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CUF WAOMBA TAMKO
MIKUTANO YA HADHARA

CHAMA cha Wananchi (CUF), kimem-
womba Rais John Magufuli, kutoa tamko
la kuruhusu vyama vya siasa nchini...
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UKURASA WA 4

LUKUVI AAGIZA UCHUNGUZI
MIPAKA MSIMBAZI CENTER

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, ameiagiza
Idara ya Ardhi Manispaa ya Ilala...

UKURASA WA 4

WCF KUANZISHA MFUMO
KUDAI FIDIA KWA MTANDAO

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF), uko mbioni kuanzisha mfumo wa
waajiri na wafanyakazi kuwasilisha...

Sababu za
ndege
Kuua
zaelezwa

UKURASA 2

Watumishi wa afya wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Kagera, wakifanya mazoezi ya namna ya kuvaa vifaa kinga
kwa ajili ya kumhudumia mgonjwa anayehisiwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa ebola. PICHA: UBRAHIM
HAMIDU

Kishindo SADC kuanza I€6
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Waziri wa Mambo
va Ndani, Kangi
Lugola (kushoto),
akiteta jambo na
Kamanda wa Polisi
mkoani Kiliman-
jaro, Kamishna
Msaidizi wa Polisi,
Hamisi Issah,
baada ya kumal-
iza mkutano wa
kutatua changa-
moto mbalim-

bali zinazowaka-
bili waendesha
bodaboda na Bajaj
mkoani hapo, ulio-
andaliwa na Umoja
wa Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi
(UVCCM). Kulia ni
Mkuu wa Kitengo
cha Usalama
Barabarani mkoani
hapo, Zauda Mo-
hammed. PICHA:
JAMES LANKA

Kishindo cha SADC kuanza Dar leo

Na Beatrice Moses

KISHINDO cha maandal-
izi ya Mkutano wa Wakuu
wa Nchi na Serikali za Nchi
Wanachama wa Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) kinaanza leo,
wakati Rais John Magufuli,
atakapofungua maonyesho
ya Awamu ya Nne ya Wiki ya
Viwanda ya Jumuiya hiyo.

Maonyesho hayo ni hatua
ya utangulizi wa Mkuta-
no wa 39 wa Wakuu wa nchi
16zaSADC  watakaoambat-
ana na viongozi na maofisa
waandamizi wa nchi zao.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana kuhusu
maonyesho hayo, Naibu Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara,

Stella Manyanya, alisema
serikali imejipanga vizuri
kutumia fursa hiyo ya kuwa
mwenyeji wa mkutano huo.

Maonyesho hayo yana-
fanyika katika Kituo cha Ki-
mataifa cha Mikutano cha
Dar es Salaam.

Alisema yatafungwa na
Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mo-
hamed Shein Agosti 8, mwa-
ka huu.

Kaulimbiu ya maadhim-
ishohayoni ‘Mazingira Wez-
eshi ya Biashara kwa Maen-
deleo Jumuishi na Endelevu
ya Viwanda na kuongeza bi-
ashara na ajira katika ukanda
wa SADC'.

“Mwitikio ni mkubwa hadi
sasa wamejindikisha wa-

shiriki 2,026 kati yao 1,766
ni Watanzania, washiriki
waonyeshaji ni 938, bado
wanaendelea kujisajili,” Man-
yanya alisema.

Naibu Waziri huyo alibain-
isha kuwa maonyesho hayo
yanafanyika pia katika vi-
wanja vya Karemjee na Gym-
khana, na yanawakutanisha
wazalishaji na wadau mbal-
imbali wa bidhaa za viwan-
dani na wafanyabiashara ku-
toka nchi 16 za SADC.

“Pamoja na kuonyesha
bidhaa mbalimbali, pia kuta-
fanyika midahalo na majadil-
iano ikiongozwa na wabobe-
zi wa kibiashara,” Manyanya
alisema.

Alisema miongoni mwa
mambo yatakayojadiliwa ni

fasi ya
juhudi zinazofanywa na serikali
kwa kushirikiana na sekta binafsi
nchini za ujenzi wa uchumi wa
viwanda.

sekta ya dawa na vifaa tiba, ni-
shati na madini.

Alisema Maonyesho ya Wiki

ya Viwanda ya SADC ni hatua
mojawapo ya kuonyesha kwa vi-
tendo utekelezaji wa Mkakati wa
Viwanda wa SADC (2015- 2063).

Agosti 9, mwaka huu, wa-

geni wanatarajiwa kutembelea
baadhi ya viwanda na maeneo
mbalimbali ya biashara yaliyopo
Tanzania Bara na Zanzibar.

Wageni hao watapata na-
kujifunza zaidi kuhusu

Naibu Waziri wa Mambo ya

Nje na Ushirikiano wa Afrika

INAENDELEA UK.8

Taboa yafunguka kizuizi cha Polisi usafiri saa 24

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Wamiliki wa
Mabasi nchini (Taboa), kime-
liomba Jeshi la Polisi kuha-
rakisha taratibu za kuhakiki-
sha ulinzi na usalama kwenye
maeneo yenye wasiwasi ili
mabasi yaruhusiwe kusafiri
kwa saa 24.

Julai 7, mwaka huu, Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, aliagiza mabasi
yaruhusiwe kusafirisha abiria
kwa saa 24 nchini, lakini Ago-
sti 2, Jeshi la Polisi lilitangaza
kusitisha huduma hiyo kwa
baadhi ya mikoa mpaka hapo
litakapojiridhisha na hali ya
usalama.

Akizungumza jana na Ni-
pashe kwa njia ya simu, Ka-
tibu Mkuu wa Taboa, Enea
Mrutu, alisema wamepokea
uamuzi wa Jeshi la Polisi kwa
sura mbili.

Alisema sura ya kwanza
ni furaha kwa kuwa wanak-
wenda kujipanga namna ya

kukabiliana na majambazi
wanaoteka magari na kupora
abiria kwenye maeneo yanay-
oonekana siyo salama.

Vile vile, alisema kwa
upande mwingine wame-
pokea kwa shingo upande
kwa kuwa wanakwenda ku-
punguza mapato na kuongeza
matumizi ya magari na abiria
kwa ujumla. “Tunaliomba
Jeshi la Polisi lijipange vizuri
angalau kwa mwezi mmoja
wakamilishe masuala yote
muhimu waturuhusu tuen-
delee kusafirisha abiria hadi
usiku,” alisema na kuongeza:

“Awali safari hizi zilipigwa
marufuku kutokana na ajali
iliyotokea nyakati za usiku
mkoani Dodoma na chanzo
kuwa ni mwendokasi, lakini
siyo suala la usalama kama
walivyolileta, sawa, hatupingi
ila tunawaomba waharakishe
ili turuhusiwe kusafirisha
muda wote.”

Kwa mujibu wa Mrutu,
iwapo watasafirisha muda

wote itasaidia kupunguza
idadi ya magari ambayo tajiri
atayasafirisha kwa wiki kuto-
ka manne hadi mawili, huku
gharama za uendeshaji amba-
7o zilisababishwa na magari
kulala njiani zitapungua.

Alisema pia wasafiri wa-
takuwa na uhakika wa kusa-
firi siku hiyo hiyo na kufika
kwa kuondokana na gharama
za kulala njiani na muda un-
aopotea.

“Mabadiliko haya hatu-
jayapokea kwa raha kwa
kuwa tulisharuhusiwa na
kuanza kufurahia kutoa hu-
duma hii, tunawaomba baada
ya kukamilisha masuala ya
usalama waruhusu magari
kusafirisha,” alisisitiza.

Baada ya Waziri Lugola
kutangaza kuruhusu wasa-
firishaji kusafirisha abiria saa
24, waliieleza Nipashe kuwa
wamefurahishwa na uamuzi
huo kwa kuwa ilikuwa ni
kilio chao cha muda mrefu
na kwamba kero iliyobaki ni

idadi kubwa ya maeneo ya
ukaguzi na vituo vya mabasi
vya halmashauri ambavyo
wanaingia kwa ajili ya kulipa
ushuru.

Agosti 2, mwaka huu, Jeshi
la Polisi lilitangaza mikoa am-
bayo huduma ya usafiri saa 24
haitakuwapo kuwa ni Dar- Ka-
hama- Kigoma, Dar-Tabora-
Katavi, Kahama-Geita-Kagera,
Kahama kwenda mikoa min-
gine iliyopo mpakani na Dar-
Tabora kwenda wilaya zake.

Kamishna wa Operesheni
na Mafunzo kutoka Makao
Mkuu ya Polisi, Liberatus Sa-
bas, alisema wamefikia uamu-
zi huo kutokana na changa-
moto mbalimbali na kutoa

muda wa kujipanga.
Alisema njia zitaka-
zoruhusiwa iwapo mabasi

yatafika usiku ni Morogoro,
Shinyanga na Kahama na
kwamba mabasi kutoka Kan-
da ya Ziwa yalikuwa yanalala
Morogoro na kutoka Dar es
Salaam, yanalala Shinganya.

Sababu za ndege
kuua zaelezwa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA), imeeleza chanzo cha ajali ya ndege
iliyotokea mkoani Tabora na kuua watu
wawili, kuwa ni kufeli kwa injini wakati
wakiwa angani.
hompa, Kata ya lgigwa, wilayani Sikonge,
na kuhusisha ndege yenye namba za usajili
ZU-TAF aina va Sling Aircraft yenye uwezo
wa kubeba abiria wanne ikiwa na uwezo
wa kilogramu 900.

Katika ajali hiyo wakurugenzi wawili
wa mradi wa U Dream Global, Des Werner
(58) (aliyekuwa rubani wakati wa ajali) na
Werner Froneman (36), walifariki papo
hapo kwa kuungua moto.

Ndege hiyo ilikuwa ikitokea Entebbe,
Uganda kwenda Malawi kupitia Tanzania.

Kwa mujibu wa taarifa kwenye mtandao
wa kampuni hiyo, U Dream Global ni
progaramu inayofadhiliwa na Megan
Werner ambaye ni mtoto wa Des Werner,
kwa lengo la kuwezesha na kuhamasisha
ubunifu kwa vijana wadogo kwenye usafiri
wa anga.

Akizungumza juzi Mkurugenzi Mkuu wa
TCAA, Hamza Johari, alisema ndege hiyo
iliyokuwa na watu wawili walipofika Tabo-
ra waliomba kibali cha kutua kwa dharura
kutokana na hitilafu iliyojitokeza.

“Waliomba kibali cha kukatiza anga letu
tukawapa walipofika karibia uwanja wa
ndege wa Tabora wakahisi kuna tatizo
wakaomba kutua kwa dharura, wakashuka
wakashughulikia ndege yao wakaomba
kuondoka wakaondoka,” alisema.

Alisema dakika tano baada ya kutoka
uwanjani hapo waliomba tena kibali cha
kuteremka baada ya kuona hitilafu kwe-
nye injini, lakini hawakujulikana waliko
hadi zilipopatikana taarifa za kuungua kwa
ndege hiyo. “Walivyopanda juu dakika
tano wakaripoti tena kwenye mnara wetu
wa kuongozea ndege kwamba wanahisi
kuna hitilafu kwenye injini wanaomba
watue tena, tuliwaruhusu, lakini hatuku-
wasikia tena,” alisema Johari.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, timu
yva wataalamu itakwenda eneo la tukio
kwa ajili ya kufanya uchunguzi na baadaye
taarifa kamili itatolewa.
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CUF waomba tamko m|kutano Va hadhara

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wananchi (CUF), kimem-
womba Rais John Magufuli, kutoa tamko
la kuruhusu vyama vya siasa nchini ku-
fanya mikutano ya hadhara kwa ajili ya
kujiandaa na chaguzi wa serikali za mi-
taa. Wito huo unatolewa ikiwa ni siku
moja tangu, Jeshi la Polisi Wilaya ya Kip-
olisi Buguruni, kuzuia mkutano wa had-
hara wa CUF, uliokuwa ufanyike katika
kata ya Vingunguti kwa lengo la kuhim-
iza wananchi kujitokeza kujiandikisha
kwenye daftari la kudumu la wapigakura
na kupiga kura katika uchaguzi wa vion-
gozi wa serikali za mitaa, utakaofanyika
Oktoba mwaka huu.

Akizungumza na wanahabari jijini Dar
es Salaam, Naibu Mkurugenzi wa Sheria
na Haki za Binadamu wa CUF, Salvatory
Magafu, alisema Rais Magufuli alipiga
marufuku ya kufanyika kwa mikutano ya
hadhara na kuahidi kuruhusu muda wa
uchaguzi ukifika.

“Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ni
muhimu kwa nchi hii hivyo ni muda
mwafaka wa kuruhusu mikutano ya
hadhara kuanza kufanyika muda huu
wa kuandikisha wapigakura,” Magafu
alisema.

Alisema Rais Magufuli alipiga maru-
fuku mikutano ya hadhara isipokuwa
wabunge, madiwani au kiongozi wa
mtaa kwenye eneo lake la utawala ka-

vitongoji. “Ndugu wanahabarl pamoja :
na tamko hili kukiuka katiba ya nchi ya :
mwaka 1977 ambayo imekuwa ikifanyi-
wa marekebisho ya mara kwa mara, pia :
ni kinyume cha sheria nyingine za nchi :
hii na matamko ya Umoja wa Mataifa na :
Umoja wa Afrika ambayo sisi kama nchi :
wanachama tumesaini na kuridhia, tu- :
namsihi Rais Magufuli kuruhusu wakati :
huu tuanze kufanya mikutano ya kisia- :

sa,” Magafu alisema.

Alifafanua zaidi kuwa katika siku za :
hivi karibuni baadhi ya viongozi wa :
serikali, walinukuliwa wakidai hawana :
taarifa juu ya vyama vya siasa kuzuiwa :

kufanya mikutano ya hadhara.

Alisema Msajili wa Vyama vya Siasa

nchini, Jaji Francis Mutungi, alidai ku-

topokea barua kutoka chama chochote :
cha siasa kulalamikia chama chake ku- :
fanya mikutano. Magafu alisema kuto- :
kana na kauli hiyo, CUF kiliandika barua :
ya kuomba kufanya mkutano wa hadha- :

ra ambao hata hivyo ulizuiliwa.

“Agosti 2, tulipokea barua ya zuio la :
kutofanyika kwa mkutano kutoka Ofisi :
ya Mkuu wa Polisi wilayani Buguruni :
yenye na kumb: BUG/S0.7/2/A/VOL./191 :
kwa madai kuwa kuna zuio la serikali ku- :
fanya mikutano ya hadhara. Utaona wazi :
kuwa maelezo ya zuio hilo yanapingana :
na kile ofisi ya msajili imekitamka hivi :

karibu,” Magafu alisisitiza.

Walimu wamwomba JPM kuumaliza mgogoro wao

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Kutetea Haki na
Maslahi ya Walimu Tanzania
(Chakamwata), kimemwomba
Rais John Magufuli kuingilia
kati msuguano ulipo wa kuki-
piga vita chama hicho, kili-
choanzishwa kwa lengo la ku-
wakomboa walimu kiuchumi
nchini. Ombi hilo lilitolewa
mwishoni mwa wiki na Mra-
tibu wa Chakamwata Mkoa wa
Dar es Salaam, Emmanuel Pat-
rick, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
zuio walilopewa na Msajili wa
Vyama vya Wafanyakazi na
Waajiri la kufanya mkutano
wao mkuu wa dharura ulioku-
wa ufanyike jana wa kuchagua
viongozi wa bodi ya udhamini.

Alidai mkutano huo uli-
zuiliwa na Ofisi ya Msajili kwa
madai ya kutokuwa na bodi ya
wadhamini kwa ajili ya kusi-
mamia chama hicho, kwa mu-
jibu wa katiba yao Ibara 5(1) na
Ibara ya 25-30 ilhali mkutano
huo ulikuwa na lengo hilo.

“Tunamwomba mwalimu
mwenzetu, Rais Magufuli atu-
ruhusu tukutane naye, tum-
weleze namna watu ambao
wana dhamana ya kusimamia

walimu wanavyotaka kukwa-
misha juhudi zake, kwa saba-
bu kumekuwa na mipango ya
makusudi ya kutaka kukiua
chama hiki chenye malengo ya
kukomboa walimu wa nchi hii
kwa maslahi ya taifa,” Patrick
alisema. Alidai kuwa sababu
za kupigwa vita hiyo hadi ku-
zuiliwa kufanya mkutano huo
uliokuwa unashirikisha wa-
jumbe 200 kutoka mikoa yote
nchini ni wanachama wengi
wa Chama cha Walimu (CWT)
kukihama chama hicho na ku-
jiunga na Chakamwata, amba-
cho kimejikita kutetea maslahi
ya walimu na siyo kuwanyon-
ya. Alidai chama hicho kime-
kuwa kikikata asilimia moja ya
mshahara wa mwalimu fedha
ambayo mwalimu anapostaafu
hurudishiwa asilimia 50 ya ada
alizolipa wakati wa utumishi
wake.

“CWT wao wanakata asilim-
ia mbili ya mshahara wa mwal-
imu na anapostaafu hawana
wanachowalipa na ikitokea
akakoma uanachama, hawezi
kurudishiwa fedha yoyote
wakati Ukamwata mwanacha-
na anarejeshewa nusu ya fed-
ha alizochangia kwenye mfuko
huo pindi tu atakapojiondoa

na ndio sababu wamekuwa
wakitupiga vita,” alisema.

Alidai chama hicho kilicho-
anzishwa mwaka 2015 kina wa-
nachama 12,000 nchi nzima
na kati ya hao, 9,000 ni walimu
wa Mkoa wa Dar es Salaam.

Naye  Mwenyekiti ~ wa
Chakamwata taifa, Japhet Jo-
seph, alisema chama hicho
kimesajiliwa na kinatambulika
kisheria hivyo, aliisihi serikali
kuingilia kati mgogoro uliopo
ili chama hicho kiendelee
kutimiza wajibu wake kisheria.

Alidai kuwa, CWT ambacho
kilianzishwa mwaka 1993 kili-
fanya usajili wa bodi ya wad-
hamini mwaka 2015 na kwa
kipindi chote hicho walifanya
kazi chini ya viongozi walioku-
wa madarakani hivyo hawaoni
sababu ya wao kuonekana
wamekiuka sheria katika kip-
indi kifupi.

Kuhusu barua waliyoandiki-
wa na kusainiwa na Kaimu
Msajili wa Vyama vya Wafan-
yakazi na Waajiri, Pendo Be-
rege, ilieleza kuwa Msajili haki-
tambui chama hicho kutokana
na kukosa uhalali wa kuende-
sha chama bila kuwa na bodi
ya wadhamini kama ambavyo
katiba inaelekeza.

LSG

PUBLIC AUCTION

Sky Chefs

5/M |NAME OF ASSET TYPE REFf Cuanfity
1|V¥egetable Spinner Ic5L01 1
2|Bread Package maching ICsL02
3|VEHICLE [Mbarcades - Benz) High Loater Lsg OF 1
A4|WEHICLES (Mercades-Beanz) High Loader  |Lsg 04 1
5[VEHICLE (WW CADDY) Volkswagen)  [Lsg 11 1
G| Micro wave IC5L03 1
7| Ebactrical Hotplate Cooker IC5L04 1
8| Ebectrical Burn Marine IC5L05 1
9|Gas Staowe 6 burner IC5L06 1

10| Deep Frier IcsLa7 1
11|Flat Top Griller ICSL0E 1
12 |Titin Pan Gas IC5L09 1
13| Bread Rolls Machine IC5L10 1
14|Tw Flat Sceen 32 inch (SOMNNY) IC5L11 1

Sky

Works®
Consultancy

GENERAL INTRODUCTON

GENERAL REQUIREMENT

E

© PN,

TENDER FOR TRANSPORTING PETROLEUM PRODUCTS - TRANSIT ONLY

1. SkyWorks Consultancy Ltd. is engaged in consultation for Supply and Logistic of All Petroleum Product in East,
South and central Africa, located in Dar es Salaam. This inquiry is being issued on behalf of our client, a leading
Logistics company registered in Tanzania hereinafter referred to as COMPANY, that intends to execute the Work
of logistic (“WORK") in accordance with the terms and conditions of this Tender.

2. Now SkyWorks Consultancy Ltd. invites sealed tender from Sole Proprietorships / Partnerships / Companies
(hereinafter called APPLICANT) from all over Tanzania to submit tender document as per below criteria.

3. The scale of this project is to transport over 12 Million Liters of fuel to begin with, starting September 2019.

1. The Invitation for Bids is open to all Transport / Logistics Companies.

2. A firm shall submit only one Tender, in the same tendering process, either individually as a tenderer or as a
partner in a joint venture. No firm can be a subcontractor while submitting a tender individually or as a partner
of a joint venture in the same tendering process.

3. The tenderer shall bear all costs associated with the preparation and submission of its tender, regardless of the

conduct or outcome of the tendering process.

Certified Company certificates (TIN, VRN, Certificate of incorporation, Business License, Sumatra Certificate,

Valid W&MA Calibration certificate, TRA Certificate).

Copies of its audited financial statements for the past two fiscal years.

List of major supply contracts conducted within the last two years.

Company has to be licensed by the regulatory authority in the country for transporting petroleum products.

Details for service and maintenance garage.

All trucks should have tracking system to be monitored all the time during trip, which needs to be linked to the

"Company" tracking system.

10. Tender securing declaration in any format.

M. Health, Safety and Environment (HSE) Policy.

12. Good in Transport (GIT) insurance Policy.

13. Copy of TRANSIT permit (C65 or equivalent).

14. Company has to be able to DELIVER products in THESE SIX destination countries (ZAMBIA, DRC
(LUBUMBASHI), MALAWI, RWANDA, BURUNDI and UGANDA.

15. Duly filled in Tender signed by authorized person and submitted either by Email or physically on below address.

Bt Tt PAsfearmermss] Pl
Thez Lhuru Hesghes,

bz ramirm Floor, 55

P B 153 Do B Sl
Uritosd At of Tanzanks

115358902

The Auction forms are available for collection at L5G SKY CHEFS office located
at Julius Nyerere International Airport - Cargo Terminal and can be collected

DEADLINE : Tuesday 13th August 2019
from Monday the 5th to Friday the 10th of August 2019, ADDRESS : Plot number 63/27, Bibi Titi Mohammed Road, The Uhuru Heights, Mezzanine floor, M5, P.O. Box
s . _ 77534, Dar Es Salaam, United Republic of Tanzania
The Auction will be held on Tuesday the 14th of August at 10:00AM. EMAIL  : info@skyworksco.tz, skyworkstz@gmail.com

NOTE; Only shortlisted will be contacted and INVITED to discuss Cost, volume to be carried and other Commitment
procedures. The COMPANY reserves the right to accept / reject any tender at their sole discretion.

For more Details Call:
Phone: +2552 2284 3541, Mobile: 0655 563 231/0756 563 231
Mail:petrolingandad@lsg.cotz

g g
AL U N T

SN e

215359702

L IH E Canpany ¥ O el AL i » R il B
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Wakulima
waitwa
kujiunga
na NSSF

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Omar Mgumba, amewaomba
wakulima nchini kujiunga
na Shirika la Taifa la Hifadhi
yva Jamii (NSSF) kwa kuwa
ni wadau wakubwa kwenye
sekta ya isiyo rasmi.

Amesema kwa mujibu
wa mabadiliko ya Sheria
va Hifadhi ya Jamii ya
mwaka 2018, Shirika lime-
pewa mamlaka ya kuan-
dikisha watu walio kwenye
sekta binafsi na isiyo rasmi
wakiwamo wakulima, hivyo
ni budi kutumia fursa hiyo
kujiandikisha.

Mgumba aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki, katika
Maonyesho ya Wakulima
(Nanenane), yanayoendelea
katika viwanja vya Nyaka-
bindi, Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu.

“Ukizungumza sekta
binafsi na isiyokuwa rasmi,
idadi kubwa ya wadau wake
ni wakulima wa nchi hii na
hasa wale wadogo wadogo,”
alisema.

Alisema wakulima na
wananchi wengine watakao-
jiunga na NSSF watanu-
faika na huduma mbalimbali
ikiwamo mafao ya uzeeni,
uzazi, huduma ya afya na
mikopo.

Mgumba ambaye pia ni
Mbunge wa Jimbo la Mo-
rogoro Kusini, alisema kwa
sasa wakulima wamepata
sehemu salama ya kupata

INAENDELEA UK. 8 :

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, ameiagiza Idara ya
Ardhi Manispaa ya Ilala kufufua
upya mipaka ya eneo la Msim-
ambalo linamilikiwa na Kanisa
Katoliki kwa ajili ya kutatua

mgogoro kati ya kanisa hilo na
mmiliki wa kituo cha mafuta cha
Victoria.

Lukuvi alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki alipokutana na
pande zote mbili, Kanisa Katoliki
na mmiliki wa kituo cha mafuta
cha Victoria, Harold Matemba,
pamoja na muuzaji wa eneo la
Victoria.

Uamuzi wa kukutana na pan-
de hizo mbili unafuatia Waziri
Lukuvi kutembelea eneo hilo
Jumatano iliyopita akiwa ka-
tika ziara yake ya kushughulikia
migogoro ya ardhi na matapeli
wa ardhi nchini.

Alisema, kumbukumbu za
wizara yake zinaonyesha eneo
hilo ni sehemu ya eneo lilitole-

* Lukuvi aagiza uchunguzi mipaka Msimbazi Center

wa kwa Msimbazi Mission mwaka
1980 na lina hati inayomilikiwa
na Kanisa Katoliki, huku mmiliki
wa kituo cha mafuta cha Victoria
akidai kuuziwa eneo hilo na mmi-
liki wa awali ambaye naye aliuziwa
mwaka 2002 na Oscar Mweyeya.
Imedaiwa mmiliki huyo

INAENDELEA UK. 8

MKkurugenzi Mkuu wa Songas, Nigel Whittaker, akikabidhi
medali na kombe kwa Faudhia Juma Said na Zaina Yassin
washindi wa kitengo cha Biolojia kutoka Shule ya Sekondari
ya Mtwara Girls, wakati wa maadhimisho ya mashindano ya
Sayansi yajulikanayo kama Young Scientist Tanzania, yaliyo-
imekuwa moja kati ya wadhamini wa mashindano hayo kwa
muda wa miaka minane katika juhudi za kuunga mkono seri-
kali kuboresha sekta ya elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

WCF kuanzisha mfumo wa
kudai fidia kwa mtandao

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF), uko mbioni kuanzisha mfu-
mo wa waajiri na wafanyakazi ku-
wasilisha madai ya fidia kwa njia ya
mtandao.

Mkurugenzi wa Uendeshaji wa
Mfuko huo, Anselim Peter, alisema
hayo jana kwenye maonyesho ya
Nanenane yanayofanyika kitaifa
kwenye viwanja vya Nyakabindi nje
kidogo ya mji wa Bariadi, mkoani
Simiyu.

Peter alisema lengo la kuanzisha
mfumo huo ni kusogeza karibu hu-
duma za mfuko kwa wateja na wa-
dau wake na hivyo kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma.

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyaka-
zi unashiriki katika maonesho ya
Nanenane kwa lengo la kupata fursa
ya kuwaelimisha waajiri na wafan-
yakazi kuhusu shughuli za mfuko
ambazo ni kulipa fidia, utaratibu wa
kufuata ili kuwasilisha madai kabla
ya kulipwa fidia.

“Pia katika banda la WCF hapa
Nyakabindi, = wataalamu  wetu
watatoa elimu kuhusu mfuko,
kusajiliwa, kuwafahamisha taratibu
za michango, taratibu za madai ya
fidia na pia kupokea maoni ya wadau
kuhusu mfuko. Lakini pia tunatoa
huduma kwa vitendo jinsi wanavy-
oweza kufanya kazi mbalimbali iki-

wa ni pamoja na kuongeza idadi ya
wafanyakazi wake kwenye orodha
iliyoko WCF, kuprinti cheti, na pia
kulipa michango ofisini kwako,” ali-
fafanua Peter.

Wakati huo huo, Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu, Anthony Mtaka, aliupongeza
mfuko huo kutokana na ushiriki
wake katika mpango wa mkoa kujen-
ga kiwanda cha kutengeneza vifaa
tiba. Alisema huo ni utekelezaji kwa
vitendo azma ya serikali ya awamu
ya tano katika kuanzisha na kuima-
risha viwanda ambavyo vitaipeleka
nchi katika uchumi wa kati.

“Nishukuru na kutambua mchan-
go mkubwa wa Mkurugenzi Mkuu
wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi,
Masha Mshomba na WCF kwa ujum-
la kwa sababu ni partner (mshirika)
mkubwa kwenye mipango yetu ya
ujenzi wa kiwanda cha vifaa tiba,”
alisema Mtaka.

Alisema uongozi wa mkoa wal-
ishirikiana na WCF katika hatua
mbalimbali za kushirikiana katika
ujenzi wa kiwanda hicho, na kwam-
ba hivi sasa wizara iko katika nafasi
nzuri ya kutangaza zabuni ili kumpa-
tamkandarasi atakayejenga kiwanda
hicho.

“Kwetu sisi kama mkoa WCF im-
etoa ushirikiano mkubwa katika mi-
pango yetu ya kushiriki katika uchu-
mi wa viwanda wametoa ushirikiano
mkubwa,” alisema.

