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HABARI KITAIFA

I
Rais Samia amkumbuka hayati

Makamu wa Rais, DK. Philip Isdor Mpango, akizungumza wakati wa majadiliano maalum ya Viongozi Wakuu wa
Nchi za Afrika katika ajenda ya namna Bara la Afrika linavyoweza kubadili utaratibu wa kimataifa katika kuka-
biliana na masuala mbalimbali, uliofanyika katika mkutano wa Jukwaa la Uchumi Duniani unaoendelea Davos,
nchini Uswisi jana. Kulia ni Rais wa Rwanda, Paul Kagame. PICHA: OMR

Sakata Mbatia, Msajili laingia ukurasa mpya

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa ikitangaza kubariki uamuzi
wa kusimamishwa kwa Mwenyekiti
wa NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
mwenyewe ameibuka na kutangaza
kuwa uamuzi dhidi yake ni batili.

Mapema jana, Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa nchini ilitangaza
kubariki uamuzi wa kusimamishwa
kwa Mbatia na sekretarieti yake yote
kujihusisha na siasa ndani ya chama
hicho hadi uamuzi huo utakapoam-
uliwa vinginevyo.

Hata hivyo, akizungumza na
waandishi wahabari jana mkoani
Dar es Salaam muda mfupi baada ya
taarifa kutoka Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, Mbatia alisema yeye
bado ni mwenyekiti halali wa chama
hicho na kikao kilichofanyika cha
kumng'oa hakikuwa halali.

Mbatia alisema: “Mimi bado mwe-
nyekiti halali wa NCCR-Mageuzi kwa
mujibu wa katiba na taratibu zote za
nchi, hata Katiba ya NCCR-Mageuzi.
Hapa kuna ajenda fiche.”

Pasi na kuweka wazi alichoki-
ita ajenda fiche, Mbatia alisema
kikao kilichofanyika kwa lengo la
kumngoa madarakani, hakikufuata
taratibu, kikitumia dakika 40 kupiti-
sha ajenda zaidi ya nne licha ya
Kaimu Msajili wa Vyama vya Siasa,
Sisty Nyahoza, kubariki uamuzi wa
kikao hicho.

“Kaimu Msajili anasema kikao kili-
kuwa halali, kipi hicho? Hata Maka-
mu Mwenyekiti wangu hakuwa na
taarifa, Hata Kaimu Katibu Mkuu
wa chama hana taarifa. Haya yote
yanayotokea ni mazingaombwe,”
alisema Mbatia.

Alidai kuwa yote yanayotokea
yanaongozwa na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa, lakini kwa
akili yake anaamini hakuna wa
kumnyang’anya uongozi ndani ya
chama hicho.

Mbatia alisema: “Ninaloliamini

kwa utu wa kibinadamu nitalisima-
mia. Iwe Deni la Taifa au sekta ya
elimu nitalisimamia na wala sitat-
ereka hata ikinigharimu uhai wan-
gu, nitasimamia kwenye ukweli na
ukweli utaniweka huru.”

Alidai kuwa baada ya kuona taar-
ifa katika mitandao ya kijamii jana
inayotoka katika Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa ikieleza kutomtam-
bua kama mwenyekiti wa chama hi-
cho, aliamua kumpigia simu Kaimu
Msajili wa Vyama vya Siasa, Nyaho-
7a, lakini hukupokea simu.

Mbatia alisema alilazimika kumpi-
gia simu Msajili wa Vyama vya Siasa,
Jaji Francis Mutungi, ambaye alimji-
bu kwamba alikuwa mjini Dodoma,
hivyo asubiri hadi atakaporejea Dar
es Salaam leo.

“Namheshimu Msajili wa Vyama
vya Siasa. Nitamsubiri hadi kesho
(leo) atakaporudi ili tuzungumze
na anipe ufafanuzi. Kwa sababu nil-
ipompigia alisema hafahamu cho-
chote kuhusu kinachotokea sasa
katika chama cha NCCR-Mageuzi, “
alisema Mbatia.

MSAJILI ABARIKI

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa
kubariki kusimamishwa kwa Mbatia
na wenzake hao, kulitangazwa jana
na Msajili Msaidizi wa Vyama vya
Siasa nchini, Sisty Nyahoza, akisema
uamuzi wa kikao cha halmashauri
ya chama hicho kilichofanyika Mei
21, mwaka huu ulikuwa halali kwa
akidi ya wajumbe wake. Hata hivyo,
Nyahoza hakutaja uhalali wa akidi
hiyo.

Nyahoza alisema kwa mamlaka ya
ofisi hiyo inamtaka Mbatia kutojihu-
sisha na siasa ndani ya chama hicho
hadi uamuzi huo utakapotenguliwa
na chama.

“Baada ya kusimamishwa, katibu
wa chama hicho alituletea barua
kwa fomu ya kisheria inayotujulisha
kusimamishwa uanachama, tume-
kubaliana na uamuzi huo. Kama
hawataridhika, ziko njia za kutafuta

haki, waende mahakamani,” alise-
ma Nyahoza.

Jumamosi iliyopita, Halmashauri
Kuu ya Chama cha NCCR Mageuzi
ilimsimamisha Mbatia na Makamu
Mwenyekiti Bara, Angelina Mtahiwa,
kujihusisha na shughuli zozote za
chama hadi mkutano mkuu utaka-
poitishwa ili wajieleze kuhusiana na
tuhuma zinazowakabili.

Mbatia na wenzake walisimam-
ishwa kutokana na tuhuma mbalim-
bali ikiwamo kugombanisha vion-
gozi na hivyo kulazimika kujiuzulu.

Hata hivyo, siku moja baada ya
mkutano wa Halmashauri Kuu
ya Chama cha NCCR Mageuzi ku-
tangaza kuwasimamisha viongozi
hao, Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu Taifa ya chama hicho ilikutana
na kutoa maazimio manne likiwamo
la kuwasimamisha nafasi za uongozi
Makamu Mwenyekiti Zanzibar, Am-
bar Hamid, Mweka Hazina, Suzan
Masele na Naibu Katibu Mkuu Zan-
zibar, Amer Mshindan.

Akisoma maazimio hayo, Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wadhamini la
chama hicho, Mohamed Tibanyen-
dela, alisema wamewasimamisha
viongozi hao hadi pale Halmashauri
Kuu itakapokutana.

Tibanyendela alisema maazimio
mengine ni kutotambua mkutano
wa Halmashauri Kuu uliofanyika
Mei 21 kutokana na kutokuwapo
kwa mujibu wa Katiba ya chama
chao.

Pia alisema Kamati Kuu imelaani
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa
kuingilia migogoro ya chama na
tayari wameshamwandikia barua
pamoja na mamlaka yake ya uteuzi.

Azimio lingine ni kutoitambua
bodi ya wadhamini iliyoteuliwa kwa
madai kuwa bodi hiyo iliyopo ni ha-
lali na inaendelea kufanya kazi kwa
mujibu wa sheria.

Mwenyekiti wa NCCR, Mbatia,
alisema chama hicho ndicho mwa-
sisi wa mageuzi Tanzania, hivyo wa-
naamini katika mwafaka wa kitaifa.

Magufuli akipokea tuzo AFDB

Na Jenifer Gilla chini ya Jakaya Kikwete,
ilichukua kijiti na kufanya
RAIS Samia Suluhu Hassan,  kazi kubwa katika kupanua

amesema tuzo ya Africa Road
Builders-Babacar Ndiaye
2022, ilistahili kutunukiwa
kwa Hayati Dk. John Magu-
fuli kutokana na mchango
wake mkubwa wa kusimamia
maendeleo ya miundombinu
nchini Tanzania.

Aliyasema hayo jana, baada
ya kukabidhiwa tuzo hiyo Ac-
cra nchini Ghana kama ishara
ya kazi nzuri aliyoifanya ya
kuboresha ~ miundombinu
nchini Tanzania, katika Mku-
tano Mkuu wa mwaka wa
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AFDB), unaoendelea nchini
humo.

“Heshima kubwa kusema
katika jitihada zote hizo
mtu mmoja alijitokeza zaidi
nyakati hizi zote na huyu si
mwingine zaidi ya Hayati
Dk. John Pombe Magufuli,
mtangulizi wangu, roho yake
iendelee kupumzika kwa am-
ani, ni bahati mbaya kwamba
hayupo nasi leo kushuhudia
matunda ya jitihada na uon-
gozi wake,” alisema Rais Sa-

mia kwa huzuni.
Alisema kuwa  Hayati
Magufuli alitumika katika

uboreshaji wa miundombinu
awamu ya tatu na nne za uon-
gozi akiwa Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi na baadaye
kuwa mstari wa mbele katika
jitihada hizo alipokuwa Rais
wa awamu ya tano.

“Nikitambua hilo
ninapokea tuzo hii nikiwa
bado siamini kwamba in-
aweza kuwa ya mtu mmoja,
na kama tuzo hii ingekuwa ni
ya mtu mmoja basi mtu huyo
anayestahili kuliko Watanza-
nia wote ni Dk. John Pombe
Magufuli,” alisema Rais Sa-
mia.

Alisema anapokea tuzo
hiyo kwa hisia mchanganyiko
kwa sababu utekelezaji
wa miradi hiyo huchukua
muda mrefu tangu upem-
buzi yakinifu, kutafuta pesa
hadi utekelezaji na kipindi
kifupi cha uongozi wake kis-
ingeweza kutekeleza hayo
yote.

Kwa Mujibu wa Rais Samia,
mchakato wa ujenzi wa mi-
undombinu ulianzia awamu
ya kwanza ya uongozi wa
nchi hiyo chini ya Hayati Ju-
lius Nyerere, lakini jitihada
zilianza kuonekana Kkatika
serikali ya awamu ya tatu
chini ya uongozi wa Hayati
Benjamin Mkapa, wakati
ukuaji wa uchumi uliwapa
uwezo wa kutoa rasilimali za
ndani kwa gajili ya maende-
leo ya miundombinu kupitia
mfuko wa barabara na mis-
aada kutoka taasisi za kifedha
kimataifa.

Alisema awamu ya nne

mtandao wa barabara na
kuhakikisha wanaunganisha
maeneo mbalimbali ya nchi
hiyo.

Rais Samia alisema kuwa
bara la Afrika lina vigezo
vyote vya kujitosheleza kiu-
chumi ikiwamo asilimia 60
ya ardhi inayofaa kwa kilimo,
madini na maliasili za bahari,
lakini vitabaki bila kutumika
kama hakuna mikakati mad-
hubuti.

“Sasa ili kusimamia vizuri
rasilimali hizi Afrika, lazima
izalishe, ichakate na kufanya
biashara ndani ya mipaka
ya bara letu ni katika muk-
tadha huo ukanda huru wa
biashara Afrika unaweza ku-
leta maana, ili kufikia huko
miundombinu ya usafiri na
usafirishaji ni kigezo muhimu
hasa barabara na reli,” alise-
ma.

Alisema jitthada za Tan-
zania kuboresha miundom-
binu, mradi wa kwanza
ujenzi wa reli ya kisasa ya
SGR itaunganisha Bandari
ya Hindi ya Dar es Salaam
kwenda kwenye nchi ambazo
hazina bahari kama Uganda,
Rwanda, Burundi na Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
kupitia ushoroba wa kati am-
bao umeshajengwa ikiwa na
urefu wa kilomita 2724, huku
ushoroba wa Kaskazini wa
kilometa 1,028 na wa Kusini
ukiwa na kilomita 1,000 uki-
jengwa baadaye.

Rais alisema lengo la ujen-
zi huo pia ni kuunganisha
nchi za Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki (EAC) zenye nchi
sita na za Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika
(SADC), zenye nchi 16 kwa
kuwa anaamini kuunganisha
jumuiya za kikanda kutaun-
ganisha bara zima.

“Bila kuwapo muunganiko
wa barabara, biashara ba-
rani Afrika zitaendelea kuwa
chini, kwa hiyo tukiongeza
mtandao wa barabara na reli
utaongeza biashara ndani ya
Bara la Afrika hasa kupitia
ukanda huru wa biashara
huru barani Afrika.”

Rais Samia aliishukuru
Benki ya AFDB kwa mchango
wake mkubwa katika kuisaid-
ia nchi hiyo kuziba pengo la
kugharamia miundombinu
kwa kuwa ndani ya miaka 15
benki hiyo imetoa Sh. bilioni
293 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi hiyo.

Kadhalika alisema bado
nchi inahitaji msaada kutoka
kwa benki hiyo kwa kuwa
kuna miradi ya miundom-
binu inahitaji kuboreshwa
ikiwamo barabara tatu za ki-
kanda na moja ya kitaifa am-
bazo ni muhimu.
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Viwango unavyotozwa kwa kadri unavyotumia (Bila Kodi) KIMATAIFA
**. Malipo ya sauti yamekadiriwa kwenye sekunde iliyo karibu Bei Jumla ya Dakika SMs ms Muda
- Malipo ya data yamekadiriwa kwa shilingi 0.1 kwa kila kilobaiti 10 za data 1000 India, Marekani, Canada, China - Dk 10 0 Saa 24
3000 India, Marekani, Canada, China - Dk 40 0 Saa 24
Uingereza (+441, +442), Ujerumani,
VIWANGO VYA NDANI 5000 Ireland, Norway - Dk 5 0 0 Saa 24
Aina za simu Bei (Sh/Dk) 3000 Kenya, Rwanda, Angola, Afrika Kusini, 0 0 Saa 24
i i i K Nigeria - Dk 4
Tigo - Tigo (Viwango ni vya muda wowote) 22 - -
5000 Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, o 0 Saa 24
Tigo - Mitandao mingine (Viwango ni vya muda wowote) 22 Algeria - Dk 3
3000 Omani, l‘JAE, Yemen, Pakistan, Saudi 0 0 Saa 24
VIWANGO VYA KIMATAIFA Arabia, Qatar, Lebanon - Dk 4
Kenya, Rwanda, Angola, Afrika Kusini, .
i i 6000 L 0 0 Siku 7
« ::3: PR i Bei (Sh/Dk) | Nchi Nigeria - Dk 8
Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, "
Kundi 1 522 China, India, Marekani, Canada, USA, Canada 10000 Algeria - Dk 6 0 0 Siku7
Kundi 2 739 Kenya, Angola, Afrika Kusini, Nigeria, Botswana, Ghana, Ethiopia 5000 Ufaransa - Dk 4 Siku 7
Kundi 3 739 Lebanon, Israeli, Hispania, U.A.E, Uingereza (simu za kiganjani), 5000 Indila, Marekani, Canada, Chfna . Dk'80 Siku7
undi Uingereza (Simu za mezani) 10000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, 0 0 Siku 7
Ireland, Norway - Dk 12
Sweden,'Hong Kong, Pa!(istani, Yemen, Uﬁlipin('), Saudi Arabia, 5000 Ormani, UAE, Yemen, Pakistan, Saudi o 0 Sy
Kundi 4 869 Uho!arﬁzu ]apan,‘MaIay‘sm, Norway, Ireland, Paklstan,'Yemen, Arabia, Qatar, Lebanon - Dk 8
Phillipines, Saudi Arabia, Netherlands, Japan, Malaysia, Norway, - —
reland 10000 Kenya, Rwanda, Angola, Afrika Kusini, 0 0 Siku 30
Nigeria - Dk 14
X Australia, Nepal, Uturuki, Urusi, Visiwa vya Comoro, Uganda, Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, .
Kundi 5 1304 Rwanda, Ufaransa, Denmark, Italia, Oman, Ujerumani 15000 Algeria - Dk 10 0 0 Siku 30
Kundi 6 1825 Nchi nyinginezo 20000 Kenya, Rwan('ia, Angola, Afrika Kusini, 0 0 Siku 30
Nigeria - Dk 29
Cuba, DRC, Burundi, Zimbabwe, Msumbiji, Uswisi, Malawi, 2000 Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, 0 0 Siku 30
Kundi 7 1825 Zambia, Burundi, Zimbabwe, Mozambique, Switzerland, Malawi, Algeria - Dk 15 iku 3
Zambia 10000 India, Marekani, Canada, China - Dk 180 Siku 30
Kundi 8 14342 Mitandao yote ya satelaiti 15000 Ufaransa - Dk 13 Siku 30
20000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, 0 0 Siku 30
VIWANGO VYA SMS Ireland, Norway - Dk 24
Omani, UAE, Yemen, Pakistan, Saudi .
Aina za SMS Bei (Sh/SMS) 10000 Arabia, Qatar, Lebanon - Dk 18 0 0 Siku30
SMS za kitaif: 6 i i i
za kitaifa 20000 Omani, QAE, Yemen, Pakistan, Saudi 0 0 Siku 30
SMS za kimataifa 156 Arabia, Qatar, Lebanon - Dk 8
py—— s
Bei Jumla ya Dakika SMS MB Muda
Intaneti Bei (Sh/SMS) 500 0 500 0 Saa 24
Data kwa MB 7 1000 0 5000 0 Siku 7
2000 0 10000 0 Siku 30
VIWANGO VYA VIFURUSHI VYA DAKIKA, INTANETI NA SMS (Na Kodi) BILA KIKOMO
MITANDAO YOTE Bei Jumla ya Dakika SMS MB
500 6 0 0
. Jumlaya Dakika za 1000 30 0 0
B SMS MB Mud
“ Dakika Tigo - Tigo uda 2000 45 0 0
500 100 90 25 0 Saa 24 1000 0 g 150
00 0 0 1 0 Saa 24
> 3 > = INTANETI
1000 310 270 25 0 Saa 48 . "
S Bei MB Muda Ziada
1000 150 0 25 0 aa 48 500 150 San 24 N/A
2000 220 70 30 0 Saa 24 1000 650 Saa 24 N/A
1000 70 30 200 100 Saa 24 2000 1331 Saa 24 N/A
2000 150 50 150 700 Saa 24 2500 1638 Siku 3 N/A
1500 300 250 30 0 Siku 7 ;ggg 103’? 2{tu 7 ',:“;2
. 7 iku 7
1500 150 0 20 0 S!ku / 5000 3072 Siku 7 N/A
3000 400 0 50 0 Siku 7 10000 6144 Siku 7 N/A
5000 700 0 50 0 Siku 7 15000 9728 Siku 7 N/A
3000 270 200 100 1024 Siku 7 10000 5120 Siku 30 N/A
5000 450 250 250 1536 Siku 7 20000 12288 Siku 30 N/A
10000 1200 0 50 0 Siku 30 23888 ;;?Z: zftu zg ";‘/ 2
20000 3000 0 100 0 Siku 30 = L
30000 3300 0 100 0 S{ku 30 SOCIAL & VIDEO
10000 750 150 500 2560 Siku 30 n "
20000 1600 00 00 7168 Siku 30 pei ME Muda Ziada
3 > llu 3 1000 Youtube- Mb 650 Saa24 N/A
30000 1500 300 500 14336 Siku 30 1500 WhatsApp+Facebook-+Instagram+Twitter - Mb 650 Saa 24 N/A
50000 2900 400 500 23552 Siku 30 2000 WhatsApp+Facebook+Instagram+Twitter - Gb 1 Siku 7 N/A
MIC TANZANIA PLC, o / \

Derm Complex, Kiwanja Namba 11, Kitalu 45 A, Barabara ya Bagamoyo

S.L.P 2929, Dar es Salaam, Tanzania.

www.tigo.co.tz
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Meneja stendi Magufuli Mbezi azomewa ziara ya viongozi CCM

Na Beatrice Shayo

MENEJA wa Kituo cha Mabasi
cha Magufuli kilichoko Mbezi
Mwisho, Dar es Salaam, Laurent
Cheche, amejikuta katika wakati
mgumu baada ya kuzomewa na
wafanyabiashara.

Cheche alikutwa na zahama
hiyo wakati akijibu  tuhuma
dhidi yake akidaiwa kushindwa
kukiendesha kituo hicho na ku-
jihusisha na vitendo vya rushwa.

Baadhi ya wafanyabiashara
Dar es Salaam wakati wa ziara ya
Katibu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) Itikadi na Uenezi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, huku wak-
idai hawamtaki meneja huyo kwa
sababu anafanya mambo tofauti
na viongozi wa serikali.

Awali, Mwenyekiti wa Mawaka-
la wa Makarani wa Mabasi
Mkoani Dar es Salaam, Ephraim
Wambela, alisema baadhi ya
wawakilishi wa serikali ~ wako
tayari kuiangusha serikaki yao.

“Hapa kwenye kituo kuna watu
wawili ambao ni meneja anawa-

haribia Mkuu wa Wilaya na Mku-
rugenzi kwa sababu anatafuta mi-
radi yake ili tumlipe mwisho wa
mwezi na meneja hana uwezo wa
kuendesha kituo,” alisema huku
wafanyabiashara wakishangilia.

Alisema meneja hayuko tayari
kufanya kazi na wao na kama
anataka kufanya kazi na matajiri
basi apelekwe mikoani.

“Mtu mwingine ni huyu afande.
Anageuza kituo cha polisi ni mra-
di wa madini kwa kuwakamata
watu na kuwataka kulipa hela.
Yaani hatufanyi biashara kwa
raha,” alisema Mwambale.

Malalamiko mengine yaliyota-
jwa ni wafanyabiashara wadogo
kunyanyaswa, kuwapo na sheria
za kuwaumiza, kuwapo kwa kodi
kubwa, mabasi kutokushusha
abiria katika kituo hicho, mgam-
bo kuwakamata wanapokuwa
wamekaa na  biashara zao na
vitendo vya wizi.

Baada ya kusikiliza malalamiko
hayo, Shaka aliwataka viongozi
hao ambao wametajwa, wa-
toe ufafanuzi ndipo Cheche ali-
posema kwa mujibu wa taratibu,
kodi inaanzia Sh. 40,000 na si Sh

20,000, hivyo ni vyema wafan-
yabiashara wakaelewa taratibu
zilizopo.

Alisema ukamataji wa watu
unafanyika kwa mujibu wa sheria
na akilipa anapatiwa risiti na faini
zao ni Sh 50,000.

“Wanaokamatwa na jiji au
manispaa huwa wanalipishwa
faini ya Sh 50,000 na wanapa-
tiwa risiti kwa mujibu wa sheria,”
alimaliza kisha wafanyabiashara
wakaanza kumzomea.

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Ubungo, Beatrice Dominic,
alisema changamoto zote zilizo-
jitokeza zitafanyiwa kazi. Kuhusu
uwezo wa meneja, alisema wan-
amwona yuko vizuri kwa kuwa si
taaluma yake wameomba mtaal-
amu kutoka TAMISEMI kusima-
mia kituo hicho.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Ubungo, Kheri James, alisema
atasimamia suala la ulinzi katika
kituo hicho pamoja na mapato
yasipotee na akaliagiza Jeshi la
Polisi kuchukua hatua kwa wali-
otajwa kufanya unyanyasaji dhidi
ya wafanyabiashara kituoni hapo.

Shaka alisema chama kina

wajibu wa kufuatilia na kutathmi- :
ni na kuona kazi wanayoifanyana :
serikali waliyoiweka madarakani :
na jana wametekeleza matakwa :

yailani ya CCM.

Alisema kuna vitendo vya :
rushwa wameona namna gani :
askari mgambo wamejitengen- :
ezea vianzio vya mapato katika :

eneo la Feri.

“Pale Feri askari

Shaka.

