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isikupite
PIERRE-EMERICK Aubameyang, amekuwa mchezaji wa nne Arsenal kufunga mabao mawili kwenye mechi ya kimash-indano katika Uwanja wa Wembley, baada ya Reg Lewis (1950 fainali Kombe 

la FA), Charlie Nicholas (1987 fainali Kombe la Ligi) 
na Alexis Sanchez (2015 nusu fainali Kombe la FA).

NIPASHE jumAtAtu julAI 20, 2020

Cristiano Ronaldo akiifungia 
Juve moja ya penalti kati ya 
12 alizopiga na kufunga msimu 
huu.  PICHA: MTANDAO

Timu 5 
zilizozawadiwa penalTi nyingi ulaya 2019 -20ROME, Italia 

P ENALTI imekuwa ni uamuzi unao-
zua utata sana kwenye mchezo wa 
soka duniani. Penalti inatolewa na mwamuzi 

kwa timu pinzani kama mchezaji wake 
amemzuia kufunga wakati akiwa kwenye 
nafasi nzuri ya kufanya hivyo ndani ya 
eneo la hatari.  Pia inatolewa kama mlinzi 
au mchezaji anapounawa mpira ndani ya 
eneo la hatari langoni mwake. Lakini penalti zimekuwa zikizua utata 

mwingi, kwani wengi huwa wanaona kama 
wameonewa kwa kupewa adhabu hiyo.

Makala haya yanaangalia timu tano kati-
ka ligi kubwa tano za Ulaya zilizozawadiwa 
penalti nyingi zaidi msimu huu, hadi sasa...#1: LAzIO - 15Lazio ndio timu inayoongoza kwa ku-

pewa penalti nyingi zaidi katika ligi kubwa 
tano za Ulaya, katika Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A. Lakini wao wanaonekana kuwa na 
bahati zaidi.

Lazio imepewa penalti 15 msimu huu, 
ndio nyingi zaidi kwa Ulaya. Huku mechi 

chache zikiwa zimebaki kumalizika kwa 
msimu hu, idadi hiyo inaweza kuongezeka.

Ciro Immobile ndiye amekuwa mpigaji 
wa penalti wa Lazio msimu huu, akipiga 
12 na kufunga 11 kati ya hizo. Immobile, 
Joaquin Correa na Caicedo wamezawadi-
wa penalti nyingi zaidi kwa Lazio, wote 
wakipata tatu kila mmoja. Zaidi ni kwamba, mafanikio ya Immo-

bile kufunga penalti 31 kwenye Serie A ni 
mengi zaidi kuliko mchezaji yeyote baada 
ya Francesco Totti mwenye 36.

#2: GeNOA - 14Tofauti na Lazio, ambao wamenufaika 
zaidi kwa penalti, Genoa inayoshika nafasi 
ya 18 ambao wanaweza kushuka daraja ku-
toka Serie A, hawajawa na bahati licha ya 
kupata penalti hizo.Genoa ilikosa penalti nne kati ya 14 wal-

izozawadiwa msimu huu. Mabao yao yali-
yotokana na penalti ni robo ya jumla ya 
mabao yote msimu huu.Winga wa kushoto wa Genoa, Domenico 

Criscito ndiye mpigaji penalti wa kikosi hi-
cho, akifunga saba kati ya tisa msimu huu. 
Stefano Sturaro amefunga mara mbili kwa 

Genoa.

#3: LeCCe NA MANCHesTer 
UNITeD - 13

Lecce ni timu ya tatu kutoka Serie A ili-
yopata penalti nyingi zaidi kati ya ligi kub-
wa tano Ulaya msimu huu.Wakiwa nafasi ya 17 kwenye msimamo, 

Lecce imefunga penalti 10 kati ya 13 wal-
izozipata msimu huu wa 2019-20. Kama ili-
vyo kwa Genoa, Lecce pia robo ya mabao 
yake yametokana na penalti.Marco Mancosu amefunga penalti ny-

ingi zaidi kwa Lecce msimu huu, akifunga 
nane kati ya tisa. Straika Khouma Babacar 
ndiye alizawadiwa penalti nyingi zaidi kwa 
kufanyiwa faulo eneo la hatari. Miamba wa Ligi Kuu ya England, Man-

chester United wamezawadiwa  penalti 
13 msimu huu, ikiwa ndiyo timu iliyovuna 
nyingi zaidi kwa EPL.Hata hivyo, nyingi wamepoteza, kwani 

wamekosa nne kati ya penalti hizo. Mar-
cus Rashford amefunga sita kati ya nane, 
huku Bruno Fernandes akifunga zote tatu 
alizopiga. Wote Paul Pogba na Anthony 
Martial wamekosa penalti moja kila mmo-

ja. Rashford ndiye amezawadiwa penalti 
nyingi zaidi msimu huu, akiwa mchezaji 
aliyezawadiwa zaidi ndani ya kikosi cha 
Manchester United kwa msimu huu wa 
2019-20 wa Ligi Kuu.

#4: JUveNTUs - 12Miamba hao wa Serie A, Juventus wame-
kuwa na wakati mzuri kwa msimu huu wa 
2019-20 kwenye Serie A.Straika wake, Cristiano Ronaldo ame-

funga penalti zote 12 alizopiga kwa Bian-
coneri hao msimu huu.  Nahodha huyo 
wa Ureno alifunga pia dhidi ya Atalanta 
wakati mchezo huo ukimalizika kwa sare 
ya kufungana mabao 2-2.

#5: vILLArreAL - 11 Timu pekee kutoka Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, kuwapo kwenye orodha hii ni 
Villarreal ambao wamefunga 10 kati ya 11 
walizozawadiwa msimu huu.Santi Cazorla anaongoza kwa kuwa na 

rekodi, akifunga zote kati ya nane alizo-
piga. Winger Moi Gomez ameshinda tatu, 
huku Samu Chukuweze na Gerard Moreno 
wakipata mbili kila mmoja.

10-bora usajili wenye mafanikio msimu huu uk. 12&13

• Ni baada ya mchujo unaoanza leo, washindi 
waonywa kushangilia; Shein ataja sifa 
Zanzibar… Endelea Ukurasa 2
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Shein ataka sura
mpya Zanzibar

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Arumeru, 
Jerry 
Muro, 
akizun-
gumza na 
watumishi 
wa Hal-
mashauri 
ya Arusha, 
wakati 
Mkuu wa 
Mkoa wa 
Arusha 
alipofanya 
ziara ya 
kikazi 
katika hal-
mashauri 
hiyo juzi. 
PICHA: 
WOINDE 
SHIZZA

Mbivu, mbichi wagombea CCM kesho
Na Waandishi Wetu

MBIVU na mbichi kwa majina 
yatakayoteuliwa kupeperusha 
bendera ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), kuwania nafasi ya ubunge, 
udiwani/wadi na viti maalumu 
katika uchaguzi mkuu wa Oktoba, 
mwaka huu, itajulikana kesho 
baada ya watia nia wote walioji-
tokeza kujadiliwa na kuchujwa 
kwenye kura za maoni.

Mchujo huo unaanza leo baada 
ya wagombea katika kila jimbo 
kujieleza mmoja baada ya mwing-
ine na kufuatia kura ya maoni 
kwa kila jimbo leo na kesho, kwa 
kupitisha majina yatakayokwenda 
kamati ya mkoa na baadaye taifa 
ili kupata jina moja la atakayegom-
bea kwa tiketi ya chama hicho.

Mchujo huo unakuja baada 
ya kumalizika kwa pilikapilika 
za kuchukua na kurejesha fomu 
za ubunge, udiwani/wadi na viti 
maalum katika majimbo na kata 
mbalimbali tangu Julai 14 hadi 17, 
mwaka huu.

Wote waliochukua fomu na 
kuzirejesha, wanaomba ridhaa ya 
chama chao cha CCM kupeperu-
sha bendera Oktoba, mwaka huu, 
huku kukiwa na utitiri wa makada 
waliojitokeza kwenye chama hi-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WAKATI Chama cha Mapinduzi (CCM) leo 
kinaanza vikao vyake vya kuwachuja wana-
chama wa chama hicho waliochukua fomu 
ya kugombea nafasi za ubunge, uwakilishi 
na udiwani, Makamu Mwenyekiti wa chama 
hicho Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, ame-
furahishwa na sura mpya zilizojitokeza am-
bao wengi wao ni vijana   kugombea nafasi 
hizo.

Alitaka wachaguliwe wale wenye sifa am-
bao wataendana na kasi ya mgombea wa 
urais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi.

Dk. Shein aliyasema hayo jana wakati 
akimtambulisha Dk. Mwinyi katika viwanja 
vya Tibirinzi Kisiwani Pemba.

Alisema kuwa anataka kuona sura zengine 
za wawakilishi, wabunge na madiwani na sio 
sura hizo  hizo katika nafasi hizo.

“Chaguweni viongozi wazuri na sio waba-
baishaji wenye tamaa, tunataka viongozi we-
nye uwezo wanaowavutia wapigakura,” alise-
ma Dk. Shein, ambaye pia ni Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la mapinduzi.

Dk. Shein aliongeza kwa kusema 
kuwa:”Hatutaki kuona sura hizo  hizo miaka 
yote na wala hatutaki shikamoo.”

Alieleza kuwa wakichagua viongozi hao 
hao ambao wameshaongoza majimbo kwa 
miaka mingi itakuwa kama bei ya pilipili 
kichaa ilivyokuwa miaka ya nyuma, ambayo 
haikubadilika kwa kipindi hiki.

Aliwataka viongozi wa CCM katika mchujo 
huo wa kutafuta wagombea wawajadili kama 
Kamati Kuu ya CCM ilivyojadili wagombea 
urais wa Zanzibar na hatimae akapatikana 
Dk. Mwinyi.

Alieleza kuwa ushindi CCM ni lazima, hivyo 
ni vyema kupata viongozi wenye uwezo, upeo 
na wenye mvuto kwa wapigakura.

Aidha, Dk. Shein alisema kuwa amefura-
hishwa kuona mapokezi makubwa kisiwani 
Pemba, na kuwataka wananchi wa Pemba 
kumpa ushirikiano mgombea huyo.

KAULI YA DK. MWINYI
Naye mgombea urais, Dk. Hussein Mwinyi, 

alisema kuwa endapo atapata ridhaa ya wa-
nanchi, atahakikisha anadumisha amani kwa 
sababu bila ya amani maendeleo hayapati-
kani.

Alisema pia kipaumbele chake kingine ni 
kudumisha umoja, mshikamano na kutoku-
wa na ubaguzi wa upemba na uunguja katika 
fursa mbalimbali yakiwamo masuala ya ajira.

Alisema atahakikisha maslahi bora kwa 
kila Mzanzibari na lazima watu wawajibike, 
maana bila ya uwajibikaji, maendeleo hayat-
aweza kupatikana.

Dk. Mwimyi alirejea kauli yake ya kuwa 
wapo wanaomuona yeye ni mpole, lakini 
watamuelewa kwa kuwa hatawafumbia ma-
cho wala rushwa, wabadhirifu na wahujumu 
wa uchumi.

Alieleza kuwa katika uchaguzi wa mwaka 
huu, CCM itapata ushindi wa kishindo usio na 
malalamiko.

Kadhalika, alisema  anashangazwa na kauli 
kutoka kwa baadhi ya watu kuwa walioji-
tokeza kugombea nafasi za uongozi majim-
boni kupitia CCM amewatuma ili apate kuwa-
teua katika baraza la mawaziri.

“Mimi sijamtuma mtu akagombee ili nim-
teuwe katika baraza langu la mawaziri…
kamanitakua rais wa Zanzibar nasema kila 
mmoja kupambana na hali yake,” alisema.

Katika mapokezi hayo yaliyoanzia uwanja 
wa ndege Chake Chake Pemba hadi viwanja 
vya Tibirinzi  wananchi walifurika huku Pem-
ba iking’ara kwa rangi za kijani na njano. 

cho.
Wiki iliyopita, Mwenyekiti 

wa CCM Taifa, Dk. John 
Magufuli, alisema zaidi ya 
wanachama 8,000 wame-
chukua fomu kuomba ridhaa 
ya kupeperusha bendera ya 
CCM, huku Mkoa wa Dar es 
Salaam ukiongoza kwa kuwa 
na wagombea wengi zaidi.

Kwa mujibu wa ratiba ili-
yotolewa hivi karibuni na Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi wa 
CCM, Hamphrey Polepole, 
Julai 30, itakuwa ni vikao 
vya kamati za siasa za jimbo 
kujadili wagombea na kutoa 
mapendekezo kwa kamati ya 
siasa za wilaya.

Agosti mosi na 2, vikao vya 
kamati za siasa za wilaya vita-
fanyika kwa ajili ya kuwajadi-
li wagombea na kutoa map-
endekezo yake kwa kamati 
za siasa mkoa.

Ratiba hiyo ilionyesha 
kuwa Agosti 4 na 5, vikao vya 
kamati za siasa za mkoa, vi-
takaa kuwajadili wagombea 
na kutoa mapendekezo kwa 
Kamati Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa kwa 
Tanzania Bara.

Pia, kwa upande wa Zan-
zibar kutoa mapendekezo 
kwa kamati maalum ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa Zan-
zibar.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, 
Ujumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi, vikao vyake vitaanza 
kesho na keshokutwa kwa 
mikutano mikuu ya CCM 
ya majimbo/wilaya, kupiga 
kura za maoni za wagombea 
wa ubunge na ujumbe wa 
Baraza la Wawakilishi.

Julai 30, kutakuwa na vikao 
vya kamati za siasa za CCM za 
jimbo kuwajadili wagombea 
na kutoa mapendekezo kwa 
kamati za siasa wilaya.

Vikao vya kamati za siasa 
wilaya vitakaa Agosti mosi 
na 2, kuwajadili wagombea 
na kutoa mapendekezo kwa 

kamati za siasa mikoa, huku 
vikao vya kamati za siasa 
mikoa vitawajadili wagom-
bea na kutoa mapendekezo 
yake Agosti 4 na 5, mwaka 
huu. Kwa upande wa Viti 
Maalum, Umoja wa Vijana wa 
CCM (UVCCM) na Umoja wa 
Wazazi Tanzania, mchakato 
wao utafanyika kwa miku-
tano ya Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT) ya mikoa ku-
piga kura ya maoni kwa wag-
ombea wa viti vya mkoa na 
makundi mengine isipokuwa 
kundi la vijana na wazazi.

Julai 30, Baraza la Vijana la 
mkoa litapiga kura za maoni 
kwa wagombea wa viti maal-
um kundi la vijana.

Agosti 31, Baraza la Wa-
zazi la mkoa litapiga kura za 
maoni kwa wagombea wa viti 
maalum kundi la wazazi.

Agosti 4 na 5, kamati za 
siasa za CCM za mikoa zitatoa 
mapendekezo yake yatakay-
owasilishwa kwenye Baraza 
Kuu la UWT Taifa.

Agosti 8, mwaka huu, 
Baraza Kuu la UVCCM lita-
piga kura za maoni kwa wag-
ombea wa ubunge na uwak-
ilishi viti maalum (kundi la 
vijana).

Agosti 9, Baraza Kuu la Wa-
zazi litapiga kura za maoni 
kwa wagombea wa ubunge 
na uwakilishi viti maalum 
(kundi la vijana).

Agosti 10, Baraza Kuu la 
UWT litapiga kura za maoni 
kwa wagombea wa ubunge 
na uwakilishi viti maalum 
na kuandaa mapendekezo 
yakatayowasilishwa kwenye 
Halmashauri Kuu ya Taifa.

Kwa upande wa udiwani/
wadi, Julai 25, mwaka huu, 
kutakuwa na mkutano mkuu 
wa UWT, ngazi ya wilaya kwa 
ajili ya kura za maoni.

Pia, Julai 27, mwaka huu, 
kutakuwa na mkutano mkuu 
wa CCM ngazi ya kata/wadi 
kwa ajili ya kura za maoni 

kwa nafasi za udiwani.
Pia, Julai 29, mwaka huu 

itakuwa ni vikao vya kamati 
za siasa za CCM kata/wadi ku-
wajadili wagombea na kutoa 
mapendekezo yake kwa 
kamati za siasa za jimbo (Zan-
zibar) na wilaya kwa upande 
wa bara.

Kwa mujibu wa ratiba 
hiyo, Julai 30,mwaka huu, ni 
vikao vya kamati za siasa za 
CCM za jimbo Zanzibar ku-
wajadili wagombea na kutoa 
mapendekezo yake kamati za 
siasa wilaya.

Agosti mosi, itakuwa siku 
ya vikao vya kamati za siasa 
za CCM za wilaya kuwajadili 
wagombea na kutoa map-
endekezo kwa kamati za 
mikoa.

Kuanzia Agosti 4 hadi 5, 
itakuwa ni siku ya vikao vya 
kamati za siasa za mikoa ku-
wajadili wagombea na kutoa 
mapendekezo yake kwa 
kamati za siasa za mkoa.

Ratiba hiyo ilionyesha 
kuwa kwa ngazi hiyo Hal-
mashauri Kuu itakutana Ago-
sti 6 na 8, kwa ajili ya uteuzi 
wa mwisho.

WATAKAOSHINDA 
WAONYWA

Katibu wa Oganaizesheni, 
Pareira Silima, alisema wal-
iojitokeza kwa ubunge na viti 
maalum ni makada zaidi ya 
10,000, na kuwataka  wana-
chama kudumisha amani na 
utulivu.

Alisema matokeo ya kura 
za maoni sio uamuzi bali ni 
taarifa kwa ajili ya uamuzi, na 
kuwaonya watakaoibuka na 
ushindi wasishangilie. Pia ali-
wataka wasimamizi kutenda 
haki kwa kuhakikisha kura 
zinahesabika papo hapo na 
kwa uwazi.

Imeandikwa na Salome 
Kitomari, DAR na Agusta 
Njoji, DODOMA



3

habari kitaifa

Jumatatu  Julai 20, 2020

Matukio ya moto 
yalishtua Jeshi la Polisi

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi nchini 
limesema litachukua hat-
ua kali kwa vyuo, shule 
au taasisi zitakazobaini-
ka kukiuka maelekezo ya 
kisheria katika kujikinga 
na kuepuka majanga ya 
moto.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa kwa vyombo 
vya habari jana na mse-
maji wa Jeshi la Polisi 
nchini, David Misime, 
taasisi hizo zinapaswa 
kufuata kanuni na tara-
tibu zilizopo ili kuepuka 
madhara hayo.

Alisema ni wajibu wa 
kila mmiliki na vion-
gozi wa shule kuendelea 
kuchukua tahadhari na 
kuhakikisha wanafanya 
ukaguzi wa mara kwa 
mara kwa kuwatumia 
wataalam wa masuala la 
moto. Vile vile, alisema 
ukaguzi huo unafanyika 
kama taratibu na kanuni 
zinavyoelekeza kwa 
majengo ya taasisi za 
elimu na utafiti, ikiwa 
ni pamoja na kuzingatia 
suala la ulinzi.

Misime alirejelea 
matukio ya hivi karibuni 
ya Julai 4 na 17, mwaka 
huu, kwa Shule ya 
Sekondari Ilala Islamic 
kuungua kwa moto na 
kusababisha vifo vya 
wanafunzi watatu na 
uharibifu mkubwa wa 
mali.

Pia, tukio jingine ni 
la Shule ya Sekondari 
ya Kinondoni Muslim 
na tukio la Julai 18, 
mwaka huu, Shule ya 
Sekondari ya Mivumoni 
Islamic kwa darasa moja 
kuteketea kwa moto.

“Matukio haya ni wazi 
kuwa yameleta taha-
ruki na maswali mengi 
kwa jamii kuhusiana na 
namna matukio yanay-
ojitokeza kwa mfululizo,” 
alisema na kuongeza:

“Vyombo vya dola 
vinaendelea kufanya 
uchunguzi ili kuweza 
kubaini vyanzo vya 
moto huo vilivyosaba-
bisha vifo, hofu kwa 
wafanyakazi, wanafunzi, 
wazazi/walezi pamoja 
na kusababisha harasa 
kubwa.”

Membe arejesha fomu ya urais
Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa zamani wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, 
Bernard Membe, jana alirejesha 
fomu ya kuomba kuteuliwa na Cha-
ma cha Act-Wazalendo kuwania na-
fasi ya urais katika uchaguzi mkuu 
mwaka huu.

Waziri huyo wa zamani alijiunga 
na chama hicho Julai 8, mwaka huu 
akitokea Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), ambako alifukuzwa tangu 
Februari, mwaka huu kwa tuhuma 
mbalimbali ikiwamo kukiuka kanuni 

na miongozo ya chama chake hicho 
cha zamani.

Membe alifukuzwa na kikao cha 
Kamati Kuu, lakini Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya CCM iliridhia ua-
muzi huo hivi karibuni jijini Dodoma 
wakati wa vikao vya mchakato wa 
kuwateua na kuwathibitisha wagom-
bea urais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Zanzibar.

Membe alirejesha fomu hiyo kati-
ka ofisi za chama hicho zilizopo Ma-
gomeni, Dar es Salaam na kupokele-
wa na Naibu Katibu   Mkuu wa 
chama hicho Bara, Joran Bashange.

Membe alirejesha fomu hiyo ikiwa 
ni siku moja tu baada ya kuichukua 
siku ya Ijumaa iliyopita.

Membe ndiye mgombea wa 
kwanza na wa pekee katika nafasi 
hiyo aliyejitokeza kuchukua na ku-
rudisha fomu ya kuwania nafasi ya 
kupeperusha bendera ya ACT-Wa-
zalendo  katika uchaguzi huo mkuu 
wa Oktoba.

Akizungumza na Nipashe, Naibu 
Katibu Uenezi, Habari na Mahusiano 
kwa Umma wa chama hicho, Janeth 
Rithe, alithibitisha Membe kurejesha 
fomu hiyo ikiwa imekamilika.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora,  Dk. Philemon Sengati, akichanganya zege la ujenzi wa bwalo la Shule ya  Se-
kondari ya Mwanhala wakati wa ziara yake wilayani Nzega ya kukagua miradi ya maendeleo jana. 
PICHA: VINCENT TIGANYA
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Mmoja wa vijana waliopata mafunzo ya kilimo cha biashara, Telesia Ngumbi  kutoka mkoani Iringa, akitoa maelezo ya 
elimu aliyoipata ya kilimo hicho kwa Mratibu wa Kitaifa wa Mkakati wa Vijana kushiriki katika kilimo kutoka Wizara ya 
Kilimo, Levilian Ngaiza (Mwenye suti). PICHA: ASHTON BALAIGWA

Jafo ataka 
Watanzania
kudumisha amani

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Selemani Jafo, amewataka 
Watanzania kuendelea kudumisha amani 
wakati wa uchaguzi mkuu, kwamba ni 
ajenda muhimu kuliko kitu chochote.