@ Nusv Lita (500ml) - TSHS. 500/=
@ Lita Moja na Nusv (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Huatavyo:-

® Maiji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Sikv
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TANGAZO

STATEMENT OF CASH FLOWS FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2018

(Amounts in shillings)

Current Year Previous year .
31st Dec 2018 |31st Dec 2017 Current year |Previous year
A. |ASSETS 31st Dec 2018 (31st Dec 2017
1 lcash 8.057 25.944 I: [Cash flow from operating activities:
2 |Balances with Bank of Tanzania 431.181 2,228,205 Net income (Loss) (2,623,756) 29,813
3 |Investments in Government securities - - Adjusiments for: -
;t zzilcmces wﬁg ffher :ocxnlrs cu.']d financial institutions 1(?;;;Z§) 5;322: ~ Impoirment/Amorﬂzction 10,838 7,225
eques an Items for clearing . . ry -
= lintor branch float Torms - - - Prior Yegr Adjusfmem (40,686) (28,937)
7 |Bills negotiated B B - Depreciation 63,489 53,819
8 |[Customers' liabilities for acceptances - - - Net change in Loans and Advances 3,061,472 (454,932)
? |Inferbank Loans Receivables - - _ GOinﬂOSS on Sale of Assets - _
10 |[Investments in other securities - - B -
11 [Loans, advances and overdrafts (net of allowances - Net ChC‘nge !ﬂ DGDOSITS . _ (4,704,366) ],7]4,47]
for probable losses) 377.305 3,438,777 - Net change in Short Term Negotiable Securities
12 |Ofher assets 129,152 220,257 - Net change in Other Liabilities 47,388 73,299
13 _{Equity Investiments - = - Net change in Other Assets 710,240 (84,786)
14 |Underwriting accounts - - n
15 [Property, Plant and Equipment 1,229,188 1,292,676 - Tax Paid - _
16 |TOTAL ASSETS 4,047,358 8.576.,806 - Others (specify) 1,059
- Due to other banks 25,988
2._LIABILTES Nef cash provided (used) b ting activifi 3,449,393 1,311,031
17 |Deposits from other banks and financial institutions - - et cash provide (use ) y operaring activities ( i ’ ) » ’
18 |Customer deposits 5,132,155 2.843.521
19 |Cash letters of credit - - Il: [Cash flow from investing activities:
20 |Special deposits 338,053 338,055 Dividend Received _ -
21 |Payment orders/transfers po;foble = = Purcharse Of Fixed Assets _ (35,969)
22 |Bankers' cheques and drafts issued 40,772 14,784 -
23 |Accrued taxes and expenses payable 192,060 127,702 Proceeds from Sale of Fixed Assets — —
24 |Acceptances outstanding B B Purchase of Non-Dealing Securities - -
25 |Interbranch float items - - Proceeds from Sale of Non-Dealing Securities - -
26 |Unearned income and other deferred charges - - Others (Adjustment on Property Plant and Equipment) - -
27 |Other liabilities 180,478 24,448 - - - —
= Net cash provided (used) by investing activities - (35,969)
28 |Borrowings - -
29 |TOTAL LIABILITIES 5,717,518 10,348,510
30 |NET ASSETS/(LIABILITIES)(16 minus 29) (1,670,160) (1,771,704) Ill: [Cash flow from financing activities:
Repayment of Long-term Debt - -
C. SHAREHOLDERS' FUNDS P a5t I oy T Debi
31 |Paid up share capital 7.363.802 1,512,496 roceeds from Issuance of Long erm~ e _ _
32 |Capital reserves 453,542 453,542 Proceeds from Issuance of Share Capital 5,851,306 77,150
33 |Retained earnings (6.873,651) (3.888,172) Payment of Cash Dividends - -
34 |Profit (Loss) account (2.623,756) 22.813 Net Chonge in Other Borrowings - -
th ital t . 120,61 -
> ﬁihzgt‘iﬁﬁ;’ezc““” - Zens Lots Others (specify) (3.015,291) (898.615)
37 [TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS (1,670,160) (1,771,704) Net Cash Provided (used) by Financing Activities 2,836,015 (821,465)
38 |Contingent liabilities B _ IV: |Cash and Cash Equivalents:
39 |Non performing loans & advances 1,615,762 790,779 Net Increase/ (Decrease) in Cash and Cash Equivalents (613,378) 453,597
40 |Allowances for probable losses 1,272,968 292,361 Cash and Cash Equivclenis at the Beginning of the
41 |Gross Loans and advances 1,716,357 3,594,118
42 |Other non performing assets 466,083 35,009 Quarter/Year - 2,925,096 2,471,499
Cash and Cash Equivalents at the end of the Quarter/Year 2,311,718 2,925,096
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS
(i) Shareholders Funds to total assets -41.27% -20.66%
(i) |[Non performing loans to total gross loans 24.14% 22.00% STATEMENT OF CHANGES IN EQUIT AT 31/ 0
(jll) Gross loans and advances to total deposits 31.34% 35.30% (Amount in thousands  shillings)
(iv) |Loans and advances to total assets ?2.32% 40.09% Seneral
(v) |Earning assets to Total Assets 32.26% 41.43% Share Capital Ps"‘{'e Earni ! 4 insi Others Total
(vi) |[Deposits Growth -47.79% 21.41% Current Year remivm arnings eserve Reserve
(vii) | Assets growth -52.81% 27.82% Balance as at 1st January, 2017 1,435,346 - (3,771,725) 5,045 28,060 453,543 1,849,731
Profit for the year - - 29,813 - - - 29,813
Other Comprehensive Income - - - - - - -
STATEMENT OF COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2018 £
. e Transactions with owners 77,150 - - - - - 77,150
(Amounts in shillings) — )
Dividends Paid - - - - - - -
Current Year Previous Year
31st Dec 2018 |[31st Dec 2017 Regulatory Reserve - - 87.976 - - 87,976
General Provision Reserve - - - (466) - (466)
Others - - (116,447) - - - (116,447)
1 |interest Income 295,320 492,097
2 |interest Expense s4s.212 437,488 Balance as at 31st_December, 2017 1,512,496 - (3,858,359) 93,021 27,594 453,543 (1,771,705)
3 |[Net Interest Income (1 minus 2) 52,108 54,609
4 |Bad Debts written -Off - - Balance as at 1st January, 2018 1,512,496 - (3,858,359) 93,021 27,594 453,543 (1.771,705) |
5 |Impairment Losses on :Loans and Advances 1.198.280 39.579 Profit for the year - - (2.623,757) - - - (2.623,757)
& Non Interest Income: 78.743 1.671.367 Other Comprehensive Income - - - - - - -
6.1 Foreign Currency Dealings and Transactions with owners 5,851,306 - (3,015,292) - - - 2,836,014
Translation Gains/ (Loss) - -
Dividends Paid - - - - - - -
6.2 Fees and Commissions 74,335 100,352
|Regulatory Reserve - - (83,925) - - (83,925)
&6.3 Dividend Income — -
General Provision Reserve - - - (26,788) - (26.788) |
6.4 Other Operating Income 4,408 1,571,008 o
ers - - - - - -
7 |Non Interest Expenses: 1,556,347 1.656.584
7.1 Salaries and Benefits 590.830 478.834 Balance as at 31st December, 2018 7,363,802 - (9,497,408) 9,096 806 453,543 (1,670,160)
7.2 Fees and Commission 58,753 62.110
Z:3 Other Operating Expenses 206.764 1.108.640 The above extracts are from the financial statements of the Bank for the year ended 31st December,2018 which
8 |Operating Income/ (Loss) (2.623.756) 29.813 have been prepared in accordance with International Financial Reporting Standards (IFRS).The financial statements
? |Income Tax Provision o o were audited by MUHASIBU CONSULTANTS and received a qualified report.The financial statements were approved
10 |Net Income / (Loss) After Income Tax (2.623.756) 29.813 by the Board of Directors on 27th July, 2019 and signed on their behalf by:
11 |Other Comprehensive Income (itemize)
Tofal Comprehenst ™ Gl UoSss)
12 |[for the year
13 [Number of Employees 32 32
14 |Basic Earnings Per Share o o Name Signature Date o
— S
15 |[Number of Branches 1 1 S
0
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS 1. Dr G Machimu, CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS .. 05th August 2019 §
(i) |[Returm on Average Total Assets 0.39% 0.39% ~
(ii)) |Return on Average Shareholders' Fund -1.65% -1.65%
{iii) Inon Interest Expense fo Gross Incoms 736.40% 78.40% 2. Ms A.A. Mshana ,VICE CHAIR PERSON BOARD OF DIRECTORS ~ ocooooovvcirinninns 05th August 2019
(iv) |[Net Interest Income to Average Earning Assets 2.73% 1.70%
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

TFF, klabu tupieni jicho
mabadiliko ya kanuni

ZIBAKI siku 18 kabla ya msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kuanza rasmi, ligi hiyo ikitarajiwa kushirikisha timu 20
kama ilivyokuwa msimu uliomalizika wa 2018/19.

Kuelekea msimu huo mpya kwa sasa timu zipo katika
maandalizi makubwa zikicheza mechi kadhaa za kirafiki
kujaribu vikosi vyao kabla ya mtanange huo kuanza rasmi
Agosti 23, mwaka huu.

Maandalizi hayo kwa timu pekee, bali pia tumeshuhudia
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa kushirikiana na kamati
yake ya waamuzi na Chama cha Waamuzi nchini, likiende-
sha semina kwa waamuzi pamoja na mazoezi ya utimamu
kimwili.

Lengo la semina hiyo ikiwa ni kuwafanya waamuzi kuwa
fiti kimwili lakini pia kuelewa mabadiliko muhimu yaliyoji-
fanyika katika sheria mbalimbali za mchezo huo.

Hilo ni jambo la msingi ambalo pia linatakiwa kuambuki-
zwa kwa klabu na TFF haina budi kuwakumbusha wana-
chama wake ambao ni klabu kutoa darasa kwa wachezaji,
viongozi na hata mabenchi yao ya ufundi.

Hadi sasa ni Klabu ya Simba pekee ambayo tulishuhudia
ikitoa darasa hilo la mabadiliko ya kanuni mbalimbali za
soka kwa wachezaji wake kabla ya kuelekea kambini Afrika
Kusini.

Kutokana na malalamiko mengi yaliyoelekezwa kwa
waamuzi msimu uliopita, Nipashe tunaona ipo haja kubwa
kwa kila klabu kualika wataalamu wa soka ili kutoa darasa
hilo la mabadiliko ya kanuni hizo.

Tunaamini waamuzi pekee kupewa darasa hilo haita-
saidia kuondoa malalamiko kwa kuwa bado wachezaji
watakuwa wakiamini wameonewa pindi wanapoadhibiwa
kulingana na mabadiliko hayo ya kanuni kutokana na ku-
tozifahamu. Tayari TFF kupitia Chama cha Waamuzi nchini
imeshakamilisha wajibu wake kwa waamuzi watakaochez-
esha Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza, hivyo ni wakati wa
klabu sasa kutoa darasa kwa wachezaji wao na mabenchi
yao ya ufundi kabla ya ligi kuanza.

Nipashe kama wadau wa soka hatutaki kabisa kuona
malalamiko ya msimu uliopita kwa waamuzi yakijirudia
tena msimu huu mpya.

Lakini wasiwasi wetu ni kwamba msimu huu kuna
uwezekano mkubwa waamuzi wakabebeshwa lawama zi-
sizowahusu kutokana na wachezaji, makocha, viongozi wa
klabu na hata mashabiki kutofahamu mabadiliko hayo.

Hivyo kuna haja kubwa kwa TFF kuzisisitiza klabu kuona
haja ya kutoa darasa kwa wachezaji wao ili kuepuka lawama
zinazoweza kuelekezwa kwa waamuzi kutokana na uelewa
mdogo wa mabadiliko ya kanuni zilizofanyiwa marekebi-
sho.

Lakini pia sote tunafahamu kama si kushuhudia baadhi ya
wachambuzi wa soka na wanahabari kupitia vyombo vyao
vya habari (si Nipashe) kutokana na uelewa wao mdogo
wa kanuni, wakiongeza mihemko kwa mashabiki wa soka,
hivyo waamuzi kuonekana wamevurunda na kuadhibiwa.

Kwa mantiki hiyo, TFF haina budi kutazama upande huu
wa pili kwa kuwaandalia semina wanahabari kabla ya ligi
kuanza na kuweza kukumbushana baadhi ya kanuni zi-
lizofanyiwa marekebisho jambo litakalosaidia kufikisha
ujumbe/habari sahihi kwa mashabiki.

Lengo letu ni kuona malalamiko yakipungua kama si kui-
sha kabisa na hatimaye kupatikana bingwa halali ambaye
ataiwakilisha vema nchi kwenye michuano ya kimataifa
na hilo litawezekana tu kwa TFF kulimulika hili pamoja na
kutatua changamoto mbalimbali zilizojitokeza msimu uli-
opita.
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KILA timu kwa sasa imejichimbia
kambini kujiandaa na Ligi Kuu
Tanzania Bara inayotarajiwa
kuanza Agosti 23, mwaka huu.

Makocha wapo kwenye heka-
heka za kuwaweka fiti wachezaji
pamoja na kuwapa ufundi ili ligi
ikianza waanze kukifanya kile
ambacho waliwaagiza.

Ni kipindi kinachohitaji utu-
livu na umakini wa hali ya juu,
kwani mara nyingi tunaona ligi
ikianza makocha wanakuwa na
ama na vipindi vifupi, au hawa-
na kabisa muda wa kuwafundi-
sha tena wachezaji hao, zaidi ya
kurekebisha tu makosa madogo
madogo kutokana na ratiba ku-
bana.

Kinachotakiwa sasa kwa ma-
kocha na wachezaji, huu ndiyo
wakati wa kujiandaa kwa usahi-
hi na ukamilifu kwani inavyoele-
kea msimu huu ligi itakuwa ngu-
mu zaidi kuliko hata ya msimu
uliopita.

Tuliona Ligi Kuu msimu uli-
opita ilivyokuwa ngumu, Simba,
Yanga na Azam zilivyokuwa
zikikimbizana kuusaka ubingwa.
Ilipofika katikati, tuliona Azam
pumzi ikianza kukata, Yanga
ikizidi kupepea kileleni.

Lakini Simba ilipotoka kwe-
nye mechi za kimataifa iliingia
na gia mpya, na wakati huo
Yanga nayo ilionekana kuishiwa
pumzi na kuwafanya Wekundu
wa Msimbazi kutwaa ubingwa.

Hata hivyo, timu zote tatu za
juu zimepata nafasi ya kuiwakili-
sha Tanzania kwenye michuano
ya kimataifa, huku KMC, bila
kujijua, ikifanikiwa kupata ‘zari’,
la kucheza Kombe la Shirikisho
baada ya kukamata nafasi ya
nne. Nafasi hizi zilitangazwa na
Shirikisho la Soka Afrika (Caf)
wakati ligi imeshamalizika.

Na hii ilitokana na uwakilishi
mzuri wa Simba kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa

Hata hivyo,
timu zote tatu
Za juu zime-
pata nafasi ya
kuiwakilisha
Tanzania kwe-
nye michuano
ya kimataifa,
huku KMC,
bila kujijua,
ikifanikiwa
kupata ‘zari’,
la kucheza
Kombe la
Shirikisho
baada ya
kukamata
nafasi ya nne.
Nafasi hizi
zilitangazwa
na Shirikisho
la Soka Afrika
(Caf) wakati
ligi imesha-
malizika.

Timu zijipange Ligi Kuu, itakuwa ngumu mno

kiasi cha kufika robo fainali. Nina
uhakika, kama Caf ingeitangazia
mapema TFF kuwa nafasi za uwak-
ilishi wa michuano ya kimataifa
zimeongezeka, ligi ingeweza kuwa
ngumu zaidi ya ilivyokuwa.

Kwa sasa timu zote 20 zinajua
kuwa kuna nafasi tatu za moja kwa
moja za kuiwakilisha nchi kwe-
nye michuano ya kimataifa. Ku-
tokana na hali hiyo, hakuna timu
itakayokubali  kupoteza mechi
kirahisi kama ambavyo tulikuwa
tukishuhudia huko nyuma, baadhi
ya timu zikishaona nafasi za juu
kuna timu ambazo zina pointi ny-
ingi ambazo haziwezi kufika, basi
zinaamua kufa moyo na kupoteza
kirahisi.

Timu zitakuwa zikipambana
kutafuta nafasi ya kwanza, pili ya
tatu mpaka ya nne, maana lolote
linaweza kutokea.

Kwa maana hiyo hata timu ili-
yokuwa chini, nayo itakuwa ikip-
ambana ipate hata nafasi ya nne,
kwa sababu moja inaweza kutokea
kama ilivyotokea kwa Azam, timu
ya tatu kutwaa Kombe la FA na ku-
pata nafasi ya moja kwa moja kui-
wakilisha nchi kwenye Kombe la
Shirikisho, hivyo anayeshika nafasi
ya nne akaikwaa kiulaini kama ili-
vyokuwa kwa KMC.

Nafasi kutoka moja tu ya bingwa
kuwakilisha nchi, hadi tatu, mpaka
nne zitaifanya Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2019/20 kuwa
ngumu na isiyotabirika kwa sababu
kila timu sasa itataka kuwa ndani ya
nafasi hizo.

Kinachotakiwa sasa timu zote
ni kufanya maandalizi kabambe,
na kila timu ikitegemea upinzani
mkali kutoka kwa nyingine na ha-
tutarajii kuona malalamiko yasiyo
ya msingi wala mashiko.

Ni timu zilizojipanga vema kwa
maandalizi ndizo zitakazofanya vi-
zuri kama waamuzi watakuwa wa-
kichezesha kwa haki.
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HABARI KITAIFA

Meneja
Mwandamizi
wa Kitengo
cha Hazina
Benki ya TPB,
Wenceslaus
Fungamtama,
akikabidhi
msaada wa
matangi
mawili yenye
Ujazo
wa lita 5,000
kwa Diwani
wa Kata ya
Bitale, John
Bwami, kwa
ajili ya Shule
ya Msingi Bi-
tale Maalumu,
mwishoni mwa
wiki Manispaa
ya Kigoma.
. | MPIGAPICHA
WETU

Wito kwa wakulima kujifunza teknolojia mpya

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA  nchini wam-
etakiwa kutumia Maonyesho ya
Wakulima Nanenane kwa kuji-
funza teknolojia mpya pamoja na
kujifunza mbinu bora za kilimo
cha kisasa.

Hayo yameelezwa jana mkoani
Morogoro na Mkurugenzi wa
Sera, Utetezi na Ushawishi wa
Baraza la Kilimo Tanzania, Timo-
thy Mmbaga, katika mahojiano
maalum wakati wa Maonyesho
ya Wakulima katika viwanja vya
Mwalimu Julius Nyerere, na kuse-
ma teknolojia za kilimo, uvuvi,
ufugaji zote zinapatikana katika
maonyesho hayo.

Kuhusu  changamoto  ya
masoko ya mazao ya wakulima,
alisema baraza limekuwa liki-
fanya kazi kubwa hasa kupitia
programu yake ya ubia wa kilimo
Tanzania kwa kuwaunganisha

wakulima na masoko.

“Sisi kama baraza tunasema
tatizo letu kubwa haliko kwenye
bei ya mazao, kinachotakiwa
kufanyika ni kuongeza juhudi
kwenye ubora lazima mazao yetu
yawe bora zaidi, lakini pia lazima
tuongeze uzalishaji, wakulima
lazima wahamasishwe kutumia
pembejeo za uhakika kwenye
kilimo ili kupata mazao mengi,
hivyo ni muhimu sana wakulima
kuzingatia mbegu bora katika
uzalishaji,” alisema.

Kuhusu wakulima kuanza
kulima kilimo cha kibiashara ili
kuendana na mazingira yaliyopo,
alisema: “Tukiamua kufanya
kilimo biashara sisi kama baraza
tunaamini hii nchi itazalisha
chakula kingi sana, Tanzania pe-
kee ina uwezo wa kulisha nchi
zote zinazotuzunguka... tunaami-
ni wakulima wapo na wawekezaji
wapo, tatizo kubwa hapa ni hizi

sera zetu hatujaziweka vizuri,
wakulima watakuwa na uwanda
mpana zaidi wa kuzalisha na ku-
uza bidhaa zao bila kuingiliwa na
mtu au taasisi yoyote.”

Ofisa shughuli wa Programu
ya Ubia wa Kilimo Tanzania ka-
tika baraza hilo, Suzan Masagasi,
alisema ili kukabiliana na changa-
moto ya mabadiliko ya tabianchi
ni muhimu kwa wakulima kuan-
za kutumia teknolojia mpya na
za kisasa hasa katika kilimo cha
mpunga na mahindi.

“Tumekwisha kufundisha
wakulima wote wa Kanda ya
Kaskazini hasa katika maeneo
yenye ukame ili waweze kutumia
teknolojia ya kilimo hifadhi kwa
mazao ya mahindi, teknolojia
hii inamsaidia mkulima kuvuna
licha ya uwapo wa uhaba wa
mvua,” alisema.

Mkulima wa mpunga kutoka

wilayani Mvomero mkoani Moro-
goro, Mwanaid Hamza, alisema
tangu aanze kutumia teknolo-
jia ya kilimo shadidi, ameanza
kuona matokeo chanya kupitia
kilimo kwani kwa sasa ana uhaki-
ka wa kutumia mbegu kidogo na
kupata mazao mengi.

“Kabla ya teknolojia hii nili-
kuwa natumia kilo 25 hadi 26 za
mbegu ya mpunga na mavuno
yake yalikuwa madogo sana ili
kuwa kwa ajili ya chakula, la-
kini tangu nianze kutumia kilimo
shadidi nimefaidika sana,” alise-
ma na kuendelea:

Mwenyekiti wa wauzaji wa
pembejeo wilayani Kilombero
mkoani Morogoro, John Mvun-
japori, alisema licha ya juhudi zi-
nazofanywa ili kumsaidia mkuli-
ma, lakini bado mkulima wa
Tanzania anakabiliwa na changa-
moto ya upatikanaji wa pembe-
jeo za uhakika na kwa wakati.

NBC yaiahidi ushirikiano serikali

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC), imesema itaendelea kush-
irikiana kikamilifu na serikali ya
awamu ya tano katika azma yake
ya kuwaletea wananchi wake
uchumi wa kweli na maendeleo.

Akizungumza wakati wa kon-
gamano la wadau juu ya upati-
kanaji wa fedha na usimamizi
wa hatari zinazoweza kujitokeza
katika miamala ya kifedha mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi wa
Idara ya Hazina na Masoko wa
NBC, Peter Nalitolela, alisema
NBC imejizatiti kushirikiana na
serikali na taasisi zake kuhakiki-

sha nchi inafaidika na fedha ina-
zotumia katika miradi mikubwa
ya maendeleo inayoendelea ku-
fanyika.

Alisema kongamano hilo lil-
ilohudhuriwa na wadau kutoka
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Ofi-
si ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Tanesco, TPDC na Wizara
ya Fedha na Mipango lilikuwa na
lengo kubwa la kuangalia vyanzo
mbalimbali vya fedha vinavyopa-
tikana katika miradi mbalimbali
mikubwa inayofanywa na serikali
pamoja na kuangalia usimamizi
wa hatari katika miamala ya
kifedha inayoweza kutokea katika
miradi hiyo.

“Kama mjuavyo miradi mbal-

imbali mikubwa inayofanywa na
serikali ya awamu ya tano kama
vile mradi wa reli ya kisasa (SGR),
mradi wa umeme wa Mto Ru-
fiji wa Stieglier’s Gorge, ujenzi wa
barabara na madaraja, baadhi ya
miradi hufanywa kwa mikopo ku-
toka pande tofauti, hivyo tulitaka
kuonyesha uwezo wetu kama
NBC katika kusaidia upatikanaji
wa fedha na pia linapokuja suala
la uzimamizi wa hatari za kifedha
katika miamala hiyo.

“Kilicho kikubwa ni kwa NBC
kuangalia uwezo wetu kwa njia
tofauti tofauti ikiwamo katika ku-
kopesha, lakini pia kuona serikali
haipati hasara kutokana na masu-
ala ya riba, fedha za kigeni na

kushuka kwa thamani ya shilingi,
hivyo NBC tumejiandaa kushiriki-
ana na serikali kikamilifu katika
kutimiza azma yake, kwa uwezo
wetu tunaweza kushirikiana zaidi
na zaidi,” aliongeza Nalitolela.

Alisema kama NBC inamilikiwa
kwa pamoja na Serikali ya Tanza-
nia, Benki ya Absa ya Afrika Kusi-
ni pamoja na Benki ya Dunia, hii
huiweka NBC katika nafasi nzuri
ya kusaidia juhudi za serikali.

Katika kongamano hilo pia
NBC ilileta wataalamu kutoka
benki mama ya Absa ili kuonye-
sha uzoefu wao walioupata kupi-
tia miamala waliyofanya na seri-
kali za nchi mbalimbali barani
Afrika.

Watakiwa kuongeza
thamani bidhaa

Na Felix Andrew

WAKULIMA, wafugaji na wa-
vuVi nchini wametakiwa kuongeza
thamani bidhaa zao kwa kuhakiki-
sha kuwa zinathibitishwa ubora
wake katika Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Dk. Athuman Ngenya, kwenye
banda la TBS katika Maonyesho ya
Nanenane yanayofanyika kitaifa
eneo la Nyakabindi mkoani Simiyu.

Dk. Ngenya alisema wazalishaji
wa bidhaa za kilimo wanatakiwa
kuongeza thamani ya mazao yao
kwa kuchakata na kufungasha kwa
kuzingatia viwango vya Kitaifa vili-
Vyopo na hatimaye kupata leseni
ya kutumia alama ya ubora ya TBS
kwenye bidhaa zao.

Kwa upande wa mazao ya
mifugo na uvuvi, alisema pia
thamani ya mazao yao itaongezeka
kwa kusindika na kufungasha bid-
haa hizo kwa kuzingatia viwango
Vilivyopo na kwamba huduma ya
uthibitishaji wa bidhaa za wazal-
ishaji wadogo wadogo na wakati
inatolewa bure kwa miaka mitatu
va kwanza.

Alisema kwa kuthibitisha ubora
wa bidhaa hizo mkulima, mvuvi
na mfugaji hatakuwa na kikwazo
chochote cha kibiashara kwani
bidhaa hizo zitakubalika ndani na
nje ya nchi.

Aliongeza kuwa TBS inapohakiki
ubora wa bidhaa hizo zinakuba-
lika mahali popote kwani maabara
za shirika zina vyeti vya umahiri
na wataalamu waliobobea katika
upimaji, hivyo majibu ya ufaulu wa
sampuli yanapotoka yanakubalika
mahali popote duniani.

“Ninawasihi waache kuuza
bidhaa zao kiholela kwani kwa ku-
fanya hivyo bidhaa hizo zinauzwa
kwa bei ya chini kwa kuwa zina
kuwa hazina thamani kutokana
na ubora wake kutothibitishwa
na Shirika la Viwango Tanzania,”
alisisitiza.

Alisema TBS iko kwa ajili ya ku-
wezesha biashara, hivyo wananchi
wanapaswa kuondoa dhana potofu
va kuona kama ni kituo cha polisi,
badala yake walitumie Shirika hili
kikamilifu kwani lilianzishwa kwa
ajili ya kuwahudumia watu wote
kwa kuhakikisha kuwa wanaten-
geneza na kupata bidhaa bora
wakati wote.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano
wa TBS, Roida Andusamile, alisema
wakiwa katika maonesho hayo
wamejipanga kutoa elimu kwa
wakulima, wavuvi na wafugaji
wote wanaoshiriki kwa kuwapitia
katika mabanda yao na kuwaeleza
utaratibu wakufuata ili kuthibitisha
ubora wa bidhaa wanazotengen-
eza.

Andusamile alisema pia watat-
umia fursa ya maonyesho hayo
kupokea maoni na ushauri kutoka
kwa wadau mbalimbali; lengo
likiwa ni kuboresha huduma zitole-
wazo na shirika.
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Ajitoa kusikiliza kesi ya mauaji ya kukusudia

Na Hellen Mwango

NAIBU Msajili Pamela Maz-
engo, amejitoa kusikiliza kesi
inayomkabili Godfrey Nkwam-
bi, baada ya mshtakiwa huyo
kudai kwamba hana imani naye
na kwamba hawezi kumtendea
haki dhidi ya tuhuma za ku-
muua kwa makusudi mke wake
Bahati Hussein.

Mazengo alipangiwa kusikili-
za kesi hiyo katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, iliyopewa

mamlaka ya kusikiliza kesi za
mauaji. Nkwambi alikutwa na
kesi ya kujibu Julai 9, baada ya
upande wa Jamhuri kufunga
ushahidi wake na mahakama
hiyo kupanga mshtakiwa huyo
kujitetea Julai 18, mwaka huu.
Hata hivyo, mshtakiwa alidai
kuwa hawezi kujitetea kwa saba-
bu ni mgonjwa na mahakama
ilipiga kalenda mpaka Julai 24,
mwaka huu, lakini akadai kuwa
hana imani na msajili huyo kwa
madai hata mtendea haki.

Msajili alijitoa kusikiliza kesi
hiyo na kurejesha jalada kwa
Naibu Msajili wa Kanda ya
Dar es Salaam kwa ajili ya ku-
pangiwa msajili mwingine wa
kuisikiliza. Upande wa Jamhuri
unaongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Erick Shija.

Mapema mahakamani hapo,
watoto wawili wa marehemu
akiwamo mtoto wa miaka 10,
wakati mama yake anauawa
alikuwa na miaka mitano, alidai
mahakamani siku ya tukio usiku

wakiwa wamelala alimwona
baba yake wa kambo (mshtak-
iwa) akimnyonga mama yake
Bahati. Katika kesi ya msingi, il-
idaiwa kuwa Juni 21, 2014 eneo
la Ulongoni Nkwambi alimuua
kwa makusudi mke wake Ba-
hati.

Mshtakiwa alifunguliwa kesi
na kufikishwa katika Mahakama
Salaam na kusomewa mashtaka
ya mauaji ya kukusudia dhidi ya
mke wake.

Kishindo cha SADC kuanza Dar es Salaam leo

INATOKA UK. 2

Mashariki, Dk. Damas Ndum-
baro, alisema Agosti 10 ndipo
mkutano huo unaanza rasmi
kwa wataalamu ambao ni
makatibu wakuu wa wizara
husika kutoka nchi mbalimbali,
ambao watakutana na Katibu
Mkuu wa wizara hiyo ataka-
bidhiwa kuwa mwenyekiti wa
wataalamu hao.

