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Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kime-
tangaza wiki mbili za kujifungia 
kwenye vikao vya kuwapata vion-
gozi wa nafasi mbalimbali ndani 
ya chama hicho katika uchaguzi 
utakaofanyika Januari 22 mwaka 
huu.

Vilevile, kimetoa tahadhari 
kwa wanachama, wagombea na 
mawakala au wapambe wao, kuz-
ingatia Katiba, miongozo, kanuni, 
taratibu na itifaki ya chama hicho 
katika mchakato mzima wa uch-
aguzi na kwamba ipo hatari ya 
wagombea kuondolewa katika 
kinyang`anyiro endapo itathibi-
tika kukiuka hayo.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika ndiye alitangaza 
hayo jana wakati anazungumza 
na waandishi wa habari kwenye 
Makao Makuu ya chama hicho 
mkoani Dar es Salaam.

Alisema vikao hivyo ni vya usai-
li na uteuzi wa wagombea pamo-
ja na uchaguzi wenyewe.

“Kwa kweli tutakuwa na vikao 
vya chama mfululizo, ni ‘mara-
thon’ ya vikao vya kama wiki 
mbili hivi, vitahusisha usaili, 
uteuzi wa wagombea na baada 
ya kukamilika kwa hatua hiyo, 
kutafuata hatua ya uchaguzi we-
nyewe,” alisema.

Alisisitiza kwamba kuelekea 
katika uchaguzi huo, wana-
chama, wagombea pamoja na 
mawakala wao, wanatakiwa 
kuzingatia Katiba, kanuni, 
miongozo, taratibu na 
itifaki ya chama hicho.

“Wakati ninatoa tan-
gazo la uchaguzi, nilitoa 
wito kwa wagombea, 
wanachama na mawaka-
la wa wagombea, kuzingatia Kat-
iba, kanuni, maadili na itifaki ya 
chama katika mchakato mzima 
wa uchaguzi na mahususi nili-
taka wazingatie miongozo miwili 
muhimu ya chama katika kipindi 
hiki cha uchaguzi ambayo ni ule 
unaohusiana na taratibu za kue-
ndesha kampeni ya uchaguzi 
ndani ya chama na ya rushwa 
yote ya mwaka 2012.

“Hata hivyo, katika kipindi 
hiki cha uchukuaji na urudis-
haji fomu, kumejitokeza vitendo 
ambavyo vinaashiria kuvunjwa 
kwa miongozo hii na baadhi ya 
wanachama au wagombea, kuna 
tuhuma za namna mbalimbali za 
namna hiyo,” alisema Mnyika.

Aliwataka kusoma masharti 
ya msingi yaliyomo katika mion-
gozo hiyo na kwamba iwapo 
kuna kiongozi, mwanachama au 
mgombea atakayeikiuka, malala-
miko yawasilishwe katika ofisi 
yake ili hatua zichukuliwe ku-
dhibiti hali hiyo.

“Kwa masharti yanayohusu 
taratibu za kampeni, CHADEMA 
ni chama kinachoamini katika 
demokrasia, usawa na maadili 
ya kweli na kwa kuwa maadili ya 

chama ndiyo yanayoainisha sifa 
za uongozi wa chama.

“Sifa hizo ambazo ni pamoja 
na nidhamu, utii, uwajibikaji na 
dhamira ya wanachama, viongozi 
na chama katika ngazi mbalim-
bali kwa muundo wa chama na 
jinsi ya kuwapata na kuwapima 
viongozi. 

“Hivyo basi, mwongozo huu 
unalenga kuhakikisha kuwa 
kampeni zinafanyika kwa uwazi, 
haki na kwa kufuata misingi ya 
demokrasia,” alisema Mnyika.

YASIYOTAKIWA
Mnyika alisema wagombea 

au mawakala wao wakati wa 
kampeni, wanatakiwa wafuate 
taratibu kwa kutofanya kampeni 
hizo kabla ya muda wake kutan-
gazwa na mamlaka husika ndani 
ya chama hicho.

Pili, mgombea au wakala wake, 
kama ilivyosisitizwa na Mnyika, 
hatoruhusiwa kufanya kampeni 
chafu kwa kumkashifu mgom-
bea mwenzake kwa kusambaza 
nyaraka, vipeperushi au taarifa 
kwa njia ya mitandao ya kijamii 
zisizohusiana na wasifu wake.

Tatu, Mnyika alisema ni maru-
fuku kusambaza taarifa kwa njia 
yoyote ile zenye lengo la kukashfu 
mgombea au kiongozi wa chama 
na sharti la nne ni marufuku kwa 

mgombea au wakala wake 
kufanya kampeni kwa 

kuhusisha ukanda, udini 
ukabila au ubaguzi wa 
aina yoyote ile.

“Tano, mgombea au 
wakala wake, anatakiwa 

kuzingatia masharti 
ya l iyo a i n i shwa 

katika mwon-
gozo dhidi ya 
rushwa. Sita, 
mgombea au 

wakala wake atatakiwa kuwa na 
sifa kama zilivyoainishwa na Kati-
ba na kanuni za chama hicho.

“Saba, mgombea au mwakili-
shi wake hatoruhusiwa kufanya 
kampeni kwa kujinasibu na kion-
gozi yeyote wa kitaifa, wilaya au 
kiongozi yeyote wa kuchaguliwa 
iwe kwa mazuri au kwa mabaya,” 
alisema.

Mnyika alitaja adhabu za ukiu-
kaji mwongozo na kanuzi hizo 
kuwa ni pamoja na kupewa onyo, 
onyo kali kwa kosa la pili na kwa 
kosa la tatu ataondolewa katika 
mchakato wa uchaguzi endapo 
itadhibitika kuwa mgombea ku-
fanya makosa hayo.

Adhabu ya nne, Mnyika alisema 
ni kufungiwa kugombea nafasi 
yoyote ya uongozi ndani ya cha-
ma hicho kwa muda utakaotajwa 
na mamlaka husika usiozidi mia-
ka mitano.

KUDHIBITI RUSHWA
Mnyika, akizungumzia mwon-

gozo wa kudhibiti rushwa katika 
kampeni za chama hicho, alise-
ma mwanachama, kiongozi au 
wakala wake hawaruhusiwi kutoa 
fedha kwa njia yoyote ile, vyakula, 
vinywaji au zawadi nyinginezo 

kwa wajumbe au wapigakura kwa 
lengo la kujipatia kura.

Alisema mwongozo huo 
unakataza kuwasafirisha wa-
jumbe au wapigakura kuhudhu-
ria mkutano au kituo cha kupigia 
kura kwa ngazi husika kwa ajili ya 
uchaguzi kwa lengo la kujipatia 
kura.

Alisema mwongozo huo pia 
unakataza kutoa ahadi zenye len-
go la kuwalipa fadhila wajumbe 
au wapigakura baada ya kupiga 
kura kukamilika, kuandaa kikao 
chochote cha wapigakura kwa 
lengo la kuwapa fedha, chakula 
au zawadi zingine bila kuzingatia 
taratibu za kampeni zilivyoain-
ishwa na kutoa au kushinikiza, 
kupokea au kushawishi rushwa 
ya ngono.

Mnyika alisema alisema mwon-
gozo huo pia unakataza kutumia 
mamlaka ya uongozi kwenye cha-
ma kupendelea upande mmoja 
wa mgombea na kutumia dha-
mana ya uongozi ili kujinufaisha 
binafsi kisiasa au kimali wakati 
wa uchaguzi.

“Mtu yeyote anayetuhumiwa 
kufanya kosa ndani ya CHADE-
MA, mwanachama au kiongozi, 
kabla hajachukuliwa hatua, ana-
takiwa kuandikiwa tuhuma zake 
na kupewa nafasi ya kujitetea 
halafu vikao vya uamuzi vifanye 
uamuzi kwa mujibu wa mamlaka 
za kinidhamu za kuchukua hatua 
husika,” alisema Mnyika.

Katibu Mkuu huyo alisema 
Katiba ya chama hicho imetoa 
mamlaka kwa kamati ya wazee 
wastaafu kusimamia uchaguzi 
huo, akidokeza kuwa “kulikuwa 
na maneno kwamba labda kura 
zitakwenda kuhesabiwa kwa 
kificho na utaratibu mwingine, 
niwahakikishie kwamba kura zi-
tahesabiwa kwa uwazi palepale 
ukumbini.”

Kuhusu wajumbe wa Kamati 
Kuu walioonesha mapenzi au 
upande wao wanaounga mkono, 
Mnyika alisema  hiyo si shida kwa 
sababu uamuzi unafanywa na 
kamati nzima.

Jumla ya wagombea 300 
wamerejesha fomu ya kuwania 
nafasi mbalimbali katika uch-
aguzi huo kuanzia ngazi ya kitaifa 
hadi mabaraza yake.

Kwa nafasi ya Mwenyekiti wa 
CHADEMA Taifa, aliwataja wa-
naogombea kuwa ni Freeman 
Mbowe, Tundu Lissu na Odero 
Charles.

Nafasi ya Makamu Mwenyekiti 
Bara, wanaogombea ni Ezekiel 
Wenje, John Heche na Mathayo 
Gekul wakati Makamu Mwenyeki-
ti Zanzibar wagombea ni Said 
Mzee Said, Said Issa Mohamed, 
Suleiman Makame Issa na Jafidh 
Ally Salehe.
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Samia atoa miezi 
mitatu waliokodishwa  
visiwa wakavitelekeza, 
kunyang’anywa 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, wametoa miezi mitatu kwa waliokodishiwa visiwa kufan-
ya uwekezaji vinginevyo watapewa wengine. 

Viongozi hao wamesema kuna wawekezaji wengine wanao-
hitaji visiwa hivyo kwa ajili ya kuweka miradi ya kiuchumi kwa 
maendeleo ya Zanzibar na taifa kwa ujumla. 

Wamesema visiwa hivyo vina faida kubwa katika uwekezaji na 
kila jambo jipya lina mambo yake kwa sababu serikali ya Zanzibar 
ilipotangaza kuwekeza katika visiwa, baadhi ya watu walikuwa 
wakali.

Rais Samia na Dk. Mwinyi waliyasema hayo jana wakati wa uzin-
duzi wa hoteli ya Bawe katika Kisiwa cha Bawe ambacho ni moja 
ya visiwa 15 vilivyokodishwa na serikali ya Zanzibar kwa ajili ya 
uwekezaji.

Dk. Mwinyi alisema wawekezaji waliokodishwa visiwa na hadi 
sasa hawajafanya uwekezaji wowote, baada ya miezi mitatu, visi-
wa hivyo vitarejeshwa serikalini ili kupewa wengine wenye uw-
ezo.

Rais Samia alisema hivi sasa kutokana na uwekezaji mkubwa 
unaofanyika hakuna anaejuta kwa sababu unakuza pato la taifa.

Alisema amefarajika na uwekezaji wa visiwa vidogo na 
kuwapongeza wawekezaji pamoja na Mamlaka ya Kukuza 
Vitegauchumi Zanzibar (ZIPA) kusimamia kazi hiyo visiwani hapa. 

Samia alisema hiyo ni ishara tosha wawekezaji wanaridhika na 
kufanya uwekezaji ikizingatiwa kuwa sheria za uwekezaji zime-
fanyiwa marekebisho.

Pia alisema katika uwekezaji huo, gharama zilizotumika ni 
Dola za Marekani milioni 42 ambazo si ndogo na kuna uwekezaji 
mkubwa umefanywa ukiwamo  kutengeneza umeme wa jua na 
kubadilisha maji ya chumvi kuwa maji safi kwa matumizi ya hoteli 
hiyo.

Alisema Zanzibar ilikua na visiwa ambavyo vingekuza uchumi 
lakini uchumi ulikaliwa, hivyo kutumiwa na wavuvi pekee.

Eneo hilo la kisiwa cha Bawe, limeleta manufaa makubwa iki-
wamo ajira 400 kwa vijana na wawekezaji watalipa kodi kwa seri-
kali na kupata mapato, hivyo kukuza jina la Zanzibar.

Alisema mbali na maeneo mazuri ya uwekezaji, serikali imed-
hamiria kufanya mambo mengi ikiwamo uwekezaji katika 
bandari zikiwamo ya makontena ya Malindi, ya mizigo ya Fumba, 
Mpigaduri, Mkoani Pemba na bandari ya kushusha mafuta na gesi 
Mangapwani.

Kwa mujibu wa Rais Samia, hayo yote yatakuza uchumi wa bu-
luu na kupata maendeleo makubwa.

Alisema katika jitihada za kuifungua Pemba kiuchumi, serikali 
inatarajia kujenga bandari kubwa ya abiria na mizigo Wete Pemba 
pamoja na bandari ya Kizimkazi, Kusini Unguja.

Uwekezaji huo, alisema  utaimarika na juhudi za serikali kui-
marisha viwanja vya ndege na wasafiri watavutiwa na huduma, 
hivyo aliwataka watendaji katika viwanja vya ndege kuongeza jiti-
hada katika kutoa huduma.

“Uwekezaji kufika visiwa ni jambo jipya kuendelea kuelimisha 
wananchi ili lisilete shida katika mahusiano,” alisema na kuwa-
taka watumiaji wa visiwa kuendelea kutoa ushirikiano kwa seri-
kali na wawekezaji ili kuleta matokeo makubwa kwa maendeleo 
ya uchumi. 

Rais Mwinyi kwa upande wake, alisema Rais Samia amekuwa 
msaada mkubwa kwa serikali ya Zanzibar katika mambo mbal-
imbali.

Dk. Mwinyi alimpongeza mwekezaji wa kisiwa cha Bawe kuwa 
amefanya kazi nzuri kwa kuwa uwekezaji aliofanya ni wa kiwango 
cha kimataifa.

Alisema wawekezaji wameendelea kuwasaidia wavuvi kwa ajili 
ya shughuli zao katika eneo hilo na samaki wanaowapata huwau-
za katika hoteli zilizomo kisiwani humo. 

Rais Dk. Mwinyi alizitaja faida za uwekezaji kuwa ni pamoja na 
ajira na kuwataka  Wazanzibari kusoma ili kuhudumu katika ajira 
kwenye sekta ya utalii. Faida nyingine ni kukua kwa masoko au 
bidhaa na kuongezeka kwa watalii. 

Waziri Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Sharif Ali Sharif, 
alisema uwekezaji huo ni historia ya kipekee kwa sababu mengi 
yaliyopita kupitia visiwa hivyo, faida yake imeonekana.

Mkurugenzi Mkuu wa ZIPA, Saleh Saad, alisema mabadiliko na 
ukuaji na uwekezaji katika visiwa vya Zanzibar ni makubwa. 

Uzinduzi wa mradi huo wa hoteli ya Bawe ni sehemu ya maa-
dhimisho ya miaka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Kwa maoni kuhusu habari hii na 
nyingine: +255 677 020 701  
E m a i l : c u s t o m e r re l a t i o n s @
guardian.co.tz

Mnyika atangaza wiki mbili na 
masharti uchaguzi CHADEMA
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Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu 
Nchemba, aki-
zungumza wakati 
akifungua mafunzo 
maalum ya siku 
tano kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Seri-
kali yanayohusu 
usimamizi wa fedha 
za umma, yaliyoan-
daliwa na Wizara 
ya Fedha kupitia 
Idara ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali, 
yaliyofanyika jijini 
Arusha jana. PICHA: 
WIZARA YA FEDHA

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAFASI iliyoachwa wazi 
na Makamu Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Tanzania Bara, Abdulrahman 
Kinana inatarajiwa kuzibwa 
wakati wa Mkutano Mkuu wa 
Taifa wa Chama hicho uli-
opangwa kufanyika Januari 
18 na 19 mwaka huu jijini Do-
doma.

Katibu wa NEC Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo (CCM), Amos 
Makala alibainisha hayo jana 
jijini hapa alipozungumza 
na waandishi habari kuhusu 
maandalizi ya mkutano huo.

“Ajenda ya kwanza kwenye 
Mkutano Mkuu huu wa Taifa 
ni kufanya uchaguzi wa Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Bara. 
Kama mnavyojua kuwa nafasi 
hii ipo wazi baada ya Abdul-
rahman Kinana kuomba ku-
pumzika. Kwa hiyo Mkutano 
Mkuu huu tutautumia kujaza 
nafasi hiyo iliyo wazi.

“Ajenda ya pili itakuwa 
kupokea kazi za chama katika 

kipindi cha 2022 hadi 2025. 
Kwa hiyo mkutano mkuu 
utapokea kazi za chama zi-
lizofanyika katika kipindi hiki 
baada ya uchaguzi ndani ya 
chama 2022 hadi tulipo sasa,” 
alisema.

Makala alisema ajenda ya 
tatu itakuwa ni kupokea taar-
ifa ya utekelezaji ilani ya uch-
aguzi kwa kazi zilizofanywa 
na serikali zote mbili; Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na zile zilizofanywa 
na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

“Kwa hiyo hizo ndizo ajen-
da tatu lakini pia nimeeleza 
tarehe ya kufanyika kwa Mku-
tano Mkuu. Nitumie nafasi hii 
kusema kwamba kumekuwa 
na ubashiri mwingi kwenye vy-
ombo vya habari, unaona vich-
wa vya habari kwamba CCM ni 
patashika, wafuatao watajwa 
kuritihi nafasi ya Kinana.

“Wengine nani wanasema 
nani kati ya hawa atarithi nafa-
si ya Kinana, wengine wanak-
wenda mbali zaidi na kusema 

kwamba wafuatao wajitokeza 
kurithi nafasi ya Kinana. Kwa 
hiyo kila mmoja anaandika 
anavyotaka,” alisema Makala.

Alisema nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti haigombewi wala 
mtu hajazi fomu, hivyo kuse-
ma ni kinyang’anyiro si sahihi.

“Nafasi hi haigombewi wala 
mtu hajazi fomu kuomba 
kuchaguliwa, nitakushangaa 
kwa nafasi ambayo hai-
gombewi na wala hujazi fomu 
kinyanyang’anyiro hicho kina-
toka wapi,” alisema.

Makala alisema mrithi wa Ki-
nana atapatikana kutokana na 
Kamati Kuu na Halmashauri 
Kuu ya Taifa kupendekeza jina 
ambalo litawasilishwa kwenye 
Mkutano Mkuu na hapo ndipo 
zitapigwa kura za ndiyo na 
hapana ili kumpata Makamu 
Mwenyekiti.

“Kwa hiyo wale ambao wa-
likuwa wakibashiri na kupiga 
ramli sasa muda huo haupo, 
huo ndiyo utaratibu wa kump-
ata Makamu Mwenyekiti, un-
apendekezwa, inawezekana 

miongoni mwenu tuna Maka-
mu Mwenyekiti wa Bara hu-
muhumu mlipo,” alisema.

Alisema kikao cha Kamati 
Kuu na kile cha Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa vinatarajiwa 
kufanyika Januari 16, 2025 am-
bapo ndipo litapatikana jina 
hilo kabla ya kupelekwa kwe-
nye Mkutano Mkuu.

Mwenezi huyo alisema 
maandalizi ya mkutano huo 
yamekamilika na hivi sasa 
wanajiandaa kuwapokea wa-
jumbe wa mkutano huo na 
waalikwa watajulishwa.

Ilitangazwa kuwa Kinana 
aliandika barua kuomba 
kustaafu kwenye nafasi hiyo 
tangu Julai mwaka jana kwa 
madai ya kutaka kupumzika. 
Mwenyekiti wa CCM na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Samia Suluhu Has-
san aliliridhia ombi hilo.

Tarehe kumpata mrithi wa Kinana CCM yatajwa

Washtakiwa mauaji kigogo CCM 
wasomewa upya mashtaka yao 
Na Francis Godwin, IRINGA 

UPANDE wa Jamhuri katika 
kesi ya mauaji inayowakabili 
watuhumiwa watano, ume-
wasomea upya shtaka hilo 
kwa kuwaunganisha watuhu-
miwa wote watano.

Washtakiwa katika kesi 
hiyo ni Diwani wa Nyanzwa, 
Boniphace Katili, Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Wazazi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM 
) Wilaya ya Kilolo, Hedikosi 
Kimwaga na wenzao watatu. 

Wote kwa pamoja walifik-
ishwa tena mahakamani jana 
saa 3:47 asubuhi kwa magari 
mawili; aina ya Landa Cruiser 
yenye namba za usajili PT 
1909 na KM 91 MS -GP yal-
iyosindikizwa na askari wal-
iobeba silaha mbalimbali na 
mabomu ya machozi.

Kwa muda wote kabla ya 

watuhumiwa hao kufikishwa 
mahakamani, wananchi waki-
wamo ndugu wa marehemu, 
viongozi wa jumuiya za CCM 
na makada wa vyama mbal-
imbali na wasio na vyama, 
walijitokeza kufuatilia kesi 
hiyo tofauti na siku ya kwanza 
ambayo walikuwapo ndugu 
wa watuhumiwa pekee am-
bao hawakuzidi 10. 

Washtakiwa walifikishwa 
mahakamani huko jana mbele 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Iringa, Rehema 
Mayagilo kwa tuhuma za 
mauaji ya aliyekuwa Ka-
tibu wa CCM Wilaya ya Kilolo, 
Christina Kibiki. 

Washtakiwa wote ni 
Kefa Wales, Silla Kimwaga, 
Boniphace Katili, Willy Chik-
weo na Hedikosi Kimwaga.

Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Sauli Makori al-

idai mahakamani huko kuwa 
mshtakiwa namba moja kati-
ka kesi hiyo, Wales, alifikishwa 
mahakamani na kusomewa 
shtaka hilo pekee yake kabla 
ya watuhumiwa wengine 
wanne kusomewa shtaka 
hilo, hivyo akaomba kusoma 
upya maelezo ya shtaka kwa 
watuhumiwa wote watano.

Akisoma upya maelezo ya 
kesi hiyo ya jinai namba 34404 
ya mwaka 2024 ya mauaji, al-
idai kuwa watuhumiwa hao 
walitenda kosa hilo Novem-
ba 12, 2024 katika kijiji cha 
Ugwachanya, wilayani Iringa. 
Hata hivyo alisema upelelezi 
wa kesi hiyo haujakamilika.

Hakimu Rehema alisema 
watuhumiwa hawapaswi 
kujibu chochote  kwa kuwa 
mahakama hiyo haina uwezo 
wa kusikiliza kesi hiyo kisha 
akaiahirisha hadi Januari 21  

mwaka huu saa tatu asubuhi 
itakapotajwa tena.

Baada ya kuahirishwa kwa 
kesi hiyo, wakati watuhumiwa 
hao na wengine wakipandish-
wa kwenye gari kuelekea ma-
habusu gerezanim, baadhi ya 
washtakiwa wa kesi zingine 
walisikika wakipaza sauti 
kuwapongeza waandishi wa 
habari kwa kutimiza wajibu 
wao.

“Kazi nzuri... kazi nzuri 
waandishi... pigeni kazi...” wal-
isikika baadhi ya washtakiwa 
hao wakati wakiingizwa ka-
tika moja ya magari yaliyo-
tumika jana kuwafikisha ma-
hakamani washtakiwa wa kesi 
hiyo ya mauaji. 

Kombo asifu 
ushirikiano 
wa Tanzania  
na China 
Ye Tianfi na Ning Yi

 WAZIRI wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Mahmoud Thabit Kombo, 
amepongeza mafanikio yaliyofiki-
wa na Baraza la Ushirikiano kati 
ya China na Afrika (FOCAC).
Akizungumza katika mahojiano 

na gazeti la China Daily mwishoni 
mwa wiki, Kombo alisisitiza kuwa 
ushirikiano baina ya China na Af-
rika si tu umekuza maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii Tanzania, bali 
pia umeleta matokeo chanya kwa 
bara zima la Afrika.
Akitoa mfano wa kilimo cha 

soya kwa umuhimu wa maende-
leo ya miundombinu kwa ajili ya 
kilimo cha kisasa, Kombo alisema 
kimeongeza tija na mauzo ya zao 
hilo nchini China, hivyo  kunahitaji 
mitambo, maendeleo ya kisasa na 
uboreshaji wa miundombinu na 
haya ni maeneo yanayohusiana 
sana na ushirikiano na China.
“Kwa kushirikiana na China, Tan-

zania inaweza kuboresha hali ya 
usafiri na kupunguza gharama 
za usafirishaji, hivyo kuongeza 
ushindani wa soko la mazao ya 
kilimo,” alisema Kombo.
Balozi Kombo alizungumzia hatua 

10 za ushirikiano zilizotangazwa 
kwenye mkutano wa FOCAC, 
ambazo zinashughulikia mahi-
taji muhimu ya Afrika, kama vile 
ustawi wa biashara, mnyororo 
wa viwanda, uunganishaji, kilimo, 
mambo ya afya, maisha ya watu 
na maendeleo ya kijani.
Kombo alisisitiza hatua ya ubia 

kwa maendeleo ya kijani ambayo 
ni moja ya hatua 10 za ushirikiano 
ambayo inawakilisha uwezo wa 
ushirikiano katika maendeleo ya 
kijani.
Alisema ana imani juu ya mus-

takabali wa ushirikiano wa maen-
deleo ya kijani kati ya China na 
Afrika. 
“China inaongoza duniani kwa 

teknolojia na soko katika sekta ya 
betri. China na Tanzania zinaweza 
kufanya ushirikiano wa kina ka-
tika mnyororo wa viwanda vya 
betri ili kutoa fursa zaidi za ajira 
za ndani na kukuza mabadilishano 
ya kiufundi,” alisema.
Malengo Sita ya Maendeleo ya 

Kisasa na Hatua Kumi za Ubia 
zilizotangazwa na FOCAC 2024 
zimetoa maarifa muhimu kwa 
ushirikiano wa Tanzania na China, 
hasa katika mambo ya mabadiliko 
ya kilimo na maendeleo ya kijani.
Ushirikiano wa Tanzania na China 

katika kukuza kilimo cha kisasa 
unaonesha umuhimu wa ushiriki-
ano katika mnyororo wa viwanda. 
Kupitia maendeleo ya miundom-
binu na mitambo ya kilimo, tija 
na ushindani wa soko unaweza 
kuimarika.
Katika ushirikiano katika sekta ya 

betri, uunganishaji wa rasilimali za 
madini ya Tanzania na teknolojia 
ya China utakuza maendeleo ya 
sekta mpya ya nishati ya pande 
hizi mbili na kuleta fursa za ajira 
na uboreshaji wa viwanda Tanza-
nia.

