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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizungumza alipofungua mafunzo ya uongozi kwa Mawaziri na
Manaibu Waziri, yaliyoandaliwa na Taasisi ya Uongozi, jijini Dodoma jana. Kulia ni Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mohamed Mchengerwa

na Spika mstaafu Anne Makinda. PICHA: OWM
YALIYOMO
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TANZANIA YAISHUKURU

WB UTEKELEZAJI MIRADI
WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, ameishukuru...

Kero ya
vibali

vva NEMC
yvapatiwa

o
katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, Sinza mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza
mashitaka yanayomkabili. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe, akishuka kwenye gari kuingia
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Wafanyabiashara wadogo maarufu kama machinga, wakiwa wamejenga vibanda vyao juu ya mifereji ya maji ya mvua,
wakiendelea na shughuli zao kama kawaida katika eneo la Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam
jana, licha ya mkuu wa mkoa huo kutoa siku 12 wawe wameshaondoka. PICHA: SABATO KASIKA

Majaliwa aonya mawaziri ulevi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
ameonya matumizi mabaya ya simu
za mkononi na unywaji pombe kupita
kiasi kwa mawaziri na manaibu wao.

Majaliwa alitoa onyo hilo jana al-
ipokuwa akifungua mafunzo ya uon-
gozi kwa mawagziri na naibu Mawaziri
wa serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, yaliyoandaliwa na Taasi-
si ya Uongozi.

Alisema moja ya majukumu waliyo
nayo viongozi hao ni kuhakikisha siri
za serikali zinatunzwa hasa wakati
huu wa utandawazi.

“Leo hii unakuta barua ya siri
ya serikali inasambazwa kwenye
mitandao ya ‘facebook’ na wahusika
wakuu wa kulinda siri hizi ni ninyi.
Pia kumeibuka tabia ya viongozi wa
serikali kuzima simu zao hali ambayo
inawanyima fursa viongozi wakuu wa
nchi kutoa maagizo yao kila wanapo-
hitaji kufanya hivyo.

“Ninyi ni wawakilishi wa viongozi
wakuu wa nchi, lakini hivi sasa mnazi-
ma sana simu usiku wakati mwingine
tunataka kutoa maagizo kwenu kwani
nyie ndio wawakilishi wetu tunashind-
wa, hivyo nawaomba msizime simu
zenu kama mnaogopa kusumbuliwa
na wapigakura basi tafuteni ‘line’ mbili
moja kwa gjili ya wapigakura wenu
jimboni” alisema Majaliwa

Kuhusu unywaji pombe, Majaliwa
aliwataka viongozi hao kuepuka
matumizi ya vilevi kupita kiasi kwa
kuwa hali hiyo itawaondolea heshima
kwa jamii.

“Wewe kama mtu wa kilaji wakati
huu si sahihi kwako kwa nafasi uliyo
nayo. Kama unataka kupiga kilaji basi
beba nenda nacho nyumbani. Ninyi
ndiyo sura ya serikali, mnatakiwa
muda wote kuwa ‘smart’,” alisisitiza.

Pia aliwataka viongozi hao kuepuka
matumizi ya walinzi binafsi ambao
hawajapewa mafunzo ya kuzingatia
maadili ya utumishi wa umma ambao
ndio wanaweza kuwa sababu ya siri
nyingi za serikali kuvuja.

“Kumekuwa na utaratibu ambao
kiongozi anatafuta mlinzi wake binafsi
au msadizi wake, ambaye hajapatiwa
mafunzo na anakuwa anajua siri zote
za waziri au kiongozi. Kutokana na hali
hiyo, sasa serikali imeaandaa utara-
tibu wa kuwaandaa watu hawa kabla
ya kuanza kutumiwa na viongozi,”
alisema.

AKEMEA RUSHWA

Licha ya kutoa maonyo hayo, Waziri
Mkuu pia aliwaagiza mawaziri na ma-
naibu wao kusimamia taasisi na idara
zilizoko chini ya wizara zao kuzingatia
utawala bora na kukomesha vitendo
vya rushwa, ambavyo ndivyo adui
mkubwa wa utawala bora.

“Ninapenda kuwakumbusha kuwa
ninyi ni nyenzo muhimu katika utend-
aji wa serikali, hivyo wazembe, wezi
na wabadhirifu walioko chini ya mam-
laka zenu, lazima wachukuliwe hatua
kwa mujibu wa sheria, kanuni na tara-
tibu za serikali. Kila kiongozi lazima
awe makini muda wote,” alisema.

Alisema ubadhirifu unatakiwa ush-
ughulikiwe mapema kwa weledi na

utaalamu bila kulazimika kusimami-
sha utekelezaji wa shughuli za serikali
kwa muda mrefu na hatua zichuku-
liwe bila kuoneana haya kama kuna
ushahidi wa wazi kabla hata Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) hajakagua au viongozi wa
juu kuchukua hatua.

MCHENGERWA ATIA NENO

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Utumishi na Utawala Bora, Mohamed
Mchengerwa, alisema lengo la mafun-
70 hayo ni kukumbushana.

“Mheshimiwa Waziri Mkuu tu-
nashukuru kwa serikali kuona upo
umuhimu wa sisi viongozi kupata na-
fasi hii ya mafunzo, ambayo kwa mara
ya mwisho yalifanyika katika serikali
ya awamu ya nne. Tunakushukuru
kwa niaba ya viongozi wetu wakuu
kwa maono yenu ya kutupatia mafun-
7o haya. Natumai tukitoka hapa ha-
tutakuwa kama tulivyoingia,” alisema
Mchengerwa

Pia aliagiza wizara, taasisi zote
kutenga bajeti kwa ajili ya mafunzo
hayo ya Taasisi ya Uongozi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya
Uongozi, Kadari Singo, alisema huu
ni mwaka wa saba mafunzo kama
hayo kutolewa na mada mbalimbali
zitawasilishwa kupitia viongozi umma
wastaafu.

“Hadi sasa tumeshatoa mafunzo
kwa viongozi 8,000 tumefanya utafiti
60, kuwakutanisha viongozi maarufu
75, kwa ajili ya mahojiano na tume-
shafungua maktaba yetu ya vitabu,”
alisema.

Shahidi adai kuchanganywa
na maswali kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa tatu wa Jamhuri, Koplo Hafidh Mohammed,
ameibua miguno kwenye Ukumbi wa Mahakama baada ya ku-
dai ‘terrorism’ ina fasili ya masuala ya kitalii na kuliandika neno
‘conspiracy’ kuwa ‘consiparancy’ katika ripoti yake ya kuchun-
guza bastola.

Hayo yaliibuka jana Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi wakati mtaalamu huyo wa
kuchunguza silaha na milipuko alipotoa ushahidi katika kesi
ya ugaidi inayomkabili Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe na wenzake watatu.

Shahidi huyo, akijibu maswali ya Wakili John Mallya, alidai ri-
poti ya uchunguzi aliotoa mahakamani kama kielelezo inazun-
gumzia kesi iliyopo na uzoefu wake wa miaka 10 wa uchunguzi.

Wakili Mallya alitaka atoe tafsiri ya ‘terrorist’, akajibu kuwa ni
ugadi, lakini alipotakiwa kutoa tafsiri ya ‘terrorism’, akajibu ni
masuala ya utalii.

Majibu hayo yaliibua miguno lakini Wakili Mallya aliendelea
kumtaka shahidi asome neno ‘conspiracy’ aliloandika kwenye
ripoti yake kwa herufi moja moja.

Shahidi alitaja herufi alizoandika moja baada ya nyingine,
likatoka neno ‘consiparancy’ na alipotakiwa kutaja herufi moja
baada ya nyingine alizoandika kumaanisha ‘terrorist’, alitaja
likasomeka neno ‘tellolist’.

Alidai wakati anafanya uchunguzi, alikuwa hajui kama kiele-
lezo kinahusiana na kesi ya ugaidi na kichwa cha habari cha ri-
poti yake kinachohusu ugaidi alikipata kwenye barua iliyomta-
ka kufanya uchunguzi wa bastola inayodaiwa alikamatwa nayo
mshtakiwa wa pili, Adamu Kasekwa.

Wakili Mallya alitaka shahidi aendelee kujibu maswali badala
ya kuuliza tena swali, Jaji Tiganga akamtaka ajibu maswali lakini
shahidi alijibu kwamba wakili anamchanganya kwa maswali.

Jaji Tiganga alimwambia shahidi asichanganyikiwe badala
yake ajibu maswali ya wakili na wasionekane wanalumbana.

Akihojiwa na Wakili Peter Kibatala, shahidi huyo alidai kwe-
nye bastola limeandikwa neno ‘Ruge’ lakini kwenye risasi haku-
na neno hilo.

Hata hivyo, alipotakiwa kusoma kwenye risasi kimeandikwa
nini, alidai haoni na alipohojiwa zaidi kuhusu kilichoandikwa,
alisoma neno ‘Ruge’ limeandikwa kwenye risasi pia.

Hata hivyo, maganda mawili ya risasi yanayodaiwa risasi ili-
tumika kwenye bunduki hiyo ya Ruge, yalikuwa hayana neno
‘Ruge’.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Mwandamizi, Pius Hillar,
shahidi huyo alidai kuwa Novemba 25, 2020, akiwa ofisini, al-
ipokea vielelezo kutoka Ofisi ya DCI ambayo ni bastola aina
ya Ruge yenye namba A5340 ya mwaka 1995, vilivyopelekwa
kwake na askari aliyemtaja kwa jina la Goodluck.

Alidai barua iliyopelekwa ilimtaka achunguze bastola na
risasi kuona kama ni nzima na alianza kuchunguza kwa kupima
silaha kwenye kifaa maalum.

Hafidh alidai bastola na risasi tatu baada ya kufanya uchun-
guzi, zilibainika zilikuwa nzima na alipofanya uchunguzi wa
kina kwa kupiga risasi mbili kwenye tangi lenye maji, silaha hiyo
ilikuwa inafanya kazi vizuri.

Alidai alipomaliza aliandaa ripoti, akafunga vielelezo kwe-
nye bahasha na kupeleka Amali na Novemba 27 mwaka 2020
afande Swila kutoka Ofisi ya DCI alivifuata vielelezo hivyo.

Shahidi aliomba mahakama ipokee ripoti ya uchunguzi kama
kielelezo namba mbili upande wa Jamhuri. Mawakili wa utetezi
walipotakiwa kusema kama wanapinga au la, walidai hawana
pingamizi.

Mahakama ilipokea kielelezo hicho na kuita P2, kumaanisha
kielelezo namba mbili cha upande wa Jamhuri.

Shahidi alitoa bahasha alizotunza bastola, risasi, vichwa vya
risasi na maganda yake, akaomba pia vipokewe na mahakama
kama kielelezo katika shauri hilo.

Upande wa utetezi kwa mara nyingine hawakuwa na pingam-
izi. Mahakama ilipokea vielelezo hivyo ambavyo ni bastola nam-
ba A5340 ikapewa P3, risasi moja nzima ikawa P4 na maganda
yarisasi mbili alizopiga kwenye maji ikawa P4.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Mbowe, Halfani Bwire, Adamu
Kasekwa na Mohammed Ling'wenya ambao wanashtakiwa kwa
mashtaka sita, ikiwamo kula njama kufanya vitendo vya kigaidi
kati ya Mei Mosi na Agosti 5, mwaka 2020.
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Kero vibali mazingira NEMC yapata ufumbuzi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KILIO cha upatikanaji vyeti
vya tathmini ya mazingira (EIA)
kwa qjili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali kimepatiwa
ufumbuzi na sasa vitatolewa
ndani ya siku 14 hadi 30 badala
ya siku 105 za awali.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
katika ripoti yake ya mwaka
2019/20, pia aliwahi kusema
jambo hilo linalotekelezwa na
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC),
linachukua muda mrefu kuka-
milika, wastani wa siku 95, hivyo
kukwamisha utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

Ufumbuzi wa kero hiyo am-
bayo imekuwa ikilalamikiwa na

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali Benjamin Mkapa, Dk. Alphonce Chandika
Nipashe Wikiendi, Epson Luhwago (kulia), alipotembelea chumba cha habari cha kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha

magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga. PICHA:
JOHN BADI

makandarasi ~ wanaotekeleza
miradi mbalimbali, umefikiwa
baada ya kikao cha Naibu Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Andrea
Kundo na Naibu Waziri wa Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Hamad Hassan
Chande. Naibu mawaziri hao
walikutana kujadili suala hilo
ili kupata ufumbuzi wa kero ya
ucheleweshwaji wa vibali vina-
vyotolewa na NEMC.

Katika kikao hicho Kkilicho-
fanyika katika ukumbi wa
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
ilibainishwa kuwa kuchelewa
kwa upatikanaji wa vibali hivyo,
kumekuwa kikwazo katika mi-
radi ya mawasiliano iliyokuwa
ikihitaji vibali kutoka NEMC.

Naibu Waziri Kundo na Naibu

Waziri Chande katika nyakati
tofauti, waliagiza wataalamu wa
wizara hizo mbili kukaa na ku-
unganisha mifumo yao, ili kuso-
mana na kuondoa visingizio vya
kutopatikana vibali kwa wakati.

Kundo alisema dosari hiyo
ilisababisha kuchelewa kukami-
lika kwa miradi ya serikali kwa
zaidi ya miezi saba, jambo am-
balo lilikuwa likirudisha nyuma
utendaji na ufanisi wa kazi za
serikali kwa wakati.

Alisema sasa vibali vitaanza
kutoka ndani ya siku 14 mpaka
30 kutoka siku 105 za awali,
ambazo  zilikuwa  kikwazo
kwa makandarasi waliokuwa
wanatekeleza miradi mbalim-
bali, ikiwamo minara ya ma-
wasiliano.

Naye Naibu Waziri Chande
alisema kikao kazi hicho kime-
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zaa matunda ambayo ni manu-
faa kwa taifa na vizazi vijavyo
kwa kuwa kimekuwa na mari-
dhiano makubwa na muhimu.

Alisema pamoja na
makubaliano hayo yatakayo-
sababaisha maendeleo ya
uwekezaji, lazima wananchi
kuzingatia umuhimu wa utun-
zaji wa mazingira kwa sababu
bila mazingira hakuna maisha.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
ameahidi kufanya kazi na Mfu-
ko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF), ili kuweka mazingira
mazuri ya kufanya kazi hizo.

Alisema atatekeleza maele-
kezo yaliyotolewa na naibu
mawaziri hao ikiwamo kutoa
vibali kwa wakati kama ilivyo-
takiwa kutolewa ndani ya siku
14 mpaka 30.

Donge nono la mil. 10/- unapata ukimwona rubani, ndege iliyopotea

Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU

RUBANI wa ndege 5H -WXO
inayomilikiwa na Shirika la
PAMS, Samwel Gibuyi, ameri-
potiwa kupotea na ndege ya
shirika hilo.

PAMS ni shirika la uhifadhi
wa wanyama katika hifadhi ya
cha Matemanga, wilayani Tun-
duru.

Taarifa iliyotolewa jana na
shirika hilo ilibainisha kuwa
rubani huyo alipotea akiwa
na ndege ndogo ambayo hu-

tumiwa na shirika hilo kwa ajili
ya doria na kufukuza wanyama
wakali wanapoyakaribia makazi
ya wananchi.

Meneja Mradi wa Shirika
hilo Ukanda wa Kusini, Oscer
Bubambezi, alidai kuwa rubani
huyo aliruka na ndege hiyo Ok-
toba 18, mwaka huu katika Kituo
cha Kiuma wilayani Tunduru
majira ya saa 09:09 alasiri akiwa
katika Hifadhi ya Pori la Akiba
Selous Kingupira wilayani Rufiji
mkoani Pwani.

Bubambezi aliendelea
kubainisha kuwa kwa bahati
mbaya Rubani Gibuyi hakufika

katika kituo alichokuwa ameku-
sudia kwenda na hajarudi hadi
jana alipokuwa anatoa taarifa.

Alisema kuwa hali hiyo im-
ewatia wasiwasi na kuwafanya
waripoti katika Mamlaka ya
Anga Tanzania ili wasaidiwe ku-
fanya doria za ardhini na angani
kumtafuta katika pori hilo.

Alisema kwa kuwa
wameshindwa kupata mafani-
kio katika doria zao za awali,
shirika limeahidi kutoa Sh. mil-
ioni 10 kwa mtu yeyote atakay-
etoa taarifa zitakazosaidia kupa-
tikana kwa rubani wao.

Ofisa  Wanyamapori wa

Wilaya ya Tunduru, Limbega
Hasan, alikiri kawapo kwa tukio
hilo na kubainisha kuwa serikali
inatoa ushirikiano wa hali na
mali katika kumtafuta rubani
huyo.

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru,
Julius Mtatiro, pia alithibiti-
sha kuwapo kwa tukio hilo na
kwamba juhudi za kuitafuta
ndege hiyo pamoja na rubani
wake zinaendelea kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
kupitia ndege tano zinazopita
angani, magari, pikipiki na watu
wanaotembea kwa miguu ka-
tika pori hilo.

Korti yampoka
mirathi mke wa
Bilionea Msuya

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Arusha imem-
poka Miriam Mrita, mjane wa aliyekuwa mfan-
yabiashara tajiri wa madini ya tanzanite, Bil-
ionea Erasto Msuya, usimamizi wa mirathi ya
mumewe.

Chini ya Jaji Devota Kamzola, mahakama hiyo
juzi ilitengua haki hiyo ya usimamizi wa mirathi
ya Bilionea Msuya baada ya mke wa marehemu
kudaiwa kushindwa kugawa mali za marehemu
kwa wakati.

Msuya aliuawa kwa kupigwa risasi 22, Ago-
sti 7, 2013, majira ya saa 6:30 mchana katika
eneo la Mijohoroni, kando ya barabara kuu ya
Arusha-Moshi, karibu na Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).

Jaji Kamzola alisema kuwa mahakama hiyo,
baada ya kupitia hoja za pande zote mbili
imejiridhisha pasipo shaka kwamba mali za
marehemu hazikuwahi kukusanywa, kutolewa
taarifa na kugawanywa kwa wanufaika katika
kipindi cha miaka tisa tangu msimamizi wa mi-
rathi ateuliwe.

Mahakama hiyo imewapa baraka watoto
wawili wa Bilionea Msuya, Glory Msuya na Si-
mon Kelvin Msuya kuwa wasimamizi wa mi-
rathi.

Vilevile, Jaji Kamzola aliagiza katika kipindi
kisichozidi miezi sita wasimamizi wa mirathi
hiyo wawe wamekusanya, kuhakiki madeni,
kugawanya mali kwa wanufaika na kutoa taarifa
mahakamani.Shauri hilo Na. 66 la mwaka 2019
la kumpinga msimamizi wa mirathi, lilifunguli-
wa na Ndeshukurwa Msuya, ambaye ni mama
wa marehemu Bilionea Msuya dhidi ya mkwe
wake, Miriamu Mrita.

Mjane huyo aliteuliwa na mahakama Novem-
ba mwaka 2013, kuwa msimamizi wa mirathi
kupitia shauri la mirathi Na. 8 la mwaka 2013.

Ndeshukurwa kupitia mawakili wake, Ismail
Sharua na Fadhili Nangawe, waliiomba mahaka-
ma hiyo imtengue Miriamu Mrita kuwa usimam-
izi wa mirathi ya mwanawe kwa madai kwamba
tangu ateuliwe hakuwahi kukusanya, kufunga
na kugawanya mali kwa wakati.

Hoja nyingine zilizowasilishwa na mawakili
hao ni kwamba Miriamu Mrita anakabiliwa na
kesi ya mauaji.

Pia alidaiwa kushindwa kumjali kwa matumi-
zi mtoto wa marehemu mumewe, Glory Msuya,
aliyekuwa nje ya nchi, kwa kumpatia fedha za
ada, nauli ya kurejea nchini pamoja na matumi-
zi binafsi.

Wakati hukumu hiyo ikisomwa na Jaji Kamzo-
la, mjibu maombi, Miriam Mrita, alikuwa akiona
na kusikilizwa kupitia mtandao wa mahakama,
amu.

NJE YA MAHAKAMA

Akizunguma baada ya kutolewa uamuzi huo,
Ndeshukurwa Msuya, aliishukuru mahakama
hiyo kwa kutenda haki, akiamini watoto wa
marehemu watakuwa na haki ya kusimamia
na kunufaika na mali za baba yao na sio mtu
mwingie yeyote.

“Mimi sikuhitaji mali yoyote ya mwanangu,
nilichotaka ni mali zote zisimamiwe na wa-
toto na sio mtu mwingine yeyote. Kama familia
tumepokea kwa furaha uamuzi mahakama na
haki imetendeka,” alisifu.

Akizungumza kwa Miriam Mrita, Steven
Mrita, ambaye alikuwa msimamizi wa mali za
marehemu, alisema wameridhika na uamuzi wa
mahakama na hawatakuwa na pingamizi lolote.
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TAMWA
yalaani
rushwa
ya hgono
VYyuo
vikuu

Na Enock Charles

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake (TAMWA)
kimelaani tukio la Mhadhiri
Petrol Mswahili wa Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM) kudaiwa
kujihusisha na kimapenzi na
wanafunzi wa kike chuoni huko
katika mazingira yanayotajwa
kuwa ya rushwa.