Amesema uzalendo wa kulinda amani 
ndiyo jambo la kwanza nchini, hivyo kila 
Mtanzania ana wajibu wa kuhakikisha 
anailinda amani wakati wote.

Alitoa rai hiyo jijini Dar es Salaam 
wakati akizindua duka kubwa la kuuza 
mahitaji ya nyumbani liitwalo ‘Smart 
Buy Hypermarket’ na kutoa angalizo 
kwa Watanzania wakati wa uchaguzi.

“Angalieni Libya ya sasa siyo ile 
ya zamani, sasa hivi wanaishi kama 
wakimbizi, amani imetoweka, bila amani 
huwezi kufanya biashara wala kitu 
chochote. Hivyo ndugu zangu nawasihi 
tujali amani kwanza kuliko mtu,” alisema 
Jafo.

Jafo aliongeza: “Tunapaswa tujivunie 
na nchi yetu, tuungane na Rais John 
Magufuli katika kuijenga nchi. Rais 
Magufuli anatengeneza mazingira rafiki 
ili uchumi ukue, anataka wawekezaji 
wawekeze vizuri ndiyo maana anaweka 
mazingira rafiki.” Jafo alisema Rais 
Magufuli alitenga Sh. trilioni 1.2 kwa 
miaka mitano kwa ajili ya ujenzi wa mi-
undombinu, ikiwamo Sh. bilioni 600 ku-
jenga miundombinu katika Jiji la Dar es 
Salaam. “Kama mnakumbuka tulinyimwa 
pesa za MCC mwaka 2015, lakini leo vijiji 
zaidi ya 9,000 vina umeme wakati awali 
vijiji vilivyokuwa na umeme vilikuwa 
2,000 tu,” alisema Jafo.

Kuhusu duka hilo, Jafo alisema 
uwekezaji uliofanyika ni mojawapo ya 
kuinua uchumi wa nchi kwa kuwa bidhaa 
zinazouzwa zinazalishwa na Watanzania.

“Mlichokifanya hapa ni kujivunia na 
nchi yenu, mtu akinunua bidhaa za ndani 
inaongeza ukuaji wa uchumi. Nawasihi 
wafanyakazi muwe na nidhani katika 
kazi,” alisema Jafo.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Smart Buy-
Hyper Market, Rajab Khamis, alisema 
uwekezaji uliofanyika katika duka hilo ni 
zaidi ya Sh. bilioni 100, lina wafanyakazi 
zaidi ya 40 ambao wote ni Watanzania.

Alisema wajasiriamali wadogo wana-
karibishwa kuleta bidhaa zao na kwam-
ba zitanunuliwa kwa bei nzuri.

Afariki kwa kupondwa jiwe  kichwani akichimba madini
Na Mohab Dominick,       
SHINYANGA

MKAZI wa Kijiji cha Masungura 
wilayani Meatu, Simiyu Michael 
Salum (30), amefariki dunia kwa 
kupondwa na jiwe kichwani waka-
ti akichimba dhahabu ndani ya 
duara katika machimbo ya Mwaki-
tolyo, wilayani Shinyanga.

Ofisa Madini Mkoa wa Shin-
yanga, Joseph Kumburu, akizun-
gumza hivi karibuni na wachim-
baji wadogo wa Mwakitolyo, 
alisema kuwa tukio hilo limetokea 
Julai 17, mwaka huu na kuwa ajali 

hiyo ilitokea katika kitalu cha 
wachimbaji wadogo wa namba 5. 
Kumburu alisema ajali hiyo im-
etokea majira ya saa 6:00 mchana 
wakati wachimbaji zaidi ya wa-
tano walipokuwa wakitoka ndani 
ya duara baada ya kumaliza kazi.

Kumburu alisema, kwa mujibu 
wa Mtaalam wa afya aliyekuwa 
kwenye uchunguzi huo, mtu huyo 
alipasuka kichwani na kusababi-
sha umauti kutokana na kuanguka 
kutoka umbali wa mita 20, baada 
ya kuteleza na jiwe kumponda 
kichwani na kusababisha kifo 
chake.

“Marehemu hakuwa na ma-
jeraha yoyote zaidi ya kupasuka 
kichwa, niwashauri tu ndugu 
zangu wachimbaji muhakikishe 
mnazingatia taratibu na sheria 
za uchimbaji mnazoelekezwa na 
wataalamu wenu ili kufanya shu-
ghuli hizo kwa hali ya usalama 
zaidi kwa kuwa chanzo cha tukio 
marehemu alikosa nguvu,” ali-
sisitiza Kumburu.

Kutokana na ajali za mara 
kwa mara zinazotokea kwenye 
machimbo hayo, Ofisa Madini 
huyo alifunga eneo kulipotokea 
ajali kwa siku tatu kupisha uk-

aguzi. Kumburu aliandaa timu ya 
wataalam kutoka Ofisi ya Madini, 
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi 
Salawe pamoja na Ofisi ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Shinyanga ili kusimamia ukaguzi 
huku akishauri hatua za haraka za 
kuchukuliwa kwa maduara yote 
yatakayobainika kuhatarisha mai-
sha ya watu.

Ofisa Madini Kumburu aliwa-
taka wachimbaji hao kuzingatia 
Sheria za madini na maelekezo 
wanayopewa na wakaguzi ku-
fukia mashimo yote ambayo ya-
meachwa wazi ili kuepusha ajali.

Mtiania urais CHADEMA arejesha fomu kwa bajaji
Na Elizabeth Zaya

WATIANIA saba kati ya 11 wal-
iokuwa wamechukua fomu za 
kuomba uteuzi wa kugombea 
urais kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
wamerejesha fomu hizo, huku 
mmoja akitumia pikipiki ya miguu 
mitatu (bajaji) kuwahi kuirejesha.

Jana ndiyo ilikuwa siku ya 

mwisho kwa watia nia ya 
urais ndani ya CHADEMA 
kurejesha fomu hizo.

Aliyetumia bajaji kuwahi 
kurejesha fomu hizo ni Dk. 
Maryrose  Majinge, ambaye 
alikuwa ameongozana na 
msaidizi wake, ambaye naye 
alikuwa mwanamke akiwa 
amembebea mkoba.

Baada ya kuwasili ka-
tika ofisi hizo, alipokelewa 
na wanachama wa chama 
hicho na baadhi ya vion-
gozi  waliokuwa katika ofisi 
hizo.

Akizungumza baada ya 
kukabidhi fomu zake za 
kuomba kuteuliwa kupepe-
rusha bendera ya chama hi-
cho kwa nafasi ya urais, Dk. 
Majinge alisema matumani 
yake ni kuingia Ikulu.

“Matumaini yangu ni kuin-
gia Ikulu kwa sababu chama 
changu kimejipanga vya ku-
tosha na nataka niwaambie 
Watanzania kwamba chaku-
la walichokuwa wakikisubiri 
sasa kimeiva, kilichobaki ni 
kukitenga tu mezani,” alise-

ma Dk. Majinge.
Aliwashukuru wana-

chama wa chama hicho 
waliojitokeza kumdhamini 
nchi nzima. “Nishukuru wa-
nachama wenzangu nchi 
nzima kwa kuniamini na 
kunidhamini   na hatimaye 
nimekamilisha mchakato 
wa kujaza fomu na kuzir-
udisha, niombe tu kwamba 
Watanzania wasiogope kwa 
sababu tupo tayari kuwatu-
mikia,” alisema Dk. Majinge.

Mbali na Dk. Majinge, 
wengine walionekana 
kurejesha fomu hizo ni 
Mwenyekiti wa Chama hi-
cho Kanda ya Nyasa, Lazaro 
Nyalandu, ambaye alirusha 
taarifa kupitia akaunti yake 
ya Instagram ikimuonyesha 
akikabidhi fomu hizo na 
kuandika kwamba alikuwa 
akizirejesha.

WENGINE 
WALIOREJESHA

Katika akaunti yake hiyo, 
Nyalandu aliandika “Ni-
kirejesha fomu” aliandika 

kwa kifupi huku picha yake 
ikionekana akikabidhi.

Hata hivyo, Mkuu wa 
Idara ya Mawasiliano wa 
CHADEMA, Tumaini Mak-
ene, alipotafutwa kwa ajili 
ya kufahamu idadi ya wa-
tiania waliorejesha fomu 
hizo, hakupokea simu, in-
gawa  taarifa za ndani amba-
zo Nipashe ilizipata, zilieleza 
kwamba mpaka saa kumi 
jioni jana, wengine walioku-
wa wamerejesha ni Makamu 
Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Tundu Lissu.

Mwingine ni aliyekuwa 
Meya wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Isaya Mwita, Wakili 
Simba neo, Leonard Many-
ama na Gasper Mwanalelya.

Idadi ya waliochukua 
fomu za kuomba kuteuliwa 
ilikuwa 11, akiwamo Mwe-
nyekiti wa Chama hicho, 
Freeman Mbowe, Peter 
Msigwa na Msafiri Shaban 
ambao kwa mujibu wa 
taarifa hizo za ndani, mpaka 
pazia hilo linafungwa jana 
walikuwa hawajarejesha.
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HATIMAYE Ligi Kuu Bara itafikia ukingoni Jumapili wiki hii baada 
ya kupitia kipindi kigumu ikiwa ni pamoja na kusimama kwa 
miezi miwili na wiki mbili kabla ya uamuzi wa serikali kuruhusu 
ligi nchini kuendelea na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) pamo-
ja na Bodi yake ya Ligi (TPLB) kuirejesha Juni 13, mwaka huu.

Ligi hiyo ambayo awali ilisimama tangu Machi 17, mwaka huu 
kutokana na mlipuko wa maambukizi ya virusi vya corona vi-
navyosababisha ugonjwa wa COVID-19, wakati huo zikiwa zime-
baki mechi 10 kabla ya msimu kumalizika, kwa sasa kila timu im-
ebakiza mechi mbili tu kuelekea ukingoni mwa msimu huu wa 
2019-20202 na tayari mabingwa watetezi, Simba wameshautwaa 
ubingwa huo ikiwa ni mara ya tatu mfululizo.

Hata hivyo, bado kuna kinyang’anyiro kikali katika kuwania 
kumaliza nafasi ya pili kati ya Yanga na Azam FC ambayo jana 
ilishuka dimbani ugenini mjini Iringa dhidi ya Lipuli, kucheza 
mechi yake ya 36. Yanga ambayo tayari imeshashuka dimbani 
mara 36, ipo nafasi ya pili ikiwa na alama 68 tatu mbele ya Azam 
ikifuatiwa na Namungo FC yenye pointi 64 zilizotokana na mich-
ezo 36, hivyo nayo huwezi kuitoa katika kinyang’anyiro hicho 
endapo timu hizo mbili zitateleza.

Mbali na kinyang’anyiro hicho, kazi kubwa ipo katika ukanda 
wa kushuka daraja ambapo msimu huu zitapanda timu mbili 
moja kwa moja huku zikishuka nne, na mbili kutoka Ligi Kuu 
zikitakiwa kucheza mechi za mchujo na timu za Daraja la Kwan-
za ili kuwania nafasi mbili ya kucheza ligi hiyo ya juu nchini.

Hiyo ni kutokana na TFF kuamua kuiboresha Ligi Kuu kwa ku-
punguza timu hadi kufikia 18 msimu ujao wa 2020-2021 kabla ya 
msimu wa 2021-2022 kuzifyeka tena na kubaki 16 tu.

Kabla ya mechi za jana, msimamo unaonyesha timu zilizopo 
salama kubaki Ligi Kuu msimu ujao, ni nane tu; mabingwa Sim-
ba, Yanga, Azam, Namungo, Polisi Tanzania, Coastal Union, Kag-
era Sugar na JKT Tanzania, huku nafasi ya Biashara United na 
Ruvu Shooting zenye alama 47 bado zikiwa mashakani kutokana 
pointi hizo kuweza kufikiwa na timu zilizopo nyuma yao endapo 
zitapoteza michezo yao miwili ya mwisho na wapinzania wao 
kushinda.

Singida United yenye pointi 18, tayari imeshuka daraja huku 
Mbao FC, Lipuli FC, Ndanda, Alliance iliyoshuka dimbani jana 
dhidi ya Simba pamoja na Mwadui FC zikiwa katika ukanda 
mbaya wa kuweza kuungana na vibonde hao wa kwanza kuaga 
Ligi Kuu. Huu unaonyesha ni moja kati ya misimu migumu zaidi 
kuwahi kutokea katika Ligi Kuu Bara, kwa zaidi ya timu sita kuwa 
katika nafasi ya kushuka daraja wakati zikiwa zimesalia raundi 
mbili kabla ya msimu kumalizika.

Tunatambua tayari wawakilishi wa Tanzania katika michuano 
ya kimataifa wameshajulikana, ambapo Simba kwa kutwaa ub-
ingwa itapeperusha bendera ya Tanzania kwenye Ligi ya Ma-
bingwa wakati Namungo FC ikiiwakilisha nchi Kombe la Shirik-
isho Afrika baada ya kufanikiwa kutinga fainali ya Kombe la 
FA sambamba na Simba yenye tiketi ya michuano ya kimataifa 
mkononi. Hivyo, tunachoitaka TFF pamoja na TPLB kwa sasa ni 
kuongeza umakini zaidi katika lala salama hii ya Ligi Kuu kwa 
kumulika ukanda wa timu zinazowania kuepuka kushuka daraja 
ili kutopanga matokeo kwenye michezo hii ya raundi hizi mbili 
za mwisho.

Lengo leo ni kutaka kuona timu zinazobaki Ligi Kuu msimu 
ujao zinapata nafasi hiyo kihalali kutokana na ubora wao uwan-
jani na si kwa njia ya kubebwa ama kwa kupitia waamuzi au ku-
nunua mechi kwa timu ambazo tayari zipo katika ukanda salama.

Tunaamini kama TFF kupitia TPLB itatekeleza hilo, kutaifanya 
Ligi Kuu msimu ujao kuwa na ushindani zaidi jambo ambalo lita-
vutia wawekezaji wengi kujitokeza na kuinua uchumi wa klabu 
zetu lakini pia kufungua milango ya wachezaji kupata fursa ya 
kwenda kucheza soka la kulipwa nje ya nchi.

MSIMU ujao klabu kongwe 
ya Yanga haitoiwakilisha 
Tanzania kwenye michuano 
yoyote ile ya kimataifa, kuto-
kana na kuukosa ubingwa na 
kama vile haitoshi kuchapwa 
mabao 4-1 na watani zao wa 
jadi Simba, ikitolewa kwenye 
harakati za kusaka tiketi ya 
michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Hali hii imezua mtafaruku 
kwa baadhi ya wanachama na 
mashabiki wa Yanga na hasa 
baada ya kuchapwa mabao 4-1 
dhidi ya Simba, Jumapili ya Ju-
lai 12 kwenye Uwanja wa Taifa 
jijini Dar es Salaam.

Kila mtu anaongea lake. 
Kuna wanaoulaumu uon-
gozi. Wapo wanaolaumu 
wachezaji. Wengine nao wa-
namlamumu mtu mmoja 
mmoja, hasa mchezaji wao 
aliyekuwa tegemeo na kipen-
zi, Mghana Bernard Morrison.

Inavyoonekana ni kama 
viongozi wa Yanga nao wame-
ingia kwenye mtego huo na 
kuanza kulalamika na kum-
laumu Morrison, wakati ni 
wao wenyewe ndio waliyem-
pa kiburi hicho.

Ni mchezaji ambaye baada 
ya kuonekana ana uwezo 
mkubwa wa hali ya juu, alian-
za kupewa malezi tofauti na 
wenzake. Kila anachofanya 
alikuwa anachekewa, kwa 
sababu tu ‘anaupanda mpira’. 
Mchezaji huyo akaifunga Sim-
ba kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga ikashin-
da bao 1-0.

Morrison akaendelea kude-
ka, huku viongozi wakim-
dekeza anavyotaka. Kuna 
wakati walionekana kama 
wamemchoka, lakini ghafla 
ikaja mechi ya Simba dhidi 
ya Yanga, baada ya timu hizo 
kushinda mechi zao za robo 
fainali ya Kombe la FA.

Viongozi wa Yanga wakajua 

kabisa kuwa mkombozi wao 
anaweza kuwa Morrison kwa 
mara nyingine.

Kukariri kwao ndiko ku-
likofanya kumrudisha tena 
kundini. Tena wakamsafirisha 
kabisa kumpeleka mkoani 
Kagera ilipocheza dhidi ya 
Kagera Sugar na akafunga bao 
pekee, lililowafanya viongozi 
hao kuona walichofanya ni 
sahihi.

Kituko kilikuwa kwenye 
mechi dhidi ya Simba, ali-
potolewa mchezaji huyo na 
kutoka moja kwa moja nje na 
hakuonekana tena.

Sijajua kama angekuwa 
amefunga goli na Yanga 
ikashinda akafanya kama al-
ivyofanya angesakamwa hivi. 
Nadhani hii inatokana na Yan-
ga kupoteza mechi hiyo, ndi-
yo maana gunia la misumari 
limemuangukia Morrison am-
baye ndiye aliyepewa jukumu 
la kuiangamiza Simba.

Hayo yote yamepita, bin-
adamu siku zote hujifunza 
kutokana na makosa. Baadhi 
ya makosa ambayo viongozi 
wa Yanga waliyafanya msimu 
huu ni kufanya usajili kwa mi-
hemko.

Nakumbuka wakati msimu 
unaanza ilikuwa na wachezaji 
kama kina Juma Balinya, Urk-
hob Sadney, Issa Bigirimana, 
Mustapha Selemani na wen-
gine wengi ambao waliachwa 
kwenye dirisha dogo na 
kusajiliwa wengine kama kina 
Yikpe Gnamien, Morrison 
mwenyewe, Ditram Nchimbi, 
Tariq Seif na wengineo am-
bapo hakukuwa na tofauti 
kubwa kati ya walioondoka 
na waliopo.

Nafikiri viongozi wa Yanga 
walifanya haraka sana ku-
waondoka kina Balinya kwe-
nye dirisha dogo. Wangekuwa 
wavumilivu, huenda Yanga 
isingekuwa kama hivi ilivyo 

leo, ambapo mashabiki wengi 
wanalalamika kuwa kikosi 
hakipo vizuri msimu huu.

Nakumbuka kikosi kile cha 
kina Sadney, nusura kitinge 
hatua ya makundi Ligi ya Ma-
bingwa kama si kufungwa na 
Zesco ya Zambia mabao 2-1 
ugenini, tena kwa bao la Yan-
ga kujifunga wenyewe kupitia 
kwa Abdulaziz Makame. Na 
hii ni baada ya kutoka sare ya 
bao 1-1 nchini Tanzania, tena 
Zesco wakipata bao dakika za 
majeruhi.

Ukiangalia kikosi kile cha 
mzunguko wa kwanza kil-
ionekana ni bora zaidi, lakini 
ulikosekana uvumilivu tu kwa 
baadhi ya viongozi wa Yanga.

Cha kufanya sasa si ku-
laumiana, wala kutumia 
nguvu nyingi kumlaumu 
Morrison au kujibizana naye, 
badala yake kuanza taratibu 
kujipanga kwa msimu ujao 
wa Ligi Kuu ambao sina shaka 
utakuwa mgumu zaidi kuliko 
huu unaomalizika.

Badala ya kutumia muda 
mwingi kulalamika, viongozi 
wa Yanga wangetumia muda 
huu kuanza kusaka wachezaji 
bora ambao watakuja 
kukiongezea nguvu kikosi.

Kama alivyosema mchezaji 
wa zamani wa klabu hiyo, 
Boniface Ambani kuwa Yan-
ga inahitaji wachezaji bora 
wachache ili kufanya timu 
kuwa yenye ushindani na si 
kuwa na wachezaji wengi am-
bao uwezo wao ni mdogo.

Ambani akasema kuwa Yan-
ga si lazima isajili wachezaji 
30, bali hata 25 tu na hiyo pesa 
ya watano iliyobaki, iongezwe 
kwenye kupata wachezaji we-
nye thamani na uwezo mkub-
wa. Naungana na Ambani 
kuwa Yanga isipangue kikosi 
chote kwa hasira na kusajili 
wachezaji wengi wapya la ha-
sha.
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Wazazi wadaiwa kupuuza kununulia watoto barakoa
Na Zuwena Shame, IRAMBA

SUALA la wanafunzi kujikinga na 
maambukizi ya ugonjwa wa corona 
kwa kuvaa barakoa katika shule ny-
ingi limekuwa tatizo licha ya agizo 
la serikali kutolewa mapema mwezi 
ulipita kabla ya kufunguliwa shule.

Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto ilitoa mwongozo unao-
wataka wanafunzi wote (sipokuwa 
chini ya mika minane na wenye 
matatizo ya kiafya) kurejea shuleni 
na kuvaa barakoa kama njia mo-
jawapo ya kijikinga na maambukizi 
ya ugonjwa wa corona. 

Njia zingine ni kunawa mikono 
kwa maji tiririka na sabuni au ki-
takasa mikono. 

Vilevile kukaa umbali wa mita 
moja baina ya wanafunzi na mwa-
nafunzi.

Uchunguzi wa Nipashe ulibaini 
katika shule za msingi na sekondari 
wilayani Iramba, mkoani Singida, 
asilimia kubwa ya wanafunzi ha-
wakuwa na barakoa. Kwa mujibu 
wa baadhi ya wanafunzi walidai 
kuwa hali za wazazi wao kiuchumi 
sio nzuri na hivyo kushindwa ku-
wanunulia barakoa.

Wakiongea na Nipashe wilayani 
humo, baadhi ya walimu walikiri 
kuwa wanafunzi wengi waliowauli-
za sababu ya kutovaa barakoa ni 
wazazi wao kutokuwa na uwezo wa 
kuwanunulia. 

Ofisa elimu (msingi) Chacha Ke-
hogo, alisema kwa muda wa wiki 
mbili tangu kufungua shule ka-
tika wilaya hiyo asilimia 99 ya wa-
nafunzi walikuwa hawana barakoa 
kutokana na mwamko mdogo wa 
wazazi ambao wengi wao wanadai 
kuwa na kipato duni.  

Kehogo alisema kuwa wazazi 
wengi wana dhana ya kuwa bara-
koa ni gharama na ni kwa ajili ya 
watu wenye kipato kizuri na sio 
muhimu kwa ajili ya watoto wao 
kujikinga na ugonjwa wa corona.

Kehogo alisema licha  dhana 
hiyo, wazazi wengi walilalamika 
kutokuwa na uwezo wa kununua 
barakoa baada ya kufungua shule 
kwa sababu kipindi cha likizo ya 
ugonjwa wa corona hakukuwa 
na shughuli za kiuchumi kama 
magulio na minada ili kuweza kuu-
za bidhaa  zao.