Kwa maoni kuhusu habari hii 
na nyingine: +255 677 020 701   
Email:customerrelations@
guardian.co.tz

Kwa maoni kuhusu habari hii 
na nyingine: +255 677 020 701   
Email:customerrelations@
guardian.co.tz
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HABARI PICHA

Balozi wa China akiangalia namna mchakato wa uchapaji wa magazeti una-
vyofanywa wakati alipotembelea kiwanda cha uchapaji cha The Guardian 
Ltd Mikocheni jijini Dar es Salaam jana. 

Naibu Meneja Mkuu wa The Guardian Ltd, Jackson Paul akimkaribisha 
Balozi wa China nchini, Chen Mingjian, kutembelea kampuni hiyo jijini Dar 
es Salaam jana.

Balozi wa China akisalimiana na Meneja wa Teknolojia ya Habari, Allan 
Mshana.

Naibu Meneja Mkuu, Jackson Paul (katikati) na Mhariri Mtendaji wa 
gazeti The Guardian, Wallace Mauggo (kushoto), wakipokea zawadi ya 
Heri ya Mwaka Mpya kutoka kwa Balozi wa China nchini, Chen Mingjian, 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mhariri Mtendaji wa gazeti Nipashe, Beatrice Bandawe, akitambulishwa 
kwa Balozi wa China nchini, Chen Mingjian.

Uongozi wa Kampuni ya The Guardian Ltd ukiwa katika mazungumzo na 
Balozi huyo baada ya kutembelea kampuni hiyo jana.
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Aliyetangaza kuuza mtoto 
Mwanza ashikiliwa na polisi
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za linamshikilia John Isaya (21), 
dereva bajaji na mkazi wa Mtaa 
wa Bukala, wilayani Sengerema 
kwa tuhuma za kutengeneza na 
kusambaza picha mjongeo ka-
tika mtandao wa kijamii wa Tik 
Tok, akitangaza kuwa anauza 
mtoto wake aliyekuwa amem-
beba kwa mbeleko kwa Sh. mil-
lion 1.6. 

Taarifa ya kukamatwa kwa 
Isaya ilitolewa juzi na Kamanda 
wa Polisi mkoani hapa, DCP 
Wilbrod Mutafungwa wakati 
anazungumza na vyombo vya 
habari na kutaja kitendo hicho 
kuwa ni kinyume cha sheria na 
ni ukatili kwa mtoto huyo.

Kamanda Mutafugwa alise-
ma kukamatwa kwa mtuhumi-
wa huyo kumetokana na taarifa 
iliyotolewa na Msemaji wa Jeshi 
hilo Makao Makuu Dodoma, 
DCP David Misime.

Alisema kuwa taarifa ya DCP 
Misime ilielekeza mtu huyo 
atafutwe na akamatwe ili awa-
jibike kisheria kwa kitendo ali-

chokifanya Januari 4, 2025 kili-
chotweza utu na kukiuka haki 
ya mtoto huyo.

DCP Mutafungwa alisema ku-
fuatia mahojiano yaliyofanyika 
dhidi ya mtuhumiwa huyo, 
chanzo cha tukio hilo ni kutafu-
ta umaarufu kupitia mitandao 
ya kijamii.

“Tunawakumbusha wa-
nanchi kuendelea kufichua 
vitendo vya kihalifu na waen-
delee kuvilaani na kuvikemea 
vitendo vya ukatili wa aina zote 
kwani vinaweza kusababisha 
madhara kwa watoto na vinad-
halilisha na kushushia thamani 
utu wao,” alisema Kamanda 
Mutafungwa.

Akikemea tukio la maudhui 
ya kuuza mtoto juzi, Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maal-
umu, Dk. Dorothy Gwajima, 
aliwataka waandaaji maudhui 
mtandaoni kuzingatia weledi 
ili kuepuka uvunjifu wa maadili 
ya kijamii.

“Jamii ya watanzania inasta-
hili kujipambanua kwa heshi-
ma na kuheshimu makundi ya 
rika zote yanayofanya shughuli 

mbalimbali za haki mitandaoni, 
yanastahili heshima na staha,” 
alisema Dk. Gwajima.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Mutafungwa alisema 
jeshi hilo linamshikilia Doto 
Sita (32), fundi ujenzi na mkazi 
wa Kishiri, jijini Mwanza kwa 
tuhuma za kumnajisi na kum-
lawiti mtoto wake wa kambo 
mwenye umri wa mwaka mmo-
ja na nusu hadi kumsababishia 
umauti.

Kamanda Mutafungwa 
alisema mtuhumiwa huyo ana-
daiwa kutenda ukatili dhidi ya 
mtoto huyo mara kwa mara 
huku mama mzazi wa mtoto 
huyo, akiwa anajua kilichoku-
wa kinaendelea lakini hakutoa 
taarifa mpaka wasamalia wema 
walipotoa taarifa hiyo kwa 
polisi.

“Raia wema walitoa taarifa 
hiyo polisi kupitia dawati la jin-
sia na watoto ambao walifika 
haraka eneo la tukio na kum-
kuta mtuhumiwa akishirikiana 
na mke wake Aneth Mhano (23) 
kufanya jitihada za kumpeleka 
hospitalini mtoto huyo ili apa-
tiwe tiba ambako hata hivyo 

alifariki dunia wakati akiende-
lea na matibabu,” alisema Ka-
manda Mutafungwa.

Alisema kuwa walifika 
Kituo cha Afya Usumau am-
bako walielekezwa kumpeleka 
mtoto huyo katika zahanati ya 
serikali Igoma, wakiwa katika 
harakati za matibabu katika 
zahanati ya Igoma, mtoto huyo 
alifariki dunia.

Alisema kuwa mbali na kum-
kamata mtuhumiwa huyo, pia 
wanamshikilia na kuendelea 
kumhoji mama mzazi wa mtoto 
huyo kwa kutotoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi au kwa jirani zake 
juu ya ukatili aliokuwa anafany-
iwa mtoto ili hatua za kisheria 
zichukuliwe.

Alisema tayari mwili wa mto-
to umefanyiwa uchunguzi wa 
kitabibu na kisha kukabidhiwa 
kwa baba yake mzazi, Em-
manuel Daudi (28) na ndugu 
wengine kwa ajili ya mazishi na 
kuwa uchuguzi wa tukio hilo 
unaendelea na hatua za kishe-
ria zitachukuliwa kwa yeyote 
atakayebainika kuhusika katika 
kutekeleza ukatili huo ambao 
umesababisha kifo.

Na Grace Gurisha 

VIJANA sita wamepandishwa 
kizimbani katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kinondoni, Dar es 
Salaam na kusomewa mashtaka 
68 yakiwamo ya kufanya udang-
anyifu kwenye mashine za kielek-
troniki (EFD), hivyo kuisababishia 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) hasara ya Sh. bilioni 2.1.
Vijana hao ni mfanyabiashara 

Stanslaus Mushi (27) mkazi wa 
Malamba Mawili, 
Nemence Mushi (29), Rose Nan-

ga (33), Mhasibu wa Soko Mkazi 
wa Kimara B, 
Hussein Mlezi (37), Fundi wa 

Kompyuta Mkazi wa Mbagala 
Kuu, Edwin Mark (22) Mkazi wa 
Yombo Vituka na Salim Salehe 
(45) Mchoraji.
Mashtaka wanayokabiliwa nayo 

ni kutumia mashine za EFD kwa 
namna ambayo inapotosha mfu-
mo na kamishna (64) kuisababi-
sha TRA hasara (moja) na kupata 
usajili wa Namba ya Utambulisho 
ya Mlipakodi (TIN) na usajili wa 
Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa njia ya uongo.
Wakili wa Serikali Mwandamizi, 

Daisy Makakala, akisaidiana na 
Auni Chilamula, waliwasomea 
washtakiwa hao mashtaka yao 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Radhamani Rugemalira, na ha-
wakuruhusiwa kujibu chochote. 
Washtakiwa hao katika kosa la 

kwanza hadi la 64 wanadaiwa 
kutenda kati ya Novemba Mosi na 
Novemba 30, 2024. Wanatuhu-
miwa kufanya udanganyifu katika 
mashine ya EFD kwa lengo la 
kuupotosha mfumo na kamishna, 
mashine hiyo mali ya Hadija Son-
gea ikionesha kufanya mauzo na 
kutoa risiti mbalimbali .
Ilidaiwa kuwa katika shtaka la 

65 na 66 linawakabili Mushi, Nan-
ga na Salehe ambao wanadaiwa 
kupata TIN yenye jina la Hadija 
Songea kwa njia ya uongo. Wana-
daiwa kufanya kosa hilo kati ya 
Juni Mosi na Juni 30, 2024.
Shtaka la 67, linawakabili 

mshtakiwa Mushi na Nanga am-
bao wanadaiwa kufanya udang-
anyifu kwa kusajili mashine ya 
EFD kwa jina la Hadija Songea 
kati ya Juni Mosi na Juni 30, 
2024.
Ilidaiwa kwamba katika shtaka 

la 68, kati ya Novemba Mosi 
na Novemba 30, 2024 ndani ya 
mkoa wa Dar es Salaam, washtak-
iwa waliisababishia TRA hasara 
ya Sh. 2,160,310,567.51 kutokana 
na makosa ambayo wameyatenda 
ya matumizi ya uongo ya mashine 
ya EFD.
Baada ya kusomewa mashtaka 

yao, Hakimu Rugemalira ali-
waeleza kwamba mahakama hiyo 
haina mamlaka ya kusikiliza kesi 
hiyo, hivyo hawatakiwi kujibu 
chochote kuhusu mashtaka hayo. 
Kesi hiyo imeahirishwa hadi Jan-
uari 20, 2025.

Wapandishwa 
kizimbani kwa 
mashtaka 68 
kusababishia 
TRA hasara ya 
bilioni 2.1/- 

Waziri wa Fed-
ha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, 
akizungumza 
wakati akifun-
gua Mkutano 
wa Tathmini ya 
Utendaji Kazi 
wa Nusu Mwa-
ka 2024/25 wa 
Mamlaka ya 
Mapato Tan-
zania (TRA), 
katika ukumbi 
wa Kimataifa 
wa Mikutano 
Arusha (AICC) ji-
jini Arusha juzi. 
PICHA: WIZARA 
YA FEDHA

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi Mkoa wa Tan-
ga linamshikilia Mwita Cha-
cha kwa tuhuma za kuchoma 
nyumba Desemba 30, mwaka 
jana na kusababisha vifo vya 
mama na wanawe watatu ka-
tika kijiji cha Manga, wilayani 
Handeni.

Mwita anadaiwa kutekeleza 
mauaji hayo ya kikatili kuto-
kana na madai kuwa familia ya 
marehemu Pili Saguge, mama 
wa watoto watatu, ilimpa sumu 
mwanawe na kumsababishia 
kifo.

Taarifa iliyotolewa na Ka-

manda wa Polisi wa Mkoa wa 
Tanga, ACP Almachius Mchun-
guzi jana ilieleza kuwa jeshi 
hilo lilifanikiwa kumkamata 
mtuhumiwa mkoani Mwanza 
alikokimbilia baada ya kufanya 
tukio hilo.

“Mwita alikamatwa akiwa 
amejificha jijini Mwanza, na 
hatua za kisheria zinaendelea 
kuchukuliwa dhidi yake,” alise-
ma Mchunguzi.

SHANGA ZA WIZI
Alisema kuwa jeshi hilo pia 

mnamo Januari 6 mwaka huu, 
saa nane mchana lilimkamata 
Hamisi Rashidi (21), mkazi wa 

Majani Mapana, mkoani humo 
akiwa na vitu ambavyo vina-
vyodaiwa kuibwa baada ya ny-
umba ya wananchi kuvunjwa 
Desemba 16 mwaka jana katika 
eneo la Uzunguni Kange.

Alitaja vitu hivyo kuwa ni 
bastola moja aina ya Kevin-ZVI 
yenye namba H06403, maga-
zine mbili za bastola bila risasi, 
Laptop mbili aina ya MacBook 
Air na MacBook Pro, saa sita za 
mkononi, sime moja, nyundo 
moja, nondo moja, miwani, 
funguo mbili, boksi tupu la 
simu, shanga moja ya kiunoni 
na sabuni tatu za kuogea am-
bavyo ni miongoni vya vitu vili-

vyoibwa siku ya tukio.
“Uchunguzi unaendelea 

ili hatua zingine za kisheria 
ziweze kuchukuliwa dhidi 
yake. Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Tanga linaendelea kusisitiza 
umuhimu wa ushirikiano kati 
ya wananchi na vyombo vya 
usalama kwa kutoa taarifa za 
uhalifu na wahalifu kupitia njia 
rasmi za mawasiliano.

Alisema jeshi hilo linawa-
himiza wananchi kuacha tabia 
ya kuficha wahalifu au kuwapa 
hifadhi kwa kuwa hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi ya 
watakaobainika kusaidia wa-
halifu.

Anayedaiwa kuchoma nyumba na kuua 
watu wanne Tanga, akamatwa Mwanza
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MAONI & UCHAMBUZI

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kiko ka-
tika maandalizi ya mwisho ya uchaguzi mkuu ngazi ya taifa.  
Uchaguzi huo unatarajia kuwapata viongozi  wakuu na wale wa 
mabaraza ya vijana (CHAVITA), Wanawake (BAWACHA) na Wazee 
(BAZECHA).

Hivi sasa wanaowania nafasi hizo wako katika kampeni za 
mwisho kushawishi wajumbe kuwachagua ili wawaongoze wa-
nachama na wafuasi wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini. 

Pamoja na mambo hayo kuendelea, mvutano mkubwa un-
aonekana katika nafasi ya mwenyekiti baada ya mwanasiasa 
machachari, mwanaharakati na Makamu Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Tundu Lisuu, kutangaza rasmi na kuchukua fomu kuwania 
nafasi ya mwenyekiti  inayoshikiliwa kwa sasa na Freeman 
Mbowe. 

Kujitokeza rasmi kwa Lissu  kuwania nafasi hiyo kumeongeza 
joto na vuguvugu la uchaguzi huo kuwa kubwa hata kusababisha 
mgawanyiko miongoni mwa wajumbe na viongozi waandamizi 
wa chama. Wako waliotangaza waziwazi kuwa wanamwunga 
mkono Lissu  huku wengine wakisema wanasimama na Mbowe 
katika kinyang’anyiro hicho. 

Tangu vigogo hao kuchukua fomu na kuzirejesha, kumekuwa 
na mgawanyiko mkubwa miongoni mwa viongozi, wanachama 
na wafuasi na kuwapo kwa kambi mbili za waziwazi. Pamoja na 
kuwapo kwa mpasuko huo miongoni mwa wanachama, viongozi 
na wafuasi, pia kumekuwa na kauli na maneno yenye viashiria 
vya kukimega chama katika makundi mawili. 

Kila upande umekuwa ukijaribu kutupa maneno ya kejeli dhidi 
ya upande mwingine. Kambi ya Mbowe, baadhi ya wafuasi wame-
kuwa wakitoa maneno kama Lissu mropokaji,  ana uroho wa ma-
daraka na ametumwa kukivuruga chama kwa maana ya kwamba 
ni kibaraka wa serikali na chama tawala. 

Upande wa Lissu nao umekuja na kauli kadhaa kwamba Mbowe 
anataka kuwa sultani, hana jipya (kwa maana hana mawazo 
mapya katika uongozi na maendeleo ya chama), mabadiliko ni 
lazima na pia lazima kuwe na ukomo wa uongozi. Wafuasi wa 
kambi hiyo wanaamini kwamba Lissu ndiye atakayeleta mab-
adiliko ndani ya chama hicho, hivyo ni wakati wa Mbowe kukaa 
pembeni. 

Kwa ujumla, meneno hayo na kejeli ambavyo havina ishara 
njema ndani ya chama hicho kilichojijengea umaarufu katika 
medani ya siasa hasa katika mfumo wa vyama vingi. Ni dhahiri 
kwamba  kwa wachambuzi na wafuatiliaji wa masuala ya siasa, 
huenda kauli, mivutano na kejeli hizo, yakakisambaratisha cha-
ma kama hali itaendelea kuwa hivyo. 

Mwanasiasa na Rais wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete, ali-
wahi kusema katika siasa hakuna adui wa kudumu waka rafiki wa 
kudumu. Kwa mantiki hiyo, ni vyema wanasiasa na wafuasi wa 
kambi hizo mbili zinazovutana wakatambua kuwa kuna maisha  
baada ya siasa, hivyo waache kutukanana, kukashifiana na kuke-
jeliana. 

Mivutano na kutofautiana kwa hoja ndani ya vyama vya siasa 
na serikali hata katika jamii havina budi kuwapo lakini si kwa 
kutengeneza maneno ya uhasama na uadui. Uchaguzi ndani ya 
CHADEMA utapita lazima maisha yataendelea kuwapo, hivyo si 
vyema kutengeneza uadui katika muda mfupi kama wahenga 
wasemavyo usiache mbachao kwa msala upitao.             

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

NI zaidi ya miaka 2.5 tangu 
aliyekuwa mwenyekiti wa taifa 
wa Chama cha Tanzania La-
bour Party (TLP), Augustine 
Mrema, afariki dunia.

Lakini ni kama chama hicho 
kimeshindwa kupata mrithi 
wa nafasi hiyo, kutokana na 
mgogoro wa kiuongozi unao-
fukuta.

Ndipo tunapojiuliza itaku-
waje wakati uchaguzi mkuu 
unakaribia? Chama hiki kita-
shiriki au mambo ni yale yale?

Mrema alifariki dunia mwis-
honi mwa Agosti mwaka 2022, 
lakini hadi sasa viongozi wa-
megawanyika makundi mawili 
wakiwamo wale anbao wa-
nataka uchaguzi ufanyike na 
wengine wakipinga.

Picha yenyewe iko hivi; 
baada ya kifo cha Mrema, 
Sekreterieti ya TLP ilimcha-
gua mwenyekiti TLP  Zanzi-
bar Hamad Mukadam,  kuwa 
Kaimu Mwenyekiti wa TLP 
Taifa.

Mukadam alichaguliwa ili 
ashikilie nafasi hiyo kwa muda 
wakati chama kikiendelea na 
mchakato wa kufanya uchagu-
zi wa mwenyekiti wa chama 
taifa. Lakini hadi leo ni danad-
ana na huku viongozi wakit-
ishiana.

Makundi yanayopingana 
ndani ya chama hicho ni lile 
linaloongozwa na   makamu 
Mwenyekiti wa Taifa, Domina-
tha Rwechungura na la Katibu 
Mkuu Richard Lyimo, linalop-
inga kufanyika kwa uchaguzi.

Figisu zilianzia hapa, mara 
ya kwanza, chama kilipanga 
kufanya uchaguzi Januari 8 
mwaka 2023, ukaahirishwa 
hadi Machi 6, 2023, lakini uka-
pigwa danadana hadi Mei mosi 
mwaka huo ukakwama tena.

Baadaye ukapangwa ku-

fanyika Desemba 
28, mwaka huo, 
lakini hauku-
fanyika, kisha uka-
pangwa kufanyika 
Januari 28 mwaka 
jana,   hata hivyo, 
ukaendelea ku-
kapigwa kalenda 
hadi mwishoni 
mwa mwezi Juni.

Hatimaye Juni 
29, mwaka TLP 
chini ya Makamu 
Mwenyekiti Domi-
natha ikafanya 
uchaguzi uliom-
weka madarakani 
Ivan Maganza na 
timu yake, lakini ofisi ya Msajili 
wa Vyama  ikaibuka na kusema 
haiutambui.

Kwa mujibu wa Dominatha, 
katika uchaguzi huo Maganza 
alichaguliwa kwa kura 35, huku 
wagombea wengine wa nafasi 
hiyo ya mwenyekiti wa taifa 
Kinanzaro Mwanga na Stanley 
Ndamugoba wakiwa na kura 10 
kila mmoja, Richard Lyimo na 
Abuu Changaa wakiambulia 
sifuri.

Hata hivyo, tangu wakati huo 
hadi sasa, viongozi hao hawa-
jaingia ofisini kutokana na kile 
kinachoelezwa kuwa katibu 
mkuu ambaye nafasi yake ili-
chukuliwa na mwingine wakati 
wa uchaguzi anawazuia.

Kwa figisu hizo za zaidi ya 
miaka miwili, nadhani ipo haja 
kwa Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa iingilie kati kumaliza 
mgogoro wa kiuongozi ndani 
ya chama hicho ili kiweze 
kushiriki uchaguzi mkuu.

Moja ya majukumu ya ofisi 
hiyo ni kulea vyama vya siasa, 
hivyo ingekuwa vyema akaziita 
pande mbili zinazopingana 
na kuziweka sawa ili chama 

kiweze kuendelea 
kufanya shughuli za 
kisiasa.

Ninaamini katika 
mazingira ya sasa, si 
rahisi chama kush-
iriki uchaguzi au ku-
zunguka nchi nzima 
kujiimarisha wakati 
viongozi hawashiriki-
ani na wanazuiana ku-
ingia ofisi kwa sababu 
ya mgogoro wa kiuon-
gozi.

Julai mwaka jana, 
Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa ilika-
ririwa na vyombo vya 
habari akitaka vyama 

hivyo kuepuka migogoro inay-
ojitokeza kwa kuwa inaweza 
kuleta mifarakano katika taifa.

Akakumbusha kuwa vyama 
vya siasa ni taasisi, hivyo vina-
paswa kusajiliwa na kutenda 
majukumu yanayotambulika 
kidemokrasia na kuachana na 
vurugu zinazosababisha vy-
ama hivyo kuwa na mpasuko.

Kwa kuwa ofisi yake inatam-
bua athari za migogoro katika 
vyama, ni vyema ikaingilia huo 
wa TLP ambao sasa una zaidi 
ya miaka miwili bila kupatiwa 
ufumbuzi na kusababisha 
chama kukosa mwenyekiti wa 
taifa.

Uhai wa chama ni wanacha-
ma. Sidhani kwa mgogoro wa 
kiuongozi unaoendelea TLP 
chama hicho  kinaweza kuwa 
na wanachama hai na maja-
siri wanaoweza kusimama na 
kushindana kwenye uchaguzi 
mkuu mwaka huu.

 Ipo haja ya ofisi hiyo ya msa-
jili, wana TLP na wadau wap-
enda demokrasia kukinusuru 
ili jahazi lisiendelee kuzama na 
kuleta upweke kwenye haraka-
ti za siasa za vyama vingi.