Katika taarifa iliyotolewa na
TAMWA jana ikinukuu taarifa ya
chuo hicho kuhusiana na tukio
la mhadhiri huyo, Mkurugenzi
wake, Rose Reuben, alisema
wamesikitishwa na tukio hilo
linaloashiria uwapo wa rushwa
ya Ngono, jambo ambalo ni
kinyume cha maadili ya utumi-
shi wa umma.

“TAMWA ikiwa ni taasisi
inayopinga unyanyasaji wa
Kijinsia kwa wanawake ikiwamo
rushwa ya ngono, tunalaani
tukio hilo linalovunja maadili
ya utumishi wa umma na zaidi
hasa kudhalilisha watoto wa
kike katika taasisi hii ya elimu
ya juu.

“Mwaka 2019 TAMWA ilifanya
tathmini ya kuangazia ukubwa
wa rushwa ya ngono kwenye
vyumba vya habari, maeneo ya
kazini na taasisi za elimu ya juu
na kubaini kuwa tatizo hilo lipo
kwa ukubwa wake,” TAMWA
ilisema katika taarifa yake hiyo.

Chama hicho kimeupongeza
uongozi wa UDOM kwa ku-
chukua hatua za haraka dhidi
ya mhadhiri huyo, kikishauri
uongozi wa chuo kuweka mi-
kakati itakayokomesha vitendo
hivyo na kwamba uchunguzi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
utakapokamilika, sheria ichukue
mkondo wake.

“Tunaiomba TAKUKURU
iendelee kushirikiana na wadau
kutoa elimu kuhusu rushwa ya
ngono na udhalilishaji mwingine
wa kijinsia,” TAMWA inashauri
katika taarifa yake hiyo.

Mwaka 2019, Nipashe ili-
chapisha ripoti kwa siku tatu
mfululizo ikiangazia namna
rushwa ya ngono inavyofanyika
vyuo vikuu nchini, ikihusisha:
Mhadhiri kwa mwanafunzi;
mhadhiri kwa mhadhiri;
mwanafunzi kwa mwanafunzi;
na mhadhiri au ofisa utawala
chuoni na mfanyakazi (wa ngazi
ya chini) chuoni.

5,000 wapangiwa mikopo ya HESLB awamu ya IV

Na Halfani Chusi

BODI ya Mikoo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HELBS) imetangaza
kutoa nafasi kwa wanafunzi am-
bao hawajaridhika na viwango vya
mikopo, kuwasilisha maombi ya
kuongezwa.

Imesema dirisha hilo la rufani
limepangwa kufunguliwa Novem-
ba 6 na matokeo ya rufani hizo
yatatangazwa kabla ya Novemba
20 mwaka huu.

Jijini Dar es Salaam jana, Mku-
rugenzi Mtendaji Bodi hiyo Abdul-
Lazaq Badru, alitangaza nafasi
hiyo alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu orodha ya nne

yenye wanafunzi wapya 5,003 wa
mwaka wa kwanza waliopangiwa
mkopo wenye thamani Sh. billion
11.6.

Alisema jumla ya wanaufaika
wa mwaka wa kwanza sasa ime-
fikia 65,339 ambao wamepangiwa
mikopo yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 169.8.

“Orodha hii ya nne ina wanu-
faika 5003 ambao muda wowote
kuanzia sasa (jana alasiri) wa-
naweza kuingia katika akaunti zao
za SIPA walizoombea mikopo na
kupata taarifa zaidi,” alisema.

Badru alibainisha mchanganuo
wa wanufaika hao 65,359, akisema
kuwa 1,133 ni yatima waliofiwa

na wazazi wote wawili, 9, 450
waliofiwa na mzazi mmoja, 198 ni
wanafunzi wenye ulemavu, 2,919
waliofadhiliwa na taasisi mbalim-
bali katika masomo ya sekondari
na 51,559 wanatoka kwenye kaya
maskini.

“Takwimu hizi mtaona kuwa ile
dhamira ya serikali kuwawezesha
vijana kutoka katika kaya maskini
inathibitika ambapo wote mnao-
na. Asilimia 41 ya wanufaika 65,359
ni wanawake na asilimia 59 ni wa-
naume,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema bodi
hiyo bado inakamilisha malipo ya
wanafunzi 74,440 ambao ni wanu-
faika wanaoendelea na masomo

baada  ya kupokea matokeo ya
mitihani  yanayothibitisha kuwa
wamefaulu kuendelea na maso-
mo.

“Tuna wanufaika 98,000 wa-
naoendelea na masomo na hadi
leo (jana) [jumaa Oktoba 29, tume-
pokea matokeo ya mitihani ya wa-
nafunzi 74,440 waliofaulu na tut-
aanza kutuma fedha kesho (leo),”
alisema.

Mwenyekiti Jumuiya ya Wa-
nafunzi Taasisi za Elimu ya Juu,
Frank Nkinda, aliishukuru serikali
kwa kutoa mikopo hiyo na kuiom-
ba kuendelea kusaidia wanafunzi
wengi kupata fursa ya kusoma
elimu ya juu.

Tanzania yaishukuru WB utekelezaji miradi

Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, ameishuk-
uru Benki ya Dunia kwa kuwekeza
zaidi ya dola za Kimarekani bilioni
5.5 (takriban Sh. trilioni 12.6) kwa
ajili ya kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo nchini.

Dk. Nchemba alitoa pongezi hizo
jana wakati akizungumza na Maka-
mu wa Rais wa Benki ya Dunia,
Kanda ya Mashariki na Kusini mwa
Afrika, Dk. Hafez Ghanem, wakati
wa Mikutano ya Mwaka ya Benki
ya Dunia na Shirika la Fedha la Ki-
mataifa (IMF), iliyofanyika kwa njia

“Miongoni mwa fedha hizo ni
pamoja na Dola bilioni 1.167 zilizo-
tolewa na benki hiyo kwa ajili ya
kutekeleza miradi mitano ya maen-
deleo ikiwamo ya elimu, miun-

dombinu, umeme na Tanzania ya
Kidijitali kwa lengo la kuchochea
uchumi jumuishi na kupambana
na umasikini,” alisema.

Dk. Nchemba alisema kiasi hicho
cha fedha kinahusisha utekelezaji
wa miradi 26 ya maendeleo in-
ayopata fedha kupitia dirisha la
mikopo nafuu (IDA) la Benki ya
Dunia yenye thamani ya Dola bil-
ioni 5.502. Alisema miradi 21 kati
ya hiyo ni ya kitaifa yenye thamani
ya Dola bilioni 4.804 na miradi mi-
tano ni ya Kikanda yenye thamani
ya Dola bilioni 0.698 na kwamba
mpaka sasa Dola bilioni 1932
zimetolewa sawa na asilimia 35 ya
fedha zote. Kuhusu hatua zinazo-
chukuliwa kupambana na athari
za kiuchumi na kijamii zilizosaba-
bishwa na corona, Dk. Nchemba
alisema serikali imeandaa mpango
wa mwaka mmoja wa kukabiliana

na athari hizo utakaogharimu Sh.
trilioni 3.62.

“Tayari serikali imepokea Dola
milioni 567.25 (takriban Sh. trilioni
1.3) kutoka IMF zikiwa ni mkopo
nafuu kwa ajili ya kunusuru maisha
ya watu na uchumi wa nchi kuto-
kana na athari za corona,” alisema.

Fedha hizo, alisema zimeeleke-
zwa kutatua changamoto mbalim-
bali kwenye sekta za utalii, kunu-
suru kaya masikini, maji, elimu na
afya upande wa Tanzania Bara na
Zanzibar, hivyo akatoa wito kwa
wadau wengine wa maendeleo
kuunga mkono jitihada hizo ili ku-
sisimua uchumi wa nchi.

Pia alisema hivi karibuni seri-
kali inatarajia kukamilisha mazun-
gumzo na Benki ya Dunia kwa ajili
ya kupata fedha za miradi miwili
ukiwemo wa kuboresha masuala
ya ardhi na kuongeza msukumo wa

kujifunza kupitia elimu ya msingi.

Kuhusu wanafunzi wanaoacha
masomo, Dk. Nchemba alimwam-
bia Dk. Hafez kwamba changamoto
ni kubwa na takwimu zinaonyesha
kuwa wanafunzi (wasichana na wa-
vulana) 198,620 waliacha masomo
katika shule za msingi wakati wa-
nafunzi kwa sekondari ni 113,484
kutokana na sababu mbalimbali
zikiwamo vifo, utoro, utovu wa nid-
hamu na ujauzito.

Dk. Hafez aliipongeza Tanzania
kwa hatua mbalimbali inazozi-
chukua katika kusimamia uchumi
na maendeleo ya wananchi wake.

Aliahidi kuwa Bodi ya Wakuru-
genzi ya Benki ya Dunia itakutana
hivi karibuni kujadili maombi
mbalimbali ya fedha yaliyotolewa
na Tanzania kwa ajili ya kutekeleza
miradi  ya maendeleo ili fedha
hizo zipatikane kwa wakati.
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Kunenge
atoa neno
kuhusu
fedha NGO

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakari Kunenge amey-
aelekeza mashirika yasiyo ya
kiserikali (NGOs) yanayofanya
kazi zake katika mkoa huo
kutumia fedha wanazoomba
kwa wafadhili kuwasaidia wa-
nanchi badala ya kujinufaisha
wenyewe.

Kunenge alitoa maelekezo
hayo wakati wa kikao kazi na
mashirika yasiyo ya Kiserikali
kilichofanyika jana mjini hapa.

Alisema hategemei kusikia
kuna NGO za mfukoni na za
kifamilia ambazo zinawanu-
faisha watu wachache badala
ya walengwa ambao ni wa-
nanchi.

Kunenge alizitaka NGO
hizo kuwa wazi kuirahisishia
serikali kutambua ni huduma
gani inatolewa na itakuwa
kwa muda gani pamoja na
manufaa yake kwenye jamii
badala ya kufanya kazi bila
taarifa kwa serikali na jamii
inayonufaika.

Kunenge alisema serikali
ina wajibu wa kutoa huduma
kwa wananchi, lakini kuna
masuala ambayo peke yake
haiwezi kufanya na uwapo
wa mashirika hayo unasaidia
kutekeleza baadhi ya mahitaji.

“Mwananchi ana ma-
hitaji mengi na hapo ndipo
tunapoona umuhimu wa
mashirika binafsi, ni vy-
ema tuzingatie malengo ya
kuanzishwa kwa mashirika,”
alisema.

Mjumbe wa Baraza la Taifa
la Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali, Gaidon Haule, alisema
mkoa huo una mashirika 390
na kati ya hayo 133 pekee
yamehakikiwa.

Alisema mashirika hayo
yanakabiliwa na vikwazo
mbalimbali vikiwamo vya
kukosekana kwa mwendelezo
baada ya fedha za wafadhili
kuisha pamoja na uwapo wa
sheria, kanuni na taratibu
kandamizi katika utekelezaji
wa shughuli za NGO.

Kikwazo kingine kilichoe-
lezwa ni baadhi ya mashirika
kutofuata sheria na taratibu
ikiwamo uwasilishwaji wa
taarifa za utekelezaji wa
shughuli zao na za mapato ya
matumizi na mapato ya fedha
kutoka kwa wafadhili.

Katika taarifa yake alibaini-
sha mapendekezo kwa serikali
kuimarisha ushirikiano na
mahusiano ya kazi baina yake
na mashirika hayo.

ya Segese, Halmashauri ya Msalala, wakati wa ufungaji wa mafunzo va ulinzi na ukamataji salama kwa ajili ya kupambana na uharifu wa uporaji
mifugo na madini kwenye maneo yao, mapema wiki hii. PICHA: SHABAN NJIA

Waonywa kupanda magari ya wenye Kesi

Na Munir Shemweta,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewataka wajumbe
wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba
ya Wilaya kujiepusha kutumia usa-
firi wa wananchi wanaoshitakiana
wakati wa kwenda uwandani.

Amesema hatua hiyo itawaepu-
sha dhidi ya tuhuma za kufanya
upendeleo wakati wa kusikiliza
mashauri.

Dk. Mabula alitoa kauli juzi
mjini hapa wakati akishuhudia
uapishwaji wajumbe wapya wa
Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Morogoro uliofanywa
na Mkuu wa Mkoa huo, Martine
Shigela. Baraza hilo linahudumia
halmashauri wilaya za Mvomero
na Morogoro pamoja na Manispaa

ya Morogoro.

“Ninaomba hili mliepuke sana
maana linaleta changamoto kubwa
na mwingine anaweza akakata
rufani akidai mwenzake alikuwa
anawapeleka wajumbe uwandani.
Suala hilo limekuwa likileta shida
sana,” alisema Dk. Mabula.

Alisema wajumbe wa Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya wana
jukumu la kusikiliza kesi na kutoa
maoni juu ya shauri husika kwa
maandishi na wakati wa kusiki-
liza shauri, hivyo wana wajibu wa
kuhoji maswali ya ufafanuzi ili ku-
pata uelewa zaidi.

Maoni ya wajumbe, alisema
yanatumika kumsaidia Mwenyekiti
wa Baraza kutoa uamuzi ingawa ni
lazima mwenyekiti ajikite katika
sharia, hivyo anaweza kuyakubali
maoni hayo au kuyakataa lakini la-
zima atoe sababu za kuyakataa.

Dk. Mabula alisema, wizara
inachoshauri ni Mwenyekiti wa
Baraza awe na ratiba ya mwezi mzi-
ma kuhusiana na safari za kwenda
uwandani na taarifa iwasilishwe
kwa Mkuu wa Wilaya pamoja
na Mkurugenzi wa Halmashauri
husika ili inapofika siku ya kwenda
uwandani, watumie usafiri wa seri-
kali.

Aliongeza kuwa kutumia usafiri
wa serikali kutaepusha minong'ono
na kumkosesha amani mmoja wa
wanaoshitakiana kwa kuhisi kuwa
anaweza kuwa anaonewa.

Aidha, Naibu Waziri alitaka
mashauri katika mabaraza ya ar-
dhi kumalizika katika kipindi kisi-
chozidi miezi sita labda kwa yale
ambayo yanaweza kucheleweshwa
kwa sababu za mawalkili.

Mkuu wa Mkoa, Martine Shigela,
aliwapongeza wajumbe wa baraza

walioteuliwa na kuwaeleza kuwa
uteuzi walioupata umezingatia
uadilifu na weledi wao na ana
matumaini watatenda haki kwa
mujibu wa sheria na taratibu zi-
lizowekwa.

Wajumbe wanne wa Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Mo-
rogoro waliapishwa kuhudumu
kwenye baraza hilo na sababu ya
mabaraza ya ardhi na nyumba
kuketi na wajumbe katika kusiki-
liza mashauri ni kushirikisha jamii
kwenye utatuzi wa migogoro ya
ardhi.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Morogoro, Mwanahawa
Kassim, hadi Septemba, mwaka
huu, kulikuwa na mashauri 1,220
na kati ya hayo yaliyofunguliwa
kwa Septemba pekee ni 57 na yali-
yoisha mwezi huo ni 114.

Madiwani wacharuka bei juu mbolea

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya Mbozi mkoani hapa wa-
meeleza kushangazwa na kupanda
kwa bei ya mbolea maradufu am-
bayo sasa imefikia Sh. 100,000 hadi
120,000 kwa mfuko mmoja huku
bei ya bia ikishuka, kuleta taharuki
kwa wakulima.

Wamesema inashangaza mbolea
aina ya DAP kupanda kwa kiasi hi-
cho, hivyo kuiomba serikali itoe
tamko kuhusu hali hiyo.

Madiwani hao walihoji suala hilo
jana kwenye kikao cha Baraza la
Madiwani kwamba hali hiyo inaha-
tarisha kushuka kwa uzalishali wa
mahindi katika msimu wa kilimo
wa mwaka huu.

Diwani wa Viti Maalum, Mesiah
Swela, ndiye aliyeibua suala hilo
kwa kuomba mwongozo kwenye
kikao hicho na kuhoji inakuweje
mbolea yenye ujazo sawa hapa
nchini iuzwe kwa 120,000, lakini
nchi jirani za Zambia na Malawi
inauzwa kwa Sh.70,000. Swela am-
baye aliungwa mkono na madiwani

wenzake, alisema hoja ya kwamba
bei ya mbolea imepanda kutokana
na janga la corona haina mashiko
kwa sababu nchi jirani nazo zili-
kumbwa na janga hilo lakini bei hai-
japanda kama ilivyo nchini. Diwani
wa Itaka, Allan Mgula, aliunga hoja
hiyo akisema ni wakati mwafaka wa
serikali kujitokeza na kutoa tamko
juu ya kupanda kwa bei ya mbolea
kwa kuwa hatua hiyo inahatarisha
hali ya uzalishaji wa chakula nchini.

Ofisa Tarafa ya Vwawa, Haji Ibra-
him, aliyemwakilisha Mkuu wa
Wilaya ya Mbozi, Cosmas Nshenye,

alisema ni vizuri viongozi wakawa
watulivu kwa kuwa suala hilo lime-
fikishwa serikalini.

“ Waheshimiwa madiwani najua
mnapata shida sana mnapoenda
kwenye mikutano kwani ni lazima
muulizwe kuhusu kupanda kwa bei
ya mbolea. Niwaombe muwe wa-
vumilivu na tuendelee kulisukuma
suala hilo ili serikali ifanyie kazi,”
alisema Ibrahim.

“Wote tunatambua kuwa tangu
suala la corona liibuke, nchi nyingi
zilijifungia na viwanda vingi vilisi-
mamisha uzalishaji,” aliongeza.
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Nidhamu mbovu Ligi Kuu
Bara ‘mfupa’ unaokomaa

LIGI Kuu ya NBC Tanzania Bara ndio ligi ya juu hapa nchini na
msimu huu mwaka 2021/22 inashirikisha jumla ya timu 16 kutoka
mikoa mbalimbali.

Timu hizo zinazoshiriki ni mabingwa watetezi, Simba, Yanga,
Azam, Mtibwa Sugar, Kagera Sugar, Ruvu Shooting, Polisi Tanza-
nia, Dodoma Jiji, KMC, Biashara United, Geita Gold, Tanzania Pris-
ons, Mbeya City, Mbeya Kwanza, Coastal Union na Namungo.

Mechi zote za ligi hiyo ambayo hutoa wawakilishi wa nchi katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirik-
isho, inaonyeshwa mubashara kupitia Azam Media.

Kwa maana hiyo, mechi zote zinaonekana duniani kote kwa
sababu kupitia simu za mkononi, wadau wa soka wanaweza kush-
uhudia mitanange mbalimbali inayochezwa hapa nchini.

Hata hivyo, wakati ligi hiyo ikiendelea kupanda viwango, bado
kumekuwa na matukio mbalimbali ya aibu ambayo kila mara
yanakemewa na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), lakini yanajiru-
dia na yamekuwa hayana afya katika maendeleo la soka nchini.

Viongozi wa timu, makocha au wanachama wanaojulikana kwa
jina maarufu la ‘makomandoo’ wamekuwa wakionekana kwenye
picha mnato au za video wakiongoza wachezaji kupitia milango
isiyo rasmi kwa madai ya kukwepa ushirikina.

Wakati mwingine timu hizo zikiwa zinawasili viwanjani na waki-
fahamu wazi kamera ziko mbele yao, viongozi hao wanawaongoza
wachezaji kufanya vitendo vinavyotafsiriwa au vinavyohusishwa
moja kwa moja na imani za kishirikiana.

Tumeshuhudia pia wakati mwingine viongozi hao waki-
wakataza wachezaji kutoingia kwenye vyumba rasmi za kubadil-
ishia nguo wakidai vimepulizwa dawa za kuwalegeza nyota wao
ili washindwe kucheza kwa viwango vya juu na kutumia magari
waliyokuja nayo au kukaa chini ya miti.

Haya yanayoendelea hayaendani na maandalizi makubwa yali-
yofanywa na viongozi husika kuanzia kwenye mchakato wa usajili,
kambi za ndani na nje ya nchi, michezo mbalimbali ya kirafiki
waliyocheza, kuendelea kufanya ‘mauzauza’ haya kunashusha
heshima ya ligi. Wakati wadau wengine wakiitaka TFF kuongeza
kiwango cha faini kwa timu zinazorudia makosa hao mara kwa
mara, umefika wakati kanuni kali zikawekwa ili kuitokomeza tabia
hii ‘mbovu’ inayoonekana kukomaa au kuonekana kama ni jambo
la kawaida.

Kutokana na teknolojia na vyombo vya dijitali vinavyotumika,
si wakati wa kuendelea kufanya vitendo hivi kwa sababu mbali
na kuivunjia heshima ligi, lakini havitoi taswira yenye afya kwa
wachezaji chipukizi ambao baadaye wanatarajiwa kuitumikia
nchi.

