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HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu abaini ufisadi stendi mabasi

Na Thobias Mwanakatwe, MANYONI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amebaini ufisadi wa mamilioni ya
shilingi katika Kituo Kikuu cha Mabasi
cha Manyoni mkoani Singida baada ya
mawakala kutokufikisha fedha katika
Halmashauri ya Wilaya.

Kutokana na kubaini hilo, ameiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kuwakamata
na kuwahoji watu wanne wanao-
daiwa kuwa ni mawakala waliopewa
kazi ya kukusanya mapato katika kituo
hicho.

Ametoa agizo hilo jana wakati aki-
zungumza na watumishi wilayani Man-
yoni na kuwataka watu hao alioagiza
wasakwe na kukamatwa kuwa ni Mussa
Chacha, Mathias Shija na wengine alio-
wataja kwa jina moja ambao ni Justine
na Leya.

Alisema watu hao walipewa kazi ya

kukusanya mapato ya halmashauri la-
kini kiwango cha fedha kilichokuwa
kinapelekwa ni kidogo kulinganisha
na mapato halisi yaliyokuwa yanaku-
sanywa.

Majaliwa alisema katika kituo cha
Manyoni, zaidi ya mabasi 200 yanain-
gia na kila moja hutozwa Sh. 2,500 na
kwa magari madogo 1,500 lakini kiasi
cha fedha kinachopelekwa kwenye hal-
mashauri kwa mwezi ni Sh. 1,786,000

“DED (Mkurugenzi Mtendaji) un-
amjua Musa Chacha ni mtumishi wa
umma ni wakala lakini mmempa kazi
ya kukusanya ushuru wa stendi, hali hii
ndiyo inasababisha mapato tunayopa-
ta kuwa kidogo,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya hiyo, Melkzedeck Humbe,
alipoulizwa kuhusu Chacha, alisema si
mtumishi wa umma ni wakala anaye-
fanya kazi ya kukusanya ushuru.

Katika maelezo yake, mkurugenzi
huyo alijichanganya na kusema kuwa
kila basi linaloingia stendi hutozwa
Sh.3000 na kusahihishwa na Mweka
Hazina ambaye alitaja kiwango sahihi ni
Sh.2,500.

“DED mabasi yanatozwa shilingi nga-
pi? Elfu tatu Mkuu, huyu hajui, Mweka
Hazina jibu,” ndipo alipotaja Sh.2,500
kwa mabasi na magari madogo Sh.1,500

Majaliwa alisema baada ya kubaini
kuna ujanja katika ukusanyaji wa ma-
pato kwenye stendi, serikali ilimuweka
mtu wake, Anderson Kamugisha am-
baye katika kipindi cha wiki mbili aliku-
sanya Sh. 2,077,000 ikilinganishwa na
Sh.1,786,000 zilizokusanywa na wakala
aliyewekwa na halmashauri.
“TAKUKURU nawaagiza muwahoji
wote, mkiacha huyo tuliyemuweka sisi
(Kamugisha), tujue nani aliwapa kazi
hiyo ya kukusanya ushuru ili hatua zi-

Waziri Mkuu

v

Kassim Majaliwa, akikagua mradi wa Shule ya Sekondari ya Wa-

sichana ya Mkoa wa Smﬁi,cnjg, katika kata ya Solya, Halmashauri ya Wilaya va

Manyoni jana. PICHA: O

Waziri Mkuu aliongeza ku-
likuwa na kikundi cha waku-
sanya mapato watatu ambao
ni miongoni mwa wataka-
ohojiwa ambao walipewa
‘fosi’ moja wakakusanya kwa
miezi mitatu Sh. milioni 38
tu.

Alisema baada ya serikali
kubaini kulikuwa na ujanjau-

fosi moja ambaye alikusanya
Sh. milioni 21.8 kwa mwezi
mmoja wakati kikundi cha
wakusanya mapato kiliku-
sanya Sh. milioni 38 kwa
miezi mitatu.

Majaliwa alisema katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Manyoni kumekuwa na
ufujaji wa fedha ambapo

anzo vya mapato hazipele-
kwi badala yake zinaishia
kwa watu.

Alisema serikali haitakuba-
li kuona hali hiyo ikiendelea
na hivyo hatua zitachuku-
liwa kwa wahusika.

Waziri Mkuu anaendelea
na ziara ya siku tano mkoani
Singida ya kukagua miradi ya

.

chukuliwe,” aliagiza.

janja alipewa mtu mwingine

zinazokusanywa kwenye vy-

maendeleo.

Utouh alia na tril 1.2/- kutoonekana Hazina

Na Sanula Athanas, DODOMA

MKURUGENZI wa  Taasisi
ya WAJIBU, Ludovick Utouh,
ameishauri serikali kuhakikisha
fedha zote inazozikusanya, zipite
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali
kwa mujibu wa Katiba.

Vilevile, ameishauri serikali
kuwawajibisha maofisa wote
waliotajwa na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kuhusika katika kash-
fa ya uteketezaji wa noti halali za
Sh. bilioni 3.9 kwenye Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) ili kuchochea
uwajibikaji na utawala bora.

Utouh aliyewahi kuwa CAG
mwaka 2006 hadi 2014, alitoa rai
hiyo jana jijini hapa wakati wa
uzinduzi wa Ripoti ya Uwajibikaji
ya Mwaka 2020/21 iliyoandaliwa
na Taasisi ya WAJIBU kutokana
na uchambuzi wa ripoti ya CAG
kwa mwaka huo wa fedha.

Alisema Ibara ya 135 ya Katiba
inataka fedha zote zinazoku-
sanywa na serikali zipite kwenye
Mfuko Mkuu wa Serikali isipoku-
wa fedha zilizoamuliwa kwa mu-
jibu wa sheria kupelekwa moja
kwa moja kwenye miradi.

Alisema ripoti ya CAG kwa
mwaka 2020/21 inaonyesha Sh.
trilioni 1.254 zilizokusanywa na
serikali, hazikuingizwa kwenye
Mfuko Mkuu wa Serikali.

“Hatumaanishi fedha hizi
zimeliwa au zimeibwa, lakini
hazionekani kwenye mfumo wa
serikali. Wizara ya Fedha itafute
utaratibu wa kuzipitisha fedha
hizo kwenye mfumo unaotaki-
wa,” alishauri Utouh.

Kwa kurejea ripoti yake ya
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali
Kuu kwa mwaka 2020/21, CAG
Charles Kichere, anabainisha
namna ulivyo usuluhisho wa
fedha zilizokusanywa na fedha
zilizowasilishwa Mfuko Mkuu.

Anasema usuluhisho huo un-
aonyesha kuwa kwa mwaka wa
fedha 2020/21, serikali ilikusanya
Sh. trilioni 31.326 sawa na asilim-
ia 89.8 ya makadirio yaliyoidhin-
ishwa ya Sh. trilioni 34.879, hivyo
makusanyo ya Sh. trilioni 3.553
(asilimia 10.19) hayakukusanywa.

CAG anafafanua zaidi kuwa
kati ya makusanyo yote, Sh. tri-
lioni 30.072 zilipokewa Mfuko
Mkuu wa Hazina, hivyo kufanya
utofauti wa Sh. trilioni 1.254.

BOT, TPA

Nipashe ilipotaka kujua jambo
lililomshtua zaidi katika ripoti ya
CAG kwa mwaka 2020/21, Utouh
alitaja mambo mawili ambayo ni
hasara ya mabilioni katika mradi
wa uongezaji kina cha Bandari
ya Tanga na kashfa ya uteketezaji
wa noti zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 3.99 uliofanywa na maofisa
wa BoT kinyume cha taratibu.

“Kuna vitu vinapaswa kushu-
ghulikiwa kwa nguvu kubwa
pindi vinaporipotiwa na CAG na
wananchi waone hatua zinazo-
chukuliwa. Serikali ichukue hat-
ua dhidi ya watendaji waliotajwa
katika mambo haya ya Bandari
ya Tanga na uteketezaji wa noti
za BoT,” alishauri.

NOTI ZA BOT
Kwa kurejea ripoti yake ya

kwa mwaka 2020/21, CAG
Kichere anasema alibaini tatizo
alipokuwa anafuatilia tuhuma
za ubadhirifu wa noti chakavu
uliofanyika BoT kuanzia Januari
2017 hadi Desemba 2019.

Anasema alifanya ukaguzi
maalum BoT baada ya ofisi yake
kuombwa na Naibu Gavana (Uta-
wala na Udhibiti wa Ndani) ku-
fanya ukaguzi wa kiuchunguzi.

“Lengo la ukaguzi wangu lili-
kuwa ni kujua kiasi cha hasara
ambacho Benki Kuu ilipata na
watu waliohusika katika uba-
dhirifu huo. Kupitia uchunguzi
wangu, nilibaini Benki Kuu ilipa-
ta hasara ya Sh. bilioni 3.99 kwe-
nye urejeshaji wa noti chakavu.

“Kulingana na sera na mion-
gozo ya Benki Kuu, noti chakavu
ni noti halisi yenye kukosa sifa
za kufanya malipo halali. Benki
Kuu ina mamlaka ya kupokea
na kurejesha thamani ya noti
mbovu (chakavu) na kutoa noti
mpya,” anasema.

CAG anafafanua kuwa katika
ukaguzi wake, alibaini BoT il-
ipokea noti za Sh. bilioni 4.17
ambazo ni noti 417,006 za Sh.
10,000 kati ya Januari 2019 hadi
Septemba 2019, ambazo zilid-
aiwa kuwa ni chakavu ili zibadil-
ishwe na kutolewa noti mpya.

Anasema katika uchunguzi
wake, alibaini kuwa noti 1,427 ze-
nye thamani ya Sh. milioni 14.27
zilikuwa safi na zinafaa na hivyo
hazikuwa na sifa ya kuwa noti
chakavu.

Pia alibaini kuwa noti 16,187 ze-
nye thamani ya Sh. milioni 161.87
zilikidhi vigezo vya kurejeshwa

BoT na kutolewa noti mpya ,
wakati noti 399,392 zilizobaki
zenye thamani ya Sh. bilioni
3.99 hazikuwa na vigezo vya ku-
pewa noti mpya na zilipewa noti
mpya kwa njia ya udanganyifu
uliofanywa na maofisa wawili na
watunza fedha wanne wa BoT.

BANDARI YA TANGA

Kuhusu kilichomshtua Ut-
ouh kwenye Bandari ya Tanga,
CAG Kichere anasema alibaini
mkandarasi aliyepewa kazi ya
kuongeza kina cha bandari hiyo
na Mamlaka ya Bandari (TPA),
alimpa kazi hiyo mkandarasi
mwingine bila kutoa taarifa kwa
mamlaka.

Vilevile, CAG alibaini kufanyi-
ka malipo zaidi ya gharama
halisi za mradi huo kwa Sh. bil-
ioni 64.3, akipendekeza serikali
ichukue hatua stahiki dhidi ya
wahusika.

CAG Kichere anafafanua
kuwa TPA iliingia mkataba na
mkandarasi mkuu wa Sh. bilioni
172.36 Agosti 3, 2019 wa muda
wa mwaka mmoja hadi kufikia
mwezi Agosti 2020 kwa ajili ya
kuongeza kina cha lango na se-
hemu ya kugeuzia meli katika
Bandari ya Tanga.

Anabainisha kuwa mkataba
huo pia ulijumuisha kufanya
tathmini ya athari za kimazin-
gira na kununua vifaa kwa ajili ya
shughuli za bandari.

CAG anasema kuwa kulin-
gana na mkataba, gharama ya
kuongeza kina cha lango na se-
hemu ya kugeuzia meli katika
Bandari ya Tanga ilikuwa ni Sh.

bilioni 104.92 (asilimia 60 ya bei
yote ya mkataba).

Hata hivyo, CAG anabaini-
sha kuwa mnamo Agosti Mosi
2019, mkandarasi mkuu iliin-
gia makubaliano na mkandar-
asi mbia kwa ajili ya kazi ya
kuongeza kina cha lango na se-
hemu ya kugeuzia meli kwa bei
ya mkataba dola za Marekani
milioni 18.15, sawa na Sh. bilioni
4046 kwa kipindi cha miezi 11
bila kutoa taarifa kwa TPA.

Katika uzinduzi wa Ripoti ya
Uwajibikaji jana, Mweyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Bajeti Daniel Sillo, alitoa rai kwa
WAJIBU kushiriki kutoa maoni
katika marekebisho ya sheria
mbalimbali ikiwamo ya ununuzi
na maboresho ya Ofisi ya Mkagu-
zi Mkuu wa Ndani.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC), Japhet
Hasunga, alishauri kupunguzwe
muda wa taasisi kuwasilisha
taarifa ya fedha kutoka miezi mi-
tatu ya sasa hadi mwezi mmoja,
pia CAG apunguze muda wa
kuandaa ripoti kutoka miezi sita
ya sasa, ili mjadala ufanyike kwa
wakati.

Hafla ya uzinduzi huo ilihud-
huriwa na viongozi wa taasisi
mbalimbali za serikali na zisizo
za kiserikali zikiwamo TAKUK-
URU, HakiElimu, Sikika, TRA,
Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Ofisi
ya Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora,
TMF, NAOT, TGNP, FCS, Bodi ya
Taifa ya Uhasibu na Msajili wa
Hazina.
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Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya
CCM ltikadi na
Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka

(wa pili kushoto)
akisalimiana na
Mkazi wa jimbo la
Gando, visiwani
Pemba jana, baada
va kumkabidhi
baiskeli ya kutem-
belea iliyotolewa
na Mbunge wa
jimbo hilo, Salim
Mussa Omari (wa
pili kulia). Kulia

ni Mwenvyekiti

wa CCM Mkoa wa
Kaskazini Pemba,
Mberwa Hamad
Mberwa. PICHA:
FAHADI SIRAJI
WA CCM

Mama, mtoto kortini mauaji ya ndugu

Na Grace Gurisha

MAMA na mtoto wake wame-
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam, kwa madai ya kumuua
Beatrice Magombola ambaye ni
ndugu yao wa damu moja.

Washitakiwa hao ni Alphonse
Magombola (34) mkazi wa Bunju
B Mpakani na Sophia Mwenda
(61) mkazi wa Mbagala, Dar es Sa-
laam.

Marehemu Beatrice na Al-
phonse ni mtu na mdogo wake na
Mwenda ni mama yao mzazi.

Akisoma hati ya mashitaka,
Wakili wa Serikali Faraja Ngukah
alidai jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Ritha Tarimo kuwa
watu hao wanashtakiwa kwa
mauaji ya ndugu yao.

Ngukah alidai kuwa washtak-
iwa hao Desemba Mosi, 2020
wakiwa eneo la Kijichi ndani ya

Temeke, Dar es Salaam, walimuua
Beatrice Magombola.

Baada ya washtakiwa hao ku-
somewa shitaka lao, mshtakiwa
wa kwanza alidai kuwa kwamba
kutokana na mateso ya muda
mrefu kuanzia Machi 17,2022 na
kuendelea, aliumia mguu wake
wa kulia.

“Kutokana na kupigwa kwa
muda mrefu mguu wangu wa
kulia umepata hitilafu. Naomba
nipatiwe matibabu,” alidai Al-
phonse.

Hakimu Tarimo alimweleza
Wakili Ngukah kama amesikia
alichokidai Alphonce na kujibu
kwamba amesikia na kueleza
kwamba huko mahabusu (Ma-
gereza) atakakopelekwa kuna
matibabu, kwa hiyo atapata hu-
duma hiyo na kama shida yake
ni kubwa atapelekwa hospitali ya
rufani. Baada ya maelezo hayo,
Hakimu alimhoji Alphonse kama

ifuatavyo;-

Hakimu: Umesema toka lini
upo mahabusu?

Alphonsce: Tangu Machi 17,
2022.

Hakimu: Tangu muda huo ul-
ishawahi kupelekwa mahakama
yoyote ile?

Alphonce: Sijawahi, nilikuwa
Oysterbay Polisi.

Hakimu: Uliwahi kupewa dha-
mana?

Alphonce: Hapana sikupewa
dhamana.

Naye mshitakiwa wa pili,
Mwenda, alidai  Aprili 18, 2022
alitakiwa aende kliniki, hakupele-
kwa kutokana na hali hiyo macho
yake yanamuuma kwa sababu ali-
fanyiwa upasuaji wa macho, kwa
hiyo anaomba apatiwe matibabu.

Pia alidai kwamba Machi 18,
2022 alikamatwa na kukaa Kituo
cha Polisi Mabatini siku tatu na
baadaye akahamishiwa kituo

kingine na kudai kuwa alipigwa
sana hadi kupata maumivu ya

mguu, mkono na nyonga kwa |

hiyo anaomba apatiwe matibabu.

Kutokana na malalamiko hayo, '

Hakimu Tarimo alisema Ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi za mauaji isipoku-
wa Mahakama Kuu ndiyo yenye
mamlaka kwa hiyo, ameandika
malalamiko yao kwa sababu ya

kuweka kumbukumbu.
Kuhusiana  na matibabu,i
Hakimu  Tarimo

kwamba mahabusu zote zinatoa
matibabu, kwa hiyo watatibiwa
na kama hali itakuwa mbaya
basi watatibiwa nje ya mahabusu
na ana hakika watatibiwa.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Julai 28, mwaka huu, kwa ajili ya
kutajwa. Upelelezi haujakamilika

na washitakiwa wamerudishwa
mahabusu kwa sababu shitaka la |

mauji halina dhamana.

CCM yatia neno mikopo elimu ya juu

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimeelekeza serikali kuhakikisha
mikopo ya wanafunzi wa elimu ya
juu inatolewa kwa walengwa.

Ripoti ya mwaka 2020/21 ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), ilibaini wa-
nafunzi 43,053 waliokidhi vigezo
walikosa mkopo ambao walihitaji
Sh. bilioni 124.92 na kwa miaka mi-
tano, wanafunzi 192,039 waliotaki-
wa kupata Sh. bilioni 569.5 waliko-
sa mkopo licha ya kukidhi vigezo.

Kwa miaka mitano mfululizo, uk-
aguzi huo ulibaini Bodi ya Mikopo
ya Elimu ya Juu (HESLB), ilitoa
mikopo kwa wastani wa asilimia
72, ikimaanisha asilimia 28 ya wa-
nafunzi waliostahili kila mwaka,
walikosa mkopo, hivyo kuhatari-
sha uhakika wao wa kuipata elimu
yajuu.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, aliyasema hayo jana jiji-
ni hapa ikiwa tayari HESLB imefun-
gua dirisha la maombi ya mikopo

kwa wanafunzi hao.

Akifungua kikao cha Wakuu wa
Shule za Umoja wa Wazazi Tan-
zania, Chongolo alisema serikali
imeongeza bajeti ya mikopo hiyo
kwa mwaka 2022/23, ambapo Sh.
Bilioni 573 zimetengwa.

“Masharti ya mikopo yamepun-
guzwa sana kwa lengo la kuwawez-
esha vijana ambao wazazi wao ha-
wana uwezo kusoma elimu ya juu,
vijana wa kitanzania kupata fursa
hiyo bila kikwazo,” alisema.

Chongolo alisema fedha hizo
zimeongezwa kwa kiwango kikub-
wa ambapo kwa miaka mitatu au
minne iliyopita bajeti ilikuwa Sh.
bilioni 200.

“Kuna ruzuku ya Sh. bilioni tatu
kwa wanafunzi watakaofanya vi-
zuri kwenye ufaulu wa juu wa mas-
omo ya sayansi, lengo ni kuongeza
wigo na msukumo kwa vijana ku-
soma sayansi,” alisema.

Kuhusu shule za umoja huo,
Chongolo aliwapongeza wakuu
hao wa shule kwa kufanikiwa
kupaisha ufaulu kwa shule hizo

na kuondoa alama sifuri kwenye
matokeo ya kidato cha sita yaliyo-

tangazwa hivi karibuni.