Sabato 
Kasika

TLP imalize figisu
kuna uchaguzi 

Malumbano, matusi  
ndani ya CHADEMA 
yana athari mbaya

Ndipo tu-
napojiuliza 
itakuwaje 
wakati uch-
aguzi mkuu 
unakaribia? 
Chama hiki 
kitashiriki 
au mambo 
ni yale 
yale?
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Bwana harusi 
anayedaiwa 
kujiteka apanda 
tena kortini
Na Grace Gurisha 

BWANA harusi, Vicent Massawe 
(36) aliyedaiwa kujiteka mwe-
nyewe amepanda kizimbani kwa 
mara ya pili katika kesi ya wizi wa 
gari alilopewa kwa ajili ya kutumia 
kwenye harusi yake na upande wa 
mashtaka umedai upelelezi bado 
haujakamilika.
Massawe alifika jana mbele ya 

Hakimu Mkazi Mkuu Beda Nyaki wa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam akitokea nyumbani 
baada ya kutimiza masharti ya dha-
mana ya kuwa na wadhamini wawili 
na kuwasilisha mali isiyohamishika 
yenye thamani ya Shilingi milioni 
tisa.
Wakili wa Serikali Aron Titus, alidai 

kuwa kesi hiyo imeitwa kwa ajili ya 
kutajwa na upelelezi bado haujaka-
milika na kuomba tarehe nyingine 
ya kutajwa kwa shauri hilo.
Hakimu Nyaki aliahirisha kesi hiyo 

hadi Februari 12, 2025 kwa kutajwa.
Ilidaiwa kuwa Massawe ni mfan-

yabiashara na mkazi wa Kigamboni, 
katika shtaka la kwanza anatuhu-
miwa kuiba kama wakala. Inadaiwa 
Novemba 15, 2024 akiwa eneo la 
Kigamboni, Mkoa wa Dar es Sa-
laam, aliiba gari hilo alilopewa na 
Silvester Beda kwa jili ya kulitumia 
kwenye harusi yake.
Inadaiwa gari hilo aliloazimwa ali-

takiwa kulirudiaha, lakini hakufanya 
hivyo, thamani yake ni Sh. milioni 
15 mali ya Beda.
Katika shtaka la pili, Massawe siku 

hiyo hiyo na eneo hilo anatuhumiwa 
kujipatia fedha kwa njia ya udang-
anyifu Shilingi milioni tatu kutoka 
kwa Beda akiahidi kwamba atarudi-
sha huku akijua si kweli.
Baada ya kusomewa mashtaka 

hayo alikana kuhusika na tuhuma 
hizo.
Awali, Massawe alidai kuwa gari 

ambalo anatuhumiwa kuliiba namba 
T 642 EGU Toyota Ractis ni la kwake 
na kwamba nyaraka zote anazo na 
kuiomba mahakama gari hilo liletwe 
mahakamani kama dhamana yake.
“Gari hili lililotajwa kwamba ni-

meliiba si kweli, gari ni langu, lakini 
taarifa iliyotolewa na kusambaa 
inadai gari sio langu, naomba gari 
liletwe kama dhamana yangu hapa 
mahakamani,” alidai Massawe. 
Aliendelea kudai kwamba katika 

suala la dhamna hilo atalitimiza kwa 
sababu mali isiyohamishika yenye 
thamani ya Shilingi milioni tisa ipo.
“Polisi walichelewa kunipa taarifa 

kuwa wananileta mahakamani, 
nikachelewa kutoa taarifa, lakini 
nimeshamwambia mke wangu yupo 
njiani anakuja hapa,” alidai Mas-
sawe.  “Bahati mbaya nilishatoa 
masharti ya dhamana kwamba 
mali isiyohamishika hiyo unaweza 
ukaitumia kama kielelezo,” alisema 
Hakimu Nyaki. 
Hakimu Nyaki alimweleza mshtak-

iwa ili awe nje kwa dhamana ana-
takiwa awe na wadhamini wawili 
wenye vitambulisho vya NIDA wa-
takaosaini bondi ya Shilingi milioni 
tano na pia atatakiwa kuwasilisha 
mahakamani fedha taslimu au mali 
isiyohamishika yenye thamani ya 
Shilingi milioni tisa.

Maabara ya kisasa madini 
kujengwa mkoani Dodoma 

KABWELA FADHILI MOHAMED

Na Valentine Oforo, 
DODOMA

WAKALA wa Jiolojia Tanza-
nia (GST) unatarajia kutekeleza 
mradi mkubwa wa ujenzi wa 
maabara ya kitaifa ya kisasa ya 
madini jijini Dodoma.

Mradi unaotarajiwa kuanza 
kutekelezwa mapema mwezi 
ujao katika eneo la Kizota, ni 
sehemu ya jitihada za GST za 
kuongeza ufanisi na tija ya  
sekta ya upimaji wa madini 
nchini.

Akizungumza na Nipashe 
jana jijini hapa, Mkurugenzi 
wa Huduma za Maabara wa 
GST, Notka Banteze,  alisema 
maabara hiyo ya kisasa ya 
ghorofa moja itatumika kama 
kituo cha rufani cha kupokea 
sampuli za madini kutoka kan-

da zote nchini na nchi za jirani.
Alisema ujenzi wa maabara 

hiyo ya kisasa utajumuisha se-
hemu kuu mbili,  ikiwemo ofisi 
za wataalamu, sehemu ya ke-
mikali na petrolojia na madini 
pamoja na sehemu ya usindi-
kaji wa madini.

“Maabara itakuwa na 
maabara zingine ndogo zi-
takazojikita na uchunguzi wa 
mambo mbalimbali zikiwamo 
maabara ya usindikaji wa ma-
dini, maabara ya jioteknolojia, 
maabara ya jiokemia, petrolo-
jia na maabara ya mazingira 
ili kutoa huduma pana kwa 
wadau wa madini nchini,” 
alisema.

Mbali na kuhudumia wa-
dau wa madini wa ndani ya 
nchi, Banteze alibainisha kuwa 
maabara itajengwa kwa hadhi 

ya juu ili kuhudumia wadau wa 
madini kutoka nchi jirani.

“Tanzania kupitia GST im-
eidhinishwa na Shirika la Ithi-
bati la Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADCAS) 
kama chanzo cha uhakika cha 
upimaji wa sampuli za madini, 
hali ambayo imekuwa ikiwavu-
tia wadau kutoka nchi mbal-
imbali kuleta sampuli zao za 
madini kwa ajili ya uchunguzi,” 
alisema. 

Alisema hadi kufikia Desem-
ba, mwaka jana, GST ilipokea 
sampuli za madini kutoka nchi 
kadhaa zikiwemo Kenya, Ugan-
da na Sudani.

“Uganda, kwa upande wao, 
wameleta maombi maalumu 
ya kushirikiana na GST katika 
swala zima la upimaji wa ma-
dini, hatua ambayo inathibiti-

sha namna ambavyo Tanzania, 
kupitia GST tumepiga hatua 
kubwa katika sekta ya upimaji 
madini,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali im-
eendelea kuwekeza jitihada na 
fedha za kutosha kuendeleza 
ufanisi wa shughuli za waka-
la, hali ambayo inashuhudia 
ufanisi mkubwa.

“Kwa sasa, tuko katika 
mkakati wa kitaifa wa kuhakik-
isha tunasogeza huduma zetu 
kwenye kanda zote zenye shu-
ghuli za madini hapa nchini,” 
alisema.

Alisema ujenzi wa maabara 
ya Dodoma utakwenda sam-
bamba na ujenzi wa maabara 
nyingine katika miji ya Geita 
na Mbeya na maabara zingine 
zinatarajiwa kujengwa Lindi, 
Tanga na Mpanda.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mema Asep Learning Centre iliyopo Kisarawe mkoani Pwani wakiwa katika 
mafunzo ya kutengeneza mafuta ya mgando yaliyotolewa na kampuni ya Matungullu’s Product hivi karibuni, kwa 
lengo la kuwapa ujuzi wa kujiajiri wanapohitimu masomo yao. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Zaidi ya vijana 100 waanzishiwa biashara

TCRA yaandaa Mpango Kitaifa
wa Mawasiliano kwenye maafa
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imean-
daa na kuchapisha Mpango 
wa Taifa wa Mawasiliano ya 
Dharura unaoainisha mambo 
muhimu ya kuzingatia wakati 
wa kuwasiliana katika kipindi 
cha maafa.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TCRA, Dk. Jabiri Bakari, ali-
yasema hayo hivi karibuni, 
jijini Dar es Salaam, wakati 
akizungumza na waandishi 
kuhusu mpango huo.

Alisema mpango mkakati 
huo unakusudia kutambua 
uwezo unaohitajika kwa wa-
toa huduma za dharura na 
namna ya kuwasiliana katika 
hatua zote za usimamizi wa 
maafa.

Alisema kuwa lengo ni ku-
hakikisha kuwapo utangama-
ni wa upatikanaji wa huduma 
za mawasiliano wakati wa 
dharura.

Aidha, alisema unaku-

sudiwa kutambua uwezo wa 
watoa huduma za dharura ki-
mawasiliano na pia vikwazo 
katika usambazaji mifumo ya 
mawasiliano.

Maafa ni tukio lisilotara-
jiwa linalosababisha uhar-
ibifu, maangamizi na mateso 
makubwa ya kibinadamu am-
bayo yako nje ya uwezo wake. 
Kwa hali hii waathirika wana-
hitaji msaada wa nje ngazi ya 
kitaifa au kimataifa.

Mpango huo unatarajiwa 
kufanikisha mawasiliano 
wakati wa maafa kama 
mafuriko ya Rufiji na Hanang 
na kuporomoka kwa jengo la 
biashara Dar es Salaam am-
bako watu kadhaa walipoteza 
maisha.

Kwa mujibu wa Dk. Bakari, 
mpango huo unaelezea nam-
na ya kudhibiti vihatarishi 
kwa kuimarisha mawasiliano 
kwenye hatua zote za shu-
ghuli za kiserikali, za umma, 
sekta binafsi na za jamii 
iliyoko kwenye vihatarishi 

husika.
Vilevile, unasisitiza 

umuhimu wa kuchambua 
vihatarishi muhimu vya mi-
undombinu ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TE-
HAMA).

“Miundombinu hii inaweza 
kuathiriwa na maafa ya asili, 
mafuriko, kukumbwa na vim-
bunga au shughuli za kibin-
adamu na hujuma,” alisema.

“Vihatarishi ni jambo au 
kitu chochote kinachoweza 
kwenda mrama na kuleta 
athari hasi zinazoweza ku-
sababisha maafa. Mpango 
wowote wa kudhibiti viha-
tarishi unatakiwa kuweka 
utaratibu wa kuvipunguza, 
kufanya maandalizi ya ku-
kabiliana navyo vinapotokea 
na kurejesha hali ya awali,” 
alisema.

“TCRA itazingatia mahi-
taji na kuharakisha utoaji wa 
leseni zitakazofanikisha usi-
mamizi wa maafa na masu-
ala ya dharura. Leseni hizo 

ni pamoja na masafa, namba 
na idhini ya vifaa vya mawasi-
liano vinavyoruhusiwa kutu-
mika Tanzania,” alifafanua 
Dk. Bakari.

Aidha, lengo ni kuhakikisha 
kwamba huduma zinazowez-
eshwa na miundombinu ya 
mawasiliano iliyoathiriwa na 
maafa zinarejeshwa ndani 
ya saa 24 na mpango huo 
unawataka wadau kufanya 
mafunzo ya mara kwa mara 
ya namna ya kushughulikia 
vikwazo vya mawasiliano 
wakati wa majanga na maafa.

Vilevile, wanatakiwa kuwa 
na utaratibu wa kutambua, 
kuchambua na kuchukua 
hatua kuimarisha njia za ma-
wasiliano ili ziendelee kutu-
mika wakati wa maafa.

Alisema TCRA inapitia 
mpango huo kila baada ya 
miaka mitatu na kuuboresha. 
Hatua hii itazingatia maende-
leo ya teknolojia za mawasi-
liano na uzoefu kwenye kusi-
mamia maafa.

Huduma soko la  
Tandale kuwa saa 24
Na  Pilly Kigome

KATIBU Tawala Mkoa wa Dar es 
Salaam, Dk. Toba Nguvila, ametoa 
siku 14 kero zote zinazowakabili 
wafanyabiashara wa soko la Tan-
dale zifanyiwe kazi na kukamilika 
ili lianze kutoa huduma kwa saa 24.
Pia amemwagiza Katibu Tawala 

wa Wilaya ya Kinondoni na Mkuu 
wa Wilaya hiyo, wakae mezani na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhini (LATRA) kuanza kwa 
ruti mpya ya mabasi ya abiria 
yatakayoingia sokoni hapo ili soko 
lifikiwe kwa urahisi hatimaye 
kuchochea ongezeko la mapato 
kwa soko hilo.
“Leo (juzi) Jumatatu Januari 6, 

2025 nataka hadi ikifika Ijumaa ya 
Januari 10,  mnipe majibu mnia-
mbie ruti hii itaanza lini sokoni 
hapa,” alisema Dk. Nguvila wakati 
wa mwanzo mwa ziara yake ya 
ukaguzi wa miradi ya maendeleo 
katika halmashauri zote tano za 
mkoa wa Dar es Salaam.
Alisema kutokana na uwekezaji 

mkubwa uliofanywa na serikali 
katika soko hilo kwa ajili ya ku-
wezesha maendeleo kwa wananchi 
ni lazima kuendane na hadhi ya 
uwekezaji huo.
Pia alitaka  kuwapo kwa uhitaji 

mkubwa wa huduma kwa watumi-
aji wa soko hilo kwa kuwa bidhaa 
zingine zinaingia usiku huku baadhi 
ya wanunuzi wakitoka mbali, hivyo 
kulazimika kusubiri huduma asu-
buhi jambo linalofanya kuwa kero 
kwa wateja na wadau.
Katibu Tawala pia aliagiza ku-

tolewa kwa taa zilizowekwa sokoni 
hapo ambazo zimelalamikiwa kuwa  
hazina mwanga wa kutosha  na ku-
wekwe taa zingine kubwa zitakazo-
kidhi mahitaji, kununuliwe jenereta 
kubwa litakalohudumu na kukidhi 
wafanyabiashara wote sokoni hapo 
saa 24 hata kama umeme utakatika.
Agizo lingine alilotoa ni kununuli-

we pampu ya kuvuta maji kuon-
doa kero iliyopo kwa kukosekana 
kwa maji sokoni hapo na kuondoa 
maji yanayoingia katika baadhi ya 
vizimba mvua inaponyesha. 
Mweka Hazina Manispaa Kinondo-

ni, Onesmo Mwonga, alisema soko 
hilo likikamilika  kama ipasavyo, 
litaingiza mapato ya Sh. milion 2.5 
kwa siku. 
Baadhi ya wafanyabiashara hao 

walilalamikia mwanga hafifu, 
ukosefu wa barabara kuingia kwa 
magari na kuingiliwa na maji inye-
shapo mvua hali inayofanya kuwa 
kero kwa jengo hilo jipya pamoja 
na ukosefu wa vyoo ghorofa ya 
chini.
Katika ziara hiyo, Dk. Nguvila 

alikagua Kituo cha Afya Kinondoni 
ambacho kimekamilika na kuanza 
kutoa huduma za mama na mtoto, 
maabara, wagonjwa wa nje na 
meno. Hadi sasa kituo hicho kina 
watumishi 32 na kuwa na upungufu 
wa watumishi 20 ambao tayari 
kibali cha kutoa ajira kimeshatoka.
Pia alikagua mradi wa jengo jipya 

la Manispaa ya Kinondoni ambalo 
ujenzi wake umekamilika kwa asil-
imia 98, hivyo kuagiza mkurugenzi 
na meya wahamie mara katika 
jengo hilo. Aliagiza pia idara zingine 
ambazo hazijahamia rasmi katika 
jengo, kufanya hivyo na waangalie 
jengo la zamani watalitumiaje ili 
kuingiza mapato.  

Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

VIJANA 104 waliokuwa kwe-
nye hatari ya kujiingiza katika 
makundi hatarishi ya vitendo vi-
sivyo faa kwenye jamii kutokana 
na kukosa shughuli za kufanya, 
wameanzishiwa biashara ya ku-
waingizia kipato ili kuendesha 
maisha yao.

Baadhi ya biashara hizo ni 
pamoja na bucha za samaki, 
mabwawa ya kufugia samaki, ku-
kaanga samaki na kuku pamoja 

na kumiliki migahawa ya kuuza 
vyakula na vinywai vya aina 
mbalimbali.

Wanafuika hao wakiwamo wa 
kike na kiume wanatoka katika 
kata ya Mzumbe na Mlali, Wilaya 
ya Mvomero, mkoani Morogoro, 
wamewezeshwa na Shirika la 
Youth Power Organization (YPO) 
kwa kushirikiana na mradi wa 
Skills for Employment Tanzania 
(SET) unaotekelezwa na   Shirika 
la Swisscontact Tanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
YPO, Charles Makongo, alise-

ma hayo wakati aki-
hitimisha mradi huo uli-
ofadhiliwa Ubalozi wa  
Uswisi Tanzania kupitia 
Mradi wa Ufugaji Samaki na 
Ujasiriamali, unaendeshwa 
na shirika hilo.

Alisema mradi hou ul-
ianza Machi, mwaka jana 
na kuwafikia vijana 170 kwa 
kuwapa mafunzo ya siku 32 
yaliyokuwa pia yana mchu-
jo aina mbalimbali ili kuwa-
pata vijana sahihi kwaajili 
kuendesha biashara zao na 
kujiingizia kipato.

Mkurugenzi Makongo, 
alisema kundi hilo la vijana 
104 wakiwamo wasichana 
na wavulana walionyesha 
jitihada mbalimbali na nid-
hamu za kutaka kufanikiwa 
kama vijana na kupatiwa 
vitendea kazi.

“Tumefanikiwa kuwa 
na vijana wanaomiliki ma-
bwawa yao ya samaki na 
wanafuga kibiashara, wapo 
vijana waliofungua mabu-
cha yao ya samaki na tayari 
wameanza kuingiza pesa, 
wapo wanaofanya biashara 
ya kukaanga samaki na 
kuku pamoja na wengine 
wanamiliki migahawa ya 
kuuza chakula kwa ku-
tumia mboga ya samaki na 
kuku,” alisema.

Ofisa Habari na Mawasi-
liano wa Shirika la la Swiss 
contact Tanzania, Masunga 
Isumbi, alisema mradi wa 
SET umelenga kuwafikia 
vijana wa kiume na kike 
ambao walipata ujauzito 
kwenye umri mdogo kun-

zia miaka 15 hadi 24 kwa  
Mkoa wa Morogoro na 
wilaya zake zote.

Alisema mradi huo 
umeshirikiana na Taasisi ya 
Youth Power Organization 
ambao ulilenga kuwafikia 
vijana 170 wa ufadhili wa 
Ubalozi wa Uswisi nchini 
Tanzania na kufanya kazi 
na Taasisi 13 za mkoa huo.

Vijana walionufaika na 
mradi, Mohamed Said 
Abdallah alisema kupitia 
mradi huo umemwezesha 
kuwa na bwawa la kufugia 
samaki na kuheshimika 
mtaani kwa kuwa mwanzo 
walikuwa wakionekana 
kama vijana wasio na shu-
ghuli huku baadhi ya watu 
wakiwahusisha na vitendo 
visivyofaa katika jamii.

Neema James, mnufaika 
mwingine wa mradi huo, 
alisema umewawezesha 
kufungua mgahawa wa ku-
uza vyakula huku kitoweo 
kikiwa samaki na kuku na 
kujiingizia kipato kwa siku, 
ambacho kinaendesha 
maisha yao tofauti na awali 
walikuwa mtaani bila shu-
ghuli za kufanya.

Akihitimisha mradi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mvomero, Mwalimu 
Linno Mwageni, alisema 
vijana hao watapata fursa 
mbalimbali ikiwamo kuan-
zishiwa vitalu vya vifaranga 
vya samaki pamoja ku-
pewa miche ya miti ya mi-
chikichi, karafuu na kakao, 
bure.
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Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
VULANA wa Kitan-
zania, Anwaar Njiku 
(10), Mkazi wa Njiro 
jijini Arusha ame-

andika historia ya kuwa mtoto 
mdogo zaidi wa kwanza kuwa-
hi kufika kilele cha Uhuru cha 
Mlima Kilimanjaro.

Anwaar, alipanda mlima huo 
mrefu zaidi barani Afrika kwa 
siku nane, akitumia lango la 
Lemosho (Siha) na kuteremkia 
lango la Mweka. 

Akizungumza jana baada ya 
kutimiza ndoto hiyo, mvulana 
huyo alisema safari yake hiyo 
ilianza Desemba 29, mwaka jana 
na kuhitimisha Januari 5, mwa-

ka huu, majira ya saa 12 asubuhi.
Kwa kawaida, safari ya  ku-

panda Kilimanjaro humpitisha 
mpandaji katika kanda za hali ya 
hewa tofauti, kuanzia ile ya nchi 
za tropiki hadi arktiki.

 Kilele cha Kibo chenye urefu 
wa mita 5,895, ndicho kivutio ki-
kubwa kwa wageni kutokana na 
kufunikwa na theluji.

Ni kivutio kikubwa cha watalii 
kutokana na mandhari yake ya 
kipekee, mifumo ya eco-diver-
sity, na fursa za kupanda mlima.

 Kilimanjaro unajivunia njia 
mbalimbali za kupanda, na vi-
vutio vyake ni pamoja na barafu 
(glaciers) za Uhuru Peak, hifadhi 
ya wanyama, na misitu ya mvua. 

Katika orodha ya milima mi-

kubwa duniani, Kilimanjaro un-
ashika nafasi ya nne kwa urefu.

Katika Hifadhi ya Taifa ya Mli-
ma Kilimanjaro (KINAPA), kuna 
njia sita za kupanda hadi kilele-
ni na njia iliyo rahisi, na iliyo 
maarufu zaidi ni ile ya kuanzia 
lango la Marangu, ambako ndiyo 
makao makuu ya hifadhi.

Baba mzazi wa mvulana huyo, 
Athuman Njiku, alisema Anwaar, 
alipanda Mlima huo, akiongo-
zana na watalii 10 kutoka nje ya 
nchi, kama sehemu ya kushere-
hekea siku yake ya kuzaliwa.

Kwa mujibu wa Kanzidata ya 
KINAPA, Anwaar, ndiye mtoto 
mdogo zaidi wa Kitanzania ku-
fikia kwenye kilele hicho. Mlima 
huo una urefu wa mita 5,895 

(19,341 feet) kutoka juu ya usawa 
wa bahari. 

Anwaar, ameandika rekodi 
akijaribu kufuata njia iliyo-
chongwa na msichana wa Ki-
tanzania, Rawan Dakik (20), am-
baye naye alivunja  rekodi  ya 
kupanda kilele cha  Mlima  Ev-
erest Juni mwaka 2021. 

Rawan, alipanda milima mi-
kubwa sita duniani iliyopo ka-
tika mabara sita kati ya saba; 
ambayo ni  Kilimanjaro  wenye 
urefu wa mita 5,895, Elbras uli-
opo Urusi ( 5,648), Aconcagua 
wa Argentina (6,961), Carstenz 
Pyramid wa Indonesia (4,884), 
Vinson Massif wa Antarctica 
(4,8920 na  Mlima  Everest wa 
Nepal (8,848).

Mtoto wa Kitanzania aandika 
historia Mlima Kilimanjaro

Na Oscar Assenga, TANGA

BODI ya Korosho Tanza-
nia (CBT) Mkoa wa Tanga 
inatarajia kuwachukulia 
hatua wakulima wataka-
okamatwa kwa tuhuma ya 
kuchepusha zao hilo na 
kuuza nje ya nchi kinyem-
ela kwa kosa la uhujumu 
uchumi.
 Meneja wa CBT, Mkoa 

wa Tanga, Atufig-
wege Mwakyagi, alitoa 
kauli hiyo jana katika ma-
hojiano yake maalum na 
Nipashe.
“Tutashughulika nao wa-

naohujumu zao hili kwa 
sababu korosho ni zao 
la kimkakati la kitaifa, 
serikali inawekeza juhudi 
kubwa ili kuongeza uzal-
ishaji lengo kuwanufai-
sha wakulima na taifa,” 
alisema Mwakyagi na 
kuongeza:.
“Hao dawa yao iko jikoni. 

Hatutawafumbia macho 
tutakapo wabaini wa-
takamatwa na kupelekwa 
kwenye vyombo vya she-
ria ili kudhibiti hali hiyo 
inayochangia kurudisha 
nyuma jitihada za seri-
kali.”
Alisema juhudi zinafanyi-

ka kudhibiti utoroshwaji 
wa korosho mkoani hapa 
katika mpaka wa Tanzania 
na Kenya.
Kuhusu mnada, Mwaky-

agi, alisema unatarajiwa 
kuanza mwezi huu baada 
ya wakulima kupeleka ko-
rosho zao kwenye vyama 
vya msingi kisha ghalani.
Alisema mkoa huo na 

bodi, wanashirikiana na 
vyama vikuu vya zao la 
korosho, Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa na Mrajisi wa Mkoa 
ili kujua taratibu za kutan-
gaza mnada huo.
Alisema kinachokifanya 

kwa sasa ni kuhamasisha 
wakulima kuendelea ku-
peleka korosho kwenye 
vyama hivyo na baadaye 
ghala kuu.
Kuhusu wakulima ku-

peleka korosho isiyokuwa 
na ubora alisema,“Korosho 
zipo kwenye madaraja 
mawili; la kwanza na la 
pili.
“Tunasisitiza wakulima 

wazingatie ubora kwa 
sababu tofauti na ubora 
korosho haziwezi ku-
pata bei nzuri,” alisema 
Mwakyagi”

‘Wanaotorosha 
korosho nje 
ya nchi 
wahujumu 
uchumi’

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI 

ZAIDI ya wakazi 3,000 wa 
Kata ya Arri wilayani hapa 
Mkoa wa Manyara wameanza 
kunufaika na mradi wa maji 
uliojengwa na Shirika la Karim 
Foundation.

