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Rais Samia Suluhu Hassan akiapishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano Machi 19, 2021.
PICHA: MAKTABA

BYETZ2 SIMBA, YANGA KUVAANA Z’BAR UK. 24

vaibuka
msaada
chakula
kutoka

Marekani

UKURASA 4

UKURASA WA 24

GAMONDI NA HALI
YAPACOME, YAOQ
MECHI MAMELODI

LICHA ya kupoteza pointi tatu
mbele ya Azam FC juzi katika
mechi ya Ligi Kuu Bara kwenye
Uwanja wa Benjamin...

Mhe. Dr. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Salamu za Pongezi

Bodi ya Wakurugenzi, Mkurugenzi Mkuu, Meneijimenti pamoja na
Wafanyakazi wa Bharya Engineering and Contracting Company Limited ,
tunaungana na Watanzania wote kupongeza Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan kwa kutimiza miaka mitatu
ya ubora ofisini kwa utendaii na uwaijibikaji wake katika kusimamia na
kutekeleza yale aliyoyaahidi ndani ya kipindi hiki cha miaka mitatu.
Pia tungependa kumshukuru MH. Mama wa Taifa kwa kufungua milango ya
biashara kwenye Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na pia kujenga
mahusiano bora kwenye biashara na amani.

Tunamuombea afya njema na tuko pamoja katika kuhakikisha agenda ya
maendeleo ya Watanzania inafanikiwva.

TUNAKUTAKIA KILA LA HERI KWENYE MIAKA IJAYO !
RAMADAN KAREEM! BECCO 4
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MIAKA 3 YA SAMIA
Mabosi wenye dhamana

wasimulia mchakamchaka

Na Mwandishi Wetu

LEO Rais Samia Suluhu Hassan ana-
timiza miaka mitatu tangu alipoap-
ishwa kushika wadhifa huo Machi 19,
2021 baada ya kufariki dunia Rais wa
Awamu ya Tano, Dk. John Magufuli
Machi 17, 2021.

Viongozi mbalimbali wa serikali,
wakiwamo mawaziri, wameeleza ma-
vuno ya uongozi wa Rais Samia na
walivyokabiliana na ‘mchakamchaka’
wake kiutendaji.

Naibu Waziri Mkuu, Dk. Dotto Bite-
ko, jana aliagiza kuanzishwa kitengo
cha nishati safi ya kupikia ili kutekeleza
ajenda ya Rais Samia kufikia asilimia
88 ya wanawake wanaotumia nishati
hiyo ifikapo mwaka 2030.

Pia aliagiza matumizi ya gesi asilia
kupewa kipaumbele ili kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma na
kuachana na kuandaa na kushiriki ma-
kongamano ya masuala hayo bali ku-
ingia kwenye utekelezaji kwa vitendo.

Dk. Biteko ambaye ni Waziri wa Ni-
shati aliagiza hayo wakati akifungua
mkutano wa tano wa Baraza la Wa-
fanyakazi la Wizara ya Nishati wenye

lengo mahususi la kupitia na kupitisha
rasimu ya Bajeti ya Wizara ya Nishati
kwa mwaka 2024/25.

“Rais Samia Suluhu Hassan ndiye
kinara wa utekelezaji ajenda ya Nishati
Safi ya Kupikia Afrika, hivyo wizara
lazima iweke mkakati wa kitaasisi na
kimfumo kwa ajili ya kufanikisha ajen-
da hiyo, ili utekelezaji suala hili usiwe
ni jambo la zimamoto,” alisema Dk.
Biteko.

Alisema wizara hiyo ina jukumu la
kuihamisha nchi kutoka matumizi ya
mafuta na kuhamia kwenye matumizi
ya gesi (CNG) kwa kutengeneza mazin-
gira ambayo yatapunguza utegemezi
wa mafuta na hivyo kufanya nchi ku-
jiendesha kwa kutumia CNG.

Aliagiza watendaji wa wizara kusi-
mamia pia utekelezaji suala hilo huku
akiwataka kufanya kazi kwa bidii huku
wizara ikiangalia stahiki zao ikiwamo
motisha.

Alisema kuwa watumishi wana deni
la kutumikia Watanzania kwa kuwa
wamepewa dhamana ya kusimamia
Sekta ya Nishati kwa niaba yao hivyo
watimize wajibu huo.

Pia aliwataka wajumbe wa Baraza la

Wafanyakazi Wizara ya Nishati kupitia
bajeti hiyo kwa umakini kabla haijafi-
ka katika ngazi ya Kamati ya Bunge na
baadaye katika Bunge la Bajeti.

Awali, Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
Felchesmi Mramba, alisema kuwa
baada ya baraza kupitisha Bajeti ya
Wizara kwa mwaka 2024/25, hatua in-
ayofuata ni kupitishwa kwenye Kamati
za Bunge na baadaye Waziri wa Nishati
ataisoma bungeni kwa ajili ya kupit-
ishwa na Bunge.

Kuhusu bajeti ya mwaka 2023/24,
Mramba alisema masuala

yaliyopangwa kufanyika kwenye
bajeti hiyo yametekelezwa kwa kiasi
kikubwa, hivyo kutoa mwanga kuwa
bajeti ijayo kutekelezwa vizuri.

Aliongeza kuwa kwa sasa sekta ya
nishati inatazamwa upya kwa kuanga-
lia mchango wa nishati jadidifu katika
sekta, nishati bora ya kupikia, uhifadhi
wa nishati na matumizi bora ya nisha-
ti, lengo likiwa kuiboresha zaidi sekta
husika kwenye nyanja mbalimbali.

*SOMA MAKALA NA MATANGAZO
KUHUSU MIAKA MITATU YA RAIS
SAMIA UK. 3,4,5,6,7,8,11,12,13 & 14

Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe (kati-
kati) akizungumza na
viongozi wa Benki
ya NMB wakiongo-
zwa na Ofisa Mkuu
wa Wateja Binafsi
na Biashara, Filbert
Mponzi (kulia) baada
va kushiriki jukwaa
la kuelezea ma-
fanikio ya Wizara ya
Kilimo katika kipindi
cha miaka mitatu ya
serikali ya awamu
Salaam juzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Katibu Mkuu mpya awaweka Kkitanzini vigogo upotevu maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

RIPOTI ya utendaji wa Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa Mazingira nchini
kwa Mwaka 2022/23 imebaini ku-
wapo vikwazo vinane vinavyozikabili
mamlaka hizo, ikiwamo kuongezeka
upotevu wa maji, hali inayosababisha
kukosa mapato.

Kutokana na hilo, Katibu Mkuu
mpya Wizara ya Maji, Mwajuma Wa-
ziri amesema atachukulia hatua dhidi
ya mamlaka ambazo utendaji wake
hauridhishi kwa kuwa na kiwango ki-
kubwa cha upotevu huo na kusuasua
kwenye ukusanyaji mapato.

Akizindua ripoti hiyo iliyotolewa na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) jijini hapa
jana, Mwajuma alisema upotevu wa
maji dhidi ya kiwango cha maji kina-
chozalishwa umeongezeka kutoka
asilimia 35.5 mwaka 2021/22 hadi ku-
fikia asilimia 37.2 mwaka 2022/23.

“Hii haikubaliki hata kidogo. Sote
tunajua kiwango cha upotevu wa
maji kinachokubalika ni chini ya asil-

imia 20. Ni lazima mamlaka za maji
ziweke na kutekeleza mikakati ya ku-
hakikisha zinapunguza kiwango cha
upotevu wa maji,” alionya.

Alizitaka mamlaka hizo kuzingatia
miongozo mbalimbali ya kudhibiti
upotevu wa maji ambayo hutolewa
na EWURA kama vile Mwongozo
wa Kupunguza Upotevu wa Maji wa
Mwaka 2021 ambao unazitaka mam-
laka za maji kuandaa mizania ya kupi-
ma viwango vya upotevu maji kwa
mujibu wa Mwongozo wa Jumuiya
ya Kimataifa ya Wataalamu wa Maji
(TWA).

“Mamlaka za maji pia zinapaswa
kuzingatia mwongozo wa kuchagua,
kufunga, kupima na kufanyia maten-
genezo Dira za Maji kwa Mamlaka za
Maji wa Mwaka 2021 ili kudhibiti up-
otevu huu wa maji,” alisema.

Kuhusu kuzorota ukusanyaji ma-
pato, Katibu Mkuu alisema ripoti
inaonesha kushuka kwa jumla ya
mapato yaliyokusanywa kutokana
na huduma ya majisafi na majitaka
na shughuli nyingine za mamlaka

kwa takribani asilimia mbili kutoka
Sh. bilioni 40148 mwaka 2021/22
hadi kufikia Sh. bilioni 393.34 mwaka
2022/23.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa EWU-
RA, Dk. James Andilile, alisema ripoti
hiyo ni ya 15 na mamlaka 85 zimefany-
iwa tathmini ambapo pamoja na kui-
marika kwa utendaji kazi, uchambuzi
umebainisha vikwazo vinane vinavy-
ozikabili ikiwamo kutokidhi kiwango
cha dawa katika maji yanayosamba-
zwa, majitaka yaliyotibiwa kutokidhi
viwango vya ubora kwenye viashiria
vya mabhitaji ya oksijeni kibaiolojia na
kikemikali.

Pia alisema uwiano mdogo wa
idadi ya watu wanaopata huduma ya
majisafi na usafi wa mazingira, uhaba
wa miundombinu ya kutibu majitaka
na topetaka kinyesi; uwiano mdogo
wa uzalishaji maji kulinganishwa na
mahitaji; bei za maji za muda mrefu
ambazo haziendani na gharama hal-
isi za uendeshaji na upatikanaji wa
huduma isiyotosheleza ya usafi wa
mazingira.

7
Waganga wa kienyeji
wafunga barabara

Na Beatrice Shayo

MABOMU ya ma-
chozi yametumika
kutawanya waganga
wa Kienyeji, maarufu
kwa jina la lam-
balamba, waliokuwa
wamefunga barabara
kwa zaidi ya saa tatu
kwa kuweka miti na
mawe katika eneo la
Mtumbatu, mpakani
mwa Gairo na Kilosa.

Ni tukio hilo la juzi
saa saa nne usiku,
waganga hao walipo-
funga barabara,
wakishinikiza Mwe-
Mtumbatu na mzee
wa mila kuachiwa
baada ya wawili hao
kushikiliwa na polisi
na kutaka kuruhusiwa
kufanya kazi zao za
[ambalamba.

Mkuu wa Wilaya ya
Kilosa, mkoani Moro-
goro, Shaka Hamdu
Shaka, alisema wana-
l[aani kitendo hicho
cha kutaka kuleta
taharuki na uvunjifu
wa amani.

“Kitendo cha ku-
funga barabara hii
kubwa ni kututen-
genezea taharuki
ambayo haina sababu
na wala haina msingi.
Hii ni njia kuu ya usa-
firishajl inayoungani-
sha mikoa ya Dar es
Salaam, Dodoma na
mikoa ya pembeni na
hata nchi za jirani. Ni
kutaka kutikisa uchu-
mi wa nchi yetu.

“Ninadhani mmeona
dakika tano ukifunga
barabara picha unay-
oipata ni kwa namna
gani unaweza kutikisa
uchumi wa nchi kwa
namna moja ama ny-
ingine. Hiki kitendo
kilichofanywa si cha
kiungwana,” alisema.

Shaka alisema
kikundi cha watu
wachache kilitaka
kuhamasisha imani
za kishirikina kutoka
kwenye mfumo wao
binafsi na kufanya
kuwa mfumo ndani
ya jamii.

“Mnatumbia wa-
likubaliana kuwa
watoto shuleni wa-
naanguka, waletwe
waganga hao lam-
balamba kuwafanyia
tiba, lakini taarifa
zilizopo ni kwamba
wameshazunguka
kwenye jamii nzima
na kuletea uchongani-
shi, uvunjifu wa ama-
ni, taharuki na kubwa
kuliko lote wanaweza
kutusababishia maafa
makubwa,” alisema
Shaka.

“Ina maana hawa
hawakuja kwa ajili

va shule kama ina-
vyodaiwa, kwanini
tuwachangishe wa-
zee kwa lazima Sh.
10,0007 Kwanini
tuchukue madebe ya
watu ya mahindi?
Nani aliyetoa hicho
kibali? Ni mwenyekiti
wa Kijiji au ni nani?
Kama ni huyo mwe-
nyekiti, amekosea
kutoa kibali,” alisema
Shaka.

Shaka alisema
maelekezo ya Mkuu
wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima,
ni wilaya zote mbili
kuendelea kulinda
amani na usalama.

Awali, Ofisa Mtend-
aji wa Kijiji cha Ma-
hemu, Agnes Lutambi,
alipatiwa taarifa va
watoto kuanguka
shuleni na kuelezwa
waliitwa viongozi wa
dini ikashindikana,
wakaona itumike njia
va kuita waganga ili
kutatua tatizo hilo.

“Walivyotuletea huo,
muktasari tuliwajibu
sisi kama serikall hat-
uamini hao waganga,
tutakachokifanya ni
kutatoa elimu kwa
wananchi kuhusu
umuhimu wa shule
na kuwapo walimu
katika hiyo shule,
lakini baadaye ofisa
wa polisi alinitafuta
na kuja Kijiji kunihoji
nikamweleza tatizo,
usiku ninapatiwa
taarifa wamefunga
barabra,” alisema.

Diwani wa Mtum-
batu, Amani Sewando,
alisema ameshanga-
zwa kuona matibabu
va aina hiyo katika
nanchi wanachang-
ishwa kila nyumba
Sh. 10,000 au madebe
mawili ya mahindi.

“Nikaona wananchi
wangu wanaangamia
kwa kukosa maarifa,
hawa watu wamean-
za kuchangisha kila
nyumba Sh. 10,000,
yupo huyu mama
wa Viti maalum naye
kachangishwa katika
nyumba vake, nikase-
ma hili jambo halipo
sawa, nikatoa taarifa
polisi, nikiwa njiani
ninaambiwa waganga
wameziba bara-
bara kubwa, magari
hayawezi kupita na
kusababisha foleni
kubwa,” alisema.

Kwa mujibu wa
Shaka, hadi jana jioni,
Jeshi la Polisi lilikuwa
linawashikilia watatu
kuhusiana na suala
hilo. Hao ni Willian
Msagala (71), Falesi
Mwanamasi (63) na
Andrea Ndahani (38).
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Miaka mitatu ya kuondoa giza m

Mkurugenzi TANESCO Eng. Gissima Nyamo - Hanga

Na Mwandishi Wetu

TAKA mitatu ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan,
madarakani, imechochea
utekelezaji wa miradi ya
kimkakati ya umeme ambayo inalenga
kuiondoa Tanzania gizani; na kuwa na
mipango ya kuuza nishati hiyo nje ya nchi.

Mradi wa Julius Nyerere Hydro Power
Project (JNHPP), unaolenga kuzalisha
megawatt 2115, tayari umeanza kazi na
kupunguza mgawo wa umeme kwa
asilimia 85.

Hii ni baada ya mwezi uliopita, serikali
kuingiza megawati 235 kwenye gridi ya
Taifa baada ya kuwasha mtambo namba
tisa.

Mwishoni mwa mwezi uliopita, Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dotto
Biteko, alisema kwasasa upatikanaji
wa umeme ni asilimia 85 na kwamba
mgawo umepungua na utakwisha siku za
karibuni.

Taarifa zinaonesha kwamba Rais
Samia alipoingia madarakani mwaka
2021, aliukuta mradi huo ukiwa asilimia 33
ya utekelezaji tangu ulipoanza kujengwa

‘ r;’/l:ro

mwaka 2015.

“Amehakikisha fedha zinapatikana
na kulipwa kwa wakati kwa mkandarasi...
ninafurahi kusema kile nilichokuwa
nimeahidi kwamba Februari 25, mtambo
namba tisa unaingiza megawati 235
kimetimia. Hii ni kutokana na msukumo
mkubwa. Kwa ratiba tuliyokuwanayo ya
kawaida umeme huu ungefikia mwezi wa
sita ila kwa msukumo mkubwa wa Rais
Samia tumefanikisha,” alisema Biteko.

Kabla ya kuwashwa kwa mtambo huo,
nchi ilikuwa inakabiliwa na upungufu
wa megawati 200 hadi 400 na kwamba
matarajio ya Serikali ya Awamu ya Sita ni
kuondoa mgawo mwishoni mwa mwezi
huu.

“Nafurahi kuwaambia Watanzania
uwekezaji umejibu, tumepata umeme
pamoja na siasa nyingi na magumu
tuliyopitia..jambo muhimu Watanzania
wanataka umeme hawataki maneno,
tumechagua kutenda zaidi  kuliko
kusema,” alisema.

Kwa mujibu wa Biteko, mahitaji ya

www.tanesco.co.tz

Sasa ni rahisi zaidi, unaweza kufanya
maombi yako ya umeme ukiwa mahali
popote. Pakua Application ya Nikonekt
na kufanya maombi yako bila kulazimika
kwenda kwenye ofisi za TANESCO

Pakua App

Yetu Sasa
P

Au Piga "152*00#

I, VI

Viongozi wengine walioambatana na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati ni Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Meja Edward Gowele, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, Naibu Katibu Mkuu Mteule Wizara ya Nishati, Dkt. James Mataragio, Kamishna

wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi In

t Luoga, Mweny

wa TANESCO, Mhandisi Gissima Nyamo-Hanga

umeme yanaongezeka na kwamba serikali
imeongeza vyanzo vingine ili kuhakikisha
umeme wa thakika unapatikana.

Wachambuzi ~ wanaeleza  kuwa
uwekezaji mkubwa unaoonekana kwenye
sekta ya nishati ni kutokana na ndoto ya
serikali kujenga uchumi wa viwanda.

Mathalani, katika kipindi cha miaka
mitatu ya Rais Samia, Mkoa wa Pwani,
umeshuhudia ongezeko la viwanda na
kwamba hivi sasa 17 viko katika hatua ya
mwisho ya ukamilishaji.

Mwezi uliopita, Mkuu wa mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge, alikaririwa
akisema kuna viwanda 1,533 vikubwa, 120
vya kati na 124 vidogo ambavyo vinahitaji
umeme wa uhakika.

Mradi wa JNHPP una thamani

ya Sh. trilioni sita ukitegemewa
kuzalisha megawati 2115 za umeme
utakapokamilika.

Mradi wa JNHPP unaoshika nafasi ya
kwanza kwa ukubwa katika miradi yote
inayotekelezwa katika nchi za Afrika
Mashariki na ni wa nne kwa miradi yote
inayotekelezwa Afrika.

Mradi unaoshika nafasi ya kwanza
Afrika ni wa Grand Ethiopian Renaissance

Picha za miradi na tanesco tukiwa kwenye matengenezo nikonekt call center nk 1y (6,400 MW) uliopo nchini Ethiopia,

S

{\& tanesco_official_page

@ umemeforum.blogspot.com

Mradi wa Julius Nyerere hydroelectric power plant (JNHPP)

namba mbili ni ule wa Batoka George
Hydroelectric Dam (2,400 MW), wa nchini
Zambia katika Mto Zambezi na wa tatu ni
mradi wa Caculo Cabaco Hydroelectric
Dam (2,172 Mw) wa nchini Angola.

IFAKARA SUBSTATION

Agosti mwakajana, kituo cha kupokea,
kupoza na kusambaza umeme cha Ifakara
(Ifakara substation), kilikamilika na
hivyo kuzihakikishia umeme wa uhakika
wilaya za Kilombero na Ulanga, mkoani
Morogoro na hivyo kuondokana na adha
ya kukatika kwa umeme.
TAZA RUKWA

Mapema mwaka huu, serikali ilieleza
kupeleka umeme wa gridi mkoani
Rukwa kupitia mradi wa TAZA, ulioanza
kutekelezwa Novemba, 2023 unatarajiwa
kukamilika Agosti, 2026, ikiwa ni jitihada
za kuhakikisha maeneo yote nchini
yanapata umeme wa uhakika.

RUSUMO

Huu ni mradi wa kuzalisha megawati
80 za umeme na unatekelezwa kwa
pamoja na nchi za Tanzania, Rwanda na
Burundi ambazo zimeanza kupata nishati
hiyo kutoka kwenye mradi huo.

f tanescoyetultd

kiti wa Bodi ya TANESCO, Dkt. Rhimo Nyansaho na Mkurugenzi Mtendaji

Desemba mwaka jana, mawaziri wa
nishati kutoka nchi hizo waliridhishwa
na utekelezaji wake na wakakubaliana
kwamba uzinduliwe mwezi huu na

kumtaka ~ mkandarasi  kukamilisha
mradi huo mapema na atoe cheti cha
kukamilisha mradi.

Mradi wa umeme wa Rusumo
utazalisha megawati 80 ambapo kila nchi
itapata megawati 27.

GRIDI IMARA

Shirlka la Umeme Tanzania
(TANESCO) kwa upande wake, limeweka
saini mikataba sita kwa ajili ya miradi 26
ya kuimarisha gridi ya Taifa.

Mikataba sita ya kuimarisha gridi
iliyosainiwa mwaka jana ililenga kujenga
mradi mkubwa wa umeme wa kuimarisha
Gridi ya Taifa ambao utaigharimu Sh.
trilioni 4.42 ambao utakamilika ndani ya
kipindi cha miaka minne.

Wachambuzi ~ wanaeleza ~ kuwa
upatikanaji wa umeme wa uhakika
unachangia ukuaji wa uchumi, uboresha
afya, elimu, maji safi, mawasiliano na
usalama pamoja na kuhifadhi mazingira,
kuimarisha usalama na kukuza ajira.

&) tanescoyetu
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Ujangili wa tembo
wafyekwa kwa 83%

Na Romana Mallya

UJANGILI wa tembo ume-
pungua kwa asilimia 83
kutoka mizoga sita mwaka
2021/22 hadi mitatu mwaka
huu wa fedha (2023/24) ku-
tokana na kuimarishwa ul-
inzi, ari ya kazi miongoni mwa
askari na kuongezezwa viten-
dea kazi.

Kamishna wa Uhifadhi wa
Mamlaka wa Usimamizi wa
Wanyamapori (TAWA), Ma-
bula Nyanda, alibainisha hayo
jana jijini Dar es Salaam al-
ipozungumza na wahariri na
waandishi wa habari kuhusu
mafanikio ya mamlaka hiyo
katika kipindi cha miaka mi-
tatu ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan.

Kamishna Nyanda alisema
mafanikio katika kipindi hi-
cho ni pamoja na kuimarika
ulinzi wa rasilimali ya wany-
amapori na malikale na ku-
punguza ujangili.

“Tatizo la ujangili wa tembo
lilikuwa kubwa huko nyuma
walikaribia kuisha, lakini tu-
mefanikiwa kuimarisha ulinzi
Wao.

“Tumepunguza ujangili hu-
susani wa tembo kwa asilimia
83 kutoka mizoga sita mwaka
2021/22 hadi mizoga mitatu
mwaka 2023/24 (hadi Febru-
ari 2024) kutokana na kuima-
rika kwa ulinzi na kuongezeka
kwa vitendea kazi.

“Pia morali ya watumishi
imeongezeka, tumeimarisha
mtandao wa intelijensia, do-
ria za mwitikio wa haraka,
matumizi ya teknolojia (GPS,
ndege nyuki na kisukuma
mawimbi),” alisema.

Kamishna Nyanda alisema
TAWA ina jukumu kisheria
kusimamia eneo lenye uku-
bwa wa kilomita za mraba
133,276.36 zikijumuisha
mapori ya akiba 28 (Km za
mraba 104,176.36), tengefu 23
(Km za mraba 29,100) ya ma-
likale ya Kinduchi, Kilwa-Kisi-
wani, Songomnara na Kisiwa
cha Lundo.

Pia wana jukumu la kuzuia
ujangili wa wanyamapori,
kusimamia mashamba na
bustani za wanyamapori za
serikali na kutatua migogoro
baina ya binadamu na wany-
amapori wakali na wahari-
bifu.

Kamishna Nyanda pia alise-
ma wanatekeleza mikataba
ya kimataifa ya kikanda na
kimataifa, ukiwamo wa usi-
mamizi wa biashara ya wany-
amapori na mimea inayotaka
kutoweka.

Alitaja wanyama walio ka-
tika hatari ya kutoweka ni

pamoja na faru, tembo,
sheshe (wanapatikana Kil-
ombero), mamba, chui na
simba, ingawa simba na chui
idadi yao bado ni kubwa
nchini. Kamishna Nyanda
pia alisema wamefanikiwa
kupunguza migogoro kati ya
hifadhi na wananchi hususani
iliyohusu mipaka.
“Tumepunguza migogoro
katika mapori ya akiba saba
kati ya manane yaliyotolewa
maelekezo na Kamati ya
Mawaziri Wanane wa Kisekta.
Tumeachia ekari 811,506 am-
bazo zimemegwa hifadhini na
kupatiwa wananchi,” alisema.

WANYAMA WAKALI

Kamishna Nyanda alise-
ma kutokana na ongezeko
la matukio ya wanyamapori
wakali na waharibifu kati ya
mwaka 2021/24, TAWA iliweka
doria za siku watu 58,818 za
usiku na mchana, wakikabili-
ana na matukio 8,001 katika
wilaya 73.

Pia alisema wamejenga vi-
tuo 16 vya askari katika wilaya
16, pikipiki 50 zilizofungwa vi-
faa maalum zimenunuliwa na
l<utoa mafunzo kwa skauti wa
wa Jeshi la Akiba 184.

“Maeneo  sugu  yenye
changamoto kubwa ya wany-
amapori wakali na wahari-
bifu ni Bunda, Busega, Meatu,
Same, Lindi, Korogwe Itilima,
Liwale, Nachingwea, Mwanga
na Tunduru,” aliyataja.

Kamishna Nyanda alitaja
mafanikio mengine ni pamo-
ja na miradi ambayo TAWA
inayafanya ikiwamo ujenzi
wa Soko la Samaki Kilomb-
ero, shule na kuwezesha jamii
kunufaika na uvuvi na ufugaji
nyuki.