Alisema asilimia 80 hadi 90 ya

sifuri hii ni hatua nzuri sana na
inayoonesha matumaini tuna-

kokwenda, endeleeni kuchapa i
kazi wakati tukisubiri mwongo-

aliwaeleza

wanafunzi waliofanya mtihani wa
kidato cha sita mwaka huu wame-
pata ufaulu wa daraja la kwanza na
pili huku daraja la tatu ni chache na
mmoja amepata daraja la nne.

“Nawapongeza kwa kazi kub-
wa mliyofanya ya kufanikisha
upatikanaji wa matokeo haya,
nimefurahi sana sasa hivi hatupo
kwenye giza, sasa hivi tunajadili
mambo ya kuvutia kwenye mafani-
kio mliyoyajenga,”alisema.

Aliwapongeza wanafunzi wawili |
walioingia kumi bora kwa upande :

wa tahsusi za sayansi kwa wavu-
lana ambao ni Kennedy Mcharo na
Philipo Ng'eleshi wanaotoka Shule
ya Sekondari Wari.

Awali, Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi, Dk.Edmund Mndol-
wa, alisema siri ya mafanikio ni
kuboreshwa kwa utawala bora

kwenye shule hizo. “Hakuna shule |
iliyopata wanafunzi wa daraja |

zo wa uendeshaji wa shule hizi |

ambao upo kwenye hatua za
mwisho ukisubiri kupitishwa
vikao vya chama, alisema. Ali-
wataka kujiepusha na siasa na
kuwataka kutekeleza masu-
ala yanayohusu elimu kwenye
maeneo yao ya kazi.

Auawa na tembo
wakati akienda
kuchota maji

Na Allan Isack, ARUMERU

MKAZI wa Kitongoji cha
was Halmashauri ya Arusha,
wilayani Arumeru, Sangito
Pallangyo (57) ameuawa
kwa kukanyagwa na tembo
wakati akienda kuchota
maji.

Taarifa ya kuuawa kwa
mwananchi huyo, ilitolewa
cha Oldonyowas, Geofrey
Ayo, wakati Naibu Waziri,
Ofisi ya Rais Utumishi na
Utawala Bora, Deogratius
Ndejembi, alipokuwa katika
ziara ya kukagua ujenzi wa
mabweni mawili ya wavula-
na katika shule ya Sekondari
yva Oldonyowas.

Alisema kutokana na
uhaba wa upatikanaji wa hu-
duma ya maji safi na salama
wananchi wa eneo hilo,
wanatembea umbali mrefu
kwenda kutafuta maji hivyo
wakati mwingi wakiwa nji-
ani wanakutana na wany-
ama wakali.

“Mheshimiwa Naibu Waziri
mwananchi huyu ameuawa
wakati akiwa amekwenda
kutafuta maji alitembea um-
bali mrefu sana, akiwa njia
alikanyagwa na tembo na
kupoteza maisha,” alisema.

Licha ya kuzungumza
hayo, aliiomba serikali
kutekeleza na kukamili-
sha mradi wa maji safi na
salama ili kutatua tatizo
la wananchi wa eneo hilo
kutembea umbali mrefu
na kuepukana na adha ya
Kkuuawa na wanyamapori
wakali akiwamo tembo,
simba na chui.

Nipashe ilimtafuta Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo,
kupata ufafanuzi wa tukio
la kuuawa kwa mwananchi
huyo, alisema yuko nje va
ofisi kwa majukumu ya
kikazi na aliahidi kulifuatilia
na kulitolea ufafanuzi.

“Niko Karatu, bado sija-
pata taarifa juu ya tukio hilo
lakini nitalifuatilia na ni-
talitolea ufafanuzi,’alisema
Masejo.

TANGAZO LA MNADA

Work ethic company limited na Held auctioneer Company limited Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY

la Dar es salaam ,Wateja wanashauriwa kulipa madeni yao ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada
utaendelea kama Tarehe za Mnada Zinavyoonekana hapa chini.

Jina la mdaiwa Mahali

ilipo Tarehe ya mnada

Amoni Eliakimu Kimaro

TOYOTA BREVIS-T708DVC

30.07.2022

James Aloyce Komba

AUDI-T214DUW

30.07.2022

Alphonce Michael Ngundana

TOYOTA RAV4-T241DUW

30.07.2022

Epafras Fidelis Jullias

Nyumba ipo Ukonga-Mongo la ndege

30.07.2022

Swaka Abbas Ally

Kiwanja kipo kigamboni

31.07.2022

Wilson Kyaruzi Ishengoma

Nyumba ipo Tabata Kimanga

216946902

31.07.2022

Emanuel Simon Mwase

Nyumba ipo Temeke

31.07.2022

Elizabeth Sylvester Malewa

Nyumba ipo majohe Mtaa wa Rada

30.07.2022

Masharti ya Mnada.
1

nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

oo

. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25%(au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)litalipwa ndani ya siku kumi

. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

Kwa mawasiliano piga 0717956315(Work ethic) au 0692501004(Held auctioneer) au 0677014355(Fanikiwa
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Jenerali Mabeyo aagwa, atoa ya moyoni.

Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Mkuu wa Majeshi ya Ulin-
zi, Jenerali Venance Mabeyo, amesema
amestaafu lakini moyo wake ni Tanzania
na katika kuweka musisitizo katika hilo,
amelitaja neno ‘Tanzania’ mara nane.

Aliyasema hayo jana Dar es Salaam
wakati wa sherehe za kuagwa rasmi kijeshi
zilizofanyika katika Viwanja vya Abdallah
Twalipo, Mgulani sherehe ambazo zilihud-
huriwa na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jen-
erali Jacob Mkunda, na viongozi wa jeshi
hilo pamoja na wastaafu.

Mbali na Mabeyo, wengine waliostaafu
na kuagwa ni Meja Jenerali John Mbungo,
Mnadhimu Mkuu (mstaafu), Luteni Jen-
erali Yacoub Mohamed, Meja Jenerali
Ramadhan Mrangira, Meja Jenerali Jacob
Kingu, Brigedia Jenerali Victor Kisiri,
Brigedia Jenerali Fredy Kivamba na Brige-
dia Jenerali Athanas Mbonye.

Sherehe hizo zilipambwa na ndege za
kivita ambazo zilipita kutoa heshima kwa
maofisa hao wa ngazi ya juu ya jeshi pamo-
jana gwaride la heshima.

Akizungumza baada ya hafla hiyo, Jener-
ali Mabeyo alisema: “Moyo wangu ni Tanza-
nia na ninawashauri Watanzania kuipenda
Tanzania. Ukiipenda Tanzania utaitumikia
Tanzania na ndiyo itapata maendeleo,
vinginevyo kama huipendi Tanzania hata
moyo wako wa kiutendaji utakuwa wa
chini sana na dhaifu.

“Ukiipenda utataka iendelee,
ninawaasa Watanzania waipende Tan-
zania. Nilishasema nipo jeshini miaka
mingi hata ukinichanja damu yangu

ni jeshi. Nimetoka jeshini lakini moyo
wangu bado ni jeshi nitaendelea kuwa
jeshi, bado ninalipenda jeshi nalipen-
da taifa langu, nitaendelea kulitumikia
mpaka tone langu la mwisho,” alisema.

Alipotakiwa kuzielezea wiki mbili tangu
kustaafu kwake, Jenerali Mabeyo alisema
amejisikia nafuu kidogo kwa sababu kila
siku alikuwa anawaza anakwenda ofisini
na kuna majukumu gani. Alisema kwa sasa
hiyo imetoka na anafikiria aishi namna
gani na wananchi.

Kuhusu matukio ya ukatili wa kijinsia
na nafasi yake kama baba mwenye fa-
milia, Jenerali Mabeyo alisema kitu cha
umuhimu ni malezi bora ya kifamilia na
kusisitiza kuwa hilo ni lazima lianzie kwe-
nye familia.

“Ukiwa baba, mama hata kaka ukiwa na
malezi mazuri kwenye familia kwa vyovy-
ote vile hivi vitendo vingine havitajitokeza,
mara nyingi inaonekana ni kutetereka kwa
malezi kuanzia ngazi ya familia, tusisitize
malezi kuanzia ngazi ya familia tutapata
familia zilizo bora,” alisema.

Akizungumzia muda wake jeshini na
uandishi wa vitabu alivyoandika alisema
mara zote lazima mtu apange matumizi ya
muda wakati gani afanye jukumu gani na
kupumzika.

“Unapumzika unafanya nini, unapumzi-
ka labda unapata kinywaji, viburudisho
hivyo, unapumzika unasema sasa ngoja
niwaze jambo fulani unaliweka, unaliweka
kwenye maandishi katika matumizi ya
muda unakupa mwongozo.

“Sisi katika jeshi tunasema lazima uwe na
matumizi ya muda hakuna wa kupoteza,

ukiwa na muda wa kupoteza maana yake
hufikiri chochote, lazima muda wako uu-
pangilie.

“Nilipata muda kidogo kutunga kitabu,
siyo kazi ndogo inachukua muda, unaan-
za na wazo, unalitengeneza, unalijenga
linaimarika, unamshirikisha mwenzako
analionaje wazo hilo anasema ‘ninadhani
linafaa’ basi unaendelea mpaka mwisho,”
alisema.

Alipoulizwa kama ataendelea kuandika
vitabu zaidi alijibu kwa kifupi kuwa, “Mwe-
nyezi Mungu ataniongoza.”

Luteni Jenerali Mstaafu Yakubu alisema
amehudumu katika nafasi hiyo kuanzia
2018 hadi 2021 na kuteuliwa kuwa balozi
wa Tanzania nchini Uturuki. Alisema safari
yake imekuwa ndefu na yenye mafanikio
makubwa mpaka kufikia kuwa Mnadhimu
Mkuu wa JWTZ ambapo anajivunia katika
hilo.

“Jeshi liko imara uongozi mpya ume-
chukua madaraka, kitu cha msingi wal-
iobaki wampe ushirikiano Mnadhimu
Mkuu aliyeteuliwa na Mkuu wa Majeshi wa
sasa, ili kuendeleza yale ambayo tumeya-
fanya na waendeleze mengine ambayo
watayabuni,” alisema.

Kuhusu mambo ambayo hatayasahau
akiwa jeshini mpaka amestaafu, Jenerali
Yakubu alisema anajivunia kuwa mtumishi
wa jeshi hilo na kuna wakati akiwa Balozi
wa Uturuki alipoamka na kuvaa nguo za
kiraia alishtuka.

“Ninashtuka kidogo leo sare nimepele-
ka wapi kwa hiyo suala la sare miaka 40 si
kitu cha kusahau haraka na safari imekuwa
ndefu,” alisema.

Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson (wa pili
kushoto), akipata
maelezo kutoka kwa
Spika wa Bunge la
Malawi, Catherine
Gotani Hara (kush-
oto), wakati wa
ziara ya Maspika wa
Mabunge ya Jumui-
ya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika,
Lilongwe. Wa (p|l|
kulia) ni Spika wa
Bunge la Zambia,
Nelly Mutti. PICHA:
OFISI YA BUNGE

Shaka: Tutawalinda wanaotekeleza ilani

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KATIBU Itikadi na Uenezi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Shaka,
amesema chama kitawalinda viongozi wake
wanaotekeleza Ilani ya Uchaguzi wakiwamo
wabunge, wawakilishi na madiwani ili wawa-
tumikie wananchi.

Amesema CCM haitamvumilia wala kum-
fumbia macho yeyote atakajitokeza kutaka
kuwavuruga kwa ajili ya kutaka kujitengen-
ezea njia ya kuwania nafasi za uongozi katika
majimbo na kata.

Shaka aliyasema hayo juzi Wete, Mkoa wa
Kaskazini Pemba alipozungumza katika mku-
tano wa hadhara ulioandaliwa na Mbunge wa
Gando, Salim Mussa Omari na Mwakilishi wa
Gando, Mariam Thani Juma.

“Utekelezaji wa miradi unaofanywa na
viongozi wa CCM unalenga kutekeleza ahadi
na kutatua changamoto za wananchi katika
huduma za jamii ikiwemo afya, elimu na
maji. Niwahakikishie wabunge, madiwani na
wawakilishi wanaotokana na CCM kwamba

chama kitaendelea kuwalinda dhidi ya yey-
ote anayetaka kuwavuruga na kusababisha
washindwe kutekeleza majukumu yao.

“Wabunge, madiwani na wawakilishi wan-
apaswa kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya CCM
na mwanachama yeyote mwenye malengo ya
kuomba uongozi asubiri wakati mwafaka un-
aoruhusiwa kisheria,” alisema.

Kauli hiyo ya Shaka ilitokana na kilio cha
mbunge na mwakilishi wa Gando walichok-
itoa mbele ya mkutano huo wakilalamikia
kuhusu uwepo wa baadhi ya wanachama
‘wanaowashika mashati’, hivyo kuchelew-
esha utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi pamoja
na miradi ya maendeleo.

Shaka alisema kwa sasa wabunge, wawakil-
ishi na madiwani wanapaswa kuwahudumia
wananchi na kutimiza ahadi zilizonadiwa
kwa wananchi.

Alisema chama kitaendelea kuwalinda na
kutambua mchango wa wabunge, madiwani
na wawakilishi ambao wako mstari wa mbele
kutekeleza miradi ya maendeleo ambayo
inapokamilika inatatua changamoto katika

jamii. Naye Omary alisema amedhamiria
kuleta mabadiliko makubwa katika jimbo
hilo ili kuondoa changamoto mbalimbali zi-
nazowakabili wananchi.

Alisema katika kipindi cha miaka miwili
tangu aingie madarakani, tayari ameshafanya
mambo mbalimbali kutekeleza ilani ya uch-
aguzi ukiwemo ujenzi wa visima vitatu vya
maji safi na salama.

Mwakilishi Juma akizungumza katika mku-
tano huo, aliwahakikishia wananchi kwamba
yeye na mbunge wa jimbo hilo wamed-
hamiria kuleta mabadiliko.

Alisema katika kipindi kifupi tangu uli-
pomalizika Uchaguzi Mkuuwa mwaka 2020,
miradi mbalimbali imetekelezwa ukiwemo
ujenzi wa madarasa katika Skuli ya Mabitini
na Ukunjwi.

Shaka akiwa katika ziara hiyo iliyoanza
juzi visiwani humo, alipata nafasi ya kukagua
miradi ya ujenzi wa madarasa na kisima cha
maji safi na salama katika Jimbo la Gando,
ambacho kimewapunguzia adha wananchi
ya kufuata maji umbali mrefu.

]
Kattanga awapa
meno watendaji
wa serikali

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu Kiongozi, Balozi
Hussein Kattanga, amewataka

: viongozi serikalini- kuimarisha usi-
: mamizi wa rasilimali huku akiwa-
: sisitiza kutokusita kuchukua hatua
: za kisheria na kinidhamu dhidi

¢ ya wote watakaobainika kufanya

: ubadhirifu wa mali za umma.

Balozi Kattanga alitoa maagizo

: hayo juzi wakati akifunga kikao cha
: kikanuni alichofanya na Makatibu

* Wakuu, Makatibu Tawala wa Mikoa
* na Naibu Makatibu Wakuu kilicho-
+ fanyika Ikulu Jijini Dar es Salaam.

Kikao hicho kilikuwa na lengo la

¢ kujadili na kubadilishana maarifa

: na uzoefu katika utekelezaji wa

: shughuli za serikali kuu, tawala za

: mikoa, serikali za mitaa na mashiri-
: kayaumma.

Alisema katika mkutano huo

¢ walipata fursa ya kujadili taarifa ya
: tathmini kuhusu mfumo wa kubuni,
. kupanga, kuratibu na kutekeleza

: shuhuli za serikali na kutoa maoni

: pamoja na ushauri unaolenga

: kuboresha mfumo huo.

“Maoni na ushauri uliotolewa

¢ utafanyiwa uchambuzi wa kina ili
: kuwezesha serikali kuendelea na

¢ hatua za kufanya maboresho ya
: mifumo yake ya ubunifu, upangaji,
¢ utekelezaji, udhibiti, ufuatiliaji na

¢ tathmini,”

ni," alisema na kuongeza;
“Kupitia mkutano huu mmepata

: fursa ya kukumbushwa kuhusu

: wajibu wenu kama maofisa masuuli
: katika kusimamia matumizi ya

: rasilimali za umma, maadhimio

: mbalimbali yaliyoﬁkivva na Kuku-

: baliana katika mkutano huu hayana
: budi kutekelezwa na yawekevve

: mpango kazi wa kuyatekeleza."

Alisema ni matumaini yake

¢ kwamba wote wamehitimisha

: mkutano huo wakiwa na uelewa

* mpana zaidi kuhusu wajibu wao

¢ kama viongozi na kwamba wa-

* takwenda kutumia maarifa na

: uzoefu waliopata katika kuimari-
¢ sha utekelezaji wa majukumu yao
: pamoja na kuimarisha utawala

* bora na uwajibikaji.

Pia alisema kutokana na

: umuhimu wa mkutano huo, wa-

: taendelea kupata fursa ya kuwa na
: mikutano ya namna hiyo kwa siku
: zijazo kwa lengo la kujadili masu-

: ala mengine muhimu yanayohusu

: utendaji wa serikali na utoaji wa

: hU(?(uma kwa wananchi kwa ujumla
: Wake

Kattanga pia alibainisha kuwa

: mkutano huo pia uliwawezesha ku-
: pata taarifa na uelewa zaidi kuhusu
* zoezi la sensa ya watu na makazi

linalotarajiwa kufanyika Agosti 23,

: mwaka huu, na kwamba utekele-

: zwaji wake utaiwezesha serikali

¢ kubuni, kupanga na kutekeleza

] mipango va uchumi na maendeleo
¢ kwa wananchi.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka

: ya Usimamizi wa Bandari Tanzania
: (TPA), Plasduce Mbossa, alisema

: kupitia mkutano huo wamepata

: uelewa kwamba kuna mambo

: mbalimbali yanatakiwa kurekebi-

¢ shwa ili kuweza kuhakikisha wa-

: nafanya biashara kwa uhuru zaidi
¢ bila kuathiri shirika.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa

: wa Dar es Salaam, Hassan Rugwa,
: alisema kikao hicho kimekuwa ni
: muhimu kwao na lengo lake hasa

lilikuwa kuongeza ufanisi na tija

katika utendaji wa serikali.
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TAA yatakiwa
kuboresha
kiwanja cha
ndege Njombe

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
ameitaka Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Tanzania (TAA),
kuanza taratibu za kutafuta
fedha za kujenga uzio katika
kiwanja cha ndege cha Njombe
ikiwa ni sehemu ya kuanza ma-
boresho ya kiwanja hicho.

Akizungumza juzi baada ya
kutembelea kiwanja hicho,
Mwakibete alisema uzalishaji
wa mazao mbalimbali yaki-
wamo mboga na mazao ya miti,
vinahitaji uwepo wa kiwanja cha
kisasa kitakachokuwa kichocheo
cha uchumi na kukuza biashara.

“Biashara hapa ni kubwa
sana. Kiwanja hiki kikiboreshwa
kitakuwa kichocheo cha ukuaji
wa uchumi na kufanya biashara
ziende kwa uharaka zaidi.
Wafanyabiashara watakuwa
na uwezo wa kuja na kufanya
biashara na baadaye kuendelea
na ratiba zingine,” alisema.

Naibu Waziri Mwakibete
alivomba uongozi wa Mkoa wa
Njombe kuzungumza na taasisi
za serikali zilizo karibu na
kiwanja hicho ili kuona uweze-
kano wa kupata eneo zaidi
ambalo litatumika kwa kuongeza
barabara ya kuruka na kutua
ndege.

Mbunge wa Njombe Mjini, Deo
Mwanyika, aliishukuru serikali
kwa kuona umuhimu wa kKiwanja
hicho na kuanza taratibu za
awali za kuboresha kiwanja
hicho.