Shaka alisema malalamiko :
ni mengi katika soko la Feri na :
kutoa siku saba kwa viongozina :
wananchi wa soko hilo kukutana :
kwa pamoja na kuangalia namna :

ya kutatua matatizo yao.

mgambo :
wamejitengenezea mapato am- :
bayo sio rasmi ndio maana ni- :
kasema kabla ya kufika hapa nili- :
fanya ziara peke yangu nilitaka :
kujifunza wale wafanyabiashara :
wa jioni hata hana kosa la kishe- :
ria ambalo anatakiwa kuwajibika :
basi wao mgambo wanajitengen-
ezea sheria za kwao wengine wa- :
nadai faini kati ya Sh. 50,000 hadi :
150,000 na wakati mwingine wa- :
nachukua bidhaa za wanyonge :
chama tumeliona hilo,” alisema :

I
Baba ha mwana

wahukumiwa

Kunyongwa
hadi kufa

Na Samson Chacha, TARIME

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Musoma kupitia Ma-
hakama ya Wilaya Tarime,
mkoani Mara, imewahu-
kumu baba na mtoto wake
kunyongwa hadi kufa baada
va kupatikana na hatia ya
mauaji.

Waliohukumiwa ni Mat-
inde Keranganyi (baba) na
Mwita Matinde (mtoto),
ambao walishtakiwa kwa
kumpiga mawe, kumkata
mapanga na kumchoma
mkuki Chacha Nyamhanga,
wakigombea ardhi.

Hukumu hiyo ilisomwa na
Msajili wa Mahakama Kuu
Kanda ya Musoma, Frank
Moshi.

Awali, Mwanasheria wa
Serikali, Yese Temba, alidai
kuwa washtakiwa Mei 25,
2019 kwa makusudi wakiwa
na

silaha za jadi walimvamia
Nyamhanga akiwa sham-
bani kwake kumshambulia
kwa kumpiga mawe na
kuanguka chini na kisha
kumchoma mkuki na kum-
kata mapanga kichwani hali
iliyosababisha kifo chake.

Chanzo cha mauaji
hayo kimedaiwa kuwa ni
mgogoro wa ardhi kati ya
marehemu na washtakiwa
hao.

Upande wa mashtaka
ukiongozwa na Mwanashe-
ria wa Serikali Temba
ulileta mashahidi saba vi-
kiwamo vielelezo na PF3,
meganga aliyefanya uchun-
guzi wa mwili wa mare-
hemu na upande wa utetezi

= t’ﬁ\
AN ulileta mashahidi wanne.
' Msajili wa Mhakama Kuu,

MASTA
Sl

Mkuu wa Kituo cha Polisi Chang'ombe, SSP Ariziki Makwaya, akizungumza kwenye mkutano wa kamati ya ulinzi wa wanawake na watoto
(MTAKUWWA), Mkoa wa Dar es Salaam jana, uliokuwa ukijadili mikakati ya kutokomeza vitendo vya ukatili katika jamii. Kushoto ni Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima na Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo.

PICHA: SABATO KASIKA

Moshi alisema mahakama
imeridhika na ushahidi
uliotolewa na upande wa
mashtaka bila kuwapo
shaka lolote.

Spika: Marufuku sarakasi na kupiga magoti bungeni

Na Romana Mallya, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, amesema hairuhusiwi
mbunge kuchangia bungeni akiwa
amepiga magoti au kupiga saraka-
Si.

Alitoa kauli hiyo juzi baada ya
Mbunge wa Igalula, Venant Protas,
kuomba mwongozo wa Spika, aki-
taka kufahamishwa kama kanuni
za Bunge zinaruhusu mbunge ku-
changia akiwa amepiga magoti au
kupiga sarakasi.

“Hili haliruhusiwi ukiwa un-

achangia au ukiwa unafanya kitu
chochote humu ndani, labda wale
wanaopiga magoti kwa maana
yule anayezungumza naye anaona
itakuwa siyo heshima au anataka
alingane naye kwa sababu ame-
kaa, lakini kwa maana ya uchangi-
aji, unasimama mahali pako una-
washa kisemeo, unasema hoja
zako zitasikika bila kufanya kituko
chochote.

“Kwa sababu hili limeombwa
kwa leo (juzi), niseme hairuhusi-
wi, vivyo hivyo hairuhusiwi ku-
piga sarakasi humu ndani, kwa

mukhtadha huo, asije mwingine
akafanya jambo ambalo linaa-
shiria kwamba anachangia kwa
namna ambayo nimeshatoa hapa
maelekezo, huyo atakuwa anataka
tuchukue hatua nyingine na tuta-
fanya hivyo,” alionya.

Alisema watafanya hivyo kwa
sababu wamejiwekea kanuni na
jumba hilo (Bunge) ni rasmi na
hivyo wabunge lazima wawe ras-
mi.

“Ndiyo maana tunaitwa wa-
heshimiwa wabunge. Kuna jambo
lingine ninakumbushwa hapa, na

kulia je?” Waheshimiwa wabunge,
kuhusu kulia, kulia ni hisia labda
kama mtu atakuwa amefanya
cha ziada katika kulia kwake lakini
kulia ni hisia, ni tofauti na haya
mengine ambayo yanaashiria
kufanya jambo la ziada, am-
bayo kimsingi hayo mambo
humundanini  marufuku,” ali-
fafanua.

Mbunge Protas alitumia ka-
nuni ya 16 kuomba mwongozo
kwa mujibu wa Kanuni za Ku-
dumu za Bunge huku akieleza
kuwa kumeibuka jambo wakati

wabunge wanapopata kuchangia
au kupeleka kero za wananchi
wanapitia utaratibu wa kujiorod-
hesha na kiti kinatoa nafasi ya
kusema kero.

“Mwongozo huumbunge anapo-
pewa nafasilazima achangie akiwa
kasimama lakini sasa kumeibuka
baadhi ya wabunge wanachangia
wanavyojua wenyewe, achana
na jana, leo mheshimiwa mmoja
amechanga kwa kupiga magoti. Je,
katika mwongozo huu Kanuni za
Bunge, hii ni sawa?”

Alihoji mbunge huyo.
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Makusanyo uvuvi yaporomoka, mbunge asema sekta iko hoi

Na Romana Mallya, DODOMA

WAKATI Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, akitaja
sababu kupungua kwa makusanyo
ya maduhuli katika sekta ya uvuvi,
Mbunge wa Viti Maalum CCM, Mar-
iam Ditopile, amesema viwanda
vinafanya kazi kwa siku nne badala
ya saba kwa wiki.

Akiwasilisha  jana  bungeni
makadirio ya mapato na matumuzi
ya wizara hiyo kwa mwaka wa fed-
ha 2022/23, Waziri Ndaki alisema
makusanyo ya 2021/22 wizara
ilikadiria kukusanya Sh. bilioni 40
lakini hadi Aprili 30, mwaka huu,
Sh. bilioni 19171 zilikusanywa sawa
na asilimia 63.9 ya lengo.

Waziri Ndaki alitaja miongoni
mwa sababu za kutofikia lengo la
makusanyo ni uwapo wa mianya
ya utoroshaji wa mazao ya uvuvi
kwenye maeneo ya maji na mipa-
kani.

“Kuwapo kwa wavuvi na bi-
ashara haramu ya mazao ya uvuvi;
upungufu wa watumishi sekta ya
uvuvi kwenye vituo vya ulinzi na
usimamizi wa rasilimali za uvuvi
na uthibiti ubora wa viwango wa
masoko, ufinyu wa bajeti na uhaba
wa vitendea kazi kwenye baadhi
ya vituo kama magari, pikipiki, na
boti, kuwapo kwa ukwepaji wa uli-
paji wa ushuru kwa mazao yanay-
osafirishwa nje,” alisema.

Alisema fedha hizo zimekusany-
wa kupitia leseni za kusafirisha
samaki na mauzo yake, za uingi-
zaji mazao ya uvuvi, ushuru wa

mrahaba, leseni za uvuvi ukanda
wa uchumi wa bahari kuu, tozo za
maabara, leseni za uvuvi wa kam-
bamiti, mauzo ya vifaranga vya
samaki na faini za ukiukwaji wa
sheria za uvuvi.

Akichangia bajeti hiyo mbunge
Ditopile alisema hali ya upati-
kanaji wa samaki aina ya sangara
katika Ziwa Victoria ni mbaya na
hafahamu kama kwenye vipaum-
bele vya wizara hiyo wameliona
hilo. “Kwa nini ninasema hali
mbaya? Sangara ni bidhaa katika
soko la samaki la duniani, Ulaya
ndiyo soko kubwa ambalo zaidi
ya asilimia 70 ya mazao ya samaki
yanayotoka Afrika yanakwenda
huko. Mwaka 2014/15 Tanzania tu-
likuwa tunatoa tani zaidi ya 45,000
za minofu ya sangara na mazao
yake lakini mwaka 2021 tumetoa
tani 14,000 tu lakini viwanda vy-
etu vimekuwapo mwaka 2014/15
tulikuwa tunaajiri zaidi ya vijana
12,000 kwenye sekta hii.

“Ninasikitika kusema
ajira  zimepungua zaidi ya asil-
imia 50 na leo hii tuna takribani vi-
jana 4,000 tu ambao wameajiriwa
kwenye sekta hii, leo hii wabunge
wa mikoa ya Mwanza na jirani ni
mashahidi, ukienda kuhoji mach-
inga waliopo mtaani, miaka 10 ny-
uma wengi walikuwa waajiriwa wa
viwanda hivi lakini hapo zamani
viwanda vilikuwa vinafanya kwa
shift (awamu) tatu,” alisema.

Mbunge huyo alisema viwanda
hivyo vilikuwa vinafanya kazi wiki
nzima lakini hali ya sasa vinafanya

kazi kwa zamu moja na nusu kwa
siku na siku nne kwenye wiki.

Alisema ametoa picha hiyo ili
wafahamu royalty iliyokuwa ina-
patikana kwenye sangara ilisaidia
kujenga hospitali, vituo vya afya
na maeneo mengine ndani ya nchi.

“Nimeangalia hotuba ya
mheshimiwa waziri bado sijaona
je, nma ninaamini jambo linalo-
sababisha hali hii ni uvuvi haramu
lakini nimesikitika kuona katika
vipaumbele vya wizara sijaona
palipoandikwa mna mkakati wa
aina gani madhubuti wa kupam-
bana na uvuvi haramu.

“Nimefuatilia je, mheshimiwa
waziri unazo takwimu za viwanda
ulivyonavyo kwa sababu kati ya
wageni mliowaalika kuja kuhudhu-
ria bungeni, wamiliki wa viwanda
mmealika prime catch lakini im-
efungwa miaka 10 iliyopita hakipo,
kuna kiwanda kinaitwa King Fish
hakipo kilishafungwa,” alisema.

Alisema leo hii Uganda ambayo
ina sehemu ndogo ya Ziwa Victoria
inawaongoza kwa kuwa na idadi
ya viwanda vingi kuliko Tanzania
na katika nchi za Afrika zinazo-
peleka minofu soko la dunia nchi
hii haipo lakini Uganda ni ya 10
barani humo.

“Ninaongea kwa masikitiko
makubwa yapo maeneo ambayo
Mungu ametubariki mno, kikubwa
ni utashi wa kutambua tatizo lipo
wapi tukapata udhubutu wa kush-
ughulikia tatizo hili ili kunusuru
haya, huko nyuma kuna operesh-
eni ilianzishwa kwa ajili ya uvuvi

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Dk. Mashimba Ndaki, akiwasilisha hotuba
ya makadirio ya mapato na matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka wa
fedha wa 2022/2023, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

haramu almaarufu ‘operesheni
sangara’ nia ilikuwa njema lakini
niulize kama wizara je mnayo tath-
mini ya operesheni kwa sababu
kwa wananchi leo ukiwauliza
kuhusu operesheni hii ni majeraha
matupu,” alisisitiza.

Alisema ni operesheni iliyokw-
Pia alisema dagaa wanaopatikana
Ziwa Tanganyika ni nzuri lakini
mpaka leo biashara zake ni kihole-
la ambapo Rukwa, Katavi hakuna
kiwanda kikubwa cha samaki.

“Ukiacha dagaa kuna samaki
wazuri tuna migebuka wanaita
kuku wa ziwani serikali imeji-
pangajie kuvutia uwekezaji wa ki-
wanda kikubwa ziwa Tanganyika,
kama hamna taarifa ninayo wapo
wawekezaji wanataka kuweka ki-
wanda, tangu waanze mchakato

umekuwa mchakato, fuatilieni
mjue,” alisema.

Pia alisema walikuwa na mpan-
go wa kuanzisha viwanda ukanda
wa bahari miaka sita iliyopita na
kuhoji kipindi chote cha kujina-
sibu na Tanzania ya viwanda kuna
kiwanda kipya kimeanzishwa na
kama bado sababu ni zipi.

“Kilimo tulikuwa tunapiga kelele
iongezewe bajeti miaka yote lakini
imeongezeka, wizara hii mmenian-
gusha wizara hii haijanigusa naom-
ba kama mnamajibu ya matumaini
mapya mje nayo wakati mnahitimi-
sha mjadala,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Mwamtumu Zodo, alisema cha
kusikitisha mikakati ya mwaka
2021/22 waliyokuja nayo wizara
hakuna hata mmoja waliotekeleza.

Chongolo ataja mwarobaini wa utatuzi wa ajra Afrika

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo, amewataka
wanafunzi wanaoshiriki mafunzo katika
Shule ya Uongozi ya Mwalimu Julius Ny-
erere, kushirikiana na viongozi wa vyama
na serikali kutumia nguvu kazi hasa vija-
na kutatua tatizo la ajira.

Amesema njia pekee inayofaa katika ku-
tatua tatizo hilo ni uzalishaji katika sekta
mbalimbali.

Chongolo aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akifungua mafunzo kwa makada
120 vijana wa vyama sita vya ukombozi
kusini mwa Afrika yanayofanyika katika
Shule ya Uongozi ya Mwalimu Julius Ny-
erere, Kwa Mfipa, Kibaha.

Alisema kwa kufanya hivyo kutasaidia
kupunguza tatizo la ajira kwenye nchi zao,
tatizo ambalo linakuwa kubwa kwa sasa.

Kwa mujibu wa Chongolo, vijana wana-
takiwa kutumia vizuri mafunzo wanayoya-
pata katika shule hiyo ili kujenga ujamaa
katika masuala ya msingi ya uongozi kwa
nyakati za sasa kwenye vyama vyao kulin-
gana na wakati uliopo.

Alisema kufunguliwa kwa shule hiyo,
kumetoa nafasi nzuri kwa makada wa vy-
ama hivyo hasa kwa vijana kwa kuzingatia
mabadiliko ya wakati na nyakati yatakayo-
saidia kuendesha vyama vyao kwa maslahi
ya wananchi.

Chongolo alisema mafunzo hayo ya
awamu ya tatu ambayo ni maalumu kwa
makada vijana, yatajikita katika uongozi
kwenye masuala ya maslahi, itikadi na mis-
ingi ya ujamaa.

Alisema makada hao vijana pia wataji-

funza namna vyombo vya uamuzi kwenye
vyama vyao na serikali vina nguvu kiasi
gani na vinafanyaje kazi katika kuisaidia
serikali kufikia yale ambayo wananchi
wana kiu nayo.

“Muhimu kwa makada ni vyema ku-
jua vyombo vya uamuzi kwenye vyama
vyao na kero za wananchi na namna ya
kuyashughulikia kulingana na mabadiliko
yaliyopo sasa,” alisema Chongolo.

Alisema vyama hivyo vimetoa nafasi
kwa makada hasa wa kizazi cha sasa kukaa
pamoja kujifunza masuala ya uongozi kwa
kuzingatia mabadiliko ya wakati na nyakati
na yatakayosababisha kuboresha vyama
vyao.

Chongolo alikishukuru Chama cha Kiko-
munisti cha China kinachotawala nchi hiyo
kwa kusaidia kufanikisha mafunzo hayo.
Alisema nchi hiyo imekuwa rafiki wa Tan-
zania kwa muda mrefu na kusaidia katika
mambo mbalimbali ya kimaendeleo.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya CCM Siasa na Uhusiano wa Ki-
mataifa, Kanali Ngemela Lubinga, alisema
kabla ya kuanzishwa kwa shule hiyo hapa-
kuwa na sehemu ya kuandaa vijana kuwa-
jenga kistadi kwa kuwa tayari na mabadi-
liko.

Alisema kwa sasa dunia inaenda kwa
kasi hivyo ni lazima viongozi waandaliwe
na kazi inayofanywa kwa sasa ni kutengen-
eza viongozi wa nchi wanaoendana na ma-
badiliko yaliyopo.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo
kutoka Mkoa wa Pwani, Hadija Ismail, alise-
ma mafunzo hayo yatasaidia kuwaandaa
makada vijana kuendana na mabadiliko
yaliyopo kwa sasa.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (O0SHA) unapenda kuwatangazia wananchi wote
kuwa unatarajia kuuza mali zake chakavu kwa njia ya mnada wa hadhara katika Ofisi zake
zilizopo Barabara ya Mahakama, Kinondoni karibu na Shule ya Sekondari Kambangwa siku ya

Jumamosi tarehe 04/06/2022 kuanzia saa nne (4:00) asubuhi.
zinazokusudiwa kuuzwa+

1)
2)
3)

MASHARTI YA MNADA

Gari/Kifaa kitauzwa kama kilivyo na mahali kilipo (as is where basis)

Mnunuzi atalazimika kulipa papo hapo amana (deposit) isiyopungua asilimia ishirini na
tano (25%)ya thamani ya gari atakalonunua na kukamilisha malipo yote katika muda wa
siku kumi nan ne (14) kuanzia siku ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili
atapoteza haki zote za ununuzi wa gari husika na amanaiiliyolipwa haitarudishwa.

(i
(i)

(iii)

(iv)

(v)

Magari manne (4) aina ya Suzuki Jimmy.
Jenereta.

Vifaam

Magari

mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi kabla ya kuchukua gari kutoka eneo la Ofisi za

OSHA.

Kwa upande wa vifaa vinginevyo, mnunuzi atalipa asilimia mia moja (100%) ya thamani
ya kifaa/vifaa atakavyonunua na kuchukua kifaa/vifaa atakavyokuwa amenunua siku ya

mnada.
Ruhusa
mnada.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU J
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WATU WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI

Zifuatazo ni mali

bali mbali vya TEHAMA.

hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (Value Added Tax) hivyo

ya kuangalia mali zinazokusudiwa kuuzwa itatolewa siku (2) kabla ya tarehe ya

Imetolewa na:
MTENDAJI MKUU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)
S.L.P 519, DARES SALAAM
Simu Bila Malipo: 0800110091/2, Barua Pepe: info@osha.go.tz,
Tovuti: www.osha.go.tz
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MWANGA WA JAMII

Tuzo ya Rais Samia
chachu kuwa na
miundombinu bora

RAIS Samia Suluhu Hassan jana alipokea tuzo ya Africa
Road Builders-Babacar Ndiaye 2022 ambayo Tanzania ime-
pata kutokana na maendeleo ya miundombinu ambayo ndi-
cho kichocheo kikubwa kwa maendeleo ya uchumi na ya
kijamii katika taifa lolote.

Pamoja na kwamba Rais Samia alipokea tuzo hiyo, aliweka
bayana kuwa angestahili kutunukiwa Hayati Dk. John Magu-
fuli, mtangulizi wake, kutokana na kazi kubwa iliyofanywa
kuanzia mwaka 2016 hadi sasa. Katika hilo, Rais ameonyesha
uungwana mkubwa kupongeza kazi ya mtangulizi wake.

Kushinda kwa tuzo hiyo ambayo hutolewa na Benki ya
Maendeleo Afrika (AfDB) kwa nchi iliyofanya vizuri katika
uendelezaji wa miundombinu, kunaonyesha dhahiri kwam-
ba Tanzania imepiga hatua kubwa katika sekta hiyo.

AfDB kila mwaka imekuwa ikitoa fedha za mikopo ya
masharti nafuu kwa nchi za Afrika kwa ajili ya uendelezaji
wa miundombinu na Tanzania imekuwa mnufaika mkubwa
wa benki hiyo kutokana na kila mwaka kupokea mabilioni ya
shilingi kwa ajili ya uendelezaji wa miundombinu.

Kwa hakika, katika serikali ya awamu ya tano chini ya
Rais Magufuli na ya sasa chini ya Rais Samia, kumekuwa na
maendeleo makubwa ya ujenzi wa miundombinu kama vile

Na Sabato
Kasika

\WESE LA SHEL

WESE LA KUL/

Nimeipenda kampeni ya Kipunguni

Dar; Jihadhari na Kamba ya Kisima’

KWA ubunifu huu wa kulinda
afya, huenda ukasaidia kuleta
matokeo, kwa kuwasaidia wa-

kana na kwamba katika maisha
haya, kila mtu ana njia yake ya
kuzingatia usafi na wapo wen-

barabara na reli ikiwamo reli ya kisasa (SGR) na viwanja vya nanchi kuepuka magonjwa l’:llft:lfo mtu gine hawazingatii.
ndege sambamba na ununuzi wa mabehewa ya treni. mbalimbali yakiwamo ya mli- 1 ghaweza Nitoe mfano, mtu anaweza
Katika ujenzi wa barabara, kumekuwa na kazi kubwa ku- puko kama kipindupindu na kwenda ku- kwenda kujisaidia na kuondoka
hakikisha barabara nyingi zinazounganisha mikoa na baadhi mengine. jisaidia na bila kunawa mikono kwa ku-
za wilaya, hususan zile za kimkakati, zinajengwa kwa kiwan- Ni ubunifu gani huo? Ni ; kuondoka tumia sabuni, hivyo akishika
go cha lami chini ya Wakala wa Barabara (TANROADS) na kwamba, Kituo cha Sauti ya | bilakunawa kamba ya kutekea maji, anaweza
zingine zikijengwa kwa changarawe ili zipitike kipindi chote Jamii Kipunguni, jijini Dar es Sa- mikono kwa kuacha vijidudu na kuambukiza
S o > . Lo kutumia . . .
cha mwaka zikiwa zinasimamiwa na Wakala wa Barabara Mi- laam kwa kushirikiananawadau | gapyni wengine magonjwa ya mlipuko
jini na Vijijini (TARURA). wa afya wa Kata ya Kipunguni hivyo ’ na ndio mwanzo wa kisambaa
Jijini Dar es Salaam, kwa mfano, barabara nyingi zina- imeanzisha kampeni iitwayo Ji- akishika kwake.
jengwa pamoja na madaraja ya juu sambamba na kupanua hadhari na Kamba ya Kisima.’ kamba ya Hivyo, ninadhani ubunifu
zingine ili kupunguza msongamano wa magari na kuweze- Kampeni hiyo inahusu uta- kutekea kama huu, unafaa kuigwa na
sha watu kuwahi katika shughuli zao za uzalishaji na kurejea ratibu wa kuweka ndoo ya maji majl, watu wa maeneo mengine am-
- A - S . A b : . - anaweza - :
nyumbani kwa wakati. Pia katika reli imeshuhudiwa ujenzi tiririka, sabuni na vitakasa miko- kuacha bayo wakazi wake wanatumia
wa SGR kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro ukiwa katika no pembeni mwa visima vya vijidudu na maji ya visima, ili kulinda afya
hatua nzuri huku vipande vya kutoka Morogoro hadi Maku- maji vinavyomilikiwa na watu kuambukiza 7ao na za wengine badala ya kue-
topora na baadaye kufika Mwanza hadi Kigoma kazi ikiwa binafsi katika kata hiyo, ili kila ! wengine ndelea kufanya kienyeji.
inaendelea. anayefika kuteka maji anawe ! magonjwa Nikumbushe tena kuwa mtu
Hiyo ni mifano michache ya kazi kubwa inayoendelea kwa kwanza. yamlipuko anaweza kutoka nyumbani iki-
. - B e . na ndio Y -
sasa na katika bajeti ya mwaka ujao wa fedha, matrilioni ya Ufafanuzi kutoka kwa Mkuru- mwanzo wa wa na maambukizi na kushika
shilingi yametengwa ili kutekeleza azma hiyo ya ubora wa genzi wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kisambaa kamba na kuwaachia wengine
miundombinu. Kipinguni, Seleman Bishagazi kwake. maradhi. Hapo ndio inatushini-

Kwa ujumla, tuzo hiyo inapaswa kuwa kichocheo kikubwa
katika uendelezaji wa kazi iliyoanzishwa ili Tanzania iwe na
miundombinu bora ya usafirishaji kwa ajili ya wananchi na
bidhaa mbalimbali kutoka zinakozalishwa hadi sokoni.

