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Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mafunzo na Utafiti wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Dk.
Pedro Pallangyo, akiwaelezea huduma zinazotolewa na taasisi hiyo wanafunzi kutoka Shule ya

gonjwa ya moyo kwa vitendo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia aridhia maofisa ugani

kumilikishwa pikipiki miaka 2 |

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amekabidhi pikipiki 70,000 kwa
maofisa ugani wote nchini ikiwa
ni jitihada za serikali za kuboresha
huduma za ugani ili kukuza sekta
ya kilimo nchini
Dodoma katika hafla ya uzinduzi
wa ugawaji wa vitendea kazi kwa
maofisa ugani kilimo.

Rais alikubali ombi la Waziri
Kilimo, Hussein Bashe la kuwa-
milikisha maofisa ugani pikipiki
walizopatiwa leo baada ya miaka
miwili ziwe mali yao kwa masharti
ya kupimwa kwa huduma wataka-
zotoa.

“Nafikiri miaka miwili ni muda
mzuri, kwa sababu tukiwaambia
miaka miwili maofisa ugani watazi-
tunza pikipiki na akijua miaka mi-
wili ikimalizika itakuwa yake atai-
tunza,” alisema.

Maofisa hao pia wamegawiwa
simu janja ili kurahisisha utendaji
kazi wao wakiwa katika maeneo
ya kazi, huku Rais akiagiza wapa-
tiwe sare ili iwe rahisi kutambulika
kama walivyo wafanyakazi wa sek-
ta nyingine.

Akizungumza katika hafla huyo
Rais Samia alisema sekta ya kil-
imo ni muhimu kwa ustawi na
Watanzania na imeendelea kuwa
mhimili mkuu na muhimu wa
kukuza uchumi wa taifa na ku-
leta maendeleo. Kwa mwaka 2020
sekta hiyo ilikuwa kwa asilimia 4.9
na kuchangia asilimia 26.9 kwenye
pato la taifa.

“Lakini ilitoa ajira kwa asilimia 61
ya Watanzania na kuchangia asil-
imia 65 kwenye malighafi za viwan-
da, kwa hiyo kwa takwimu hizo
utaona kuwa sekta hii imechang-
ia tujitosheleze kwa chakula kwa
asilimia 100,” alisema.

Alisema pamoja umuhimu wa
sekta hiyo katika taifa bado uku-
aji wake ni mdogo, hivyo kuna-

hitajika jitthada kuongezwa ili
kuifanya kuwa uti wa mgongo wa
uchumi wa Tanzania kama Hayati
Mwalimu Julius Nyerere alivyoele-
keza.

Alisema katika kuweka jitihada
hizo ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi iliwekea malengo matano
ikiwamo kuongeza kasi ya ukuaji
wa sekta ya kilimo kutoka asilimia
5 hadi 5-7 kama ilani ilivyoelekeza
huku malengo yakiwa ni kukua
kwa asilimia 10 kufikia 2025.

“Lakini  tulisema  kuongeza
thamani ya mazao tunayoyauza
nje kutoka dola bilioni 1.2 hadi
dola bilioni 5, lakini kama tukifuata
mpango wa pili wa kilimo Tanzania
basi tunakwenda kuvuka hapo,”
alifafanua Rais.

Rais alisema lengo lingine ndani
yailani hiyo ni kuongeza idadi ya
mashamba makubwa kutoka hekta
110 hadi 1000, kuongeza hekta za
eneo la umwagiliaji maji kutoka
hekta 695,000 hadi mil 1.2 huku
lengo la serikali ni kufikia hekta
milioni 18.

Alisema  katika  kuhakikisha
kuwa malengo hayo yanatekeleze-
ka kwa kipindi cha miaka mitano
ya fedha 2021-2026, serikali im-
eongeza bajeti ya utafiti kutoka Sh.
bilioni 7.35 hadi 11.

“Haya yote tumeyaongeza kwa
sababu, mimi ni muumini mkub-
wa, kwamba kilimo kitaivusha nchi
na nimefanya kazi ya kilimo kwa
miaka kadhaa kama 9, upande wa
mifugo na upande kwa chakula
chini ya Shirika la Chakula Du-
niani..na nimeona ni vitu gani
vikifanywa kilimo kinakwenda ku-
panda vizuri,” alisema.

Alisema suala la pili ni kuongeza
bajeti ya huduma za ugani kutoka
Sh. bilioni 17.7 hadi Sh. bilioni 51.45.
Huku fedha za uzalishaji wa mbegu
zikiongezwa kutoka Sh. bilioni 5.42
hadi Sh. bilioni 10.58.

Rais aliongeza kuwa wamefani-
kisha kuongeza soko la mazao ya

chakula nje ya nchi hususani para-
chichi katika nchi za India na Af-
rika Kusini baada ya kukidhi ubora,
pamoja na kughala ya chakula nje
ya nchi.

“Tunafanya jitihada zote hizi ili
wakulima wapate thamani ya jasho
wanalolilotoa, wale watu wa kati-
kati wa kwenda kununua mazao
kwa bei ya chini yeye akaenda
kuuza kwa bei ya juu hapana,” ali-
sisitiza Rais.

Aliagiza kuwapo na mfuko wa
mzunguko wa pembejeo na maen-
deleo ya kilimo ili ikasaidie pale
bei za pembejeo zitakapopanda
pamoja na kusaidia jumuiya za um-
wagiliaji.

Alimwagiza Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu, David Kafulila, awashughu-
likie walioiba fedha za pembejeo
za ruzuku na za ushirika ili iwe
fundisho kwa wengine.

Kadhalika, aliagiza mashamba
yaliyokuwa chini ya Msajili wa
Hazina yatumike katika uzalishaji
badala kukaa bila ya shughuli yoy-
ote kama yaliyo sasa.

Naye Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alisema kuwa kupitia ilani
ya CCM ya mwaka 2015-2020 na ya
2025 iliweka mkazo katika serikali
yake kusimamia kilimo kuanzia
maandalizi mpaka masoko.

Akirejea kauli ya Rais Samia
wakati akiwa Makamu wa Rais ya
kuwa ili nchi iweze kupata mafani-
kio ya kiuchumi nilazima ijikite
katika kilimo, kwa kuwa asilimia
60 ya Watanzania wanajishughuli-
sha na kilimo.

Alisema ndipo serikali ikaanza
kuwekeza kwenye mazao ma-
tano ya kimkakati yanayolimwa
na watu wengi ikiwamo korosho,
chai, pamba, kawana na tum-
baku na sasa wamepanua wigo
kwa kuongeza mazao ya mafuta
ikiwamo mchikichi na alizeti ili ku-
jipunguzia mzigo wa kutumia zaidi
Sh. bil. 470 kila mwaka kuingiza
mafuta.

© NaRomana Mallya

WANASIASA hasa

¢ vijana wametakiwa
¢ wasifanye siasa kama

ni kinyang'anyiro cha
kutafuta madaraka, mali
na umaarufu kwa sababu

hata Baba wa Taifa, Mwal-

imu Julius Nyerere pamo-

¢ ja na ushawishi aliokuwa

nao aliingia kwa lengo la
kuipigania nchi.

Hayo valisemwa jana
mkoani Dar es Salaam
na Waziri wa Elimu, Say-

* ansi na Teknolojia, Prof.
+ Adolf Mkenda, katika

kongamano la miaka 100
la kuzaliwa kwa Baba wa

: Taifa, Mwalimu Nyerere,
: Chuo cha Kumbukumbu
¢ cha Mwalimu Nyerere

(MNMA).
Kongamano hilo lilibeb-

: wa na mada: “Misingi na
:urithi wa Mwalimu Julius

: Kambarage Nyerere ka-
tika kujenga amani, umoja
na maendeleo ndani na
nje va Afrika.”

Akifungua kongamano
hilo, Prof. Mkenda alise-
ma, Mwalimu Nyerere

] aI||ng|a kwenye siasa kwa

hamasa ya dhati ya kui-
pigania nchi na sio kwa

: umaarufu wala mali.

“Aling'atuka mwenyewe
hakulazimishwa, an-

© geweza kubadilika, lakini
: alisema aingie mwingine
: aendelee. Tuliopo kwenye
: siasa kwa sasa hasa vija-

na msiingie kwa kufanya

siasa ni kinyang'anyiro
: cha kutafuta madaraka,

mali na umaarufu.
Tuingie kwa moyo wa

uanaharakati wa kujaribu

kuleta maendeleo ya nchi.
Mwanasiasa kazi yake
kubwa ni kushawishi,
Mwalimu Nyerere alitem-
bea na Land Rover nchi
nzima barabara zikiwa

vumbi akipandisha kioo
: joto, akishusha kioo vum-

bi alizunguka nchi nzima
kwa miaka saba kushawi-

shi watu tupate uhuru,

kazi ya siasa haibadiliki
l[azima iwe na mwelekeo

Sowa kUJ|to|ea kwa namna

mo
Prof Mkenda alisema

wanamkumbuka Mwal-

imu Nyerere kwa sababu

: alikuwa mwenye maono

na falsafa aliyoieleza na
kuitekeleza, aliamini bi-
nadamu wote ni sawa na

: dhana ya usawa wa bin-
¢ adamu kwake ilikuwa ni
* ya muda mrefu.

Alisema aliongoza taifa
bila ubaguzi na alijenga
nchi kutoka viwango vya

chini vya kiuchumi.

Mwenyekiti wa bodi ya

chuo hicho, Stephen Was-
© sira, alisema Mwalimu
© aliamini katika usawa wa

kibinadamu, umoja na

© aliondoa ubaguzi wa dini,

kabila na rangi.
“Alipenda amani, uhuru

:wa Afrika, alishirikiana na
: wapigania uhuru wa Af-

KUMBUKUMBU MIAKA 100 YA NYERERE

Wanasiasa waaswa sio
_kutafuta mali, umaarufu

rika,” alisisitiza.

Aliyekuwa Mdhibiti na
Mkaguzi wa Hesabu za
Serikali (CAG), Ludovick
Utouh, katika mada yake
iliyomzungumzia Mwal-
imu Nyerere na diploma-
Sia ya kimataifa, alisema
alikuwa na uwezo mkub-
Wwa Na NgUVU ya ushawishi
na mwenye maono.

Alisema alitambua
umuhimu wa uhusiano
na nchi nyingine duniani
na Tanzania ilishiriki Ki-
kamilifu katika mambo
yanayohusu diplomasia
va dunia.

Alisema alikuwa muumi-
ni wa uwapo wa maele-
wano na mshikamano na
nchi za Afrika.

Pia alisema Mwalimu
Nyerere ndiye Rais wa
kwanza Afrika kujiu-
zulu kwa hiari yake mwe-
nyewe na aliyetembelea
nchi nyingi zaidi baada ya
kustaafu kuliko alivyoku-
wa madarakani.

Mhadhiri MNMA, Dk.
Bertha Losioki, katika
mada yake |||yomzun—
gumzia Mwalimu Nyerere
katika amani na mshi-
kamano Afrika, alisema
mara zote alisisitiza am-
ani katika kujenga Uhuru
wa Tanganyika na umoja
miongoni mwa wanawake
na wanaume.Alisema
aliamini umoja wa kitaifa
na baada ya uhuru baraza
lake la mawaziri lilijumui-
sha watu kutoka maeneo
tofauti kwa kuhakikisha
kunakuwa na fursa sawa.

Alisema alitumia lugha
va Kiswahili ambayo
iliwaleta watu pamoja na
kusaidia kufanikisha upa-
tikanaji wa uhuru.

“Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar uli-
imarisha umoja, unaende-
lea kuwaleta Watanzania
pamoja na kushirikiana
katika shughuli mbalim-
bali, muungano ni mshika-
Mano nzuri wa umoja na
amani. Mwenge unaopita
mikoa mbimbali unaen-
delea kujenga mshika-
mano na uchumi wa nchi,”
alisema.

Alisema Nyerere
alichangia kwa kiasi ki-
kubwa kujenga uhuru
na mshikamano barani
Afrika.

Waziri mstaafu, Prof.
Palamagamba Kabudi ka-
tika mada yake Mwalimu
Nyerere katika kukuza
maendeleo ya kijamii na
kiuchumi alisema alikuwa
na dhana ya kujenga
taifa lenye makabila 120
na ujenzi wa taifa unao-
zungumzia maendeleo
va kijamii na uchumi wa
Tanzania.

Awali, Mkuu wa chuo
hicho, Prof. Shadrack
Mwakalila, alisema MNMA
ni kitovu cha utoaji wa
elimu, mafunzo na maar-
ifa na kuendeleza amani
na umoja wa taifa.



Jumanne Aprilin 5, 2022 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Wadau wapongeza kurudi Bunge ‘live’

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE mubashara litaanza
kurushwa rasmi katika vikao
vyake vinavyoanza leo baada
ya kusitishwa kwa miaka sita

Hatua hiyo imepongezwa
na wadau mbalimbali kuwa
itaongeza uwazi na uwajibi-
kaji wa wabunge kwa wa-
nanchi.

Katibu wa Bunge, Mnenel-
wa Mwihambi, alitoa taarifa
hiyo jana alipokuwa aki-
zungumza na  waandishi
wa habari kuhusu mkutano
wa saba wa Bunge la 12, un-
aoanza vikao vyake leo jijini
Dodoma.

Mwihambi alisema hatua
hiyo ya kurusha matangazo
ya Bunge moja kwa moja ime-
tokana na Kamati ya Uongozi
ya Bunge kuridhia.

“Mnafahamu kuna studio
ya Bunge ambayo tumean-
zisha mwaka 2016 na tangu
ianzishwe tumekuwa tukii-
fanyia maboresho kwa maana
ya wataalamu, vifaa na mi-
undombinu, sasa nimewaita
niwajulishe rasmi maboresho
yamekamilika.”

“Kamati ya wuongozi leo
imeridhia kuanzia sasa tut-
aendelea kurusha matangazo
ya Bunge ‘live’ kwa maana
ya kwamba vituo vya redio,
runinga na mitandao ya ki-
jamii itakayotaka kurusha
matangazo itachukua kwenye
studio yetu moja kwa moja
na wenyewe watarusha moja
kwa moja,” alisema.

RIPOTI MTO MARA

Katika hatua nyingine, ripo-
ti ya kitaalamu ya uchafuzi wa
Mto Mara leo itawasilishwa
kwa wabunge.

Alibainisha kuwa katika
kikao cha leo shughuli zi-
takazofanyika ni kiapo cha

uaminifu kwa Mbunge wa
kuteuliwa, Shamsi Vuai Na-
hodha, ambaye anajaza na-
fasi iliyoachwa na Humphrey
Polepole ambaye ameteuliwa
kuwa Balozi nchini Malawi.

“Tutaanza na kiapo, halafu
maswali na baada ya hapo
wabunge watatoka na kuja
Msekwa (ukumbi) kwa ajili ya
kikao kazi au semina na Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira ili kupokea
taarifa ya kitaalamu ya uchun-
guzi uliofanywa kutokana
na uchafuzi wa Mto Mara,”
alisema.

Alisema kuwa shughuli za
bajeti zitaanza kesho na bajeti
kuu ya serikali itasomwa Juni
16, mwaka huu.

MAONI YA WADAU

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), Dk.
Paul Loisulie, amesema ku-
rushwa kwa Bunge mubasha-
ra wananchi watapata fursa
ya kufuatilia kinachoendelea
kuhusu nchi yao.

“Suala la uwazi katika
uendeshaji wa derikali ni la
kidunia, wenzetu Wakenya
wameshafika mbali sana
maana usikilizaji wa kesi
kubwa kubwa unarushwa
mubashara, usaili wa nafasi
za juu za uteuzi serikali un-
arushwa mubashara. Hivyo
sisi  Tanzania  tulikosea
sana sana kuondoa Bunge
mubashara.  Nawapongeza
wahusika kwa kurudisha, rai
yangu tusirudi nyuma tena,”
alisema.

Alisema Bunge mubashara
lilisitishwa wakati wa seri-
kali ya awamu ya tano na
limerejeshwa na serikali ya
awamu ya sita.

“Jambo la kwanza na la
muhimu ni kwamba kauli ya
Mzee Mwinyi ya kila zama na
kitabu chake imedhihirika,

Sita wafariki katika
ajali mbili za gari

Paul Mabeja na Renatha
Msungu, DODOMA

WATU sita wamefariki dunia
na wengine 25 kujeruhiwa kati-
ka ajali mbili tofauti zilizotokea
eneo la Chamwino na Mpwap-
wa mkoani Dodoma.

Katika ajali iliyotokea Cham-
wino, watu wanne wamepoteza
maisha na wengine 19 kujeruhi-
wa baada ya basi la Kampuni ya
Geita Express, lenye namba za
usajili T 640 DLE linalofanya
safari za Dar es Salaam kwenda
Geita, kugongana na gari la miz-
igo lenye namba za usajili T 134
cha Manchali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Onesmo Lyanga, aki-
zungumzia ajali hiyo juzi katika
eneo la tukio, alisema chanzo
ni uzembe wa dereva wa gari
ya mizigo aliyejaribu kuyapita

magari mengine bila kuchukua
tahadhari.

Kamanda Lyanga alisema,
majeruhi wa ajali hiyo wali-
fikishwa katika Hospitali ya
Uhuru, Wilaya ya Chamwino na
kupatiwa matibabu.

Alisema kati ya vifo hivyo
mmoja ni mwanamume na
aliyetambulika ni Sila Elias (19)
mkazi wa Mbande, mkoani Do-
doma aliyekuwa anajishughuli-
sha na biashara ndogo za kuuza
maji katika mabasi.

Katika ajali nyingine iliyo-
tokea Aprili 2, majira ya saa
2:30 asubuhi njia panda ya Mp-
wapwa, Wilaya na Kongwa basi
lenye namba za usajili T.144
DLK aina ya Eicher lililokuwa
da Mpwapwa, lilianguka na ku-
sababisha vifo vya watu wawili
na majeruhi sita.

awamu ya tano ilikataa kurushwa
vikao vya Bunge mubashara, awa-
mu ya sita imerejesha, sababu ya
Bunge mubashara kurudishwa ni
jitihada za Rais Mama Samia kuji-
simika na kujipambanua kuhusu
masuala ya uwazi, ushirikishwaji,
utawala wa sheria na misingi ya
utawala bora kwa ujumla,” alise-
ma.

Mkurugenzi wa MISA-Tanzania,
Fumbuka Ng'wanakilala, alisema
uamuzi wa Bunge kurejesha ma-
tangazo ya vikao vya Bunge yaone-
kane mubashara ni utekelezaji wa

matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

“Kila Mtanzania ana haki ya
kutafuta, kupokea na kusambaza
taarifa kuhusu masuala mbalim-
bali kwenye jamii inayomzunguka,
haki hii inalindwa na kusimamiwa
chini ya Ibara ya 18 ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia,” alisema.

Alitoa wito kwa mamlaka
mbalimbali nchini kutekeleza na
kuheshimu matakwa ya Katiba,
sheria za nchi na mikataba mbal-
imbali ya kimataifa ambayo Tanza-

nia imesaini na kuridhia inayotoa
uhuru wa habari, uhuru wa kutoa
mawazo na haki ya raia kupata
taarifa

“Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), Anna Henga, alisema
“Tunapongeza sana kwa hatua hii
ilikuwa imechelewa maana wa-
nanchi walikuwa hawajui wawak-
ilishi wao wanajadili nini.”

Alisema kurudishwa kwa mi-
jadala ‘live’ kutaweka uwajibikaji
zaidi kwa wabunge na waajiri zaidi
kwa wapiga kura.

<A Canara Bank (Tanzania) Ltd.

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES
PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014 AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019.
T TZS 1 USD E. REMITTANCES
A. SAVINGS BANK | TZS |
1. Monthly Charges FREE FREE [1. TisS | TZS 8,450.00 | EQUIVALLENT TO TZS 8450
2. Non Mail of Minimum Balance | FREE | FREE [2. E Remi
3_AIC Charges Upto USD 1000 or Eq. 128 TZS___17,000.00 s 5.00
a) Monthly FREE FREE 7001 to 5000 TZS  20,400.00 s 71.00
b) Interm TZS _4,300.00 § 500 |5001 to 10000 TZ: 40,700.00 B 22.00
Up 16 5000 FREE 10,001 and above o 84,800.00 5 43.00
4. Cash Withdrawl Charges FREE [ 500 526713 SWIET
5._Cash Deposit Charges FREE FREE [a) Swift Outward
6. Balance C: Cerfificate TZS 12,800.00 $ 6.0 [Upto 5,000 T NA | B 39.00
7. Alc Closure charges TZS 12,800.00 $_13.00 |5,001 to 10,000 I NA | 5 51.00
8. Activation of Dormat Alc TZS _ 5,100.00 $  6.00 |above 10,000 | NAT $) 77.00
B. CURRENT ACCOUNT b) Swift Inward
Upto 5,000 | NAT S 11.00
1. Monthly Charges FREE FREE |5,001 to 10,000 | NAT[ $ 16.00
2. Non Mai of Minimum Balance FREE FREE |above 10,000 [ A S 26.00
35 Mo Charges TZS  4,300.00 s 500 F. LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES
b) Interm Fixed  TZS _ 4,300.00 Fixed $5.00 |- g Charges Upto 5 Mio - TZS __ 21,200.00 [Upto 5,000 - $85.00
plUs For 175 500,00 | Foreach
each page $1.00 5Mioto 10 Mio - TZS  169,500.00 |5000 to 10,000 - §170.00
UPTO 25
iithrers FREE | Upto 5000 FREE
4. Cash Withdrawl Charges
10 Mio to 25mio - TZS 339,000.00 |Upto 20,000 - $255.00
5000 to o, 25 mn to 500 mio o, | 20,000 to o
ABOVE 25 o119p| 10,000 0.26% . 1.28% | Z55500 - 1.28%
MILLION fbove 0.43% o 1.06% | Tromiaoom 1.06%
- mio) 500)
uRtig 50 FREE | Upto 10,000 FREE [2. Documentation Charges
5. Gash Deposit Charges
Upto 100 MILLION FREE |Upto 50,000  FREE
ABOVE 50 % > % >100 Mio (-Min % | >50,000 - %
Million 011%| 10,000 0.26% 300,000) 0-26% | (in 150) 026%
5. Balance C: certificate TZS_21,200.00 $13.00 |3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - TZS  21,200.00 [Upto 20,000 - $255.00
0,000 to o,
6. Stop Payment Charges T2S 25,500.00 $13.00 5Mioto 10Mio-  TZS  169,500.00 |500,000 - 1.68%
>500,000-
(“minimum 1.28%
7. Cheque Clearing Charges 10Mio_25mio - TZS _ 381,400.00 |9000)
a) Inward TZS 1,300.00 $1.00 25 mn to 500 mio - 1.53%
>500mio— o
b) Outward FREE FREE| (*minimum 9mio) 1-28%
4. Inspection Charges Upto 50,000
8. Cheque Return Charges Upto 100 Mio - TZS 21,200.00 $22.00
a) Inwar TZS 25,500.00 $13.00 >100 mio - TZS _ 42,400.00 | 50,000 $43.00
b) Outward TZS 25,500.00 §13.00 S0 Reterorcs Fapat 775 25 701.700.00 $43.00
arges from D&B Tanzania
Calcurated as %go T pre-paid
pre-paid amount in the amount in the case
728 21,200.00 6.Pre-payment penalty case of takeover of 1.70% of takeover of 1.70%
9. Alc closure charges $17.00 Tiabilty by other tiabilty by other
C. MOBILE BANKING CHARGES
1. Cash Wi
Upto 100,000 TZS  1,700.00 NA |G. Guarantees (Local & International)
101,000 to 200,000 TZS  2,600.00 NA [Bonds & Guarantees [( Min TZS 75,000) 1.oz%| 1.02%
Bonds & Guarantees with 100 % er quarter o 19,
201,000 0 400,000 TZS  4,300.00 NA [Bonds & She o 000) 0.43 /ol 0.43%
401,000 to 600,000 TZS  5,100.00 NA| H.LETTER OF CREDIT
TZS  6,800.00 NA |Import Letter of Credit (per qrtr
601,000 to 999,000 of Part thereof)
NA ( Min $ 200)
2. Funds ile Wallet Opening
TMin S50 max o
Upto 100,000 TZS  500.00 NA | ¢ C NA 350) 1.02%
701,000 to 250,000 TZS 900,00 NA [Swift charge for LG opening NA 0.34%
Swift charge for other
251,000 to 500,000 128  1,700.00 NA & NA $34.00
501,000 to 1,000,000 TZ5 430000 NA [Extensions - G NA (Min $200) $34.00
1,001,000 TO 10 Mn TZS  8,500.00 NA (o charges NA (Min $200) 1.02%
Non payment of Bills on due date NA Till Payment 1.02%
Mobile Banking Services Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
A) Monthly Charges ‘ TS 80000 | NA | advising NA $119.00
B) PIN Requast l TZS  2,200.00 | NA | o & NA (Min $150) 0.43%
D. LOCKERS RENT YEARLY ing bills under LC NA $§75+cuourier+ 043%
TZS 296,700.00 NA NA (Min$75) 0.43%
1.SMALL claim paid
. MEDIUM TZS 508,500.00 NA | onsions - G NA (Min $200) 1.02%
3.BIG 75 695,600.00 NA | coliection of Export LC NA $75+cuouriersi 0.43%
Amendments NA $64.00
OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)
TZ8 usb
i i . . i illi Over TZS 50 il
1. Base or Prime Lending Rate 16 7 i. Fixed Deposits of TZS Amountin TZS |up to TZS 50 Million Villion Above 100 Million
2. Maximum spread above Base or Prime 5 5
Lending Rate 30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
3.Penal Interest 91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
i i 3% p.a over regular rate of
a. For non compliance on Terms of Saction interest 181-364 days 5.50% 7.00% 7.50%
b. For Overdrawing/Excess drawing due to 5% p.a over regular rate of
non payment of interest/installment/charges interest
Above 1 year 8.00% 8.25% 8.50%
4. Deposit Rates
i Over USD
a. Current account Nill Nil ii. Fixed Deposits of USD Amount in USD up to USD 50,000 50,000 Over USD 100,000
i o o
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00% 30-90days 1.50% 2.05% 250%
91-180days 2.00% 2.75% 3.25%
181-364 days 2.50% 3.00% 3.50%
JOHN CHARLES GM-OPERATIONS SIGNED | 01-04-2022 Above 1 year 3.00% 3.50% 4.00%
SALMAWMRISHO HEAD TREASURY AND SIGNED | 01-04-2022
'TRADE FINANCE
KAUSHENDRA TIWARI GM-CREDIT SIGNED | 01-04-2022
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Waziri wa Maliasili na Utalii Balozi, Dk. Pindi Chana (kul|a) na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge),
George Simbachawene, wakiweka saini nyaraka za makabidhiano ya ofisi ya Waziri MKkuu juzi jijini Dodoma. Kushoto ni Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Uratibu na Bunge, Ummy Ndalienanga. PICHA.PETERMKWAVILA

CHADEMA, NCCR wasusa
kongamano haki, maridhiano

Na Maulid Mmbaga

VYAMA vya CHADEMA na
NCCR-Mageuzi, vimesema hav-
itashiriki kongamano la haki na
maridhiano lililoandaliwa na
Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD), kwa madai ya kutokuwa
na imani na mwenendo wa
kituo na kutojua kinachoenda
kuridhiwa.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa
TCD, Zitto Kabwe, alipoulizwa
kama vyama vyote vilishirik-
ishwa katika maandalizi na kama
vimethibitisha kushiriki, alisema
msimamo wa CHADEMA ni wa
siku nyingi kuwa hawatashiriki,
lakini NCCR siyo wa kweli.

