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mkubwa zaidi aliyecheza Ligi Kuu England msimu huu hadi sasa. Aidha, ndiye mkongwe zaidi aliyecheza mechi ya kimashindano tangu Shay Given (miaka 40 na siku 151) alipocheza Septemba 2016.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo.
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Waliokaidi 
wito wa
TRA kupewa 
kibano
Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Mapato 
(TRA), imesema kuwa ambao 
hawakuitikia wito wa kulipa 
kodi bila riba kwa kipindi cha 
siku 100 wataanza kuilipa 
kwa mujibu wa sheria.

Akizungumza mwis-
honi mwa wiki na Nipashe, 
Mkurugenzi wa Huduma na 
Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, 
Richard Kayombo, alisema 
kwa sasa ambao hawakuitikia 
wito huo watatakiwa kulipa 
kodi inavyotakiwa.

“Kwa mujibu wa sheria 
kamishna amepewa mamlaka 
ya kusamehe chini ya asilim-
ia 50, sasa kama wapo ambao 
hawakulipa kwa muda uli-
otolewa wajue kuanzia sasa 
kamishna ataangalia kama 
wanastahili kuondolewa riba 
au kulipa kwa ukamilifu,” 
alisema.

Alisema kwa sasa TRA 
inafanya tathmini kujua wali-
olipa na ambao hawajalipa 
na kufuatiwa na ufuatiliaji wa 
kina kuhakikisha malimbikizo 
yote ya kodi yanalipwa ina-
vyotakiwa.

Julai mwaka jana, TRA ili-
tangaza vigezo sita kwa wa-
naostahili kupata msamaha 
wa riba na adhabu kwenye 
malimbikizo ya madeni ya 
nyuma ya kodi.

Tangazo hilo lililokuwa 
limesainiwa na Kamishna

Chadema wamjibu Spika 
hatima ubunge wa Lissu
Na Enock Charles

SIKU moja baada ya Spika Job 
Ndugai kumtaka Mbunge wa 
Singida Mashariki, Tundu Lissu 
(Chadema), kurejea nchini, uongozi 
wa chama chake umekosoa uamuzi 
huo na kusisitiza utapigania haki 
zake.

Juzi, Spika Ndugai alikaririwa 
na vyombo vya habari akimtaka 
mbunge huyo kurejea nchini ili 
kuendelea na shughuli za Bunge 
kwa kuwa hana kibali cha kuwa nje 
ya nchi.

Ndugai alikaririwa akisema Lissu 
hana ruhusa ya kuwa nje ya Bunge, 
hivyo anatakiwa kurejea nchini 
kuendelea na shughuli za ubunge.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mkurugenzi wa Mawasiliano, Itika-
di na Mambo ya Nje wa Chadema, 
John Mrema, alikosoa agizo hilo 
la Spika Ndugai, akieleza kuwa 

anayeweza kuthibitisha kupona 
kwa Lissu ni madaktari wanaom-
tibu. Mrema alisema kuwa mpaka 
sasa, hakuna anayejua Lissu ame-
pona ama la.

“Yeye (Spika) si daktari mpaka 
aseme kuwa Lissu amepona na ha-
jawahi kumtembelea kwa kipindi 
chote tokea apelekwe hospitali,” 
alisema Mrema na kuongeza:

“Tunakumbuka aliyewahi kuwa 
waziri wakati wa serikali ya awamu 
ya nne, Prof. Mark Mwandosya 
aliugua kwa zaidi ya mwaka, lakini 
hatukusikia kauli za aina hii.”

Alipoulizwa na Nipashe kwa 
nini Lissu ameanza kutembelea 
nchi kama Uingereza, aliyoitem-
belea wiki iliyopita, ilhali bado ni 
mgonjwa, Mrema alisema Ubelgiji 
na Uingereza si mbali kwa kuwa ni 
saa moja tu kwa usafiri wa ndege.

Akizungumzia suala la kile kina-
chodaiwa njama za kutaka kumvua 

ubunge Lissu, Mrema alidai zime-
shavuja kabla ya kutekelezwa huku 
akisisitiza kuwa hazitafanikiwa. 

“Hiyo ni njama ambayo imeivuja 
na tuimeinasa kabla haijatekelezwa 
na itashindwa kama zilivyoshindwa 
njama zingine,” alidai Mrema.

Kwa zaidi ya mwaka, Lissu ame-
kuwa Ubelgiji akipatiwa matibabu 
ya kibingwa kutokana na kupigwa 
risasi na watu wasiojulikana al-
ipokuwa anajiandaa kushuka kwe-
nye gari nyumbani kwake Area D 
Septemba 7, 2017 mchana alipoku-
wa anatoka kushiriki kikao cha 
Bunge.

Baada ya shambulio hilo, 
mbunge huyo aliwahishwa kwe-
nye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Dodoma, alikopatiwa matibabu ya 
awali kabla ya kuhamishiwa Hos-
pitali ya Nairobi, Kenya na baadaye 
kupelekwa Ubelgiji kwa matibabu 
zaidi.

CAG uso kwa uso Kamati ya Bunge leo 
Na Gwamaka Alipipi

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. 
Mussa Assad, leo anatarajia kuho-
jiwa katika Kamati ya Haki, Maadili 
na Madaraka ya Bunge dhidi ya 
kauli yake anayodaiwa kuitoa 
akiwa ughaibuni kuwa ‘Bunge ni 
dhaifu’.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
alimtaka CAG, Prof. Assad, kufika 
mbele ya kamati  hiyo leo kujieleza 
kuhusu kauli yake hiyo aliyoitoa 

akiwa Marekani.
Akiwa nchini humo, CAG Prof. 

Assad, alihojiwa na chombo cha 
habari cha Idhaa ya Amerika juu 
ya ripoti za ukaguzi ambazo zime-
kuwa zikifanywa na ofisi ya CAG, 
lakini hazifanyiwi kazi pamoja na 
kuonyesha kasoro katika matumi-
zi ya fedha za umma.

Kwenye maelezo yake Prof. As-
sad anadaiwa kueleza kuwa “sasa 
hili jambo ambalo kimsingi ni kazi 
ya Bunge, kama ofisi yake inatoa 
ripoti inayoonyesha ubadhirifu 

halafu hatua hazichukuliwi, huo 
kwake mimi ni udhaifu wa Bunge, 
Bunge linatakiwa lisimamie na li-
hakikishe kwamba kwenye mata-
tizo hatua zinachukuliwa.”

Kutokana na kauli hiyo, Januari 
6, mwaka huu Spika Ndugai aliagi-
za CAG Assad kufika mbele ya 
kamati hiyo ili kujieleza kwa nini 
anaudhalilisha mhimili huo.

Hata hivyo, kwenye mkutano 
wake na waandishi wa habari 
mwishoni mwa wiki, Prof. Assad 
alieleza kuwa majibu aliyoyatoa 

wakati akihojiwa hayakuwa na nia 
ya kulidhalilisha Bunge.

“Maneno kama udhaifu na up-
ungufu ni lugha ya kawaida sana 
kwa wakaguzi katika kutoa maoni 
ya utendaji wa mifumo ya taasisi 
mbalimbali, ni wazi kwamba watu 
wengine wanaweza kuchukua taf-
siri tofauti ya maneno kama haya,” 
alisema Prof. Assad. Mbali na kue-
leza hivyo, Prof. Assad, aliwaeleza 
waandishi wa habari kuwa atai-
tikia wito wa Spika Ndugai wa kufi-
ka katika kamati hiyo leo kuhojiwa.

Rais mstaafu Alhaji Ali Hassan Mwinyi (katikati), akiwaongoza Waislamu kwenye sherehe za kuzaliwa kwa Mtume Muhammad (S.A.W) jijini Dar 
es Salaam jana. Wengine ni Sheikh Mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar Zubeiry (kushoto), Mjumbe wa Kamati ya Amani Mkoa wa Dar es Salaam, 
Shariff Abdulkadir (wapili kulia) na Makamu wa Rais mstaafu, Dk. Mohamed Gharib Bilal. PICHA: MIRAJI MSALA  
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Hasunga  awaonya
warasimu sekta kilimo
Na Mwandishi wetu, TABORA

KUFUATIA hali ya kutowajibika, uzembe na ur-
asimu kwa baadhi ya watendaji katika sekta ya kilimo 
kusababisha ucheleweshaji wa pembejeo za kilimo, 
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, amekemea vikali 
vitendo hivyo na kusema vinakwamisha dhamira ya 
serikali ya kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo.

Akizungumza katika ziara yake  kiutendaji ya ku-
kagua maendeleo ya kilimo mkoani Tabora, Waziri 
Hasunga, alikemea tabia ya watendaji kuendeleza 
urasimu katika upatikanaji wa pembejeo kwa wakati.

“Nisingependa kusikia hadithi za ucheleweshaji 
wa mbolea zikiendelea, huku wakulima wakiendelea 
kuathirika na hali hiyo, ni lazima sasa tuache kufanya 
kazi kwa mazoea na kuwasaidia wakulima wafikie 
malengo ya kuwa na kilimo chenye tija na uhakika,” 
alisema Waziri Hasunga.

Aidha, aliwataka watendaji kuwa wabunifu katika 
kuhakikisha masoko mapya yanapatikana  ili wakulima 
wapate fursa ya kuuza bidhaa zao tofauti na sasa, 
ambapo kumekuwa na changamoto kubwa ya soko 
hususani kwa zao la tumbaku.

“Tusingependa kusikia kwamba tumbaku haija-
nunuliwa na ikifikia hapo serikali tutachukua hatua 
kama tulivyofanya katika zao la korosho, hata hivyo 
tusingependa tufike huko. Hakikisheni tumbaku yote 
inanunuliwa mwaka huu,” alisema waziri na kuongeza:

“Watendaji wazembe ni vyema wakatupisha kwa 

Mkuu wa KKKT 
awajia juu wahujumu

INAENDELEA UK. 8

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Fedrick Shoo, 
amevunja ukimya kuhusu baadhi ya viongozi 
wasiolitakia mema kanisa hilo ambao wame-
kuwa wakiibua chokochoko za kujaribu ku-
vunja umoja wao kwa kuchochea migogoro 
inayolenga kuwagawa.

“Kwa nguvu moja, sisi Wakristo tunapaswa 
kuliombea kanisa, roho wa mifarakano na 
roho wa mparaganyiko ipate kushindwa. 
Inasikitisha sana kuona  wachungaji na 
maaskofu kama sisi, badala ya kulikusanya 
kundi la bwana (Mungu), sisi ndio tunaoli-
gawa. Hakika hawatafanikiwa.

“Kwa sababu tu ya kiburi na nafasi ambayo 
tumepewa, Mungu atusamehe sana, atuhu-
rumie sana. Hebu tusimame kupingana 
na kukemea wanaotaka kuligawa kanisa la 
Mungu.”

Alikuwa akitoa salamu zake jana ka-
tika ibada maalumu ya kuzindua na ku-
weka wakfu Kanisa jipya la Usharika wa Ki-
mashuku katika Jimbo la Hai la Dayosisi ya 
Kaskazini ya KKKT.

Akizungumza kuhusu migogoro ya ardhi, 
Dk. Shoo ambaye pia ni Askofu wa Day-
osisi ya Kaskazini, alisema hivi sasa kuna 
watu wanajaribiwa na wanatafuta njia ya 
kulinyang’anya kanisa ardhi yake.

“Naonya na nakemea kwa nguvu zote, 
usijaribiwe kusogeza mpaka wa jirani yako. 
Leo watu wanajaribiwa kwa hila, jambo 
hili nimeliona kule Vunjo, hata Jimbo la 
Hai na kule Karatu kumetokea tena jambo 
hilo. Watu wanajitokeza wanafanya siasa, 
wakisema ni ardhi ya kijiji, wale ambao 
wameongoza jambo hili tumekemea na 
Mungu amewasikia,” alieleza Dk. Shoo.

Mvua yaharibu ekari 
300 za pamba, mahindi
Na Happy Severine, SIMIYU

MVUA kubwa ya mawe iliyoambatana 
na upepo imeharibu zaidi ya ekari 300 za 
pamba, mahindi, mtama na choroko katika 
mashamba ya wakulima, huku baadhi yao 
wakiachwa bila makazi baada ya nyumba 
zao kuezuliwa na upepo.

Tukio hil lilitokea juzi usiku katika kiton-
goji cha Mwaukuliwa katika Kata ya Kilalo 
wilayani Bariadi na kusababisha nyumba na 
mazao shambani kuharibika kabisa.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti   
wakulima wa eneo hilo wameiomba serikali 
kuwapelekea chakula cha msaada na mbegu 
za mazao, ili waweze kuendelea na shughuli 
za kilimo.

Walisema kutokana na mvua hiyo, seri-

INAENDELEA UK. 8

Soko la Manzese maarufu kama Mahakama ya Ndizi likiwa limejaa tope, ambapo husumbua watu wanaoingia kwa 
ajili ya kununua bidhaa na hivyo huwabidi kununua maji ya kusafisha miguu yao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kali iwapatie chakula cha kujikimu kwa kip-
indi hiki, huku wakiendelea na shughuli zao 
pamoja na kupatiwa mbegu za mazao zinazo 
komaa kwa muda mfupi.

“Tunaiomba serikali ituletee mbegu  za 
muda mfupi ili turudishie mazao yetu, tume-
haribiwa mazao mbalimbali pamoja na mifu-
go imeathirika na mvua ya mawe,” alisema 
Mashili Rozalia ambaye ni mkulima.

Vumilia Jackson, mkazi wa Kata ya Kilalo,   
alisema nyumba yake iliezuliwa na upepo na 
watu zaidi ya saba hawana mahali pa kuishi, 
pia chakula na mazao yao yameharibiwa na 
mvua hiyo.

Akitoa tathmini ya uharibifu huo, Oisa Kil-
imo Kata ya Kilalo, Robert Kipandula, alisema 

INAENDELEA UK. 8
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MAHOJIANO MAALUM

Waziri Jafo: Kanuni Uchaguzi 
Serikali za Mitaa kufumuliwa 
Na Elizabeth Zaya        

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), 

Selemani Jafo, amesema wizara 
yake inaendelea na mchakato wa 
kuzifanyia marekebisho kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ili 
kukidhi mahitaji ya demokrasia.

Katika mahojiano maalum na 
Nipashe jijini Dar es Salaam wiki 
iliyopita, Jafo, alisema wizara yake 
inasimamia mchakato wa kubore-
sha kanuni hizo ikiwa ni sehemu ya 
mikakati ya kuimarisha demokra-
sia nchini.

“Kwa mwaka huu, wizara yangu 
ina mambo makubwa. La kwanza 
ni kuimarisha demokrasia,” 

“ofisi yangu ndiyo inahusika ka-
tika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa. 
Kwa hivyo, tuko katika mchakato 
wa maandalizi ya uchaguzi huo.

“Mchakato hivi sasa unaenda vi-
zuri, tumeshaita wadau, hasa katika 
kanuni zile kuhakikisha uchaguzi 
unafanyika. Tayari tumeshaita 
wakurugenzi wa mamlaka husika 
za serikali za mitaa ambao wataku-
wa wasimamizi kule.

“Pia tumeshakutana na ma-RAC, 
wakuu wa mikoa na wadau mbal-
imbali tunaendelea kukutana nao 
kwa lengo la kupata kanuni za ku-
tuwezesha kufanya uchaguzi huo.

“Na kanuni hizi mwaka huu ‘tu-
nazi-review’ kulinganisha na upun-
gufu uliojitokeza huko nyuma kwa 
kuyafanyia maboresho zaidi. 

“Muhimu kwetu ni kuhakikisha 
tunasimamia uchaguzi huu vizuri 
zaidi ili watu waweze kushiriki, kwa 
sababu serikali za mitaa uchaguzi 
wake ni muhimu, unagusa kila ma-
hali, hasa kule ambako ndiko wa-
nanchi wanachukua viongozi am-
bao wanapanga nao mipango yao 
ya maendeleo ya kila siku.”

SIRI YA MAFANIKIO

Mbali na mchakato wa uchaguzi 
huo unaotarajiwa kufanyika Ago-
sti mwaka huu, Jafo alitaja siri ya 
kung’ara kwake kiutendaji. Tayari 
Rais John Magufuli ameshaweka 
wazi kuwa anakoshwa na utendaji 
wa waziri huyo.

Waziri huyo alisema kung’ara 
kwake kiutendaji kunatokana na 
nidhamu aliyonayo katika kuzinga-
tia muda.

“Hii ndiyo siri yangu ya mafani-
kio, najali sana muda,” Jafo alisema, 
“maisha yangu yote nimekuwa 
mtumwa wa muda na nikienda 
‘site’ (eneo la mradi) kama mkoani, 
maana yake nafanya kazi sana mpa-
ka wakati mwingine watu huwa wa-
nanishangaa kwanini nafanya kazi 
hivyo.

“Mfano juzi juzi nilienda Kibo-
ndo, niliongea na watu, nikakagua 

miradi, nikaenda na Kasuru, nikaf-
anya kazi halafu nikaenda na Kigo-
ma. Hiyo ndiyo ‘nature’ yangu, na 
mimi niko makini na suala la muda 
hasa katika kutekeleza dhamana 
niliyopewa.”

Jafo pia alisema huwa anachukia 
anapoona watendaji wanashindwa 
kutekeleza ipasavyo majukumu yao 
na wizi wa fedha za serikali.

BILIONI 105/- 

Katika mahojiano hayo, Jafo pia 
alisema wizaya yake mwaka huu 
imepanga kutekeleza mradi wa 
ujenzi wa hospitali za wilaya am-
bao unatarajiwa kuanza wakati 
wowote.

Alisema tayari Rais Magufuli 
ameshawapatia Sh. bilioni 105 kwa 
ajili ya hospitali za wilaya 67 na 
ameshatoa maelekezo kuwa ifika-
po Januari 30, awe amepata picha 
ya ujenzi wa hospitali hizo.

“Kwanza nimshukuru Rais kwa 
kuniamini na kunipa dhamana ka-
tika wizara hii ambayo ni kubwa, 
nafurahia kwa sababu ‘nature’ yan-
gu pia napenda kufanya kazi kwa 
bidii na nishukuru kwamba tangu 
tumepata dhamana hii tumefanya 
kazi kubwa sana katika sekta mbal-
imbali ikiwamo ya elimu, miun-
dombinu, afya na mambo mengine 
yamefanyika kwa ujumla wake,” 
Jafo alisifu.

“Na sasa ninavyozungumza, 
tumekamilisha na tunaendelea ku-

kamilisha ujenzi wa vituo vya afya 
ambavyo mpaka sasa tunaenda 
na zoezi la ujenzi wa vituo 350 
ambavyo vikikamilika, vitafanya 
ukombozi mkubwa kwa Mtanza-
nia.”

Alisema wizara yake mwaka huu 
pia imepanga kutekeleza miradi ya 
ujenzi na uboreshaji wa barabara. 
Alisema wanaendelea kuboresha 
na barabara zilizoko katika Jiji la 
Dar es Salaam kupitia mradi wa 
DMDP na kuboresha barabara zote 
zilizo katika hali mbaya.

Waziri huyo alisema tayari Sh. 
bilioni 660 zimetengwa kwa ajili 
ya kazi hiyo na kazi imeshaanza 
kufanyika.

Alisema kuwa mbali na Dar es Sa-
laam, wanaboresha barabara katika 
miji mingine saba ikiwamo Arusha, 
Mbeya, Mwanza, Mikindani na Il-
emela ambayo ujenzi unaendelea.

Jafo pia alisema wanaendelea 
kujenga madampo ya kisasa katika 
miji ya Dodoma, Arusha, Mikinda-
ni, Mwanza na Tanga, akiamini ku-
fikia Desemba mwaka huu, maeneo 
hayo yatakuwa vizuri.

Alisema kuwa wizara yake mwa-
ka huu imepanga kuboresha miradi 
ya kuimarisha manispaa na miji, 
mradi ambao unatarajiwa kugha-
rimu Sh. bilioni 541.

Alisema tayari ujenzi wa bara-
bara za lami unaendelea katika 
manispaa na halmashauri zote 
nchini na anaamini mradi huo 
utakuwa umekamilika kufikia 

mwakani, huku wakiendelea pia na 
uboreshaji wa barabara za vijijini.

Jafo alisema mwaka huu wizara 
yake pia inaendelea kuimarisha 
sekta ya elimu kwa kuboresha zaidi 
miundombinu.

“Naona sasa hivi watoto wengi 
wanafaulu na hiyo inaonyesha 
imani ya wananchi kwa shule za 
serikali inarudi kama ilivyokuwa 
zamani,” Jafo alisema na kufafanua 
zaidi:

“Leo hii unaona kwamba ma-
tokeo ya kidato cha nne yakitoka, 
wazazi wengi, hata kama mtoto 
alikuwa akisoma shule binafsi, wa-
nataka kuwapeleka kidato cha tano 
katika shule za serikali, na hii inato-
kana na kasi kubwa ya uboreshaji 
wa shule zetu.”

Alisema serikali inahakikisha 
shule zinakuwa na vyumba vya ma-
darasa vya kutosha ili kuhakikisha 
wanafunzi wote wanaofaulu wa-
naanza masomo kwa wakati.

Alisema tangu serikali ianze 
kutekeleza ahadi yake ya kutoa 
elimu bila malipo, kumekuwa na 
ongezeko kubwa la wanafunzi ku-
jiunga na shule ikiwa ni pamoja 
na waliokuwa wamekata tamaa ya 
kusoma.

Jafo alisema wizara yake mwaka 
huu pia imepanga kuendelea ku-
wawezesha vijana, kinamama na 
wenye ulemevu kupata mikopo 
kwa ajili ya shughuli za ujasiriamali. 
Alisema Sh. bilioni 51 zimetengwa 
kwa ajili ya kuyawezesha makundi 

hayo.
“Na bahati nzuri tumepitisha she-

ria kwamba mikopo hiyo itoke kwa 
utaratibu maalum, tena bila riba. 
Eneo hili kwangu mimi ni mtazamo 
kwamba itasaidia sana hasa katika 
uanzishwaji wa viwanda vidogo,” 
Jafo alisema.

“Tukumbuke mwaka jana nil-
itoa agizo kwa wakuu wa mikoa 
waanzishe viwanda vidogo, vya 
kati na vikubwa, kila mkoa uwe na 
viwanda 100, lengo likiwa ni kupata 
viwanda 2,600. 

Faraja niliyonayo ni kwamba 
kwa ripoti ya awali, viwanda 3,100, 
kwa hiyo tumepitiliza lengo.”

Alisema mwishoni mwa mwezi 
huu, wanatarajia kutoa ripoti ya 
tathmini ya viwanda katika mikoa. 
Alisema ripoti hiyo itaonyesha nani 
alifanya vizuri zaidi na kwamba 
ipo mikoa ambayo imefanya vizuri 
zaidi kuliko mingine.

Alisema ripoti itaorodhesha 
mkoa wa kwanza mpaka wa 
mwisho kwa lengo la kuendelea ku-
hamasisha uanzishwaji wa viwanda 
nchini.

Katika mahojiano hayo, Jafo 
alisema kumekuwa na mafanikio 
na mapinduzi makubwa ya maen-
deleo katika serikali ya awamu ya 
tano.

“Miaka mitatu ya serikali ya 
awamu ya tano ni fahari kubwa 
kwa Watanzania na maana yake im-
eweka nyota inayong`ara na watu 
wengine.” 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo.
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Katibu Tawala ataka 
taarifa walioshindwa 
kuripoti shule
Na Dege Masoli, HANDENI

KATIBU Tawala wa Wilaya ya Handeni,  Boniphace 
Maiga, amewataka watendaji kata, tarafa na vijiji 
wilayani humo, kuwasilisha taarifa ofisini kwake za 
wanafunzi walioshindwa kuripoti shuleni kutokana na 
kupata ujauzito.

Maiga alitoa wito huo wakati wa mkutano wa wadau 
wa elimu wa halmashauri ya wilaya hiyo uliofanyika 
mjini Handeni na kuandaliwa na asasi isiyo ya kiseri-
kali ya Tree of Hope nchini kwa ufadhili wa Shirika la 
Foundatino for Civil.

Alieleza lengo la kuwataka viongozi hao ofisini 
kwake kuwa ni kueleza namna ya walivyoyashughu-
likia matukio ya wanafunzi walioshindwa kuripoti shu-
leni kutokana na tatizo la kuwa na ujauzito ikiwamo 
hatua walizochukua dhidi ya wahusika wa mimba 
hizo.

“Waje waniambie pia namna ambavyo wamepamba-
na katika kuyashughulia mambo hayo kwenye maeneo 
yao, ili kuhakikisha hayajitokezi wakati mwingine 
na hivyo kutoa fursa kwa wanafunzi kupata elimu,” 
alisisitiza Maiga.

Aidha, aliitaka jamii yenye maeneo ambayo ya-
meguswa kwenye tatizo la mimba kwa wanafunzi 
ambao walipaswa kuendelea na masomo, lakini

Wafanyakazi wachachamaa 
wadai mishahara ya miezi 3

INAENDELEA UK. 8

Na Boniface Gideon, TANGA

ZAIDI ya wafanyakazi 300 wa kiwanda cha 
Ngomeni Kamba (Tancord), kinachomilikiwa 
na Kampuni ya Katani Ltd., wilayani Muheza 
mkoani Tanga, wameandamana kudai 
mishahara yao ya miezi mitatu, huku

wakilalamika kutoingiziwa michango yao 
katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kwa 
miezi 10.

Mwandishi wa gazeti hili aliyeika kiwan-
dani hapo, aliwakuta waandamanaji hao 
wakiimba wimbo wa kutaka haki yao na 
kuchoka kunyanyaswa huku wakisema kam-
puni hiyo imeilisika, lakini haitaki kusema 
ukweli.

Baadhi ya wafanyakazi hao walisema kuwa
kuanzia mwezi Oktoba, mwaka jana ha-

wajapata mishahara yao, huku wakiambulia 
ahadi zisizo na mwisho.

Walisema kuwa mpaka sasa wanasikit-

ishwa na uendeshwaji wa kiwanda hicho 
kwa kuwa wanafanya kazi bila malipo na

kueleza kuwa kama mkurugenzi 
ameshindwa kukiendesha kiwanda, apishe 
wawekezaji wengine wenye nia ya kukuza 
uchumi wa viwanda.

Kufuatia  adha  hiyo,  wafanyakazi hao 
walimwomba Rais John Magufuli kuingilia 
kati suala hilo kwa kuwa yeye ni mtetezi wa 
wanyonge na wao dhamira yao ni kuhakiki-
sha Tanzania ya viwanda inaikiwa na wana-
fanya kazi kama sera yake inavyosema kuwa 
hapa kazi tu.

“Kila siku ni tarehe, tumechoka mpaka 
leo hatujapata chochote humu masham-
bani mihogo tumemaliza kwa kula kila 
siku mpaka machango yanageuka kwa ajili 
ya kula mihogo tumechoka isitoshe tume-
shafanya kazi iweje leo watuambie kwamba 

Sekretarieti yapewa 
neno mchakato wa ajira
Na Mwandishi Wetu

SEKRETARIETI ya Ajira katika Utumishi 
wa Umma, imetakiwa kuendelea kutenda 
haki katika kuratibu mchakato wa ajira, ili 
kuiwezesha serikali kupata watumishi wenye 
sifa stahiki na maadili mema, ambao watatoa 
huduma kwa umma kwa kuzingatia weledi 
na kuwajali wananchi ambao ndio walengwa 
wakuu wa huduma zinazotolewa na taasisi za 
umma.

Hayo yamesemwa jijini Dar es Salaam 
na Naibu Waziri, Oisi ya Rais (Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora), 
Mary Mwanjelwa, alipokuwa akizungumza 
na watumishi wa Sekretarieti ya Ajira katika 
Utumishi wa Umma alipofanya ziara ya ki-
kazi katika oisi hiyo jijini Dar es Salaam, kwa 

INAENDELEA UK. 8

Balozi wa Ufaransa nchini, Frederic Clavier, akizungumza na wanafunzi wanaotarajia kwenda Ufaransa kujifunza 
lugha hiyo, wakati wa ufunguzi wa kitivo cha ufadhili wa masomo kiitwacho Campus France jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. PICHA: HALIMA KAMBI

lengo la kuhimiza uwajibikaji, kufahamu kwa 
kina majukumu ya sekretarieti hiyo na ku-
jiridhisha namna  inavyotekeleza majukumu 
yake.

Mwanjelwa alisema Sekretarieti ya Ajira ka-
tika Utumishi wa Umma ni chombo ambacho 
kinatakiwa kutenda haki ili serikali  ipate wa-
tumishi wenye sifa na vigezo watakaoendana 
na kasi ya Rais John Magufuli ya kuliletea taifa 
maendeleo.

Mwanjelwa alisema  awali sekretarieti hiyo 
ilikuwa ikilalamikiwa sana kuwa mchakato 
wa kuomba kazi serikalini ulikuwa uki-
chukua muda mrefu kiasi cha waombaji ku-
sahau kama waliwasilisha maombi, hivyo ali-
ipongeza kwa kubuni mfumo wa upokeaji wa 

INAENDELEA UK. 8
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WAWAKILISHI pekee wa Afrika Mashariki na Kati kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba, juzi walikubali 
kichapo cha kwanza katika hatua ya makundi wakiwa ugen-
ini DR Congo.

