzi) na Jo-
seph Muhozi (Ofisa Uhusiano kwa
Umma).
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BALE: .
NAFURAHIA

JENA SOKA

LONDON, England

ARETH Bale amesema saba-
bu kubwa ya yeye kuimarika
kwa kiwango chake ni kuche-
zeshwa mara kwa mara tangu
Ryan Mason achukue mikoba ya Jose 1
Mourinho kama kocha wa Tottenham
Hotspur.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales
alifunga ‘hat-trick’ yake ya pili kwenye F
" Ligi Kuu England na ya kwanza tangu

Desemba 2012, wakati Tottenham ikii-
buka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya
Sheffield United, Jumapili.

Alitolewa kipindi cha pili wiki iliyo-
pita kwenye fainali ya EFL ya kipigo ku-
toka kwa Manchester City, lakini straika
huyo ameanza kwenye mechi zote za
ligi chini ya Mason, akifunga mabao
manne kwa ujumla.

Na hiyo inalinganishwa na ma-
bao matano katika mechi 14 chini ya
Mourinho kwenye Ligi Kuu msimu huu,
sita kati yake akianza.

Na Bale, ambaye anajiandaa kurudi
kwa klabu yake ya Real Madrid mwisho-
ni mwa msimu huu kumalizia mwaka
wake wa mwisho katika mkataba wake,
anajisikia tena fahari kufurahia soka.

“Unatakiwa kuchukua nafasi yako
wakati zinapokuja, hivyo najisikia vi-

zuri,” alisema akiiambia Sky Sports.

“Nilikuwa nataka tu kucheza mechi
na kuweza kufanya kile unachokitaka
na ndicho nitakachokifanya sasa. Nina
furaha na nina furaha sana kucheza vi-
Zuri.

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi alifunga bao lake
la 50 la mpira wa adhabu ndogo
['mpira uliokufa’] katika maisha
yake ya soka pale Barcelona wakati
akirudisha tena timu hiyo kwenye
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu His-
pania, LaLiga.

Mabao mawili ya Messi kwenye
ushindi wa 3-2 dhidi ya Valencia
Jumapili, kulimfanya kufikisha 28
aliyofunga kwenye Ligi Kuu msimu
huu.

Na hiyo ina maana kwamba,
mshindi huyo mara sita wa Bal-
lon d’Or, amebaki kuwa mbele ya
Cristiano Ronaldo kwenye mabao
i mengi waliyofunga katika Ligi Kuu
msimu huu.

Messi afunga bao la ‘;O
la mpira uliokufa Barca

Messi anaongoza kwa bao moja
dhidi ya Ronaldo aliyefunga ma-
bao 27 kule Juventus katika Ligi
Kuu msimu huu.

Lakini wote wawili wanaongoz- (4

Bayern Munich, Robert Lewan-
dowski, ambaye hadi sasa ame-
funga mabao 36 katika ligi kubwa
tano Ulaya

Kwa maana hiyo sasa, Barcelo-
na ipo nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo ikiwa na pointi sawa na
Real Madrid (74) waliopo nafasi ya
pili kwenye msimamo wa LaLiga.

Atletico Madrid wanaongoza
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo
wakiwa na pointi 76, huku kukiwa
kumebakiwa mechi nne ligi hiyo
kufikia ukingoni.

Hakimi
azungumazia
kurudi Real

MILAN, Italia

ACHRAF Hakimi, amesema alipenda
kubaki kule Real Madrid baada ya
kusherehekea taji la Ligi Kuu ya
[talia, Serie A, akiwa na Inter Milan,
mgavva ameacha mlango wazi kwe-
nye uwezekano wa kurudi.

Hakimi alijiunga na Inter akitokea
Madrid mwanzoni mwa msimu huu
kwa ada iliyoripotiwa kuwa euro
milioni 40, na Jumapili mlinzi huyo
wa pembeni aliongeza taji la Scudetto
kwenye medali zake.

Inter walitawazwa kuwa ma-
bingwa wapya wa Italia kwa mara
va kwanza tangu msimu wa 2009-10
baada ya Atalanta kutoka sare ya
bao 1-1 na Sassuolo na kuwaacha
Nerazzurri wakiongoza kwa pointi
13 zaidi kileleni ambazo hakuna timu
inayoweza kuzipiku, huku zikiwa
zimebakia mechi nne ligi hiyo kufikia
mwisho..
Milan, Hakimi aI|zungumZ|a kuhusu
Madrld ambako raia huyo wa Moroc-
co alichomoza kutoka timu ya Vvijana
mwaka 2017 na kucheza mechi 17
kabla ya kutumia miaka miwili kwa
mkopo kule Borussia Dortmund na
baadaye kupelekwa Inter.