Alisema baada ya hapo wata-
kutana mawaziri wanaohusika
na utakelezaji, ambapo Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Prof.

Palamagamba Kabudi, ataka-
bidhiwa Uenyekiti wa Baraza la
Mawaziri wa SADC.

Alisema pia katika mkutano
unaohusisha wakuu wa serikali
na nchi 16, Rais Magufuli ataka-
bidhiwa uenyekiti wa SADC,
kisha Agosti 16 kutakuwa na
Mkutano wa Troika ambao uta-
wahusu marais watatu, aliyeka-
bidhi uenyekiti wake ambaye
alikuwa ni Rais wa Namibia,
Have Geingob, anayempokea
ambaye ni Rais Magufuli na
aliyemaliza  uenyekiti wake
Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa.

“Tunawahamasisha wa-
nanchi na wadau wote kwa
ujumla kuchangambkia fursa hii,
wajasiriamali, hadi mamalishe
wamejisajili maonyesho hayo
hayana kiingilio ni bure, wa-
jisajili kwenye tovuti ya SADC
Tanzania ili wapate tiketi,”
alisema.

Kwa upande wake Ofisa
Mwandamizi wa SADC anayes-
hughulikia masuala ya viwanda
na ushindani na biashara, Dk.
Johansein Rutaihwa, alisema
Tanzania imepiga hatua kubwa
kiuchumi kwa kufikisha asilim-
ia saba ikifuatiwa na Jamhuri

ya Demokrasia ya Congo (DRC)
ambayo uchumi wake umekua
kwa asilimia 6.3.

Alisema mkakati wa SADC ni
kuwezesha nchi kukuwa kiu-
chumi ili wananchi wa nchi wa-
nachama waweze kuishi kwa
dola 2000 hadi 9000 ifikapo
mwaka 2050.

Alisema katika kuhakikisha
mkakati waliojiwekea una-
fanikiwa, wamekubaliana ku-
dhibiti rushwa na ufisadi kwa
kuhakikisha fedha za umma
haziishii mikononi mwa watu
bali zinatumika kutekeleza sera
zilizowekwa.
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Sababu za
ndege Kuua
Zaelezwa
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Aidha, taarifa iliyosambaa kwe-
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nye mitandao ya kijamii, baadhi ya
mashuhuda walisema waliona ndege
hiyo ikiyumba na baadaye kusikia mlio
mkubwa na moshi mwingi.

Taarifa ya Msemaji wa Idara ya
Mawasiliano ya Kimataifa na Ushiriki-
ano, Clayson Manyela, ilisema lengo
la shirika hilo ni vijana kuunda ndege
ambayo ilitumiwa na vijana kusafiria
kutoka Cape Town, Afrika Kusini hadi
Cairo, Misri na kwamba iliyopata ajali
haikuwa kwa ajili ya safari hiyo iliyo-
fanyika Julai 8, mwaka huu.

“Ndoto ya vijana hawa ilikuwa ni
kusafiri kutoka Captown hadi Cairo
kwa ndege waliyoiunda wenyewe,” il-
isema taarifa hiyo ambayo pia iko kwe-
nye mtandao wa 24 news wa Afrika

Shuhuda wa ajali hiyo, Mkombozi
Kasemwa, alisema aliona ndege iki-
tokea kaskazini na muda kidogo ilikata
kona kuelekea Mashariki, kidogo ikaru-
di kaskazini ikapiga hatua kidogo kuru-
di mashariki ikakata kona tena kurudi
Kaskazini tukasikia mngurumo imean-
guka na moshi mwingi imelipuka.

“Tulikuja eneo la tukio tukakuta
moto unawaka na wananchi wakawa
wanawatoa marehemu.

Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, Pe-
ter Magiri, alisema raia hao wawili
ni wakazi wa Daban Afrika Kusini na
kwamba miili yao imehifadhiwa katika
Hospitali ya Mkoa wa Tabora Kitete.
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Wakulima
waitwa
kujiunga
na NSSF

INATOKA UK. 4

hifadhi kwa watakaojiunga na NSSF.

Alisema uwapo wa shirika hilo wana
uhakika kwamba kilimo chao kitakuwa
endelevu kwa sababu wakulima wadogo
watakaojiunga watapata faida ya mikopo
itakayowasaidia kuendeleza kilimo chao
kwa kununua mbegu na pembejeo.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya
ya Busega, mkoani Simiyu, Tano Mwera,
aliwaomba wananchi wa wilaya hiyo na
wa Mkoa wa Mara, Mwanza, Shinyanga,
Simiyu hasa walioko kwenye sekta bin-
afsi na isiyo rasmi kujiunga na NSSF.

Tano alisema sasa shirika hilo limean-
zisha mpango wa taifa wa sekta isiyo ras-
mi, hivyo aliwataka wananchi kujiunga
na mpango huo ili waweze kunufaika na
mafao mbalimbali.

Alisema zipo faida nyingi kwa mtu
aliyejiunga na Hifadhi ya Jamii, kuwa na
uhakika wa maisha yake ya sasa na ya
baadaye.

Jackson Alfred ni mwanachama wa
Shirika hilo kwa miaka 17, alisema ana-
jisikia fahari kuwa mwanachama kwa
kuwa anapata faida mbalimbali ikiwamo
huduma za matibabu.

Aliwasihi wananchi walioko kwenye
sekta rasmi na isiyokuwa rasmi kujiunga
na NSSF ili waweze kufaidika na mafao
mbalimbali yanayotolewa.

Meneja wa NSSF Mkoa wa Simiyu, Tul-
lo Masanja, alisema katika maonyesho
hayo wanatoa huduma mbalimbali iki-
wamo kuandikisha wanachama wapya
kutoka sekta rasmi na isiyokuwa rasmi.

Lukuvi aagiza
uchunguzi mipaka
Msimbazi Center
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alitengenezewa mchoro mpya tofauti
na ulioko wizarani.

Lukuvi alimtaka mpimaji wa Manis-
paa ya Ilala, Lugano Mwambuluma, ku-
hakikisha anafufua mipaka ya eneo hilo
kwa kupima na kulinganisha mchoro
wa eneo hilo uliopo manispaa na ule
wa wizara na kumkabidhi matokeo ya
upimaji huo ndani ya wiki moja kuanzia
Agosti 2, 2019.

Waziri Lukuvi alisema, hataki kuamini
moja kwa moja kama eneo lenye kituo
cha mafuta cha Victoria, linamilikiwa
kihalali na mmiliki wake Matemba kama
anavyodai mpaka hapo atakapopata jibu
kutoka kwa wataalamu aliowatuma ku-
hakiki eneo hilo.

Pia amewaasa wananchi kutonunua
maeneo mtaani na kutaka kabla ya ku-
nunua ardhi lazima wakajiridhishe wiza-
rani iwapo eneo wanalotaka kununua
mmiliki wake anamiliki kihalali.

Alisema, mtu yeyote anayetaka ku-
nunua eneo lazima akajiridhishe katika
Ofisi za Msajili wa Hati ili kubaini uhalali
wa umiliki wa muuzaji wa eneo huo.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Nicodemus Mkama, akimpongeza Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya NMB, Ruth Zaipuna, kwa mafanikio makubwa ya hatifungani ya NMB ambavyo ilipata mafanikio ya asilimia 333 kwenye hafla ya kuorod-

kwanza kushoto) na Mkuu wa Uhusiano na Uwekezaji wa Benki ya Stanbic, Manzi Rwegasira, mwanzo kulia.

Sensa ya Kilimo, uvuvi, ufugaji mbion

Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

FISI ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) inakusu-
dia kufanya sensa ya
kilimo, uvuvi na ufu-
gaji nchini ili kupata matokeo ya
mchango wa sekta hiyo, kwenye
pato la Taifa na kupanga mikaka-
ti mingine mipya.

Kwa kuanzia, timu ya wataal-
amu wa NBS ipo mkoani Moro-
goro kwa ajili ya kufanya zoezi
la majaribio katika mikoa sita
ya Bara na miwili Zanzibar na

kuwataka wananchi kutoa ush-
irikiano wa kutosha ili kusaidia
kupatikana kwa takwimu hizo.
Akizungumza katika Mao-
nyesho ya Kilimo ya Nanenane
yanayoendelea mkoani Simiyu,
Mtakwimu Mwandamizi kutoka
ofisi hiyo, Samwel Kawa, alisema
kupatikana kwa takwimu hizo
zitawezesha kupanga, kupima na
kufuatilia Tathimini ya Programu
ya Pili ya Maendeleo ya Sekta ya
Kilimo (ASDP II) . Alisema pia ku-
patikana kwa takwimu hizo kuta-
saidia kufikia uchumi wa kati wa

Tanzania ya viwanda pamoja na
Malengo ya Maendeleo Endel-
evu na Mpango wa pili wa Taifa
wa Maendeleo na Usalama wa
Chakula pamoja na vita dhidi ya
umaskini. Kawa alisema sensa
ya kilimo ya mwisho ilifanyika
mwaka 2007/2008, hivyo ku-
fanyika kwa sensa mpya kutatoa
takwimu mpya kuhusu uzalishaji
wa mazao, idadi sahihi ya mifugo
pamoja na mazao yatokanayo
na mifugo. “Lengo la sensa hii ni
kupata taarifa sahihi za hivi kar-
ibuni za 2018/19 zinazohusiana

na uzalishaji wa mazao, idadi ya
mifugo na mazao yatokanayo na
mifugo,” alisema Kawa.

Kwa wupande wake, Ofisa
Masoko wa Ofisi hiyo, Andrew
Punjila, alisema sensa hiyo itaku-
sanya taarifa kuhusu takwimu na
hali ya takwimu nchini. Alisema
kupitia takwimu hizo, itasaidia
serikali kujua mchango wa sekta
katika pato la taifa, kupima mi-
kakati yake ya kufikia Tanzania
ya viwanda na inatoa fursa kwa
wadau wengine  kujua fursa na
changamoto ya sekta hiyo.

Wanawake wahamasishwa kugombea

Na Sabato Kasika

WANAWAKE wametakiwa
kuwa mstari wa mbele kujitokeza
katika kuwania nafasi za uongozi
katika siasa kwenye ngazi mbal-
imbali ili kuongeza idadi ya wa-
nawake kuchaguliwa badala ya
kutegemea viti maalum.

Wito huo ulitolewa juzi jijini
Dar es Salaam na Mkurugenzi wa
Taasisi ya Kuwezesha Wanawake
na Kulinda Watoto iitwayo Eka-
ma Developement Foundation
Tanzania, Kokuteta Mutembei.

Mkurugenzi huyo alikuwa
akizungumza katika hafla ya
kutunuku vyeti kwa wanawake
kutoka vyama mbalimbali vya
siasa waliopata mafunzo ya sia-
sa na uongozi yaliyotolewa na

taasisi hiyo kwa muda wa mwaka
mmoja.

Alisema, wanawake wana-
takiwa kuondokana na dhana
ya kuendelea kuongozwa kwa
kila nafasi za uongozi ndani ya
vyama vya siasa bali wajiongeze
kwa kuwania wenyewe uongozi.

“Wanawake ni kundi ambalo
ni mdau mkubwa, hasa katika
demokrasia ya vyama vingi, wa-
nawake wanashiriki katika siasa
kwa nafasi mbalimbali kama
wagombea na wapigakura,”
alisema Mutembei.

Aliongeza kuwa wanawake
pia ni wahamasishaji kwenye
kampeni, wasimamizi kwenye
uchaguzi na waandishi wa wa-
pigakura, lakini ushiriki wao wa
moja kwa moja kwenye maamu-

zi ya kisiasa bado uko chini ya
asilimia 50.

“Hii inatokana na mtazamo wa
kijamii na wanawake wenyewe
kuhusu siasa, hivyo nyie mli-
opata mafunzo mkawe chachu
kwenye maeneo yenu, muwanie
uongozi katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa,” alisema.

Alisema wasiishie hapo tu
bali hata katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020 wajitokeze
kuwania udiwani na ubunge ili
ikiwezekana, idadi ya madiwani
na wabunge wa kuchaguliwa iwe
sawa kati ya wanawake na wa-
naume.

“Wanawake tutumie fursa ya
uchaguzi wa serikali za mitaa
kuwania nafasi mbalimbali za
uongozi, tusisubiri nafasi za viti

maalum au kuteuliwa, kwani
tuna uwezo wa kusimama we-
nyewe kuhakikisha tunapata
nafasi za uongozi kama walivyo
wanaume,” alisema.

Mutembei alisema, maratajio
yake ni kwamba wanawake wali-
opata mafunzo hayo watakuwa
mfano kwa wengine, kwa vile
wamefundisha mbinu zote za
kuwawezesha kuwania uongozi
katika ngazi mbalimbali kwenye
siasa.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, wahitimu wa mafunzo
hayo walikuwa ni zaidi ya 20,
na walitoka katika vyama vya
siasa vikiwamo vyenye wabunge
vikiwamo vya CCM, Chadema,
NCCR-Mageuzi, ACT-Wazalendo.

Bodaboda
Dar es Salaam
waiomba
serikali

Na Yasmine Protace

MADEREVA wa bodaboda,
wameiomba serikali iwaruhusu
wafanye biashara kwa kuingia
katika maeneo ya Kariakoo,
vituo vya afya na mjini, jijini
Dar es Salaam.

Ombi hilo lilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Bodaboda
Mliman City, Jafary Yahaya,
katika uzinduzi wa kituo hicho.

“Tunaiomba serikali itusaidie,
ituruhusu tufanye kazi maeneo
va mjini, Kariakoo na maeneo
ya vituo vya afya,” alisema.

Aliongeza kuwa kutoingia
kunawafanya wafanye biashara
katika mazingira magumu.

Alisema kikundi chao kilian-
zishwa mwaka 2014 na kusajil-
iwa mwaka jana, ambapo sasa
kuna wanachama 25, na kuwa
malengo ya kikundi chao ni
kumiliki shamba kubwa ambalo
litawawezesha kujiongezea
kipato.

Alisema kuna mfadhili wa-
namwomba ajitokeze aweze
kuwasaidia wapate shamba am-
balo litawasaidia kujiongezea
kipato.

Akizungumzia kikundi chao
anasema kuwa kila mwana
kikundi ana bima ya afya na
kikundi kimefanikiwa kufungua
akaunti mwaka jana, ambapo
mpaka sasa wana zaidi ya
shilingi milioni moja.

Akizungumzia mafanikio ya
kikundi, alisema kila mwana-
chama ambaye atapatwa na
tatizo la kiafya, kikundi kinam-
changia kila siku Sh. 1,000.

Kuhusu kukuzwa mtaji wao
katika benki, alisema wana-
chama kila wiki wanachangia
shilingi 20,000 kwa ajili ya
kuziweka benki.

Alisema kuwa wanakumbana
na changamoto ya kutoruhusi-
wa kuingia Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, mjini, Kariakoo na
Vituo vya afya.

Changamoto nyingine ni
kutokuwa na bodaboda za ku-
miliki wao, na kuwa bodaboda
wanazoendesha ni za watu
wengine, wao ni vibarua.

Ofisa Mtendaji Kata ya Ma-
kongo, Husina Hondo, ambaye
alikuwa mgeni rasmi katika
ufunguzi wa kituo hicho, alise-
ma changamoto hizo atazifiki-
sha kwa wakubwa ambao ndio
watazitolea majibu.

Alikipongeza kikundi hi-
cho na kuvitaka vingine viige
mfano kwa kuweka akiba na
kuwa na kadi za bima. Alisema
vikundi vikiwapo ni rahisi
kupatiwa mikopo ambayo ina-
tolewa na serikali.
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Mbunge atoa
mifuko 100 ya
saruji shuleni

Na Sabato Kasika

mkoani Mara, Prof. Sospeter Muhon-
g0, ametoa mifuko 100 ya saruji ili
kusaidia katika ujenzi wa sekondari
mpya inayojengwa kwa nguvu za
Kigera Etuma.

Prof. Muhongo alitoa mifuko hiyo
juzi wakati akiendesha harambee ya
cha Kigera Etuma ambako sekond-
ari hiyo inajengwa ikiwa ni ya pili
katika Kata ya Nyakatende.

Mbali na mbunge huyo, wakazi wa
waliokuwapo kwenye harembee
hiyo, walichangia fedha taslimu Sh.
324,000 na mifuko mingine 68 ya
saruji.

Mwenyekiti wa kikundi cha wadau
wakuu wa mradi wa ujenzi wa
sekondari hiyo, Nyakiriga Kabende,
alisema ujenzi unaendelea kwa kasi
na akawaomba wadau wengine ku-
unga mkono juhudi za wananchi wa

Mbunge wetu ni mdau mkub-
wa wa maendeleo ya elimu na
ameendesha harambee ya kuchang-
ia ujenzi wa sekondari yetu na yeye
mwenyewe akatoa mifuko 100 ya
saruji,” alisema Kabende.
hivyo waliona kwamba sekondari
moja ya Nyakatende iliyopo Kata
yva Nyakatende haitoshi, hivyo
wameamua kujenga nyingine kwa
NgUVU Zao

“Hadi sasa maboma ya vyumba
viwili vya madarasa yamefikia
hatua ya kuezekwa, na pia yapo
matofali ya kutosha kujenga jengo
la utawala, na wananchi wanaende-
lea kutoa michango,” alisema.

Alifafanua kuwa wamekubaliana
kila mwenye umri wa kuanzia miaka
18 achangie tofali moja, na kwamba
mawe, kokoto, mchanga na maji
vinasombwa kwa zamu, kitongoji
kwa kitongoji.

Kwa upande wake Prof. Muhongo
aliliambia gazeti hili kuwa leo ata-
fanya harambee nyingine kwa ajili
ya kuchangia ujenzi wa sekondari
unaofanywa na wananchi.

Mbunge huyo alisema, kabla ya
kufanya harambee hiyo, asubuhi
atafanya kikao na Bodi ya Shule
ya Sekondari Bwasi, kushawishi ili
shule hiyo inayomilikiwa na Kanisa
la Kisabato ianzishe kidato cha sita.

Aliongeza kuwa jimboni mwake
kuna shule 21 za sekondari, huku
mbili zikiwa za binafsi na pia kidato
cha sita zipo mbili tu za Kasoma
ambayo ni va serikali na Nyegina,
inayomilikiwa na Kanisa Katoliki.

“Ildadi hiyo ni ndogo,
tusipochangamka, Mwalimu Ny-
erere University of Agriculture and
Technology itakapoanza kuchukua
wanafunzi karibu wote wa masomo
ya sayansi, sisi mkoa wa Mara tut-
akuwa wasindikizaji,” alisema.

Zanzibar yasaidiwa matrekta ya mil, 150/-

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

ENKI ya Maendeleo ya
Kilimo nchini(TADB)
itaendelea  kushiriki-
ana na Wizara ya
Kilimo, Maliasili Mifugo na
Uvuvi Zanzibar kutoa elimu kwa
wakulima kuhusu umuhimu wa
mikopo inayotolewa benki hiyo,
ili kuongeza uzalishaji wenye tija
na kuinua maisha ya mkulima.
Akizungumza baada ya kum-
kabidhi matreka mawili yenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
150 Rais wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohammed Shein, Mkurugenzi
wa Fedha na Uwekezaji wa
TADB, Derick Rugemala, alisema
matreka yatagaiwa kwenye vy-
ama vya msingi vya wakulima.
“Tumekabidhi matreka haya

yaweze kusaidia sekta ya Kkili-
mo na kuongeza uzalishaji wa
mazao hasa mpunga hali itakay-
osaidia kuongezeka kwa kipato
cha mkulima,” alisema Rugema-
la na kuongeza kuwa zoezi hilo
limefanyika sambamba na ufun-
guzi wa sherehe za Nanenane.

Alisema TADB itaendelea
kushirikiana pia na wakulima
ndani ya Zanzibar ili waweze
kunufaika na uwapo wa Benki
ya Kilimo ambayo ndiyo mkom-
bozi katika kutatua changamoto
za wakulima nchini.

“Lengo la TADB ni kuona
tija katika uzalishaji wa mazao
nchini unaongezeka na kwa
kuhakikisha hilo linafanikiwa
benki inaendelea kuhamasisha
wananchi kutumia fursa ya uwe-
po wa benki hiyo katika kupata
mikopo itakayosaidia kukuza

shughuli za kilimo,” alisema Ru-
gemala.

Aliongezea kuwa benki in-
awawezesha wananchi kwa
kuwapatia mbinu na elimu ya
kilimo cha kisasa na pia mitaji
katika kuendeleza sekta ya kili-
mo lengo likiwa kutekeleza azma
ya serikali ya kujenga uchumi wa
kati na viwanda.

“Mkakati wa TADB ni
kuongeza  uzalishaji  katika
mnyororo wa thamani katika
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi
hivyo tunahakikisha mazingira
yanakuwa wezeshe katika uzal-
ishaji na uongezaji thamani wa
mazao na kuyafikia masoko,”
alisema Rugemala.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wakulima waliotembelea
banda la TADB katika maonesho
ya kilimo Zanzibar waliishukuru

benki hiyo kwa kutoa

matreka ambayo yatawasaidia
katika kuendeleza kilimo.

Mkulima Juma Hajji, alisema
changamoto kubwa wanayoku-
tana nayo katika kilimo ni ny-
enzo za kilimo hivyo kupatikana
matrekta haya yatasaidia kilimo
kuwa cha kisasa na kuongeza
tijana uzalishaji wa mazao.

“Kwa kuletewa treka hizi
wakulima tunauhakika sasa wa
kuongeza uzalishaji wa mpunga
na hatimaye kujitosheleza kwa
chakula na hata kufikia kuuza
katika masoko ya nje,” alisema
Hajji. Ofisa kutoka Wizara ya Kil-
imo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi,
Nassor Salim Mohamed, alisema
utaratibbu mzuri utawekwa wa
namna bora ya matumizi ya
matrekta ili wakulima wengi
waweze kunufaika.

Meneja Masoko na Mawasiliano wa GSM Group, Matina Nkurlu (kulia), akimkaribisha Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina (mwe-
nye skafu), jana, kuona bidhaa zinazozaliwa yakiwamo magodoro katika banda lao kwenye viwanja vya Mwalimu Julius Kambarage

Nyerere vya maonyesho ya wakulima, wafugaji na wavuvi ya Nanenane Kanda ya Mashariki inayoshirikisha mikoa ya Dar es Salaam,
Pwani, Tanga na Morogoro.

Wanafunzi waiomba serikali chumba cha kujisitiri

Na Yasmine Protace

WANAFUNZI wa Shule ya
Msingi Kelezange Kata ya Kivule
Wilaya ya Ilala mkoa wa Dar
es Salaam, wameiomba seri-
kali iwasaidie kwa kuwajengea
chumba cha kujisitiri.

Walisema kutokuwapo na
chumba cha kujisitiri na shimo
la taka mbichi, kumekuwa kuki-
wafanya wakiingia katika siku
zao wanapatwa na shida.

Hayo yalisemwa na Helen
Jacobo wakati akisoma risala
kwa ugeni uliofika shuleni hapo
ukitokea TGNP Mtandao na

kuzungumza na klabu za jin-
sia ambazo zinasimamiwa na
TGNP Mtandao.

“Changamoto kubwa tulion-
ayo hapa shule ni kutokuwa na
shimo la kutunzia taka mbichi,
kutokuwa na chumba cha ku-
jistiri na tunachangamoto ya
upungufu wa matundu ya choo
10,” alisema.

Alisema katika shule hiyo
kuna klabu ambayo inafundisha
masuala ya jinsia na ina wana-
chama wasiopungua 40.

Alisema wanaishukuru TGNP
Mtandao kwa kuwaelisha na
kufanikiwa kufungua klabu

hiyo ambayo imekuwa mkom-
bozi kwa wanafunzi wote katika
kuzijua haki zao katika masuala
ya jinsia.

Akizungumzia kampeni ya
1.5.5 namlinda, alisema imezaa
matunda kwa wanafunzi am-
bapo ulinzi wanaanzia shule
kwa kuelimishana na hata
wakiwa majumbani na maeneo
mbalimbali wanaitaja kampeni
hiyo kuwa mkombozi kwao.

Wakati huo huo, klabu ya jin-
sia ya Shule ya Msingi Umoja
laam, inakabiliwa na changamo-
to ya kutokuwa na chumba cha

kujisitiri na taulo za kike.

Zainabu Said, mwanafunzi
wa shule hiyo, ambaye ni mmo-
ja wa wanaklabu wa jinsia wa
shule hiyo, alisema wamenu-
faika na elimu ya jinsia kupitia
klabu hiyo kwa kupitia sanaa
mbalimbali za maonyesho.

Alisema klabu yao inawana-
chama 59 na imekuwa ikiel-
imisha wanafunzi masuala ya
jinsia.

Akizungumzia changamoto,
alisema ukosefu wa taulo za
kike chumba cha kubadilishia,
upungufu wa matundu ya vyoo
40 kwao imekuwa kikwazo.
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Watu wazima, walezi wabainika Kuwafanyia ukatili watoto

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

DADI kubwa ya watoto wa-
naolawitiwa na kubakwa
katika jamii imebainika wa-
nafanyiwa na watu wazima
ambao wanastahili kuwa wazazi
wao ambao wangekuwa wana-
beba jukumu la kuwalea, lakini
wanageuka kuwa wanyama.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Ofisa Ustawi
wa Jamii wa Halmashauri ya Ba-
bati Mathias Focus, wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu wana-
vyowasaidia watoto kujikinga na
watu wenye nia mbaya.

“Robo ya mwaka iliyopita kesi
za ubakaji na ulawiti zilikuwa sita,
ambapo watoto wengi wanaobak-
wa au kulawitiwa ni miaka mitano
mpaka miaka tisa au 10,” alisema
Focus.

Vile vile, alisema idadi kubwa
ya watu wanaofanya vitendo vya
ubakaji na ulawiti ni watu wazima

hasa wanaume ambao wengine
wanastahili kuwa wazazi au wale-
zi wa watoto hao.

Alisema, kwa mujibu wa utafiti
alioufanya, amegundua chanzo
cha wanaume kufanya unyama
huo kwa watoto ni kuamini katika
imani za kishirikina, mmomo-
nyoko wa maadili na utandawazi.

“Kwa mfano kuna watu wa-
naenda kuona picha kwenye
vibanda halafu baada ya kuona
hizo picha wengi wao wanakuja
kuzifanyia majaribio na hivyo ku-
jikuta wanaangukia kwenye uovu
huo kwa watoto,” alisema.

Focus alisema wenye tabia hiyo
hawana budi kuacha na kusaidia
jukumu la malezi na kuangalia
usalama wa watoto kipindi wan-
apokuwa wanacheza.

Alisema katika kukabiliana na
watu wanaowafanyia unyama
huo watoto, kitengo chake kime-
kuwa kikitoa elimu kwenye mi-

wafundisha wanafunzi mbinu za

kuwakwepa watu wenye nia ovu
au kuwaripoti kwenye mamlaka
za serikali ili mtoto akifanyiwa
ukatili huo aweze kupata haki
yake. Pia, alisema wazazi waki-
gundua mtoto amebakwa au
amelawitiwa kuepuka kumwoge-
sha mtoto ndani ya saa 72 tangu
alipofanyiwa kitendo hicho mpa-
ka afikishwe hospitali kwa ajili ya
kufanyiwa uchunguzi na daktari.
“Lakini hili wengi wao hawafua-
ti masharti hayo na hivyo kusaba-
bisha upotevu wa ushahidi kwa
wahusika sababu wengi hukim-
bilia kuogesha mtoto,” alisema.
Alizitaja  changamoto  zina-
zowakabili katika kupambana na
vitendo vya kikatili kwa watoto
kuwa ni ushirikiano duni kutoka
kwenye jamii, mashahidi kugo-
ma kutoa ushahidi mahakamani
kesi inapofunguliwa au hata ka-
tika hatua za awali za kuwasaka
wabakaji na walawiti na watu
wengine hawajui waripoti wapi
matukio ya namna hiyo yanapo-

jitokeza.

Alisema katika kusimamia
haki za watoto sheria ya mtoto
ya mwaka 2009 ndio inatumika
ambayo inaeleza wazi haki za
mtoto ikiwamo ulinzi hivyo wa-
zazi wanapowaacha watoto wa-
kaenda kucheza wasikokujua
wanachangia kuvunja sheria hiyo,
ambayo inawahusu wote, bila ku-
jali huyo unayemtetea ni mtoto
wake au laa na wanaoivunja kwa
kufanya unyama huo wanakid-
hana nayo.

Naye Msaidizi wa Kisheria kuto-
ka Shirika la Bapace, Said Mnyaru-
ge, alisema wazazi wanastahili
kuwakagua wanapotoka kucheza
au wanapotoka vituo vya kulelea
watoto au shuleni ili kujiridhisha
kama wako salama.

Mkazi wa Negamsi, Jackline
Daniel, alishauri serikali kupiga
marufuku vibanda vinavyoonye-
sha picha za aina mbalimbali na
kuchangia watoto kufanyiwa uny-
ama huo kwenye maeneo hayo.
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Mkuu wa
Wilaya va
Kiteto mkoa-
ni Manyara,
Mhandisi
Tumaini
Magessa,
akimpongeza
Mbunge wa
Viti Maalum
wa Mkoa
huo, Ester
Mahawe,
kwa kuandaa
tamasha la
wajasiriamali
na uvum-
buzi wa
vipaji juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Serikali yaombwa kuinusuru Shule ya Msingi Loswaki

Novatus Makunga,
SIMANJIRO

SERIKALI imeombwa ku-
peleka walimu mapema iweze-
kanavyo katika Shule ya Msingi
ya Loswaki, wilayani Simanjiro
mkoani Manyara, yenye wa-
nafunzi 800 na walimu watano
pekee.