“Naipongeza sana serikali
kwani nimekuwa nikizungumzia
sana kiwanja hiki, kwanini wen-
zetu Ruvuma, Mbeya na Iringa
wana viwanja vyenye lami. Ni
wakati na sisi Njombe serikali
ituone kwa jicho la pekee sana,
hivyo tunashukuru sana kupata
lami kwenye kiwanja chetu,”
alisema Mwanyika.

Naye Meneja wa Kiwanja
hicho, Lydia Mwenisongole,
alisema kwa sasa kiwanja hicho
kinahudumia ndege ndogo za
mashirika binafsi zenye uwezo
wa kubeba abiria chini ya saba
na ndege hizo huwa zinakuja
mara chache kutokana na hali
yva kiwanja kuwa cha nyasi.

Aliongeza kuwa kwa sasa kazi
itakayofanyika ni kuzugumza na
uongozi wa mkoa wakati TAA ik-
iendelea na taratibu za kuomba
vibali husika ili kuendelea ku-
tumika na kutoa huduma wakati
serikali ikitafuta fedha.

Kiwanja cha Ndege cha
Njombe ni miongoni mwa Vi-
wanja vya ndege 59 vinavyosi-
mamiwa na TAA na kiwanja hiki
kina eneo la kuruka na kutua
ndege la urefu wa mita 1800 na
upana wa mita 30.

- Jelamiaka 40 kukutwa na meno ya tembo

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
ziKisutu, imewahukumu wakazi
wawili wa Msasani Mikoroshini,
Dar es Salaam, kifungo cha mi-
aka 40 jela baada ya kupatikana
na hatia ya kukutwa na vipande
vitano vya meno ya tembo.

Kabla ya kuhukumiwa kifungo
hicho, washtakiwa hao waliku-
wa wamekaa mahabusu zaidi ya
miaka mitano.

Washtakiwa hao ni Abson
Chaula (57) na Saidi Chekelo
(42) wakati mshitakiwa wa tatu,
Leornad Namie (41), aliachiwa
huru baada ya upande wa mash-
taka kushindwa kuthibitisha
kama alikutwa na pembe mbili
za nyati.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mwandam-
izi. Ramadhani Rugemalira,
baada ya kusikiliza ushahidi wa

mashahidi saba wa upande wa
mashitaka, utetezi wa washtak-
iwa pamoja na kupitia vielelezo
mbalimbali vilivyotolewa ma-
hakamani.

Rugemalira alisema katika
ushahidi wote uliotolewa haku-
na ushahidi unaowaunganisha
mshtakiwa Chaula na Chekelo
kukutwa na pembe za nyati na
wala mshitakiwa Namie kuku-
twa na vipande vya meno ya
tembo.

Alisema mahakama imem-
wachia huru Namie kwenye
shitaka la kukutwa na pembe za
nyati baada ya upande wa mash-
taka kushindwa kuthibitisha
kwa sababu ushahidi uliotolewa
mahakamani unadai walikama-
ta begi la kijani.

“Wamedai kuwa begi hilo lili-
kuwa na pembe mbili za nyati la-
kini begi lililotolewa mahakama-
ni lilikuwa na rangi nyeusi. Kwa

hiyo namwachia huru mshtaki-
wa Namie,” alisema Hakimu Ru-
gemalira.

Pia alisema mahakama ime-
watia hatiani Chaula na Chekelo
kwa kukutwa na vipande vitano
vya meno ya tembo kwa sababu
mahakama haijaona kama usha-
hidi wa upande wa mashtaka
ulijichanganya.

“Ushahidi ulieleza wazi kwam-
ba washitakiwa walikutwa na
kiroba ambacho ndani yake ku-
likuwa na vipande vya meno ya
tembo, kwa hiyo mahakama ina-
watia hatiani,” alisema Hakimu
Rugemalira

Hakimu Rugemalira alisema
kifungu walichoshitakiwa na-
cho washitakiwa, adhabu yake si
chini ya miaka 20 jela kwa hiyo
amefungwa mikono ya kufanya
mabadiliko yoyote, kila mshi-
takiwa atatumikia miaka 20 jela.
Kabla ya adhabu hiyo kutole-

wa, Wakili wa Serikali Yusuph
Aboud, alidai kwamba washtaki-
wa ni wakosaji wa mara kwanza,
lakini utalii ni chanzo cha ma-
pato kwa Serikali, kwa hiyo kuua
Wanyama ni kuhatarisha sekta
hiyo,wapewe adhabu kali.

Hata hivyo, washitakiwa hao
waliomba Mahakama iwasame-
he makosa hayo, kwa sababu ni
wagonjwa na pia wanafamilia.

Inadaiwa washtakiwa hao
Septemba 30, 2016 wakiwa eneo
la Jangwani ndani ya wilaya ya
Mlala, Dar es Salaam, walikutwa
na vipande vitano vya meno ya
tembo vyenye thamani ya Sh.
Milioni 163.60 bila kibali cha
Mkurugenzi wa Wanyamapori.

Washitakiwa hao wanadaiwa
Oktoba 3, 2016 wakiwa Msasani
Mikoroshini, Kinondoni wali-
kutwa na pembe mbili za nyati
zenye thamani ya Sh milioni 4.1
bila kibali.

"Tanzania; Yoy
for Busmess

EMU SAHIHI kwa
SUWEKEZAJ).

rs \.§ Desti

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango (wa pili kulia), akikabidhi tuzo kwa Mkurugenzi wa Masoko na Huduma kwa wateja wa Shirika la
Bima la Taifa (NIC), Yessaya Mwakifulefule, baada ya NIC kuwa mshindi wa kwanza katika sekta ya bima katika maonyesho ya 46 ya
biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam yaliyomalizika mapema wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Bil.8/- zatengwa vita magonjwa ya mlipuko

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imetenga Sh. bilioni
nane kwa mwaka huu wa fedha
zitakazotumika kuwajengea uw-
ezo watumishi wa afya pamoja
na kuwaendeleza kimasomo
katika masuala ya magonjwa ya
mlipuko kama vile corona.

Mganga Mkuu wa Serikali,
Dk.Alfelo Sichalwe, aliyasema
hayo juzi jijini Dar es Salaam
wakati akifungua Kongamano
la 10 la Sayansi lililoandaliwa
na Chuo Kikuu cha Afya na
Sayansi  Shirikishi Muhimbili
(MUHAS) lililowakutanisha wa-
nasayansi, wataalamu wa afya na

watafiti.

Dk. Sichalwe alisema hatua
ya kutenga kiasi hicho ni baada
ya kutokea kwa mlipuko wa
ugonjwa wa corona na kwamba
serikali imepata funzo.

Alisema: “funzo ambalo Seri-
kali imelipata kutoka na mlipuko
wa ugonjwa wa corona kwanza
ni tunapaswa kuwekeza, kuku-
sanya rasilimali pamoja na ku-
wekeza katika afya ya watu, mi-
undombinu na utaalam.

“Katika kufanikisha hilo, Seri-
kali katika mwaka wa fedha
2022/23 imetenga Sh. bilioni
nane zitakazotumika kuwajen-
gea uwezo watumishi wa afya

pamoja na kuwasomesha masu-
ala ya magonjwa wa milipuko”.

Alisema pia serikali imeji-
funza kuwa ni vyema kutumia
rasilimali zilizopo katika kujenga
miundombinu, kuanzia ngazi ya
chini ya afya ili ziweze kutam-
bua wagonjwa wa corona kabla
hawajapelekwa katika hospitali
kubwa.

Makamu Mkuu wa MUHAS,
Prof. Andrew Pembe, alisema:
“Kila chuo kikuu kina malengo
makuu matatu, kwanza kufundi-
sha rasilimali watu, pili kufanya
utafiti, kwamba MUHAS tuna-
fanya utafiti unaohusu afya ya
binadamu.”

Alisema kazi ya tatu ya chuo
kikuu ni kutoa ushauri wa kitaal-
amu, kwamba MUHAS wameku-
wa wakitoa ushauri katika masu-
ala ya afya ya mimea. Alisema
MUHAS imejikita katika kufanya
utafiti ambao nchi imeweka kip-
aumbele.

Prof. Pembe alisema wakati
wa mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona, MUHAS walifanya utafiti
wa aina mbalimbali ikiwamo
utambuzi wa mgonjwa wa co-
rona, kuwasaidia wagonjwa wa
corona, kutokana na mabadiliko
ya ugonjwa wa corona pamoja
na mabadiliko ya Watanzania
kujikinga na ugonjwa corona.
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Simba, Yanga imarisheni
timu B kuokoa mamilioni

MSIMU mpya wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara inayoshirikisha timu 16 ku-
toka mikoa mbalimbali hapa nchini unatarajiwa kufunguliwa rasmi ifikapo
Agosti 17, mwaka huu.

Lakini ligi hiyo itafunguliwa na mchezo wa Ngao ya Jamii utakaochezwa
Agosti 13, mwaka huu kwa kuwakutanisha mabingwa wapya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga dhidi ya mshindi wa pili, Simba.
sababu Yanga ndio bingwa pia wa mashindano ya Kombe la FA, kama ili-
vyokuwa kwa msimu uliopita ambapo Wekundu wa Msimbazi alibeba ma-
kombe yote.

Lakini kuelekea msimu mpya, Simba, Yanga na timu nyingine zote zina-
zoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara ziko katika mchakato wa kusajili wachezaji
wapya ili kuimarisha na kuboresha vikosi vyao kwa ajili ya msimu huo wa
2022/2023.

Timu zote zinasema zinafanya usajili kwa kuzingatia mapendekezo yali-
yotolewa katika ripoti maalumu zilizowasilishwa na makocha wao baada ya
kubaini mapungufu mbalimbali katika msimu uliomalizika.

Mchakato wa usajili huwa unafanywa na timu zote, kuanzia bingwa hadi
timu mpya zilizopanda daraja, timu zilizoshuka daraja pia hujiimarisha kwa
ajili ya kwenda kupambana katika changamoto mpya waliyoangukia.

Lakini pia timu zilizomaliza nje ya malengo yake pia hufanya jitihada
mbalimbali za kujenga vikosi vyao kwa ajili ya kuanza msimu mpya wakiwa
imara. Unaweza kusema jambo hili ni la kawaida, lakini kwa upande wa Ligi
Kuu Tanzania Bara hali imebadilika kutokana na motisha inayotolewa na
wadhamini wenza wa ligi hiyo ambao wana haki ya kuonyesha michezo
yote kwenye televisheni ambao ni Kampuni ya Azam Media.

Wadhamini hawa hutoa motisha kuanzia kwa bingwa mpaka timu il-
iyoshuka daraja lakini kwa viwango vya fedha tofauti. Kwa maana hiyo,
msimu uliopita kila timu ilijiwekea malengo ili kupata motisha kubwa am-
bao inaamini itawasaidia kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya.

Ili kupata vikosi imara, kila timu imekuwa ikihangaika ndani na nje ya
Tanzania kusajili wachezaji watakaowasaidia, lakini wakati ikifanya hivi kui-
marisha vikosi vyao vya kwanza, timu zimekuwa nyuma kusajili wachezaji
wenye vipaji kwa ajili ya timu zao za vijana za umri chini ya miaka 17 na 20,
ambazo kwa hakika ndio msingi wa kupata timu A.

Mbali na kufanya mchujo (scouting) ya kupata nyota wanaosajiliwa kwa
ajili ya timu hizo, kumekuwa na tatizo la kushindwa kuwatunza yosso hao
kama inavyotakiwa na matokeo yake wanaposhiriki katika mashindano ya
U-17 na u-20, hutolewa mapema au baadhi ya timu hushindwa kupeleka
yosso hao kuchuana.

Umefika wakati, Simba, Yanga, Azam FC kuwekeza kikamilifu katika timu
za vijana kwa sababu kwa kufanya hivyo, sio tu kutawapa nafasi yosso wao
kuonekana, lakini itawapunguzia gharama ya kutumia kiasi kikubwa cha
fedha kusajili wachezaji wa kigeni au kutoka katika timu nyingine.

Klabu inapokuwa na timu imara za vijana, basi hupata nafasi ya kupandi-
sha baadhi ya nyota wake walioiva na hivyo, hupunguza bajeti ya kusajili
wachezaji wapya kutoka sehemu nyingine.

Ukiondoa vigogo hawa wa soka wenye wadhamini mbalimbali pamoja na
Azam FC inayomilikiwa na mfanyabiashara mkubwa wa hapa nchini, timu
nyingine zinatakiwa kujikita kutunza timu za vijana ili ziwasaidie katika
kuboresha vikosi vyao bila ya kutumia fedha kiasi kikubwa kama ilivyo sasa.

Kwa kufanya hivi, si tu kutaokoa mamilioni ya fedha kusajili wachezaji
wageni au kutoka nje ya klabu husika, lakini pia kutasaidia kuzijenga timu
za taifa ambazo zinategemea kupata wachezaji kutoka kwa klabu za hapa
nchini. Ushauri huu pia unawahusu wote wanaomiliki timu zinazoshiriki
Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake Tanzania ingawa inafahamika inahitaji kuwa
na bajeti ya kutosha kuhudumia timu B.

Kama ambavyo Simba, Yanga, Azam na timu nyingine zina ndoto ya ku-
fikia mafanikio ambayo Al Ahly, Zamalek kutoka Misri, Mamelodi Sundowns
( Afrika Kusini) au RS Berkane ya Morocco, basi wakati umefika wakafuata
nyao zao kwa kuwa na akademi au timu za vijana imara na si kukusanya na
kuwaweka yosso pamoja kutimiza matakwa yaliyotolewa na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF) ili kushiriki Ligi Kuu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Adam
Fungamwango

USAJILI
WANGU
KIBOKO

Simba SC, Yanga usajili wa

gharama, halafu zinabebwa

HABARI kubwa kwa sasa
nchini Tanzania ni usajili
wa wachezaji kwa ajili ya
msimu ujao wa mashinda-
no.

Klabu zilizotia fora kwa
usajili mpaka sasa ni tatu,
ambazo ni Simba, Yanga na
es Salaam.

Kila klabu imeshusha vi-
faa, wachezaji wa kimataifa
ambao inaamini watakuwa
chachu kuelekea msimu
ujao kwani zote zitaiwak-
ilisha Tanzania katika mi-
chuano ya kimataifa. Simba
na Yanga zitacheza Ligi ya
Mabingwa Afrika wakati
Azam itaenda kuchuana ka-
tika mashindano ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Azam imewasajili
wachezaji raia wa Ivory
Coast, Tape Edinho, Kipre
Junior, Mnigeria Issa Ndala,
kipa Ali Ahmada ambaye ni
raia wa Comoro na Mghana
James Akamanko.

Lakini kama ilivyo kwa
soka la Tanzania, macho ya
mashabiki yapo kwa klabu
za Simba na Yanga.

Kwa upande wa Simba,
yenyewe inaendelea kusaji-
lii na tayari imeshaanza
kutangaza  baadhi ya
wachezaji iliyowatia mikon-
oni.

Usgjili wao uliotikisa
mpaka sasa ni wa mchezaji
wa kimataifa wa Ghana, Au-
gutine Okrah.

Ni usajili uliotikisa nchini
pamoja na kwao Ghana,
wakifuatilia mchezaji huyo
ambaye kwa maoni ya wen-
gi alifaa kwenda kucheza
soka la kulipwa barani Ul-
aya.

Ndiyo mchezaji pekee
kama si wawili wanaoitwa
kwenye kikosi cha Timu
ya Taifa wakicheza soka la
kulipwa Afrika.

Wakati Simba wakifanya
hivyo, Yanga nayo ikashu-
sha kifaa kutoka Burkina
Faso ambacho kilikuwa
kinacheza soka la kulipwa
nchini Ivory Coast kwenye
klabu ya Asec Mimosas.
Anaitwa Stephane Aziz Ki.

Nao umekuwa ni usajili
wa kushtusha kwa mashabi-
ki wa soka, hasa barani Af-
rika ambao sasa wameanza
kuiangalia Tanzania na us-
ajili wake kwa wachezaji wa
Afrika Magharibi.

Vita au mbwembwe za
usajili hapa Tanzania hazi-
kuanza leo. Ni za enzi na
enzi. Tofauti yake zamani
zilikuwa zikisajili wachezaji
wenye umri mkubwa au
wenye viwango duni kuto-
ka Afrika Magharibi, lakini
wachezaji wa kawaida wa-
likuwa wakisajiliwa kutoka
Rwanda, Burundi, Kenya na
Uganda.

Baadaye tukaanza kuona
Simba na Yanga zikibadi-
lika na kuanza kusajili
wachezaji wenye viwango
vikubwa kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na Zambia.

Kwa sasa tunaanza kuona
zimeanza kusajili wachezaji
wa viwango vya juu kutoka
Afrika Magharibi.

Haya ni maendeleo
makubwa  katika  soka
la nchi hii kwa sababu
Ligi Kuu Tanzania Bara
itaanza kufuatiliwa mpaka
kwenye nchi hizo, baada
ya mashabiki wa Kenya,
Rwanda, Burundi, Zambia
wakifanya hivyo kwa ajili ya
kuona wachezaji wao.

Lakini bado binafsi nata-
tizwa na kitu kimoja. Nacho
ni waamuzi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Pamoja na timu hizi zi-
nasajili wachezaji wa vi-
wango vya juu na kuziacha

klabu zingine zikipambana
kunyang’anyana wachezaji
wa Kibongo wenye viwango
vya kawaida, lakini baadhi
yao maamuzi yao yanaku-
wa ya kuzibeba hizo hizo
timu zenye wachezaji we-
nye uwezo.

Huu ni  unyanyasaji
na ukatishaji tamaa kwa
wachezaji hasa wa Kitan-
zania. Kwanza hawaimbwi
kama hawa wa nje. Sawa
ni kwa sababu ya viwango
vyao. Lakini hata pale wa-
napopambana kutaka kuo-
nyesha uhodari wao na
kuionyesha Afrika na du-
nia kama wanaweza, lakini
unakuta waamuzi wanawa-
fanya waonekane hawajui.

Timu ya Ligi Kuu inaweza
kucheza kimkakati na mfu-
mo mzuri huku wachezaji
wake Wazawa wakijitolea
kwa asilimia 100 kupamba-
na na Simba au Yanga zenye
nyota wa kigeni, lakini kwa
makusudi au bahati mbaya
wamekuwa wakiwatoa
kwenye mchezo kwa kuzi-
beba timu kubwa.

Kutokana na gharama
ambazo Simba na Yanga in-
atumia kwenye usajili, ifike
wakati waamuzi waache
viwango vifanye kazi uwan-
jani na si kuwaongezea
wachezaji wa kigeni vi-
wango na kuwashusha
kwa makusudi Watanzania
waonekane hawajui.

Kama timu ina wachezaji
bora iachwe ishinde kwa
uwezo wake. Ni dhambi na
aibu kubwa kuidhulumu
timu yenye wachezaji we-
nye viwango vya kawaida
ambao wamepambana na
kutoa jasho kuwadhibiti
wale wa viwango vikubwa,
lakini mwamuzi analazi-
misha waonekane hawajui
chochote kwa kuzibeba tu
timu kubwa.
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— Mkenda acharuka ubora wa elimu

Mbunge
akemea
siasa
majitaka

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

MBUNGE wa Shinyanga Mjini, Pa-
trobasi Katambi, amekemea Umoja :

wa Vijana wa Chama Cha Mapin-

duzi (UVCCM) Wilaya ya Shinyanga

Mjini na kutaka kuacha kufanya
siasa za kufitinisha viongozi.

Alibainisha hayo juzi kwenye
kikao cha UVCCM Wilaya ya Shin-
yvanga, Kilichofanyika ukumbi wa
mikutano wa CCM wilayani hapa.

Katambi ambaye pia ni Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, alisema vijana wa CCM
hawapaswi kujiingiza kwenye
siasa za kufitinisha viongozi, bali
wanatakiwa kuwa wasuluhishi na
kuleta maendeleo ndani ya chama
na kudumisha amani na siyo ku-
chochea vurugu.