“Real Madrid kulikuwa nyumbani,”
alisema mchezaji huyo mwenye umri
wa mlaka 22, akiiambia El Chirin-

N|I|penda kubakia kule na kupam-
bania namba... lakini klabu iliamua
vinginevyo.

“Siwezi kumlaumu (kocha mkuu
Zinedine) Zidane au bodi. Nafikiri
Real Madrid walikuwa na haki juu ya
majaliwa yangu.”

Hakimi amefunga mabao saba
kwenye Serie A katika msimu wake
wa kwanza hapo Inter, huku akitoa
Easitza mwisho sita chini ya Antonio

onte.
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MashabiKi
wachafua
hewa Man

United

MANCHESTER, England

MAELFU ya mashabiki wa Manchester
United walivamia kwenye Uwanja wa
Old Trafford juzi Jumapili na kusaba-
bisha mchezo wao dhidi ya Liverpool
kuahirishwa.

Mashabiki hao waliandamana kwa
ajili ya kushinikiza mmiliki wa timu
hiyo, familia ya Glazers kuiachia timu
yao.

Mashabiki walizuia basi la ;
wachezaji kuondoka kwenye Hoteli ya
Lowry kwenda uwanjani kwa ajili ya
kuvaana na Liverpool, na hivyo mam-
laka ya usimamizi wa soka kuamua
kuusogeza mbele mchezo huo.

Waliandamana nje ya uwanja huo
kwa ajili ya kushinikiza kuondoka
kwa Glazers, huku kocha Ole Gunnar
Solskjaer akitaka maandamano yao
yawe ya amani.

Katika picha za video, mashabiki

hao walionekana wakilazimisha kuin-

gia hadi katika eneo la kuchezea wa-
kirusha fataki katika majukwaa huku
wakipiga kelele kushinikiza familia
hiyo ya Marekani kuachia timu yao.

Fataki hizo pia zilionekana ku-
rushwa katika studio za matangazo
za Sky Sports, eneo ambalo alikaa
mchambuzi na mchezaji wa zamani
wa Liverpool, Jamie Carragher.

Sky Sports ilieleza katika matangazo
yake kwamba kamera zao zilikuwa
hatarini, kwani zilisukumwa na hata
vibendera vya kona na vinasa sauti
vingine vilichukuliwa na waanda-
manaji.

The Manchester Evening News
liliripoti kwamba takriban mashabiki
10,000 walikuwa katika kampeni hiyo
yva kuwaondoa Glazers, wakati wimbi
kubwa la mashabiki likiwachoka wa-
miliki hao raia wa Marekani.

’.,

Matumaini ubingwa
kumbakisha Conte

MILAN, Italia

OFISA Mtendaji wa Inter Milan,
Giuseppe Marotta ana matu-
maini Antonio Conte atabakia
pale San Siro baada ya kuwaon-
goza ‘Nerazzurri’ hao kutwaa
taji la Serie A kwa mara ya
kwanza baada ya kipindi cha
miaka 11.

Sare ya bao 1-1 ya Atalanta dhi-
di ya Sassuolo Jumapili ilimaani-
sha Inter walitawazwa kuwa
mabingwa wapya wa Italia kwa
mara ya kwanza tangu Jose
Mourinho aliposhinda mataji
matatu msimu wa 2009-10.

Pia ilimaliza utawala wa mia-
ka tisa mfululizo kwa Juventus

kutwaa taji hilo, matatu kati
yake walishinda chini ya Conte

wakati akiinoa klabu hiyo kati
ya mwaka 2011 na 2014.

Huku mechi nne zikiwa zime-
bakia kabla ya ligi hiyo kufikia
mwisho, Inter inaongoza kilele-
ni mwa msimamo kwa pointi 13
zaidi.

Hata hivyo, majaliwa ya Conte
yaliibuka mjadala hapo Inter ku-
tokana na mlipuko wa virusi vya
corona huku wamiliki wa klabu
hiyo, Suning Holdings Group
wakiripotiwa kufikiria kuiuza.

