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Mwandishi kortini tuhuma
makosa yasivodhaminika

Na Hellen Mwango

VILIO na simanzi vilitawala jana katika
Dar es Salaam, baada ya mwandishi wa
habari za uchunguzi, Erick Kabendera (39),
kufikishwa mahakamani hapo kwa ajili ya
kusomewa mashtaka yanayomkabili.

Vilio hivyo vilitoka kwa watu wanaodai-
wa kuwa ndugu na marafiki wa Kabendera,
akiwamo Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto
Kabwe.

Kabendera alifikishwa mahakamani
hapo saa 6:30 mchana akiwa kwenye gari
la Jeshi la Polisi aina ya Toyota Land Cruis-
er chini ya ulinzi wa askari kanzu.

Baada ya kufikishwa katika eneo la ma-
hakama, alipandishwa ukumbi namba
mbili wa mahakama hiyo.

Mwanahabari huyo ambaye pia ni mfan-
yabiashara, alisomewa mashtaka matatu
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, Au-
gustine Rwizile, likiwamo la kujihusisha na
magenge ya uhalifu, kukwepa kodi na ku-
takatisha fedha Sh. milioni 173.2.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na
Mawakili wa Serikali Wakuu, Paul Kadu-
shi, Faraja Nchimbi na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Simon, ulimsomea
mshtakiwa huyo mashtaka yake.

Kadushi alidai kuwa kati ya Januari 2015
na Julai 2019, Kabendera akiwa na wen-
zake ambao hawajafikishwa mahakamani,
walitoa msaada katika genge la uhalifu kwa
kujipatia maslahi binafsi.

Nchimbi alidai katika shtaka la pili kuwa,
kati ya Januari 2015 na Julai 2019, mahali
tofauti bila sababu za msingi mshtakiwa

alishindwa kulipa kodi Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Sh. 173,247,047.02.

Wankyo alidai katika shtaka la tatu,
mshtakiwa anadaiwa kuwa kati ya Januari
2015 na Julai 2019, mshtakiwa alijipatia Sh.
milioni 173.2, huku akijua ni mazalia ya ku-
takatisha fedha zilizotokana na kukwepa
kodi.

Hata hivyo, kesi hiyo ya uhujumu uchu-
mi iliyopewa usajili namba 75 ya mwaka
huu, mshtakiwa hakutakiwa kujibu cho-
chote.

Hakimu alisema mahakama yake haina
mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo mpaka
pale itakapopewa kibali na Mkurugenzi
wa Mashtaka Nchini (DPP) au upelelezi
utakapokamilika kuhamishiwa Mahakama
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Dar es Salaam na kusomewa makosa mbalimbali ikiwamo utakatishaji fedha. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri ataka
mazingira

bora uwekezaji
SADC

Na Beatrice Moses

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Innocent Bashungwa, ametoa
wito kwa nchi zote za Jumuiya
va Maendeleo ya Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC) kutilia mkazo
uboreshaji wa mazingira wezeshi
na wadau mbalimbali kujitokeza
kuwekeza katika viwanda.

Alitoa rai hiyo jana wakati wa
ufunguzi wa Maonyesho ya nne
va Wiki ya Viwanda ya SADC
jijini Dar es Salaam, akiungwa
mkono na Katibu Mtendaji wa
jumuiya hiyo, Dk. Stergomena
Tax na Mwenyekiti wa Taasisi
yva Sekta Binafsi (TPSF), Salum
Shamte.

Watatu hao pia walimpongeza
Rais John Magufuli kwa jitihada
kubwa za kujenga mazingira
wezeshi ya ujenzi wa viwanda
nchini.

Bashungwa alisema Tanzania
imekuwa ikifanya vizuri katika
biashara ndani ya SADC katika
mauzo. Alibainisha kuwa mauzo
va Tanzania kwenda nchi za
SADC kwa mwaka 2018 yalikuwa
Dola za Marekani milioni 999
ikilinganishwa na Dola milioni
875 mwaka 2017.

Alisemu takwimu hizo zi-
naonyesha ongezeko la asil-
imia 12.16 na uingizaji wa
bidhaa Tanzania kutoka SADC
uliongezeka kutoka Dola milioni
600.64 mwaka 2017 hadi ku-
fikia Dola milioni 604.32 mwaka
2018, sawa na ongezeko la asil-
imia 0.61.

Alitaja bidhaa muhimu ambazo
Tanzania inauza SADC kuwa ni
pamoja na madini mbalimbali
kama vile tanzanite na dhahabu,
bidhaa za kilimo kama vile chai
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Nyundo 6 za JPM viwanda SADC

Na Waandishi Wetu

RAIS John Magufuli amefungua Maonye-
sho ya nne ya Wiki ya Viwanda ya Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na
kuhimiza nchi wanachama kutilia mkazo
mambo sita, ili kutekeleza mkakati wa SADC
wa Maendeleo ya Viwanda 2015 - 2063.

Ufunguzi huo ulifanyika jana katika Kituo
cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Ny-
na viongozi mbalimbali wakiwamo mawa-
ziri, makatibu wakuu, mabalozi, wabunge na
Sekretarieti ya SADC.

Rais Magufuli ambaye aliongozana na
mkewe, Mama Janeth Magufuli, alisema
pamoja na kuwapo kwa Mkakati wa SADC wa
Maendeleo ya Viwanda, bado kasi ya ukuaji
wa viwanda ni ndogo na hivyo kusababisha

viwanda kuendelea kutoa mchango mdogo
katika maendeleo ya kiuchumi kwa nchi za
SADC.

Alisema nchi za jumuiya hiyo zinapaswa
kuweka kipaumbele kwenye uhaulishaji wa
teknolojia ya viwanda ndani ya jumuiya na
Afrika kwa ujumla kabla ya kwenda mbali.

Alisema suala hilo linapaswa kwenda
sambamba na uanzishaji na uimarishaji wa
viwanda vidogo ambavyo hukua na kuwa vi-
kubwa baadaye.

Alisema jambo lingine muhimu ni kuuzi-
ana malighafi na bidhaa nyingine ili kukuza
mtaji na kuendeleza viwanda ndani ya ju-
muiya.

“Kama ni magari yanahitajika kununuli-
wa kutoka Afrika Kusini kuja Tanzania ya-
nunuliwe na kama sukari inatoka Maurius
kuja Tanzania inunuliwe huko badala ya ku-

nunulia kwingine ili kujenga soko la watu
milioni 350 ndani ya SADC, tutajenga uchu-
mi ndani ya jumuiya,” alisema.

Rais Magufuli pia alisisitiza kujenga maz-
ingira wezeshi kwa ajili ya kukuza sekta ya
viwanda kwa kuwa na nishati ya umeme wa
bei nafuu na miundombinu ya usafiri na usa-
firishaji, akieleza kuwa ndiyo sababu Tanza-
nia inatekeleza mradi wa umeme wa maji,
kujenga reli ya kisasa na barabara.

Alisema jambo la nne ni kushughulikia
vikwanzo vinavyochelewesha maendeleo
ndani ya SADC na Afrika, akivitaja kuwa ni
pamoja na kuwekeana vikwazo visivyo vya
maana kwenye biashara.

Alivitaja kuwa ni utitiri wa taasisi za
udhibiti, kodi, tozo, urasimu wa taratibu za
uwekezaji na vikwazo vya mpakani.

Rais Magufuli pia alishauri kuhimiza sekta

binafsi kwenye nchi husika kuwekeza kwe-
nye sekta ya viwanda kwa kuwa ndiyo wa-
husika wakuu katika kujenga viwanda.

“Changamkieni fursa zilizopo. Sekta bin-
afsi za SADC ziache kulalamika, ziendelee
na changamoto na kuzitatua, hakuna vitu
vinavyokuja bure bure, ujumbe umefika,”
alisema.

Rais Magufuli pia alishauri nchi za SADC
kutumia fursa ya kuwa na malighafi nyingi,
kuwekeza kwenye viwanda kwa kuwa kila
nchi ina utajiri wa madini, mafuta, gesi, kil-
imo, uvuvi, ufugaji na soko ni kubwa.

Alisema Afrika imechelewa sana kwe-
nye maendeleo na sasa inapaswa kukimbia
badala ya kutembea.
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Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka (katikati), akimtambulisha Mkurugenzi wa Uendeshaji Mfuko wa
Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Anselim Peter (kushoto), kwa Meneja Msaidizi Idara ya Uhusiano na Itifaki Benki
Kuu ya Tanzania (BoT), Vicky Msina, wakati mkuu wa mkoa huyo alipoongozana na viongozi wa baadhi ya
taasisi zinazoshiriki maonyesho ya Nanenane kutembelea banda la WCF. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kesi va kina Mbowe
siku tano mfululizo

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
panga kusikiliza siku tano mfu-
lulizo kesi ya uchochezi inay-
owakabili vigogo tisa wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), akiwamo Mwenyekiti
Taifa, Freeman Mbowe na wenzake
wanane ushahidi wa upande wa
Jamhuri.

Kesi hiyo ilipangwa kusikilizwa
jana na leo, lakini upande wa utete-
zi uliwasilisha barua ya kuwaom-
bea ruhusa mshtakiwa wa kwanza
Mbowe na John Heche, kwa kuwa
wamefiwa na kaka zao.

Hata hivyo, mshtakiwa Mbowe
alifika katika mahakama hiyo
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba kwa ajili ya
kusikiliza kesi yake.

Upande wa utetezi ukiongozwa
na Wakili Peter Kibatala, ulidai
kuwa mapema mahakamani hapo
aliwasilisha barua ya kuwaombea
ruhusa washtakiwa hao wawili
baada ya kila mmoja kufiwa na
kaka yake.

Alidai kuwa mshtakiwa wa
kwanza amefika mahakamani kwa
kuwa amemaliza shughuli za msiba
wa kaka yake, lakini mshtakiwa
Heche bado hajamaliza mazishi
hivyo aliomba kesi hiyo kupangwa
tarehe nyingine ya kusikilizwa.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja
Nchimbi, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon na Wakili
wa Serikali Salim Msemo, ulidai
kuwa kutokana na mazingira hayo
hauna pingamizi.

Hata hivyo, Nchimbi alidai kuwa
mahakama izingatie mambo mawi-
li, kwanza kesi zilizokaa muda mre-

fu zinatakiwa kusikilizwa haraka na
kutolewa maamuzi, pili, shahidi wa
sita ameshikiliwa muda mrefu na
kwamba anatarajiwa kwenda kwe-
nye mafunzo ya kijeshi Nairobi,
nchini Kenya.

Hakimu alisema kesi hiyo itasiki-
lizwa mfululizo siku tano, Agosti 15,
16, 20, 21 na 22.

Alisema dhamana za washtaki-
wa zinaendelea.

Mapema mahakamani hapo,
shahidi wa sita Koplo Charles wa
Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi wa
Makosa ya Jinai Mkoa wa Kipolisi,
alidai kuwa alikimbilia kwenye gari
la jeshi hilo kunusuru kamera yake
ya video.

Vile vile, alidai mihemko hiyo
ilisababishwa na hamasa aliyoitoa
Mwenyekiti wa Chadema, Mbowe
kutoa kauli ya kuwapandikiza chu-
ki wafuasi hao dhidi ya serikali.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Paul Kadushi, shahidi
alidai kuwa Februari 16, 2018 ali-
pangiwa kazi kama mwandishi wa
habari kuripoti mkutano wa kufun-
ga kampeni wa Chadema katika vi-
wanja vya Buibui vilivyopo Kinon-
doni, jijini Dar es Salaam.

Alidai kuwa alijiandaa na viten-
dea kazi vyake ikiwamo kamera ya
kupiga picha za video, ilipofika saa
10 alifika katika viwanja hivyo kwa
ajili ya kuanza kazi.

“Nilipofika watu walianza kuku-
sanyika na mshereheshaji ali-
tangaza kwamba viongozi wakuu
wa chama wameshafika, baada ya
muda wabunge na viongozi wakuu
walipanda jukwaani, nilimsikia
Mbowe akitoa kauli za kufanya ha-
masa ya kuichukia serikali,” alidai
na kuongeza:

“Wanachama walipata hamasa
na mihemko iliyosababisha wa-
pate jazba ya kuichukia serikali na

vyombo vya ulinzi na usalama, wa-
nanchi waliokuwa wamekaa walin-
yanyuka na kuhamasika, mimi na
waandishi wenzangu tulitawanyika
pale tuliposimama karibu na juk-
waa, nilikimbilia kwenye gari la
polisi kunusuru kamera,” alidai
Koplo Charles.

Jopo la utetezi liliongozwa na
Wakili Profesa Abdallah Safari, Pe-
ter Kibatala, John Mallya na Heki-
ma Mwasipu.

Mbali ya Mbowe na Heche
washtakiwa wengine ni Mbunge
wa Bunda, Ester Bulaya, Mbunge
wa Tarime Mjini, Esther Matiko,
Katibu Mkuu Taifa, Vicent Mashinji,
Mbunge wa Iringa Mjini, Msigwa,
Naibu Katibu Mkuu Taifa, Zanzibar,
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba,
John Mnyika na Mbunge wa Kawe,
Halima Mdee.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa hao wanadaiwa kuwa Kkati ya
Februari Mosi na Februari 16, mwa-
ka huu, Mbowe na wenzake waki-
wa Kinondoni, Dar es Salaam kwa
pamoja walikula njama na wengine
ambao hawapo mahakamani ya
kutenda kosa la jinai ikiwamo kue-
ndelea na mkusanyiko isivyo halali
na kusababisha chuki na uchochezi
wa uasi.

Ilidaiwa kuwa Februari 16, mwa-
ka huu Bulaya alishawishi kutenda
kosa la jinai katika viwanja vya
Buibui vilivyopo Kinondoni, jijini
Dar es Salaam alishawishi wakazi
wa eneo hilo kutenda kosa la jinai
kwa kufanya maandamano yenye
vurugu.

Ilidaiwa Februari 16, mwaka huu
Barabara ya Kawawa eneo la Mk-
wajuni, Wilaya ya Kinondoni kwa
pamoja washtakiwa na wenzao zai-
di ya 12, walifanya mkusanyiko na
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Polisi watangaza msako
magari yenye ving’'ora

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam limesema kuan-
zia leo, litakuwa na msako wa
magari binafsi, bajaji na pikipiki
zilizoweka taa zenye mwanga
mkali (spot light) na ving'ora.

Kamanda wa Polisi wa kanda
hiyo, Lazaro Mambosasa ali-
tangaza msako huo jana jijini al-
ipozungumza na waandishi wa
habari walivyojipanga kuimarisha
ulinzi wakati wa mkutano wa 39
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

“Kuanzia kesho (leo) tutaanza
kukamata magari binafsi, pikipiki
na bajaji walioweka taa za vim-
ulimuli au rangi, taa zenye mwan-
ga mkali na ving'ora,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema
yeyote atakayekamatwa, atawek-
wa ndani na gari lake litabadil-
ishwa taa hizo likiwa polisi.

“Magari yanayoruhusiwa kwa
mujibu wa sheria kuwekwa ‘spot
light au vingora ni yanayotoa
huduma za dharura tu na ya kam-
puni binafsi za ulinzi. Wapo watu

wanaoweka kwa sababu ving'ora
na taa vinauzwa madukani, wa-
nakwenda kununua na kufunga
kwenye magari yao. Tutawakama-
ta wote, msako huu siyo kwa saba-
bu ya mkutano wa SADC, utakuwa
endelevu,” alisema.

Mambosasa alisema wanao-
fanya hivyo wamekuwa wakileta
usumbufu kwa watumiaji wen-
gine wa barabara, hasa nyakati za
usiku ambao hudhani ni msafara
wa kiongozi hivyo hukaa pembeni
kupisha.

Akizungumza kuhusu pikipiki,
Kamanda Mambosasa alisema
kuanzia leo hadi mkutano wa
SADC utakapoisha, waendesha
bodaboda hawataruhusiwa kuin-
gia na pikipiki zao katikati ya jiji.

“Ni marufuku kuanzia hadi Ago-
sti 18 bodaboda kuingia katikati
ya jiji. Tumepiga marufuku kwa
sababu baadhi yao hujihusisha na
vitendo vya uhalifu, tunawataka
watii kwa sababu kinyume cha
hapo utakamatwa,” alisema.

Mambosasa pia alionya boda-
boda wenye tabia ya kuingilia mis-
afara na wasiovaa kofia ngumu.

Spika Ndugai ataka
uzazi wa kiuchumi

Na Mary Geofrey

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amewataka Watanzania kuzaa
idadi ya watoto kulingana na
uchumi wa familia.

Kiongozi huyo wa Bunge al-
laam alipofungua mkutano wa
siku mbili wa wabunge wa nchi
za Afrika na Asia, waliokutana
kujadili ukuaji wa maendeleo
na idadi ya watu.

Alisema taifa linapaswa kuwa
na idadi ya watu endelevu am-
bao watanaishi maisha marefu

na wenye uchumi mzuri.

“Jambo la muhimu hapa na
ujumbe wangu ni idadi ya wato-
to ilingane na uchumi wa famil-
ia au kaya na taifa. Kuhusu idadi
ya watoto mtu azae wangapi, in-
ategemea na uchumi wa familia
husika,” alisema.

Alisema suala la uchumi hali-
wezi kuangaliwa kitaifa, bali lin-
atakiwa kuliangalia katika ngazi
ya familia ndipo matokeo ya ki-
taifa yataonekana.

Alisema Bunge litaendelea na
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Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

BCJ.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 20.0
Upana —-mita 3.0
Kimo — mita 2.90

3. Njia itakayotumika KABANGA hadi SUMBAWANGA
MPANDA gari litasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30

Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
-

v

S TANGAZO NN

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO
07/08/2019 kampuni ya SINO-SHINE OVERSEARS CONSTRUC-
TION & INVESTMENT itapita bila mzigo kutoka KABANGA kuelekea
SUMBAWANGA gari hilo lenye namba za usajili: T349 BNT/T 646

- Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA
06/08/2019
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Malezi ya yatima
100 kugharamiwa

Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA maarufu
nchini, Mohammed Dewji ‘Mo’
ameahidi kugharamia malezi ya
watoto yatima 100 katika Kkituo
cha kutunza watoto yatima cha
Makao Makuu ya Watoto Kur-
asini jijini Dar es Salaam.

Vilevile, Mo, mmoja wa ma-
bilionea vijana barani Afrika,
ametoa msaada wa Sh. mil-
joni 10 zitazotumika kununua
mashine za kutotoresha mayai
kwa ajili ya kituo hicho.

Dewji alitoa ahadi hiyo
alipotembelea kituo hicho
mwishoni mwa wiki, akieleza
kuwa utekelezaji wa ahadi hiyo
utafanyika chini ya taasisi yake
ya Mo Dewji.

Akizungumza na viongozi,
watoto wanaoishi kwenye
kituo hicho, Dewji alisema
anatambua watoto hao wan-
apitia katika kipindi kigumu na
anaamini msaada huo utasaidia
kuboresha maisha yao.

Alisema msaada huo ni se-
hemu ya kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na Rais John
Magufuli za kuboresha maisha
va Watanzania.

Alisema yeye ni mfanyabi-
ashara ambaye anaunga mkono
juhudi za serikali na anaamini
ana wajibu wa kusaidia jamii
inayomzunguka, hasa watu
wenye uhitaji wakiwapo watoto
yatima.

“Mimi najua hata Mheshimiwa
Rais atapenda jambo hili -
mimi nitagharamia mwenyewe
huduma zao hapa na hela zao
zote za matumizi nitatoa mimi.
Na pia najua wanahitaji kupata
sehemu ya malazi, mtakaa
mkubaliane, sisi tutakuja ku-
jenga majengo kwa ajili ya hao
watoto 100 wakae.

“Taasisi ya Mo Dewji itawa-
gharamia. La pili, tutajenga
miundombinu ili watoto waishi
kwenye mazingira mazuri na
|a tatu, nitatoa Sh. 10 milioni ili
zitumike kufanya biashara ili
watoto waishi kwenye mazingi-
ra mazuri na bora zaidi,” Dewji
aliahidi.

Akitoa taarifa kuhusu kituo
hicho, Ofisa Mfawidhi wa
Makao Makuu ya Watoto Kur-
asini, Beatrice Laurance, alise-
ma kituo hicho kinakabiliwa na
changamoto mbalimbali amba-
z0 zinakwamisha mipango yao
ya kuwa na biashara ambazo
wanaamini zitawawezesha
kujiendesha.

“Tunashukuru sana kwa
msaada ambao umetupatia,
ambao utasaidia kuboresha
maisha ya watoto tunaoishi
nao hapa kituoni. Ni wazi sasa
kwamba maisha ya watoto
hawa yatabadilika,” alisema.

Kituo hicho kilianzishwa
mwaka 1975 na kwa sasa kina-
tunza watoto 72 ambao wengi
wao ni wadogo na wengine
wanasoma shule za msingi na
wachache wako sekondari na
VYUO Vikuu.

JK aeleza umuhimuwa
wataalamu kilimo, ufugaji

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS mstaafu Jakaya Kikwete, amewata-
ka wakulima na wafugaji kuendelea kusiki-
liza ushauri wa kitaalamu unaotolewa na
wataalamu wa kilimo, mifugo na uvuvi.

Alisema kwa kufanya hivyo wataongeza
tija katika uzalishaji, na kujikwamua ku-
toka kwenye umaskini.

Aidha, Kikwete amewakata wataalamu
kutoa ushauri na mawazo mapya kulin-
gana na hali halisi ya mazingira ili kusaidia
makundi hayo kuongeza tija, kuboresha
mazao, kuongeza kipato na kumudu kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi yanay-
ojitokeza.

Kikwete alisema hayo baada ya kutem-
belea viwanja vya maonesho ya kilimo na
mifugo vya Kanda ya Mashariki vya Mwal-
imu J.K Nyerere, vinavyojumuisha waone-
shaji kutoka mikoa ya Morogoro, Tanga,

Dar es Salaam na Pwani.

Aliwataka wataalamu kusambaza utafiti
mbalimbali wanaoufanya kwa wananchi
badala ya kuhifadhi makabatini ili uwa-
saidie wakulima, wafugaji na wavuvi kwa
maendeleo yao.

Akiwa katika banda la Halmashauri ya
Wilaya ya Kisarawe, mkoani Pwani, Kik-
wete alishangazwa kuona bata waliopo ha-
wana maji, hivyo akawataka waonyeshaji
kupeleka elimu kwa uhalisia ili wananchi
wajifunze kwa vitendo kwani anachojua
kwenye bata, huwa wanahitaji maji mengi,
na wanaokwenda katika eneo hilo waji-
funze kuwa bata hahitaji maji katika ufu-
gaji wake.

Hata hivyo, alieleza kuridhishwa na
mambo mengi mapya katika maonyesho
ya mwaka huu kwa Kanda ya Mashariki,
zikiwamo teknolojia mpya na vipando, hali
inayoonyesha kupigwa hatua za kimaende-

leo.

Katika hatua nyingine, Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Luhaga Mpina, amesema wiz-
ara yake itaanza rasmi kuutumia ipasavyo
utafiti unaofanywa na wanafunzi wa Sha-
hada ya Uzamivu na Shahada ya Uzamili
katika vyuo vikuu nchini kwa kuwa ume-
onekana kuwa na manufaa makubwa kwa
serikali na wananchi licha ya kutotiliwa
maanani kwa kinachoainishwa katika ma-
tokeo yake.

Waziri Mpina alisema hayo kwenye mao-
nyesho hayo, baada ya kutembelea ma-
banda kadhaa likiwamo la Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA).

Kaimu Naibu Makamu wa chuo hicho,
Dk. Samuel Kabote, alibaini changamoto
ya kutotumika serikalini kwa matokeo ya
utafiti mbalimbali, hali inayokwamisha
matokeo mengi ya utafiti kushindwa ku-
wafikia vyema wananchi.

:
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kung'aa, katuni, mapambo na vidoti kwa ajili ya maonyesho ya nne ya bidhaa kwa nchi za Jumuiya ya Maende-
leo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) valiyofunguliwa na Rais John Magufuli jijini humo jana. PICHA: GETRUDE
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Pinda atoa ushauri kuipanga Dodoma

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
ameushauri uongozi wa Jiji la Dodoma
kwenda China kujifunza namna ya kuupan-
ga mji huo ili uendane na hadhi ya makao
makuu ya nchi.

Pinda alitoa kauli hiyo jijini Dar es Salaam
wakati wa hafla ya kuonyesha vyakula vy-
enye asili ya China ambayo iliandaliwa na
Ubalozi wa Watu wa China.

“Nilipokuwa katika jimbo moja la China,
nilipata bahati ya kwenda katika maonye-
sho ambayo dhamira yake ilikuwa ni kutaka
watu wajue wamepiga hatua katika mipa-
ngo miji.

“Na ni kweli wamepiga hatua kubwa sana
na miji yao ni mikubwa na imepangwa vi-
zuri na maeneo mengine ukiambiwa ni
makao makuu ya mkoa huamini.

“Ndiyo maana nimemwomba sana Balozi
wa China nchini, atusaidie kutuunganisha
katika miji iliyojengeka vizuri nchini kwake

ili kile tulichokiona kule cha mipango miji
na sisi tupeleke vijana wetu kwenda kuona
na kujifunza na wakirudi wanakuwa wame-
panuka vizuri uelewa juu ya mipangomiji.

Pinda pia aliwashauri Watanzania kuanza
kutengeneza vyakula vya asili ya China ka-
tika hoteli wanakofikia watalii kutoka nchi
hiyo.

“Dhamira kubwa ni kwamba wameona
Tanzania ina mwelekeo wa mvuto wa
watalii kutoka China. Kwa hiyo, wanaona ni
vema wanapokuja kufanya utalii, wanapata
kabisa na vyakula vya kwao.

“Hata mazao yetu tunayolima wenyewe
wamesema wanaweza kuyatumia hayo
katika kupika chakula cha kichina,” Pinda
alisema.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Godwin
Kunambi, alisema tayari wamekamilisha
mapitio ya mpango kabambe wa makao
makuu ya nchi ambao utaendana na mab-
adiliko yaliyofanyika ya ujenzi wa mji huo.

“Tangu mji (wa Dodoma) umejengwa ni

zaidi ya miaka 40, kwa hiyo hatuwezi kwen-
da na mpango uleule, mpango huo utatoa
taswira ya Dodoma katika miaka 20 ijayo.

“Waziri Mkuu mstaafu yuko sahihi na sisi
tunalifanyia kazi na tunaamini miaka kad-
haa ijayo litakuwa jiji la mfano kwa sababu
linajengwa katika karne ya 21 na teknolijia
mpya,”alisema.

Balozi wa China nchini, Wange Ke, alise-
ma kama ambavyo wamekuwa na uhu-
siano mzuri na Tanzania, watahakikisha
wanawaunga mkono katika ujenzi wa jiji
hilo hususani kwa kuwapekeka wataalamu
kwenda kujifunza nchini mwao.

“TTB (Bodi ya Utalii Tanzania) kwa sasa
inafanya kazi kubwa ya kutangaza utalii
Tanzania na kwa sasa inapata watalii wengi
wakiwamo wanaotoka China.

“Kutokana na hali hiyo, ni vizuri pia wa-
tumie fursa hiyo kuhakikisha hoteli wa-
nazokuwa wanafikia watalii, zinakuwa na
vyakula vya aina mbalimbali vikiwamo vya
China na hii itavutia zaidi,” alisema.
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MWANGA WA JAMII

Sensa ya kilimo,
uvwvi, ufugaji
ina umuhimu

TAARIFA kwamba Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), inakusu-
dia kufanya sensa ya kilimo, uvuvi na ufugaji nchini ili kupata
matokeo ya mchango wa sekta hiyo kwenye pato la Taifa na ku-
panga mikakati mingine mipya, zina mantiki.

Ofisi hiyo imesema kuanzia timu ya wataalamu wa NBS ipo
mkoani Morogoro kwa ajili ya kufanya zoezi la majaribio katika
mikoa sita ya Bara na miwili Zanzibar na kuwataka wananchi
kutoa ushirikiano wa kutosha ili kusaidia kupatikana kwa tak-
wimu hizo.

Akizungumza katika Maonyesho ya Kilimo ya Nanenane ya-
nayoendelea mkoani Simiyu. Mtakwimu Mwandamizi kutoka
ofisi hiyo, Samwel Kawa, alisema kupatikana kwa takwimu hizo
zitawezesha kupanga, kupima na kufuatilia Tathmini ya Progra-
mu ya Pili ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP 1) .

Alisema pia kupatikana kwa takwimu hizo kutasaidia kufikia
uchumi wa kati wa Tanzania ya viwanda pamoja na malengo ya
maendeleo endelevu na mpango wa pili wa Taifa wa maendeleo
na usalama wa chakula pamoja na vita dhidi ya umaskini.

Kawa alisema sensa ya kilimo ya mwisho ilifanyika mwaka
2007/2008, hivyo kufanyika kwa sensa mpya kutatoa takwimu
mpya kuhusu uzalishaji wa mazao, idadi sahihi ya mifugo pamo-
jana mazao yatokanayo na mifugo.

Jambo la msingi na la kuzingatia ni kwamba Tanzania kwa
sasa inaelekea katika safari ya uchumi wa kati kupitia ujenzi wa
viwanda. ITkumbukwe kwamba viwanda vinahitaji malighafi zi-
tokanazo na kilimo, uvuvi na mifugo.

Kwa maana hiyo haiwezekani tena kuendesha na kusimamia
sekta hizo nyeti bila kuwa na takwimu sahihi, halisi na zinazok-
wenda na wakati.

Tunaona kwamba uamuzi wa kufanya sensa ya kilimo, mifu-
go, uvuvi kwa sasa ni wa mantiki kwa sasabu upo uwezekano
kwamba takwimu nyingi za sasa hazina uhalisia kwa sababu
umepita muda mrefu bila sensa hiyo kufanyika.

Taarifa kuwa sensa ya mwisho ilifanyika mwaka 2007/2008,
zinatoa picha kuwa tamwimu zinazotumika kuhusiana na masu-
ala ya sekta hizo zina mapungufu makubwa yasioendana na hali
halisi, hivyo upo uwezekano makubwa wa kutoa takwimu zisizo
za uhakika.

Kwa hali hiyo unaweza kupotosha takwimu kuhusu uzalishaji
wa mazao, idadi sahihi ya mifugo na mazao yatokanayo na mifu-
go pamoja na idadi ya samaki walioko nchini.

