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HABARI KITAIFA

Kishindo cha bomoabomoa

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema bomoabo-
moa inayoshuhudiwa sasa mkoani
Dar es Salaam inatokana na wa-
miliki wa maeneo yaliyovamiwa,
kushinda kesi mahakamani.

Akizungumza na Nipashe jana
kuhusu bomoabomoa iliyoshuhudi-
wa wiki iliyopita katika maeneo ya
Mabwepande na Kimbesa Mpijima-
gohe, Manispaa ya Ubungo, Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
alisema ubomoaji unatekelezwa
chini ya utawala wa mkoa husika.

“Kwa sababu ni uvunjaji wa she-
ria kwa maana ya uvamizi wa mae-
neo, Mkuu wa Mkoa ndiye anaweza
kujua zaidi. “Ninaomba msaidie
kuelimisha kwa sababu Dar es Sa-
laam ndiyo wengi wamepigwa.
Wananchi wasinunue viwanja kwa
mtu na kuridhika, anunue kiwanja
kwa kujiridhisha halmashauri kama
aliyemuulizia ni mmiliki kweli, hiyo
tu ndiyo itakayowasaidia,” alisema.

Alipoulizwa kama bomoabomoa
hiyo ni kwa Mkoa wa Dar es Sa-
laam pekee, Waziri Mabula alisema
itaigusa pia mikoa mingine kwa
kutegemea na kuwapo uvamizi.

“Mtu anapokwenda kushtaki
kudai haki yake na hao wengi wao
wameshinda mahakamani, siwezi
kujua ni mkoa upi na upi mikoa
ndiyo inayojua,” alifafanua.

Alisema kesi zinapotoka ma-
hakamani baada ya ushindi, anay-
etekeleza hukumu ni mtawala wa

eneo ama mkuu wa wilaya, ofisa
tarafa au mkuu wa mkoa.

“Sisi siyo watekelezaji hukumu
za mahakama, tunatekeleza she-
ria kwa maana ya kusema nani ni
nani kwenye umiliki. Wanapok-
wenda mahakamani, ofisa wa ardhi
anaitwa ili kusema kama hati ni za
ukweli.

“Waliobomolewa  wengi  ni
waathirika ambao waliuziwa na
huwa tunawaambia ukitaka kupata
eneo usiende kwa mtu tu, mtu sawa
utapatana naye lakini nendeni hal-
mashauri mjiridhishe kiwanja ni
cha kwake? Hii itawafanya watu
wasipate athari,” alisema.

Waziri Mabula alitoa wito kwa
mwananchi yeyote anayehitaji ki-
wanja, hasa maeneo ya majiji, man-
ispaa na miji, asinunue kwa kufuata
ushahidi wa mwenyekiti tu.

Alisema anatakiwa aende hal-
mashauri  kujiridhisha, kiwanja
anachotaka kununua kama anay-
emuuzia ni mmiliki halali na kama
kimepimwa. “Msinunue kwa ku-
peana tu, hata hawa wengi wa-
nalalamika kwamba mwenyekiti
alinipa barua. Mwenyekiti hana
mamlaka ya kugawa kwenye mae-
neo ambayo yana thamani kubwa.

“Taratibu za mipango miji, mwe-
nyekiti hana nafasi, mwenyekiti
ana nafasi kwenye halmashauri
na yeye pia hana mamlaka kama
yeye, lazima apeleke kwenye mku-

dhinishe mtu kupewa ardhl Hata

kama anapewa kipande, lazima
wamtambue. “Hawa waliopo mijini
wanaonunua kupitia kwa wenyeviti
au kuuziwa na watu wengine wa-
navamia maeneo halafu akivamia
anatafuta mnunuzi anajitoa, kesi
inakuwa siyo yake ndipo migogoro
inapoanza,” alisema.

Alihoji maeneo ambayo yapo
chini ya mipango miji mtu anak-
wendaje kuuziwa na mwenyekiti
ambaye hana mamlaka hiyo?, aki-
sisitiza yapo chini ya Sheria Na. 8 na
4 za Ardhi.

Waziri huyo alisema anasiki-
tika kuona wananchi wengi wame-
poteza nguvu zao kujenga halafu
nyumba zinaangushwa.

Kuhusu bomoabomoa hiyo
kuhusisha baadhi ya nyumba na
nyingine kuachwa, waziri huyo
alisema yapo maeneo ambayo
mwenye ardhi alitaka kupewa fidia
kwa kukubaliana kama mtu anata-
ka kubaki, alipe ardhi hiyo.

“Sina uhakika kama hao walio-
achwa walilipa ardhi au kuna mae-
neo mengine ambako huenda kuna
makosa yamefanyika watu wame-
pewa hati.

“Sasa akipewa hati lazima
washtakiane, huwezi kumvunjia
kwa sababu serikali ilimpa hati na
kama amepewa hati ndani ya ki-
wanja cha mtu, hapo inabidi wizara
iingie kujua nani ni mmiliki halali,
ila kwa vyovyote aliyeanza kupewa
hati ndiyo mwenye ardhi,” alifafan-
ua.

Alisema inapotokea hivyo, huyo

mwingine wizara inaweza kuingia
hasara kwa maana inamtafutia ki-
wanja sehemu nyingine kwa saba-
bu makosa hapo huwa ni ya wizara.

“Hili hufanywa na wizara mara
nyingi pale kunapotokea kunaku-
wa na kesi za aina hiyo, lakini hao
wengine unaowaona wameachwa
siwezi kujua, pengine wamekubali-
ana na mwenye eneo atalipa ardhi
au namna gani, hapo kesi inashu-
ghulikiwa na mkuu wa mkoa,” ali-
fafanua.

Kuhusu kauli iliyotolewa awali ya
mapori ambayo hayajaendelezwa
wapewe wananchi, waziri huyo
alisema mtu hawezi kuingia kwa
amri hiyo tu.

“Yaani mwananchi kuingia ni
mpaka pale ardhi husika iwe im-
ebatilishwa na hapo sasa tume-
peleka mashamba mengi ambayo
ni mapori kwa Mheshimiwa Rais
Samia Suluhu Hassan ili kuyabatili-
sha, nimeshawaagiza makamishna
kila mkoa wapite viwanja vyote am-
bavyo vimeachwa na vimeshakuwa
mapori na kuleta hali ya hatari,
waanze kutumia taratibu za kishe-
ria kuanza kuwanyanganya na
kwenye hili lazima watoe notisi.

“Hili linafanywa kwa kufuata she-
ria, huwezi tu ukavamia. Ukivamia,
unakuwa bado ni mvamizi, mhusi-
ka bado atakuwa na hati, atakuwa
bado hajanyang’anywa na kubatili-
sha,” alisema.

WALIOKUMBWA NA BAA

Mjumbe wa Shina Na. 6 Tawi la
Kinondoni, Mtaa wa Mji Mpya, Kata

ya Mabwepande wilayani Kinon-
doni, Abdallah Gombero, akizun-
gumza na Nipashe, alidai ubomoaji
kwenye eneo lao hilo ulifanyika Juni
16 mwaka huu pasina wananchi ku-
pewa taarifa au amri ya mahakama,
zaidi ya nyumba 300 zikikumbwa
na baa hilo.

“Nyumba yangu kama mjumbe
imebomolewa, ina thamani ya Sh.
milioni 16. Huku niliingia mwaka
2013 haya yalikuwa mashamba
lnatugana na amri ilitoka kwa
Mkuu wa Mkoa wa kipindi hicho,
Rita Mlaki,” alidai.

Amina  Rashid, mwathirika
mwingine wa bomoabomoa hiyo
kwenye eneo la Mji Mpya, alisema:
“Juni 16, 2022 wakati wanafanya
oparesheni hii ya kubomoa, niliku-
wa wilayani (ofisi za wilaya), jokofu
lipo humo ndani na vitu vyangu,
ninapigiwa simu na mjumbe ny-
umba yako inashushwa. Nikauliza
viongozi, mbunge na diwani wako
wapi, akakata simu,” alisema.

Mwathirika mwingine wa bomo-
abomoa hiyo, Abdallah Rashid, alid-
ai walikumbana na baa hilo mwaka
2001 na walikimbilia mahakamani
alikodai walishinda kesi, laki mwa-
ka huu nyumba yake yenye thama-
ni ya Sh. milioni 35 imebomolewa.

Utatuzi wa migogoro ya ardhi
ni miongoni mwa vipaumbele vya
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi katika mwaka huu
wa fedha ambao sasa umeingia
mwezi wa pili wa utekelezaji wake.

N
Samia na Rais Zambia kusaka fedha ujenzi SGR

Na Romana Mallya

ingi mizuri ya ushirikiano,
lakini wazee hawa ndiyo

RAIS Samia Suluhu Has-
san na Rais wa Zambia,
Hakainde Hichilema, wame-
kubaliana kushirikiana
maeneo makubwa saba kwa
ajili ya kuboresha uchumi,
ikiwamo kuijenga upya reli
va TAZARA kuwa ya Kisasa
(SGR).

‘Makubaliano hayo yali-
Salaam katika mazungumzo
ya viongozi hao wakati
wa ziara ya siku moja ya
Rais Hichilema, ambapo pia
kulishuhudiwa utiaji saini
makubaliano eneo la usala-

ma Na utamaduni uliofanywa

na mawaziri wa mambo ya
nje wa nchi hizo.

Mbali na ushirikiano katika

eneo la uchumi, maeneo
mengine vvahyokubahana ni
uhusiano wa Kisiasa, usala-
ma wa nchi hizo, uvvekezaji,
kutatua vikwazo vya ma-
dereva mipakani, kilimo na
tume inayozungumzia nchi
hizo mbili kukutana mara
moja.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Rais Samia alisema
katika mazungumzo yao,
waligusia namna nchi hizo
zilivyo karibu, zenye urafiki
na undugu.

“Wazee wetu Julius Nyere-

re (Baba wa Taifa) na Ken-
neth Kaunda (Baba wa Taifa

la Zambia) walituwekea mis-

walioshirikiana kuleta ukom-
bozi kusini mwa Bara la Af-
rika, wakatuanzishia mambo
ambayo walitaka yadumu
milele na kutuunganisha.

“Tuliachiwa mabadiliko
mbalimbali ya kiuchumi
na siasa na yametufanya
kidogo tutengeneze umbali
baina yetu. Kwa maana hiyo,
tumekubaliana na mwen-
zangu turudi kwenye udugu
kama tulivyoachwa na wa-
zazi wetu kwa kuangalia
maeneo yote ambayo yat-
atufanya turudi,” alisema.

Rais Samia alitaja jambo la
kwanza kuwa wameangalia
uhusiano wa kisiasa kwa
nchi hizo na kwa yote yali-
yotokea, lazima wahakikishe
kwamba viongozi wa nchi-
wanaowaongoza wananchi
waelewane vizuri.

“Pili, usalama wa nchi zetu.
Tumeangalia kwenye ukanda
huu mambo yanayotokea,
ugaidi na mambo mengine
kadhaa, tukasema turudi
tuwe na ushirikano mkubwa
kwenye usalama wa nchi
zetu,” alisema.

Alilitaja jambo la tatu kuwa
wameangalia hali ya uchumi
na wameangalia miundombi-
nu waliyoachiwa na waasisi
wa mataifa hayo ambayo ni
reli ya TAZARA na bomba la
mafuta la TAZAMA.

“Leo TAZARA haihudumii

vyema nchi zetu mbili,
TAZAMA Pipeline Iengo lake
lililoanzishiwa na inavyofan-
ya leo ni vitu viwili tofauti.
Tumekubaliana tuiboreshe
TAZARA kama tutaifanyia
marekebisho reli iliyopo,
tumekubaliana kwamba kwa
duma va leo reli ni SGR.

“Tumekubaliana kuwa na
mradi wa pamoja, tutafute
fedha pamoja kupitia PPP
(ushirikiano kati ya sekta
binafsi na umma) na pengine
na wenzetu marafiki wali-
otujengea hiyo reli tuone
namna tutakavyoiboresha
kwenye kiwango cha SGR,”
alisema.

Kwa upande wa TAZAMA,
Rais Samia alisema madhu-
muni yake yalikuwa ni bom-
ba lipeleke mafuta kwenye
mtambo wa kusafisha na
baadaye kuuzwa na kwamba
malengo hayo yameshuka
kwa kiasi kikubwa.

Pia alisema Zambia im-
ebadilisha sera zake kwenye
nishati na sasa wanakwenda
kwenye kuagiza bidhaa am-
bazo zimetimia.

Rais Samia alisema wame-
kubaliana bomba hilo (TAZA-
MA) ni dogo, hivyo liwe
kubwa litakalopeleka mafuta
kwa wingi na Bandari ya Dar
es Salaam na vituo vilivyopo
visaidie kupunguza uhaba
wa mafuta nchini mwao.

Mkuu wa Nchi alitaja eneo
lingine ni uwekezaji ambapo

kuna vikwazo vya kikodi na
Visivyo vya kikodi vinavyo-
fanya biashara kati ya nchi
isikue.

Alisema wamekubaliana
sekta za uwekezaji na bi-
ashara, taasisi za kukusanya
mapato na zinazoshughulika
na ushuru, zikae ziangalie
wapi wamekwama na nini
kikwazo ili waviondoe.

Kuhusu tatizo la vurugu
za madereva, Rais Samia
alisema wamekubaliana
kuziweka pamoja taasisi
za madereva Tanzania na
Zambia, ili kuzungumza na
serikali na kuangalia matak-
wa yao kutatua matatizo na
kuondoa vikwazo mipakani.

Alisema wameangalia sekta
ya nishati, hasa mradi mkub-
wa wa umeme unaohusisha
nchi tatu; Tanzania, Kenya
na Zambia ujulikanao kama
‘Grid Interconnectivity'.

Rais Samia alisema kila
nchi imeanza kufanya shu-
ghuli zake na Tanzania
inatarajia kuanza Januari
mwakani kujenga njia kubwa
ya usambazaji itakayoun-
ganisha Kenya na upande
wa Zambia wameshaanza.

“Ni umeme unaotokana na
maji, tukatambiana kidogo
kasema yeye yupo karibu
asilimia 80, nikasema na
mimi hadi 2024 nitakuwa
asilimia 80 na nikimaliza
Rufuji na Rumakah nitakuwa
asilimia 100,” alisema.

Rais Samia alitaja eneo
lingine walilozungumza ni
kilimo ambapo Tanzania na
Zambia ni nchi ambazo ni
wazalishaji wa soya na soko
[ao ni China na huko nyuma
walikuwa wakichanganya
pamoja kupeleka bidhaa
sokoni.

Rais Samia alisema jambo
lingine ni kuhusu tume
inayozungumza mambo ya
nchi hizo ambayo mara ya
mwisho kukutana ilikuwa
mwaka 2016 na wame-
kubaliana ikutane haraka ili
waliyozungumza yafanyiwe
kazi.

Pia alisema wamekubali-
ana kufanya kazi kwa
pamoja na endapo mmoja
akiwa na soko, basi amwam-
bie mwingine na Tanzania
imewaalika kwenye soko la
mbuzi na kondoo ililolipata
Saudi Arabia.

Rais wa Zambia, Hichil-
ema, alisema uhusiano baina
va Tanzania na Zambia ni
urithi ambao Baba wa Taifa,
Mwalimu Nyerere na Baba
wa Taifa la Zambia, Kaunda,
walielewa umuhimu wake
wa kuunganisha mataifa
hayo.

Alisema wanatakiwa ku-
fanya kazi kwa pamoja kwa
sababu walikuwa pamoja
katika harakati za kupigania
uhuru na tangu wakati huo,
watu wa nchi hizo wame-
kuwa kitu kimoja.
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Watatu wauawa
kikatili, wamo
waliochomwa moto

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATU watatu wameuawa katika matukio

mawili tofauti ikiwamo mzee wa miaka
60 kukatwa mapanga na wengine wawili
kuchomwa moto kwa tuhuma za wizi wa
ng'ombe.

Matukio hayo yalitokea Agosti mosi na
Julai 31, mwaka huu kwa nyakati tofauti

Maganga, alisema Kabula Ngasa (60), ali-
uvawa kwa kukatwa na mapanga sehemu
mbalimbali za mwili na watu wasiojulika-
na. Alisema Ngasa alivawa akiwa kwenye
kibanda chake cha kuuza bidhaa ndogo
ndogo na watu hao walipofika waliagiza
pipi na soda, kisha kutenda unyama huo.
“Wakati watu hawa walipotaka
kutekeleza mauaji, walimtuma mjukuu
wa bibi huyo akawaletee maji ya kunywa
ndani, aliporudi wakampiga kwa ubapa
wa panga akaanguka chini na kuzimia,
ndipo wakatumia mwanya huo kumuua
bibi yake,” alisema Maganga.

Diwani wa Kata ya Nyida, Selemani
Seregeti, alithibitisha kutokea kwa mauaji
hayo na kwamba waliotenda tukio hilo

hawajafahamika na chanzo hakijajulikana.

wilayani Shinyanga, Simbili 1zengo (33) na

Kashinje Malulu (32), walivawa kwa ku-
chomwa moto kwa madai ya kujihusisha
na wizi wa ng'ombe.

Akizungumza na gazeti hili, Mtendaji
wa Kata ya Mwamala, Suzana Kanyange,
alisema tukio hilo lilitokea Agosti mosi,
mwaka huu, saa 12:30 asubuhi, baada ya
wananchi wenye hasira kuwazingira na
kuwashambulia kwa kipigo kisha kuwa-
choma moto.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoa-
ni Shinyanga, Leonard Nyandahu, alithi-
bisha kutokea kwa matukio hayo huku
polisi wakiendelea na uchunguzi kwa ajili
ya kuwabaini waliohusika.

Aidha, aliwataka wananchi kuacha ku-
jichukulia sheria mkononi bali wafuate
taratibu za kisheria, huku wakiwaomba
watoe taarifa kwa waliohusika na mauaji
hayo.

Mshtakiwa akana begi

lenye meno ya tembo

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Hussein
Abdallah  anayetuhumiwa
kukutwa na vipande vinane
vya meno ya tembo, ame-
kataa begi lililobeba meno
hayo kwa madai kwamba
halina jina lake wala alama
ya mpelelezi wa kesi hiyo.

Pia amedai meno hayo
ni ya shahidi wa upande
wa mashtaka, Wilfred OI-
lomy ambaye ni Ofisa Ugavi
kutoka Wizara ya Maliasili
na Utalii, kwa kuwa alikabi-
dhiwa kienyeji bila kufuatwa
utaratibu.

Abdallah alidai hayo jana
wakati Ollomy akitoa usha-
hidi dhidi yake mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Evo-

dia Kyaruzi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu
huku akimtaka shahidi huyo
amwogope Mungu kwa ku-
tokusema uongo.

Mshtakiwa alitoa pingam-
izi hilo baada ya Ollomy
kuiomba mahakama ipokee
hati ya makabidhiano, begi
pamoja na vipande hivyo
kama vielelezo katika kesi
kwa madai kwamba haku-
wahi kukutwa na vitu hivyo.

Alidai kwamba begi hilo
lililotolewa mbele ya ma-
hakama halina chata yoyote
inayoonyesha ni lake, hivyo
linaweza kupelekwa begi
la mtu yeyote na masha-
hidi wakadai ni la lake. Kwa
msingi huo, mshtakiwa huyo
alipinga kielekezo hicho

kupokewa na mahakama.

Pia, aliiomba mahakama
isipokee hati ya makabidhi-
ano kwa madai kwamba
wakati wanakabidhiana
vipande hivyo na kutia saini
hati hiyo, yeye hakuwapo.

“Ninapinga vipande hivi
visipokewe kwa sababu kilo
zinazotajwa kwenye viele-
lezo hivi kwenye hati ya
mashtaka hakuna,” alidai
Abdallah.

Baada ya Abdallah kutoa
mapingamizi hayo, Hakimu
Kyaruzi alipokea vielelezo
vyote na kumweleza mshtak-
iwa kwamba hoja zake siyo
za kisheria na pia anavyo-
vieleza vipo kwenye ushahi-
di, hivyo atakuja kamuuliza
mhusika.

Abdallah anakabiliwa na
mashtaka ya kukutwa na
nyara za serikali ambazo ni
vipande vinane vya meno
ya tembo vyenye thamani
ya Dola za Marekani 15,000,
sawa na Sh. milioni 94.5.

Awali, Ollomy alidai Janu-
ari 4, 2019, majira saa tano
usiku, alipigiwa simu na
Ofisa Wanyamapori, Madimi
Tumbo, akimtaka kufika
Kituo cha Polisi Mburahati,
Dar es Salaam kwa ajili ya ku-
chukua nyara zilizokamatwa
na kuzihifadhi.

Alidai  alipofika  kit-
uoni huko, alikabidhiwa
vipande vinane vya meno
ya tembo vilivyosajiliwa kwa
namba MBS 1-8 na MBT/
RB/99/2019.

Wa-
nafunzi
Wanaoso-
ma Shule
ya Msingi
Nyam-
alogo,
wilayani
Shin-
yanga,
wakitoka
shuleni
kurejea
nyum-
bani kwa
kutumia
usafiri wa
tela lin-
alokokot-
wa na
ng'ombe,
juzi.
PICHA:
MARCO
MADUHU

Na Waandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimesema kinafuatilia kwa ka-
ribu malalamiko na mienendo
ya uchaguzi wake wa ndani huku
kikitaka viongozi waroho wa ma-
daraka, wala rushwa na wapenda
sifa kutochaguliwa.

Kwa nyakati tofauti jana, Katibu
Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo
akiwa Hai mkoani Kilimanjaro
na Katibu wa Halmashauri Kuu
ya chama hicho (NEC) Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka
katiba na kanuni za uchaguzi kuz-
ingatiwa.

Nipashe ilimuuliza Shaka kuhu-
su rafu zinazoendelea kwenye
uchaguzi huo, akijibu: “Uchaguzi
kwa ujumla tunafuatilia kwa kari-
bu sana, malalamiko ya wanacha-
ma yanayotolewa kwenye ngazi

CCM yamulik

mbalimbali, kwa asilimia 80 hadi
85 unakwenda vizuri.

“Bahati nzuri sana hivi sasa
utandawazi umekua. Kwa hiyo,
kama kanuni ya uchaguzi inaele-
keza upeleke malalamiko kwenye
ngazi husika, kutokana na kukua
kwa utandawazi tumekuwa
tukipokea hata ngazi ya makao
makuu.

Jambo hili linatusaidia kufua-
tilia kwa karibu sana kwenye
ngazi husika, niendelee kuwasihi
wanachama ambao wameomba
nafasi za uongozi na wanaona
hawatendewi haki, nafasi wanayo
kwa mujibu wa katiba na kanuni
za uchaguzi ya kulalamika na ku-
wasilisha malalamiko ngazi za juu
zinazohusika.”

Alisisitiza kuwa vikwazo vya ki-
katiba na kikanuni vya moja kwa
moja, chama kimeelekeza ngazi
zinazohusika kuhakikisha zinasi-

mama kwenye msingi mkuu wa
chama.

“Katika kusimama kwenye
msingi mkuu wahakikishe wa-
nasimama kwenye haki. Ili kujen-
ga imani kwa wanachama, lazima
haki itendeke. Msisitizo wetu
mkubwa ni kuishi kwenye katiba
na kanuni tulizojiwekea katika
kusimamia haki za wanachama
wetuy,” alisema.

Shaka aliwataka wajumbe
wa vikao vya kikanuni vya nga-
zi mbalimbali vinavyopokea
malalamiko kuhakikisha kwamba
wanasimamia misingi ya kutenda
haki.

Katibu Mkuu Chongolo aliwata-
ka viongozi wa CCM kuwafukuza
wanachama wanaokisaliti husu-
sani wakati wa uchaguzi, huku
akitaka wasichaguliwe viongozi
wanaotoa rushwa, kutaka utuku-
fu na sifa kwa manufaa binafsi.

Chongolo  aliyeko  mkoani
humo kukagua utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi 2020, alisema:
“Viongozi mnapowabaini wasal-
iti, wafukuzeni, msaliti akifuku-
zwa hawezi kurudishwa tena
ndani ya chama kwa sababu
hawezi kuacha hiyo tabia,” alise-
ma Chongolo.

Alitolea mfano Uchaguzi Mkuu
wa 2020 wananchi wa Hai wa-
likosa jimbo hilo kwa sababu
ya usaliti wa wanachama walia-
mua mgombea akose na chama
kikose.“Mnatakiwa kuacha non-
gwa na kusalitiana na uongozi
ndani ya CCM ni nafasi za kuachi-
ana na siyo kufanyiana nongwa.
Usaliti ni dhambi kubwa,” Chon-
golo alionya.

Alisema wakati wa kampeni za
uchaguzi wa 2020, wanachama
walionyesha matumaini makub-
wa ya ushindi katika uchaguzi

a hyayo wapanga safu, wasaliti

huo lakini kilichotokea kilim-
shangaza. Aliwahimiza wasiich-
ague aina hiyo ya viongozi ambao
lengo lao ni kujinufaisha binafsi
na siyo kuwatumikia wananchi
katika uchaguzi wa ndani ya cha-
ma ngazi ya kata na kuendelea
hadi ngazi ya kitaifa.

Alisema waangalie watu am-
bao wana msukumo wa kutu-
mikia wananchi kwa moyo na
kujituma na siyo wanaosukumwa
na mambo mengine.

“Mungu ndiye anayepanga
nani awe kiongozi na siyo ving-
inevyo, chama hiki ni cha wote na
siyo cha watu warefu wala wafupi
ambao wataonekana wanasta-
hili kuchaguliwa, hivyo msikosee
kuchagua viongozi,” alitahadhari-
sha.