“Sio ya kweli, NCCR walishiri-
ki vikao vyote vya maandalizi
ya mkutano, kikao cha mwisho
cha viongozi wakuu wa vyama
kilichofanyika Machi 11, mwaka
huu kiliwakilishwa na vion-
gozi wao wa kitaifa,” alisema na
kuongeza:

“Kamati ya maandalizi ina wa-
jumbe kutoka NCCR-Mageuzi,
pia wana sababu tofauti sio hizi
wanazotaja, sisi tunaendelea
tutakutana mbele ya safari wak-
iwa tayari, wajumbe wake wapo
Dodoma kwa ajili ya mkutano
katika wajumbe 13 ni wawili tu
ndiyo hawajathibitisha.”

“NCCR-Mageuzi  wanasema
uongo, wanahadaa wananchi
waeleze sababu haswa zina-
zowazuia kuhudhuria mkutano
huu, CHADEMA msimamo wao
upo wazi siku nyingi japo nao
walishiriki kuandaa mkutano
huu,” alisema Kabwe.

Mkurugenzi wa Mawasiliano,
Itikadi, Uenezi na Mambo ya
Nje wa CHADEMA, John Mrema,
alisema pia kuwa chama hicho
hakitashiriki kongamano hilo,
akidai kuwa lengo la kikao hi-
cho ni maridhiano, lakini ha-
wajawahi kukaa na kuangalia

kwamba ni nini wanakitathmini
katika suala hilo.

“Lakini kati ya watoa mada
katika kongamano hilo ni Mku-
rugenzi wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi, aliyeharibu uchaguzi
ndiye anayeenda kuwaeleza jinsi
ya kuwa na tume huru, kwa hiyo
tukaona kwamba hatuna haja
wala sababu ya kushiriki konga-
mano hilo,” alisema Mrema.

Jana, Wakili na Mwanasheria
NCCR-Mageuzi, Boniface Mwam-
bukusi, wakati akizungumza na
waandishi wa habari, alisema
Kamati Kuu ya NCCR ilisikit-
ishwa na mwenendo wa TCD,
akieleza kuwa ndiyo wenye ju-
kumu la kuandaa mkutano huo,
ajenda na kuhakikisha maazi-
mio na taratibu zinafuatwa jam-
bo ambalo halikuzingatiwa.

Pia alisema hadi sasa TCD
hawajakipatia = NCCR-Mageuzi
taarifa rasmi ya kichama kuhu-
su mkutano huo, kwamba wa-
naamini hata viongozi wengine
wa kitaifa wanapotoshwa na
kituo hicho.

“Kikao cha Dodoma ni mazi-
wa yaliyoghushiwa hatuko
tayari kuwapa Watanzania mazi-
wa hayo, ajenda zinazojadiliwa
zilighushiwa, kikao kimoja kina
ajenda tofauti, una lengo la ku-
watega watakaohudhuria ili
waweze kuidhinisha mambo
ambayo ni kinyume na utashi,
kuna mapendekezo yanapele-
kwa ya mabadiliko ya sheria
ya vyama na uchaguzi, lakini
vyama ambavyo vinatakiwa ku-
ukubali muswada ule havijapa-
tiwa mpaka dakika hii.

“Msimamo wa NCCR-Mageuzi
ni kwamba hatutakuwa kamwe
madalali wa demokrasia na haki
za Watanzania, msingi wetu
utajikita katika kuheshimu utu,
mamlaka za kiuongazi na kuku-
bali kupeana nafasi,” alisema na
kuongeza:

“Katika hali ya kuheshimiana,
imani yetu tunaamini chama kil-
ichoshinda kinawajibu wa kuto-
vikwamisha na kuvizuia vyama
vingine kujiandaa kwa ufasaha
ili kuweza kushindana katika
uchaguzi unaofuata.”

Aliongeza kuwa kinachok-
wenda kufanyika Dodoma ni
‘picnic’ (mapumziko) na siyo
kinachotarajiwa akidai kuwa
kuna baadhi ya watu wanafanya
utani na changamoto muhimu
za kidemokrasia zinazowakabili
Watanzania.

“NCCR-Mageuzi tunasema
kwenye mradi huu hatuna bei,
tunarudi  kwenye msimamo
wetu kwamba hatutashiriki
mkutano wa Dodoma, siyo kwa
sababu ya kiburi au jeuri ni
kwasababu hatuwezi kwenda
mnadani kufurahisha mtu, huku
tukiwaumiza Watanzania kuan-
zisha na kuwa na chama ni mka-
taba, kushindwa kuwajibika kwa
chama cha siasa ni usaliti kwa
wananchi hatutakuwa sehemu
ya usaliti huo,” alisema Mwam-
bukusi.

Aidha, alidai kuna baadhi ya
watu wanataka kugombanisha
vyama na serikali kwa maslahi
yao binafsi, akisisitiza kuwa wa-
nahitaji kuwa makini na nchi
na hawatarudi nyuma na ha-
wataishia kutoshiriki bali kamati
kuu imesisitiza kwa uongozi wa
chama taifa kukutana na vyama
vingine kwa kusudio moja la ku-
hakikisha wana katiba bora na
Tume Huru ya Uchaguzi kabla
ya mwaka 2025.

Pia alisema azimio la chama
hicho kuhusu mkutano wa Do-
doma halikutekelezwa kwa ku-
tokukutana na Rais wala hawa-
jaandaa ajenda.

Alisisitiza kuwa kila jam-
bo lina utaratibu na kudai
kuwa TCD hawajazingatia uta-
ratibu katika kuandaa mkutano

huo.

Kwa mujibu wa mwanasheria
huyo, kuna watu wanaitumia
TCD kwa maslahi binafsi na
alisisitiza kuwa hawatakuba-
li itetereke, wala kugeuzwa
jukwaa la kufanyia udalali wa
kisiasa.

“Kamati kuu ya chama im-
eelekeza wajumbe wote waliok-
wisha kuanza safari wa NCCR-
Mageuzi warejee walikotoka,
hatutahudhuria wala hatuta-
shiriki na wala hatutajifunga na
chochote kitakachojiri mpaka
pale taratibu za TCD zitaka-
pozingatiwa na maelekezo tuli-
yokubaliana ya kuonana na Rais
yatakapotekelezwa,”  alisema
Mwambukusi.

“Maridhiano kwa taifa ni
jambo la msingi, lakini ni suala
la kujikita katika msingi wa kua-
miniana na kuheshimiana, hu-
wezi ukafanya maridhiano kwa
ulaghai, ukisoma progaramu zi-
nazoandaliwa humu ndani kuna
vitu ambavyo siyo ‘product’
(zao) la TCD, lakini zinachome-
kwa kwenye mfumo wa kituo
bila wahusika kuridhia,” alisema
Mwambukusi.

“Tunaamini katika maridhi-
ano, umoja na ushirikiano, hata
kushiriki kwetu kwenye ‘tech-
nical committee’ (kamati ya
ufundi) ya TCD ilikuwa ni kuo-
nyesha utayari wetu wa namna
tunavyotaka kuonana, kuja ka-
ribu na wenzetu tukae kama wa-
tanzania, tutengeneze mfumo
mzuri wa kisheria anayeshinda
ashinde, anayeshindwa akubali
kushindwa ajipange tena wakati
ujao,” alisema Mwambukusi na
kuongeza:

“Hatutashiriki Dodoma na
hatutakubaliana na kile kitaka-
choendelea kwa sababu haki-
jafuata taratibu, kanuni na ma-
takwa ya mwongozo wa TCD
unavyohitaji.”

Watalii

wa Israel
kumiminika
nchini wiki hii

Na Christina Mwakan-
gale

WATALII 961 kutoka
Israel wanatarajiwa
kuwasili nchini kuan-
zia Aprili 9, mwaka
huu, huku ikielezwa
kwamba utalii wa ndani
umeongezeka kwa asil-
imia 40.2 kutoka watalii
562,549 mwaka 2020
na kufikia 788,933
mwaka 2021. .

Mwenyekiti wa Bodi
ya Utalii Tanzania (TTB),
Jaji Thomas Mihayo,
aliyasema hayo jana
mkoani Dar es Sa-
laam akizungumza na
waandishi wa habari,
kuhusu hali ya sekta
hiyo baada ya juhudi
za kutangazwa vivutio
kwa kushirikiana na
wadau ikiwamo progra-
mu ya Royal Tour.

Jaji Mihayo alibainisha
kwamba idadi ya watal-
ii wa kimataifa im-
eongezeka kwa asilimia
48.6 licha ya kuathiriwa
na janga la UVIKO-19,
akisema takwimu za
watalii zinaonyesha
620,867 walifika nchini
mwaka 2020 na mwaka
jana ikiwa ni 922,692.

“Mapato yatokanayo
na watalii wa ki-
mataifa yanakadiriwa
kuongezeka kutoka
Dola milioni 714.59
(sawa na Sh. trilioni
1.644), mwaka 2020
hadi kufikia Dola milio-
ni 1,254.4 (sawa na Sh.
trilioni 2.886) mwaka
2021 ikiwa ni ongezeko
la asilimia 76.

“Tumeendelea
kupokea watalii kutoka
masoko yetu ya kim-
kakati yanayojumuisha
Israel, wiki hii tunata-
rajia kupokea watalii
300 ambao watatem-
belea vivutio vya
utalii na wengine 600
wanatarajiwa kuwasili
Aprili 16, mwaka huu,”
alisema Jaji Mihayo.

Alibainisha kwamba
bodi hiyo kwa kush-
irikiana na wadau mbal-
imbali imelenga kufikia
idadi ya watalii milioni
tano ili kuliingizia taifa
dola bilioni sita ifikapo
mwaka 2025.

“Programu maalum
ya Royal Tour katika
mtandao wa habari
nchini Marekani wa
theGrio, umetambua
juhudi za Rais Samia
Suluhu Hassan katika
kuiongoza vyema sekta
ya utalii na kuifanya
Tanzania kuwa Kivutio
cha kwanza cha Utalii
Afrika Mwaka 2022,
alisema Jaji Mihayo.
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Mwigulu aomba
sapoti wadau
sekta ya mifugo

Wachangishwa 10,000/-
wasihamishwe Ngorongoro

: Na Godfrey Mushi,
Benny Mwaipaja, DODOMA . NGORONGORO
WAZIRI wa Fedha na Mipango, DK. ! BAADHI ya wananchi wa-

Mwigulu Nchemba, ametoa rai kwa wa-
dau wa sekta ya mifugo nchini kuisaidia

serikali kutimiza nia yake ya kuima-
risha uzalishaji wa nyama na maziwa
ili kuongeza tija na kukuza uchumi wa
nchi na maendeleo ya watu.

doma, alipokutana na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki, wataalamu
kutoka wizara hiyo na Wizara ya Fedha

na Mipango, pamoja na wazalishaji bi-
nafsi katika sekta za maziwa na nyama
nchini. )

_ Alisisitiza kuwa sekta ya mifugo
itakuwa na mchango mkubwa katika
kukuza kipato cha wananchi hususan
vijana, lakini itaongeza mapato ya nchi
kwa kuzalisha bidhaa za nyama na
maziwa zitakazouzwa ndani na nje ya
nchi hivyo kuongeza upatikanaji wa
fedha za kigeni.

Aliwataka wadau hao kuwa walimu
wa kuwaongoza na kuwafundisha vi-
jana namna ya kuzalisha mifugo bora
kwa ajili ya nyama na maziwa na kwa
kuwa wana mtandao wa masoko, ni
rahisi kwa wafugaji kupata maeneo ya
kuuza mazao yao. -

Dk. Nchemba, alitoa wito pia kwa
vijana na wawekezaji kuchangamkia
fursa zinazopatikana katika sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi ili wajipatie
ajira katika sekta hizo muhimu badala
va kuwaachia wazee peke yao kujihu-
sisha na masuala ya kilimo na mifugo
na kuahidi kuwa serikali iko tayari
kuwawezesha maeneo na mitaji.

Naye Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, aliwahakikishia
wadau hao wanaomiliki kampuni na vi-

wanda vya kusindika nyama na maziwa

kwamba serikali iko tayari kushirikiana
nao kuboresha sekta ya mifugo ili ilete
tija nchini._ )

Aidha, alisema kuwa fedha zitaka-

zoongezwa na serikali katika Bajeti Kuu

ya Mwaka 2022/2023 katika Wizara
yake, zitaelekezwa kwenye maeneo
yenye kuongeza uzalishaji ili kukuza
ajira kwa vijana pamoja na kuzalisha
m%z_ao yatakayokuza mauzo nje ya
nchi.

Kwa upande wao, wadau wa sekta
ya mifugo walioshiriki kikao hicho,
wameishauri serikali kukuza sekta ya

mifugo kwa kuwekeza kwenye masuala

ya vipaumbele ikiwamo uhimilishaji,
kuongeza huduma za ugani, afya ya
mifugo na kujenga miundombinu ya

kuchakata bidhaa za mifugo na kutafuta

masoko ya uhakika.

naoishi eneo la Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA) wamesema ‘kiburi’
walichonacho viongozi
wa jamii ya wafugaji wa
Kimasai na baadhi ya wa-
nasiasa, kinatokana na ku-
wachangisha fedha wakazi
ili kwenda kuwatetea wa-
siondolewe hifadhini.

Wamesema viongozi hao
huwachangisha wanawake
Sh. 2,000 na wanaume Sh.
10,000.

Madai hayo yalifichuli-
wa juzi na wawakilishi wa
wananchi wanaotaka ku-
hama kwa hiari kwenda
ya Handeni mkoani Tanga.

Akizungumzia michango
hiyo, mwakilishi wa wa-
nanchi wa Kata ya Endu-
len, Foibe Lukumay alise-
ma: “Mikutano kila siku na
kuchangishwa hao hao wa-

nachangishwa. Hata mimi
nimechanga kwa sababu ni
“Kwa nini nisichange
kama tukiambiwa na vion-
gozi wenzetu wa mila kwa
ajili ya kwenda kutetewa.
Wanawake wa Kimasai,
hawana nguvu na hawana
haki kwa mume, kusema
kwamba mimi nitaondoka
wewe ubaki, haiwezekani.

“Tunachangishwa
ili  viongozi waondoke
kwenda kutusaidia, hasa
Malaigwanani (wazee wa
mila), kama wanaweza
kufika hata kwa mama
yetu Rais Samia Suluhu
Hassan.”

Foibe, ambaye ni Mjumbe
dulen, alisema wanawake
lazima watoe mchango huo
kwa sababu wako chini ya
wanaume.

Aidha, kwa sasa katika
Wilaya ya Ngorongoro
mkoani Arusha, baadhi ya
mashirika yasiyo ya kiseri-
kali yanayojihusisha na

masuala ya utoaji elimu ya
kujitambua, kujikwamua
kiuchumi na haki za jamii
za kifugaji, yanatajwa ku-
fanya kampeni za chini
kwa chini kushawishi wa-
nanchi wasiondoke kwe-
nye makazi yao wanayodai
ni ya asili.

Mwanaharakati na Mkazi
wa Kitongoji cha Irmuli,
Ngorongoro Paulo Mama-
sita, alisema: “Ninavyoona
mimi ni kama wanafaidika
kupitia mchakato huu. Ile
kwenda kushawishi wao
wanapata fedha kwa wafa-
dhili, hawajui wanamuumi-
za yule mtu wa hali ya
chini, kwa sababu yule ha-
jasoma, hawezi kuona vitu
kwa mapana zaidi kama
yeye”.

Alisema wananchi wa-
naotaka kuhama kwa hiari
Ngorongoro, wanasumbu-
liwa, hivyo wanashindwa
kutoa maamuzi ambayo ni
sahihi.

Hivyo, aliiomba serikali

iyachunguze mashirika
hayo pamoja na baadhi ya
watu binafsi wanaotumia
ushawishi wao kuvuruga
zoezi hilo.

Kiongozi wa Mila wa
Jamii ya Kifugaji ya Kimasai
(Laigwanani), Matengwai
na Kataya Aleilai alisema:

“Nimeona Ngorongoro
hakuna kitu cha kutawala,
hakuna miliki ya ardhi,
hakuna ruhusa ya kuvuna
miti au kufanya maende-
leo yoyote ya kiuchumi.
Ukitaka kwenda kwenye
maeneo yenye maji ya ku-
nywesha ng'ombe au mbu-
zi lazima utoe taarifa na
ukitaka kupitisha pikipiki
hairuhusiwi. Sasa kwa nini
nikae Ngorongoro”.

Mkazi wa Ngereiyani,
Kijiji cha Osinoni, Kata ya
Kakesio, Lukas Tiamasi,

alisikitishwa na kauli za
baadhi ya wanaharakati
wanaotoa elimu ya ushawi-
shi kwa wananchi ili wasi-
hame.

Meneja Ma-
wasiliano wa
Mamlaka ya
Maji na Usafi
wa Mazingira
Dar es Salaam
(DAWASA),
Evarlasting
Lyaro, ak-
itoa maelezo
kuhusu kazi za
mamlaka hiyo
kwa mgeni
aliyetembe-
lea banda hilo
wakati wa
kongamano

la Sayansi na
Maji jijini Dar
es Salaam
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

NHC kujenga nyumba za wenye kipato cha kati Dar na Dodoma

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC), limetaja vipaumbele
11 vitakavyoanza kutekelezwa
hivi karibuni, ukiwamo ujen-
zi wa viwanda vya vifaa vya
ujenzi vya shirika hilo pamoja
na kujenga nyumba za maka-
zi 360 eneo la Kawe mkoani
Dar es Salaam, na pia 1,000
zitajengwa Dodoma maalumu
kwa wakazi wenye kipato cha
kati.

Limesema kipaumbele king-
ine ni kukamilisha miradi ya
Morocco Square na Kawe 711
ambayo ilisimama tangu mwa-
ka 2018 kutokana na upungufu

wa fedha na kwamba serikali
imeidhinisha shirika hilo ku-
kopa Sh. bilioni 173 ili kumali-
zia miradi hiyo.

Meneja Habari na Uhusiano
wa NHC, Muungano Saguya,
alibainisha vipaumbele hivyo
jana mkoani Dar es Salaam
alipokuwa akizungumzia
mwelekeo mpya wa shirika
baada ya Rais Samia Suluhu
Hassan kumteua Nehemiah
Mchechu kuwa Mkurugenzi
Mkuu.

Alisema gharama kubwa za
vifaa vya ujenzi ikiwamo ma-
bati, nondo, kokoto na nondo
zinasababisha majengo ya
NHC kupangishwa au kuuzwa
kwa bei kubwa na kwamba

ujenzi wa viwanda vya shirika
vitakavyogharimu Sh. bilioni
12 ili kupunguza gharama hizo,
huku akibainisha kwamba
uzalishaji wa viwanda uki-
tosheleza mahitaji ya shirika,
watauziwa watu wengine.
Saguya alibainisha kwamba
ujenzi wa nyumba za makazi
utaanzia mkoani Dar es Salaam
kwa kujengwa nyumba zipata-
70 360 eneo la Kawe, maalumu
kwa ajili ya watu wa kipato cha
kati na pia eneo hilo kutajeng-
wa maduka ya biashara.
“Nyumba hizi zitajengwa
Kawe, jirani na Tanganyika
Packers na zitauzwa kati ya
Sh. milioni 90 hadi 150. Pia
maeneo mengine ya nchi zita-

jengwa nyumba na kuuza na
kupangisha kwa kutumia ardhi
nafuu, hata kwenye eneo la
mipaka ya nchi tutajenga ma-
jengo makubwa ya biashara,”
alisema Saguya.

Pia alisema kwamba shirika
litashirikiana na wadau mbal-
imbali katika ujenzi wa miradi
hususan miundombinu ya
maji, barabara na umeme kwe-
nye maeneo ya ujenzi, kadha-
lika NHC itaendelea kusima-
mia na kuboresha miliki zake
za nyumba 18,622 zilizoko nchi
nzima, kwa kuzifanyia maten-
genezo ya paa, vyoo na madi-
risha chakavu na zimetengwa
Sh. bilioni 50.

“Shirika linaendelea kuku-

sanya madeni ya kodi ya ny-
umba yanayofikia Sh. bilioni
22 yatokanayo na uuzaji nyum-
ba, viwanja. Msisitizo utakuwa
anayedaiwa deni atalipa deni,
ili kuwezesha shirika kuende-
lea kuwahudumia Watanzania
wote,” alisema Saguya.

Saguya alisema kwamba
mkoani Dodoma utaendelea
ujenzi wa majengo manane ya
wizara mbalimbali katika mji
wa Mtumba ambayo hadi ku-
kamilika itatumia Sh. bilioni
186.83 huku ujenzi wa awamu
ya tatu nyumba za makazi
maeneo ya Medeli na Ilyumbu
mkoani Dodoma, ukitarajia ku-
kamilika baada ya kupatikana
ardhi ya uendelezaji.
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Jitihada zinahitajika sasa

kutunza misitu endelevu

WATAALAMU na wadau wa misitu wiki iliyopita walikutana kushirik-
ishana uzoefu na taarifa kuhusu changamoto na fursa zilizoko kwenye
utunzaji na uhifadhi endelevu wa misitu katika wakati wa mabadiliko
ya tabianchi.

Kwenye mkutano huo ilielezwa kuwa hekta milioni 3.9 za misitu Af-
rika, hupotea kila mwaka hutokana na wadudu, magonjwa, moto na
shughuli za kibinadamu, huku wakitaka jitihada za makusudi za seri-
kali za nchi kuokoa raslimali hiyo.

Jukwaa la Misitu Afrika (AFF), ndilo liliandaa mkutano huo ambao
hufanyika kila mwaka kuangalia hali halisi ya misitu, mazingira na
mabadiliko ya tabia nchi, changamoto na kuzishauri serikali za nchi
husika.

Kila nchi ina sera na sheria nzuri za misitu lakini changamoto kub-
wa ni kuzisimamia ili zifanye kazi hadi ngazi ya chini kabisa, ambako
ndiko wanajamii wanaishi na wanahusika na misitu moja kwa moja.

Wengi hudhani misitu inaota yenyewe, haihitaji kutunzwa na
kulindwa, lakini hawafahamu umuhimu wake katika kuondoa hewa
ukaa na kuchangia mazingira mazuri kwa ajili ya wanadamu na vi-
umbe vingine.

Misitu husaidia kuondoa hewa chafu na kutoa hewa safi, huboresha
mwonekano mzuri wa mazingira yetu, husaidia kupatikana kwa maji,
mvua na kutunza uoto wa asili, huvutia wanyama na viumbe wengine
lakini kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi.

Misitu husaidia kupatikana kwa dawa mbalimbali, huku asilimia
kubwa ya dawa za hospitalini zinazotengenezwa zinatokana na misitu,
pia kwenye misitu hufanyika shughuli za kimila kama matambiko ya
makabila mbalimbali. Aidha, mazao ya misitu husaidia kupata mbao
ambazo hutumika kuitengeneza samani na bidhaa nyingine, pia ni bi-
ashara inayoliingizia taifa fedha ambazo hutumika kwenye miradi ya
maendeleo na huwezesha wananchi kurina asali.

Kasi ya kuvuna misitu kwa ajili ya biashara na matumizi ya nyum-
bani ni kubwa, huku ya kupanda, ikiwa ndogo jambo ambalo ni hatari
kwa ustawi wa maisha ya viumbe wote.

