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Mwonekano wa mradi wa stendi mpya ya mabasi Mwenge katika Manispaa ya Kinondoni,
Dar es Salaam jana, ambapo ujenzi wake unaelekea kukamilika. PICHA: MIRAJI MSALA

Utata kifo cha Ofisa TRA
madai kujirusha ghorofani
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HABARI KITAIFA

Wafanyabiashara wa pilipili
maarufu kama chachandu,
wakiwa kwenye lango la
stendi ya mabasi ya Ki-
vukoni eneo la Feri, jijini
Dar es Salaam jana, wakati
wakisubiri wateja wa
bidhaa zao. Chupa moja va
chachandu iliuzwa kwa bei
ya 1,000/- hadi 2,000/- kul-
ingana na ukubwa wake.
PICHA: IMANI NATHANIEL

S Dini na siasa zazua balaa

cha ofisa TRA
madai
kujirusha
ghorofani

Na Romana Mallya

MFANYAKAZI wa Mamlaka :
ya Mapato Tanzania (TRA) :
Mkoa wa Arusha, Richard :
Walalaze (35), amekutwa ame- :
fariki dunia baada ya kudaiwa :
kujirusha kutoka ghorofa ya :
pili ya Hoteli ya Ocean Breeze :

Hata hivyo kifo

wa na jeraha.

Akizungumza kwa njia ya :
simu jana, Kamanda wa Polisi :
wa Mkoa wa Tanga, Kam- :
ishna Msaidizi Mwandamizi :
(SACP) Henry Mwaibambe, :
alimweleza mwandishi wa :
habari hii kuwa tukio hilo lil- :
itokea jana alfajiri na kwamba :
huyo alikwenda :

mtumishi
mkoani humo kikazi.

Kamanda
alisema mfanyakazi

tangu Julai 16, mwaka huu.

“Uchunguzi wa tukio hili :
Leo :
(jana) alfajiri nilifika eneo la :
chake :
kina utata kwani mwili wake :
una jeraha (bila kutaja eneola :

unaendelea kufanyika.

tukio kujionea. Kifo

mwili), hivyo tunachunguza.

“Kwa mujibu wa wahudu- :
mu wa hoteli, juzi Walalaze :
sana :
na simu muda mwingi, mara :
gari lake limegongwa. Tuna- :
chunguza kubaini kama ni :
kweli amejirusha au kuna :
mengine,” alisema Kamanda :

alionekana akiongea

Mwaibambe.

Alisema taarifa za kuone- :
kana kwa mwili huo hotelini :
hapo, walizipokea asubuhi :
ndipo walipokwenda eneo la :

tukio.

“Nilikwenda nikaona, kuna :
mambo nimeona wayafanyie :
kazi kama ni kweli ni kujiru- :
sha au kuna mengine,” alise- :

ma.

hicho :
kimeibua utata baada ya Jeshi :
la Polisi kueleza kuwa mwili :
wa ofisa huyo umekutwa uki- :

Mwaibambe :
huyo :
anadaiwa amejirusha kutoka :
ghorofa ya pili hotelini hapo :
alikokuwa amepanga chumba :

Na Mwandishi Wetu

MSAJILI wa Vyama vya Siasa,
Jaji Francis Mutungi, amewaita
viongozi wa vyama vya siasa
nchini katika mkutano wa dharu-
ra wiki ijayo, ambao pamoja na
mambo mengine, umelenga ku-
wekana sawa kuhusu ushiriki wa
viongozi wa dini katika shughuli
za kisiasa.

Amesema, mkutano huo uli-
opangwa kufanyika jijini Dar es
Salaam Jumanne ijayo, unalenga
kukumbushana sheria na taara-
tibu za nchi ili kufanya siasa pasi
na kuvuruga umoja wa kitaifa.

Katika mkutano na wahariri
wa vyombo vya habari jijini Dar
es Salaam jana, Jaji Mutungi alise-
ma kuwa hivi karibuni kume-
kuwa na hali ya viongozi wa
kidini kushiriki katika shughuli
za kisiasa kinyume cha taratibu
zilizowekwa Kkisheria, hivyo kut-
ishia mshikamano wa Kkitaifa.
“Lengo si kuzuia watu kushiriki
katika siasa kwa sababu ni haki
yao, lakini tunahitaji kuwekana
sawa kuhusu namna ambavyo
wanaweza kushiriki bila kuathiri
umoja wa kitaifa,” alisema.

Jaji Mutungi alionya kuwa
kumekuwa na mambo yanay-
oibuka miongoni mwa wanasia-
sa ambayo yasipofanyiwa kazi,
yataathiri ustawi wa nchi.

Alisema lengo la mkutano huo
ni kutekeleza Sheria ya Vyama
vya Siasa, ambayo inaelekeza vy-
ama vya siasa vinapaswa kulinda
maslahi ya taifa na mshikamano
wa kitaifa badala ya kuwa uwan-
ja wa kueneza mgawanyiko.

“Kuna mambo mengi sana
hapa tukiyapuuzia, yatakuja ku-
tupa gharama kubwa katika ku-
yarekebisha. “Kwa hiyo, pointi
yangu kubwa ni kuushusha huo
mzigo. Suala la kuchanganya dini
na siasa halina afya kwa taifa,”
Jaji Mutungi alitoa angalizo.

Msajili alitolea mfano, mku-
tano wa kisiasa wa hivi karibuni
mkoani Dar es Salaam wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) uliohusisha viongo-
zi wa dini na kuilazimu ofisi yake
kuingilia kati.

Alisema jukumu la msingi la
ofisi yake ni kufuatilia utendaji
wa vyama vya siasa ili kuhakiki-
sha vinaendesha shughuli zake
kwa mujibu wa sheria, ikiwamo

Sheria ya Vyama vya Siasa na
Sheria ya gharama za Uchaguzi.

“Ni wajibu wetu kufuatilia
utendaji wa vyama vya siasa kwa
kuwa tuna mamlaka kisheria
kusajili na kufuta usajili wa vy-
ama vya siasa,” alisema.

Aliwaomba waandishi wa
habari kuisadia nchi kuzuia
alichokiita wingu kwa kuupa
umma habari zinazozingatia ma-
slahi ya taifa na ustawi wa jamii.

Jaji Mutungi pia alionya tabia
ya baadhi ya vyama vya siasa ku-
wavisha sare za chama kingine
wafuasi wake na baadaye kufan-
ya vurugu ili kuharibu taswira ya
chama kingine.

“Baadhi ya vyama vimekuwa
na mchezo wa mambo ya ku-
wapa wafuasi wao sare za chama
kingine. Hii inakwenda sanjari
na tulichokuwa tunakataa huko
nyuma - kwamba vyama vinaku-
wa na watu wana kombati za
kijeshi kabisa,” alionya.

Katika mkutano huo Jesse
Kwayu, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Media Brains, alikosoa tabia ya
baadhi ya wanasiasa kutumia
majukwaa ya makanisa na
misikiti “kutoa salamu na kue-
lezea vitu vyao”.

Alikumbusha kuwa Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius
Nyerere, enzi za uongozi wake,
hakwenda kusali msikitini wala
kanisani, akiwa amefuatana na
waandishi wa habari na baadaye
kupewa fursa ya kutoa uamuzi
au maagizo ya kiutendaji serika-
lini.

Naye Mhariri Mwandamizi,
Absalom Kibanda, alisema si
kosa viongozi wa dini kujihusi-
sha na siasa, kuna mipaka kwao
kushiriki shughuli hizo.

“Haitakiwi kutumia nafasi zao
kwenye siasa. Tusifanye kama...
(alitaja jina la kiongozi wa dini).
Anahubiri dini na siasa kwa
wakati huohuo,” alisema.

Mhariri Mwandamizi wa gazeti
la Jamhuri, Jackton Manyerere,
alishauri Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa kukemea utarati-
bu wa walinzi wa viongozi wa ki-
taifa kuvishwa mavazi ya vyama
vya siasa.

SHERIA

Katika mkutano huo, Msajili
Msaidizi, Sisty Nyahoza, alitoa
ufafanuzi wa kisheria kuhusu

ushiriki wa viongozi wa dini ka-
tika siasa, akisema:

“Katika katiba, ibara ya tatu
inasema Tanzania ni nchi
ya demokrasia na haina dini
isipokuwa watu wana dini.
Chama cha siasa hakiwezi kuan-
zishwa kwa kukiuka sheria za
nchi yetu. Sheria inaelekeza
kiendeshwe kwa misingi isiyo ya
kidini.

“Pia, (chama cha siasa) hakip-
aswi kuanzishwa kwa kuwagawa
watu kwa mrengo wa Kidini,
maana kitatugawa, utaona sheria
inakataza. Hili katazo lipo namna
gani na linatekelezwaje huko?
“Kiongozi wa dini anaruhusiwa
kugombea au asigombee? Tu-
naamini kwamba kiongozi wa
dini yeye binafsi sio kwa cheo
chake anaruhusiwa kwenye
kuombea nafasi ya kisiasa, lakini
sio kwa cheo chake na mavazi
yake. “Akienda kwa cheo chake
inamaanisha anaunga mkono au
kushabikia sera za chama kile.
Na inaweza kutafsiriwa kuwa
waumini wa taasisi Ile wana-
shabikia chama fulani.

“Tunashauri viongozi wa dini
wasiende kwenye shughuli za ki-
siasa kunadi sera kwa vyeo vyao
na mavazi yao ya taasisi. Waende
kama watu binafsi.

“Anaitwa kwenye mkutano wa
hadhara, anasema kabisa ‘Baba
Askofu fulani ni kiongozi wa
taasisi fulani’.”

Nyahoza pia alitolea ufafanuzi
mchakato unaoendelea dhidi
ya vyama vipya 18 vilivyoomba
kusajiliwa, akisema unaende-
lea kwa kuzingatia vigezo vya
kisheria vinavyojumuisha kuwa
na katiba na kanuni, cheti cha
kuzaliwa cha watu (wawili) wa-
naoanzisha chama pamoja na
wazazi wako, wawe watazania,
walipe ada Sh. milioni moja ka-
tika Ofsi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa, kadi za uanachama, sera
za chama zinazotambulika na
nembo ya chama.

VIONGOZI WA DINI

Shekhe wa Mkoa wa Dodoma,
Mustapha Rajabu, alipotafutwa
na Nipashe jana kuzungumzia
ushiriki wa viongozi wa dini kati-
ka siasa, aliwataja viongizi hao ni
kama wazazi ambao hawapaswi
kuegemea upande wowote.

“Sisi viongizi wa dini vyama

vyetu vya kwanza ni dini zetu,
lakini siyo kutoka mbele na ku-
ingia katika siasa. Tutakuwa
tunajiweka kwenye hatari ya
kutokukubalika kwa waumini
wetu. Askofu au shekhe hupaswi
kutumia majukwaa ya kisiasa ku-
tumika na chama kimoja kukise-
ma kingine,” alisema.

Shekhe Rajabu pia alisema ni
jambo la aibu kwa kiongozi wa
dini kusimama katika jukwaa la
kisiasa kukiponda chama fulani.

“Kama unataka kukikosoa cha-
ma chochote cha siasa au seri-
kali, unapaswa kutumia mimbari
ya kanisani kwako au msikitini
kukosoa, siyo mpaka kuropoka
mambo ambayo yanaweza ku-
wagawa waumini wako,” ali-
fafanua.

Alisema kuwa kama kuna
viongozi wa dini wanataka kuji-
ingiza katika siasa, wanapaswa
kujitoa katika dini, vinginevyo
wataonekana wavurugaji.

“Viongozi wa dini lazima tuji-
tathmini unakuta Katibu Mkuu
wa Taasisi kubwa ya kidini lakini
anashiriki katika siasa. Waamini
wanatakiwa wangalie na ikibidi
wamwondoe katika nafasi hiyo
kwani hafai tena kuwa mtumishi
wa dini,” alishauri.

Canon Mpambichile, Mchun-
gaji Kiongozi wa Kanisa Ang-
likana Kibaha, mkoani Pwani,
aliiambia Nipashe jana kuwa kazi
ya viongozi wa dini ni kuombea
watu na kushauri, hivyo wanao-
ingia katika siasa wazingatie
ukakasi wake kwa waumini wao.

Shekhe wa Wilaya ya Kibaha,
Said Mtonda, alisema viongozi
wa dini wanapaswa kujikita ka-
tika kutengeneza imani za watu.

Alisema kitendo cha viongozi
wa dini kuingia katika siasa ni se-
hemu ya kufarakanisha waumini
kwa kuwa wataona viongozi wao
wana mrengo fulani wa chama.

“Unapojiingiza katika siasa
wewe kiongozi utaonekana hu-
toshi,” alisema.

Kwa mujibu wa Nyahoza,
tangu kuanza usajili wa vyama
vingi vya siasa nchini mwaka
1992, vyama 85 vilishashapatiwa
usajili wa muda, 25 vikipata usa-
jili kamili, lakini sita vilifutwa ku-
tokana na kushindwa kutimiza
masharti ya kisheria, hivyo nchi
kuwa na vyama 19 vyenye usajili
kamili kwa sasa.
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Serikali yazidi

kumng'ang'ania

Zumaridi

Na Vitus Audax,
MWANZA

DIANA Bundala, maarufu
kama mfalme Zumaridi
mungu chini ya Jua, ame-
fikishwa mahakamani kwa
mara nyingine baada ya
serikali kutoridhishwa na
hukumu aliyopewa ya ki-
fungo cha miezi 12 jela.

Jamhuri imemkatia ru-
fani Zumaridi kutokana na
hukumu iliyotolewa Januari
25, mwaka huu, baada ya
kumtia hatiani kwa kosa la
kuzuia maofisa wa serikali
kutekeleza majukumu yao.

Hata hivyo, Zumaridi
alitumikia adhabu hiyo kwa
kipindi cha mwezi mmoja
kutokana na hukumu hiyo
kufidia siku alizokaa maha-
busu.

Upande wa Jamuhuri
umepinga adhabu hiyo
kuwa ni ndogo kwa mujibu
wa sheria na kusajiliwa kwa
Namba 32/2023 na kuanza
kusikilizwa Julai 27,2023
mbele ya Jaji Cleophace
Morris kwa kupokea hoja
za rufani hiyo.

Akiwasilisha rufani hiyo,
Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Dorcas Akyoo, aki-
saidiana na mawakili Frank
Nchanila na Adam Murusu-
li, aliiomba mahakama hiyo
kumwongezea adhabu Zu-
maridi na wenzake wanne
kwa madai kuwa adhabu
waliyopewa awali ilikuwa
ndogo kwa mujibu wa she-
ria.

Upande wa Zumaridi
nao uliwasilisha rufani ma-
hakamani hapo kupinga
adhabu hiyo kwa madai
kuwa haikustahili kutolewa
na imesajiliwa na kupewa
namba 72/2023.

Akitoa hoja za rufani
hiyo, Wakili wa Zumaridi,
Erick Muta aliiambia ma-
hakama hiyo kuwa adhabu
waliyopewa wateja wake
ilikuwa kubwa kulingani-
sha na makosa yaliyowatia
hatiani.

Alitoa ombi kwa ma-
hakama hiyo kutengua hu-
kumu ya awali ya shauri la
jinai namba 10/2022 iliyo-
tolewa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Mwanza chini ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi Monica
Ndyekobora.

Baada ya kusikiliza hoja
za pande zote mbili, Jaji
Morris aliahirisha shauri
hilo na kupanga kulitolea
uamuzi Agosti Mosi, mwaka
huu, na kueleza kuwa en-
dapo rufani zote zitakuba-
lika zitaendelea kusikilizwa
kwa pamoja.

Dereva wa
bodaboda ak-
iwa ameshe-
heni madumu
matupu ya
plastiki katika
barabara ya
Bagamonyo,
eneo la Teg-
eta mkoani
Dar es Salaam
mapema

wiki hii na
kumfanya
ashindwe
kuona nyuma
kitendo
ambacho ni
hatari kwa
usalama bara-
barani. PI-
CHA: MIRAJI
MSALA

Chalamila azishukia NGO ukiukaji maadili

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Albert Chalamila,
ameyaonya mashirika yasiyo ya
kiserikali nchini kwa baadhi yao
kukiuka maadili ya taifa, hivyo
kuyataka kutekeleza majukumu
yao kwa kuzingatia maadili ya
taifa.

Aidha, aliyaonya baadhi ma-
shirika hayo yanayojiingiza
kwenye siasa hasa wakati wa
kuelekea uchaguzi wa serikali
za mitaa na uchaguzi mkuu wa
2025 kwa kuwa kinyume cha
taratibu.

Chalamila aliyasema hayo
akifungua mkutano wa Jukwaa
la Mwaka la Mashirika yasiyo
ya kiserikali Dar es Salaam (Na-
CoNGO), lenye kaulimbinu
‘Mashirika Yetu, Maadili Yetu,
Taifa Letu’.

“Sisi kama taifa tunavyosema
maadili kuna vitu vya utama-
duni wetu, hivyo taasisi zihakik-
ishe zinafanya kazi kwa kuzinga-
tia maadili yetu. Ni muhimu sana
kwa sababu tukiharibu maadili
na utamaduni wetu, hatuwezi
kujenga taifa letu,” alisema.

Chalamila aliwataka wadau
wote waliofika katika mkutano
huo kuendelea na kazi zao kwa
kuzingatia maadili kwa sababu
wao ni walalamikiwa wakubwa
wa kuvunja na kukiuka maadili
ya taifa.

“Kama ulishasoma taifa letu
linataka nini ni vyema sasa nawe
ukaishi ndani ya maadili ya taifa
hili na kila mmoja kutambua
mchango wake kwa sababu
hakuna mbadala wa taifa lingine

ambalo utakimbilia hili likihar-
ibika,” alisisitiza.

Aidha, aliwatahadharisha
na misaada wanayopokea ku-
toka kwa wafadhili kujiridhisha
kuhusu  kuzingatia  maadili
kwa sababu nyingine ina lenga
kuangamiza na si kujenga.

“Niwashauri na vijana ambao
mna asasi jiendelezeni kuweni
wabunifu, kutafuta miradi in-
ayoleta = majawabu ndani ya
jamii ili kujisimamia wenyewe
na kuepuka kupewa misaada
ambayo ina masharti magu-
mu ya kutumaliza,” alisema
Chalamila.

Kuhusu baadhi ya mashirika :
kujitumbukiza kwenye siasa, al- :
ionya kwa kuyataka kuacha kila :
sekta kutimiza wajibu wake kwa :
sababu kuingiliana huko kunale- :

ta mpasuko ndani ya taifa.

“Kama unatoa elimu uraia :
katika :
jukumu lako siyo unaingia kwe- :
nye chama cha siasa unaanza :
kuzungumza na kutetea mambo :
ambayo matokeo yake ni kulivu- :

hakikisha unasimama

ruga taifa,” alisema Chalamika.

Kadhalika aliwasihi vijana wa- :
naomaliza elimu ya vyuo vikuu :
nchini, kutafuta mbinu mbadala :
za kujiajiri badala ya kuitupia :
lawama serikali ilihali imetoa ru- :

zuku ya kupata elimu bure.

“Serikali imejenga majengo :
ya kisasa ya kusomea lakini ana- :
tokea kijana aliyemaliza chuo :
kikuu anailaumu serikali badala :
ya kujitafuta na kupambana, im- :
efika hatua sasa wasiyosoma wa- :
nawaajiri waliosoma kuwasaidia :

mambo yao yaendele vizuri.
“Siyo ajira za serikali zinatole-
wa kwa undugu, mimi nina ndu-

gu gani aliyenitetea nikawa hapa,
angalieni vijana wanauza vitu
waaminiwa hadi na benki na
kukopeshwa mamilioni ya fedha
lakini wasomi na walioajiriwa ha-
wawezi kuaminiwa kukopeshwa
kiasi kikubwa,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa NaCoN-
GO Mkoa wa Dar es Salaam, Jane
Magigita, alisema mkutano huo
unalenga kutoa elimu kwa jamii
na mashirika nchini.

Alisema pia wanatoa elimu
mbalimbali ikiwamo ya fedha na
sheria ya kodi kwa wanachama

hao, nakumwomba Chalamila
kuhimiza kutengwa kwa bajeti
ya mkoa kwa ajili ya kusaidia vi-
jana.

Magigita alilalamikia mashiri-
ka hayo kutozwa kodi kubwa na
kuhudumiwa kama kampuni
jambo linalofanya kushindwa
kutoa huduma kikamilifu.

Chalamila aliahidi serikali
itafanyia kazi jambo hilo kwa
kuzikutanisha taasisi hizo na
wanaobadili sheria waikiwamo
Bunge, Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) na wadau wengine ili
kupitia upya sheria hiyo ya kodi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizaraya Ujenzi na Uchukuzi(Sekta ya Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya Jumanne tarehe 01-08-2023 kampuni ya Mainline Carriers
Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam
Port kuelekea JNHPP SITE, gari hizo zina namba za usajili: T 624 DFA/
T568EAZ, T868DDC/T881EAU, T167DFC/T 310 DDH, T 778 EAP /T 387

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

DHO, T970 DTN /T 321 DDH

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 19.80
Upana - mita 7.40
Kimo - mita 4.60

2. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE
kupitia KILWA ROAD, KIBITI, MLOKA. Gari zitasafiri muda wa usiku
(Kuanzia saa 06:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar es Salaam

Port mpaka Bungu.

Kutoka Bungu kwenda JNHPP Site gari zitasafiri muda wa mchana
(kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P.2888,
DODOMA,
29.07.2023
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Mchakato Katiba Mpya rasmi Septemba

Na Ibrahim Joseph,
SONGEA

SERIKALI imesema inatara-
jia kuanza rasmi mchakato wa
Katiba Mpya Septemba, mwaka
huu, kwa makundi maalumu
kuanza kutoa elimu ya katiba.

Makundi hayo ni pamoja na
wasomi wa vyuo vikuu, vion-
gozi wa madhehebu ya dini
pamoja na sekta binafsi.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi mjini hapa, Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, alitaja kundi
lingine kuwa ni waandishi wa
habari kuandika na kutangaza
ili umma ujue maendeleo ya

mchakato huo.

Waziri huyo alisema mchaka-
to huo wa Katiba Mpya una-
tarajia kuanza kwa kushiriki-
sha makundi hayo kuelimisha
umma kuhusu katiba.

Alibainisha kuwa lengo la
kuanza utoaji wa elimu ni ku-
hakikisha kila Mtanzania ana-
jua vizuri Katiba iliyopo na ku-
jua uzuri wake na upungufu ili
kufanya marekebisho.

“Na sisi hatusemi Katiba
iliyopo  haina  mapungufu
la! Ndiyomaanatunasemayale
mazuri tuyabainishe kwamba
jamani hili ni zuri, hasa kama ni
nzuri kwa nini tuliondoe. Basi
kama litakuwa zuri tutasema

liendelee kuwapo kwenye Kati-
ba Mpya, lakini likiwa baya tut-
asema tuachane nalo,” alisema.

“Serikali imejipambanua lazi-
ma iwapatie wananchi wa Tan-
zania Katiba Mpya na bora zaidi
kuliko Katiba yoyote ambayo
imewahi kutokea hapa nchini.
Kwa hiyo ni dhamira ya seri-
kali kuwapatia wananchi Katiba
hiyo mpya,” alisisitiza.

Dk. Ndumbaro alisema utoaji
wa elimu utasaidia kila mtu kui-
soma na kuchambua yaliyomo
kwenye Katiba ya sasa kwa
sababu hawawezi kuchambua
kitu wasichokijua.