*Imeandikwa na Augusta
Njoji (DODOMA) na Mary Geo-
frey (HAI)
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2,900 mbaroni tuhuma
za uhamiaji haramu

Na Restuta Damian,
BUKOBA

IDARA ya Uhamiaji mkoa-
ni Kagera imewakamata
watu 2,935 wanaodaiwa ni
wahamiaji haramu kutoka
mataifa mbalimbali kufua-
tia msako maalum uliofany-
wa kuanzia Januari hadi
Juni mwaka huu.

Watu hao wanadaiwa
wanatoka nchi za Rwanda,
Kenya, Congo (DRC), Zim-
babwe, Ethiopia, Somalia,
China, Burundi, Uganda na
Zambia.

Mkuu wa Idara ya Uha-
miaji Mkoa wa Kagera,
Thomas Fussy, alibainisha
kukamatwa kwa watuhumi-
wa hao alipozungumza na
Nipashe jana kuhusu tatizo

la uhamiaji haramu mkoani
humo.

Fussy alisema kati ya
watuhumiwa hao, 2,735
waliondolewa nchini huku
wengine 183 wakifikishwa
mahakamani na 22 walipe-
wa vibali vya ukazi.

Alisema kati ya Januari
hadi Juni mwaka huu, ofisi
yake ilifanya msako ili ku-
hakikisha raia wa mkoa
huo wanakuwa salama.

Kutokana na hatua hiyo,
Fussy aliwaomba wa-
kata mkoani Kagera ku-
hakiki taarifa za wananchi
wanaofika ofisini kwao
kuomba barua za utambu-
lisho wa ukazi wa maeneo
yao.

Alisema mkoa huo una-

pakana na nchi za Rwanda,
Uganda na Burundi na
kwamba ofisi yake ilifanya
msako na kubaini baadhi
ya nyaraka zinazotolewa
na watendaji wa serikali
watambullsha wahamiaji
haramu kuwa ni wakazi wa
eneo lao.

Alisema idara hiyo im-
ebaini mkoa una idadi kub-
wa ya wahamiaji walowezi
(wageni  wasiohamishika)
na kwamba wanataka kuan-
za kuwapa vibali maalum
ambavyo vinatolewa kwa
njia ya kielektroniki ili ku-
watambua.

“Hivi vibali vinatolewa
kwa wale ambao waliingia
tangu miaka ya 70 walioku-
ja kama wageni na kuishi

muda mrefu zaidi ya miaka
20,” alisema Fussy.

Alisema wahamiaji hao
huingia nchini kwa kujipe-
nyeza na kuanza kuomba
vitambulisho na kadi za ku-
pigia kura bila kufuata tara-
tibu zinazotakiwa kisheria.

Pia alisema kuna waha-
miaji haramu ambao wa-
naingia nchini kupitia mip-
aka ya mkoa huo na kuanza
kujishughulisha na shughu-
li za kilimo na ufugaji.

“Wahamiaji hawa wa-
nakuja na mambo mengi
yenye madhara ambayo
yanasababisha ~ mmomo-
nyoko wa maadili kwa jamii
ambayo wanaishi nayo na
kushirikiana katika shughu-
li mbalimbali bila kujuana,”
alisema Fussy.
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Mjumbe wa Kamati ya Utendan ya Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), Angel Akilimali (kulia), akimka-
bidhi diski mweko yenye mapendekezo ya marekebisho ya Sheria ya Huduma za Habari ya 2016 kwa
Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Wallece Mauggo (kushoto) na Mhariri Mtendaji wa gazeti la
Nipashe, Beatrice Bandawe, alipotembelea chumba cha habari cha Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL),
Mikocheni, Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vyombo vya habari vyataka sherla rafiki

Rais Samia kufungua
Kongamano la Nishati

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan anatarajia
kufungua Kongamano la Nne la Nishati
Tanzania 2022 leo linalodhaminiwa na
PanAfrican Energy Tanzania.

Kaulimbiu ya kongamano hilo linalo-
fanyika kwa siku mbili kuanzia leo ni
‘Awamu Inayofuata katika Sekta ya
Nishati Tanzania: Kukuza Uwekezaji na
Ukuaji'.

Aklzungumzia kongamano hilo jana,
Mkurugenzi Mkuu wa PAET, Andrew
Hanna, alisema: “Tuna furaha kubwa
kuhusu kongamano hili
litakaloleta mwelekeo kwenye sekta hii
nch|m

“Ni fursa nzuri ya kupata muda na
wasimamizi pamoja na serikali kubadil-
ishana mawazo kuhusu Sekta ya Nishati
na kile kinachohitajika ili kuhakikisha
uhakika wa uzalishaji kwenda mbele,
ili kukidhi ongezeko la mahitaji ya gesi
katika uchumi wa vivvanda wenye ma-
fanikio makubwa.”

Alisema Orca Energy Group ni kampuni
mama ya PAET, inaendelea kuwekeza
katika shughull zake za Songo Songo ili
kuendana na ukuaji wa Tanzania katika
uzalishaji wa umeme na upanuzi wa
viwanda.

Alisema katika miaka miwili iliyopita,
kampuni imewekeza zaidi ya dola za
Marekani milioni 70, katika kuongeza na
kuendeleza usambazan wa gesi, ikiwa
ni pamoja na dola za Marekani milioni
42.5 katika mradi wa ukandamizaji wa
gesi katika kiwanda cha kuchakata gesi
kinachomilikiwa na Songas ambacho
kinaendeshwa na PAET, na zaidi ya dola
za Marekani milioni 31.6 zilizowekezwa
kukarabati visima vitatu.

Alisema Mhandisi wa PAET, Revoca-
tus Kasheshi, atatoa mada maalumu ya
kielimu kuhusu usimamizi wa hifadhi
zilizokomaa kwa kutumia uzoefu wa
miaka 18 iliyopatikana katika uzalishaji
wa gesi Songo Songo.

Alisema, kampuni pia itakuwa na ban-
da la maonyesho kwa muda wote wa
kongamano ili kuwapa wageni fursa ya
kuzifahamu shughuli zinazohusu PAET
kama mzalishaji wa kwanza wa gesi
nchini na michango yake kwa uchumi
wa Taifa - moja kwa moja na kwa njia
isiyo ya moja kwa moja.

Na Jenifer Gilla

UIMARA wa vyombo vya habari
nchini utatokana na kuundwa kwa
sheria rafiki, zisizo na vitisho, ku-
kandamiza na kunyanyapaa wana-
habari.

Kauli hiyo imetolewa na Mjumbe
wa Kamati Tendaji ya Jukwaa la
Wahariri Tanzania (TEF), Angela
Akilimali, jana alipotembelea ofisi
za magazeti ya The Guardian na
Nipashe ikiwa moja ya ziara ya
kukusanya maoni kutoka kwenye
vyombo vya habari ya kuboresha
sheria hizo.

Alisema mchakato wa mabadi-
liko ya sheria za vyombo vya habari
nchini, unalenga kujenga mazin-
gira rafiki na bora kwa wanahabari
wakati wa kutekeleza majukumu
yao ya kila siku.

Akilimali alisema, sheria zilizopo
sasa zinakinzana na malengo ya
ukuaji wa tasnia ya habari nchini,
pia chanzo cha kudumaza tasnia
hiyo.

“Yapo mabadiliko mengi yali-
yofanywa mwaka 2016, kwenye
Sheria ya Huduma za Habari ya-
nayokinzana na kukua kwa tasnia
hii, mfano huwezi kuunda Bodi ya
Ithibati halafu serikali iisimamie
bodi hiyo.

“Wanahabari kama taaluma ny-
ingine ina watu wenye weledi wa
kutosha hivyo badala ya kuwa na
vyombo vingi kama vilivyotajwa
kwenye sheria hii (Bodi ya Ithibati,
Mfuko wa Mafunzo na Baraza Huru
la Vyombo vya Habari), tunaona
tuwe na chombo kimoja tu amba-
cho ni Baraza Huru la Vyombo vya
Habari ili kusimamia mambo yote
ya wanahabari na tasnia kwa ujum-
la,” alisema Angela.

Alitaja kikwazo kingine kwenye
tasnia ya habari ni sheria kulazimi-
sha chombo cha habari hususani
magazeti kuomba leseni kila mwa-
ka jambo ambalo linasababisha
usumbufu mkubwa.

“Hatuoni sababu kwa vyombo
vya habari hususani magazeti ku-

wekewa utaratibu wa kukata leseni
kila mwaka, kama ilivyokuwa awali
kabla ya mabadiliko ya 2016 kwam-
ba usajili ni mara moja, utaratibu
huu unafaa kuendelea,” alisema
Angela.

Aidha, alisema tasnia ya habari
inahitaji uwekezaji mkubwa, ku-
weka mipaka ya uwekezaji kwa
wageni kutoka nje kama inavyoele-
keza sheria, kunaua tasnia hiyo.

“Kwenye hii sheria yapo mambo
mengi magumu, lipo hili la kulazi-
misha mwekezaji kutoka nje awe
na asilimia isiyozidi 49, lakini tunaji-
uliza mbona wawekezaji kwenye
mitandao ya simu wanawekeza
kwa asilimia 100 na wao wana wa-
teja zaidi ya milioni 10.

“Kwanini tasnia ya habari wazui-
we, hii tunasema hapana. Tunase-
ma hivyo kwa kuwa uwekezaji kwe-
nye habari unahitaji mtaji, hivyo
kama ilivyo uwekezaji mwingine,
kwenye habari akiwamo mwekezaji
anayetaka kuwekeza kwa asilimia
100, aruhusiwe,” alisema.

Wallace Maugo, Mhariri wa
Gazeti la The Guardian alisema wa-
nahabari wanapaswa kuwa pamoja
katika kuhakikisha sheria zinazom-
inya uhuru wa habari na wana-
habari zinabadilishwa.

Alisema mchakato wa mabadi-
liko haya umeanza wakati muafaka
kwa kuwa, Rais aliyepo madarakani
Samia Suluhu Hassan ni msikivu ka-
tika mambo mbalimbali.

“Tunapaswa kuwa pamoja wa-
nahabari wote, lakini tuna bahati
nzuri maana katika mchakato huu
Rais ni msikivu kabisa na anaone-
kana kuwa na dhamira ya kweli,”
alisema Maugo.

James Marenga ambaye ni
Wakili wa Kujitegemea alisema vy-
ombo vya habari nchini kwa sasa
vinaweza kukosoa tofauti na miaka
mitano ama sita iliyopita, lakini
tatizo lililopo ni kwamba kukosoa
huko hakulindwi kisheria.

Marenga ambaye ni Makamu
Mwenyekiti wa Taasisi ya Vyombo
vya Habari Kusini mwa Afrika, Tawi

la Tanzania (MISA-TAN), alisema
kwa sasa vyombo vya habari nchini
vinaandika na hata kukukosoa, la-
kini pale mwandishi ama chombo
cha habari kinapowindwa, sheria
zilizopo zinatumika.

“Mwandishi anaweza kufungwa
kwa sheria zile zile ama chombo
cha habari kinaweza kuondolewa
sokoni kwa sheria hizo hizo, ndiyo
maana tunasema uhuru wa habari
lazima ulindwe kisheria,” alisema
Wakili Marenga.

Alisema kuwapo kwa sheria
za habari kwa kiwango kikubwa
kumesababisha  kushuka kwa
habari za uchunguzi, na baadhi
ya wanahabari wamepoteza vifaa
vyao kutokana na polisi kuvitwaa
kwa gjili ya upekuzi.

“Sheria hii imewapa mamlaka
makubwa polisi, wanapoamua
kukufuatilia na hata kuchukua vi-
faa vyako, wanaweza kufanya hivyo
kwa sheria hii. Kwa nchi ya Ghana
lazima polisi awe na kibali, lakini
hapa kwetu hiyo haipo,” alisema.
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Ahukumiwa miaka 10
jela kujaribu kumuua
mtalaka wake

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda ya Mwanza, imemhuku-
mu William Hamisi (49), kifungo cha miaka 10 jela kwa kosa
la kujaribu kumuua mtalaka wake, Mirembe Isomelo kwa
kumchoma kisu tumboni na utumbo kutoka nje.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizimbani mbele ya Jaji
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, John Kahyoza na aliposome-
wa shtaka lake alikiri kosa kwa madai kuwa alimkuta mta-
laka wake na mwanaume mwingine chumbani.

Awali, Wakili wa Serikali, James Pallangyo, alidai ma-
hakamani kuwa mshtakiwa na mke wake walibahatika ku-
pata watoto wawili na kwa muda mrefu ndoa yao haikuwa
na furaha.

Pallangyo alidai kuwa Juni 16, 2015, Isomelo aliamua
kuachana na mshtakiwa na kwenda kuishi kwao, lakini
mashtakiwa hakukubaliana na jambo hilo.

Alidai Agosti 14, 2015 usiku, mashtakiwa alikwenda kwa
mtalaka wake na kuvunja mlango wa chumba alimokuwa
amelala mtalaka wake na kumkuta na mwanaume mwingine
na kufanya jaribio hilo kwa kumchoma kisu tumboni.
Aliendelea kudai kuwa mwanamke huyo alipiga kelele na
mama yake mzazi alipoenda, mshtakiwa alikimbia lakini
alikamatwa na majirani.

Aidha, alidai mshtakiwa alipohojiwa na polisi alikiri kum-
choma kisu mtalaka wake kwa sababu ya wivu wa mapenzi.
Jaji Kahyoza akitoa hukumu alisema: “Mahakama hii im-
ekutia hatiani kwa kukiri kosa lako la kujaribu kumuua mta-
laka wako Mirembe Isomelo kwa kumchoma kisu tumboni.”
Alipotakiwa kujitetea, kupitia Wakili wa Kujitegemea
Penina Mashimba, alidai kuwa mteja wake ni mkosaji wa
kwanza na amejutia kosa lake ndiyo maana amekiri kosa
bila kulazimishwa.

Pia, mteja wake alikaa mahabusu miaka sita na miezi 11
amejifunza, na kuiomba mahakama hiyo impe adhabu
ndogo vya kifungo cha nje.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali, Pallangyo aliiomba mahaka-
ma hiyo kutoa adhabu kali kwa mshtakiwa huyo kwa kuwa
ukatili wa kisingizo cha wivu wa mapenzi umekithiri Kanda

Watalii wamiminika nchini

Na Romana Mallya

FILAMU ya The Royal Tour imeen-
delea kuleta neema Tanzania baada
ya abiria 845, kushuka kwenye Uwan-
ja wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).

Kwa mujibu wa taarifa ya Msemaji
Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa
aliyoandika kwenye ukurasa wake wa
Instagram, juzi usiku Shirika la Ndege
la KLM la Uholanzi lilishusha abiria
zaidi ya 250. “Kwa kweli kishindo am-
bacho Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan amekisababisha katika
sekta ya utalii kikubwa sana,” sehemu
ya taarifa hiyo ilisema.

Msigwa alisema jana ndege zilizos-
husha abiria na idadi yake kwenye

mabano ni Ethiopia Airline (355), Qa-
tar Airways (240) na KLM (250).

Julai 14, mwaka huu, Ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS) ilitoa takwimu za
watalii walioingia nchini katika kip-
indi cha Januari hadi Mei, 2022, ikio-
nyesha ilifikia idadi ya 458,048 ikilin-
ganishwa na 317,270 walioingia nchini
kipindi kama hicho mwaka 2021

Kaimu Mkurugenzi za Takwimu za
Uchumi kutoka NBS, Daniel Masolwa
alisema idadi hiyo ni ongezeko la
watalii 140,778 sawa na asilimia 44.4.

Alisema kati ya watalii 458,048
walioingia nchini mwaka huu, 137,758
wameingia kupitia Zanzibar ambao ni
sawa na asilimia 30.1 ya wageni wote.

“Watalii walioingia nchini mwezi

Mei pekee waliongezeka hadi 89,271
ikilinganishwa na 42,173 walioingia
mwezi Mei, mwaka 2021, sawa na
ongezeko la asilimia 1177.

Aprili 28, mwaka huu, Rais Samia
alizindua filamu ya Royal Tour kwa
lengo la kutangaza utalii wa Tanzania
kimataifa na kuvutia wawekezaji kuja
kuwekeza maeneo tofauti na kukuza
uchumi.

Katika bajeti ya mwaka 2022/23,
Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi
Pindi Chana, alisema serikali imepan-
ga kutekeleza mpango wa kuimarisha
sekta ya utalii kwa kuongeza idadi ya
watalii kufikia milioni tano na kupata
mapato ya Dola za Marekani bilioni
sita ifikapo 2025.

ya Ziwa na kwamba akiadhibiwa itakuwa fundisho kwake

na wanaume wengine.

Jaji Kahyoza alisema kumchoma mwanamke kisu tumboni
hadi utumbo kutoka ikizingatiwa kuwa alikuwa ameachana

naye ni kitendo cha kikatili.

“Nakuhukumu kwenda jela miaka 10 na Jeshi la Magereza
likupunguzie miaka uliyokaa mahabusu gerezani, rufaa ipo
wazi kwa upande wowote ambao haujaridhika na hukumu

hii," alisema Jaji huyo.

Bashungwa

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imewataka wakuu
wa mikoa kuhakikisha wakuru-
genzi wa halmashauri wanawali-
pa wanaokusanya mapato kwa
wakati na fedha zinazokusanywa
zinakwenda benki ili kuondoa mi-
anya ya upotevu wa mapato.

Pia yeyote anayecheza na
mifumo ya ukusanyaji mapato
achukuliwe hatua kwa mujibu wa
sheria na sio vinginevyo.
es Salaam na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, wakati akitoa taarifa
ya mapato na matumizi ndani ya
halmashauri kwa mwaka 2021/22
lengo likiwa ni kuongeza la uwazi
na uwajibikaji katika ukusanyaji
wa mapato.

Alisema zipo baadhi ya hal-
mashauri mfano ya wilaya za
Kilosa na Kiteto ambazo kwa
mujibu wa taarifa ya Mdhibiti

maofisa wengine wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) ya mwaka 2020/21,
hazikuhuisha leseni za biashara
hali iliyosababisha kukosa ma-
pato.

Bashungwa aliwataka wakuu
wa mikoa wahakikishe makisio
ya bajeti za mapato ya ndani ya
halmashauri zinazingatia uhalisia
wa vyanzo vya mapato ili kuwa na
matokeo halisi.

“Zipo halmashauri ambazo
zimekusanya zaidi ya asilimia
100, lakini hazikuwahi kuomba
kuhuisha bajeti zao ziendane na
uhalisia kama vile halmashauri
za wilaya za Kibaha, Mlele na
Halmashauri ya Mji wa Mbulu,”
alisema. Alizitaka halmashauri
zote zitekeleze mapendekezo na
kufunga hoja zote za ukaguzi zili-
zotolewa na CAG.

Pia aliagiza halmashauri zi-
hakikishe fedha zilizovuka mwa-
ka wa fedha 2021/22 (Bakaa) zi-
natumika kabla ya Septemba 30,
mwaka huu kwa kufuata sheria,

kanuni, taratibu na miongozo.

Alitaka  kufanyike  ukaguzi
wa miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa kwenye ngazi za kata
na kudhibiti matumizi mabaya
ya fedha zinazotoka serikali kuu
na fedha za mapato ya ndani zi-
nazoelekezwa kwenye ngazi ya
kata ili zielekezwe kwenye miradi
yenye tija kwa wananchi.

Alisema Halmashauri ya Wilaya
ya Kibaha imeongoza katika hal-
mashauri zote kwa kukusanya
asilimia 247 ya makisio yake ya
mwaka, ikifuatiwa na halmashau-
ri za wilaya ya Mlele asilimia 185
na Morogoro asilimia 158.

Bashungwa alisema ongezeko
hilo limetokana na Halmashauri
ya Wilaya ya Kibaha kufanya
mauzo ya eneo la uwekezaji, am-
bayo hayakuwa sehemu ya bajeti
ya halmashauri hiyo.

Alisema kumekuwa na ongeze-
ko la ushuru wa huduma kutoka
Bwawa la Mwalimu Nyerere kwa
Halmashauri ya Wilaya ya Moro-

goro na Rufiji.

Halmashauri ya Wilaya ya Bum-
buli imekuwa ya mwisho kwa
kukusanya asilimia 58 ya maki-
sio yake ya mwaka, ikifuatiwa na
Korogwe asilimia 67 na Bunda
asilimia 70 ya makisio yake ya
mwaka.

Halmashauri nne zimekusanya
chini ya Shilingi bilioni moja am-
bazo ni Halmashauri ya Wilaya
ya Bumbuli ambayo imekuwa ya
mwisho kwa kukusanya Sh. mil-
ioni 599.7, ikifuatiwa na Kigoma
Sh. milioni 692.1, Madaba Sh. mil-
ioni 792.3 na Buhigwe Sh. milioni
880.2.

Alisema uchambuzi wa taarifa
za mapato kwa kuzingatia ufanisi
wa ukusanyaji wa mapato ya nda-
ni ya halmashauri kimkoa, unao-
nyesha Mkoa wa Pwani umeon-
goza kwa kukusanya asilimia 118
ya lengo la mwaka, ikifuatiwa na
Mkoa wa Manyara asilimia 114,
Katavi (112), Songwe (111). Lindi
umekua wa mwisho kwa kuku-

awapa maelekezo ma-RC

sanya asilimia 87, ukifuatiwa na
mikoa ya Mtwara na Geita (93).

Bashungwa alisema kwa kuz-
ingatia wingi wa mapato (pato
ghafi), Mkoa wa Dar es Salaam
umekusanya mapato mengi zaidi
kuliko mikoa mingine, kwa kuku-
sanya Sh. bilioni 167.5 ikifuatiwa
na Mkoa wa Dodoma Sh. bilioni
89.4 na Mkoa wa Pwani Sh. bilioni
48.7.

Alisema Mkoa wa Rukwa ume-
kuwa wa mwisho kwa kukusanya
Sh. bilioni 9.4 ukifuatiwa na Mkoa
wa Katavi kwa kukusanya Sh. bil-
ioni 13.6 na Mkoa wa Simiyu Sh.
bilioni 14.

Aidha, alisema TAMISEMI im-
eanza kuchukua hatua kama
kuwabadilisha vituo baadhi ya
wakuu wa idara na vitengo, ku-
fanya msawazo kwa watumishi
na kuwabadilishia majukumu
baadhi ya wakuu wa idara na
vitengo kwa lengo la kuimarisha
utendaji kazi na kuondoa utend-
aji kazi wa mazoea.
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MWANGA WA JAMII

Wazazi msimwache nyuma
mtoto wa kike masomo sayansi

IPO dhana kwenye jamii kuwa mtoto wa kike au mwanamke sio
wa kusoma au kufanyakazi ngumu badala yake zinapaswa kufany-
wa na mtoto wa kiume jambo linalorudisha nyuma au kuua ndoto
7ao.

Kwa muda mrefu Tanzania imeweka mikakati ya kuongeza na
kushawishi watoto kupenda masomo ya sayansi ikiwamo kutoa
zawadi, ufadhili wa masomo na mikopo ya elimu ya juu kwa asil-
imia 100.

Kuwavunja moyo watoto wa kike kuchukua masomo hayo kume-
sababisha fani za taaluma hiyo kuchukuliwa na watoto wa kiume.

Ukiangalia marubani wengi wa ndege, marubani wa meli, wa-
handisi na fani zenye taaluma ya masomo ya sayansi wanawake ni
wachache sana ikilinganishwa na wanaume.

Hata inapotokea mtoto wa kike kuwa rubani wa meli au chombo
ambacho kimezoeleka kuendeshwa na mwanaume inaonekana
kuwa jambo lisilo la kawaida.

Unapotembelea vyuo vikuu utabaini kukosekana kwa wa-
nawake wengi wanaosoma masomo ya sayansi, hali ambayo ilisu-
kuma serikali na wadau kuweka nguvu ili kuwapa motisha.

Pia, wanawake wanaohitimu vyuo vikuu katika fani za sayansi
wameajiriwa kwa haraka, lengo ni kutoa motisha zaidi na tayari
tunaona mafanikio ya ongezeko la madaktari kwenye jamii.

Hivi karibuni Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilitangaza
kuanza kutoa ufadhili kwa wanafunzi waliofaulu masomo ya say-
ansi ikiwa wataendelea na masomo hayo ngazi ya chuo kikuu, am-
bao watasoma bure kwa vyuo vya ndani na unaangaliwa uweze-
kano wa kuwapeleka nje ya nchi.

Wakati jitihada hizo za wadau zikiendelea bado kwenye jamii
yetu kuna mtazamo hasi dhidi ya watoto wa kike kusoma masomo
ya sayansi, hali hiyo huanzia ndani ya familia kwa kuwaaminisha
ni magumu.

Lakini mazingira ya shule nayo huwakatisha tamaa kwa kuwa
hakuna vifaa vya maabara vya kujifunzia kwa vitendo hali inay-
oongeza ugumu kwao kwa kuwa masomo hayo hueleweka kwa
vitendo zaidi.

Julai 31, mwaka huu wadau wa elimu na sayansi nchini walipoa-
dhimisha Siku ya Mwanamke wa Kiafrika pamoja na mambo men-
gine walisema kuwa malezi yanachangia pia kurudisha nyuma
ndoto kusoma sayansi.

Tunatoa angalizo kwa wazazi kuacha kulea watoto wao wa kike
kizamani bali waendane na kasi ya sayansi na teknolojia ambayo
inahitaji wataalam zaidi katika sekta ya sayansi bila kubagua jinsia
kwa sababu wanaume peke yao hawatoshi.

Tunawasihi wazazi na walezi wawape watoto wao wa kike muda
wa kutosha wa kuendeleza vipaji vyao vya kisayansi badala ya
kuwabana wafanye kazi ndogo za nyumbani kama vile kuosha vy-
ombo, kufagia na kudeki wakiamini kuwa huo ndiyo msingi pekee
wa maisha.