Hata hivyo aliwataka wazazi ku-
jitahidi kuwanunua watoto hata 
barakoa za kushona ambazo ni bei 
nafuu na wanaweza kuzimudu.

“Hatuwezi kuwaambia wanafun-
zi lazima waje na barakoa shuleni 
kwani wengi wao hawatokuja kwa 
singizio cha barakoa, hivyo tuna-
tumia busara ya kuweka mkazo 
kwenye      kunawa mikono kwa 
maji tiririka na sabuni,” alisema 
Kehogo.

Mmoja wa wazazi Elizabeth Agus-
tino, anayefanya kazi za usafi katika  
nyumba za kulala wageni katika ki-
tongoji cha Kiomboi wilayani humo 
alisema kuwa ugonjwa wa corona 
ulileta changamoto kwa upande 
wake hasa kwenye  kutafuta kipato 
chake na  watoto wake wawili.

“Najua suala la kuvaa barakoa 
kwa wanafunzi shuleni na ni agizo 
la serikali. Mimi ni muathirika wa 
ugonjwa wa corona hasa kiuchumi 
niliterereka sana kutokana na kazi 
yangu ya kufanya usafi kwenye ny-

umba za wageni, hakukuwa na wa-
geni kutoka nje ya wilaya hivyo nili-
kuwa nakaa tu nyumbani,” alisema 
Agustino. 

Regina Madaha mkazi wa Lu-
lumba ambaye ni mama wa watoto 
watatu anayefanya shughuli za ku-
uza mboga na vitafunwa wilayani 
humo, alisema kuwa kutokana na 
kipato chake duni ameshindwa 
kuwanunulia watoto wake barakoa 
baada ya kufungua shule.

Madaha alisema kuwa amepata 
maelezo kutoka shuleni kwa wa-
toto wake kuwa wanatakiwa kuwa 
na barakoa kama njia ya kujikinga 
na maambukizi ya ugonjwa wa co-

rona, lakini tatizo la kiuchumi kuto-
kana na ugonjwa corona hakuweza 
kuuza vitafunwa na kutembeza 
mboga. 

Naye, Nicholus Kukwibwa, mfan-
yabiashara katika stendi kuu ya ma-
basi Kiomboi, alisema kipato chake 
ni kidogo kwa kuwa anahitaji pesa 
kwa ajili ya kuhudumia familia yake 
ikiwamo kununua barakoa za wato-
to, lakini kipato chake duni.

Kukwimba alisema, elimu ya 
uvaazi barakoa kwa watu wazima 
imepewa kipaumbele kuliko wa-
nafunzi ambao wanahitaji kujik-
inga, lakini kipato duni hakiwezi 
kutosheleza kununua barakoa za 

familia nzima.
Fundi cherehani katika soko 

la Kiomboi, Fred Nasoro, alisema 
ushonaji wa barakoa tangu kufun-
guliwa shule umeshuka kwa kuwa 
wakati wa likizo wazazi wengi wali-
jitokeza kushona barakoa.

Licha ya kushona barakoa za 
vitambaa, Nasoro pia anauza bara-
koa hizo kwa bei ya Sh. 1,000, lakini 
tangu shule zifunguliwe kwa muda 
wa wiki nzima hajauza barakoa 
hata moja.

Akizungumzia suala la wanafun-
zi kuvaa barakoa shuleni, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Linno Mwageni, alisema 

serikali inaendelea kutoa elimu ya 
kujikinga na corona hasa shuleni, 
lakini wazazi wengi wanachukulia 
suala hilo kama la mtu binafsi.

Mwageni alisema kuwa hata 
hivyo wazazi wanaangalia kupi-
tia mikusanyiko mbalimbali ya 
serikali na kuona kuwa wengi ha-
wavai barakoa na hivyo hawaoni 
umuhimu wa kuwapa watoto wao 
barakoa kama njia ya kujikinga na 
corona. 

Aliongeza kuwa kwa sasa bei 
ya barakoa imeshuka za vitambaa 
zinauzwa Sh. 500, lakini wazazi 
hawaoni thamani na umuhimu wa 
kuwanunulia watoto wao.
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Mhadhiri 
Msaidizi wa 
Chuo Kikuu  
Cha Kum-
bukumbu 
ya Mwalimu 
Nyerere, Be-
nard Adam 
(kushoto), 
akirudi-
sha fomu 
za kuomba 
ridhaa ya 
kuteuliwa 
kugombea 
ubunge 
Jimbo la 
Kigamboni 
kwa Katibu 
wa Jumuiya 
ya Vijana 
CCM (UVC-
CM), Yusuph 
Mabena, 
jijini Dar 
es Salaam 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

TPB yanunulia 
shule kompyuta 
za mil. 15/-

Wahitimu SUA kuwainua vijana wa vijijini
Na Ashton Balaigwa,       
MOROGORO

USHIRIKA wa Wajasirimali 
Wahitimu wa Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine  (SUGECO), 
unakusudia kuwatumia vijana 
wa maeneo ya vijijini kuanzisha 
benki za uzalishaji wa mbegu 
za mazao ili kuongeza kasi ya 
upatikanaji wa mbegu bora kwa 
wakulima.

Hatua hiyo ya SUGECO ni 
moja ya utekelezaji wa mpango 
mkakati wa Serikali wa kujengea 
vijana uwezo wa kushiriki katika 
kilimo ili kuwa na uwakika wa 
ajira   kwa lengo la   kulisaidia   
kundi            hilo  kuondokana 
na umasikini kupitia sekta hiyo 
hasa     katika kipindi hiki cha 
kuelekea         uchumi wa viwan-
da. 

Kauli hiyo imetolewa na Mwe-

nyekiti wa Bodi ya   SUGECO,   
Dk. Anna Temu, wakati wa  hiti-
misho la mafunzo ya siku tano 
ya kilimo cha umwagiliaji wa 
matone, mboga na matunda 
pamoja   kuongeza thamani 
mazao ya bustani kwa vijana 
80 kutoka mikoa ya Songwe, 
Mbeya, Iringa, Njombe na Moro-
goro yaliyofadhiliwa na SUGECO 
pamoja na Shirika la HEIFER. 

Dk, Temu, ambaye pia ni 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA) alise-
ma hatua hiyo imelenga ku-
saidia wakulima kuachana na 
matumizi ya mbegu za mazoea, 
ambazo kwa sasa hazina ufanisi 
badala yake watumie mbegu 
bora  zinazoongeza tija pamoja 
na   kukabiliana na magonjwa 
mbalimbali ili kuongeza kipato. 

Mkurugenzi wa SUGECO, 
Revocatus Kimario, alisema 

mafunzo hayo yamelenga ku-
wabadilisha vijana hao kutoka 
kilimo cha mazoea na kufanya 
kilimo biashara   kinachotege-
mea mahitaji ya soko kwa muda 
uliopo kwa   kuzingatia   elimu 
waliopewa na watalaamu wa 
kilimo bora. 

Alisema yalihusisha zaidi 
elimu ya vitendo kwa asilimia 80 
na nadharia kwa asilimia 20 am-
bapo pia wamejifunza namna ya 
kutumia teknolojia za kilimo cha 
mfumo wa umwagiliaji, mbinu 
bora za kilimo, elimu ya kuji-
tambua na afya, elimu ya ujasiri-
mali na mbinu za uzalishaji wa 
mazao lishe. 

Mmoja wa vijana hao, Hoffa-
man Mahenge kutoka Iringa, 
alisema wamejifunza kilimo 
biashara wanachoweza kulima 
kwa kuangalia mahitaji ya soko, 
huku wakidhibiti wadudu wa-

haribifu kwa kutumia mimea 
mingine na sio kemikali kutoka 
viwandani kwa kuwa bidhaa zi-
nazohitajika katika soko la hivi 
sasa hazitaji matumizi ya kemi-
kali. 

Akifunga mafunzo hayo, Mra-
tibu wa Kitaifa wa Mkakati wa 
Vijana kushiriki katika kilimo 
kutoka Wizara ya Kilimo, Lev-
ilian Ngaiza, alisema lengo la 
Serikali ni kuhakikisha vijana 
wanatumia fursa mbalimbali za 
kilimo kujiajiri badala ya kusubi-
ri ajira za serikali. 

Alisema serikali imekaribi-
sha wahisani mbalimbali kutoa 
fursa kwa vijana kutumia sekta 
ya kilimo, hivyo ni lazima kundi 
hilo kuzichangamkia pamoja na 
kueneza elimu hiyo kwa vijana 
wenzao waliopo katika maeneo 
ya vijijini nao waweze kuondo-
kana na umasikini.

DC aja juu wanaotia hofu mauaji ya wenye ualbino
Na Shaban Njia, KAHAMA 

MKUU wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha, amesema 
anachukizwa na baadhi ya ma-
shirika yanayofikia ofisini kwake 
kutambulisha miradi ya kupam-
bana na mauaji ya watu wenye 
ulemavu wa ngozi na wazee.

Hata hivyo, amesema ana-
shangazwa na hatua hiyo kwa 
kuwa tangu awe mkuu wa 
wilaya hiyo, matukio hayo haya-
jawahi kuripotiwa.

Macha aliyabainisha hayo 
jana wakati wa  kikao cha ku-
tambulisha mradi wa kulinda 
na kutetea haki za wazee, hasa 
wanawake kutokana na vitendo 
vya kikatili na manyanyaso, 
utakaotekelezwa na Shirika la 
Kutetea wazee Shinyanga (TAW-
LAE) katika kata tisa na   vijiji 

36 Halmashauri    ya Mji wa Ka-
hama.

Alisema hivi karibuni lilifika 
moja ya shirikia linalopambana 
na mauaji ya watu wenye ul-
emavu wa ngozi ofisini kwake 
kutambulisha mradi wa ku-
pambana na mauaji hayo, lakini 
alisema aliwafukuza ofisni kwa 
maelezo kuwa wanakwenda 
kuyaongezea hofu makundi 
hayo badala ya kuyasaidia na 
kuibua majonzi ya kwa wa-
nanchi.

 Aidha, Macha alisema tangu 
amefikia wilayani hapa haijawa-
hi kuripotiwa matukio ya mauaji 
ya watu wenye ulemavu wa ngo-
zi na wazee, lakini anashangaa 
kuona mashirika yanajitokeza 
kutambulisha miradi hiyo bada-
la kusaidia mahitaji ya wenye ul-
emavu wa ngozi hasa mafuta na 

kofia za kujikinga na jua. 
“Shirika litakalokuja kufan-

yakazi wilayani hapa lazima tu-
fahamu yanakuja kufanya nini, 
yana malengo gani na elimu 
gani yanatoa kwa wananch,” 
alieleza na kuongeza:

“Endapo tutabaini shirika 
linaendelea na shughuli zake 
mitaani bila kutambua hayo 
tutalichukulia hatua za kishe-
ria. Wananchi wameshasahau 
vitendo hivyo halafu mashirika 
yanaanza kuibua majonzi.” 

Meneja mradi wa Help Age 
International, Joseph Mbasha, 
alisema mauaji ya vikogwe na 
watu wenye ulemavu wa ngozi 
kwa imani za kishirikina yame-
pungua kwa kiasi kikubwa, na 
mwaka 2023 shirika litahakiki-
sha hakuna matukio ya mauaji 
yatakayoripotiwa tena. 

Hata hivyo, alisema mwaka 
2000/2015 matukio ya mauaji 
ya vitendo vya kikatilia kwa wa-
zee na wenye ulemavu wa ngozi 
nchini nzima yalikuwa 700 hadi 
500, huku mwaka 2016/17 vili-
kuwa 350 hadi 100 na mwaka 
2018/19 vilikuwa 56 hadi 13.

  Mwenyekiti wa Baraza la 
Wazee la Halmashauri ya Mji 
wa Kahama, Wilfred Birago, ali-
ipongeza Halmashauri hiyo kwa 
kuboresha afya za wazee kwa 
kuwakatia bima za afya za CHF 
ikiwamo kuwatengea chumba 
cha wazee na daktari wa ku-
wasikiliza matatizo yao. 

Alisema mwaka wa fedha 
2018/2019, Halmashauri ilitenga 
Sh. milioni 11.7 na kuwakatia 
bima za afya ya CHF zaidi ya 
wazee 3,380, hivyo kurahisisha 
huduma za afya kwa wazee.

Na Neema Hussein, RUVUMA

BENKI ya TPB Tanzania 
imetoa zaidi ya Sh. milioni 
15 kununua kompyuta kwa 
ajili ya Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Feo, wilaya ya 
Songea, mkoani Ruvuma ili 
kuwaongezea hamasa ya wa-
nafunzi na walimu wa shule 
hiyo kufanya vizuri kitaaluma.

Mtendaji Mkuu wa Benki 
hiyo, Sabasaba Moshingi alise-
ma, msaada huo ni sehemu ya 
kurudisha fadhila kwa jamii 
na ahadi aliyoitoa wakati wa 
mahafali ya kidato cha nne 
mwaka uliopita.

Alisema kwa kutambua 
juhudi kubwa zinazofanywa 
na Shule ya Sekondari ya 
Wasichana Feo, benki ya TPB 
imeona ipo haja ya kutoa se-
hemu ya faida yake katika ku-
changia upatikanaji na utoaji 
wa elimu bora kwa wanafunzi 
na walimu wa shule hiyo.

Moshingi alisema, kompyuta 
hizo zinakwenda kuchochea 
hali ya kujisomea kwa wa-
nafunzi wa shule hiyo pekee 
ya wasichana inayofanya 
vizuri kitaaluma katika mkoa 
huo na walimu kutumia kwa 
ajili ya kuandaa masomo na 
mitihani kwa wanafunzi.

Aliongeza  mwaka 2019 TPB 
ilitenga kiasi cha fedha kila 
mwaka kwa ajili ya kusaidia 
huduma mbalimbali za kijamii 
na mwaka jana TPB ilitenga 
Sh. milioni 300 kati ya hizo 
milioni 15 zimetumika ku-
nunua kompyuta 10 kwa ajili 
ya shule hiyo.

Aliwataka Watanzania waki-
wamo wafanyakazi wa Feo 
Sekondari kutumia benki za 
TPB ili kunufaika na huduma 
zake ikiwamo mikopo inayow-
alenga watu binafsi, wafanya-
biashara wadogo, wa kati na 
kampuni.

Kwa upande wake Mkuu wa 
shule hiyo, Luciana Msabila, 
alisema  shule hiyo ilian-
zishwa mwaka 2016 ikiwa na  
wanafunzi 78 kwa mikondo 
miwili ya A na B pamoja 
na walimu saba na sasa ina 
wanafunzi zaidi ya 300 na 
walimu 15.

Tangu ilipoanzishwa im-
efanya vizuri katika matokeo 
ya mitihani ya kidato cha pili 
kwa miaka mitatu mfululizo 
2017, 2018 na 2019.

Alisema, katika matokeo 
ya mwaka jana ambayo ni ya 
kwanza kwa wanafunzi wa 
kidato cha nne tangu ilipoan-
zishwa, kati ya wanafunzi 
62 waliofanya mtihani huo 
waliopata daraja la kwanza 
walikuwa (38), Daraja la pili 
(22) na Daraja la tatu (2) na 
hakuna aliyepata daraja la 
nne wala aliyefeli.
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Na Elizabeth Zaya

SHULE za Msingi tano, sekondari 
moja na kituo cha afya kimoja zi-
lizopo wilayani Kinondoni, mkoani 
Dar es Salaam, vimekabidhiwa 
vifaa vyote vikiwa na thamani ya 
jumla ya Sh. milioni 36.

Vifaa hivyo vimetolewa na Benki 
ya NMB na kupokelewa na Mkuu 
wa Wilaya  hiyo, Daniel Chongolo.

Vifaa vilivyokabidhiwa kwa 
nyakati tofauti jana ni mabati 180, 
madawati 200, vifaa vya kutaka-
sia mikono (mashine) sita, viti na 
meza 100, vilivyotolewa kwa Shule 
za Msingi Oysterbay, Msasani, 
Tandale Magharibi, Mzimuni na 
Kisauke na Sekondari ya Turiani.

Pia, vitanda na magodoro kwa 
Kituo cha Afya cha Mabwepande, 
ambako hafla ya kukabidhi vi-
faa vya shule ilifanyika Shule ya 
Sekondari Turiani, Magomeni na 
kuhudhuriwa na Chongolo, pamoja 
na Ofisa Elimu Msingi Manispaa ya 
Kinondoni, Kiduma Mageni.

Kaimu Meneja wa Kanda wa 
NMB, Seka Urio, alisema changa-
moto za sekta ya elimu na afya 
ni miongoni mwa vipaumbele vya 
NMB, na kuwa inatambua juhudi 
za serikali katika kusimamia sekta 
hizo kwa nguvu zote kwa kutoa 
elimu bure na kuboresha utoaji wa 
huduma hizo mjini na vijijini.

“Ingawa Serikali inafanya 
makubwa, sisi kama wadau tuna 
wajibu wa kuunga mkono juhudi 
hizi za maendeleo kwa kusaidia 
jamii, kwani kupitia jamii hii hii 
ndio imeifanya benki ya NMB 
kuwa hapa ilipo na kubwa kuliko 
benki yoyote hapa nchini,” alisema 
Urio. 

Alieleza NMB ilipopata maombi 
ya kusaidia  walifarijika na kua-
mua mara moja kushirikiana na 
Serikali kupitia uongozi wa shule 
husika, ili kuwa chachu ya maen-
deleo ya elimu kwa jamii hasa ka-
tika Shule hizi za msingi zikiwemo 
Kisauke,  Msasani B, Oysterbay, 
Mzimuni, Tandale Magharibi,  Tu-
riani Sekondari na Kituo cha Afya 
Mwabepande.

“Kwa maana hiyo, NMB 
tumeamua kushirikiana na shule 
hizo,  ambazo kila shule inapata 
madawati 50 na viti vyake. Pia 
tumechangia Shule ya Msingi 
Mzimuni mabati 150, huku Shule 
tano zikipata mashine za kunawia 
mikono na maji tiririka ilikuzuia 
maambukizi ya Covid-19,” alisema 
na kuongeza:

“Pia tumechangia vitanda na 
magodoro kwa kituo cha afya cha 
Mabwepande. Misaada yote ikiwa 
na thamani ya Sh. milioni 36 kwa 
ujumla.” 

Kwa upande wake, Chongolo 
aliipongeza NMB kwa moyo wa 
kuijali na kuithamini jamii, na 
kwamba misaada mbalimbali inay-
otoa katika sekta za afya na elimu, 
inaacha alama njema katika mioyo 
ya wanafunzi, walimu na jamii kwa 
ujumla ,na kuwa inasaidia harakati 
za Serikali katika kuboresha miun-
dombinu na kutatua changamoto.

Shule, kituo cha afya
Kinondoni zasaidiwa

Na Enock Charles

T
AASISI ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF), im-
ewaalika wawekezaji 
kutoka nchini Italy 

kuja kuwekeza katika sekta 
mbalimbali za kiuchumi  
nchini zikiwemo sekta ya kili-
mo na biashara.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mara baada ya ku-
fanya mazungumzo na

Balozi wa Italia nchini, 
Roberto Mengoni mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam, 
Mwenyekiti wa TPSF, Angelina 
Ngalula, alisema mazungumzo 
katika kikao chao waliangazia 
fursa zilizopo kwenye sekta ya 
kilimo na biashara,

“Kikao chetu na  Balozi wa 
Italia kimekuwa kizuri kwani 
tumejadili fursa mbalimbali za 

kibiashara na uchumi zilizo-
poTanzania.  Kikao chetu kili-
lenga kuinufaisha sekta binafsi 
hasa kwenye sekta za kilimo na 
biashara,” alisema Ngalula.

Aidha, Ngalula aliesema 
kupitia kikao hicho, Watanza-
nia  hasa wakulima na wafan-
yabiashara watanufaika  zaidi 
kwani Balozi Mengoni amea-
hidi kutuunganisha na taasisi 
za kifedha za Italia ambazo 
zitawawezesha kupatikana 
kwa   mikopo ya kuendesha 
shughuli za biashara.

Ngalula alisema kupitia ki-
kao hiko, TPSF imewakaribi-
sha wawekezaji kutoka Italia 
kuja kuwekeza kuwekeza pia 
majengo ya kuhifadhi mazao 
kwenye bandari na viwanja 
vya ndege kipindi yanaposub-
iri kusafirishwa nje ya nchi.

Alimwomba Balozi  kuwa-

saidia  kupata masoko kwenye 
viwanda Italia ili wakulima 
waweze kupata fursa ya kuuza 
mazao yao ya matunda na 
mbogamboga  kwenye viwan-
da hivyo moja kwa moja.

Alishukuru Tanzania kupata 
nafasi ya kushiriki kwenye 
maonyesho ya mbogamboga 
Septemba   mwaka huu, la-
kini kutokana na janga corona, 
maonnyesha hayo yatafanyika 
kwa njia ya mtandao kutoka 
nchini Italia na kutoa fursa 
kwa wakulima kuonyesha 
mazao yao ya mbogamboga 
yanayolimwa  nchini.

Balozi Mengoni aliishukuru 
TPSF kwa mwaliko na kuahidi 
kushirikiana na taasisi hiyo ku-
tangaza fursa zilizopo  Tanza-
nia kwenye sekta ya kilimo na 
biashara kwa wafanyabiashara 
wa Italia.

“Naomba niwahakikishie 
kuwa nafasi yangu kuzi-
tangaza fursa zilipo hapa 
kwa nchi yangu ili Waitaliano 
waje kwa wingi kuwekeza   
Tanzania,”alisema  Mengoni na 
kupongeza ushirikiano uliopo 
baina ya nchi hizo mbili.

Naye kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa TPSF, Zacky 
Mbenna, alisema kikao

hiko kililenga   kuangazia 
fursa za kibiashara zilizopo 
kwenye nchi hizo mbili kwa 
sekta binafsi ya Tanzania na 
Italia .

“Wenzetu Italia sekta binafsi 
imepiga hatua kubwa hivyo 
kwa kushirikiana nao tutapata 
nafasi ya   kujifunza namna 
wao wanavyoendesha sekta 
hii ambayo  mchango wake ni 
mkubwa kwenye soko la ajira, 
“alisema  Mbenna.

TPSF yawavuta wawekezaji 
Italia sekta kilimo, biashara

Na Frank Monyo

MKUU wa Wilaya ya Kigam-
boni, Sarah Msafiri, amesema 
kukamilika mradi mkubwa 
wa umeme sambamba na 
mchakato wa kufunga mfu-
mo wa gesi wilayani humo 
kutachochea uwekezaji na 
uzalishaji katika viwanda na 
kuongeza pato la taifa.

Alibainisha hayo mwishoni 
mwa wiki wilayani humo ali-
potembelea Kiwanda cha Lake 
Ciment kinachozalisha saruji 
ya nyati katika hafla fupi ya ku-

wapongeza wafanyakazi wali-
ofanya vizuri katika uzalishaji 
pamoja na kupokea tasmini 
ya uzalishaji katika kipindi cha 
ugonjwa wa corona.