“Tumewezesha wananchi
7,511 kuvua samaki na 2,046,
kufuga nyuki katika Mapori ya
Akiba Rukwa, Ugalla, Uwanda,
Moyowosi Kilombero na In-
yonga,” alisema.

Alitaja mafanikio mengine
ni ongezeko la gawio la wanu-
faika kutoka Sh. bilioni 1.98
mwaka 2020/21 hadi Sh. bil-
ioni 11.59 mwaka 2022/23.

“Pia  kuna ongezeko la
watalii wa picha kutoka 37,686
mwaka 2020/21 hadi 166,964
mwaka 2022/23 na watalii
116,529 kufikia Februari 2024.

“Tumeshuhudia pia ongeze-
ko laidadi ya meli za kimataifa
za utalii. Kati ya mwaka
2021/22 hadi 2023/24, idadi
ya vitalu vya uwindaji vyenye
wawekezaji imeongezeka ku-
toka 59 hadi 68.

“Vitalu 68 vimeuzwa Dola
8,277,000 kulinganisha na

Dola 2,405,000 endapo vin-
geuzwa kwa njia ya utawala,
ikiwa ni ongezeko la Dola
5,872,000, sawa na ongezeko
la asilimia 224. Kila mwaka,
kwa vitalu saba tutakuwa na
uwezo wa kuingiza Sh. bilioni
15,” alisema.

Kamishna Nyanda alisema
katika uboreshaji na ufanisi
wa utendaji kazi, wamenunua
magari 60, boti za doria saba
na za utalii mbili zenye uwezo
wa kubeba abiria 30 na 60.

Kuhusu changamoto, Kam-
ishna Nyanda alitaja suala la
wanyamapori wakali na wa-
haribifu kama tembo, mamba,
kiboko na fisi ambao huathiri
maisha ya wananchi. Ni
matukio yaliyoongezeka na ni
mtihani kwao, lakini wanaen-
delea kupambana.

Alisema waliweka mkakati
wa kutoa elimu kwa jamii
kuhusu njia za kujihami, wak-
iwa na mikakati mingine ya
muda mrefu inayojumuisha
mpango wa matumizi bora ya
ardhi.

“Ugonjwa hatari kwa wany-
amapori ni kimeta. Hili ni
tatizo na changamoto kwetu.
Kwa mwaka, idadi ya wany-
ama wanaotakiwa kuwindwa
inategemea na takwimu za
sensa na ndipo waamue idadi
ya watakaowindwa.

“Kwa Tanzania, tunaruhusi-
wa kuwinda tembo 50 tu kwa
mwaka kwa kuwa waliathirika
sana kwa ujangili. Na tumewe-
ka masharti magumu sana ya
kuwawinda kama vile urefu
sentimeta ngapi na kilo nga-
pi. Kama ukimpiga tofauti
na viwango vilivyoainishwa
ni shida, faini yake ni kubwa
mno.

“Kila mnyama ana idadi
yake katika uwindaji. Hata
mamba wana idadi kukingana
na mkataba wa kimataifa tu-
liouridhia kama nchi. Na kuna
wanyama kama faru kwa sasa
hakuna kibali. Twiga hakuna
rukhsa ya kuwawinda kwa
sababu wanatumika kama
nembo ya taifa,” alisema.

Kamishna Nyanda pia alitoa
ufanunuzi kuhusu uchimbaji
madini katika mapori ya akiba
na tengefu, akisema kibali kili-
chotolewa ni kwa madini ya
kimkakati, wakianza na ma-
dini ya urani kwenye Pori la
Akiba Selous.

Pia alisema kwa sasa
utekelezaji wa miradi ujenzi
wa miundombinu ya reli na
barabara zinazopita hifadhini,
unazingatia uhai na uende-
levu wa ikolojia ya hifadhi;
barabara zinapitishwa juu na
reli inapitishwa juu au katika
mahandaki.

Mapya vaibuka msaada
chakula kutoka Marekani

Na Halfani Chusi

WAKATI Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe akipinga
msaada wa chakula kutoka
Serikali ya Marekani kwam-
ba nchi inacho cha kutosha
na virutubisho viwekwe
mbele ya macho ya Watan-
zania, Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), limeibuka
na kusema chakula hicho
kilifuata taratibu za uin-
gizwaji na ni salama kwa
matumizi.

Juzi, Waziri Bashe aki-
zungumzia mafanikio ya
Rais Samia Suluhu Has-
san katika sekta ya kilimo
kwa miaka mitatu, alisema
ameona kwenye mitandao
ya kijamii mjadala mkubwa
kuhusu kupewa chakula cha
msaada.

Akipinga hoja hiyo Bashe
alifafanua kwamba chakula
hicho ni mradi unaofanywa
na Shirika Lisilo la Kiseri-
kali (NGO) katika shule za
msingi na sekondari.

“Sisi tuliiambia ile NGO,
kwamba nchi hii mchele
UpPO Na maharage yapo, zile
pesa wanazozitumia kuwa-
pa wakulima wa Marekani
wawape wakulima wa Tan-
zania tununue hizo bidhaa
kutoka hapa halafu hivyo
virutubisho wanavyotaka
kuweka wawekee hapa
hapa Tanzania wakati sote
tunaona,” alisema Bashe.

Siku moja baada ya kauli
hiyo ya waziri, TBS kupitia
taarifa yake kwa vyombo
vya habari iliyotolewa
Machi 17, mwaka huu
na Meneja Uhusiano na
Masoko, Gladness Kaseka,
imesema chakula hicho
kilipofika kilifanyiwa uk-
aguzi na uchunguzi wa
kimaabara na kuthibi-
tika kuwa ni salama kwa
matumizi.

Sehemu ya taarifa hiyo il-
isema “Hivi karibuni kume-
kuwapo na taarifa iliyosa-
mbaa kwenye mitandao
ya kijamii kuhusiana na
msaada wa chakula (mchele

uliongezwa virutubisho, |
mafuta ya kupikia, alizeti
na maharage).

“Ambao uliletwa na Wiz-
ara ya Kilimo ya Marekani
kwa kushirikiana na Taasisi
ya Jumuiya za Kimataifa
katika baadhi ya shule za
mkoa wa Dododma chini
ya mpango Uitwao ‘pamoja
tuwalishe” ilisema sehemu
va taarifa hiyo.
~Taarifa hiyo ilisema TBS
inapenda kuujulisha umma
kuwa chakula hicho Kili-
fuata taratibu za uingi-
zwaji kilipofika kilifanyiwa
ukaguzi na uchunguzi wa
kimaabara na kuthibi-
tika kuwa ni salama kwa
matumizi.

Taarifa hiyo ilifafanua
kwamba utaratibu wa
kuongeza virutubishi kwe-
nye chakula unakubalika
kitaalamu na hufanyika kwa
lengo la kuboresha lishe ya
walaji. ‘

“TBS inaendelea kusima-
mia kikamilifu jukumu la
kuhakikisha chakula kinach-
oingia nchini kinakidhi vig-
€z0 Vvya usalama na ubora
kwa muujibu wa matakwa
ya viwango, ili kuendelea
kulinda afya za walaji.

“Tunawashukuru wananchi
ambao wanaendelea kutoa
ushirikiano kwani suala
la udhibiti wa usalama na
ubora wa bidhaa ni mtam-
buka,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Machi 15, 2024 Ubalozi
wa Marekani nchini Tanza-
nia, kupitia ukurasa wake
wa mtandao wa X, zamani
Twitter, ulitangaza msaada
wake uliotoa kwa shule
chini ya mpango_wa uba-
lozi huo uitwao Tuwalishe
Pamoja.’

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo, msaada huo unaju-
muisha mchele ulioongezwa
virutubisho, maharage na
mafuta ya alizeti ambavyo
vyote ubalozi ulisema
vinatoka kwa wakulima wa
Marekani.
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Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika ni Idara ya Serikali
inayojitegemea iliyo chini ya
Wizara ya Kilimo iliyoan-
zishwa kwa Sheria ya Vyama
vya Ushirika Na. 6 ya mwaka
2013 ili kutekeleza majuku-
mu ya Udhibiti na Usimam-
izi wa Vyama vya Ushirika
pamoja na Uhamasishaji wa
Maendeleo ya sekta ya Ush-
irika nchini.

Rais wa jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan

Majukumu makuu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni pamoja na: Kuandikisha na kufu-
ta vyama vya ushirika; Kukagua na Kusimamia vyama vya ushirika; Kutunza na kuboresha
rejista ya vyama vya ushirika; Kutatua migogoro na malalamiko katika vyama vya ushirika;
Kuhimiza na kuhamasisha maendeleo endelevu na ya kiuchumi ya vyama vya ushirika;
Kutoa elimu na mafunzo kwa wanachama na watumishi wa vyama vya ushirika kuhusu
uendeshaji wa ushirika; Kukusanya, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa za vyama
vya ushirika; na Kufanya tafiti mbalimbali kwa maendeleo ya vyama vya ushirika.

Waziri wa Kilimo,
Mhe. Hussein Bashe
(kulia), akimkabidhi
vitendea kazi
Mwenyekiti wa
Kamisheni ya Tume
ya Maendeleo ya
Ushirika, Abdulmajid
Nsekela wakati wa
uzinduzi wa Bodi
mpya.

MAFANIKIO YA SEKTA YA USHIRIKA

Katika kipindi cha miaka mitatu ya Awamu ya Sita ya Serikali (2021/2022 - 2023/2024)
inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Sekta ya Ushirika imepata mafanikio katika maeneo yafuatayo:

1. Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika

Tume imefanya kaguzi kwenye Vyama vya Ushirika ambapo imebainika kuwepo kwa kui-
marika katika utendaji wa vyama vya ushirika kama inavyoonekana katika matokeo ya
Kaguzi za mwaka wa fedha wa 2021/2022 na 2022/2023.

Hali ya Kaguzi katika Vyama vya Ushirika

S/N | HALI YA UKAGUZI 2021/2022 2022/2023 Asilimia

1. | Hati safi 339 479 (zimeongezeka
kwa 41.30 %)

2. | Hati zenye shaka 2,393 2,475 (zimeongezeka
kwa 3.43%)

3. | Hati isiyoridhisha na maoni 1,198 127 (zimepungua
kwa 89.40%)

4. | Hati mbaya 2,075 830 (zimepunguakwa

Kuimarika kwa vyama kumechangiwa na jitihada za Tume kwa kuongeza vitendea kazi,
ambapo hadi kufikia mwaka 2023/ 2024 Tume imenunua magari 15 katika Ofisi za Mikoa

MAFANIKIO YA SEKTA YA USHIRIKA KATIKA
MIAKA MITATU (2021/2022 - 2023/2024)
YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA

4. Vyama vya Ushirika k ia mifi rasmi ya ya mazao ya wakulima
Wakulima wameendelea kukusanya na kuuza mazao yao kupitia mfumo rasmi wa masoko
kupitia Vyama vya Ushirika. Katika mwaka 2023/2024 hadi kufikia Machi 2024, jumla ya
Tani 779,958 zenye thamani ya Shilingi 1,835,977,350,938 zilikusanywa na kuuzwa kupi-
tia mfumo rasmi wa Ushirika ukilinganisha na Tani 597,298.58 zilizouzwa kwa thamani
ya Shilingi 1,552,635,769,446 mwaka 2021/2022. Thamani ya mauzo imeongezeka kwa
asilimia 18.25. Mazao yaliyouzwa kupitia Ushirika ni tumbaku, korosho, pamba, kahawa,
ufuta, kakao, mkonge, chai, mbaazi, soya, zabibu, miwa na maharage.

‘Thamani ya mazao yaliyouzwa kupitia Ushirika

Na. 2021/2022 2023/2024
1.!'| Uzito kwa Tani 597,298.58 779,958
2.! | Thamani (Shilingi) 1,552,635,769,446 | 1,835,977,350,938

R o e— R

Moja ya Minada ya
mazao yanayouzwa
kupitia Mfumo

wa Ushirika na
Stakabadhi za Ghala
mkoani Mtwara.

Aidha, kupitia Mfumo wa Mauzo ya Moja kwa Moja (Direct Sales), Vyama Vikuu vya
Ushirika vya KCU (1990) Ltd na KDCU Ltd vya Mkoani Kagera, vimeendelea kuuza Ka-
hawa Hai (organic coffee) katika Soko la Haki (Fair Trade Market). Hadi kufikia Februari
2024, jumla ya Kilo 4,813,850 za Kahawa Hai ambayo ilikuwa haijasagwa (coffee beans) na
kahawa hai iliyosagwa (instant coffee), ziliuzwa kupitia Soko la Haki katika nchi za Ujeru-
mani, Japani, Ubeligiji, Canada, China na Amerika ya Kaskazini kwa thamani ya Shilingi
30,576,880,548.90, ikilinganishwa na mauzo ya Kilo 1,797,722 zenye thamani ya Shilingi
10,801,014,641.00 zilizouzwa mwaka 2022/2023.

Mauzo ya Kahawa hai iliyouzwa na vyama vya KDCU NA KCU

BIASHARA YA KAHAWA HAI KATIKA SOKO LA HAKI
AINA YA 2022/2023 2023/2024
KAHAWA KG THAMANI(TSH) KG THAMANI(TSH)
[isIYosAGWA 1,612,540 | 10,391,207,760.00 | 4,640,400 30,162,013,29 8.90
I ILIYOSAGWA 185181.6 409,806,880.80 173,450 414,867,250.00
JUMLA KUU 1,797,722 | 10,801,014,641.00 | 4,813,850| 30,576,880,548.90

5. Upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za kilimo kupitia Vyama vya Ushirika
Katika msimu wa 2023/2024, jumla ya pembejeo zenye thamani ya Shilingi
307,673,032,600.00 zilinunuliwa kupitia Vyama vya Ushirika na kusambazwa kwa wakuli-
ma ikilinganishwa na pembejeo zenye thamani ya Shilingi 9,010,403,964.00 kwa mwaka
2021/2022. Aina za pembejeo zilizonunuliwa na kusambazwa kwa wakulima ni mbolea,
viuatilifu (madawa), vifungashio, mbegu na miche kwa ajili ya mazao ya kahawa, pamba,
korosho, mahindi, ufuta, alizeti, tumbaku na mpunga.

Aidha, katika mwaka 2023/2024, Vyama 776 vilipata vibali vya kununua na kusambaza
mbolea kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), ikilinganishwa na Vya-
ma 22 katika mwaka 2021/2022.

Usambazaji wa Pembejeo

ya Mtandao chini Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA).

Waziri wa
Kilimo, Mhe.
Hussein
Bashe, akiz-
indua Mfumo
wa kidigitali
wa Usimamizi
wa Vyama
vya Ushirika
(MUVU)

M Mizani za Kidigitali

Tume imesimamia mchakato wa upatikanaji wa Mizani ya Kidijitali kwenye vya-
ma vya ushirika ambapo jumla ya Mizani za Kidijitali 1,178 zenye thamani ya Shilingi
3,534,000,000.00 zilinunuliwa na kusambazwa kwenye Vyama vya Ushirika vya Msingi
(AMCOS) vinavyojishughulisha na mazao ya kahawa, korosho, ufuta, soya, mbaazi, kakao
na tumbaku katika Mikoa ya Kagera, Lindi, Mbeya, Tabora, Mtwara, Ruvuma na Pwani.

Naibu
Waziriwa
Kilimo, Mhe.
David Silinde,
akizindua
matumizi ya
Mizani za
Kidijitali ka-
tika ununuzi
wa mazao

ya wakulima
mkoani Lindi

9. Kuhamasisha Uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inaendelea kuratibu uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya
Ushirika kwa kuhamasisha wadau mbalimbali kununua Hisa ili kupata Mtaji wa Shilin-
gi Bilioni 20 unaohitajika kuanzisha rasmi Benki hiyo. Kupitia uhamasishaji uliofan-
yika, uwekezaji katika Hisa umeongezeka kutoka Shilingi Bilioni 4.7 Mwaka wa Fedha
2022/2023 hadi kufikia Shilingi Bilioni 15.7 mwezi Februari, 2024 sawa na ongezeko la
asilimia 236. Vyama vya Ushirika vitamiliki Hisa zote kwa asilimia 51 na Benki hiyo ina-
tarajiwa kuzinduliwa rasmi ifikapo Mei, 2024.

USAMBAZAJI WA PEMBEJEO KUPITIA VYAMA VYA USHIRIKA
ukilinganisha na magari 7 yaliyokuwepo mikoani mwaka 2021/2022. Aidha, mafunzo = e
kuhusu usimamizi na uendeshaji wa Vyama vya Ushirika yametolewa kwa Maafisa Ush- EEMBESEC 202172 O'I;I;amam EINaUZG (:glzl?lgz](; 74
irika katika mikoa 20, Watendaji wa Vyama vya Ushirika 7,517, Wanachama 40,253 na
Viongozi 5,553 MBOLEA 6,018,386,364.00 12,178,621,500.00
o Baadhi ya macari MBEGU na VIUATILIFU 860,645,250.00 285,882,871,035.00
o 2 ali omfnuli g na VIFUNGASHIO 2,050,135,850.00 9,328,015,550.00
! D ke |MICHE 81,236,500.00 283,524,515.00
Katika Oﬁsiﬁl JUMLA 9,010,403,964.00 307,673,032,600.00

Tume za mikoa kwa
ajili ya Usimamizi
na Uhamasishji

wa Maendeleo ya
Ushirika

2. Usimamizi wa Rasilimaliwatu katika Vyama vya Ushirika

Katika kuimarisha uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, Tume ilifanya zoezi la ukaguzi
wa sifa za watendaji wakuu wa Vyama Vikuu vyote vya Mazao na Miradi ya Pamoja 50
na kubaini kuwa asilimia 35 tu ya watendaji wakuu walikuwa na sifa stahiki. Kupitia
maelekezo ya Tume, Vyama Vikuu vinne (4) vya IGEMBENSABO, PMCU, ACU, na KICU
vimeajiri watendaji wapya, na Vyama 11 vya KYECU, TAMCU, SORECU, CHUTCU,
SORECU, TAMCU, MAMCU, TANECU, RIVACU, SIFACU na LATCU vimeomba vibali
vya ajira kwa watendaji wake.

3. Usimamizi wa Vyama vya Ushirika wa Kifedha (SACCOS)

Tume katika kusimamia Vyama vya Ushirika vya kifedha (SACCOS), mafanikio yafuata-
yo yamepatikana; ambapo hadi kufikia Desemba 2023, mali za SACCOS ziliongezeka na
kufikia Shilingi Trilioni 1.3 kutoka Shilingi Trilioni 1.22 mwaka 2022. Jumla ya Akiba na
Amana zimeongezeka na kufikia Shilingi Billioni 980 kutoka Shilingi Billioni 897 mwaka
2022. Jumla ya Mikopo inayodaiwa imeongezeka na kufika Shilingi Trilioni 1.1 kutoka
Shilingi Trilioni 1.05 mwaka 2022. Mtaji tete umeongezeka na kufikia Shilingi Billioni
214.7 na kutoka Shilingi Bilioni 203 mwaka 2022.

Mafanikio ya SACCOS

Maelezo Mwaka 2022 Mwaka 2023
Shilingi Shilingi

Mali za SACCOS Trilioni 1.22 Trilioni 1.3

Akiba na Amana Bilioni 897 Bilioni 980

Mikopo inayodaiwa Trilioni 1.05 Trilioni 1.1

Mtaji tete Bilioni 203 Bilioni 214.7

6. Viwanda vinavyomilikiwa na Vyama vya Ushirika

Vyama vya Ushirika vinamiliki jumla ya viwanda 328; kati ya viwanda hivyo, viwanda
vinne (4) vya kuchambua na kuchakata Pamba vya KACU Ltd (Shinyanga), MBCU Ltd
(Geita), CCU Ltd (Chato) na SOLA (SIMCU Ltd Simiyu) vimefufuliwa ili kuongeza tha-
mani na bei ya zao hilo katika soko. Aidha, viwanda viwili (2) vya kuchakata kahawa vi-
mefanyiwa matengenezo, KDCU LTD (Kagera) na WAMACU LTD (Mara); na viwanda
vipya vitatu (3) ambavyo ni vya kiwanda cha kukamua mafuta ya Mbegu cha Chama cha
RUNALI Kiwanda cha vifungashio cha SONAMCU na Kiwanda cha kubangua korosho
cha TANECU LTD vimekamilika mwaka huu 2024.

7.Ajira katika Vyama Vya Ushirika

Kuimarika kwa Vyama vya Ushirika kumefanikisha kuongezeka kwa wananchi walioaji-
riwa katika vyama hivyo kufikia 153,982 mwaka 2023/2024 ikilinganishwa na wananchi
100,100 waliopata ajira katika vyama mwaka 2020/21, ikiwa ni ongezeko la asilimia 53.8.

8. Kukuza matumizi ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika

W Matumizi ya MUVU

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imetengeneza Mfumo wa kidigitali wa Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika (MUVU) ambao ulizinduliwa mwezi Julai 2023. Lengo la MUVU
ni kuimarisha usimamizi, kuboresha ufanisi na kurahisisha upatikanaji wa takwimu sa-
hihi kwa ajili ya mipango mbalimbali ya maendeleo katika kukuza sekta ya Ushirika kwa
ujumla.

Hadi Machi 2024, vyama vya ushirika 6,134 vimesajiliwa kwenye MUVU kati ya vyama
7,468 vilivyo kwenye Daftari la Usajili wa Vyama, na jumla ya Vyama 1,843 vimeanza ku-
tumia MUVU katika shughuli za uendeshaji. Aidha, jumla ya Mali 9,106 za Vyama Vikuu
vya Ushirika zenye thamani ya Shilingi 2,023,167,983,761 zimefanyiwa utambuzi na kuin-
gizwa kwenye MUVU.

Mfumo huu umeunganishwa na Mifumo mingine mitano (5) ambayo ni Mfumo Mkuu
Unganishi wa Serikali (GovESB), Mfumo wa Mizani ya Kielekroniki ya Upimaji wa Mazao
(Mkulima Hub), Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS), Mfumo wa Uku-
sanyaji wa Malipo ya Serikali Kielektroniki (GePG) na Mfumo wa Usajili wa Watu kwa njia

10. Kuvipanga Vyama vya Ushirika visivyo vya Kifedha kwenye Madaraja

Katika kuviwezesha Vyama kujiendesha kibiashara, Tume imeanza mchakato wa kupanga
vyama kwenye madaraja. Hadi sasa, Tume imeandaa kigezo cha kupanga Vyama katika
madaraja. Kigezo hicho kimeweka madaraja matatu (Daraja A, Daraja B na Daraja C)
kwa kutumia kigezo cha ukubwa wa mali. Lengo ni kuweza kutambua ukubwa wa cha-
ma na kuweka utaratibu bora wa kuvisimamia. Aidha, imetengeneza kigezo cha ufanisi
kitakachogawa vyama kwenye madaraja 4 (Utendaji Bora; utendaji mzuri sana; utendaji
wa kuridhisha na utendaji dhaifu). Upangaji vyama kwenye Madaraja utafanyika kwenye
MUVU baada ya kuingizwa taarifa za utendaji wa vyama.

11. Kujenga Taswira Chanya ya Ushirika (Branding of Cooperatives Model)
B Tume imeandaa na kutekeleza Mkakati wa Mawasiliano (Communication Strat-
egy) na Mwongozo wa Mawasiliano kwa Tume na vyama kwa kufanya yafuatayo:

B Tume inatumia kikamilifu Mitandao ya kijamii (facebook, Instagram), tovuti na
Vyombo vya Habari kuhabarisha umma kuhusu yanayotokea kwenye ushirika
kila siku; Vyama vimeanza kutangaza mafanikio yake kupitia mikutano mikuu ya
vyama kwa kushirikiana na Vyombo vya Habari. Aidha, baadhi ya vyama (kama
vile TANECU, KACU, KDCU, WAMACU, RUNALI, SONAMCU, MAMCU,
TAMCU, LINDI MWAMBAO,) na baadhi ya SACCOS ikiwemo BANDARI,
TANESCO, NGOME, URA na KKKT - ND) na Benki ya Ushirika Kilimanjaro
vimeanza kutumia Vyombo vya Habari na social media kutangaza shughuli zake;
na

B Tume kwa kushirikiana na Vyama vya Ushirika inatangaza mafanikio ya Ushirika
kwenye Majukwaa ya Ushirika ya kila mkoa na kilele chake kinafanyika kitaifa
kwenye Siku ya Ushirika Duniani (SUD) na Maadhimisho ya Siku ya Ushirika
wa Kifedha Duniani (ICUD).

Mrajis na
Mtendaji Mkuu
wa TCDC, Dkt.
Banson Ndiege
akizungumza na
Waandishi wa
Habari Jijini
Dodoma

USHIRIKA - PAMOJA TUJENGE UCHUMI
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

‘BElI MISOSI
KAMA HOMA ZA

Miaka mitatu ya Rais
Samia kuna mengi
ya kujivunia

ALIPOAPISHWA kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, alikuja na kaulimbiu yake ya ‘Kazi iendelee’ kwa kuendeleza
yale yaliyoachwa na Rais wa Awamu ya Tano, Hayati John Magufuli.

Kama Katiba ya nchi inavyosema, Rais aliyepo madarakani ataka-
pokuwa amefariki dunia, anayestahili kushika madaraka hayo ni
Makamu wake ambaye ni Samia Suluhu Hassan.

Kifo cha Magufuli kilishtua Watanzania wengi kwa kuwa ni mara
ya kwanza kwa Tanzania Rais kufariki dunia akiwa bado madara-
kani.

Kabla ya kifo chake kutangazwa wananchi walitaka waelezwe
wapi alipo Rais wao baada ya kusambaa taarifa kuwa ni mgonjwa
na amelazwa hospitali.