Pia, tunawakumbusha kuchunguza vipaji vya watoto wao wa
kike katika sayansi kupitia shughuli mbalimbali kama vile kuchora,
kupaka rangi, kutengeneza vitu mbalimbali katika michezo yao na
kuviendeleza.

Watoto wanaathiriwa zaidi na maneno yanayotoka kwa watu
wao wa karibu, hasa wazazi na walezi kwa kuwa wanawaamini
zaidi, kwasababu hiyo wazazi watumie mwanya huo kuwajenga na
kuwatia moyo watoto wa kike katika masomo hayo.

Aidha, tunawasihi wadau wa sayansi nchini kuendelea kufanya
uchunguzi na kuibua sababu mbalimbali zinazosababisha mwan-
amke kuachwa nyuma katika sayansi ili zipatiwe ufumbuzi.

Tunawakumbusha pia kuendelea kutoa elimu kwa jamii kuhu-
su umuhimu wa kuwa na usawa wa kijinsia katika sayansi ili wa-
nawake wasiachwe nyuma.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

Wakuu wapya walioapa
tumikieni si kujikweza

kuapisha wasaidizi wake
kwa ajili ya kuiongoza mikoa,
akiwaondoa baadhi yao na
wengine kuhamishwa na pia
wamo waliobakizwa katika
vituo vyao vya kazi.

Katika uteuzi wa viongozi
mbalimbali amewahi kusisiti-
za jambo moja kuwa anataka
wafanye kazi kwa ushirikiano
na kutoa onyo kuwa hata-
sita kumwondoa kiongozi
yeyote ambaye atainua ma-
bega.

Anawakumbusha kuwa asi-
wepo kiongozi wa kwenda
kinyume na kuanza kuinua
mabega yake au kufanya ana-
vyotaka, bali kuwatumikia
wananchi katika eneo lake la
kazi, ili kuharakisha maende-
leo.

Hapa inawezekana ana-
wasisitizia kutambua kuwa
cheo ni dhamana, uongozi
ni utumishi, hivyo kiongozi
asidhani cheo ni matokeo
ya jitihada zake binafsi, aki-
amini anaweza kufanya lolote
analotaka.

Kwa mantiki hiyo, si vibaya
wakuu wapya wa mikoa wali-
oteuliwa na kuapishwa juzi,
wakiwamo  waliohamishwa
vituo vya kazi, wakazingatia
maelekezo hayo ya mkuu
wa nchi, ili walete matokeo
chanya ya maendeleo katika
maeneo yao ya utawala.

Labda nikumbushe kauli ya
mwanasiasa aliyewahi kuse-
ma cheo ni sawa na koti la
kuazima ambalo mtu unaku-
wa na mbwembwe akiwa
amelivaa, lakini siku koti hilo

linapochukuliwa, mtu ana-
kosa mahali pa kuficha uso
wake.

Kutokana na msemo huo,
akawataka viongozi vijana
kuelewa kuwa madaraka au
vyeo walivyobeba ni kama
koti la kuazima na kwamba
ipo siku hawatakuwa navyo.
Hivyo wawatumikie wa-
nanchi.

Anatoa ushauri huo, kuto-
kana na kile alichodai kuwa
ameona baadhi ya nyadhifa
au vyeo baadhi vya watu
wanavichukulia kwa namna
wanavyopenda na kutunisha
misuli kuwa ni wakubwa.

Ninaamini kwa mfano
huo na kile Rais amekuwa
akihimiza kwa wataule wake,
wanakwenda kutekeleza
wajibu wao kikamilifu huku
wakikumbuka ahadi za mwa-
nachama hasa ya tano inayo-
kumbusha kuwa ‘cheo ni dha-
mana, sitatumia cheo changu
wala cha mtu mwingine kwa
faida yangu’.

Kimsingi, kiongozi anayez-
ingatia ahadi hiyo, hawezi
kujiinua atakumbuka kuwa
cheo ni sawa na koti la kua-
zima ambalo wakati wowote
mwenye nalo anaweza kuli-
chukua.

Aidha, iwapo kiongozi ataz-
ingatia ahadi hiyo, atafanya
kazi akigusa hata ile ya pili
ambayo inamwelekeza kui-
tumikia nchi na watu wake
wote’ ili kuharakisha maen-
deleo.

Sasa kwa kuwa Rais ali-
shasema kiongozi atakayeku-
wa anafanya apendavyo
ataondolewa kwenye nafasi

yake, basi ni vyema kila aliye-
teuliwa, afanyie kazi ujumbe
huo ili ‘asisaidiwe kazi’ au ku-
tumbuliwa.

Ninaamini kiongozi akiti-
miza wajibu wake inavyopasa
hakutakuwa na mtindo wa
kujitwalia madaraka mikono-
ni awapo kwenye kituo chake
cha kazi, kwani hatua hiyo in-
aweza kuwa sawa na kuinua
mabega.

Ikumbukwe, kuna wakati
baadhi ya wakuu wa wilaya
na mikoa waliwahi kusaba-
bisha aliyekuwa Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais na Tawala
za Mikoa (TAMISEMI), Se-
lemani Jafo, kuingilia kati na
kukemea mtindo huo wa ku-
tumia vibaya madaraka kwa
kuwaweka watu ndani.

Akafafanua kuwa, Sheria
ya TAMISEMI ya Mwaka 1997,
Kifungu cha 15 (1) inawapa
mamlaka wakuu wa wilaya
na mikoa kutoa amri mtu ku-
kamatwa na kuwekwa ndani
saa 48 anapobainika mhusika
ametenda kosa fulani.

Lakini, akatoa somo kwam-
ba, tabia ya kuweka watu
ndani ovyo, inasababisha
wananchi waichukie seri-
kali na kuwaagiza wakuu hao
kuitumia sheria hiyo kama
ilivyokusudiwa na si kwa kuo-
nea watu.

Viongozi wasisubiri mpaka
Rais au Waziri Mkuu atemb-
elee eneo lao ndipo washtak-
iwe kwa mabango kuwa
wameshindwa kumaliza kero
za wananchi badala yake
wajitume na kuwafikia wa-
nanchi na kushirikiana nao ili
kuwaletea maendeleo.
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Unyonyeshaji
watoto wachanga
waongezeka

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum,
Mwanaidi Khamisi, amesema unyonye-
shaji wa watoto wachanga ndani ya saa
moja baada ya kuzaliwa umeongezeka
kufikia asilimia 90 ikilinganishwa na
asilimia 54 ya mwaka 2018.

Alikuwa akizungumza wakati wa uz-
induzi wa maadhimisho ya wiki ya
unyonyeshaji maziwa ya mama kitaifa
iliyofanyika Halmashauri ya Ikungi,
mkoani Singida.

Alisema utoaji vitamin A kwa watoto
wa miezi sita hadi 59 umeongezeka
kwa asilimia 64 hadi 97 kwa miaka
hiyo.

Hata hivyo, alisema kuwa asilimia 43
ya watoto hunyonyeshwa kwa miaka
miwili na kuendelea huku asilimia 57
hunyonyeshwa maziwa ya mama pe-
kee bila kuchanganya na chakula king-
ine kwa miezi sita.

“Utafiti unaeleza kuwa mtoto akizaliwa
na kuanza kunyonyeshwa maziwa ya
mama ndani ya saa moja kunaweza
kuokoa uhai wake kwani kuchelewa
kumnyonyesha kunachangia kwa kiasi
kikubwa vifo vya watoto wachanga
ndani ya siku 28," alisema Waziri Mwa-
naidi.Alisema pia asilimia 97 ya watoto
wanaozaliwa hunyonyeshwa maziwa
ya mama na asilimia 92 ya watoto
hunyonyeshwa kwa mwaka mmoja na
kuendelea.

Aliwahimiza wahudumu katika vituo
vya kutolea huduma za afya kutoa hu-
duma kwa wakati husika na kuwataka
wazazi kuendelea kuhudumia kliniki
kama inavyoagizwa.

Aliwasihi wazazi kuwanyonyesha wa-
toto wachanga maziwa ya mama pekee
kwa Kipindi cha miezi sita na kuwanyo-
nyesha watoto hao kwa miaka miwili
na zaidi.

“Kunyonyesha maziwa ya mama kuna
faida nyingi kwa mama na mtoto kwa
kuwa kunaimarisha afya na ustawi wa
mama na mtoto. Vilevile huzuia aina
zote za utapiamlo kwa kuwa kunakuwa
na uhakika wa chakula kwa watoto
wachanga na wadogo,” alifafanua.

Alisema pia unyonyeshaji ukifanyika
ipasavyo, familia jamii na taifa wanapa-
ta faida nyingi, ikiwamo watoto kuwa
na lishe bora itakayoboresha ukuaji na
maendeleo ya kimwili na kiakili kwa
kuwa watakingwa dhidi ya magonjwa
na kupunguza vifo vya watoto nchini.

Alisema maadhimisho hayo yanakum-
busha umuhimu wa kuboresha lishe ya
watoto kwa kutekeleza utaratibu sahihi
wa unyonyeshaji wa maziwa ya mama
ili kujenga msingi imara wa afya na
uhai wa watoto ambao ni taifa la kesho.

Mwaka 2018 baraza la afya ambalo ni
bodi ya kufanya uamuzi katika Shirika
la Afya Ulimwenguni (WHO), liliidhini-
sha wiki ya unyonyeshaji duniani,
Agosti 1 -7, kila mwaka kama mkakati
muhimu wa kukuza unyonyeshaji.

Kwa mujibu wa WHO, kati ya watoto
watano, watatu hawanyonyeshwi ndani
ya saa moja baada ya kuzaliwa wakati
maisha ya watoto zaidi ya 820,000
chini ya miaka mitano yanaweza
kuokolewa ikiwa watoto wote wa miezi
0 mpaka 23 watanyonyeshwa kika-
milifu.

'Shule zakabiliwa na
uhaba wa madawati

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA

SHULE za msingi zilizoko
katika Manispaa ya Ilemela
mkoani Mwanza, zinakabil-
iwa na uhaba wa madawati
4,000 kati ya 5,838 yanayohi-
tajika kwa sasa.

Kutokana na hatua hiyo,
Mkuu wa Wilaya hiyo, Hassan
Massala, amechukua hatua
za haraka ili kuwanusuru wa-
nafunzi kukaa chini, akifani-
kiwa kupata madawati 1,525.

Akizungumza wakati wa
hafla ya kukabidhi mada-
wati hayo kwenye shule hizo
iliyofanyika wilayani humo
jana, Massala alisema wakati
wanaendelea na ujenzi wa
madarasa, waliona waongeze
kasi katika sehemu ambayo
watoto watakaa ili wapate

haki yao ya msingi ya kupata
elimu katika mazingira bora.

Alisema kutokana na tak-
wimu hizo, waliona wana
wajibu wa kufanya jitihada za
makusudi ili kukabiliana na
uhaba huo wa madawati iki-
wamo kuwashirikisha wadau
kwa lengo la kupata mada-
wati 1,525.

“Tulifanikiwa kukusanya
fedha na madawati ambapo
jumla ya vyote hivyo ni mad-
awati zaidi ya 2,000, mpaka
leo (jana) tunapozungumza
tumefanikiwa kutengeneza
madawati 1,525 ambayo tu-
metumia  Sh. milioni 100.
Kwa sababu fedha tulichangi-
sha hadharani na madawati
tumeona tuyagawe hadha-
rani.

“Tumewaita watoto ambao
wanakaa watatu watatu na

ndivyo inavyopaswa (kisera).
Kabla ya hapo, watoto hao
wakiingia kwenye madarasa
wakati mwingine walikaa
wanne au watano kwenye
dawati moja na wengine wa-
nakaa chini,” alisema Mas-
sala.

Alisema baada ya kupata
madawati hayo, bado wa-
takuwa na uhaba wa men-
gine 4,000 na wamejiwekea
lengo kufikia Juni 2023
wawe wamemaliza upungufu
huo.

“Tli tujenge Ilemela na ili
tujenge Mwanza na taifa am-
balo lina watu wenye uelewa
na maono, lazima tuwekeze
kwao na lazima tuanze ku-
wekeza, leo tumewakusanya
hapa ili tushuhudie tulicho-
jaribu kukifanya wote kama
watu wa Ilemela,” alisema.

Mmoja wa wanafunzi wa
Shule ya Msingi Buswelu,
Juliana Anthony, aliahidi ku-
soma kwa bidii na kutimiza
malengo yake kwa kuwa
wamesaidia madawati am-
bayo yatawafanya wasome
katika mazingira mazuri.

Meneja wa Benki ya Stan-
bic Tawi la Mwanza, Geof-
rey Makondo, alimpongeza
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela
kwa maono na usimamizi
wake ambao umefanikisha
watoto kupata madawati.

“Ninaamini watoto hawa
kwa kupata madawati watas-
oma vizuri na uelewa utaima-
rika, kwenye takwimu bado
tuna upungufu wa madawati,
vyumba vya madarasa na
nyumba za walimu, wadau
wenzangu niombe tuendelee
kujitolea,” alihimiza.

Ofisa wa Benki
ya NBC, akitoa
ufafanuzi
kuhusu hu-
duma zina-
zotolewa na
benki hiyo,
kwa wadau
mbalimbali
waliotembe-
lea banda la
maonyesho va
kilimo la benki
hiyo, katika
maonyesho
ya Kilimo
Nanenane
katika vi-
wanja wa John
Mwakangale
Jana PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Malezi kikwazo wanawake katika masomo ya sayansi

Na Jenifer Gilla

MKURUGENZI wa Asasi ya
Utuna Mazingira, Sarah Pima,
amesema mfumo wa malezi
una mchango mkubwa katika
kupunguza idadi ya watoto
wa kike wanaosoma maso-
mo ya sayansi na wataalamu
kwenye sekta hiyo.

Alitaja visababishi kuwa
ni malezi, mifumo ya mai-
sha, mila na desturi ambazo
zinapaswa kuachwa ili ku-
washawishi watoto kupenda
masomo hayo.

Akizungumza wakati
wa maadhimisho ya Siku
ya Mwanamke wa Kiafrika
waliyoiandaa kwa kushiriki-
ana na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO),
Wakala wa Ushirikiano wa
Kimataifa wa Maendeleo wa
Sweden (SIDA) na Taasisi ya
Women Level Up, alisema
bila kuondokana na vikwazo
hivyo bado kuna safari ndefu.

Alisema lengo la maa-
dhimisho hayo ni kuhama-
sisha ushiriki sawa kwenye
sayansi ili kuongeza idadi ya
wanawake katika sekta hiyo,
pamoja na kuelimisha wazazi
kulea watoto wa kike kisay-
ansi, wanapokuwa wakubwa
wasione ngumu.

“Wanawake wengi na vi-
jana wameishia ndoto zao za
kisayansi katikati kutokana
na malezi. Kuanzia nyumbani
mtoto wa kike anaambiwa
kuwa masomo ya udaktari
ni kazi ya kiume, mwanamke
anakuwa nesi, sasa kama
mtoto alikuwa na hiyo ndoto
inakufa hapo hapo,” alibaini-
sha Sarah.

Aidha, alisema kuwa jitiha-
da za pamoja kati ya serikali
na wadau wa elimu na say-
ansi zinahitajika ili kuhamasi-
sha wanawake kupenda mas-
omo ya sayansi kwa sababu
wameachwa nyuma licha ya
kuwa wanaopokuwa shuleni
wanayasoma masomo hayo.

“Katika elimu ya sekondari
wanawake wanaosoma say-
ansi wanakuwa wengi, lakini
kadri ngazi ya elimu inavyo-
panda wanapungua mpaka
inapofika kwenye ajira wana-
zidi kupungua zaidi. Kwa hiyo
tuendelee kukaa kwa pamoja
kutafuta suluhisho sahihi
kwa kushirikiana na serikali
ili mwanamke asiachwe ny-
uma.

Vilevile, Sarah alisema
maadhimisho hayo yana-
lenga kuunga juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan kuhim-
iza wanawake kujiendeleza
kwenye masomo ya sayansi,
ikiwamo kujenga shule hizo
ngazi ya halmashauri.

Naye Ofisa wa Programu
ya Sayansi, Asilia Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO), Keven Robert, alise-
ma wameshiriki katika maa-
dhimisho hayo ili kutambua
na kuhamasisha ushiriki wa
wanawake katika uchumi

kupitia sayansi.

Aliongeza kuwa UNESCO
inaamini katika ajenda ya ku-
hamashisha ushiriki wa mwa-
namke na watoto wa kike na
vijana katika sayansi, teknolo-
jia na ubunifu na hushiriki-
ana na taasisi nyingine katika
shughuli zote zinazolenga
kumwinua mwanamke ka-
tika sayansi na uchumi.

“Utafiti za kisayansi uki-
fanyika matokeo yake yanale-
ta faida kwa nchi, kwa maana
ya kwamba matokeo ya
utafiti yanaleta mbinu mpya
ambayo ukiuza au kulifanyia
kazi unaweza kupata rasili-
mali au kuongeza mpya,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Mwa-
namke Initiative Foundation,
Wanu Hafidh Ameir, alisema
kuwa siku hiyo ni muhimu
kwa sababu inatoa nafasi kwa
vijana wa kike waliofanikiwa
katika sayansi kuwashawishi
wenzao kupitia ushuhuda
wanaoutoa.
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Waliotuhumiwa sio raia
Tanzania, waachiwa huru

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imewaachia
huru vijana saba waliotuhu-
miwa kuwa sio raia wa Tan-
zania, baada ya Mkurugenzi
wa Mashtaka Nchini (DPP)
kuwasilisha mahakamani
nia ya kutokuendelea ku-
washtaki.

Vijana hao ni Hasafu Amos,
Herison Jackson, Richard Lu-
cas, David Musa, Silvester Ru-
vugo, Koloe Mtula na James
Likongaa, ambao walikuwa

wakituhumiwa kuingia na kui-
shi nchini bila kibali.

Mahakama hiyo ilifikia hat-
ua hiyo jana, baada ya Wakili
wa Serikali kutoka Idara ya
Uhamiaji, Khadija Masoud,
kudai mbele ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Evodia Kyaruzi kuwa
DPP amewasilisha hati hiyo
kwa washtakiwa saba kati ya
15.

Masoud alidai kesi hiyo ili-
letwa kwa ajili ya washtakiwa
kusomewa hoja za awali, lakini
DPP hana nia ya kuendelea na
mashtaka dhidi ya washtakiwa

hao.

Washtakiwa hao walikuwa
wakidaiwa kuwa Raia wa Bu-
rundi na walikuwa wakika-
biliwa na mashtaka mawili ya
kuingia na kuishi nchini bila
kibali.

Ilidaiwa walitenda makosa
hayo, Machi 30, 2022 wakiwa
maeneo tofauti ndani ya Jiji na
Mkoa wa Dar es Salaam.

Wakili  huyo  aliwataja
washtakiwa waliobaki katika
kesi hiyo ni Justine Sefana,
Alex Silvester, Edward Timo-
theo, Fenias Zakayo, Bonifas

Eliface, Hamis Pascal, Mapa-
tano Mathias na Mussa Yosia,
hata hivyo, miongoni mwao
hawakuwapo mahakamani.

Aliiomba mahakama ipange
tarehe nyingine ya kuwas-
omea hoja za awali. Hakimu
Kyaruzi alipanga Agosti 9,
2022 kwa ajili ya kusomewa
maelezo hayo.

Pia, alitoa hati za kukamat-
wa washtakiwa watano am-
bao hawakuwapo mahakama-
ni na pia hakuna taarifa zozote
zilizotolewa na wadhamini
Wao.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo (kushoto), akipewa heshima za kimila na Mzee
Kimanyi Pankiapo Laiza, baada ya kutembelea mradi wa ujenzi wa kituo cha afya na nyumba za watumishi
Chekimaji, Kata ya Masama Rundugai wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: ADAM MZEE

DCawataka
vijana Kujiajiri

Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu, Lupakisyo Ka-
pange, amesema hakuna taifa
lolote duniani ambalo linaweza
kuajiri vijana wake wote katika
mfumo rasmi, hivyo ni lazima
wengine wakubali kujiajiri.

Amesema kwa karne ya sasa,
vijana wanatakiwa kuamka na ku-
fikiri wapi wanaweza kupata fursa
za kujiajiri kwenye ajira binafsi ili
kujiletea maendeleo.

Kapange alisema hayo jana
wakati akizungumza katika
ukumbi wa Shirika la Viwanda Vi-
dogo (SIDO) wilayani hapa katika
mafunzo ya vitendo yatakayo-
dumu kwa siku 20 kwa vijana.

Alisema serikali kupitia SIDO
imeanzisha mpango wa kusaidia
vijana kujifunza kwa vitendo ili
wajiajiri, ukitarajiwa kuwanufai-
sha vijana 103 mkoani Simiyu.

“Kufanya kazi kwa vitendo kuna-
hitaji umakini mkubwa. Ninawa-
taka ninyi vijana mliochaguliwa
kwenda kufanya mafunzo hayo,
mkaonyeshe uadilifu wa hali ya
juu huko mnakopelekwa. Mazoezi
haya mnayoenda kufanya yana
miiko yake, lazima heshima ikata-
wale," aliagiza.

Aliongeza kuwa vijana wengi
fursa za ajira za kujiajiri zilizopo
na kumtaka Meneja wa SIDO kue-
ndelea kuwasaidia ili elimu na
ujuzi ufike kwa wengi.

Meneja wa SIDO mkoani Simiyu,
Athanas Moshi, alisema serikali in-
atambua umuhimu wa kuwawez-
esha vijana kujiajiri na ndiyo
maana wameanzisha mpango huo
wa kutoa mafunzo kwa vitendo.

Alisema wanafundisha kwa vi-
tendo vijana waliosomea fani
mbalimbali na kwamba Simiyu ni
miongoni mwa mikoa 12 itakay-
onufaika na mafunzo hayo.

Meneja wa SIDO mkoani
Simiyu, Athanas Moshi,
alisema serikali inatambua
umuhimu wa kuwawez-
esha vijana kujiajiri na
ndiyo

Barabara ya Boma Ng'ombe - TPC Moshi kujengwa kwa lami

Na Mary Geofrey, HAI

SERIKALI imeahidi kujenga
barabara ya Boma Ng'ombe hadi
TPC Moshi, mkoani Kilimanjaro
yenye urefu wa kilomita 25.7 kwa
kiwango cha lami.

Ahadi hiyo ilitolewa jana na Ka-
tibu Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo kwa
niaba ya Rais Samia Suluhu Has-
san, wakati akizingumza na wa-
nanchi wa Wilaya ya Hai, mkoani
Kilimanjaro, akiwa katika ziara
ya siku tano mkoani humo ya ku-

kagua utekelezaji wa Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 2020/25,
miradi ya maendeleo na kuhimiza
sensa ya watu na makazi itakay-
ofanyika Agosti 23, mwaka huu.

Awali,  Chongolo  alipokea
malalamiko kutoka kwa wananchi
kuhusu tatizo la usumbufu wa
barabara hiyo ambayo inategeme-
wa na wananchi pamoja na kuta-
rajiwa kupunguza msongamano
kwenye barabara kuu.

“Wakati namuaga Rais kuwa
nakuja Moshi nilimshirikisha hili
akasema atatoa fedha kwa ajili

ya kuanza ujenzi wake,” alisema
Chongolo. Alisema barabara hiyo
itavutia wawekezaji ambao wa-
naenda kutembelea kivutio cha
‘maji ya moto’ kilichopo wilayani
humo na kusaidia kuongeza ma-
pato ya serikali.

Alisema umuhimu wa barabara
hiyo pia ni kupunguza msongama-
no msimu wa mwisho wa mwaka
ambao wananchi wa mkoa hurudi
kwa wingi nyumbani kutembea.

Aliahidi kuendelea kumkum-
busha Rais kuhusu ahadi hiyo ya
ujenzi wa barabara ili utekelezaji

uanze mapema.

Akiwa kwa Mjumbe wa Shina
namba nne eneo la Magadini wilay-
ani humo, Chongolo aliwataka wa-
nanchi kuweka akiba ya chakula
kutokana na kuwapo uhaba wa
mvua mwaka huu nchi nzima hali
iliyosababisha mavuno kuwa Kki-
dogo.

“Msitumie chakula kidogo mli-
chovuna kutengenezea pombe bali
hifadhini kije kuwasaidia siku za
usoni kukitokea uhaba wa chakula
na gharama kuongezeka zaidi,”
alisema Chongolo.

Awali, Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa, Selemani Mf-
inga, alimueleza Chongolo kuwa,
wananchi hao wamekumbwa na
ukame mkubwa hali ambayo inat-
ishia kuwapo na njaa kwa siku za
usoni.

Naye Mwenyekiti wa CCM, Mkoa
wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi,
aliwahimiza wananchi wa wilaya
hiyo kujitokeza kushiriki sensa
ya watu na makazi, kujikinga na
UVIKO-19 kwa kujitokeza kupata
chanjo zinazopatikana kwenye vi-
tuo mbalimbali vya afya.
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Wasafirishaji
mKkaa waomba

kupunguziwa ushuru

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

Na Joseph Mwendapole

WASAFIRISHAJI na wauzaji wa mkaa
kwa usafiri wa pikipiki maarufu busta,
wameiomba serikali kuwapunguzia
mlolongo wa ushuru ili waweze kubeba
mkaa kwa ujazo unaotakiwa.

Wamebainisha hayo jana mjini Mlandi-

zi walipokuwa katika kikao cha pamoja
na Jeshi la Polisi, Wilaya ya Kipolisi
Mlandizi, Wakala wa Huduma za Misitu
(TFS) Wilaya ya Kibaha, watoa huduma
za kibenki kutoka NMB na maofisa ku-
toka kitengo cha Maendeleo ya Jamii.
Katika kikao hicho kilichoandaliwa na

TFS wilaya va Kibaha, Katibu wa kikundi :

hicho cha wasafirishaji na wauzaji wa
mkaa, Ramadhani Rajab, alisema wana-
pakia magunia yenye ujazo mkubwa ili
waweze kupata faida katika biashara
vao kutokana na ushuru mkubwa wa-
naolipa wakiwa njiani.