Lakini Marotta - ambaye ali-
fanya kazi na Conte kule Juve
- alilambia Rai: “Mawazo ya
Conte ni kama yetu, kufurahia
wakati huu. Inter ilihitaji wakati
wa furaha, huu ni wakati wa
kufurahia kwa kile tulichofani-
kiwa.

‘SALAH HAJUI
CHOCHOTE
KUHUSU
MKATABA

LIVERPOOL, England

YOTA wa Liverpool, Mo-
hamed Salah, amesema
hakuna ambaye amemfua-
ta kwa sasa kuzungumza
naye kuhusu suala la kuongeza mka-
taba wake mpya ndani ya klabu hiyo.

Mkataba wa sasa wa Salah hapo
Liverpool unatarajiwa kumalizika
Juni 2023 na inaonekana kwamba
hakuna mpango wa nyota huyo ku-
ongezewa mkataba.

Raia huyo wa Misri amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kujiunga
na Barcelona pamoja na Real Ma-
drid tangu msimu uliopita.

Lakini katika mahojiano yake na
BT Sport, Salah amesema hakuna
ambaye amemfuata kuzungumza
naye kuhusu suala la mkataba wake
jambo ambalo hawezi kulizungum-
zia kwa sasa.

“Hakuna ambaye anazungumza
na mimi kuhusu mkataba, hivyo si-
wezi kusema zaidi,” alisema Salah.

“Tusubiri na tuone, muda utazun-
gumza kwa kuwa mimi sijui lolote
lile.”

Salah alitua Liverpool mwaka
2017 na amefanikiwa kutwaa taji la
Ligi Kuu England, Ligi ya Mabingwa
Ulaya na akiwa ni mfungaji bora wa
ligi mara mbili.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

LEWANDOWSK]

KUKIPIGA

® ® ® Kwa sasa amebakisha mkataba wa mwaka
mmoja na Bayern na hakuna mazungumzo...

MUNICH, Ujerumani

ARIDA la SportBild limeripoti
kwamba, uhamisho unaofuata
wa mshambuliaji wa Bayern
Munich, Robert Lewandowski
kwenda Ligi Kuu England, EPL.
Ripoti hiyo imesema kuwa kama
Bayern itataka kumuuza mchezaji
huyo raia wa Poland, basi kituo
chake kitakachofuata ni England.
Majaliwa ya Lewandowski kule
Bayern yako shakani baada ya

uvumi kubainisha kuwa mchezaji
huyo hana mpango wa kuongeza
mkataba kwa miamba hao wa
‘Baravia’.

Manchester City na Chel-
sea zinafahamia kwam-
ba, zinataka kuimarisha

safu zao za ushambuliaji,

hivyo Lewandowski
anaweza kufiti katika
klabu hizo.

Ripoti hiyo imedai kuwa wakala
wa Lewandowski, Pini Zahavi ana-
jaribu kuwahamasisha Bayern kum-
wongeza mkataba mpya mnono zai-
di mshambuliaji huyo au kumuuza
kwenye klabu zenye nguvu ya fedha
nchini England.

Lewandowski amebakisha mwa-
ka mmoja kwenye mkataba wake
wa sasa na Bayern, lakini miamba
hao wanaonekana kama vile hawa-
na mpango wa kuanzisha mazun-
gumzo ya mkataba mpya.

NEYMAR HAKIELEWEKI PSG

MKURUGENZI wa Michezo wa Paris St-Germain,
Leonardo haonekani kushawishika kuwa msham-
buliaji wa Brazil, Neymar mwenye umri wa miaka
29, atasaini nyongeza ya mkataba na klabu hiyo ya
Ufaransa. (Marca)

MOYES AMTAKA ABRAHAM

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amesema
timu yake itaingia sokoni kumsaka mshambuliaji
katika dirisha lijalo la usajili, lakini hawatamwania,
Tammy Abraham mwenye umri wa miaka 23
endapo bei yake itabakia kuwa pauni milioni 45.
(Football London)

GUARDIOLA ATIA NENO CITY

MANCHESTER City haitakua “sehemu sahihi ya
wachezaji” iwapo hawatapata nafasi ya kucheza kila
mmoja, hii ni kwa mujibu wa kocha, Pep Guardiola.
(Manchester Evening News)