   Alisema kuwa serikali im-
etoa Sh. bilioni 26 kwa ajili ya 
mradi mkubwa wa umeme 
katika eneo la Dege ambao 
unatarajiwa kukamilika Agosti 
mwaka huu ili kuongeza uzal-
ishaji katika kiwanda hicho.

“Nataka kuwahakikishia 
kuwa, mradi wa umeme 
utakapokamilika tutawaletea 
megawati tano ili kuongeza 

uzalishaji zaidi… najua mnajua 
tumeanza mchakato wa kuleta 
gesi katika maeneo haya ya vi-
wanda kwani serikali imepima 
‘Block’ 400 za viwanda hivyo 
kiwanda cha Lake Ciment ki-
takuwa wanufaika wa kwan-
za,” alisema Msafiri.

Alisema kiwanda hicho 
kimekuwa kikilipa kodi ya Sh. 
bilioni 30 kwa mwaka, hivyo 
ni kiwanda ambacho kinacho-
chea ukuaji wa uchumi kwa 
kiasi kikubwa.

Alisema saruji inayozal-
ishwa katika kiwanda hicho 

imekuwa ikitumika katika mi-
radi mikubwa ya serikali kama 
mradi wa uzalishaji wa umeme 
Rufiji, ujenzi wa reli ya kisasa, 
ujenzi wa madaraja makubwa 
na ujezi wa barabara za juu 
Ubungo.

 Msafiri ameupongeza uon-
gozi wa kiwanda hicho kwa 
kuendelea na uzalishaji na 
hawakupunguza wafanyakazi 
katika kipindi cha mlipuko wa 
corona.

Aliwataka vijana ambao 
wameajiriwa katika kiwanda 
hicho kutoshiriki katika kuvu-

Miradi ya Kigamboni yampa DC matumaini ya uwekezaji 

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Turiani wakipeleka madawati darasani baada ya makabidhiano. Benki ya NMB imekabidhi 
misaada ikiwamo mabati, vitanda na mashine za kunawia mikono kwa Shule za msingi Kisauke, Mzimuni, Osyterbay, Msasani ‘B’, 
Tandale Magharibi, Turiani sekondari pamoja na kituo cha afya cha Mabwepande. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI kitaifa

Na Ashton Balaigwa,     
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya 
Morogoro,  Bakari Msulwa, 
amewataka watendaji 
kutatua kero za wananchi 
kwa wakati badala ya 
kuendelea kusubiri ziara 
za viongozi.

Alitoa agizo hilo waka-
ti  wa mkutano wake 
wa  kusikiliza na kutatua 
kero za wananchi ulio-
fanyika   kwenye viwanja 
vya Shule ya Msingi  Ki-
wanja cha Ndege , Manis-
paa ya Morogoro.

 Alisema dhamira ya 
Serikali ya awamu ya tano 
ni  kuona inatatua  kero 
za wananchi, na kwam-
ba suala la utatuzi wa 
kero  hizo halitakiwi kuen-
delea kusubiri ziara za 
viongozi, badala yake  zi-
tatuliwe kwenye ngazi 
zinazohusika na zitatuliwe 
kwa wakati.

 Mkuu wa wilaya, alise-
ma kuwa migogoro mingi 
na kero nyingi zinasaba-
bishwa na kutowajibika 
kwa baadhi ya watend-
aji ambao wamepewa 
dhamana ya kuwaongoza 
wananchi  kwa ajili ya 
kuwaletea  maendeleo.

Msulwa  alisema suala 
la kutotatua kero za 
wananchi katika ngazi 
ya Serikali za Mitaa ni 
kinyume cha dhamira 
ya Serikali ya kuwatu-
mikia wananchi wote bila 
ubaguzi ambalo pia ni 
kinyume cha  Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Morogoro, Sheilla 
Lukuba, aliwataka  wa-
tendaji wa kata, na mitaa 
kuitisha  mikutano ya 
kisheria  katika maeneo 
yao na kusoma taarifa 
za mapato na matumizi 
ya miradi ya maendeleo 
katika maeneo yao.

 “ Niwatake  viongozi 
na watendaji wa mitaa 
na Kata  ndani ya   hal-
mashauri yatu jengeni 
utamaduni wa kuwa-
tembelea wananchi   na 
kusikiliza kero na changa-
moto zinazowakabili ikiwa 
ni pamoja na kuzitafutia 
ufumbuzi” alisema Lukuba.

DC: 
Watendaji 
msisubiri 
ziara za 
viongozi 
kutatua kero

Jela miaka 2 kwa kutukana matusi ya nguoni

 Na Hamisi Nasiri, MASASI 

B
AADHI ya wakulima wa 
korosho, ufuta na ma-
hindi wa Kitongoji cha 
Nakanami kijiji cha Mk-

wapa   katika   Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi mkoani Mtwara 
wamepinga agizo la serikali ya ki-
jiji cha Mkwapa linalowataka ku-
hama  maeneo yao wanayolima 
mazao hayo  kwa madai maeneo 
hayo ni hifadhi ya akiba.

   Wakizungumza wakiwa kwe-
nye maeneo ya mashamba yao, 
wakulima hao walisema serikali 
ya kijiji ya chao kwa kushirikiana 
na uongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi umewapa notisi 
ya kuwataka kuyahama maeneo 

hayo ambayo wamekuwa wak-
iendesha shughuli zao za kilimo.

Wakulima hao  walisema seri-
kali ya kijiji  imewataka  ifikapo 
Agosti wawe wameshaondoka na 
kusitisha shughuli zote za kilimo 
kwenye maeneo hayo kwa madai 
kuwa maeneo hayo hayapaswi 
kufanya shughuli zozote za kili-
mo kwa sababu serikali ya kijiji 
iliyatenga kwa ajili ya hifadhi ya 
akiba kwa serikali ya kijiji.

  Rashidi Mande alisema alian-
za kulima kwenye mashamba 
hayo mazao mbalimbali ikiwamo 
ufuta, mahindi na korosho tangu 
mwaka 2013, lakini wanashanga-
zwa hivi sasa kuelezwa na serikali 
ya kijiji chao kuwa wanatakiwa 
kuyahama maeneo hayo, hivyo 

wanaiomba serikali ya kijiji hicho 
kutengua agizo hilo.

Alisema wakulima wamekuwa 
wakilima kwenye mashamba 
hayo kwa miaka mingi sasa na 
hata mazao yao yanatambuliwa 
na serikali ya kijiji, na wamekuwa 
wakishiriki katika kutoa michan-
go mbalimbali ya maendeleo.

  Lucia Hokororo, alisema fed-
ha wanazopata kwenye masham-
ba yao wamekuwa wakizitumia 
katika kuwasomesha watoto wao, 
hivyo kitendo cha wao kuelezwa 
kuhama kwenye mashamba hayo 
ni kutaka maisha yao yawe magu-
mu. Mwenyekiti wa serikali ya Ki-
jiji cha Mkwapa, Oscar Mlowola, 
alithibitisha kutoa agizo mapema 
mwaka huu kwa wakulima hao 

kuyahama maeneo hayo kwa 
sababu wanalima maeneo hayo 
yalitengwa na serikali kama hi-
fadhi ya akiba na serikali ya kijiji 
cha Mkwapa.

 Alisema serikali ya kijiji inaen-
delea kusimamia agizo lake la 
kutaka wakulima hao kuhama 
mara moja kwa vile uamuzi huo 
yalifanyika katika mkutano mkuu 
wa kijiji, hivyo lazima yatekelezwe 
kwa vitendo. “Hawa wakulima 
ambao wanalima kwenye mae-
neo hayo sio wakazi wa kijiji chetu 
bali wametoka nje ya kijiji chetu 
na kuvamia kwenye maeneo haya 
na kuanza shughuli za kilimo bila 
kupitia katika serikali ya kijiji ku-
pata utaratibu…lazima waondoke 
tu,” alisema Mlowola. 

Wakulima walia kutimuliwa maeneo yao

Na Hellen Mwango

MKAZI wa Zanzibar Mbuyu, 
Daurat Salum Suleiman, amehu-
kumiwa kulipa faini ya Sh. milioni 
tano au kwenda jela miaka miwili 
kwa kosa la kumtukana mama 
yake mkubwa (matusi ya nguoni), 
kupitia mtandao wa kijamii wa In-
stagram.

Hukumu hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki katika Mahakama 
ya Wilaya ya Ilala, iliyoketi chini ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Martha 
Mpaze.

Alisema mahakama yake bila 
kuacha shaka upande wa Jam-
huri umethibitisha kosa dhidi ya 
mshtakiwa la kudhalilisha mzazi 
wake kupitia mtandao wa kijamii.

“Mahakama hii baada ya 

kusikiliza ushahidi wa mashahidi 
sita wa upande wa Jamhuri aki-
wamo mchunguzi, umethibitisha 
kosa bila kuacha shaka dhidi ya 
mshtakiwa ni kweli alimtukana 
Sabaha Said Chondoma, maarufu 
kama Teacher, inamtia hatiani 
kwa kosa hilo” alisema.

Alisema baada ya kusikiliza 
mashahidi alibaini maneno ali-
yoandika mshtakiwa yalikuwa na 
lengo la kumdhalilisha mlalami-
kaji (Chondoma), licha ya kwam-
ba Suleiman alikana kutenda kosa 
hilo wakati anajitetea.

“Baada ya kupitia ushahidi 
wa mashahidi sita na vielelezo, 
mshtakiwa amepatikana na ha-
tia ya kumdhalilisha kimtandao 
Chondoma, atalipa faini ya Sh. 
milioni tano na akishindwa kulipa 

fedha hiyo atakwenda jela kutu-
mikia kifungo cha miaka miwili,” 
alisema Hakimu Mpaze.

Kabla ya hukumu hiyo, hakimu 
aliauliza upande wa Jamhuri 
kama wana chochote cha kuse-
ma, mawakili wa Serikali Gloria 
Mwenda na Grace Mwanga, walid-
ai kuwa hawana rekodi za nyuma 
za mshtakiwa na pia ni kosa lake 
la kwanza, lakini aliomba adhabu 
kali ili iwe fundisho kwa wengine.

Wakili wa mshtakiwa huyo, Nas-
soro Hamis, aliomba mahakama 
hiyo impatie mshtakiwa adhabu 
ya faini (adhabu ndogo), kama al-
ivyosema Wakili wa Serikali kuwa 
ndiyo kosa lake la kwanza.

Wakili Hamis alidai kuwa 
anaomba adhabu hiyo kwa 
mambo mawili, jambo la kwanza 

mshtakiwa ni mgonjwa na suala la 
pili Suleiman ana watoto watano 
na wote ni wadogo wa mwisho 
yupo chini ya  mwaka mmoja,  fa-
milia kama hiyo inahitaji mtu wa 
kuwahudumia ambaye ni mama.

Ilidaiwa kuwa Desemba 28 
na 29, 2018 ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, mshtak-
iwa alitumia lugha ya kumdhal-
ilisha Chondoma kwa kutumia 
mfumo wa kompyuta unaoitwa 
Instagram kwa nia ya kumnyanya-
sa kwa kuposti maneno ya matusi.

Mshtakiwa alikuwa anachati 
na mtoto wa Chondoma Insta-
gram (Sharifa Ally), lakini baadaye 
mshtakiwa alianza kuposti matusi 
akimtukana mama yake Sharifa 
ambaye ndiye mlalamikaji katika 
kesi hiyo.

Robot aitwaye Pepper ambaye alikuwa kivutio kikubwa katika banda la Vodacom  kwenye Maonyesho yaliyomalizika ya 44 ya Kimataifa  
ya Biashara ya Dar es Salaam (Sabasaba) akijibu maswali mbalimbali aliyoulizwa na wateja waliotembelea banda hilo. Vodacom iliibuka 
mshindi wa kwanza katika kipengele cha Mawasiliano na Tehama. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
PIERRE-EMERICK 
Aubameyang, amekuwa 
mchezaji wa nne Arsenal 
kufunga mabao mawili 
kwenye mechi ya kimash-
indano katika Uwanja wa 
Wembley, baada ya Reg 
Lewis (1950 fainali Kombe 
la FA), Charlie Nicholas 
(1987 fainali Kombe la Ligi) 
na Alexis Sanchez (2015 
nusu fainali Kombe la FA).
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Cristiano Ronaldo akiifungia 
Juve moja ya penalti kati ya 
12 alizopiga na kufunga msimu 
huu.  PICHA: MTANDAO

Timu 5 
zilizozawadiwa 
penalti nyingi 
Ulaya 2019 -20

ROME, Italia 

P
ENALTI imekuwa ni uamuzi unao-
zua utata sana kwenye mchezo wa 
soka duniani. 

Penalti inatolewa na mwamuzi 
kwa timu pinzani kama mchezaji wake 
amemzuia kufunga wakati akiwa kwenye 
nafasi nzuri ya kufanya hivyo ndani ya 
eneo la hatari.  Pia inatolewa kama mlinzi 
au mchezaji anapounawa mpira ndani ya 
eneo la hatari langoni mwake. 

Lakini penalti zimekuwa zikizua utata 
mwingi, kwani wengi huwa wanaona kama 
wameonewa kwa kupewa adhabu hiyo.

Makala haya yanaangalia timu tano kati-
ka ligi kubwa tano za Ulaya zilizozawadiwa 
penalti nyingi zaidi msimu huu, hadi sasa...

#1: Lazio - 15
Lazio ndio timu inayoongoza kwa ku-

pewa penalti nyingi zaidi katika ligi kubwa 
tano za Ulaya, katika Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A. Lakini wao wanaonekana kuwa na 
bahati zaidi.

Lazio imepewa penalti 15 msimu huu, 
ndio nyingi zaidi kwa Ulaya. Huku mechi 

chache zikiwa zimebaki kumalizika kwa 
msimu hu, idadi hiyo inaweza kuongezeka.

Ciro Immobile ndiye amekuwa mpigaji 
wa penalti wa Lazio msimu huu, akipiga 
12 na kufunga 11 kati ya hizo. Immobile, 
Joaquin Correa na Caicedo wamezawadi-
wa penalti nyingi zaidi kwa Lazio, wote 
wakipata tatu kila mmoja. 

Zaidi ni kwamba, mafanikio ya Immo-
bile kufunga penalti 31 kwenye Serie A ni 
mengi zaidi kuliko mchezaji yeyote baada 
ya Francesco Totti mwenye 36.

#2: Genoa - 14
Tofauti na Lazio, ambao wamenufaika 

zaidi kwa penalti, Genoa inayoshika nafasi 
ya 18 ambao wanaweza kushuka daraja ku-
toka Serie A, hawajawa na bahati licha ya 
kupata penalti hizo.

Genoa ilikosa penalti nne kati ya 14 wal-
izozawadiwa msimu huu. Mabao yao yali-
yotokana na penalti ni robo ya jumla ya 
mabao yote msimu huu.

Winga wa kushoto wa Genoa, Domenico 
Criscito ndiye mpigaji penalti wa kikosi hi-
cho, akifunga saba kati ya tisa msimu huu. 
Stefano Sturaro amefunga mara mbili kwa 

Genoa.

#3: Lecce na Manchester 
United - 13

Lecce ni timu ya tatu kutoka Serie A ili-
yopata penalti nyingi zaidi kati ya ligi kub-
wa tano Ulaya msimu huu.

Wakiwa nafasi ya 17 kwenye msimamo, 
Lecce imefunga penalti 10 kati ya 13 wal-
izozipata msimu huu wa 2019-20. Kama ili-
vyo kwa Genoa, Lecce pia robo ya mabao 
yake yametokana na penalti.

Marco Mancosu amefunga penalti ny-
ingi zaidi kwa Lecce msimu huu, akifunga 
nane kati ya tisa. Straika Khouma Babacar 
ndiye alizawadiwa penalti nyingi zaidi kwa 
kufanyiwa faulo eneo la hatari. 

Miamba wa Ligi Kuu ya England, Man-
chester United wamezawadiwa  penalti 
13 msimu huu, ikiwa ndiyo timu iliyovuna 
nyingi zaidi kwa EPL.

Hata hivyo, nyingi wamepoteza, kwani 
wamekosa nne kati ya penalti hizo. Mar-
cus Rashford amefunga sita kati ya nane, 
huku Bruno Fernandes akifunga zote tatu 
alizopiga. Wote Paul Pogba na Anthony 
Martial wamekosa penalti moja kila mmo-

ja. Rashford ndiye amezawadiwa penalti 
nyingi zaidi msimu huu, akiwa mchezaji 
aliyezawadiwa zaidi ndani ya kikosi cha 
Manchester United kwa msimu huu wa 
2019-20 wa Ligi Kuu.

#4: Juventus - 12
Miamba hao wa Serie A, Juventus wame-

kuwa na wakati mzuri kwa msimu huu wa 
2019-20 kwenye Serie A.

Straika wake, Cristiano Ronaldo ame-
funga penalti zote 12 alizopiga kwa Bian-
coneri hao msimu huu.  Nahodha huyo 
wa Ureno alifunga pia dhidi ya Atalanta 
wakati mchezo huo ukimalizika kwa sare 
ya kufungana mabao 2-2.

#5: Villarreal - 11 
Timu pekee kutoka Ligi Kuu ya Hispa-

nia, LaLiga, kuwapo kwenye orodha hii ni 
Villarreal ambao wamefunga 10 kati ya 11 
walizozawadiwa msimu huu.

Santi Cazorla anaongoza kwa kuwa na 
rekodi, akifunga zote kati ya nane alizo-
piga. Winger Moi Gomez ameshinda tatu, 
huku Samu Chukuweze na Gerard Moreno 
wakipata mbili kila mmoja.

10-bora usajili wenye mafanikio msimu huu uk. 12&13
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LONDON, England 

U
SAJILI wa wachezaji ni biashara isiyo 
na uhakika wa mafanikio. Si tu suala 
la kipaji, lakini kuna mambo mengi 
ambayo yanaweza kufanya usajili wa 

mchezaji kuwa na mafanikio kwa klabu au la.

Huku fedha nyingi zikiwa zi-
natumika kwenye mchezo huo

 siku hizi, ni rahisi kufanya ma-
kosa katika uhamisho wake.

 Skauti ya uhakika inatakiwa ili
 kupata mchezaji ambaye atafi-

ti kwenye mahitaji.

Hapa tunaangali 10-bora ya usajili uliokuwa 
na mafanikio chanya kwa timu zao msimu huu...

#10. Aaron Wan-Bissaka | Man-
chester United

Uamuzi ya Manchester United kulipa pauni 
milioni 45 kwa Crystal Palace kwa Aaron Wan-
Bissaka yaliibua minong’ono. Wan-Bissaka ali-
furahia msimu akiwa pale Palace hapo kabla. 
Hivyo, maswali yaliibuka kwamba huenda 
United imelipa fedha kwa mchezaji ambaye 
pengine alinga’ra kwa msimu mmoja tu. 

Mmoja wa walinzi bora kwenye Ligi Kuu ya 
England, Wan-Bissaka ameweza kuhimili vizuri 
safu ya ulinzi wa kulia ya United. Uwezo wake 
wa kukaba ni kitu kizuri, na si mawinga wengi 
waliweza kumshinda wakiwa moja dhidi ya 
mmoja. Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 
22 ameimarika na kuwa na uwezo mzuri mno 
wa kukaba na ni mlinzi wa kulia aliyekamilika.

Ingawa bado hajaichezea timu ya Taifa ya 
England, haina shaka yoyote ni suala la muda 
tu kuitwa kwenye kikosi hicho kinachonole-
wa na kocha, Gareth Southgate. Msimu huu, 
amecheza mechi 38 katika mashindano yote 
kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao akitoa pasi za 
mwisho nne.

#9. Erling Haaland | Borussia 
Dortmund 

Moja ya usajili bora msimu huu. Erling Braut 
Haaland alijiunga na Borussia Dortmund Janu-
ari mwaka huu kutoka Red Bull Salzburg kwa 
ada ya pauni milioni 17. Mchezaji huyu mwenye 
kipaji cha aina yake tayari ameonyesha thama-
ni yake kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, akifunga mara kwa mara kwa miamba hao.

Akiwa amekataa uhamisho wa kwenda Man-
chester United, uamuzi wa Haaland kwenda 
Ujerumani unaonekana kama ulikuwa na ma-
fanikio makubwa zaidi kwake. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 19, amefunga mabao 
16 katika mechi 18 alizocheza pale Dortmund.

Raia huyo wa Norway msimu huu umekuwa 
mwenye mafanikio kwake. Kwa pande zote 
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mbili Dortmund na Salzburg amecheza jumla 

ya mechi 40 katika mashindano yote, akifunga 

mara 44 na kutoa pasi za mwisho tatu.

#8 Bruno Fernandes | Manches-
ter United

Bruno Fernandes aliwasili pale Manches-
ter akitokea Sporting Lisbon Januari kwa ada 

ya pauni milioni 47 na tayari ameonyesha 

umuhimu wake kwa klabu hiyo.
Kiungo huyo amekuwa nguzo muhimu zaidi 

tangu ajiunge na klabu hiyo, kwani alichukua 

muda mfupi sana kuizoea ligi hiyo. Fernandes 

ameonyesha kiwango cha kuvutia zaidi kwa 

kikosi cha United. Kiungo mbunifu, anayeji-
amini na ambaye ‘ameifufua’ timu kuwa na 

mtazamo tofauti kabisa.
Mechi 10 za ligi alizoichezea klabu hiyo, 
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Extra Time

“Xavi atakuwa kocha wa Barca ka-
ribuni au baadaye, lakini kwa sasa 
hatutafuti kocha tupo na Quique 
[Setien],” Rais wa Barcelona , Josep 
Maria Bartomeu.

“Hapana, hapana. Sihisi hivyo. 
Najihisi tu ni mtu mwenye bahati 
kuwa hapa na wachezaji kila siku. 
Kuwa na klabu, ndilo jambo ninalo-
liona kuwa na bahati na ndio maana 
nafurahia hilo kila siku. Kwa sababu 
siku moja hali hiyo itamalizika, 
kama ambavyo ilishawahi kutokea,” 
Kocha wa Real Madrid, Zinedine 
Zidane, akisisitiza yeye si “special 
one” baada ya kuibebesha timu 
hiyo ubingwa wa LaLiga.

“Kwa sasa fahari yetu kwa Barca, 
tunatakiwa kuelekeza akili yetu 
kwenye kombe ambalo tunaweza 
kulipigania, ambalo ni Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, kwenye Ligi [Ligi 
Kuu] unatakiwa kujiangalia wewe 
mwenyewe – tuliliachia litukimbie 
wenyewe,” Mshambuliaji wa Barca, 
Luis Suarez

Nukuu“umemfiti zaidi.
Conte alimtaka wakati akiwa kule Chelsea, lakini 

Lukaku aliamua kwenda kwa ‘Mashetani Wekun-
du’ kwa wakati ule. Sasa wameungana, na matokeo 
yake yameonekana. Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27, amecheza mechi 41 kwa klabu hiyo 
katika mashindano yote, akifunga mabao 26 na 
kutoa pasi za mwisho tano.

