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Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce Nziku, akikagua gwaride lililoandaliwa na Jeshi Usu la
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA), baada ya kutembelea makao makuu ya mamlaka hiyo,
Kingolwira, mkoani Morogoro jana. PICHA: TAWA

Na Waandishi Wetu

NI sarakasi. Ndivyo inavyoonekana ku-
tokana na vitimbi na mambo yanayoen-
delea katika majimbo kwenye nafasi za
ubunge na udiwani.

Hiyo ni baada ya taarifa kutoka se-
hemu mbalimbali kueleza kuwa baadhi
ya wagombea wa vyama wamekatwa na
wasimamizi kugombea nafasi hizo na
wengine kudaiwa kuvamiwa na kupoko-
nywa fomu kabla hawajazirejesha.

Hatua hiyo imesababisha baadhi ya
vyama ambavyo wagombea wao wam-
etangazwa kukatwa kwa kutokukidhi vi-
gezo vilivyowekwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), kutoa matamko mazito.

Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimetoa kauli nzito
kwamba baada ya NEC kuwapitisha
Tundu Lissu na Salum Mwalimu kuwa
mgombea urais na mgombea mwenza,
sasa kinaelekeza nguvu zake kukabiliana
na mapingamizi waliowekewa wabunge
wake katika baadhi ya majimbo nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa
CHADEMA, Tumaini Makene, aliiambia
Nipashe jana kuwa wanaendelea na kazi
ya kuweka pingamizi na kukata rufani
maeneo ambayo wagombea ubunge wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) wamed-
aiwa kupita bila kupingwa.

“Hatua inayofuata ni kukabiliana na
pingamizi na sisi kuwawekea pingamizi
na kukata rufaa (rufani) maeneo yote
ambayo CCM kupitia hujuma za wasi-
mamizi, uoga na hofu ya uchaguzi, wal-
ilazimisha wapite bila kupingwa,” alise-
ma Makene.

Alisema utekelezaji wa mkakati huo
ulianza jana kwa kwenda ofisi za NEC
kwa ajili ya kuweka pingamizi na kukata
rufani. Hadi kufika jana, majimbo 18 yal-
idaiwa kuwa wagombea wa CCM wali-
tangazwa kupita bila kupingwa kutokana
na wagombea wa vyama vingine kuwa
na kasoro mbalimbali zilizowafanya ku-

tosimamishwa na NEC kuwania nafasi za
ubunge.

Majimbo hayo ni Misungwi, Ruang-
wa, Ushetu, Morogoro Mjini, Morogoro
Kusini, Mvomero, Kilosa, Mtama, Gairo,
Kongwa, Chamwino, Namtumbo, Kavuu,
Katavi, Kondoa, Mpwapwa, Vwawa na
Dodoma Mjini.

ACT-WAZALENDO YALONGA

Wakati CHADEMA ikitoa msimamo
huo, Chama cha ACT-WAZALENDO
kimeiomba NEC kushughulikia changa-
moto mbalimbali zilizojitokeza kwe-
nye mchakato wa urudishwaji fomu
za ubunge na udiwani kwenye maeneo
mbalimbali nchini, ikiwamo wagombea
kutokupewa fomu na kunyimwa fomu za
mapingamizi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Meneja
Kampeni wa Chama hicho, Emmanuel
Mvula, amesema kuna baadhi ya mae-
neo waliyobaini changamoto zilizo-
sababisha wasimamizi wa uchaguzi
kushindwa kuzitatua. Alisema hatua hiyo
ilisababisha taharuki kwa wagombea
wao baada ya majina yao kuondolewa
kwenye uteuzi.

“Kumekuwapo na ukiukwaji mkubwa
wa sheria na kanuni za uteuzi katika
baadhi ya majimbo na kata na kusaba-
bisha wagombea kukosa fomu za uteuzi
sambamba na za mapingamizi,” alisema
Mvula.

Alisisitiza kuwa chama hicho kitaen-
delea kusisitiza kufanyika uchaguzi kwa
utulivu na amani huku ikiitaka NEC
kushughulikia mapingamizi yote ya wag-
ombea wao na kuwateua ili kuwapa fursa
wananchi kuchagua viongozi wanaowa-
taka.

“Tutaweka mapingamizi kwa wag-
ombea wote waliopita bila kupingwa au
bila kuwa na mshindani kwa sababu tu-
naamini hawajawafanyia hivyo kwa uha-
lali na tunaamini tume itasikiliza map-

Sarakasi za ubunge zazidi kunoga

ingamizi yetu,” alisema.

Mvula pia alisema yako matukio yali-
yojitokeza ya wagombea wa chama hi-
cho kuporwa fomu, kutekwa na watu
wasiojulikana na wengine kukamatwa
na polisi katika baadhi ya majimbo na
kata, madai ambayo pia yameshatolewa
na CHADEMA.

ATINGA ‘KININJA

KUREJESHA FOMU

Katika hali isiyotarajiwa, baadhi ya
wagombea ubunge wameibuka na mbi-
nu mpya za kukabiliana na watu wasioju-
likana ambao wamekuwa wakiwavamia
na kuwapora fomu hizo.

Mgombea ubunge Jimbo la Pangani
kupitia ACT-Wazalendo, Faraji Msagati,
juzi alitinga kwa Msimamizi wa Uchaguzi
akiwa amevaa vazi la mwanamke, maaru-
fu kama Ninja, lililofunika uso wake.

Msagati alikwenda kuwasilisha
pingamizi dhidi ya mgombea wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Jumaa Aweso
na kuwasilisha majibu ya pingamizi al-
ilowekewa.

Mgombea huyo amelazimika kufanya
hivyo kwa lengo la kuwakwepa watu ali-
odai kuwa ni maofisa Uhamiaji.

Naye mgombea ubunge Jimbo la Mis-
ungwi kupitia CHADEMA, Mwalimu Shija
Samweli, alieleza alivyoficha fomu zake
kwenye shati alilokuwa amevaa ili kuka-
biliana na watu hao wasiojuliana.

Katika video fupi iliyosambaa
mtandaoni, Samweli alisema alilazimika
kuvaa koti lenye kofia kwa sababu alijua
kuna mazingira yanaweza kutokea baada
ya kufeli kila mbinu waliyokuwa waki-
fanya.

“Walichana koti langu na kuniibia
fomu, lakini waliyokimbia nayo ilikuwa
bandia na fomu halisi niliiweka kwenye
shati nililolivaa na kuvaa kikoti ili kusaid-
ia,” alisema.

EImeandikwa na Romana Mallya,
Mary Geofrey na Enock Charles.

NEC yazuia kujitangaza
Kushinda bila Kupingwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imetolea
ufafanuzi dosari iliyojitokeza katika mchakato
wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu kwa baadhi
ya wagombea kutangazwa kupita bila kup-
ingwa.

Vilevile, imebainisha hatua zinazopaswa ku-
chukuliwa kutokana na baadhi ya wagombea
kuenguliwa kwa madai ya kutokukidhi sifa na
masharti ya uteuzi.

Katika mkutano wake na waandishi wa
habari jijini hapa jana, Mkurugenzi wa NEC,
Dk. Wilson Mahera, alisema tume inafanya
kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu
hivyo hakuna mgombea atakayekatwa kwa
matakwa fulani.

“Kuna taarifa mitandaoni watu wakilala-
mika kukatwa, suala la uteuzi mtu hawezi ku-
katwa kwa matakwa ya mtu. Tume inafanya
kazi kwa kuzingatia sheria, taratibu na kanuni.

“Tumeweka kabisa sifa za wagombea ka-
tika ngazi zote za madiwani, wabunge na rais.
Tumeweka pia masharti ya uteuzi kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mbunge
na diwani,” alisema.

Dk. Mahera alisema kuwa kama mtu haja-
teuliwa, hajatekeleza masharti na kama mtu
akitumia sababu nje ya hayo masharti hata-
fanikiwa.

“Huyo akikata rufani atashindwa. Tume ina-
fanya kazi kuhakikisha kwamba shughuli zake
zinafanyika kwa uwazi na uhuru na ukiangalia
katika maelekezo ya wasimamizi wa uchaguzi,
maelekezo kwa wasimamizi wa vituo vya ku-
piga kura, kwa vyama vya siasa na wagombea,
yanaelekeza vizuri na yapo tovuti ya tume.

“Ukiona mtu anasema amekatwa, sijui ha-
jateuliwa... maana yake ni vizuri uulize kwa
msimamizi wa uchaguzi, akuelezee sababu ni
nini, kwa mwenyewe ambaye hakupata uteuzi
au upate ufafanuzi tume.

“Na sisi tume tupo tayari kushirikiana na
ninyi ili uchaguzi huu uwe huru na haki,
anayeshinda atangazwe, lakini tabia ya watu
kuingia kwenye uchaguzi na hata kabla uch-
aguzi haujafanyika, tayari anajiona ni mshindi,
hiyo ni tabia mbaya,” alionya.

Dk. Mahera alisema sheria, kanuni na tara-
tibu zitatumika kuhakikisha aliyeshinda ndiyo
anapewa haki hiyo.

“Tunawasihi Watanzania msiingie kwenye
vurugu zisizo na msingi na wale wagombea
wote tumeanza leo (jana) Agosti 26, maadili
ya uchaguzi 2020 kwa ajili ya rais, wabunge
na madiwani yanaanza kutumika rasmi leo
(jana). Kwa hiyo, sheria na adhabu zitaka-
zoendana na hayo maadili zitaanza kutumika
leo, hakuna uhuru huo tena,” alisema.

Aliwataka wagombea kuzingatia vitabu
vya maadili hayo na kuwakumbusha sheria
nyingine za nchi hazijasimama katika kipindi
hiki cha mchakato wa uchaguzi.

“Hayo matokeo (wagombea kupita bila
kupingwa) hata mimi sijayapata, ni masuala
ya mitandaoni jana (juzi) saa 10 jioni ndiyo
tulianza kuweka majina, hao wote mnaosikia
wanatangazwa bado hadi leo (jana) saa 10 jio-
ni kama hakutakuwa na pingamizi ndiyo tume
itapewa taarifa rasmi na wasimamizi wa uch-
aguzi ngazi ya majimbo na hilo halijafanyika,”
alisema.

Dk. Mahera alisema kitendo cha kutangaza
matokeo ni kinyume cha sheria kwa kuwa
muda uliowekwa kwa ajili ya pingamizi bado
haujaisha.

Alisema tume haitasita kuchukua hatua kwa
chombo chochote cha habari kitakachoone-
kana kwenda kinyume cha sheria, kanuni na
taratibu za uchaguzi.
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Maprofesa wakosoa wagombea
Vyama vya upinzani kuenguliwa

Na Waandishi Wetu

PROFESA Gaudence Mpanga-
la wa Chuo Kikuu cha Katoliki
Ruaha (RUCU), amekosoa kuen-
guliwa kwa wagombea wa vyama
vya upinzani katika mchakato wa
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Amesema kinachotokea sasa
kwenye mchakato huo kwa baa-
dhi ya wagombea kuenguliwa
kilianzia kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa ambao ulilala-
mikiwa.

Msomi huyo alikuwa aki-
zungumza na Nipashe kuhusu
mchakato wa uchaguzi huo ulio-
pangwa kufanyika Jumatano Ok-
toba 28, mwaka huu.

Alisema ili uchaguzi uwe huru
na haki kama ambavyo Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) im-
ekuwa ikitangaza kila mara, ni
lazima wahakikishe vyama vyote
vinapewa haki ya wagombea wao
kushiriki.

“Hii ni mbinu iliyotumika
uchaguzi wa serikali za mitaa,
wapinzani wakaenguliwa. NEC
ilivyotangaza uchaguzi utakuwa
huru na haki hatukutegemea hili
lijirudie tena.

“Haiwezekani wagombea wa-
naoonekana fomu zao zina mata-
tizo wawe wa upinzani tu. Mbona
wa CCM hakuna anayerudishwa?
Haiwezekani uchaguzi uwe huru
na haki kama mfumo wenyewe
hauruhusu uwe hivyo, hatuna
tume huru,” alionya.

Profesa Mpangala alisema
kuwa, ili uchaguzi uwe huru na
haki, wagombea wote wana-
takiwa watendwe haki sawa, bila
hivyo siyo wa haki.

Wakati Profesa Mpangala ak-
isema hayo, Profesa Alexander
Makulilo kutoka Idara ya Sayansi
ya Utawala ya Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM), aliiambia Ni-
pashe jana kuwa siyo jambo la
ajabu kwa chama tawala kupata
wagombea wanaopita bila kup-
ingwa kutokana na kuwa na faida
ya kutekeleza ilani.

“Mimi kwangu sioni ajabu ku-
wapo na wagombea waliopita
bila kupingwa. Hii siyo mara
kwanza, uchaguzi wa vyama
vingi ulianza tangu 1995, tukawa
nao mwaka 2000, 2005, 2010,
2015, wagombea katika nyadhifa
za ubunge, udiwani wamekuwa
wakipita bila kupingwa.

“Faida ambayo chama tawala
inapata ni kwamba kinakuwa
kimetekeleza sera na ilani, cha-
ma cha upinzani kinakosa ‘ad-
vantage’ (faida) hiyo kwa sababu
kinakuwa hakijatekeleza ilani,
sababu hakikushinda uchaguzi,”
alisema.

Hata hivyo, msomi huyo alise-
ma ni vigumu kwa mtu ambaye
ni mpya kupita bila kupingwa in-
gawa wakati mwingine inatokea
kama wananchi wamechoka na
mbunge aliyekuwa madarakani.

“Mfano, rais akipita kwenye
jimbo la mbunge wa upinzani aki-
kuambia tunabadilisha matumizi
ya fedha za fungu fulani, ujue

ni serikali iliyopo madarakani,” :

alisema.

Profesa Makulilo alisema ifaha- :
mike kuwa zipo sababu mbalim- :
bali za mtu kupita bila kupingwa :
ambazo ni pamoja na kutotimiza :
masharti ya sheria ambazo uk- :
ishindwa kuzizingatia, mpinzani :

wako anatangazwa mshindi.
Alisema sheria

zi unatenguliwa.

Kuhusu malalamiko ya baa- :
kuporwa :
fomu, Profesa Makulilo alisema
kuwa kwenye uchaguzi, kuna :
mambo mengi na mnapokuwa :
anaweza :

dhi ya wagombea

mnashindana mtu
akaamua kusema lolote.

Alishauri wenye malalamiko :
ya aina hiyo kuyapeleka kwenye :
vyombo husika ambavyo vita- :
chuja na kutoa uamuzi na kama :
hawajaridhika na uamuzi wa :
NEC, kuna fursa ya kwenda ma- :
hakamani. “Watu wasizue taha- :
ruki, wafuate sheria, ukishindwa :
NEC unaona umeonewa, unak- :
wenda mahakamani mpaka haki :

inapatikana,” alisema.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha :
Dar es Salaam (UDSM), Dk. Rich- :
ard Mbunda, alisema alipata :
fursa ya kumsikiliza Msimamzi :
wa Uchaguzi Wilaya ya Rombo :

mkoani Kilimanjaro.
Alisema  msimamizi

zote,” alisema.

Dk. Mbunda alisema kuenguli- :
wa kwa wagombea wa upinzani
ni jambo linalofikirisha na NEC :
inatakiwa kujitathmini namna :
inaendesha mambo :

ambavyo
yake.

kwa kuwa inachochea vurugu.
EImeandikwa na
Romana Mallya na

Thobias Mwanakatwe :

zilizopo :
zimeweka fursa kwa watu kukata :
rufani na kuweka mapingamizi :
ili NEC kwa kutumia kanuni na :
sheria, mtu akileta ushahidi wake :
ukaonekana ni sahihi, basi uamu- :

huyo :
alieleza kuwa, kutokana na utara- :
tibu waliopewa na NEC walijitahi- :
di kuwapelekea wagombea wali- :
oteuliwa na vyama vyao watu wa :
kuwakagua ujazaji wa fomu kabla :
ya siku ya mwisho ambayo ni juzi. :

“Hii ina maana katika maz- :
ingira kama haya, mtu hawezi :
kuja na fomu kwamba haijaja- :
zwa vizuri au kuwa na matatizo :
au upungufu. “Kama huu ndiyo :
utaratibu uliotolewa na NEC, basi :
ulikuwa ni mzuri na ungeepusha :
malalamiko ya watu kuiangalia :
NEC kama chombo kinachotumi- :
ka na chama tawala, hii ni namna
ambavyo NEC inatakiwa kujitath- :
mini. “Lakini, wakati mwingine :
unaweza kukuta wasimamizi :
wa uchaguzi wanafanya mambo
wakidhani kwamba wanakisaidia :
chama tawala kumbe wanaki- :
paka matope na kuipaka matope :
serikali katika mchakato ambao :
ulitakiwa uwe huru na wa haki :
na CCM ingeshinda bila kelele zo- :

Jana, NEC ilipiga marufuku vi- :
tendo vya baadhi ya wagombea :
kujitangaza kupita bila kupingwa, :
ikifafanua kuwa ni tabia mbaya :

Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA),
Dk. Edwin Mhede
(kulia), akijadiliana
jambo na Kamish-
na wa walipakodi
wakubwa, Alfred
Mregi (katikati) na
Mkurugenzi wa Hu-
duma na Elimu kwa
Mlipakodi, Richard
Kayombo, baada
yva kufungua sem-
ina ya walipakodi
wakubwa kuhusu
mfumo mpya wa
uwakilishaji ritani
za kodi kwa njia ya
kielektroniki, jijini
Dar es Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Mwinyi, Soud waahidi makubwa Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAGOMBEA wawili wa urais
wa Zanzibar jana walichukua
Fomu Tume ya Uchaguzi Zanzi-
bar (ZEC) kwa ajili ya kugombea
nafasi hiyo kupitia vyama vyao.

Wagombea hao ni wa CCM,
Dk Hussein Ali Mwinyi aliyefika
ZEC saa 3:00 asubuhi na mgom-
bea wa AAFP Said Soud aliye-
fika saa 5:00 asubuhi ambapo
walikabidhiwa fomu hizo na
Mwenyekiti wa ZEC, Jaji mstaa-
fu Hamid Mahmoud.

Akizungumza katika viwanja
vya Ofisi Kuu ya CCM Kisi-
wandui baada ya kuchukua
fomu hiyo, Dk Hussein Mwnyi,
alisema endapo atapata ridhaa
za Wazanzibari kuwa rais, ata-
hakikisha anaimarisha uchumi
na hatakuwa na aibu na wak-
wepa kodi.

Mwinyi alisema miongoni
mwa vipaumbele vyake am-
bavyo vinatokana na utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi ya CCM
mwaka 2020-2025, ni kuimari-
sha sekta ya viwanda na utalii
kwa ajili ya kuzalisha ajira na
uvuvi wa bahari kuu.

Alisema mikakati imewekwa
katika kuwaandaa vijana ku-
ingia katika soko la ajira kwa
kuimarisha vyuo vya utalii na
uvuvi ambavyo vitawaandaa
vijana kuvua katika uvuvi wa
bahari kuu.

Alieleza katika kuyafikiya
malengo ya utekelezaji wa ilani
ya uchaguzi ya mwaka 2020-
2025, anakusudia kuzalisha
zaidi ya ajira 300,000 ambazo
zitawawezesha vijana kujiajiri
na kuingia katika soko la ajira.

“Nataka niwape habari nje-
ma wapinzani wetu kwamba
chama Cha Mapinduzi hakijag-
awanyika baada ya kumalizika
kwa mchakato wa kura za mao-
ni...tupo vizuri, wagombea wote
walioshiriki mtawaona katika
kipindi cha kampeni za uchagu-
zi,” alisema.

Aidha, alisema amejipanga
kufanya kampeni za kistaarabu
za kushindana kwa hoja na sio
matusi au kulumbana na ku-
sababisha uhasama wa jaziba za
kisiasa.

Alisema kampeni hizo zitafany-
wa kwa njia ya kisayansi kwa ku-
jenga hoja, huku ilani ya uchaguzi
ya CCM ikiwa ndiyo dira na muon-
gozo wa kuwaletea wananchi wa
Zanzibar maendeleo na kubadili-
sha mustakabali wa maisha yao.

“Viongozi wenzangu katika
kipindi cha kampeni za uchaguzi
mkuu nawaomba tuhubiri amani
na utulivu, kauli ambazo zitakuwa
na lengo la kuwaunganisha wa-
nanchi na sio kuwagawa kwa ku-
wabagua, ‘alisema Dk. Mwinyi.

Aliwataka wanachama wa CCM
kutobweteka na kujitokeza kwa
wingi kwenda kupiga kura Oktoba
28, mwaka huu ili kukipa ushindi
wa kishindo chama hicho.

SOUD KUENDELEZA
MAZURI YA DK. SHEIN
Kwa upande wake, akizungumza
na waandishi wa habari baada ya
kuchukua fomu ZEC, mgombea

urais wa Zanzibar kupitia AAFP,
Soud alisema kuwa amechukua
fomu hiyo ili kuiongoza Zanzibar.

Alisema endapo atapata rid-
haa ya Wazanzibar ya kuwa Rais
wa Zanzibar ataendeleza yale yote
mazuri yaliofanywa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein,
katika kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Alisema katika kampeni zake
atahakikisha anawafikia wananchi
katika kuomba ridhaa yao na ku-
fanya siasa za kistaarabu.

Mgombea huyo aliendelea na
ahadi yake ya kuwanunulia bajaji
waandishi wa habari kama atach-
aguliwa kwa sababu waandishi wa
habari ni wapiganaji sawa na wa-
najeshi.

“Kila mwandishi wa habari
Zanzibar ambae ana cheti cha
uwandishi wa habari nitampatia
bajaji mpya kutoka India,” alisema
Soud.

to the date of judgment
d. Costs of this suit

same

plaintiff and in the absence of defendant.

of judgment till the date of full payment.

Extracted on 19th day of June, 2020

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
AT DAR ES SALAAM

COMMERCIAL CASE NO. 8 OF 2020

GA INSURANCE TANZANIA LIMITED ......ccoooiiiiiiiiiniiiiienniceenennniaaand PLAINTIFF
VERSUS
GOLDSHIELD INSURANCE SERVICES (EA) LTD .......cccccciiiiiiiiiinnnne, DEFENDANT
DECREE:

WHEREFORE, the Plaintiff prays for judgment and decree against the defendants as follows:
a. The sum of Tshs. 83, 592,938/= per paragraphs 3 and 4 hereof.
b. Interest on the said sum of Tshs. 83,592,938/= at the commercial rate from the date of default of payment

c. Interest on the decretal amount at the court rate from the date of judgment till the date of payment in full.
e. Interest on the costs at the rate of 7% per annum the date of award thereof till full and final payment of the
f. Further or other relief this Honorable Court may deem appropriate and fit and grant.

This matter is coming up for Default Jugdement on 19th day of August, 2020 before Hon. Dr. Deo John Nangela,
Judge and delivered by Hon. H.S Mushi Deputy Registrar in the presence of Yusuph Sheikh, Advocate for

THIS COURT DOTH HEREBY ORDER THAT;

Default Judgment is hereby entered infavour of the plaintiff as follows:
1. The Defendant is ordered to pay to the plaintiff a sum of TZS 83,592,938/=
2. The defendant is hereby ordered to pay interest on the above sum at the commercial rate of 15% per
annum, from the date of default of payment to the date of this Judgment until.
3. The defendant is hereby order to pay interest on the decretal amount at the Court rate of 7% from the date

4. The Defendant is condemned to pay the Plaintiff all costs pertaining to the prosecution of this suit.

Given under my hand and the seal of the Court this day of 19th day of August, 2020.

: Dr. D. Nangela
JUDGE, HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
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Uteuzi NEC wamkwamisha Lissu Kortini

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu, anayekabiliwa na kesi
za uchochezi, jana alishindwa
kufika katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu kutokana
na mchakato wa kurudisha fomu
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuchukua muda mrefu.