Kila Jumapili alizoeleka kuonekana kanisani, Mtakatifu Petro (St.
Peter’s) Oysterbay, jijini Dar es Salaam, lakini baada ya kutooneka-
na Jumapili kadhaa waamini wenzake walianza kuingia wasiwasi
na kuhoji wapi alipo Rais Magufuli.

Tanzania imeweka historia kwa kuwa na Rais wa kwanza mwan-
amke na pia kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Tangu alipoapishwa kushika madaraka hayo, Rais Samia hajater-
ereka, kwa sababu alishapata uzoefu wa kutosha wa kuwa na uhu-
siano na viongozi wa nchi zingine kutokana na kumwakilisha mara
kwa mara Rais Magufuli katika safari za kikazi nje ya nchi na vile
vile mikutano ya kimataifa ambayo ilimjengea ujasiri wa kujiamini.

Taarifa za kifo cha Rais Maguli zilitolewa kwa wananchi kupitia
Televisheni ya Taifa na aliyetangaza ni Makamu wa Rais (Rais Sa-
mia) ambaye kwa wakati huo alikuwa mkoani Tanga kwenye ziara
ya kikazi na huko huko ndiko alikotangazia taarifa hizo.

Katika kipindi chake hiki cha miaka mitatu, Rais Samia amefan-
ya mambo mengi, kubwa likiwa la hali ya kisiasa kwa kudumisha
demokrasia nchini baada ya kukubali kukaa meza moja na vyama
vya upinzani na kuruhusu mikutano ya hadhara ya kisiasa ya vy-
ama hivyo, ambayo awali ilizuiwa na iliyoruhusiwa ni ya ndani in-
ayohusu masuala ya vyama vyao.

Kwa upande wa miundombinu, amefanya mambo makubwa kwa
kuendeleza kazi iliyoachwa na mtangulizi wake, yakiwamo ma-
daraja hasa linalokatika Selander kutoka Oysterbay hadi Hospitali
ya Aga Khan, maarufu Daraja la Tanzanite.

Ujenzi wa Bwawa la Mwalimu Nyerere ambalo linatarajiwa kuon-
doa kabisa tatizo la kukatika umeme mara kwa mara na kupata
uhakika, umefikia hatua za mwisho mwisho na vile vile ujenzi wa
Reli ya Kisasa (SGR), ambao utarahisisha usafirishaji abiria na miz-
igo na kuokoa barabara za kuharibika mara kwa mara kutokana na
mizigo mizito inayobebwa na malori.

Rais Samia amegusa sekta nyingi zikiwamo za kilimo, afya, elimu
kuhakikisha wananchi wanafaidika na maendeleo ya nchi yao kwa
kuwa na chakula bora, elimu bora na elimu bora kwa kujenga mi-
undombinu inayorahisisha ufanyaji kazi.

Pia katika safu yake ya viongozi wanaomsaidia amejaribu kugusa
wanawake wenye uwezo kushika nafasi za juu ili kufikia lengo la
Umoja wa Mataifa la Maendeleo Endelevu la 50/50 kwa viongozi
wanawake na wanaume.

Hivi karibuni, Rais Samia ameanzisha utaratibu wa kusikiliza
kero za wananchi ‘Sema na Rais’ kwa kuweka utaratibu maalum
bapo hadi mwishoni mwa wiki amefanikiwa kusikiliza malalamiko
zaidi ya 13,000.

Utaratibu huu unamsaidia Rais kuwa karibu na wananchi wake
na kusikiliza malalamiko yao wakiwa huru.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

VIPINDI!'

NAUNGANA na Watanzania
kulitakia mafanikio taifa letu,
pia kumwombea afya njema
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
katika safari yake ya kuendelea
zaidi kuwatumikia wananchi,
baada ya kuwaongoza kwa mia-
ka mitatu.

Afya na elimu ni mambo am-
bayo naweza kusema ni lazima
tumpe Mama maua yake.

Nianze kwa simulizi hii inay-
osema, kuwapo kwa jengo moja
katika zahanati ya Mwandet,
lililoko Halmashauri ya Wilaya
ya Arusha, likitegemewa kwa
huduma zote za kiafya, kulisaba-
bisha wakati mgumu kwa watu
wengi.

Lakini, adha na usumbufu zai-
diilikuwani kinamama wanao-
jifungua, wagonjwa wa dharura
na waliopata ajali.

Uhaba wa madaktari pia ili-
kuwa changamoto kwa sababu
hakuna nyumba za kulala.

Hivyo, wakimaliza kazi walion-
doka, lakini hivi sasa wagonjwa
wakifikishwa hospitalini, wana-
kutana na walinzi wanawaam-
sha madaktari na wanawahu-
dumia.

Ni bashasha kutoka kwa
kinamama wanaofurahia
kuboreshwa huduma za uzazi
na matibabu katika moja ya
hospitali jijini Arusha, wanapo-
pongeza kufikiwa na huduma zi-
lizoboreshwa, kutoka awamu ya
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Wakizungumzia miaka mi-
tatu ya Rais, wanaamini kuwa
ameokoa wengi, lakini hasa ki-
namama wanaojifungua pamoja
na watoto wadogo.

Wengi, licha ya kuwa ni Watan-
zania, katika maeneo mbalim-
bali walijisikia vibaya kuona au
kuhisi kuwa serikali haiwaoni
kwa sababu ya kukosa huduma

" Urais wake Samia, ‘kamshika
mama na mwana’ hawaachii

za zahanati, elimu na miundom-
binu, jambo ambalo awamu ya
sita inataka kulikomesha.

Maeneo mengi mijini na viji-
jini yalikuwa hoi, lakini serikali
inajitahidi kuondoa shida zao
kuanzia umeme, maji na miun-
dombinu.

Tukiangalia huduma za afya
ni dhahiri kuwa kulikuwa na
changamoto nyingi mno sehe-
mu mbalimbali lakini kinamama
wajawazito na watoto ndiyo wal-
ioumia zaidi. Ndiyo maana seri-
kali haijamsahau mwanamke.

Pamoja na kumtua ndoo,
kumpa nishati safi inaendelea
kumbeba kwenye tiba ikiongeza
majengo maabara, wodi na vi-
chomea taka.

Vilevile kuna huduma za usa-
firishaji wa mama na mtoto kwa
ajili ya kufikia tiba za rufani. Ki-
namama na mtoto wamepewa
kipaumbele yakijengwa ma-
jengo mahususi kwa ajili yao
maarufu jengo la mama na
mtoto.

Hospitali nyingi zina vyum-
ba vya upasuaji, huduma za
maabara zenye ultra sound, x
- ray na njia za kutembea zina-
zowahusisha, pia watu wenye
mabhitaji maalumu na ulemavu
wa viungo.

Ikumbukwe kuwa Tanzania
ni kubwa lakini Mama Samia
amenyoosha mkono unaofika
karibu kila mahali kuwafikishia
wananchi maji angalau mita
nyumba kufikiwa na maji. Aidha,
amewafikishia umeme na bara-
bara pia.

Ni katika kipindi hiki Wizara
ya Afya, imeboresha miundom-
binu ya hospitali mbalimbali
pamoja na kuzipandisha hadhi
baadhi ya hospitali ili kuziwez-
esha kutoa huduma bora za afya

ot

na kuhudumia wananchi mijini

Kwa ujumla Tanzania im-
eweka mazingira bora ya utoaji
wa huduma za afya kwa mama
mjamzito na watoto wachanga,
jambo ambalo limechangia
kupunguza idadi ya vifo na
kuongeza matumaini kuwa
kumbe uzazi si kifo.

Kama katika sekta ya afya
hakuna kilichosimama tangu
Rais Samia, alipoanza kuongoza
jahazi. Hospitali zinafanya kazi
na huduma za kibobezi zinazidi
kuimarishwa.

Kwa ujumla serikali ya Rais
Samia inauangalia pia utoaji wa
huduma kwa umma, ili usik-
wamishwe na ulafi wa fedha za
umma.

Rais anahimiza kuwa ni lazi-
ma kukidhi mahitaji na kutoa
huduma ipasavyo na kuonya
kuhusu uchepushaji wa fedha
za serikali.

Mama anawahimiza viongozi
wakati wote, kutumia nafasi wal-
izo nazo kudhibiti wizi wa fedha
za umma ambazo ni muhimu
kuboresha mazingira ya sekta
zote na kubadilisha maisha ya
watu kuanzia kwenye miun-
dombinu, afya, ajira na elimu.

Tukiangalia elimu, Tanzania
ya leo ina idadi kubwa ya wa-
nafunzi na kila siku Rais anaji-
zatiti kaweka mazingira bora ya
kufundisha na kujifunza.

Anaongeza vifaa vya
kufundishia, kujenga madarasa
ili kupunguza msongamano wa
wanafunzi na kuongeza samani.

Sekta ya elimu inahitaji fed-
ha za kutosha ili kuiboresha
lakini Awamu ya Sita, ime-
onyesha utashi wa kisiasa ikijua
kuwa elimu inahitaji uwekezaji
mkubwa sana na fedha nyingi
mno.
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Aweso asimulia chungu,
tamu ya Wizara ya Maji

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, ame-
bainisha changamoto na mafanikio wali-
yoyapata kwa kipindi cha miaka minane
ya utendaji kazi wake ndani ya wizara
hiyo, ikiwamo kuokoa mamilioni ya
fedha ambazo zilitakiwa kutolewa kwa
makandarasi wanaotekeleza miradi mi-
kubwa ya maji nchini.

Akizungumza juzi katika hafla ya
kisekta ya kuadhimisha miaka mitatu
ya Rais Samia Suluhu Hassan, Aweso
alisema alipoingia wizarani humo ba-
jeti zilikuwa zikikataliwa bungeni na
kwamba iko miradi ambayo imejengwa
tangu mwaka 1970 na haikuwahi kuka-
milika.

Alisema bajeti ya maji iliyokuwa iki-
tolewa siku za nyuma ilikuwa ni ndogo
na akiingia kwenye Bunge la Bajeti moja
ya changamoto kubwa anayoizungumza
ni suala la ufinyu wa bajeti, akieleza kuwa
kuna uwekezaji mkubwa unaohitajika,
lakini kilichokuwa kikitolewa hakikutu-
mika ipasavyo kwa kuwa alikuwa anak-
wenda mahali kuzindua mradi, lakini
akiondoka anaondoka na maji yake.

“Miaka ya nyuma ilifikia hatua kiongozi
anakuja kuzindua mradi kumbe hau-
jakamilika, watu usiku wanaenda kujaza
tangi na maboza, nilikaa kwenye wiz-
ara, lakini nilikuja nikagundua baadaye
kumbe siifahamu, kwenye changamoto
ndipo unapopata maarifa. “Wizara ya
Maji ni muhimu sana inamhusu masikini
na tajiri, unaweza kumpatia maji mwa-
nanchi Januari mpaka Desemba, lakini
yakikatika tu mchana mtu anasema hivi
mama, huyu waziri wa maji bado yuko
tu, kazi zetu zinachangamoto nyingi
sana, lakini ukiaminiwa, aminika,” alise-
ma Aweso.

Aidha, alieleza alivyookoa fedha za mi-
radi kwa kushirikiana na watendaji ndani
ya wizara, akibainisha kwamba mradi wa
visima vya maji vya Kimbiji, Kigamboni
mkoani Dar es Salaam, ulitaka kutekele-
zwa kwa gharama ya Sh. bilioni 700, lak-
ini ulikamilishwa na wahandisi wa ndani
kwa bilioni 25, na kufanikiwa kuokoa Sh.
bilioni 675.

Kadhalika, ujenzi wa tangi la maji
la lita milioni mbili huko Dodoma,
mkandarasi alitaka kulijenga kwa
Sh. bilioni 25 na kwamba alikataa
kazi hiyo asipewe mkandarasi badala
yake ifanywe na wahandisi wa wizara
ambako lilikamilika kwa Sh. milioni 998.

Katika mradi wa Mguru wa Ndege uli-
takiwa kujengwa kwa Sh. bilioni 1.2, lakini
baada ya maelekezo yake ya kutaka ujen-

zi utekelezwe na wakandarasi wa ndani
hadi kukamilika ulitumia Sh. milioni 550
na kufanikiwa kuokoa karibu asilimia 45.

Alisema walipewa kazi ya kutoa maji ya
Ziwa Victoria kuyapeleka Tabora, Igunga
mpaka Nzega, mradi wa Sh. bilioni 600,
na hadi kukamilika waliokoa Sh. bilioni
30, ambazo zilitumika kufikisha huduma
hiyo Tinde na Shelui.

“Sio rahisi, tunafanya kazi ya hatari am-
bayo unapambana na mambo mengj, la-
kini Rais ametusimamia, Mkuu wa Chuo
cha Maji, tulimweleza kwamba wizara
haiwezi kwenda bila kuwa na watumishi
kwasababu moja ya changamoto kubwa
pia ilikuwa ni uhaba wa watumishi, ni-
kasema lazima tukifufue chuo chetu
kizalishe watumishi na kufanya utafiti
unaoendana na changamoto za wizara,”
alisema Aweso.

Hata hivyo, alisema mradi wa Kiaka
Bunazi ulitakiwa kujengwa kwa Sh.
bilioni 20, lakini alikataa na kuelekeza
utekelezwe na wakandarasi wa ndani
ya wizara ambao waliukamilisha kwa
Sh. bilioni 157 akieleza kuwa huko ndiko
wizara hiyo ilikotoka.

“Tumeingia kwenye hii wizara ilikuwa
ni ya kero na lawama tu, tuliwahi kwenda
eneo linaitwa Mwakitolio, Shinyanga
nakupokea na ndoo za maji, ukimuuliza
mhusika wa pale hapa mbona hela im-
etolewa Sh. bilioni 1.2 kwanini watu ha-
wapati maji, ananiambia waziri naomba
nikunongoneze.

“Nikamwambia hapana kwanini watu
hawapati maji anasema waziri sijawahi
chi, mabomba yanapaa usiku. Tukaenda
Handeni unamuuliza mkandarasi nio-
nyeshe bwawa, Sh. milioni 600 imeenda
bwawa halipo kibanda kile anakuambia
milioni saba, kuna kusoma na kuelimika,
wasomi tutumie taaluma zetu kuwa-
saidia watanzania waliotupa dhamana,”
alikumbusha.

Waziri Aweso, alisema baada ya ku-
jifungia katika kikao na watumishi wa
wizara hiyo walisemana na kuambiana
ukweli, huku wakiwekeana utaratibu wa
ulazima wa kufanya ‘engineering estima-
tion’ akimaanisha makadirio ya uhandisi
kabla ya utekelezaji wa mradi.

“Kila mmoja akijituma tukaweka
lengo kwamba zikitajwa wizara tatu ya
kwetu lazima iwe namba moja, haikuwa
rahisi, tulikuwa na miradi 177 ambayo
imetolewa fedha, lakini haitoi maji, leo
yote tayari tumeshaikwamua,” alisisitiza
Aweso.

PONGEZI'

Wizara ya Nishati inakupongeza

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan

kwa kutimiza miaka 3 madarakani. Umekua
Kiongozi wa mfano wa kuigwa kutokana na
maono makubwa uliyonayo katika
kuendeleza Sekta ya Nishati

Wizara inaungana na Watanzania
wote kukupongeza na kukutakia kila
la heri kwenye majukumu yako

Imetolewa na;
Wizara ya Nishati,
Mji wa serikali Mtumba,
S L. P 2494,
Dodoma.
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Kongamano la mawasiliano
kuwaleta wanazuoni 300

'Mahakama yatupa
-ombi mtumishi

Na Enock Charles

ZAIDI ya wanazuoni 300 wakiwamo
wanataaluma, watafiti, wahariri, wa-
miliki wa vyombo vya habari na maofi-
sa wa serikali wanatarajiwa kushiriki
Kongamano la 14 la wanazuoni la
Mawasiliano Afrika Mashariki (EACA)
litakalofanyika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) mwezi Agosti, mwaka
huu.

Kongamano hilo linalotarajiwa ku-
fanyika kwa siku tatu kuanzia Agosti
28 linatarajiwa pia kuwa na washiriki
kutoka mataifa zaidi ya 10 duniani wal-
iothibitisha ushiriki wao wakiwamo
kutoka Marekani, China, Uingereza,
Norway na Afrika Kusini.

Akizungumza na vyombo vya
habari, jijini Dar es Salaam juzi, Amidi
wa Shule ya Uandishi wa Habari na
Mawasiliano ya Umma ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (SJMC), Dk. Mona
Mwakalinga, alisema kongamano
hilo linatarajiwa kuitangaza lugha ya
Kiswahili duniani pamoja utalii wa
Tanzania duniani.

Alisema matarajio yao kongamano
hilo litapanua mitandao ya kitaaluma,
kupata elimu na maarifa mapya am-
bayo yataharakisha maendeleo ka-
tika taaluma ya habari na mawasiliano

TPy
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kwa kubadilishana taarifa za kiutend-
aji ndani ya vyombo vya habari.

“Washiriki watapata fursa ya
kubadilisha taarifa na maarifa katika
vyombo vya habari ndani na nje ya
nchi au ndani ya idara za mawasiliano
kwenye taasisi za serikali na zile za
binafsi au utafiti ambao umefanyika
katika sekta hii ya habari,” alisema Dk.
Mona.

Kuhusu kukikuza kiswahili kama
mojawapo ya lugha kuu za ma-
wasiliano barani Afrika, Mhadhiri wa
UDSM, Dk. Egbert Mkoko alisema,
itakuwa mojawapo ya mada katika
kongamano hilo ili kuhakikisha Afrika
inakuwa na lugha zake za mawasiliano
badala ya kuendelea kutegemea lugha
za kigeni kama vile Kiingereza na Ki-
faransa.

“Kumekuwa na mjadala kwa muda
mrefu sisi kama Afrika kuwa na lugha
yetu ya mawasiliano na sote tunajua
kwamba lugha rasmi ambazo zina-
tumika katika mataifa mengi nyingi
zimetoka huko Ulaya, Kireno, Kiin-
gereza, Kifaransa ukiondoa Kiarabu tu
ambacho kimetoka barani Asia, lakini
nyingi zimetoka Ulaya,” alisema Dk.
Mkoko.

“Sasa sisi kama Afrika tuna nini
cha kujivunia kuhusu lugha ya ma-

wasiliano, Kiswahili kimekua na kime-
sambaa sasa tunataka tujadili namna
gani kinaweza kikachukuliwa kama
lugha kuu ya mawasiliano kwa sisi
Waafrika,” alisema Dk. Mkoko.

Kuhusu utalii, alisema itakuwapo
mada kuhusu ushiriki wa waandishi
wa habari katika utalii akisema upo
muhimu mkubwa kwa waandishi wa
habari kushiriki kukuza utalii kwa
maendeleo ya nchi na nchi nyingine
za Afrika akitolea mfano wa Filamu ya
Royal Tour ambayo inahusu utalii wa
Tanzania iliyofanywa na Rais Dk. Sa-
mia Suluhu na jinsi vyombo vya habari
vilivyoshiriki kuitangaza duniani.

Mada nyingine alisema ni kuhusu
hatma ya habari za kiuchunguzi am-
bazo kwa sasa zimeadimika sio Tan-
zania pekee bali pia katika maeneo
mengine barani Afrika na namna ya
kurejesha mvuto wa habari hizo.

Kongamano hilo la 14 ni la pili ku-
fanyika nchini baada ya la kwanza ku-
fanyika katika Chuo cha Mtakatifu Au-
Mkoko alisema mada zitakazojadiliwa
ni pamoja na ‘Afrika na Mjadala wa
Kimataifa Kuhusu Mawasiliano na Vy-
ombo vya Habari’ ikiwa ndiyo mada
kuu zikiwamo na mada zingine ndogo
12.

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

Salamu za Pongezi

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na
Wafanyakazi wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) Tunakupongeza
kwa utendaji na uwajibikaji wako katika
kusimamia na kutekeleza yale uliyoyaahidi
ndani ya kipindi hiki cha Miaka Mitatu.

Tunakuombea afya njema na tuko
pamoja katika kuhakikisha agenda ya
maendeleo ya Watanzania inafanikiwa.

MAHAKAMA ya

: Hakimu Mkazi Kisutu,

: imetupilia mbali ombi

: |la upande wa utetezi

¢ la kutaka aliyekuwa

* mtumishi wa Jeshi la

: Ulinzi la Wananchi wa
: Tanzania (JWTZ), Sufian
: Kideku na wenzake

: wanaotuhumiwa kwa

¢ kesi ya unyang'anyi

: wa kutumia silaha

: wafutiwe mashtaka

: yao, baada ya upande

: wa mashtaka kutokuwa
: na mashahidi.

Washtakiwa wengine

: katika kesi hiyo ni

: mfanyabiashara Seles-
: tine Kamuli, mkazi wa

: Kizuka Morogoro na

: Husein Mwinyijuma,

: mkazi wa Gairo, Moro-
: goro ambaye ni mtumi-
* shi wa JWTZ.

Uamuzi huo ulitolewa

: na Hakimu Mkazi Mkuu,
: Aaron Lyamuya wa

: mahakama hiyo baada
! ya upande wa utetezi

¢ kuwasilisha ombi ma-

: hakama ifute kesi hiyo
: na kuwaachia huru

JWTZ kufutiwa kesi

. Na Grace Gurisha

washtakiwa kutokana
na upande wa mash-
taka kushindwa kuleta
mashahidi mahakamani.

“Upande wa mashtaka
kuomba ahirisho haiku-
maanisha kwamba wa-
natumia mamlaka yao
vibaya, hawakuwa na
kosa katika ombi hilo,
kwa hiyo mahakama in-
atupilia mbali pingamizi
hili,” alisema Hakimu
Lyamuya.

Hata hivyo, Hakimu
Lyamuya ameutaka
upande wa mashtaka
kuleta mashahidi tarehe
ijayo na wasipowaleta
anaifuta kesi hiyo. Kesi
imeahirishwa hadi
Machi 28, mwaka huu.
Washtakiwa wa-
nakabiliwa na mash-
taka manne ambayo
ni unyang'anyi wa ku-
tumia silaha, kujifanya
mtumishi, kuteka na
kujaribu kutishia kwa
lengo la kujipata kitu,
wanayodaiwa kutenda
Mei 17, 2023 eneo la
Zaramo mtaa wa Jam-
huri Posta, llala, Dar es
Salaam.

MH. Dkt. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TPA The Gatway to Global Trade and Prosperty
P.0.BOX 9184 Dar es Salaam One Bandari Road, Kurasini, Tanzania

+255 22 2110401/5; +255 22 2110371/5; +255 22 2137631/2
Namba za Simu bure: 0800 110032, 0800110047, http://www.ports.go.tz

tanzaniaportshq f tanzaniaportshq TPAHQ tanzaniaportshq
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RC azuia
uhamisho
walimu, awapa
maagizo
wakurugenzi

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara,
Queen Sendiga, amezuia uham-
isho wa walimu wa msingi na se-
kondari kufanyika katika wilaya
zote mkoani kwake.

Pia amewaagiza wakurugenzi
wa halmashauri kuwahamisha
mjini walimu walioko kwenye
shule zenye idadi kubwa ya wal-
na pembezom ambazo zinaka-
biliwa na upungufu wa walimu.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa
wiki, wakati akifungua kikao cha
kamati ya ushauri cha mkoa huo.

“Nataka kuwepo na msawazo
wa walimu, maana kada hii
inakuwa na uhamisho mwingi
mno. Wanajifanya kuwa na
matatizo ya kiafya,” alisema
Sendiga.

Aidha, alisema watumishi wa
umma wanapaswa kufanya kazi
mahali popote, ila walimu na
wauguzi wana haki ya kukaa po-
pote ili wawahudumie wananchi
Inavyotakiwa.

Katika hatua nyingine, Katibu
Tawala Msaidizi, Sekretarieti
va Mkoa wa Manyara, anayes-
hughulikia Uratibu na Mipango,
Lusungu Mwilongo, aliwasilisha
Mapendekezo ya Mpango na
Bajeti ya Mwaka mpya wa fedha
2024/25, ambayo Manyara itat-
umia Sh. bilioni 278.8

Mwilongo, alisema vipaumbele
Vvyao Vvitakuwa ni amani na
utulivu, kuboresha huduma za
kijamii, ukamilishaji wa miradi
Viporo, ukusanyaji wa mapato
na uchaguzi wa serikali za mitaa.

Wakati huo huo, Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mjini Babati (BAWASA), ikipanga
kutumia Sh. bilioni 25 kwa ajili
ya kuongeza upatikanaji wa maji
kutoka asilimia 80 hadi asilimia

95.

Alisema Wakala wa Maji na Us-
SA), imepanga kutumia Sh. bil-
ioni 15.8, ambapo watatekeleza
miradi 36 inayoendelea na mi-
radi miwili mipya.

¢ ameeleza
: mamlaka za kisheria kuwafum-
: bia macho baadhi ya watuhu-
: miwa wa ukatili wa kingono
¢ dhidi ya wanafunzi.

' Mratibu Ellmu ashangaa watuhumiwa
ubakaji wanafunzi kutokamatwa

: Na Cynthia Mwilolezi,
© ARUSHA

RATIBU wa Elimu
wa Kata ya Daraja
Mbili jijini Aru-
sha, Fausta Njau,
kushangazwa na

Amesema vitendo vya ulawi-

: tinaubakaji kwa wanafunzi wa
¢ kata hiyo vimekithiri, ikiwamo
: wazazi kutuhumiwa kwa ma-

: kosa hayo.
:  Akiwasilisha taarifa hiyo
: mwishoni mwa wiki, mbele

: ya Sekretarieti ya Chama Cha
¢ Mapinduzi
¢ humo, Njau, alisema hali hiyo
. imemfanya achukue hatua za
. kuwahamishia baadhi ya wa-
¢ toto kwenye vituo vya kulea
: watoto wanaoishi katika maz-
¢ ingira hatarishi.

(CCM), wilayani

Sekretarieti hiyo ilikuwa

ikiongozwa na Katibu wa CCM,
: Wilaya ya Arusha, Timoth San-

ga.