MILAN NA MIKATABA

MKURUGENZI wa Ufundi wa AC Milan, Paulo
Maldini, amesema klabu hiyo itasitisha mazungumzo
na wachezaji kuhusu ongezeko la mkataba, baada
yaripoti kuwa, mlinda mlango wa Italia, Gianluigi
Donnarumma, ambaye mkataba wake unamalizika
msimu huu wa majira ya joto, kukabiliwa na mashabi-
ki. (Ansa, via Mail)

KANE, GREALISH KWA UNITED

KIUNGO wa kati wa zamani wa Manchester United,
Roy Kean, anaamini kuwa klabu hiyo inapaswa ku-
jaribu kumsajili mshambuliaji wa Tottenham, Harry
Kane mwenye umri wa miaka 27 na Jack Grealish, 26,
anayekipiga kule Aston Villa. (Sky Sports)

KLOPP AMPA TANO KEITA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amesema
anaona mustakabali mzuri siku za usoni kwa kiungo,
Naby Keita mwenye umri wa miaka 26, katika klabu
hiyo. (Mail)

VARANDA ATAKIWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur wanamwinda winga wa
Brazil, Rodrigo Varanda na mazungumzo ya awali
yameanza ya kumnasa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 18 anayekipiga Corothians. (Sun)

ALABA KULIPWA EURO MIL. 12

MLINZI wa kati wa Austria, David Alaba mwenye
umri wa miaka 28, atapokea mshahara wa Euro
milioni 12 sawa na mlinzi wa kati wa Real Madrid,
Sergio Ramos akitua pale kwenye dimba la Berna-
beu kwa uhamisho huru, mara mkataba wake na
Bayern Munich utakapomalizika. (Fabrizio Ro-
mano, via AS)

DEMBELE ATAKIWA FULHAM

KLABU ya Fulham inamfuatilia mshambuliaji
wa Peterborough United, Siriki Dembele mwenye
umri wa miaka 24, ambaye pia anazivutia klabu
za Rangers, Celtic na Crysta Palace. (Football
Insider)
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HITIMANA ATOA SABABU
NAMUNGO KUWIKA BARA

Na Saada Akida

KIPA namba moja wa Namungo FC, Jona-
than Hitimana, amesema michuano ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika (CAF), ime-
wapa uzoefu mkubwa na kuendelea kufanya
vizuri katika michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara na michuano ya Azam Sports Federa-
tion Cup (ASFC) maarufu FA Cup.

Namungo juzi ilitinga hatua ya robo fainali
ya ASFC baada ya kuibuka na ushindi wa ma-
bao 3-2 dhidi ya JKT Tanzania katika mchezo
wa hatua ya 16-bora ya michuano hiyo iliyo-
pigwa Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro.

Akizungumza na gazeti hili jana, Jonathan

alisema michuano ya kimataifa imewapa
somo na ukomavu mkubwa wa kupambana
kutafuta matokeo mazuri katika michezo
iliyokuwa mbele yao ikiwa ni pamoja na ku-
fanya vizuri kwenye Kombe la FA.

Alisema malengo makubwa kwao ni ku-
hakikisha wanafanya vizuri ili kupata tiketi ya
kushiriki tena michuano ya kimataifa msimu
ujao.

“Msimu huu tuliondolewa katika hatua ya
makundi, ila tumejifunga vitu na kujifunza na
sasa tunapambana kufanya vizuri katika mi-
chuano ya ASFC hasa katika hatua hii ya robo
hadi kucheza fainali kwa sababu ya kutafuta
nafasi ya kuiwakilisha nchini,” alisema Hiti-

mana. Alisema wamefanikiwa kutinga robo
fainali ya ASFC na sasa wanasubiri kuona mp-
inzani wao watakayecheza naye katika hatua
hiyo, lakini wanahitaji kutafuta matokeo
mazuri kwenye michezo ya ligi ili kuendelea
kubaki kwa msimu ujao.