Si tu matukio haya yanashusha heshima ya ligi, lakini pia yana-
punguza hadhi ya klabu, wachezaji na wote wanaoshiriki. Na kwa
sababu baadhi humulikwa na kamera, basi hujipunguzia heshima
au dhamana waliyopewa na wanachama wao kwa kuweka mbele
imani za kishirikina hali ya kuwa waliwaaminisha wamefanya us-
ajili mzuri na maandalizi sahihi kuelekea msimu husika.

Adhabu za faini ambazo zimekuwa zikitolewa kwa wahusina zi-
naonekana kulipika hivyo, hivyo wahusika wanaendelea kurudia
makosa hayo mara kwa mara.

Tuachane na vitendo hivyo kwa maslahi ya soka letu, haipen-
dezi kuipa Kamati ya Mashindano ya TFF kazi ya kutunga kanuni
kali na badala yake wahusika wakaacha tabia hizo, wasijifishe kwe-
nye ‘kivuli’ cha kufanya ushirikina ili kuhalalisha kupatiwa fedha
za kukamilisha mchakato huo.

Tunawakumbusha wale wote wanaosimamia timu kuacha mara
moja kufanya matukio haya kwa sababu tunahitaji kuona Tanza-
nia inasifika kwa mambo mazuri, na kila mmoja afahamu mpira
wa miguu ni mchezo unaohitaji maandalizi bora na matokeo
chanya kamwe hayapatikani na njia za miujiza.
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“HASAMA” ni uadui. Makala hii yaeleza
uadui au adawa ni kama ndimi za moto
ambazo huchoma. Methali hii inatuhim-
iza tujiepushe na uadui ambao unaweza
kutuletea maangamizo.

Pia husemwa “Hasara humfika mwe-
nye mabezo”. Mabezo ni dharau au ma-
puuza yanayotokana na dharau dharau.
Aghalabu hasara humpata mtu mwenye
tabia ya kupuuza mashauri apewayo.
Methali hii yatukanya tusiwe na tabia ya
kupuuza mashauri tunayopewa tusije tu-
kafikwa na hasara.

Mchezo ni jambo linalofanywa kwa nia
ya kuburudisha. Jambo ambalo watu au
timu hufanya kwa kushindana ili kupata
mshindi. Mchezo wa mpira wa miguu
kwa mfano, unapendwa sana kwani hu-
vuta watazamaji wengi kuliko michezo
mingine.

Pia ni kazi ya sanaa ambayo huigizwa
kwa ajili ya kuelimisha na kuburudisha
watu.

Maana moja ya neno ‘shonde’ ni hali
ya watu kuto- semezana kutokana na
ugomvi wao wa zamani; mfundo, chuki,
uhasidi. Simba na Yanga zamani zilikuwa
timu moja lakini tangu zilipotengana
zimekuwa mahasimu yaani watu wanao-
chukiana; maadui! Kwanini wawe hivyo
ilhali (pamoja na kuwa) ni timu za jiji
moja?

Husemwa: “Asiyeona aibu zake asione
za mwenziwe.” Ikiwa mtu hawezi ku-
uona udhaifu wake mwenyewe asilala-
mikie watu wengine. Methali hii huweza
kutumiwa kwa mtu ambaye anapenda
kuwashutumu na kuwalaumu watu wen-
gine au kuziona dosari zao ilhali ana do-
sari sawa na wao!

Kinachowaumiza Simba na Yanga ni
chuki zao, hasa zinazosababishwa kwa
kiasi kikubwa na mashabiki wao wasio-
jua katika mchezo wowote kuna kushin-
da, kushindwa na sare.

Baadhi ya wanachama wao wasio na
fikra yaani mawazo yaliyomo kichwani
mwa kiumbe dhana, hufuata mkumbo
bila kujua athari zake!

Mara nyingi shabiki ni mtu asiye na
msimamo kwani ajuacho ni ushindi tu.
Watu wa aina hii hawataki kusikia neno

Husemwa:
“Asiyeona
aibu zake
asione za
mwenziwe.”
Ikiwa mtu
hawezi
kuuona ud-
haifu wake
mwenyewe
asilalamikie
watu wen-
gine. Methali
hii huweza
kutumiwa
kwa mtu
ambaye
anapenda
kuwashu-
tumuna
kuwalaumu
watu wen-
gine au kuz-
iona dosari
zao ilhali ana
dosari sawa
na wao!

@MSAMBA

“shindwa” ila “shinda” tu. Ndio maana
huwa rahisi kwao kuzikimbia timu
zao zinaposhindwa na kwenda kush-
abikia timu iliyoshinda tu!

Hayo ndiyo wanaozizomea timu
walizozikimbia na huwa hodari kuz-
ishangilia timu ngeni kutoka nje ya
Tanzania zinaposhindwa timu zao
walizozikimbia!

Wahenga walisema; “Afiriti
hafichiki.” Afiriti ni mtu mwovu au
mwenye matendo maovu. Maana
yake mtu mbaya hafichiki. Methali
hii hutumika kutukumbusha uovu na
matendo mabaya hayawezi kufichika,
kwani lazima kunasiku yatajitokeza.
Mathali hii huweza kutumiwa kum-
gundua mtu mwovu.

“Akili ya mtu ndiyo wazimu wake.”
Maana yake akili ya mtu yaweza
kuwa wazimu wake pia. Hutumiwa
kuelezea kuwa akili ya binadamu
yaweza kuzua mema na mabaya pia.
Ndo maana baadhi yetu huzishan-
gilia timu ngeni kwa vifiji (hoihoi)
zinapokuja kucheza hasa na timu za
Simba na Yanga kumbe twajidharaul-
isha wenyewe!

Ebo! (tamko linaloonyesha hisia
ya dharau inayotokana na kukasirika
au kutoridhika.) Pukachaka! (neno
lenye kuashiria kutema mate ambalo
humaanisha kukidharau kitu kilicho-
tajwa.)

“Fedheha za mwenzio uzifurahie.”
Sio tabia njema kufurahia aibu au fed-
heha zilizomfika wenzio. Hutufunza
umuhimu wa kutowacheka wenzetu
wanapopatwa na matatizo kwani sisi
pia tunaweza kupatwa na matatizo
hayo. Leo ni kwao kesho ni kwetu.

Aidha, “ Chako chako peke yako,
kikikufika kina wenzako.” Maana
yake kilicho chako ni chako pekee
lakini kinachokupata huwapata wen-
zako. Tunasihiwa kwamba lazima tu-
ingiliane na watu wengine kwa kuwa
binadamu huwezi kujifaa katika kila
jambo. Yafaa kusikiliza ushauri au
waadhi tupewao na wenzetu.

marobarnabas@yahoo.com

0784335096
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Wafugaji waamuriwa kuondoka shamba la mpunga

Na Julieth MKireri, RUVU

OFISA Tarafa ya Chalinze, Thom-
as Molel, ameagiza wafugaji wanaol-
isha mifugo yao karibu na masham-
ba ya wakulima wa mpunga Ruvu,
kuondoka mara moja na kuonya
hatua kali zitachukuliwa kwa wa-
takaokaidi.

Mollel alitoa agizo hilo jana wakati
wa ufunguzi wa wiki ya Chama cha
Ushirika wa Wakulima wa Umwagil-
iaji Ruvu (CHAURU) uliofanyika ka-
cha Visezi Kata ya Ruvu.

Moleli ambaye alimwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abou-

RC aonya
matumizi
fedha za
mkopo

Na Gurian Adolf, KALAMBO

MKUU wa Mkoa wa Rukwa,
Joseph Mkirikiti ameziagiza

halmashauri za mkoa huo fedha

zilizotolewa kwa mkopo na
wahisani kwa ajili ya kupam-
bana na ugonjwa wa Uviko-19
zisitumike kukamilisha miradi
viporo badala yake zitekeleze
miradi mipya.

Agizo hilo alilitoa jana wakati
akikagua maendeleo ya ujenzi
wa Shule ya Wasichana Kambo
na kusikitishwa baada ya ku-
kuta Sh. milioni 60 zilizotolewa
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba
vitatu vya madarasa na fedha
kumalizika bila kukamilisha
ujenzi huo.

Alisema Serikali ya Mkoa wa
Rukwa haitaki kuona fedha zi-
lizotolewa na Rais Samia Suluh
Hassan kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya maendeleo, zinatu-
mika kukamilisha miradi ya
zamani.

“Fedha hizi zilizotolewa na
Rais ni kwa ajili ya kutekeleza
miradi mipya katika sekta
zilizokusudiwa na si kutumia
kukamilisha miradi ya zamani,

hivyo ni viporo vya halmashau-

ri tafuteni fedha muikamilishe
miradi hiyo,” alisema.

Alisema wenye tabia ya
kufanya ubadhirifu katika
fedha za miradi ya maendeleo
wajiandae kwa kuwa kamwe
sheria haita waacha waendelee
na mtindo huo.

Hata hivyo, aliwahimiza
wananchi kushiriki katika
kutekeleza miradi hiyo kwa
kujitolea nguvu kazi ili rasili-
mali fedha iweze kutumika
kutekeleza miradi mingine.

bakar Kunenge, katika hafla hiyo,
alisema kuna mifugo inalishwa kwe-
nye mashamba ya mpunga Ruvu
na kusababisha uharibifu wa miun-
dombinu ya mifereji ya shamba hilo.

“Wafugaji watafute mahali pen-
gine pa kulisha mifugo yao. Hapa
si sehemu sahihi kwao na yeyote
atakayekamatwa sheria itachukua
mkondo wake. Katika hili hakuna
uvumilivu tena nendeni maeneo
mliyotengewa,” alisema.

Mollel alitoa agizo hilo, baada ya
kundi la wafugaji kuwapiga na ku-
wajeruhi baadhi ya wakulima wa
mpunga katika shamba la CHAURU,
akiwamo Mwenyekiti wa Ushirika

huo, Sadala Chacha.

Awali, akitoa taarifa ya ushirika
huo, Meneja wa CHAURU, Victo-
ria Olotu, alisema uwekezaji wa
kilimo cha mpunga katika eneo le-
nye miundombinu ya umwagiliaji
umeongezeka kutoka hekta 334
hadi 720.

Olotu alisema katika uzalishaji wa
mpunga, tija imeongezeka kutoka
tani 3,000 mwaka 2017 hadi tani
5000 mwaka 2020. Pia baada ya
kuhamasishwa kuhusiana na kilimo
cha korosho, tayari wamelima ekari
200, ambazo zimeanza kutoa ma-
tunda.

Kuhusu vikwazo wanavyokabili-

ana navyo, alisema ubovu wa miun-
dombinu umesababisha kuongeze-
ka kwa gharama za uzalishaji kwa
sababu maji ya umwagiliaji hayafiki
kwa wakati na kwa wingi ulioku-
sudiwa, hivyo kupunguza uzalishaji
kwa asilimia 40.

Meneja huyo alieleza vikwazo
vingine wanavyokumbana navyo
kuwa ni mifugo kulishwa ndani ya
mashamba ya mpunga hali ambayo
imepunguza ubora wa mashamba
na kuyafanya kuwa na miinuko.

Octoba 25, mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa CHAURU akiwa na baa-
dhi ya wanachama katika shamba
la ushirika huo, walikutana na zaidi

ya watu 20 jamii ya wafugaji, ambao
waliwavamia na kuwapiga kwa
fimbo na kuwasababishia majera-
ha.

Katika purukushani hizo, mgam-
bo na baadhi ya wanachama wa-
likimbia na kuwaacha Chacha ku-
pigwa na kujeruhiwa kichwani na
mkononi huku mwenzake Daniel
Mwita akijeruhiwa mkononi.

Kutokana na vurugu hizo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Wankyo Nyigesa, alisema baada ya
kufanyika msako, watu wawili jamii
ya wafugaji walitiwa mbaroni wak-
ituhumiwa kuhusika katika tukio
hilo.

%

Mwanachama wa kikundi cha Nyusa, Kata ya Barikiwa, wilayani Liwale, mkoani
Lindi, Hamza Ngabuja, akiweka mzinga wa nyuki juu ya mti baada ya kikundi hicho
kupata mafunzo ya ufugaji bora wa nyuki juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakumbushwa
unyenyekevu,
kujali wateja

Na Joseph Mwendapole

WATUMISHI wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka
(DART), wametakiwa kuwatumikia wateja kwa unyenyek-
evu na kwa lugha ya staha, ili waone umuhimu wa kutumia
usafiri wa haraka.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi wa Utawala na
Rasilimali Watu wa DART, Dk. Eliphas Mollel, wakati aki-
fungua mafunzo ya siku mbili kwa vijana wafanyakazi wa
muda.

Vijana hao wamemaliza vyuo mbalimbali nchini na wan-
apewa mafunzo hayo, ili wakafanye kazi kwa muda kwenye
mifumo ya DART kama sehemu ya mafunzo kwa vitendo,
ili wapate uzoefu wa kuajiriwa sekta ya umma au binafsi.

Dk. Molle alisema vijana hao wanapaswa kuwa na lugha
nzuri ya kuwavutia wateja, ili waweze kuona uzuri wa ku-
tumia usafiri huo wa haraka na kuachana na matumizi ya
daladala na magari binafsi kwenda kazini.

“Unapotoa huduma lazima utambue kuwa unawahu-
dumia wananchi na sisi tunahudumia zaidi ya wananchi
150,000 kwa siku. Sasa ili kuwafanya wapende usafiri wetu
lazima tuwe na lugha za kuvutia,” alisema

Pia alisema huduma nzuri zitakazotolewa na watumishi
hao, zitasababisha watu wanaotumia usafiri huo kuongeze-
ka na iwapo hawatatoa huduma bora wanaweza kupungua.

Alisema vijana hao wanapaswa kutimiza wajibu wao wa
kuhakikisha wale wanaotakiwa kupewa kipaumbele kama
wazee na wajawazito wanahudumiwa kwa haraka na kwa
ufanisi.

“Unapomuona mjamzito akiwa kwenye foleni, una-
takiwa kumfuata na kumwambia kwamba hatakiwi kukaa
kwenye foleni. Unamwelekeza sehemu ya kukaa au muda
wa wanafunzi hakikisha wanapewa kipaumbele,” alisema.

Dk. Mollel alisema kwa sasa wameainisha mabasi ya wa-
nafunzi wakati wa kwenda shule na kurudi hivyo ni wajibu
wa watumishi wa DART kufahamu hilo.

Alisema kujali wateja ni jambo muhimu kwenye biashara
yoyote ile duniani, kwani kinyume na hilo wateja wengi
watahamia kwa watu wenye lugha nzuri na wenye kujali
wateja wao.

“Mfano nakuja kwenye duka lako wewe hujali unaen-
delea kuchati na simu mimi siwezi kuvumilia nitaondoka
kwenda kwenye duka ambalo mhusika atanijali, sasa uki-
fanya hivyo mara nyingi unapoteza wateja wengi,” alisema
Dk. Mollel

Alisema usafiri wa haraka umesaidia sana watu kuwahi
kazini na kwenye shughuli mbalimbali za kibiashara tofauti
na ilivyokuwa kabla ya kuanza kwa usafiri huo.

“Zamani kutoka Kimara hadi Feri watu walitumia saa
hata mbili, lakini kwa sasa kutoka huko Kimara hadi Feri
unatumia dakika 35 tu, haya ni mapinduzi makubwa kwe-
nye usafirishaji,” alisema.
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Tanzania na
USAID wateta
kuinua kilimo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, amekutana na kufanya
mazungumzo na Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa (USAID),
Kate Somvongsiri, katika Ofisi za

Katika mazungumzo hayo
hayo, viongozi hao walijadili kwa
kina kuhusu vipaumbele vya seri-
kali katika Wizara ya Kilimo.

Pia walijadili umuhimu wa
kutatua tatizo la kukosekana
tija na uzalishaji mdogo kwenye
mazao ya wakulima, ili kutafuta
mwarobaini wa kuongeza tija na
uzalishaji wa mazao ya kilimo
nchini.

Viongozi hao pia walijadili
umuhimu wa kuongeza nguvu na
umuhimu katika sekta ya utafiti,
ili kubaini nini kinahitajika katika
ardhi ya kilimo kwenye maeneo
mbalimbali ya wakulima nchini,
ili wakulima watambue mazao
yanayokubalika katika maeneo
yao pamoja na kutambua aina na
kiasi cha mbolea kinachohitajika.

Vilevile, majadiliano hayo yali-
jikita pia kwenye umuhimu wa
kuboresha huduma za ugani, am-
bapo Waziri Mkenda alibainisha
kuwa tayari wizara yake imeanza
kuchukua hatua madhubuti iki-
wa ni pamoja na kuwawezesha
maofisa ugani kuwa na pikipiki
ambazo zitawarahisishia ku-
wafikia wakulima kwa wakati.

Viongozi hao pia walijadili
umuhimu wa Ugharamiaji wa Kil-
imo (Agro Financing), pamoja na
kuwekeza kwenye Kilimo Anga.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID,
Kate Somvongsiri, alimweleza
mwenyeji wake kuwa dhamira ya
kushiriki katika kikao kazi hicho
ni kujitambulisha kwake kujua
vipaumbele vya wizara na kuan-
daa mkakati wa namna ya kush-
irikiana na serikali katika kutatua
vikwazo vya kilimo.

Mwongozo utoaji chakula elimumsingi wazinduliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua mwongozo
wa utoaji wa huduma ya chakula
na lishe kwa wanafunzi wa eli-
mumsingi, ili kuondokana na tatizo
la utoro na kuongeza kiwango cha
ufaulu.

Mwongozo huo umeandaliwa
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kwa kushirikiana na
shirika lisilo la kiserikali la Project
Concern International (PCI) kwa
ufadhili wa Serikali ya Marekani
kupitia Idara ya Kilimo (USDA),
ambao unalenga wazazi na wadau
mbalimbali wa elimu kutambua
umuhimu wa huduma hiyo.

Akizindua mwongozo huo jana
ara hiyo, Dk. Leonard Akwilapo,
alisema takwimu za mwaka 2021
zinaonyesha kuna shule 23,835
za elimumsingi zenye wanafunzi
13,708,242, jambo linalochangia
umuhimu wa utekelezaji wa
mwongozo huo.

“Kuna uhusiano mkubwa sana
kati ya afya ya mwanafunzi na
maendeleo yake kitaaluma, kuna

madhara makubwa kwa wanafunzi
kukosa chakula shuleni, ikiwa ni
pamoja na kukosekana kwa usiki-
vu wakati wa ujifunzaji, mahudhu-
rio kuwa hafifu kusababisha utoro
na wengine kukatisha masomo,”
alisema.

Mtendaji huyo wa wizara alise-
ma hali hiyo pia husababisha
kushuka kwa ufaulu wa wanafunzi
katika majaribio ya mitihani yao.

“Upatikanaji wa chakula na lishe
shuleni utaongeza hali ya wanafun-
zi kukaa shuleni na kuwa tayari
kujifunza, alisema.

Alifafanua kuwa Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014 ina-
tamka wazi utoaji wa huduma
muhimu, ikiwamo chakula bora ni
muhimu kuzingatiwa.

“Utoaji wa huduma umekuwa
ukitekelezwa kwa namna na
viwango tofauti, baadhi ya wa-
nafunzi wamekuwa wakinufaika,
sasa serikali imeandaa mwongozo
huu wa Kkisera, ili kuleta urat-
ibu wa kitaifa ~ ambao utanufai-
sha wanafunzi wote wa shule zote
nchini,”alisema.

Alizitaka idara zote za serikali

na wizara kuhakikisha zinasima-
mia utekelezaji wa mwongozo na
kuhimiza wadau kusoma mwon-
gozo na kila mmoja kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo.

Alibainisha kuwa mwongozo
huo umeweka utaratibu wa upa-
tikanaji wa chakula, vyanzo vya
upatikanaji wa chakula, mifumo ya
uchangiaji, aina ya vyakula, mahi-
taji muhimu, wajibu na majukumu
ya watekelezaji, ufuatiliaji na tath-
mini.

“Nitoe wito kwa wadau wote wa
elimu kushiriki kuchangia utoaji
wa chakula na lishe kwa kuwa su-
ala hili ni mtambuka linahitaji ush-
irikiano ni matumaini yangu kuwa
kila. mmoja atasoma mwongozo
huu na kutekeleza majukumu yote
ipasavyo,”alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa PCI,
Nicolas Ford, alisema shirika hilo
lilitekeleza mpango wa chakula
kwa elimu mkoani Mara, ambao
umeonyesha mafanikio mbalim-
bali, ikiwamo kupunguza utoro
na kuboresha mahudhurio kwa
asilimia 89 kutoka asilimia 84.5
mwaka 2017.

Alisema mpango huo pia ume-
saidia kuongezeka kwa uelewa wa
wazazi na kuongeza kiwango cha
uchangiaji mazao ya chakula hadi
kufikia tani 1,662 mnamo Septem-
ba 2021.

Kamishna wa Elimu, Dk. Ly-
abwene Mtahabwa, alisema pamo-
ja na juhudi za serikali za kubore-
sha miundombinu ya ujifunzaji
na ufundishaji, hazitatoa matokeo
tarajaji kama litasahaulika suala
la upatikanaji wa chakula kwa wa-
nafunzi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya Jamii,
Stanslaus Nyongo, alisema Bunge
linaunga mkono mwongozo huo
na kutoa wito kwa wabunge na
madiwani kuendelea kuhamasi-
sha jamii kushiriki katika utoaji wa
chakula shuleni.