“Nawaombeni vijana wenzangu
msikubali kushawishiwa na mtu
wala kuyumbishwa na kukubali
kufitinisha watu, hii ni kwa ajili
ya maslahi ya chama na chama
chetu kinasema fitina kwetu
mwiko, hivyo hamtakiwi kukivu-
ruga chama, bali tukijenge tusiwe
na roho mbaya tuwe na upendo
wa kweli,” alisema Katambi.

“Mimi mwenyewe sitakubali kuy- :

umbishwa na mtu yeyote, huwa
ninasimamia haki hasa pale lin-

apokuja suala la maslahi ya chama, :

na tunahitaji sisi vijana tumtetee
na kumpigania Mwenyekiti wetu
wa CCM Taifa Rais Samia Suluhu
Hassan na siyo kukalia kufitinisha
watu,” aliongeza.

Naye Katibu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Shinyanga
Mjini, Ally Majeshi, aliwataka vi-
jana wasikubali kuwa vibaraka wa

watu, na kuacha pia kukaa kwenye

magenge na kulishana maneno
yasiyofaa ambayo hutengeneza
Majungu Na Kuvuruga amani ya
chama.

“Kijana wa CCM hana sifa ya
kukaa kwenye magenge na kul-
ishwa maneno ya kumtengenezea
kashifa kiongozi ama mtu yeyote,

mjiepushe kuwa vibaraka wa watu

wala kundi la mtu, tukimgundua
kijana wa namna hiyo tunamuon-
doa”, alisema Majeshi.

Aidha, Mwenyekiti wa UVCCM
Wilaya ya Shinyanga Mjini, Dotto
Joshua, aliwasisitiza vijana waen-
delee kufanya kazi kwa bidii na
kwa ushirikiano, ili kuhakikisha
shughuli za chama zinasonga
mbele.

Kwa upande wake Katibu wa
UVCCM wilaya ya Shinyanga
Mjini Naibu Katalambula, akisoma
taarifa ya umoja huo wa vijana,

alisema wamejipanga vizuri katika
kufanya kazi mbalimbali za chama, :

pamoja na kusimamia Vizuri zoezi
zima la uchaguzi ndani ya chama

hicho ambalo linafanyika mwaka

huu.

Na Mwandishi Wetu, [RINGA

SERIKALI imesema kuwa
haitafanya uzembe kwenye
usimamizi wa ubora wa elimu,
hivyo imeitaka Tume ya Vyuo
Vikuu Tanzania (TCU) kuen-
deleza udhibiti wa ubora wa
elimu katika ngazi ya vyuo vi-
kuu.

TCU imekumbushwa lengo
la kuanzishwa kwake ikiwa ni
pamoja kuhakikisha inasima-
mia kwa weledi mkubwa elimu
ya vyuo vikuu nchini kwa
kufanya utambuzi na uidhin-
ishaji wa elimu ya vyuo vikuu
kabla ya chuo kikuu chochote
kuanza.

Akizungumza juzi wakati
wa sherehe za siku ya Chuo
Kikuu cha Iringa, Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof Adolf Mkenda, alisema
hakutakuwa na shinikizo lolote
la utoaji wa digrii zisizokidhi
vigezo kwenye kazi za kitaalu-
ma, hivyo serikali itahakikisha
kuwa ubora wa elimu unasi-
mamiwa ipasavyo.

Waziri Mkenda alisema
kuwa ili kuwe na wataalamu
wazuri katika sekta ya afya, ni
vyema kama kuna uwezekano
vigezo viongezwe hususani ka-
tika usimamizi wa masuala ya
tiba ili kuakisi ubora wa elimu
nchini. “Tukicheza na ubora

wa elimu tutaua nchi yetu na
hapa nchini vipo baadhi ya
vyuo binafsi ambavyo ili viwe
na wanafunzi wengi vinatoa
GPA kubwa pasina kujali ubora
na uwezo wa wahitimu wao,”
alisema na kuongeza kuwa:
“Tanzania si kapu la kutule-
tea digrii feki, hivyo ubora wa
elimu utasimamiwa bila woga
na presha ya watu wenye fed-
ha au wanasiasa, lakini na nyie
TCU mtoe majibu kwa wakati
mkichelewa hatutaelewana.”
Prof. Mkenda alisema vig-
ezo vya udahili na utoaji elimu
vinafahamika, ubora unafaha-
mika, hivyo tathmini ikifanyika
vikaangaliwa vigezo kila mtu

atapata kwa mu]lbu wa vigezo
hivyo na si vinginevyo.

“Nchi yetu haiwezi kuende-
lea kwa kupeana nafasi kwa
undungu na kwa upendeleo ila
tunaweza tukaendelea tukip-
eana nafasi kwa uwezo, vipaji
na juhudi si kwa sababu baba
yako ana hela nyingi ndiyo up-
ewe hiyo,” alisisitiza.

Waziri Mkenda alisema mtu
unaweza kuwa na akili nyingi
lakini mvivu na mlevi na una
uwezo mkubwa lakini mzem-
be, hivyo lazima TCU isimamie
ubora na kufanya kazi kwa kasi
zaidi ili elimu ya Tanzania
isiwe ni bora elimu bali elimu
bora.
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Mafund| vvak|savva2|sha na kushindilia udongo katika bustam inayotenganisha barabara mpya va kuelekea stendi

kuu ya Magufuli Mbezi Luis, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana, ambayo imepanuliwa na kuwa na sehemu
mbili, ili kupunguza msongamano wa mabasi. PICHA: SABATO KASIKA

Bil. 18.2/- kumaliza kero barabara, madaraja

Na Mary Geofrey

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni 18.2 kwa ajili ya miradi ya
ujenzi wa barabara na madara-
jamkoani Mbeya.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Ushauri ya Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mijini (TARU-
RA), Mhandisi Florian Kabaka,
alibainisha hayo jana wakati
wa ukaguzi wa daraja la Mwa-
sanga linalounganisha kata za
Mwakibete na Tembela, Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya.

“Tunamshukuru sana Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
ridhia kutoa kiasi cha fedha
hizo Sh. bilioni 18.2 zinazoenda
kuwanufaisha wananchi wa
mkoa wa Mbeya,” alisema Ka-
baka.

Alisema miradi hiyo ita-
husisha ujenzi wa daraja la
Mwasanga litakalogharimu Sh.
bilioni 1.9 na pia fedha hizo zi-
tajenga kwa kiwango cha lami
barabara za Inyala-Simambwe
(Km 16.7) Sh. bilioni 7.05; Lupe-
ta-Izumbwe (Km 10) Sh. bilioni
4.5 Masebe-Lutete (Km 7.2) Sh.
bilioni 2.5 na Masebe-Bugoba
kibaoni (Km 5) Sh. 2.1.

“Wananchi wafahamu wazi
kuwa fedha hizi ziko tayari
zimeshakasimiwa na si za
kutafuta. Sasa ni kazi ya ma-
kandarasi kuongeza kasi ya
ujenzi ili miradi ikamilike kwa
wakati na kuleta manufaa
kwa wananchi,” alisema Ka-
baka.

Pia  aliagiza  watendaji
kuongeza usimamizi na kulipa

makandarasi kwa wakati ili
kusiwe na kisingizio chochote
kwa kuwa fedha zipo.

Naye mbkazi wa Mwakibete,
Maonyeshwe Mbwiga, aliishuk-
uru serikali kwa kuwajengea
daraja litakalo waondolea kero
walizokuwa wakipata.

“Hili daraja mwaka juzi lili-
bomolewa na mvua na kuna
watu wawili walipoteza mai-
sha, mbunge wetu, Dk. Tulia,
Ackson alikuja hapa na kuahidi
kuwa daraja jipya litajengwa.
Sasa tunaona kweli mafundi
wapo wanaendelea na ujenzi.
Hata sisi wananchi tunaona
kweli serikali inafanya Kkazi,
tunashukuru sana,” alisema
Mbwiga.

Naye Aron Nyembele, mwa-
nafunzi wa Sekondari Mwaki-

bete alisema kuwa walikuwa
wanapata shida kuvuka baada
ya daraja kubomoka na wame-
furahi kuona daraja jipya na la
kisasa linajengwa.

“Tunashukuru kuona daraja
hili linajengwa sasa tutapita
kwa amani bila wasiwasi wow-
ote. Tunamshukuru sana Rais
wetu Mhe. Samia Suluhu Has-
san kwa kutujali,"alisema Ny-
embele.

Bodi ya Ushauri TARURA
inaendelea na ziara ya kikazi
mkoani Mbeya kukagua mi-
radi mbalimbali inayoendelea
kutekelezwa na iliyo kamilika
ili kuhakikisha adhma ya seri-
kali ya kuboresha na kufungua
Mijini na kuwaletea maende-
leo wananchi inatimia.
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Korti yatoa
msimamo
dhamana
vigogo TPA

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imesema haiwezi
kuendelea na hatua ya dha-
mana katika kesi ya uhujumu
uchumi inayowakabili vigogo
watano Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA) kwa sababu
bado haijaliona jalada la Ma-
hakama Kuu lenye masharti ya
dhamana.

Vigogo hao ni aliyekuwa
Mkurugenzi Mkuu, Madeni
Kipande, Peter Gawile (58)
Mkurugenzi wa Rasilimali Watu
na Utawala, Casmily Lujegi
(65) Mwenyekiti wa Bodi ya
Ununuzi, Mashaka Kisanta (59)
Mkurugenzi wa Ununuzi na
Kilian Chale (51) Kaimu MKkuru-
genzi wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano.

Mahakama hiyo ilifikia ua-
muzi huo baada ya Wakili wa
Gawile na Kisanta, Deogratius
Mwarabu, kudai juzi mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi
Ramadhani Rugemalira, kuwa
wameshamaliza taratibu zote
za dhamana Mahakama Kuu
na pia jalada limeshafikishwa
mahakamani.

Alidai kwamba wame-
shafanya taratibu zote, hivyo
wanachosubiri ni jalada lenye
masharti ya dhamana kufik-
ishwa Kisutu kutoka Mahakama
Kuu kwa sababu kutokana na
kiasi cha fedha wanachoshitak-
iwa nacho, dhamana inaombwa
huko.

“Kwa mujibu wetu jalada
limeshaletwa hapa Kisutu, kwa
hiyo hakimu mhusika ndiyo
atawaelekeza mambo ya dha-
mana yanavyotakiwa,”alidai
Mwarabu

Baada ya Mwarabu kudai
hayo, Hakimu Rugemalira
alisema hawezi kuendelea
na hatua yoyote kwa sababu
bado hajaliona jalada kutoka
Mahakama Kuu ambalo linao-
nyesha kwamba wamemaliza
taratibu zote za dhamana.

Hakimu Rugemalira alia-
hirisha kesi hiyo hadi Julai
26,2022 kwa kutajwa.

Awali, Wakili wa Seri-
kali, Timotheo Mmari, alidai
kwamba kesi hiyo ililetwa kwa
kutajwa na upelelezi bado hau-
jakamilika.

Wakati washtakiwa wakifik-
ishwa mahakamani, Kipande
bado amelazwa katika Taasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhimbili
(MOI) kutokana na upasuaji
aliofanyiwa.

Washitawa hao wanakabiliwa
na mashitaka ya kuisababishia
mamlaka hiyo hasara ya Dola
za Marekani milioni 1.8 sawa
na Sh bilioni 4.2.

- Wanaotaka kusoma nje kudahiliwa papo kwa papo

Na Joseph Mwendapole

VYUO vikuu 10 vya nje vime-
thibitisha kushiriki Maonyesho
ya 17 ya Vyuo Vikuu yanayota-
rajiwa kuanza Jumatatu huku
wanafunzi wanaotaka kusoma
nje ya nchi watapata udahili wa
papo kwa papo.

Miongoni mwa vyuo vikuu
hivyo vinavyoshiriki kwa mwa-
vuli wa Wakala wa Elimu Nje
ya Nchi, Global Education Link
(GEL) ni MM, Sharda, CT, Ge-
omedi, GELISM, Lovely Profes-
sional University.

Vyuo vingine vya nje vitakavy-
oshiriki maonyesho hayo ya-
nayofanyika kila mwaka katika
Dar es Salaam ni vya kutoka In-
dia, Iran Cyprus, Uturuki, Geor-
gia, Canada, Australia, Urusi,
Marekani na Uingereza.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa

Mwanafunzi wa mwaka wa pili katika Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU), Jenise Mpanju

wa GEL, Abdulmalick Mollel,
alisema maonyesho hayo ya-
meandaliwa na Tume ya Vyuo
Vikuu Tanzania (TCU) yanata-
rajiwa kuanza keshokutwa na
kumalizika Jumamosi.

Alisema hayo ni maonyesho
makubwa yanayoandaliwa na
TCU ambayo yatakutanisha
vyuo vikuu vingi na taasisi mbal-
imbali za elimu.

“Global Education Link am-
bao ni mawakala wakubwa wa
elimu nje ya nchi, tutashiriki
tena tuna shiriki kikamilifu na
lengo ni kuhakikisha wanafunzi
waliomaliza kidato cha sita na
wangependa kwenda nje ya nchi
tutawadahili papo kwa papo
kupitia maonyesho hayo,” alise-
ma. Mollel alisema GEL itatoa
taarifa mbalimbali zitakazowapa
uelewa wanafunzi kuhusu ubora
wa vyuo, aina ya kozi zilizopo
kwenye vyuo hivyo na mazin-
gira ya vyuo hivyo ili wafanye

chaguo sahihi.

“Hizi ni taarifa ambazo kwe-
nye maonyesho haya tutazitoa
kwa kila nchi ambayo mwa-
nafunzi anataka kwenda kuso-
ma kwa gharama zake, utaratibu
wa Visa na kama kuna mitihani
inapaswa kufanyika na utaratibu
wa lini wanafunzi wataweza ku-
jiunga na vyuo vikuu,” alisema
Mollel. Alisema kwenye mao-
nyesho hayo, GEL itawakutani-
sha wanafunzi Watanzania wa-
naotaka kusoma astashahada,
shahada ya kwanza, shahada ya
umahirinaile ya Uzamivu (PhD)
na vyuo vikuu moja kwa moja
ambavyo vitakuwa kwenye ma-
banda ya GEL ili kuwapatia fursa
kwenda nje.

Kama kutakuwa na vyuo vi-
kuu vya ndani vitakavyoshiriki
kwenye maonyesho hayo, alise-
ma vitapata fursa ya kusaini
mikataba ya ushirikiano na vyuo
vya nje kwa ajili ya kubadilis-
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hana wanafunzi wa Tanzania
kwenda nje ya nchi na wale wa
nje kuja Tanzania.

“Kuna wanafunzi huwa wa-
nakwama wanapotaka kwenda
nje kama Uingereza kwani huwa
wanatakiwa kufanya mitihani na
wengi unakuta hawana uelewa
wa mitihani hii inayoratibiwa
na British Council sasa kwenye
maonyesho haya Bitish Coun-
cil watashiriki kwenye banda la
GEL kuwaelekeza namna ya ku-
fanya ili waende kusoma huko,”
alisema.

“Vyuo vya India, Iran Cyprus,
Uturuki, Georgia, Canada na
Australia vitakuwepo kwa hiyo
katika maonyesho haya Global
Education Link inaona ilete du-
nia kupitia mabara tofauti hapa
Tanzaniana wanafunzi wanao-
taka kozi za udaktari wasihofu
zipo na kuna ufamasia, meno,
mamacheza, maabara” alisema
Mollel

(kul|a) akimpima shini-

kizo la damu mmoja wa Wananch| waliofika kv\/enye kambi ya mwezi mmoja ya kupima afya bure ikiwemo magonjwa afya ya akili,

inayoendelea Mlimani City, j

Idadl yva watalii ya2|d| kuongezeka

Na Romana Mallya

IDADI ya watalii katika kipindi
Januari hadi Mei, mwaka huu,
imeongezeka na kufikia 458,048
ikilinganishwa na 317,270 walio-
ingia kipindi kama hicho mwaka
jana huku Ufaransa ikiongoza
kuleta wengi.

Akizungumza na waandishi
laam, Kaimu Mkurugenzi za
Takwimu za Uchumi wa Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS), Daniel
Masolwa, alisema idadi hiyo ni
ongezeko watalii 140,778 sawa
na asilimia 44.4.

Masolwa alisema kati ya watal-
ii 458,048 walioingia nchini
mwaka huu, 137,758 wameingia
kupitia Zanzibar ambao ni sawa

na asilimia 30.1.

“Watalii walioingia nchini Mei
pekee waliongezeka hadi 89,271
ikilinganishwa na watalii 42,173
walioingia Mei 2021, sawa na
ongezeko la asilimia 117.7. Idadi
hii ya watalii walioongezeka
mwezi Mei, mwaka huu ilikuwa
zaidi ya mara mbili ya wale wal-
ioingia katika kipindi kama hi-
cho mwaka jana.

Alisema hiyo inatokana na
kazi iliyofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan kupitia filamu
ya The Royal Tour iliyozindulia
Aprili 25, mwaka huu.

Pia alisema takwimu hizo
zimeonyesha namna filamu hiyo
ilivyofanikiwa kuongeza idadi
ya watalii wanaoitembelea Tan-
zania. Masolwa alisema Januari,
mwaka jana, idadi ya watalii

ilikuwa ni 79,116 na mwaka
huu wamefikia 94,441 ikiwa ni
ongezeko la watalii 15,325 sawa
na asilimia 194.

“Februari mwaka jana wali-
kuwa 79,730 na mwaka 2022
wameongezeka na  kufikia
101,042 ikiwa ni ongezeko la
watalii 21,312 sawa na asilimia
26.7. Machi mwaka jana waliku-
wa 72,285 na mwaka huu wame-
fikia 93,889 ikiwa ni ongezeko la
watalii 21,604 sawa na asilimia
29.9. “Aprili mwaka jana 43,966
na mwaka huu wameongeze-
ka na kufikia 79,405 ikiwa ni
ongezeko la watalii 35439 sawa
na asilimia 80.6. Mwezi Mei
mwaka jana watalii walikuwa
ni 42,173 na mwaka huu wame-
fikia 89,271 ikiwa ni ongezeko la
watalii 47,098 sawa na asilimia

11177 Masolya alisema watalii
walioingia nchini kutoka nchi
zilizo nje ya Bara la Afrika kwa
mchanganuo wa utaifa katika
kipindi cha Januari hadi Mei,
mwaka huu, unaonyesha kuwa
Ufaransa iliongoza kwa idadi
kubwa zaidi ambao ni 28,115
ikifuatiwa na Poland waliokuja
22,651.

Alisema nchi zingine na
idadi kwenye mabano ni Mare-
kani watalii (21,661), Ujerumani
(16,527), Uingereza (14,136) na
India (13,641).

Alisema idadi kubwa ya watal-
ii walioingia nchini kutoka nje
ya Bara la Afrika kwa mwezi Mei
mwaka huu pekee, waliotoka
Marekani (5,606), Ufaransa
(4,456) India (4,211), Uingereza
3,294) na Ujerumani (3,160).
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Korea Kusini
kuineemesha
Dodoma sekta afya

Na Mwandishi Wetu, KONGWA

SHIRIKA la Serikali ya Korea
Kusini linalojishughulisha na
masuala ya huduma za afya
kimataifa (KOFIH), limetoa Sh.
milioni 850 kwa ajili ya ubore-
shaji huduma za afya katika
wilaya za Kongwa na Mpwapwa,
mkoani Dodoma.

Rais wa KOFIH, Prof. Chang-
yup Kim, aliyabainisha hayo
jana alipotembelea kujionea
utoaji wa huduma za afya kwe-
nye Hospitali ya Wilaya ya
Kongwa.

KOFIH kwa kushirikiana na
Sekretarieti ya Mkoa wa Do-
doma inatekeleza Mradi wa
Uboreshaji wa Huduma za Afya
yva Uzazi na Mtoto katika hal-
mashauri za Kongwa na Mp-
wapwa.