Ukikata mti leo na kupanda mwingine itachukua miaka mingi kukua
na kufikia uliokatwa kwa ajili ya mkaa, ndiyo maana wananchi wanae-
limishwa na serikali inawajibu wa kuhakikisha upatikanaji wa nishati
mbadala ili waachane na kutegemea misitu.

Wapo wananchi ambao wanategemea misitu kuendeleza maisha
yao kwamba watarina asali, watavuna mbao na mikaa kisha wapata
kipato, ni lazima kuwaelimisha umuhimu wa kutunza raslimali hiyo
hasa wakati wa mabadiliko ya tabia nchi ili iwe endelevu kwa kizazi
cha sasa na kijacho. Aidha, wataalamu hao wamebaini kuwa changa-
moto wadudu waharibifu, magonjwa ya miti ya misitu na matukio ya
moto kutokana na shughuli za kibinadamu ni changamoto nyingine,
ambayo inapaswa kuangaliwa kwa jicho la pekee.

Tanzania kuna mashamba ya miti, misitu ya mikoko, mashamba
ya nyuki na misitu ya asili ambayo yote iko chini ya Wakala wa Misitu
Tanzania (TFS), ambaye dira kuu ni kwa kielelezo bora katika usimam-
izi endelevu wa rasilimali za misitu na nyuki, huku dhima ni kuwa na
usimamizi endelevu wa raslimali za kitaifa za misitu na nyuki ili ku-
changia mahitaji ya kijamii, kiuchumi, ki-ikolojia na kiutamaduni kwa
kizazi cha sasa na kijacho.

Ni muhimu wadau wote kushirikiana kuangalia kwa karibu sera na
sheria zilizoko kama zinatekelezwa ipasavyo hasa kwa wakati wenye
mabadiliko makubwa ya hali ya tabia nchi, kuhakikisha wananchi wa-
nashirikishwa na kuwa sehemu ya walinzi wa raslimali hiyo.

Mathalani, kuna changamoto kubwa inayokuwa kwa kasi ya udongo
wenye rutuba kuzolewa kutoka mlimani kwenda bondeni kutokana
na kilimo kisicho cha kisasa, maana yake tabaka la ardhi linalobaki ni
ambalo halina rutuba.

Ni lazima kuangalia kwa karibu kama sera na sheria zilizoko zinak-
wenda na uhalisia, lakini kuwashirikisha wananchi kutambua na ku-
tatua changamoto za misitu na mazingira kwa ujumla kwa uhalisia ili
kuhakikisha misitu inatunzwa na kuwa endelevu.
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B Muungwana Lazima Nilonge

MWEZI Machi umeisha ikiwa
umeangamiza roho za baadhi
ya watu kutokana na ajali za
barabarani zilizotokea ndani
ya mwezi huo, katika mikoa
mbalimbali ikiwamo Moro-
goro, Simiyu, Tanga na Pwani.

Ajali hizo ni mfululizo wa
zile zilizotokea tangu kuanza
kwa mwaka huu wa 2022,
hali ambayo nadhani kwam-
ba sasa kuna haja ya kuwapo
elimu ya kutosha kwa ma-
dereva na watumiaji barabara
na abiria kwa ujumla.

Inasikitisha kuona ajali hizo
zikiendelea kuleta simanzi
kwa Watanzania kutokana
na ukweli kwamba, zinaon-
doa nguvu kazi ambayo ni
tegemeo kwa familia na kwa
maendeleo ya nchi.

Ingawa siku za nyuma ni
kama zilianza kupungua
kwa kiwango kikubwa, lakini
ghafla zimeibuka kwa Kkasi
ndani ya kipindi kifupi cha
miezi mitatu kuanzia Januari
hadi Machi mwaka huu.

Askari wa Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani, wame-
kuwa wakifanya kazi nzuri
kukabiliana na madereva wa-
siozingatia sheria za usalama
barabarani, hata kuwapa ad-
habu waogope na kufanya
kazi yao kwa umakini.

Hata hivyo, inaonekana
wapo baadhi ya madereva
ambao bado wamekuwa
wagumu kuzingatia sheria
hizo na badala yake kuen-
delea kusababisha ajali zina-
zogharimu maisha ya watu
wasio na hatia.

Ninaamini, bado madereva
wengi wanaendelea kufanya
makosa wawapo barabarani,
hali inayoonyesha kuwa ipo
haja ya kuwekeza nguvu ka-
tika utoaji wa elimu, ili kuwa-
saidia wabadilike.

Kwanini?  Kitendo cha

Elimu iwe zaidi kuliko faini
== KUkabili ajali za barabarani

Imekuwa kawai-
da kusikia ajali
imetokea huku
chanzo chake
kikitajwa kuwa
ni uzembe wa
madereva na
kama ndivyo,
basi badala ya
kukazania kuwa-
toza faini, mkazo
zaidi uwe ni
kuwaelimisha ili
waone umuhimu
wa kubadilika.

Jeshi la Polisi kukusanya faini
ya Sh. bilioni 50.1 kama faini
kutoka kwa madereva wanao-
fanya makosa ndani ya kipin-
di cha miezi 10, ni wazi elimu
zaidi inahitajika kuliko faini.

Hiyo ni taarifa ya Mkuu wa
Jeshi la Polisi IGP Simon Sirro
aliyoitoa Mei mwaka jana,
kwenye uzinduzi wa kiwanda
cha ushonaji katika bohari
kuu ya jeshi hilo kilichoko
eneo la Kurasini jijini Dar es
Salaam.

Kikosi cha Usalama Baraba-
rani, kinafanya kazi nzuri, lak-
ini pamoja na hayo, ninadhani
ukusanyaji wa fedha nyingi za
faini uwe kiashiria kuwa hatua
zaidi zinatakiwa kuchukuliwa
ili kupunguza makosa yanay-
oweza kusababisha ajali.

Makusanyo ya fedha za faini
zitokanazo na makosa mbal-
imbali ya barabarani yana-
popungua, ni wazi kwamba
elimu imewaingia vizuri, la-
kini yanapokuwa makubwa,
hiyo inatosha kuelewa kuwa

elimu zaidi inahitajika.

Kukusanya fedha nyingi za
faini za makosa mbalimbali ni
wazi kwamba usalama bara-
barani nao ni mdogo na in-
awezekana baadhi ya vyombo
vya moto vilivyoko baraba-
rani havistahili kuwapo.

Inawezekana madereva wa
vyombo hivyo, hawajui she-
ria za barabarani, hivyo kwa
mantiki hiyo, suala la utoaji
wa elimu ya kutosha kwa
watu hao ni muhimu kunu-
suru maisha yao na abiria.

Hivyo, ukusanyaji fedha ny-
ingi zinazotokana na faini za
makosa mbalimbali ninaliona
kama ishara ya kuwapo tatizo.

Pia ni wazi fedha nyingi za
faini zinapokusanywa kuto-
kana na makosa mbalimbali
ni wazi usalama barabarani
nao ni mdogo, ina maana
kuna uwezekano baadhi ya
vyombo vya moto havistahili
kuwapo barabarani.

Imekuwa kawaida kusikia
ajali imetokea huku chanzo
chake kikitajwa kuwa ni
uzembe wa madereva na
kama ndivyo, basi badala ya
kukazania kuwatoza faini,
mkazo zaidi uwe ni kuwae-
limisha ili waone umuhimu
wa kubadilika.

Nieleweke kuwa sipingi
faini, bali waendelee kutozwa,
lakini elimu inaweza kuwab-
adilishia hatua, kwani nguvu
kubwa ikiwa kwenye faini
wanaweza kuendelea kusaba-
bisha ajali wakijua watalipa
faini na kisha madereva wa-
naendelea na tabia yao.

Kwa mfano, wapo baadhi
ya madereva ambao hutumia
kilevi kisha wakaendesha vy-
ombo vya moto hali ambayo
ni hatari kwao na hata kwa
abiria, hivyo ingekuwa ni
vyema wakaelimishwa kika-
milifu.
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Bashe akKiri uhaba
wa mafuta va kula

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe, amese-
ma nchi inachangamoto ya upatikanaji wa
mafuta ya kula na wizara inafanya jitihada
kuhakikisha tatizo hilo linakwisha.
katika hafla ya uzinduzi wa ugawaji wa
vitendea kazi kwa maofisa ugani Kilimo
ambapo mgeni rasmi alikuwa Rais Samia
Suluhu.

Alisema kuwa Wizara ya Kilimo imeamua
kufanya tathmini ya kina ili kuelewa wa-
nahitaji nini ili kuondoa tatizo la uhaba wa
mafuta wakati nchi ikiwa na mazao makuu
mawili, mchikichi na alizeti.

“Mheshimiwa Rais, umetoa maelekezo
kwamba tuhakikishe tunalitatua tatizo la
mafuta uhitaji wa mafuta nchini ni wastani
wa tani 650,000 kwa mwaka, uzalishaji wa
ndani hauzidi tani 270,000, ‘tunagape’ ya
karibu tani 400,000, alisema.

Katika kutatua taizo hilo wizara imegawa
miche ya michikichi zaidi ya Sh. milioni 5 na
kubadilisha mfumo wa kilimo kwa kuwawe-
ka wakulima wa mfumo wa mashamba
makubwa tu ikiwamo kampuni ya Wilma
waliopatiwa hekta 10,000 Kigoma kwa ajili
ya kuanzisha kilimo cha mawese.

Alisema kwa upande wa alizeti changamo-
to kuu ilikuwa ni gharama kubwa ya mbegu
ambayo ya Sh. 35,000 ambapo wizara
imefanya majaribio kwa kugawa tani 2,000
za mbegu hiyo kwa mikoa mitatu na kuiuza
kwa Sh. 3,500.

Aliongeza kuwa mwakani wanampango
wa kuongeza tani za 5,000 za mbegu zili-
zothibitishwa kwa wakulima ili walime zao
hilo na kuiomba Wizara ya Fedha pamoja na
mambo mengine wapunguze kodi kwe-
nye mafuta yanaoingia na kufuta kodi ya
ongezeko la thamani kwenye viwanda vya
ndani ili kuvifanya viwe vya ushindani.

Alisema licha ya sekta ya kilimo kuwa
na umuhimu katika nchi ikiwamo kuajiri
asilimia 62 ya nguvu kazi na kuchangia pato
la taifa kwa asilimia 2.8, na asilimia 65 ya
malighafi za viwandani lakini inakabiliwa na
changamoto mbalimbali.

Alisema kuwa sekta ya kilimo ni biashara
na haiwezi kuleta tija na kumnufaisha
mkulima kubadilika bila kuchukua hatua
katika mambo ya msingi.

Alisema pia kwa muda mrefu thamani ya
bidhaa zinazouzwa nje imekwamia kwenye
wastani wa dola milioni 800 mpaka dola
bilioni 1.2, huku akisisitiza kuwa sekta hii
ikianguka na pato Ia taifa linaanguka.

Aliongeza kuwa Tanzania ina hekta mil-
ioni 44 inayofaa kwa kilimo huku milio-
ni 29.4 ikifaa kwa umwagiliaji huku asilimia
ndogo tu ndio inayotumika.

Alimshukuru Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwaongezea bajeti utafiti kutoka
Sh. bilioni 7 hadi 11 huku akisema hilo ni
mojawapo muhimu yenye kuleta tija katika
kilimo ikiwamo elimu, pembejeo za kilimo,
huduma za ugani na miundombinu sahihi ya
umwagiliaji.

NMB yatoa bil. 8/- za mikopo
yva riba nafuu kwa wakulima

Na Mwanandishi Wetu,
DODOMA

JUMLA ya Sh. bilioni 8
zimeshatolewa na Benki ya
NMB kwa wakulima kati ya
Sh. bilioni 100 walizotenge-
wa kwa ajili ya kukopeshwa
kwa riba nafuu ili kusaidia
kukuza mnyororo wa Kkili-
mo.

Fedha hizo ni sehemu ya
mkakati wa Benki ya NMB
kwa ajili ya sekta ya kili-
mo inayoajiri Watanzania
wengi zaidi ambapo benki
inatoa fedha hizo kwa riba
isiyozidi asilimia 10.

Takwimu hizo zilitolewa
jana na Ofisa Mkuu wa Wa-
teja Binafsi na Biashara,
Filbert Mpozi, wakati akim-
karibisha Rais Samia Su-
luhu Hassan alipotembelea
banda la benki hiyo.

Kwa upande wake Rais
alipongeza juhudi zote

zinazofanyika ndani ya
benki hiyo akisema kuwa
anawashukuru sana kwa
juhudi zao hizo.

Rais Samia alifika katika
banda hilo kwenye hafla ya
ugawaji wa vitendea kazi
kwa maofisa ugani nchi
nzima ambayo ilifanyika
katika ukumbi wa Jakaya

Mponzi alisema kati
ya shilingi bilioni 100 zi-
lizotengwa  kukopeshwa
kwa wakulipa kwa riba ya
chini ya asilimia 10, zaidi ya
shilingi bilioni 78.8 zime-
shakopeshwa kwa wanufai-
ka 3,773 huku wakiwafikia
zaidi ya wakulima na waja-
siriamali wa kilimo milioni
1.4 kupitia taasisi yao ya
NMB Foundation.

“Mbali na kiwango hicho,
pia Benki ya NMB imefani-
kiwa kuandaa mpango wa
kufungulisha akaunti kwa

wakulima, wavuvi na wafu-
gaji ambapo katika kipindi
cha miaka miwili iliyopita
zaidi ya akaunti 500,000
zilifunguliwa,” alisema
Mponzi.

Ofisa huyo alisema lengo
la njia hiyo ni kuwawekea
wakulima utaratibu maal-
umu ili wakidhi vigezo
vya kupatiwa huduma za
kifedha ikiwamo mikopo
na mafunzo.

Kwa mujibu wa ofisa
huyo, mpango huo ni kuun-
ga mkono juhudi za serika-
li, katika kusukuma mbele
ajenda ya maendeleo ya
kiuchumi ya vijana na wa-
nawake, hivyo waliamua
kutangaza hati fungani
maalumu tuliyoiita JASIRI
BOND’. Hati hiyo imejikita
katika kuwasaidia wa-
nawake wajasiriamali kwa
riba nafuu ambapo mwi-
tikio umekuwa mkubwa

sana, hivyo kuamua kuzin-
dua NMB PESA lengo likiwa
ni kurahisisha huduma za
kipesa kwa wakulima na
wateja wote kuwa karibu
zaidi kwenye maeneo yao.

Akizungumzia utoaji wa
mbegu za mafuta, alisema
tayari wateja 332 waki-
wamo wakulima katika vy-
ama vya ushirika (AMCOS)
wameshanufaika na zaidi
Sh. bilioni 6 zimetolewa
kwenye eneo hilo kama
mikopo.

Nyingine ni kuwa benki
hiyo imeshatoa zaidi ya Sh.
milioni 110 kama mikopo ya
bima ya afya kwa makundi
na taasisi za wakulima 697.

Kwenye sekta ya mikopo
NMB kwa kipindi cha mia-
ka mitano wameshakope-
sha zaidi ya Sh. trilioni 1.3
kwenye kilimo, uvuvi na
ufugaji na minyororo yote
ya thamani.

Ry -

Dar es Salaam jana, katika uzinduzi wa mpango wa kulinda vijana kiafya na kuwawezesha kimaendeleo uitwao
Safeguard Young People Programme (SYP), ambao unafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kwa kushirikiana na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Masuala ya Afya ya Uzazi na Idadi ya Watu (UNFPA). PICHA: SABATO KASIKA

Uzio wa chuma kujengwa Ziwa Rukwa kudhibiti mamba

Na IbrahimYassin, SONGWE

KUTOKANA na idadi kubwa
ya mamba wanaozidi kula
watu na kuzua hofu kwa
wakazi wa mwambao wa Ziwa
Rukwa wilayani Songwe mkoa-
ni Songwe, serikali imeanza
mikakati ya kujenga uzio na
vizimba kuondoa kadhia hiyo
sambamba na utaratibu wa
kuvuna mamba ukifanyika.

Ziwa Rukwa ni miongoni
mwa maziwa yanayotajwa
kuwa na idadi kubwa ya mam-
ba ambao wanazaliana siku
hadi siku huku idadi ya watu
kuliwa na wengine kujeruhiwa

wakiwa majini kuvua samaki
ama kuchota maji pembezoni
mwa ziwa ikiongezeka.

Miaka ya nyumba katika
Forodha ya Manda Kata ya
Udinde wilayani idadi kubwa
wamekuwa wakifa kwa kuliwa
na mamba na wengine kuje-
ruhiwa wakiwamo wazazi wa
Mbunge wa Jimbo hilo, Fillipo
Mulugo.

Makani Sande, mkazi wa
Udinde, alisema kutokana na
idadi kubwa ya watu kufa kwa
kuliwa na mamba wakiwamo
wazazi wote wawili wa Mulugo,
waliiomba serikali kwa nyakati
tofauti kufanya utaratibu wa

kuvuna mamba ili kupunguza
vifo pasipo mafanikio.
“Tunaomba serikali itimize
mpango wa kuvuna mamba,
hata Mbunge Mulugo ameku-
wa akisisitiza hilo kwa nyakati
tofauti akiwa bungeni, mamba
ziwani ni wengi na wana njaa
inafikia hatua wanawarukia
wavuvi wakiwa ndani ya
mtumbwi,” alisema Sande.
Asale Mwashihuya mkazi
kutokana na vifo na majeraha
mengi yaliyotokana na watu
kukamatwa na mamba, vion-
gozi wengi wakiwamo mawa-
ziri wenye dhamana walifika

na kuahidi kuwavuna mamba,
lakini hadi leo hakuna kinach-
oendelea.

Alisema mwaka juzi aliyeku-
wa Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Hamis Kigwangala alifika
maeneo hayo na kuahidi ku-
fanya utaratibu wa kuwavuna
mamba ili kupunguza vifo, lak-
ini ikawa ni hadithi watu bado
wanaendelea kufa na wengine
kupewa ulemavu.

Hata hivyo, Ofisa Maliasili,
Misitu na Utalii wilayani humo,
Abdallah Mgonja, alisema ni
kweli ziwa hilo lina mamba
wengi, kwamba serikali inaji-
panga kuwavuna mamba hao,

na kuwezesha ujenzi wa uzio
wa chuma pembezoni mwa
ziwa ili mamba wasiendelee
kuwakamata watu.

Aliiambia Nipashe kuwa
katika uzio huo, wanajenga
vizimba vitakavyokuwa na
mlango ambapo watu wataka-
poenda kuchota maji, mamba
wakiwafuata hawataweza
kuwafikia, hivyo kupunguza
hali hiyo itapunguza wimbi la
vifo.

Alisema maeneo yale ni ha-
tari lakini watu hawataki kuha-
ma kwa sababu shughuli zao ni
uvuvi ambazo huendesha mai-
sha yao ya kila siku.
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Bodi ya Nafaka yatoa
suluhisho ongezeko la bei

Na Richard Makore,
MWANZA

BODI ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko iliyoko chini
ya Wizara ya Kilimo Kanda
ya Ziwa, imejitosa kuzalisha
kwa wingi vyakula mbal-
imbali ili kukabiliana na
ongezeko la bei katika kip-
indi cha mfungo wa Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani.

Akizungumza na  Ni-
pashe ofisini kwake jana
hiyo, Steven Kubona, alise-
ma, wameanza kuzalisha

l

[

mchele na unga wa sembe
katika kiwanda chao Kkili-
choanza kufanya kazi hivi
karibuni jijini humo.

Vile vile, alisema wanauza
maharagwe, korosho, den-
gu, ufuta pamoja na mazao
mengine wanayoyanunua
kutoka kwa wakulima viji-
jini ili kuhakikisha jamii in-
auziwa kwa bei nafuu.

“Mwezi kama huu wa-
fanyabiashara wengi wa-
napandisha bei za vyakula,
lakini sisi tumeamua kuja
kitofauti kwa kuwa tuna-
nunua mpunga kutoka kwa

wakulima na kuukoboa we-
nyewe ukiwa na viwango
vya hali ya juu na kisha ku-
wauzia wananchi kwa bei
nafuu,” alisema.

Aidha, alisema mazao wa-
nayokoboa wanauza kwa
wananchi mmoja mmoja
na jumla hatua ambayo ina-
lenga kuwapunguzia mzigo
wa bei kubwa Watanzania
waliopo Kanda ya Ziwa na
maeneo mengi ya nchi.

Kuhusu kumwinua
mkulima, Kubona alisema
wamefungua milango kwa
wakulima wote wa mpunga

R

kuuza mazao yao kwao na
kwamba hawahitaji kuwa
na dalali.

Alisema lengo ni kuhakik-
isha mkulima anainuka
kiuchumi na kwamba ki-
wanda chao bado kina uhi-
taji mkubwa wa malighafi
ikiwamo mahindi na mpun-
ga.
Aliongeza kuwa wanatoa
kipaumbele kwa wakulima
wadogo wa mpunga na ma-
hindi na kwamba kila mtu
atakayefikisha mzigo wake
kwao atalipwa fedha siku
hiyo hiyo na kuondoka.

Waziri wa Uingereza anayeshughulikia masuala ya Afrika, Latini Amerika na Caribbean, Vicky Ford (katikati), ak-
ipewa maelezo kuhusu bidhaa za SBL na Meneja wa Kiwanda cha Moshi, Alice Kilembe (kushoto), alipotembelea

Kiwanda cha bia cha Serengeti Moshi mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TASAF
ilivyobadilisha
maisha ya

' Tunduru

Na Gideon Mwakanosya, TUNDURU

WANUFAIKA wa Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF) wilayani Tunduru
mkoani Ruvuma, wameeleza namna
mfuko huo ulivyobadilisha maisha
yao ikiwamo kununua mashamba,
mifugo pamoja na kusomesha watoto.

Wakizungumza na Nipashe jana

hao wamesema licha ya mfuko huo
kuwaletea maendeleo lakini wame-
omba kuongezewa fedha, kwamba
wanacholipwa kwa sasa ni kidogo na
hakikidhi mahitaji yao.

Mmoja wa wanufaika hao Mwana-
hawa Ngunga (57) kutoka Kitongoji
cha Mnyangwe alisema licha ya TAS-
AF kuendelea kumsaidia, ana watoto
wanne ambao wanasoma Shule ya
Msingi Mbesa na wengine sekondari
ambao wanamtegemea. )

Alisema awali alikuwa analipwa Sh.
48,000 kila baada ya miezi mitatu,
lakini kwa sasa kiwango hicho kime-
punguzwa hadi Sh. 36,000.

Mwananchi mwingine Saidi Athum-
ani Kapilima, kutoka kitongoji cha
Mkanyageni alisema baada ya kuanza
kupatiwa msaada wa fedha kupitia
TASAF alianza kulipwa Sh.36, 000 kati
ya fedha Sh. 20,000 alizitenga kwa
ajili ya matumizi ya wanafunzi wanne
kwa kuwanunulia madaftari na sare
za shule na Sh. 16,000 aliweka akiba.

Alisema baada ya mwaka mmoja
alikuwa na Sh.150,000 ambazo zilim-
wezesha kununua shamba la korosho
hekari nne.

Kapilima alisema mafanikio ali-
yoyapata kutokana na kulipwa fedha
kutoka TASAF mojawapo ni kumso-
mesha mtoto wake Chuo Kikuu cha
anasomea Shahada ya Ualimu.

Alisema watoto wake wengine
watatu wanasoma katika Shule ya Se-
kondari ya Mbesa, pamoja na kufuga
kuku wa kienyeji zaidi ya 40. ,

Mkazi wa Kitongoji cha Mchangani,
Amina Ally Athumani, alisema TASAF
imemnufaisha kuwa na nyumba am-
bayo hivi sasa anaishi na ndugu zake.

Mratibu wa TASAF wilayani Tun-
duru, Mhidini Shaibu, alisema miradi
148 ya ajira za muda imetekelezwa
wilayani Tunduru kwa mwaka wa
fedha 2021/2022.

‘Aliitaja baadhi ya miradi hiyo kuwa
ni uboreshaji wa visima, ujenzi wa
barabara za mitaa, upandaji wa miti
ya matunda, ujenzi wa vivuko na
mabwawa ya kuhifadhia maji.

CRDB, NIDA kuwafikishia wananchi vitambulisho

Na Mwandishi Wetu,
RUANGWA

BENKI ya CRDB kupitia tawi
lake la Ruangwa mkoani Lindi
imeendelea kushirikiana na
serikali kuhakikisha kila Mtan-
zania anapata Kitambulisho
cha Taifa.

Hivi karibuni benki hiyo
kupitia tawi la Ruangwa, ilian-
za kuwatembelea wateja wao
na kuwafungulia akaunti wate-
ja wapya wakiwa wameambat-

ana na maofisa wa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA),
kuwahamasisha wananchi
wilayani humo kujipatia vitam-
bulisho vyao.

Akizungumzia utaratibu
huo, Msimamizi wa Uandik-
ishaji NIDA, wilayani Ruangwa,
Khalaf Mwalimu, alisema lengo
ni kuhakikisha kila mwananchi
anapata kitambulisho.