Pia alisema, kuna asilimia
chache ya Watanzania wanaoi-

jua Katiba iliyopo, hivyo wa-
nahitaji elimu ya kushirikishwa
kabla ya kutoa maoni yao kuhu-
su katiba mpya.

Alisema hatua za awali zime-
anza kwa serikali kutenga
fedha kwenye bajeti ya mwaka
2023/24 iliyopitishwa na Bunge
kwenye kipengele kidogo cha
Katiba na ziliongezwa kwa zaidi
ya asilimia 180.

Ndumbaro aliongeza kuwa
kwa kuanzia Bunge limepitisha
Sh. bilioni tisa kwa ajili kuanza
kwa mchakato wa Katiba Mpya
ambazo hazitoshi, hivyo wa-
nakusudia kuomba bajeti ndo-
go Desemba, mwaka huu, kwa
ajili ya mchakato huo.

Makamu Mwenyetiki wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Kanali mstaafu Abdulrahman Kinana (kulia), akifurahia jambo na
baadhi ya waganga wa tiba mbadala, baada ya kuwasili wilayani Itilima mkoani Simiyu jana na kufanya mazungumzo

nao. PICHA MAULID MMBAGA

Petroli yaadimika Tanga,

Na Steven William, MUHEZA

WAKATI Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) ikitangaza kush-
uka kwa bei za mafuta, katika
hali isiyo ya kawaida, wananchi
wilayani Muheza mkoani Tan-
ga wamekumbwa na adha ya
ukosefu wa nishati hiyo, hasa
petroli.

Hali hiyo imetajwa kuchangia
ongezeko la gharama za usafiri
kwa abiria wanaotumia usafiri
wa umma.

Meneja wa EWURA Kanda
ya Kaskazini, Lorivii Long’idu,
alimwambia mwandishi wa

habari hii jana kuwa, mafuta
yapo lakini tatizo kubwa ni
baadhi ya wafanyabiashara
kutokuwa na mkataba na kam-
puni kubwa zinazoagiza mafuta
kutoka nje kuja Tanzania.
Mwandishi ameshuhudia ka-
tika kituo cha mafuta cha Mny-
amuru kukiwa na foleni kubwa
ya magari pamoja na pikipiki
huku madereva wakiambiwa
tulimaliza mafuta tangu juzi.
Mpaka jana, vituo vyote vita-
no vya kuuzia mafuta vilivyoko
wilayani hapa ambavyo ni Mvu-
leni, COPEC, BP, Mnyamuru
na Mikwamba vilikuwa havitoi
huduma huku sababu zikiele-

zwa na wamiliki wa vituo kuwa
mafuta yameisha.

Mmoja wa wamiliki wa vituo
hivyo vya kuuzia mafuta wilaya-
ni Muheza ambaye aliomba jina
lake lihifadhiwe, alisema wana-
tarajia kupata mafuta kuanzia
mwezi ujao.

Dereva wa pikipiki ya miguu
mitatu, yaani Bajaji, Juma Ra-
jabu, alisema ukosefu wa mafu-
ta umesababisha baadhi yao
kuishiwa nishati hiyo wakiwa
safarini.

Alisema hali hiyo imesababi-
sha mafuta ya petroli kupanda
bei kutoka Sh. 2,700 mpaka Sh.
4,000 kwa lita.

bei juu, EWURA yanena

UFAFANUZI EWURA

Katika  ufafanuzi  wake,
Long’idu alisema wanapokuwa
na mkataba na kampuni kubwa
wanakuwa wanatambulika na
kampuni hizo kwamba wana
wateja wangapi Muheza, hivyo
wanapelekewa mafuta kulin-
gana na idadi wanayotaka.

Meneja huyo alisema wami-
liki wa vituo wanataka wafanye
biashara kwa kuhakikisha wa-
naingia mkataba na kampuni
kubwa zinazoagiza mafuta nje
na tayari wameshaanza kufan-
ya hivyo na baadhi ya wamiliki
wa vituo vya mafuta wanapata
mafuta.

I
Mkunda:
Majenerali
waliostaafu
bado hazina

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi
Tanzania, Jenerali Jacob Mkun-
da, amesema majenerali sita
waliostaafu akiwamo Meja Jener-
ali Antony Sibuti, bado ni Jeshi la
Akiba na kwamba wakati wow-
ote watakapohitajika, wataitwa
kwenda kulitumikia Jeshi hilo
kama Wanajeshi wengine ndani
ya miaka mitatu.

Alisema Majenerali hao bado
wanahesabika ni sehemu ya
Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia jana walipoagwa
kwa mujibu wa utaratibu wa
Majenerali kusukumwa wakiwa
kwenye Magari Maalumu na
Maofisa wenzao walioko kazini.

“Majenerali tuna Utamaduni
na Utaratibu wetu wa kuagana
wakati wa kustaafu. Hawa bado
ni sehemu ya sisi, ni Jeshi la Ak-
iba. Tukiwahitaji ndani ya miaka
mitatu ijayo wanakuja wanali-
tumikia Jeshi kama Wanajeshi
wengine. Nimepokea vitambul-
isho vyao vya kazi hapa na mimi
nimewakabidhi  vitambulisho
vya kustaafu,” alisema Jenerali
Mkunda.

Awali, taarifa ya jeshi hilo, il-
isema Meja Jenerali Sibuti (61),
aligjiriwa na JWTZ Julai Mosi,
1987 na amelitumikia kwa miaka
35 na siku 24 mpaka alipostaafu
Desemba 28, mwaka jana.

Wengine ni Brigedia Jenerali
Egbert Kambanga (60), amelitu-
mikia jeshi kwa miaka 34 na mie-
zi saba, Brigedia Jenerali Peter
Gaganija (60), amelitumikia jeshi
kwa miaka 38 na siku 21.

Brigedia Jenerali Adolph Muta
(60), amelitumikia jeshi kwa mi-
aka 35 na miezi 10 na siku 14, Bri-
gedia Jenerali Abdallah Alfonce
(60) miaka 38 na miezi sita na
Brigedia Jenerali Julius Mbwelo
(60), amelitumikia miaka 38 na
miezi sita.

Akizungumza kwa niaba ya
wastaafu wenzake, Brigedia Jen-
erali Muta alisema anamshukuru
Mungu kwa kuwafikisha katika
siku hiyo muhimu ya utumishi
na kwamba kwa sasa bado wao
ni Jeshi la Akiba na wakati wow-
ote watakapohitajika, watarudi
kulitumikia Taifa.

Alisema kazi ya Jeshi si wa-
jibu, bali ni wito na kuwa tayari
kujifunza kutoka kwa wakubwa
na wadogo kwa kuwa JWTZ ina-
heshimika kwa sababu ya utii.

Majenerali hao waliagwa jana
kwa mujibu wa utaratibu na
utamaduni wao katika Kambi ya
Jenerali Twalipo, Mgulani, Dar es
Salaam.
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HABARI KITAIFA

Kaimu Kaman-
da wa Polisi
Mkoa wa Shin-
yanga, Leonard
Nyandahu,
akionesha kwa
waandishi wa
habari mkoani
humo mapema
wiki hii, matairi
matano ya lori
valiyoibwa
kwenye ujenzi
wa reli ya
kisasa (SGR).
PICHA: MARCO
MADUHU

Mwigulu ataka kasi upatikanaji wa
mkandarasi daraja Mto Msimbazi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha, Dk.
Mwigulu Nchemba, amei-
taka Wakala wa Barabara
(TANROADS)  kukamilisha
mchakato wa upatikanaji
wa Mkandarasi atakayejenga
Daraja la Mto Msimbazi ili
kuwaondolea wakazi wa Jiji
la Dar es Salaam, changamo-
to ya mafuriko.

Dk. Nchemba alisema
hayo jana baada ya kuongoza
ujumbe wa serikali na Benki
ya Dunia kutembelea eneo
la Jangwani ambako mradi
wa uendelezaji wa Bonde la
Mto Msimbazi unatarajiwa
kutekelezwa ikiwemo ujenzi
wa daraja kubwa la juu la
Jangwani, kwa ufadhili benki
hiyo mapema mwakani, kwa
gharama ya zaidi ya Dola za
Marekani milioni 350.

“Mheshimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan ametuele-
keza tufanye kikao na Benki
ya Dunia ili mradi huu wa
daraja na ujenzi wa bara-

bara za Jiji la Dar es Salaam,
uanze kutekelezwa haraka
ili kuwaondolea wakazi wa
jiji la Dar es Salaam kero ya
mafuriko pamoja na kuima-
risha mipango miji,” alisema.

Dk. Nchemba alisema
kuwa Jiji la Dar es Salaam
ni kitovu cha biashara na li-
nategemewa na nchi karibu
zinazopakana na Tanzania
na kwamba kukamilika kwa
miradi hiyo ya daraja na
barabara za jiji kutachochea
shughuli za kiuchumi.

“Wizara ya Fedha kupi-
tia Benki ya Dunia tunawa-
hakikishia kuwa fedha zipo
kinachotakiwa ni kuanza
kwa utekelezaji ili kutekeleza
maelekezo ya Rais,” alisisiti-
za.

Naibu Waziri wa Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Deo Ndejembi, am-
bao ndio watekelezaji wa
mradi huo, aliahidi kusima-
mia utekelezaji wa mradi
huo kwa ufanisi ili thamani

ya fedha itakayotumika ilin-
gane na ubora wa mradi.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila,
alihimiza pia kuanza haraka
kwa ujenzi wa mradi huo ili
kutatua kero za wananchi
wa Dar es Salaam na kuz-
ingatia usanifu wa viwango
vya juu.

“Ujenzi wa barabara na
madaraja makubwa kama
haya kuna maanisha kuu-
fungua mkoa kiuchumi
sasa tusibaki kulumbana
na kubishana kwa ajenda
ndogo ambazo wakati fulani
hazina mashiko kwa mus-
takabali wa taifa letu. Lakini
pia ile maana halisi ya mkoa
wa Dar es Salaam kuwa Jiji la
kibiashara ionekane kwa mi-
undombinu hii” alisema.

Mwakilishi Mkazi wa Ben-
ki ya Dunia, Nathan Belete,
alisema benki yake itatoa
mkopo nafuu wa dola za
Marekani milioni 350 ili mi-
radi hiyo itakayotekelezwa
jijini Dar es Salaam ichangie

maendeleo ya nchi kwa ku-

mabadiliko ya tabianchi,
kuboresha  miundombinu
ya usafiri na kudhibiti taka
ngumu.
Baadhi

wakipoteza muda na mali

hilo kubwa na refu litaka-
loanzia Magomeni hadi Fire,
utakuwa mwarobaini wa
matatizo yao.
Mradi wa Uendelezaji
(DMDP 1II) utatumia fedha
hizo za serikali na mkopo
kutoka Benki ya Dunia ku-
jenga
barabara, mifereji, maeneo
ya wazi, masoko, vituo vya
mabasi, na
miundombinu ya taka ngu-
mu, miundombinu ya usa-
firi, mabadiliko ya tabianchi
kwa jiji la Dar es Salaam
zinazosababisha mafuriko
na kudhibiti taka ngumu.

TCAA yazungumzia ‘ajali ya ndege’ MKuranga

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA),
imesema ajali yandege aina
ya Embraer 120, inayodaiwa
Msufini Kidete, Mkuranga
mkoani Pwani ilikuwa ya
kupima utayari wa ukoaji.

Ndege hiyo inadaiwa
kuanguka ikitokea uwanja
wa Kilwa Masoko mkoani
Lindi Kwenda Tanga ikiwa
imebeba abiria 25.

Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano wa TCAA, Yessaya
Mwakifulefule, aliwaambia
waandishi wa habari jana

kwamba kilichofanyika ili-
kuwa kupima uwezo na uta-
yari wa nchi wa kukabiliana
na matukio ya utafutaji na
uokoaji wa ndege zinazo-
pata ajali kwenye nchi kavu
au majini.

Alisema zoezi hilo lilian-
daliwa (TCAA) ambayo ina
jukumu la kuratibu na kusi-
mamia huduma ya utafutaji
na uokoaji wa ndege zina-
zopata ajali kwenye anga la
Tanzania.

TCAA, ilisema imeshiriki-
ana na taasisi za udhibiti wa
usafiri wa majini ambazo ni
Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC) kwa Tan-
zania Bara na Mamlaka ya

Usafiri wa Baharini (ZMA)
kwa upande wa Zanzibar.
“Zoezi hili pia limehusi-
sha taasisi za utafutaji na
uokoaji za umma na binafsi
kama Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), Jeshi la
Polisi, Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, Shirika la Hifadhi
za Taifa Tanzania (TANA-
PA), mashirika ya ndege,
mashirika ya vyombo vya
majini, Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Tanzania (TAA),
Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), hospitali,
Shirika la Msalaba Mwekun-
du Tanzania (Red Cross),
wavuvi na wadau wengine
mtambuka wa utafutaji na

uokoaji,” alisema.

Alisema Tanzania iliri-
dhia Mkataba wa Kimataifa
wa Usafiri wa Anga (ICAO)
mwaka 1962 na Mkataba wa
Shirika la Bahari Duniani
(IMO) mwaka 1974 na kuwa
mwanachama wa mashirika
hayo.

Mikataba hiyo yote inayo-
simamiwa na ICAO na IMO,
alisema inazitaka nchi wa-
nachama kutoa huduma za
utafutaji na uokoaji katika
usafiri wa anga na majini
wakati ajali na matukio ya
dharura ya vyombo vya usa-
firi wa anga na majini ndani
ya eneo la nchi mwanacha-
ma.

ya wakazi wa ‘:
Dar es Salaam wamekuwa :

-
. TANESCO, Gridworks
 zatiliana saini

_ujenzi njia umeme

- mikoa ya kaskazini

Na Faustine Feliciane

SHIRIKA Umeme Tanzania (TANESCO) lime-

¢ ingia makubaliano ya awali (MoU) na kampuni
¢ za Gridworks Development Partners LLP ya
¢ Uingereza na Larsen &Turbo Ltd ya India kwa
: ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kusafirishia
: umeme kutoka Chalinze kwenda mikoa ya
¢ Tanga na Arusha.

Kampuni hizo zilitia saini makubaliano hayo

jijini Dare s Salaam juzi na ujenzi huo utafanyi-
: ka kwa miezi 30 mpaka kukamilika kwake.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mkurugen-

* zi Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande,
: alisema mradi huo wa miundombinu ya kusa-
¢ firishia umeme, utaondoa kero ya kukosekana
: umeme mara kwa mara katika mikoa hiyo ku-
¢ tokana na njia hiyo kuzidiwa.

Chande alisema mahitaji ya umeme katika

mikoa ya Arusha, Tanga na Kilimanjaro ya-
panga mji, kukabiliana na :

meongezeka zaidi kutokana na kuwapo kwa

: viwanda, hivyo kusababisha njia kuzidiwa ku-
: tokana na mahitaji ya umeme katika mikoa
¢ hiyo.

“Ujenzi wa miundombinu ya njia hii sasa
utapekea mikoa hii kupata umeme kwa uhaki-
ka na kuharakisha shughuli za maendeleo ka-

: tika maeneo hayo,” alisema Chande.
zao wakati wa mafuriko na :
kwamba ujenzi wa daraja :

Alisema kwa mara ya kwanza wameruhusu
sekta binafsi kuwekeza katika mradi huo kwa

¢ kuwa wameona maendeleo yake kwa nchi
: zingine. Chande alisema kupitia makubaliano
: yao, kampuni hizo zitajenga miundombinu
. hiyo kwa gharama zao na TANESCO italipa
¢ taratibu baada ya mradi kukamilika.

wa Bonde la Mto Msimbazi :

“Tutakachokifanya tutaunda tume ya pamo-

¢ ja kati yetu TANESCO na wenzetu hawa. Kazi
¢ ya kwanza itakuwa utayarishaji wa mradi na
¢ kutakuwa na kazi ya kuipitia upya njia iliyopo
miundombinu ya :

sasa na kuangalia hali yake ilivyo na baada ya

¢ hapo, kazi ya pili itakuwa utekelezaji wa mradi
: wenyewe,” alisema.
kurekebisha :

Chande alisema mradi huo utachukua miezi

: minane hadi 12 kwenye utayarishaji wake na
: miezi 18 kwenye utekelezaji wake. Alisema
¢ wakati wa utayarishaji wa mradi watajua
¢ thamani kamili ya mradi.

“Katika kamati itakayoundwa kwa pamoja

¢ tutafanya tathmini tujaua thamani ya mradi,
: japo gharama ya ujenzi itakuwa ya hizi kam-
: puni, na sisi baadae tutaanza kulipa lakini tut-
: akuwa tumejua thamani halisi tutakayotakiwa
¢ kulipa,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Gridworks, Simon

: Hodson, alisema kampuni hiyo ina uzoefu
: mkubwa wa ujenzi wa njia za kusafirishia
: umeme na itatekeleza mradi huo kulingana na
: makubaliano.

Alisema wanafahamu umuhimu wa kuwa

: na njia imara za kusafirishia umeme na mradi
: utakapokamilika utasaidia kuongeza kasi ya
: maendeleo.

Kampuni hiyo ambayo iko chini ya serikali

: ya Uingereza, itafanya kazi kwa pamoja na
¢ kampuni ya ujenzi ya Larsen &Turbo Limited
: naMakamu wa Rais na Mkuu wa kampuni hiyo
: Kanda ya Afrika, Rahul Sikka, alisema wana
¢ uzoefu mkubwa na Tanzania na wanaamini
: mradi huo utakamilishwa kwa wakati na kwa
: kiwango cha juu.

Alisema kampuni yake imeshafanya kazi

* nchini na kwa sasa inatekeleza na mradi wa
: ujenzi wanjia za umeme kwenye Reli ya Kisasa
: (SGR).
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MWANGA WA JAMII

Tunazikumbusha timu zetu hakuna
kibonde mashindano ya CAF

WIKI hii Shirikisho la Soka Afrika, CAF, lilichezesha droo ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho kujua timu shiriki
zitakutana na mpinzani gani kuanzia hatua ya awali ya michuano hiyo.

Katika droo hiyo zipo timu ambazo zitaanzia hatua ya awali kabisa
na zipo timu nyingine kutokana na mafanikio yao kwenye michuano
hiyo ndani ya miaka mitano ya karibuni zimepangwa zianzie hatua ya
kwanza.

Kwa msimu huu wa 2023/2024 Tanzania Bara kwa mara nyingine ita-
wakilishwa na timu nne, mbili katika kila mashindano ambapo Simba
na Yanga zitashiriki Ligi ya Mabingwa wakati Azam FC na Singida Foun-
tain Gate zenyewe zitashiriki kombe la Shirikisho Afrika.

Kati ya wawakilishi wetu hao wote, ni Simba pekee ndiyo itakayoan-
zia raundi ya kwanza ikisubiri timu itakayovuka hatua ya awali kati ya
Africans Stars ya Namibia itakayocheza na Power Dynamos ya Zambia.

Yanga imeshafahamu itakutana na Asas ya Djibouti kwenye hatua ya
awali, Azam itacheza na Bahir Dar Kanema ya Ethiopia na Singida FG
yenyewe inafahamu itacheza na ndugu zao wa JKU ya Zanzibar.

Siku chache baada ya kuchezeshwa kwa droo hiyo na kupangwa
ratiba kamili, tayari hapa nchini kumeibuka maneno miongoni mwa
mashabiki wa timu hizo wengi hususani wa klabu za Simba na Yanga
zikijisifia kupangiwa na timu ‘vibonde’ kwenye michuano hiyo.

Mashabiki hao wameenda mbali kwa kusema wapinzani wa timu hizo
hawana majina makubwa katika soka la Afrika kama zilivyo klabu zao.

Tunazikumbusha klabu zetu kwenye mashindano haya ya CAF hu-
susani kwenye hatua hizi za mchujo kunakuwa na matokeo ya kush-
angaza zaidi kwa timu kubwa.

Inawezekana timu watakazocheza nazo hazina majina makubwa Af-
rika, lakini hiyo si sababu ya kuzidharau kwa sababu kama watakavy-
okuwa wao uwanjani na wachezaji 11 ndivyo na wapinzani wao wa-
takavyokuwa uwanjani na idadi hiyo ya wachezaji.

Tunazikumbusha klabu zetu kutoingia uwanjani na matokeo yao
mfukoni badala yake wajipange na kujiandaa vizuri kukabiliana na
wapinzani wao hao.

Mpira ni mchezo wa makosa, kama klabu zetu hazitakuwa makini
na kufanya makosa uwanjani zitajikuta zikitupwa nje ya mashindano
mapema na kushindwa kufikia malengo yao kwenye michuano hiyo
msimu huu. Hali hii ya kutolewa mapema kwenye hatua ya awali
haitakuwa habari mpya kwa klabu zetu, ikumbukwe katika miaka ya
karibuni, mwaka 2019 Simba ikiwa imetoka kutinga hatua ya robo
fainali msimu wa nyuma yake ilijikuta ikitolewa kwenye mashindano
ya klabu bingwa kwa kushangazwa na klabu ya UD Songo ya Msumbiji
ambayo hapo kabla ilikuwa haifahamiki hapa nchini.

Kama hiyo haitoshi, msimu wa mwaka 2021, Simba kwa mara ny-
ingine ikiwa imetoka kwenye hatua ya robo fainali msimu uliotangulia
ilijikuta ikitupwa nje na Jwaneng Galaxy ya Botswana ikiwa haitambu-
liki hapa nchini.

Hii ni mifano michache ya kuashira mpira ni mchezo wenye matokeo
ya kushangaza, hivyo ni lazima wawakilishi wetu wote kujiandaa vizuri
na kuacha kudharau wapinzani wao bila kujali zinatoka katika ukanda
gani wa soka hapa Afrika.

Tunaamini kama wawakilishi wetu watajiandaa vizuri na kuwa na
nidhamu ya mpira wanaweza wakasonga mbele kuelekea kwenye
malengo yao kwenye michuano hiyo ya Kimataifa inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika yaani CAF.

Tunazitakia kila la heri klabu zote ambazo zitaiwakilisha nchi kwenye
michuano hiyo ya kimataifa, mashabiki wao wana matumaini makub-
wa na klabu zao hivyo wasiwaangushe, lakini pia kufanya kwao vizuri
ni heshima na sifa kwa Taifa.
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"POKEA MTANI ILI UJE UONE ~
NINAVYOIJAZA LUPASO

Na Adam
Fungamwango

HIVI karibuni klabu ya Simba ilimuacha
kiungo wake aliyeitumikia klabu hiyo
kwa miaka 13, Jonas Mkude na baada ya
siku chache tu akasajiliwa na mahasimu
wao wa jadi Yanga.

Kabla ya kusajiliwa tuliwasikia viongozi
wa klabu ya Simba wakisema watamuaga
mchezaji wao huyo kwa gwaride la hes-
hima siku ya tamasha la Simba Day na
wakaenda mbali zaidi kusema wataist-
aafisha jezi namba 20 ambayo aliichezea
kwa miaka yote hiyo.

Kwa mujibu wa Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Klabu hiyo, Ahmed Ally,
alisema kuwa jezi namba hiyo atakuja
kupewa mchezaji kutoka kikosi cha pili
ambaye ataonekana anafanya vyema.

Baada ya kusajiliwa na Yanga, baadhi ya
vyombo vya habari vilitaka kusikia kauli
ya viongozi wa Simba kama watamuaga
mchezaji huyo kwa gwaride la heshima
kama walivyodai awali au lah.

Niliwasikia viongozi wa wawili wa Sim-
ba, Ofisa Mtendaji Mkuu, Imani Kajula na
hata Ahmed wakisema lengo lipo pale
pale, kumuaga Mkude kwa heshima licha
ya kwamba amejiunga na watani zao wa
jadi, Yanga.