“Tukiwa tunapambana kutafuta kusonga
mbele kwenye ASFC, lakini tunahitaji kupam-
bana kuhakikisha timu inaendelea kubaki
kucheza ligi kwa msimu ujao wa ligi hiyo,
ambayo imekuwa na ushindani mkubwa kwa
sababu kuna timu ambazo zinahitaji ubingwa
na za kujiondoa kwenye nafasi ya chini kama
ilivyo kwetu,” alisema kipa huyo ambaye
msimu uliopita aliidaki KMC FC.
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Waogeleaji wa Tanzania kutoka kushoto, Hilal Hilal, Austin Okore na Collins Saliboko wakiwa nchini Afrika Kusini tayari kwa mafunzo

ya kuogelea ya Shirikisho la Mchezo wa Kuogelea la Afrika (Cana) na baadaye Mei 7 na 8, mwaka huu kushindana kuwania nafasi ya
kufuzu mashindano ya Olimpiki. MPIGAPICHA WETU

Waogeleaji wapata udhamini kusaka tiketi ya Olimpiki

Na Mwandishi wetu

KAMPUNI ya  Greatlakes
Freight & Transport, imepiga
tafu waogeleaji wa Tanzania
wanaowania nafasi ya kufuzu
mashindano ya Olimpiki yaliyo-
pangwa kufanyika mjini Tokyo,
Japan kuanzia Julai 23 hadi Ago-
sti 8, mwaka huu.

Waogeleaji hao wawili, Collins
Saliboko na Hilal Hilal, wamech-
agulia na Chama cha Kuogelea
Tanzania (TSA), kusaka tiketi ya
kuwania kufuzu mashindano ya
Olimpiki yaliyopangwa kufanyi-
ka Mei 7 na 8 mjini Stellenbosch,
Afrika Kusini.

Wakati Collins amedhaminiwa
kuanzia mazoezi ya gym na kwe-

nye maji, Hilal ambaye alikuwa
mazoezini Dubai, amedhamini-
wa tiketi ya kwenda Afrika Kusini
kushiriki katika mashindano
hayo na iwapo watafuzu, wao-
geleaji hao watashiriki katika
mashindano hayo ya Tokyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Great-
lakes Freight & Transport, Fahmy
Ahmed, alisema jana kuwa
wameamua kusaidia mchezo wa
kuogelea ili kuleta hamasa katika
mchezo huo na maendeleo kwa
vijana.

Fahmy alisema wamedhamini
waogeleaji hao kama sehemu ya
kampuni kujihusisha na shughuli
za kijamii, kuendeleza vipaji vya
vijana wa leo na kuhamasisha
mchezo huo.

Pia wanahamasisha kampuni
nyingine kuwaunga mkono vi-
jana wetu, ili waweze kupepe-
rusha bendera ya Tanzania bila
vikwazo na mawazo yanayoweza
sababishwa na upungufu wa ma-
zoezi na vifaa stahiki.

Alisema mchezo wa kuogelea
una vipaji vingi nchini na pia un-
atazamwa zaidi katika mashinda-
no ya Olimpiki.

Alisema kwa hapa nchini,
mchezo huo unashindwa kuen-
delea kutokana na kukosa sapoti
kutoka kwa jamii na hasa ud-
hamini.

“Kampuni nyingi zinapende-
lea zaidi kudhamini michezo
maarufu, kama mpira wa miguu
na ngumi na kuona mchezo wa

kuogelea hauna tija na wala hau-
fahamiki,” alisema.

Aidha, amewashauri watu ku-
weka bidii kwenye mchezo huo
kwa kuwa una waogeleaji wengi
ambao wanaweza kuitangaza
nchi nje ya mipaka yake.

Kwa upande wa Makamu
Mwenyekiti wa TSA, Asmah Hilal,
aliipongeza kampuni hiyo kwa
msaada mkubwa na kuwawez-
esha waogeleaji hao kujiandaa
na kwenda kushindana kuwania
nafasi ya kufuzu Olimpiki.

Asmabh pia alitoa shukrani kwa
Kamati ya Olimpiki Tanzania
(TOC) na duka la kuuza vifaa vya
michezo la Just Fit kwa kusaidia
waogeleaji hao.

Coastal yakana
kumtimua Mgunda

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imekanu-
sha taarifa zilizozagaa kuanzia juzi
kwenye mitandao ya kijamii kuwa im-
emfuta kazi kocha wake mkuu, Juma
Mgunda kutokana na matokeo mabovu
va timu hiyo.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Rashid
Mgweno, ameeleza kushangazwa na
taarifa hizo na kuongeza wao kama
viongozi hawajawaza ama kufikiria
jambo hilo kutokana na kocha huyo
alivyo ndani ya klabu hiyo.

“Tunazikanusha, hazina ukweli
wowote, ni taarifa za uongo. Hatujui
zimetokea wapi, lakini tunaendelea
kuzifuatilia ili tuchukue hatua kwa
sababu zimezua taharuki kwa wana-
chama na mashabiki wetu, sisi vion-
gozi hata na mwenyewe pia,” alisema
katibu huyo.