Kwa hiyo takwimu halisi za sekta hizo zitaiwezesha seri-
kali, wananchi, wadau pamoja na wawekezaji kuwa na uelewa
mpana ili pale wanapotaka kufanya shughuli zao wafanye kwa
kuzingatia takwimu.

Kwa mfano, serikali itapanga mipango yake ya kuzisaidia na
kuziwezesha sekta hizo kwa kuzingatia mahitaji halisi.

NBS pia inasema sensa hiyo itakusanya taarifa kuhusu tak-
wimu na hali ya takwimu nchini.

Kwamba kupitia takwimu hizo, itasaidia serikali kujua mchan-
go wa sekta katika pato la taifa, kupima mikakati yake ya kufikia
Tanzania ya viwanda na inatoa fursa kwa wadau wengine  ku-
jua fursa na changamoto ya sekta hiyo.

Tunaunga mkono hatua hiyo, huku tukiishauri serikali ku-
hakikisha kwamba inaweka utaratibu endelevu wa kufanya
sensa ya sekta hizo kwa wakati mwafaka ili kuwa na takwimu za
kisasa, hivyo kubaini changamoto zinazojitokeza na kuzitafutia
ufumbuzi haraka.
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Serikali iwezeshe vyama ushirika
kununua mazao ya wakulima

NILITAKA nisiendeleze
ajenda ya kusuasua kwa ununu-
zi wa pamba ya wakulima wiki
hii, nikiwa na imani kwamba
suluhisho lake lingemalizwa
kesho kutwa, siku ya Nanenane
na Rais John Magufuli mkoani
Simiyu.

Rais Magufuli anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi katika kilele
cha Maonyesho na Maadhim-
isho ya Nanenane mwaka huu,
yanayoendelea kwenye viwanja
vya Nyakabindi, wilayani Bari-
adi mkoani Simiyu, moja ya
mikoa inayolima kwa wingi zao
la pamba.

Nilitaka nisizungumzie lolote
juu ya kadhia hiyo kwa wiki
hii ili nikiwa na imani kwamba
kuna ambacho atasema juu ya
kero hii ambayo bado ni adha
kwa wakulima ambao hawa-
jalipwa fedha baada ya kuuza
pamba yao.

Lakini si kwa hao tu ambao
tayari wameshauza pamba yao
ambayo bado imehifadhiwa
kwenye maghala ya Vyama vya
Msingi vya Ushirika (AMCOS),
pia kwa wakulima ambao bado
hawajaiuza kabisa.

Kuna wakulima wengi wenye
pamba majumbani, wakisubiri
iliyo tayari kwenye maghala ya
AMCOS isafirishwe, ili nafasi
ipatikane ya kuhifadhi pamba
nyingine na fedha za kutosha
zipelekwe.

Hata hivyo, Muungwana
amelazimika aendeleze ajenda
hii ya kusuasua ununuzi wa
zao hili, akichagizwa na hatua
ya serikali kupitia kwa Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa ya kuen-

delea kulishughulikia kwa dhati
suala hili.

Ikumbukwe kuwa tangu
msimu wa uuzaji wa zao hili ul-
ipoanza Mei 2, mwaka huu, seri-
kali imekuwa ikichukua kila jiti-
hada za kuhakikisha wakulima
wanauza pamba yao, tena kwa
bei yenye tija.

Ilichukua hatua ya kusima-
mia bila ya ‘kupepesa macho’
bei elekezi ya Sh. 1,200 kwa
kilo kinyume na zilizokuwa zi-
natolewa na wanunuzi binafsi
za kati ya Sh. 500 hadi Sh. 800
kwa kilo.

Lakini ikatoa pia dhamana
kwenye benki mbalimbali ku-
wezesha kampuni za ununuzi
kukopa fedha ili zinunue pam-
ba ya wakulima.

Hatua hiyo ilifuatia madai ya
kampuni za ununuzi kwamba
benki zinasita kutoa mikopo
kwao kwa madai kuwa bei ya
pamba kwenye soko la dunia
imeshuka na hivyo kukosekana
uhakika wa mikopo kurejeshwa.

Aidha, serikali ikatoa maele-
kezo ili kufikia Julai 30, pamba
yote iwe imenunuliwa kutoka
kwa wakulima, ingawaje ele-
kezo hili halikutekelezwa ip-
asavyo. Katika kuhakikisha
suluhu ya changamoto hii ina-
patikana, wiki iliyopita Agosti
2, Waziri Mkuu alikutana kwa
mara nyingine na wanunuzi wa
pamba, wamiliki wa benki na
Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

Vilevile Agosti 3, akazun-
gumza na Wakuu wa Mikoa
minane inayolima pamba ya
Simiyu, Shinyanga, Mwanza,
Geita, Kagera, Mara, Tabora na

Singida, Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Pamba pamoja na Mku-
rugenzi Mtendaji wa CRDB.

Katika mikutano hiyo, Majali-
wa ameagiza benki zilizoko ka-
tika maeneo yanayolima pamba
zihakikishe taratibu zimeka-
milika ili kampuni za ununuzi
zipate mikopo na ununuzi uwe
umeanza kwa nguvu kuanzia
jana Jumatatu.

Ni bahati nzuri kwamba mi-
kutano hiyo ya Majaliwa ilihud-
huriwa pia na mwenyekiti wa
wanunuzi wa zao hilo Christo-
pher Gachuma, ambaye aliagi-
zwa kuweka utaratibu mad-
hubuti wa ufuatiliaji ili kujua
kiasi cha pamba iliyonunuliwa,
kutoka kwa nani na wapi.

Muungwana ana  imani
kwamba kwa agizo hili la sasa la
serikali pamba yote ya wakuli-
ma itanunuliwa na hivyo kuon-
doa kero hiyo kwao.

Pamoja na juhudi hizo zote
za serikali, Muungwana anaona
wakati umefika sasa kwa serika-
li kuwezesha vyama vya ushiri-
ka vya mikoa kushiriki kwenye
ununuzi wa mazao ya wakulima
ili kuepusha adha kama hizi zi-
nazoendelea kwenye zao Ia
pamba.

Anasema hivyo kutokana na
somo lililopatikana kwenye ka-
dhia ya zao la korosho na sasa
pamba.

Kwamba hata kama wanunu-
zi binafsi wataendelea kuwapo,
lakini hatua hiyo itatoa uhakika
wa mazao ya wakulima ku-
nunuliwa kwa hali yoyote ziki-
wamo za wanunuzi binafsi ku-
suasua kama ilivyo sasa.
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MJADALA

Hii kero

Mikese

hadi lini?
aai unai.

Ndugu Mhariri

SISI wananchi tunaoishi Kitongoji
ya Mikese, mkoani Morogoro tunaleta
masikitiko yetu makubwa kwako
ili wahusika wapate kulielewa hili
tukitegemea kupatiwa ufumbuzi kabla
ya hali ya sintofahamu haijatokea.

Masikitiko yetu makubwa/kero yetu
kubwa ni juu ya uwepo wa baadhi ya
makanisa katika kitongoji chetu na
utaratibu wake wa uendeshwaji kwa
kutofuata sheria, ambapo imefikia
kuwa kero, mateso, adhabu na hata
kukosa amani.

Baadhi ya kero hizo ni pamoja
na upigaji kelele kwa kutumia spika
kubwa ambazo hutoa muziki mkubwa
usiku kucha na kila siku, mbaya
zaidi, makanisa haya yapo katikati ya
makazi ya watu.

Hali hiyo husababisha wagonjwa,
watoto, wazee na wanafunzi kuteswa
na kelele na hata kupelekea kutofanya
vizuri kimasomo.

Aidha, miradi yao ya ufugaji wao
wa nguruwe pasipo kufuata utara-
tibu, kwani hufuga katikati ya jamii
na kuwaacha wakizurura ovyo, usafi
mdogo na mabanda yanayopelekea
kutoa harufu kali na isiyovumilika,
hali ambayo inahatarisha afya zetu.

Sisi kama wanakitongoji tulishawahi
kuwaita hawa wamiliki wa makanisa
na kuwaeleza tena kiungwana tu juu
ya haya tukitegemea kupata suluhu,
na badala yake wakawa na majibu
yasiyotarajiwa.

Wakatoa majibu kuwa wao wana
kibali cha serikali na wataendelea bila
mtu yeyote kuwasumbua. Ninauliza
hivi kweli huu ndio utaratibu wa
uendeshaji wa makanisa? Je, kwa
majibu haya kuna amani hapa?

Haya malalamiko ya kero hizi
tumezifikisha katika uongozi wa seri-
Mikese lakini utekelezaji haupo.

Hivyo basi, kwa matumaini
makubwa tuliyonayo kupitia gazeti
lako pendwa, barua yetu wahusika
wataiona na kulitatua hili kabla ya
hali kuwa mbaya zaidi.

Ahsante ni sisi wanakitongoji,
Ukomanga-Fulwe, Mikese

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz
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Elimu hii ni msaada
kwa watoto wa kike

Kuendeshwa kwa mafunzo
ya kutengeneza taulo za asili
kuwe chachu ya kuongeza kasi

Na Sabato Kasika

SUALA la mzunguko wa siku
za hedhi kwa wanawake, ni
jambo ambalo inasemekana
huwa halizungumzwi hadharani
katika jamii nyingi barani Afrika

kutokana na imani za kidini na
kitamaduni.
Katika  mazingira  hayo,

inaelezwa kuwa hata ushiriki
wa wanaume katika suala la
hedhi kwa msichana nchini lina
pande mbili, huku wakiwapo
wanaounga mkono na wengine
kupingana nayo na kuona ni
jambo la siri.

Wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Hedhi Salama mwaka
2018, Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), ulikaririwa
na vyombo vya habari ukisema,
wasichana wanakosa masomo
50 kati ya 194 na vipindi 400 kati
ya 1,552 kwa mwaka.

Sababu kubwa iliyotajwa ni
suala la hedhi ambalo limekuwa
likipigiwa kelele kwa muda mrefu
na wadau mbalimbali wa elimu
ambao baadhi yao wamefikia
kampeni za kuchangisha fedha
ili kununua taulo za kike.

Wakati kukiwa na kampeni
za kuchangisha na kununua
taulo hizo, wapo wadau wengine
ambao sasa  wanafundisha

wakati wa hedhi.
Wakati huo HakiElimu
ilitarajia kufika katika

halmashauri 22 na kwenye kila
halmashauri ilichagua shule
mbili za sekondari na msingi
kwa ajili ya kutoa mafunzo ya

kutengeneza taulo hizo.
Ingawa HakiElimu
haikufafanua zaidi jinsi ya

kutengeneza taulo hizo, lakini
mjadala unaona elimu hiyo ni ya
muhimu na inatakiwa kuenezwa
nchi nzima ili kumwondolea
usumbufu mtoto wa kike.

Ikumbukwe kuwa wazazi
wengi vijijini hawana uwezo wa
kununua taulo za kike, hivyo
elimu ya kutengeneza taulo za
asili ikienezwa nchini itakuwa
umewapunguzia gharama hata
wale wasio nacho.

Hatua hiyo inaweza kusaidia
pia kuwashirikisha wazazi na
walezi ili kuwasaidia watoto
wa kike ambao wamekuwa
hawahudhurii shule kwa baadhi
ya siku kutokana na hedhi.

Ingawa inasemekana
bado kuna watoto wa kike
wanaokwama kwenda shule kwa
sababu ya hedhi, wadau wasikate
tamaa, waendelee na kampeni
na harakati za kumsaidia mtoto
wa kike.

ya kampeni kama ambavyo
East Africa Television imekuwa
ikifanya kupitia kampeni yake ya
‘Namthamini’.

Suala la hedhi ni la kawaida
kwa watoto wa kike (wasichana),
ambalo huwatokea kila mwezi
kutokana na mfumo wa uzazi,
ambao wakati mwingine baadhi
yao hushindwa kwenda shule
kwa kukosa taulo za kujihifadhi.

Mjadala huu unatambua
kampeni zinazofanywa wadau
mbalimbali wa elimu za

kuchangisha fedha au kununua
taulo hizo na kuzigawa kwa
wanafunzi, katika shule
mbalimbali nchini.

Unatambua kuwa lengo
kubwa ni kutaka kuwasaidia
watoto wa kike waweze
kuhudhuria shule kama kawaida
hata wakati wakiwa katika hedhi
kwa vile wanakuwa tayari na
taulo za kuwahifadhi vizuri.

Kwa maana hiyo bado juhudi
kubwa ziendelee kufanyika kwa
kushirikisha wadau wa elimu
wakiwamo wazazi na walezi ili
kuwasaidia watoto wote wa kike
nchini waondokane na adha
hiyo, ambayo hukumbana nayo.

Kimsingi, watoto wa kike
wanapokuwa katika hali kama
hiyo hudharirika na kufadhaika,
wanakosa namna bora, yenye
heshima na staha katika
kujistiri na wakati mwingine
wanashindwa hata kusaidia kazi
nyumbani.

Wataalamuwamasualayaafya,
wanakumbusha kuwa matumizi
ya taulo kiafya ni muhimu kwa
vile humpa mwanamke fursa
ya kutawala vizuri mazingira
yanayomzunguka.

Vilevile hata kazi anazofanya
na uwajibikaji mwingine wowote
unaohitaji kuushughulisha
mwili wake, hivyo suala la
taulo za kike ni la muhimu kwa
kila. mwanamke wakiwamo
wanafunzi.

Kwamba hedhi huwanyima
fursa wasichana kuhudhuria
vipindi muhimu darasani na
hivyo kuwa na athari kwa namna
moja au nyingine na mafanikio
yao ya kielimu.

Tatizo kubwa zaidi kuhusiana
ndiko waliko Watanzania wengi
wenye kipato cha chini, hivyo
bado kuna haja kubwa ya elimu
ya mafunzo ya kutengeneza
taulo za asili kufikishwa huko.

wanafunzi wa kike kutengeneza |l (¢:\=}',"/ 3 ¥} NA FADHILI MOHAMMED
taulo za asili ili waweze

kujihifadhi wawapo shuleni.

HakiElimu ndio
wanaofundisha utengenezaji wa
taulo hizo za asili kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari
na walianzia wilayani Masasi
mkoani Mtwara tangu mwaka
jana.

Hivyo ndivyo Ofisa Programu
wa HakiElimu Alinanuswe
Kasyele, alikaririwa na vyombo
vya habari akisema kwamba
wamedhamiria kumsaidia mtoto

KABWELA VNAJVA TUMEISHA
KVLA MAISHA SANA.HIVI SASA
TWIZOESHE KVTVEU.

TVBV WEWE.MIMI BADO
NJAA KALI.

wa kike kupunguza utoro shuleni
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Mwandishi kortini tuhuma
makosa yasiyodhaminika

INATOKA UK 2

Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi maarufu kama ‘Mahakama ya
Mafisadi’.

Kadushi alidai kuwa upelelezi wa kesi hiyo
bado haujakamilika na kwamba upande wa
Jamhuri uliomba tarehe nyingine ya kutajwa.

Jopo la utetezi likiongozwa na mawakili,
Jebra Kambole, Reginald Martin, John Mallya
na Benedict Ishabakaki, lilidai halina pingam-
izi kwa kuwa kesi hiyo haina dhamana wali-

omba tarehe nyingine ya kutajwa.

Mshtakiwa alitakiwa kupelekwa mahabusu
mpaka Agosti 19, mwaka huu, kesi hiyo itaka-
potajwa tena.

Zitto alionekana akibubujikwa na machozi
huku baadhi ya ndugu nao wakiangua kilio
kwa uchungu baada ya mahakama kuamuru
apelekwe mahabusu kwa kuwa mashtaka ya-
nayombkabili hayana dhamana.

Wakati huohuo, jopo la Mawakili wa
Utetezi liliiomba mahakama hiyo kuyaondoa
maombi ya dhamana yaliyofunguliwa wiki ili-

yopita dhidi ya DPP.

Kambole alidai kuwa kwa kuwa maombi
hayo yalikuwa yanahusu mshtakiwa kuachi-
wa kwa dhamana au kufikishwa mahakamani
kwa sasa hayana nguvu, aliomba kuyaondoa.

“Mheshimiwa kwa kuwa mshtakiwa ame-
fikishwa mahakamani na mashtaka yanay-
omkabili hayana dhamana tunaomba kuya-
ondoa maombi ya dhamana,” alidai Kambole.

Kadushi alidai kuwa upande wa Jamhuri
hauna pingamizi na kuondolewa kwa maom-
bi hayo.

Mkuu wa Wilaya
yva Malinyi
mkoani Morogoro,
Majura Kasika
(kulia), akishiriki
katika uvunaji wa
pamba shambani
kwake wilayani
humo juzi, huku
akisaidiwa

Mchangani, Me-
shack Majebere.
Msimu wa zao hilo
kwa mwaka huu
umeanza. PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Waziri ataka mazingira bora uwekezaji SADC

INATOKA UK 2

na kahawa, bidhaa za viwandani
kama vile plastiki, tumbaku, saruji,
marumaru, dawa na vifaa tiba.

Alisema bidhaa ambazo Tanza-
nia inanunua kwa wingi kutoka
nchi za SADC zinahusisha magari,
mbegu za mahindi, gesi, mabati,
vilainishi, bia na sukari.

Alisema bidhaa hizo zaidi zina-
toka katika nchi za Afrika Kusini,
Zambia, Mauritius na Malawi.

Alisema Tanzania pia inanufaika
na miradi mbalimbali ya ushiriki-
ano inayotekelezwa katika nchi za

SADC hususan miradi inayoungani-
sha nchi jirani.

Aliitaja kuwa ni pamoja na mradi
wa Vvituo vya pamoja vya forodha
vya mpakani kati ya Tanzania
na Zambia (Tunduma) na kati ya
Tanzania na Malawi (Nakonde)
na mradi wa maendeleo ya maji
na uendelezaji wa Bonde la Mto
Songwe.

Waziri wa Viwanda na Biashara
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
Balozi Amina Ally, alisema seri-
kali ya awamu ya tano imekuwa
ikifanya kazi kubwa kuwaletea

]
Nyundo 6 za JPM viwanda SADC

INATOKAUK 2

“Sekta ya viwanda ni muhimili muhimu
kwa maendeleo ya taifa lolote, ni muhimu
kukuza uchumi, kupambana na umaskini
na kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira,
ndivyo vilivyochochea ukuaji wa uchu-
mi na kuyaletea maendeleo ya mataifa
makubwa,” alisema.

Alisema miaka ya hivi karibuni nchi za
Asia ambazo kwa miaka ya 60 na 70 zili-
kuwa na viwango vinavyoshabihiana ki-
maendeleo na Afrika, lakini zimepiga hat-
ua kubwa kimaendeleo kupitia viwanda.

Rais Magufuli alisema Afrika inasafiri-
sha malighafi badala ya bidhaa kamili
ikilinganishwa na mabara mengine na
kwamba wanunuzi wa bidhaa ghafi ndiyo
waamuzi wa bei kwa kuwa wasiponunua

Afrika hakuna pa kuzipeleka.

“Mwenendo huu  umewadidimiza
wakulima kutokana na kutotabirika kwa
bei, nchi za Afrika zinaongoza kuagiza bid-
haa za viwandani kutoka nje ambazo zina-
tokana na malighafi zetu, huuzwa bei kub-
wa na waamuzi wa bei ndiyo wanunuzi wa
malighafi, sisi hatuna nguvu ya kupanga
bei ya mazao ghafi yetu wala bei ya bidhaa
tunayoagiza kutoka nje,” alisema.

“Urari wa biashara kati ya Afrika na
mataifa mengine umekuwa siyo mzuri,
kati ya Afrika na Umoja wa Ulaya ilikuwa
Euro bilioni 280, lakini tulinunua bidhaa
za Euro bilioni 149 na tukawauza bidhaa
zenye thamani ya Euro 131, asilimia 60 ya
bidhaa zilikuwa ghafi ambazo thamani
yake ni ndogo,” alisema.

maendeleo wananchi, hasa katika
kuimarisha miundombinu.

“Tunakupongeza Rais Magu-
fuli kwa uthubutu wa kuendeleza
kile kilichoanzishwa na Mwalimu
Nyerere kwa kuendeleza bwawa
la kufua umeme kwa manufaa ya
Watanzania na nje ya Tanzania,”
alisema.

Katibu Mtendaji wa SADC (DKk.
Taxe) alisema uendelezaji wa
viwanda unahitaji mambo mengi
ikiwamo umeme wa uhakika na wa
gharama nafuu.

“Huwezi kuwa na viwanda kama
huna umeme unaozalisha kwa
urahisi na unafuu, kKuwa na umeme
unaotakiwa ni kitu cha muhimu
sana, pongezi kwa Rais Magufuli
na Serikali ya Tanzania kwa kuona
umuhimu wa umeme na kuendelea
na mradi wa Mto Rufiji,” alisema.

Kiongozi huyo wa SADC aliwa-
taka Watanzania kutumia fursa
zilizoko kwenye soko la SADC lin-
alojumuisha nchi 16, zenye watu
wapatao milioni 344.

MwenyeKiti wa Baraza la Bi-
ashara wa SADC, Charity Mwiya
kutoka Namibia, alisema wa-
nawake wanapaswa kujengewa
mazingira wezeshi ili kupata fursa
ikiwamo kufanya biashara.

“Nimeangalia katika orodha ya
watoa mada wengi ni wanaume,
ila natambua kwamba wengi wao
wapo huko kwenye mabanda
wakionyesha bidhaa mbalimbali,
mimi ni mwanamke wa kwanza
kuwa mwenyeKkiti wa kamati hii,
naelewa hali ilivyo,” alisema.

Kesi ya kina
Mbowe
siku tano

mfululizo
INATOKA UK 3

kukaidi amri halali ya ofisa wa Jeshi la
Polisi Gerald Ngiichi na kusababisha
kifo cha Akwilina Akwiline na askari
polisi wawili Konstebo Fikiri na Koplo
Rahim Msangi, kujeruhiwa.

Ilidaiwa siku ya tukio la kwanza
na la pili, katika viwanja vya Buibui
vilivyopo Kinondoni jijini Dar es Sa-
laam, kwenye mkutano wa hadhara
mshtakiwa Heche alitoa lugha ya
kuchochea chuki alitamka matamshi
kwamba “Kesho patachimbika up-
umbavu ambao unafanywa kwenye
nchi hii..wizi unaofanywa na serikali
ya awamu ya tano..watu wanapotea...
watu wanauawa wanaokotwa kwe-
nye mitaro lazima ukome...,” alinuku-
liwa na kudaiwa kuwa maneno yali-
yoelekea kuleta chuki kati ya serikali
na Watanzania.

Washtakiwa wote waliposomewa
mashtaka yao kwa nyakati tofauti wa-
likana.

- - N
Spika Ndugai
ataka uzazi
wa kiuchumi

INATOKA UK 3

jukumu lake la kuishauri serikali kuhu-

su sera mbalimbali zitakazowezesha
watu kuishi miaka mingi na kuwa nchi
yenye uchumi imara.

Mwenyekiti wa Chama cha Kibunge
Kinachoshughulika na Idadi ya Watu
na Maendeleo, Jamal Kassim, alisema
lengo la mkutano huo ni kubadilishana
uzoefu na kukabiliana na changamoto
za idadi ya watu na uchumi.

Alisema kupitia mkutano huo,
wabunge watabadilishana uzoefu na
kueleza juhudi za serikali katika kuka-
biliana na changamoto hiyo nchini.

Mbunge wa Viti Maalum, Suzan Ly-
imo (Chadema), alisema inafahamika
duniani kote kuwa idadi ya watu ikiwa
kubwa, eneo la ardhi nalo linakuwa
dogo, hivyo kufifisha uchumi.

Alisema lengo la serikali na mpango
huo ni kutaka kuona idadi ya watu
inaenda sambamba na rasilimali za
taifa zilizopo ili kauwa na uchumi imara.
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Wakulima
wapewa
siri dawa
yva tembo

Hospitali zote rufani kujengewa
majengo ya dharura, mahututi

Na Dege Masoli, TANGA

OSPITALI 28 za serikali za rufa-
ni nchini zitajengwa majengo
maalumu kwa ajili  ya kutoa
huduma za dharura na mahu-
tuti ili kukabiliana na changamoto ya

hatika kuwa ya kwanza kufikiwa na
mkakati huo.

Hata hivyo, alibainisha kuwa hudu-
ma hiyo itawekwa kwenye hospitali
zote za rufani zilizopo katika mikoa
yote nchini.

Alieleza kuwa utafiti uliyofanywa

wa vitengo vya kuhudumia magonjwa
mbalimbali katika hospitali hizo.
Ummy alimshukuru Makamu wa
Rais wa Shirika la Abbot Fund Tan-
zania, Addy Wilson, kutokana na
shirika hilo linavyojitolea kusaidia
changamoto mbalimbali za kijamii,

z H vifo vinavyotokana na kutokuwapo kwa Mpango wa kitaalamu umeonyesha kuwa hu-  na kwamba kufanya hivyo ni kuunga

W a a r I I U huduma hiyo. wa serikali duma hiyo imepunguza vifo vyawatu  mkono serikali.
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, njkujenga  wanaohitaji kuipata kwa asilimia 40, Awali akisoma taarifa fupi kwa wa-
Na Happy Severine, SIMIYU Jinsia, Watoto na Wazee na Watoto, majengo na kwamba lengo ni kuendelea kui-  ziri huyo, Mganga Mkuu wa Hospitali
— ) Ummy Mwaimu, alisema hayo mwis- mMmanne ya  punguza kama siyo kumaliza kabisa ya Bombo, Dk. Jumanne Karia, alise-
WAKULIMA waishio katika maeneo honi mwa wiki wakati akifungua jengo la huduma tatizo hilo. ma pamoja na mafanikio yaliyopati-
ambayo yamekuwa yakivamiwa na huduma za dharura (EMD) na mahututi Za dharura “Mpango wa serikali ni kujengama-  kana, lakini alimweleza pia changa-
tembo wameshauri kutumia nyuki (ICU) la Hospitali ya Rufani ya Bombo N ‘mahu- jengomanne yahudumazadharura moto mbalimbali wanazokabiliana
kudhibiti wanyama hao. Mkoa wa Tanga. ::(":It' r::wak na mahututi kwakilamwakakuan- nazo ikiwamo uhaba wa watumishi
Aidha, wakulima hao wameshau- Ummy alieleza kuwa lengo la serikali ku:nziaa @ Jiamwakani ili kuifikisha harakahu- na uchakavu wa miundombinu ya

riwa kutumia nyuki ili wanufaike na ni kupunguza vifo kwa asilimia 40 vina- mwakani  duma hiyo kwa wananchi,” alieleza majengo.

biashara ya asali. vyotokana na kukosekana kwa huduma jjj kuifiki-  Waziri Ummy na kuongeza kuwa: Dk. Karia alitaja changamoto ny-
Ofisa Uhifadhi wa Taasisi ya Fried- hiyo kwa watu wanaohitaji katika hos- sha haraka “Bombo sasa inauwezo wa kuwahu-  ingine ni uhaba wa vitanda ambapo
kin Conservation Fund (FCF), Julius pitali hizo, na kwamba serikali imeona huduma dumia wagonjwa 12 wenye uhitaji wa  alisema vilivyopo ni 445 wakati uhi-
Robinson, ndiye aliyewapa siri hiyo umuhimu wa kujenga vitengo hivyo hiyokwa  huduma yaICU kwa wakati mmoja.” taji ni 600, uhaba wa vifaa kwa ajili
wakulima jana wakati akizungumza maalumu kwa ajili ya dharura na wag- Wananchi. Ummy alieleza kipaumbele cha ya kufanyia uchunguzi na kushukuru

nao katika banda la taasisi hiyo, ka-
tika maonesho ya Nanenane Kitaifa
kwenye viwanja vya Vyakabindi
wilayani Bariadi Mkoa wa Simiyu.

Robinson alisema nyuki wana fai-
da kubwa kama wakitumiwa vizuri
na wafugaji, hasa katika udhibiti wa
tembo na kupata asali kwa takriban
mwaka mzima.

“Kutokana na umuhimu wa nyuki,
FCF tumekuwa na mradi wa kuwapa
mizinga ya kibiashara wananchi
wanaoishi wilayani Meatu, ambapo
taasisi hii imewekeza katika shu-
ghuli za utalii wa picha na uwindaji
kupitia kampuni ya Mwiba Holding
na nyingine,” alisema.

Alisema hadi sasa mizinga zaidi
ya 100 imetolewa kwa vikundi vya
ufugaji nyuki, wilayani Meatu mkoa
wa Simiyu na sasa vinapata asali,

onjwa wanaohitaji uangalizi maalumu.
Alisema mpango huo umeanza, na
kwamba Hospitali ya Bombo imeba-

serikali katika kufanikisha mpango
huo kuwa ni kuhakikisha utekele-
zwaji wa kuwapo madaktari bingwa

serikali kwa kutoa kibali cha kuajiri
watumishi 62, na kwamba hilo lita-
punguza upungufu huo.

e

el

na kwamba mazao yao hayavamiwi
tena na tembo.

Ofisa nyuki wa wilaya ya Serengeti
mkoani Mara, Fares Mwacha, alisema
mizinga ambayo inatolewa na FCF ni
rafiki kwa ufugaji wa nyuki na mfu-
gaji anaweza kuvuna asali mwaka
mzima bila nyuki kuhama katika
eneo lake.

“Hii mizinga ni ya kisasa na
unaweza kuvuna asali bila kuua

nyuki ama nyuki kuhama, lakini pia
unaweza kuwatumia nyuki kuzuia
wanyama kama tembo kuvamia

shamba lako,” alisema.

John Masunga, mkazi wa Meatu

wameanza kutumia mizinga hiyo,
wamekuwa wakivuna asali, lakini
pia wanadhibiti tembo, kutokana na
kuweka mizinga pembezoni mwa

mashamba yao.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (mwenye kofia), akiangalia namna msikiti wa kale wa Songomnara, ul-
ivyojengwa uliopo katika orodha ya urithi wa utamaduni, wakati alipotembelea eneo hilo, katika Wilaya ya Kilwa, mkoani Lindi
jana, kwa ajili ya kuangalia namna ya kuboresha miundombinu ili watalii waweze kutembelea. PICHA: WMU

Wanufaika wa Tasaf wenye nguvu watakiwa kufanyakazi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Dk. Mary Mwanjelwa,
amewataka wanufaika wa Mpango
wa Kunusuru Kaya Maskini ambao
wana nguvu za kufanya shughuli
mbalimbali za maendeleo wafanye
hivyo, ili waweze kujiingizia kipato
badala ya kutegemea ruzuku ku-

toka serikalini kupitia Tasaf.