Jana, Mkurugenzi wa Shirika 
hilo, Shau Erro, alimweleza Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji, Profesa Kitila 

Mkumbo kuwa tangu kusanifi-
wa na kujengwa kwa mradi huo 
hakuna mwananchi anayefuata 
maji umbali wa zaidi ya mita 
400.

“Huu mradi tumetumia 
shilingi bilioni 2.482, wananchi 
wa Arri  wamechangia shilingi 
milioni 128 kama nguvu kazi, 
ikiwemo kuchimba mitaro na 
shughuli nyingine za ujenzi,” 
alisema Erro.

Meneja wa Wakala wa Maji 

na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Mkoa wa Manyara, 
James Kionaumela, alisema 
mradi huo umeongeza upati-
kanaji wa majisafi na salama 
wilayani hapa hadi kufikia asil-
imia 83.

Akizungumza baada ya kuz-
indua mradi huo, Waziri Mkum-
bo, aliwapongeza wahisani hao 
kwa upendo wao na jitihada za 
kuchangia maendeleo ya jamii. 

Alisema dhamira ya serikali ni 

kuhakikisha wanamtua mama 
ndoo kichwani, huku akisisitiza 
miradi kama hiyo, ni hatua kub-
wa kuelekea kufanikisha lengo 
hilo.

Akitoa shukrani kwa niaba 
ya wananchi, Mbunge wa Ba-
bati Vijijini na Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Dan-
iel Sillo, aliwashukuru wahisani 
na serikali kwa kuhakikisha  
wanapata huduma bora za  
maji.

Wananchi Arri waaga kero ya maji

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, akimtwisha ndoo ya maji mama katika kata ya Arri iliyopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Babati, mkoani Manyara baada ya kuzindua mradi wa maji juzi, wenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 2 uli-
ofadhiliwa na Shirika la Karimu Foundation ambao utahudumia zaidi ya wananchi 3,000. PICHA: JALIWASON JASSON 

“Hao dawa yao iko jikoni. 
Hatutawafumbia macho 
tutakapo wabaini wa-
takamatwa na kupelekwa 
kwenye vyombo vya 
sheria ili kudhibiti hali 
hiyo inayochangia ku-
rudisha nyuma jitihada za 
serikali.”



Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime 
mkoani Mara, Edward Gowele 
amewataka viongozi wa serikali 
za mitaa na vijiji wilayani hapa 
kuacha ubaguzi na upendeleo 
wakati wa kutatua kero za wa-
nanchi.

Gowele alitoa rai hiyo juzi 
wakati wa mafunzo elekezi ya 
utawala kwa viongozi hao baada 
ya kushinda katika uchaguzi wa 

serikali za mitaa Novemba mwa-
ka jana.

Alisema viongozi hao wana 
wajibu wa kusimamia utatuzi 
wa migogoro kwenye maeneo 
yao kwa njia za amani, endapo 
watashindwa wawasilishe katika 
vyombo vya juu vya sheria ili ku-
pata suluhu

“Nendeni mkasimamie utatuzi 
wa migogoro maeneo yenu bila 
upendeleo wala uonevu na ku-
hakikisha kila Mtanzania ana-
pata huduma na haki zake kwa 

wakati mahali popote alipo,” ali-
sisitiza Gowele.

Alivitaja vipaumbele vya uta-
waka katika wilaya hiyo kuwa  
ni pamoja na kuimarisha elimu 
kwa kuhakikisha watoto wote 
wanaostahili kuanza darasa la 
kwanza, wanaandikishwa na ku-
pelekwa shule na usimamizi wa 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Mbunge wa Tarime Vijijini, 
Mwita Waitara aliwataka vion-
gozi hao kuepuka matumizi 

mabaya ya madaraka kwa kudai 
na kupokea rushwa na kuwahu-
dumia wananchi bure.

“Msitumie mihuri ya ofisi zenu 
vibaya kwa kuwanyanyasa wa-
nanchi wanyonge, toeni huduma 
kama watumishi wa watu huku 
mkisimamia miradi ya maende-
leo na kuleta maisha bora kwa 
wakazi wa maeneo yenu,” alise-
ma Waitara. 

Baadhi ya viongozi hao, ak-
iwemo, Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Ng’ereng’ere, Chacha Amiri 

alishauri halmashauri kuweka 
mikakati ya kuwalipa posho za 
mwezi kutoka mapato ya ndani 
ili kupunguza utegemezi kwa 
wananchi wakati wa kutekeleza 
majukumu yao.

“Viongozi wa vijiji na mitaa 
hawana malipo yanayoeleweka 
serikalini, wanatekeleza majuku-
mu yao kwa kujitolea, tunashauri 
halmashauri itumie mapato ya 
ndani kuwalipa  posho kila mwe-
zi,” alisema.
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Na Restuta Damian,  
KAGERA

S
ERIKALI imewaagiza 
walimu wa hisabati, 
sayansi na Teknolojia 
ya Habari na Mawasi-

liano (TEHAMA) kufanya ma-
boresho katika ufundishaji ili 
kuinua kiwango cha ufaulu 
wa masomo hayo kwa wa-
nafunzi nchini.

Agizo hilo limetolewa 
juzi na Mratibu wa Mradi 
wa Kuboresha  Ubora wa 
Elimu ya Sekondari (SQUIP) 
wa Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Richard  Ma-
kota wakati akizungumza na 
walimu zaidi ya 1,000 wana-

oshiriki mafunzo ya kubadili 
ufundishaji wa masomo hayo 
nchini.

Makota, alisema ili ku-
hakikisha wanafunzi wa-
napenda masomo hayo na 
kuyafaulu, lazima walimu 
wabadili utaratibu wa ku-
fundisha na kuja na mbinu 
mbadala ili kuwajengea zaidi 
ufahamu.

“Kwa jinsi tunavyokimbia 
na maendeleo ya teknolo-
jia nchini, tunahitaji kuacha 
mfumo wa ufundishaji uli-
ozoeleka na kuja na mbinu 
mbadala ili kuwa na matokeo 
chanya,” alisema Makota.

Alisema kupitia mafunzo 
hayo, serikali inatarajia wal-
imu hao kurejea shuleni na 

kufanya mabadiliko kwa 
kutengeneza vipindi vya ku-
wawezesha wanafunzi ku-
fanya vizuri katika masomo 
hayo na mitihani yao.

Makota, alisema wana-
tarajia kufanyika mambo 
makubwa matatu ambayo 
ni kuongeza ufaulu wa wa-
nafunzi wa sayansi, kupata 
wataalamu wengi kusaidia 
kuinua teknolojia nchini na 
masomo hayo kuwa idadi 
kubwa ya wanafunzi.

Mwenyekiti wa Wawez-
eshaji,  Winchslaus Bilige, 
alisema walimu wa sayansi 
wana jukumu la kuwasaidia 
wanafunzi wa masomo hayo 
kwa kutumia mbinu walizo-
pewa kwenye mafunzo hayo.

Bilige, alisema matarajio 
ya TAMISEMI kwa kutumia 
mafunzo hayo, ufaulu wa 
masomo hayo kufikia asilim-
ia 50 kwa 50 kwa wanafunzi 
wa kike na kiume nchini.

Alisema ili kufikia azma 
hiyo ni lazima mwalimu 
akubali kubadilika katika 
uandaaji wa vipindi vyake.

Ofisa Elimu Mkoa wa Kag-
era, Marco Kigola, alisema 
ufaulu wa wanafunzi kwa 
kidato cha nne, pili, darasa la 
saba na nne mwaka juzi uli-
fikia asilimia 100.

Kigola alifafanua kuwa ki-
dato cha nne wanafunzi wali-
faulu kwa asilimia 82, cha pili 
79, darasa la saba 70 na la 
nne 84.

Serikali yaagiza maboresho 
ufundishaji sayansi, hisabati

Na Marco Maduhu,SHINYANGA

VYANDARUA vyenye dawa milioni 
1.5 vinatarajiwa kusambazwa kwa 
wakazi mkoani hapa kukabiliana 
na ugonjwa wa malaria Januari 16, 
mwaka huu.
Hayo yalisemwa juzi na Ofisa 

Mwandamizi wa Wizara ya Afya, Pe-
ter Gitanya wakati akizungumza na 
waandishi wa habari mjini hapa.
Gitanya, alisema vyandarua hivyo 

vinasambazwa kupitia Mpango wa 
Taifa wa Kudhibiti Malaria (NMCP), 
ikiwa ni kampeni ya taifa ya ku-
tokomeza ugonjwa huo nchini ifi-
kapo mwaka 2030.
 “Mkoa wa Shinyanga vyandarua 

milioni 1.5 vitasambazwa na kaya 
zote zitafikiwa, kwa sasa tupo kwe-
nye uandikishaji kaya kwa kaya, na 
chandarua kimoja watapewa watu 
wawili wawili kwa kila Kaya,” alise-
ma Gitanya.
Alisema kaya ambayo haitaandik-

ishwa kuanzia Januari 2 hadi 15, 
mwaka huu haitapewa chandarua 
ugawaji huo utakapoanza Januari, 
16.
Aliwataka wakazi hao kuchukua 

hatua stahiki mpaka watakapopata 
kadi maalumu kwa ajili ya  kupewa 
chandarua.
Kuhusu hali ya malaria nchini, alise-

ma Shinyanga inashika nafasi ya nne 
kitaifa kuwa na kiwango cha juu kwa 
asilimia 16.
Tabora nafasi ya kwanza kwa asil-

imia 24, ya pili Mtwara 20, na ya 
tatu ni Kagera 18. Hali ya ugonjwa 
huo kitaifa ni asilimia nane.
Happines Nania kutoka Wizara 

ya Afya, alisema kwa mwananchi 
ambaye atapoteza kadi ambayo 
alipewa wakati akiandikishwa kwa 
ajili ya kupewa chandarua, anapas-
wa kwenda kituo husika ili apewa 
chandarua chake kwani taarifa zake 
zitakuwepo.
Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Shinyanga, Faustine Mlyutu, ali-
waomba waandishi wa habari kush-
iriki kikamilifu katika kampeni hiyo 
ya mapambano dhidi ya malaria.
“Tumieni kalamu zenu kuelimisha 

jamii juu ya matumizi sahihi ya vy-
andarua vyenye dawa ili tuijenge 
Shinyanga isiyo na malaria,”alisema 
Mlyutu.
Mwenyekiti wa Klabu ya Waandi-

shi wa Habari Mkoa wa Shinyanga, 
Greyson Kakuru, alisema ushirik-
ishwaji waandishi wa habari katika 
kampeni hiyo utasaidia kupeleka 
ujumbe sahihi kwa wananchi juu 
ya matumizi sahihi ya vyandarua 
hivyo vyenye dawa kukabiliana na 
malaria.

Ugawaji vyandarua 
kuanza Jan. 16 Shy

DC awataka wenyeviti mitaa kuacha ubaguzi

Mkandarasi wa ujenzi wa mradi wa barabara wa uboreshaji wa miundombinu ya miji Tanzania (TACTIC) katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama mkoani Shinyanga, akiendelea na ujenzi wa mitaro ili kuzuia maji kutuama na 
kuingia katika makazi ya wananchi na kusababisha mafuriko katika mtaa wa Nyasubi jana.PICHA; SHABAN NJIA



Na Sabato Kasika

CHADEMA inaendelea na 
mchakato wa kujiandaa na 
uchaguzi wa viongozi wa safu 
ya juu baadaye mwezi huu, la-
kini vita vya kuwania uongozi 
kati ya mwenyekiti na makamu 
wake wanaogombea nafasi 
moja, vinawaibua washauri wa-
naowataka kupunguza kutuliza 
munkari.

Ni Januari 21 atakapochaguli-
wa Mwenyekiti Taifa na Maka-
mu wake, wakati huu njia zote 
zikielekea kwenye uchaguzi huo, 
wanachama na wafuasi wameg-
awanyika makundi mawili.

Ni walio upande wa Mwe-
nyekiti wa sasa Freeman Mbowe 
na wale wanaomuunga Makamu 
Mwenyekiti Tundu Lissu.

Hatua hiyo inatokea baada ya 
miamba hiyo miwili kuchukua 
fomu kuwania nafasi ya Mwe-
nyekiti wa Taifa na kusababisha 
kuwapo kwa mgawanyiko huo.

Kuwapo mazingira 
hayo, mchambuzi wa siasa 
anayechipukia, Pawa Lufunga, 
anakuja na ushauri kwa chama 
hicho kwa lengo la kutaka ki-
vuke salama kwenye uchaguzi 
ujao.

Pawa anashauri, ifanyike meza 
ya mazungumzo, wazee wa cha-
ma na washauri wa chama wa-
kae nao kabla ya uchaguzi ili ku-
weka mambo sawa, kuwa na dira 
moja itakayosaidia kudhibiti ma-
kovu yanayoweza kujitokeza ka-
tika uchaguzi unaokuja.

“Lakini pia ni muhimu Lissu 
kuongozwa na hekima zaidi 
kwani yeye ni mgombea na si 

mshindi, hivyo huenda asishin-
de, ikitokea hajashinda maisha 
yake mbele ya viongozi aliowan-
yooshea vidole ili aweze kuon-
gozwa nao itamlazimu kuwa na 
hekima zaidi,” anasema.

Anasema hekima isipotumika 
ataamua aidha kudai amehu-
jumiwa na kutumia nguvu ya 
kitaaluma ya sheria kuwapeleka 
mahakamani ambako huenda 
kukawa na anguko kubwa la 
chama.

Mchambuzi huyo anaongeza 
kuwa hali hiyo huenda pia ika-
tumiwa si tu kuangamiza chama 

HABARI BORA NA KAMILIFU JUMATANO JANUARI 8, 2025

Ukurasa 14

Mchambuzi awasihi Lissu, 
Mbowe wasimkaribishe 

kuwapo kwa hali kama hiyo 
itakayokinyong’onyeza na kukid-
hoofisha.

NGUVU MBOWE, LISSU
Mchambuzi huyo anasema 

Mbowe na Lissu ndio wanasiasa 
wenye ushawishi zaidi katika 
chama hicho kwa sasa, tena ni 
viongozi wa juu zaidi wenye 
wafuasi wengi ndani na nje ya 
CHADEMA.

Anasema ushawishi wao 
unawafanya wote kuwa watu 
muhimu, na kwamba wanahita-
jika ndani ya chama, huku Lissu, 
akiendesha kampeni ngumu kwa 
ustahimilivu wa chama.

“Lakini wengi hasa wa 
mashabiki na wafuasi hawawezi 
kuliona hili kutokana na umahiri 
wa Lissu katika kujenga hoja hasa 
za kukosoa, alianza kwa kukosoa 
chama chake, akiwa mmoja wa 
viongozi wa juu zaidi chamani, 
amekuwa akiibuka hadharani 
kulalamika juu ya kutokuridhish-
wa na miendendo ya ndani ya 
chama,” anasema.

Anaongeza kuwa hali inakuwa 
ngumu zaidi pale Lissu anapo-
simama hadharani kuhoji na 
kukosoa usimamizi wa fedha za 
chama, na kwamba amekwenda 
mbali na kudai kuwa viongozi 
wenzake wanahongwa pesa 
huku akiwataja kwa majina baa-
dhi yao.

“Kukataa hadharani kwa mari-
dhiano ya chama hicho na seri-
kali, kuwashutumu wenzake kwa 
majina kuwa wamehongwa na 
watu wa serikali, kuibua tuhuma 
za matumizi mabaya ya fedha za 
chama ni mambo yanayofanya 
Lissu asiposhinda uenyekiti na 
wale anaowatuhumu wakashin-
da itakuwa ngumu kwake kudu-
mu chamani,” anasema.

Anaongeza kuwa uamuzi huo 
inawataka wanachama kuwa 
na hekima zaidi, kwa kuwa wa-
naweza kujikuta wanamuona 
kama mpinzani ndani yao anayei-
vua nguo taasisi na wakaamua 
kumshughulikia kama muasi wa 
chama.

Anaonya kuwa hali hiyo in-
aweza kuzorotesha demokrasia 
yao na kuonyesha kuwa anashu-
ghulikia kwa kushindana na 
Mbowe.

bali kumwangamiza yeye mwe-
nyewe, kwa kuwa katika historia 
anabaki kuwa sehemu ya wako-
soaji wakubwa wa serikali wan-
aohofiwa kusumbua watawala.

“Kwa maana hiyo, ninarudia 
tena kuwe na meza ya mazun-
gumzo kumaliza changamoto 
iliyopo, lakini pia hekima inahi-
tajika kwake na kwa wale anaow-
anyooshea vidole ndani ya cha-
ma chao ili kusaidia kukivusha 
kuanzia wakati huu hadi wa uch-
aguzi,” anasema Pawa.

Mchambuzi huyo anasema 
hakuna wakati mbaya na wa ha-

tari kwa chama cha siasa kama 
wa uchaguzi, uwe wa ndani au 
nje ya chama kupata viongozi au 
makada wake wa kukipambania 
na kuvikabili vyama vingine.

“CHADEMA msikumbwe na 
tatizo hilo, kwani vyama vingi ka-
tika historia ya dunia vimepotea 
katika vipindi vya uchaguzi, 
yaani wakati wa kuteua wagom-
bea kuchuana na wa vyama ving-
ine katika nafasi ya urais, ubunge 
na udiwani au katika uchaguzi 
wa ndani,” anasema mchambuzi.

Pawa anafafanua kuwa mgon-
gano wa maslahi baina ya wana-
harakati, kukosekana kwa fursa 
za kufikia malengo na kunyimwa 
fursa za kukua kisiasa huwaon-
doa wanasiasa katika vyama 
vyao.

“Watu wenye ushawishi mkub-
wa wakiondoka, hubomoa cha-
ma kwani huondoa wafuasi wa 
chama wanaoamini katika siasa 
zao na hivyo kuzorotesha chama. 
La muhimu CHADEMA Mungu 
awanusuru,” anasema.

Pawa anaamini kuwa ushauri 
wake ukifanyiwa kazi, chama hi-
cho kinaweza kuvuka salama ka-
tika mnyukano huo unaoendelea 
ambao umewagawa wanachama 
makundi mawili.

“Vyama vingine vinaweza ku-
tumia mnyukano huo kupenyeza 
sumu ya kukisambaratisha kwa 
kuchochea mgogoro ambao 
hautafikia mwisho na kujikuta 
CHADEMA inakosa nguvu zama 
hizi za kuelekea kwenye uchagu-
zi mkuu,” anasema.

Anasema migogoro ndani ya 
vyama ni sumu ya maendeleo 
ya vyama vyenyewe na kwam-
ba chama hicho kisuruhusu 

JOTO UCHAGUZI NDANI YA CHADEMA 
NI MAKUNDI TIMU MBOWE, LISSU

Ukurasa 13

• Ataka wauache munkari, wajadili

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe akiwa na Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya chama Edward Lowassa, (marehemu) baada ya ku-
chukua fomu ya kugombea urais 2015. Lowassa ni miongoni mwa 
vigogo maarufu Mbowe aliowavuta.PICHA: MTANDAO.

MUHTASARI 
DIRA 2050 (1)

BUNDI MVURUGA CHADEMABUNDI MVURUGA CHADEMA

===============================
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NA CHRISTINA MWAKAN-
GALE

KESHO ndiyo mazishi ya 
rais wa zamani wa Marekani, 
Jimmy Carter (100), aliyeacha 
historia ikiwamo kusaka na 
kupata amani kati ya Misri na 
Israeli akiweka mafanikio ya 
juu ya kidiplomasia, Mashariki 
ya Kati.

Kiongozi huyo alishinda 
Tuzo ya Amani ya Nobel mwa-
ka 2002.

Maziko yake yatafanyika ke-
sho nyumbani kwake kwenye 
bustani ambayo ni sehemu ya 
kituo cha Carter ‘Jimmy Carter 
National Historical Park, huko 
Georgia, karibu na mahali al-
ipozikwa mkewe Rosalynn 
Carter, aliyefariki na miaka 77, 
aliyeaga dunia mwaka 2023.

Ni rais pekee ambaye ames-
taafu na kufariki dunia akiwa 
na umri wa miaka 100 nchini 
humo kulingana na historia ya 
marais wote waliongoza Mare-
kani.

Kituo cha Carter, kilitangaza 
kifo chake Desemba 29, 2024, 
kilichotokea jijini Georgia. 

Carter, alikuwa rais wa 39 ak-
iongoza Marekani kutoka kwa 

Gerald Ford wa Republican 
mwaka 1976, lakini akashind-
wa na Donald Regan mwaka 
1980, akiwa ameongoza kwa 
muhula mmoja.

Mmoja wa watoto wake an-
amsifu akisema: “Baba yangu 
alikuwa shujaa, si kwangu tu 
bali kwa kila mtu anayeamini 
katika amani, haki za binada-
mu, upendo usio na ubinafsi,” 
anasema Chip Carter.

“Ndugu zangu, dada na mimi 
tulishiriki naye wote. Dunia 
ni familia yetu kwa sababu ya 
jinsi alivyoleta watu pamoja. 
Tunakushukuru kwa kuende-
lea kuheshimu kumbukumbu 
yake.”

Anasema kutakuwa na 
sherehe za umma huko Atlan-
ta na Washington, D.C na ku-
fuatiwa na maziko ya kifamilia 
huko Plains, Georgia. 

Anakumbusha kuwa taasisi 
yake ya ‘The Carter Center’ 
imesaidia kuboresha maisha 
ya watu katika zaidi ya nchi 80 
kwa kutatua migogoro, kuen-
deleza demokrasia, haki za bi-
nadamu na fursa za kiuchumi, 
kuzuia magonjwa na kubore-
sha huduma za afya ya akili. 

Kituo hicho kilianzishwa 
mwaka 1982 na Carter na 
mkewe Rosalynn Carter, kwa 
ushirikiano na Chuo Kikuu cha 
Emory, ili kuendeleza amani 
na afya duniani.

Amehudumu kama rais 
kuanzia mwaka 1977 hadi 1981, 
kipindi ambacho kilikumbwa 
na migogoro ya kiuchumi na 
kidiplomasia.

Baada ya kuondoka Ikulu 
ya White House na viwango 
vya chini vya idhini, sifa yake 
ilirejeshwa kupitia kazi ya ki-
binadamu ambayo ilimletea 
ushindi wa Tuzo ya Amani ya 
Nobel.

JIMMY CARTER
Carter, ambaye kabla ya 

kuwa rais alikuwa Gavana wa 
Georgia, Luteni wa Jeshi la Wa-
namaji la Marekani na mkuli-
ma wa karanga alikuwa rais wa 
kwanza wa Marekani kufanya 
ziara ya kiserikali barani Af-
rika Kusini ya Jangwa la Sahara 
na kutangaza kumalizika kwa 
siku mbaya kwa Marekani.

Kushamiri kwa bara hilo 
ni mahali ambako urithi wa 
Carter kuhusu kazi za haki za 
binadamu bado zinaonekana 

sana. Marais wa awali wal-
ionesha mtazamo hasi na ku-
tokujali Afrika.

Carter alihamasisha 
demokrasia kote katika bara 
hilo na alikaribia kufani-
kisha azma yake ya kuondoa 
minyoo ya Guinea, tatizo am-
balo liliwaathiri mamilioni ya 
watu wa taifa hilo.

Waziri wa Afya wa Ethiopia 
anasema: “Rais Carter alifan-
ya kazi kwa ajili ya binadamu 
wote bila ya kujali rangi, dini 
au hadhi.” Ethiopia ina zaidi 
ya watu milioni 110, huku 
mtu mmoja akiripotiwa kuwa 
na aina ya minyoo ya Guinea 
mwaka 2023.

Jimmy Carter, aliingia ma-
darakani akiahidi kuwa hata 
siku moja hatawadanganya 
watu wa Marekani.

Katika matokeo ya kashfa 
ya Watergate, mkulima huyo 
wa zamani wa karanga kutoka 
jimboni Georgia aliwasame-
he waliokwepa rasimu ya 
Vietnam na kuwa kiongozi 
wa kwanza wa Marekani ku-
chukulia kwa uzito mabadi-
liko ya tabia nchi.

Katika hatua ya kimataifa, 
alisaidia kupata makubaliano 
ya kihistoria ya amani kati ya 
Misri na Israeli, lakini alijita-
hidi kukabiliana na mzozo wa 
mateka wa Iran na uvamizi wa 
Usovieti nchini Afghanistan.

Mwezi Oktoba mwaka jana 
alisherehekea siku yake ya ku-
zaliwa ya 100, wakati huo ak-
itibiwa saratani akipata mat-
ibabu kwa miezi 19.

Carter alizaliwa Oktoba 1, 
1924 katika mji mdogo wa 
Plains, Georgia, akiwa mkub-
wa kati ya watoto wanne wa 
familia yake.

