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Askofu Shoo
aomba radhi,

i

BAA LA CORONA

Utafiti unaonyesha kuwa watoto na vi-
jana wanaweza kupata maambukizi ya
virusi vya corona na kuambukiza wen-
gine kama yalivyo makundi mengine.
‘Usichukulie poa unategemewa’. WHO
 Nawa mikono mara kwa mara kwa
sabuni na maji tiririka

* Kaa kwa kuachiana nafari hatua 2 au 3
e Vaa barakoa

* Ukikohoa au kupiga chafya ziba
mdomo

Mbaroni
na doti
MKkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) mkoani Shinyanga, Hussein Mussa, akionyesha

UKURASA 2 doti 600 za vitenge vyenye nembo ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), ambavyo vimekamatwa kutoka kwa mfanyabi-
ashara wa usafiri wa magari madogo (TAXI), Johas Tasia, vikiwa nyumbani kwake, eneo la Mwasele, mjini Shinyan-
ga, kwa madai ya kutumika kushawishi wapigakura ndani ya chama hicho. PICHA: MARCO MADUHU

. 22 Majibu ya TAKUKURU
«_ =" hoja10 za CHADEMA

MECHI CHUNGU YANGA LIGI KUU UK.24
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]
Mfanyabiashara
abambwa na doti

Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoa wa Shin-
yanga, imemkamata mfan-
yabiashara wa magari ya
teksi, Joseph Tasia, akiwa
na doti 600 za vitenge vy-
enye nembo ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) nyumbani
kwake na kushindwa kutoa
maelezo yanayojitosheleza.

Mkuu wa Takukuru
mkoani humo, Hussein
Mussa, katika taarifa yake
jana alisema mtuhumiwa
huyo alikamatwa Juni 29,
saa 3:00 usiku mtaa wa
Mwasele B.

Mussa alisema walim-
kamata Tasia akiwa na doti
hizo zikiwa zimehifadhiwa
nyumbani kwake jambo
ambalo linaashiria kuwa
zilikuwa zinaandaliwa
kutumika katika kufanya
ushawishi kwa wapigakura.

“Uchunguzi wa Takukuru
mkoani Shinyanga ume-
baini Tasia mfanyabiashara
wa magari madogo va teksi
hana duka wala hafanyi
biashara ya kuuza vitenge,
alisema.

Aidha, alisema ka-
tika mahojiano alishindwa
kutoa maelezo yanayo-
tosheleza kuhusiana na
mzigo huo aliokutwa nao
na hata nyaraka za ununu-
zi alizowasilisha haziji-
toshelezi, hivyo kuonyesha
shaka juu ya uhalali wake.

“Uchunguzi wa kina wa
tukio hili unaendelea ili
kubaini iwapo vilikuwa
kwa ajili ya kuhusiana na
vitendo vya rushwa katika
uchaguzi mkuu unaota-
rajiwa kufanyika mwezi
Oktoba, mwaka huu au ni
kwa ajili ya kufanya bi-
ashara katika msimu huu,”
alisema.

"

Askofu Shoo aomba msamaha

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu
Dk. Frederick Shoo, amewaomba
msamaha Watanzania waliouguli-
wa na kupoteza ndugu, jamaa na
marafiki kwa ugonjwa wa corona
kutokana na kunyanyapaliwa na
kukimbiwa na baadhi ya madak-
tari, wauguzi na viongozi wa kani-
sa.

Vilevile, kiongozi huyo wa
kanisa ametoa msaada wa vifaa
kinga na dawa vyenye thamani ya
Sh. milioni 100 kwa hospitali 24
nchini zinazomilikiwa na kanisa
hilo, ili ziendelee kutoa huduma
stahiki kwa wagonjwa wa corona
na kujikinga dhidi ya maambukizi
ya virusi hivyo.

wakati akikabidhi msaada huo
kwa wawakilishji wa hospitali hizo
nchini, alishukuru Shirika la Ki-
mataifa la Act Alliance kwa kutoa
fedha zilizowezesha kununua vifaa
tiba kwa ajili ya kukinga madaktari
na wauguzi pamoja na dawa za
aina mbalimbali za kukabiliana na
corona na magonjwa mengine.

Askofu Shoo alisema binadamu
wote wanastahili huduma za kibi-
nadamu na kuzikwa kwa heshima
hata kama amefariki dunia kwa
ugonjwa hatari, hivyo waliokumb-
wa na unyanyapaa wa aina yoyote,
anawaomba msamaha kwa niaba
ya kanisa. Alishauri hospitali zote
nchini kujiweka tayari kukabiliana
na majanga ya magonjwa yoyote
yanapotokea kama corona kwa
kuwa na vifaa mbalimbali vya
kuhudumia Watanzania.

Dk. Shoo pia alitoa wito kwa

serikali kuwatafuta na kuchukua
hatua za kisheria dhidi ya wale
wote wanaojihusisha na ukatili
dhidi ya watoto katika familia na
majumbani hasa wanafunzi wa-
naopewa mimba na kukatishwa
ndoto zao.

Aliwashauri viongozi wa dini
wawe mstari wa mbele kuwafariji
na kuwapa ushauri nasaha wale
wote walioathrika na corona, kwa
kuwa ugonjwa huo bado upo na
kila mmoja anapaswa kuchukua
tahadhari zote kama inavyoshau-
riwa na wataalamu wa afya na
serikali.

“Niwatie moyo wafanyabiasha-
ra ambao mitaji yao imeyumba
wakati wa corona, kwamba sasa
hali yetu inaelekea kurejea kama
kawaida, ninawaombea kwa
Mungu awainue upya waendelee
na biashara zao kwa nguvu na

kuujenga uchumi wetu na familia
zao,” alisema.

Aliwapongeza madaktari na
wauguzi kwa kufanya kazi wakati
huo mgumu wa janga la corona,
huku baadhi yao wakipata vikwa-
70 vya kutolipwa mishahara yao.

Dk. Shoo pia alimpongeza Rais
John Magufuli kwa kuongoza
vema serikali yake na kufanikiwa
kutangazwa na Benki ya Dunia
kuwa Tanzania sasa imefikia uchu-
mi wa kati.

“Rais alipoingia katika serikali
hii, alisema Watanzania tufanye
kazi, ili tufikishe taifa katika uchu-
mi wa kati, lakini katika hili baadhi
ya watu walibeza kuwa haiweze-
kani na kusema ni ndoto, lakini
limewezekana na Benki ya Dunia
imetutangaza rasmi kuingia katika
uchumi wa kati, ninampongeza
sana Rais,” alisifu.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa na Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa (wa pili kushoto), wakipata maelezo ya huduma mbalimbali
zinazotolewa na Benki ya CRDB kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Abdulmajid Nsekela (wa pili kulia), kabla ya kufungua maonyesho

Badru Idd. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majibu ya TAKUKURU hola 10 za CHADEMA

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imejibu hoja 10 za Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(Chadema) kuhusu chama hicho
kutokuwa na imani na uchunguzi
unaofanywa na taasisi hiyo dhidi
yake.

Mwezi uliopita, TAKUKURU ili-
tangaza kuanza uchunguzi kuhu-
su tuhuma za matumizi mabaya
ya michango ya wanachama wa
CHADEMA, wakiwamo wabunge
wake wanaokatwa sehemu ya
mishahara yao ili kutunisha mfu-
ko wa chama.

Hata hivyo, juzi, CHADEMA
kupitia kwa Katibu Mkuu wake,

John Mnyika, ilisema haina imani
na uchunguzi unaoendelea ku-
fanywa na taasisi hiyo dhidi yake
kutokana na kauli alizoziita za ki-
siasa zilizotolewa na uongozi wa
juu wa TAKUKURU kuhusiana na
uchunguzi huo.

Mnyika alisema taasisi hiyo
tayari imeshawahoji watu 60,
wakiwamo viongozi na wanacha-
ma wa CHADEMA huku pia wak-
iikabidhi nyaraka kadhaa zinazo-
husiana na fedha za michango ya
wabunge wa chama hicho.

Mnyika alidai uchunguzi huo
unafanywa kisiasa kwa lengo la
kuichafua CHADEMA kuelekea
Uchaguzi Mkuu wa Oktoba mwaka
huu, huku akisisitiza kwamba hadi
sasa TAKUKURU haijaweka wazi
ukomo na aina ya tuhuma ambazo

zinaikabili CHADEMA.

Katika taarifa yake kwa vyombo
vya habari jana, Ofisa Uhusiano
wa TAKUKURU, Doreen Kapwani,
kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu
wake, Brigedia Jenerali John
Mbungo, alijibu hoja 10 za chama
hicho.

Alianza kujibu hoja ya CHADE-
MA kutokuwa na imani na uchun-
guzi wa TAKUKURU, akisema
taasisi hiyo ni chombo cha uchun-
guzi kilichoundwa na kupewa
mamlaka ya kutekeleza majuku-
mu yake kwa mujibu wa Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Na. 11 ya Mwaka 2007.

Kapwani pia alisema TAKUKU-
RU ni chombo chenye wataalamu
waliobobea katika shughuli za kiu-
chunguzi na kamwe hakiwezi kue-

lekezwa namna ya kufanya uchun-
guzi dhidi ya tuhuma za rushwa
na watu ambao kinawachunguza.
“Hiki ni chombo huru kwa mujibu
wa kifungu cha 5(2) cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Na. 11 ya Mwaka 2007,” alisema.

Kuhusu hoja ya ukomo wa
uchunguzi, Kapwani alifafanua
kuwa kitaaluma, suala la uchun-
guzi huwa halina mipaka wala
ukomo, hivyo wakichunguza
jambo moja, hawawezi kuzuiwa
kuchunguza jambo lingine linalo-
jitokeza katika uchunguzi huo.

Kapwani alisema CHADEMA
wanapaswa kutulia na kusubiri
matokeo ya uchunguzi kwa saba-
bu kupitia uchunguzi wowote,
ukweli hujulikana na uongo hu-
bainika.

Kuhusu taasisi kutumika kisia-
sa, Kapwani alisema hoja hiyo hai-
na msingi kwa kuwa TAKUKURU
ni chombo huru kinachotekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa
sheria na mamlaka yake ni ku-
chunguza bila ubaguzi wowote
wa rangi, dini, kabila, chama, jinsi,
umri wala elimu.

Alisema inafahamika kuwa
CHADEMA ndiyo chama kilicho-
simama bungeni kupitia wabunge
wake na kutoa malalamiko dhidi
ya matumizi mabaya ya fedha za
michango yao na ubadhirifu ni
kosa la jinai. “Malalamiko yale ya-
likuwa ni chanzo cha taarifa kwa
TAKUKURU na hata kama suala
kama hilo lingetokea kwa chama
kingine chochote, taasisi ingefan-
ya hivyo hivyo,” alisema.
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Mwanasiasa Njelu Kasaka afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

MWANASIASA mkongwe nchini
aliyewahi kushika nyadhifa mbal-
imbali katika taasisi za umma na
serikalini, Njelu Kasaka, amefariki
dunia.

Masache Kasaka, mtoto wa
marehemu, aliliambia gazeti
hili kwa simu kuwa Kasaka (78)
alifariki dunia usiku wa kuamkia
jana katika Hospitali ya Rufani ya
Kanda, Mbeya alikokuwa anapa-
tiwa matibabu.

Adengenye RC Kigoma,

Kwa mujibu wa Masache, Ka-
saka alifikishwa hospitalini hapo
kutoka Chunya baada ya kuugua
ghafla [jumaa iliyopita alipokuwa
katika shughuli zake huko.

“Ni kweli baba amefariki (du-
nia) usiku wa kuamkia leo (jana)
na hivi tunavyoongea msiba uko
hapa nyumbani kwangu Mbeya
mjini. Leo (jana) tunatarajia kusa-
firisha mwili wa mzee wetu kwen-
da nyumbani Chunya. Tunatarajia
kumzika baba Jumapili (kesho),”
alisema Masache.

Kasaka alikuwa Mbunge wa
Chunya na baadaye Lupa kuanzia
mwaka 1990 hadi 2005. Katika
kipindi cha ubunge wake, Kasaka
alijipatia sifa kutokana na kuongo-
za kundi la wabunge 55, maarufu
kama G-55, ambalo liliibua vugu-
vugu la kudai serikali ya Tanganyi-
ka mwaka 1993.

Kabla ya kuwa mbunge, alikuwa
mtumishi katika iliyokuwa Benki

(CRDB) katika mikoa ya Kiliman-
jaro, Mtwara, Iringa na makao
makuu, Dar es Salaam.

Katika kipindi cha ubunge, ali-
wahi kuwa Naibu Waziri wa Kili-
mo mwaka 1994 hadi 1996 kabla
ya kuwa Mkuu wa Mkoa wa Iringa
na baadaye Tabora.

Sambamba na nafasi hizo, mwa-
ka 2001 hadi 2005 alikuwa Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Fedha na Mipango am-
bayo pamoja na mambo mengine
ilisimama kidete katika ubinaf-

sishaji wa Benki ya National Micro-
finance (NMB).

Kasaka ambaye ameacha mjane
na watoto wanane, alizaliwa mwa-
ka 1942 Chunya mkoani Mbeya.
Alikuwa msomi katika fani ya
uchumi ambapo alipata sha-
hada ya kwanza ya uchumi ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) mwanzoni mwa
miaka ya 1970 na shahada ya
pili katika Uchumi Kilimo aliipata
Chuo Kikuu cha Kentucky, Mare-
kani.

Mwanri astaafu Tabora

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli amefanya uteuzi wa
wakuu wa mikoa miwili, akimteua aliyeku-
wa Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, Thobias Andengenye, kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Kigoma kuchukua na-
fasi ya Brigedia Jenerali mstaafu Emmanuel
Maganga ambaye amestaafu.

Januari 23, mwaka huu, Rais Magufuli
alitengua uteuzi wa Andengenye na ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, kutokana na mkataba mbovu
ambao jeshi hilo liliingia na Kampuni ya Ro-
mania kwa ajili ya ununuzi wa vifaa mbalim-
bali.

Hata hivyo, mapema mwezi uliopita, Rais
Magufuli wakati akizindua Jengo la Jeshi la
Magereza mkoani Dodoma, alitangaza kum-
samehe Andengenye kwa maelezo kuwa
kiongozi huyo alikuwa akimwomba msa-
maha mara kadhaa.

Rais Magufuli alitangaza uteuzi huo jana
tisa nchini ambao wanatarajiwa Jumatatu
Julai 6 mwaka huu.

Katika taarifa iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya Rais Ikulu, Ger-
son Msigwa, Rais Magufuli amemteua Dk.
Philemon Sengati kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Tabora.

Dk. Sagati ambaye alikuwa Mkuu wa
Wilaya ya Magu mkoani Mwanza, ana-
chukua nafasi ya Aggrey Mwanri (pichani)
ambaye amestaafu.

Kuhusu wakuu wa wilaya tisa, taarifa
hiyo ilieleza kuwa, Rais Magufuli amemteua
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Ma-
gereza Ismail Mlawa, kuwa Mkuu wa Wilaya
ya Kilombero mkoani Morogoro.

Kabla ya uteuzi huo, Mlawa alikuwa Mkuu
wa Magereza wa Mkoa wa Morogoro na
amechukua nafasi ya James Thunyo ambaye
amestaafu.

Taarifa hiyoilieleza zaidi kuwa, Rais Magu-
fuli amemteua Jamila Yusuf kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Mpanda mkoani Katavi. Kabla ya
uteuzi huo, Jamila alikuwa Katibu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Dodoma na
anachukua nafasi ya Lilian Matinga ambaye
amestaafu.

Rais Magufuli pia amemteua Martine Nte-
mo kuwa Mkuu wa Wilaya ya Kibaha mkoani
Pwani. Awali alikuwa Mhandisi katika Wiz-
ara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na
anachukua nafasi ya Asumpter Mshama am-
baye amestaafu.

Vilevile, Rais Magufuli amemteua Salum
Kali kuwa Mkuu wa Wilaya ya Magu mkoani
Mwanza, ambaye kabla ya uteuzi, alikuwa
Katibu wa CCM Mkoa wa Mwanza na ana-
chukua nafasi ya Dk. Philemon Sengati am-

baye ameteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Tabora.

Mwingine aliyeteuliwa ni Wilson Shimo
ambaye anakuwa Mkuu wa Wilaya ya
Nyang'wale mkoani Geita. Kabla ya uteuzi
huo, alikuwa Katibu Tawala wa Wilaya ya
Singida.

Rais Magufuli pia amemteua Kanali
Mathias Kahabi, kuwa Mkuu wa Wilaya ya
Biharamulo mkoani Kagera, akichukua na-
fasi ya Saada Malunde ambaye amestaafu.

Taarifa hiyo pia ilieleza kuwa, Rais Magu-
fuli amemteua Abbas Kayanda kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Karatu mkoani Arusha. Kabla
ya uteuzi, alikuwa Katibu Tawala wa Wilaya
ya Karatu na anachukua nafasi ya Theresia
Mahongo ambaye amestaafu.

Uteuzi mwingine ni wa Lazaro Twange
ambaye anakuwa Mkuu wa Wilaya ya Ba-
bati mkoani Manyara. Twange anachukua
nafasi ya Elizabeth Kitundu ambaye ames-
taafu.

Rais Magufuli pia amemteua Toba Nguvi-
la kuwa Mkuu wa Wilaya ya Handeni. Kabla
ya uteuzi, alikuwa Katibu Tawala wa Wilaya
ya Longido mkoani Arusha.

Nguvila anachukua nafasi ya Godwin
Gondwe ambaye amehamishwa kituo cha
kazi na kuwa Mkuu wa Wilaya ya Temeke
mkoani Dar es Salaam, kuchukua nafasi ya
Felix Jackson aliyestaafu.

“Uteuzi wa viongozi hao umeanza leo
(jana) Julai 3, mwaka huu na wateule wote
wanatakiwa kuwapo Ikulu, Chamwino
mkoani Dodoma Julai 6 saa 4:00 asubuhi,”
ilielezwa katika taarifa hiyo ya Ikulu.

Dabts collection  Auctionesr, Commission Agent & Legal Consult

bgtlBEST GROUP (T) LIMITED
-

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na AKIBA COMMERCIAL BANK PLC tutauza kwa
MNADA WA HADHARA, dhamana za wadaiwa. Mnada utafanyika kuanzia saa
4:00 asubuhi na kuendelea mahali dhamana zilipo kama inavyoonyesha hapo chini.

No JINA LA MDAIWA DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA TAWI
MNADA
I | SALOME BENNY Nyumba iliyopo Luguruni kwembe yenye Hati ya mauziano 31/7/2020 UBUNGO
MLANZI/DEBORA ALLY yenye jina la Debora Ally Mmanga
MMANGA
2 | Alphani Jafari Juma Nyumba ya makazi yenye hati ya mauziano iliyopo kibaha 25/7/2020 UBUNGO
Mkoa wa pwani eneo la miembe saba B.
3 | Bashiru Yasini Adolf Nyumba yenye hati ya mauziano iliyopo Chanika 22/7/2020 UBUNGO
4 | Jackson Damas Mauki/jackenn Nyumba yenye hati ya mauziano iliyopo eneo la Stop over 177172020 TEGETA
Bro’s company inayomilikiwa na Jackson Damas Mauki
5 [ Salum kondo Mwinyimkuu Nyumba yenye leseni ya makazi na. KND006783, ardhi
na.KND/TND/MHT4/34 lliyopo mtaa wa Muhalitani kata ya 18/7/2020 UBUNGO
Tandale manispaa ya Kinondoni
6 | Hadija Hassan Mwasha Nyumba ya makazi yenye leseni na KND 15443, ardhi
18/7/202 TANDALE
na.KND/MBS/KWN26/175 mtaa wa kisiwani Mwananyamala 8 020
manispaa ya Kinondoni.
7 | Happyness Daniel Nyumba yenye Hati ya mauziano iliyopo mbezi msumi 17/7/2020 UKONGA
Rwehumbiza/Daudi Mussa Sunta
8 [ Masudi Jumanne Nyumba yenye Hati ya mauziano iliyopo Temboni Saranga 31/7/2020 UKONGA
Ramadhani/Beatrice stephano
kisheru
9 | Sophia Salum Nkiya Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya 247772020 UKONGA
mauziano iliyopo
| Kipala -Mkurangamkoa wa pwani
2.Mbezi Msumi
10 | Bethsaida enterprises/Venance Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya 29/7/2020 UKONGA
Victoria kadea mauziano iliyopo maeneo ya Vikongoro Chanika
I | Yakobo Ayubu Hambije Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya 22/7/2020 UKONGA
mauziano iliyopo maeneo ya Zavara
12 | Mwajuma Hamisi Amani/Justini Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya 29/7/2020 UKONGA
Gerade Kimario mauziano iliyopo maeneo ya Vikongoro Chanika
13 | Meshack Willy Kweka Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya 29/7/2020 UKONGA
mauziano iliyopo maeneo ya Kilungule inayosomeka kwajina
la Meshack Willy Kweka

MASHARTI YA MNADA
|I. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

25%, na mnada kurudiwa.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.O. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji

Akiba Commercial Bank PLC,
P.O. BOX 699,

DAR ES SALAAM.