Ombi hilo lilichukua na-
fasi kubwa katika hafla ya ku-
kabidhi miundombinu mipya
iliyokarabatiwa ya shule hiyo
kwa halmashauri ya wilaya
hiyo, lilitolewa kwa Mkuu wa
Wilaya ya Simanjiro Mhandisi
Zephania Chaula.

Miundombinu hiyo iliyo-
jengwa na kukarabatiwa na
shirika lisilokuwa la kiserikali
la ECLAT kwa ufadhili wa Shiri-
ka la Upendo la Ujerumani na
kugharimu Sh. milioni 330.

Mwenyekiti wa Upendo,
Dk. Fred Heimbach, alimtaka
Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,
kuhakikisha shule hiyo inapata

walimu wanaohitajika ili wa-
nafunzi waweze kupata elimu
bora.

“Sisi tumesaidia uboreshaji
wa miundombinu, lakini ha-
tuna uwezo wa kuchukua wal-
imu Ujerumani na kuwaleta
hapa, hivyo ni vyema Mkuu wa
Wilaya ukaliangalia tatizo hili la
walimu kwa uzito mkubwa kwa
ajili ya maendeleo ya watoto
wetu,” alisema.

Dk. Heimbach alisema elimu
ni msingi wa maisha duniani
kote, hivyo ni lazima jamii
iwapeleke shule huku walimu
wakiwa na jukumu la kuhakiki-
sha wanafundisha vizuri kwa
ajili ya kuwatengenezea maisha
bora ya baadaye.

Naye Diwani wa Terrat ilipo
shule hiyo, Jackson Materi,
alimtaka mkuu wa wilaya ku-
chukua jukumu la kuhakikisha
shule inapata walimu, ili iweze
kufanya vizuri na kujinasua
kutoka miongoni mwa shule
kumi zilizofanya vibaya katika

mtihani wa kuhitimu darasa la
saba kwa msimu uliopita.

Alisema shule hiyo inahitaji
walimu zaidi ya 15.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa ECLAT, Peter Toima,
aliitaka jamii ya wafugaji wa
Kimasai kutambua kwamba
wakiendelea na mila zao bila
kuzichuja wataachwa nyuma
kimaendeleo na kuwataka ku-
hakikisha kila mtoto anahitimu
baada ya kuanza shule.

“Tutaweza kutatua changa-
moto nyingi zinazotukabili en-
dapo tu tutazingatia elimu kwa
watoto wetu, kwa kuwa mila
ambazo tumekuwa tukizikum-
batia kwa miaka mingi hazijatu-
peleka popote pale hivyo tuwe
makini,” alisema.

Akijibu hoja zilizojitokeza,
Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,
Mhandisi Chaula, alitoa ahadi
ya kupeleka walimu Kkatika
shule hiyo wilaya hiyo itakapo-
pokea walimu wapya.

Alisema wilaya hiyo ina

uhaba mkubwa wa walimu wa-
patao 460.

Hata hivyo, Mhandisi Chaula
aliutaka uongozi wa shule hiyo
kuweka mkakati wa kujinasua
kutoka katika kundi la shule zi-
lizofanya vibaya katika mtihani
wa kuhitimu darasa la saba kwa
kufaulisha kwa asilimia 26 pe-
kee. Aliagiza kila shule wilayani
humo kuandaa kambi za kitaal-
amu na kwamba zimeonyesha
kuwa na mafanikio makubwa
akitolea mfano wa Shule ya
Msingi Naisinyai ambayo ili-
kuwa inashika mkia, lakini kwa
sasa inafanya vizuri kutokana
na makambi hayo.

Vile vile, Mhandisi Chaula,
alikemea vitendo vya kuwapa
ujauzito wanafunzi na kuon-
ya kwamba atakayebainika
atakamatwa na kufikishwa ma-
hakamani na kusisitiza ataka-
biliwa na adhabu ya kifungo
kisichopungua miaka 30, huku
akiacha mke, watoto na mifugo
yake.

RC Mghwira awaasa
- Waandaaji Nanenane

. Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Kili-

: manjaro, Anna Mghwira,

: amewataka maofisa ugani wa
: mikoa ya Kanda ya Kaskazini
: kuacha utamaduni wa kufanya
: maonyesho ya Nanenane kwa
: mfumo wa kimaonyesho zaidi
: badala yake waandae yaen-

: dane na uhalisia wa bidhaa

: zinazozalishwa na wakulima

: Arusha katika maonyesho ya
i 26 ya Nanenane Kanda ya

¢ Kaskazini, Mghwira, alisema,
: shughuli zinazoonyeshwa

: katika mabanda zingekuwa

. katika uhalisia wa kweli sekta
: ya kilimo, uvuvi na ufugaji,

: ingepiga hatua.

“Maofisa ugani mnafanya

i kazi ya kimaonyesho zaidi
: kuliko ya kiuhalisia zaidi mna-
: takiwa kufanya kazi hii kutoka
: katika mabanda na kwenda

: wapo huko,” alisema Mghwira.

“Naomba viongozi wenzangu

: Nanenane hii iwe ya mwisho
kufanyika kimaonyesho zaidi

: na maonyesho yajayo nap-

¢ endekeza tukafanyie huko vi-

¢ jijini angalau tuchague wilaya
: moja ya kufanyia maonyesho
: kutoka na maonyesho ya kila
: mwaka yameshazoeleka na

¢ washiriki,” alisisitiza.

Hata hivyo, alishauri vion-

i gozi kupita mashambani kuona
! namna uzalishaji unavyo-

kusubiri kuona bidhaa katika
: maonyesho.

Aliongeza kuwa ili kufikia

* malengo, Mwenyekiti wa

: maandalizi ya maonyesho

¢ anatakiwa kuitisha kikao cha
¢ tathmini baada ya kumalizika
: kwa maonyesho hayo.

“Katika mnyororo wa tham-

: ani bado tutawadai maofisa

: ugani kwa kuwa tunahitaji

: kuona matokeo ya kazi wali-
¢ yopewa,” alisema Mghwira na
¢ kuongeza:

“Changamoto kubwa nili-

: yoiona wakati nikipita katika
: mabanda, utaalamu wa Tan-
i zania bado haujamkomboa

: mtaalamu kwa kuwa bado

: wanatumia elimu ya darasani
: waliyopata shuleni bado ha-
: wajaileta katika uhalisia wa

: vitendo.”

Akizungumza kwa niaba

* ya Mkuu wa Mkoa wa Aru-

¢ sha, Mrisho Gambo, Mkuu

: wa Wilaya ya Arusha Mjini,

¢ Gabriel Dagarro, alisema,

: maonyesho hayo hayatakuwa
: na maana kama mambo ya-
nayofanyika kila mwaka ni

¢ yale yale bila ya kuwapo kwa
: mabadiliko yoyote.

Daqarro, aliongeza kuwa

: Mkoa wa Arusha umejizatiti

¢ kwa teknolojia waliyoipata ka-
: tika maonyesho hayo, kuweza
: kuwasaidia wakulima kucho-

i chea uzalishaji wa bidhaa na

! mazao ya kilimo, uvuvi na

+ ufugaji.



12 Nipashe ...
HABARI KILIMANJARO

Simmm— ateule CCM wapita bila Kupingwa

Bajeti yakwamisha
mradi kukabidhiwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MRADI wa elimu uliotengewa
na serikali zaidi ya Sh. milioni
121.6 katika Kata ya Arusha
Chini, Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu, umeshindwa
kukamilika na kukabidhiwa
kwa wakati, baada ya kuibuka
changamoto ya kibajeti.

Kwa mujibu wa Kaimu Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Fedha,
Uongozi na Mipango wa Baraza
la Madiwani wa Halmashauri
hiyo, Emanuel Mnzava, mradi
huo unaotekelezwa katika Shule
ya Sekondari Langasani, ulipas-
wa kukabidhiwa serikalini Julai
30, mwaka huu.

“Ni kweli tuna changamoto ya
kibajeti imejitokeza, lakini kKim-
singi mradi ulipaswa kukamilika
kufikia Julai 30, mwaka huu.
Sababu iliyosababisha ishindwe
kukamilika ni mabadiliko ya hali
va hewa yaliyoambatana na
mVvua Nyingi pamoja na upun-
gufu wa fedha.

“Ingawa kwa sasa mradi uko
katika hatua nzuri za umaliziaji,
japo bado tunahitaji nguvu za
wananchi zaidi. Tunaishukuru
serikali kwa fungu ililotoa, lakini
bado sisi wananchi wa Moshi
hasa Kata ya Arusha Chini am-
bako mradi upo tunashida katika
uchangiaji, tunapaswa tuchangie
kwa hali na mali kufanikisha
miradi yenye manufaa kwetu
ikamilike kwa haraka.”

Fedha hizo zimetolewa kupitia
mfumo wa serikali wa lipa
kwa matokeo (EP4R), baada va
kufanya vizuri katika matokeo
ya mtihani wa kidato cha nne
mwaka 2018.

Ofisa Elimu ya Sekondari wa
Halmashauri hiyo, Juma Tukosa,
alisema, “kiasi hicho cha pesa
kimepatikana kutokana na Hal-
mashauri ya Moshi kufanya vi-
zuri katika matokeo ya mtihani
wa kidato cha nne mwaka 2018,
kwa kushika nafasi ya 13 kati ya
Halmashauri 195 za Tanzania.”

Kwa mujibu wa Tuksa, pamoja
na changamoto mbalimbali iki-
wamo hali ya hewa, halmashauri
hiyo imefanikiwa kusimamia
mradi wa ujenzi wa vyumba
vya madarasa mawili, vyoo
sita na bweni lenye uwezo wa
kuchukua wanafunzi 80.

Tukosa alisema malengo ya
ujenzi wa mradi huo wa Sekond-
ari ya Langasani ni kuboresha
mazingira ya kufundishia na
kujifunzia pamoja na kupunguza
msongamano wa wanafunzi
madarasani.

Ujenzi wa majengo hayo
unatekelezwa na serikali kwa
kutumia mafundi wa kijamii
maarufu kama ‘force account’ na
kwamba kwa sasa majengo yote
yako katika hatua za maboma
na mengine katika kuezekwa.

Mradi huo wa vyumba vya
madarasa unahusisha uwekaji
wa madawati 80, kila darasa
litachukua madawati 40.

Na Godfrey Mushi,
KILIMANJARO

ADIWANI wateule

wawili wa Chama

Cha Mapinduzi

(CCM) Kkatika kata
za Makanya Wilaya ya Same na
Mahida ya Wilaya ya Rombo
mkoani Kilimanjaro, wamepita
bila kupingwa.

Katibu wa CCM Mkoa wa
Kilimanjaro, Jonathan Mabihya,
amewataja waliopita bila kup-
ingwa kabla ya kuingia katika
uchaguzi mdogo wa kiti hicho ni
Damari Kangaru (Makanya) na
Isack Tarimo (Mahida).

“Tuna hakika hiki ni kipimo
cha namna ambavyo CCM
inakubalika kwa wananchi Mkoa
wa Kilimanjaro, huyo Diwani wa
Kata ya Makanya, amepatikana
kwa sababu aliyekuwapo awali
alifariki dunia, lakini diwani wa
Mahida, yeye alijiunga na CCM
baada ya kuridhishwa na utend-
aji mzuri wa Rais John Magu-
fuli na chama chetu,” ameeleza
Mabihya. Ushindi huo wa CCM,
unachukuliwa kama kipimo cha
siasa za mabadiliko katika mkoa
huo, ambao umekuwa ukitikisa
kwa siasa za upinzani hasa ku-
tokana na Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema)

kuizidi kete mara kadhaa katika
baadhi ya maeneo.

Awali, kata hizo zilikuwa
zikiongozwa na madiwani wa
Chadema walioshinda kiti hicho
katika uchaguzi mkuu wa rais,
ubunge na madiwani wa mwaka
2015.

Agosti 3, mwaka huu, Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), ilitoa
taarifa kwa umma kuwa hadi
kufikia siku hiyo saa 10:00 jioni
ambao ni muda wa mwisho wa
kurejesha fomu za uteuzi, wag-
ombea 13 kutoka Chama Cha
Mapinduzi (CCM), ndiyo wal-
iokuwa wamerudisha fomu hizo
Za uteuzi.

NEC ilitangaza kutoa fomu
za uteuzi wa wagombea hao
kuanzia Julai 29, mwaka huu
hadi Agosti 3, iliyopangwa kuwa
mwisho wa uteuzi.

Taarifa hiyo iliyosainiwa
na Ofisa Habari wa NEC, Hus-
sein Makame, imeeleza bayana
kuwa, kwa kuzingatia matakwa
ya kifungu cha 45 cha Sheria ya
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa,
Sura Namba 292, Tume hiyo
imewateua wagombea 13 kuwa
wagombea katika nafasi hiyo.

Uchaguzi mdogo wa madi-
wani katika kata hizo 13, ume-
pangwa kufanyika nchini kote
Agosti 17, mwaka huu.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira, ambaye alikuwa mgeni rasmi katika ufunguzi wa maonyesho ya 26 ya Nanenane Kanda
va Kaskazini, akimsikiliza Hellen Wakuganda, Meneja wa Pass Kanda ya Kaskazini, wa kwanza kushoto ni Selestine Mofuga, Mkuu wa
Wilaya ya Mbulu akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Manyara. PICHA:ALLAN ISACK

Wataka sheria ndogo kudhibiti uchafu

Na Mwandishi Wetu, SIHA

BAADHI ya wananchi na wa-
fanyabiashara wa Soko la Sanya
Juulililopo katika Wilaya ya Siha,
mkoani Kilimanjaro, wametaka
kutungwa kwa sheria ndogo ya
kudhibiti utupaji wa taka ovyo
ili kukabiliana na kundi la watu
wanaotoka na taka majumbani
na maeneo ya biashara na kuz-
itupa sokoni.

Kutokuwapo kwa kanuni
au sheria ndogo zinazokazia
usimamizi mzuri wa udhibiti
taka, ni moja ya sababu ambazo
zinaweza kusabababisha ku-
zuka kwa magonjwa ya mlipuko
kama kipindupindu.

Wakizungumpzia hali hiyo kwa
nyakati tofauti mwishoni mwa
wiki, baadhi ya wakazi wa Sanya
Juu, wameeleza masikitiko yao
kwamba watu wanaokwenda
kutupa taka katika soko hilo, ha-
walengi maeneo maalumu yali-
yotengwa kwa ajili hiyo, badala
yake huzimwaga taka ovyo ar-
dhini. “Halmashauri inatumia
gharama kubwa kuja kuzoa
taka, lakini baada ya siku moja
au mbili unakuta mrundikano
wa taka ukiwa mwingi zaidi,
watu wamegeuza soko kuwa
jalala kitu ambacho hakikuba-
liki,” alieleza mkazi wa eneo hilo
Mwajuma Said.

Naye Zakaria Materu ambaye

ni mmoja wa wafanyabiashara,
ameeleza kuwa wako baadhi
ya wananchi wasio wastaarabu
wanakwenda kutupa taka hizo
sokoni, wakitokea majumbani
nyakati za usiku au katika mae-
neo yao ya biashara.

“Tunaomba halmashauri yetu
ije na sheria ndogo za kudhibiti
watu hao ili kuwalinda watumi-
aji wa soko hilo na wananchi
wanaolizunguka, wasipate mad-
hara ya kiafya.

Alipotafutwa Mwenyekiti wa
Wema Gasino, kuzungumzia
hatua zilizochukuliwa kutokana
na malalamiko hayo, alisema
soko hilo halina mlinzi na hali

hiyo ndiyo inayosababisha watu
kutupa taka nyakati za usiku ka-
tika soko hilo.

Alisema licha ya kwamba ki-
jiji hicho hakina pesa za kuajiri
mgambo wa kukabiliana na
uharibifu huo wa mazingira, la-
kini watajitahidi kuweka ulinzi
kulinda soko hilo na atakaye-
bainika sheria itachukua mkon-
do wake. “Hivi sasa tunaandaa
mkutano wa wananchi na tut-
akaa nao na kujadili suala hili
kwa kina na tutaweka utaratibu
wao wa kuhifadhi taka katika
mashimo ambayo kila mmoja
atapaswa kuwa nalo katika ny-
umba yake, badala ya kuja kuz-
itupa sokoni,” alieleza Gasino.
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UTABIRI UNAVYOIPA MAN CITY UBINGWA WA EPL 2019/2020 UK.168;17

ISIKUPITE

MAKINDA saba wanaopewa

nafasi ya kuwika Ligi Kuu England
msimu huu; beki wa kulia Max
Aarons, 19, (Norwich City), kiungo
Phil Foden, 19, (Man City), kiungo
Morgan Gibbs-White, 19, (Wolves),
straika Mason Greenwood, 17, (Man
United), beki wa kushoto Lloyd
Kelly, 20, (Bournemouth), kiungo
mshambuliaji Mason Mount, 20,
(Chelsea), kiungo Callum Slattery, 20,
(Southampton).

MUIEUANQOR:

Mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford (kulia), akipata
upinzani mkali kutoka kwa beki wa AC Milan katika mechi ya kuwania
Kombe la Mabingwa wa Kimataifa ambayo ilimalizika kwa United kushinda
kwa penalti 5-4 baada ya sare ya mabao 2-2 juzi. PICHA: MTANDAO
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LONDON, England

IKU chache baada ya kutangaza
usajili wa Dani Ceballos na Wil-
liam Saliba, Arsenal sasa imeka-
milisha usajili uliovunja rekodi
klabuni hapo wa kumchukua nyota wa
Lille OSC, Nicolas Pepe.

Mchezaji huyu wa
kimataifa wa Ivory
Coast ameigharimu

Arsenal pauni milioni
72 na kuweka rekodi
klabuni hapo akKiipiku
ile ya Pierre-Emerick
Aubameyang ambaye
alisajiliwa kwa pauni
milioni 56. Hata hivyo,
Arsenal ada hiyo wa-
tailipa kwa mafungu.

MAMBO/658
USIYOYAYUA

KUHUSU/PEPE

Licha ya kuwa kwenye timu ya Ligue
1 msimu uliopita, pia aliisaidia Lille ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Sasa hapa tunajulisha mambo sita
ambayo shabiki wa Arsenal anatakiwa
kuyajua kuhusu Pepe kabla ya kuanza
kwa msimu mpya wa Ligi Kuu ya Eng-
land, 2019/20.

ALIPITWA NA MBAPPE TU
Licha ya muda wote wa msimu
kucheza kama winga wa kulia pale

HADI sasa barani Ulaya
Klabu za Hispania ndizo
zinazoongoza kwa kutumia
fedha nyingi sokoni majira
haya ya joto zikiongozwa na
Real Madrid (Euro mil. 303),
Atletico Madrid (Euro mil.
243.5) na Barcelona (Euro
mil. 237) ya nne ni Juventus
ya Italia (Euro mil. 151.5).

Lille, Pepe alimaliza msimu wa Ligi
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, akishika na-
fasi ya pili kwa ufungaji bora nyuma ya
Kylian Mbappe.

Ukijumlisha pasi za mwisho, Pepe
alihusika kwenye mabao mengi zaidi
ya ligi kuliko timu nne za mwisho za
ligi hiyo, Guingamp, Caen, Dijon (zote
zimeshuka daraja) na Amiens.

ALISHAJIJENGEA JINA

Pepe pengine wengine wameona
kuwa jina lake lilipaa zaidi wakati aki-
wachezea mabingwa hao mara nne wa
Ligi Kuu ya Ufaransa, Lille, lakini nyota
huyo wa Ivory Coast tayari jina lake
lilikuwa kubwa kwenye Ligue 1 wakati
akicheza pale Angers.

Klabu hiyo imekuwa na utamaduni
wa kuzivimbia zile kubwa za ligi, Pepe
akiwa na Karl Toko Ekambi walijiima-
risha na kuiwezesha Angers kuwa na
ushindi wa mara kwa mara kwenye

Ligue 1 na haijashuka daraja tangu ili-
popanda mwake 2015.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24, aliondoka hapo na kujiunga na
Lille ambako alipaisha zaidi jina lake
na bila shaka, ujio wake pale Arsenal
unaweza kumfanya kuwa mmoja wa
wachezaji wakubwa zaidi kwenye Ligi
Kuu ya England.

ANA REKODI BORA KULIKO
ZAHA

Kabla Arsenal kukamilisha usajili wa
Pepe, awali akili yao ilikuwa ni kutaka
kumsajili nyota wa Klabu ya Crystal
Palace, Wilfried Zaha ambaye hadi
sasa bado anawaniwa na klabu nyingi.

Washika Bunduki hao wakaamua
kukunja kona ya ghafla na kuhamishi
nguvu zao kwa kumsajili Pepe badala
ya kugonga mwaba kwa Zaha ambaye
klabu yake ilikuwa ikitaka dau kubwa
zaidi.

Lakini uzuri ni kwamba, Pepe ana
rekodi nzuri zaidi kwenye mechi za
kimataifa kuliko mwenzake Zaha kwa
kufunga mabao katika timu ya taifa.

Pepe hadi sasa ana rekodi ya ku-
funga bao kila baada ya dakika 194
kwa timu yake ya Taifa ya Ivory Coast,
wakati Zaha anafunga kila baada ya
dakika 282.

ALIIBULIWA NA MARCELO
BIELSA

Kocha wa sasa wa Klabu ya Leeds
United, Marcelo Bielsa ambaye alitu-
mia miezi minne akiinoa Lille OSC
kabla ya kuondoka hapo kwenye dim-
ba la Pierre Mauroy, yeye ndiye haswa
aliyekuwa na jicho la kuona kipaji cha
Pepe na kusamjili kwenye klabu hiyo.

Kocha huyo raia wa Argentina alian-
za kuangalia kila mchezo wa Ligue 1
ambao Pepe aliichezea Angers kabla
ya kumfuata na kushuhudia mwe-
nyewe na baadaye akamsajili kwa euro
milioni 10.

ANAFUNGA KILA DAKIKA 196

Ana rekodi ya kufunga bao moja
katika kila mechi tatu kwenye kipindi
chake cha uchezaji hadi sasa. Rekodi
ya Pepe ya kufunga mabao kwenye
klabu inafanana na ile ya kwenye timu
ya taifa, hivyo, Arsenal watakuwa na
wakati mzuri zaidi wa kushuhudia ma-
bao yake msimu ujao.

Akiwa anatumia mguu wa kushoto,
Pepe amekuwa akipenda zaidi kuan-
zia winga ya kulia na hilo litafanya
kuwa na muunganiko mzuri zaidi na
washambuliaji, Alexandre Lacazette
na Pierre-Emerick Aubameyang.

MUIVORY COAST WA TATU
KUCHEZA ARSENAL

Historia ya Arsenal na wachezaji
wanaotoka kwenye nchi zinazozun-
gumza Ufaransa wakati wa zama za
Arséne Wenger ulikuwa bora zaidi,
lakini klabu hiyo hadi sasa imesajili
wachezaji watatu wa Ivory Coast kwa
muda wao wote kwenye Ligi Kuu ya
England.

Beki wa kati, Kolo Touré alijiunga na
klabu hiyo mwaka 2002 na alicheza
jumla ya mechi 329 katika mashindano
yote aliyoichezea Arsenal, akishinda
taji la Ligi Kuu, mawili ya FA kabla ya
kuhamia Manchester City kwa dau la
pauni milioni 16 miaka saba baadaye.

Beki wa pembeni, Emmanuel Eb-
oue alitumia miaka sita kwa miamba
hao wa London Kaskazini kabla kutim-
kia Uturuki mwaka 2011, nafasi yake
ikachukuliwa na Gervinho aliyetokea
Lille OSC.
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» MICHEZO

Na Adam Fungamwango

ILICHOBAKI sasa ni kila

klabu inasikilizia wachezaji

wake watakaopitishwa na

hirikisho la Soka nchini

(TFF), kupitia moja ya kamati zake

kwa ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2019/20.

Wale wachezaji wa-
takaoonekana hawana
matatizo, watapitishwa
moja kwa moja na wa-
takaobainika kuwa na
matatizo kwenye us-
ajili itabidi yatatuliwe
kwanza kabla ya kui-
dhinishwa.

Lakini tayari klabu zote 20 zime-
shafanya usajili kwa ajili ya msimu
unaokuja wa ligi inayotarajia kuanza
Agosti 23. Timu zote 20 ikiwamo
ziliopanda daraja, zimeridhika kuwa
wachezaji waliowasajili watakidhi au
kufanya vile ambavyo kila klabu ina-
taka.

Kila klabu kwenye Ligi Kuu ina
malengo yake, zingine kutwaa ubing-
wa, zingine kuwa ndani ya nne bora
na zingine kutafuta pointi tu zitaka-
zozifanya kubaki Ligi Kuu.

Hawa ndiyo wachezaji wapya, au
ingizo jipya la wachezaji wa baadhi
ya klabu za Ligi Kuu nchini Tanzania
kwa ajili ya msimu ujao.

1. SIMBA

Imesajili wachezaji kadhaa kama
vile Miraji Athumani, Kennedy Juma,
na Wabrazil watatu Tairone Santos da
Silver, Gerson Fraga Viera, na Wilker
Henrique da Silver. Wengine ni Fran-
cis Kahata, Deo Kanda, Sahar Shi-
boub. Ibrahim Ajibu, Gadiel Michael
na Benno Kakolanya hawa walisajili-
wa kutoka Yanga.

2. YANGA

Yenyewe ina maingizo mapya kad-
haa ambao ni Patrick Sibomana, Issa
Bigirimana, Metacha Mnata, Farouk
Shikalo, Selemani Mustapha, Map-
induzi Balama, Lamine Moro, Mu-
harami Issa, Sadney Urkhob, Maybin
Kalengo, Juma Balinya, Ally Sonso,
Ally Ally. Dakika za mwisho kabla ya
usajili kumalizika, ilimshusha straika
David Molinga kutoka DR Congo.

3.AZAM FC

Msimu huu haikusajili wachezaji
wengi sana. Imesajili watano tu am-
bao ni Richard Djodi, Emmanuel
Mvuyekure, Suleiman Ndikumana,
Kassim Khamis na Idd Suleiman
‘Nado’ kutoka Mbeya City.

4. KMC

Ikiwa imecheza msimu mmoja tu
kwenye Ligi Kuu, imeamua kuja Kiv-
ingine kwa kusajili wachezaji bora
kwa ajili ya michuano ya kimataifa.
Imewasainisha kina Salim Aiyee,
Ramadhani Kapera, Vitalis Mayanga,
kiungo wa zamani wa Azam FC Bap-
tiste Mugiraneza, Kenny Ally, Melly Si-
virwa, beki wa zamani wa Simba Be-
sala Bokungu, Abdallah Mfuko, Amos
Charles na Mohamed Samatta.

5. PRISONS

Inajaribu kufuta makosa yake ya
msimu uliopita, hasa mzunguko wa
kwanza kabla ya kufufuka mzunguko
wa pili. Imewasajili kina Ramadhani

Ingizo jipya
la Yanga
kutoka Polisi
va Uganda,
Straika Juma
Balinya.

Ibata, John Sungura, Prosper Mwan-
gupili, Fred Chudu, Salum Bosco, Jer-
emiah Kasubi, Dotto Ramadhani, Ha-
midu Daudi, Samson Baraka, Boniface
Chau, Philemon Ramadhani, Adilu
Buha na Sijalu Nassib.

6. NAMUNGO FC

Ni timu iliyopanda daraja na
itacheza Ligi Kuu kwa mara ya kwan-
za, lakini imeingia kwa mkwara baada
ya kunasa nyota wawili kutoka Simba
kama Mohamed Ibrahim na Paul Buk-
aba. Wengine ni Carlos Protas, Nurdin
Barora, Steve Nzigamasabo, Abdul Wa-
heed Adesola, Steven Duah, Toure Sie
Leopord, Sina Jerome na Bigirimana
Blaise.

7. KAGERA SUGAR

Baada ya kuponea chupuchupu na
kurejea kwenye ‘play off’ imeamua
kumrejesha kipa wao wa zamani
Benedict Tinoco na kusajili wachezaji
wengine ambao inaona wanafaa kama,
Abdul Swamad Kassim, Moussa Hadji,
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Awesu Awesu, Yusuph Mhilu, Geofrey
Mashiuya, Abdallah Seseme, Nassor
Kapama, Hassan Isihaka, Evarist Mjwa-
huki, Zawadi Mauya, Erick Kyaruzi, Er-
ick Mwaijage na Haroun Kheri.

8. ALLIANCE FC

Haijafanya usajili mkubwa sana,
badala yake ina maingizo matatu tu
kama Hussein Kassanga, Danny Many-
enye kutoka Biashara United na Erick
Muliro.

9. MBAO FC

Imeingiza baadhi ya wachezaji ili
kujiimarisha kutokana na kutofanya
vema msimu uliopita. Wachezaji hao ni
Yusuph Athumani, Aboubakar Ngale-
ma, Kauswa Benard, John Mtobesya,
Waziri Junior kutoka Biashara United,
Mosses Nassor na Grayson Gwalala.

10. JKT TANZANIA

Ni moja ya timu ambazo hazijafanya
usajili mkubwa sana, badala yake im-
emrudisha mchezaji wake wa zamani

BEKI wa Leicester, Harry
Maguire amenaswa na kam-
era akitoka hotelini katikati
va mji wa Manchester wakati
huu akikaribia kukamilisha

United.

dili la kujiunga na Manchester

Jabir Aziz kutoka African Lyon, Adam
Adam kutoka Prisons, Daniel Lyanga
kutoka Azam FC na Adeiyum Selei-
man kutoka Coastal Union.

11. NDANDA FC

Imesajili wachezaji watatu tu am-
bao ni Hussein Javu, staika wa zamani
wa Yanga, Mtibwa Sugar na msimu
uliomalizika alikuwa akiichezea Alli-
ance, kipa wa zamani wa Yanga am-
baye msimu uliomalizika alikuwa aki-
idakia Singida United, Ally Mustapha
‘Barthez’ na Paul Maona.