“Tunanunua gunia la mkaa kwa Sh.
1,000, ushuru wa maliasili kila kilo moja
ya mkaa wanatoza Sh. 250, ushuru wa
halmashauri kila gunia Sh. 2,000 hapo
mafuta tunaweka Sh. 30,000 na gunia
tunaenda kuliuza kwa Sh. 60,000 bila ya
kuzidisha ujazo hatupati faida,” alisema.

Rajabu pamoja na wenzake waliomba
serikali kuingilia kati na kuwapunguzia
ushuru ili waweze kunufaika na biasha-
ra hiyo ambayo kwa sasa wanaifanya
katika wakati mgumu kutokana na
kubeba magunia yenye ujazo mkubwa
ili wapate faida.

Mhifadhi Misitu Wilaya ya Kibaha,
Mkama Kusaga, alisema wameandaa
kikao hicho kwa lengo la kutoa elimu
kuhusu usalama wa barabarani kwa
wasafirishaji hao wa mkaa.

Kusaga alisema wasafirishaji hao
walielimishwa namna bora ya usa-
firishaji na kwamba awali walikuwa
wakikwepa kulipa ushuru kwa madai ya
kupata hasara, lakini baada ya kufanya
kikao cha pamoja hivi karibuni kujadili-
ana kuhusiana na suala hilo sasa wan-
apita kwenye njia za mageti ya ukaguzi.

“Baada va kikao cha pamoja na hawa
wasafirishaji maarufu busta ambacho
kilifanyika mwaka uliopita, mabadiliko
yameonekana kwenye makusanyo ya
mwezi Julai ambapo tumefikia Sh. mil-

ioni 137 kutoka Sh. milioni 46 ya mwaka

wa fedha 2021/2022," alisema Kusaga.

Mhifadhi huyo alisema katika kikao
hicho cha juzi wamelazimika kuwaun-
ganisha na ldara ya Maendeleo ya Jamii
ili waunde vikundi vitakavyonufaika na
mikopo, lakini kwa upande wa taasisi za
kifedha wamepewa elimu ya namna va
kutunza fedha zao kwa njia salama.

Hata hivyo, wasafirishaji na wauzaji
wa mkaa kwa pikipiki zaidi ya 200
waliobainika kuwa na leseni na bima
za vyombo vyao idadi yake haikufika
kumi.

Kutokana na hali hiyo Mkuu wa Polisi
Wilaya ya Kipolisi Mlandizi, Julieth
Lymo, katika kikao hicho aliwataka
kuzingatia sheria na kanuni na ukaguzi
wa barabarani utakapofanyika ambao
hawana vitu vinavyotakiwa, sheria
itachukua mkondo wake.

Wasafirishaji hao walielekezwa namna
va kusafiri salama wakiwa barabarani
kubeba mizigo ya kiasi ambayo haita-
wasababishia ajali wakati wa kuisafiri-
sha.

AFUNDI wa Mam-

laka ya Majisafi na

Usafi wa Mazingira

Dar es Salaam (DA-

WASA), wanafanyakazi usiku

na mchana kukarabati miun-

dombinu ya bomba kubwa la

inchi 54 eneo la Mapinga na
Kerege Mkoa wa Pwani.

Msimamizi wa zoezi hilo,

Meneja Uzalishaji na Usamba-

zaji maji DAWASA, Mhandisi

Tyson Mkindi, alisema jana

kuwa maboresho hayo ni se-

hemu ya jitihada za mamlaka

kuhakikisha inafikia lengo la

kupunguza maji yasiyolipiwa
hadi kufikia asilimia 23 ifikapo
2025.

Mhandisi Mkindi alisema
kazi ya maboresho ina-
fanyika usiku na mchana ili
kuhakikisha uvujaji wa maji
unadhibitiwa kwa ufanisi na
kwa wakati bila kuathiri upa-
tikanaji wa huduma.

“Kazi inayofanyika kwa
eneo la Mapinga kwa Njwaba
ni kuondoa kizibo na kufanya
maunganisho ya bomba la in-
chi 54, ambapo kwa sasa kazi
imekamilika tayari na kwa
eneo la Kerege zoezi ni ukara-
bati wa bomba la zege la nchi

54 kazi ambayo inaendelea na
itamalizika ndani ya wiki hii,”
alieleza Mhandisi Mkindi.

Pia Mhandisi Mkindi ali-
sisitiza kuwa pamoja na ma-
boresho haya makubwa, hu-
duma ya majisafi kwa wakazi
wa Mapinga inaendelea ku-
patikana kupitia matoleo ya
bomba kubwa la inchi 72,
hakuna maeneo yanayokosa
huduma ya maji.

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa Mapinga,
Benjamin Nko, alisema ni
faraja kwa wananchi kuona
DAWASA wanatatua changa-
moto ya maji yasiyolipiwa

DAWASA yakarabati bomba
kubwa usiku na mchana

ambayo huwa ni sababu mo-
jawapo wananchi kukosa maji
ya uhakika.

“Naishukuru serikali kupitia
DAWASA kwa ujumla kwa jiti-
hada hizi za kutatua tatizo la
maji yasiyolipiwa tuna imani
na ujio wa marekebisho haya
kwa kuwa yataleta manufaa
makubwa katika mtaa wetu,”
alisema Nko.

Miongoni mwa vipaumbele
vya (DAWASA) ni udhibiti wa
kiasi cha maji yasiyolipiwa
na kuhakikisha huduma ya
majisafi inawafikia wananchi
wote.

Mafundi wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira (DAWASA), wakiendelea na matengenezo ya bomba la inchi
8, katika kata ya Kiluvya mkoani Dar es Salaam jana, kwa lengo la kuongeza msukumo wa maji katika maeneo
va Kiluvya kwa Sumaye, Makurunge, Kwa Omary, Tondori na Manzense. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mbunge awajengea soko wajasiriamali

Na Hamisi Nasri, MASAS

MBUNGE wa Jimbo Ila
Masasi, Geofrey Mwambe,
hatimaye amemaliza kilio cha
wananchi wa Kata ya Chanika
Nguo cha kuomba kujengewa
soko la kisasa la wajasiriamali
wa kata hiyo kwa kuwapatia
msaada wa Sh. milioni 7.5 ili
kuanza ujenzi huo.

Aidha, ameahidi kufanya
kila juhudi za kuhakikisha
anawaleta wawekezaji mbal-
imbali watakaokuja kuanzi-
sha viwanda vidogo ndani ya
Jimbo la Masasi lengo likiwa
ni kupunguza changamoto
ya ajira kwa vijana na kukuza
uchumi wa mtu mmoja mmo-
ja katika jimbo hilo.

Aliyasema hayo jana wakati
alipokuwa akizungumza na
wananchi wa kata ya Chanika
Nguo alifanya ziara ya kusiki-
liza na kupokea kero za wa-
nanchi wa kata hiyo.

Alisema kuwa Masasi ni ki-
tovu cha biashara kwa ukan-
da wa mikoa ya kusini, lazima
kuwe na mikakati thabiti ya

kuwafanya wananchi wa-
nakuwa wafanyabiashara
wakubwa.

Alisema njia pekee ya ku-
wanyanyua wajasiriamali ni
kuwajengea masoko ya kisasa
yatakayowakutanisha pamoja
na kuendesha shughuli zao
kwa utulivu.

“Leo nawapatia hizi Sh.
milioni 75 ili mjenge soko

la kisasa na kama zitakuwa
zimekwisha kabla ya soko ku-
kamilika basi nitawaongezea
dhumuni langu ni kuona wa-
jasiriamali wote mnafanya
kazi pamoja na mitaji yenu
inakuwa,” alisema Mwambe.
Mwambe alisema amesha-
jenga soko la wajasiriamali
katika kata za Mumbaka na
Malika na sasa wajasiriamali
wa maeneo yao wameshaan-
za kufanya shughuli zao na
atahakikisha kila kata anajen-
ga soko kwa ajili ya wajasiri-
amali, jimbo hilo lina jumla ya
kata 14. Wakizungumza baada
ya kupokea hundi hiyo ya
Sh. milioni 7.5, wananchi hao
akiwamo Jafari Msusa, mkazi
wa Kata ya Chanika Nguo,

alisema wanampongeza
mbunge huyo kwa kuwapa-
tia fedha hizo kwa kuwa sasa
wana matumaini ya kufanya
shughuli za pamoja na kwa
utulivu.

Naye Saidi Afidhi, mkazi wa
kata hiyo alisema, wananchi
wa kata hiyo wanajitolea kwa
hali na mali kuchangia nguvu
kazi katika ujenzi wa soko
kwa kuwa kilichofanywa na
mbunge.

Akiwa katika kata hiyo,
Mwambe alipokea kero mbal-
imbali kutoka kwa wananchi
ikiwamo kero ya upatikanaji
wa huduma ya maji, umeme,
miundombinu ya barabara na
ameahidi kuzipatia ufumbuzi
wa kudumu.
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Mpango: wajasiriamali
waruvhusiwe kufundisha

Na Renatha Msungu,
MBEYA

AKAMU wa Rais,
Dk. Philip Mpango,
amemtaka Kaimu
Mkurugenzi wa Jiji
la Mbeya, Triphonia Kisiga,
kuwaruhusu  wajasiriamali
kwenda vyuoni kutoa elimu
ya ujasiriamali kwa vijana ya
namna walivyopata mitaji,
walivyoanza ujasiriamali.
Lengo ni kuhamasisha kun-
di hilo kujiunga na ujasiriama-
li badala ya kusubiri kuajiriwa.
Dk. Mpango alisema hayo
jana wakati akitembelea ma-
banda mbalimbali kwenye
maonyesho ya wakulima

Nanenane yanayofanyika ki-
taifa jijini hapo.

Alisema wajasiriamali wa-
nafanya mambo makubwa
kwenye sekta ya kilimo, ni
vyema jiji na baadhi ya waja-
siriamali wa chini wakaweka
utaratibu  wa kuwaruhusu
kwenda kuwafundisha kundi
hilo.

“Kuna vijana wengi wa-
nafikiria kuajiriwa peke yake,
lakini kumbe kwenye ujasiri-
amali kuna ajira hivyo ni vye-
ma wakaenda kuwafundisha,”
alisema Dk. Mpango.

Aliwapongeza wafugaji ka-
tika banda la ufugaji ndege
mbalimbali wakiwamo kuku
na bata kwa uwekezaji wa

mifugo waliofanya unaowa-
saidia kuwainua kiuchumi na
familia zao.

Alisema ujasiriamali kama
huo unapaswa kufanywa na
vijana wanao hitimu vyuo, ili
wapige hatua kiuchumi na ku-
jiajiri.

Naye Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alisema serikali
imeonyesha utayari wa ku-
wekeza kwenye sekta ya Kili-
mo na kwamba wakulima ha-
wawezi kukua bila kuheshimu
sekta hiyo.

Alisema bila kuwekeza kwe-
nye sekta ya fedha wasingefika
walipo na kuzipongeza benki
za NMB na CRDB kwa kutoa
mikopo ya riba nafuu kwa

makundi mbalimbali.

“Benki ambazo hazitaelewa
hili la mikopo ya riba nafuu
hatutafanya nazo kazi,” alise-
ma Bashe.

Alisema baada ya maonye-
sho hayo Makamu wa Rais
atashuhudia utiaji saini wa
miradi ya Sh. bilioni 400 ya
umwagiliaji ikiwamo kuzin-
dua skimu za utoaji ruzuku za
mbolea.

Kwa upande wake, Meneja
Kanda ya Mbeya wa Benki ya
NMB, Staraton Chilongola,
alisema kwa miaka mitano
wametoa mikopo ya Sh. tri-
lioni 1.2 kwenye sekta ya
kilimo kwenye mazao ya kip-
aumbele.

Waziri wa Mifugo, Mashimba Ndaki, akikagua moja ya bidhaa zinazozalishwa na wajasiriamali kutoka Halmashauri ya Wilaya ya

Mpanda mkoani Katavi, almotembelea banda la maonyesho ya wakulima Nanenane, katika viwanja vya John Mwakangale, jijini
Mbevya jana, (kulia) ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Jamila Yusuph Kimaro. PICHA: GRACE MWAKALINGA

- Wizara
yatakiwa

- ufumbuazi
w’biashara
kuhamia
nchi za nje

Na Ibrahim Yassin, MBEYA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, ameitaka Wizara ya
Viwanda na Biashara kutafuta
ufumbuzi wa wafanyabiashara
wa nchini kuhamia Zambia na
Malawi.

~ Dk Mpango aliyasema hayo
banda ya maonyesho ya 19 ya
wakulima yanayoendelea uwanja
huku akitaka kuweka mazmgwa
rafiki kuondoa tatizo hilo.

Alisema katika ziara zake na
za Waziri Mkuu, malalamiko
yaliyoko kwenye mipaka ni kan-
damizi yanayosababisha wafan-
yabiashara kuhamia nchi jirani
ikiwamo Zambia na Malawi hali
inayoikosesha nchi mapato.

“Naagiza Wizara ya Viwanda
na Biashara na wizara zingine
kaeni mlione hili kwa jicho la zia-
da na mtafute ufumbuzi sababu
ya wafanyabiashara kuhamia
nchi jirani na nipate majibu
kwa muda mfupi,” alisema DKk.
Mpango.

Alisema kufuatia changa-
moto za kilimo zilizowakumba
wakulima ikiwamo za pembejeo,
ilitokana na uwapo wa vita vya
Ukraine na Russia pamoja janga
la UVIKO-19, serikali imetenga
Sh. bilioni 551 ikiwa ni bajeti
kubwa ikilinganishwa na mwaka
2020/21 Sh. bilioni 224.

Alisema katika ziara zake na
za Waziri Mkuu, malalamiko
yaliyoko kwenye mipaka ni
kandamizi yanayosababisha
wafanyabiashara kuhamia
nchi jirani ikiwamo Zambia
na Malawi hali inayoikose-
sha nchi mapato.

Wakulima watakiwa kujifunza kwenye Nanenane

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAKULIMA nchini wame-
shauriwa kufika kwenye mao-
nyesho ya kilimo Nanenane
Kanda ya Mashariki ili kujifunza
mengi ikiwamo afya ya udongo
na matumizi ya mbolea kubore-
sha kilimo na kuepukana na ku-
pata mavuno machache.

Naibu Mkurugenzi wa Utafiti
wa Kilimo Kanda ya Mashariki
(ARI), Dk. Catherine Senkoro,
alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari

baada ya kikao cha watafiti ku-
toka kanda zote za kilimo ARI
Tanzania waliokutana kufanya
maandalizi ya maonyesho ya
wakulima Kanda ya Mashariki,
mwaka huu.

Dk. Senkoro ambaye ni Mkuu
wa Kituo cha Utafiti wa Kilimo
ARI-Mlingano - Tanga, alisema
wakulima watanufaika na elimu
ya afya ya udongo, kutokana na
elimu hiyo kwenye maonyesho
hayo.

Aidha, alisema kituo hicho
hufanya utafiti na kuhakikisha
wakulima wanafahamu afya

ya udongo na teknolojia ya
matumizi ya mbolea za asili na
viwandani katika kuleta tija kwa
mkulima.

“Huwa tunafanya tathmini na
kuhakikisha kabla mkulima ha-
jaingia shambani, ajue atalima
mazao gani kwenye udongo
huo na atatumia mbolea za aina
gani za mchanganyiko za viwan-
dani na asili au laa, yote hiyo ni
kuongeza rutuba ya udongo na
kuleta tija kwenye kilimo,” alise-
ma Dk. Senkoro.

Alisema lengo la kutoa elimu
hiyo kwa wakulima ni kuhakiki-

sha wanapata teknolojia ambazo
zitaboresha uzalishaji wa mazao
na kuleta tija kwenye kilimo kwa
mkulima na taifa kwa ujumla.

Naye Mtafiti Kiongozi kitaifa
katika tathmini ya rasilimali ar-
dhi, ARI- Mlingano, Dk. Sibawei
Mwangwa, aliwashauri maofisa
ugani kutoa elimu ya udongo
kwa kutumia ramani za udongo
ili kuwafanya wakulima kunu-
faika na kilimo.

Dk. Mwangwa alisema, elimu
hiyo kwa wakulima itawafanya
kutambua kuwa hawawezi ku-
wekeza sehemu bila kuona tath-

mini ya udongo, maji na mbolea.

Aliwashauri wakulima hao
kutembelea kwenye banda la
maonyesho ya utafiti wa kilimo
ARI lililoko kwenye viwanja
hivyo ili kujifunza mambo mengi
zaidi yaliyoko.

Naye mtafiti wa mazao ya-
nayostahimili ukame kutoka
Kituo cha Utafiti ARI - Ilonga
- Morogoro, Salvatory Kundi,
aliwashauri wakulima kuzingatia
na kutumia ushauri unaotolewa
na watafiti wa kilimo ili kupata
mazao bora na kuleta tija kwao
na taifa.
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RAIS NA POLISI MPYA

Kamati itaje mbinu kukabili
uhalifu wa Kisasa, ugaidi, vasi

« Konda, dereva wakiajiriwa mlungula Kupungua barabarani

Na Gaudensia Mngumi

AIS Samia ameunda
kamati na sekretarieti
kwa lengo la kumshauri

njia bora ya kuunda na
kufikia mabadiliko ya utendaji
kazi wenye matokeo bora kwenye
vyombo vinavyoshughulikia haki
jinai au ‘crimal justice.” Ni taasisi
kama majeshi ya polisi , mahaka-
ma, magereza,upelelezi wa jinai
na uendeshaji wa mashtaka.

Mambo yanayoanza kufanyiwa
kazi ni pamoja na kuchunguza na
kuboresha Jeshi la Polisi ili kuwa
na jeshi imara la kuwatumikia Wa-
tanzania.

Wakati kamati inayoongozwa
na Jaji Mkuu mstaafu Othman
Chande, inaanza kazi ya kuchun-
guza na kutoa mapendekezo ya
kuwa na polisi bora ,chombo hi-
cho kinakabiliwa na changamoto
nyingi na wakati mwingine mpya
na za kutisha.

Mathalani, mitandao ya kisasa
tena iliyosukwa ya kihalifu inay-
otumia teknolojia na silaha za
kisasa ikiwamo ya madawa ya
kulevya na ugaidi.

Aidha, kuna uhalifu mwingine
unaweza kufananishwa na uhalifu
wa viwango vya juu ambao wakati
mwingine unashambulia polisi vi-
tuoni, mfano matukio yaliyowaua
polisi na kuwapora silaha kwenye
vituo vya Ikwiriri, Kimanzichana
na Stakishari.

Lakini pia, mashambulizi ya
mauaji ya raia na viongozi yali-
yoripotiwa Kibiti mkoani Pwani
pamoja na mtandao wa kihalifu
ya kiuasi kama mashambulizi
yanayotokea kwenye mpaka wa
kaskazini wa Msumbiji, ambayo
nayo yanatishia amani mikoa ji-
rani kama Ruvuma.

Kwa ujumla kulisuka na kuliun-
da upya jeshi la polisi kunahitaji

kutizama ‘maendeleo na usasa’
kwenye uhalifu kuanzia ugaidi,
uasi, biashara ya kusafirisha bin-
adamu na mitandao ya dawa za
kulevya na silaha.

Changamoto nyingine inay-
owakabili polisi leo ni kuhakiki-
sha ulinzi wa haki za binadamu
na jinsi gani wanawajibika we-
nyewe ndani ya jeshi lao ili wasiwe
chanzo cha lawama wakati wak-
itekeleza majukumu yao.

Eneo hili linahitaji kufikiriwa na
kuchunguzwa zaidi kwa vile waka-
ti mwingine polisi hawaheshimiwi
na raia kwa vile wanaonekana
kuwa sehemu ya changamoto za
kijamii.

Mathalani, kuwapo kwa tuhu-
ma za raia kuuawa wakiwa chini
ya polisi, kwa kurejea tukio la
maofisa kadhaa wa polisi wana-
oshitakiwa mkoani Mtwara kwa
mashtaka ya mauaji ya kijana
mfanyabiashara Mussa Hamisi
mkazi wa Nachingwea.

Kijana huyo anadaiwa kuuliwa
na mwili wake kutupwa .Licha ya
kesi kuwa mahakamaani ni hoja
iliyoibua maswali kuwa polisi
wanawezaje kutuhumiwa na kuji-
chunguza wenyewe?

Hivyo ni vyema kuangalia nam-
na bora ya kuwa na chombo cha
kuwachunguza na kuwawajibisha
polisi iwapo kutakuwa na tuhuma
ili kuondokana na mazingira ya-
nayoweza kukwamisha sheria ku-
waadhibu na haki kutendeka.

Polisi wanapokuwa kwenye ma-
jukumu yao kuna madai ya kuwa-
bambikia raia kesi na kusababisha
usumbufu mkubwa kwa watuhu-
miwa na jamaa zao, hili nalo ni la
kuzingatiwa.

KUPUUZA SHERIA

Kamati inapofanyia kazi suala la
raia kuvunja sheria kwa makusudi
na kuzipuuza linazidi kutia fora.

Ni hali inayoonyesha Ugumu
demokrasia kutamalaki
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Polisi wana changamoto kubwa
ya kuwaaminisha na kuwawez-
esha watu kutii sheria bila shuruti
kwa vile wengi hawathamini wala
kujali sheria.

" Afunguka fumbo
allloamua kisiasa,

l <N
i ‘
Mtuhumiwa akiwa chini ya ulinzi. Suala la kusimamia haki ya
wanaofanya jinai ni moja ya kazi za Polisi. PICHA: MTANDAO

Kwa mfano, madereva wa
bodaboda wanafanya watakavyo
barabarani. Kwenye jamii kuna
kuua watu, mikasa ya kufukua
makaburi na kuchukua viungo

| Ukazuka mjadala
uliobaki kitendawili

vya wafu. Wenza kuuawa kwe-
nye ndoa, watu kutunza na ku-
ingiza wahalifu na silaha nyum-
bani kwao . Aidha, kusafirisha na
kuhifadhi wahamiaji haramu yote
ni mambo yanayoonyesha kuwa
kuna kuvunja sheria bila hofu.

Wapo baadhi ya watu wanaoun-
da mitandao ya kihalifu kuiba na
kusumbua raia wakiwamo vijana
kama panya road na hata wengine
wanaoangusha magari barabarani
ili kupora.

Jambo jingine ni kuchoma
watuhumiwa kama vibaka kwa
kisingizio cha hasira kali. Wapo
wengine wanaosingiziwa na ku-
uliwa bila huruma kwa madai ya
Wizi.

Kuna imani za kishirikina za
kusingizia watu uchawi na ku-
waua , wapo wachache wanaami-
ni kuwa wananyonywa damu na
kuwaua mumiani. Yote hayo ni
changamoto kwa polisi wanaofan-
yakazi na raia mbumbumbu.

Ikumbukwe wakati mwingine
mifumo ya haki jinai (criminal
justice systems) ambayo huan-
zishwa na jamii au serikali ili ku-
zuia na kudhibiti uhalifu na ghasia
ili kulinda na kuendeleza haki za
msingi zinawataka polisi kuzinga-
tia haki.

Hivi polisi wanaweza kufan-
yakazi bila ubabe katika mazin-
gira magumu ya watu wanaokataa
kutii sheria kama hayo?

Kuna madai kuwa polisi wa
Afrika ni wababe maana walir-
ithi ubabe kutoka kwa polisi za
mkoloni hivyo kubakia na sifa
za kukandamiza na kutokujali
watuhumiwa na kuwafanya wao-
gope zaidi na kuwanyenyekea.

Kuna maelezo kuwa wakati
mwingine ukiwa rumande un-
aweza kukabiliwa na vitisho mfa-
no hata kukatazwa kufukuza mbu
wanaokungata kwa maelekezo
kuwa hawana shamba, kuna haja
ya kuangalia na kurekebisha hali
hiyo ya kuwafanya watuhumiwa
kuwa duni na hata kushindwa ku-
jitetea kisa tu wako rumande, lak-
ini pia kufanya kampeni ya kitaifa
kila mara kuhakikisha ufahamu
na utii wa sheria.

INAENDELEA UK. 12
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VIMBWANGA UCHAGUZI KENYA

Mbinu chafu zaanikwa, Naibu Ruto
ashiriki mdahalo, Ralla amgla mitini

Na Mwandishi Wetu

ISHALE ya saa in-
apokaribia Agosti 9
ili Wakenya wapige
kura kwenye uchaguzi

mkuu, mikasa mbalimbali im-
eibuka hivi karibuni ikiwamo
Muungano wa Naibu Rais ku-
tuhumiwa kununua kadi za wa-
pigakura.

Aidha, kuna tuhuma za ku-
jaribu kuwahonga mawakala wa
vyama na kuwapanga machifu
kushawishi watu kupigia upande
fulani ni masuala yanayotikisa
uchaguzi zikiwa zimesalia takrib-
an siku sita.

Muungano wa Kenya Kwanza
wa Naibu Rais, William Ruto na
Muungano wa Azimio la Umoja
One wa Kenya chini ya Raila
Odinga mwishoni mwa wiki wali-
zusha dhoruba wakishutumiana
kwa kujihusisha na mbinu chafu
ili kushinda kinyang’anyiro hicho
kilichokuwa na mashabiki wengi.

Daktari Ruto amemshukia Rais
Uhuru Kenyatta kwa kuwashu-
rutisha machifu na watumishi
wengine wa umma kutumia
nyadhifa zao kumsaidia Odinga
kushinda kiti hicho cha urais kin-
achodaiwa ni cha kurithishwa.