Tel: +255 022 211 8340-3

| 215799702
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Tigo yadhamini
tena Sabasaba

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano ya
Tigo Tanzania, kwa mwaka wa
tano mfululizo, imekuwa md-
hamini mkuu wa mawasiliano
kwenye maonyesho ya ki-
mataifa ya biashara, marufu
kama Sabasaba.

Maonyesho hayo ambayo
yalifunguliwa rasmi jana na
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
kwa mwaka juu yanabeba
kaulimbiu isemayo ‘Uchumi wa
Viwanda kwa Ajira na Biashara
Endelevu'.

Kutokana na kaulimbiu hiyo,
taarifa iliyotolewa jana na Tigo
ilisema kampuni hiyo wakati
wa maonyesho hayo, itaonye-
sha bidhaa na huduma ambazo
zina mchango mkubwa katika
kuhakikisha uchumi wa viwan-
da unafikiwa..

Meneja wa Mawasiliano wa
Tigo Tanzania, Woinde Shisael,
alisema katika taarifa hiyo
kuwa alisema Tigo imekuwa
mbia mkubwa wa maonyesho
hayo katika kipengele cha ma-
wasiliano kwa mwaka wa tano
mfululizo.

Alisema ushirikiano huo
unaonyesha Tigo ilivyojizatiti
katika kuunga mkono juhudi
za serikali za kuinua biashara
pamoja na ukuaji wa viwanda
vya ndani ili kuongeza pato na
uchumi wa taifa.

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano na Uhusiano kwa
Umma wa Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara Tanzania
(TanTrade) ambao ni waandaaji
wa maonyesho hayo, The-
resa Chilambo, aliipongeza na
kuishukuru Tigo kwa udhamini
huo.

Chilambo alisema TanTrade
inajivunia kuwa na mbia wa
kuaminika katika kipengele
cha mawasiliano na kwamba
mamlaka iko tayari kushiriki-
ana kikamilifu na Tigo kwenye
maonyesho ya mwaka huu.

Katika hatua nyingine, Tigo
imeingia ubia na kampuni
Zinazouza simu za mkononi ili
kutoa ofa kabambe ikiwamo
huduma za intaneti na promo-
sheni za simu janja kwa maelfu
ya wateja watakaoudhuria

Ajali ya Noah, lori ilivyoua watano

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU watano wamekufa
na wengine wawili kujeruhiwa
katika ajali ya barabarani iliyo-
husisha gari aina ya Noah lenye
namba za usajili T 897 DCC na
lori aina ya Scania lenye namba
za usajili T 183 AXC.

Ajali hiyo ilitokea jana majira
ya saa 11:30 alfajiri eneo la
Kibaigwa wilayani Kongwa
mkoani Dodoma.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana katika eneo la
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Dodoma, Gilles Muro-
to, alisema chanzo cha ajali hiyo
ni uzembe wa dereva wa lori
aliyeingia barabarani bila ku-

chukua tahadhari.
“Mpaka sasa ninapozun-
gumza, tayari watu watano

wamepoteza maisha, akiwamo
dereva wa gari dogo aina ya
Noah, Yohana Ndugai, (34), na
wengine wawili ni majeruhi, am-
bapo mmoja wao yuko mahu-

tuti,” alisema.

Kamanda Muroto alisema
dereva wa lori aina ya Scania
lililokuwa likitokea Dodoma
kwenda Morogoro, ndiye mwe-
nye makosa kutokana na kuingia
barabarani bila kuchukua tahad-
hari, na kwamba mara tu baada
ya kutokea kwa ajali hiyo, alikim-
bia na Jeshi la Polisi linaendelea
kumtafuta.

“Huyu dereva, yeye alitumwa
kuja huku Dodoma kuleta ‘spea’,
lakini kutokana na tamaa, alipa-
kia na watu wengine kama abiria
ambao baadhi yao ndiyo wame-
husika katika ajali hii.

“Hivyo basi, nitoe wito kwa
madereva kuhakikisha kuwa
wanazingatia sheria za usalama
barabani,” Kamanda Muroto
alisema.

Alisema Jeshi la Polisi Mkoa
wa Dodoma litaongeza usimam-
izi mkali kwa madereva wote
wanaovunja sheria hasa katika
kipindi hiki ambacho Mkoa wa
Dodoma, unakwenda kupokea

wageni wengi kwa ajili ya mku-
tano mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) mwezi huu.

“Ninafikiria sasa madereva
wameshaanza kuleta uzembe
ambao tulikuwa tunaupigia
kelele, kwa sababu katika ajali
hii huyu dereva ameingia bila
kuchukua tahadhari na pia ha-
jaheshimu gari lingine kutokana
na yeye kuwa na lori kubwa,
ndiyo maana hakumheshimu
mwenye Noah,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Deogratius Ndejebi, akiwa katika
tukio hilo, alisema: “Tunashuku-
ru Jeshi la Polisi Mkoa wa Dodo-
ma, kwa kazi waliyoifanya kwani
wamefika katika eneo la tukio
kwa wakati, hali ambayo ime-
saidia hata barabara hii kuende-
lea kupitika pamoja na kuwa lori
hili baada ya kupata ajali, liliziba
sehemu ya barabara,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, akizun-
gumza katika ajali hiyo, al-
ilitaka Jeshi la Polisi kuendelea

kumtafuta dereva wa lori aliye-
sababisha ajali hiyo na kukimbia.

“Lakini pia nitoe angalizo kwa
madereva kuhakikisha kuwa
wanakuwa makini wakati wote
wanapoendesha vyombo vya
moto, kwani wamepakia roho za
binadamu, ni lazima wawe ma-
kini kila wakati ili kuondokana
na uzembe kama huu,” aliagiza.

Kiongozi huyo wa mkoa pia
aliwaagiza wakurugenzi wa
Wilaya za Chamwino, Kongwa
na Bahi, kuhakikisha malori yote
yanayoegeshwa katika maeneo
ya barabara, yanaacha kufanya
hivyo mara moja.

“Tulikubaliana katika kikao
cha ushauri mkoa (RCC) kuwa
katika eneo la Kibaigwa, Chal-
inze nyama na Bahi malori haya-
takiwi kuendelea kuegeshwa
katika maeneo ya barabara, bali
wakurugenzi watafute maeneo
maalum kwa jili ya kuegesha
malori, ili kuondokana na ajali
kama hizi za kizembe,” alikum-
busha.

Wananchi wakishuhudia mabaki ya gari aina ya Noah yenye namba za usajili T 897 DCC, baada ya kugongana na Lori aina ya Scania lenye
namba za usajili T183 AXC, katika eneo la Kibaigwa wilayani Kongwa, mkoani Dodoma jana, na kusababisha watu watano kufariki dunia na
wawili kujeruhiwa. PICHA: PAUL MABEJA

¢

Na Steven William, MUHEZA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Wilaya ya Muheza mkoani
Tanga. Nassibu Mmbaga, amewa-
taka wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu, kujitokeza kwa
wingi kuunda vikundi, ili wapate
mikopo ya fedha zinazotolewa na
halmashauri.

Alitoa rai hiyo juzi, alipozun-
gumza na baadhi ya vikundi vilivy-
opata mkopo hiyo ambayo ni asil-
imia 10 ya mapato ya halmashauri.

Alisema kuwa mkopo wa hal-
mashauri hauna riba, akiwataka
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu kujitokeza kwa wingi ku-
chukua mikopo, ili wanufaike na
fedha hizo kwa kufanya miradi.

Mmbaga alivitaka vikundi vi-
navyopata mikopo hiyo virejeshe
kwa wakati, ili fedha hizo zisaidie
makundi mengine.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya
ya Muheza, Shabani Maghembe,
alisema kuwa wanavikundi ambao
watakopa, ni lazima warejeshe
fedha mapema ili kuruhusiwa ku-
kopa tena.

Alisema mikopo hiyo kwa mwa-
ka inatoka mara mbili na kwamba
sasa wanakikundi hao wanatakiwa
wakafanye kazi kubwa, ili waanze
kurejesha mapema.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo
ya Jamii Wilaya ya Muheza, Vije
Mfaume, alibainisha kuwa kwa
mwaka 2019/2020, halmashauri
ya Muheza ilitenga Sh. milioni 248

Undeni vikundi tuwape mikopo ya halmashaurt’

kwa ajili ya mikopo kwa vikundi
vya uzalishaji mali vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu.
Alisema Sh. milioni 130.341 zi-
likuwa zimetolewa hadi Aprili
mwaka huu kwa vikundi 24 na
kwa robo ya nne (Aprili hadi June
mwaka huu), halmashauri imet-
enga Sh. milioni 116.8 kwa ajili ya
kukopesha makundi hayo.
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— Waziri Mkuu: Watanzania tununue bidhaa za ndani

Ukaguzi vipimo
wa kushtukiza

wakomboa wakulima

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo Mizani (WMA)
umesema ukaguzi wa kushtukiza ambao
umekuwa ukifanya nchi nzima mara kwa
mara, uzimesaidia kwa kiasi kikubwa
wakulima kutoibiwa na wafanyabiashara
wasio waaminifu.

Meneja wa WMA Kitengo cha Bandari,
Peter Chuwa, alisema jana kwenye Mao-
nyesho ya Kimataifa ya Biashara yanay-
oendelea kwenye Viwanja vya Mwalimu

Alisema wamekuwa wakifanya kaguzi
za mizani kila baada ya miezi 12 na
kukuta baadhi ya mizani imechezewa
na wafanyabiashara hao kwa lengo la
kuwaibia wakulima wa mazao mbalimbali
kama korosho na pamba na ndiyo sababu
wameamua kuwashtukiza.

Alisema WMA imesambaza namba za
simu za bure ambazo wakulima na watu
mbalimbali wanaohisi kupunjwa vipimo
kuwapigia na maofisa wake kwenda kwa
ajili ya kuwakamata wahusika na kuwa-
chukulia hatua za kisheria kama kulipa
faini.

Chuwa alisema ukaguzi wa kushtukiza
wa mara kwa mara umesaidia kwa kiwan-
go kikubwa kuwabaini wafanyabiashara
wanaochezea mizani na wamekuwa waki-
tozwa faini kwa mujibu wa sheria.

“Hawa wafanyabiashara wakisikia
WMA inaenda wanaweka mambo sawa
na wala hamuwezi kukuta mzani uli-
ochezewa lakini hizi kaguzi za kushtukiza
zimesaidia sana kuwakamata na imepun-
guza hali ya kucheza na mizani mara kwa
mara,” alisema

“Kuna watu wananamba zetu wame-
kuwa wakitupigia na wakati mwingine
tunapata malalamiko kwa watu kupunjwa
vipimo au WMA inapohisi kuna sehemu
mambo hayako sawa sawa tunaenda
kwa kushtukiza na kuwanasa wahusika,”
alisema

Alisema wamekuwa wakienda kwenye
viwanda vya nondo, tiles, maji, viwanda
Vvya saruji kupima kama bidhaa wana-
zotengeneza zinawekwa vipimo sahihi
kama walivyotangaza kwenye makasha
yao.

“Mtu akisema hii nondo ni milimita 12
lazima tupime tujiridhishe kwamba ni
milimita 12 na mfuko wa saruji unaandik-
wa kwamba una kilo 50 lazima tupime
kama kweli ni kilo 50 na tuko makini
kufanya hivyo kumlinda mlaji apate ana-
chostahili,” alisema Chuwa.

Kaimu Meneja sehemu ya ukaguzi na
ufuatiliaji, Almachius Pastory, alisema
wamekuwa wakitoa elimu na kufanya
kaguzi za kutosha kwenye mikoa ya
Mwanza, Simiyu, Geita, Mara, Shinyanga
na Kagera ili kuwalinda wakulima wa
pamba wasiibiwe na wafanyabiashara
wasio waaminifu.

Alisema elimu inayotolewa WMA im-
ewezesha wakulima kujua vipimo sahihi
wanapouza Mazao yao na wameachana
na tabia ya zamani ya kuuza mazao yao
kwa kutumia vipimo batili.

“Hali hii imepunguza kwa Kiwango
kikubwa wanunuzi vishoka ambao wana-
warubuni wakulima na wengi wameha-
masika kuuza mazao yao katika vyama
vya msingi na kunufaika na bei nzuri
inayopangwa na serikali,” alisema

Na Mary Geofrey

WAZIRI Mkuu Kassimu Majaliwa,
amewataka Watanzania kununua bid-
haa zinazozalishwa nchini, ili kukuza
viwanda vya ndani na kuuinua zaidi
uchumi wa nchi.
es Salaam alipokuwa anafungua Mao-
nyesho ya 44 ya Kimataifa ya Biashara,
maarufu Sabasaba, yakiwa na washiriki
2,880 wa ndani na nje ya nchi walioji-
tokeza kuonyesha bidhaa zao.

Alisema serikali inafanya jitihada
mbalimbali kuhakikisha bidhaa za nda-
ni zinaboreshwa sambamba na kubore-
sha mazingira ya uzalishaji wa bidhaa
hizo nchini.

Alisema serikali itaendelea kuongeza
kodi kwa bidhaa zinazotoka nje ya nchi,
ili bidhaa za ndani zipate soko la uhaki-
ka.

“Muhimu kwetu ni kuhakikisha tu-
nasimamia maendeleo yetu na kutatua
matatizo yanayowakabili wafanyabi-
ashara wa ndani na hivyo kuzalisha na
kupata masoko ya ndani na nje ya nchi,”

alisema.

Majaliwa alizitaka taasisi zinazojihu-
sisha na utafiti, ziendelee kufanya kazi
yake, ili kuwa na suluhisho la kudumu
la matatizo yanayozikabili bidhaa za
ndani.

Mtendaji mkuu huyo wa shughuli za
serikali alipongeza jitihada zilizokuza
sekta ya sanaa, burudani na michezo
nchini, akibainisha kuwa sekta hiyo
kwasasa  inatisha kwa kasi ya ukuaji
nchini.

Katika hatua nyingine, Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania (TTCL), limepeleka
huduma yake ya ‘T-Burudani’ katika
maonyesho hayo.

Meneja Uhusiano wa shirika hilo,
Puyo Nzalayaimisi, alisema jana kuwa,
Watanzania watakaotembelea mao-
nyesho ya mwaka huu ndani ya banda
lao, watajipatia huduma ya T-Burudani
yenye ofa ambayo inatamwezesha
mteja kupakua, kuhifadhi na kuangalia
filamu aipendayo hata bila ya kuwa na
mtandao wa intaneti.

Aliwaomba wananchi hasa wapenzi
wa filamu nchini, kufurahia ofa hiyo

ya Sh. 2,000 na kujipatia huduma ya T-
Burudani toka TTCL itakayomwezesha
mteja kuangalia filamu na tamthilia
aipendayo bila ya kuwa na mtandao wa
intaneti.

“Huduma ya T-Burudani ya TTCL ni
rahisi, inamwezesha mteja kupakua
filamu bila kutumia kifurushi cha inta-
neti, mteja ataweza kuangalia filamu
zote za ndani ya nchi na kimataifa, mteja
ataweza kupakua kupitia simu janja ya
mkononi pamoja na kompyuta ya kigan-
jani,” alisema.

Nzalayaimisi alisema TTCL imeweka
mfumo rahisi utakaomwezesha mteja
kupakua filamu aitakayo kutokana na
maudhui anuai duniani ikiwa ni pamoja
na Hollywood, Nollywood, Bollywood,
HBO, na Bongo Movies.

Aliongeza huduma nyingine ambazo
TTCL inazitoa katika viwanja vya Saba-
saba ni pamoja na huduma za usajili laini
kwa wateja, kurudisha laini zilizopotea,
vifaa vya internet kama modem na ving-
inevyo, huduma za T-PESA, huduma za
mkongo wa taifa wa mawasiliano na hu-
duma za Data Senta.

laam jana. Kulia ni Kaimu Meneja Ukaguzi na Ufuatiliaji wa wakala hiyo, Almachius Pastory na Meneja wa Mawasiliano wa WMA,
Irene John. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Waziri: Huduma za hoteli ziboreshwe

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
amewataka watoa huduma za hoteli za
kawaida na za kitalii nchini, kuhakiki-
sha wanaendelea kuboresha utoaji wa
huduma kwenye maeneo yao, ili kuwa-
vutia wageni.

Constatine Kanyusu alitoa rai hiyo
jana wakati wa hafla ya kutoa daraja
za nyota kwa hoteli zilizopangwa kuto-
kana na ubora kwa mkoa wa Dodoma.

Aliwataka watoa huduma za ho-
teli nchini kuhakikisha wanaendelea
kuboresha utoaji wa huduma kwenye
maeneo yao ili kuwavutia wageni na
kukuza kipato chao na taifa kwa ujum-
la.

“Ninatoa wito kwa watoa huduma
nzima kwa ujumla, kuendelea kubore-
sha utoaji wa huduma katika maeneo
yenu, ili kawavutia watalii na wageni wa
kawaida,” alisema.

Alisema moja ya majukumu ya wiz-
ara hiyo ni kupitia Sheria ya Utalii Na.
29 ya Mwaka 2008 na kupanga huduma
za malazi katika madaraja ya ubora kwa
mfumo wa alama za nyota unaotumika
katika ubora wa huduma.

Kanyasu alibainisha kuwa ubora huo
unaandaliwa na kutumika katika nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki kulin-
gana na vigezo ambapo hoteli zenye
ubora wa juu hupewa daraja la tano
na kiwango cha chini hupewa daraja la
nyota moja.

Hata hivyo, alisema hoteli ambazo
hazijafikia kiwango cha daraja la nyota,
hutambulika kama huduma za malazi
zilizothibitishwa kimataifa.

Alisema sekta ya utalii nchini imeen-
delea kuchangia kwa kiasi kikubwa ka-
tika maendeleo ya nchi ambapo mwaka
2019 iliingizia taifa Dola za Marekani
milioni 2,612.9.

Alitaja idadi ya watalii waliotembelea
katika mwaka huo kuwa ni 1,527,230 na

kutoa ajira milioni 1.5 za moja kwa moja
na zisizo za moja kwa moja.

Kanyasu alisema ongezeko la watalii
nchini, litahitaji kwenda sambamba na
kuboresha huduma zitolewazo katika
sekta hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Profesa
Adolf Mkenda, alisema kazi ya uhakiki
ilianza mwaka 2018 ambapo katika
mkoa wa Dodoma, jumla ya hoteli 428
za utoaji huduma za malazi zilihakiki-
wa.

Profesa Mkenda alibainisha kuwa
katika mkoa huo, hoteli 24 tu ndiyo zi-
lizokidhi vigezo vya ubora wa utoaji hu-
duma kwa vigezo vya Jumuiya ya Afrika
Mashariki vya upangaji wa madaraja ya
ubora.

Alisema kati ya hizo, hoteli 11 zime-
pata alama za daraja la nyota na nane
hazijafikia, lakini zimepewa hadhi ya
hoteli zinazotambulika na tano hazi-
jakidhi vigezo mahsusi vilivyowezesha
kupangwa kwenye madaraja ya ubora.
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Klabu, wachezaji muhimu
kuheshimu mikataba yenu

LIGI Kuu Tanzania Bara iko katika hatua za lala salama au kwa
maneno mengine unaweza kusema inaelekea ukingoni.

Ligi hiyo inayoshirikisha timu 20 kutoka mikoa mbalimbali,
ndio ya juu kwa upande wa Bara na hutoa tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ambayo
husimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Pia kuna mashindano ya Kombe la FA ambayo huanza katika
ngazi za wilaya na bingwa wa michuano hii kupeperusha bend-
era ya Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Kwa upande wa Visiwani, huko kuna Ligi Kuu Zanzibar ambaye
bingwa wake hukiwakilisha kisiwa hicho kwenye mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika na mshindi wa Kombe la FA huenda ka-
tika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, kwa sababu wao
pia ni wanachama wanaotambulika kwenye ngazi klabu.