12. BIASHARA UNITED

Baada ya kusumbua kidogo kwe-
nye Ligi Kuu, ikiwa ni msimu mmoja
tu baada ya kupanda, imewasajili kina
Salum Chuku, James Mwasote, Joseph
Kimwaga na Hamisi Batozi.

13. LIPULI FC

Timu hii ambayo imeondokewa na
baadhi ya wachezaji wake nyota, hai-
jasajili wachezaji wengi, badala yake
imewaingiza kina Mwinyi Ahmed Eli-
asa, Chudu Emmanuel na Aghatony
Mkwando.

14. POLISI TANZANIA

Maafande wa Polisi ambao wa-
tacheza Ligi Kuu kwa mara ya kwan-
za, hawakuwa nyuma kwenye us-
ajili kwani wamesainisha straika wa
zamani wa Klabu za Majimaji, Mbeya
City, Njombe Mji na Mwadui, Ditram
Nchimbi, wengine ni Mohamed Yu-
suph, Erick Msagati, Idd Mobi, Has-
san Nassor Maulid, Yassin Mustapha,
Baraka Majogolo, beki wa zamani wa
Yanga Pato Ngonyani, na William Lu-
cian ‘Gallas’ kutoka Lipuli FC.

15. SINGIDA UNITED

Ni moja kati ya klabu ambazo hazi-
jafanya usajili wa kutisha, badala yake
maingizo mapya ni wachezaji Ismail
Mohamed, Paschal Ndaga, Pius Lu-
changula, Said Mtikila kutoka African
Lyon iliyoshuka daraja, Said Mkwazu
na Herman Frimpong.

16. MTIBWA SUGAR

Ilishasema tangu mapema kuwa
itapandisha wachezaji wake wengi wa
kikosi cha pili kilichotwaa ubingwa
wa vijana chini ya maiaka 20. Ndiyo
maana imesajili wachezaji wachache
tu kina Awadh Salum, Said Mohamed
‘Nduda’ akitokea Ndanda FC, kiungo
mzoefu nchini Abdulhalim Humud
na Mohamed Abdallah.

17. MWADUI FC

Iliponea chupuchupu na kure-
jea Ligi Kuu kwenye mechi ya ‘play
off”. Imeamua kufanya usajili ambao
yenyewe inaamini utaiweka mahali
salama kama Mussa Runi, Augustine
Samson, Melikiad Mazela, Venance
Ludovic kutoka Kagera Sugar, Mukh-
sin Ulaya, Marick Kapolo, Abuu Kam-
bi, Fadhil Masoud, Mussa Nampaka,
Hashim Mussa, Omari Daga, Emma-
nuel Memba na Rogers Gabriel kutoka
Mtibwa Sugar.

Maguire atua Manchester

Kisha Maguire akasafiri kue-
lekea Carrington kukutana na
kocha Ole Gunnar Solskjaer na
wachezaji wengine wa kikosi
cha United, ambao jana mcha-
na waliivaa Blackburn kwenye
mechi ya Kirafiki.
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ya michuano hiyo.

Kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp kita-
pata ushindi wake wa kwanza pale Old Traf-
ford msimu huu na Mohamed Salah atatwaa
kwa mara ya tatu tuzo ya mfungaji bora wa
Ligi Kuu kwa kumzidi Harry Kane kwani
atafikisha mabao 29.

MANCHESTER CITY -1

Man City msimu huu utakuwa mzuri tena
kwa upande wao.

Hata hivyo, watatolewa na Real Madrid
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya
mtoano wa timu 16.

Sergio Aguero atakuwa mchezaji wa kwan-
za kwenye Ligi Kuu ya England kufunga ma-
bao zaidi ya 20 kwa misimu sita mfululizo na
atawaburuza Wayne Rooney na Alan Shearer
kwa ufungaji wa wakati wote wa ligi hiyo.

MANCHESTER UNITED - 6

United itamaliza nafasi ya sita wakati
ambapo kocha Ole Gunnar Solskjaer ataka-
poshindwa kuwapandisha kileleni mwa
msimamo. Watapoteza mechi 12 msimu huu

| ‘ Nukuu/
/

“Nadhani kila kocha anapenda
kuchezesha makinda kutoka katika
akademi yake. Swali ni bidhaa gani
kutoka katika akademi? Unawezaje
kufanya nao na kuboresha. Chel-
sea ni klabu ya kipekee katika hilo.
Ninaweza kutoa mfano: Chelsea
inahitaji beki wa kati- Kurt Zoumal!
Uhitaji kununua, uhitaji kutumia
fedha. Unahitaji mshambuliaji kinda
- Tammy Abraham! Ni wakwako,”
Jose Mourinho akitoa darasa kwa
Kocha wa Chelsea, Frank Lampard.

\;

“Ni hali ambayo kila mmoja ana-
jua, bado klabu inamhitaji na mimi
nimezungumza naye kumshauri
abakie hapa, namtaka yeye abakie
na sisi. Anajua tayari Kile nina-
chofikiria kuhusu hali hii, nime-
zungumza naye kiungwana na kwa
heshima kabisa kumtaka abakie na
sisi,” mshambuliaji wa PSG, Kylian
Mbappe akizungumzia kuhusu ush-
awishi wake kwa Neymar kutaka
abaki kiabuni hapo.

ikiwa ni mara ya pili kwenye zama zake za Ligi
Kuu.

Watakuwa na nafuu kwenye Ligi ya Europa,
lakini mwisho wake hautakuwa mzuri, kwani

pale Gdansk na itakutana na Tottenham - ambayo
itakuwa imeondolewa kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya makundi na mwishowe kocha, Mau-
- ricio Pochettino atalibeba taji hilo.

“Sipo hapa kwa ajili ya kuzungumza

i LONDON, Egland

ANCHESTEER City itashinda tena

' taji la Ligi Kuu mbele ya Liverpool,

‘ Tottenham itacheza na Manchester

r United kwenye fainali ya Kombe la
Europa na Newcastle itashuka daraja.

Huu ni utabiri uliotolewa

na BT Sport baada ya kuku-
sanya taarifa za Kisayansi za
klabu zote zinazoshiriki Ligi
Kuu msimu huu na kuangalia
takwimu zilizopita na hali ya
saa ya vikosi vyake.

Kampuni hiyo ya utangazaji ambayo inafanya uta-
biri wa mara kwa mara kabla ya kuanza kwa msimu
wa Ligi Kuu ya England, hivyo ndivyo ilivyoutabiria
msimu huu unaonza wiki ijayo pale utakapofikia
kilele chake Mei 17, 2020. o

Katika takwimu zake hizo kampuni hiyo imeanga-
lia mechi zote 380 za Ligi Kuu ya England za msimu
huu unaokuja, matokeo yake na namna mambo yat-
akavyokuwa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya pamo-
janaKombe la Ligi ya Europa kwa.klabu za Englapd.

Pep Guardiola kocha wa Man City atakuwa katika
msimu wake wa tatu wa kulitwaa taji la Ligi Kuu, na
kuipiku Liverpool kwa pointi sita. Tottenham inata-
biriwa kwamba itamaliza nafasi ya tatu, huku Chel-

sea itabakia kwenye nne bora. )

Arsenal na Manchester United hazitakuwapo
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, zikiwa nyuma ya
Chelsea, ambayo pengine kocha wake, Frank Lam-

pard atahisi amekuwa na mwanzo mzuri kwe-
nye mwaka wake wa kwanza, kwani atakuwa
kileleni mwa msimamo wakati wa Krismasi
kabla ya kuanguka.

BT Sports ambayo inafanya utabiri huo
kisayansi kwa kukusanya data za kila klabu,
Inaonyesha kuwa baada ya mechi 38 za Ligi
Kuu Newcastle itaungana na Norwich City
iliyopanda na Sheffield United kushuka daraja
na kwepda kucheza kule kwenye ligi ya Cham-
pionship. Aston Villa itapambana na kumaliza
nafasiya 15.

Kwa michuano ya Ulaya, hakuna timu ita-
kayoweza kuvuka robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini kutakuwa na mafanikio
makubV\{a kwa upande wa Ligi ya Europa kwa
mara nyingine tena.

_ Manchester United, itaifunga Arsenal kut-
inga fainali ya Kombe la Europa itakayopigwa

N

ﬂ

BT Sports imezipanga timu jinsi zitakavyomaliza

kwenye Ligi Kuu msimu huu mpya...

ARSENAL - 5 .

Timu hii ya Kocha Unai Emery 1takosa tena ku-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya, ikimaliza nyuma ya
Chelsea na itafungwa mechi zake tatu kati ya tano
za ufunguzi wa ligi hiyo. o

Washika Bunduki hao watatolewa kwenye Ligi ya
Europa na Manchester United ambayo itacheza na
Tottenham na kufungwa.

Arsenal haitamaliza ligi ikiwa kwenye nne
bora, licha ya mabao yanayotabiriwa kutoka kwa
washambuliaji wake, Pierre-Emerick Aubameyang
(mabao 23) na Alexandre Lacazette (mabao 16) hay-
atawasaidia chochote.

CHELSEA -4

Frank Lampard atapoteza mchezo vya}(ge wa
kwanza kama kocha pale Old Trafford, lakini itaku-
wa moja ya timu ambayo itacheza kwa muda_mrefu
bila kufungwa, hadi pale itakapokutana na kichapo
kutoka kwa Everton Desemba 7. )

Chelsea itapita kwenye hatua ya makundi ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya na wataitoa Borussia
Dortmund kwenye hatua ya mtoano wa timu
16 bora, kabla ya Eden Hazard na Real Madrid
kuwaondosha hatua ya robo fainali.

Blues hao watamaliza nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu ya England.

LIVERPOOL - 2

Ul<ame wa taji la Ligi Kuu kwa Liverpool
utaingia muongo wa tatu kwani watalikosa
tena taji hilo kwa kupitwa pointi sita na wa-
takaokuwa mabingwa Manchester City.

Wakati wakiwa na kumbukumbu nzuri
kwenye Ligi ya Mabingwa msimu uliopita
kwa kulitwaa taji hilo, msimu huu Lionel
Messi atang’ara na kuisaidia Barcelona ku-
watupa nje Wekundu hao katika robo fainali

watafungwa kwenye fainali. Arsenal watatole-
wa na United kuelekea kwenye fainali itakay-
opigwa kule Gdansk.. ambako watapoteza
kwa bao 1-0 dhidi ya Tottenham.

NEWCASTLE - 18

Msimu mwingine mbaya kwao, kwani New-
castle watamaliza ligi kwa kushuka daraja.
Watashuka daraja kwa tofauti ya mabao.

TOTTENHAM -3

Spurs itamaliza ligi katika nafasi ya tatu
kwenye msimamo, lakini watakuwa na taji la
Ligi ya Europa mkononi. Vijana hao wa Mau-
ricio Pochettino watakuwa wakati wa kufura-
hia mafanikio yao.

Watatolewa na Bayern Munich kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa kupokea vipigo
mara mbili, lakini wataibukia kwenye Ligi ya
Europa na kulitwaa taji hilo, kwa kuifunga
United kwenye fainali.

kuhusu tetesi yoyote ama fununu
kuhusu wachezaji wa timu nyingine,
lakini bila shaka, tunafanyia kazi
kuhusu mmoja ama wawili, kama
nilivyosema hapo kabla, ninatumai
tunaweza kutangaza sura mpya ama
mbili,” Kocha wa United, Ole Gunnar
Solskjaer, akikataa kuweka wazi
kuhusu tetesi za kumsajili msham-
buliaji wa Juventus, Paulo Dybala.
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Straika
tegemeo wa
Simba, Med-
die Kagere,
akikabiliwa akifunga bao, huku la kufutia machozi
pnakgﬁ 'Eﬁf’gga likifungwa na Mzambia Felix Sunzu.
uio mola ya 5. SIMBA 4-1SC VILLA (2013)
Asante Kotoko Baada ya kupoteza miaka miwili
va Ghana mfululizo, Simba ilirudi kwa kishindo
kwenye mechi kwenye Simba Day ya mwaka 2013, il-
ya Simba Day ipoisasambua SC Villa ya Uganda ma-
mwaka jana bao 4-1 kwenye Uwanja wa Taifa jijini

katika Uwanja
wa Taifa, timu

Dar es Salaam.
Yalikuwa ni mabao ya Betram
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hizo zikitoka Mombeki aliyefunga mawili, Jonas

Sla_rle ;.acﬁi? Mkude na William Lucian ‘Gallas’,

MAi(TABA. } — yaliyotosha kabisa kuwaangamiza
¥

Na Adam Fungamwango

ITIMISHO la Tamasha la
miaka 10 ya Siku ya Simba
(Simba Day’) litafanyika
kesho Jumanne kwenye
timu hiyo itakapopambana na Power
Dynamos ya nchini Zambia.

Huu ni mwaka wa 10
mfululizo kwa Simba
kufanya tamasha hilo
ambalo hulitumia ku-
tambulisha wachezaji
wake wa zamani,
wapya, jezi mpya huku
likisindikizwa na mam-
bo mbalimbali kama vile
burudani kutoka kwa
wasanii mbalimbali.

Klabu hiyo imetangaza kauli mbiu
ya mwaka huu ambayo inaitwa “Iga
Ufe This is next level 10 years Anniver-
sary Simba Week”.

Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Cres-
centius Magori amesema mwaka huu
utakuwa na utofauti mkubwa kuliko
miaka yote kutokana na maandalizi
yaliyofanyika.

Kitu ambacho kinaendelea kufanyi-
ka ni wanachama na mashabiki wa
klabu hiyo kufanya shughuli za kijamii
kama ilivyo kawaida yao miaka yote
tangu lilipoanzishwa mwaka 20009,
ambapo hutembelea sehemu mbal-
imbali hospitalini, shuleni, sokoni na
makazi ya watoto yatima kwa ajili ya
kutoa misaada mbalimbali.

e )

—
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Wachezaji wa klabu hiyo ambao
wamerejea kutoka Afrika Kusini Ju-
lai 31, [jumaa walitembelea kampuni
shiriki, kabla ya Jumamosi kutembelea
wagonjwa kwenye Hospitali ya Ocean
Road ambayo inatibu wagonjwa we-
nye matatizo ya kansa.

Mbali na ratiba ndefu, pia klabu ya
Simba ilitarajiwa kuzindua kadi mpya
za kielektroniki kwa ajili ya kununua
tiketi moja kwa moja ikiwa na pun-
guzo.

Hii itakuwa ni mechi ya 11 ya Simba
kwenye tamasha lake. Katika mechi 10
ambazo imecheza, imeshinda tano,
sare mbili na kufungwa mechi tatu.

Tofauti na msimu uliopita, Simba
msimu huu haitokuwa na mchezaji
yeyote aliyekuwapo kwenye tamasha
la kwanza mwaka 2009. Mchezaji pe-
kee aliyekuwapo msimu uliopita na ali-
kuwa kwenye tamasha hilo mwaka wa
kwanza ni Emmanuel Okwi aliyefunga
bao la kusawazisha mwaka jana dhidi
ya Asante Kotoko.

Yafuatayo ni matokeo ya mechi zote
1o za Simba kwenye tamasha hilo...

1. SIMBA 1-0 SC VILLA (2009)

Hii ilikuwa ni mechi ya kwanza ka-
bisa ya Tamasha la Simba Day ikiche-
Dar es Salaam dhidi ya SC Villa kutoka
Uganda.

HADI sasa Aston
Villa ndiyo timu pe-
kee iliyotumia kiasi
kikubwa zaidi cha
fedha (euro milioni
125) kwenye usajili
katika Klabu za Ligi
Kuu England majira
haya ya joto.

Katika mechi hiyo, Simba ilishinda
bao 1-0. Bao la washindi lilifungwa
dakika ya nane na kiungo Mkenya
aliyekuwa ndiyo kwanza amesajiliwa,
Hirally Echessa.

2. SIMBA 0-0 EXPRESS (2010)

Ikiwa chini ya kocha Patrick Phiri,
na wachezaji kama Ally Mustapha
‘Barthez’, Emmanuel Okwi, Joseph
Owino, Mohamed Banka, Patrick
Ochan, Rashid Gumbo, Amri Kiemba,
Mussa Hassan Mgosi, Jerry Santo, Sim-
ba ilishindwa kupata ushindi mwaka
wa pili wa Simba Day ilipolazimishwa
sare dhidi ya Express ya nchini Ugan-
da. Mechi hii pia ilichezwa kwenye

3. SIMBA 0-1 VICTORY (2011)

Simba ilikiona cha moto kwenye
mwaka wa tatu kwa msimu wake wa
Simba Day, ilipofungwa kwa mara ya
kwanza. llichapwa bao 1-0 dhidi ya
Victory FC nayo ikitoka nchini Uganda.

Kwa mara ya kwanza na mpaka
sasa haijawahi kutokea, mechi hiyo ya
Simba Day ilichezwa nje ya Dares Sa-
laam, kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid mjini Arusha. Lilikuwa ni bao la
mkwaju wa penalti likifungwa dakika
ya 70 na Patrick Sembuya.

4. SIMBA 1-3 NAIROBI CITY
STARS (2012)

Kwa mara ya kwanza Simba
ikacheza mechi yake ya Simba Day
kwenye Uwanja wa Taifa mwaka
2012 dhidi ya Nairobi City Stars ku-
toka nchini Kenya. Ukawa ni msimu
wa nne wa Simba Day. Tkiwa ni mara
yao ya kwanza kucheza Taifa, Simba
ilikubali kipigo cha mabao 3-1 ku-
toka kwa wageni wao. Dancun Owiti,
Bruno Okullu na Boniface Onyango
walipeleka maangamizi, kila mmoja

wageni hao.

6. SIMBA 0-3 ZESCO (2014)

Simba ilikiona cha mtemakuni
Simba Day ya mwaka 2013, ilipochap-
wa mabao 3-0 dhidi ya Zesco kutoka
Zambia na kusababisha kupoteza
kibarua kwa aliyekuwa kocha wake
mkuu, Zdravko Lugarusic.

Walioifanya sherehe ya Simba Day
kugeuka msiba ni Jackson Mwanza,
Mayban Mwamba na Claotus Chama
ambaye kwa sasa yupo Simba.

7. SIMBA 1-0 SC VILLA (2015)

Mwaka 2015, Simba iliingia kwenye
mwaka wa saba wa tamasha la Simba
Day kwa kucheza na SC Villa kutoka
Uganda. Katika mechi hiyo Simba il-
ishinda bao 1-0. Bao pekee lililowafan-
ya mashabiki wa Simba mwaka huo
kuondoka na furaha uwanjani baada
ya kipigo cha mabao 3-0 mwaka uli-
opita, lilifungwa dakika moja tu kabla
ya mechi kumalizika na Awadh Juma.

8. SIMBA 4-0 AFC LEOPARDS
(2016)

Simba ilitoa kipigo kitakatifu mbele
ya AFC Leopards ya Kenya mwaka
2016 kwenye mechi ya mwaka wa
nane wa Simba Day.

Mabao ya Simba yalifungwa na
Ibrahim Ajibu ambaye alifunga mawi-
li, Mrundi Laudit Mavugo akifunga
bao moja, na Shiza Kichuya aliyekuwa
akiichezea kwa mara ya kwanza aki-
tokea Mtibwa Sugar.

9. SIMBA 1-0 RAYON SPORT
(2017)

Pasi nzuri ya Emmanuel Okwi, il-
imkuta Mohamed Ibrahim kwenye
nafasi nzuri dakika ya 15 na kuujaza
wavuni, ikawa ni bao pekee kwenye
mechi hiyo iliyofanya Simba kuon-
doka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Rayon Sport kutoka nchini Rwanda.

10. SIMBA 1-1 ASANTE KOTOKO
(2018)

llikuwa ni mara ya kwanza kwa
Simba kuleta timu kutoka Afrika Ma-
gharibi kwenye tamasha lake hilo.

Timu kongwe Afrika, Asante Ko-
toko ilitua nchini na kuilazimisha
Simba sare ya bao 1-1 kwenye Uwanja
wa Taifa. Obed Owussu aliifungia Ko-
toko bao, kabla ya Okwi kusawazisha.
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LONDON, England

SIMU mpya wa Ligi Kuu

wa soka la Ulaya un-

atarajia kuanza ndani ya

siku chache zijazo. Klabu
barani humo zimetumia fedha ny-
ingi katika kuimarisha vikosi vyao ili
ziweze kufanya kweli.

Dirisha la sasa la usaji
li tayari limeshuhudia
usajili wa wachezaji
kwa kutumia kiasi Ki-
kubwa cha fedha. Kla-
bu chache zimechimba
zaidi mifuko yao kwa
ajili ya kupata nyota
wakali kwenye timu
Zao.

Tayari kumekuwa na usajili wa
wachezaji watatu ambao kila mmoja
ametumia euro milioni 100 au zaidi.

Hapa tunaangalia klabu tano am-
bazo zimetumia kiasi kikubwa zaidi
cha fedha katika dirisha hili la usajili
hadi sasa.

5. ASTON VILLA - EURO MIL. 125

Aston Villa imerudi kwenye Ligi
Kuu ya England baada ya kuikosa
kwa miaka mitatu. Aston Villa
ilishuka daraja mwaka 2016. La-
kini sasa wamiliki wa klabu hiyo ha-
wataki tena kurudia makosa chini
ya kocha, Dean Smith. Wametumia
kiasi cha karibia euro milioni 125
kwa kusajili wachezaji wapya.

Wesley Moraes alianza kusajiliwa
kwa euro milioni 25 na ikawachukua
wengine, Tyrone Mings na Douglas
Luiz ili kuimarisha timu yao.

Aston Villa imetumia kiasi kikub-
wa zaidi cha fedha kwenye usajili
kuzishinda Manchester City na Man-
chester United.

4. JUVENTUS - EURO MIL. 151.5

Juventus imejaribu kila mbinu
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa kipindi cha misimu mich-
ache iliyopita. Walimsajili Cristiano
Ronaldo mwaka jana ikiwa ni se-

NDANI YA 18

hemu ya jitihada zao za kutaka kul-
ishinda taji hilo. Msimu huu Juventus
imewasajili Aaron Ramsey, Rabiot
na nahodha wao wa zamani, Buffon
kwa usajili huru.

Usajili mkubwa walioufanya kip-
indi hiki cha majira ya joto ni Mat-
thijs de Ligt, kwani imemsajili kwa
euro milioni 85.5. Higuain amem-
fuata Sarri kutoka Chelsea baada
ya kuitumikia kwa mkopo. Juventus
imetumia jumla ya euro milioni 151.5
katika kipindi hiki cha usajili wa
majira ya joto.

3. BARCELONA - EURO MIL. 237

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya His-
pania walionekana kupungukiwa
sehemu msimu uliopita. Walishinda
taji hilo la La-Liga bila tabu yoyote
mbele ya wapinzani wao Madrid. La-
kini nje ya La Liga walikuwa na kiba-
rua kigumu. Uongozi wao wa mabao
matatu kwenye mchezo wa kwanza
wa nusu fainali dhidi ya Liverpool
uliisha pale kwenye dimba la Anfield
katika mchezo wa pili. Pia wakajiku-
ta wanaangukia pua kwenye fainali
ya Kombe la Copa Del Rey dhidi ya
Valencia.

Barcelona imetumia jumla ya euro
milioni 237 kusajili wachezji wapya
kipindi hiki cha majira ya joto. Bar-
celona ilimsajili Antoine Griezman
kwa euro milioni 120. Frenkie de
Jong alijiunga na Barcelona akitokea
Ajax kwa ada ya uhamisho ya pauni
milioni 75.

Usajili wa Griezman ulisukumwa
zaidi na Messi, kwa sasa Barcelona
inatafuta beki wa kati ambaye atadu-
mu na kikosi hicho kwa muda mrefu.

2. ATLETICO MADRID - EURO
MIL. 243.5

Atletico Madrid ilimshangaza kila
mtu wakati ilipomsajili Felix kwa
euro milioni 126.

Kikosi hicho cha kocha, Diego
Simeone kina ndoto kubwa ya ku-
fanya vizuri kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na lile la Europa bila kusa-
hau Ligi Kuu ya Hispania.

Hadi sasa Athletico imetumia kiasi
cha euro milioni 243.5 kwa ajili ya

kuimarisha kikosi chake kipindi hiki
cha majira ya joto. Pia wamewasajili
wachezaji kama Trippier na Llor-
ente ili kujiimarisha zaidi.

wengi kuvutiwa na kujiunga na
Madrid.

Real Madrid hadi sasa imetumia
kiasi cha euro milioni 303. Hazard
ametumia kiasi cha euro milioni
100. Wachezaji wengine walioji-
unga na Hazard pale Santiago Ber-
nabeu ni Jovic, Mendy na Rodrigo.

Real Madrid sasa ni timu yenye
wachezaji nyota wengi. Ramos na
Marcelo wakiongoza safu ya ulinzi,
Modric kiungo, Benzema akifanya
yake mbele.

TANGU mwaka 2016, Harry
Maguire amehusika moja kwa 1. REAL MADRID - EURO MIL.
moja katika kuchangia mabao 303

13 kwa Leicester, akifunga Real Madrid ilitabiriwa kwamba
mara saba na kutoa pasi za itaingia sokoni kwa nguvu kubwa
mwisho sita. Kwa upande wa kabla hata msimu uliopita hauja-
mabeki anayemzidi ni Sergio malizika.

Ramos (17) pekee wa Real Kurudi kwa Zidane kwenye ta-
Madrid. nuru hilo kumewafanya wachezaji

i)



MANCHESTEER City itashinda
tena taji la Ligi Kuu mbele ya
Liverpool, Tottenham itacheza na
Manchester United kwenye fainali
ya Kombe |la Europa na Newcastle

MILAN, Italia

- AMEAMUA kwenda
i) njia moja ambayo
é’- baba zao wamepita
- kwenye soka na wao
g wakiwa na ndoto ya kufikia ma-
ﬁ fanikio kama yao.
P Ni watoto wa wachezaji soka wa
3 zamani ambao kwa nyakati zao
¢« walitamba wakiwa na klabu mbal-
" imbali pamoja na timu zao za taifa.
Makala haya yanakuchambulia
watoto ambao wameingia kwenye
soka wakifuata nyazo za baba zao.

DANIEL MALDINI (17) - AC
MILAN

Paolo Maldini ni gwiji wa Klabu
ya AC Milan na klabu hiyo ilijulika-
na kama ‘klabu ya mtu mmoja’.

Beki huyo alicheza mechi 902
ikiwamo mechi 647 katika Ligi
Kuu ya Italia, Serie A, na kushinda
mataji matano ya Ulaya na saba ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya akicheza
kwa kipindi cha miaka 25.

Na sasa mtoto wake Daniel
pia anafuata nyayo za baba yake
na babu yake, Cesare ambaye
aliichezea Milan mara 300 katika
miaka ya 1950-60 kabla ya kuwa
kocha wa klabu hiyo.

Daniel alianza kuichezea rasmi
AC Milan wiki iliyopita katika
mechi ya kirafiki dhidi ya Bayern
Munich.

Jezi namba tatu iliofanywa kuwa
maarufu na baba yake, Paolo
ilistaafishwa wakati Maldini ali-
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postaafu, lakini ameiruhusu klabu
hiyo kuitumia tena iwapo mwa-
nawe ataichezea klabu hiyo.

JUSTIN KLUIVERT (20) -
ROMA

Patrick Kluivert aliichezea mi-
amba ya Uholanzi Ajax, AC Milan
na Barcelona wakati wa kipindi
chake akifunga jumla ya mabao
205.

Katika mechi 79 alizoichezea
Uholanzi alifunga mabao 40 na
kuwasaidia katika nusu fainali ya
Kombe la Dunia mwaka 1998 kule
Ufaransa.

Alishinda mataji machache, iki-
wamo lile la Ligi Kuu ya Uholanzi,
Eredivise, mara mbili, La Liga na
lile la Ligi ya Mabingwa Ulaya am-
bapo alifunga bao la ushindi waka-
ti alipokuwa na umri wa miaka 18.

Na sasa mwanawe Justina
ameanza kucheza, kwani alianza
kuichezea Ajax na kufunga bao
lake la kwanza miaka kumi na siku
moja tangu babaye kufunga bao
lake la mwisho.

Pia alishinda medali ya nafasi
ya pili ya Ulaya katika kipindi cha
mwaka 2016/17. Kisha babaye,
alielekea Italia baada ya kusajiliwa
na Klabu ya AS Roma mwaka 2018.

Ingawa anajaribu kuingia ka-
tika kikosi cha kwanza, alikuwa
mchezaji mwenye umri mdogo
zaidi wa Roma kufunga bao katika

_

Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uliopi-
ta baada ya kufunga dhidi ya Viktoria
Plzen, likiwa bao lake la kwanza la
klabu hiyo.

Anavalia jezi namba 34 kumkum-
buka mchezaji mwenza na baba yake,
Abdelhak Nouri ambaye alipatwa na
mshutuko wa moyo mwaka 2017 na
hivyo basi kustaafu katika soka ndiye
alikuwa akivaa jezi hiyo.

TIMOTHY WEAH (19) - LILLE

Baba yake alikuwa Mwafrika wa
kwanza kushinda taji la Ballon dOr.
Kwa sasa ndiye rais wa Taifa la Liberia.

Goerge Weah alijitengenezea jina
lake nchini Ufaransa wakati aliposajil-
iwa na Arsene Wenger kutoka Monaco
kwa dau la pauni 12,000.

Alikuwa mchezaji maarufu duniani
na nchini Italia na kuisaidia AC Milan
kushinda mataji mawili ya ligi, Ballon
D’Or na kufunga bao maarufu ambapo
alitamba na mpira kutoka upande
mmoja wa uwanja kuwapiga chenga
karibia wachezaji wote wa klabu ya
Hellas Verona kabla ya kufunga.

L

Nicolas Pepe ni
mchezaji pekee

katika ligi tano bora
barani Ulaya aliyepiga
mashuti 100 na zaidi
langoni na kuzawadi-
wa faulo zaidi ya

100 katika msimu wa
2018/19.