#4. Ferland Mendy | Real Madrid
Real Madrid wanajaribu kuziba pengo la gwiji 

Marcelo kwa muda sasa. Wakawapa nafasi wahit-
imu wa akademi ya vijana, Achraf Hakimi na Sergi 
Reguilon, ambao wameshindwa kuonyesha viwan-
go vyao kwa nafasi ya mlinzi wa kushoto kwa klabu 
hiyo.

Los Blancos hao waliamua kutumia kiasi cha 
pauni milioni 43 kumleta Ferland Mendy kutoka 
Lyon. Mendy ameonyesha kiwango cha kuvutia 
kwa safu ya ulinzi ya kushoto pale Real Madrid 
msimu huu.

Raia huyo wa Ufaransa amekuwa akibadilishana 
vizuri na Marcelo msimu huu. Katika mechi 28 al-
izocheza kwenye mashindano yote klabuni hapo, 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, ametoa 
pasi za mwisho mbili.

#3. Wissan Ben Yedder | AS Monaco
Mmoja wa wachezaji anayechukuliwa poa sana 

duniani, Wissam Ben Yedderh amekuwa kwenye 
kiwango cha kuvutia msimu huu.

Ben Yedder alijiunga na Monaco akitokea Sevilla 
kwa ada ya uhamisho ya pauni milioni 35, huku 
Rony Lopes akienda Sevilla ikiwa sehemu ya usajili 
huo. Raia huyo wa Ufaransa amekuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia sana kwa miamba hao wa Ligue 
1, akiwa kileleni mwa wanaongoza kufunga mabao 
katika ligi pamoja na Kylian Mbappe.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Toulouse 
mwenye umri wa miaka 29, awali alikuwa akihu-
sishwa na mpango wa kwenda Manchester United 
kabla ya kuhamia Monaco na hadi sasa amecheza 
mechi 31 katika mashindano yote, akifunga mabao 
19 na kutoa pasi za mwisho nne.

#2. Christopher Nkunku | RB Leipzig
Paris Saint-Germain bila shaka yoyote imekuwa 

na wahitimu wazuri kutoka kwenye akademi yao, 
lakini inaonekana kuzinufaisha zaidi klabu ny-
ingine tofauti na miamba hao wa Ufaransa.

Christopher Nkunku ni mmoja wa wachezaji 
hao. Alihamia RB Leipzig kutoka PSG kwa ada 
ya pauni milioni 12, na amekuwa mmoja wa wa-
naotengeneza mabao kwenye Ligi Kuu ya Ujerum-
ani, Bundesliga, msimu huu.

Mchezaji huyu wa timu ya Taifa ya Ufaransa 
chini ya umri wa miaka 21, amekuwa akicheza 
mara kwa mara kwa kikosi hicho cha kocha, Julian 
Nagelsmann, akicheza katika sehemu tofauti tofau-
ti. Amekuwa akicheza kama winga, kiungo wa kati, 
mshambuliaji pamoja na winga wa kushoto kwa 
kikosi hicho cha Ujerumani msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, 
amecheza mechi 42 katika mashindano yote kwa 
klabu hiyo, akifunga matano na kutoa pasi za 
mwisho 13.

#1. Benjmin Pavard | Bayern Munich
Benjamin Pavard alijiunga na Bayern Munich 

kutoka Stuttgart kwa ada ya uhamisho ya pauni 
milioni 31. Dili hili lilikubaliwa Januari mwaka 2019, 
huku Pavard akijiunga na klabu hiyo kipindi cha 
majira ya joto.

Amekuwa na kiwango cha kuvutia kwenye safu 
ya ulinzi ya Bayern. Kutokana na majeraha ya 
mlinzi wa kati, Lucas Hernandez na Niklas Sule 
kwa kipindi kirefu cha msimu huu, Mfaransa huyo 
amecheza mechi nyingi zaidi kwa Bavaria hao.

Akiwa na uwezo wa kucheza nafasi ya beki wa 
kulia pamoja na mlinzi wa kati, nyota huyo wa 
zamani wa Lille amekuwa mtu muhimu kwa kikosi 
cha Hansi Flick. Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, amecheza mechi 48 katika mashindano 
yote kwa klabu hiyo, akifunga mabao manne na 
kutoa pasi za mwisho sita.

Haaland

raia huyo wa Ureno amefunga mabao saba na 
kutoa pasi za mwisho sita.

Upatina wake na Paul Pogba kwenye safu ya 
kiungo umekuwa na manufaa makubwa zaidi, 
na wengi wanatarajia kwamba mengi zaidi 
yanakuja kutoka kwa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25. Wengi wamekuwa wakim-
linganisha na Eric Cantona.

#7. Matthijs de Ligt | Juventus
Matthijs de Ligt alikataa uhamisho wa kwen-

da Paris Saint-Germain, Manchester United na 
Barcelona ili asajiliwe kule Juventus kipindi 
cha majira ya joto. Miamba hao wa Italia wali-
ilipa Ajax pauni milioni 67.5 kwa ajili ya kupata 
saini yake, na kumfanya kuwa mmoja wa wal-
inzi ghali zaidi duniani.

Mlinzi huyo wa kati alianza taratibu maisha 
pale Juventus. Hata hivyo, de Ligt sasa anaone-
kana kuwa kwenye kiwango chake, na moja ya 

jina la kwanza kwenye kikosi cha kwanza cha 

kocha Maurizio Sarri. Beki huyo mwenye umri 

wa miaka 20, ametengeneza upatina mzuri zaidi 

na mkongwe Leonardo Bonucci.
De Ligt amecheza mechi 33 katika mashinda-

no yote kwa Juventus msimu huu, akifunga 

mabao matatu. Anaongoza kwa kuokoa hatari 

nyingi kwa klabu hiyo.

#6. Mauro Icardi | Paris Saint-
Germain

Mauro Icardi aliamua kumaliza mahusiano 

yake ya utata kule Inter Milan kwa kwenda ku-

jiunga na Paris Saint-Germain, awali akitua kwa 

mkopo. Miamba hao wa Ufaransa wakalipa pau-

ni milioni 45 Mei mwaka huu ili kumsajili moja 

kwa moja.
Rekodi ya ufungaji mabao ya Icardi inazun-

gumza yenyewe. Raia huyo wa Argentina ame-
funga mabao 124 katika mechi 219 alizoichezea 
Inter Milan, pia alikuwa nahodha kwa muda 
mfupi. Hata hivyo, nje ya uwanja amekuwa 
mtata.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 
amechukua mikoba ya Edinson Cavani kwenye 
safu ya ushambuliaji ya PSG, akiiongoza vizuri. 
Katika mechi 31 kwa klabu hiyo, mchezaji huyo 
wa zamani wa Sampdoria amefunga mabao 20 
na kutoa pasi za mwisho mbili.

#5. Romelu Lukaku | Inter Milan
Romelu Lukaku ndiye mtu aliyerithi mikoba 

ya Mauro Icardi pale Inter Milan. Na amekuwa 
na kiwango cha kuvutia sana kwa miamba hao 
wa Italia ni rahisi kusema kwamba, Icardi pen-
go lake halijaonekana.

Raia huyo wa Ubelgiji alijiunga na Inter Mi-
lan akitokea Manchester United kwa ada ya 
pauni milioni 74. Amekuwa mfungaji nguzo wa 
klabu hiyo na mfumo wa kocha, Antonio Conte 

10-bora 
usajili wenye 
mafanikio 
msimu huu



KIPIGO cha mabao 2-0, Arsenal 
ilichokitoa kwa Manchester City 
juzi, kinaifanya kuweka rekodi 
ya kutinga fainali ya Kombe la FA 
mara 21, huku ikiwa inaongoza 
kuutwaa ubingwa huo zaidi kwa 
kuubeba mara 13. Kadhalika, 
Asenal imewatoa mabingwa 
watetezi wa Kombe la FA katika 
mara zote sita ilizokutana nao.JE

, W
A
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Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya kwanza baada 
ya miaka mingi, timu za 
Azam na Yanga hazitoiwak-
ilisha nchi kwenye michua-

no ya kimataifa kwa pamoja, kuto-
kana na kukosa nafasi ya uwakilishi 
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho.

Kwa miaka mingi sasa, 
Simba, Yanga na Azam

 zimekuwa mbili kati ya
 hizo zikiwakilisha nchi

 kwenye michuano hiyo, 
tangu Azam ilipoanza

 kucheza Ligi Kuu msimu 
wa 2008/09 na moja kati

 ya timu hizo ndiyo ina-
kosa nafasi hizo.

Msimu ujao utashuhudiwa timu 
za Yanga na Azam zikiwa nje ya mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
na Kombe la Shirikisho na Simba pe-
kee kati hizo tatu ndiye atakayeiwak-
ilisha nchi kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa. 

Sababu kubwa kwa Yanga na 

Simba ilivyozikosesha 
Yanga, Azam kimataifa

mikwaju ya penalti, baada ya ku-
toka sare ya bao 1-1 kwa dakika zote 
90.

Baada ya hapo ilitinga raundi ya 
nne na kucheza dhidi ya Friends 
Ranger ya Manzese. Kwenye mechi 
hiyo ilitoa kipigo kizito cha mabao 
6-0 dhidi ya Friends Ranger na ku-
fanikiwa kutinga raundi ya tano am-
bapo ilikutana na Ihefu ya Mbeya.

Kwenye mechi hiyo, timu zote zil-
itoka sare ya bila kufungana, lakini 
Azam ilishinda kwa mikwaju 5-4 ya 
penalti na kufanikiwa kufika robo 
fainali ya michuano hiyo. Shughuli 
pevu kwao ilikuwa ni kwenye hat-
ua hiyo, kwani ilikutana na Simba 
na kupata kipigo cha mabao 2-0, 
ikawa ndiyo mwisho wao wa safari 
ya kwenda kucheza mechi ya ki-
mataifa, kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga 1- 4 Simba
Yanga, baada ya kukosa ubingwa, 

nguvu yao iliihamishia kwenye mi-
chuano hii. Kwa bahati mbaya sana 
ilipitia njia ambayo ina Simba.

Yanga ilianza michuano hiyo kwa 
kuitungia Iringa United kwa ma-
bao 4-0, baada ya hapo ikapangwa 
kucheza dhidi ya Prisons na kwe-
nye mechi hiyo, Yanga ilishinda 
mabao 2-0.

Baada ya hapo, ikapata nafasi 
ya kucheza na timu iliyokuwa 
Daraja la Kwanza Tanzania Bara, 
lakini kwa sasa imepanda Ligi Kuu, 
Gwambina FC.

Kwenye mechi hiyo Yanga ilishin-
da bao 1-0 na kukata tiketi ya kwen-
da kucheza mechi ya robo fainali 
dhidi ya Kagera Sugar. Ni mechi 
ambayo Yanga ilishinda mabao 2-1 
na moja kwa moja ikapata nafasi ya 
kucheza dhidi ya Simba.

Ni mechi ambayo ilikuwa chun-
gu kwa Yanga, ilipokosa nafasi 
ya uwakilishi wa michuano ya ki-
mataifa kwa kuchapwa mabao 4-1.

Azam kukosa michuano ya kimataifa 
msimu ujao ni timu ya Simba.

Simba imetwaa ubingwa wa Tan-
zania Bara kama misimu miwili 
iliyopita, lakini safari hii haijatolewa 
kwenye hatua za awali kama misimu 
iliyopita ilivyotolewa dhidi ya Green 
Warrios na Mashujaa kwenye Kombe 
la FA, badala yake imekomaa mwan-
zo mwisho.

Hii ilikuwa ndiyo fursa pekee kwa 
timu za Yanga na Azam mmoja wapo 
kupata walau nafasi ya kuwakilisha 
kimataifa. Badala yake zote mbili 
msimu huu zimekosa. Kwa sababu 
gani? Ni kwamba timu hizo zimepitia 
njia ngumu. Njia yenye msitu mnene 
wenye simba mkali.

Tofauti na timu ya Namungo FC 
ambayo imepata bahati ya mtende 
kwa kupata tiketi ya kucheza mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika kabla hata ya kucheza fainali 
ambayo itapigwa kwenye Uwanja wa 
Nelson Mandela mjini Sumbawanga 
mkoani Rukwa kati yake na Simba.

Namungo kwa upande wake im-
epita njia nyepesi ambayo haikuwa 
na vikwazo vingi. Njia ya lami, mjini 

na pia kuna taa.
Huenda hata Yanga na Azam zinge-

pita njia iliyopitia Namungo, moja 
wapo saa hizi nayo iko fainali.

Tatizo timu hizo zote zimekutana 
na Simba. Zimetolewa na Simba. 
Azam ilianza kupata mkosi baada ya 
Kagera Sugar kufungwa mabao 2-1 
dhidi ya Yanga.

Kilichotokea ni kwamba Simba 
iliuchukulia mchezo wake dhidi ya 
Azam kwa uzito mkubwa kwa saba-
bu tu ya kwenda kulipa kisasi kwa 
Yanga. Huenda ingekuwa vinginevyo 
kama Kagera Sugar ingeshinda. Uk-
weli ukabaki pale pale kuwa Azam 
ilipita njia au anga ngumu za simba.

Yanga nayo baada ya kuifunga 
Simba bao 1-0 kwenye mechi ya 
mzunguko wa pili ilikuwa ni kama 
imejichongea. Simba ilionekana 
kuwa kutafuta nafasi hiyo adhimu 
kwa ajili ya kulipiza kisasi na si kush-
iriki michuano ya Kombe la Shirik-
isho kwa sababu tayari tiketi ya Ligi 
ya Mabingwa ilikuwa nayo. Yanga 
nayo ikawa ni kama imeingia kwenye 
mtego ule ule wa kupita njia ya simba 
aliyekuwa amejeruhiwa, anayesubiri 
kulipa kisasi.

Hivi ndivyo Yanga na Azam zilipo-
jichanganya na kupita njia yenye 
simba...

Azam 0-2 Simba
Azam ambayo msimu ujao mi-

chuano ya kimataifa itayasikia kwe-
nye ‘bomba’, ilianza safari yake ya 
Kombe la FA kwenye raundi ya tatu 
kwa kucheza dhidi ya African Lyon 
na kupata ushindi wa mabao 4-1 kwa 

Kiungo msham-
buliaji wa 
Simba, Claotus 
Chama, akijari-
bu kuwalamba 
chenga ma-
beki wa Yanga, 
pamoja na kipa 
wake Mechata 
Mnata, kwe-
nye mechi ya 
robo fainali ya 
Kombe la FA 
kwenye Uwanja 
wa Taifa Simba, 
ikishinda 
4-1 Julai 12, 
mwaka huu.
 PICHA: MAK-
TABA
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith 
Mahenge, ametoa siku 14 kwa mkandarasi 
wa mradi wa ujenzi wa nyumba ya Mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma na ukarabati wa 
nyumba ya Mkuu wa mkoa huo kukamilika 
ili viongozi hao wahamie kwenye makazi 
yao.

Agizo hilo alilitoa jana jijini hapa akiwa 
katika ziara yake ya kikazi ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi huo ambao unasi-
mamiwa na Ofisi ya Katibu Tawala wa 
mkoa huo kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).

Alisema ujenzi wa nyumba ya Mkuu 
wa wilaya hiyo umeanza muda mrefu na 
fedha zimeshatolewa tangu mwaka 2018 
na ujenzi umeanza mwaka 2019, lakini 
hadi sasa bado haujakamilika.

“Nimekagua karibu mara tatu na nimea-
giza yale yale na muda wa mwisho wal-
ioahidi kukamilisha ni Mei 7, mwaka 
huu, lakini miezi miwili sasa imeisha bila 
kukamilisha, kwasababu kazi zilizobaki 
ni kidogo nimeelekeza zikamilike ndani 
ya siku 14, walitaka muda zaidi, lakini 
nimekataa, walishapewa fedha zote, wali-
takiwa wajaze nguvu kazi ili kukamilisha 
na kumpokea Mkuu wa wilaya anayekuja, 
nitaongea na Mkuu wa Kikosi wa Suma JKT 
ili kufanyia kazi haraka,” alisema.

Kuhusu ukarabati wa nyumba ya Mkuu 
wa mkoa, Dk. Mahenge alisema anaishi 
kwenye nyumba ya Jeshi la Magereza 
kutokana na aliyopaswa kuishi kufanyiwa 
ukarabati na kuwataka kukamilisha haraka 
kwa kuwa Kamishna wa jeshi hilo anahitaji 
nyumba hiyo.

“Hapa wananiambia ukarabati utaka-
milika hadi Agosti 15, mwaka huu, nime-
kataa nimewapa siku 14 tu, wakamilishe. 
Nilichobaini katika ziara yangu ni kasi 
isiyoendana na muda kwenye utekelezaji 
wa miradi hii, na inatokana na nguvu kazi 
ndogo,” alisema. Alisema nyumba hiyo 
kiasi cha Sh. milioni 300 kimetolewa kwa 
ajili ya ukarabati mkandarasi alipaswa ku-
jipanga kukamilisha kwa muda uliopangwa 
kwa mujibu wa mkataba.

“Mkandarasi aliyopewa ni wa Wizara 
ya Ujenzi alipaswa kufanya kwa muda 
uliopangwa, fedha aliyopewa si kidogo,” 
alisema.

Akizungumzia ujenzi wa nyumba ya Kat-
ibu Tawala wa Wilaya ya Chamwino, alise-
ma “ujenzi wa nyumba yake ni matokeo 
ya kubana matumizi nyumba ya Mkuu wa 
Wilaya ya Dodoma na Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Chemba na kiwango kilichobaki 
tukaamua kujenga nyumba hiyo nimeka-
gua, lakini nimebaini kasi ya ujenzi ipo 
chini, nimeagiza waongeze kasi ili jengo 
likamilike na Katibu Tawala aanze kuishi.” 
Aliwataka makandarasi ambao wamepewa 
fedha kuongeza kasi ya utekelezaji wa 
miradi hiyo na kuacha kutumia nguvu kazi 
ndogo hali inayochelewesha miradi.

Katika Hospitali ya Uhuru, Dk. Mahenge 
alisema ujenzi wake una gharimu Sh. bil-
ioni 3.9 na tayari zaidi ya Sh. bilioni tatu 
zimelipwa.

“Kwenye hospitali ya Uhuru ujenzi 
unaenda vizuri tatizo ni muda, wana-
takiwa kukamilisha Agosti 23, mwaka huu, 
tumesema wakamilishe haraka hospitali 
ianze kufanya kazi,” alisema.

Mkandarasi 
apewa siku 14 
kukamilisha 
nyumba za RC, DC

Na Mwandishi Wetu, 
CHEMBA

M
KUU wa Wilaya 
ya Kilolo, 
Mkoani Iringa, 
Asia Abdallah, 

amesema ameshindwa kutia 
nia ya kugombea ubunge wa 
Viti Maalum Mkoa wa Do-
doma kutokana na kuhitaji 
kuendelea kumsaidia Rais 
John Magufuli, katika wilaya 
hiyo.

Kauli hiyo aliitoa mwisho-
ni mwa wiki katika Maulidi 
iliyofanyika katika Kijiji cha 
Magadi, wilayani Chemba, 
ikiwa ni siku mbili baada ya 
kuhitimishwa kwa uchuku-

aji na urejeshaji wa fomu 
kwa watia nia wa ubunge, 
udiwani na uwakilishi kupi-
tia Chama cha Mapinduzi 
(CCM). Alisema alikuwa na 
mpango wa kutia nia hiyo, 
lakini ameshindwa kutoka-
na na kutii maneno ya rais 
kwa kuwa bado anamuhitaji 
kuendelea kumsaidia kwe-
nye majukumu ambayo ata-
hitaji amsaidie.

“Katika vitabu vya dini 
mnatambua tumeelekezwa 
kutii mamlaka, hivyo nimetii 
mamlaka ya uteuzi wangu, 
mimi ni nani mpaka niwe 
na kiburi mbele ya kiongozi 
wangu nisitii mamlaka,” 
alisema.

Akizungumza na waumini 
wa dini ya Kiislamu katika 
Maulidi hayo, Mkuu huyo 
alisema hatua kali zitaende-
lea kuchukuliwa kwa wazazi 
wasiopeleka shule watoto ili 
wilaya iendelee kupata ki-
zazi chenye wasomi.

“Hakuna kisingizio cho-
chote cha kutokumpeleka 
mtoto shule kwa kuwa seri-
kali imeondoa vikwazo vy-
ote ikiwamo ada na michan-
go mingine na serikali kila 
mwezi inatumia zaidi ya Sh. 
bilioni 23 kwa ajili ya wa-
toto wetu wapate elimu bila 
malipo, zamani sisi tulikuwa 
tunasoma tunajilipia ada,” 
alisema Abdallah.

Aliwataka viongozi wa 
dini wa wilaya hizo kuwa-
hamasisha wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kwenda 
kupiga kura kuchagua vion-
gozi watakaowaletea maen-
deleo chanya akiwamo Rais 
Magufuli.

Alisema katika historia 
Chemba na Kondoa kuna 
tatizo la watu kutokujitokeza 
kwenda kupiga kura wakati 
ni haki yao ya kimsingi ki-
katiba.

Naye, Mwalimu wa Madra-
sa, Aisha Mohamed, aliwa-
taka wazazi kuwalea watoto 
wao katika maadili mema ili 
kuwa na kizazi chenye utii 
siku za mbeleni.

DC aeleza sababu kutotia nia ubunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Veterinari nchini limey-
afunga baadhi ya maduka ya wafan-
yabiashara wa pembejeo za kilimo na 
mifugo jijini Dodoma, baada ya kubaini 
ukiukwaji wa uendeshaji wa maduka 
hayo.

Maduka hayo yalifungwa jana baada 
ya kubainika upungufu kadhaa iki-
wamo kuendeshwa na watu wasio na 
taaluma.

Akizungumza katika ukaguzi huo, 
Msajili wa Baraza hilo, Dk. Bedan Mas-
uruli, alisema baraza hilo lililazimika 
kuchukua hatua ya kufunga baadhi ya 
maduka kutokana na kukiuka kanuni 
na sheria za utoaji huduma.

Alisema huduma za dawa zinataki-
wa kutolewa na wataalam ambao ndio 
watatoa dawa sahihi na inayokidhi vi-
wango vya kumsaidia mfugaji.

“Wataalam wote wa afya ya wany-
ama wanatakiwa kuhuwisha majina 

yao katika daftari la usajili, katika 
operesheni hii Baraza pia linahakiki-
sha huduma zinazotolewa zinakidhi 
viwango     utoaji wa dawa sahihi, na 
chanjo iuzwe kwa bei elekezi iliyo-
tolewa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi,” 
alisema.