Dk. Mwanjelwa alitoa maagizo
hayo alipokuwa akizungumza na
wananchi na walengwa wa mpan-
go wa kunusuru kaya maskini ka-
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba
mkoani Kagera.

Alisema utawekwa utaratibu
maalum ambao kila mwananchi
mwenye uwezo wa kufanya kazi

ambaye yuko kwenye mpango wa
kunusuru kaya maskini afanye
hivyo na kulipwa ujira kutokana na
kazi atakayoifanya.

“Ni wajibu wa walengwa wote
wenye uwezo wa kufanya kazi am-
bao wako kwenye mpango huu,
wafanye kazi badala ya kutegemea
ruzuku ili nguvu kazi yao isipotee
bure,” Dk. Mwanjelwa alisisitiza.

Ameongeza kuwa, kufanya kazi

kwa wanufaika hao ni sehemu ya
kuwasaidia katika kuboresha mai-
sha yao na kusisitiza kuwa ruzuku
itabaki tu kwa wananchi wasio-
weza kufanya kazi ambao wengi
wao ni wazee na watoto.

Aidha, Naibu Waziri huyo aliwa-
taka wataalamu wa halmashauri
za wilaya nchini kote kuhakikisha
kuwa wanafanya ufuatiliaji wa ka-
ribu kwa wanufaika ili waweze ku-

fanya kazi zao kwa ufanisi na tija
kubwa.

Dk. Mwanjelwa anaendelea na
ziara ya kikazi mkoani Kagera ku-
kagua utekelezaji wa shughuli za
Tasaf na kuhimiza uwajibikaji kwa
watumishi wa umma katika hal-
mashauri zote za mkoa huo am-
bapo tayari ameshatembelea Man-
ispaa ya Bukoba na Halmashauri ya
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Vyombo vya usafiri Ziwa
Victoria vyakosa maboya

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

OMBO vya usafiri wa majini
katika Ziwa Victoria vinakabil-
iwa na changamoto ya kutoku-
wa na maboya, huku vilivyona-

vyo vikiwa katika mazingira yasiyo siyo.

Hayo yalielezwa na Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Wakala wa Meli Tanzania
(TASAC), Emmanuel Ndomba, wakati
akizungumza na waandishi wa habari
ili kubainisha matokeo ya kile walichok-
ibaini katika vyombo vinavyofanya
shughuli za usafirishaji abiria na mizigo
katika Ziwa Victoria wakati wa ziara
iliyoanza Julai 29 mwaka huu mkoani
Mwanza.

“Mimi na menejimenti yangu tupo
Mwanza kwa ziara, tumetembelea vi-
vuko vya Busisi, Luchelele na Kaunda
ambapo tumegundua changamoto ny-
ingi ikiwamo la vyombo vingi vya usafiri
wa majini kutokuwa na maboya, huku
viliyopo haviko katika mazingira rafiki
na rahisi kufikika pale inapotokea hali ya
hatari,” alisema Ndomba.

Ndomba alisema, moja ya jukumu la

Uelewa wa
watu juu ya
usalama wa
vyombo vya
usafiri pamo-
janavifaa
vya uokoaji
ni mdogo
kwani wengi
wao hawajui
namna ya
kuvitumia,
ikizingati-
wa kuwa
vyombo
vingi havina
maboya.

TASAC ni kuhakikisha usalama wa vy-
ombo vya usafiri majini vikiwa salama
pamoja na kuwa na vifaa vya uokoaji
inapotokea hali ya hatari yakiwamo
maboya.

“Uelewa wa watu juu ya usalama
wa vyombo vya usafiri pamoja na vi-
faa vya uokoaji ni mdogo kwani wengi
wao hawajui namna ya kuvitumia,
ikizingatiwa kuwa vyombo vingi havi-
na maboya,” alisema Ndomba.

Ndomba alisema changamoto ny-
ingine ni uwapo wa watu wanaofanya
shughuli katika njia za vivuko na vy-
ombo vya usafiri majini, ikiwamo wa-
vuvi kutega nyavu zao, jambo ambalo
ni hatari na linasababisha uharibifu,
ajali na kinyume cha sheria.

“Pamoja na uwepo wa shughuli za
wananchi kama vile wavuvi kutega
nyavu zao katika njia zinazopita vi-
vuko na matokeo yake zana hizo ku-
jisokota na kuharibu, wakati serikali
itumia fedha nyingi kutengeneza huku
sheria ikielekeza kuwa ndani ya mita
100 pande zote hakupaswi kufanyika
shughuli yoyote,” alisema Ndomba.

Mwenyekiti wa Bodi ya TASAC,
Prof. Thadeo Satta, akizungumza kwa
niaba ya wajumbe wa bodi hiyo baada
ya kutembelea na kukagua vivuko vya
MV. Mwanza na MV. Misungwi vinavy-
otoa huduma ya usafirishaji wa abiria
na mizigo kati ya Kigongo, wilayani
Misungwi na Busisi,  Sengerema,
aliiagiza Temesa kwa kushirikiana
na uongozi wa TASAC na vyombo vya
usalama waunde kamati itakayoshu-
ghulikia utatuzi wa changamoto ya
shughuli za uvuvi zinazofanyika kwe-
nye njia za vivuko.

Pia kuielimisha jamii madhara ya-
nayoweza kuathiri vyombo vya usafiri
wa majini.

Awali Kaimu Meneja wa Temesa
Mkoa wa Mwanza, Abdallah Atiki,
alisema wanakabiliwa na changamo-
to ya watu binafsi kusafirisha abiria
kwa kutumia mitumbwi na injini
isiyo salama katika baadhi ya maeneo
yanayohudumiwa na vivuko vya Te-
mesa, na pia wavuvi kuendesha shu-
ghuli zao (kutega nyavu) kwenye njia
za vivuko.

na Kakisheri, mkoani humo juzi. NA MPIGA PICHA WETU

Rukwa ina
Ziada ya
chakula tani
470,794

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKOA wa Rukwa umesema una
ziada ya chakula tani 470,793.6,
baada ya msimu wa mavuno wa
mwaka 2019, 2020, ambapo ume-
fanikiwa kuvuna tani 884,368.8
ikiwa ni sawa na asilimia 69 ya
mavuno yote.

Mkuu wa Mkoa huo, Joachim
Wangabo, jana alibainisha hayo
wakati akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake wakati
akiwatoa hofu wananchi wa mkoa
huo kuhusiana na kuwapo kwa
tishio la upungufu wa chakula
katika baadhi ya mikoa nchini.

Alisema mkoa wa Rukwa unata-
rajia kutumia tani 413,575 kwa
mwaka 2019, 2020 na kubakiwa
na ziada hiyo, hivyo mkoa huo
una chakula cha kutosha na
hakuna hofu yoyote katika hilo.

Wangabo alisema hata hivyo,
uzalishaji umeshuka kwani mkoa
ulitarajia kupata chakula tani
1,677,474.8, lakini ulipata tani
1,164,242 .42. Hata hivyo, pamoja
na kutofikia lengo la uzalishaji
kwa asilimia 100, lakini bado kuna
ziada hiyo ya chakula.

Alisema serikali kupitia Wakala
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
imetoa fedha kwa ajili ya kununua
tani 18,000 za chakula ambapo
mkoa wa Rukwa utanunua tani
13,000 na katika mkoa wa Katavi
utanunua tani 5,000 kwa ajili ya
kuhifadhi.

Richard Luah, Ofisa Ugavi wa
NFRA Mkoa wa Rukwa, alisema
mwaka huu serikali itanunua
kilo moja kwa Sh. 500, ambapo
gunia la kilo 100 litanunulia kwa
Sh. 50,000 bei ambayo itakuwa
nzuri tofauti na walanguzi ambao
wamekuwa wakiwalalia wakuli-
ma na kununua gunia hilo hadi
shilingi 18,000.

Aliwaomba wakulima
kuhakikisha wanazingatia
ubora wa mazao hayo kwa
kuwasafisha na kuyakausha vizuri
sambamba na kuacha tabia ya
kuchanganya na uchafu mwingine
ili yawe mazito kwani wanaweza
wasifanikiwe kuyauza hususani
mahindi kutokana na kushindwa
kukidhi ubora.

Sababu kuendelea uvamizi, uharibifu wa tembo yatajwa

Na Happy Severine, SIMIYU

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamis Kigwangalla, amesema
uvamizi wa tembo katika masham-
ba ya wananchi utaongezeka katika
kipindi hiki kutokana na serikali
kuweka nguvu zaidi katika uhifadhi
na ulinzi wa maliasili.

Kigwangalla alisema kuwa jiti-
hada hizo za serikali zimesababisha
kuongezeka kwa wanyama wakali
na waharibifu kama tembo, viboko,

pamoja na mamba huku maeneo
yao yakiwa yamevamiwa na wa-
nanchi.

Waziri huyo alitoa kauli hiyo juzi
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye viwanja
vya Nyakabindi mkoani Simiyu
katika Maonyesho ya Wakulima
(Nanenane) Kitaifa baada ya kutem-
belea maonyesho hayo. Alisema
kuwa katika miezi ya hivi karibu
wanyama wengi zaidi wanategemea
kuvamia maeneo hayo na kuhar-

ibu mashamba ya watu pamoja na
nyumba kutokana na kuongezeka
kwa kiwango kikubwa hasa tembo.

Aidha, Dk. Kigwangala alisema
uvamizi utaendelea kuwapo kutoka
na wananchi kuvamia maeneo ya
kingo za hifadhi, mazalia ya wany-
ama, shoroba, na kuendesha shu-
ghuli za kilimo, malisho pamoja na
makazi.

“Wewe ukiweka shamba kwe-
nye njia ya tembo yeye atapita tu,
ukiweka makazi tembo atapita tu

maana ni njia yake ya kila siku, kwa
kweli tuna changamoto hiyo ndani
ya serikali, na kwa miezi hii ya kar-
ibuni uvamizi utaongezeka,” alise-
ma Dk. Kigwangalla.

Alisema changamoto hiyo inaen-
delea kuisumbua wizara yake jinsi
ya kupamba nayo, ambapo jitihada
mbalimbali zinaendelea kufanyika
ili kuweza kupambana na nayo.

“Hivi karibuni Rais alitoa maa-
gizo juu ya kufanyika kwa tath-
mini ya maeneo ambayo wananchi

waliyavamia na yalikuwa ya hifadhi
mbalimbali na mapori ya akiba,
bado tunasubiria maamuzi yake
ambayo yanaweza kuwa suluhisho
ya changamoto hii,” alisema Kig-
wangalla.

Akizungumzia maonyesho hayo
Waziri Kigwangalla aliupongeza
mkoa wa Simiyu, Mara na Shin-
yanga kwa maandalizi mazuri na
makubwa, huku akiwataka wa-
nanchi wa mikoa hiyo kujiletea
maendeleo.
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TPRI kuelimisha wakulima
umuhimu mbegu za asili

RC ataka
wakulima
vijijini kKupewa
elimu

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna
Mghwira, amewataka wataalamu ka-
tika sekta ya kilimo, uvuvi na mifugo,
kuiga mfano kutoka katika Taasisi
na kutoa elimu, mafunzo na utaalamu
kwa wakulima kulima kilimo cha
kisasa ili kuongeza wigo wa uzalishaji
wa mazao.

Hayo aliyasema jana wakati wa
uzinduzi wa Maonyesho ya 26 ya
Nanenane Kanda ya Kaskazini, yali-
yofanyika katika viwanja vya Themi,

Mghwira, alieleza kwamba Taasisi
ya Pass imekuwa ikiwatembe-
changamoto zinazowakabili ka-
tika sekta hiyo, uvuvi na ufugaji na
wamekuwa wakizitatua kwa wakati
kuwapatia mikopo yenye riba nafuu,
pembejeo za kilimo, vitendea kazi
pamoja na kutoa elimu ya kulima
kilimo chenye tija.

wanastahili pongezi kwa mchango

mkubwa wanaotoa katika sekta ya

kilimo, biashara, uvuvi na umwagil-
iaji,” alisema Mghwira.

Alisema, taasisi hiyo imekuwa
ya mfano kwa kuwa inatoa mikopo
yenye riba nafuu, pembejeo za kilimo
na vitendea kazi vya kilimo pamoja
na elimu kwa lengo la kuikuza sekta
ya kilimo hapa nchini.

Vile vile, alisema changamoto in-
ayoikabili serikali katika maonyesho
ni maofisa ugani kuandaa maonye-
sho kwa mfumo wa kimaonyesho
ambayo hayaendani na uhalisia wa
mazao yanayozalishwa na wakulima

MKkurugenzi Mtendaji wa Pass,
Nicomed Bohay, alisema taasisi hiyo
ilianzishwa mwaka 2000 chini ya
programu va kusaidia sekta ya kilimo
kwa lengo la kuwezesha upatikanaji
wa huduma za kifedha na kibiashara
kwa wajasiriamali wa bidhaa na hu-
duma katika sekta ya kilimo.

Pia alisema hadi sasa watu wa-
naohudumiwa na taasisi hiyo ni
wajasiriamali binafsi wa biashara za
kilimo, vyama vya ushirika, makundi
yva wakulima wadogo wadogo na
kampuni zinazojihusisha na sekta ya
kilimo.

Alisema hadi sasa wameshafanya
kazi na benki 15 nchini na wamefani-
kiwa kuwafikia wajasiriamali wa kil-
imo 929,172 na kufaidika na mikopo
iliyodhaminiwa na shirika hilo.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

AIMU Mkuu wa Mkoa wa

Manyara, Chelestino Mof-

uga, ameishauri Taasisi ya

Utafiti ya TPRI kujikita kati-
ka utoaji elimu kwa wakulima kuhusu
kuboresha mbegu za asili ili kukwepa
kemikali zinazosababishwa na mbegu
za kisasa kwa kisingizio kuwa tunahi-
taji mavuno mengi.

Chelestino ambaye pia ni Mkuu wa
Wilaya ya Mbulu, alitoa ushauri huo
wa wilaya wenzake kutembelea ma-
banda ya wakulima, taasisi mbalim-
bali za umma na mashirika kwenye
maonyesho ya bidhaa zinazozalishwa
na teknolojia tofauti.

Alisema kwa sasa kwenye maduka
mengi ya mbegu kuna mbegu za kisa-
sa na hivyo kuzifanya mbegu za asili
kupotea au kuzikuta kwenye maban-
da ya maonyesho pekee na wananchi
kuzisahau, wakati ni muhimu kuzifa-
hamu ili waendelee kuzitumia.

Vile vile, aliwataka TPRI kwa ku-
tumia wataalamu wake kushuka ngazi
za chini kuwafundisha matumizi ya
mbegu za asili ambazo zinamanufaa
makubwa kiafya tofauti na mbegu za
kisasa ambazo zinaongeza kemikali
nyingi kwenye miili ya watu na hivyo
kusababisha ongezeko kubwa la wag-
onjwa wa saratani.

“Mimi ninaona kitengo cha mbegu
za asili kiimarishwe na ikiwezekana

Kwa sasa
mbegu
nyingi zina-
zoonekana
kwenye
maduka ya
mbegu ni
za Kisasa
ambazo

ni za nje

na hivyo
huenda
mbegu za
asili zika-
potea kama
wataalamu
watashind-
wa kuzihi-
fadhi.

ifanyike demonstrations farms (kili-
mo cha mfano) kwa wakulima huko
chini kukusanya mbegu za asili katika
maeneo mbalimbali na kuzihifadhi ili
wakulima wapewe elimu kwa wingi
namna gani zinafaa kutumiwa tofauti
na hapo tutabaki kuzikusanya mbegu
hizi kwenye majumba ya maonye-
sho kumbe na wakulima hawazijuwi
tena namna ya kuzitumia,” alisema
Mofuga.

Alisema kwa sasa mbegu nyingi
zinazoonekana kwenye maduka ya
mbegu ni za kisasa ambazo ni za nje
na hivyo huenda mbegu za asili zika-
potea kama wataalamu watashindwa
kuzihifadhi.

“Teknolojia ya matumizi ya ke-
mikali inapoongezeka maisha ya
kuishi yanapungua, kama tulikuwa
tunaweza kuishi miaka 80 au 70 sasa
inaendelea kushuka mtu ana uwezo
wa kuishi miaka sasa 45 au miaka 50
badala ya kuishi miaka 80, we fikiria
mfano mtaalamu tunamsomesha
kwa gharama kubwa hadi awe pro-
fesa halafu taifa lije kumpoteza kwa
sababu ya matumizi ya kemikali,”
alieleza.

Alisema kama wataalamu wa ku-
dhibiti viuatilifu wa TPRI hawata-
chukua hatua za makusudi kubore-
sha mbegu za asili na kudhibiti
matumizi makubwa ya kemikali, am-
bazo zinaongeza wagonjwa wa kansa,
wataendelea kuwapoteza Watanza-
nia na kiuchumi itakuwa ni hasara

kubwa.

Alitoa mfano mikoa ya Njombe,
Iringa na Mbeya kuwa wamek-
wishajisahau na kutumia viuatilifu
vya kuulia magugu na kuacha kupal-
ilia wenyewe huku akisema mkulima
anaweza kuwa ekari 4,000, lakini
zote anatumia sumu kupalilia, kitu
ambacho anaona siyo kizuri kwa uhi-
fadhi wa ardhi na kwa afya za wakuli-
ma na watumiaji wa mazao yata-
kayotokana na mbegu zilizopandwa
hapo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Mhandisi Zephania Chaula,
aliwashauri wataalamu wa TPRI ku-
chukua hatua mapema za kudhibiti
magonjwa mbalimbali hata kama
hayajatokea nchini ilimradi wame-
pata taarifa yametokea katika Bara la
Afrika.

Ofisa Utafiti wa TPRI, Dk. Mujuni
Sospeter, alisema kuna changamoto
za uingizwaji wa mbegu za chotara
ambazo wakulima wengi wanazikim-
bilia, kutokana na uzalishaji wake
kuwa mwingi na wakulima waki-
ulizwa wanasema ladha ya mbegu
za asili bado haipo kwenye mbegu
chotara hivyo mbegu za asili bado
inahitajika.

Katika kuhakikisha mbegu hizo zi-
nahifadhiwa alisema wana sampuli
6,000 za mbegu za asili, ambazo zipo
kwenye benki ya kuhifadhi mbegu
za asili kwa ajili ya kuziendeleza kwa
manufaa ya watumiaji mbalimbali.
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Mkuu wa kitengo cha unyunyuziaji wa viuatilifu vya kuulia wadudu kutoka Taasisi ya Utafiti na Udhibiti wa Viuatilifu
ukanda wa Kitropiki (TPRI), Julius Mkenda, akitoa elimu kwa wakulima waliotembelea banda lao, katika maonyesho ya

Mbunge apania kumaliza changamoto shuleni

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MBUNGE wa Jimbo la Arumeru
Mashariki, Dk. John Pallangyo,
ameahidi kushiriki ujenzi wa jiko
na bwalo la chakula la Shule ya Se-
kondari Leguruki, ambayo ni pekee
inayomilikiwa na Jumuiya ya Waza-
zi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Arusha.

Mbunge huyo ambaye alikuwa
mgeni rasmi kwenye kilele cha

maadhimisho ya Juma la Jumuiya
ya Wazazi mkoa huo, ambayo
yalifanyika jana kwenye viwanja
vya shule hiyo, wilayani Arumeru,
alisema anatambua changamoto
inayoikabili shule hiyo ambayo ni
jiko na bwalo la chakula hivyo anaji-
panga kuitatua.

Alisema atashirikiana na uon-
gozi wa shule pamoja na wazazi wa
watoto wa shule hiyo kuhakikisha
majengo hayo yanakamilika ndani

ya muda mfupi na kuwezesha wa-
nafunzi kupata huduma stahiki ili
kuongeza ufaulu kwenye masomo
yao.

Dk. Pallangyo ambaye pia ni
Mwenyekiti mstaafu wa Jumuiya
ya Wazazi Mkoa wa Arusha, aliwa-
taka wanafunzi na walimu wa shule
hiyo, kuongeza bidii ili yapatikane
matokeo mazuri na kuifanya shule
hiyo iwe miongoni mwa shule bora
nchini zenye matokeo mazuri ya ki-

dato cha nne na sita.

Alisema kuanzia mwaka huu
hataki kusikia shule hiyo inakuwa
na matokeo mabovu, bali iwe ni
miongoni mwa shule zinazoongoza
kwa kuwa walimu wapo, wanafunzi
wapo na vifaa vyote vipo, hivyo
haoni kwa nini isiwe na matokeo
mazuri. Aliwataka wanafunzi hao
kutambua kuwa wameenda shu-
leni kusoma na sio kucheza disko
na wakifanya vizuri wataipatia soko

shule hiyo.

Awali, Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi Mkoa wa Arusha, Hezron
Mbise, alisema kwenye maadhim-
isho hayo, ambayo yalizinduliwa
wilayani Monduli wiki iliyokwisha,
wamepokea mizinga 50 ya nyuki,
kutoka makao makuu ya Jumuiya
hiyo, pamoja na wadau ambayo
itagawanywa kwa wilaya zote saba
zamkoa huo, kwa ajili ya kuanzisha
miradi ya kiuchumi.
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Semakafu azipa mbinu
shule 24 za sekondari

Na Godfrey Mushi, HAI

AIBU Katibu Mkuu wa Wiz-

ara ya Elimu, Sayansi na

Teknolojia, Dk. Avemaria

Semakafu, amezitaka shule
24 za sekondari nchini zinazoshiriki
programu za mabadilishano ya wa-
nafunzi, kukubaliana kwanza na wabia
wanaotekeleza mpango huo kwa kuzi-
tambua changamoto zinazojitokeza na
kuzitatua.

Amezitaka shule hizo kabla ya kush-
iriki katika programu hiyo, kila shule
kufanya makubaliano na mbia ambaye
atashiriki naye kwenye mpango huo na
kuweka malengo ambayo yanalenga
kujifunza, lakini pia kuongeza ujuzi
kwa wanafunzi.

Dk. Semakafu aliyasema hayo jana
katika Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, wakati akifungua kambi maalum

Napenda
nisisitize
mwend-
elee kufuata
sheriana
taratibu
mbalimbali
zilizopo ili
programu
hizi ziwe

na manu-
faa kwa
wanafunzi
kwani lengo
la serikali ni
kuhakikisha
na kusima-
mia elimu
bora.

ya shule za sekondari zinazoshiriki
katika programu za mabadilishano ya
wanafunzi chini ya Shirika la Tanzania
Youth Coalition (TYC).

Dk. Semakafu aliwakilishwa na Ofisa
Elimu Mkoa wa Kilimanjaro, Paulina
Nkwama.

“Napenda nisisitize ~mwendelee
kufuata sheria na taratibu mbalim-
bali zilizopo ili programu hizi ziwe na
manufaa kwa wanafunzi kwani lengo
la serikali ni kuhakikisha na kusima-
mia elimu bora kwa kila mwanafunzi,”
alieleza Naibu Katibu Mkuu huyo.

Awali akizungumza kabla ya kufun-
guliwa kambi hiyo, Mkurugenzi Mkuu
wa Tanzania Youth Coalition, Lenin Ka-
zoba, alisema mkutano huo unafanyi-
ka baada ya TYC mwaka jana kufanya
zoezi la kuzitambua na kuainisha shule
zote nchini zinazofanya programu ya
mabadilishano ya wanafunzi.

Kwa mujibu wa Kazoba, katika zoezi
hilo TYC iligundua kwamba hakuna
utaratibu wala mwongozo mzuri wa
mabadilishano, lakini pia kuna tatizo
la ukosefu wa mtandao wa pamoja wa
shule hizo na zile za nchini Ujerumani.

“Lengo la mkutano huu ni kuhamasi-
sha shule tofauti kutoka ndani ya nchi
na Afrika Mashariki ambazo zinafanya
programu za mabadilishano na nchi
ya Ujerumani kuweza kukutana na ku-
unda mtandao wa pamoja. Lakini pia
mkutano huu utatoa fursa kwa shule
ambazo zinatekeleza programu hii
kujifunza na kubadilishana uzoefu juu
ya changamoto na mafanikio ambayo
wanayapitia kwenye utekelezaji wa
mpango huu,” alieleza Kazoba.

TYC ni muungano wa mashirika 120
yasiyo ya kiserikali na vikundi 149 vya
uzalishaji mali vinavyofanya kazi na vi-
jana nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, mkoani Manyara, Elizabeth Kitundu, akitoa maelekezo va s

wani wa Halmashauri ya Mji wa Babati jana. Wa (pili kulia) ni Mkurugenzi wa mji huo, Fortunatus Fwema. PICHA: GIFT THADEY

—

erikali kwenye kikao cha Baraza la Madi-

@
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X-ray sasa
vyawaweka

pamoja CCM
na Chadema

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

UKOSEFU wa mashine ya
mionzi kidigitali yenye uw-
ezo wa kupiga picha na kutoa
majibu ndani ya dakika moja (X
Ray) katika Kituo cha Afya cha
Bomambuzi katika Manispaa
ya Moshi, umeviweka pamoja
Chama Cha Mapinduzi (CCM)

na Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), baada
va kujikuta vyote vikipaza sau-
ti, vikiitaka serikali kugharamia
ununuzi wa mtambo huo.

Meya wa Manispaa hiyo,
Raymond Mboya (Chadema)
na Diwani wa Kata ya Bomam-
buzi (CCM), Juma Raibu, kwa
nyakati tofauti jana walikuwa
wakiipigia chapuo kwa Wizara
va Afya, kukipatia kituo hicho
mashine hiyo.

Akizungumza katika mkutano
wa hadhara uliofanyika eneo
la Pasua Sokoni, Meya huyo
alilomba wizara hiyo kuangalia
uwezekano wa kukisaidia kituo
hicho cha afya kwa kuwa ndio
kituo pekee ambacho kinahu-
dumia idadi kubwa ya wag-
onjwa katika kata zaidi ya nne.

Mbali ya wagonjwa wa
kawaida, kituo hicho kinahu-
dumia zaidi ya wajawazito 100
wanaokwenda kujifungua kila
mwezi.

Pia kituo hicho kinahudumia
kata nyingine tofauti zikiwamo
Kaloleni, Bomambuzi, Arusha
Chini na maeneo ya ukanda wa
tambarare wa Kiwanda cha Su-
kari cha TPC.

Kwa upande wake Diwani
wa Kata ya Bomambuzi, Juma
Raibu, aliiomba serikali kujitosa
kulitafutia ufumbuzi wa ku-
dumu tatizo hilo la ukosefu wa
mashine ya X-ray, kwa kuwa
wanaamini kama ikipatikana
itapunguza muda wa wagonjwa
kukaa muda mrefu hospitali za
rufani za Mawenzi na KCMC
kutafuta huduma.

Tayari kituo hicho kime-
patiwa na serikali zaidi ya Sh.
milioni 400 kwa ajili ya ku-
panua kituo hicho kiweze kutoa
huduma ya upasuaji, jengo la
kinamama la kijifungulia, na
maabara ya kisasa.

Watakaohamishwa kupisha reli wapewa neno la faraja

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

DIWANI wa Kata ya Bomambuzi
(CCM) katika Manispaa ya Moshi,
Juma Raibu, ametoa kauli ya ‘faraja’
kwa wananchi wa kata hiyo, zaidi
ya 200 waliokuwa katika hatari
ya kuhamishwa katika makazi yao
kupisha ujenzi wa reli ya kaskazini
kwamba serikali imesitisha mpan-
2o huo.

Raibu aliwatoa wasiwasi wa-
nanchi hao jana, wakati alipopewa
nafasi ya kuzungumza katika mku-
tano wa hadhara wa kuzungumza

na wananchi ulioandaliwa na
Mbunge wa Jimbo la Moshi Mjini
(Chadema), Jaffary Michael.

Akiwa katika mkutano huo di-
wani huyo aliwaeleza wananchi
wa mtaa wa relini kwamba serikali
imesitisha mpango wa kubomoa
nyumba zao zilizojengwa karibu na
miundombinu ya reli.

“Uamuzi huo wa serikali umefiki-
wa, baada ya kufanya makubaliano
na wananchi hao na kuridhia kuon-
doa kesi iliyokuwa mahakamani
ya kupinga nyumba zao kubolewa
ndani ya mwezi mmoja ili kupisha

ujenzi wa reli ya kaskazini (Tanga,
Kilimanjaro na Arusha),” alisema.

Alisema  serikali  imekubali
itatafuta eneo jingine kwa ajili ya
ujenzi wa reli na kuwaachia wakazi
hao waendelee kuishi katika mae-
neo yao.

Kwa upande wake, Mbunge Mi-
chael aliiomba serikali na hasa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango kuisaidia
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi
kupata kibali cha kukopa zaidi
ya Sh. bilioni 19 kutoka Benki ya
Uwekezaji nchini (TIB) ili kukamili-
sha ujenzi wa kituo cha kimataifa

cha mabasi yaendayo mikoani na
nje ya nchi cha Ngangamfumuni.
Alisema tayari Rais John Magufu-
li ameshatoa zaidi ya Sh. bilioni 9.2
kwa ajili ya ujenzi wa kituo hicho na
kwamba hadi kukamilika kinahitaji
zaidi ya Sh. bilioni 28.
“Tunamwomba Rais Magufuli
atupatie kibali cha kukopa ama atu-
saidia kiasi cha fedha kilichobaki ili
tuweze kuendelea na ujenzi na usi-
jefikia mkandarasi akaondoka ama
kusimamisha ujenzi kutokana na
kukosa fedha,” alisema Japhary.
Alisema ujenzi wa kituo hicho cha

kisasa ujenzi wake utakuwa ghorofa
kuanzia chini ambapo kitakuwa na
uwezo wa kuingiza gari kubwa zaidi
ya 120 kwa wakati mmoja, maeneo
maalumu ya kufanya biashara na
hivyo kutoa ajira kwa wakazi wa
Moshi.