Ili timu zetu za Tanzania ziweze kufanya vizuri katika
mashindano hayo ya kimataifa, ni lazima wachezaji wa klabu zi-
takazopata nafasi ya kwenda kuchuana kwenye michuano hiyo,
kuandaliwa vema. Maandalizi ya wachezaji yanatakiwa kufuata
taratibu zote muhimu kuanzia katika hatua ya kwanza ya mazun-
gumzo yanayopelekea kukamilisha kwa mchakato wa usajili.

Mchakato huo wa usajili ndio huzalisha uhusiano mzuri kati ya
viongozi na wachezaji kwa kila upande kutakiwa kutekeleza vi-
pengele vilivyowekwa kwenye mkataba unaosainiwa na endapo
itaenda tofauti, mambo huharibika katikati ya safari.

Nipashe inawakumbusha viongozi wa klabu, wachezaji na
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kuhakikisha mikataba yote
inayoingiwa kati ya klabu na wachezaji inalindwa kwa ajili ya
maslahi ya pande zote mbili. Kama TFF ambao ndio wasimam-
izi wakuu wa soka hapa nchini, hawatakuwa makini kuwatetea
wachezaji au klabu zake, basi kila siku tutaendelea kushuhudia

LIGI KUU

@MSAMBA

Twajua maana ya mikataba?

>\ MAANA ya mkataba ni
makubaliano yanayofanywa
kwa maandishi baina ya watu,
nchi au kampuni moja ama
zaidi kwa ajili ya jambo fulani.

mpangilio maalumu wa kufanya
jambo; adabu ya mtu mbele ya
wengine. Tabia nzuri inayolinga-
na na maadili; staha na heshima.

Wahenga wametuachia

nikuvute’ kati ya Yanga na Mor-
rison. Kwa nini?

Viongozi, wanachama na
mashabiki wa Yanga wanapas-

Na Barnabas wa kutambua hakuna mchezaji

Maro

‘mauzauza’ kati ya pande mbili hizo na hatimaye klabu husika
kuathirika kwa kutoka huduma ya mchezaji.

Mara nyingi msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara ukiwa unaele-
kea ukingoni, tumeshuhudia klabu zikikimbiwa na wachezaji
wake kwa madai ya kutowalipa sehemu za fedha za usajili zi-
lizobaki au kutolipwa mishahara. Hali hii huathiri matokeo ya
timu iwe katika mbio za kuwania ubingwa au kujinusuru na
janga la kushuka daraja.

Tufike wakati viongozi wa klabu na wachezaji kila mmoja
akatekeleza majukumu yake na hapo tutashuhudia mipango
na mikakati ya makocha katika kuwania mataji ikafanyika bila
changamoto, lakini itakwama pale atakapowakosa wachezaji
aliowatarajia kwa sababu ya sintofahamu au migogoro ya mika-
taba. Nidhamu na kiwango bora cha mchezaji huanzia kwenye
ngazi ya klabu, huu ni wakati mwingine wa TFF kuwaandalia
elimu wachezaji ili wafahamu majukumu yao na baadaye wa-
takapoitwa kwenye kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars), wawe
imara na kuisadia nchi kufanya vema katika mashindano wanay-
oshiriki.

Ili kujiepusha na migongano hii, TFF inawasisitiza wachezaji
wote wanaocheza soka hapa nchini kutumia mawakala wali-
osajiliwa na shirikisho hilo ambao watawasaidia kulinda maslahi
yao wakati wanaposaini au wanapotaka kuvunja mikataba.
Gazeti hili linawakumbusha wachezaji kutoogopa gharama
za kuwatumia mawakala, kwa sababu wananafasi kubwa ya ku-
maliza matatizo ya kimkataba kutokana na uelewa walionao na
hapo itawaweka kwenye nafasi salama pale watakapokuwa wa-
nadai stahili zao.

Tunawashauri viongozi wa timu kuacha kufanya mazungum-
7o na wachezaji wakiwa peke yao kwa kuangalia zaidi maslahi ya
klabu, lakini wakumbuke tofauti zozote za makubaliano zinapo-
tokea huanza kuziumiza timu kwa kutokana na hatua ya awali ya
mchezaji kugoma kuitumikia klabu yake.

Tubadilike, wachezaji, viongozi chini ya usimamizi wa TFF,
fanyeni taratibu za usajili kisasa ili mwisho wa siku kila upande
ufaidike na makubaliano yaliyofikiwa.
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Makubaliano rasmi ya maandi-
shi baina ya pande mbili.

Tuangalie usajili wa wachezaji
wa kandanda, hasa kwa vilabu
vyetu nchini. Je, hufanywa kwa
manufaa ya vilabu? Hakuna
ujanja unaofanywa na baadhi
ya viongozi wenye tamaa ya ku-
jinufaisha, wasiojali vilabu vyao?

Kwa upande mwingine, haku-
na ulaghai (tabia ya udanganyifu
wa kutumia maneno; utapeli)
unaofanywa na viongozi waro-
ho wanaogombea uongozi ili
kujinufaisha? Viongozi wa aina
hiyo wana lugha yao iitwayo ku-
piga pesa/hela!’

Maana yake baadhi ya vion-
gozi kuwasiliana na kushiriki-
ana na wachezaji wanaotakiwa
na vilabu vyao kwa kuwaambia
waongeze kiasi fulani cha helaili
ziada wachukue wao!

“Fedha fedheha.” Fedha hu-
weza kuleta mambo ya aibu
baina ya binadamu. Meth-
ali hii hutumiwa kutuonya
kuhusu maovu yanayoweza
kusababishwa na fedha. Vion-
gozi wenye tabia hiyo hutafuta
wachezaji ili nao waambulie kile
kisemwacho ‘kidogo kitu!’

Kwa kawaida, wachezaji wa-
naotakiwa hufuatiliwa namna
ya uchezaji wao kwa muda
usiopungua mwaka mmoja au
zaidi. Kadhalika ufuatiliaji huo
unahusu tabia na nidhamu ya
wachezaji wanaotakiwa wa-
napokuwa nje na ndani ya
uwanja. Sasa tuje kwenye suala
la Yanga na mchezaji Mghana
aitwaye Bernard Morrison ali-
yesajiliwa msimu huu unaoka-
ribia kufikia tamati. ‘Tabia’ ni
mazoea yanayotokana na mtu
kufanya jambo kwa kulirudiaru-
dia hasa baada ya kujifunza au
kuiga; mwenendo. ‘Nidhamu’ ni

methali isemayo: “Tabia ni kia
(kiungo) cha mwili.” Maana yake
tabia ni kama kiungo cha mwili.
Methali hii hutumiwa kupigia
mfano tabia ya mtu ambayo
haiwezi kubadilika hata kama
watu watafanya jambo la aina
gani. Nathubutu kusema Mor-
rison ameonesha udhaifu wake.

Kwanza sifa inamfanya awe
na kiburi; pili hana nidhamu na
tatu anapotezwa na tamaa ya
hela. Ni wazi kuwa hakuna asiye
na tamaa ya hela lakini akum-
buke kuwa tamaa mbele mauti
nyuma chambilecho (kama wal-
ivyosema) wahenga.

Kiburi: Tangu alipoonyesha
staili (mtindo) yake ya kutem-
bea juu ya mpira uwanjani
na jezi yake kununuliwa kwa
wingi kuliko jezi ya mchezaji
yeyote, amejifanya bora kuliko
wachezaji wote wa Yanga!

Pili: Hana nidhamu. Kwa kul-
ewa sifa, anafanya mambo ya
kushangaza ikiwamo kukataa
kutii kanuni za usajili wake na
Yanga. Anaweza kuamua kutok-
wenda mazoezini akidai kuum-
wa na hivyo kutocheza mechi.

Hivi karibuni alikataa kusafiri
na wachezaji wenzake kwenda
Shinyanga na Dodoma. Hata ali-
potakiwa kuungana na wenzie
kwenye mechi dhidi ya Namun-
go hakuonekana!

Mbaya zaidi alitoroka wakati
wenzake wakiwa kambini na
kuna madai kuwa alipokuwa ak-
ipanda basi, alizuiwa na mlinzi
wa kambi lakini akamtishia kwa
kisu kisha akaondoka!

Ingawa Morrison alikana ku-
tia saini mkataba mpya, Yanga
wanasema mkataba wake na
klabu hiyo upo TFF kwa usha-
hidi. Viongozi wa shirikisho hilo
hawajasema lolote kuhusu ‘vuta

yeyote anayeweza kuitikisa Yan-
ga hata kama atazifunga timu
pinzani kwa kufunga magoli
kwa kuuamuru mpira uingie go-
lini kwa macho (ingawa jambo
hilo haliwezekani).

Vilevile tangu Yanga ilipoan-
zishwa mwaka 1935 imekuwa
na wachezaji wengi wenye sifa
mbalimbali. Walikuwepo na wa-
metoka; ama wamezeeka au ku-
fariki lakini klabu ipo pale pale.
Kadhalika Morrison anapaswa
kufahamu kuwa anapokuwa ki-
wanjani hachezi peke yake dhidi
ya timu pinzani bali huwa na
wenzake tisa wanaopambana
huku nyuma mlinda mlango ak-
ilinda lango lake.

Bila msaada wa wenzake,
Morrison asidhani anaweza ku-
fanya lolote uwanjani dhidi ya
timu pinzani. Lazima atambue
kuwa kabumbu ni wachezaji 11
kila upande na ili timu ishinde,
lazima wachezaji washirikiane.

Kwa hiyo ushauri wangu kwa
Yanga ni huu: Morrison ailipe
klabu kwa kuvunja mkataba.
Muhimu zaidi Yanga wawe na
utamaduni wa kuwachunguza
wachezaji wanaotaka kuwaajiri
hata kama watauchezea mpira
kwa ulimi kama mtindo huo un-
awezekana na kukubalika.

Viongozi wasikurupuke kum-
sajili mchezaji yeyote ndani na
nje ya nchi kwa sifa za kulijua
sana kandanda bila kufanya
utafiti wa tabia zake ndani na
nje ya uwanja, ushirikiano na
wachezaji wenzake na heshima
kwa viongozi.

Yanga imwache Morrison
aende atakako na Yanga itabaki
kuwa Yanga bila yeye kama al-
ivyoikuta.

Marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096



wrseszo - Nipashe 7
BURIANI RAPHAEL MCHAMBI KIBIRITI

Baba mzazi wa aliyekuwa mmoja wa wahariri wa siasa wa gazeti la Nipashe linalochapishwa na
kampuni ya The Guardian Ltd, marehemu Raphael Mchambi Kibiriti, wakati wa misa ya kuuaga

Mke wa marehemu Kibiriti, Lilian, akilia kwa uchungu wakati wa kuuaga mwili wa mume wake.

Watoto wa marehemu, Rodgers na Louis, wakiongoza kutoka kanisani baada ya misa. Waombolezaji wakiaga mwili wa marehemu.

Wafanyakazi wenzake marehemu Kibiriti, wakitoa heshima zao za mwisho. Mwili wa marehemu, ukiingizwa kaburini kwa mazishi.
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Kambi ya corona Pwani yafungwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, amefunga kambi
ya wagonjwa wa corona iliyokuwa
Lulanzi, Kibaha mkoani Pwani.

Akifunga kambi hiyo jana , alise-
ma hadi sasa zimebaki kambi 11
kati ya 85 zilizokuwa zinahudumia
wagonjwa wa corona ambazo
nazo zinaendelea kufungwa ku-
tokana na ugonjwa huo kuendelea
kutokomea nchini.

Hata hivyo, aliwasihi wananchi
kuacha kubweteka na badala yake
kuendelea kuchukua tahadhari
ya ugonjwa huo katika maeneo
mbalimbali ili kuepuka kupata

maambukizi mapya.

“Tumefunga kambi 74 hadi sasa
na hii hapa Lulanzi ilikuwa kati
ya kambi kubwa ambayo ilikuwa
inapokea wagonjwa wengi na
leo (jana) naifunga rasmi kwani
mgonjwa wa mwisho hapa ali-
ruhusiwa Mei 26. Hakuna mwing-
ine aliyepokelewa hadi leo (jana),”
alisema.

Waziri Ummy pia aliwataka
wakazi wa Kibaha kufika katika
Hospitali ya Wilaya kupata hudu-
ma na kuondoa hofu ya kuwa Kkit-
uoni hapo bado kuna wagonjwa
wa corona.

Alisema wananchi wanatakiwa
kuondoa hofu kwani majengo
yote yamefanyiwa usafi baada ya

wagonjwa kuondoka katika hos-
pitali. “Lulanzi si tena kambi ya
wagonjwa wa corona. Wananchi
ondoeni wasiwasi na mfike ku-
pata huduma za afya. Tusikimbilie
Tumbi, ile ni hospitali ya rufaa (ru-
fani), tungependa ibaki kutoa hu-
duma za hadhi ya rufaa,” alisema
Ummy.

Alitumia nafasi hiyo pia kutoa
wito kwa Halmashauri ya Mji wa
Kibaha kusimamia utoaji wa hu-
duma za viwango vinavyostahili
kwa wagonjwa.

Naye Mbunge wa Kibaha Mjini,
Sylvestry Koka, alimshukuru Rais
John Magufuli kwa hospitali hiyo
ambayo imemaliza uhitaji wa
hospitali ya wilaya aliyokuwa aki-

iomba kwa zaidi ya miaka saba ili-
yopita.

Koka aliwataka wananchi kufika
kutibiwa katika Hospitali hiyo am-
bayo imeondoa kilio cha uwapo
wa hospitali ya wilaya.

Alisema changamoto iliyopo
katika hospitali hiyo kwa sasa ni
ubovu wa barabara na gari la wag-
onjwa ambalo Waziri Ummy alia-
hidi litapatikana hivi karibuni.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Mji wa Kibaha, Dk. Tulitweni
Mwinuka, alisema hospitali hiyo
imeanza kutoa huduma za kawai-
da kwa wagonjwa Juni 6, mwaka
huu, na kwamba jamii bado ina
wasiwasi wa kufika katika hospi-
tali hiyo.

HORITY
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TANZANIA TRADE DEVELOPMENT AUTHORITY

Meneja wa Mawasiliano wa Tigo Tanzania, Woinde Shisael, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampuni hiyo,
kuwa mdhamini rasmi wa mawasiliano katika Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa kwa mwaka wa tano mfululizo. Kulia ni Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano na Uhusiano kwa Umma wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), Theresa Chilambo. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Lukuvi ageukia v

Na Munir Shemweta, KIGOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amewataka maofisa mipa-
ngo miji kuhakikisha maeneo yote
anapelekewa ili ayatangaze kuwa
maeneo ya mipango miji.

Lukuvi alisema hayo juzi wakati
akizindua ofisi ya ardhi mkoa wa
Kigoma ikiwa ni mfululizo wa
uzinduzi wa ofisi za ardhi katika
mikoa mbalimbali nchini. Tayari
ofisi za ardhi kwenye mikoa ya
Tanga, Arusha, Manyara, Singida,
Iringa, Njombe, Songwe, Rukwa,
Katavi zimezinduliwa.

Alisema wizara yake kwa sasa
ina mpango wa kupima kila kip-
ande cha ardhi nchi nzima sam-
bamba na kuhakikisha maeneo

yanapangwa ili kuepuka ujenzi
holela. “Maeneo yote ambayo
tangaze kuwa maeneo ya mipango
miji na maofisa mipango miji
mzisaidie wilaya katika hili,” alise-
ma Lukuvi

Kwa mujibu wa Waziri Lukuvi,
navyochipukia kutangazwa mae-
neo ya mipango miji wananchi
wake hawatapewa tena hati za
kimila na badala yake watapata
hati za miaka 99 kama wanavyo-
pata watu wanaoishi mijini.

Alisema mpango wa kuyat-
angaza maeneo hayo si lazima
uanzie wizarani bali maofisa mi-
pango miji katika halmashauri za
wilaya wanatakiwa kuyawahi ili
kuepuka ujenzi holela.

Kuhusu utendaji kazi katika ofisi

ijiji vya mwe

za ardhi za mikoa, Lukuvi alisema
ofisi hizo zimekamilikia kutokana
na kuwa na wataalamu wa fani
zote kama vile upimaji, uthamini,
mipango miji na usajili wa hati na
kubainisha kuwa vifaa vya kisasa
vya upimaji navyo vimepelekwa
kwenye ofisi hizo.

Kutokana na hali hiyo, alisema
kwa sasa mwananchi halazimiki
kufika wizarani kwa kuwa hu-
duma zote zinapatikana ofisi za
mikoa.

Kuhusu upungufu wa watumi-
shi wa sekta ya ardhi kwenye
halmashauri za wilaya, Lukuvi
alisema kuwa baada ya kupeleka
watumishi ngazi ya mkoa, kazi
inayofuata ni kuwapanga upya
watumishi katika ngazi ya hal-
mashauri kwa kuzingatia wataal-
am wa fani zote.

lekeo wa miji

Katika hatua nyingine, Lukuvi
ameagiza wananchi wote waliopi-
miwa ardhi kwenye mkoa wa Kigo-
ma kwenda ofisi za halmashauri
za wilaya kuomba kutengenezewa
hati na kubainisha kuwa atakayes-
hindwa baada ya siku 90 atapele-
kewa hati ya malipo na kudaiwa
kuanzia tarehe aliyopimiwa ki-
wanja chake.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Kigoma, Chediel Mrutu,
alisema mkoa huo una wamiliki
wa viwanja 14,746 ambao hawaja-
chukua hati pamoja na kukamilika
taratibu zote za umilikishwaji iki-
wamo kuwekewa alama.

Alisema hatua hiyo inaikose-
sha serikali mapato sambamba
na wamiliki wake kukosa fursa za
kiuchumi zinazotokana na kuwa
na hati miliki.

]
BRELA
yajivunia
kuondoa
urasimu

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa
Leseni na Biashara (BRELA),
umejivunia kuondoa urasimu
kwenye upatikanaji wa
leseni hali ambayo imeon-
doa malalamiko yaliyoku-
wapo awali na watu sasa
wamekuwa wakipata leseni
kwa wakati.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
BRELA, Godfrey Nyaisa,
alisema hayo jana wakati
akizungumza kwenye
Maonyesho ya Kimataifa ya
Biashara, yanayoendelea
kwenye Viwanja vya Mwal-
imu Julius Nyerere, Dar es
Salaam.

Nyaisa alisema hivi sasa
wameweka mazingira ma-
zuri na hakuna mfanyakazi
anayeweza kuzembea na
kusababisha usumbufu kwa
mteja hivyo amewakaribisha
wanaotaka kusajili biashara
mpya na kampuni kujitokeza
kwa wingi.

“Tumeamua kuwatu-
mikia Watanzania kwa
dhati kabisa na kwetu pale
tukigundua mtumishi wetu
wamefanya jambo baya kwa
mteja hakuna cha nini wala
nini tunamuondoa kwasaba-
bu tumeamua kufanyakazi,”
alisisitiza Nyaisa.

Aidha, alisema wameweka
vijana mahiri ambao wame-
kuwa wakiingia kwenye
mitandao na kuchukua hoja
za wananchi mbalimbali na
kuziwasilisha kwa wataala-
mu ambao huzijibu.

Alisema hali hiyo ndiyo
imeondoa misururu ya
wananchi waliokuwa
wakijazana kwenye ofisi
za taasisi hiyo kwaajili ya
kupata majibu ya mas-
wali mbalimbali waliyokuwa
nayo wakati huo. “Brela
tunawategemea sana wateja
wetu, ndiyo maana hatutaki
urasimu wala rushwa kabisa
watu waje hata huku saba-
saba watapata majibu ya
hoja zote walizonazo maana
timu nzima iko huku kwaajili
va kuwasikiliza,” alisema
Nyaisa

Alisema miongoni mwa
maboresho waliyoyafanya
ni kuhakikisha shughuli zote
zinafanyika kwa njia ya
mtandao ili wananchi wasi-
pate usumbufu wa kwenda
kwenye ofisi hizo kupanga
foleni kwaajili ya kusubiri
huduma zao.