Wakasema wala haiwapi shida kwa
sababu mchezaji wao kuhamia Yanga
kwa kuwa yupo kazini, haijalishi ni kwe-
nye klabu ya Yanga, hivyo watamuaga tu.

Picha likaanza pale Mkude alipotam-
bulishwa rasmi kwa mbwembwe kwenye
klabu yake mpya. Kwanza kabisa akai-
busu nembo ya Yanga halafu kwenye
ukurasa rasmi wa klabu kilitengenezwa
kikatuni ambacho kilionyesha mchezaji
huyo anamkata kichwa mnyama Simba.

Kuna baadhi ya watangazaji wa mich-
ezo na wachambuzi wakawa kama ha-
wakupendezewa na kitendo kile wali-
chokiita si cha kiungwana.

Binafsi nikacheka kwani mimi nazifa-
hamu klabu hizi kubwa mbili uhasimu
wao na utani wa jadi.

Tangu miaka ya nyuma kumekuwa na
matukio mbalimbali ambayo afadhali
hata haya.

Mengi sitaki kuyaainisha hapa kwa
sababu za kimaadili, lakini haya ndiyo

Siasa za Simba, Yanga nje ya
uwanja zisiumize watu vichwa
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maisha ya klabu hizo nje ya Uwanja na
siasa zake.

Klabu hizi zinakuwa na matukio ya
utani na siasa mbalimbali ya kiungwana
na yasiyo ya kiungwana kwa pande zote
mbili, hadi leo hakuna chochote kina-
choweza kuzuia hilo, labda tu wafanye
matukio ya kuvunja sheria za nchi.

Haya ndiyo maisha yao na wataendelea
kuwa nayo, watangazaji wa michezo na
wachambuzi wanaweza kuumia vichwa
tu wakiyafuatilia na kuyapa kipaumbele
sana kwenye vipindi vyao kuliko soka le-
nyewe la uwanjani.

Tukirudi kwenye suala la Mkude ni
kwamba, Ofisa Habari wa Yanga akaji-
tokeza na kusema hawawezi kukubali
Mkude kwenda kuagwa siku ya Simba
Day, labda wao Simba ndiyo wangeenda
kumuaga siku ya Tamasha la Mwananchi.

Hapa ina maana Yanga imekataa,
mchezaji wao hawezi tena kuagwa na
wapinzani wao Simba.

Hii nayo pia ikawapa tabu watangazaji
na wachambuzi wakitumia muda mwin-
gi kuliongelea kuliko hata mambo ya usa-
jili na maandalizi ya msimu.

Kwetu sisi wengine wala hatukush-
angaa, ni zile zile siasa za Simba na
Yanga nje ya uwanja, hivyo ya ‘Ngoswe
tulimuachia Ngoswe.’

Juzi mchezaji Che Fondon Malone al-
ionekana amevaa jezi namba 20 ambayo
klabu ya Simba ilidai kustaafisha, ukawa
mjadala ambao hauna tija kwa sababu
binafsi niliamini kabisa baada ya kutokea
kutoelewana kati ya viongozi wa timu
hizo mbili, basi kila kitu kitakuwa kime-
kufa.

Ahmed akatolea ufafanuzi ulioonekana
ni wa ‘kiuandamizi’ zaidi, akidai alipewa
Ahmed Feruzi, golikipa aliyepandishwa
kutoka kikosi cha pili ambaye naye alia-
mua kumpaa mchezaji huyo ambaye
ni beki mpya aliyesajiliwa kutoka Coton
sport ya Cameroon.

Kifupi hapa ni kwamba baada ya Mkude
kufanya vitu vilivyoonekana kuikera Sim-
ba, huku Yanga ikikataa asiende kuagwa,
sidhani kama nayo ingekubali kuendelea
kuistaafisha namba hiyo.
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Bilioni 68- kutumika ujenzi miundombinu mipya ARU

Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu Ardhi (ARU) kime-
ingia mkataba wa ujenzi wa majen-
go mapya manne ya chuo hicho na
Kampuni ya Kimataifa ya Jiangxi
kwa gharama ya Sh. bilioni 67.7.

Ujenzi huo utakaohusisha pia
maabara mtambuka yenye uwezo
wa kuchukua wanafunzi 670, utak-
iwezesha chuo kuongeza udahili
wa wanafunzi kutoka 6,074 kwa
sasa hadi kufikia 12,620.

Mkataba huo ulitiwa saini jana
chuoni huko baina na Makamu
Mkuu wa (ARU), Prof. Evaristo
Liwa na Mkurugenzi wa Kampuni
ya China Jiangxi International
Economic and Technical Coop-
eration Co. Ltd, Peng Chao. Mka-
taba wa ujenzi huo unatokana na
mradi wa upanuzi wa vyuo vikuu
uitwao Higher Education for Eco-

nomic Transformation (HEET)
unaotekelezwa katika vyuo vya
umma 14, taasisi tatu za elimu ya
juu na vyuo vitano ambavyo viko
chini ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango. Baada ya kutia saini mka-
taba huo, Prof. Liwa alisema mradi
huo ni wa miaka mitano na unafa-
dhiliwa na Benki ya Dunia (WB) na
unaratibiwa na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia.

“Sisi (ARU) ni wanufaika wa mra-
di huu. Tulipata Dola za Marekani
milioni 29 ambazo ni sawa na Sh.
bilioni 677. Mradi huu unalenga
kukijengea uwezo chuo chetu ka-
tika mambo mbalimbali ikiwamo
kuongeza kiwango cha udahili wa
wanafunzi na kuboresha mitaala
ya kufundishia ili kuendana na ma-
hitaji ya soko hususan katika pro-
gramu za kipaumbele za mradi,”
alisema.

Alisema mradi huo pia utasaidia

vyuo mbalimbali nchini kubore-
sha utawala bora katika sekta ya
elimu ya juu na kutaja maeneo
ambayo chuo hicho kimejikita
kutekeleza mradi huo kuwa ni
pamoja na ujenzi na uboreshaji wa
miundombinu na kuhuisha mitaa-
la ya kufundishia.

Alitaja eneo lingine ni kufanya
utafiti unaolenga kutatua matatizo
yajamii kwa kuzingatia ubunifu na
uvumbuzi katika utafiti na kujenga
uhusiano wenye tija baina ya chuo
hicho na vyuo vingine na sekta bi-
nafsi. Alisema kupitia mradi huo,
wataanzisha mafunzo kwa njia ya
mtandao kwa kutumia teknolojia
ya kisasa na kukiwezesha chuo
kuwa na miundombinu na vifaa
bora vya kisasa vya mawasiliano
kwa kutumia teknolojia ya kompy-
uta.

Prof. Liwa alisema eneo lingine
ambalo watafanya maboresho

kupitia mradi huo ni kujenga uw-
ezo wa wanataaluma wa ARU na
uwezo wa kiuongozi.

Alisema majengo yatakay-
ojengwa ni madarasa yenye uwezo
wa kuchukua wanafunzi 4,604 na
maabara mtambuka yenye uwezo
wa kuchukua wanafunzi 670 kwa
wakati mmoja.

Alisema, majengo hayo yat-
akuwa na studio zenye uwezo wa
kuchukua wanafunzi 780 na kara-
kana za ufundi majengo zenye uw-
ezo wa kuchukua wanafunzi 492.

“Majengo yote kwa ujumla ya-
takuwa na uwezo wa kuchukua
wanafunzi 6,546 na walimu 93
kwa mkupuo, ujenzi huu utak-
iwezesha chuo kuongeza udahili
wa wanafunzi kutoka 6,074 kwa
sasa hadi kufikia 12,620 ambao
unaendana na matokeo ya mpan-
go wa chuo wa miaka 10,” alisema
Prof. Liwa.

Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu
Ardhi (ARU),
Prof. Evaristo
Liwa (kulia),
akibadilishana
nyaraka na
MKkurugenzi wa
Kampuni ya
China Jiangxi
International
Economic

and Techni-

cal Coopera-
tion Ltd, Peng
Chao, baada

va kutiliana
saini mka-
taba wa ujenzi
wa majengo
mapya ya chuo
hicho kampasi
kuu ya Dar es
Salaam juzi.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

\

Maofisa elimu wasisitizwa usimamizi ujenzi madarasa

Na Steven William, MUHEZA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya ya Muheza, imewaa-
giza Maofisa Elimu wa msingi na
sekondari na wa kata katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muheza
kusimamia elimu na ujenzi wa mi-
radi usiku na mchana.

Lengo la kufanya hivyo ni ku-
hakikisha miradi hiyo inakami-
lika kwa kuwawezesha wanafunzi
wa kidato cha tano kupata miun-
dombinu bora ya elimu.

Agizo hilo limetolewa jana
baada ya kamati  hiyo, ikiongo-
zwa na Katibu Tawala wa wilaya
hiyo, Mohamed Mfaki, kufanya
ziara ya kukagua miradi ya ujenzi
wa vyumba vya madarasa katika
Shule ya Sekondari ya Muheza.

“Tumtie nguvu Rais wetu,

Mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kusimamia utekelezaji
wa miradi hii usiku na mchana
na kuhakikisha inakamilika ili
wanafunzi wa kidato cha tano
watakaoripoti wawe na miundom-
binu ya kutosha kulingana na idadi
yao,” alisema.

Mfaki aliwataka maofisa elimu
kufuata taratibu zilizobainishwa
katika kusimamia ipasavyo shu-
ghuli zote za elimu ikiwamo ujenzi
wa shule mpya na miundombinu
inayojengwa katika maeneo yao.

Alisema ofisi yake haitamfum-
bia macho yeyote atakayeshindwa
kusimamia na kukamilisha miradi
hiyo kwa kuwa atakuwa ameshind-
wa kutekeleza wajibu wake kika-
milifu.

Pia, aliwataka maofisa elimu
kufuata taratibu zilizobainishwa

katika kusimamia shughuli zote
za elimu ikiwamo ujenzi wa shule
mpya na miundombinu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya
Muheza, Boniface Kinyemi, alise-
ma serikali imetoa Sh. milioni 464
kwa ajili ya ujenzi wa mabweni
mawili, vyumba vya madarasa
saba na matundu ya vyoo 14 katika
shule hiyo yenye kidato cha tano
na sita.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauriya Wilaya hiyo, Dk.Jumaa
Mhina, alisema walimu wakuu wa
shule za msingi na wakuu wa shule
za sekondari na waratibu wa elimu
kata wahakikishe wanasimamia
mafundi ujenzi wa vyumba vya
madarasa usiku na mchana ili
wafunge taa za umeme.

Alisema katika wilaya hiyo,
Rais Samia amepeleka fedha za

miradi mbalimbali zaidi ya Sh. bil-
ioni moja, hivyo lazima wamuunge
mkono kwa kusimamia kazi za
maendeleo.

Ofisa Elimu Msingi, Pili Maxmil-
ian, na Ofisa Elimu wa Sekondari,
Fredence Serapion na Mratibu
Elimu Kata ya Genge, Peter San-
ane, kwa nyakati tofauti walisema
watahakikisha wanasimamia usi-
ku na mchana miradi hiyo ambapo
kwa sasa vyumba vya madarasa
vimefikiwa hatua ya kupauliwa.

Miradi mingine iliyotembelewa
ni pamoja na shule za msingi za ki-
jiji cha Kwakifua, Mafere na  Nga-
rani.

Pamoja na ukaguzi huo, kamati
hiyo ilipanda miti ikiwa ni maa-
dhimisho ya kumbukumbu ya
mashujaa waliopigana vita na
kuikomboa nchi.

]
Kampeni
msaada
Kisheria

ya Mama
Samia kila
mwezi

Na Ibrahim Joseph,
SONGEA

WAZIRI wa Katiba na She-
ria, Dk. Damas Ndumbaro,
amesema kampeni ya hudu-
ma ya msaada wa kisheria ya
Mama Samia (Mama Samia
Legal Aid Campaign) kuan-
zia sasa itafanyika nchi nzima
kila Jumamosi ya mwisho wa
mwezi ili kutatua kero za wa-
nanchi walizo nazo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mjini hapa juzi,
Dk. Ndumbaro alisema hatua
hiyo imelenga kuhakikisha
kampeni hiyo inakuwa ende-
levu.

“Hatutaki tufanye kampeni
hii kusiwe na uendelevu. Kila
Jumamosi ya mwisho wa
mwezi wakuu wa wilaya wa
Tanzania Bara na Zanzibar
watakuwa na jukumu la ku-
ratibu kutoa elimu ya msaada
wa kisheria kwa kuungana na
asasi za kiraia.

“Mheshimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan ameshaleta
suluhusho, atakayetuzingua
na sisi tutamzingua, hatuwezi
kukubali mtu ambaye amea-
jiriwa lakini hatekelezi wajibu
wake vizuri muda wa kum-
sumbua mwananchi mtan-
zania mnyonge sasa umek-
wisha,” alisema.

Waziri alisema kampeni
hiyo itaendelea kuzinduliwa
kila Mkoa huku utaratibu wa
kila Jumamosi ukiendelea ku-
fanyika.

Alisema kampeni hiyo ili-
yozunduliwa mwisho wa wiki
iliyopita na Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango, imeende-
lea kutoa fursa kwa timu ya
wataalamu wa kisheria ku-
fika maeneo mbalimbali ya
mkoa huo kutatua kero za
wananchi.

Kampeni hiyo, alisema
ilikusudiwa kuwafikia wa-
nanchi zaidi ya 60,000 lakini
matokeo yanaonyesha kuwa
idadi itazidi kutokana na mwi-
tikio mkubwa wanaojitokeza
kupata huduma katika mae-
neo mbalimbali ya mkoa.

Alisema wananchi wengi
wametatuliwa migogoro na
kero walizo nazo kupitia
wataalamu hao.

Waziri huyo alivishukuru
vyombo vya habari kwa
kuwa mstari wa mbele katika
kuibua matatizo kwenye jamii
hasa unyanyasaji wa kijinsia
na mengineyo.



8 Nipashe

Jumamosi Julai 29, 2023

HABARI KITAIFA

Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Tigo Pesa, Angelica
Pesha akizungumza
wakati wa uzinduzi wa
huduma iliyoboreshwa
ya mikopo kupitia
simu za mkononi ya
Nivushe Plus kwa
kushirikiana na benki
Salaam juzi. Kulia ni
Mkuu wa Kitengo cha
Benki Kidijitali wa ben-
Ki hiyo, Vinesh Davda.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wahitimu afya wafundwa matumizi mitandao

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Adolf Ndunguru,
amewataka wahitimu wa kada
ya afya kujiepusha na matumizi
mabaya ya mitandao ya kijamii
ambayo ni kinyume cha maadili.

Aidha, amewakumbusha ku-
tumia mitandao hiyo kwa ajili ya
kupata maarifa na nyenzo mpya
katika utendaji kazi wao sam-
bamba na kuzingatia utoaji wa
huduma bora.

Ndunguru aliyasema hayo jana
mjini hapa katika mahafali ya
56 ya Chuo cha Afya na Sayansi
Shirikishi Kibaha ambacho kiko
chini ya Shirika la Elimu Kibaha
(KEC).

Alisema, wahitimu wanatakiwa
kuzingatia kuwa na matumizi ma-
zuri ya mitandao ya kijamii kwa
manufaa yao ambayo itawasaidia
badala ya kuitumia kinyume na
kuwaondoa kwenye maadili.

Katibu mkuu huyo pia aliwa-
kumbusha wahitimu hao kuzin-
gatia kuokoa maisha ya watu ka-
tika utendaji kazi wao badala ya
kuangalia maslahi yao.

“Utabibu na uuguzi ni zaidi ya
taaluma lakini pia ni wito. Itikieni
wito kutoka kwa Mwenyezi Mun-
gu na kuutumikia kwa weledi na
uadilifu na mkifanya hivyo mta-
pata thawabu,” alisema.

Ndunguru pia alitoa wito ku-
jiepusha na lugha zisizofaa kwa
wagonjwa na kejeli na mizaha
wakiwa kazini huku akiwataka

wajenge uadilifu na weledi kwa
wagonjwa  wanaowahudumia
na kwa kufanya hivyo, wataki-
heshimisha chuo na kutukuza
kuanzishwa kwa Shirika la Elimu
Kibaha.

Aliahidi kuwa vikwazo vilivy-
oainishwa vitatafutiwa ufum-
buzi kwa kutafuta fedha ikiwa ni
pamoja na kufanya ukarabati.

Mkurugenzi wa Shirika la
Elimu Kibaha, Robert Shilingi,
alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutoa Sh. bilioni 1.2
kwa miaka miwili ambazo alise-
ma zimetumika kufanya ukara-
bati wa shule za Tumbi Shule ya
Msingi, Mabweni ya Sekondari
ya Wasichana Kibaha, Chuo cha
Maendeleo na Shule ya Sekond-
ari Tumbi.

Mkuu wa Chuo cha Afya na
Sayansi Shirikishi Kibaha, Dk.
Tusekile Solile, alisema upanuzi
wa chuo hicho unahitajika ili ku-
dahili wanachuo wengi zaidi.

Pia, alisema chuo kinakabiliwa
na uhaba wa kompyuta na ma-
bweni hali ambayo inasababisha
baadhi ya wanafunzi kufuata
malazi nje ya chuo.

Akisoma taarifa ya wahitimu,
Irene Komba alisema chuo ki-
nakabiliwa na ubovu wa vyoo, vy-
umba vya madarasa, viti na meza
ambavyo vinahitaji ukarabati.

Risala ya wahitimu pia ilieleza
kuwapo kwa uhaba wa nyenzo za
kufundishia, hivyo wakapende-
keza kuongezwa idadi ya vyumba
vya kusomea, kuongezwa kozi na
kuwapo kwa mfuko wa fedha.

Waandishi habari waitwa kupatiwa mafunzo ya JKT

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT), Meja Jenerali Rajabu
Mabele, amesema wako tayari
kupokea waandishi wa habari
watakaohitaji kujiunga na mafun-
7o yanayotolewa katika kambi
zao ili kuwajengea uzalendo.

Meja Jenerali Mabele, alisema
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu utekelezaji wa
majukumu ya JKT na mwelekeo
wake katika mwaka wa fedha
2023/2024.

Alisema, Jeshi hilo lipo tayari
kupokea waandishi wote nchi-
ni ambao watahitaji kujiunga
mafunzo ambayo yanatolewa
kwenye kambi mbalimbali nchini
ili kuwapatia fursa ya kujifunza
vitu mbalimbali ambavyo vitawa-
jenga kuwa wazalendo wa nchi
yao.

“Mimi nipo tayari kuwaanda-
lia programu nzuri ya mafunzo
wanahabari wote nchini ambao
watakuwa tayari kujiunga na

mafunzo yanayotolewa na jeshi
hili katika kambi zetu mbalimbali
mkiwa tayari tunawakaribisha
sana,” alisema Meja Jenerali Ma-
bele Alisema katika mwaka huu
wa fedha JKT, imetengewa Sh.
bilioni 9.96 kwa ajili ya kujenga
miundombinu na kuongeza kam-
bi zingine kwa ajili ya kuongeza
idadi ya vijana wanaopatiwa
mafunzo kwa mujibu wa sheria,
wa mkataba pamoja na mafunzo
ya hiyari.

“Tunaishukuru sana serikali
yetu kwa kututengea kiasi hicho
cha Sh. bilioni 9.96 kwa ajili ya
kuboresha miundombinu yetu ya
makambi ili kusaidia kuongeza
idadi ya vijana ambao wanapata
mafunzo kila mwaka hasa hawa
wa mujibu wa sheria wanaohit-
imu kidato cha sita kila mwaka,”
alisema. Alisema katika kipindi
cha mwaka jana JKT, ilipokea vi-
jana waliohitimu kidato cha sita
26,000 na mwaka huu imepokea
vijana 52,119 ikiwa ni sawa na
ongezeko la asilimia 54.

“Mwaka 2022/23 serikali ilitu-

patia kiasi cha Sh. bilioni 7.5 kwa
ajili ya uboreshaji wa miundom-
binu na kiasi hichi kilikuwa ni
mara mbili ya kile kilichopita na
hii inaonyesha azma ya serikali
kuwezesha vijana wengi kupata
mafunzo,” alisema.

Pia, alisema katika kutekeleza
azma ya Rais Samia Suluhu Has-
san ya Tanzania kuwa kapu la
chakula katika Bara la Afrika,
wameweka mikakati mbalimbali
ya kuongeza uzalishaji wa mazao
ya chakula.

Katika mwaka huu wa fedha,
Shilingi bilioni nne zimetengwa
kwa ajili ya kujenga miundom-
binu ya umwagiliaji ili kuongeza
maeneo ya kilimo na uzalishaji
ili kukidhi hitaji la chakula kwa
vijana na usalama wa chakula
kwa taifa.

Kadhalika, alitoa wito kwa vi-
jana nchini kuchangamkia fursa
za mafunzo zinazotolewa na jeshi
hilo ili kujipatia ujuzi wanaoweza
kuutumia mara watakapo maliza
mkataba wao wa miaka miwili ya
kulitumikia Jeshi hilo.

“Hivi sasa tunazungumza na
Wizara ya Kilimo kuona ni kwa
jinsi gani ule mradi wa jenga ke-
sho iliyo bora (BBT), kuungan-
ishwa na vijana wanaohitimu
mafunzo ya JKT ili kuwasaidia
kupata shughuli za kufanya wa-
napomaliza mikataba yao ya
miaka miwili na kukosa nafasi ya
kuajiriwa na vyombo vya ulinzi
na usalama nchini,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Habari
(Maelezo) na msemaji Mkuu
wa Serikali, Gerson Msigwa, al-
ilipongeza Jeshi hilo kwa namna
linavyotoa mafunzo ya uzalendo
kwa vijana na makundi mengine
nchini.

“Meja Jenerali Mabele, ni-
wapongeze kwa kazi nzuri mnay-
oifanya na mimi nitazungumza
na vyama vya waandishi wa
habari nchini kuona ni kwa nam-
na gani tunaweza kuwapeleka
JKT waandishi wetu waje waji-
funze ili kuwa wazalendo wa-
takapotoka huko hata karimu zao
zitakuwa na uzalendo mwingi na
taifa lao,” alisema Msigwa.

]
Wawekezaji
walia
gharama
malighafi

Na Friday Simbaya, MAFINGA

BAADHI ya wawekezaji Mafinga
mkoani Iringa, wameridhishwa

na mazingira ya uwekezaji nchini,
: huku wakiiomba serikali kupungu-
¢ za kodi za uagizaji malighafi kutoka
nje ya nchi ili gharama ya uzalishaji

ipungue.
Meneja Mkuu wa kampuni ya

kuchakata mazao ya misitu ya YI

SEN International Investment, Lin

Xin Zong, alisema hivi karibuni
: kuwa mazingira ya uwekezaji nchi-

ni yameboreshwa tofauti na miaka

ya nyuma.

“Ombi letu ni moja kwa serikali
na mamlaka zinazohusika waan-

galie namna ya kupunguza ghara-
: ma zilizowekwa kwenye uagizaji

malighafi ambazo zinatumika ku-

zalishia bidhaa kwa mfano stika, ke-
¢ mikali, mbolea, ushuru wa forodha

na gharama za usafirishaji ili bei

: zisifumuke sana,” alisema.

Zong aliiomba serikali kiwaanga-

¢ lia kwa jicho la huruma wawekeza-
* ji wamazao ya misitu ili kupungu-
¢ zagharama za uzalishaji.