Prof.Kim alisema ili kutekeleza
azma hiyo shirika hilo limetoa
fedha kwa ajili ya kusaidia
hospitali hiyo katika ununuzi
wa vifaa tiba vikiwapo mashine
mbili za usingizi, vifaa vya
maabara na vifaa vya kujikinga
na maambukizi.

“Kiasi cha fedha ambazo
KOFIH imetoa kwa ajili ya Hos-
pitali ya Kongwa ni Sh. Milioni
186. Pia imetoa Sh. milioni 460
kwa ajili ya uboreshaji wa miun-
dombinu ya vituo vya Afya vya
Chamkoroma (Kongwa) na Rudi
(Mpwapwa),"alisema.

Pia alisema KOFIN imetoa Sh.
milioni 204 kwa ajili ya ununuzi
wa mashine ya mionzi ya Hospi-
tali ya Wilaya ya Mpwapwa.

“Mradi KOFIH nchini Tanzania
ni wa miaka mitano 2021/2026
ambao unahusisha uboreshaji
wa miundombinu katika vituo
vya kutolea huduma za afya ili
kuwezesha utoaji wa Huduma za
dharura za upasuaji, ununuzi na
uwekaji wa vifaa tiba kwa ajili
ya kuwezesha utoaji wa huduma
bora za afya,” alisema.

Kadhalika, alisema shirika hilo
pia linatoa mafunzo mbalimbali
kwa watumishi wa afya ili ku-
wajengea uwezo wa kutoa hu-
duma bora.

Slmbach

awene ataka

‘mageuzi katika kilimo

Na Augusta Njoji, DODOMA

-AZIRI wa Nchi, Ofi-

si ya Waziri Mkuu,

Sera, Uratibu na

Bunge, George
Simbachawene, = amewataka
watendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mpwapwa kufanya
mageuzi makubwa ya kilimo
kwa kuwekeza katika miradi ya
kimkakati itakayoongeza uzal-
ishaji. Simbachawene ambaye
pia ni Mbunge wa Kibakwe,
aliyasema hayo juzi katika zi-
ara jimboni mwake iliyolenga
kuzungumza na wananchi na

kupokea kero zao.

Alisema serikali katika ba-
jeti yake ya mwaka 2022/23
imeongeza bajeti ya kilimo
kutoka Sh. bilioni 200 mpaka
Sh.bilioni 900.

“Fedha hizi ni nyingi zi
wa miradi ya kimkakati ya
kilimo, hivyo ni vyema wa-
nanchi wakachangamkia fursa
hiyo, lakini watendaji na madi-
wani wa Mpwapwa mhakik-
ishe mageuzi haya makubwa
ya kilimo yanaonekana kwa
wananchi,”alisema.

Katika hatua nyingine, Sim-

bachawene alipongeza wilaya
hiyo kwa utekelezaji mzuri wa
uwekaji wa anuani za makazi.

“Nimefurahi kwa halmashau-
ri kutekeleza vyema uwekaji
wa anuani za makazi, nimeo-
na mpaka nyumba za nyasi
zimewekewa namba na mitaa
ina majina. Ni kazi nzuri nad-
hani wengine wanapaswa kuja
kujifunza hapa,” alisema.

Kuhusu miundombinu ya
barabara, Simbachawene alise-
ma halmashauri hiyo imetenga
Sh. milioni 626 kwa ajili ya ku-
karabati barabara ya Makose-
Idodoma.

Simbachawene alihimiza wa-
nanchi kushiriki katika kutunza
barabara na kuwa na utaratibu
wa kurejesha barabara pale wa-
napoona imebomoka.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mpwapwa ambaye
pia ni Diwani wa Mpwapwa Mji-
ni, George Fuime, alisema hal-
mashauri ina mpango wa ku-
karabati majengo yote chakavu
ya shule za msingi ili kujenga
mazingira bora ya kujifunza.

Aliwataka wananchi kuacha
kufyeka na kukata miti katika
milima ili kulinda vyanzo vya
maji.

U SAHIHI KWA
NEKEZAJI.

e

Makamu wa
Rais, Dk. Philip
Mpango (kulia)
akiwa katika
picha ya pamoja
na washindi wa
tuzo mbalim-
bali baada ya
kufunga mao-
nyesho va 46
ya biashara ya
kimataifa ya
Dar es Salaam
ambapo kam-
puni ya Geita
Gold Mine Ltd
(GGML), iliibuka
mshindi wa tuzo
ya mwajiri bora
anayezinga-

tia taratibu za
Mfuko wa Fidia
kwa Wafan-
yakazi (WCF)
na msafirishaji
bora wa madini
nje ya nchi na
kupokewa na
Mwanasheria
Mwandamizi
wa GGML,
David Nzaligo
(kushoto). Ka-
tikati ni Waziri
wa Uwekezaji,
Viwanda na
Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wizara yaanza kuplma afya udongo kubaini mbolea kutumika shambani

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imeanza
kupima afya ya udongo nchinzima
ili kuwasaidia wakulima kutambua
mazao gani walime na aina ipi ya
mbolea watumie ili kilimo chao
kiwe na tija.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, alibainisha hayo
jana alipokuwa akizungumza na
wakulima wa kata ya Hombolo, ji-
jini Dodoma baada ya kutembelea
na kukagua mashamba darasa yal-
iyotumia mbolea zinazozalishwa
na kiwanda kipya cha Mbolea cha
Itracom.

“Kazi hii ya upimaji udongo
itatusaidia pia kuwa na kanda
za kilimo ili mazao yalimwe kwa

kanda siyo kila mkulima kujipan-
dia mazao ambayo yeye anaona
yanamfurahisha ili kusadia pia
wakulima kuacha kulima kilimo
cha kubahatisha,” alisema Ma-
vunde.

Pia aliwataka wakulima wote
nchini kuzingatia matumizi ya
mbolea katika kilimo chao ili kiwe
na tija tofauti na ilivyo sasa am-
bapo wanawekeza nguvu nyingi
lakini tija ni kidogo sana.

“Matumizi ya mbolea Kkatika
kilimo hivi sasa hayakwepeki
kama mkulima anataka kupata
tija tuachane kabisa na dhana ya
kuwa kutumia mbolea unaharibu
ardhi,” alisema Mavunde.

Kadhalika, alisema kupitia kil-
imo nchi itakuwa na uhakika wa

chakula, ajira, kukuza uchumi wa
mtu mmojammoja na taifa kwa
ujumla.

“Katika bajeti ya mwaka huu
kwenye kilimo, kila sekta im-
eongezewa kiasi kikubwa cha
fedha ikiwemo katika utafiti na
umwagiliaji. Niwaombe  watafiti
mnapofanya utafiti wenu hakik-
isheni  matokeo  yanawafikia
wakulima mapema ili wapate
mbinu bora za kilimo na kuongeza
tija,” alisema.

Pia alisema serikali inapanga ku-
fufua mabonde yote ambayo yana-
faa kwa kilimo cha umwagiliaji ili
kusaidia wakulima kulima kwa
kipindi chote cha mwaka.

“Lazima tuwekeze katika sekta
hii ya kilimo cha umwagiliaji ili

kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi ili mvua zinapo kuwa chache
kama mwaka huu tunakua na
uhakika wa chakula kwa kutumia
umwagiliaji,” alisisitiza Mavunde.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA), Dk. Stefan Ngai-
to, aliwatoa hofu wakulima kuhu-
su matumizi ya mbolea.

Alisema wamekuwa wakipima
na kuthibitisha ubora wa mbolea
zote za ndani na nje ya nchi.

“Niwasihi ~ wakulima nchini
kuhakikisha kuwa wanatumia
mbolea katika kilimo chao kwani
sisi tumekuwa tukipima mbolea
zote na hii inayozalishwa na ki-
wanda hiki cha Itracom tumeip-
ima na kuidhinisha kuwa inafaa

kwa matumizi ya wakulima wetu
na itawapa tija katika kilimo chao,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Itra-
com, Nduwimana Nazaire, alisema
wamepanga kuanza uzalishaji wa
mbolea mwishoni mwa mwezi
huu.

Nazaire alisema mwishoni mwa
mwezi huu wataanza uzalishaji wa
tani 200,000 za mbolea na mwa-
kani watazalisha tani 600,000.

“Mbolea yetu tunayozalisha
ni rafiki wa udongo kwani in-
aongeza virutubisho na kurejesha
rutuba lakini pia kutokana na ku-
tumia malighafi za hapa nchini
bei yake itakuwa chini sana ukil-
inganisha na zile zinatoka nje ya
nchi,”alisema.
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Zanzibar yabuni mbinu
mpya chanjo UVIKO -19

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKTARI Mdhamini wa

Hospitali ya Wilaya

Kusini Unguja iliyoko

Makunduchi, Dk. Mo-
hammed Mnyimbi, amesema
kuwa utoaji wa huduma ya
chanjo ya UVIKO-19 ya kuwafua-
ta wananchi katika harakati zao
imesaidia wananchi wengi ku-
chanja chanjo hiyo.

Amesema awali walikuwa
wakitoa huduma hiyo ya chanjo
katika hospitali ya wilaya lakini
baada ya mwitikio mdogo wa
wananchi, walifanya uamuzi
wa kuwafuata wananchi katika
harakati zao.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na Nipashe ofisini
kwake, Makunduchi, mkoa wa
kusini Unguja kuhusu uhama-
sishaji wa chanjo hiyo kwa wa-

nanchi.

Dk. Mnyimbi alisema awali
watu waliopata chanjo hospi-
talini hapo ni 300 lakini hivi
sasa wamechanja watu 3,400
na kwa wilaya nzima ya Kusini
Unguja waliopata chanjo ni 864
ambapo kwa Zanzibar ni wilaya
ya pili iliyofanya vizuri kuchan-
jawatu wengi.

“Kliniki ya kutembea im-
esaidia sana kuongezeka kwa
idadi ya watu waliochanja am-
bapo wataalamu wetu wa afya
huwafuata katika harakati zao
ikiwemo katika hoteli za kitalii
na katika shehia,” alisema.

Naye Mkurugenzi Kinga na
Elimu ya Afya kutoka Wizara ya
Afya Zanzibar, Dk. Ali Nyange,
alisema elimu inayotolewa
kuhusu chanjo hiyo imesaidia
katika mapambano dhidi ya
UVIKO-19 na wananchi kupata
chanjo ya kujikinga na ugonjwa

huo na sasa watu wote wali-
ochanjwa Zanzibar wamefikia
185,000 sawa na asilimia 30 ya
malengo.

Alisema ili Zanzibar iwe
vizuri ni lazima wananchi
wake walindwe dhidi ya
maradhi mbalimbali ikiwamo
UVIKO-19.

Dk. Nyange alisema pamoja
na mafanikio hayo bado watu
wengi hawajaﬁkiwa hasa mae-
dhi ya watu wanaamini chanjo
hizo zinaathari licha ya kwam-
ba wote waliochanja hakuna
aliyepata tatizo.

“Baadhi ya watu wanazi-
husisha chanjo za UVIKO-19
na mfumo wa uzazi na mambo
mengine ambayo hayana ukwe-
li. Niwasisitize wananchi waen-
delee kuchanja,” alisema.

Alisema chanjo UVIKO-19 ni
sehemu ya utaratibu mpya wa

dunia kwa sababu watu wote
waliokwenda kuhiji Makka
wamepata chanjo ya kujikinga
na ugonjwa huo.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema mahu-
jaji wote 1,559 kutoka Zanzibar
waliokwenda kuhiji Makka, Sau-
di Arabia wamechanja chanjo
ya UVIKO-19 bila malipo yoyote
ili kufanikisha ibada hiyo.

Hata hivyo, alisema wizara ya
afya itaendelea kupita nyumba
kwa nyumba na sehemu mbal-
imbali ~ kuwafikia wananchi
katika kampeni ya chanjo ya
UVIKO- 19 ili kufikia lengo.

Aidha, alizipongeza taasisi
binafsi zinazosaidia katika
mapambano ya ugonjwa huo
ikiwemo kutoa elimu, vifaa
tiba na kuiwezesha wizara ya
afya kuwapatia wataalamu wa
afya kwa gharama za taasisi
hizo.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa (kulia), aki-
wasindikiza Maofisa wa Ubalozi wa Norway Tanzania, baada ya kumaliza mazungumzo nao, katika ofisi za chama
hicho, Tunguu, Wilaya ya Kati Unguja juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Norway vafurahishwa uwezeshaji wanawake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UBALOZI wa Norway nchini
Tanzania umeeleza kufurahishwa
kwake na mafanikio makubwa
yaliyoanza kuonekana Kkatika
utekelezaji wa mradi wa kuinua
ushiriki wa wanawake katika uon-
gozi Zanzibar (SWIL).

Mradi huo unatekelezwa na
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
kwa kushirikiana na asasi zingine
za kiraia ikiwamo Jumuiya ya
Wanawasheria Wanawake Zan-
zibar (ZAFELA). Hadi sasa wa-
nanchi waliopewa elimu kuhusu
ushiriki wa wanawake Kkatika
uongozi ni 6,917 wakiwamo wa-

- Waziri aomba
msaada

- kufanikisha
mapambano
vifo vya
mama, mtoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Nas-
sor Ahmed Mazrui, ameyaomba
mashirika ya Marekani kuisaidia
Zanzibar katika kuwapatia vifaa
na elimu ya afya ili kutokomeza
vifo vya mama na mtoto ifi-
kapo mwaka 2030.

Waziri Mazrui aliyasema hayo
jana ofisini kwake Mnazi Mmoja
wakati akizungumza na Balozi
wa Marekani nchini Tanzania,
Donald Wright.

Alisema Zanzibar inatarajia
kupunguza vifo vya mama na
mtoto na kuhakikisha ina uzazi
wa mpango kwa kinamama ili
kuzaa watoto wa wenye afya
na siha nzuri.

Pia alisema kutokana na
changamoto hizo, wizara
inajenga hospitali za Wilaya na
Mkoa ambazo zitakuwa na se-
hemu maalum ya akinamama na
watoto ili kupunguza vifo vito-
kanavyo na uzazi.

Waziri huyo alisema kupitia
jitihada za serikali na wadau
mbalimbali wanaosaidia katika
sekta ya afya, imefanikiwa
kupunguza kwa kiasi kikubwa
maambukizi ya mradhi ya ma-
laria na UKIMWI.

Naye Balozi wa Marekani
nchini Tanzania, Donald Wright,
aliisifu Wizara ya Afya kwa jiti-
hada za kupunguza maradhi ya
UVIKO- 19 Zanzibar pamoja na
maradhi ya malaria.

Aidha alisema serikali ya
Marekani itahakikisha inaen-
delea kuisadia Zanzibar katika
sekta ya afya ili kuondokana
na changamoto mabalimbali za
maradhi.

nawake 4,797.

Wakijadili utekelezaji wa mradi
huo katika ofisi za TAMWA, Zanzi-
bar zilizoko Tunguu, Zanzibar,
maofisa hao wakiongozwa na
mwakilishi wa Balozi wa Norway,
Bjorn Midthum, walisema kuna
mengi makubwa yameonekana
kwenye mradi huo kwa kipindi
cha miaka miwili tangu kuanza
kwake mwaka 2020.

Midthum alisema kuna idadi
kubwa ya wanawake waliojitokeza
kugombea na kushinda nafasi
tofauti za uongozi kuanzia
kwenye vyama vya siasa na asasi
za kiraia.

Alisema mabadiliko hayo yote
anaamini yametokana na nguvu
kubwa kupitia mradi huo na

hatimaye kwa mara ya kwanza
wanawake wengi zaidi wameha-
masika na kujitokeza kugombea
au kupaza sauti zao.

Pia alisema kupitia vijana
maalumu ambao wamepatiwa
mafunzo ya kuwajengea uwezo
wanajamii (CBS) wamefanya kazi
kubwa ya kuhamasisha jamii
sambamba na kuongeza kasi ya
uwajibikaji kwa viongozi na ku-
wajibika katika jamii ikiwamo ku-
wasaidia wananchi katika kutatua
changamoto zinazowakabili kwa
baadhi ya maeneo.

Alisema awali wakati mradi huo
unaanza kulikuwa na changamo-
to nyingi za wanawake visiwani
Zanzibar ikiwemo baadhi yao
kushindwa kufahamu kama wao

ni sehemu ya jamii na wanapaswa
pia kuwa viongozi bali wengi wao
waliamini anaepaswa kuwa kion-
gozi ni mwanamme pekee.

Kwa sasa, alisema changamoto
hiyo imeanza kuondoka kwa kasi
kubwa ndiyo maana kuna idadi
kubwa ya wanawake wanaende-
lea kujitokeza katika kila chaguzi
ziwe za kitaifa au za kichama.

Ofisa huyo alisema mafanikio
yote yaliyopatikana kwa miaka
miwili ya utekelezaji mradi, yana-
tokana na nguvu kubwa ya vy-
ombo vya habari ambavyo vina-
saidia kupaza sauti za wananchi
waliokosa sehemu ya kupaza sauti
hizo kwa muda mrefu.

“Tunatoa shukrani zetu za
dhati kwa wanahabari wote wa-

naoendelea kushiriki na kufanya
kazi kwenye mradi huu kwa haki-
ka wamefanya kazi kubwa sana
inayopaswa kupongezwa na kila
mmoja”, alisema.

Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, Dk, Mzuri Issa aliushukuru
Ubalozi Norway katika utekelezaji
wa mradi huo na kuahidi kuende-
lea kuwafikia wengi zaidi ili kuleta
tija.

Alisema mafanikio hayo ya
awali yamekuja kutokana na
ushirikiano wa karibu kutoka
katika ubalozi huo na anaamini
kuwa mafanikio makubwa zaidi
yatapatikana na Zanzibar kuin-
gia kwenye historia ya kuwa na
idadi kubwa ya viongozi wa-
nawake.



JAY MELODY

UKURASA 12

JUMAMOSI JULAI 16, 2022

kuombewa
Rayvanny ili akaanze maisha mengine katika
wasanii ndani ya lebo hiyo, kunafungua lebo yake aliyoianzisha ya Next
wengi maarufu. njia kwa wengine ambao wali- level.
ATIMAYE mwanamuziki Akiaga katika video ya dakika kuwa wanatamani kufanya hivyo “Rayvanny kaonyesha njia ya
wa Bongo Fleva, Ray- mbili aliyoitengeneza, Rayvanny sasa kufuata mkondo. namna gani msanii unavyotakiwa
mond Shabani, maarufu ameonyesha heshima kwa WCB Lakini Rayvanny ameonekana kuondoka katika uongozi wa ,
kama Rayvanny ameaga na kushukuru mengi aliyofanyiwa kuweka zaidi njia ya kiungwana zamani hata kama ulikumbana |
rasmi katika lebo ya WCB, chini ya  hadi hivi sasa kuwa maarufu. tofauti na Harmonize ambaye na mabaya. Kafanya uungwana
Diamond Platnumz. Hata hivyo, CEO wa lebo ya wakati akifungasha virago kuli- na naamini kuna wengi wanataka
Kuondoka kwake ni sawa na WCB, Diamond Platnumz ame- ibuka maneno mengi na wakati kuchukua njia hiyo lakini waliku-
kufuata nyayo za msanii mwing- bariki safari hiyo huku akionekana mwingine kuonekana uhasama wa  wa wakitafuta namna ya kupitia,”
ine Harmonize, ambaye alifanya kumtakia maisha mapya akiwa na wazi. amesema Yusuph Kareem.
hivyo zaidi ya mwaka mmoja uli- moyo mkunjufu. Rayvanny katika salamu zake
opita, tofauti yao ni jinsi walivyo- Hata hivyo, baadhi ya wacham- za kuaga alikuwa na maneno

nasuka katika kundi hilo lenye buzi wamesema kuondoka kwa mengi ya hekima huku akitaka
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BASI SAWA

Nyota kupambana
Shine Festlval

Maandalizi ya ta-
masha kubwa nchini
Nyota Shine Festival
2022, yamekamilika
tayam kutikisa jiji la
Dar Es Salaam Julal
31, katika kanisa la
Feel Free Church
linalomilikiwa na
Masanja Mkandami-
Zajl.