Alisema wameweka mifu-
mo ya utendaji kazi ambapo
mtumishi wa Brela halazimi-
ki kukutana na mteja kwani
anaweza kujisajili kwa njia
ya mtandao popote alipo na
kupata cheti cha usajili kwa
mtandao.
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Ofisa Afya Mazingira kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Nashri Mahiki (kushoto), akizungumza na viongozi
vya vyama vya watu wenye ulemavu (SHIVYAWATA) na waandishi wa habari, wakati wa mafunzo ya elimu jumuishi ya namna ya kuchukua

Wizara vajipanga kwa
corona uchaguzi mkuu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

IZARA ya Afya,

Maendeleo  Jamii,

Jinsia, Wazee na

Watoto, imejipanga

kuhakikisha vyama vya siasa

vinazingatia miongozo ya ku-

jilinda dhidi ya maambukizi ya

corona wakati wa kampeni za
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Ofisa Afya na Mazingira wa wiz-

ara hiyo, Nashri Mahiki, aliyase-

ma hayo jana alipozungumza na

viongozi vya vyama vya watu we-
nye ulemavu (Shivyawata) jijini
hapa.

Walikuwa kwenye mafunzo
yaliyoandaliwa na Kanisa la
FPCT Dodoma kuhusu kudhibiti
maambukizo ya ugonjwa huo ka-
tika mikusanyiko ya watu.

Mahiki alisema wizara imeji-
panga kuhakikisha kwenye miku-
sanyiko hiyo ya kampeni, elimu
inatolewa kwa watu wote ili ku-
jikinga na maambukizi hayo.

“Hatua zote zilizochukuliwa

na kuufanya ugonjwa huu ku-
pungua kabisa ndiyo hizo hizo
zitakazotumika kwa kutoa elimu
zaidi juu ya kujilinda, ili kampeni
hizo zifanyike kwa tahadhari na
usalama kwa watu watakaoku-
sanyika,” alisema.

Alisema elimu ya kujikinga
imekuwa ikitolewa ili kufikia
makundi yote, wakiwamo watu
wenye ulemavu.

Aliwataka waandishi wa habari
na viongozi wa vyama vya watu
wenye ulemavu kuwa mabalozi

kwa kuendelea kutoa elimu hiyo
ya kujilinda dhidi ya maambukizi
ya ugonjwa huo.

Ofisa Mradi wa Elimu Jumui-
shi wa Kanisa la FPCT wilaya ya
Dodoma na Bahi, Jane Mgidange,
alisema mafunzo hayo yame-
fanyika ili kuyapa elimu makundi
maalum ya watu wenye ulemavu,
wafahamu na kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa huo.

Alisisitiza kufuatwa kwa mion-
gozo iliyotolewa na wizara hiyo ili
kutokomeza ugonjwa huo nchini.

Uzalishaji wa kuku kuongezeka nchini

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imejipanga
kuongeza uzalishaji wa kuku
kupitia vikundi vya vijana, ili ku-
jikwamua kiuchumi na kukidhi
mahitaji ya soko nchini.

Mkurungenzi wa Uzalishaji
na Masoko wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk. Felix Nandonde,
alibainisha hayo alipokabidhi vi-
faranga vya kuku 650 wa nyama
kwa kikundi cha vijana cha Asac-

Dk. Nandonde alisema wizara
imeendelea na utaratibu wa ku-
kabidhi misaada ya vifaranga vya
kuku kwa makundi ya vijana, ili
kuwakwamua kiuchumi na kutoa
ajira kwao.

Alibainisha kuwa msaada huo
ni miongoni mwa mikakati ya
wizara hiyo ya kuyahamasisha
makundi mbalimbali ya kijamii
kupenda ufugaji wa kuku.

“Leo tumekabidhi vifaranga
vyenye thamani ya Sh. milioni
tatu na tunatarajia kuongeza
kadri ya bajeti ya wizara itakavy-
oruhusu, ili kuzalisha kuku wengi
kukidhi soko la wakazi wa Jiji la
Dodoma,”alisema.

Alisema wizara hiyo kwa kush-
irikiana na Shirika la Akm, wa-
metoa idadi hiyo ya vifaranga wa
nyama, ili kuongeza nguvu katika
ufugaji wa kuku nchini.

Alisema mbali na msaada huo,
wamekabidhi vifaa, chakula na
dawa kwa ajili kuwahudumia

kuku hao na uongozi wa jiji
utatoa madaktari kwa ajili ya
kuwapa mafunzo namna ya ku-
wahudumia kuku hao. Alisema
mpaka sasa, kuna kuku milioni
79.1 nchini. Kati yao, wa kienyeji
ni milioni 38.5 na wa kisasa mil-
ioni 40.6.

Aliongeza kuwa mpango huo
wa kuyawezesha makundi ya vi-
jana utakuwa endelevu na una-
fanyika kwa awamu katika mikoa
mbalimbali nchini.

Kijana Abdalah Chavuma ku-
toka Kikundi cha Asacri, alisema
kikundi chao kinaundwa na vi-
jana 10 wa jinsia tofauti ambao ni
wahitimu wa vyuo vikuu mbalim-
bali nchini.

Chavuma

alisema  kikundi

chao kinajihusisha na ufugaji wa
kuku, sungura na bata na wako
katika maeneo ya Nkuhungu na
Chidachi jijini hapa.

Meya wa Jiji la Dodoma, Pro-
fesa David Mwamfupe, alisema
moja ya malengo ya jiji hilo ni
kuhakikisha wanayawezesha
makundi mbalimbali ya kiuchu-
mi.

Profesa Mwamfupe alisema
mbali na uongozi wa jiji kutoa
fedha kwa ajili ya makundi hayo,
pia wanawezeshwa mikopo ya
ng'ombe wa maziwa, ili kujiajiri
na kuajiri wengine.

Profesa Mwamfupe aliya-
taka makundi hayo ya vijana ku-
changamkia fursa za ajira zinazo-
jitokeza katika maeneo yao.

Usafirishaji dhahabu
ghafi mbioni kuzuiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara
ya Madini, Profesa Simon
Msanjila, amesema serikali
itasitisha usafirishaji wa
dhahabu ghafi kwenda nje
va nchi kusafishwa baada
ya viwanda vya usafishaji
madini hayo kuanza kazi
nchini.

Profesa Msanjila alitoa
kauli hiyo jana alipofanya
ziara ya kikazi katika Ki-
wanda cha Kusafisha Dha-
habu (Refinery) cha Eyes
of Africa Ltd kilichoko Area
D pembezoni mwa Uwanja
wa Ndege wa Dodoma.

Alisema mara baada ya
viwanda vya usafishaji
madini ya dhahabu kuanza
kazi, serikali itasitisha
usafirishaji wa dhahabu
ghafi kwenda kusafishwa
nje ya nchi na badala yake
madini ghafi yote yat-
asafishiwa nchini kabla
hayajasafirishwa kwenda
nje ya nchi.

“Lengo la ziara hii ni
kukagua hatua za ujenzi
uliofikiwa na kiwanda hiki
ambacho ni kiwanda cha
kwanza nchini cha kusafi-
sha madini ya dhahabu na
fedha,” alisema.

Alisema kiwanda hicho
ni miongoni mwa viwanda
vya kampuni nne zilizo-
pewa leseni ya usafishaji
wa madini ya dhahabu
(Gold Refinery Licence)
nchini. Kampuni nyingine
ni Stamico-Mwanza, Geita
Gold Refinery na African
Ayes-Geita.

Katika ukaguzi huo,
Profesa Msanjila alimtaka
Mkurugenzi Mtendaji wa
Eye of Africa, Ferenc Mol-
nar, kuandika barua kwa
serikali kupitia Wizara ya
Madini, akiainisha mambo
muhimu yanayotakiwa,

ili serikali isaidie katika
kufanikisha mahitaji ya
kampuni hiyo.

Profesa Msanjila pia
aliahidi kampuni hiyo
kuwa serikali itahakikisha
inapata wateja kutoka se-
hemu mbalimbali hususan
wachimbaji wadogo mara
itakapoanza uzalishaji.

Alimpongeza Molnar
kwa hatua nzuri aliyoifika
ikiwamo ufungwaji wa
mashine mbalimbali za
kusafisha madini ya dha-
habu katika kiwanda hicho.

Mkurugenzi Mtendaji
huyo alisema kuwa mara
baada ya kuanza kwa
uzalishaji, kampuni yake
itakuwa na uwezo wa Ku-
zalisha kilo 40 za dhahabu
kwa siku na itamtoza mteja
asilimia 0.5 ya gharama
ya mzigo utakaosafishwa
kiwandani hapo.
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Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Maendeleo ya Wazee, Wanawake na Watoto Zanzibar, Moudline Castiko (kulia), akizumgumza na
waandishi wa habari mjini Zanzibar jana, kuhusu maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Tamwa yawapa mafunzo
walionyanyasika Kijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Zanzibar, kimewapa
mafunzo ya ufugaji wa kuku
wanawake 10 walioathirika kwa
vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia ikiwamo kutelekezwa
kisiwani Pemba.

Mafunzo hayo yaliyojumui-
sha waathirika wa vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia kutoka
Wilaya za Wete na Mkoani Pem-
ba, yamelenga kuwawezesha
wanawake kujiendeleza kiu-
chumi baada ya kukumbana na
udhalilishaji huo.

Mratibu wa chama hicho
Ofisi ya Pemba, Fat-hiya Mussa
Said, alisema jana kuwa lengo
la kutolewa kwa mafunzo hayo
ni kuwawezesha wanawake
kujisimamia kiuchumi baada
ya kukumbwa na udhalilishaji
ikiwamo kutelekezwa.

“Tumebaini kwamba sababu
kubwa ya kuwapo kwa wimbi la
ubakaji na udhalilishaji katika
jamii ni mifarakano ya kifamilia
na utelekezaji, hivyo TAMWA
Zanzibar imeamua kuandaa
mafunzo haya ili yawasaidie
waathirika wa vitendo hivyo
kujishughulisha katika shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi,”
alisema.

Mwezeshaji wa Mafunzo
hayo, Omar Hamad Mjaka,
alisema yamejikita katika ku-
wapatia mbinu mpya za ufugaji
wa kisasa, ili uwasaidie kuima-
risha vipato vyao na kujikimu
kiuchumi.

“Mafunzo haya yanalenga
kuwapatia elimu na mbinu
mpya za ufugaji wa kuku kwa
kutumia njia bora za kisasa na
kuondokana na ufugaji wa ma-
zoea kwa lengo la kukuza uchu-
mi wa familia,” alisema. Mmoja
wa washiriki wa mafunzo hayo,
Riziki Said Khatib, aliishukuru
TAMWA Zanzibar kwa kuwez-
esha mafunzo hayo, akiamini
yatawasaidia kujikwamua kiu-

chumi kutokana na hali ngumu
ya maisha wanayokabiliana
nayo.

“Tunashukuru sana kwa
mafunzo haya, tunaamini kupi-
tia ufugaji itatuwezesha kujisi-
mamia wenyewe na kuendesha
familia zetu ikiwa ni pamoja na
kuwasomesha watoto wetw,”
alisifu.

Utoaji wa mafunzo hayo
kwa Wanawake ni utekelezaji
wa mradi wa Jukwaa la Wa-
nahabari la kumaliza vitendo
vya udhalilishaji Zanzibar un-
aotekelezwa na TAMWA Zan-
zibar kwa ufadhili wa Danish
International Development
Agency (DANIDA).

ZHC yampa miezi 6 mjane wa jaji kukabidhi nyumba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Nyumba la Zan-
zibar (ZHC ), limemtaka mjane
wa marehemu Jaji Mkusa Issac
Sepetu, kuhama na kukabidhi
nyumba ya shirika miezi sita
tangu kufariki kwa mumewe Fe-
buari 16 mwaka huu.

Agizo hilo limetolewa na
Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Riziki Jecha Salim, kupitia ba-
rua aliyotumiwa mke wa mare-
hemu, Salma Mkusa, kwa madai
nyumba hiyo ilikuwa ikitumika
kinyume cha masharti ya ukod-
ishwaji.

Kwa mujibu wa barua iliyo-
tolewa na mkurugenzi huyo

Juni 24, mwaka huu, yenye
kumbukumbu namba ZHC/
HNO.9/116/11, Salma anatakiwa
kuondoa mali za marehemu na
kukabidhi funguo.

Katika barua hiyo ambayo Ni-
pashe imeiona, imeonywa kuwa
iwapo mjane huyo atashindwa
kutekeleza amri hiyo, shirika
litachukua hatua ya kuhamisha
mali zilizomo ndani ya nyumba
na kuzihifadhi kwa gharama
zake (mjane).

Nakala ya barua hiyo pia
imetumwa kwa Mwenyekiti wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama,
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba, Maji na Nishati,
Mrajisi Mahakama Kuu, Polisi

Kituo cha Mwembe Madema na
Sheha wa Shehiya ya Miembeni
na kutakiwa zoezi hilo kutekele-
Zwa Jumatatu ijayo.

Kwa mujibu wa barua hiyo,
sababu za mjane kutakiwa
kurejesha nyumba kuwa ni
mtoto wa kufikia wa mare-
hemu Jaji Mkussa, amekuwa
akifika katika nyumba hiyo
namba 9/116 iliyoko katika ma-
gorofa ya Michenzani anapok-
wenda kumsalimia mama yake
na ndugu zake wakati anaishi
Uingereza.

“Nyumba namba  9/116
Michenzani alimpa mwanaye
anaeishi Uingereza na shirika
lina taarifa rasmi nyumba hiyo
haishi mtu na imefungwa kwa

muda mrefu.” inaelezwa katika
barua hiyo.

Salma aliwaambia waandi-
shi wa habari nyumbani kwake
Michenzani jana kuwa, alianza
kutakiwa kuhama katika ny-
umba hiyo akiwa bado kizuka
na kupewa siku saba kuondoka
ndani ya nyumba hiyo.

“Sijawahi kuona mpangaji
yeyote anafukuzwa ndani ya
nyumba kwa muda wa siku
saba katika maisha yangu, lakini
nilipeleka ombi la kuwa mpang-
ishwaji baada ya mume wangu
kufariki bila kujibiwa na kuanza
kufukuzwa,” alilalamika.

Salma alisema kuwa kwa mu-
jibu wa mkataba uliofikiwa kati
ya shirika na marehemu ulioti-

T
Waziri ataja
Kiini cha
udhalilishaji
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Kazi, Uwezeshaji Wa-
nawake, Watoto na Wazee, Mauldline
Castico, amesema matukio ya udhal-
ilishaji wa kijinsia yamekuwa yak-
iendelea Zanzibar kutokana na jamii
kukataa kutoa ushahidi mahakamani.

Castico alisema hayo juzi wakati
akikabidhi tuzo kwa waandishi wa
habari ambao walishiriki katika mradi
wa kuandika habari za matatizo ya-
nayowakabili wanawake na watoto
katika kupata haki zao msingi.

Alisema wapo baadhi ya wananchi
hawatoi ushirikiano katika kuzipatia
ufumbuzi kesi za udhalilishaji wa
kijinsia na matokeo yake ni kufutwa
kwa kesi hizo mahakamani.

“Tunazo sheria nzuri za haki ya wa-
toto pamoja na kupambana na vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia, lakini
tunakabiliwa na ‘muhali’ ikiwamo
kukataa kutoa ushahidi mahakamani,”
alisema.

Aliwataka waandishi wa habari
kuendelea na kuvipatia ufumbuzi
vikwazo mbalimbali vinavyowakabili
wanawake na watoto ambavyo ni
tatizo katika kuyafikiya maendeleo
kwa makundi hayo ikiwamo sekta ya
elimu.

“"Waandishi wa habari fanyeni kazi
ya kuzipatia ufumbuzi changamoto
zinazowakabili wanawake na watoto,
tutatoa ushirikiano wa dhati katika
suala hilo,” aliahidi.

Katibu wa Jumuiya ya Waandishi wa
Habari za Maendeleo (WAHAMAZA),
Salma Said, alisema mafanikio
makubwa yamepatikana katika mradi
wa kuandika habari za maendeleo
ya udhalilishaji kwa watoto na kuona
wanapata haki zao za msingi.

“Matatizo yanayowakabili watoto ni
mengi, juhudi zaidi zinahitajika kuona
kwamba watoto wanaondokana na
matatizo na changamoto ambazo ni
kikwazo katika kuyafikiya malengo
ikiwamo elimu,” alisema.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Watoto (UNICEF) anayeshu-
ghulikia miradi, Maha Damaj, aliwa-
taka waandishi wa habari kuendelea
kutekeleza majukumu yao na kufanya
uchunguzi wa matukio ya vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia ambavyo hu-
rudisha nyuma maendeleo ya watoto
na ukuaji wao kwa ujumla.

“"Bado hatujafanikiwa kukomesha
vitendo vya udhalilishaji kwa watoto,
ninawaomba waandishi wa habari
waliopata mafunzo hayo, kuendelea
kuvifuatilia vikwazo vinavyokwami-
sha watoto kupiga hatua kubwa ya
maendeleo,” alisema. Waandishi wa
habari 15 walishiriki katika mradi wa
kuandika habari mbalimbali zinazo-
husu ukatili wa kijinsia kwa watoto
ambapo miongoni mwa matatizo
makubwa waliyobaini kwa watoto
ni ukosefu wa vyeti vya kuzaliwa na
kuwapa wakati mgumu wazazi wakati
watoto wao wanapoanza elimu ya
msingi katika usajili wa kuanza shule.
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ZUCHU NI

FASSIE

SANII wa kike wa
muziki wa Bongo
Fleva, Zuchu, anaen-
delea kuonyesha
Kipaji chake na kumfanya kuwa
tishio kwa wasanii wengine
ambao wamelishika soko.
Ikumbukwe, tangu atambu-
lishwe na lebo yake, Zuchu,
amekuwa akidondosha ngoma
zake kila kukicha, na kila ikitoka
inakuwa tamu zaidi ya ile ya

. KANYE WEST, KIM |
WAUMBULIWA . -

S
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awali.

Katika kipindi hiki ambacho
Tanzania inaingia kwenye uch-
aguzi mkuu, Zuchu anaonekana
kuwapiku wasanii mbalim-
bali waliojitokeza kutunga
nyimbo kwa ajili ya kunogesha
kampeni za vyama vya siasa
hasa CCM.

Ngoma yake mpya inayoitwa
‘Tanzania ya Sasa' imekuwa

:i!END A

B
.

gumzo kutokana na kupendwa
na Kila kiongozi na mwanacha-
ma wa CCM.

Katika kile kinachoonekana
imewanogesha vilivyo, hivi
karibuni alionekana Rais DK.
John Magufuli na wajumbe wa
kamati kuu ya CCM, wakiser-
ebuka na kibao hicho kabla ya
kuanza kwa kikao.

Kama wimbo wake itakuwa
namba moja katika kampeni
za CCM, basi msanii huyo
atafuata nyayo za Brenda
Fassie, ambaye kibao chake

cha ‘Vulindlela" kinatumiwa na
chama cha ANC kama wimbo
wake maalum ndani ya chama.

Brenda ambaye alifariki
mwaka 2004, alikuwa msanii
pekee wa kike ambaye chama
cha ANC, kilimtumia kama
alama ya ushindi.

Kutokana na wimbo wa ‘Tan-
zania ya Sasa’ kuonekana kuwa
wa kimapinduzi zaidi, Zuchu
anaweza kutumia mwanya huo
kuongeza umaarufu wake na
kuwa Benda Fassie mpya.
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Babq Levo sasa fuata
Uzazi wa mpango

MKONGWE wa muziki wa Bongofleva na Diwani wa
Mwanga Kaskazini, mkoani Kigoma, Baba Levo, amesema

ana watoto wengi hadi

wengine amewakataa "

kwa sababu mama zao
walikuwa hawajatulia.

Akizungumza na
Planet Bongo ya East
Africa Radio, Baba Levo
amesema yeye ni baba
bora kwa watoto wake,
tatizo kutokana na wingi
wa watoto alionao ana-
hitaji vipimo vya DNA ili &
kuthibitisha.

“Napenda sana watoto
japokuwa nina watoto
wengi, lakini wengine
nimewaweka pembeni
kwa sababu wakati
natafuta hiyo mimba
mama zao walikuwa ha-

wajutulia, walikuwa wana rukaruka, leo katembea na huyu
kesho katembea na yule, halafu akipata mimba anakwam-

bia ya kwako,” amesema.

Gabo ulitaka ustaa
mwenyewe, sasa usilie

MWIGIZAJI wa BongoMuvi, Gabo Zigamba, amewataka
watu kuacha kuzungumzia suala la yeye kuoa kwa siri, kwa
sababu mambo yake binafsi hapendi watu wengine kujua.
Taarifa za msanii huyo wa filamu kuoa zilikuja baada
kusambaa kwa picha mitandaoni mwezi wa Aprili, zikimuo-
nyesha katika mavazi na mazingira yaliyoashiria kafunga

ndoa.