“Huu mradi ni wa pekee endapo
utakamilika kwani jinsi ulivyo
unaweza kujiendesha na kulipa
mkopo na kutoa faida kubwa kwa
wakazi wa Moshi na halmashauri na
serikali kuu,” alisema Japhary, huku
akiisisitiza serikali kufanya jitihada
za makusudi kufanikisha mradi huo.
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ELIMU KUTOKA POLISI
FAHAMU SHERIA YA MAKOSA

IGP Simon Sirro. PICHA: MTANDAO

EKNOLOQJIA ya Habari

na Mawasiliano (TEHA-

MA) imekuja na mab-

adiliko katika maisha
ya wanadamu.

Mawasiliano ya mtu na mtu,
nchi na nchi, pamoja na nchi
na watu yalikuwa yakifanyika
zaidi kwa kutumia barua na njia
kubwa ya kuwasilisha ilikuwa
Posta.

Kwa mabadiliko haya ya
TEHAMA yameathiri maisha
ya mwanadamu moja kwa
moja katika maeneo mbalim-
bali kama vile; mawasiliano,
biashara, elimu, jamii na hata
sheria kwa kutaja machache.

Idara ya sheria imeathiriwa
na TEHAMA katika maeneo
mawili ambayo ni Sheria zina-
zotoa tafsiri ya Makosa na
adhabu pamoja na haki na eneo
la pili ni Sheria zinazoelezea
utaratibu wa kushughulikia
makosa na adhabu pamoja na
haki za kijinai.

Kabla ya mwaka 2015 Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
haikuwa na sheria ya makosa
ya mitandao inayozungumzia
pande zote mbili za makosa na
taratibu za kushughulikia.

Sehemu ya VI ya sheria ya
kielektroniki na Posta Na:
03 ya 2010 imeelezea baadhi
ya matendo ambayo yaki-
tendeka yatakuwa ni makosa
ya kimtandao pia kuna baadhi
ya vifungu ambavyo vinatafsiri
makosa katika sura na maeneo

YA MITANDAO

mbalimbali.

Kimsingi sheria hii ime-
jikita sana katika kutoa leseni
kwenye maeneo mbalimbali
kama vile vifaa, watoa huduma
za mawasiliano na maeneo
mengine muhimu ikiwamo,
radio, televisheni na posta.

Hata hivyo, Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania iliamua kuwa na Sheria
Kamili ya Makosa ya Mitandao
ambayo ilipewa jina la Sheria
ya Makosa ya Mitandao Na: 14
ya 2015.

Sheria hii ilitungwa na
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Aprili, 2015
na baadaye kusainiwa kuwa
sheria na aliyekuwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania awamu ya nne Dk. Jakaya
Mrisho Kikwete Aprili 25,
mwaka 2015 na sheria hii hati-
maye ilianza kutumika rasmi
Septemba Mosi 2015.

Sheria hii ya Makosa ya
Mitandao Na: 14 ya 2015 ime-
lenga kutumika Tanzania Bara
na Zanzibar, isipokuwa kwa
Kifungu cha 50 ambacho kina-
zungumzia kufifilisha kosa,
kifungu hicho kinasema;

“Bila ya kuathiri sheria
nyingine inayotumika Tanzania
Bara, Mkurugenzi wa Mashtaka,
anaweza, muda wowote kabla
ya mwenendo wa Mahakama
kuanza na kwa kuzingatia
tamko la kukiri kosa kwa hiari
la mshtakiwa anaweza kufifili-
sha kosa na kuamuru mtu huyo

alipe kiasi cha pesa atakachoki-
taja ambacho hakitazidi kiasi
cha faini kwa kosa lolote hilo.”

Malengo ya sheria hii kama
yalivyoainishwa na sheria
yenyewe ni; kuainisha makosa
yanayohusiana na matumizi
ya mfumo wa Kkompyuta
na Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA); kuaini-
sha utaratibu wa upelelezi, uku-
sanyaji na matumizi ya ushahidi
wa kielektroniki na masuala
mengine yanayohusiana na
hayo.

Aidha, sheria hii imeg-
awanyika katika maeneo sita
(06) ambayo ni; Kifungu cha
1-3 ni masharti ya Utangulizi,
kifungu cha 4-29 Makosa
na adhabu, kifungu cha 30
Mamlaka ya Mahakama, kifungu
cha 31-38 kanuni za upekuzi na
ukamataji, kifungu cha 39-46
wajibu wa watoa huduma,
kifungu cha 47-51 Masharti ya
jumla.

Hata hivyo, katika sheria hii
kifungu cha 52-59 vinazungum-
zia mabadiliko ya sheria mbal-
imbali ambazo ni Sheria ya
Posta na Mawasiliano ya Kiele-
ktroniki Na: 03 ya 2010, Kanuni
ya Adhabu, Sura ya 16, Sheria ya
Utakatishaji wa Fedha Haramu,
Sura ya 423 na Sheria ya Kurudi-
sha Watuhumiwa, Sura ya 368.

Imetolewa :-

Ofisi ya Uhusiano
Makao Makuu ya Polisi
Dar es Salaam.

TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS

MARO

marobarnabas@yahoo.com

Visawe, vitawe na vitate ni nini?

SAWE ni maneno yenye

maana  zinazokaribiana.

Kwa mfano, ‘mtoto’ na

‘mwana humaanisha kitu
kimoja. Kwa mujibu wa Kamusi ya
Karne ya 21 (Uk. wa 577), visawe hu-
tumika ili kuwasilisha dhana ileile
iliyokusudiwa bila kubadilisha maana.
Hivyo Visawe hupamba lugha ama ka-
tika mazungumzo au katika uandishi
wa aina mbalimbali.

Mifano ya visawe: Afya: siha, zihi,
rai, nguvu, uzima. Aibu: haya, tahayuri,
soni. Alama: doa, ishara, dalili, taashira.
Anza: takadamu, amiri, tangulia. Apiza:
laani, duia. Arbuni: kishanzu, advansi.
Athari: dosari, doa, kasoro.

Bahili: mchoyo. Baradhuli: zuzu,
zuge, bwege, juha, jura, jinga. Baraste:
barabara, tariki. Busara: hekima, akili,
tabasuri. Chelewa: kawia, limatia, faitika,
taahari, ahirika. Cheo:mamlaka, dhima,
madaraka, wadhifa. Daawa: kesi, mash-
taka. Daktari: tabibu, mhazigi, mganga.
Duni: dhalili, hafifu, nyonge.

Fadhili: wema, hisani, ukarimu. Fikiri:
waza, dhani, tafakari. Fuvu: bufuu, fuu.
Kapera: mseja, mhuni. Kasoro: hitilafu,
walakini, doa, taksiri. Kera: udhi, kirihi.
Kibahaluli: kibatari, koroboi. Kimeta-
meta: kimulimuli. Kuwadi: kijumbe,
gambera, mtalaleshi, kibirikizi.

Laghai: danganya, nyenga, ongopa.
Matata: chachawizo, ghasia, fujo,
sokomoko, ugomvi, kimondo. Mau-
zauza: kiinimacho, mizungu, mazin-
gaombwe. Mnadi: dalali. Mnyama:
hayawani. Mpagazi: hamali, mchukuzi.
Mpelelezi: jasusi, kachero, mdadisi.
Msichana: banati, binti, mwari. Mtu:
mja, adinasi, mwanadamu, mahuluki.
Mvulana: ghulamu, janadume, baro-
baro. Mwizi: pwagu, pwaguzi, mdokozi.
Nasa: kamata, nata, gwia. Ndoa: nikahi,
harusi. Rafiki: sahibu, somo. Rika: umri,
hirimu, umri unaolingana. Shabihi:
fanana, landana. Shamba: konde,
mgunda. Simanzi: majonzi, jitimai,
ukiwa, huzuni. Stadi: bingwa, farsi,
mweledi, gwiji, mtaalamu. Taabika:
sumbuka, hangaika, dhikika. Taadhima:
heshima, adabu, tasfida.

Uchawi: juju, sihiri, ulozi. Ugali: sima.
Ugonjwa: maradhi, uwele. Ukuta: kiam-
baza. Uliza: saili, hoji. Wajihi: sura, uso.
Weweseka: hohosa, babaika, kiakia,
hangaika, riaria. Wia: dai, kitendo cha
kutoka mahali fulani, kitendo cha
jambo kuwa zito kutokea: imeniwia
vigumu kuja. Wia radhi: kitendo cha
mtu kuomba msamaha; alimwambia
amwie radhi, akamsamehe.

Maneno yaliyo kwenye vitawe na
vitate yataelezwa kwenye matoleo
yajayo. Hapana shaka ufafanuzi wa
maneno haya yatawasaidia sana
waandishi na wasomaji wanaotumia
maneno ya vijiweni/mitaani yaliyo
kinyume cha ufasaha wa lugha ya
Kiswabhili kama ilivyo hapa chini:

“Stars, Harambee hainaga” nikichwa
chahabariyagazetilamichezo. Kichwa
hicho kina makosa mawili: Kiswahili
hakina neno ‘hainaga’ ingawa siku hizi
neno hilo hutumiwa sana mitaani.
Kichwa cha habari yenyewe hakiku-
kamilika! Hakielezi Stars, Harambee
‘hazina’ kitu gani!

Neno“...ga' limezoeleka sanamkoani
Mwanza: ‘nakwendaga’ badala ya
huenda, hula, hulala, huimba, husema
(mara kwa mara) badala ya nakwend-
aga, nakulaga, nalalaga, naimbaga,
nasemaga maneno ambayo si Kiswa-
hili sahihi. Haliilivyo sasa nadhani kuna
wakati tutasema fyombo fyangu’ (Wan-
yakyusa) badala ya vyombo vyangu;
‘ndisi mbifu,” ‘ukali’ (Wachaga) badala
yandizi mbivu, ugali.

Aidhakunamaneno yanayotumiwa
tofauti na maana yake halisi. Kwa
mfano siku hizi pilipilimboga zaitwa
‘hoho’ au “pilipilihoho!” Pilipilimboga
ni pilipili kubwa yenye rangi ya kijani,
manjano au nyekundu isiyowasha,
aghalabu hutumika kwenye kachum-
bari au kiungo kwenye upishi. ‘Hoho'
au ‘pilipilihoho’ ni ndogo nyembamba,
nyekundu inapoiva na huwasha sana.
Kwa ukali wake, huitwa pilipili kichaa.
Husaidia kutibu kideri, ugonjwa wa
kuku wa kuhara na kukohoa.

“Stars, Congo kwa viatu hatari” ni
kichwa cha habari kwenye moja ya
magazeti yetu ya michezo. Kiatu’ ni
kitu kinachovaliwa miguuni ambacho
hutengenezwa kwa ngozi, plastiki n.k.
na wingi wake ni ‘viatu.

Hapa “Stars, Congo kwa viatu hatari”
haieleweki ila mpaka usome habari
yenyewe ndio utagundua kuwa timu
za Taifa Stars (Tanzania) na DR Congo
ndizo zilizocheza rafu nyingi kuliko
timu zingine zilizoshiriki michuano ya
AFCON 2019. Kichwa kingine kwenye
gazeti hilohilo: “Couple matata inayo-
piga pesa.” Neno ‘couple’ si Kiswahili
bali ni Kiingereza na maana yake ni
vitu au watu wawili wanaohusiana
kama vile mtu na mkewe, wachumba
aumaharusi. Matata’ ni hali ya kugom-
bana inayozuka miongoni mwa watt;
ukorofi, mtu mwenye tabia ya ugomvi.

‘Piga’ ni kitendo cha kuadhibu kwa
kugonga mwili kwa kitu kinachoumiza;
kitendo cha kugonga kitu kwa kitu
kingine kwa makusudi. Pesa’ ni fedha.
Sasa tusome kichwa kilichoandikwa:
“Couple matata inayopiga pesa.”
Ni wasomaji wangapi waungwana
wanaoelewa?

Magazeti yetu ya michezo huandika
mambo yaajabuajabu sana. “Diamond
amkana Tanasha buana!” Yaelekea
neno la mwisho ‘Jlimepasishwa’ kuwa
badala ya neno halisi (bwana) huku
wengine wakiandika ‘bana?

Mshangao mwingine kwenye gazeti
hilo ni baada ya kusoma kichwa cha
habari husika yenye paragrafu 8 na
mwishowa habari hiyo kukiwana picha
ya Guardiola, kocha wa mabingwa wa
Uingereza kwa mara ya pili mfululizo.
Kichwa cha habari kimeandikwa kwa
herufi kubwa: “GUARDIOLA ASEMA
ANARUDI BARCELONA”

Ingawa kichwa cha habari hiyo
kimemtaja Guardiola kusema anarudi
Barcelona na picha yake kuwekwa
mwisho wa habari hiyo akiwa kajiku-
nyata, hakuna paragrafu yoyote kati
ya 8 iliyoandikwa Guardiola anarudi
Barcelona!

Methali: Werevumwingimbelekiza.
marobarnabas@yahoo.com

0784334 096
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NA JOSEPH MUHOZI . .
Mfumo wa PSGP walimarisha

ABLA haijasikika nyundo ya

Jaji waMahakama Kuu Kanda

ya Moshi, maelezo ya awali

ya mwenendo wa kesi kufikia
uamuzi yalizidi kuunyongonyeza moyo
wa mama aliyekuwa ndani ya ukumbi
wa chombo hicho cha kutoa haki.

Macho yake yalimkazia mtu
aliyesimama kizimbani, asiamini jinsi
alivyobadilika kutoka kuwa mlinzi wa
mwanaye hadi kuwa muuaji katili wa
mwanaye kipenzi, Humprey Makundi.

Lakini yote yakahitimishwa na sauti
ya Jaji Firmin Matogolo iliyotaja adhabu
ya kunyongwa hadi kufa kwa Hamisi
Chacha, aliyekuwa mlinzi wa shule ya
sekondari ya Scolastica ambaye sasa
anatajwa kuwa muuaji wa aliyepaswa
kumlinda.

Tukio hili ni kingora (alarm) cha
kutuamsha wote usingizini kuwa wapo
baadhi ya walinzi binafsi tunaowapa kazi
ya kutulinda sisi na mali zetu lakini si
walinzi wema, bali ni hatari!

Katika jimbo la Florida nchini
Marekani, kuna taarifa iliripotiwa kuwa
mlinzi binafsi alimpiga risasi mtoto wa
bosi wake aliyelazimisha kutoka nje
ya eneo la nyumba yao kinyume na
maelekezo ya baba yake!

Unapompa mtu kazi ya kuwakagua
wote wanaoingia kwenye himaya yako,
unapomsogeza mtu mwenye silaha iwe
yajadi au ya moto karibu na familia yako
na wapendwa wako. Je, unamwamini
kiasi gani? Je, unafahamu historia yake,
tabia yake na utimamu wake!?

Kuna changamoto kubwa katika
kumtambua mlinzi huyu ikiwa ni pamoja
na kujua kama amewahi kuhusika
kwenye uhalifu, hali yake ya kisaikolojia,
hali yake kiafya kwa ujumla, mafunzo
aliyofuzu na taarifa nyingine mtambuka.

Sekta ya ulinzi binafsi inapaswa
kuangaliwa kwa jicho la umakini kwa
sababu inagusa watu wengi zaidi duniani.

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na
gazeti la The Guardian la Uingereza na
kuchapishwa Mei 2017, katika nchi nyingi,
idadi ya walinzi binafsi ni kubwa zaidi ya
idadi ya askari wa jeshi la polisi.

Inakadiriwa kuwa kuna walinzi
takribani milioni 20 wa kampuni binafsi
duniani kote; yaani zaidi ya idadi ya watu
nchini Chile, Rwanda au Uholanzi.

Kwa mfano, nchini Marekani,
inakadiriwa kuwa kuna walinzi zaidi
ya Milioni moja wa kampuni binafsi,
huku kukiwa na askari wa jeshi la polisi
takribani 700,000 tu.

Hata hivyo, tofauti na askari wa jeshi
la polisi, mlinzi wa kampuni binafsi
ana uwezo wa kuhama kampuni moja
na kujiunga na kampuni nyingine, au
aliyeachishwa kazi katika jeshi la polisi
kwa sababu mbalimbali kujiunga na
sekta hiyo.

Kwakuwa ni vigumu kutambua
historia ya mlinzi husika na kubaini
mienendo yake, baadhi yao hata baada
ya kufukuzwa kazi kwa kujihusisha na
uhalifu, hujiunga na kampuni nyingine
bila kubainika kirahisi.

Hii ni tofauti na livyo kwa jeshi la polisi
ambapo kila askari ana namba moja
inayomtambulisha, amefanyiwa usaili wa
kina (vetting), amefuzu mafunzo husika
na taratibu nyingine.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani,
Hamad Masauni akiwa jijini Dodoma
alipokuwa akifungua mkutano mkuu wa
mwaka wa Chama Cha Sekta ya Ulinzi
Binafsi Tanzania (TSIA), alisema kuwa
kuna silaha zilizotumika kwenye uhalifu
na kukamatwa na Jeshi la Polisi ambazo
vibali vyake vilitolewa kwa kampuni

Upatikanaji taarifa za walengwa

» Unatambua, kutunza taarifa za mienendo ya wafanyakazi kampuni binafsi za ulinzi
» Ni teknolojia inayofichua tabia na sifa za mlinzi

Mlinzi toka kampuni binafsi ya ulinzi akiwa tayari kwa kazi. PICHA: MTANDAO

binafsi za ulinzi.

Je, nijinsi gani tunaweza kuwatambua
na kutunza taarifa za mienendo ya
wafanyakazi wa kampuni binafsi za
ulinzi ili kuboresha sekta hii muhimu
inayoongeza nguvu ya ulinzi wa raia na
mali zao?

Teknolojia imerahisisha upatikanaji
wa suluhisho la changamoto hii na
nyingine zinazoikabili sekta hii.

Taarifa za mfanyakazi sasa zinaweza
kuwekwa mara moja mikononi mwako
hata kupitia ‘simu yako.’

MFUMO WA KIELEKTRONIKI

Tanzania ni moja kati ya nchi
zilizoanza kuchukua hatua kwa kutumia
mfumo wa kielektroniki wa kusajili na
kutambua kampuni na wafanyakazi wote
katika sekta ya ulinzi binafsi, uliopewa
jina la Mradi wa Uboreshaji wa Sekta
ya Ulinzi Binafsi nchini kwa njia ya
kielektroniki (PSGP).

Katika Mkutano Mkuu wa TSIA,
Masauni alitoa alama kwa uanzishwaji
wa mradi huo wa PSGP ambao
unasimamiwa na Jeshi la Polisi akieleza

kuwa utasaidia kutatua changamoto
nyingi zinazoikabili sekta hiyo.

PSGP imetayarishwa na Kampuni ya
Kitanzania ya DataVision International
ambayo imeshinda Tuzo ya ‘East
Africa Brand Leadership 2019’ kama
Kampuni Bora Zaidi katika utoaji wa
huduma za Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), utafiti pamoja
na utengenezaji wa mifumo ya malipo
ya kielektroniki katika Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

MRATIBU

Macmillan George, Mratibu wa PSGP
anaeleza kuwa kila mfanyakazi katika
sekta ya ulinzi analazimika kusajiliwa
kwenye mfumo ambapo atapatiwa
namba maalum ya utambuzi kutoka Jeshi
la Polisi. Namba hiyo itamtambulisha
kama mfanyakazi katika sekta hii.

Kitambulisho cha mfanyakazi wa sekta
yaulinzi binafsi, kinakuwa na QR Code na
namba hiyo maalum inayomtambulisha.

Hivyo, popote anapoki-scan hata kwa
simu, taarifa zote za utambulisho wake
na taarifa za historia yake zitaonekana
mara moja. Aidha, PSGP pia ni ustawi
kwa wafanyakazi wa sekta hiyo ikilenga
kuwakwamua kiuchumi.

Walinzi waliokamilisha usajili na
kupewa kitambulisho wanapata fursa ya
mikopo kwa kutumia kitambulisho hicho
ikiwa ni pamoja na kukopa sehemu ya
mshahara kabla ya mwisho wa mwezi.

Kwa mantiki ya utambuzi huu,
ni dhahiri Serikali itapata uhakika
wa kukusanya kodi kwa kila mlinzi
kielektroniki, ukizingatia maelfu kama sio
makumi elfu ya wafanyakazi wa kampuni
binafsi wanaoifanya sekta kuwa sehemu
muhimu ya ajira rasmi na ukuaji wa
uchumi wa nchi.

Sekta hii ni moja kati ya sekta zenye
thamani kubwa inayoweza kubeba
sehemu ya uchumi wa dunia.

Kwa mfano, Agosti 2017, Jarida la
Forbes lilieleza kuwa sekta ya ulinzi wa
kampuni binafsi inakadiriwa kuwa na
thamani ya dola bilioni 180 za Marekani,
na kwamba inatarajiwa kufika dola
bilioni 240 mwaka 2020.

Unaweza kuona ni jinsi gani sekta
hii inaweza kuwa sehemu ya kuchagiza
Tanzania kufikia uchumi wa kati endapo
itasimamiwa kwa ufanisi.

Zaidi, kwa kuhakikisha kila mfanyakazi
wa kampuni binafsi ya ulinzi anakuwa
mlinzi salama, unajenga msingi imara
wa kuwavutia zaidi wawekezaji wa nje.

Kumbuka, asilimia kubwa kama sio
zote za kampuni hulindwa na kampuni
binafsi ya ulinzi. Hivyo, PSPG inaweza
kuhuisha ukuaji wa uchumi kwa kasi
zaidi kwani wawekezaji wataendelea
kumiminika wakiwa na uhakika wa
usalama wao na mitaji yao katika kila
ngazi.

Ni dhahiri, katika dunia ya sasa,
tunaitegemea sana sekta hii. Mchango
wake ni wa kipekee kwani walinzi
hawa hujiweka mstari wa mbele kuzuia
wahalifu, wakati mwingine baadhi
hupoteza maisha.

Ni vyema kuweka chujio mahsusi
la utambuzi wa kielektroniki ili
kuwaondoa wale wanaochafua sekta
na kuwanufaisha wanaofanya kazi
zao kwa uaminifu. Tunatambua kuwa
Serikali inaendelea kukamilisha mpango
wa kuandaa na kuwasilisha bungeni
sheria itakayoongoza sekta ya ulinzi
binafsi, lakini usajili wa kielektroniki wa
wafanyakazi wote katika sekta ya ulinzi
binafsi unapaswa kupewa kipaumbele ili
kuhakikisha tunakuwa na walinzi salama.
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Sheria ndogo ndogo zinavyotatua

ATUKIO ya ukatili
wa kijinsia hasa kwa
wafanyabiashara
wanawake kwenye
masoko  mbalimbali  nchini
yamekuwa ni kero kwa jamii na
Tanzania inapoelekea kwenye
uchumi wa kati ifikapo 2025.

Hayo ni pamoja na kuwavua
nguo wanawake kwa maana ya
kutukanwa matusi ya nguoni,
kutakwa kimapenzi kwa
nguvu, vipigo, kushikwashikwa
maumbile yao bila ridhaa na
hata kudhulumiwa fedha nyakati
zingine.

April 26, 2019 gazeti la Nipashe
lilichapisha makala inayopinga
matukio hayo ya ukatili wa
kijinsia kwenye masoko ya
Shinyanga mjini katika chapisho
lililokuwa na kichwa cha
habari kisemacho: “Mtihani wa
kinamama kufikia ‘50 kwa 50’
katika ujasiriamali...

Makala hiyo ilielezea
namna udhalilishaji mkubwa
wanaofanyiwa wafanyabiashara
wanawake  sokoni  ambapo
ililenga kupinga vitendo hivyo
katika dhima ya kuwawezesha
wanawake kufanya biashara
zao kwa amani na kuongeza
vipato kwenye familia zao,
hivyo kuondokana na dhana ya
utegemezi kutoka kwa waume
Zao.

Mwandishi wa makala haya
alitembelea masoko yote
ya Shinyanga Mjini ambayo
yamekuwa kinara cha ukatili wa
kijinsia kwa wafanyabiashara
wanawake.

Masoko hayo ni pamoja
na Soko Kuu, Nguzo Nane,
Ibinzamata, Kambarage, Majengo
Mapya, Ngokolo Mitumbani, na
Ndembezi.

Baada ya kufika kwenye
masoko hayo alizungumza na
wafanyabiashara wanawake,
wakiwamo waathirika wa
matukio hayo ya ukatili wa
kijinsia, viongozi wa masoko
pamoja na wafanyabiashara wa
kiume ambao ndio watuhumiwa
wa matukio hayo.

SHIJA
Merysiana
mfanyabiashara
katika Soko la  Ndembezi
Shinyanga Mjini ambaye ni
miongoni mwa waathirika wa
matukio hayo ya ukatili wa

kijinsia.

Anasema wanakumbana
na lugha chafu za matusi
kutoka kwa wafanyabiashara
wenzao wanaume, lakini hata
baadhi ya wateja, hasa wale
wanaowahudumia chakula.

Anasema kabla ya kuacha
biashara yake ya umamalishe
na kuhamia kwenye biashara
nyingine ya kuuza mboga,
alikuwa akitoa huduma ya
chakula kwa tenda kwa vibarua
waliokuwa wakitengeneza

Shija ni
Mwanamke

ukatili kwenye masoko Shinyanga

« Mhalifu akibainika faini kati ya Sh. 5,000 hadi

« Samia ataka usawa uzingatiwe kwa jinsia zote
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barabara mjini humo.

Merysiana anabainisha kwamba
mara baada ya kumaliza ujenzi huo,
wateja wake hao waligoma kumlipa
na mbaya zaidi akiambulia matusi ya
nguoni.

“Kwa kweli  wafanyabiashara
wanawake tunanyanyasika kwenye
Masoko... tunatukanwa matusi ya
nguoni kwa kutajwa nyeti zetu,
vipigo, kushikwa shikwa maumbile
bila ridha, kudhulumiwa fedha na
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Zuhura Athumani, mfanyabiashara wa mboga katika Soko la Ngokolo Mitumbani Shinyanga Mjini, akielezea namna ukatili wa kijinsia unavyofanyika sokoni hapo.

hata kushuka kiuchumi sababu ya
kuonekana sisi ni viumbe dhaifu,”
anasema na kuongeza:

“Mfano kwenye biashara yangu
ya awali ya umamalishe niliachana
nayo mara baada ya mtaji kukatika...
nilikuwa nikilisha wajenzi wa
barabara kwa tenda, lakini baada ya
kazi yao kwisha waligoma kunilipa
na nikaambulia matusi juu..sikuwa
na namna zaidi ya kuanza biashara
nyingine.”

GILIGILI

Muathirika mwingine wa
matukio hayo ni Agnes Giligili,
mfanyabiashara wa Soko la Ngokolo
Mitumbani.

Anasema mwaka jana alikumbana
na mkasa wa kutukanwa matusi ya
nguoni kutoka kwa mfanyabiashara
mwezake wa kiume anayeuza
matunda.

“Nilikuwa nadai pesa yangu, hatua
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iliyonifanya nifunge biashara kwa
muda kwa sababu ya kudhalilishwa...
watu walijazana, nikaona aibu
hivyo ikabidi nirudi nyumbani
kupumzika,” anasema na kuongeza:
“Hata hivyo, baada ya siku chache
kijana huyo alinifuata nyumbani na
kuniomba msamaha, kwa kitendo
alichonifanyia cha kunidhalilisha,
ndipo moyo wangu ukasawazika.”
Agness anasema ukatili wa kijinsia
kwenye masoko dhidi ya wanawake

Kwa kwel]
wafanyabiashara
wanawake
tunanyanyasika
kwenye Masoko..
tunatukanwa
matusi ya nguoni
kwa kutajwa
nyeti zetu,
VIpigo, kushikwa
shikwa maumbile
bila ridha...

15,000

unapaswa kupigwa vita kwa
sababu ya madhara yake
yakiwemo ya kushusha utu wa
mtu na uchumi wakati mwingine.
“Kwa  mfano nilipofunga
biashara yangu nilirudi nyuma
kimaendeleo,”anasema.

ATHONY SABUNI

Huyu ni mfanyabiashara wa
kiume kwenye Soko la Ngokolo
Mitumbani.

Anakiri wanawake wamekuwa
wakifanyiwa vitendo vya ukatili
wa kijinsia, sababu ikiwa ni
ukosefu wa elimu ya ukatili,
hali inayosababisha wengine
kufanyiwa ukatili bila ya kujua.
“Unajua wafanyabiashara
wote wa kiume si kwamba
wanafahamu nini maana ya
ukatili wa kijinsia.. mfano
lugha hizi za matusi ya nguoni
na  kushikashika  wanawake
maumbile yao, kwenye masoko
vinaonekana kama tu ni jambo
la kawaida, lakini kumbe huo
ni ukatili tena mkubwa sana,”
anasema na kuongeza:

“Ili kutokomeza ukatili
huu kwenye Masoko yote ya
Shinyanga  Mjini, inapaswa
elimu ya kupinga vitendo hivyo
iendelee kutolewa, ikiainisha
matendo yapi ni ukatili, ili watu
wapate kufahamu.”

MWENYEKITI WA SOKO

Mwenyekiti wa Soko la Ngokolo
Mitumbani, Trasy Leonard,
anasema mara baada ya kuona
matukio ya ukatili wa kijinsia
yakizidi sokoni hapo, waliita
kikao na viongozi wenzake na
kuamua kutunga sheria ndogo
ambayo itatokomeza vitendo
hivyo.

Leonard anasema walitunga
Sheria kuwa mtu akitukana
mwezake, awe mwanamke au
mwanamume atapigwa faini ya
Sh. 5,000, kufungiwa biashara
yake kwa wiki mbili ama vyote
kwa pamoja kwa lengo la kutoa
fundisho kwa wanaoendeleza
vitendo hivyo.

“Tumekuwa tukipambana na
kupinga matukio ya ukatili wa
kijinsia dhidi ya wafanyabiashara
wanawake, ambao ndio
waathirika wakubwa wa lugha
za matusi, kushikwa maumbile
yao, na hata kudhulumiwa fedha
zao,” anasema na kuongeza:

JIELIMISHE

KIJANA ANG'OLEWA MENO 526 INDIA
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TOTO wa miaka
saba ambaye
alikuwa akilalamika
kuumwa na taya
lake, amekutwa na meno 526
ndani ya mdomo, kwa mujibu
wa hospitali moja nchini
India alikokuwa akifanyiwa
matibabu.

Mtoto huyo alilazwa mwezi
uliopita katika mji wa Kusini
wa Chennai kutokana na
uvimbe na maumivu karibu na
meno yake ya nyuma Katika
taya lake la chini kulia.