Akizungumza na BT
Mkurugenzi wa Nyota
Shine, Bahati Sim-
wiche, amesema huo
ni Msimu mwingine
wa tamasha hilo am-
balo huwa linafanyika
kila mwaka kwenye

mikoa tofauti na kuwakutanisha waimbaji nyota kwenye

jukwaa moja.

“Maandalizi yamekamilika na tamasha hili linakwenda
kusimamisha Jiji la Dar Es Salaam kwa sababu tuna waim-
baji wengi ambao tayari wamekubali kushiriki kwenye
jukwaa hili, kwahiyo tarehe 31 mwezi juu pale kanisani
kwa Masanja Mkandamizaji tunakwenda kuweka historia,”

amesema Bahati.

Entujael Msangi
acha tu aseme

BAADA ya kufanya vizuri
na nyimbo Niko Nuruni na
Ushindi lazima, mrembo
anayefanya vyema kwenye
muziki wa gospo Bongo,
Entujael Msangi ametamba
kuachia kibao kingine hivi

karibuni.

seme ambao naamini utawabariki,

Akizungumza na BT jana,
Entujael alisema muda wow-
£ ote kutoka sasa anakwenda
kuachia audio na video ya
wimbo wake Nataka Niseme.

“Mwaka huu umekuwa na
mafanikio kwenye huduma
yangu, nimejipanga muda
wowote kutoka sasa ni-
waletee wapenzi wa muziki
wangu wimbo Nataka Ni-
"amesema Entujael.

nafsi yake.

Tego la Kijiji: u

Na Adam Fungamwango

jamii kuhusu kutotendeana mabaya na
kulipizana visasi. Inaifundisha jamii
kuchukua hatua zinazokubalika, zi-
lizowekwa na kukubaliwa na wote kama
litatokea tatizo na si kujiamualia au
kuchukua sheria mkononi.

Imechezwa na wasanii Mohamed
Fungafunga, maarufu kama mzee Jengua
(marehemu), Ibrahim Kirangi, Rahma

Mussa, Said Mpoto, mzee Msisiri wa
Msisiri, mzee Korongo na wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha Mzee Msisiri
akienda nyumbani kwa mzee Jengua
kulalamika kuhusu kumega shamba lake
na kumuuzia mtu mwingine.

Mzee Jengua anakuwa mkali kama
mbogo akisema ameuza sehemu yake
na si ya Mzee Msisiri. Ugomvi huo
mzee Kongoro, lakini unamuwia wgumu
kutokana na ubishi wa asili wa wazee

JAY MELODY

Mwimbaji huyo wa kibao cha
‘Sugar’ amesema kamwe haku-
waza kwamba iko siku anaweza
kubadilika asijihusishe katika
mapenzi kuliko jambo lolote.

“Binafsi mapenzi yamechukua

kijua hili wenzio wajua lile

hao wawili.

Ni kama kidonda kilichowekwa chum-
vi na pilipili, Kipe binti wa Mzee Jengua
anapata ujauzito.

Anapobanwa na mama yake anamtaja
Ndolo mtoto wa mzee Msisiri kuwa
ndiye aliyempa ujauzito.

Kibaya zaidi ni kwamba msichana
huyo ni mchumba Wa mtu ambaye
anakutana na habar| h|yo mbaya,
anakwenda kudai mahari yake ambayo

KALEWA MAPENZI

SANII wa Muziki wa
kizazi kipya, Jay Mel-
ody, amesema hawezi
kuishi kama hataweza
kufikiria suala la mapenzi katika

nafasi kubwa sana kwangu, si-
kuwahi kufikiria kama nitaweza
kubadilika namna hii na yote hayo
ni mapenzi”. amesema

tayari ameshatoa nusu.

Ni kasheshe juu ya kasheshe.

Ugomvi wa wazee hao wawili wa
kunyang'anyana mashamba, sasa uka-
geukia kwa watoto wao.

Mzee Jengua alipopata habari hiyo,
aliwaka na kumcharaza bakora, binti na
mama yake, huku akiahidi kufanya kitu
kibaya kwa familia ya Msisiri.

Akaenda kwenye mti mmoja mkubwa
na kuomba mizimu imsaidie kulipiza
kisasi cha mzee Msisiri. Akatokea mzimu
mbaya wa kike, ambao ulianza kuua
watu hovyo Kijijini.

Shetani hilo halikuchagua, si wale
waliofanyiwa ubaya, waliofanya na am-
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MWIGIZAJI wa filamu Yusuph
Mlela, amejinasibu kuwa yeye ndio
‘msanii wa kuigwa kwa vijana wengi
wanaochipukia kwenye tasnia hiyo kwa
sababu amewafanya wafanye filamu
kwa kuwashauri.

“Kwa hawa vijana wanaokuja sasa
hivi nimewahamasisha wengi sana,

bao hawahusiki kabisa.

Likaanzia kuwatokea na kuwadhuru
watu wa ukoo wa Msisiri, baadaye va
mzee Jengua pia.

Hali ikazidi kuwa mbaya. Mzee Misi-
siri akaenda kwa mganga wa kienyeji

ukiangalia asilimia nyingi nimewafanya
kuingia katika game na mimi ndio mtu
wao wa mfano, kwangu ni kitu Kizuri
kuna muda nakutana nao nawapa
ushauri”.

Pia Yusuph Mlela amesema tasnia ya
filamu bado inahitaji watu wengi kwa
sababu waliopo ni wachache.

aitwaye Kantangaze. Yeye akabainisha
ukweli wote yanayotokea yamesaba-
bishwa na mzee Jengua.

Hakuwa na la kufanya, badala yake
akakubali na kuomba msamaha kwa
sababu mzimu badala ya kufanya kazi
iliyoombwa ukawa unaadhibu wote.

Msisiri akakubali msamaha wa mzee
Jengua. Msisiri akaahidi kuwa atamtun-
za binti wa Jengua hadi atakapojifungua
kwa sababu ni damu yao.

Kantangaze kusaka mzimu unaowasum-
bua kvva kuua, kujeruhi na kupiga watu,

kwenye hali ya amam

WALIOFARIKI MWEZI JUNI
KAMA MICHAEL

Na Adam Fungamwango

JUNI 25 mwaka huu, dunia iliadhimi-
sha miaka 13 ya mwanamuziki maarufu
duniani Michael Jackson, aliyefariki
mwaka 2009 huko Califonia nchini
Marekani.

Katika kumbukumbu hiyo, hapa
nchini Tanzania tutawakumbuka wa-
namuziki wa dansi waliofariki mwezi
kama huo kwenye miaka tofauti.

Wakati nchini Marekani mwezi Juni
waliadhimisha kifo cha staa huyo wa
dunia aliyezaliwa nchini mwao, nchini
Tanzania tutawakumbuka baadhi ya
wanamuziki maarufu kabisa nchini
ambao walifariki mwezi kama huo na kuacha majonzi makubwa
kwa familia zao, pamoja na mashabiki wa muziki wa dansi
nchini.

Abel Bathazar- 6 JUNI 1994

Juni 6 mwaka 1994 alifariki mwanamuziki maarufu na mpiga
gitaa ongozi la solo, Abel Bathazar.

Akiwa kwenye bendi ya Magereza nyimbo yake ya mwisho
maarufu kupiga solo ilikuwa ni ‘Ashura’ ulioimbwa na mwimbaji
wa kike, Nana Njige ambaye naye ni marehemu.

Akitokea Kilosa, alijiunga na NUTA Jazz na kupiga karibuni
nyimbo zote za bendi hiyo kwa mtindo wa Msondo Ngoma hadi
alipohama mwaka 1977 kwenda kuunda bendi ya Dar Interna-
tional.

Mwaka mmoja baadaye akiwa na kundi la Dar International na
baadhi ya Msondo waliunda kundi la Mlimani Park Orchestra.

Suleiman Mbwembwe-12 JUNI 2004

Juni 12, 2004, tasnia ya muziki ilimpoteza muimbaji wa sauti
ya kwanza kali nchini Suleiman Mbwembwe. Wakati anafariki
alikuwa kwenye kundi la Msondo Ngoma Music Band.

Alipitia bendi mbalimbali ikiwemo Tanzania Stars na baadaye
Juwata Jazz Band akiwa na kina TX Moshi waliofanya mambo
makubwa kwa kutunga na kuimba nyimbo nyingi.

Mwanzoni mwa miaka ya ‘90 alijiunga na Vijana Jazz na kure-
jea Msondo mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Athumani Momba-18 JUNI 2005

Mwaka mmoja baada ya kifo cha Mbwembwe, tena ikiwa
mwezi Juni, siku sita tu baada ya kuadhimisha mwaka mmoja
wa kifo chake, alifariki mwanamuziki mwingine wa Msondo,
Athumani Momba aliyeanza kujulikana kwenye bendi ya Dar
International.

Muda mfupi baadaye aliondoka Vijana na kujiunga na Bima
Lee ambako aliimba sauti ya kwanza kwenye karibuni nyimbo
zote akishirikiana na Shaaban Dede.

Alichukuliwa na Msondo mwaka 1990, lakini baadaye alirejea
tena Vijana, kabla ya kurejeshwa tena Msondo ambako alihu-
dumu hadi alipofariki dunia.

Harila Tongolanga-4 JUNI 2017

Huyu ni mtunzi na mwimbaji maarufu zaidi wa nyimbo za
Kimakonde. Alianza kujulikana mwishoni mwa miaka ya ‘80
alipotoa kibao cha ‘Kila Munu Ave na Kwao' akiwa na CTU Les
Mwenge ya Arusha.

Baadaye alianzisha bendi ya Makondeko Six band ambayo
ilitamba na nyimbo kama ‘Kila Munu Ave na Kwao' ikiwa na
sehemu va pili hadi ya nne, ‘Saidaru’, na nyingine nyingi. Harila
pia alikuwa na kundi la zing zong la Bana Mwambe akiwa na
akina Tx Moshi, lakini pia akiwa na mialiko mingi nchini Msum-
biji. Alifariki dunia Juni 17, 2017.

Shaaban Dede-6 JUNI 2017

Siku mbili baadaye baada ya kufo cha Tongolanga, mwana-
muziki mwingine maarufu nchini alifariki dunia kwenye Hos-
pitali hiyo hiyo ya Muhimbili. Wanamuziki walikuwa wakienda
kuwaangalia wagonjwa wote wawili. Lakini kwa bahati mbaya
wote walifariki kwa siku mbili tofauti. Dede ambaye naye ali-
fariki mwezi kama huo, tarehe 6 Juni 2017, ni mtunzi, mwimbaji
wa sauti ya kwanza na ndiye aliyekuwa akiziba pengo la Hassan
Rehani Bitchuka kila alikokwenda.

Ni mmoja wa wanamuziki waliopigia bendi nyingi nchini kama
Juwata Jazz, DDC Mlimani Park, 0SS, Bima Lee. Alifariki akiwa
kwenye bendi ya Msondo Ngoma.



Kholeo, Tristan
\wa pili

NYOTA wa kipindi cha maisha ya
ukweli wa Marekani, Khloé Kardashian,
anatarajia mtoto kupma mwanamke.

Kulingana na mtandao wa Pagesix,
wa ziada na Tristan Thompson.

Kulingana na PageSix, chanzo karibu
na familia ya Kardashian kilifichua kuwa
Khloe na mume wake ambaye wamet-
engana, Tristan Thompson, wanatarajia
mtoto wao wa pili kupitia kwa mwan-
amke huyo wa siri.

“Tunaweza kuthibitisha kuwa True
atakuwa na kaka yake ambaye ali-
tungwa mimba mnamo Novemba. Khloe

anamshukuru sana kupata baraka hizo

nzuri,” chanzo kilifichua.

Portable kweli
unayoyasema?
RAPA mtukutu kutoka mitaa
yva Nigeria, Habeeb Okikiola,
maarufu kama Portable, amefi-
chua kuwa chama cha All Pro-
gressive Ccongress (APC) kimem-
lipa ili kumpigia debe mgombea
wake wa urais, Bola Tinubu.

Hapo awali mwimbaji huyo
alikosolewa vikali kwenye
mitandao ya kijamii baada ya
kutangaza kuunga mkono APC
katika uchaguzi wa ugavana wa
Jimbo la Osun.

Katika video iliyowekwa kwe-

nye ukurasa wake wa Instagram,

mwimbaji huyo wa ‘Zazuu’
aliwaomba Wanigeria kumpigia
kura Tinubu katika uchaguzi wa
urais wa 2023.

Oprah ampoteza
baba yake

MTANGAZAJI maarufu ku-
toka Marekani, Oprah Winfrey,
amempoteza baba yake mzazi,
Vernon Winfrey, ambaye ame-
fariki wiki hii.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Winfrey ambaye ni
bilionea amesema amehuzun-
ishwa kumpoteza baba na rafiki
yake.

“Chini ya wiki moja iliyopita
tulimheshimu baba yangu katika
uwanja wake wa nyumba. Rafiki
yangu na mwimbaji wa nyimbo
za injili Wintley Phipps alimsal-
imia kwa wimbo, sasa anashind-
wa kuongea tena,” aliandika

Davido aapa
kutobadilika

MWANAMUZIKI nyota ku-
toka Nigeria, Davido amesema
kwamba ana hofu mashabiki
wake wanaweza kuhisi mafani-
kio na utajiri alionao unaweza
kumbadilisha kitabia.

Msanii huyo bilionea alitu-
mia muda wake katika ukurasa
wake wa Instagram, kue-
leza kwamba kamwe hawezi
kubadilika licha ya kuwa tajiri.

“Pesa na mafanikio nili-
yokuwa nayo kamwe haviwezi
kunibadilisha, siwezi kubadilika
kwa kila kitu kwangu ni jambo
lenye athari kwangu,” amesema
Davido

Agupa kama kweli
umelenga

MWIGIZAJI nguli kutoka Nol-
[ywood, Kenneth Aguba, amefi-
chua kwamba amempata binti
mbichi kutoka Israel ambaye
anataka kumuoa.

Kulingana na Aguba, mwan-
amke huyo bikira si kwamba
anatarajia kufunga naye ndoa,
pia anafurahi kutoka katika
taifa hilo teule.

Mwigizaji huyo ambaye
alianzia maisha ya mtoto wa
mitaani, amepata mafanikio
makubwa katika tasnia hiyo na
kumfanya kuwa miongoni mwa
watu maarufu nchini Nigeria.
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CHT inavyompambania mtoto yatima
aliyezaliwa na tatizo la kichwa kikubwa

Na Sabato Kasika

LEMAVU wa kichwa ki-

kubwa na mgongo wazi

ni mojawapo ya changa-

moto inayokabili watoto
wengi nchini.

Tatizo hilo ambalo linazidi
kuwa kubwa, linasababisha baa-
dhi ya wazazi kujiua na hata wa-
naume kukimbia familia zao.

Katika mazingira hayo, wen-
gine wanakwenda kwa waganga
wa kienyeji wakiamini watoto
wao wamelogwa, hali ambayo
inaonyesha kuwa bado elimu ya
kutosha inahitajika ili angalau ku-
punguza imani hiyo.

Mfano, ni tukio la hivi karibuni
lililotokea mkoani Njombe, am-
bako mwanamke aliyetajwa kwa
jina la Sarah Lukelema alijinyon-
ga baada ya kujifungua mtoto
mwenye ulemavu wa kichwa ki-
kubwa na mgongo wazi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Njombe, Hamis Issa, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo mwis-
honi mwa Mei mwaka huu, huku
akitoa wito kwa wakazi wa mkoa
huo kuacha matendo ya unyan-
yapaa.

Tukio la mwanamke huyo ku-
jinyonga kwa sababu ya kuzaa
mtoto wa aina hiyo, liliwasukuma
viongozi wa Taasisi ya Child Help
Tanzania (CHT) kufunga safari
hadi Njombe kumchukua mtoto
huyo.

Katika mazungumzo yake
na gazeti hili, Mkurugenzi CHT,
Hakim Bayakub anasema, kwa
sasa mtoto huyo yupo Taasisi
ya Mifupa ya Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MOI), kwa ajili ya ku-
patiwa huduma za kimatibabu.

Anasema, umefika wakati jamii
iachane na mila potofu ili kuwez-
esha watoto wanaozaliwa wakiwa
na ulemavu waweze kupata hu-
duma za afya.

NINI KIFANYIKE?

Mkurugenzi huyo anasema,
elimu zaidi kuhusu chanzo cha
ugonjwa huo ni muhimu iend-
elee kutolewa zaidi hasa maeneo
changamoto kubwa ikiwamo
umaskini wa kipato.

“Sisi kama taasisi tumekuwa
tukitoa elimu, lakini ni vyema
wadau mbalimbali wakaunga
mkono juhudi hizi, ili kusaidia
jamii kutambua kuwa ulemavu
huo si uchawi bali unaweza
kuepukika,”anasema Bayakub.

Anasema, inawezekana hata
tukio la mwanambke aliyejinyonga
huko Njombe likawa limesaba-
bishwa na ukosefu wa elimu na
wakati mwingine umaskini wa ki-
pato na hivyo kuamua kujiondoa
uhai.

“Labda  alienda  hospitali
akaambiwa gharama za huduma
kwa mtoto akaona ni kubwa, au
aliona ni uchuro ama alikimbiwa
na mume akaona ni bora akatishe
maisha yake kuliko kukaa pekee
yake na mtoto huyo,” anasema.

.

=

Viongozi wa Taasisi ya Child Help Tanzania baada ya kumpokea mtoto huyo katika kituo cha mabasi cha Magufuli Dar es
Salaam. Kushoto ni Ofisa Mawasiliano wa taasisi hiyo Milton Byemerwa, Mkurugenzi Hakim Bayakub, bibi wa mtoto huyo na

Meneja wa Program, Sifa John. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

—

Ofisa Mawasiliano wa taasisi hiyo, Milton Byemerwa akiwa
na mtoto huyo.

Bayakub anasema, taasisi yake
imekuwa ikizunguka maeneo
mbalimbali nchini kutoa elimu,
na kwamba wako mbioni kuzun-
guka wakianzia ngazi ya mkoa,
vitongoji.

“Tunapanga ratiba hiyo huku
tukiendelea kuratibu huduma za
mtoto ambaye tulimtoa Njombe
baada ya mama yake kujinyonga,
kwani tumewaachia wataalam wa

afya wafanye kazi yao,” anasema.
Ofisa Habari na Mawasiliano wa
CHT, Militon Byemerwa, anasema
taasisi hiyo ni mdau mkubwa kati-
ka tiba za watoto wenye ulemavu
huo, hasa kwenye eneo la ufadhili
wa vifaa tiba ndani ya taasisi ya
MOI ambayo ni mnufaika.
“Tunafadhili mirija ya kuratibu
maji katika ubongo kwa wenye
kichwa kikubwa, ama za upas-
uaji kwa wenye mgongo wazi

66

Katika kila wa-
toto 1000, watoto
watatu kati yao
wanazaliwa wak-
iwa na ulemavu
huo, takwimu za
watoto wanao-
zaliwa kila mwaka
hufikia takribani
milioni 2, hivyo
watoto 6,000 kila
mwaka huzaliwa
na tatizo hilo,”
anasema.

na kikubwa, mirija ya kusaidia
wasio na hisia za haja kubwa na
ndogo,”’anasema.

Anasema, mirija hiyo ni maalum
ambayo inahakikisha maji hayawi
mengi kichwani, kwa kuwa yaki-
wa mengi kinaweza kuongezeka,
hivyo wanajitahidi kuhakikisha
huduma hiyo inapatikana.