-

Licha ya kufunga mabao 200, Weah
alistaafu na kuingia kwenye siasa am-
bazo zimefanya kuwa rais wa Liberia
mwaka 2018 na baadaye kushiriki
mechi ya kirafiki dhidi ya Nigeria waka-
ti akiwa na umri wa miaka 51.

Mwanawe Timothy sasa ameanza
kucheza soka katika klabu ya New York
Red Bull ya Marekani, mchezaji huyo
wa Marekani amefuata nyanyo za baba
yake akitia saini mkataba wake wa
kwanza na Klabu ya PSG.

Ni wazi kwamba ingekuwa vigumu
kubeba jina lake, huku timu hiyo ikiwa
na wachezaji maarufu kama vile Ney-
mar, Kylian Mbappe na Edinson Cavani.

Gianluigi Buffon alianza kuichezea
Parma mwaka 1995, akicheza bila ku-
fungwa na Klabu ya George Weah ya
AC Milan.

Na miaka 23 baadaye, Buffon ali-
cheza kama mchezaji mwenza wa
mwanawe akiwa PSG.

IAN HAGI (20) - GENK

Ian Hagi alifunga mabao mawili dhi-
di ya Romania na kufika nusu fainali ya
Kombe la Mabingwa Ulaya Julai mwaka
huu akichezea timu ya wachezaji wasi-
ozidi umri wa miaka 21.

Baba yake, Gheorghe Hagi ni
mchezaji nyota aliyeichezea Real Ma-
drid, Barcelona na Galatasaray - alita-
jwa kuwa mmoja wa wachezaji bora
zaidi duniani katika miaka 1980 na
1990.

Kiungo huyo mshambuliaji alicheza
mara 125 na ametajwa kuwa mchezaji
bora wa wakati wote nchini Romania.

Na sasa mwanawe Ian alianza
kucheza soka katika taasisi ilioan-
zishwa na babaye. Ingawa uhamisho
wake kutoka Romania hadi Fiorentina
haukufanya kazi, Ian alijipatia matu-
maini katika Klabu ya Viitorul kabla ya
kuelekea Klabu ya Genk nchini Ubelgiji
- klabu ambayo iliwatoa Kevin De Br-
yune, Divock Origi na Thibaut Courtois.

Baba yake alimfanya nahodha wa
Klabu ya Viitorul Constanta akiwa na
umri wa miaka 20.

LUCA ZIDANE (21) - RACING CLUB
SANTANDER

Zinedine Zidane ni mmoja ya
wachezaji bora zaidi duniani, ali-
yeshinda kila kitu ambacho mchezaji
na kocha anatakiwa kushinda.

Hadi sasa Lucas amepanda ngazi
katika Klabu ya Real Madrid, akifuzu
kuchezea timu ya wachezaji wa ziada
na hadi katika kikosi cha kwanza cha
timu, huku baba yake akiwa kocha.

Akilinganishwa na wachezaji wen-
gine wa magwiji wa soka waliopita,
yeye tofauti na baba yake anacheza na-
fasi ya golikipa.

Ni mchezaji wa pili kati ya wanne
ambao wametoka katika taasisi ya Real
Madrid.

- USILOLIJUA

itashuka daraja.
UK. 16&17
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Ma-RC, DC wapewa somo la viwanda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AIBU Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Tawala za

Mikoa na Serikali za Mi-

taa, (Tamisemi), Mwita
Waitara, amewataka wakuu wa
mikoa na wakuu wa wilaya zote
za Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
kuhamasisha na kusimamia uan-
zishwaji wa viwanda vikubwa, vid-
0go na vya kati ambavyo vitajikita
katika usindikaji wa mazao.

Waitara alitoa agizo hilo
juzi wakati akifungua rasmi
Maonyesho ya Wakulima

(Nanenane) Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini ambayo kwa kanda hiyo
yenye mikoa saba yanafanyika
kwenye Viwanja vya John Mwa-

“Wakuu wa mikoa na wakuu wa
wilaya hakikisheni mnahamasisha
na kusimamia uanzishwaji wa vi-
wanda kwenye maeneo yenu, ili
kuhakikisha mazao ya wakulima
yanaongezewa thamani kwa lengo
la kufanya yauzwe kwenye soko
la ndani na nje ya nchi kwa bei
nzuri itakayowanufaisha,” alisema

Waitara.

Alisema lengo la serikali lilikuwa
ni kuona kila mkoa unaanzisha
viwanda vidogo vidogo visivy-
opungua 100, lengo ambalo lime-
vukwa, lakini bado uhitaji wa vi-
wanda hasa vya kusindika mazao
ya wakulima ni mkubwa.

Waitara alisema viwanda vi-
kubwa, vya kati na vidogo zaidi
ya 4,000 nchi nzima ambavyo
vinaendelea kufanya kazi nzuri ya
kuinua uchumi wa nchi.

Alisema mbali na viwanda hivyo
kuongeza thamani ya mazao ya
wakulima, pia vitasaidia kupungu-
za tatizo la ajira kwa vijana ambao
wataajiriwa katika viwanda hivyo.

Aidha, Waitara aliwataka wataal-
amu wa kilimo kuhakikisha mbinu
na teknolojia zinazoonekana kwe-
nye maonyesho ya Nanenane ina-
hamishiwa kwenye mashamba ya
wakulima vijijini ili ziweze kuleta
tija badala ya kuishia kwenye ma-
banda ya maonyesho.

Akizungumza kwa niaba ya
wakuu wa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,

alisema viongozi wa mikoa hiyo
wameungana na kuamua kufanya
kazi kwa pamoja kuhakikisha
wakulima wananufaika na kilimo
kwa kupata mbinu na teknolo-
jia kupitia maonyesho hayo ya
Nanenane.

“Sisi viongozi wa mikoa hii ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
kuanzia wakuu wa mikoa, wakuu
wa wilaya, wakurugenzi na viongo-
zi wengine tumeamua kwa dhati
kuunganisha nguvu zetu kuwa-
saidia wakulima ili wanufaike kwa
kupata mbinu na teknolojia za
kilimo cha kisasa kupitia maonye-
sho haya ya Nanenane,” alisema
Chalamila.

Alisema kuwa kazi kubwa
iliyopo kuhamasisha wakulima
kuachana na kilimo cha kizamani
na kuanza kulima kwa kutumia
mbinu na teknolojia za kisasa ili
waweze kupata tija na kunufaika
na kilimo chao.

Kabla ya kufungua rasmi mao-
nyesho ya kilimo ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Waitara
alitembelea mabanda ya mbal-
imbali ya maonyesho na kufura-

hishwa na teknolojia za kisasa
zinazoonyeshwa katika mabanda
hayo.

Hata hivyo Waitara alifura-
hishwa zaidi na hatua ya Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) kutumia kusanyiko hilo ku-
wasaidia wananchi hasa wakulima
kusajili laini zao za simu kwa mfu-
mo mpya wa kielektroniki kwa ku-
tumia alama za vidole kirahisi.

Meneja wa TCRA Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, John Asajile,
alisema wameamua kuweka ma-
banda ya makampuni yote ya
mitandao ya simu pamoja ndani
ya viwanja hivyo vya maonyesho,
ili kuwawezesha wananchi waki-
wamo wakulima kusajili laini zao
kirahisi bila usumbufu.

Alisema pamoja na kuwapo
mabanda ya makampuni ya
mitandao yote ya simu, pia lipo
banda la Mamlaka ya Vitambul-
isho vya Taifa (Nida) ili kuwasaidia
wananchi wasio kuwa na vitambu-
lisho kujisajili na wale waliokwisha
kujisajili wapewe namba zao za
vitambulisho ili wazitumie kusajili
laini zao kielektroniki.

—
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Wananchi
kutoka Wilaya
va Longindo
mkoani Arusha,
pamoja na
wanafunzi wa
Shule ya Msingi
ya Soweto
wakipokea
mafunzo
kutoka kwa
wataalamu
wa Mamlaka
va Usafiri wa
Anga Tanza-
nia (TCAA)
walipotembe-
lea banda la
mamlaka hiyo,
katika mao-
nyesho ya 26
ya Nanenane
Kanda ya
Kaskazini.
PICHA: ALLAN
ISACK

Busokelo wamlilia JPM malipo va chai

Na Nebart Msokwa,
BUSEKELO

WAKULIMA wa chai katika
Halmashauri ya Busokelo Wilaya
ya Rungwe, wameiomba serikali
kuingilia kati suala la bei ya chai
wakidai wanunuzi wanawapunja
kwa kununua zao hilo kwa bei
ndogo isiyoendana na gharama za
uzalishaji.

Walitoa kilio hicho, mwishoni
mwa wiki wakati wa mkutano wa
hadhara na Mbunge wa Jimbo la
Busokelo, Fred Mwakibete, uli-
ambapo walimwomba mbunge
huyo kuwasaidia kupigania bei ya
zao hilo.

Anna Kabola, alisema kwa sasa
wanauza zao hilo, Sh. 315 kwa kilo
moja ambayo ni bei ndogo ikilin-

ganishwa na gharama wanazo-
tumia kwenye uzalishaji na hivyo
akaiomba serikali kuwasaidia
kuongeza bei.

“Tunakuomba utusaidie kufiki-
sha kilio chetu kwa Rais Magufuli
atusaidie bei ya chai iongezeke ili
tuweze kunufaika kama wengine
wanavyonufaika, tusaidiwe an-
galau iongezeke shilingi 15 kwenye
bei ya sasa,” alisema Anna.

Irene Mwambonje, alisema bei
iliyopo kwa sasa haiwanufaishi
chochote zaidi ya kuwa bei inay-
owanyonya wakulima kwa maele-
zo kuwa kutunza zao hilo inahitaji
fedha nyingi.

Alisema baadhi ya mambo ya-
nayosababisha bei ya zao hilo
kuwa na bei ndogo ni ubovu
wa miundombinu ya barabara
ambayo inawafanya wanunuzi

wanunuwe kwa bei ndogo ili kue-
puka kuingia hasara.

Aliomba barabara za wilaya
hiyo kuboreshwa ili kuwavu-
tia wawekezaji na wanunuzi wa
zao hilo kushawishika kununua
mazao yao kwa bei kubwa zaidi ya
ile iliyopo kwa sasa.

“Barabara zetu ni mbovu sana
na ndio maana mazao yetu iki-
wamo chai kuwa na bei ndogo,
lakini endapo barabara hizi
zitaboreshwa kuna uwezekano
wa bei za mazao yetu kupanda,”
alisema Irene.

Akijibu kero hiyo, Mwakibete
alikiri bei ya zao hilo kuwa ndogo,
lakini akasisitiza kuwa hata hivyo
serikali imefanya kazi kubwa ya
kuboresha bei ya zao hilo.

Alisema wakati serikali ya awa-
mu ya tano inaingia madarakani

bei ya zao hilo ilikuwa Sh. 231 kwa
kilo moja, lakini ikapanda mpaka
315 ya sasa kutokana na serikali
kupitia Waziri Mkuu, Kasim Ma-
jaliwa kupigania. Hata hivyo,
alisema ataendelea kushirikiana
na viongozi wengine katika ku-
hakikisha bei ya zao hilo inapanda
na kulingana na maeneo men-
gine ukiwamo Mkoa wa Njombe
ambako alisema bei ya zao hilo
ni kubwa kutokana na uwepo wa
wawekezaji wakubwa.

“Mara ya kwanza alipokuja Wa-
ziri Mkuu tulimwomba atusaidie
kupambana na changamoto hii na
kweli alitusaidia, lakini bado tuna-
takiwa kupambana kuboresha bei,
nalichukua hili na kulipeleka kwa
wahusika ikiwemo bodi ya mazao
mchanganyiko,” alisema Mwaki-
bete.

Watendaji
wakosesha
ruzuku vijiji

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

VIJIJI 21 vya Halmashauri
yva Wilaya ya Mbarali, havi-
kupata fedha za ruzuku ya
maendeleo katika kipindi
cha mwaka wa fedha wa
2018/2019 kutokana na

mashauri.

Hayo yalisemwa na
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo,
Kivuma Msangi, alipokuwa
anawasilisha taarifa ya mwa-
ka ya utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwenye kikao
cha Baraza la Madiwani wa
Halmashauri hiyo.

Alisema hali hiyo imesaba-
bisha wenyeviti na wananchi
kutekeleza mipango va
maendeleo waliyojiwekea
kwa mwaka husika.

Alisema wilaya hiyo

“Kwa sasa tumewaandikia
barua wale wote ambao
hawakuhuisha taarifa zao ili
wajieleze na tukibaini kuwa
sababu zao hazina mashiko
tutawachukulia hatua kali za
kiutumishi ikiwa ni pamoja
na kuandikiwa barua za
onyo,” alisema Msangi.

Akizungumza kwa niaba
ya Mkuu wa Wilaya, Katibu
Tawala wa Wilaya hiyo, Eze-
kiel Kilemile, alisema ili shu-
ghuli za maendeleo ziweze
kutekelezwa kuanzia ngazi
wa serikali wafuate sheria.

Alisema maofisa watendaji
mikutano mikuu ya mwaka
na wananchi ili kuainisha
changamoto zilizopo kabla
hazijakwamisha maendeleo

na kata wapo halafu haya
yanatokea, hii yote ni kwa
sababu ya kutofanyika kwa
mikutano, sasa kila mmoja
achukuwe hatua kwa nafasi
yake,” alisema Kilemile.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mbarali, Francis Mtega,
aliwataka watumishi wa hal-
mashauri hiyo, kufanya kazi
kwa uadilifu wakizingatia
miongozo iliyopo ili kue-
pusha changamoto ambazo
zinaepukika.
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HABARI DODOMA

‘Unyonyeshaji usiofaa
chanzo vifo vya watoto’

Na Augusta Njoji, DODOMA

MEELEZWA kuwa taratibu

zisizofaa za unyonyeshaji wa

maziwa ya mama zinachangi-

CEa kwa kiasi kikubwa vifo
vya watoto nchini.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki na Ofisa Lishe Mwan-
damizi kutoka Taasisi ya Chakula
na Lishe (TFNC), Neema Joshua,
katika semina ya waandishi wa
habari alipokuwa akiwasilisha
mada kuhusu umuhimu wa unyo-
nyeshaji maziwa ya mama.

Alisema wamama wamekuwa
wavivu kunyonyesha watoto ip-
asavyo na kufuata taratibu, hivyo
kusababisha vifo na magonjwa

kwa watoto.

“Wamama wa siku hizi wame-
kuwa wavivu sana kunyonyesha
na hata wanaponyonyesha basi
hawafuati zile taratibu zinazofaa
kama vile miezi sita ya mwanzo
kunyonya maziwa ya mama pe-
kee bila kupewa vyakula vingine,”
alisema.

Aidha, alisema wengine wame-
kuwa wakiacha kuwanyonyesha
watoto na kuwapatia maziwa ya
kopo hali inayowaweka hatarini
kutokana na kukosa virutubisho.

“Wamama wanatakiwa kutam-
bua kuwa maziwa ya mwanzo
baada ya mama kujifungua yana
uwezo wa kumkinga mtoto na
magonjwa, kutowajibika ipasavyo

kwenye unyonyeshaji ni mion-
goni mwa sababu za kudumaa
watoto,” alisema.

Alisisitiza kuwa kuna kila saba-
bu ya kulinda unyonyeshaji ili
kuzuia vifo zaidi ya 820,000 kwa
mwaka vya watoto, takribani
nusu ya magonjwa ya kuhara
na theluthi moja ya magonjwa ya
njia ya hewa.

Alisema vifo na magonjwa
yanaweza kuzuilika kwa kunyo-
nyesha watoto maziwa ya mama
ipasavyo pindi wanapozaliwa na
baada ya miezi sita ya mwanzo.

Mtaalamu huyo alifafanua vifo
25 hutokea kwa kila vichanga
1,000 waliozaliwa hai kwa watoto
wachanga, huku vifo vya watoto

chini ya mwaka mmoja vikiwa
ni vifo 43 kwa kila watoto 1,000
waliozaliwa hai.

Vile vile, alisema vifo vya wa-
toto chini ya miaka mitano ni vifo
67 kwa kila watoto 1,000 wali-
ozaliwa hai nchini.

“Kama tukiweza kufanya
uboreshaji huo tunaweza kuzuia
vifo zaidi ya 820,000 kwa mwa-
ka vya watoto na magonjwa ya ku-
hara na ya njia ya hewa,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema unyo-
nyeshaji wa muda mrefu (yaani
hadi miaka miwili au zaidi) una-
saidia kupunguza unene uliozidi
na magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza kama vile kisukari kwa
watoto.

Mkurugenzi wa Idara ya Hazina na Masoko ya Fedha wa Benki ya NBC, Peter Nalitolela, akizungumza katika kongamano la siku moja
kuhusu mitaji ya fedha na usimamizi wa hatari zinazoweza kutokea katika miamala ya kifedha kwa wadau kutoka Wizara ya Fedha na
Mipango, Benki Kuu ya Tanzania, Tanesco, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Madiwani wapewa angalizo la uchaguzi

Na Mwandishi wetu, BAHI

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma,
wametakiwa kujiandaa kuhakiki-
sha uchaguzi wa serikali za mitaa
unafanyika kwa amani kwa kujie-
pusha na migogoro isiyokuwa na
tija.

Uchaguzi huo unatarajiwa ku-
fanyika Novemba mwaka huu
nchini. Hayo yalielezwa na Ofisa
Serikali za Mitaa mkoani humo,
Emmanuel Kuboja, wakati wa
kikao cha Baraza la Madiwani
cha robo ya nne ya mwaka wa

fedha 2018/2019. Kuboja alisema
kuwa madiwani wana wajibu
wa kuhakikisha wanadumisha
amani na utulivu kwenye mae-
neo yao na kutokuwa chanzo cha
migogoro itakayoathiri uchaguzi
huo.

“Sehemu yoyote yenye utu-
livu lazima hata maendeleo
yake huwa ni makubwa hivyo
niwaombe waheshimiwa madi-
wani kuwa na utulivu tunapoele-
kea kipindi hiki cha maandalizi
ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa
dumisheni amani,” alisema Kubo-
ja. Awali, akijibu hoja za baadhi

ya madiwani kwenye kikao hicho,
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Danford Chisomi, alisema kuwa
halmashauri itaendelea kutoa
mchango wake kadri itakavyo-
hitajika ili kuleta maendeleo kwa
wananchi. Chisomi alisema ni
lazima kuongeza nguvu kwenye
kusimamia miradi mbalimbali ili-
yopo ndani ya halmashauri.
Aliwataka madiwani kuendelea
kushikamana ili kuhakikisha mi-
radi yote iliyoanzishwa inaenda
vizuri na inakamilika kulingana
na thamani ya fedha iliyotolewa.
Mwenyekiti huyo alisema hal-

mashauri imeanza kutoa zawadi
kwa viongozi wanaosimamia
kazi zao vizuri ili kuhamasisha
usimamizi wa miradi uwe na tija
kwa wananchi.
“Tumeanza kwa

watendaji

delea kufanya vizuri na sasa ni
wakuu wa idara mbalimbali,”
alisema.

Naye Mkurugenzi wa Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Dk. Fatuma
Mganga, aliwaagiza madiwani
kuendelea kuwaelimisha wa-
nanchi juu ya ushiriki wao kwe-
nye miradi ya maendeleo.

Mamlaka
yvahimiza
wananchi
usajili laini

MAMLAKA ya Ma-
wasiliano nchini (TCRA),
imewataka wananchi
kutumia maonyesho ya
Nanenane kwa ajili ya
kusajili laini zao kwa ala-
ma za vidole ili kudhibiti
utapeli unaofanywa na
watu mbalimbali kwa njia
ya mitandao.
~ Wito huo ulitolewa
juzi na Meneja wa TCRA
Kanda ya Kati, Antonio
Manyanda, alipokuwa
akizungumzia usajili huo,
kwenye viwanja vya

Manyanda alisema
wakazi wa Dodoma wana-
paswa kutumia fursa hiyo
1li kusajili laini zao kwa
kuwa itasaidia kuepusha
utapeli unaofanywa na
baadhi ya watu kwa njia
ya mtandao.

“Naomba wakazi wa
Dodoma tumieni mao-
nyesho haya kukamilisha
usajili wenu kwa sababu
ni jambo muhimu kutoka-
na na kwamba vitu vyako
vitakuwa salama tofauti
na mwanzo,” alisema
Manyanda.

Alifafanua zaidi ya
kuwa wao kama TCRA
wanawahimiza wananchi
kufanya zoezi hilo kwa
sababu kipindi hiki cha
maonyesho huduma zote
zinapatikana katika vi-
wanja hivyo na kuongeza
kuwa ni vema jamii
kujitokeza kwa wingi
kwa ajili ya kukamilisha
usajili.

Alisema TCRA ipo
mstari wa mbele kutoa
elimu kwa jamii kuhusi-
ana madhara ya kutosajili
[aini za simu kwa alama
za vidole kwa kutumia
vitambulisho vya Taifa ili
jamii iwe salama.

Alisema mamlaka hiyo
inaendelea na msako wa
matapeli wanaowarubuni
watu ya kuwa wanasajili
laini wakati si kweli.

Aliitaka jamii kutokubali
kudanganywa na wakala
ambao hawatambiliki na
badala yake wanatakiwa
kwenda katika mamlaka
husika na kwa mawakala
ambao wanatambulika ili
wasajiliwe kihalali.

“Naomba jamii iwe
makini wanaposajili laini
zao, wahakikishe wa-
nakwenda katika vituo
ambavyo vinatambulika,”
alisema Manyanda.

Alisema TCRA itaende-
lea kufanya msako katika
maeneo mbalimbali ili
kubaini wanaowadang-
anya wananchi na ku-
wachukulia hatua kali za
kisheria.



DK. Shein
atahadharisha
ufundishaji
taaluma ya dini

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amewataka wahadhiri
na wataalamu wa Vyuo Vikuu vya
Kiislamu kuhakikisha mitaala wa-
nayoitumia kufundishia taaluma ya
dini haitaleta athari kwa wanafunzi
ndani ya mfumo wa mabadiliko ya
sayansi na teknolojia yaliyopo hivi
sasa duniani.

Alisema Uislamu haukatazi
waumini wake kujifunza elimu ya
dunia, lakini kinachopaswa kuz-
ingatiwa zaidi na wahadhiri na
wataalamu hao ni kufuata sheria
na Miongozo ya uislamu kwa vile
dini yenyewe tayari imeshakami-
lika katika nyanja zote kwa ajili ya
kutekelezwa na wanadamu.

Dk. Shein alisema hayo katika
hotuba yake iliyosomwa kwa niaba
yvake na Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali 1ddi, wakati
akifungua mkutano wa tatu wa Ki-
mataifa wa vyuo vikuu vya Kiislamu
uliofanyika Zanzibar.

Alisema mwanafunzi wa chuo
kikuu anapaswa kujengewa maz-
ingira sahihi ya mfumo wa kisasa
yvatakayomwezesha kushawishika
na kujifunza masomo ya Sayansi,
Ufundi na Ustawi wa Jamii ili ataka-
pomaliza awe kiungo na maendeleo
katika umma unaomzunguka.

Dk. Shein alisema vyuo vya Kiis-
lamu katika kipindi cha utandawazi
vina kazi kubwa kwa wataalamu
wake kufanya utafiti wa kina ka-
tika masuala ya ustawi na sayansi
utakaowawezesha kupata suluhisho
la changamoto zinazowakabili
waumini wa dini hiyo.

“Vyuo vikuu vya Kiislamu vi-
chukuwe jukumu la kuieneza elimu
yva dini sambamba na kujenga hoja
zakuubu|Ukad|msuosahnlmnazo—
tolewa dhidi ya dini hiyo,” alisema
DK. Shein.

Pia alieleza kwamba ufundis-
haji wa sasa ni vyema ukazingatia
matumizi ya tekonojia ya habari
na mawasiliano ambayo inamwha-
rakisha mwanafunzi kujifunza kwa
haraka. Alisema teknolojia hiyo ya
kisasa ni rahisi kwa vile mwanafun-
Zi anayeamua kutumia mfumo huo
ana uwezo wa kutafuta kumbukum-
bu za vitabu anavyovihitaji katika
mafunzo yake zikiwamo pia tafiti za
wahadhiri tofauti.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Abdulrahman Al - Simait,
Profesa Amran Rasli, alisema Zanzi-
bar imepata heshima kubwa kutoka-
na na kufanyika kwa mkutano huo
wa tatu wa vyuo vikuu vya Kiislamu
duniani ukitanguliwa na uliyofanyi-
ka Morogoro na Uganda.

“Hii ni fursa ya pekee kwa wa-
hadhiri na wataalamu wa Zanzi-
bar kuitumia nafasi ya uwapo wa
mkutano huo kuchota fikra kuto-
kana na kuwasilishwa kwa mada na
utafiti 50 kutoka kwa wenzao wa
mataifa shiriki katika mkutano huu,”
alisema.

Naye Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai
Mohammed Said, alisema hadhara
hiyo itasaidia kuleta ushirikiano
baina ya wahadhiri na wasomi
mbalimbali.

Jumatatu Agosti 5, 2019
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Shughuli za kijamii zaathiri usafi wa mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UONGEZEKA  kwa

shughuli za kijamii

katika Manispaa

ya Mji wa Zanzibar
kumesababisha uzalishaji wa
taka kwa wingi na kuathiri
mazingira.

Akizungumza katika mku-
tano wa kuongeza mwamko
kuhusu kanuni za usimamizi
wa taka, Naibu Waziri Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais, Mi-
hayo Juma Nhunga, amesema
Zanzibar inatoa wastani wa
taka tani 2,38,712 kwa mwaka
mmoja sawa na tani 663 za
taka kwa maeneo yote ya Zan-
zibar.

Alisema Manispaa ya Zan-
zibar zinatoa taka tani 132,515
kwa mwaka, sawa na tani
368 kwa siku na uwezo wa
halmashauri na manispaa ni
kuchukua taka wastani wa

asilimia 50.

Alizitaka Manispaa na Hal-
mashauri zote za Zanzibar
kuhakikisha zinaimarisha
usimamizi bora wa taka na
sheria, kanuni na taratibu zi-
lizopo ili wananchi wanaon-
dokana na tabia ya kutupa
taka ovyo.

Alisema kufanya hivyo
kutaisaidia jamii kujiepusha
na kujilinda na maradhi ya
mlipuko na kuweka mand-
hari nzuri ya mji kwa faida en-
delevu ya kiuchumi, kijamii,
kimazingira na utalii ambao
ndio nguzo kuu ya uchumi wa
nchi.

Alisema upo utamaduni
kwa baadhi ya wananchi ku-
tupa taka ovyo katika maeneo
ya wazi, bustani na katika
misingi ya kupitishia maji ya
mvua hasa wakati wa mvua
hali inayoweza kusababi-
sha maradhi ya mlipuko na
maafa.

Naibu Mihayo, alieleza
kuwa serikali inaendelea na
juhudi kubwa za kuimarisha
miundombinu ya usimamizi
wa taka pamoja na kutayari-
sha mkakati wa Zanzibar wa
usimamizi wa taka hizo, na
kujenga dampo la kisasa ka-
tika eneo la Kibele.

Alisema kumalizika kwa
dampo hilo kutawezesha
kutenganisha taka ngumu na
kuwa chachu ya mafanikio ya
Wazanzibari kutotupa taka
ovyo na kuziangamiza ili zisi-
weze kusambaa.

Akizungumzia mafanikio
yaliyopatikana katika mradi
wa majaribio wa usimamizi
wa taka katika Shehia ya
Shaurimoyo unaotekelezwa
na kituo cha Sayansi na Mazin-
gira cha New Delhi cha nchini
India, alisema mradi huo
umewezesha nyumba 626
za shehia hiyo kutenganisha
taka na kutengeneza mbolea

ambayo imekuwa ikutumika
kuimarisha shughuli za kilimo
na kuhifadhi mazingira.
“Mradi huu umekuwa na
faida kubwa sana ndani ya

jamaii hiyo hasa kwa kuwa

na sehemu ya kuongeza kip-
ato kwa wahusika wa miradi,
huku wakiweka mazingira safi
ndani ya shehia na manispaa
ya mjini,” alisema Mihayo.

Vile vile, alisema ni matu-
maini yake kuwa manispaa
nyingine zinajifunza kwenye
mradi huo na kuanzisha mi-
radi kama hiyo kwa lengo la
kutunza mazingira na kuiwe-
ka miji katika hali ya usafi kwa
usalama wa wananchi.

Naye Balozi mdogo wa
India Zanzibar, Shri Raha,
alisema utunzaji mzuri wa
mazingira utaondoa athari
mbalimbali ikiwamo milipu-
ko ya magonjwa pamoja na
utupaji taka ovyo ambao hu-
haribu mazingira.

Ofisa ku-

toka Jeshi la
Polisi Dawati
la Jinsia, ASP
Fatuma Mtal-
imbo, akitoa
mada kwa wa-
fanyakazi wa
kampuni ya Bia
Tanzania (TBL)
wakati wa
mafunzo kuhu-
siana na kup-
inga vitendo
vya ukatili wa
Kijinsia kwenye
jamii yaliyof
Dar Es Salaam
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

CUF Z’bar wamtuhumu Maalim Seif

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Wananchi (CUF)
Zanzibar kimesema utaratibu
wa kugawana nafasi za wakuu
mikoa, wilaya na masheha
kuanza kupigiwa kura na wa-
nanchi umekwama kutokana
na ubinafsi wa aliyekuwa Ka-
tibu Mkuu wa CUF, Maalim Seif
Sharif Hamad.

Hayo yameleezwa na mwasi-
si wa chama hicho na Mjumbe
wa Bodi ya Wadhamini, Mussa
Haji Kombo, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
chimbuko la maridhiano na
malengo ya Serikali ya Umoja
wa Kitaifa.