Kutokana na kushamiri kwa
matukio hayo, Mratibu huyo
aliiomba serikali kuongeza
nguvu katika kata hiyo, kwa
kuchukua hatua za kisheria,
dhidi ya watuhumiwa wanao-
husika, kwa kuwa baadhi yao
wakifikishwa polisi wanarudi
mtaani.

“Ni kweli kama wananchi
walivyolalamika hapa katika
kata hii, kuna changamoto
kubwa ya wazazi kubaka na
kulawiti watoto wao, ambao
ni wanafunzi katika shule zetu
za msingi na wanakamatwa na
kupelekwa polisi, lakini baada
ya muda tunawaona mtaani,”
alisema.

Kwa mujibu wa mratibu
huyo, yuko mkazi wa kata
hiyo aliyedhibitiwa, ambaye
ni baba mzazi aliyekuwa aki-
taka kuwafanyia vitendo hivyo
watoto wake wawili wa kuwa-
zaa.

Kutokana na tishio hilo la
ukatili, Mratibu huyo alidai
amelazimika kuwachukua

o

watoto hao na kuwahamishia
kwenye kituo cha makazi ya
watoto cha Amani.

“Lakini tuna mzazi mwing-
ine aliyefahamika kwa jina la
Hashim Ngude ambaye alim-
baka mtoto wake wa darasa la
tano, mwenye umri wa miaka
tisa na kufumaniwa na wa-
nanchi, huyu tulimkamata na
kumpeleka kituo cha polisi, ila
yupo mtaani hata hatujuwi ni
kwa sababu gani ametoka.

“Huyo mwanafunzi pia
tumemwamishia Kituo cha
Amani. Matukio ni mengi ya
ubakaji lakini mwaka jana kesi
tano za watoto waliobakwa na
wazazi zilipelekwa mahakam-
ani na zipo katika hatua mbal-
imbali,” alisema.

Kutokana na malalamiko
hayo ya wananchi, Katibu wa
CCM wa Wilaya ya Arusha,
Sanga, aliwasiliana na Mkuu
wa Polisi wa Wilaya ya Arusha,
George Malima, ambaye hata
hivyo alikiri kuifahamu kesi
hiyo.

Katika majibu yake, Mkuu

huyo wa Polisi, alisema tayari
jalada la kesi ya mkazi huyo,
limepelekwa Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka (NPS) kwa hatua
zaidi.

Baada ya majibu hayo, pia
Sanga aliahidi kuwasiliana
na Mkuu wa Dawati la Jinsia
la Polisi ili kujua hatua zaidi
zilizochukuliwa kuhusiana na
matukio hayo.

Katika hatua nyingine, Sanga
alimwagiza Diwani wa Kata ya
Daraja Mbili, Prosper Msofe,
kuhakikisha kuwa wanadhibiti
tabia yabaadhiya wananchi wa
kata hiyo, kunywa pombe har-
amu hasa asubuhi na kulewa
badala ya kufanya kazi, hali
inayosababisha kufanya vi-
tendo ambavyo havina maadili
mema kwa jamii.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Daraja Mbili, Anzamen Sawe,
alisema kuanzia sasa mwa-
nanchi atakayekutwa amelewa
asubuhi atakamatwa, ikiwa ni
pamoja na wauzaji wote wa
pombe haramu na wanaofun-
gua baa muda wa kazi.

P

Mkuu wa Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro, Kasilda Mgeni (kushoto), akikabidhi msaada wa taulo za kike kwa mwa-
: nafunzi wa kidato cha tatu, Mariam Said, kwa niaba ya wanafunzi wenzake wa Shule za Sekondari za Migharen na
: Kwakoko, wilayani humo jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: ASHRACK MIRAJI

Serikali yamaliza mgogoro wa ardhi wa miaka 17

Novatus Makunga, ARUSHA

SERIKALI mkoani Arusha, ime-
maliza mgogoro wa muda mrefu
wa umiliki wa viwanja namba
624 na 625 vilivyoko I(italu F,
ndugu wawili wa familia mOJa na
mfanyabiashara aliyetajwa kwa
jina moja la Jeina.

Mgogoro huo uliochukua
miaka 17, unatokana na maofisa
ardhi wa Jiji hilo kugawa viwanja
hivyo mara mbili, kwa watu to-
fauti.

Juzi, baada ya kutatua mgogoro
huo, Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, amemwagiza Ofi-
sa Ardhi wa Wilaya hiyo na Kam-

ishna Msaidizi wa Ardhi mkoani
hapa, kuandaa hatimiliki ndani
ya siku saba ili kutoa haki kwa
mmiliki halali.

Mongella, alitatua mgogoro
huo baada ya kuzungumza na
kwenda eneo la viwanja hivyo
na walalamikaji, Anasia Malewas
na Jonas Malewas, ambao wa-
nalalamikia idara ya ardhi, ku-
wagawia viwanja vyao kwa mtu
mwingine anayetajwa kwa jina la
Jeina.

Baada ya majadiliano ya kina,
kutoka pande zote Mongella, am-
emwagiza Kamishna Msaidizi wa
Ardhi wa Mkoa wa Arusha, kuan-
daa hati za watu wote watatu
kwa kutumia ‘hatimiliki’ iliyopo

na kurekebisha ukubwa wa vi-
wanja ili wote watatu wapate hati
mpya kwa kila mmoja.

“Kwa kuwa hati miliki na alama
za mipaka zipo, nawapa wiki
moja kufanya zoezi hili, kureke-
bisha ukubwa wa eneo na kuan-
daa hati nyingine, kila mmoja
apate hati mpya,” alisema Mon-
gella.

Kiwanja kimoja kitakuwa na
mita za mraba 588, cha pili 740
na cha tatu kitabaki na mita za
mraba 440 na kila mmoja akip-
ewa hati mpya atarudisha hati
halisi.

Hata hivyo, walalamikaji wote
wameridhika na maamuzi hayo
na kukubali kupewa hati mpya.

Mlalamikaji wa kwanza, Anasia
Malewas, alimshukuru Mongela,
kwa kufanya uamuzi wa busara
ambayo yamewawezesha kupata
haki na siyo kupata haki pekee
bali kila mmoja kupata eneo am-
balo wamekuwa wakihangaikia

kwa muda mrefu.
“Mimi binafsi namshukuru
Mongela, Mungu ambariki,

naamini sote tutapata haki yetu,
ambayo tunahangaika nayo kwa
miaka 17 sasa, Mungu ambariki
sana,” alisema Anasia.

Lembris Kipuyo, ambaye ame-
jitambulisha kuwa ni mtetezi
na mwakilishi wa walalamikaji,
ambao alieleza kuwa wote ni wa-
jane, alimshukuru Mongela, kwa

uamuzi huo.

Alisema maamuzi hayo ya-
naenda kuwasaidia kina mama
wajane hao waliokuwa na hati
miliki ambazo wamekuwa wak-
ilipa kodi zote lakini viwanja
vyao vimekuwa na mkanganyiko
wa kitaalamu.

“Migogoro haijengi, bali in-
aumiza mioyo ya watu na ku-
sababisha chuki miongoni mwa
wanajamii, ni bora iepukwe,”
alisema Kipuyo ambaye ni Mkuu
wa Wilaya mstaafu.

Hata hivyo, Kamishna Msaidizi
wa Ardhi wa Mkoa wa Arusha,
Geoffrey Mwamsojo, aliahidi
kutekeleza agizo hilo ndani ya
siku saba.
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Wananchi ‘wamkaba’ mwenyekiti
arejeshe makusanyo va fedha

Na Shaban Njia, KAHAMA

'ANANCHI wa

Kata ya Kagong-

wa Manispaa ya

Kahama mkoani
Shinyanga, wamemkaba koo
mwenyekiti wao, Michael Shija
wakimtaka arejeshe shilingi
milioni saba zilikusanywa kwa
ajili ya kununua eneo la mazi-
shi.

Mwenyekiti huyo anadaiwa
kuzibadilisha matumizi fedha
hizo pasipo kufanyika kwa vi-
kao na kuamua kujenga ma-
tundu ya vyoo 10 katika Shule
ya Msingi Kanegere.

Hivyo, walimtaka kurejesha
fedha hizo juzi wakati wa mku-
tano wa hadhara wa Mbunge
wa Kahama, Jumanne Kishim-
ba, uliokuwa na dhumuni la
kusikiliza na kutatua kero
mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi.

Wakiwa katika mkutano huo

wananchi hao walidai kuwa
ni kawaida kwa mwenyekiti

huyo kukusanya michango
na kutosoma mapato na
matumizi.

Mmoja wa wananchi hao,
Justini Mabula alisema, mwaka
jana walichangisha fedha za
kununua eneo la maziko na zili-
fika Sh.milioni saba, mpaka sasa
hazijulikani zilipo na hakuna
eneo lililonunuliwa.

Alisema wanapohoji hawape-
wi majibu ya kuridhisha kutoka
kwa viongozi.

Ofisa Tarafa ya Isagehe, Vi-
cent Ndesekio alisema, fedha
zote zinazotolewa na wananchi
kwa ajili ya shughuli mbalim-
bali za maendeleo zinatakiwa
kupitia kwenye akaunti ya ki-
jiji, mtaa au kata husika, ndipo
zianze kutumika kwa lengo lil-
ilokusudiwa.

Alisema kwa kitendo alichok-
ifanya mwenyekiti huyo ni kosa
kisheria.

Alisema endapo zilibadilishi-
wa matumizi alitakiwa kuitisha
tena mkutano na kueleza hoja
zake na wananchi waridhie to-
fauti na alivyofanya, hivyo ku-
ungana na wananchi kuhakiki-
sha fedha hizo zinarejeshwa
kabla hajachukuliwa sheria za
kinidhamu.

Mbunge wa Kahama, Ju-
manne Kishimba alisema kuto-
wasomea wananchi mapato na
matumizi na kubadilisha fedha
za maendeleo pasipokuwa na
vikao vya maamuzi ni kwenda
kinyume na kunasababisha
kuibuka kwa malalamiko na
migogoro isiyokuwa na tija.

Alisema ili iwe fundisho kwa
wenyeviti wengine ni vema
fedha hizo zikarejesha na sio
vinginevyo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Shinyanga, Mabala Mlolwa,
alisema kama mwenyekiti huyo
asiporejesha fedha hizo basi
vyombo vya sheria vimshikilie

na kumfikisha mahakamani ku-
jibu tuhuma za wizi wa fedha za
umma.

Alisema viongozi wenye tabia
za namna hiyo wamekuwa
wakikichafua chama pamoja na
serikali.

Mwenyekiti  huyo  alikiri
kupokea fedha hizo kutoka kwa
wananchi kwa ajili ya ununuzi
wa eneo la maziko na mpaka
sasa hajanunua kwa sababu
alizibadilishia matumizi na
kwenda kujenga matundu 10
ya vyoo katika Shule ya Msingi
Kanegere.

Aidha aliahidi  kurejesha
fedha hizo, huku akianza kwa
kurejesha Sh.milioni nne kati ya
milioni saba zilizokuwa zime-
tolewa na wananchi.

Hivyo aliomba kupewa muda
ili kutafuta kiasi kilichobakia
huku akiwataka kutomchukulia
tofauti kwani alikuwa anatatua
tatizo la ukosefu wa vyoo shu-
leni.

Waziri wa Madini, Antony Mavunde, akizungumza na wananchi na wafanyakazi wa Kampuni va Barrick katika hafla
ya uzinduzi wa kituo cha mafunzo cha Barrick kilichojengwa ndani ya mgodi wa Buzwagi uliopo Kata ya Mwendakuli-
ma Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, mkoani Shinyanga, jana. PICHA: SHABAN NJIA

. Kamati ya Bunge
. yaitaka TTCL
kujiendesha
kibiashara

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUFUATIA uwekezaji un-
aoendelea katika Shirika la
Mawasiliano Tanzania (TTCL)
ukiwamo ujenzi wa Mkonga
wa Taifa, Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Miundombinu im-
elitaka shirika hilo kujiende-
sha kibiashara.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Seleman Kakoso, aliyasema
hayo juzi na kueleza kuwa
kupitia mkonga huo TTCL lit-
aingiza fedha nyingi za ndani
na nje ya nchi, hivyo ni wakati
sasa umefika wa shirika hilo
kujiendesha kibiashara.

Aidha, aliitaka Wizara ya
Habari Mawasiliano na
Teknoloua yva Habari kuwa
wabunifu pamoja na kuja
na mawazo ya nchi iwe na
‘satelite’ yake yenyewe ili kui-
marisha mfumo wa teknolojia.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, alisema
ujenzi wa Mkonga wa Taifa
upo katika wakati wake am-
bapo kwa sasa dunia inak-
wenda kwenye uchumi wa
kidigitali.

Mtendaji Mkuu wa TTCL,
Peter Ulanga akisoma taarifa
va ujenzi wa mkonga huo,
alisema mwaka wa fedha
2023/2024 wizara hiyo il-
itengewa Sh.bilioni 80 kwa
ajili ya ujenzi wa kilomita
1,600 na vituo 32 vya Mkonga
wa Taifa pamoja na kufanya
upanuzi wa njia za usafirishaji
wa mawasiliano kutoka 800
Gbps kwenda 2000 Gbps.
Alisema pia wanafanya up-
embuzi yakinifu wa ujenzi
wa Vvituo vya kutunzia taarifa
Zanzibar na Dodoma na ku-
unganisha taasisi 50 kwenye
Mkonga wa Taifa, pamoja na
kuunganisha nchi ya Jamhuri
ya Demokrasia ya Kongo
(DRO).

“Awamu ya kwanza ya ujenzi
wa Mkongo wa Taifa ilianza
mwaka 2009 ikiwa na uwezo
wa 40G na baadaye kuonge-
Zwa uwezo kuwa 200G hadi
400G kwa Singida, Shinyanga
na Mwanza,” alisema Ulanga.

Ukifichua wanaoiba miundombinu TANESCO donge nbno litakuhusu

Na Benny Kingson, TABORA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) Mkoa wa Tabora
limewaonya watu wanaohujumu
miundombinu ya umeme, huku
likiahidi kutoa donge nono kwa
watakaofanikisha kutoa taarifa
na kukamatwa wahusika.

Kaimu Meneja wa TANESCO
Mkoa wa Tabora, Seleman
Ng'anzi, alitoa onyo na dau hilo
wakati akizungumza na Ni-
pashe ofisini kwake juu ya hali
ya ukosefu wa umeme katika
baadhi ya maeneo.

Pamoja na mambo mengine
alitaja kuwapo kwa hujuma za
mara kwa mara zinazopunguza
ufanisi katika kazi zao za usam-
bazaji umeme.

Aidha alikemea tabia hizo za
wizi wa miundombinu mbal-
imbali ikiwamo pia tabia za wa-
nanchi kupanda miti na mazao
ya kudumu katika maeneo
ya chini zinapopita nyaya za
umeme na baadaye kusababisha
uharibifu wa nyaya hizo.

Nganzi alisema watakaosa-
idia kutoa taarifa za wanaoiba
umeme kwa kujiunganishia na

kufanikisha kukamatwa kwa wa-
husika watalipwa Sh.100,000 na
zaidi huku watuhumiwa wakilip-
ishwa faini.

“Watakaotoa taarifa za watu
wanaoiba mafuta ya transfoma,
wizi wa nyaya za umeme, nguzo,
kuchoma nyaya hizo na nguzo
zetu na tukafanikiwa kuwakama-
ta tutalipa kuanzia Sh.500,000
na kuendelea kulingana na
ukubwa wa tukio na bajeti yetu
kwa kipindi husika,” alisema
Ng'anzi.

Aidha alisema kumekuwapo
na tabia ya watu kupanda miti

sehemu zilipopita nyaya za
umeme na kuiacha ikue bila kui-
punguzia matawi, akisema hatua
hiyo ni hatari kwa maisha yao na
mali zao hivyo kuwataka waache
suala hilo.

Alisema vitu hivyo vimekuwa
vikikwamishwa  shughuli za
utoaji huduma bora kwa wateja
na kusababisha umeme kukatika
ovyo.

Nganzi alihimiza jamii kuen-
delea kuilinda miundombinu ya
umeme na kutoa taarifa haraka
kwenye ofisi zao pindi wanapoo-
na inahujumiwa ili iwasaidie na

kuokoa gharama zitazosaba-
bishwa na hasara zitokeazo.

Alisema kero ya kukose-
kana kwa huduma ya kuto-
sha ya umeme katika wilaya
za Urambo na Kaliua itamalizika
hivi karibuni kufuatia ujenzi
wa vituo vya kupozea umeme
vinavyojengwa kwenye wilaya
hizo.

Awali baadhi ya wakazi wa
wilaya hizo walioomba serikali
kuongeza juhudi katika kuka-
biliana na tatizo la upatikanaji
umeme ili kurahisisha shughuli
zao za kiuchumi na kijamii.
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Diplomasia, ushirikiano kimataifa
Vatican kusaidia kuibua teknolojia

Wadau wampa ‘5’ ustahimilivu kisiasa

Mama aliv

Ukurasa 13

komeshajlnamm la uzazi
kuwa sababu ya vifo vya wajawazito

ustaW|shaj| kusuka demokrasm upva

AKATI Rais Samia

Suluhu Hassan, akit-

imiza miaka mitatu

madarakani leo, wa-
chambuzi wa masuala ya kisiasa
wanamuona kama kinara wa ku-
jenga ustahamilivu mkubwa wa
kisiasa.

Wanagusia kauli zake akisema
‘siasa siyo uadui mikutano ya
hadhara ni rukhsa na pia ‘sina
kundi, wakieleza kuwa zime-
dhihirisha R4 anazozisimamia
ambazo ni reconciliation kwa
maana ya maridhiano, resil-
ience ambao ni ustahamilivu na
reforms akimaanisha mabadiliko
na rebuilding au kujenga upya.

Ni mwaka mmoja na miezi
miwili na nusu, tangu Rais Samia
atoe rukhsa ya mikutano ya
hadhara kwa vyama vya siasa na
matunda ya kauli hiyo yameone-
kana.

Katika kipindi hicho ambacho
tumeshuhudia mikutano na
maandamano hususani ya
CHADEMA, ambayo yamefanyika
katika majiji ya Dar es Salaam,
Mwanza, Mbeya na Arusha; yali-
yohitimishwa kwa mkutano wa
hadhara na hoja mbalimbali zina-
zogusa wananchi.

Washiriki wa maandamano
hayo wanabeba mabango yenye
jumbe mbalimbali ikiwamo madai
ya katiba mpya, marekebisho ya
sheria za uchaguzi na kukabili
mfumuko wa bei ili kupunguza
gharama za maisha.

Hatua ya wananchi kuanda-
mana kwa amani tena wakilindwa
na polisi bila kupigwa mabomu
ya machozi, ni matunda ya usta-
hamilivu wa Rais Samia kukubali
kusikiliza wale wanaomkosoa.

Kupitia R4, Watanzania
wameendelea kuimarisha utu,
umoja, udugu, maelewano, ush-
irikiano, pamoja na amani, ndivyo
wachambuzi wanavyosema.
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Amiri Jeshi Mkuu wa Majesm ya Ulinzi na Usalama, Rais Samia Suluhu Hassan, akikagua gwaride

la heshima. PICHA: IKULU

Baada ya mikutano ya hadhara
kwenye majiji manne, CHADEMA
ilitoka na Azimio la Mtwara lenye
hoja 10 wanazotaka zifanyiwe
kazi kuboresha mfumo wa uch-
aguzi nchini na awamu ya maan-
damano ambayo yamepangwa
kufanyika katika kila makao
makuu ya mikoa yote nchi nzima
kuanzia Aprili 22 hadi 30 mwaka
huu.

Akitoa maazimio hayo kwa
niaba ya Kamati Kuu ya chama
hicho mapema mwezi huu,
Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, anasema kupa-
tikana katiba mpya ni miongoni
mwa mambo wanayoendelea
kusisitiza.

Katiba mpya, tume huru ya
uchaguzi na kubadilishwa mfumo
mzima wa kusimamia na kuende-
sha uchaguzi mkuu na uchaguzi

pRECR =

wa serikali za mitaa, ni suala la
msisitizo analosema Mbowe.
Mchambuzi mmoja ambaye
hakupenda atajwe jina lake,
anasema maridhiano na ustaha-
milivu ni msingi katika kupata
maendeleo hasa watu wan-
apokuwa na uhuru wa fikra.

MSIMAMO WA RAIS

Alipokuwa akitangaza rukhsa
ya mikutano Januari 3, 2023,
anasema ni haki ya kikatiba kwa
vyama kufanya mikutano ya
hadhara na kukumbusha siasa za
kistaarabu za kuijenga nchi.

“CCM tunaamini kukoselewa na
kukosoa, kosoeni, mimi naamini
mkinikosoa najua changamoto
iko hapa na niikifanyia kazi na
kuitatua basi nitaendelea kuwepo.
Ndio maana siwaiti vyama vya
upinzani bali ni vyama vinavyo-

tuonesha kasoro.”

“Kazi yetu itakuwa ni
kutekeleza. Twendeni tukafanye
siasa, kama tumekosea haki za
binadamu tuambieni,lakini tukitu-
kanana, tukaanza kurusha kashfa
nchi haitakalika. Niwaombe
ndugu zangu twendeni tufanye
siasa, isemeni serikali na ikosoeni.
Ukiamua kupanda jukwaani jiza-
titi na pale ambapo tumefanya
vizuri semeni.”

Anaongeza kuwa anafahamu
watakwenda kusema serikali ina
madeni lakini waseme madeni
yamefanya nini? Yanajenga SGR
hadi Kigoma.

Akaongeza kuwa uongo hau-
jengi, bali wajenge hoja, na kuwa-
hakikishia kuwa amezungumza
na vyombo vya ulinzi na usalama
na vitawalinda.

Katika hatua nyingine Rais

Samia, wiki iliyopita anaweza
wazi msimamo wake kichama
na kiserikali, akiwaambia Watan-
zania na wana-CCM kuwa hana
kundi na kusema ‘mimi ni mtu
wa wote’.

“Mkijitizama humo, makundi
mnayoyajua wote mmo humo
ndani, ninachotaka mimi Watan-
zania kwa pamoja tufanye kazi,
tusogeze nchi yetu mbele, sina
kundi.

“Sasa wale wanahoji kujitam-
bulisha huyu ni wa mama huyu
Siyo wa mama, mimi mama nina
watoto wote, wote wangu ninalea.
Anayefanya vizuri wangu, anaye-
fanya vibaya wangu, mwingine
nitampa zawadi na mwingine
nitamchapa mikwaju.

“Na wapo ninawachapa,
ninawaweka nje, akishapata
adabu yake ninamwambia njoo
tufanye kazi. Kama makundi yenu
huko, mimi hayanihusu, ninataka
tufanye kazi 2024 na 2025 tuvuke
vizuri,” anasema.

KAULI YA CCT

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Kikristo Tanzania (CCT), Mchun-
gaji Moses Matonya, anampa

‘tano’ Rais Samia, kwa kuonesha
ujasiri wa kuifungua nchi kiu-
chumi, kisiasa na kidiplomasia,
akisema ‘ni jasiri na amethubutu’.

Mchungaji Matonya anayasema
hayo anapozungumza na Nipashe
kuhusu miaka mitatu ya Rais
Samia madarakani.

Anasema utendaji wake
umeleta mageuzi na matumaini ya
kiuchumi na kisiasa kwa Watanza-
nia, hivyo kuimarisha demokrasia
na ustawi wa wananchi.

“Anachukua uongozi wakati
wa janga la COVID-19 na uchumi
ukiwa umeshuka sana, yalikuwa
mazingira magumu. Mataifa
mengi yalikuwa zimeathiriwa,”
anaeleza

Anaeleza kuwa amekuta pia
miradi mikubwa ya kiuchumi
na kulikuwa na changamoto ya
ni wapi pa kupata fedha katika
uchumi uliodorora. Bado aliya-
chukua yote na kuyafanyia kazi.

INAENDELEA UK.14
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Diplomasia, ushirikiano kimataifa
Vatican kusaidia kuibua teknolojia

- Tanzania kuwa ukanda viwanda Afrika

NA ELIZABETH ZAYA

ATANZANIA kutoka
Arusha hadi Zanzi-
bar, leo wanakian-
galia kishindo cha
awamu ya sita, wakati Rais Samia
Suluhu Hassan, akitimiza miaka
mitatu ya kuliongoza taifa, jukumu
alilolianza Machi 19, 2021.

Kama ambavyo ni desturi kwa
kila kiongozi kuwa na vipaumbele
anapoingia madarakani, jambo
muhimu kwa Rais ni kuimarisha
mahusiano ya kimataifa na kidiplo-
masia.

Ni kazi anayoianza miezi miwili
baada ya kuapishwa, akiitembelea
Kenya Mei 2021, kufuatia mwaliko
wa Uhuru Kenyatta aliyekuwa rais
kipindi hicho.

Wakati huo, Kenya na Tanza-
nia zilikuwa zikipishana kwenye
masuala ya kibiashara na uwekezaji
na alitumia ziara hiyo kusawazisha.

Rais Samia, akiwa na ratiba ili-
yomfikisha sehemu mbalimbali
na pia kuhutubia Bunge la Seneti,
anawahakikishia kuwa amefika
kuleta suluhu ikiwamo kuondoa
baadhi ya vikwazo vya kibiashara
na kiushirikiano ambavyo mataifa
hayo wanachama waanzilishi wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC),
walikuwa wakipishana.

Mbali na Kenya, Rais Samia
anawatembelea wanachama wa
nchinyingine za Afrika ya Mashariki
kama Uganda na Rwanda, kad-
halika ukanda wa Ushirikiano wa
Maendeleo wa Kusini mwa Afrika
(SADC), akizuru Zambia, Namibia
na Malawi.

Katika jukumu hilo amelenga
kuimarisha uhusiano wa kimataifa
na kidplomasia hususani katika
uchumi kwa kuboresha mazin-
gira ya kibiashara, kuhamasisha
uwekezaji na mtangamano wa
Afrika.