“Huwa sipendi kuzun-
gumzia hivyo vitu kwa
sababu kuna vitu viwili,
kwanza mtu anayeniona
anatafuta uhamasishaji
kutoka kwangu, sasa
kuhusu ndoa siwezi
kumhimiza mtu na
haifanani kabisa sawa
na duka la vipodozi
kwenda kuulizia sigara”.

“Pili Suala la mimi
kuoa au kutokuoa kwa
mtu ambaye anamfuatil-
ia Gabo Zigamba haim-
saidii chochote, kuoa, [
kuolewa au kufanya
maulid haina uzito wow-

ote kwa jamii, hayo ni mambo ya mtu binafsi japo Ulaya
wanafanya sana hizo Style kwa sisi bado hasa ukiangalia
soko letu halipo rasmi, kuna vitu vingi vya kupiga kelele ili

tuweze kusogea” ameongeza.

WANAMUZIKI wanaounda kun-
di la HipHop la Rostam, Roma
na Stamina, wamefanikiwa
kutoa msaada katika hospitali
mbili kutokana na pesa zilizo-

patikana kupitia kibao chao cha
‘Kaka Tuchati'.

Msaada waliotoa ni pamoja
na mashine mbili za kusaidia
wagonjwa kupumua na shuka

Mchumba: Haimo, haimo basi huwa

Na Adam Fungamwango

WASWAHILI wana msemo wao
mmoja kuwa ‘mzaha mzaha, hu-
geuka usaha'. Maana ya msemo
huu ni kwamba kitu chochote
kiwe Kizuri au kibaya, kikiwa
na mazoea hugeuka kuwa tabia,
utamaduni au sheria.

Kwenye jamii mambo haya
yanatokea sana, unaweza kutoa
hata msaada tu, baadaye ika-
onekana ni kanuni na usipotoa,
unaonekana mbaya. Huu ni
mfano tu.

Kwenye filamu hii inayoitwa

‘Mchumba’ kuna kitu kilijitokeza,
lakini ikaleta athari miaka mingi
iliyofuata.

Filamu hii imechezwa na
wasanii Abdallah Mohamed,
Jenipha Temu, Kipupwe, na wen-
gineo wengi.

Kipupwe ambaye alicheza
kama Nyembo, baada ya kukaa
na mkewe Ndindi kwa muda

Huko wanaanza maisha
mapya, lakini kuna kitu ki-
najitokeza. Kuna mwanadada

mmoja Siwazuri anajitokeza na
kumwambia Nyembo kuwa an-
ampenda na anatamani amuoe.
Nyembo anamwambia hawezi
kumuoa kwa sababu ana mke
mwingine.

Hata hivyo, Siwazuri hasikii
wala haambiwi, waziwazi
anataka aolewe na Nyembo na
akafikia wakati akaenda hadi ny-
umbani kwake mbele ya mkewe.

Ndindi, mke wa Nyembo
anaonekana kushangazwa na
tukio hilo na kumtimua msichana
huyo Siwazuri.

Kuna Kijana mmoja wa Kitajiri

anajitokeza kutaka kumuona
Siwazuri, lakini msichana huyo
anakataa katakata na kudai
kuwa yeye anataka kuolewa na
Nyembo.
ikabidi mke wa Nyembo, akam-
kalisha mumewe kitako ku-
taka kujua ni kitu gani hasa
kilichomfanya msichana yule
kumng'ang'ania kiasi cha kuha-
tarisha hata maisha yake?
Kumbe miaka mingi iliyopita
Siwazuri alifiwa na wazazi wake
wote, akiwa na miaka mitano tu.
Akawa analelewa na ndugu. Mtu

Vifaa hivyo vimenufaisha
hospitali za mkoa wa Tanga na
Morogoro.

mmoja ambaye alimzoea zaidi ni
Nyembo. Ni kwa sababu alikuwa
akimnunulia pipi, buskuti, maan-
dazi kila anapolia kuwakumbuka
wazazi wake. Kibaya au Kizuri
akawa anamwita mchumba.
Hiyo ilikaa kichwani mwa Siwa,
kiasi chata Nyembo alipoamua
kwenda mjini kutafuta maisha,
letea nguo, viatu na zawadi
mbalimbali.

Haya yote Nyembo alikuwa
akifanya mzaha wa kumwita
mchumba, alipokuwa akimletea
zawadi binti huyo yatima.

MSANII wa muziki wa

BongoFleva, Timbulo, amesema baba
yake anamchukulia kama babu yake

kutokana na kuwa wengi.

Timbulo amesema kwao walizaliwa
jumla ya watoto 46, kwa mama tofauti,
huku kwa upande wa mama yake yeye
ni mtoto wa mwisho kati ya 13.

“Baba yangu alikuwa na watoto
wengi hadi kuna muda alikuwa anatu-

Wakati huo Siwa alikuwa tara-
tibu anakua msichana. Alipoku-
wa Mwari, kwenye akili yake,
hakuna mwanaume aliyempenda
moyoni mwake kwa dhati kama
Nyembo. Ni kwa sababu ya
zawadi zake miaka yote, huku
akiitwa mchumba.

Mwisho wa siku, baada va
kuona haiwekani kuolewa, Siwa
anakunywa sumu na kukimbizwa
hospitalini haraka.

Baada ya kuponea chupu-
chupu, Ndindi mke wa Nyembo
anamwita nyumbani na kufanya
mazungumzo va Kina.

DU SHImbUle kU
mtoto

changanya, tulizaliwa 46 kwa wake
zake wanne tofauti, mimi mpaka naji-
tambua tulikuwa tupo 34 japo kuna
wengine walitangulia mbele za haki,
mimi kwa upande wa mama yangu
tulizaliwa watoto 13 na mimi ndiyo
nilikuwa wa mwisho, mimi naona
kama ni mjukuu kwa baba yangu kwa
sababu alikuwa amezeeka” ameeleza
Timbulo.
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Na Adam Fungamwango

MWAKA 2020 umegawanyika.
Tayari ni mwezi wa saba na
unaendelea kuyoyoma ili kuu-
maliza mwaka. Kwenye tasnia
ya muziki tumeona baadhi ya
ngoma zilizotoka katikati ya
mwaka na kubamba kila kona.

Wasanii mbalimbali maarufu
na chipukizi waliingia studio
na kurekodi ngoma zilizotoka
mwezi Juni na kuwaburudisha
mashabiki wao.

Zipo nyingi, lakini hizi ni
baadhi ya ngoma ambazo zime-
wachetua mashabiki wengi wa
Kibongo.

HAIJAKAA SAWA-MBOSSO

Kwa siku za karibuni, Mbosso
ni msanii ambaye amekuwa
akitoa ngoma mpya karibuni
Kila mwezi. Lakini pia amekuwa
akitoa ngoma ambazo zime-
kuwa zikizungumzia matatizo
ya kijamii hasa kwenye ndoa au
mapenzi.

Ni mmoja kati ya wasanii
wachache wa bongo fleva am-
baye amebadilika sana kwe-
nye aina yake ya uvandishi wa
mashairi, hadi midundo.

Katikati ya mwaka huu
amekuja na ngoma yake mpya
aliyoiita ‘Haijakaa Sawa'.

Ni ngoma inayomhusu jamaa
ambaye mambo yake bado
hayajakaa sawa, nadhani mpen-
zi wake amekuwa akilalamika
kuhusu ugumu wa maisha.

Mwanaume anambembel-
eza na kuwambia hata yeye
amechoka kula bamia na
mlenda, lakini hana namna, kwa
sasa anatafuta na ipo siku wata-
fanikiwa kimaisha. Ngoma hiyo
ilitolewa Juni 4.

SO HOT-ALI KIBA

Ali Kiba naye kwa sasa
hajambo. Kuna baadhi ya
mashabiki wake na hata wale
ambao wanaompinga, wame-

Neoma konki
2020

kuwa wakimkosoa kuwa hutoa
ngoma na kukaa kwa muda
mrefu mno, kitu ambacho
kinamfanya asiwe mwenye ma-
fanikio zaidi kama wenzake.

Sasa baada ya kutoa ‘Dodo’
miezi miwili iliyopita, katikati
ya mwaka amekuja na ngoma
yake nyingine mpya iitwayo ‘So
Hot" ambayo imewekwa rasmi
kwenye mtandao wake wa
Kijamii Juni 8.

GWIJI-MWANAFA, FT NYOSHI
EL SADAAT, MAUA SAMA

Kama kuna kitu ambacho
mashabiki wengi kimewaacha
hoi, ni muungano wa wana-
muziki wa hip hop na muziki wa
dansi, pamoja na R&B.

Hao ni MwanaFA ‘Binamu/,
akiwa na Nyoshi El Sadaat, na
mwanadada Maua Sama. Wame-
ungana kwa pamoja na kuja na
aina tamu ya muziki katikati ya
mwaka kwenye ngoma inayoit-
wa ‘Gwiji.” Ni ngoma iliyoachiwa
Juni 17.

KISWASWADU-AMBER RUTTY
FT DAVIL

Katikati ya mwaka huu kuna
mambo yake, kwani msanii
mpamba muziki, Amber Rutty,
naye amekuja na ngoma yake
mpya ambayo ameiita ‘Kiswas-
wadu.’

Imetoka Juni 21 na kwa muda
mfupi tu imeshaanza kuwa-
pagawisha mashabiki wengi,
kwani imepigwa kwenye maha-
dhi ya singeli ambayo inatamba
Kwa sasa uswahilini.

WAWAPI-S KIDE FT HAR-
MORAPA

Mwaka una mambo huu,
mwezi Juni kumekuwa na ngo-
ma nyingine matata ya singeli
ambayo inayoitwa ‘Wawapi'. Ni
ngoma iliyotoka Juni 3, iki-
tolewa na msanii S Kide akim-
shirikisha mmoja wa wasanii
machachari, Harmorapa.



RAPA maarufu nchini Marekani, Kanye West na
mkewe Kim Kardashian, wametangaza kuingia
katika kundi la watu wenye utajiri wa kupin-

dukia.

Hata hivyo, jarida maarufu linalowatambua
watu matajiri duniani Forbes, limekanusha
taarifa hizo na kueleza Kim bado hajaingia ka-
tika hatua hiyo kutokana na hadi sasa ana utajiri

wa dola million 900 pekee.

Wiki hii, Kanye aliandika ujumbe kupitia uku-
rasa wake wa Twitter, kuwa mkewe anakuwa
bilionea mwingine baada ya kuingia mkataba

mnono wa biashara.

“Ninajivunia kuwa na mke mzuri Kim Kar-
dashian West, sote tunaingia katika ubilionea.
Unaweza kusema ni uwendawazimu, Mungu
sasa ametuangazia katika familia yetu, tunaom-
ba baraka katika maisha haya,” ilisema sehemu

ya ujumbe huo.

DK. Dree
amtandika
talaka mkewe

WIKI hii mashabiki muziki
nchini Marekani, wamesh-
tushwa na taarifa za mwa-
namuziki mkongwe, Dk. Dree
na mkewe kuachana baada ya

kuishi katika ndoa kwa miaka 24.
Kulingana na mtandao wa TMZ,

Dre na mkewe Nicole walifun-
gua jalada la maombi ya talaka
siku ya jumatatu, huku ikielezwa
hakuna njia ya kunusuru ndoa
hiyo.

Mkongwe huyo wa muziki
ana utajiri unaokisiwa wa dola
milioni 800 na mkewe huyo
walioana mwaka 1996 na kupata
watoto wawili Triuce na Truly.

Khloe, Tristan
mambo safi

BAADA ya kuachana kwa muda
wa mwaka mmoja, mwanamitin-
do Khloe Kardashian na mpenzi
wake wa zamani Tristan Thomp-
son, hatimaye wamerudiana.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, wawili hao wameamua
kuweka tofauti zao pembeni na
kuanza ukurasa mpya wa map-
enzi.

“Tristan anafanya kazi kubwa
va kuhakikisha anakuwa baba
bora na kurudisha tena mapenzi
kwa Khloe,” kiliaema chanzo

W&nstein azidi
kupata aibu

MKONGWE katika sekta ya
filamu za Hollywood, Harvey
Weinstein, anazidi kupata aibu
baada ya taarifa mpya kubaini
aliwashambulia kingono zaidi ya
wanawake 100.

Licha ya Weinstein kuendelea
kutumikia kifungo cha miaka
25 jela, serikali ya New York,

- imepanga kutoa kiasi cha dola
. milioni 19, kwa ajili ya fidia kwa
wanawake waliokabiliwa na
unyanyasaji huo.

Taarifa hiyo inasema waleng-
wa ni wale waigizaji wa sinema
ambao walikabiliwa na mazingi-
ra mabaya va kazi, unyanyasaji
wa Kijinsia na ubaguzi.

Dbanj bado
abanwa koo

SAKATA la ubakaji linalomkabili
mwanamuziki Dbanj, limechukua
sura mpya, baada ya Inspekta
Mkuu wa Polisi (IGP) wa Nigeria,
Mohammed Adamu, kuamuru
uchunguzi haraka dhidi ya polisi
waliokamata mtu Seyitan Ba-
batayo, ambaye ndiye chanzo
cha malalamiko hayo.

IGP huyo alimtaka Inspekta
Abraham na timu ya maofisa
wa Polisi wote wa Ikeja, kutoka
Lagos, kufuatilia maombi ya
wakili wa Seyitan, kujua kwa
nini alishikiliwa baada ya kuibua
kashfa hiyo.

Mawakili wa Babatayo, Ojoge-
na na washirika wake wanadai
kwamba polisi walitii agizo la
D'Banj la kumshikilia mteja wao
Kizuizini kwa zaidi ya saa 24.
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JBO

Na Elisante John, SINGIDA

PANGO wa kuinua ub-

ora wa elimu nchini

au Equip -Tanzania, ni

mradi unaofadhiliwa
na serikali ya Uingereza kupitia
shirika lake la misaada (DFID-
UKAID), kwa gharama ya zaidi ya
Sh. bilioni 100.

Ni mpango unaowezesha shule
za msingi kuunda chombo cha
ushirikiano kinachojulikana
‘Umoja wa Walimu na Wazazi’
(UWW), lengo ni kuimarisha uhu-
siano baina yao, ili kuinua taaluma
na kumfanya mwanafunzi aelewe
vyema anayofundishwa.

Katika Halmashauri ya Wilaya
ya Ikungi, mkoani Singida, mpan-
go unatajwa kutoa mchango
mkubwa kitaaluma na inaongeza
kasi kila mwaka, kutokana na
shule kufanya vyema kwenye mti-
hani wa kumaliza elimu ya msingi.

Ni hali inayowezesha shule za
sekondari kufanya vizuri, kuto-
kana na wengi wanaojiunga, kuan-
daliwa vyema.

Mratibu wa Equip-T, ambaye
pia ni Ofisa Elimu Vifaa na Tak-
wimu, wilaya Tkungi, Imani Ma-
keta, anasema maeneo mengi
yamefanyiwa kazi tangu mpango
ulipoanza mwaka 2018 na kuwez-
esha elimu kukua wilayani.

Anataja baadhi ya maeneo, ni
ufundishaji kwa walimu, uliowab-
adili wanafunzi wa darasa la pili
na tatu kuelewa vyema utangulizi
wa ‘KKK’; kusoma, kuandika na
kuhesabu.

Maketa anasema, kabla mpan-
go kuanza, ilikuwa kawaida mwa-
nafunzi wa darasa la pili hadi tatu
kushindwa kusoma.

Eneo lingine ni ufanisi wa
waratibu elimu kata, maofisa
elimu wilaya, wajumbe kamati za
shule, wazazi na jamii wanaohu-
dumia shule husika na wanafunzi
na kuwandaa vyema wanaotaraji-
wa kuanza shule.

Pia, kuna wajumbe wa kamati
za shule waliopatiwa mafunzo
kuongeza ufanisi kazini, ili kuwa
na mkakati wa pamoja wa wazazi
na jamii husika, washiriki katika
maendeleo ya shule na imeleta tija
kwenye mradi.

DED

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi,
Justice Kijazi, anamshukuru Rais
Dk. John Magufuli, kwa mapin-
duzi makubwa kwenye sekta ya
elimu, hata thamani ya sekta hiyo
inaonekana.

Anasema kupitia ‘Equip-T’
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi
imenufaika na zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.4 tangu programu ilipoanza
kutekelezwa wilayani, Septemba
2018.

Kijazi anataja yaliyotekelezwa
sasa ni ujenzi wa shule shikizi nne,
ukarabati vyumba vya madarasa
ya shule za msingi, mafunzo ya

KUNGI KAT
-SHAL

<A MAAJAB
WA MIRA

J MAKUL

mDarasa 7 wateleza kuiona sekondari

Mratibu wa asasi ya Equip Tanzania wilayani Ikungi, Mwalimu Imani
Maketa, akifafanua jambo ofisini kwake.

wawezeshaji vituo vya utayari,
semina ya mafunzo ya jinsia na
mafunzo ya ukusanyaji taarifa
kwenye mfumo (SIS).

Anatumia fursa kuwahimiza
wanafunzi kuhudhuria shule bila
kukosa, akisema wamewezeshwa
kujengwa vyumba vinane vya
madarasa na samani zake, ofisi
nne za walimu na matundu 24 ya
Vyo0o.

Pia, kuna maboma sita ya vy-
umba vya madarasa yamekara-
batiwa na kumenunuliwa samani
katika shule tatu.

OFISA ELIMU

Ofisa Elimu wa Shule za Msingi
Wilaya ya Ikungi, Gideon Kitobo-
li, anasema licha ya kuwajengea
uwezo wa uongozi maofisa elimu
kata na walimu wakuu, Equip-
T tangu ianze, imeshanufaisha
zaidi ya walimu 650 kuwapa
mafunzo, ili kuboresha utendaji
darasani.

Pia, anasema kuna jumla ya
wawezeshaji 62 waliopata mafun-
7o ya kufundisha kwenye vituo
vya utayari, vinavyowandaa wa-
nafunzi kuingia darasa la kwanza,
wamepatiwa mafunzo kuende-
sha shule hizo.

Wahamasishaji jamii, wawili
kila shule walipatiwa mafunzo
kusimamia wanafunzi 1,200 wali-
otoka mbali na makazi, wamenu-
faika kupata nafasi ya kusoma
kwenye shule shikizi nne, jirani
na makazi yao.

“Kwa kweli naweza kusema
mpango huu ni mzuri sana,
umenufaisha watoto 3,528 wal-
iokuwa hawawezi kwenda shule
za awali kutokana na umbali,
lakini waliandaliwa vituo 74 vya
utayari vilivyopo maeneo mbal-
imbali ya wilaya yetu, na kusoma
vizuri tu,” anafafanua Kitoboli.

Kitoboli anasema, kuna wa-
nafunzi 270 waliokuwa wana-

banana darasa moja, sasa wako
huru, baada ya kukamilika vyum-
ba vya madarasa katika maeneo
yao.Anataja pingamizi walio nayo
ni ubovu wa miundombinu kwa
baadhi ya maeneo, hali inayo-
sababisha kusuasua mipango na
mikakati ya elimu kutokamilika
kwa wakati.

Ofisa Elimu huyo, anataja ku-
kosekana usafiri wa uhakika ka-
tika Idara ya Elimu, inakwamisha
ufuatiliaji shughuli za maendeleo
na utekelezaji malengo maalumu

waliojiwekea katika kuzifikia
shule.
MSONGAMANO DARASANI

Kuhusu mafanikio, Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi Dara-
mpakani mwa Ikungi na Manyo-
ni, Loth Ntandu, anasema shule
yake imepunguza msongamano
darasani na utoro, baada ya ku-
gawanywa kutoka shule mama ya
Mkiwa.

Anasema, wanafunzi hao wa-
nafikia zaidi ya 360, wakwenda
shule na kurudi nyumbani um-
bali wa kilomita 10, lakini baada
ya jamii kuanzisha shule shikizi
na Equip-T kujenga vyumba vya
madarasa, itasajiliwa rasmi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Kiupuiko, Mariam Maker-
ah, anasema mpango wa Equip-T,
umewainua, kutokana na kuima-
rika chombo ‘Umoja wa Wazazi
na Walimu” (UWW).