Simba ambayo ipo Kundi D pamoja na Al Ahly ya Misri, JS 
Saoura ya Algeria na AS Vita, juzi ilikubali kipigo cha aibu cha 
mabao 5-0 ugenini kutoka kwa timu hiyo ya DR Congo.

Kipigo hicho kimekuja ikitoka kushinda 3-0 dhidi ya JS 
Saoura katika mechi yake ya kwanza kwenye hatua hiyo ya 
makundi.

Hata hivyo, kwa soka ililoonyesha Simba kwenye mechi 
yake ya awali nyumbani, linatupa imani kubwa ya timu hiyo 
ya mtaa wa Msimbazi jijini Dar as Salaam, kuendelea kufanya 
vizuri kwenye mechi zijazo.

Sote tunatambua ugumu uliopo katika michuano hii in-
ayosimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), kwa timu 
kuweza kupata ushindi ugenini, ingawa kipigo cha mabao 
5-0 kilikuwa kikubwa mno ukilinganisha na ubora wa Simba 
wa sasa.

Tumeshuhudia JS Saoura ikichezea kichapo hapa jijini Dar 
es Salaam kutoka kwa Simba, huku pia AS Vita ikipigwa 2-0 
ugenini Misri dhidi ya Al Ahly.

Hivyo matokeo iliyoyapata Simba ugenini dhidi ya AS Vita, 
si kitu cha kushangaza na wala kukatisha tamaa kwa kuwa 
hata Brazil iliwahi kuchapwa mabao 7-1 mechi ya nusu fainali 
ya Kombe la Dunia 2014.

Hivyo katika michuano hii yenye utajiri mkubwa kwa 
ngazi ya klabu barani Afrika, kikubwa ni Simba kuhakikisha 
kwanza haifanyi makosa kwenye michezo yake miwili ya ny-
umbani.

Hata hivyo, kupata ushindi ama sare kwenye mechi zake 
mbili za ugenini zilizobaki dhidi ya Al Ahly Februari 2, mwa-
ka huu na JS Saoura itakuwa ni hatua moja kubwa katika ku-
jihakikishia nafasi ya kutinga robo fainali ya michuano hiyo.

Tunaamini hilo linawezekana endapo maandalizi ya kina 
nje na ndani ya uwanja yatafanyika kabla ya Simba kuifuata 
Al Ahly, lakini kubwa likiwa ni kuwajenga wachezaji kisai-
kolojia zaidi ili kuwarejesha mchezoni.

Kwa soka la Simba, inalolionyesha ikiwa uwanja wa nyum-
bani wapinzani wake wote wanatambua ni vigumu kuweza 
kuambulia angalau pointi moja Uwanja wa Taifa.

Kwa mantiki hiyo, Simba inatakiwa kuhakikisha mechi 
ijayo inapata pointi ugenini Misri ili kujiweka katika nafasi 
nzuri zaidi ya kufuzu hatua ya robo fainali.

Hiyo ni kutokana na Al Ahly kulazimisha sare ya bao 1-1 
ugenini Algeria dhidi ya JS Saoura, hivyo kushika usukani wa 
Kundi D ikiwa na pointi nne moja mbele ya AS Vita na Simba.

Nipashe kama wadau wakubwa wa soka, tunaahidi kuen-
delea kuiunga mkono Simba wakati huu ikibeba jukumu la 
kuipeperusha bendera ya nchi kimataifa.

Tunaitakia maandalizi mema Simba, wakati huu tukiamini 
huu ni mwaka wa Tanzania kufanya vizuri kimataifa kuanzia 
ngazi ya klabu hadi timu za taifa, hasa tukizingatia Serengeti 
Boys itaiwakilisha nchi kwenye michuano ya Afrika, Afcon 
U-20 itakayofanyika jijini Dar as Salaam Aprili mwaka huu na 
wakati huo huo Taifa Stars ikiwa katika nafasi nzuri ya ku-
fuzu Afcon 2019 ya wakubwa.

Na Adam 
Fungamwango

HUU ni zaidi ya mwaka wa nne sasa 
huwa nasikia kiungo wa Simba, Said 
Ndemla, anatakiwa na timu za Ulaya.

Lakini cha ajabu ni kwamba mchezaji 
huo aliyetoka kwenye kikosi cha pili cha 
Simba, ameendelea kubaki hapa hapa, 
licha ya kila msimu kuwa na habari za 
kutakiwa kwenda kucheza soka nje ya 
nchi.

Ndemla mwenye umri wa miaka 22, 
Novemba mwaka juzi, alikwenda nchini 
humo kufanya majaribio kwenye klabu 
ya AFC Eskilstuna, lakini hakuna majibu 
yenye kueleweka yaliyowekwa wazi, 
matokeo yake alirejea na kuendelea kui-
tumikia Simba, tena kwa kusaini mka-
taba mpya. Wakati kila shabiki wa soka 
akiwa amechoshwa na stori hizo za kila 
msimu, kiungo huo mwenye mashuti 
makali ya mbali yupo nchini Sweden 
akifanya majaribio mafupi katika klabu 
ile ile ya AFC  Eskilstuna ya Ligi Kuu ya 
Sweden.

Kwa mujibu wa Meneja wa mchezaji 
huyo, Said Suleiman Sharrif, tayari 
kiungo huyo akiwa ameongozana na 
mshambuliaji mwingine chipukizi wa 
timu ya Taifa ya Vijana chini ya umri wa 
miaka 20, Rashid Chambo wa JKT Ruvu, 
wameshaanza majaribio.

Kocha Mkuu wa klabu hiyo Nemanja 
Miljanovic, amesema hii ni nafasi ny-
ingine ya mchezaji huyo kujiridhisha 
juu ya uwezo wake kwa majaribio mafu-
pi tu wiki hii.

Baada ya muda mrefu, mimi naiona 
kama hii ndiyo nafasi pekee ya mwisho 
kwa Ndemla kudhihirisha ubora wake ili 
abakie Ulaya na kuanza maisha mapya.

Mashabiki wengi wa soka walikuwa 
wakimtabiria kuwa hatomaliza soka 
lake kabla hajacheza nje ya nchi.

Anachotakiwa kufanya ni kutowaan-
gusha mashabiki wake kwa kufanya 

Ndemla bidisha ‘guu’ 
usirudi soka la Bongo

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba kazeni buti bado 
mna nafasi robo fainali

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
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Mapokezi: 0745  700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
  

vema kwenye majaribio hayo.
Nadhani Ndemla atakuwa ametoka 

kambini kwenye klabu ya Simba na 
kwenda huko, na kama ni hivyo hilo 
litamsaidia sana kwenye majaribio 
yake, kwa kuwa wachezaji wengi wa 
Kibongo wamekuwa wakishindwa 
majaribio siyo kwa sababu hawana 
vipaji, bali uwezo wa kuhimili mazoezi 
magumu ndiyo tatizo.

Wengi wanakwenda kwenye majar-
ibio wakiwa wametokea majumbani, 
wakiwa wamekaa wiki nzima kwenye 
maisha ya mtaani, hivyo kwenda huko 
mwili ukiwa umechoka, hawana ngu-
vu wala stamina, hivyo kuonekana ha-
wawezi kumudu mikikimikiki ya huko.

Kiungo huyo anatakiwa kufanya 
juhudi zote, ufundi wote na kuonye-
sha kipaji alichojaliwa nacho kwa 
sababu kama akifeli hapo, sidhani 
kama anaweza tena kupata nafasi 
adhimu kama hiyo.

Kwa sasa anaonekana kupoteza 
nafasi kwenye kikosi cha kwanza cha 
Simba ambacho kina viungo kama 
Claotus Chama, Haruna Niyonzima 
na Hassan Dilunga, hivyo anatakiwa 
kutotaka tena kurejea nchini ili kukaa 
benchi.

Tumeona baadhi ya wachezaji wa-
naofeli majaribio na kurejea, baadaye 
wanashindwa kuendelea hata na zile 
timu walizokuwa nazo na kwenda 
kwenye klabu za chini yake.

Ndemla aepuke kurejea nchini na 
baadaye kwenda klabu za Mtibwa, 
Kagera Sugar, au Ndanda kama baadhi 
ya wachezaji huko nyuma, bali miguu 
yake ifanye kazi ya kumshawishi kocha 
ili amkubali na uwezo huo anao. Huu 
ndiyo wakati wake sasa wa kucheza 
Ligi Kuu Ulaya baada ya matarajio ya 
muda mrefu. Kila la kheri Ndemla.

Baada 
ya muda 
mrefu, 
mimi 
naiona 
kama hii 
ndiyo 
nafasi 
pekee ya 
mwisho 
kwa 
Ndemla 
kudhihiri-
sha ubora 
wake ili 
abakie 
Ulaya na 
kuanza 
maisha 
mapya.
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TUNAKARIBISHA BARUA NA 
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UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
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KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Barabara 
Kivule
hali 
mbaya

Ligi ya Wanawake ni  mgodi unaotembea

Na Adam Fungamwango

KABLA ya mechi ya Simba 
Queens na Yanga Princess ili-
yochezwa Januari 13, mwaka 
huu, si mashabiki wengi wa soka 
nchini waliokuwa wanajua kuwa 
kuna Ligi Kuu ya Wanawake ikien-
delea.

Ni kama ligi hiyo ilikuwa in-
achezwa shimoni kwa kificho.

Lakini baada ya mechi hiyo na 
Simba Queens kuiadhibu Yanga 
Princess mabao 7-0, katika hali ya 
kushangaza kumeibuka mashabi-
ki wa soka ambao wameshaanza 
kuifuatilia ligi hiyo.

Kwanza kabisa baada ya mechi 
hiyo, mitaani kulizuka ubishi wa 
hali ya juu kwa mashabiki wa Sim-
ba na Yanga wakitaniana kuhusu 
matokeo hayo.

Mashabiki wa Simba walikuwa 
wakiwatania wenzao wa Yanga 
kuwa wamewatundika mabao 
7-0, huku wenzao wakijitetea 
kuwa hiyo ni michuano ya mechi 
za wanawake.

Hata hivyo, wale wa Simba wa-

nasisitiza kuwa hata kama ni wa-
nawake ni wa Yanga tu, na wame-
fungwa na wanawake wa Simba, 
hivyo utani wa jadi ni lazima uen-
delezwe tu.

Wakati Yanga walipokuwa wak-
iwatania wenzao wa Simba ku-
fungwa kwenye mechi ya Kombe 
la Mapinduzi dhidi ya Azam FC, 
Simba walijibu mapigo kuwa wa-
nafurahia ushindi wa Azam waka-
ti wao wamefungwa mabao 7-0.

Si nia yangu kuleta maneno ya 
utani wa mashabiki wa klabu hizo 
kongwe nchini, ila nataka kueleza 
jinsi wengi walivyoonekana ku-
hamasika na mechi hiyo ya wa-
nawake, kiasi cha nchi nzima siku 
hiyo kujua kulikuwa na pambano 
hilo.

Baada ya hapo waandishi wa 
habari waliamka na kuanza ku-
fuatilia kwa nguvu zote ligi hiyo, 
kiasi kwamba mechi zilizofuata 
zilianza kuandikwa kwa uzito 
mkubwa, wachezaji wa ligi hiyo 
nao wakapata fursa ya kuhojiwa 
na kujulikana kwenye vyombo 
vya habari na hata mitandao ya 
kijamii.

Hata mechi ya JKT Queens 
ilipoifunga Simba bao 1-0, ilifua-
tiliwa na mashabiki wengi ambao 
tayari walishaanza kuifahamu ligi 
hiyo. Hapa tunaona kuwa kama 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) na 
klabu zitakaa na kupanga mikaka-
ti hasa ya matangazo, wanaweza 
kuvuna pesa kwenye Ligi ya Wa-
nawake ambao inaendeshwa kwa 
ukata mkubwa.

Inaonekana kabisa kuwa TFF 
na klabu hasa za Simba na Yanga 
ambazo zinaweza kabisa kuhama-
sisha mashabiki kuangalia, kusiki-
liza au kufuatilia ligi hiyo, haziitilii 
maanani kama ilivyokuwa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Nina uhakika kuwa kama 
kutakuwa na matangazo ya ku-
tosha juu ya ligi hiyo kutoka 
kwa TFF na klabu zenyewe, basi 
zinaweza kushawishi mashabiki 
kwenda viwanjani kuangalia timu 
zao, lakini pia kufuatilia kinach-
oendelea.

Hali hii ikiendelea huko mbele 
ndipo inawezekana kabisa ligi ika-
pata hata mdhamini wa kuanza 
kuonyesha mechi kwenye luninga 

Mhariri,
HAKUNA shaka, maeneo ya Ki-

tunda na vitongoji vyake ndani ya 
Jiji la Dar es Salaam, yameshaku-
wa maarufu kwa mengi sana.

Kwa yeyote mzoefu aliye ndani 
ya Jiji, analifahamu vyema eneo 
hilo ambalo ni sehemu ya Wilaya 
ya Ilala na Jimbo la uchaguzi 
Ukonga, iwe kwa kupahafamu fika 
au japo kwa kusikia na kupata 
taarifa zake.

Huo ni umaarufu ambao bado 
unakabiliwa na shida moja kuu, 
kwamba barabara ya kufika huko 
usafiri wake ni mtihani mkubwa, 
hasa katika kipindi cha mvua ny-
ingi.

Mathalani, barabara ya lami 
kuanzia eneo la Ukonga Banana 
jirani na Shule ya Airwing hadi 
Kitunda, Njia Panda ya Msikitini, 
hali ni mbaya kuna mashimo 
mengi sana.

Baada ya hapo si barabara ya 
lami, kunakoendeleza mashimo 
hasa katika kipindi hiki mvua 
zimeanza. Nijumuishe tu simulizi 
ni hizo hadi kufikia Kitunda Ki-
vule na kwingineko, hali si nzuri 
kabisa.

Hufika wakati fulani msimu 
wa mvua, wenye magari wanala-
zimika kuacha vyombo vyao vya 
usafiri katika eneo la Banana na 
kukwea bodaboda kwenda ma-
jumbani, vivyo hivyo katika utara-
tibu wa kurudi makazini.

Sasa huu nasema ni mtihani. 
Nakumbuka aliyekuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Abbas 
Kandoro, kuna wakati alieleza mi-
kakati ya ujenzi wa barabara ya 
jijini Dar es Salaam, akitaja mbili 
muhimu.

Moja ni kati ya Banana hadi 
Mvuti Chanika na nyingine kati ya 
Majumba Sita, Ukonga na Mbezi, 
ambayo inatumika na imeshaku-
wa maarufu kwa umma.        

Naaamini bado iko katika 
mipango, ila msisitizo wangu ni 
kwamba, itekelezwe mapema ku-
leta nafuu kwa wakazi wa Kitunda 
wanaotaabika, lakini pia kurahi-
sisha usafiri wa kwenda Chanika, 
kama ilivyo kwa Mbezi – Majumba 
Sita.

Masru David, 
Kipunguni Ukonga, 
Dar es Salaam.

na huo ndiyo mwanzo na kuifanya 
ligi hiyo kuwa na mvuto na kuin-
giza pesa TFF na kwenye klabu, 
hata kama hazitokidhi mahitaji 
yote, lakini zinapunguza gharama 
za uendeshaji.

Licha ya kampuni kudhamini 
ligi, klabu binafsi zinaweza kupata 
wadhamini binafsi, lakini pia hata 
wale wa kuweka matangazo kwe-
nye mabango uwanjani.

Kuna kampuni mbalimbali 
nchini za vipodozi vya kinamama, 
urembo, vyakula, viungo vya mapi-
shi, nguo za kinadada na watoto na 
zingine nyingi ambazo huenda zi-
kaja kuwekeza, lakini haziwezi kuja 
tu hivi hivi mpaka kuwe na hamasa 
ya kutosha kuwaleta mashabiki 
uwanjani, lakini pia mechi kuo-
nyeshwa kwenye TV ili na nao 
wanufaike.

TFF na klabu zisikariri kuwa 
soka la wanaume tu ndilo linaweza 
kuwaingizia pesa, wakati mwing-
ine ni lazima wawe na ubunifu wa 
kutafuta maeneo mengine ya ku-
weza kukusanya mapato.

Nilivyoona mimi kwenye Ligi ya 
Wanawake kinachokosekana ni ha-
masa tu, lakini walewale mashabiki 
wa soka la wanaume, ndiyo hao 
hao wanaweza kabisa kugeuzwa 
kuwa pia mashabiki wa soka la wa-
nawake.

Wakihamasishwa mashabiki wa 
Simba kwenda kuiangalia timu yao 
ikicheza na Marsh Academy, basi 
hata mashabiki wa Yanga watak-
wenda kuzomea.

Kikubwa ni kwamba mashabiki 
waelimishwe kuwa timu ya wa-
naume na wanawake, wote ni kla-
bu moja tu, hivyo wajitoe kwa hali 
na mali na si kubagua.

Hapa ndipo TFF pamoja na 
klabu zitakapoanza kuona faida ya 
ligi hiyo kwa kuwa mashabiki wa-
takwenda viwanjani, lakini pia wa-
naweza kupata wadhamini hata tu 
wa kuonyesha mechi na huo ndiyo 
mwanzo wa kuelekea kwenye ma-
fanikio.

Mfano hivi sasa TFF ingekuwa 
inahaha kuzungumza hata na 
mwenye kibali cha kuonyesha Ligi 
Kuu, waonyeshe hata mechi ya 
mzunguko wa pili ya Simba na Yan-
ga ya wanawake ili kutoa hamasa.

Ligi ya Wanawake ni mgodi un-
aotembea kama TFF na klabu zi-
takaa pamoja na kuangalia fursa.
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wameshindwa kwenda 
kutokana na kupata ujauzito 
kutoa taarifa kama siyo ku-
ika oisini kwake ili waeleze 
changamoto hizo.

Alisema serikali wilayani 
humo haitakubali kuona 
mtoto wa kike haendi shule 
kutokana na ujauzito na 
kwamba watapambana na 
kila atakayetajwa kuhusika.

Alisema suala la mimba 
za utotoni zinachangiwa na 
ushawishi na kwamba wa-
naowashawishi ni miongoni 

mwa watu ambao wanafaha-
mika ndani ya jamii na uon-
gozi huo ulishatoa maelekezo 
kwa kuwashughulikia wana-
oshawishi ili kuwafanya wa-
toto wazingatie masomo.

Hatua ya Katibu Tawala 
huyo inatokana na taarifa 
ya mradi huo wa uhama-
sishaji,  uwajibikaji wa jamii 
na mamlaka zinazohusika 
katika kuboresha huduma 
za elimu katika jamii iliyo-
wasilishwa na Mratibu wake, 
Goodluck Malilo, ikibainisha 
udhaifu kwa viongozi kwe-
nye uwajibikaji wakati wa 

ziara yao.
Pia katika taarifa hiyo ilio-

nyesha upungufu huo ikitaka 
kuchukuliwa hatua ili kuikia 
matarajio ambayo wanat-
egemea ili kuwaepusha wa-
nafunzi kupata ujauzito na 
kuacha kuendelea na maso-
mo.

Maeneo yaliyofanyiwa zi-
ara na asasi hiyo ni kwenye 
vijiji vya Kwedizinga, Michun-
gwani, Kabuku na Komsanga 
pamoja na kufanya mazun-
gumzo na wadau mbalimbali 
na kubaini kuwapo kwa tati-
zo hilo katika maeneo hayo.

Aidha, Malilo alieleza 
bado kuna changamoto kwa 
wazazi kushiriki kutowapa 
elimu watoto kwa kutotimi-
zia mahitaji muhimu ya shule 
ikiwamo kuwashirikisha kazi 
zao za usiku kuuza vitu kwe-
nye magenge kwa kutoona 
umuhimu wa shule.

Naye Mkurugenzi wa asa-
si  hiyo, Fortunata Manyere-
sa, alisema tatizo la mimba 
kwa watoto wa kike linasikiti-
sha  kutokana na baadhi ya 
wazazi na walezi kutuhumi-
wa kushiriki kuwaicha wali-
ohusika na mimba hizo.

INATOKA UK. 5

maombi ya kazi na mfumo 
wa kupanga wasailiwa wali-
ofaulu ambao kwa kiasi ki-
kubwa umepunguza malala-
miko yaliyokuwa yakitolewa 
na waombaji wa ajira serika-
lini na kuongeza kuwa, hivi 
sasa mchakato wa ajira mpya 
unachukua siku 52 tu licha 
ya kuwapo taratibu nyingi 
zinazozingatiwa kukamilisha 
mchakato mzima.

Mwanjelwa alifafanua kuwa 
mfumo huo una kanzi data ya 
waombaji wote waliofanyiwa 
usaili na kupata ufaulu mzuri, 
lakini kutokana na uwapo wa 
fursa chache za ajira, hawaku-
pangiwa vituo vya kazi, hivyo 
unaiwezesha serikali kupata 
watumishi kwa wakati  wa-
napohitajika haraka katika 
Taasisi za Umma.  

 Katibu wa Sekretarieti hiyo, 
Xavier  Daudi, alisema oisi 
yake ilianzishwa kwa lengo 

mahususi la kukabiliana na 
changamoto za ajira zilizoku-
wa zikijitokeza awali, hivyo 
iliundwa ili kuongeza uwazi, 
kutenda haki na kuhakikisha 
kuwa ajira zinapatikana kwa 
kuzingatia sifa.

Alisisitiza kuwa, oisi yake 
kwa kushirikiana na waajiri 
inazingatia sera ya ajira, she-
ria, kanuni na taratibu katika 
kusimamia mchakato wa ajira 
katika utumishi wa umma 
kwa lengo la kuiwezesha seri-

kali kupata watumishi wenye 
sifa na maadili mema wataka-
oisaidia  kuikia malengo yake 
makubwa iliyojiwekea.

Naye, Makamu Mwenyeki-
ti wa Bodi ya Sekretarieti, 
Mbarak Abdulwakil, alim-
shukuru Mwanjelwa kwa kui-
taka sekretarieti kuzingatia 
weledi katika jukumu zito la 
kuwezesha ajira za watumishi 
wa umma na kumhakikishia 
kuwa maelekezo yote  aliyoy-
atoa yatatekelezwa kikamilifu.

INATOKA UK. 5

pesa hakuna? Huyu mkuru-
genzi ni sharobaro hatumtaki 
hawezi kuendesha hiki kiwan-
da,” alisema mmoja wa wafan-
yakazi hao.

Aidha, walidai kuwa pamo-
ja na mishahara wanadai 
fedha za Saccos, michango ya 
mifuko ya jamii na michango 
kwa ajili ya misiba ambayo ha-

wakuwahi kupatiwa licha ya 
kuwa na mshahara mdogo wa 
laki moja kwa mwezi.

Mwenyekiti wa chama cha 
wafanyakazi (TPAWU), Geof-
rey Mgorigo, alipozungumza 
na gazeti hili, alikiri kuwapo 
kwa madai hayo na kusema 
kuwa kwa mujibu wa taarifa 
alizozipata chanzo ni kuyum-
ba kwa uchumi wa kampuni 
hiyo na kuwa hatima ya

suala hilo wameichia kam-
puni ili ijue nini cha kufanya.

Nipashe ilipokwenda 
oisini kuonana na uongozi 
kujibu lawama zinazowaka-
bili, akiwamo Meneja mwajiri, 
Mwaita Kinanda pamoja na 
Mkurugenzi mwendeshaji, 
Damson Mselela, walikimbia 
na kujifungia ndani na baada 
ya kelele za wafanyakazi wal-
ilazimika kufungua mlango.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mkurugenzi mwendeshaji 
Mselela, alisema kuwa suala 
hilo liko katika mchakato wa 
kushughulikiwa ili kupata 
ufumbuzi kwa kuwa waku-
rugenzi wote wa kampuni 
mama ya Katani Ltd.,  wapo 
jijini Dar es Salaam na kuahidi 
kuwa majibu ya hatima yao 
watayapata siku ya Jumanne 
(kesho).

INATOKA UK. 3

kuwa kilimo sio suala la dharura na kina mahitaji 
ya kila mwaka, hakuna sababu ya msimu uike

ndipo tuanze kushughulika na wakulima, hilo 
sitalivumilia.”

Katika hatua nyingine waziri alisema kuwa 
kilimo lazima kiende sambamba na uwapo wa vi-
wanda, dhamira inayosimamiwa vyema na serikali 
ya awamu ya tano ili viweze kuchakata bidhaa za 
kilimo.

“Dhamira yetu ni kuona viwanda vinashamiri 
nchi nzima, tupo tayari kuingia ubia ili kujenga ki-
wanda kikubwa cha uchakataji wa tumbuku hapa 
Tabora, lakini pia nimeagiza mamlaka zilizopo 
hapa zinaendelea kutafuta wawekezaji wa viwanda 
vingine hususani vya mbolea

ili kumrahisishia mkulima katika kupata pembe-
jeo,” alisema waziri.

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imekuwa ina-
fanya jitihada mbalimbali ikiwamo kuagiza pembe-
jeo za kilimo nje ya nchi, ili kuhakikisha mkulima

wa Tanzania anainuka kiuchumi na kuikia azma 
ya serikali ya uchumi wa kati na viwanda iikapo 
2025.

INATOKA UK. 3

mvua hiyo imeharibu zaidi ya ekari 300 za 
mazao ya wakulima.

Alisema mazao ya chakula na biashara yamehar-
ibiwa na mvua hiyo, ambapo ekari za pamba 161, 
mtama ekari 47 na mahindi ekari 110.5.

“Wakulima walikuwa wamehamasika kulima 
mazao ya chakula na biashara, ikiwamo pamba, 
mahindi, choroko, mtama, lakini leo mazao hayo 
yameharibiwa na mvua ya mawe iliyoambatana na 
upepo kwa jumla ya ekari 318,” alisema Kipandula.

Kwa upande wake Diwani wa kata hiyo, Benja-
mini Nyasilu, alisema mvua hiyo ni janga kubwa 
kwa wakulima hao, janga ambalo limewaharibia 
chakula na kuwaondolea matumaini tena.

Alisema mvua hiyo imeharibu mazao ya wakuli-
ma katika kitongoji cha Mwaukuliwa, ambapo kwa 
sasa wakulima hao wana hali ngumu kimaisha 
baada ya mazao na vyakula vyao majumbani ku-
haribiwa na mvua.

“Wakulima wamelima mahindi na mtama kwa 
ajili ya chakula, pamba kama zao la biashara, lakini 
leo mvua imeharibu mazao haya...tunaiomba seri-
kali isikie kilimo chao iwapatie chakula na mbegu ili 
waendelee na shughuli za kilimo,” alisema Nyasilu.

INATOKA UK. 3

Kabla ya kutoa neno hilo, Askofu Dk. Shoo al-
izindua na kuweka wakfu jengo la Usharika wa Ki-
mashuku ambalo hadi kukamilika kwake, limegha-
rimu Sh. milioni 495.97.

Kamati ya ujenzi huo iuiongozwa kwa miaka kad-
haa na David Mariale ambaye sasa ni marehemu na 
alifanya kazi kubwa ya kukusanya michango kutoka 
kwa washarika na maraiki wa KKKT.

Aidha, katika ibada hiyo, Askofu Dk. Shoo aliweka 
jiwe la msingi nyumba ya mchungaji wa usharika 
huo ambayo hadi kukamilika kwake itagharimu 
zaidi ya Sh. milioni 70.

Nyumba hiyo kwa sasa ambayo imeikia hatua ya 
upauzi, imewagharimu kiasi cha Sh. milioni 20, am-
bapo nguvu kazi ya wananchi ni Sh. milioni 3.3.

Katika ibada hiyo, Dk. Shoo aliongozana na 
maaskofu wastaafu wa Dayosisi ya Kaskazini, Dk. 
Martin Shao na Askofu Dk. Erasto Kweka; Mkuu wa 
Jimbo la Hai, Aminirabi Swai; Msaidizi wa Askofu wa 
Dayosisi hiyo, Elingaya Saria na wachungaji zaidi ya 
40.

Mkuu wa KKKT

Mvua yaharibu ekari 300

Hasunga  awaonya warasimu

Sekretarieti yapewa neno mchakato wa ajira

Katibu Tawala ataka  taarifa walioshindwa kuripoti shule

Wafanyakazi wachachamaa wadai mishahara ya miezi 3

Meneja wa Benki ya Stanbic Tanzania Nyanda za Juu Kusini, Hemedi Sabuni (Kulia) pamoja na Mgeni rasmi, Dk. Samwel Khamad 
wakifungua jiwe la tawi jipya la Benki ya Stanbic lililopo Mbeya katika hafla fupi ya uzinduzi iliyofanyika jana. Benki ya Stanbic 
imedhamairia kuongeza upatikanaji wa huduma za kibenki nchini, ili kuwezesha mafanikio ya kiuchumi. PICHA: MPIGAPICHA 

WETU
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Na Margaret Malisa, 
PWANI

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), imewa-
taka madereva wa-
naotumia barabara za 
mkoa wa Pwani kutoa 
taarifa za rushwa wa-
napoombwa na askari 
wa usalama barabarani.

Wito huo ulitolewa 
jana na Naibu Mkuu 
wa Takukuru Mkoa wa 
Pwani, Sadik Nombo, 
wakati akitoa taarifa 
ya miezi mitatu kwa 
waandishi wa habari.