Nao, baadhi ya wafanyabiashara 
ambao hawajafungiwa maduka yao, 
walishauri wenzao kuhakikisha wana-
zingatia sheria na taratibu zilizowekwa 
na serikali ili kutoa huduma bora.

Maduka pembejeo yafungwa kukiuka uendeshaji

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles Muroto, akiwaonyesha waandishi wa habari (hawapo pichani), masanduku 
mawili yenye ujazo wa kilogramu 35 yanayosadikiwa kuwa na dawa za kulevya aina ya bangi yaliyokamatwa katika Kijiji 
cha Mbande, wilaya ya Kongwa yakisafirishwa kutoka Dodoma kwenda Tanga, jana 
PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI zote za mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
zimeagizwa kuhakikisha zinaka-
milisha michango ya ushiriki wa 
sherehe za Maonyesho ya wakuli-
ma (Nanenane) katika Kanda hiyo 
kabla ya kesho saa 10 jioni.

 Wakuu wa mikoa ambayo bado 
halmashauri zake hazijawasilisha 
michango, wameagizwa  kusima-
mia.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Mkuu wa Mkoa wa 
Rukwa, Joachim Wangabo, ambaye 
alikuwa mwenyekiti wa Kikao cha 
pili cha maandalizi wa maonyesho 
hayo katika Ukumbi wa Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT) kwenye vu-
wanja wa John Mwakangale jijini 
Mbeya.

Alitoa agizo hilo baada ya Sekre-
tarieti ya maandalizi ya maonye-
sho hayo kuzitaja baadhi ya Hal-
mashauri na Sekretarieti za mikoa 
kuwa hazijakamilisha michango 
hiyo huku zingine zikidaiwa 
michango hata ya miaka iliyopita.

Alisema michango hiyo ina-
takiwa iwasilishwe mapema ili 
kuiwezesha Sekretarieti ya maan-
dalizi kufanya maandalizi haraka 
na kufanikisha sherehe hizo.

“Kila Mkuu wa Mkoa anatakiwa 
kusimamia michango hii ili tufani-
kishe maonyesho haya ambayo ni 
muhimu sana, kuna Halmashauri 
hapa zimetajwa kuwa zinadaiwa 
michango hata ya mwaka 2018, 
kila Mkurugenzi atekeleze wajibu 
wake,” alisema Wangabo.

Mkuu Mkoa wa Iringa, Ally 
Happi, aliwataka maofisa kilimo 
wa mikoa yote kuhakikisha 
wanawafundisha wakulima 
kuhusu kilimo bora na kuhakiki-
sha teknolojia zitakazoonekana 
kwenye maonyesho hayo ziwafikie 
hata ambao hawatahudhuria.

Alisema kilimo ni sekta muhimu 
kwenye maendeleo ya taifa na 
mkulima moja mmoja hivyo ni 
vema wananchi wakawezeshwa 
kuzalisha kisasa ili kuongeza tija.

Aliwataka maofisa kilimo na 
sekretarieti za mikoa kuzingatia 
taratibu katika kuwashindanisha 
wakulima kwenye maeneo yao ili 
kuwapata wawakilishi sahihi wa-
takaoshiriki kwenye Kanda.

“Mkichagua wawakilishi kwa up-
endeleo ni lazima mkifika kwenye 
Kanda mtashindwa, lakini mkiz-
ingatia vigezo vya uzalishaji bora 
ni lazima mtafanikiwa kuwapata 
washindi ambao watawawakilisha 
vyema,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Katavi, 
Mussa Homera, alisema baadhi ya 
maofisa kilimo huwa wanapokea 
rushwa kutoka kwa baadhi ya 
Halmashauri ili wazitangaze kuwa 
ndizo zimeshinda kwenye mao-
nyesho.

Aliwataka viongozi hao kuacha 
tabia hiyo mara moja ili washindi 
watakaopatikana wawe halali na 
waweze kuziwakilisha vyema Hal-
mashauri zao.

Halmashauri Nyanda 
za Juu Kusini zaagizwa 
michango ya Nanenane

Wanahabari Mbeya wapata viongozi wapya

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

B
AADHI ya wakuu wa 
mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, 
waliokuwa na nia ya 

kuacha nafasi zao na kwenda 
kugombea ubunge kwenye 
majimbo, wameeleza sababu 
zilizowafanya waachane na mi-
pango hiyo na kusalia kwenye 
nafasi zao.

Wakizungumza mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao 
cha maadalizi ya sherehe 
za maonyesho ya wakulima 
(Nanenane) Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini, jijini Mbeya, wal-
isema moja ya sababu za kua-
hirisha kugombea ni kuridhika 
na nafasi walizoteuliwa kuzitu-
mikia.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, 
Joachim Wangabo, alisema alia-
mua kuridhika na nafasi yake 
baada ya maelezo ya Rais  John 
Magufuli ya kuwataka wari-
dhike na nafasi zao na wasiwe 

na tamaa kama walivyofanya 
wengine.

Alisema yeye alikuwa ana-
tamani kwenda kugombea 
ubunge katika Jimbo la Mlele 
mkoani Rukwa, lakini baada ya 
kutafakari niliamua kuachana 
na tamaa hiyo na kuendelea na 
wadhifa wake.

“Mwaka 2015, niligombea udi-
wani kwenye Kata ya Lembeni 
katika wilaya ya Mwanga mkoa-
ni Kilimanjaro na nikashinda, 
nafasi hiyo niliitumikia kwa 
miezi nane pekee, nikateuliwa 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu mkoani Mtwara, na nafa-
si hiyo niliitumikia kwa mwaka 
mmoja na miezi nane nikateuli-
wa kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Rukwa,” alisema na kuongeza:

“Sasa baada ya kutafakari 
tamaa yangu ya kwenda ku-
gombea ubunge, niliamua kua-
cha na kuridhika na nafasi yan-
gu, hivyo nawashauri wateule 
wenzangu tuache tama, maana 
mwenye mamlaka na nafasi 
yako ni yule aliyekuteua na 

ukiondoka unamwachia ampe 
mwingine.” 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kat-
avi, Mussa Homera, alisema  pia 
alikuwa na mipango ya kwenda 
kugombea, lakini baada ya kauli 
ya Rais Magufuli ya kuwatahad-
harisha wateule wake, aliamua 
kuachana na nia yake hiyo.

Alisema wananchi wa Jimbo 
lake (ambalo hakulitaja), wali-
kuwa wanamuhitaji, lakini ku-
tokana na kauli ya rais aliamua 
kuachana na matamanio hayo 
ya wananchi na kuamua kusalia 
kwenye nafasi yake aliyoteuliwa 
kuitumikia.

Homera alisema ni vema 
wateule wa rais wakaende-
lea kuwatumikia wananchi 
wa maeneo yao, na kwamba 
uchapakazi wao utaonekana na 
wanaweza wakateuliwa kwenye 
nafasi kubwa zaidi ya zile wana-
zozitumikia kwa sasa.

“Aliyetuteua ana imani na 
sisi kuwa tunafaa kumsaidia 
kuwatumikia wananchi kwe-
nye maeneo yetu, sasa mimi 

nilipopima kina cha maji nilia-
mua kuacha kugombea licha ya 
wananchi kunihitaji, tuendelee 
kufanya kazi kwa bidii,” alisema 
Homera.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
alitangaza kupitia vyombo vya 
habari kuhusu kuahirisha nia 
ya kwenda kugombea ubunge 
katika Jimbo la Iringa Mjini kwa 
kuheshimu maelekezo ya Rais 
Magufuli ambaye ndiye mteule 
wake na kubaki kusimamia mi-
radi ya maendeleo.

Kauli hiyo aliirudia akiwa 
Ikulu ya Chamwino jijini Dodo-
ma alipopewa nafasi ya kutoa 
neno alipopewa nafasi hiyo 
wakati rais Magufuli alipokuwa 
anawaapisha baadhi ya viongo-
zi aliowateua wakiwamo wakuu 
wa mikoa, wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi na   makatibu ta-
wala.

Alisema Serikali imepeleka 
miradi mingi mkoani Mbeya, 
hivyo anatakiwa kusimamia ili 
itekelezwe kwa ufanisi.

Ma-RC watoboa siri kutogombea ubunge

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Wanahabari 
Mkoa wa Mbeya (MBPC), kime-
pata viongozi wapya ambao wa-
natarajiwa kukiongoza chama 
hicho kwa muda wa miaka mi-
tano        kuanzia 2020 mpaka 
2025.

Viongozi hao walichaguliwa 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
Mkutano Mkuu wa Mwaka am-
bao ulisimamiwa na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Uchaguzi huo, 
Ezekiel Kamanga, Katibu wake, 
Esther Macha na Mratibu wa 
Chama hicho, Yonathan Kosam.

Kamanga alimtangaza Festo 
Sikagonamo, kuwa mshindi wa 
nafasi ya uenyekiti kwa kupata 

kura 11 akiwashinda Joseph 
Mwaisango na Fredy Jackson.

Aidha, aliwatangaza, Joseph 
Mwaisango kuwa Makamu Mwe-
nyekiti Fredy Jackson. Kenny 
Mwakandyali (Katibu Mkuu) na 
Lukia Chasanika (Mtunza Hazi-
na).

“Nawashukuru wanachama 
wote mlioshiriki kwenye zoezi 
hili, uchaguzi ulikuwa huru na 
wa haki na nawashukuru kwa 
kuweka imani kwa wanachama 
wenzetu hawa ili watuongoze 
kwa miaka mitano, ninachow-
aomba ni kuwapa ushirikiano 
ili tuvuke salama,” alisema Ka-
manga.

Vilevile alisema wajumbe wa 
Mkutano huo waliwachagua 
Grace Mwakalinga, Elizabeth 

Nyivambe na Bosco Nyambege 
kuwa wajumbe wa Kamati Kuu 
kwa miaka mitano ijayo.

Pia alisema wanachama 
waliwachagua Fredy Jackson, 
kuwa Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mafunzo, Gabriel Mbwile kuwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujenzi 
na Miradi na Ezekiel Kamanga 
kuwa Mwenyekiti wa Kamati ya 
nidhamu.

Akizungumza kwa niaba ya 
viongozi waliochaguliwa, Sikag-
onamo aliwashukuru wanacha-
ma kwa kuendelea kumuamini.

Alisema atahakikisha ana-
shirikiana na wananchama 
pamoja na viongozi wengine 
kuhakikisha chama  kinapata 
maendeleo na wanachama wa-
nanufaika na uwanachama wao 

pamoja na kuendelea kushawi-
shi wanahabari wengine kuji-
unga.

“Nawashukuru sana kwa ku-
tuamini na kutuchagua kuwa 
viongozi wenu, hiki chama ni 
cha kwetu sote na ni wajibu 
wetu kuhakikisha tunashiriki-
ana kukijenga, tunaomba mtupe 
ushirikiano ili tufanikishe jambo 
hili,” alisema Sikagonamo.

Awali Katiba ya MBPC vion-
gozi waliokuwa wanachaguliwa 
walikuwa wanatakiwa kukitu-
mikia chama hicho kwa miaka 
mitatu, lakini baada ya Umoja 
wa Klabu za wandishi wa Habari 
nchini (UTPC) kuagiza mabadi-
liko, vyama wanachama kufan-
ya uchaguzi kila baada ya miaka 
mitano.

Baadhi ya vijana wanaofanya kazi ya kuchimba mchanga kandokando ya mto, wakiupakia kwenye lori juzi, shughuli ambayo wame-
zuiwa kuifanya kutokana na uharibifu wa mazingira. PICHA: NEBART MSOKWA.

 Baadhi ya vijana 
wanaofanya kazi ya 
kuchimba mchanga 
kandokando ya mto, 
wakiupakia kwenye lori 
juzi, shughuli ambayo 
wamezuiwa kuifanya 
kutokana na uharibifu 
wa mazingira. PICHA: 
NEBART MSOKWA.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya 
Kaskazini ‘B’, Unguja 
Rajab Ali Rajab, amewa-
taka masheha kupitia 
upya kamati walizozi-
anzisha ili kuimarisha 
uwajibikaji miongoni 
mwa wajumbe wake.

Alisema kuna baadhi 
ya shehia kumekuwapo 
na tatizo la ushiriki 
mdogo wa wanakamati 
zinapotokea ziara ama 
shughuli za kijamii 
hali ambayo inaleta 
usumbufu kwa serikali 
inapofanya ufatiliaji wa 
huduma za kijamii

Akizungumza jana 
katika kikao cha pamoja 
na masheha hao ofisini 
kwake Mahonda, Ra-
jab alisema lengo la 
kuundwa kwa kamati 
mbalimbali katika 
shehia ni kuwarahi-
sishia wananchi kupata 
huduma muhimu kwa 
wakati sahihi pamoja 
na kuusaidia uongozi 
wa shehiya katika ma-
jukimu yake ya kila siku

Aliwataka masheha 
hao kusimamia utara-
tibu uliowekwa na seri-
kali kwa kuhakikisha 
rasilimali hasa ardhi na 
na maeneo ya ma-
bondeni hayavamiwi na 
wananchi na kutumiwa 
kinyume na utaratibu

Kwa upande wao 
masheha hao walisema 
kuna tatizo la uelewa 
kuhusu umuhimu wa 
kupata vibali vya ujenzi 
hali ambayo inaleta 
usumbufu mamlaka 
husika inapositisha 
shughuli za ujenzi kwa 
wananchi.

Waliiomba ofisi ya 
mamlaka ya maji wilay-
ani humo kutatua tatizo 
la kukosekana huduma 
hiyo kwa wananchi 
ili kila mmoja aweze 
kulipia maji hayo bila 
ya vikwazo.

Ataka 
mabadiliko 
uongozi 
wa shehia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
ATALII na abiria ku-
toka mataifa mbalim-
bali ni miongoni mwa 
wasafiri 80 waliotua 

juzi katika kiwanja cha kimataifa 
cha Abeid Amani Karume Zanzibar 
(AAKIA).

Abiria 80 hao waliingia Zanzibar 
na  Shirika la Ndege la Qatar Air na 
ndege ya  Dreamliner A 787, waki-
ingia visiwani humo  baada ya ku-
pungua kwa ugonjwa wa COVID-19 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

kufungua rasmi safari za anga.
Abiria hao walitua saa 2:30 juzi 

wakifuata taratibu zote za tahadha-
ri za kiafya zilizowekwa uwanjani  
humo.

Akizungumza na wanahabari, 
Ofisa Uhusiano wa Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Zanzibar (ZAA), 
Mulhati Yussuf Said, alisema, ki-
wanja kimeanza kupokea ndege 
kutoka mashirika mbalimbali.

Alisema shirika hilo lilisitisha sa-
firi za anga tangu Aprili 9 mwaka 
huu baada ya kuibuka kwa ugonjwa 
wa COVID -19 ulioyakumba mataifa 

mbalimbali na baadhi ya safari za 
anga  zimeanza rasmi.

Said alisema kuwasili kwake 
ndege hiyo, kumeonyesha dalili 
nzuri kuwa sasa ugonjwa huo 
unaendelea kupungua na kumeku-
wapo kwa hali ya kuridhika kiafya 
juu ya janga la corona.

Alisema mashirika mengi ya-
naendelea kufanya mawasiliano na 
kiwanja hicho ili  kuanzisha safari 
za anga na safari.

Hivyo, aliwataka Watanzania 
walioko nje na ndani ya nchi kuen-
eza ujumbe  kuwa kiwanja cha AA-

KIA kipo salama na wanaendelea 
kupokea abiria bila ya wasiwasi.

Ofisa Uhamiaji Mfawidhi ka-
tika kituo cha uhamiaji wa AAKIA, 
Bakari Mohamed Ameir, alisema 
wamekuwa na utaratibu bora kwa 
wageni wanaoingia katika kiwanja 
hicho huku wakizingatia usalama 
zaidi kujiepusha na maradhi.

Ameir  aliwataka wageni kue-
ndelea kutembelea mtandao wa 
Uhamiaji kwa ajili ya kuangalia 
utaratibu wa kuomba kibali cha 
kuingia nchini na kuondokana na 
usumbufu.

Ndege za kimataifa zaanza
kutua Z’bar kwa kishindo

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MCHUNGAJI Kiongozi wa Ma-
kanisa ya Kipentekoste Zanzibar 
(PEFA), Daniel Kwilemba Kwiyeya, 
amesisitiza umuhimu wa Watan-
zania kulinda zaidi amani wakati 

huu wa kuelekea kwenye uchaguzi 
mkuu.

Aliitaka jamii kusimamia na ku-
dumisha amani na utulivu katika 
kipindi hiki na pia  kuchagua vion-
gozi watakaowafaa na si wasindiki-
zaji.

Alitoa ushauri huo jana katika 

hafla ya kuzinduwa jengo la kanisa 
hilo liliopo Kisauni, Unguja.

Alisema kuwa katika kipindi cha 
uchaguzi hujitokeza mambo men-
gi ambayo mengine husababisha 
kutokea kwa vurugu.

Alieleza kuwa kipindi hiki jamii 
inatakiwa kuwa makini na isiruhu-

su  matakwa yao yawatawale ili 
kuepusha migogoro itakayopele-
kea kuvunjika amani.

Kuhusu kanisa, alisema mbali na 
kufanya ibada pia limejengwa na 
litakuwa likihusisha shughuli mbali 
mbali za kijamii na kuiomba jamii 
kujitokeza kulitumia.

Aidha, alisema kuwa katika eneo 
hilo        la kanisa kuna shule am-
bayo inafundisha madili ya Kizan-
zibari.

Ujenzi wa kanisa hilo unataraji-
wa kutumia milioni 100 hadi ku-
kamilika kwake na hadi sasa zime-
tumia shilingi milioni 48.

Asisitiza kujali zaidi amani kuelekea uchaguzi Oktoba

Amos Malima, Mkazi wa Kijiji cha Vilabwa wilayani Kisarawe mkoani Pwani, akijaza mafuta ya petroli kwa ajili ya kuyauza rejareja kwa waendesha 
pikipiki maarufu ‘Bodaboda’ katika mazingira yasiyo salama. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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habari kitaifa

Serikali yatoa bil. 20/- 
kulipa madeni ya korosho

W’biashara 
wanolewa 
kurahisisha 
mikopo
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Benki ya 
Letshego, amewataka wafanya-
biashara wadogo nchini kuacha 
kufanya biashara kimazoea, 
badala yake wahuishe matakwa 
ya kitaaluma ili wajiweke kwenye 
mazingira mazuri kukopeshwa.

Andrew Tarimo alitoa rai hiyo 
mwishoni mwa wiki jijini Dar es 
Salaam alipozungumza kwenye 
semina iliyoshirikisha wafanyabi-
ashara wanaohudumiwa na benki 
hiyo.

Alisema kuwa, kama wafanya-
biashara hao wakijenga utama-
duni wa kutunza kumbukumbu za 
mauzo ya bidhaa zao pamoja na 
kufunga hesabu zao kila wamali-
zapo biashara, watakuwa kwenye 
mfumo rasmi wa ufanyabiashara 
na hivyo kuwa na uhakika wa 
kukopesheka.

Aliwataka kutambua kuwa muda 
wa kufanya biashara kimazoea 
umeisha, hivyo wajikite ka-
tika ufanyabiashara wenye tija, 
ili wachangie pato la taifa na 
kuiwezesha nchi kusonga mbele 
zaidi.

Mkurugenzi Mkuu huyo alisema 
kwa kutambua nafasi za wafan-
yabiashara wadogo katika kukuza 
uchumi wa nchi, benki hiyo 
imewawekea mazingira bora ya 
kukopeshwa, ikianza kwa ku-
waondolea adhabu ya kushindwa 
kurejesha mkopo.

Alisema kuwa hata wakati 
ambao nchi ilikuwa kwenye janga 
la corona, benki hiyo ilisitisha 
urejeshwaji wa mikopo ya wa-
jasiriamali kwa muda wa miezi 
mitatu, hivyo kuwapatia unafuu 
zaidi wa kibiashara.

“Semina hii na wafanyabiashara 
hawa tunawaelekeza masuala 
mbalimbali kuhusiana na biashara, 
lakini pia tunapata mrejesho 
kutoka kwao kuhusiana na nini 
wanataka benki yetu iwasai-
die, hivyo sote tunasikilizana na 
kubadilishana mawazo,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu huyo al-
iongeza kuwa kwa sasa biashara 
zimeanza kurejea kama kawaida 
baada ya ugonjwa huo kupungua, 
na benki hiyo imeona ni vema ku-
kutana na baadhi ya wafanyabi-
ashara hao kujadiliana kuhusiana 
na nini kifanyike, ili kuboresha 
zaidi huduma za kibenki.

Mwenyekiti wa Bodi ya benki 
hiyo, Simon Jengo, alibainisha 
kuwa kama wafanyabiashara hao 
wakijituma zaidi kwenye biashara 
zao, watanufaika zaidi na hatua 
ya nchi kuingia uchumi wa kati.

“Wafanyabiashara mnatakiwa 
kujua mbinu za kufanya biashara 
ili ziwawezeshe kuendeleza 
biashara zenu zaidi ili kuchangia 
pato la taifa, mkinufaika nyie na 
siye kama benki ndiyo tutasonga 
mbele zaidi,” alisema.

Semina hiyo ilihudhuriwa na 
wamiliki wa shule, vituo vya 
mafuta, wafanyabiashara wadogo, 
wa kati na wakubwa ambao pia 
walitoa maoni yao kuhusiana na 
nini wanataka benki ifanye kwao 
ili wakuze biashara zao.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Evarist Ndikilo, 
amewataka wakuu wa wilaya za mkoa huo 
kusimamia kikamilifu suala la lishe bora 
katika wilaya zao.

Ndikilo alitoa rai hiyo wakati akifun-
gua kikao cha pili cha tathmini ya mka-
taba wa lishe kwa kipindi cha Januari-
Juni, 2020, kilichofanyika Julai 16, mjini 
Kibaha.

Aliwataka viongozi hao wa wilaya kuen-
delea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu 

lishe bora na itakayoambatana na kuha-
masiha watoto kupewa chakula wakiwa 
shuleni.

“Ndugu wajumbe tumeona tatizo la 
udumavu kitaifa ni asilimia 31 na sisi katika 
mkoa wetu tuna asilimia 23 kutokana na 
hali hii wakuu wa wilaya kwa kushirikiana 
na wataalamu wa afya tunatakiwa kusisiti-
za lishe bora kila mmoja katika eneo lake,” 
alisema Ndikilo.

Alisema baada ya agizo hilo anatarajia 
kupata matokeo chanya kwa kila mmoja 
kusimamia katika eneo lake na kuhakiki-

sha asilimia hiyo inapungua pamoja na 
kuondoa idadi ya watoto wenye udumavu 
inapungua.