Kulingana na mtandao wa
Zee News, wakati madaktari
walipomfanyia ukaguzi katika
kinywa chake waligundua
Kijifuko katika taya lake la
chini kilichojaa meno yasio ya
kawaida.

Kwa mujibu wa Ofisa Mkuu
wa Masuala ya Vinywa wa
Hospitali ya Meno na Taasisi
ya Mafunzo ya Seveetha,
wakati upasuaji wa kutoa
meno hayo ukifanyika mwezi
uliopita, madaktari walihitaji
muda ili kuchunguza kila jino
kabla ya kuthibitisha matokeo
Vao.

“Kijifuko hicho kilikuwa na
uzito wa gramu 200, tulikitoa
polepole,"anasema.

Mtandao huo unasema
kwamba wazazi wake wali-

“Aidha, tumepiga marufuku
wanawake kuvaa nguo fupi
(vimini) zinazosababisha kwa
namna moja ama nyingine ukatili
wa kushikwa maumbile yao, hata
kutakwa kimapenzi kwa nguvu.”

MWENYEKITI
SHINYANGA

SOKO KUU

gundua uvimbe huo wakati
alipokuwa na umri wa miaka
mitatu, lakini hawakujali
sana kwa kuwa uvimbe huo
haukuwa mkubwa.

“Hata hivyo baada ya
uvimbe huo kuanza kuongeze-
ka baadaye, wazazi hao
walimleta mvulana huyo
hospitalini kwetu,” anasema
Profesa P. Senthilnathan wa
idara ya masuala ya vinywa
na upasuaji.

Anasema picha iliyopigwa
kwa kutumia miale ya X-ray
ilibaini meno mengi yaliyowa-
fanya madaktari kumfanyia
Upasuaji.

ljapokuwa kulikuwa na
vipande vidogovidogo,
madaktari wanasema kuwa
vilikuwa na ishara ya meno.

llichukua takriban saa tano
kwa madaktari kutoa meno
hayo madogo kutoka katika
kifuko hicho.

“Kijana huyo alirudi katika
hali yake ya kawaida siku tatu
baada ya upasuaji,” anasema
Pratibha Ramani, Profesa na
kiongozi wa idara ya vinywa
katika hospitali hiyo.

Dk. Ramani ambaye ali-
husika katika upasuaji huo, al-
iliambia gazeti la Times nchini
India kwamba, meno hayo
valikuwa na ukubwa tofauti.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Soko Kuu la Shinyanga Mjini,
Alex  Stephen, anabainisha
kwamba baada ya kukithiri kwa
vitendo hivyo katika soko lao
nao walitunga Sheria ndogo.

Kwamba mtu akifanya kosa
hilo atatozwa faini ya Shi. 15,000
na kutofanya biashara kwa wiki

Kulingana na madaktari hao
hicho ndicho kisa cha kwanza
duniani, kwa mtu mmoja
kukutwa na meno mengi
madogo.

Kwa mujibu wa DKk. Sen-
thilnathan, ugunduzi huo
unaonyesha kwamba kuna
umuhimu wa kufanyiwa
ukaguzi wa kinywa mapema
iwezekanavyo.

Alisema ijapokuwa hamasa
ya Magonjwa vya vinywa in-
aimarika nchini humo, sehemu
za mashambani bado kuna
tatizo.

“Zamani masuala kama uko-
sefu wa madaktari wa meno,
ukosefu wa elimu, ufukara
ulimaanisha kwamba hakuna
hamasa ya kutosha..lakini
matatizo haya bado yapo,”
anasema na kuongeza:

“Unaweza kuona watu mijini
wana hamasa ya kutosha
lakini wanaoishi katika mae-
neo ya mashambani, hawana
elimu ama hata uwezo wa
kuwa na afya nzuri ya vinywa
vyao.”

Kulikuwa na kisa kama
hicho mjini Mumbai mwaka
2014 ambapo meno 232
yalitolewa kutoka kwenye
mdomo wa kijana mmoja.

BBC

mbili.

Anasema Sheria hizo
zimesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza vitendo vya ukatili
wa kijinsia Sokoni hapo.

“Hata hivyo, bado kuna
baadhi ya wanaume ambao
wameendelea kuwafanyia
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vitendo hivyo wanawake hasa Mama
Lishe, pindi wanapokwenda kudai fedha
za chakula.

OFISA MAENDELEO JAMII

Naye Ofisa Maendeleo Jamii wa
Manispaa ya Shinyanga, Bestina Gunje,
anawaasa wafanyabiashara wanawake
kwenye masoko, kutobaki kimya pale

wanapofanyiwa vitendo vya ukatili wa
kijinsia, bali watoe taarifa kwa viongozi, ili

wapate haki zao.

“Mfano wanapodhulumiwa malipo ya
fedha zao, watoe taarifa mapema kwa
viongozi wa Soko, waje katika ofisi zetu za
manispaa au waende katika dawati la jinsia
la Polisi, ili wahusika wakumbane na mkono
wa sheria,” anasema na kuongeza:

“Nimesikitika kusikia Mamalishe
aliyedhulumiwa fedha zake na vibarua
waliokuwa wakitengeneza barabara, akakaa
kimya hatimaye mtaji wake ukakatika na
kuanza biashara nyingine... angefika kwetu

tungeweza kumsaidia kupata haki yake.”

MWANASHERIA

Mwanasheria wa kujitegemea Matha
Masalu kutoka Kampuni ya Masalu Law
Attorneys Mkoani Shinyanga, anasema
kumfanyia mwanamake ukatili wa aina
yoyote ni kosa kisheria.

“Kuna vifungu vinapinga kumtolea
lugha chafu mwanamke, pamoja na
kumshikashika maumbile bila ya ridhaa
yake,” anasema.

AGAPE

Mustapha Isabuda ni Ofisa miradi
kutoka Shirika la Agape mkoani Shinyanga,
linalotetea haki za watoto na wanawake.

Shirika hili limeamua kuchukua jukumu
la kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa
wafanyabiashara wanawake kwenye
Masoko ya Shinyanga mjini, kwa kutoa
elimu ya kupinga vitendo hivyo.

MAKAMU WA RAIS

JE, WAJUA?
= PP

Watoto walioachiwa na makundi yenye silaha nchini Sudan Kusini. PICHA: MTANDAO

Mwanafunazi aliyvefariki Madagascar
kwa ‘kufungua mlango wa ndege*

WANAFUNZI wa Chuo
Kikuu cha Cambridge
ameanguka na kufa
nchini Madagascar
baada ya kufungua mlango wa
ndege ndogo ikiwa angani, wa-
nasema polisi.

Alana Cutland, mwenye umri wa
miaka 19, kutoka Milton Keynes -
Buckinghamshire, nchini Uingereza
alifariki dunia wiki iliyopita, kulin-
gana na taarifa iliyothibitishwa na
wizara ya mambo ya kigeni ya Uin-
gereza.

Polisi katika kisiwa hicho cha Af-
rika wamesema haijabainika wazi ni
kwanini alifungua mlango wa ndege
hiyo ndogo ilipokuwa angani.

Dhana moja ambayo inachun-
guzwa ni kwamba huenda alipata
athari mbaya za dawa za kutibu
ugonjwa wa malaria.

Familia yake inasema imesikit-
ishwa sana na kifo cha binti yao
ambaye walimuita kama “msichana
mwenye akili, na huru.”

Jafisambatra Ravoavy, ambaye
ana cheo cha kanali katika Jeshi la
polisi ya Madagascal, amemthibit-
ishia mwandishi wa BBC kuwa Cut-
land alifungua mlango wa ndege
baada ya ndege hiyo kupaa angani
kutoka kwenye eneo la uwanja lisi-
loweza kufikiwa kwa urahisi, Kaska-
zini mwa Madagascar, Julai 25.

Alikuwa akisomea masomo ya
sayansi ya mazingira katika chuo
cha Robinson College na alikuwa
kisiwani humo kupata uzoefu wa
kazi.

Chanzo cha kifo chake bado haki-
jathibitishwa na mamlaka za Uin-
gereza. Polisi wanatumia helikopta
na barabara kuusaka mwili wake.

Katika taarifa, familia yake il-
isema kuwa alikuwa ni msichana
mwenye kipaji cha kucheza, akiwa
ni mtu anayependa kujifunza mam-
bo mapya “ambaye alitoa nuru kwa
kila chumba alichoingia na kuwa-
fanya watu watabasamu kwa ku-
wapo kwake tu.

“Alikuwa mkarimu kila wakati
na mtu aliyeisaidia familia na
marafiki zake, jambo ambalo lil-
imfanya ajenge urafiki na watu wa
aina mbalimbali maishani mwake,
ambao tunafahamu fika watamkosa
sana,” walisema.

Dk. David Woodman, kutoka
Chuo cha Robinson College, anase-
ma kuwa “Walishitushwa sana na
taarifa ya kifo cha Alana” na wa-
natuma salamu zao za rambirambi
kwa familia yake.

“Katika kipindi cha miaka yake
miwili hapa shuleni, alitoa mchan-
go mkubwa sana katika mambo
mbalimbali ya kimaisha katika
chuo hiki..tutamkosa sana sote,”
anasema.

Madagascar ni kisiwa kilichopo
kwenye mwambao wa Kusini
Mashariki mwa Afrika, ambacho ni
maarufu kwa mbuga za kipekee za
wanyamapori.

BBC

UTAFITI

RIPOTI: IDADI KUBWA YA WATOTO
WALIUAWA, KUKATWA VIUNGO 2018

WAKA 2018 umeongoza kwa kuwa na idadi kubwa
zaidi ya watoto waliouawa au waliokatwa viungo
kwenye maeneo ya mizozo tangu Umoja wa Mataifa
(UN), vanze kufuatilia na kuripoti uhalifu mkubwa
kwenye vita.

Hiyo ni kwa mujibu wa Ripoti ya Katibu Mkuu wa UN, kuhusu
watoto kwenye mizozo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kulikuwa na visa 24,000 vya ukatili
ambavyo vimethibitishwa mwaka 2018 katika maeneo 20 ya-
nayoshuhudia mizozo katika ajenda ya watoto kwenye mizozo.
Ripoti inasema, wakati idadi ya vitendo vya ukiukaji vya aina
nyingine vikipungua au kusalia katika viwango vya awali, wa-
toto zaidi ya 12,000 walivawa au kujeruhiwa mara nyingi na
matukio na ufyatulianaji risasi.

Pia mabomu ya kutegwa, vilipuzi vya mabaki ya vita, mabomu
ya kutegwa ardhini na vitendo vya kijeshi kutoka kwa vikosi
vya taifa, visivyo vya taifa na vya kimataifa.

Akizungumzia ripoti hiyo wakati akiiwasilisha mbele ya Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa (UNSC), Mwakilishi wa Katibu
Mkuu wa UN kwa ajili ya watoto na migogoro va silaha, Vir-
ginia Gamba anasema:

“Inasikitisha kwamba watoto wanaendelea kuathirika vibaya
na uhalifu wa silaha, huku tukiwaona wakiuawa au kuachwa na
ulemavu kutokana na uhasama.”

Anaongeza: “Ni muhimu basi pande husika katika mizozo kutoa
Kipaumbele katika ulinzi wa watoto..hili haliwezi kusubiri, ni
lazima zichukue wajibu wa kulinda watoto na kuweka mikakati
va kuhakikisha uhalifu huu hautokei.”

Ripoti imetanabaisha baadhi ya vitendo vya uhalifu dhidi ya
watoto huku watoto takriban 7,000 wakitumikishwa jeshini na
Somalia ikisalia kuwa nchi yenye idadi kubwa ya watoto wali-
otumikishwa jeshini, ikifuatiwa na Nigeria na Syria.

Kwa mujibu wa ripoti, kumeripotiwa visa 933 vya ukatili wa
kingono dhidi ya wavulana na wasichana.

|dadi hii inakadiriwa kuwa ndogo kuliko idadi kamili kutokana
na kutofikika kwa baadhi ya maeneo, hofu dhidi ya unyanya-
paa na kushambuliwa.

MASHAMBULIZI MENGINE

Kwa upande mwingine, mashambulizi dhidi ya shule na
hospitali yamepungua kwa ujumla lakini yameimarika katika
baadhi ya maeneo hususan Afghanistan na Syria ambako kuna
mashambulizi hayo tangu kuanza kwa mizozo katika nchi hizo.
Nchi ya Mali ni mfano wa matukio ya watoto kunyimwa haki
va kupata elimu na kutumikishwa jeshini, huku shule 827
zilifungwa nchini humo kufikia mwisho wa mwezi Desemba
mwaka 2018, na kuwanyima watoto 244,000 fursa ya kupata
elimu.

KUSHIKILIWA

Ripoti inasema badala ya watoto kuchukuliwa kama wahanga
wa utumikishwaji, maelfu ya watoto walizuiliwa maeneo
tofauti kwa uhusiano wao au madai ya kuhusiana na vikundi
vilivyojihami mwaka 2018. Katika muktadha huo ripoti imetoa
wito kwa mataifa kufanya kazi na UN kuwatafuta watoto na
wanawake wanaodaiwa kuhusika na makundi ya waasi, huku
msingi ukiwa ni mahitaji ya watoto kupewa Kipaumbele.

Idadi ya watoto walionufaika na msaada wa kujumuishwa
katika jamii imeongezeka mwaka 2018 hadi 13,600 kutoka
12,000 mwaka 2017, ambapo ripoti imependekeza kuima-
rishwa kwa ufadhili ili kukabiliana na mahitaji yanayoongezeka
wakati watoto wengi wakitenganishwa na makundi hayo.
SAINI
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ukatill kwenye masoko Shinyan

Julai 30, 2019, Makamu wa Rais
Samia Suluhu Hassani, akiwa
Jijini Dodoma alizindua mradi
wa kutokomeza vitendo vya
unyanyasaji na udhalilishaji dhidi
ya wanawake na watoto kwenye
maeneo ya masoko, ambao
utatekelezwa katika mkoa wa
Dodoma na Shinyanga.

Mradi huo unatekelezwa na
Jumuiya ya Tawala na Serikali za
Mitaa (Alat) kwa ufadhili wa Shirika

Na Maneno Selanyika

HIRIKA la Posta Tanzania

(TPC) linamilikiwa kwa

asilimia 100 na Serikali ya

Tanzania. Lilianzishwa kwa
Sheria ya Bunge Namba 19 ya mwaka
1993 na lilianza rasmi kutoa huduma
Januari Mosi, 1994.

Lengo la Serikali kuanzisha shirika
hilo ni kulipa jukumu kutoa huduma
za kiposta ndani na nje ya nchi.

Shirika hilo lipo chini ya Wizara
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
ambayo ndiyo ina jukumu la kuli-
simamia, kutunga sera na kutoa
miongozo mbalimbali ya kuliende-
sha kupitia Bodi ya Shirika.

Uongozi wa shirika hilo unaeleza
kuwa katika kipindi cha miaka
minne ya Serikali ya Awamu ya Tano
chini ya Rais John Magufuli, lime-
fanya mabadiliko makubwa katika
maeneo mbalimbali ya huduma kwa
wateja.

Unabainisha kuwa mabadiliko
hayo yamefanyika katika utoaji wa
elimu, kasi na usalama wa mali za
wateja na kuhakikisha linatoa hu-
duma kwa bei nafuu.

Posta Masta Mkuu wa TPC, Has-
san Mwangombe, anasema shughuli
zinazofanywa na shirika hilo mbali
na huduma za barua, vifurushi na
vipeto, ni kutoa huduma nyinginezo
zikiwamo za umiliki wa masanduku
ya barua, huduma ya EMS, huduma
za kulipa gawio la hisa, pensheni kwa
wastaafu au mishahara kwa kampu-
ni na taasisi mbalimbali.

Anasema huduma asili za shirika
ni barua na vifurushi, akibainisha
kuwa soko lina ushindani mkubwa
wakiwa na zaidi ya kampuni 50 zi-
nazoshindana.

“Shirika katika juhudi zake za
kuhakikisha linatoa mchango wake
kikamilifu katika kuchangia kujenga
uchumi wa nchi yetu, limeingia mi-
kataba na wizara na idara mbalim-
bali za serikali.

“Pia wateja wakubwa kama vile
kampuni za simu, benki na NGO’s
kwa ajili ya kurahisisha zaidi kusa-
firisha barua, nyaraka na vifurushi
vyao,” Mwang'ombe anasema.

Anaongeza kuwa katika kipindi
cha miaka minne iliyopita, shirika
limeboresha huduma zake katika
eneo la teknolojia na Tehama, ak-
ibainisha kuwa kwa sasa, shirika
linatumia mifumo ya kisasa ya ma-
wasiliano katika uendeshaji wa hu-
duma ya EMS.

TEKNOLOJIA

Posta Masta Mkuu huyo anasema
TPC inatumia teknolojia mbalimbali
kama Netsmart na mfumo wa In-

la UN-Women.

Akizungumza kwenye uzinduzi
wa mradi huo, Samia ameonya
tabia ya wanaume kuwadhalilisha
wafanyabiashara wanawake sokoni
kwa kuwashika maumbile yao,
kuwatolea lugha chafu za matusi ya
nguoni, na kutaka taarifa zitolewe
ili wahusika wa vitendo hivyo
wachukuliwe hatua kali za kisheria.

Anasema wanaume na wanawake
wanalindwa na Katiba, na wana

fursa sawa za kushiriki shughuli za
kiuchumi.

Kwamba wote wana haki ya
kufanyabiashara kwenye masoko.

“Wanaume na wanawake wana
haki ya kufanyabiashara kwenye
masoko, lakini waathirika wakubwa
wa vitendo vya ukatili wa kijinsia
na udhalilishaji ni wafanyabiashara
wanawake, ambapo wamekuwa
wakishikwa maumbile yao,
kutolewa lugha chafu za matusi, na

kudhulumiwa fedha zao,” anasema
na kuongeza:

“Masuala haya yanavunja
heshima ya wanawake kwa sababu
yanawafanya wajisikie vibaya na
kuathirika pia kisaikolojia, sababu
kutwa nzima anavurumishiwa
matusi ya viungo vya mwili, pamoja
na kushikwa matiti na hata akirejea
nyumbani kwake anakuwa hana
raha kabisa.”

Teknolojia Inavyon'garisha

utenda]
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Makamu wa Rais, Samia Hassan (wa pili kulia), akimkabidhi tuzo Mkuu wa Banda la Shirika la Posta, John Tinga (kushoto mwenye kofia), katika maonyesho ya
kimataifa ya 43 ya biashara maarufu kama Sabasaba mwaka huu Julai 2019. PICHA: MANENO SELANYIKA

ternational Postal System (IPS) am-
bao unawezesha ufuatiliaji (Track na
Trace) wa barua, nyaraka, vifurushi
na vipeto vinavyosafirishwa kupitia
nchi mbalimbali duniani na nchini
kwa njia ya EMS.

Anasema teknolojia hiyo inamwez-
esha mteja kupitia kompyuta yake au
simu ya mkononi kujua mzigo wake
katika safari yake umefika wapi bila
kulazimika kwenda Ofisi za EMS.

Anasema mifumo ya mawasiliano
ya kisasa imewekwa katika ofisi ya
kumjali mteja ambayo inashughulikia
kwa haraka malalamiko, matatizo na
hata kupokea maoni ya wateja.

Anaongeza kuwa mfumo mpya wa
anwani za makazi na postikodi (Physi-
cal Addressing and Postcode System),
utaiwezesha EMS kuboresha zaidi hu-
duma zake hasa kwa makazi binafsi.

Anasema changamoto kubwa iliku-
wa kujua mitaa na nyumba ya mteja,
hivyo Postikodi itasaidia kuzitambua
na kuiwezesha EMS kuwafikia wateja
wake kirahisi zaidi ikiwa ni pamoja
na huduma ya PCUM inayohusika na
kukusanya na kusambaza nyaraka

kwa haraka zaidi.

HUDUMA MPYA

Mwangombe anasema shirika
mara kwa mara linabuni huduma
mpya ili kukidhi mahitaji ya wateja
wao.

Anabainisha kuwa katika kipindi
cha miaka minne ya utawala wa
awamu ya tano, shirika limeanzisha
huduma mpya na kuimarisha zi-
lizokuwapo.

Anasema huduma zilizoimarishwa
ni maduka ya kubadilisha fedha (Bu-
reau de Change), akieleza kwamba
kumekuwa na ongezeko la vituo
vya kubadilisha fedha ndani ya Jiji la
Dar es Salaam na katika mji mingine
nchini, hususani kwenye maeneo
yenye shughuli nyingi za kitalii na
kibiashara.

“Mpaka sasa vituo zaidi ya 10 vya
vimefunguliwa kikiwemo kile cha
Kariakoo, Mtaa wa Libya, Oysterbay,
Kijitonyama, City Drive, Posta Mpya
na maeneo mengine katika mikoa
kama Tanga, Arusha na visiwa vya

Zanzibar,” anasema.

Anabainisha kwamba shirika lin-
atarajia kufungua vituo vipya kama
vile Posta Kuu za Mbeya, Karatu,
Posta Kuu Mwanza, Dodoma, Moshi
na Viwanja vya ndege vya Zanzibar
na Dar es Salaam.

“Pia tunatazamia kufungua vituo
zaidi hasa sehemu zinazoonekana
kuwa na wageni wengi katika mikoa
mbalimbali nchini,” anasema.

Anaongeza kuwa shirika limean-
zisha maduka mawili ya kimtandao,
moja likiwa kwa ajili ya ununuzi wa
stempu na la pili la kuagiza bidhaa
kwa njia ya mtandao kisha kufanya
malipo kwa njia hiyohiyo.

“Kuanzishwa kwa duka la kuuza na
kununua bidhaa kwa njia yamtandao
(e-shop) ni matokeo ya utekelezaji wa
mikakati iliyopitishwa na taasisi zina-
zoendesha huduma za posta duni-
ani,” anasema na kuongeza:

“Pia, shirika limeendelea kuimari-
sha huduma zake za usafirishaji wa
barua na vifurushi kwa kuimarisha
huduma zake baada ya kuongeza

magari yake ya kusafirisha mizigo
mikubwa kupitia huduma yake ya
Post Pargo.”

Anabainisha kuwa huduma ya
Post Bus, ambayo ilikuwapo miaka
ya 2000, kwa sasa imerejeshwa na
wameanza kusafirisha abiria kwenye
barabara za Makambako-Songea na
Masasi-Mtwara.

“Nyingine ni ya Virtual Box, hii ni
huduma ya mteja analipia sanduku
la barua kupitia namba maalum am-
bapo popote alipo ana uwezo wa kuli-
pia sanduku lake la barua kupitia njia
za kibenki ama kwa simu ya mkononi,
pia ana uwezo wa kutuma ujumbe
kuomba kifurushi ama

barua yake afikishiwe mpaka alipo
popote pale,” anasema.

Mwang'ombe anafafanua kuwa
TPC imeendelea kuimarisha hudu-
ma ya Posta mlangoni katika sehemu
ambazo miundombinu ya anwani za
makazi zimekamilika na kwamba li-
taendelea kupanua huduma hizo kwa
wananchi kwa kadri ya miundom-
binu hiyo itakavyoimarika.
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WADAU
SABATO
KASIKA

NI Kipindi cha udahili
Kwa wanafunzi
waliohitimu Kidato
chasitaili kujiunga
na vyuo mbalimbali
vya elimu va juu. Hata
hivyo, huwa Kuna
changamoto ya baadhi
ya waombaji kuomba
kozi zenye ushindani
mkubwa kulingana na
ufaulu wao. Wadau
wanasemaje?

ANNA ELIAS (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

SUALA hili ni la kujadili kwa umakini ili kusaidia

VENANCE GILBERT (MHITIMU, SHAHADA YA AWALI
YA ELIMU KATIKA LUGHA NA MENEJIMENTI
(BED-LM) CHUO KIKUU MZUMBE)

KUMEKUWAPO na manung'uniko miongoni mwa
wanafunzi wa vyuo vikuu, ambayo hutokana na
kozi wanazosoma chuoni. Kuna sababu kadhaa za
kufanya hayo. Hata hivyo, kuna mambo kadhaa
mwanafunzi anaweza kuyazingatia katika suala
zima la kuchagua kozi ya kusoma, ambayo ni kama
vafuatayo: Ujuzi alionao ingawa kuna baadhi ya kozi
hazihitaji ujuzi sana vyuoni, lakini atambue kuwa
suala la ujuzi ni la muhimu katika kipi usomee. Kwa
mfano ujuzi katika lugha, hesabu au kuwa na uwezo
wa kuhifadhi kumbukumbu. Zipo kozi zinazohitaji
uwezo wa kukumbuka, kwa mfano sheria japo kozi
zote huhitaji kumbukumbu lakini nyingine huhitaji
zaidi. Ujuzi alinao mwanafunzi utamsaidia kusoma
vyema kozi yake na hivyo kila siku masomo yatam-
wendea Vvizuri. Lingine ni kutambua nini anapenda.
Hivyo baada ya kugundua ujuzi au uwezo ulio nao,
suala linalofuata ni kufahamu unapenda kufanya
nini. Lengo lake linatakiwa liwe kufanya jambo

ambalo unalipenda, hii itamsaidia katika kuridhika na

masomo yako, utasoma kwa furaha sana na utakuwa
umeridhika. Haya yote yatawezekana kama sababu
tajwa hapo juu hazitaingilia anachopenda kusoma.
Pia mwanafunzi anapaswa kutafuta kitabu cha chuo
kinachoelezea kwa kina kuhusu hali ya chuo yaani
‘University Prospectus’, kisha apitie kozi anazotaka.
Prospectus ni kitabu kinachoelezea mambo ya kiuta-
wala na kitaaluma kuhusu chuo. Pia kinaelezea vizuri
kuhusu kozi mbalimbali zinazotolewa na chuo husika
ikijumuisha kozi ndogondogo, ambazo hufundishwa
kwa muda wote wa masomo.

AGNESS JULIUS (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

wanafunzi ambao wanatarajia kuingia vyuo vikuu
mwaka huu, kwani kila mwaka kumekuwa kukiji-
tokeza changamoto kwa baadhi yao kuchagua kozi
bila kuzingatia ufaulu wao. Hali hiyo inasababisha
wengine kujikuta wakikosa nafasi za masomo kwa
mwaka husika. Chanzo kikubwa kikiwa ni wa-
nafunzi wenyewe kung'ang'ania baadhi ya vyuo
kwa sababu vina hadhi. Hapa jambo la msingi ni
wenyewe kuhakikisha ufaulu wao unakidhi vigezo
vya ushindani wa kozi na vyuo wanavyochagua,
vinginevyo watapoteza muda kurudia mchakato wa
uchaguzi wa kozi. Kwa maana hiyo ni vyema kila
mwanafunzi anayejiunga na chuo kikuu atambue
kuwa ufaulu wake ndiyo ushindani wake. lwapo
mwanafunzi hakuchaguliwa katika chuo na kozi
fulani, basi anatakiwa kuhakikisha ana mbadala
mwingine wa chuo, aache kung'ang'ania chaguo la
kozi ambalo hakuchaguliwa. Ikumbukwe kuwa kwa
utaratibu wa siku hizi ni kwamba iwapo mwa-
nafunzi hakuchaguliwa kozi fulani huwa anapewa
na sababu, na anapaswa kuzizingatia. Lakini ak-
ipuuza, matokeo yake ni kutoa malalamiko yasiyo
na msingi kwa kudhani ameonewa na kumbe
mwenye ndiye amechangia kuharibu au kushindwa
kufuata taratibu za kumwezesha kufikia malengo
ambayo amejiwekea katika masomo ya elimu ya
juu. Kimsingi ni kila upande utimize wajibu wake
katika udahili.

KWENYE mchakato wa kuchagua kozi, mtu
anaweza kutafsiri vyovyote anavyoona. Lakini
kwangu mimi ni kwamba kuna jambo la msingi
la kuzingatia pale mwanafunzi anapochaguliwa
kuingia chuo kikuu, hasa la kuorodhesha kozi
anazotaka kusoma kulingana na jinsi ana-
vyopendelea. Pia akumbuke kuwa pamoja na
kuorodhesha kozi nyingi, mwisho wa siku ni
moja tu ambayo atatakiwa kusoma au kwa
kupangiwa na chuo kutokana na jinsi alivyoch-
agua ama kubadili mwenyewe. Vipo baadhi ya
vyuo huwa vinaruhusu kubadili kozi mwanzoni
mwa muhula wa kwanza na pia vipo vingine
haviruhusu utaratibu huo. Hivyo kama mwa-
nafunzi atakuwa hajaipenda zaidi kozi husika,
anaweza kuahirisha mwaka wa masomo au
kuhama chuo. Sambamba na hilo wanafunzi
wanaotarajia kujiunga na masomo ya elimu
va juu hawatakiwi kuwa wavivu wa kusoma
maelekezo kabla ya kuanza kujiunga au kucha-
gua kozi katika vyuo. Wanafunzi wanatakiwa
kuzingatia sifa zinazohitajika katika kujiunga
na kozi na kuangalia ufaulu wao kabla ya
kuanza kujaza fomu, kwa kutambua kuwa seri-
kali haina utaratibu wa kumpangia mwanafunzi
programu ya kusoma, isipokuwa anachagua
mwenyewe kutokana na sifa alizonazo kwenye
kozi husika.

MAGESA NATHANAEL
(MSOMI WA SHERIA, MKAZI WA BAGAMOYO PWANI)

CHANGAMOTO imekuwa ikisababisha
baadhi ya wanafunzi kukimbia kozi. Binafsi
niliwashuhudia kwenye kozi yetu ya sheria.
Wakati mwingine hiyo inatokana na uchaguzi
wa Kozi gani, ambayo anataka kusoma chuo
kikuu na zipo sababu mbalimbali zina-
zochangia hayo hasa kuanzia kwenye uchaguzi
wa kozi kwa kufuata mkumbo wa marafiki,
kushawishiwa na hata wakati mwingine kuch-
aguliwa kozi na wazazi. Wengine wanaweza
kuwaona rafiki au ndugu zao ambao wali-
soma kozi fulani na kufanikiwa, wakatamani
kusoma kozi hiyo bila kujali kwamba bahati
ya mwingine hawawezi kuilalia mlango wazi.
Mtindo huo husababisha wengine kukimbia
kozi au kuhitimu wakiwa hawana sifa kwenye
ushindani wa soko la ajira. Kwa hiyo wanao-
jiandaa kujiunga na elimu ya juu watambue
kuwa wanatakiwa kuzingatia ufaulu wao
katika kuchagua kozi ili hatimaye waweze ku-
ingia katika soko la ajira. Kwa kuzingatia hayo,
mwanafunzi anaweza kufanya vizuri katika
masomo yake ya juu bila kuwapo kwa changa-
moto, ambazo zimekuwa zikiwakumba baadhi
yao wanapofanya udahili. Kila mwanafunzi
awe makini katika kuchagua kozi lakini pia ni
muhimu kuchagua chuo kulingana na ufaulu
badala ya kukimbilia vyuo ambavyo anajikuta
hana sifa ya kujiunga navyo eti kwa sababu tu
ya ushawishi kutoka kwa watu wa karibu.