Nombo alisema 
kumekuwapo na 
malalamiko ya kuomb-
wa rushwa madereva  
na askari, lakini wa-
naotoa taarifa hizo sio 
madereva wenyewe.

Aliwataka madereva 
kupiga simu au kutumia 
njia yoyote kufikisha 
taarifa katika ofisi hiyo, 
ili kukomesha vitendo 
vya rushwa vinavy-
olalamikiwa kila siku.

Aidha, aliwakumbu-
sha askari wa usalama 
barabarani kutoa 
taarifa za madereva 
wanaowashawishi 
kuwapa rushwa kama 
walivyokubaliana 
kwenye kikao cha 
pamoja kutafuta namna 
ya kukomesha rushwa 
barabarani.

Kadhalika, alisema 
wamepokea malalamiko 
93 yanayohusiana na 
vitendo vya rushwa, 
ambapo kati ya hayo 
20 kutoka serikali za 
mitaa, ardhi 16, polisi 
9, taasisi binafsi 9. 
mahakama 8, afya 4, 
ujenzi 4, maliasili moja, 
TRA moja, Tanesco 2, 
Sumatra moja.

Malalamiko mengine 
ni kutoka Dawasa 3, 
Maendeleo ya Jamii 3, 
Tasaf moja, Uvuvi moja, 
Viwanda moja, Ushirika  
moja, Mipango moja na 
Manunuzi moja.

Katika kipindi 
hicho cha miezi mi-
tatu Takukuru ilifuatilia 
miradi tisa ya maen-
deleo yenye thamani 
ya Shilingi bilioni 3.4,  
ambapo miradi mi-
tatu yenye thamani ya 
Shilingi bilioni 1.3  ilit-
iliwa shaka na uchun-
guzi unafanyika.

Waumini watahadharishwa kutoa sadaka noti bandia
Na Marco Maduhu,                
SHINYANGA

WAUMINI wa Kanisa la Advestista 
Wasabato Shinyanga Mjini, wam-
etakiwa wawe wanazikagua fedha 
zao ambazo huzitoa sadaka  ili kue-
puka kumtolea Mungu fedha hara-
mu za noti bandia.

Wito huo ulitolewa na mweka 
hazina  wa kanisa hilo, Amosi Ma-
gige, wakati wa matangazo ya kani-
sa, kuwa wiki iliyopita alipokuwa 

akipeleka fedha za sadaka benki, 
alikumbana na changamoto ya 
kuwapo na noti bandia ya Shilingi 
10,000. Alisema wakati akiweka 
fedha hizo benki, ghala aliambiwa 
kuwa katika fedha zake hizo kuna 
pesa bandia noti ya Shilingi 10,000 
kitendo ambacho kilimtia wasiwasi 
kuwa huenda labda ataitiwa polisi 
na kutiwa nguvuni.

“Napenda kutoa tahadhari 
kwenu waumini wa kanisa hili, pale 
mnapokuwa mnaleta pesa za sada-

ka jaribuni kuwa mnazichunguza 
kwanza kama siyo noti bandia, ili 
kutuepusha kuingia matatizoni na 
kama pesa hizi zisingekuwa ni za 
kanisa sijui ingekuwaje,” alisema 
Magige.

“Baada ya kuambiwa katika 
fedha za sadaka kuna noti bandia 
kijasho kilianza kunitoka nikajua 
basi nimekwisha, lakini mfanyakazi 
huyo wa benki akaishia kusema tu 
na huko napo zipo hizi, basi ndio 
ikawa pona yangu na kuamua kutoa 

pesa nyingine ili kujazilizia, ambazo 
zilikuwa za michango mingine,” al-
iongeza. Aidha, alisema kwa muumi-
ni ambaye hazifahamu noti bandia 
anaweza kumuona baadaye baada 
ya ibada kuisha.

Waumini waliitikia wito huo, 
huku wengine wakidai kuwa hawa-
zijui noti bandia, na kueleza kuwa 
siyo rahisi mtu kwenda kumtolea 
Mungu sadaka fedha bandia kwa 
makusudi bali inahitajika  elimu ya 
kuzitambua.

Takukuru 
yatoa 
angalizo 
trafiki

TADB, NFRA zawatangazia 
wakulima neema soko mahindi
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB), kwa kushirikiana 
na Wakala wa Taifa wa Uhifadhi 
wa Chakula (NFRA),   wameingia 
makubaliano kuongeza thamani ya 
mnyororo wa thamani wa zao la ma-
hindi kwa kuhakikisha wakulima wa 
zao hilo wanapata soko la uhakika   
ili waweze kunufaika na kilimo.

Akizungumza baada ya kumaliza 
kikao cha pamoja, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TADB, Japhet Justine, 
alisema wamekubaliana na NFRA 
kuhakikisha zao la mahindi linapata 
soko, jambo litakalompa uhakika 
mkulima kuendelea na kilimo cha 
zao hilo.

“TADB ilishatoa zaidi ya Sh. bilioni 
3.4 kwa vikundi 22 vya wakulima

katika kufanya kilimo cha kisasa 
cha zao la mahindi, hivyo kupitia ki-
kao hiki   tunawahakikishia wakuli-
ma wa mahindi soko la uhakika,” 
alisema Justine.

Alisema kwa msimu wa kilimo 
uliopita soko la zao la mahindi lili-

yumba, hivyo kupitia mazungumzo 
kati ya TADB na NFRA yataibua 
matumaini kwa wakulima wengi 
wa mahindi kwa kupata soko la bid-
haa hiyo ambayo bei yake ilishuka 
kutokana na uzalishaji kuongezeka 
tofauti na mahitaji ya nchi.

“Pamoja na Shirika la Chakula Du-
niani (WFP) kununua zaidi ya tani 
36,000 za mahindi bado shehena 
nyingi za mahindi zipo kwa wakuli-
ma, hivyo kama wadau wa sekta ya 
kilimo ni wajibu wetu kuhakikisha 
shehena hizo zinapata soko,” alise-
ma.

Hivi karibuni, Rais John Pombe 
Magufuli alishuhudia utiliaji saini 
wa makubaliano Ikulu jijini Dar es 
Salaam kati serikali kupitia Wizara 
ya Kilimo na WFP kuhusu kununua 
kiwango kikubwa cha mahindi.

Justine alisisitiza kuwa ili kum-
fanya mkulima kuendelea na kilimo 
cha zao hilo ni lazima ahakikishiwe 
soko la bidhaa yake itakayompa 
hamasa ya kulima kwa tija ili aweze 
kupata mavuno kwa wingi na tija in-
ayotakiwa sokoni.

“TADB itaanda mkakati wa pamo-

ja na NFRA utakaoleta mabadiliko 
makubwa katika mnyororo wa 
thamani wa zao la mahindi nchini, 
hii ni kutokana na changamoto 
mbalimbali zilizojitokeza katika 
msimu wa kilimo uliopita ulifanya 
zao la mahindi kushuka thamani,” 
alisema Justine.

Aliongezea kuwa kupitia mikata-
ba wanayoingia NFRA na wanunuzi 
kutoka nje ya nchi itatupa mwon-
gozo wa kuhamasisha kilimo nchini 
kwa kuwakopesha wakulima kupitia 
Mfuko wa Dhamana kwa Wakulima 
wadogo (SCGS) katika kufanya kili-
mo chenye tija na kukidhi mahitaji 
ya soko.

Alisema lengo ni kuhakikisha bei 
ya zao hili sokoni inakuwa ya kum-
nufaisha mkulima kwa kipindi cho-
te cha msimu hali itakayomfanya 
mkulima kurudisha fedha yake na 
kupata faida itakayomsababishia ku-
fanya maendeleo.

“Serikali ya Awamu ya Tano chini 
ya Rais John Magufuli imejipam-
banua kuboresha mazingira ya wa-
nanchi wa hali ya chini wakiwamo 
wakulima, hivyo TADB kwa nafasi 

yetu tunaendelea kutekeleza azma 
ya serikali kwa kuboresha mazingira 
kwa wakulima nchini,” alisema Jus-
tine. kwa upande wake Kaimu Oisa 
Mtendaji Mkuu wa NFRA, Vumilia 
Zikankuba, alisema wamefanya ma-
zungumzo mazuri na TADB ambayo 
yatawasaidia kama wakala katika 
kutekeleza majukumu yake ya ku-
hakikisha zao la mahindi linapata 
soko.

“NFRA imejipanga kupunguza 
utegemezi kwa serikali katika kufan-
ya shughuli zake, hivyo tunashiriki-
ana na wadau wa kilimo na taasisi za 
kifedha  kama TADB  kutuwezesha 
fedha zitakazotusaidia kuendesha 
shughuli zetu za uhifadhi wa mazao 
na kujenga masoko,” alisema Zi-
kankuba.

Alisema kupitia mazungumzo 
yetu tunauhakika wa kupata fedha 
zitakazo tuwezesha kununua ma-
hindi kutoka kwa wakulima, hivyo 
kutoa uhakika kwa mkulima kuwa 
soko la zao hili lipo na kama wakala 
tutajitahidi kuhakikisha tatizo la 
ukosefu wa soko unapungua au kui-
sha kabisa.

Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa 
Taifa wa Uhifa-
dhi wa Chakula 
(NFRA), Vu-
milia Zikankuba 
(kushoto), aki-
zungumza jambo 
na Mkurugenzi 
Mkuu wa Benki 
ya Maende-
leo ya Kilimo 
(TADB), Japhet 
Justine, baada 
ya kumaliza 
kikao kilicho-
lenga kuimari-
sha mnyororo 
wa thamani 
wa mahindi ili 
kuleta tija na 
kuwawezesha 
wakulima 
wadogo  wa 
zao hilo nchini 
kwa kuwapatia 
soko la uhakika. 
MPIGAPICHA 
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Waathirika wa viboko kulipwa kifuta jasho
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, am-
etoa wiki mbili kwa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori Tan-
zania ( TAWA),  ishughulikie ombi 
la   wanakijiji cha Chunguruma 
katika Wilaya ya Maia mkoani 
Kibaha, la kulipa   kifuta jasho 
na kifuta machozi kwa wananchi 
walioathiriwa na wanyama waka-
li na waharibifu aina ya viboko.

Hatua hiyo inakuja baada ya 

viboko kuharibu mazao, mifugo 
pamoja kusababisha kifo cha 
mwenyekiti wa kijiji hicho, Abdu-
lahaman Musa, mwaka jana.

Viboko wanadaiwa kuharibu 
mazao, mifugo pamoja na kut-
ishia maisha ya wanakijiji hao na 
kwamba wamekuwa wakiingia 
katika nyumba zao nyakati za 
usiku.

Akizungumza na wanakijiji hao 
baada ya kusikiliza kilio chao, 
Kanyasu, alisema tatizo hilo ni 
kubwa wakati wizara ikitafuta su-

luhisho la kudumu, itamhamishia 
askari wanyamapori katika eneo 
hilo ili waweze kutoa msaada.

“Niwahakikishie tutafanya kila 
liwezekanalo kuhakikisha mai-
sha yenu yanakuwa salama na 
hata pale itakapotulazimu tuta-
wapunguza baadhi ya boko am-
bao wataonekana wanasumbua 
zaidi,” alisisitiza Kanyasu.

Aliwaeleza kuwa atatuma 
wataalamu wa Taasisi ya Utaiti 
wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWIRI), kujua idadi ya viboko 

hao kwa kuwa hakuna anayejua 
idadi yao.

Naye Nassoro Ali ambaye 
ni mwanakijiji alisema wany-
amapori hao ni kivutio cha utalii, 
lakini wamekuwa kero kwao kwa 
kuharibu mazao hali inayowasa-
babishia umaskini.

Naye Diwani wa Chunguruma, 
Hussein Abdi, amemweleza Kan-
yasu kuwa serikali ifanye haraka 
kuwalipa kifuta jasho na kifuta 
machozi kwa vile ni kilio chao cha 
muda mrefu.

Madiwani waagiza 
mkurugenzi mapato

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE nchini wame-
shauriwa kutumia fursa mbal-
imbali zinazowazunguka ku-
jiongezea elimu na maarifa ili 
kujiweka katika nafasi bora ya 
kukuza vipato vyao na kupungu-
za utegemezi.

Mmoja wa wahitimu katika 
Shahada ya Uzamivu (PhD) kwe-
nye Chuo Kikuu Huria cha Tan-
zania (OUT), Dk. Naomi Makota, 
alitoa wito huo baada ya kutu-
nukiwa  shahada hiyo mjini Kiba-
ha mkoani Pwani mwishoni mwa 
wiki na kuwataka wanawake 
kuchangamkia fursa hizo ili kuji-
letea maendeleo.

Dk. Naomi ambaye     katika   
taiti yake aliangalia ‘Athari  kwe-
nye Miradi ya Urasimishaji Mae-

neo ya Mjini’ alisema wanawake   
wana nafasi kubwa ya kuleta 
mabadiliko katika jamii endapo 
watazitambua na kuzitumia fur-
sa zilizopo. Alisema wanawake 
wana mchango mkubwa katika 
kufanikisha  azma ya serikali  ya   
kujenga uchumi wa kati  iikapo 
2025  kwa  kutumia fursa zilizo-
po  ili kujiletea maendeleo na ku-
punguza utegemezi katika jamii.

“Wanawake   tuna mchango 
mkubwa katika kufanikisha azma 
ya serikali ya kujenga Tanzania 
ya uchumi wa kati na viwanda 
iikapo 2015, wakati umeika sasa  
tuondokane na  imani potofu ya  
kuwa mwanamke   ni tegemezi,   
na tuchape kazi   ili tuongeze 
vipato vyetu na kupunguza 
utegemezi,” alisema.

Aliongeza   kuwa   kufanya 
urathimishaji mwanamke anaku-

wa na nafasi sawa na  mwanaume  
ya umiliki wa ardhi na miradi ya 
maendeleo ambayo itamsaidia 
kujikwamua   kiuchumi kwa 
kuanzisha biashara ndogondogo, 
ufugaji au   kilimo na kuongeza 
kipato chake.

“Niwashauri wanawake wen-
zangu  kuchangamkia fursa am-
bazo zinajitokeza, ili kujiongezea 
kipato  na kuchangia pato la nchi 
ili kufanikisha azma ya serikali 
ya kujenga uchumi wa kati na vi-
wanda  iikapo 2025,” alisema

Dk. Makota alisema serikali 
imetoa nafasi kubwa kwa wa-
nawake katika ngazi mbalimbali 
za uongozi, hivyo ni wajibu wao 
kuwaunga mkono kwa kuendelea 
kujitoa katika kufanya shughuli 
mbalimbali ambazo zitawaletea 
maendeleo.

Kwa upande  wake, Dk. Flora 

Kiwonde, ambaye amefanya 
utaiti katika masuala ya Tehama 
jinsi inavyo saidia ufundishaji wa 
elimu ya mazingira katika shule 
za msingi ameshauri  wanawake  
kuwa na moyo wa  kuthubutu ili 
kujiletea maendeleo.

“Tunashindwa kuikia  malen-
go yetu kama wanawake na 
kubaki kuwa tegemezi  kwa 
sababu tumekuwa waoga katika 
kuthubutu na kupelekea jamii 
kutudharau, wakati umeika  wa-
nawake tuamke na  kuwa mfano 
katika jamii,”alisema Dk. Flora.

Nakuongeza kuwa inawezeka-
na  kwa mwanamke kujiendeleza 
na elimu ya juu, huku  akiendelea 
na  shughuli  za kifamilia na  ki-
jamii  kama kawaida  kwa kupitia 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
ambacho  kinatoa elimu kwa njia 
ya masafa ‘Distance Learning’.

Wahitimu wanawake shahada
ya uzamivu OUT watoa neno

Baadhi ya wahitimu  wa Shahada ya Uzamivu (PhD)  kutoka  Chuo Kikuu Huria  cha Tanzania (OUT), baada ya kutunukiwa shahada  kwe-
nye mahafali ya 35 yaliyofanyika mjini Kibaha mkoani Pwani, mwishoni mwa wiki.   Kulia ni Dk. Naomi Makota na kushoto ni Dk. Flora 
Kiwonde. MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA 

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Msalala wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, wamemwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo 
kuwa na mikakati endelevu ya 
kuongeza vyanzo vya mapato 
vya ndani, ikiwamo kujenga uzio 
katika magulio na minada ili 
kuwa na uhakiki wa kuendelea 
kutoa huduma kwa wananchi.

 Agizo hilo lilifuatia na taarifa 
ya makadirio ya mpango wa 
makusanyo ya mapato ya ndani 
kuonyesha kushuka kwa kasi 
kutoka Shilingi bilioni 5.5 ya 
mwaka 2018/19 mpaka Shilingi 
bilioni 2 ya mwaka 2019/20 na 
kutoa angalizo kuwa pengo hilo 
lisipozibwa linaweza kuathiri 
shughuli za maendeleo.

 Flora Sagasaga, Diwani wa 
Mwalugulu, alitoa angalizo katika 
kikao maalumu cha Baraza la 
Madiwani cha kupitisha makadi-
rio ya bajeti ya mwaka 2019/20, 
ambapo alisema ili kuongeza 
mapato ya halmashauri, lazima 
kuwapo mshikamano baina ya 
watendaji, madiwani na wa-
nanchi.

 Naye Diwani wa Segese, 
Joseph Mayala, alisema kuwa, 
wataalamu wanatakiwa kwenda 
kuangalia maeneo yenye mku-
sanyiko wa watu wengi na ku-
jenga masoko ambayo yatakuwa 
ni chanzo cha halmashauri hiyo 
kuongeza vyanzo vyake vya 
mapato.

 “Tunatakiwa kujenga masoko 
ama magulio katika maeneo 
yenye mkusanyiko wa watu 
wengi na kujenga uzio kwenye 
magulio ambayo yamekuwa 
yakiingizia fedha nyingi hal-
mashauri na kuweka kizuizi 
njiani ili kukusanya ushuru wa 
usafirishaji wa mazao yanaingia 
na kutoka,” alisema Mayala.

 Kaimu Mweka Hazina, Sam-
wel Silutongwe, alisema katika 
makadirio ya mwaka 2018/19 
pato la ndani limepungua kuto-
kana na mgodi wa Bulyanhuru 
kusitisha uzalishaji kwa kipindi 
cha miaka miwili, ambapo mgodi 
huo uliokuwa ukichangia asilimia 
75 ya mapato ya ndani katika 
halmashauri hiyo.

 Aidha, alisema kuwa kutokana 
kutokuwapo kwa mvua nyingi na 
wakulima kutoitikia mwitikio wa 
kulima mazao mbala ya kibi-
ashara kama mpunga, mahindi 
na pamba halmashauri imepunu-
za makisio ya makusanyo kutoka 
Shilingi milioni 244 mwaka 
2018/19 hadi Shilingi milioni 133 
kwa mwaka 2019/20.

 Hata hivyo alisema hal-
mashauri imeanzisha mikakati ya 
kuongeza mapato ya ndani kwa 
kujenga kituo cha maegesho ya 
magari Isaka, kituo cha mabasi 
Segese, ada ya vibali vya ujenzi, 
ujenzi wa uzio katika minada na 
magulio, kuhamasisha wakulima 
kulima mazao ya kibiashara.
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TaESA watoa angalizo 
kwa wahitimu
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAKALA wa Huduma za Ajira nchini, (TaE-
SA), umetoa angalizo kwa wahitimu wa vyuo 
kuepuka matapeli wanaoweza kuwaibia fedha 
kwa ahadi ya kuwatafutia ajira na badala yake 
imewataka kutumia huduma zinazotolewa na 
wakala huo.

Ofisa Kazi Mwandamizi kutoka TaES iliyopo 
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, 
Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu), Peter 
Ugata, alisema hayo alipokuwa akiwajengea 
uwezo wanafunzi wa Chuo cha Ufundi Arusha, 
(ATC).

Alisema jukumu kubwa walilokabidhiwa 
na serikali ni kuhakikisha wanawaunganisha 
watafuta kazi na waajiri wenye fursa za kazi.

Alisema watafuta kazi husajiliwa TaESA wak-
iwa na sifa mbalimbali kwa viwango vya elimu 
zao na kushindanishwa katika fursa zilizopo ili 
kujijengea uwezo.

“Mtafuta kazi anayetafuta kupitia kwetu 
huandaliwa, hatupeleki mtafuta kazi ambaye 
hajaandaliwa kwa mwajiri,” alisema.

Katika mafunzo hayo Ugata aliwashauri 
waajiri kuendelea kutekeleza majukumu yao 
kwa kuangalia uzalishaji na shughuli walizozi-
anzisha.

Alisema serikali imeona suala la kutafuta 
wafanyakazi na kuandaa wenye sifa na ndiyo 
maana imetenga bajeti ikiwamo kuanzisha 
TaESA inayoandaa wafanyakazi wenye sifa kwa 
ajili ya kujaza soko la ndani na nje.

“Tupo ATC kuwapa mafunzo vijana ya ku-
wandaa katika soko la ajira wajue linataka nini, 
bahati nzuri kuna vijana wamemaliza masomo, 
hawa tumeshawasajili, na kwa bahati nzuri 
waajiri wamejitokeza kuwahitaji wakafanye 
kazi,” alisema.

Alisema TaESA humjengea kijana sifa za ziada 
aweze kukidhi mahitaji ya mwajiri ndani na nje 
katika soko la ajira, kuwaunganisha watafuta 
kazi na waajiri. Aidha, alisema serikali inatumia 
fedha nyingi kuhakikisha Watanzania wananu-
faika na huduma zinazotolewa TaESA.   

“Tunawaomba watumie huduma hizi kwa 
kujisajiri na wakala, lakini pia wataalamu wa 
wakala wamejitolea kukutana na waajiri nchi 
nzima,” alisema.

Kwa upande wake, mwanafunzi anayesomea 
Shahada ya Uhandisi na Umwagiliaji, Maxmilian 
Ndege, alipongeza hatua ya kuwatengenezea 
mtandao kama ilivyo kwa nchi za nje ambazo 
huzunguka vyuoni kuwasaidia wanafunzi.

Naye mkufunzi wa ATC katika idara ya 
mafunzo viwandani, Dk. Jaffar Mwanza, 
alisema jukumu lao ni kufundisha vijana wenye 
ujuzi na si watafutaji.

“Ukiwa na ujuzi lazima utapata ajira sahihi, 
kazi za ujuzi hazipatikani bila kuwawezesha 
vijana wajue taratibu na sheria za kazi zinase-
maje. “Juhudi tunazofanya kwa ushirikiano na 
TaESA ni kuhakikisha mafunzo waliyopata vi-
jana hayapotei bure baada ya kupata mafunzo 
yao, hivyo ni muhimu vijana wakaacha kutumia 
muda mwingi kwenye mitandao na mambo 
yasiyo na msingi kwao,” alisema.

Alisema kanzidata ya TaESA inawasaidia wao 
kujua ni fani gani au taaluma gani inahitajika 
mfano kwa sasa wanahitajika mafundi katika 
kazi za mabomba ya gesi na uchimbaji wa 
mafuta.

Aidha, Ofisa Kazi TaESA Kanda ya Dar es 
Salaam, Emma Mangesho, alisema kuwapo 
malalamiko kutoka kwa baadhi ya waajiri wak-
idai watafuta kazi baadhi hawajui namna ya 
kuandika barua za kuomba kazi, kujibu maswali 
ya usaili na kuandika wasifu binafsi.

“TaESA imechukua jukumu hilo la kuwajen-
gea uwezo katika maeneo hayo ili kuhakikisha 
vijana wanaweza kushindania fursa za kazi,” 
alisema.

Waajiri watakiwa kuripoti matukio ya ajali kazini
Na Mwandishi Wetu,               
ARUSHA

WAKALA wa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (Osha), umewataka waajiri 
kutoa taarifa za matukio ya ajali maha-
li pa kazi, ili kutafuta namna ya kupun-
guza ajali hizo na kuongeza tija.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa Osha, 
Khadija Mwenda, alisema hayo ji-
jini hapa juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari wakati wa mkuta-
no wao uliowashirikisha waajiri zaidi 
70 mkoani hapa.

Alisema, katika mwaka wa fedha 
2017/18, kulikuwa na matukio 920 ya 
ajali mahali pa kazi ambayo yaliripoti-

wa.
Alisema kuripoti matukio ya ajali ka-

zini kunasaidia waajiri kutafuta nam-
na ya kudhibiti ajali hizo kwa kuweka 
mazingira au miundombinu raiki 
sehemu za kazi. Alisema wanawaha-
masisha waajiri kusimamia maeneo 
yao ya kazi kwa hiari bila kuwasubiri 
wataalamu kutoka Osha kwa lengo la 
kupunguza ajali, magonjwa na vifo se-
hemu za kazi.

Kwa upande wake, Meneja wa Usala-
ma, Afya na Mazingira wa A to Z Textile 
Mills Ltd., Mhandisi Rwehumbiza Rwe-
humbiza, alisema mafunzo ya usalama 
mahala pa kazi yanasaidia kupunguza 
ajali.

Alisema ni muhimu kwa waajiri ku-
hakikisha mahali pa kazi panakuwa 
salama kwa wafanyakazi.

“Tunahakikisha wafanyakazi wa-
geni kabla ya kuingia kiwandani 
tunawapa mafunzo na kuwaelekeza 
namna bora ya kufanya kazi kwa kuz-
ingatia usalama wao.

“Mafunzo haya yanasaidia kuongeza 
uzalishaji na kupunguza ajali,” alise-
ma.

Kwa upande wake, Meneja Mazin-
gira na Usalama kazini kutoka Tanza-
nia Breweries Ltd (TBL), mkoani hapa, 
alisema mwajiri ana wajibu wa kuweka 
miundombinu itakayozuia vyanzo ha-
tarishi kwa usalama wa wafanyakazi.

Katibu 
Tawala wa 
Wilaya ya 
Longido, Toba 
Nguvila (ali-
yevaa shati 
la mistari), 
akigawa miz-
inga 116 ya 
kufugia nyuki 
kwa kaya 
maskini 75 
za Kijiji cha 
Kitendeni, 
zinazonu-
faika kupitia 
mpango wa 
Tasaf wa 
kuwainua wa-
nanchi wenye 
hali ngumu 
kiuchumi. PI-

CHA: ZANURA 

MOLLEL

Na Zanura Mollel, LONGIDO

M
FUKO wa Maendeleo ya 
Jamii (Tasaf ), wilayani 
Longido, umekabidhi miz-
inga 116 yenye thamani ya 

Sh. milioni 26 kwa kaya 75 maskini ka-
tika Kijiji cha Kitendeni, Tarafa ya En-
duimet, kwa ajili ya ufugaji wa nyuki.

Akikabidhi mizinga hiyo, Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Longido, Toba Ngu-
vila, alisema kipaumbele cha kwanza 
kwa serikali ni kuwainua wananchi 
wenye hali ngumu ya kimaisha.

Alisema serikali kupitia Tasaf in-
ashughulika na watu hao wanaotoka 
kwenye kaya duni.

“Pongezi kwa Tasaf Longido kwa ku-
wajali watu hawa, mnatekeleza agizo 
la serikali ipasavyo,” alisema.

Alisema awali hali za wanufaika 
hawa kabla hawajaingia kwenye mradi 
ilikuwa mbaya, lakini kupitia ruzuku 
hizo wajikwamue kiuchumi kabla ya 
mpango huo kuikia mwisho.

“Wanufaika ni wengi mno naomba 
kubalini kubadilisha maisha yenu kupi-
tia ruzuku hizi mnazopewa, msiende 
kunywea pombe wala kuongeza mke,” 
alisema.

Alisema wataelekezwa namna ya 
kuitumia mizinga hiyo ili kuzalisha asa-
li bora ambayo itawaongezea kipato 
kwa kuiuza katika masoko makubwa.

Hata hivyo, alimtaka mtaalamu wa 
nyuki kutoka halmashauri, kuwatem-
belea mara kwa mara wanufaika wa 
mizinga hiyo na kuwapa elimu.

Alisema endapo mizinga hiyo 
itashindwa kuzalisha kama inavyota-
rajiwa, atachukuliwa hatua za kinid-
hamu.

Alimtaka Oisa Ushirika wa Hal-
mashauri kushirikiana na vikundi 
hivyo kuwafundisha na kuwaelimisha 
namna ya kuibua fursa za kiuchumi 
waweze kuinuka na kupiga hatua ka-
tika kipato chao.

Aidha, alimtaka Oisa Biashara ku-
hakikisha anatafuta soko la kudumu 
ndani na nje ya nchi, ili watakapoikia 
kurina asali, wasibabaike kupata soko.

Kwa upande wake, Mratibu wa Tasaf 
Wilaya ya Longido, Saruni Lobulu, 
alisema  mizinga hiyo imekabidhiwa 
kwa vikundi vitano kati ya saba vilivy-
opo katika kijiji hicho ambavyo vipo 
kwenye mpango wa Tasaf.

Akifafanua alisema mizinga hiyo 
ina thamani ya Sh. milioni 26 na ita-
gawanywa kwa watu 75 na kila kikundi 
kitapewa mizinga 15.

“Watu hawa wamegawanywa kwa 
vikundi vya watu 15, na tutatoa miz-
inga 15 kwa kila kikundi,” alisema.