Mwakilishi wa Balozi wa Mareka-
ni, Benjamin Mtaki, akitoa maelezo
ya shirika la USDA, alisema Dola za
Marekani milioni 67, zimetumika
kwa miaka 10 kutekeleza Mpango
wa Chakula kwa Elimu (FFE),
ambao ulitekelezwa kwa awamu
kuanzia mwaka 2010.

o

Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza,
Robert Gabriel
(mwenye shati
jekundu), ak-
itoa maelekezo
kwa viongozi
wa Wakala

wa Barabara
Tanzania (TAN-
ROADS), alipo-
fanya ukaguzi
wa miundom-
binu mbalim-
bali baada ya
kuondolewa
kwa wafanya-
biashara wa-
dogo maarufu
kama machinga
katika maeneo
yasiyoruhusi-
wa, mkoani
humo mapema
wiki hii. PICHA:
ROSE JACOB

Wateja Vodacom M-Pesa kupewa gawio bilioni 5.1/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano ya Vo-
dacom Tanzania, imeanza kutoa
mgao wa Sh. bilioni 5.1 kwa watumi-
aji wake zaidi ya milioni 10, ikiwa ni
sehemu ya faida iliyopatikana kwe-
nye akaunti za M-Pesa.

Malipo haya yanatarajiwa kuka-
milika kesho, ambapo wateja wote
watakuwa wameshapokea mgao
Wwao.

Akifafanua kuhusu gawio hilo la

M-Pesa, Mkurugenzi wa M-Pesa, Epi-
mack Mbeteni, alisema jana kuwa:
“Tuna furaha kubwa sana kuona
kuwa pamoja na changamoto za
mazingira ya biashara ambayo wa-
teja wetu wamekuwa wakikabiliana
nayo, huduma ya M-Pesa inaen-
delea kuwa msingi wa shughuli za
kibiashara nchini.

“Tuko katika mchakato wa ku-
gawa Sh. bilioni 5.1 kwa wateja wetu,
ambao wamekuwa wakitumia mfu-
mo wetu kwa kipindi hiki na malipo

yanaingia moja kwa moja katika
akaunti zao za M-Pesa.”

Alisema faida italipwa kwa wa-
teja, mawakala, wakala mkuu na
wadau wengine wa kibiashara wa
M-Pesa kulingana na matumizi yao
ya huduma za M-Pesa.

Alifafanua kuwa gawio linatege-
mea kiasi cha matumizi ya huduma
katika kipindi hicho cha robo ya pili
yamwaka. “Shughuli hizo ni pamoja
na kuhamisha pesa, kulipa bili, un-
unuzi wa muda wa maongezi na

mengine.

“Kwetu  Vodacom Tanzania,
dhamira yetu ni kuhakikisha kuwa
mfumo huu wa M-Pesa unaendelea
kuwa mfumo unaoendana zaidi na
mahitaji ya wateja,” alisema.

Vodacom M-Pesa ni mfumo
wa huduma za kifedha kwenye
mtandao wa simu uliozinduliwa
na Vodacom Tanzania Plc mwaka
2008.

Kwa sasa ukiwa umesajiliwa na
shirika la GSMA na ukiwa na wa-

tumiaji zaidi ya milioni 10, mfumo
wa M-Pesa umeongeza kwa kiasi
kikubwa ushirikishwaji ~ kifedha
pamoja na shughuli za kiuchumi
nchini.

Wateja wanaweka na kutoa pesa
kutoka kwenye akaunti zao za M-
Pesa kupitia mtandao wa mawakala
Zaidi ya 108,000 nchi nzima.

Mtandao wa M-Pesa unaungani-
sha biashara, benki na taasisi za
serikali katika kuwezesha miamala
kidigitali.
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Shirika lashauri
vyakula rutublshl

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali linalo-
jishughulisha na masuala ya kuimari-
sha masuala ya lishe duniani (GAIN),
limeshauri shule nchini kutumia
vyakula vilivyorutubishwa ili ku-
punguza utapiamlo na udumavu kwa
watoto.

Meneja Mradi wa Urutubishaji
Vyakula kutoka Gain, Archard Nge-
mela, alitoa rai hiyo jana jiji
katika banda la maonyesho la shirika
hilo kwenye uzinduzi wa Mwongozo
wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma na
Lishe Shuleni.

“Natoa rai kwa wenye shule ku-
nunua kwa wakulima nafaka zenye
virutubisho na kuweka kwenye shule
ili kusaidia watoto kukua kiakili na
kimwili,"alisema.

Alisema serikali imejitahidi kuweka
miongozo ya kuhakikisha vyakula shu-
leni vinakuwa vimerutubishwa.

“Mwitikio unaongezeka licha ya
wengine walikuwa na mashaka na
vyakula vinavyoongezwa virutubisho
wakidhani kuna madhara katika afya,
lakini kadri wanavyoelimishwa na ku-
hamasishwa wanaondokana na dhana
hiyo,"alisema.

Ngemela alitoa wito kwa wadau
kushiriki kuhamasisha kwenye shule
ili wanafunzi wapate vyakula vilivy-
orutubishwa.

“Wazalishaji wako tayari kuchangia
uzalishaji wa lishe shuleni kwa kuwa
wanahitaji soko, kwa hiyo shule
zikiweka mikakati kupitia kamati
zinazohusika na vyakula wakahi-
taji vyakula vilivyorutubishwa kwa
mujibu wa miongozo, uhitaji ukiwa
mkubwa tutapata wazalishaji wengi na
unga utazalishwa wa kutosha,"alisema.

Akizungumzia utekelezaji wa mradi
wa masuala ya lishe Kanda ya Ziwa,
meneja huyo alisema taarifa za lishe
zilizotolewa na serikali zilionesha
kuwepo na tatizo la utapiamlo na udu-
mavu kwenye mikoa ya kanda hiyo.

“Moja ya virutubisho vinavyowekwa
kwenye unga wa mahindi ni madini ya
chuma ambayo yanasaidia kuongeza
damu kwa wanawake wenye umri wa
kuzaa,"alisema.

Alibainisha kuwa wamejipanga
kwenda mikoa mingine kutoa elimu
na kuhamasisha matumizi ya vyakula
vilivyorutubishwa shuleni.

“Gain tunafanya kazi na wadau
mbalimbali katika urutubishaji chaku-
la, tunashiriki kuwawezesha katika
virutubishi na kuwapa mafunzo ya
uboreshaji, tunafanya kazi na TFNC
katika kuhamasisha vyakula vilivy-
orutubishwa, tunafanya kazi na wadau
kama Sanku katika utoaji wa mashine,”
alisema.

“Pia tunafanya kazi ya urutubishaji
vyakula kibaiolojia. Tunashirikiana na
wenzetu wa Harvest Plus, ili kupata
virutubishi vingi muhimu kwa ajili ya
watoto wetu shuleni,” aliongeza.

Naye Ester Simfukwe kutoka Shirika
la Harvest Plus, alisema wanashiriki-
ana na Gain kuhamasisha matumizi ya
mbegu na nafaka zenye virutubisho
vingi hasa chuma na Vitamin A.

Alisema tayari wamefikia mikoa tisa
kwenye kanda mbalimbali ambapo
kuna mahindi na maharage yanapati-
kana kwa ajili ya mbegu na nafaka.

-Ummy azipa AZAKI Kibarua madiwani

Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Rais, Tawala za

Mikoa na Serikali za

Mitaa (TAMISEMI), im-

ezitaka Asasi za Kiraia
(AZAKI) kuwajengea uwezo madi-
wani kwenye halmashauri juu
ya masuala mbalimbali ikiwamo
usimamizi wa fedha na miradi ya
maendeleo.

Waziri wa Nchi, TAMISEMI,
Ummy Mwalimu, aliyasema
hayo juzi alipokuwa akifunga
hapa huku akisema hatua hiyo
itasaidia kujisimamia kwenye

shughuli zao za kimaendeleo na
kiuchumi.

“Napenda kuwapongeza sana
kwa elimu mnayotoa kwa wa-
nanchi kwa kuwajengea uwezo.
Lakini naomba mwende mbali
zaidi kuyafikia mabaraza ya
madiwani kwenye halmashauri
zetu ili nao wajengewe uw-
ezo wa kusimamia halmashauri
kwenye matumizi ya fedha
na ufuatiliaji wa shughuli za
maendeleo,”alisema.

Aidha, Waziri Ummy alisema
serikali itaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa mshirika hayo na kuyasi-
hi kuendelea kutoa huduma

bora kwa wananchi ili kuchangia
maendeleo ya nchi.

“Kwa kutambua mchango
wa AZAKI, natoa wito kwenu
kuendelea kushirikiana na kui-
hudumia jamii ambayo Asasi
hizi mmekuwa mkifanya kazi ni
Zuri kwa kuiﬁkia jamii hasa wa-

halmashauri,”alisema.

Hata hivyo, alitoa wito kwa
sekta binafsi kuwekeza kuchangia
ukuaji wa maendeleo ya jamii na-
taifa kwa ujumla.

Awali, Mratibu wa Wiki ya
Azaki na Mshauri wa Foundation

for Civil Society (FCS), Justice
Rutenge, alibainisha kuwa katika
wiki hiyo kumekuwapo na mi-
jadala mbalimbali iliyowakutani-
sha wadau wa asasi , Wabunge,
Makundi Maaalum na wananchi
na ililenga kujadili masuala ya-
nayohusu ustawi wa nchi na
maendeleo ya taifa.

“Mwaka huu wiki hii imekutan-
isha zaidi ya AZAKI 300 kuanzia
siku ya ufunguzi na baadaye kush-
iriki kwenye mijadala mbalimbali
iliyowawezesha kutoa mawazo
yao juu ya masuala mbalimbali
ya ustawi wa jamii na taifa kwa
ujumla,”alisema.

Imamu wa Msikiti wa Nughe, |
aliyelazwa wodi ya kmamama kat|ka Hosp|tal| va Rufani ya Dodoma ana, ambapo zaidi ya wagonjwa 400 Wal|nufa|ka na msaada huo.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mpango kutambua wagonjwa TB kwa 75%

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MPANGO wa Taifa wa Kudhibi-
ti Kifua Kikuu na Ukoma (NTLP)
umejipanga kuwatambua wag-
onjwa wa kifua kikuu ili kupata
matibabu mapema na kupun-
guza vifo vitokanavyo na ugonjwa
huo kwa asilimia 75.

Meneja wa Mpango huo,
Riziki Kisonga, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kwenye ta-

masha la Dodoma lililojumuisha
taasisi mbalimbali za afya.
Alisema hadi sasa mpango huo
umewatambua wagonjwa kutoka
asilimia 45 kwa mwaka 2015 hadi
asilimia 64 kwa mwaka 2020.
Kisonga alisema idadi ya wag-
onjwa wa TB kidunia ni milioni
nane huku Tanzania wakiwa
173,000 ambao wanatambulika.
“Kulingana na takwimu hizo tu-
najitahidi kuhakikisha wagonjwa
wote tunawafikia na kuwapa
matibabu,”alisema Kisonga.

Alisema kwa sasa kuna kliniki
tembezi tano ambazo zimeg-
awanywa katika Kanda tano na zi-
natembea kwenye mikoa ili kutoa
elimu na kuwafikia wagonjwa.

“Tayari tumewafikia wagonjwa
wa kifua kikuu hapa nchini kwa
asilimia 95 ni hatua kubwa sana
kwa kitengo hiki na kuongeza
kuwa wanahitaji kufikia asilimia
100 ili kuukabili ugonjwa huu,”
alisema. Alitoa wito kwa wa-
nanchi kuhakikisha wanajitokeza
kutibiwa ugonjwa huo kwa saba-

bu mgonjwa mmoja wa kifua ki-
kuu ana uwezo wa kuambukiza
watu 20 kwa wakati mmoja.

Kuhusu ugonjwa wa ukoma,
meneja huyo alisema wamepan-
ga hadi kufikia 2030 kuwa wame-
tokomeza ugonjwa huo.

Kwa upande wake, Waziri wa
Afya, Maendeleo yua Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, alisema jamii inapaswa
kujitokeza kupima ugonjwa huo
kutokana na kuambukiza kwa
haraka.
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HABARI ZANZIBAR

Chanzo wabunifu Kukosa fursa bayana 1

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UKOSEKANA kwa eneo

maalum la kuwaende-

leza wabunifu katika

ujasiriamali, kumesaba-
bisha wabunifu vijana kupotea na
kutotimiza malengo yao visiwani
Zanzibar.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuru-
genzi Mkuu wa Wakala wa Kuen-
deleza Viwanda Vidogo na vya Kati
Zanzibar (SMIDA), Soud Said Alj,
wakati akitangaza washindi wa
shindano la ubunifu katika kilele
cha maadhimisho ya miaka 76 ya
Umoja wa Mataifa (UN) kwenye
ukumbi wa Sheikh Idris Abdul-
wakil, Kikwajuni Zanzibar.

Alisema sekta ya ubunifu inaka-
biliwa na vikwazo vingi, ikiwamo
kutokuwa na sehemu ya kuwaen-
deleza wabunifu na baada ya ku-
fanya ubunifu, hupotea na taasisi
mbalimbali kutokuwa na taarifa
rasmi kuhusu kuwapo kwao.

Hatua hiyo alisema imesabaisha

wabunifu walioibuliwa kuvunjika
moyo kuendeleza kazi za ubunifu.

Kutokana na hali hiyo, alisema
SMIDA inaandaa mpango wa ku-
waendeleza wabunifu na kukuza
ubunifu wao, ili kusiadia nchi ka-
tika uchumi.

“Kwa hatua hizo wabunifu wetu
watajikwamua kiuchumi, ili kuen-
deleza taifa likiwa na vijana wenye
uvumbuzi hasa katika uzalishaji,
TEHAMA (Teknolojia ya habari na
mawasiliano), uchumi wa bluu na
kuifanya Zanzibar kuwa kitovu cha
biashara,” alisema.

SMIDA, alisema imeanza ma-
zungumzo kupitia Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha anae-
shughulika TEHAMA, ili kuandaa
mpango wa kuwaweka pamoja
wabunifu, ili Zanzibar kuwa kituo
cha kutoa huduma tofauti duniani
katika teknolojia.

Mshindi wa kwanza katika
shindano hilo, Hamid Abdallah
Wailu, aliyebuni mfumo wa upi-
maji wa mafuta ya taa, petroli na
dizeli katika matangi ya kuhifadhia

mafuta, alisema mfumo huo utae-
pusha ajali za moto ikiwamo mili-
puko katika vituo vya kuhifadhia
mafuta.

Pia alisema mfumo huo utao-
nyesha ongezeko la joto kwenye
matangi hayo na kuwezesha ku-
fungua mfumo wa upumuaji, ili ku-
punguza joto sambamba na kujua
kiwango cha mafuta kinachoingia
na kuuzwa katika soko.

“Mfumo huu mbali ya kupun-
guza ajali za moto katika bohari
na vituo vya mafuta, pia utaweka
udhibiti wa taarifa zinazohusiana
na mafuta yanayoingia nchini kwa
wadau popote alipo,” alisema Ha-
mid.

Naye Barke Ukusi, aliyeshika na-
fasi ya pili katika shindano hilo ku-
tokana na kuvumbua mfumo wa
kufuatilia mwenendo wa samaki
na utoaji wa taarifa za ajali baharini
uitwao ‘Samaki Mtandaoni’, alise-
ma mfumo huo utasaidia kutatua
matatizo ya wavuvi na kuongeza
tija na ufanisi kwenye kazi zao.

“Mfumo huu utaondoa changa-

moto ya wavuvi kuvua kwa kuba-
hatisha na kutoa taarifa kwa waka-
ti inapotekezea ajali na kupata
msaada wa haraka, pia mfumo
utakuwa na kifaa cha kuvutia sa-
maki,” alisema.

Kwa mujibu wa Barke, amevum-
bua mfumo huo kutokana na va-
vuvi kukosa soko la kuuzia samaki
na kutokuwa na maendeleo hasa
ikizingatiwa kuwa wavuvi wengi ki-
pato chao ni kidogo, hivyo mfumo
wa samaki mtandaoni kutawez-
esha watu kununua samaki kupitia
mtandaoni.

Alisema  changamoto inay-
owakabili wabunifu Zanzibar ni
kutokutambulika serikalini, hivyo
kusababisha ubunifu wao kufifia
na hatimaye kukata tamaa.

Kutokana na ubunifu huo,
Rais wa Zanzibar, Dk Hussein Ali
Mwinyi, aliwapongeza vijana hao
kwa ubunifu na kuahidi kuwa seri-
kali itatengeneza eneo maalum
la vijana kufanya ubunifu na ku-
hakikisha serikali inawasadia vi-
jana hao.

e

Mkuu wa Wilaya ya Kalambo, mkoani Rukwa, Tano Mwera (kulia), akizungumza na Maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), waliofika
wilayani humo jana, kwa ajili ya kufanya kampeni ya utoaji elimu kwa mlipakodi, mlango kwa mlango. PICHA: TRA

Waziri aagiza uchunguzi moto hotelini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo ya
Kale, Leila Mohd Mussa, amelita-
ka Jeshi la Polisi Mkoa wa Kusini
Unguja na Shirika la Bima Zan-
zibar (ZIC) kuharakisha kufanya
uchunguzi wa kujua chanzo cha
moto katika hotel ya Arabian
Night, Paje Mkoa wa Kusini Un-

guja.

Leila aliyasema hayo jana al-
ipofika hotelinui hapo kwa lengo
la kuangalia athari iliyojitokeza
na kutaka kujua chanzo cha
moto huo, ambao umesababisha
hasara kubwa.

Alisema serikali inathamini
uwapo wa wawekezaji nchini
na wanachangia asilimia kubwa
pato la taifa, hivyo itahakikisha
mmiliki wa hoteli hiyo anapata
haki yake, ili kuendelea na shu-

ghuli za ujenzi.

Naye msimamizi wa ujenzi
wa hoteli hiyo, Khamis Mahadhi
Mohd, aliishukuru serikali kwa
kuthamini uwapo wao na kuiom-
ba kusogeza huduma za uzimaji
moto hasa katika maeneo ya
hoteli. “Tunaiomba serikali
kuwa na kituo cha zima moto
na uokozi katika hoteli za kitalii,
ili kuokoa mali kwa wakati pale
maafa yanapotokea,” alisema.

Meneja Uhusiano wa Benki ya
CRDB anayeshughulikia bima,
Hamida Juma, alisema hatua za
awali zimeshafanyika na kuahidi
kumpatia fidia mara tu uchun-
guzi utakapokamilika.

Chanzo cha moto huo pamoja
na gharama ya vitu vilivyoungua
bado haijajulikana. Moto huo
umeteketeza vitu mbalimbali.,
likiwamo paa la hoteli na baadhi
ya vifaa vilivyokuwamo hotelini.

Benki yasisitiza
uamuzi sahihi
katika ujenzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MENEJA wa Uhusiano wa
Benki ya NCBA, Mulindwa

: Tishekwa, amesema ujenzi

wa aina yoyote unahitaji ua-
muzi sahihi, ambao unawez-
eshwa na taarifa za kutosha
ikiwamo namna bora ya ku-
pata usaidizi wa kifedha, ili
kukamilisha kilichokusudiwa.

Akizungumza hivi karibuni
katika maonyesho ya ny-
umba (Home Expo Zanzibar)
yaliofanyika mjini Zanzibar,
alisema NCBA inaamini kuwa
kila mtu anayo fursa ya
kuishi kwenye nyumba bora,
haijalishi ana kipato cha aina
gani.

Tishekwa alisema benki
hiyo ina rasilimali za kum-
wezesha kumiliki nyumba
kwa kukopa na kulipa kidogo
huku akiendelea na shughuli
zake za maisha ya kawaida.

“Nchi inatakiwa kuwa na
miundombinu ya kisasa,

ili kuwawezesha wananchi
wake kuzifikia huduma
mbalimbali za kila siku kwe-
nye maisha yao. Kwa hiyo,

tunakaribisha kampuni na

watu wenye miradi ambayo
inahitaji usaidizi wa kifed-
ha,” alisema.

Alisema kuwa benki hiyo
ikiwa ni taasisi ya kifedha,
inayo wajibu wa kuhakikisha
wananchi wananufaika na
huduma wanazotoa pamoja
na kuchangia ujenzi wa taifa.

Pia alisema maonyesho
hayo ni muhimu kwa ukuaji
wa sekta ya ardhi, hivyo ni
vyema yakafanyika kila
kona ya nchi na fursa bado
ni kubwa kwa maendeleo ya
wananchi.

Waziri wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi Zanzibar,
Riziki Pembe Juma, alisema
matumizi bora ya ardhi yana
lengo la kuleta misingi imara
na malengo ya maendeleo
endelevu ya Zanzibar.

Aidha, alisema maonye-
sho hayo ni mwanzo katika
kutangaza fursa za makaazi
ndani ya Zanzibar hivyo
wananchi wana kila sabubu
va kujipongeza na kufurahia

: jambo hilo.