Katika nchi nyingi ambazo Rais
Samia amekuwa akifanya ziara,
mbali na kuhamasisha uwekezaji,
amekuwa akisaini mikataba au
hati za makubaliano zenye lengo
la kuanzisha ushirikiano katika
maeneo ya uwekezaji kama kwenye
viwanda, biashara, afya, elimu,
teknolojia, maji na kilimo.

Juhudi hiyo ya kuimarisha uhusi-
ano huo, ameivusha katika mataifa
mbalimbali yaliyo nje ya Afrika
Mashariki na baadhi yake ikiwa ni
Indonesia, Norway, Saudi Arabia,
India, Mataifa ya Falme za Kiarabu,
Misri, Ethiopia, Vatican, Marekani
na China.

Hivi karibuni wakizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam, viongozi ambao wame-
kuwa wakiambatana na Rais katika

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na Papa Francis nchini Vatican hivi karibuni. PICHA: RADIO

VATICAN

safari hizo za kuimarisha uhusiano
wa kimataifa, na kutafuta fursa
mbalimbali kuboresha diplomasia
ya uchumi, wanaeleza faida zilizo-
patikana kwenye ushirikiano huo
wa kimataifa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Mipango na Uwekezaji, Profesa
Kitila Mkumbo, anasema mafanikio
ni mengi akitaja kuongezeka idadi
ya wawekezaji bila kusahau ajira
kwa makundi mbalimbali.

Anafafanua kwamba katika
kipindi cha Oktoba hadi Desemba
mwaka 2022 Tanzania ilivu-
tia uwekezaji wa mitaji ya Dola
za Kimarekani milioni 770 na
kipindi kama hicho mwaka jana
iliongezeka kufikia mitaji ya Dola
za Kimarekani milioni 1,396.

Miradi iliyosainiwa, kuanzia
Oktoba hadi Desemba mwaka
2022 ilikuwa 58 lakini iliongezeka
hadi kufikia 213, kipindi kama hicho
mwaka jana, anasema Profesa
Mkumbo.

Katika eneo la ajira, kuanzia
Oktoba hadi Desemba 2023 Watan-
zania 14,390 waliajiriwa ikilingan-
ishwa na 10,216 waliopata ajira
mwaka 2022 kuanzia Oktoba hadi
Desemba.

“Mfano ziara ya China, imeleta
wawekezaji katika sekta ya viwanda

vikubwa, kikiwamo cha kutengen-
eza vioo vya ujenzi ambacho ni cha
nne kwa ukubwa barani Afrika kili-
chopo Mkuranga mkoani Pwani,”
kwa mujibu wa Waziri.
Anafafanua zaidi kuwa China
imeendelea kuwa na uwekezaji
mkubwa ikijenga ukanda wa
viwanda wa Sino-Tan Induatrial
Park, karibu na bandari kavu ya
Kwala iliyoko Vigwaza mkoa wa

Pwani.

Anasema uwekezaji wa Sino-Tan
Industrial Park ni wa Dola za Kima-
rekani utakapokamilika utakuwa
na thamani ya Dola za Kimarekani
bilioni tatu zaidi ya Shilingi trilioni
11

Ziara ya Misri nayo imesaidia
kuanzisha kiwanda cha kuzalisha
transfoma, nyaya na vifaa vingine
vya umeme, ambacho kipo Kibaha

mkoani Pwani.

Anataja mafanikio ya ziara ya
Indonesia, kwamba nayo imeleta
kiwanda cha mbolea mkoani
Mtwara kitakachozalisha bidhaa
hiyo kwa kutumia gesi asilia na pia
kuongeza viwanda vya sukari.

“Ziara ya India inakwenda kuzaa
matunda kwa kuwa inatarajia
kuleta wawekezaji katika eneo la
viwanda vya kuunganisha matrekta
kwa ajili ya kilimo.” Anasema
Waziri Mkumbo.

Ziara nyingine ni ya Vatican
ambako Rais Samia alikwenda
baada ya mwaliko wa Kiongozi
wa Kanisa Katoliki Duniani Papa
Francis pamoja na viongozi
wengine, Tanzania itanufaika na
uhamilishaji wa teknolojia ili kui-
boresha na kuifanya itumike kwa
mazingira yake.

Mkurugenzi Mkuu wa Mawasi-
liano ya Rais, Tkulu, Zuhura Yunus,
Rais Samia amependekeza kuonge-
ZWe wWigo wa maeneo mapya ya
ushirikiano na Vatican ikiwamo
uhamilishaji na mafunzo ya ufundi
stadi.

Kadhalika, Rais Samia anazun-
gumza na Makamu wa Rais wa
kampuni ya Marekani ya Philip
Moris kuhusu ununuzi wa tumbaku
za Tanzania na ushirikiano wa
ujenzi wa kiwanda cha sigara
mkoani Morogoro.

Katika ziara ya Norway, Tan-
zania Rais inasaini hati mbili za
makubaliano pamoja na mkataba
mmoja na miongoni mwake ni
eneo la kuongeza usalama wa
chakula na kilimo.

Anasema katika kongamano la
biashara linalowakutanisha wafan-
yabiashara wa Norway na Tanza-
nia, Rais ananadi fursa za uwekezaji
kwenye kilimo, mifugo, uvuvi,
utalii, mafuta na gesi, usafirishaji
na nishati jadidifu.

Mambo mengine ambayo
Norway imekubali kushirikiana na
Tanzania nishati mbadala, kuka-
biliana na athari za mabadikiko
ya tabianchi, uchumi wa bluu,
kuimarisha mifumo ya kukusanya
mapato na kuwezesha wanawake
kiuchumi.
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Mama alivyokomesha jinamizi la uzazi
kuwa sababu va vifo vya wajawazito

NA GAUDENSIA MNGUMI

IFO vya uzazi ni jam-
bo linalomgusa na
kumuumiza karibu
kila mwanamke. Lin-
aongeza uchungu hasa mama
anapofikiria kuwa ujauzito na
uzazi ni sababu ya kifo chake.

Lakini Rais Samia Suluhu
Hassan, ameimarisha juhudi
zenye mafanikio za kumlinda
mjamezito ili kujifungua salama,
kumlinda na kumtunza mtoto
wake.

Ndiyo maana wakati Rais
Samia, analihutubia bunge
mwaka 2021, anawaambia
wawakilishi wa wananchi kuwa
ni mmoja wa watu wanaoumizwa
mno na vifo vya wajawazito na
wazazi.

Katika hilo anaahidi kumlinda
mjamzito na mwanawe aliye
tumboni na hata akijifungua ili
wote wawe salama na kufurahia
maisha.

Miaka mitatu ya Mama wa
Taifa, Rais Samia imeshuhudia
kupungua vifo vya uzazi kutoka
wanawake 556 katika kila vizazi
hai 100,000 hadi 104 mwaka
2022.

Vifo vya uzazi ni kifo chochote
kinachotokea wakati wa ujauzito
au ndani ya miezi miwili baada ya
kujifungua.

Kwa Tanzania hali ilikuwa
si njema kwani katika vizazi
100,000 hai kinamama 556
walipoteza maisha, ilikuwa ni
uchungu na kwa lugha ya mtaani
uzazi ulichukuliwa kama kitanzi
au mguu kaburini. Zilikuwa
taarifa zilizosikitisha wenza,
familia na ndugu wa kinamama
waliofariki kwenye uzazi.

Oktoba mwaka jana wakati ana-
zindua ripoti ya utafiti wa afya ya
uzazi na mtoto na viashiria vya
malaria Tanzania ya mwaka 2022,
Rais anasifu hatua zilizofikiwa
akisema, mwaka 2015/16 idadi
ya vifo ilikuwa 556 lakini namba
zimeshuka kufikia vifo 104 kwa
vizazi 100,000.

Matokeo hayo yameonyesha
kuwa Rais Samia amekuwa
kinara katika kuhakikisha afya za
mjamzito, mzazi na mtoto wake
baada ya kujifungua zinalindwa
kwa kuwawekea miundombinu
wezeshi na kuwapatia wataalamu
wakufanya kazi kwa ubora kote
nchini.

Kama anavyosema kuwa vifo
vinavyotokana na uzazi vina-
muuma, mama au mtoto ama
wote wawili kufariki, havikubaliki
kwa sababu njia za kuvizuia zipo
na zinatekelezeka, kwa kuongeza
zaidi jitithada na ubunifu wa kuwa
na taifa lenye uzazi salama.

Lengo endelevu la Umoja wa
Mataifa namba tatu (SDG 3), lina-
taka mataifa kuwalinda, kuwa-
hakikishia maisha, afya bora na
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Rais Samia Suluhu Hassan, akihutubia wabunge Dodoma, Aprili, 2021. PICHA: NIPASHE

kukuza ustawi kwa raia wa umri
wote kuanzia watoto, vijana na
wazee.

Aidha, linaagiza kuwa ifikapo
mwaka 2030, dunia iwe imepun-
guza idadi ya vifo vya uzazi hadi
chini ya 70 kwa kila wanawake
100,000 wanaojifungua vizazi
hai.

Kadhalika, serikali zinahimi-
zwa kuhakikisha upatikanaji wa
huduma za afya ya uzazi kwa
wote, ikijumuisha kupanga uzazi,
taarifa na elimu na kujumuisha
afya ya uzazi katika mikakati na
programu za kitaifa.

“Tukilinganisha na shabaha ya
SDGs inayotuagiza mpaka 2030
vifo vitokavyo na kinamama
wakati wa kujifungua visizidi
70 kwa kila 100,000, safari yetu
inaweza kufikia lengo hilo,”
anasema Rais.

Katika kuendelea kumsaidia
mjamzito na mtoto, Rais Samia
mapema 2022, alizindua Mfumo
wa usafirishaji wa dharura kwa
wajawazito na watoto wachanga,
M-MAMA unaolenga kunusuru
maisha ya wajawazito na watoto.

Mfumo wa M-MAMA unaokoa
maisha kwa kuimarisha taratibu

Kama anavy-
osema kuwa vifo
vinavyotokana

na uzazi vina-
muuma, mama au
mtoto ama wote
wawili kufariki,
havikubaliki kwa
sababu njia za
kuvizuia zipo na
zinatekelezeka,
kwa kuongeza
zaidi jitihada na
ubunifu wa kuwa
na taifa lenye uzazi
salama.

za rufaa na usafiri wa dharura
kwa gharama nafuu kwa kutumia
teknolojia ambao unamtoa
mjamzito au mtoto mchanga
kutoka vituo vya fya vya kata na
kumpeleka kwenye hospitali za
rufaa za wilaya kwa matibabu na
huduma bora zaidi Dokta John
Jingu ni Katibu Mkuu wa Wizara
ya Afya, anayezungumzia mafan-
ikio ya kupunguza vifo hivyo.

Anasema mafanikio ya kupun-
guza vifo vya uzazi ni matokeo
ya kujenga miundombinu bora
ya afya zikiwamo wodi za kisasa
za wazazi, kuweka vifaa na kuso-
mesha madaktari na wataalamu
wa afya ili kuwahudumia kwa
weledi.

Katika hatua nyingine, mafani-
kio ya kupunguza vifo vya wazazi
kwa asilimia zaidi ya 80, iliyoi-
fanywa na Tanzania imeigusa
Nigeria ambayo maofisa wake
mwezi uliopita wanaitembe-
lea Tanzania kujifunza mbinu
zilizofikiwa.

Viongozi hao kutoka Nigeria
wakiongoozwa na Kamishna
wa Afya Profesa Baba Gana,
wanafika nchini baada ya taifa
kuwa kinara wa kupunguza kwa

kasi vifo vya wazazi na watoto
katika Ukanda wa Kusini ya
Jangwa Sahara.

Tanzania inaelekea kufikia
lengo endelevu namba tatu la
Umoja wa Mataifa la kupunguza
vifo hivyo hadi chini ya 70 kabla
ya mwaka 2030.

TIBA KIBOBEZI

Rais katika kipindi cha
miaka mitatu amewekeza
kwenye tiba za kibobezi. Kwa
njia hiyo Watanzania wengi
wameokolewa na matatizo ya
moyo katika huduma za kib-
ingwa zinazotolewa nchini.

Kwa mfano mapema mwaka
huu Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, anaeleza kuwa wag-
onjwa wa moyo zaidi ya 800
wamefanyiwa upasuaji mkubwa
hapa nchini kazi ambayo ilikuwa
ifanyike nje ya nchi.

Akizungumza katika
kusanyiko la wataalamu wa
magonjwa ya moyo mwanzoni
mwa mwaka huu, anaeleza
kuwa wagonjwa wengine zaidi
ya 2,000 walipasuliwa moyo
kwa njia ya tundu dogo.

Ni upasuaji unaofanywa
kwenye chumba maalumu
chenye kazi mbalimbali kama
kupima moyo, kuupasua na
kuuwekea vifaa saidizi. Maabara
hiyo huitwa ‘catheterization lab-
oratory’ au cathlab’.

Dk. Mpango anasema ni kazi
inayofanyika katika kipindi cha
miaka miwili ndani ya Taasisi
ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI)
iliyoko ndani ya Hospitali ya
Taifa Muhimbili

TIBA UTALII

Halikadhalika, serikali ya Rais
Samia, imeendeleza tiba utalii.
Akilizungumzia hilo Makamu
wa Rais anasema wagonjwa wa
moyo zaidi ya 200,000 wameti-
biwa na wataalamu wa JKCI
kwa kipindi cha miaka miwili
ambapo kati yao 2,400 wana-
toka nchi za jirani.

“Wanatoka mataifa ya
Comoro, Congo DRC, Kenya,
Malawi, Msumbiji, Rwanda,
Uganda pamoja na Zambia.”
Anasema.

Anasema JKCI sasa ni taasisi
ya umma inayoongoza katika
kutoa huduma za matibabu ya
moyo Afrika Mashariki na kati,
hivyo kuwavutia wanataaluma
kutoka nchi kama Malawi,
Zambia na Rwanda kujenga na
kuongeza ushirikiano.

Anazungumzia mapato
akisema, serikali imeokoa
Shilingi bilioni 63 zilizokuwa
zitumike kwa ajili ya matibabu
ya moyo nje ya nchi, ambazo
bila shaka zimetumika kwenye
miradi ya maendeleo .

JKCI inakuwa sehemu ya tiba
utalii kwa kuwa inaingiza nchini
wagonjwa wanaotumia huduma
za afya kwa kulipia fedha za
kigeni, kadhalika waishi kwenye
hoteli, kutembelea maeneo
mbalimbali na kununua bidhaa
yote hayo yakiendeleaza utalii na
kuitangaza Tanzania kimataifa.
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Walioenguliwa warejeshwa shule, mabinti
na wanavyuo wakifaidi sapoti ya ‘mama’

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan (kulia) na Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Moﬁamed

Mchengerwa (kushoto), wakivuta pazia kuashiria uzinduzi wa shule za awali, msingi na sekondari zilizojengwa nchini kupitia
Mradi wa Uhimarishaji, Ufundishaji na Ujifunzaji (BOOST) na Mradi wa Kuimalisha Elimu ya Sekondari (SEQUIP), Oktoba mwaka
jana, mkoani Singida. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

AREHE ya leo, Rais Dk. Sa-

mia Suluhu Hassan, ana-

timiza miaka mitatu tangu

alipokula kiapo kuongoza
nchi, siku chache baada ya kifo
cha mtangulizi wake, hayati Dk.
John Magufuli.

Katika kipindi hicho cha miaka
mitatu ya uongozi wake, yapo
mengi ambayo kiongozi huyo
wa nchi ameshafanya kwenye
sekta mbalimbali, lengo likiwa ni
kuwaletea Watanzania maendeleo.

Hapo eneo mojawapo ambalo
ni katika sekta ya elimu, ambayo,
kimsingi ni uti wa mgongo wa taifa.
Nikiri, kwa rekodi yake amejitahidi
kuendeleza mengi ya watangulizi,

ikiangaliwa kuanzia kupanua fursa,
hadi kwenye kuboresha elimu
katika ngazi zote, shuleni hadi
vyuoni.

Eneo stahiki ambalo linafanyiwa
kazi ni katika kuboresha sura mbal-
imbali, ili iweze kuwa na manufaa
kwa wanafunzi wa jinsi zote waki-
wamo wa msingi hadi vyuo vikuu.

Hadi sasa ana ubunifu wake
katika maboresho ya kuwapo shule
za sekondari 26 za wasichana za
masomo ya sayansi na hisabati
zinazojengwa kila mkoa, ili kui-
marisha ufundishaji na ujifunzaji
wa masomo hayo katika ngazi ya
sekondari kitaifa.

Pia, sekondari hizo kwa sasa ziko
katika hatua mbalimbali za ujenzi
ili zikikamilika ziweze kuwanufai-

sha wasichana.

Lengo la kujenga sekondari
hizo ni kutaka kuhamasisha wasi-
chana kupenda masomo ya sayansi
ambayo wengi wao wamekuwa
wakiyakimbia.

Kwa hiyo, ni wazi kwamba ujenzi
huo ukikamilika unaweza kunu-
faisha wasichana wengi na hivyo
nchi kuwa na wataalamu wengi
wa kike wa fani mbalimbali kwa
miaka ijayo.

‘SAMIA SCHOLARSHIP»

Katika jitihada zake za kubore-
sha elimu kwa watoto wa kike,
ameanzisha ufadhili maalum kwa
wahitimu elimu ya kidato cha sita
wanaofanya vizuri katika masomo
ya sayansi.

Rais anagharamia elimu ya juu
kwa asilimia 100 kupitia mpango
huo wa ‘Samia Skolashipu’ ambayo
mwaka wa masomo 2023/24
wanafunzi 640 walifaidika.

Ufadhili huo ni kwa masomo ya
ngazi ya shahada ya kwanza kwa
wanafunzi waliopata ufaulu wa
juu katika mitihani ya kidato cha
sita mwaka 2023 inayoendeshwa
na Baraza la Mitihani la Tanzania
(NECTA) katika tahasusi za Sayansi
na kuchaguliwa kujiunga na Pro-
gramu za Sayansi Teknolojia, Elimu
Tiba na Hesabu katika vyuo vikuu
nchini.

Katika mwaka wa masomo
2023/24, Wizara ya Elimu ilitenga
zaidi ya Sh. blioni 6 kuwezesha
utekelezaji wa mpango huo.

Inaelezwa kuwa, kwa miaka
miwili sasa, idadi ya wanafunzi
watakaokuwa na mpango huo,
itakuwa imefikia wanafunzi 1276.

MIKOPO KWA DIPLOMA

Pia, chini ya uongozi wake,
Rais ameshusha mikopo hadi
kwa wanafunzi wanaodahiliwa
kusoma diploma katika fani za
kipaumbele kitaifa kwa mwaka wa
masomo 2023/24.

Fani hizo za kipaumbele
zimegawanya katika maeneo
saba, ambazo ni; Afya na Sayansi
Shirikishi, kwa upande wa elimu,
Diploma ya Ualimu wa masomo ya
Fizikia, Hisabati na Amali.

Vilevile kuna fani za Usafiri na
Usafirishaji, Uhandisi wa Nishati,
Madini na Sayansi ya Ardhi, Kilimo
na Mifugo, huku

serikali hiyo ya awamu ya sita,
ikiamua kufuta tozo ya asilimia sita
mikopo kutoka kwa wanufaika wa
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu
(HESLB).

WATORO WARUDI SHULE

Katika hatua nyingine, Rais
ameruhusu wanafunzi waliokati-
sha masomo kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo mimba
kurudi shuleni kuendelea na
masomo.

Hadi kufika mwishoni mwa
mwaka jana, wanafunzi 18,708 wal-
iopata mimba walikuwa wamerudi
shuleni maeneo mbalimbali nchini
tangu Rais alipotoa maelezo hayo
mwaka 2021

Uamuzi huo wa Rais ilitokana
na kutambua changamoto mbalim-
bali zinazomkabili mtoto wa kike
na kushindwa kutimiza ndoto zake
katika elimu.

Inaelezwa kuwa, miongoni mwa
changamoto ni wazazi na walezi
kutotenga bajeti na kutoa huduma
ili kukidhi mahitaji na wanaoingia
kwenye vishawishi na kusababisha
mimba za utotoni.

Kwamba watoto wa kike wanain-
gia kwenye ndoa za utotoni kwa
sababu sio chaguo la kwanza, hivyo
serikali imeona warudi shuleni
kuendelea na masomo baada ya
kujifungua.
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“Tunaona uchumi wetu
umeanza kuinuka. Tunaenda kwa
kasi nzuri,” anasema Mchungaji
Matonya.

Anaeleza kuwa Kkisiasa, Rais
Samia alichukua nchi kukiwa
hakuna uhuru wa kujieleza wala
mikutano ya hadhara, ambayo
ameifungulia, pia kulikuwa na
chuki kubwa miongoni mwa
vyama, ufinyu wa kujieleza,
kufungwa kwa mikutano ya
hadhara, watu walifungwa pia na
kushtakiwa.

Yote aliyafungua huu ni ujasiri
mkubwa na pia kuonyesha tofauti
kiuongozi,” anasema Mchungaji
Matonya.

“Rais Samia ameonesha
ukomavu kwa kuunda kikosi cha
kumshauri na kukubali kuupokea
na kuufanyia kazi maoni ya
timu hiyo. Amefungua jukwaa
la mjadala ndani ya vyama,”
anaongeza.

Anaongeza kuwa ameaunda
kikosi kikakusanya maoni na
anayafanyiakazi, akisema kwake
ni dhahiri anafanya vizuri na
kuwataka wanawake wajivunie
kwamba wanaweza naye Rais
Samia, amefungua huo mlango
wa dhana hiyo.

Kuhusu miradi mikubwa
ukiwamo ujenzi wa bwawa la
umeme la Julius Nyerere na reli
ya kisasa SGR, pamoja na ukara-

KISIASA USTAWISHAJI, KUSUKA DEMOKRASIA UPYA

bati ya miundombinu ya nishati,
Mchungaji Matonya anasema
ni ujasiri mkubwa kuendeleza
miradi hiyo nchi ikiwa imeyumba
kiuchumi.

“Ni jambo la kumshukuru
sana Mungu. SGR alipokuwa
anaichukua hakukuwa na
fedha, angeweza kuiacha lakini
ameibeba na tunaona maendeleo
makubwa hadi majaribio yana-
fanyika. Hakuna kilichoachwa
nyuma.”

Katika nyanja za kimataifa,
anasema aliingia madarakani
Tanzania ikiwa haina mahusiano
mazuri na nchi nyingine, ambayo
ameyarejesha na kuyaimarisha.

Anasema kuimarika kwa mahu-

siano hayo kumevutia wawekezaji
na hivyo kuzalisha ajira na
kuongeza mzunguko wa fedha
kwenye uchumi wa nchi.

KUONGEZA NGUVU
Matonya anawataka watend-
aji kutembea mwendo wa Rais
Samia ili yale ambayo Watanzania
wanayataka wayaone.
“Kunahitajika marekebisho ya
sheria ambazo zilirekebishwa
kwa nia ya kuminya uhuru wa
kujieleza na vyama vya upin-
zani. Sheria za uchaguzi na
ile ya huduma za vyombo vya
habari inabidi zirekebishwe ili
watekelezaji wazisimamie.”
“Namwona Rais ana nia nzuri,

lakini nina wasiwasi na watend-
aji wake hawaendi na kasi kama
yake, wapeleke mapendekezo ya
muswada ili kuwepo na mareke-
bisho ya sheria hizi..ukimwacha
yeye kama Mwenyekiti wa CCM
na Makamu wake, watendaji
wengine bado wana mambo yao
bado.”

Anawataka pia watendaji na
‘machawa’ wasimtukuze sana
Rais kiasi cha kumkosea Mungu
akikosoa kauli kama ‘Rais ametoa
fedha’.

Anakumbusha Rais anafanya
juhudi kwa kuwa yeye ni kiongozi
anayeshirikiana na wananchi kui-
jenga Tanzania Bara na Visiwani.
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Wachimba
kokoto, kifusi
katikati ya
Jiji, Jafo atoa
maagizo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, ametoa siku 14 kwa
ofisi ya madini Mkoa wa Do-
doma, Jiji na Baraza la Taifa
la Uhifadhi wa Mazingira
(NEMQ), kufanya tathmini ya
uharibifu wa mazingira uli-
osababishwa na shughuli za
uchimbaji kokoto na kifusi
katikati ya Jiji kinyume na
sheria ya mazingira.

Pia ameagiza baada ya
tathmini hiyo kukamilika
akabidhiwe taarifa ili atoe
maamuzi ambayo yatasaidia
kulinda mazingira kutokana
na uharibifu unaofanywa.
Alitoa maagizo hayo juzi

ziara ya kukagua shughuli za
uchimbaji madini ya ujenzi
aina ya kokoto na kifusi
katika eneo la lyumbu na
Njedengwa. _

Alisema sheria ya mazin-
gira inakataza shughuli za
uchimbaji wa madini hayo
ndani va Jiji, hivyo anatoa
wiki mbili kwa NEMC, ofisi
ya madini mkoa na Jiji ku-
fanya tathmini na kumpatia
ripoti ya ushauri ili atoe
maamuzi.

Aidha, alisema kitendo cha
Ofisi ya Madini Mkoa wa
Dodoma kutoa leseni ya.
uchimbaji huo ni kosa, hivyo
wanapaswa kuona namna
ambavyo uchimbaji huo
utasitishwa ili kulinda maz-
ingira. o
“Ni ajabu sana ofisi ya ma-
dini na Jiji kushiriki kuhar-
ibu mazingira kwa kutoka
leseni na vibali vya uchim-
baji wa kokoto na kifusi.
Lazima mfanye tathmini ili
kubaini milima yote iliyopo
ndani ya Jiji kama hjvi am-
bavyo watu wanachimba
madini haya na kuharibu
mazingira ili tuweze kuvilin-
da.” Alisema Jafo.