Kukamilika kwa miundombinu hiyo pia kutapunguza
kama si 1<u0ndoa kabisa kero ya wananchi hasa waishio
ipata matatizo ya usafiri kutokana na ubovu wa barabara
Sambamba na kushindwa kusafirisha mazao yao yamekuwa
yakiozea mashambani.

Aidha, sifa hiyo njema ya Tanzania kimataifa hadi kupata
tuzo hiyo, isiharibiwe na baadhi ya watendaji wa serikali
kwa kushindwa kusimamia kazi ili ziwe na ubora kwa kue-
ndekeza rushwa kutoka kwa makandarasi au kuwaachia ma-
kandarasi wafanye kazi kwa kulipua.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676
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Website: www.ippmedia.com
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ni kwamba wananchi wanateka
maji kwa kutumia kamba iliyo-
fungwa kwenye chombo cha
kutekea.

Kwa kuwa kamba inayotu-
mika ni moja kwa kila kisima
na inashikwa na watu wote kwa
nyakati tofauti, inaweza kuwa
rahisi kwao kukumbwa na ma-
gonjwa ya mlipuko, iwapo mmo-
ja wao atakuwa amenaswa na
maambukizi.

Hivyo kwa hali hiyo, kituo
cha kushirikiana na wadau wa
afya kikabuni utaratibu huo wa
kuweka huduma hiyo pembeni
kwa kisima, ili kila anayetaka
kushika kamba achote maji, la-
zima anawe kwanza kujihakik-
ishia usafi.

Mkurugenzi huyo anasema
katika kampeni hiyo, kwamba
zaidi ya ndoo 60 zimeshawekwa
pembeni mwa visima vya maji
ndani ya Kata ya Kipunguni, am-
bazo zimenunuliwa na wadau
wa afya.

Binafsi ninaona kampeni hiyo
inaweza kuwa na manufaa kuto-

kiza katika haja ya kunawa kwa
maji tiririka. Kutokana na mazin-
gira hayo, ubunifu huo unakuwa
muhimu, hivyo si vibaya hata
wamiliki wa visima wenyewe
wakabeba jukumu hilo wa kuwe-
ka ndoo za maji tiririka pembeni
mwa visima vyao.

Suala la hamasa kwa jamii
kuwa na ubunifu unaosaidia
kulinda afya ni muhimu, ili ku-
hakikisha jamii inapata uelewa
wa kutosha kuhusu mbinu za
kuepuka magonjwa mbalimbali
yakiwamo ya mlipuko.

Wakati wote na kila sehemu,
afya ni msingi wa maendeleo na
mara zote bila ya kuwa na afya
njema, mtu hawezi kufanya shu-
ghuli yoyote ya kujiletea maen-
deleo. Hivyo, suala la kubuni
mbinu mbalimbali za kulinda
afya ndani ya jamii ninaamini ni
jambo linalotakiwa kuwekewa
mkazo, huku Kipunguni nako
kunafaa kuwa darasa la kujifun-
za kwa wahitaji walioanza na wa-
sioanza kupata huduma ya aina
hiyo kwingineko.
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Mbaroni tuhuma utapeli wa kuuza viwanja

Na Idda Mushi,
MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Mo-
rogoro linawashilikia watu 48
kwa tuhuma mbalimbali iki-
wamo utapeli kuuza kiwanja
zaidi ya mara moja na uporaji
kwa kutumia bodaboda.

Pia wamo wacheza karata
za kamari.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Morogoro, SACP
Fortunatus Muslim, alisema
watuhumiwa hao walikamat-
wa kwa nyakati tofauti baada
ya operesheni maalumu
iliyoendeshwa myjini hapa ku-
dhibiti matukio hayo.

Kuhusu  wanaotuhumiwa
kuhusika na utapeli wa viwan-
ja alisema, watuhumiwa 16
wamekamatwa kwa kughushi
nyaraka kugonga mihuri ban-

dia na kuuza maeneo mbal-
imbali yasiyokuwa ya kwao
katika Manispaa ya Morogoro
kwa kushirikiana na watu
wengine kutoka nje ya mkoa
huo.

“Wamekuwa wakiandaa mi-
hutasari feki na hati bandia za
umiliki na uuzaji wa ardhi na
kuuza maeneo hayo kwa watu
wakishirikiana na baadhi ya
watendaji wa taasisi, mam-
laka na idara mbalimbali za
serikali katika kufanya uhalifu
na kuwa kero, kuzua taha-
ruki katika jamii hata kutishia
uvunjifu wa amani,” alisema
Musilim.

Watuhumiwa hao ni pamo-
janamfanyabiashara maarufu
wa mjini Morogoro Mustakh-
im Abdulsadick (33), mkazi
wa Forest, Zebio Ngunga (40),
mkazi wa Mazimbu, Zena
Shomari, mkazi wa Kiwanja

I
Sirro ataka elimu
kukomesha
mauaji ya imani
za Kishirikina

Na Neema Hussein,
MPANDA

MKUU wa Jeshi la
Polisi nchini, Inspekta
Jenerali

(IGP) Simon Sirro,
amelitaka jeshi hilo
mkoani Katavi kuweka
mkazo katika kutoa
elimu kuhusu mauaji
yanayoendelea ndani
ya mkoa yanayohusiana
na imani za kishirikina.

IGP Sirro ameyasema
hayo jana baada ya
kuzindua zahanati ya
polisi mkoani Katavi na
kusema hali ya kiusala-
ma katika mkoa iko
Vizuri isipokuwa mauaji
yanayotokana na imani
za Kishirikina.

Alisema zahanati ali-
yoizindua imegharimu
zaidi ya Sh. milioni 100
sambamba na kuwataka
madaktari kutoa hudu-
ma bora kwa wagonjwa
na kuficha siri zao.

“Lazima waheshimu
wateja, lazima wajali
wateja, lazima wafiche
siri za wateja na ku-
hakikisha gharama
wanazolipa wateja au
wagonjwa zinaendana
na uhalisia lakini kikub-
wa matumizi ya fedha
za zahanati yawe wazi,”
alisema.

Sambamba na hilo,
IGP Sirro aliwataka wa-
nasiasa kufuata sheria

katika siasa zao na kwa
yeyote atakayekiuka,
hatosita kumchukulia
hatua kwa mujibu wa
sheria.

Mkuu wa Wilaya ya
Mpanda, Jamila Yusufu,
ambaye alimwakilisha
mkuu wa mkoa wa
Katavi katika uzinduzi
huo, alisema uwapo wa
zahanati hiyo utasaidia
kupanua wigo wa mat-
ibabu kwa wananchi.

Naye Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Katavi,
Ali Makame, alisema
watahakikisha wanatoa
huduma bora kwa
wananchi na kwamba
zahanati hiyo ipo kwa
ajili ya watu wote na si
polisi pekee.

Akisoma taarifa fupi,
Mrakibu Msaidizi wa
Polisi (ASP) Omary Sele-
man, alitaja changamoto
zinazoikabili zahanati
hiyo kuwa ni pamoja na
ukosefu wa gari la wag-
onjwa.

cha Ndege, Hussein Said Ally (44),
mkazi wa Mazimbu na Athumani
Masala, Patrick Lesimo, Joseph Ma-
yani (56) na Deogratius Nyami (40)
wakazi wa Mkundi.

Wengine ni Mwenyekiti wa
CCM, Area six, Karazi Anthony Kar-
amagi, Yohana Ntawa (38), mkazi
wa Kiegea B, Zakaria Msamaka (44),
mkazi wa Kihonda, Metusela Yu-
suph (48), mkazi wa Dar es Salaam
na Nyamizi Athuman, mkazi wa
Mawenzi, Joyce Ndonde, mkazi wa
maghorofa ya Kilakala.

Kamanda alisema polisi wa-

naendelea kuwasaka watuhumiwa
wengine waliotoroka ama kuhama
mkoa wanaotuhumiwa kujihusi-
sha na matukio hayo ya utapeli wa
viwanja na kuwataka kujisalimisha
kwa hiyari.

Katika tukio jingine Kamanda
Musilim  alisema  wamewatia
mbaroni vijana 25 wenye umri kati
ya miaka 16 hadi 21 wakituhumiwa
kujihusisha na uchezaji wa karata
za kamari katika mapagale na ny-
umba mbovu nyakati za usiku.

Tukio jingine limehusisha ku-
kamatwa kwa wapanda bodaboda

saba, maarufu kama Vishandu wak-
idaiwa kujihusisha na wizi wa simu
na pochi kwenye maeneo mbalim-
bali ya Manispaa ya Morogoro.

Kamanda Muslim alisema wa-
panda bodaboda hao wamekamat-
wa maeneo ya Msamvu mzunguko,
stendi ya Dodoma, Ipoipo, Mkundi,
Chamwino, Nanenane, Modeko, Ki-
honda na Masika.

Pia kamanda alisema watuhu-
miwa wote wanaendelea kuho-
jiwa na polisi na baada ya kukami-
lika watafikishwa mahakamani kwa
hatua zaidi za kisheria.

TAMTHILIA KALI ILIYOJAA VISA, VISASI, MAPENZI,
GILIBA NA KILA AINA YA KUDANGANYANA.

FRANCO NI WAKILI TAJIRI NA MSOMI AKIMILIKI PAMOJA NA ROBERTA
MKEWE KAMPUNI YA UWAKILI YENYE MAFANIKIO MAKUBWA.
ALBA NI MAMA ANAYELAZIMIKA KUZIMA MASHINE YA KUPUMUA YA
MUMEWE ANAPOONA HAWEZI KUPONA.

AHUKUMIWA KIFUNGO KIKALI JELA KWA MAUAJI YA MUMEWE NA
FRANCO AIBEBA KESI HIYO NA ASHINDA.

ROBERTA AONA DALILI ZA PENZI KUIBUKA KATI YAO,
ALAZIMIKA KUCHUKUA HATUA KUBWA ZA HATARI KUHAKIKISHA
HILI HALITOKEI. NI VITA KALI YA KATI YA ROBERTA
NA ALBA KATIKATI YAO YUPO FRANCO.

KUANZIA JUMATATU TAREHE 30 MEI, 2022 SAA 4:15 USIKU.
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Kasi ujauzito wanafunzi
yamnyima usingizi DC

Na Happy Severine,
BUSEGA

MKUU wa Wilaya ya Busega
mkoani Simiyu, Gabriel Zacha-
ria, amesema kasi ya wanafunzi
wa kike kupewa ujauzito katika
wilaya yake inazidi kuongezeka
jambo ambalo linamnyima us-
ingizi.

Zacharia alisema hayo jana
kwenye kikao cha Baraza la

Madiwani wa Halmashauri
hiyo  kilichofanyika  mjini
Nyashimo.

Alisema kila mwezi kwe-
nye kikao cha kamati ya ul-
inzi na usalama wilayani hapa,
matukio ya wanafunzi kupewa
mimba yamekuwa yakionye-
sha yanaongezeka.

“Matukio mengi ambayo
tumekuwa tukikutana nayo
kwenye kamati ya ulinzi na
usalama kila mwezi. Mengi ni
mimba kwa wanafunzi wa kike
na tatizo hili limekuwa kubwa
sana. Kila tunapokaa kikao
matukio mengi yanayokuwepo
ni mimba za wanafunzi,” alise-

ma Zacharia.

Mkuu huyo wa wilaya alise-
ma kati ya mambo ambayo
yamekuwa yakisumbua ni
matukio hayo ya wanafunzi
wa kike kupewa ujauzito na
vijana.

“ Tatizo hili ni moja kati ya
vitu ambavyo leo ukiniuliza
kitu gani kinachokusumbua
akili nitasema ni mambo ya
mimba,” alisema.

Katika kikao hicho, mkuu
huyo wa wilaya aliwataka madi-
wani kushirikiana na serikali

katika kupambana na tatizo
hilo huku akiwataka kwenda
kuwaelimisha wananchi kua-
cha kuharibu ushahidi pindi
wahusika wanapofikishwa ma-
hakamani.

“Kinachofanya mambo haya
yawe magumu ni huu utarati-
bu ambao wahusika humaliza-
na kifamilia, hivyo kusababisha
mwanafunzi aliyepewa ujauzi-
to kuharibu ushahidi. Tusaidi-
ane kupambana na tatizo hili,”
alisisitiza.

Mkurugenzi wa Udhibiti, Ufuatiliaji na Tathimini wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(NACTVET), Dk. Jofrey Oleke (kushoto), akizungumza na waandishi wa habarl, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu

kuanza mwaka wa masomo 2022 /2023. Kulia ni Mkurugenzi wa Upimaji Mitaala na Ufuatiliaji wa baraza hilo, Dk.
Annastella Sigwejo. PICHA: JUMANNE JUMA

cha miaka 30 jela, Geoffrey

Jela miaka 30

kunajisi mtoto

Na Friday Simbaya, IRINGA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Iringa, imemhukumu kifungo

lgluba wilayani Iringa, baada ya

. kupatikana na hatia ya kumnajisi
i mtoto wa kike wa miaka tisa.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri

umepinga adhabu hiyo kuwa ni
: ndogo kulinganisha na ukubwa
i wa kosa lenyewe.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu

¢ Mkazi Mwandamizi Emmy Nsan-
¢ galufu alisema Mtokama ana-

¢ hukumiwa Kkifungo cha miaka

¢ 30 jela na kulipa faini ya Sh.

: 500,000 kwa kosa la kumnajisi

: mtoto huyo.

Akisoma maelezo mbele ya

¢ hakimu huyo, mwendesha mash-
: taka Alice Thomas akisaidiana na
: Jacqueline Nungu, alidai kuwa
* mtuhumiwa alitenda kosa Juni

: wilayani Iringa, Mkoa wa Iringa.

Kwa mujibu wa mwendesha

: mashtaka, mtuhumiwa huyo

¢ ambaye ni mchunga ng'ombe,

: alikwenda nyumbani kwa mtoto
: huyo usiku baada ya kugundua
: wazazi wake walikuwa kwenye

: na kumrubuni kwamba anaitwa
: Na mama yake.

Thomas alidai kuwa baada ya

+ kufanikiwa kumdanganya, al-

¢ impeleka sehemu na kumnajisi
i kisha kumsababishia maumivu
: sehemu za siri na kutokomea
*porini.

Baada ya wazazi wa mtoto ku-

¢ rudi toka kwenye sherehe, alidai
: kuwa mtoto huyo alimwambia

: mama kilichotokea na alipom-

¢ chunguza sehemu zake za siri

¢ alikuta damu zinatoka.

Alidai kuwa baada ya hapo,

: shughuli ya kumsaka kijana huyo
¢ ilianza usiku wa manane na

¢ kufanikiwa kumkuta akiwa ame-
: jificha kichakani karibu na pori

polisi na kesi ikafunguliwa.

Watakiwa kudhibiti sumu kwenye mazao

Na Mwandishi Wetu, BAH|

WAFANYABIASHARA,  wasa-
firishaji na wasindikaji wa mazao
ya mahindi, karanga na bidhaa
zake wametakiwa kutumia elimu
wanayopewa kudhibiti sumuku-
vu kwenye mazao yao ili yakuba-
like sokoni.

Hayo yalisemwa juzi wilayani
Bahi mkoani Dodoma na Ofisa
Viwango wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Ally Kingazi,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kwa nyakati tofauti
kuhusu mafunzo hayo yanay-
oendeshwa na shirika hilo kupitia
Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu
Tanzania (TANIPAC).

Alisema  wametilia mkazo
mafunzo hayo kutokana na tath-

mini ya tatizo la sumukuvu am-
bayo ilifanyika katika wilaya 18
Tanzania Bara, ambapo taarifa
ya tathmini hiyo ilionyesha kuna
uelewa mdogo juu ya tatizo la
sumukuvu kwa wadau hao na
hivyo tathmini hiyo ilipelekea ku-
tilia mkazo elimu hiyo.

Tatizo la sumukuvu, alisema
lina athari nyingi ikiwamo kud-
hohofisha biashara kwa sababu
mazao ambayo yamechafuliwa
na sumukuvu yakigundulika ina
maana hayawezi kuingia sokoni
badala yake yatalazimika kuteket-
ezwa.

“Kwa hiyo sumukuvu in-
achangia kudhohofisha biashara
na kushusha uchumi,” alisema
Kingazi na kuongeza kwamba
sumukuvu ina athari za kiafya

kwa sababu imekuwa kisababishi
cha saratani ya ini, koo na sara-
tani nyingine.

Alifafanua kwamba wametilia
mkazo elimu hiyo kwa ajili ya
kuilinda jamii na walaji wanao-
tumia chakula kinachotokana
na mazao hayo ambayo kwa
kiasi kikubwa yanachafuliwa na
sumukuvu.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Mwa-
nahamisi Munkunda, akifungua
mafunzo hayo, alisema mafunzo
hayo ni muhimu, hivyo aliishauri
TBS kuhakikisha utaratibu huo
unakuwa endelevu.

Alisema anatambua nafasi ya
wafanyabiashara, wasindikaji na
wasafirishaji kwa ujumla katika
kudhibiti uchafuzi wa sumukuvu
kwenye mazao, ndiyo maana

TBS imeandaa mafunzo haya
mahususi kwa ajili ya kuwajengea
uwezo juu ya udhibiti wa
sumukuvu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kondoa, mkoani Dodoma, Dk.
Hamis Kanachi, alisema usalama
wa chakula unatakiwa kupewa
kipaumbele ili kulinda afya ya
jamii na uchumi wa nchi kwa
sababu ndicho kigezo muhimu
katika biashara ya kitaifa na ki-
mataifa.

Alifafanua kuwa chakula kisi-
cho salama husababisha mad-
hara ya kiafya na hata vifo kwa
walaji pamoja na kusababisha
athari za kiuchumi.

Dk. Kunachi, alisema kwa sasa
usalama wa chakula unakabili-
wa na changamoto mbalimbali

ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa
sumukuvu ambayo husababisha
madhara ya kiafya na hata kiu-
chumi.

Aliwataka washiriki hao wa-
takaporejea kwenye shughuli zao
kuyatumia katika udhibiti wa
sumukuvu.

“Ni matumaini yangu kuwa
kwa kufanya hivyo mafunzo yetu
yatakuwa yamekidhi matarajio
yaliyokusudiwa kwa washiriki na
wakufunzi kwa upande mwing-
ine,” alisema Dk. Kunachi.

“Kwa sababu hiyo, sisi sote tu-
napaswa kuzingatia mikakati ya
kukabiliana na changamoto ya
sumukuvu ili vyakula vyetu vien-
delee kuwa salama kwa muda
wote,” alisema.
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Jaji Mkuu

wa Uganda
atembelea
mahakama

Na Grace Gurisha

JAJI Mkuu wa Uganda, Alfonse
Chigamoy Owiny-Dollo, am-
etembelea Mahakama ya Tan-
zania akiambatana na maofisa
12 kwa lengo la kubadilishana
uzoefu na viongozi wa Chuo cha
Uongozi wa Mahakama Lushoto
(IJA).

Jaji Owiny-Dollo, aliwasili juzi
mkoani Dar es Salaam na kufan-
ya Mazungumzo na Jaji Mkuu
wa Tanzania, Profesa Ibrahim
Juma, ambayo valilenga kujen-
ga ushirikiano katika masuala
mbalimbali yanayohusu vyuo
vya Mahakama na atakuwapo
nchini kwa ziara ya siku tatu.

Alisema wamekuja nchini
kupata maarifa na wanatumai
kujifunza mengi kutoka ka-
tika chuo hicho na pia kupata
uelewa jinsi ya kuijengea uwezo
wa Taasisi ya Mafunzo ya kima-
hakama ya nchini Uganda.

Kwa upande wake, Profesa
Juma alisema, anashukuru
kwa ugeni huo kwa kuja hapa
nchini, kwa sababu wamekuwa
wakikutana majaji wakuu ka-
tika mikutano yao mbalimbali,
lakini hajawahi kukutana kwe-
nye vyuo Vyao Vvya sheria na
kubadilishana uzoefu.

Alisema mwezi uliopita wali-
kuwa nchini Zimbabwe (majaji
wakuu) kuzungumzia masuala
ya matumizi ya teknolojia na
wanadhani hilo eneo jipya wa-
nalotakiwa kwenda nalo.

Profesa Juma, alisema amea-
giza chuo hicho kuandaa kozi za
kuwajengea uwezo maofisa wa
Mahakama ili kuendana na kasi
ya mabadiliko ya teknolojia.

“Nimekiomba chuo chetu
kuangalia jinsi tunavyoweza
kwenda kidijitali ili watusaidie
katika eneo hili, mambo mengi
tutakwenda kujifunza tukifika
Lushoto,” alisema.

Kuhusu ziara hiyo, Jaji Juma
alisema wageni hao watapata
fursa ya kutembelea maeneo
mbalimbali ya chuo na vivutio
mbalimbali vilivyoko katika
Wilaya ya Lushoto.

Alisema wageni hao watapata
fursa ya kubadilishana uzoefu
na viongozi wa chuo hicho wa
namna vinavyofanya kazi. Ziara
hiyo ni sehemu ya ushirikiano
kati ya Mahakama ya Tanzania
na Mahakama ya Uganda na
ujirani mwema kati ya nchi hizo
mbili.

Profesa Juma, alisema
ameagiza chuo hicho
kuandaa kozi za kuwa-
jengea uwezo maofisa
wa Mahakama ili kue-
ndana na kasi ya mab-
adiliko ya teknolojia.

Upelelezi kesi mawakili madai
kughushi nyaraka wakamilika

Na Grace Gurisha

PANDE wa Jamhuri

katika kesi ya ku-

ghushi nyaraka za

nguvu ya kisheria in-
ayomkabili raia wa Ufaransa na
mawakili wawili wa kujitege-
mea, umeieleza Mahakama ya
Hakimu Kisutu kuwa upelelezi
umekamilika.

Washtakiwa hao Bernad Bou-
gault ambaye ni raia wa Ufar-
ansa, Respicious Mukandala na
Simphorian Kitare, walifikishwa

mahakamani hapo wakituhu-
miwa kwa kosa moja.

Wakili wa serikali, Tuli Helela,
alidai jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Francis
Mhina, wakati kesi hiyo ili-
popelekwa kwa ajili ya kutajwa
na kuangalia upelelezi umefikia
hatua gani.