Baba yake alikuwa amean-
zisha biashara ya familia ya 
karanga na mama yake, Lil-
lian, alikuwa muuguzi aliyesa-
jiliwa.

Uzoefu wa Carter na imani 
thabiti ya Kibaptisti uliten-
geneza falsafa yake ya kisiasa.

Mchezaji nyota wa mpira wa 
vikapu katika shule ya upili, 
aliendelea kukaa miaka saba 
katika Jeshi la Wanamaji la 
Marekani wakati huo alimuoa 
Rosalynn, rafiki wa dada yake 
na kuwa ofisa wa manowari.

Lakini baada ya kifo cha 
baba yake mnamo 1953, ali-
rudi kuendesha shamba la 
familia.

KUPIGANIA HAKI
Wakati siasa za Marekani 

zikipamba moto kufuatia ua-
muzi wa Mahakama ya Juu 
wa kuondoa ubaguzi wa rangi 
shuleni, Carter alitarajiwa 
kupinga na kuleta mageuzi.

Wakati akihudumu kwa mi-
hula miwili katika Seneti ya 
jimbo, aliepuka mizozo na 
watu wanaobagua, ikiwa ni 
pamoja na ndani ya Chama 
cha Democratic.

Lakini alipokuwa Gavana 
wa Georgia mnamo 1970, al-
izidi kuunga mkono haki za 
raia. Alifanya kampeni ya haki 
za kiraia katika miaka ya 1960.

Anasema:”Nawaambia kwa 
uwazi kabisa, kwamba wakati 
wa ubaguzi wa rangi umek-
wisha.”

Aliweka picha za Martin Lu-
ther King kwenye kuta za jen-
go la makao makuu. Alihakiki-
sha kwamba Waamerika 
wenye asili ya Kiafrika wana-
teuliwa katika ofisi za umma.

Upendo kwa watoto wanaoishi nje ya familia na  maz-
ingira hatarishi ni jambo linalosisitizwa wakati wa si-
kukuu ya Noeli na Mwaka Mpya. PICHA: MTANDAO

Carter kuzikwa kesho, Carter kuzikwa kesho, 
ameifanyia mengi Afrikaameifanyia mengi Afrika

Marais Jimmy Carter (kushoto) na William Tolbert wa Liberia wakisalimiana na umati jijini Monrovia, Liberia Aprili, 1978. 
PICHA: MTANDAO

“Ndugu zangu, 
dada na mimi 
tulishiriki naye 
wote. Dunia ni 
familia yetu 
kwa sababu ya 
jinsi alivyoleta 
watu pamoja. 
Tunakushukuru 
kwa kuendelea 
kuheshimu kum-
bukumbu yake.”
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NA HALFANI CHUSI

F
UKUTO la uchaguzi ndani 
ya CHADEMA kuwapata 
mwenyekiti taifa limepam-
ba moto na hata kuibua 

makundi yanayosigana kuwaun-
ga mkono au kuwapinga wagom-
bea wa nafasi hiyo.

Vigogo hao Tundu Lissu na 
Freeman Mbowe, wanaitaka  na-
fasi ya uenyekiti wakati wanao-
gombea nafasi ya makamu ni 
John Heche na Ezekiel Wenje.

Makundi yanayoonyesha msi-
mamo ni la kumuunga mkono 
Lissu na jingine la Mbowe, 
yote yakikwaruzana kwenye 
majukwaa mitaani na kwenye 
mitandao ya kijamii. Wakijiita au 
‘team Lissu’ ama ‘team Mbowe’

Hata hivyo, pamoja na kuwapo 
makundi hakuna upande un-
aorusha kejeli, matusi na kash-
fa   dhidi ya mwingine, zaidi ya 
kujenga hoja za kuvuta wapiga 
kura.

Katika moja ya hotuba zake, 
Lissu ambaye awali anaonyesha 
kusudio la kutetea nafasi yake ya 
makamu, kabla ya kubatilisha ua-
muzi wa kuvaana Mbowe kuwa 
Mwenyekiti Taifa, anasema:

“Nimejitafakari nimeona kwa 
sasa ni wakati sahihi wa kuwania 
nafasi hiyo.”

Hata hivyo Lissu aliwahi kuse-
ma anania ya kuwania nafasi ya 
urais kwa awamu nyingine, japo 
vyanzo vya  ndani ya chama hi-
cho vinasema hajakubaliwa.

Hata hivyo, kushindikana kwa 
mpango huo,  kunahusishwa na 
mpango wa Lissu kuutaka ue-
nyekiti ili aweze kuwa na nafasi 
ya kuamua kutekeleza hilo.

Katika hotuba zake hivi kar-
ibuni Lissu amekuwa akisema 
mara nyingi iwapo uchaguzi huo 
hautofanyika kwa haki atakuwa 
na uamuzi mwingine ambao 
hakuuweka hadharani.

Udadisi wa gazeti hili kutoka 
kwa vyanzo ndani ya chama hi-
cho, vinasema iwapo uchaguzi 
huo utakuwa na makandokando 
na Lissu akaanguka kwa viashiria 
visivyo vya haki huenda akajiun-
ga na ACT Wazalendo.

Kutimia kwa hilo, pengine ku-
tampa tena nafasi ya kuwania na-
fasi ya urais akiwa katika chama 
hicho kutokana na ukubwa wake 
na ushawishi wa kisiasa alio nao.

Lissu anaamini kama uchaguzi 
utafanyika kwa haki atashinda na 
kuendeleza mazuri yaliyofanywa 
na Mbowe kwa kipindi chote ali-
chokaa madarakani.

“Kwasababu hiyo wana 
CHADEMA au mtu mwingine 
yeyote anayeona ajabu, au anaye-
chukizwa au kukwazwa na ua-
muzi wangu wakutangaza nia 
ya kugombea uongozi ndani ya 
chama chetu atakuwa au ame-
sahau, ama hajui na pengine ha-
taki kuenzi na kue ndeleza urithi 
tulioachiwa wazee wetu Edwin 
Mtei na Bob Makani wakuachi-
ana madaraka ya uongozi ndani 
ya chama kupitia uchaguzi huru 
na haki.”

Anaongeza: “Mtu wa aina hiyo 
anatakiwa kuelimishwa au ku-
kumbushwa urithi wetu huu na 
kwa vyovyote vile asiruhusiwe 
kutuletea utamadani tofauti ka-
tika kubadilishana madaraka na 
uongozi katika chama chetu.” 

Anasema Lissu anapotangaza ku-
wania uenyekiti.

Kubadili kwake msimamo 
wa kuwa makamu mwenyekiti 
tangu alipoanza kushawishiwa 
kugombea nafasi hiyo mwaka 
2015 kunatokana na mazingira 
ya siasa ya sasa ambayo yanahi-
taji kiongozi mwenye historia ya 
uadilifu na kukubalika na jamii, 
anaongeza.

“Ndugu zangu na wanachama 
tupo katika mazingira mapya 
katika siasa za nchi yetu…Hatua 
hii ya sasa inahitaji kiongozi 
mwenye historia ya uadilifu na 
kukubalika na jamii. Ninapenda 
kuamaini kwamba historia ya 
kukubalika kwangu kwa Wa-
tanzania inajulikana na wengi,” 
anasema.

Aidha, anasema hatua hiyo ya 
mapambano ya kidemokrasia 
inahitaji kiongozi aliyeonesha 
kwa maneno ya katiba kwa tabia 
na mwenendo wa uzalendo wa 
kupenda na kutetea nchi.

Kutokana na chama hicho 
kukua kwasasa hakuna budi 
kurudisha tena, utaratibu wa ki-
katiba wa ukomo wa madaraka 
katika chama hicho uliokuwapo 
mwanzo.

MSIMAMO WA MBOWE
Pamoja na kukiongoza chama 

kwa miongo miwili anasema 
ametafakari kwa kina jambo hilo 
na kuamua kutetea nafasi yake, 
kutokana na maoni kutoka kwa 
wadau tofauti.

“Nimetafakari kwa kina ni-
mesema mara nyingi nilitamani 
kuondoka lakini siwezi kuon-
doka na minyukano ambayo 
ipo ndani ya chama kwa hiyo 
CHADEMA nipo, nitakuwapo, 
nitagombea na mimi na viongozi 
wenzangu wanaoniunga mkono 
na wasioniunga mkono naamini 

tutakutana kwenye mazungum-
zo tuweke mambo sawa, sijawahi 
kuzuia watu kugombea, anayeta-
ka tukutane kwenye boksi.”

Anasema wazee waasisi ha-
wakuondoka madarakani kwa 
kuwa walitaka kung’atuka, walia-
mua kuondoka kwasababu wa-
likuwa wametimiza wajibu wao 
mkubwa wa kujenga chama ima-
ra chenye itikadi na sera mad-
hubuti.

Anakumbusha kuwa Edwin 
Mtei Mwenyekiti wa kwanza 
CHADEMA aliondoka akiwa na 
miaka 68, miaka mitano baadaye 
Bob Makani Mwenyekiti wa pili, 
aliondoka akiwa na miaka 67 
wote waliondoka si kwasababu 
ya kushindwa bali baada ya kuka-
milisha kazi za kuimarisha sera.

“Nilipokea kijiti cha kuongoza 
Septemba 14, 2004, katika miaka 
hiyo 20 ni kipindi cha miaka 11 tu 
ya kwanza ambapo tulifanya kazi 
kikamilifu ya kujitoa ili kukijenga 
chama chetu kiwe makini na 
tukapata mafanikio ya kufanya 
tuwe chama kikuu cha upinzani 
Tanzania.

“Tumefanya mambo mengi 
ikiwamo kubuni vazi maarufu 
la chama ndiyo kombati na 
kuongeza thamani ya chama che-
tu kwa kuvuta wanasiasa makini 
kutoka vyama vyote na vyuoni 
hadi tukafananishwa na klabu ya 
Real Madrid inayovuta wacheza 
nyota ‘mastaa’ mbalimbali, tuka-
pata wengi waliokuja kuongeza 
thamani ya CHADEMA,” ana-
kumbusha.

VITA UMAKAMU
Haijaishia tu kwa wagombea 

nafasi ya uenyekiti sasa mtifuano 
upo katika nafasi ya makamu 
inayowaniwa na Mwenyekiti wa 
CHADEMA kanda ya Victoria, 
Ezekiah Wenje na aliyekuwa 

Mbunge wa Tarime, John Heche.
Hotuba za Wenje zinaonye-

sha anamuunga mkono Mbowe, 
anayataja matatizo ambayo 
atashughulika nayo kuwa ni 
pamoja na ubovu wa miundom-
binu, ukosefu wa ajira na kuinua 
sekta muhimu kwa ajili ya kuku-
za uchumi wa nchi.

Wenje anaiomba serikali kuwe-
ka mifumo rafiki ya elimu bunifu 
kwa wanafunzi ili kukabiliana na 
changamoto za maisha na kuan-
zisha mitaala ya kujifunza kwa 
vitendo.

Aidha, anakumbushia kuweka 
soko la pamoja katika mikoa ya 
Kanda ya Ziwa kwa ajili ya ku-
saidia kukuza mzunguko wa bi-
ashara na kuondoa usumbufu 
kwa wafanyabiashara kuendelea 
kutegemea soko la Kariakoo lil-
ilopo Dar es Salaam.

Heche anayemuunga mkono 
Lissu, anasema ana mrengo wa 
kutaka haki, ukweli na uwazi 
ndani ya chama hicho kikuu cha 
upinzani.

Anasema ‘Kambi ya Lissu’ 
wana uhakika wa kuchukua kiti 
na kuongoza chama hicho na 
kuwa hawako tayari kuona ki-
naongozwa na malengo ya watu 
binafsi kinyume cha madhumuni 
ya kuanzishwa kwake.

“Chama hiki kimeanzishwa 
kwa madhumuni maalumu 
ikiwa ni pamoja na kushinda 
dola na kuiondoa CCM, kulinda 
na kutumia rasilimali za nchi 
kwa manufaa ya Watanzania, 
kuwapatia huduma bora ikiwa 
ni pamoja na matibabu, elimu 
na umiliki wa rasilimali binafsi,” 
Heche anasema.

Anaeleza kuwa watu wengi 
wamefariki dunia kwa namna 
tofauti katika kuhakikisha wana-
pigania maslahi ya chama hicho, 
hivyo hawako tayari kuona ki-

Joto uchaguzi ndani ya CHADEMA 
ni makundi timu Mbowe, Lissu

naongozwa kwa malengo binafsi.

UCHAGUZI MKUU
Kuhusu chama hicho kush-

iriki uchaguzi mkuu mwaka huu, 
Heche anasema wakipata nafasi 
hiyo hawatakubali kushiriki bila 
kuwa na mabadiliko ya Tume 
Huru ya Uchaguzi (INEC).

“Tutapeleka nguvu ya umma 
na tuna imani watasimama nasi 
kama walivyofanya katika mab-
adiliko mbalimbali kuhakikisha 
tunashinikiza serikali kufanya 
mabadiliko INEC kabla ya uch-
aguzi mkuu na tutasimama ka-
tika msimamo wetu kuwa ‘no 
reform no election’ ikimaanisha 
kama hakuna mabadiliko hakuna 
uchaguzi,” anasema Heche.

KUKICHAFUA CHAMA
Kuhusu madai kwamba Lissu 

anachafua chama, Heche anaun-
ga mkono kampeni za Lissu 
kuwasema na kuibua kashfa za 
baadhi ya watu wanaodaiwa 
kupokea rushwa ndani ya chama 
hicho.

“Kuna watu wanachafua vion-
gozi wengine, wanamwita Lissu 
muongo, si kweli. Lissu ni mkweli 
na mtu safi. Anachokifanya ni 
kuwavua nguo wanaovua nguo 
chama na wala si chama che-
nyewe. Wananchi wakikwambia 
wanataka mchicha ukawaletea 
vitu vingine kwa madai zote ni 
mboga za majani, hawatakuele-
wa,” anasema Heche.

Anasisitiza kuwa anam-
heshimu mwenyekiti wa sasa, 
Freeman Mbowe kama baba 
yake na mlezi wa kisiasa na kuwa 
haitatokea kumkosea heshima. 

Anasema anao mchango katika 
demokrasia ya taifa na chama 
chao lakini kwa sasa Lissu ni kim-
bunga, Tsunami akimaanisha ni 
wakati wa Mbowe kukaa pem-
beni.

Mgombea wa urais CHADEMA 2020 ,Tundu Lissu , akipoke begi lenye fomu ya kugombea nafasi hiyo kutoka kwa viongozi 
wa chama . PICHA: MTANDAO
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JUKWAA LA VIONGOZI

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

RASIMU ya Dira ya Maende-
leo ya Taifa ya 2050 inayoan-
daliwa na Ofisi ya Rais Tume 
ya Mipango, imefikia hatua ya 
kuhakikiwa kuanzia mwishoni 
mwa mwaka jana.

Dira hiyo imeainisha baadhi 
ya mambo muhimu yaliyoko 
ndani ya andiko hilo ambalo  
ni malengo Tanzania inayoji-
wekea ili kuyatimiza ifikapo 
2050 na kupata maendeleo. 

Nipashe inakuletea mambo 
muhimu yaliyoainishwa ili 
kujua kile taifa linachotarajia 
kufanya katika miaka 25 ijayo, 
lakini kwanza kwa kurejea dira 
inayomaliza muda wake. 

DIRA INAYOMALIZIKA 
Katika kipindi cha miaka 25 

iliyopita, Tanzania imetekeleza 
dira ya maendeleo ya taifa 
2025, ambayo ililenga kuinua 
uchumi wa nchi hadi hadhi ya 
kipato cha kati.

Dira hiyo ilijikita katika ku-
leta mageuzi kupitia kilimo cha 
kisasa, viwanda, ujenzi wa mi-
undombinu na maendeleo ya 
kiteknolojia. 

Hadi mwaka 2020 taifa lili-
fikia hadhi ya nchi ya kipato 
cha kati ngazi ya chini, ikiwa 
na wastani wa mapato kwa kila 
mtu kufikia Dola za Marekani 
1080 ambalo ni ongezeko la 
dola 180 tangu mwaka 2000.

Viwango vya hali ya maisha 
viliimarika kwa kiasi kikubwa 
huku kiwango cha umaskini 
kikishuka kwa asilimia 36 mwa-
ka 2000 hadi asilimia 26 mwa-
ka 2022. Sekta za afya na elimu 
ziliimarika zaidi, udumavu wa 
watoto chini ya miaka mitano 
ulipungua kutoka asilimia 48  
mwaka 2005 hadi  asilimia 30 
mwaka 2022.

Kwa upande wa vifo vya wa-
zazi vilishuka kutoka 675 kwa 
kila vizazi hai 100,000 mwaka  
2005 hadi kufikia 104 mwaka 
2022.

Aidha, vifo vya watoto chini 
ya miaka mitano vilipungua 
kutoka 112 mwaka 2005 hadi 43 
mwaka 2022 katika kila vizazi 
hai 1,000. Huku uandikishaji 
wa wanafunzi shule za msingi 
ukifikia asilimia 100 mwaka 
2020 kukiwa na idadi kubwa 
ya wanafunzi wanaojiunga na 
sekondari.

Kwa muhtasari ndiyo ma-
fanikio ya Dira ya 2025, lakini 
pamoja na juhudi hizo, jitihada 
zaidi zinahitajika kutokomeza 
maskini na kujenga uchumi 
imara na jumuishi, kuelekea 
mwaka 2050.

Tanzania inadhamiria ku-
fanya mageuzi makubwa ya 
kimaendeleo ya kijamii na kiu-
chumi ambayo yatalingana au 
kuzidi ya nchi za kipato cha 
kati ngazi ya juu.

 Hata hivyo, kufikia malengo 
ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050 jitihada zaidi zinahita-
jika ili kukabiliana na mabadi-
liko makubwa yatakayotokeza 
ikiwamo ongezeko la idadi 
ya watu ambalo linatarajiwa 
kuongezeka mara dufu hadi 
kufikia 140, zaidi ya nusu waki-
wa wanaishi mijini.

Ongezeko la watu linaathiri 
kwa kiasi kikubwa upatikanaji 

na usalama wa chakula, maka-
zi, ajira, elimu na huduma za 
afya, uwekezaji wa kimkakati 
katika sekta muhimu kama 
vile kilimo, madini, utalii, vi-
wanda na tekinolojia utakuwa 
muhimu ili kukuza uchumi 
kwa zaidi ya mara nne ili 
kukidhi mahitaji ya kijamii ya 
wakati huo.

Wakati huo huo, Tanzania 
italazimika kukabiliana na ma-
badiliko kadhaa yanayojitokeza 
duniani, ikiwamo ongezeko la 
tofauti za kiuchumi, mabadi-
liko ya tabianchi, ukuaji wa 
miji, tekinolojia zinazoibuka 
na mivutano ya kisiasa. Hata   
hivyo fursa za kimaendeleo 
zinaendelea kujitokeza kama 
vile za kiteknolojia, mabadiliko 
kuelekea nishati safi na usawa 
wa kijinsia unaongezeka.

Kwa kutumia idadi kubwa ya 
vijana wake, rasilimali asilia, 
nafasi yake kijiografia  hasa 
kuwa na  bahari na miundom-
binu ya usafirishaji , Tanzania 
inaweza kuendeleza ustawi 
wake huku ikichangia malengo 
ya maendeleo endelevu duni-
ani.

Dira 2050 inaweka maono 
makubwa  kwa mustakabali 
wa taifa na mikakati ili kufikia 
maendeleo.

Inajengwa juu ya mafanikio 
na uzoefu wa utekelezaji wa 
dira 2025 na kuzingatia mab-
adiliko  mbalimbali  duniani. 
Dira 2050 inalenga kuifanya 
nchi kuwa yenye nguvu kiu-
chumi  brani Afrika na duniani  
kwa ujumla.

Italiongoza  taifa kuwa nchi 
yenye nguvu kiuchumi barani 
Afrika na duaniani pia. Italion-
goza taifa kuwa na mustakabali 
endelevu, unaozingatia usawa 
wa kijinsia hususan wa wa-
nawake, vijana, na wenye ule-
mavu  na ustawi wa watu wake. 

MUHTASARI DIRA 2050 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 

2025 inafikia ukomo na kufun-
gua ukurasa mpya wa kuanza 
kutumika kwa nyingine ita-
kayoifikisha Tanzania mwaka 
2050. Andiko lake sasa lime-
fikia kwenye hatua za rasimu 
kuhakikiwa na wadau mbalim-
bali.

TAMKO
Inatamka kuwa inakusudia 

kuifanya Tanzania kuwa  taifa 
jumuishi lenye ustawi, haki 
na linalojitegemea, ikiweka 
mkazo katika maendeleo ya 
watu (kuwa na maisha bora 
kwa kila Mtanzania), kukome-
sha umaskini wa aina zote na 
kujenga taifa lenye uchumi 
imara. Halikadhalika dira ina-
lenga kuwa na uchumi jumui-
shi, ulioshindani na utakaob-
oresha maisha ya watu mijini 
na vijijini. 

MISINGI YA DIRA
Mosi ni kila Mtanzania awe 

na jukumu la kudumisha 
Muungano wa Tanzania na 
Zanzibar, umoja na mshika-
mano wa taifa, msingi mwing-
ine ni utu, kila mtu anastahili 
kuheshimiwa na kuthaminiwa 
pamoja na kulindwa utu wake.

Msingi wa tatu wa dira hii ni 
uhuru na haki, kwamba kila 
raia ana haki ya kufurahia haki 
zote na uhuru wa kulindwa 
kwa mujibu wa katiba.

Demokrasia ni msingi 
mwingine unaosisitizwa, 
ukieleza kuwa  kila mtu, jamii 
na taifa kuwa na jukumu la 
kuheshimu, kulinda na ku-
dumisha demokrasia, utawala 
bora unaofuata sheria na unao-
heshimu na kuzingatia katiba. 

Ulinzi wa maliasili na ra-
silimali unatajwa kuwa msingi  
muhimu wa dira hii unaosisiti-

MUHTASARI DIRA 2050 (1)

za kulinda na matumizi endele-
vu ya rasilimali za Tanzania kwa 
ajili ya maendeleo ya watu wake.

“Hivyo, malialisi na rasilimali 
za taifa zitalindwa, kusimam-
iwa na kutumiwa vyema kwa 
maendeleo endelevu na ustawi 
wa nchi na kwa manufaa ya ki-
zazi cha sasa na vizazi vijavyo,” 
rasimu ya dira inaeleza.

Ulinzi na utamaduni wa 
maadili ya taifa ambao ni urithi 
wa tamaduni wa Watanzania, vi-
tahifadhiwa, kukuzwa na kulind-
wa ili kujenga utambulisho wa 
kitaifa na umoja kwa vizazi vya 
sasa na vijavyo.

 
MALENGO YA DIRA 
Dira inalenga kuwa ifikapo 

2050 taifa lifikie kuwa nchi ya ki-
pato cha kati ngazi ya juu yenye 
uchumi, mseto stahimilivu, 
imara na jumuishi. Aidha, ku-
tokomeza aina zote za umaskini 
hususan kwa wanawake, vijana 
na wenye ulemavu na kuimari-
sha maendeleo yanayolingana 
kwa kila mkoa. Kuwa na ubora 
wa hali ya juu wa maisha na 
ustawi kwa wote. 

Kujenga kikamilifu uwezo 
wa rasilimali watu hususan wa-
nawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ili kuchochea maen-
deleo ya taifa na kushiriki kama 
raia wa kimataifa wenye ubuni-
fu, fikra tunduizi na kujiamini.

Lengo lingine la dira hiyo ni 
kuwa na mfumo wa utawala ulio 
jumuishi, wenye uwazi na uhao-
hakikisha amani ya kudumu, uh-
uru na usalama wa watu. Aidha, 
dira pia inalenga kuwa na mfu-
mo imara na endelevu wa usi-
mamizi thabiti na endelevu wa 
ikolojia na rasilimali ili kujenga 
ustahimilivu kwa mabadiliko ya 
tabianchi.

ITAENDELEA WIKI IJAYO

Viwango vya 
hali ya maisha 
viliimarika kwa 
kiasi kikubwa 
huku kiwango 
cha umaskini 
kikishuka kwa 
asilimia 36 
mwaka 2000 
hadi asilimia 26 
mwaka 2022. 
Sekta za afya na 
elimu ziliimarika 
zaidi, udumavu 
wa watoto chini 
ya miaka mi-
tano ulipungua 
kutoka asil-
imia 48  mwaka 
2005 hadi  asil-
imia 30 mwaka 
2022.