Kiwanda cha YI SEN kiko katika
Kata ya Wambi eneo ya Luganga,

mjini Mafinga na kilianzishwa mwa-
ka 2020 lakini mwaka 2022 kilianza

uzalishaji wa ‘marine boards’.
Alisema kiwanda hicho kina

¢ ukubwa wa mita za mraba 4,000
: za mradi pamoja na vitu vyote vili-
: vyojengwa, yakiwamo maeneo ya
¢ vyumba vya makazi zaidi ya wafan-
: yakazi 800.

Alisema kuwa soko lao la nda-
ni la bidhaa za kampuni liko Tan-

zania na masoko makubwa ya nje

ni pamoja na Kenya, Rwanda, Bu-
rundi, Malawi, Zambia na Jamhuri

ya Kidemokrasi ya Congo (DRC).

“Kwa sasa ushindi ni mkubwa

sana kwa sababu bidhaa kama

: ya marine boards imeanza kuzal-

ishwa katika nchi jirani ndani ya

i Afrika Mashariki, lakini ili tuweze
¢ kushindana na masoko ya nje tu-

naomba serikali na mamlaka zi-

¢ nazo husika ziangalie namna ya
: kupunguza gharama za uagizaji
¢ malighafi zinazotumia kuzalishia
¢ bidhaa zetu,”alisema.
: fanyakazi wetu ambao wanatoka
: China pamoja na wazawa na tuna
{ muundo wa uongozi wa wazawa

“Tuna wa-

50 na uongozi wa wachina 10, lakini
pia wafanyakazi wa ofisini wako 10

: namaofisa masoko wa 05,” alisema.

Kampuni ina wafanyakazi wa ku-
dumu 500 na wafanyakazi wanao-

ingia na kutoka (casual workers)
: wako 300, hivyo kampuni imepun-
guza tatizo ya ajira kwa kiasi fulani.

Malighafi hizo ni pamoja na vigo-

: go vya miti ya mikaratusi na vitu
¢ vingine vinatoka kwa wakulima
: wadogo na malighafi zingine zina-
toka katika mashamba ya miti ya
¢ kupanda ya Sao Hill.
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[ Watoto 900 kunufalka na mradi
“wa elimu jumuishi, ufundishaji

Viongozi
wa dini
waonywa
kuhusu
mafundisho
yva chuki

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Maridhiano na Amani Tanzania
(JUMAT), Shekhe Dk. Alhad Mus-
sa Salumu, amewakumbusha
viongozi wa dini kujiepusha na
mafundisho potofu yanayolenga
kupandikiza chuki kati ya dini
na dini, badala yake wahimize
upendo, amani na mshikamano
kwa Watanzania.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na viongozi wa
jumuiya hiyo kutoka wilaya zote
za Mkoa wa Dodoma ikiwa ni se-
hemu yake ya ziara ya kikazi ya
kukutana na viongozi.

Akizungumza na viongozi hao
alisema, hakuna dini yoyote in-
ayofundisha chuki, kubaguana
kati ya dini na dini bali zinaele-
keza kuwapo kwa umoja, up-
endo na mshikamano kwa nia ya
kujenga na kuwa kitu kimoja.

Alisema: “Nataka kuwaeleza
wajumbe wa jumuiya hii kuwa
kazi kubwa ni kuhakikisha tun-
alinda umoja wa nchi pamoja na
kufundisha upendo ambao hau-
na viashiria vyovyote vya kuba-
guana wala kujengeana chuki
kati ya dini na dini.”

“Mitume wote walifundisha
kuwa na upendo na amani kwa
lengo la kila mmoja kumsaidia
mwenzake pale anapokwama na
kumuokoa katika shida alizon-
azo na mitume walikataza mtu
kutumia mdomo wake kumse-
ma vibaya mtu ambaye siyo wa
dini yake wala kutumia mkono
kumdhuru.”

Akizungumza kuhusu mab-
adiliko ya katiba hiyo, alisema
kwa sasa imeweka mambo tisa
muhimu yatakayosimamiwa na
jumuiya hiyo ambayo aliyataja
kuwa ni pamoja na kupambania
kulinda amani na utulivu kwa
Watanzania, kutatua migogoro
ya kidini na elimu juu ya kudum-
isha amani ya nchi iliyopo.

Alitaja mambo mengine ni
pamoja na kusaidia juhudi za
serikali katika suala la kimaen-
deleo, kuimarisha umoja wa
nchi na wananchi, kutunza
maendeleo ambayo yanafanywa
pamoja na kusimamia mali am-
bazo hazihamishiki.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya
hiyo Mkoa wa Dodoma, Askofu
Dk. Evanci Chande, alisema
viongozi wa mkoa huo wata-
hakikisha wanasimamia misingi
ya Katiba hiyo na wanatunza
amani ya nchi, kujiepusha na
migogoro ya kidini.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATOTO 900 wenye

matatizo ya ma-

cho nchini wana-

tarajia  kunufaika
na mradi wa elimu jumuishi
na ufundishaji tembezi utakao
tekelezwa na Shirika la Light
for the World Tanzania, katika
mikoa ya Dar es Saalam, Dodo-
ma, Morogoro na Ruvuma kwa
miaka mitano.

Mkurugenzi Mkazi wa Shiri-
ka hilo, Joseph Banza, alisema
hayo juzi jijini hapa wakati wa
ufunguzi wa kikao cha kwanza
cha utekelezaji rasmi wa mradi
wa elimu jumuishi na ufundis-
haji tembezi kwa watoto wenye
matatizo yamacho katika mikoa
ya Dodoma na Morogoro.

Banza, alisema katika
utekelezaji wa mradi huo wa-
metoa pikipiki 20 kwa ajili ya
kuwawezesha walimu wa elimu
maalumu ambao wanawasima-

mia watoto hao na vifaa mbal-
imbali vya kufundishia vya Sh.
milioni 65.

“Shirika letu kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Rais TAMISEMI,
wakuu wa mikoa ya Dodoma
na Morogoro, Idara ya Elimu ya
Msingi na Sekondari imeandaa
kikao kazi cha watendaji wa
elimu maalumu katika ngazi ya
mikoa na halmashauri katika
mikoa ya utekelezaji wa mradi
wa elimu jumuishi kwa watoto
wenye mahitaji maalumu husu-
sani wenye changamoto ya uoni
katika mikoa ya Dodoma na Mo-
rogoro,” alisema.

Alisema lengo kuu ni kusisiti-
za uelewa, kupanga mipango
na kutoa fursa ya majadiliano
yanayohusu mradi wa elimu ju-
muishi na elimu maalumu kwa
watoto wenye tatizo la uoni un-
atekelezwa katika halmashauri
14 ndani ya mikoa ya Dodoma
na Morogoro kwa ufadhili wa
Shirika la Light for the World.

Kadhalika, alisema malengo
mahususi ya kikao hicho ni ku-
utambulisha mradi mkubwa wa
miaka mitano unaofadhiliwa na
shirika hilo uitwao “Inclusive
Vision 2022-2026,” ambao un-
atekelezwa katika mikoa ya Dar
es Salaam, Morogoro, Dodoma
na Ruvuma.

Alisema malengo mengine ni
kutoa maelezo ya kina juu ya
elimu jumuishi na elimu maalu-
mu kwa watoto wenye mabhitaji
maalumu na kutoa fursa kwa
washiriki kuuliza maswali na
kupata ufafanuzi kuhusu mradi
huo. Vilevile, alisema mradi huo
umekabidhi pikipiki 20 za ku-
wawezesha waalimu wa elimu
maalumu ili waweze kutimiza
majukumu yao kama waalimu
tembezi kwa ubora na ufanisi.

“Jumla ya pikipiki 20 zi-
megawiwa katika mgawanyo
wa mikoa ambapo pikipiki 12
zimetolewa kwa walimu kutoka
mkoani Morogoro na nane kwa

walimu wa Mkoa wa Dodoma
na gharama ni Sh. milioni 49.”

“Pia pikipiki hizo zina bima
kubwa pamoja na vifaa mbalim-
bali vya kufundishia watoto we-
nye changamoto ya uoni hafifu
na mabhitaji maalumu vya Sh.
milioni 16 na kufanya gharama
yote kuwa Sh. milioni 65,” alise-
ma Banza. Kaimu Mkurugenzi
Elimu Maalumu Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), George Mbi-
jima, alisema tatizo la watoto
wenye mahitaji maalumu nchi-
ni ni kubwa, hivyo wazazi wam-
etakiwa kutowaficha ili wapate
haki ya elimu.

Aliwataka watendaji kuwapa-
tia elimu watoto wenye mahitaji
maalumu kama mwongozo na
sera ya elimu unavyotaka ili ku-
punguza tatizo hilo katika jamii.

Pia, aliwaomba waliopatiwa
vifaa hivyo kuvitumia kwa
malengo yaliyokusudiwa ili
viwe na tija kwa taifa.

v

Waziri wa
Viwanda na
Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji
(katikati),
akikagua
mbolea inay-
otengenezwa
na Kiwanda
cha Intracom
mkoani Dodo-
ma alipotem-
belea kuona
shughuli za
uzalishaji juzi.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

CCM yaagiza waliokwamisha ujenzi kituo cha afya kuadhibiwa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA
CHAMA Cha Mapinduzi

(CCM) Mkoa wa Singida, kimew-
agiza viongozi wa serikali wilaya
ya Singida kuchukua hatua za
kisheria dhidi ya watumishi wal-
iosimamia ujenzi wa kituo cha
afya cha Unyabwa, Manispaa ya
Singida.

Serikali ilitoa Sh. milioni 500,
lakini fedha zote zimeisha na
mradi haujakamilika.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Singida, Martha Mlata, alitoa ag-
izo hilo juzi baada ya wajumbe
wa kamati ya siasa ya Mkoa wa

Singida kukagua mradi huo na
kubaini ujenzi kukwama kwa
miaka miwili.

Baadhi ya wajumbe wa kama-
ti hiyo walielezwa kuwa
baada ya Sh. milioni 500 am-
bazo ili zitosheleze kumaliza
mradi huo na huduma zianze
kutolewa.

Walisema hivi sasa Manispaa
ya Singida katika mwaka huu wa
fedha imelazimika kutenga Sh.
miliomi 90 ili zimalizie ujenzi
wa kituo hicho.

Aidha, Mlata alihoji endapo
Mkuu wa Wilaya ya Singida
aliagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-

RU) ilipewa kazi ya kuchunguza
utata wa fedha hizo zilivyotu-
mika.

“Rais Samia Suluhu Hassan
alitoa fedha akitegemea mradi
huu ukamilike kwa wakati na
wananchi waanze kupata hu-
duma za afya sasa ni kwanini
uchunguzi umechukua muda
mrefu, naagiza kama TAKUKU-
RU nao ni kikwazo kwenye mra-
di huu nao wachukuliwe hatua,”
alisema.

Naibu Meya wa Manispaa
ya Singida, Hassan MkKkata,
alisema kutokana na utata
wa matumizi ya fedha za ujenzi
wa kituo hicho hatua za awali

zilichukuliwa kwa kumwondoa
Ofisa Mtendaji wa Kata aliyeku-
wa akisimamia ujenzi wa mradi
huo.

Naye Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Singida Mjini, Lucia
Mwiru, alisema Kamati ya Siasa
ya wilaya hiyo ilipotembelea
mradi huo ilikataa kuupokea
kutokana na upungufu ikiwamo
matumizi yasiyoeleweka ya Sh.
milioni 500.

Mradi wa ujenzi wa Kituo cha
Afya Unyabwa, ambacho kina-
tarajia kuhudumia zaidi ya wa-
nanchi 13,000 ulianza kutekele-
zwa Mei 2021 baada ya serikali
kutoa Sh. milioni 500.
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ACT-Wazalendo
yapinga
uwekezaji
Bandari Malindi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR
CHAMA cha ACT-Wazalendo

kimesema haikuwa sahihi kwa serikali
kubinafsisha Bandari ya Malindi kwa
kampuni moja kutoka Ufaransa siku
chache tangu Shirika la Bandari Zanzi-
bar (ZPC) kununua vifaa vya kushusha
na kupakia mzigo vya Sh. bilioni 13.

Hayo yameelezwa na Mjumbe wa
Kamati Kuu ya chama hicho, Ismail
Jussa, alipokuwa akihutubia mkutano
wa hadhara uliofanyika Uwanja wa
Chumbuni Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja.

Alisema vifaa hivyo vilinunuliwa
kwa madhumuni ya kuimarisha hudu-
ma za Bandari na kama serikali ilikuwa
na mpango wa kubinafsisha wasinge-
nunua vifaa hivyo.

Jussa alisema mwekezaji ndiye
alipaswa kununua vifaa vyake kama
kweli ameamua kuwekeza kwa mad-
humuni ya kuimarisha huduma za
Bandari ya Malindi Zanzibar.

Aidha, alisema mbali ya fedha hizo
shirika kabla ya kubinafsishwa lilitu-
mia dola za Marekani milioni sita ku-
weka mfumo wa huduma za mtandao
kiwango ambacho ni kikubwa hasa
kwa kuzingatia udogo wa Bandari ya
Malindi Zanzibar

‘Dola milioni sita kwa Bandari
ya Malindi lakini mfumo kama huo
umewekwa Bandari ya Dar es salaam
kwa gharama ya dola za Marekani
460,000.

Aidha, alisema kuna kampuni tatu
zimepatiwa kazi ya kutoa makontena
bandarini na kupeleka katika eneo
la bandari ya nchikavu katika eneo la
Maruhubi na kila kontena moja linato-
zwa Sh. 150,000 kutoka Malindi hadi
Maruhubi wakati umbali haufiki kilo-
mita moja.

Jussa alisema wafanyakazi katika
Bandari ya Malindi wanafanyakazi
katika mazingira magumu baada ya
kutakiwa wafanyekazi kwa muda wa
saa nane baada ya hapo wanatakiwa
kufanya kazi kwa malipo ya muda wa
ziada kwa Sh. 8,000 kwa siku.

Akizungumzia mradi wa maduka
wa Darajani, Jussa alisema gharama
wanazotozwa wafanyabiashara katika
tozo ya pango haifanani na gharama
za mradi na badala yake kuwanufaisha
wawekezaji wa mradi huo.

Jussa alisema wawekezaji wa mradi
huo wametumia gharama za ujenzi Sh.
bilioni 6.2 na huku wakitakiwa kujilipa
kwa muda wa miaka 33 kwa mujibu wa
mkataba wa uwekezaji wa mradi huo.

Makamu Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Othman Masoud, alisema chama
chake kimejenga utamaduni kuende-
lea na wajibu wa kuichunga serikali.

Othman ambaye ni Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar alisema
Zanzibar haiwezi kupiga hatua ya
maendeleo bila ya kuwa na mamlaka
kamili yatakayotoa fursa ya kujiamulia
mambo yake ya kiuchumi.”

- Mfumo wa ikolojia kusaidia ukusanyaji mapato utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FUMO wa ikolojia

wa kidijitali kwa

sekta ya utalii Zan-

zibar umetajwa uta-
saidia usalama wa ukusanyaji wa
mapato yatokanayo na sekta ya
utalii.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Vantagepay kutoka Londan,
Barry Lobel, aliyasema hayo visi-
wani Zanzibar wakati wa mku-
tano wa kuutambulisha mfumo
huo.

Alisema anatambua kwamba
Serikali ya Zanzibar imeanzisha
mifumo mbalimbali ya kidijitali
ili kuimarisha uwajibikaji, akise-
ma teknolojia yao haitabadilisha
chochote katika usimamizi na
uendeshaji wa mifumo iliyopo.

Lobel alisema teknolojia wa-

nayotumia ina kiwango cha
kimataifa, ambayo itaifanya
Zanzibar kuwa miongoni mwa
mataifa yatakayonufaika na hu-
duma zao.

Alisema akiwa Zanzibar ame-
pata fursa ya kujadiliana na
wataalamu juu ya mifumo inay-
otumika na kuangalia uwezeka-
no wa kushirikiana kuiimarisha.

Mwakilishi wa Taasisi ya
Salam, Ansel Misango ambao
wasimamizi wa mfumo huo,
alisema kuzinduliwa kwa mfu-
mo huo utaisaidia serikali na
sekta binafsi katika ukusanyaji
wa kodi hasa kwa sekta ya
utalii.

Alisema lengo la kufika Zanzi-
bar kuanzisha mfumo huo ni ku-
tokana na sera nzuri za Rais Dk.
Mwinyi kwa kutoa fursa nzuri
kwa wawekezaji kwenye sekta

ya kidijitali.

Alisema fursa hiyo ni nzuri na
imewavutia kuwekeza Zanzibar
katika teknolojia hiyo ambayo
pia itasaidia kupatikana kwa
taarifa za wageni wanaofika Zan-
zibar.

“Mfumo huu utasaidia watalii
wanapoingia na wanapotoka
Zanzibar wanakaa kwa muda
gani lakini kujua usalama
wao,”alisema.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Udhibiti wa Mfumo wa Utoaji
Leseni kutoka Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo ya Viwanda
Zanzibar, Hawa Ibrahim, alisema
kuanzishwa kwa mifumo ya
ulipaji huduma na ukusanyaji
wa kikodi kwa njia ya kidijitali
itachangia kasi ya ukusanyaji wa
kodi.

Alisema lengo la Serikali ya
Zanzibar ni kuendana na mfu-

mo wa kidijitali, hivyo ni vyema
kuwa na mifumo ya kikodi, kibi-
ashara na kimasokko ambayo
itaendana na hali halisi ya uchu-
mi wa kimataifa.

Aidha, alisema lazima kuwapo
na mfumo ambao utasaidia mfu-
mo wa awali kutambulika ka-
tika usajili wa wageni na wazawa
waliopo nchini.

Alisema ujio wa Kampuni ya
Initianova utaipelekea Zan-
zibar sehemu nzuri yenye ma-
fanikio na kuwa na uchumi
endelevu.

Alisema Zanzibar imefunguka
zaidi katika uwekezaji na eneo
ambalo linahitaji kuwekezwa
zaidi ili kupata manufaa zaidi ni
sekta ya utalii ambayo ndio sekta
mama na huduma ya mifumo
ya kidijitali ambapo uwekezaji
bado haujafikia katika kiwango
kizuri cha kigigitali.

Mwakilishi
wa Jimbo

la Bububu,
Mudrik
Ramadhan
Soraga (wa
pili kulia),
akiwasalimia
wananchi

wa jimbo
hilo Zanzibar
juzi, alipo-
fanya ziara
va kusikiliza
changamoto
zao na kuzi-
tatua. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

‘Walimu wana wajibu wa kufundisha afya ya uzazi’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MRATIBU wa mradi wa kuten-
geneza mazingira rafiki kwa wa-
sichana shuleni, Ester Mwakalo-
bo, amesema licha ya Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar kuwapatia
haki ya elimu watoto wa kike la-
kini walimu wanawajibu wa ku-
wafundisha wanafunzi masuala
ya afya ya uzazi.

Aliyasema hayo wakati aki-
funga mafunzo ya siku tatu kwa
walimu wa Shule ya Sekondari
ya Fukuchani Mkoa wa Kaskazini
Unguja.

Alisema katika kuhakikisha
mtoto wa kike anashinda ndoto
zake za kufanikiwa kielimu ni
lazima kujengewa msingi mzuri
juu ya afya ya uzazi kwa sababu

wanafunzi wa kike wanachanga-
moto katika eneo hilo.

Alisema baada ya kuona uele-
wa mdogo wa wasichana kuhusu
afya ya uzazi wameamua kuwa
na mradi huo unaofadhiliwa
na Shirika la Ushirikiano wa
Kimataifa la Korea (KOICA) na
Taasisi ya Korea Food for the
Hungry International (KFHI) ili
kuwapa walimu mafunzo hayo
na kuwafundisha wanafunzi
shuleni. Alisema wameamua
kuwapa mafunzo walimu kwa
sababu ni walezi na muda
mwingi wanakuwa na wasichana
shuleni, hivyo anaimani kuwa
malengo yatafikiwa katika kufiki-
sha elimu ya afya ya uzazi.

Alisema mradi huo unafanya
kazi katika shule tano kwa Zan-
zibar ikiwamo shule tatu kutoka

Unguja na shule mbili Pemba
ambazo ni Fukuchani, Jendele
na Mtule, Shumba Viamboni na
Kichaka Tumbe.

Alisema elimu hiyo itawasaid-
ia wasichana kujitambua na kue-
pukana na mimba na ndoa za
utotoni ambazo hukatisha ndoto
zao ikiwamo za kielimu.

Akitoa mafunzo kwa walimu
hao Mkurugenzi wa Jinsia wa
KFHI, Rosemary Mfui alisema
walimu wanawajibu wa kuke-
mea masuala ya mahusiano
kwa wanafunzi ili kuondokana
na changamoto ya afya ya uzazi
wakati wapo katika umri mdogo.

Alisema walimu wananafasi
kubwa ya kuwafundisha wa-
nafunzi wa kike juu ya ustadi wa
maisha yao na wanafunzi wengi
hawana elimu ya stadi ya maisha.

Alisema wasichana huathirika
kisaikolojia baada ya kufany-
iwa vitendo vya udhalilishaji
ikiwemo kupewa ujauzito, hivyo
walimu wanatakiwa kuwatam-
bua wanafunzi hao na kuwapa
ushauri nasaha na sio kuwa-
karipia. Walimu waliopatiwa
mafunzo hayo walisema mradi
huo unaumuhimu mkubwa kwa
walimu na wanafunzi wa kike
katika makuzi yao hasa katika
kupata elimu ya kujitambua na
kuondokana na changamoto za
afya ya uzazi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Fukuchani, Mwamini Khamis
Juma alisema umri wa balehe
ni hatari kwa mtoto wa kike na
kiume, kwamba ni muda ambao
hupambana na vishawishi vina-
vyosababisha kudhalilishwa.
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KIIONA kapo mpya va kulijadili penzi hilo, kuna wale Rufiji, anapata nguvu va kufikiria kila mmoja kutoa sababu zinazoa-
mastaa, Marioo na Paula wanaowatakia kila la heri katika kazi pekee na sio mambo mengine.  shiria walipokuwa wakiishi wali-
unaweza kusema wame- safari yao, huku wengine wakiwa Hivi karibuni Marioo ametoa kuwa na matumaini tofauti zaidi
pendezana, kinachohitajika  na mashaka na uhai wake. Y ngoma kwa jina la ‘Love Song' na va kuimarisha mapenzi yao.
ni kuhalalisha tu kwa kufunga Mwanamuziki huyo tangu kuipakia kwenye YouTube yake. Hata hivyo, mwenyewe alikariri-
ndoa takatifu. alitangaze penzi lake hadharani, Baadhi ya watu ambao wana wa akisema kuwa wanaozungum-
» Marioo ambaye ni mwanamuziki  ameonekana kuwa na hari ya mashaka na penzi lao, wamebaini-  zia tofauti kuhusu uhusiano wake
pendwa nchini na Paula ambaye ni  kufanya kazi, kiasi ambacho ame- sha kwamba mastaa wengi walio- na Paula, hawataweza kuwaten-
binti wa mwigizaji maarufu, Kajala  washangaza watu baada ya kutoa anzisha uhusiano waliishia kuan- ganisha na kuapa kwamba iwe
Masanja wameteka kwa muda ngoma kali mfululizo. gukia pua, kutokana na mmoja wao mvua au jua, watazidi kuchanua na
mitandao ya Kijamii kutokana na Watu wanaomuunga mkono Y kuwa na tamaa ya kutaka kupata kuimarika.
i kuongoza kwa kujadiliwa kupita wanasema Paula ameweza ku- zaidi. Ikumbukwe Kajala amekuwa ak-
mastaa wengine. muongezea nguvu kutokana na Walitolea mfano wa uhusiano isema Marioo ni mkwe wake baada __
Hata hivyo, mashabiki wa mas- mahaba mazito anayompatia na wa Kajala Masanja na Harmonize, ya msanii huyo kuweka wazi yeye
taa hao wamegawanyika katika kumfanya kijana huyo kutoka ulikufa ghafla mara mbili na kisha na Paula ni mtu na mpenzi wake. —
p B

gt iy
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BASI SAWA

Nay Wa Mitego kibano tena

RAPA ambaye hakosi
hekaheka kila anapotoa ngoma,
Nay wa Mitego, amejikuta
akilalamika kuonewa baada

Phantom Musica
International waja na Tedy

KUNDI la muziki wa
dansi la Phantom Musica
wameipua kibao kipya
kitakachojulikana kwa jina
la Tedy.