Helela alidai kuwa kesi ili-
letwa kwa kutajwa na upelelezi
umekamilika, hivyo wanaiomba
mahakama iwapangie tarehe ya
kuwasomea washtakiwa mael-
ezo ya awali.

Hakimu Mhina aliahirisha
kesi hiyo hadi Juni 29, mwaka
huu, kwa ajili ya washtakiwa ku-
somewa maelezo hayo. Februari
18, 2020 katika mtaa wa Samora,
washtakiwa hao wanadaiwa wa-
lighushi nyaraka hizo.

Ilidaiwa kuwa nyaraka hizo
zilionyesha kuwa Kapteni Phil-
lipe Gerniers amemchagua
Boulgault kuwa mwakilishi wake
kisheria na wakala wake huku
akijua si kweli.

Katika hati hiyo ilionyesha
Gerniers amempa Boulgault

mamlaka ya kufungua mashtaka
kwa ajili ya mali zake zilizoko ka-
tika Hoteli ya Bagamoyo Beach
au alipwe cha Dola za Mare-
kani 80,000 kwa niaba yake
huku wakijua nyaraka hizo si za
kweli.

Washtakiwa hao wako nje
kwa dhamana baada ya kutimiza
masharti ya kuwa na mdhamini
mmoja mwenye barua ya utam-
bulisho na kuwasilisha ma-
hakamani hati ya mali isiyoham-
ishika yenye thamani ya Dola
za Marekani 40,000.

Ofisa Msimamizi wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Morgan Isdor (kulia), akichukua taarifa za mlipa-
kodi wa eneo la Ruaha, wilayani Kilosa, wakati wa Kampeni ya Elimu kwa Mlipakodi ya mlango kwa mlango mkoani
Morogoro, jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

CCM vaonya makada kupanga safu 2025

Na Hamisi Nasri, MASASI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Masasi, kimewaonya
baadhi ya makada wa ngazi ya
juu wa chama hicho kuacha
kutengeneza makundi ndani ya
chama kwa makusudi ya kutaka
wateuliwe kwenye nafasi walizo
nazo katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2025.

Onyo hilo lilitolewa jana
mjini hapa na Mwenyekiti wa
CCM Wilaya ya Masasi, Edward
Mmavele, alipokuwa akifungua
kikao cha Halmashauri Kuu ya
CCM Wilaya ya Masasi kilicho-
fanyika katika ukumbi wa miku-
tano wa zamani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Masasi.

Mmavela alisema katika kue-

lekea uchaguzi mkuu ndani ya
chama mwaka huu, wako baadhi
yamakada na baadhi ya viongozi
ndani ya chama wameanza ku-
panga safu zao ngazi ya matawi
na kata ili kujitengenezea fursa
ya kutaka mwaka 2025 waend-
elee kuteuliwa kupitia makundi
hayo. Alisema CCM kwa sasa
inaelekea katika uchaguzi ngazi
mbalimbali kuanzia mashina,
matawi, kata, wilaya, mikoa hadi
taifa, hivyo wanachama wana-
himizwa kujitokeza kwa wingi
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi ndani ya chama hicho.
Katika uchaguzi huo, CCM
ndani ya Wilaya ya Masasi hali
imekuwa tofauti kidogo baada
ya baadhi ya makada wa chama
hicho hasa wale wa ngazi ya juu

ambao wana nafasi, wameanza
kupanga safu za uongozi ili
kujiwekea mazingira rafiki ya
kutaka hata na wao katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2025
kuchaguliwa kwa urahisi.

Mmavele alisema kutokana na
hali hiyo, CCM Wilaya ya Masasi
inatoa tahadhari kwa makada
hao kuacha mara moja tabia
hiyo kwa kuwa kufanya hivyo
wanatengeneza makundi ndani
ya chama.

Alisema uchaguzi huo wa
ndani ya chama unapaswa ku-
fanyika kwa kufuata taratibu
zote za uchaguzi na kwamba
watakaonekana wanatengeneza
makundi kupitia uchaguzi huu,
watachukulia hatua kama cha-
ma kinavyofanya kwa kujibu wa

kanuni zake.

Alisema kama wapo baadhi ya
makada hao ambao wanatumia
uchaguzi wa ndani ya chama
kupanga safu zao za uongozi
kwa maslahi yao, wajue na wao
hawatarudi tena kwenye nafasi
zao kwa kuwa majina yao yat-
akatwa.

Mmavele alisema Kamati ya
Siasa ya CCM Wilaya inatoa onyo
kali kwa baadhi ya makada wa-
naofanya kazi kuacha kupanga
safu badala yake wafanye uch-
aguzi kwa uadilifu na uaminifu.

Katibu wa CCM Wilaya ya
Masasi, Didas Zimbile, alisema
chama kitafuata taratibu zote za
uchaguzi na kwamba uchaguzi
huo utafanyika kwa amani na
utulivu.



1 O NipaShe Alhamisi Mei 26, 2022

HABARI BUNGENI

Serikali yasaka njia bora
mikopo wachimbaji wadogo

ERIKALI imesema inaanga-

lia namna bora ya kuwapatia

mikopo wachimbaji wadogo

wa madini nchini, ikiwamo ku-
tumia leseni zao.

Hatua hiyo inatokana na tathmini
ya utaratibu wa utoaji mikopo kwa
kundi hilo iliyofanyika awali na kuo-
nyesha upotevu wa fedha hizo.

Waziri wa Madini, Dk. Doto Biteko
alibainisha hayo jana bungeni jijini
hapa alipojibu swali la Mbunge wa
Mbongwe (CCM), Nicodemas Magan-
ga.

Mbunge huyo alihoji ni lini serikali
itawawezesha wachimbaji wadogo
kwa kuwapatia mikopo katika Wilaya
ya Mbogwe.

Katika majibu yake, Dk. Biteko

alisema kuwa awali serikali ilikuwa
na utaratibu wa kuwapatia mikopo
wachimbaji wadogo kwa lengo la ku-
waongezea mitaji ili wafanye shughuli
zao kwa tija.

“Tathmini ya utaratibu huo ilionye-
sha upotevu wa fedha hizo. Kufua-
tia tathmini hiyo, serikali inaangalia
namna bora ya kuwapatia mikopo,”
alisema.

Dk. Biteko alisema serikali kupitia
Shirika la Madini la Taifa (STAMICO)
imeingia makubaliano na benki za
CRDB, NMB na KCB kwa gjili ya kuwa-
patia mikopo wachimbaji wadogo.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Fatuma Tou-
fiq, alihoji mkakati wa serikali wa ku-
waendeleza wanawake wanaochimba

/"
\

madini kwa kuwapatia mikopo.

Waziri Biteko akijibu swali hilo,
alisema kundi kubwa la wanawake
limejiingiza kwenye uchimbaji madini
na kwenye maeneo wanakochimba,
ni waaminifu, wanaolipa kodi kwa
wakati na hawahitaji kusimamiwa na
polisi.

Alisema serikali inaangalia utara-
tibu bora zaidi wa utoaji mikopo kwa
wachimbaji ikiwamo wanawake.

“Tunafanya utafiti kwa sababu
kinachowekwa kama dhamana ya ku-
pata mikopo tungetamani iwe leseni
ambayo anapewa, hivyo tunahitaji
kuliangalia ili yasitokee kama tuli-
yokosea huko nyuma ya kuwapatia
watu mikopo na baadaye wakapotea
na mikopo yenyewe,” alisema.

J

Msongamqno wa
magari mijini
watafutiwa
ufumbuzi

WIZARA ya Ujenzi na Uchukuzi imeli-
arifu Bunge kuwa serikali ina mpango
kabambe wa kupunguza misongamano
ya magari kwenye miji, ukiwamo Mkoa
wa Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Godfrey Kasekenya, alitoa kauli hiyo
jana bungeni jijini hapo alipojibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Viti Maalum,
Halima Mdee.

Mdee alisema kwa Kipindi kirefu kume-
kuwapo mchakato wa upanuzi wa bara-
bara ya New Bagamoyo na Old Baga-
moyo kwa lengo la kuondoa foleni kwa
Mkoa wa Dar es Salaam.

“Kutoka Tegeta Kibaoni hadi Daraja la
Bagamoyo kwa upande wa New Baga-
moyo na kwa 0Old Bagamoyo kutoka
Morocco hadi Afrikana. Ninataka nijue
lini mchakato huu utaanza kwa sababu
umekuwapo kwenye mipango muda
mrefu na utekelezaji umekuwa finyu, lini
zitapanuliwa?" Alihoji.

Akijibu swali hilo, Kasekenya alisema
katika bajeti ya mwaka ujao wa fedha,
barabara hizo zimeainishwa kuwa za ki-
paumbele ili kujengwa kwa barabara nne
au sita ili kupunguza msongamano.

Alisema taratibu zinaendelea na fedha
zitakapopatikana ujenzi utaanza.

Katika swali la msingi, Mbunge wa Viti
Maalum, Anatropia Theonest, alihoji ni
lini barabara inayotoka Karagwe kupita
Nkwenda hadi Murongo itatengenezwa
kwa lami ili kuwasaidia wakulima wa-
naosafirisha mazao yao kwa kutumia
barabara.

Naibu Waziri Kasekenya, akijibu swali
hilo, alisema zabuni kwa ajili ya kumpata
mkandarasi wa ujenzi kwa kiwango cha
lami kwa kipande cha Kyerwa-Chonyo-
nyo chenye urefu wa Km 50 imetanga-
zwa na kufunguliwa Mei 10, 2022.

Alisema kwa sehemu iliyobaki ya ku-
toka Moustache hadi Chonyonyo yenye
urefu wa Km 12 na Kyerwa hadi Muron-
g0 yenye urefu wa Km 63, serikali ipo
kwenye hatua ya ununuzi ya kumpata
mhandisi mshauri kwa ajili ya kazi ya
upembuzi yakinifu na usanifu wa kina
wa barabara hizo.

Mbunge ataka mabadiliko udahili wa kidato cha tano

MBUNGE wa Meatu (CCM), Leah Kom-
anya, ameitaka serikali kubadilisha utara-
tibu wa wanafunzi wanaojiunga na kidato
cha tano ili asilimia 50 ya wanafunzi wa-
toke ndani ya halmashauri katika shule za
kata.

Wakati wa maswali bungeni jana,
mbunge huyo alisema mpango wa utoaji
elimu msingi bila malipo, umeibua vijana
wenye vipaji wanaotoka kwenye mazin-
gira magumu.

“Kwa mfano, Bariadi kuna kijana alipata
‘A zote kwenye mitihani lakini serikali
imekuwa ikiwapangia shule zilizo mbali
zaidi na kushindwa kumudu gharama,
serikali ina mpango gani wa kuwabaini
wanafunzi wa aina hii ili kuwasaidia wa-
toto hao?” Alihoji.

Pia alihoji mpango wa serikali kujenga
shule za bweni kwenye wilaya au mkoa

ili kuwaokoa wanafunzi wanaokatisha
masomo kutokana na kutembea umbali
mrefu kwenda shule walizopangwa.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
David Silinde, akimjibu mbunge huyo,
alisema lengo la serikali kuchanganya
wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali ni
kujenga utaifa.

Alisema kuchanganya wanafunzi kuna-
saidia mwanzo wa nafasi zilizopo ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha kuwa wanafunzi
wote waliofaulu wanapata nafasi ya kuji-
unga kidato cha tano.

“Kutumia wanafunzi asilimia 50 ku-
jlunga na shule za sekondari ndani ya
halmashauri yao kutasababisha baadhi
yao kukosa nafasi kwa kuwa siyo kila
mchepuo unapatikana kwenye shule zi-
lizopo katika halmashauri,” alisema.

Alisema wanafunzi wote wenye vipaji
serikali inawazingatia na kwamba kama
ikitokea mwanafunzi amechaguliwa eneo
ambalo hastahili, ofisi hiyo imetoa nafasi
ya kubadili.

Alisema kwa mwaka wa fedha 2020/21,
serikali ilipeleka fedha za ujenzi wa shule
10 za kimkoa za bweni za wasichana na
mwaka ujao 2022/23 zimetengwa fedha
kwa ajili ya shule zingine 10 ambazo zi-
tapokea wasichana wenye vipaji katika
mikoa husika.

Mbunge wa Kalenga (CCM), Jackson
Kiswaga, alihoji ni lini serikali itapandisha
hadhi Shule ya Sekondari Kalenga iliyoko
Kata ya Ulanda kuwa ya kidato cha tano
na sita.

Silinde, akijibu swali hilo, alisema
maelekezo ya serikali ni kuwa na shule ya
kidato cha tano na sita katika kila tarafa

zikiwamo tarafa zilizoko katika Jimbo la
Kalenga.

“Serikali inatafuta fedha katika mwaka
2022/23 za ujenzi wa bweni la wanafunzi
ili kukamilisha vigezo vya kupandishwa
hadhi shule hiyo kuwa na kidato cha tano
na sita,” alisema.

Kutoka

Habari zote na Augusta Njoji
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CCBRT yaadhlmlsha S|ku
yva Fistula, kila mwaka
iInaponya wahitaji 462

NDOTO YA IGP INATIMU....
Afande Mutafungwa
aorodhesha staili za kufuta
vifo, majeruhi barabarani

maarijfu |nj|I| asaka mtoto,
AL akihisi ‘ndoa baibai’

Vijue ‘vibanda umiza’; sumu mpya
mayoduru watoto kwa kasi kubwa

Na Pankras Luoga

IVI sasa kila mahali

kumesheheni mae-

neo ya starehe na bu-

rudani, ambavyo we-
nyeji wamevibatiza jina ‘vibanda
umiza’, vingi mitaani mijini, pia
vijijini.

Ni aina ya vibanda vyenye
umaarufu wa kuwa vituo vya
kuonyesha burudani za video,
pia zaidi ni michuano ya soka, ki-
taifa na kimataifa, hali kadhalika
sinema.

Mara nyingi maeneo hayo
huwa siyo rasmi.

Kwa miaka ya hivi karibuni,
kumekuwapo ongezeko kubwa
la vibanda vya namna hiyo ka-
ribu maeneo yote ya nchi, hasa
yanayoendelea kukua kiuchumi
na kimiundombinu, kwani ni
aina ya biashara ndogo inay-
oshamiri katika miji kama vile
Iringa, Mbeya, Arusha, Dodoma,
Mwanza na Dar es Salaam.

Jambo la kushangaza zaidi ni
kwamba, aina hiyo ya vibanda
kwa sasa vimeenea hadi maeneo
ma nyingi hazikufikika kirahisi.
Inaweza kuwa zao la mapenzi
ya watu wengi kwenye picha za
video hasa tamthilia mbalimbali,
pia michezo mbalimbali na hasa
mpira wa miguu.

VINAVYOFANYA KAZI

Vibanda hivyo vya video
hupokea wadau wote pasipo ku-
jali umri, ikigusa hata wanafunzi
wa ngazi mbalimbali za masomo,
pia kipato au haiba ya anayeenda
kuangalia. Cha msingi kwao, ni
uwezo wa kulipa kiingilio au ku-
nunua chochote, hasa vinywaji
kama soda katika kipindi cha
kushuhudia.

Watoto hao wanajulikana ha-
wana chanzo chochote cha ki-
pato kwa sasa, hivyo hawamudu

Ndivo yalivyo maisha ndani ya ‘vibanda umiza'. PICHA; MTANDAO

gharama za kuangalia video au
mpira, yaani kulipa kiingilio au
kununua vinywaji.

Hapo ndipo wazazi na jamii wa-
napoanza kunyooshewa kidole
cha kutengeneza mazingira ya
watoto wao kuchukua fedha ny-
umbani bila ya taarifa au kuficha
kiasi cha fedha wanapotumwa
kununua mabhitaji ya nyumbani,
au kwa ajili ya shuleni.

Pia, kuna hali nyingine watoto
wanafikia hatua kukubali kulip-
iwa gharama za huko ‘vibanda
umiza’ kwa maana ya msaada na

watu wanaowajua au wasiowajua
na maeneo hayo nayo yanatajwa
siyo rafiki kwa afya ya akili, kwani
yamekuwa yakitawaliwa na vu-
rugu, pia vitendo visivyokubalika
kijamii na kauli zisizofaa kwa
umma.

Baadhi ya watu huanza kutu-
kanana na kupigana pindi timu
zao zikipata matokeo yasiyori-
dhisha kama vile kufungwa. Hiyo
inaendana na hali wakishaku-
nywa na kulewa, wanaleta vu-
rugu kuwafanyia vitendo mbal-
imbali bila wao kujielewa, ikiwa

ni pamoja na watu wa ama jinsia
moja au tofauti, kuanza kushika-
na au kuongea kimapenzi.

SURA YA ATHARI

Watoto wanaanza kujifunza
wanayoyaona kuanzia ya video
na kwa wanajamii, wanayafanya
kipindi cha kuangalia video au
mpira, kama vile matusi, chuki,
kupigana na mapenzi.

Ndiyo maana uzoefu wa kupi-
ta mitaani, watoto wengi wan-
aiga wanayoyaona kwenye video
kama vile kupigana na kutumia

bunduki na bastola za miti. Tu-
kumbuke msemo wa kiingereza
‘no free lunch” kwa maana “haku-
na kitu cha bure”. Watoto wanao-
saidiwa kulipiwa kuangalia video
au mpira lazima walipe.

Je wanalipiwa nini? Kimsingi, ni
hali kwa baadhi ya watoto kulipi-
wa na watu kwa njia ya msaada,
maarufu kwa jina la ‘wajomba’
na ‘kaka wa hiari” hutoa mwan-
ya kwa watoto kuingia kwenye
mitego miovu kama vitendo vya
udhalilishaji wa kingono dhidi ya
watoto kama ubakaji na ulawiti,
kutukanwa na kudharauliwa.

Mwisho hufanya watoto kupa-
ta mimba za utotoni, kushindwa
kufanya vizuri katika masomo
na kuacha shule na kujiunga na
makundi yasiyofaa katika jamii
kama vile ‘Panya Road'.

Pia, kwa baadhi ya watoto
huanza tabia ya kuiba hela nyum-
bani ili kuweza kumudu gharama
za kuangalia video au mpira.

Pale tabia hizo kama zisipofua-
tiliwa au kugundulika mapema
hata zikakomeshwa, zinajengeka
zaidi kadri muda unavyosonga,
hata kuwapo tabia kamili na ma-
zoea.

KINGA IKOJE?

Wazazi na walezi katika jamii
kwa ujumla, wanawajibika ku-
hakikisha wanaimarisha tathimi-
ni na ufuatiliaji wa karibu wa wa-
toto, ili kuhakikisha watoto wao
hawaendi katika maeneo hayo ya
video na mpira, badala yake wa-
natumia muda wao kusoma na
kujifunza yanayoweza kuwa na
faida zaidi maishani mwao.

» Mwandishi ni Mhadhiri
Msaidizi katika Usimamizi,
Ufuatiliaji na Tathimini ya Mi-
radi ya Afya, katika Chuo Kikuu
cha Sayansi na Tiba Muhimbili
(MUHAS) na anapatikana kwa
simu:+ 255 757 645746.
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CCBRT yaadhimisha Siku ya Fistula,
kila mwaka inaponya Wahltajl 462

o Yaomba upendeleo kupokea vvagonjvva Wak e

Maandamano yakifanywa na waliopona maradhi ya fistula, baada ya kutibiwa hospitalini CCBRT. PICHA ZOTE: MAKTABA

Na Yasmine Protace

GONJWA wa fistula una

tafsiri  kitaalamu kuwa

tundu lisilo la kawaida

kati ya kibofu cha mkojo
na faragha ya mwanamama, njia
ya haja kubwa na ndogo.

Matokeo ya tatizo la fistula ni
kwamba, mwanamke anapata
shida ya kutokwa na haja ndogo
au kubwa, au vyote kwa pamoja
katika namna isiyo ya kawaida na
hana uwezo wa kujizuia.

Sababu kuu ya fistula ni pale
mwanamama anapata tabu katika
hatua ya kujifungua, pasipo ku-
wapo huduma ya haraka.

TIBA NA KUZUIA

Kitaalamu inaelezwa, hutokea
katika hatua za mama kujifungua
na matibabu yake huwa, mgonjwa
kufanyiwa upasuaji na uponyaji
wake unachukua wastani wa wiki
mbili.

Inaelezwa, jinsi ya kuzuia fistu-
la ya uzazi, inaanzia kwa mjamzi-
to kuhudhuria kliniki ili kufuatilia
maendeleo ya ujauzito hata aka-
patiwa ushauri sahihi.

KUTOKA CCBRT

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
CCBRT, Brenda Msangi, katika
kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya
Kutokomeza Fistula yaliyofanyika
katika Hospitali ya CCBRT, Dar es
Salaam anasema kila siku ya Mei
23 ya mwaka, Tanzania huungana
na nchi nyingine duniani kua-
dhimisha siku ya kimataifa ya ku-
tokomeza fistula ya uzazi.

“Huu ni mwaka wa 10 tangu
tulipoanza kuungana na mataifa
mengine duniani kuadhimisha
siku hii mwaka 2013,” anasema,
akiongeza kaulimbiu ya maadhim-
isho hayo mwaka huu anaitamka
kuwa

‘Tokomeza fistula, Wekeza, Ima-
risha Huduma za Afya na Wezesha

Pamoja na
juhudi zote
hizi, nchi
yetu bado
inakabiliwa
na tatizo la
ugonjwa wa
fistula. Hii
inamaanisha
kwamba,
bado tunayo
kazi ya ku-
fanya ku-
hakikisha tu-
natokomeza
ugonjwa
huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa CCBRT, Brenda Msangi.

Jamii.

Anaongeza kuwa ni kaulimbiu
inayohamasisha ~ CCBRT Kkatika
nafasi yao washirikiane na wa-
dau mbalimbali, ikiwemo serikali
nchini, huku wakifanya uwekezaji
mkubwa.

Katika hilo, mkurugenzi huyo
anafafanua kinachoendelea sasa
ni kujengwa kitengo kipya cha
afya ya mama na mtoto, kinacho-
lenga kuwahudumia kinamama
wenye historia ya fistula, ulema-
v, pamoja na mabinti wanaopata
mimba za utotoni.

Brenda anafafanua kwamba,
lengo lililopo sasa ni kuzuia
matukio mapya ya fistula, huku
wakihudumia wenye ulemavu
na kuondosha vifo vya mama na
mtoto. Anasema, kwa muda mrefu
CCBRT imekuwa ikiiwezesha jamii
kwa kutoa mafunzo ya fistula kwa
wahudumu wa afya katika jamii,
wakiwemo mabalozi wa fistula
kitaifa.

“Nipende kuchukua nafasi hii
kuwashukuru wadau wetu ndani

na nje ya nchi wanaoendelea ku-
tushika mkono ili kuweza kutoa
matibabu, chakula, nauli na mala-
zi bila malipo,” anasema.

Pia, anaongeza kuwa tangu
kuanza juhudi za mapambano
dhidi ya fistula mwaka 2003,
wamepiga hatua kubwa kitaifa ka-
tika kutoa matibabu ya fistula kwa
maelfu ya kina mama wenye tati-
zo hilo jumla yao zaidi ya 17,500
walipatiwa matibabu CCBRT na
katika hospitali washirika.

“Pamoja na juhudi zote hizi,
nchi yetu bado inakabiliwa na
tatizo la ugonjwa wa fistula. Hii
inamaanisha kwamba, bado tu-
nayo kazi ya kufanya kuhakikisha
tunatokomeza ugonjwa huu,”
anasema.