Alisema kabla ya Mapindu-
zi ya mwaka 1964 wananchi
walikuwa wakiishi katika ny-
umba zisizo na ubora zilizo-

: jengwa kwa nyasi na zingine

kwa mawe, lakini baada ya
Mapinduzi, wananchi
waliishi katika nyumba za
kisasa.

Pia alisema maonyesho
hayo ni fursa muhimu kwa
wadau wote wakiwamo
wazalishaji wa bidhaa vi-
wandani na wadau wengine
kuwekeza Zanzibar.
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BASI SAWA

Konde yupo High School

DU! Mjini kuna mambo. Hutakiwi kukosa bando. Yule mkali

wa bongo fleva, Harmonize, baada ya Ali Kiba kutoa al-

bamu yake aliyoiita ‘One Only King’, akaona isiwe tabu. Na

yeye amefyatua albamu yake mpya ambayo ameipachika
jina la ‘High School'.

Hii ina ngoma 20 kali, ambazo mashabiki wake wataku-
wa wakichizika nazo.

Ndani ya albamu hiyo kuna mikwaju ya adabu kama vile

‘Sorry’, ‘Out Side’, ‘Serious Love',Always’, ‘Why’, “Turn Up/,
‘Usia’, ‘Mtaje’, na ‘Dunia’.

Ngoma zingine ni ‘Mdomo’, Infiencer’, ‘Mood’, ‘Single’,
‘What do you Miss', ‘Ichant Stop’, ‘One Quetion’, ‘Sad-
akalawe’, ‘Muziki’, ‘Kamaliza' na ‘Teacher.’

L | TS

Nature umekKipiga na
Boban? Unatisha

KUMBE bwana, Juma Nature kama asingekuwa msanii wa
bongo fleva na hip hop, angekuwa mchezaji mkubwa tu
hapa nchini.
: Keshakipiga na wachezaji

ambao walikuwa mastaa
wakubwa nchini, Haruna Moshi
‘Boban’ na Athumani Chuji
ambao kwa sasa hawachezi
soka la kiushindani. Ni mmoja
tu ambaye anacheza Ligi Kuu,
Kelvin Yondani.

“Baba alinikataza kucheza
mpira, yaani umaarufu wangu

ya @ﬂ@@@

Usaliti mapenzi
ulikuwepo toka ‘longi’

Na Adam Fungamwango

NANI kasema eti siku hizi
ndiyo kuna usatili wa map-
enzi? Kumekuwa na dhana
kuwa kizazi cha sasa ndicho
kimezidi kwa kufanya usaliti,
si wanawake wala wanaume.

Lakini ukitaka kujua sivyo,
hebu fuatilia nyimbo za
miaka ya nyuma. Nazo ziliku-
wapo za usaliti. Mwanamuzi-
ki na msanii ni kioo cha jamii.
Anachokiimba au kukitoa
ndiyo kipo kwenye jamii
kwa wakati huo. Kwa maana
hiyo kama kuna nyimbo za
zamani ambazo wanamuziki
wanaimba kuhusu usaliti wa
mapenzi, ina maana huko
miaka ya nyuma jambo hilo
pia lilikuwapo.

Kwa ushahidi hapa tut-
aangalia nyimbo tano tu,
ambazo wanamuziki wanal-
alamika juu ya kusalitiwa
kimapenzi.

KUPATWA KWA MWEZI-
MWENGE JAZZ

Bendi inayomilikiwa na
Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ), katikati ya miaka
ya 1980, walifyatua wimbo
ulioitwa ‘Kupatwa kwa
Mwezi'. Ni wimbo unaomzun-
gumza juu va usaliti.

Baba anambembeleza binti
yake na kumwambia any-
amaze. Binti mdogo analia
kwa sababu mama yake
ametoroka nyumbani na
hajulikani alipo.

Baba anamwambia mama
yake ametoroka baada ya
kumpata bwana mwingine
ambaye ana pesa nyingi zaidi
yvake. Anamwambia avumilie
kwani siku si nyingi atampata
mama mwingine.

Anakwenda mbali zaidi

Jamaa alimchukua demu
akiwa choka mbaya huko
Mwanza, akaenda naye Dar
es Salaam. Jiji la raha na
karaha. Alipoanza kupendeza
tu, tabu ikaanza. Alipokwen-
da safarini Tanga na kurudi
hakumkuta Farida nyumbani.
Kama haitoshi, demu ana-
komba kila kitu na kumua-
cha mweupe kama unga wa
sembe. Mara nyingi waim-
baji wa zamani walikuwa
wanaimba vitu ambavyo ni
kweli vimetokea.

CHENGA YA MWILI-DDC
MLIMANI PARK

Mwishoni mwa miaka ya
1980 na mwanzoni wa miaka
ya 1990, DDC Mlimano Park
walitoa wimbo ya ‘Chenga va
Mwili". Ni kisa kinachohuzu-
nisha.

Jamaa aliletewa mtu ny-
umbani kwake ikidaiwa ni
mjomba wake. Aliyemleta ni
mchumba wake ambaye wa-
likuwa wanaishi wote, lakini
kwa ahadi ya kufunga ndoa.

Aliambiwa nyumbani kuna
matataizo, hivyo wanaon-
doka na mjomba wake
kulitatua. Wakati wanamua-
cha Uwanja wa Ndege, aliona
wanakumbatiana na kuingia
ndani ya ndege. Ndipo alipo-
gundua amepigwa chenga
ya mwili. Yule alikuwa na
mpenzi wake.

NENDA UKAISHI SALAMA-
UDA JAZZ BAND

Mtunzi marehemu Mikidadi
Seif alisema hili ni tukio la
kweli lililomtokea mwenyewe
miaka ya 1980. Mke wake
walimtoroka na kwenda
kuishi na rafiki yake. Kwa
uchungu ndipo alipotunga na
kuimba wimbo huu.

kama usingekuwa kwenye
muziki, basi ungekuwa kwenye
soka. Mimi ni bonge la straika,
nimecheza na kina Yondani,
Boban na Chuji, wenzangu

KUNA picha zimetrendi hivi sasa
zikionyesha kuwa mlimbwende wa
zamani na mwigizaji wa bongo movie,
Aunt Ezekiel alionekana yuko kwe-
nye vazi la harusi, akifunga ndoa na

kwa kusema alipokuwa na
mali nyingi, mke alimuoa
kama ‘mungu wa pili’, lakini
aliposimamishwa kazi, aka-
geuka, akamfilisi mali yote,

ni picha tu, alichoshindwa kukificha ni
hisia zake juu ya mpenzi wake huyo.
“Napenda kumwambia kuwa
nampenda sana.”
Kusah mwenyewe naye akasema

Ndoa ya Hamlsa Mob to
kweli au kamba?

wamekuwa mastaa kwenye mpenzi wake Kusah. kuwa anampenda sana Aunt Ezekiel akamtoroka. mika kusalitiwa na mkewe.
soka, mimi dingi akasema yaani Lakini mwenyewe ameshindwa ku- na anamheshimu. Tena kwa mtumishi wa
chakula nikutafutie mimi, hala- MMEMSIKIA DC wa Instagram, kaka wa Hamisa anasema ndoa zania, anatoka Ulaya wala siyo weka wazi kama ilikuwa ndoa au la. “Amenipa vitu ambavyo siwezi FARIDA-TABORA JA2Z ndani ‘hausi boi’ ambao

fu wewe unakwenda kucheza Mwijaku? Anasema kuwa staa, hiyo itafanyika bila kukusanya Afrika. Na harusi haina mchan- “Wao inawahusu nini? Tufunge tusi-  kuvirejesha. Itoshe kusema kuwa BAND ndiye akageuka bwana.

MAYA-MAFUMU BILAL

Marehemu Mafumu Bilal al-
itunga na kuimba wimbo wa
‘Maya’. Ni jamaa anayelala-

mpira, huo ujinga sitaki, tafuta
kazi nyingine na hii yote kwa sababu niliumia mbavu Hamisa Mobeto ataolewa mwa-
kwenye mechi,” anasema Nature. kani.
Akasema baada ya hapo aliingia rasmi kwenye muziki, Anamtaja mume mtarajia
baada ya kuachana na mambo ya soka. Anasema mpaka hatoki Bongo wala Afrika. Mwi-
sasa bado ana nguvu za kucheza soka, lakini alishaacha jaku ambaye anadai kuwa ndiye

Haya mambo yalitokea
zamani sana. Yanaendelea
na yataendelea. Kwa sababu
dunia ndivyo ilivyo.

mwanamitindo na mwimbaji, michango kutoka kwa mtu
yeyote yule na MC atakuwa
mwenyewe.

“Halina ubishi, Hamisa ndiyo
mwanamke mrembo zaidi nchini

Tanzania. Atakayemuoa si Mtan-

g0." anasema Mwijaku.

Haya wazamiaji, sherehe za
harusi hizo, hazina michango,
wala kadi, siku hizi mifuko ya
rambo hakuna, sijui mtabeba
nini?

funge inawahusu nini. Mimi nadhani
hicho ni kitu ambacho hawatakiwi
kujaji sana. lwe kweli au siyo kweli ni
maisha yetu sisi.” Anasema Aunt.
Wakati bibie huyo akishindwa ku-
weka wazi kama ile ilikuwa ndoa au la

[likuwa ni miaka ya katikati
ya 1970, wakati Tabora Jazz,
walipoachia kibao kiitwacho
‘Farida’.

nampenda sana,” anasema.

Anasema kuwa kwa Kipindi Kifupi
ambacho ameishi naye amepitia vitu
Vingi.

“Ni mwanamke wangu, shujaa
wangu, namkubali sana.” Kusah huyo.

zamani.

HASSANSADATY SAIDNDIMBWA  MERRY LAZARO

Mji wa laana: Mzee mpenda wasichana

Na Adam Fungamwango

MAPENZI ni kuridhiana na

si kulazimishana. Hata kama
msichana akimpenda mwa-
naume mtu mzima,hakuna
tatizo kama wameridhiana.
Tatizo linakuja pale kulazimis-
hana. Kuna baadhi ya watu
wazima, wanapokuwa na ma-
daraka, vyeo, utajiri au nguvu
fulani kwenye jamii, hutumia
kujinufaisha kwa kulazimi-
sha mapenzi kwa wanawake,
hata kama hawajaridhia kuwa

naye.

Siku zote mapenzi ni
mapenzi tu. Hata mtu awe
na cheo, pesa, mamlaka na
umaarufu, lakini bado huwezi
kununua penzi. Utakacho-
nunua ni Ngono tu.

Kwenye filamu ya ‘Mji wa
Laana’, kuna mzee mmoja
anaitwa mzee Mweleka. Huyu
amerithishwa nguvu za ajabu
na babu yake. Badala ya kuzi-
tumia kunufaisha wananchi

manufaa yake na kuua watu

wengi, kiasi cha kuogopwa
kama ukoma.

Imechezwa na wasanii Said
Ndimbwa, Hassa Danty, Mary
Lazaro, Bahati Sharifu, Nasma
Hamisi na wengineo.

Mzee Mweleka anafanya
kazi ya kuona wasichana
wadogo bila ridhaa yao. Wa-
nakubali kwa sababu ya hofu
va kuuawa. Mbaya kuliko zote
ni kwamba mtu yoyote mwe-
huo, kuna siku mkewe anak-
wenda kulala kwa mzee huyo.

Na hiyo ilikuwa ni lazima,
sivyo mume anakufa. Wa-
naume wengi waliridhia kwa
sababu baadhi yao waliuawa
kwa nguvu za kishirikina na
mzee huyo.

Mary, msichana mrembo
anayechipukia, anaonekana na
mzee huyo ambaye tayari ali-
kuwa ameshajipachika ufalme
akakolea na kutaka kumuoa.
Mary akakataa kwa madai
ana mchumba wake. Kwanza
mchumba huyo anakufa kifo

cha ajabu. Halafu mwanaume
yeyote aliyejitokeza kum-
kumbatia Mary anauawa.
Hasira za mzee Mweleka
kumkosa Mary, anasababisha
mtu yeyote akinywa maji

hicho asiyejulikana. Anafikia
kwa kijana Mwanjoke am-
baye mpenzi wake yupo kwa
Mweleka. Anamsimulia yote.
Anapita Mary, mgeni ambaye
jina lake Chiote anampenda.
Anambusu. Hakuna kilicho-

tokea, Mary anashangaa
kwani aliona laana ya vifo
vya wanaume, wanambusu
imepotea.

Kumbe mgeni yule ndiye
mkombozi, alikuja kuwakom-
alijua nguvu zote za mzee
huyo ziko wapi. Alikwenda
nyumbani kwake, anam-
vua kofia na pete. Mweleka
nguvu zikamuishia. Aka-
baki kama raia wa kawaida.
Kila msichana akarudi kwa
mpenzi wake, wake za watu
wakarudi kwa waume zao.
Mgeni Chiote akajichukulia
Mary wake.
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Sankara apeleka
Kiswahili Canada

WAIMBAJI wanne wenye asili
yva Congo DR, waishio nchini
Canada wameunganishwa na
lebo ya VL Production, ili kutoa
burudani kwa Kiswahili kama
njia mojawapo na kutangaza
lugha hiyo nje ya mipaka ya
Tanzania.

Mwanzilishi wa lebo hiyo,
Thomas Sankara, amewataja
waimbaji hao kuwa ni Aeli
G, Djed Banks, Noir na Wed
Wedundu, kwamba malengo
va lebo hiyo ni kukuza Kiswa-
hili na vipaji vya vijana nchini
humo na duniani kwa ujumla.

Amesema, kwa sasa Kiswa-
hili kinazidi kupata umaarufu
mkubwa katika nchi mbalim-
bali duniani, hivyo na yeye
ameona atumie lebo yake
kusaidia kukitangaza kupitia
muziki.

Janemena sasa
unajua umuhimu
wa mume

MNENGUAJI maarufu Janeme-
na ameamua kuweka wazi
kwamba sasa anajua kwa nini
baadhi ya wanawake hawataki
kuwatambulisha wanaume zao
mitandaoni.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, amesema kuna
wanawake wenye uchu, ambao
wanasubiri wanaume kutambu-
lishwa ili kuwabeba.

“Kila mwanamke hataki ku-
muonyesha mume wake katika
mitandao ya kijamii, hii ina-
tokana na tabia ya wanawake
wenye uchu kuwabeba na
kuwaachia vilio” amesema.

Zlatan
hongera kwa
unalomfanyia

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Zlatan Ibile, amefanya maajabu
baada ya kumzawadia mwa-
nasheria wake Gari jipya LA
kifahari.

Mkali hiyo wa kuziki, aliweka
ujumbe na picha ya Gari katika
ukurasa wake wa Instagram,
akisema hiyo ni zawadi yake
ndogo kwa mtu wake muhimu.

“Nadhani ni mwanasheria wa
kushangaza, kila wakati unani-
fanyia mambo mengi chanya,
Nina uhakika hii inakufaa,”
ameandika Zlatan.

FAMILIA ya nyota wa muziki
kutoka nchini Nigeria, Burna
Boy imeendelea kutrendi
baada ya mdogo wake wa
mwisho wa kike, Nissi Ogulu
kuhusika kwenye vundaji wa
gari aina ya Range Rover toleo
jipya la mwaka 2022.
Kupitia kurasa zake za
mitandao ya kijamii ameo-
nyesha furaha yake ya kuwa
sehemu ya timu iliyohusika
kukamilisha gari hilo ambalo
wametumia miaka mitatu ku-
liunda.

Zayn huwezi
kumuumiza
mama mkwe

MWANAMUZIKI wa Marekani
Zayn Malik, anashikiliwa na
polisi kwa tuhuma ya kum-
shambulia mama mkwe wake
Yolanda Hadid.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, msanii huyo nyota am-
emshambulia mama wa mpenzi
wake Gigi, kwa kumchoma
na kumsababishia maumivu
makali.

Malik imearifiwa alijisalimi-
sha baada ya shambulizi hilo
lililotokea katika ranchi ya
mwanamke huyo huko Penn-
sylvania.
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ILIVYOKUWA ZA.MANI, LEO NA YAJAYO... _ o
Namna ulivyokuwa usafiri nchini

na safari ndefu malsha yallkotoka

.'“ p’ /

Na Adam Fungamwango

IKI iliyopita safu hii

ilikuwa na simulizi

ya namna makazi

yalivyozoa umaaru-
fu majina, hata kugeuka ubatizo
es Salaam.

Je wusafiri nao ukoje? Kuna
msemo ‘tumetoka mbali. Ni
nchini kote kila magari yaliyotam-
ba yalikuwa ya aina kadhaa, kwa
magari madogo mitaa ya mijini na
vijijini ilishikwa na magari mado-
go aina ya Landrover 109, ambayo
ilishika ofisi zote za serikali na wa-
nausalama.

Magari madogo ya kawaida
yalitekwa hasa na aina ya Peuge-
ot, kuanzia na aina 403, katika
miaka 1960 hadi mwanzoni mwa

miaka 1970.
Toleo la kwanza lilikuwa na
milango  yake inayofungika

kinyume na mwelekeo wa milan-
go ya magari ya sasa. Baadaye

zikaja Peugeot 404, ambazo
zilidumu miaka mingi
kutamba na

kwa kiasi kikubwa teksi mijini.

Kutamba kwa muda huo, ikap-
induliwa na aina ya 504, ambayo
watu maarufu na ‘mapedeshee’
ndio walitumia kujidai nazo.
Kuna wakati ziliingizwa kwa
wingi nchini, za pekee ambazo
kwa juu ilikuwa na sehemu ya
kufunua na usukani mkono wa
kushoto.

Kuna wakati serikali ilichukua
hatua kukamatwa magari hayo
ambayo yalipewa majina magari
kuwa nyingi sana zmekusanywa
iliko Uwanja wa Taifa sasa, zama
hizo zikiwa uwanja wa wazi na
palitumiwa na watu kujifunzia
uendeshaji magari.

Baadaye zikatoka Peugeot 204,
kisha 505, 305, kabla ya soko ku-
vamiwa na Wajapani na wenye
Peugeot kutoweka nazo nchini,
kutoka ofisi zake zilizokuwa mka-
bala na iliko hoteli Serena, Dar es
Salaam.

Gari aina nyingine zama hizo
zilizotamba, yalikuwapo magari
aina ya Ford Escort kutoka Mare-
kani, zilizotamba kuanzia mwis-
honi miaka mwa miaka 1969, am-
bazo zilitikisa mitaa ya baadaye ni
aina ya Ford Cortina.

Hizo zilikuwa maarufu kwa
huduma ya teksi zilitamba mi-
kunakumbukwa teksi gari aina
hiyo iliyoitwa ‘Safari na Muziki;
maana ilikuwa na waya mrefu wa
radio na muziki ‘unadunda’ nda-
ni.

Kikubwa kingine kwa gari hilo
ambalo kituo chake kilikuwa Te-
meke mkabala na iliko sasa Kituo
cha daladala Temeke Hospitali,
ingawaje liitamba mji mzima,
dereva wake alikuwa shabiki

Basi lililomilikiwa na Shirika la Reli Tanzania (TRC), zama hizo.

mkubwa wa klabu maarufu wa
rehani kwa mfano wa kubeti sasa,
kuhusiana na matokeo ya mechi
za vilabu Simba na Yanga, pale
zilipopambana.

Aina nyingine za magari zili-
zotamba wakati huo, ni Mercedes

Benz, zaidi zikimilikiwa na serikali
kwa ajili ya viongozi wakuu, huku
matajiri nao walionekana kuwa
nazo. Hadi sasa hiyo haijatakea ka-
tika milki ya magari aina ya Benzi.

MABASI JE?
Usafiri wa jijini daladala za leo

nao una mzizi mrefu. Ni tangu
uhuru hadi kufika katikati ya mi-
aka ya 1960, ambayo kulikuwapo
mabasi yaitwayo DMT, kwa
maana ‘Dar es Salaam Motor
Transport.

Ni aina ya mabasi ambayo yali-
dumu kati ya miaka ya 1970 DMT

ikagawanywa katika pande mbili,
moja Shlrlka la Usafiri Dar es Sa-
laam na mwa safari ndefu Ikaund-
wa, Kampuni ya Mabasi ya Umma
(KAMATA).

Hilo likaumbana na mabasi ya
safari ndefu, mali ya Shirika la Reli
Tanzania (TRC), ambalo lilitoa
huduma kufika maeneo ambako
hakuna reli, mathalan mikoa ya
Kanda za Juu Kusini.

Kulishuhudiwa  safari  aina
yake mabasi kati ya Dar es Sa-
laam na Kyela mkoani Mbeya
kuchukua siku mbili, inapotoka
Dar es Salaam, usiku wa manane
inakuwa Mikumi na asubuhi Ir-
inga.

Kote hapo inaposimamiwa
inakagulwa kiufundi na kui-
chukua muda usiopungua saa
moja na nusu au zaidi.

Kimsingi, hadi kufika Kyela ili-
fika usiku siku ya pili tangu ianze
safari na kwa walioekelea um-
bali kama Sumbawanga ilikuwa
maradufu, ndivyo ilivyokuwa
safari za wakati huo wa TRC,
vivyo hivyo kukawapo yanay-
oshabihiana na ule wa KAMATA.