Ununuzi wa mawakala wa Azi-
mio, kama Chama cha Jubilee,
kupitia Katibu Mkuu, Jeremiah
Kioni, kilidai kuwa Ruto pia ali-
kuwa na njama ya kuwanunua
mawakala wa Azimio, hasa eneo
la Mlima Kenya, ambako anaung-
wa mkono na umati wa wapi-
gakura.

Wakati huo huo, Tume Huru
ya Uchaguzi na Mipaka ya Ma-
jimbo (IEBC) imekiri kuwapo
visa vya watu wasio waaminifu
kuzunguka nchi nzima kununua
vitambulisho kutoka kwa walio-
jiandikisha kupigakura kabla ya
uchaguzi.

“Zimetufikia taarifa kwamba
kuna baadhi ya watu wanao-
zunguka katika maeneo ya watu

Ruto (kushoto) na Odinga waliokuwa washiriki mdahalo wa vvagombea uré|s- lakini Odmga
akasusia. PICHA: MTANDAO

Mjadala uli-
kuwa kama
mazungum-
70. Kutoku-
wapo kwa
Raila ili-
kuwa bahati
mbaya.

wakinunua vitambulisho kutoka
kwa wapigakura,” Mwenyekiti
wa IEBC,” Wafula Chebukati
anasema wiki iliyopita.

Hata hivyo, hakuna ushahidi
wa madai ya kununua vitambul-
isho Katibu Mkuu wa Democratic
Action Party of Kenya (DAP-K)
Eseli Simiyu, naye anaishutumu
Kenya Kwanza ya Ruto kuwa
inajihusisha na ununuzi haramu
wa vitambulisho katika eneo
la Magharibi, lakini hakuweza
kuthibitisha.

KUSUSA MDAHALO

Wakati  uchaguzi  ukiingia
dakika za mwisho bado Wakenya
wana kumbukumbu za Raila Od-
inga, kususia mdahalo wa wag-
ombea urais wiki iliyopita.

Timu yake ya kampeni ilisema

anasusia huku ikimtuhumu mp-
inzani wake kwa kujaribu kuk-
wepa mada za ufisadi.

Odinga (77) na Naibu Rais Wil-
liam Ruto ( 55) hawakukutana
kwenye ulingo kwa madai kuwa
mdahalo ambao mpinzani wake
anaelekeza ni aina gani ya mas-
wali ya kumuuliza, Raila asin-
geushiriki. Raila alijibiwa, Ruto
akimkejeli kwa uamuzi huo, ni
kutokana na kukwepa aibu.

Ruto alimchombeza Raila ak-
isema: “Njoo unikabili kwenye
mdahalo hata kama huna mpan-
go na Wakenya.”

Hata aliposusa, Ruto alisi-
mama peke yake kwenye mda-
halo Jumanne Julai 26, baada ya
mpinzani Raila Odinga kuususia
na mgombea mwingine, George
Wajackoyah, pia kutoshiriki,

akimuacha mshindani mwing-
ine - David Mwau, kujibu maswali
peke yake.

Licha ya hayo, Ruto alijibu
maswali kwa dakika 90, akim-
shutumu Odinga kukaa pem-
beni kwa kuhofia kujibu mas-
wali magumu. “Mpinzani wangu
hayupo hapa kwa sababu hana
gmango, hana ajenda,” Ruto ana-

ai.

Anapoulizwa kuhusu madai ya
ufisadi na kiu ya kumiliki mali,
hasa ardhi, Ruto alipuuza ak-
isema: “Kipande chochote cha
ardhi nilicho nacho nimekipata
kihalali.” Akaongeza: “Vita dhidi
ya ufisadi vimefanywa kisiasa na
mimi ndiye mwathiriwa mkuu.
Inatosha sasa”.

RAILA HOLA

Brian Wanyama, mchambuzi
wa masuala ya kisiasa, anasema
Raila alikosa fursa ya kueleza
masuala yake kwa ufasaha kwa
wapigakura wakati wa mjadala
huo, ambao anasema uligeuka
kuwa kipindi cha maswali na
majibu. Mjadala ulikuwa kama
mazungumzo. Kutokuwapo
kwa Raila ilikuwa bahati mbaya,
anaongeza.

Pia anaelezea kuwa Ruto
hakuonyesha ufanisi, akimpa
alama za chini ya wastani kwa
sababu alikosa mpinzani na hak-
ueleza wazi mpango wake wa
kiuchumi jinsi ilivyotarajiwa.

“Mjadala ulikuwa kama ma-
zungumzo. Kutokuwapo kwa
Raila ilikuwa bahati mbaya,”
Wanyama anaiambia mtandao
wa The Africa Report.

ODINGA KUATHIRIKA

Wachunguzi wa mambo wa-
naona kuwa Odinga kukwepa
mdahalo wa urais kumesababi-
sha kutopinga madai dhidi yake
kutoka kwa Ruto, hivyo kumpa
nafasi ya kuibuka kidedea dhidi
yake.

MITANDAO

Kamati itaje mbinu ku
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KUWAPO RASILIMALI

Suala la uhaba wa rasili-
mali na nyenzo muhimu za
kushughulikia uhalifu na
kuuzuia ni muhimu ili kuwe
na haki, kazi zifanyike kwa
ufanisi na polisi wadumishe
utulivu na amani ya umma
ni lazima wawe na mafunzo
yanayozidi wahalifu wa
‘kisasa’, mishahara ya
kuridhisha, makazi bora
na vitendea kazi vikiwamo
vya kutosha na vya kisasa
vinavyozidi vya mitandao
na magenge ya wahalifu.

Wawe na magari ya
kisasa barabarani, mitandao
ya mawasiliano, boti , he-
likopta na fedha za kusafiri-
sha watuhumiwa, kufanya
uchunguzi na kuachana na
madai kuwa hakuna fedha
za kusafirisha watuhumiwa

vvya polisi.

MICHAKATO AJIRA

Vikwazo vingine vya
kushughulikiwa ni pamoja
na michakato yenye kasoro
ya kuajiriwa kwa sababu ya
madai ya ajira kuhusishwa
na kufahamiana au upende-
leo, hivyo kuwe na vigezo
na utekelezaﬂ wake ufuatil-
iwe mara kwa mara baada
na kabla ya ajira.

Ndiyo maana wakati Rais
Samia anawaapisha vion-
gozi wapya wa jeshi hilo
akiwamo Inspekta Jenerali
Camillus Wambura, alisema
‘tukichunguza tutakutana na
vyeti feki vingi” lakini pia
akigusia vituko vinavyo-
tokea barabarani.

YANAYOJIRI BARABA-
RANI

Suala la madereva na
polisi wa usalama barabara-
ni kuvunja sheria ni jambo
linalochafua polisi wak-
ituhumiwa kuwa wanafanya
ndivyo sivyo.

Tume inapoangalia namna
ya kuboresha jeshi hilo kwa
tija, hoja ya adha baraba-
rani itahitaji jicho la Kip-
ekee. Ni kwa sababu watu
wanaowapa polisi ‘vijisenti’
hawaoni kuwa ni kuvunja
sheria, wakichukulia kama
namna bora ya kufanikisha
kazi zao.

Ni kwasababu wana-
chukuliwa kuwa wanatoa
Shilingi 1, 000 au 2,000
ambazo kwao si nyingi.
Madereva wa daladala
kwa mfano wanaokusanya
takribani Shilingi 200,000
kila siku kutoa 1, 000, haku-
waumizi.

Wanaona kuwa ni fedha
kidogo wala haiathiri uchu-
mi wao, lakini wangekuwa
wanatoa kwenye mishahara
yao ya 500,000 kwa mwezi
wasifanya makosa ili kulin-
da mapato yao.

Aidha, wanaopokea fedha
hiyo wanaiona kuwa ni ny-
ingi kutokana na idadi yake

kwa siku mfano wakipata
madereva 20 wanaotoa Kati
ta Shilingi 1, 000 hadi 3,000
kila siku ni fedha nyingi
zinapoingia kwenye mfuko
wa mtu mmoja.

Ni kipato kikubwa am-
bacho hakilipiwi kodi wala
hakina tozo na wala hakinu-
faishi taifa.

Madereva wanatakiwa
kupata mafunzo ya uchumi
kuwa iwapo watatoa
wastani wa Shilingi 100,000
kila mwezi kwa wasimamizi
wa usalama barabarani
athari yake ni ipi kiuchumi?

Maderava hasa wa da-
ladala hawana uchungu
kwa vile fedha wanazotoa
hazilipiwi kodi. Pengine ni
wakati wakufikiria jinsia ya
kuwaingiza kwenye mifumo
rasimi ya kodi ili kulipa kodi
ya mshahara ya PAYE kila
mwezi. Aidha, kuwapa mi-
kataba ya ajira na kutung-
wa sheria ya kukataza na
kuharamisha mazoea hayo

kabili uhalifu wa kisasa, ugaidi, uasi

lakini pia kuwa na utaratibu
bora na wa kielektroniki wa
ukaguzi wa magari na uto-
zaji faini kwa madereva.

Madereva hao wanacho-
hakikisha ni kulipa fedha za
mwenye basi Kila siku na
kiasi chote kingine wana-
chopata ni chao, hakitozwi
kodi wala hakuna wa ku-
wafuatilia, hivyo hutumia
udhaifu huo kuwaingiza
wasimamizi wa sheria bara-
barani kwenye mtego wa
kuwapa chochote ili kuficha
makosa yao.

Ni wakati wa kuwafundi-
sha pia athari za kutoa
fedha hizo kwenye uchumi
na maendeleo ya taifa.
Kuna faida gani kutoa kila
mwezi 50,000 ili kuende-
sha gari lenye hitilafu? Je
kwa upande wa uadilifu
wa utendaji kazi wa jeshi
ni kwa namna gani kutoa
mlungula kunaathiri ufanisi
wa huduma za usafiri na
maadili ya kazi?
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UCHUNGU UCHAGUZI CCM

Ni hali inayoonyesha ugumu
demokrasia, haki kutamalakKi

« Makovu, hofu za mwaka 2020 vinavyoibuka upya
"% L. B (AP : . =
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Na Sabato Kasika

WEZI mpya Agosti un-
apoanza, CCM inaen-
delea na uchaguzi wa

ndani ngazi ya kata,
huku kuchagua viongozi kwenye
mashina na matawi kukigubikwa
na figisu na vituko vingi hata
maeneo mengine ukifutwa.

Mathalani, wagombea kunyim-
wa fomu kwenye baadhi ya mae-
neo, viongozi kuteuliwa badala
ya kuchaguliwa na wanachama
ni hali iliyosababisha baadhi ya
makada kutishia kurudisha kadi
za uanachama na kukifanya
chama kufuta uchaguzi kwenye
kata ya Mahina iliyoko wilayani
Nyamagana mkoani Mwanza.

Kata ya Mahina umeripotiwa
kuwa moto mkali kwenye uch-
aguzi huo, baada ya malalamiko
mengi kuibuliwa kama viongozi
kuteuliwa badala ya kuchaguliwa
katika mashina 80 na matawi
manane.

Wakati kukiwa na changamoto
hiyo kwenye baadhi ya maeneo
nchini, Makamu Mwenyekiti wa
CCM Tanzania Bara, Abdulrah-
man Kina, anawahimiza maka-
da hasa wanawake na vijana
kujitokeza na kuchukua fomu
kuwania uongozi wa ndani ya
chama hicho.

Katika wito wake huo kwa
makundi hayo kuchukua fomu,
anawapa matumaini kuwa haki
itatendeka na kwamba hakuna
wa kumtisha mwenzake.

Kufuatia kauli ya kiongozi huyo
wa juu ndani ya chama hicho ta-
wala, Nipashe inazungumza na
baadhi ya wachambuzi na wadau
wa siasa, kupata maoni yao jinsi
wanavyouchukulia na kuutaza-
ma uchguzi huo.

UCHAGUZI SI LELEMAMA

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Lilian Liundi, anasema
kauli hiyo ya Kinana ni kutaka
kuwaandaa kisaikolojia vijana ili
watambue kuwa kuwania uon-

gozi si lelemama.
Anasema, lingine ni kwam-
ba, Makamu Mwenyekiti

anatekeleza kile ambacho kipo
katika sera za chama hicho na
pia kwenye mikataba mbalimbali
ya kimataifa ambayo serikali ya
CCM imesaini ikiwamo suala la
usawa wa kijinsia katika uongozi
la kuwa na uwiano wa wanawake
na wanaume viongozi kwa utara-
tibu wa 50/50.

“Kuwania uongozi si utani
kwani unakuta nafasi ina mtu,
hivyo kumwondoa kirahisi
haiwezekani, kwani naye anafan-
ya mbinu za kubaki madarakani,
ndiyo maana Kinana ametoa
kauli hiyo ambayo ninaamini ina
lengo la kuwaandaa kisaikolojia
kupambana,” anasema Lilian.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP
anaongeza kuwa katika kuwania
uongozi, watu wanashindana
kwa hoja, na kwamba ni vyema
wanaochukua fomu watambue
hilo na kuachana na fikra za ku-
totendewa haki.

“Nimpongeze Kinana kwa kau-
li yake ya kuhimiza wanawake
kujitokeza kuwania uongozi, hilo

s A

PICHA: MTANDAO.

Niwaombe
kinamama
mkachukue
fomu za ku-
wania nafasi
Za UONgozi
CCM, msio-
gope nendeni
mkachue
fomu mpam-
bane na wa-
naume. Pia
nataka ni-
wasihi vijana
gombeeni
hizo nafasi.
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ndilo ambalo tumekuwa tukili-
himiza katika vyama vya siasa, ili
kuleta usawa wa kijinsia kwenye
uongozi,” anasema.

KURUDISHA HAKI

Mchambuzi wa masuala ya
siasa Said Msonga, anasema ana-
chokifanya Kinana ni kurudisha
makada kwenye mstari baada ya
wengine kuanza kukata tamaa
kutokana na uchaguzi uliopita.

Anafafanua kuwa uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020, baadhi
ya makada walioshinda kura za
maoni, majina yao yakakatwa
na kuwekwa waliokuwa na kura
chache.

Aidha, hali hiyo iliwakatisha
tamaa, hivyo uzoefu wa chama
katika uchaguzi uliopita, uliwa-
fanya baadhi ya makada kudhani
kwamba hata wakiwania uon-
gozi, wachache ndiyo wataka-
oamua nani ashinde.

Mchambuzi huyo anasema,
Kinana anaanza kuondoa dhana
hiyo vichwani mwa wanachama
kwamba haipo tena badala yake
mgombea atapatikana kwa haki
kulingana idadi ya kura alizopata
na si vinginevyo.

“Komredi Kinana anakijua
chama ndani na nje, anaamini
kwamba, yaliyojitokeza miaka
ya nyuma yameacha baadhi ya
makada wanawake na wanaume
kukosa mwamko wa kushiriki
uchaguzi,” anasema.

Makamu Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara, Abdulrahman Omar Kinana (wa kwanza kushoto), akikutana na wana CCM.

NI SAWA, LAKINI

Wakili Anna Henga ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
ambaye anasema hadi aone wa-
nawake wanapewa uongozi kwa
wingi ndipo ataiamini kauli hiyo.

Henga anasema, mara nyingi
kauli za wanasiasa zimekuwa
zikiishia majukwaani bila kuwa
na mipango ya kuwafanya wa-
nawake na makundi maalum
kushika nafasi mbalimbali za
uongozi.

“Ni jambo la kufurahia kama
kweli wana nia ya dhati ya kuin-
giza masuala ya jinsia. Ila mara
nyingi wamekuwa wakisema
hivyo, lakini hakuna mipango ya
kuhakikisha idadi ya wanawake
na wanaume inakuwa sawa ka-
tika uongozi, lakini ngoja tusubiri
tuone,” anasema Henga.

Anataka mwanachama asich-
aguliwe kwa jinsi yake, bali kwa
uwezo wa kuongoza na kwam-
ba, wanawake wenye uwezo wa
kuongoza ni wengi ila wanao-
gopa vitisho katika vyama vyao
na kusita kujitokeza.

“Kauli ya Kinana kuwa haki
itatendeka hakuna wa kumtisha
mwenzake, ni wazi kwamba wa-
nawake wamekuwa wakitishwa,
lakini kwa sababu wameondole-
wa hofu, basi wajitokeza kwa
wingi, ingawa binafsi niansubiri
kuona haki ikitendeka katika
uchaguzi huo,” anasema.
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MAELEKEZO YA KINANA

Makamu Mwenyekiti Bara
amefanya ziara katika mikoa ya
Katavi, Rukwa, Songwe na Mbeya,
akiwa Rukwa, anatoa maelek-
ezo kwamba, hakuna masultani
wa kukaa madarakani milele na
kuhimiza wanawake na vijana ku-
chukua fomu kuwania uongozi.

“Niwaombe kinamama mka-
chukue fomu za kuwania na-
fasi za uongozi CCM, msiogope
nendeni mkachue fomu mpam-
bane na wanaume. Pia nataka
niwasihi vijana gombeeni hizo
nafasi,” anasema Kinana.

Anasema uchaguzi ukifika,
nafasi zitakuwa wazi na kila mtu
ana haki sawa na mwenzake na
kwamba hakuna masultani wa
kukaa madarakani milele, na ku-
fafanua kuwa chama kina uch-
aguzi kila baada ya miaka mitano.

“Wanaowachagua wanaCCM,
ni  wanachama wakikupenda,
wakikuheshimu na wakithamini
mchango wako watakupa kura
lakini wasipokuthamini wataku-
nyima. Nafikiri na ninyi mnawafa-
hamu wajumbe sio watu wazuri,”
anasema.

Anasema wajumbe wanaweza
kumwambia mgombea kuwa
asihofu watampa kura, kisha
wakamtosa, lakini akawataka
wanawake na vijana wagombee,
watashinda, akisisitiza kuwa haki
itatendeka hakutakuwa na upen-
deleo.



o
14 SIasa JUMATANO AGOSTI 3, 2022

JUKWAA LA VIONGOZI

SURA 4 ZA MSTAAFU DK. BILAL

Afunguka fumbo aliloamua Kisiasa,
Ukazuka mjadala uliobaki kitendawili

- Kitaaluma darasani amebobea Fizikia ya mabomu
- Katibu Mkuu ‘kiboko’ ya waandamanaji vyuo vikuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

EO hii mtu anapogeuza
I sura kumkumbuka na ku-

muangalia Makamu wa

Rais Mstaafu Dk. Moham-
med Gharib Bilal, wengi wan-
amtenga katika sifa ya ya uana-
siasa, tena katika ngazi ya juu.

Hiyo ni sifa ya mwisho, huku
kukiwepo nyingine nyingi, iki-
anza na kuwa mwanasayansi
aliyebobea, wakati fulani akiwa
mtaalamu bingwa pekee wa
fizikia ya mabomu nchini.

Ndani ya wajihi huo wa kisan-
yansi, mwaka 1988 anabaki ka-
tika alama kuchangia kampeni
ya kuinua sayansi Zanzibar,
hali kadhalika, ameshiriki kua-
sisi na kuendesha taasisi ya
kisayansi,COSTECH.

Sifa yake nyingine ni mwana-
zuoni; Dk, Bilal baada ya kuhit-
imu masomo mwaka 1976 akik-
waa kishangilio kinachotangulia
jina, Daktari, alianza kufundisha
katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Idara ya Fizikia ya Nyuk-
lia, ambako baadaye aliteuliwa
kuiongoza.

Hata hivyo, kazi hiyo ya ku-
fundisha katika vyuo vikuu, mso-
mi huyo ambaye ana wajihi wa
upole na mwenye msimamo ka-
tika anachoamua, alianza akiwa
nchini Marekani, baada ya kuhit-
imu masomo yake ya uzamili.

Pia, mwaka 1983 akiwa nchini
akashiriki kuunda chombo cha
kitaasisi kinachosimamia rada
nchini na hatimaye mwaka 1988
akiwa katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, aliteuliwa kuongoza
Kitivo cha Sayansi chuoni hapo.

Ni mwaka huo 1988, ana-
baki katika alama ya kuchangia
kampeni ya kuinua sayansi Zan-
zibar, hata baadaye ukawa mradi
rasmi na mkubwa katika Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar.

Sura ya tatu, ni pale mwaka
1990 Dk. Bilal alibadilishiwa ma-
jukumu kuwa mtendaji mwan-
damizi, kwa maana ya Katibu
Mkuu wa wizara mpya ya; Say-
ansi, Teknolojia na Elimu ya Juu,
akiongozwa na Waziri Benjamin
Mkapa, alikotumikia hadi mwaka
1995.

Ni zama anazokumbukwa
kuwa ‘injini’ ya mageuzi nchini
katika elimu, hata alivyoka-
biliana na maandamano ya wa-
nafunzi waliopinga kuchangia
gharama, hasa vijana wake wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
walioweka kambi ofisini kwake
wakishinikiza ifutwe, huku waki-
pambana na msimamo mkali wa
Katibu Mkuu huyo, aliyefahami-
ka fika kwa wasomi hao shuleni.

Pia, katika wadhifa huo, ndiye
alifanya kazi ya uasisi wa Chuo
Kikuu Huria Tanzania (OUT) am-
bacho sasa kinakwea na nyenzo
muhimu katika elimu ya taifa .

SAFARI ALIKOTOKA

Kimsingi, mzaliwa huyo wa
Februari 6, mwaka 1945 mijini
Unguja, amesoma katika Shule
ya Msingi Makunduchi, alikomal-
iza elimu ya msingi na akaende-
lea na Sekondari ya Beit-el-Ras
hadi mwaka 1962 alipohitimu.

Baada ya hapo, akafaulu na

llikuwa Kip-
indi cha
mpambano
mkuu kwake,
Dk Bilal kati-
ka mchakato

wa awali ku-
wania urais
Zanzibar,

akaibuka
katika nafasi
Va juu vya
walioomba
kugombea
urais.

wa Liberia.

kuendelea na kidato cha tano ka-
tika Shule ya Sekondari Lumum-
ba mjini Unguja. Hapo umabhiri
wake darasani ukampatia ‘ofa’
kwenda katika Chuo Kikuu, How-
ard Washington, Marekani aliko-
hitimu mwaka 1967, mbobevu wa
Fizikia na Hisabati.

Baada ya hapo akapata fursa
kuendelea na elimu zaidi ya
Fizikia alikopata shahada ya pili
katika Chuo Kikuu cha Califor-
nia na akahitimu mwaka 1969.
Baadaye, akaendelea na shahada
yake ya uzamivu aliyohitimu
mwaka 1976.

ALIVYOHAMIA SIASA

Mwaka 1995, akahamia Zanzi-
bar, ambako Rais wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Dk. Salim
Amour, akamteua Dk. Bilal

DK. Gharib Bilal akiwa na Ellen Johnson Sirleaf, Rais mstaafu

kuwa Waziri Kiongozi, baada
ya aliyekuwa katika nafasi hiyo,
Dk. Omar Ali Juma, kuchaguliwa
kuwa Makamu wa Rais wa Seri-
kali ya Jamhuri.

Dk. Bilal alifanya kazi hiyo kwa
miaka mitano akiwa msaidizi
mkuu wa Dk. Salim na akaoneka-
na kukubalika katika siasa za Zan-
zibar, kiongozi wake Dk Salmin
alipomaliza muda wake kuon-
goza Zanzibar kwa miaka 10, Dk.
Bilali alionekana kukubalika, pale
alijitosa kuvaa kiatu chake, amba-
cho hakubahatika kukipata.

Ilikuwa kipindi cha mpam-
bano mkuu kwake, Dk Bilal ka-
tika mchakato wa awali kuwania
urais Zanzibar, akaibuka katika
nafasi ya juu ya walioomba ku-
gombea urais.

Hata hivyo, matokeo ya

PICHA ZOTE: MTANDAO

mchakato huo mshindi kukwea
nafasi hiyo ya kuwania urais ali-
kuwa, Amani Abeid Karume, am-
baye aligombea na kuwa Rais wa
Zanzibar, mwaka 2000.

Baada ya hapo Dk. Bilal aka-
baki katika uanachama wa CCM
na akitumikia bodi mbalimbali za
taasisi za kawaida zikiwamo mag-
azeti, pia taasisi za elimu ya juu.

Mwaka 2005 Dk Bilal akai-
buka kuwa kivutio kwa umma,
alipoenda kinyume na ma-
zoea yaliyoko ndani ya chama
chake, CCM katika mchakato wa
kumpata mgombea urais. Hapo
ni alipoamua kugombea urais
wa Zanzibar, bila kusubiri kip-
indi cha pili cha uongozi wa rais
aliyekuwepo kumaliza muda,
hata kuibua mjadala kutoka kwa
umma.

Chama chake kiliondoa mi-
jadala na hata akashuhudiwa
akiwa mgombea mwenza, katika
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2010,
hatua iliyomfanya Dk Bilali kuwa
Makamu wa Rais kwa kipindi cha
miaka mitano.

Akizungumza na Nipashe aki-
wa kwake unguja, katika maisha
ya kuwa Makamu wa Rais Mstaa-
fu, anasema moja ya mambo yali-
yomgusa hata kuchukua fomu
ya kugombea urais Zanzibar,
ni kuwepo makundi mawili ali-
yoyashuhudia na alifanya hivyo,
akiamini lilikuwa jambo sahihi
wakati huo na hakuwa na vikwa-
zo vya kiutaratibu.

Anaeleza, hata alipofika hatua
hakufanikiwa kwa alichotaka,
Dk. Bilal anaeleza akaheshimu
matokeo hayo na utaratibu wa
chama, kwa maana ya CCM na
hata ‘maisha yakasonga mbele.’