Alieleza watatoa mafunzo ya ufugaji 
nyuki kwa walengwa hao na wanata-
rajia kuanza ujenzi wa barabara wali-

yoibua walengwa ya kilomita 4.5 pindi 
fedha zitakapopatikana.

“Tunatengeneza miradi mingi na 
hii wanaibua walengwa wenyewe,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Juma Mhina, aliishukuru 
Tasaf kwa kuendelea kuchangia mi-
radi ya maendeleo ikiwamo ufugaji wa 
nyuki na kwamba kupitia ufugaji nyuki 
unaotekelezwa na wakazi wa Kijiji cha 
Kitendeni, anaamini walengwa hao 
watajikwamua kiuchumi.

“Lakini kubwa zaidi niseme tu utaiti 
umefanyika na kugundulika misitu ya 
Longido inazalisha asali nzuri duniani 
kote na asali hii haina sumu kwa kuwa 
huzalishwa na maua ya aina moja.

“Longido kuna miti aina ya acacia 
(oltepes), miti hii ni mizuri katika uzal-
ishaji wa asali dunia nzima na inapati-
kana Longido,” alisema.

Aliwataka wakazi wa Longido kuji-
tokeza na kuwekeza katika miradi ya 
ufugaji nyuki, kwa kuwa maeneo men-
gi wilayani hapo yanafaa kuwekeza 
katika miradi ya nyuki, misitu ipo ya 
kutosha.

Mmoja wa wanufaika wa mizinga 
hiyo, Anna Elisha, alisema Tasaf im-
emsaidia kuwasomesha watoto wake 
pamoja na kuhakikisha wanapata milo 
mitatu  kwa siku na kukata bima ya 
afya.

Tasaf yatoa mizinga 116 kwa kaya maskini  
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Watendaji wakwamisha PETS kiutekelezaji

Na Mwandishi 
Wetu, MOSHI

HATIMAYE mwanamitindo 
na mwigizaji maarufu 
wa Marekani aliyewahi 
kung’ara katika taji la Miss 
Universe, Marisela De Mon-
tecristo, amemaliza ziara 
yake katika Hifadhi ya Taifa 
ya Tarangire, huku akiahidi 
kwa serikali ya Tanzania 
kutaka kuwa balozi wake 
wa utalii.

Jana, Marisela alianza 
ziara yake ya pili katika 
Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) na 
Bonde la Ufa la Ngorongoro 
(Ngorongoro Creator). 

Akizungumza na Nipashe 
muda mfupi baada ya kuon-
doka Tarangire, mwana-
mitindo huyo alisema: “Kuna 
utajiri mkubwa wa maliasili 
nchini Tanzania, mbuga za 
wanyama zinatosha dunia 
kuijua Tanzania, mnayo kazi 
kubwa sana ya kutangaza 
utalii wenu na mimi nataka 
kubeba jukumu hili katika 
kazi zangu nazofanya kwe-
nye mataifa mbalimbali.”

Marisela ambaye ni raia 
wa El Salvador, aliyehamia 
Los Angels, Marekani, kabla 
ya ujio wake nchini, alinuku-
liwa na gazeti hili akisema, 
dunia kwa sasa imebadilika 
na kila fursa inapojitokeza 
ni lazima kuitumia kukuza 
uchumi na hasa utalii wa 
mataifa mengine katika nchi 
zinazoendelea kama Tan-
zania.

 Mwanamitindo huyo 
ameeleza mpango wake wa 
kuitangaza Tanzania, kuwa 
safari hii amekuja kujifunza 
baadhi ya vivutio anavyo-
taka kuvitumia kimataifa.

 Baada ya kumaliza ziara 
yake Ngorongoro, atare-
jea katika mji wa Moshi 
kutembelea moja ya kituo 
cha watoto wanaoishi ka-
tika mazingira magumu na 
kuona namna ya kusaidia 
watoto wanaoishi kwenye 
mazingira magumu.

 Mwaka jana, Merisela 
alishiriki pia mashindano ya 
ulimbwende nchini El Salva-
dor na kufanikiwa kutwaa 
taji hilo.

Pia aliwahi kushiriki 
mashindano ya Best Nation-
al Costumes na kufanikiwa 
kushika nafasi ya pili, huku 
nafasi ya kwanza ikichuku-
liwa na Brazil na ya  tatu 
Panama. Merisela anamiliki 
taasisi binafsi ya kuwasaid-
ia watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu nchini 
Marekani.

Mwanamitindo 

Mmarekani 

ataka ubalozi wa 

utalii Tanzania

Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AKATI wadau wa 
maendeleo wakip-
ambana kufuatilia 
matumizi ya fedha 

za umma katika miradi mbalim-
bali inayotekelezwa Wilaya ya 
Moshi, changamoto kuhusu baa-
dhi ya watendaji wa serikali ku-
dai posho kwanza, ndipo watoe 
taarifa, inatajwa kuwa kikwazo 
kikubwa kwa Kamati za Ufuatiliaji 
Rasilimali za Umma (PETS).  

Taarifa kuhusu hali hiyo ili-
wekwa wazi jana na wajumbe wa 
kamati hizo wanaofanya kazi na 
Asasi ya Indigo Women Links (T) 
na Mtandao wa mashirika yanay-
ojihusisha na masuala ya maji na 
usai wa mazingira (Tawasa Net).

Akizungumza katika kikao cha 
siku tatu kilichojumuisha kamati 
zote zilizopo katika Wilaya ya 
Moshi, mmoja wa wajumbe wa 
kamati hizo, Janeth Kessy, alisema 

changamoto kubwa inayopaswa 
kufanyiwa kazi ni ya baadhi ya 
viongozi wa ngazi za vijiji na 
kata zinazotekeleza miradi, ku-
dai kwanza posho ndipo watoe 
taarifa, jambo ambalo amedai 
linaathiri kuikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa.

“Achalia mbali kudai posho, 
kuna changamoto nyingine tu-
nayokutana nayo ya kukosekana 
kwa taarifa za miradi husika, 
mfano ni mradi wa maji Kirima, 
kukosa ushirikiano kutoka kwa 
baadhi ya viongozi na wananchi 
na ugumu wa kuika kwenye mi-
radi kama ya vyanzo vya maji,” 
alisema Janeth.

Aidha, Christopher Maleko, kwa 
upande wake, alidai kuwa changa-
moto ya kunyimwa taarifa sahihi 
na viongozi wa miradi husika, kwa 
kigezo cha kutokujua hatima yao 
kutoka kwa wadau wa ufuatiliaji 
wa fedha za umma pamoja na 
viongozi kutokuweka wazi taarifa 

za matumizi ya fedha za mradi ni 
mambo yanayohitaji kushughu-
likiwa na serikali ili kuwafanya 
wananchi kufahamu gharama za 
miradi na matumizi ya fedha za 
umma.

Oisa Uhusiano wa Asasi hiyo 
ya Indigo, Charles Lyimo, alisema 
serikali imekuwa ikitenga fedha 
kwenye sekta mbalimbali kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo, lakini 
zimekuwa zikiibuka changamoto 
kadhaa ambazo wakati mwingine 
zinakwamisha kuikia malengo 
yaliyokusudiwa.

“Sasa hivi wananchi kule vi-
jijini wamekuwa na uwezo wa 
kujua kumbe ni haki yao kuhoji 
matumizi ya fedha zilivyotumika, 
pia ni haki yao kufuatilia na ku-
pewa taarifa  ya mradi wowote 
ambao umetekelezwa au ambao 
unatarajiwa kutekelezwa, tofauti 
na zamani vile vipaumbele vili-
kuwa vinawekwa na kutekelezwa 
tu na viongozi, lakini sasa hivi 

vipaumbele vinaanzia chini kwa 
wananchi na wanafuatilia wao 
wenyewe,” alisema Lyimo.

Kutokana na changamoto hizo, 
Mkurugenzi wa Indigo Women 
Links (T), Dk. Rosemary Daniel, 
alisema wamechukua hatua kwa 
kuanza kuwapa wajumbe hao 
ujuzi wa kutumia kadi maalumu 
ya kutathmini miradi ya wananchi 
kwa ajili ya kupima kiwango cha 
kuridhika katika ujumla wa mi-
radi inayotekelezwa.

Alieleza kuwa kadi hiyo inao-
nyesha uchambuzi wa kiwango 
cha uridhikaji wa wananchi 
ngazi ya kijiji na kata na kwamba 
baada ya kupewa mafunzo, watat-
umia kadi hizo kupima miradi ya 
ujenzi wa vyoo, ujenzi wa mifer-
eji, majisai na usai wa mazingira, 
uchimbaji wa visima, uwekaji wa 
mfumo wa utunzaji taka, ujenzi 
wa mifumo ya mabomba ya maji 
na uwekaji wa mifumo ya maji-
taka.

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Fedrick Shoo, akiweka jiwe la msingi katika jengo la nyumba ya Mchungaji 
wa Usharika wa Kimashuku, Hai ambalo litagharimu Sh. milioni 70 hadi kukamilika. PICHA: GODFREY MUSHI

Zahanati yaelemewa wagonjwa wa nje
Na Godfrey Mushi, MOSHI

  ZAHANATI ya Anne Kiulu ili-
yoko Moshi Vijijini, yenye wataala-
mu wawili pekee ambao ni maoi-
sa wauguzi, inabeba mzigo mzito 
wa kuhudumia wagonjwa wa nje 
zaidi ya 230 kutoka vijiji vitano 
vya kata za jirani.

Wagonjwa hao ni tofauti na wa-
naotakiwa kuwahuduma ambao 
ni wananchi wa Kijiji cha Kimochi.

Oisa muuguzi wa zahanati 
hiyo, Heillen Ndossi, alieleza kuwa 
hivi sasa wanapokea wagonjwa 

wa nje kwa siku 18 hadi 20 na kwa 
mwezi ni zaidi ya 230.

Aliyasema hayo juzi, baada ya 
Mbunge wa Moshi Vijijini, Antho-
ny Komu, kutembelea zahanati 
hiyo kujua changamoto zinazoika-
bili katika utoaji huduma.

  “Ukiacha huduma ambayo 
tunatakiwa kutoa kwa wananchi 
wa Kijiji cha Kimochi, kuna vijiji 
ambavyo vinapata huduma kwe-
nye zahanati hii na tunawapokea 
kutoka vijiji vya Mdawi, Kisaseni, 
Mowo, Shia na Kidia,” alisema. 

Zahanati ya Anne Kiulu ili-

jengwa na mwanasheria mbobezi 
wa masuala ya haki za binadamu 
na mazingira wa Norway, Marius 
Reikeras, kama shukurani kwa 
wakazi wa Kijiji cha Kimochi, 
baada ya mfadhili huyo kumuoa 
mkazi wa kijiji hicho.

Kwa mujibu wa oisa huyo, 
Zahanati Anne Kiulu pamoja na 
kuwa na wataalamu wawili pekee, 
lakini pia haina mhudumu wa 
afya, licha ya kutoa huduma ya 
wagonjwa wa nje, wajawazito, wa-
toto, chanjo, kupima maambukizi 
ya virusi vya Ukimwi, malaria kwa 

kipimo cha haraka cha MRDT na 
huduma ya ushauri nasaha.

Sera ya Afya ya mwaka 2007 
inaelekeza kila kijiji kiwe na za-
hanati na kata kuwa na kituo cha 
afya chenye watumishi wa kuto-
sha. 

Mbunge Komu akizungumza 
muda mfupi baada ya kupewa 
taarifa hiyo, alisema amepokea 
changamoto hizo na atakutana 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
Tatu Kikwete, kumweleza tatizo 
hilo na kutafuta ufumbuzi wake.
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Viungo wa Arsenal, Granit Xhaka na Mo-
hamed Elneny, wakipambana kumdhibiti 
mshambuliaji wa Chelsea, Eden Hazard, 
katika mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa 
kwenye Uwanja wa Emirates juzi usiku na 
wenyeji kushinda 2-0. HABARI UK. 28

PAMBANA...

KIPA wa Crystal Palace, Julian 
Speroni, mwenye umri wa 
miaka 39 na siku 246, ndiye 
mchezaji mwenye umri 
mkubwa zaidi aliyecheza Ligi 
Kuu England msimu huu hadi 
sasa. Aidha, ndiye mkongwe 
zaidi aliyecheza mechi ya 
kimashindano tangu Shay 
Given (miaka 40 na siku 151) 
alipocheza Septemba 2016.
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LONDON, England

K
IUNGO Mesut Ozil, hajaichezea Arsenal tangu siku ya 
Kufungua Vifurushi vya Zawadi (‘Boxing Day’) ukia-
cha mechi za mwishoni mwa wiki hii. Kume-
kuwa na ripoti kwamba Ozil alikuwa aki-

sumbuliwa na majeraha, lakini ni wazi kwamba 
kocha, Unai Emery, haridhishwi na mchan-
go wa mchezaji huyo anayelipwa paundi 
350,000 kwa wiki. 

Emery amejitokeza na kusema 
kwamba, bodi ya Arsenal in-
ajiandaa kumtoa kwa mkopo 
wakati huu wa dirisha dogo la 
usajili la Januari, na Gazeti la Sun 
limedai kwamba Emery ana-
taka fedha kwa ajili ya kununua 
wachezaji wengine.

Akiwa na mabao mata tu na pasi 
ya mwisho moja katika mechi 13 
alizocheza msimu huu, Arsenal wa-
naweza wasipate fedha za kutosha ku-
tokana na kiwango cha mchezaji huyo, 
lakini ukweli unabaki kwamba Ozil ana 
kipaji cha juu kwa timu yoyote kuichezea. 
Kama Arsenal wataweka wazi kutaka ku-
muuza Mjerumani huyo, hapa tunakucham-
bulia sehemu 4 ambazo zinamfaa mchezaji 
huyo kwenda...

Kwingineko England
Bodi ya Arsenal kwa uhakika hawataki ku-

muuza mchezaji kwa wapinzani wao. Majina 
ya wachezaji yote yaliyosajiliwa na wapinzani 
wao kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita, ilione-
kana kuwakasirisha mashabiki wa Arsenal, 
kwa wachezaji kama Nasri, Sagna, Clichy, Van 
Persie, Oxlade-Chamberlain na Sanchez. 

Kama Arsenal wanataka kupata fedha kwa 
mauzo ya Ozil na abakie kwenye klabu za 
nchini humo, inaweza kuleta gumzo tena kwa 
mashabiki. Hata hivyo, ni vigumu kwa yeye ku-
weza kusajiliwa na klabu za Ligi Kuu ya England.

Inawezekana kwamba Pep Guardiola au Jur-
gen Klopp wangeweza kumhitaji, lakini ni vigu-
mu kwa Ozil kuwa na nafasi ya kucheza kwa viko-
si vya sasa vya Manchester City au Liverpool. Kwa 
David Silva na Kevin de Bruyne, Manchester City 
wana mawinga wenye vipaji vya hali ya juu zaidi na 
kwa namna yoyote wasingeweza kuhitaji mwingine. 

Safu ya kiungo ya Liverpool iko fiti zaidi, lakini pen-
gine Klopp angeweza kumtafutia nafasi ya kucheza 
Mjerumani mwenzake huyo. Kwa upande wa Totten-
ham ni vigumu kwa kuwa tayari wana viungo wazuri 
kama Eriksen na Alli na mwenyekiti wao, Daniel Levy 
asingekuwa tayari kumudu mshahara wa Ozil ambao ni 
mara tatu zaidi ya nyota wao Harry Kane. 

Timu pekee ambazo Ozil anaweza kufiti ni Manchester 
United na Chelsea. Ozil anaweza kufiti kwa timu hizo 
mbili, kwa sababu zote zinam-
hitaji mchezaji aina yake 
ambaye anaweza kui-
saidia zaidi katika ku-
sukumiza masham-
bulizi mbele. Hata 
hivyo, mfumo pe-
kee utakaomwez-
esha Ozil kucheza 
ni ule wa Maurizio 
Sarri wa 4-3-3 pale 
Chelsea. Manches-
ter United wana 
nafasi kwa mchezaji 
huyo namba 10, lakini 

MICHEZO

ATAKAPOIBUKIA OZIL 

BAADA YA ARSENAL
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ni kocha wa tatu 
katika historia ya Ligi 
Kuu England kuweza 
kushinda mechi 
zake sita za kwanza 
akiiongoza klabu, baada 
ya Carlo Ancelotti 
wakati akiwa na Chelsea 
na Pep Guardiola akiwa 
na Manchester City.

kwa sasa tatizo lao kubwa zaidi ni safu ya ulinzi.

Paris Saint-Germain
Kwa staili yao ya “lipa kwanza uliza maswali 

baada “, PSG inaweza kuwa sehemu nzuri 
zaidi ya kutua kwa Ozil. Ozil mwenyewe 

atakuwa na nafasi nzuri ya kuwalisha 
mipira nyota kama Neymar na Kylian 
Mbappe. Hata hivyo, kuna sababu mbili 
zinasimama kuhusu uhamisho wake.

Kwanza, PSG wako pointi 13 zaidi 
kileleni mwa ligi, wakifunga mabao 21 

mengi zaidi kuliko timu yoyote, huku 
kukiwa na wachezaji kama Marco Ver-

atti, Angel di Maria na Julian Draxler 
wakiing’arisha safu ya kiungo. Haionyeshi 

kama kuna uhitaji wa kiungo kwenye 
kikosi chao, kwa kuwa mabingwa hao wa 

Ufaransa wana uwezo mzuri wa kutengen-
eza nafasi za kufunga. 

PSG tayari wanaonekana kukaribia ku-
kamilisha dili na kumsajili kiungo wa Ajax, 
Frenkie de Jong na ni wazi kwamba kutoa 
fedha kwa ajili ya usajili wa Ozil linaweza 
kuwa jambo lisilowezekana.

Bayern Munich
Ukisikia kwa mara ya kwanza inaonekana 

haiwezekani. Bayern Munich ni maarufu kwa 
kutotumia fedha nyingi kwenye usajili, kwa 
sababu hadi sasa mchezaji wao aliyenunuliwa 
kwa fedha nyingi zaidi ni Corentin Tollisso, 
ambaye aliwagharimu paundi milioni 38. Kiu-
halisia klabu za Monaco na Everton zote zime-
tumia fedha nyingi kwa usajili mmoja kuliko 
miamba hao wa Ujerumani. Kwa nyongeza, 

Ozil ana suala kubwa ambalo bado limesi-
mama baada ya kutangaza kustaafu 

kuichezea Timu ya Taifa ya Ujerumani 
kwa madai ya kubaguliwa kwa sababu 
yeye ni mtu mwenye asili ya Uturuki. 
Rais wa Bayern Munich, Uli Hoeness, 

hajaonyesha bado kuwa na mpango 
wa kumsajili Ozil.

Hata hivyo, Bayern ambayo imeshin-
da taji la Ligi Kuu ya Ujerumani kwa miaka mitano 

iliyopita, inahitaji kujengwa upya. Kwa sasa imepitwa pointi 
sita na vinara Dortmund, kocha wake, Niko Kovac yupo kwe-

nye presha kubwa kutokana na matokeo hayo. wachezaji wa 
daraja la juu duniani kama Ozil huwa hawatokei mara kwa mara, 

na Kovac anaweza kumchukua mchezaji huyo mwenye kipaji cha 
hali ya juu, ambaye anaweza kuwachezesha vizuri wachezaji kama 
Thomas Muller.

China
Hatimaye amepatikana tembo ambaye anaweza kuwa suluhisho 

la usajili unaosuasua. Ligi ya China hivi sasa inaonekana kama kivu-
tio cha wachezaji ambao wanaonekana kukosa nafasi ya kucheza 
barani Ulaya. Kifedha uhamisho wa Ozil utawanufaisha wote pamoja 
na klabu. 

Hata hivyo, swali litakuja kama Ozil 
atakuwa tayari kucheza soka kwenye ligi 
inayoanza kukua au la. Katika umri wake 
wa miaka 28, Ozil bado anaweza kutoa 
mchango mkubwa kwa timu kubwa zi-

lizopo daraja la juu. Kwa mfano hajawahi 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na 

ameshinda taji la Ligi Kuu akiwa na Real Madrid. 
Hivyo kuhamia China kutamfanya kuzidi kupotea kwe-

nye daraja la juu.
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MICHEZO

SALAH AWAFUATA 
SHEARER, HENRY 
MWENDO KASI EPL 
LIVERPOOL, England

NYOTA wa Liverpool, Mohamed 
Salah, amefunga bao lake la 50 
kwenye Ligi Kuu England na kui-
wezesha timu yake kushinda 4-3 
dhidi ya Crystal Palace Jumamosi.

Kwa mantiki hiyo, sasa Salah 
anajiunga na wachezaji wengine 
wanne ambao wamefikisha idadi 
hiyo mapema zaidi katika historia 
ya ligi hiyo.

Kikosi cha Jurgen Klopp kilikuwa 
nyuma kwa bao moja wakati wa 
mapumziko kwenye mechi hiyo 
ambayo ilikuwa ni ya 72 kwa Salah 
kucheza Ligi Kuu England, ambapo 
dakika ya 46 tu alitupia bao lake la 
49 na kufanya ubao wa matangazo 
uwanjani hapo kusomeka 1-1.

Na kisha nyota huyo wa ki-
mataifa wa Misri aliyatumia 
makosa ya kipa wa Palace, Julian 
Speroni, kuiweka Liverpool mbele 
kwa mabao 3-2 ikiwa ni dakika 15 
kabla ya mechi kumalizika. Roberto 
Firmino na Sadio Mane pia walitu-
pia moja moja.

Andy Cole ndiye kinara wa ku-
fikisha mapema nusu karne hiyo ya 
mabao kwenye EPL, ikiwa ni baada 
ya kushuka dimbani mara 65 mechi 
moja zaidi ya Alan Shearer na 
zikiwa tatu kwa mchezaji mwingine 
wa Manchester United, Ruud van 
Nistelrooy.

Salah anajiunga na wachezaji 
wengine wa Liverpool waliofikisha 
nusu karne hiyo ya mabao mapema 
zaidi, akiwamo Fernando Torres na 
Luis Suarez.

Kumi bora ya kufikisha mabao 
50 mapema zaidi EPL na idadi ya 
mechi zao kwenye mabano ni; 10. 
Luis Suarez (86), 9. Diego Costa 
(85), 7. Kevin Phillips (83), 7. Thier-
ry Henry (83), 6. Sergio Aguero 
(81), 4. Fernando Torres (72), 4. 
Mohamed Salah (72), 3. Ruud van 
Nistelrooy (68), 2. Alan Shearer 
(66) na kinara Andrew Cole (65).

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

K
ILIKUWA ni kipigo kizito cha ma-
bao 5-0 ilichokipata Simba dhidi 
ya AS Vita mjini Kinshasa nchini 
Congo DR.

Mabingwa wa Tanzania Bara, Jumamosi 
walikutana na kipigo hicho wiki moja tu 
baada ya kupata ushindi wa mabao 3-0 ny-
umbani dhidi ya JS Saoura ya Algeria.

Huo ni mchezo wa pili wa Kundi D wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Simba iliondoka nchini ikiwa na matu-
maini kibao ya kupata ushindi, lakini iliku-
wa inajua kuwa inakwenda kupambana na 
wanafainali wa Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu uliomalizika.

Ni kitu gani kilichosababisha Simba ku-
poteza mechi hiyo? Lakini pia ni kwa nini 
imepoteza kwa idadi kubwa ya mabao?

Woga wa mechi
Ni kama vile wachezaji wa Simba wali-

ingiwa na woga kutokana na  sifa na rekodi 
ya AS Vita.

Rekodi ya kufika fainali ya CAF, pamoja 
na kutopoteza mechi  nyumbani kwao 
tangu mwaka 2017, iliwafanya wachezaji wa 
Simba kuanza mechi kwa taratibu kuone-
kana kuwahofia wapinzani wao kinyume 
na ilivyozoeleka.

Hiyo ilisababisha kufungwa bao la kwan-
za na lilipofungwa la pili, tayari wachezaji 
wa Simba walionekana kuondoka mch-
ezoni na kuchanganyikiwa kiasi cha kuanza 
kufanya makosa madogo madogo yaliyowa-
gharimu.

Wengi hawakuwa kwenye ubora
Wachezaji wengi wa Simba kwenye mechi 

hiyo hawakuwa kwenye ubora uliozoeleka. 
Ndiyo maana haikushangaza kuona Kocha 
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aussems, 
akimtoa Clautous Chama na kumwingiza 
Haruna Niyonzima.

Chama kwa sasa ni kama moyo wa timu 

ndani ya uwanja. Yeye ndiye anayeongoza 
timu icheze vipi, iende kushoto au kulia. 
Kitendo cha kutolewa, kilionyesha kuwa 
hakuwa kwenye ubora wake na maji yalizidi 
unga.

Manula, Gyan, Niyonzima waling’ara
Cha kushangaza kwenye mechi dhidi ya 

AS Vita, mchezaji ambaye anapigiwa kelele 
sana na mashabiki wa Simba kuwa huwa 
hachezi vizuri, Nicolaus Gyan ndiye aliyeku-
wa kwenye ubora wa hali ya juu kwenye 
mechi hiyo.

Ndiye mara nyingi alionekana akifanya 
vitu kwa usahihi, tofauti na wengine am-
bao mashambulizi yao walikuwa yakizuiwa 
kirahisi na mabeki wa upinzani.

Hata kwenye kukaba alijitahidi zaidi ku-
liko hata Mohamed Hussein Tshabalala.

Kipa Aishi Manula ambaye naye huwa 
analaumiwa sana na mashabiki wa Simba 
kwa kufungwa baadhi ya mabao ya kizem-
be, aliiokoa timu yake isibebeshwe kiroba 
cha mabao.

Aliokoa hatari nyingi ambazo mastraika 
wa AS Vita walikuwa  wakibaki wao na yeye, 
huku mashabiki wao wakiwa wameinuka 
kushangilia wakitegemea kabisa kuwa lin-
gekuwa bao. Aliokoa kiasi cha hatari tano 
hivi ambazo zilitakiwa kuwa mabao.

Kiungo Haruna Niyonzima alipoingia 
aliituliza timu na kuanza kucheza soka lao 
lililozoeleka, lakini tatizo lilikuwa ni muda. 
Tayari Simba ilikuwa imeshapoteza mechi 
kwa idadi kubwa ya mabao, hivyo wachezaji 
walionekana wameshakata tamaa.

Huenda kama angeingia mapema waka-
ti AS Vita inaongoza kwa mabao mawili, 
mambo yangeweza kuwa tofauti. Labda 
mabao matano  yasingefika.

Mabeki Simba bado majanga
Kama alivyowahi kunukuliwa kocha wa 

Nkana FC, Beston Chambeshi kuwa kitaka-
chowakwamisha Simba kwenye hatua ya 
makundi ni  mabeki.

Akasema haoni kama ina walinzi imara 
watakaoweza kupambana na mastraika na 
mawinga wa timu zingine, hasa Waarabu. 
Kabla hata haijacheza na timu ngumu ku-
toka Uarabuni hususan Al Ahly, majibu ya-
meshaanza  kupatikana.

Mabeki wa Simba wa kati na pembeni 
wote ni rahisi mno kupitika. Si wabishi, na 
wanaruhusu sana mastraika kuingia kwe-
nye eneo la hatari kirahisi, pia mawinga ku-
piga krosi watakavyo.

Simba Jumamosi ilikutana na timu am-
bayo inaweza kutumia udhaifu huo kupata 
mabao.

Mastraika wa AS Vita alikuwa akiipita 
beki wa Simba wapendavyo na mawinga 
walikuwa wakipiga krosi kila wanapojisikia, 
kitu kilichokuwa kikiliweka goli la timu hiyo 
kuwa mashakani muda wote  wanapokwen-
da kushambulia.

Simba waliwazuia mara chache sana 
kuliko wao kupita na kwenda kumsalimia 
Manula.

Mabeki wa kati Simba walikuwa hawaru-
ki kuzuia mipira ya krosi  ilipita na kuwa-
kuta wapinzani wao. Kati ya mabao matano 
yaliyofungwa, mawili ya kona yalikuwa ni 
uzembe na mabeki kutoruka kuokoa.

Wafungaji walikuwa wakiruka peke yao 
na kukwamisha mpira  wavuni wakiwa kwe-
nye rundo la mabeki wa Simba waliokuwa  
wamesimama tu wakiutazama mpira uki-
wapita juu ya vichwa vyao bila jitihada zo-
zote.

AS Vita ni bora zaidi
Kiuwezo AS Vita ilionekana ni timu ili-

yokamilika zaidi kuliko Simba. Kila idara 
ilikuwa iko imara kuanzia golini, mabeki 
wa pembeni, wa  kati, viungo wakabaji na 
washambuliaji, hata mawinga, tofauti ya 
Simba ambao ina baadhi ya wachezaji tu 
ambao ni bora. Hata waliokuwa wakiingia 
kipindi cha pili walionekana kuwa na uw-
ezo mkubwa wakati mwingine zaidi kuliko 
hata aliyetoka.

Baadhi ya wachezaji wa timu ya soka ya Simba

KILICHOIMALIZA SIMBA CONGO
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“Falsafa yangu inategemea. 
Ningependa kwenda kwenye 
klabu na kuwa na hali sawa 
na [Kocha wa Liverpool] 
Jurgen Klopp na kocha wa 
[Manchester City] Pep Guardiola 
wanavyofanya. Tayari 
nimekataa kazi tatu kwa sababu 
si hisi ni ile ninayoitaka,” Jose 
Mourinho akieleza alivyokataa 
ofa tatu tangu atimuliwe 
Manchester United.