Mkurugenzi huyo anaongeza
kwamba mwaka jana wametoa
matibabu kwa kinamama 462, ak-
isema bado ni idadi ndogo sana,
ikilinganishwa na ukubwa wa tati-
zo lilivyo.

Rai yake ni kwamba, Watanza-
nia wanapaswa kutoa mchango

katika kutokomeza fistula, kuki-
wapo ushirikiano wa namna na
mahali huduma husika inapati-
kana kutibu ugonjwa huo.

Hivyo, anashauri hali iendane
na kuwepo sera Kkitaifa zinazo-
lenga kuboreshwa mazingira ya
upatikanaji huduma bora za afya
7a mama na mtoto, pia sekta bin-
afsi, ili ziwezeshe kupatikana hu-
duma hizo nchini na kupunguza
utegemezi nje ya mipaka.

SAFARI YA WAGONJWA

Brenda anasimulia wagonjwa
wa CCBRT ambayo huwahudumia
bure, wengi huwa wanafika ji-
jini Dar es Salaam, kwa njia ya
barabara na stendi yao zaidi, ni
Kituo cha Mabasi cha Magufuli,
kilichoko Mbezi wilaya ya Ubun-
20.

Anasema, wagonjwa hao wengi
hufika Dar es Salaam kwa mara ya
kwanza kwa kupandishwa mabasi
na mabalozi wao huko mikoani,
huku wao wakiwasiliana nao njia
nzima kupitia makondakta wa
basi husika hadi hapo wanapofika
Mbezi, akiwapongeza wadau wote
hususan makondakta na madere-
va wanaotoa ushirikiano kukubali
abiria hao.

Pia, anaeleza kumekuwepo
changamoto, pale mgonjwa ana-
poshushwa usiku kutokana na
basi kuchelewa kufika, mara nyigi
huwa wanahangaika kwa kuwa
hawana nyenzo za mawasiliano
na kuna wakati kondakta anaku-
wa ameshaachana nao.

Hapo anaomba wapatiwe nafa-
si ya kuweka dawati na nembo ya
CCBRT mahali hapo, ili wawe wa-
naelekezwa sehemu ya kumsubiri
dereva wa hospitali anayewafuata
kituoni hapo.

MWENYE SIMULIZI

Ana Michael mkazi wa jijini Do-
doma, anasema yeye alipata fistu-
la baada ya kujifungua na sababu
kuu inatokana na kuongezwa njia
ya kujifungua kienyeji, kwa ku-
chanwa na wembe.

Anasema baada ya siku ya tatu
kufika ndipo alipata maumivu
makubwa kutokwa na mkojo na
haja kubwa kila mara kwa kipindi
kirefu. Mkurugenzi wa CCBRT,
anafafanua kwamba baada ya
kupelekwa hospitali, ndipo alipo-
gundulika kuwa na fistula na akaf-
ikishwa CCBRT kwa ajili ya mat-
ibabu na sasa amepona.

RMO WA DAR

Mganga Mkuu wa mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Rashid Mfaume, ali-
yekuwa mgeni rasmi katika maa-
dhimisho hayo, anasema elimu
inatakiwa kuendelea kutolewa,
ili jamii ijjue madhara ya ugonjwa
fistula.

Dk. Mfaume aliyemwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
anaungana na hoja fistula ya uzazi
ni tatizo kubwa na zaidi ya watu
milioni mbili duniani  wanaishi
na ugonjwa huo, akiipongeza
CCBRT kwa kutoa matibabu bure,
pia kugharaimia nauli zao.
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NDQOTO YA IGP INATIMU....

Afande Mutafungwa aorodhesha staili
za kufuta vifo na majeruhl barabarani

Na Shaban Njia, KAHAMA

ADO kuna kumbukumbu

wakati fulani, aliyekuwa

Mkuu wa Jeshi la Polisi, In-

spekta Jenerali (IGP) Saidi
Mwema, alitamka katika ripoti yake
muda mfupi baada ya kutumikia
wadhifa wake, kwamba amefaniki-
wa katika kukabili uhalifu ikiwamo
ujambazi, ila bado aliumizwa kich-
wa na ajali za barabarani.

Huko alinuia kukamia kwa vita
vikali, ambako kuliendana na mad-
hara, pia vifo kwa umma wa wasafi-
ri na watembea kwa miguu, nyenzo
kubwa za madhila hayo ni vyombo
vya moto; magari, pikipiki, bajaji,
baiskeli na guta.

Leo hii, aliyekalia kiti chake sasa,
IGP Simon Sirro anaendeleza ndo-
to ileile ya mstaafu Mwema, akitan-
gaza kufanyika operesheni wa uk-
aguzi wa vyombo vya moto mwezi
mzima, kudhibiti ajali za baraba-
rani, ikiendana na angalizo, dereva
atakayebainika kuvunja sheria ana-
chukuliwa hatua kwa kufikishwa
mahakamani.

Hata hivyo, hilo siyo geni, kwani
ukaguzi wa vyombo hivyo umeku-
wa ukifanyika kila mara katika vi-
tuo vikubwa vya mabasi yaendayo
mikoani, barabarani na magari ya-
nayopatikana kuwa na dosari kati-
ka mifumo ya breki, matairi vipara
na kuharibu ving'amuzi, yanazuili-
wa kuendelea na safari.

Zao lake, tangu kukerwa kwa
Afande Mwema, leo akiwa mstaafu
inatia majibu, kwamba ajali zina-
pungua na ikitoa taswira kwa wa-
nanchi na wanaoendesha vyombo
hivyo, kwamba wanazingatia ala-
ma na sheria za barabarani, licha
ya kwamba baadhi yao, wenzao
wamekuwa wakikaidi.

Ripoti ya utafiti mmojawapo uli-
ofanywa na Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam na kukabidhiwa kwa seri-
kali, imebainisha kuwa robo tatu ya
ajali za barabarani zinachangiwa
na tabia za madereva.

Hiyo inafanyika, huku IGP Sirro
ameshawaagiza makamanda wa
polisi wa mikoa, wafanye operesh-
eni ya ukaguzi wa vyombo vya
moto mwezi mzima, kudhibiti ajali
za barabarani na madereva.

“Madereva wanapofanya kosa
na kulipa faini mahakamani mara
kwa mara, mwisho wa siku makosa
ya barabara yataonekana hayana
nguvu, lakini niwahakikishie haya
makosa ya barabara yanaua kuliko
makosa mengine, lazima tutakuwa
wakali sana kwa hili,” anatamka
IGP Sirro.

Hata hivyo, ripoti ya jeshi la
polisi inaonyesha matukio ya ajali
barabarani yamepungua, ikilin-
ganishwa na vipindi vingine kuto-
kana na kuwepo elimu inayozidi
kutolewa na wanaoenda kinyume
kuchukuliwa hatua kukomesha
tabia zao.

Ripoti hiyo ya Polisi inaonyesha,
mwaka 2019 kulikuwapo ajali za
jumla ya malori 874 hata kusababi-
sha vifo vya watu 272 na majeruhi
271; mwaka juzi 2020 ajali zilikuwa

Mkuu wa Polisi, Usalama Barabarani, SACP Wilbrod Mutafungv\/a
alipozungumza na wanahabari, baada va kukagua magari ya
abiria na mizigo katika barabara kuu. PICHA: SHABAN NJIA

458, vifo vilikuwa 147 na majeruhi
152. Aidha, kwa mwaka ulipita, ku-
likuwapo jumla ya ajali 169 kitaifa
na kuchangia kupotezwa maisha
ya watu 47 na majeruhi 66

AFANDE WA TRAFIKI

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani nchini, Kamishna
Msaidizi wa Polisi (SACP), Wilbrod
Mutafungwa, anasema madereva
wa magari ya mizigo wanaosafiri-
sha abiria watachukuliwa hatua,
kwa sababu wamekuwa chanzo
cha vifo kwa watu wasiokuwa na
hatia.

Anasema operesheni ya kudhibi-
ti makosa na kuzuia ajali za baraba-
rani inaendelea nchi nzima, ikita-
rajiwa itasaidia kupunguza ajali za
barabarani na matokeo yanaone-
kana, baada ya madereva kuanza
kuzingatia sheria na alama za bara-
barani wawapo safarini.

SACP Mutafungwa anasema, ka-
tika operesheni hiyo, wanatumia
vifaa vya kudhibiti mwendo kasi,
mifumo anayoitaja ya ‘veiko, vi-
pimo vya ulevi na mipango kazi
thabiti ya kiaskari kukagua kila
mara na dereva anayeonekana
sugu wa makosa hayo, atafungiwa

leseni ya kuendesha chombo cha
moto.

Kamanda huyo anasema, kwa
sasa matunda yameanza kuone-
kana kutokana na elimu ya usala-
ma barabarani inayotolewa nchi
nzima na askari wake, madereva
wengi wanabadilika, hivyo kuleta
matumaini makubwa ya kupungua
ajali.

Anafafanua kwamba, ukaguzi
uliofanyika wilayani Gairo mkoani
Morogoro hadi Kanda ya Ziwa, ili-
yafikia jumla ya mabasi 173 na kati
yao 87 yalifuata utaratibu wa usala-
ma barabarani; 47 yalitozwa faini;
tisa waliyaonya; manane yalikuwa
yamezima vingamuzi; na men-
gine hayakuwa na breki na matairi
vipara.

Kwa mujibu wa SACP Mutafung-
wa, kuna magari 15 yalikuwa ni ma-
bovu yakiwa na abiria, waliyazuia
kuendelea na safari mpaka pale ya-
takapotengenezwa na kukaguliwa
na askari.

Vilevile anasema, magari mengi
yamekuwa yakipata ajali kutokana
na sababu kama za ulevi baraba-
rani, mwendokasi, kuzidisha abiria
na utaratibu wa abiria kupanda
magari ya mizigo, hali iliyo kiny-
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Wenye tabia
va kubeba
abiria katika
gari hilo, ni
kwamba ma-
dereva wa
kitanzania,
lakini ma-
dereva wa
kigeni hawa-
na tabia hizo
kwa saba-
bu sheria
zinawabana
sana.
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ume na sheria.
ALAMA ZA BARABARA
SACP  Mtafungwa anasema

kupitia wadau wa barabara wa
serikali kama vile Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mijini (TARURA)
na Wakala wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS), wamewasaidia
kuweka alama sahihi na salama
zinazoonyesha matumizi ya bara-
bara na wanaokiuka huchukuliwa
hatua.

“Tuna utaratibu wa kuweka
polisi wa kutosha barabarani, uta-
ratibu huo tunauita ‘high police vis-
ibility’. Kuna askari wanapangwa
kufanya doria za magari kila baada
ya kilomita fulani na wengine wa-
nakuwa kwenye ‘check points’ (vi-
tuo maalum vya ukaguzi), hivyo ni
wajibu kuheshimu alama za bara-
barani.

“Kuna kipindi tunalazimika kupi-
ma ulevi kwa kila dereva aliyepo
barabarani hasa nyakati za sikukuu
na alfajiri na nyakati hizo tunakuwa
makini kuliko kawaida, kwa sababu
watu wanajisahau na kuvunja she-
ria kwa makusudi na kuwa na ajali
nyingi,” anaeleza SACP Mutafung-
wa.

MADEREVA MALORI

Dereva wa magari makubwa
yaendayo nchi jirani za Rwanda,
Omary Juma, anakiri kuwepo baa-
dhi ya magari ya mizigo kubeba
abiria na sababu kubwa ni baada
ya kuishiwa fedha za matumizi
walizopewa na mabosi zao, hivyo
wanatafuta fedha za matumizi nji-
ani.

Dereva mwingine, William
Mashamba, anasema wenye tabia
ya kubeba abiria katika gari hilo,
ni kwamba madereva wa kitanza-
nia, lakini madereva wa kigeni ha-
wana tabia hizo kwa sababu sheria
zinawabana sana.

Anaeleza, kwa sasa wanatumia
barabara vizuri hata vikikosekana
vibao ambavyo vimekatwa na watu
wasiokuwa waadilifu katika baadhi
ya maeneo ambapo vibao hivyo
vinawafanya kupunguza mwen-
do.
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Miaka tisa msanii maarufu injili
asaka mtoto, akihisi ‘ndoa baibal’

« Kejeli: Unaimba ‘waweza'halafu huwezi

Na Mwandishi Wetu

“..Nilikuwa ziarani Marekani ...
nilianza kutamani vyakula vya
ajabu sana, hadi nilikuwa na-
kula barafu. Ni kitu kilichonis-
hangaza sana, hadi nilipofanya
vipimo nikathibitishwa...”
VERLYNE Wanjiru ni
mwanamama  maarufu
sana katika nyimbo za
injili, akiwa na mashabiki
lukuki, hata kumliwaza sana.

Hata hivyo, upande wa pili
wa shilingi imemchukua muda
mrefu kuwa na uchungu wa siri,
kutokana na mahangaiko ya ku-
topata ujauzito kwa miaka tisa ya
ndoa yake.

Mara ilipofikia hesabu ya
mwaka wa tisa ya ndoa yake,
mtumishi huyo wa kiimani kupi-
tia sauti na sanaa yake, akaham-
ishiwa upande wa faraja, pale
aliposhuhudia kuwa na ujauzito
mwaka huo na kufanikiwa kuji-
fungua mtoto wa kiume.

Ushuhuda wake umebeba
kauli hii:"’Kwanza kabisa nataka
kutoa shukrani zangu kwa Mwe-
nyezi Mungu kwa kunitoa aibu na
kutupangusa machozi ya miaka
mingi mimi na mume wangu.

“Tulihangaika kwa siri tukitafu-
ta njia ambayo ingenihakikishia
kushika mimba na mwaka wa
10 wa ndoa yetu, siamini kwam-
ba ninampakata mtoto wangu
mikononi - huu ni muujiza.”

KUTAWALIWA NA SHAKA

Anaendelea ‘kufunguka’
lingine la moyoni, kwamba akiwa
na shaka kwamba yeye ni msanii
wa nyimbo za injili, zenye lengo
la kutoa matumaini kwa watu
katika maisha yao, lakini majibu
hayo hayaonekani katika maisha
yake binafsi .

Everlyne anatoa mfano wimbo
mojawapo ambao ni maarufu
unaoitwa ‘Waweza' ulionekana
mithili ya kejeli kuu katika mai-
sha yake, wakati anaimba Mwe-
nyezi Mungu anaweza yote, ilhali
kwake inakwama.

“Kwenye maisha haya tunay-
oishi hasa mila za Kiafrika, jamii
inatizama kila wakati panapoko-
sekana mtoto, huwa mwanamke
ndio ana shida. Kwa hiyo, mara tu
unapoolewa hata bado mko kwe-
nye fungate, wameanza uliza vipi
mtoto?” anasimulia Everlyne.

“Kwa hiyo imekuwa safari ngu-
mu, pia safari ya kutia moyo kila
siku, kwa ndoa yangu nilikuwa
najipa moyo kwamba siku moja
Mungu  atanitendea,”’anasema
Everlyne, akidokeza kilichoen-
delea nyuma ya pazia, baadhi ya
watu walikuwa wanamsimanga .

Akiwa msanii wa nyimbo za
injili na akitumia mitandao ya
kijamii katika kueneza nyimbo
zake, anasema amekutana na
maoni ya baadhi ya watu ambayo
yangemshusha, kwa mfano ma-
neno anayonukuu, huku akilala-
mika hatoyasahau: “Wewe bure
sana, nenda ukazae kwanza! “

Baadaye
yevye na
mume wake
walipoenda
hospitalini,
daktari al-
imfahami-
sha kwamba
alikuwa na
matatizo ka-
tikia afya ya
kike mwilini
mwake.

Everlyne alipokuwa mjamzito.

HOFU KUPOTEZA MUME

Pia, Everlyne anasema, ndani
ya ndoa nako kila kukicha ali-
kuwa na wasiwasi sana kuhusu
hatma ya ndoa yake, akihofu ua-

muzi wa mume wake.

Anarejea  alivyojiuliza:  “Je,
huyu mume wangu kipenzi
changu atasubiri hadi lini?” Ni
aina ya mawazo yaliyomjia kwa
kuona miaka ya ndoa yao ina-

songa kwa kasi na huku hawa-
jajaliwa mtoto.

Pia, anakumbusha hofu moyo-
ni kuhusu mustakabali wa maz-
ingira ya utamaduni wa Kiafrika,
ambazo nyingi zinaamini kuwa
mwanaume aliyeoa ni sharti ap-
ate watoto, tena wengi.

“Ninafurahia na ninafahamu
kwamba, mume wangu alinipen-
da na alikuwa amesimama na
mimi katika harakati za kutafuta
kila njia ya kupata ujauzito. Ila,
nilikuwa na wasiwasi kwamba
ninaweza kumpoteza!

“Unajua mila zetu zilivyo hasa
kwa upande wa wanaume wal-
ioko kwenye ndoa, kwamba
wake wao wawe na uwezo wa
kuwapa watoto .Sasa mimi nili-
kuwa nauliza, Mungu itakuwaje
sasa miaka ndio hii inasonga bila
mafanikio yoyote, “anakumbuka
Everlyne

Katika harakati za kupata
mtoto, mama huyo na mumewe
wakaamua waanze kutafuta
tiba au hata ushauri kutoka kwa
wahudumu wa afya ya uzazi,

kuhusiana na  kutopatikana
ujauzito.

Anarejea  alipotupa ratiba
alikotoka, anakumbuka kuna

wakati kalenda zake za kike hazi-
kukaa sawa, lakini akapuuzia
kama ni la kawaida, pasipo ku-
jua kulikuwapo walakini kiafya.
Hata hivyo, akapata mwamko na
kuchukua hatua stahiki kusaka
ushauri wa kiafya.

Baadaye yeye na mume wake
walipoenda hospitalini, daktari
alimfahamisha kwamba alikuwa
na matatizo katikia afya ya kike
mwilini mwake.

Ni wakati huo ndio akaanza
safari yake kusaka matibabu
mbalimbali na akapatiwa dawa
za kumsaidia katika mifumo
yake ya uzazi na maumbile kwa
miaka miwili, hata siku moja aka-
jigundua ana ujauzito (mwaka
jana).

“Nilikuwa ziarani Marekani,
niligundua kwamba kuna baa-
dhi ya harufu zilikuwa zina-
nipa shida wakati huohuo, pia
nilianza kutamani vyakula vya
ajabu sana, hadi nilikuwa nakula
barafu. Ni kitu kilichonishangaza
sana, hadi nilipofanya vipimo
nikathibitishwa mimi ni mjamzi-
to,” anakumbuka Evelyne

Ni kuanzia hatua hiyo, anase-
ma siku zote zilizofuata baada
ya hapo zikawa za furaha sana,
akielekeza shukrani kwa Mwe-
nyezi Mungu hadi Aprili tarehe 6
mwaka huu, alipojifungua mtoto
wa kiume ambaye wamempa
jina Mshindi, hali anayoitaja
inampatia fahari kuu, hususan
ndani ya jamii yake .

Wito wake mkuu sasa kwa
umma, umekuwa ujumbe “sub-
ira huvuta heri maishani” na
kwamba “wakati walimwengu
wanangangana kutafuta mali ,
watoto au chochote wasiwe na
haraka au kukata tamaa.”

» Kwa mujibu wa BBC.
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_ Bil. 500/- kutatua umeme kukatika

Minara 670
kujengwa
ndani ya
mwaka mmoja

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetenga Sh. bil-
lion 70 kwa ajili ya ujenzi wa
Mkongo wa Taifa huku ikitarajia
kujenga minara 673 ndani ya
mwaka mmoja ili kuboresha
miundombinu ya mawasiliano
nchini.

Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Methew Kundo, ali-
bainisha hayo juzi wakati wa
mdahalo vva__Wiki va Ubunifu

Katika mdahalo huo ulioandal-
iwa na kampuni ya mawasiliano
ya simu ya Vodacom Tanzania,
Naibu Waziri Kundo aliwa-
taka wananchi kutumia fursa
zinazowezeshwa na serikali
ili kufanya maendeleo binafsi
ikiwamo kujiinua kiuchumi.

Alisema mipango ya serikali
ya kuboresha miundombinu ya
mawasiliano nchini itawezesha
ubunifu wa mtandao na kwa
gharama nafuu.

Naibu Waziri alisema ubunifu
huo wa mtandao wa vitu un-
alenga katika kuiwezesha jamii
kupata kila kitu inachohitaji
mahali ilipo bila kulazimika
kusafiri kukifuata.

“Miundombinu ya mawasiliano
ikikaa vizuri, ni lazima ubunifu
wa mtandao utakaa vizuri,
ndiyo maana serikali inawekeza
kwenye uboreshaji wa miun-
dombinu,” alisema Kundo.

Alifafanua zaidi ya kuwa
mawasiliano mazuri ya mtu
anayetumia barabara isiyo na
lami yenye mabonde, itamfanya
kusafirisha vitu kwa muda
mrefu na kwa gharama kubwa
lakini kwa kutumia lami, atasa-
firisha vitu kwa muda mfupi na
kwa gharama nafuu.

“Hivi ndivyo mfumo wa ma-
wasiliano unatakiwa kuwa,
ndiyo maana kila uchao serikali
inawasisitiza watoa huduma
hiyo kuboresha mazingira ya
mawasiliano,” alisema Kundo.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan anataka kuhakiki-
sha mtumiaji wa mwisho
anapata mawasiliano kwa
gharama nafuu na ndiyo maana
anawekeza kwenye miundom-
binu.

Alisisitiza kuwa mtandao wa
Vitu unawezesha kupata taarifa
na kutumia taarifa na kuzilinda
kwa kutumia huduma ya ma-
wasiliano na ndiyo sababu
serikali imekuwa ikisisitiza
uboreshwaji wa huduma za ma-
wasiliano kwa watoa huduma
hizo.

“Sisi ambao ni walezi wa
sekta hii tutaendelea kukaa na
kampuni zote na taasisi zote
ambazo zitakuwa pamoja nasi
kwenda kufikia malengo ya
kukamilisha mradi wetu wa
kuwafanya Watanzania kufikiria
zaidi kidijitali,” alisema Kundo.

Mkurugenzi wa Mawasiliano
wa Kampuni ya Vodacom Tan-
zania, Rosiline Moria, alisema
teknolojia ya mtandao wa vitu
imewezekana kwa sababu ya
sera ya miundombinu iliyowek-
wa na serikali.

Na Augusta Njoji, DODOMA

HIRIKA la Umeme Tan-
zania (TANESCO) katika
mwaka wa fedha 2022/23
limeomba  kuidhinishi-
wa Sh. bilioni 500 kwa ajili ya
kutatua tatizo la uchakavu wa
miundombinu linalosababisha
umeme kukatika mara kwa mara.
Akizungumza jana kwenye
maonyesho ya Wizara ya Nishati
na taasisi zake yanayofanyika
kwa siku tatu kwenye viwanja
vya Bunge mjini hapa, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TANESCO, Ma-
harage Chande, alisema:
“Kwenye bajeti ya Wizara ya
Nishati itakayojadiliwa bungeni
Juni 2 na 3, mwaka huu, baadhi
ya fedha tulizoomba ni za kutat-
ua changamoto ya miundombi-
nu ambayo inasababisha umeme

kukatika.