Kwa sasa, Dk. Bilal anajitambu-
lisha ni mstaafu na amekuwa ak-
ionekana katika mikutano mbal-
imbali ya wataalamu wa sayansi
na teknolojia.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA kuunga jitihada
za Rais Samia Suluhu Has-
san kutunza mazingira na
kutangaza utalii, Balozi wa
Mazingira, Nestory Mushi,
amepanda Mlima Kiliman-
jaro kwa lengo la kuunga
mkono jitihada hizo.
___Ak|zungumza na Nipashe
huyo alisemna ameamua
kupanda mlima huo na
kupeleka kileleni picha
ya Rais Samia kutokana
na dhamira yake njema
ya kuhimiza masuala ya
mazingira na kutangaza
vivutio vya utalii vili-
vyoko nchini.

Mushi ambaye aliteuliwa
na Ofisi ya Makamu wa
Rais - Muungano na Maz-
ingira kuwa Balozi wa
Mazingira, alisema Rais
Samia kupitia filamu va
Tanzania The Royal Tour,
ametangaza vivutio vya
utalii vya Tanzania, uki-
wamo mlima huo.

“Katika safari yangu ya
kupanda Mlima Kiliman-
jaro, nililenga kutoa elimu
na hamasa kwa watalii na
wasaidizi juu ya uhifadhi
na utalii,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu eneo
la mlima lililokuwa lime-
ungua kwa moto mwaka
jana kama uoto wake
umeanza kurejea, balozi
huyo alisema kwa sasa
nyasi zimeanza kustawi
na mazingira ya eneo hilo
ni mazuri.

“Rai yangu kwa wahifa-
dhi ni kuendelea kusima-
mia sheria za usimamizi
wa hifadhi zote nchini.
Nimeona kwa Hifadhi ya
Mlima Kilimanjaro mazin-
gira yanatunzwa vizurina
hakuna utupaji taka ovyo,”
alitoa ushuhuda wake.

Alisema safari yake
pia ililenga kutangaza
shughuli za mabalozi wa
mazingira nchini ambapo
kwa siku zote alizokuwa
akipanda mlima huo,
alitoa elimu kwa watu
takriban 100 kuhusu suala
la mazingira.

“Suala la uhifadhi wa
mazingira ni jukumu la
kila mmoja kwa kutoa
elimu na kujali mazingira
yanayomzunguka,” balozi
huyo alihimiza.

Mlima Kilimanjaro una-
shika nafasi ya pili katika
orodha ya milima mirefu
zaidi duniani ukiwa na
urefu wa mita 5,895,
ukitanguliwa na Ever-
est wenye urefu wa mita
8,848.

va malezi, makuzi

ya awali watoto kulengwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI inapanga kuan-

zisha vituo vya malezi na

makuzi ya awali ya wato-

to nchi nzima vitakavyo-
tumika kutoa huduma hiyo bure
kwa wazazi wasiokuwa na uwe-
zo wa kulipia.

Kamishna Ustawi wa Jamii
Msaidizi Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsi, Wanawake na
Makundi Maalum, Baraka Ma-
kona, alibainisha hayo juzi jijini
hapo alipofungua kongamano
la miaka 25 la Montessori.

Makona alisema serikali ime-
panga kuja na mpango huo
ambao utawezesha vituo hivyo
kujengwa na kutoa fursa kwa
wazazi kupeleka watoto wao
bila malipo.

“Tunakuja na mpango mpya
wa kujenga vituo vya kijamii

vya kutoa huduma ya malezi
na makuzi ya awali ili kutoa
fursa kwa watu wote, hata wale
wasiokuwa na uwezo wa kuli-
pia katika ‘Day care’ za watu
binafsi, watapata fursa. Hivi sasa
vituo hivi vya kijamii vya seri-
kali tunavyo 30 katika mikoa ya
Dodoma na Dar es Saalam,”
alisema.

Kamishna huyo alisema kupi-
tia Mpango wa Taifa wa Miaka
Mitano wa Malezi na Makuzi
ya Awali ya Mtoto, serikali im-
ejipanga kutoa elimu kupitia
makundi mbalimbali ili kuwa
na watoto wenye uelewa na wa-
naoweza kujisimamia.

Vilevile, alisema  kupitia
mpango huo, watatoa mafunzo
kwa walimu, watoa huduma wa
vituo vya afya pamoja na wazazi
ili kujua namna bora ya kulea
watoto.

“Watoto wa umri kuanzia
miaka miwili hadi minane ndiyo
umri ambao kama tutashindwa
kuwajengea msingi wa malezi
na makuzi, tutakuwa na watu
wazima wazioweza kujisimamia
wenyewe,” alitoa angalizo.

Alisema kwa kuwa malezi ya-
nagusa maeneo mengi, watatoa
mafunzo kupitia mpango huo
wa taifa kwa watoa huduma wa
vituo vya afya kuelimisha wa-
zazi namna ya kuzungumza na
kulea watoto wao.

“Lazima wazazi wajue ni nam-
na gani wanaweza kuzungumza
na watoto wao pindi wanapoku-
wa na msongo wa mawazo, un-
aweza kukuta wakati mwingine
mtoto ana msongo wa mawazo
kutokana na kupigwa na mwen-
zie, sasa lazima kama mzazi uwe
na njia uitumie ili kumfanya
arudi katika hali yake badala ya

kumfokea,” alisema.

Alisema mpango huo pamoja
na kutoa elimu katika makundi
hayo, pia unalenga kutasaidia
kupunguza vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto.

Mjumbe wa Kamati Tendaji
ya Montessori, Kemilembe Ndy-
amukama, alisema Montessori
ni mwanafalsafa ambaye ali-
baini zana za kujifunza watoto
kulingana na mazingira wana-
kotoka.

“Tunapozungumzia  mtoto
tunazungumzia mtu mzima wa
baadaye. Watoto katika hatua
fulani ya makuzi wanakuwa na
akili ya kufyonza kila mambo,
hivyo kama atakuwa kwenye
jamii ambayo inafanya vitu vya
ovyo, mtoto anavyonza kila kitu
bila kujali kuwa kina madhara
kwake au la,” alisisitiza.

Ofisa Idara
va Oganaiz-
esheni Ofisi
za Chama
Cha Mapin-
duzi (CCM),
Makao
Makuu
Dodoma,
Neema Mfu-
gale (kulia),
akimkabi-
dhi Judith
Mollel, fomu
ya kuomba
kuteuliwa
na chama hi-
cho, kugom-
bea ubunge
wa Bunge

la Afrika
Mashariki,
ma juzi. CCM
wameanza
kutoa fomu
hizo kwenye
ofisi zao za
Dodoma,
Dar es

| Salaam na
Zanzibar.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Katibu Mkuu ataka utunzaji mradi mabadiliko tabianchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira),
amewataka wakazi wa Wilaya
ya Mpwapwa kuutunza Mradi
wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabi-
anchi kwa Kutumia Mifumo
Ikolojia (EBBAR) ili ulete ma-
tokeo chanya kwenye mazin-
gira.

Dk. Switbert Mkama alitoa
rai hiyo juzi wakati wa ziara ya
kikazi ya kukagua utekelezaji
wa mradi huo unaotekelezwa
wilayani Mpwapwa.

Kiongozi huyo alisema wa-
nanchi wanao wajibu wa

kutunza na kusimamia kika-
milifu miradi ya maendeleo
inayotekelezwa katika maeneo
yao.

“Leo (juzi) nimeshuhudia
kukamilika kwa visima virefu
vinne vyenye uwezo wa kutoa
lita 40, 000 kwa siku ambavyo
vya Nghambi, Mbugani, Kiegea
na Kazani.

“Serikali inatafuta fedha za
kutekeleza miradi hii yenye
faida kubwa kwa wananchi.
Ninatoa rai kwenu muitunze,
iwasaidie na kuleta manufaa
sasa na kwa vizazi vijavyo,”
aliagiza.

Aliwataka  wanufaika wa
miradi hiyo kuongeza kasi ya
upandaji miti katika maeneo
yao na kujishughulisha na
kilimo rafiki kwa mazingira
kama chanzo mbadala cha ku-
jiongezea kipato.

Diwani wa Ng’hambi, Richard
Milimo, alibainisha kuwa mradi
huo umekuwa mkombozi kwa
wakazi hao kwa kuwa umetatua
tatizo la maji lililokuwa likiwak-
abili kwa muda mrefu.

“Sh. milioni 800 zimetumika
kupitia mradi wa kuhimili ma-
badiliko ya tabianchi kwa ku-
tumia mifumo ikolojia ambapo
mipango ya matumizi ya ardhi

imeandaliwa, visima virefu
vinne, malambo mawili, majo-
sho mawili, vitalu nyumba vi-
tatu na mashine ya kukamulia
alizeti vimepatikana kupitia
utekelezaji wa mradi huu una-
osimamiwa na Ofisi ya Makamu
wa Rais,” alisema.

Mradi huo pia unatekelezwa
katika Halmashauri za Kaska-
zini A (Unguja), Simanjiro (Man-
yara), Mvomero (Morogoro) na
Kishapu (Shinyanga).

Kwa sasa dunia inashuhudia
athari nyingi za mabadiliko ya
tabianchi, baadhi yake ni joto na
baridi kali pamoja na ukame ka-
tika baadhi ya maeneo.



16 Nipashe .........:

HABARI MBEYA

Taasisi yaja na mtaala
maalumu Kilimo nchini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SISI ya Utafiti wa Ka-
hawa (TaCRI) imeandaa
mtaala maalum ulioshe-
heni mafunzo, teknolojia

na elimu kwa lengo la kuwapa-
tia wakulima mbinu kunufaika
na kilimo cha zao hilo kwenye
maonesho ya wakulima, maaru-
fu Nanenane yanayofanyika
kitaifa katika viwanja vya John

Meneja wa Programu za
Utafiti TaCRI Kanda ya Mbeya,
Dk. Dismas Pangalasi, alibaini-
sha kuwapo mkakati huo jana
alipozungumza na Nipashe
kuhusu mikakati waliyojiwekea
katika kuhakikisha teknolojia na
elimu kuhusu zao hilo inawafikia
wakulima.

Dk. Pangalasi alisema mtaala
huo wa mwongozo na mafunzo
utakuwa unatolewa na wataala-
mu wa TaCRI kwa wakulima am-

bao watakuwa wanatembelea
banda hilo kwenye maonyesho
hayo.

“Nanenane ya mwaka huu
tumekuja na mtaala wa ku-
fundishia zao la kahawa ambao
wataalamu  wetu  watakuwa
wanawafundisha wakulima
miongozo mbalimbali ya namna
wanapaswa kufuatilia ili kupata
tija kwenye zao la kahawa,”
alisema.

Dk. Pangalasi aliongeza kuwa
wamejipanga kuonyesha aina
19 za mbegu bora aina ya rabika
ambayo imebuniwa nchini na
taasisi hiyo, akitamba ina sifa
mbalimbali kama vile kuwa na
vionjo tofauti kulingana na ma-
hitaji ya soko la dunia pamoja na
virutubisho.

Alisema pia waleta mbegu ny-
ingine mpya tatu aina ya chotara
ambazo alisisitiza  zinafanya
vizuri kwa kuzalishaji mavuno
mengine na kuhimili hali ya

hewa ya ukanda wa nyanda za
juu kusini.

Alisema mbegu hizo ni mion-
goni mwa zilizobuniwa katika
kipindi cha miaka 19 ya utafiti
uliofanywa na TaCRI na kusaidia
hadi sasa kupata aina 24 za mbe-
gu zilizobuniwa.

Dk. Pangalasi alisema wamed-
hamiria kuwafikia wakulima
8,000 hadi 10,000 wa kahawa
kutoka maeneo mbalimbali
nchini ambao watafundishwa
namna ya kutoa huduma za zao
la kahawa ili kuleta tija na uzal-
ishaji utaochangia ukuaji wa
pato kwa mkulima.

“TaCRI tunajivunia mafani-
kio ya utafiti wetu ambapo kwa
kipindi cha miaka 19 tumefani-
kiwa kugundua aina 19 bora za
kahawa arabika na aina tano za
rubusta ambazo zimekuwa ziki-
fanya vizuri sana kwa wakulima
wetu.

“Vilevile, tumefanikiwa kufan-

mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ya upembuzi yakinifu wa afya ya
udongo nchi nzima kwa kuan-
daa makala na taarifa mbalimba-
li zinazoelezea mahitaji ya viru-
tubisho katika kila kipande cha
ardhi,” alisema Dk. Pangalasi.

Alitaja vikwazo wanavyoka-
biliana navyo ni pamoja na
uhitaji mkubwa wa miche ya
kisasa kulinganisha na uzalishaji
uliopo.

Alisema mabhitaji ya miche ya
kahawa ni makubwa kuliko uzal-
ishaji wenyewe kutokana na uka-
ta wa fedha, hali inayosababisha
wakulima kushindwa kulima
mazao ya kutosha.

Kutokana na hali hiyo, aliiom-
ba serikali na wadau wengine
kuendelea kuwapatia fedha kwa
ajili ya kuzalisha miche mingi ita-
kayokidhi mahitaji ya wakulima
na kuongeza uzalishaji.

Maonyesho hayo yalizinduli-
wa rasmi juzi na Makamu wa
Rais, Dk. Mpango juzi.

TARI yapewa jukumu la kumaliza udumavu

Na Ashton Balaigwa,
MBEYA

SERIKALI imeagiza Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) kufanya utafiti na kuja na
majibu ya mbegu zitakazokuwa
na viini lishe na vitamini ili ku-
saidia kumaliza tatizo la uduma-
vu wa watoto ambalo kwa sasa
limekuwa ni tishio nchini.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, alitoa agizo hilo juzi
alipozungumza na watafiti wa
TARI alipotembelea banda lao

kwenye maonyesho ya wakuli-
ma na wafugaji yanayofanyika
kitaifa katika viwanja vya John
Mwakangale mkoani hapo.

Dk. Mpango alitoa agizo hilo
baada kupewa taarifa na Mku-
rugenzi Mkuu wa TARI, Dk
Geoffrey Mkamilo, kuwa watafiti
wa taasisi hiyo Kituo cha Uyole
mkoani Mbeya wamegundua
mbegu ya maharagwe yenye
viini lishe na zinki inayosaidia
kuimarisha afya kwa watoto na
watu wazima.

Akizungumza na  watafiti

hao, Makamu wa Rais alisema
bado kuna tatizo la udumavu
nchini ambalo lipo katika mikoa
ambayo inalima chakula kwa
wingi.

“Kuna tatizo la udumavu sana
kwa watoto hata kwenye mikoa
inayolima chakula kwa wingi,
hivyo tunataka ninyi watafiti
mfanye utafiti wa mazao yata-
kayozalishwa yawe na vitamini
na viini lishe kusaidia kumaliza
udumavu,” alisema.

Makamu wa Rais pia aliionya
Wizara ya Kilimo kuacha kuzika-

lia fedha za utafiti, akisema bila
utafiti, itakuwa ngumu kuinua
kilimo nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Mkamilo, alisema agizo hilo
litafanyiwa kazi na watafiti ili
kulisaidia taifa kuondokana na
udumavu hasa kwa watoto.

Dk. Mkamilo alisema TARI
kupitia vituo vyake vya utafiti
vilivyoko nchini, imebaini mbe-
gu bora za mazao mbalimbali na
kuzifanyia majaribio katika mae-
neo mbalimbali na kuonyesha
mafanikio.

Bodi ya Mazao

. . yataja bidhaa

pendwa sokoni

Na Renatha Msungu, MBEYA

BODI ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB) imeanza
kujenga mtandao mkubwa wa
kutafuta masoko ya bidhaa
kwenye nchi za Afrika Mashari-
ki ili kuhakikisha wakulima

: wananufaika na kilimo wana-
: chofanya.

Vilevile, imehimiza wakulima
kujikita katika kilimo cha al-
izeti, soya na mtama mweupe
kutokana na bidhaa hizo kuwa
na soko kubwa ndani na nje ya
nchi.

Mkurugenzi Mkuu wa CPB, Dk.

: Anslem Moshi, alibainisha hayo
 juzi alipozungumza na waandi-
* shi wa habari kwenye viwanja

: vya maonyesho va kitaifa ya

: wakulima, maarufu Nanenane,

Dk. Moshi alisema lengo la
bodi hiyo kufanya hivyo ni
pamoja na kutaka kuwainua

wakulima kiuchumi kupitia

kilimo, pia wapate fursa ya ku-

© fanya biashara nje ya nchi.

“Tumepanua wigo kwa kutafu-

ta masoko nje ya nchi, tunafan-
© va hivyo ili kukuza soko la bid-

haa zetu,” alisema Dk. Moshi.

Alizitaja baadhi ya nchi ambazo
: wana masoko ya bidhaa za

nafaka ni pamoja na Uganda,
Kenya, Rwanda, Burundi na

Jamhuri ya Kidemokrasia ya

Kongo (DRC).
Mbali na hilo, aliwataka wa-

: jasiriamali wa vifungashio,

usindikaji na wengine kutumia

fursa iliyotolewa na bodi ya ku-

ingia mkataba wa kufanya kazi

nao ili kuviboresha zaidi.
Alisema bodi hiyo inafanya

kazi mbalimbali ikiwamo kusa-

© firisha mazao, hivyo akawa-
: taka wakulima kutokuwa na
¢ wasiwasi wowote wanapohitaji

kupata huduma hiyo.

Alisema wakulima wanapaswa
kuitumia CPB ili kuboresha
bidhaa wanazolima na baadaye
kuzipeleka sokoni ili ziwe na
kiwango bora kabla ya kuuzwa.

Mkurugenzi huyo wa CPB

: alisema wajasiriamali wa-

naotaka kutumia fursa hiyo,

wajitokeze kwa wingi ili wakae

pamoja kuona namna ya kush-
irikiana ili wasonge mbele ka-

 tika kuziboresha bidhaa hizo.

“Tumetoa fursa ya kufanya
kazi na wajasiriamali kwa wale

© wanaohitaji, mje CPB, iwe wa

kusindika, kutengeneza vifun-

¢ gashio na wengine mnakari-

bishwa,” alisema.
Akizungumzia kuhusu kilimo

¢ cha mtama mweupe, alizeti na
: soya, mkurugenzi huyo alisema
¢ wakulima wanapaswa kulima

kwa wingi kwa sababu mazao
hayo kwa sasa yana soko kub-

¢ wa ndani na nje ya nchi.

Mkulima Elia Atupele alisema

: amenufaika na bodi hiyo ku-
: tokana na kuuza mazao mbal-

imbali kwenye bodi hiyo na
hata kusaidiwa kupata masoko
Kirahisi.



HABARI ZANZIBAR =

Mwinyi apongeza
utendaji wa JWTZ

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amelipongeza Jeshi la
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) kwa kuendelea kusimamia
vizuri ulinzi na usalama nchini.

Alitoa pongezi hizo jana Ikulu
Zanzibar alipozungumza na Mna-
dhimu Mkuu wa Jeshi hilo, Luteni
Jenerali Salum Haji Othman, aliye-
fika Ikulu kwa ajili ya kujitambu-
lisha.

Dk. Mwinyi alisema hali ya
amani, ulinzi na usalama Zanzibar
imezidi kuimarika kutokana na
kuwapo kwa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa.

Alisema jeshi hilo lina mchango
mkubwa katika mafanikio hayo
kutokana na jitihada zake katika
kusimamia ulinzi na usalama wa
nchi.

Rais Dk. Mwinyi amemhakikishia
Mnadhimu Mkuu huyo kwamba
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
itaendelea kushirikiana na jeshi
hilo ili mafanikio zaidi yapatikane.

Alimpongeza Luteni Jenerali Oth-
man kwa kuteuliwa kushika wa-
dhifa huo na kumwahidi kwamba
ataendelea kushirikiana naye ili
aendelee kufanya kazi zake katika
kulitumikia jeshi hilo kwa ufanisi
zaidi. Dk. Mwinyi pia alisema ipo
haja ya kuendeleza ushirikiano na
Chuo cha Ulinzi cha Taifa (NDC) na
kuahidi kwamba Serikali ya Zan-
zibar itaendeleza ushirikiano na
chuo hicho ambacho kila mwaka
wahitimu wake hufika Zanzibar
ikiwa ni sehemu yao ya masomo.

Mnadhimu Mkuu wa JWTZ, Lute-
ni Jenerali Othman, alisema uteuzi
wake katika nafasi hiyo ulifanyika
Juni 30, mwaka huu, baada ya
aliyekuwa Mnadhimu Mkuu Lu-
teni Jenerali Mathew Mkingule
kupangiwa majukumu ya ubalozi
Zambia.

Alisema kutokana na kuteuliwa
kwake, ameona ni vyema afike
Ikulu kumsalimia Rais pamoja na
kujitambulisha kwake na kwa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Mnadhimu Mkuu huyo alieleza
jinsi anavyotambua mchango
mkubwa wa Rais Dk. Mwinyi

pamoja na serikali yake kwa JWTZ.

“Mheshimiwa Rais, umekuwa ka-
ribu sana na jeshi letu kwa ushauri
na kwa nasaha zako zilizojaa hek-
ima na busara nyingi ulizojaaliwa
na Mwenyezi Mungu. JWTZ siyo
taasisi ngeni kwani kupitia Wiz-
ara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa umeliongoza jeshi hili kwa
miaka 10. “Katika mazingira haya,
sidhani kama kuna jambo jipya
nitakaloweza kukueleza ukawa
hulifahamu kuhusu JWTZ na sekta
nzima ya ulinzi kwa ujumla wake,”
alisema.

Luteni Jenerali Othman alieleza
jinsi Rais Dk. Mwinyi kwa kush-
irikiana na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar anavyosaidia
kwa kiasi kikubwa katika kuleta
utangamano kati ya wananchi na
jeshi lao kuhusu masuala mbalim-
bali ikiwamo migogoro va ardhi
na kusaidia kupata ufumbuzi wa
kudumu.
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USAID yatakiwa kupanua
“wigo uhuishaji wa miradi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar
amelitaka Shirika
la Maendeleo la

Marekani (USAID)
kupanua wigo wa uhuishaji
wa miradi inayojumuisha

uchumi wa bu-luu.

Hemed Suleiman Abdul-
lah alitoa rai hiyo jana, wakati
akifunga mradi wa Inua Vijana
uliofadhiliwa na shirika hilo
myjini Zanzibar.

Makamu wa Rais alilitaka
shirika hilo kuwapa kipaum-
bele wanawake katika upati-
kanaji wa ruzuku na kujenga
mnyororo wa thamani kwe-
nye sekta ya hoteli na kuhakik-
isha chakula kinazalishwa na
kuuzwa ndani ya nje ya nchi.

Alisema ni aibu muhogo
kuagizwa nje ya Zanzibar hasa
wakati wa mwezi wa Rama-

dhan ambapo kipindi hicho
zao hilo hutumika kwa wingwi
wakati Zanzibar ina uwezo wa

kuzalisha zao hilo.
Hemed alisema serikali
itaendelea kushirikiana na

wadau wa maendeleo ili ku-
hakikisha inatimiza dira na
dhamira ya maendeleo kama
mwelekeo wa Hali ya Uchumi
wa Zanzibar inavyojielekeza
zaidi katika viashiria vya uchu-
mi jumuishi na mwelekeo
wa Mpango wa Maendeleo
Zanzibar kwa mwaka
2022/2023.

Alisema kuwa hayo yana-
paswa kutekelezwa kwa kuzin-
gatia vipaumbele vya serikali
vilivyoainishwa katika Dira ya
Maendeleo ya Zanzibar 2050.

Alisema serikali zote mbili
kwa kushirikiana na Serikali
ya Marekani kupitia USAID,
zimewezesha kuwajengea uw-
ezo vijana wa Tanzania kuwa
nguvu kazi ya taifa na kuleta

maendeleo chanya kwa ku-
wapa elimu ya ujasiriamali na
mafunzo ya stadi za maisha.

“Kupitia mradi huu, vijana
wamepata fursa za masoko na
mitaji ya kuendeleza biashara
zao. Ni matumaini yangu vi-
jana mtaendelea kuutumia
ujuzi, maarifa na stadi mlizo-
pata katika kuongeza ajira
zaidi kwa kujiajiri ili kupun-
guza kiwango cha umaskini na
hatima ya mafanikio ya nchi
yetu imo mikononi mwenu,”
alihimiza.

USAID imetoa ruzuku ya Sh.
bilioni 9.6 kupitia mradi huo
kwa kuwafikia vijana 44,000
katika kipindi cha miaka mi-
tano.

Balozi wa Marekani nchini,
Donald Wright, alisema mradi
huo umewafikia zaidi ya vi-
jana 40,000 na kutoa rukuzu
ya Sh. bilioni 5.3 kwa miradi ya
kilimo biashara inayosimami-
wa na vijana.

Alisema mradi pia umeten-
geneza vikundi vya kuweka na
kukopa vyenye wanachama
vijana zaidi ya 6,000 vikiwa na
thamani ya Sh. bilioni 2.7.

Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale, Simai Muhammed
Said, alisema mradi huo ni
kianzio cha safari kwa vijana
katika kuyafikia masoko, yaki-
wamo yaliyoko katika sekta ya
utalii kwa kusambaza bidhaa
zao kwenye hoteli za Kkitalii
Zanzibar.

Alisema ni lazima kuhakiki-
sha bidhaa zote zinazozal-
ishwa na wajasiriamali, ziki-
wamo bidhaa za mboga na
matunda, zinapata soko Zan-
zibar.

Waziri wa Kilimo, Mifugo na
Umwagiliaji, Shamata Shaame
Khamia, alisema wizara yake
itaendelea kutoa ushiriki-
ano ili nguvukazi hiyo ya
vijana iendelee kukuza uchu-
mi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Abeda Rashid (kushoto), akizungumza
na wajasiriamali wanaopatiwa mafunzo ya utengenezaji wa bidhaa mbalimbali ikiwamo sabuni ili kujikomboa kiu-
chumi, jijini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wajasiriamali wapewa mikopo nafuu serikalini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya  Zanzibar
imesema itaendelea kuwawez-
esha wajasiriamali wadogo
kwa kuwapatia mikopo nafuu
ili wajikwamue kiuchumi.