Anasema UWW ilianzishwa
kupitia mradi wa EQUIP-T mwa-
ka 2018, na umekuwa msaada ka-
tika kuimarisha taaluma shuleni
hapo.

Mwalimu Mariam, anatoa
mfano, kipindi serikali ilipofunga
vyuo na shule nchini kutokana na
tishio la ugonjwa wa corona, wa-
zazi walilazimika kufanya kazi za
shamba kupalilia alizeti na viazi

Ofisa Elimu Msingi katika Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Gidion
Kitoboli, akiwa kwenye shughuli zake. PICHA ZOTE: ELISANTE JOHN.

vitamu kwenye shule yao, badala
ya watoto.

Anasema, ni hali iliyotokana na
umoja huo kubaini hatari mazao
yao kuharibika katika kipindi wa-
toto hawakuwepo, jambo walilolif-
urahia chini ya kivuli cha kinachoit-
wa “Mpango wa Kuinua Ubora wa
Elimu Tanzania.”

Emmanuel Msuta, anasema wa-
nafanya kazi hiyo kwenye shamba
la alizeti na viazi vitamu, huku wak-
iwa na tahadhari kubwa kutokana
na ugonjwa wa corona, ikiwemo
kuachiana nafasi ya kutosha kuk-
wepa maambukizi.

Kwa mujibu wa mratibu wa
Equip Tanzania, Halmashauri ya
Wilaya ya Ikungi, Imani Maketa,
mradi ulianza mwaka 2018 katika
wilaya hiyo yenye shule za msingi
108 na sasa imefanikiwa kuimari-
sha sekta ya elimu ya msingi.

Ikungi ni wilaya iliyoanzishwa
mwaka 2013 kutoka wilaya ya Sin-
gida, imefaulisha darasa la saba
na kupanda kutoka nafasi ya tano
mwaka 2017 na asilimia 66.38 kati
ya halmashauri saba za mkoa wa
Singida, hadi kushika nafasi ya nne
mwaka jana (2019) sawa na asilimia
78.34.

Wanafunzi wa shule ya sekondari, wilayani Ikungi. PICHA: MTANDAO.
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Kenya inaposhtukia sasa corona
Tanzania iling’amua mapema

-

Na Mwandishi Wetu

CHI ya Kenya imekuwa

katika taharuki kubwa

tangu kutangazwa kwa

kisa cha kwanza cha
Covid-19 mwezi Machi, mwaka
huu.

Serikali ya nchi hiyo, imechukua
hatua kali katika kudhibiti kuenea
kwa virusi vya corona, ikiwamo
kuweka sheria ya kutotoka nje
kwa baadhi ya maeneo, kuende-
sha upimaji wa nyumba kwa ny-

Mara kadhaa, Rais
Magufuli, aliwatoa
hofu wananchi na
kuwahimiza wachape
kazi mara dufu kwani
virusi hivyo ni sehemu
ya maisha ya kila siku,
hivyo kumuamini Mun-
gu na kufuata kanuni
za afya ndio suluhu.

Baadhi ya malori yakiwa yamesongamana mpakani wakati wa mapambano ya corona.

umba na kufunga mipaka yake
kwa baadhi ya nchi jirani.

Katika kutekeleza hatua
hizo, mara kadhaa kumeibuka
migogoro ya mipaka kati ya Tanza-
nia na Kenya, baada ya kuwazuia
madereva kutoka Tanzania kwa
kuhofia kusambaza ugonjwa huo.

Mgogoro huo uliposhika kasi,
viongozi wakuu wa pande mbili,
yaani Rais Dk. John Magufuli wa
Tanzania na mwenzake wa Kenya,
Uhuru Kenyatta, waliingilia kati
kwa kutaka kuwapo na utulivu,
huku utaratibu rafiki ukiandaliwa
kwa ajili ya kuvusha bidhaa kutoka
kila upande.

Hata hivyo, bado kulikuwapo na
malalamiko ya uonevu kwa ma-
dereva kutoka Tanzania, ambao
walilazimishwa kupimwa corona
licha ya kuwa na vyeti vinavy-
oonyesha tayari wamepimwa na
kuonekana hawana virusi vya co-
rona.

Pamoja na mvutano huo, Tan-
zania, iliendelea kushikilia msi-
mamo wake, kwamba haitafunga
mipaka yake wala kuweka sheria
za kuwazuia ndani watu kama njia
ya kupambana na Covid 19, kwa
sababu ugonjwa huo upo kwenye
jamii na utaendelea kuwapo kwa
muda mrefu.

Katika hotuba zake tofauti, Rais
Magufuli, alisisitiza hawezi kuzuia

shughuli za uchumi, akisema njia
hiyo sio suluhu ya kupambana na
virusi vya corona.

Mara kadhaa, Rais Magufuli,
aliwatoa hofu wananchi na kuwa-
himiza wachape kazi mara dufu
kwani virusi hivyo ni sehemu ya
maisha ya kila siku, hivyo kumua-
mini Mungu na kufuata kanuni za
afya ndio suluhu.

WAKENYA WENGI WANA
CORONA

Pamoja na kuchukua hatua kali,
ripoti mpya inaonyesha Wakenya
milioni 2.6 tayari wana virusi vya
corona, baada ya kupima damu
Zao.

Kulingana na ripoti hiyo, wana-
sayansi wamegundua hilo baada
ya kupima damu iliyotolewa kwa
ajili ya protini inayotumika kwe-
nye mfumo kinga.

Protini hiyo (antibody) huten-
genezwa na mwili kwa ajili ya
kushambulia virusi na bakteria, na
uwepo wake kwenye damu unaa-
shiria kuwa mtu huyo hakuwahi
kuwa na maambukizi.

Watafiti kutoka Taasisi ya utafiti
wa tiba ya nchi hiyo, (kemri) wa-
mechunguza sampuli za damu
kutoka kwa watu waliochangia
damu katika kampeni iliyofanyika
nchi nzima kati ya miezi ya Aprili
na Mei.

“Kupimwa kwa antibodies
kumeonyesha kuwa Wakenya
wengi tayari wamepata maam-
bukizi, kuliko ilivyokuwa iki-
gundulika katika upimaji nchini
humo,” ulieleza utafiti huo.

Unaeleza baadhi ya watu in-
awezekana waliathirika mapema
mwezi Machi, kutokana na pro-
tini hizo zinazopambana na virusi
zinaweza kuwa kwenye damu kwa
miezi kadhaa.

Kemri inakadiria kuwa karibu
karibu 100,000 mjini Mombasa,
tayari wameugua virusi hivyo na
kupona na pengine kupata kinga.

Idadi hiyo inaonesha kuwa Wak-
enya wameshuhudia idadi kubwa
ya watu waliopata maambukizi
pamoja na vifo.

Taasisi hiyo ya utafiti ikikisia
kuwa takriban watu 6,000 wa-
takuwa wamepoteza maisha ku-
tokana na ugonjwa wa Covid-19
katika nchi hiyo.

Kwa mujibu wa gazeti la The
Standard media, sehemu ya ripoti
ya taasisi ya Kemri ilisomeka kuwa
katika mji kama Nairobi, idadi
ya watu waliothibitishwa kuam-
bukizwa wakati utafiti ulipokuwa
ukifanyika ni 2,732 ikilinganishwa
na idadi ya 550,000 wanaokisiwa
kuwa na maambukizi. Mombasa
katika takwimu ya sasa inao-

nyesha ni watu 1,368 waliopata
Covid-19, lakini watu 100,000 wa-
nakisiwa kuwa na maambukizi ku-
tokana na utafiti huo.

“Namna nzuri ya kupima ili ku-
jua walioambukizwa miongoni
mwa raia wa Kenya ni kutembe-
lea maeneo ya makazi kwa ajili ya
kukusanya na kupima sampuli za
damu”. Inaongeza kusema taarifa
hiyo.

Hata hivyo, upimaji wa aina hiyo
haujaleta matokeo mazuri kwasa-
babu ya masharti yaliyopo kuto-
kana na hali ilivyo hivi sasa.

Mkurugenzi wa masomo ya say-
ansi na teknolojia kutoka Chuo ki-
kuu cha Nairobi, Dk. Ayah, anase-
ma kuwa idadi ya sampuli hizo ni
ndogo kutathimini mwenendo wa
maambukizi ya Covid-19.

RAIS MAGUFULI ALIKUWA
SAHIHI

Kulingana na matokeo ya utafiti
huo, msimamo wa Rais Magufuli,
wa kukataa kuweka mazuio kwa
baadhi ya miji na kuzuia shughuli
za kiuchumi ulikuwa sahihi.

Kiongozi huyo aliona hatua ya
kuwazuia watu kufanya kazi na
badala yake kuelekeza nguvu kati-
ka kupambana na virusi vya coro-
na ni sawa na kuweka nchi katika
hatari ya kuangamia na majanga
mengine kama njaa na magonjwa.
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Kim Jong-un asifu nchi yake kudhibiti corona

PYONGYANG, Korea Kaskazini

RAIS wa Korea Kaskazini, Kim Jong-un,

ameisifu nchi yake kwa kile alichokisema pMafanikio Nchi hiyo, ilidai kuwa haikua na vi-
imepata mafanikio katika kukabiliana na Kkatika rusi vya corona, ingawa wachambuzi
Covid-19. kushughu-  wanasema huenda isiwe sahihi.

Kwa mujibu wa shirika la habari la taifa  likia virusi Kim (pichani) anasemekana alitath-
hilo KCNA, Kim alitoa kauli hiyo katika Yalifikiwa  mini kwa kina miezi sita ya kukabiliana
mkutano wa kamati kuu ya watunga sera KutoKama 5 anga
wa Chama tawala cha kikomunisti unaofa- @ UONEOZI Alisema mafanikio katika kushughu-
hamika kama Politburo, mjini Pyongyang. :r:;:fgvaa likia virusi yalifikiwa kutokana na uon-

Kiongozi hiyo alisema kuwa nchi hiyo Kamati Kyuy 20Zi unaoona mbali wa Kamati Kuu ya
ilizuia kusambaa kwa virusi hatari na kui- ya Chama Chama hicho.
marisha hali ya usalama kwa watu wake.  hicho. Lakini alisisitiza umuhimu wa kui-

Korea Kaskazini ilifunga mipaka yake

Kinara wa
maandamano |
akimbia Hong
Kong

HONG KONG, China

KINARA wa waandamanaji na
mwanaharakati wa kupigania
demokrasia wa Hong Kong, Nathan
Law, ameukimbia mji huo na
kwenda katika eneo lisilojulikana.
Hatua ya kwenda mafichoni
imekuja baada ya kutoa ushahidi
mbele ya wabunge wa Marekani
dhidi ya sheria kali ya usalama ili-
yotangazwa na China hivi karibuni.
Sheria hiyo ambayo imeibua
maandamano katika mji huo, ina-
punguza kwa kiasi kikubwa haki
va Kiraia.
Katika ujumbe wake kupi-
tia mtandao wa Facebook ali-
ochapisha juzi usiku, Law alisema
ameamua kuitetea Hong Kong
kimataifa na ameuhama mji huo.
Law aliondoka Hong Kong siku
mbili baada ya sheria ya usalama
wa Kitaifa kuanza kutekelezwa.
DW

na kuwaweka maelfu ya watu katika
karantini miezi iliyopita wakati virusi

viliposambaa duniani.

marisha tahadhari ya hali ya juu bila

janga hilo.

Aidha alitoa onyo kwamba kulege-
zwa kwa hatua za kupambana na co-

rona kutasababisha mzozo
usiofikirika na ambao
hauwezi kutatuliwa .
Shirikisho la kimataifa
la msalaba mwekundu,
lina wahudumu wa kuji-
tolea katika eneo la mpa- &=
kani wanaotoa huduma ya
hatua za kuzuia maambuki-
zi ya virusi na kumekuwa
na ripoti kadhaa ambazo

[ ©
-
- -

kulegeza katika mapambano dhidi ya

hazijathibitishwa za watu wenye virusi
ndani ya nchi hiyo.

Lakini taarifa nyingi kuhusu maisha
katika mji mkuu wa nchi hiyo, zilizo-
tolewa katika wiki za hivi karibuni

zinaonyesha kuwa maisha yanaen-
delea kama kawaida
Mwishoni mwa mwezi Januari,

Korea Kaskazini ilichukua hatua za
haraka dhidi ya virusi kwa kufun-
ga mipaka yake na baadaye
kuwaweka katika karantini
mamia ya wageni katika
mji mkuu, Pyongyang.
BBC

<

Waokoaji wakitoa miili ya vvachlmba i waliokufa ndani ya mgodi wa madini ya Jade katika mji wa Hpakhant, jumla ya
maiti 120 ziliopolewa baada ya kutokea maporomoko kwenye mgodi huo uliopo Kaskasini mwa Myanmar. PICHA: AFP

Mtandao wadukuliwa, 746 wakamatwa

LONDON, Uingereza

HATIMAYE mfumo wa mawasiliano wa siri
unaotumiwa na wahalifu wa biashara har-
amu ya mihadarati na silaha umenaswa.
Mfumo huo uligunduliwa na Shirika
la kupambana na uhalifu la Uingereza
lililoshirikiana na vikosi vya maeneo ya
Ulaya, baada ya kufanyika kwa oparesheni

maalum nchini humo.

Watu 746 walikamatwa katika nchi
mbalimbali za Ulaya baada ya ujumbe
kwenye mtandao wa mawasiliano wa En-
croChat kudukuliwa na kurekodiwa.

Kati ya vitu vilivyokamatwa baada ya ku-
fuatiliwa kwa ujumbe huo ni tani mbili za
dawa za kulevya, bunduki kadhaa na pauni
milioni 54.

Castex ateuliwa Wa2|r| Mkuu

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Em-
manuel Macron, amemteua
Jean Castex, kuwa Waziri
Mkuu mpya.

Taarifa kutoka Ikulu ya
Ufaransa inayofahamika
kama , Elysee, imesema Castex
(55), kabla ya uteuzi huo alikuwa
kiongozi wa mkakati wa kupun-
guza hatua za kuzuia kuenea
Virusi vya corona. Macron am-
emuagiza Castex (pichani), kuunda
serikali haraka. Uteuzi wa Castex
umeufanya baada ya aliyekuwa
Waziri Mkuu, Edouard Philippe,

| pamoja na serikali yake yote
; kutangaza kujiuzulu jana.

= Hatua hiyo, inafuatia

' ahadi ya Macron kulifanyia
- mageuzi baraza lake la
mawaziri baada ya chama
chake kufanya vibaya katika
uchaguzi wa manispaa wiki
iliyopita. Kujiuzulu kwa Philippe,
kunampa nafasi Rais Macron
kuijenga upya timu atakayoingia
nayo katika uchaguzi utakaofanyi-
ka mwaka 2022.

Hata hivyo, serikali ya sasa
itaendesha shughuli za dharura
hadi baraza jipya la mawaziri
litakapoapishwa. DW

Maofisa walisema walifanikiwa kuzuia
watu kadhaa kuuawa baada ya kufuatilia
mashambulio yaliyokuwa yamepangwa na
ujumbe wa kutishia maisha katika mfumo
huo wa mawasiliano.

Shirika hilo limesema kuwa oparesheni
hiyo ilifanyika kwa muda wa zaidi ya miezi
mitatu, ikijumuisha polisi wa Uingereza.

Kubainika kwa mtandao huo kumeleta
athari kwa magenge yanayopanga uhalifu
ambayo hayajawahi kushuhudiwa.

Kamishna wa polisi, Dame Cressida
Dick, alisema kikosi chake pekee kilikama-
ta watu 132 na kunasa pesa taslimu pauni
milioni 13.3. Inasemekana kwamba watu
60,000 miongoni mwao raia 10,000 wa
Uingereza, walijiandikisha kupokea hu-
duma za mtandao wa EncroChat ambao
makao yake ni Ufaransa, lakini kwa sasa
imefutwa kabisa.

Mfumo huo wa mawasiliano ulifanyaka-
zi katika simu janja na kulingana na tovuti
ya mtandao huo, ilitoa huduma ya usalama
wa mawasiliano bila malipo.

Wateja walikuwa wanaweza kupata
huduma kama ujumbe mbaya uliofutika
kutoka kwa simu ya aliyeupokea baada ya
kipindi fulani.

Pia ulikuwa unaweza kufuta data zote
kwenye kifaa kama simu kwa kuingiza
msimbo yaani neno la siri kwa lugha ya ki-
ingereza ya namba nne kutoka kwa skrini
iliyojifunga. BBC
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ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha
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Na Adam Fungamwango

LISEMWA  hapo zamani

kuwa, dunia inaharibiwa na

vitu viwili tu, mapenzi na

mali. Vitu hivi vinaweza kum-
fanya binadamu aende popote.
Afanye chochote kile ili awe na-
vyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata
kutoa uhai wa wenzao.

Shani, binti wa kitajiri anapitia
kwenye mikasa mikubwa mizito
ya kupotezwa kwa wazazi wake
na kumsababishia ukiwa na
mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo
pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake,
kiu ya damu inaanza kuwaingia
baadhi ya ndugu za wazazi wake
ili apoteze maisha, wao waweze
kumiliki mali hizo.

Hapo ndipo uhai wa Shani un-
apokuwa matatani na patashika
nguo kuchanika inapoanza. Fua-
tilia mkasa huu kuburudisha,
kuelimisha na kusikitisha.

“Hivi kwa nini?” Lilikuwa ni
swali kutoka kwa Shani lililouli-
zwa kwa sauti ndogo na ya chini,
tofauti na maongezi ya mwanzo,
ambalo lilionekana kumshagaza
kidogo Eddy.

“Kwa nini vipi?” Eddy naye
badala ya kujibu aliuliza kwa
mshangao.

“Hata mimi sielewi kwa kweli.”
Shali aliongeza mshangao kwe-
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Ila kwa
upande
wangu
wewe ndi-
yo sababu.
Mimi muda
wote hawa-
za kutaka
kuongea

na wewe.
Huwa
nafurahi
sana niki-
kuta meseji
yangu, hasa
pale siku

Za mwanzo
ulipotoka
huku, laKini
baadaye
nikaona
umenisa-
hau.

nye akili ya Eddy.

“Hebu wewe niambie kwa nini?”
Eddy alihamisha swali aliloulizwa
na muulizaji, kutoka kwa muulizwaji
kwenda tena kwa muulizaji.”

“Ikipita siku hatujawasiliana inaku-
wa kama mwezi hivi. Hizi siku nne am-
bazo hatujawasiliana kwangu ilikuwa
ni kama miaka minne.” Shani alione-
kana kujibu swali ambalo alimuuliza
Eddy, lakini kwa utaalam, hasa kuto-
kana na kazi yake, alilirudisha kwake
na kujikuta akijibu.

“Mimi tusipowasiliana siku moja
nakuwa kama naumwa.” Alijibu Eddy

“Muongo, mbona siku nne hakuja-
nipigia wala kunitumia meseji?”

“Nilikwambia, nilikuwa kibaruani,
huwa sipendi kuongea na wewe ki-
juujuu. Napenda niwe nimetulia.
Tuongee maneno ya furaha, tukiwa
tumetulia.” Jibu hilo lilionekana kum-
tuliza Shani.

“Mmbh, lakini wewe utakuwa ni
sababu.” Shani alisema na maneno
hayo yalipenya hadi kwenye moyo wa
Eddy, akasikia kusisimkwa na mapigo
ya moyo kuongezeka.

“Hata mimi ninavyojisikia, sababu
itakuwa ni wewe.” Eddy naye alirudi-
sha mapigo.

“Unajisikiaje?”
kuwa mchokozi.

“Nasikia kama kuna kitu rohoni
hivi.”

“Kitu gani hicho?”

“Sijakijua, ila ngoja nikitafute, ni-
kikipata nitakwambia, lakini ukweli
ni kwamba nikikuona au kuwasiliana

Shani aliendelea

na wewe nasikia raha sana, ila nisipo-
wasiliana na wewe au kukuona na-
kuwa kama yatima vile.” Eddy naye ni
kama alichokozwa hivi. Akawa anate-
ma nyongo.

“Hahahaha haya bwana, kitafute
hicho kitu, halafu uniambie.” Sha-
ni alisema akionekana kufurahia
maneno ya Eddy. Naye alihisi kitu
kama msisimko mwilini, huku joto
likiongezeka mwilini.