Lissu ambaye ni mgombea
urais wa CHADEMA katika uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 28 mwa-
ka huu, anakabiliwa na kesi mbili
zilizokuwa zimepangwa kutajwa
jana katika mahakama hiyo ya

Wakili wa Utetezi, Peter Ki-
batala, alidai mahakamani kuwa
kwa mujibu wa ratiba iliyotole-
wa na NEC, Lissu na mgombea
wake mwenza, Salum Mwalimu,
walitakiwa kurudisha fomu za
kugombea urais na kupatiwa za
uteuzi juzi saa sita mchana kisha

aanze safari za kurejea Dar es Sa-
laam kuhudhuria kesi zake.

Hata hivyo, Wakili Kibatala al-
idai kuwa kwa bahati mbaya, hadi
kufikia saa 2:30 usiku, wagombea
hao walikuwa hawajatoka katika
hivyo kusababisha ratiba zake za
usafiri kurejea Dar es Salaam ku-
haribika.

“Mheshimiwa, kutokana na
sababu hiyo, ninaiomba mahaka-
ma iridhie kuahirisha kesi hii na
kupanga tarehe nyingine ambayo
ninaamini mshtakiwa atakuwapo
mahakamani,” aliomba Wakili Ki-
batala.

Wakili wa Serikali Mkuu, Rena-
tus Mkude, alidai kuwa kwa maz-
ingira hayo yaliyoelezwa na wak-
ili wa utetezi, hawana pingamizi,
hivyo rai yao shauri hilo liahirish-
we hadi tarehe nyingine.

Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Kassian Matembele, aliahirisha
kesi hiyo hadi Septemba 24 mwa-
ka huu.

Katika kesi hiyo namba 123
ya mwaka 2017, Lissu anadaiwa
kutoa maneno ya uchochezi
wakati wa kampeni za uchaguzi
mdogo wa Jimbo la Diman, Zan-
zibar Januari 11, 2017, akiwa eneo
la Kibunju Maungani, Wilaya ya
Magharibi B Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi.

Inadaiwa kuwa siku hiyo, Lissu
alisema: “Tangu mwaka 1964,
Tanganyika ndiyo inayoamua
nani atawale Zanzibar.. Tangu
mwaka 1964, Zanzibar inaka-
liwa kijeshi na Tanganyika, nani
anayebisha?

“Tangu mwaka 1995, ikifika
uchaguzi, askari wa Tanganyika
wanahamia Zanzibar ili kuja ku-
hakikisha kuwa vibaraka wao
wa Zanzibar hawaondoki na wa-
nanchi wa Zanzibar mnapigwa,
mnateswa, mnauawa kwa sababu
ya ukoloni wa Tanganyika kwa
Zanzibar.”

Pia, inadaiwa katika tarehe
hiyo, Lissu alitamka kuwa: “Mare-

hemu Karume alipoanza kush-
tuka mwaka 71, 72, akauawa,
itakapofika tarehe 15 mwezi wa
kwanza, mnaadhimisha miaka
53 ya kukaliwa kijeshi na Tang-
anyika.

“Jumbe aliondolewa Dodoma,
na Ally Hassan Mwinyi alipewa
urais wa Zanzibar Dodoma, na
aliyempa ni Nyerere na si Wazan-
zibar... Marais wa Zanzibar wote
ni ‘made in Tanganyika’...

“Zanzibar wanatawaliwa na
Tanganyika kwa kivuli cha Tan-
zania, Tanzania ni Tanganyika...
Tanganyika ni kivuli tu cha kui-
kalia Zanzibar, cha kuigeuza Zan-
zibar koloni na makoloni huwa
yanawanyanyasa yanaowanyon-
ya kisiasa, kiuchumi na kuyakan-
damiza kijeshi...

“Mmetawaliwa na Tanganyika
kisiasa miaka yote hii... Mohamed
Shein hana lolote, ni kibaraka tu,
siku watawala wakisema hatufai,
ataondolewa tu kama alivyoon-
dolewa Aboud Jumbe.”
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(UFkuzindua
kampeni za uchaguzi
Septemba 3

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi (CUF), ki-
natarajia kuzindua kampeni zake
Septemba 3, mkoani Mtwara.

Hayo yalibainishwa jana na Mku-
rugenzi wa Mipango na Uchaguzi
wa CUF Taifa, Juma Kilaghai, wakati
akizungumza na Nipashe.

“Tayari maandalizi kwa ajili ya
uzinduzi yamekamilika na tunaami-
ni kila kitu kitakwenda sawa kama
kilivyopangwa,” alisema Kilaghai.

Wakati CUF ikitangaza uzin-
duzi wa kampeni hizo, Chama Cha
Mapinduzi (CCM), ndicho chama
kilichokuwa cha kwanza kutangaza
uzinduzi wa kampeni zake ambao
unatarajiwa kufanyika Jumamosi
wiki hii.

Akizungumzia kuhusu wabunge
walioenguliwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) katika kugombea
ubunge kupitia chama hicho, Kila-
ghai alisema kufikia jana walikuwa
wanafanya utaratibu wa kukata ru-
fani kupinga uamuzi wa wasimami-
zi wa uchaguzi wa majimbo kadhaa
waliofanya hivyo.

“Kuna wagombea wetu wameen-
guliwa katika baadhi ya maeneo
kwa kuonewa, Kwa hiyo utaratibu
wa kukata rufani unafanywa na tu-
natarajia kwamba kufikia jioni ya
leo (jana), watakuwa wamekamili-
sha rufani zao,” alisema Kilaghai.

“Watu wafahamu kwamba katika
majimbo yale ambayo CCM imepita
bila kupingwa kulikuwa na wagom-
bea wa vyama vingine vya siasa...
siyo kweli kwamba hakukuwa na
wagombea, kwa hiyo lazima haki
itafutwe na tumewaruhusu wagom-
bea wetu wafanye hivyo,” aliongeza.

Mgombea wa urais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kupi-
tia CUF katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu ni Profesa Ibrahimu
Lipumba wakati mgombea mwenza
wake ni Hamida Abdallah.

Profesa Lipumba pia ndiye mwe-

Korti ya Mafisadi yahukumu Kina Kitilya kulipa mabilioni

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Divisheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi, maarufu
Mahakama ya Mafisadi, imewa-
hukumu Kamishna wa zamani wa
Mamlaka ya Mapato (TRA), Harry
Kitilya (70) na wenzake wanne
kulipa fidia ya Sh. bilioni 1.5 kwa
serikali baada ya kumwandikia
barua ya kukiri makosa Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP).

Vilevile, mahakama hiyo ime-
wataka kila mshtakiwa kulipa faini
ya Sh. milioni moja au kwenda jela
miezi sita baada ya kukiri mashta-
ka ya kuisababishia serikali hasara
ya Dola za Marekani milioni sita.

Hukumu hiyo ilisomwa juzi ka-
tika mahakama hiyo iliyoketi chini
ya Jaji Immaculata Banzi.

Mbali na Kitilya, washtakiwa
wengine ni Maofisa wa Benki ya

Stanbic, Shose Sinare (44), Sion
Salomon (44), Kamishna wa Sera

Makosa ya Jinai Sura ya 20 iliyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2019 am-

kukaa rumande kwa miaka minne
na nusu, familia hizo zilikuwa

ya Uchunguzi wa Madeni wa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Bena-
son Shallanda (59), na msaidizi
wake Alfred Misana (50).

Mapema mahakamani huko,
DPP Biswalo Mganga, alidai mbele
yaJaji Banzi kuwa alipokea barua
ya washtakiwa wakiomba kuingia
makubaliano ya kukiri makosa
yao na kwamba baada ya majadil-
iano, aliwafutia mashtaka 57 kati
ya 58 yaliyokuwa yanawakabili.

Aliiomba mahakama  hiyo
ipokee makubaliano hayo na
kuyasajili kwa mujibu wa sheria
na upande wa utetezi haukuwa
na pingamizi dhidi ya ombi hilo
la DPP.

Jaji Banzi alisema mahakama
imeyapokea makubaliano hayo
kwa mujibu wa kifungu cha 194
(D) cha Sheria ya Mwenendo wa

bayo inaelekeza kila mshtakiwa
ahojiwe na mahakama ichukue
majibu yake. Kabla ya kutolewa
kwa hukumu hiyo, DPP Mganga
alidai hawana rekodi ya ma-
kosa ya nyuma ya washtakiwa,
hivyo aliomba kwa mujibu wa
makubaliano, washtakiwa walipe
Sh. bilioni 1.5 kama fidia ya hasara
waliyosababisha.

Jopo la mawakili wa utetezi,
likiongozwa na Wakili  Alex
Mgongolwa, lilidai washtakiwa ni
wakosaji wa mara ya kwanza na
kwamba mshtakiwa wa kwanza
(Kitilya) ni mzee ambaye anakabil-
iwa na maradhi mbalimbali, hivyo
afya yake siyo nzuri.

Pia, alidai washtakiwa wote
wana familia wakiwamo wazazi
wao ambao wanawategemea ka-
tika maisha yao na kitendo cha

kwenye mahangaiko ya kimya
kimya.

“Kukiri kwao makosa kumeokoa
rasilimali fedha na muda wa ma-
hakama, lakini washtakiwa hawa
wanatakiwa kulipa fidia. Katika
mazingira hayo, unawaingiza kati-
ka madeni ili waweze kulipa fidia.

“Ni rai yetu katika utoaji wa
adhabu, tunaomba uyazingatie
utoe adhabu yenye unafuu na in-
ayotekelezeka ili kukidhi haja ya
sheria hii ambayo dhamira yake ni
kupunguza mrundikano wa ma-
habusu,” alidai Wakili Mgongolwa.

Jaji Banzi alisema amezinga-
tia hoja za pande zote kwamba
washtakiwa ni wakosaji wa mara
ya kwanza na wamekiri makosa
yao kwani kwa asili ya kesi hiyo,
ingechukua muda mrefu.

“Pia, kwa kuzingatia

makubaliano  waliyofikia, ma-
hakama inawahukumu kulipa
faini ya Sh. milioni moja au kifun-
go cha miezi sita jela kila mmoja.
Washtakiwa wote mlipe fidia ya
Sh. bilioni 1.5 kwa serikali ya Tan-
zania kwa hasara iliyopatikana,”
alifafanua Jaji Banzi.

Awali, akisoma mashtaka
mapya, Wakili wa Serikali Mkuu,
Oswald Tibabyekomya, alidai
washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka ya kusababisha serikali
hasara.

Alidai kuwa Mei Mosi 2012 na
es Salaam, isivyo halali, washtaki-
wa waliandaa ada ya mkopo kwa
Serikali ya Tanzania wa Dola za
Marekani milioni 600,000,000
kutoka asilimia 1.4 hadi 2.4 na ku-
sababisha serikali kupata hasara
ya Dola za Marekani milioni
6,000,000.
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TCU yafungua dirisha maombi vyuo vikuu

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu (TCU), imefungua
dirisha la maombi ya udahili wa shahada ya
kwanza kwa mwaka wa masomo 2020/21
na kuwatahadharisha waombaji kuepuka
kupotoshwa na mawakala.

Katibu Mtendaji wa TCU, Profesa Charles
Kihampa, alitangaza kufunguliwa kwa diri-
sha hilo alipozungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana.

Alisema dirisha la kwanza la maombi
ya udahili wa shahada ya kwanza limefun-
guliwa na litakuwa wazi hadi Septemba 25
mwaka huu.

“TCU inawaasa wananchi kuepuka ku-
potoshwa na watu wanaojiita mawakala au
washauri wanaodai wanatoa huduma ya
namna ya kujiunga na vyuo vya elimu ya
juu,” alisema.

Aliwataka wanaohitaji kupata ufafanuzi
wa suala lolote linalohusu udahili, wa-
wasiliane na vyuo husika moja kwa moja

au TCU kwa maelezo ya jumla kwa kutumia
mtandao wao. Alisema waombaji wenye vy-
eti vilivyotolewa nje ya nchi, ni lazima wavi-
wasilishe Baraza la Mitihani (NECTA) au
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE),
ili kupata ithibati ya ulinganifu wa sifa zao
kabla ya kuanza kuomba udahili.

Profesa Kihampa pia aliwahimiza waom-
baji kuendelea kupata taarifa rasmi kupitia
tovuti ya TCU na kubainisha kuwa udahili
huo utahusisha makundi ya waombaji.

Aliyataja makundi hayo kuwa ni wenye
sifa stahiki za kidato cha sita, wenye sifa za
stashahada au linganifu na wenye sifa sta-
hiki za programu ya awali ya Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania.

Katika hatua nyingine, Profesa Kihampa
alisema TCU imeandaa maonyesho ya 15
ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia ya-
takayofanyika viwanja vya Mnazi Mmoja
kuanzia Agosti 31 hadi Septemba 5 mwaka
huu na kuwahimiza waombaji wa udahili
kuhudhuria.

Vijana wakiandaa kitoweo cha pweza kwenye mazingira ya wazi bila ya kuchukua ta-
hadhari ya vumbi, kitendo kinachoweza kuhatarisha afya za walaji, katika viwanja vya

Kikao kujadili bajeti EAC chakwama

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

KIKAO cha Bunge la Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EALA) cha kujadili ba-
jeti ya bunge hilo kimekwama baada ya
wabunge kutoka Kenya kususia kwa
sababu ambazo Spika wa Bunge, Martin
Ngoga, amesema hazijajulikana.

Akizungumzia baada ya kikao hicho
kilichokuwa kinafanyika kwa njia ya
mtandao kukwama, Ngoga alisema amela-
zimika kukiahirishakwa mujibu wa ka-
nuni za bunge nakwamba kitafanyika
siku nyingine.

Ngogaalisemaataendelea kufuailia ku-
jua sababu za wabunge hao kushindwa
kuhudhuria kikao hicho ambacho alise-
ma kina umuhimu mkubwa hasa waka-
ti huu ambao Jumuiya inakabiliwa na
changamoto nyingi ikiwamo uhaba wa
fedha unaochangiwa na baadhi ya nchi
kuchelewesha michango.

Naibu Katibu Mkuu wa Jumiya
hiyo anayeshughulikia ~miundombinu,
Mhandisi Steven Mlote, alisema taarifa al-
izonazo ni kwamba ya wabunge wa
Kenya kutoonekana ni matokeo yamgo-
mo baridi unaofukuta kati ya wabunge
wajumuiya hiyo na sekretarieti.

Alisema mgomo huo unatokana na hatua
ya wabunge hao kutaka walipwe ma-
milioni yafedha ambazo haziko kwenye

utaratibu wa kisheria katika jumuiya.

Kwa mujibu wa Mlote, wabunge
hao wanashinikiza kulipwa dola 560
kwa ajili ya posho za vikao, safari na
malazi jambo ambalo haliwezekani ku-
tokana navikao vingi kufanyika kwa
njia ya mtandao. Alifafania kwamba fedha
halalli wanazotakiwa kulilpwa ni dola
160 ambazo wameshalipwa lakini wa-
nashinikiza kulipwa tena dola 400 za
safari ambazo hazikufanyika.

Mlote alisema kimsingi utekelezaji wa
matakwa ya wabunge hao ni mgumu
kwa kuwa hadi sasa wanataka kulipwa
zaidi ya dola milioni mbili za kimare-
kani ambazo licha ya kwamba hazipo,
utaratibu huo ni kinyume cha sheria
Za jumuiya

Akizungumzia suala hilo kwa njia
ya simu, mmoja wa wabunge wa bunge
hilo kutoka Tanzania, Dk. Makame Ab-
dulla, alikanusha kuwapo kwa mpango
wa wabunge wa kugomea kikao kwa
sababu za shinikizo la kulipwa madeni
na kufafanua kuwa tatizo hilo ni la
muda mrefu nalinawakabili wafanyakazi
wengi wa jumuiya hiyo.

Kuhusu hatua ililyofikiwa ya
michango, Mlote alisema hadi  sasa Bu-
rudi naSudani Kusini bado hazijakamili-
sha michango yao na kwamba zingine
zote zimeshalipa.

Country
Name of Project

Contract Title
Loan No
RFB Reference No.

1.

ARUSHA TECHNICAL COLLEGE
as.
@

Specific Procurement Notice
REQUEST FOR BIDS Goods

(One-Envelope Bidding Process)

TANZANIA

EAST AFRICA FOR TRANSFORMATION AND REGIONAL
INTEGRATION PROJECT (EASTRIP)

SUPPLY OF ONE MOTOR VEHICLE AND TWO
MOTORCYCLES FOR KIKULETWA RENEWABLE ENERGY
TRAINING AND RESEARCH CENTRE

63330

TZ-ATC-189830-GO-RFB

The Arusha Technical College through the Government of Tanzania has received
financing from the World Bank toward the cost of East Africa for Transformation
and Regional Integration Project (EASTRIP) and intends to apply part of the
proceeds toward payments under the contract for Supply of One Motor Vehicle
and Two Motorcycle for Kikuletwa Renewable Energy Training and Research
Centre for this contract, the Borrower shall process the payments using the
Direct Payment disbursement method, as defined in the World Bank’s
Disbursement Guidelines for Investment Project Financing, except for those
payments, which the contract provides to be made through a letter of credit.

The Arusha Technical College through Kikuletwa Renewable Energy Training
and Research Centre now invites sealed bids from eligible Bidders within the
delivery period of 120 days for Supply as described in the following table:-

S/N Bid Description Lot No.
02 Mini bus, Fifty to Fifty five 50 - 55 passengers seats 02
03 Supply of two Motorcycles 03

The bidder can be eligible to bid for one lot, two lots or all three lots.

Bidding will be conducted through National Competitive Procurement using
a Request for Bids (RFB) as specified in the World Bank’s “Procurement
Regulations for IPF Borrowers”1st July 2016 and revised November 2017
(“Procurement Regulations”) and is open to all eligible Bidders as defined in
the Procurement Regulations.

Interested eligible Bidders may obtain further information from the Arusha
Technical College, Att: Tender board Secretary, email: pmu@atc.ac.tz inspect
the bidding document during office hours from 0800 to 1600 Monday to
Friday inclusive except on public holidays at the address given below.

The bidding document written in English Language may be issued to the
interested Bidders upon the submission of a written application to RECTOR,
ARUSHA TECHNICAL COLLEGE, P. O. Box 296, Moshi- Nairobi Road, Arusha,
Tanzania email address: rector@atc.ac.tz or Phone no. +255 27 29 70 056

Bids must submit one original and two copies of the documents, properly
filled in, enclosed in plain sealed envelopes and must be delivered to the
RECTOR, ARUSHA TECHNICAL COLLEGE, ATTENTION: Tender board
Secretary, Office: Administration Building Room No.104, First floor, Arusha,
Tanzania at or before 11.00 am on 15th September, 2020. Electronic Bidding
will not be permitted. Late Bids will be rejected. Bids will be publicly opened
in the presence of the Bidders’ designated representatives and anyone who
chooses to attend at the Arusha Technical College-Board Room, Room
No.105 at 11.00am on 15th September, 2020.

All Bids must be accompanied by a Bid Security Declaration in the Format
provided in the form of Request for Bids (RFB).

“Attention is drawn to the Procurement Regulations requiring the Borrower
to disclose information on the successful bidder’s beneficial ownership, as
part of the Contract Award Notice, using the Beneficial Ownership Disclosure
Form as included in the bidding document.”

RECTOR
ARUSHA TECHNICAL COLLEGE
P. O. Box 296, Arusha
E-mail: rector@atc.ac.tz
Website: www.atc.ac.tz
e |
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MWANGA WA JAMIT

LATRA, TABOA wakubaliane
ukatishaji tiketi kimtandao

MWISHONI mwa wiki Umoja wa Wamikili wa Mabasi Tanzania (TA-
BOA), ulitoa malalamiko juu ya uwapo wa tozo nyingi kwenye ku-
kata tiketi kwa mtandao, kwa maelezo kuwa ni kiongeza gharama
za uendeshaji.

Kikao hicho kilijumuisha maofisa kutoka Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri wa Ardhini (LATRA) na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), kwa lengo la kujadili kanuni mpya za sheria ya usafirishaji
zilizoleta utaratibu wa kukatisha tiketi kielektroniki.

Kwa mujibu wa kanuni hizo zinazolalamikiwa, ni LATRA kupata
asilimia 0.5 ya fedha iliyokatwa kwenye tiketi, huku wasafirishaji
wakihoji kwanini fedha hizo zinatozwa kwenye pato ghafi.

TABOA ilidai kutupiliwa mbali kwa maoni yao juu ya kanuni
hizo ambayo pamoja na mambo mengine walipendekeza kutumika
kwa mashine za EFD.

TABOA pia inalalamikia tozo ya asilimia mbili kwa mzabuni ata-
kayeendesha mfumo, huku wakieleza walipata mzabuni ambaye
alikubali kutoza asilimia 0.7, lakini LATRA ilimpitisha iliyemtafuta.

Kwa ujumla, kilio cha wasafirishaji ni kuongezeka kwa tozo am-
bazo moja kwa moja zinakwenda kuongeza gharama za uendeshaji
na pendekezo wanalokuja nalo ni LATRA kama inataka kukusanya
fedha hizo kutoka kwa wasafirishaji iongeze ngarama za nauli.

Kadhalika, kilio kikubwa ni tozo ya asilimia 0.5 inayochukuliwa
na LATRA kwa mtoa huduma wakati yeye ni msimamizi ambaye
hulipwa mshahara kutoka hazina.

Kwa ujumla kilio hiki kinatoa taswira kuwa wadau hawa (LATRA
na TABOA) hawataki kukubaliana na hakukuwa na mazungumzo
yaliyowafikisha kwenye kukubalinana na kutokukubaliana au
upande mmoja ukikubali kupoteza sehemu ya yale wanayoamini,
hivyo ni muhimu kwa pande zote kukubaliana (win win situation).

Upo usemi usemao kuwa tembo wakipigana zinazoumia ni nya-
si, hii ni kutokana na ukweli kuwa wanaokizana ni wakubwa wawili,
mmoja ameshika mpini na mwingine makali, lakini wote wanatege-
meana kwa kuwa hakuna LATRA kama hakuna wasafirishaji, na la-
zima awepo kwa ajili ya kusimamia usafiri wa ardhini nchini.

Ni lazima kuwe na meza ya makubaliano kwa kuwa tunaona
yapo mambo ya msingi ambayo TABOA wanahoji, kama kutumika
kwa mzabuni wa bei nafuu ambaye hataumiza wasafirishaji.

Lakini ipo hoja ya kwanini LATRA kama msimamizi anajiongeza
jukumu la kukusanya fedha kutoka kwa anaowasimamia, badala ya
kubaki na jukumu la msingi la usimamizi.

Tunaona jambo hili halipaswi kubaki lilivyo kwa kuwa litawa-
fanya wanaosimamia kuona wanaonewa, na anayesimamia kuona
ana haki ya kufanya hivyo kwa kuwa tu ameshika kwenye mpini.

Ni muhimu sana kama ilivyokuwa awali kuwa na mazungumzo
ya kuwezesha pande zote kuelewana kuliko kutumia nguvu na
mamlaka, jambo ambalo linaweza likaathiri utekelezaji na mwisho,
hivyo kuwaumiza walaji. Kilio cha wadau wa LATRA kisikilizwe,
na wakati huo maslahi ya mlaji yalindwe ili kuepuka gharama za
uendeshaji zitakazoongezeka kubebwa na mlaji. Mvutano huu
hauna afya sana kwa pande zote zinazotegemeana, kwa kuwa TA-
BOA wana hoja za msingi za kueleza kwanini wanafikiri LATRA has-
tahili kukusanya asilimia 0.5 ya pato ghafi wanalopata wasafirishaji.

Jingine, wanaona ni vyema kazi ya kukusanya kodi ikaachwa
mikononi mwa TRA, na zitumike mashine ya EFD ambazo hazina
gharama, kuliko kutumia mashine za POS ambazo msafirishaji ata-
takiwa kuweka fedha kwanza.