Ofisa Maliasili na Mazingira
wa Jiji la Dodoma, DK. Ve-
dastus Milinga, alisema mae-
neo hayo awali yallikuwa na
leseni ya uchimbaji.

Alisema lakini hivi sasa
wamesitisha lakini watu
kuendelea kuchimba kokoto
na kifusi, hivyo watakwenda
kufanya tathmini hiyo ili
kubaini maeneo yote am-
bayo bado uchimbaji una-
fanyika.

Awali, Ofisa Madini Mkazi
wa Mkoa wa Dodoma,
George Kaseza, alisema
awali maeneo hayo kabla ya
Dodoma kuwa Jiji yalikuwa
na leseni ambazo zilitolewa
na ofisi yao kwa watu am-
bao wanaendesha shughuli
za uchimbaji kokoto na ki-
fusi kwa ajili ya ujenzi.

Upatlkanajl wa maji mjini
‘wafikia 90%,

Na Renatha Msungu,
DODOMA

PATIKANAJI wa maji
kwa wananchi mae-
neo ya mijini umefikia
asilimia 90., vijijini
ni asilimia 79.6, huku serikali

¢ ikiendelea kuweka mikakati
¢ ya kumtua mwanamke ndoo
¢ kichwani.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wiz-

: ara ya Maji, Wanyenda Kutta,
¢ alieleza hayo jana wakati wa uz-
¢ induzi wa Wiki ya Maji Duniani
: kwa niaba ya Waziri wa Maji,
: Jumaa Aweso.

Alisema hatua hiyo imefani-
kiwa kupunguza umbali wa
upatikanaji wa maji, wananchi
wengi wanapata maji karibu na
wanapoishi.

Alisema pia imesaidia kupun-
guza muda uliokuwa ukipotea
kwa ajili ya kutafuta maji na
wananchi wanafanya shughuli
nyingine.

Vilevile alifafanua kuwa upa-
tikanaji wa uhakika wa maji ni
nyenzo muhimu kwa maende-
leo hasa kwa wanawake ambao
wamekuwa ni watekelezaji wa
shughuli muhimu majumbani.

Kutta alisema Wiki ya Maji

vijijini

Dunuani imeanza Machi 16
hadi Machi 22 na kutakuwa na
shughuli mbalimbali  ikiwamo
matembezi, uwekaji wa mawe
ya msingi na uzinduzi wa mi-
radi ya maji nchini.

Pia alisema Machi 18, mwaka
huu itakuwa ni Siku ya Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA)
itatoa tathmini ya utendaji wa
mamlaka za maji, pia itakuwa
ni mkutano wa mapitio ya sekta
ya maji nchini.

“Matukio hayo yatafanyika na
itakuwa ni kazi endelevu katika
kuhakikisha serikali inamtua

79%

mama ndoo kichwani, maji ni
uhai tulinde vyanzo vya maji
na kuviendeleze, pia kulinda
miundombinu ya maji hapa
nchini kwa faida ya vizazi vy-
etu,” alisema.

Aliitaka  jamii kutambua
umuhimu na thamani ya maji
katika maisha ya binadamu na
uchumi wa dunia kwa ujumla.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mfuko wa Taifa wa Maji, Haji
Nandule, alisema kuwa Rais
Samia Suluhu Hassan amekuwa
akifanya kazi kubwa ya kutafuta
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ya maji.

Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maji,
Mhandisi Mwajuma
Waziri (kulia), aki-
wakabidhi cheti
Mkurugenzi
Mtendaji wa Mam-
laka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingi-
ra Moshi (MUW-
SA), Mhandisi Kija
Limbe (kushoto)
na Mwenyekiti wa
Bodi ya Mamlaka
hiyo, Prof. Jafar
Kideghesho (wa
pili kushoto),
baada ya kutanga-
zwa washindi wa
pili kwa mamlaka
Inayotoa huduma
za majisafi na
usafi wa mazingira
PICHA: IBRAHIM
JOSEPH
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Utafiti: Vifaa kutoka ughaibuni ‘vinakula’ umeme

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA
UTAFITI  uliofanywa na

wataalamu wa matumizi bora
ya nishati ya umeme nchini
umeonesha kuwa vifaa vingi
vinavyoingizwa nchini vina-
tumia kiasi kikubwa cha ni-
shati ya umeme, hali ambayo
inachangia kuongeza gharama
kwa watumiaji.

Mtaalamu mshauri wa mradi
wa matumizi bora ya umeme
kutoka Shirika la Maendeleo
la Umoja wa Mataifa (UNDP),
Robert Washija, alisema hayo

: juzi wakati akizungumza na

waandishi wa habari jijini Do-
doma kwenye hafla ya uzin-
duzi wa wazo la ubunifu wa
nishati safi ya umeme nchini.

Washija alisema katika utafiti
waliofanya mwaka jana un-
aonyesha kuwa vifaa vingi
vya umeme vinavyoingizwa
nchini vinatumia nishati nyingi
ya umeme na kuwaongezea
gharama wananchi.

Alisema vifaa hivyo vime-
onekana kuwa na kiwango ki-

kubwa cha matumizi ya nishati
ya umeme jambo ambalo lin-
awaongezea gharama watumi-
aji wa nishati hiyo.

Alisema lengo la kuanzisha
shindano hilo la ubunifu ni ku-
pata mawazo yatakayosaidia
kupunguza matumizi makub-
wa ya nishati ya umeme nchini,
ili kulinda pato la wananchi.

Kadhalika alisema kuna baa-
dhi ya watu wananunua vifaa
vya matumizi ya nishati ya
umeme vyenye gharama ndo-
go, lakini matumizi yake ya
umeme yanaweza kuwa mara
tano ya yule aliyenunua ki-
faa kama hicho kipya kwa bei
ghali.

Alivitaja vifaa hivyo vina-
vyoagizwa kutoka nje ya
nchi ambavyo baadhi vina-
tumia umeme mwingi kuwa ni
majokofu, viyoyozi, kompyuta.

Pia alisema kutokana na Tan-
zania kuingia katika uchumi
wa kati inatakiwa kuwa na
ubunifu wa kuendelea ku-
tumia teknolojia za kisasa ili
kuongeza uchumi.

Alisema elimu inahitajika

kuwafikia watumiaji wa ni-
shati hiyo kutokana na kuen-
delea kuwapo kwa vifaa hivyo
vyenye matumizi makubwa ya
umeme.

Ofisa Mawasiliano wa UNPD,
Jolson Masaki, alisema shinda-
no hilo la wazo bunifu lililozin-
duliwa jana litakuwa la mwezi
mmoja na litashirikisha Watan-
zania wote bila kujali rika la
mhusika.

Masaki, alisema shindano
hilo limefadhiliwa na Serikali
ya Ireland, Shirika la UNDP na
Umoja wa Nchi za Ulaya (EU)
kwa kushirikiana na Serikali
ya Tanzania katika kusimamia
ubunifu wa nishati bora ya
umeme.

Alibainisha kuwa katika ufa-
dhili huo, Ireland wamechang-
ia Euro 600,000, UNDP wa-
mechangia Euro milioni moja
na EU wamechangia Euro mil-
ioni nane na kufanya jumla ya
fedha hizo kuwa ni Euro mil-
ioni 9.6.

Aliongeza kuwa wa mchujo
wa kwanza wa shindano hilo
unatarajiwa kuwapata watu 20

ambao watakaa kambini kwa
muda wa wiki moja, ambapo
bunifu hizo zitapitiwa na kuwa-
patawashindi10 nawaliobaki
watapewa Sh. milioni tano kila
moja.

Alisema kwa washindi 10
bora watapewa Sh. milioni
10 kila moja na mawazo hayo
bunifu yatahifadhiwa ili kui-
saidia jamii katika kutatua tati-
zo la nishati bora.

Alieleza kuwa shindano hilo
litashirikisha pia Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) pamoja
na Serikali ya Tanzania kupitia
Wizara ya Nishati.

Mwakilishi wa Wizara ya
Nishati, Collins Lwanga, ali-
washukuru shirika hilo kwa
kusaidia bunifu hizo akisema
zitasaidia kuboresha maisha ya
wananchi.

Lwanga alisema serikali im-
ekuwa ikiendelea na kutoa
elimu ya matumizi ya nishati
bora na imeshirikiana na kam-
puni za kutumia gesi katika
kusambaza majiko hayo kwa
lengo la kupunguza uharibifu
wa mazingira.
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Migogoro va ardhi vy

maisha

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

ANANCHI  wilay-
ani Chunya
mkoani Mbeya,
wamesema Wwa-
nakabiliwa na migogoro ya
ardhi ambayo imekuwa ikiha-
tarisha hali ya amani, kutokana
na wengi wao kukosa elimu ya
matumizi sahihi ya ardhi.
Wamesema kutokana na
hali hiyo kumekuwa na mwin-
giliano wa matumizi ya ardhi
hali ambayo inakuwa chanzo
cha migogoro ambayo inak-
wamisha shughuli zao za uzal-

ishaji.
Mwakilishi wa wakulima
wilayani humo, Faraja Ky-

ando, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki kwenye kikao
cha wadau wa upangaji wa
matumizi ya ardhi kilichokuwa
kimeandaliwa na Taasisi ya
MIICO inayotekeleza mradi wa
uendelezaji wa upatikanaji wa
ardhi bora kwa wazalishaji wa-

ahatarisha

a wakazi wa Chunya

;ogo katika mikoa ya Kanda ya

Nyanda za Juu Kusini.

Alisema katika wilaya hiyo
kuna migogoro kati ya wakuli-
ma na wafugaji, wakulima na
wachimbaji wa madini hasa
dhahabu na wakulima na hifa-
dhi za taifa.

Alisema  migogoro hiyo
wakati mwingine imekuwa iki-
sababisha uzalishaji wa mazao
kupungua kutokana na wakuli-
ma kuogopa kuwekeza fedha
zao kwenye shughuli hiyo.

“Tunaiomba  serikali na
wadau wote mliopo hapa,
mwendelee kutuelimisha
kuhusu matumizi bora ya ar-
dhi kwa sababu kumekuwa
na mwingiliano mkubwa wa
shughuli zetu, yapo maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya wafu-
gaji lakini hawapeleki mifugo
huko badala yake wanaleta
kwenye mashamba,” alisema
Faraja.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde, aliwataka wataal-

amu wa halmashauri hiyo
kushirikiana na wadau mbal-
imbali kuwaelimisha wananchi
kuhusu matumizi sahihi ya ar-
dhi na madhara ya migogoro.

Alisema wilaya hiyo imeku-
wa ikikabiliwa na migogoro ya
mara kwa mara baina ya wa-
nanchi kulingana na shughuli
zinazotekelezwa kwenye mae-
neo hayo.

“Tumieni ujuzi na elimu
yenu, tumieni mikusanyiko na
majukwaa mbalimbali kutoa
elimu kwa wananchi wetu,
waelimisheni  watendaji na
elimu sahihi kuhusu ardhi ili
kuepuka kuwa chanzo cha
migogoro katika meneo yao,”
alisema Mwanginde.

Kaimu Mkurugenzi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
Athuman Bamba, aliwataka
irikiano kwa taasisi zinazotoa
elimu kwa wananchi kuhusu
masuala ya ardhi.

Alisema serikali peke yake

haiwezi kutatua migogoro yote
inayoibuka na badala yake
inashirikisha wadau wa sekta
binafsi ili kuwafikia wananchi
wengi zaidi.

Ofisa Kilimo na Mifugo wa
Wilaya hiyo, Cuthbert Mwi-
nuka, alisema wameandaa
mkakati mbalimbali ya kupam-
bana na migogoro ya ardhi
ikiwa ni pamoja na kuanzisha
mashamba ya mifugo ili kuwa-
fanya wafugaji wasitembeze
mifugo yao.

Vilevile alisema wameandaa
mpango wa matumizi bora ya
ardhi ambayo ndiyo yatakay-
otumika kuainisha maeneo ya
makazi, kilimo na mifugo ili
kuepusha mwingiliano wa shu-
ghuli hizo.

Ofisa Mradi wa Taasisi ya
MIICO, Glory Mdindile alisema
wanalenga kushirikiana na
Serikali pamoja na wadau wen-
gine kwenye masuala ya ardhi
ikiwa ni pamoja na kufahamu
shughuli mbalimbali zinazo-
fanywa na wadau.

Mkuu wa Wilaya va Kilosa, mkoani Morogoro, Shaka Hamdu Shaka, akishikiliwa mkono na wananchi ambao waliju-
muika pamoja katika kuwaokoa baadhi ya watu ambao walikwama katika makazi yao kufuatia mafuriko makubwa
yaliyosababishwa na Mto Miombo kujaa na kuharibu miundombinu ya madaraja, barabara na makazi ya watu, zaidi

va kaya 156 zimekosa makazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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‘viwanda

: Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa, ameutaka uon-

gozi wa Chama Kikuu cha Ush-

irika Mkoa wa Njombe (NJORECU)
kuandaa mpango wa kuanzisha

viwanda ili kwenda na kasi ya

mabadiliko ya teknolojia badala

va kuishia kuuza mazao pekee
: yatokanayo na nafaka.

Kasongwa aliyasema hayo waka-

¢ ti akizungumza na wanachama
: wa chama hicho kwenye mkutano

mkuu wa mwaka wa chama hicho
uliofanyika mjini hapa.

Hata hivyo alisema vyama hivyo
havipaswi kujifungia wilayani
humo badala yake watoke kwen-

da kujifunza.

‘Kwa maana tutoke kwenye
uzalishaji wa kawaida twende
kwenye viwanda, ningependa

¢ sana kwenye mkutano unaokuja

: tuwe na wadau wakubwa wakub-
: wa wa viwanda ili kusaidia kuleta
: tija,” alisema Kasongwa.

Alisema kuwa ni vema pia
kukatatuliwa changamoto zina-

¢ zowakabili wanachama wa vyama
¢ Vya ushirika ambao wametape-

liwa fedha zao.
“Bado tunachangamoto kuna

* vyama vya ushirika vimewatapeli
* watu hela zao na bado hawa-

¢ jarudishiwa, vyama vipo kama

¢ vinataka kufa lakini bado vinama-
¢ deni ya watu wengi ambao ni wa-
: zee,” alisema Kasongwa.

Mwakilishi wa Mrajisi wa Vyama

vya Ushirika nchini, Juma Mokili
: alikitaka chama hicho kujiende-
: sha kibiashara.

Mwenyekiti wa AMCOS ya llem-
bula, Justine Mwinuka, alisema
Njombe inacheleweshwa kutoka-
na na madeni ambayo yanadaiwa
katika vyama vya ushirika.

Mwenyekiti wa NJORECU, Steph-

* ano Luoga alisema wameazimia

kwamba watu ambao wanadaiwa

. fedha za wanachama wafuatiliwe

ili wazirudishe lakini waliokufa
madeni yatafutwa.

‘Wazazi, walezi changieni chakula shuleni kuongeza ufaulu’

Na Nebart Msokwa,
TUKUYU

WAZAZI na walezi wilayani
Rungwe mkoani Mbeya wametak-
iwa kuendelea kuchangia chakula
cha mchana kwa wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari, ili
kuongeza kiwango cha ufaulu na
kukabiliana na tatizo la udumavu.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Rungwe, Ally Kiumwa, alitoa
agizo hilo mwishoni mwa wiki
wakati wa kikao cha tathmini ya

mkataba wa lishe kilicholenga ku-
jadili mwenendo wa lishe katika
wilaya hiyo.

Kiumwa alisema lengo la seri-
kali ni kuhakikisha watoto wa-
napata lishe bora ili kuwajenga ki-
afya hatua itakayosaidia kuwa na
nguvu kazi ya kutosha kwa ajili ya
utekelezaji wa shughuli na miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema lishe bora kwa wa-

toto pia itasaidia kuwa na
viongozi bora kwa baadaye
watakaosimamia vyema

shughuli mbalimbali za uzalishaji
mali pamoja na kuiongoza nchi.
“Kimsingi ni ngumu sana
kwa mwanafunzi kukaa shuleni
kuanzia asubuhi mpaka jioni
na hajala kitu, ukitaka kuthibiti-
sha hili siku moja andaa kikao
cha wazazi kuanzia asubuhi
mpaka jioni bila kuwapa kitu
cha kula halafu waulize wana-
jisikiaje, baada ya hapo ndio uta-
jua kwanini serikali inasisitiza
umuhimu wa wanafunzi kupata
chakula shuleni,” alisema Kium-

wa.

Aliwataka viongozi pamoja
na watendaji wote ngazi ya kata
kuchukua suala la lishe kama
ajenda ya kudumu kwa kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa wananchi
kwenye kila mikutano wanay-
ofanya kwenye maeneo yao.

Ofisa Lishe wa wilaya hiyo, Hal-
ima Kameta alisema hadi sasa ni
asilimia 83.7 pekee ya wanafunzi
wilayani humo wanapata chakula
shuleni.

Alisema uwepo wa uhakika wa

chakula kwa wanafunzi shuleni
utasaidia pia kupunguza kiwango
cha utoro kwa wanafunzi kwa
maelezo kuwa wengi huwa wa-
narudi nyumbani wanapojisikia
njaa ili wakale huko.

Mmoja wa wazazi waliohudhu-
ria kikao hicho Lugano Jackson,
alipendekeza halmashauri hiyo
kutunga sheria ndogo itakayo-
saidia wazazi kushiriki katika
uchangiaji wa chakula shuleni
na kuwachukulia hatua wote wa-
takaokaidi.



HABARI ZANZIBAR

Wanaoishi
maeneo
hatarishi,
bondeni
waagizwa
kuhama

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais,
Sera, Uratibu na Baraza la
Wawakilishi, Hamza Hassan
Juma, amewataka wakuu
wa wilaya na kamati za
maafa kutoa tahadhari za
kuhama kwa wananchi wa-
naoishi maeneo hatarishi, ili
kuepukana na maafa wakati
wa mvua za masika.

Aliyasema hayo jana
ofisini kwake wakati wa
ufunguzi wa mkutano wa
wenyeviti wa kamati za
maafa za wilaya na kamati
za wataalamu wakati wa
kujadili mwelekeo wa mvua
za masika zilioanza kunye-
sha.

Aliwataka kuendelea kutoa
elimu kwa wananchi wa-
naoishi mabondeni na ka-
tika njia za maji ili wahame
mapema kabla ya athari
kutokezea.

Aidha, aliwashauri we-
nyekiti hao kushirikiana na
masheha katika suala zima
la usafi wa mitaro, hasa ile
inayopitisha maji ya mvua
ili kujiweka tayari kwa
mvua hizo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Magharibi ‘B" Unguja, Hami-
da Mussa Khamis, aliwataka
wananchi kupokea maelek-
ez0 ya kuhama mapema ka-
tika maeneo ya mabondeni,
ambayo huwaletea athari
va kupoteza maisha na mali
zao na kutafuta maeneo
mengine.

“Naendelea kuwaomba wa-
nanchi kukubali kuhama
katika maeneo hatarishi
na kufuata maelekezo kwa
sababu wao ndiyo wa-
naopata athari,” alisema
Hamida.

Mkurugenzi Mtendaji
Kamisheni ya Kukabiliana
na Maafa, Makame Khatibu
Makame, alisema lengo la
kikao hicho ni kupata taar-
ifa za mwelekeo wa mvua
za masika, kujiandaa kwa
kupunguza athari katika
maeneo hatarishi.

Alisema suala la maafa
ni suala mtambuka, hivyo
kila mmoja anapaswa Kusi-
mama katika nafasi yake ili
kutekeleza majukumu.

Mtaalamu kutoka Mam-
laka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) Kanda ya
Zanzibar, Hassan Khatib
Ame, akiwasilisha mada ya
mwelekeo wa mvua za
masika ya mwaka 2024
katika visiwa vya Unguja na
Pemba, alisema kutakuwa
na mvua ya wastani hadi
juu ya wastani na athari
zinaweza kujitokeza na ku-
sababisha madhara.

Meya JIjI Ia Z’bar awamwagia
‘mavua’ Rais Samla Dk. Mwinyi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

EYA wa Jiji la Zan-

zibar, Mahmoud

Mohammed Mussa,

amesema hali ya
utoaji wa huduma za ustawi wa
jamii hivi sasa Zanzibar imepiga
hatua nzuri kutokana na juhudi
zilizofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan na Rais Ali Hassan
Mwinyi.

Mahmoud aliyasema hayo
jana Unguja wakati akifunga
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo maofisa ustawi wa jamii wa
sekta ya afya na hospitali ikiwa
ni shamrashamra za kuadhimi-
sha Siku ya Ustawi wa Jamii Du-
niani.

Alisema kutokana na juhu-

Wazm wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
duzi wa duru ya Kwanza ya utoaji wa vitalu vya utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia unaotarajiwa kufanyi-
ka Machi 20, mwaka huu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

di hizo, jamii inapaswa
wapongeza viongozi hao pamo
janakuwaunga mkono kutokana
najitihadahizokatika kustawisha
vizuri maisha ya Wazanzibari na
Tanzania kwa ujumla.

Alisema mafunzo hayo ya-
mefanyika vizuri na washiriki
watayatumia vizuri kwa faida
yao na Wazanzibari kwa ujumla,
huku akiwapongeza kwa mwi-
tikio mzuri katika kupata elimu
hiyo.

Akiwasilisha mada ya masuala
ya ustawi wa jamii, Meneja wa
Wataalamu wa Ustawi Jamii ka-
tika sekta ya afya, hospitali na
kwenye vituo vya afya katika Jiji
la Manchester United, Nan-
yorry Mwasha alisema maofisa
ustawi wa jamii wa Zanzibar
wanafanya kazi katika mazin-

gira magumu na wengine pia
hawakubariki katika jamii wala
katika taasisi.

Hivyo aliwataka kutovunjika
moyo, huku akiendelea kuwa-
saidia katika kutoa elimu ili jamii
na viongozi wajue umuhimu
wao.

Alisema kuna umuhimu wa
kutoa mafunzo hayo kutokana
na Rais Mwinyi kufungua milan-
go katika masuala ya kiuchumi
na ndiyo maana wakatoa elimu
hiyo ili maofisa ustawi kufanya
kazi katika jamii iliyowazunguka
na kuendeleza ukuaji wa uchumi
wa nchi.

Hata hivyo aliwataka kuen-
delea kujifunza kupitia elimu
ya masafa au mafunzo ya muda
mfupi na mitandao mbalimbali
kwa kujiongezea elimu ili kuwa

maofisa bora wa ustawi wa jamii
nchini na duniani.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
7o hayo walisema kuna tatizo
kubwa katika baadhi ya taasisi
ambapo waajiri wakiwapangia
kazi kinyume na taaluma yao
waliyosomea, huku wakipewa
vitisho kwa kufukuzwa kazi en-
dapo hawatofanya kazi hizo,
hali ambayo inadumaza taaluma
yao.

Ofisa Ustawi wa Jamii kutoka
Wizara ya Afya, Zainab Abdalla
Kitole, alisema katika sehemu
zao za kazi hawapewi kipaum-
bele kufanya kazi zao kama
inavyotakiwa ikiwamo kutafuta
changamoto na siyo kukaaa
ofisini kwa sababu kwenye jamii
watu wana matatizo mengi na
wanahitaji kusaidiwa.

Shaaban Ali Othman, akitoa taar|fa kwa vyombo vya habari kuhusiana na uzin-

Waziri atoa maagizo mkandarasi Bonde la Chenju ‘B’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, amemtaka
mkandarasi anayejenga miun-
dombinu ya umwagiliaji katika
Bonde la Cheju ‘B’ Wilaya ya Kati
Unguja kukamilisha ujenzi huo
kwa wakati ili wakulima warudi
katika mabonde yao.

Shamata alitoa maagizo hayo
jana alipofanya ziara Kkatika
bonde hilo kuangalia hatua ili-
yofikiwa katika utekelezaji wa
mradi huo unaotekelezwa kwa
lengo la kuongeza tija kwenye

kilimo cha mpunga.

“Lengo la ziara hii ni kutaka
kuona maendeleo ya utekelezaji
wa mradi na hatua zilizofikiwa
katika ujenzi wa miundom-
binu hii ili bonde hili lirudi
kwenye uzalishaji na wananchi
wanufaike na uwekezaji un-
aofanywa na serikali,” alisema
Shamata.

Alisema kuwa mradi huo un-
aohusisha kazi mbalimbali ziki-
wamo ya uchimbaji wa visima
vya maji ikiwamo awamu ya pili
katika utekelezaji wa programu
ya miundombinu.

Alisema kukamilika kwa mra-
di huo kutawawezesha wakuli-

ma kulima mara mbili kwa
mwaka na kuongeza uzalishaji
pamoja na kipato chao.

“Nasisitiza hii kazi iishe haraka
ili wakulima wetu wasisitishe
shughuli zao na kusubiri kwa
muda mrefu kwa vile ujenzi
huu pia utaisaidia serikali ku-
fikia azma yake ya kuimarisha
usalama na uhakika wa chakula
nchini,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Ali khamis Juma, alisema
pamoja na uimarishaji wa miun-
dombinu kuna haja ya kuwekwa
mkakati maalum katika utun-
zaji wake na kuwataka wafugaji
kuacha tabia ya kuingiza mifugo

yao katika mabonde yenye mi-
undombinu ya umwagiliaji kwa
ajili ya malisho.

Juma alisema kwa kufanya
hivyo kunachangia uharibifu wa
miundombinu hiyo sambamba
na kuleta migogoro baina ya
wakulima na wafugaji mambo
yanayochangia kurudisha nyu-
ma uzalishaji.

Mradi unaotekelezwa na
mkandarasi kampuni ya Ko-
lon kutoka Korea, unategemea
kumalizika Novemba mwaka
huu, unatekelezwa kwa fedha
za mkopo kutoka Benki ya Exim
Korea kwa Dola za Marekani
18.1.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MARYAM MBARAK
ELJAEDY, Anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya NISSAN X-TRAIL
Yenye namba za Usajili
T 911DZD, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI:
PHQ/DOD/DOD/7542/2024

HAWA HAMISI MTIRA anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
yenye namba TAE038473 iliyotolewa na
Idara ya Uhamiaji Makao Makuu mnamo
tarehe 19/07/2018. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/URA/RB/382714/2022.