“Nilistahili kabisa kuonyeshwa 
kadi nyekundu. Huwezi kuingia 
uwanjani, ilikuwa mechi ambayo 
kila mtu alifurahia matokeo. 
Ilikuwa ni mechi ya soka ya 
kushangaza na timu mbili 
ambazo ukweli zilitaka kucheza 
na kushinda,” Kocha wa Wolves, 
Nuno Espirito Santo akikiri kadi 
nyekundu alioonyeshwa ni 
sahihi kufuatia kuingia uwanjani 
kushangilia wakati Diogo Jota 
akikamilisha hat-trick kwa 
kufunga bao la nne dakika za 
majeruhi wakishinda 4-3 dhidi 
ya Leicester City juzi.

“Nimekasirika sana kwa 
namna ambavyo tumecheza 
leo. “Ninatambua kuwa dhidi 
ya timu imara unaweza 
kujikuta mwenyewe katika 
hali ngumu muda hadi muda, 
lakini unapaswa kujibu zaidi 
kwa ubora. Ni mchezo ambao 
hatuwezi kuukubali. Ilikuwa 
hivyo hivyo dhidi ya Tottenham, 
tulidhani tumemaliza matatizo 
lakini inaonekana ni vigumu 
sana kuhamasika, sijali kuhusu 
kupoteza ila sipendi kupoteza 
kwa namna hii,” kocha wa 
Chelsea, Maurizio Sarri baada ya 
timu yake kuchezea kichapo cha 
mabao 2-0 dhidi ya Arsenal juzi.

Nukuu

Extra Time
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MANCHESTER, England 

K
ATIKA mchezo dhidi ya Tottenham, Ole Gunnar 
Solskjaer alionekana kama amepagawa. Aliweza 
kuwabana wapinzani wake kwenye kipindi cha 
kwanza kwa mbinu zake, ambazo baadaye zil-

imwezesha kupata bao lililowapa ushindi.
Hata hivyo, wakati Spurs walipokuwa wanalisham-

bulia zaidi goli lao kipindi cha pili, Solskjaer alione-
kana kuogopa. Alijaribu kuchanganya vitu, lakini 
golikipa wake, David De Gea alikuwa msaada 
mkubwa kwake na kwa United.

Ushindi kwenye dimba la Wembley ume-
wafanya United sasa kuwa kwenye mbio za 
kuwania kumaliza katika nafasi nne za juu 
kwenye ligi.

Huku Solskjaer akiwa amepewa nafasi 
hiyo ya ukocha kwa muda hadi mwishoni 
mwa msimu baada ya kufukuzwa kwa 
Jose Mourinho, sasa anaonekana kui-
taka nafasi hiyo moja kwa moja.

Pamoja na yote, hapa tunakucham-
bulia michezo mitano inayomkabili 
raia huyo wa Norway ambayo inaweza 
kumtengenezea majaliwa yake mazuri 
zaidi ya kupewa kazi hiyo kwa mkataba 
wa kudumu.

5. Arsenal (ugenini) – Ligi Kuu: 
09/03/2019

Wakati ambao Manchester United watasa-
firi kwenda kwenye Uwanja wa Emirates kui-
kabili Arsenal, msimamo wa Ligi Kuu ya England 
unaweza kuwa tofauti kwa pande zote mbili. Unit-
ed kwa sasa wamecheza mechi saba bila kufungwa 
na wamecheza na Liverpool tu kati ya timu kubwa 
tano kabla ya kuwavaa  ‘Washika Bunduki’ hao.

Kwa upande wa Washika Bunduki, wamepoteza mechi 
zao tatu kati ya sita kwenye Ligi Kuu, na kabla ya kuwakari-
bisha United hapo kwenye dimba la Emirates, watakuwa na 
kibarua dhidi ya Tottenham na Manchester City. 

Wakati ikiwa ni vigumu kufikiri kwamba United inaweza kuen-
delea na kiwango chake hiki hadi Machi, ni upuuzi kudhani kwamba 
Arsenal haitaweza kuanza kushinda. Katika mchezo huo, unaweza 
kuwa kwenye utawala wa mabao na hakuna anayeweza kudhani.

Solskjaer atakabiliwa na mchezo mgumu kwa sababu United akili 
zao wamezielekeza kwenye kuwania nafasi ya kushiriki michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ili wamalize nafasi nne za juu. Na Arsenal ni 
miongoni mwa timu zinazowania nafasi hiyo. Kasi ya ushambuliaji 
ya kikosi hicho cha Emery itahitaji mbinu mpya dhidi ya raia huyo 
wa Norway.

4. Chelsea (nyumbani) – Ligi Kuu: 27/04/2019
Mchezo dhidi ya Chelsea umepangwa mwishoni mwa Aprili, 

na mbio za kuwania nafasi nne za juu zitakuwa zimekwisha. Hata 
hivyo, Blues kwa sasa wapo nafasi ya nne, nafasi ambayo Solskjaer 
lazima aipiganie kwa ajili ya kuendelea kubakia kuwa kocha wa Man-
chester United mwishoni mwa msimu.

Chelsea kwa sasa wana pointi 47 katika mechi 23 walizocheza na 
wamefunga mabao 40, huku wakiruhusu mabao 19. United kwa sasa 
wana pointi 44, pointi tatu nyuma yao na wamefunga mabao 46 na 
kuruhusu mabao 33. Na kwa kuwa ukweli ni kwamba United imeizidi 
Chelsea kwa mabao ya kufunga tangu Solskjaer achukue mikoba, ina 
maana kwamba wamefanya vizuri.

Kikosi cha Maurizio Sarri kilianza Ligi Kuu England kwa kucheza 
mechi 12 bila kufungwa, ambapo walifunga mabao 27 na walishin-
da michezo nane. Hata hivyo, Chelsea tayari imepoteza mechi nne. 
United walipocheza pale Stamford Bridge walitoka sare ya 2-2 chini ya 
Mourinho, hata hivyo, Solskjaer atakuwa na nafasi nzuri ya kuifanya 
timu yake icheze kwa kiwango cha juu.

3. Arsenal (ugenini) – Kombe la FA: 25/01/2019
Kiufundi michuano ya Kombe la FA ndiyo nafasi ngumu zaidi kwa United 

ya kupata taji msimu huu. Ingawa United bado wapo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Kombe la FA ndio nafasi nzuri zaidi kwa Solskjaer kuwa na 
nafasi ya kumaliza msimu huu akiwa na taji litakalomwezesha bodi ya Unit-
ed kuwa na nafasi nzuri ya kumpa mkataba wa kudumu katika kikosi hicho.

United imeanza Kombe la FA chini ya uongozi wa raia huyo wa Norway 
msimu huu, kitu ambacho kitampa Solskjaer hamasa ya kuweza kupata ma-
fanikio. United imeshinda mchezo wake wa raundi ya tatu dhidi ya Reading 
mwanzoni mwa mwaka huu na wamepangwa kucheza na Arsenal kwenye 
raundi ya nne, ambapo mchezo huo utapigwa mwishoni mwa Januari hii.

Washika Bundiki hao wameshinda mashindano hayo kwa rekodi yao 
mara 13, moja zaidi ya United, kitu kinachofanya mchezo huo kuwa wa 
kuvutia zaidi. Msimu uliopita, United walikuwa na nafasi nzuri kwenye 
mashindano hayo, walifungwa na Chelsea kwenye fainali Mei. Wakati huu, 
Solskjaer atakuwa akicheza michuano hiyo kwa umakini mkubwa, hii itaku-
wa ni moja ya nyakati za kuvutia zaidi akiwa kocha wa United.

2. Manchester City (nyumbani) – Ligi Kuu: 16/03/2019
Wakati linapokuja suala la Manchester ‘Dabi’, inaonekana wazi kwamba 

United wamekuwa wanaonewa zaidi kwa siku za hivi karibuni. Manchester 
United inachukia kufungwa na Manchester City, hasa wakiwa nyumbani na 
watu wachache wanajua zaidi kuliko Ole Gunnar Solskjaer. Kuibuka kwa 
Man City katika siku za hivi karibuni kumewafanya Mashetani Wekundu ku-
nyanyaswa, hivyo mchezo huu utakuwa na kila aina ya upinzani, huku Man 
United wakitaka kumaliza ubabe kwa vijana wa Pep Guardiola.

United ilikwenda kwa City Novemba mwaka jana walichapwa 3-1 na to-
fauti ya ubora wa timu hizo mbili ilionekana wazi. Na mchezo huu utakuwa 
mtihani mkubwa kwa Solskjaer kuhakikisha kwamba anaibuka na ushindi. 
Lakini kucheza dhidi ya kocha mwenye uzoefu wa kutosha kama Guardiola, 
kunahitaji mbinu za ziada kuweza kufanikiwa kumfunga.

Mchezo wa kwanza wa ‘Dabi’ ya Manchester kwa Solskjaer unaweza 
kuwa mtihani utakaompa mafanikio au kumporomosha. Matokeo mazuri 

hapa yatamfanya kuwa na uhakika wa kupewa mkataba wa kudumu.

1. Liverpool (nyumbani) – Ligi Kuu: 24/02/2019
Moja ya mchezo wenye upinzani mkubwa kwenye Ligi Kuu 

ya soka Ulaya ni huu. Mchezo wa kwanza United ilichapwa 
na kikosi hicho cha Jurgen Klopp wakati wakiwa chini ya 
kocha Jose Mourinho. Ulikuwa ni mchezo wa mwisho wa 

Mreno huyo kukaa kwenye benchi la United na ndio 
ulikuwa moja ya sababu ya kutimuliwa hapo 

Old Trafford. 
Wakati kwa sasa wakiwa wame-

pitwa pointi 16 kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu, hakuna kitu ambacho 

Solskjaer atakuwa akikitarajia zai-
di ya kuhakikisha anaibuka na 
ushindi dhidi ya Liverpool.

Solskjaer sio mgeni kwa timu 
hizi mbili zinapokutana uwanjani, kwa 

kuwa hata wakati wake wa uchezaji anaujua vizuri 
upinzani mkubwa uliopo. Kwa vyovyote atakuwa 
akichukia kuwa kocha kwenye mchezo huu dhidi 
ya Liverpool. Solskjaer atakuwa na hamasa kubwa 

ya kuhakikisha anapata matokeo mazuri kwenye 
mchezo huo.

Liverpool hadi sasa imepoteza mchezo 
mmoja tu kwenye ligi na imefungwa mabao 
13 katika mechi 23 walizocheza. Wamefunga 
mabao nane zaidi ya United na washambuliaji 

wao watakuwa na kitu fulani cha kuhitaji ku-
funga zaidi.

Lakini Solskjaer amethibitisha kwamba 
anaweza kutoa changamoto kwa kuiweze-
sha United kupata matokeo mazuri msimu 

huu, hivyo ni mchezo unaotarajiwa kuwa 
na upinzani mkubwa zaidi.

Mechi zitakazoamua hatima 
ya Solskjaer Manchester Utd
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Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Lilian Mwalongo, akizungumzia kuhusu udhamini wa Tigo katika mbio maarufu za Tigo Kili Half Marathon, zitakazofanyika mjini Moshi Machi 3, 
mwaka huu. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

N
I zaidi ya faida kwa wakazi wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, hususan mji 
wa Moshi na vitongoji vyake, kwa 
kuwa Machi 3, mwaka huu itakuwa 

ni fursa ya kipekee kunufaika kupitia mbio 
fupi za Tigo Kili Half Marathon wakati zitaka-
potimua vumbi mkoani hapo.

Mbio hizo za kilometa 21, mwaka huu zi-
natarajiwa kuleta fursa nyingi kwenye sekta 
ya utalii na kukuza vipato vya wananchi wa 
mjini Moshi.

Ikumbukwe kwa mwaka wa nne sasa, 
Tigo inakutanisha Watanzania zaidi ya 5,000 
mjini Moshi kushiriki mbio hizo ambazo 
zimekuwa zikijizolea umaarufu mkubwa ul-
imwenguni mwaka hadi mwaka.

Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Lilian 
Mwalongo, akizungumza kwenye hala ya ku-
tangaza kuanza kwa usajili mjini Moshi juzi, 
alisema kupitia udhamini huo pamoja na 
mambo mengine utasaidia kutangaza vivutio 
mbalimbali vya utalii.

“Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, mbio 
hizi zitaongeza idadi ya wageni wataka-
otembelea mji wa Moshi na vivutio vya utalii 
vilivyopo. Tigo Kili Half Marathon inalenga 
kukuza vipato vya wananchi.

“Hapa tutaibua fursa mbalimbali za hoteli, 
wauza vinywaji, chakula, kumbi za starehe, 
vocha za simu, sekta ya usairishaji; mabasi, 
daladala, bodaboda, teksi na biashara ny-
ingine zitafaidika kutokana na uwepo wa 
mbio hizi,” anasema Mwalongo.

Meneja huyo anaongeza kuwa, kampuni 
ya Tigo inadhamini mbio hizo kama njia 
mojawapo ya kuchangia juhudi za serikali 
kuinua viwango vya michezo na kujenga afya 
bora za Watanzania kupitia ushiriki wao ka-
tika michezo.

“Katika eneo hili tunatarajia kuwa na wa-
namichezo wa kimataifa, kitaifa, wapenzi wa 
mchezo wa riadha na pia wanafamilia wa-
takaoshiriki katika mbio hizi za Tigo Kili Half 
Marathon,” anasema Mwalongo.

Anazitaja zawadi za fedha taslimu kwa 
washindi 10 wa kwanza, tuzo za medali, vyeti 
vya ushiriki na fulana za kumbukumbu kwa 
washiriki wa kwanza 5,500 watakaomaliza 
mbio hizo.

Meneja huyo wa Kanda alisema Tigo in-
awahakikishia washiriki wa mbio hizo kupa-
ta mawasiliano ya uhakika kwa kuwa tayari 
kampuni hiyo kwa kutambua, imepanua 
huduma ya Tigo 4G kuikia miji zaidi ya 22 
nchini ukiwamo mji wa Moshi.

“Kupitia mtandao wetu wa 4G+, washiriki 
wote wa Tigo Kili Half Marathon watakuwa 
na fursa ya kutuma picha, video na kumbu-
kumbu zao kupitia mtandao wenye kasi ya 
juu,” anasema Mwalongo.

Akizindua mchakato wa kujisajili, Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira,  
alisema Tigo Kili Half Marathon huleta wa-
geni kuanzia 12,000 hadi 15,000 wanaoutem-
belea mji wa Moshi.

“Hii ni njia muhimu ya kuimarisha utalii na 
uwekezaji wa kibiashara unaofanywa na wa-
nanchi wetu,” anasema RC Mghwira.  

Naye Mratibu wa mbio hizo, John Bayo, 
alisema mbio za Tigo Kili Half Marathon 
zimekuwa na mvuto wa aina yake kutokana 
na kushirikisha watu zaidi 5,000.

“Niwaombe Watanzania waanze ku-
jisajili huko huko walipo kwa kutumia Tigo 
Pesa wanamaliza kila kitu kwa kubonyeza 
*149*20# itawaletea maelezo yote.

“Mwaka huu usajili umekuwa tofauti, 
miaka iliyopita ulifanyika mpaka siku ya Ju-
mamosi, hatua iliyosababisha kukosekana 
namba kwa baadhi ya washiriki.

“Kwa mwaka huu tumerahisisha zaidi 
mfumo wa kujisajili, Mtanzania mwenye 
kushiriki atalipia kwa mtandao wa Tigo Pesa 
ili kufanya usajili wake.

“Tigo wataturahisishia kujua mahitaji 
kamili ya washiriki wa Tigo Kili Half Mara-
thon mapema, usajili utafungwa Februari 7, 
mwaka huu ili kuandaa namba na fulana za 
washiriki.

“Tunashukuru washiriki wengi wamean-
za kujisajili kupitia Tigo Pesa na tunaomba 
waendelee kujitokeza. Utaratibu wa kufunga 
mapema usajili unafanywa duniani kote 
kwenye mbio za kimataifa ili kurahisisha ku-
kamilisha maandalizi yote,” alisema Bayo na 
kufafanua zaidi:

“Usajili kwa njia ya Tigo Pesa ulianza Okto-
ba Mosi kwa bei ya punguzo yaani Sh. 12,000 
mpaka Desemba 7, mwaka jana. Kuanzia 
Desemba 7 mpaka Januari 7 ilikuwa ni Sh. 
15,000 na baada ya hapo hadi kuikia Febru-
ari 7, mwaka huu Kilometa 21 itakuwa ni Sh. 
20,000.

“Licha ya burudani, mbio hizi zitakupa 
wakati mzuri kuepuka magonjwa kama su-
kari, shinikizo la damu, wengi wanashauriwa 
kufanya mazoezi niombe waje kushiriki Tigo 
Kili Half Marathon wa-
punguze mafuta na su-
kari mwilini.”

Aidha, Meya wa Manis-
paa ya Moshi, Raymond 
Mboya, amewapongeza 
Tigo kwa kudhamini 
Tigo Kili Half Marathon 
kwa sababu zimeufanya 
mji wa Moshi na Kiliman-
jaro kupaa kimataifa.

“Kilometa 21 zimeku-
wa na mwitiko mkubwa 
wa wageni pamoja wa-
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TANGU Jurgen Klopp 
alipotua kuinoa 
Liverpool Oktoba 
2015, Roberto 
Firmino, amehusika 
moja kwa moja katika 
mabao 69 kwenye 
mechi za Ligi Kuu 
England, zaidi ya 
mchezaji yeyote hapo 
Anfield (amefunga 
mabao 45, pasi za 
mwisho 24).

zawa, ni dhahiri si wote wanaokuja kukimbia 
bali wengine huja kwa ajili ya kujiburudisha.

“Ujio wa watu zaidi ya 5,000 ni neema 
kwa mji wetu na mkoa kwa sababu wafan-
yabiashara watauza bidhaa, hoteli zitapokea 
na kulaza wageni maeneo yote yatafanya bi-
ashara,” alisema Meya Mboya na kuongeza:

“Tigo wamefanya jambo jema, ni-
wapongeze, lakini niwaombe waongeze kitu 
kingine kipya cha tofauti mfano kuwapo 
mbio za wazee kuanzia miaka 60 kwenda 
juu.

“Hao wawe na fungu lao la kukimbia, 
hii italeta kitu kingine kipya kitakachoha-
masisha zaidi watu kujitokeza. Kwa upande 
wangu nitajitahidi kukimbia Tigo Kili Half 
Marathon.”

Katika hatua nyingine kwenye uzinduzi 
huo, Mwenyekiti wa Chama cha Riadha 
Mkoa wa Kilimanjaro (KAA), Listone Me-
tacha, anasema kwa mbio za Tigo Kili Half 
Marathon tegemeo la Watanzania kushinda 
ni kubwa.

“Vijana wanaendelea na mazoezi mbal-
imbali, lakini pia wameshiriki mashindano 
tofauti ndani na nje ya nchi, nina hakika 
wanariadha wetu kina [Emanuel] Giniki, 
Gabriel [Geay], Fabian Nelson na wachezaji 
wengine watafanya vizuri Kilometa 21.

“Changamoto kubwa iliyopo ni ufadhili, 
niwaombe Tigo wakiweza kutoa msaada wa 
kuwaweka vijana wakimbiaji wetu kambini, 
hakika tunaweza kuleta matunda wanayoy-
atarajia Watanzania katika riadha,” anasema 
Metacha.

UHONDO MBIO ZA TIGO 

KILI HALF MARATHON



MAKALA

19NIPASHE JUMATATU JANUARI 21, 2019

LONDON, England

U
GOLIKIPA ni moja ya nafasi ngumu zaidi na 
yenye msongo wa mawazo mengi kwenye 
mchezo wa mpira wa miguu na bado huwa 
haitambuliki zaidi. Makosa ya golikipa ndio 

huwa yanachukua vichwa vingi vya habari kwenye vy-
ombo vya habari kuliko hatari alizoziokoa.

Hata hivyo, magolikipa hivi sasa wameanza kutam-
buliwa na klabu zinakuwa tayari kutoa kiasi kikubwa 
cha fedha kwa ajili ya kuwasajili. Kipindi kilichopita 
cha majira ya joto, iliwekwa rekodi ya golikipa aliye-
sajiliwa kwa fedha nyingi zaidi.

Kwanza Liverpool walivunja rekodi kwa kumsajili, 
Alisson Becker, kutoka AS Roma kwa euro milioni 73. 
Baadaye, Chelsea wakaenda hatua mbele zaidi kwa 
kutumia euro milioni 80 kumsajili golikipa raia wa 
Hispania, Kepa Arrizabalaga.

Kutokana na hilo, hapa tunakuchambulia magoliki-
pa watano wenye thamani kubwa zaidi duniani kwa 
sasa.

Thibaut Courtois & Alisson Becker
- Euro milioni 65
Baada ya kuwa na mafanikio makubwa na Chelsea 

kwenye Ligi Kuu ya England, Thibaut Courtois, alion-
doka Uingereza na kwenda kujiunga na Real Madrid 
kwa euro milioni 38.8, wakati wa dirisha la majira ya 
joto mwaka jana.

Courtois alicheza mechi 154 kwenye michuano yote 
wakati wa kipindi chake pale Chelsea na aliisaidia 
kushinda mara mbili taji la Ligi Kuu na moja la FA na 
lile la ligi.

Hata hivyo, uhamisho wake kwenda Real Madrid 
haukuenda kama ulivyokuwa umepangwa na sasa 
yupo kwenye wakati mgumu kutokana na kushuka 
kiwango. Ameruhusu mabao 22 kwenye mechi 16 
za Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, hadi sasa msimu 
huu na aliweza kucheza bila kufungwa katika 
mechi sita tu.

Pamoja na yote yeye bado ni golikipa wa daraja 
la juu na kwa sasa atakuwa anapambana kurudi kwe-
nye kiwango chake. Courtois alitwaa tuzo ya golikipa 
bora kwenye michuano ya Kombe la Dunia nchini 
Urusi mwaka jana na pia alijumuishwa kwenye kikosi 
cha wachezaji 11 bora wa michuano hiyo, FIFA FIFPro 
World XI ikiwa ni kwa mara ya pili.

Liverpool walitumia kiasi cha euro milioni 73, ili 
kukamilisha usajili wa golikipa wa Brazil kutoka AS 
Roma wakati wa kipindi cha majira ya joto, Alisson . 
Hata hivyo, alizoea haraka maisha mapya kwenye kla-
bu yake mpya kwa kuonyesha kiwango cha juu zaidi 
dimbani.

Uwezo wa kipa huyo mwenye umri wa miaka 26, 
umewasaidia ‘Wekundu’ hao kuwa na safu imara zaidi 
ya ulinzi hadi sasa. Liverpool imeruhusu kufungwa 
mabao 10 katika mechi 22 za Ligi Kuu msimu huu na 
ndio wanaongoza msimamo wa Ligi Kuu.

Kipa huyo raia wa Brazil kwa sasa anaongoza ka-
tika mbio za kuwania kuwa kipa bora wa mwaka, kwa 
kuwa amecheza mechi 13 bila kufungwa katika mechi 
22 na amekuwa nguzo kubwa kwa klabu hiyo inayow-
ania kutwaa taji la Ligi Kuu msimu huu.

David de Gea- Euro milioni 70
Kwa soko la sasa, De Gea anawekwa kwenye thama-

ni ya euro milioni 70, na golikipa huyo wa Manchester 
United anashika nafasi ya tatu kuwa mmoja wa maki-
pa wenye thamani kubwa duniani.

Mhispania huyo alijiunga na Manchester United 
kutoka Atletico Madrid mwaka 2011 kwa ada ya uham-
isho iliyoripotiwa kuwa ni euro milioni 25. Amejiima-
risha mwenyewe kwa miaka michache baada ya klabu 
yake kuanza vibaya. Amecheza mechi 259 za Ligi Kuu 
kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao hadi sasa na alishinda 
tuzo ya Sir Matt Busby ya mchezaji bora wa mwaka 
mara nne.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 28 ameshinda 
taji moja la Ligi Kuu, moja la Ligi ya Europa, moja la 
FA, moja na EFL, pamoja na ngao ya jamii mara tatu 
akiwa na Manchester United. David de Gea alikuwa se-
hemu ya kikosi bora cha FIFA FIFPro World XI mwaka 
2018 na pia alijumuishwa kwenye kikosi bora cha Ligi 
Kuu ya England kwa misimu sita iliyopita.

De Gea mkataba wake wa sasa hapo Old Trafford 
utamalizika mwishoni mwa msimu huu na kwa sasa 
Man United inafanya kila jitihada za kumbakisha kwe-
nye kikosi chao hicho.

1. Jan Oblak & Marc-Andre Ter Stegen
- Euro milioni 80
Soko la sasa linawapa thamani ya euro milioni 

80, makipa Jan Oblak na Marc-Andre Ter Stegen, 
ambao ndio wanatajwa kuwa bora zaidi du-
niani kwa sasa.

Jan Oblak alijiimarisha yeye mwe-
nyewe kuwa golikipa bora duniani 
wakati alipokuwa nguzo muhimu ya 
mafanikio kwa klabu yake ya Atleti-
co Madrid kwa kipindi cha miaka 
michache iliyopita.

Baada ya kujiunga na Los Col-
choneros hao mwaka 2014, Oblak 
alishinda taji moja la Europa, 
moja na Supercopa na Uefa Su-
per, na pia aliwasaidia kutinga 

fainali 
ya Ligi ya 
M a b i n g w a 
Ulaya msimu wa 2015-16.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 26, alitwaa 
tuzo ya golikipa bora wa La Liga mara mbili na aliju-
muishwa kwenye kikosi bora cha Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mara mbili.

Marc-Andre Ter Stegen alijiunga na Barcelona ku-
toka Borussia Monchengladbach mwaka 2014 na 
amekuwa chaguo la kwanza kwa kikosi hicho tangu 
msimu wa 2016-17.

Mjerumani huyo amecheza jumla ya mechi 166 
kwenye mashindano yote kwa klabu hiyo hadi sasa 
na kushinda mataji mengi, ikiwamo mara tatu La Liga, 
mara nne Kombe la Mfalme (‘Copa Del Rey’) na moja 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 26, alikuwa 
sehemu ya kikosi bora cha Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 2015-16 na pia alijumuishwa kwenye kikosi 
bora cha mwaka cha Uefa mwaka 2018.

MAKIPA WA3 WENYE 

THAMANI KUBWA ZAIDI
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LAURENT Koscielny 
amekuwa beki wa kwanza 
Arsenal kuweza kufunga 
mabao 20 Ligi Kuu England. 
Mfaransa huyo amefunga 
katika kila msimu kati ya 
tisa aliyoichezea, ni Dennis 
Bergkamp (misimu 11), 
Aaron Ramsey na Theo 
Walcott ( misimu 10 kila 
mmoja) waliofunga zaidi 
yake hapo ‘The Gunners’.

Marc-Andre Ter Stegen



LONDON, England

K
AMA tukizungumzia moja ya jambo muhimu zaidi 
kwenye mpira wa miguu kwa hivi sasa, usajili ni 
moja wapo, kwa kuwa inaipa nafasi klabu ku-
fanya tathmini na kuimarisha vikosi vyao, na pia 

timu zikiweza kusajili wachezaji wanaowataka ili kuleta 
upinzani kwenye mashindano wanayoshiriki.

Soko la dirisha dogo la usajili limefunguliwa na sasa 
linakaribia kufungwa, uvumi umekuwa mwingi 
kuhusu wachezaji gani wanaotakiwa na kusajiliwa.

Kila usajili mara zote huwa unahusishwa na 
majina makubwa, na pia inaweza kutokea waka-
ti huu wa dirisha dogo.

Hapa tunayaangalia majina makubwa 
manne ambayo yanaweza kuwa gumzo kwe-
nye usajili...

4. Adrien Rabiot
Kiungo huyo wa Paris Saint-Germain, 

Adrien Rabiot, ni mmoja wa nyota wakub-
wa wanaoweza kuhama kwenye klabu zao 
kipindi hiki, huku Mfaransa huyo akiwa ame-
kataa kusaini mkataba mpya na kwa sasa yupo 
huru kufanya mazungumzo na klabu yoyote.

Kama ripoti zinavyosema kwamba, Rabiot mahaba yake 
yapo kwa miamba wa Catalunya, Barcelona, na taarifa zaidi 
zinasema kwamba tayari ameshasaini mkataba wa awali na 
mabingwa hao wa La Liga wenye thamani ya euro milioni 
10 ukiwa ni mshahara wake kwa mwaka.

Barcelona imekuwa ikimwinda kiungo huyo kwa 
muda mrefu, na hata kushuhudia ofa zake mbili zi-
likataliwa na Paris Saint-Germain. Hata hivyo, ni wazi 
kwamba Barcelona wanakaribia kumsajili Rabiot 
hapo Camp Nou.

3. Alvaro Morata
Chelsea walifanya usajili wa fedha nyingi kwa 

Alvaro Morata wakati wakimsajili kutoka kwa 
Real Madrid na kutua hapo kwenye dimba la 
Stamford Bridge wakati wa kipindi cha majira ya 
joto mwaka 2017, na nyota huyo wa Los Blancos 
alianza vizuri kwenye Ligi Kuu ya England, aki-
funga mabao 10 katika mechi zake za mwanzo.