Kwa binafsi yanayoelekea miji
ya Bukoba yalivuka nchi jirani ya
Kenya, kisha Uganda na kutokea
Mutukula hadi Bukoba mijini,
huku yaendayo Musoma alipita
Kenya na kutokea mpakani Ta-
rime.

Leo hii safari iliyochukua zaidi
ya saa 24 wakati huo, sasa nchi
chini ya saa 12. Mabasi mjini, nako
daladala tangu mwanzo wake na
mabsi aina ya Leyland Albion ka-
tika miaka ya 1960, iliyopita ma-
geuzi mengi, ikianzia na mabasi
aina Leyland Albion na kupitia
Leyland aina tofauti, hasa kuna
wakati zikatoka aina mpya za Ley-
land zikitumia mali ya UDA, baada
ya DMT kuvunjwa na kuzaliwa
KAMATA na UDA.

Hapo kwa na mvuto ambao
yaweza kuwa kichekesho “imen-
unuliwa nusu milioni, endesha
kwa umakini’ ndivyo aliyoandik-
wa dereva chini ya usukani wake.

Haikuchukua muda mrefu,
yakaanza kutolea aina mpya
nchini, mabasi na malori aina
mbalimbali zilizotamba, kama vile
Scania 82 nba Scania 101.

Mwanzoni kabisa mwa miaka
1980, kukawapo mabasi ambayo
yalikuwa yanatoa huduma kwa
‘kuiba ruti’ yakitoza bei shilingi
tano ikiwa juu sana kwa nauli
ya kawaida, miaka michache
baadaye ikaruhusiwa kwa jina
walilopewa katika ‘kuiba ruti’
la ‘daladala; mapema kabisa ya
mwaka miaka 1980, kwa msuku-
mo wa peke Waziri Mkuu Edward
Sokoine, na ndio imedumu nayo
hata baada ya kuipiku UDA katika
soko.

SIMULIZI ZAIDI JUMAMOSI
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Nyota va Rais Samia inavyong’aa
katika usawa wa uchumi Kijinsia

Na Mary Geofrey

NAMO Septemba 23,

mwaka huu, Rais Sa-

mia Suluhu Hassan,

alihutubia Mkutano
wa 76 wa Baraza Kuu la Umoja
wa Mataifa (UN), New York nchini
Marekani.

Katika mkutano huo, Rais Sa-
mia ameeleza jitthada za seri-
kali nchini kuongeza ushiriki wa
wanawake kiuchumi, ikiwamo
kuweka sera madhubuti na ma-
boresho ya mfumo wa bajeti un-
aopunguza idadi ya wanawake
na wasichana wanaoishi katika
umasikini.

Ameiambia Redio UN News
Kiswahili baada ya kumalizika
mkutano unaohusu usawa kijin-
sia, akifafanua ni safari ndefu, ila
mwelekeo upo.

Mkuu huyo wa nchi wa kwanza
mwanamke tangu kupatikana
uhuru, anasema hoja ya jinsia
lilianza kupigiwa kelele zama
za Rais Jakaya Kikwete, akirejea
Bunge la Katiba na dhana ili-
yoibuliwa 50 kwa 50.

Anatoa mfano, bunge la sasa
wanawake wako asilimia 38, la-
kini lililopita lilikuwa asilimia 34
hadi 35.

“Kwenye Baraza la Mawaziri
tulianza labda na asilimia 20, la-
kini mpaka uteuzi niliyoufanya
karibuni, umetuvusha mpaka
asilimia 36 na kazi inaendelea.
Tutaweka wanawake wengi,
pengine hatutafika 50 kwa 50’,
lakini tutasogea,” anaeleza Rais
Samia.

Pia, Rais Samia anasema kwa
makatibu tawala wa mikoa kuna
asilimia 46 wanawake na wa-
naume asilimia 54; wakuu wa
wilaya wamekomea asilimia 38,
akiwa na imani idadi itavuka kab-
la ya uchaguzi ujao

Anaendelea: “Mimi nachuku-
lia kwamba Tanzania tumepiga
hatua kubwa. Kwa sababu ku-
wapo kwangu hapa kulianza na
uamuzi wa makusudi kwamba
kutekeleza ile 50 kwa 50.”

CHIMBUKO LAKE

Rais Samia anarejea mzizi
wake, ulianzia ngazi ya bungeni
kwenda chini kama vile madi-
wani, lakini mwaka 2015 serikali
na Chama Cha Mapinduzi (CCM)
zikaanza kutekeleza kwenye nga-
Zi za juu.

“Ndio maana tukaamua ikiwa
rais mwanamume, basi Makamu
wa Rais atakuwa mwanamke,
akiwa Spika mwanamume, Nai-
bu Spika atakuwa mwanamke,”
anaeleza.

Anasema ameteua wanawake
katika nafasi za juu, kwenye
Baraza la Mawaziri, ikiwamo ku-
muongeza Balozi Liberata Mu-
lamula, hata ikafanya idadi ya
wanawake kufika asilimia 21 ya
mawagziri, kutoka asilimia 17 ali-
yoikuta.

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: MAKTABA.

Tangu kupatikana Uhuru mwa-
ka 1961, nchini hakujakuwapo
wanawake katika nafasi ya Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Mwanasheria
Mkuu, Waziri wa Ulinzi na taasisi
nyingi nyeti za dola.

JICHO LA JK

Rais Mstaafu, Jakaya Kikwete
anathibitisha hoja hizo akitoa
mfano wanafunzi waliomaliza
elimu ya juu katika Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), wa-
nawake 1,920 sawa na asilimia
46.6, kati ya 4,121

Kikwete, mhitimu na sasa mkuu
wa UDSM, anasema katika ma-
hafali ya 51 chuoni hapo mwezi
huu: “Takwimu hizi zisipoelezwa,
hatuwezi kujua kama tunapiga
hatua kubwa sana kwenye usawa
wa kijinsia hadi ngazi ya elimu ya
juu, ambako wanafunzi wengi wa

kike walikuwa hawafiki au kumal-
iza.”

Anasema ni matunda ya kuan-
dikishwa uwiano wa usawa kijin-
sia. Anaendelea: “Wanapoanza ki-
dato cha kwanza wanakuwa sawa
wote kadri muda unavyokwenda
wanapungua sijui wanaendaga
wapi?

“Huku ngazi ya chuo wanakuwa
wachache. Lakini, sasa tunaelekea
hatua ya 50 kwa 50’ kwenye suala
la jinsia katika elimu ya juu.,”

UKUSANYAJI MAPATO

Rais Samia anaeleza mikakati
yake kukuza uchumi kitaifa al-
ipokuwa mkutanoni katika Umo-
ja wa Mataifa, ameeleza juhudi

za serikali kukuza uchumi,
licha ya magumu ugonjwa
UVIKO-19.

Anasema, baada kasi ukuaji

uchumi kushuka kutoka asil-
imia 69 hadi 54 na Tanzania
sasa inajitihadi kuziinua sekta
zilizoathirika na maradhi hayo,
ikiwamo utalii na kuimarisha
mazingira ya biashara, pia kuvutia
uwekezaji.

Rais Samia alipohutubia maka-
tibu wakuu na viongozi wa taasisi
za umma Aprili mwaka huu, ali-
wapa darasa namna ya kujenga
mazingira ya kukusanya mapato
serikalini kwa hiari.

Mkuu huyo wa nchi, tangu ku-
ingia madarakani amekuwa aki-
sisitiza namna wawekezaji wana-
takiwa kutunzwa kiuchumi, pia
kuwa na mazingira sahihi, kwani
kinyume chake wanaondoka
kwenda kwingineko.

Rais Samia alipokuwa Marekani
kushiriki mkutano wa UNGA 67,
alikutana na wafanyabiashara wa

nchi hiyo na kuwahimiza kuima-
rishwa biashara kati yao na Tan-
zania.

NURU YA MAFANIKIO

Sehemu ya mafanikio am-
bayo yameanza kuonekana kiu-
chumi, ni kuongezeka mapato
serikalini katika mwaka uliopo
wa fedha, Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), ikisema kati ya
Julai hadi Septemba iliyopita,
imekusanya Sh. trilioni 5.5,
sawa na ongezeko la asilimia 174,
ikilinganishwa na mwaka uli-
opita.

Mkurugenzi wa TRA Aphayo
Kidata, anataja mafanikio ni zao
la mwamko wa kulipa kodi kwa
hiari, ulipaji malimbikizo na kui-
marika uhusiano kati yake na
walipakodi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Geoffrey
Mwambe, akifungua mkutano
na wadau wa sekta binafsi ku-
jadili fursa za Fedha za Mpango
wa Maendeleo kwa Ustawi wa
Taifa na mapambano dhidi ya
UVIKO-19, anataja ni mafanikio
ya ushirikiano wao na sekta bin-
afsi.

“Umekuwa msimamo wa Rais
Samia kuwa serikali iache miradi
inayoweza kufanywa na sekta bi-
nafsi iifanye kwa sababu ndio sek-
ta inayoweza kutengeneza ajira
nyingi nchini,” anaeleza, akigusia
namna serikali na sekta binafsi
zinaboreshea mazingira ya kuvu-
tia wawekezaji

“Mfano mzuri sasa akaunti zote
za wafanyabiashara zipo ‘free’,
makusanyo ya mwezi uliopita
yalikuwa Sh. trilioni 5.151 tofauti
na robo tatu ya mwaka uliopita
yalikuwa Sh. trilioni 4.386, watu
wamelipa kodi kwa hiari na ma-
pato yamekuwa yakipanda bila
kutumia nguvu.”

Mwenyekiti wa umoja wa Benki
nchini na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela, anaunga mkono kuwa
utaongeza mzunguko wa fedha
nchini.

“Hii ni historia kama miradi
yote ya nchi itakwenda hivi kila
mtu mtaani atakuwa na fedha,
kodi zitaongezeka.

Benki zipo tayari kushirikiana
na sekta binafsi. Pia, tupo tayari
kutoa mikopo ya muda mfupi ili
kusaidia utekelezaji wa miradi
mbalimbali inayotolewa na seri-
kali kwa sekta binafsi,” anasema
Nsekela.

Anasemai miradi iliyopo ya
thamani ya Sh. Trilioni 1.3 ikipit-
ishiwa kwa wadau wa sekta bin-
afsi, kuna kiasi kikubwa kitaka-
chosaidia kuongeza mzunguko
wa fedha nchini.

Nsekela anashauri serikali ipit-
ishe fedha za miradi kwenye ben-
ki, ili kuongeza mzunguko wake,
badala ya kuzihifadhi kusubiri
utekelezaji miradi.
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HABARI KIMATAIFA

Uganda
kufungua

shule baada
va kufungwa

kwa karibu

miaka miwili

KAMPALA, UGANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri Musev-
en, ametangaza kuwa shule zote
nchini humo zitafunguliwa mwezi
Januari mwakani, ikiwa ni miaka
miwili tangu zifungwe kwa sababu

ya janga la virusi vya Corona.
Rais Museveni alisema shule

hizo zitafunguliwa bila kujali watu

wangapi wamepata chanjo ya
Virusi hivyo.

Mpaka sasa takwimu zinao-
nyesha ni asilimia chache tu ya

Rwanda yawakamata watu 4 kwa
kujaribu kutorosha pembe za ndovu

KIGALI, RWANDA

JESHI la Polisi nchini Rwanda
linawashikilia watu wanne wal-
iokamatwa Kigali wakijaribu ku-
torosha pembe za ndovu zenye
uzito wa kilo 45. Mzigo huo uliku-
wa ukisafirishwa kupitia Rwanda
hadi katika nchi za bara la Asia.

Kwa maelezo ya taasisi ya taifa
ya upelelezi na makosa ya jinai
RIB shehena ya pembe za ndovu
zenye uzito huo wa kilo 45 ziliku-
wa zikisafirishwa kutoka mashari-
ki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Kongo kwenda barani Asia.

Shehena hiyo ilisafirishwa ka-
tika gari lenye nambari za usajili
wa kampuni ya umeme ya nchi
za maziwa makuu, kwa kifupi

SINELAC ambayo inazishiriki-
sha nchi za Rwanda, Burundi na
Kongo ikiwa na makao yake mjini
Bukavu.

Miongoni mwa waliokamatwa
yumo mwanadiplomasia wa
Rwanda ambaye ndiye mmiliki
wa gari hilo lililobeba shehena
hiyo.

Hata hivyo, maofisa wa us-
alama wameomba majina yake
yasitajwe wakati akihojiwa na vy-
ombo vya habari.

Kwa mujibu wa maelezo ya
msemaji wa taasisi ya taifa ya
upelelezi na makosa ya jinai
Dk. Thierry Murangira, wote
wanne walikamatwa kwa nyakati
tofauti.

“Hawa walikamatwa walipoku-

wa wakijaribu kuingiza shehena
hii ya pembe za ndovu. Upelelezi
wa awali unatuonyesha kwamba
walinuia kuziuza pembe hizi
katika mataifa ya Asia na hapa
Rwanda ilikuwa ikitumiwa kama
njia ya kupitia tu. Hizi pembe za
ndovu hazikuibwa hapa Rwanda,
isipokuwa ni njia tu ya wahalifu.

Kukamatwa kwa hawa
washukiwa kunatoa taarifa kwa
watu wengine wenye mipango
kama hii kwamba Rwanda si
salama kwa wahalifu wanaopora
mali za nchi jirani,” alifafanua Dk.
Murangira.

Msemaji huyo wa taasisi ya
upelelezi na makosa ya jinai
nchini Rwanda alisema kwamba
ushirikiano unaendelea kuwepo

baina ya Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Kongo na Rwanda kurahi-
sisha kupunguza visa vya uhalifu
ambavyo vimekuwa vikiripotiwa
katika mipaka ya nchi hizo mbili.
Mapema mwezi Juni mwa-
ka huu marais wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Kongo na
Rwanda walikutana mjini Goma
mashariki mwa Kongo ambapo
viongozi wa pande hizo mbili
walitia saini makubaliano ya ush-
irikiano katika sekta mbalimbali,
zikiwamo usalama na biashara.
Matokeo yake sasa ndege ya
shirika la ndege la Rwanda, Rwan-
dair inafanya safari za kila wiki ka-
tika miji ya Kinshasa, Lubumbashi
na Goma mashariki mwa Kongo.
DW

waganda ndio waliopatiwa chanjo,
ingawa Rais Museveni alisema
kutakuwa na dozi nyingi na za ku-
tosha za chanjo hizo mpaka kufikia
mwishoni mwa mwaka.

Walimu wengi nchini humo wa-
nadaiwa kuacha kazi na kutafuta
kazi nyingine baada ya masomo
kusimama kwa muda mrefu ili
kuweza kukidhi mahitaji yao, huku
wengine wakisema hawatarejea
kufundisha tena.

BBC

yalaani
mapinduzi
va Kkijeshi
Sudan

WOSHNGTON D.C, MREKANI

P e

-

Sehemu ya eneo ambalo kundi la Kiislamu la IS linadai kutekeleza mashambulizi ya Jumamosi iliyopita Jijini Kampala.

RAIS wa Marekani, Joe Biden,
amelitaka Jeshi la Sudan kurejesha
utawala wa kiraia haraka na ku-
waachia wanasiasa inaowashikilia.

Alitoa wito pia wa kumalizwa
kwa vitendo vya vurugu dhidi ya
waandamanaji ambao wanaen-
delea kuandamana kwenye mitaa
kupinga mapinduzi ya Jumatatu

Viongozi wa zamani wataka
nchi tajiri kugawa chanjo
zisizotumika kwa nchi masikini

LONDON, UINGEREZA

Hakuna ugaidi
utakaofanikiwa
Uganda - Museveni

fanikiwa kuchanja karibu asil-
imia asilimia 70 ya watu wao,

valiyoongozwa na Jenerali Abdel

Fattah al-Burhan.

“Ujumbe wetu kwa Mamlaka za

Jeshi Sudan uko wazi: Watu wa

Sudan lazima waruhusiwe kuan-
damana kwa amani na serikali ya
mpito inayoongozwa na raia lazima

irejeshwe,” alisema Biden

Rais huyo wa Marekani anaun-
gana na jamii za Kitaifa zilizolaani
mapinduzi hayo ya Sudan, ikiwamo

Umoja wa Ulaya.

Alisema atasimama na watu wa
Sudan kwenye mapambano yao ya

amani dhidi ya Mapinduzi.

Mpaka sasa watu 11, wanadaiwa

kuuawa katika maandamano ya
kupinga utawala wa kijeshi,

yanayoendelea karibu katika miji
yote mikubwa nchini humo, hasa

Khartou.
BBC

Marekani

ZAIDI ya viongozi 160 wa
zamani na watu wengine
maarufu duniani wameitaka
Uingereza na mataifa mengine
yenye nguvu Magharibi ku-
tumia ndege za kijeshi kusam-
baza dozi za ziada za chanjo
kwa nchi zinazoedelea.

Wameonya kwamba, iwapo
hatua hazitachukuliwa katika
mkutano wa kilele wa G20
mwishoni mwa wiki hii mamia
kwa maelfu ya maisha huenda
yakapotea, wakati huu chanjo
zilizopitwa na wakati zikiteket-
ezwa.

Miongoni mwa viongozi
hao ni maraisi wa zamani 36,
mawaziri wakuu 30 wa zama-
ni na watu wengine maarufu
zaidi ya 100.

Wanasema nchi tajiri zime-

huku nchi nyingi masikini
zimefanikiwa kuchanja asil-
imia mbili tu. Na kutoa wito
wa kuondolewa mara moja
utofauti huo wa usambazaji
wa chanjo.

Ili kufanikiwa hilo, wa-
nasema Uingereza, Marekani,
Canada na Umoja wa Ulaya
zinapaswa kutumia ndege za
kijeshi mara moja ili kusam-
baza dozi milioni 240 za ziada
kwa nchi zenye uhitaji mkub-
wa na zingine milioni 200
mwezi ujao.

Kuruhusu mamilioni ya dozi
za chanjo kumalizika muda
wake, ni jambo lisilokubalika
wakati maelfu ya watu wa-
nakufa na Corona kila siku
katika nchi masikini.

BBC

KAMPALA, UGANDA

RAIS wa Uganda Yoweri Mu-
seveni, amesema kuwa hakuna
mijini utakaofanikiwa.

Alisema  hayo kufuatia
mashambulizi mawili tofauti ya
mabomu nchini humo mwezi
huu.

Katika hotuba yake ya tel-
evisheni kwa umma, Museveni
aliwataja wahalifu hao kuwa ni
kupe wanaoshambulia raia wa-
sio na silaha, ambao watasakwa
na kutiwa nguvuni.

Kundi la ADF linaojinasibisha
na kundi la kiislamu la IS linal-
aumiwa kwa mashambulizi hayo
mawili.

IS limekiri kuhusika na sham-

bulio liliotokea Oktoba 23, katika
mji wa Kampala na kusababisha
kifo cha mhudumu mmoja wa
baa na kujeruhi watu wengine
watatu.

Mlipuko mwingine kwenye
basi lililokuwa linatoka Kampala
kwenda magharibi mwa nchi
hiyo, ulitokea Oktoba 25 na kwa
mujibu wa Polisi mlipuko huo
ulimuua mlipuaji wa kujitoa
mhanga , aliyekuwa amelivaa
bomu hilo.

Kundi la ADF lina historia ya
kuendesha vitendo vya kigaidi
mijini na kwa mujibu wa Rais
Museveni, walihusika kwenye
ulipuaji wa mabomu 30 mjini
Kampala kati ya mwaka 1997 na
2001 na kuua zaidi ya watu 120.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

N THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO..... 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE AKIDA
JACKSON MKEMWA
AND
IN THE MATTER APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY AMINA ELLY MGENI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in
the Estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before 16/11/2021.

Dated at Dodoma this 13/10/2021

JES— S ——

DELISA WILLIAM NGOW!I anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S.0729-0006 kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia
MSOLWA SEKONDARI mwaka 2016. Cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S4692-0688 kilichotole-
wa na Baraza la Mitihani kupitia ST. JOSEPH'S
CATHEDRAL mwaka 2019. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya polisi: DAR/URA/R-
B/515476/2021.

MOHAMEDI SAIDI NJAMA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili MC 691
CHQ. Chassis namba
LZL12pg2KHD61614.
Engine namba
HJ137FM119046164.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
TAN/MAR/
RB/374689/2021.

KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

ATHANAS STEPHEN
KAUZENI anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili T
259 BEA - SUZUKI
JIMNY. Chassis namba
JB33111808. Engine
namba G13B611848.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/CHU/
RB/518183/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KURUTHUM MUSTAFA
MUNIS anatangaza
kupotea kwa kadi yake
ya gari yenye namba
za usajili T 795 DQT —
TOYOTA SPACIO.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/OST/
RB/516465/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

Mahakama ya mwanzo ya KEREGE WILAYA YA
BAGAMOYO
NDOA/TALAKA
MADAI NAMBARI 15 YA 2021
Mdai: HAPPYNESS DAVID
Anamdai
Mdaiwa: HABIHUDI FRANLEY.