Alitoa wito kwa wazazi wenye watoto 
shuleni kuwachangia chakula ili waweze 
kuepuka tatizo la udumavu kwa kukosa 
chakula.

Aliipongeza Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkuranga kwa kuvuka malengo ya 
kiwango kilichowekwa cha viashiria vya 
mkataba wa lishe na kuzitaka halmashauri 
nyingine za mkoa huo kuiga mfano wa hal-
mashauri hiyo.

Ndikilo ahamasisha lishe bora Pwani

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah Msafiri, akipanda mti wa kumbukumbu katika Kiwanda cha Lake Cement kina-
chozalisha Saruji ya Nyati mwishoni mwa wiki, alipotembelea Kiwanda hicho Kigamboni jijini Dar es Salaam. Habari 
Uk. 9. PICHA: FRANK MONYO

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amese-
ma Serikali imetoa Sh. bilioni 20 za kuli-
pa madeni ya wakulima, wasafirishaji, 
wapuliziaji dawa na waendesha maghala 
ya korosho.

“Rais Magufuli ametoa fedha hizi kwa 
ajili ya Tandahimba, Masasi, Mtwara na 
Kibiti kwa ajili ya waliokuwa wamelipwa 
nusu, waliolipwa kiasi na wasiolipwa ka-
bisa. Fedha hizi zitaanza kulipwa kesho 
asubuhi,” alisema.

Alitoa kauli hiyo jana wakati akizun-
gumza na wanachama wa Chama cha 
Msingi (AMCOS) cha Matogoro na wakazi 
wa Tandahimba mkoani Mtwara, alikoen-
da kuhamasisha maandalizi ya msimu wa 
ununuzi wa korosho.

Alisema uhakiki uliofanywa kwa wakuli-
ma wa Kibiti, Rufiji, Mkuranga, Ruangwa, 
Liwale, Lindi, Tunduru na wilaya zote za 

mkoa wa Mtwara ulibaini kuwa wakulima 
na watoa huduma wote walikuwa wakidai 
zaidi ya Sh. bilioni 23.

“Katika hao, Tandahimba wanadai zaidi 
ya Sh. bilioni 9, Masasi wanadai Sh. bilioni 
2.3 na Mtwara Vijijini wanadai Sh. milioni 
884. Nyingine ni za Pwani na Lindi,” ali-
fafanua.

Waziri Mkuu alisema fedha hizo zime-
tokana na mfumo uliotengenezwa na 
wanunuzi ili kumnyonya mkulima katika 
msimu wa 2018/2019 kwa kununua kilo ya 
korosho kwa Sh. 1,500 badala ya Sh. 3,000 
hali iliyolazimu Serikali kuingilia kati na 
kuamua kuzinunua korosho zote.

Waziri Mkuu alishuhudia Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya Kilimo (TABD),  Japh-
et Justine, akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa 
Mtwara,  Gelasius Byakanwa, hundi ya Sh. 
9,050, 846,030 ambaye pia aliikabidhi kwa 
viongozi wa Chama Kikuu cha Ushirika 
cha Tandahimba na Newala (TANECU) na 

AMCOS ya Matogoro. 
Awali, Mwenyekiti wa CCM mkoa wa 

Mtwara, Yusuph Nanila, alimuomba 
Waziri Mkuu atoe majibu ya lini 
wakulima wa Tandahimba watalipwa 
fedha zao, ambazo zimefikia zaidi ya Sh. 
bilioni 9.

Wakati huohuo, Waziri Mkuu amevi-
taka Vyama Vikuu vya Ushirika na AM-
COS waweke kipaumbele cha kununua 
mashine ndogo ndogo za kubangulia koro-
sho ili waache mtindo wa kuuza korosho 
ghafi.

“Ukibangua kilo tatu za korosho yenye 
maganda, unapata kilo moja ya korosho zi-
lizobanguliwa. Kilo moja ya korosho yenye 
maganda inauzwa Sh. 2,400 kwa hiyo kilo 
tatu ni Sh.7,200, lakini ukizibangua, kilo 
moja inauzwa Sh.25,000. Ninawasihi tu-
anzishe viwanda vidogo vya kubangua ko-
rosho ili tupate fedha zaidi kwenye vyama 
vya msingi.”

oooop



WASHINGTON, Marekani

IDADI ya vifo kutokana na janga la virusi 
vya corona ulimwenguni imefikia watu 
600,000, hali inayoashiria namna ulim-
wengu uko mbali na matumaini ya kure-
jea katika hali ya kawaida.

Shirika la Afya Duniani (WHO) limere-
kodi takribani maambukizi mapya 
260,000 ya virusi vya corona. Hiyo ni 
rekodi mpya ya idadi ya juu zaidi ya 
ugonjwa huo kurekodiwa ulimwenguni 
kote ndani ya siku moja.

Marekani imetajwa kuongoza katika 
orodha ya mataifa ambayo yamerekodi 
maambukizi mengi zaidi, nchi ya Afrika 
Kusini inashikilia nafasi ya tano mion-
goni mwa mataifa hayo, ikiwa na maam-
bukizi 350,879.

Mkoa wa 
Gauteng 
nchini Af-
rika Kusini 
iliyo na miji 
ya Johan-
nesburg na 
Pretoria, 
ndio kitovu 
kipya cha 
mlipuko 
huo. 

Hali nchini Afrika Kusini inatizamwa 
kama ishara ya changamoto ambayo 
huenda ikazikumba nchi ambazo zina 
vifaa haba vya huduma za afya.

Afrika Kusini ndilo taifa la kwanza la 
barani Afrika kuwa na idadi ya juu zaidi 
ya maambukizi kiasi cha kuorodheshwa 
miongoni mwa nchi zilizoathiriwa sana, 
ikishika nafasi ya tano baada ya Mare-
kani, Brazil, India na Urusi.

Mkoa wa Gauteng nchini Afrika 
Kusini iliyo na miji ya Johannesburg na 
Pretoria, ndio kitovu kipya cha mlipuko 
huo. 

Robo ya idadi jumla ya raia milioni 
57 wa Afrika Kusini ni wakazi wa mkoa 
huo, huku wengi wakiishi katika mazin-
gira ya msongamano wa watu.

Wakfu wa Askofu wa zamani, Des-

mond Tutu na ambaye pia ni mshindi 
wa tuzo ya amani ya Nobel pamoja na 
mke wake Leah, umeonya kwamba tati-
zo la Afrika Kusini ni raia wengi kutotil-
ia maanani masharti ya WHO ya kuepu-
sha kusambaa kwa virusi vya corona.

Katika bara la Asia, India imerekodi 
idadi ya juu zaidi ya maambukizi ya 
corona ndani ya siku moja yapatayo 
38,902, hivyo kuifanya idadi ya wal-
ioambukizwa kuongezeka na kufikia 
watu 1, 077,618.

Wakati huo huo, China imethibitisha 
visa vipya 13 vya maambukizi ya virusi 
hivyo, kaskazini magharibi mwa mji wa 
Urumqi. Nayo Korea Kusini kwa siku ya 
pili mfululizo imeripoti maambukizi ya 
chini ya watu 40.

Mlipuko wa virusi hivyo eneo la 

Urumqi, ndio mlipuko wa hivi kar-
ibuni nchini China, baada ya taifa hilo 
kuudhibiti usambaaji wa virusi hivyo 
Machi, mwaka huu.

Idadi ya watu walioambukizwa ul-
imwenguni kote imefikia watu milioni 
14.2. Watu milioni 3.7 miongoni mwao 
wakitokea Marekani, zaidi ya milioni 
mbili kutoka Brazil na zaidi ya milioni 
moja kutoka India.

Kulingana na takwimu za Chuo Ki-
kuu cha Johns Hopkins, idadi ya watu 
waliofariki duniani kote kutokana na 
ugonjwa wa corona ni 601,549.

Marekani inaongoza idadi hiyo ikiwa 
imerekodi vifo 140, 119, ikifuatwa na 
Brazil ambayo imerekodi vifo 78,772, 
Uingereza imerekodi vifo 45,358 na 
nchini Mexico vifo 38,888. DW
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Corona yaua wabunge, 25 waambukizwa

WASHINGTON, Marekani

JOHN Robert Lewis, shujaa wa 
kupigania haki za kiraia kwa ajili ya 
Wamarekani Weusi na Mwakilishi wa 
muda mrefu katika Baraza la Wawak-
ilishi Marekani, amefariki dunia 
akiwa na umri wa miaka 80.

Mwakilishi huyo maarufu amefariki 
mwishoni mwa wiki baada ya mwaka 
mmoja wa kupambana na saratani 
iliyokuwa imepevuka.

John Lewis aliibuka kuwa 
mashuhuri kama kiongozi wa kipindi 
cha sasa aliyeshiriki katika harakati 
za haki za kiraia miaka ya 1950 na 
1960.

Akiwa na umri wa miaka 23, ali-
fanya kazi karibu sana na Mchungaji 
Martin Luther King, Jr. na alikuwa 
pekee yuko hai kama mzungumzaji 
mkuu wakati wa maandamano ya 
mwaka 1963 mjini Washington amba-
ko King alitoa hotuba yake maarufu “I 
Have a Dream” (Nina Ndoto).

Wakati wa mkutano huo wa kihisto-
ria, Lewis aliwakumbusha Wamare-
kani juu ya nguvu za harakati za haki 
za kiraia.

“Kwa nguvu ya madai yetu, ari 
yetu, na idadi yetu, tutaondoa uba-
guzi katika eneo la Kusini na tuta-
waunganisha wananchi kwa nguvu za 
Mungu na demokrasia,” alisema Lewis 
wakati wa uhai wake. VOA

Mpigania haki 
za Wamarekani 
weusi afariki

BANGUI, Afrika ya kati

UMOJA wa Mataifa (UN) 
umetoa wito kwa serikali ya 
Jamhuri ya Afrika ya Kati na 
mataifa jirani kuchukua hatua 
za kupambana na tishio la muda 
mrefu katika eneo hilo, hasa 
katika kipindi cha kuelekea 
uchaguzi mkuu.

Wataalam wa UN wanaohusika 
na kuchunguza vikwazo vya 
silaha katika Jamhuri ya Afrika 
ya Kati walibaini kurudiwa tena 
kwa mapigano, haswa Kaskazini 

Mashariki, yaliyochochewa na 
kuwasili kwa washambuliaji na 
silaha kutoka nje ya nchi kuja 
kuongeza nguvu makundi ya 
waasi.

Hali hiyo imetokea baada 
ya kukutwa kwa vitambulisho 
vya wapiganaji raia wa mataifa 
ya Tchad na Sudan waliouawa 
ambao ni kutoka kundi liitwalo 
Kikosi cha Umma kwa ajili ya 
uzawa mpya wa Jamuhuri ya 
Afrika ya Kati katika shambulio 
la Birao Februari, mwaka huu. 
RFI

UN yaonya machafuko Afrika ya Kati

ANTANANARIVO, Madagascar

WABUNGE wawili nchini Madagascar 
wamefariki kutokana na ugonjwa wa vi-
rusi vya corona, huku wabunge wengine 
25 wakiambukizwa virusi hivyo, tangu kisa 
cha kwanza kilipothibitishwa katika kisiwa 
hicho Machi, mwaka huu.

Hadi jana Madagascar imeripoti wag-
onjwa 5,080 waliothibitishwa kuambuki-
zwa ugonjwa huo, huku vifo vikifikia 37.

Kulingana na taarifa zilizoripotiwa na 
vyombo vya habari, hali ya dharura ya 
kiafya imetangazwa nchini humo tangu 
Machi, mwaka huu na mamlaka iliweka 
amri ya kutotoka nje katika mji mkuu ili 

Baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya (EU), wakiwa katika mkutano wa umoja huo mjini Brussels kuhusu bajeti 
ya kusaidia nchi zilizoathiriwa na ugonjwa wa virusi vya corona. PICHA: REUTERS

600,000 wafariki kwa corona duniani

kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. 
Rais wa Taifa hilo, Andry Rajoelina 

kwenye taarifa yake alisema: ‘’Naibu 
mmoja alifariki. Seneta mmoja pia alifari-
ki. Baada ya kufanyiwa vipimo, wabunge 
11 walikutwa na corona. Katika bunge la 
seneti watu 14 wakiwamo maofisa na 
mawakala wa viongozi hao walipatikana 
na virusi hivyo’’.  Hata hivyo, Rais Rajo-
elina hakusema ni lini wabunge hao wali-
fariki na wala hakuwataja majina.

Rajoleina pia alisema kwamba yeye na 
familia yake wamekuwa wakinywa dawa 
ya mitishamba ya Covid Organics inayo-
daiwa kutibu virusi hivyo ambayo ilizin-
duliwa Aprili, licha ya onyo kutoka kwa 
Shirika la Afya Duniani (WHO) kwamba 
haijaidhinishwa kutumika.

“Ni kweli kwamba nimewasiliana na 
walioambukizwa . Nimeingia katika 
hospitali zinazowatibu wagonjwa wa co-
rona. Niko salama’’, alisema Rajoleina na 
kuongeza:

“Sina virusi vya corona hata kidogo. 
Sina dalili. Namshukuru Mungu. Nafuata 
maagizo niliojiwekea, lakini zaidi ya yote 
mimi na wapenzi wangu mke wangu na 
watoto wangu, tunakunywa na kufuata 
maagizo ya dawa yetu ya mitishamba’’ 
BBC



VILLARREAL, Hispania

VILLARREAL imethibitisha Santi Cazorla 
ataondoka klabu hiyo ya LaLiga baada 
ya mchezo wa jana Jumapili dhidi ya 
Elbar.

Cazorla alikuwa na mchango mkub-
wa kwa timu hiyo tangu alivyorudi 
kuichezea kwa mara ya tatu wakati 
akirejea dimbani mwaka 2018 baada ya 
kuumia vibaya kisigino cha mguu.

Kiungo huyo mshambuliaji mwenye 
umri wa miaka 35, ambaye hakucheza 
soka kwa siku 636, baada ya kurudi 
uwanjani amefunga mabao 11 na kutoa 
pasi za mwisho tisa msimu huu.

Cazorla jana Jumapili alicheza mch-
ezo wake wa mwisho kwenye ligi hiyo, 
huku akiwa anahusishwa na mpango 
wa kwenda klabu ya Al Sadd ya Qatari 
– inayonolewa na nahodha wa zamani 
wa Barcelona, Xavi.

Pia imeripotiwa kwamba, Cazorla 
anaweza kwenda kwenye benchi la 
ukocha katika klabu yake ya zamani ya 
Arsenal, lakini uwezekano wa kwenda 
Qatar unaonekana kuwa mkubwa zaidi 
kwa mchezaji huyo ambaye mwaka 
jana aliitwa kwenye kikosi cha timu ya 
Taifa ya Hispania.

Cazorla aliiambia Televisheni ya 
Villarreal: “Villarreal imenipa kila kitu. 
Wakati nilipokuwa na umri wa miaka 
18, walinipa ujasiri kwa kuniamini.

Cazorla 
aondoka 
rasmi LaLiga
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SAO PAULO, Brazil 

L
IONEL Messi ni “binadamu tu” na 
anahitaji sapoti kutoka kwa Bar-
celona kama timu inataka kuwa 
na mafanikio zaidi, kwa mujibu 

wa mchezaji mwenzake wa zamani, Dani 
Alves.

Messi alizungumza kwa hasira Alhamisi 
baada ya Barca kupoteza kwa kichapo cha 
mabao 2-1 kutoka kwa Osasuna na Madrid 
wakawafunga Villarreal 2-1, na kulitwaa 
taji la LaLiga.

Nyota huyo wa Argentina aliwaonya 
Barca wanaweza kuondolea na Napoli 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kama 
hawataweza kuimarisha kiwango chao 
na alidai mashabiki tayari “wamepoteza 
uvumilivu”. Dani Alves anafikiri Messi 
anaelewa vizuri tu ni sehemu gani klabu 
hiyo inakosea kwa sasa, akiwa amefurahia 
mafanikio kwa kipindi cha miaka 16 ali-
yocheza hapo Camp Nou.

“Leo ni mshindi wa asili,” alisema nyota 
huyo wa Brazil akiiambia redio Catalunya. 

“Hapendi kupoteza. Wakati timu ina-
popoteza, ni kawaida kwake kuwa na ha-
sira, mara zote anataka kushinda. Kama 
ilivyokwa upande wangu. Mara zote tuna-
taka kushinda.”

Dani Alves ameshinda mataji makubwa 
23 pamoja na Messi, ikiwamo mara sita ya 
ligi na matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
wakati akicheza pale Barca.

Sasa mlinzi huyo wa pembeni anayeki-
piga pale Sao Paulo anafikiri kikosi cha 
sasa cha Quique Setien ni kama “timu ny-
ingine” bila ubora wa nyota kama ilivyoku-
wa kipindi chao.

“Kile kinachoonekana kwa Barca hii ni 
kukosa utambulisho wake kama ilivyoku-
wa enzi za Ronaldinho au Barca yetu,” 
alisema. 

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone ana mtazamo 
wazi kabisa namna Atletico Ma-
drid wanavyoweza kufanya katika 
dirisha la usajili linalokuja.

Atleti ni kama hawana uwezo wa 
kupigania taji lolote msimu huu, 
lakini wanauhakika wa kumaliza 
kwenye nne bora katika msimamo 
wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga  na 
maana yake watafuzu kucheza Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Wakati Simeone hatarajii ku-
fanya usajili mkubwa kuelekea 
msimu wa 2020-21 kutokana na 

athari ya mlipuko wa virusi vya co-
rona, tayati anajua nini kipya ana-
chokitaka kuongeza hapo kwenye 
dimba la Wanda Metropolitano.

“Tunaendelea kuzungumza na 
Miguel (Angel Gil, Ofisa Mtendaji 
Mkuu) na Andrea (Berta, Mkuru-
genzi wa michezo) kuhusu nini 
tunachohitaji na matarajio tuliyo-
nayo,” alisema Simeone.

“Tuko wazi kabisa kuhusu kile 
tunachotafuta. Tuna timu in-
ayokua, watu wapya ambao wata-
takiwa kuwa hapa msimu ujao.

“Katika dirisha la usajili, tuna 
uhakika hakutakuwa na usajili 

mkubwa, hivyo tutaangalia wapi 
kwa kujiimarisha zaidi kwa ajili ya 
kupambana kwenye mashindano 
yote msimu ujao.”

Atleti hawajafungwa katika 
mechi 17 kwenye mashindano 
yote na wameshinda michezo 
saba kati ya 10 tangu LaLiga ili-
porudi Juni, mwaka huu.

Pia wamefuzu hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na watacheza dhidi ya RB Leipzig, 
baada ya jana Jumapili kumaliza 
msimu wa LaLiga kwa kucheza 
mchezo wa mwisho dhidi ya Real 
Sociedad.

Alves 
aungana 
na Messi 
kuiponda 
Barca

Simeone: Hakutakuwa na 
maajabu usajili Atletico
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MADRID, Hispania 

ZINEDINE Zidane amesisitiza yeye si ‘special one’, ak-
isema ana bahati tu anapokuwa kwenye benchi kuinoa 
Real Madrid.

Zidane ameiongoza Madrid kutwaa taji la LaLiga 
msimu huu likiwa kombe lake la 11 kama kocha kwa mi-
amba hao wa Hispania.

Lakini Mfaransa huyo alikataa kauli kwamba yeye ni 
‘special one’  jina ambalo Jose Mourinho alikuwa akilitu-
mia awali kujitambulisha yeye mwenyewe.

“Hapana, hapana. Sihisi hivyo. Najihisi tu ni mtu mwe-
nye bahati kuwa hapa na wachezaji kila siku,” alisema 
Zidane akiwaambia waandishi wa habari.

“Kuwa na klabu, ndilo jambo ninaloliona kuwa bahati, 
na ndio maana nafurahia hilo kila siku. Kwa sababu siku 
moja hali hiyo itamalizika, kama ambavyo ilishawahi ku-
tokea.

“Ndio maana nafurahia na kujikita kwa kile ambacho 
natakiwa kukifanya kwa wakati uliopo.”

Taji hilo la Madrid kwenye LaLiga lilikuwa la kwanza 
kwao tangu msimu wa 2016-17, wakati Cristiano Ronaldo 
alipowaongoza kulitwaa kwa mara ya mwisho.

MILAN, Italia 

S
TEFANO Pioli amesema alihi-
taji kumtuliza Zlatan Ibrahimovic 
baada ya nyota huyo wa Milan 
kuonekana amekasirika wakati 

akitolewa nje kwenye mchezo dhidi ya 
Bologna.

Ibrahimovic alitoa pasi ya mwisho 
kabla ya kutolewa nje wakati Milan wakii-
buka na ushindi wa 5-1 kwenye mchezo 
huo wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, pale ka-
tika dimba la San Siro, Jumamosi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 38, alionekana kukasirika wakati aki-
tolewa nje, lakini kocha Pioli amesema 
aliweza kumtuliza Ibrahimovic.

“Alisema kitu fulani, lakini kiukweli si-
kuelewa. Ni kawaida,” alisema akiambia 
DAZN. “Nilitakiwa kumtuliza, kwani na-
jua kila mmoja anatakiwa kuwa mtulivu.”

Alexis Saelemaekers, Hakan Calhano-
glu, Ismael Bennacer, Ante Rebic na Da-
vide Calabria kila mmoja aliifungia bao 
moja Milan.

Wakiwa wapo nafasi ya sita kwenye 
msimamo wa Serie A, Milan haijafungwa 
katika mechi tisa tangu kurudi kwa ligi 
hiyo baada ya mlipuko wa virusi vya co-
rona na Pioli ana furaha na kiwango cha 
kikosi chake.

“Timu ipo viruri na inacheza vizuri zai-
di. Tumecheza kwa kiwango cha kuvutia 
karibia katika kila mchezo, tupo vizuri,” 
alisema.

Guardiola 
abwatukia 
nyota wake 
Man City
LONDON, England 

PEP Guardiola anajua “hahitaji akili 
kubwa” kutambua kwamba Manchester 
City lazima iimarike ili iweze kuiondoa 
Real Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

City ilianza wiki hii kwa ushindi wa ru-
faa yao baada ya Makahama ya Usuluhi-
shi wa Michezo (CAS), kuwafutia adhabu 
ya kufungiwa kushiriki mashindano ya 
Ulaya kwa miaka miwili waliyopewa 
na UEFA, kutokana na kuvunja sheria 
ya haki ya usawa kwenye matumizi ya 
fedha za usajili wa wachezaji.

Dimbani habari ilikuwa tofauti, 
kwani Guardiola alishutumu kiwango 
cha wachezaji wake wakati wakipokea 
kipigo cha mabao 2-0 kwenye mchezo 
wa nusu fainali ya Kombe la FA kutoka 
kwa Arsenal.