Katibu Mkuu Wizara ya
Maendeleo Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Maryam Juma
Sadala, alibainisha hayo jana
wakati wa ziara ya kuvitembe-
lea vikundi vya wajasiriamali

wadogo huko Kijichi na Mas-
ingini, nje kidogo ya Mji wa
Zanzibar.

Alisema serikali imetenga
Sh. bilioni 31 kwa ajili ya kutoa
mikopo hiyo kupitia Benki ya
CRDB, hatua itakayowakwa-
mua kiuchumi.

Alisema lengo la kuvitembe-
lea vikundi hivyo ni kuvifanyia
tathmini, kuvisaidia kuandika
maandiko ya miradi na kupata
ujuziili kukidhi kupata mikopo
hiyo kwa manufaa ya baadaye.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na
Makundi Maalum, Dk. Zainab
Abdi Chaula, alivitaka vikundi
hivyo kushirikiana na serikali
kuendeleza kazi zao wakati
serikali ikiimarisha mazingira
bora ikiwamo masoko na vi-
tendea kazi.

Mkurugenzi Msaidizi wa
Wizara hiyo, Badru Abdu,
alisema lengo ni kuwasaidia
wajasiriamali hao, hasa wa-
nawake walio kwenye vikundi,

wakue kiuchumi.

Alisema hatua hiyo ni
kutekeleza ahadi ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na Rais Dk.
Hussein Mwinyi kuweka mi-
pango imara ya kulikuza kundi
hilo kiuchumi.

Baadhi ya wanawake wal-
iokuwamo  katika  vikundi
hivyo vya ushirika, walitaja
baadhi ya vikwazo vinavy-
owakabili ikiwa ni pamoja na
ukosefu wa fedha na vitendea
kazi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
OFA YA KIWANJA

IDDI ATHUMAN NDAKI
anatangaza kupotelewa na
Offer Letter ya kiwanja
ILALAUTETE STREET
HOUSE NA. 8 PLOT NA.19
BLOCK NO. 0000 7402
DARES SALAAM. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/TAB/RB/294137/20£.

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA
LILILOPO MASWA
MAOMBI MAKUBWA NA. 40 YA MWAKA 2022 NA MAOMBI
MADOGO NO. 800 YA MWAKA 2022
KATIYA

ROBERT PAULINE.... ..MLETA MAOMBI

(LR —— MJIBU MAOMBI
WITO/TAARIFA

KWA: ELEN ELIAS - POPOTE ALIPO KATIKA JAMUHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua maombi dhidi yako
katika Baraza hili la Wilaya ya Maswa, maelezo ya madai yanaweza
kupatikana hapa Barazani. Unatakiwa kuleta hapa Barazani
utetezi wa maandishi (WSD) kabla ya tarehe 1/9/2022. Pia
unajulishwa kuwa shauri hili limepangwa kutajwa siku ya tarehe
1/9/2022 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mh. J.T. Kaare Mwenyekiti,
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa. Na pia unafahamish-
wa kuwa iwapo utakaidi wito huu na kushindwa kutoa utetezi wa
maandishi kwa muda uliopangwa, Baraza litalazimika kusikiliza
shauri hili upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.
IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hii leo
tarehe 27/7/2022.
R

J.TKAARE

MWENYEKITI N N
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W),
MASWA

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA
LILILOPO MASWA

MAOMBI MAKUBWA NA. 42 YA MWAKA 2022 NA MAOMBI
MADOGO NO. 800 YA MWAKA 2022

KATIYA
CHARLES PETER.......ccoeeuunncd MLETA MAOMBI
DHIDI YA
ELIZABETHMASALU......ccceseummrrenncd MJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA

KWA: ELIZABETH MASALU - POPOTE ALIPO KATIKA JAMUHURI
YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua maombi dhidi yako
katika Baraza hili la Wilaya ya Maswa, maelezo ya madai yanaweza
kupatikana hapa Barazani. Unatakiwa kuleta hapa Barazani
utetezi wa maandishi (WSD) kabla ya tarehe 25/08/2022. Pia
unajulishwa kuwa shauri hili limepangwa kutajwa siku ya tarehe
25/08/2022 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mh. J.T. Kaare Mwenyekiti,
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa. Na pia unafahamish-
wa kuwa iwapo utakaidi wito huu na kushindwa kutoa utetezi wa
maandishi kwa muda uliopangwa, Baraza litalazimika kusikiliza
shauri hili upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.
IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hii leo
tarehe 22/7/2°"" —
;ﬁ:e‘:«‘;:ﬁfn A T |
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W,
MASWA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA KIHONDA
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......39/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: FATUMA RASHID WA MAFISA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA HUSSEIN SHOMARY MWINYIMBEGU

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 10 Mwezi 08 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na

waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 02 mwezi 08 mwaka 2022

o —
P

HAKIMU MFAWIDHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......43/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: OCTAVIAN LEO MAGWILA WA MBIGILI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA AUGUSTINA LEO MAGWILA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 15 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.

arehe 01 mwezj 08 mwaka 2022

IAKIMU MFAWIDHI L.

KUPOTEA
KWA VYETI

AMYE SIVALI anatangaza kupotelewa na cheti cha FORM
FOUR (CSEE) chenye INDEX NO: S 0311 - 005
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
FORODHANI SECONDARY SCHOOL MWAKA: 1993. CHETI
CHA FORM SIX (ACSEE) chenye INDEX NO: S 0350 - 0501
kilichotolewa na SHINYANGA COMMERCIAL INSTITUTE
MWAKA 1996. PAMOJA NA CHETI CHA DARASA LA SABA.
TAARIFA YA UPOTEVU ILITOLEWA KATIKA KITUO CHA
POLISI CHA CENTRAL NA KUPEWA RB NO:

DAR /CEN/RB/304134/2022.

KUPOTEA
KWA VYETI

AMYE SIVALI anatangaza kupotelewa na CHETI CHA CHUO -
ADVANCED DIPLOMA IN ACCOUNTANCY chenye REG NO: TFC
97/ ADA cha COLLEGE OF BUSSINESS EDUCATION MWAKA 2001.

CHETI CHA CHUO - DEGREE OF MASTER OF BUSINESS
ADMINISTRATION (SN NO: 2163) cha MZUMBE UNIVERSITY
MWAKA: 2010. CHETI CHA CHUO - COMPLEXION OF THE
CERTIFIED PUBLIC ACCOUNTANT CPA (T) chenye namba NBAA /
CR NO. 0006484 (SERIAL NO: 5583) cha THE NATIONAL BOARD
OF ACCOUNTANTS AND AUDITORS - MWAKA 2016. TAARIFA YA
UPOTEVU ILITOLEWA KATIKA KITUO CHA POLISI CHA CENTRAL
NA KUPEWA RB NO DAR / CEN /RB/304134/2022.

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

ABDALHAMID KANGETA
ISMAIL ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINAYA TOYOTA
CARINA YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 615 BAU.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

BARAKA PETER GEORGE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari ainaya
TOYOTA SURF yenye
namba za usajili T910BLO.
Yeyote atakayeiona atoe

KUFUNGA

KAMPUNI

WAMILIKI EZEKIEL JAPHET SAGASII
& CATHERINE JAPHET MUOJERWA
WA KAMPUNI YA REMIMA BUSINESS
COMPANY LTD YENYE USAJILINO
133686 MNAMO TAREHE 30/03/2021,
WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA
KUWA KAMPUNI YAO HAIJAKIDHI
VIGEZO VYA BOT YA KUBADILI JINA
LA BIASHARA LIWEZE KUSOMEKA
MICROFINANCE HIVYO KUAMUA

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA . . L KUIFUNGA KWA MUJIBU WA SHERIA
ATOE TAARIFA KITUO taarifa kituo cha polisi. YA MAKAMPUNI BRELA
CHOCHOTE CHA PoOLISI Taarifa ya polisi: vﬂm
TAARIFA YA POLISI P
OLIS DOD/DOD/RB/257240/2022. @~
KAH/RB/495/2022 T

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

HALIMA I. KAPILIMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
MOHAMED ENTERPRISES
aina ya BOXER yenye namba
za usajiliMC266CKQ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda

Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro

Usimamizi wa Mirathi......21..2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
SHABAN H MHANDO WA M/SONGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SAIDI IDDI KINYOGOLI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 24/03 /2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.

«+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
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Marekani
yamuua

Kiongozi wa

Al-Qaida

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden,

ametangaza kuwa kiongozi mkuu

wa kundi la al-Qaida Ayman al-
Zawahiri ameuawa na masham-
bulizi ya ndege yao isiyo na
rubani mjini Kabul Afghanistan
huku Saudi Arabia ikisifia.

Akizungumzia kutokea Ikulu ya

White House usiku wa kuamkia
jana Biden aliitaja operesh-
eni iliyomuua Zawahiri mjini
Kabul kwamba imetenda haki
na italeta faraja kwa familia

za waathirika wa mashambu-
lizi ya Septemba 11, mwaka
2001 nchini Marekani.

Mbali ya mashambulizi hayo
ya Septemba 11, Biden alitumia
sababu nyengine ya ziada kuha-
lalisha uamuzi wake wa kua-
Muru mauaji ya Zawahiri baada
va siku chache zilizopita kuwa-
taka wafuasi wake kuishambulia
Marekani.

“Alifanya video zikiwamo za
wiki za hivi karibuni, akiwataka
wafuasi wakeu dhidi ya wale
wanaotaka kuwadhuru, na-
sisitiza tena haijalishi itachukua
muda gani ikiwa wewe ni tishio,
tutakutafuta na tutakupata,”
alisema.

Kwa mujibu wa duru za
kiusalama, Biden aliidhinisha
mashambulizi hayo ya ndege
Zisizo na rubani aina ya Hellfire
Julai 25 wakati akiwa anaende-
lea kujiuguza maambukizo ya
Virusi vya UVIKO-19 na kwamba
Zawahiri aliuawa asubuhi ya
Julai 31 akiwa amekaa kwenye
baraza ya nyumba yake katika
mtaa mmoja wa

Kwa mujibu wa taarifa ya
Wizara ya Mambo ya Nje ya
Saudia, mzaliwa huyo wa Misri,
anachukuliwa kama mmoja kati
ya viongozi wa ugaidi aliyepan-
ga na kuongoza operesheni za
kigaidi ndani ya Marekani, Saudi
Arabia na mataifa mengine duni-
ani. DW

Biden aliitaja operesheni
ilivomuua Zawahiri mjini
Kabul kwamba imetenda
hakKi na italeta faraja kwa
familia za waathirika wa
mashambulizi ya Septem-
ba 11, mwaka 2001 nchini
Marekani.

Mgombea urais nchini Kenya, Raila Odinga. PICHA: MTANDAO

Majukumu ya IEBC
kuelekea uchaguzi Kenya

NAIROBI, Kenya

KUELEKEA uchaguzi mkuu nchini
Kenya utakaofanyika Jumanne wiki
ijayo, macho na masikio sasa ni kwa
Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka
IEBC kuhakikisha kuwa zoezi hilo li-
nakuwa huru na haki.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na RFI, IEBC ilibainsha
kuwa mipango yote imakamilika ku-
toa nafasi kwa wapigakura zaidi ya
milioni 22 kufanya maamuzi kuhusu
nyadhifa mbalimbali za uteuzi hasa
ule wa urais.

Baada ya Kenya kupata Katiba
mpya mwaka 2010, IEBC ni miongo-
ni mwa Tume Huru zilizoanzishwa
ili kusimamia uchaguzi huru na haki,
baada ya vurugu za mwaka 2007.

Kwa mujibu wa IEBC wapigakura
watahitajika kwenda katika vituo
zaidi ya 46,000 ili kupiga kura, pia
mbali na kumchagua rais, wata-
wachagua magavana, maseneta,
wabunge, wawakilishi wa wanawake
na wale wa wadi.

Ilisema maofisa wa tume hiyo,
watawatambua wapigakura kwenye
daftari la kupigia kura kwa njia ya
kielektroniki au ya kawaida, baada
ya kuwasilisha kitambulisho cha
taifa au pasipoti aliyotumia kuji-
andikisha kupiga kura.

Taarifa inaeleza kuwa tume
hiyo inaongozwa na mwenyekiti

Baadaya
Kurejea
nchini
kwake
aliendeleza
harakati
za kupigia
siasa za
vyama
vingi na
maraya
Kwanza
kuwania
vrais, iliku-
wa mwaka
1997 na
kuwa wa
tatu kwa
wingi wa
kura.

na makamishna wengine na kazi
yake itakuwa ni kuhakikisha zoezi
limeenda vema na kumtangaza
mshindi wa kinyang’anyiro cha
urais.

Aidha, IEBC ambayo ni mwamuzi
wa uchaguzi huo, ina jukumu la ku-
hakikisha kuwa mshindi wa urais
anakidhi viwango vya kikatiba kwa
kupata asilimia 50 ya kura zote na
angalau asilimia 25 katika kaunti 24
kati ya 47 nchini humo.

Kwa mujibu wa katiba ya nchi
hiyo inatoa mpaka siku saba kwa
tume ya uchaguzi kumtangaza
mshindi toka siku ya upigaji kura.

JITIHADA ZA ODINGA

Mmoja wa wagombea wakuu
wa kinyang’anyiro hicho cha urais,
Raila Odinga (77) amejitosa tena
kwa mara ya tano kutafuta urais wa
nchi hiyo ambapo anawania kupitia
muungano wa kisiasa wa Azimio la
Umoja One Kenya, na iwapo atafan-
ikiwa kuingia Ikulu atakuwa rais wa
kwanza kushika madaraka akiwa
na umri mkubwa.

Vile vile Odinga anaingia katika
vitabu vya siasa nchini Kenya, kama
kiongozi wa upinzani wa muda
mrefu anayeungwa mkono na rais
anayeondoka madarakani, Uhuru
Kenyatta baada ya wawili hao kupa-
tana baada ya uchaguzi wa mwaka
2017.

Odinga ambaye wafuasi wake,
humwita Baba, amekuwa na safari
ndefu ya kisiasa, tangu kipindi cha
harakati za vyama vingi nchini Ken-
ya miaka ya 90, na kabla ya hapo,
alifungwa jela kwa miaka sita kwa
madai ya kushiriki njama ya kutaka
kuipindua serikali ya aliyekuwa
Rais Hayati Daniel Arap Moi mwaka
1982.

Pamoja na madai hayo lakini
hakuwahi kupatikana na kosa na
baadaye akaikimbia nchi mwaka
1991 baada ya kuachiwa huru.

Baada ya kurejea nchini kwake al-
iendeleza harakati za kupigia siasa
za vyama vingi na mara ya kwanza
kuwania urais, ilikuwa mwaka 1997
na kuwa wa tatu kwa wingi wa kura.

Alijaribu tena mwaka 2007, 2013
na 2017 na nyakati zote alishika
nafasi ya pili kwa wingi wa kura.
Hata hivyo, uchaguzi wa mwaka
2007 uliishia kwenye machafuko
ya kisiasa, baada ya kudai kuibiwa
kura, hali iliyosababisha kuundwa
kwa serikali ya muungano na kuhu-
dumu kama Waziri Mkuu.

Wafuasi wake wanamsifia kama
kiongozi mpenda haki na kiongozi
anayependa kuongoza mageuzi
kwa ajili ya wanyonge lakini wap-
inzani wake wanamwona kama
mwanasiasa,  asiyeridhika  na
anayependa kuihangaisha serikali
iliyo madarakani. RFI
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MICHEZO

SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Burudani

na Michezo ya Sport-

Pesa, imetangaza ku-

ingia rasmi mkataba
wa miaka minne na Klabu
ya Singida Big Stars kama
mdhamini mkuu kwa mara
nyingine kuanzia msimu huu
wa mwaka 2022/23 mpaka
msimu wa 2025/26.

Hafla hiyo ya kutambulisha
mdhamini mkuu ilifanyika
jana kwenye ofisi za Sport-
Pesa, Oysterbay jijini Dar
es Salaam ikihudhuriwa na
Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi SportPesa, Tarimba
Abbas na kutoka Singida Big
Stars wakiwakilishwa na Mku-
rugenzi Uendeshaji Masoko
na Fedha wa klabu hiyo, Kanu
Muhibu pamoja na baadhi
ya wachezaji wa kikosi hicho

’ESA.C0.TZ

tPeso

»0*"87#

tPeso

#Make!

SA.C0.TZ

Pesa

MakeltCount

chenye makao yake makuu
mkoani Singida.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika hafla hiyo, Ta-
rimba alisema azma ya Sport-
Pesa ni kuona soka la Tanza-
nia linapiga hatua na kwenda
mbele kwenye ushindani wa
juu zaidi kwa kuchangia sekta
hiyo na kwamba udhamini
wanaoutoa kwa Singida Big
Stars ni kutimiza nia yao ya
siku zote tangu wameanza bi-
ashara hapa nchini.

“Kama mtakumbuka tangu
tumeanza biashara mwaka
2017, tulianza na dhamini
wa klabu pamoja na miradi
mbalimbali ya kuinua soka la
Tanzania. Hawa Singida Big
Stars, zamani Singida United,
tuliwadhamini wakati ule kwa
mkataba wa mwaka mmoja.
Leo tunatangaza kuwad-
hamini tena, kwa mkataba wa

MKATABA WA
SINGIDA BIG STARS

miaka minne, kuanzia msimu
huu wa ligi, unaoanza hivi ka-
ribuni,” alisema.

Kwa upande wa Singida
Big Stars, Mkurugenzi wa
Uendeshaji, Masoko na Fedha,
Muhibu aliwashukuru Sport-
Pesa kwa kukubali kuwa wad-
hamini wao wakuu na pia kwa
kuwa mstari wa mbele kwe-
nye kukuza mpira wa miguu
katika nyanja mbalimbali.

“Napenda kukukushukuru
Tarimba kwa kuwa bega kwa
bega na timu za Tanzania na
pia kuwashukuru SportPesa
kwa namna mnavyojitoa ku-
saidia katika kukuza na kue-
ndeleza mpira Tanzania.
Leo ni siku ya kipekee kwetu
kusaini mkataba huu na pia
kumtambulisha ~ mdhamini
wetu SportPesa ambaye amet-
upa mkataba mrefu wa miaka
minne,” alisema Muhibu.

PIGA*150*87 *

Alihitimisha kwa kuahidi
kwamba watasimamia vi-
pengele vyote kama vilivy-
oainishwa katika mkataba na
kuhakikisha wanapata ma-
tokeo ambayo yatakuwa cha-
chu ya kuendeleza biashara
na mahusiano baina yao.

“Mimi kama kiongozi katika
timu, pamoja na watendaji
wengine wote wa Singida Big
Stars, ninaahidi tutatoa ush-
irikiano wa kutosha katika
kutimiza, kufanikisha yale
yote yaliyomo ndani ya mka-
taba huu. Kwa leo sina mengi
sana zaidi ya kuwashukuru
SportPesa pamoja na vyombo
vya habari ambavyo vimeku-
wa nasi siku zote.

Hata hivyo, pande hizo
mbili hazikuwa tayari kuweka
hadharani thamani halisi ya
mkataba huo wa miaka minne
kwa sasa.

baada ya kampuni hlyo michezo ya kubashiri kuidhamini klabu hiyo kwa mkataba wa miaka minne kuanzia
msimu huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Malele kutangazwa
kuinoa JKT Tanzania

Na Saada Akida

UONGOZI wa JKT Tanzania
umeweka wazi uko katika hatua
za mwisho za mazungumzo na
Kocha Hamsini Malele kwa ajili
yva kukinoa kikosi cha timu hiyo
kuelekea msimu mpya wa Cham-
pionship 2022/23.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa JKT Tanzania,
Abdul Nyumba alisema wakati
wowote kuanzia sasa watakuwa
wamekamilisha suala la kocha
huyo na kuweka wazi muda wa
mkataba wake.

Alisema malengo makubwa va
kuimarisha benchi la ufundi ni
kuhakikisha msimu huu, wana-
fanikiwa kuipandisha timu na
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tunatarajia kuwa na Malale
ambaye atakuwa kocha wetu
mkuu kwa sababu kila kitu ki-
naenda vizuri na muda wowote
tutamtangaza rasmi kukinoa
kikosi cha timu yetu,” alisema
Nyumba.

Zimamoto Kujichimbia
wiki mawindo Ligi Kuu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Zimamoto inatarajia
kuweka kambi ya wiki moja ikiwa
ni maandalizi ya kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar am-
bapo inatarajia kuanza mwishoni
mwa mwezi huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mohm-
ed Ali Hilali ‘Kocha Tedy’, alisema
timu hiyo huenda ikaweka kambi
hapa hapa visiwani Zanzibar au
Tanzania Bara kwa ajili ya maan-
dalizi hayo ya msimu mpya.

Alisema mipango ya timu hii kwa
msimu huu ni kuhakikisha inafanya
vizuri tofauti na msimu uliyopita
ambao ilimaliza nafasi ya tano
katika msimamo wa ligi hiyo.

“Tumeanza mazoezi ya kujifua
kuelekea msimu mpya wa ligi,
najua kwamba ligi itakuwa ngumu
ikilinganishwa na msimu uliopita,
hivyo tunatakiwa tuwe na jitihada
kwa wachezaji kufanya mazoezi
kwa mujibu wa mpangilio wa
mwalimu,” alisema.

Aidha, alisema timu hiyo ka-
tika maandalizi yake inatarajia
kucheza mechi tano za kirafiki ili
kupata muunganiko mzuri kati ya
wachezaji wapya ambao wamesaji-
[i msimu huu na wale wa zamani.

Simba kurejea kesho, yaacha kipigo Misri

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupiga kambi yake
nchini Misri kwenye mji wa Is-
mailia kwa ajili ya msimu mpya,
kikosi cha Simba kinatarajia
kurejea nchini kesho mchana,
huku kikiacha kipigo cha mabao
2-0 dhidi ya Al Kholood Club ya
Saudi Arabia.

Akizungumza jana, Meneja
Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, alisema baada
ya mchezo huo uliofanyika juzi
usiku Ismailia, jana kiliendelea
na mazoezi yake na leo asubuhi
kitafanya mazoezi, kabla ya

kuondoka nchini humo usiku
na kesho mchana kutarajiwa ku-
wasili, Dar es Salaam.

“Baada ya mchezo wa jana
(juzi) dhidi ya Al Kholood, tuta-
fanya mazoezi leo (jana) na
tarehe tatu asubuhi, usiku kikosi
kitaanza safari ya kurejea nchini
na kinatarajia kuwasili nchini
mchana na tarehe nne ambapo
wachezaji wetu wataruhusiwa
kidogo kwenda kusalimia fa-
milia, tarehe tano wataingia tena
kambini kwa ajili ya kuelekea
kwenye kilele cha Simba Day.

Wale wachezaji ambao ha-
wakupata nafasi ya kujiunga

kambini nchini Misri walioku-
wa kwenye kikosi cha timu ya
Taifa, Taifa Stars, na wenyewe
watajiunga na wenzao, sasa
hapo mwalimu Zoran Maki,
atakuwa na kikosi chake chote
kikiwa kimekamilika,” alisema
Ahmed.

Katika mechi iliyochezwa juzi,
mabao ya Simba yalifungwa na
Gadiel Michael, huku mfungaji
huyo pia akitoa pasi ya mwisho
kwa Augustine Okrah aliyepachi-
ka bao la pili.

Simba itaondoka nchini humo
ikiwa imecheza mechi nne za
kirafiki, ikishinda mbili, sare

moja na kupoteza moja.

Kwenye mechi ya kwanza,
ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Ismailia, kabla ya kuishindilia
Abou Hamad mabao 6-0 na ki-
sha mchezo wa tatu ikacheza
dhidi ya Haras El Hadoud ya
huko na kuibuka na ushindi wa
mabao 2-0, kabla ya kumalizia
hasira zao kwa Al Kholood ya
Saudi Arabia.

Simba ilikuwa nchi Misri kwa
takriban majuma matatu, tangu
Julai 14, ikijifua chini ya kocha
mpya Zoran ambaye anakiandaa
kwa ajili ya Ligi ya Mabingwa, Ligi
Kuu, Kombe la FA, na mashinda-

no mengine.

Kuhusu mazungumzo ya kusi-
tisha mikataba kati ya wachezaji
Meddie Kagere, Chris Mugalu,
na Thadeo Lwanga, alisema ya-
mekamilika na mambo yame-
kwenda vizuri na huenda Kkili-
choamulia kikatangazwa wakati
wowote kuanzia leo.