Alisema kuwa Mgunda kwenye kla-
bu ya Coastal si kocha tu kama watu
wanavyoona kwa nje, lakini amekuwa
zaidi ya kocha, kwani kuna vitu ame-
kuwa akiisaidia klabu hiyo kwenye
kuisogeza mbele kupata mafanikio.

“Sisi hatumchukulii kama ni kocha,
bali ni kiongozi pia, wakati mwingine
anafanya majukumu ambayo si ya
kivalimu, bali kama kiongozi ambavyo
watu wengi hawaelewi ndiyo maana
sisi viongozi hatujawahi hata kuwaza
kumfukuza, kwa sababu tunajua na
tumfahamu,” alisema.

Yanga kula sahani
moja na AsuKile

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema itachukua
hatua kali kwa mchezaji Benjamin
Asukile, endapo akishindwa kuthibiti-
sha madai yake kuwa kuna baadhi ya
viongozi waliowapigia simu baadhi ya
wachezaji wa Tanzania Prisons kwa
madai ya kutaka kutoa pesa kiasi cha
Sh. milioni 40 ili wacheze chini ya
kiwango kwenye mechi ya hatua ya
16-bora ya Kombe la FA lililochezwa
ljumaa iliyopita katika Uwanja wa Nel-
son Mandela mjini Sumbawanga na wa
‘Wajelajela’” hao kupigwa bao 1-0.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, amesema kuanzia jana wali-
kuwa kwenye harakati za kuziandikia
mamlaka husika kutaka mchezaji huyo
ahojiwe na apeleke ushahidi ili hatua
zichukuliwe kama kuna baadhi ya
watu walihusika na hilo na kama ali-
kuwa anaongea kwa kuichafua klabu
va Yanga, basi watachukua hatua za
kisheria dhidi yake.

“Sisi tumemsikia, ni kauli inay-
oelekea kuichafua klabu yetu ya
Yanga, anataka kuonyesha kuwa sisi
tusingeweza kuishinda timu yao bila
kuwatafuta. Yaani timu yao ni bora
sana kuliko Yanga? Wao walifungwa
na Ihefu hivi karibuni kwani wali-
hongwa? Yanga ina unyonge gani wa
kushindwa kuifunga Prisons?” Alihoji
Bumbuili.
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Winga wa Simba, Luis Miquissone, akipenya na mpira katikati ya mawinga wa Yanga, Tuisila Kisinda (Kulia) na Farid Musa kwenye

mechi ya watani wa jadi mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na kumalizika
kwa sare ya bao 1-1, timu hizo zitakutana tena Jumamosi uwanjani hapo. PICHA: MAKTABA YETU

Miquissone azua hofu

Yanga, Morrison aililia

® ® ®Asema mbona siku hazifiki mapema, Ninja yeye adai
hajamsoma vizuri lakini...

Na Mwandishi Wetu

AKATI zikiwa zimesalia siku nne

kabla ya kushuhudiwa mechi

kali ya watani wa jadi nchini,

Simba na Yanga, tayari homa
ya mtanange huo imezidi kupanda baada
ya wachezaji wa pande zote kuonyesha kuu-
tamani mchezo huo utakaopigwa Jumamosi
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Kinachoonekana kwa sasa ni wachezaji
kuanza kusomana, ambapo beki kisiki wa Yan-
ga, Abdalla Shaibu ‘Ninja’, ambaye inaaminika
ataiongoza safu ya ulinzi ya timu yake, amese-
ma anawafahamu vema wachezaji wa Simba
kutokana na kucheza nao mara kadhaa,
isipokuwa winga wao, Luis Miquissone.

Ninja amesema anatambua kwamba Simba
ina wachezaji ambao ni wasumbufu ila ba-
hati nzuri ni kwamba amewahi kukutana nao
uwanjani na anazijua vema mbinu zao.

“Labda mmoja bado, ambaye ni Luis [Mi-
quissone], lakini naye pia ninajua namna ana-
vyocheza, hivyo ni suala la kuomba uzima ili

kila kitu kiwe sawa,” alisema Ninja anayeam-
inika kuwa na uwezo mkubwa wa kuwakaba
washambuliaji machachari.