Hata hivyo, mambo yamebadilika haraka, na 
sasa Morata ana wakati mgumu katika maisha 
yake ya soka hapo Chelsea. Kwa sasa raia huyo 
wa Hispania anaonekana kutokuwa kwenye 
mapenzi ya mashabiki wa Chelsea.

Kichwa cha Sehemu

KATIKA mchezo dhidi ya Tottenham, Ole 
Gunnar Solskjaer alionekana kama amep-

agawa. Aliweza kuwabana wapinzani wake 
kwenye kipindi cha kwanza kwa mbinu zake, 

ambazo baadaye zilimwezesha kupata bao lili-
lowapa ushindi. 

Uk. 16-17

Gonzalo Higuain
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ARSENAL 
haijapoteza katika 
mechi 13 za ‘London 
dabi’ kwenye Ligi 
Kuu England ikiwa 
uwanja wake 
wa nyumbani; 
imeshinda 10 na 
sare tatu (W10 D3), 
huku ikishinda sita 
mfululizo zilizopita.

MAJINA MAKUBWA 

YATAKAYOSHTUA 

DIRISHA DOGO

Kama mambo yakiwa hivyo kama yalivyo, ambapo ko-
cha Maurizio Sarri amekuwa akimtumia zaidi Eden Haz-
ard kama namba tisa wake, kuna uwezekano mkubwa 
mchezaji huyu akaondoka.

Na matokeo yake Morata mara kadhaa ameripotiwa 
kwamba anataka kuondoka hapo Stamford Bridge, na 
klabu kadhaa kubwa barani Ulaya zimekuwa zikiwania 
saini yake zikiwamo AC Milan na Juventus.

2. Christian Eriksen
Hali ya Christian Eriksen pale Tottenham Hotspur 

haieleweki. Mchezaji huyo wa zamani wa Ajax, amekataa 
kuongeza mkataba na miamba hao wa Ligi Kuu ya Eng-
land na inaonekana kwamba anataka kumaliza muda 
wake wa kukaa na Spurs.

Raia huyo wa Denmark amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kutakiwa na klabu kadhaa barani Ulaya ziki-
wamo Barcelona na Real Madrid na kocha wake, Mauri-
cio Pochettino, alikoleza moto kwenye hali hiyo wakati 
alipotoa kauli kuhusiana na mchezaji huyo.

Alinukuliwa akisema: “Bila shaka Christian Eriksen ni 
mchezaji muhimu kwa Tottenham na kwa kocha yeyo-
te atataka kuwa na aina ya mchezaji kama yeye. Lakini 
mwisho wa siku kila mmoja anakuwa na mawazo tofauti 
juu ya hatima yake kwenye timu.    

“Litakuwa jambo zuri zaidi kama Christian Eriksen 
ataongeza mkataba wake na sisi, na kama hataki ana haki 
ya kuamua lolote analolitaka.”

1. Gonzalo Higuain
Nyota mwingine anayeweza kuondoka wakati huu wa 

dirisha la Januari ni mshambuliaji wa AC Milan, Gonzalo 
Higuain, huku kukiwa na uvumi mwingine kuhusu ha-
tima yake hapo kwenye dimba la San Siro.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Argentina aliondoka 
pale Juventus kwenda kwa ‘Rossoneri’ hao wakati wa 
kipindi cha majira ya joto baada ya kucheza kwa miamba 
hao wa Serie A kwa miezi sita.

Na sasa amekuwa akihusishwa kumaliza kufanya 
mazungumzo na Chelsea na kuna uwezekano mkubwa 
akatua pale Stamford Bridge.

Higuain amekuwa akiwaniwa na Maurizio Sarri kwa 
muda mrefu na ameripotiwa kuishawishi bodi ya Chel-
sea ili mchezaji huyo asajiliwe hapo Stamford Bridge, 
wakati kocha akiwa kwenye harakati zake za kuimarisha 
kikosi chake hasa kwenye safu ya ushambuliaji.         
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Waweka kando itikadi 
za vyama, wachangia 
ujenzi kituo cha afya

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

 WANANCHI wa Kata ya Igoma, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, wame-
ungana bila kujali itikadi za vyama 
vyao kuchangia fedha kwa ajili ya 
upanuzi wa kituo cha afya, ili waon-
dokane na adha ya kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma za matibabu.

 Katika harembee hiyo walijitokeza 
wazee wenye umri wa zaidi ya miaka 
70 ambao walisema wanaunga mkono 
juhudi za serikali katika kuboresha 
huduma za afya kwenye maeneo wa-
nayoishi hasa ya pembezoni.

Wakizungumza wakati wa harambee 
hiyo juzi, wananchi hao waliiomba 
serikali kuwaunga mkono katika 
kukamilisha upanuzi wa kituo hicho 
ambacho wanachokitegemea kwenye 
kata hiyo. Mmoja wa wananchi hao, 
Maria Timoth (71), alisema wameji-
tokeza kuchangia kwa sababu shida 
za matibabu wanazozipata hazichagui 
itikadi wala umri wa mtu.

Alisema wazee ndio wanaopata 
shida zaidi za matibabu kutokana 
na mazingira ya eneo hilo kutokana 
na kutokuwa na uwezo wa kusafiri 
kwenda mpaka katika Hospitali Teule 
ya Wilaya ya Ifisi au katika hospitali 
ya mkoa.

“Hapa ni jirani kwetu, hata ikitokea 
nikaugua usiku au mtoto wangu 
inakuwa rahisi hata kukimbia kuja 
kupata matibabu ndio maana tumeona 
tuboreshe kituo chetu kwa kushiriki-
ana wote,” alisema Maria.

Naye Ndegelina Mwakalila, alisema 
wajawazito wanapata shida wakati 
wanapotaka kujifungua kwa kusafiri 
umbali mrefu kwenda kupata huduma 
hali inayohatarisha maisha yao.

Aliiomba serikali kuwaunga mkono 
wananchi hao ili wafikie malengo ya 
kukamilisha kituo hicho na hatimaye 
waondokane na changamoto zina-
zowakabili. Diwani wa Kata ya Igoma, 
Fredy Mwankenja, alisema awali kituo 
hicho kilikuwa ni zahanati ya kijiji, 
lakini kutokana na mahitaji ya sasa 
wameamua kuipanua ili iwe kituo cha 
afya. Alisema uamuzi huo ulifikiwa na 
Baraza la Kata hiyo na kisha kuwa-
shirikisha wananchi ambao waliafiki 
na kuanza michango ili kufanikisha 
ujenzi huo ambao unahitaji fedha 
nyingi.

Mwankenja alisema ili kufaniki-
sha ujenzi huo, wanaiomba Serikali 
Kuu chini ya Rais Dk. John Magufuli, 
iwasaidie kama ilivyosaidia kwenye 
maeneo mengine nchini na kwamba 
wananchi wake wapo tayari kuchangia 
nguvu  zao.  Alisema katika harambee 
hiyo, wananchi walichanga Sh. milioni 
28.8, huku wengine wakiahidi kusaidia 
mifuko ya saruji na mchanga.

“Tunatarajia kuanza na jengo la 
huduma ya mama na mtoto ambalo 
litakuwa ni jengo mama na litaungani-
sha pia kitengo cha upasuaji, jengo 
la kusubiri wajawazito, chumba cha 
kupumzika waliojifungua na jengo la 
kufulia nguo,” alisema Mwankenja.

Alisema wananchi wake wamekuwa 
wakitumia gharama kubwa kwenda 
kupata huduma za afya jijini Mbeya 
kwa kukodi magari na wengine kulipa 
nauli hali inayowaumiza. 

Must chaanzisha kozi ya uhandisi vifaa tiba
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

 CHUO Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya (Must), 
kimeanzisha kozi maalumu  ya 
uhandisi vifaa tiba, ili kuzali-
sha wataalamu watakaoisaidia 
serikali kupunguza gharama za 
uagizaji wa wataalamu kutoka 
nje ya nchi kuja kutengeneza 
hivyo vinapoharibika.

  Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Makamu Mkuu wa 
Chuo hicho, Prof. Joseph Msam-
bichaka, wakati wa ziara ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, aliyetembelea 
chuo hicho kwa ajili ya kukagua 
shughuli za maendeleo.

Prof. Msambichaka alisema 
chuo hicho kilianzisha kozi 
hiyo kwa ngazi ya stashahada 
baada ya kubaini kuwa kuna 
uhaba wa wataalamu hao 
nchini na hivyo kuifanya seri-
kali ilazimike kuagiza wataala-
mu kutoka nje ya nchi na kwa 
gharama kubwa.

Alisema kozi hiyo ni mara 
ya kwanza kuanza kutolewa 
nchini.

“Tatizo la wataalamu hawa 
ni kubwa sana, kwa mkoa wetu 
wa Mbeya tunaye mtaalamu 
mmoja ambaye anategemewa 
na hospitali zote kwa hiyo 
huwa wakati mwingine vifaa 
vinachelewa kutengenezwa 
kwa sababu ya uhaba wa hawa 
watu,” alisema Prof. Msam-
bichaka.

Alisema kwa ngazi ya taifa 
tatizo hilo ni kubwa kwa kuwa 
wataalamu hao wanatoka wiza-
rani na bado hawakidhi ma-
hitaji hali inayoilazimu serikali 
kuagiza kutoka nje ya nchi.

Alisema pamoja na kwamba 
kozi hiyo ni mpya na ni kwa 
mara ya kwanza kutolewa na 
chuo hicho, mwitikio wa wa-
nafunzi wanaojitokeza kwa ajili 
ya kuisomea ni mkubwa.

Baada ya kupokea taarifa 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Chalamila, aliupongeza uon-
gozi wa chuo hicho kwa utend-

aji kazi mzuri ambao alisema 
utalisaidia taifa kusonga mbele 
kimaendeleo kutokana na ku-
zalisha wataalamu.

Alisema uanzishaji wa kozi 
hiyo ya uhandisi wa vifaa tiba 
utalisaidia taifa kuondokana na 
tatizo la upungufu wa wataala-
mu hao ambao ni muhimu ka-
tika uboreshaji wa huduma za 
afya.

Chalamila alisema kwa tak-
wimu alizozipata ni wataalamu 
hao ni wachache na hawazidi 
100  ambao wana elimu ya 
ngazi ya stashahada na kuu-
taka uongozi wa chuo hicho 
kuongeza juhudi katika utoaji 
wa mafunzo hayo.

“Mnafanya kazi nzuri sana, 
lakini kutokana na umuhimu 
wa kozi hii nawashauri msiishie 
kwenye stashahada, mwend-
elee mpaka zipatikane shahada 
za kwanza na shahada za uza-
mili za kutosha hapa nchini,” 
alisema Chalamila.

Alisisitiza kuwa kwa sasa 
serikali inaendelea na ubore-

shaji wa huduma za afya ya 
msingi kwa kuhakikisha kila ki-
jiji kinakuwa na zahanati na kila 
kata inakuwa na kituo cha afya 
na kutaka uzalishaji wa wataal-
amu hao uwe wa kasi kutokana 
na mahitaji kuongezeka.

Baadhi ya wanafunzi wa 
chuo hicho waliiomba serikali 
kuboresha miundombinu hasa 
ya barabara kutokana na zilizo-
po kuchakaa na kutoendana na 
hadhi ya chuo kikuu.

  Rais wa Serikali ya wa-
nafunzi wa Must, Deogratius 
Machupa, alisema tangu chuo 
hicho kilipojengwa mwaka 
1982 mpaka sasa barabara zake 
hazijawahi kufanyiwa mareke-
bisho.

 Katika ziara yake Chalamila 
alitembelea maeneo mbalim-
bali ya chuo hicho pamoja na 
kukagua jengo la maktaba lin-
alojengwa chuoni hapo na ku-
wataka wasimamizi waendelee 
kusimamia vizuri ili likamilike 
haraka na kwa viwango vili-
vyokusudiwa.

Zaidi ya watoto 1,000 wahitimu mafunzo ya malezi
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

Z
AIDI ya watoto 1,200 
wa mikoa ya Mbeya na 
Dar es Salaam, wame-
hitimu mafunzo ya mi-

aka miwili ya makuzi na malezi 
kwa njia ya michezo yanayo-
tolewa na Shirika la Maendeleo 
la BRACK Tanzania kupitia mra-
di wake wa Play Lab.

Akizungumza wakati wa 
kuhitimisha mafunzo hayo 
mkoani hapa, Kaimu Meneja wa 
Mradi wa Makuzi na Malezi kwa 
Watoto kutoka BRACK, Ramad-
han Ismail, alisema mradi huo 
ulikuwa unafanyika katika vi-
tuo mbalimbali vya shirika hilo.

Alisema mafunzo hayo 
yalianza mwaka 2016 na yali-
kuwa yanafanyika katika vituo 

vya BRACK na kwamba katika 
Mkoa wa Mbeya yalikuwa yana-
fanyika katika Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya na kwa Dar es Sa-
laam Halmashauri ya Temeke.

Ismail alisema mradi huo am-
bao ulikuwa unafadhiliwa na 
Shirika la LEGO kutoka nchini 
Denmark, ulikuwa unawahu-
sisha watoto kwenye michezo 
ya Sayansi, Hisabati, kusoma, 
kuandika, sanaa za kazi za 
mikono na michezo huru.

Alisema mradi huo umewa-
saidia watoto kwenye makuzi 
ya kiakili na kimwili, kuijua 
lugha ya mawasiliano na hata 
kukua kihisia, huku pia ukiwa-
saidia wazazi na walezi malezi 
sahihi ya watoto ikiwamo kujua 
umuhimu wa michezo.

“Mafunzo haya yanatolewa 
kwa sababu utaiti mbalimbali 

wa wataalamu unaonyesha 
kuwa kupitia michezo, watoto 
wanajifunza masuala mbal-
imbali ambayo huchochea na 
kuimarisha  maendeleo yao 
na miongozo yake inaonyesha 
michezo 232,” alisema Ismail.

 Alisema katika Jiji la Mbeya 
watoto waliomaliza mafunzo 
hayo ya miaka miwili waliku-
wa 630 na Temeke walikuwa 
570 na kwamba wazazi wali-
fundishwa namna ya kutengen-
eza vifaa vya asili vya michezo 
kwa ajili ya watoto pamoja na 
ulinzi na usalama wa watoto.

Alisisitiza kuwa kupitia 
mradi huo wa play lab BRACK, 
ikishirikiana na serikali ipo ka-
tika mchakato wa awali wa ku-
pendekeza kuwapo kwa mwon-
gozo wa kufundishia vituo vya 
makuzi na malezi kwa watoto 

umri kati ya miaka mitatu hadi 
mitano ambao ndani yake 
mbinu kuu itakayotumika ku-
wafundisha itakuwa michezo.

Akizungumza wakati wa 
hala hiyo, Mkuu wa Wilaya 
ya Mbeya, William Ntinika, 
ambaye alikwa mgeni rasmi 
kwa   niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
alilipongeza shirika hilo kwa 
ubunifu wa mradi huo kwa 
madai kuwa unaisaidia serikali 
kuwaandaa watoto.

Alisema serikali itaendelea 
kutafuta wadau mbalimbali 
yakiwamo mashirika kama 
BRACK kwa ajili ya kusaidia 
jamii na kwamba katika ngazi 
za wilaya wanawatumia maoi-
sa ustawi wa jamii ambao wa-
natakiwa kufuatilia miradi inay-
oanzishwa.

Watoto wakionyesha michezo mbalimbali waliyofundishwa na wataalamu kutoka Shirika la Maendeleo la BRACK Tanzania katika Jiji la 
Mbeya kupitia Mradi wa Palay Lab. PICHA:  NEBART MSOKWA
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HABARI DODOMA

Mavunde 

awataka 

wana Saccos 

kubuni miradi 

PM kufungua mkutano wa maofisa ustawi jamii 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA 

WAZIRI Mkuu Kassim Majal-
iwa, anatarajia kufungua mku-
tano wa kiutendaji wa maoisa 
ustawi wa jamii mikoa na hal-
mashauri nchini unaolenga 
kujadili utendaji kazi, utoaji 
huduma za ustawi wa jamii na 
mifumo ya utendaji kazi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Msaidizi wa Huduma za Ustawi 
wa Jamii Oisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Rashid Maftaha, 
mkutano huo unatarajia kuan-
za Januari 29 hadi 31, mwaka 
huu jijini hapa.

“Mkutano utakuwa na 

washiriki takribani 370 na 
pia umeshirikisha wizara za 
kisekta ambazo zinahusiana 
na utoaji wa huduma za usta-
wi wa jamii, kama Wizara ya 
Elimu, Afya, Katiba na Sheria, 
Viwanda na Biashara, Madini 
na Kilimo,” alisema.

Alisema kaulimbiu ya mku-
tano huo ni “Weledi, uadilifu, 
uwajibikaji ni nguzo ya msin-
gi katika  kuleta ustawi wa 
makundi maalumu kuelekea 
katika uchumi wa kati wa vi-
wanda.” 

Maftah alisema wanaamini 
watendaji  kwenye halmashau-
ri na mikoa wakifanya kazi zao 
kwa kuzingatia uadilifu, wele-
di, wakifuata sheria, kanuni na 

taratibu, makundi yenye uhitaji 
maalumu wanaweza kuikiwa 
inavyotakiwa na mchango wao 
ukaongezeka katika uchumi 
wa viwanda. 

“Huu ni mkutano wa kwanza 
ikiwa ni takribani miaka 15 
baada ya kutokea mabadiliko 
ya kuiondoa Idara ya Ustawi 
wa Jamii kutoka Serikali Kuu 
kwenda Serikali za Mitaa,” 
alisema.

Alisema serikali ya awamu 
ya tano imekuwa ikifanya kwa 
vitendo katika kuwahudumia 
wananchi hususani wanyonge 
ikiwamo wazee, wenye ulema-
vu, watoto wa mitaani na wa-
naoishi katika mazingira magu-
mu, wanawake wenye mahitaji 

maalumu kama wajane, wenye 
magonjwa sugu na walio katika 
kaya maskini.

“Huu mkutano ni wa kutoa 
mrejesho wa utekelezaji wa hu-
duma za jamii katika maeneo 
ya serikali za mitaa, utendaji 
kazi na namna mfumo inavyo-
fanya     kazi, pia tutaangalia 
mafanikio na changamoto na 
kwa upamoja na kuja na map-
endekezo ya kutatua changa-
moto stahiki za   kiutendaji,” 
alisema.

Aliwaasa wananchi kuen-
delea kuwalinda watoto kwa 
kutoa taarifa haraka kwa mam-
laka pale panapokuwa na via-
shiria au dalili au kitendo cha 
ukatili kwa mtoto.

Marekebisho Sheria ya Fedha 
za Serikali za Mitaa yaja 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

O
FISI ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR-TAM-
ISEMI), imesema 

ipo katika hatua za mwisho za 
kukamilisha marekebisho ya 
Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa Sura 290, ili kuongeza 
usimamizi na ukusanyaji wa 
mapato ya ndani.

Sheria hiyo inaainisha mam-
laka na taratibu mbalimbali zi-
nazohusu usimamizi wa fedha 
kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na pia vyanzo mbalim-
bali vya mapato.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Waziri wa Nchi wa Oisi hiyo, 
Selemani Jafo, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa 
habari jijini hapo kuhusu taar-

ifa ya mapato ya ndani ya hal-
mashauri kwa kipindi cha nusu 
ya mwaka ( Julai-Desemba) 
2018/19.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuondokana na changamoto 
za ukusanyaji mapato ya ndani 
kwa mamlaka hizo.

“Sheria hiyo imetumika kwa 
muda mrefu tangu 1982 hivyo, 
marekebisho hayo yanalenga 
kuweka uhalisia wa utendaji 
wa sasa katika namna bora 
zaidi ya usimamizi na ukusan-
yaji wa mapato ya ndani ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa,” 
alisema.

Aidha, Waziri Jafo alisema 
katika kipindi cha nusu mwa-
ka, halmashauri zimekumbana 
na changamoto mbalimbali 
ikiwamo baadhi ya wanunuzi 
kuchelewa kulipa ushuru kwa 
halmashauri na kusababisha 

kuonekana zimekusanya chini 
ya kiwango.

“Pia baadhi ya halmashauri 
kutegemea zaidi chanzo ki-
moja na kushindwa kukusanya 
kutoka kwenye chanzo hicho 
kunaweza kusababisha hal-
mashauri hizo kushindwa ku-
jiendesha,” alisema.

Kadhalika, alisema kuna 
matumizi mabovu ya mifumo 
ya kukusanyia mapato kwa 
njia za kielektroniki kwa baa-
dhi ya halmashauri, kutumia 
takwimu za makisio zisizo 
uhalisia na kushindwa kuweka 
mikakati madhubuti ya kuku-
sanya mapato kutoka kwenye 
vyanzo vipya vinavyobuniwa 
na halmashauri.

Aidha, Waziri Jafo alisema 
wameweka mikakati mbalim-
bali ya kutatua changamoto 
hizo na kusisitiza oisi yake 

itaendelea kuzisimamia kwa 
karibu halmashauri zote zi-
nazoonyesha kusuasua katika 
suala la ukusanyaji wa mapato. 

Aliitaka mikoa na hal-
mashauri kusimamia utoaji wa 
taarifa kupitia mifumo ya kiele-
ktroniki ikiwamo kazi za usu-
luhishi na kusaisha takwimu 
chafu kwenye mfumo wa Epi-
cor 10.2, ili kuwezesha kuwa na 
takwimu sahihi kwenye ‘Dash-
board’ ya mapato ya ndani na 
kwa wakati.

Pia alisema oisi yake imean-
daa mwongozo wa ukusanyaji 
mapato ya ndani ili kuzisaidia 
halmashauri kuwa na uelewa 
wa pamoja kwa watu wote ya 
masuala ya ukusanyaji wa ma-
pato kuanzia suala la kupanga, 
kukadiria, kukusanya, ku-
tumia, ukaguzi wa nje na ndani 
na kutoa taarifa.

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani ya Nchi, 
Meja Jenerali 
Jacob Kingu 
(kushoto), 
akiongozana 
na wajumbe 
wa Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge Mambo 
ya Nje, Ulinzi 
na Usalama, 
walipotem-
belea eneo 
la Medeli, 
jijini Dodoma, 
zinapojengwa 
nyumba 100, 
kwa ajili ya 
makazi ya 
askari polisi. 
PICHA: WMN

Na Augusta Njoji, DODOMA

 SERIKALI imeutaka uongozi wa 
Kazi Saccos kubuni miradi yenye tija 
ili kuboresha mfuko wao na kuleta 
manufaa kwa wanachama wake.

Rai hiyo ilitolewa jana na Naibu 
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, 
alipokuwa akifungua mkutano mkuu 
wa kwanza wa wanachama wa Sac-
cos hiyo, jijini hapo.

Alisema uongozi wa chama hicho 
unatakiwa kubuni miradi ya kim-
kakati inayotekelezeka na kuendana 
na mazingira, na hali ya kiuchumi ya 
eneo husika.

“Ni vyema uongozi kuangalia fursa 
za kiuchumi zilizopo Dodoma, ili 
kuanzisha miradi itakayoendana na 
hali halisi ya kiuchumi pamoja na 
kukikwamua chama chenu kuende-
lea kuwa na tija,” alisisitiza Ma-
vunde.

Aidha, aliwaambia uwepo wa 
vyama hivyo ni kisheria na kikanuni 
za utumishi wa umma na kuwataka 
kuviheshimu ili kuendelea kuwa 
wanachama hai.

“Ieleweke kuwa ukiwa katika 
chama hiki, bado upo katika utara-
tibu na kanuni za utumishi wako, 
hivyo mwendelee kufanya vyema 
katika chama ili kujipatia heshima 
ndani na nje ya ofisi yako,” alisema 
Mavunde.

Aliwapongeza viongozi pamoja na 
wanachama wote kwa mchango wa-
naoutoa kwa ofisi yake kuzingatia 
mchango wa chama kwa watumishi 
wote.

“Ninashawishika na kuona 
mchango wenu kwetu kama ofisi, 
kwa kuwa mmechangia kutatua 
changamoto zinazowakabili wa-
tumishi wetu, ambao vinginevyo 
wangeshindwa kutoa huduma bora 
yenye tija kwa wadau wetu kuto-
kana na changamoto za kifedha 
huenda ingechangia kuwaingiza 
katika matendo ya utovu wa nid-
hamu kama vile rushwa,” alisisitiza 
Mavunde.

Pia aliwataka viongozi wa ofisi 
yake kuendelea kuunga mkono 
jitihada hizo ambazo chama kimezi-
onyesha hususani uanzishwaji wa 
miradi ikiwamo kuwekeza katika 
viwanda.

Naye, Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Omari Sama, aliahidi kutekeleza 
maelekezo ya waziri huyo kwa 
kuanzisha miradi endelevu itakay-
oleta maendeleo ya kiuchumi kwe-
nye chama, kuongeza wanachama 
na kukifanya chama hicho kitambu-
like zaidi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali Watu wa ofisi 
hiyo, Peter Kalonga, aliuasa uongozi 
mpya kuendelea kutoa elimu ya 
ushirika kwa wanachama, ili kutatua 
changamoto wanazokabiliana nazo.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Wanawake wa 
Chama Cha Mapinduzi (UWT) 
Tanzania, upande wa Zanzibar, 
umezindua rasmi kamati ndogo 
nne zitakazokuwa na majukumu 
mbalimbali ya kufanikisha kwa 
ufanisi kazi za umoja huo kwa 
mwaka 2019/2020.

Akizungumza baada ya uzin-
duzi huo,  Makamu Mwenyekiti 
wa UWT Taifa, Thuwayba Kisasi, 
alizitaja kamati zilizozinduliwa 
kuwa ni pamoja na Uchumi, Mip-
ango na Fedha, Mawasiliano kwa 
Umma, Elimu, Malezi na Mafunzo 
pamoja na Uhusiano na Taasisi za 
Wanawake ndani na nje ya nchi.

Alisema kuanzishwa kwa 
kamati hizo ni matarajio makub-
wa zaidi kuwafikia wanawake na 
vijana pamoja na makundi mbal-
imbali katika jamii na watoto 
ili kushinda uchaguzi ujao wa 
mwaka 2020.

Katika maelezo yake Makamu 
Mwenyekiti huyo aliwasisitiza 
wajumbe wote wa kamati hizo 
kufanya kazi kwa ushirikiano 
mkubwa ili kufikia malengo yali-
yokusudiwa katika utekelezaji 
wa majukumu ya msingi ya UWT 
pamoja na CCM kwa ujumla.

“Wanawake ni jeshi kubwa tena 
la ukombozi ndani ya Chama Cha 
Mapinduzi, nasaha zangu kwenu 
ni kwamba tutumie nafasi hii ku-
hakikisha tunawafikia wanawake 
wote hasa waliopo vijijini na 
pembezoni kwa nia ya kuwaweka 
karibu na kufanya nao shughuli 
zetu za kisiasa,” alisema Kisasi.

Aidha, alieleza kuwa wa-
nawake wa UWT lazima  wapaze 
sauti kila mmoja kwa nafasi yake 
ndani ya umoja huo ili kuyasema 
mambo mema yanayotekelezwa 
na CCM chini ya viongozi wa 
chama hicho akiwamo Rais

wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mo-
hamed Shein pamoja na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli, wanaoen-
delea kusimamia kwa vitendo 
Ilani ya Uchaguzi ya CCM

ya mwaka 2015/2020.
Aidha, aliwataka wanawake 

nchini kushirikiana katika 
malezi ya watoto ili waweze 
kukua wakiwa katika malezi na 
maadili borayatakayowasaidia 
kupambana na changamoto za 
mmong’onyoko wa maadili.

Naye  Naibu Katibu Mkuu wa 
UWT Zanzibar, Tunu Juma Kondo, 
alieleza kuwa UWT imejipanga 
kufanya kazi zake kisayansi zaidi 
kwa lengo la kufanikisha kwa 
wakati malengo waliyojiwekea 
ndani ya umoja huo.

Alisema kamati hizo zilizoz-
induliwa zitakuwa ni chachu ya 
kubuni miradi mipya ya kiuchumi 
itakayoongeza kipato ndani ya 
UWT pamoja na kupatikana fursa 
ya uhusiano mzuri na taasisi 
mbalimbali za wanawake duniani.

UWT Zanzibar 
yaja na mikakati 
ya ushindi 2020

Huduma za afya zaboreka Mnazi Mmoja
Na Rahma Suleiman, 

WAZIRI wa Afya, Hamad 
Rashid Mohammed, amesema 
upatikanaji wa huduma za 
afya katika hospitali na vituo 
vya afya umepiga hatua kubwa 
kutokana na juhudi zinachuku-
liwa na serikali kupitia wizara 
hiyo.

Waziri Hamad aliyasema 
hayo katika mkutano wa maju-
muisho ya Kamati ya Ustawi wa 
Jamii ya Baraza la Wawakilishi, 
wizarani kwake Mnazi Mmoja.

Alisema huduma za matiba-
bu, vifaa tiba pamoja na dawa 
muhimu zimekuwa zikipatika-

na katika vituo mbalimbali vya 
Unguja na Pemba kutokana na 
jitihada kubwa zinazofanywa 
na serikali kwa lengo la kuwa-
patia wananchi huduma hiyo.