Mkurugenzi Mtendaji
wa kundi hilo linalofanya
kazi kwa utaratibu wa
‘Zing Zong', Abdulfareed
Hussein amesema, wimbo
huo umerekodiwa chini ya
Prodyuza Erasto Mashine

Wimbo huu ambao
ni utunzi wa Edo Sanga
unakamilisha idadi ya
nyimbo tisa ambazo tayari
wamesharekodi hadi sasa.

Amesema, Kukamilika
kwa wimbo Tedy ni mkaka-
ti wa Phantom Musica
International kukamilisha

va Baraza la Sanaa Tanza-
nia, kumwita kwa ajili ya
mashauriano.

Akizungumza na Ayo Tv,
Nay wa Mitego, amesema
barua ya wito ameipata,
lakini kwa bahati mbaya
yeye yuko safarini, hivyo
mwanasheria amewasiliana
kushughulikia tatizo hilo
na kama itatolewa ratiba
mpya atahudhuria.

“Sema tu kwa sababu
watu hawapendi ukweli,
ni wimbo ambao nimezun-
[’ gumza maisha va kila mtu,
' hukumbuki utaratibu wa
kupeleka wimbo usikilizwe
kwanza ushatolewa, ili-
kuwa sio lazima, tutaanga-
lia siku hiyo itakavyokua,
mimi nafanya kwaajili ya
jamii yangu” Amesema Nay
wa Mitego

albamu itakayokuwa na jumla
ya nyimbo kumi na mbili.

“Matarajio ni kukamilisha
albamu na Tedy ni sehemu ya
nyimbo zitakazokuwa ndani ya
dhamira yetu hii.

—

MWIGIZAJI maarufu wa Bongo
Muvi, Kajala Masanja, amesema
pamoja na kuonekana ana umbo
kama binti mdogo, ana miaka 40
ambayo inamfanya kuwa mtu
mzima kwa sasa.

Amesema hana sababu ya

sababu anataka kuona kila mtu
anayemfuatilia afahamu.

“Sioni sababu ya kuficha umri

kuficha umri wake kama wana-
vyofanya wasanii wengine kwa

KUMBE KAJALA KALA CHUMVI

wangu, ni jambo la ajabu kukataa
miaka yako na yule ambaye
atakubali sawa na asiyetaka siwe-
zi kumlazimisha wala kumjibu kile
anachokiamini,” amesema Kajala.

waliamsha

BIFU kati ya wanamuziki wakongwe

nchini, Diamond na Alikiba unazidi kukita
mizizi baada wiki hii wawili hao kujikuta

wakijibizana mitandaoni.

Kupitia Instastori yake, Diamond
ameamua Kkujibu mapigo kwa kueleza
kuwa anapotoa ngoma yoyote, anatak-
iwa kufunga mdomo wake kwa sababu
yeye hakurupuki kwani anafanya kazi
kwa mkakati.

“Unapoona nimetoa ngoma yoyote,

funga mdomo, maana sikurupuki, naachia
ngoma kwa mkakati maalum,” Diamond
alifoka.

Wiki jana, Alikiba alimkosoa vikali
Diamond kwa jinsi alivyofanya wimbo
wake alioshirikishwa na Jux, “Enjoy”
akisema kwamba msanii huyo anaudhal-
ilisha muziki wa Bongo Fleva kwa kile
alichodaiwa wizi wa kazi za sanaa za
wasanii wa Nigeria.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine kwenye dunia
hii siyo kila unachokiona basi ndivyo
kilivyo, hivyo lazima uwe makini
sana.

Sitaki kuendelea kiundani sana ila
tuingalie filamu hii iitwayo ‘Chizi’,
ambayo inakupa mafunzo mbalimbali
na kupata kufahamu mapya juu va
sayari hii ya dunia.

Mtu mmoja anakimbizwa na watu,
akakutana na msichana mmoja
akamtupia mkoba wake mdogo na
kumwambia aufiche. Akafanya hivyo.
Hata hivyo inamletea matatizo.

Chizi: Usilolijua Litakusumbua

Anaanza kuwindwa na watu wa-
siojulikana. Mara mbili anavamiwa
na watu ambao hawajui, lakini kwa
maajabu anasaidiwa na mtu mmoja
ambaye anaonekana ana matatizo
va akili kutokana na mavazi yake na
muonekano.

Baada ya kusaidiwa mara mbili
chizi aliwatwanga wote waliokuwa
wamemvamia, binti yake anaamua
kumfuata hadi kwenye pagala ana-
loishi. Chizi yule ambaye haongei
anajaribu kumpa ishara kuwa aon-
doke pale, lakini msichana anakataa
akisema yeye mwenyewe hana
pa kwenda na kwa sababu ame-

kuwa msaada mkubwa wake, hivyo
ameamua kukaa pale.

Baada ya wiki moja, Chizi akaanza
kuongea. Msichana akashtuka na
kufurahi. Aliyveonekana kama Chizi
akajitambulisha kwa jina la Samir na
akasema ameamua kujiweka hivyo
kutokana na kumuua mkewe kwa ba-
hati mbaya baada ya kumfumania.

Akafanya hivyo ili kuepuka mkono
wa sheria ambapo matendo yote
aliyokuwa akiyafanya, kila mmoja
akaamini kama ni chizi, hivyo
ameamua kuishi maisha hayo kwani
siku akijifanya mzima tu, atapelekwa
kortini na kunyongwa.

Msichana naye akajitambulisha
kwa jina la Eunice. Akajitambulisha
kuwa yeye ni mtoto yatima aliyefiwa
na wazazi wake wote na anaishi mai-
sha va kuokota makopo ili akauze
ajipatie riziki. Kwa maana hiyo hana
makazi maalum.

Samir akamuuliza kisa cha kuva-
mia mara kwa mara na vijana wake,
akamueleza jinsi alivyopewa mkoba
na mtu ambaye hamfahamu na huwa
anauhifadhi kwenye kiroba ana-
chowekea makopo anayookota. Kwa
sababu waliamua kuishi wote hapo,
mkoba ule akapewa Samir awe nao.

Mtu yule alikutana tena na Eunice

njiani na kumpeleka kwa Samir.
Akamwambia kwenye mkoba kuna
flashi ambayo wenzake walitaka
kuisambaza ili kumchafua msichana
mmoja ambaye walimbaka. Akasema
yveye aliamua kuiiba kwa kumtetea,
ndiyo maana wenzake walikuwa wa-
namkimbiza.

Mtu yule aliyejitaja kwa jina la
James aliichukua flashi hiyo kutoka
kwa Samir na kumtafuta msichana
mhusika ili amsaidie kwenye usha-
hidi polisi.

James akamtaka Samir aondokane
na hali ile ya uchizi lakini mwe-
nyewe alikataa katakata kwa madai

ndiyo inayomfanya aishi uraiani,
badala yake akataka amchukue
Eunice ili asiishi maisha mabaya ya
pale.
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POVU LA ALIYEACHWA,
BORA KUINJOI

Na Adam Fungamwango

“NIMEACHWA sitaki tena maswali, naenda bichi kula up-
epo wa bahari, naumwagilia moyo muziki kwa mbali, jimbo
liko wazi sema nitakubali.” Haya ni maneno kutoka kwe-
nye wimbo wa Rayvanny alivomshirikisha Diamond Plat-
numz, unaitwa ‘Nitongoze.” Ni maneno ya mtu aliyeachwa
na mpenzi wake.

Jux, akimshirikisha pia Diamond naye kwenye wimbo
wake ‘Enjoy’ amerudia mle mle, hataki tena mapenzi, ana-
chotaka ni kujipongeza tu, bora ainjoi kwa sababu maisha
ni mafupi. Haya pia ni maneno ya mtu mwenye ‘stresi’ za
mapenzi.

Kwa hali ya kawaida ya binadamu, kuachwa na mpenzi
ni jambo baya sana ambalo hataki limtokee.

Unaweza kuomba ardhi ipasuke ili uingie. Mtu ana-
yeachwa anaweza kuona kama dunia yote inamuonea.
Ataomboleza na kuongea yote. Wanamuziki na wasanii
wanalijua hili. Achana na Rayvanny na Jux, hata zamani
wanamuziki walilia kuachwa.

Kuachwa-Khalid Chokoraa

Wimbo huu ulitoka katikati ya miaka ya 2000, utunzi
wake Khalid Chokoraa. Unazungumzia jinsi mtu aliyeachwa
anavyojisikia vibaya. Mbaya zaidi ni kumuona mpenzi
wake aliyeamuacha ananenepa, halafu yeye anakonda kwa
mawazo. Ni moja kati ya vitu vibaya na usiombe yakukute.

Mama Rhoda-Jose Chameleone

Mwanzoni mwa miaka ya 2000, msanii kutoka Uganda,
Jose Chameleone, alitoka na wimbo unaosema ‘Mama
Rhoda'.

Mtunzi anamlalamikia mama Rhoda kwa nini amemuacha
na anamwambia kuwa ipo siku atamkumbuka. Ni kwamba
mama Rhoda amemkimbia na kumuacha na watoto.

Shahada ya uvumilivu-DDC Mlimani Park

Ni wimbo wa masikitiko sana. Ulitungwa katikati ya
mwishoni mwa miaka ya 1980. Ni stori ya mtu anayetu-
nukiwa shahada ya uvumilivu na rafiki zake. Ni baada ya
kukimbiwa na mkewe ambaye alirubuniwa na mwanaume
kwa ahadi ya pesa na kujengewa nyumba. Jamaa ilimuuma
sana, lakini hakulipiza kisasi cha hasidi aliyemrubuni
mkewe. Badala yake aliacha kama ilivyo, lakini akiugulia
maumivu moyoni.

Tuma-Juwata Jazz Band

Katikati ya miaka ya
1980, Tx Moshi William
alitunga wimbo wa ‘Tuma’,
unaomzungumzia mtu
aliyesimama kwenye kona
ya barabara za Uhuru
na Msimbazi akiatazama
wanaokwenda na kurudi
kama anaweza kumuona
mpenzi wake Tuma walio-
ahidiana kupelekana kwa
wazazi.

Jua liliwaka, hadi lili-
zama, demu hakuonekana.
Jamaa alikuwa amechwa kwenye mataa.

Kwa huzuni, jamaa anaona kuwa ni matatizo kumpenda
mwanamke mrembo anayependwa na wengi, unaweza Ku-
nywa sumu au kujinyonga. Hata hivyo kwa kuwa yeye ni
kijana, basi atasonga mbele na maisha mengine.

Mchumba Hanitaki-Simba Wanyika

[likuwa ni mwishoni mwa miaka ya 1970, Willson Peter
alipotunga wimbo wa ‘Mchumba Hanitaki.'

Jamaa analalamika kuwa mchumba wake awali alikuwa
anampenda na walipanga kuoana, lakini kwa sababu sasa
pesa na kazi hana, ameamua kumsaliti na kumkataa mcha-
na kweupe.

Jamaa analalamika alie na nani.
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Davido alijua
kitakachotokea

WATU mbalimbali wametoa
maoni kuhusu wimbo mpya wa
Davido, unaoitwa Logos Olori,
wengi wakisema mwanamuziki
huyo alijua nini kitatokea.

Hivi karibuni meneja wake,
Israel Afeare, maarufu kama
Israel DMW, ameomba radhi
jamii ya Waislamu kutokana na
video hiyo yenye utata ili-
yopostiwa na bosi wake.

Kumbuka kwamba Davido
alikumbwa na mzozo baada ya
kuweka video ya wimbo huo,
ikiwaonyesha watu waliokuwa
wakiswali kwa njia ya Kiislamu
na kisha kucheza wimbo huo
msikitini.

Hata hivyo watu wengi wa-
naamini kwamba kabla hajawe-
ka video hiiyo, Davido alijua
nini kitatokea na hivyo ana
wajibu wa kukabilaina nayo.

CELERELE

atoa kali

BABA wa mwanamuziki
maarufu wa Marekani,
Drake, amewashauri watu
wanaotaka kuanzisha
familia wasiache kufanya
mapenzi kwa kuwa hiyo
ndiyo njia sahihi ya kuanzi-
sha familia.

Akijibu swali kutoka kwa
shabiki mmoja, Mzee Den-
nis Graham, alitoa ushauri
huo baada ya shabiki huyo
aliyeitwa Daniels kumuuli-
za kama yeye anaweza
kupata mtoto siku moja.

Endelea kufanya map-
enzi, Mzee Graham alijibu
kwa ufupi kabla ya kutowe-
ka ndani ya hoteli anayo-
imiliki katika jiji la New
York City.

Tupac bado
anapendwa

Bado mapenzi kwa rapa
maarufu marehemu Tupac
Shakur, bado yametanda
mioyoni mwa watu, baada ya
pete yake iliyotengenezwa
kwa dhahabu, rubi na almasi,
kununuliwa kwa zaidi va
shilingi bilioni mbili.

Mnada huo ulifanyika huko
New York siku ya Jumanne,
ulishuhudiwa pete hiyo iki-
nunuliwa kwa bei ya kuvunja
rekodi.

Rapa huyo mzaliwa wa New
York alivaa pete hiyo mara
ya mwisho kwenye Tuzo za
Muziki za Video za MTV, Sep-
temba 4, 1996.

Flavour aona
ni sawa

MWANAMUZIKI maarufu
wa Nigeria, Chinedu Okoli,
maarufu kwa jina la Flavour
amemtoa hofu mwanadada
mmoja aliyesema anataka
kumpenda mwanaume wa
lgbo lakini ana wasiwasi
kuhusu mitindo yao ya ma-
vazi.

Mwanamke huyo alielezea
hofu yake kutokana na video
ya mwimbaji huyo aliyevalia
shati jeusi isiyo na mikono
na suruali ya kamba, ambayo
alichapisha kwenye ukurasa
wake wa Twitter.

Msanii huyo baada ya kuona
maoni yake akajibu, akisema,
“Utakuwa sawa.”.

Bow Wow
ukiruka hapo
wewe kidume

MWANAMUZIKI wa Mare-
kani, Bow Wow anakabiliwa na
tuhuma ya kutapeli kiasi cha
dola 3,000, sawa na shilingi
milioni 7.4 kwa baba wa kijana
aliyetaka kushirikishwa katika
wimbo.

Katika kesi yake, Steven
Roberson anadai alimpatia pesa
hizo Bow Wow, mzaliwa wa
Shad Moss, kupitia Cash App
mnamo 2021, kama sehemu ya
makubaliano yao ili kutoa ki-
fungu cha wimbo "Daddy’s Girl”
aimbe mtoto wake.

Bow Wow alijibu mashtaka
hayo akisema kuwa hajawahi
kutumia Cash App na anajizuia
kufanya biashara kupitia pro-
gramu hizo.
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Upinzani
watakiwa
kushirikiana
uhamasishaji
Dira Taifa
Maendeleo

Na Hamida Kamchalla, TANGA

VIONGOZI wa vyama vya upin-
zani vya siasa wametakiwa kutoa
ushirikiano wa dhati na kushiriki
kikamilifu kwenye uhamasishaji
wa maandalizi ya Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya mwaka 2050.

Akifungua mkutano wa uhama-
sishaji wa ushiriki wa wadau katika
maandalizi ya dira hiyo, Mkuu wa
Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba,
alisema viongozi wa vyama pinzani
wanahitajika kutoa mchango wao
ili inapotengenezwa dira hiyo isai-
die wao kutembea nayo ikitokea
wameingia madarakani.

“Viongozi wa vyama pinzani
tunahitaji mchango wenu ili tu-
napoitengeneza dira hii hapo
baadaye ikitokea kama mtashika
madaraka mtembee nayo katika
uongozi wenu, iwe ni dira ambayo
imejumuisha makundi yote.

“Tanzania ni yetu sote, kila mmo-
ja anapaswa kutoa mchango wake
inavyostahiki, wasitokee wengine
wakajiona kuwa wana haki zaidi
kuliko wengine kwa kuwa wote ni
wajenzi wa nyumba moja hakuna
haja ya kugombania fito,” alisema.

Aidha, alisema Dira ya Taifa ya
Maendeleo, inagusa makundi yote
na anatarajia kutakuwapo kwa
ushirikishwaji kwa wadau wote ka-
tika ngazi zote ikiwamo taasisi za
elimu ya juu ya utafiti, sekta binafsi,
asasi za kiraia na wananchi mmoja
mmoja.

Alisema kuwa dira hiyo itakuwa
na umuhimu mkubwa kwa kuwa
itasaidia kutoa taswira halisi ya nchi
kuelekea miaka ijayo, pia itakuwa
sehemu ya kuonyesha mipango
halisi ya kimaendeleo kwa nchi na
wananchi.

Wakazi wa
Wilaya ya
Muheza
mkoani
Tanga waki-

panga foleni
ya kununua
mafuta
katika kituo
cha Mnyam-
uru mkoani
Tanga wiki
hii, baada
va bidhaa
hiyo kuwa
adimu. Bei
ya lita moja
ya petroli
iliuzwa kwa
4,000/-.
PICHA:
STEVEN
WILLIAM

UNDP kushirikiana na wanahabari
miradi athari mabadiliko tabia nchi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

HIRIKA la Maendeleo
la Umoja wa Mataifa
(UNDP), kupitia progra-
mu ya miradi midogo
(SGP) nchini, limeahidi kuen-
delea kushirikiana na Taasisi
ya Wanahabari ya Kusaidia
Jamii za Pembezoni (MAIPAC),
kutekeleza miradi ya kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya
tabianchi, utunzaji wa mazin-
gira, misitu na vyanzo vya maji.
Maofisa wa UNDP, kupitia
programu ya SGP, pamoja
na maafisa wa Taasisi ya Ju-
muiko la Maliasili Tanzania
TNRF, wametembelea ofisi
ya MAIPAC jijini Arusha, ku-
fanya tathmini ya utekelezaji
wa mradi wa uhifadhi wa
misitu, maji na mazingira kwa
maarifa ya asili, uliokuwa un-
atekelezwa na MAIPAC katika
Wilaya za Longido, Monduli na
Ngorongoro, mkoani Arusha.

Juzi, akizungumzia utendaji
wa MAIPAC, Ofisa Programu
wa SGP wa UNDP Tanza-
nia, Faustine Ninga, alisema
wameridhishwa na MAIPAC
jinsi ilivyotekeleza mradi huo,
ambao ulikuwa unadhamini-
wa na Mfuko wa Mazingira Du-
niani (GEF) na wadau wengine
wa maendeleo.

“Hapa sisi tumekuja
kuona jinsi mlivyotekeleza
mradi wenu, kwa ujumla
tunawapongeza sana kwa
kuwa mmefanya kazi nzuri
kuzifikia jamii za pembezoni
na kukusanya maarifa mengi
ya asili na baadaye kutoa katika
vyombo vya habari na kuan-
daa vitabu,” alisema.

Aidha, alisema taasisi hiyo
imefanikiwa kufikisha ujumbe
maeneo mbalimbali kuhusu
umuhimu wa maarifa ya asili
kwa uhifadhi wa mazingira,
vyanzo vya maji na misitu
pia kushirikiana na taasisi ny-
ingine ikiwamo za serikali ku-

toa elimu ya uhifadhi wa maz-
ingira.

“Tunaahidi tutaendelea ku-
fanya kazi pamoja, kikubwa
muendeleze kutoa elimu kwa
maarifa ambayo mmekusanya,
pia kubainisha fursa nyingine
ambazo mnaona tunaweza
kushirikiana ili kusaidia jamii,”
alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa
TNRF, Steve Ngowi, Mratibu
wa miradi alisema taasisi hiyo
imefanyakazi nzuri ikiwamo
kushirikiana  kutoa habari
na machapisho ya mashirika
mengine, ambayo yalikuwa ka-
tika progamu ya miradi inayo-
saidiwa na UNDP.

Naye  Mkurugenzi  wa
MAIPAC, Mussa Juma, alishuk-
uru UNDP kupitia programu ya
SGP na TNRF kushirikiana na
MAIPAC kutekeleza mradi wa
uhifadhi wa mazingira, vyanzo
vya maji na misitu kwa maarifa
ya asili.

Hata hivyo, alisema mra-

di huo, umetekelezwa kwa
mwaka mmoja kwa manufaa
makubwa na jamii imeshirik-
ishwa ikiwamo Halmashauri
za Wilaya ya Longido, Monduli
na Ngorongoro, pia serikali
kuu hasa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais, Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, ambaye al-
izindua vitabu ambavyo wali-
chapa kuhusu maarifa ya asili.

Meneja Miradi na Utawala
wa MAIPAC, Andrea Ngobole,
alisema wana imani wataen-
delea kushirikiana zaidi na
mashirika na taasisi nyingine,
Serikali ya Ujerumani na wa-
dau wengine katika kutekeleza
miradi ya kusaidia jamii, ziki-
wapo za pembezoni.

Watendaji wa UNDP na
kushirikiana TNR, wako katika
ziara ya kukagua na kufanya
tathimini ya utekelezaji wa mi-
radi midogo kwa mashirika
13 ambayo yalipatiwa fedha na
UNDP kutekeleza miradi hiyo
nchini.

CCM yaridhishwa utekelezaji miradi maendeleo

Na Allan Isack, ARUMERU

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
Wilaya ya Arumeru mkoani Aru-
sha, kimeridhishwa na utekeleza-
ji wa ilani ya chama hicho,kwa
ujenzi wa miradi ya maendeleo
katika Halmashauri ya Arusha
wilayani humo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Arumeru, Noel Severe, alisema
hayo kwenye halmashauri hiyo,
wakati wa uzinduzi wa jengo la
maabara ya masomo ya sayansi
katika Shule ya Sekondari Oldo-
nyowas.

Ujenzi wa mradi wa maabara

hiyo, uliotekelezwa

kupitia Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF), kwenye shule
hiyo ya sekondari.

Alisema serikali imetoa fedha
nyingi za utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kisekta katika hal-
mashauri hiyo.

Pia ina matarajio makubwa
itakayokwenda kuleta matokeo
chanya kwa wananchi.

Alisema ameridhishwa na
ujenzi wa miradi hiyo kwa kuwa
utekelezaji wake umezingatia
viwango vya ubora unaoendana
na thamani halisi ya fedha zina-
zotolewa na serikali kwa kuwa

ni utekelezaji wa ilani ya CCM ya
mwaka 2020/2025.

“Ninawapongeza kwa kazi
nzuri mnazozifanya, pia wataala-
mu kwa usimamizi wa miradi ya
maendeleo, imezingatia viwango
na ubora kulingana na thamani
ya fedha ‘Value for Money’ na im-
eleta matokeo chanya ya utoaji
na upatikanaji wa huduma kwa
wananchi.

Aliwapongeza wananchi kwa
ushiriki wao utekelezaji wa
miradi hiyo, kwa kujitolea ngu-
vu kazi kwenye shughuli za
ujenzi pamoja na usimamizi wa
miradi iliyojengwa kwa kuwa-

tumia Mafundi Jamii ‘Force Ac-
count’.