Kwa: HABIHUDI FRANLEY - LUSHOTO TANGA
Kwa kuwa mdai/wadaiwa/ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba
KUJIBU MADAI YA 1. TALAKA 2. MATUNZO YA
MTOTO 3. MAKAZI YA MTOTO
Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya ALHAMISI tarehe 11/11/2021
saa 2:30 asubuhi/kwa kujibu madai hayo, na kwa kuwa
siku ni kukatwa shauri hili ni lazima kuleta mashahidi
wako/wenu na hati zote inazohusu shauri hilo kwa ajili

ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhura/hamkuhudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu, Mahakama ikithibitisha kama
imepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii itaweza kutoa
hukumu  kuwa umeshindwa/mmeshindwa hati ~hii
yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama leo
tarehe 28/10/2021. ) ey

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa wa DAR ES
SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 455/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI LA
MAREHEMU CATHERINE .R. MOHAMED WA
MASAKI KATIKA
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA BALUHI
PHILIPO BUDIKA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa
Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 22
Mwezi 11 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 11 Mwezi wa 10 Mwaka 2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARY MWANDILE MKOKA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba

za usajili T 288 CCL -
TOYOTA RAUM. Kadi ya
gari yenye namba za usajili
T 372 DDZ — TOYOTA
HARRIER. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DSM/PHQ/
RB/29499/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

SAUMU ADAMU ALLEY anatangaza
kupotelewa na BASIC CERTIFICATE IN
MARKETING  No.  BCMK0005558
Kilichotelewa na  COLLEGE OF
BUSINESS EDUCATION Mwaka 2019.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa polisi: DOM/RB/11866/2021.

KUPOTEA KWA VYETI

MICHAEL DUMA anatangaza kupotelewa na
vyeti vya chuo kikuu

cheti cha chuo kilichotolewa na chuo kikuu
cha kilimo cha Sokoine SUA chenye namba
AEA/D/2015/0041 Taarifa ya Polisi IRI/IRI/
RB/458783/202 Cheti cha matokeo ya chuo
chenye namba AEA/D/2015/0041 kilichotole-
wa na chuo kikuu cha kilimo Sokoine SUA.
taarifa Polisi IRI/IRI/RB/458786/2021.

COURT BROKER
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
30/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
WA KUUZA NYUMBA VILIVYOPO
MTAA WA KOTA MPWAPWA
MJINI MALI YA HAMISI MAHIM-
BA BAADA YA KUSHINDWA KESI
YA MADAI NO. 8/2021 YA NEEMA
LUFITA. MNADA UTAFANYIKA
MAHALI NYUMBA ILIPO.

KWA MAWASILIANAO PIGA

NO. 0756900540/
0713913150.

PASSPORT IMEPOTEA

HALIFA

ABDALLAH
anatangaza kupotelewa na PASSPORT
No. AB393125 iliyotelewa 18 January,

MOHAMED

2016 na kuishia 17
January,2026.Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi: DOD/DOD/RB/455712
/2021.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 43 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
MAISHA MAGANGA MSONGA

By 1. FYOSEFYAKWE MAISHA MSONGA
2.

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
—named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 01 day of 11 ........2021
Dated at MOROGORO this 29 day of 10

. RESIDENT MAGESTRATE "
ST COUR
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
MULEBA
MKOA WA KAGERA
RUFAA NA. 40/2021

KALOLI JOSEPH .......cccooreeeccd MRUFANI
D \?
1. MAENDELEO KULWA
2. JOYCE KAFARASI ........cococveeee WARUFANIWA
KWA:-
1. MAENDELEO KULWA
2. JOYCE KAFARASI

( POPOTE PALE WALIPO)

Mnaarifiwa kuwa Rufaa Na. 40/2021 imepangwa kutajwa
tarehe 16/11/2021 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza, J.K.
Banturaki saa 2:30 asubuhi, mahali - Muleba (Mamlaka ya Mji
Mdogo).

Hivyo, mnaamriwa kuhudhuria wenyewe/ wawakilishi wenu
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Msipohudhuria Baraza
litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yenu na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 15/10/2021.

EKTTL
BARAZ“%[E{?@REQM('? Vel
MULEBA o 0174

KUPOTEA KWA CHETI

MBARAKA
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$.2579/0077 kilichotole-
wa na Baraza la Mitihani kupitia KIVINJE
SEKONDARI mwaka 2020. Yeyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya
polisi: DAR/MAG/RB/517017/2021.

SAID  MUHIDINI anatangaza

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS
CAP. 117
DEEP POLL ON CHANGE OF NAME

BY THIS DEED, | the undersigned MKASI MOHAMED ATHUMANI phone No.
0773 239 535 Tanga,

TANGA. Do hereby absolutely renounce and abandon the use of my former
name of MKAS MOHAMED MAKALO

AND

That the name MKASI MOHAMED ATHUMANI is from my KADI YA MPIGA
KURA No. T-1001-4743-949-5 and MKASI MOHAMED MAKALO is from my
National Identify card No 19741126-21110-00001-16 all refers to one person
namely MKAS! MOHAMED ATHUMANI

AND

That in pursuance of such changes of name as aforesaid, | hereby declare that
will be known at all times hereafter in all records, deed and instrument in writing
and in all actions and whatsoever use and sign the said name of MKASI
MOHAMED ATHUMANI my name as my date of birth in lieu of the said former
name MKASI MOHAMED MAKALO and as aforesaid.

AND

And | do hereby authorize and request all persons to describe and address me
by such assumed name of MKASI MOHAMED ATHUMANI.

IN WITNESS WHEREOF | HAVE hereunder signed mu assumed name of MKASI
MOHAMED ATHUMANI in lieu of the relinquished name of MKAS| MAKALO

SIGNED AND DELIVERED by the said
MKASI MOHAMED ATHUMANI
MKASI MOHAMED ATHUMANI

Who is known/identified to me by;

The letter being known AT Tanga in my presence this

614 day of OCT, 2021
LT 0 TG ET TR
. S )
T s AT
¥ X
A\ : waHERRER

BEFORME
NAME
SIGNATURE
ADDRESS

GARI INAUZWA AINA YA VOLKSWAGEN
TOUREG YA MWAKA 2004 NAMBA DDV
RANGI NYEUSI. INATEMBEA NA IKO
KWENYE HALI NZURI SANA. BEI NI
TSH. 15,000,000/- PIGA SIMU NAMBA
0762 810 451.

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

KADI YA GARI
NDUGU BONIFACE ANYASIME
MWAMPANJA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T711DGQ aina ya IST Rangi
Nyeupe yenye Chasis No.
NCP600039333, Engine
No.ZNZ-FE1298
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi namba DOD/DOD/R-
B/516782/2021

KADI YA GARI
ISMAIL LUTENGANO
KIBIKI anatangaza
kupotea kwa kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 666 CLL —
ISUZU PICK-UP. Chassis
namba
NKR66EA710478.
Engine namba
TNKFE369. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: MKB/R-
B/152/2021.

KADI YA GAR
AMBATANA AFRICAN
SAFARIS anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
ainaya TOYOTA LAND-
CRUISER yenye namba za
usajili T 716 AJR engine
namba |hz0083214,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa ARU/ARU/
RB/517676/2021

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
‘ Sasa uniachaje mpenzi? Tume-
shamaliza mpango wetu. Wewe
nipe nauli yangu ya kurudi
kwetu Singida na ada yangu ya
mwaka ya kwenye kusoma chuo cha
urembo kama tulivyoahidiana.”

“He mbona mapema hivyo?”

“Ndiyo, wewe si unakwenda Dar?
Mimi hapa Moro natafutwa kama ki-
pusa, nikionekana naweza kuuawa na
Sam. Siwezi tena kurudia kazi ya uhu-
dumu wa baa, wala kukaa hapa Moro.
Na hii yote ni kwa sababu yako.”

“Najua hilo mama.”

“Unakumbuka nilikwambia kuwa
nilikuwa nafanya kazi ile ili nicheze
mchezo wa upatu, nilitimiza pesa ya
ada, nakwenda kujiunga na chuo, na-
soma huku nafanya kazi, nikihitimu
naachana nayo.”

“Ndiyo ni kweli. Na unakumbuka
kuwa nilikwambia kuwa usifanye
tena hiyo kazi?” Tom naye alimuuliza
Tedi.

“Nakumbuka. Lakini si kwa sababu
ya kazi hii na imekwisha, wewe si un-
arudi Dar kusubiria mambo yako na
mkeo?”

Tom alicheka kicheko kifupi, hala-
fu akamwambia “Kwani wewe hutaki
kwenda Dar?”

“Kufanya nini ?”

“Si nilikwambia wewe umeshakuwa
si mpenzi wangu tu. Ni mshauri wan-
gu na rafiki yangu. Siwezi kuruhusu
kukupoteza tena.”

Tedi alimuangalia Tom kwa jicho
la mshangao na mahaba kwa wakati
mmoja.

“Mkeo je?” Akauliza.

“Alinitoroka.”

“Anakusubiri umsamehe.”

“Hata nikimsamehe siwezi kukua-
cha. Si unakumbuka tulisema utaku-
wa mke wa pili?” Tom alisema kwa
utani.

“Unaruhusiwa kweli.” Aliuliza hala-
fu wote wote wakacheka.

“Tuache utani Tedi, si muda wote
ni utani tu. Tunakwenda wote Dar,
mengine tutajua baadaye.”

Spidi ya basi ilikuwa kubwa kiasi
kwamba abiria wote walikuwa kimya.
Mawazo yalimpeleka mbali sana Tom.
Akakumbuka jinsi alivyokuja Moro-
goro kumtafuta mkewe aliyemtoroka
wiki moja baada ya harusi yao.

Ni wiki tatu ameishi Morogoro na
kukutana na mambo mengi ambayo

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo. Siku zote ndoa ni kusikilizana, maelewano, na
anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi
na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha, akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata
baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena. Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa

na mtiririko wa mambo vya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka Mke Wangu-17/

—_—
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Kablaya
kupanda

basi hilo,
Tedi alim-
shauri Tom
waipeleke
simu ile kwe-
nye ofisi za
Jeshi la Polisi
mkoa wa Mo-
rogoro ili Sam
akamatwe
kwa kosa la
kutaka kutaka
kuchapisha
kuweka
picha chafu
za aliyekuwa
mpenzi wake
kwenye
mtandao wa
Kijamii

hakuyajua kabla.

Tayari anajerea akiwa ameshajua
kila kitu kuhusu mkewe. Ni kwamba
alikuwa na bwana yake. Anaitwa
Sam. Alikuwa amechelewa kumuoa.
Walikaa naye zaidi ya miaka 10. Mwa-
namke akakasirika, akatimkia Dar.
Ndipo yeye alipomuoa na kutangaza
ndoa. Akakubali haraka kwani ndicho
alichokuwa akihitaji. Sam alimtisha
kuwa atamuanika. Ni kwa kuchapisha
picha chafu mtandaoni. Ndiyo, aliku-
wa nazo kwa sababu walikuwa wapen-
zi. Kwa miaka ya karibuni, hasa huu wa
utandawazi, kuna baadhi ya wapenzi
kujirekodi wanapokuwa wamejiachia.
Wakiwa kwenye maraha yao. Hii ina-
sababisha mmoja anapokasirika, au
kuudhiwa, anaweza kufanya kitu cho-
chote kwa kumtisha mwenzake kuwa
anaweza kuweka picha hizo mitandao-
ni. Ndicho kilichotokea.

Kwanza mkewe Farida hakuami-
ni. Akaolewa. Sam hakukata tamaa.
Akamwambia amtoroke haraka sana
mumewe ndani ya siku saba, la sivyo
aachia picha hizo. Farida akatishika na
kumtoroka.

Akajisifu kwa mbini kali aliyofanya
hadi kujua hilo. Ni kwa kumtumia msi-
chana Tedi aliyemkuta kwenye baa ya
mama Mwenda ambako mkewe Farida
huwa anakwenda na mpenzi wake
Sam.

Akakumbuka jinsi alipomtoa Tedi
kutoka kwenye uhudumu wa baa hadi
kuwa ‘mpelelezi’, kujirahishisha kwa
Sam kwa ajili ya kupata ushahidi wa
kwa nini mkewe alimtoroka na kurejea
Morogoro. Na kwa nini yupo na Sam.
Awali Tom mwenyewe alikuwa hajui
kama Farida na Sam walikuwa wap-
enzi.

Hata picha za video ambazo Sam
alikuwa anatishia kuziachia kwenye
mtandao zilichukuliwa, zikiwa kwenye
simu ya mkononi ya Sam, kutokana
na akili kubwa ya Tom mwenyewe ak-
ishirikiana na Tedi.

Tedi ndiye alikwenda kumnywesha
Sam bia aliyoiweka vidonge, ambavyo
vilimlaza usingizi wa pono Sam na aka-
chukua kila kitu kukipeleka kwa Tom.

Sasa anarejea Dar. Alikuja peke yake,
wanarudi wawili. “Vipi mwenzangu
mbona kama una mawazo sana?” Tedi
alimshtua Tom.

Tom alitabasamu, lakini kwenye hali
inayoonyesha kuwa ni kweli alikuwa
amezama kwenye lindi la mawazo.

“Ushamkumbuka mkeo nini?”

“Wewe acha utani bwana. Unajua ni-
likuwa nawaza nini?”

“Enhee, unawaza nini?”

“Nilikuja peke yangu Morogoro, la-
kini tunarudi wawili.”

“Unarudi na nani?”

“Na huyu anayeuliza swali kuwa

. narudi na nani?”

“Haikuwa na mafanikio. Ulimkuja

. kutafuta mkeo. Umempata, lakini hu-
i jarudi naye.” Tedi alichombeza.

“Hapana, imekuwa ya mafanikio

sana. Nilikuja kumsaka mke wangu.
i Nilikuwa sijui chochote. Lakini nime-
i jua mengi ambayo yalikuwa nyuma ya
i pazia. Nimeona mengi, nimejifunza
i mengi. Ningerudi peke yangu, labda
i ningekuwa na mawazo sana, lakini ni
i kama Mungu amenipa zawadi.”

“Zawadi gani hiyo?”
“Wewe.”
Tedi hakujibu kitu alibaki ana-

muangalia Tom usoni, halafu anak-
i wepesha macho yake. Anatabasamu,
! kabla ya kumpapasa kifuani.

Wakati wote huo walikuwa ame-

kaa siti moja ya basi moja naarufu lil-
i ilokuwa likitoka Moro kuelekea Dar es
i Salaam.

Ghafla ikaingia meseji kwenye simu

! ya Tom. Alimpa namba wakati akion-
i doka na kumwambia chochote Kkile
i ambacho atataka kumweleza basi
i atumie namba hiyo.

Wote wawili waliiona. Wote wakawa

! na shauku ya kuisoma kwa sababu il-
! itoka kwa mtu ambaye walikuwa na
i kikao naye. Mtu aliyewashughulisha.
! Mtu ambaye ndiye aliyemfanya Tom
! kwenda Morogoro. Farida.

Kabla ya kupanda basi hilo, Tedi

i alimshauri Tom waipeleke simu ile
i kwenye ofisi za Jeshi la Polisi mkoa wa
i Morogoro ili Sam akamatwe kwa kosa
! 1a kutaka kutaka kuchapisha kuweka
! picha chafu za aliyekuwa mpenzi
wake kwenye mtandao wa kijamii.

Tom alipinga. Hoja yake ni kwamba

aachane na hilo kwa sababu hata wao
i hawakutumia njia halali ili kuipata
¢ simu ile.

“Kumbuka kuwa mimi ndiye nili-

| yepanga mchezo mzima. Na wewe
i ukautekeleza kwa vitendo. Tukipele-
! ka huko tatizo la polisi watashukuru
| sana, lakini watataka kujua simu ile
! ilipatikana vipi. Yaani ilichukuliwa
{ vipi kutoka kwa mwenyewe. Hapo
i ndipo watakapogundua kuwa ulimu-
| wekea vidonge kwenye pombe mmi-
 liki wa simu. Hilo ni kosa. kazi ya kum-
! katama Sam ilibidi ifanywe na polisi
. wenyewe. Kwa hiyo wewe twende tu
{ Dar.” Tom akakumbuka kabla ya ku-
i fungua meseji ya Farida.

Macho ya Tom na Tedi sasa yakawa

mbele kusoma meseji iliyoonekana
i kuwa ndefu, ambayo imetokwa kwa
i Farida. Mke wa Tom ambaye mpaka
i sasa alikuwa mkewe kisheria, kwani
i hakuwa na talaka.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar,

Joseph Omog, amesema yuko

katika wakati mgumu kuto-

kana na matokeo mabaya am-

bayo timu hiyo imeendelea kuyapata

katika mechi zake za Ligi Kuu ya NBC

Tanzania Bara ambayo inaingia katika
raundi ya tano.

AKizungumza na gazeti hili

jana, Omog alisema hafura-

hishwi na matokeo hayo na

sasa wanajipanga vyema ili

kuhakikisha wanapata ma-

tokeo mazuri katika mechi

Zao zijazo.

Omog alisema licha ya kutoanza
vizuri katika mechi za ligi hiyo, bado
ana imani ya kupata matokeo ma-
zuri kwenye michezo inayofuata kwa
sababu wachezaji wake wameanza
kuanza kupata muunganiko bora wa

MTIBWA
HAKIJAELEWEKA

kiufundi.

Kocha huyo alisema bado anaende-
lea ‘kukisuka’ kikosi chake ili kufikia
malengo ya timu na ana matarajio
makubwa ya kupata pointi tatu ka-
tika mchezo dhidi ya Dodoma Jiji FC
utakaochezwa kesho Jumamosi.

“Ni mechi ngumu tunaenda kucheza
kwa presha kubwa ya kutafuta ma-
tokeo mazuri, nina matarajio makub-
wa ya kufanya vizuri na kupata pointi
tatu muhimu katika mchezo dhidi ya
Dodoma Jiji FC”, alisema Omog.

Aliongeza wachezaji wake wame-
kuwa na molari kubwa kuelekea mch-
ezo huo na tayari ameyafanyia kazi
upungufu ulioonekana siku za nyuma
na sasa wataingia kuwakabili Dodoma
Jiji kivingine.

Naye Msemaji wa Mtibwa Sugar,
Thobias Kifaru, aliliambia gazeti hili
kikosi chao kinatarajia kuwasili jijini
Dar es Salaam leo jioni kwa ajili ya ku-
wakaribisha Dodoma Jiji.

Kifaru alisema mchezo huo utache-
zwa kwenye Uwanja wa Uhuru baada
ya uwanja wao wa nyumbani wa Jam-
huri Morogoro kufungwa ili kupisha
marekebisho.

“Tumeendelea kujiimarisha katika
kila idara, ninaamini tutautendea haki
uwanja wa Uhuru ambao kwa sasa ni
uwanja wetu wa nyumbani, tumeji-
andaa kupambana ili kuwarejeshea
fuhara mashabiki wetu,” Kifaru alise-
ma.

Mtibwa Sugar ina pointi mbili kwe-
nye mechi nne ambazo wamecheza,
imetoka sare mara mbili, ikilazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya Geita
Gold FC na suluhu moja dhidi ya
‘Maafande’ wa Tanzania Prisons.

Baada ya mchezo huo, Mtibwa Sug-
ar itasafiri kuelekea Mbeya kuwafuata
Mbeya City katika mechi ya raundi
ya tano itakayochezwa Novemba 30,
mwaka huu kwenye Uwanja wa CCM

Mchezaji wa timu ya vijana ya Yanga (Yanga B), Samson Peter (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa
GSM kutoka Temeke, Jafari Gonga, katika mechi ya kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja wa Chuo cha Sheria

Choki: Nitastaafia Twanga Pepeta

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI nyota maarufu wa muzi-
ki wa dansi, Ally Choki, amesema
amechoka kuzunguka katika bendi
mbalimbali na sasa ameamua kutulia
kwenye bendi ya Africans Stars ‘Twan-
ga Pepeta’ ya jijini Dar es Salaam.

Choki aliliambia gazeti hili sababu
mojawapo ya kufanya uamuzi huo ni
umri mkubwa ambao anao na tofauti
na alivyokuwa miaka ya nyuma.

Nyota huyo alitaja sababu nyingine
ya kutulia katika bendi hiyo ni kutaka
kupata nafasi ya kukaa karibu na fa-
milia yake.

“Bendi yangu ya mwisho ilikuwa ni
niliporudi nikaamua kukaa bila bendi,
nikitafakari jinsi ya kuendeleza kipaji
changu na sasa nimeamua kutulia,”
alisema Choki.

Nyota huyo ambaye kwa nyakati to-
fauti amewahi kuondoka na kurejea

Twanga Pepeta alisema hatarajii ku-
fanya hivyo tena na badala yake ana-
tamani astaafu muziki akiwa ndani ya
bendi hiyo.

“Nilijitahidi sana kupanua wigo wa
ajira kwa vijana hasa wa fani ya muziki,
lakini juhudi hizo hazikuzaa matunda
na mimi pia umri unakwenda, hivyo
sioni kwa nini nilazimishe jambo am-
balo naona limeshindikana,” alisema
Choki.