“Hiki kitu naona tukitafute wote.
Nisaidie kukisaka. Tukikipata chetu
wote.” Alisema Eddy na alipomaliza
alisikia kicheko kutoka upande wa
pili wa simu. Maneno yalimfurahisha
mno Shani. Eddy naye akajikuta
anacheka. Wakaangua kicheko pamo-
ja.
“Hahahaha, haya bwana kitafute
hicho kitu, halafu uniambie.” Shani
aliendelea kumchokoza Eddy.

“Hiki kitu naona tutafute wote. Ni-
saidie kukisaka, halafu tukikipata che-
tu wote.” Eddy alizidi kuchokozeka.

“Ila kwa upande wangu wewe ndiyo
sababu. Mimi muda wote nawaza ku-
taka kuongea na wewe. Huwa nafura-
hi sana nikikuta meseji yangu, hasa
pale siku za mwanzo ulipotoka huku,
lakini baadaye nikaona umenisahau.”

Eddy alicheka kidogo na kuongea.
“Wewe hunishindi mimi kukuwaza.”

“We mimi nakushinda, siku hizi
hunitumii meseji, sijui unasema una
kibarua kimekuweka bize, siku ile
ulipotoka kwangu, ilikuwa kila siku
asubuhi unanitumia meseji, basi ni-
likuwa nafurahi sana, siku nisipoona

nawaza kuna nini? Lakini siku hizi...”

Hapo Eddy alijua kuwa yalikuwa ni
malalamiko. Malalamiko yaliyotokana
na mazoea. Anakumbuka siku ile al-
ipoalikwa na Shani, ilikuwa asubuhi
ni lazima amtumie meseji ya kumsal-
imia na kumtania kama kawaida yake,
kabla ya kufanya chochote.

Tayari alijua ana kazi ya kufanya.

“Kwa nini ukiona meseji yangu un-
afurahi sana?” Lilikuwa ni swali ya
uchokonozi kutoka kwa Eddy.

“Mimi nahisi upendo, wewe unahisi
nini?” Lilikuwa ni jibu lililochanganyi-
kana na swali. Tena la mtego.

“Upendo si ndiyo mapenzi? Au mimi
nachanganya madawa?” Hilo lilikuwa
ni swali jibu, halafu lililotengenezwa
kiufundi kabisa na Eddy.

“Mmmh, hapo mimi sasa sielewi,
ndiyo maana nimekuuliza wewe.” Sha-
ni alikwepa swali la kiufundi.

Eddy alijua hilo, akaangua kicheko
na na kusema.

“Hahahaha, upendo ndiyo hayo
hayo mapenzi, ila mimi naona upen-
do umezidi kwako. Yaani nakupenda
sana.”

Kulitokea ukimya wa ghafla baada
ya maneno hayo kwa wote wawili.
Baada ya nusu dakika Shani aliuvunja
na kuguna

“Duh.”

“Mbona umeshtuka?” Eddy aliuliza.

“Hapana. Nimefurahi tu.” Shani ali-
jibu.

“Unanicheka eee, poa tu Mungu
yupo.”

“Sijakucheka bwana. Nimefurahi
tu, kwa sababu hata mimi najisikia
kama wewe.” Shani alijibu na kushu-
sha pumzi ambayo hata Eddy aliisikia
kwenye simu yake.

“Pole sana.” Eddy aliongeza.

“Kwa nini sasa hukuniambia sasa
tokea mwanzo ulivyoanza kujihisi
hivi kwangu mimi?” Shani alionekana
bado kutaka kujua kitu.

“Shani, kila kitu kina muda wake,
ilibidi kwanza nijidhihirishe kama
nakupenda au nakutamani tu. Ila sasa
nimeamini kuwa nakupenda kutoka
rohoni.”

“Okay, nimekuelewa Eddy.”

“Poa, basi nikutakie mchana mwe-
ma.”

“Okay kazi njema Eddy.”

“Na kwako pia.”

“Nakupenda.” Kwa mara ya kwanza
Shani alitamka neno hilo kwa Eddy.

Kwa upande wake Eddy alitabasamu
na kuona sasa kazi ya kumtia mkononi
mrembo Shani ilikuwa imekamilika.
Kwa muda mfupi tu walipoonana, al-
iondokea kumhusudu sana.

“Nami pia nakupenda sana.” Eddy
alijibu.

“Nakuomba Jumamosi uje kwenye
hoteli ya ABC Club Mbezi Beach ili tu-
furahi kwa pamoja, tujipongeze.”

“Omba kingine mpenzi, hilo lime-
pita bila kupingwa.” Eddy alijibu,
maongezi yakaisha na kukata simu
Zao.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANI
MAHAKAMA YA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO-M]JINI
WILAYA YA DODOMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA

SHAURI LA MADAI 188, 190, 192, 193, 195, 196, 198
na 199 YA 2020.

MDAI............. DODOMA PESA LTD
DHIDI YA
WADAIWA........... I. MUSTAFA ALLY MISANYA/KO-

RETA JACOB, 2. HUSNA HUSSEIN ISSA, 3. ALESI
LEONARD MADINDA, 4. RICHARD LEONARD
BUZUYA, 5. MAGRETH NDALU NDAHANI, 6.
CHIKALISA RAMADHANI, 7. ZAIUNI ATHUMANI
MAHUMBI, 8. HAPPINESS PIUS MWIHAMBI.

Kwa kuwa mdai mtajwa hapo juu alifungua mashauri didhi
yenu wadaiwa watajwa hapo juu. Mnaarifiwa na Jamhuri
kuhudhuria mbele ya Mahakama hii mnamo tarehe
06/07/2020 bila kukosa ili kuja kujibu madai hayo dhidi yenu.
Endapo hamtahudhuria mbele ya mahakama siku hiyo
shauri/mashauri hayo yatasikilizwa upande mmoja (Exparte
Hearing) na kutolewa maamuzi. Hati hii yatolewa kwa amri
yangu na Mahakama hii leo tarehe 02/07/2020.

158004

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

ALLEN MWAKYOMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T. 390 BAG aina ya
LEYLAND ALBION rangi ya
murtcolour, Engine namba
97202D. Chassis namba
E0402320287945733.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MB/RB/116246/2018.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA
KARAGWE KAYANGA
MAOMBI NA. 04/2020
MARCIANA GEORGE...................| MWOMBAJI

DHIDI YA
KARAGWE DISTRICT COUNCIL
LUCY STEPHEN
EGIDIUS BASHAIJA.................. WA|IBU MAOMBI

KWA: EGIDIUS BASHAIJA - (POPOTE PALE ALIPO)

Unaarifiwa kuwa Maombi Na. 0472020 yamepangwa kutajwa
tarehe 24/7/2020 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza, J.K.
BANTURAKI saa 2:00 asubuhi, mahali - KAYANGA -
KARAGWE. kuhudhuria
mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande
mmoja dhidi yako.

Hivyo  unaamriwa wewe

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 22/5/2020.

MWENYEKITI

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA,
KAYANGA - KARAGWE

15800102

15800302

SOCIETY OF THE
PRECIOUS BLOOD inatan-
gaza kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za usajili T

646 ACZ TOYOTA LAND
CRUSSER. Chassis namba
JT711PJA507004987. Engine
namba IHZ 0277035.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
VWMB/RB/708/2020.

15799602

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5
KANUNI YA 2 Katika mahakama ya
mwanzo MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;171/2020

Ombi la MIRAJl ISSA MUHANGE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
HUSSEIN ALLY MAJEMANGA Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja na kuudhuria shaurini mnamo tarehe
14/07/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.VWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 01/07/2020.

Sc"-l.g.,._giuku

AL

15800002

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZIWA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YAS

KANUNI YA 2 Katika mahakama ya
mwanzo MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;151/2020

Ombi la HAMADI JEREMIA NYAMNYAM
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
BAHATI JOHN KAMBALENJA Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 06/07/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani ~ waweza  kukaguliwa  tarehe
15/06/2020.

15799902

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMII

OFISI ZA MATANGAZO

Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LIVERPOOL, England

URGEN Klopp amesema Liverpool
bado ina malengo ya kuipiku rekodi ya
Manchester City ya kufikisha poiti 100
kwenye Ligi Kuu England msimu huu.

City iliweka rekodi ya kufikisha pointi
100 wakati wa msimu wa 2017/18, tayari
Liverpool wameshatwaa taji la ligi hiyo
msimu huu.

Hata hivyo, kikosi hicho cha Klopp
kilikutana na kipigo kizito cha mabao
4-0 kutoka kwa City ya Pep Guardiola,
Alhamisi, kikiwa ni kichapo chao cha pili
msimu huu kwenye ligi.

Liverpool inaweza kufikisha pointi
104 msimu huu kama kikosi hicho cha
Klopp kitashinda mechi zake zote sita
zilizobaki.

“Angalia, ilivyotokea, lakini hatuwezi
kulazimisha hilo. Kwenda pale kushinda
mechi zote, tunatakiwa kushinda mechi
zilizobaki na hatukufanya hivyo dhidi
ya City,” alisema Klopp akiwaambia
waandishi wa habari.

“Hivyo, katika kitu cha kwanza, sasa tu-
natakiwa kujua kwamba tupo tayari kwa
mchezo unaofuata dhidi ya Aston Villa.
Jumla ya pointi tutakazopata msimu huu
ni matokeo ya kile tulichokipata katika
kila mchezo.”

Liverpool imebakiza mechi dhidi ya
Villa, Brighton and Hove Albion, Burnley,
Arsenal, Chelsea na Newcastle United
kabla ya msimu kumalizika.

LIVERPOOL
ITAVUNJA

Guardiola afunguka
kuhusu msimu ujao
utakavyokuwa

MANCHESTER, England

PEP Guardiola ameonya kuwa
msimu ujao wa Ligi Kuu England
“unaweza kuwa tofauti kabisa”
huku Manchester City ikijipanga
kulitwaa taji hilo.

City walikuwa na kiwango kizuri
wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya mabingwa Liv-
erpool kwenye mchezo uliopigwa
pale Uwanja wa Etihad, Alhamisi.

Penalti ya Kevin De Bruyne na
mabao kutoka kwa Raheem Ster-
ling na Phil Foden na lile la kuji-
funga la Alex Oxlade-Chamberlain,
ilishuhudia City - mabingwa wa
msimu wa 2017/18 na 2018/19 waki-
pata ushindi huo mtamu.

Huku Guardiola akizungumzia
athari ya msimu ujao, kocha huyo
wa City alisema msimu wa 2020/21
unaweza kuwa tofauti.

“Nina furaha tumeshinda dhidi
ya timu ambayo ni bingwa wa Ulaya
na England,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Walikuwa na nafasi ya kutufun-
ga. Niliona sura zao, namna walivy-
opiga kelele, namna walivyokuwa
wanawasiliana, jinsi walivyokuwa
wanaonyesha nia yao ya kutufunga.

“Hawakuja tu hapa kusherekea,
watakwenda kusheherekea. Nafiki-
ri walikunywa bia nyingi mape-
ma wiki hii, lakini walikuja hapa
kushinda dhidi yetu sisi, bila shaka
yoyote.

Zidane amtaka
Messi kubaki
Barcelona

MADRID, Hispania

KOCHA Mkuu wa Real Madrid, Zinedine

Zidane anataka nyota wa Barcelona,

Lionel Messi kubaki kwenye LaLiga

wakati huu kukiwa na uvumi juu ya

uwezekano wa yeye kuondoka.

Messi mwenye umri wa miaka 33,
mkataba wake na Barca unamal-
izika mwaka 2021 lakini kwa mu-
jibu wa ripoti za vyombo vya habari
vya Hispania juzi Alhamisi, vimedai
mshindi huyo mara sita wa Ballon d'Or
anafikiria kuondoka.

Kwa mujibu wa Cadena SER, Messi
amesitisha mazungumzo va kuongeza

mkataba mpya kutokana na ku-

. toelewa kinachoendelea hapo Barca
ambao wanaonekana kuzidiwa na
wapinzani wao Madrid kwenye
mbio za ubingwa msimu huu.

Zidane aliulizwa kuhusu uvumi

. Unaomhusu Messi baada ya Madrid

kupaa kileleni kwa pointi nne dhidi

ya Barca shukrani kwa ushindi

wa Alhamisi wa bao 1-0 dhidi ya

Getafe.

“Sijui nini kitatokea, lakini tuna
matumaini kwamba atabakia kwe-
nye ligi kwa sababu yeye mwe-
nyewe anataka kucheza katika
ligi bora duniani,” alisema Zidane
baada ya mchezo huo.

Sergio Ramos alikuwa shujaa wa
Madrid dhidi ya Getafe, akifunga
bao hilo pekee kwenye mchezo
huo kwa mkwaju wa penalti dakika
ya 79, mchezo uliopigwa dimba la

Alfredo di Stefano.

Huo ulikuwa ni ushindi wa sita

mfululizo kwa Madrid wakati Los

Blancos wakiongeza nafasi ya kuli-
wania taji la LaLiga dhidi ya Barca,

huku zikiwa zimesalia mechi tano

msimu kumalizika.

Zidane pia alimsifia nahodha wake,
Ramos, ambaye sasa alifikisha mabao
tisa aliyofunga kwenye Laliga kwa
msimu huu 2019-20 akiwa anacheza
mechi yake ya 450 kwenye ligi hapo
Madrid.

a
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Carvajal
awakabidhi
taji la LaLiga
Madrid

MADRID, Hipania

MLINZI wa Real Madrid, Dani Carvajal,
amesema Los Blancos hao wapo kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kushinda taji
la LaLiga msimu huu baada ya ushindi
walioupata wa bao 1-0 dhidi ya Getafe.

Madrid walipaa kileleni kwa pointi
nne zaidi dhidi ya wapinzani wao
Barcelona shukrani kwa ushindi wa Al-
hamisi, mchezo uliopigwa pale kwenye
dimba dogo la Alfredo di Stefano.

Sergio Ramos alifunga penalti dakika
ya 79 na kuwafanya Madrid kupata
ushindi wa sita mfululizo tangu kurudi
kwa msimu huu baada ya kusimama
kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona.

Madrid haijashinda taji la LaLiga
tangu msimu wa 2016/17, lakini sasa
kikosi hicho cha kocha, Zinedine Zidane
Kipo kwenye nafasi nzuri ya kumaliza
utawala wa Barca huku zikiwa zime-
salia mechi tano ligi kumalizika.

“Ni wazi kwamba tuna faida ya pointi
nne zaidi Kileleni na sasa itategemea
sisi wenyewe kushinda ligi. Tupo
kwenye nafasi nzuri,” alisema Carvajal,
ambaye ndiye aliyezawadiwa penalti
hiyo baada ya kuangushwa na mlinzi
wa Getafe, Mathias Olivera.

“Getafe ilicheza vizuri kwa kipindi
chote cha mchezo. Tulitumia nafasi ya
kuteleza kwa Barcelona, ulikuwa kama
mchezo wa fainali.

“Getafe waliufanya mchezo kuwa
mgumu sana kwetu. Tulitakiwa kuwa
makini na kujituma na kuonyesha
umoja wetu.”

“>«. HAKIMI

y ASAYILIWA
4 RASMI INTER

-
MILAN, Italia

CHRAF Hakimi amejiunga
‘ na Inter Milan kwa mkataba

' wa kudumu akitokea Real
adrid, klabu hiyo ya Italia
; | imethibitisha.

Hakimi mwenye umri wa miaka
21, ameripotiwa kukigharimu kikosi
hicho cha kocha, Antonio Conte
kiasi cha euro milioni 40 na ameji-
unga nao kwa mkataba wa miaka
mitano. Taarifa ya Madrid ilisome-
ka: “Klabu inataka kumshukuru
Achraf kwa miaka aliyokuwa
hapa, kwa namna alivyojitoa na
tabia yake nzuri aliyoionyesha
tangu alipotua hapa kwenye
akademi mwaka 2006 na tu-
namtakia kila la heri katika mai-
sha yake mapya.”

. Mzaliwa huyo wa Hispania raia
- | wa Morocco ametumia misimu
 miwili akicheza kwa mkopo kwa
| miamba wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, Borussia Dort-
mund na alionyesha kiwango
bora kabisa.

Pamoja na hilo, alifunga
mabao matano, na kutoa
pasi za mwisho 10 kwenye
Bundesliga msimu huu
akiwa mlinzi bora zaidi,

~ alikuwa na mchango

- mkubwa kwa timu.

Dortmund  walitaka
kumbakiza Hakimi pale
kwenye dimba la Sig-

| nal Iduna Park, lakini
waliamua kumwachia
baada ya kufanikiwa
kumsajili Thomas
~ Meunier kwa uhamisho
~ huru akitokea Paris
 Saint-Germain.

Hakimi  amekuwa
pale Madrid tangu

mwaka 2006 na ali-

ingia kwenye kikosi
cha kwanza msimu
wa 201718, akicheza
kama msaidizi wa
Dani Carvajal.

Arteta matumaini kwa Aubameyang

LONDON, England

MIKEL Arteta anaamini Pierre-
Emerick Aubameyang ni muhimu
kwa Arsenal kama ilivyokuwa
kwa Robin van Persie wakati aki-
wachezea miamba hao wa London
Kaskazini.

Aubameyang alikuwa mchezaji
wa haraka zaidi kwa Arsenal ku-
fikisha mabao 50 kwenye Ligi
Kuu Jumatano, akifikisha mechi
79 kwenye ligi hiyo wakati washi-
kabunduki hao wakiwafumua Nor-

wich City mabao 4-0.

Baada ya mchezo huo, Arteta al-
idai “alikuwa chanya sana” kwam-
ba straika huyo mwenye miaka 31
anaweza kukubali kuongeza mka-
taba wake hapo kwenye dimba la
Emirates, huku mkataba wake wa
sasa ukitarajiwa kumalizika mwis-
honi mwa msimu ujao.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuelekea mchezo wa
wikendi hii dhidi ya Wolves, Ar-
teta alisema ana imani nyota huyo
anaweza kukubali kubakia hapo.

“Sijui ni namna ninavyojisikia,”
alisema. “Namna ninavyowasiliana
nae, majadiliano ninayofanya nae,
na watu waliomzunguka. Ina nipa
nguvu kuamini kwamba mambo
yanaweza kuwa shwari.

“Huu ni mtazamo wangu mimi.
Vitu vinabadilika haraka sana kwe-
nye soka, lakini kama ukiniuliza
mimi namna gani najihisi kuhusu
majaliwa ya Auba kwa wakati huu,
nahisi kwamba anataka kuendelea
kuwa na sisi na kuendelea kuimari-
ka na kutusaidia kuwa timu bora.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

BAYE

ZRN RASMI
VAMSAJILI SANE

® ® ® Winga huyo Mjerumani afunguka ameji-
andaa kupambana na changamoto...

MUNICH, Ujerumani

AYERN Munich imethibitisha

imemsajili Leroy Sane kwa

du la pauni milioni 55, saa

chache baada ya vigogo hao

wa Ujerumani kulazimishwa kuomba

radhi kwa sababu ya kuweka hadha-

rani picha za winga huyo akiwa ame-

saini mkataba na klabu hiyo, ikiwa ni
kabla ya taarifa rasmi kutolewa.

Sane amesaini mkataba wa

miaka mitano wa kuwatu-

mikia mabingwa hao wa

Bundesliga, ambao utamal-

izika ifikapo Juni, 2025.
Lakini kabla klabu hiyo haijathibiti-
sha kukamilisha mchakato huo wa us-
ajili, picha rasmi za winga huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 akionekana
anasaini mkataba zilionekana kwenye
mtandao wa Bayern wenye kuandik-
wa kwa lugha ya kiarabu hapo juzi,
muda mfupi baadaye ndio wakaweka
katika akaunti za mitandao ya kijamii
za klabu hiyo.

Huku usajili huo wa Sane ukione-
kana umefanikiwa, mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ujerumani anasisitiza
anasubiri kwa hamu kukutana na

changamoto mpya kwenye klabu hiyo
ambayo ni ya ardhi aliyozaliwa.

Sane alisema katika mtandao wa
Bayern: “FC Bayern ni klabu kubwa
yenye malengo makubwa, na malengo
hayo ndiyo yaliyonileta hapa. Niko
tayari kupambana na changamoto
mpya na ninasubiri kwa hamu kuanza
mazoezi ya pamoja.

“Ninamjua Hansi Flick tangu
nilipokuwa na Timu ya Taifa ya vi-
jana ya umri chini ya miaka 21 (U-21),
tuna uhusiano mzuri sana tulipokuwa
kwenye timu hiyo. Ninataka kushinda
vikombe mbalimbali ikiwezekana ni-
kiwa na FC Bayern, na taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya ndio lengo langu
kubwa.”