Alitoa rai kwa wanafunzi kuso-
ma kwa bidii kwa kuwa serika-
li itahakikisha kila mwanafunzi
anapata elimu ya msingi kuan-
zia darasa la awali mpaka kidato
cha nne bila malipo karibu na
makazi yao  kwa kuwa tayari
serikali imeshatekeleza jukumu
hilo.

Vilevile, alisema awali jamii za
kimaasai watoto wa kike hawaku-
pata fursa ya kupata elimu ya
sekondari, kutokana na mila na
desturi na uchache wa shule kwa
nyakati hizo, lakini kwa sasa seri-

kali imejenga shule za sekondari
kila kata na kutoa fursa kwa kila
mtoto kupata nafasi ya kujiunga
na masomo ya sekondari.

“Niwatie moyo wasichana,
someni kwa bidii, wanawake
mnaweza, hakikisheni mnatumia
fursa hii adhimu ili kufikia ndoto
zenu, tunatarajia kupata wata-
laamu wa fani mbalimbali na
viongozi wengi wa ngazi tofauti,”
alisema.

Mradi wa ujenzi wa jengo la
maabara mbili za somo la Fizikia
na Jiografia, umetekelezwa kwa
gharama ya Sh. milioni 99.7 fedha
kutoka TASAF.



16 Nipashe ...

MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Filamu ‘Snake in the Monkey’s
Shadow’ ilivyotikisa enzi hizo

Na Adam Fungamwango

ULIKUWA na filamu ny-

ingi sana miaka ya 1980

hadi 1990, lakini moja

kati ya chache ambazo
hazitoweza kusahaulika na kizazi
cha miaka hiyo ni ‘Snake in the
Monkey’s Shadow.’

Ukimuuliza mtu yoyote mzima
ambaye alikuwa mtoto, kijana
au mtu mzima miaka hiyo na ali-
kuwa mpenzi wa filamu, akutajie
picha tano tu za mapigano ata-
kutajia hiyo.

Ni moja kati ya picha pendwa
zaidi na athari zake zimeendelea
kuonekana hadi leo hii.

Yoyote leo ambaye atataka kui-
giza kupigana basi staili atakayoi-
fanya itakuwa ni ile ya ‘Snake in
the Monkey’s Shadow’, ikiwa na
maana ya nyoka kwenye kivuli
cha nyani.

Atakunja mikono yake, mmoja
ataupeleka juu na mwingine
chini, viganja akiwa amevikunja
kwa mbele vidole vikitangulia,
huku mguu mmoja akiunyanyua
na mwingine kubaki chini, halafu
atakwambia, “nitakupiga kwa
staili ya ‘snake monkey shadow’,
utapike damu hapa.”

Itakuchukua muda mrefu
labda kizazi kilichozaliwa miaka
1980 hadi 1990 kiondoke juu ya
uso wa dunia ndiyo filamu hii isa-
haulike.

Kilichoifanya iwe maarufu ni
jinsi staili za mapigano zilivy-
okuwa zinatumika, staa wa picha
hiyo akipigana na staili ya nyani
na maadui wakipigana kwa mtin-
do wa nyoka.

Staa wa picha hiyo alikuwa aki-
pigana na staili ya nyani aliyoku-
wa akiichanganya na ya mlevi
hivi, lakini akakutana na vijana
wawili ambao walikuwa wana-
pigana kwa staili ya nyoka, waki-
zungusha mikono yao, mmoja
wakiuweka juu na mwingine
chini huku vidole vyao wakivi-
kunja kwa mbele kama kichwa
cha nyoka kobra kinavyotaka ku-
gonga mtu.

Sitoeleza picha kisa kilichopo
kwenye filamu nzima, lakini
ni kwamba vijana wake wawili
walimsumbua sana stelingi wa
filamu hiyo kwani awali hakuwa
na mfumo au staili yoyote ile ya
kupigana. Alikuwa anapigana ki-
kawaida sana.

Filamu hiyo yenye dakika 100,
ilitolewa na kusambazwa na
kampuni ya Goldig Films LTD
mwaka 1979.

Hata hivyo ilipata umaarufu
miaka ya 1980 hadi miaka ya
1990 na kubaki na rekodi ya
kuwa moja ya filamu maarufu,

Sta|l| yake ya up|ganaj ina|gvva hadl |eo

pendwa na yenye athari chanya
hadi kwenye kizazi cha leo.

Ilitungwa na mtu mmoja
anaitwa, Alex Gouw, ikachezwa
nchini Hong Kong na kuongo-
zwa na Cheung Sum. Aliyecheza
kama stelingi kwenye picha hiyo
ni John Cheung Ng Long ambaye
kwenye filamu alitumia jina La
Lung.

Waliocheza kama maadui kwe-
nye filamu hiyo ambao ni wataal-
am wa kupigana kwa staili ya
nyoka ni Wilson Tong Wai Shing
aliyecheza kama Lun Chun na
Charlie Chan Yiu Lam aliyecheza
kama Hsia Sa.

Staa wa picha hiyo aliteseka
sana kwani maadui zake hao
walimkung’'uta mara kwa mara
kwa staili hiyo ambayo ilikuwa
inamshinda kabisa.

Alionewa  kiasi  kwamba
akaona dunia yote kama im-
emuinamia. Akampata mwalimu
ambaye alimfundisha mapigo
mengine pamoja na mazoezi ya
kumfanya awe na stamina zaidi
pamoja na uvumilivu.

Siku moja katika pitapita zake
porini alikutana na ugomvi wa
viumbe wawili. Nyoka na nyani.

Walichokuwa wakipigania
hakijulikani, lakini stelingi al-
ipoona tu vagi hili akaamua ku-
jificha kwenye kichaka kidogo ili
ashuhudie mapigano.

Alichokishuhudia ndicho kili-
kuja kumsaidia kwenye vita yake
na maadui zake.

Nyoka alimpelekesha vilivyo
nyani kwenye ugomvi ule, lakini
nyani alionekana kutumia akili

pamoja na staili yake ya ‘kinya-
ninyani’ kumkwepa na kumdon-
oa nyoka kwa mahesabu makub-
wa sana.

Nyoka alionekana kuwa na ha-
sira zaidi, lakini nyani alionekana
kama anapigana kwa mzaha hivi,
akitumia mwili wake mnyum-
bulifu kukwepa, kushambulia
na kuondoka haraka mara moja
eneo hilo na kukaa sehemu ny-
ingine.

Vita ile ya nyoka na nyani ilim-
pa somo kubwa stelingi, hasa zile
staili za nyani ambazo alizikariri
na kuzipigia mahesabu.

Mshindi kwenye vita ile ali-
kuwa ni nyani, na hiyo ilimfura-
hisha staa ambapo alikwenda
kuzifanyia mazoezi staili zote
ambazo nyani alikuwa akionye-
sha kwenye mapigano yake na
nyoka aina ya kobra.

Akafanya mazoezi kwa bidii

mpaka alipohakikisha kuwa
anaweza kukabiliana na adui
zake. Mwisho wa siku alikutana
nao.

Hawakuwa na wasiwasi kwa
sababu walikuwa wanammudu.
Dakika kadhaa za mapigano
jamaa waligundua kuwa adui
yao siyo yule tena, amebadilika
na anatumia staili ya nyani.

Alifanya kama siku ile alicho-
fanya nyani alipokuwa akipigana
na nyoka. Maadui zake kama
kawaida waliendelea kupigana
na staili ya nyoka.

Kwa namna ya ajabu, akitumia
staili aliyoiiga kwa nyani siku ile
aliwasambaratisha na kuwamali-
za maadui zake, akawa mshindi.

Hiyo ndiyo picha ya ‘Snake in
the Monkey’s Shadow, iliyotikisa
enzi na kubaki simulizi hadi leo.

Tuma meseji 0716 350534

The deadliest fig
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“HEEEEEES Jenerali Tchiani ajitangaza kuwa kiongozi mpya Niger

Putin
aeleza
niaya
kupeleka
nafaka
Afrika
bure

RAIS wa Russia, Vladimir
Putin ameeleza nia yake
ya kupeleka nafaka
katika mataifa sita ya
Afrika bila malipo.

Putin alisema hayo
katika mkutano kati ya
Russia na nchi za Afrika
mjini St Petersburg.

Katika mkutano huo
Rais Putin alisema katika
miezi michache ijayo
wataanza kupeleka na-
faka bure.

Haya yanajiri baada
va Russia kujiondoa
katika makubaliano na
Ukraine mapema mwezi
huu.

Putin alisema kuwa
nchi yake iko tayari ku-
jaza upungufu wowote
wa nafaka unaosaba-
bishwa na Ukraine.

Alisema Russia tayari
kusambaza nafaka kwa
nchi sita za Afrika katika
Kipindi cha miezi mitatu
hadi minne ijayo.

Alisema, katika muda
wa miezi mitatu hadi
minne ijayo, itatuma tani
25,000 hadi 50,000 za
nafaka kwa kila nchi.

Nchi zitakazonufaika
na chakula hicho ni Bur-
kina Faso, Zimbabwe,
Mali, Somalia, Afrika ya
Kati, na Eritrea.

“Tutahakikisha pia
tunapeleka bure bila
kulipa ada yoyote ya
usafirishaji.” Alisema.

DJMEAN, NIGER

KIONGOZI wa mapinduzi ya
kijeshi nchini Niger, Jenerali Ab-
dourahmane Tchiani, amejitan-
gaza kuwa Rais mpya wa taifa
hilo la Afrika Magharibi.

Jenerali Abdourahmane am-
baye pia anajulikana kama Omar
Tchiani, aliongoza mapinduzi
hayo yaliyoanza Jumatano waka-
ti kitengo cha walinzi wa Rais ali-
choongoza kumkamata kiongozi
wa nchi.

Hatua ya kupinduliwa kwa
serikali ya kiraia, inatatiza kip-
indi cha kwanza cha mpito cha
kidemokrasia tangu Niger ipate
uhuru wake mwaka 1960.

Rais Mohamed Bazoum, bado
anashikiliwa na walinzi wake na

inaelezwa afya yake ni nzuri.
Hata hivyo, Wizara ya Mambo
ya ndani ya utawala mpya, im-
epiga marufuku maandamano ya
umma kufuatia watu wanaounga
mkono mapinduzi hayo kucho-
ma moto makao makuu ya cha-
ma cha Rais aliyepinduliwa.
Polisi walirusha vitoa machozi
kuwatawanya waandamanaji
waliovamia makao makuu ya
chama cha PNDS Tarraya,na
kuishambulia kwa mawe na ku-
choma moto magari.
“Maandamano ya umma kwa
nia yoyote yamepigwa marufuku
hadi ilani nyingine itakapotole-
wa.Serikali itahakikisha sheria
inatekelezwa,” ilisema wizara ya
mambo ya ndani.
“Vitendo hivi, vilivyofanywa

na watu wasioheshimu utawala
wa sheria, vinajumuisha vitendo
vya uharibifu na uovu mwingine
havitavumiliwa,” iliongeza.

Wizara hiyo imevitaka vyombo
vya usalama kulinda raia na mali
Zao.

Aidha, Umoja wa Mataifa ul-
isema kuwa umesitisha shughuli
zake za kibinadamu nchini Niger,
baada ya wanajeshi kutangaza
kumpindua Rais mteule wa nchi
hiyo.

Ulisema zaidi ya watu milioni
nne nchini humo kwa sasa wana-
hitaji msaada wa kibinadamu.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres, alitoa
wito wa kuachiliwa mara moja
na bila masharti Rais Mohamed
Bazoum, ambaye anazuiliwa na

maafisa wa kijeshi.

Waziri wa mambo ya nje wa
Ufaransa, alisema Rais Bazoum
alizungumza na Rais Emmanuel
Macron siku ya [jumaa na kum-
wambia kwamba sehemu aliyo-
hifadhiwa inafikika na yuko na
afya njema.

Baadhi ya wafuasi wa kundi
la waasi nchini Niger, walifanya
maandamano nje ya Bunge la
taifa hilo huku wakibeba bend-
era za Russia.

Russia imeyaita mapinduzi
hayo kuwa ni hatua mbaya ya
kupinga katiba.

Nchi mbalimbali zimetoa wito
wa kuachiliwa huru kwa Rais
Bazum, ambaye anashikiliwa na
wapiganaji hao hadi sasa.

BBC

Mahakama Kenya yaruhusu serikali kukusanya kodi tata

NAIROBI. KENYA

MAHAKAMA ya Rufani ya
nchini Kenya, imeruhusu sheria
ya nyongeza ya kodi inayoleta
utata inaweza kutekelezwa.

Sheria hiyo imesababisha
maandamano kutoka kambi ya
upinzani katika miezi kadhaa
yaliyoifanya nchi hiyo kukosa us-
alama wa kutosha.

Katika maandamano hayo

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NDASKOY ITAELY MUNISI,
Anatangaza kupotea kwa kadi
mbili za pikipiki, ya kwanza yenye
namba za usajili MC 185 BFK aina
ya GSM, Chassis No. LV7MKA404-
FA905580, Engine No.
162FMJ1506063042. Ya pili aina
ya BAUAJ BOXER yenye namba za
usajili MC 131 CMW, Chassis No.
MD2A21BY5LWK92330. yeyote
atakaeziona atoe taarifa Kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/165543/2023.

watu 30 walifariki dunia na wen-
gine kujeruhiwa.

Wakosoaji wa sheria hiyo wal-
isema itakapoanza kufanya kazi
itapandisha gharama ya maisha
kwa mamilioni ya watu wa ngazi
ya chini. Sheria hiyo iliidhinish-
wa na Rais William Ruto mwezi
Juni, inalenga kupadisha ushuru
wa VAT kwa bidhaa za mafuta
kutoka asilimia 8 hadi 16.

Pia itaongeza kodi ya nyumba

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
J/PCF/54

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

MAHAKAMA YA MWANZO : MANGAKA
WILAYA YA NANYUMBU
MADAINAMBARI: 43 YA 2023
MDAI :CONSTANTINO FAUSTINO MTITU

MDAIWA: HAWA SAIDI HASSANI

kwamba (eleza hapa Habari za madai) UFIKE MAHAKAMANI
BILA KUKOSA KUJIBU MADAI YAKO YA FEDHA KIASI CHA TSH
27,500,000/= MILLIONI ISHIRINI NA SABA NA LAKI TANO
Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhulia binafsi katika
Mahama hii ya mwanzo ya Mangaka Tarehe 07 mwezi, 08 2023
sa 8:00 asubuhi
Kwa kujibu madai hayo kwakua siku hio ni siku ya kukata shauri
hilo / lazima kuleta mashahidi wako / wenu na hata zote
zinazohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo
ANGALIZO:  Kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama umepokea
/mmepokea kuitwa shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa / mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amli yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 02 mwezi wa 07 2023 ~a
o rmnmer mper 1 on-ni

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBI NA. 45 MWAKA 2023
ELIAS RICHARD KAFUKU..........MWOMBAJI
DHIDI YA
MOSHIKAKOSQO................. MJIBU MAOMBI
KUITWA SHAURINI

KWA: MOSHI KAKOSO

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 01 Mwezi 08 Mwaka
2023 saa 2:30 asubuhi/mchana mbele ya Mh.
MWINYlI Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhura mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 25
Mwezi 07 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi FATUMA HASSANI WASIA, mtu mzima mwenye akili

timamu, mkazi wa Mtaa wa Duga kata ya Duga katika

Halmashauri ya Jiji la Tanga, bila kushawishiwa na mtu

yeyote naapa kama ifuatavyo:-

« Kwamba, FATUMA HASSANI ~ WASIA  na
MWANAUWANI HASSANI WASIA ni wamiliki wa Offer
ya kiwanja namba "87" kitalu "Q” kilichopo Duga katika
Halmashauri ya Jiji la Tanga.

« Kwamba, Offer Milki ya kiwanja hicho imepotea na
nimefanya juhudi za kutafuta bila mafanikio.

« Kwamba, kwa kiapo hiki naomba idara ya ardhi na
mipango miji wilaya ya Tanga inipatie Offer nyingine
ya umiliki wa kiwanja hicho.

UTHIBITISHO

Mimi FATUMA HASSANI WASIA nathibitisha kuwa yot

niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1-3 ni kweli tupu

kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sheria ya viapo (The

Oaths and Statutory Declaration Act.Cap.34 R;e 2019).

KUPOTEA KWA
OFA YA KIWANJA

JOYCE JOSEPH CHILONGA
Anatangaza kupotelewa na
OFA YA KIWANJA chenye
utambulisho wa
PLOT No.809/10 BLOCK ‘A’
TUNGI (MGENI HIJA
NGATOLUWA),

Kwa yeyote atakaeiona atoe

taarifa kituo cha polisi
MOR/MOR/RB/248021/2023.

kwa asilimia 1.5 utakaolipwa na
waajiri na waajiriwa.

Uamuzi wa mahakama ya rufa-
ni unaipa hazina idhini ya kuan-
za kukusanya kodi hiyo mpya.

Huenda uamuzi huo ukazua
maandamano zaidi ya upinzani.

Katika hatua nyingine, hudu-
ma za kawaida zimerejea kwe-
nye mtandao wa serikali wa Ken-
ya, unaojulikana kama e-Citizen,
baada ya kusitishwa kutokana na

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SAIMON PETER BINDE,
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA MARK

I, Yenye no za usajili T
829BEZ, CHASSIS NO
GX1106103262 Yeyote
atakaeiona atoe taarifa Kituo
cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
MAN/SIM/RB/225962/2023

jaribio la udukuzi.

Raia wa nchi hiyo walikosa hu-
duma ya ununuzi wa umeme, ku-
fanya miamala kwa njia ya simu,
huduma za benki za kidigitali na
huduma za serikali zinazotolewa
kwa njia ya kidigitali kupitia e-Cit-
izen. Shambulio hilo la mtandao
lililolenga taasisi za umma na za
kibinafsi, lilidaiwa kutekelezwa
na watu wanaojiita Anonymous
Sudan.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 86/2023
In the matter of the Estate of the NAIDA SILLAH
NGOGO of NDACHI within Dodoma Region.
And
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR PROBATE
WITH WILL ANNEXED BY
SHARMA MWINYIKHERI BARUSHI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 163)

All persons claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant for probate is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 17
Day of AUGUST 2023.

Date at Dodoma this 22rd day of July 2023.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu KHAMISI RAMADHANI
SHIMBO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya TOYOTA COASTER
yenye namba za usajili
T.211BPO.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.Taarifa
Polisi: TAN/RB/252990/2023.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi na 1088/2023
Katika shauri la mirathi ya Marehemu:
NDEGELA MANENO MBUNGI
KATIKA SHAURILA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWANA :
REHEMA DOMONICK NA MANENO MAMBO MBIGI

TANGAZO
(kanuni ya tano (2) ya kanuni za usismamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanahalikwa kuja na
kuhudhulia katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 18 mwezi 08 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Zingatia :

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa

*marehemu hakuacha wosia

*futaisio husika

Imetolewa leo tarehe 27 mwezi wa 7 mwaka 2023
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)
MIRATHI NAMBA 68 YA MWAKA 2023
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
MICHAEL NYARI YONA
LILIAN GODFREY KAMUKALA.....MUOMBAJI

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SOLLAR JIMMY
MWAKYUSA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

GARI'YENYE NAMBA ZA
USAJILI
T.942 ASQ.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

HAMADI HAMISI MAKURA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye
namba ya usajili T 776 AQU
-ainaya Honda. Chassis
namba 156FMIBEQ050416.
Engine namba
LXYPOLD26008655. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

KUPOTEA
KWA VYETI

KADI YA GARI

FLORENCE KYEUPE SHAYO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajili namba:
T457 ACQ, CHASSIS NAMBA:
YN566001871na ENGINE
NAMBA: 2Y0223915. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
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JOSEPHINE EMMANUEL KAHENSA anatangaza
kupotelewa na vyeti, cheti cha chakuhitimu kidato
cha nne index No. S.4565-0012 GILI SECONDARY
SHOOL mwaka 2017, na Kidato cha Sita index No
S.0256-0524 HURUMA GIRLS' SECONDARY SHOOL
mwaka 2020. vilivyotolewa na Baraza la mitihani

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafa-
hamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa mirathi kwa
mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya
yawe yameandikishwa mnamo au kabla
ya tarehe 22 mwezi wa 8, 2023 saa 02:00
asubuhi.

MBE/MBE/RB/253222/2023

Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/243759/2023
Taarifa ya polisi DOD/DOD/RB/243761/2023

ARU/ARU/B/252252/2023.

T aroion s i s | | K11U0 CHOCNOLE Cha POIiSi. | | imessinies b s seteem e carene 20
KARIBU.TAARIFA YA POLISI| | fori sistoreons st e o chocete Taarifaya polisi- 2023 - POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/213747/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SIFA WILIAM FRED
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari yenye usajili

namba T 141 DPW. kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/253409/2023

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
....... 21.....0F 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BLANDINA DOMINICK KIVUGO
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY JOHN JAMES KIVUGO
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
petitioner

Objections to the grant should be filed on or before the
24th day of August 2023

Dated at Korogwe this 24 day of July 2023
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KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)
MIRATHI NAMBA 68 YA MWAKA 2023
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
MICHAEL NYARI YONA
LILIAN GODFREY KAMUKALA.....MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafa-
hamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa mirathi kwa
mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya
yawe yameandikishwa mnamo au kabla
ya tarehe 22 mwezi wa 8, 2023 saa 02:00
asubuhi.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 20
mwezi wa 07, 2023.

WINDING UP THE COMPANY FROM REGISTRY
DUE TO NIL BUSINESS ACTIVITIES

THE COMPANY ACT, 2002
AGRO DODOMA LIMITED
P.0.BOX 2791, DODOMA

AMEMBERS MEETING HERD ON THE 01 MARCH
2023, AT DODOMA

ATTENDANCE

SIGNATURE

1 GUDMUND NILSEN

2. ALK SHARBANI JUMA

1 DANEL CHIDHAKA CHILONWA

4, RICHAAD SHABLILODMA LWDG&
5, NARGLS RELESY LEQNARDY

B, FALIHIE HASHIN YASSM

T, SHANEA NASSORD MUHAMEDY

At the meeting of the Board of the Company held on T
March 2023 in Dodoma. The Board of Directors enormously
resolved to have AGRO DODOMA LIMITED in Tanzania,
Dodoma of P.0.BOX 2971 to be strike off according to
Company Act 202, Section 400sub section 3.

This resolution reads, “The Members of AGRO DODOMA

LIMITED approve the voluntary winding up of the
pany ding to Ci act 2002 Chapter

11,333, (1) (b), Due to nil carry out of the activities.”

Having no other agenda to transact, the meeting
was called to halt at 14:30p.m. by chairman.

Chairperson Secretary

HALIMASHAURIYA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

Ofisi ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mahakama ya Mwanzo Bomang'ombe
12 Barabara ya Ardhi Samunge

Simu Nambari 275616
Email: haido@judiciary.go.tz
Tovuti:http//wwwijudiciary.go.tz

Unapojibu tafadhali taja S.L.P88.
Kumb:Na: TALAKA N0.11/2023 25316 MUUNGANO-HAI
Tarehe 24/7/2023

SHAURI LA TALAKA NA. 11/2023
MDAI : HOLLYNESS SIMBO MWASHA
MDAIWA : GEORGE CHRISTONFOO KWEKA

KWA GEORGE CHRISTONFOO KWEKA
POPOTE ULIPO TANZANIA BARA NA VISIWANI

Shauri tajwa hapo juu imefunguliwa katika Mahakama
ya mwanzo Bomangombe. Unatakiwa kuhudhuria
hapa Mahakamani tarehe 7/8/2023saa 08:30 asubuhi
flka bila kukosa usipofika Mahakamani shauri
litasikilizwa upande mmoja.

o
HAKIMU MKAZI MFAWIDH
MAHAKAMA YA MWANZO BOMANG OMBE
HAl
iy MEATI MFAWIDH)

nAs K AMAYE MABNZO
EOMANA OMBE

KUPOTEA KWA CHETI

L A
.