Alisema mpango huo uli-
kuwa unajadiliwa katika ma-
zungumzo ya Maalim Seif na
marais wastaafu wa Zanzibar
baada ya kufutwa matokeo ya
uchaguzi mkuu, mwaka 2015
kabla ya kurudiwa Machi mwa-

ka 2016.

“Unakataa kuingia katika
Baraza la Mapinduzi kama
Makamu wa Kwanza Rais na
serikali ikiundwa kwa sababu
tupo 50 kwa 50, mawaziri tu-
likuwa tugawane nusu kwa
nusuy,” alisema Mussa.

Alisema katika mashauri-
ano walikubaliana wakuu wa
mikoa kati ya watano CUF ku-
chukua nafasi mbili, wakuu wa
wilaya watano kati ya 11 pamoja
na masheha kuanza kuchaguli-
wa kwa kupigiwa kura na wa-
nanchi badala ya kuteuliwa na
wakuu wa mikoa.

Hata hivyo, alisema mpan-
go huo ulivurugika baada ya
Maalim Seif kuamua kujitoa ka-
tika mazungumzo kutokana na
kutetea maslahi binafsi kabla
ya kususia uchaguzi wa maru-
dio na kusababisha kukwama
kuundwa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa.

Mussa, alisema CCM baada

ya kuona hali mbaya ya ma-
tokeo ya uchaguzi mwaka 2015
ilianza kupanga mikakati ya
kuigawa CUF kwa madhumuni
ya kuzorotesha ushindi katika
uchaguzi wa mwaka 2020.

Alieleza kutokana na sintofa-
hamu iliojitokeza kura za CUF
zitalazimika kugawika nyingine
kubakia CUF na nyingine
kwenda chama cha ACT-Wa-
zalendo na kuwapa nafasi CCM
kuendelea kushinda visiwani
Zanzibar.

Alisema madhumuni ya
kufikiwa maridhiano baina
ya CCM na CUF, yalikuwa ku-
dumisha amani na umoja wa
kitaifa kwa wananchi wa Zanzi-
bar baada ya kutokea mpasuko
wa kisiasa na watu kupoteza
maisha na wengine kupata ul-
emavu wa maisha kwa sababu
za kisiasa.

Hata hivyo, alisema Rais
mstaafu Amani Abeid Karume
na Rais Dk. Ali Mohamed

Shein, wanapaswa kuponge-
zwa kutokana na kazi kubwa
waliyofanya ya kusimamia
mfumo wa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa baada ya kufanyika
marekebisho ya Katiba ya Zan-
zibar ya mwaka 1984.

Kwa upande wake Makamu
Mwenyekiti wa CUF, Abbas
Juma Muhunzi, alisema wa-
nanchi wa Zanzibar lazima wa-
fahamu maridhiano yaliyozaa
muundo wa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ni ya CCM na CUF na
sio Rais mstaafu Amani Abeid
Karume na Maalim Seif Sharif
Hamad.

Alisema wakati maridhiano
yanaelekea kutimiza miaka
kumi tangu kufikiwa, wananchi
wanapaswa kuendelea kulinda
amani na umoja wa Kkitaifa
pamoja na kujiepusha na
siasa za chuki ikiwamo kususi-
ana shughuli za kijamii kama
maziko na harusi kwa sababu
za kisiasa.
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Tasaf vaahidi Kuendelea kuzisaidia Kaya maskini

Na Restuta Damian,
BUKOBA

ERIKALI imesema ime-
panga mfumo mpya we-
nye kuendelea kusaidia
kaya maskini nchini am-
bao utaingia katika mpango wa
kunusuru kaya maskini Tasaf 3
sehemu ya pili, kwa kaya zenye
sifa za kutokuwa na uwezo wa
kufanya kazi kujipatia kipato.
Hayo yalisemwa na Naibu
Waziri Ofisi ya Rais (Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora), Dk. Mary Mwan-
jelwa, wakati akizungumza na
Kangaiza Kata Ijuganyondo
Manispaa ya Bukoba, Kakindo
Kata ya Katoma, Burugo Kata
Nyakato wilayani Bukoba mkoa-
ni Kagera akiwa katika ukaguzi
wa shughuli za TASAF 3 awamu
ya kwanza.

Dk. Mwanjelwa alisema ka-
tika kipindi cha awamu ya pili
mpango utaingiza kaya ambazo
hazikuingia kipindi kilichopita

ambapo mkoa wa Kagera una
kaya 251 zilikuwa nje ya mpango
ambazo zitaingia awamu ya pili
kwa malipo yatakayoanza ku-
tolewa mwezi huu.

Alisema fedha za uhawil-
ishaji zitaendelea kutolewa kwa
walengwa ambao hawawezi
kufanya kazi za kujishughuli-
sha na uzalishaji wa kujipatia
kipato kama wazee, watoto na
Kabale Kangaiza, Kakindo Bu-
jugo tayari kiasi cha Sh. mil-
ioni 229 zimeshapelekwa ili
kutekeleza mpango wa kaya
maskini sehemu ya pili.

“Serikali kwa kujali wananchi
wake hasa kaya maskini sana,
imeendelea kusaidia wananchi
kwa kuboresha maisha yao
wilayani Bukoba, Rais Magufuli
ametoa kiasi cha Sh. milioni 46

cha Burugo,” alisema Dk. Mwan-
jelwa.
Aidha, alisema katika mpan-

go wa awamu ya pili serikali im-
efikia Halmashauri 40 kati ya 187
nchini, na kwamba malengo ni
kueneza mpango huu kufika
maeneo yote nchini kuwainua
na kuboreshea maisha ya wa-
nanchi.

Aliendelea kusema kuwa
fedha inayotolewa inalenga
kumsaidia mnufaika kuwa na
makazi, maradhi, kupata uhaki-
ka wa chakula kwa kuzingatia
changamoto  zinazobainishwa
na wataalamu wanakusanya
taarifa kwa kaya husika.

“Pesa inayotolewa ipelekwe
kwenye maendeleo na sio ku-
tumia kwenye pombe, kuolea
mke mwingine, na matokeo yake
kushindwa kuboresha maisha na
kujikwamua pamoja kushindwa
kutamani kuwa na nyumba ya
tofali na bati kufuga, kufanya uja-
siriamali, kinamama kuanzisha
vikoba hayo ndiyo maendeleo,”
alisema Mwanjelwa.

Alisema ili kuondoa changa-
moto, mfumo utakaotumika kwa
sehemu ya pili ni kufikia kaya

husika, na kuchukua taarifa ka-
mili za kielektroniki ili kuondoa
udanganyifu ambao unaweza
kuleta uchonganishi kati ya wa-
nanchi na viongozi.

Awali akisoma taarifa ya
utekelezaji wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini Tasaf 3 awa-
cha Burugo Kata Nyakato wilaya-
ni Bukoba, Anderson Seki, alise-
ma mpango huo ulianza mwaka
2015 na kunufaisha walengwa
19 kati ya 130 waliotambuliwa.

Seki alisema walengwa hao
walikuwa  katika  mazingira
magumu yenye kushindwa ku-
pata msaada wa tiba wala chaku-
la cha uhakika na kuishi kwa
kutegemea misaada kwa ndugu
na jamaa.

Seki alisema baada ya wanu-
faika hao kupatiwa fedha, wal-
ipewa elimu ya uanzishaji wa
miradi ya kuboresha makazi, kil-
imo, ufugaji, kuendeleza watoto
kupata elimu na kujiunga na
mfuko wa bima ya afya kupitia
fedha zinazotolewa na serikali.

Naibu Waziri wa Kilimo, Omari Mgumba (katikati), akizungumza na mmoja kati ya wajasiriamali wadogo waliowezeshwa na Benki ya Taifa
va Biashara (NBC) pindi alipotembelea maonyesho ya Nanenane Kitaifa yanayoendelea kwenye viwanja vya Nyakabindi mkoani Simiyu,
(kushoto) ni Meneja Uhusiano wa NBC, William Kallaghe (kulia) ni Meneja wa Kanda ya Ziwa, Japhet Mazumira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lindi, Mtwara watakiwa kutumia mabonde kwa uzalishaji chakula

NaSaid Hamdani, LINDI

WANANCHI wa mikoa ya Mt-
wara na Lindi wamesisitizwa
kuyatumia maeneo ya mabonde
yaliyopo kwenye maeneo yao
kulima aina mbalimbali ya
mazao, ukiwamo mpunga na
mahindi ili kupunguza tatizo la
kuagiza mchele na unga kutoka

sehemu nyingine.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mtwara, Dk. Jilly Maleko, alitoa
misisitizo huo alipokuwa akizun-
gumza na wanahabari viwanja
vya maonyesho ya wakulima
Nanenane katika viwanja vya
Ngongo Mjini Lindi.

Amesema Lindi na Mtwara ni
mikoa iliyojaliwa kuwa na ma-
bonde mazuri yanayofaa kwa

kilimo, lakini bado wananchi
hawajayatumia kikamilifu ku-
zalisha mazao ya chakula.
“Mtwara na Lindi tunayo ma-
bonde mazuri yanayofaa kwa
aina mbalimbali ya kilimo, la-
kini hatujayatumia kikamilifu,”
alisema Dk. Maleko.
Aliwakumbusha Wakurugen-
zi wa Halmashauri za Wilaya,
Manispaa na Miji mkoani Mt-

wara kuhakikisha wanatekeleza
mkataba walioingia na Mkuu
wa Mkoa huo kuwahamasisha
wananchi kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya chakula na
biashara.

Maonyesho hayo yalifunguli-
wa rasmi juzi na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa
na Serikaki za Mitaa-Tamisemi),
Selemani Jafo.

Wakala mbolea
Makambako

ashinda droo ya
Kwenda Harare

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Makambako
Agro-Chemicals, ambao ni wakala
wa kusambaza mbolea ya Yara
mkoani Njombe, imeshinda tiketi
ya kwenda Harare, Zimbabwe
kwa mapumziko.

Kampuni hiyo imeshinda droo
ijulikanayo kama ‘YARA Lucky
Salaam baada ya mkutano wa
wadau wa Kilimo unaoitishwa na
Yara Tanzania kila mwaka.

Akitangaza matokeo hayo yal-
jiyoshirikisha kampuni sita za
uwakala na ambazo zilifanya
Vizuri na kusambaza mbolea tani
nyingi kwa wakulima, Meneja Bi-
ashara wa YARA Tanzania, Kanda
va Nyanda za Juu Kusini mwa
Tanzania, John Meshack, alisema

Mmiliki wa Makambako Agro-
Chemicals, Bernadetha Sanga na
mumewe, Georger Kabelege, wa-
takwenda na kupumzika Harare
kwa siku mbili kwa gharama ya
Yara.

“Gharama zote zitalipwa na
YARA kwa siku zote watakazo
kuwa nchini Zimbabwe. Tunajali
na kuheshimu kazi inayofanywa
na mawakala wetu,” alisema

Meshack na kuwaomba
kufanya kazi kwa kujituma na
uaminifu. Sanga aliishukuru
kampuni ya YARA kwa kuwajali
na kuwathamini mawakala wa us-
ambazaji wa mbolea na hata Kila
mwaka kutoa bonasi kwa kampuni
kumi zinazofanya vizuri.

Makambako Agro-chemical ni
miongoni mwa kampuni 10 zilizo-
fanya vizuri na kupewa bonasi.

Mkurugenzi wa Yara Tanzania,
Winstone Odhiambo, alisema
mkutano na mawakala na wadau
mbalimbali wa Kilimo ni sehemu
ya utamaduni wa kampuni yao wa
kukutana na kubadilisha uzoefu
na mikakati kabla ya msimu wa
kilimo kuanza.

“Tuna wathamini sana wakulima
na hivyo wanapopata mbolea
kabla ya msimu ni faraja kwetu
kwani inaashiria mavuno mazuri.
Tumekutana na mawakala wote
tumezungumza na kusaini mika-
taba,” alisema.

Odhiambo aliwataka mawakala
kuendelea kutoa elimu kwa
wakulima juu ya namna bora ya
matumizi ya mbolea na kuhamasi-
sha upimaji wa afya ya udongo.

YARA Tanzania ni moja ya
wadau muhimu katika sekta ya
kilimo katika kuchagiza mageuzi
ya Kilimo kwa kutoa elimu juu
ya matumizi bora ya mbolea na
kupima afya ya udongo ili kufani-
kisha azma ya serikali ya awamu
ya tano ya kujenga uchumi wa
kati na viwanda ifikapo mwaka
2025.
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Kenya kuuza
mafuta nje

NAIROBI, Kenya

KENYA inajiandaa kuuza nje mafuta
ghafi baada ya kupata mnunuzi wa
mapipa 200,000 yaliyo na thamani ya
dola milioni 12 za Marekani.

Hii itakuwa shehena ya kwanza ya
mafuta ghafi yatakayouzwa nje ifikapo
Kipindi cha robo ya mwisho ya mwaka
2019.

Kwa mujibu wa taarifa ya kampuni
va Tullow, mafuta hayo tayari yame-
sha safirishwa hadi mjini Mombasa.

Tullow Oil, iliyo na visima vya mafu-
ta katika Jimbo la Turkana, imekuwa
ikisafirisha mapipa 600 ya mafuta
kwa siku hadi eneo la pwani ya Kenya,
l[akini tangu Mei imeongeza idadi hiyo
na kufikia mapipa 2,000.

Hata hivyo, maelezo ya kampuni
iliyoingia ubia na Kenya hayajakuwa
bayana. Kenya iligundua hifadhi ya
mafuta mnamo mwaka 2012 kwenye
Bonde la Lokichar na inakisiwa kiasi
ya mapipa milioni 560 huenda yakapa-
tikana baada ya eneo hilo kuchimbwa
kikamilifu. DW

EU yatoa
tamko kuhusu
mapigano Libya

TRIPOL, Libya

UMOJA wa Ulaya (EU) umetoa tena
wito kwa pande zinazokinzana nchini
Libya kusitisha mapigano na kudumi-
sha amani, huku ukionyesha uungwaji
wake mkono kwa Mwakilishi Maalum
wa Umoja wa Mataifa nchini humo,
anayeshtumiwa na Waziri Mkuu wa
Libya, Fayez al-Sarraj.

“Mkuu wa sera za kigeni za EU,
Federic Mogherini, akizungumza na
waandishi wa habari alisema EU na
wanachama wake wanakaribisha pen-
dekezo la kusitishwa kwa mapigano
[ililotolewa na Mwakilishi Maalum wa
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
Ghassan Salameé, kwenye hafla ya Eid
al-Adha (Sikukuu ya kuchinja wany-
ama halali), ambayo ni hatua muhimu
katika mwelekeo huo,

“Umoja wa Ulaya unaunga mkono
kikamilifu ombi la Mwakilishi Maalum
kwa hatua tatu zinazolenga kufu-
fua mazungumzo ya Kisiasa na hasa
kutekeleza mpango huo wa kusitishwa
kwa mapigano,” alisema Mogherini na
kuongeza:

“Mashambulio ya kinyama kwe-
nye maeneo yenye wakazi wengi
yanaweza kuwa na uhalifu wa Kivita
na wale wanaokiuka sheria za ki-
mataifa za binadamu wanapaswa
kufikishwa mbele ya mahakama na
wawajibishwe.”

Umoja wa Ulaya na wanachama
wake wametoa wito kwa wanachama
wote wa UN kuheshimu vikwazo vya
silaha dhidi ya Libya na umezitaka
pande zote husika katika mzozo nchini
Libya kujitenga, hadharani na magaidi
pamoja na wahalifu wanaoshiriki vita
na wale wanaoshtumiwa kutekeleza
uhalifu wa kivita.

Wengine ni wale waliowekwa kwe-
nye orodha ya Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa. RFI

Watu 20 wauawa katika

WASHINGTON, Marekani

WATU 20 waliuawa na wengine zaidi
ya 26 kujeruhiwa kwenye shambulizi la
risasi lililotokea katika mji wa El Paso,
Texas nchini Marekani, Jumamosi asu-
buhi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Jeshi la Polisi, mtuhumiwa huyo aliyeku-
wa amejihami na bunduki alianza ku-
washambulia kiholela wateja waliokuwa
kwenye eneo la kuegesha magari nje ya
duka la Celo Vista Walmart, kabla ya ku-
ingia ndani, ambako kulikuwa na zaidi
ya wateja 1,000 na wafanyakazi kadhaa
na kuanza kuwashambulia.

Mshukiwa huyo, ambaye alikamatwa
na polisi muda mfupi baadaye, alitam-
bulishwa kama Patrick Crusius, mwenye
umri wa miaka 21 na anayetokea mjini
Allen, Texas.

-shambulizi la risasi

Rais wa Marekani, Donald
Trump alisema kupitia ujumbe
wake kwenye mtandao wa ki-
jamii wa Twitter kwamba anal-

poti kwamba taarifa za chuki na
ubaguzi zilizopatikana kwenye
mitandao ya Kkijamii zilikuwa
zinachunguzwa kubaini kama zil-
iandikwa na mshukiwa huyo.

Idara ya Upelelezi ya FBI ili-
tangaza Jumamosi usiku kwamba
imefungua uchunguzi wa sham-
bulizi hilo na utafanyika kwa mis-
ingi ya ugaidi wa ndani ya nchi.

Shambulizi hilo lilitokea iki-
wa imepita wiki moja baada ya
lingine, ambapo watu watatu,
wakiwamo watoto wawili, ku-
tokea kwenye Tamasha la Chaku-
la na Muziki mjini Gilroy, Califor-
nia waliuawa.

El Paso ni mji ulio karibu na
mpaka wa Marekani na Mexico
na wakazi wengi ni wa asili ya
Mexico. VOA

{f:erre_ya aani kitendo hicho.
lezi ya FBI “Hakuna sababu au kisingizio
ilitangaza chochote cha kuwaua raia wasio
Juma- na hatia. Melania na mimi tuna-
mosiusiku tuma rambirambi za dhati na
kwamba maombi kwa niaba ya watu wa
imefungua  Jimbo la Texas,” aliandika Rais
uchunguzi  Trymp kwenye ukurasa wake
wa shambu- 1, a habari.
:::allfhal:\(;l?lfa Mgombea urais, Beto O’'Rouke,
kwa misingi ambaye ni mwenyeji wa eneo
ya ugaidi ambalo tukio lilitokea aliwaeleza
wa ndani ya Waandishi wa habari kuwa sham-
nchi. bulizi hilo huenda limechochewa
na kauli za Rais Trump ambazo,
alisema, ni za kibaguzi na chuki.
Shirika la Habari la CNN iliri-
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Mpaka Kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) na Rwanda ambao ulifungwa Agosti Mosi kwa uamuzi wa
serikali ya Kigali wakati mji wa Goma unaendelea kukabiliwa na mlipuko wa ugonjwa wa ebola. PICHA: REUTERS

Ebola yaendelea kuzua hofu nchi jirani

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda ilifunga mpaka
wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) kwa muda wa saa kadhaa
Alhamisi wiki hii, siku moja baada ya
mgonjwa wa tatu aliyeambukizwa
virusi vya ebola kubainika katika mji wa
Goma, ulio kwenye mpaka na Rwanda,

: ya kurudishwa tena nchini Congo ndani
¢ ya mwaka mmoja wa maambukizi ya

mashariki mwa DRC.

Hata hivyo mpaka huo ulifunguliwa
jioni kwa mujibu wa taarifa kutoka
Wizara ya Afya.

Awali, kulikuwa na wasiwasi kuwa
mgonjwa aliyegundulika mjini Goma

Aidha, serikali ya Rwanda imekanusha
uvumi ulioanza kuenea nchini humo
kwamba, kuna matukio ya watu wawili
waliolazwa katika Hospitali ya Wilaya ya
Rubavu baada ya kugundulika kuwa na
ugonjwa wa ebola.

alikuwa amekutana na watu wengi
na hivyo, kulikuwa na wasiwasi wa
kusambaa kwa maambukizi hayo.

Polisi yawakamata waandamanaji

MOSCOW, Urusi

JESHI la Polisi mjini Moscow lime-
wakamata watu 800 waliokuwa
wamehudhuria maandamanao katika
mji huo juzi wakidai kufanyika kwa
uchaguzi huru.

Miongoni mwa waliokamatwa
yumo mwanaharakati maarufu
nchini humo, Lyubov Sobol ambaye
ni mshirika wa karibu wa mwana-
siasa wa upinzani aliyeko jela, Alexei
Navalny. Kundi huru la OVD linalo-
fuatilia hali nchini Urusi, limesema
polisi waliwakamata watu 828 na

kuwapiga walipokuwa wakijaribu
kuwadhibiti.

Hata hivyo, taarifa kutoka Jeshi
la Polisi imeeleza kuwa wame-
wakamata watu 600 na kwamba
kiasi cha waandamanaji 1,500 wal-
ishiriki maandamano hayo iliyoyaita
haramu.

Maandamano hayo yalikuwa ni
madogo kulinganisha na yale vali-
yofanyika wiki moja iliyopita, lakini
yameonyesha nia ya wakosoaji wa
Kremlin hususani vijana ambao
wanazidi kuongeza shinikizo la mab-
adiliko ya mfumo wa siasa. DW

Uganda imesema hakuna maambukizi
yoyote ya ugonjwa wa ebola
yaliyoripotiwa tena nchini humo, baada
ya mtoto mwenye umri wa miaka mitano
aliyekuwa  ameambukizwa  kuvuka
mpaka na kuingia nchini humo kabla

: ugonjwa huu.

Maambukizi ya ugonjwa wa ebola,

yanaendelea kuongezeka, Mashariki mwa
: DRC, mwaka mmoja, baada ya kuzuka
kwa ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka Shirika la

¢ Afya Duniani (WHO) watu zaidi ya 1,800
: wamepoteza maisha na wengine zaidi
: ya 2,000 wameshaambukizwa virusi vya
: ugonjwa huo, huku maambukizi mapya 15
yakitangazwa siku ya Jumatano.

Wakati huo huo timu za kupambana na

¢ ugonjwa wa ebola katika mkoa wa Kivu
: Kusini zimetoa chanjo kwa watu arobaini
: waliotengwa kwa mara ya kwanza katika
¢ mkoa huo tangu kuibuka kwa ugonjwa
¢ huo mashariki mwa DRC. RFI
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Mtoto wa dereva wa RC
asababisha ajali mbaya

Na Beatrice Shayo

MTOTO wa dereva wa gari la Mkuu wa
Mkoa wa Mara, Adam Malima, amedaiwa
kusababisha uharibifu mkubwa wa gari
hilo baada ya kumshinda wakati akil-
iendesha na kuliingiza mtaroni.

Kufuatia tukio hilo, deveva wa Mkuu wa
Mkoa pamoja na mkewe walizimia na ku-
pelekwa hospitali.

Gharama za matengenezo ya gari hilo
zimekadiriwa kufikia Sh. milioni 80.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya
simu jana kuhusu tukio hilo, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mara, Juma Ndaki, alisema
tukio hilo limetokeo jana baada ya dereva
huyo kuliosha gari hilo na kwenda nalo

nyumbani kwake.

Alisema alipofika nyumbani hakulizima
kwa kuwa alikuwa anataka kumfuata
mkuu wa mkoa.

“Huyu dereva alikuwa na safari jana na
Malima walirudi usiku, sasa lile gari liliku-
wa limechafuka sana ndipo alipolichukua
kwa ajili ya kwenda kuliosha. Wakati ana-
liosha alitembelewa na baba mkwe wake
na kuliacha gari likiwa linaunguruma,”
alisema.

Alisema wakati dereva akiwa ndani
ya nyumba, mtoto wake mwenye umri
wa miaka 24 aliingia kwenye gari hilo na
kuliendesha bila ridhaa ya baba yake.

Kamanda Ndaki alisema alipofika eneo
la kanisa lilimshinda na kuingia kwenye

mtaro kwa sababu alikuwa kwenye mwen-
dokasi.

“Madhara ni makubwa kuna vitu
vimekufa katika hiyo gari na kijana huyo
ameumia na yeye yupo hospitali,” alisema.

Alisema dereva wa gari la Mkuu wa
Mkoa ambaye jina lake bado hajalipata,
alizimia na kupelekwa hospitali.

“Haikuwa kusudi lake, watoto wa siku
hizi ni balaa hawana nidhamu yaani ana-
chukua gari bila kuogopa, mke wa dereva
alivyosikia hiyo taarifa na yeye alizimia
amepelekwa hospitali,” alisema.

Alisema gari hilo lipo katika hali mbaya
kwa kuwa mbele limeharibika sana na
matengenezo yanakadiriwa kuwa Sh. mil-
ioni 80.

-

-

Bodaboda ikipita jirani na kibao kinachoonyesha kufungwa kwa barabara maarufu kwa jina la Kanisani kwa Pinda, Kinon-
doni Dar es Salaam jana, hali inayosababisha usumbufu kwa wananchi na waumini wa kanisa kupita kwa gari kutokana na
kutowekewa sehemu mbadala ya kupita. NA MPIGAPICHA WET

Pinda ataka mchango wa Dk. Kanabar Kuenziwa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
amewataka Watanzania kuenzi mchango
wa daktari bingwa wa maradhi ya moyo,
Rajni Kanabar kwa kujitoa kusaidia watu
wenye shida kwa kuwa alifanya mema
mengi kwenye sekta ya afya.

Pinda aliyasema hayo mwishoni mwa
laam kwenye ibada maalum ya kumwom-
bea Dk. Kanabar, aliyefariki mwezi Juni
huko Dallas, Marekani baada ya kuugua
kwa muda mrefu. Alisema Dk. Kanabar
atakumbukwa zaidi kwa namna alivyo-
saidia watoto wenye matatizo ya moyo
kwenda India kutibiwa bure na wakarejea
wakiwa salama baada ya matibabu.

“Dk. Kanabar aljjitolea maisha yake kwa
ajili ya Watanzania, kwake pesa haikuwa
kipaumbele aliweka utu kwanza na sisi
Watanzania tunapaswa kuiga mfano huo
kwa kusaidia wenye shida mbalimbali.
Dk. Kanabar aliitendea haki nchi hii na
kwa niaba ya serikali tutaendelea kush-

irikiana na hospitali ya Regency aliyoia-
sisi,” alisema.

“Ingawa sote tunahuzunika, lakini wale
watoto waliokuwa na matatizo ya moyo
wakatibiwa kwa msaada mkubwa wa Dk.
Kanabar, wangekuwa hapa wangelia sana
kuliko sisi kwa sababu wamemkosa mtu
muhimu sana aliyeleta nuru kwenye mai-
sha yao,” alisema.

Pius Msekwa aliyeshiriki ibada hiyo
alisema alipokea kwa mshtuko kifo cha
Dk. Kanabar kwa kuwa alikuwa mtu mwe-
nye msaada mkubwa kwa watu wengi
hasa waliokuwa na matatizo ya kiafya, la-
kini hawakuwa na uwezo wa kifedha.

“Ingawa hii ni safari yetu wote, lakini
kuna wengine wakitangulia wanaacha
pengo kubwa sana kama huyu mtaala-
mu mimi nawashauri Watanzania waige
wema na utu aliokuwa nao Dk. Kanabar
wa kujali wengine,” alisema.

Naye mtoto wa kwanza wa Dk. Kanabar,
Amish alisema familia itamkumbuka
baba yao kwa namna alivyokuwa mstari
wa mbele kuhakikisha watu wenye shida

wanapata msaada.

Alisema baba yake alianzisha hospitali
ya Regency kwa lengo la kusaidia watu
wenye shida na amekuwa akitoa punguzo
la gharama za matibabu na wakati mwing-
ine kuwatibu bure watu wasio na uwezo
wa kumudu gharama.

Alitoa mfano kuwa kutokana na utu
aliokuwa nao baba yake, hospitali hiyo
imekuwa ikitoa punguzo linalofikia Sh.
milioni 14.7 kila mwezi kwa watu wana-
osafishwa damu kutokana na figo zao
kushindwa kufanyakazi.

Waziri wa zamani wa fedha, Basil Mram-
ba, alisema mara kadhaa Dk. Kanabar
alikuwa akimkumbusha umuhimu wa ku-
saidia wenye shida akisema kuwa mali za
duniani hakuna mtu atakayekwenda nazo
atakapofariki.

Mramba alisema Dk. Kanabar alian-
zisha mradi wa kupeleka wagonjwa wa
moyo kwenda kutibiwa bure nchini India
ambao ulisaidia kuokoa maisha ya maelfu
ya Watanzania hasa watoto ambao ha-
wakuwa na uwezo.

Mama, mwana
watoweka

I3

Na Mwandishi Wetu

AMIDA Khalfani na mtoto wake
Tarki Temba (pichani) wanatafutwa
na ndugu zao baada ya kutoweka
nyumbani kwao Kimara Rombo
tangu Agosti 2, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na dada wa Amida, Suzana Shabani,
wawili hao waliondoka nyumbani
wakiaga kuelekea dukani kununua
mahitaji, lakini hawakurudi.

“Amida ana matatizo ya akili, siku
anaondoka nyumbani alikuwa na
mtoto wake na waliaga wanakwenda
kununua chakula, lakini hawakurudi
na hii ni mara yake ya pili kupotea,”
alisema Suzana.

Alieleza kuwa wamewatafuta
sehemu mbalimbali ikiwamo kwa
ndugu, lakini hawajafanikiwa
kuwapata. Alisema wameshatoa
taarifa Kituo cha Polisi Kimara
na kufunguliwa jalada KIM/
RB/3884/2019.

Alisema kwa yeyote
atakayewaona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi au apige simu
0717 283669 au 0652 226351.

Madiwani
washtukia ufisadi
kwenye madini

Na Renatus Masuguliko, GEITA

KIKAO cha Baraza la Madiwani

wa Halmashauri ya Wilaya ya
Geita kilichofanyika mwishoni mwa
wiki kimeazimia kupelekwa mara
moja kwa maofisa wa halmashauri
hiyo, kwenye masoko ya dhahabu
wilayani humo ili kuthibiti mianya
inayoweza kutoa fursa ya mapato
yanayotokana na tozo ya asilimia
0.3 ya dhahabu kupotea.