Alisema upatikanaji wa dawa 
na vifaa tiba umeimarika katika 
vituo hivyo, jamii imenufaika 
na upatikanaji wa huduma hiyo 
jambo lililopunguza tatizo la 
usumbufu wa huduma ya afya.

Alisema wizara yake itaende-
lea kutoa huduma za afya katika 
hospitali na vituo vya afya kwa 
wananchi wote kwa kuwapatia 
huduma muhimu na matibabu 
yaliyo bora. Hata hivyo, aliitaka 
kamati hiyo kuielimisha jamii 
kuendelea kutumia huduma 

zinazotolewa serikalini kwa ut-
aratibu uliopo na pale panapo-
hitajika kuchangia waweze ku-
saidia ili kupata huduma hiyo.

Alisema kuna changamoto ya 
upatikanaji wa baadhi ya dawa 
na vifaa tiba katika hospitali 
na vituo vya afya kukosekana 
au kuharibika na kusababisha 
kufuata huduma hiyo sehemu 
nyingine hali inayolazimu  wa-
nanchi kuchangia huduma hiyo 
kwa lengo la kupata vipimo sa-
hihi vya matibabu.

“Uwezo wa serikali wa kutoa 
huduma sio kwa asilimia mia 
moja pale ambapo panahitajika 
kuchangia basi wananchi wana-
takiwa kuchangia ili kupata hu-

duma na kuondoa changamoto 
zilizopo,” alieleza Hamad.

Aidha, aliwapongeza watend-
aji wa wizara hiyo kwa juhudi 
kubwa wanazozifanya za kutoa 
huduma za afya kwa jamii licha 
ya changamoto nyingi wana-
zokabiliana nazo na kufaniki-
sha upatikanaji wa huduma ya 
afya.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ustawi wa Jamii ya Baraza 
la Wawakilishi, Mwanaasha 
Khamis Juma, alisema utaratibu 
wa kufanya   ziara ni   njia ya 
kuondoa changamoto zinazoi-
kabili taasisi husika na kuzipatia 
ufumbuzi wa haraka na kuleta 
maendeleo kwa jamii.

Balozi Iddi ahamasisha wasomi elimu ya juu

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Dk. Vicent Mashinji, akitoa maoni kuhusu muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa wa mwaka 2018, katika kikao cha Kamati ya Katiba na Sheria kilichofanyika katika ukumbi wa 
Msekwa jijini Dodoma. PICHA: BUNGE

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Iddi, 
amesema ni waji-

bu kwa wahitimu wote wa ngazi 
ya stashahada kujipanga upya 
katika mwelekeo wa kutafuta 
elimu ya juu zaidi, ili kujijengea 
mazingira mazuri ya ajira.

Alisema ni ukweli usiupingi-
ka kwamba elimu ya stasha-
hada katika ulimwengu wa sasa 
wa sayansi na teknolojia bado 
ni ndogo katika soko la ajira.

Balozi Iddi alitoa nasaha 
hizo kwenye mahafali ya sita ya 
Chuo cha Afya Zanzibar (Zanzi-
bar School of Health – ZSH) yali-
ofanyika mjini hapo.

Alisema watu wanaofanikiwa 
katika maisha yao ya kila siku ni 

wale wanaokubali kwenda na 
wakati, kitu ambacho wahitimu 
hao wanapaswa kukizingatia 
vyema kwa kukubali mabadi-
liko hayo yatakayowawezesha 
kupata mafanikio katika maisha 
yao ya baadaye.

Balozi Iddi   aliwataka wa-
hitimu watakaojaribu kutafuta 
ajira baada ya kukamilisha 
mafunzo yao ya stahahada 
wajenge ustahamilivu katika 
changamoto hiyo iliyokabiliwa 
na ushindani wa kiwango cha 
elimu.

Aidha, aliwasihi wahitimu 
wa kada ya uuguzi watakaoba-
hatika kupata ajira serikalini 
au hata kwenye hospitali bin-
afsi wajitahidi kuwa wauguzi 
wa kuigwa kwa kuwapa faraja 
pamoja na matumaini wag-
onjwa watakaowahudumia.

Alisema lazima wawe waugu-

zi wa kuwajibika wenye kuepu-
ka kuahidiwa chochote wakati 
wa kutekeleza wajibu wao.

Balozi Iddi  aliupongeza uon-
gozi wa chuo hicho kwa jitihada 
za kukiwezesha kusajiliwa na 
NACTE   ikiwa ni hatua inayo-
paswa kupongezwa kipekee.

  “Hongera kwa walimu na 
wafanyakazi wote wa Zanzibar 
School of Health chini ya Mku-
rugenzi wake mahiri mwana 
mama Aziza Hamed, kwa ush-
irikiano na kazi nzuri ya ku-
tutayarishia vijana wetu ambao 
ndio nguvu kazi ya taifa letu,” 
alisema Balozi Iddi.

Akisoma risala ya uongozi, 
Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Haji 
Hassan Mkoko, alisema inatia 
moyo kuona taasisi hiyo ya 
kitaaluma ya afya imeungwa 
mkono na wananchi wengi li-
cha ya kipindi kifupi toka kua-

sisiwa kwake mwaka 2010.
Dk. Mkoko alisema uongozi 

wa chuo hicho umelenga kuan-
zisha mafunzo ya kukabiliana 
na maafa katika kipindi kifupi 
kijacho yatayokwenda sam-
bamba na ujenzi wa hospitali ya 
kufundishia wanafunzi katika 
miaka saba ijayo.

Hata hivyo, alisema zipo 
changamoto zinazokwaza 
ufanisi wa majukumu ya chuo, 
ikiwamo uhaba wa majengo, 
viwanja vya michezo pamoja 
na ukosefu wa bweni kwa wa-
nafunzi hasa wanapokuwa kati-
ka matayarisho ya mitihani yao.

Aliiomba serikali kutia bara-
ka zake katika kuhamasisha 
baadhi ya taasisi za ndani na nje 
ya nchi kuikiria wazo la kuunga 
mkono chuo hicho katika kuzi-
tafutia ufumbuzi changamoto 
hizo.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  21 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  22 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55    Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00    Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 23 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Igizo: Mizengwe 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Biko Draw
21:05   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Ripoti Maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  24 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo rpt: Damu Nzito
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 25 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Ripoti  Maalum rpt: 
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  26 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Damu nzito
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 27 Jan  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  DNA 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:00   Biko draw
21:05   Mizengwe  
21:30   3Mzuka 
22:00   Bongo Movie: Fundi Rama
23:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  21 Jan

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Inkulo

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Inkulo

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues 22 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00 Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Inkulo 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  23 Jan 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Inkulo 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  24 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Inkulo

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  25 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Inkulo

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 26

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Vienna Philharmonic 

            New Year’s concert
23:00   The other side rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 27 Jan

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Inkulo

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera
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HABARI KIMATAIFA

KINSHASA, Congo

MAHAKAMA ya kikatiba ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo jana, ilimtangaza Felix 
Tshisekedi kuwa mshindi wa 
uchaguzi wa urais na kutupilia 
mbali madai ya Martin Fayulu 
kwamba uchaguzi huo ulikuwa 
na udanganyifu.

Katika uchaguzi huo Tsh-
isekedi alipata kura kwa asilimia 
38.57 ya kura zote zilizopigwa na 
Fayulu alipata kura asilimia 34.8.

Hukumu hiyo imethibitisha 
kuwa Tshisekedi ndiye aliibuka 
mshindi wa kinyang’anyiro cha 
uchaguzi huo wa urais baada ya 
kupinga kesi iliyowasilishwa na 
kiongozi wa muungano wa upin-
zani wa LAMUKA, Fayulu.

Kwenye madai yake ya msingi 
na kufungua kesi, Fayulu alidai 
kuwa Tshisekedi na Rais Joseph 

Kabila walifanya mpango wa siri 
baada ya matokeo ya awali kuo-
nyesha kwamba mgombea am-
baye alikuwa akiungwa mkono 
na Kabila, Emmanuel Shadary, 
ameshika nafasi ya tatu katika 
uchaguzi huo.

Uamuzi huo wa mahakama 
umemaanisha kuwa kwa sasa 
Tshisekedi anaweza kuap-
ishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo muda 
wowote.

Kadhalika, Fayulu ambaye 
amejitangaza kuwa Rais wa 
Congo ameitaka Jumuiya ya Ki-
mataifa kupinga ushindi huo 
wa Tshisekedi kwa kutotambua 
mamlaka yake aliyoyataja yasi-
youngwa mkono na Wacongo.

Vyombo kadhaa vya habari 
vya kimataifa mwanzoni mwa 
wiki viliripoti kuwa data zilizo-
vujishwa za uchaguzi wa Congo 

zilionyesha kuwa Fayulu ndiye 
aliyeshinda na sio Tshisekedi.

Kanisa lenye ushawishi mkub-
wa nchini Congo la Kikatoliki pia 
limeunga mkono hoja ya Fayulu 
kuwa Tshisekedi hakushinda. 

Hata hivyo, nchi za magharibi 
bado hazijamtumia salamu za 
pongezi Tshisekedi, huku nchi ya 
Ufaransa ikieleza wasiwasi wake 
juu ya matokeo hayo.

Gazeti la Financial Times na 
vyombo vengine vya habari vya 
kimataifa vimethibitisha kuona 
nyaraka zinazoonyesha kuwa 
Fayulu ndiye mshindi wa uch-
aguzi huo.

Kambi ya Fayulu iliusifu Umo-
ja wa Afrika (AU) kwa kutoa ombi 
la kutaka matokea ya mwisho 
yaahirishwe, lakini kambi ya Tsh-
isekedi ilisema ni ombi litakalo-
leta kashfa.

Wachambuzi wa masuala ya 

kisiasa wameeleza kuwa mvuta-
no huo umezua wasiwasi kwam-
ba mgogoro wa kisiasa ulioanza 
baada ya Rais Joseph Kabila ku-
kataa kuachia madaraka mwis-
honi mwa muhula anaoruhusiwa 
kikatiba kumalizika miaka miwili 
iliyopita unaweza kusababisha 
umwagaji damu mkubwa.

Congo mojawapo ya taifa kub-
wa barani Afrika ambalo limeko-
sa utulivu kwa muda mrefu, lili-
tumbukia katika vita vya kikanda 
kuanzia mwaka 1996 hadi 2003, 
na chaguzi mbili zilizopita, 2006 
na 2011 zilighubikwa na mapiga-
no ya umwagaji damu.

Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika (SADC), 
awali ilitoa wito wa kura kuhesa-
biwa tena pamoja na kuundwa 
kwa serikali ya umoja wa muun-
gano. DW

Wanawake kuandamana 
wakitaka haki sawa

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu (kulia), akisalimiana na Waziri wa Mambo ya Nje wa Chad, Mahamat Zene Cherif (kushoto). 
Netanyahu yupo nchini Chad kwa lengo la kufufua uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili uliopooza tangu miaka 50 iliyopita. 
PICHA AFP.

Bilionea agundua 
analea watoto 
wasio wake
LONDON, Uingereza

“NILIPOGUNDUA, nilihisi kama 
nimegongwa na nyundo kichwani.” 
Ni maneno ya mfanyabiashara 
mashuhuri nchini Uingereza, Rich-
ard Mason (54).

Anasema kilichomshtua zaidi ni 
baada ya daktari kumfahamisha 
kuwa alikuwa na ugonjwa unaofa-
hamika kama cystic fibrosis uliom-
fanya kupoteza nguvu ya kuzalisha 
tangu alipokuwa mdogo.

Hali iliyomaanisha kuwa yeye 
sio baba wa watoto wake watatu 
aliyodhani amezaa na mke wake wa 
zamani, Kate.

“Nilifahamishwa kuwa wanaume 
wote wanaougua cystic fibrosis ha-
wana uwezo wa kuzalisha,” alisema 
Mason na kuongeza.

“Nilidhani pengine nimepewa 
majibu ambayo si sahihi, lakini 
daktari alinihakikishia kuwa ana 
uhakika kuhusu uchunguzi wake 
na kwamba nahitaji kuzungumza 
na mtalaka wangu kuhusu baba wa 
watoto wetu.”

Mason alienda kufanyiwa uchun-
guzi wa kimatibabu baada ya mke 
wake wa sasa aitwaye Emma, 
kushindwa kushika mimba.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa ali-
jadiliana kuhusu suala hilo na Kate 
aliyekuwa mke wake wa zamani 
mwaka 2007 baada ya miaka 20 ya 
ndoa, alimwambia mapacha wake 
Ed na Joel, 19, na Willem (23) ni 
wanawe.

Hata hivyo uchunguzi wa DNA 
umeonyesha kuwa watoto hao siyo 
wa kwake.

“Kwa muda mrefu ugunduzi huo 
umenipatia usumbufu wa kimawa-
zo,” alisema Mason na nimekuwa 
nikijiuliza ni nani baba wa watoto 
wangu, sikuwaza lingine,” alisema 
Mason.

Richard alimshtaki mtalaka 
wake kwa utapeli mwezi Novemba 
mwaka jana na amekubali kumlipa 
dola za Marekani 320,000 kwa 
kumharibia sifa kutokana na dola 
zaidi ya milioni tano alizolipwa 
walipoachana.

Hata hivyo jaji aliyeendesha kesi 
hiyo alimkubalia Kate kutomtambu-
lisha baba wa watoto wake.

‘’Kate (mtalaka wa Mason) ame-
kataa kumtaja baba watoto, lakini 
kwa nini ameamua kufanya hivyo 
kwa kweli hatuelewi hilo kabisa,’’  
alisema wakili Roger Terrell.

“Kuna wakati vijana hawa wata-
taka kumjua baba yao mzazi na 
wakati huo ukifika nitawafahami-
sha. Sijui kama baba yao ni mmoja 
wa marafiki wangu wa karibu,” 
alisema Mason na kuongeza.

“Huenda ni mtu wa karibu sana 
na mimi, mawazo hayo hunijia kila 
nikiwaangalia vijana wangu wak-
icheza mpira wa miguu au magongo. 
Kwa kweli sijui.”

“Ukipita katika hali kama hii 
ambayo inaathiri maisha yako kwa 
kiwango kikubwa hivi, bila shaka 
ungelipenda kumjua mhusika mkuu,” 
alisema Masoni.

Mfanyabiashara huyo sasa 
ameahidi zawadi ya dola 6,400 kwa 
mtu yeyote atakayemsaidia kubaini 
baba mzazi wa watoto wake.

WASHINGTON, Marekani

MAELFU ya wanawake wa-
takusanyika katika miji mikub-
wa nchini Marekani na duniani 
kote Jumamosi ya wiki hii kwa 
maandamano ya kila mwaka 
yanayofanyika kwa mara ya tatu 
yakishinikiza haki sawa za kijin-
sia.

Pia wataandamana kutaka 
dunia itafakari juu ya wasiwasi 

ulioko juu ya uharibifu wa maz-
ingira na suala la haki za waha-
miaji, kati ya vitu vingine vingi.

Maandamano hayo yalianza 
kufanyika mwaka 2017 na wa-
nawake siku moja baada ya 
Donald Trump kuapishwa kuwa 
Rais wa Marekani.

Siku ya kwanza ya utawala wa 
Rais Trump, mamia ya maelfu 
ya wanawake walienda jijini 
Washington kuonyesha upin-

zani wao mkubwa dhidi ya uta-
wala mpya na sera zake.

Maandamano kama hayo yali-
wahi kufanyika katika maeneo 
zaidi ya 600 nchini Marekani 
na duniani kote kuunga mkono 
maandamano yaliyokuwa yana-
fanyika mjini Washington.

Kaimu mkuu wa polisi Wash-
ington, Peter Newsham, kwa 
wakati huo alisema kuwa maan-
damano hayo katika mji mkuu 

wa Marekani ni makubwa.
Wengi wa wanawake hao 

walikuwa wamevaa kofia zilizo-
fumwa katika umbile la paka 
ikiwa na masikio madogo kuo-
nyesha kuunga mkono hisia 
zilizoko dhidi ya Trump na ku-
kosoa maoni ya Trump yenye 
lugha chafu aliyokuwa amey-
atoa miaka kadhaa huko nyuma 
kabla ya kuingia katika medani 
ya siasa. RFI

Mahakama yamthibitisha 
Tshisekedi mshindi urais
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Na Salome Kitomari

UBALOZI wa Ufaransa nchini, 
umesema serikali yao imetenga 
Euro milioni 10  (Sh. bilioni 26.2) 
kwa ajili ya kusaidia wanafunzi 
wa kigeni kusoma nchini humo.

Katika kuhakikisha Tanza-
nia inanufaika na fursa hiyo ili-
yopewa jina la ‘Karibu Ufaransa’, 
kimefunguliwa kituo cha kuwa-
saidia wanaotaka kwenda kuso-
ma nchini humo kutafuta vyuo 
na wafadhili mbalimbali.

Kadhalika, ubalozi huo 
umesema kuwa milango ya wa-
nafunzi wa Tanzania wanaotaka 
kusoma nchini humo iko wazi na 
watasaidia huduma mbalimbali 
za kuwezesha masomo yao.

Balozi wa Ufaransa nchini, 
Frederic Clavier, aliyasema hayo 
jana wakati wa uzinduzi wa kituo 
cha kusaidia wanafunzi wanao-
taka kwenda kusoma Ufaransa 
(Campus France), jijini Dar es 
Salaam.

Alisema serikali ya Ufaransa 
imetengeneza mazingira rafiki 
kwa watu wanaotaka kusoma 
nchini humo hususani kutoka 
nchi za Afrika na Tanzania kwa 
kuhakikisha wanapata vyuo, 
maeneo mazuri ya kuishi na ma-
hitaji mengine ya msingi.

“Hivi karibuni Rais wetu Em-
manuel Macron, alieleza matu-
maini yake kuwa Ufaransa itaka-
ribisha  wanafunzi 500,000  wa 
kigeni ifikapo mwaka 2027. Kwa 
sasa kuna wanafunzi wa kigeni 
320,000 wanaosoma fani mbal-
imbali,” alisema na kuongeza:

“Katika kuhakikisha tu-
naongeza idadi ya wanafunzi 
wa kigeni dawati la utawala 
litawasaidia kutafuta vyuo bora 
vilivyopo Ufaransa, tunaanzisha 
mfumo rahisi kwao kuomba hati 
ya kuishi humo (Visa), wanafunzi 
watapewa kipaumbele kwenye 
maombi na kwa Dar es Salaam 
kuna dawati maalum siku ya Ju-
matano kila wiki kuhudumiwa 

wanafunzi.”
Clavier alisema Ufaransa 

imeongeza mara tatu idadi ya 
ufadhili kwa wanafunzi wa ki-
geni, lengo ni kuwakaribisha 
wanafunzi wa kesho ambao leo 
hawajaweza kwenda kusoma 
Ufaransa.

“Jumla ya nafasi 15,000 za ufa-
dhili kwenda Ufaransa zitatole-
wa kwa Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Nchi. Ufadhili huu utakuwa 
mahususi kwa wanafunzi kutoka 
Maghreb na Afrika,” alifafanua.

Mkuu wa ofisi ya kusaidia 
wanafunzi wanaotaka kwenda 
kusoma Ufaransa (Campus 
France), jijini Dar es Salaam, 
Karima Allaoui, alisema alipata 
ufadhili wa kusoma nchini humo 
kuanzia shahada ya kwanza.

“Shahada yangu ya kwanza 
nilisomea masuala ya uchumi 
na usimamizi huko Paris, nili-
soma tena shahada ya uzamili ya 
usimamizi na ufuatiliaji wa kiu-
chumi wa sera za kijamii katika 

chuo kikuu kilichopo Grenoble, 
pia ninayo shahada ya Kifaransa 
kama lugha ya kigeni,” alisema.

“Kilichonivutia nchini humo 
ni utamaduni wa Kifaransa, 
ubora wa masomo yake kwa 
gharama nafuu kwa kuwa seri-
kali ya Ufaransa huchangia zaidi 
ya theluthi mbili ya gharama za 
masomo na pia kuna huduma 
za matibabu kama wanavyopata 
wanafunzi wa Kifaransa na un-
aruhusiwa.” 

Naye, Mkurugenzi Msaidizi wa 
Elimu ya Juu, Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Tekonolojia na Ufundi, 
Dk. Kenneth Hosea, aliiomba 
Ufaransa kuangalia uwezekano 
wa kuisaidia Tanzania kupata 
wataalamu kwenye miradi ya 
ujenzi.

Aidha, alisema Ufaransa ni 
nchi kubwa na yenye uwekezaji 
wa kutosha katika eneo la 
teknolojia, hivyo ni vyema 
kuisaidia Tanzania kuzalisha 
wataalamu wa kutosha.

Ufaransa yawekeza bil. 26/- 
kusaidia wanafunzi

Ofisa Mawasiliano wa TBL Group, Amanda Walter (kulia), akimkabidhi Mkuu wa Kitengo cha Elimu kwa Umma na Usalama Barabarani, 
Mrakibu wa Jeshi la Polisi (ASP) Abel Swai, jezi zitakazotumika katika mashindano ya usalama barabarani zilizozinduliwa mwishoni wa 
wiki. Katikati ni Mkaguzi wa Elimu kutoka kikosi cha Usalama Barabarani, Bahati Nzundi. MPIGAPICHA WETU

Waziri aipongeza Taasisi ya Mengi kusaidia walemavu
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Stella 
Ikupa, amezipongeza Taasisi ya Watu We-
nye Ulemavu ya Dk. Reginald Mengi, Kamal 
Group of Companies and People’s Empower-
ment Fund na Rotary Club kwa kuendelea 
kusaidia watu wenye ulemavu nchini.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
wakati wa kupokea viungo bandia kwa ajili 
ya walemavu vilivyotolewa na taasisi tano, 
Ikupa alisema amefurahi kuona taasisi zina-
saidia watu wenye ulemavu na kuwapa fursa 
ya kuonyesha uwezo wao.

Alisema ameshaongea na taasisi, ziki-

wamo People’s Empowerment Fund na Ka-
mal Group ambao wamemwambia wanao 
uwezo wa kutengeneza viungo bandia kwa 
Watanzania wengi zaidi wenye uhitaji huo.

“Serikali inayoongozwa na Rais John 
Magufuli, Makamu wa Samia, Suluhu Hassan 
na wizara yetu, ambayo iko chini ya Waziri 
Mkuu, inatambua na kuthamini mchango 
wenu katika kuboresha maisha ya watu 
wenye ulemavu,” Ikupa alisema baada ya 
kupokea viungo kutoka Mwenyekiti wa IPP, 
Dk. Mengi.

Naibu Waziri huyo alisema serikali inaen-
delea kutatua changamoto zinazowakabili 
watu wenye ulemavu, akiwataka wasiwe na 

wasiwasi na wajiamini ili wajitegemee kiu-
chumi.

Kwa upande wake Dk. Mengi aliwataka 
watu wenye ulemavu kujiamini kwamba 
watafanikiwa katika maisha yao. 

“Unapofikiria kuwa tajiri, usifirie kuwa 
mtu fulani kama Mengi. Badala yake, fikiria 
kuwa mtu tajiri zaidi ya Mengi kwa sababu 
unaweza kufanya hivyo… Rai yangu ni kwam-
ba mnaweza,” alisema.

Alisema anawapenda watu wenye ulema-
vu na ndiyo maana hivi karibuni alifungua 
kampuni itakayotengeneza simu na bidhaa 
za kielektroniki itakayoajiri watu wengi we-
nye ulemavu.

INATOKA UK. 2

Mkuu wa TRA, Charles Kichere, 
lilibainisha kuwa uamuzi huo ni 
utekelezaji wa maelekezo ya Rais 
John Magufuli dhidi ya malalamiko 
ya wafanyabiashara nchini.

Katika Mkutano wake na Baraza 
la Taifa la Wafanyabiashara (TNBC) 
Machi 20, mwaka jana, walilala-
mikia kuwapo kwa malimbikizo 
makubwa ya madeni ya kodi za 
nyuma yakijumuisha riba na ad-
habu.

Vigezo vilivyotajwa ni kuwa ni 
wafanyabiashara waliowasilisha 
ritani za kodi, lakini bado wana-
daiwa kodi yote au sehemu ya kodi 
zitokanazo na ritani hizo.

 Wafanyabiashara ambao hawa-
jawasilisha ritani za kodi na wana 
madeni ya kodi ambao walikuwa 
wanafanyabiashara bila kusajiliwa 
na kupatiwa namba ya utambu-
lisho wa mlipakodi (TIN), namba 
ya usajili wa kodi ya ongezeko la 
thamani (VRN) (VAT Registration 
Number) au usajili mwingine wa 
kodi kwa mujibu wa sheria zinazo-
simamiwa na TRA.

Wengine ni waliowasilisha 
pingamizi za kodi kwa Kamishna 
Mkuu na ambao pingamizi zao 
zinashughulikiwa katika ofisi za 
TRA na siyo kwenye mahakama za 
kikodi.

Kwa mujibu wa Kichere, wafan-
yabiashara ambao wamewasilisha 
pingamizi katika mahakama za 
kikodi na mashauri yao bado haya-
jatolewa maamuzi; na ambao wana 
madeni ya nyuma ya kodi ambayo 
hayatokani na kesi za jinai za kodi, 
utakatishaji fedha, usafirishaji wa 
binadamu au shughuli nyingine 
haramu.

“Mlipakodi atastahili kupata msa-
maha wa riba na adhabu endapo 
yeye binafsi au mwakilishi wake 
aliyeidhinishwa kisheria atawasili-
sha maombi ya msamaha kwa 
kujaza fomu maalum,” alifafanua.

Wafanyabiashara hao walitakiwa 
kuambatanisha maelezo ya kuo-
nyesha kiasi anachodaiwa pamoja 
na kukubali kwa hiari kulipa 
deni lake la msingi; kukubali kwa 
maandishi kulipa kiasi chote cha 
kodi bila riba na adhabu ndani ya 
mwaka wa fedha 2018/19 ikiwa na 
maana kabla au ifikapo Juni 30, 
mwaka huu.

Aidha, wafanyabiashara hao 
walitakiwa kukubali deni la kodi 
alilokadiriwa na kuwa tayari ku-
toendelea na pingamizi au shauri 
husika la kodi lililowasilishwa kwa 
Kamishna Mkuu, Bodi ya Rufani za 
Kodi au Mahakama ya Rufani.

Tangazo hilo lilibainisha kuwa 
msamaha wa riba na adhabu uta-
husu kodi zote zinazotozwa kwa 
mujibu wa sheria zinazosimamiwa 
na TRA isipokuwa ushuru wa 
forodha chini ya sheria ya ushuru 
kwa mujibu wa sheria ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki ya mwaka 
2004.

Kadhalika, mapato mengine yasi-
yo ya kodi ambayo TRA imepewa 
jukumu la kisheria la kuyakusanya 
kama vile kodi za majengo na ada 
za matangazo.

Waliokaidi 
wito wa TRA 
kupewa kibano 
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LONDON, England 

U
NAI Emery amebainisha kwamba 
kuna tofauti kubwa ya kiwango 
cha Arsenal wakati wanapocheza 
nyumbani na ugenini, baada ya 

kuifunga Chelsea kwenye Uwanja wa Emir-
ates.

Mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa 
Alexandre Lacazette na Laurent Koscielny, 
yaliinyanyua Arsenal kwenye nafasi ya tano 
katika msimo wa Ligi Kuu ya England juu ya 
Manchester United kwa tofauti ya bao moja 

na wakipitwa pointi tatu na Chelsea.
Arsenal haijafungwa nyumbani kwe-

nye mchezo wa Ligi Kuu England tangu il-
ipochapwa na Manchester City 2-0 katika 
mechi ya ufunguzi ya ligi hiyo msimu huu.

Lakini katika mchezo wa Jumamosi, wal-
ionyesha kiwango cha juu zaidi, wakitoka 
kufungwa hivi karibuni na Southampton, 
Liverpool na West Ham.

“Tulitaka kushinda kwa ajiili ya mashabiki 
wetu na kufanya kitu fulani maalumu kwe-
nye mchezo dhidi ya Chelsea,” alisema Em-
ery akinukuliwa na BT Sport.

“Tofauti kwenye msimamo ilikuwa ni 
pointi sita na ushindi unaweza kutusaidia 
kupunguza pengo hilo. Ni vigumu kuende-
lea kwa hali hii, lakini tunaweza kuwa na 
furaha kwa namna tulivyocheza leo ( juzi).

“Tunatakiwa kutafuta usawa tunapocheza 
nyumbani na ugenini, kwa sababu nyum-
bani tunakuwa imara zaidi. Tuliwaonyesha 
mashabiki wetu kuwa tuko imara.

“Lakini tukiwa ugenini tunahitaji kucheza 
kwa kiwango kama hiki. Tofauti kati ya 
mechi iliyopita na ya sasa ni kwamba tumei-
marika.”

ataka Arsenal ikaze 
buti na ugenini

SOLSKJAER: 
Rashford ni bora 
EPL kwa sasa

Tuchel ashangaa PSG kushinda 9
PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Germain, Thomas 
Tuchel, aliachwa akishangaa wakati timu yake 
ikiibomoa Guingamp mabao 9-0 kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu ya Ufaransa juzi Jumamosi.