“Tunaishukuru Benki ya
CRDB tawi la Ruangwa kwa
ushiriki wao katika kuisaidia

mamlaka hasa katika wilaya
yetu ya Ruangwa katika ku-
fanikisha usambazaji wa vi-
tambulisho vya taifa na usajili
mpya wa wananchi walioku-
wa bado hawajajisajiliwa na
NIDA,” alisema. Awali, Me-
neja Huduma kwa Wateja wa
Benki ya CRDB tawi la Ru-
angwa, Mwichande Mwichan-
de, alisema kupitia kampeni
hiyo wanaitangaza akaunti
ya Fahari Kilimo ambayo
ni maalumu kwa wakulima

nchini wameweza kuwafikia
wananchi wengi kupitia ush-
irikiano walioufanya na NIDA
wakati wa zoezi la usajili na
ugawaji wa vitambulisho.

“Kampeni hii imetusaidia
kuongeza wateja wapya katika
tawi letu kwa wale wananchi
waliokosa fursa ya kufungua
akaunti kwa kuwa hawakuwa
na namba za NIDA,” alisema
Mwichande.

Naye Ofisa wa Huduma na
Mauzo wa CRDB Tawi la Ru-

angwa, Jesca Kapelo, alisema
kupitia kampeni hiyo walitem-
belea Naunambe, Mbekenyera,
Chibula, Mandawa na Nanda-
gala.

Naye Ofisa Mauzo (DSE) wa
benki hiyo, Yusuph Masoud,
aliwataka wananchi kujitokeza
kwa wingi kusajiliwa kwa ajili
ya kupewa vitambulisho hivyo
kwenye maeneo ambako zoezi
hilo linaendelea ili kutoa fursa
kwa kila mwananchi mwenye
sifa kupata kitambulisho.
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woeen Prof. Janabi: Chanjo ya

wa chumvi
watakiwa
kufuata
Vviwango

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

WAZALISHAJI na wauzaji
wa chumvi kisiwani Pemba
wametakiwa kuhakikisha
chumvi wanayozalisha
inakuwa na madini joto
kwa kiwango kinacho-
takiwa, ili kulinda usalama
na afya ya mlaji.

Akifungua mkutano kwa
wazalishaji na wauzaji
chumvi huko Gombani
Chake chake, Mkuu wa
Idara ya Kinga na Elimu ya
Afya Pemba, Khamis Bilal
Ali alisema ni vyema wa-
jasiriamali hao wakasaidia
kusukuma gurudumu la
afya mbele.

Alisema kuwa waja-
siriamali hao wahakikishe
chumvi wanayozalisha
inakuwa na madini joto, ili
kuwalinda watumiaji dhidi
ya magonjwa yatokanayo
na ukosefu wa madini joto,
ikiwamo goita.

“Mashamba ya chumvi
yanaongezeka siku hadi
siku, hivyo ni lazima msi-
mamiwe vizuri kuhakiki-
sha watumiaji wanakuwa
salama na kuwakinga na
magonjwa mbalimbali
ikiwemo goita,” alisema.

Kwa upande wake,
Mratibu Kitengo cha Lishe
Pemba, Raya Mkoko Has-
san alisema, Serikali imeri-
dhia maadhimio ya Shirika
la Afya Duniani (WHO)
katika kupambana na
kutokomeza madhara ya-
tokanayo na madini joto,
hivyo juhudi zinahitajika
kuhakikisha wazalishaji na
wauzaji wanasaidiwa.

§UVIKO-19 ni salama

Na Sabato Kasika

ATANZANIA wana-
osita kupata chan-
jo ya UVIKO-19,
wakihofia usalama
wake, wamekumbushwa kuwa
nchi ina uwezo wa kudhibiti
dawa na bidhaa zote za mat-
ibabu zinazoletwa nchini, hivyo
wajitokeze kwa wingi kuchan-
jwa. Akizungumza kituo kimoja
cha redio mkoani Dar es Salaam,
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete, Prof.
Mohammed Janabi, alisema Wa-
tanzania hawapaswi kuhofia
chanjo hiyo.

“Nchi ina uwezo huo, ndio
maana tunahakikishiwa kuwa
chanjo hizi ni salama, hivyo su-
ala la utasa na mengine ambayo
yamekuwa yakihisiwa kuhusu
chanjo hayapo,” alisema.

Alisema madai hayo na men-
gine kuhusu chanjo hiyo, haya-
na uthibitisho wa kisayansi, na
kuongeza kuwa, iwapo mtu ana-
taka kuthibitisha kuwa chanjo
inaweza kusababisha ugumba,
lazima kuwe na ushahidi un-

aohusisha mtu kuchanjwa na
kujaribu kushika mimba katika
mwaka wa kwanza, wa pili au
wa tatu, na kwamba hatua hiyo
inapaswa kufuatiliwa si na mtu
mmoja. “Sijui ni nani ameweza
kutambua au kutabiri kasoro
hizo muda mfupi kama watu
wanavyodai. Ninajua wapo watu
wanaosema kuwa kwa kawaida
chanjo huchukua muda mrefu
kutengenezwa, ni sawa, nita-
fafanua,” alisema.

Alisema ni kweli kutengeneza
chanjo ya UVIKO-19 ilichukua
muda mfupi huchukua hadi
miakal0 hadi 20 na kinacho-
fanya ichukue muda huo ni mi-
fumo ya utengenezaji wa chanjo
yenyewe.

“Lakini katika kesi hii ya
UVIKO-19, Shirika la Afya Du-
niani (WHO) na kamati zote
zinazohusika, walifanyia kazi
chanjo hiyo kwa muda mfupi ili
kukabiliana na dharura,” alisema
na kuongeza; “Sababu nyingine
kwa nini chanjo hiyo ilipatikana
haraka sana ni kwamba kuliku-
wa na majaribio ya chanjo kama
hiyo kabla ya 2019.”

Prof. Janabi alisema chanjo
zinafanya kazi vizuri na kwamba
kuna wakati alihisi dalili za mafua
na alipochanjwa aliondokana
na hali hiyo na sasa anaende-
lea kufanya kazi kama kawaida.

“Wapo wanaohoji faida ya
kuchanjwa kwa kuwa bado wa-
naweza kuugua ugonjwa huo.
Ni kweli bado unaweza kupata
UVIKO-19. Tofauti ni kwamba
aliyechanjwa hatapata mafua, na
hata akipata hatalazwa hospital-
ini na atalindwa dhidi ya kifo,”
alisema.

Aidha, alisema wapo baadhi
ya madaktari na wauguzi am-
bao badi hawajachanjwa na
kufafanua kuwa wote ni wan-
adamu kama wengine na kwam-
ba ugonjwa huo ni mpya, hivyo
kila mtu, awe daktari au raia
wa kawaida, mhandisi au mwa-
nasheria wote wana hofu.

“Pamoja na hayo, suala la
muhimu la kutambua ni kwamba
nchi ina uwezo wa kudhibiti kila
kinachoingia nchini zikiwamo
chanjo kwa kuhakikisha zina-
letwa zile ambazo ni salama,”
alisema.

Alisema, kwenye taasisi anay-
oiongoza, wamechanja viongozi
wengi wa umma na kwamba
wapo wengi wanaokwenda kwa
gjili ya dozi ya pili.

Prof. Janabi alisema ugonjwa
huo una athari  kubwa, na
kwamba wapo wagonjwa wali-
opoteza pafu moja kwa sababu
ya matatizo ya UVIKO-19, wen-
gine kupoteza uwezo wa kunusa
harufu na hawawezi tena ku-
nusa.

“Ndio maana ninashauri sana
watu waende kuchanja ili kuepu-
ka matatizo kama haya, lakini pia
ninashauri kuwapo kwa elimu
zaidi kuhusu ugonjwa huo mad-
hara yake ili jamii ipate taarifa
sahihi na kuchukua uamuzi wa
kuchanjwa,” alisema.

Alifafanua kuwa Wizara ya
Afya kupitia kitengo cha Elimu
ya Afya kwa Umma kwa kush-
irikiana na UNICEF na Taasisi ya
Benjamin Mkapa wana jukwaa
linalotoa taarifa sahihi kuhusu
UVIKO-19, na kuwataka Watanza-
nia kutumia jukwaa hilo ili kupa-
ta taarifa sahihi kuhusu ugonjwa
huo.

P HEAT

Mwanzilishi
na Mkuru-
genzi Mtend-
aji wa Lukiza
Autism
Foundation,
Hilda Nkabe,
akizungumza
na waandishi
wa habari
Salaam jana,
kuhusu mbio
za marathoni
kwa ajili ya
kuwachangia
na kuwaletea
matumaini
watoto we-
nye uhitaji.
PICHA: MI-

RAJI MSALA

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MWANAMKE Agatha Bulunja
(30) mkazi wa Ndala Manispaa ya
Shinyanga, anaomba msaada wa
matibabu ya mtoto wake, Jenety
Betho (4), ambaye anakabiliwa na
tatizo la saratani ya macho na haoni
tena.

Aliomba msaada huo jana wakati
akizungumza na Nipashe na kue-
leza, kuwa mtoto wake huyo hali
yake inazidi kuwa mbaya na hana
fedha za kumpatia matibabu ya ku-
fanyiwa upasuaji.

Alisema alimzaa mtoto huyo
mwaka 2018 akiwa mzima na ma-
cho yake yote yanaona, lakini al-
ivyofikisha miezi saba ndipo tatizo
la kuugua saratani ya macho likaan-
za.

“Mtoto huyu nilianza kumpatia
matibabu katika Hospitali ya Rufani
mkoani Shinyanga, na baadaye tuka-
pewa rufani ya kwenda Muhimbili
ndipo nikaambiwa anatakiwa afany-
iwe upasuaji, lakini kutokana na
kutokuwa na uwezo ikabidi nirudi
nyumbani,”’alisema Bulunja.

Aidha, alisema Januari mwaka huu
hali ya mtoto huyo ndipo ikabadi-
lika na kuwa mbaya zaidi, pamoja
na kuota nyama kwenye macho na
kuyaziba na kuacha kuona kabisa,
huku akilia usiku kucha kwa kuug-
ulia maumivu na kumpatia dawa
za kutuliza maumivu hayo.

Alisema kutokana na hali ya mtoto
wake kuendelea kuwa mbaya zaidi,
anawaomba wasamaria wema wam-
saidie ili mtoto wake apate matibabu
na kurudi katika hali yake kama

zamani.

Kwa upande wake mama mwenye
nyumba ambayo amepanga mwan-
amke huyo, Efania Kelvin, alisema
wamekuwa wakimpatia msaada wa
mahitaji muhimu ikiwamo chakula,
sababu hana kazi ya kumwingizia ki-
pato kutokana na kubaki kumuugu-
za mwanawe hapo nyumbani bila ya
mafanikio.

Alisema kutokana na hatua ya
saratani ambayo amefikia mtoto
huyo, ana hitaji kupatiwa matibabu
katika hospitali kubwa, na kutoa
wito kwa wadau ambao wataguswa
na mtoto huyo wamsaidie ili apate
matibabu.

Kwa mtu yoyote atakae guswa na
habari na kuamua kumsaidia mwa-
namke huyo awasiliane naye kwa
simu namba 0758267338.
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TRA yvyawashauri w/biashara

kuajiri wahasibu wenye sifa

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMLAKA ya Ma-
pato Tanzania (TRA)
Mkoa wa Kikodi wa
Kahama mkoani
Shinyanga, imewataka wafanya-
biashara kuajiri wahasibu wa-
zuri wenye sifa watakaowasaidia
kufanya vizuri katika manunuzi

ya bidhaa zao.
Wafanyabiashara wengi ha-
wapo makini wanapokuwa

wakifanya manunuzi yao kuto-
kana na kusahau namba zao za
utambulisho (TIN) mara kwa
mara, hivyo kuwa tatizo wakati
wa kufunga hesabu zao.

Ofisa Msimamizi wa Kodi ku-
toka Mamlaka hiyo, Elibariki
Sanga, alitoa ushauri huo  kati-
ka mafunzo ya wafanyabiashara

na washauri wa biashara zao
iliyofanyika mjini hapa  kwa
lengo la kuwajengea uwezo wa
kutuma taarifa zao (Ritani) kwa
njia ya mtandao.

Sanga alisema, kutokuwa na
wahasibu wa ndani kwa wa-
fanyabiashara hao wenye sifa,
kumekuwa na kikwazi kikubwa
katika biashara, huku akiwa-
sisitiza kuwa katika manunuzi
ambayo wanakuwa wakifanya
kila siku wakumbuke kuwa na
namba zao za TIN.

Aidha alisema katika mafunzo
hayo ambayo yalikuwa yaki-
watoa katika mfumo wa zamani
wa kutuma taarifa za (Efaill) na
kuwaingiza katika mfumo mpya
wa mtandano pia utawasaidia
kufuata sheria za kodi wan-
apokuwa katika biashara zao

bila kusumbuana na maofisa wa
TRA.

Sanga ambaye alikiwa mwez-
eshaji katika mafunzo hayo, pia
aliwataka wafanyabiashara hao
kuacha tabia ya kutuma wawak-
ilishi katika mafunzo kwani
mafunzo ni muhimu kwa wami-
liki pamoja na wale washauri wa
mambo ya kodi wanaowatumia.

Meneja Ukaguzi kutoka TRA
Mkoa wa Kikodi wa Kahama,
Irene Hance, alisema mamlaka
hiyo inaendelea kutoa elimu
kwa wafanyabiashara wake juu
ya mabadiliko ya sheria na mi-
fumo ya ukusanyaji wa kodi za
serikali ili kuondoa changamoto
zinazowakabili wakati wa utend-
aji.
Alisema mafunzo hayo ya
uwasilishaji wa Ritani kwa njia

ya mtandao ni muhimu kwa sasa
na yatawasaidia wafanyabiasha-
ra katika mambo mbalimbali ya
kodi kwani watakuwa wakizijaza
taarifa zao bila ya kufika katika
ofisi za mamlaka husika.

Aliongeza kuwa pia mafunzo
hayo yatawasaidia kuwaondolea
changamoto za kitaarifa kabla ya
kufanya ukaguzi kwani atakuwa
na uwezo wa kufanya masa-
hihisho kabla ya kuwasilisha
Ritani zake za makadirio ya
kodi.

Hance alisema mpango huo
wa kutuma taarifa kwa njia ya
mtandao pia utasaidia kuepuka
udanganyifu wa kudai risiti zai-
di ya mara mbili kwa kutumia
teknolojia hiyo ya mtandao
pamoja na kudhibiti mianya
mbalimbali ya ukwepaji wa kodi.

Mtaalamu
wa mifumo
ya kompyuta
wa kampuni
ya Vodacom
Tanzania
PLC, Omar
Amir, akitoa
maelezo kwa
wanafunzi
wa Shule

ya Sekond-
ari Rumuli
mkoani Kag-
era namna
va kutumia
huduma

va E- Fa-
hamu inay-
owezesha
wanafunzi
kupata elimu
kidijitali
mahali pop-
ote walipo,
mafunzo.
hayo valian-
daliwa na
Asasi ya
Vodacom
Tanzania.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wasimulia ruzuku ya TASAF ilivyow

Na Neema Hussein, KIGOMA

MPANGO wa kunusuru kaya za
maskini walengwa kupitia Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
umetajwa kuwa mkombozi kwa
kaya zilizokuwa zikiishi katika
hali duni.

Kwamba ukombozi huo ume-
kuja baada ya kuingia katika
mpango huo na kuwezeshwa kwa
kupewa fedha.

Uhawilishwaji huo unaofany-
wa na TASAF kwa kuwapatia kiasi
cha fedha kwa kaya za walengwa
umesaidia kaya hizo kuondokana
na umaskini waliokuwa nao na
kubadili maisha yao.

Walengwa wa kaya maskini zi-
lizohawilishiwa fedha na mpan-

na Kumhasha vilivyoko Kata ya
Mlungu Halmashauri ya Wilaya
Kibondo mkoani Kigoma wame-
bainisha kuwa maisha yao yame-
badilika.

Miongoni mwa walengwa wal-
ionufaika na mpango huo wa
kunusuru kaya za walengwa ni
kijana Shukuru Aloyce anayes-
huhudia mafanikio aliyo nayo ku-
tokana na mpango huo.

Shukuru alisema wazazi
wake walikuwa miongoni mwa
wanufaika wa mpango, na baada
ya wazazi wote wawili kufariki
aliteuliwa kuendelea kupokea
ruzuku hiyo ambayo aliitumia ku-
lea wadogo zake kwa kuwa yeye
ndiye mkubwa na msimamizi wa

kaya.

“Nilikuwa nikipokea fedha
kutoka TASAF kidogo nilizitu-
mia kwa matumizi ya nyumbani
na wadogo zangu mwaka jana,
TASAF walikuja na mpango wa
kusaidia vijana waliokwama
kuendelea na masomo,” alisema
Shukuru.

Alisema baada ya kupatiwa
mafunzo ya siku saba walipe-
wa fedha 170,000 na alianzi-
sha biashara ya kuuza maan-
dazi na vyombo vya nyumbani
vilivyokuwa na mtaji wa
Sh.80,000.

“Shilingi 90,000 nilinunua
migomba na kuipanda kwa ajili
ya biashara na matumizi ya ny-
umbani, faida niliyopata katika bi-

ashara ya umachinga nimenunua
tripu moja ya mawe natarajia
kujenga nyumba.” alisema Shuk-
uru.

Aliishukuru ~ TASAF  kwa
kubadilisha maisha yake na fa-
milia yake kutoka hali duni ali-
yokuwa nayo hadi sasa angalau
ana unafuu wa maisha na kuahidi
kuendelea kufanya kazi kwa bidii.

“Naumia sana ninaposikia
neno maskini, hivyo kupitia ru-
zuku hii ninayopokea kutoka
TASAF nina imani nitaitumia vi-
zuri mpaka niondokane na umas-
kini,” alieleza Shukuru.

Naye mzee William Selele alise-
ma ruzuku waliyokuwa wakiipata
yeye pamoja na mke wake walii-
tumia pia kusomesha watoto wao

Wenyeviti
wa Mabaraza
va Ardhi
wanolewa

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

KIKAO kazi na mafunzo
kwa wenyeviti wa Ma-
baraza ya Ardhi na Ny-
umba ya wilaya nchini
kimeanza jana mkoani
Tanga.

Kikao hicho kinataraji-
wa kuzinduliwa rasmi leo
na Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Ridhiwani
Kikwete.

Katika kikao hicho
pamoja na uwasilishwaji
mada, wenyeviti wa
Mabaraza ya Ardhi na
Nyumba ya Wilaya nchini
watapata mafunzo ya
namna bora ya kuende-
sha mashauri ya ardhi
pamoja na uandishi mzuri
wa hukumu.

Katika siku ya kwanza
va kikao hicho Jaji wa
Mahakama Kuu Kitengo
cha Ardhi, Benhaji Ma-
soud, aliwasilisha mada
kuhusiana na masuala
mtambuka katika uende-
shaji mashauri ya ardhi.

Kikao hicho cha siku
nne kinatarajiwa kumal-
izika keshokutwa.

Katika kikao hicho
pamoja na uwasil-
ishwaji mada,
wenyeviti wa Ma-
baraza ya Ardhi na
Nyumba ya Wilaya
nchini watapata
mafunzo ya namna
bora ya kuendesha
mashauvri ya ardhi
pamoja na vandishi
mzuri wa hukumu.

ékomboa

shule na anaamini watakapomal-
iza watakuwa msaada katika mai-
sha yao.

ga, Zabron Bangaya, aliupongeza
mpango wa kunusuru kaya mas-
kini kutoka TASAF na kusema
awali hali ya umaskini ilikuwa
lakini baada ya kaya maskini
kuanza kupokea ruzuku kutoka
TASAF hali imebadilika katika
kaya hizo.

Bangaya alisema pia kuwa wa-
toto wanaosomeshwa na wazazi
walioko katika mpango wa kunu-
suru kaya maskini wanapohitimu
masomo yao na kupata kazi wa-
sitelekeze kaya zao hasa wazazi
waliowasomesha.
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MWANAKATWE, BABATI

Wadau binafsi wanavyopenvya
kufikisha elimu wafugaji waliko

« Ole Toima; DC mstaafu katika ajenda mpya

UNA jitihada mbalimbali

zinafanyika kuinua sekta

ya elimu nchini, serikali

ikishirikiana na sekta bi-
nafsi, huku uhusiano ukichukua
sura katika mfumo wa ubia wa
sekta binafsi na umma.

Hata hivyo, jitihada za kuinua
elimu hususani katika maeneo ya
wafugaji nchini, zimekuwa ziki-
kumbana na changamoto nyingi,
ikiwamo mila na desturi potofu,
miundombinu, sanjari na mazin-
gira yasiyoridhisha katika baadhi
ya maeneo hayo.

Jumuiya ya wafugaji, ni mion-
goni mwa maeneo yanayohi-
taji msisitizo mkubwa kwenye
uwekezaji. Elimu ni miongoni
mwa maeneo yanayohitaji
kutiliwa mkazo na serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi.

Hapo ndipo inakuja nafasi
ya shirika lisilo la kiserikali la
maendeleo la Eclat Development
Foundation na wadau wengine,
kuinua sekta ya elimu hususani
maeneo ya wafugaji, bado yana-
hitaji msukumo mkubwa katika
kupambana na kutokomeza
ujinga nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa shirika
hilo, Peter Ole Toima, anasema
tangu kuanzishwa mwaka 2016,
limeshawafikia na kuwagusa
wanafunzi zaidi ya 17000 nchi
nzima, ni mafanikio makubwa.

Ole Toima, ambaye ni mkuu wa
wilaya mstaafu, anataja baadhi ya
maeneo taasisi yao imefanikiwa
kuyafikia ni pamoja na wilaya za
Simanjiro, Monduli, Kiteto Kilolo,
Ruangwa, Tandahimba, Karatu na
Ngorongoro.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika lisilo la kiserikali la Maendeleo la Eclat Development Foundation,
Peter Ole Toima, akiwa ofisini. Mbele yake ni tuzo iliyotunukiwa asasi yake kwa ajili ya kufaniki-
sha elimu. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Anafafanua katika miradi
ya elimu imefanikiwa kujenga
shule 216 za msingi, sekondari
20, nyumba za walimu 14 , chuo
kimoja cha ufundi stadi (Veta)
mkoani Manyara.

Mkurugenzi huyo anajisifu
shirika lao limefanikiwa kujenga
shule katika maeneo yasiyofikika
kirahisi, hususani maeneo ya waf-
ugaji ambayo mwamko wa elimu
bado upo chini.

Anaeleza, pia wamekara-
bati shule zenye miundombinu
chakavu, vyoo vya shule, madar-
asa, nyumba za walimu, ofisi za
walimu sanjari na kuweka samani

ndani ya shule hizo.

Ole Toima anasema, shirika lao
limejikita katika miradi ya afya na
maji, pamoja na kuanzisha pro-
gramu maalumu za kuwainua
wanawake nchini.

Anasema lengo la miradi hiyo,
ni kuwafikishia elimu wananchi
wa maeneo ya kifugaji ambao
wamekuwa hawafikiwi kirahisi
jambo ambalo wamefanikiwa
kutekeleza kwa kujenga takribani
vyumba 260 vya madarasa.

“Tumefanikiwa kujenga kituo
cha wanawake kwa ajili ya
kuwawezesha kiuchumi, tume-
fanikiwa kuanzisha vikundi zaidi

ya 70 vya wanawake ili waondo-
kane na hali ya kuwa tegemezi,”
anasema Ole Toima.

Anasema kwamba katika pro-
gramu hiyo walianzisha idara
ya wanawake ambapo malengo
yake ni kuwapatia elimu ya afya,
ujasiriamali, uzazi wa mpango na
kuwapatia mitaji ya biashara.

“Tuna utaratibu wa kuviwez-
esha vikundi hivi, tunawapatia
mitaji kuanzia shilingi milioni
mbili na wanarejesha kuanzia
asilimia 20 kwa awamu tatu, hiyo
pesa wanayorejesha inaenda kwa
vikundi vingine,” anafafanua.

Ole Toima anasema kwamba

i Ukurasa 14

\TEA na '-mfijko elimu
~==SDL unavyowapa
tija maskini

shirika lao limejiwekea malengo
ya kuondoa ujinga katika jamii ya
Watanzania hususani wa kutojua
kusoma na kuandika.

Ole Toima anasisitiza: “Tukitaka
mabadiliko ya kweli ni lazima
tuwekeze kwenye elimu jamii
zetu lazima zibadilike na elimu
ina uwezo wa kumbadilisha mtu,”
anaeleza Ole Toima.

CHANGAMOTO

Mkurugenzi huyo anaeleza
changamoto zao, ni pamoja
kulinganisha na uwezo wao, aki-
fafanua shirika lao linategemea
kwa asilimia kubwa ufadhili
kutoka kwa wahisani nje ya nchi
na hivyo kuna muda wanalazi-
mika kusubiri fedha za wahisani
ili watekeleze majukumu yao.

Anataja changamoto nyingine,
inahusu miundombinu hata
wanalazimika kutekeleza baadhi
ya miradi nyakati za kiangazi
badala ya masika, kwa kuwa
maeneo mengi hayafikiki nyakati
za masika, kutokana na uharibifu
wa miundombinu.

Ole Toima, anaeleza zaidi
ya Sh. bilioni 12 zimetumika
kugharamia miradi mbalimbali
katika mikoa tisa na wilaya sita
nchini katika kipindi cha miaka
sita tangu kuanzishwa kwa taasisi
yao.

Anakiri ushirikiano baina yao
na serikali ni wa kuridhisha, kwa
kuwa wamekuwa wakishirikiana
na kamati za shule, wahandisi wa
halmashauri pamoja na wataal-
amu mbalimbali serikalini ambao
wamekuwa na msaada mkubwa
katika majukumu yao.