Bwawa la kuzalisha umeme la Mwalimu Nyerere Rufiji, mkakati wa dira 2025 kuongeza umeme.. PICHA: MTANDAO
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Hospitali Mirembe yajengewa maabara

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

W
IZARA ya Viwan-
da na Biashara 
imeiagiza mikoa 
kuainisha maeneo 

yanayofaa kwa uwekezaji nchi-
ni na kuyaweka kwenye tovuti 
ili kuwarahisishia wawekezaji 
kuchagua kwa ajili ya biashara 
zao.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Suleiman Selela, 
alitoa agizo hilo juzi wakati wa 
bonanza lililofanyika kwenye 
Viwanja vya Bombadia Manis-
paa ya Singida na kuwashiriki-
sha wafanyakazi wa wizara yake 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Singida.
Dk. Selela, alisema serikali 

imeboresha mifumo ya biasha-
ra ikilinganishwa na miaka ya  
nyuma wakati ambao  
mwekezaji wa nje ilikuwa ni 
lazima aje nchini ndipo apate 
huduma.

Alisema kwa sasa kupitia 
serikali mtandao, mwekezaji 
anaweza kupata taarifa za eneo 
analotaka kuwekeza akiwa ma-
hali popote.

“Tunasisitiza mikoa maeneo 
ambayo yanafaa kwa uwekezaji 
yawekwe kwenye mtandao 
yaweze kuonekana kwenye 
mitandao na kwenye tovuti 
ya mkoa husika ili wawekezaji 
waone, wizara kazi yetu ni sera, 

tunachochea mazingira yawe 
mepesi,” alisema.

Selela, alisema pamoja na 
kwamba changamoto haziwezi 
kwisha, serikali inataka kama 
ni changamoto mpya na watu 
waje wawekeze, viwanda viwe-
po lije suala la masoko na kujua 
bidhaa zinazozalishwa zinatu-
mika kwa kiwango gani.

“Hatuhitaji tu kila aina ya ki-
wanda, tunachohitaji ni aina 
gani ya kiwanda tunakitaka, 
viwanda vinavyokuja nchini 
mtazamo wa Rais na serikali ni 
kuhakikisha tunapata viwanda 
ambavyo vinatatua changamo-
to ya Watanzania,” alisema.

Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Exaud Kigahe, 

alisema wameuchagua Singida 
kama wenyeji wa bonanza hilo 
kutokana na uwepo wake kati-
kati ya nchi, ukuaji wake katika 
sekta ya viwanda vidogo na vi-
kubwa.

Kigahe, alitoa pongezi kwa 
uongozi wa mkoa huo kwa 
maendeleo na mazingira wez-
eshi ya biashara kwa kampuni 
na kutenga maeneo bora ya vi-
wanda vidogo na vikubwa

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa 
huo, Moses Machali, ambaye ni 
Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, 
alitumia fursa hiyo kuwakaribi-
sha watumishi wa wizara hiyo 
na wananchi kutembelea Sin-
gida kutembelea vivutio mbal-
imbali vilivyopo.

Maeneo uwekezaji sasa mtandaoni

Baadhi ya viongozi wa Shirika la Kutetea Haki za Abiria wakiwa katika kikao cha ndani cha kupanga mikakati ya kuima-
risha zaidi utendaji kazi wa shirika hilo jijini Dodoma juzi. PICHA MPIGAPICHA WETU

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

 WAKAZI wa Jiji la Dodo-
ma wanaoishi pembezoni 
mwa barabara ya mzun-
guko wametakiwa kuwa 
mabalozi wa kupanda miti 
ili kulinda mazingira na mi-
undombinu.
Kamishna Msaidizi 

Mwandamizi wa Jeshi 
la Magereza, Ofisi ya 
Kilimo,Ufugaji na Utun-
zaji wa Mazingira, Daimu 
Mmolosho alitoa wito 
huo juzi katika Kata ya 
Msalato  Dodoma wakati 
wa upandaji miti kwenye 
barabara hiyo.
Mmolosho, aliwaomba 

wakazi hao kuwa mstari 
wa mbele kupanda miti na 
kuhifadhi mazingira na mi-
undombinu iliyopo.
Alisema wamepanda miti 

hiyo 1,500 kutoka barabara 
ya Msalato hadi, kwenye 
mzunguko ili kuitikia wito 
wa Rais Samia Suluhu Has-
san wa kuifanya Dodoma 
kuwa ya kijani.
“Tumepanda miti kuanzia 

eneo la Msalato kuelekea 
barabara ya mzunguko 
eneo la Makutupora kwa 
ajili ya kutekeleza maelek-
ezo ya Rais kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais, tuhakik-
ishe wakazi ambao wanai-
shi kandokando wanakuwa 
walinzi na watunzaji wa 
miti na mazingira,” alisema.
Ofisa Mtendaji wa 

Msalato, Devotha Selufara, 
alisema upandaji miti ni 
kuadhimisha utunzaji maz-
ingira na siku ya usafi wa 
mazingira bila kuruhusu 
mifugo kuharibu miche 
waliyoipanda.
Tukio hilo la upandaji miti 

liliongozwa na maofisa hao 
wa Magereza na kushiriki-
sha wananchi, madiwani, 
watendaji kata, mitaa na 
Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS).

Watakiwa 
kutunza 
mazingira, 
miundombinu

Wakulima Kongwa kicheko NIRC
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAKULIMA wa Skimu ya Um-
wagiliaji Tubugwe Juu iliyopo 
Wilaya ya Kongwa mkoani hapa, 
wameishukuru Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji (NIRC) kwa kuicha-
gua kuwa miongoni mwa skimu 
23 kunufaika na Mradi wa Uhi-
milivu wa Mifumo ya Chakula 
Tanzania (TFSRP - P4R).

Shukrani hizo zilitolewa juzi 
wakati wa mkutano mkuu wa 
wakulima wa skimu hiyo uli-

ohusisha utiaji saini mkataba wa 
usimamizi na uendeshaji na ma-
tunzo ya skimu.

 Mwenyekiti wa skimu hiyo, Zu-
beri Mwagillo alisema, uwepo wa 
skimu yao utarejesha matumaini 
ya wakulima hao kufanya kilimo 
chenye tija katika maeneo mbal-
imbali wilayani humo.

Mwagillo, alisema kwa kipindi 
kirefu  wakulima hao walipoteza 
matumaini ya namna ya kukara-
bati miundombinu iliyoharibiwa 
na maji.

Alisema utiaji saini ya matunzo 

na usimamizi wa skimu hiyo, uta-
wasaidia wakulima hao kufanya 
kilimo chenye tija cha mazao ya 
chakula na biashara.

“Tunaishukuru sana tume 
kutokana na kuichagua Skimu 
ya Tubugwe Juu kuwa moja ya 
itakayonufaika na mradi huo, hii 
imesaidia kurejesha matumaini 
ya wakulima wa eneo hili,” alise-
ma Mwagillo.

Alisema uharibifu uliopo ka-
tika skimu hiyo umechangia ku-
pungua kwa maji kufika katika 
maeneo yote ya mashamba na 

kusababisha mazao kukauka na 
wakulima kushindwa kuendelea 
na kilimo.

Alifafanua kuwa utekelezaji wa 
mradi huo katika skimu hiyo, un-
aohusisha usimamizi, uendeshaji 
na matunzo ya skimu, utatatua 
kero hiyo ya muda mrefu na ku-
wapa matumaini ya kuendelea 
na kilimo.

Kwa upande mwingine, ali-
ishukuru tume hiyo kwa kuwapa-
tia wakulima elimu ya utekelezaji 
mradi huo na kutatua changamo-
to ya usimamizi miundombinu, 

utunzaji na uendeshaji miun-
dombinu ya umwagiliaji.

Mhandisi wa Umwagiliaji 
wa Mkoa wa Dodoma, Osward 
Urassa amewahakikishia wakuli-
ma hao watakuwa bega kwa 
bega kuhakikisha mradi huo  
unaleta tija na kuongeza uzal-
ishaji.

Tubugwe Juu yenye ukubwa 
wa ekari 375, inanufaisha wakuli-
ma 186 wa vijiji vya Mongwa, Tu-
bugwe Kibaoni na Bumila Wilaya 
ya Mpwapwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya imemshauri  
Mkandarasi Kiunga Builders 
kuongeza kasi ya ujenzi wa 
mradi wa maabara ya kisasa 
katika Hospitali ya Taifa ya 
Afya ya Akili Mirembe ili uka-
milike kwa wakati.

Msanifu Majengo wa Wizara 

hiyo, Seth Akyoo, alitoa ushau-
ri huo juzi baada ya kukagua 
ujenzi wa mradi huo unao-
fanywa na chini ya Ufadhili wa 
Global Fund.

“Nashauri muongeze kasi ya 
ujenzi ili muweze kukamili-
sha kwa wakati na nimeona 
mnaendelea vizuri mpo ndani 
ya muda kulingana na mpango 

kazi wa utekelezaji wa mradi 
huu”, alisema Akyoo

Alisema utekelezaji wa ujen-
zi wa mradi huo utagharimu 
kiasi cha Sh. milioni 800 na 
baada ya kukamilika, utasaidia 
kuboresha huduma za uchun-
guzi katika hospitali hiyo.

Msimamizi wa Mradi huo, 
Mhandisi Jackson Kitundu, 

alisema wamepokea ushau-
ri huo na kuahidi ujenzi  
utakamilika kwa wakati na 
kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

“Mradi huu ulianza rasmi 
Desemba 3, mwaka jana na  
unatarajiwa kukamilika  
ndani ya miezi nane,” alisema 
Kitundu.
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Watuhumiwa wa mauaji ya aliyekuwa Katibu wa Chama Cha Mapinduzi Wilaya ya Kilolo, Christina Nindi Kibiki, waki-
fikishwa Mahakama ya Hakimu Mkazi Wilaya ya Iringa jana kwa kutajwa kwa mara ya tatu. Kesi imeahirishwa hadi 
Januari 21, mwaka huu. PICHA: FRANCIS GODWIN

Wakulima tumbaku njiapanda

Polisi sasa kuwakamata abiria wa bajaj

Wahimizwa 
kupeleka 
watoto elimu 
ya awali
Na Mwandishi Wetu

WAZAZI na walezi wame-
takiwa kuwapeleka watoto 
wenye umri kuanzia miaka 
mitatu hadi mitano elimu 
ya awali kuwajengea msin-
gi bora wa elimu wakiwa 
wadogo.
Ofisa Takwimu na Vifaa 

Divisheni ya Awali na 
Msingi Benedict Nkumbi, 
alitoa kauli hiyo wakati 
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu 
umuhimu wa watoto kuso-
ma elimu ya awali wakiwa 
na umri mdogo katika 
shule mbalimbali nchini.
Nkumbi, alisema elimu 

hiyo ina umuhimu kwa 
watoto wadogo kabla ya 
kuanza darasa la kwanza 
kwa kuwa inawasaidia 
kujifunza vitu mbalim-
bali ambavyo humjenga 
ikiwemo kupata nafasi 
ya kufanya vizuri katika 
masomo ya msingi.
Alisema elimu hiyo ni 

bora hasa ukizingatia kwa 
sasa serikali imewekeza 
kwa kutoa mafunzo  kwa 
walimu ya namna ya 
uboreshaji wa kufundisha 
wanafunzi wa elimu ya 
awali.
“Naomba wazazi waz-

ingatie umuhimu wa ku-
wapeleka watoto shule za 
awali zinawasaidia kupata 
uelewa kabla ya kujiunga 
na shule za msingi,” alise-
ma Nkumbi.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya 
limesema abiria wanaozidi 
kwenye vyombo vya moto hasa 
bajaji na bodaboda kuwa wata-
chukuliwa hatua kwa kuwashu-
sha na  na kuwafikisha kwenye 
vyombo vya sheria.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Benjamin Kuzaga 
alitangaza kiama hicho juzi 
kwenye oparesheni ya kukagua 
makosa mbalimbali ya usalama 
barabarani.

Kuzaga, alisema bajaji zina-

takiwa kubeba abira watatu na 
abiria ambaye atataka kupanda 
vyombo hivyo akikuta abiria 
wamejaa asithubutu kupanda, 
vinginevyo atachukuliwa hatua 
kali ili iwe fundisho kwa wen-
gine.

Alisema wameamua kuanzi-
sha oparesheni hiyo ili kupun-
guza ajali za barabarani ambazo 
zimekuwa zikitokea mara kwa 
mara na kusababisha madhara 
kwa binadamu na mali zao.

“Kuna ile tabia ya abiria 
kwenye bajaji wengine 
wananing’inia, tukikukuta tut-

akushusha na kukuchukulia 
hatua za kisheria, oparesheni 
hii ni endelevu na mimi mwe-
nyewe nitakuwa nashiriki mara 
kwa mara,” alisema Kuzaga.

Alisema kuna madereva wa 
pikipiki za abiria wamekuwa 
wakipakia abiria zaidi ya mmo-
ja maarufu kwa jina la ‘mishi-
kaki’ hali ambayo ni kosa kwa 
mujibu wa sheria.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Mkoa wa Mbeya,  
Notca Kilewa aliwataka ma-
dereva wa magari ya abiria 
hasa daladala kuacha tabia ya 

kukatisha ruti.
  Kilewa, alisema kitendo cha 

kukatisha ruti kinasababisha 
ongezeko la gharama za mai-
sha kwa wananchi kutokana na 
kulazimika kulipa nauli mara 
mbili badala ya moja.

Alisema watakaokamatwa 
watashughulikiwa kwa mujibu 
wa sheria.

Alisema ajali za barabarani zi-
napotokea mara nyingi jeshi la 
polisi ndilo limekuwa likilaumi-
wa na hivyo wameamua kushu-
ghulikia madereva ili kuondoa 
lawama hizo.

Na Nebart Msokwa, SONGWE

W
AKULIMA wa Tum-
baku  wa Kata ya 
Gua wilayani hapa 
Mkoa wa Songwe, 

wameiomba serikali iwaruhusu 
waendelee kulima mashamba 
yao yenye ukubwa wa zaidi ya 
ekari 500 yanayodaiwa kuwa 
ndani ya Pori la Akiba la Lukwati 
ili wasipate hasara.

Wakulima hao wanadai kuwa 
wamezuiwa kuendelea na maan-
dalizi ya mashamba hayo wakati 
msimu wa kilimo umefika baada 
ya kufanya baadhi ya maandalizi 
na ununuzi wa pembejeo za kil-
imo.

Baadhi ya wakulima hao wa-

nadai wameshaotesha mbegu 
kwa ajili ya kupanda na ku-
nunua mbolea, lakini Seri-
kali ya Wilaya ya Songwe 
imewazuia na kuhatari-
sha uhai wa vyama vyao 
vya msingi.

Mwenyekiti wa Chama 
cha Msingi cha 
Wakulima wa 
Tumbaku cha 
Gua (Gua AM-
COS), Elias 
Dereva, alise-
ma wakulima 
wanaoathiri-
ka na katazo 
hilo zaidi ya 80 
wa vyama vitatu vya 
msingi vilivyopo kwe-

nye kata hiyo.
Dereva, alisema baadhi 

ya wakulima wamelima 
mashamba yao na kuji-
andaa kuanza kupanda zao 
hilo,  lakini wanaathiriwa 
na katazo hilo ambalo al-
idai limekuja muda ambao 

sio sahihi.
“Baada ya kata-

zo hili tuliwaita 
wanachama wetu 

na kuwaeleza 
hali ilivyo, wa-
n a c h o o m b a 
ni serikali 
iwaruhusu wa-
shiriki kilimo 

msimu huu ili 
waweze kurejesha 

mikop kwa ajili ya msimu huu,” 
alisema.

Mmoja wa wakulima hao, 
Bathoromeo Kyando. aliiomba 
serikali iwaruhusu kuendelea na 
kilimo kwa msimu huu ili  wavi-
nusuru vyama vyao vya ushirika 
kwa kuwadhamini mikopo ya 
pembejeo.

Kyando, alisema wanategemea 
zaidi kilimo cha zao hilo kuende-
sha uchumi wao,  kitendo cha ku-
wazuia kitasababisha kuzorota.

“Tumelima hapa kwa zaidi 
ya miaka 10 na huu ulikuwa ni 
msitu wa kijiji ambao tuliubadili-
sha matumizi, sasa tumezuiliwa 
ghafla, tunaomba serikali itu-
ruhusu tuendelee kwa msimu 
huu,” alisema.

Frolah Pima, alimuomba mkuu 
wa wilaya hiyo kuwasaidia ili 
waendelee na kilimo na kureje-
sha mikopo mikubwa kwenye 
taasisi za fedha na kunusuru mali 
zao kutaifishwa.

Mkuu wa Wilaya ya Songwe, 
Solomon Itunda, alithibitisha  ku-
wepo kwa zuio hilo baada ya ku-
wekwa na Kamati ya Usalama ya 
Wilaya hiyo kwa lengo la kulinda 
mazingira.

Itunda, alisema wamepokea 
malalamiko hayo na maombi yao 
na kwamba hivi karibuni wata-
fanya kikao kupitia na kuchun-
guza baadhi ya malalamiko ili 
maamuzi mapya yatolewe.

Nkumbi, alisema elimu hiyo 
ina umuhimu kwa watoto wa-
dogo kabla ya kuanza darasa 
la kwanza kwa kuwa inawa-
saidia kujifunza vitu mbal-
imbali ambavyo humjenga 
ikiwemo kupata nafasi ya ku-
fanya vizuri katika masomo 
ya msingi.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

JUKWAA la Wakuu wa 
Taasisi za Serikali ya 
Zanzibar (SMZ) na Seri-
kali ya Tanzania (SMT) 
linafanyika visiwani 
hapa kujadili kuboresha 
utendaji kazi kwa lengo 
la kutatua changamoto 
zinazowakabili wa-
nanchi.
Akifungua kongamano 

la jukwaa hilo jana, 
Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Hemed 
Suleiman Abdulla, 
alisema jukwaa hilo 
limeweka vipaumbele 
kuimarisha ushirikiano 
kuongeza tija, ufanisi, 
fursa, ujuzi, maarifa, ul-
ezi na ushauri miongoni 
mwa viongozi wa umma 
na taasisi.
Alisema jukwaa hilo 

litaendeleza jitihada za 
serikali kufanya kazi 
kwa bidii na uadilifu ili 
kutimiza malengo ya 
taasisi hizo.
Alitoa rai kwa vion-

gozi wa taasisi za umma 
na wananchi kutumia 
jukwaa hilo  kujifunza, 
kubadilishana uzoefu 
na kutatua changamoto 
kwenye maeneo yao 
kwa kuzingatia utawala 
bora na matumizi sahihi 
ya rasilimali za umma.
Aliwataka wakuu wa 

taasisi hizo kuunga 
mkono jitihada za vion-
gozi wakuu wa nchi na 
kutekeleza kwa vitendo 
falsafa ya 4R ya mari-
dhiano, ustahimilivu, 
mabadiliko na kujenga 
upya Taifa ili kudumisha 
amani na utulivu.
Waziri wa Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda 
Zanzibar, Omar Said 
Shaaban, alisema lengo 
la jukwaa hilo ni kutoa 
fursa kwa wakuu wa 
taasisi kujadili maono 
na maelekezo ya vion-
gozi wakuu wa nchi 
kuwaletea wananchi 
maendeleo.
Shaaban, alisema 

jukwaa hilo ni kiungo 
muhimu na msaada ku-
hakikisha usimamiaji na 
upangaji wa mikakati ya 
maendeleo na kuzitatua 
changamoto mbalimbali 
ili kuboresha huduma 
katika jamii.
Mwenyekiti wa Jukwaa 

la Biashara Tanzania 
(TANTRED), Latifa Mo-
hamed Khamis, alisema 
malengo makuu ya juk-
waa hilo ni kutoa fursa 
kwa wajumbe kujifunza 
na kujengea uzoefu ili 
kufika malengo ya taifa.

Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

M
AMLAKA ya 
Uwekezaji  Zanzi-
bar (ZIPA), imesajili 
miradi ya uwekezaji 

430 yenye thamani ya shilingi 
bilioni 5.6 kwa kipindi cha mi-
aka minne ya uongozi wa Rais  
Hussein Hassan Mwinyi, imeele-
zwa.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa ZIPA, Saleh 
Saad Muhammed, wakati Rais 
Mwinyi  akiweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa Hoteli ya SPD-Bu-
hairan  iliyopo  Bwejuu Mkoa 

Kusini Unguja inayomilikiwa na 
wawekezaji kutoka Falme za Ki-
arabu.

Muhhamed, alisema pamoja 
na mafanikio hayo ambayo mam-
laka hiyo imepata, miradi hiyo 
inatarajia kutoa fursa za ajira 
25,000 kwa wananchi visiwani 
hapa.

Akizungumza katika hafla 
hiyo,  Mwinyi alisema ongezeko 
kubwa la wawekezaji katika sek-
ta ya utalii limechangia kukuza  
uchumi na maendeleo visiwani 
hapa.

Alisema ongezeko hilo pia lin-
achangia ongezeko la watalii wa-
naotembelea visiwani hapa na 

kuimarisha sekta hiyo.
 Mwinyi, alisema faida ya utalii 

ni kubwa kwa nchi katika kuku-
za uchumi na kuwahimiza  wa-
nanchi visiwani hapa kuendelea 
kuwaunga mkono wawekezaji 
kwenye maeneo yao.

  Alizitaja faida hizo kuwa ni 
fursa za ajira kwa vijana, upati-
kanaji wa soķo kwa bidhaa zina-
zozalishwa na wakulima na wa-
vuvi kwa bidhaa za baharini na 
ongezeko la pato la Taifa.

Akizungumzia uwekezaji wa 
hoteli hiyo, Mwinyi, alisema 
utafungua milango kwa Zanzibar 
kupokea wageni wengi zaidi ku-
toka Falme za  Kiarabu.

Kwa upande mwingine, 
aliridhia ombi lililowasil-
ishwa na  Mkuu wa Mkoa wa 
Kusini Unguja, Ayoub Mu-
hammed  Mahmoud  kwa niaba 
ya wananchi la kutengenezewa 
barabara ya kilomita tatu kwa ki-
wango cha lami kutoka Micham-
vi Mashariki hadi Michamvi Ma-
gharibi.

Akizungumza katika 
hafla hiyo kwa niaba ya mmiliki 
na mwekezaji wa  mradi huo, Dk. 
Muhammed Omar aliishukuru 
serikali kwa kukubali kuwekeza 
kwa manufaa ya wakazi  eneo 
hilo kwa kutoa ajira 500 na ku-
changia uchumi wa nchi.

ZIPA yajivunia kusajili 
miradi ya mabilioni

Wakuu 
wa taasisi 
wajadili 
utendaji 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita amesema serikali 
imejenga miundombinu ya kuhi-
fadhi mazao ya chakula ili kuwa 
na uhakika wa chakula nchini.

Mwita aliyasema hayo wakati 
wa uzinduzi wa ghala la kuhi-
fadhia nafaka linalojengwa Ole 
Dodeani Wilaya ya Chake Chake 
Pemba, ikiwa ni sehemu ya 
shamrashamra za Maadhimisho 
ya Miaka 61 ya Mapinduzi ya Zan-

zibar.
Alisema ujenzi wa majengo 

hayo, utasaidia kuimarisha bi-
ashara ya mazao ya nafaka na 
kuwa katika hali ya usalama wa 
chakula.

Mwita, alisema kutokana na 
matatizo yanayoweza kujitokeza 
kwa kula chakula kisicho salama, 
serikali imelipa kipaumbele su-
ala la usalama wa chakula kwa 
kujenga ghala hilo na mengine 
visiwani hapa.

Alisema ghala hilo litasaidia 
kukuza biashara ya utalii kwa 

wageni wanaoingia nchini kwa 
kuwa na imani ya kula chakula 
salama.

 Mkuu wa Mkoa wa Kusini Pem-
ba, Rashid Hadid Rashid, alisifu 
jitihada za Rais Hussein Mwinyi 
kwa kuwaunganisha wananchi 
visiwani hapa katika kilimo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili 
na Mifugo, Ali Khamis Juma, 
alisema mradi huo utasaidia ku-
dhibiti magonjwa yatokanayo na  
sumu kuvu hasa kwa mazao ya 
nafaka.

Juma, alisema wizara hiyo 
inaendelea kuimarisha miun-
dombinu, ujenzi wa maghala 
mapya na kukarabati makongwe 
kutokana na kuchakaa.

Ghala hilo limejengwa na Seri-
kali kupitia mradi wa kuhifadhi 
sumu kuvu Tanzania kuanzia 
mwaka 2019 na unatarajiwa ku-
kamilika Mei mwaka huu.

Mradi huo umefadhiliwa na 
Programu ya uhakika wa chakula 
na lishe chini ya Benki ya Dunia 
(WB) na Benki ya Maendeleo Af-
rika (ADB).

Serikali yajenga maghala ya chakula

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo,  Tabia Maulid Mwita, akikata utepe, kuashiria ufunguzi wa ghala la kuhi-
fadhia nafaka huko Ole Dodeani Wilaya ya Chakechake, ikiwa ni miongoni mwa Shamrashamra za kutimiza Miaka 61 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: PIGAPICHA WETU 
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HABARI KITAIFA

lAkemea mauaji ya watu nchini 

Na Mwandishi Wetu, 
KAGERA

MAMLAKA ya 
Udhibiti wa Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko 
(COPRA), imeahidi 
kushirikiana na wataal-
am wa kilimo ngazi ya 
vijiji hadi mkoa kutoa 
huduma kwa wakulima 
na wafanyabiashara 
wa mazao nchini ili 
kuinua uchumi wao na 
kuboresha maisha yao.