Kilio cha wasafirishaji kinachofanana na hicho ni cha madere-
va wa teksi au magari mtandaoni ambao wanatakiwa kulipa Sh.
35,000 kwa ajili ya kupata leseni, wakati huo bado hakuna usimam-
izi sahihi wa kuhakikisha tozo zinazotozwa na mmiliki wa mtandao
zina uhalisia.

Tunatarajia wahusika wataketi pamoja na kupata muafaka wa
kudumu, ambao unauwezesha kila upande kutekeleza vyema ma-
jukumu yake.
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Wapigakura fursa kuhoji iwapo

PAZIA la kampeni za uchaguzi
mkuu, liliachwa wazi kuanzia
jana, ili wagombea wa nafasi
mbalimbali za uongozi wajinadi
kwa wananchi na hatimaye
Oktoba 28, yafanyike maamuzi
wawachague au wawaache.

Kuchaguliwa ama kuachwa
kwa wagombea, kutategemea
ni jinsia gani wapigakura wa-
takavyokuwa wameridhika
au kutoridhika na ilani za vy-
ama ambazo zitanadiwa katika
kampeni hizo.

Jambo mojawapo la msingi
la kuzingatia ni kwamba, ujenzi
wa uchumi imara wa familia na
hata taifa hutegemea wananchi
wenye afya njema na wenye
uhakika na matibabu, kwa kuwa
afya ni mtaji wa maisha.

Afya inaelezwa kuwa ni hali
ya ukamilifu kimwili, kiakili,
kijamii na  kutokuwapo kwa
maradhi. Ndiyo nguzo na rasili-
mali muhimu katika kuchangia
maendeleo ya mtu binafsi, fa-
milia na nchi hususan katika ku-
leta maisha bora na kupunguza
umaskini.

Kwa mantiki hiyo, afya inalen-
ga kuwa na ustawi endelevu kwa
jamii, kwa kuzingatia mchango
wa mtu binafsi kulingana na na-
fasi, uwezo na fursa zilizopo ka-
tika kuleta maisha bora.

Vilevile upatikanaji wa afya
bora unahitaji uwezeshaji wa
jamii iwe na uwezo wa kushiriki,
kuamua, kupanga na kutekeleza
mikakati yao ya kuwaletea
maendeleo katika ngazi mbal-
imbali.

Hivyo, ujenzi wa miundom-
binu ya afya ni muhimu uen-
dane na huduma husika, kuto-

kana na umuhimu huo, ikiwamo
mgawanyo wa wataalamu na
upatikanaji wa dawa na vifaa
tiba maeneo yote nchini ili wa-
nanchi wahudumiwe kikamilifu.

Lakini, Tanzania ina sera ya
taifa inayotaka wazee wasioji-
weza kupatiwa matibabu bure,
ambayo utekelezaji wake unaen-
delea ikiwamo kuwagawia vi-
tambulisho kwa ajili ya kupata
huduma hiyo bure.

Sera hiyo imefungua milango
kwa wazee wasiojiweza kupati-
wa matibabu bure, hivyo ni vy-
ema kasi ya kutoa vitambulisho
ikaendelezwa zaidi na kama
ilani zitakuwa zimeiwekea msu-
kumo.

Ndiyo maana hoja hii inalenga
kila chama kilichoandaa ilani
ya uchaguzi itakayowasilishwa
kwenye kampeni za mwaka
huu iainishe kazi za wagombea
hadi 2025, iwe imeeleza mambo
mbalimbali ambayo kinatarajia
kuyafanya kitakapopewa ridhaa
ikiwamo kuboresha afya.

Ikumbukwe kuwa msingi
mkubwa wa kuweza kuleta unat-
egemea afya bora ya wananchi,
hivyo ilani za vyama ziweke wazi
jinsi ambavyo vitaboresha afya
za Watanzania kwa ajili ya maen-
deleo ya nchi.

Kwa mfano, ilani ya CCM
ya mwaka 2015 hadi 2020, ili-
tangaza Mpango wa Maendeleo
ya Afya ya Msingi (MMAM), ili
kufanikisha kuimarisha na ku-
sogeza huduma za afya karibu
na wananchi.
kuwa na zahanati, kata kuwa na
kituo cha afya na wilaya kuwa
na hospitali, kwa ajili ya kuleta

» afya ni kipaumbele cha vyama

mabadiliko, ambayo ni  kuwa
wananchi wenye afya bora wa-
takaoweza kushiriki, katika shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi
na kutoa huduma katika mitano
ijayo.

Katika utekelezaji wa ilani
hiyo ya CCM kwa upande wa
afya, imefanya juhudi za ku-
jenga zahanati, vituo vya afya na
hospitali, kwenye maeneo mbal-
imbali nchini.

Juhudi  hizo  zinatakiwa

vyote, kata na wilaya zinakuwa
na huduma hiyo muhimu yenye
lengo la kuboresha afya za Wa-
tanzania, waweze kushiriki ka-
tika shughuli za maendeleo.

Hata Sera ya Afya ya mwaka
2007, inatambua hilo, huku iki-
wa na dira, ambayo ni kuwa na
jamii yenye afya bora na ustawi
inayochangia kikamilifu katika
maendeleo binafsi na ya nchi.

Mbali na dira, sera hiyo pia
ina makusudio, ambayo ni kutoa
huduma muhimu za afya zenye
uwiano wa kijiografia, viwango
vya ubora unaokubalika, ghara-
ma nafuu na zilizo endelevu.

Upande wa madhumini ya
sera hiyo, ni kuinua hali ya afya
ya wananchi wote, hasa wale
walioko katika hatari zaidi, kwa
kuweka mfumo wa huduma za
afya utakaokidhi mabhitaji ya
wananchi na kuongeza umri wa
kuishi wa Watanzania.

Njia mojawapo za kuongeza
umri wa kuishi zinatajwa katika
sera kuwa ni huduma bora za
afya, kwa kuzingatia mahitaji
ya makundi maalum yakiwamo
watoto wachanga, wajawazito
na wazee.
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Wanafunzi wajisaidia
porini Kwa kukosa vyoo

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

ZAIDI ya wanafunzi 1,000 kati-
ka Shule ya Msingi Sirari, Tarime
mkoani Mara, wanalazimika ku-
jisaidia katika maeneo hatarishi
ikiwamo porini kutokana na uko-
sefu wa matundu ya vyoo.

Wazazi wa wanafunzi na waka-
zi wa Kata ya Sirari waliazimia
katika mkutano mkuu wa mwaka
ulioketi wiki hii shuleni hapo ku-
changia kwa hiari kiasi cha Sh.
1,000 kila mmojai ili kunusuru

changamoto hiyo, huku waalimu
wakiwaomba wadau wa maende-
leo kuchangia haraka.

Mwenyekiti wa kamati ya
shule hiyo, Samuel Togo, alise-
ma baadhi ya wazazi walitafsiri
vibaya uamuzi wa serikali kutoa
elimu bila malipo, na kushindwa
kutekeleza wajibu wa kushiriki
katika shughuli za maendeleo,
ukiwamo ujenzi wa miundom-
binu shuleni.

“Tunawakumbusha wa-
zazi kwamba ingawa serikali
ilitangaza kuondoa ada kuanzia

elimu ya awali hadi kidato cha
nne, lazima washiriki kikamilifu
katika ujenzi wa miradi ya maen-
deleo kwa kuchangia kwa hiari
bila kutegemea serikali kufanya
kila kitu,” alisema

Alisema mbali na uchakavu
wa miundombinu ya vyoo, shule
hiyo inakabiliwa na upungufu
wa vyumba vya madarasa vinne
kwa ajili ya kuhimili ongezeko la
wanafunzi waliosajiliwa darasa
la kwanza mwaka 2020, ambao
darasa moja linatumiwa na wa-
nafunzi zaidi ya 60.

Katikahatuanyingine,Mwalimu
mkuu wa shule hiyo, Kennedy
Muniko, alisema kutokana na
likizo ya Corona, wanafunzi zaidi
ya 84 hawajaripoti shuleni, na
kwamba hakuna taarifa zozote
kuhusu walipo, hivyo kuwataka
nawasaka watoro hao.

Alisema wazazi waliokatisha
masomo na walioozesha watoto
wao wa kike na wanaowatumiki-
sha katika shughuli za kiuchumi,
watachukuliwa hatua za kisheria
ikiwamo kufikishwa kortini.

kero kubwa kwa wananchi wa eneo hilo, hasa kipindi cha mvua. PICHA: JUMANNE JUMA

RC atoa dawa kumaliza migogoro ardhi

Na Julieth MKireri, MAFIA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, amese-
ma elimu kwa wajumbe wa ma-
baraza ya ardhi ndilo suluhisho
la kumaliza migogoro ya ardhi ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.

Amesema iwapo wenyeviti
wa mabaraza ya ardhi ya wilaya
watatoa semina kwa wajumbe
wa mabaraza hayo ngazi ya kata,
idadi ya wananchi wanaokim-
bilia kwenye mabaraza ya wilaya
kutafuta haki zao itapungua.

Ndikilo alitoa wito huo juzi
mjini hapa baada ya kuwaapisha
wajumbe wa Baraza la Ardhi la

Wilaya hiyo.

Alisema wajumbe hao wana-
takiwa kupatiwa semina kutoka-
na na malalamiko mengi kutoka
kwa wananchi wanaoshindwa
kupata haki zao na badala yake
kukimbilia ngazi ya wilaya kutafu-
ta haki. Aidha, Ndikilo aliwataka
wanasheria ngazi ya halmashauri
kuhakikisha wanawasaidia wa-
nanchi kukata rufani hata nje ya
muda uliowekwa ili kupata haki
Zao.

“Baadhi ya wananchi wa-
nashindwa kupata haki zao
kwa kucheleweshewa nakala ya
hukumu lakini wengine wanak-
wama kukata rufaa (rufani) kwa

muda unaotakiwa. Kutokana na
vikwazo hivyo, wanasheria kwe-
nye halmashauri wanatakiwa
kuwasaidia wananchi hawa wan-
yonge,” alisema.

Aliwataka wajumbe wa ma-
baraza ya ardhi kusikiliza
mashauri bila kuchoka, lakini
kutoa hukumu kwa haki na na-
kala zitoke kwa wakati.

“Wananchi wengi ni wanyonge
kimbilio lako kubwa ni kwenye
haya mabaraza ya ardhi kupata
haki zao. Kataeni rushwa, tendeni
haki wakati mnaendesha kesi ili
kumaliza hii migogoro ya mara
kwa mara katika haya mabaraza,”
alisisitiza.

Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi
Wilaya za Mafia, Mkuranga na
Kibiti, Rehema Mwakibuya, alia-
hidi kushughulikia maagizo ya
mkuu huyo wa mkoa.

Awali, wananchi wa Mafia wa-
likuwa wakisafiri hadi Mkuranga
kusikiliza kesi zao za ardhi jambo
ambalo ilikuwa kikwazo kwao ku-
tokana na baadhi yao kushindwa
kumudu gharama za ndege na
usafiri wa majini.

Mkoa huo una mabaraza 128
ya ardhi ya kata ambayo yame-
kuwa yakishughulikia migogoro
ya ardhi ambayo mingi inaele-
zwa kusababishwa na uwapo wa
mashamba yasiyoendelezwa.

Waonywa
kutumia
vyandarua
kilimo

Na Francis Godwin, IRINGA

WANANCHI waonywa kutumia
vyandarua vinayotolewa na
serikali kwa lengo la kupunguza
kasi ya ugonjwa wa malaria kwa
shughuli za uvuvi na kilimo cha
bustani.

Angalizo hilo lilitolewa na
Mkurugenzi Msaidizi Idara ya
Afya Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
Rashid Maftah, jana wakati aki-
zungumza na wanahabari kuhu-
siana na kampeni ya kutokomeza
ugonjwa wa malaria unaocambat-
ana na ugawaji wa vyandarua vya
bure kwa wananchi.

Alisema serikali imeendelea
na kampeni hiyo yenye lengo la
kutokomeza ugonjwa huo nchini,
na kwamba hadi sasa vyandarua
milioni 47 vimeshatolewa bure
katika mikoa mbalimbali nchini
kuwezesha wananchi kujikinga
na mbu kama njia ya ku-
tokomeza kabisa malaria .

“Tumeendelea kugawa vy-
andarua hivi ili kuikinga jamii
na ugonjwa huu hatari wa
malaria ila nitoe wito kwa jamii
kutumia vyandarua hivi kwa
malengo valiyokusudiwa badala
ya kuvigeuza kuwa nyavu za
kuvulia samaki ama uzio wa
kuzuia kuku na ndege kuharibu
bustani zao za mboga.. haya si
malengo ya serikali kusambaza
vyandarua hivi,” alisema.

Alisema awali kulikuwa na
malalamiko mengi kuhusiana na
vyandarua hivyo vinavyotolewa
kuwa ni vidogo havitoshi katika
vitanda vya baadhi ya wananchi,
lakini kwa sasa malalamiko hayo
yamefanyiwa kazi na kuleta
vyandarua ambavyo ni vikubwa
zaidi vinavyotosha vitanda vya
aina zote.

Alisema wameshasambaza vy-
andarua kwa zaidi ya asilimia 100
nchini, jambo ambalo ni la kuji-
vunia na kuipongeza serikali kwa
kuliwekea mkazo zaidi suala la
afya ya Watanzania kwa kuamua
kugawa bure vyandarua nchini .

Kuwa kampeni hiyo ya
ugawaji wa vyandarua imehusi-
sha awamu tatu, ambapo awamu
yva kwanza ilihusisha mikoa vya
Rukwa, Mbeya na Songwe na
awamu va pili hii itahusisha
Iringa, Singida na Dodoma.

Aliwataka wananchi kujitokeza
kujiandikisha ili kunufaika na
mpango huo wa serikali wa
ugawaji wa vyandarua bure.

Naibu Meneja wa Mpango wa
Kudhibiti Malaria nchini, DK.
Samuel Nhiga, alisema kuwa
ukilinganisha na miaka mitano
iliyopita kwa sasa kiwango cha
malaria nchini kimeendelea ku-
pungua kwa kasi.

Aliitaja mikoa ambayo ina
kiwango cha chini cha malaria
nchini nii Arusha, Kilimanjaro,
Manyara, Iringa na Njombe.
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Viongozi na wagombea watakiwa
Kudhibiti wafuasi kwenye kampeni

BU-

Na Lilian Lugakingira,
KOBA

VIONGOZI wa vyama vya siasa
katika Jimbo la Bukoba Mjini,
wametakiwa kuwadhibiti wafuasi
wao na kuhakikisha hawawi chan-
zo cha vurugu na kuhatarisha
amani iliyopo.

Msimamizi wa Uchaguzi katika
Jimbo la Bukoba Mjini ambaye ni
Mkurugenzi wa Manispaa ya Bu-
koba, Limbe Morris, alitoa kauli
hiyo jana wakati akizungumzia
urejeshaji fomu za wagombe
ubunge na kuanza kwa kampeni.

Morris alisisitiza kuwa cha-
ma chochote kitakachofanya
kampeni za vurugu kitachukuliwa
hatua. “Kila kiongozi atakayekuwa
akishiriki kwenye kampeni lazima
atumie lugha ya staha ambayo ita-
wawezesha wananchi kutambua
sera za chama husika. Sitarajii
chama chochote kwenda katika
mkutano kuuza matusi badala ya
sera. Wauze sera na waeleze wata-
wafanyia nini wananchi waki-
wachagua,” alisema.

Akizungumza baada ya kureje-
sha fomu mgombea ubunge kupi-
tia Chama Cha Mapinduzi (CCM)

katika jimbo hilo, Steven Byabato,
aliahidi kutumia ilani ya chama
chake kutatua changamoto zina-
zowakabili wananchi.

“Katika Jimbo la Bukoba Mjini
zipo changamoto ndogo ndogo tu
zinazowakabili wananchi ambazo
haziko katika ilani ya CCM.

Kwa kuwa mambo mengi na
makubwa yapo katika ilani yetu
ya mwaka 2020 hadi 2025, basi
tutakaa na chama na wananchi
na kuelekezana vizuri na baadaye
changamoto  hizo  zitapatiwa
ufumbuzi,” alisema.

Mgombe ubunge kwa tiketi ya

Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Chief Kalumu-
na, aliwataka wana-CHADEMA
kushirikiana kuomba kura kwa
wananchi, na kuzilinda siku ya
kupiga kura. “Tushirikiane kuzi-
tafuta, lakini tushirikiane kuzilin-
da ili aliyeshinda ndiye atangazwe
kuliongoza jimbo hili,” alisema
Kalumuna. Wagombea sita wa kiti
hicho kutoka CCM, CUF, CHADE-
MA, NLD, NCCR- Mageuzi na ACT
Wazalendo waliochukua fomu,
wote wamerejesha na kukidhi vig-
ezo vya kugombea ubunge katika
Jimbo la Bukoba Mjini.

Wateja wa Vodacom wapewa huduma mpya

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya simu za mkononi
ya Vodacom Tanzania, imezin-
dua huduma nyingine ijulikanayo
kama Jimixie bando inayowapa
wateja uhuru na urahisi wa ku-
jitengenezea mseto wa bando zao
wenyewe kutegemeana na ma-
hitaji yao, muda wa kuisha kwa
bando, motisha na gharama.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Bi-
ashara wa Vodacom, Linda Riwa,
alibainisha hayo wakati alipozun-
gumza na waandishi wa habari

wakati wa uzinduzi wa huduma
hiyo mpya, na kusema kwa miaka
mingi kampuni hiyo imeonyesha
mfano katika uvumbuzi na kujen-
ga jamii ya kidijitali kwa kuzindua
huduma za pekee na za kwanza
sokoni. “Kwa kutambua kwamba
mahitaji ya kila mteja ni tofauti na
wakati huo huo wateja wote wa-
nahitaji kupata thamani zaidi kwa
kile wanachokilipia, tumeamua
kutengeneza huduma ambayo
inawapa uhuru wa kupata kile
wanachohitaji na kwa gharama
ambayo wako tayari kuilipa.
“Mteja anaweza akatengeneza

bando lake mwenyewe lenye
Data, SMS na Dakika za maongezi
kwa pamoja kutegemeana na ma-
hitaji yake, kwa gharama anayo-
imudu na kwa muda wa kuisha
kwa bando wanaoutaka. Huu ni
ushahidi wa namna ambavyo
tunawajali wateja wetu kwa ku-
wapatia uhuru wa kutengeneza
mseto wa bando yao wenyewe,”
alisema Riwa.

“Kwa mara ya kwanza nchini,
wateja watakuwa na uwezo wa
kuchagua ni kiasi gani wanataka
kutumia, na wanataka kutumia
katika huduma gani. Tutaendelea

kuzindua huduma zenye ubunifu
kwa wateja wetu ili kuhakikisha
kwamba wanapata huduma za
kipekee kwenye mtandao bora na
wa kisasa popote pale walipo wak-
iwa na Vodacom,” alisema Riwa.

Naye Mkuu wa Idara ya Mikaka-
ti na Huduma kwa Wateja, Jackson
Walwa, alisema huduma hiyo ina-
patikana kwa wateja wote na kati-
ka mifumo yote ya simu za kawai-
da na simujanja. Mteja atakuwa
na uwezo wa kutengeneza bando
lake mwenyewe kutegemeana na
anataka nini na huduma anay-
oweza kuimudu.

RAS
akerwana
watumishi
kukaa ofisini

Na Julieth MKireri,
MAFIA

KATIBU Tawala Mkoa
wa Pwani, Dk. Delphine
Magere, amewataka wa-
tumishi kuacha tabia ya
kukaa ofisini na badala
yake wajenge tabia ya
kuwafikia wananchi na
kusikiliza kero zao na
kuzitafutia ufumbuzi wa
haraka.

Dk. Magere alitoa wito
huo juzi wilayani hapa
alipokuwa akizungum-
zia na wakazi wa kata
ya Kirongwe wakati wa
ziara ya Mkuu wa Mkoa
wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo.

Ndikilo alifanya ziara
hiyo kwa ajili ya kusiki-
liza kero za wananchi
katika halmashauri zote
za mkoa wa Pwani.

Alisema huu si wakati
wa kukaa na matatizo ya
wananchi na kila mmoja
anatakiwa kuwajibika
ipasavyo kutekeleza
wajibu wake bila ku-
subiri msukumo kutoka
ngazi za juu.

“Zama zimebadilika
tuache kukaa ofisini.
Tutoke tukawasiki-
lize wananchi tu-
naowawajibikia wakati
mwingine wanaotukwa-
misha ni watumishi kwa
kushindwa kutekeleza
majukumu yao kwa
wakati,” alisema.

Katibu tawala alise-
ma iwapo kila mmoja
atasimamia majukumu
yake ipasavyo, ata-
saidia kupunguza kero
za wananchi ambazo
hazitafutiwi ufumbuzi
kwa wakati na kuwa-
fanya wananchi kufanya
shughuli za maendeleo
na kujikwamua na hali
ya maskini kwenye mae-
neo yao.

“Tusikae na matatizo
ya wananchi, tujenge
tabia ya kuwasikiliza.
Watumishi kuanzia ngazi
za chini, tukifanya hivyo
hata viongozi wa juu
hawapati shida wa-
napotembelea maeneo
hayo,” alisisitiza.

Akiwa Mafia, Ndikilo
aliahidi kuwa serikali ya
mkoa kwa kushirikiana
na wilaya, watasimamia
miradi ya maendeleo
ambayo haijakamilika
kutekelezwa kwa wakati
na kuwasaidia wananchi
wa maeneo husika.
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Mkuu wa Kitengo cha Mikakati na Thamani kwa Wateja wa Vodacom Tanzania Plc, Jackson Walwa, akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu bando jipya la Vodacom Jimixie linalowapa wateja uhuru na urahisi wa kujitengen-
ezea mseto wa bando zao wenyewe kulingana na mahitaji yao. Kushoto ni Mkurugenzi wa Biashara wa kampuni hiyo, Linda

Riwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NEMC kuwaburuza Kortini
wachafuzi wa kelele, mitetemo

Na Mwandishi Wetu

UFUATIA  kuwapo

kwa wimbi kubwa

la uchafuzi wa kele-
Dar es Salaam na mikoa ya ji-
rani, Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) limeonya litawafiki-
sha mahakamani wahusika
wote kama hatua ya kudhibiti
hali hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwam-
aka, alisema jijini Dar es
Salaam kuwa baraza halito-
mwonea mtu bali hatua zita-
chukuliwa kukidhi matakwa

ya Sheria ya Mazingira ya
mwaka 2004 pamoja na ka-
nuni ya uchafuzi wa kelele na
mitetemo ya mwaka 2015.

“Sheria ya Mazingira ya
Mwaka 2004 na kanuni yake
inayosimimia uchafuzi wa
kelele na mitetemo ya mwaka
2015 imeweka wazi viwango
vya sauti katika viwanda,
maeneo ya biashara pamoja
namaeneo ya taasisi za elimu.
NEMC tutaitumia sheria hiyo
kuhakikisha changamoto hiyo
inaondoka na kuwapa utulivu
wa kutosha wananchi,” alise-
ma Dk. Gwamaka.

Alisema NEMC imechukua
hatua kadhaa kuhakikisha

wenye baa, kumbi na ny-
umba za starehe wanadhibiti
uchafuzi wa kelele na mite-
temo, lakini wimbi la uchafuzi
huo limeongezeka na ushahi-
di ni kuongezeka kwa malala-
miko ya wananchi.
“Tumekuwa tukipokea
malalamiko mengi kutoka
kwa wananchi kuhusiana
na kelele zinazotoka katika
kumbi za starehe, mabaa na
baadhi ya nyumba za ibada.
NEMC tumechukua hatua
kadhaa ikiwamo kutoa elimu,
kuwaonya baadhi ya wa-
husika na utozaji faini lakini
malalamiko  yameongezeka
na tumejipanga kuchukua

hatua za juu zaidi na kuwafiki-
sha mahakamani,” alisema.