12 I ESA Jumanne Aprili 5, 2022

ELIMU
NA RAHMA

SULEIMAN, PEMBA
SHIDA YA TAALUMA..

Jinamizi watoto kukimbia shule
kuhamia ajira mavyotesa wazazi

I Jumanne saa 3:30 asu-

buhi katlka ufukwe wa

wilayani Mlchewem
Pemba, muda wa wavuvi kurudi
baharini baada ya usiku kuchwa
wa kutafuta riziki.

Kwa kawaida muda huo watoto
wanatakiwa kuwa shule wak-
iendelea na masomo, lakini hali
inawakuta watoto waklwa na visu
wamekusanyika na wanajiandaa
kupaa samaki wanaonunuliwa na
wateja kama sehemu yao ya kuji-
patia kipato.

Ali (14) aliyekatisha masomo
akiwa darasa la tano mwaka 2019,
ni mmoja wa waliopo ufukweni
wakiwasubiri wavuvi. Tangu aache
shule, anasema amekuwa akifanya
kazi hiyo ufukweni, kilichomsu-
kuma akidai ni maisha magumu
ya familia yake.

“Nilikuwa naenda shule na
njaa, nyumbani hakuna chakula
nalazimika kusubiri hadi usiku,”
anasema mtoto huyo.

Hata hivyo, anasema maisha
yake yamebadilika kidogo baada
va kujiingiza katika ajira hiyo
akipatiwa ujira wa Sh.5,000 kwa
siku, licha hakupaswa kufanya
kazi hizo wakati huu. Anasema ni
fedha zinazomsaidia mama yake,
ambaye ni mjane kukidhi mahitaji
ya nyumbani.

Anasimulia alitamani awepo
shule kama watoto wenzake,
lakini hali ngumu ya maisha imem-
wingiza katika ajira akiwa mdogo
kutafuta fedha kuisaidia familia.

Sheria ya Mtoto ya hapa,
inakataza utumikishaji watoto,
badala yake wanaruhusiwa
kufanya kazi ambazo si za mateso
na hazitawanyima haki kama
za elimu na kusaidia baadhi ya
huduma nyumbani, ikiweka
bayana kumtumikisha mtoto kwa
ajira ni kosa la jinai.

Zume Haji (12), aliyeacha shule
darasa la nne, anasema aliin-
gia kufanya kazi ya kupaa samaki
kama ni sehemu ya kumwingizia
kipato.

Anasema, ameshawishika
kuingia katika kazi hiyo baada ya
kuwaona watoto wenzake waki-
fanya kazi hiyo, inayowapatia
fedha na kununua vitu kama nguo
za sikukuu.

“Nilipoona watoto wenzangu
wanarudi nyumbani na pesa nika-
pata shauku na mimi kuongozana
nao, kuanzia hapo nilisalia hapa
na sikurudi tena shule,” anasema.

Baadhi ya watoto wakipaa samak| kat|ka Pwani ya UngUJa Ukuu Mkoa wa Kaskazini UngUJa eneo
ambalo ni maarufu kwa mnada wa samaki. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Nilipoona
watoto wen-
Zangu wa-
narudi ny-
umbani na
pesa nika-
pata shauku
na mimi
kuongozana
nao, kuan-
Zia hapo
nilisalia
hapa na si-
kurudi tena
shule.

UKUBWA WA TATIZO

Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, inataja watoto
7,609 katika wilaya ya Micheweni
wapo nje ya mfumo wa elimu sawa
na asilimia 21.7.

Hata hivyo, inataka kati wapo
11,000 wamerejeshwa shuleni.
Inaelezwa wameacha shule kuto-
kana na sababu mbalimbali,
ikiwamo kujiingiza katika ajira
za utotoni kama uvuvi, kubanjua
kokoto, kuchonga matofali na
biashara ndogo.

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Kiuyu Mbuyuni, Suleiman Daudi
Mkasha, anasema tatizo la utoro
kwa wanafunzi huwa kubwa
zaidi wakati wa ‘bamvua’ (msimu
mkubwa wa samaki).

Katika Shule ya Msingi Kiuyu
Mbuyuni, wastani wa wanafunzi
120 kwa siku wanatoroka shule,
kwenda katika shughuli zinazohu-
siana na uvuvi.

Katika shule jirani Micheweni,
wastani wa watoto 10 hadi 15 katika
darasa moja lenye wastani wa
wanafunzi 90 wanatoroka shule,
wengi wao ni wavulana.

“Utoro huu upo zaidi kwa

wanafunzi kuanzia darasa la nne
hadi la sita wengi hukimbilia baha-
rini kupara samaki kwa watoto
wavulana na wasichana ukulima

wa mwani,” anasema Mwalimu
Mkuu.
Anasema ukosefu wa

elimu ndio chanzo cha wazazi
kuwaruhusu watoto kujiingiza
katika ajira hizo ambazo zinawany-
ima haki ya kupata elimu, pia
wazazi wenyewe ndio wanao-
washawishi watoto kufanya kazi
hizo, kwa lengo la kupata fedha
bila ya kujali umuhimu wa elimu
kwa watoto wao.

Anataja katika shule hiyo yenye
wanafunzi 1060 ambapo 70
wamerejeshwa shule kati ya hao
wavulana 26 na wasichana 43.

Kwa mujibu ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2012, kiwango
cha wanaojua kusoma na kuandika
katika wilaya ya Micheweni ni asil-
imia 40 kwa wenye umri wa miaka
mitano na kuendelea.

Waliojua kusoma na kuandika
kwa Kiswahili walikuwa asil-
imia 30, huku asilimia 19 wakiwa
wanajua kusoma na kuandika kwa
Kiingereza.

Ni kiwango kinachochangiwa
na wanafunzi kuacha shule
katika umri mdogo au wengine
kutoandikishwa kabisa shule
cha Kiuyu Mbuyuni, anakiri watoto
wamejiingiza katika ajira na kukati-
sha shule kwa sababu familia
zinashindwa kutimiza mahitaji yao.

“Watoto wanakosa sare za shule,
madaftari na wakirudi nyumbani
hakuna chakula... je katika maz-
ingira kama haya mtoto kweli
atasoma,” alisema.

MAONI YA WADAU

Kombo Massoud, ni mnunuzi
wa samaki katika bandari ya
Kiuyu Mbuyuni. Anafika hapa
kila Jumapili kwa ajili ya kununua
samaki kwa matumizi ya nyum-
bani.

Anasema anatambua kwamba
kuwatumikisha watoto ni kinyume
cha sheria, lakini anachofanya ni
kuwasaidia kupata fedha za kujik-
imu kutokana na hali ngumu ya
umaskini,” anafafanua.

Mchuuzi wa pweza, Time
Khamis, anasema baada ya
kununua kitoweo hicho huwapa
watoto kuwagonga ili walainike,
hata hivyo, anajitetea haelewi
kama anachofanya ni kuwati-
mikisha watoto. Bala anaamini ni
sehemu ya kutafuta riziki zao.

Dk. Mwatima Juma, Mkuru-
genzi wa Jumuiya ya Kuwaen-
deleza Wasichana Kielemu
Afrika (FAWE), Ofisi ya Zanzibar,
anasema wawasaidia watoto
kutoka familia maskini hasa wasi-
chana ili kuhakikisha wanapata
elimu.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) Zanzibar,
Dk. Mzuri Issa anasema lazima
kuwapo ufuatiliaji wa watoto
waliotoroka shule na kujiingiza
katika ajira.

Lingine anataja, haja ya kuwepo
usimamizi wa sheria za kuwalinda
watoto na wale wote wanaowa-
tumikisha kupewa adhabu kali
ili kuwa fundisho kwa wengine
wenye tabia hiyo.

MKAKATI SERIKALINI

Mkuu wa Wilaya ya Micheweni,
Zuhura Mgeni, anasema baada ya
kugundua watoto wengi wapo nje
ya mfumo wa elimu na kujiingiza
katika ajira za utotoni, serikali
imeanza kuchukua hatua za
kuwarejesha shuleni.
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ELIMU
NA PETER
ORWA

MIAKA 100 YA MWALIMU NYERERE

Aliwekeza katika elimu wakati
wote ‘ikajibu’ ngazi ya kimataifa

HAMRASHAMRA za kua-

dhimisha miaka 100 tangu

kuzaliwa kwa Hayati Mwal-

imu Julius Nyerere zinaen-
delea.

Iwapo mtu anaulizwa swali, ni
kipi kilikuwa kipaumbele chake
kisera? Ni kwamba serikali ya
awamu ya kwanza, tangu kupa-
tikana uhuru hadi anaondoka
madarakani, ni chanda na pete
kwa elimu.

Na inapoangaliwa kwa kina,
Mwalimu Nyerere, ambaye ajira
yake pekee uraiani ilikuwa ‘kushika
chaki’ daima kwa matendo
hajawahi kuiacha fani hiyo, maana
amekuwa mtu wa maelekezo na
mafunzo kila awapo.

Mfano hai ni pale anapohutubia
akifafanua namna ulimaji mpunga
unapandwa na kuota kwa ufanisi
kwa umbali wa nchi moja.

Pia ameandika vitabu vingi,
kutaja vichache ni Ujamaa; Bin-
adamu na Maendeleo, huku akitoa
nadharia ya elimu nchini; Elimu ya
Kujitegemea. Ni nadharia, ambayo
inadumu katika Sera ya Elimu
nchini hadi sasa, ikabeba maana
hata katika mazingira ya sasa.

Ni baada ya uhuru mwaka 1961,
aliutwaa uongozi wa nchi taifa
likiwa na pengo kubwa la fursa
ya elimu katika sura kuu tatu; iki-
tolewa kitabaka, Wazungu wakiwa
na fursa zaidi, kufuatia Waasia na
Waafrika walipata nafasi kidogo,
pia wakiishia ngazi za chini.

Mwaka huo 1961, Mwalimu
Nyerere alichukua hatua kuu tatu;
ambazo zote zote zilikuwa katika
mpango wa kwanza wa miaka
mitatu, 1961 hadi 1964. Nafasi ya
elimu shuleni kuwa kwa wote, bure
na kutanuliwa bajeti ya taifa katika
elimu, jambo ambalo hajawahi
kulibadili.

BAADA YA 1964

Mwaka 1964 ambao ndio
sehemu ya Mpango wa Kwanza
wa Maendeleo nchini ulianza,
pia ilijikita zaidi katika elimu na
hasa ya msingi. Hapo kukawapo
utanuzi wa elimu kufikia ngazi ya

Ulipofika mwaka 1967, Mwalimu
Nyerere kupitia chama - TANU,
alipotangaza Azimio la Arusha,
katika tafsiri yake ‘Njia pekee
nchi itakavyotaliwa kupitia Siasa
ya Ujamaa na Kujitegemea.’

Hapo, Mwalimu Nyerere katika
hatua hiyo ya mwaka 1967 aka-
zindua maandiko ikiwamo kitabu
cha ‘Ujamaa Essays’. Hiyo ikaenda
sambamba na kubuni mwongozo

« Elimu Kujitegemea, alama y

e

Mwalimu Nyerere, alipokutana na Rais John F. Kenedy wa

Hadi kufika
1975, Tanza-
nia, iliweka
rekodi kubwa
kitaifa kuwa
na sehemu
kubwa ya
raia wake
wanaojua
kusoma na
kuandika, pia
watoto kwen-
da shule.

wa elimu kitaifa; ambayo ina jina
Elimu ya Kujitegemea.

Kwa mujibu wa mwongozo huo
ambao umebeba sura ya nadha-
ria, unataja maudhui ya elimu
nchini ina sura ifuatayo: Kila
ngazi ya elimu iwe inajitegemea;
ikimaanisha mathalan mtu ana-
poshindwa kufika darasa la
saba, elimu imsaidie kuwajibika
katika maisha yake na si kutamka
‘amefeli kuendelea.’

Pili, inataka aina ya elimu itole-
wayo nchini, maudhui yake na
mitaala, ifanane na uhalisia wa
maisha yake na si vinginevyo.
Hapo ndipo kukashuhudiwa
masomo kama Elimu ya Siasa
wakati huo, huku sekondari
kukiwapo mikondo ya kilimo,
biashara na ufundi.

Pia ni wakati ulipopigwa maru-
fuku shuleni wimbo wa wanafunzi
hasa madarasa ya chini “London
is burning hurry up, hurry up!..’
na kubakishiwa mirindimo ileile
kwa mashairi “..Eeeh Yakobo
amka twende shule...haya njoo”
ili iwe ya Kitanzania zaidi.

Tatu, akahimiza ekimu ya
Kitanazania isiegemewe katika
mtazamo wa ajira ya ofisini pekee,
bali ijielekeze nje ya ofisi.

Nne, katika nadharia hiyo
inamtaka msomi wa Kitanzania
kwa ngazi yoyote ile, daima abaki

a kudumu

3 e ™

Marekani. PICHA: MTANDAO

kuwa sehemu ya jamii yake katika
maisha yake ya kawaida na elimu
aliyoipata kuwa msaada kwa uma
ambao umekosa fursa ya elimu.

Ndio maana hata wakati huo,
serikali ilisema waliovuka darasa
la saba kwa kuwa walikuwa
wachache waliambiwa ‘wamech-
aguliwa’ na si kufaulu.

Hiyo inashuhudiwa hata ilip-
owekwa miradi ya elimu kwa
watu wazima na umma kuien-
deleza, kulikuwapo na walimu
wengi wa kujitolea.

Wakati huo kiasi kikubwa shule
za sekondari ni zile kongwe zili-
zorithiwa kutoka zama za ukoloni.

MAGEUZI YA 1974

Ni wakati wenye tafsiri pana
katika elimu kitaifa, ikianzia na
kupitishwa Azimio la Iringa ililo-
tilia mkazo katika elimu, ikiwa ni
mwendelezo wa kilichoamuliwa
kati ya mwaka 1964 na Azimio la
Arusha 1967.

Ni mwaka ambao kulikuwapo
Ujamaa, ambavyo ujenzi wake
pia uliangukia kuhakikisha kuna
huduma zote muhimu, ikiwapo
shule ya msingi.

Pia, mwaka mmoja kabla ya 1974
ndio kukaundwa Baraza la Miti-
hani la Taifa (NECTA) na mwaka
1976 kukaundwa silabasi mpya

ambayo ilikuwa na maudhui yenye
sura kamili ya Kitanzania.

Hadi kufika 1975, Tanzania,
iliweka rekodi kubwa kitaifa kuwa
na sehemu kubwa ya raia wake
wanaojua kusoma na kuandika,
pia watoto kwenda shule.

Katiika kipindi chote kwa
utawala wa Mwalimu Nyerere,
bajeti ya sekta ya elimu ilikuwa
juu hasa na hata kufikia miaka ya
1970 iligusa hadi asimilia 25 ya
bajeti yote.

Hiyo iliendana na kasi ya
kujengwa vyuo vya ualimu nchini
kwa wingi, mfano hai Chang'ombe
ambacho sasa kinajulikana kama
DUCE, chini ya Chuo Kikuu cha
Dar es Salaaam.

Pia maofisa elimu kata viji-
jini, kama walivyo maofisa ugani
kilimo waliokumbushwa enzi zao
jana na zawadi kutoka kwa Rais
Samia Suluhu Hassan, walipewa
pikipiki Honda Trail, kuwarahi-
sishia kazi zao.

ELIMU WATU WAZIMA

Mapema tu baada ya Uhuru Rais
Nyerere, kutumia uelewa wake
na kiutawala na fani ya ualimu,
akijua kulikuwa na kundi kubwa
la Watanzania waliokosa fursa
kuanzia ngazi ya juu na wasiojua
kusoma na kuandika, aliunda
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima.

Taasisi hiyo iliratibu jukumu hilo
kwa mafanikio makubwa, Watan-
zania wengi wakajua kusoma na
kuandika na wapo waliosonga
kwenda ngazi ya sekondari na
zaidi.

Hiyo kwa kushirikiana na taasisi
za kimataifa, ikiwamo za Umoja
wa Umoja kulianzishwa Mpango
wa Elimu kwa Wote (UPE), ambao
nao umechangia sana na kukom-
boa umma.

Katika upanuzi huo, kuna wakati
ukafanyika mpango wa wahitimu
wa darasa la saba, kupigwa ‘brashi’
wakawa walimu, tena kwa mafan-
ikio ambao wamechangia sana
rekodi ya Tanzania kungara Afrika
katika elimu mwaka 1975.

Wakati Mwalimu Nyerere
anaweka juhudi hizo mwanzoni
mwa mwaka 1970, Jumuiya ya
Waislamu Tanzania (BAKWATA)
ikatoa mchango wake kupanua
sekondari, shule binafsi kama
Jumuiya (Tanga) na Kinondoni,
Dar es Salaam.

Ikifuatiwa mwaka 1976, Jumuiya
ya Wazazi Tanzania nayo ikafuata.
Hapo kuna shule kama Vituka,
Lupata, Ovada, Boza na Bagamoyo
zote za mkondo wa ufundi.
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ELIMU
NA JOSEPH
MWENDAPOLE

TEA na mfuko elimu SDL
unavyowapa tija maskini

FUKO wa Kuendeleza

Ujuzi (SDL) ulioko chi-

ni ya Wizara ya Elimu,

Sayansi na Teknolojia
na unatekelezwa na Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA), hadi sasa
una miaka mitano ukiwa umesha-
piga hatua kubwa kwa kuwapa
ujuzi unaowezesha kujiajiri na
kuajiri.

Mkurugenzi Mkuu wa
TEA, Bahati Geuzye, anasema
mfuko ulianzishwa kuwaendeleza
vijana wajiajiri baada ya kuhitimu
masomo yao na unatarajia kuwan-
ufaisha vijana 38,000 itakapofika
mwezi Juni mwaka huu.

Geuzyei anakitambulisha ni
chombo kilichoanzishwa mwaka
2017, kikiajiri vijana 31,984 wal-
iokwisha nufaika na mafunzo ya
kuendeleza ujuzi kwenye ufugaji,
kilimo, utengenezaji batiki, ufundi
stadi yanayotolewa na mfuko huo.

Anasema, katika awamu
ya kwanza ya utekelezaji wa
mpango wa mafunzo yaliyo-
jikita katika sekta za Kilimo na
Kilimo Biashara, Sh. bilioni 3.1
zilitengwa kuzinufaisha taasisi 15.

Anasema awamu ya pili ya
utekelezaji wa mradi ulianza
katika mwaka wa fedha 2019/20 na
2020/21 kwa Sh. Bilioni 9.7 kunu-
faisha taasisi 81 za mafunzo kuwez-
esha wanufaika kwa kupata ujuzi
katika sekta sita zenye vipaumble
ambazo ni; Kilimo na Uchumi,
Utalii na Huduma za Ukarimu,
Uchukuzi, Ujenzi, Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
na Nishati.

“Hadi kufikia Machi 2022, TEA
imetoa Sh. bilioni 8.1 kwa miradi
81 ambayo wanufaika 30,590 ikiwa
ni wanaume 15,634 na wanawake
14,956 wamepatiwa mafunzo,”
anasema.

Anasema Sh. milioni 385.778
zinatarajiwa kunufaisha vijana
1,018 katika sekta za teknolojia
ya habari na mawasiliano, utalii
na huduma za ukarimu, nishati,
ujenzi na uchukuzi

“Mfuko wa SDF pia unafadhili
mafunzo kwa wanufaika 4,000
kutoka kaya maskini na makundi
maalum hadi ifikapo Juni 2022.
Hadi Agosti 2021, jumla ya wan-
ufaika 1,627 walipata mafunzo
katika awamu ya kwanza ya
mpango huu,” anafafanua.

Pia anaitaja awamu ya pili ya
ufadhili ulioanza mwezi huu,
kunatarajiwa wanufaika 2,373
wanatapatiwa mafunzo kabla ya
mwezi Juni 2022.

MIRADI YA ELIMU

TEA, inaendelea ufadhili miradi
mbalimbali ya elimu na mpaka sasa
jumla yao ni 3,314 yenye thamani

yaSh.bil. 212.6 tangu kuanzishwa
mwaka 2001.

Mkurugenzi Geuzye, anasema
ruzuku ya Sh. bilioni 200 zilitolewa,
ikiendana na mkopo nafuu wa
Sh. bilioni 12 kwa shule za awali,
msingi, sekondari, vyuo vya ualimu,
ufundi na vyuo vikuu. Anasema, ni
hali inayoibua ujenzi wa mabweni
73, vyumba vya madarasa 1,050,
matundu ya vyoo 5,880 na nyumba
za walimu 560 katika shule 791 za
msingi na sekondari.

Mkurugenzi anafafanua, TEA
imeratibu ukarabati wa shule 17 za
sekondari kongwe, ujenzi wa miun-
dombinu na ununuzi wa vifaa kwa
shule 71 za msingi na sekondari,
zenye wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu.

Anatahja lingine ni mafunzo
maalumu ya kuongeza uwezo wa
kitaaluma wa wanafunzi 2,196 wa
kike, TEA ikiandaa na kuchapisha

mubhtasari, mitaala na vitabu vya
kiada kuanzia darasa la tayu hadi
la sita.

Anaitaja miradi mingine iliyo-
fadhiliwa na Mfuko wa Elimu ni
ujenzi na ukarabati wa miundom-
binu na ununuzi wa vifaa kwa vyuo
vikuu akivitaja: Chuo Kikuu cha
Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu
Julius K. Nyerere, (MJNUAT), Chuo
Kikuu cha Zanzibar (SUZA), Chuo
cha Sayansi na Teknolojia cha
Karume (KIST), Taasisi ya Utawala
wa Umma (IPA) na Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam.

Mkurugenzi Geuzye, anasema
katika mwaka wa fedha 2014/15 na
2015/2016, TEA ilifadhili mafunzo
ya kujenga uwezo katika Programu
ya Matokeo Makubwa, ikifadhili
mafunzo ya kujenga uwezo kwa
wakufunzi na walimu wa shule za
msingi wa masomo ya Kiswahili,
Hisabati na Kiingereza.

Anasema, wameshatoa mafunzo
kwa walimu 6,000 wa shule
za sekondari wa masomo ya
Baiolojia, Kiswahili, Hisabati na
Kiingereza na kuliwezesha Baraza
la Mitihani Tanzania (NECTA)
kupanga matokeo ya ufaulu na
kuchapa vitabu vya maswali ya
mitihani.

WANENAVYO MALENGA

Msukule kaamka

Tusiwe wadanganyika, mwishowe tukapinduka,
Kuamini kwa haraka, mitume wa kujiweka,
Ambao wazukazuka, na yao yatamanika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Na kumbe zetu sadaka, ndio hasa wazitaka,
Wadhani watoa zaka, kumbe huko kunanuka,
Yazidi kueleweka, kwamba undanganyika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Vichwa vikichunguzika, hivi vinavyozunguka,
AKili zakamilika, au zimeshalipuka?

Mbona mengi yasikika, macho yameshapofuka?
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Hakuna anoshituka, kujidai wa Rabuka,
Uongo anaupika, aweze kuaminika,

Na watu wanaehuka, kwao anaaminika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Akili ndugu funguka, usiwe mdanganyika,
Upepo unapozuka, usije kupepesuka,
Hapo umejisimika, Neno zidi kulishika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Kibwetere wakumbuka, Uganda yalowafika?
Wengi walidanganyika, yake yakaaminika,
Nyuma aliwazunguka, wakafa wakafutika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Na haijafahamika, na yeye yalimfika,
Au moto alikoka, kawachoma katoroka,
Mamia walifutika, tukabaki kuwazika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Dini zinazoibuka, na mitume waibuka,
Zumu uwe na hakika, watumika kwa Rabuka,
Wengine yaaminika, na mwovu wanatumika,

Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Mbinu nyingi zatumika, ili waweze kuteka,
Wakikuweka mateka, si rahisi kuchomoka,
Mapishi watakupika, hadi unamalizika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Bora ziende sadaka, mbele upate zinduka,
Usijekuwa mateka, jehanamu ukafika,
Usinziaye amka, usijekudanganyika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Neno la Mungu hakika, yake nayatimilika,
Alisema watafika, wale wa kunufaika,
Na wengi watawateka, hasara itawafika,
Msukule kaamka, ujumbe umetufika.

Yalosemwa yamefika, ni mengi yanasikika,
Huko nyasi zinalika, na hao waaminika,
Tena watu wafurika, miujiza Kisikika,
Msukula kaamka, ujumbe umetufika.
Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

Simu zisije nyumbani

Simuzi sije nyumbani, zibakie ofisini,
Watoto wako nyumbani, wakumbate mikononi,
Hata wakubwa nyumbani, sema nao sebuleni,

Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Watoto wako shuleni, na wewe uko kazini,
Au kazi za sokoni, posho yende mdomoni,
Inapofika jioni, nyote mwafika nyumbani,
Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Sasa watoka kazini, simu iko mkononi,
Wanakula kinyumbani, simu ikosikioni,
Wanakucheki usoni, wewe kama huwaoni,

huni,

bani,

Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Watoto pale nyumbani, wanahamu ya moyoni,
Wacheze kwako mwilini, waangalie usoni,
Wakija hawakuoni, simu iko akilini!

Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Unaye mwenzi nyumbani, ndoa ya madhaba-

Ni kama haumuoni, tabasamu halioni,
Anakuona lakini, na simu u kichekoni,
Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Hamkuwepo nyumbani, hadi kufika jioni,
Simu zabaki mwilini, ni kama hamuonani,
Watoto wako shidani, na nyie mu matatani,
Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

lingie akilini, simu ziwe kifungoni,

Kama vile kanisani, ziwekwavyo mfukoni,
Au hospitalini, kwamba zisiwe mwilini,
Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Maisha yetu nyumbani, tunapokaa mezani,
Muda mzuri jamani, kusemezana kindani,
Siyo simu mkononi, kama tuko ugenini,
Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Na tukiwa sebuleni, tusiwe kama wageni,
Kama tunayo madeni, kwa kuinamia chini,
Kumbe huko mikononi, simu ziko akilini,
Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Tenga muda wa nyumbani, kuyafanya ya nyum-

Simu zikae pembeni, turidhishe wa nyumbani,
Tutazamane usoni, si maneno mdomoni,

Simu siyo mbadala, furaha ya familia.

Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Uongozi wa soko
washauriwa kuhusu
ukusanyaji mapato

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA masoko wa Jiji la Do-
doma, Steven Maufi, amewataka
viongozi wa umoja wa wafanya-
biashara wa soko kuu la MaJengo
wamisha ukusanyaji wa mapato.

Maufi alisema hayo kwenye
mkutano mkuu wa uchaguzi wa
viongozi wa umoja wa wafanya-
leashara ulifanyika katika soko

ilo.

Akizungumza na viongozi hao
aliwataka kuhakikisha wanajenga
umoja na mshikamano kati yao
na Halmashauri ili kuhakikisha
shughuli mbalimbali zinazofanyi-
ka hazikwamishwi kwa pande
zote mbili.

Alisema kuwa ili maendeleo
yaweze kuja kwenye soko hilo
viongozi vvanatakwva kuwa kitu
kimoja na wanaondokana na
makundi ambayo yanayoweza
kusababisha migomo isiyokuwa
na tija kwa wafanyabiashara
wenyewe na kwa halmashauri.

“Niombe nitoe rai kwenu nyinyi
viongozi mliochanguliwa mhakik-
ishe mnajiepusha na masu-
ala ya migomo na kusababisha
kukwamisha ulipaji wa ushuru
na mkaleta hasara katika hal-
mashauri pasipokuwa na sababu
za msingi.

“Tunatakiwa kufanya kazi kwa
umoja na kuwaweka wafanya-
biashara kwa pamoja kwa kuwa
wote ni sawa na tuwajibike ku-
wahudumia kwa usawa na ubora
unaotakiwa,” alisema.
~ Maufi aliutaka vongozi ulio-
ingia madarakani kufanya kazi
kwa uwazi na kufanya mikutano
va kikatiba na kusoma taarifa ya
mapato na matumizi ili kuondo-
kana na migogoro. )

Alisema katika uchaguzi huo
uliofanyika umefanywa kwa
demokrasia na kikatiba na
wamepatikana viongozi ambao
watahudumu kwa Kipindi cha
miaka mitatu.

Aliufafanua kuwa jumla ya
wanachama 1,455 walijiandikisha
kupiga kura, lakini waliojitokeza
kupiga kura walikuwa 850.

Ofisa Mtendaji wa Kata va
Majengo, Odilia Kota, alisema
viongozi wa soko kuu la majengo
wanatakiwa kuwa wachapa kazi
na siyo wapigaji wa porojo.

Chuo cha wapigania
uhuru kukarabatiwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ABALOZI  kutoka
nchi za kusini mwa
Afrika wameahidi
kufanya ukara-
bati wa Chuo cha Mafunzo ya
kijeshi ya wapigania Uhuru ku-
toka nchi zao, huku wakisisiti-
za kuendelea kutunza historia.

Wamebainisha hayo wakati
wa ziara ya kutembelea Wilaya
ya Kongwa kujionea kambi na
Chuo cha Mafunzo ya Kijeshi
ya wapigania uhuru kutoka
nchi zao iliofanyika mwishoni
mwa wiki.

Mabalozi hao ni wa Msum-
biji nchini, Ricardo Mtum-
buida, Balozi Sandro Renato
Agostinho De Oliveira (Angola)
na wengine ni kutoka Namibia,
Zimbabwe na Afrika Kusini.

Akizungumza kwa niaba ya
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wenzake Balozi Mtumbuida
alisema lengo la ziara hiyo ni
kujionea na kujifunza hali ya
historia ya nchi zao na kush-
irikiana na serikali ya Tanzania
kuangalia namna ya kuitunza.

“Tumekuja kuona makazi ya
wapigania uhuru wa Msumbiji,
Angola, Afrika Kusini, Namibia
na Zimbabwe ili kuona jinsi
yalivyo na tumeona yameanza
kuharibika, tukirejea Dar es
Salam tutakutana ili kufanya
mipango ya kuisaidia wilaya
na serikali ya Tanzania ku-
fanya kazi kwa pamoja ya ku-
karabati ili historia isipotee,”
alisema Balozi Mtumbuida.

Kwa mujibu wa balozi huyo,
nchi nyingi za Afrika zilipata
msaada wa kujipatia uhuru
wake kutoka Tanzania.

“Sisi tuliungwa mkono na
Tanzania na tunamshukuru
Baba wa Taifa, Hayati Mwal-

imu Julius Nyerere kwa sababu
aliweza kuwasukuma wenzake
aliwahi kusema kuwa Tan-
zania haitakuwa huru kama
nchi zote za Afrika hazijapata
uhuruy, ndio maana akatushika
mkono tukafungua hili eneo,”
alisema. Naye Mkuu wa Wilaya
ya Kongwa, Remedius Mwema,
alisema ni heshima kubwa
wilaya hiyo kuwa miongoni
mwa historia ya ukombozi wa
nchi za kusini mwa Afrika.
Alisema ni vyema Watan-
zania wakathamini historia
iliyoko Wilaya ya Kongwa kwa-
sababu inahamasisha uzalen-
do, mahusiano mazuri yaliyo-
jengwa na viongozi wa mataifa
yote ya wapigania uhuru.
“Uwapo wa historia hii hapa
Kongwa inatusaidia kuongeza
uthamani na kutumia eneo hili
kama sehemu ya mafunzo am-
bapo wanafunzi, na wageni ku-

toka maeneo mbalimbali wa-
nakuja kutembelea, tunafanya
eneo hili kuwa ni kichocheo
cha uchumi kwa sababu wa-
geni wakija wengi watahitaji
kulala, kula hivyo itasaidia
kuinua uchumi wa watu wa
Kongwa,” alisema Mwema.

Mwema alisema Kongwa ni
sehemu muhimu inayokum-
busha kazi zilizofanywa na
viongozi wakubwa miaka ya
nyuma.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kongwa, White
Zuberi, alisema wilaya hiyo
ina historia ndefu kutokana na
kuwa na kambi ya ukombozi
ya wapigania uhuru wa Afrika.

Kwa Mujibu wa Mwenyekiti
huyo kambi hiyo ilijengwa
mwaka 1964 ambapo wapiga-
nia uhuru kutoka nchi hizo wa-
likuwa wakiishi kwenye kambi
hiyo.

Usimamizi wa lishe kuendelea kuwa klpaumbele

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imesema itaende-
lea kuratibu na kusimamia sera
zinazohusu masuala ya lishe
kama hatua ya kukabiliana na
utapiamlo na udumavu katika
Jjamii.

Mkurugenzi wa Idara ya Mi-
pango na Bajeti Ofisi ya Waziri
Mkuu, Eleuter Kihwele, alitoa
kauli hiyo kwenye semina ya ku-
wajengea uelewa menejimenti
ya ofisi hiyo kuhusu utekelezaji
wa mpango wa pili jumuishi wa
masuala ya lishe iliyotolewa na
Taasisi ya Chakula na Lishe Tan-
zania (TFNC).

Alisema kulingana na mpango
wa taifa wa lishe wa miaka mi-
tano umesisitiza ushirikishwaji

wa sekta binafsi kushiriki ka-
tika hatua zote za kupanga na
kutekeleza mipango inayohusi-
ana na lishe pamoja na ushiriki
wa wananchi wenyewe.

“Suala la lishe ni mtambuka
linalohusisha wadau wote na
wananchi hasa katika muktadha
mzima wa kubadili tabia ya ulaji
wa vyakula unaozingatia misingi
ya lishe kuwa na nyaraka hizi
7za mpango wa miaka mitano
ambazo zitakuwa ni rahisi
kueleweka kwa wananchi na
kutekeleza.

Pia ni lazima tuimarishe urati-
bu na ugharamiaji wa utekelezaji
wa mpango ili yote yatekelezwe
kikamilifu ifikapo 2025/2026,”
alisema.

Aliongeza kuwa Ofisi ya Waziri

Mkuu ina jukumu la kuhakiki-
sha shughuli za lishe nchini
kwa kuzingatia kuwa kama nchi
imeandaa mpango wa miaka
mitano wa kuratibu masuala ya
lishe baada ya kumalizika kwa
mpango wa kwanza wa masuala
hayo ambao umetekelezwa kwa
miaka mitano.

“Mkutano huu umekuwa na
manufaa makubwa kwa washiri-
ki na wadau waliohudhuria ku-
fahamu ni wadau gani wanaopa-
sawa kusimamia masuala haya
hivyo imekuwa ni fursa muhimu
kwa menejimenti ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kwa maana ya uon-
gozi na wakuu wa idara ambao
wanasamamia masuala haya
kuelewa na kwenda kusimamia
utekelezaji wake,” alieleza Kih-

wele.

Kwa upande wake Mtafiti
Mwandamizi kutoka TFNC, Luit-
frid Peter, alibainisha kuwa wa-
nawake milioni 3.3 kuanzia umri
wa miaka 15 hadi 49 wanaka-
biliwa na uzio uliokithiri na up-
ungufu wa damu ukitajwa kuwa
changamoto kubwa.

“Kwenye nchi za Afrika
Mashariki kiwango cha uduma-
vu ni asilimia 31, wakati Shirika
la Afya Duniani linapendekeza
kiwango cha udumavu kiwe an-
galau chini ya asilimia 20 kwa
hiyo bado tuna kazi kubwa ya
kuvuta hiyo namba iwe chini
ya asilimia hizo na kulifikia hili
ni lazima tushirikiane pamoja
na wananchi ambao ndiyo
walengwa kuhakikisha kila mwa-

nanchi anakuwa na afya bora,”
alisema.

Kaimu Mkurugenzi Sera na
Mipango kutoka TFNC, Geoffrey
Chiduo, alisema kuwa mikoa 15
inaongoza kwa udumavu yenye
zaidi ya asilimia 30 na mikoa 7
ambayo ina asilimia 40 ya wa-
toto ambapo kati ya 10 watoto
wanne wana udumavu wakati
huo ikitajwa kiwango kikubwa
cha uzalishaji wa chakula na
uchumi mzuri.

“Tatizo linaweza kuwa siyo
uzalishaji wa chakula ila ni
kuhusiana uelewa wa masuala
ya lishe bora na zipo sababu ny-
ingi ikiwamo aina ya chakula wa-
nacholishwa hao watoto hakina
mchanganyiko unaotakiwa,”
alisema.
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TASAF yashauriwa mkakati

ukomo wa wanufaika

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

FUKO wa Maende-
leo ya Jamii nchini
(TASAF), ume-
takiwa  kuandaa
mkakati wa kuweka ukomo
na kuwaondoa wanufaika wa
mpango wa taifa wa kunusuru
kaya maskini ambao wamefan-
ikiwa kujikwamua kiuchumi ili
kutoa fursa ya kuingiza kaya
nyingine zenye uhitaji.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, wakati
akimwakilisha Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya kwenye kikao cha
kamati ya uongozi wa TASAF
Taifa, ambayo imetembelea
wanufaika wa mpango wa ku-
nusuru kaya maskini wilayani
Rungwe.

Dk. Chuachua alisema TAS-
AF haiwezi kuyafikia maeneo
yote kwa wakati mmoja hivyo

Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Uongozi ya Mfuko wa Taifa wa Mpango wa Taifa wa Kunusuru Kaya Maskini
(TASAF) wakimpatia zawadi ya fedha mnufaika wa mpango huo, Atupele Kasapa (katikati), mkazi wa Kata ya Ibigi
wilayani Rungwe kutokana na matumizi mazuri ya fedha alizokUwa amepatiwa kwa kUJenga nyumba na kuanzisha
mradi wa kufuga nguruwe mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

lazima mkakati uwekwe wa
kuwaondoa wanufaika wa
mpango huo ambao tayari wa-
menufaika hapo awali.

Alisema TASAF kwa sasa
inatakiwa kuzifikia kaya am-
bazo bado hazijanufaika kwa
kuhakikisha wanapewa fedha
za kujikwamua na umaskini
ikiwamo kuanzisha miradi ya
maeneo kama vile shughuli za
ujasiriamali.

“Watu hawa ambao tunase-
ma ni kaya maskini sawa, lakini
lazima tuwatoe hapo walipo
maana tayari wamenufaika,
tuanze kuzifikia kaya nyingine
ambazo hazikufikiwa na mpan-
go huo,” alisema Dk. Chuachua.

Akizungumzia wito huo,
Mkurugenzi wa TASAF, Lad-
slaus Mwamanga, alisema
mpango huo hauwezi kuende-
lea kuwanufaisha ambao tayari
wameingizwa kwenye mpango
huo pekee bali wameandaa
utaratibu kuendelea kuwatam-

bua wengine kwa kukusanya
na kuthibitisha uhakiki wa
taarifa zao.

Alisema sambamba na kuan-
daa utaratibu wa namna ya
kuzitambua kaya maskini kwa
kuzingatia kanzidata, vilevile,
wameendelea kuwahamasisha
matumizi sahihi ya fedha zao
ikiwamo kuanzisha shughuli
za uzalishaji mali kwa kuanzi-
sha vikundi. “Katika mpango
wa miaka mitatu hadi mitano,
TASAF tunaendelea kuwaha-
masisha wale wote walioingia
kwenye mpango huo sasa kue-
ndelea kuanzisha miradi mbal-
imbali ya maendeleo ili fedha
hizo ziendelee kuzalisha bada-
la ya kuzitumia kwa matumizi
mengine ambayo hayana tija
katika kujikwamua na umas-
kini,” alisema Mwamanga.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Uongozi wa TASAF, Dk. Naf-
tal Ngondi, alisema taarifa ya
utekelezaji ya mpango huo

katika Mkoa wa Mbeya inak-
wenda vizuri na kuwapongeza
waratibu huku ikiwasisitiza
kuwa fedha zinazotolewa zien-
delee kuwakwamua wananchi
dhidi ya umaskini.

Kwa upande wake, Mratibu
wa TASAF Mkoa wa Mbeya,
Aika Temu, alisema mpango
huo unazinufaisha halmashau-
ri zote saba za mkoa huo na
hadi 2022 jumla ya wananchi
5,767 wamepata ruzuku kutoka

Mlongoni mwa wanufaika
wa mfuko huo, Sauda Mwam-
boneke kutoka wilayani Rung-
we, alisema amefanikiwa kuan-
zisha biashara, kusomesha na
kujenga nyumba nzuri kupitia
fedha hizo.

Aliishukuru TASAF kwa ku-
wawezesha kujikwamua na
umaskini na kuwaahidi ku-
tumia fedha hizo kuanzisha
miradi mbalimbali ya maende-
leo.

Wafurahia kufikishiwa umeme Kijijini

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

Mbonile, Kata ya Ulenje wilay-
ani Mbeya, ambao tangu nchi
ipate uhuru wamekuwa wak-
itembea umbali wa zaidi ya
kilometa 10 kwenda 1<usaga na-
wameondokana na kero hiyo
baada ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), kupitia
mradi wa usambazaji umeme
vijijini  (REA), kuwafikishia
umeme na kuvutia wawekezaji
kupeleka mashine za kusaga
nafaka.

Wakizungumza na Nipashe

kwa kusaga nafaka na kupata
huduma nyingine muhimu.

Zainabu Richard, alisema
awali walikuwa wakitembea
umbali mrefu kufuata nishati
ya umeme maeneo ya mbali
kusaga nafaka, lakini sasa wa-
napata huduma zote kwenye
eneo lao.

Tulikuwa tunatembea um-

wamo Maadilisho au Irambo
kusaga nafaka zetu tena ki-
namama tulitembea kwa
miguu na watoto mgongoni, tu-
namshukuru Mungu TANESCO
wametuletea umeme sasa tu-
nasaga mahindi hapa,” alisema
Richard. Gervas Kembo, alise-
ma kwa sasa wananchi wame-
hamasika kuingiza umeme

kwenye makazi yao baada ya
Shirika hilo kusogeza huduma
hiyo, hata hivyo aliiomba seri-
kali kuendelea kuboresha mi-
undombinu ikiwamo vituo vya
afya na zahanati ili huduma za
matibabu zipatikane karibu na
makazi yao.

Diwani wa Ulenje, Mhandisi
Boniface Njombe, aliishukuru
serikali kwa kuwasogezea
umeme karibu na makazi yao
na kwamba uwapo wa hudu-
ma hiyo umerahisisha shughuli
za ujasiriamali.

Alisema kwa sasa kinamama
wako bize kuanzisha shughuli
mbalimbali za kujiongezea ki-
pato na kusaidia kumudu ma-
hitaji ya familia zao ikilingan-
ishwa na ilivyokuwa awali na
kushindwa kuongeza thamani

ya mazao yao kama vile viazi :

mviringo. Meneja TANESCO,

Mkoa wa Mbeya, Mhandisi :
Mathia Solongo, alisema mion- :
goni mwa mikakati ya shirika :
hilo ni kusambaza umeme kwa :

wananchi.

Alisema kupitia mradi wa
REA, Shirika hilo linaendelea :
kusambaza umeme maeneo :

fikiwa na huduma hiyo kwa bel

elekezi ya Sh. 27,000.

“Lengo letu sisi TANESCO :
siku :
tunawaunganishia wateja 200 :
umeme mkoani Mbeya na :
kwamba tunajipanga kuongeza :
magenge ya kuongeza nguvu :
kazi ya kusambaza umeme :
kwa wakati alisema,” Mhandisi :

ni  kuhakikisha kila

Solongo.

- Zaidi ya watoto
200,000
wapatiwa
chanjo ya polio

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

-« J
__

WATOTO 262,039 wa Mkoa wa
Songwe, wamepatiwa chanjo ya
kujikinga na polio iliyofanyika
kwa siku nne mfululizo kuanzia
Machi 24 hadi 27, mwaka huu.

Awali, lengo la utoaji chanjo
hiyo kwa watoto wenye umri
chini ya miaka mitano lilikuwa ni
kuwafikia watoto 224,455, lakini
kutokana na hamasa waliopata
wazazi pamoja na walezi kuhusu
umuhimu wa kuwachanja watoto
walivuka lengo.

Kwa mujibu wa Katibu Tawala
Msaidizi Mkoa wa Songwe, DK.
Hamad Nyembea, idadi hiyo
ya watoto kuchanjwa imeufanya
mkoa kufika lengo la asilimia
117.

“Tunawashukuru sana wazazi
pamoja na walezi kwa kuha-
masika kuwapatia watoto chanjo
ya kujikinga na ugonjwa wa
polio ambao tayari nchi jirani
ya Malawi wanapambana nao
kuutomeza tumejitahidi kuvuka
lengo hii inaonyesha tuko kwe-
nye mapambano kweli kweli,”
alisema Dk. Nyembea.

Aliongeza kuwa katika zoezi
hilo Halmashauri ya Wilaya ya
Songwe, ilichanja watoto 52,259
na kuvuka lengo la 33, 589 sawa
na asilimia 156, Mji wa Tunduma
ilichanja watoto 40,201 wakati
lengo lilikuwa 29,606 sawa na
asilimia 136 huku Wilaya va lleje
iliwafikia watoto 20,008 lengo
likiwa ni 23,107 na kufikia asil-
imia 87.

Alisema Mkoa wa Songwe
ulijipanga vyema kwa kutoa
elimu kwa wananchi pamoja
na watoa huduma 1,874 ambao
walijengewa uwezo namna bora
va kuendesha zoezi hilo ambalo
lilifanyika nyumba kwa nyumba,
vituo vya kutolea huduma, shu-
leni, misikitini na kwenye ma-
kanisa.

Wakati wa zoezi hilo, Mra-
tibu wa chanjo Mkoa wa
Songwe, Mosses Lyimo, alisema
waliandaa vifaa vya kutosha,
wataalamu na timu ya watu
watatu katika kila wilaya kusi-
mamia na kuratibu zoezi hilo
ambao waligawana majukumu
ya kutoa chanjo, kuchanja na ku-
chukua rekodi za idadi ya watoto
watakaochanjwa.

Aidha, alisema baada ya utoaji
chanjo kwa siku nne kukami-
lika imeandaliwa timu ya watu
ambao watatembelea makazi
ya wananchi kuhakiki na kujiri-
dhisha watoto waliopata.

Hata hivyo, Katibu Tawala
Msaidizi wa Mkoa wa Songwe,
Dk. Hamad Nyembea, alisema
utoaji chanjo kwa watoto chini
ya umri wa miaka mitano unaen-
delea na ambao hawakupata
chanjo hiyo wafike kwenye vituo
vya kutolea huduma.



HABARI ZANZIBAR =

Ataka somo
la Historia
kurudishwa
shuleni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo ya Jinsia,
Wazee na Watoto, Riziki Pemba
Juma, amesema wakati umefika wa
kurudisha somo la Historia shuleni
ili kuepuka upotoshaji unaofanywa
kwa viongozi waasisi wa nchi pamo-
ja na mchango wao wa ujenzi wa

taifa katika harakati za Mapinduzi ya

Januari 12, mwaka 1964.

Waziri Pembe, alisema hayo Chake
Chake, Pemba wakati akifungua
kongamano la Kkitaifa la kumuenzi
na kutambua mchango wa Rais wa
kwanza wa Zanzibar Sheikh Abeid
Amani Karume, aliyefariki dunia
Aprili 7 mwaka 1972 kwa kuuawa
kikatili.

Alisema Wizara ya Elimu na Mafun-
z0 ya Amali kwa sasa ipo katika
mapitio ya mitaala ya elimu na suala
la somo la historia linahitaji kuzin-
gatiwa ili kusomeshwa katika shule
za msingi na sekondari.

Alifafanua kuwa kitendo cha kuto-
somesha somo la Historia matokeo
yake ni kujitokeza kwa matukio ya
upotoshaji wa historia hiyo kwa
watu ambao hawaitakii mema Zan-
zibar.

“Tumezungumza muda mrefu kuhu-
SuU umuhimu wa kuanzishwa somo
la historia katika mitaala ya elimu
kwa wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari...tunafanya mapitio
ya mitaala ya elimu ambapo huu ni
wakati wake muafaka wa kufanya
kazi hiyo,” alisema.

Pembe alisema kifo cha Rais
Karume kinawakumbusha wananchi
na viongozi vadilifu, uzalendo wa
kufanya kazi na kuleta maendeleo.

Alisema katika kipindi kifupi cha
uongozi wake wa miaka tisa alifanya
mambo makubwa ikiwamo kuondoa
ubaguzi wa misingi ya ukabila na
kujenga taifa lenye usawa.

Alisema katika kipindi ambacho

alikuwa Waziri wa Elimu na Mafunzo :

ya Amali, ameshuhudia kazi kubwa
iliyofanywa na kiongozi huyo ja-
siri katika kuimarisha elimu kwa
mustakabali wa maisha ya vizazi
Vijavyo.

Alisema katika kuona elimu ina-
milikiwa na serikali, Rais Karume
alitangaza mapema elimu bure,
Septemba mwaka 1964 ambayo
imetoa fursa kubwa kwa watoto wa
wakulima na wakwezi kupata elimu
bila ya vikwazo.

Akitoa mada kuhusu mchango wa
Karume katika maendeleo, Mwalimu
Mkuu mstaafu wa Shule ya Utaani
Pemba, Bakari Ali, alisema Hayati
Karume ni kiongozi wa kupigiwa
mfano ambaye alifikisha maendeleo
bila ya ubaguzi kati ya Unguja na
Pemba kwa u'enzi wa nyumba Za

“Ni miaka 50 tangu klfo cha
Karume ambapo matunda yake
tunafaidi wananchi wengi ikiwamo
kuishi katika nyumba za ghorofa za
maendeleo zilizojengwa Pemba yote
na Unguja,” alisema.
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- Kilimo viungo, mboga, matunda
chawakomboa wanawake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RADI wa kilimo cha

viungo, mboga na

matunda ikiwamo

bustani za nyum-
bani unatajwa kuwa mkom-
bozi kwa wanawake.

Mradi huo unaotekelezwa
na Shirika la People Develop-
ment (PDF), Taasisi ya Uhi-
fadhi wa Misitu Pemba na
Chama cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
upande wa Zanzibar, chini ya
ufadhili wa Jumuiya ya Ulaya
(EU), ukiwa na lengo la kuwai-
nua wanawake kujiwekeza
katika shughuli za kilimo cha
viungo, mboga na matunda.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari kwa nyakati
tofauti wakati wa ziara ya

kuangalia kilimo cha bustani
za majumbani, wanufaika wa
mradi huo walisema kuwa kil-
imo hicho ambacho kimejikita
katika mboga na matunda
kimekuwa ni mkombozi kwao.

Mariam Juma mkazi wa Ki-
jichi Unguja, alisema kuwa
baada ya kujikita katika kilimo
hicho familia yake inakula
chakula bora ambacho huwa
na mboga.