Akibariki azimio hilo baada ya
mjadala mkali, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita, Elisha
Haraka Lupuga, alisema zoezi hilo
litatekelezwa mara moja kama ili-
vyoazimiwa kwa kumwagiza Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Ali Kidwaka, kutekelezwa mara
moja.

Kidwaka alisema utekelezaji huo
utaanza mara moja ili kuepusha
uwezekano wa kuipotezea mapato
halmashauri hiyo, ili kuziba mianya
inayoweza kutoa nafasi kuhujumiwa
mapato yake.

Awali akiwasilisha hoja hiyo,
Diwani Maimuna Mingisi alisema
baadhi ya wanunuzi wa dhahabu
wamekuwa wakiwaorodhesha kwe-
nye madaftari wanaouza dhahabu
badala ya kuwapatia stakabadhi.

Hali hiyo inaashiria kuwapo
uwezakano mkubwa wa kukwepa
kulipa tozo za serikali ikiwamo ya
asilimia 0.3 inayolipwa kwa hal-
mashauri ya wilaya.
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HABARI MICHEZO

Klopp
ashangaa
tarehe ya
kuanza EPL

LONDON, England

SOLSKJAER /&
HANA SHAKA %=

POGBA _
KUBAKIUTD.

CARDIFF, \Vales P

JURGEN Klopp amehoji kuhusu tarehe

yva kuanza kwa Ligi Kuu ya England

na namna inavyoweza kuwa na athari

kwa wachezaji.

Liverpool ilifungua msimu mpya

. . jana Jumapili kwa kucheza na Man-
hana shaka” kwamba Paul Pog- chester City katika mchezo wa Ngao
ba atabakia kuwa mchezaji wa o : f ya Jamii na kikosi hicho cha Klopp
Manchester United mwishoni ' i - g | ing nafasi ya kushinda mataji kadhaa

mwa kipindi hiki cha usajili wa majira [ msimu huu, wakati kitakaposhiriki

LE Gunnar Solskjaer amesema

kwenye mashindano saba tofauti.

ya joto.

Kiungo huyo hakusafiri kwenda / Baada ya mchezo wa Ngao ya
Cardiff katika mchezo wa kirafiki % f "W Jamii, Liverpool ilianza kampeni ya
dhidi ya AC Milan ambapo Man " 4\ Ligi Kuu kwa kuivaa Norwich ljumaa

wiki hii kabla ya kucheza na Chelsea
! kwenye Kombe la UEFA Super siku
| tano baadaye, yaani Agosti 14.

, Ligi Kuu ya England pamoja na ile
yva Ufaransa, Ligue 1, zote zitaanza
wikendi inayokuja, huku ile ya Uje-
rumani, Bundesliga, ikianza Agosti 16,
va Hispania, La Liga, itaanza Agosti
17 na ile ya nchini Italia, Serie A, wiki
moja baadaye.

“Sijui kwa nini wanaanza mapema
namna hii," alisema Klopp, ambaye
kikosi chake kinaweza kushinda
moja ya mataji hayo msimu huu,

Ngao ya Jamii, UEFA Super Cup,
Klabu Bingwa Dunia, Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Ligi Kuu, FA Cup na
Carabao.

United walishinda kwa penalti 5-4
na kuacha uvumi kwamba anaweza
kuondoka kwenda Real Madrid.

Vyanzo vililambia ESPN FC
mapema Jumamosi kwamba
Pogba alikuwa akijiandaa ku-
jiunga na kikosi cha kocha,
Zinedine Zidane.

Lakini ~ Solskjaer ali-
sisitiza uamuzi wake wa
kumwondoa Pogba kwe-
nye kikosi hicho baada
ya Mfaransa huyo ku-
lalamika maumivu ya
mgongo na akaachwa
ili awe fiti kwa mch- ¢

ezo wa ufunguzi wa
Ligi Kuu dhidi ya
Chelsea  wikendi
ijayo.

“Hakuna shaka
kabisa,” alisema Sol-
skjaer wakati alipouli-

Kipindi hiki cha majira ya

joto wachezaji wa Liverpool

wameshindana kwenye mashinda-
no mbalimbali ya kimataifa,
kwani Sadio Mane alikuwa na
kikosi cha Senegal kilichomaliza
nafasi ya pili katika michuano
ya mataifa ya Afrika, Afcon,

Julai 19 na Alisson alishinda
Kombe la Copa America akiwa
na Brazil Julai 7.

“Nimezungumza na (kocha
wa Napoli) Carlo Ancelotti,” al-
iongeza Klopp. “Italia ina timu

20 kama ilivyo kwenye Ligi Kuu

ya England na wanaanza msimu

zwa kama Pogba bado
ataendelea kuwa mchezaji wa United baada |
ya kufungwa kwa dirisha la usajili. F

“Sikutarajia kusafiri naye kwenda Cardift. '
Nilizungumza naye baada ya mazoezi na ali-
kuwa hajisikii vizuri na hivyo tulimwacha ili
ajiandae kuwa fiti kwa ajili ya wiki ijayo.

“Sio majeruhi, ni maumivu tu. Hajaumia, Agosti 24.
lakini sikutaka kuhatarisha afya yake. } “Kalidou Koulibaly alicheza na
Atakuwa tayari kwa ajili ya kuivaa Chelsea.” Sadio kwenye mataifa ya Afrika. Ana
likizo ya wiki nne za kupumzika na
P hata hatarajiwi kurudi uwanjani.

Kocha Everton majembe zaidi

LONDON, England

KOCHA Marco Silva ameishauri bodi ya
Klabu ya Everton kuingia sokoni haraka
wakati wakielekea mwishoni mwa ku-
fungwa kwa dirisha la usajili la kipindi
cha majira ya joto, baada ya kumpoteza
mchezaji mwingine muhimu.

Fabian Delph aliyetua kwa pauni mil-
ioni 10 akitokea Manchester City mwezi
uliopita, ataukosa mwanzo wa msimu
wa Ligi Kuu baada ya kuumia nyonga
kwenye mchezo wa kirafiki dhidi ya
Werder Bremen, juzi Jumamosi.

Delph alitolewa uwanjani dakika ya
nne, baada ya kuumia na vipimo vinao-
nyesha kwamba atakuwa nje kwa wiki
kadhaa. Na hivyo uwezekano wa kuanza
kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu
dhidi ya Crystal Palace Jumamosi ijayo
ni mgumu.

Kocha huyo raia wa Ureno amesema:

“Bado hatuna uhakika kuhusu hali yake
maana hatujapata ripoti ya madaktari.
Ngoja tuangalie kwa siku chache sijazo.
Nafikiri Jumatatu (leo) tunaweza kupata
majibu sahihi.”

Kipindi hiki cha usajili wa majira ya
joto kimeonekana kuwa kigumu kwa
Everton kwani hadi sasa wameka-
milisha usajili wa kiungo Jean-Philippe
Gbamin kutoka Mainz waliyemsajili kwa
pauni milioni 25 na Moise Kean anaone-
kana yupo kwenye hatua nzuri ya kutua
hapo.

Kean mshambuliaji kinda wa miaka 19
wa Juventus, alifanyiwa vipimo vya afya
Jumamosi na anatarajia kukamilisha us-
ajili wa pauni milioni 30.

“Siwezi kumzungumzia yeye kwa
sasa, hakuna kitu ambacho kipo rasmi
kwa sasa,” alisema kocha huyo wa pale
dimba la Goodison akizungumzia usajili
wa Kean.
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Lampard:

Mount ataanza
dhidi ya Man

United

LONDON, England

BARCA
YATAKA
KUMPELEKA

FRANK Lampard amesema Chelsea
itatakiwa kujiimarisha zaidi katika
mchezo wao wa ufunguzi wa Ligi Kuu
va England pale Old Trafford dhidi ya
Manchester United, baada ya kutoka
sare na Borussia Monchengladbach,

l[akini akamsifia Mason Mount.

Chelsea walionekana kuwa kwenye
wakati mgumu katika safu ya kiungo
kipindi cha kwanza na wakawa nyuma /f

kwa mabao 2-0, hadi walipopata

penalti kuweza kusawazisha kupitia /
Tammy Abraham na Ross Barkley na / -
kuambulia sare hiyo ya 2-2 dhidi ya ¢
Wajerumani hao kwenye mchezo wa

Kirafiki.

Lilikuwa shuti la Mount ndilo
lililobadili mwelekeo baada ya
kumgonga Keanan Bennetts na

kusababisha penalti dakika ya 85

na Barkley akafunga.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20, ambaye alicheza
chini ya Lampard kwa mkopo
kule Derby msimu uliopita, sasa
anaonekana amemshawishi
kocha wake na amewekwa
kwenye nafasi ya kuanza dhidi
ya Manchester United.

“Amefanya mengi,” alisema

Lampard. “Kwa uhakika

nina furaha kubwa kwa namna

anavyofanya kwenye mazoezi, na

namna jinsi anavyocheza kwa kujituma.
“Wachezaji wanaelewa ubora wake na

nina uhakika Mason atakuwa na wakati

mzuri zaidi msimu huu.” r

COUTINHO EPL
KWA MKOPO

BARCELONA, Hispania

ARCELONA imeripotiwa

kwamba imetoa ofa kwa klabu

za Ligi Kuu ya England kum-

sajili Philippe Coutinho kwa
mkopo wa pauni milioni 27. u

Miamba hao wa Catalunya walim-
sajili kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 27 kwa ada ya uhamisho ya
pauni milioni 142 kutoka Liverpool

Januari mwaka 2018 na sasa wana-
taka pauni milioni 110 ili wamuuze
moja kwa moja.
Liverpool, Arsenal, Manchester
\  United na Paris Saint-Germain
\  zote zimekuwa zikihusishwa na
mpango wa kumsajili Coutinho
kipindi hiki cha majira ya joto.
Kwa mujibu wa Mundo De-
portivo, kupitia redio Cata-
lunya, mabingwa hao wa La

Liga wanataka pauni milioni

27 kumwachia kwa mkopo wa

msimu mmoja.

Maofisa wa Barcelona wana

matumaini kwamba wataweza kuz-
ishawishi klabu kumsajili Coutinho ili
waweze kuhimili mshahara wake.

Ujio wa Antoine Griezmann kutoka
Atletico Madrid kwa pauni milioni
108 pamoja na Barcelona kuendelea
kumshawishi Neymar kurudi hapo, na-
fasi ya Coutinho inaonekana itakuwa
finyu.

Barcelona pia imemsajili kiungo
mwingine, Frenkie de Jong kutoka
Ajax kwa ada ya pauni milioni 67.5.

Coutinho amejikuta kwenye waka-
ti mgumu kuweza kuwashawishi
mashabiki wa hapo dimba la Nou
Camp tangu alipotua akitokea Anfield.

Fernandes aikataa
United, aiita Spurs

LISBON, Ureno

BRUNO Fernandes anataka Klabu
ya Sporting Lisbon kumruhusu kuji-
unga na Tottenham wiki hii.

Kiungo huyo wa kimataifa wa Ure-
no alifanya mazungumzo na Rais wa
Sporting Lisbon, Federico Varan-
das Tjumaa kwa ajili ya kumwarifu
mpango wake wa kutaka kuondoka.

Sporting imetoa thamani ya
mchezaji huyo kuwa ni pauni milio-
ni 64, huku klabu kadhaa za Ligi Kuu
ya England zikimwania ikiwamo
Manchester United ambayo licha

ya kuamini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24 thamani yake ni
pauni milioni 35, hataki kujiunga
nayo.

Tottenham tayari imetoa ofa kwa
ajili ya kumsajili mchezaji huyo, la-
kini inaamini kwamba, haijafikia ile
wanayoitaka Sporting.

Fernandes alifunga mabao 31
msimu uliopita na kocha Mauri-
cio Pochettino anaamini kwamba
anaweza kuwasaidia Dele Alli na
Son Heung-Min ambao kazi yao
ni  kumsukumia mashambulizi
mshambuliaji, Harry Kane.
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® ® ® Pia apigwa faini ya dola 50,000, sasa kuzikosa
mechi dhidi ya Chile, Mexico na Ujerumani huku...

BUENOS AIRES, Argentina

AHODHA wa timu ya Taifa
ya Argentina, Lionel Messi
amefungiwa kwa muda wa
miezi mitatu kucheza soka
la kimataifa baada ya kudai kwamba
michuano ya Mataifa ya Amerika
Kusini, Copa America, ilijaa rushwa.

Mshambuliaji huyo wa Barcelona
mwenye umri wa miaka 32, alitolewa
nje kwa kadi nyekundu wakati Ar-
gentina ikishinda mabao 2-1 dhidi ya
Chile na kutwaa nafasi ya tatu na al-
idai “Brazil iliandaliwa kuwa bingwa
wa michuano hiyo.”

Pia amepigwa faini ya dola 50,000
na Shirikisho la Soka la barani Ameri-
ka Kusini, Conmebol.

Shirikisho hilo baada ya kutoa ad-

habu hiyo, limempa siku saba Messi
kukata rufani kama hajaridhika na
maamuzi hayo.
Kufungiwa huko kwa
Messi kuna maanisha
kwamba, atazikosa
mechi za kirafiki za
Argentina zinazokuja
dhidi ya Chile, Mexico
na Ujerumani Septemba
na Oktoba mwaka huu.
Argentina itaanza kampeni ya ku-
fuzu kucheza michuano ya Kombe
la Dunia mwaka 2022 nchini Qatar,
Machi 2020.
Baada ya Argentina kufungwa ma-

bao 2-0 na Brazil katika hatua ya nusu
fainali ya Copa America, Chama cha

Soka cha Argentina kililalamika juu
ya “makosa mabaya na makubwa ya
waamuzi.”

Katika kujibu malalamiko hayo,
Conmebol ilisema shutuma za kuhoji
maadili ya Copa America “hazina
msingi” na “zinaonyesha ukosefu wa
heshima.” Messi alionyeshwa kadi
nyekundu katika dakika ya 37 kwenye
mchezo huo dhidi ya Chile, baada ya
kukwaruzana na Gary Medel, ambaye
naye alitolewa nje kwa kadi nyekun-
du.

“Hatuwezi kuwa sehemu ya rushwa
hii,” alisema Messi. “Hawakutuonye-
sha heshima kwa kipindi chote cha
michuano hii.

“Lakusikitisha, rushwa na waamuzi
hawataki kuwaruhusu watu wafura-
hie soka, wanauharibu mchezo huu.”

COUTINHO ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kufanya mazungumzo na Bar-
celona ya kumsajili kwa mkopo nyota wa kimataifa wa
Brazil, Philippe Coutinho, 27, dili ambalo limeripotiwa
litaigharimu pauni milioni 27. (Sun on Sunday)

UNITED YAMTAKA NERES

MANCHESTER United imetoa ofa ya pauni milioni
46 kwa mshambuliaji wa Ajax, Mbrazil David Neres, 22.
(Yahoo - in Portuguese)

SANE AKARIBIA KUTUA BAYERN

BAYERN Munich inakaribia kukamilisha dili la kuipata
saini ya winga wa Manchester City, Mjerumani Leroy
Sane baada ya kukubaliana mkataba binafsi na nyota
huyo mwenye umri wa miaka 23. (Sky Sport Germany
- in German)

GUARDIOLA AJIPANGA KWA ISCO

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anatarajia
kushtukiza mwishoni kwenda kumsajili kiungo wa Real
Madrid, Mhispania Isco, 27, na beki wa kati wa Bourne-
mouth, Mholanzi Nathan Ake, 24. (Sunday Express)

AHOFU KUPANDISHWA BEI

NYOTA wa kimataifa wa Ufaransa, Paul Pogba, 26,
anahofu dau lake linaweza kuongezwa ili kumzuia
kutua Real Madrid wakati miamba hiyo ya Hispania
ikikabiliwa na kutakiwa kutoa pauni milioni 270 ili
kuipata saini ya kiungo huyo wa Manchester United.
(Sunday Mirror)

FERNANDES AITAKA SPURS

KIUNGO Mreno Bruno Fernandes, 24, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na Manchester United, ameiambia
Sporting Lisbon kuwa anataka kujiunga na Tottenham.
(Mail on Sunday)

MADRID, VAN DE BEEK SAFI

REAL Madrid imefikia makubaliano na kiungo
Mholanzi Donny van de Beek, 22, lakini bado hai-
jakubaliana ada na klabu yake ya Ajax. (Marca)

DYBALA, MANDZUKIC WOTE UTD

MANCHESTER United imefanya mazungumzo na
Juventus kuhusu mpango wa kubadilishana wachezaji
ambao utamhusisha mshambuliaji Muargentina Paulo
Dybala, 25, na straika Mcroatia Mario Mandzukic kutua
Old Trafford, wakati Mbelgiji Romelu Lukaku, 26, akiele-
kea upande wa pili. (Sunday Times)

HODGSON AMUONA CAHILL

KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson anataka kum-
sajili beki wa zamani wa England, Gary Cabhill, 33, kwa
mkataba wa miaka miwili. (Sun on Sunday)

NEYMAR BADO AWINDWA

BARCELONA inajiandaa kufanya mazungumzo na
Paris St-Germain ya kumrejesha tena La Liga mshambu-
liaji Mbrazil Neymar, 27. (Goal.com)

KUSHTUKIZA KWA AJER

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers anapanga
kushtukiza kwenda kumsajili beki wa kimataifa wa Celtic
na Norway, Kristoffer Ajer, 21, kwa pauni milioni 15. (Star
Sunday)
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IS SIMBA YAAHIDIMAAJABU
YA MWAKA TAIFA KESHO

Azam yalia na
washambuliaji

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya Azam FC,
l[imeweka wazi kuwa bado safu yao ya
ushambulijaji ina mapungufu makubwa
na kwamba wanaendelea kuifanyia
marekebisho kabla ya kuanza michua-
no ya kimataifa na Ligi Kuu Bara.

Azam na KMC zinaiwakilisha Tanza-
nia Bara kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho wakati Simba na Yanga
zikipeperusha bendera ya Tanzania
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha msaidizi wa Azam, Iddi Cheche,
alisema, safu yao ya ushambuliaji bado
ni tatizo lakini wanaendelea kuifanyia
kazi.

“Safu yetu ya ushambuliaji husu-
san upande wa umaliziaji, nimebaini
mapungufu makubwa ambayo inabidi
‘kudili’ nayo sana,” alisema Cheche
huku akisifu mechi za kujiandaa na
msimu mpya ambazo wamecheza ku-
wasaidia kuendelea kujipanga.

“Michezo yote ya kirafiki tuliyoicheza
imewasaidia vijana wetu kujiandaa na
mashindano ya Kombe la Shirikisho
pamoja na msimu ujao wa Ligi Kuu,”
alisema kocha huyo.

Aidha, alisema licha ya timu kue-
ndelea kubaki kambini, hawatakuwa
na mchezo mwingine wa Kirafiki kwa
kuwa siku zimebaki chache za wao
kusafiri kuelekea Ethiopia tayari
kwa mechi ya Jumapili dhidi ya Fasil
Katema kwenye Kombe la Shirikisho.

Z'bar kugeukKia
elimu makocha

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama cha Soka Mkoa
wa Kusini Unguja, Abubakar Khatib
Kisandu, amesema ipo haja ya kutilia
mkazo mafunzo ya makocha kwa klabu
katika ngazi mbalimbali ili kuhakikisha
soka linapiga hatua.

Aliyasema hayo katika hafla ya
kufunga mafunzo ya makocha waliopo
katika mkoa huo wa Kusini Unguja am-
bapo alisema kuna umuhimu mkubwa
kwa makocha kupewa mafunzo kwani
wao ndio silaha kubwa ya kukuza
mchezo wa soka na hata kuzalisha
wachezaji wenye uwezo mkubwa.

Alisema makocha wanakazi kubwa
va kulea vijana tangu wakiwa ka-
tika madaraja ya umri mdogo, hivyo
kupatikana mafunzo mara kwa mara
hususan katika mwanzo wa msimu wa
ligi kutasaidia kuboresha ufanisi katika
ufundishaji wao.

Aidha, aliwataka makocha wa mkoa
huo kutochoka kuhudhuria mafunzo ya
makocha yanayoandaliwa kwa ngazi ya
Taifa na hata kimataifa ili waweze ku-
piga hatua na hatimaye kuajiriwa katika
klabu kubwa nje na ndani ya Zanzibar.

Naye mkufunzi wa mafunzo hayo ya
makocha ambaye ni kocha mwenye
Leseni A kutoka Shirikisho la Soka
Afrika (Caf), Salum Ali Haji alisema nchi
nyingi zinazofanikiwa zaidi katika soka
zimewekeza vizuri katika kulea vipaji
pamoja na kuwa na makocha wao hasa
kwa wale wanaofundisha timu za vijana.

Na Shufaa Lyimo

AKATI kesho wakitarajia ku-

tambulisha rasmi wachezaji

waliowasgjili msimu huu

pamoja na wale wa zamani,
katika Tamasha la Simba Day litakalo-
laam, uongozi wa Klabu ya Simba ume-
wataka wanachama na mashabiki wao
kuhudhuria kwa wingi kushuhudia mam-
bo ambayo hawajawahi kuyaona.

Kesho katika tamasha hilo, Simba
itacheza na Power Dynamos ya Zam-
bia ikiwa ni sehemu ya kuwawezesha
mashabiki wao kushuhudia nyota wao

wapya na sehemu ya kujiandaa na msimu
mpya hususan mechi ya Ligi ya Mabingwa
mwishoni mwa wiki dhidi ya UD Songo ya
Msumbiji.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescentius
Magori, alisema kwa usajili walioufanya
wana uhakika wa kufika mbali katika mi-
chuano hiyo pamoja na kutetea ubingwa
wao wa Ligi Kuu Bara.

“Msimu ujao tutafanya mapin-
duzi makubwa kutokana na aina
ya usajili tulioufanya, hatujasaji-

li kwa kukurupuka tumeangalia

wale wa kutuletea mafanikio
Simba,”alisema Magori.

Aliongeza kuwa wamefanya maan-
dalizi ya kutosha kuelekea msimu huo
pamoja na mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa.

“Tumefanya maandalizi ya kutosha
ikiwa ni pamoja na kuweka kambi nzuri
ambayo naamini kabisa itawasaidia
wachezaji wetu kufanya vizuri msimu
ujao,” alisema.

Aidha, aliwataka mashabiki kujitokeza
kwa wingi kesho kushuhudia wachezaji
wapya katika kilele cha wiki yao, huku
akisisitiza wanunue tiketi mapema ili
kuepusha usumbufu wa kuingia uwanja-
ni na kudai kesho watafanya mambo am-
bayo hayajawahi kufanywa hapa nchini.
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Mashabiki wa Yanga waliofurika Uwanja wa Taifa wakishangilia wakati wa kutambulishwa wachezaji wao wa
msimu huu katika kilele cha Tamasha la Siku ya Mwananchi jana. PICHA: GETRUDE MPENZA

Samatta aanza kutupia KRC Genk

Na Mwandishi Wetu

STRAIKA wa kimataifa wa Tanzania na
nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta,
ameanza kazi yake ya kucheka na nyavu
baada ya juzi kutupia bao lake la kwanza la
msimu, lakini bahati mbaya timu yake ya
KRC Genk ikajikuta ikichapwa mabao 3-1
na wenyeji, KV Mechelen katika mchezo
wa pili wa Ligi Daraja la Kwanza A Ubelgiji.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
AFAS- Achter de Kazerne mjini Mechelen,
Malines, Samatta alifunga bao hilo dakika
ya 45 na akimalizia pasi ya kiungo Mbelgiji
Bryan Heynen.

Bao hilo lilikuwa la kusawazisha baada
ya KV Mechelen kutangulia kuziona nyavu
kupitia kwa Muivory Coast, William Togui
dakika ya 18, kabla ya washambuliaji

wenzake, Msweden Gustav Engvall
kufunga la pili dakika ya 77 na Mbrazil,
Igor Alberto de Camargo kutupia la tatu
dakika ya 80.

Kwa ushindi huo Mechelen ni kama
imelipa kisasi kufuatia kuchapwa mabao
3-0 kwenye mchezo wa Super Cup Julai 20,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Luminus
Arena mjini Genk.

Katika mechi yake ya kufungua msimu,
Genk ilianza vema kwa ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Kortrijk kwenye Uwanja wa
Luminus Arena.

Samatta, 26, kwabaolake hilolinamfanya
sasa kufikisha jumla ya mabao 63 hapo
Genk katika mechi 158 za mashindano yote
tangu alipojiunga nayo Januari mwaka
2016 akitokea TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).
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Wachezaji wa Yanga wakiingia uwanjani jana. PICHA: GETRUDE MPENZA

yaonyesha makubwa huku...

Shufaa Lyimo, Adam Fungamwango

CHANA na matokeo ya sare ya
bao 11 Yanga iliyopata katika
mechi ya kilele cha Siku ya
wananchi Uwanja wa Taifa
dhidi ya Kariobangi Sharks ya Kenya, kwani
tamasha hilo liliandika historia mpya kwa
klabu hiyo kutokana na namna lilivyofana
ikiwa ni pamoja na uwanja kutapika.
Wanachama na mashabiki wa
Yanga walijitokeza kwa wingi
kushuhudia wachezaji wao wa
msimu mpya wakitambulishwa
rasmi pamoja na mchezo huo
ambao kwa ujumla timu hiyo
ya mtaa wa Twiga na Jangwani
ilionyesha kandanda la kuvuti.

MSOLLA AWEKA REKODI

Mwenyekiti wa Yanga, Mshindo Msolla,
jana aliweka rekodi katika mechi ya awali
kati ya Yanga Veterani dhidi ya Pamba Vet-
erani kutoka mkoani Mwanza ambapo ali-
kuwa nahodha.

Msolla ambaye aliichezea Yanga Veter-

ani, alicheza kwa muda mfupi na kuomba
kutolewa na kabla ya kuruhusiwa kutoka
aliamua kujitokea nje mwenyewe na kum-
kabidhi unahodha Ally Yusuph (Tigana)
kabla kipindi cha kwanza hakijaisha.

BONGO MUVI VS BONGO FLEVA

Katika mchezo kati ya Bongo Muvi na
Bongo Fleva ndio uliofungua tamasha hilo
la kilele cha Wiki ya Mwananchi na hadi
kipindi cha kwanza kinamalizika hakuku-
wa na mbabe.

Bongo Fleva, ambayo ilijizolea mashabi-
ki wengi katika mechi hiyo, hadi mechi ina-
malizika ilishinda kwa bao 1-0.

YANGA 1- 1 KARIOBANGI

Kwenye mechi ambayo wanachama
na mashabiki wa Yanga walijitokeza kwa
wingi, ilijawa na kosakosa nyingi za mabao
mengi kipindi cha kwanza ambayo kama
ingetumia vema nafasi ingeibuka na ushin-
di mnono.

Dakika ya nane tu, straika mpya aliye-
sajiliwa kutoka Polisi ya Uganda alikosa
bao, baada ya kupiga kichwa mpira wa
kona na kutoka nje ya goli.
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Yanga haijawahi
kutokea U/Tai

® ® ® Yaandika rekodi mpya, uwanja watapika,

Dakika ya 31, Balinya alikosa tena bao
la wazi alipopiga shuti akiwa karibu na
lango la Kariobangi, lakini mpira uligonga
mwamba na kurejea uwanjani.

Straika mwingine mpya wa Yanga
Mnamibia Sadney Ukhrob naye alikosa
mabao mawili kipindi cha kwanza, dakika
ya 12 aliachia kombora lililookolewa na
kipa wa Kariobangi na kuwa kona butu,
lakini dakika ya 37 alikosa bao lililokuwa la
wazi zaidi, alipobaki na kipa, lakini akampa
mikononi.

Shambulio pekee hatari kipindi cha
kwanza kufanywa na Kariobangi lilikuwa ni
dakika ya 27 baada ya Patrick Otieno kuba-
ki ana kwa ana na kipa mpya wa Yanga,
Farouk Shikalo, lakini akachelewa kupiga
na kipa akauwahi.

Otieno alirekebisha makosa yake kip-
indi cha pili, alipoiandikia timu yake bao
la kwanza dakika ya 48, baada ya kuachia
shuti kali akiwa nje kidogo ya eneo la ha-
tari, kabla ya Yanga kusawazisha kwa mk-
waju wa penalti iliyopigwa na kiungo wao
mpya Patrick Sibomana dakika ya 57, baada
ya beki mmoja wa Kariobangi kuunawa
kwenye eneo la hatari.
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Kaseja
aivusha
Stars CHAN

Na Mwandishi Wetu

KIPA Juma Kaseja ameipeleka timu Taifa ya
Tanzania ‘Taifa Stars’ hatua inayofuata ya
kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN) baada ya
kuokoa penalti moja, huku straika Salum
Aiyee akipigilia msumari wa mwisho kwa
kutupia tuta la nne wakati wakiitupa nje Ha-
rambee Stars kwa matuta 4-1 ugenini nchini
Kenya jana.

Katika mechi hiyo
iliyopigwa  Uwanja
wa Kasarani jijini Nai-
robi, timu hizo zili-
maliza dakika 90 ziki-
toka suluhu, hivyo
kulazimika kuingia
katika changamoto
ya mikwaju ya pen-
alti kufuatia matokeo
kama hayo Uwanja

Salaam wiki moja ili-
yopita.

Kwa matokeo hayo, Taifa Stars sasa itaku-
tana na Sudan na ikipata matokeo ya jumla
nyumbani na ugenini itafuzu moja kwa
moja fainali kwa mara ya pili, ambazo zita-
fanyika mwakani nchini Cameroon.

Kikosi cha Stars kinachonolewa na
Mrundi Etienne Ndayiragije, kimefanikiwa
kusonga mbele kupitia penalti za Erasto
Nyoni Paul Godfrey, Gadiel Michael na Ai-
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