Dk. Gwamaka alisema kele-
le hizo zimekuwa kero kwa
wakazi wa maeneo husika
hususani kushindwa kusoma
kwa utulivu, kuwaathiri wag-
onjwa pamoja na wananchi
kushindwa  kupata  ma-
pumziko mazuri, hasa nyakati
za usiku.

Aidha, aliwashauri wamiliki
wote wa kumbi na nyumba
za starehe, baa na nyumba
za ibada kujenga majengo
ambayo yatakuwa yanazuia
sauti isisafiri umbali mrefu
na kusababisha madhara kwa
wananchi wengine.

GEL kuwaletea fursa wahitimu vyuo

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Global Educa-
tion Link (GEL), imesema
inatarajia kuleta fursa nyingi
kwa vijana wanaomaliza vyuo
katika maonyesho ya vyuo
vikuu yaliyopangwa kuanza
mwishoni mwa mwezi huu.

Maonyesho hayo yanayota-
rajiwa kushirikisha zaidi ya
vyuo vikuu 70 yameandaliwa
na Tume ya Vyuo Vikuu (TCU)
na yanatarajiwa kufanyika
kwa siku sita kuanzia Agosti

Mkurugenzi wa taasisi hiyo,
Abdulmalik Mollel, alisema
moja ya mambo watakayoku-
ja nayo ni kuwaongoza vijana
kusoma kozi zenye soko kwa

wakati huo ili wakimaliza wa-
pate ajira moja kwa moja.

“Sisi  tunaangalia unak-
wenda kusoma nini na kama
unachokwenda kusomea
kina uhitaji gani na kwa kiasi
gani kwa wakati huo mfano
inawezekana leo kukawa na
hitaji kubwala wahandisi wa
mafuta na gesi, lakini haina
maana kwamba miaka min-
gine ijayo hitaji hilo likaende-
lea kuwapo kwa hiyo lazima
tuwasaidie wanafunzi wa-
some kwa malengo,” alisema
Mollel.

Alisema hiyo inaweza ku-
sababisha vijana wengi kwen-
da kusomea kozi ambazo zina
watu wengi na hazina ma-
hitaji makubwa kwa wakati

husika hivyo kusababisha
kuongezeka kwa tatizo la ajira
nchini.

Alitaja jambo la pili ni ufua-
tiliaji na kushiriki naye fursa
mbalimbali wanapokuwa
nje ya nchi kimasomo, ili wa-
napohitimu na kuja nchini
wawe na kitu chenye tija am-
bacho wanaweza kufanya na
kujiingizia kipato badala ya
kusubiri kuajiriwa.

Alisema huduma nyingine
itakuwa idara ya uwakala wa
utoaji wa huduma za afya
ndani na nje ya nchi kwa ajili
ya kutangaza huduma bora
za afya zinazopatikana hapa
nchini ili watu wa nje nao
waje kutibiwa Tanzania kama
Watanzania walivyokuwa

wakienda kwao.

Alisema ndani ya idara hiyo
watafungua dawati la ushiriki-
ano na vyuo vikuu vya ndani
na nje ya nchi ambavyo vime-
onyesha kiu ya kushirikiana
kwenye nyanja mbalimbali za
kitaaluma na GEL itakuwa ki-
ungo baina ya vyuo hivyo, pia
kwa vyuo vitakavyohitaji ‘ex-
change program’ za wanafun-
zi ama ‘fellowship programs’
basi huduma hizo zitasajiliwa
hapo kwa watakaohitaji.

Alisema watakuwa na
utoaji wa mikopo isiyo na
riba kwa wanafunzi wanaok-
wenda kusoma nje ya nchi
na kutakuwa na madawati
maalum kwa wanafunzi wa-
naotaka kwenda kusoma.

PM asifu wajenzi wa
kiwanda cha sukari

Na Mwandishi Wetu, BAGAMOYO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesi-
fu wajenzi wa Kiwanda cha Bagamoyo
(BSL) kinachofadhiliwa na Benki ya
Maendeleo ya Kilimo (TADB) kwa shilingi
bilioni 15, na kusema kukamilika kwa
kiwanda hicho kutapungaza uagizaji wa
sukari kutoka nje.

Akizungumza na wageni na wa-
fanyakazi wa kiwanda hicho, Waziri
Mkuu alisifu ujenzi wa kiwanda hicho na
kusema: “Mahitaji ya sukari ya mezani
kwa sasa hapa nchini ni tani 450,000,
uzalishaji wetu ni tani 380,000. Tuna
upungufu wa tani 70,000. Niwapongeze
wawekezaji wanaojenga kiwanda hiki na
taasisi zote za fedha kwa jitihada zilizo-
chukuliwa mpaka kujengwa kwa kiwanda
hiki. Kiwanda kikianza kufanyakazi
tutaweza kukidhi mahitaji ya yetu ya
ndani,” alisema Waziri Mkuu.

Waziri Mkuu aliwataka Watanzania
kubadilika na kuanza kujivunia bidhaa
zinazozalishwa nchini na kutokana na
kasumba ya kuamini bidhaa za nje ni
nzuri zaidi.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Bakhresa,
Abubakar Bakhresa, mbali ya kum-
shukuru Rais Magufuli kwa kuwapatia
shamba lenye hekta 10,000, ambalo
watalitumia kuzalisha miwa na alia-
hidi kuendelea kuunga mkono jitihada
za serikali za kuipeleka nchi kwenye
uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet
Justine, alisema mbali ya kuwezesha
kiwanda hicho, benki imelenga pia ku-
wanufaisha wakulima wadogo wa miwa.

Shule yakana kutoza
ada wakati wa corona

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

SHULE ya Msingi Tufig Islamic iliyopo
Maambani Wilaya ya Wete Mkoa wa
Kaskazini Pemba imekanusha kuwadai
wazazi ada za masomo kwa kipindi
ambacho shule zilifungwa kutokana na
ugonjwa wa corona.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Khamis
Massoud, alisema hawajawadai wazazi
ada kwa miezi ambayo skuli zilifungwa
kutokana na ugonjwa wa corona.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi, Mkuu huyo alisema kuwa,
madai hayo yanayotolewa na wazazi
sio ya kweli na kwamba hawajawahi
kuwadai pesa ya ada kwa miezi hiyo na
kwamba wanatekeleza agizo la serikali.

Alieleza kuwa, skuli hiyo inafuata
maagizo yote yanayotolewa na Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar ikiwamo hilo
la kutowatoza wazazi ada za masomo
kwa wanafunzi hao kipindi cha miezi
ambayo skuli zilifungwa.

“Hatujawahi kuwadai wazazi ada ya
kipindi ambacho skuli (shule) zili-
fungwa kwa kuwapo janga la Corona,
tunafuata agizo la serikali na wanacho-
takiwa ni kulipa kwa mwezi uliopita,”
alisema.

Awali, baadhi ya wazazi waliilala-
mikia shule hiyo kuwadai ada ya maso-
mo kwa miezi ambayo shule zilifungwa,
jambo ambalo liliwatia wasiwasi hasa
waliposikia agizo la serikali la kutoto-
zwa ada kwa wazazi.
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Fursa kwa
wakulima
miwa wa

Kilombero

Na Gwamaka Alipipi

UONGOZI wa kiwanda cha sukari
Kilombero, umeingia mkataba wa
mwaka mmoja na wakulima wa
miwa wa Wilaya ya Kilombero
kuanza kununua miwa.

Akizungumza baada ya kuingiwa
kwa mkataba huo, Meneja Uen-
delezaji wa wakulima wa miwa
wa kiwanda hicho, Job Zahoro,
alisema wameendelea kuwa na
mikataba na wakulima kila baada
ya miaka mitatu, kunakochangiwa
na kampuni kutambua thamani ya
wakulima hao.

Alisema wakulima wa miwa
Wilaya ya Kilombero wanachangia
asilimia 45 ya malighafi msimu
mzima katika kampuni hiyo.

Zahoro alisema uongozi wa
kiwanda kwa kutambua thamani
hiyo, waliamua kuwa na mka-
taba na wakulima utakaokuwa
unaratibu mambo mbalimbali
ikiwamo, kiasi gani cha miwa in-
aingia kiwandani, ubora wa miwa
na bei.

Aliongeza kuwa uongozi wa
kiwanda kwa kushirikina na
Viongozi wa vyama vya ushirika,
wamesaini mkataba huo wa ugavi
wa miwa, ili baada ya malengo
ya kupanua kiwanda yatakapoka-
milika mkataba wa muda mrefu
kuhusisha mahitaji yote.

“Baada ya mkataba huu wa
mwaka mmoja kumalizika am-
bao ni mwendelezo wa mkataba
ulioisha, tutapata nafasi ya ku-
jadili changamoto ya mabadiliko
ya teknolojia na mabadiliko ya
upanuzi wa kiwanda,” alisema
Zahoro.

Mkuu wa ldara ya Wakulima
Kilombero, Hans Veenstra, alise-
ma katika mkataba huo wa muda
mfupi, kuna kanuni na taratibu zi-
nazoainisha namna ya uendeshaji
katika kazi za kila siku.

Alisema kanuni hizo zinawa-
hakikishia wakulima kuwa Ki-
wanda cha sukari Kilombero
kimejiandaa kuendelea kuimarisha
mahusiano yalipo baina yao, kama
wadau muhimu katika uzalishaji
wa sukari.

Aliongeza kuwa kiwanda
kinaweka jitihada za makusudi
kuhakikisha mkataba huo unaen-
delea kuainisha mambo ya msingi
ambayo ni mazuri.

Mmoja wa wakulima hao, Jiti-
hada Yusuph, akizungumza na Ni-
pashe alisema amefurahishwa na
mkataba huo kutokana na kuwa
na manufaa kwa wakulima na
kuonyesha dira ya utendaji kazi,
uhakika wa kuuza miwa wanayo-
zalisha pamoja na soko la uhakika
baada ya mavuno.

Alisema: “Leo tumesaini mka-
taba wa kuingiza miwa kiwandani,
mkataba huu huwa tunaufurahia
sana kwa kuwa una manufaa
kwetu, manufaa tunayoyapata la-
zima mwenye kiwanda atachukua
miwa yetu.”

Corona yakwamisha
ujenzi mradi wa maji

Na Neema Sawaka,
KAHAMA

LIPUKO wa virusi
vya corona umeta-
jwa kuchangia
kuchelewa kukami-
lika kwa mradi wa maji kutoka
Mji wa Kahama kwenda Kata ya
Mondo katika halmashauri ya
mji huo.

Hiyo inatokana na viwanda
vingi vya nje kusimamisha uzal-

ishaji wa malighafi na hivyo
kusababisha vikwazo katika
ukamilikaji wa ujenzi wa mradi
huo, Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira (KUWASA)
ikitegemea kupata vifaa hivyo
mwezi ujao.

Juzi, Kaimu Mkurugenzi wa
mamlaka husika, Magige Mar-
wa, alimweleza Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Zainab Telack,
aliyekuwa akikagua mradi huo
kuwa unatarajiwa kugharimu

Sh. milioni 445. Alisema fedha
zinazotumika kutekeleza mradi
huo ni za mapato ya ndani ya
mamlaka hiyo kwa asilimia 100,
ukjitarajiwa kuwanufaisha wa-
nanchi na viwanda vinavyota-
rajiwa kujengwa eneo hilo.
Marwa alibainisha kuwa mpa-
ka sasa, mradi huo umegharimu
Sh. milioni 262.6 na haitachukua
muda mrefu kuukamilisha ili
kusogeza huduma ya majisafi na
salama katika Kata ya Mondo vi-

liko viwanda vya kimkakati vina-
jengwa vya Kampuni ya Kahama
Oil Mills (KOM). Alisema mradi
huo pia utanufaisha shule na za-
hanati, huku ukitegemea kuwat-
ua ndoo kinamama na kuongeza
mapato kwa mamlaka.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga
(Telack), alisema lengo la seri-
kali kutekeleza mradi huo ni ku-
sogeza huduma za kijamii kwa
wananchi ili wawe na uhakika
wa kuzipata muda wote.
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Mwenvyekiti wa Wakulima Bonde la Kilombero, Bakari Mkangamo (kushoto) na Mkuu wa Idara ya Wakulima wa Kampuni ya Sukari ya
Kilombero, Hans Veenstra, wakionyesha makubaliano ya mkataba wa mwaka mmoja uliosainiwa kati ya wakulima wa miwa wa bonde
hilo na kampuni hiyo, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanahabari wafundwa kulinda taaaluma

Na Happy Severine, SIMIYU

KAIMU Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Simiyu, Dk. Khamis
Kulemba, ameitaka klabu ya
waandishi wa habari Mkoa wa
Simiyu kutomwonea aibu na
kumchukulia hatua za kinid-
hamu mwandishi yeyote ata-
kayekiuka maadili na taratibu
za kazi zao.

Alisema lengo la kuchukua
hatua dhidi ya watakaokiuka ni
kudhibiti ni kulinda taswira ya
taaluma ya uandishi wa habari.

Dk. Kulemba aliyasema hayo
jana wakati akifungua mafunzo

ya magonjwa ya mlipuko kwa
wanahabari wanachama wa kla-
bu ya waandishi mkoani Simiyu
yaliyofanyika Mjini Bariadi chini
ya ufadhili wa Umoja wa Vilabu
vya Waandishi wa Habari Tan-
zania (UTPC).

Alisema waandishi wa habari
wa Mkoa wa Simiyu wamekuwa
wakijituma na kufanya kazi zao
ipasavyo, hivyo ni vema wakawa
makini kuendelea kusimamia
maadili yao na isije kutokea
mmoja wao akachafua taswira
nzuri iliyojengwa kwa miaka
mingi.

“Nipende kwa

kutoa rai

waandishi wa wote, zingatieni
kanuni na maadili yanayowaon-
goza katika kufanya kazi zenu...
asitokee mmoja akaenda tofauti
na kuchafua taaluma nzima,”
alisema Dk. Kulemba.

Ofisa Habari kutoka Sekreta-
rieti ya Mkoa wa Simiyu, Sarah
Kibonde, alisema msingi bora
wa mwandishi wa habari ni
kufuata maadili, sheria, kanuni
kwa mujibu wa sheria ya hu-
duma za habari inavyoelekeza
ili kutekeleza majukumu yao
salama.

Aidha, aliwasihi waandishi
wa habari ambao hawajajiende-

leza kimasomo kama ambavyo
sheria inavyowataka ya kuwa
na elimu kuanzia stashahada,
wakasome ili sheria hiyo isije
ikawapitia.

Awali akizungumzia juu ya
magonjwa ya mlipuko kwa
waandishi wa habari waliotem-
belea Hospitali ya Halmashauri
ya Mji wa Bariadi (Somanda),
Kaimu Mganga Mfawidhi, Dk.
Nyangi Thomas, alisema hal-
mashauri hiyo imekuwa iki-
sumbuliwa na magonjwa ya
mlipuko ambayo wamekuwa
wakiwaathiri zaidi watoto wa-
dogo.
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« Gesi a5|l|a yasambazvva p|a

Na Jenifer Gilla

‘ KWA Tanzania hakuna mp-
inzani wa mkaa na kuni
kwenye kupikia iwe nyum-
bani na kwenye sherehe.

Kwanza zote zipo ‘faster””, anasema

Rose Paschal, huku akifuta ma-

cho yaliyojaa machozi yaliyosaba-

bishwa na moshi unaotoka kwenye
jiko la kuni alililokuwa akipuliza.

Rose anatoa majibu hayo kwa
mwandishi wa Nipashe walipoku-
tana kwenye sherehe kwa jirani
yao, ambapo kuni pekee zilitumika
kupikia hivyo kusababisha moshi
kutanda katika eneo hilo.

Mama huyo mwenye familia
yenye watoto watatu anayeishi
Tabata Segerea, anazidi kueleza
kuwa akiwa nyumbani, anatumia
mkaa kwa vile ni nafuu.

Akiwa na kipato cha Sh. 380,000
kwa mwezi anasema hajui ni-
shati nyingine badala ya mkaa na
kuni tena hajawahi kutumia gesi
kwa madai kuwa gharama zake ni
kubwa na hicho ndicho kikwazo
kwake.

“Natamani kutumia gesi lakini
nina familia kubwa siwezi maana
mtungi mkubwa wa kilo 28 unao-
faa kwa familia unauzwa Sh.50000,
ambao naweza kuutumia mwezi
mmoja tena kupikia vyakula vyepe-
si tu. Nikinunua gunia la mkaa la Sh.
40,000 natumia miezi miwili hii ni
nafuu zaidi,” anasema Rose.

Desteria Martin mfanyabiashara
wa samaki wa kukaanga, anasema
anatumia kuni kwenye biashara
yake kwa kuwa ni nafuu na ina-
harakisha upishi wake. Anasema
mtaji wake ni mdogo hivyo anala-
zimika kubana matumizi kwenye
moto ili aweze kupata faida.

“Ukaangaji wa samaki ni aidha
utumie kuni au gesi kwa sababu
wanakuwa wengi hivyo wanahitaji
moto unaowaka sana ili wasinyo-
nye mafuta mengi” anasema Deste-
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Mizigo ya kuni |k|andal|wa kwa ajili ya kwenda kuuzwa kwa matumizi ya kupikia. PICHA:
MTANDAO

Mfano mtungi
wa Kilo 28 ni
Sh. 50,000 bei
yake haijab-
adilika kwa
muda mrefu
na hata ukija
Dodoma uta-
kuta bei ni
hiyo hiyo,
ndiyo maana
halisi ya bei
nafuu.

ria na kuongeza:

“Sasa ukitumia gesi ni hasara
mwisho wa siku faida huioni kwa
hiyo hapa nikinunua fungu la kuni
la Sh. 2,000 naongeza na vifuu ina-
tosha kabisa kupikia samaki wa Sh.
40,000.”

Hawa ni baadhi ya wateja wa-
naoﬁkia asilimia 70 ya wakazi wa
nishati isiyo salama 1<at1ka kupikia,
kwa mujibu wa Ripoti ya Matumizi
ya Nishati Afrika ya mwaka 2019.

GESI VIJLJINI

Hata hivyo, mazoea haya ya-
naelekea kufikia ukingoni, serikali
imeanza jitihada za kufikisha gesi
vijijini ili kuwafikia wenye kipato
kidogo kwa gharama nafuu.

Meneja wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Nishati na Maji (UWURA), Titus
Kaguo, anazungumzia mpango
wa serikali kupunguza matumizi
ya nishati isiyosalama kupikia kwa
kuhamasisha matumizi ya gesi ya
mitungi LPG (Liquefied Petroleum

EWURA

“Nasema uhamasishaji  huo
pamoja na kuweka mazingira ma-
zuri na fursa za biashara vimezaa
matunda kwani wamepata wafan-
yabiashara wengi ambao hupeleka
gesi ya bei nafuu mikoani.

“Sasa tuna wafanyabiashara wa-
naotengeneza mitungi midogo ya
gesi ya kuanzia kilo mbili inayou-
zwa Sh.6, 000, gharama ambayo
hata mtu wa hali ya chini anaweza
kuimudu,”’anasema Kaguo.

Kwa mujibu wa msemaji huyo
wa EWURA, matumizi ya gesi ya
LPG yameongezeka kutoka lita
6,000 mwaka 2008 hadi kufikia lita
145,000 Juni, 2019 hali inayoonye-
sha kuwa kuna muitikio mkubwa.

Anasema siri ya mafanikio hayo
pamoja pia inahusisha kuzingatia
ubora wa bidhaa na kuwapo ghara-
ma ambazo hazimuumizi mtumiaji
na muuzaji na pindi wanapoona
upande mmoja unaumia wanain-
gilia kati.

Akiongelea malalamiko ya ghara-
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ma kubwa ya nishati hiyo, Kaguo
anazikubali akisema ni za kawaida
ndio maana hazibadiliki mara kwa
mara tofauti na nishati nyingine.
“Mfano mtungi wa kilo 28 ni Sh.
50,000 bei yake haijabadilika kwa
muda mrefu na hata ukija Dodo-
ma utakuta bei ni hiyo hiyo, ndiyo
maana halisi ya bei nafuu”, anasema.

GESI ASILIA

Katika jitthada za kuwapatia
wananchi nishati salama Shirika
la Maendeleo ya Petroli (TPDC) li-
nanajenga mitambo ya kusafisha
gesi asilia ambayo imewekwa katika
maeneo kadhaa nchini.

“Baadhi ya maeneo yaliyofikiwa
na gesi hiyo ni Madimba (Mtwara)
,Songo Songo (Lindi) pamoja na
Bomba la kusafirisha gesi asilia hiyo
kutoka Mtwara, kupitia Somanga
Fungu mkoani Lindi, Pwani hadi
Dar es Salaam”, anasema Marie
Mselemu, Mkuu wa Habari na Ma-
wasiliano wa TPDC
maeneo ya Ubungo, Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam(UDSM), Survey,
Makongo juu, Samnujoma, Shek-
ilango, Sinza, Mikocheni -Coca-Cola
na Mwenge, wameanza kunufaika
na gesi hiyo ambayo imeungan-
ishwa kwenye nyumba zao kwa ku-
tumia mabomba maalum.

“Lengo la serikali ni kufikisha gesi
asilia, mbali na matumizi mengine
inatumiwa  kupikia nyumbani ili
kupunguza matumizi ya kuni, mkaa
na nishati zisizo salama kwa afya na
athari za mazingira na gharama ,”
anasema Mselemu.

Kwa mujibu wa maelezo yake
mradi huo utasaidia pia utunzaji wa
mazingira unaotokana na kutatwa
miti kwa ajili ya nishati ya kupikia
ambayo kwa kiasi kikubwa inaathiri
mazingira na kusababisha mabadi-
liko ya tabianchi.

GHARAMA NAFUU

“Gharama ya gesi hii ni Sh.1, 000
kwa uniti ambapo hata mtu wa kip-
ato cha chini anaweza kuimudu. Fa-
milia ya watu sita wanatumia uniti
moja tu kwa siku sawa na Sh.30,
000 mwezi,” anasema Marie.

INAENDELEA UK.12
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Taathira ya ubakaji ilivyochangia

pango va kusaka haki iliyoporwa. PICHA:DOTTO MWAIBALE

Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

‘ NIKIWA darasa la saba nili-
bakwa nikapata ujauzito,
Nikafukuzwa shule. Nikakaa
nyumbani hadi nilipoji-

fungua. Nilipata wakati mgumu
mno kipindi chote cha ujauzito na
wakati wa kujifungua ililazimika
nifanyiwe upasuaji nikajifungua
salama lakini kizazi changu kiligun-
dulika kuwa na matatizo hivyo kil-
iondolewa...Hapa sina tena kizazi,
mfuko wa kizazi umeondolewa
nikiwa mtoto wa miaka 14. Na hizo
huenda ni athari za kubeba mimba
katika umri mdogo.”

Ni kisa mkasa cha binti wa mia-
ka 14, aliyekuwa mwanafunzi wa
darasa la saba wa Shule ya Msingi
Mungaa mkoani Singida, jina lina-
hifadhiwa.

Anakumbuka zaidi: “Nilizibwa
mdomo na kukandamizwa kwa
nguvu  shingoni, anayenibaka
alikuwa na panga, akanitisha ni-
kithubutu kupiga kelele ananikata
shingo, sikuwa na msaada aliniba-
ka...nashindwa kusimulia uchungu
na maumivu makali niliyoyapata.”

Alinyanyaswa Januari 2019
akiwa anarudi nyumbani akitokea
shuleni, mwendo wa takribani

Nikiwa njiani
huku nikilia
kwa uchungu
nilijivliza
nitaanzaje
kuwaeleza
wazazi? Na
Vvipi endapo
nitapata
ujauzito? Na
je, kuhusu
hatma yangu
ya masomo
itakuwaje?

nusu kilometa baada ya masomo
jioni. Anasema, ghafla kati ya njia
alikutana na kijana mmoja anayei-
shi kijijini hapo na anayemfahamu.