FLAVIAN MARCEL JUSTINE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T919 BBA aina ya
Toyota Corona yenye
chassis namba
AT2100028797. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/KAG/KAR/2400/2024.

SIXBERT ANDREW
WILBROAD, Anatangaza
kupotea kwa Kadi ya Pikipiki
yenye no za Usajili
MC 859CLT, CHASSIS NO
MD2B15BY9KWH96167,
ENGINE NO JVZWKH48155.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/KON/4520/2024

KUPOTEA KWAHATI | KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
YA KUSAFIRIA KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

JOSEPH THOMAS LYIMO
anatangaza kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za usajili T 571
ALA aina ya SCANIA - MODEL 82
yenye Chassis namba 1807457.
Engine namba 5032588. Yenye
umiliki wa Kampuni ya TOMMY
SPADES MANUFACTURING
COMPANY LIMITED. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/UBU/39268/2024.

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na GOOD NEIGHBORS
TANZANIA-MWANZA iliyopo jengo la
olympic,mtaa wa makongoro Mwanza ,
Sepco Debt Collection & Auctioneering
Co,Ltd tutauza kwa mnada wa hadhara Gari
aina ya TOYOTA LAND CRUISER ,Usajiri
namba T 201 BLF ,mnada utafanyika
Tarehe 21/03/2024, katika yard yetu iliyopo
NYAMAGANA/BUHONGWA kuanzia saa
Tatu asubuhi,

KADI ZA

PIKIPIKI
ZIMEPOTEA

Africa Academy for Public Health

Inatangaza kupotelewa kwa kadi
za pikipiki zenye namba za usajili:

T692BWB Chasis: MD2PFPFZZUWE70573 MASHART! YA MNADA

Mteja atakayebahatika kununua gari hilo
gharama zote za kuhamisha umiliki utakuwa
ni za kwake na hatochukua gari hilo mpaka
atakapo maliza zoezi la kuhamisha umiliki

Mteja atalipa 30% siku ya mnada, 70%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa kulipa
30% hairudishwi,Gari linauzwa kama
liilivyo,Ukaquzi utaanza Tarehe 20/03/2024

T685BWB Chasis: MD2PFPFZZUWE70526
T696BWB Chasis: MD2PFPFZZUWET0574
T934BVV Chasis: MD2DDJKZZUWES1688
T920BVV Chasis: MD2DDJKZZUWEB1730

Kwa yeyote atakayeziona atoe

taarifa Kituo cha Polisi. Mawasiliano piga: -

Taarifa:
PHQ/DAR/KIN/36184/2024

0715-683777/0750548337
info@sepcoauctioneering.co.tz

HEAD OFFICE
Makumbusho Business Complex
P.O.BOX. 21566,

o Tt SoftFinance.

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

SOFT FINANCE LTD INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA IDHINI ILIYOTOA
KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA HADHARA
DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

SWNO.

Mobile, +255{1717 718 519

Emuil : mkop

S

MKOPAJVMDHAMINI DHAMANA
NYUMBA
PAGALE
NYUMBA
NYUMBA

NYUMBA

UMILIKI NA ENEO LA DHAMANA

MKATABA WA MAUZIANO - MABWEPANDE
MKATABA WA MAUZIANO - TEGETA MASAITI
MKATABA WA MAUZIANO - YOMBO KIWALANI

DALALI

J & JRECOVERIES

J & JRECOVERIES

KAZI WORK INTERPRISES
KAZI WORK INTERPRISES
KAZI WORK INTERPRISES
KAZI WORK INTERPRISES
KAZI WORK INTERPRISES
LEGENDS AUCTION MART

TAREHE

ANNA THIMOTH NYOKA
ZENATHA JUMA MAJALI
BAKARI HUSSEIN MPINA

02-04-2024
02-04-2024
02-04-2024

WASHEKE JOSEPH KANYI MKATABA WA MAUZIANO - UBUNGO MAKOKA 02-04-204

MKATABA WA MAUZIANO - TUANGOMA 02-04-2024

ROSE KIBASA KIWANJA
VUMILIA RABIEL LEMA NYUMBA
ASHA JUMANNE LUNAMBA | NYUMBA
NYUMBA
VIWANJA
NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - UBUNGO MAKOKA 02-04-2024

MKATABA WA MAUZIANO - SARANGA
MKATABA WA MAUZIANO - KINYEREZI

02-04-2024
02-04-2024

1
2
3
4
5 JACQULINE LAMECK KIBOGA
6
7
8
9

FATUMA RASHID MFAUME
10 VERONIKA PASTORY KAZI
11 ALLY MVUNYO KONDO

MKATABA WA MAUZIANO - BUZA
HATI - KEREGE BAGAMOYO
MKATABA WA MAUZIANO - ZINGIZIWA

LEGENDS AUCTION MART
LEGENDS AUCTION MART
LEGENDS AUCTION MART

02-04-2024
02-04-2024
30-04-2024

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika
vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika vyombo
husika vya Serikali.

MASHARTI YA MNADA;

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya
siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na
pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

+ Dhamana itauzwa Kamailivyo.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

YUDA PETER MUSHI
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 133
CNF(BOXER) Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
DAR/URA/RB/127732/2023.

RICHARD TIMOTHEO
RUTAYUGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

GARI'YENYE USAJILI

T233CVH. YEYOTE

ATAEFANIKIWA KUIONA KADI
HIYO ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI JALADA NAMBA
PHQ/IRI/IRI/3108/2024.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WILAYA YA KILOMBERO

MAHAKAMA YA MWANZO MLIMBA
SHAURI LA NDOA/TALAKA NAMBA 17/2024

MDAL...ooeererrerernnrennns REUBEN S. MFANGA
DHIDI YA
MDAIWA.........ccorvened MARY S. IDAFA

Mdai REUBEN S. MFANGA na mdaiwa MARY S.
IDAFA  wanatarajiwa kuwa na shauri la
ndoa/talaka tarehe  26/3/2024 kwenye
Mahakama ya Mwanzo Mlimba Kilombero,
Mdaiwa MARY S. IDAFA anashauriwa kufika
Mahakamani bila kukosa, kukosa kwake
kutailazimu Mahakama kusikiliza shauri hili
kwa upande mmoja.

AN

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS,
KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA
GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,

P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

I
Wanafunzi
waonywa tabia
kufuata mkumbo
kitaaluma

Na Mwandishi Wetu, GEITA

Kesi ya Gekul yaanza
tena mahakamani

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) imetoa mafunzo
maalum kwa wanafunzi wa Shule
va Sekondari ya Wavulana Geita
kwa lengo la kuwawezesha kutam-
bua masomo sahihi wanayomudu
na fani zinazoendana na masomo
hayo katika soko la ajira.

Mafunzo hayo yalitolewa wiki ili-
yopita mkoani Geita na baadhi ya
wafanyakazi wa GGML wakiwamo
wanawake wanaounda kundi la
GGM Ladies ikiwa ni mwendelezo
wa maadhimisho ya sherehe za
Siku ya Wanawake Duniani.

GGML Ladies wametoa mafunzo
hayo kupitia programu maalum ya :
ushauri na usimamizi iliyopewa jina :
la (GGM Mentorship Program) kwa :
lengo la kuwawezesha wanafunzi
hao wa kidato cha kwanza hadi cha :
tano kutambua uwezo wao kielimu
na malengo waliyojiwekea katika
kutimiza ndoto zao.

Akizungumza na wanafunzi hao,
Ofisa wa Masuala ya Usafirishaji
kutoka Idara ya Rasilimali Watu,
Laila Mohamed alisema huo si
muda wa wanafunzi kufuata
mkumbo katika kuchagua masomo
va kusoma na kufikia malengo yao
kimaisha.

“Ili kufikia malengo ya kitaal-
uma, hiki si kipindi cha kufuata
mkumbo... kwamba ukisikia Juma
amechukua Baiolojia na wewe
unachukua mchepuo wa sayansi.

Hiki ni kipindi cha kujitathmini na
kujitafakari kwamba ni kitu gani
unakimudu ili uchukue masomo
sahihi kufikia lengo lako,” alisema.

Aliongeza kuwa wanafunzi wengi
wamekuwa na changamoto ya ku-
tokuwa na msimamizi au mshauri
anayeweza kuwashauri namna ya
kujinasua katika changamoto mbal- :
imbali kitaaluma, jambo ambalo
GGML imeona ni vyema kujaza na-
fasi hiyo.

Joscar Rumanyika ambaye ni :
mhasibu kutoka GGML, alionya wa- :
nafunzi hao dhidi ya vitendo viovu :
vya uvunjifu wa maadili, akivitaja
ni kikwazo kwao kutimiza malengo
vao kitaalumu.

Joscar aliwataka wanafunzi hao
kuwa na uthubutu na kujiamini :
kwamba hakuna kinachoshindikana :
ili kufaulu vyema katika masomo :
vao.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, baadhi ya wanafunzi hao ku- :
toka shule hiyo, wakiwamo Leonard :
Martin na Daniel Stanslaus, walise- :
ma mafunzo waliyopatiwa na GGML :
yamewasaidia kutambua namna ya
kufikia malengo yao. :

Martin (14), ambaye ni mwa- :
nafunzi wa kidato cha pili na mkazi :
wa Bwanga, mkoani Geita, alisema :
elimu hiyo inawawezesha kujianda- :
lia maisha mazuri ya baadaye. :

Makamu Rais Mwandamizi wa
AngloGold Ashanti-GGML - Kitengo
cha Ubisa/ Ushirika Afrika, Terry
Stron alisema programu hiyo va
mentorship inalandana na malengo
va kampuni hiyo ya kuwekeza kwa :
vizazi vijavyo kwa kuwa kuwekeza :
kwa wanafunzi hao ni sawa na ku- :
wekeza kwa jamii ya Geita ijayo.

KESI ya unyanyasaji inay-
omkabili Mbunge wa Babati
Mjini (CCM), Pauline Gekul,
iliyofunguliwa katika Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Manyara na
mfanyakazi wake Hashim Ally,
imepigwa kalenda hadi Machi
21, mwaka huu.

Jana, Jaji Devotha Kam-
zola anayesikiliza shauri hilo,
alisema Mahakama hiyo im-
ejiridhisha kwamba hakuna
kumbukumbu  inayoonesha
mrufaniwa (Gekul) amepata
hati ya wito wa mahakama
hiyo.

Alifikia uamuzi huo wa kui-
piga kalenda baada ya wajibu
rufani kuieleza mahakama
hiyo hawajapokea wito huo.

Alisema kutokana na ku-
toonekana nyaraka hizo, ni

vizuri shauri hilo kuahirisha
ili wajibu rufani wapate nafasi
ya kuzipitia nyaraka.

Nje ya Mahakama, Wakili
Peter Madeleka anayemwak-
ilisha Hashimu Ally, alidai
kuwa shauri hilo lilikuwa Ii-
anze kusikilizwa jana, lakini
isivyo bahati, limeshindwa
kuendelea kwa sababu ma-
hakama imeshindwa kutimiza
wajibu wake wa kumpelekea
wito na nyaraka za rufani
mshtakiwa.

Hashim anawakilishwa kati-
ka kesi hiyo na mawakili wata-
tu, ambao ni Peter Madeleka,
Thadei Lister na John Masanja
wakati Gekul anatetewa na
Wakili Efrahim Kisanga, aki-
saidiana na Wakili Melkizedek
Hekima.

Katika shauri la msingi,
mbunge huyo alifutiwa kesi
ya unyanyasaji dhidi ya mfan-

yakazi wake Hashim Ally na
Mahakama ya Wilaya ya Ba-
bati baada ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DDP) kuwasilisha
taarifa ya kutokuwa na nia ya
kuendelea na shauri hilo.

DPP aliwasilisha taarifa hiyo
ya kutokuwa na nia ya kue-
ndelea na kesi hiyo chini ya
kifungu cha 91(1) cha Sheria
ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai CPA, kinachompa mam-
laka ya kufuta kesi yoyote ya
jinai katika hatua yoyote kabla
ya hukumu ya mahakama na
bila kulazimika kutoa sababu
za uamuzi huo.

Kesi ya msingi ilifunguliwa
na Hashim kupitia kwa Wak-
ili Madeleka, chini ya kifungu
cha 128(2) na (4) cha Sheria
ya CPA kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2022.

Wakati kesi hiyo inafun-
guliwa Mahakama ya Wilaya

ya Babati, Wakili Madeleka, al-
idai kifungu hicho kinaruhusu
mtu binafsi kufungua kesi ya
jinai bila kupitia kwa DPP.

Katika shauri la msingi,
Gekul alikuwa anakabiliwa
na shtaka moja la shambulio
na kusababisha madhara kwa
mwili, chini ya kifungu cha 241
cha Sheria ya Kanuni ya Adha-
bu, Sura ya 16, marekebisho ya
mwaka 2022.

Alikuwa anadaiwa kuwa
yeye na watu wengine ambao
hawako katika malalamiko
hayo, Novemba 11, mwaka
2023, mjini Babati, mkoani
Manyara, walimwita Hashim
na kumweka kizuizini.

Ilidaiwa kuwa huku wakim-
tishia kwa silaha ya moto, wal-
imvua nguo na kumshambu-
lia kwa kumlazimisha kukalia
chupa ya soda ili iingie katika
njia yake ya haja kubwa.
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Andrew Mazula, Ofisa Utumishi kutoka Idara ya Rasilimali Watu - GGML, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya
Sekondari ya Wavulana Geita kuhusu masuala muhimu wanayotakiwa kuzingatia ili kufikia mafanikio na malengo
yao kitaaluma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wavawa kwa tuhuma kuiba na kuchinja ng’ombe Kijijini

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WATU wanne wanaosadiki-
wa kuwa ni wezi wa mifugo
wameuawa na wananchi,
wakituhumiwa kuiba na
cha Chikole, wilayani Cham-
wino, mkoani Dodoma.

Akizungumzia tukio hilo,
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Martin Otieno,
alisema watu hao wanadaiwa
kuiba ng'ombe wanne ambao

waliwachinja bila kuwachuna
ngozi na kuwapakia kwenye
gari aina ya Toyota Hiace
lenye namba za usajili T151
DDJ.

“Wananchi walitilia shaka
hilo gari na kuanza kulifua-
tilia ambapo wahusika wa-
likimbilia porini na wananchi
walikuta ndani ya gari mna
hao ngombe na wakalichoma
moto, huku wengine waki-
wakimbiza watuhumiwa na
baada ya kuwakamata wakaji-
chukulia sheria mkononi na

kuwaua watu hao,” alisema.

Kamanda huyo alisema
hadi sasa watu hao wawili
wametambuliwa na wengine
bado hawajatambuliwa na
miili yao iko katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Dodo-
ma.

“Waliotambuliwa ni Mkazi
wa Changombe, Ramadhan
Hamis aliyekuwa anafanya
kazi machinjio ya mnadani
na Mkazi wa Kikuyu, Onesmo
Abel ambaye ni muuzaji ny-
ama,” alisema.

Kamanda Otieno alisema
jeshi hilo linaendelea kutoa
elimu kwa wananchi kuimari-
sha ulinzi wa mifugo yao kuto-
kana na kukithiri kwa vitendo
hivyo.

“Wananchi tushirikiane ku-
fanya doria za masafa mafupi
na marefu kupitia polisi jamii
ili kubaini na kukamata watu
wanaojihusisha na uhalifu
na kuwachukulia hatua za
kisheria ili kukomesha wizi
wa mifugo mkoani Dodoma,”
alisema.
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NBC YAAHIDI MAKUBWA ZAIDI
IKIMKABIDHI GAMONDI ZAWADI

Na Mwandishi Wetu

MDHAMINI Mkuu wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), im-
ekabidhi zawadi ya pesa na tuzo kwa ko-
cha bora wa ligi hiyo wa mwezi Februari,
Miguel Gamond wa Klabu ya Yanga, huku
ikiahidi makubwa zaidi katika sekta hiyo
ya michezo.

Makabidhiano ya zawadi hizo yalifanyi-
ka juzi muda mfupi kabla ya kuanza kwa
mchezo kati ya Azam FC dhidi ya Yanga
uliofanyika katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na kocha huyo
kushuhudia timu yake ikikubali kichapo
chamabao 2-1.

Katika tukio la makabidhiano ya zawadi
hizo, ilishuhudiwa Mkuu wa Kitengo cha
Masoko wa Benki ya NBC, David Raymond,
akikabidhi tuzo pamoja na mfano wa hun-
di ya pesa yenye thamani ya Sh. milioni
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moja kwa Gamondi ikiwa ni mwendelezo
wa utaratibu wa mdhamini huyo kutoa
tuzo kama hizo kwa wachezaji na ma-
kocha bora wa kila mwezi. Kwa upande
wa wachezaji, Kipa wa Coastal Union ya
Tanga, Ley Matampi, ndiye aliyetangazwa
mshindi wa tuzo hiyo kwa Februari.
“Kimsingi ni kwamba sisi kama wad-
hamini wa ligi hii, tunaendelea kujivunia
sana kuona ligi yenye ushindani na viwan-
go bora vya kiuchezaji vinavyoendelea
kuonekana, ndio maana utaona kwamba
pamoja na ligi kuwa na wachezaji wengi
wa kigeni bado wazawa wanapambana na
kufanya vizuri na wanachukua tuzo hizi.
,Huu ni uthibitisho kwamba klabu zote
kwa sasa zinaweza kuhudumia vema
wachezaji wake kiasi cha kuweza kutoa
ushindani unaotakiwa,” alisema Ray-
mond. Kwa mujibu wa Raymond, benki
hiyo inaendelea na mikakati mbalimbali
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kuhakikisha timu hizo zinanufaika zaidi
na udhamini wa benki hiyo kwenye ligi
hiyo ambayo hadi sasa imetoa ajira na ki-
pato kwa watu zaidi ya 12,000.

Aliitaja mikakati hiyo kuwa ni pamoja
na mikopo ya mabasi kwa klabu mbal-
imbali zinazoshiriki ligi hiyo ili kurahisha
usafiri, mpango ambao unahusisha hatua
kadhaa hadi kufikia kukabidhi aina hiyo
ya usafiri.

“Na jitihada zetu hizi haziishii kwenye
mchezo wa soka tu, bali pia michezo min-
gine ikiwamo gofu na riadha ambapo hivi
karibuni tutazindua msimu wa mwaka
huu wa NBC Dodoma Marathon inay-
ofanyika kila mwaka jijini Dodoma am-
bapo tumekuwa tukikusanya fedha kwa
ajili ya elimu na matibabu ya saratani ya
shingo ya kizazi, (marathi) ambayo ya-
nachangia kwa kiasi kikubwa vifo vya kina
mama.” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha
Masoko wa Benki ya
NBC, David Raymond
(kushoto), akikabidhi
tuzo maalum kwa Kocha
MKkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, baada ya
kutangazwa kocha bora
wa Ligi Kuu ya Soka

ya Tanzania Bara, NBC
Premiere League kwa
mwezi Februari, mbali
ya hiyo tuzo kocha
huyo pia alikabidhiwa
hundi ya fedha kiasi
cha Sh. milioni moja
kutoka kwa mdhamini
huyo. Makabidhiano ya
zawadi hizo yalifanyika
muda mfupi kabla ya
kuanza kwa mchezo
kati ya Azam FC na
Yanga, uliopigwa
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam
juzi na kumaliza kwa
kocha huyo kushuhudia
timu yake ikichezea
kichapo cha mabao 2 -1.
MPIGAPICHA WETU

5,000 kushiriki Bunge Marathon 2024

Na Faustine Feliciane

JUMLA ya wakimbiaji 5000 kutoka ka-
tika makundi tofauti wanatarajiwa kush-
iriki mbio za Marathon zinazoandaliwa na
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, imeelezwa.

Mbio hizo zinatarajiwa kufanyika Aprili
13, mwaka huu, jijini Dodoma huku zikilen-
ga kukusanya fedha kwa ajili ya kuchangia
maendeleo ya jamii katika sekta ya elimu
kwa kujenga shule maalum ya sekondari
ya wavulana ya kidato cha tano na cha sita.
Naibu Spika, Mussa Azzan ,Zungu’, alisema
mbio za mwaka huu zitakutanisha wakim-
biaji kutoka katika taasisi za umma na bi-
nafsi.

,Mbio hizi zitakuwa za nusu Marathon
yaani kilometa 21, kilometa 10 na kilometa
tano, na kaulimbiu yetu mwaka huu ni
,Shiriki Michezo Kwa Maendeleo ya Taifa
Letu’, alisema Zungu.

Aidha, alisema kila mshiriki atatakiwa
kujisajili kupitia tovuti maalum ya mbio
hizo ya Marathon.bunge.go.tz na kulipa
gharama ya ushiriki.

,Kutakuwa na zawadi mbalimbali kwa
washindi ambapo ni fedha na medali,
tumepanga mshindi wa kwanza katika
mbio za kilometa 21, atazawadiwa Sh. mil-
ioni tano, mshindi wa pili milioni tatu na
mshindi wa tatu milioni 1.5, alisema Zun-
gu. Alisema pia kutakuwa na zawadi ya ya
Sh. 200,000 kwa watakaoshika nafasi ya
nne mpaka ya 10.

Kwa upande wa kilometa 10 mshindi wa
kwanza atapewa Sh. 2,000,000 mshindi
wa pili Sh. milioni 1.5 na wa tatu Sh. milioni
moja huku pia kukiwa na zawadi ya Sh.
100,000 kwa watakaoshika nafasi ya nne
mpaka ya 10.

Kwa mbio za kilometa tano Zungu alise-
ma mshindi wa kwanza atapewa medali na
Sh. milioni 1.5, mshindi wapili Sh. milioni
moja na mshindi wa tatu Sh. 500,000.

~Tunawakaribisha wadau mbalimbali
kutoka taasisi na makampuni ya umma na
binafsi na mtu mmoja mmoja kwa nafasi
yake watuchangie kufanikisha malengo
yetu,” alisema Zungu.

Mbio hizo za Bunge nusu Marathon zina-
fanyika kwa mara ya pili baada ya kuanza
mwaka jana

I
Ruvu Shooting
sasa hali tete
Championship

Na Adam Fungamwango

KILICHOBAKI sasa ni ku-
dura za Mwenyezi Mungu tu
ili Ruvu Shooting kujinusuru
isishuke daraja, baada ya juzi
kukubali kipigo kikali cha
mabao 7-0 dhidi ya Biashara
United, katika mechi ya raundi
ya 25 ya Ligi ya Champioship,
mchezo ukipigwa Uwanja wa
Karume, Musoma mkoani Mara.

Matokeo hayo yanaifanya
timu hiyo ambayo ilishuka
daraja msimu uliopita kubaki
na pointi zake 11, ikiburuza
mkia, ikiwa imeshinda mechi
mbili tu mpaka sasa, sare tano
na kupoteza michezo 18 mpaka
sasa.

Timu hiyo iliyobakisha mich-
ezo mitano tu kabla ya kuhiti-
misha mechi zake 30 msimu
huu, ipo kwenye uwezekano
mkubwa wa kushuka hadi
Daraja la Pili ,First League’
msimu ujao, ikiwa imecheza
Championship kwa msimu
mmoja tu baada ya kushuka
kutoka Ligi Kuu.

Mabao ya Biashara United
valifungwa na Zuberi Malila,
alipiga mawili, Cyprian Kip-
enye, Rehani Kibingu, Boban
Zirintusa, Vedastus Masinde na
Januari Benson.

Mieleka
kufurushana
Kombe la
Muungano

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Mchezo wa
Mieleka Tanzania (TAWF),
limezitaka klabu zote kuhakik-
isha zinafanya mazoezi ya
kutosha kwa ajili ya kujiandaa
na mashindano ya Kombe la
Muungano yanayotarajiwa
kuanza Mei 8 -13, mwaka huu,
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana, Rais wa Shirikisho hilo,
Andrew Kapelela, alisema
mashindano hayo yatashiriki-
sha klabu mbalimbali kutoka
mikoa ya Tanzania Bara.

,Maandalizi yanaende-
lea vema kuelekea kwenye
mashindano hayo, tunasisitiza
klabu zote zifanye mazoezi“,
alisema Kapelela na kuongeza
kuwa lengo la mashindano
hayo ni kuuenzi Muungano
Tanzania pamoja na kuthamini
juhudi zlizofanywa na vion-
gozi waliopitia.