Ahadi hiyo ilitolewa 
jana na Mkurugenzi 
Mkuu wa COPRA, Irene 
Mlola, katika ziara Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera na kufanya 
mazungumzo na Katibu 
Tawala wa mkoa huo, 
Stephen Ndaki.

Mlola, alisema COPRA 
imeweka mikakati ya 
kushirikiana na mikoa 
na mamlaka za seri-
kali za mitaa nchini ili 
kuhakikisha wananchi 
wananufaika na mavu-
no ya mazao ya nafaka 
na mchanganyiko na 
kujikwamua kiuchumi.

“COPRA imejipanga 
vizuri kuhakikisha 
wakulima na wafanya-
biashara wa mazao wa-
nanufaika na mikakati 
walioiweka. Tunaomba 
ofisi za mikoa mtoe 
ushirikiano,” alisema 
Mlola.

Alisema COPRA im-
eanzisha ofisi za kanda 
ikiwamo ya Kanda ya 
Ziwa ili kurahisisha hu-
duma kwa wananchi na 
wadau walio kwenye 
mnyororo wa thamani 
wa mazao mbalimbali 
nchini.

Alisisitiza kuwa 
maofisa wa COPRA 
wataendelea kushiriki-

COPRA, wataalam 
kushirikiana kilimo 
cha kuinua uchumiNa Maulid Mmbaga

MBUNGE wa Arusha Mjini 
(CCM), Mrisho Gambo, amemjibu 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda, kuwa yeye si mfan-
yakazi wa serikali bali ni mwakili-
shi wa wananchi aliyechaguliwa 
kwa mujibu wa katiba. 

Amesema vikao vinavyotam-
bulika kisheria kwa wabunge ni 
vile vya Bunge na kamati zake 
na si jukumu la mkuu wa mkoa 
kutoa maelekezo juu ya ushiriki 
wake kwenye vikao vingine.

Gambo alitoa kauli hiyo jana 
kupitia kipande cha video, akim-
jibu Makonda ambaye alimshu-
tumu kwa kutohudhuria vikao 
vinavyojadili maendeleo ya mkoa 
huo, jambo lililosababisha ku-
tokuwa na taarifa sahihi kuhusu 
utekelezaji wa miradi ya ujenzi 
wa barabara.

Sakata hilo liliibuka juzi mkoa-
ni Arusha wakati Waziri wa Ujen-
zi, Abdallah Ulega, alipokuwa 
akikagua barabara ya Mianzini 
– Ngaramtoni. Katika ziara hiyo, 
Gambo alihoji na kutaka ufafanu-
zi kutoka kwa Waziri Ulega kwa 
nini hadi sasa ujenzi wa barabara 
hizo haujafanyika licha ya mka-
taba wa ujenzi kutiwa saini tangu 
mwaka 2023.

Makonda alisema Gambo ha-
hudhurii kwenye vikao na kwam-
ba anasubiri viongozi wa kitaifa 
ndipo achomekee maneno ali-
yoyaita kuwa ni ya uchonganishi.

“Utaratibu wa kufanya kazi 
kwa mujibu wa katiba, sheria na 
kanuni uko wazi. Mtu anayeweza 
kutoa taarifa ya kutohudhuria 
vikao vyangu ni Bunge, si mkuu 
wa mkoa. Mimi kama mbunge 
ni wajibu wangu kuwasemea 
wananchi changamoto zao, si 
kazi ya kunong’onezana shida za 
watu,” alisema Gambo.

Gambo pia alisisitiza kuwa 
anawajibika kwa kueleza mafani-
kio yaliyopatikana na kuikumbu-
sha serikali kuhusu changamoto 
zinazohitaji kushughulikiwa na 
kwamba kauli na uelewa wa Ma-
konda kuhusu nafasi ya mbunge 
na wajibu wake zinahitaji ku-
fafanuliwa.

“Mimi si mtu wa kupokea amri 
kwa sababu ninatokana na Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM). Wajibu 
wangu ni kuwasemea wananchi 
changamoto zao kwa uwazi, siyo 
kunong’ona. Tunaposhirikiana 
na viongozi wa kitaifa ni kwa 
sababu hiyo ndiyo njia ya kufiki-
sha sauti za wananchi,” alisema.

Kuhusu hoja alizoziwasilisha 
Gambo, alisema Juni 16, 2023 
walialikwa kushuhudia utiwaji 
wa saini mkataba wa mradi am-
bao ungejenga barabara ya Aru-
sha - Kibaya hadi Kongwa yenye 
urefu wa kilometa 453.4, ambao 
wangenufaika nao kwa ujenzi 
kuanzia kona ya Mbauda hadi 
Bondeni City.

“Ujenzi huo ungesaidia kuon-
doa msongamano na mafuriko 
kwa sababu wananchi wa Kata 
ya Sombetini na maeneo men-
gine wamekuwa wanateseka kwa 
muda mrefu. Sasa  tulisaini mka-
taba tangu 2023 lakini mpaka leo 
( jana)  2025 mkandarasi hayuko 
saiti.

“Waziri wa Ujenzi ndiye mwe-
nye dhamana kwa hiyo nilitu-
mia fursa hiyo kumwomba atoe 
ufafanuzi kwa wananchi wajue 
serikali imejipangaje kutekeleza 
mradi huo ambao mkataba wake 
ulisainiwa hadharani na ukianga-
lia leo ni mwaka 2025 ni kipindi 
kirefu. Tunahitaji kupata majibu 
kama wananchi,” alisema Gam-
bo.

ZITTO AINGILIA KATI
Katika hatua nyingine,  Kion-

gozi Mstaafu wa Chama cha ACT 
Wazalendo, Zitto Kabwe, kupitia 
ukurasa wake wa X, alisema vi-
kao vya Kamati ya Fedha na Mi-
pango vya Manispaa, Baraza la 
Madiwani na Baraza la Ushauri 
la Mkoa (RCC) ni vikao vya kishe-
ria, hivyo utetezi wa Gambo wa 
kutohudhuria vikao hivyo hauna 
mashiko.

“Lakini Mrisho, vikao hivyo 
ni vya kisheria. Wabunge  wengi 
haswa wa siku hizi mnadharau 
sana vikao vya chini na matokeo 
yake hamfanyi kazi ya uwakili-
shi vizuri, huu utetezi wako sio,” 
alisema.

Zitto pia alijibu hoja ya mdau 
wa mtandao huo aliyeandika 
wabunge wengi wanajisahau ku-
tokana na kupita bila kupingwa 
maana wanaamini chama dola 
kitawabeba na laiti kungekuwa 
na ushindani wa kweli kwenye 
sanduku la kura wasingekuwa 
wazembe.

Zitto akijibu hoja hiyo, 
aliandika kuwa: “Siyo kujisa-
hau, wabunge wengi wanadha-
rau vikao vya chini. Nilipokuwa  
mbunge moja ya vikao nilikuwa 
nahakikisha sikosi ni RCC. Hiki 
ni kikao ambacho kinakupa sura 
ya maendeleo ya mkoa mzima. 
Kuna  nyakati kikao kizima nili-
kuwa mbunge pekee yangu kati 
ya wabunge wanane wa mkoa.”

Gambo aja na hoja zake 
kumjibu Makonda 

ana na wataalamu wa kilimo 
kuanzia ngazi ya vijiji hadi 
mkoa kuwahudumia wananchi 
ili kuhakikisha wananufaika na 
sekta ya kilimo.

Vilevile, aliwataka wakulima 
na wafanyabiashara wa mazao 
nchini kuchangamkia fursa ya 
uwapo wa COPRA na kutoa 
ushirikiano kwa maofisa hao.

Alisema COPRA imejipanga 
kufanyakazi kwa ushirikiano 
na watalaam wa kilimo kuan-
zia ngazi ya vijiji hadi mkoa ili 
wakulima na wafanyabiashara 
wanufaike na mamlaka hiyo.

Alimpongeza Mkurugenzi 
Mkuu wa COPRA na kuahidi 
kuendelea kutoa ushirikiano 
ili kuhakikisha malengo ya 
serikali ya kuwawezesha 
wakulima na wafanyabiashara 
wa mazao kiuchumi yanatimia.

“Tutaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa COPRA lengo letu ni 
kuona mikakati iliowekwa na 
serikali kuwainua wakulima 
na wafanyabiashara nchini 
inatimia,” alisema Ndaki.

Alisema mkoa uko pamoja 
na mamlaka hiyo kutoa ush-
irikiaono kwa maofisa wake 
kuwahudumia wakulima.

Paul Makonda    Mrisho Gambo
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UN: Watu milioni 30 wanahitaji msaada Sudani

Congress yathibitisha 
ushindi wa Trump

KHARTOUM, Sudan

UMOJA wa Mataifa (UN) umesema 
zaidi ya watu milioni 30 nchini Sudan, 
nusu wakiwa ni watoto wana uhitaji wa 
dharura wa misaada ya kibinadamu, 
baada ya maisha yao kutatizwa kutoka-
na na vita vinavyoendelea kati ya jeshi 
na wanamgambo wa Kikosi cha Msaada 
wa Haraka (RSF).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na UN, ili kuwasaidia watu hao, 
Dola Bilioni 4.2 (Sh. Trilioni 10.3) zina-
hitaji kutoka kwa wahisani, ili kuwafikia 

raia wa nchi hiyo zaidi ya milioni 30.
Pia umoja huo ulisema kati ya watu 

hao, milioni 20.9 wapo katika hali 
mbaya sana na wanahitaji msaada wa 
haraka kama chakula, maji safi, makazi 
na dawa huku dunia ikionywa kuwa im-
eisahau Sudan na macho yote kuanga-
zia  Ukraine  na vita vya Mashariki ya 
Kati.

Wito huu unakuja, baada ya hali ya 
ukame kutangazwa katika majimbo 
matano ya Sudan na hivyo kusababi-
sha watu wengine zaidi ya milioni nane 
kuwa katika hatari ya kukabiliwa na 

njaa kali.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa vita nchi-

ni  Sudani  vilivyoanza Aprili mwaka 
2023 kati ya majenerali wawili wanaota-
ka kuongoza nchi hiyo, vimesababisha 
vifo vya maelfu ya watu, huku wengine 
zaidi ya milioni 2.7 wakiyahama makazi 
yao.

Vile vile, ilibainishwa kuwa watu 
wengine zaidi ya milioni 3.3 wamevuka 
mpaka na kwenda kutafuta hifadhi ka-
tika mataifa jirani kama  Chad  na  Su-
dani Kusini.

RFI

Macron: 
Afrika ilisahau 
kuishukuru 
Ufaransa

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa Em-
manuel Macron amesema 
kuwa mataifa ya Af-
rika yalisahau kuishukuru 
Ufaransa kwa kunusuru 
mataifa yao kuwa chini ya 
udhibiti wa wanamgambo, 
huku akisema hilo lita-
fanyika kwa wakati.
Maoni ya kiongozi huyo 

yalitolewa jana wakati wa 
mkutano wa kila mwaka 
huko jijini Paris kwa ma-
balozi wa Ufaransa na ul-
izingatia malengo ya sera 
ya kigeni ya Ufaransa kwa 
mwaka 2025.
“Nadhani walisahau ku-

tushukuru, lakini ni sawa, 
itakuja kwa wakati. Haku-
na hata mmoja wao an-
gelikuwa na serikali huru 
kama Ufaransa isingepele-
ka jeshi lake katika eneo 
hilo,” alisema Rais Macron.
Tovuti ya habari ya Al-

whida Info ilichapisha 
kwamba, Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Chad, Abder-
aman Koulamallah alimjibu 
kiongozi huyo akisema 
“Afrika, ikiwemo Chad, 
iliisaidia Ufaransa kwa 
kiwango kikubwa wakati 
wa vita viwili vya dunia, 
jambo ambalo Ufaransa 
haijawahi kukubali”.
Pia Koulamallah alisema 

viongozi wa Ufaransa wa-
nastahili kuheshimu watu 
wa Afrika na kutambua 
thamani ya kujitolea kwao.
Waziri Mkuu wa Senegal 

Ousmane Sonko alipuuza 
jukumu la Ufaransa katika 
kuhakikisha nchi za Afrika 
zina uhuru, akiishutumu 
Paris kwa kufanya kiny-
ume na hilo.
“Macron anajigamba 

kwamba hakuna nchi ya 
Kiafrika ambayo leo in-
gekuwa huru kama hainge-
saidiwa na Ufaransa,” 
Sonko aliandika kwenye 
mtandao wake wa Face-
book.
“Tutambue kwamba Ufar-

ansa haina uwezo wala 
uhalali wa kuyahakikishia 
usalama mataifa ya Afri-
ka,” aliongeza, akiituhumu 
kwa kuchangia machafuko 
ya Libya na kuilaumu kwa 
kuchochea hali tete ya 
usalama katika eneo la 
Sahel.
Sonko alisema tangazo la 

Novemba 2024 kwamba 
Ufaransa itafunga kambi 
zake za kijeshi nchini Sen-
egal lilitokana na juhudi za 
taifa hilo la Kiafrika kama 
nchi huru, inayojitawala.

BBC

NEW YORK, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Marekani na 
aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya 
Democratic, Kamala Harris, ameongoza 
shughuli ya bunge la nchi hiyo kuidhini-
sha ushindi wa mpinzani wake, Donald 
Trump, kuwa rais mpya.

Kinyume na hali ilivyokuwa miaka 
minne iliyopita, siku ya Jumatatu ( Jan-
uari 6) bunge la Marekani lilifanikisha 
kwa wepesi tukio hilo ambalo ni alama 
ya mila ya kidemokrasia kwa taifa hilo 
kubwa duniani bila ya mashaka yoyote.

Ilielezwa kuwa makamu wa Rais Ka-
mala Harris alisimamia zoezi hilo la 
kuhe sabiwa kura za wajumbe na kisha 
akamtangaza rasmi aliyekuwa mpinza-
ni wake kwenye uchaguzi wa Novemba 
9 kuwa ndiye mshindi halali.

“Matokeo ya kura ya rais wa Mare-
kani, kama yalivyowasilishwa kwa rais 
wa Baraza la Seneti ni kama ifuatavyo. 
Idadi kamili ya wajumbe walioteuli-
wa kumchagua rais wa Marekani ni 
538. Ndani yake, wingi wa kura ni 270. 
Kura za rais ni kama ifuatavyo: Donald 
Trump wa jimbo la Florida amepata 
kura 312. Kamala Harris wa jimbo la 

Carlifornia amepata kura 226.
“Kura za makamu wa rais ni Vance wa 

jimbo la Ohio amepata kura 312, Tim 
Walz wa jimbo la Minnesota amepata 
kura 226,” alisema Harris.

Ilielezwa kuwa kabla ya kutoa tan-
gazo hilo, Kamala Harris alikuwa am-
etekeleza wajibu wake huo wa kikatiba 
kwa kusimama kwenye ukumbi wa 
bunge akipitisha kila nakala ya ma-
tokeo ya uchaguzi kwa wabunge na kila 
karatasi ya matokeo ya kura ilipotajwa 
alisimama akiwa amekunja mikono 
yake.

Pia ilielezwa kuwa makamu huyo 
wa rais kutokea chama cha Demo-
crat alisema kuwa kwake ilikuwa siku 
muhimu sana kwa demokrasia ya Mare-
kani, akisema “hii ndiyo mila Wamare-
kani wanayopaswa kuifurahia, ambayo 
ni mojawapo ya misingi muhimu ya 
demokrasia yetu”.

“Ni muhimu kufanya ukabidhianaji 
wa madaraka kwa njia za amani. Na leo 
‘jana’ nimetenda kile ambacho nime-
kuwa nikikifanya maishani mwangu , 
ambacho ni kutimiza kiapo changu cha 
kuilinda katiba ya Marekani,” alisema 
Harris.

Wakati huo huo, ilielezwa kuwa kwa 
hatua hiyo Harris alikuwa anajiunga 
na orodha ya watangulizi wake ambao 
walisimamia shughuli ya kuthibitisha 
kushindwa kwao kwenye uchaguzi 
kama sehemu ya majukumu yao ya ki-
katiba kwenye bunge.

Richard Nixon alifanya vivyo hivyo 
pale aliposhindwa na John Kennedy 
mwaka 1960 na akafuatiwa na mgom-
bea urais kwa tiketi ya Democrat mwa-
ka 2000, Al Gor, pale Mahakama ya Juu 
ya Katiba iliporidhia kuchaguliwa kwa 
George Bush.

Januari 6, 2021, wafuasi wa Trump, 
aliyekuwa wakati huo ameshindwa 
kwenye uchaguzi wa rais na Joe Biden, 
walilivamia jengo la Capitol Hill, na 
kusababisha madhara makubwa yak-
iwemo vifo, katika jaribio la kulizuwia 
bunge kumuidhinisha rasmi Joe Biden.

Inaelezwa kuwa hadi sasa, watuhu-
miwa wa machafuko hayo wanaendelea 
kushikiliwa jela, na wengi wanataza-
mia watatangaziwa msamaha mara tu 
Trump atakapoapishwa wiki mbili zi-
jazo.

DW

Makamu wa Rais wa Marekani, Kamala Harris, akisimamia uthibitishwaji wa ushindi wa Donald Trump kuwa rais wa Marekani 
bungeni, jana. PICHA: MTANDAO.
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KOCHA MPYA SINGIDA AANZA 
KAZI, ATAKA MALENGO KUFIKIWASabato 

atua 
rasmi 
Prisons

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Nyumbu FC ya Pwani na Ta-
nesco ya Kilimanjaro, zinaongoza kwenye 
First League (Ligi Daraja la Pili) inayoen-
delea kusaka timu zitakazopanda Cham-
pionship (Ligi Daraja la Kwanza), kwa 
msimu ujao.

Wakati Nyumbu, ikiliongoza Kundi 
A, Tanesco ni kinara wa Kundi B, huku 
kila timu kwenye makundi yote mawili 
ikicheza michezo sita.

Msimamo wa Kundi A, wenye timu 
nane, unaonesha kuwa Nyumbu FC in-

aongoza ikiwa na pointi 11, ikiwa imecheza 
michezo sita, ikishinda mitatu, sare mbili 
na kupoteza mchezo mmoja.

Timu hiyo inafuatiwa na Hausung FC, 
yenye pointi tisa, Pan African nafasi ya 
tatu na pointi zake nane, Tunduru Koro-
sho ipo nafasi ya nne pia ikiwa na pointi 
nane, huku Magnet FC ikishika nafasi ya 
tano kwa kukusanya pointi saba.

Nafasi ya sita ipo Dar City ikiwa na poin-
ti sita, Moro Kids ya saba na pointi zake 
tano, African Lyon inaburuza mkia, ikiwa 
na pointi mbili tu, haijashinda hata mch-
ezo mmoja, ikipoteza minne na sare mbili.

Kundi B, ambalo pia lina timu nane lin-
aongozwa na Tanesco FC, ambayo imeji-
kusanyia pointi 14, ikishinda nne na sare 
mbili, Rhino Rangers nafasi ya pili ikiwa 
na pointi 13, na Mapinduzi FC ina pointi 
kumi ikiwa nafasi ya tatu.

Timu ya TRA inakamata nafasi ya nne 
ikiwa na pointi tisa, Gunners FC ya tano 
ikikusanya pointi nane, Copco FC ya sita 
na pointi zake tano, Alliance FC ya saba, 
huku Ruvu Shooting ikishika mkia ikiam-
bulia pointi moja tu, katika michezo sita 
iliyocheza.

Na Adam Fungamwango

STRAIKA mkongwe kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kel-
vin Sabato ‘Kiduku’, amejiunga 
na Klabu ya Prisons, akitokea 
Fountain Gate, katika kipindi 
hiki cha usajili wa dirisha dogo.
Habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema kuwa Prisons 
imemsajili kwa mkataba wa 
miezi sita ambayo ina kipenge-
le cha kumwongezea mkataba 
mwishoni mwa msimu kama 
ataonesha kiwango bora.
Pamoja na kwamba Prisons hai-
jathibitisha hilo, lakini tayari 
picha za mchezaji huyo akisaini 
kwa maafande hao zimevuja, 
huku mtoa taarifa akisema 
kwa sasa wanaweka mambo 
sawa wakisubiri siku rasmi ya 
kumtambulisha.
“Tunaendelea kufanya mabore-
sho ya kikosi chetu baada ya 
kuonekana kuwa na mapungufu 
makubwa kwenye mzunguko 
wa kwanza, hatupo sehemu 
nzuri na lengo letu namba moja 
kwa sasa ni kubaki Ligi Kuu,” 
kilisema chanzo kutoka ndani 
ya klabu hiyo.
Unakuwa ni usajili wa kwan-
za kwa timu hiyo, ambayo 
imeahidi kuongeza baadhi ya 
wachezaji kwa ajili ya kukiima-
risha kikosi chao
Sabato ambaye mashabiki wake 
wanamwita ‘Kiduku’, ni mmoja 
kati ya wachezaji waliozichezea 
timu nyingi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.
Baadhi ya timu alizozichezea 
ni Mtibwa Sugar, Singida Big 
Stars, Polisi Tanzania, Na-
mungo, Singida Black Stars na 
Fountain Gate.
Atakuwa na kazi kubwa ya ku-
fanya, kwani Prisons ipo nafasi 
ya 13 ya msimamo wa ligi hadi 
kumalizika kwa mzunguko wa 
kwanza, ikikusanya pointi 14 
katika michezo 16 iliyocheza, 
ikishinda mitatu, sare tano na 
imepoteza mechi nane.
Tayari klabu hiyo imeshampa 
mkono wa kwa heri kocha 
wao, Mbwana Makata kwa kile 
ilichodai kutokuwa na ma-
tokeo mazuri katika michezo 
ya mzunguko wa kwanza, huku 
kocha wa Geita Gold, Amani Jo-
siah, akitarajia kuchukua nafasi 
yake.

Luka Modric (katikati), akipongezwa na wachezaji wenzake wa Real Madrid, baada ya kuifungia timu yao bao la tano 
wakati wakishinda 5-0 dhidi ya Deportiva Minera kwenye mechi ya Kombe la Mfalme (Copa del Rey) iliyopigwa Uwanja 
wa Estadio Cartagonova juzi. PICHA: MTANDAO
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Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo

KOCHA Mkuu mpya wa Singida Black 
Stars, Hamdi Miloud, juzi ametembe-
lea kambi ya timu hiyo na jana alitarajiwa 
kuanza kazi rasmi ya kuinoa timu hiyo 
baada ya kutangazwa hivi karibuni, huku 
akisema anataka wachezaji wenye ari na 
wapambanaji na si vinginevyo.

Akizungumza na wachezaji wa timu 
hiyo alipowatembelea kambini, Singida, 
kocha huyo alisema pamoja na kipaji cha 
mchezaji alichonacho, lakini peke yake 
hakitoshi kama hatokuwa na njaa, ari na 
upambanaji katika kikosi chake ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.

“Ninafuraha kubwa kuwa hapa nanyi 
pamoja, nimekuja na msaidizi wangu kuo-
na tunapata matokeo bora kwa kila mmo-
ja wenu kucheza kwa ari na kupambana,” 

alisema kocha huyo mwenye uraia pacha 
wa Algeria na Ufaransa.”

Alisema alikuwa na mikutano kadhaa 
na viongozi wa klabu hiyo na amefurahia 
malengo yao, hivyo atakapoanza kazi, 
ataanzia pale ambapo wengine wameishia.

“Kuanzia kesho ( jana), nitakuwa kam-
bini kuelezea ni namna gani tunapaswa 
kufanya kazi kuanzia mazoezi, malengo, 
na kila kitu tutakachotekeleza pamoja, 
tunatakiwa kufanya kazi kwa kujitoa na 
bidii, ili tuweze kufanya kitu kikubwa sana 
tukiwa kama timu.

“Ninataka kuyaendelea malengo yetu 
hatua kwa hatua, tukitoa juhudi zetu zote 
na kila kitu kitaanzia kwenye mazoezi ya 
kwanza, hivyo kazi inaanza, na nina imani 
kwamba kwa pamoja tutafanikisha malen-
go yetu, ahsanteni sana, nawatakia mwan-
zo mwema wa safari hii yenye mafanikio 
mbele yetu,” alisema.

Kocha huyo amechukua nafasi ya Mbel-
giji Patrick Aussems, ambaye alioneshwa 
mlango wa kutokea Novemba mwaka jana, 
nafasi yake ikachukuliwa na Mkurugenzi 
wa Ufundi wa Klabu hiyo, Ramadhani 
Nsanzurwimo, ambaye kwa sasa amerejea 
kwenye majukumu yake ya awali.