“Hivi sasa hatuli chakula
kikavu, nimependa mboga
za aina mbalimbali ikiwamo
tembele, mchicha, spinach,
kisamvu ambapo huuza na pia
hutumia kwa ajili ya kuipikia
familia yangu,” alisema.

Alisema kuwa kutokana na
eneo dogo la ardhi alilonalo
nyumbani kwake, ametafuta
njia mbadala ya kutumia vi-
roba kwa ajili ya kupanda

mboga.

Alisema elimu hiyo ya
upandaji wa mboga wame-
patiwa kupitia mradi wa vi-
ungo na kwa sasa umepun-
guza gharama ya ununuzi wa
mboga.

“Kabla ya kupatiwa elimu ya
ukulima wa mboga na matun-
da kwa kutumia njia mbadala
nilikuwa kama sina pesa siwe-
zi kula mboga, lakini kwa sasa
nimezungukwa na mboga ya
kila aina,” alisema.

Naye Nasra Majid, mkazi wa
Kijichi Wilaya ya Magharibi A
Unguja, alisema kuwa kilimo
hicho hakihitaji maji mengi
licha ya kukabiliwa na changa-
moto ya uhaba wa maji.

Alisema kilimo hicho hawa-
tumii mbolea za kemikali bali
za asili pamoja na dawa za asili
za kuulia wadudu.

“Mbolea za asili tunazo-
tumia mfano ni kinyesi cha
wadudu ikiwamo kuku au
ngombe na dawa za asili tu-
nazotumia kwa ajili ya kuulia
wadudu ni pilipili,” alisema.

Kwa upande wake, Ali Said
Juma, Ofisa Kilimo wa mradi
wa viungo alisema mradi huo
umekuja kuwakomboa wa-
nawake na kuingia katika kil-
imo cha biashara chenye tija.

Said alisema mradi huo
umewasaidia wakulima kuwa-
patia mbegu za kilimo pamoja
na kusogeza huduma za us-
ambazaji wa miundombinu
ikiwamo maji.

“Kwa mfano mradi huu
umewawezesha wakulima ku-
wapatia elimu ikiwamo kuten-
geneza na kuzalisha mbolea
asilia isiyokuwa na kemikali,”
alisema.

k |

l\/lar|am Juma ni mkulima wa mboga akiwa nyumbani kwake Kijichi. Anajishughulisha na kilimo cha bustam va
nyumbani chini ya mradi wa viungo, mboga na matunda unaotekelezwa na Shirika la People Development (PDF),
Taasisi ya Uhifadhi wa Misitu Pemba na Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Madereva watakiwa kupakia
abiria katika vituo vilivyowekwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bu-
Iuu na Uvuvi, Suleiman Mas-
soud Makame, amewataka
madereva wa magari ya abiria
na waendesha bodaboda ku-
pakia abiria katika vituo vilivy-
owekwa kisheria na kujiepu-
sha na tabia ya kupakia abiria
katika maeneo yasiyokuwa
rasmi.

Akizungumza hivi karibuni
katika uzinduzi wa kampeni
ya lami salama katika uwanja
wa misuka Mahonda, Mkoa
wa Kaskazini Unguja, alisema
kitendo cha madereva kupa-

kia abiria katika vituo visivyo
rasmi ni miongoni mwa saba-
bu zinazosababisha ajali, vifo
pamoja na ulemavu.

Aliiomba Wizara ya Ma-
wasiliano kuanzisha vituo vya
daladala pamoja na kuweka
alama za barabarani ili kupun-
guza idadi ya ajali katika mkoa
huo pamoja na kuwasisitiza
wananchi kutumia vituo vili-
vyoko ili kuondoa msomgama-
no wa magari na kusababisha
ajali.

Alisema barabara ni kiun-
ganishi kikubwa cha shughuli
mbalimbali za kijamii ambazo
kichocheo kizuri cha kuleta
maendeleo na kwamba ipo

haja kwa kila mtumiaji kuzin-
gatia matumizi sahihi ya bara-
bara ili kila mmoja kutimiza
malengo yake.

Pia aliwataka madereva kua-
cha tabia ya kumwaga mafuta
machafu katika barabara na
kufanya hivyo kunasababisha
kuharibika kwa miundombinu
hiyo ambayo serikali imetumia
gharama kubwa kuzitengen-
eza.

Naye Naibu wa Waziri
wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Juma Makungu
Juma, alisema wizara yake im-
ejipanga kuhakikisha inaweka
alama za barabarani ili kupun-
guza ajali zinazoepukika.

Alisema ajali nyingi hutokea
kutokana na baadhi ya ma-
dereva kuendesha vyombo
vya moto kutokufuata sheria
za usalama barabarani.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Ayoub Mohammed Mahmoud,
alisema uongozi wa mkoa huo
utahakikisha unasimamia kwa
kuwachukulia hatua za kishe-
ria madereva watakaobainika
kupakia abiria kinyume na
matumizi ya leseni zao.

Aliwataka madereva wa
bodaboda pamoja na magari
ya abiria kukata bima za vyom-
bo vyao ili kuendesha shughuli
zao bila ya usumbufu.



18 NipaShe Jumanne Aprili 5 2022

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

/]
]

SIKUJUA SALAZIERY SALMON
anatangaza kupotea cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S.3680/0092 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia shule ya
sekondari CHABALISA mwaka 2010.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: KAG/KAY/RB/124961/2022

RI ZINAUZWA

MAZDA CX7 SPECIAL
EDITION (NYEUSI4WD
2,300 c.c PETROLI IPO

KATIKA HALI
NZURI.IMETEMBEA
65,000km, TOYOTA CAMI
(NYEUSI)4WD 1,300 c.c
PETROLI IPO KATIKA HALI
NZURIIMETEMBEA
115,000km

KWA MAWASILIANO

NAMBARI:0737 708

890/0755 378 346

IN THE RESIDENT COURT
OF GEITA AT GEITA
MISC/EXCUTION/CIVIL/ APPLICATION
/PROBATE CAUSE CASE NO 3 OF 2022
THE BOARD OF TRUSTEE PUBLIC SERVICE
SOCIAL SECURITY FUND...DECREE HOLDER
VERSUS
1. NYARUGUSU MINE CO.LTD....JUDGEMENT
DEBTOR
2. MANAGING DIRECTOR NYARUGUSU MINE
CO. LTD...JUDGEMENT DEBTOR

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

TAKE NOTICE THAT, the above case has been fixed for
hearing/mention on the 13th day of APRIL,2022 at 8:30AM. in the
forenoon

YOU ARE required to appear in this court without fail and you must
produce on that day all the documents upon which you intend to rely
in support of your case.

GIVEN UNDER under my hand and the SEAL of the Court this 23th day
of MARCH, 2022.

PRINCIPAL /SENIOR/RESIDENT MAGISTRATE
TO BE SERVED UPON.

1. NYARUGUSU MINE CO.LTD. Signature..........
2. MANAGING DIRECTOR NYARUGUSU MINE CO.LTD.......Signature

}@u . 1Y

IN THE HIGH COURT OF
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL No. 58/2021
Arising from the District Land and Housing land
application 30/2014

BENEDICTO LUKWEMBE ..
VER:

APPELLANT

DESDERY NGAIZA
ANETH MSAFIRI ..

2ND RESPONDENT
3RD RESPONDENT

T0,
ANETH MSAFIRI

RE NOTICE FOR DATE OF HEARING

Whereas the above mentioned APPELLANT has lodged
acase registered as Misc Land case Appeal no. 58/2021
against you at the High Court of Tanzania at Bukoba.
Take notice that the above said case has been
scheduled for hearing on 27th day of April, 2022 at
08:30 am before Hone Mwipopo J. You are authorized
to appear in person or through your Advocate.
Take further notice that in default of your appearance
on that date and time for the said mention the case will
proceed in your absence.
Given under my hand and seal of the court this 28th day
of March, 2022. .
A,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa Njombe

Usimamizi wa Mirathi Na. 26/2022
Katika Shauri la Mirathi ya
AUGUSTINO SALIMU HONGOLE............... Marehemu
Wa Njombe

Katika Shauri la maombi ya kumteua Msimamizi
yaliyoletwa na
HANS AUGUSTINO HONGOLI.................. Mwombaji

TANGAZO KWA UMMA
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 30 Mwezi 04 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolew: ehe 30 Mwezi 3 Mwaka 2022.

n

SARIMER MIAZH

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PEST GUARD LIMITED
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya TOYOTA
LANDCRUISER yenye namba
za USAJILINAMBA T101
APB, CHASSIS NAMBA
JTEHC006J104011915,
ENGINE NAMBA 1HD0238072.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

TAARIFA POLISI:
DAR/CEN/RB/133981/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ZAITUN ADAM SAKURU
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya GARI(TOYOTA-PASSO)

yenye namba za usajili T900
DFY Chassis namba:
ONC100006527
Injini namba : 1241359

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi

taarifa ya polisi RB namba

IRI/IRI/RB/115930/2022

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 39 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
LUPONELO FUPINGULO
By 1. EVA LUTENGAMASO MGENI

2. e

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or
before the 06 day of 04. 2022

Dated at MOROGORO this 23 day of
03......... 2022

MAJEMBE AUCTION MART
(S.L.P 196 IRINGA)

Tunaomba kuutangazia umma juu yam nada wa hadhara
wa mali za wadai wa Shirika la Nyumba la Nyumba la
Taifa Mkoa wa Iringa. Mnada utafanyika tarehe
16/04/2022 majira ya saa tano asubuh maeneo ya
Kihesa Majembe(Iringa).

Mali zitakazouzwa ni za wadaiwa wafuatao:

IN | JINALA MDAIWA NYUNBAALIYOKUNAAMEPANGA | MALIZINAZOUZWA

1 |DENNISEMMABAHATI  (BACKYARD | NA.OI(Pot 8 1)
LOUGE}

REGINAH.KESSY

HALIMBALIHBALI

NAOIPLOT 41} HALIMBALIHBALI

RUKIAHKUNEO N 0I9PLOT 81 HALIMBALIHBALI

IBRAHIN H.NGENGNA NAOG3PLOTH 030/HKT) HALIMBALIHBALI

TADED A WAMPOKA NADBBIPLOT40901HKT) HALIMBALIMBALI

MASHARTI YA MUDA
» UKAGUZI UNARUHUSIWA SIKU MBILI KABLA YA
SIKU YA MNADA.
« MNUNUZI ATALIPA FEDHA TASLIMU(CASH)

MAWASILIANO

- OBADIA MOTTO....
« KIMBAMA TWAHA.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARYSIANA ELIAZAR
ERNEST anatangaza
kupotea kwa kadiya
gari ainaya TOYOTA

RAUM yenye NAMBA ZA

USAJILI T201DSH
,CHASSIS NAMBA
NCZ20-0043764
POLISI CONTROL
NAMBA : 9910832492451

ROYAL RUNNER’'S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD & COURT BROKER

KWA IDHINI TULOPEWA NA
MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO
MJINI - DODOMA TUTAFANYA MNADA
WA HADHARA SIKU YA JUMAMOSI
TAREHE 09/04/2022 KUANZIA SAA
NNE ASUBUHI WA KUUZA NYUMBA
MOJA PLOT No. 25 BLOCK “B” ILIYOPO
KISASA MSANGALALE SQ 700 MALI YA
WANANDOA DD HUSSEIN OYE NA

SOPHIA H. ABDULRAHMAN KWA
SHAURI LA MADAI YA TALAKA
NO0.13/2021.

KWA MAWASILIANO ZAIDI TUPIGIE.
NO. 0713913150.

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA
YA MOROGORO MJINI
KITUO CHA KIHONDA, MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA NDOA Na.15...2022
JINA LA MDAI: YOUZE N KASHANGA
JINA LA MDAIWA: SARAH ISRAEL MKUMBO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: SARAH ISRAEL MKUMBO ALIYEPO KAHAMA MKOA WA
SHINYANGA.

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba:kuomba ndoa
ivunjwe,mgawanyo wa mali na matunzo ya motto.Kuhuduria
binafsi katika mahakama hii tarehe 06/04/2022 saa
03:asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 01/04/2022 et 3

NJO
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TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Baadhi ya washukiwa 17 wanaodaiwa kuhusika na shambulizi dhidi ya Raila Odinga. Miongoni mwa mashtaka wanayokabiliwa nayo ni pamoja na jaribio la

UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:
Waliomshambulia Odinga
kwa mawe wakabiliwa
mashtaka mauaji

Nairobi, KENYA

WASHUKIWA 17 wamefik-
ishwa mahakamani Eldoret
wakihusishwa na shambu-
lizi dhidi ya mgombea urais
kupitia muungano wa Azimio
[a Umoja-One Kenya, Raila
Odinga, lililotokea eneo la
Kabenes, Kaunti ya Uasin
Gishu, mwishoni mwa wiki.

Washukiwa hao wanadaiwa
kuhusika na shambulizi
la kupiga mawe helikopta
iliyokuwa imembeba Raila,
kiongozi wa ODM, ambaye ni
kiongozi wa Chama cha ODM,
eneo la shamba la mare-
hemu Mzee Jackson Kibor la
Samitui, muda mfupi baada
ya mazishi.

Miongoni mwa mashtaka
dhidi yao ni pamoja na jar-
ibio la mauaji, uchochezi wa
ghasia, uharibifu wa mali na
uvunjifu wa amani.

Washukiwa hao watashi-
kiliwa kwa siku 14, maha-
busu ili kuruhusu uchunguzi
kukamilika.

Odinga alitembelea shu-
ghuli za mazishi na kukumb-
wa na tukio hilo.

Mwishoni mwa wiki,
Mkurugenzi wa Mashtaka
(DCI) alisema uchunguzi wa
awali umeanza na kwamba
wabunge wawili akiwamo
wa Soi, Caleb Kositany na
mwenzake wa kaunti ya
Uasin Gishu, David Kiplagat,
walihojiwa eneo la makao
makuu ofisi ya DCl Nakuru.

Rais Uhuru Kenyatta ali-
laani tukio hilo akisema lina-
hatarisha amani na usalama
wa nchi na linaweza kucho-
chea uvunjifu wa amani.

Raila Odinga anayewania
urais kupitia Azimio la Umoja
One Kenya amelaumu sham-
bulio dhidi yake akiwa katika
helikopta eneo la Kabenes,
Kaunti ya Uasin Gishu.

Raila ameendelea na
kampeni kuelekea uchaguzi
mkuu Agosti mwaka huu.

Amesema kundi la vijana
[ilimvamia wakati akiondoka
eneo hilo kuelekea Ortum,
Alale na Lomut, kuendelea na
kampeni.

Amedai kwamba mawe
yalirushwa akiwa pamoja na
ujumbe wake.

Amesema hata wakati
akielekea kupanda helikopta
mawe Yyaliendelea kurushwa.

“Sisi hatujapiga mtu
yeyote. Wala hatujafanya
fujo pahali popote, tunalaani.
Jana mimi nimeona vioja.
Vijana wanakuja sisi tulitoka
kutoa pole kwa familia halafu
wakaanza kupiga magari
yetu mawe.

“Mawe yalinyesha kama
mvua kwenye gari langu.
Wakipiga, nikauliza ni nini
kinafanyika. Vijana wakan-
goja nikiingia kwenye ndege
halafu nikaona mtu anarusha
mwamba mkubwa na sikuwa
na pahali pa kuenda. Nilis-
hangaa, ni mambo gani haya.
Jamaa walitaka kutuua sisi.”

mauaji, uchochezi wa ghasia, uharibifu wa mali na uvunjifu wa amani. PICHA: NATION MEDIA GROUP

| MASHAMBULIZI RUSSIA- UKRAINE

Papa awaenzi
waandishi wa habari
waliouawa Ukraine

Kyiv, UKRAINE

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki
Duniani Papa Francis (picha-
ni), amewaenzi waandishi wa
habari waliouawa katika vita
vya Ukraine akisema anatu-
mai Mwenyezi Mungu atawa-
pa malipo kwa kuwatumikia
kwa wema watu wote bila ku-
jali ni upande gani wanatokea.

Akizungumza na wana-
habari akiwa ndani ya ndege
akirejea kutoka Malta, Francis
ameeleza kwa mara nyingine
kwamba yuko tayari kufanya
ziara katika mji mkuu wa
Ukraine, Kyiv, lakini akiongeza
kuwa hajaamua iwapo hilo
litawezekana.

“Nataka kutoa rambirambi
kwa wenzenu walioaga dunia,
bila kujali upande wanako-
tokea,” amesema.

“Kazi yenu ni kazi kwa
manufaa ya watu wote. Wali-
fariki wakiwa wanafanya kazi
kwa ajili ya manufaa ya watu
wote kupata habari. Tusisahau
kwamba walikuwa na ushujaa.
Ninawaombea, ninamwomba
Mola awalipe kwa kazi yao.”

Wanahabari sita waliuawa
tangu majeshi ya Russia
yalipoivamia Ukraine mwis-
honi mwa mwezi Februari.

Francis amesema pia kwam-
ba amekuwa akipata habari
kuhusu Ukraine kwa mawasi-
liano ya simu kila baada ya
siku chache na mwandishi wa

habari wa Argentina anayei-
shi Roma Elisabetta Pique,
rafiki yake wa karibu ambaye
amekuwa akiripoti vita vya
Ukraine tangu mwanzo.

Akiwa njiani kuelekea Malta
Jumamosi, Francis alisema sa-
fari ya kwenda Kyiv ipo kwe-
nye ratiba.

“Niko tayari kufanya lolote
linalowezekana. Vatican ina-
fanya kila kitu kwa upande wa
kidiplomasia.

“Kwa sababu za busara na
usiri, hatuwezi kutangaza kila
kitu hadharani,” alisema aki-
wa ndani ya ndege.

Ukraine imeshutumu wa-
najeshi wa Russia kwa mauaji
ya kimakusudi baada ya miili
ya watu wasiopungua 20 wal-
iovalia nguo za kiraia kupati-
kana mitaani katika mji huo.

Mamia ya maiti zinaseme-
kana kupatikana katika miji
ya nje ya mji wa Kyiv kufua-
tia kuondoka kwa wanajeshi

wa Urusi katika eneo hilo,
kwa mujibu wa maofisa wa
Ukraine. Russia inakanusha
mauaji yoyote.

Rais wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron, ametoa wito wa
kuwekewa vikwazo zaidi vi-
navyolenga mauzo ya makaa
ya mawe na mafuta ya Russia,
akiviambia vyombo vya habari
vya Ufaransa kuna ushahidi
wa wazi uhalifu wa kivita.

Waziri wa Ulinzi wa Uje-
rumani, Christine Lambrecht,
anasema Umoja wa Ulaya la-
zima sasa ujadili kupiga maru-
fuku uagizaji wa gesi ya Rus-
sia, jambo ambalo viongozi
wamesita kufanya hadi sasa li-
cha ya kuhimizwa na Ukraine
kwa sababu ya athari ambayo
ingekuwa kwa watumiaji wa
Ulaya. Waziri wa Mambo ya
Nje wa Marekani, Antony
Blinken, ameeleza picha za
maiti kuwa ni pigo tumboni.

Waziri Mkuu wa Uingereza,
Boris Johnson, alilaani kile
alichokiita mashambulizi ya
yenye ukatili. Ripoti zinaonye-
sha kuwa Uingereza inaweza
kutangaza vikwazo vipya wiki
hii.

Wakati huo huo, Rais wa
Baraza la Umoja wa Ulaya,
Charles Michel, alisema vikwa-
70 na uungwaji mkono zaidi
wa Umoja wa Ulaya ziko njiani.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada wa
mtandao
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NAMUNGO,

Na Adam Fungamwango

IMU za Namungo na Kagera Sugar

zimedai joto kali lililotokana na

jua kwenye mechi zao za Ligi Kuu

ni moja ya sababu zilizoathiri ma-
tokeo yao juzi.

Namungo ikiwa kwenye Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam, ilitoka suluhu na
wenyeji wao KMC katika mchezo ulio-
pigwa saa kumi jioni, huku Kagera Sugar
ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Mtibwa
Sugar kwenye mechi ya ‘dabi’ ya Sukari,
iliyochezwa saa nane mchana kwenye
Uwanja wa Manungu Complex, Turiani
mkoani Morogoro.

Straika wa Namungo FC, David Molin-

SportPesa §

ZALIA NA
KUWAATHIRI

ga, alisema mechi ilikuwa nzuri, lakini
jua lilikuwa kali sana na kusababisha
kapeti la Uwanja wa Uhuru kuwa na joto
lililokithiri.

“Tumecheza vizuri, KMC pia ni timu
nzuri sana, ila leo jua lilikuwa kali sana,
kwa hiyo kulikuwa na joto sana, pia hili
kapeti la Uwanja wa Uhuru likashika joto
hali iliyosababisha wachezaji wa timu
zote tuchoke na tucheze kwenye changa-
moto kubwa, hivyo kupata pointi moja
kila timu, hasa sisi siyo mbaya kwa saba-
bu tuko ugenini,” alisema straika huyo
wa zamani wa Yanga.

Naye Kocha Mkuu wa Kagera Sugar
iliyotoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Mtibwa,
Francis Baraza, alisema wachezaji wake

walicheza mechi hiyo saa nane mchana,
wakipitia kwenye mateso makali kuto-
kana na joto kali lililotokana na jua.

“Haikuwa mechi rahisi, hawa jamaa
wako sehemu mbaya wanatafuta kuji-
nasua na walipata nafasi nyingi kipindi
cha kwanza, wakashindwa kuzitumia.
Pongezi kubwa kwa wachezaji wangu,
kwanza wanajua sana kuzicheza hizi
mechi za ugenini, na hii kupata pointi
moja si mbaya kwa sababu kwanza baa-
dhi walikuwa wamefunga, halafu wa-
mecheza kwenye jua kali, kulikuwa na
joto sana kwa sababu mechi imechezwa
saa nane, ilikuwa ni kama wanapitia
kwenye mateso makali,” alisema kocha
huyo.

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akimwelekeza jambo mchezaji mwenza wa timu hiyo, Yusuph Athumani
katika mazoezi ya timu hiyo kuelekea mechi yao ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Azam FC, itakayopigwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam. PICHA: YANGA

Nusu Fainali FA Cup Z’bar kupigwa Mei

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MICHUANO ya Kombe la Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), maarufu FA Cup
hatua ya nusu fainali imepangwa kuche-
zwa kuanzia Mei 10 -11, mwaka huu kwa
upande wa Kanda ya Unguja.

Nusu fainali ya kwanza itachezwa Mei
10, kwa timu ya New King kuikaribisha
Kipanga FC wakati nusu fainali ya pili
ikichezwa kesho yake kwa Zimamoto ku-
vaana na Maafande wa Mafunzo.

Mechi zote zitachezwa majira ya saa
kumi alasiri katika Uwanja wa Amaan.

Akizungumza na viongozi wa klabu
zilizoingia hatua ya nusu fainali, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mashindano, Ali Ba-
kari ‘Cheupe’, alisema hatua hiyo itache-
zwa kabla ya mwendelezo wa Ligi Kuu na
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja
ambapo zote zimesimama kupisha mwe-
zi wa Ramadhani.

Alisema hatua ya nusu fainali kwa
Kanda ya Unguja, itapangwa baada ya
kushauriana na Bodi ya Ligi ili kuepusha
mwingiliano wa ratiba kwa Ligi Kuu na
Kanda.

“Leo tumeziita klabu ambazo zimein-

gia hatua ya nusu fainali, lengo ni kupan-
ga kwa pamoja juu ya kuchezwa mechi
za nusu fainali mbili, awali kulikuwa na
mapendekeza kuwa tuendelee na FA ka-
tika kumi la mwisho la mfungo wa Rama-
dhani, lakini klabu zimependekeza bora
imalizike Ramadhani na tumeafikiana
hivyo,” alisema.

Hata hivyo, alizitaka klabu kujiandaa
na hatua hiyo ya nusu fainali, na fainali
ya kwanza kwa Kanda ya Unguja na ile
ya Mwisho ambayo itakutanisha mshindi
wa Kanda ya Unguja na Pemba.

European
Gofu Tour
sasa hadi
mwakani

Shufaa Lyimo na Saada Akida

MASHINDANO ya European
Tour ya mchezo wa gofu yali-
yokuwa yafanyike Aprili 7-10,

sogezwa mbele hadi Februari
mwakani.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mwenyekiti wa
Chama cha Gofu Tanzania (TGU),
Chris Martin, alisema mashinda-
no hayo yamesogezwa mbele
kutokana na baadhi ya washiriki
kutotimiza taratibu walizokuwa
wamejiwekea.

“Tunasikitika kusogezwa
mbele kwa mashindano haya
kwa sababu washiriki wali
kuwa wamejiandaa kwa kip
indi kirefu, tunaomba radhi
kwa kampuni na taasisi zote
zilizokuwa zimetudhamini,”

. ~alisema Martin.
Alisema wiki hii wanatarajia
kukutana na Wizara ya Michezo,
Utamaduni na Sanaa kwa lengo
la kupanga mikakati na kwamba
baada ya kikao hicho wataiweka
bayana ili Watanzania wafahamu

kinachoendelea. )
Mwenyekiti huyo alisema

kwa sababu ya ukubwa wa

mashindano hayo, ingekuwa ni

mara ya kwanza kufanyika hapa

nchini, hivyo imewawia vigumu

kutoa taarifa hizo.