JUSTINA MASANJA (MKAZI WA JIJINI MWANZA)

BAADHI ya wanafunzi wanapokuwa katika
sekondari na hasa kuanzia kidato cha tano na sita,
huwa na ndoto zao ambazo zinaweza kuwa hazizin-
gatii ni wapi uwezo wao ulipo. Wapo ambao hufikia
hata kubagua kozi za kusoma kwa kufuata mkumbo
bila kuangalia uwezo wao. Wakati mwingine hata
wazazi na walezi huhusika katika tatizo hili la kuch-
agulia watoto wao kozi ya kusoma, kwamba mtoto
asomee kozi fulani. Wakati mwingine wanafanya
hivyo bila kujua uwezo wa mtoto wao darasani
ukoje, na wanakwenda na mawazo hayo hadi vyuo
vikuu. Sasa matokeo yake ndio hayo ya changa-
moto wanazokutana nazo kwenye uchaguzi wa
kozi. Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), imewahi
kusema kuwa ufaulu wa wanafunzi wanaoomba
kujiunga na vyuo ndio imekuwa changamoto
katika kuchagua vyuo na kozi za kwenda kusomea.
Kwamba tume inakutana nazo kwa waombaji kwa
kutozingatia ufaulu wao na kozi husika sambamba
na chuo wanachoomba. Tume inasema kuwa mwa-
nafunzi anaweza kuwa ana daraja la kwanza, lakini
ana ‘C' tatu mwingine ana daraja hilohilo lakini ana
‘A’ tatu, sasa mkiomba kozi moja na inahitaji watu
kumi. Hivyo siyo rahisi mwenye ‘C’ kuchaguliwa na
kuachwa mwenye ‘A’ tatu. Tatizo kubwa linaelezwa
kuwa ni waombaji kushindwa kuzingatia ufaulu wao
na idadi ya watu wanaohitajika kwenye kozi katika
chuo wanachoomba. Kwa hiyo ni muhimu wa-
nafunzi kuzingatia vigezo ili kumaliza changamoto
inayoweza kuwakumba.



Wapewa
somo kilimo
cha mkataba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa zao la alizeti katika mikoa
va Mbeya, Songwe, Rukwa na Katavi,
wamepewa somo kuhusu kilimo cha
mkataba cha zao hilo ili kuongeza
uzalishaji na kupunguza kiwango cha
uagizaji wa mafuta ya kupikia kutoka
nje ya nchi.

Meneja wa Mradi wa kuboresha
mifumo ya masoko ya maziwa na
alizeti (Tam), unaotekelezwa na Shirika
la Maendeleo la nchini Uholanzi (SNV)
chini ya ufadhili wa Shirika la Misaada
la Uingereza (Ukaid), Tom Ole Sikar,
alitoa elimu hiyo mwishoni mwa wiKki
wakati wa kikao maalumu cha wadau

Alisema wakulima wengi wa mikoa
hiyo wana elimu ndogo kuhusu kilimo
cha mkataba na kwamba ndio maana
shirika hilo limeamua kuanza mradi
wa kuwaelimisha ili waachane na
Kilimo cha mazoea na kuzalisha kwa
tija.

Ole Sikar alisema uzalishaji wa
alizeti katika mikoa hiyo ni mdogo
kuliko uhalisia wa taarifa za kiutafiti
na kuwa wakulima wengi wamejikita
katika uzalishaji wa mazao mengine
yakiwamo ya nafaka na mikunde.

“Tumebaini kuwa wakulima wa
mikoa hii hawajui kuwa kilimo cha
alizeti ni kilimo cha biashara ambacho
kinaweza kuwatajirisha, wengi wame-
jikita katika uzalishaji wa mahindi na
wanaishia kupanda alizeti kuzunguka
mashamba hayo ya mahindi, tunataka
wabadilike,” alisema Ole Sikar.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya
kuna wakulima wawili pekee wakub-
wa wa alizeti ambao mmoja analima
ekari 100 na mwingine ekari 80 na
kuwa mahitaji ni makubwa kuliko
uzalishaji.

Vilevile alisema asilimia 66 ya
mafuta yanayotumika nchini yanaa-
gizwa kutoka nje ya nchi na kusisitiza
wakulima kuongeza uzalishaji wa
alizeti ili kuuza bidhaa nje ya nchi.

Naye Ofisa Mshauri wa Sera wa
Shirika la SNV, Renatus Mbamilo, alise-
ma wadau wa zao hilo wanakabiliana
na changamoto mbalimbali ambazo zi-
nasababisha zao hilo kutokuwa na tija
kama ilivyo kwenye mikoa ya Singida
na Dodoma.

Alisema miongoni mwa changamoto
hizo ni pamoja na wakulima kutokuwa
na elimu ya kilimo bora ikiwamo
matumizi ya mbolea, mbegu zisizoku-
wa na ubora pamoja na changamoto
Za Kisera.

Alisema baadhi ya wadau waki-
wamo wanunuzi wa alizeti na wasa-
firishaji wamekuwa wakikabiliwa
na tozo mbalimbali wanaposafirisha
mbegu kutoka katika maeneo ya
wakulima kwenda kwenye viwanda
hali ambayo alidai inawakwamisha.

H‘F
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HABARI MBEYA

Maambukizi ya VVU

Mbeya, Songwe tishio

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HIRIKA la World Vision Tan-

zania  limezindua  mradi

maalumu wa kupambana na

maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) katika mikoa ya Mbeya
na Songwe, huku taarifa zikionyesha
kuwa kiwango cha maambukizi katika
mikoa hiyo kimegoma kushuka.

Mradi huo una malengo makuu
mawili ambayo ni kuwatambua watu
wanaoishi na VVU, kuwaunganisha na
huduma za matibabu na kuhakikisha
wanaendelea kutumia dawa pamoja
na kutekeleza mbinu mbalimbali za
kuzuia ukatili wa kingono kwa watoto
wenye umri kati ya miaka tisa na 14.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa mradi huo, Mkurugenzi wa World
Vision Tanzania, Dk. Kasilima Yosh,
alisema mradi huo unazihusisha taasisi
za dini, viongozi wa mila, taasisi za
umma na baadhi ya viongozi wa seri-
kali.

Alisema mradi huo ni wa miezi 15
na unafadhiliwa na Shirika la PEPFAR
kupitia Shirika la Henry Jackson Foun-

Shirika la Caritas pamoja na Hospitali
ya Igogwe, iliyopo wilayani Rungwe.

Dk. Yosh alisema mradi huo un-
atekelezwa katika halmashauri tatu
ambazo ni Ileje na Mbozi kwa Mkoa wa
Songwe na Halmashauri ya Wilaya ya

Endapo Rungwe kwa Mkoa wa Mbeya.

mradi huo Alisema wameamua kuzishiriki-
utafani- sha taasisi za dini kutokana na mipa-
Kiwa, Kuna gy mingi ya kupambana na Ukimwi
uv:l(ezekano kutekelezwa kupitia vituo vya afya na
Vn\: a II’(II)I‘:I’aI a hivyo wananchi kutoshirikishwa vizuri.
sifuri tatu “Mpango huu unalenga kufikia
ifikapo malengo ya 95 ifikapo mwaka 2023
mwaka kwenye mikoa ya Mbeya na Songwe am-
2030 na bayo ni asilimia 95 ya watu wanaoishi na
sifuri ya VVU wawe wanajua hali yao, asilimia 95
kwanzani ya pili ya watu wote wenye VVU wawe
kutoku- wameanzishiwa dawa na asilimia 95
wapo !(W3 ya tatu wote wanaotumia dawa wawe
x'fo Vito-  yamefubaza virusi,” alisema Dk. Yosh.
n:'m:?';?wi Alisema endapo mradi huo utafani-
sifuri ya ' kiwa, kuna uwezekano mkubwa wa
pili ni kufikia sifuri tatu ifikapo mwaka 2030
kutoku- na sifuri ya kwanza ni kutokuwapo kwa
wapo kwa vifo vitokanavyo na Ukimwi, sifuri ya
maambuki- pili ni kutokuwapo kwa maambukizi
zimapya. mapya.

Kwa upande wake Mratibu wa Tume
ya Kupambana na Ukimwi (Tacaids)
Mkoa wa Mbeya, Emmanuel Petro, ali-
waomba viongozi wa dini kuwa maba-
lozi wazuri wa mradi huo kwa kuwaha-

masisha waumini wao kupima afya zao.

Alisema mradi huo ni muhimu kwa
mikoa hiyo, lakini endapo watajitokeza
wapotoshaji bila kukemewa unaweza
ukashindwa kuleta matokeo chanya.

“Kuna baadhi ya wahubiri na vion-
gozi wa dini wamekuwa wakiwapoto-
sha wananchi, unasikia kiongozi wa
dini anasema amemwombea mgonjwa
wa Ukimwi amepona na anamshawishi
aache kutumia dawa, tafadhali tunaom-
ba mtusaidie kukemea watu wa aina
hiyo,” alisema Petro.

Kwa upande wake Kaimu Katibu
Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Donald
Bombo, aliushukuru uongozi wa World
Vision na wadau wake kwa kuleta mradi
huo katika mikoa ya Mbeya na Songwe
na kueleza kuwa ni mara ya kwanza
kwa shirika hilo kupeleka miradi katika
mikoa hiyo.

Alisema katika mikoa hiyo maam-
bukizi yamegoma kabisa kushuka kwa
kuwa mpaka sasa katika mikoa hiyo
maambukizi bado ni asilimia 9.3 na
kwa Mkoa wa Songwe ambao ni mpya
maambukizi ni asilimia 5.8.

Aliwataka wadau wote kushiriki ka-
tika kuhakikisha mradi huo unatekele-
zwa kwa asilimia 100 ili ulete matokeo
chanya kwa mikoa husika.

. '-?

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kigwangala, akiangalia mpunga uliotokana na mbegu aina ya Supa BC iliyoboreshwa
kwa teknolojia ya nyuklia kwa kutumia mionzi ya Gamma, iliyotumika kumulika mbegu za zamani aina ya Supa. Mradi ulifa-
dhiliwa na Shirika la Nguvu za Atomiki la Kimataifa (IAEA) na kuratibiwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC) kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) na Taasisi ya Kilimo Zanzibar (ZARI). Kwa sasa wananchi wa visiwani
Zanzibar wanatumia mchele uliotokana na mbegu hiyo tangu mwaka 2011. NA MPIGAPICHA WETU

! dation (HJF) na unatekelezwa kupitia

Sumatra yawaonya madereva wa Bajaj

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usafiri wa Majini
na Nchi Kavu (Sumatra) Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini imetoa onyo kali kwa madereva
wa pikipiki za magurudumu matatu maaru-
fu kwa jina la ‘bajaji’ kuacha kuingilia njia za
magari ya abiria ‘daladala’.

Wametakiwa kufanya kazi kwa kuzingatia
sheria za usafirishaji ambazo zinawaongoza
ikiwa ni pamoja na kutumia njia za pemb-

ezoni zilizoainishwa.

Meneja wa Sumatra Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Denis Daudi, alisema kundi hilo ni
miongoni mwa makundi yanayoongoza kwa
kuvunja sheria za usafirishaji kwa kuingilia
njia za daladala na kuchukua abiria kwenye
vituo vya daladala.

Alisema kwa sasa wanajipanga kuanza op-
eresheni maalumu ya kuwadhibiti madereva
hao ili kuondoa changamoto zinazojitokeza
ikiwamo migogoro na wadau wengine wa

usafirishaji ndani ya Jiji la Mbeya.

Daudi alisema kwa mujibu wa sheria, usa-
firi wa bajaji unapaswa kukodiwa na si ku-
chukua abiria katika vituo vya daladala kama
wanavyofanya baadhi yao na kusisitiza kuwa
kufanya hivyo ni kosa kisheria.

“Mwanzoni mwa mwaka huu kulitokea
mgomo wa daladala ndani ya Jiji letula Mbeya
na sababu kubwa ilikuwa ni kuingiliwa njia
zao na bajaji, tulilazimika kukaa mezani, tu-
kajadiliana na kufikia uamuzi ambao ulileta

mafanikio, lakini sasa hawa waendesha bajaji
wameanza tena kukiuka,” alisema Daudi.

Alisema kwa sasa yawezekana wasikae
tena vikao na badala yake kinachofuata ni
usimamizi wa sheria na wametoa elimu vya
kutosha na sasa ni utekelezaji.

Mwenyekiti wa Bajaji Jiji la Mbeya, Idd Ram-
adhani, alisema kutokana na changamoto
hiyo wamelazimika kukaa kwenye vituo vya
daladala kufanya operesheni ya kuwakamata
madereva wanaokiuka sheria za usafirishaji.
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Jiji kuandaa utaratibu
mpyva wamachinga

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ALMASHAURI ya Jiji la Do-

doma inakusudia kuandaa

utaratibu kwa wafanyabi-

ashara ndogondogo (mach-
inga) utakaowawezesha kufanya
biashara kwenye vyombo vinavyo-
hamishika kama matoroli.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Ofisa Masoko wa jiji hilo, James
Yuna, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya kutoa
elimu kwa wafanyabiashara wanao-
fanya biashara zao kando kando mwa
barabara zilizopo jijini hapa.

Alisema hivi karibuni kumekuwa na
wimbi la wafanyabiashara hao kupan-
ga na kuweka meza katika maeneo ya
barabara hizo.

Alisema wanaandaa utaratibu am-

Bado kuna
changa-
moto kwa
baadhi
yao
kufanya
biashara
zao kwa
kukiuka
sheria
hizo.

bao utawafanya wauze bidhaa zao kwe-
nye matoroli badala ya kuweka kwenye
meza na fremu ambazo zimekuwa
zikiwekwa kwenye maeneo ya baraba-
rani na yasiyo rasmi.

Pia Yuna alisema jiji hilo linatoa
elimu hiyo ili kuhakikisha wafanyabi-
ashara ndogondogo wanafanya biasha-
ra zao bila bugudha kwenye maeneo
yao ambayo yametengwa rasmi.

“Halmashauri ya Jiji kwenye masoko
yake yote bado yana nafasi kwa ajili ya
wafanyabiashara ndogondogo hatuoni
sababu ya kufanya biashara zao kwe-
nye maeneo yanayohatarisha maisha
yao,” alisema.

Alisema elimu waliyoitoa imeweza
kusaidia kufanya biashara hizo kwa ku-
fuata kanuni, sheria na utaratibu kwa
mujibu wa halmashari ya jiji hilo tofauti
na hapo awali walipokuwa wakivamia

maeneo yasiyo rasmi kwa kufanya bi-
ashara hizo.

Katibu wa wafanyabiashara eneo la
CCM makao makuu Happy Dickson,
alisema hivi sasa wameondolewa kwe-
nye eneo hilo baada ya kupatiwa elimu
ya kutosha kutokana na madhara ya-
nayoweza kutokea kwa kufanya biasha-
ra eneo lisilo rasmi.

Alisema bado kuna changamoto kwa
baadhi yao kufanya biashara zao kwa
kukiuka sheria hizo.

“Pamoja na Rais wetu ikiwamo Hal-
mashauri ya Jiji kutujali na kuturuhusu
kufanya biashara zetu kwa uhuru, pia
tunatakiwa kuzingatia usalama wetu na
mali zetu kwa kutofanya biashara hizo
kwenye maeneo yasiyo rasmi na hii ita-
tusaidia kuondokana na migogoro isiyo
rasmi kwa upande wetu sisi wamach-
inga,” alisema.

kuhusu rangi za Bendera ya Taifa kwenye mahafali ya sita ya darasa la saba yaliyofanyika shuleni hapo, eneo la lhumwa,
mwisho wa wiki. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH

Jafo ataka maonyesho kuwa endelevu

Na Renatha Msungu, DODOMA

HALMASHAURI za mikoa ya Dodoma na
Singida zimetakiwa kuhakikisha mabanda
yaliyopo viwanja vya Nanenane yanatumika
kutoa elimu kwa wananchi mbinu za kisasa
kwenye sekta ya kilimo na mifugo kipindi
chote badala ya kusubiri msimu wa maonye-
sho pekee.

Agizo hilo lilitolewa jana na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, al-
ipokuwa akifungua maonyesho ya wakulima
na wafugaji kanda ya kati, katika viwanja vya
Nanenane Nzuguni, jijini hapa.

Alisema wananchi wanatakiwa kuendelea

kupata elimu ya jinsi ya kulima na kufuga
kisasa kipindi chote bila kusubiri Nanenane.

“Uwepo wa mabanda haya utawezesha
wananchi kujifunza masuala mbalimbali ya
kilimo kwa mwaka mzima bila kusubiri kip-
indi cha Nanenane, mwaka 2016 niliagiza
ifanyike hivi sio msubiri Nanenane kupata
per diem (posho),” alisema.

Jafo pia aliwaagiza wakuu wa mikoa ya
Dodoma na Singida kuhimiza taasisi na watu
binafsi kuweka mfumo wa uvunaji maji ya
mvua ili kuzuia uharibifu wa miundombinu
ya barabara.

Alisema kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi, kumekuwa na uharibifu wa miundom-
binu ya barabara inayosababishwa na maji

yanayotiririka barabarani msimu wa mvua.

“Ni vema kuzihimiza taasisi zote waki-
wamo watu binafsi kuweka mfumo wa
uvunaji maji ambao utazuia madhara hayo
ikiwamo kuwapa faida, wao wataweza kuy-
atumia maji hayo kwenye shughuli mbalim-
bali za kilimo cha umwagiliaji,” alisema.

Alipongeza mikoa hiyo kwa kuongezeka
kwa pato la mtu mmoja kutoka asilimia 1.39
ya mwaka 2016 hadi kufikia asilimia 1.52 kwa
mwaka 2018.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, alisema maonyesho hayo
yamekuwa chachu kwa wananchi kujifunza
mbinu mbalimbali za kisasa kwenye kilimo
na ufugaji.

Aagiza
mabaraza
va ardhi
kero
yavunjwe

Na Mwandishi Wetu, KONGWA

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Binilith Mahenge,
ameuagiza uongozi wa
Halmashauri ya Kongwa ku-
vunja mabaraza ya ardhi na
usuluhishi yanayolalamikiwa
na wananchi kutokana

na kutotenda haki kwe-

nye mashauri yanayohusu
migogoro ya ardhi.

Dk. Mahenge alitoa agizo
hilo katika ziara yake ya ku-
kagua miradi ya maendeleo
na kusikiliza na kutatua kero
za wananchi, wilayani humo.

Alisema mabaraza hayo
yvamekuwa wakiwakandami-
za wananchi kisheria.

“Mkuu wa Wilaya, Mwa-
nasheria na Mkurugenzi
pitieni vizuri mabaraza ya
kata yote ili mjiridhishe na
kama kuna malalamiko vunja
baraza, wachaguliwe wapya
na wafanyiwe uchunguzi,”
aliagiza.

Vile vile, alisema mabaraza
mengi yanalalamikiwa kila
sehemu na suala hilo lin-
aweza kumalizwa na uon-
gozi kwa kuwachagua watu
watakaotenda haki kwa
wananchi.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya
Kongwa, Deogratus Nde-
jembi, aliwataka wananchi
kutumia viongozi kwenye
maeneo yao kuwasilisha
malalamiko hayo ili yaweze
kutatuliwa.

Akiwasilisha kero zao
kuhusu mabaraza kwa mkuu
huyo, wananchi hao wal-
isema watu wasio na uwezo
ndio wamekuwa wakionewa
kwenye mabaraza hayo.

Walisema katika hukumu
kuna watu wanaoshindwa
na kushindwa, lakini kuna
malalamiko namna kesi
zinavyoamuliwa licha ya
kulalamikiwa kwenye ngazi
mbalimbali.

Mkuu wa Wilaya,
Mwanasheria na
Mkurugenzi pitieni
vizuri mabaraza ya
kata yote ili mjiri-
dhishe na kama
kuna malalamiko
vunja baraza, wach-
aguliwe wapya na
wafanyiwe uchun-
guzi.



CCM
yahamasisha
wahawake
nafasi uongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU wa Chama Cha Mapinduzi
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Iddi Ali
Ame, amewataka wanawake mkoani
huko kujitokeza kwa wingi kuwania
nafasi za uongozi nyakati za uch-
aguzi wa viongozi nchini.

Alitoa rai hiyo wakati akifunguwa
Mkutano Mkuu wa Umoja wa Wa-
nawake (UWT) Mkoa wa Kaskazini
Unguja, akiamini kwa kufanya hivyo
kutaleta mabadiliko katika uongozi.

Alisema CCM imetoa fursa kwa
makundi mbalimbali kuwania nafasi
za uongozi bila ya ubaguzi wa jinsia.

Alisema wanawake wameundiwa
jumuiya yao (UWT) ambayo ni
taasisi inayojishughulisha na kutoa
nafasi za uongozi kwa wanawake
kugombea uongozi.

“Chama Cha Mapinduzi hakina
ubaguzi wa jinsia, kimetoa nafasi
kwa makundi mbalimbali ikiwamo
wanawake na wanaume kugombea
nafasi za uongozi kwa ajili ya kuleta
mabadiliko makubwa ya uongozi na
kuleta maendeleo,” alisema.

Ame aliwapongeza wanawake
wa UWT kwa kufanya kazi kwa ari
katika kujenga uhai wa chama na
kuona kinapiga hatua kubwa ya
kushika hatamu ya uongozi.

Alisema UWT siku zote imekuwa
mstari wa mbele kuhamasisha
wanawake kugombea nafasi za
uonNgozi.

“Mkoa wetu unayo imani kubwa
na umoja wa wanawake katika
kukitetea chama na kuona kinashika
hatamu ya kuongoza dola katika kip-
indi cha uchaguzi mkuu,” alisema.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Mariyamu Muhar-
ami Shomari, alisema wamejipanga
vizuri kuhakikisha wanawake wa-
najitokeza kuwania nafasi mbalim-
bali za juu za uongozi katika mkoa
huo wakati ukifika.

Aliwataka wanawake kuacha tabia
va kuwatafuta wagombea sehemu
nyingine na kuwaleta katika mkoa
huo ambao.

Alisema kitendo hicho kwa kiasi
kikubwa kimekuwa kikisababisha
majungu na malumbano ambayo
hutishia ustawi wa chama.

“Nachukuwa nafasi hii kuke-
mea baadhi ya tabia za viongozi
kuwatafuta wagombea wengine
sehemu nyingine na kuwaleta
hapa, kitendo hicho husababisha
mgawanyiko wa chama na kuleta
uhasama,” alisema.

Nachukuwa nafasi hii
kukemea baadhi ya
tabia za viongozi ku-
watafuta wagombea
wengine sehemu ny-
ingine na kuwaleta
hapa, kitendo hicho hu-
sababisha mgawanyiko
wa chama na Kuleta
uhasama.
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Kinamama waona
fursa ushonaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Kijini Mbuyu Tende, Mkoa Changa- na sekondari za Kijini na Matemwe
wa  Kaskazini  Unguja moto Mbuyu Tende.
wameanza kujiajiri kupita Kubwa kwa “Lengo letu kubwa kutumia soko
kazi za ushonaji baada ya kupatiwa Sa5@ kwa la sekta ya utalii na kuwaondoshea
: kinamama :
mafunzo ya Mradi wa Huduma za hao ni mtaji usumbufu wananchi, badala ya
Jamii wa Best of Zanzibar. na upati- kununua sare za wanafunzi mjini,
Mwenyekiti wa Kituo cha Ushonaji kanaji wa wanunue hapahapa kijini kuwapun-
cha Kinamama, Mboje Khamis Shauri, yifaa. guzia gharama,” alisema.

akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu maendeleo ya kituo hicho,
mradi huo umelenga kutumia soko na
sekta ya utalii kujiingiza kipato.
Alisema kinamama hao pia wameo-

na fursa katika kuwahudumia wa-
hitaji wa sare za wafanyakazi na
wanafunzi katika shule za msingi

Alisema changamoto kubwa kwa
sasa kwa kinamama hao ni mtaji na

upatikanaji wa vifaa.

Ofisa Elimu wa Mradi wa Best
Of Zanzibar, Ali Suleiman Hamad,

alisema wameamua kuanzisha kituo
cha ushonaji kwa lengo la kuwawez-
esha kinamama kujiajiri baada ya
kuona hoteli za kitalii zinaende-
lea kuongezeka katika ufukwe wa
Matemwe Mbuyu Tende.

Alibainisha kuwa kituo hicho sasa

kina mafundi wanane waliopata
mafunzo Kurasini jijini Dar es Salaam
kabla na wao kuanza kutoa mafunzo
kwa wanawake wenzao.
Matemwe Mbuyu Tende vinaka-
biliwa na umaskini huku ardhi yake
ikiwa haifai kwa kilimo kutokana na
kuwa na mawe.

juzi. Kulia ni Mkurungezi Mkuu wa Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Laurean Bwanakunu. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri aonya uzembe watumishi hospitali

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRT wa Afya, Hamad Rashid
Mohamed, amewaagiza viongozi na
wafanyakazi wa Hospitali ya Kivunge
kuingia kazini kwa zamu kama ilivyo
katika Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmoja
ili wananchi wapate huduma muda wote
wanapozihitaji.

Alisema agizo hilo linapaswa kutekele-
zwa kuanzia kesho ili kuhakikisha afya za
wananchi zinaimarishwa kwa kupatiwa
matibabu kwa wakati.

Aliyasema hayo katika Hospitali ya Ki-
vunge Wilaya ya Kaskazini A Unguja baada
ya kupokea malalamiko ya wananchi kwa
kukosa huduma kwa wakati.

Alisema utaratibu wa kuingia kazini
kwa zamu utaondosha malalamiko yali-
yojitokeza na kuonyesha kirahisi utendaji
wa kila mfanyakazi.

“Huu ni mpango rasmi wa serikali
utakaoanza wiki ijayo, tunaanza kwa Hos-
pitali ya Kivunge, utakwenda na Makun-
duchi na nyingine zinafuatia,” alisema.

Waziri Hamad pia aliwataka wafanyaka-

zi wa hospitali hiyo kutumia lugha nzuri
katika kuwahudumia wagonjwa, akieleza
kuwa lugha nzuri huwapa faraja.

Mkurugenzi wa Utumishi wa Wizara ya
Afya, Ramadhani Khamis Juma, alisema
kwa upande wa utumishi, serikali imejita-
hidi kuwasomesha ili watoe huduma bora
na kwa wakati.

Mkurugenzi wa Tiba wa Hospitali ya
Mnazi Mmoja, Dk. Juma Salum Mbwana,
aliwataka watumishi wenzake kujirekebi-
sha na kufanya kazi kwa bidii ili kuepuka
kuwajibishwa.
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Wawekezaji mji wa Kisasa
waaswa mgogoro wa fidia

Na Idda Mushi, MOROGORO

AZIRI wa Viwanda na
Biashara, Innocent
Bashungwa, ame-
wataka wawekezaji
wa mradi wa mji wa kisasa wa Star
City mjini Morogoro kuachana na
mgogoro wa kutaka fidia ili kupishe
ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa
itakayopitisha treni ya mwendokasi
ndani ya eneo lao la uwekezaji.
Amesema kukamilika kwa reli
hiyo kutaongeza tija na kurahisisha
shughuli wanazokusudia kuzifanya.
Waziri Bashungwa aliyeambat-
ana na Naibu Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzina Mawasiliano, Mhandi-
si  Atashasta Nditiye, alisema
hayo baada ya kutembelea mradi
wa kiuwekezaji wa mji wa kisasa wa
Star City uliopo Manispaa ya Moro-
goro.
Viongozi hao walielezwa na
mwekezaji wa ujenzi huo kuwa
ujenzi wa reli hiyo umetumia eneo

Niaya
serikali ni
kujenga

lao ambalo lilitengwa rasmikwa mad-
humuni ya serikali kujenga bandari
kavu ili kupunguza msongamano wa
malori yanayokwenda Bandari ya Dar
es Salaam.

Meneja Mkuu wa Mji huo wa kisasa
wa uwekezaji, Annath Bhat, alisema

uchumi wa .

viwanda, na kumegwa kwa eneo hilo kungekwa-
kuhakikisha mishabaadhiya shughuli za ujenzi wa
malengoya miundombinu ya mji huo.
wawekezaji Waziri Bashungwa alisisitiza wam-
binafsi emwomba  mwekezaji  kukubali
yanafani- makubaliano kwa kuachana na fidia
kiwa, na baada ya kuona picha kubwa ya mradi
I;:\gmba huo sambamba na kuangalia manu-
mwekezaji faa makubwa yatakayokuja mbeleni
huyo ku- bgada ya kukamilika kwa mradi huo
tokana na kiuchumi.

uwekezaji Alisema nia ya serikali ni kujenga
mkubwa uchumi wa viwanda, na kuhakikisha

alioufanya.

malengo ya wawekezaji binafsi yana-
fanikiwa, na kwamba hata mwekezaji
huyo kutokana na uwekezaji mkubwa
alioufanya, atahitaji miundombinu
hiyo ya reli na ndio maana akataka
kuwapo maridhiano kati ya serikali

na mwekezaji huyo kwani bado mradi
wa reli ya kisasa utakuwa na manufaa
makubwa kwa taifa.