B

ZACHARIA THOMAS MUNISI anatangaza
kupotea kwa cheti chenye index namba:
$.4209/0026 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia FOUNTAIN OF
HOPE CHRISTIAN SEMINARY mwaka
2020. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/CHU/RB/230283/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EDWIN ENOSY SWALLE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili TI02DMW aina ya

TOYOTAIST. Chassis No.
NCP650029286, Engine No.

INZB271371.Kwa yeyote

atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/252239/2023

MNADA WA HADHARA

JOFORTE AUCTION MART COMPANY LTD Kwa niaba ya Benki ya
CRDB, Tunatoa taarifa kwa wadaiwa/wadhamini wafuatao kulipa
madeni yao yote wanayo daiwa na benki hiyo kuwa ndani ya siku
kumi na nne kuanzia tarehe ya tangazo hili, lwapo watashindwa

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana
za wadaiwa sugu. Mnada utaendeshwa na madalali
tajwa hapo chini kwa idhini ya Tujijenge Tanzania
Financial Service Ltd kama ilivyotangazwa gazetini:-

MNADA WA HADHARA

KURUDIA MNADA WA HADHARA

RAISSA COMPANY LIMITED tunatangazia
umma kuwa kutakuwepo na marudio ya
mnada wa hadhara wa kuuza dhamana ya

2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au
kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

. |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa
yoyote aliyokwishailipa.

. Gharama zote za kubadili hatimiliki ni za mnunuzi

. Gharama za umiliki na kumtoa mwenye dhamana ni za
mnunuzi

. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0859706393 /
0734232220/ 0717935186(Revacco)
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Masharti Mengine:

Minada yote itafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndaniya siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa
hairudishwi. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha

umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu ya mnunuzi.

EPCO- 0715683777;

Miracles-0782359900
DENNESTO0-0658896226; ond; 0789455445

kufanya hivyo tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana Mdhamini/ Mdaiwa P_hamana/ Mahali Tamhe ya mnada/ X .
zao kama inavyo onesha kwenye jedwali hapa chini. ilipo Dalali mdaiwa sugu kama ilivyoonyeshwa
hi N - Kizuiani .09.2023 - . . -
AR O | o Kl | 8082 kwenye jedwali hapo chini. Mnada
SW | MDAWA\MDHAMINI |  DHAMANAMAHALIILIPO | TAREHE YAMNADA ubabwa/Mapinduzi 2gala. el i A h
Kivwangi collector itaendeshwa kwa idhini tuliyopewa na
OHAMANAILNOPOKWENTE Mapinduzi Wison | Nyumba - Mtaa | 22.09.2023 - Tujijenge Tanzania Financial Service
KIWANJAKISICHOPIMWA | 1510812028 kuanzia saa Kivwangi wa Mogo Kipawa SEPCO Debt - ..
L | HEKMAMWASIPU | eno A KiNonpO 430asubuting DSM collectar Ltd kama ilivyotangazwa gazetini:-
SHAMBA, WILAYAYA fuenisea Gregory Isdory Plot - Kimara- 15.082023 - White - "
KINONDON! ) 5 Mdaiwa | Dhamana/ Tarehe ya | Dalali
King'ong'o -DSM miracles o
DHAMANA LIVOPO KIVENYE Plot- Kibamba 16.08.2023 Mahaliilipo | mnada
VATILDA KIWANJA KISICHOPIMWA 17\08\2023 kuanzia saa Mkuranga B N b | RAISSA
2. ENEO LA MSUFINI- 4:30 asubuhi na umoa- Ipo
NICHOLAUS CHUWA | ¢y aniz, wiLaYA YA kuendelea. Bernard Daud Nyumba- Madale 16.08.2023 iswaro | 1y p
TEMEKE Nkeyemba DSM DENNESTO Zebeday | Mtaa 04/08/ 2023 | CO.LTD
Investment Ltd Mloganzila-
o | ARLNOROKVENSE 200107 ot Steven Samvel | NyumbaFery | 21. 082028 0 Msase ‘ ¢ be-D
ER ENEO LA MAJENGO wiLaya | +30asubutina Dumba/Bemard | Kigamboni DENNESTO Wwembe - sm
YATANDAHIMBA. fuendelea Nkeyemba Investment Ltd Masharti M .
— Abdul Hashim Said | Nyumba- Moondole | 25.08.2023 asharti Mengine:
KIWANJA NA 141, KITALU ‘A" uanzia saa . . o . e
. ;vaUHMwuwwu e | i S— :fsML — 2:;;::(‘)2 ;nv. [ Minada itafanyika mahali dhamana zilipo
YAMTWARA kuendelea aomi Josepl 'yumba- Mbondole UG i i i i
Wanbira oSH) Dernecio Inv.Lid kuanZ|‘a saa nne asubuhi. M‘teJa atal.lpa
Masharti ya Mnada. Vehaya Kald Aly | Nyumba- Kihonda | 18.08.2023 25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya
1. Dhamana itauzwa kamailivyo. Morogoro Diamond Credi siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa

hairudishwi na mnada utarudiwa tena.
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha
umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu
ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: RAISSA Company
Ltd: 0652113262/ 0757433333

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAITI KWENYE KIROBA-19

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na

kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu

na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.
[litokea kwenye nyumba moja huko na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa

binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana.

Wakinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza
msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka

na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi,
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kahusika na

mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo

hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

Alikuwa na nani?”
“Alikuwa na watu wawili.”
“Walikwambia wanakwen-
da wapi na kufanya nini?”

¢

“Hawakuniambia, ila walikuwa
na mzigo.”

“Mzigo wa nini?”

“Sikuwauliza, ila walionekana

kama wamenunua mzigo hivi,
wakauweka kwenye buti, ni-
kawapeleka hadi Magomeni, mimi
nikarudi zangu.”

“Walikupigia simu kutoka uwanja
wa ndege?”

“Ndiyo, na kwa sababu mimi
huku napafahamu, jamaa aliniam-
bia atakuwa madukani ananunua
mzigo, hivyo nisiende nyumbani
kwake tutakutana kituoni.”

“Ilikuwa saa ngapi?”

“Saa tano ya usiku yaani kama saa
hizi.”

Ingawa dereva alikuwa anajibu
kwa kifupi kile tu anachokifahamu,
lakini alikuwa hafahamu kuwa
majibu yote aliyokuwa akijibu yali-
kuwa muhimu mno kwa Eddy, yal-
imuongezea vitu vingi ambayo vil-
ionekana kumpa mwanga wa tukio
zima la mauaji ya Tessy.

“Sasa sikiliza nikwambie. Usim-
wambie mtu yoyote kuhusu jam-
bo hili. Kuanzia nilipokukodisha
hadi hapa tulipofika. Na nasema
hivi kwa usalama wako. Yoyote
utakayemwambia basi utakuwa
ndiyo mwisho wako. Na siyo kama
mimi nitakuua, huyo au hao utaka-
owaambia watakumaliza. Kuwa
mwangalifu, mimi ni mtu mzuri
tu. Yoyote atakayekusumbua, piga
simu namba hii.” Akampa dereva
namba ya Maria mfanyakazi wa
pale pale uwanja wa ndege.

Eddy aliteremka maeneo ya Kip-
awa, akamlipa dereva mara mbili ya
pesa ambazo alitakiwa kumlipa.

Dereva alishangaa. Hakujua amu-
weke kwenye fungu gani.

“Mbona kama ni jambazi, au mtu
mbaya na Kkatili? Halafu mbona
kama ni askari au mtu mzuri mwe-
nye huruma?”

“Niambie Inspekta Frank.” Eddy
alianza kwa kumsalimia mara tu ali-
ponyanyua simu yake ya mkononi.

“Safi tu za huko na habari za
kazi.”

“Kazi inaendelea vizuri na leo
hii saa 12, nataka nikupeni zawadi

“Sasa
huyu
ambaye
atakwen-
da ku-
kamatwa
leo jioni
ni mmoja
wa wa-
shirika
au?”

@MSAMBA
0656122770

ndogo tu.”

“Zawadi gani tena hiyo?” Inspekta
Frank alishtuka.

“Waambie wale vijana wako ambao
nilikuambia wasimame kwanza kazi
hii ya kumpeleleza muuaji wa Tessy,
waende pale Lango la Jiji Magomeni
saa 12:00 jioni wakamchukue mtu fu-
lani hivi. Huyo mtu ni muhimu sana
kwa ajili ya kumpata yule jamaa yetu
tunayembhitaji.”

“Okay, ni Sajenti Moses na Koplo
Ben ambao ndiyo walioianza kesi hii
kabla ya kukukabidhi wewe.”

“Sawa, ila wanachopata kukifanya
ni kumkamata tu na kumleta kwe-
nye ofisi yangu, nina watu ambao
watamuuliza maswali, kama atakataa
wanamtia msukosuko kidogo, halafu
akikubali wataniletea kwa ajili ya ma-
hojiano.”

“Ina maana tayari kuna mtu ume-
shamhisi au kumfahamu?”

“Siyo kumbhisi, tayari muuaji nime-
shamfahamu.” Eddy aliongea kwa
sauti ilionyesha kuwa ana uhakika na
anachokisema.

“Sasa kwa nini tusiende kumkama-
ta huyu muuaji ili wananchi wafurahi
na serikali nzima ifurahi, upewe na
tuzo.” Inspekta Frank akachombeza.

“Nina tuzo kibao ndani, ninayoi-
taka ni ile inayotolewa na wananchi
na kwa swali lako kuwa kwa nini asi-
kamatwe sasa hivi ni kwamba tuk-

ishindwa tu kumkamata sasa hivi,
basi atatushinda mahakamani mcha-
na kweupe!”

“Kwa nini Eddy, ni mjanja sana, au
imekaaje hiyo?”

“Kwa ujanja kweli ni mjanja, ame-
jitahidi mno kufuta nyayo kila ana-
popita, ila kwa bahati mbaya tu
amekutana na mimi. Ninachokipiga-
nia sasa hivi mimi siyo kumkamata,
kufanya hivyo naweza kwenda mimi
mwenyewe nikamchukua au nikak-
wambia utume vijana wako wamtie
mbaroni. Mbona huyu mwingine
nimekwambia nendeni mkamkamate
mliniletee?”

“Sasa tatizo ni nini Eddy?”

“Ukidili na watu kama hawa jitahidi
kupata ushahidi. Huo ndiyo muhimu
sana, unaweza kuchukua muda mrefu
na nguvu nyingi kuwakamata wahali-
fu lakini mahakamani wakakuacha
mtupu. Mtu kaua kabisa au kafanya
uhalifu, lakini kwa sababu umefanya
pupa kumkamata unakosa ushahidi
na yeye anaachiwa huru, mnakuwa
mmefanya kazi bure, ni kama vile
hamjafanya kitu, mmetumia muda
wetu mwingi na rasilimali za taifa
kwa hasara.” Akajibu Eddy kwa sauti
iliyopenya vema kwenye masikio ya
Inspekta Frank.

“Sasa huyu ambaye atakwenda ku-
kamatwa leo jioni ni mmoja wa wa-
shirika au?”

Julius

“Na siyo yeye, yaani mkini-
letea, itabidi atusaidie kwanza
kumpata mwenzake. Hawa
wakitupa ushirikiano  wa-
naweza kuwa mashahidi wa-
zuri au kuwa na ushahidi
mzuri.”

“Vizuri bwana Eddy, inavy-
oonekana kazi bado kidogo tu
imalizike.”

“Tuombe Mungu, lakini ina-
vyoonekana imekwisha hii,
watu wajiandae tu kumjua
muuaji halisi.”

Eddy aliamua mtu huyo
akamatwe baada ya kupigiwa
simu kutoka kwa dereva taxi
aliyekuwa naye wiki iliyopita
na kumpeleka mpaka Ukonga
Banana.

Baada ya kupewa namba ya
Maria, dereva yule hakutaka
kumchukulia Eddy kama jam-
bazi, bali ni mtu mwema na
anataka kufanya kitu chema.

Pamoja na kwamba alimte-
ka kwa kumuwekea bastola
shingoni, dereva yule aliona
kama ilikuwa ni mbinu tu ali-
yoitumia kwani angetumia
muda mwingi na mlolongo
mrefu mpaka akubali. Ni kweli
asingeweza kukubali kiurahisi
hivyo.

Kitendo cha kuachiwa huru
bila kudhuriwa, kulipwa mara
mbili ya kazi aliyoifanya ku-
toka Uwanja wa Ndege wa
Nyerere, kumpeleka
Kawe, halafu kumrudisha hadi
Ukonga Banana na kutoka
huko mpaka Kipawa, licha ya
kumjulisha hesabu ya woga,
lakini yeye aliamua kulipa
mara mbili yake, kilimuonye-
sha hakuwa mtu mbaya.

Pia alimtahadharisha kuwa
asimwambie yoyote tukio lile
na siyo kwa sababu ya abiria
yule kuogopa, ila kumhofia
yeye kama dereva kuuawa
au kufanyiwa kitu kibaya na
mtu yoyote ambaye angeweza
kumuuliza tukio hilo au kum-
wambia.

Hapo alihofia kuwa jambo
lile lingeweza kufika kwa watu
ambao wana uhusiano na
tukio alilolifanya.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

MANYAMA

Na Shufaa Lyimo

ZAM FC imepata

pigo kuelekea kwe-

nye michezo ya

gao ya Jamii baada

ya beki wake Edward Many-

ama kuumia akiwa kwenye

kambi ya timu hiyo nchini

Tunisia na imethibitisha ata-
kosa michezo hiyo.

Azam imepangwa kucheza
na Yanga kwenye mchezo
wa Ngao ya Jamii Agosti 9 na
kama watafanikiwa kushin-
da mchezo huo watakutana
na mshindi wa mchezo kati

NGAO YA JAMII

ya Simba na Singida Foun-
tain Gate katika mchezo wa
mwisho wa kuamua bingwa
wa Ngao ya Jamii kwa msimu
huu.
AkKizungumza na
gazeti la Nipashe ku
toka Tunisia, Daktari
wa timu hiyo Mwa
nandi Mwankemwa
alisema mchezaji
huyo atakaa nje kwa
muda wa wiki
mbili akiwa chini ya
vangalizi wa daktari.
“Manyama aliteguka bega
juzi tulipokuwa tunacheza

mpiga p|cha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

mchezo wa kirafiki atakaa
nje siku hizo mpaka hapo
atakapokaa sawa, hawezi
kuwahi michezo y aNgao ya
Jamii,” alisema Mwankem-
wa.

Alisema tayari mchezaji
huyo ameanza kupatiwa
matibabu na kwa sasa hali
yake inaendelea kuimarika
tofauti na ilivyokuwa hapo
awali kwani walidhani ame-
vunjika mkono.

“Naomba watanzania
pamoja na mashabiki wetu
wasiwe na wasiwasi juu ya
mchezaji huyo yupo kwe-

SYMBIG N

nye uangalizi mzuri tulifikiri
alivunjika baada ya kufany-
iwa uchunguzi amebainika

ameteguka tu,” alisema
Mwankemwa.
Aidha, alisema ukimu-

ondoa Manyama hakuna
mchezaji mwingine mwenye
majeraha makubwa na wote
wapo kwenye hali nzuri
wakiendelea na mazoezi.

Manyama aliumia wakati
Azam ilipokuwa ikicheza
mchezo wa kirafiki na dhidi
ya Stade Tunisie mchezo
ambao hata hivyo ulivunjika
dakika ya 60.

Shime azihoﬁa Z’bar, Uganda

Na Saada Akida

KOCHA wa timu ya taifa ya
Tanzania ya wasichana chini
ya miaka 18, Bakari Shime
amesema bado ana kibarua
kigumu kwenye michezo
yake miwili dhidi ya Zanzi-
bar na Uganda ya mashinda-
no ya kuwania ubingwa wa
michuano ya soka inayoan-
daliwa na Baraza la mchezo
huo la Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA).

Tanzania ambayo ni mwe-
nyeji wa mashindano hayo il-
ianza vizuri kwenye michezo
yake miwili baada ya kuibu-
ka na ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Burundi mwanzoni
mwa wiki na juzi pia kufani-
kiwa kupata ushindi kama

huo dhidi ya Ethiopia.

Akizungumza na  Ni-
pashe muda mfupi baada
ya kumalizika kwa mch-
ezo dhidi Ethiopia, Shime
alisema anawapongeza zaidi
wachezaji wake kwa kupam-
bana na kufuata maelekezo
yake na kupelekea kupata
ushindi huo.

“Kipindi cha pili kilikuwa
kigumu kwetu kwa sababu ya
umakini wa Ethiopia, lakini
tumelinda bao na kuongeza
bao ligine, ukiangalia timu
imecheza tofauti na mchezo
wetu wa kwanza, wachezaji
wamefanya kazi nzuri sana,”
alisema Shime.

Hata hivyo alisema pamo-
ja na ushindi katika michezo
hiyo miwili, bado ana kiba-

rua kigumu kwenye mich-
ezo miwili iliyobakia dhidi ya
Zanzibar na Uganda.

“Mechi hii bado haijatupa
wepesi kwenye michezo in-
ayofuata, bado tuna michezo
miwili ambayo kwa kweli
si mechi nyepesi,” alisema
Shime.

Aliongeza katika mich-
ezo hiyo miwili iliyoba-
kia hataangalia matokeo
ya mpinzani wao kwenye
mechi zilizopita badala yake
watapambana kupata ushin-
di.

“Mechi dhidi ya Zanzibar
sio rahisi, tunahitaji kupam-
bana kushinda mechi hiyo
baada ya hapo tunaenda
kupanga jinsi ya kumalizia
hatua hii dhidi ya Uganda,

katika  mashindano haya
niliofia sana timu ya Ethiopia
lakini umeona tumefanikiwa
kupata matokeo ,” alisema
Shime.

Alisema hakuna mechi
rahisi na haichukulii Zanzi-
bar kama timu kibonde kwa
sababu mpira ni mchezo wa
makosa wakiwadharau wa-
naweza wakapata matokeo
ya kushangaza.

Kuhusu uwezekano
wa kutwaa ubingwa wa
mashindano hayo, Shime,
alisema malengo yao ni
kuona wanabakiza kombe
hilo katika ardhi ya Tanzania
hivyo watapambana katika
kila mchezo kuweza kupata
ushindi.

Wavu taifa
kujulikana leo

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa timu va taifa ya mpira wa
Wavu, Alfred Selengia leo anatarajiwa
kutangaza majina ya wachezaji wa-
takaounda timu hiyo kwa upande wa
Wanawake na wanauame kwa ajili ya
mashindano ya Mataifa ya Afrika yata-
kayofanyika katika nchi mbili tofauti.

Mashindano ya Afrika kwa timu za
taifa za wanaume yanatarajiwa ku-
fanyika Misri Septemba mwaka huu
wakati yale ya wanawake yatafanyika
Cameroon mwezi ujao

Akizungumza na gazeti la Nipashe
jana, Selengia alisema baada ya
kutangaza vikosi hivyo moja kwa
moja wataanza kambi kujiandaa na
mashindano hayo. )

“Jumapili (kesho) nitatangaza timu
va Taifa ya Wanaume na Wanawake
ambazo zitaingia kambini kwa ajili ya
kufanya maandalizi kuelekea katika
mashindano hayo, muda umetutupa
mkono sana hivyo baada yakutangaza
tu tutaingia kambini kujiandaa,” alise-
ma Selengia.

Alisema wachezaji atakaowatangaza
wote wamepatikana kwenye michuano
va Ligi ya Taifa ya mchezo huo kwe-
nye mzunguko wa kwanza na wa pili
inayofikia tamati kesho viwanja vya

Alisema amefuramsh_wa na viwango
vilivyoonyeshwa na kila timu ambapo
ameweza kuchagua wachezaji wa timu
ya taifa wenye uwezo m kubwa.

“Tunashukuru kwa sasa mchezo huu
wa wavu umeinuka tena ukilinganisha
na miaka ya nyuma, kwa sasa umeku-
wa na hamasa kubwa,” alisema kocha
huyo. . . )

Ligi hiyo ya taifa inayofika tamati
leo ilishirikisha klabu kutoka mikoa ya
Tanzania bara na Zanzibar.

Mashindano baskeli
taifa kuanza leo

Na Abdallah Mataka
MASHINDANO vya taifa ya mbio za

Arusha yakiwa na lengo la kusaka
timu ya taifa ya mchezo huo.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Chama cha mchezo huo
nchini (CHABATA), Godfrey Muhaga-
ma alisema tayali washiriki kutoka
mikoa yote wamewasili na maandalizi
|ygte ya mshindano hayo yamekami-
ika .

“Kwa ujumla kila kitu kimekamilika
kuelekea katika mashindano hayo
ikiwemo usalama wa njia zitaka-
zotumiwa na wachezaji zote zipo
vizuri"alisema Muhagama.

Muhagama alisema lengo kubwa la
mashindano hayo ya siku mbili ni kwa
ajili ya kuchagua wachezaji wa kike
na wakiume watakaounda timu ya
taifa itakayowakilisha nchi kwenye
mashindano ya kimtaifa.

“Kwenye haya mashindano hapa
ndio mahali ambapo tunapata timu
va Taifa ya baiskeli ambayo itatu-
wakilisha katika mashindano yote ya
kimataifa,"alisema Muhagama.

Aidha amewataka wadau pamoja
na wadhamini kujitokeza kwa wingi
kuisaidia CHABATA ili kiweze kupiga
hatua kuendelea kwenda mbele zaidi
kaﬁi.ka kuutangaza mchezo huo hapa
nchini.
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KANE NA BAYERN

VIONGOZ! wa Bayern Munich wamesafiri kue-
lekea London kwa mazungumzo mapya na Tot-
tenham Hotspur kuhusu ofa ya pauni milioni 86
ya kumnunua mshambuliaji wa England, Harry
Kane, ambaye ametimiza umri wa miaka 30 jana
ljumaa. (Telegraph)

...PSG NAO WAJITOSA

KLABU ya Paris St-Germain pia iko mguu sawa
kumsajili Harry Kane iwapo Tottenham Hotspur
wataamua kumuuza. (Sky Sports)

AMRABAT ATAKIWA MAN

MANCHESTER United inaendelea na mazun-
gumzo na Fiorentina kuhusu kiungo wa kati wa
Morocco, Sofyan Amrabat mwenye umri wa mi-
aka 26 kuziba nafasi ya Mbrazil Fred mwenye
umri wa miaka 30, anayetarajiwa kuondoka ka-
tika klabu hiyo. (90Min)

DYABALA KUBAKI ROMA

CHELSEA imepata pigo katika mbio zake za
kumsajili mshambuliaji wa Argentina mwenye
umri wa miaka, 29 Paulo Dybala ambaye anaka-
ribia kusaini mkataba mpya na Roma. (Tuttomer-
catoweb)

VERRATI ANAKARIBIA

KIUNGO wa kati wa Italia, Marco Verratti mwe-
nye umri wa miaka 30 anakaribia kukamilisha
uhamisho wake wa kwenda Al Hilal akitokea Par-
is St-Germain. (Fabrizio Romano)

RAYA, DE GEA WAWINDWA

KLABU ya Bayern Munich inavutiwa na kipa wa
Brentford, David Raya mwenye umri wa miaka
27 na David de Gea mwenye miaka 32, ambaye
ni mchezaji huru baada ya kuondoka Manchester
United. (Times)

KUDUS AITAKA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Ajax na Ghana, Mohammed
Kudus mwenye umri wa miaka 22, ameelezea
mapenzi yake mkubwa ya kujiunga na Arsenal
badala ya Chelsea. (Football transfers)

CHELSEA YAKATALIWA

CHELSEA imekataliwa ofa yake ya pauni mil-
ioni 24 kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji wa
Montpellier, Elye Wahi mwenye umri wa miaka
20. (Standard)

ROMEO LAVIA AFIKIRIWA

CHELSEA inafikiria kumnunua kiungo wa Kati
wa Southampton raia wa Ubelgiji, Romeo Lavia
mwenye umri wa miaka 19 baada ya ofa yao ya
pauni milioni 80 kwenda Brighton kwa ajili ya
kiungo wa Ecuador Moises Caicedo kukataliwa.
(Athletic)

ODOI AWANIWA

KLABU ya Fulham imewasilisha ombi la kum-
nunua winga wa Chelsea, Callum Hudson-Odoi
mwenye umri wa miaka 22 kwa ada ya pauni
milioni 4. (Fabrizio Romano)

JAMES KUTUA SAO PAULO

KIUNGO wa kati wa zamani wa Everton, James
Rodriguez anakaribia kujiunga na klabu yake ya
10. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31
anakaribia kuhamia Sao Paulo kama mchezaji
huru. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

REAL MADRID

ARLO Ancelotti amesema
kuwa kikosi chake cha Real
Madrid tayari “kimekami-
lika” ..hata bila kuongezwa
kwa Kylian Mbappé -- baada ya
ushindi wao wa mchezo wa kirafiki
wa 2-0 dhidi ya Manchester United
kule Houston nchini Marekani, juzi.