“Mazungumzo yamekamilika,
muafaka umefikiwa, masuala ya
kisheria na mikataba yamejadil-
iwa na kila kitu kimekwenda vi-
zuri kilichobaki ni kutoa taarifa,
kila Mwanasimba atafahamu
mustakabali wao,” alisema Me-
neja huyo.
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WALINZI SITA KUUZWA UNITED

KLABU ya Manchester United inatazamia kuwauza

DONDOO ZA SOKA

mabeki sita kabla ya dirisha la usajili kukamilika
mwezi huu. (Mail)

BAILLY AMKATAA MOURINHO

MLINZI Manchester United na Ivory Coast,
Eric Bailly mwenye umri wa miaka 28, ame-
kataa kuungana tena na Kocha Jose Mourinho
katika Klabu ya AS Roma akipendelea kuhamia
Sevilla. (Sun)

BATSHUAYI KUTUA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ubelgiji, Michy
Batshuayi mwenye umri wa miaka 28, yuko tayari
kuhamia Everton msimu huu wa majira ya joto.
(Talksport)

MADDISON BEI JUU

KLABU ya Leicester City wameiambia Newcastle
United kwamba, watahitaji kulipa pauni milioni 60
kama wanataka kumsajili, James Maddison mwenye
umri wa miaka 25. (Football Insider)

SCHMEICHEL HUYOOO NICE

GOLIKIPA na nahodha wa Leicester, Kasper
Schmeichel mwenye umri wa miaka 35, anakaribia
kujiunga na Nice ya Ufaransa na atafanyiwa vipimo
vya afya wiki hii, na hivyo kuhitimisha miaka 11 ya
kukaa England. (Mail)

WERNER KUTUA LEIPZIG

KLABU ya RB Leipzig inaongoza katika
kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa Chel-
sea na Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa
miaka 26 mbele ya Juventus. (Mail)

GVARDIOL ATAKIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inamtaka beki wa Leipzig na
Croatia, Josko Gvardiol mwenye umri wa miaka 20.
(Fabrizio Romano)

SESKO AVUTIA KIBAO ULAYA

KLABU ya Red Bull Salzburg ipo tayari kutoa ofa
zaidi ya pauni milioni 45 kwa fowadi wa Slovenia,
Benjamin Sesko mwenye umri wa miaka 19, ambaye
analengwa na Manchester United, Chelsea na New-
castle. (Sport)

SARR AZUIWA CHELSEA

CHELSEA wamezuia mpango wa Fulham kum-
nunua beki Mfaransa, Malang Sarr mwenye umri wa
miaka 23. (Standard)

ARRIZABALAGA ANUKIA NAPOLI

KLABU ya Napoli ipo kwenye mazungumzo na
Chelsea kuhusu kumsajili kwa mkopo kipa wa His-
pania, Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa miaka 27.
(Sky Sports)

SLONINA ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanakaribia kukamilisha usajili wa
mlinda mlango wa Marekani, Gabriel Slonina
mwenye umri wa miaka 18 kutoka Chicago Fire,
ambapo atasalia kwa mkopo hadi Januari. (Fab-
rizio Romano)

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO:

MILAN, Italia

ONALDO de Lima ame-

pongeza kitendo cha Inter

Milan kumsajili Romelu

ukaku na anaamini kuwa

ushirikiano na Lautaro Martinez
utakuwa “bora zaidi.”

Lukaku ambaye ni msham-
buliaji wa kimataifa wa
Ubelgiji amerejea Inter

Milan baada ya msimu wa
kukatisha tamaa akiwa

na Chelsea, ambapo haku-
wapo kwenye kikosi cha
kwanza cha kocha, Thom-
as Tuchel na alikiri hadha-
rani kuwa anataka kurudi
Nerazzurri.

Hatua hiyo ilitimia katika dirisha
la sasa, huku Lukaku akiwasili kwa
mkopo, akiwa amefunga mabao 30

.....

PATINA

® ® ® Wanaweza kuwa na upatina
mzuri zaidi, hisia nyingi, malengo
mengi, lakini Dybala naye...

katika michuano yote wakati wa
kampeni ya Inter ya kushinda taji la
Serie A msimu wa 2020-21.

Ronaldo anaamini Inter wange-
tetea taji lao kama Lukaku angesalia
katika klabu hiyo msimu uliopita,
wakati Milan ilipolitwaa.

“Utakuwa ushirikiano mzuri kati
ya Lukaku na Martinez,” alisema
Ronaldo nyota wa zamani wa Brazil
akiliambia Gazzetta dello Sport.

“Lukaku na Lautaro wanaweza
kuwa na upatina mzuri zaidi. Hisia
nyingi, malengo mengi.”

Ronaldo, ambaye aliichezea Inter
kutoka mwaka 1997 hadi 2002, pia
alielezea mawazo yake juu ya hali

hiyo na Paulo Dybala, ambaye aliku-
wa akihusishwa sana na Nerazzurri
baada ya kumalizika kwa mkataba
wake na Juventus, lakini akajiunga
na Roma.

“Katika soka huwezi kila wakati ku-
fanya kile unachotaka na labda una-
taka kitu fulani, lakini unajiwekea mi-
paka. Dybala nae angekuwa muhimu
kwa Inter kama angejiunga nao,”
alisema.

Kuimarika kwa safu ya ushambu-
liaji kwa Inter kunatazamiwa kuen-
delea baada ya kuondoka kwa Alexis
Sanchez, ambaye inasemekana kuwa
amekubali kujiunga na Cesc Fabre-
gas katika Klabu ya Serie B ya Como.
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BREAKING

NEWS

JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

TAREHE: 03 AGOSTI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.03/08/22 | 20:00|Landskrona Bois vs Skovde Aik
02.03/08/22 |20:00 Dalkurd FF vs Norrby IF
03.03/08/22 |21:30 | Dunajska Streda vs Steaua Bucuresti
04.04/08/22 | 03:00
05.04/08/22 |18:30
06.04/08/22 [19:00 |Stjordals-Blink vs Grorud IL
07.04/08/22 [19:00
08.04/08/22 |19:30
09. 04/08/22 | 20:00 | Jonkopings Sodra vs Vasteras SK
10.04/08/22 |20:30
1.04/08/22 |21:00
12.04/08/22 |21:30
13.04/08/22 |22:00

Juarez FC vs San Luis

AEK Larnaca vs Partizan

Sandnes Ulf vs Sogndal

Spartak Trnava vs Rakow Czestochowa

Zorya Lugansk vs Universitatea Craiova

Sepsi Osk vs Djurgardens IF
Brondby vs FC Basel
Hajduk Split vs Vitoria Guimaraes
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ROME, Italia

IUNGO wa zamani wa Hispan-
ia, Cesc Fabregas, amejiunga
na Klabu ya Serie B ya Como
wa uhamisho wa bure kutoka
Monaco.

Nyota huyo wa zamani wa Arsenal,
Barcelona na Chelsea, aliripotiwa ku-
fikiria kustaafu baada ya kuondoka
kwenye kikosi cha Ligue 1 mwezi ulio-
pita, lakini amechagua kuendelea na
soka lake kwa kusaini mkataba wa
miaka miwili na Como.

Akizungumza wakati wa utam-
bulisho wake, Fabregas alifichua
kwamba alishawishiwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa klabu na mchezaji wa za-
mani wa Chelsea, Dennis Wise.

“Nilikuja hapa kucheza kwa njia
bora zaidi na kushinda michezo
mingi iwezekanavyo. Hiki ndicho ki-
paumbele changu na kama ningehisi
kwamba sivyo tena, ningetundika buti
zangu,” alisema Fabregas.

“Nataka kuipeleka Como pale ina-
postahili kuwapo, kwenye Serie A.
Niliamua kuja hapa kwa sababu nyingi.

“Nilitaka mradi ambao ungenipa
shauku, sikufuata fedha. Wise ndiye
aliyenishawishi zaidi na mimi nikaha-
masika.

“Nadhani hii ni moja ya changamoto
muhimu zaidi katika maisha yangu ya
soka.”

Fabregas aliongeza kuwa kuhamia
Como pia ulikuwa “mradi bora zaidi
kuliko kwenda Ligi Kuu ya Marekani,
MLS.
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Ramsey atua Nice bure

NICE, Ufaransa

AARON Ramsey amejiunga na
timu ya Ligi Kuu ya Ufaransa,
Nice kwa uhamisho huru baada
ya mkataba wake na Juventus ku-
vunjwa.

Juve walithibitisha kutengana
na nyota huyo wa Wales wiki ili-
yopita baada ya kuandamwa na
majeraha nchini Italia, lakini ku-
hamia kwake Ufaransa kunampa
nafasi ya kupata nafasi ya kuche-
za mara kwa mara kabla ya mich-
uano ya Kombe la Dunia.

Ramsey alicheza mechi 70 ka-

=

tika mashindano yote akiwa na
‘Bianconeri’, akifunga mabao sita,
lakini ni mechi tano tu kati ya hizo
alizocheza msimu wa 2021/22.

Majeraha yalitatiza muda wake
chini ya kocha Massimiliano Al-
legri na kisha akapelekwa kwa
mkopo Rangers, ambako alishin-
da Kombe la Scotland na kucheza
fainali ya Ligi ya Europa.

Anajiunga na timu ya Nice in-
ayotaka kuimarika hadi kumaliza
katika nafasi ya tano kwenye
Ligue 1 msimu uliopita na kufuzu
kwa raundi ya mchujo ya Ligi ya
Europa.
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HABARI MICHEZO

01,493/-

Na Adam Fungamwango

“SHAABAN Kaoneka, kazi unayo,
hapa umeyakanyaga, umekutana
na Mandonga Mtu Kazi, utajuta
kuzaliwa, aliyekushawishi, utajil-

aumu, utapigwa ndonga utalala, hapa

chinja ua.”

“Shaaban kadandia mtumb-

wi wa kibwengo. Mtumbwi
wa Kibwengo ni mtumbwi
wa vibwengo tu, huwa
hauvushi binadamu mtoni,
ukidandia utakufa tu.”

Hizo ni tambo na vitisho vya bon-
dia aliyejizolea umaarufu kwa muda
mfupi tu, Karim Mandonga kutoka
mkoani Morogoro. Kwa sasa ndiyo
habari ya mjini. Mitandao ya kijamii,
mitaani pamoja na kuzungumzia usa-
jili wa klabu za Simba na Yanga, ud-
hamini, lakini Mandonga ndiye ame-
kuwa akizungumziwa, zaidi akijizolea
mashabiki wengi kwa namna ambayo
imewashangaza watu wengi. Na hata
hao wanaoshangaa na kupata habari
zake, wanajikuta wakiangua vicheko
nao pia wanajiunga na mashabiki
wake.

Hapo alikuwa akimpiga mkwara
bondia Shaaban Kaoneka kabla ya
pambano lao lililofanyika Jumamosi
iliyopita kwenye Uwanja wa Majimaji,
Songea mkoani Ruvuma.

Lilikuwa ni pambano la raundi sita
na uzito wa Super Middle Weight,
ambalo ndilo lilikuwa maarufu zaidi
kuliko pambano ‘mama’ la WBF Super
Middle la kilo 76 kati ya Selemani Kid-
unda na Erick Katompa kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo.

MIKWARA YAKE

“Wanangu wa Songea na Mo-
rogoro, nataka niwape zawadi,
nawapigia KO, raundi ya kwanza ,
‘kata goli’, Mandonga Mtu Kazi, ka-
rudi kazini.

Nasikia eti jamaa kaja na sumu
anataka kunipa mimi Mandonga,
dawa ya sumu ni maziwa, ninayo
mimi, nasema hivi, tutachukua jeneza
tutamweka, halafu tutakwenda kuzika
yeye, tunampiga KO na lazima
liandaliwe jeneza.”

Ni sauti nzito ya msisitizo
ya kile anachokisema,
ikitoka kwa Man-
donga kabla ya pam-
bano hilo.

Ndiye bondia pe-
kee aliyepewa gari
aina ya Jeep kuzun-
guka Songea yote
kutangaza pambano
lake na kujinadi.

Umaarufu wa
Mandonga ulianza
kuchipuka  Machi
mwaka huu, alipom-
piga mkwara mkali

MANDONGA:

KAZI

« Sasa kuanza kunuka hela ndefu

bondia Magambo Christopha, lakini
kwenye pambano lenyewe alipigwa
raundi ya kwanza tu.

Kabla ya pambano la Jumamosi,
alianza kuteka vyombo vya habari
na mitandao ya kijamii, kutokana na
matangazo yake, video fupi zikitoka
zikimwonyesha akibeba magogo, ku-
kimbia mchangani na kupiga ngumi
miti hadi magamba yananyofoka.

Akajizolea rundo la mashabiki kila
anapopita toka Morogoro hadi alipo-
tua Songea, kila mtu akitaka kumwona
na kupiga naye picha.

ALIVYOKONG'OTWA

Kama kawaida yake, aliingia kwa
mbwebwe, huku mashabiki wake
wakiwa na mabango mbalimbali, laki-
ni moja kubwa liliandikwa ‘Mandonga
Bendera ya Kuzimu'.

Aliweza kuhimili raundi mbili za
mwanzo. Ilipofika ya tatu hali ilianza
kubadilika alianza kusukumiwa ma-
konde, lakini alihimili. Mashabiki
wake waliendelea kumshangilia kama
kawaida yao hata wakati anasukumi-
wa makonde wao waliimba ‘Mandon-
ga Mandonga, Mandonga.’

Miguu ilianza kusaliti kwenye raun-
di ya tatu kwani ilionekana kuanza ku-
tetemeka na akitembea huku akiyum-
ba akielekea kukaa kwenye kigoda,
baada ya raundi hiyo kumalizika.

Dakika ya kwanza na sekunde 30 ya
raundi ya nne, alipigwa ngumi kali na
kuanguka chini kama gunia. Aliinuka
na kuendelea, lakini miguu iliendelea

kuwa kikwazo. Sura
yake ilikuwa ina-
jieleza, haikuwa
na nuru tena,
aliaza  kukata
- tamaa
@ Kaoneka-
na aligundua
£ hilo, akaanza
4, kumvuru-
mishia

makonde bila yeye kujibu, mikono
ikiwa chini, kitu ambacho ni cha hatari
kwenye ngumi, mwamuzi akasimami-
sha pambano kumwokoa Mandonga.
Akapigwa TKO raundi ya nne.

AENDELEZA SHOMBO

“Kaoneka ni bondia mdogo sana,
siyo wa kumpiga Mandonga ndiyo
ajione mkubwa, ni bondia mdogo na
muoga. Nataka mechi ya marudiano
naye na si yeye, wote walionipiga,
nawataka. Septemba nimeandaliwa
pambano na Mkongomani.” Yalikuwa
ni maneno yake baada ya pambano
kumalizika.

“Nimeumia kiasi kikubwa sana, kwa
sababu kuna watu wameniandaa,
wamefunga safari zao kumuona Man-
donga mtu kazi, lakini hajawaonyesha,
amewanyongonyeza kwa kiasi fulani,
naomba sana samahani sana kwa watu
wangu, michezo ndiyo ilivyo, michezo
haina ahadi, nitaendelea kupambana
kwenye mazoezi na haya yaliotokea
leo mimi nitawalipa, waniwekee ma-
tumaini yao, nitawalipa kwa hilo na
ngumi sitaacha,” alisema.

Pamoja na kupigwa, mashabiki wote
wa Mandonga wameonekana kuende-
lea kumuunga mkono na kuendelea
kujizolea idadi kubwa nyingine ya
mashabiki baada ya mechi hiyo.

“Tuko pamoja na Mandonga, tut-
amuunga mkono kwenye mapambano
yake yote, hata akipigwa mpaka kufa,”
ni kaulimbiu ya mashabiki wake.

UMAARUFU WAMLIPA

Kwa sasa Mandonga ndiye bondia
maarufu zaidi nchini.

“Nashangaa huko nyuma nime-
wapiga mabondia wengi, lakini baada
ya kupigwa nimepata jina sana, hadi
nimepewa mchuma huu mwanangu,”
alisema bondia huyo.

Tayari baadhi ya kampuni na taasisi
zimeanza kumtumia kwenye matan-
gazo yao na yamekuwa yakivutia
wengi.

Afande Sele, msanii wa Morogoro

amesema Mandonga ni tunu kwa
sasa, kwani ameuchangamsha
mchezo wa ngumi na kwa sasa
mapambano hayawezi kuwa
mazuri bila yeye kuwamo,
amekuwa ni bidhaa adimu.
“Ni rafiki yetu sisi Moro-
gOro tunamjua anaweza
kuwa balozi mzuri wa
ndondi nchini, ana dhami-
ra, atafute mwamuzi mzuri
na akae na mabondia wen-
gine ili kupata ushirikiano na
maarifa, bado umri unam-
ruhusu, hata George Fore-
man alitwaa ubingwa wa
dunia akiwa na umri
mkubwa,” alisema.
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MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X 2

01.06/08/22
02.06/08/22
03.06/08/22
04.06/08/22
05.06/08/22
06.06/08/22
07.06/08/22
08.06/08/22
09.06/08/22
10. 06/08/22
11.06/08/22

12.06/08/22
13.06/08/22
14.06/08/22
15. 06/08/22
16.06/08/22
17.06/08/22

Leeds vs Wolverhampton

Bristol City vs Sunderland
QPR vs Middlesbrough
Reading vs Cardiff

Swansea vs Blackburn

Burton vs Bristol Rovers

Charlton vs Derby

Exeter vs Port Vale

Fleetwood Town vs Plymouth
MK Dons vs Sheffield Wed

Shrewsbury vs Accrington

Barrow vs Bradford City

Crawley Town vs Leyton Orient
Hartlepool vs AFC Wimbledon
Mansfield vs Tranmere
Strasbourg vs Monaco
Hansa vs Arminia Bielefeld

MECHI ZA USHINDI

“1"NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 03 - AGOSTI 2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MUDAVV GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Sydney Utd vs Monaro Panthers

Western United vs Melbourne Victory

Devonport Strikers vs Wellington Phoenix

Brisbane Roar Youth vs Capalaba FC

Sanfrecce Hiroshima vs Yokohama F Marinos

Incheon Utd vs Suwon City

Cerezo Osaka vs Kawasaki Frontale

Vissel Kobe vs Avispa Fukuoka

Gangwon vs Jeonbuk Hyundai

Daegu vs Suwon Samsung

Nagoya Grampus vs Urawa Red Diamonds

Jinan Xingzhou vs Zibo Qisheng

Geylang Int. vs Tampines

Otmk Olmalig vs Metallurg Bekabad
Lekhwiya SC vs AL Wakrah

Lokomotiv Tashkent vs Qizilgum

Kristiansund vs Tromso

VSK Arhus vs Vendsyssel FF

Bodo Glimt vs Zalgiris

Karabakh vs Ferencvaros TC

Regensburg Il vs TSV Grossbardorf
Al Rayyan SC vs Al-Shamal

Landskrona Bois vs Skovde Aik

VfB Lubeck Il vs TSV Pansdorf

Trelleborgs FF vs Halmstads BK

Brommapojkarna vs Orebro SK

Maccabi Haifa vs Apollon Limassol

FC Riga vs Gil Vicente

Dalkurd FF vs Norrby IF
Viborg FF vs B36 Torshavn

IK Brage vs Ostersunds
Wolfsberger AC vs Gzira United
EC XV De Jau U20 vs Corinthians SP U20

Arna-Bjornar W vs Sandviken W

Chalatenango vs CD Aguila

Santa Tecla vs Firpo

EC Agua Santa SP U20 vs Guarani SP U20

Isidro Metapan vs Jocoro FC

Dynamo Kiev vs Sturm Graz

Noroeste SP U20 vs Mirassol FC U20
Penapolense SP U20 vs Palmeiras SP U20
SAO Caetano SP U20 vs Desportivo Brasil U20

FC Aguablanca vs Deportes Quindio
CD Atletico Marte vs CD FAS

Dunajska Streda vs Steaua Bucuresti

Red Star Belgrade vs Pyunik Yerevan

Al Ahly Cairo vs Farco FC

Vikingur Reykjavik vs Leiknir

Fram Reykjavik vs Stjarnan

Valur vs Hafnarfjordur

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

MSAADA...
—

Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba, Barbara Gonzalez, akimkabidhi sabuni mmoja wa wazee wanaoishi katika Kituo

cha Wazee Nunge kilichoko Kata ya Vijiweni Jimbo la Kigamboni, Dar es Salaam, Mohamed Ally, mwenye miaka 82,
baada ya viongozi, wanachama na mashabiki wa timu hiyo kutembelea kituoni hapo jana kwa ajili ya kutoa misaada
ikiwa ni utaratibu wao wa kila mwaka kuelekea Tamasha la Simba Day Agosti 8. NA MPIGAPICHA WETU

Yanga kumftesti Aziz

Ki kwa KMC FC leo

Khadija Mngwai na Shufaa Lyimo

AKATI uongozi wa Klabu
ya Yanga na wanachama
wakiendelea na maandalizi
yakuelekea kilele cha Siku ya

Mwananchi ambayo inaenda sambamba
na kugawa misaada mbalimbali kwa
jamii, nyota wapya wa kikosi hicho
akiwamo, mshambuliaji mpya, Stephane
Aziz Ki, leo watapata nafasi ya kuonja
joto mojawapo la wapinzani wao wa Ligi
Kuu Bara watakapoivaa KMC FC katika

mchezo wa kirafiki.
Yanga inatarajia kushere-
hekea Siku ya Mwananchi
Jumamosi wiki katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
ambapo pia itacheza mechi
ya Kirafiki dhidi Mabingwa
wa Ligi Kuu Uganda, Vipers
SC ikiutumia mchezo huo ku-
tambulisha wachezaji wake
Wwa msimu ujao.

Hata hivyo, katika maandalizi ya
mchezo huo, leo itaikaribisha KMC FC
kwenye mechi ya kirafiki itakayopigwa
kambini kwa Yanga, Avic Town iliyoko
Kigamboni, Dar es Salaam.

Yanga ambayo inaendelea na maan-
dalizi ya msimu mpya wa 2022/23 un-

® ® ® Usyjili mpya wote ndani,

kilele cha Mwananchl chapamba
moto, wagawa misaada...

aotarajiwa kuanza Agosti 17, mwaka huu,
pia itafungua msimu mpya wa ligi hiyo
kwa kucheza dhidi ya watani wao, Simba
kwenye mechi ya Ngao ya Jamii ikitakay-
ochezwa Agosti 13 katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.

Akizungumza na Nipashe jana, Dak-
tari wa Yanga, Shecky Mngazija alisema
kikosi chao kinatarajia kujipima na KMC
katika Uwanja wa Avic Town leo wakiji-
andaa na kilele cha Siku ya Mwananchi
na kwamba Kocha Nasreddine Nabi atau-
tumia mchezo huo kuendelea kuwapima
wachezaji wake wapya.

“Leo (jana) kikosi kimefanya mazoezi
ya gym kwa ajili ya wachezaji kujiweka
fiti, ikiwa ni maandalizi ya mechi ya
kirafiki dhidi ya KMC, mchezo tunaota-
rajia kuchezwa katika uwanja wa kambi
yetu ya Avic Town saa 10.30 jioni.

“Maandalizi yanakwenda vema na
lengo la kucheza mechi za kirafiki ni ku-
hakikisha tunafanya vizuri katika mch-
ezo wetu wa Wiki ya Mwananchi dhidi ya
Vipers,” alisema.

Katika hatua nyingine, Rais wa Klabu

va Yanga, Hersi Said, jana amekabidhi vi-
faa mbalimbali vya shule katika Sekond-
ari ya Jangwani pamoja na taulo za kike
ikiwa ni mwendelezo wa kuisaidia jamii
kuelekea kilele cha Siku ya Mwananchi.

Akizungumza wakati akikabidhi vifaa
hivyo, Hersi alisema ametoa vifaa hivyo
kutokana na kutambua umuhimu wa
elimu.

“Huu ni mwendelezo wa wiki yetu ya
Mwananchi ndio maana tumeamua ku-
toa vifaa hivi kwa wanafunzi pamoja na
vifaa vya walimu,” alisema.

Alisema leo kutakuwa na mbio za
CRDB ambazo zitakuwa mahususi kwa
wanawake wajawazito pamoja na watoto
wenye matatizo ya moyo.

Mbali na hayo Alhamisi watakuwa na
zoezi la kuchangia damu wakishiriki-
ana na mdhamini wao mkuu SportPesa,
ambalo litafanyika makao makuu ili kui-
saidia Hospitali ya Taifa Muhimbili huku
[jumaa ikiwa ni dua kabla ya Jumamosi
kuhitimisha kilele hicho Uwanja wa Mka-

pa.
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Simba yaanza
vitisho Yanga

Na Saada Akida

HUKU Simba ikiendelea na
matukio ya Simba Day, uongozi
wa klabu hiyo umeweka wazi
kwamba kuna jambo kubwa zaidi
ndani ya Agosti hii ikiwamo mi-
kakati ya kutwaa taji la Ngao ya
Jamii, dhidi ya Yanga.

Simba wako nchini Misri kwa
ajili ya maandalizi ya msimu mpya
wa mashindano ikiwa ni pamoja
na mchezo huo wa Ngao ya Jamii
dhidi ya Yanga utakaopigwa Ago-
sti 13, mwaka huu katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Kauli hiyo imetolewa na viongo-
zi wa Simba baada ya kutembela
kituo cha wazee Nunge kilichoko
Kata ya Vijiweni, Kigamboni ji-
jini Dar es Salaam jana na ku-
toa msaada wa unga wa ngano,
mchele, mafuta na sabuni.

Kituo hicho ambacho kilianzish-
wa mwaka 1936 na mkoloni kwa
ajili ya kuwatunza waathirika wa
ugonjwa wa ukoma, kina wazee
22, huku 12 wakiwa wanaume na
wanawake 10.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Meneja wa ldara ya Habari na
Mawasiliano ya Simba, Ahmed
Ally, alisema kwamba msimu huu
wamejipanga vizuri kuhakikisha
Simba hawapotezi kama ilivyo
kwa msimu uliopita.

“Tumekuja kuleta msaada kwa
wazee kwa ajili ya kupata baraka
zenu, kwa sababu msimu huu
tumejipanga vizuri, baada va
udhamini mkubwa tuliotangaza
juzi, kuna moto unaokuja, Siku ya
Simba Day na balaa zaidi siku ya
Ngao va Jamii,” alisema Ahmed
Ally.

Naye Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez, alisema Simba
inaonyesha ukaribu wake kwa
jamii na wameamua kuja kwe-
nye kundi hili lililosahaulika kwa
sababu wanajua thamani yao.

“Tumesikia changamoto zilizoko
ikiwamo uzio na paa, tumemwom-
ba ofisa ustawi atuletee taarifa
tuone tutawasaidiaje, tuna malen-
g0 mengi kuanzia Agosti 8 na 13
pamoja Na Msimu mzima.

“Mwisho wa mwezi huu ratiba
yva Ligi ya Mabingwa inaenda
kutoka tunaenda kuanzia raundi
va pili naamini tunaenda kushinda
na kutinga makundi,” alisema

Barbara.
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