Naye Naibu Waziri Nditiye alikiri
iwapo wanataka kupitisha mradi wow-
ote, ni lazima sheria huwataka walipe
fidia kwa watu au taasisi binafsi, lakini
kama watakuta ni mali ya serikali kin-
acholipwa huwa ni mali iliyopo na sio
ardhi, na kwamba ujio wao katika mji
huo wa kisasa ni kuhakikisha wanaon-
doa vikwazo vyovyote vinavyojitokeza
katika sekta ya ujenzi, uchukuzi na
mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Ukanda wa Uwekezaji (EPZA), Kanali
mstaafu Joseph Simbakalia, alibaini-
sha changamoto hizo zilivyochelew-
esha kuanza kwa uwekezaji huo
mkubwa, na kuwa kupita kwa treni
ya mwendokasi katika eneo la mradi
kutasaidia sana uwekezaji na viwanda.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Dk.
Kebwe Steven Kebwe, alifafanua mira-
di hiyo yote ina faida kubwa sana kwa
mkoa wa Morogoro.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala la Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo (kushoto), akipokea
zawadi kutoka kwa Ofisa Biashara wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Gulila Mapuli (kulia), alipotembelea banda la

benki hiyo, katika viwanja vya maonyesho ya Sikukuu ya Wakulima Nanenane, Nzuguni, jijini Dodoma jana. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Veta yabuni
mashine
udhibiti
upotevu mazao

Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

WAKATI serikali kupitia Wiz-

ara va Kilimo, ikianza mkakati
maalumu wa udhibiti wa upotevu
wa mazao ya chakula baada ya
kuvunwa ili kukabiliana na mahitaji
ya chakula kutokana na tishio la
upungufu wa chakula, Mamlaka ya
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA), imebuni mashine rahisi

ya kuzuia upotevu wa mazao ya
chakula baada ya kuvuna.

Akizungumza katika banda la
maonesho ya kilimo yanayofanyika
katika Viwanja Nanenane Kitaifa
Kanda ya Ziwa mkoani Simiyu,
mgunduzi wa mashine hiyo am-
baye pia ni mwalimu wa utengen-
ezaji zana za kilimo kutoka VETA,
Gema Ngoo, alisema mashine hiyo
ina uwezo wa kuzuia upotevu wa
mazao ya mpunga, ngano, mtama
na uwele wakati wa umenyaji
paada ya mavuno.

Ngoo, alisema mashine hiyo
iliyotengenezwa mahususi kwa ajili
ya kumsaidia mkulima imewekwa
injini ndogo yenye uwezo wa Ku-
tumia lita tatu ya mafuta ya petroli
na kumenya gunia kumi kwa siku
na kuzuia upotevu wa mazao hayo,
hivyo kuwa na uhakika na usalama
wa chakula baada ya kuvuna.

Mwalimu huyo alisema lengo la
kuamua kutengeneza mashine hiyo
rahisi limekuja baada ya kuona
wakulima wengi nchini wamekuwa
wakipoteza chakula kwa kiwango
kikubwa wakati wa mavuno, Ku-
tokana na kutumia teknolojia duni
ikiwamo ya kupiga mpunga wakiwa
mashambani kwa kutumia miche
ya vinu ambayo imekuwa ikipoteza
chakula kwa kiwango kikubwa.

Alisema mashine hiyo inayowe-
zwa kukokotwa na wanyamakazi
kama punda, ng'ombe na wengine
pia inaweza kuvutwa na trekta
ndogo itaweza kusaidia mpango
wa serikali wa kusaidia wakulima
katika upotevu wa chakula wakati
wa mavuno na kuwataka wakulima
kufika katika banda la maonesho
hayo ya Nanenane kujionea na
kujifunza kuhusu teknolojia ya
mashine hiyo ambayo inauzwa kwa
bei ya chini.

Watumishi wa umma watakiwa kutimiza wajibu

Na Restuta Damian, MULEBA

WAAJIRI katika sekta ya umma
wametakiwa kutimiza  wajibu
ambao wamepewa ili kuondoa
ucheleweshwaji wa taarifa za wa-
tumishi.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Naibu Waziri Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Dk. Mary Mwanjel-
wa, wakati akizungumza na vion-
gozi wa Wilaya ya Muleba baada
ya kupokea taarifa za utumishi na

“Kinachotakiwa sasa ni ubuni-

utawala kwenye wilaya hiyo.
Alisema waajiri  katika hal-
mashauri wamekuwa wakifanya
kazi kwa mazoea kwani wakuu
wa idara ndiyo wenye jukumu la
kutuma taarifa katika ofisi husika,
ili kurahisisha utoaji wa maamuzi
kwa kuzingatia sifa na taratibu.
“Tatizo jingine watumishi wame-
kuwa wakifanya kazi kwa mazoea
na kusahau majukumu yao, wakuu
wa idara na waajiri ndiyo wenye
kuandaa taarifa za watumishi wen-
gine, lakini imekuwa ni uchelew-

eshaji tunabaki kulaumiana,” alise-
ma Mwanjelwa.

Aidha, alisema lengo la kufan-
ya haraka kwenye kupata ufum-
buzi wake katika mkoa wa Kagera
kuna changamoto hiyo, hivyo la-
zima waajiri wawajibike isavyo ka-
tika kuandaa taarifa kamilifu na zi-
nazotakiwa. Katika hatua nyingine,
Dk. Mwanjelwa alisema kuwa
mtumishi wa umma lazima kuibua
ubunifu, uadilifu wa kinidhamu
katka kazi kwa kutofautisha wa-
tumishi wa sekta binafsi na umma.

fu, wafanyakazi fanyeni ubunifu
wakati sisi tutaona kile unachoki-
fanya msifanye mazoea, ubunifu
wa mambo mbalimbali kazini ndi-
yo utumishi huo,” alisema Mwan-

jelwa.
Hata hivyo alisema kuwa
tayari madaraja 193,000 yame-

sharuhusiwa kupandishwa watum-
ishi wa umma kwa nchi nzima.
Aliongeza kuwa ushirikiano kati
ya wakurugenzi na kamati ya ulinzi
na usalama katika kuweka wazi

shughuli zote za halmashauri hiyo
ndiyo sehemu ya utawala bora na
kuwa njia moja ya kuijenga serikali.

Awali akitoa taarifa ya utumishi
na utawala wilayani Muleba, Mkuu
wa Wilaya hiyo, Richard Ruyango,
alisema katika wilaya hiyo kuna
uhitaji wa watumishi 5,837 wakati
waliopo ni 3,701.

Alisema  wamepokea  kibali
cha kupandisha vyeo watumishi
1,128, walimu wakiwa 1,002 na 126
ni waliokuwa wakitumikia idara
mbalimbali.
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India yaifuta Kashmir kuwa jimbo

NEW DELHI, India

INDIA imetangaza kuifuta hadhi maal-
um ya Jimbo la Kashmir pamoja na ku-
fanya mabadiliko ya utawala wa jimbo
hilo katika moja ya hatua kubwa kuwahi
kuchukuliwa katika eneo hilo lenye uta-
wala wa ndani.

Uamuzi huo umetangazwa na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani wa India, Amit
Shah, wakati maelfu ya wanajeshi waki-
wasili kwenye jimbo la Kashmir ambalo
linapinga kutawaliwa na India.

Tamko hilo limefuta ibara ya 370 ya
katiba ya India ambayo inatoa ruhusa
kwa Jimbo la Kashmir kuwa na katiba
yake yenyewe pamoja na haki ya ku-
fanya maamuzi kuhusu masuala yote
isipokuwa ulinzi, mawasiliano na mam-
bo ya kigeni.

Ibara hiyo ya katiba ambayo itafutwa

Trump atangaza

siku tano za
maombolezo
kitaifa

WASHINGTON, Marekani

inawazuia raia wa India walio nje ya
jimbo la Kashmir kununua ardhi, ku-
fanya kazi katika serikali za mitaa,

Kwa miongo kupata nafasi za ufadhili wa masomo
kadhaa zinazotolewa kwa ajili ya jimbo hilo,
waasi pamoja na kuishi jimboni humo moja
katika eneo . moja.

:Iallll(::nm:r Wakosoaji wa serikali ya India inay-
yautawala ©0ngozwana jamii ya walio wengi ya
wa India wahindu wameitaja hatua hiyo kuwa
wameon- jaribio la kulazimisha jimbo la Kash-
goza mir kuwa chini ya mamlaka kamili ya
mapambano India na kuruhusu jamii ya wahindu
yakupinga kuchanganyika na wakazi wa jimbo
kuwa chini  hilo ambalo wakazi wake wengi ni
va India. waislamu.

RAIS wa Marekani, Donald Trump, ju
ameamrisha bendera zote za taifa

zipandishwe nusu mlingoti katika ofisi
zote za serikali katika kipindi cha siku

tano.

Lengo kuu ni kutoa heshima kwa
wahanga wa mashambulizi |a risasi
yaliyotokea mwishoni mwa juma mj
El Paso katika majimbo ya Texas na
Dayton, watu wapatao 29 walifariki.

Rais Trump ametaja mashambulizi
hayo kuwa yanatokana na matatizo
maradhi ya akili na amesema atatoa
taarifa rasmi muda wowote kuhusu
mashambulizi hayo.

Rais Trump al

waambia waandi-

shi wa habari

kuwa chuki haina

. nafasi nchini
Marekani na
kwamba juhudi
zinafanyika ili

) -~

oy
MT- usoni.
Viongozi wa

Jimbo la Texas wameeleza kuwa

bulizi mengine

ini

kuzuia masham-

vasitokee siku za

ZI

ya

Vyombo vya habari vya India vimeri-
poti kuwa serikali ya India imeamuru
Jimbo la Kashmir ligawanywe katika
maeneo mawili yenye uongozi tofauti
ambayo ni Jammu Kashmir na Ladakh.

Hatua hiyo imekuja baada ya siku
kadhaa za kukosekana utulivu na ku-
wasili kwa vikosi vya jeshi kwenye jim-
bo la Kashmir pamoja na kukamatwa
kwa wanasiasa mashuhuri wa jimbo
hilo ikiwamo mawaziri viongozi wa
zamani, Mehbooba Mufti na Omar Ab-
dullah.

Kwa miongo kadhaa waasi katika
eneo la Kashmir lililo chini ya utawala
wa India wameongoza mapambano ya
kupinga kuwa chini ya India.

Wakazi wengi wa jimbo hilo
wanaunga mkono madai ya waasi
yanayotaka jimbo hilo liunganishwe
chini ya utawala wa Pakistan au liwe
nchi huru na wamekuwa wakishiriki
maandamano kupinga utawala wa
India.

Uamuzi huo wa India unatarajiwa
kuwa utazusha machafuko na kuzidi-

sha mvutano na Pakistan.

India na Pakistan zinadhibiti mae-
neo tofauti ya Jimbo la Kashmir lakini
nchi zote mbili zinadai umiliki kamili
wa eneo zima na zimepigana vita mbili
kuwania eneo hilo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Pa-
kistan, Shah Mahmood Qureshi,
alikieleza kituo kimoja cha televisheni
nchini Pakistan kuwa India imefanya
kosa kubwa kwa kuiondolea Kashmir
hadhi yake maalum na kwamba Paki-
stan itaongeza juhudi za kidiplomasia
kukabiliana na kile alichokiita maten-
do yanayokiuka sheria.

Kwenye Mji Mkuu wa Pakistan, Is-
lamabad, maelfu ya wanaharakati wa-
naounga mkono uhuru wa jimbo la
Kashmir wameandamana karibu na
ubalozi wa India muda mfupi baada ya
India kutangaza uamuzi huo. DW

Kiongozi wa Chama cha PDP cha Kashmir, Fayaz Ahmed, akizungumza na waandishi wa habari kulaani hatua ya
India kuifuta hadhi maalum ya Jimbo la Kashmir. PICHA: ALLIANCE

shambulizi la El Paso ni ugaidi wa nda-
ni, na kwamba waendesha mashitaka

wanapanga kuomba adhabu ya kifo

dhidi ya mshukiwa wa shambulizi hi

Wagombea wengi wa kiti cha
urais katika chama cha Democratic
wamemshtumu Rais Trump kwa Kile

lo.

wanachosema matamshi yake ya chuki
dhidi ya wahamiaji ndio yamechochea
shambulizi lililotokea Mji wa El Paso.
Rais wa Mexico, Manuel Lopez Ob-
rador, amethibitisha kuwa raia sita wa

Mexico ni miongoni mwa watu wali-

ouawa katika shambulizi lililofanyika

ndani ya duka la Walmart katika mji

huo wa El Paso ambao unapakana na

Mexico.

Mashambulizi ya El Paso na Dayton
ni ya 21 na 22 kufanyika tangu mwaka

2019 ulipoanza. VOA

NAIROBI, Kenya

MSOMI na mwanasiasa kutoka Kenya,
Dk. Reuben Savai (70), ambaye aliwahi
kuwania kiti cha urais mwaka 1997 na
2002 na kushindwa amefariki.

Mtoto wa kiume wa mwanasiasa huyo,
Daniel Lihanda amethibitisha kifo cha
baba yake.

Licha ya kuwa na shahada sita na cheti
cha diploma, mwanasiasa huyo mwenye
utata hakuwahi kupata kazi nchini Kenya.

Dk. Savai ambaye alikuwa ni Kiongozi
wa chama cha Kenya Republican
Reformation Party ambaye alisomea
shahada sita nchini Ugiriki na diploma
kutoka Chuo Kikuu cha Makerere nchini
Uganda, juhudi za kupata kazi Kenya
ziligonga mwamba.

Baadhi ya vitu alivyosomea ni pamoja
na Diploma ya Thiolojia, Shahada moja
ya sheria, shahada mbili za elimu na

nyingine moja ya Sayansi.

Familia yake imesema alizuiliwa
kufanya kazi ya sheria nchini Kenya
kwa sababu hakufuzu katika chuo cha
mafunzo ya sheria nchini humo.

Dk. Savai, ambaye alitaka kuwampinga
marais wastaafu wa Kenya Daniel Arap
Moi na Mwai Kibaki, alizuiliwa kuwania
kiti cha urais kwa kukosa stakabadhi
zilizohitajika  kuidhinishwa  kushiriki
chaguzi hizo

Miaka ya 1990, alikuwa miongoni
mwa waanzilishi wa chama cha Forum
of Restoration and Democracy (Ford),
Kenya iliporejea kwenye mfumo wa siasa
ya vyama vingi.

Mwaka 1997, Dk. Savai aliwania kiti cha
ubunge lakini alishindwa na Raila Odinga,
ambaye wakati huo alikuwa kiongozi wa
chama cha National Development Party
(NDP).

LihandaaliliambiagazetilaNation kuwa

Msomi mwenye degree 6 afariki bila ajira

baba yake alikutwa amefariki nyumbani
kwao katika kile kinachoshukiwa kuwa
kupooza.

Lihanda alisema baba yake hakuwahi
kuajiriwa nchini Kenya licha ya elimu
kubwa aliyokuwa nayo na kujihusisha
kwake katika siasa za nchi hiyo.

“Alisomea ulaya na kupata shahada sita
na cheti cha Diploma. Aliporudi Kenya
hakuwahi kupata kazi akaamua kujitosa
katika siasa” alisema Lihanda.

Aliongeza kuwa baba yake alikuwa
akisumbuliwa na tatizo la shinikizo la
damu licha ya kukabiliwa na hali ngumu
ya maisha.

Familia ya mwanasiasa huyo imetoa
wito kwa wahisani kuisaidia kuchangisha
kiasi cha dola 1,274 kugharamia mazishi

yake.
Mwili wake umepelekwa katika
chumba cha kuhifadhi maiti mjini

Kaimosi Magharibi mwa Kenya. BBC
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Mwenyekiti wa CCM

kortini tuhuma rushwa

Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Wilaya ya Liwale,
mkoani Lindi, imemfikisha mahakamani
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Kata ya Likongowele, Mohamedi
Ndope (Kifuku), akituhumiwa kuomba na
kupokea rushwa ya Sh. 300,000.

Ndope alifikishwa mbele ya Hakimu wa
Mahakama ya Wilaya ya Liwale, Erasto
Phili, na kusomewa shtaka linalomkabiri
na Mwanasheria wa Takukuru, Osborn
Paossi.

Paossi alidai mshtakiwa alikamatwa
na taasisi hiyo eneo la Nangando, Liwale
Mjini, Julai 28, mwaka huu, majira ya
usiku akipokea kiasi hicho cha fedha
kutoka kwa mlalamikaji, ambaye ni
Likongowele.

“Mshtakiwa alikamatwa baada ya wa-
tumishi wa taasisi kuweka mtego, uliofani-
kiwa kumkamata akiwa anapokea kiasi
hicho cha fedha,” alidai Paossi.

Paossi alidai kuwa, mtuhumiwa aliomba
rushwa hiyo kutoka kwa mtumishi huyo,
kwa kile kilichoelezwa kutaka kumsaidia

4%

asichukuliwe hatua za kinidhamu kufuatia
uwapo wa malalamiko kutoka kwa baadhi
ya wananchi.

Mwanasheria huyo wa Takukuru Mkoa
wa Lindi, alidai kutokana na kitendo hi-
cho, mshtakiwa akiwa ni kiongozi wa cha-
ma cha siasa ambacho kinapinga rushwa,
amefanya kosa kwa mujibu wa kifungu
cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa Namba 11/2007.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana kosa hilo
na yupo nje kwa dhamana, huku kesi yake
imepangwa kusikilizwa tena Agosti 15,
mwaka huu.

j

Wakazi wa Bariadi mkoani Simiyu, wakipatiwa huduma mbalimbali kwenye banda la Vodacom katika viwanja vya

Nanenane Nyakabindi. Kampuni ya Vodacom imewaandalia wateja wao huduma za kidigitali ikiwamo vifaa vya intaneti na
simu. NA MPIGAPICHA WETU

Vijiji 1,300 vyapatiwa umeme wa REA

Na Happy Severine, SIMIYU

(REA) awamu ya tatu mzunguko wa kwan-
za ambao unagharimu takribani kiasi cha
Sh. trilioni 1.2.

Kupitia mradi huo ambao unatarajia
kukamilika Juni mwakani, REA imese-
ma kuwa wanatarajia kuwapata wa-
teja 200,000 tangu mradi ulipoanza
utekelezaji wake Julai, 2018.

Hayo yalielezwa jana na Kaimu na
Mkurugenzi wa Uendelezaji wa Masoko
na Teknolojia wa REA, Mhandisi Advera
Mwijage, alipokuwa anazungumza na
Nipashe katika maonyesho ya Nanenane
kwenye viwanja vya Nyakabindi mkoani
Simiyu.

Mhandisi Mwijage alisema kuwa vi-
jiji hivyo ambavyo vimefikiwa na mradi
tayari wameshawasha umeme na ma-

kandarasi wote wapo na wanaendelea na
kazi ya kuhakikisha mradi huo unakami-
lika mwaka 2020.

Aliongeza kuwa serikali ya awamu ya
12,268 Tanzania Bara ifikapo mwaka 2021,
na kuviwekea umeme, huku katika mkoa
wa Simiyu mradi huo ukifikia asilimia 66
ya utekelezaji wake.

Alisema katika mkoa wa Simiyu wa-
mradi huo na wateja 7000 kwa gharama
ya Sh. bilioni 34.2.

“Mradi huu mbali na kuwafikia wa-
nanchi wengi sasa hivi, umefanikisha
kuanzishwa kwa viwanda vya nguzo za
umeme kutoka vitatu hadi tisa, mita za
umeme kutoka O hadi 4, transfoma moja
hadi nne, na waya kutoka moja hadi tano,”
alisema Mhandisi Mwijage.

“Viwanda hivi vimeanzishwa baada ya
agizo la serikali ya awamu ya tano la ku-
taka vifaa vinavyotumika kwenye mradi

huu vitoke kwenye viwanda vya ndani na
siyo nje ya nchi na vimeanzishwa ndani
ya miaka miwili tu,” aliongeza Mhandisi
Mwijage.

Naye Meneja uzalishaji wa kiwanda cha
nguzo Qwihaya Co.Ltd kilichopo mkoani
Iringa, Fredy Ngwega, alisema kupitia
kiwa kuongeza uzalishaji wa nguzo ku-
toka 300 kwa siku hadi 1,800.

“Kama kiwanda tumepata mafanikio
makubwa kupitia mradi huu na agizo
la serikali, wafanyakazi wameongezeka
kutoka 50 hadi 300, na mafanikio haya
yamepatikana ndani ya miaka miwili
toka mradi umeanza utekelezaji wake,”
alisema.

Naye Issaya Hezron, msimamizi wa
uzalishaji kutoka kiwanda cha Baobab
Energy System kilichopo mkoani Pwani
kinachozalisha mita za umeme, alisema
wana uwezo wa kuzalisha mita 1,000 kwa
siku.

Waziri afunda
wahnaushirika

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

NAIBU Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Stella Manyanya, amewataka
wanaushirika nchini kufanyakazi
kwa bidii ili kuongeza wigo wa ajira
zinazoweza kuzalishwa na vyama
vya ushirika nchini.

Aidha, alitaka ajira zinazoweza
kuzalishwa kuwa ni ufundi, biashara
na viwanda kwa wakati ambao
serikali ya awamu ya tano imejipam-
banua kuelekea kwenye uchumi wa
viwanda 2025.

Manyanya aliyasema hayo jana
alipotembelea eneo linapofanyika
mafunzo ya ushirika yanayofanywa
na Tume ya Maendeleo ya Ushirika
katika viwanja vya Nanenane vya
Nyakabindi mkoani Simiyu.

Mafunzo yanayoendeshwa katika
dwa na mabanda ya tume, vyama
vya ushirika pamoja na wadau wa
ushirika.

Tume hiyo inatoa elimu kwa wa-
jumbe wa Bodi za Mazao ya Kilimo,
na watendaji wa vyama vya ushirika
ili kuwawezesha kuendesha vyama
kwa weledi na viwango bora.

“Elimu hii ikalete mabadiliko
chanya katika ushirika, isiishie kwa
viongozi bali ifike kwa wanachama
ili kuleta mabadiliko chanya,” alisema
Mhandisi Manyanya.

Awali Naibu Mrajis wa Vyama vya
Ushirika, Charles Malunde, alisema
tume inatumia fursa ya maonyesho
ya Nanenane kutoa mafunzo kwa
watendaji na viongozi wa vyama vya
ushirika kutoka maeneo mbalimbali.

“Mafunzo haya yanatoa fursa ya
kuwajengea uwezo watendaji na
viongozi wa vyama kwa kuwakutani-
sha vyama vya ushirika, taasisi na
wadau wa ushirika kama vile Shirika
la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama
vya Ushirika (COASCO) pamoja na
Shirikisho la vyama vya Ushirika
(TFC),” alisema Malunde.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Ukaguzi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO), Zavery Mkingule,
alisema ni muhimu vyama vya ush-
irika kufanyiwa ukaguzi na kupata
hati ya ukaguzi.

“Hati ya ukaguzi ni maoni ya mk-
aguzi yanayotoa picha juu ya taarifa
za fedha alizokagua kama zinaonye-
sha hali halisi au sivyo,” alisema na
kuongeza:

“Kuonyesha hali halisi maana
yake ni kwamba taarifa za fedha
zimeandaliwa kulingana na viwango
vya uhasibu vilivyokubalika na pia
taarifa hizo hazina makosa yoyote
makubwa au ubadhirifu na hivyo
kutopotosha picha halisi,” alisema
Mkingule.

Mambo yaliyojadiliwa ni utawala
bora, uandishi wa taarifa za fedha,
majukumu ya bodi, haki na wajibu
wa mwanachama na kusisitiza kuwa
ni muhimu wanachama kufuatilia
vyama vyao kwa kuwa maamuzi ya
chama ni ya wanachama wenyewe.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo
hayo ambaye ni Mjumbe wa Bodi ku-
toka chama cha Jojababi Shinyanga,
Amina Malale, alisema kuwa mafunzo
hayo yamemwongezea maarifa hu-
susan katika masuala ya utendaji na
uongozi katika chama cha ushirika.
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SIFA:
ELIMU:  DIPLOMA
MAWASILIANO: 0715 885533 /

0752 610700.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA KADI

Honorary Consulate of the
Republic of Sierra Leone
anatangaza kupotea kwa kadi
yenye usajili wa namba T.310
CC3 ya gari aina ya TOYOTA
HILUX, yenye chasis namba
PN133JV2508500540.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115361202

115361102

Ulrick Mdendemi anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba $.157/28
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
1985 katika shule ya Sekondari Hanga Seminary.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo

Ayubu Joel Mlugu anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0964/0019  kilichotolewa na Baraza la
mithihani la Taifa mwaka 2002 katika shule ya
Sekondari Hombolo.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo

Benitha Benjamin Rwaiyama anatangaza kupotelewa na
Result slip ya kidato cha nne na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $.4104/0013 kilichotolewa na Baraza
la mithihani la Taifa mwaka 2016 katika shule ya Sekondari
Lord Baden Powell Sekondari.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.

Sara K anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenyen index namba
$.1642-0033 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2011 katika shule ya Sekondari Heri.

Yeyote atakekiona atoe taarifa kituo

10. ANNALAWRANCE NGOWI

1. EDWARD ELIAS BUGANDA & ANNE ISDORY MSIKE

12, LILIAN JONARD KIMARO

13, IDDY SAI MAMBINA

14, PASCAL CHARLES MAGANDULA

15 RAPHAEL MAGALAMILE JOSHUA

16, ALPHACHOLOBI

POPOTE PALE WALIPO

YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA ARDHI RUFAA
NA. 17/2017 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MNAFAHAMISHWA KWAMBA; shauri tajwa hapo juu linatejwa Mehakama kuu ya
Tanzania kanda ya Dodoma,mbele ya MHE JAJI L MANSOOR wa Mehakama kuu ya Tanzania
Dodora,saa tatu (300)kamil asubuhi siku ya jumea tarehe 23/812019

HIVYO; Mnatakiva mfike nyinyi wenyewe au Mawakil wenu siku hiyo yotajwa bila kukosa.
NA ENDAPO; Hamkufika nyinyi wenyewe au Mawakili wenu siku fiyo iiyotajwa inatosha
kumaanisha kwamba shauri hil itashughulikiwa na Mehakama kama itakavyoamua pasipo
nyinyi au Mawakii wenu kuwepo

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hi tarehe 29/07/201.

(BN
L b
gy

215361402

2. That sometime in July, 2019 | lost the said Letter of Offer and
diligently reported the same at Police station in Tanga
TAN/RB/180015/2019.

3. | hereby verily declare and confirm that | am the rightful and
registered owner of the property with the above reference.

VERIFICATION |, the said BARAKAELI ELIBAHATI MUNGURE
hereby verify that what is stated hereinabove is all true, by virtue of
the Oaths and Statutory Declaration Act, Cap.34, R.E. 2018.

215361602

yamepangwa kutajwa tarehe 12.08.2019 mbele ya
mwenyekiti wa Baraza E. MOGASA saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamriwa kuhudhuria wewe mwenyewe
Jmwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
.Usipohudhuria Baraza litasikiliaza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 08/07/2019

215361502
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isi Taarifa: Polisi taarifa: KIN/RB/186/015 = ; s Polisi Taarifa: g
DAR/OST/RB/187368/2019 Polisi Taarifa: SO/RB/5456/2018 DAR/KIGIRB/186950/2019 & DAR/BUG/RBI82680/2019
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA g
AAKAMA KU VA TANZANIA AFFIDAVIT FOR CONFIRMATION OF OWNERSHIP OF LAND JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF MWANZA KUPOTEA KWA CHETI
KANDA YA DODOMA AND CONFIRMATION OF LOSS OF LETTER OF OFFER OF AT MWANZA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
SHAURI LA ARDHI RUFAA NA. 1712017 RIGHT OF OCCUPANCY KAGERA LILILOPO BUKOBA (WITH EXTENDED JURISDICTION)
SUED AMANI LEMA ... .. MRUFANI JAOMBI NA 312018 PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 02/OF 2019
DHIDI YA :
PLOT NO.597 BLOCK ‘P’ MABAWA AREA, TANGA CITY : . IN THE MATTER OF THE PROBATE AND ADMINISTRATION OF
SAMSON NGUJI CHOMOLA NA WENZAKE ..WAJIBU RUFAA ’
o SAMWELI STEPHANO .....c...... MRUFANI ESTATE ACT
1. SEMISTATUS HUSSEIN MASHAVBA | BARAKAELI ELIBAHATI MUNGURE, a Christian male adult PO DHIDI YA
i Box 178 Tanga do swear and state as follows:- PHILIMON ATHUMART ... VRUFANIWA. N THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE RAJNIKANT KHIMJI
3
KWA: PHILIMON ATHUMANI
2 fﬁ%ﬂﬁ;gﬂﬂf}eww 1. That | am the rightful owner of the above mentioned property (POPOTE PALE ULIPO) AND
6. MAPINDUZI ANDREA KIKASA and in that respect | was issued with a Letter of Offer of right of IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR APPOINTMENT OF
7. EMMANUEL LUSIANA DAFAY Occupancy Ref No. TAD/20511/6/KAM dated 11th February, - o ) EXECUTOR OF THE ESTATE OF RAJNIKANT KHIMJI PATEL BY
g bsﬂmkzw‘%més - 1999 (hereinafter referred to as the ‘the Letter of Offer”). Mnaarifiwa/ unaarifiva kuwa Maombi Na. 11/2018 AVINASH KHIMJI PATEL

GENERAL CITATION
(Rule 75)
All persons claiming to have any interest in the estate of the above-named
deceased are hereby cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probate is made to the above-named petitioner.

Obijections to the grant should be filed on or before the 20th day of August
2019.

The Will of the said deceased is deposited and open for inspection at the
Court.
Dated at Mwanza this 02nd day of August, 2019.

215361302

.

William Paul anatangaza kupotelewa na cheti
cha cha Ualimu Daraja A chenye index namba
E.510/437 kilichotolewa na chuo cha Ualimu
Tabora(TCC) mwaka 1997.

Yeyoteatakaekiona atoe taarifa kituo
chochocte cha Polisi.
Polisi taarifa: KIGL/RB/6000/016

115360602

KUPOTEA KWA VYETI

David Maluila anatangaza kupotelewa na vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.395/40 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 1988 katika shule ya Sekondari Boza, Cheti cha
kidato cha sita chenye index namba S.147/657
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
1991 katika shule ya Sekondari Pugu.

Yeyote atakaviona atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi. Polisi Taarifa: MLA/RB/1240/2009

115360502

Coletha Thomas Lyimo anatangaza kupotelewa na vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye index namba
§.222/27 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
1977 katika shule ya Sekondari Zanaki, Cheti cha kidato cha
sita chenye index namba $.218/507 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 1979 katika shule ya Sekondari
Rugambwa.