KMC hesabu
zote kwa
Kagera Sugar

Na shufaa Lyimo

BAADA ya kutoridhishwa
na matokeo ya sare dhidi ya
Namungo FC, sasa maandalizi
motomoto kuelekea mechi ijayo
dhidi ya Kagera Sugar yameanza
rasmi, limeeleza Benchi la Ufundi
la KMC.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana baada ya mchezo huo,
Kocha Mkuu wa KMC, Thierry
Hitimana, alisema mchezo uli-
kuwa mgumu na wenye ushinda-
ni mkali kwa kila timu, lakini
wachezaji wake walipata
nafasi nyingi na kushindwa
kuzitumia.

“Mchezo ulikuwa mgumu na
wenye ushindani, lakini hatu-
jakata tamaa tunajipanga kwa
ajili ya michezo ijayo,” alisema
Hitimana.

Hata hivyo, Hitimana ambaye
anakabiliwa na kibarua kigumu
cha kuiongoza timu yake dhidi
yva Kagera Sugar kwenye
mchezo ujao hapo Aprili 17,
mwaka huu, alikiri kwamba ligi
msimu huu imekuwa na ushinda-
ni mkubwa.
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HAALAND KUAMUA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa
miaka 21, ataamua kufikia mwisho wa Aprili iki-
wa atajiunga na Real Madrid, Barcelona au Man-
chester City msimu huu wa majira ya joto. (Sport)

VILLA KUMNUNUA PHILLIPS

ASTON Villa itashinikiza kutaka kumnunua ki-
ungo wa kati wa Leeds United na England, Kalvin
Phillips mwenye umri wa miaka 26, kwa pauni
milioni 60 msimu huu. (Telegraph)

AKANJI AITAMANI EPL

NYOTA anayelengwa na Manchester United,
Manuel Akanji mwenye umri wa miaka 26, ana-
taka kuondoka Borussia Dortmund na beki huyo
wa Uswisi anafikiria kuhamia Ligi Kuu England.
(Sporti)

RUDIGER, BARCA KUTETA

BARCELONA hawako tayari kutimiza matakwa
yva awali ya kifedha ya Antonio Rudiger, lakini
watakuwa na mkutano mwingine na beki huyo
wa kati wa Ujerumani mwenye umri wa miaka
29, kuhusu uhamisho wa bure kutoka Chelsea
msimu huu wa majira ya joto. (Sport)

MARTINEZ PAUNI MILIONI 80

ARSENAL na Tottenham wanavutiwa na Lau-
taro Martinez, lakini Inter Milan itamuuza tu
mshambuliaji huyo wa Argentina mwenye umri
wa miaka 24, ikiwa watapokea ofa ya zaidi ya
euro milioni 80. (Calciomercato)

FABIANSKI KUWEKWA SOKONI

KLABU ya West Ham itamtuza golikipa wa Po-
land, Lukasz Fabianski mwenye umri wa miaka
36, kwa mkataba mpya msimu ujao. (Mail)

EL GHAZI KUBAKI VILLA

KLABU ya Aston Villa itajaribu kupata uham-
isho wa kudumu kwa Anwar El Ghazi msimu huu
wa majira ya joto, lakini Everton hawana mpango
wa kumsajili winga huyo wa Uholanzi mwenye
umri wa miaka 26, wakati muda wake wa mkopo
na Toffees hao utakapomalizika. (Football Insider)

ARAUJO KUFUNGWA BARCA

BARCELONA wanataka kuafiki kuongeza mka-
taba kwa Ronald Araujo, ambaye amepokea ofa
kutoka kwa Manchester United, lakini mlinzi
huyo wa kati wa Uruguay, mwenye umri wa mi-
aka 23, hajachukulia kwa uzuri Barca kumwania
Antonio Rudiger na mlinzi wa Chelsea, Andreas
Christensen, 25. (Sport)

THOMPSON ADA KUBWA

KLABU ya Derby County huenda ikatoza ada
kubwa kwa mlinda mlango, Jack Thompson
mwenye umri wa miaka 15, huku Manchester
City, Tottenham na Chelsea zikiwa na nia ya
kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land. (Sun)

NEWCASTLE YAMTAKA SANCHEZ

NEWCASTLE wanapanga kutoa ofa ya pauni
milioni 20 kwa Brighton kwa mlinda mlango wa
Hispania, Robert Sanchez mwenye umri wa mi-
aka 24, msimu wa majira ya joto na pia wanam-
lenga winga wa Watford raia wa Senegal, Ismaila
Sarr, 24. (Sun)

EVERTON KUMRUHUSU ALLAN

EVERTON itamruhusu Allan aondoke msimu wa
majira ya joto, licha ya kiungo huyo wa kati wa
Brazil mwenye umri wa miaka 31, kubakiwa na
mwaka mmoja kwenye mkataba wake. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

XAVI: MBIO ZA

HAKUNA KUKOMA

® ® ® Huu ni wakati mzuri zaidi wa msimu,
tutaendelea kulipambania taji hadi...

BARCELNA, HISPANIA

AVI ameahidi Barcelona

“itaendelea  kupambana”

hadi ionekana kimahesa-

bu kwamba haiwezekani
kushinda taji la Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, baada ya Jumapili kujivuta
hadi nafasi ya pili kwenye msimamo
wa ligi hiyo.

Ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Se-
villa kwenye Uwanja wa Camp
Nou ulikuja kutokana na bao lililo-
fungwa na Pedri, na uliwashuhudia
Barca wakiwaruka wapinzani wao
Atletico Madrid na kupanda nafasi
ya pili.

Wamepitwa pointi 12 na vinara
Real Madrid, lakini Barca walimali-
za mfululizo wa mechi 15 za Sevilla
bila kushindwa kwenye ligi, na sasa
hawajashindwa katika mechi 14 za
LaLiga.

Akizungumza baada ya ushindi
huo, Xavi alikuwa na furaha licha
ya pengo kubwa kati ya timu yake
na Madrid, ambao Barcelona wali-
wazaba mabao 4-O pale Santiago
Bernabeu katika mchezo wao wa
mwisho ugenini.

“Nina maoni mazuri,
ninaamini katika kazi, juhu
di, kujitolea na kazi ya
pamoja,” Xavi aliwaambia
waandishi wa habari.

“Sisi ni wazuri sana tunaunga
mkono sote tunafanya kazi tu-
nakimbia kwa msingi huu matokeo
yaje.

“Huu ni wakati mzuri zaidi wa
msimu huu. Tumemtawala mp-
inzani mkubwa, tukiwa na ulinzi
bora katika LaLiga. (Sevilla) ni timu
bora, na (Julen) Lopetegui ni kocha
mzuri.”

Xavi alisema timu yake haiku-
fikiria “kutuma ujumbe”, lakini ali-
furahishwa na juhudi za mashabiki
na kusisitiza kuwa wachezaji wata-
jaribu kuifukuza Madrid.

“Hatukutuma ujumbe kwa mtu
yeyote,” aliongeza. “Tuliutuma kwe-
tu. Tulishinda na kufurahia.

“Hali ilikuwa ya ajabu. Na katika
LaLiga, mradi tu namba hazisemi
vinginevyo, tutaendelea kupam-
bana.”

Pia Xavi alikuwa na maneno ya
kumsifu Pedri kwamba “hana wa
kulinganishwa”.

“Yeye ni mchezaji bora,” alisema
Xavi kwa shauku. “Amefunga bao
lisilo la kawaida. Analeta mabadi-
liko. Ni furaha kumwangalia ak-
icheza, na ana umri wa miaka 19
pekee.

“Haishangazi. Hana wakulingan-
ishwa. Ninamhimiza kucheza.”
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TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Mas-
similiano Allegri amekub-
ali nafasi ya timu yake ya
kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Italia, Serie A, ime-
toweka baada ya kupo-
teza kwa bao 1-0 wakiwa
nyumbani dhidi ya Inter
Milan.

Wenyeji walidhibiti seh-
emu kubwa ya pambano
hilo, wakimaliza kwa mik-
waju 23 ikilinganishwa
na mitano tu kutoka kwa

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588 Bim
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Allegri aitoa Juve

CHEZA USHINDE

JACKPOT

Inter, lakini hawakuweza
kupata bao.

Bao hilo lilizaa utata
huku mkwaju wa pen-
alti wa Hakan Calhanoglu
ukiokolewa katika muda
wa dakika za lala salama,
kabla ya VAR na mwamuzi
kuamua irudiwe baada
ya wachezaji wengine
kuingia kwenye eneo la
hatari mapema mno, na
kusababisha penalti hiyo
kupigwa tena.

Calhanoglu hakufanya
makosa mara ya pili,
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lmb '20 ubingwa

AMSTERDAM, Uholanzi

OCHA wa zamani wa Manches-
ter United, Louis van Gaal ame-
sema kwamba, anapokea mati-
babu ya saratani ya tezi dume.
Mholanzi huyo ambaye kwa sasa

anaiongoza Timu ya Taifa ya Uholanzi,
alitoa tangazo hilo kwenye Kipindi cha
Televisheni cha Humberto, Jumapili.

Van Gaal mwenye umri wa miaka
70, alisema ameficha habari hizo ku-
toka kwa wachezaji wake wakati wa
mapumziko ya hivi majuzi ya kimataifa.

“Sikutaka  kuwaambia wachezaji
wangu kwa sababu ingeweza kuathiri
uchezaji wao,” alisema.

Van Gaal yuko katika kipindi chake
cha tatu kama kocha mkuu wa Uholan-
zi, akiwa ameiongoza hadi nafasi ya
tatu kwenye Kombe la Dunia la mwaka
2014 na sasa kwenye fainali za 2022
huko Qatar.

Aliongeza: “Katika kila kipindi nikiwa
kocha wa timu ya taifa nililazimika ku-
ondoka usiku kwenda hospitali bila

hani ni mzima wa afya, lakini...sipo.

Katika kipindi cha miaka miwili aki-
wa Man United, Van Gaal aliiongoza ku-
fanikiwa kubeba Kombe la FA mwaka
2016 kabla ya nafasi yake kuchukuliwa
na Jose Mourinho.

Pia, ameshinda mataji ya ligi akiwa
na Barcelona, Bayern Munich, AZ Alk-
maar na Ajax, ambapo aliiongoza timu
hiyo ya Uholanzi kutwaa ubingwa wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 1995.

wachezaji kujua hadi sasa, huku wakid- ?

T

akapiga shuti lake kwenye
kona ya chini kushoto na
kujaa wavuni.

Akizungumza na DAZN
baada ya kupoteza mche-
zo huo, Allegri alisema
matokeo hayo yanaashi-
ria mwisho wa matumaini
ya Juventus kuwania taji
la Ligi Kuu ya Italia, Scu-
detto, mwaka huu.

“Kuanzia sasa tunaweza
kusema kwamba Juventus
wametolewa kabisa kwe-
nye mbio za Scudetto,”
alisema.

i
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MASHABIKI
ROBO

Saada Akida na Adam Fungam-
wango

OCHA Mkuu wa Simba, Pablo

Franco, amewavulia kofia

mashabiki wa Simba walio-

jazana kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa juzi kuwapa hamasa
wachezaji, akidai kuwa wamechangia
kwa kiasi kikubwa timu kutinga hatua
yarobo fainali ya Kombe la Shirikisho
Afrikajuzi usiku, akisema ushindi huo
anaupeleka ramsi kwao.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
kumalizika, Simba ikipata ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya US Berkane ya
Niger, Pablo raia ya Hispania alisema
mashabiki wa timu hiyo, pamoja na
changamoto ya usafiri mgumu na
muda wa mchezo kuanza na kum-
alizika usiku mkubwa, lakini wali-
jazana uwanjani bila kujali chochote
na kuwa bega kwa bega na timu yao
kuhamasisha kwa ngoma na kushan-
gilia.

“Hongera kwa wachezaji, klabu na
watu waliojitokeza leo, kuna wakati
ilikuwa ngumu hata kusikilizana we-
nyewe kwa wenyewe kwa kelele ny-
ingi walizopiga, lakini kwangu mimi
ni vizuri kuungwa mkono kiasi hiki.

“Mashabiki walikuwa wengi sana
kwa muda huu wa usiku sana wame-
kutana na changamoto nyingi wakati
wa kuja uwanjani, nafikiri hata wakati

. Adebayor apewa
heshima Simba

Na Mwandishi Wetu

MASHABIKI wa Simba wamempa
heshima kubwa winga mshambu-
liaji hatari wa US Gendarmerie ya
Niger, Victorien Adebayor baada
ya juzi kuanza kumuimba na kum-
karibisha kwa mara nyingine kuja
kuitumikia klabu ya Wekundu wa
Msimbazi hao.

Abebayor ambaye hadi sasa ana
mabao sita kwenye mechi za hatua
ya makundi ya Kombe la Shiriki-
sho Afrika, alikuwa miongoni mwa
wachezaji wa Gendarmerie wali-
oshuka katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa juzi wakati wakichezea
kichapo cha mabao 4-0 dhidi ya
Simba.

Kwa matokeo hayo, kutoka Kundi
D, Simba imetinga robo fainali sam-
bamba na RS Berkane ya Morocco
huku Gendarmerie na Asec Mimo-
sas wakiaga michuano hiyo kwa
msimu huu.

Baada ya mechi hiyo wakati
Gendarmerie wakiondoka uwan-
jani hao wakiwa ndani ya basi,
mashabiki wa Simba walilizunguka

na kuanza kuimba Adebayor nani?
Adebayor nani? Adebayor karibu
Simba...

“Nani? Adebayor, nani? Adebayor
karibu Simba, wee Adebayor, Ade-
bayor...,” waliimba mashabiki wa
Simba.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa
Bodi ya Klabu ya Simba, Salim Ab-
dallah “Try Again’ alisema kuwa
atamwambia Rais wa Heshima wa
klabu hiyo, Mohamed ‘Mo’ Dewji
‘kuvunja benki’ ili kumsajili mche-
zaji huyo kwa ajili ya msimu ujao
wa ligi na mechi za kimataifa.

Naye akizungumzia usajili hivi
karibuni, Dewji alisema hivi sasa
wameshakuwa na uzoefu na soka la
Afrika hasa kuhusu usajili, hivyo wa-
napofanya kazi hiyo kwa sasa huwa
hawapigi kelele, wala kusemasema
kwenye vyombo vya habari.

Hatua hiyo inakuja baada ya
Adebayor wakati wakitoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Simba nchini Niger,
kueleza kuwa hakuna mchezaji am-
baye asingependa kuichezea klabu
kama Simba kutokana na ubora
wake Afrika.

wa kurudi, hata asubuhi kwenda ka-
zini, nafikiri huu ushindi ni kwa ajili
yao, nashukuru kwa kile tulichokika-
milisha.

“Mnaweza kuwa hamjui mambo
mengi, lakini miezi ya karibuni ime-
kuwa migumu kwetu tulikutana na
magumu mengi, lakini ushindi umet-
ufariji,” alisema kocha huyo.

Pablo alisema kwenye Kundi lao la
D, bila kupepesa macho, RS Berkane
na Asec Mimosas ndizo zilikuwa timu
bora zaidi yao, hivyo Simba kwenda
robo fainali ni jambo la faraja kwa sa-
babu walikuwa kwenye kundi la timu
ambazo zina bajeti kubwa, uwezo
wa kifedha, pamoja na viwango vi-
kubwa vya wachezaji wao ambavyo
vinawawezesha kucheza hata Ulaya.

“Kwa sasa tunakwenda kucheza na
moja ya timu zilizoongoza kwenye
makundi kwa kumaliza wa kwanza,
lakini sisi tunataka kwenda mbele tu-
one itakuwaje,” alisema Pablo.

Akiizungumzia mechi hiyo, alisema
walicheza vema vipindi vyote, lakini
hawakuwa makini kipindi cha kwan-
za.
“Kipindi cha kwanza tulicheza
vema, lakini tulikutana na tatizo lile
lile linalotusumbua ziku zote kwenye
michuano hii, nayo ni kushindwa kuz-
itumia nafasi. Kipindi cha pili tuliche-
za vile vile kama cha kwanza, lakini
tukawa makini zaidi,” alisema.

TAREHE

NYUMBANI
MICHEZ0 1

Watford vs Leeds

MUDA

01.09/04/22

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.09/04/22 Preston vs QPR

03.09/04/22 Bolton vs Sheffield Wed

04.09/04/22 Hertha BSC vs Union Berlin

05.09/04/22 Amiens vs Bastia

06.10/04/22 Servette Geneva vs FC Zurich

07.10/04/22 Sivasspor vs Basaksehir

08.10/04/22 Brentford vs West Ham

09.10/04/22 Norwich City vs Burnley

10.10/04/22 Brest vs Nantes

11.10/04/22 Espanyol vs Celta Vigo

12.10/04/22 St. Gallen vs FC Basel

13.10/04/22 Strasbourg vs Lyon

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 05/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1

Jeju Utd vs Ulsan Hyundai

X

Sreenidi Deccan FC vs Gokulam Kerala FC

Ipswich U23 vs Hull City U23

Bristol City U23 vs Watford U23

QPR U23 vs Sheffield United U23

Cardiff City U23 vs Barnsley U23

Pogon Grodzisk Mazowiecki vs Pogon Siedlce

Taborsko vs Sparta Prague B

SK Prostejov vs Vyskov

Aizaw! FC vs Tiddim Road Athlectic Cluo

Juventus Youth vs Hellas Verona Youth

SuperSport Utd vs Chippa Utd

Shahrdari Astara vs Esteghlal Mollasani

Resovia Rzeszow vs Stomil Olsztyn

Olimpia Grudziadz vs Lech Poznan

Sandecja vs GKS Jastrzebie Zdroj

Hamburger SV vs Erzgebirge Aue

Orgryte IS vs Halmstads BK

Pordenone vs Frosinone

Reggina vs Benevento

Spal vs Cosenza

Cremonese vs Alessandria

Ternana vs Lecce

AL Khaleej Khor Fakkan vs Baniyas

Al Ain vs Al Wasl Dubai

Boulogne vs Bastia Borgo

Korona Kielce vs Podbeskidzie Bie

Dagenham and Redbridge vs Boreham Wood

Wealdstone vs Maidenhead U

MK Dons vs Crewe

Sligo Rovers vs Bohemians FC

Cambridge Utd vs Wycombe

Morecambe vs Oxford Utd

Fleetwood Town vs Lincoln

Forest Green vs Mansfield

Portadown FC vs Cliftonville Belfast

Peterborough vs Luton Town

Wrexham vs Barnet

Kings Lynn vs Bromley

Preston vs Blackpool

Wigan vs Accrington

Halifax vs Solihull Moors

Salford City vs Port Vale

Millwall vs Swansea

Sheffield Utd vs QPR

AFC Wimbledon vs Charlton

Bolton vs Portsmouth

Manchester City vs Atletico Madrid

Reading vs Stoke City

Benfica vs Liverpool

() CHEZA KWA WAV KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIW.
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Mshambuliaji wa Simba, Chris Mugalu, akishangilia baada ya kuiandikia timu yake bao la tatu wakati ikiibuka na ushindi

““ e TRy

wa mabao 4-0 dhidi ya US Gendarmerie na kutinga robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika kwenye mechi iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. Anayeshangilia nyuma ni Shomari Kapombe. PICHA: SIMBA

Simba mdomoni mwa vinara CAF

® ® ® Kuivaa Al Ahly Tripoli, Orlando Pirates ama TP
Mazembe, droo leo, Kocha Asec aipeleka nusu fainali...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kutinga hatua ya robo
fainali kwa kishindo usiku wa
kuamkia jana, wawakilishi pekee
wa Tanzania kwenye michuano
ya kimataifa kwa ngazi ya klabu, Simba,
wameangukia mdomoni mwa vinara wa
makundi ya michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.
Simba ambayo juzi katika Uwan-
ja wa Benjamin MKkapa iliichapa
US Gendarmerie ya Niger kwa
mabao 4-0, ushindi huo umei-
wezesha kumaliza nafasi ya pili
kwenye Kundi D la michuano
hiyo, ikiwa na pointi 10 sawa na
vinara RS Berkane ya Morocco
ambayo siku hiyo nayo iliichapa
Asec Mimosas ya Ivory Coast
bao 1-0.

Katika makundi mengine ya michuano
hiyo ya CAF, Kundi A vinara ni Al Ahly
Tripoli ya Libya iliyomaliza na pointi 13
sawa na Pyramids ya Misri iliyoko nafasi
ya pili, wakati Kundi B, likiongozwa na Or-
lando Pirates ya Afrika Kusini yenye alama
13 ikifuatiwa na Al-Ittihad ya Libya yenye
pointi 11 huku Kundi C, TP Mazembe ikion-
goza kwa alama zake 11, moja mbele ya Al

Masry ya Misri iliyomaliza ya pili.

Droo ya hatua ya robo fainali inataraji-
wa 1<uchezeshwa leo Makao Makuu ya CAF
hiyo l(uplgwa Aprili 17, mwaka huu kwa
mtindo wa nyumbani na ugenini.

Kwa mujibu wa kanuni za mashindano
hayo upangaji wa droo utazingatia timu
zilizotoka kundi moja hazitakutana katika
robo fainali, lakini mshindi wa kwanza ka-
tika kila kundi atakutana na mshindi wa
pili kutoka kundi lingine.

Hivyo, Simba ambayo imeshika nafasi
ya pili kutoka Kundi D, katika droo hiyo
ya leo, uwezekano uliopo ni kukutana na
Al Ahly Tripoli, Orlando Pirates ama TP
Mazembe ambazo ni vinara wa Kundi A, B
na C, wakati RS Berkane kinara wa Kundi
D, yenyewe inaweza kuangukia mdomoni
mwa Pyramids, Al-Ittihad au Al Masry zi-
lizoshika nafasi ya pili kutoka Kundi A, B
naC.

Kuelekea droo hiyo leo, baada ya ushin-
di wa jana, Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco, aliwapongeza wachezaji wake kwa
kupambana mwanzo mwisho licha ya ku-

poteza nafasi nyingi kipindi cha kwanza,
lakini akawapongeza mashabiki kwa ku-
jitoa usiku kwenda kuishangilia timu yao.

Hata hivyo, Pablo alisema hatua inay-
ofuata ya robo fainali itakuwa ngumu zaidi
kwa kuwa watakutana na timu bora zili-
zomaliza nafasi ya kwanza katika makundi
yao, hivyo wataenda kujipanga kukabili-
ana na ushindani watakaokutana nao.

“Niwapongeza wachezaji wangu kwa
namna walivyojitoa na kujituma, pamoja
na mashabiki waliojitokeza kwa wingi
uwanjani usiku wa leo [juzi] kuisapoti
timu licha ya mchezo kuanza katika muda
ambao haukuzoeleka.

“Tunakwenda sasa kukutana na timu
bora zilizoongoza makundi zenye uzoefu
mkubwa, tunatambua itakuwa mechi ngu-
mu zaidi, lakini Simba pia ni timu kubwa
tutajipanga,” alisema.

Hata hivyo, baada ya kikosi chake ku-
maliza nafasi ya tatu kikiwa na pointi tisa,
Kocha Mkuu wa Asec Mimosas, Julien
Chevalier, amesema Kundi lao la D, ndilo
lilikuwa na timu bora zaidi, hivyo kutoku-
fuzu kwao hakuna maana kwamba wal-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Adebayor apewa heshima Slmba m
I

Ajibu aitisha
Yanga SC

Na Dennis Fussi

WAKATI kesho Azam FC ikitara-
jiwa kuikaribisha Yanga katika
Uwanja wa Azam Complex
ulioko Chamazi, Dar es Salaam,
Kiungo wa timu hiyo, Ibrahim
Ajibu, amewataka wageni wao
hao Katika mchezo ujao wa Ligu
Kuu Tanzania Bara, kujiandaa
kwa Kipigo.
Akizungumza
na gazeti hili,
kiungo huyo
amesema ma-
zoezi na mbinu
wanazopewa na
Kocha Mkuu, Ab-
dilhamid Moal-
lin (pichani), ni
kielelezo tosha
kwanba hawapo
tayari kupoteza
mechi hiyo ya kesho, Jumatano.
“Tunajua kama Yanga ni timu_
nzuri na wanaongoza ligi, lakini
tumejipanga kukabiliana nao
na kuchukua pointi zote tatu,”
alisema Ajibu ambaye pia
amewahi kuichezea Yanga na
Simba kabla ya kutua Azam FC.
Yanga inaongoza msimamo
wa ligi ikiwa na pointi 48 baada
ya michezo 18 huku Azam iki-
shika nafasi ya tatu kwa alama
zake 28, saba nyuma ya Simba
iliyopo nafasi ya pili.

izembea.

Akizungumza baada ya mechi yao dhidi
ya Berkane kumalizika juzi nchini Mo-
rocco, Chevalier alisema timu zilizopita
katika Kundi D, huenda bingwa akatokea
hapo iwe Simba ama Berkane kutokana na
ubora wao.

Kwa kutinga robo fainali, timu zote zilizo-
ingia hatua hiyo, kila moja italamba Dola za
Kimarekani 350,000 sawa na Sh. milioni
809.6 za Tanzania huku zilizoishia hatua
ya makundi kwa kushika nafasi ya tatu na
nne katika kila kundi, kila moja ikiondoka
na Sh. milioni 632.

Timu zitakazofuzu nusu fainali zitaon-
doka na Sh. bilioni moja, wakati bingwa wa
michuano hiyo akiondoka na Sh. bilioni 2.8
na mshindi wa pili Sh. bilioni 1.4.
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