Kijana huyo ambaye naye (jina
limehifadhiwa) alianza kumtomasa
na kumvuta kwa nguvu na kum-
nyonga mikono ili kumtoa njiani
hadi alipomfikisha eneo ambalo
hapakuwa na watu.

“Nilibaki nikitetemeka na kujiku-
ta nikiishiwa nguvu, sikuweza tena
kupiga kelele wala kulia kwasababu
nilielekezewa panga.Nikajikongoja
kwenda nyumbani huku nikiwa
nimechafuka kwa mengi, kuanzia
moyoni hadi mwilini,” anaeleza
mhanga wa tukio hilo.

Anasema: “Nikiwa njiani huku
nikilia kwa uchungu nilijjiuliza ni-
taanzaje kuwaeleza wazazi? Na
vipi endapo nitapata ujauzito? Na
je, kuhusu hatma yangu ya masomo
itakuwaje? Kwa kweli nilichang-
anyikiwa sana unyama ule uliniu-
miza, lakini baada ya kupita miezi 4
kila kitu kilikuwa wazi. Ni ujauzito.”

KUFUKUZWA SHULE

Kama alivyotabiri binti, siku ile
ya tukio ndivyo ilivyotokea alipata
ujauzito na akiwa shuleni alione-
kana mjamzito na Mwalimu Mkuu

aliandika barua kuwaita wazazi
wake baada ya kukamilisha hatua
zote za kumchukua vipimo, am-
bavyo vilithibitisha kitaalamu.

Anasema wazazi wake walifika
shuleni na kuelezwa mabadiliko
walioyaona kwa binti huyo na ha-
timaye walijulishwa kwamba ni
mjamzito, na kwa mujibu wa tarati-
bu za shule hiyo hataweza tena kue-
ndelea na masomo, hivyo warudi
naye nyumbani.

Amepata mtoto kwa njia ya upas-
uaji lakini kizazi kimeondolewa
katika umri mdogo na anasema
kinachomuumiza zaidi ni pale ana-
pomuona mshitakiwa aliyemfanyia
ukatili ule akiwa huru mtaani na
anaishi kwa furaha bila msaada
wala habari yoyote, hakuna hatua
yoyote aliyochukuliwa mpaka sasa
licha ya tukio kuripotiwa polisi, na
baadaye shauri hilo kupelekwa Ma-
hakama ya Mwanzo Utemini mjini
Singida.

KUPIGWA DANADANA

‘Baada ya kesi hii kuripotiwa kit-
Mungaa na baadaye kupelekwa ma-
hakamani Utemini mjini Singida,
kila shauri lilipokuwa likitajwa ma-
hakamani tulijikuta tukihudhuria

mba bmtl miakai4

mimi na wazazi wangu. Mshitakiwa
alikuwa hafiki wala haonekani. Kwa
kweli ilifika wakati na sisi tukaishi-
wa nauli tukashindwa kuhudhuria
hii kesi kila ilipokuwa ikitajwa,”
anasimulia binti huyo.

Anasema mpaka kufikia Februari
4 mwaka huu, shauri hilo lilikuwa
halijatolewa hukumu na mshitak-
iwa yuko huru mtaani huku msi-
chana huyo aliyekatizwa masomo
akiwa tayari amepoteza mwelekeo
na ndoto zake karibu zote za kue-
ndeleza maisha yake akiendelea
kusota.

SPRF ILIVYOMUIBUA

“Kwasasa nafanya biashara ya
kuuza kuni ninazozitafuta mbali
natembea kilometa tatu kutoka
hapa nyumbani hadi porini huku
nikiwa na mtoto wangu mgongoni.
Nafanya hivi ili kutafuta pesa za
kunisaidia kumtunza mwanangu.
Nauza kuni kwa Sh. 2,000 kwa fun-
gu moja,” anasimulia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka lisilo la kiserikali la JJOKOE na
UMASKINI ‘SPRF’ - Stars of Poverty
Rescue Foundation, Dk. Suleiman
Muttani,anasema katika kutekeleza
mradi wa AWARE, walitoa taarifa ya
tukio hili.

Muttani na watendaji wenzake
kupitia kikundi cha elimu na ha-
masa cha mradi wa AWARE dhidi
ya matukio ya ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto maarufu
Mungaa, anasema ndipo walipoibua
sakata hilo.

Hata hivyo, Muttani anasema kazi
bado ipo wanaendelea kuwasili-
ana na maofisa Ustawi wa Jamii
Wilaya ya Ikungi, kwa kushirikiana
na vyombo vingine vya kisheria
vinavyoshughulikia shauri hilo ili
kumsaidia mwathirika apate haki
yake na mshitakiwa pia aone haki
ikitendeka.

“Mbali na matukio mengine ya
aina hii, mpaka sasa shirika letu
limeibua mikasa ya ukatili wa kijin-
sia ndani ya jamii takribani 56 yak-
iwemo masuala ya ubakaji, vipigo
kwa wanawake na watoto, mimba
na ndoa za umri mdogo na mengine
ambayo chimbuko lake ni imani za
kishirikina sanjari na mila na desturi
zilizopitwa na wakati kama ukeketaji
ambao kwa sasa unafanywa kwa siri
kubwa kwa watoto wachanga usiku
wa manane,” anasema Dk. Muttani.

Kudhibiti tabianchi

INATOKA UK.11

Jitihada hizo zinakuja, wakati
ripoti ya Matumizi ya Nishati
Afrika ya mwaka 2019 inasema
asilimia 70 ya wakazi wa Dar
es Salaam, wanaotumia nishati
isiyo salama katika kupikia .

Inaieleza pia Tanzania yenye
watu milioni 56, ina matumizi
makubwa nishati isiyo salama
ikiongozwa na kuni, pumba
kwa asilimia 66 na mkaa asil-

imia 27 wakati asilimia tano
pekee ndiyo hutumia gesi.
Hata hivyo, juhudi mbalim-
bali zinafanyika kuhakikisha
kuwa kufikia mwaka 2030
matumizi ya nishati isiyosala-
ma Kkatika kupika yanashuka
kwa kiwango cha nusu kutoka
asilimia 66 hadi 33 kama

malengo ya Sera ya Mazingira.

MAONI YA WADAU
Desteria Kamugisha, mkazi

mtum|aj| wa gesi va LPG ya
kilo 15 inayouzwa Sh.50,000
na hudumu kwa miezi miwili
na nusu.

Kwa mujibu wa mama huyu
mwenye familia ya watu
wanne, anatumia gesi kwa
sababu ni salama kwa afya na
hurahisisha mapishi.

Hata hivyo, anasema kuwa
ili adumu na nishati hiyo kwa
muda mrefu inamlazimu ku-

nunua mkaa ili kupikia vyakula
vinavyochelewa kuiva kama
vile maharagwe na makande.
“Kama ningekuwa napikia
hadi maharagwe au kande
nadhani ingedumu wiki chache
kwa kuwa hapa kwetu tunapika
mara tatu kwa siku, inabidi
ninunue na gunia la mkaa ili ku-
changanya”, anasema Desteria .
Maria Dama, mkazi wa
Mikocheni Dar es salaam
anasema ameona unafuu wa

maisha katika kupikia tangu
aanze kutumia gesi va asilia
inayosambazwa na TPDC.

Anasema inamgharimu Sh.
25,000 hadi 30,000 kulipia gesi
hiyo kwa mwezi kulingana na
ugumu wa chakula anachopika
tofauti na zamani ambapo
alikuwa akitumia gesi ya
mtungi wa LGP ambao alikuwa
akilipia Sh. 50,000 hivyo
gharama imepungua karibu
nusu.
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Wanawake wapaza sauti

athari za janga

Na Daniel Eliewaha

AGONJWA kama ma-
laria, Ukimwi, ebola,
saratani na surua ya-
mesumbua watu kwa
miaka mingi na kusababisha vifo
vingi. Lakini ugonjwa mpya wa vi-
rusi vya corona (COVID-19) ulioanza
kujitokeza China mwishoni mwa
mwaka jana na kusambaa nchi ny-
ingi duniani mwanzoni mwa mwa-
ka huu umezua tafrani kubwa.

Takwimu zilizotolewa kwenye
vyombo vya habari vya kimataifa
Agosti 20, mwaka huu, zinaonyesha
kuwa watu walioathirika duniani
hadi siku hiyo ni milioni 22.7 na vifo
vilikuwa 794,000. Kwa maana hiyo,
ugonjwa huu ni tishio kubwa kwa
kuzingatia kuwa umesambaa kwa
kasi kwa miezi sita tu tangu Machi,
mwaka huu.

Baadhi ya wananchi, hasa ki-
namama na wasichana kwenye

yakiwamo Tegeta, Wazo Hill, Kun-
duchi na Ununio walihojiwa hivi
karibuni juu ya yale waliyoyaona
kwenye kipindi hicho. Jumla ya wa-
nawake na wasichana 47 walihojiwa
kuhusu janga hilo.

Tatizo kubwa, walisema lilikuwa
la kuzuiwa kutoka kwenda kwenye
biashara na shughuli zao za kila
siku zinazowapatia riziki zao, hivyo
kubaki majumbani wakiwa wameji-
fungia.

Zainabu Almasi (58), mkazi wa
Wazo Hill anayeuza chakula Tegeta
Sokoni, alisema kwa kuwa corona
ilikuja bila taarifa, yeye na wenzake
hawakuwa wamejiandaa. Anasema
kati ya Machi na Juni, kipato chake
kiliporomoka, kwanza, kwa sababu
wateja wake walipotea na pia aliku-
wa hawezi kufika kila siku kwenye
meza yake ya biashara.

Hatua hiyo, anasema ilisababisha
kula hata mtaji wake wa kununulia
chakula kwa ajili ya biashara kwa
maana ya mchele, unga, sukari,
mafuta ya kupikia na viungo.

Khadija Ulanga, ambaye ni mama
lishe, naye alikiri kuwa corona ili-
sababisha kuishiwa fedha kwa saba-
bu wateja wake wengi walipotea na
wengine akikutana nao walimuam-
bia “janga hili linapenda mtu aache
tabia ya kulakula kila wakati”.

Tutindaga Mwakipesile  (38)
anayeishi Boko ambaye hufanya
kazi ya kuuza vyakula na kupamba
wakati wa sherehe na misiba, alise-
ma biashara hiyo iliporomoka ka-
tika kipindi cha janga la corona.

“Huwezi kuamini nilikuwa na wa-
sichana tisa nafanya nao hizo kazi
ilibidi kuwaachisha kazi kwa sababu
tulikuwa hatupati tenda tena kwa
kuwa shughuli hizo zilisitishwa ras-
mi na serikali kuzuia mikusanyiko
ya watu”, alisema.

Hata hivyo, anamshukuru Mungu
kuwa kuanzia mwezi uliopita hali
imebadilika na baadhi ya wateja wa-
nampigia simu kutaka waonane.

Anita Laizer (27) akiwa na mama
yake mkubwa Linda Mollel (66)
wanaoishi Kunduchi, wote walikiri

Wahudumu
waliokutwa
kwenye baa
hizo walise-
ma wamerud-
ishwa kazini
mwanzoni
mwa mwezi
huu baada
ya Kuanza
kuongezeka
kwa wateja.

kuwa kipindi chote cha corona ki-
likuwa na changamoto nyingi iki-
wamo kutoshikana mikono, kuvaa
barakoa wakati wote na kubugia
maji ya moto ya tangawizi na limao,
licha ya kujifukiza na mchaichai
huku wamejifunika blanketi.

Laizer alisema kilichomshangaza
ni wazazi ambao walikuwa wa-
nawaacha huru watoto au vijana
wao waliorudi nyumbani toka shu-
leni na vijana hao wa kike na kiume
wakaishia kuchezeana na kufanya
mapenzi bila kinga wala kuogopa
ukimwi.

“Sijui maadili yaliyozoeleka zam-
ani yameenda wapi. Jioni kuna vi-
jana wa kiume tunawajua walikuwa
wakiingia kwenye nyumba moja in-
ajengwa na kufanya mapenzi tena
wa jinsia moja. Watoto wa kike wali-
kuwa wanapewa Sh. 1,000 au 2,000
na kuingizwa kwenye vyumba vya
vijana wasio na kazi na kufanyiwa

la coron

michezo michafu. Tunafurahi wa-
nafunzi walirudi shule kwani iliku-
wa balaa mitaa tunayoishi,” alisema
Mollel kwa uchungu.

KILIO WENYE BAA

Athari nyingine iliwakumba we-
nye baa waliohojiwa katika mae-
neo ya Bunju A na B, zile zilizoko
barabara ya Bagamoyo kuhusu
ukosefu wa wateja hadi baa zingine
kufungwa. Baa nyingi kwenye mae-
neo hayo zilifungwa sasa zinakara-
batiwa ili ‘zirejee kazini’.

Wahudumu waliokutwa kwenye
baa hizo walisema wamerudishwa
kazini mwanzoni mwa mwezi huu
baada ya kuanza kuongezeka kwa
wateja.

“Si unakumbuka hata kabla ya co-
rona watu walipungua sana kwenye
baa kwa sababu hawana pesa ya
kununulia konyagi, bia na mvinyo.
Walikuwa wananunua chupa za

maji na kugawana. Sasa corona ndi-
yo ikafanya hali kuwa mbaya zaidi
ikabidi tufukuzwe kazi”, alisema Pili
Mkuchika huku akibainisha kuwa
wahudumu wengi waliachishwa
kazi kwenye baa zilizoko Bunju.

Hiyo hali ya ukosefu wa wateja
kwenye baa Tanzania ni tofauti na
Afrika Kusini ambapo Julai 13, mwa-
ka huu, serikali ya nchi huyo ilipiga
marufuku uuzaji wa pombe kwenye
maduka na baa kutokana na ulevi
kuongezeka wakati wa COVID-19.

Watu wengi nchini humo wana-
daiwa wameongeza ulevi kutokana
na mazingira ya kuachishwa kazi na
kuambiwa wakae nyumbani jambo
ambalo hawakuwa wamezoea. Hos-
pitali zilijaa watu kwa sababu ya ule-
vi huku vitanda vikihitajika kuwala-
za wenye corona, hivyo ikaonekana
ni vizuri pombe zipigwe marufuku.

Wanafunzi wa kike na wa kiume
nao wana mambo mengi waliyoji-
funza wakati wa corona, lakini baa-
dhi walilalamika kufanyishwa kazi
nyingi walipokuwa nyumbani hata
wakashindwa kusoma kikamilifu.

Wengine wanalaani vitendo vya
madereva na makondakta wa da-
ladala kuwaacha vituoni kwa visin-
gizio mbalimbali, hivyo kuwafanya
wachelewe shuleni asubuhi na jioni
wakati wakirudi nyumbani.

“Hawa makondakta hawatupen-
di. Unaweza kukuta asubuhi da-
ladala haina watu lakini wanafunzi
tunapoikimbilia wanatukwepa au
katika wanafunzi 10 watachukua
wawili tu,” alisema Martha Mnzava
aliyekutwa katika kituo cha basi cha
Kibo Complex, Tegeta.

Madereva na makondakta walise-
ma bado serikali haijatoa ufafanuzi
kuhusu kujaza watu kwenye mabasi
kwa kuwa miezi michache iliyopita
walikataza misongamano ya watu
kwenye magari ya umma.

Baadhi ya viongozi wa serikali za
mitaa walisema waliwahi kusikia
mara nyingi kesi na watoto wa shule
kubakwa wakati COVID-19 ilipo-
pamba moto pamoja na ukatili wa
kijinsia lakini halikuwa na nguvu
kubwa kwa wanafamilia waliyamal-
iza wenyewe bila kuyaripoti polisi
au serikali za mitaa ili wahusika wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

Baadhi ya kinamama waliiomba
serikali kushughulikia kwa makini
tatizo la ajira kwa vijana wa kiume
na wa kike wakiogopa kuwa wengi
wamejiingiza kwenye umalaya wa
chini kwa chini ili wapate pesa ya
kujikimu. Walisema vijana wengi
waliomaliza darasa la saba na se-
kondari wanazurura kuanzia asu-
buhi na kufanya mambo yasiyo na
maadili.

Mkurugenzi Mkuu wa Women
Fund Tanzania -Trust (WFT-T),
Mary Rusimbi, alisema  mfuko
wake utaendelea kutoa ruzuku kwa
mitandao na vikundi vya wanawake
na watoto ili kupambana na athari
za corona ikiwamo hali ngumu ya
kiuchumi, ukatili wa kijinsia, mfumo
dume, rushwa ya ngono na mambo
mengine ambayo huwaathiri zaidi
wanawake.



14 ama Alhamisi Agosti 27, 2020

Na Mwandishi Wetu

UCHEUA ni michakato

ya kumeng'enya chakula

iliyozoeleka kwa watoto

wachanga, lakini kwa
watu wazima si jambo salama ki-
afya.

Ni kwa kuwa kucheua hurudisha
chakula pamoja na vimengenyo
vyenye tindikali na nyongo kwe-
nye njia ya kupitisha chakula na
kooni na kusababisha uwezekano
wa kupata saratani kwenye njia ya
chakula.

Zama hizi saratani ni changamo-
to kiasi kwamba kuna hofu zaidi
mtu anapogundulika kuwa ana
saratani kuliko pengine akiambiwa
ana tatizo la virusi.

Changamoto ya saratani ni kush-
ambulia kila kiungo kuanzia seli
za damu, viwanda vya kuzalisha
damu ndani ya mifupa au uroto, ini
Jkizazi na tezi dume. Hizo ni baadhi
ya saratani zinazohofisha wengi na
kukatiza maisha yao.

Jamii nyingine ya saratani ni
kansa ya koo seli za kiungo hicho
zinabadilika, kuasi na kugeuka

Chembe

hai hizo au
seli za eneo
hilo ambalo
lina kidaka
tonge, boksi
la sauti na
tezi mbalim-
bali hubadi-
lika na kuasi
na Kuwa
kansa.

kuwa saratani na wakati mwingine
hujitokeza kwenye maeneo kama
kidaka tonge, kisanduku cha sauti
na kwenye matezi ya kooni.

Swali ni nini kinachosababisha?
Viashiria vyake vya hatari ni vipi?
Dalili , vipimo, matibabu na mat-
egemo yake.

Mategemeo ni jambo la mwisho
yaani nini kitatokea baada ya kuu-
gua saratani kwa kitaalamu wa-
naelezea kama ‘prognosis’ kwam-
ba mgonjwa akishagunduliwa
anaumwa saratani fulani ni nini
hatma yake.

Kwa mfano anaweza akaishi
miaka mingapi zaidi na maisha
yake yakawa yameathirika kiasi
gani? Je, aina hiyo ya maradhi
uponaji wake ukoje kwa kuangalia
asilimia za wanaogundulika na
kupona kuanzia watoto hadi watu
wazima.

Katika kuangalia maradhi hayo
njia ya chakula, wapo wanaoiita
kansa ya koo au ya koromeo, pen-
gine ukweli ni kwamba ni njia ya
kumezea na kupitisha chakula.

Njia hiyo ni kama mrija (tube)
wenye urefu wa kama inchi nane

unaopeleka chakula kutoka mdo-
moni mpaka tumboni.

Unapomeza chochote misuli
ya mrija huu inagandamiza na ku-
sukuma ili kukifikisha tumboni.
Mwishoni mwa mrija huu pale
unapoingia tumboni kuna ‘valvu’
au kifuniko kinachojifungua ku-
ruhusu chakula kiingie tumboni
na kujifunga ili kisirudi nyuma
kwenye njia ya kumeza chakula
na kupanda tena juu.

Saratani ya njia ya
kumeza chakula huanza kwenye
seli zinazogusana moja kwa moja
na chakula au chochote binada-
mu anachomeza.

Chembe hai hizo au seli za eneo
hilo ambalo lina kidaka tonge,
boksi la sauti na tezi mbalimbali
hubadilika na kuasi na kuwa kan-
sa.

Saratani isipodhibitiwa inakua
haraka na kusababisha uvimbe
ambao unaweza ukaendelea
kukua na kubaki kwenye njia ya
kumeza chakula au kuhamia se-
hemu nyingine za mwili kwa kupi-
tia kwanza kwenye kuta za kiungo
hiki au kwenye damu na maji ya

Chunga, kucheua ni hatari afya
? 00 kwa watu wazim

tezi kuelekea kwenye matezi na vi-
ungo vingine jirani kama mapafu,
ini, tumbo au hata kwenye ubongo
na mifupa.

KUCHEUA KUNACHANGIA

Saratani ya njia ya
kumeza chakula hutokea kwe-
nye seli zilizokaribu na kiungo
hiki kinapoingia kwenye tumbo
kwenye‘glanduar cells’.

Glandi ni kiungo kinachoten-
geneza kichocheo kinachoingia
moja kwa moja kwenye damu au
viungo vingine kupitia kwenye
mrija (tube) unaounganyisha vi-
ungo viwili.

Seli za glandi zilizopo kwenye
njia ya kumeza chakula zinaten-
geneza ute unaolainisha njia ya
kumeza chakula ili kipite kwa
urahisi.

Saratani hii ya ‘adenocarcinoma’
hutokea  zaidi kwa  watu
wanaocheua mara kwa mara hali
inayoitwa kwa kitaalamu ‘chronic
regurgitation’ Mtu anapocheua
yaani chakula ambacho
kimeishaingia kwenye tumbo na
kuchanganyikana na tindikali
humo tumboni kinarudi kwenye
njia  ya kumeza chakula.
Tindikali hii inapotoka tumboni
na kurudi kwenye njia ya
kumeza chakula huziharibuseliza
glandi zilizopo eneo hili chini ya
njia ya kumeza chakula na
kuzisababishia kugeuka ziwe za
saratani.

AINA NYINGINE

Zipo aina mbili za saratani ya
njia ya kumeza chakula kutege-
mea na seli zinazobadilika na kuwa
saratani ambazo ni za aina mbili
zinazoitwa kwa kitaalamu ‘squa-
mous cells’ na  ‘glandular cells’
saratani itokanayo na ‘squamous
cells’ inaitwa ‘Squamous cells car-
cinoma’ na itokanayo na ‘glandular
cells’ ni ‘adenocarcinoma.

‘Squamous cells carcinoma’

hutokea kwenye sehemu ya
juu kama katikati ya njia ya
kumeza chakula. Hii ya pili yaani
‘adenocarcinoma’ hutokea pale
njia ya kumeza chakula inapoin-
gia kwenye tumbo.

VISABABISHI

Kama saratani nyingine, chan-
zo cha hii hakieleweki vizuri
lakini kuna viashiria vya hatari
vilivyoonekana kwenye sehemu
nyingine. Kwa mfano huko In-
dia saratani hii huonekana sana
katika jimbo la Kashmir ambalo
watu wake  wanakunywa kwa
wingi chai chungu inayoitwa
‘noon chai’ Tabia nyingine za
watu wa Kashmir zinazohusiana
na saratani hii ni kula vyakula vy-
enye viungo vingi kama pili pili,
mafuta mengi na kuvuta sigara .
Vyakula na vitu hivi vinakereketa
seli za usoni mwa kiungo hiki cha
kumezea chakula na baada ya
muda mrefu kusababisha ugonjwa

huoVingine ni kuvuta sigara,
MITANDAO YA SARATANI
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HABARI DODOMA
Jumuiya yamuunga mkono JPM

kwa mil. 40/- ujenzi wa msiKiti

Na Renatha Msungu,
DODOMA

UMUIYA ya Maridhi-
ano ya Taifa imetoa Sh.
milioni 40, kwa ajili ya
kumuunga mkono Rais
John Magufuli kujenga msikiti
wa Chamwino mkoani Dodoma.

Pia Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), limeshapeleka vifaa kwa
ajili ya kuanza ujenzi haraka
iwezekanavyo.

Mchango huo ni mwendel-
ezo wa harambee iliyofanyika
chini ya Rais Magufuli katika
Kanisa Katoliki la Mtakatifu Em-
maculata Jumapili iliyopita kwa
ajili ya ujenzi wa msikiti huo.