Yeyote atakaviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

115360302

Polisi Taarifa: MOSH/RB/7340/16

KUPOTEA KWA CHETI

Judith Abel Mafuta anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato nne chenye index namba
$.4841/0035 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2014 katika shule ya
Sekondari Chanji.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi .

115361002

Polisi Taarifa: BUG/RB/388/2018

KUPOTEA KWA KADI

Kiluwa Steel Group Company
Ltd anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili wa
namba T857 DDE aina ya
MERCEDES BENZ yenye
chasis hamba
WDC1648222A357803.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochocte cha Polisi .

115360702

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/IRB/153855/2019

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila
siku
Tupigie
0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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EVERTON

JUVENTUS

LONDON, England

VERTON imemsajili fowadi
wa Juventus, Moise Kean
kwa ada ya uhamisho
yaawaliyaeuromil-

ioni 275 kwa mkataba

o~
o

Kuu, akiisaidia klabu hiyo kutwaa taji la
nane mfululizo la Serie A.

Pia alikuwa mchezaji kijana zaidi kuifun-
gia Italia wakati ikishinda mabao 2-0 dhidi
ya Finland katika mchezo wa kufuzu mi-
chuano ya Euro 2020.

“Najisikia fahari kubwa kupewa heshima
ya kuvaa jezi ya Everton. Nitajitahidi kwa
hali na mali kuisaidia timu hii,” amesema

Kean.

wa miaka mitano. Vi
-

S, “Nilishawishiwa kusajili kwa sababu

mechi
13 za
ligi

MOSCOW, Urusi

WINGA wa Brazil, Malcon
ambaye alijiunga na Zenit
anaweza kuondoka klabuni
hapo baada ya kukumbana na
ubaguzi wa rangi.

Mchezaji huyo ambaye
alijilunga na Zenit akitokea
Barcelona kwa ada ya awali
ya pauni milioni 41 wiki iliyo-
pita, alizomewa na mashabiki
wa timu hiyo katika mchezo

Malcom akumbana na ubaguzi

wake wa kwanza Jumamosi,
huku wakionyesha mabango
ya kuwa hawataki mchezaji
mweusi.

Zenit ilikuwa inacheza na
Krasnodar na mashabiki hao
walizomea kwa ubaguzi wa
rangi Malcom.

Kwa mujibu wa Daily Mail
zomea hiyo ilidumu kwa daki-
ka 10 na kufanya uwanja huo
kuzizima.

Taarifa za gazetila AS zinase-

ma kwamba, klabu hiyo sasa
inafikiria kumuuza mchezaji
huyo wakati wa dirisha dogo la
usajili Januari ili kumuepusha
na ubaguzi wa rangi.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, ambaye
alijiunga na Barcelona msimu
uliopita kutoka Bordeaux ya
Ufaransa, amecheza mehi 24
chini ya kocha ya Ernesto Val-
verde.

LONDON, England

DELE Alli anaweza kukosa
mwanzoni mwa msimu huu
baada ya kuumia misuli ya
nyama za paja na kuongeza pigo
kwa kocha wa Tottenham, Mauri-
cio Pochettino.

Spurs walifungwa kwa mik-
waju ya penalti na Inter Milan
Jumapili kwenye mchezo wao
wa mwisho wa Kujipima nguvu
kabla ya kuanza mechi yake ya
kwanza ya Ligi Kuu dhidi ya
Aston Villa.

“Siamini kama atakuwa fiti kwa
ajili ya mwanzo wa msimu huu,”
amesema Pochettino. “Ameumia
na nafikiri anaweza kuwa nje ya
uwanja kwa muda kidogo.

“Bado ni kijana, ndio kwanza

Kean mwenye & " Everton ni klabu kuwa yenye mata-
umri wa miaka19, ¢’ ' rajio makubwa. Naujua ukubwa
aliingia kwenye N wa klabu. Nataka kufanya kazi na
kikosi cha I\, klabu hii, nitajitahidi kwa hali na
kwanza cha Y mali.

Juventus F “Nataka kuwa sehemu ya
msimu / J . timu yenye mafanikio na na-
uliopita A i © taka kushinda kitu nikiwa na
akifun- ] = " timu hii.” Kean amekuwa ni
ga o= ' » mchezaji wa tano kusajiliwa
mabao na Everton kipindi hiki cha
sita LS " = majira ya joto baada ya viun-
katika e i3 go Andre Gomes, Fabian Del-

ph na Jean-Philippe Gbamin
pamoja na golikipa, Jonas Lossl.
“Mshambuliaji ilikuwa ni
moja ya vipaumbele vyetu vya
kusajili kipindi hiki cha majira
yajoto,” alisema kocha wa Ever-
ton, Marco Silva.

ana umri wa miaka 23, na ame-
kuwa akiumia mara nyingi mno
misuli ya nyama za paja kwa
miaka michache iliyopita.

“Anatakiwa kutulia na kuanga-
lia mwili wake unakuwaje, lakini
tupo hapa kwa ajili ya kujaribu
kuhakikisha kwamba anapona
haraka.

“Tunafikiri kwamba atakuwa
hajaumia kwa kiwango kikubwa,
lakini zimebaki siku chache kabla
ya kuanza kwa msimu mpya wa
Ligi na anaweza kurudi kundini
baada ya wiki chache.”

Pochettino anakabiliwa na
majeruhi wengine ambapo Ben
Davies anajiuguza kutoka ku-
fanyiwa operesheni, huku Serge
Aurier amefanyiwa operesheni
ya mkono.
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Klopp
amuonya
Guardiola,
Man City

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amemuonya Pep
Guardiola na Manchester City kwamba
Liverpool bado wako imara na watatoa
ushindani mkubwa kwenye mbio za
ubingwa wa Ligi Kuu msimu huu, licha
va kufungwa kwenye mchezo wa
kuwania Ngao ya Jamii juzi Jumapili.

City ilitwaa taji lake la kwanza
kwenye msimu mpya wa Ligi Kuu
England baada ya kuibuka na ushindi
kwa changamoto ya mikwaju ya penalti
5-4 kwenye uwanja wa Wembley
Jumapili baada ya kutoka sare ya bao
1-1 ndani ya dakika 90.

Mara baada ya mchezo huo, Klopp
alisema ameridhishwa na kiwango
cha timu yake hasa walivyocheza
Kipindi cha pili na anaamini watatoa :
changamoto kubwa kwenye mbio za -
ubingwa wa Ligi Kuu msimu wa 2019-
20

“Kwa hakika walicheza kwa kiwango
kizuri, hasa katika kipindi cha pili,”
alisema akiiambia BT Sport.

“Timu zote zilikuwa na msimu
wa maandalizi unaofanana. Angalau
tulistahili kusawazisha na niliridhishwa
na kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji.

“Kiwango kilikuwa muhimu zaidi
kuliko ushindi. Tunajua kwamba bado
tuko fiti; tunaweza kutoa changamoto
kubwa.

“Katika kipindi cha kwanza tungeweza
kucheza vizuri, lakini tulikuwa na
nafasi nzuri. Katika kipindi cha pili,
tulibadilisha vitu vichache, tulitaka
kupata matokeo, lakini tulishindwa,
hongera kwao Man City.”

[ % T

Lacazette hatihati kuikosi )\ [z eisilz

LONDON, England ya mchezo dhidi ya Newcastle na madak-
tari watatoa tathmini yake, lakini kwa sasa

ALEXANDRE Alexandre Lacazette anaka- bado haijulikani,” alisema Emery.

biliwa na changamoto ya kupona haraka “Kama atakuwa tayari kwa ajili ya mch-

kwa ajili yamchezo wa kwanzawa Arsenal  ezo ujao, hili ni suala la madaktari.”

wa Ligi Kuu England dhidi ya Newcastle, Akiwa ameukosa mchezo wa Jumatato

baada ya kuukosa mchezo wa mwisho wa  wa ushindi dhidi ya Angers, Lacazette pia

maandalizi ya msimu dhidi ya Barcelona.  aliukosa mchezo wa kichpo cha mabao
Mfaransa huyo aliumia kifundo cha 2-1 Jumapili pale Nou Camp, wakati Luis

mguu Ijumaa iliyopita wakati akicheza Suarez akifunga bao la ushindi dakika ya

mchezo wa kirafiki dhidi ya Lyon, huku  mwisho baada ya Ainsley Maitland-Niles

kocha Unai Emery akiwa bado hajafanya kusawazisha kwa kujifunga baada ya

maamuzi ya kumjumuisha au la. Pierre-Emerick Aubameyang kuanza ku-
“Matumaini yangu atakuwa fiti kwa ajili ~ funga.

MAN UTD
WAACHANA
RASMI NA
DYBALA

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
imesitisha rasmi mazungum-
zo na Paulo Dybala kwa ajili ya
kumsajili baada ya kushindwa
kufikia mahitaji ya mshahara anaotaka

mshambuliaji huyo wa Juventus.
United ilianza mazungumzo kwa
PPN ajili ya kumsajili mchezaji huyo
V, raia wa Argentina mwenye
~  umri wa miaka 25, katika
mpango ambao ungem-
husisha Romelu Lu-
kaku mwenye umri
- wa miaka 26 kwenda

nchini Italia.

Hata hivyo, ki-
wango cha mshahara

ambacho alikuwa

akikihitaji Dybala
. kimeshindwa ku-
fikiwa na Man Unit-
ed.

Ole Gunnar Solskjaer alikuwa akim-
hitaji zaidi mchezaji huyo kijana, lakini
mahitaji ya maslahi yake binafsi ya
Dybala yamewafanya maofisa wa Man
United kuamua kuachana nae.

Dybala alijiunga na Juventus aki-
tokea Palermo mwaka 2015 na alifunga
mabao 10 kwa miamba hao wa Italia
msimu uliopita, likiwemo bao pekee
kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi
ya mabingwa Ulaya hatua ya makundi
dhidi ya United pale Old Trafford Ok-
toba mwaka jana.

Bado sasa majaliwa ya Lukaku am-
baye ni mchezaji wa kimataifa wa
Ubelgiji hayajulika.

Lukaku ambaye alijiunga na
mashetani wekundu hao akitokea
Everton kwa ada ya awali ya pauni mil-
ioni 75 Julai mwaka 2017 na alifunga
mabao 12 msimu uliopita, anataka
kuondoka klabuni hapo.

Mwezi uliopita United ilikataa pauni
milioni 60 iliyotolewa na wapizani wa
Juventus kwenye Serie A, Inter Milan
kwa ajili ya mshambuliaji huyo.
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BARCA: HATUMTAK)

NEVYMAR KWA SASA

® ® ® Hatujazungumza nao, ila leo, kwa wakati huu
suala hilo sasa limewekwa kando...

BARCELONA, Hispania

AKAMU wa Rais wa Bar-

celona, Jordi Cardoner

amesema mpango wa

kwenda kumsajili Neymar

kutoka Paris Saint-Germain unaweza
kuwekwa kando kwa wakati huu.

Sky Sports News inatam-

bua mshambuliaji huyo

wa kimataifa wa Brazil

ameiambia PSG anataka

kuondoka majira haya

ya joto.

Lakini pia inaeleweka mabingwa
hao wa Ufaransa watakubali kumuu-
za endapo tu wataweza kupata pauni
milioni 200 ilizotumia kumnunua
Neymar kutoka klabu hiyo ya Hispa-
nia mwaka 2017 ama kama mpango
huo utahusisha kupewa na baadhi ya
wachezaji.

Mkurugenzi wa Michezo wa PSG,
Leonardo amesisitiza kumekuwa
“hakuna ofa nono” iliyowafikia hadi
sasa kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27.

Wakati alipoulizwa kuhusu ku-
wapo kwa mpango huo kwa Neymar,
Cardoner alikiambia kituo cha tel-
evisheni cha TV3: “Kama ilivyo leo,
hakuna suala la Neymar, kama rais
alivyosema, na kuna utata.

“Sisi ni watendaji tu. Tunajua hana
furaha Paris na ni hali ambayo inahi-
taji kutatuliwa Paris.

“Hatujazungumza nao. Kuna heshi-
ma nyingi kati ya klabu hizi na kama
kuna suala la Neymar siku moja, tuta-
zungumza.

“Leo, kwa wakati huu, limewekwa
kando.”

Mchambuzi wa soka la Ufaransa
Jonathan Johnson, amesema Philippe
Coutinho ni “ufunguo” kwa mpango
wowote muhimu ambao unaweza

kushuhudia Neymar akijiunga tena
na Barcelona akitokea PSG.

“Kuna wachezaji fulani PSG wana-
jua wasingependa,” Johnson aliiam-
bia Sky Sports News.

“Hawatakuwa tayari kabisa kwa
Umtiti kwa sababu ya historia yake ya
kuwa majeruhi. Mimi pia huongozwa
kuamini Umtiti hataki kujiunga na
PSG ama hata kwa upande wa Rakitic.

“Mchezaji ambaye anaweza kuwa
pamoja katika mpango kama huu
kwa sasa ni Coutinho. Anaweza kuwa
ufunguo muhimu kwa mpango huu.

“Mchezaji mwingine ambaye
anaweza kuhitajika PSG, na pengine
nafasi wanaoitazama kuiimarisha
tangu Dani Alves alipoondoka akiwa
mchezaji huru, ni Semedo upande wa
beki ya kulia.

“Hivyo PSG pengine inaweza kutu-
mai kwamba Barcelona wangeweza
kuwa tayari kujitoa sadaka ili kufani-
kisha mpango huo.”

MANDZUKIC KUTUA UNITED

MANCHESTER United imekubali mpango wa kum-
sajili mshambuliaji wa Juventus, Mario Mandzukic, 33,
kwa pauni milioni 6.2. Nyota huyo wa kimataifa wa
Croatia anaweza kuigharimu pauni milioni 15 ama kwa
kujumuishwa na mapngo wa kubadilishana kwa straika
wa United, Mbelgiji Romelu Lukaku, 26. (Mail)

REAL YAGOMEWA KWA POGBA

MANCHESTER United imekataa ofa kutoka Real
Madrid kwa kiungo wao wa kimataifa wa Ufaransa, Paul
Pogba, 26, ambayo inamjumuisha mshambuliaji Mco-
lombia James Rodriguez, 28, kama sehemu ya kubadilis-
hana. (Sun)

ICARDI APIGWA MKWALA INTER

INTER Milan imemwambia straika Muargentina
Mauro Icardi, 26, hatacheza kwa miaka miwili kama
ataendelea kusisitiza kukaa hadi atakapomaliza mkataba
wake klabuni hapo. (Gazzetta Dello Sport - in Italian)

BARCA YAAHIDI MAJEMBE ZAIDI

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu amepende-
keza kuwa mabingwa hao wa Hispania watasajili jembe’
jipya baada ya kuthibitisha kutua kwa beki wa kushoto wa
Hispania U-21, Junior Firpo, 22, kutoka Real Betis. (Sport)

YAMGEUKIA VAN DE BEEK

REAL Madrid imeamua kuinasa saini ya kiungo wa
Ajax, Mholanzi Donny van de Beek, 22, kuliko kumgeu-
kia Paul Pogba wa Manchester United. (Marca)

AKE KUMRITHI MAGUIRE

LEICESTER City inazingatia kupata huduma ya ama
beki wa beki wa Burnley, Muingereza James Tarkowski,
26, ama beki wa kati wa wa Bournemouth, Mholanzi
Nathan Ake, 24, kama mbadala wa nyota wa kimataifa
wa England, Harry Maguire, 26. (Sky Sports)

CANCELO KUPISHANA DANILO

MANCHESTER City inajiandaa kuingia vitani kuwania
saini ya beki wa Juventus na Ureno, Joao Cancelo, 25,
kwa pauni milioni 32, huku beki wa kulia Mbrazil Danilo,
28, akielekea upande wa pili. (Mail)

KUMPOTEZEA CARROLL

NEWCASTLE United hataenda kumsajili straika wao
wa zamani Andy Carroll, 30, ambaye kwa sasa ni mchezaji
huru baada ya kuondoka West Ham United. (Mirror)

CHAMBO YA SESSEGNON

TOTTENHAM inajiandaa kumjumuisha kiungo Muin-
gereza Josh Onomah, 22, katika mpango wao wa pauni
milioni 30 wa kumsajili beki wa Fulham na England U-21,
Ryan Sessegnon, 19. (Mail)

MIGNOLET ATAFUTIWA MBADALA

LIVERPOOL inaitaka saini ya kipa wa Southampton,
Muingereza Alex McCarthy, 29, na kipa wa zamani wa
West Ham, Mhispania Adrian, 32, kama mbadala wa
Mbelgiji Simon Mignolet, 31. (Liverpool Echo)

WAIKATALIA EVERTON

WATFORD imekataa kutoa ofa ya pauni milioni 32
kwa kiungo wa Everton, Mfaransa Abdoulaye Doucoure,
26. (RMC, via Express)



wanerens s NIPASHE 31

HABARI MICHEZO

SN NDAYIRAGIJE AFUNGUKA
UDHAIFU TAIFA STARS

Yanga haipoi,

yaifuata
Mlandege
Zanzibar

Na Shufaa Lyimo

YANGA haitaki ‘kupoa’ kuelekea
dhamira yao ya kufanya vizuri kwe-
nye mechi yao ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Township Rollers ya
Botswana utakaopigwa Uwanja wa
Taifa Jumamosi, kwani leo inaelekea
Zanzibar kutafuta kasi zaidi ya mechi
hiyo ya raundi ya kwanza.

Juzi katika Uwanja wa Taifa, Yanga
ilihitimisha Wiki ya Mwananchi kwa
kufanya tamasha kubwa ambalo wal-
ilitumia kutambulisha jezi za msimu
huu, wachezaji wao wa msimu mpya
ikiwa ni pamoja na kucheza mechi ya
kirafiki dhidi ya Kariobangi Sharks ya
Kenya, ambayo ilimalizika kwa sare
va bao 1-1.

Lakini leo kikosi hicho kinata-
rajia kuelekea Zanzibar kujiandaa
na mechi dhidi ya Township Rollers
kwa kucheza mechi mbili za kirafiki
visiwani humo kabla ya kurejea kwa
mchezo huo wa Ligi ya Mabingwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari makao makuu ya Yanga jana,
Makamu Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Frederick Mwakalebela (pichani
chini), alisema timu yao leo mchana
itaondoka kuelekea visiwani Zanzibar
kuweka kambi kwa ajili ya kujiandaa
na mchezo huo wa Jumamosi.

Alisema wakiwa visiwani humo
watacheza michezo miwili ya Kirafiki
kabla ya kurejea ljumaa ya wiki hii
tayari kuivaa Towship Rollers.

Aliongeza Kocha Mkuu Mwinyi Za-
hera ameahidi kukiboresha kikosi hi-
cho na kudai ana uhakika wa kuanza
kwa ushindi nyumbani.

“Jumatano usiku tutacheza mechi
ya kirafiki dhidi ya Mlandege na
Alhamisi usiku tutacheza dhidi ya
Malindi, lengo la kucheza usiku ni ili
Kila mtu aweze kuona kikosi chake,”
alisema mwenyekiti huyo.

Kwa upande wake Kaimu Katibu
Mkuu wa klabu hiyo, Dismas Ten,
alisema mchezo wao wa Ligi ya
Mabingwa utachezwa saa 12 jioni na
kuwataka mashabiki wao kujitokeza
kwa wingi kama walivyofanya kwe-
nye siku ya kilele cha Wiki ya Mwa-
nanchi.

Aidha, alitaja viingilio vya juu vya

mchezo huo kuwa ni Sh. 50,000 na Sh.

15,000 wakati cha chini kitakuwa Sh
5,000.

Na Shufaa Lyimo

AADA ya kufanikiwa kuitupa nje

timu ya Taifa ya Kenya, Haram-

bee Stars, katika mechi ya ku-

wania kufuzu fainali za Mataifa ya

Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),

Kocha wa Taifa Stars, Mrundi Etienne

Ndayiragije, amesema bado kuna makosa

machache anapaswa kuyafanyia kazi kab-
la ya kuivaa Sudan kwenye mechi ijayo.

Ikiwa ugenini katika Uwanja wa Kasa-

rani nchini Kenya, Taifa Stars juzi iliibuka

na ushindi wa penalti 4-1 baada ya dakika

90 za mchezo kumalizika kwa sare tasa

kama ilivyokuwa kwenye mechi ya awali

moja iliyopita.
Lakini pamoja na kufanikiwa
kusonga mbele, Ndayiragiji
ameliambia Nipashe kuwa
amebaini makosa machache
kwenye safu ya kiungo na ush-
ambuliaji na kuahidi kuyafany-

ia kazi mapema.

Akizungumza na Nipashe jana, ku-
toka Kenya Ndayiragije alisema amefura-
hishwa na kiwango kilichoonyeshwa na
mlinda mlango wake Juma Kaseja kwa
kazi kubwa aliyoifanya.

“Tunashukuru tumefanikiwa kusonga
mbele kitu ambacho tulikuwa tunaki-
omba kila siku, kiukweli Kaseja amefanya
kazi kubwa,” alisema na kuongeza:

“Vijana wamejituma, lakini kwenye safu
ya umaliziaji, haina umakini nitaifanyia
kazi kwa sababu bado tuna muda mrefu
wa kujiandaa kabla ya kukutana na Su-
dan”.

Aidha, aliwashukuru Watanzania kwa
ushirikiano waliowaonyesha kuelekea
kwenye mchezo huo, ambao ulikuwa na
ushindani mkubwa.

Aliwataka wachezaji wake kuwa makini
ili kufikia malengo waliyojiwekea na kui-
peperusha vema bendera ya Tanzania.

A

ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Simba, Mohamed “Mo” Dewji, akiwa na viongozi wengine wa Simba na
mashabiki wa timu hiyo. PICHA: SIMBA NEWS

MO aitaka Simba B Daraja la Kwanza

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya Wakurugenzi
Simba, Mohamed “Mo” Dewji, amezidi
kuwapagawishamashabikinawanachama

wa klabu hiyo baada ya kueleza ataandika
barua Shirikisho la Soka nchini (TFF),
kuomba Simba B iruhusiwe kucheza Ligi
Daraja la Kwanza.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya

Jang’'ombe Boys waahidi makubwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Jang'ombe Boys inay-
ocheza Ligi Kuu Zanzibar imese-
ma msimu huu imepanga ku-
fanya maajabu katika ligi hiyo ili
kurejesha hamasa kwa mashabiki
wake walioibeza kutokana na
matokeo mabaya ya msimu uli-
opita.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Rais wa timu hiyo, Ali Oth-

man alisema kikosi cha msimu
huu kipo vizuri kutokana na ku-
fanya usajili aliouita ni wa nguvu.
Alisema timu hiyo imesajili
wachezaji 15 kutoka madaraja
mbalimbali na kwamba tayari
viwango vya wachezaji hao
vinaendana na kasi ya timu hiyo.
Akitaja nafasi walizosajili,
alisema ni makipa watatu, mabeki
watano, washambuliaji watano,
pamoja na viungo wa kati wawili.

uwekaji wa jiwe la msingi katika ujenzi wa
uwanja wao mpya wa mazoezi Bunju jijini
Dar es Salaam, Mo alisema lengo lake ni
kutaka kuifanya Simba B kuwa kituo chao
cha kuzalisha vipaji na kuvihamishia timu
ya wakubwa.

Alisema kama TFF itamkubalia,
gharama zote za kuihudumia timu hiyo
itakuwa juu yake kwa sababu anataka
kuona Simba ikiwa chanzo cha kuzalisha
vipaji nchini.

“Mimi ni shabiki kindakindaki wa
Simba, ninataka kuona tukizalisha vipaji,
hivyo nitaandika barua TFF kuomba
Simba B iruhusiwe kucheza Ligi Daraja
la Kwanza,” alisema huku akifafanua
kuwa gharama zote za ujenzi wa uwanja
huo hazihusiani na dau la Sh. bilioni 20
alilotangaza kuwekeza Simba.

Mgeni rasmi katika uwekaji wa jiwe
hilo la msingi alikuwa Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk.
Harrison Mwakyembe.
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Zahera: Huyu
Sadney subirini

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya mashabiki wa soka kumponda msham-
buliaji mpya wa Yanga, Mnamibia Sadney Urik-
hob kwa kukosa nafasi nyingi juzi katika mechi
va kirafiki dhidi ya Kariobangi Shark'’s, Kocha
Mkuu wa kikosi hicho, Mwinyi Zahera, amefun-
guka kuwa huyo ndiye aina ya straika aliyeku-
wa akimtaka kutokana na kasi yake uwanjani.

Akizungumza mara baada ya kumalizika
kwa mchezo wao ulioisha kwa sare ya bao 1-1,
Uwanja wa Taifa juzi kwenye kilele cha Wiki ya
Mwananchi, Zahera alimsifu Sadney na kudai
ni aina ya wachezaji aliokuwa anawahitaji kwa
muda mrefu.

“Sadney ana mbio sana uwanjani hakuna
mchezaji anayemfikia kwa sababu yuko speed
hana masihara akiwa anacheza ndio maana
nikamsajili na ataleta mafanikio msimu ujao wa
ligi na Ligi ya Mabingwa Afrika,” alisema Za-
hera. “Kikosi kilichopita kilikuwa kina wachezaji
ambao wakiingia kucheza wanatembea badala
ya kukimbia hali hiyo ilikuwa inaniumiza sana,”
alisema kocha huyo.

Aidha alidai kulikuwa kuna mapungufu
makubwa katika upande wa wachezaji wa pem-
beni, ambayo atayafanyia kazi na kwamba kwa
siku zilizobaki kabla ya kuanza mashindano
zinamtosha kumaliza tatizo hilo.

Yanga leo inatarajia kuelekea Zanzibar
kwa ajili ya mechi mbili za kirafiki dhidi ya
Mlandege Jumatano na Malindi Alhamisi kabla

Mabeki wa Arsenal wakijaribu kumdhibiti Luis Suarez kwa kumweka ‘mtu kati’ katika mechi ya kujiandaa
na msimu mpya iliyopigwa Uwanja wa Nou Camp juzi usiku na miamba hiyo Emirates kukubali kipigo cha
mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

kuivaa Township Rollers ya Botsvvana kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayoche-
ZWa Jumamosi.

Simba: Nchi itasimama

o pEngET AR ® ® ® Mo Dewji afunguka Sh. bilioni 20, Manara
aahidi kuja kivingine leo akidai Yanga kuiga...

‘AKATI Uongozi wa Klabu ya
Simba ukisema kuelekea kilele
cha SportPesa Simba Wiki nchi
leo itasimama kutokana na

walivyojipanga kufanya makubwa msimu
ujao na wakianza kuonyesha cheche hizo
watakapoivaa Power Dynamos katika
Uwanja wa Taifa, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa klabu hiyo, Mohamed “Mo”
Dewji amewapagawisha zaidi wanachama
na mashabiki wa timu hiyo.
Simba leo itafikia kilele cha
SportPesa Simba Wiki kwa ku-
fanya tamasha kubwa katika
Uwanja wa Taifa ambapo pamo-
ja na mambo mengine itawatam-
bulisha wachezaji wake na jezi
za msimu mpya huku ikicheza
mechi ya kirafiki dhidi ya Pow-
er Dynamos ya Zambia.
Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick
Aussems, amesema wapo tayari kwa mche-
70 huo wa kirafiki na kwamba wataonyesha

kile walichokifanya katika Kambi ya kuji-
andaa na msimu mpya nchini Afrika Kusini.

“Maandalizi tuliyofanya Afrika Kusini ni
mazuri na tupo tayari kwa ajili ya ushindani
wa kimataifa na kitaifa, hivyo tuna amini
tutafanya vizuri kwani muda upo na uwezo
tunao,” alisema.

Kwa upade wa Mo, akizungumza katika
hafla fupi ya uwekaji jiwe la msingi katika
Uwanja wa mazoezi wa Simba uliopo Bunju
wa klabu hiyo kwa kueleza kuwa uwekezaji
wake wa Sh. bilioni 20 haupo kwenye
mpango wa Uwanja wa Bunju na kwamba
kiasi cha fedha alichotoa amejitolea kama
shabiki wa Simba.

“Mimi ni shabiki kindakindaki wa Simba,
Sh. bilioni 20 nilizotangaza kuwekeza Simba
hazipo katika ujenzi wa uwanja huu, lakini
pia ninataka kuandika barua TFF kuomba

Simba B iruhusiwe kucheza Ligi Daraja la
Kwanza na nitaihudumia kwa fedha zangu
ili iweze kuzalisha vipaji kwa ajili ya timu
ya wakubwa,” alisema na kushangiliwa na
umati wa mashabiki waliohudhuria hafla
hiyo ambayo mgeni rasmi alikuwa Waziri
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Dk. Harrison Mwakyembe.

“Uwanja huu unajengwa kwa bajeti
inayojitegemea tofauti na ile Sh. bilioni 20
ambazo nilisema nitawekeza, ninachotaka
tuwe na miundombinu mizuri na tunajenga
viwanja viwili ambapo kimoja ni cha nyasi
bandia na kingine ni cha nyasi asilia.”

Kwa upande wa Ofisa Habari wa Simba,
Haji Manara, akizungumzia kuhusu kilele
cha SportPesa Simba Wiki, amesema leo
lazima aje na mtindo mpya wa utambul-
isho baada ya ule wa awali kudai umeibwa
na watani zao, Yanga kwenye utambulisho
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wao juzi. Yanga juzi ilihitimisha Wiki ya
Mwananchi Uwanja wa Taifa kwa kutambu-
lisha wachezaji wa msimu mpya na kucheza
mechi ya kirafiki dhidi ya Kariobangi
Shark’s ya Kenya katika mechi iliyomalizika
kwa sare ya bao 1-1.

Lakini Manara kupitia ukurasa wake wa
Instagram jana alisema: “Yupo Haji Manara
mmoja tu Bongo!! Uhai na Majaliwa tu ila ke-
sho (leo) taifa hili tutalisimamisha kupisha
Simba Day!!

“Wameiga style yangu ya utambulisho ila
kesho nakuja vingine!! Hapa ni University
kamili, hadi PhD natoa!! Ukikosa kesho (leo)
umeliwa.

“Kesho ni watu elfu sitini kamili na haijali-
shi kwetu kama ni siku ya kazi!'Halafu hili
goli la Kario***c, lilifungwa second half kabla
ya tuta la hisani? Okey Simba ni next level
n le*** Kkk 9
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