Anafafanua kuwa Taasisi ya
Child Help Tanzania inatoa elimu
kwa umma kuhusu kinga ya tatizo
hilo na matibabu yake, lengo liki-
wa ni kuona jamii yenye afya bora
bila ulemavu wa kichwa kikubwa
na mgongo wazi.

“Kuzaa mtoto mwenye
kichwa kikubwa na mgongo wazi
lilitugusa sana, ndiyo maana tu-
kafunga safari kufuata mtoto ili
awe karibu na huduma za afya,”

anasema Byemerwa.

CHANZO CHA ULEMAVU

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu anasema, chanzo chake ni
ukosefu wa madini ya foloki asidi,
anawaagiza waganga wakuu wa
mikoa na wilaya kuhakikisha yan-
apatikana kirahisi katika ngazi
zote za kutolea huduma za afya.

Anafafanua kuwa tatizo la wa-
toto kuzaliwa na kichwa kikubwa
na mgongo wazi linaweza ku-
zuilika, kwa kuwa linatokana na
ukosefu wa madini hayo, ambapo
anataka yapatikane hadi kwenye
zahanati.

“Wanawake walio kwenye
umri wa kuzaa au wanaopanga
kupata watoto, wale vyakula vy-
enye kuongeza madini ya foliki,
ili kuongeza kinga ya kumkinga
mtoto dhidi kuzaliwa akiwa na ul-
emavu huo,” anasema Ummy.

Anasema, takwimu zinaonye-
sha kuwa, katika nchi tano za
Afrika zenye watoto walio na ul-
emavu huo, Tanzania inashikia
nafasi ya tano ikiwa imetanguliwa
na nchi za Argelia na Ethiopia.

“Katika kila watoto 1000, wa-
toto watatu kati yao wanazaliwa
wakiwa na ulemavu huo, tak-
wimu za watoto wanaozaliwa kila
mwaka hufikia takribani milioni
2, hivyo watoto 6,000 kila mwaka
huzaliwa na tatizo hilo,” anasema.

Waziri Ummy  anawataka
madaktari, wakunga na wauguzi
pindi wanapozalisha na kuona
mtoto mwenye dalili za kichwa
kikubwa na mgongo wazi, watoe
rufaa haraka, ili watoto waweze
kupata huduma mapema.
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Vinywaji, misosi ya zamani ilivyogeuka adimu

eTogwa, chibuku navyo vilitikisa

Na Adam Fungamwango

EO unamuona mtu

anatembea na chupa yake

ya maji. Anakunywa bila

wasiwasi. Amenunua du-
kani, wala hamuulizi mtu.

Anaweza kutoka na maji yake
kwenye chupa kutoka mkoa
mmoja mpaka mwingine, au
sehemu moja mpaka nyingine.
Anaposikia kiu anakunywa. Ana-
jisikia hamu anakunywa pia.

Unaanza kukumbuka enzi
hizo. Miaka ya kuanzia mwishoni
mwa miaka ya 1990 kurudi nyu-
ma. Hakukuwa kabisa na maji ya
chupa.

Yoyote aliyekuwa na kiu kama
yupo mtaani anatembea alilazi-
mika ama kutafuta sehemu am-
bayo ina mgahawa na kwenda
kuomba maji, au kugonga hodi
kwenye nyumba ya mtu.

Siyo wakubwa tu, hata watoto
ambao wanakuwa wametoka
kwenye michezo yao ikiwemo
mpira wa miguu, walikuwa
wakigonga hodi kwenye majum-
ba ya watu na kuomba maji.

Mwenye nyumba anatoka na
glasi moja pamoja na jagi na ku-
wapa.

Hayo ndiyo yalikuwa maisha
ya zamani. Maji ilikuwa ni mpaka
uingie hotelini au uombe kwenye
nyumba za watu. Hakuna duka
lolote lililokuwa linauza maji ya
kwenye chupa. Na wala hayaku-
wepo.

Kwa wakati huo vinywaji du-
kani vilikuwa ni soda tu. Na kwa
wakati huo kunywa soda haliku-
wa jambo la kawaida. Kwa mtoto
ukinywa ni lazima ukasimulie.

Mara nyingi soda ilinywewa
kwenye wakati wa hafla mbalim-
bali, matukio ya kijamii, ikiwemo
sherehe mbalimbali kama uba-
tizo, kipaimara, maulidi, harusi.

Familia nyingi ziliweza ku-
mudu kununua soda siku ya si-
kukuu, hapo ndipo utakapoona
watoto na familia nzima inakuny-
wa soda. Kama ni siku za kawaida
basi akija mgeni ndiyo ananunuli-
wa. Watoto wote mnatimuliwa ili
msimuombe kwa sababu hai-
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kuwa jambo lililozoeleka kunywa
soda.

Siku hizi soda zinashinda kwe-
nye friji, watoto na wakubwa wa-
nakunywa wanapojisikia tu. Kweli
kila kitu na zama zake. Kijana wa
sasa akisikia hivi atashangaa sana.

Ukiacha kinywaji hicho amba-
cho kilikuwa adimu mno, kinywaji
kilichokuwa maarufu sana wakati
huo ni togwa.
togwa ambalo lilitokana na ulezi,
mtama na hata mahindi wakati
wa kutengeneza pombe.

Kabla halijachachuka na kuwa

f

pombe inakuwa togwa tamu
ambayo kila mtu hata watoto hu-
nywa na kuburudika kwa sababu
inakuwa haina kilevi.

Kwa wale wa mikoa mikubwa,
hasa ya Pwani, kulikuwa na togwa
lililokuwa likitengenezwa na aki-
namama kwa kutumia mtama.

Kinamama hao walilitengen-
eza kwa kuweka kwenye chupa
za soda na kufunga kwa kutumia
vipande vya magazeti kwenye
mdomo wa chupa kama picha
inavyoonyesha.

Ilikuwa si ajabu kupita kwenye
nyumba mbalimbali na kukuta
kiti cha marimba, au kigoda kiki-
wa na beseni au sufuria lililokuwa
na maji, halafu chupa za togwa

zikiwa ndani yake.
Yoyote anayetaka kunywa
anaita, na muuzaji ambaye

nimesema wengine wao ni aki-
namama watu wazima, atatoka na
kukuuzia.

Unywaji wake ilikuwa ni wa
aina moja. Kabla ya kunywa kuna
kitu ilikuwa ni lazima ukifanye.

Ni lazima kwanza utikise chupa
ili yale machicha yake yasibakie
kwenye chupa, kwa sababu lad-
ha ya togwa ni yale machicha
yenyewe.

Atatikisa kama mtu anayetaka
kunywa dawa, na atakunywa
kwa raha zake. Baadaye atakwek
chupa yake kwenye sufuria au
beseni baada ya kulipa pesa na
kuondoka.

Miaka hiyo si maduka mengi ya-
likuwa na freji, hivyo watu wengi

wanapopatwa na kiu, wakitaka
kinywaji cha baridi, kuna wafan-
yabiashara njiani ambao wali-
kuwa wanauza juisi za ukwaju,
lakini kwa wakati huo yalijulikana
kama ‘maji ya barafu.’

Wanakuwa na ndoo na maji
yenye ukwaju, iliyosheheni ma-
bonge ya barafu, na mteja akifika
atamiminiwa kwenye glasi. Hii
ndiyo ilikuwa njia pekee ya kutia
kitu cha baridi kooni.

Kinywaji ~ kingine  maarufu
wakati huo kilichokuwa na ki-
levi ni pombe aina ya chibuku.
Asili yake ni nchini Zambia. Hapa
nchini maeneo ya Ubungo kuliku-
wa na kiwanda cha kutengeneza
pombe hiyo.

Ilikuwa maarufu mno kwenye
maeneo mbalimbali wanayouza.
Kwenye mabaa wanayouza bia
hazikuwepo sana, badala yake
ilikuwa inauzwa zaidi kwenye
maeneo ambayo wenyewe wali-
ita klabu au vilabu. Wakati huo
umaarufu wake ilijulikana kama
‘kilabu cha pombe’.

Huko ndiko kulikuwa na wa-
teja wa chibuku ambayo ilikuwa
ikiboreshwa kila miaka ilivyozidi
kusonga mbele.

Kwanza ilikuwa ikiletwa kwe-
nye malori kama ya maji, au
mafuta na kumiminwa kwenye
matanki vilabuni, kabla ya kupim-
wa kwenye makopo ya plastiki
kulingana na ukubwa wake kwa
matakwa ya mteja.

Teknolojia ilipokua, chibuku
ikaanza kutengenezwa na ku-
wekwa kwenye  vifungashio
kama vile maboksi ya plastiki
kama vile maziwa, na pia chupa,
mpaka pale kiwanda kiliposhind-
wa kujiendesha, kikafa kifo cha
asili.

Kuna vyakula vingi ambavyo
vilikuwapo sana wakati huo am-
bavyo kwa sasa ama vimekuwa
adimu au havipo kabisa ni mabu-
munda.

Hata hivyo kwa vijana wa mjini
hasa Dar es Salaam, mabumunda
yalijulikana kwa jina la bisi.

Ni mahindi yaliyokaangwa

na kupasuka kama tunavyoona

sasa biashara hiyo kwenye vituo
vya mabasi na kuwekwa kwe-
nye mifuko ya nailoni, lakini bisi
za wakati huo huwekwa sukari
na kufinyangwa kama tonge la
ugali. Ile sukari ambayo nayo im-
ekaangwa, ikayafanya mahindi
hayo kushikana na kuwa kama
umbile la mpira wa kitenesi au
zaidi ya hapo kama inavyoone-
kana kwenye picha.

Vyakula vingine ni wanga, pep-
eta, ukwaju wa kizungu, matunda
ya ng'ongo ambayo hutumika pia
kutengeneza pombe ya amarula.

Pia kwa sasa kuna uhaba wa
vitafunwa kama visheti na mikate
ya kumimina.

Katika utafiti wangu mdogo
niligundua kuwa zamani, vitafun-
wa kama maandazi, vitumbua,
chapati ambavyo hadi leo vime-
baki kuwa vitafunwa vikuu hadi
vizazi vya sasa wapishi na wau-
zaji wake walikuwa ni wasichana
na akinamama wenye umri wa
wastani.

Lakini mikate ya kumimina ili-
uzwa zaidi na wanawake wenye
umri mkubwa, yaani mabibi.

Kwanza mikate ya kumimina
ambayo inatengenezwa kwa ku-
tumia mchele na kufunikiwa na
moto juu kama wali, pamoja na
ufundi mwingine haikuwa na
wauzaji wengi.

Kwenye mauzo ya vitafunwa
unaweza kumkuta mtu mmoja
tu anauza naye ni bibi. Au wakati
mwingine wateja walilazimika
kumfuata mtu mzima huyo ny-
umbani kwake.

Hadi leo hii ni rahisi sana ku-
pata vitafunwa vyote, lakini siyo
mikate ya kumimina.

Je uandaaji wake na upikaji
wake ni mgumu kwa wasicha-
na au kinamama kwa umri wa
wastani?

Kwa nini wazee walikuwa ndi-
yo wapishi wakubwa wa mikate
ya kumimina? Wao walikuwa
na ufundi au ujuzi gani wa ziada
kuliko wanawake walio na umri
mdogo kuliko wao?

Je, ilitumia muda mrefu na
umakini kutengeneza kuliko vi-
tafunwa vingine?

Tuma meseji 0716 350534
|
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I
Waziri Mkuu

Srilanka
aapishwa urais

COLOMBO, SRI LANKA

WAZIRI Mkuu wa Sri Lanka,
Ranil Wickremesinghe,
ameapishwa kushika nafasi
ya rais, wakati waandamanaji
wakiendelea kumiminika
mitaani wakilalamikia kudor-
ora kwa uchumi na kumtaka
ajiuzulu. |

Ranil anajaza nafasi ya
Gotabaya Rajapaksa, am-
baye amekimbilia taifa Ia
Singapore,baada ya waanda-
manaji kuvamia makazi yake.

Waandamanaji wamekuwa
wakipuuza hali ya dharura ili-
yotangazwa wakisherehekea
kujiuzulu kwa Rajapaksa. '

Sri Lanka inapitia wakati '
mgumu wa kiuchumi, wakati
kuna uhaba wa chakula, '
mafuta na bidhaa nyingine
muhimu.

Shughuli ya bunge ya
kumchagua rais mpya itaanza
kesho, wabunge wakitarajiwa
kupiga kura juma lijalo kum- :
chagua rais.

Kutokana na wabunge '
wengi kuwa wa chama ta-
wala, huenda wakamchagua
Wickremesinghe , ambaye
ana uhusiano wa karibu na '
familia ya Rajapaksa. RFI

Liz Truss apata
uungwaji mkono

LONDON, UINGEREZA -

WAZIRI wa Mambo ya Nje ;
wa Uingereza Liz Truss, ame- !
pata uungwaji mkono na idadi
kubwa ya wabunge kushika '
nafasi ya waziri mkuu.

Truss anaungwa mkono na
mwakilishi wa Uingereza ka-
tika mazungumzo vya Brexit,
David Frost na mbunge Suella
Braverman ambao ni maarufu
katika siasa za nchi hiyo. :

Waziri huyo alipata kura 64
katika duru ya pili ya uch-
aguzi wa viongozi wa chama
cha kihafidhina uliofanyika
juzi na aliahidi kuinua uchumi
wa nchi hiyo ifikapo mwaka
2024.

Waziri wa zamani wa fedha
Rishi Sunak, aliongoza kwa
kura 101, akifuatiwa na naibu
waziri wa biashara Penny E
Mordaunt aliyepata kura 83. '

Gazeti la The Times limeri-
poti kuwa Waziri Mkuu :
Boris Johnson amewahimiza
wagombea walioshindwa '
kutomuunga mkono Rishi.

Johnson alifanya mazun-
gumzo Na wagombea wali-
oshindwa na kuweka wazi
kwamba Rishi Sunak hapaswi
kuchaguliwa kuwa waziri '
mKkuu. 5

Gazeti hilo limenukuu '
chanzo kilichosema kuwa ;
Johnson anampigia upatu '
Truss kurithi nafasi yake DW !

Biden atembelea Jerusalem Mashariki

JERUSALEM, PALESTINA

RAIS wa Marekani Joe Biden,
anaendelea na ziara ya mashariki
ya kati na jana amekwenda mji
wa Jerusalem mashariki.

Kiongozi huyo aliitembelea

+ hospitali moja na kuahidi dola

milioni 100 kwa ajili ya kuzisaidia.

Hata hivyo, waandamanaji
kadhaa wanaoiunga mkono Pal-
estina, walijitokeza Jerusalem
Mashariki kabla ya rais huyo ha-
jatembelea eneo hilo. Waanda-
manaji hao walibeba bendera za

Palestina na mabango ya picha
za mwandishi wa habari Mmare-
kani aliyekuwa na asili ya Pales-
tina wa kituo cha televisheni
cha Aljazeera Shireen Abu Akleh
aliyeuwawa hivi karibuni katika
ukingo wa magharibi wakati akiri-
poti kuhusu uvamizi wa jeshi la
Israel katika eneo hilo la Wapal-
estina.

Jana Biden alizuru hospitali
ya Augusta Victoria iliyoko Jeru-
salem Mashariki ambayo inatoa
huduma kwa Wapalestina na
kuahidi msaada wa ziada wa dola

milioni 100 kwa ajili ya kusima-
mia shughuli za hospitali za eneo
hilo.

Baada ya kutembelea hospi-
tali hiyo, alikwenda Ukingo wa
Magharibi kukutana na Rais wa
Mamlaka ya Wapalestina, Ma-
hamood Abbas ambako ni kituo
cha mwisho cha ziara yake katika
eneo hilo kabla ya kuelekea Saudi
Arabia.

Rais huyo wa Marekani ha-
kutoa mwelekeo wowote wa wazi
wa kuzirudisha kwenye meza ya
mazungumzo ya amani Palestina

na Israel.

Hata hivyo, alisema Wapalesti-
nana Waisrael wanastahili kuwa
na hali sawa ya uhuru,usalama
maendeleo na heshima na ku-
pata huduma ya afya pale inapo-
hitajika.

Katika hatua nyingine, Biden
alitangaza msaada wa dola mil-
ioni 201 kwa aqjili ya shirika la
Umoja wa Mataifa la kuwasaidia
wakimbizi Wakipalestina pamoja
na fedha nyingine za kusimamia
miradi mingine.

DW
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Wanawake wa Kiturkana wakiwa wamebeba kuni wakipita karibu na mifupa ya mnyama aliyekufa kutokana na ukosefu wa chakula katika
eneo la Loiyangalani.Eneo la Kaskazini mwa Kenya kunakabiliwa na njaa baada ya kukosa mvua kwa muda mrefu. PICHA: AFP

Hungary yaionya Ulaya kukimbilia
vikwazo kama silaha kwa Russia

BUDAPEST, HUNGCARY

WAZIRI Mkuu Hungary, Viktor
Orban, amesema hatua ya Umoja
wa Ulaya kuiwekea vikwazo Rus-
sia ni sawa na mwiba wa kujidun-
ga mwenyewe.

Alionya iwapo vikwazo hivyo
havitaondolewa, uchumi wa Ul-
aya utaporomoka zaidi.

Katika mahojiano na kituo ki-
moja cha redio, Orban ambaye
tangu mwanzo amekuwa akipin-
ga vikwazo hivyo alisema vikwa-
zo dhidi ya Russia haviisaidii
Ukraine na kwamba vina athari
ya moja kwa moja kwa uchumi

wa Ulaya.

Waziri Mkuu huyo amekiri
kuwa Ukraine inahitaji msaada,
licha ya viongozi wa umoja huo
wanapaswa kufikiria upya juu ya
mikakati yao kwani kinyume na
walivyotarajia, uchumi wa Ulaya
umeendelea kuporomoka bila ya
kuidhoofisha Russia.

Usambazaji wa gesi barani Ul-
aya umepungua na gharama ya
bei ya mafuta imepanda maradu-
fu duniani kote tangu Russia il-
ipoivamia Ukraine mnamo Feb-
ruari 24.

Wakati huo huo, Waziri wa fed-
ha wa Marekani Janet Yellen, am-

etoa mwito kwa kundi la mataifa
yaliyoendelea kiviwanda duniani
G-20 kuchukua hatua za haraka
kushughulikia mparaganyiko
katika usambazaji wa chakula
duniani.

Alisema  tatizo  hilo  li-
mechochewa na vita vya Russia
nchini Ukraine, na hatua hiyo
itaepusha kupanda kwa bei za
bidhaa katika soko la kimataifa
na kuzuia wafanyibiashara wala-
ghai kuhodhi vyakula.

Akizungumza katika mkutano
wa mawaziri wa fedha wa G-20
nchini Indonesia, Yellen alisema
nchi zinapaswa kutoa usaidizi

wa kifedha kwa wale wanaohitaji
badala ya kutoa ruzuku za muda
mfupi.

Alizihimiza nchi wanachama
kuongeza matumizi yao katika
kushughulikia changamoto za
uhaba wa chakula, mabadiliko
ya tabia nchi na misukosuko ya
kiuchumi kutokana na janga la
ugonjwa wa COVID-19.

Waziri huyo wa fedha wa Mare-
kani alisema kuwa rais wa Russia
Vladimir Putin anatumia suala la
chakula kama silaha ya vita, aki-
tolea mfano wa uharibifu wa vi-
faa vya kilimo na kufungwa kwa
bandari katika bahari nyeusi. DW
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HASSAN  ABDINI MREMA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo chenye index
namba SMMUCO BBA-Ed12/133 kilichotolewa
na chuo cha STEFANO MOSHI MEMORIAL
UNIVERSITY (constituent collage of tumaini
university makumira) kozi ya BACHELOR OF
BUSINESS ADMINISTRATION WITH EDUCATION
mwaka 2015,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa KIL/MOS/RB/269137/2022

HENRY DENNIS MILANZI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S2354-0042
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya EAGLES BOYS SECONDARY
mwaka 2012,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa MDL/RB/2207/2022

GASPERY DEMITILIUS LWENA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $2299-0036 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KITWIRU
SEKONDARI mwaka 2011. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/KIG/RB/278306/2022.