Akizungumza na waandishi

wa habari, Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Binilith Mahenge,
alisema anaishukuru jumuiya
hiyo kutokana na mchango
waliotoa kwa ajili ya kuchangia
ujenzi wa msikiti huo.

Fedha hizo ambazo zimeka-
bidhiwa kwa Mkuu wa JKT, Meja
Jenerali Charles Mbuge, ambaye
aliahidi kuzifanyia kazi na kuka-
milisha ujenzi huo haraka iweze-
kanavyo. Dk. Mahenge alisema
jeshi hilo limeaminiwa na Rais
Magufuli na kupewa jukumu la
kujenga msikiti huo.

“Nawashukuru jumuiya hii ku-
changisha mchango huo, inao-
nyesha jinsi gani suala la imani
linavyowagusa watu,” alisema
Dk. Mahenge.

Alisema bado wanaende-
lea na ujenzi, hivyo kwa yeyote
mwenye kuguswa, bado nafasi
ya kuchangia ipo.

Meja Jenerali Mbuge alisema
pamoja na wao kujenga msikiti,
lakini wanachangia Sh. milioni
tano, ili ziweze kusaidia ujenzi.

Alisema wamefanya hivyo ili
kumuunga mkono Rais Magufuli
katika jambo la kiimani, ambalo
amelianzisha.

Alisema ujenzi huo unata-
rajia kuchukua miezi mitatu
kuwa umekamilika.

Alisema JKT itakuwa mstari
wa mbele kuhakikisha msikiti
huo unakamilika bila kuchele-
wa. Kwa upande wa Sheikh wa
Mkoa wa Dar es Salaam am-

baye ni Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Mariadhiano, Alhadi Mussa
Salum, alisema Rais Magufuli
amefanya jambo la kiimani,
hivyo wao wanamwombea aen-
delee kuwa na moyo huo.

Alisema ujenzi wa msikiti ni
jambo zuri kwa sababu ameth-
amini nafasi ya Mungu katika
kujitoa kwenye mambo yake ya-
nayotakiwa kufanywa.

Alisema watu wanapaswa kui-
ga mfano wa serikali hii katika
utendaji wao kwa sababu wa-
nakumbuka kutoa sadaka kwa
kujenga nyumba za ibada.

Hivi karibuni Rais Magufuli
alichangisha fedha kwa ajili ya
ujenzi wa msikiti wa Chamwino
ambao utajengwa na JKT.

Viwanda vya nondo vyapewa angalizo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BARAZA la Taifa la Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), limeviagi-
za viwanda vya kuzalisha nondo
na chuma nchini kuzingatia sera
ya mazingira ya mwaka 1997, in-
ayozuia matumizi ya kuni kwe-

nye viwanda vyao.
Lengo la agizo hilo ni kutunza
mazingira, vinginevyo vita-

chukuliwa hatua za kisheria.
Agizo hilo lilitolewa na
kaimu Meneja wa NEMC Kanda
ya Kati, Novatus Mushi, wakati
akizungumza na Nipashe,
kuhusu matumizi ya nishati
mbadala kwenye viwanda vi-
navyozalisha nondo na chuma

nchini ambavyo baadhi yao
vinaendelea kutumia kuni na
kusababisha uharibifu mkubwa
wa mazingira.

Mushi alisema walishapiga
marufuku matumizi ya kuni
kwenye viwanda hivyo am-
bavyo vina matumizi makubwa
ya kuni, hivyo kukata miti mingi
kwa ajili ya kuwashia matanuru
ya kuyeyushia vyuma viwan-
dani kwao.

“Agizo hili siyo jipya kwani
ni sera ya kutunza mazingira
tangu mwaka 1997, lakini bado
kuna baadhi ya viwanda vinaen-
delea kupuuza sheria hiyo na
kuendelea na matumizi ya kuni
kwenye viwanda vyao,” alisema.

Alifafanua  kuwa hawatasita

kuvichukulia hatua za kisheria
ikiwamo kuvifungia uzalishaji
nchini,” alisema Mushi.

Alisema kutokana na uzal-
ishaji wa nondo na vyuma kuhi-
taji joto jingi wazalishaji wa bid-
haa hizo, wamekuwa wakikata
miti kwa wingi maeneo ambayo
siyo ya hifadhi na kusababisha
jangwa katika maeneo husika
na wakati sheria imeshazuia.

Alisema baada ya kutungwa
kwa sheria ya mazingira, serika-
li iliingia ubia na wazalishaji wa
nishati mbadala ambazo hazina
madhara kwenye mazingira ili
zianze kutumika kama chanzo
cha nishati kwenye viwanda
hivyo.

Aliongeza kusema viwanda

hivyo vinatakiwa kutumia ni-
shati mbadala wa kuni ambazo
haziharibu mazingira kama vile
mkaa mbadala, mkaa mweupe,
gesi na makaa ya mawe.

Hivi karibuni Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Mussa
Zungu, aliiagiza NEMC kufanya
msako na kuvichukulia hatua
za kisheria viwanda vyote vya
nondo na chuma vinavyotumia
kuni kwenye shughuli zao.

Alisema agizo hilo ni kwa nchi
nzima ili kunusuru mazingira
ambayo yanaharibiwa kutoka-
na na kukata miti inayotumika
kwenye kuyeyushia nondo na
vyuma hivyo na badala yake wa-
tumie nishati mbadala.

Wakulima
wa zabibu
waomba
kupewa bima

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAKULIMA wa zao la zabibu
mkoani Dodoma, wameiomba seri-
kali na taasisi za kifedha zinazotoa
huduma za bima kuwasaidia ku-
wakatia bima ili kuwalinda wakati
wa majanga.

Hayo yalibainishwa na baadhi ya
kilichopo nje kidogo Jiji la Do-
doma walipozungumza na Nipashe
kuhusu hali ya kilimo cha zabibu.

Mmoja wa wakulima hao, Daniel
Ngoima, aliomba serikali na taasisi
zingine za kifedha kuwasaidia ku-
wakatia bima ili ziwasaidie wakati
wa majanga.

Ngoima alitaja sababu ya kuhitaji
bima za kilimo ni kutokana na
wakulima wengi wa zao la za-
bibu kukosa mazao kwenye msimu
huu kwa sababu ya mvua kubwa.

“Sisi wakulima hatuna bima ya
kilimo cha zabibu, likitokea janga
kubwa la mwaka huu la kunyesha
mvua kubwa tunakosa mazao kwe-
nye mashamba yetu,” alisema.

Alibainisha kuwa zabibu ni zao
ambalo halihitaji maji mengi, hivyo
ikitokea mvua zikizidi kama msimu
huu inakuwa ni changamoto kwao
kupata mazao ya kutosha.

Alisema katika msimu wa kilimo
mwaka huu wengi wemekosa
mazoa kutokana na mvua nyingi zi-
lizonyesha na kusababisha kuvuna
kidogo.

Kadhalika, alisema katika msimu
huu wapo ambao hawakuvuna ka-
bisa na kusababisha kuyumba kwe-
nye maisha kutokana na kutegemea
fedha za zao hilo.

Aidha, alisema kama taasisi za
kifedha zitajitokeza kuwasaidia
bima, itawaokoa na hasara wakati
wa majanga kama hayo vakiji-
tokeza.

Kwa upande wake Victoria
Zablon, alisema kilimo cha zabibu
hakihitaji maji mengi na ndio maana
katika msimu wa mvua mavuno
yanakuwa kidogo.

Zablon alisema kilimo cha za-
bibu ya Dodoma kina misimu miwili
ya mavuno ambayo ni msimu wa
mvua na kiangazi na alibainisha
kuwa msimu bora kwa wakulima ni
kingazi kwa sababu hakuna mvua.

Kuhusu soko, alisema katika
msimu huu wakulima waliofanikiwa
Kupata mazao ya zabibu wamepata
bei nzuri kutokana na kampuni
zinazonunua kuwafikia huko huko
mashambani.

“Hakuna kitu ambacho kilikuwa
kinatusumbua wakulima kama
kutokuwa na uhakika wa soko hilo,
lilikuwa linatukatisha tamaa, lakini
mwaka huu waliofanikiwa wame-
pata fedha,” alisema.

Alitaja bei ya zao hilo katika
msimu huu kuwa ni kuanzia Sh.
1,500 hadi Sh. 2,000 kwa kilo
na mkulima hatumii gharama za
kusogeza barabarani kwa sababu
wanunuzi wanafika kununua sham-
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DC ahamasisha
ujenzi zahanati

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MKUU wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune,
amewahimiza wananchi
wilayani hapa kuende-
lea kujitoa kwa hali na
mali kwenye ujenzi wa
zahanati na vituo vya
afya badala ya kuendelea
kuisubiri serikali.

Mfune alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizungumza
na Nipashe juu ya upa-
tikanaji wa huduma za
afya wilayani hapa ikiwa
ni utekelezaji wa llani
ya Uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2015.

Alisema ilani ya CCM
imeweka wazi ushiriki
wa wananchi katika ku-
changia ujenzi wa hudu-
ma za afya na kwamba
serikali itahakikisha
ikamilishe ujenzi pamoja
na kupeleka vifaa tiba na
wataalamu.

Kwa mujibu wa Mfune,
mwitikio wa wananchi
hauridhirishi katika
kujitoa kujenga vituo vya
afya na zahanati huku
wakitegea wakiisubiri
serikali kuwajengea,
jambo ambalo lin-
awacheleweshea kupata
huduma za matibabu.

“Uhitaji wa huduma za
afya ni mkubwa katika
jamii zetu. Nawaomba
wana-Mbarali tuendelee
kujitoa kujenga tusiisubiri
serikali acha itukute tu-
naendelea maana hapa
tunajikomoa wenyewe,”
alisema Mfune.

Aliongeza kuwa serikali
kwa kuwajali wananchi
wake, imekamilisha
ujenzi wa hospitali mpya
ya wilaya ambayo tayari
imeanza kufanya kazi.

Mbali na jitihada za
kuboresha huduma za
afya, alisema serikali
pia imekuwa ikiwasaidia
wazee kwa kuhakikisha
wanapata matibabu kwe-
nye mazingira rafiki.

Alidai, alisema serikali
imekuwa ikitoa gawio la
fedha kupitia mradi wa
Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) ili kujikimu
na kwamba baadhi ya
wazee wanatumia fedha
hizo kuanzisha miradi
ikiwamo ufugaji na
wengine wanazitumia
kusomesha watoto.

Katibu wa Baraza la
Wazee wilayani hapa,
Hezron Kapwela alisema
maeneo mengi hayana
vituo vya afya na za-
hanati hali inayosaba-
bisha wazee kutembea
umbali mrefu kufuata
huduma za afya.

Msimamizi aonya chuki, matusi
mikutano ya kampeni uchaguzi

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

SIMAMIZI wa Uchaguzi

katika Jimbo la Mbarali

mkoani Mbeya ambaye

ni Mkurugenzi Mtend-

aji wa Halmashauri, Kivuma Msan-

gi, amewaomba wagombea wote

kuhakikisha wafanya kampeni za

kistaarabu ili kuepuka migogoro na
uvunjifu wa amani.

Msangi alisema hayo juzi wakati

akitaja majina ya watu walioteuli-

wa kugombea nafasi hizo baada ya
kukidhi matakwa ya Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC).

Alisema kipindi cha kampeni ki-
nahitaji ustaarabu kwa kila chama
kwa kuhakikisha wanazingatia ka-
nuni na sheria wanapokuwa majuk-
waani wakati wa kunadi sera zao.

“Ninawaomba wagombea wa
kuzingatia maelekezo ya NEC.
Hatuhitaji kupanda chuki wala
kutengeneza uadui katika kipindi
hiki. Kila mmoja aheshimu chama

cha mwenzake, tunahitaji kampeni
safi na uchaguzi wa amani,” alisema
Kivuma.

Pia aliwaomba wagombea wote
kutumia lugha za staha wanapoku-
wa majukwaani ili kutoumiza kundi
au chama fulani.

Alisema akiwa msimamizi wa
uchaguzi, hatafurahishwa kuona
wagombea wanakuwa sehemu ya
kuhamasisha vurugu na chuki zina-
zoweza kuwa chanzo cha kuvunja
amani.

Naye mgombea ubunge wa
Jimbo la Mbarali kwa tiketi ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Francis
Mtega, alisema kwa kushirikiana
na chama chake atahakikisha anasi-
mamia kikamilifu amani na mshi-
kamano katika kipindi chote cha
kampeni.

“Nakishukuru  sana  chama
changu kuniamini na kunipa ridhaa
ya  kupeperusha bendera. Nita-
hakikisha nafuata maelekezo yote
ninayopatiwa,” alisema Mtega.

Mgombea ubunge kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Jimbo la Mbarali mkoani Mbeya, Francis Mtega (aliyevaa kofia nyeusi) akicheza
muziki na viongozi wengine wa chama hicho, baada ya kurejesha fomu kwenye ofisi za msimamizi wa uchaguzi jimboni humo juzi. PICHA: GRACE
MWAKALINGA

TARI yaelekeza nguvu kilimo hifadhi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUTOKANA na mabadiliko ya
tabia nchi na uharibifu wa mazingi-
ra nchini, watafiti kutoka Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
kituo cha Uyole mkoani Mbeya,
wamesambaza teknolojia ya Kkil-
imo hifadhi, ili kuwasaidia walio-
athiriwa na kuongeza uzalishaji wa
chakula. Mkurugenzi wa TARI Uy-
ole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika eneo
la shamba darasa lililoko kwenye
Viwanja vya Maonyesho ya Kilimo

vya John Mwakangale.

Alisema wakulima wa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini ambayo ni
Rukwa, Iringa, Mbeya, Njombe na
Katavi, wameshaanza kuona ma-
fanikio kutokana na kutumia uhi-
fadhi wa rasilimali udongo na maz-
ingira katika maeneo yao.

Aliongeza kuwa kilimo hicho
kinafuata kanuni kwa  kulima
kilimo cha mzunguko cha mazao
ya nafaka na mikunde ambayo ya-
mekuwa yakiongeza mbolea na
uhifadhi wa udongo katika shamba.

"TARI - Uyole imeamua kuhim-
iza kilimo hifadhi kwa sababu

kinaongeza uzalishaji kwenye
maeneo yenye ukame. Pia kinawa-
hakikishia ~ wakulima usalama
wa chakula pamoja na kupun-
guza gharama za uzalishaji, hivyo
kuongeza kipato kwa mkulima,”
alisema Dk. Bucheyeki.

Aliongeza kuwa kilimo hifadhi
pia kinasaidia kupunguza muda
wa kufanya kazi shambani, hivyo
mkulima anapata muda wa kufan-
ya shughuli zingine za maendeleo
pamoja na kudhibiti mmomonyoko
wa udongo na kumudu mabadiliko
ya tabia nchi.

Sambamba na hilo, alisema kili-

mo hifadhi kinakabiliwa na vikwa-
7o mbalimbali ikiwa ni pamoja na
uhaba wa wataalamu wenye elimu
ya kilimo hifadhi, huku akieleza
bado eneo linalolimwa kwa kilimo
hicho ni  dogo ambapo mpaka
mwaka 2012 ni ekari 62,500 tuu
ndizo zilitumia teknolojia hiyo.

Alisema TARI imejipanga ku-
hakikisha teknolojia zinazozal-
ishwa zinasambazwa na kuwafikia
wakulima na wadau wengine wa
kilimo ili kuweza kuongeza uzal-
ishaji wa malighafi za zinazotokana
na kilimo zinazohitajika katika
uchumi wa viwanda.
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Wananchi waaswa matumizi ya barabara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais, Balozi Seif

Ali 1ddi, amesema

wakati Serikali
ya Zanzibar ikiendeleza kui-
marisha miundombinu ya
mawasiliano ya barabara kwa
kutumia gharama kubwa, wa-
nanchi wana wajibu wa kuzin-
gatia matumizi bora ya rasilmali
hiyo muhimu katika mwenendo
wa uchumi wa Taifa.

Balozi Iddi alisema hayo al-
ipofanya ziara kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa barabara nne
zinazojengwa katika kiwango
cha lami chini ya usimamizi wa
Mfuko wa Barabara Zanzibar na
Benki ya Kiarabu inayosimamia
Maendeleo ya Kiuchumi Barani
Afrika (BADEA). Barabara hizo
ni pamoja na iliyoanzia Kinduni

hadi Kitope yenye urefu wa kilo-
mita nne, Mwera Mambo hadi
Mashine ya Maji Meli Tano ikiwa
na urefu wa kilomita 3.4, Fuoni
Polisi hadi Kibonde Mzungu
Daraja la Dk. Shein kilomita 1.2
na inayoanzia Mtaa wa Jumbi
hadi Koani kilomita 6.3.

Balozi 1ddi alielezea ku-
ridhishwa na kazi kubwa
inayofanywa na wahandisi
wazalendo katika kuweka mi-
undombinu safi na imara ya
barabara jambo ambalo litaleta
faraja kubwa kwake na Rais wa
Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, watakapopumzika baada
ya utumishi wao kwa umma.

Balozi Iddi aliwashauri wa-
handisi hao wakati wanapoka-
bidhiwa jukumu la kuimarisha
miundombinu wakazingatia vy-
ema mbinu na mikakati ya kisa-
sa kutokana na uhaba wa rasili-
mali ya mchanga unaovikabili

Visiwa vya Zanzibar hivi sasa. “
Wahandisi na wananchi lazima
waelewe kwamba Zanzibar kwa
sasa ina upungufu mkubwa
wa mchanga, hivyo katika mi-
radi wanayoianzisha ni vyema
wakazingatia changamoto hiyo
ili wasikwame katika kazi yao,”
alisema Balozi Iddi.

Aliishauri wizara inayosima-
mia masuala ya ujenzi pamoja
na ya fedha kuhakikisha kwam-
ba suala la malipo linafanyika
kabla ya kukabidhiwa miradi
husika, na haitopendeleza
kuona mradi unamalizika na
kukabidhiwa ukiwa na deni.

Aidha, aliwataka vijana wa-
naoendesha vyombo vya moto
kwa mwendo wa kasi kuacha
mara moja tabia hiyo kwa vile
wagharimu maisha ya wa-
nanchi hususan wazee na wa-
toto.

Alisema uimarishaji wa mi-

undombinu unaofanywa na
serikali kwa kushirikiana na wa-
shirika wa maendeleo unazin-
gatia kuwarahisishia wananchi
usafiri katika harakati zao za
kujitafutia riziki.

Wakitoa ufafanuzi wa kazi
zinazoendelea za ujenzi wa
miundombinu hiyo, wahandisi
wasimamizi wa miradi hiyo wal-
isema yapo matumaini makub-
wa ya miradi hiyo kukamilika
katika kipindi kilichowekwa
kwa mujibu wa mikataba yake.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Unguja ambaye ni
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Hassan Khatib Hassan
na Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub Mohamed
Mahmoud, waliipongeza na
kuishukuru serikali kwa uma-
kini wake wa kupambana na
changamoto  zinazowakabili
wananchi.
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Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kuchukua fomu ya uteuzi wa mgombea wa nafasi h|yo katika Ofisi ya Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), eneo la
Maisara, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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ZHELB vyasitisha mikopo kwa watumishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BODI ya Mikopo Elimu ya
Juu Zanzibar (ZHELB), imezuia
utoaji wa mikopo kwa wafan-
yakazi wote wa serikali ili kutoa
fursa kwa vijana wasiokuwa na
ajira kupata mikopo.

Bodi hiyo imesema utara-
tibu huo umeanza mwaka huu
kwa lengo la kutoa fursa kwa
wanafunzi waliofaulu vizuri
mwaka huu kupata mkopo.

Mkurugenzi wa bodi hiyo,
Iddi Haji Khamis, aliyasema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari jana Mjini

Zanzibar.

Alisema, serikali imeanza
utaratibu huo kuhakikisha wa-
tumishi wote wa serikali wa-
nasomeshwa na wizara inayo-
husika na utumishi wa umma.

Alisema idadi ya wanafunzi
imekuwa ikiongezeka kila
mwaka na vijana wanaomaliza
stashahada, hivyo hatua hiyo
itasaidia fedha hizo kubakia na
kutumika kwa wanafunzi wa-
naojiunga na vyuo vya elimu
yajuu.

“Hii kwetu ni faraja kuona
nafasi 1,600 ambazo zilikuwa
zikipatikana zitaongezeka na
vijana wetu wengi wataweza

kujiunga na elimu ya juu,” alise-
ma. Hata hivyo, alisema pamoja
na kuongeza nafasi kwa mfumo
huo, pia bodi hiyo imetakiwa
kupunguza upelekaji wanafun-
zi nje ya nchi kwa fani ambazo
zinapatikana Tanzania.

Alisema Tanzania ina zaidi
ya vyuo vikuu vya elimu ya juu
60 na vitatoa wataalamu wa
fani mbalimbali.

“Mwaka jana tulikuwa na wa-
nafunzi wa vyuo vya nje zaidi
ya 400 na pesa wanazozitumia
ni nyingi ukilinganisha na wale
wanaosoma vyuo vya ndani ya
nchi yetu, ikiwamo kulipia ada,
posho na mambo mengine,”

alisema.

Alisema bodi itatoa mkazo
kwa wanafunzi wanaosoma
vyuo vya ndani, hivyo aliwa-
sisitiza wanafunzi kuhakikisha
wanajiunga na vyuo vya ndani
ili kuepusha gharama ambazo
zisizokuwa za lazima.

Alisema bodi hizo zina-
shirikiana pamoja ili kuona wa-
nanchi hasa vijana wanafaidika
na bodi hizo.

Hata hivyo, alisema tayari
bodi  zimeshaanza  kutoa
mikopo kwa wanafunzi wanao-
taka kujiunga na elimu ya juu
hivyo ni vyema wanafunzi ku-
tumia fursa hiyo.

]
Anayeshtakiwa
kuchoma sindano
watoto akiri kosa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MSHTAKIWA Salum Ali Malik (26),
mkazi wa Makunduchi Mkoa wa Kusi-
ni Unguja, anayekabiliwa na shtaka
la kuwachoma watoto sita sindano
inayodaiwa kuwa ya sumu, amekubali
makosa yake mbele ya Mahakama ya
Mwanzo Mwanakwerekwe.

Kesi hiyo ambayo ilifunguliwa ma-
hakamani hapo Agosti 10, mwaka huu
ambapo mshtakiwa huyo alisomewa
shtaka hilo kwa mara ya kwanza,
lakini alikana.

Hata hivyo, Agosti 24, mwaka huu
kesi yake ilipofikishwa tena kwa ajili
va kusikilizwa, alikiri kutenda kosa
hilo. Hakimu wa Mahakama ya Mwa-
nakwerekwe, Mohammed Ali Kombo,
alimtia hatiani mshtakiwa huyo
na kumtaka kulipa faini ya shilingi
50,000 kwa kila kosa na kulipa
fidia ya shilingi 100,000 kwa kila
mwathirika na akishindwa atatumikia
kifungo cha mwezi mmoja jela.

Mahakama hiyo ilimtaka mshtak-
iwa huyo kutumikia adhabu hizo
tofauti. Hata hivyo, alilipa faini hiyo.

Naye Mwendesha Mashtaka, Koplo
Vuai Ali Vuai, alidai kuwa mshtakiwa
huyo alipatikana na makosa sita
ya shambulio la kawaida kinyume
cha kifungu cha 229 cha sheria ya
makosa ya jinai namba 6 ya mwaka
2018 sheria za Zanzibar.

[lidaiwa kuwa mshtakiwa huyo
Januari 10, mwaka huu, saa 10:00
jioni huko Kwamtipura Wilaya ya
Mjini Unguja, bila ya halali alimsham-
bulia Hafidh Rashid Omar (4) kwa
kumchoma sindano katika kidole cha
mkono wake wa kulia na kumsaba-
bishia kupata maumivu makali mwili
mwake.