Lakini wakati Ninja akieleza hayo, kiungo
mnyumbulifu wa timu hiyo, Mnyarwan-
da Haruna Niyonzima, ambaye amewahi
kuichezea Simba, alisema wataingia uwanjani
kwa tahadhari kubwa katika mchezo huo ku-
tokana na ubora wa wapinzani wao kwa sasa.

Niyonzima amesema mchezo huo ni
muhimu kwao kwani wanahitaji matokeo zai-
di ya wapinzani wao ili kurudi katika mbio za
kulisaka taji la Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mchezo wetu dhidi ya Simba mara nyingi
huwa mgumu sana, lakini tutaingia kwa ta-
hadhari,” alisema.

Kwa upande wa winga wa Simba, Mghana
Bernard Morrison, ambaye anapigiwa chapuo
na mashabiki wa timu hiyo wakitaka Kocha
Mkuu, Mfaransa Didier Gomes kumpa nafasi
ya kuanza Jumamosi, ameonyesha kuitamani
siku hiyo ifike mapema.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Mor-
rison akionyesha kuitamani mechi hiyo, ame-
andika: “Bona [mbona] siku haziendi. Nimesa-

hau tarehe.”

Morrison alionyesha kiwango cha juu ka-
tika mechi ya hatua ya 16-bora ya Kombe la
FA Jumamosi, baada ya kuingia kipindi cha
pili akitokea benchi wakati huo Simba ikiwa
imelala bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar na
kuisawazishia kisha kumtengenezea bao la
ushindi Meddie Kagere na kuifanya timu yake
kuibuka na ushindi wa mabao 2-1.

Lakini Didier Gomes, alipoulizwa nafasi
ya Morrison kuanza Jumamosi alisema: “Tut-
aona, Morrison ni mchezaji maalum, ana uw-
ezo wa kuamua mechi, ni muhimu. Yeye ni
mchezaji huru, lazima tuzibe nafasi anapoku-
wa uwanjani.

“Unajua dhidi ya Yanga ni jambo lingine na
Morrison ni aina ya wachezaji wazuri ambao
wapo kwenye kikosi, kuelekea kwenye mch-
ezo wetu dhidi ya Yanga ni suala la kusubiri
mambo yatakuaje kwani bado kuna muda wa
kujiandaa.” Simba ambayo ipo kileleni mwa
msimamo ikiwa na pointi 61, nne mbele ya
Yanga iliyopo mbele kwa michezo miwili, ka-
tika raundi ya kwanza ya ligi hiyo ililazimisha
sare ya bao 1-1 katika uwanja huo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

'KOCHA WA
YANGA
AAHIDI 3
ZA SIMBA

Na Saada Akida

HUKU wakiendelea kukiandaa
kikosi chao tayari kwa ajili ya
mechi ya watani wa jadi, Kocha
Msaidizi wa Yanga, Razak Siwa,
amesema hawana hofu juu va
wapinzani wao, Simba, kwani wa-
nachokiwaza ni kupigania malengo
yao ya kuvuna pointi tatu katika
kila mechi ikiwano hiyo ya Juma-
mosi.

Simba itaikaribisha Yanga Juma-
mosi katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa kwenye mechi ya raundi
va pili baada ya mzunguko wa
kwanza timu hizo kutoshana nguvu
kwa kutoka sare ya bao 1-1 uwan-
jani hapo.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Siwa alisema ana imani
itakuwa mechi ngumu na ushindani
mkubwa kutokana na wapinzani
wao kuonekana tishio na bora ila
wana imani wako vizuri na tayari
kwa ajili ya mchezo huo.

“Nina imani hakuna kitakacho-
ingia kambini kuendelea na maan-
dalizi yetu kuelekea mchezo huo
ambao ni muhimu kwa kila mmoja
wetu, kwa upande wetu tunahitaji
kupata pointi tatu ili kuendelea ku-
punguza pointi za mpinzani wetu
huyo,” alisema Siwa.

Alisema ana imani bado hawa-
jaondoka katika mbio za ubingwa
kwa sababu wanahitaji ushindi
kwenye mchezo huo ili kujiweka
vizuri zaidi katika vita hivyo vya
ubingwa.

Kuhusu hali ya Tuisila Kisinda,
Siwa alisema anaendelea vizuri na
suala la kucheza kwenye mechi
hiyo ni jukumu ya Kocha MKkuu,
Nasreddine Nabi.
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