Jude Bellingham aliyewasili Ma-
drid kwa kitita cha euro milioni 103
alifunga bao la kwanza mapema
kwenye uwanja wa AT&T, kabla ya
mchezaji mwingine aliyesajiliwa
majira haya ya joto, Joselu kuongeza
la pili.

Ancelotti amekuwa akisema mara
kwa mara kwamba anafuraha na
kikosi chake, licha ya kuondoka
kwa mchezaji namba tisa Karim
Benzema na viungo huku Mbappé,
aliyezuiwa na Paris Saint-Germain
akihusishwa kujiunga nao.

“Kikosi kiko sawa,” alisema Ance-
lotti.

“Hatutakuwa na matatizo na kiko-

si. Kikosi ni kizuri. Kimekamilika.”

Alipoulizwa kuhusu Mbappé,
Muitaliano huyo alilikwepa swali
ili na kukusitiza kikosi chake kime-
kamilika na kuomba kuulizwa swali
lingine, alijibu; “Swali linalofuata.”

Ushindi huo dhidi ya United un-
amaanisha kuwa Madrid wameshin-
da mechi zao zote mbili za kirafiki
za kujiandaa na msimu mpya nchini
Marekani hadi sasa, baada ya ushin-
di wa 3-2 dhidi ya AC Milan kwenye
uwanja wa Rose Bowl huko Pasade-
na, California Jumapili.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, wamewaongeza Belling-
ham, Joselu, Arda Guler, Fran Garcia
na Brahim Diaz kwenye kikosi chao
msimu huu wa joto.

“Bao la Bellingham limeonesha
ubora alionao,” aliongeza Ancelotti.
“Anazidisha mbio zake kutoka kwa
kina kirefu. Antonio Rudiger alimpa
pasi nzuri na kufunga. Na la Joselu
ni bao ambalo hulioni mara kwa
mara.”

Mbappé anafanya mazoezi na

ANCELOTTI

® @ ® Kocha huyo amesema hata kama wasipom-
sajili Mbappe msimu huu bado wanaweza....

HOUSTON, Marekani

wachezaji wa akiba wa PSG baada
ya kuachwa nje ya ziara yao ya Ja-
pan, huku klabu hiyo ya Ufaransa
ikitaka kuweka shinikizo kwa fow-
adi huyo ama kuongeza mkataba
wake zaidi ya msimu ujao wa joto,
au kuhama sasa, badala ya kuondo-
ka kwa uhamisho wa bure.

Huku Joselu akiwa ndiye fowadi
pekee wa asili katika kikosi cha Ma-
drid kwa sasa, Ancelotti amekuwa
akijaribu mfumo mpya wa 4-4-2
akiwa na Vinicius Junior na Rodrygo
Goes.

“Inaendelea vizuri,” alisema. “Na-
dhani Vinicius anabadilika. Anap-
enda kucheza ndani zaidi kidogo...
Rodrygo na Vinicius ni hatari sana
wakiwa na mpira. Tunaweza kuwa
moja kwa moja katika mabadiliko,
na ubora wa Bellingham utasaidia
hilo.”

Madrid itacheza na Barcelona
mjini Arlington, Texas leo Jumamo-
si, na kisha Juventus mjini Orlando,
Florida Agosti 2, kabla ya kurejea
kutoka Marekani.
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Silva astaafu
soka akiwa
na miaka 37

BARCELONA, Hispania

GWIJI wa Manchester City,
David Silva ametangaza kustaa-
fu kucheza soka akiwa na umri
wa miaka 37, siku chache baada
ya kuumia goti.

Silva alikuwa amepanga kue-
ndelea na soka katika klabu ya
Real Sociedad, lakini jeraha la
goti alilolipata kabla ya msimu
mpya limetishia kumweka
nje kwa muda mwingi wa
MSsimu ujao na kuamua o o
kubadili ~ mi-
pango -

yake.
“Leo (jana) n
siku ya huzuni
kwangu,” alisema
Silva katika ujumbe wa video
uliotumwa kwenye mitandao ya
Kijamii.

“Leo (jana) ni wakati wa kuaga
kile ambacho nimejitolea mai-
sha yangu yote. Nitakumbuka
sana. Asante kwa kunifanya
nijisikie nyumbani."Silva alianza
maisha yake ya soka kule Va-
lencia, ambapo alicheza mechi
168 na kubeba kombe la Hispa-
nia, lakini ubora wake ulikuja
City, ambao alijiunga nao mwa-
ka 2010 na kuwa gwiji wa klabu.

Kiungo huyo mbunifu alikuwa
sehemu muhimu ya timu ya
City ambayo iliyonyanyua taji
la kwanza la ligi kuu ya England
msimu wa 2011-12 katika siku
ya mwisho ya msimu.

Alishinda mataji mengine
matatu ya ligi kuu akiwa na
City, mawili ya mwisho akiwa
chini ya kocha Pep Guardiola.

Silva amewekewa sanamu nje
ya uwanja wa Etihad pamoja na
wachezaji wenzake wa zamani
Vincent Kompany na Sergio
Aguero.

Silva aliondoka City mwaka
2020 baada ya kucheza mechi
436 na kurejea Laliga katika
klabu ya Sociedad.

=

LAPORTA: MESSIL &
. KUCHEZA MAREKAN_I
NI HISIA\YA'AJABU

BARCELONA, Hispania

AIS wa Barcelona, Joan Laporta ameiam-
bia ESPN ni “hisia ya ajabu” kumuona Lio-
nel Messi akiwa na jezi ya Inter Miami CF,
akini anamtakia fowadi huyo kila la heri
kwenye Ligi Kuu ya soka ya Marekani, MLS.
Messi mwenye umri wa miaka 36
aliondoka Barcelona na kwenda

Paris Saint-Ger-
main
k a

mia-

miwili iliyopi- ta,
lakini timu hiyo ya Katalu- nya
ilijaribu kumsajili tena mapema msimu huu wa

joto wakati mkataba wake na timu hiyo ya Ufaransa ili-
pokwisha.

Timu ya Saudi Arabia Al-Hilal pia ilimpa Messi mka-
taba, lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina
aliamua kujiunga na Inter Miami, ambapo amefunga
mabao matatu katika mechi zake mbili za kwanza.

“Ni hisia ngeni,” Laporta alilambia ESPN kuhusu
kumtazama Messi akicheza Marekani.

“Tulimtambulisha Messi na Barcelona. Hivyo ndivyo
ninavyofikiri mashabiki wengi wanamwona Messi, kwa
sababu muda mwingi wa soka yake amekuwa Barca.

“Lakini tunaheshimu uamuzi wake na tunamtakia
mema. Tunawatakia mema wachezaji wetu. Alikuja
Barcelona akiwa mtoto, mwenye umri wa miaka 14, na
alikaa nasi kwa miaka 20. Natumaini anaweza kuwa
mzuri sana.”

Messi tayari ameunganishwa Miami na wachezaji
wenzake wa zamani wa Barca Sergio Busquets na Jordi
Alba, huku Luis Suarez pia akihusishwa, ingawa vyanzo
vimeiambia ESPN mshambuliaji huyo wa Uruguay ata-
bakia Gremio hadi angalau mwisho wa mwaka.

Laporta alisema anaelewa uamuzi wa Messi kuchu-
kua changamoto mpya nchini Marekani, hata kama
Barca wangeondoa uwezekano wake wa kurejea La-
Liga.

Havertz hana uhakika kikosi cha kwanza

LOS ANGELES, Marekani

KAI Havertz, amesema hatarajii ku-
ingia moja kwa moja kwenye kikosi
cha kwanza cha Arsenal licha ya kuwa
mchezaji wa tatu ghali zaidi katika his-
toria ya klabu hiyo.

Arsenal ilimsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 kutoka Chelsea
kwa mkataba ambao unaweza kufikia
takribani pauni milioni 67.5, ikimaani-
sha ni Declan Rice pekee (pauni milioni
105 kutoka West Ham United) na Nico-
las Pepe (pauni milioni 72 kutoka Lille)
waliogharimu klabu hiyo fedha nyingi
zaidi.

Havertz ameunda sehemu ya safu
mpya ya wachezaji watatu pamoja na
Rice na Martin Odegaard nyakati hizi za
maandalizi ya msimu mpya.

“Nadhani kila mtu lazima apate nafasi
yake katika timu,” alisema Havertz.

“Unacheza unapofanya mazoezi vi-
zuri na kucheza vizuri kwenye michezo,
nadhani lazima pia nitoe kila kitu ka-
tika kila mchezo, ndivyo ninavyoingia
kwenye timu, sio mimi tu, bali pia kila

mchezaji.
“Kwa hakika ni mtindo to-
fauti kabisa wa soka kuliko tu- {
livyocheza Chelsea. Nadhani ni
mtindo ambao unanifaa sana.
Bila shaka huwa inachukua
muda kidogo kuzoea hilo -
tena.” /.
Havertz  alibadilisha
nafasi mara kwa mara
wakati wa ushindi wa

tika fainali ya ligi ya mabingwa Ulaya
mwaka 2021 dhidi ya Manchester City,
alijitahidi kupata matokeo bora baada
ya kujiunga na Bayer Leverkusen, aki-
funga mabao 19 pekee katika michezo
91 ingawa alikuwa akicheza
kama mshambuliaji wa
kati mara kwa mara.
“Ninafurahia sana,
kucheza nafasi
hiyo kama nam-

5-3 wa kirafiki dhidi ya bari 8,” alion-
Barcelona Jumatano [ Havertz.
kwenye uwanja wa M “Niko kwe-
SoFi huko Los Angeles nye mpira zaidi,
-- akihamia ubavu wa nimeun-
kushoto na pia kupitia gan y ishwa
katikati. zaidi kwenye
Alifunga bao dhidi ya klabu mche 70. Nin-
hiyo ya Katalunya na anaamini afura- hia sana.

Nadhani nina nafasi

1 kubwa ya kuimarika

\ katika michezo, bado

& a nazoea mchezo na

= kila kitu. Hadi sasa
inafanya kazi kabisa.”

kuwa nafasi mpya ya Namba 8
katika mfumo anaopendelea Mikel
Arteta wa 4-3-3 unaweza kumsaidia
kugundua upya kiwango chake bora
baada ya kipindi cha mchanganyiko cha
miaka mitatu kule Stamford Bridge.
Licha ya kufunga bao la ushindi ka-
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SAKHO

Na Abdallah Mataka

YOTA wa zamani
wa klabu ya Sim-
ba raia wa Sen-
egal, Pape

Osmane
ho, amesema
kuichezea timu
hiyo ni moja ya maamuzi
bora aliyowai kuyafanya
na anajivunia kupita kwe-
nye klabu hiyo.
Akizungumza na kituo
kimoja cha radio cha ji-
jini Dare s Salaam, Sakho
alisema kucheza Simba
kumemfungulia milan-
go mingi katika kupaa

Sak- ﬁ;%

kisoka tangu aanze kucheza
mchezo huo.

Alisema akiwa Simba
ndipo alipoitwa kwa
mara ya kwanza kwe-

nye kikosi cha timu

\ 7. yataifa ya wakub-
i E T L wa cha Senegal
by =

2t akiwa na nyota
wengine wengi
wanaocheza
soka la kulipwa
Ulaya.

“Mbali na
kuitwa timu ya
taifa, lakini pia
Simba imenifun-
gulia milango
kucheza  soka

5

Ulaya, kwa kweli nilikuwa
na wakati mzuri sana, Simba
imenipa nafasi yakuonyesha
kipaji changu na kuonekana,
klabu hiyo na Tanzania kwa
ujumla itaendelea kuwa
moyoni mwangu,” alisema
Sakho.

Alisema mafanikio ya juu
zaidi atakayoyapata kuan-
zia sasa Simba itakuwa na
mchango wake.

Alisema anawashuku

ru viongozi wa timu
hiyo na wachezaji kwa
ushirikiano waliompa
muda wote akiwa
ndani ya timu hiyo.

KUPITA SIMBA

“Kwa kiasi kikubwa ndoto
zangu zinakamilika, ndoto
ya kuona naitwa timu ya
taifa, lakini kubwa zaidi
ndoto ya kucheza soka
ulaya, kazi niliyonayo ni
kuendelea kupambana kwa
kujituma zaidi ili niendelee
kwenda mbele zaidi,” alise-
ma Sakho.

Mshindi huyo wa goli
bora la michuano ya club
bingwa barani Afrika mwa-
ka 2022 amejiunga na timu
ya US Queivelly Rouen inay-

nchini Ufaransa akitokea

Simba.
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Naibu Waziri, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma ‘Mwana FA' (kulia) akizungumza na
mwakilishi wa La Liga nchini Tanzania, Jorge Gazapo kwa ajili ya kuangalia maeneo mbalimbali wanayoweza

kushirikiana katika kuendeleza sekta ya michezo hapa nchini. PICHA: BIN ZUBERY

Geita Gold FC yaitaka ‘Top Four’

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa Geita
Gold FC, Hemed Suleiman
‘Moroco’ amesema lengo
lake namba moja msimu
ujao wa ligi kuu Tanzania
bara ni kuhakikisha timu
hiyo inamaliza katika nafasi
nne za juu (Top Four).

Akizungumza kutoka Mo-
rogoro ambapo timu hiyo
imeweka kambi kwa ajili ya
maandalizi ya msimu ujao,
kocha huyo aliyechukua na-

fasi ya Fred Felix Minziro ali-
yetimkia Prisons, amesema
kwa usajili walioufanya na
mazoezi ambayo amekuwa
akiwapa wachezaji wake,
ana imani kubwa ya kufikia

lengo hilo.

“Nimeanza vizuri,
wachezaji wanajaribu
kuzoea kile ambacho

ninawafundisha, nawashuk-
uru wao na viongozi wa
klabu hii pia, malengo yetu
ni kuona msimu ujao tu-
nafanya vizuri zaidi kuliko

msimu uliopita, naamini
kwa jinsi tulivyofanya usajili
na wachezaji waliopo hapa
kitu hicho kinawezekana ka-
bisa,” alisema Morocco.

Kikosi hicho kimepiga
kambi Morogoro tangu Ju-
lai 19 kujiandaa na msimu
mpya na inatarajia kumaliza
Agosti mbili na kurejea
mkoani Geita kwa maan-
dalizi ya mwisho kabla ya
kuanza kwa ligi kuu Tanza-
nia Bara msimu wa 2023/24
Agosti 15.

Msimu uliomalizika Geita
Gold ilimaliza ligi ikiwa na-
fasi ya saba ikivuna 37 na
hivyo kushindwa kupata na-
fasi ya kushiriki michuano
ya kimataiafa kama ilivyoku-
wa msimu wa 2021/22.

Msimu wa 2021/22, Geita
Gold ilimaliza nafasi ya nne
ikiwa na pointi 46 na kukata
tiketi ya kucheza michuano
ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika ambapo ilitolewa
na Hilal Al Sahil ya Sudan ka-
tika hatua za mwanzoni.

Robertinho
ajivunia fiziki
wachezaji wake

Simba inatarajia kurejea nchini Agosti
Mosi tayari kwa tamasha lake la ‘Simba
Day’ ambalo kilele chake kitakuwa Ago-
Sti 6.

Simba itacheza mchezo wa kimataifa
wa kirafiki siku hiyo ya kilele cha Simba
Day na baada ya hapo inatarajia kuele-
Ngao ya Jamii.

Kikosi hicho cha Robertinho kitacheza
na Singida Fountain Gate na mshindi
wa mechi hiyo atacheza na mshindi wa
mechi kati ya Yanga na Azam kupata
timu mbili zitakazocheza mchezo wa
mwisho kuwania Ngao ya Jamii kwa
msimu mpya wa 2023/2024

Yanga SC
kutoidharau

Asas

mapema kabla ya kufika huko wa-
likoweka malengo yao.

“Tujifunze kwa watani zetu,
mwaka 2019 na 2021 walitolewa
na timu ambazo hawakutarajia,
walitoka kufika hatua ya makundi
|akini miaka hiyo wakaondolewa
hatua ya kwanza kabisa, sisi hatut-
aki kupitia hayo,” alisema Kamwe
na kuongeza,

“Hii ni michuano ambayo kuna
wakati ina matokeo ya kushangaza,
lazima tuchukue tahadhari katika
kila mchezo na hatua tunayopita,”
alisema.

Yanga itaanzia ugenini nchini Dji-
bouti kati ya Agosti 18-20 dhidi ya
timu hiyo kabla ya kuja kurudiana
nayo jijini Dar es salaam kati ya
Agosti 25-27.

Kama itafanikiwa kuwatupa nje
Wadjibouti hao itakutana na mshin-
di wa mchezo kati ya AS Otoho na
El Marreikh kuwania kutinga hatua
ya makundi ya michuano hiyo,.

Uongozi wa Yanga umeweka
wazi malengo yao ya kwanza ni
kuhakikisha wanatinga hatua hiyo
va makundi.
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Kiungo wa Yanga, Stephan Aziz Ki akimiriki mpira wakati wa mazoezi ya timu hiyo yanayofanwka Avic Town nje
kidogo va jiji la Dar es salaam kwa ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa ligi kuu 2023/2024 unaotarajiwa kuanza

Agosti 15. PICHA: MTANDAO

Robertinho ajivunia
fiziki wachezaji wake

® ® ® Atamba ‘zimwi’ la majeruhi litapunguza kuwaandama
wachezaji wake msimu ujao, kurejea nchini..

Adam Fungamwango
na Saada Akida

AKATI zikiwa

zimebakia  siku

tatu kabla ya

kuanza safari ya

kurejea nchini kutoka Utu-

ruki, Kocha wa Simba, Rob-

erto Oliveira ‘Robertinho’

amesema ameridhishwa na

utimamu wa mwili walionao

wachezaji wake kwa sasa na

hiyo itawasaidia kuepuka ma-
jeraha madogo madogo.

Roberthino, alisema siku

tatu zilizobakia atazitumia

kuongeza makali kwenye
safu yake ya ushambuliaji
ambayo msimu ujao itakuwa
chini ya Luis Miquissone,
Aubin Kramo, Willy Onana,
Jean Baleke, Denis Kibu, Iddi
Chilunda, Moses Phiri na na-
hodha John Bocco.

Akizungumza jana kabla ya
mazoezi ya jioni, Robertinho
alisema ameona wachezaji
wake wengi wakiwa na uti-
milifu wa mwili na hii inampa
matumaini ya kuwa na kikosi
imara.

“Hii ni muhimu kwa sababu
huko mbele hawatoweza ku-

pata tena nafasi ya kuwajenga
sana zaidi ya kuwarudishia tu
ufiti unaopotea kwa sababu
tutakuwa na mashindano
mengi, nalipongeza benchi
langu la ufundi upande wa
mazoezi ya viungo, angalia
kwa sasa sisikii habari ya
wachezaji wenye matatizo ya
misuli na hiki ni kitu kizuri
sana na kitatusaidia mbele ya
safari,” alisema kocha huyo
raia wa Brazil na kuongeza,
“Nimeridhika na kikosi
changu pamoja na maandali-
zi yote tunayofanya kambini,
nikwambie tu kwa sasa tuna

vikosi viwili vyenye uwezo
unaofanana,” alisema kocha
huyo uku akitoa pongezi kwa
wasaidizi wake wa mazoezi
ya viungo.

Jopo la makocha wa viungo
la timu hiyo msimu huu lin-
aongozwa na Corneille Hat-
egekimana raia wa Rwanda.

Robertinho alisema kwa
sasa anakamilisha program
yake aliyokuwa ameiandaa
kwa ajili ya kambi ya nchini
humo na watarejea nchini
wakiwa na kikosi imara.
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Yanga SC
kutoidharau
Asas kuhofia
ya Jwaneng
Galaxy,

UD Song

Na Adam Fungamwango

KLABU va Yanga imesema
haitoidharau kamwe klabu ya
AS Ali Sabieh Telecom (ASAS)
ya Djibouti ambayo imepangwa
nayo mechi ya awali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika ili yasije
kuwakuta kama yaliyowakuta
watani zao Simba walipotolewa
pasipo kutarajia na klabu ya
UD Songo 2019, na Jwaneng
Galaxy, 2021.

Ofisa habari wa klabu hiyo,
Ali Kamwe, amesema jana
kuwa hawatofanya kosa lolote
la kuwadharau wapinzani hao
kwa sababu kuna wakati Ligi
ya Mabingwa Afrika kuwa na
matokeo ya kushangaza.

Aliwatahadharisha baadhi
ya wanachama na mashabiki
wa timu hiyo ambao akili yao
inawaaminisha kuwa Asas ni
timu ndogo na kuiwaza zaidi El
Merreikh ya Sudan ambao wa-
naweza wakacheza nao kama
Wasudan hao watawatoa AS
Otoho ya Congo Brazzaville.

“Ili kufikia malengo yetu va
mwanzo ya hatua ya makundi
msimu huu ni lazima kwanza
tushinde mechi yetu ya hatua
ya awali dhidi ya ASAS, mechi
va kwanza Djibouti, ya pili
hapa Dar es Salaam na hapa
wanachama na mashabiki wa
Yanga wanatakiwa wanielewe
vizuri kabisa, nimeona mijadala
ikianza eti tunarudi Sudan
kucheza na El Merrikh sijui nini,
hii tunakosea sana kwa sababu
hata hao Wasudan wana mch-
ezo dhidi ya Otoho, sasa iki-
tokea sisi akili yetu yote ikiwa
inamuwaza Msudan akienda
kutolewa na Wakongo Braza-
ville matokeo yake tunakutana
na mpinzani ambaye hatukuji-
andaa naye,” alisema Kamwe.

Aidha alisema kama akili
yao ikiiwaza sana El Merreikh
mechi ya raundi ya kwanza,
basi watapunguza umakini
kwenye mechi ya hatua ya
awali na kuweza kutolewa
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