Aidha, alidai mshtakiwa huyo siku
hiyo hiyo katika maeneo hayo alim-
shambulia mtoto Mudrik Muridu Azan
(5), kitendo ambacho ni kosa kisheria.

Katika kosa jingine, mshtakiwa
huyo alidaiwa kumchoma sindano ka-
tika kiwiko cha mkono wake wa kulia
Abdullatif Rashid Omar (14).

Kadhalika, mshtakiwa huyo alid-
aiwa kumshambulia kwa kumbinya
mkono wake wa kulia na kumchoma
sindano Nurdin Seif Hamad (5) na
kumsababishia maumivu mwilini
mwake.

Pia ilidaiwa kuwa siku hiyo hiyo
mshtakiwa huyo alimshambulia Ali
Said Ali (4) kwa kumchoma sindano
kidole chake cha gumba cha mkono
wa kushoto na kumshambulia Yussuf
Juma Makame (4) kwa kumbinya
mkono wake wa kulia kisha kumcho-
ma sindano na kumsababishia kupata
maumivu makali.

Wakizungumza na waandishi wa
habari, wazazi wa watoto hao walise-
ma kuwa hawajaridhika na hukumu
ya mahakama.

Rashid Omar, mzazi wa watoto
wawili kati ya sita waliojeruhiwa na
mshtakiwa huyo, alisema kuwa ad-
habu iliyotolewa ni ndogo kulingana
na kosa hilo ambalo linahatarisha
uhai wa watoto hao.

Alisema kwa kuwa keshi hiyo ni ya
Jamuhuri, aliiomba Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka kukata rufani ili
haki iweze kutendeka.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA, Nyumba va
Gorofa 1, inauzwa na fremu za
biashara, umeme na maji. Inafaa

kuishi biashara.
Mawasiliano: 0757 079057.

kwa kwa na

GENERATE MONEY AND JOBS
- Learn Designing winning Project
Proposals
Access Donors.
Establish NGO
0784 505108/0718 437371/ 0769
505108

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

TAARIFA KWA UMMA

115873302

LAYLA RAHIB MSUYA amepote tangu
tarehe 04/07/2020 huko Mtipa Singida .

Yeyote atakaemuona atoe taarifa kw
No: 0718 960256, 0785 298157 na
0784 243841 au atoe taarifa kituo cha
Polisi kilichopo karibu naye.

Taarifa Polisi: SDG/RB/4428/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;244/2020

Ombi la ZAWADI SAID
MWINYIMBEGU,Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu SAID MWINYIMBEGU.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
28/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 26/08/2020.

115874402

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI
JUMA MOURICE
KAMANGA amepotelewa
na kadi za pikipiki zenye
namba za usajili MC 224
BZK na MC 608 CAH. Aina
zake HAOJUE.
Yeyote atakae ziona
anaombwa atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Taarifa ya polisi :
MOR/MOR/RB/617390/2020.

115874502

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
PENDAEL JONATHAN

MANUMPA. anatangaza

kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya shineray
yenye usajili na. T 976 BXA.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

115874302

Taarifa ya polisi:
DOM/KIB/RB/605451/2020

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
MILTON BLASTO MAKUNDI
amepotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajiri T 973
CDJ aina yake SUZUKI
JIMMY. Yenye chassis
namba JB33W107479 na
Engine namba 913B607420
Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa ktk
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:

115874202

DSM/PHQ/RB/587478/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO- MJINI
WILAYA YA DODOMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
SHAURI LA MADAI 334 na 335 ZA 2020

MDAL. ...WANTORA J.N. BUSINESS SOLUTION CO.LTD
DHIDI YA
WADAIWA........oooemmmusemrssssssns 1.AMIRI HAJI SAID na

2. MICHAEL MAKARIOS NGONYANI

Kwa kuwa mdai tajwa hapo juu alifungua mashauri dhidi
yenu wadaiwa tajwa hapo juu.

Mnaamriwa na Jamhuri kuhudhuria mbele ya mahakama
hii mnamo tarehe 01/09/2020 bila kukosa ili kuja kujibu
madai hayo dhidi yenu.

Endapo hamtahudhuria mbele ya Mahakama siku hiyo
shauri/mashauri hayo yatasikilizwa upande
mmoja(Exparte Hearing) na kutolewa maamuzi.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo tarehe 21/08/2020.

@

AT MEAWIOH

I PAMARAMA YA MUSANED CRAMMTNG- Mt

115873102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo ya DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathl 91/ 2020.

Ombi la MUSA MAKONGORO SABBY kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu DEBORA
MRAMBA MRAMBA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  shauri  wakitaka mnamo tarehe
31/08/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani

waweza kukaguliwa.

Tarehe 13/08/2020.
R

115874102

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
TMC/LD/MKJ/12506
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: ANEU ABIUDI SALEMA

ARDHI: KIWANJA NA. 991/189 KITALU C ENEO LA
MTONI KIJICHI MANISPAA YA TEMEKE JUJINI
DAR ES SALAAM

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI ilitajwa hapo juu imepotea na
ninakusudia kutoa NAKALA HALISI YA BARUA YA
TOLEO YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna
pingamizi litakalotolewa kwa muda wa mwezi mmoja
tangu tarehe ya taariffa hii ilipotangazwa katika
gazeti.

BARUA HALISI YA TOLEO ikipatikana, irudishwe
kwa MKURUGENZI WA MANISPAA YA TEMEKE
S.L.P 46343 DAR ES SALAAM.

P. A, MUSO$

AFISA ARDHI MTEULE
MANISPAA YA TEMEKE

115873202

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
MATHIAS ALISEN KISUKARI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya TOYOTA
COSTA yenye namba ya
usajili
T371 ASF iliyotolewa na
mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/KJN/RB/948/2020

115872502

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
RICHARD SWETALA
MWAKYONDE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya TOYOTA IST yenye
namba ya usajili
T855 DMB iliyotolewa na
mamlaka ya mapato
Tanzania. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/KJN/RB/621130/2020

115873702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO- MJINI
WILAYA YA DODOMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
SHAURI LA MADAI 334 na 335 ZA 2020

MDAL.......ns! WANTORA J.N. BUSINESS SOLUTION CO.LTD
DHIDI YA
L7101/ ———— 1. PHILIAS RICHARD MBUYA na

2. HASSAN JAKU HASSAN

Kwa kuwa mdai tajwa hapo juu alifungua mashauri dhidi
yenu wadaiwa tajwa hapo juu.

Mnaamriwa na Jamhuri kuhudhuria mbele ya mahakama
hii mnamo tarehe 28/08/2020 bila kukosa ili kuja kujibu
madai hayo dhidi yenu.

Endapo hamtahudhuria mbele ya Mahakama siku hiyo
shauri/mashauri hayo yatasikilizwa upande
mmoja(Exparte Hearing) na kutolewa maamuzi.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo takehe 17/08/2020.

T
i)

115873102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
YA RUNGWE

LILILOPO TUKUYU
KESI NA.15/2019
EVANCE ALIFA MARCO.........coooovumnrrnnersnanens MUOMBAJI
DHIDI YA

RICHARD JSI. MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: RICHARD MWASUMBI

Muombaiji aliyetajwa hapo juu,amefungua kesi dhidi yako
katika Baraza la Ardhi na Nyumbala wilaya ya
Rungwe.Unaarifiwa kufka Baraza la Ardhi na Nyumba
tarehe 28/08/2020 ,saa 2:30 asubuhi bila kukosa.
Usipofika kama ulivyoamriwa,shauri hili litasikilizwa
upande mmoja na hukumu kutolewa dhidi yako.
Unatakiwa kufika bila kukosa wewe au wakili wako au
mtu yeyote utakayempa maelezo kamili.

AMRI hii imetolewa na mkono wangu na muhuri/lakiri ya
baraza hili tarehe 21/08/2020.

T T MUNEESERE
& @’ | MWENYEKETI twh BARAZS
=

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ALEX R. NTANGULIGWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina TOYOTA
HARRIER yenye namba za
usajili T774 CGS Chassis
no. SXU10-0034215,
Engine no. 55129883.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
OB/RB/10732/2017

115870002

OFISI ZA MATANGAZO

Uzaq,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Mazungumzo hatima Mali yakwama

BAMAKO, Mali

MAZUNGUMZO kati ya wawakilishi wa
mataifa ya Afrika Magharibi na viongozi
wa Jeshi la Mali, yameshindwa kufikia
makubaliano ya namna ya kurejesha
utawala wa kiraia nchini humo, baada ya
mapinduzi ya wiki iliyopita.

Mkwamo katika suala la kuirejesha
Mali chini ya utawala wa kiraia, umeibu-
ka baada ya majenerali wa jeshi kukataa
pendekezo hilo na kutaka kupewa mia-
ka mitatu ya kipindi cha mpito kitaka-
choongozwa na mwanajeshi.

Msemaji wa kundi la wanajeshi wal-
iongooza mapinduzi, Kanali Ismael
Wague, alisema licha ya majadiliano
yanayoendelea mpango wa mwisho wa
kipindi cha mpito nchini Mali utaam-
uliwa na makamanda wa jeshi, baada

-
,\‘.‘

ya mashauriano mapana na makundi
mengine ya kiraia.

Msimamo huo wa Baraza la Kijeshi
wa kuitisha uchaguzi baada ya miaka

Kel!:a_ame-k mitatu ulitolewa kwa mara ya kwanza
m%‘g;vm\:n; siku ya Jumapili, lakini tangu wakati
alijivzulu huo umekabil'iwa na gpinzani ml<ali
kwa hiyari  kutoka kwa raia wa Mali na Jumuiya ya
nasasa ana- Maendeleo ya Nchi za Afrika Magharibi
taka kuona (ECOWAS).

taifa hilo ECOWAS -- Jumuiya inayounda na
linapata mataifa 15 -- ilituma ujumbe wa ngazi
serikali ya juu mjini Bamako siku ya Jumamosi,
ya mpito kuhimiza matakwa yake ya kurejea kwa
'et.aelé?“a’or' utawala wa kiraia nchini Mali.

ultawala wa Mkuu wa Ujumbe wa ECOWAS am-
kidemokra- baye pia ni Rais wa zamani wa Nigeria,
sia. Goodluck Jonathan, alisema wamefani-

kiwa kupata makubaliano katika baadhi
ya masuala muhimu, lakini wamepeana

.
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muda wa kuyatafakari mengine am-
bayo hawakufikia mwafaka.

Zaidi kuhusu msimamo wa ECOWAS
kuelekea hatma ya utawala nchini Mali,
Jonathan alisema: “ECOWAS hatutokuja
na kuwawekea serikali watu wa Mali,
iwe serikali ya kuchaguliwa au serikali
ya kuteuliwa ya kipindi cha mpito ni la-
zima iamuliwe na watu wa Mali”

Hayo yanajiri wakati duru zimearifu
Rais aliyepinduliwa Ibrahim Boubacar
Keita, ambaye ECOWAS ilishinikiza
kurejeshwa madarakani amearifu kuwa
hana nia ya kuendelea tena kuongoza
nchi hiyo. Keita amekaririwa akisema
kuwa alijiuzulu kwa hiyari na sasa
anataka kuona taifa hilo linapata seri-
kali ya mpito itakayorejesha utawala wa
kidemokrasia.

Kundi la wanajeshi lililompindua

Mazungumzo vakiendelea kati ya viongozi wa jeshi la Mali na ujumbe wa ECOWAS. PICHA: REUTERS

UN ‘yapiga chini’
ombi la Marekani

WASHINGTON, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja
wa Mataifa (UN) limeyapinga
matakwa ya Marekani kureje-
sha vikwazo vyote dhidi ya
Iran, huku mjumbe maalum wa
Marekani katika umoja huo,
akiwashutumu waliopinga kwa
kuunga mkono magaidi.

Balozi wa Indonesia UN
ambaye kwa sasa ndiye rais
wa kupokezana wa Baraza la
Usalama, Dian Triansyah Djani,
alitoa tangazo hilo kufuatia
maombi ya Urusi na China
kutaka matokeo ya kura ya
maoni ya wanachama wote 15
wa baraza hilo kuhusu ombi la
Marekani yatangazwe.

Wiki iliyopita, Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani,
Mike Pompeo, alisisitiza kuwa
Marekani ina haki kisheria

Keita Agosti 18, liliahidi siku moja baada
ya mapinduzi kuwa litaunda kipindi
cha mpito kitakachoongozwa na raia na
kuitisha uchaguzi mkuu katika muda
mfupi unaokuja.

Viongozi wakuu wa ECOWAS wanata-
rajiwa kuwa na mkutano wa pamoja
siku ya Jumatano kuamua namna
ya kushughulikia mzozo wa Mali,
wakikubaliana namna mapinduzi ya
mwisho nchini humo ya mwaka 2012
yalivyoitikisa kanda hiyo na kuchochea
kuibuika kwa uasi wa makundi ya iti-
kadi kali.

ECOWAS tayari imetishia kuiwekea
vikwazo Mali iwapo ufumbuzi hautapa-
tikana kuhusu nani ataongoza nchi hiyo
wakati wa kipindi cha mpito na lini hasa
uchaguzi mkuu utaitishwa kurejesha
utawala wa kiraia. DW

‘Aliyepigwa risasi Marekani

anahitaji miuvjiza kutembea’

kuvirudisha vikwazo vya UN
dhidi ya Iran, licha kuwa Rais
Donald Trump alishaiondoa
nchi yake kwenye mkataba wa
nyuklia wa mwaka 2015, kati
ya Iran na nchi nyingine sita
zenye nguvu kubwa ulimwen-
guni, ambao uliidhinishwa na
Baraza la Usalama la UN.

Wanachama wote isipokuwa
Jamhuri ya Dominika, walim-
wambia rais wa baraza hilo
kwamba, hatua za utawala
wa Marekani ni kinyume cha
sheria kwa sababu mwaka
2018 Rais Trump alijiondoa
kwenye mkataba huo uitwao
kwa kifupi JCPOA.

Djani aliwaambia wana-
chama wa Baraza wakati wa
mkutano kwa njia ya video
kwamba hakuna makubaliano
ya pamoja kuhusu suala hilo.
DW

WASHINGTON, Marekani

MAWAKILI wa familia ya mtu
mweusi aliyepigwa risasi na
polisi katika jimbo la Wiscon-
sin nchini Marekani wamese-
ma anahitaji miujiza kutembea
tena.

Jacob Blake (29), alipigwa
risasi mara kadhaa akifungua
mlango wa gari mjini Kenosha.

Mawakili hao walisema moja
ya risasi alizopigwa ilipitia kati-
ka uti wake wa mgongo kwam-
ba kumetibua maandamano na
ghasia.

Gavana wa Wisconsin ame-
tuma wanajeshi zaidi wa ulinzi
wa kitaifa Kenosha.

Taarifa zaidi zinadai kuwa
Blake kwa sasa amepooza, na
madaktari hawana hakika iki-
wa atafanikiwa tena kutumia
miguu yake

“Familia yake inaamini miu-
jiza inaweza kutokea, lakini

matokeo ya uchunguzi wa ki-
matibabu yanaonesha kwa
sasa amepooza, kwa sababu
risasi hizo zilijeruhi uti wake
wa mgongo, itakuwa miujiza
kwa Jacob Blake Jr kutembea
tena,” wakili Ben Crump ali-
waambia wanahabari.

Blake, alipigwa risasi mbele
ya watu waliokua ndani ya gari,
aliachwa na mashimo ya risasi
tumboni, kujeruhiwa mkono
pamoja na figo na ini lake.

Sehemu kubwa ya utumbo
wake ulitolewa, mawakili wake
waliwambia wanahabari.

Mama yake Julia Jackson
aliwafahamisha  wanahabari
kwamba mwanawe anapiga-
nia maisha yake, lakini angeli-
jua kinachoendelea kwa sasa,
maandamano na uharibifu,
asingefurahi hata kidogo.

Picha kutoka mji huo uliopo
kilo mita 100,000 kusini ma-
gharibi mwa ziwa Michigan,

zinaonesha majengo na magari
yalioharibiwa kufuatia maan-
damano ya siku mbili nyakati
za usiku kupinga ukatili wa

polisi.

Siku ya Jumanne,
Gavana Tony Evers alisema
atawapeleka walinzi  zaidi
wa kitaifa mjini Kenosha
kuchunguza  majengo ya

serikali na kuwapa ulinzi
wazima moto. Hali ya hatari pia
imetangazwa Wisconsin.

Tukio la kupigwa risasi kwa
Blake limetokea wakati ambao
Idara ya polisi nchini Marekani
inakabiliwa na tuhuma za ku-
wanyanyasa Wamarekani weu-
si, huku suala la ubaguzi wa
rangi likiendelea kuwa chanzo
cha mgogoro katika jamii, tan-
gu kutokea kwa kifo cha raia
mwingine mweusi mikononi
mwa polisi mjini Minneapolis,
George Floyd, Mei, mwaka huu.
BBC
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VALENCI, Hispania

LEEDS United imefikia
makubaliano na Valencia kwa ajili
ya kumsajili mshambuliaji nyota,
Rodrigo Moreno, klabu hiyo ya La-
Liga imethibitisha.

Valencia ilitangaza Jumanne
kwamba, ilikuwa kwenye mazun-
gumzo ya awali na Leeds juu ya us-
ajili wa Rodrigo, lakini sasa klabu
hiyo iliyopanda Ligi Kuu ya Eng-
land imemtia mikononi mwake.
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Rodrigo alikuwa akihusishwa
sana na miamba wa LaLiga, Bar-
celona na Atletico Madrid, lakini
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania ameamua kujiunga na
Leeds kwa ada ya uhamisho ya
euro milioni 30.

“Valencia CF imefikia
makubaliano na Leeds United FC
Jumanne hii kwa ajili ya usajili wa
Rodrigo Moreno,” ilisema taarifa
ya Valencia.

“Valencia CF inapenda kum-

shukuru kwa kipindi chote am-
bacho amecheza hapa ambapo
amecheza jumla ya mechi 220 na
kufunga mabao 59. Tunamtakia
kila la heri.”

Rodrigo ambaye alijiunga na Va-
lencia kwa mkataba wa moja kwa
moja mwaka 2015 baada ya awali
kutua kwa mkopo akitokea Benfi-
ca msimu wa 2014/15, ni mchezaji
wa kwanza mkubwa kuondoka
pale Mestalla.

VIENNA, Austria

OHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, ame-
sisitiza majeruhi aliyoyapata Virgil van
Dijk Jumanne kwenye mchezo wa kirafiki

hidi ya Salzburg si kitu cha kukifikiria

sana.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholanzi al-
ilazimika kutolewa nje katika dakika ya 55 kwe-
nye mchezo huo wa sare ya kufungana mabao
2-2 nchini Austria baada ya kuchanika sehemu
ya kichwa chake. Hata hivyo, Klopp alithibitisha
baada ya mchezo huo kuwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29, hakuumia sana.

“Virg aliwekwa tu plasta, hajaumia sana, ali-
chanika kidogo kichwani,” alisema Klopp aki-
nukuliwa na tovuti ya Klabu ya Liverpool.

“Si tatizo. Kwa wakati huu anaendelea vizuri si
majeraha ya kuyafikiria sana kwa sasa.”

Liverpool itacheza na Arsenal kwenye mchezo
wa Ngao ya Jamii Jumamosi kabla ya kuanza
kwa Ligi Kuu ya England dhidi ya Leeds

A

United, Septemba
12.

Conte bado yupo sana
ukocha Inter Milan

MILAN, Italia

ANTONIO Conte atabakia
kama kocha mkuu wa Inter,
klabu hiyo ya Serie A, im-
ethibitisha.

Kocha huyo wa zamani
wa Juventus na Italia,
alizungumzia majaliwa yake
ljumaa iliyopita baada ya
Inter kufungwa kwenye
fainali ya Kombe la Ligi ya
Europa na Sevilla, akisema
Inter lazima ipange maisha
“na yeye au bila yeye."

Conte alisema kwamba
“kitu fulani kilitokea” na pia
alidokeza kuhusu majukumu
va kifamilia, akihoji kama

soka linatakiwa kuwa Kip-
aumbele chake.

Inter ilimaliza nafasi ya
pili kwenye msimamo wa
Serie A, na kutinga nusu
fainali ya Coppa lItalia.

Conte sasa atakuwa na
nafasi ya kukijenga upya
kikosi hicho kwa ajili ya
msimu unaokuja wa Ligi
Kuu.

Taarifa ya klabu hiyo
katika tovuti yake ilisomeka:
“Klabu na Antonio Conte wa-
likuwa na mkutano wenye
mafanikio na pande zote
mbili zimekubaliana kuende-
lea na mradi tuliouanza wa
kuijenga klabu hii.”
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AMSTERDAM, Uholanzi

KURUGENZI wa soka wa
Marc Overmars,
amesema nafasi ya klabu

hiyo kumsajili tena nyota

wa Barcelona, Luis Suarez ni “ndogo”.
Suarez mwenye umri wa miaka
33, ameripotiwa kuambiwa kwamba
hayupo kwenye mipango ya Barca
na kocha mpya, Ronald Koeman, am-
baye anajaribu kuijenga upya timu

Ajax,

hiyo.

Ajax ilionekana kuwa na na-
fasi kubwa ya kumsajili Suarez,
ambaye alitumia miaka minne
akiwachezea mabingwa hao wa

Eredivisie kabla ya kujiunga
na Liverpool mwaka 2011.
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Manchester, PSG ziulizwe
kuhusu Koulibaly- Napoli

NAPLES, Italia

RAIS wa Napoli, Aurelio De
Laurentiis, amesema Man-
chester United, Manchester
City au Paris Saint-Germain
ndizo zinatakiwa kujibu
swali kuhusu mlinzi, Kalidou
Koulibaly.

Koulibaly amekuwa aki-
husishwa sana na kwenda
City, huku wapinzani wao
wa EPL, United na mabing-
wa wa Ligue 1, PSG wame-
kuwa wakihusishwa pia na
kumuwania.

Majaliwa ya mchezaji
huyo wa kimataifa wa Sen-
egal yametawala vyombo
vya habari, huku Napoli
ikiripotiwa kutaka kutafuta
fedha ili kumsajili mlinzi
Gabriel Magalhaes kutoka

Lille, licha ya Arsenal kuwa
na nafasi kubwa zaidi.

Alipoulizwa kuhusu Kouli-
baly, De Laurentiis alijibu
swali hilo kiaina yake.

“Unatakiwa kuwauliza
Manchester United, City au
PSG swali hilo,” alisema.
“Kwa maneno mengine,
wote wenye uwezo wa
kulipa kiasi kikubwa cha
fedha.”

Koulibaly amejiimarisha
yeye mwenyewe kama
mmoja wa mabeki bora
duniani tangu alipojiunga
na Napoli akitokea Genk
mwaka 2014.

Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 29, ameisaidia
Napoli kushinda Kombe la
Coppa Italia (2019-20) na
Supercoppa Italia (2014).
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Huku kukiwa na uvumi wa Ajax
kuingia kwenye mazungumzo ya ku-
taka kumsajili Suarez na kutua pale
Amsterdam, Overmars ameelezea
uvumi huo.

“Ngoja niweke hivi: nafasi ya kum-
sajili ni ndogo,” alisema Overmars
akiiambia Ziggo Sport mara baada
ya Ajax kuchapwa bao 1-O0 na Hertha
Berlin kwenye mchezo wa kirafiki Ju-
manne.

“Hilo ni jibu la wazi kabisa nafikiri.
Haijalishi kama kumekuwa na ma-
wasiliano na yeye. Kwani tumekuwa
tukiwasiliana na wachezaji wetu wa
zamani mara zote.”

Suarez, ambaye alishinda taji
la Eredivisie na KNVB waka-

ti akicheza pale Ajax,
amesherehekea mataji

manne ya LaLiga
na moja la Ligi ya
Mabingwa Ul-

aya tangu

alipotua

hapo

. mwaka
&‘5 2014.