“Kuna fedha kama Sh. bilioni
500 ambazo tunaenda kuomba
idhini na hizo zitatoa majawabu
ya miradi mbalimbali ile njia nde-
fu ya Mpwapwa, Kiteto, Chanika
kule Dar es Salaam, Songwe na
maeneo mengine mengi.”

Alisema kwa sasa hakuna mga-
wo wa umeme na takwimu za
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA)
zilionyesha ukame kwa mwaka
jana.

“Asilimia 35 ya vituo vyetu
vya kuzalisha umeme vinat-
egemea maji, kwa hiyo tulipata
upungufu wa uzalishaji umeme
na kusababisha baadhi ya mae-
neo yaathirike lakini tulikuja na
mpango wa kuongeza nguvu ya
uzalishaji wa gesi na tuliahidi
kuweka kituo namba tatu cha
Ubungo Megawati 112 tulifanya

hivyo, na sasa hivi tukasema
tutaweka kituo cha Kinyerezi
namba moja Megawati 185, tuna-
washa mitambo kwa majaribio
mwezi ujao,” alisema.

Alibainisha kuwa inataraji-
wa mwezi Novemba mwaka
huu mradi wa Kinyerezi utaka-
milika.

“Pia  kwenye mradi wetu
wa Bwawa la Mwalimu Ny-
erere, yote haya ni kuhakiki-
sha suala la uzalishaji umeme
linaongezeka, alisema.

Kuhusu maonyesho hayo,
mkurugenzi huyo alisema wa-
natoa taarifa kwa wabunge kuhu-
su uzalishaji na usafirishaji wa
umeme.

“Kuna mabanda hapa yana-
zungumzia vituo vyetu vya uzal-
ishaji kama Kidatu, Kihansi na
kadhalika, pia miradi mikubwa

kama Bwawa la Mwalimu Nyere-
re, ukifika hapa hakuna swali am-
balo litakosa jawabu,” alisema.

Katika hatua nyingine, Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
amesema umeme ukifika kila
tio vya utalii, utasaidia kuvutia
wawekezaji.

Akizungumza kwenye mao-
nyesho hayo jana, Dk. Tulia
alisema: “Ile filamu ya The Royal
Tour watalii wengi watakuwa
wanakuja, sasa mtalii kuanza
kumweka tena kwenye kibatari,
sawa inawezekana lakini kwao
kaishazoea umeme.

“Tuliambiwa tujiandae Watan-
zania kupokea wageni, ninaamni
haya ndiyo maandalizi yake,
watu watakwenda kila mabhali,
hoteli zitajengwa kwenye vivu-
tio.”

Wakazi wa Mailimbili, Kata ya Mnadani, jijini Dodoma, wakifanya usafi kando ya barabara kuu ya Dodoma- Arusha
juzi, kwa ajili ya kuliweka jiji hilo safi. PICHA: PETER MKWAVILA

Makinda asema sensa mwaka huu bora zaidi

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMISAA wa Sensa ya Watu
na Makazi Tanzania Bara, Anne
Makinda, amesema serikali imed-
hamiria kufanya sensa bora ku-
liko zilizopita ili kuwa miongoni
mwa nchi chache barani Afrika
zinazozalisha takwimu bora.

Makinda aliyasema hayo juzi
jijini Dodoma alipofungua kikao
cha kwanza cha kamati ya ushau-
ri ya ufundi ya sensa. Sensa hiyo
imepangwa kufanyika Agosti 23,
mwaka huu.

“Sala zetu sisi hapa kila wakati
ni kukamilisha zoezi hili kwa ma-
fanikio ili kukidhi matarajio ya
viongozi wa nchi yetu na mata-
rajio ya Watanzania na tunataka
kufanya sensa bora zaidi kuliko
zilizopita,” alisema Makinda.

Spika mstaafu huyo alisema

kamati hiyo itahusika moja kwa
moja na masuala yote yanayo-
husu utaalamu unaotakiwa ili
utekelezaji wa sensa ufanyike
kwa weledi na ufanisi huku ukiz-
ingatia miongozo ya Umoja wa
Mataifa (UN) kuhusu utekelezaji
wa sensa.

Alisema matarajio makubwa
kutoka kwa kamati ni kushauri
namna watakavyoona inafaa
kulingana na utaalamu, ujuzi,
uzoefu , umakini na kwa ubunifu
kwa kuzingatia na kuweka mbele
maslahi ya nchi.

“Tukumbuke kuwa lengo kuu
la kufanya sensa ni kupata tak-
wimu bora ambazo zitasaidia
kuinua kiwango cha maisha ya
Watanzania kupitia sera na mipa-
ngo inayoandaliwa kwa kuzinga-
tia vigezo vya kitakwimu.

“Na hili ndilo lengo la serikali

yetu tangu awamu ya kwanza
hadi awamu ya sita na ndiyo
maana Tanzania ni miongoni
mwa nchi chache ambazo zina-
fanya sensa ya watu na makazi
kulingana na maelekezo ya Umo-
ja wa Mataifa ambayo yanazitaka
nchi kufanya sensa angalau mara
moja kila baada ya miaka 10,”
alisema. Mtakwimu Mkuu wa
Serikali, Dk. Albina Chuwa, ali-
ipongeza serikali chini ya uongo-
zi wa Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwezesha sensa ya mwaka
huu kufanyika kisasa zaidi.

Alisema kwa mara ya kwanza
wanakwenda kutumia vishik-
wambi na kuachana na karatasi
ambazo zilitumika katika sensa
zilizopita.

“Tunampongeza Rais Samia
kwa kuwezesha zoezi hili la sensa
na niwahakikishie kuwa katika

suala la maandalizi tumefikia
pazuri hadi kufikia mwezi Ago-
sti mwaka huu tutakuwa tume-
kamilisha kwa asilimia 100,”
alisema.

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), Wilson Ma-
hela, alisema takwimu zitakazo-
patikana katika sensa ya mwaka
huu zitasaidia katika uandikishaji
daftari la wapigakura.

Alisema ni muhimu sensa ya
watu na makazi ikafanyika kwa
ufasaha zaidi ili Taifa lipate tak-
wimu sahihi kwa ajili ya kupanga
mipango yake ya maendeleo.

“Tutakuwa na zoezi la kuan-
dikisha daftari la wapigakura
kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka
2025, hivyo tunategemea tak-
wimu zitakazopatikana katika
sensa ya mwaka huu zitatusaidia
na sisi katika zoezi letu,” alisema.
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Wakulima wa mpunga

wataka soko la uhakika

Na Grace Mwakalinga,
KYELA

AKULIMA wa
mpunga wanao-
tumia  mbolea
za asili wilayani
Kyela, wameiomba serikali
kuwatafutia soko la uhakika
ambalo litawasaidia kupata bei
nzuri  kulinganisha na wale
wanaotumia mbolea za viwan-
dani.

Ombi hilo lilitolewa juzi na
wakulima hao wakati wa kikao
cha kuvijengea uwezo vikundi
vya wakulima wa zao hilo ku-
toka kata za Makwale, Ndobo
na Mababu, kilichoandaliwa na
Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA), Jukwaa la Wadau
wa Kilimo wasio wa Kiseri-
kali (ANSAF), maofisa ugani na

viongozi wa halmashauri.

Mmoja wa wakulima hao,
Furaha Mwasongela, alisema
mafunzo waliyopatiwa yame-
wasaidia kulima kilimo cha
ikolojia ambacho kinazingatia
utunzaji wa mazingira na vi-
umbe hai, hivyo kupata mavu-
no mengi.

Alisema kilimo cha ikolojia
kwenye mpunga kina tija kub-
wa kwa wakulima kwa kuzin-
gatia maelekezo ya matumizi
ya mbolea za asili, kunasaidia
kutibu afya ya udongo am-
bao kwa sasa umeathiriwa na
matumizi ya mbolea za viwan-
dani.

Alisema hitaji lao kubwa
kwa sasa ni kutafutiwa soko
la uhakika la kuuza mpunga
ambao wanazalisha kwa ku-
tumia mbolea za asili. Alisema

kutokana na ubora wa zao
hilo, wanapaswa kuuza kwa
bei kubwa kulinganisha na ule
unaozalishwa kwa mbolea za
viwandani.

Naye Salome Mahusi alisema
kilimo cha ikolojia kimewa-
saidia kutumia gharama ndogo
za uzalishaji ambazo kazi yao
kubwa ni kuandaa mbolea za
asili ambazo ni mboji zinazopa-
tikana kwa urahisi kulinganisha
na zile za viwandani.

William Mmari, ambaye ni
Mtafiti wa Udongo kutoka Kituo
cha Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) Kituo cha Uyole, alise-
ma matumizi ya mbolea ya
viwandani yamechangia kwa
kiasi kikubwa kuharibu afya ya
udongo.

Alisema  kilimo cha ikolo-
jia kimekuja kutibu afya ya

udongo na kuwawezesha
wakulima wa mpunga kupata
mavuno mengi na yenye ubora
kulinganisha na ilivyokuwa
awali.

Akizungumzia bei ya mpun-
ga ambao unazalishwa kwa
mbolea asilia, Ofisa Kilimo na
Ushirika Wilaya ya Kyela, Ken-
neth Nzilano, aliwahakikishia
wakulima kuwa watafanya ki-
kao na wanunuzi wa mpunga
wakiwamo, Raphael Group
kununua kwa bei kubwa kulin-
ganisha na wanaozalisha kwa
mbole za viwandani.

Alisema licha ya kupanga
kufanya mazungumzo na
Raphael Group, pia watafanya
mazungumzo na wadau wen-
gine kuangalia kwa jicho la kar-
ibu mpunga unaozalishwa kwa
mbolea asilia.

Ofisa Ustawi wa
Jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Mbeya, Liliani
Bruno (kushoto),
akipongezwa kwa
siku yake ya ku-
zaliwa na Muuguzi
wa Hospitali ya
Igawilo, Jenifa
Kapepena, wakiwa
katika mafunzo ya
utoaji wa huduma
va afya ya akili na
msaada wa Kisai-
kolojia, ili kufani-
kisha hamasa ya
chanjo ya UVIKO-19
kwa wauguzi, watoa
huduma za kijamii,
viongozi wa dini na
kimila na waandishi
wa habari, iliyofa-
dhiliwa na Shirika la
Afya la Amref na ku-
ratibiwa na Asasi ya
PHEDES Tanzania,
Kulia ni Mwandishi
wa ITV, Renatus
Mutabuzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Kupanda bei kahawa kwaibua
ongezeko mahitaji ya miche

Na Grace Mwaka-
linga, MBEYA

BAADA ya kupanda kwa bei
ya kahawa nchini kutoka Sh.
4,300 hadi 7000, mahitaji ya
miche yamekuwa makubwa
kulinganisha na  uzalishaji
wa miche hali inayowaibua
wataalamu kuongeza kasi ili
kukidhi mabhitaji.

Ofisa Ubora Mwandamizi
wa Kahawa Kanda ya Mbeya,
Gerald Mlay, alisema juzi kuwa
kupanda kwa bei ya kahawa
nchini ni matokeo ya jitihada
zilizofanywa na wadau wote
wanaohusika na mnyororo wa
thamani.

Alisema mbali na kusaidia
kutafuta soko la uhakika pia
waliwajengea uwezo wakulima
namna bora ya kuzalisha bid-
haa hizo.

Mlay alisema kuongezeka
kwa bei ya kahawa kume-
wasaidia wakulima kumudu
gharama za maisha ikiwamo
kusomesha watoto, kujenga na
kufungua miradi mingine ya
kujikwamua na umaskini.

Alisema kupanda kwa bei ya
zao hilo kumechangiwa pia na
mabhitaji ya bidhaa hiyo duniani
kutokana na kuzalishwa katika
hali ya ubora ambao unamudu
ushindani wa soko la dunia.

Alilipongeza Shirika la Cafe

Africa Tanzania, kuwa daraja
katikati ya wakulima, serikali
na wadau kuwasaidia kuinua
uchumi wa mkulima mmoja
mmoja.

Kwa sasa, alisema uhitaji wa
miche mipya ya kahawa ume-
kuwa mkubwa kutokana na fai-
da inayopatikana sambamba
na kuongezeka kwa uzalishaji
kulinganisha na ilivyokuwa
awali. “Licha ya manufaa
mbalimbali tunayoyaona kwa
wakulima wetu, bado wanaka-
biliwa na tatizo la kupanda kwa
pembejeo za kilimo ambazo
zinachangia kukwamisha jiti-
hada za uzalishaji,” alisema.

Alisema licha ya kupanda

kwa pembejeo za kilimo hu-
susani mbolea kutoka Sh.
69,000 kwa mfuko mmoja hadi
120,000 pia upatikanaji wake
umekuwa mgumu, hivyo aka-
omba serikali kuliangalia kwa
jicho la karibu suala hilo.
Akifungua kikao hicho,
Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa
wa Mbeya, Donald Bombo,
alisema Cafe Africa Tanza-
nia kupitia mradi wa CODE
P hadi kufikia Mei, mwaka
huu, imewafikia  wakulima
11,999 wakiwamo wanawake
3719 na kwamba katika
kipindi cha miaka miwili kuan-
zia mwaka 2021. Lengo lilikuwa
kuwafikia wakulima 12,000.

Wanaswa tuhuma za
wizi, kKuvunja nyumba

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limefanya msako na doria kwa siku
nne na kuwakamata watuhumiwa
saba kwa makosa ya kuvunja nyumba
usiku na kuiba, kupatikana na pombe
moshi (gongo) na mali za wizi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi, Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, katika taarifa
yake kwa vyombo vya habari jana,
alisema msako na doria hiyo vilifanyi-
ka Mei 20 hadi juzi.

Aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni
Meston Mwakayamba (23) mkazi wa
Mapelele, aliyekamatwa Jumapili ili-
yopita saa 3:00 asubuhi akiwa na TV
mbili za inchi 24, jiko la gesi na redio
aina ya Aborder Subwoofer. Alisema
mtuhumiwa anaendelea kuhojiwa na
upelelezi ukikamilika atafikishwa ma-
hakamani.

Mwingine ni Penina Maganga mkazi
wa kitongoji cha Kilambo wilayani
Kyela ambaye alikamatwa Mei 21
majira ya saa 3:00 usiku akiwa na lita
10 za gongo ambayo alihifadhi kwe-
nye chupa tatu za maji ya kunywa na
dumu la lita tano.

Pia alisema jeshi hilo lilimkamata
Eliya Yohana (35), mkazi wa Rujewa
kwa tuhuma za wizi wa mifugo baada
ya kukutwa na kondoo wawili majike
kwenye machinjio ya Rujewa ambako
aliwapeleka kwa ajili ya kuchinjwa.

Alisema kondoo hao walikuwa na
thamani ya Sh. 160,000 na kwamba
mtuhumiwa alipohojiwa alikiri kuhusi-
ka na tukio hilo kueleza kuwa aliwaiba
nyumbani kwa Ngapunde Masingi-
sa Mei 20.

Mtuhumiwa mwingine, kwa mujibu
wa Kamanda Matei ni Emmanuel
John (28) mkazi wa Sumbawanga
aliyekamatwa katika eneo la stendi
va Rujewa akiwa na pikipiki yenye
namba za usajili MC 202 CYR
aina ya Kinglion yenye rangi nyekun-
du.

Alisema mtuhumiwa huyo alikamat-
wa baada ya kuonekana mwenye
shaka hali iliyowalazimu polisi
kuhoji nyaraka za pikipiki hiyo na
kushindwa kutoa na kukiri kuwa hana
kadi na kwamba aliinunua kwa Sh.
350,000 wilayani Chunya kwa mtu
anayemtambua kwa jina moja la Ed-
ward.

Kamanda Matei alisema upelelezi
wa shauri hili unaendelea ikiwa ni
pamoja na msako wa kumpata mtuhu-
miwa mwingine ambaye ni muuzaji
wa pikipiki kwa ajili ya hatua zaidi za
kisheria.

Watuhumiwa wengine ni Asumwisye
Mwalungwe (35) na Ayubu Masham-
cha Lusungo wilayani Kyela ambao
walikamatwa wakiwa na gongo lita
100 zikiwa zimebebwa kwenye bais-
keli ndani ya madumu matano va lita
20.

Mtuhumiwa mwingine alimtaja kuwa
ni Abraham Mwakambele (25), mkazi
wa llemi aliyekamatwa na pombe
aina mbalimbali zilizopigwa marufuku
nchini zikiwamo Fighter katoni 30,
Win 12, Ice Dry London Gin chupa 72,
Jambo Gin chupa sita, Zikomo chupa
29, A One chupa moja, Power 35 na
Hot Short chupa tano.
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Kilimo cha mwani chawakomboa wakulima

Na Rahma Suleiman, PEMBA

ICHA ya kilimo cha mwani

kukabiliwa na changa-

moto nyingi, hali ni tofauti

kwa wakulima wa zao hilo
Pemba.

Baadhi ya wakulima wa zao
hilo wakizungumza na waandi-
shi wa habari waliofika ki-
jijini hapo katika ziara maalum
iliyoandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari za Mazingi-
ra Tanzania (JET), wakulima hao
walisema kilimo hicho ni mkom-
bozi kwao.

Fatma Omar ni miongoni mwa
wakulima hao, alisema kilimo
cha mwani kimemtoa kutoka ka-
tika dimbwi la umaskini na sasa
ana uhakika wa kupata kipato
cha kujikimu kimaisha.

“Kilimo cha mwani ni mkom-
bozi kwangu, napata chakula na
kugharamia elimu kwa watoto
wangu kwa kilimo hiki,”  alise-
ma.

Mkulima mwingine Fatma
Machano Ali, alisema kilimo hi-
cho kimemwezesha kununua
charahani ambayo anaitumia
kumwingizia kipato cha ziada,
kusaidia mahitaji ya nyumbani
na kununua vitu vingine vya
thamani.

“Kwa sasa sihitaji tena msaada
wa wazee kwa mahitaji madogo
ambayo nayamudu, lakini na-
saidia familia yangu inapopun-
gukiwa kipato,” alisema.

Vile vile, alisema ingawa
kilimo hicho kimewanufaisha
kiuchumi, kina changamoto ny-
ingi ambazo zimesababisha baa-

kuachana nacho.

Pia mkulima Mariyam Said,
alisema kutokana na ugumu
wa kilimo hicho, bei ya Sh. 600
kwa kilo ya mwani ni ndogo,
serikali na wanunuzi wafikirie
kuiongeza.

“Pia, hatuna vifaa vya kisasa
vya kukausha mwani, tunalazi-
mika kuanika chini hali inayo-
sababisha mwani kukosa ubora
na kuharibika wakati wa msimu
wa mvua,” alisema.

Naye Asha Khamis Sultan, Ofi-
sa Kilimo cha mwani kutoka Wiz-
ara ya Uchumi wa Buluu, alisema
serikali inachukua hatua kubore-
sha kilimo hicho.

Alisema miongoni mwa juhudi
hizo ni kuwapatia wakulima boti
500 kupitia fedha za ahueni za
Covid-19 ambazo zitawezesha
wakulima kulima katika kina

kirefu.

Aidha, alisema serikali kupi-
tia Shirika la Biashara la Taifa
(ZSTC), imeanza kununua mwani
na bei inatofautiana kulingana na
aina ya mwani.

“Kwa mwani mwembamba
(spinosum) wakulima wanauza
Sh.700 na mwani mnene (cotto-
nii) Sh.1,800. Pia tunawahamasi-
sha kuongeza thamani badala ya
kuuza ghafi,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa JET,
John Chikomo, alisema chama
hicho kinaendelea kuwejengea
uwezo waandishi wa habari
ili kuwa na ujuzi wa kuandika
habari za mazingira zenye tija
kwa Watanzania wakiwamo
wakulima wa mwani.

Kwa upande wake, Basco Hu-
ruma Kimambo, ni mfanyakazi
wa kampuni ya Seaweed Cor-

poration ambayo ni moja ya
kampuni za mwanzo za ununuzi
mwani, alisema Zanzibar ni moja
ya nchi zinazozalisha zao hilo
kwa wingi, lakini hautumiki kwa
matumizi ya ndani badala yake
unasafirishwa na bei inapangwa
na walaji.

Hata hivyo, alisema usafirishaji
wa mwani uliathiriwa vibaya na
ugonjwa wa Covid-19 na kusaba-
bisha soko la ndani kuathirika.

Kampuni hiyo ina mwani we-
nye thamani ya zaidi ya Shilingi
bilioni moja unaosubiri kusa-
firishwa.

Kilimo cha mwani Zanzibar
kilianza mwaka 1989 na hadi sasa
kuna wakulima zaidi ya 36,000
wengi wao wakiwa wanawake na
asilimia 70 wako katika Wilaya

Tumbe.

Serikali
kukinusuru
kisiwa cha
Mnemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imesema imeanza kutekeleza
mikakati ya kimazingira ka-
tika kukinusuru Kkisiwa cha
Mnemba ambacho kipo katika
tishio la hatari ya kutoweka
kutokana na kasi ya maji ya
bahari kuvamia maeneo ya
fukwe.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais, Harusi Said
Suleiman, katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi, wakati
akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo la Mkwajuni, Su-
lubu Kidongo, aliyetaka kujua
kama serikali inafahamu ha-
tari inayokikabili kisiwa cha
Mnemba kilichoko Matemwe,
Mkoa wa Kaskazini Unguja
kutokana na kasi ya mabadi-
liko ya tabia ya nchi.

Alisema kisiwa cha Mnemba
Kipo katika mfumo wa fungu
lenye mchanga mwingi na
kutokana na kasi ya maji
ya baharini yamekuwa ya-
kichukua mchanga huo na
kusababisha hatari ya kisiwa
hicho kutoweka.

Kadhalika alisema wizara
imefanya mazungumzo na
mmiliki wa kisiwa hicho ali-
yekodishwa kuhusu njia za
kukiokoa kisiwa katika tishio
la kutoweka.

Alisema serikali imeanza
kuchukua juhudi za kujenga
ukuta kwa ajili ya kuyanusuru
maeneo yaliyoathirika na
tishio la mazingira na athari
za mabadiliko ya tabia ya
nchi.

Aidha, serikali imeanza
kuotesha miti pembezoni
mwa ufukwe wa bahari kwa
ajili ya kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabia ya
nchi kwa baadhi ya maeneo
ambayo yameathirika vibaya.

Kaskazini Pemba, akionyesha kwa waandishi wa habari
jinsi ya kuandaa mwani kwa ajili ya kuupanda, walipofan-
ya ziara ya mafunzo kwa wakulima wa zao hilo, iliyoan-
daliwa na Chama cha Waandishi wa Habari za Mazingira
Tanzania (JET). PICHA: RAHMA SULEIMAN

§ Na Rahma Suleiman,
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' WAJUMBE wa Baraza la
: Wawakilishi wameitaka seri-

' ¢ kali kununua meli ya uhakika

¢ itakayotowa huduma za usa-
¢ firishaji abiria kwa wananchi
: wa kisiwa hicho na maeneo
¢ mengine kwa lengo la kukuza
: na kuimarisha shughuli zao za
: kiuchumi na kibiashara.

¢ Wakichangia Bajeti ya Wiz-
i ara ya Ujenzi, Mawasiliano
¢ na Uchukuzi kwa mwaka wa
¢ fedha 20222023, katika kikao
: cha baraza hilo, Mwakilishi
wa Jimbo la Ziwani, Suleiman
: Makame, alisema wananchi wa
: kisiwa cha Pemba miongoni
: mwa shughuli zao kubwa za
: kukuza uchumi na maendeleo
: ni safari za kibiashara kati ya
. Unguja, Tanga pamoja na Dar
¢ es Salaam ambako husafirisha
: bidhaa mbalimbali.