Rekodi zinaonesha kuwa kocha huyo 
amezifundisha Klabu za USM Alger na JS 
Kabylie za Algeria, Al- Salmiya ya Kuwait, 
TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, Athletico Marseille na ES Vit-
rolles za Ufaransa na Al- Ettifaq FC ya Sau-
dia Arabia.

Katika historia yake ya soka, amefani-
kiwa kufika robo fainali tatu za michuano 
ya kimataifa, Afrika, akifanya hivyo dhidi 
ya JS Kablie mara mbili kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na USM Alger katika Kombe 
la Shirikisho la Soka Afrika.

Tanesco, Nyumbu, vinara ‘First League’

UMETUHESHIMISHA...

%%%%%%%%
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Sasa atakiwa kujiuzulu urais wa klabu hiyo kuto-
kana na kushindwa kukamilisha...

OLMO, VICTOR WAMZULIA 
BALAA LAPORTA BARCA

DURAN ATAKIWA PSG
PARIS St-Germain ina nia ya kumsajili Jhon Duran 

na inaaminika Aston Villa inaweza kushawishika ku-
muuza mshambuliaji huyo wa Colombia mwenye 
umri wa miaka 21 kwa pauni milioni 60. (Sportsport)

BARCA NAO WAMTAKA
MKURUGENZI wa Michezo wa Barcelona, Deco, 

amekutana na wawakilishi wa Jhon Duran kwa ma-
zungumzo yasiyo rasmi ili kumjulisha mshambuliaji 
huyo wa Aston Villa kuwa yuko kwenye rada za klabu 
hiyo ya Katalunya. (Sport)

GYOKERES AWANIWA BAYERN
BAYERN Munich inataka kuvuruga ombi la Man-

chester United la kutaka kumsajili mshambuliaji wa 
Sweden, Viktor Gyokeres mwenye umri wa miaka 26, 
kutoka Sporting. (Star)

VAN DIJK AKATALIWA MADRID
REAL Madrid imekataa nafasi ya kumsajili mlinzi 

wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwenye umri wa miaka 
33, ambaye atakuwa mchezaji huru mkataba wake na 
Liverpool utakapokamilika msimu wa majira ya joto. 
(Relevo)

CASEMIRO ASUBIRIWA SAUDIA
LIGI Kuu ya Saudia Arabia ina matumaini ya kum-

sajili kiungo wa kati wa Brazil, Casemiro mwenye 
umri wa miaka 32, kutoka Manchester United mwezi 
huu. (Telegraph)

MUANI KWA MKOPO
MANCHESTER United na Tottenham Hotspur zina-

tathimini uwezekano wa kumsajili mshambuliaji wa 
Ufaransa, Randal Kolo Muani kwa mkopo kutoka Par-
is St-Germain, huku Juventus pia ikimtaka mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26. (Athletic)

RASHFORD ATAKIWA MILAN
MARCUS Rashford mwenye umri wa miaka 27, ana-

sakwa kwa mkopo na AC Milan, lakini mkataba wow-
ote utategemea Manchester United kulipa sehemu 
kubwa ya mshahara wa mshambuliaji huyo wa Eng-
land. (Guardian)

ZIRKZEE HAITAKI JUVENTUS
JUVENTUS ina nia ya kumsajili mshambuliaji wa 

Uholanzi, Joshua Zirkzee kwa mkopo, lakini mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23, hana nia ya kuon-
doka Manchester United. (Sky Sports)

VLAHOVIC KUBADILISHWA
KLABU ya Manchester United imepewa ofa ya kum-

sajili mshambuliaji wa Juventus na Serbia, Dusan Vla-
hovic mwenye umri wa miaka 24, katika mkataba wa 
kubadilishana na Joshua Zirkzee. (Team Talk)

REAL BETIS KWA ANTONY 
REAL Betis ni miongoni mwa klabu kadhaa zinazo-

tarajia kumsajili winga wa Manchester United na Bra-
zil, Antony mwenye umri wa miaka 24, kwa mkopo 
kwa msimu uliosalia. (Independent)

FULLKRUG ANATAKIWA JUVE
MSHAMBULIAJI wa West Ham, Niclas Fullkrug, 

pia ananyatiwa na Juventus, huku klabu hiyo ya Ita-
lia ikitaka kumsajili kwa mkopo mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 31. 
(Calciomercato)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

MAKUNDI ya mashabiki mbalim-
bali yamemtaka rais wa Barcelona, 
Joan Laporta, kujiuzulu kutokana na 
kushindwa kuwasajili Dani Olmo na 
Pau Victor.

Vyama 10 tofauti na vikundi vya 
mashabiki wa klabu hiyo, vikiongo-
zwa na kundi la Si al Futur, Victor 
Font na Joan Camprubi Montal wa 
Som un Clam wamekutana kumtaka 
Laporta ajiuzulu.

Wanataja „uzembe“ katika kumsaji-
li Olmo na Victor na sasa wanamtaka 
kujiuzulu kwa raia huyo ambaye ana-
takiwa kuwa madarakani hadi 2026.

Taarifa iliyotiwa saini na makundi 
hayo 10 ilieleza kama Laporta hata-

jiuzulu, watafikiria kuongeza kura ya 
kutokuwa na imani dhidi yake.

LaLiga na Shirikisho la Soka la His-
pania (RFEF), lilitangaza Jumamosi 
kwamba Barca haiwezi kuwasajili 
tena Olmo na Victor kwa mara ya pili 
msimu huu kutokana na mgogoro wa 
kifedha wa klabu hiyo kuthibitishwa 
kuwa hauwezi kuzingatia usawa wa 
fedha wa ligi (Sheria za FFP).

Barca wametangaza kukata rufaa 
dhidi ya uamuzi huo kwa mahakama 
ya juu zaidi ya michezo nchini humo.

Vyanzo vya klabu vinaendelea 
kuamini kuwa hatimaye watakuwa 
na Olmo na Victor tena msimu huu, 
huku wachezaji wote wawili wakiwa 
wametajwa kwenye kikosi kwa ajili ya 
kusafiri kwa ndege hadi Saudi Arabia 

wiki hii kwa mchezo wa Supercopa 
ya Hispania.

Barca wataomba kwanza „hatua 
ya tahadhari“ kuwekwa ambayo 
itawaruhusu wote wawili kucheza 
ikisubiri uamuzi wa mwisho katika 
kesi hiyo.

Olmo na Victor walikuwa wame-
pewa usajili wa muda tu na LaLiga 
huku Barça wakitumia fursa ya sheria 
iliyowaruhusu kutumia asilimia 80 
ya mshahara kutokana na mchezaji 
aliyeumia kwa muda mrefu, Andreas. 
Christensen - kusajili mbadala.

Wachezaji wote wawili wana vi-
fungu katika mikataba yao ambavyo 
vitawaruhusu kuondoka bila malipo 
ikiwa hawatasajiliwa kwa kipindi cha 
pili cha msimu.
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MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester 
City, Pep Guardiola, am-
ekiri kuwa Jack Grealish 
lazima aimarishe kiwan-
go chake cha uchezaji 
kama anataka kurejesha 
nafasi yake kwenye 
kikosi cha kwanza cha 
timu hiyo.
Grealish, aliyesajiliwa 
kwa pauni milioni 100 
mwaka 2021, alishind-
wa kufunga bao hata 
moja la klabu mwaka 
2024 na hivi karibuni 
amepoteza nafasi yake 
kwenye kikosi cha 
City baada ya Savinho 
kuwasili majira ya 
kiangazi.
Alipoulizwa kwa nini 
Savinho alikuwa ak-
icheza mbele ya Greal-
ish, Guardiola alitoa tu 
onyo kwa Mwingereza 
huyo.
“Ni rahisi,“ alisema 
Guardiola. 
„Kwa jinsi anavyojitaza-
ma, ataona ushindani 
na kwamba lazima 
ashindane, yeye mwe-
nyewe. Savinho yuko 
katika hali nzuri na kila 
kitu kuliko Jack na ndio 
maana ninamchezesha 
Savinho.
“Ninataka kiwango cha 
Jack aliyeshinda mataji 
matatu? Ndiyo, nataka. 
Lakini ninajaribu kuwa 
mkweli kwangu kwa 
hilo.

“Unaweza kusema si 
haki. Ikiwa unafikiri 
hivyo, basi ni sawa. La-
kini unapaswa kuthibiti-
sha na kusema, ‚sawa, 
nitapigana na Savinho, 
ili kustahili kucheza 
katika nafasi hiyo kila 
siku, kila wiki na kila 
mwezi‘.
“Nilimpigania sana Gre-
alish, nilipigania sana 
kuwa hapa, na najua 
kuwa anaweza kureje-
sha kiwango. Nimeona 
kiwango chake na 
ninataka kila kipindi cha 
mazoezi na kila mchezo 
mmoja, kuna Savinho.
“Je, kuna mtu katika 
chumba hiki ambaye 
anadhani Savinho 
hastahili kucheza hivi 
sasa? Hapana, anastahili 
kucheza. Ndiyo maana 
ninamchezesha - kwa 
sababu anatoa kila kina-
chohitajika. 
“Ndiyo sababu 
anacheza. Sina shaka 
yoyote kuhusu ubora 
wa Jack au mchezaji 
yeyote kati ya hawa, 
vinginevyo wasingeku-
wa hapa.”

Guardiola ampa 
onyo Grealish 

MILAN, Italia 

BAO la dakika za 
nyongeza kutoka kwa 
Tammy Abraham lili-
ifanya AC Milan kutoka 
nyuma na kushinda taji 
la Super Cup la Italia 
kwa ushindi mnono wa 
mabao 3-2 dhidi ya 
wapinzani wao wa jijini 
moja, Inter Milan katika 
mchezo wa fainali Ju-
matatu mjini Riyadh.
Nyota wa Marekani, 
Christian Pulisic, ali-
funga bao la kusawa-
zisha kwa Milan kuwa 
sawa na wapinzani wao 
kwenye uwanja wa 
Al-Awwal Park, na kisha 
akacheza pasi muhimu 
kuifungua ngome ya 
Inter kwenye bao la 

ushindi lililofungwa na 
Abraham.
Ushindi huo uliinyima 
Inter kile ambacho 
kingekuwa taji la nne 
mfululizo la Super Cup, 
na kuruhusu Milan kui-
fikia Inter kwa kutwaa 
taji hilo mara nane, 
huku kocha mpya Serge 
Conceicao akinyanyua 
kombe katika mchezo 
wake wa pili akiwa 
kocha.
“Timu ina tabia, iliweza 
kushinda mechi dhidi 
ya timu mbili kubwa 
mwishoni,“ alisema 
Conceicao akiiambia 
Mediaset. 
„Wakati wa mapumziko 
kocha lazima abadilishe 
baadhi ya mambo, ndi-
yo maana wananilipa.“

Pulisic, Abraham 
waipa Milan Super Cup

HABARI MICHEZO

LIVERPOOL, England

MAWAKILI wa beki wa kati wa Liverpool, 
Virgil van Dijk, wameripotiwa walifanya 
mazungumzo na Real Madrid ili Mholanzi 
huyo asajiliwe katika klabu hiyo kwa 
uhamisho wa bure wakati mkataba wake 
ukikaribia kumalizika hapo Anfield.
Sasa katika miezi sita ya mwisho ya mka-
taba wake, Van Dijk ni mmoja wa wachezaji 
watatu wenye hadhi ya juu wanaosababi-
sha wasiwasi mkubwa kwa Liverpool huku 
mikataba yao ikifikia mwisho. 
Mohamed Salah anaendelea kuweka 
shinikizo kubwa la kutaka kuondoka, huku 
beki wa kulia Trent Alexander-Arnold ndiye 
anayelengwa zaidi na Real Madrid kwenye 
dirisha la usajili la majira ya kiangazi.
Kwa mujibu wa Relevo, Madrid pia wal-
ipewa nafasi ya kumnasa Van Dijk. 
Mawakala wa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 33, wanasemekana walifika ili 
kujadili uhamisho mkubwa wa bure, waki-
jua Madrid wanataka kuimarisha safu yao 
ya ulinzi.
Van Dijk alipoulizwa hadharani kuhusu 
uhamisho wa kwenda Madrid, alipuuza 
uvumi huo haraka.
Sasa, Liverpool wanaaminika kuwa wanaji-
amini kuhusu nafasi yao ya kupata mus-
takabali wa Van Dijk kwa mkataba mpya, 
lakini mashaka yamesalia kuhusu Alex-
ander-Arnold baada ya Madrid kujaribu 
kuharakisha mipango yao kwa kutaka kum-
nunua raia huyo wa England Januari hii.

VAN DIJK NA VAN DIJK NA 
REAL MADRIDREAL MADRID
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Yanga na hesabu 
kali kuivaa Al Hilal

Simba yatamba 
kurudia rekodi

Na Faustine Feliciane

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Tanza-
nia Prisons na Geita Gold, Eliuter Mpepo, 
huenda akaonekana tena kwenye mikiki-
mikiki ya Ligi Kuu Bara baada ya klabu 
mbili kuingia vitani kusaka saini yake.

Mpepo ambaye alikuwa akicheza Ligi 
Kuu ya Zambia, inaelezwa yupo kwenye 
mazungumzo na Klabu ya Tabora United 
huku pia Kengold FC nao wakitajwa kuhi-
taji huduma ya mshambuliaji huyo wa 

zamani wa Timu ya Taifa ya Tanzania, 
Taifa Stars.

Taarifa kutoka ndani ya Klabu ya Tabora 
United zinaeleza kuwa mazungumzo yao 
na Mpepo yanaenda vizuri na huenda 
wakamtangaza kuwa mchezaji wao kabla 
ya dirisha dogo kufungwa.

“Bado hatujafikia muafaka, lakini tupo 
kwenye mazungumzo kuangalia uweze-
kano wa kumsajili ya kukiongezea nguvu 
kikosi chetu kwa ajili ya mzunguko wa pili,“ 
alisema mmoja wa viongozi wa klabu hiyo.  

Kiongozi huyo alisema Mpepo wameona 
ni mchezaji muafaka wa kuongeza nguvu 
kwenye safu yao ya ushambuliaji kuelekea 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu.

Mbali na Tabora United, nyota huyo pia 
anawaniwa na Kengold na Tanzania Pris-
ons aliyoichezea huko nyuma na kutoa 
mchango mkubwa.

Mpepo alijiunga na Klabu ya Trident aki-
tokea Mtibwa Sugar msimu wa 2023/2024, 
lakini kwa sasa nyota huyo ameachana na 
timu hiyo.

Mshambuliaji wa AC Milan, Tammy Abraham, akishangilia baada ya kuifungia timu yake bao la ushindi wakati 
ikishinda 3-2 dhidi ya Inter Milan, kwenye mechi ya fainali ya Kombe la Italia (Italian Super Cup), iliyopigwa Uwanja 
wa Kingdom Arena, Riyadh, Saudi Arabia, usiku wa kuamkia jana. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

STRAIKA Erick Okutu wa Pamba Jiji, 
amekataa mpango wa kupelekwa Ken-
Gold kwa mkopo akisema ni bora avunje 
mkataba wake wa miezi sita uliobaki ku-
liko kupelekwa timu asiyoitaka.

Okutu, raia wa Ghana, amesema hayo 
kutokana na tetesi kuwa atatolewa kwa 
mkopo kwenye Klabu ya KenGold katika 
kipindi chake cha mkataba uliobaki.

Alisema hana taarifa yoyote ya kwen-
da KenGold, akisema yeye anafahamu 
kuwa ni mchezaji halali wa Pamba Jiji.

„Sina taarifa juu ya kutolewa kwa 

mkopo kwani ninachofahamu bado nina 
mkataba wa miezi sita na kikosi hiki, sina 
mpango wowote wa kuondoka, labda 
itokee ofa kutoka nje ya nchi,“ alisema.

Imeelezwa kuwa viongozi wa Pam-
ba wanahitaji kumpeleka Okutu kwa 
mkopo KenGold baada ya kumsajili 
mshambuliaji raia wa Mkenya, Mathew 
Tegisi Momanyi, kutoka Shabana FC ya 
nchi humo.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Pam-
ba, Ezekiel Ntibikeha, alisema masuala 
ya usajili na kila kitu kinachoendelea ki-
tawekwa hadharani muda utakapowadia 
na sasa wanachofanya ni kazi ya kubore-

sha kikosi.
Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zi-

nasema sababu za nyota huyo kutaka ku-
tolewa ni kutokana na kukorofishana na 
kocha wa timu hiyo, Fred Felix ‘Minziro’, 
alipojibizana naye kutokana na kuonesh-
wa kadi nyekundu katika mchezo wa Ligi 
Kuu dhidi ya Prisons Desemba 26, mwa-
ka jana.

Nyota huyo alijiunga na timu hiyo 
msimu huu baada ya kuachana na 
Tabora United aliyojiunga nayo mara 
ya kwanza msimu wa 2023.24, akitoka 
Hearts of Lions ya Ghana. Msimu uliopita 
alipachika mabao saba kwenye Ligi Kuu.

Okutu akataa kwa mkopo KenGold

hesabu kubwa sana, mchezo ujao ni 
kwa ajili ya kutinga robo fainali na 
wa mwisho dhidi ya CS Constantine 
ya Algeria ni maalum kwa kutaka 
kuongoza kundi,“ alisema.
Kocha Mkuu, Fadlu Davids, alisema 
ushindi walioupata Jumapili nchini 
Tunisia haukuwa rahisi kwani wali-
cheza na moja ya timu kubwa barani 
Afrika, lakini pia uwanja haukuwa 
mzuri.
“CS Sfaxien ni moja kati ya timu kub-
wa barani Afrika, ina uzoefu, kwa 
hiyo haukuwa ushindi uliopatikana 
kirahisi, uwanja pia haukuwa mzuri 
sana, lakini kikubwa ni matokeo.
“Kwa sasa tunahitaji sare ili tufuzu, 
ingawa hatutacheza ili kusaka sare, 
bali ushindi na mechi ya mwisho 
tutataka tushinde ili tuongoze kundi, 
lakini haraka iwezekanavyo tuna-
taka kufuzu kwenda robo, tutafanya 
kila linalowezekana lengo litimie,“ 
alisema Fadlu.
Simba ilirejea usiku wa kumkia jana 
ikitokea nchini Tunisia ambako ilii-
funga CS Sfaxien bao 1-0 lililowekwa 
ndani ya nyavu na Jean Ahoua na 
kuifanya kufikisha pointi tisa, ikiwa 
nafasi ya pili ya msimamo wa Kundi 
A.

chohitaji zaidi ya ushindi, tukipata pointi 
tatu basi tutakuwa na matumaini kwa 
sababu mechi yetu ya mwisho dhidi ya 
MC Alger tutacheza tukiwa nyumbani,“ 
alisema Kamwe.

Kamwe, pia aliwapa habari nzuri kwa 
wanachama na mashabiki wa Yanga kwa 
urejeo wa mchezaji Clatous Chama am-
baye kwa muda mrefu hakuwa uwanjani 
kutokana na kukabiliwa na majeraha.

“Wachezaji wako vizuri na Chama ame-
pona, amerejea kwenye kikosi na ataku-
wa mmoja kati ya watakaosafiri, ila Yao 
Kouassi ndiyo bado majeruhi, hataku-
wapo kwenye kikosi,“ alisema.

Yanga ambayo ilipoteza mechi zake 
mbili za kwanza, kwa mabao 2-0 dhidi 
ya Al Hilal na MC Alger, lakini ilikuja kuz-
induka na kuzoa pointi zote nne kwa TP 
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, ambapo ilipata sare ya bao 1-1 
ugenini na kuifunga mabao 3-1 nchini.

Kwa sasa ipo nafasi ya tatu ya masi-
mamo wa Kundi A, ikiwa na pointi nne, 
hivyo inahitaji ushindi kwenye mchezo 
wa Jumapili ili kufikisha pointi saba.

Yanga inakwenda kucheza na timu 
ambayo tayari imeshafuzu hatua ya robo 
fainali ikifikisha pointi 10, lakini wenyeji 
bado wanahitaji ushindi ili kumaliza ki-
nara wa kundi kwa ajili ya kupata faida 
mbele ya safari kwa kucheza na mshindi 
wa pili wa makundi mengine, pia kuanzia 
ugenini mechi za robo fainali na kumali-
zia nyumbani.

NIMEMALIZAAA...
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Olmo, Victor wamzulia balaa Laporta Barca
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Nahodha wa AC Milan, Davide Calabria, akinyanyua juu Kombe la Italia (Italian Super Cup), baada ya timu hiyo 
kulitwaa usiku wa kuamkia jana kwa kuichapa Inter Milan mabao 3-2, kwenye mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja 
wa Kingdom Arena, Riyadh, Saudi Arabia. HABARI UK. 22. PICHA: MTANDAO

Golikipa wa Manchester United, Andre Onana, akiruka juu kuzuia mpira kwenye 
msitu wa watu wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Newcas-
tle juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford, United ilifungwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

RupiaRupia

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kinatarajia kuondoka 
saa 10:00 alfajiri ya kuamkia kesho kuele-
kea nchini Mauritania kwa ajili ya mchezo 
wa raundi ya tano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya makundi, dhidi ya Al Hilal 
Omdurman ya Sudan.

Mchezo huo unatarajiwa kuchezwa 
nchini Mauritania Jumapili ijayo saa 4:00 
usiku kwenye Uwanja wa De la Capitale, 
jijini Nouakchott, huku Yanga itashuka 

dimbani katika mechi hiyo kwa tahadhari 
kubwa, ikitangaza pia urejeo wa kiungo 
mshambuliaji wao, Clatous Chama.

Al Hilal inacheza mechi zake nchini 
humo kutokana na kuwapo kwa machafu-
ko ya kisiasa nchini Sudan.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, 
amesema inabidi waende nchini huko 
kwa tahadhari na kucheza mechi kwa ma-
hesabu makubwa kutokana na ugumu na 
umuhimu wa mchezo huo ambao kwao 
hauhitaji chochote zaidi ya ushindi.

“Tunakwenda huko kwa ajili ya kusaka 
pointi tatu tu na si vinginevyo, tutakwenda 
kucheza kwa tahadhari kubwa kulingana 
na ubora wa mpinzani wetu, hatutakwen-
da kufunguka sana kwa sababu Al Hilal ni 
timu yenye ubora zaidi linapokuja suala 
la mashambulizi ya kushtukiza, ni mechi 
ngumu ambayo inabidi twende kucheza 
kwa mahesabu makali kwani hatuna tuna-

Yanga na hesabu 
kali kuivaa Al Hilal
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema Jumapili 
ijayo inataka kurudia ilichokifanya 
mwaka 1993, ilipofanikiwa kufuzu 
fainali ya Kombe la CAF, ambalo 
sasa linaitwa Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, ikiwa nchini Angola, 
dhidi ya Atletico Spotivo Aviacao.
Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally, 
amesema haitokuwa mara ya 
kwanza kushinda au kufuzu ikiwa 
nchini humo, kwani ilishawahi 
kushinda mwaka 2022 ikicheza 
na Primeiro de Agosto mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, na ilifuzu 
mwaka 1993 ilipocheza dhidi ya 
Atletico Spotivo Aviacao.
“Safari hii tunataka kuingia robo 
fainali tukiwa ugenini, tunafahamu 
ugumu wa Bravo do Maquis hasa 
akiwa nyumbani kwake, lakini 
tumejipanga vizuri kwenda kupata 
matokeo Angola na hii haitakiwa 
mara ya kwanza kushinda au 
kufuzu, tumeshaenda kucheza pale 
na Primeiro de Agosto ambao ni 
wakubwa kuliko Bravo, na tume-
shawahi kufuzu hapo hapo Angola 
dhidi ya Atletico Spotivo Aviacao 
mwaka 1993 kwenye Kombe la 
CAF,“ alisema Ahmed.
Historia inaonesha kuwa Simba 
ilifuzu hatua ya fainali ya Kombe 
la CAF ikiwa nchini Angola mwaka 
1993, ilipolazimisha suluhu dhidi ya 
Atletico Spotivo Aviacao, ambapo 
ulikuwa ni mchezo wa marudiano 
baada ya ule wa kwanza kushinda 
mabao 3-1 kwenye Uwanja wa 
Taifa (sasa Uhuru), jijini Dar es 
Salaam.
Pia Simba ilishinda mchezo wake 
nchini Angola kwa mabao 3-1 dhidi 
ya Primeiro de Agosto, Oktoba 9, 
2022, ikiwa ni raundi ya kwanza 
ya Ligi ya Mabingwa, na katika 
mchezo ya marudiano uliochezwa 
nchini, Oktoba 16, 2022, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, 
ilishinda bao 1-0, na kufanikiwa 
kutinga hatua ya makundi.
“Kama si kesho Jumatano, basi 
Alhamisi tutaondoka kuelekea kwe-
nye mchezo wetu muhimu, michezo 
hii miwili iliyobakia inachezwa kwa 
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  Yaeleza yalipo makali yao huku ikipanga kucheza kwa 
tahadhari, Chama arejea huku...

Simba yatamba 
kurudia rekodi 
ya 1993 Angola

MWALI...
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