LONDON, England

NAHODHA wa Manchester Unit-
ed, Harry Maguire, ameondolewa
katika kikosi cha England na ko-
cha Gareth Southgate baada ya
kupewa kifungo cha nje katika
Kisiwa cha Ugiriki cha Syros.

Maguire mwenye umri wa mia-
ka 27, alitajwa kwenye kikosi cha
Southgate mapema juzi wakati
kesi yake ikiendelea kabla ya ku-
tolewa hukumu.

Southgate amesema uamuzi
wa kumuondoa Maguire kwenye
kikosi hicho ambacho kinaji-
andaa kwa mashindano ya Ligi
ya Mataifa ya Uefa mwezi ujao ni
“muhimu kwa maslahi ya pande
zote mbili”.

Maguire alipatikana na hatia
baada ya kujaribu kutoa rushwa
kwa polisi akiwa katika ma-

pumziko binafsi Kisiwani Syros
na amehukumiwa kifungo cha nje
cha miezi 21 na siku 10.

Mlinzi huyo raia wa England
alianza kutuhumiwa wiki iliyo-
pita kwa kosa na kujaribu kutoa
rushwa, kutoleana maneno ya ma-
tusi na polisi akiwa Mykonos.

Maguire alisema Jumanne al-
impa maelekezo yote mwanashe-
ria wake kuhusiana na taratibu
za mahakamani ya kule Ugiriki
pamoja na mchakato wa kukata
rufaa ya hukumu hiyo.

“Niko sawa, nina nguvu na
naamini kuwa kila jambo hutokea
kwa sababu, tuko sawa kifamilia
na rafiki zangu,” alisema Maguire.

Anawakilishwa na Alexis An-
agnostakis, wakili maarufu anay-
etetea haki za binadamu huko
Ugiriki ambaye alitaka kesi hiyo
kuahirishwa, lakini ombi hilo

likakataliwa.

Alikamatwa pamoja na kaka
yake Joe mwenye umri wa miaka
28 na rafiki yake, Christopher
Sharman mwenye umri wa miaka
29, siku ya Alhamis iliyopita baada
ya kushindwa kuelewana na polisi.

Taarifa ya klabu Manchester
United ilieleza: “Harry Maguire
alisema hajahusika na makosa
yote yaliyotajwa hapo juu, ameen-
delea kuwa imara sana.

“Na baada ya kukutwa na ha-
tia hiyo Maguire, nahodha wetu
ametuambia amepanga kukataa
rufaa.”

Polisi mmoja alidai kwamba
akiwa kituoni, Maguire alimuuliza
“unajua mimi ni nani? Ni nahodha
wa timu ya Manchester United, Ni-
tajiri sana, naweza kukupa fedha,
naweza kuwalipa, tafadhali tu-
achieni tuondoke.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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BARCELONA, Hispania

IONEL Messi ameiambia Bar-
celona anataka kuondoka
klabuni hapo wakati wa kip-

indi hiki cha majira ya joto.
Nahodha huyo wa Barca,
Messi ambaye mkataba
wake unamalizika Juni
2021, amesema ana
kipengele kwenye mka-
taba wake kinachom-
ruhusu kuondoka akiwa
mchezaji huru mwishoni
mwa msimu uliopita wa
2019-20.
Kipengele hicho kilimalizika muda
wake Mei mwaka huu, lakini kuto-
kana na ligi kusogezwa mbele hadi
Agosti baada ya mlipuko wa virusi
vya corona, mshindi huyo mara sita
wa Ballon d’Or amewaambia miamba
hao wa Catalunya bado anataka ku-
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BARCELONA

® ® ® Amwambia Koeman alikuwa anajifunza namna
ya kuondoka Camp Nou, Carles Puyol amsapoti...

tumia kipengele hicho.

Messi wiki iliyopita alifanya mazun-
gumzo na kocha mkuu mpya, Ronald
Koeman, ambaye amechukua miko-
ba ya Quique Setien baada ya Barca
kuchabangwa mabao 8-2 na Bayern
Munich kwenye robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 33, aliripotiwa kumuambia Koe-
man alikuwa anajifunza namna ya
kuondoka hapo Camp Nou na Stats
Perform News imethibitisha kwamba
ameamua kutimiza azima yake hiyo
baada ya rafiki yake wa karibu, Luis
Suarez kuonekana hatakiwi tena kwe-
nye klabu hiyo.

Huku pia nahodha wa zamani wa
Barca, Carles Puyol, akionyesha ku-
muunga mkono kwa kuandika kwe-
nye Twitter: “Heshima na kumpenda
Leo. Nampa sapoti yangu yote, rafiki
yangu.”

Akiwa ametumia Kkipindi karibu

chote cha uchezaji wa soka la kulip-
wa na Barca, Messi amekuwa akihu-
sishwa na kurudi Argentina kucheza
katika klabu yake ya utotoni ya New-
ell’s Old Boys iliyopo mji wa nyumba-
ni kwao, Rosario.

Pia kuna uwezekano wa kuungana
na kocha wake wa zamani pale Barca,
Pep Guardiola katika Klabu ya Man-
chester City, huku pia Inter Milan iki-
tajwa kumuwania.

Kwa mujibu wa TyC Sports, klabu
za Ligi Kuu ya Marekani (MLS), nazo
zinamtolea macho.

Messi mfungaji bora wa wakati
wote wa Barcelona, ametikisa nyavu
mara 634 na ametoa pasi za mwisho
276 katika mechi 731 alizocheza kwe-
nye mashindano yote kwa klabu hiyo.

Raia huyo wa Argentina alicheza
mechi yake ya kwanza kwa kikosi cha
kwanza cha Barcelona mwaka 2004
wakati akiwa na umri wa miaka 17 na
ameshinda mataji 34 hapo Camp Nou.

PSG, UNITED ZAMTAKA MESSI

PARIS St-Germain na Manchester United zipo kwe-
nye nafasi ya kumsajili Lionel Messi baada ya fowadi
huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 33, kuiam-
bia Barcelona anataka kuondoka - na zote zipo tayari
kutoa ada. (Sport)

VARDY KUPEWA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Uingereza, Jamie Vardy mwenye
umri wa miaka 33, atasaini mkataba mpya na Leicester.
(Telegraph)

SILVA KUPIMWA CHELSEA LEO

THIAGO Silva mwenye umri wa miaka 35, anatarajia
kufanyiwa vipimo vya afya pale Chelsea leo Alhamisi,
licha ya Paris St-Germain kujaribu dakika za mwisho
kumpa ofa ya mkataba mpya nyota huyo wa Brazil.
(Sky Sports)

COUTINHO ATAKA KURUDI EPL

PHILIPPE Coutinho angependa kurudi Ligi Kuu ya
England kuliko kubaki Barcelona - huku Manchester
United, Arsenal na Chelsea zikionyesha nia ya kutaka
kumsajili nyota huyo wa Brazil mwenye umri wa miaka
28. (Marca)

ARSENAL KUMPOTEZEA PARTEY

ARSENAL inataka kuachana na dili la kumsajili
kiungo wa Ghana, Thomas Partey mwenye umri wa
miaka 27, kutoka Atletico Madrid mwenye thamani ya
pauni milioni 45. (Sport via Express)

YAMUWANIA RODRIGUEZ

EVERTON ipo kwenye mazungumzo ya kutaka
kumsajili kiungo wa Real Madrid, James Rodriguez
mwenye umri wa miaka 29, huku kocha wake, Zinedine
Zidane akiwa tayari kumuachia aondoke klabuni hapo.
(Talksport)

NEWCASTLE YAMTAKA ROB

NEWCASTLE United inawania kumsajili kwa mkopo
mlinzi wa kati wa Arsenal, Rob Holding mwenye umri
wa miaka 24. (Mail)

AC MILAN YAMUWANIA DIAZ

AC Milan inapambana kumtaka kumsajili kwa
mkopo kiungo wa Hispania, Brahim Diaz mwenye umri
wa miaka 21 kutoka Real Madrid. (Marca)

CRYSTAL YAMNYAKUA EZE

KLABU ya Crystal Palace imekubali ada ya pauni
milioni 14 kwa kiungo wa QPR, Eberechi Eze mwenye
umri wa miaka 22. (Sun)

YAJITOSA KWA WATKINS

FULHAM imeingia kwenye mbio za kuwania
kumsajili fowadi wa Brentford, Ollie Watkins, mwenye
umri wa miaka 24, huku klabu kadhaa za Ligi Kuu ya
England nazo zikionesha nia. (Sky Sports)

NEILSON AGOMBEWA EPL

KLABU za Everton, Leicester City, Southampton na
Leeds United zote zimetuma maskauti wao kwenda
kumuangalia mlinzi wa kati wa Dundee United, Lewis
Neilson mwenye umri wa miaka 17 raia wa Scotland.
(Dundee Courier)
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Miembeni, Kikwajuni
zashuka daraja Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Kikwajuni, Mundu, pamoja na
Miembeni, zimeshuka daraja rasmi kwa
upande wa Kanda ya Unguja kwa msimu
huu wa 2019/2020, licha ya baadhi ya
timu hizo kubakiwa na mchezo mmoja.

Kwa mantiki hiyo, msimu ujao wa
2020/21, sasa vigogo hivyo vya soka
visiwani hapa, vitashiriki Ligi za Mikoa
Kanda ya Unguja kuwania kurejea Ligi
Daraja la Kwanza.

Timu ya Kikwajuni ambayo tayari
imemaliza ligi hiyo, imefikisha alama 18
tu, huku Mundu yenye alama 19 bado
ina michezo miwili kabla ya kumaliza
ligi hiyo wakati Miembeni imefikisha
alama 20 huku ikibakiza mchezo mmoja.

Timu moja ambayo imebaki kuungana
na timu hizo tatu ili kutimia nne zitaka-
zoshuka daraja msimu huu kwa Kanda
ya Unguja ni kati ya Bweleo ambayo ina
alama 27, huku ikiwa tayari ishamaliza
ligi na timu ya Kilimani City ambayo
ina alama 26, huku ikiwa imebakiwa na
mchezo mmoja, hivyo endapo itashinda
mechi yake ya mwisho itajinusuru na
janga hilo la kushuka daraja.

Waluguru Original
wakataa wanaume

Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi ya Waluguru
Original ya mjini Morogoro, imesema
haina mpango na wanenguaji wa Kiume,
kwa madai kwamba kwa mazingira ya
muziki wameshapitwa na wakati.

Mkurugenzi wa Waluguru Original,
Killer Man, alimwambia mwandishi
wetu jana kuwa, tangu aanzishe bendi
hiyo mwaka 2014, haijawahi kuwa na
mnenguaji wa kiume bali wa kike tu
ambao ni burudani tosha kwa mashabi-
ki wa muziki wa dansi.

“Wanenguaji wa kiume walikuwa na
umuhimu zamani, lakini leo mashabiki
wanatamani kuwaona wa kike waki-
fanya vitu vyao, ndiyo maana katika
bendi yetu wapo wa kike tu,” alisema
Killer Man.

Alisema, Waluguru Orignal inafanya
kile ambacho mashabiki wanakitaka ili
mradi kiwe na manufaa kwa pande zote
ikiwamo kuwa na wanenguaji wa kike
tu ambao wamechangia kuifanya bendi
hiyo kuwa maarufu.

KINARA

Z'BAR ATUA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIBWA Sugar imefanikiwa

kuinasa saini ya kinara wa

mabao Ligi Kuu Zanzibar,

Ibrahim Hamad Ahmada
Hilika, kutoka Klabu ya Zimamoto ya
visiwani hapa kwa mkataba wa miaka
miwili, imeelezwa.

Hilika ambaye anaichezea timu ya
Taifa ya Zanzibar (Zanzibar Heroes),
msimu uliopita wa Ligi Kuu Zanzibar
2019/20, alitwaa Kiatu cha Dhahabu
baada ya kupachika kimyani mabao
20 kwenye ligi hiyo iliyoshirikisha timu

16, huku Mlandege ikitwaa ubingwa na
timu yake ya Zimamoto ikimaliza nafasi
ya pili.
AKizungumza na gazeti hili
jana, alisema malengo yake
makubwa yalikuwa ni kuona
siku moja anacheza ligi yenye
ushindani zaidi nje ya Zan-
zibar, ili kujiendeleza kisoka
kupitia nafasi yake ya usham-
buliaji anayocheza.
Alisema Wazanzibar pamoja na
mashabiki wake waliopo visiwani
hapa, watarajie mambo mazuri ka-
tika timu yake mpya ya Mtibwa Sugar

LIGI

ambayo anaamini malengo yake ya
kuwa mshambuliaji hodari yanaenda
kutimia kutokana na timu anazoenda
kukutana nazo katika Ligi Kuu Tanzania
Bara kuwa na wachezaji wenye uzoefu
mkubwa kisoka.

“Ninajua Ligi Kuu Bara ina ushindani
mkubwa kulingana na wachezaji
wa timu mbalimbali wanaosajiliwa
kuzitumikia wakiwamo wa Kkigeni,
hivyo kwa upande wangu nimejipanga
kuhakikisha naitumia vema nafasi
niliyoipata kwa kuwa tayari nina uzoefu
wa kucheza mashindano tofauti,”
alisema.
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Kiungo wa Mtibwa Sugar, Haroun Chanongo, akimtoka beki wa Kagera Sugar katika mchezo wa kirafiki ku-
jiandaa na msimu mpya uliopigwa katika Uwanja wa Manungu, Turiani mkoani Morogoro jana na timu hizo
kutoka sare ya bao 1-1.PICHA: MPIGAPICHA WETU

DSty yazindua

Na Mwandishi Wetu

SUPERSPORT ambayo ni maarufu
kwa kurusha mubashara michezo
mbalimbali duniani imetangaza
kuzinduliwa rasmi kwa msimu wa
soka, ambapo sasa maandalizi ya
ligi kubwa na maarufu duniani ya-
mekamilika na ligi hizo zitaanza
siku si nyingi.

Kwa upande wa Tanzania uz-
Salaam jana na kuhudhuriwa na
wadau mbalimbali wa soka waki-
wamo wachezaji wakongwe wali-
ocheza Ligi Kuu Tanzania pamoja
na timu ya Taifa, ‘Taifa Stars’ kwa
miaka mingi.

Akizungumza katika hafla hiyo

Mkuu wa Masoko wa MultiChoice
Tanzania, Ronald Shelukindo
alisema DStv kwa kupitia chaneli
za SuperSport kama kawaida yake
msimu huu watawaletea Watanza-
nia burudani hiyo mubashara na
kwamba tofauti na miaka iliyopita,
msimu huu chaneli za SuperSport
zimepangwa upya kulingana na
aina ya mchezo unaoonyeshwa.
“Safari hii DStv na SuperSport
tunakuletea ‘Soka Lisilopimika!
Tumejipanga vizuri zaidi na mbali
ya kukuletea michuano mikubwa
duniani kama Ligi Kuu ya England
(EPL), Ligi Kuu ya Hispania (La
Liga) na nyinginezo, sasa chaneli za
SuperSport zimepangwa mahususi
kulingana na aina ya mchezo un-

aoonyeshwa. Kwa msingi huo, sasa
kutakuwa na chaneli mahususi kwa
ajili ya Ligi Kuu England, chaneli
mahususi kwa Ligi ya Hispania,
chaneli mahususi kwa Ligi ya Italia
(Serie A) na kadhalika,” alisema
Shelukindo.

Alisema mbali na ligi hizo tatu
kubwa duniani, SuperSport itaen-
delea kuonyesha mashindano men-
gine makubwa kama Euro 2020
Championship, Kufuzu UEFA Euro
2020, kuwania Kufuzu Kombe la
Dunia 2022 nchini Qatar kwa timu
za Ulaya, Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Ligi ya Mataifa ya Ulaya.

“Mwaka huu kwa kweli kutaku-
wa na burudani ya aina yake ndani
ya DStv na mipango tayari ime-

msimu mpya wa soka

shakamilika na punde tu hali itaka-
poruhusu tutaanza kurusha ligi
hizo kubwa kwa lugha ya Kiswahili
kupitia SuperSport,” alisisitiza She-
lukindo.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wakati wa hafla hiyo wachezaji
wakongwe hapa nchini akiwamo
Edibily Lunyamila, Fikiri Magoso,
Mohammed Mwameja, Madata
Lubigisa na wengineo, walisema
wakati umefika kwa Watanzania
kujifunza kutoka kwa wenzetu am-
bao wako juu kisoka ili na Tanzania
iweze kufikia viwango hivyo.

Walisema kuonekana kwa ligi
kubwa duniani mubashara hapa
nchini, kuwe chachu ya kujifunza
kutoka kwa wenzetu ili kuimarisha

soka la Tanzania na hatimaye liwe
katika viwango kama walivyofikia
wao.

Kutokana na kuchelewa kukami-
lika kwa msimu uliopita, ligi hizo
maarufu duniani - Premier League,
LaLiga na Serie A zitaanza mwezi
ujao ambapo Ligi Kuu England na
Hispania zitaanza Septemba 12
wakati ile ya Italia ikianza wiki moja
baadaye.

Ligi Kuu England itashuhudiwa
ujio wa timu mpya zilizopanda
kama Leeds United, West Brom-
wich Albion na Fulham wakati kule
Italia, Benevento na Crotone nazo
zimepanda daraja. Kwa upande wa
LaLiga, Cadiz na Huesca ni ingizo
jipya kwenye ligi hiyo msimu huu.
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Mshambuliaji wa Simba, Bernard Morison, akifanya vitu vyake wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 5-2 katika mechi

Sven autaja mfumo
mpya Simba 2020/21

® ® ® Asema hana namna zaidi ya kwenda na mifumo
miwili tofauti na kuachana na 4:2:3:1 ili...

Na Saada Akida

UKU akishuhudia timu yake ik-
ishinda mechi mbili tofauti za
kirafiki kwa siku moja katika
laam jana ikiwa na nyota wake wapya, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven Vanden-
breock ametikisa kichwa na kisha kusema
“msimu huu huenda nikabadilisha mfumo
kutoka mmoja niliokuwa nikiutumia na
kwenda na miwili.”
AKizungumza na gazeti hili
baada ya mechi mbili za kirafiki
Simba iliyocheza dhidi ya KMC
FC na kushinda 3-1, kisha kuin-
giza kikosi kingine katika mche-
zo wa pili na kushinda 5-2 dhidi
ya Transit Camp, Sven alisema
atalazimika sasa kuachana na
mfumo wake wa 4:2:3:1 ali-
otumia msimu uliopita.
Sven alisema kutokana na ubora wa
wachezaji alionao katika kila nafasi
uliochangiwa na nyota wapya ambao
wameongeza ushindani wa namba kuele-
kea msimu mpya wa 2020/21, sasa atatumia
mifumo miwili ambayo ni 4:4:2 na 4:3:3, am-
bayo anaamini itamwezesha kufikia malen-

go yake ya kuendelea kutwaa mataji.

“Katika mifumo hiyo, nitaangalia jinsi
wachezaji wangu watakavyoweza kwenda
nayo vizuri, lakini mpinzani wangu ambaye
nashindana naye,” alisema kocha huyo.

Alisema wanatarajia kuondoka kesho (Ilju-
maa), kuelekea Arusha tayari kwa mechi yao
ya Ngao ya Jamii dhidi ya Namungo FC ita-
kayopigwa kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid jijini humo.

“Timu imekuwa vizuri hasa katika hizi
mechi tatu za kirafiki ambazo zimenipa
mwanga wa kuona mapungufu ya kikosi
changu na kufanyia kazi kuelekea mchezo
wetu dhidi ya Namungo,” alisema Sven.

Alisema kwa kikosi alichonacho msimu
huu, ni bora zaidi, kwa kuwa maingizo
mapya ya wachezaji yanampa uhakika wa
kuchezesha vikosi viwili vya ushindani na
kupata matokeo.

“Namungo ni timu nzuri na kila mmoja
amejipanga vizuri kuhakikisha tunaonyesha
mpira mzuri, nitaondoka na wachezaji 27,
nitawakosa Chris Mugalu ambaye aliondoka
kwenda kwao (DR Congo) kuweka mambo
yake sawa kabla ya kurejea kufanya kazi
rasmi pamoja na Gerson Fraga (aliyekwen-
da kwao Brazil kwa matatizo ya kifamilia),”
alisema kocha huyo.

Kuhusu wachezaji wawili ambao hawa-

jaungana na wenzao, Pascal Wawa aliyeta-
rajiwa kuwasili jana na Luis Miquissone
anayewasili kesho, alisema hawatakuwapo
katika program ya mchezo huo.

Katika mechi ya kwanza jana dhidi ya
KMC, Simba iliwachezesha Aishi Manula,
Shomari Kapombe, Mohamed Hussein,
Kennedy Juma, Joash Onyango, Jonas
Mkude, Mzamiru Yassin, Clatous Chama,
John Bocco, Ibrahim Ajibu na Miraji Athum-
ani. Mabao katika mechi hiyo yalifungwa na
Chama, Ajibu na Mzamiru huku la KMC liki-
fungwa na Ralient Lusajo.

Mechi ya pili dhidi ya Transit Camp, Sim-
ba iliwachezesha Beno Kakolanya, Gadiel
Michael, David Kameta, Erasto Nyoni, Ame
Ibrahim, Said Ndemla, Rally Bwalya, Ber-
nard Morrison, Cyprian Kipenye, Meddie
Kagere na Charles Ilamfya. Wafungaji wa
mabao walikuwa Kipenye (mawili dakika ya
pili na 26) Ilamfya (dk. 17), Kagere (dk. 44)
huku Gadiel Michael akitupia la mwisho
dakika ya 71, wakati yale ya wapinzani yote
yakifungwa na Iddi Mbaga.

Hata hivyo, mechi ya pili ilimalizika
zikiwa zimesalia dakika tano kabla ya kip-
enga cha mwisho baada ya Sven kuamuru
refa amalize kutokana na kukerwa na rafu
aliyochezewa Bwalya na Kipenye, lakini
alieleza hawakupata majeraha makubwa.
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Cedric
atoa
sababu
kuitosa
Yanga

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mashabiki wa Yanga
wakitarajia kumpokea Kocha
Mkuu, Cedric Kaze, aliyeelez-
wa kwamba angetua kes-
hokutwa, ljumaa tayari kwa
kukinoa kikosi hicho kuelekea
msimu mpya wa 2020/21,
hatimaye ameota mbawa,
imeelezwa.

Kwa mujibu wa taarifa
zilizolifikia Nipashe jana muda
mfupi kabla ya kuelekea mit-
amboni, zilieleza kuwa Cedric
amekataa ofa hiyo huku akitoa
sababu kwamba ana matatizo
ya kifamilia.

Makamu Mwenyekiti wa
Klabu ya Yanga, Fredrick
Mwakalebela, alipoulizwa
kuhusu suala hilo, alisema ni
kweli ana matatizo ya kifamil-
ia na wapo kwenye kikao cha
kuamua nani apewe mikoba
ya ukocha, kumrithi Mbel-
giji Luc Eymael aliyetimuliwa
mwishoni mwa msimu.

“Ni kweli kocha ana mata-
tizo ya kifamilia, jioni hii (jana
jioni) kuna kikao kinaendelea
kuona nani apewe mikoba
hiyo,” alisema kwa Mwakale-
bela.

Hata hivyo, chanzo chetu
kingine kutoka ndani ya Ka-
mati ya Usajili, kilitueleza jopo
hilo lilikuwa likipitia rundo
la CV (wasifu) za makocha
wengine ambao waliomba kazi
hiyo, hivyo mashabiki watara-
jie kutangaziwa kocha mwing-
ine mapema iwezekanavyo.

Yanga ambayo imefanya
usajili makini katika dirisha
hili linalotarajiwa kufungwa
mwishoni mwa mwezi huu,
kikosi cha timu hiyo kinaende-
lea na mazoezi chini ya Kocha
wa Vviungo, Riedoh Berdien
akisaidiana na mshambuliaji
wa zamani wa timu hiyo, Said
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