© Alisema kwa sasa wananchi
¢ wa Pemba wanakabiliwa na
¢ tatizo la usafiri kufuatilia meli
: za serikali kusitisha safari zake
¢ na huduma za usafirishaji ku-
¢ fanywa na vyombo vya usafiri
: vya watu binafsi.

¢ “Mheshimiwa kilio kikubwa
¢ cha wananchi wa Pemba kwa
¢ sasa wanahitaji meli itakay-
* otowa huduma za usafirishaji
: wa abiria na mali zao ambayo
: inamilikiwa na serikali,” alise-
! ma.

: Mwakilishi wa Jimbo la
: Tumbe, Said Salim, alisema ku-
¢ kosekana kwa meli ya uhakika
¢ ya usafiri kwa wananchi wa
: Pemba ni changamoto kubwa
¢ inayorudisha nyuma juhudi za
: wananchi hao katika kujiimari-
¢ sha kiuchumi na maendeleo ya
: kibiashara.

¢ Alisema hivi sasa zipo meli
. zinazofanya  safari  katika
: kisiwa cha Pemba, lakini ku-
¢ tokana na changamoto mbal-
: imbali inayojitokeza ikiwamo

‘Wananchi Pemba
“walilia meli ya uhakika

kuongezeka kwa gharama za
usafirishaji upo uwezekano
mkubwa wa wamiliki wa meli
hizo kuongeza bei.

“Wananchi wa Pemba wa-
nahitaji huduma za usafiri
wa meli kila siku, lakini zipo
dalili kwamba huduma hizo
zinaweza kupungua hatua am-
bayo itasababisha usumbufu
mkubwa,” alisema.

Mwakilishi wa Viti Maalumu
Wanawake Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, Bihindi Khamis
Hamad, aliitaka serikali kuka-
milisha mchakato wa ununuzi
wa meli itakayokuwa na sifa na
uwezo wa kutoa huduma za
usafirishaji.

Aidha, aliitaka Wizara ya
Ujenzi kutekeleza mradi wa
ujenzi wa Bandari ya Wete
ambayo ni kiungo muhimu
cha kuunganisha wananchi
wa mikoa miwili ya kisiwa cha
Pemba.

“Mheshimiwa Naibu Spika
tunahitaji ujenzi wa Bandari ya
Wete Pemba ambayo tunaami-
ni itasaidia kuharakisha hu-
duma za usafirishaji wa abiria
na mizigo na kuongeza kasi ya
biashara kwa wananchi wake,”
alisema.

Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi ~ wamepongeza
mikakati ya Wizara ya Ujenzi
wa barabara ya Chakechake
hadi Wete ambayo kwa
muda mrefu ujenzi wake
ulikwama kwa sababu mbalim-
bali.

“Nimefurahishwa na aha-
di za wizara ya ujenzi ma-
wasiliano na usafirishaji wa
ikiwamo ya Wete hadi Chake
Cahake ambayo matumaini
yetu makubwa inakwenda
kufunguwa mikoa miwili ya
Pemba katika mikakati ya
uwekezaji,” alisema Hassan
Hamad, Mwakilishi wa Jimbo
la Kojani.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA CHETI
PASIPOTI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

TANGAZO TANGAZO

Kwa idhini tuliyopewa na CITI BANK TANZANIA ,
Sepco Debt Collection & Auctioneering Co,Ltd

IRIBA COMPANY LTD ni Kampuni
iliyosajiliwa kwa namba 154149155
kwa kufanya kazi zifuatazo;

1. Contractors zote

2. General supply

Inauzwa kwa mtu yeyote ambaye
yupo tayari.Kampuni hiyo haidaiwi
na serikali wala taasisi yoyote ile
na imekamilika kwa vibali vyote
vya serikali .

Kwa mawasiliano ;
Whatsup: 0764955454 /
0764178508.

ADAMU HAJI SULEIMAN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya ISUZU
yenye namba za usajili T
295 APS. Lenye chases
namba 1075526. KADI
namba. 896247. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
polisi. Taarifa ya polisi RB.

JOHAIVEN JOHANSEN KAJUNA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA PASIPOTI YA
KUSAFIRIA (HATI) YENYE NAMBA TAE 138460
ILIYOTOLEWA NA WIZARA YA MAMBO YA
NDANI NCHINI TANZANIA MWAKA 2018.

tutauza kwa mnada wa hadhara Majenereta
(GENERATORS) yaliyoko kwenye jeduali, mnada
utafanyika Tarehe 03/06/2022, katika yard yetu
iliyopo Tabata Kimanga kuanzia saa mbili asubuhi,

SERIAL NO. MODEL CAPACITY
AO9KAWZ200 | CUMMINS-C550D5 | KVAB50
OLYOOOOOKR | OLYMPIA-GEPX110 | KVA110
P801998

MASHART YA MNADA

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi,Genereta linauzwa kama liilivyo,
Ukaguzi utaanza Tarehe 27/05/2022

NELSON MKWERU NG'OKOROME
anatangaza kupotea kwa cheti cha
chuo cha ORDINARY DIPLOMA IN
COMPUTER ENGINEERING chenye
usajili namba 201411018 kilichotolewa
na MBEYA UNIVERSITY OF SCIENCE
AND TECHNOLOGY mwaka 2017. Kwa

KWA YEYOTE ATAKAYE IOKOTA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI: KAH/RB/545/2022

yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/89553/2021

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie:
0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

Email:Iribacompanyltd@gmail.com

KUPOTEA KWA CHETI

Mawasiliano piga: -
0715-683777/0786-139363

Namba
IRI/IRI/RB/157122/2022.

info@sepcoauctioneering.co.tz

ESTER BUU anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye Index
namba $.1013/0010 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia shule
ya Sekondari Chief Dodo mwaka 2007.
Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
MAN/BAB/RB/199739/2022.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Majosho mapya '

500 kujengwa
nchini

Na Faustine Feliciane

'PM aiagiza Wizara Nishati
'Wigo matumizi ya gesi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema inapanga Ku-
jenga majosho mapya 500 nchini
kwa ajili ya mifugo pia imeanza
kutenga maeneo na kuwekeza
nguvu kwenye malisho.

Kauli ilitolewa na Waziri wa
Mifugo, Mashimba Ndaki wakati
wa hafla iliyoandaliwa na taasisi
inayojihusisha na masuala ya
kilimo na ufugaji ya AgResult
va kuwazawadia wauzaji bora
wa pembejeo kutoka mikoa ya
Pwani, Dar es Salaam, Morogoro,
Tanga na Iringa.

Akizungumza baada ya hafla
Salaam, Waziri Ndaki alisema
katika kuunga juhudi za sekta
binafsi kwenye sekta ya kilimo
na ufugaji, serikali ilianza
kujenga majosho 168 mwaka
huu na tayari wametenga fedha
nyingine kwa ajili ya ujenzi wa
majosho mapya 500.

“Serikali inatambua juhudi za
sekta binafsi kama taasisi hii ya
AgResult katika kuinua sekta hii,
nasi tunaungana nao na tumean-
za kuwekeza nguvu kwenye
maeneo mbalimbali ya mifugo,”
alisema Ndaki.

Alisema majosho hayo yaki-
kamilika yatafanya idadi ya
majosho yaliyojengwa kwenye
kipindi cha miaka miwili kufika
668.

Vile vile, alisema serikali ina-
tambua umuhimu wa shindano
la AgResult la kutoa zawadi kwa
wauzaji wa pembejeo za Kilimo
na mifugo kwa wauzaji wadogo
wadogo.

“Serikali inatambua Mradi
wa AgResults, kwa jinsi unavy-
ochangia katika utekelezaji wa
mpango wa kuendeleza sekta ya
mifugo Tanzania. Hii inatupa im-
ani kwamba kupitia ubia kati ya
sekta ya umma na sekta binafsi,
tunaweza kutatua changamoto
nyingi zinazoikabili sekta ya
mifugo nchini Tanzania,” alisema
Ndaki.

Kwa upande wake Rodrigo
Ortiz, kutoka Sekretarieti ya
AgResults, alieleza kuwa mradi
umejikita kuhakikisha malengo
valiyokusudiwa yanafikiwa kupi-
tia ubunifu wa mpango wa kutoa
motisha ya zawadi ya fedha ili
kushirikisha sekta binafsi kwa
lengo la kunufaisha mnyororo
mzima wa thamani.

“Awamu va pili umepata ma-
fanikio kutokana na majaribio
na ubunifu katika mauzo ya
awamu ya kwanza. Tumefura-
hishwa sana na mafanikio ya
washindani na jinsi wanavy-
oendelea kuwekeza muda na
rasilimali, kubuni mbinu mpya
za kuwafikia wakulima na ku-
wawezesha kupata pembejeo
muhimu na huduma za ugani,”
alisema Ortiz.

Msimamizi wa mradi huo,
Neema Mrema, alisema AgResult
inatambua juhudi za kila
mshindani kwenye tuzo hizo.

WAZIRI MKUU, Kassim Majaliwa amei-
taka Wizara ya Nishati kuendelea ku-
panua wigo wa matumizi ya nishati
ya gesi asilia ili kupunguza athari za
kimazingira zinazotokana na ukataji
wa misitu nchini.

Alisema hayo jana wakati ali-
potembelea maonesho ya Maju-
kumu ya Wizara ya Nishati na
Taasisi zake katika viwanja vya
Bunge, jijini Dodoma.

Alisema wizara iendelee
kupanua wigo wa kufikia

Watanzania wengi zaidi katika mikoa
mbalimbali nchini. “Tupanue wigo na
huduma hii iwafikie watu, tumeanza
na Dar es Salaam, tuje kwenye majiji,
manispaa zetu na hata hapa Dodoma
tuwe na tawi na kazi hii iendelee”
Aidha, Waziri Mkuu amewataka wa-
tendaji wote katika sekta ya nishati
kuhakikisha wanasimamia upa-
tikanaji wa nishati ya umeme
na nishati nyingine ikiwamo

e = . mafuta ili kuendelea kuiwez-

“~| esha nchi kupata fursa ya kue-

=7 ndelea kukua kiuchumi.

“Ilani ya Uchaguzi ya Cha-

ma cha Mapinduzi (CCM) imeitaka
serikali kuhakikisha upatikanaji wa
umeme katika vyanzo vyetu unaima-
rishwa, kuendelezwa na kuhakikisha
usambazaji wa umeme unawafikia
wananchi mpaka vijijini ili kila Mtanza-
nia anufaike kwa kupata nishati hiyo,”
alisema.

Maonesho hayo ya siku tatu yali-
yoanza Mei 23, 2022 katika viwanja vya
Bunge yalikuwa na lengo la kuwawez-
esha Wabunge wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kuuliza maswali kuhu-
su huduma zinazotolewa na Wizara ya
Nishati na taasisi zake.

Kaimu Mtendaji Kata ya Luhunga, Mussa Alphonce (kulia), akikabidhi nguruwe kwa wawakilishi wa vijana 100
kutoka mazingira magumu katika kata tatu za lhanu, Mdabulo na Luhunga, Wilaya ya Mufindi mkoani Iringa, wali-
otolewa na mradi wa Youth Agency Mufindi (YAM) jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Wanufaika na msaada wa nguruwe
kujikwamua na hali ngumu kimaisha

Na Francis Godwin, [RINGA

HALMASHAURI ya Wilayaya Mufindi
mkoani Iringa kwa kushirikiana na
mradi wa Youth Angecy Mufindi (YAM)
imetumia zaidi ya Sh. milioni 14 kuwa-
patia msaada wanguruwe vijana 100
wanaotoka katika mazingira magumu
kwenye kata za Luhunga, Thanu na
Mdabulo.

Akikabidhi jana ~msaada huo,
Meneja Miradi ya YAM, Zilipa
Mgeni, alisema taasisi hiyo imekuwa
ikitekeleza mradi wa kuwasaidia vijana
wakuu wakiwa vijana wanaotoka katika
mazingira magumu, wakiwamo wal-
iokatisha masomo kutokana na changa-
moto mbalimbali za kimaisha.

Mgeni alisema vijana hao kabla ya
kukabidhiwa nguruwe hao ambao ni
mtaji kwa ajili ya kujikwamua kiuchu-

mi, waliwapatia elimu ya ujasiriamali na
elimuya afyaya akili ili kujitambua
na kuondokananamaishaya kushinda
vijiweni bila kazi kutokana na kukata
tamaa ya maisha.

Alisema kupitiamradi huo wamiaka
minne ulioanza mwaka jana, vijana
hao wataendelea kunufaika na mradi
huo unaotekelezwa kwa  ushirikiano
mkubwa na serikali katika wilaya.

Alisema Halmashauri ya Wilaya ya Mu-
findi chini ya mradi wa Foxes Commu-
nity and Wildlife Conservation (FCWC)
na YAM kupitia ufadhili wa Finland,
utatekelezwa kwenye kata hizo na uta-
wanufaisha vijanana watoto wanao-
toka katika familia duni wapatao 770.

Mgeni alisema vijana hao ambao
wamepatiwa nguruwe kama mtaji, ni
sehemuya vijana770 ambao watanu-
faikanamradi huokwa kipindi chote
cha miaka minne ya utekelezaji.

Alisema  kila kijana  ambaye ni
mnufaika na mradi  huo, amepatiwa
nguruwe wawili, dume na jike, pamoja
na chakula cha mwezi mmoja wa
mwanzo.

Akizungumza kwa niaba ya wanu-
faika ~wa mradi huo, Felix Kitinusa
alisema msaada huo ni ukombo-
zi mkubwa kwake kwa kuwa muda
mrefualikuwa akitamani kuwa mfugaji
wa nguruwe, lakini kikwazo kikubwa ki-
likuwa elimu na mtaji wa kuendeshea
shughuli hiyo.

Kaimu Mtendaji wa Kata ya Luhun-
ga, Mussa Alphonce, alipongeza mradi
wa YAM na Halmashauri ya Wilaya ya
Mufindi kwa kuwafikia vijana hao
wenye mazingira magumu na kuwa
kupitia msaada huo, anaamini vijana
wengi waliokuwa wakishinda viji-
weni sasa watajikita katika shughuli
za uzalishaji mali.
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SABABU

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

OCHA Mkuu wa timu ya Mbeya

City, Mathias Lule, amenusuri-

ka kuchezea kichapo kutoka

wa mashabiki wa timu hiyo

baada Jeshi la Polisi kuingilia kati na

kulazimika kumtoa Uwanja wa Kumbu
ya ulinzi mkali.

Tukio hilo lilitokea juzi baada ya
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Coastal
Union kumalizika na mashabiki hao
wa Mbeya City kukerwa na matokeo ya
timu yao kukubali kipigo cha bao 1-0
uwanjani hapo.

Baadhi ya mashabiki waliokuwa
wameshika mawe walikuwa wakitaka
‘kumpopoa’ kocha huyo wakimtuhumu
kuwa na ugomvi na baadhi ya wachezaji
jambo ambalo linasababisha matokeo

mabaya kwa timu hiyo.
Aidha, mashabiki hao walikuwa
wakimtuhumu kwa  kutowatumia

wachezaji muhimu kama mshambuliaji
Paul Nonga na kiungo mshambuliaji, Pe-
ter Mapunda ambao ni miongoni mwa
wachezaji wanaodaiwa kutoelewana na
kocha huyo.

Akizungumza na Nipashe mmoja
wa mashabiki wa timu hiyo, Mashaka
Mwakajwanga, alidai kuwa kufanya
vibaya kwa timu hiyo, kunahusishwa

MBEYA CITY
KUCHEZEA

na mambo mengi moja likiwa ni kocha
huyo kudaiwa kuingia mkataba wa kisiri
na klabu nyingine ya nchi jirani ya Ma-
lawi kabla ya hata ya msimu kumalizika,
lakini kuwapo kwa uhasama baina yake
na wachezaji.

“Tunahujumiwa na kocha wetu
haiwezekani kwenye kikosi anashindwa
kuwaweka wachezaji kama Paul Nonga
na Peter Mapunda ambao kwa mch-
ezo wa leo wangeipatia matokeo mazuri
timu yetu, bifu lake na wachezaji lin-
aigharimu klabu yetu ambayo kwenye
mzunguko wa kwanza ilifanya vizuri,”
alisema Mwakajwanga.

Baraka Mwangisi alisema kwa ma-
tokeo ya Mbeya City kukubali vichapo
mara tatu mfululizo kunaiweka kwenye
hali mbaya katika msimamo wa Ligi kuu
ya NBC.

Alisema kwa mwenendo huo Kocha
Lule anapaswa kujitathmini kama ana-
faa kuendelea kukinoa kikosi hicho au
kuondoka kutokana na matokeo ma-
baya ambayo yanawaumiza mashabiki
na kuhisi ni hujuma wanafanyiwa.

Akizungumzia mchezo huo, Kocha
Mbeya City, Lule alisema jukumu lake ni
kuitengeneza timu kiufundi na si kusiki-
liza maneno ya mashabiki huku akisisiti-
za kuwa timu yake ilitengeneza nafasi
nyingi, lakini ikashindwa kuzitumia.

Alisema pamoja na matokeo kutoku-

wa mazuri, lakini bado timu hiyo ina
nafasi ya kufanya vizuri kutokana na
kubakiwa na michezo minne ambayo
miwili itacheza katika uwanja wa nyum-
bani na mingine ugenini.

“Kazi tunayoifanya sasa hivi ni kuiten-
geneza timu, tumetengeneza nafasi
nyingi tukashindwa kuzitumia, lakini
wenzetu wametengeneza nafasi moja
na wakaitumia vizuri, tutaendelea
kurekebisha makosa katika michezo
iliyobaki ili tupate mafanikio,” alisema
Lule.

Kwa upande wa Kocha wa Coastal Un-
ion, Juma Mgunda, alisema pamoja na
kupata ushindi, lakini walipata wakati
mgumu kutokana na kucheza mchezo
huo mchana wakati wa jua kali.

Hata hivyo, alisema matokeo wali-
yoyapata kwenye mchezo huo ni kipimo
kizuri cha timu yake kuelekea mchezo
wa Kombe la Shirikisho dhidi ya ‘Wanal-
ambalamba’, Azam FC.

Aliwapongeza wachezaji wake kwa
kucheza vizuri na kupata matokeo am-
bayo yamewaweka katika nafasi nzuri.

Matokeo hayo yainafanya Coastal
Union kukaa katika nafasi sita kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na alama
34 wakati Mbeya City inabaki na pointi
zake 32 katika nafasi ya nane, timu hizo
kila moja ikiwa imeshuka dimbani mara
26.

For the bettor

T Nahodha wa
Keko Furniture
FC, Rahim Kiana
(kushoto), ak-
I, ‘_ ipokea msaada
N ~en Wajezi kwa nia-
=4 ba va timu yake,
{* kutoka kwa Me-

neja Masoko wa
L T2 10bet Tanzania,
George Abdulra-
haman, wakati
wa makabidhi-
ano rasmi vali-
yofanyika katika
eneo la Keko,
Dar es Salaam
jana. Kampuni
hiyo, ilitoa vifaa
vya michezo
kwa timu 14
tofauti zinazos-
hiriki Ndondo
Cup. MPIGAPI-
CHA WETU

10bet yazzptga jeki timu 14 20 Ndondo Cup

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayokua kwa kasi ya mich-
ezo ya Kubashiri Tanzania, 10bet, imetoa
msaada wa vifaa vya soka kwa timu 14
zinazoshiriki michuano ya Ndondo Cup
mwaka 2022 kama sehemu ya mpango
wake unaoendelea kusaidia michezo ya
ndani katika nchi wanazofanyia kazi.

Kenan van Damme, Meneja wa 10bet
Tanzania, alizitaja timu zilizopokea jezi
zao mpya kuwa ni Moro Warriors FC,
Ujugu FC, Manzese Warriors FC, Keko
Furniture FC, Kisa FC, Chuganism FC,
Wagaigai FC, Planet FC, Vigezo Com-
bine FC, Mshikamo City FC, Changombe
Youth FC, Kigogo Fresh FC, Jaguar FC na
Jet Lumo FC.

“Tunafuraha sana kupokea vifaa vya
soka kutoka kwa 10bet, kupata shukra-
ni na usaidizi kama huo kunatia moyo,

haswa kwa timu za ndani ambazo hazi-
pati usaidizi mara kwa mara. Inatia
moyo kwamba umakini zaidi unatolewa
kwa mashindano ya ndani ya kandanda
yenye matarajio, na tunatazamia mich-
ezo iliyo mbele yetu,” alisema Nahodha
wa Keko Furniture FC, Rahim Kiana.

10bet ilizinduliwa hapa nchini Ago-
sti 2021 kama sehemu ya mkakati wa
kampuni hiyo kujitanua barani Afrika
na sasa iko katika nchi tano tangu kuan-
zishwa kwake barani. Kampuni hiyo
imepanga kuongeza soko la sita kwenye
orodha yake kabla ya mwishoni mwa
mwaka huu.

“Tunapenda sana michezo na kama
raia tunaowajibika, tunaelewa athari
za michezo ya ndani kwa jamii. Tume-
jitolea kuendelea kusaidia jamii zetu
za ndani kupitia mipango endelevu ya
michezo,” alisema Meneja wa 10bet Tan-

zania, Van Damme.

10bet ilianza kuwekeza katika mich-
ezo ya Kiafrika kwa kusaini mikataba mi-
kuu ya udhamini na klabu sita za daraja
la juu la soka: Dodoma Jiji FC (Tanzania),
Talanta FC (Kenya), Red Arrows (Zam-
bia), Aduana Stars (Ghana), Enyimba
(Nigeria) na Daring Club Motema Pem-
be (DRC). Aidha, 10bet inatoa zaidi ya
masoko 2,000 ya kubashiri na zaidi ya
matukio 25,000 ya moja kwa moja kwa
mwezi, wateja na wadau nchini sasa wa-
naweza kuweka dau kwenye michezo,
Jackpot, na michezo ya mtandaoni kupi-
tia simu ya mkononi, USSD, na Progra-
mu mpya ya Android.

Malipo yao ya papo hapo yamethibi-
tika kuwa mojawapo ambayo ni bora
zaidi sokoni na wateja wanaweza kujaza
akaunti zao kupitia M-Pesa, Airtel Mon-
ey na Tigo Pesa.

Katwila, Ihefu FC
kujadili mkataba

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mabingwa wa
Championship 2022, Ihefu FC,
umeweka wazi kuwa wanahitaji
kumwongezea mkataba Kocha
MKkuu wao, Zuberi Katwila, ili
kuendelea kukinoa kikosi cha timu
hiyo iliyorejea kwa mara nyingi
Ligi Kuu Tanzania Bara.

[hefu FC wametawazwa kuwa
Mabingwa wa Championship
baada ya kumaliza ligi hiyo
wakiwa na idadi kubwa ya mabao
baada ya kufungana pointi 66 na
DTB FC, ambayo imemaliza nafasi
ya pili.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Ihefu FC, Za-
galo Chalamila, alisema baada
ya Katwila kukabidhi ripoti na
tathmini ya kikosi cha timu hiyo
kuelekea msimu mpya wa Ligi
Kuu Bara, wataanza mazungumzo
ya kumwongezea mkataba baada
ya ule wa awali kufikia ukingoni
mwishoni mwa msimu huu.