Sane pia aliwashukuru mashabiki
wa City kwa ushirikiano waliompa
kwa muda wote aliokuwa hapo, baada
ya kuitumikia klabu hiyo kwa muda
wa miaka minne.

“ Nashukuru sana kwa kuwa na
wakati mzuri na kwa ushirikiano
mlionipa wa miaka minne. Ulikuwa ni
wakati mzuri na wenye mafanikio am-
bayo sitaweza kuyasahau. Tulishinda
mechi nyingi, tulifunga idadi kubwa
ya mabao, tulivunja rekodi mbalimbali
na tulisheherekea vikombe pamoja.

“Nawashukuru sana mashabiki
wote, wafanyakazi na wachezaji wen-
zangu! Kila siku nitaendelea kukum-
buka wakati huu mzuri tuliokuwa
pamoja kwa furaha na kujivunia. Pia
ninamshukuru kocha wangu kwa
kunifanya kuwa mchezaji mzuri na ku-
fikia kushinda tuzo ya Mchezaji Bora
Chipukizi mwaka 2018. Nimejifunza
vitu vingi na ninajivunia kuwa sehemu
ya safari ya mafanikio.” Sane aliandika
katika ukurasa wake wa Twitter.

Majira ya joto mwaka jana, thamani
ya Sane ilitajwa kuwa ni zaidi ya pauni
milioni 130, wakati klabu mbili ziki-
wania saini yake, kabla ya kupata ma-
jeraha katika mchezo wa Ngao ya Jamii
na kusababisha dili hilo kusitishwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bayern,
Karl-Heinz Rummenigge aliongeza wa-
najisikia furaha kukamilisha mchaka-
to huo wa Sane kutua Allianz Arena,
baada ya kuhusishwa naye tangu
majira ya joto mwaka jana.

Kiongozi huyo aliongeza: “ Tu-
nafuraha sana kumkaribisha Leroy
Sané hapa Bayern. Ni mchezaji am-
baye ana uwezo na amethibitisha
kiwango chake kwa miaka ya hivi ka-
ribuni, hasa akiwa kwenye Timu ya
Taifa.

BAILEY ANUKIA ENGLAND

EVERTON, Liverpool, Manchester City na Manches-
ter United zote zinatarajia kumfuatilia winga wa Bayer
Leverkusen na Timu ya Taifa ya Jamaica, Leon Bailey
(22), katika mechi yake ya ligi itakayochezwa leo, huku
winga huyo akionekana anajiandaa kuhamia England.
(Sky Sports)

ALCANTARA KUTUA LIVERPOOL

MABINGWA wapya wa Ligi Kuu England, Liverpool,
wanakaribia kukamilisha mchakato wa kumsajili kiungo
wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Hispania, Thiago
Alcantara, ambaye ana umri wa miaka 29. (Sport)

KLOPP AMTAKA CAKIR

LIVERPOOL pia imetajwa kuwania saini ya golikipa
wa Trabzonspor na Timu ya Taifa ya Uturuki, Ugurcan
Cakir, ambaye ana umri wa miaka 24. Kocha wa Liver-
pool, Jurgen Klopp amevutiwa na mlinda mlango huyo.

(Talksport)

KOULIBALY ATAJWA CITY

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola amewataja
nyota anaowahitaji ni beki wa Napoli Msenegal, Kalidou
Koulibaly (29), nyota wa Villarreal na Timu ya Taifa ya
Hispania, Pau Torres (23), na beki wa Benfica na Ureno,
Ruben Dias (23), ili kuijenga upya safu yake ya ulinzi.
(Times - subscription required)

ARRIZABALAGA ANUKIA SEVILLA

SEVILLA imemweka katika orodha ya wachezaji
inaowabhitaji golikipa wa Chelsea na Timu ya Taifa ya His-
pania, Kepa Arrizabalaga (25), ambaye bado hatima yake
katika kikosi cha Stamford Bridge haijulikani. (Sun)

VALENCIA YAMTAKA BAILLY

MANCHESTER United imefungua milango kwa
mchezaji wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Eric Bailly
(26), kuondoka klabuni hapo msimu ujao, huku klabu
ya La Liga, Valencia ikionekana kuhitaji huduma ya beki
huyo. (Sun)

HENDERSON AIONYA UNITED

GOLIKIPA wa Manchester United, Dean Henderson,
ambaye yuko kwa mkopo Sheffield United, ameionya
klabu hiyo ya Old Trafford kuwa hataweza kusubiri kwa
muda usiojulikana kuwa kipa chaguo la kwanza, huku
kukiwa na tetesi za kutakiwa na Chelsea. (Express)

MAIGNAN ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inajiandaa kumsajili golikipa wa Lille Mfar-
ansa, Mike Maignan (24), pamoja na Alphonse Areola
(27), ambaye yuko kwa mkopo Real Madrid akitokea
Paris St-Germain. (Express)

MAIGNAN KUMRITHI LLORIS

TOTTENHAM inaongeza nguvu katika mchakato
wa kuwania saini ya Mike Maignan, huku Kocha Jose
Mourinho akimtaja nyota huyo anakwenda kuziba nafasi
ya golikipa wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Hugo Lloris,
33. (Sun)

BARKLEY ATAJWA WEST

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amefufua upya
mchakato wa kuwania saini ya kiungo wa Chelsea na
Timu ya Taifa ya England, Ross Barkley (26). The Blues
ilikataa ofa ya Hammer kuhusu mchezaji huyo iliyowasil-
ishwa katika dirisha dogo la usajili la Januari. (Mirror)
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Wanariadha Dar
kuchuana Uhuru

Na Shufaa Lyimo

WANARIADHA kutoka klabu mbal-
imbali wanatarajia kuchuana katika
mashindano ya wazi yatakayofanyika
Dar es Salaam imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana
,Kocha Mkuu wa timu ya riadha mkoa
wa Dar es Salaam, |dd Muhunzi,
alisema lengo la mashindano hayo
ni kuangalia uwezo wa kila mchezaji
baada ya kukaa muda mrefu kutokana
na kujikinga na maambukizi ya virusi
Vya Ugonjwa wa corona.

“Mashindano hayo yatashiriki-
sha klabu mbalimbali zikiwamo zile
timu za Umiseta ambazo zilishiriki
mashindano ya Taifa mwaka jana,”
alisema Muhunzi.

Kocha huyo alisema wachezaji wa-
takaokuwa na uwezo mzuri watapata
nafasi ya kushiriki katika mashindano
va Taifa yatakayofanyika kuanzia
September 5 na 6, mwaka huu.

“Ugonjwa wa corona ulituvuru-
gia mipango mingi, isipokuwa bado
naamini wachezaji wangu watakuwa
katika kiwango bora kama awali, licha
va kukaa muda mrefu bila kushiriki
mashindano yoyote,” Muhunzi alise-
ma.

Aliwataka wadau wa mchezo huo
kujitokeza kushuhudia wachezaji wa-
takaokuwa wanashiriki mashindano
hayo ili kuongeza hamasa katika
mchezo huo.

KMKM vaifanyia
‘mauaji’ Malindi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI cha Mabaharia wa KMKMK
kimeichapa bila huruma Mlandege
mabao 5-0 katika mechi ya Ligi Kuu
Zanzibar iliyochezwa juzi kwenye
Uwanja wa Mau A visiwani hapa.

Kwa Matokeo hayo, Malindi
imeendelea kusalia katika nafasi
ya saba kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Zanzibar wakiwa na alama 31,
KMKM wakitinga kileleni mwa msi-
mamo huo kwa kishindo wakiwa na
alama 49.

Kocha Msaidizi wa Malindi, Waziri
Seif, ameliambia gazeti hili matokeo
mabaya ya timu yake katika mchezo
huo yametokana na wachezaji wake
kutofanya mazoezi kikamilifu ya
kuendelea na ligi hiyo iliyosimama
zaidi ya miezi mitatu.

Seif alisema kikosi chake Kkil-
ishindwa kuhimili ushindani wa
mechi hiyo ambayo waliipoteza kwa
kufungwa idadi kubwa ya mabao.

Hata hivyo aliahidi watarejea kwe-
nye ushindani kwa kufanya mazoezi
kwa bidii ili kusaka pointi kwenye
mechi zinazofuata.

“Ipo haja kwa wachezaji kufanya
mazoezi ili timu icheze vizuri kama
ilivyokuwa hapo awali, wachezaji
walicheza vizuri sana ila walizidiwa
kutokana na kutofanya mazoezi
inavyotakiwa,"alisema.

Bado nafasi ya kutwaa ubingwa
wa ligi hiyo msimu wa 2019/20
iko wazi huku KMKM na Mlandege
zikikimbizana.

SIMBA OUEENS YAPANIA
KUVUNJA REKODI YA JKT

Na Saada Akida

AADA ya kutoa kichapo cha
mabao 10-0 kwa Panama Girls,
Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Mussa Hassan ‘Mgosi’ amesema
malengo yao ni kupambana ili kuhakiki-
sha wanatwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania msimu huu wa
2019/20, bila ya kufungwa na timu yoy-
ote.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Mgosi, alisema wameji-
panga kufanya vizuri katika
mechi zote zilizosalia za ligi
hiyo inayochezwa kwa mfu-
mo wa nyumbani na ugenini.

Mgosi alisema endapo watashinda

mechi zote, hesabu zake za kutwaa ub-
ingwa wa ligi hiyo msimu huu zitakuwa
zimetimia.

“Msimu huu tumedhamiria kutwaa
ubingwa, tunajipanga vizuri kuhakikisha
tunapata pointi muhimu kwa kushinda
mechi zetu zote zilizobaki ikiwamo
mechi yetu ijayo dhidi ya JKT Queens,”
alisema Mgosi.

Kocha huyo alisema ana waheshimu
wapinzani wao, ana imani mechi hiyo
itakuwa ya ushindani mkubwa kutokana
na kila timu kuhitaji kutimiza malengo
yake.

“IKT Queens ni timu nzuri, ninawa-
heshimu wapinzani wetu, ila tunare-
jea nyumbani kufanyia kazi upungufu
wetu ili kufikia malengo yetu ya kutwaa
kikombe cha ligi bila kufungwa katika

mechi zilizobakia,” alisema Mgosi.

Aliongeza kikosi chake kipo vizuri
na kila siku wachezaji wake wanaahidi
kuendelea kupambana ili kutimiza
ndoto za kutwaa ubingwa kwa mara ya
kwanza.

“Baada ya kupata matokeo mazuri ka-
tika mchezo wetu dhidi ya Panama, sasa
tunarejea kujiandaa na michezo yetu
miwili (JKT Queens na Yanga Princess),
tutakayocheza nyumbani Simba Mo Are-
na,” Mgosi alisema.

Simba Queens iliendelea kujiimarisha
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania kwa kufikisha poin-
ti 35 wakifuatiwa na mabingwa watetezi,
JKT Queens wenye pointi 29 wakati
Yanga Princess ina pointi 22 na kwenye
msimamo ni ya tano.

"VFI-

ili kujiandaa na mashindano ya taifa yanayotarajiwa kufanyika Septemba, mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA
_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Namungo yaitangazia vita Sahare FA

Na Adam Fungamwango

NAMUNGO FC imesema inaionea hu-
ruma Sahare All Stars kwa ‘kupotea
njia’ kutokana na kichapo watakapo-
kutana katika mechi ya hatua ya nusu
fainali ya mashindano ya Kombe la FA
itakayofanyika Julai 11, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini,
Tanga.

Ofisa Habari wa Namungo FC, Kin-
damba Namlia, aliliambia gazeti hili kwa
sasa hawafikirii kabisa mechi hiyo na
mashabiki wao wanauwaza mchezo wa
fainali utakaochezwa kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mjini Sumbawanga.

“Ni kweli mashabiki wetu watakwen-

da mjini Tanga kutupa hamasa, lakini
wengi zaidi wamesema wao wameji-
andaa zaidi kwenda Sumbawanga kwa
sababu wanajua kikosi chetu hakiwezi
kusumbuliwa na wenyeji wetu,” alisema
Namlia.

Kiongozi huyo alisema lengo la Na-
mungo msimu huu ni kuona timu hiyo
inakata tiketi ya kushiriki michuano ya
kimataifa na si vinginevyo.

“Tumejipanga kisawasawa, ni kama
mtu aliyeamua kufanya kazi ya kuchin-
ja, ina maana akiwa machinjioni kitu ki-
takacholetewa na mteja basi tunachinja
tu, hatuangalii rangi wala saizi, Sahare
wamekuja, ni bahati mbaya sana kwao.
Tunachofanya kwa sasa ni kuwakatia

pasipoti wachezaji wetu ambao hawana
kwa ajili ya kusafiri kuelekea mechi za
kimataifa,” alisema ofisa huyo.

Safari ya Namungo kwenye michua-
no hiyo inayotoa mwakilishi kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika (CAF), ilianza kwa kuichapa Might
Elephants bao 1-0, halafu wakawafunga
Green Warrios goli 1-O baadaye wakaia-
dhibu Biashara United mabao 2-0 na
kuifunga Mbeya City mabao 2-1 na ku-
wachapa Alliance goli 1-0.

Timu hiyo pia imekuwa ikifanya vema
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, baada
ya kucheza mechi 16 sasa bila kupoteza,
ikishika nafasai ya nne katika msimamo
ikiwa na pointi 56.
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Mechi chungu
Yanga Ligi
(uu Bara

® @ @ llianzia katika mechi ya ufun-
guzi dhidi ya Ruvu Shooting, sare zili-
waandama huku Zahera akichelewa...

Na Adam Fungamwango

WA mara ya tatu, Yanga imekosa

ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania

Bara na kushuhudia taji hilo likien-

a kwa watani zao, Simba, huku

sababu kubwa msimu huu ikionekana ni

kukosa maandalizi ya mwanzo wa msimu,

kutofanya vema mechi za mwanzo na ku-
pata sare nyingi zilizovunja rekodi.

Kutoshinda mechi mbili za
mwanzo tu, zilitosha ka-
bisa kuifanya Yanga kuanza
kuondoka taratibu kwenye
kinyang’anyiro cha kuwania
ubingwa wa msimu huu wa
2019/20, hasa ikizingatiwa
Simba walishinda mechi

hizo za mwanzo.

Yanga ilifungua msimu kwa kuchapwa
bao 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting hapo Agosti
26, mwaka jana huu na Oktoba 3, ilitoka sare
ya mabao 3-3 dhidi ya Polisi Tanzania.

Mechi hizi mbili tu, ziliifanya Yanga kuba-
ki na pointi moja tu, huku Simba ikiwa tayari
imeshakusanya pointi sita kwa kuifunga
JKT Tanzania mabao 3-1 kwenye mechi ya
kwanza waliyocheza Agosti 29, mwaka jana
na pia kuitwanga Mtibwa Sugar mabao 2-1,
Septemba 13, mwaka jana.

Hii ilitokana na wachezaji wa timu hiyo
kutofanya vizuri maandalizi ya kuanza
kwa msimu maarufu kama ‘Pre-season’
iliyokuwa mjini Morogoro ikisimamiwa
kwa muda mrefu wa Kocha Msaidizi, Noel
Mwandila, huku Kocha Mkuu Mkongomani,
Mwinyi Zahera akiwa nchini Ufaransa kwa
mapumziko.

Hili ndilo linaonekana tatizo kubwa la
msingi, kwani hata aliporejea, ilibaki wiki
moja tu kabla ya michuano ya kimataifa
Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini pia Ligi
Kuu Bara ikiwa imekaribia.

Zahera (pichani) alionekana ku-
tokuwa tena na muda wa ku-
waandaa wachezaji, bali ni =
kuwapa mazoezi ya kawaida
tu kwa ajili ya michuano ili-
yokuwa imekaribia.

Sababu nyingine ya

Yanga kuukosa ub- Iﬁl - %
ingwa msimu huu

ni sare zilizopitiliza. Kwa mara ya kwanza
tangu mfumo mpya wa Ligi Kuu Bara uanze
msimu wa 2007/08, Yanga haijawahi kufiki-
sha idadi kubwa ya sare kama msimu huu.

Kabla ya hata msimu haujamalizika, ikiwa
imebakisha mechi sita, tayari Yanga ina sare
12 ambazo ni rekodi ya klabu.

Mara ya mwisho Yanga kupata sare ny-
ingi kwa msimu mmoja, ilikuwa ni msimu
wa 2017/18, ilipopata sare 10, na hata msimu
uliopita ambapo ilionekana timu ni dhaifu
zaidi chini ya Zahera, ilitoa sare tano tu.

Wakati Yanga ikiwa na idadi hiyo, Simba
imetoa sare nne tu mpaka sasa. Hizo ni idadi
ya sare ambazo Yanga ilitoka mfululizo
msimu huu dhidi ya Mbeya City bao 1-1, sare
ya bila kufungana dhidi ya Prisons, ikatoka
sare tena ya bao 1-1 dhidi ya Polisi Tanzania
na suluhu nyingine dhidi ya Coastal Union.

Hata Simba ilipokuwa ikipoteza mechi
zake hizo chache, Yanga yenyewe ilikuwa
ikitoa sare na ilipokuwa ikishinda, bado
Yanga iliendelea na sare zake au kufungwa.

Kutokuwa na mwendelezo mzuri wa
mechi za ushindi pia kumekuwa msaada
mkubwa kuinyima Yanga ubingwa msimu
huu, kwani haikuwa ikishinda mechi nyingi
mfululizo kama watani zao wa jadi, Simba.

Mechi nyingi mfululizo ambazo Yanga
imeshinda ni tano tu, lakini baada ya hapo
inacheza mechi mbili, inatoka sare, au
mechi nne, inafungwa.

Wakati ikisuasua, Simba imeshinda mechi
sita mfululizo mara mbili. Ilishinda mechi
sita, ikafungwa bao 1-0 dhidi ya Mwadui FC,
lakini ikashinda tena mechi sita mfululizo,
ndipo ikapoteza dhidi ya Yanga kwa bao 1-0.
Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajia kuendelea
tena leo kwa Namungo kuwaalika JKT Tan-
zania wakati Kagera Sugar itacheza dhidi
ya Ruvu Shooting huku Singida United iki-

wafuata Azam FC, KMC wao wata-
pambana na Mwadui FC na Mbao
watawakaribisha Lipuli.

Kwenye Uwanja wa CCM
Sokoine  wenyeji  Tanzania

Prisons watawaalika Polisi

Tanzania huku kesho

Ndanda ikicheza dhidi

ya mabingwa, Simba

na Biashara United

itawakaribisha Yanga

kwenye Uwanja wa

 Karume mjini Mu-
soma.

Golikipa wa Manchester City, Ederson (chini), akipambana kumzuia mshambu-
liaji wa Liverpool, Mohamed Salah, asifunge katika mechi ya Ligi Kuu England
iliyochezwa juzi usiku. City ilishinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

MABINGWA wa Ligi
Kuu Tanzania Bara,
Simba, waliwasili
salama Mtwara na kue-
ndelea na maandalizi
va kuwavaa Ndanda
FC katika mchezo wa
raundi ya 33 utaka-
ochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Nangwanda
Sijaona mkoani humo.
Meneja wa Simba,
Patrick Rweyemamu,
aliliambia gazeti hili
kuwa pamoja na kuwa
wameshatetea ubing-
wa, watashuka uwan-
jani kuikabili Ndanda

wakidhamiria kupata
ushindi na si kukamili-
sha ratiba.

Rweyemamu alisema
Kila mchezo kwao ni
muhimu na watashuka
uwanjani wakifahamu
wenyeji wao wanahi-
taji ushindi ili kujion-
doa kwenye janga la
kushuka daraja.

“Tunahitaji ushindi,
tunahitaji kuupa hes-
hima ubingwa wetu,
tutacheza kwa nguvu
ile ile ya mwanzoni,”
alisema kwa Kifupi
meneja huyo.

Baada ya mchezo
huo, Simba itaeelekea
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Simba yafuata heshima Kusini

Lindi kwa ajili ya ku-
wavaa Namungo FC ka-
tika mechi nyingine ya
Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayochezwa Juma-
tano kwenye Uwanja
wa Kassim Majaliwa.
Mabingwa hao
wanatarajia kukabi-
dhiwa kombe baada ya
kutwaa ubingwa kwa
msimu wa 2019/20 na
kombe hilo litakuwa
ni la kwao jumla kwa
sababu ya kulitwaa
mara tatu mfululizo.
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