Biashara yatambia
michuano ya CAF

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa mabao
3-0 ugenini dhidi ya Prisons, Kocha
Mkuu wa Biashara United, Patrick
Odhiambo, amesema mashindano ya
kimataifa ya Shirikisho Afrika ya-
mewasaidia kuwakomaza wachezaji
wake na kuwapa uzoefu.

Odhiambo alisema matokeo ya
ushindi wa mechi hiyo va Ligi Kuu
ya NBC Tanzania Bara iliyochezwa
juzi yamechangiwa na majaribio
waliyopata kwenye michuano hiyo
inayoandaliwa na kusimamishwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

“Nadhani michuano ya kimataifa
imetupa uzoefu na kujiamini sana,
ndiyo maana tunaendelea kufanya
vizuri,” Odhiambo alisema.

Hata hivyo kocha huyo amelalami-
ka mchezo wa kutumia nguvu zaidi
waliokuwa wakicheza wapinzani
wao.

“ Wenzetu wamecheza mpira
wa rafu sana. Wametupa majeruhi
wengi. Unajua kuna maisha baada
ya mpira, sasa walikuwa wanafanya
kazi ya kurukia wachezaji wangu, si
vizuri,” aliongeza kocha huyo raia
wa Kenya.

Biashara United inasubiri hatima
yake ya kuendelea na mashindano
ya Kombe la Shirikisho Afrika, baada
yva kuandika barua ya kusogeza
mbele mchezo wao wa marudiano
dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya
kufuatia changamoto ya usafiri
iliyowapata.

JKU vyaitangazia
vita Black Sailor

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Black Sailor, Sale-
he Machupa amesema timu yake
imedhamiria kufanya vyema katika
msimu huu tofauti na walivyokuwa
wakati wanapanda daraja kucheza
Ligi Kuu Zanzibar.

Black Sailor inatarajia kukutana
na JKU katika mechi ya Ligi Kuu
Zanzibar itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Amaan kuanzia 9:00
mchana.

Machupa aliliambia gazeti hili
msimu huu wamejipanga Vizuri
kuhakikisha wanapata alama tatu
muhimu katika mchezo wao wa
kwanza ili kuwaweka wachezaji wao
kwenye hali ya kujiamini.

Kocha huyo alikiri msimu uliopita
hawakufanya vizuri kutokana na
ugeni waliokuwa nao kwenye ligi
hiyo pamoja na kutofanya usajili wa
wachezaji wenye uwezo wa kuhimili
ushindani.

Naye Kocha Mkuu wa JKU, Sheha
Khamis, alisema timu yake ipo
tayari kupambana na Black Sailor na
wamejipanga kuanza vyema msimu
mpya.

Mechi nyingine za Ligi Kuu Zanzi-
bar zitakazochezwa leo ni kati ya Se-
lem View dhidi ya Yosso Boys wakati
Mlandege FC itaumana na Kisiwani.
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HAZARD AWEKWA SOKONI

CHELSEA na Newcastle United ni miongoni mwa timu
za Ligi Kuu England zinazohusishwa na usajili wa Eden
Hazard, 30, kutoka Real Madrid ifikapo Januari. (ESPN)

SARR ANUKIA NEWCASTLE

WAMILIKI wapya wa Newcastle wanammendea winga
wa Watford, Ismaila Sarr, 23, mmoja wa wachezaji wa
mwanzo kutaka kumsajili. (Mail)

DEMBELE KUIBEBA BARCA

MATUMAINI ya Newcastle United kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Barcelona, Ousmane Dembele, 24,
yameongezeka baada ya kutakiwa kumlipa kocha wake
wa zamani, Ronald Koeman pauni milioni 10 kama fidia.
(Express)

SOLSKJAER MAMBO MAZURI

KLABU ya Manchester United itapaswa kumlipa Kocha,
Ole Gunnar Solskjaer pauni milioni 7.5 kama itafikia ua-
muzi wa kumtimua raia huyo wa Norway. (Sun)

CONTE BADO SANA

MANCHESTER United huenda isimtumie kocha wa
zamani wa Inter Milan, Antonio Conte kama mbadala wa
Ole Gunnar Solskjaer kwa sababu ya gharama kubwa za
kumlipa Mtaliano huyo. (Star)

WEST HAM KUUZA HISA

KLABU ya West Ham ipo kwenye mazungumzo na bilio-

nea wa Jamhuri ya Czech, Daniel Kretinsky kuhusu uuzaji
wa hisa asilimia 27 za klabu hiyo. (Sky Sports)

LUKAKU ALITAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City ilijaribu kumsajili Mbelgiji,
Romelu Lukaku, 28, kutoka Inter Milan mwaka jana kabla
ya nyota huyo kujiunga na Chelsea hapo Agosti, mwaka
huu, wakala wa mchezaji amesema. (Telegraph)

BARCA, ARSENAL VITANI

ARSENAL huenda ikakabiliwa na ushindani kutoka
Barcelona kwenye mbio za kumsajili mshambuliaji wa
Manchester City, Raheem Sterling. (Football.London)

TUCHEL ASAKA STRAIKA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ameuomba uon-
gozi wa juu wa timu hiyo kusajili straika mwingine ifikapo
Januari ili kumpunguzia mzigo, Romelu Lukaku. (Trans-
fer Window Podcast via Express)

WARD-PROWSE AWINDWA

KIUNGO wa Southampton, James Ward-Prowse, 26,

anawaniwa na Newcastle United katika uhamisho wa Janu-

ari, ingawa alisaini mkataba mpya nao. (Football Insider)

DE BEEK BADO YUPO

KIUNGO wa Manchester United, Donny van de Beek, 24,

na mlinzi wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Eric Bailly, 27,
wamehakikishiwa mustakabali wao kwenye klabu hiyo.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

amazon music

RONALDO,

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester

United, Cristiano Ronaldo

na mpenzi wake, Georgina

Rodriguez wanatarajia wa-
toto mapacha.

Wapenzi hao walitangaza habari
hiyo kupitia kwenye ukurasa wao
wa Instagram, wakisema: “Tu-
nafurahia kutangaza kwamba tu-
natarajia mapacha. Mioyo yetu ina
mapenzi makubwa - tunasubiri kwa
hamu mapacha wetu.”

Georgina amezaa na Ronaldo

MAPACHA

® ® ® Wazazi wamefurahia ujio wa watoto hao
ambao watamfanya straika huyo kufikisha...

mtoto wa kike, Alana mwenye umri
wa miaka mitatu, huku pia nyota
huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno ni
baba wa Cristiano Jnr (11), na ma-
pacha, Eva na Mateo wenye miaka
minne.
Katika tangazo lao
hilo waliloliweka kwenye
Instagram lilipata
watazamaji milioni 16.7
kwa muda wa saa tatu tu.
Ronaldo amefunga mabao sita
katika mechi tisa katika michezo
yote tangu ajiunge na Manchester

United kwa mara ya pili, akiwasili
hapo akitokea Juventus wakati wa
dirisha la joto.

Hata hivyo, kiwango cha hivi
karibuni cha mashetani hao
wekundu kimekumbwa na
sintofahamu baada ya kushinda
mechi tatu na kupoteza michezo
mingine mitano katika mechi tisa
walizocheza.

Jumapili iliyopita walitandikwa
mabao 5-0 na Liverpool kwenye
Ligi Kuu England na Kocha, Ole
Gunnar Solskjaer akiwa kwenye
wakati mgumu.
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MILAN, Italia

TRAIKA wa Inter Milan, Lautaro

Martinez ametia saini mkataba

mpya wa miaka minne, klabu hiyo

inayoshiriki Ligi ya Serie A imetan-
gaza.

Mkataba huo mpya wa mchezaji huyo
wa kimataifa wa Argentina utamalizika
msimu wa 2025-26 na hakuna kipengele
cha bei ya kununuliwa, kwa mujibu wa
ripoti.

Martinez awali alikuwa akihusishwa
sana na mpango wa kujiunga na Barcelo-
na, huku pia kulikuwa na uvumi kuhusu
kutakiwa na na klabu za Ligi Kuu Eng-
land, Arsenal na Tottenham zilitajwa.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24 ameamua kujikita
zaidi kwa mabingwa hao wa Serie A, am-
bao wamemfanya kuwa fowadi muhimu
zaidi baada ya kuondoka kwa Romelu
Lukaku aliyetua Chelsea.

Martinez alisema Inter: “Ninafuraha
sana kuwa hapa na kubaki kwa muda
mrefu. Nashukuru sana mashabiki wa
Nerazzurri.

Habari za Martinez kusaini mkataba
mpya zimekuja wakati Inter ikitangaza
kupata hasara ta euro milioni 245.6 kwa
msimu wa 2020-21.

N
dﬂﬁl‘é ‘(\

CHEZA USHINDE

JACKPOT

MARTINEZ
ATIA SAINI
MKATABA
MPYA INTER

Neymar awataka PSG
wamnunue Raphinha

PARIS, Ufaransa

NEYMAR ameripotiwa
kuwa amewataka Paris
Saint-Germain kum-
nunua winga wa Leeds
United, Raphinha.
Mchezaji huyo wa zam-
ani wa Rennes, tayari ana
mabao matatu kwenye
mechi nane msimu wa
2021-22 wa Ligi Kuu Eng-
land na amejiimarisha
kama kiungo muhimu
wa kikosi cha Kocha,

Marcelo Bielsa.

Kiwango cha Raphin-
ha kinaripotiwa kuwa-
vutia Liverpool, lakini
majogoo wanaweza ku-
kabiliwa na ushindani
mkubwa wa kuwania
saini ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka
24.

Taarifa zinataja kuwa
Neymar amemfahamu
na kupendezwa na staa
huyo wakati walipokuwa
pamoja na Brazil kwenye

mapumziko ya k
hivi karibuninar
huyo wa PSG ana
anaweza  kum
Leonardo  kum
mtani wake.
Raphinha aliw:
vuni mabao mx
kutoa asisti mbil
mechi tatu za ¢
izoichezea Brazi
uliopita, lakini I
natajwa wal
kumnunua fow
Everton, Richarli
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LONDON, England

kujiunga na kikosi cha
kwanza cha Manchester
United katika maan- /
dalizi kuelekea mechi dhidi

ya Tottenham Hotspurs, /
itakayokuwa kwenye wiki |

ya 10 ya mechi za Ligi /

Kuu England.

Beki huyu alishindwa

kucheza mechi tatu zilizo-

pita baada ya kupata jeraha
alipokuwa katika majukumu ya
kitaifa mapema mwezi huu.

Staa huyu alitarajiwa labda angere-
jea uwanjani hapo Novemba, lakini
ameonekana uwanjani katika mazoezi na
kikosi cha kwanza mapema kuelekea me-
chi ya leo Jumamosi. Nyota huyo, amecheza
jumla ya mechi saba za Manchester United
tangu alipowasili klabuni hapo akitokea
Real Madrid msimu wa joto, mechi tano

zikiwa za Ligi Kuu England.

Mashetani Wekundu wamekuwa na kip-
indi kigumu kwa wakati Varane alipokuwa
nje ya dimba, wakiruhusu magoli 11, kwenye
mechi za michuano yote, dhidi ya Leicester

City, Atalanta BC na Liverpool.

APHAEL Varane amerejea

AR

Sergi kocha wa
muda Barcelona

BARCELONA, Hispania

SERGI Barjuan ametangazwa
kuwa kocha muda wa Barcelona,
baada ya Koeman kufungashiwa
virago, mpaka pale atakapopati-
kana kocha anayeweza kuchu-
kua mikoba iliyoachwa.

Taarifa iliyotoka jana ilisema,
“Barcelona imemtangaza ali-
yekuwa kocha wa Barcelona B,
Sergi Barjuan, kuwa kocha mkuu
kwa sasa na atachukua majuku-
mu yote ya uongozi na kiufundi
kwenye timu ya wakubwa.”

“Nafasi yake ya muda itakoma
pale tu Kklabu itakapompata

mrithi sahihi wa kuchukua ma-
jukumu ya yaliyoachwa na Ron-
ald Koeman.”

“Rais Joan Laporta amemtam-
bulisha rasmi Barjuan kwenye
timu ya wakubwa jioni ya jana
(juzi), kabla ya mazoezi kuanza
kwenye Uwanja wa Ciutat Es-
portiva

Barjuan jana alihudhuria mku-
tano na waandishi wa habari,
kuanzia majira ya saa saba
mchana, kwenye ukumbi wa mi-
kutano wa Ciutat Esportiva na
kuzungumzia kuhusu mchezo,
dhidi ya Alaves akiandamana na
Laporta.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.30/10/21

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Watford vs Southampton

02.

30/10/21

Burnley vs Brentford

03.

30/10/21

Derby vs Blackburn

04.

30/10/21

Hull City vs Coventry

05.

30/10/21

Metz vs St Etienne

06.

30/10/21

Tottenham vs Manchester Utd

07.

30/10/21

Valencia vs Villarreal

08.

31/10/21

Angers vs Nice

09.

31/10/21

Cadiz CF vs Mallorca

10. 31/10/21

Bordeaux vs Reims

1. 31/10/21

Augsburg vs Stuttgart

12.31/10/21

Aston Villa vs West Ham

13.31/10/21

Roma vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 30 - OKTOBA 2021

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Rubin Kazan vs CSKA Moscow

Leicester vs Arsenal

Fulham vs West Bromwich

Elche vs Real Madrid

Atalanta vs Lazio

Mtibwa Sugar vs Dodoma FC

Sirius FK vs Malmo

Union Berlin vs Bayern Munchen

SC Freiburg vs Greuther Furth

Bayer Leverkusen vs VfL Wolfsburg

Borussia Dortmund vs FC Koln

Arminia Bielefeld vs Mainz

Spartak Moscow vs Rostov

Swansea vs Peterborough

Newcastle vs Chelsea

Huddersfield vs Millwall

Burnley vs Brentford

Celtic vs Livingston

Liverpool vs Brighton

Manchester City vs Crystal Palace

Dundee Utd vs St Johnstone

Bristol City vs Barnsley

Kilmarnock vs Queen of South

Stoke City vs Cardiff

Sevilla FC vs Osasuna

PSV Eindhoven vs Twente

Metz vs St Etienne

BK Hacken vs Kalmar

Porto vs Boavista

St. Gallen vs BSC Young Boys

Verona vs Juventus

Eyupspor vs Ankaragucu

FC Krasnodar vs Kryliya Sovetoy|

Standard Liege vs Kortrijk

Valencia vs Villarreal

Eintracht Frankfurt vs RB Leipzig

Tottenham vs Manchester Utd

Panetolikos vs Olympiakos

Kfco Wilrijk vs RFC Seraing

PAOK vs Apollon Smyrnis

FC Ingulets vs Veres Rivne

Heracles Almelo vs Ajax

GD Estoril vs Benfica

FC Zurich vs FC Basel

St Truiden vs Brugge

Torino vs Sampdoria

Barcelona vs Alaves

Reading vs Bournemouth

Lyon vs Lens

AZ Alkmaar vs PEC Zwolle

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo wa Azam FC, Frank Domayo (kulia), ak|vvan|a mpira dhidi ya Mkenya, Keneth Muguna wa timu
hiyo, wakati wakijiandaa na mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara dh|d| va Yanga itakayochezwa leo

.\_

azon music

UKURASA 21

Makocha wazungu
waigombea Simba

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Simba umesema mafanikio wali-
yopata katika mashindano ya kimataifa ya Ligi

a Mabmgwa Afrika msimu uliopita yamekuwa
chachu’ kwa makocha mbalimbali kutoka Ulaya
kutuma maombi ya kutaka kurithi mikoba
iliyoachwa na Mfaransa Didier Gomez, imefa-
hamika.

Hata hivyo, Simba imesema idadi ndogo ya
makocha kutoka barani Afrika ndio wametuma
maombi ya kuajiriwa na mabingwa hao watete-
zi wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara
Gonzalez, aliliambia gazeti hili jana wamepokea
maombi 73 na idadi kubwa ya makocha wali-
otuma maombi yao wanatoka Ulaya.

Barbara alisema umefika wakati makocha
kutoka hapa Afrika kujiamini na kujiweka
tayari kukabiliana na changamoto ya kazi hiyo
wanayoifanya.

Kiongozi huyo alisema hadi kufikia jana
mchana asilimia 95 ya maombi waliyopokea
yanatoka kwa makocha walioko nje ya Afrika.

“Inaonekana ama makocha wetu wanaogopa
kukutana na changamoto ya ushindani au ha-
wana sifa za kutosha kutuma maombi,” alisema
Barbara.

Aliongeza hii ni dalili kwamba umefika wakati
wa kila klabu kuweka vigezo vya aina ya kocha
inayembhitaji kwa ajili ya kuwa tayari kukabili-
ana na ushindani lakini pia kufikia malengo ya
kufanya vyema kwenye michuano ya kimataifa.

laam.

Kwa sasa Simba iko chini ya Thierry Hitimana
na katika mchezo wake wa kwanza baada ya
kukabidhiwa mikoba alifanikiwa kuifunga Polisi
Tanzania bao 1-0 na kesho atakiongoza kikosi
hicho kuwakaribisha Coastal Union kwenye

Yanga yatamba kuipoteza Azam

® ® @ Yasisitiza iko kamili kuendeleza dozi kwa...

Na Saada Akida

BIO za kuwania ufalme wa soka

nchini zinatarajia kuendelea

tena kwa Yanga kuwakaribisha

Azam FC katika mchezo wa Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara utakaochezwa
leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
jijini Dar es Salaam.

Mbali na kila timu kuhitaji poin-
ti tatu muhimu, mechi hiyo pia
itakuwa ya kulinda heshima na
kuweka rekodi mpya kwa timu

hizo kwenye ligi hiyo.

Rekodi zinaonyesha timu hizo zime-
kutana mara 26, Yanga ikiwa imeshinda
mechi 10 huku Azam FC ikitoka kidedea
mara nane na zikigawana pointi kwenye
michezo nane.

Huu unakuwa ni mchezo wa pili kuwa-
kutanisha makocha, Nassredine Nabi na
George Lwandamina ambapo mara ya
kwanza walipokutana, Azam Fc iliondoka
kifua mbele kwa ushindi wa bao 1-0, shuk-
rani kwa Prince Dube, aliyepachika goli

hilo.

Akizungumza jijini jana, Kocha Msaidizi
wa Yanga, Cedric Kaze, alisema anaamini
wanakutana na timu nzuri ambayo im-
etoka kuonyesha kiwango kizuri katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Kaze alisema Yanga imejipanga ku-
tumia vizuri faida ya kucheza kwenye
uwanja wa nyumbani ili kuibuka na
ushindi na hatimaye kurejea katika uon-
gozi kwenye msimamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16.

“Ligi Kuu msimu huu inaushindani
mkubwa lakini sisi kama timu kubwa tu-
naenda kushinda mchezo huu ambao ni
muhimu kwetu kwa ajili ya kuendelea ku-
jiimarisha na michezo itakayofuata. Vikosi
vyote vimebadilika, hivyo watu watarajie
mchezo wenye upinzani,” alisema Kaze.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam FC, Vivi-
er Bahati, alisema wamejiandaa kuibuka
na ushindi kutokana na maandalizi ma-

zuri waliyofanya kulingana na ukubwa wa
mchezo husika.

“Tumejipanga vizuri kuhakikisha tu-
napata matokeo mazuri, tutaendelea
kumkosa Price Dube licha ya kuanza ma-
zoezi, nina imani tuko vizuri na tunaenda
kupambana kutafuta ushindi,” alisema
Vivier.

Aliongeza msimu huu wamedhamiria
kutwaa ubingwa na tayari wameshafanyia
kazi upungufu uliojitokeza kwenye mechi
zilizopita.

“Tumeimarika, tumesahihisha makosa
yetu na kesho (leo), tutaingia uwanjani
tukiwa imara zaidi, kila mchezaji anafa-
hamu umuhimu wa kupata matokeo ma-
zuri katika mechi hii, tunajua haitakuwa
mechi rahisi kwa kila upande,” kocha
huyo aliongeza.

Wakati huo huo, Kocha Msaidizi wa
Mtibwa Sugar, Awadh Juma, amesema
kikosi chao kimejiandaa vyema kimwili
na kiakili kuwakabili Dodoma Jiji FC ka-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tika mechi ya Ligi Kuu itakayochezwa leo

“Hivi sasa tuko kwenye l<1p1nd1 cha mpi-
to, tunaijenga Mtibwa mpya kwani tuna
kocha mpya ambaye hawajui wachezaji
vizuri. Tuna imani na wachezaji wetu
licha ya kuwa tumepata matokeo yasi-
yoridhisha, kila mmoja ameona usajili
wetu ulivyo, wakati utafika tutakaa sawa,”
alisema kocha huyo.

Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji, Mfaume
Samata, alisema maandalizi ya mchezo
huo yamekamilika na wao wataingia ku-
wavaa Mtibwa Sugar kwa heshima.

“Timu yetu iko kamili na hatuna
mchezaji mwenye majeruhi, tunaingia
katika mchezo huu tukihitaji pointi tatu
ili tusogee juu kwenye msimamo wa ligi,”
Samata alisema.
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