“Jambo la kuwapongeza
wachezaji na benchi la ufundi
kwa timu kurejea Ligi Kuu, kuhusu
Kocha Katwila bado yupo katika
mipango yetu na ndani ya hizi
siku mbili tunakutana naye kwa
ajili ya mazungumzo ya mkataba
mpya kama ataridhia ataendelea
kubaki katika timu yetu,” alisema
Chalamila.

Wwarriors
Queens
yanusa
ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Warriors Queens imeka-
ribia kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
ya Wanawake Zanzibar msimu
huu baada ya kutoka sare ya bao
1-1 dhidi ya wapinzani wao wakuu
ambao ni Mabingwa Wetetezi wa
ligi hiyo, New Generation.

Katika mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa Mau B juzi, Stefania
Gerad ndiye aliyeitanguliza War-
riors katika dakika ya tatu kabla
va Hawa Ali kuifungia New Gen-
eration bao la kusawazisha dakika
ya 37.

Kwa matokeo hayo, sasa Warri-
ors imefisha alama 43 huku wap-
inzani wao wakiwa na pointi 40
na Kila timu imebakisha michezo
mitatu kabla ya msimu kumalizika.

Warriors Queens wameshinda
michezo 14 katika ya 15 iliyocheza
hadi sasa huku ikitoka sare mechi
moja wakati wapinzani wao, New
Generation wakishinda michezo
13, wakipoteza mmoja na sare
moja.

Akizungumza na gazeti hili,
nahodha wa Warriors Queens,
Neema Machano, alisema licha ya
kuwafunga Mabingwa Watetezi,
New Generation, ambao ndio wap-
inzani wao wakubwa wanaoweza
kubadilisha msimamo wa ligi hiyo,
malengo vao ni kuhakikisha wa-
nashinda mechi zilizobaki.
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ARSENAL NA OSIMHEN

ARSENAL wamefanya mazungumzo kuhusu uham-

isho wa mshambuliaji wa Napoli na timu ya Taifa

ya Nigeria, Victor Osimhen, 23 na wanaendelea na
jaribio la kumnyakua mshambuliaji, Gabriel Jesus, 25,
kutoka Manchester City. (Goal)

SUAREZ KUMFUATA BECKHAM

MSHAMBULIA]JI wa Uruguay, Luis Suarez, 35, huen-

da akahamia klabu ya Inter Miami ya David Beckham
inayoshiriki Ligi Kuu ya Marekani (MSL), baada ya
kuachwa na Atletico Madrid. (Independent)

TUCHEL PAUNI MIL. 200

KOCHA Mkuu wa Chelsea, Thomas Tuchel anata-
rajiwa kupata pauni milioni 200 za kutumia msimu
huu wa majira ya joto huku uhamisho wa Todd
Boehly ukikaribia kukamilika baada ya Ligi Kuu ya
England kutangaza kuuzwa rasmi kwa klabu hiyo.
(Telegraph)

RAPHINA AITAKA BARCA

WINGA wa Brazil, Raphinha, 25, amewaambia
wakurugenzi wa Leeds United kwamba, anataka
kuchezea Barcelona, ambao walitoa ofa ya pauni mil-
ioni 30 iliyokataliwa mapema mwaka huu. (Sport)

CAVANI ATAKIWA SERIE A

KLABU ya Salernitana inayoshiriki Ligi Kuu Italia,
Serie A, “ingependelea kumsajili” mshambuliaji wa
Manchester United anayeondoka, Edinson Cavani,
35, kwa mujibu wa rais wa Salernitana, Danilo Terv-
olino. (Manchester Evening News)

HAZARD HAONDOKI MADRID

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Eden Hazard, 31, hana
mpango wa kuondoka Real Madrid, na amesisitiza
kuwa anataka sana “kuonyesha uwezo wake” baada
ya miaka yake mitatu ya kukabiliwa na majeraha.
(Goal)

SARR AWANIWA EVERTON

EVERTON na Crystal wanataka kumsajili winga wa
Watford na Senegal, Ismaila Sarr, 24, lakini Newcastle
wamesitisha azma yao ya kumsaka kiungo huyo.
(Football Insider)

BALE AKATALIWA ATLETICO

MSHAMBULIAJI wa Wales, Gareth Bale, 32,
alitolewa kwa Atletico Madrid kwa uhamisho huru,
lakini walimkataa. Bale anatarajiwa kuondoka kwa
wapinzani wa Atletico, Real Madrid katika majira
haya ya joto. (Marca)

DUBRAVKA KUBAKI NEWCASTLE

GOLIKIPA wa Slovakia, Martin Dubravka, 33,
anataka kubakia Newcastle, licha ya klabu hiyo
kuhusishwa na kutaka kumnunua mlinda mlango wa
Manchester United na England, Dean Henderson, 25
ama kipa wa Chelsea na Hispania, Kepa Arrizabalaga
mwenye miaka 27. (Chronicle).

NANE KUSAJILIWA CHELSEA

MLINZI wa Sevilla na Ufaransa, Jules Kounde, 23,
na kiungo wa kati wa RB Leipzig, Josko Gvardiol, 20,
wako kwenye orodha ya wachezaji nane wanaota-
rajiwa kusajiliwa Chelsea msimu wa majira ya joto.
(Telegraph)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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HAALAND
YA PSG,

® ® ® Ameichagua kwa sababu ya mradi wa City,
anacholipwa kinaweza kulipwa na klabu hizo...

MANCHESTER, England

TENDAJI Mkuu wa Man-

chester City Football

Group, Ferran Soriano,

amesema Erling Haaland

angeweza kwenda popote, lakini al-

ichagua kucheza chini ya Pep Guar-
diola hapo Manchester.

Mshambuliaji huyo wa Nor-

Jumanne kukamilisha

uhamisho wa pauni milioni

51 kutoka Borussia Dort-

mund, baada ya kukamili-

sha vipimo vya afya yake.

City ilishinda taji la Ligi Kuu Eng-
land bila mshambuliaji msimu huu,
huku Kevin De Bruyne, Raheem
Sterling na Riyad Mahrez wakiwa
wachezaji watatu waliovuka kizuizi
na kufunga mabao 10.

Soriano anaamini kwamba, Haal-
and atabadilika na kustawi ndani
ya City na licha ya jinsi kikosi cha
Guardiola kilivyokabiliana na hitaji
la mshambuliaji wa kati kama yeye
msimu huu, bado anahitajika.

“Haaland ametuchagua kwa
sababu tulimweleza mradi wetu,”
alisema Soriano akiiambia RAC 1.

“Tunachomlipa kinaweza kulip-
wa na PSG, (Manchester) United,

CITY

Bayern (Munich) au Real Madrid.
Tunaweka kipaumbele kwenye
soka.

“Haaland atahitaji kipindi cha
marekebisho na itabidi tuwe na
subira, lakini atafanikiwa.

“Mtazamo wetu uko Kkwenye
mpira wa miguu, kucheza vizuri na
kushinda, badala ya wachezaji nyo-
ta, tulikuwa tunakosa mshambuliaji
wa kati.

“Tulikuwa na mtu wa kuvutia
kama (Sergio) Aguero. Tulimpoteza
kwa sababu ya umri wake, na tume-
kuwa tukitafuta mbadala wake kwa
zaidi ya mwaka mmoja na Haaland
ni mmoja.”
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MADRID, Hispania

ARIM Benzema amesisitiza

kuwa haoni “kusalitiwa” na

uamuzi wa Kylian Mbappe

kuamua kubakia Paris Saint-
Germain badala ya kujiunga naye Real
Madrid.

Baada ya zaidi ya mwaka wa uvumi
mkubwa, Mbappe hatimaye alithibitisha
Jumamosi kwamba, alikuwa amesaini
mkataba mpya wa miaka mitatu na PSG.

Ulikuwa uamuzi ambao wachache
waliona unakuja kutokana na uhakika
wa Madrid kwamba mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa angejiunga nao

PlGA*l 5 0 * 8 7 # kwa uhamisho wa bure mwishoni mwa
Juni.

Uamuzi wa Mbappe ulimkasirisha
mkuu wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga,
Javier Tebas, huku wengine waliohu-
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sishwa kwa karibu zaidi na Madrid
wakisemekana kupigwa na butwaa.

Chapisho la Instagram la Benzema
baadaye siku hiyo hiyo lilivutia umakini
wa kipekee, alipoweka picha ya mare-
hemu rapa Tupac Shakur ambayo ali-
kuwa na watu wake wa karibu, ambao
wanadaiwa kumsaliti na kuhusika na
kifo chake mwaka 1996 alipouawa kwa
kupigwa risasi.

Kwa mujibu wa gazeti la mjini Ma-
drid la Marca, ambalo kwa ujumla lina-
onekana kuwa na uhusiano mkubwa
na ‘Los Blancos’ hao, Benzema alikuwa
muhimu katika kujaribu kumshawishi
mchezaji mwenzake wa timu ya Taifa ya
Ufaransa, Mbappe ajiunge na klabu hiyo,
ndiyo maana huenda alihisi kusalitiwa.

Lakini Benzema anasisitiza kwamba
habari kama hizo ni za upuuzi.
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LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta, amesisitiza kuwa
William Saliba atarejea
hapo kwenye dimba la
Emirates msimu ujao baa-
da ya mwaka mmoja kule
klabu ya Marseille.

Beki huyo wa kati am-
etumia msimu huu kwa
mkopo katika klabu hiyo

te ya nchini Ufaransa, na ri-

: poti zimedai kuwa mche-

([

zaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, anatarajia
kubaki kwenye Ligue 1
kwa msimu mwingine.

Lakini Arteta amesema
atamhitaji Saliba msimu
wa 2022-23 wakati Arse-
nal wakikabiliana na ma-
jukumu ya Ligi ya Europa
pamoja na Ligi Kuu Eng-
land.

Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa,
alisajiliwa na Arsenal ku-

b

Arteta: Saliba atacheza msimu ujao

toka Saint-Etienne Julai
2019, lakini mara moja
akarudishwa kwa mkopo
Les Verts, na baadaye
akapelekwa kwa mkopo
Nice na Marseille.

Saliba alikuwa na ki-
wango cha kuvutia Mar-
seille, ambao walimaliza
nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligue 1, na ali-
chaguliwa kwenye kikosi
bora cha ligi hiyo msimu
huu.
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MIL. 32/-

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Wilaya ya Ko-
rogwe, mkoani Tanga,
Leonard Patrick Ngaja,
ameshinda Sh. 32,417,640
katika Jackpot Bonus ya SportPesa
iliyochezwa mwishoni mwa wiki
baada ya kupatia kwa usahihi mechi

12 kati ya 13.

Akizungumza baada ya hafla
ya makabidhiano ya hundi
katika ofisi za SportPesa ji-

jini Dar es Salaam, Leornard
alisema alianza kucheza na
kampuni hiyo miaka mitatu
iliyopita.

“Nilianza kucheza na Sportpesa
mwaka 2019 baada ya rafiki yangu
kunifundisha kucheza,” alisema
Leornard ambaye ni mkulima na
mjasiriamali.

“Kwa kweli namshukuru sana ja-

SportPesa

& LEONARD NGAJA PATRICK

Mshindi wa Jackpot Bonus ya SportPesa, Leonard Ngaja, kutoka Korogwe mkoani Tanga, akionyesha mfano
wa hundi ya Sh. 32,427,640 alizoshinda baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 za Jackpot
mwishoni mwa wiki. Jackpot ya wiki hii ni Sh. 222,883,040. NA MPIGAPICHA WETU

Mgunda auliza waliosema Coastal itashuka

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa bao 1-0 dhi-
di ya Mbeya City, Kocha Mkuu wa
Coastal Union, Juma Mgunda ame-
wauliza walipo wale waliokuwa
wakisema Coastal Union itashuka
daraja.

Akizungumza juzi baada ya mechi
hiyo kumalizika kwenye Uwanja wa
Sokoine jijini Mbeya, alisema kuna
watu waliodhani kuwa watashuka
daraja, lakini wameendelea kupam-
bana mpaka sasa hawawezi kukata

ZAENDA

maa yangu Mosha, unajua wakati
ule kabla sijaanza kucheza nilikuwa
nawaona wao wanavyocheza na
kushinda.”

Alisema huwa anacheza Jackpot
na michezo mingine kwa kutumia
simu yake ya kitochi ama kiswas-
wadu, lakini mara nyingi anacheza
Jackpot zaidi.

Akielezea namna alivyopata ush-
indi huu wa Jackpot Bonus, alisema
aliweka mkeka wake siku ya Ijumaa
na baada ya hapo ilipofika Jumapili
majira ya jioni alitizama mkeka wake
na kukuta ameshapatia timu sita.

Anaendelea kusema baada ya
hapo alitazama mara ya pili alikuta
amepata jumla ya timu tisa. “Kuse-
ma ukweli niliingiwa na kitete, hivyo
nilishindwa kufuatilia mechi moja

baada ya nyingine hadi
usiku nilipolala.

Nilipoam-

,&’ - kamajira

ya saa

BA,
v SN

tamaa hadi mwisho wa ligi.

“Mimi nadhani waulizwe wale
waliosema sisi tunashuka, wako
wapi? Haya ni mashindano na sisi
tunashindana na haiwi mwisho
mpaka iwe mwisho. Mechi ya leo
ilikuwa muhimu kwa pande zote
mbili ili kujiweka sawa, lakini Mun-
gu ametusaidia tumepata pointi
tatu, tunazidi kujipanga, tunasonga
mbele,” alisema kocha huyo.

Coastal Union ambayo kuna
wakati ilikuwa inaburuza mkia na
baadhi ya mashabiki wa soka kud-
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NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

10 usiku ndipo nilipoona meseji ya
hongera umeshinda.”

Leonard anawashauri Watanzania
wasisite kucheza kwa wingi kwani
Jackpot ya SportPesa ni ya uhakika
na matokeo yake ni papo kwa hapo
bila kuchelewa. “Nawaomba mui-
tumie fursa hii kwani ndio njia ya
uhakika kulamba mkwanja kama
mimi”. Alisema fedha alizoshinda
atawekeza kwenye kununua gari
aina ya Canter na nyingine kwenye
biashara yake ya kilimo kwa kuon-
gezea mtaji.

Naye Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano wa SportPesa, Sabrina
Msuya, alimpongeza mshindi huyo
na kuwaasa Watanzania kuendelea
kuiamini na kucheza na SportPesa
kwani wanaweza kushinda kama
Leonard.

“Niwakumbushe tu Watanzania
Jackpot kwa wiki hii ni 222,883,040.
Endeleeni kucheza mshinde kama
Leonard,” alisema.

GAMEID

Varbergs Gif FK vs Tolo IF

Eskilsminne IF vs Vastra Frolunda IF
Skive IK vs FA 2000
Uraedd FK vs Vindbjart

IFK Berga vs Nosaby IF

Ariana FC vs Rappe Goif

BK Astrio vs Savedalens IF|

FC Rosengaard vs Osterlen FF

Napoli Youth vs Genoa Youth
Umeaa FC vs Taby FK
VV Noordwijk vs TEC

Hammarby vs Malmo
IFK Uppsala vs FC Gute

Vasalunds IF vs Tegs SK

Kungsangens IF vs Hudiksvalls FF

Sandviks IK vs IF Algarna
Nordvarmland FF vs IK Gauthiod

Kvarnsvedens IK vs FC Jarfalla
Odense vs Midtjylland
Gefle IF vs Piteaa IF
Gottne IF vs Ytterhogdals IK 1921
Aatvidaberg vs IK Oddevold

Gais vs Oskarshamns Aik
Baniyas vs Ittihad Kalba
B71 Sandoy vs NSI Runavik Il

Paide Linnameeskond vs Flora Il
Skeid Fotball vs Sandnes Ulf

Valerenga IF 2 vs Tromsdalen

Falkenbergs vs BK Olympic

US Monastir vs Esperance Tunis

Red Star Belgrade vs Partizan

Rosenborg vs Haugesund

IK Start vs Raufoss

Aasane Fotball vs Grorud IL
Fredrikstad vs Kfum Oslo

Stjordals-Blink vs Sogndal
FC Schaffhausen vs FC Luzern

Mjondalen vs Ranheim

Kongsvinger IL vs Brann

Bryne vs Stabaek

hani itashuka daraja msimu huu, -
Al Masry Club vs National Bank

kwa sasa imepanda hadi nafasi ya
sita, ikiwa na pointi 34, ikibakisha
mechi nne tu kabla ya msimu huu
kumalizika, huku ikionekana kuwa
salama kwenye eneo la hatari mpa-
ka sasa.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City,
iliyopoteza nyumbani, Matias Lule
alisema wachezaji wake walicheza
vema mechi hiyo kuliko iliyopita, la-
kini walifanya kosa moja la kizembe
ambalo limetumiwa na wapinzani
Wwao.

Emirates Club vs Ajman Club
HNK Rijeka vs Hajduk Split

AJ Auxerre vs St Etienne

Kayserispor vs Sivasspor

Vitesse Arnhem vs AZ Alkmaar

Sarpsborg vs Molde

Monza vs Pisa

Arka Gdynia vs Chrobry Glogow

Pyramids vs Coca Cola

() CHEZA KWA WAJBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Kocha wa timu ya Mbeya C|ty Mathias Lule, akipanda kwenye gari chini ya ulinzi wa Jeshi la Pol|5| baada ya mashabiki wa
tlmu hiyo kutaka kumpopoa mawe kutokana na matokeo mabaya dhidi ya Coastal Union |I|yovvachapa bao 1-0 kwenye Uwan-

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imewaahidi wana-
chama na mashabiki wake kuwa
itafanya usajili mkubwa kwa ajili
ya msimu ujao kwenye michuano
mbalimbali, ikiwamo Ligi Kuu na Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, lakini ikitaka kwanza imalize
msimu huu vizuri kwa kutwaa Kombe la FA.

Simba itamenyana na Yanga
katika mechi ya robo fainali
itakayopigwa Jumamosi ka-
tika Uwanja wa cc™m Kirumba

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, amekiri ni kweli kwa sasa
klabu ipo kwenye mawindo ya usajili wa
wachezaji mbalimbali ndani na nje ya nchi,
ingawa hakuwataja nyota wanaowawinda.

“Kwa kifupi ni kwamba tupo kwenye
mawindo makubwa ya usajili, ukiangalia
kikosi chetu msimu huu hatujakuwa na
mwenendo wa kuridhisha na kupendeza,
hatujakuwa na matokeo ambayo tunayata-
ka na kuyapenda sisi Wanasimba. Kwenye
mpira kama hupati matokeo unayoyaku-
sudia basi unarejea kufanya usajili babu
kubwa ili utimize malengo na ndiyo maana
wachezaji wananunuliwa na kuuzwa.

“Kwa sasa wakati mipango hiyo inaen-
delea hawa tuliokuwa nao wanaendelea
na tungjitahidi kupambana ili kumaliza

SIMBA NA USAJILI WA
KUTISHA MSIMU UJAO

® ® ® Mkakati kabambe waanza, huku
Chama, Manula tayari kuivaa Yanga...

msimu vizuri, na jinsi ya kuumaliza vizuri
ni kuchukua Kombe la FA kwanza, baada
ya hapo ndiyo tunakwenda kukaa kwenye
meza kuangalia masuala ya kumalizia us-
ajili,” alisema Meneja Habari huyo.

Licha ya kwamba hakuwataja wacheza-
ji wanaowanyemelea, tetesi zinawataja
wachezaji ambao wako kwenye mazun-
gumzo nao ni Victorien Adebayor wa
US Gendamarie ya Niger, Moses Phiri wa
Zanaco ya Zambia, Kwame Peprah raia
wa Ghana anayechezea klabu ya Orlando
Pirates ya Afrika Kusini, Luis Miquissone
anayerejea kwa mkopo kutoka Al Ahly
ya Misri, Cesar Manzoki raia wa nchi
mbili, Congo DR na Afrika ya Kati, straika
anayeichezea Vipers ya Uganda na mfun-
gaji bora msimu huu, Soze Zemanga wa
TP Mazembe, Idumba Fasika, beki wa
kati anayeichezea Cape Town City ya Af-
rika Kusini pamoja na beki Mnyarwanda
Thierry Manzi anayekipiga FAR Rabat ya
Morocco.

Simba inatarajia kufanya usajili mkub-
wa baada ya kumalizika kwa msimu ku-
tokana na kutofikia malengo msimu huu,
ikionekana kupoteza ubingwa wa Ligi
Kuu iliyouhodhi kwa misimu minne, ku-

tolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
na kushindwa kutinga hatua ya makundi,
ikiangukia makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, lakini ikashindwa kufikia
malengo yake ya kufika nusu fainali.

Kuhusu mechi ya Jumamosi, Ahmed
alisema kutwaa Kombe la ASFC itakuwa
faraja kwa Wanasimba, lakini kuifunga
Yanga itakuwa jambo bora litakalowafan-
ya kumaliza msimu kwa furaha.

Alisema kikosi chao kinaendelea vizuri
ikiwa ni pamoja na wachezaji ambao wa-
likuwa majeruhi, Clatous Chama na Aishi
Manula na wote wanaweza kuwa sehemu
ya mchezo Jumamosi.

“Aishi Manula aliumia vidole viwili kab-
la ya mchezo wetu dhidi ya Geita Gold,
lakini anaendelea vizuri na anafanya ma-
zoezi ya kuchezea mpira na wachezaji wa
ndani, kwa matibabu anayopata tunatara-
jia atakuwa fiti kabla ya mchezo.

“Kapombe naye anaendelea vizuri
pamoja na Chama, ambaye alianza ma-
zoezi mepesi Jumatatu na wote tuna-
tarajia watakuwa tayari kwa mchezo wa
Jumamosi,” alisema huku akiwataka Wa-
nasimba kujitokeza kwa wiki katika mch-
ezo huo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Waje t'u,
sisi tupo
tayari

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Msaidizi wa Klabu ya
Yanga, Cedrick Kaze (pichani
chini), amesema pamoja na
kuendelea kuinoa timu yao
kuelekea mchezo wa nusu
fainali wa Kombe la Shiriki-
sho la Azam (ASFC), Juma-
mosi dhidi ya Simba, wapo
tayari kwa kipute hicho kita-
kachopigwa Uwanja wa CCM

AKizungumza na mwandi-
shi wetu jana moja kwa moja
kutoka Shinyanga walipow-
eka kambi kwa ajili ya mechi
hiyo ambayo mshindi ataku-
tana na timu itakayoshinda
nusu fainali ya pili kati ya
Azam FC na Coastal Union,
alisema wameamua kujificha
huko ili kuepuka usumbufu
kwa wachezaji wao.

“Tunashukuru tunaende-
lea vizuri, wachezaji wapo
tayari kukutana na timu ya
Simba, tunafahamu mchezo
utakuwa mgumu, lakini na
sisi tumejipanga kuhakikisha
tunashinda,” alisema Kaze.

Kocha huyo alisema lengo
la kujificha Shinyanga ni
kuwapa mazoezi vilivyo
wachezaji wao ili wasiupo-
teze mchezo wao huo, lakini
kupata utulivu zaidi.

Alisema kutokana na
mazoezi wanayowapa, wa-
naamini yatawasaidia kui-
buka na ushindi na kutinga
fainali.

Alisema mara nyingi timu
hizo zinapokutana mchezo
huwa mgumu na ushindani
mkubwa kutokana na aina ya
timu, lakini hawana wasiwasi
kuhusu kuibuka na ushindi.
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