Katika hatua nyingine, ali-
wataka Watanzania wajiunge
na mchezo huo kwani ni wa
kawaida kama ilivyo michezo
mingine
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MALEN AWANIWA LIVER

LIVERPOOL imeungana na Arsenal na Manchester
United kuonesha nia ya kumnunua winga wa Borussia
Dortmund na Uholanzi, Donyell Malen, 25. (Bild)

MAGUIRE NA WEST HAM

KOCHA wa West Ham, David Moyes, anapanga ofa
mpya msimu wa majira ya joto ya kumnunua kiungo
wa kati wa Manchester United, Harry Maguire, 31.
(Sun)

RASHFORD KUHAMIA PSG

MSHAMBULIAJI wa England, Marcus Rashford mwe-
nye umri wa miaka 26, anatazamiwa kugoma kuhamia
Paris St-Germain na kusalia Manchester United. (Sun)

GREENWOOD AULIZIWA ATLE

KLABU ya Atletico Madrid imeuliza kuhusu uham-
isho wa mshambuliaji wa England, Mason Greenwood
mwenye umri wa miaka 22, lakini Manchester United
wameweka dau la pauni milioni 50. (Football Trans-
fers)

YORO AITAKA MADRID

MCHEZAJI anayelengwa na Chelsea, Leny Yoro, ana-
taka kujiunga na Real Madrid, ingawa Lille wanataka
euro milioni 100 kwa mlinzi huyo wa Ufaransa mwe-
nye umri wa miaka 18. (Marca)

NEWCASTLE KUUZA WACHEZAJI

KLABU ya Newcastle United italazimika kumuuza
mmoja wa wachezaji wao muhimu msimu huu wa ma-
jira ya joto katika juhudi za kusawazisha vitabu vyao
vya kuuza na kununua. (Football Insider)

ERIKSEN KUONDOKA UNITED

CHRISTIAN Eriksen ataondoka Manchester United
mwishoni mwa msimu huu ikiwa ofa inayofaa itapa-
tikana kwa kiungo huyo wa kati wa Denmark mwenye
umri wa miaka 32. (Footbal Transfers)

NELSON AFUATILIWA ARSENAL

KLABU ya Brighton inamfuatilia winga wa Arsenal,
Reiss Nelson mwenye umri wa miaka 24, kabla ya
uhamisho wa majira ya joto. (Football Insider)

DEWSBURY-HALL ATAKIWA

BRIGHTON pia wanaendelea kumtaka Kiernan
Dewsbury-Hall wa Leicester City baada ya kushindwa
katika ombi la Januari la kumnunua kiungo huyo mwe-
nye umri wa miaka 25. (Talksport)

MARTINEZ KUSAINI INTER

KLABU ya Inter Milan ina imani kwamba msham-
buliaji wa Argentina, Lautaro Martinez mwenye umri
wa miaka 26, atasaini mkataba mpya. (Fabrizio Ro-
mano)

GIROUD KWENDA MAREKANI

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Olivier Giroud mwe-
nye umri wa miaka 37, anataka kuhamia Los Angeles
au New York, pindi mkataba wake na AC Milan utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu huu. (Gazzetta
dello Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG: HUU WAKATI

WA UNITED KUBADILIKA

@ @ @Timnu ina imani na nguvu ya kufanya mambo ya ajabu,
unapoishinda Liverpool unaweza...

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amewataka Man-
chester United kuutumia ushindi
mnono wa Kombe la FA dhidi ya
Liverpool ,kama wakati® wa kuu-
geuza msimu wao kuwa bora.

Mchezaji  aliyetokea  benchi,
Amad Diallo alifunga bao la ushindi
dakika ya 121 na kuwezesha ushindi
wa mabao 4-3 baada ya muda wa
ziada na kuifanya United kutinga
nusu fainali na itacheza na Cov-
entry katika Uwanja wa Wembley
mwezi ujao.

Kikosi cha Ten Hag kimevumilia
msimu wa kusikitisha, lakini bado
kinaweza kumaliza kampeni kwa
kutwaa taji na nafasi ya kucheza Ligi

ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

LJHuu unaweza kuwa wakati
mzuri,“ alisema Ten Hag baada ya
ushindi huo.

,Timu ina imani na nguvu ya ku-
fanya mambo ya ajabu. Unapoishin-
da Liverpool unaweza kumshinda
mpinzani yeyote.*

Ten Hag anakabiliwa na maswali
kuhusu mustakabali wake baada
ya kuwasili kwa mmiliki mwen-
za mpya Sir Jim Ratcliffe, lakini
Mholanzi huyo anasema wachezaji
wake walionesha ni kwa nini yeye
ni mtu sahihi kwa kazi hiyo kutoka-
na na uchezaji wao dhidi ya kikosi
cha Jurgen Klopp.

,Dakika 35 za kwanza, tulionesha
tena kwamba mustakabali wa timu

hii ni mzuri sana,” alisema.

LJKuna uwezo mkubwa, lazima
tutoe nje na kupata uthabiti. Dakika
35 za kwanza zilipendeza sana.

,Msimu huu tuna vikwazo vingi
na kila wakati tunapaswa kuzoea.”

Ten Hag pia alimsifu mshindi wa
mechi, Amad, ambaye alitolewa
nje kwa kadi nyekundu wakati wa
kusherehekea bao lake baada ya
kupata kadi ya pili kwa kuvua jezi.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, ambaye alihusishwa
na uhamisho wa mkopo Januari,
amecheza kwa dakika 88 pekee za
soka msimu huu, lakini alifanya ma-
badiliko makubwa kama mchezaji
wa akiba wa dakika za mwisho dhi-
di ya Liverpool.
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SOUTHGATE
JAMES KUELEKEA EURO 2024

LONDON, England

GARETH Southgate ana matu-
maini kuwa beki wa kulia wa Chel-
sea, Reece James, atakuwa na nafasi
ya kuthibitisha kuwa yuko fiti kabla
ya Euro 2024.

Kocha huyo wa England ame-
kataa kumuacha James, ambaye
amekuwa nje ya uwanja tangu ku-
pata jeraha la msuli wa paja dhidi
ya Everton Desemba mwaka jana.

Baada ya kufanyiwa upasuaji,
James sasa yuko kwenye ahueni
lakini bado hajarejea kwenye ma-
zoezi na ‘The Blues'.

Kinyang'anyiro dhidi ya muda
sasa kinaendelea kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24,
ambaye anatarajia kupata nafasi
yake katika kikosi cha England na
kusafiri hadi Ujerumani Juni.

Licha ya kukosa muda wa
kucheza, Southgate ana nia ya

Xavi ahofia ya Pedri
kumkuta Cubarsi

BARCELONA, Hispania

XAVI Hernandez ametoa wito
kwa Timu ya Taifa ya His-
pania kuwa makini na muda
wa mechi wa Pau Cubarsi ili
yasimkute kama ya Pedri.
Cubarsi mwenye umri wa
miaka 17, amekuwa mchezaji
wa kikosi cha kwanza wa Bar-
celona tangu mwanzoni mwa
mwaka, akivutia sana katika
michezo yake tisa katika
mashindano yote hadi sasa.
Beki huyo wa kati amevutia
kiasi kwamba aliitwa kwe-
nye kikosi cha wakubwa cha
Hispania na kocha, Luis de

le Fuente kwa ajili ya mechi
Zijazo za kimataifa za mwezi
huu.

Ingawa mafanikio ya Cu-
barsi katika soka ya wakubwa
yamekuwa ya kusisimua, pia
yameleta ulinganisho unao-
tia wasiwasi na mwaka wa
kwanza wa kiungo wa Barce-
lona Pedri katika mipangilio
ya Barcelona na Hispaani.
Kwa sababu ya Euro 2020
na Olimpiki ya majira ya

joto kuwa ndani ya mwaka
huo huo, kiungo huyo mahiri
alishiriki katika mashindano
nane kwa klabu na nchi - ak-
icheza michezo 75 kwa jumla
kati ya 2020 na 2022.

Mzigo huo mkubwa wa kinda
huyo umeonekana na wengi
kuwa sababu kuu ya Pedri
tangu wakati huo kuhangaika
kuwa fiti, akiuguza majeraha
nane tofauti ya nyama za
paja - likiwamo moja ambalo
limemweka nje hivi karibuni.
Akizungumzia kuhusu kuitwa
kwa Cubarsi kikosi cha Hispa-
nia, Xavi alielezea wasiwasi
wake juu ya athari ambazo
mzigo kama huo unaweza
kuwa nao kwa beki huyo.

“Nina furaha sana kwamba
anaenda na timu ya wakub-
wa. Anastahili. Anacheza
kwa kiwango cha juu sana,”
alisema Xavia.

“Natumaini ‘kesi ya Pedri’
haitarudiwa, lakini si jambo
ninaloweza kuamua. Anasta-
hili kwenda na timu vya taifa,
yuko kwenye kiwango cha
juu. Ni lazima pia tuthamini
ushujaa wa De la Fuente.”
Beki huyo alianza kuichezea
Barca kwa mara nyingine
Jumapili jioni katika mechi
va ‘Blaugrana’ na wenzake
waliofuzu robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwenye
Uwanja wa Civitas Metropoli-
tan.

HANA HOFU NA

kubaki na matumaini na James.

Alipoulizwa kama yuko nje ya
mashindano, Southgate alisema:
“Hapana, hatuna tarehe kamili
ya kurejea lakini tunatumai
atakuwa na mechi kadhaa kabla
ya Euro.

“Je, anaweza kucheza mechi
saba kwenye Euro? Rekodi yake
katika miaka michache iliyopita
ingependekeza hapana. Lakini
je, ni mchezaji wa kiwango cha
juu ambaye anaweza kutoa kitu
muhimu, hakuna swali.

“Kwa hiyo ndio tena ni mtu
mwingine ambaye hatua ya
kwanza ni kurejea kwenye ma-
zoezi, na arudi kwenye timu.”

Daktari wa upasuaji wa James,
Lasse Lempainen, aliliambia
gazeti la The Telegraph kwamba
atakuwa na hali nzuri kabla ya
michuano ya Ulaya.

Hata hivyo, kocha wa klabu
hiyo Mauricio Pochettino amesi-
ta kuweka tarehe ya kurejea
kwake.

Huku mechi za kirafiki zikiwa
zimesalia dhidi ya Brazil na Ubel-
giji, macho yote sasa yataele-
kezwa kwa Southgate anapo-
jaribu kuimarisha chaguo lake la
mwisho kabla ya Euro 2024.

Giroud kumfuata Messi Marekani

MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa AC Milan, Olivier Gi-
roud ana nia ya kutaka kuhamia Ligi Kuu
ya Marekani (MLS), mwishoni mwa msimu
huu, iwapo klabu hiyo ya Italia haitaongeza
mkataba wake, kwa mujibu wa ESPN.

Giroud mwenye umri wa miaka 37, ndiye
mfungaji bora wa muda wote wa Ufaransa
akiwa na mabao 56.

Ametumia miaka mitatu iliyopita akiwa
Milan, ambayo aliisaidia kushinda taji la Se-
rie A mwaka 2022. Fowadi huyo angepen-
delea kusalia kwa msimu zaidi pale Milan
baada ya kuendeleza kiwango chake cha
kupachika mabao msimu huu akiwa na ma-
bao 12 katika mechi 25 za ligi, lakini anatam-
ani kuhamia MLS ikiwa hilo haliwezekani.

Chanzo kiliiambia ESPN kwamba Giroud
angependa kujiunga na Franchise kama
vile njia iliyochukuliwa na mchezaji mwen-
zake wa zamani wa Ufaransa, Hugo Lloris
ambaye alijiunga na LAFC Desemba.

Giroud amewahi kufurahia muda mzuri
wa kucheza pale Arsenal na Chelsea, pamo-
jana klabu za Ufaransa.

Katika ngazi ya kimataifa, alinyanyua
Kombe la Dunia la 2018 akiwa na Ufaransa.
Pia aliiwakilisha nchi katika michuano min-
gine miwili ya Kombe la Dunia na michua-
no mitatu ya Ulaya.
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HABARI MICHEZO

CHANGALAWE AMCHAPA SALAH,
ATINGA ROBO ALL-AFRICAN GAMES yaPacome, Yao

Na Saada Akida

BONDIA wa Timu ya Taifa ya Tanzania
wa Ngumi za Ridhaa, Yusuf Changalawe,
ametinga robo fainali ya Michezo ya Af-
rika (All-African Games), inayoendelea
nchini Ghana baada ya kumshinda Ab-
delgawwad Orabi Salah wa Misri kwa
pointi.

Pambano hilo la uzito wa Light
Heavy lililopigwa Jumapili usiku katika
Ghana, lilishuhudiwa Changalawe aki-
ibuka mshindi dhidi ya Salah ambaye ni
bingwa mtetezi katika uzito huo kwenye
michuano ya All-African Games, baada
ya kuibuka kidedea mashindano yaliyo-
pita ambayo yalifanyika Rabat, Morocco
mwaka 2019.

Kwa ushindi huo, Changalawe pia
atakuwa amelipa kisasi kwani Salah

michezo ya kuwania kufuzu Olimpiki ya
Paris 2024 kwa Bara la Afrika walipoku-
tana katika pambano la fainali Septemba
mwaka jana katika Uwanja wa Dakar
Arena mjini Dakar, Senegal.

Katika pambano la juzi Changalawe al-
icheza pambano lake kwa ustadi wa hali
ya juu sana na kusikiliza vizuri maelek-
ezo ya walimu wake, hivyo kumthibiti
mpinzani wake huyo ambaye ameshafu-
zu kushiriki mashindano ya Olimpiki ya
Paris 2024 kwa mara yake ya pili baada
ya Olimpiki ya Tokyo, Japan 2020.

Baada ya Mtanzania huyo kutangazwa
kuwa mshindi na atakutana na bondia
kutoka Equatorial Guinea katika hatua
ya robo fainali ya mashindano hayo ya-
nayoendelea jijini Accra.

Changalawe anakuwa bondia wa pili
kutoka Tanzania kutinga hatua hiyo
baada ya Ezra Paulo aliyempiga na ku-

ndiye aliyemshinda kwa pointi katika muondoa mashindanoni William Mo-

Aziz Ki bado
amburuza Fei
Toto takwimu
Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kufunga bao la pili dhidi ya Yanga
juzi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam na kufikisha mabao 13 sawa na kiungo
mshambuliaji raia wa Burkina Faso, Stephane
Aziz Ki, bado Feisal Salum ,Fei Toto", amezidiwa
kwa ,asisti‘ (pasi ya mwisho) ya bao.

Fei Toto amefikisha jumla ya mabao 13 akiwa
sawa na Aziz Ki, wote wawili walionekana kwe-
nye mchuano mkali wa mbio za kuwania Kiatu
cha Dhahabu cha Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu.

Baada ya mechi ya juzi, takwimu zinaonyesha
kuwa pamoja na kuwa na idadi sawa ya mabao,

Aziz Ki ana ,asisti‘ saba, huku Fei Toto akiwanazo |

tano.

Kiungo mshambuliaji huyo wa Yanga alifunga _i
bao lake la 13, Alhamisi iliyopita, likiwa bao pekee

timu yake ikiifunga Geita Gold 1-0, Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam, na kwe-
nye mchezo wa juzi, alifikisha ,asisti‘ yake ya saba
kwenye Ligi Kuu, akimpa pasi ya bao Clement

Mzize aliyefunga bao la kufutia machozi, akiwa |

amechangia jumla ya mabao 20 mpaka sasa.

Mchezaji huyo pia amecheza mechi tatu pun-
gufu ya Fei Toto, akishuka uwanjani mara 17, ak-
icheza kwa dakika 1,305.

LNinafunga mabao kwa ajili ya timu yangu, si-
wazii sana ufungaji bora, mimi kwa nafasi yangu
nahesabiwa kufanya kazi ya kuifanya timu kuibu-
ka na ushindi, ila kama itatokea mwishoni sawa,”
alisema Aziz Ki. Kwa upande wa Fei Toto, mpaka
sasa ana ,asisti‘ tano, akiwa ameisaidia Azam FC
kupata mabao 18, akicheza jumla ya mechi 20,
akikipiga kwa dakika,1632.

,Mimi sishindani na mtu, nacheza kwa kui-
saidia Azam kutimiza malengo yake, halafu huko
mwisho ndiyo tunapiga mahesabu nani ana ma-
bao mengi, ,asisti‘ na kila kitu,“ alisema Fei Toto
baada ya mechi ya juzi ambayo Azam iliichapa
Yanga mabao 2-1 Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

hamed wa Shelisheli kwa RSC (Refa Kusi-
mamisha Pambano).

Kwa mabondia wa kike, Zulfa Macho,
alipoteza kwa pointi katika robo fainali
dhidi ya Gisele Nyembo wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), kwenye
uzito wa Fly.

Zulfa anakuwa bondia wa tatu wa Tan-
zania kuondoshwa kwenye michuano
hiyo baada ya Abdallah Mfaume ‘Na-
choka’ aliyetolewa na Gerald Kabinda
wa Zambia kwa pointi katika uzito wa
Welter, hatua ya 16-Bora na Abdallah Ab-
dallah ‘Katoto’ aliyetolewa na Wibshet
Bekele wa Ethiopia kwenye hatua hiyo.

Katoto aliongoza vizuri katika pam-
bano lake hadi raundi ya mwisho, la-
kini hakuweza kumaliza mchezo huo
wa uzani wa Fly Weight Kg 51 baada ya
kuvunjika mkono na kukimbizwa moja
kwa moja hospital kwa ajili ya matibabu.

Gamondi na hali

mechi Mamelodi

zenye uwezo mkubwa wa kufunga mabao.

“Tulichezampira kwa ufanisi, tumeweza
kuyatendea haki maboksi mawili, la mp-
inzani wetu na letu, tulicheza kwa kuwa-
heshimu Yanga kwa kuzuia ili wasipate
nafasi ya kuongeza bao, baada ya kufunga
la kwanza, lakini tutumie vizuri boksi lao
kwa kupitisha mipira yote tulifanikiwa,”
alisema Dabo.

Naye Fei Toto ambaye alikuwa mwiba
mchungu kwa Yanga, alisema walifuata
maelekezo na kucheza mechi hiyo kwa
nidhamu kubwa kwa kuwaheshimu wap-
inzani wao.

“Yanga ni timu kubwa, lakini tulitaka
kuonyesha kuwa na sisi ni wakubwa kwa
kucheza mchezo wa kikubwa. Nina wa-
heshimu Yanga timu iliyonitoa mbali hadi
kujulikana kwa hali hiyo niliwaomba msa-
maha baada ya kuwafunga.

“Hilo si mimi tu, hata wachezaji Ul-
aya tunaona mchezaji anapoifunga timu
iliyomtoa mbali na kumpa jina hufanya
nilichokifanya mimi, sina tatizo na mtu,
ninawapenda Yanga,” alisema Fei Toto.

Simba, Yanga
Kuvaana Z’'bar

wa michuano hiyo.

Hata hivyo, alisema timu hizo zi-
tacheza kwa mtindo wa mtoano na
fainali itachezwa siku ya Kilele cha
sherehe za Muungano Aprili 26, mwaka
huu.

Wakati huo huo, mabingwa wa Kombe
la FA kwa Tanzania Bara, Yanga, wa-
takipiga mechi ya 16 bora ya kombe
hilo dhidi ya Dodoma Jiji, Aprili 10
kwenye Uwanja wa Jamhuri Dodoma,
huku Simba ikipelekwa Uwanja wa
Lake Tanganyika mjini Kigoma kucheza
dhidi ya Mashujaa, Aprili 9.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa jana
mchana na Shirikisho la Mpira wa
Miguu nchini (TFF), Azam FC yenyewe
itakuwa nyumbani, Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi kucheza dhidi ya
Mtibwa Sugar.

Hata hivyo, wakati TFF ikitoa ratiba
hiyo, kalenda ya CAF inaonyesha kuwa
timu hizo zitakuwa ugenini Aprili 5
kucheza mechi zao za marudiano, robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba ikiwa Cairo nchini Misri kucheza
na Al Ahly, Yanga ikiwa Afrika Kusini
kurudiana dhidi ya Mamelodi Sun-
downs.

Ratiba ya raundi ya nne ya Kombe

l[a FA inaonyesha kuwa mechi hizo
zitaanza Aprili 2 wakati Namungo
itakapokuwa nyumbani, Uwanja wa
Majaliwa, Ruangwa, Lindi dhidi ya
Kagera Sugar, Aprili 3 kwenye Uwanja
wa Nyankumbu, Geita kutakuwa na
mechi kati ya Geita Gold dhidi ya Rhino
Rangers, huku Aprili 4 kukiwa na mch-
ezo kati ya Singida Fountain Gate dhidi
ya Tabora United, Uwanja wa CCM
Kirumba Mwanza.



Pacome

GAMONDI NA HALI

Yao

YA PACOME, YAO
MECHI MAMELODI

® @ ONi baada ya kuumia wakichezea
kichapo kwa Azam FC, pia asema
Aucho sasa...

Na Saada Akida

LICHA ya kupoteza pointi
tatu mbele ya Azam FC juzi
katika mechi ya Ligi Kuu Bara
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, ameweka
pembeni kipigo hicho na sasa
jicho lake lipo katika mechi
ijayo ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Ma-
melodi Sundowns ya Afrika
Kusini.

Katika mchezo huo wa juzi,
Azam FC ilishinda mabao 2-1,
huku lile la ushindi likiwekwa
nyavuni na kiungo mshambu-
liaji wa zamani wa Yanga, Feisal

Salum ‘Fei Toto’, dakika ya 51,
na baada ya hapo akawaomba
radhi mashabiki wa timu hiyo.

Hata hivyo, Yanga ilipata
pigo kuelekea mechi dhidi ya
Mamelodi itakayopigwa Machi
30, mwaka huu, katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, baada ya
winga wao, Pacome Zouzoua
na beki wa kulia, Kouassi At-
tohoula Yao, kupata majeraha
na kushindwa kuendelea na
mchezo.

Baada ya kukamilika kwa
mchezo huo, Gamondi alisema
mechi ilikuwa ya ushindani
mkubwa na amewapoteza
wachezaji wake wawili.

~,Tumeongeza wachezaji

majeruhi baada ya kulazimika
kumtoa Pacome na Attohoula
Yao ambao waliumia.

.Wachezaji hao wako chini
ya uangalizi na bado hatujapa-
ta taarifa juu ya majeraha yao,
tumepoteza mechi na tunare-
jea katika uwanja wetu wa ma-
zoezi kuangalia tulipokosea,”
alisema kocha huyo.

Kuhusu hali ya kiungo wao,
Khalid Aucho, Gamondi alise-
ma nyota huyo anaendelea
vizuri na matarajio yake ni
kuonekana katika mchezo wa
robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Mamelodi
Sundowns.

Alisema Aucho anaendelea

vizuri na ameshaanza mazoe-
zi mapesi akiwa gym chini ya
uangalizi na baada ya muda
mfupi atarejea uwanjani ku-
fanya mazoezi ya ushinda-
ni na mechi ya kimataifa
anaweza kuwa sehemu ya
kikosi.

“Natarajia Aucho atakuwa
sehemu ya kikosi katika mch-
ezo wetu ujao, kwa sababu
tayari ameshaanza mazoezi
mepesi, lakini tunasubiri
taarifa kutoka kwa daktari juu
ya asilimia ya kupona kwake
na kuweza kucheza mechi
hiyo ya ushindani,” alisema
Gamondi.

Akizungumzia maandalizi
ya mchezo dhidi ya Mamelo-
di, alisema amewapa ma-
pumziko mafupi wachezaji
wake kwa sababu tangu wali-
pomaliza mechi ya hatua ya
makundi dhidi ya Al Ahly ha-
wajapata muda wa kupumzi-
ka.

Gamondi alisema baada ya
mapumziko mafupi watare-
jea uwanjani kujiandaa na
mchezo dhidi ya Mamelodi
ambao ni timu yake ya zamani
ambayo aliwahi kuifundisha.

Kuhusu mchezo dhidi ya
Azam, Gamondi alisema wali-
fanya makosa katika boksi
lao na Azam FC kufanikiwa
kusawazisha na kipindi cha
pili kutumia nafasi waliyoiten-
geneza kufunga bao la pili
ambalo alidai halikuwa sahihi
kwa kuwa lilikuwa la kuotea
Joffside’.

“Bao la pili halikuwa sahihi,
mfungaji aliotea ‘Offside’,
waamuzi hili hawajaliona,
lakini ndio mpira ulivyo,”
alisema.

Kwa wupande wa Ofisa
Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema taarifa juu ya uku-
bwa wa majeraha na muda
gani watakuwa nje ya uwanja
Pacome aliyeumia goti na At-
tohoula enka (kifundo cha
mguu), itajulikana  kesho
baada ya kupata vipimo.

“Ni kweli Pacome na Atto-
houla walishindwa kumaliza
mchezo kwa sababu ya ku-
umia ambapo mmoja aliumia
goti na mwingine enka, kwa
taarifa za daktari bingwa hadi
saa 72 baada ya mchezo wetu
dhidi ya Azam FC,” alisema
Kamwe.

Kocha Msaidizi wa Azam
FC, Youssouph Dabo, alisema
mchezo ulikuwa wa ushinda-
ni na zimekutana timu mbili
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Simba,
Yanga
Kuvaana
Zanzibar

Hawa Abdallah, ZANZIBAR na

Adam Fungamwango, DAR

MIAMBA ya soka nchini, Simba na
Yanga huenda ikakutana kwenye
michuano ya Kombe la Muungano
inayotarajiwa kuanza kutimuwa
vumbi Aprili 23, mwaka huu, katika
Uwanja wa Amaan visiwani hapa,
imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe visiwani
Zanzibar jana, Katibu Mkuu wa
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF),
Hussein Ahmada Vuai, alisema kwa
kuanzia watakuwa na timu nne,
mbili kutoka Tanzania Bara na mbili
kutoka Zanzibar.

“Ni kweli Kombe la Muungano
limerejea na kuanzia tutaanza na
klabu nne, mbili kutoka Tanzania
Bara na mbili kutoka visiwani Zan-
zibar,” alisema Vuai.

Alizitaja klabu hizo kuwa ni Simba
na Yanga kwa Tanzania Bara na
KMKM na KVZ kwa upande wa
Zanzibar.

Hata hivyo, alisema kuwa kwa
msimu huu wameanza na timu
hizo, lakini mwakani wanatarajia
kuongeza timu na kufikia nane, am-
bapo kila upande utatoa timu nne.
“Mara hii tumeanza na timu hizo
kutokana na ratiba kuwabana

kwa kila upande ambapo wenzetu
kutoka Tanzania Bara wanakabiliwa
na mashindano ya kimataifa pamoja
na kuwapo kwa AFCON kuliathiri
ratiba za ligi na kuwa na viporo
vingi,” alisema.

Alisema zipo changamoto nyingine,
lakini kubwa hasa ubanaji wa ratiba
uliotakana na timu hizo kufika
mbali Ligi ya Mabingwa Afrika.
Alisema vigezo ambavyo wamevi-
tumia katika kuzipata timu hizo ni
kuchukuwa mshindi wa kwanza na
wa pili wa msimu uliopita wa Ligi
Kuu Bara na Visiwani na kwamba
ratiba kamili itatolewa ili kujua nani
atacheza na nani ikiwa ni pamoja
na kutangaza zawadi na mdhamini
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