Licha ya kushinda taji la EFL Machi, 
City inakabiliwa na kibarua cha kuion-
doa Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16.

Katika mchezo wa kwanza, City wali-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1, hivyo 
wanahitaji ushindi kwenye mchezo 
wa pili ili kufuzu robo fainali wakati 
watakapokutana na Madrid Agosti 7, 
mwaka huu.

Mshindi wa mchezo huo atafuzu robo 
fainali ambapo atakutana kati ya Juven-
tus au Lyon.

“Sitakiwi kuwaambia. Wanajua, nini 
kinatakiwa kwa sasa,” alisema Guardiola, 
ambaye pia alibainisha wachezaji wake 
walistahili kufungwa, wakati wakiibuka 
na ushindi wa 2-1 katikati ya wiki dhidi 
ya Bournemouth waliopo kwenye hatari 
ya kushuka daraja.

“Tunajua ubora tunaotakiwa kuwa nao 
tukiwa kwenye hatua hii. Haihitaji akili 
kubwa kujua kwamba tunahitaji kuimari-
ka wakati tunakwenda kuwavaa Madrid, 
kwani bila hivyo hatutaweza kufuzu.”

Zidane: Mimi si 
spesho Madrid, 
nina bahati tu

Kocha Milan 
amtuliza 

mzuka 
Ibrahimovic



Setien NA Barca UEFA

KOCHA aliyekalia kuti kavu pale Barcelona, Quique 
Setien atabakia kuiongoza timu hiyo kwenye mchezo wa 
pili wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya timu 16 dhidi 
ya Napoli, baada ya mazungumzo na rais, Josep Maria 
Bartomeu. (Evening Standard)

Spurs kwa Pierre-Emile

MPANGO wa Tottenham Hotspur kumuwania kiungo 
wa Southampton, Pierre-Emile Hojbjerg mwenye umri 
wa miaka 24 raia wa Denmark, umeongeza shaka juu 
ya majaliwa ya kiungo mzawa wa England, Harry Winks 
mwenye miaka 24, klabuni hapo. (Sunday Mirror)

Greenwood kufungwa Utd

MSHAMBULIAJI kinda wa Manchester United, 
Muingereza Mason Greenwood mwenye umri wa miaka 
18, atapewa mkataba mpya hapo Old Trafford ambao 
utamfanya alipwe mshahara wa pauni 40,000 kwa wiki 
– ikiwa ni miezi tisa tu tangu asaini mwingine. (Sun on 
Sunday)

Terry afikiriwa Bristol

KOCHA msaidizi wa Aston Villa, John Terry anafikiri-
wa na Bristol City kuwa kocha wake mkuu mpya baada 
ya chaguo lao la kwanza, Steven Gerrard kuipiga chini 
ofa ya kujiunga na timu hiyo ya daraja la kwanza. (Sun-
day Express)

Arsenal yamtaka Fernandes

ARSENAL ipo tayari kutoa kiasi cha pauni milioni 
40 kumsajli mshambuliaji kinda wa Sporting Lisbon 
na timu ya Taifa ya Ureno chini ya umri wa miaka 17, 
Joelson Fernandes, aliyezivutia Barcelona na Juventus. 
(A Bola)

Sancho sokoni Dortmund

KLABU ya Borussia Dortmund imeweka bei ya pauni 
milioni 115 kwa ajili ya kumuuza Jadon Sancho,20, lakini 
winga huyo wa England, anayehusishwa na Manchester 
United, amekataa kuondoa uwezekano wa kuondoka 
katika klabu hiyo ya Ujerumani. (Sunday Express)

City yamuwania Rosa

MANCHSTER City ipo kwenye mazungumzo na klabu 
ya nchini Brazil ya Gremio juu ya mpango wa kumsajili 
kiungo Diego Rosa mwenye umri wa miaka 17 kwa pauni 
milioni 4.5. (Mail on Sunday)

Longstaff aitesa Newcastle

NEWCASTLE United watajaribu kumshawishi Matty 
Longstaff,20, alikubali kusaini mkataba wa muda mfupi 
ili kumalizia msimu baada ya kusimama kutoka na mli-
puko wa virusi vya corona na atakuwa mchezaji huru 
baada ya ligi hiyo kumalizika. (Independent)

Ancelotti kuijenga Everton

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, anajiamini 
ataungwa mkono na bodi ya klabu kwenye dirisha la 
usajli la kipindi hiki cha majira ya joto, baada ya kusema 
kikosi chake kinahitaji kuimarishwa. (Sky Sports)

Zenit yamtaka Lovren

ZENIT St Petersburg wapo tayari kutoa ofa ya pauni 
milioni tisa kwa ajili ya kumsajili mlinzi wa Liverpool, 
Dejan Lovren,31, lakini mabingwa hao wa Ligi Kuu ya 
England wanataka pauni milioni 15 ili kumuachia nyota 
huyo wa kimataifa wa Croatia. (Mail on Sunday)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
IKEL Arteta anaamini 
Pierre-Emerick Aubamey-
ang “anaweza kushawishi-
ka” kubaki Arsenal, lakini 

amebainisha kwamba kushinda taji 
la FA kunaweza kuimarisha nguvu za 
klabu hiyo kujaribu kumbakiza kwa 
kumpa mkataba mpya.

Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 31, mka-

taba wake wa sasa pale
 Arsenal unamalizika kip-

indi cha majira ya joto
 kinachokuja na ESPN ili

bainisha mapema mwezi
 huu kwamba, anataka

 kuongezea miaka mitatu
 na mshahara wa pauni 

250,000 kwa wiki.

Majadiliano yatachukua nafasi zaidi 

kama ‘Washikabunduki’ hao watafuzu 
kucheza mashindano ya Ulaya msimu 
ujao, na sasa ushindi wa Jumamosi wa 
mabao 2-0 kwenye mchezo wa nusu 
fainali ya Kombe la FA dhidi ya Man-
chester City unaweza kumshawishi 
zaidi.

Aubameyang alifunga mabao 
yote mawili dhidi ya kikosi hicho 
cha kocha, Pep Guardiola na Arteta 
alisema baada ya mchezo huo: 
“Namna nilivyomuangalia yeye wakati 
nazungumza naye, anaonyesha 
kushawishika. 

“Lakini kama ataweza kuona ma-
fanikio zaidi na muelekeo tulionao, 
nafikiri atakuwa chanya zaidi kusaini 
mkataba mpya na sisi.”

Aubameyang aliipa Arsenal bao la 
kuongoza dakika ya 17 na la pili zikiwa 
zimesalia dakika 18 mpira kumalizika, 
akiwaacha vijana hao wa Guardiola 
wakiwa hawana namna, na kuzima 
matumaini yao ya kushinda mataji 

matatu msimu huu, baada ya kufanya 
hivyo msimu uliopita.

Arsenal, yenye rekodi ya kushinda 
taji la FA mara 13, watacheza dhidi ya 
Chelsea au Manchester United kwe-
nye fainali Agosti Mosi mwaka huu 
ambazo zilikutana jana.

Ukiangalia kwenye msimamo wa 
ligi, Arsenal wapo nafasi ya tisa, lakini 
Arteta mwenye umri wa miaka 38, 
ana kila sababu ya kubeba taji hilo iki-
wa ni kwa mara yake ya kwanza akiwa 
kocha mkuu.

“Kwa uhakika kabisa nina furaha 
na najisikia fahari juu ya wachezaji 
wangu,” alisema Arteta. 

“Wakati unapocheza na timu yenye 
kasi kama ile na ukapata nafasi na 
ukazitumia kwa umakini ni jambo 
zuri zaidi kwa kikosi chetu.

“Kumekuwa na muunganiko mzuri 
kati ya wachezaji na kwa hakika 
naamini wanajaribu kufanya kitu fu-
lani kizuri zaidi kwa timu.”

    Kwa uhakika kabisa nina furaha na 
najisikia fahari juu ya wachezaji wangu...

habari michezo
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Singida Unit-
ed, Ramadhani Nswanzurwimo 
amesema kwa mazingira magumu 
ya timu hiyo ndiyo yaliyowasaba-
bishia kufanya vibaya msimu huu 
na kushuka daraja.

Singida United imekuwa timu ya 
kwanza Ligi Kuu kushuka daraja 
baada ya kujikusanyia alama 18 tu 

katika mechi 
36 wakati huu 
zikiwa zime-
baki mechi 
mbili kabla ya 
msimu kumal-
izika.

Nswanzur-
wimo aliliam-
bia gazeti hili 
jana kuwa, 
utendaji wa 

viongozi pamoja na kukosa fedha 
ya kuwalipa mishahara wachezaji 
wao ndiko kulikosababisha timu 
hiyo kutofanya vizuri.

Alisema uongozi haukusimama 
imara kujenga kikosi chao na 
kufanya maandalizi mazuri mwan-
zoni mwa msimu kabla ya kuanza 
ligi.

“Kuna mambo mengi sana 
yaliyofanya timu kushuka daraja, 
ikiwamo utendaji mbovu wa 
viongozi, kutofanya usajili mzuri, 
kuwaondoa wachezaji wazuri na 
kuwapeleka timu zingine,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutoa kipigo cha ma-
bao 3-1 dhidi ya Kigoma Sisters, 
timu ya wanawake ya Simba 
Queens keshokutwa, Jumatano 
itashuka tena dimbani safari 
hii ikiwa mwenyeji wa Mlandizi 
Queens kwenye Uwanja wao wa 
Mo Simba Arena, Bunju jijini Dar 
es Salaam.

Simba Queens ambayo ipo 
kileleni ikiwa na pointi 44 baada 
ya kucheza mechi 17 wakati huu 
wakiwa wamebakiza mechi tano 
kabla ya kuhitimisha msimu juzi 
ilionyesha kandanda la kuvutia 
katika mechi hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa Lake Tanganyika 
mkoani Kigoma.

Katika mchezo huo ambao 
Malkia hao wa Simba waliutawala 
kwa sehemu kubwa, walipata 
mabao yote matatu kipindi cha 
kwanza yakifungwa na Mwa-
nahamisi Omari dakika ya 10 na 
Oppa Clement aliyetupia mawili 
dakika ya 16 na 40.

Bao pekee la kufutia machozi la 
Kigoma Sisters liliwekwa kimiani 
na Kadosho Shaban kwa mkwaju 
wa penati dakika ya 89.

Kikosi hicho cha Malkia wa 
Simba kinachonolewa na Musa 
Hassan ‘Mgosi’, kiliondoka Kigoma 
jana kurejea jijini Dar es Salaam 
tayari kwa maandalizi ya kuivaa 
Mlandizi Queens.

Kocha Singida Utd 
aulaumu uongozi 

Simba Queens 
kusaka tena 3 J’5

habari michezo
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Dodoma FC, Mbwa-
na Makata, amesema leo atakabidhi 
ripoti yake kwa uongozi wa klabu hiyo 
ambayo imebeba mapendekezo ya us-
ajili wa timu hiyo yakilenga kufanyika 
maboresho madogo ili kukiimarisha 
kikosi chake kuelekea msimu ujao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Dodoma imepanda Ligi Kuu baada 
ya kumaliza msimu ikiwa vinara wa 
Kundi A la Ligi Daraja la Kwanza kwa 
kujikusanyia pointi 51 na juzi kutwaa 
ubingwa huo kwa kumfunga kinara wa 
Kundi B, Gwambia FC katika fainali ya 

ligi hiyo kwa ushindi wa bao 1-0 mch-
ezo uliopigwa kwenye dimba la Azam 
Complex, Chamazi.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Makata alisema 
hatafanya maboresha makubwa ka-
tika kikosi chake na atabaki na asilimia 
kubwa ya wachezaji waliyoipandisha 
timu hiyo.

Alisema ataongeza nyota wapya 
ambao wana uzoefu na Ligi Kuu ili ku-
saidia timu yao hiyo kutoa ushindani 
mkubwa katika soka la Tanzania.

“Maboresho ya kikosi yatafanyi-
ka kwa ajili ya kuongeza baadhi ya 
wachezaji, tutaongeza nguvu katika 

baadhi ya nafasi ambazo zilikuwa na 
upungufu, waje kusaidiana waliopo,” 
alisema Makata.

Alisema wamekuja kuleta ushindani, 
na wanafanya usajili kuimarisha kikosi 
chao ili kufanya vizuri katika Ligi Kuu 
na hawaendi kushiriki na kurudi chini 
kama ilivyokuwa timu zingine kucheza 
msimu mmoja na kushuka.

“Kikubwa ni kuendelea kupewa sa-
poti kutoka kwa wananchi pamoja 
na wadau wa soka, baada ya timu ku-
panda, sapoti yao ni muhimu katika 
kila nafasi kuanzia usajili pamoja na 
maandalizi ya timu kabla ya kucheza 
Ligi Kuu,” alisema Makata.

Makata kuwasilisha ripoti Dodoma FC

Na Shufaa Lyimo

K
OCHA Mkuu wa Klabu ya Yanga, 
Mbelgiji Luc Eymael, amekerwa 
na sare aliyoipata juzi dhidi ya 
Mwadui FC katika Uwanja wa 

Taifa na sasa anaelekeza nguvu zake 
kwenye michezo iliyobaki ili kuhakiki-
sha wanamaliza katika nafasi ya pili 
msimu huu.

Tayari Simba imetwaa ubingwa huo 
huku kila timu ikiwa imebakiza mechi 
mbili kabla ya msimu kumalizika, wakati 
Yanga yenye alama 68, ikiwania nafasi ya 
pili sambamba na Azam FC iliyojikusany-
ia pointi 65 kabla ya mechi yao ya jana 
dhidi ya Lipuli FC. 

Akizungumza na gazeti hili jana, Ey-
mael alisema hajafurahishwa na sare 
waliyoipata juzi walipokutana na timu 
ya Mwadui na kufungana bao 1-1.

“Najipanga kwa ajili ya ku-
hakikisha nashinda michezo
 iliyopo mbele yetu tushike
 nafasi ya pili,” alisema Ey-

mael.

Kocha huyo alisema kwa sasa anaele-
keza nguvu zake zote kwenye mchezo 
ujao dhidi ya Mtibwa Sugar  ambao uta-
pigwa keshokutwa katika Uwanja wa 
Jamhuri mjini Morogoro kabla ya kuhiti-
misha ligi hiyo msimu watakapoifuata 
Lipuli ya Iringa.

Alisema anauheshimu mchezo huo 
na kuahidi kufanyia marekebisho upun-
gufu wote ambao ameubaini katika mch-
ezo wao uliopita.

“Ninaupa umuhimu mkubwa mchezo 
huo, lengo langu ni kupata pointi tatu 
tumalize ligi tukiwa tumeshika nafasi ya 
pili,” alisema.

Alisema msimu huu una ushindani 
mkubwa na kudai msimu ujao atarudi 
na nguvu mpya ikiwa ni pamoja na 
kuongeza nguvu katika kikosi chake hi-
cho.

Alisema ataziba mapengo katika na-
fasi ambazo ameziona zina upungufu 
ili msimu ujao Yanga ishike nafasi ya 
juu.

Mwadui yaichongea 
Mtibwa kwa Yanga

Wanafunzi wa Shule ya Msingi, St Anne Marie Academy ya Mbezi Kimara kwa Msuguri jijini Dar es Salaam, 
wakiwaburudisha kwa nyimbo za Bongo Fleva wageni waliohudhuria kwenye mahafali ya 12 ya kidato cha sita 
shuleni hapo mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Bongo Fleva...
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Kagere anusa rekodi 
Simba ikipiga mkono

   Azam nayo ngoma nzito kuishusha Yanga, 
yang’ang’aniwa na Lipuli Samora...
Na Adam Fungamwango

M
ABAO mawili ya kinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Mnyar-
wanda Meddie Kagere, Luis 
Miquissone raia wa Msumbiji, 

Mkongomani Deo Kanda na Mtanzania Said 
Ndemla, jana yaliiwezesha Simba kutoa 
kipigo kizito cha mabao 5-1 dhidi ya Alli-
ance FC ya Mwanza na kuendelea kuiweka 
kwenye mazingira magumu ya kucheza Ligi 
Kuu msimu ujao.

Kwa kipigo hicho, Alliance
 inabaki na pointi zake 41,

 ikibakisha mechi mbili, huku
 ikishika nafasi ya 17, ikiwa

 ya tatu kutoka mkiani.
Kwenye mechi hiyo iliyochezwa Uwanja 

wa Taifa jijini Dar es Salaam, Simba ilianza 
mechi kwa kasi na kukosa mabao mawili ya 
wazi, likiwamo shuti la Luis Miquissone ku-
gonga mwamba wa juu na kurudi uwanjani.

Ilikuwa ni dakika ya 23 Simba ilipata bao 
la kwanza kupitia kwa Kagere kwa mkwaju 
wa penalti hilo likiwa bao lake la 21 msimu 
huu.

Penalti hiyo ilitokana na kipa wa Alliance, 

John Mwenda kumkamata miguu, Miquis-
sone, aliyekuwa amemlamba chenga na ku-
taka kuuweka mpira ndani ya wavu.

Dakika ya 30, nusura Miquissone aweke 
bao la pili, lakini alipiga shuti dhaifu ambalo 
kabla halijaingia wavuni kipa Mwenda aki-
wa hayupo golini, uliokolewa na beki Erick 
Murilo.

Makosa yaliyofanywa na kiungo Jo-
nas Mkude kuuchezea mpira, yalisaba-
bisha Alliance kurudisha bao, baada ya 
kunyang’anywa kirahisi na mpira kumfikia 
Martin Kiggi aliyeuweka mpira huo ndani 
ya wavu dakika ya 36.

Dakika moja kabla ya timu kwenda 
mapumziko, Kagere kwa mara nyingine 
aliuweka mpira ndani ya wavu na kuipatia 
Simba bao la pili, akiunganisha krosi safi 
kutoka kwa Francis Kahata, baada ya kazi 
kubwa iliyofanywa na Miquissone na kum-
fanya kufikisha mabao 22 kwenye ligi, ak-
iendelea kuwa kinara huku akibakisha bao 
moja kufikia rekodi yake ya msimu uliopita 
ya mabao 23.

Miquissone alisahihisha makosa yake 
dakika ya 64 kwa kupachika bao maridadi, 
alipopiga shuti la kiufundi lililokatika mith-
ili ya mwezi mchanga na kumshinda kipa 

Mwenda, mpira ukajaa wavuni.
Kama vile haitoshi, Simba ambayo ili-

chezesha kikosi chake kamili, tofauti na kile 
kilichocheza dhidi ya Mbao FC na kuchap-
wa mabao 3-2, ilipata bao la nne dakika ya 
75 lililofungwa na mtokea benchi, Kanda, 
ambaye alifunga kwa kifua, baada ya krosi 
maridadi ya Kegere.

Mtokeo benchini mwingine Said Ndemla 
alikamilisha karamu ya mabao dakika tatu 
kabla ya mechi kukamilika alipofunga bao 
la tano kutokana na pande la mtokea ben-
chini mwenzake, Hassan Dilunga.

Kwa matokeo hayo Simba inafikisha 
pointi 84, huku tayari ikiwa imeshatwaa 
ubingwa.

Matokeo ya mechi zingine ni Lipuli 
kung’ang’aniwa shati nyumbani dhidi ya 
Azam kwa kufungana bao 1-1 kwenye Uwan-
ja wa Samora mkoani Iringa, huku JKT Tan-
zania ikiwa Uwanja wa Jamhuri Dodoma 
ililazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya Mbao 
FC.

Matokeo hayo ya Azam yanaifanya ku-
fikisha pointi 66, mbili nyuma ya Yanga am-
bayo itashuka dimba la Jamhuri keshokut-
wa, Jumatano kuivaa Mtibwa Sugar kwenye 
mchezo wao wa 37.
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Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Tanzania 
(TFF)kupitia kwa Bodi ya Ligi 
nchini (tplb), limesema linaongeza 
umakini kwenye mechi za kuele-
kea mwishoni mwa msimu wa Ligi 
Kuu Bara ili kusiwe na matukio ya 
upangaji matokeo.

Mwenyekiti wa TPLB, Steven 
Mguto, amesema wanaongeza 
uangalizi kwenye mechi zilizo-
baki za Ligi Kuu, ili kupatikana 
matokeo halali kutokana na timu 
nyingi kuwa katika hatari ya 
kushuka daraja, huku kila moja 
ikitaka kujinasua kwenye janga 
hilo.

“Uangalizi utaongezeka, tuta-
ongeza wajumbe kwenye michezo 
yote ili matokeo yote yawe 
halali. Uchunguzi umeonyesha 
kunapokuwa na waangalizi, basi 
kunakuwa na uhakika zaidi wa 
matokeo halali,”alisema Mguto.

Mwenyekiti huo alisema mechi 
zilizobaki ni chache, hivyo wana 
uwezo kupeleka wajumbe kote, 
kwa sababu watapeleka pale tu 
ambapo wanaona mechi hiyo 
inaweza kuwa na matokeo chanya 
kwa timu zote. Katika kile kina-
choonekana kama kauli ya Mguto 
imeanza kufanyiwa kazi, kwenye 
mechi zote saba zilizochezwa 
Jumamosi wiki hii, hakuna timu 
yoyote iliyoshinda nyumbani.

Yanga ikiwa nyumbani Uwanja 
wa Taifa ililazimishwa sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Mwadui, Biashara 
United nayo ikapata matokeo 
kama hayo Uwanja wa Karume 
mjini Musoma dhidi ya Coastal 
Union, Kagera Sugar ikachezea 
kichapo cha 2-1 Uwanja wa Kai-
taba mjini Bukoba dhidi ya Polisi 
Tanzania, Mtibwa Sugar ikiwa 
CCM Gairo, ikachapwa bao 1-0 
dhidi ya KMC, Namungo, katika 
Uwanja wa Majaliwa mjini Lindi 
ikalazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya Prisons, Ndanda ikafung-
wa nyumbani Nangwanda Sijaona 
mjini Mtwara bao 1-0 dhidi ya 
Mbeya City, na Ruvu Shooting 
ikiwa Mabatini Mlandizi mkoani 
Pwani ikakubali kipigo cha mabao 
2-0 dhidi ya vibonde, Singida 
United.

TFF 
yageukia 
lala salama 
Ligi Kuu

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, akinyanyua juu Kombe la Ligi Kuu baada ya timu 
hiyo kuichapa Alliance FC mabao 5-1 kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Taifa jana. Simba am-
bayo ilishajihakikishia ubingwa, mechi hiyo ilikuwa ya mwisho kwao katika uwanja wa nyumbani kabla ya kui-
fuata Coastal Union ya Tanga kisha Jumapili kuhitimisha msimu na Polisi Tanzania kwenye Uwanja wa Ushirika 
mjini Moshi. PICHA: JUMANNE JUMA

MWALI WETU...
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