Kylian Mbappe na Edinson Cavani kila 
mmoja alifunga mabao matatu ‘hat-trick’, 
huku Neymar akifunga mara mbili wakati PSG 
ikiitendea vibaya Guingamp mjini Paris.

PSG iliweka rekodi ya ushindi kwenye 
ligi hiyo ya Ufaransa maarufu kama Ligue 1, 
wakimwacha kocha huyo raia wa Ujerumani 
akishangaa.

“Natakiwa kufikiri kuhusu hilo, lakini siku-
fikiria kwamba timu inaweza kushinda 9-0 
kwenye mchezo wa ligi,” alisema Tuchel aki-
waambia waandishi wa habari.

“Hakika tulitaka kushinda, tulicheza soka la 

ubora. Tuliimarika wakati wa kipindi cha pili 
na tulicheza kwa soka la kuvutia. Kulikuwa 
na mashambulizi mengi, wachezaji walikuwa 
wengi. Tulikuwa na nafasi ya kufunga na tu-
litengeneza nafasi za kutosha.

“Baada ya bao la kwanza, la pili na la tatu, 
tulicheza kwa kujiamini. Tulifanya vitu rahisi, 
lakini kwa haraka. Tuliridhika na kuwa na 
furaha kubwa.”

Mfungaji wa Hat-trick, Cavani, ambaye ali-
fikisha mabao 100 alisema: “Jambo la msingi 
lilikuwa ni kuifunga Guingamp baada ya ku-
tolewa kwenye Kombe la Coupe de la Ligue.

“Ilionyesha timu ilitaka kufanya kitu kikub-
wa na hakika mambo yalienda kama yalivyo-
pangwa.

“Nina furaha kubwa kufunga mabao 100 
na lile la 101 kwa PSG. Nipo kwenye historia 
ya klabu na nataka kuendelea kufunga na kui-
saidia timu.”

MANCHESTER, England 

MARCUS Rashford (pichani chini), 
anaweza kuwa mshambuliaji bora 
kwenye Ligi Kuu ya England wakati 
Harry Kane akiwa majeruhi, kwa 
mujibu wa kocha Manchester 
United, Ole Gunnar Solskjaer.

Rashford alifunga wakati United 
ikiibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Brighton and Hove Albion Jumamo-
si na kufikisha mabao matano ka-
tika mechi saba tangu kuwasili kwa 
Solskjaer mwezi mmoja uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 21, huo ulikuwa ni mchezo 
wake wa 150 kwa klabu hiyo na 
amefikisha mabao 41 aliyoifungia 
timu hiyo hadi sasa.

Na bosi huyo wa United 
anaamini kwamba kutoku-
wapo kwa nyota wa Totten-
ham, Kane, ambaye atakuwa 
nje ya uwanja hadi Machi 
mwaka huu kutokana na 
kuumia kifundo cha mguu, 
kunaweza kumfanya 
Rashford kuwa msham-
buliaji bora zaidi.

“Unaweza kuwazun-
gumzia washambuliaji 
wengi, lakini jambo la 
muhimu ni kwamba 
yupo kwenye timu 
yangu,” alisema Solskjaer 
akiwaambia waandishi 
wa habari. 

“Harry Kane yupo (chum-
ba) cha majeruhi pengine 
inaweza kumfanya yeye kuwa 
bora zaidi kwa wakati huu.

“Hakuna anayeweza kumfikia 
kwa kiwango chake kwa sasa na 
ninapenda mtazamo wake kwa timu 
na vile anavyoweza kucheza kwa 
kujiamini na kufunga mabao.

“Anajua kumalizia vizuri, huwa 
hafikirii mara mbili anapokaribia 
goli na hivyo kumfanya kuwa mfun-
gaji wetu mzuri zaidi kwa sasa.”

Kiwango cha Rashford kimekuwa 
kikiimarika zaidi tangu kuwasili kwa 
Solskjaer hapo Old Trafford, aki-
chukua mikoba ya Jose Mourinho 
aliyetimuliwa na sasa amefikisha 
mechi saba bila kufungwa.

EMERY
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LAMPARD AMSAJILI ASHLEY COLE

Muuaji Yanga 
afunguka 

Mbio za ‘Tunakujali FUN RUN’ za Airtel kuwainua vijana

Na Faustine Feliciane, SHINYANGA

NAHODHA wa Stand United, 
Jacob Massawe, amesema ushindi 
walioupata juzi dhidi ya Yanga 
ulitokana na morali ya wachezaji 
kufuatia kupoteza mchezo wao 
uliopita dhidi ya Biashara United 
ya Mara.

Massawe ndiye aliyeifungia timu 
yake bao pekee kwenye mchezo 
huo na kuipa Stand United ushindi 
wa bao 1-0.

Akizungumza na Nipashe juzi, 
alisema walifahamu Yanga ni timu 
kubwa na ina rekodi ya kutofung-
wa, hivyo walijipanga kuhakikisha 
hawapotezi mchezo huo.

“Yanga si timu ya kubeza, ni timu 
nzuri na wale wanaoibeza wana-
kosea...walicheza vizuri leo (juzi), 
lakini sisi tulikuwa bora zaidi yao, 
nashukuru kwa ushindi huu ambao 
ulitokana na maelekezo ya kocha 
wetu, ila pia morali yetu kama 
wachezaji,” alisema Massawe.

Alisema sasa wanajipanga kwa 
ajili ya mchezo ujao na wanasahau 
matokeo hayo.

Stand United imeweka rekodi 
ya kuwa timu ya kwanza kuifunga 
Yanga msimu huu ambayo kabla ya 
mchezo wa jana ilikuwa imecheza 
michezo 20 bila kufungwa, huku 
ikitoka sare michezo miwili.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inaunga mkono 
mpango wa serikali wa kuipeleka Tanzania 
katika uchumi wa kati, Kampuni ya Simu za 
Mkononi ya Airtel Tanzania kupitia kitengo 
cha masoko imeandaa mbio za kilomita tano 
na 10 zinazojulikana kama “Airtel Tunaku-
jali FUN RUN” zikiwa na lengo la kukusanya 
fedha na kusaidia vijana kujipatia elimu ya 
ufundi stadi kutoka VETA kupitia mfumo 
wa utumiaji wa kimtandao maarufu kama 
VSOMO.

Mbio hizo za Airtel Tunakujali FUN RUN 
ambazo zilifanyika jana kwa mafanikio 
makubwa, zilianzia na kumalizika kwenye 
viwanja vya The Green vilivyopo mtaa wa 
Toure Drive Oysterbay jijini Dar es Salaam 
na kuhusisha wadau wa Airtel pamoja na 
wafanyakazi wake kwa kununua tiketi zao za 
ushiriki kwa Sh. 20,000, ili kuwezesha zaidi 
ya vijana 1,000 wenye umri kati ya miaka 

18 na 24 watakaopata nafasi ya kujiunga na 
masomo ya ufundi stadi kupitia ‘aplikesheni’ 
ya VSOMO.

Akizungumza jijiji Dar es Salaam jana 
wakati wa mbio hizo, Mkurugenzi wa Masoko 
Airtel Tanzania, Isack Nchunda, alisema 
wamekuwa wakisaidia sana jamii kwa muda 
mrefu kwa kuwa wanaamini imekuwa ni 
moja kati ya nguzo muhimu ya wao kuende-
lea kuwa karibu nayo.

“Jamii hii inayotuzunguka ina maana kub-
wa sana kwetu sisi Airtel, pia wote tunaamini 
kusaidia jamii ambayo inaishi kwenye maz-
ingira magumu ni kitu ambacho kinatu-
umiza sana, hivyo ndio maana mwaka huu 
tumeamua kuwawezesha vijana ambao wa-
nazo sifa za kujiunga na mafunzo ya ufundi 
stadi VETA kupitia ‘aplikesheni’ ya VSOMO, 
lakini wamekwama kwa kukosa fedha za ku-
jilipia karo,” Nchunda alisema.

“Tunaelewa kwamba umasikini Tanzania 
unachangiwa sana na ukosefu wa ajira am-

bao unatokana na kukosa elimu au stadi za 
kufanya kazi kwa kuwa utafiti mbalimbali 
wa serikali unaonyesha zaidi ya asilimia 70 
ya vijana Tanzania wenye umri kati ya miaka 
16-30 hawana ajira, na zaidi ya asilimia 50 ya 
hao hawana sifa za kupata ajira au kujiajiri. 

“Kwa kusaidia vijana kupata mafunzo ya 
ufundi stadi ni imani yetu kuwa tunasaidia 
kuzalisha ajira, lakini zaidi ni kuunga mkono 
juhudi za serikali yetu ya kuwa na uchumi wa 
viwanda,” alisema Nchunda, huku akiongeza 
kuwa “ili nchi kuwa na viwanda imara, ni vi-
zuri kuwa na wataalumu waliobobea kwenye 
mafunzo ya ufundi stadi.”

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano wa Airtel, Beatrice Singano, alise-
ma ‘aplikesheni ya VSOMO’ inatoa mafunzo 
ya ufundi stadi kupitia mtandao ambao 
mafunzo hayo hutolewa na VETA kwa kush-
irikiana na Airtel. 

Alisema tangu kuanzisha kwake 2016, vi-
jana zaidi ya 39,000 wameweza kupakua 

‘aplikesheni’ hiyo huku wengine 12,000 
wakiwa wamejisajili kwa ajili ya mafunzo na 
115 tayari wamemaliza mafunzo na kupatiwa 
vyeti vyao.

“Nachukua fursa hii kuwashukuru wafan-
yakazi wenzangu kwa kujitokeza kwa wingi 
kwenye mbio hizi za Airtel Tunakujali FUN 
RUN ambazo kwa kweli zitaweza kubadili-
sha maisha ya vijana wetu,” alisema Singano, 
huku akiongeza kuwa mbio hizo zimekuwa 
na mafakio makubwa kutokana na ushiriki-
ano kati ya Airtel Tanzania, maji ya kunywa 
ya Dasani pamoja na Benki ya Letshego Tan-
zania.

Naye Mkurugenzi Mtendaji VETA, wanaoi-
simamia ‘aplikesheni ya VSOMO’, Dk. Pana-
cras M. S. Bujulu alisema: “Mafunzo haya ya-
nayotolewa kwa njia ya mtandao, imekuwa 
ni moja kati ya mbinu ya kiubunifu ambayo 
VETA tunaitumia ili kufikisha mafunzo ya 
ufundi stadi kwa vijana wengi zaidi hapa 
nchini.”

LONDON, England

K
OCHA Frank Lampard 
ameushtua ulimwengu 
wa soka baada ya ku-
tangaza kumsajili rafiki 

yake, Ashley Cole (pichani), mwe-
nye umri wa miaka 38.

Cole amekubali kupokea kitita 
cha pauni 15,000 kwa wiki kuji-
unga na klabu ya Derby County in-
ayonolewa na rafiki yake, Lampard 
ili kuisaidia kufanya vema kwenye 
Ligi ya Championship nchini Uin-
gereza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 38, ameushtua ulimwengu 
wa soka baada ya kutangazwa 
kurejea kwenye soka la ushindani 
la Uingereza kufuatia uamuzi wa 
swahiba wake ambaye hapo awali 
waliwahi kucheza pamoja ndani ya 
klabu ya Chelsea.

Utambulisho rasmi wa Cole 
utafanyika leo Jumatatu baada ya 
kufanyiwa vipimo vya afya saa 48 
zijazo.

Beki huyo wa kushoto atajiunga 
rasmi na Derby kwa mkataba wa 
miezi sita akiwa kama mchezaji 
huru baada ya kumaliza mkataba 
wake kwenye klabu ya Los Ange-

les Galaxy inayoshiriki Ligi ya MLS 
nchini Marekani Oktoba mwaka 
jana.

Cole ambaye ni mchezaji wa 
zamani wa timu ya Taifa ya Eng-
land, amewahi kuichezea klabu ya 
Arsenal (1999-2006) na kwenda 
kwa mkopo Crystal Palace (2000), 
kisha kutua Chelsea (2006-14), 
Roma (2014-16), LA Galaxy (2016-
18), huku akifanikiwa kunyakuwa 
vikombe kadhaa vikiwamo Cham-
pions League mara moja, Europa 
League mara moja, Ligi Kuu mara 
tatu, FA mara saba, Kombe la Ligi 
mara moja.

Washiriki wa mbio za Airtel Tunakujali FUN RUN, wakishiriki mbio za kilomita 10 zilizoandiliwa na kitengo cha masoko cha kampuni 
hiyo kwa lengo la kukusanya fedha na kusaidia vijana kujipatia elimu ya ufundi stadi kutoka VETA kupitia mfumo wa ‘aplikesheni’ ya 
kimtandao maarufu kama VSOMO. Mbio hizo zilifanyika jijini Dar es Salaam jana.  MPIGAPICHA WETU
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

MADRID, Hispania 

K
IUNGO wa Real Madrid, Luka 
Modric, amesema anataka 
kubaki La Liga na kuendelea 
kuitumikia miamba hiyo ya 

Hispania kwa zaidi ya mkataba wake 
wa sasa.

Modric, ambaye alihusishwa na mi-
amba ya Serie A, Inter mwanzoni mwa 
msimu huu, ana mkataba na Madrid 
hadi 2020.

Lakini mshindi huyo wa tuzo ya 
mchezaji bora ya duniani (‘Ballon 
d’Or’) mwenye umri wa miaka 33, ni 
mwenye furaha hapo Santiago Berna-
beu na anatupia macho kuongeza mka-
taba wake.

“Nina mwaka mmoja na nusu ulioba-
ki katika mkataba wangu na ni mpole, 

kama ilivyo kwa muda mrefu,” Modric 
aliwaambia wanahabari.

“Matamanio yangu ni kubaki hapa 
kwa muda mrefu. Ni mwenye furaha 
kama nilivyokuwa siku ya kwanza.”

Modric alikuwa akizungumza baada 
ya Madrid kushinda 2-0 nyumbani dhi-
di ya Sevilla kwenye mechi ya La Liga 
juzi.

Casemiro aliifungia Madrid bao la 
kuongoza kwa mkwaju wa mbali katika 
dakika ya 78 kabla ya Modric kufunga 
dakika ya mwisho na kuipa timu yake 
ushindi.

Ushindi huo uliifanya Madrid 
kuishuka Sevilla hadi nafasi ya nne na 
yenyewe ikikaa ya tatu huku ikibaki 
pointi saba nyuma ya vinara Barcelona.

“Ni mwenye furaha na nadhani tu-
mecheza mchezo mzuri,” alisema. “Tu-

wenye furaha kwa uchezaji wetu na 
furaha kwa pointi tatu.

“Tunahitaji kufuata njia hii. Kila 
mchezaji alikuwa na mchezo mzuri 
na mashabiki wetu wanataka kutuona 
kama hivi.

“Tunahitaji mechi kama hii kutoa 
baadhi ya furaha yetu kwetu wenyewe 
na kwa mashabiki. Binafsi, ninajisikia 
vizuri na nilijisikia vizuri kwa mwezi 
mmoja na nusu uliopita.”

Kuhusu mbio za ubingwa, Modric 
aliongeza: “Hatuhitaji kuifikiria Bar-
celona ama kuhusu kiasi cha pointi 
tulizonazo. Tunahitaji kwenda mechi 
baada ya mechi.

“Tunahitaji kupigana na kuona ni 
wapi tutakuwapo mwishoni mwa 
msimu. Hicho ndicho tunachotakiwa 
kukifanya, si kuhofu kuhusu wengine.”

HIGUAIN KUFUNIKA MSHAHARA 
MSHAMBULIAJI wa Juventus, Gonzalo Higuain, 31, 

atajiunga na Chelsea kwa mkopo wiki hii hadi mwis-
honi mwa msimu, kwa mkataba utakaomwezesha 
kulipwa pauni 270,000 kwa wiki, ambao utamfanya 
kuwa miongoni mwa wachezaji watano wanaolipwa 
dau kubwa zaidi Ligi Kuu England. (Star on Sunday)

COUTINHO AULIZIWA CHELSEA
CHELSEA imeulizia Barcelona kuhusu dau la pauni 

milioni 100 inalomthaminisha kiungo wa zamani wa 
Liverpool, Philippe Coutinho, 26. (Express)

HAZARD AVIZIWA MADRID
REAL Madrid inatumai inaweza kumsajili Eden 

Hazard kwa chini ya euro milioni 100 zinazotakiwa na 
Chelsea kwa kiungo huyo mwenye umri wa miaka 28 
ambaye mkataba wake unamalizika Juni 2020. (Marca)

BATSHUAYI AWANIWA EVERTON
EVERTON inapanga kutoa ofa ya pauni milioni 40, 

ili kumpata mshambuliaji wa Chelsea, Michy Batsh-
uayi, 25, anayeonekana kutohitajika. (Sun)

MBAPPE AFUNGUKA MADRID
STRAIKA wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe, 20, 

amesema anaweza kujaribiwa kutua Real Madrid 
hapo baadaye. (AS, via Mirror)

POCHETTINO HATAENDA SOKONI
KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino, 

amesema inauwezekano zaidi wa kumtafuta mbadala 
wa majeruhi Harry Kane, 25, katika shule yao ya vipaji 
kuliko kwenda sokoni. (London Evening Standard)

SUAREZ ANUKIA ARSENAL
KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, bado ana matu-

maini ya kupokea sura mpya wiki hii kufuatia taarifa 
ya klabu hiyo kuhusishwa na kiungo wa Barcelona, 
Denis Suarez, 25. (Star)

SILVA AKATA TAMAA USAJILI
KOCHA Marco Silva amerudia matumaini yake 

kwamba Everton hatasajili mchezaji yeyote mwezi 
huu. (Liverpool Echo)

NAPOLI YAMGOMEA DIAWARA
Napoli imekataa ofa ya mwanzo kutoka AC Milan 

kwa kiungo wao, Amadou Diawara, 21, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na Tottenham na Wolves. (Inside 
Futbol)

GODIN ATAKA KUTUA INTER
MTENDAJI Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe Marotta, 

amedai kuwa nahodha wa Atletico Madrid, Diego Go-
din, 32, ambaye hivi karibuni amekuwa akihusishwa 
na Manchester United, anataka kujiunga na klabu hiyo 
ya Italia. (Calciomercato)

MOURINHO AANZA MANENO UTD
KOCHA wa zamani wa Manchester United, Jose 

Mourinho, amesema alijua tangu mwanzoni mwa 
msimu kuwa hawatakuwapo katika mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu. (Manchester Evening News)

SPURS YAMTEGA MALCON
KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde, amekubali 

kwamba Malcom anahitaji nafasi ya kucheza zaidi 
wakati huu winga huyo wa kimataifa wa Brazil ak-
iwindwa na Tottenham, Everton na klabu za China. 
(AS)

GUARDIOLA AICHOKONOA SCHALKE
KIUNGO wa Schalke, Sebastian Rudy, ameingia ka-

tika rada za Manchester City baada ya kocha wa klabu 
hiyo, Pep Guardiola kumtaka kwa mkopo ili kumsaidia 
Fernandinho. (The Sun)

MODRIC: NATAKA 

KUBAKI MADRID
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Kikwajuni 
yapigwa tafu

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa kikapu wa kikosi 
cha Benki ya NMB, Kaikai Leka, 
ameibuka Mfungaji Bora (Best 
Scorer) wa Ligi ya Kikapu kwa 
Taasisi za Fedha (Bankers Bas-
ketball League - BBL 2018/19), 
baada ya kufunga pointi 160 
katika mechi za michuano hiyo 
iliyofikia tamati jana, jijini Dar es 
Salaam.

Katika fainali ya kukata na sho-
ka iliyopigwa kwenye Uwanja wa 
Gymkhana, Dar es Salaam jana, 

Benki ya DTB iliibuka mshindi 
baada ya kuifunga NMB kwa 
pointi 90-73, huku Leka akifunga 
zaidi ya nusu ya pointi zao, hivyo 
kutangazwa Mfungaji Bora aki-
fuatiwa na Acram Majid wa DTB, 
aliyefunga pointi 129.

Leka alizawadiwa Tuzo ya 
Mfungaji Bora, kama ilivyokuwa 
kwa Mchezaji Bora (MVP) Leon-
ard Benedict wa DTB, Beki Bora 
Frank Mwemezi wa DTB na ki-
nara wa kufunga pointi tatu kwa 
mtupo mmoja (Leading Three 
Pointer), Acram Majid aliyefanya 

hivyo mara 13 katika michuano 
yote.

Akizungumza wakati wa 
kukabidhi zawadi na kufunga 
mashindano, Mratibu wa BBL 
2018/19, Gozbert Boniface, al-
izipongeza timu sita zilizoshiriki 
michuano hiyo kwa upande wa 
mpira wa kikapu na kuzitaka ku-
jiandaa kwa ajili ya msimu ujao, 
utakaoanza baadaye mwaka huu.

“Tunaipongeza DTB kwa kut-
waa taji, lakini pia kwa NMB 
kwa kutwaa medali za fedha za 
ushindi wa pili na pia kwa kutoa 

Mfungaji Bora wa michuano hii, 
iliyoshirikisha benki sita za NMB, 
DTB, Azania, CRDB, TADB na 
NBC,” alisema Boniface wakati 
akitoa neno la shukrani.

Kwa upende wake, mgeni 
rasmi wa fainali hiyo, Juma 
Kimori, ambaye ni Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani wa NMB, ali-
wapongeza waratibu kwa wazo 
zuri la kuanzisha michuano hiyo, 
iliyoimarisha uhusiano baina ya 
taasisi za kifedha nchini, huku 
akiwapongeza mabingwa na 
washindi wa pili.

NMB yatoa Mfungaji Bora BBL 2018/19

Nahodha wa timu ya kikapu ya NMB, Danford Kisinda, akimtoka mlinzi wa DTB, Abdulkadir Seif, wakati wa mechi ya fainali ya mi-
chuano ya benki (BBL 2018/19), iliyopigwa jana kwenye Uwanja wa Gymkhana, jijini Dar es Salaam. DTB ilishinda kwa pointi 90-73.  
MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

M
SHAMBULIAJI na na-
hodha wa Yanga, Ibra-
him Ajibu (pichani), 
amesema hakuna mtu 

wa kulaumiwa kufuatia kipigo cha 
bao 1-0 walichokipata kutoka kwa 
Stand United juzi.

Wakiwa kwenye Uwanja wa Kam-
barage juzi, Yanga walipokea kipigo 
hicho cha kwanza msimu huu kwe-
nye Ligi Kuu na kuhitimisha rekodi 

yao ya kucheza michezo 19 bila ku-
fungwa.

Ajibu alisema katika mchezo huo 
walitengeneza nafasi nyingi, lakini 
hawakuwa makini kuzitumia waka-
ti wapinzani wao walipata nafasi na 
kuitumia vizuri.

“Tumefungwa kimchezo hakuna 
wa kumlaumu... kocha atakuwa 
kaona makosa yetu, tunaenda 
kuyafanyia kazi,” alisema Ajibu.

Aidha, alisema kila wanapomal-
iza mchezo mmoja wanajipanga 

kwa michezo inayofuata, hivyo 
wanasahau matokeo hayo na wa-
naelekeza nguvu kwenye michezo 
mingine.

Baada ya mchezo huo wa juzi, 
Yanga sasa wanarejea Dar es Salaam 
kujiandaa na michuano ya Sportpe-
sa Cup inayotarajiwa kuanza kesho.

Hata hivyo, matokeo ya juzi 
bado yanaendelea kuiweka Yanga 
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo 
ikibakiwa na pointi zake 53 ikifuati-
wa na Azam yenye pointi 47.

AJIBU: SABABU 
KIPIGO YANGA 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kiwajuni inayoshiriki 
Ligi Daraja la Pili, imepigwa tafu 
ya vifaa vya michezo vyenye 
thamani ya Sh. milioni mbili na 
mfanyabiashara na Mwakilishi 
wa Jimbo la Uzini visiwani Zan-
zibar, Mohammed Raza.

Vifaa walivyokabidhiwa ni 
jezi pea 18, viatu pea 20, soksi, 
mipira, koni, vibendera vya 
waamuzi, filimbi, kadi na nyavu.

Akizungumza katika hafla ya 
kukabidhi vifaa hivyo, Raza 
alisema lengo la kutoa msaada 
huo ni kuisaidia timu hiyo kuka-
biliana na changamoto walizon-
azo na kuweza kufanya vizuri 
katika ligi yao.

Alisema timu ya 
Kikwajuni ina historia
 kubwa katika soka la
 Zanzibar na Tanzania

 kwa ujumla, hivyo 
hatua iliyofikia timu

 hiyo ipo haja ya 
viongozi na wapenzi

 wa michezo kusaidia
 timu pale zinapohitaji

 msaada wao.
Alisema vifaa hivyo vitaweza 

kuwasaidia wachezaji pamoja 
na viongozi kupunguza gharama 
na bajeti waliyojiwekea katika 
kununua vifaa vya michezo 
hususan vile vya mazoezi.

“Timu ya Kikwajuni ni timu 
kubwa hakuna asiyeijua timu 
ambayo katika miaka ya nyuma 
kwenye soka la Zanzibar iliweza 
kufanya vizuri,”alisema.

Kwa upande wake Katibu wa 
Klabu ya Kikwajuni, Ali Sheha, 
alisema kwa sasa uongozi wa 
timu ya Kikwajuni umedhamiria 
kufufua timu hiyo ili iweze kure-
jea makali yake ya awali.

Naye mwenyekit wa klabu 
hiyo, Burhani Himid Msoma, al-
imtaka Raza kuendelea kuisaidia 
timu hiyo ili lifikie lengo lililoku-
sudiwa la kuhakikisha timu hiyo 
inarejea Ligi Kuu ya Zanzibar.



    Awataka mashabiki kusubiri kwanza michuano ya SportPesa kisha wataona...

ZAHERA ATOA NENO 

LA UBINGWA YANGA

Beki wa kulia wa Arsenal, Hector Belleren, akipata upinzani mkali wa kumiliki mpira dhidi ya beki wa kushoto wa Chelsea, Marcos Alonso 
(kulia), wakati wa mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa kwenye Uwanja wa Emirates juzi na ‘Gunners’ kushinda 2-0. HABARI UK. 28
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Na Faustine Feliciane, SHINYANGA

L
ICHA ya kushindwa kujizuia na 
kuishia kuangua kilio wakati akiho-
jiwa na Azam TV baada ya kupoteza 
mechi yake ya kwanza msimu huu, 

Kocha wa Yanga, Mwinyi Zahera (pichani), 
amesema kipigo hicho dhidi ya Stand United 
hakijawachanganya na kwamba wataende-
lea kupambana na mechi zijazo ili kufikia 
malengo yao.

Zahera aliliambia Nipashe jana, kuwa kuna 
ugumu mkubwa kucheza kwenye viwanja 
vya mikoani na wachezaji walipambana la-
kini bahati haikuwa yao.

Alisema anafahamu kwa sasa ligi itasima-
ma kwa baadhi ya timu kwa ajili ya kupisha 

michuano ya SportPesa na kwamba wataitu-
mia kujipanga kwa ajili ya michezo ijayo ya 
Ligi Kuu.

“Haukuwa mchezo mwepesi, wachezaji 
wangu walipambana, lakini hatukuwa ma-
kini kuzitumia nafasi tulizozitengeneza, 
nawapongeza Stand kwa ushindi,” alisema 
Zahera na kuongeza,

“Kwetu bado mapambano yanaendelea, 
hatujakatishwa tamaa kupoteza mchezo 
huu... tutapambana kutimiza lengo letu la 
kutwaa ubingwa msimu huu,” alisema.

Awatuliza Mashabiki

Aidha, Zahera aliwataka mashabiki na 
wanachama wa klabu hiyo kuendelea kuisa-
poti na kutokatishwa tamaa na matokeo wali-

yoyapata juzi.
Alisema kufanya vizuri kwa Yanga 

kunachangiwa kwa kiasi kikubwa na sapoti 
ya mashabiki wa timu hiyo.

Yanga inarejea leo Dar es Salaam tayari 
kushiriki michuano ya SportPesa inayoanza 
kesho hapa nchini.

Michuano hiyo itashirikisha timu nane, 
nne kutoka kila nchi, Tanzania na Kenya, 
ambapo bingwa mbali na kombe na fedha 
taslimu, hupata fursa ya kucheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya Everton inayoshiriki Ligi Kuu 
England.

Gor Mahia ndiyo bingwa mtetezi wa mi-
chuano hiyo, ambayo imeutwaa ubingwa 
huo mara mbili mfululizo.

HUNIWEZI...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Kilichoimaliza 
Simba Congo
Na Adam Fungamwango

KILIKUWA ni kipigo kizito cha 
mabao 5-0 ilichokipata Simba dhidi 
ya AS Vita mjini Kinshasa nchini 
Congo DR. Simba iliondoka nchini 
ikiwa na matumaini kibao ya...

INAENDELEA UK 15

Mechi zitakazoamua 
hatima ya Solskjaer
MANCHESTER, England 

KATIKA mchezo dhidi ya Totten-
ham, Ole Gunnar Solskjaer, alione-
kana kama amepagawa. Aliweza 
kuwabana wapinzani wake kwenye 
kipindi cha kwanza kwa mbinu...

INAENDELEA UK 16
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Modric: Nataka kubaki Madrid