RASHID HAMAD ABDALLA anatangaza
kupotea kwa cheti cha chuo chenye
namba ya usajili  UG2016986415
kilichotolewa na OPEN UNIVERSITY OF
TANZANIA mwaka 2019. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CEN/RB/280888/2022

KUPOTEA KWA CHETI §KUPOTEA KWA CHETI
| ¥

MOGELA SHABANI anatangaza kupotelewa
na cheti cha UALIMU DARAJA LA Il C kozi
ya UALIMU yenye namba ya usajili
MOR/08/227 kilichotolewa na CHUO CHA
UALIMU MOROGORO mwaka 1980 yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

Polisi taarifa MOR/PS/B.I/35/VOLXCIX/20

KUPOTEA KWA CHETI
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PETER ALOYCE SARON anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba  S.1757/0611
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya BENDEL MEMORIAL SECONDARY
mwaka 2016,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/CHU/RB/280857/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA
WILAYA YA MJINI MOROGORO KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

USIMAMIZI WA MIRATHINA...40../2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: JAMILA DAUD NYABU WA MSAVU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: REHEMA JOHN LYIMO

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 29/07/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa

kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika.

Imetolewa Tarehe 15/07/2022
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NDUGU: ABUBAKAR
MOHAMED KABEYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 406 DAP aina ya
TOYOTA IPSUM yenye rangiya
golden(dhahabu), kwa yoyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kilicho
karibu naye kwa kumbukumbu
MWA/NYA/RB/206629/2022

Nipa

Uza,

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa
Tupigie
0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONASWASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

liona kabisa kuwa sasa roho

yake inakaribia kutoka. Kila

kitu sasa alikisikia kwa

bali. Ina maana alikuwa

karibuni kuzimia, au kukata roho.
Akasikia sauti.

“Basi acha, tuangalie kama ame-
kufa au bado, halafu kama hajafa
tummalizie kabisa.” Aliisikia sauti
hiyo kama yupo kwenye ndoto.

“Haya tangulieni kwenye gari,
mimi nammalizia.” Akaamuru kion-
gozi wao. Bado Sam aliliona tukio
hilo kama ndoto.

Alijua sasa aliyebaki anachofanya
ni kummalizia kwa risasi. Ni kwa
sababu alikuwa ameishika mkononi.

Kwa mbali alisikia mlio wa risa-
si na papo hapo akazirai. Ukawa
mwisho wa kusikia chochote Kkili-
chopo duniani.

“Mpaje kuna kitu nimekiona.” Tli-
kuwa ni sauti ya Siwatu mara baada
ya kutembelewa na wifi yake, mpen-
zi wa kaka yake Dibwela.

“Nini?”

“Hiki kitambaa, nimekiona chini
ya kitanda. Hakuna mtu aliyewahi
kuingia chumbani kwangu na kuki-
sahau kitambaa hiki.”

“Mmh, mwenzangu, wala sijui,
lakini wewe si ulikuwa na Bakari
ulikuwa unakaa naye inawezekana
alikisahau.”

“Hapana, leso zake nazijua, siyo
hizi, hii kwanza ni aina ya peke yake,
Bakari hawezi kuwa na kitambaa
kama hiki yenye picha ya mmea wa
bangi ambao ni haramu.”

“Sasa ni nani Siwatu?”

“Mimi nina wasiwasi kuwa yule
mtu aliyekuja kunibaka ndiye ali-
yeangusha leso hii hapa.”

“Inawezekana, sasa cha kufanya
peleka ushahidi kwenye ofisi ya ki-
jiji ili atafutwe mwenye kitambaa
hicho.”
kimeshasema kuwa Bakari ndiye ali-
yenibaka, kitu ambacho si kweli. Ba-
kari nilikuwa nalala naye chumba
kimoja, hajawahi hata kunitongoza.
Alikuwa ananiheshimu sana kama
dada yake kwa sababu ile ya kumu-
okoa kwenye kifo, sasa kweli hata
ukiwapelekea si watasema kuwa ni
cha Bakari.”

“Sasa utakifanyaje?” Mpaje akauli-
za.

“Nitamuonyesha kaka Dibwela,
yeye anaweza kuwa na cha kufanya,
lakini huu ni ushahidi unaoonyesha

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

0, IPO TU-14

0656122770

“Siyo
hivyo
Mpaje,
laKini
nikisema
nilipok-

kijiji hiki
kikijua,
mimi
naweza
kuwa
hatarini,
naweza
hata ku-
vawa.”

kuwa aliyenifanyia kitendo kile ndiye
mwenye leso hii, alilangusha kwa ba-
hati mbaya.”

“Hodi.” Walisikia sauti. Ilikuwa ni ya
kike. Hawakushtuka kwa sababu wali-
jua ni nani.

“Pita mlango uko wazi.”

Aliyeingia ni Mage. “Hamjambo sho-
ga zangu?” Akawasalimia.

Walimuitikia. Lakini  aliwakuta
wapo kwenye mazungumzo, hivyo ili-
bidi wawe kimya kidogo.

“Sasa Dibwela atakuwa anapita na-
cho na kuuliza ni cha nani?” Mpaje
akaendelea na mazungumzo.

“Sijui atafanya nini, lakini ndiye ni-
takayempa siyo mwenyekiti.”

“Nini kwani?” Mage aliingilia ma-
Zungumzo.

“Hiki kitambaa.”
nyesha.

Mage alionekana kushtuka kukiona.
Mshtuko ambao ulikuwa bayana na
kuwafanya Siwatu na Mage wahisi
jambo.

“Vipi mwenzetu mbona umeshtu-
ka, unamjua nini mwenye kitambaa
hiki?” Mpaje alimuuliza kwa sauti ya
mshangao.

Mage alibaki kimya kwa muda. Sura
yake ilionyesha mshangao uliochang-
anyikana na woga.

“Mmekipata wapi hiki?” Akauliza
kwa woga.

“Ngoja nikwambie Mage, hii leso
nimeiokota chini ya kitanda changu.
Ilikuwa imeangukia upande wa ukuta
chini ndipo nilipokiokota. Sijawahi
kukiona kitambaa kama hiki. La-

Siwatu akamuo-

kini kwa sababu niliwahi kuingiliwa
na mtu akanibaka, nina wasiwasi
kuwa huyu mwenye kitambaa ndiyo

mhusika. Sasa ninachotaka kufanya

ni kumpa kaka yangu Dibwela, Mpaje
amenishauri nipeleke kwa Mwenyeki-

muamini kabisa, anaweza kukipoteza |
hiki ushahidi ukakosekana, maana :

wao hawajafanya uchunguzi wao

sawa sawa, wakasema aliyenibaka ni
Bakari, wakati mimi mwenyewe najua |

si kweli.”

Bado Mage alikaa kimya akimsiki-
liza Siwatu.

“Tuambie basi mwenzetu kwa saba-

bu umekishangaa sana, au ulikuwa |
unashangaa hiyo picha ya mmea wa !

bangi kwenye leso?”
“Hapana mpaje, mimi... hicho kitam-
baa nimeshawahi kukiona sehemu.”

Jibu hilo lilionekana kuwashtua

Mpaje na mwenzake Siwatu.

“Wapi” Mpaje akauliza.

“Mhh mwenzangu, nisije kuoneka-
na mmbea bure.”

“Sikiliza Mage, sisi hapa wote ni |

wanawake. Tusaidiane na kukome-

Yaani mwanamke anabakwa halafu

unaonekana ushahidi, wewe mwen-

zetu unataka ufunike kwa manufaa
ya wanaume kweli?” Mpaje akampa |

vipande vyake.

“Siyo hivyo Mpaje, lakini nikisema

naweza kuwa hatarini, naweza hata

kuuawa.”

“Kuuawa?” Siwatu akadakia.
maana kitambaa hiki kina kitu kikub-
wa sana hadi wewe ukisema ulipok-
iona unauawa?”

“Ni kweli Siwatu, mimi nikisema

tu nipo hatarini, naweza kupotezwa.
Kwa sababu wewe angalia, Serikali ya

“Ina !

Bakari, halafu mimi nikisema
kuwa nimekiona sehemu fulani
kwa kina fulani, nitaonekana
muongo na mchonganishi.”
Mage aliongea kwa sauti am-
bayo ilionekana bado imejawa
na hofu.

“Haya wewe hutaki kusema,
utatusaidia nini kwa hili?”

“Sina la kusaidia Mpaje. Na
siyo kwamba sitaki kusema,
au sitaki kusaidia kama mwan-
amke mwenzangu, lakini mimi
nahofia usalama wangu.”

“Sasa sikiliza Mage, hapa
tupo watatu tu, mimi Mpaje na
wewe, tulishane yamini kuwa
siri hii itabaki humu humu nda-
ni Haitotoka nje.”

“Nitaamini vipi? Kwa sababu
wewe hicho kitambaa utampa
Dibwela, ataanza kupita nacho.
Na wanaokijua wanaweza kum-
wambia ni cha fulani. Itaanza
kutafutwa ni nani wa kwanza
aliyefichua hilo, nitaonekana
mimi, jamani mnataka mnitie
matatizoni tu.” Akalalamika.

“Nisikilize Mage, sitaki kuku-
ingiza kwenye mkumbo au
watu ambao wameshiriki kwe-
nye mpango wa kufanikisha
mtu yule kunibaka, lakini mimi
nitakachofanya sasa ni kwam-
ba sitamuonyesha hata kaka
Dibwela. Kitakaa humu humu
ndani. Ninachotaka nijue tu
ulikiona wapi? Na inaweza
ikawa ni cha nani? Ili tu mimi
nijue na wala siendi kumshtaki
popote kwa ajili ya kukulinda
wewe. Ninachotaka nijue tu.”

“Sawa mimi nimekubali, laki-
ni zingatieni mwenzangu, nisije
nikalishwa nzi wa puani bure.”

“Wala mwaya, hatukusemi.
Ya humu yatabaki humu humu
bibie.” Mpaje akamhakikishia.

“Hicho kitambaa sijui leso,
mimi nimeshawahi kumuona
nayo Maiko.”

Mshtuko mkubwa ukawa-
kumba Siwatu na Mpaje, ingawa
kwa Siwatu ulikuwa mkubwa
zaidi.

“Maiko huyu huyu ambaye
alikuwa ananitaka akasema
anataka hadi kunioa?” Siwatu
akauliza kwa mshangao.

“Ndiyo huyu huyu mama.
Hicho kitambaa mimi nakijua,
nimeshawahi kumuona nacho
si mara moja au mbili.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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CHAMA, KAGERE WAAHIDI
FURAHA SIMBA 2022/2023

Na Shufaa Lyimo

KIUNGO wa Simba Mzambia, Clatous
Chama amesema anatarajia kurejea ka-
tika ubora wake kuelekea msimu mpya
wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaotarajiwa
kuanza Agosti 17, mwaka huu pamoja
na mashindano ya kimataifa watakay-
oshiriki.

Akizungumza na gazeti hili muda
mfupi kabla ya kuanza safari kuelekea
Misri juzi, Chama alisema msimu uli-
opita timu yake haikufanya vizuri hivyo
kwa kushirikiana na wachezaji wenzake
wanajipanga kuhakikisha wanatwaa ub-
ingwa.

Chama  alisema  wamedhamiria
kurekebisha makosa yote waliyoyafanya
msimu uliopita ili kurejesha furaha ka-
tika klabu hiyo.

“Msimu ujao tunarudi upya baada ya
kupoteza ubingwa katika msimu uli-
omalizika, Simba ni timu kubwa hivyo
tutashirikiana kitimu kurekebisha ma-

kosa yote tuliyoyafanya ili turudishe ha-
dhi ya timu yetu,” alisema Chama.

Kiungo huyo alisema sasa hivi yuko
fiti baada ya kukaa muda mrefu bila
kuonekana uwanjani na anaamini kam-
bi ya Misri itaimarisha kiwango chake na
kurejea kwenye soka la ushindani.

“Sasa hivi nipo fiti na ninaendelea
vizuri, ninaamini nitakwenda kufanya
vizuri kwenye kambi yetu ambayo tu-
nakwenda kuiweka Misri, ninaomba
mashabiki pamoja na wapenzi wa Sim-
ba waendelee kuniamini bado nipo,”
Chama alisema.

Aliongeza hawezi kuahidi kuipa ma-
fanikio timu yeye peke yake lakini kwa
ushirikiano wa pamoja na wachezaji
wenzake watafikia malengo wanayoya-
hitaji. Alieleza msimu uliopita ulikuwa
mgumu lakini msimu ujao unatarajiwa
kuwa mgumu zaidi kutokana na timu
zote zilivyofanya usajili mzuri wakiwa-
mo watani zao, Yanga.

“Msimu ujao utakuwa mgumu zaidi

kwa sababu ninaona aina ya wachezaji
wanaosajiliwa ni wachezaji wenye vi-
wango vya juu, vilevile na ofa zilizotole-
wa na wadhamini zinaifanya kila timu
ipambane kusaka matokeo chanya,”
alisema nyota huyo.

Naye mshambuliaji, Meddie Kagere
alisema bado ana uwezo wa kuisaidia
Simba kurejesha mataji waliyoyapoteza
msimu uliopita.

“Mimi bado ni mchezaji wa Simba,
maneno ya mtaani yalikuwa mengi,
ninawaahidi mashabiki wetu tunak-
wenda Misri kujipanga upya, kujiimari-
sha ili turejee na kasi yetu iliyozoeleka,
tunataka kufanya vizuri katika Ligi Kuu
na mashindano ya kimataifa,” Kagere
alisema.

Mnyarwanda huyo aliongeza licha ya
ushindani wa namba kuonekana kuwa
mkubwa katika kikosi chao, ataendelea
kupambana kuhakikisha anapata nam-
ba mara kwa mara ili kufikia malengo ya
kuipa mafanikio Simba.

Wachezaji
wa Timu ya
Soka ya Taifa
ya Ufukweni
wakifanya
mazoezi ya
kujiandaa

na mechi ya
raundi ya
kwanza ya
kufuzu fainali
za Kombe la
Mataifa ya
Afrika dhidi
ya Malawi
itakayochezwa
Julai 23,
mwaka huu
na marudiano
kufanyika
Agosti 7,
mwaka huu
hapa nchini.
PICHA: TFF

ZFF yafungua usajili Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

DIRISHA la usajili na uhamisho wa
wachezaji kwa ajili ya msimu mpya wa
2022/2023 visiwani Zanzibar limefun-
guliwa rasmi jana na litafungwa ifikapo
Agosti 20, mwaka huu, imeelezwa.

Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi Zan-
zibar, Hashim Salum aliliambia gazeti
hili timu zote zinatakiwa kufanya usajili
wake kwa kufuata kalenda hiyo na kua-
cha kusubiri muda wa nyongeza.

Salum alisema msimu huu bodi hiyo
haitakuwa na muda wa kuongeza baada
ya muda uliopangwa wa kufunga dirisha
hilo la uhamisho na usajili utakapofika.

Kiongozi huyo amezikumbusha timu
zote kufanya usajili kwa kufuata kanuni
za mashindano ya msimu huu ili kue-
puka migogoro ya usajili wa wachezaji
hasa wale ambao bado mikataba.

“Kuna baadhi ya vilabu vinaelewa
taratibu za usajili, lakini kuna vingine
vinaelewa ila vinafanya makusudi kusa-

jili na kuanzisha migogoro ikiwamo
kusajili kinguvu wachezaji bila ya rid-
haa ya timu anayotoka, bodi inawataka
viongozi hawa waache kusababisha
migogoro, wasajili kwa kanuni ili muda
wa usajili uwe mfupi na mwepesi kama
tulivyopanga,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza timu zote zinatakiwa kusa-
jili wachezaji wake kupita mfumo wa
mtandao kama ilivyoelekezwa na Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF).

Mwiru kuelekea

Madola Julai 23

Na Shufaa Lyimo

MSHIRIKI pekee wa Tanzania
wa mchezo wa kunyanyua vitu
vizito kwa upande wa watu
wenye ulemavu, Yohana Mwiru
anatarajia kuondoka nchini
Julai 23, mwaka huu kwenda
Ujerumani kwa ajili ya kushiriki
michezo ya Jumuiya ya Madola
itakayofanyika kuanzia Julai 28
hadi Agosti 8, mwaka huu.
jana, mchezaji huyo alisema
anaendelea vyema na mazoezi
kwa ajili ya kwenda kufanya
vizuri katika michuano hiyo.

“Maandalizi yanaendelea
Vvizuri, nimekaa kambini katika
nchi tofauti tofauti ambazo
nilikutana na walimu wengi,
nimejifunza vitu vingi, ninaamini
nitakwenda kuipeperusha vyema
bendera ya Tanzania,” alisema
Mwiru.

Nyota huyo alisema anafaha-
mu ushindani utakuwa mkubwa
katika mashindano hayo kutoka-
na na washiriki wenzake kutoka
mataifa mengine.

Aliishukuru serikali kwa
kusaidia gharama za kambi ya
muda mrefu ya miezi minne
ambayo haijawahi kutokea ili
kuwaimarisha wachezaji wana-
oshiriki michuani hiyo.

Wachezaji Kabbadi
waomba msaada

Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Timu ya Taifa
ya Kabbadi ya wanaume, Jo-
seph Lusinde alisema kikosi chao
kimejipanga vizuri kwenda kui-
wakilisha nchi katika mashindano
ya Afrika yatakayofanyika kuan-
zia Julai 22 hadi 28, mwaka huu
Misri.

Lusinde alisema wamefanya
mazoezi mazuri na wanaahidi wa-
tarejea nyumbani na medali.

Naye Zuhura Waziri, ambaye ni
nahodha wa timu ya wanawake
alisema wanaomba wadau mbal-
imbali wawasaidie ili kufanikisha
safari yao.

“Tumejipanga vizuri, ila tu-
naomba serikali itusaidie tuweze
kusafiri, tunaamini tutakwenda
kufanya vizuri,” alisema Waziri.

Kaimu balozi wa India, Mano
Verma ambaye alitembelea kambi
ya timu hiyo jana aliwataka
wachezaji hao kwenda kufanya
vizuri na kupata tiketi ya kushiriki
mashindano ya dunia.

Naye Ofisa Michezo wa Baraza
la Michezo Tanzania (BMT), Alex
Alen alisema anaishukuru serikali
ya India kwa namna wanavyojitoa
kuiisaidia timu hiyo.
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DE JONG AIKATAA UNITED

WAKALA wa Frenkie de Jong ameiambia Manchester
United kiungo huyo wa kati wa Timu ya Taifa ya Uholan-
zi mwenye umri wa miaka 25, yuko tayari kuondoka
Barcelona, lakini hataki kuhamia Old Trafford. (Sport)

BARCA YAMBANA DE JONG

BARCELONA wamemwambia Frenkie de Jong kuwa
wanataka aondoke katika klabu hiyo na kujiunga na
Manchester United. (The Athletic)

RONALDO ATAKIWA BAYERN

NYOTA wa Manchester United, Cristiano Ronaldo
anatazamiwa kukataa ofa nono ya kujiunga na klabu
moja ya Saudi Arabia, huku Bayern Munich na Atletico
Madrid zikimhitaji mshambuliaji huyo wa Ureno mwe-
nye umri wa miaka 37. (ESPN)

MAGALHAES ANUKIA JUVE

KLABU ya Juventus wamewasiliana na Arsenal kuhu-
su kumsajili mlinzi wa Brazil, Gabriel Magalhaes mwe-
nye umri wa miaka 24, kuchukua nafasi ya mlinzi wa
Uholanzi, Matthijs de Ligt (22), ambaye anatarajiwa kuji-
unga na Bayern Munich. (Independent)

SPENCE KUTUA SPURS

MLINZI wa kulia wa wachezaji wa chini ya miaka
21 wa England, Djed Spence anatarajiwa kukamilisha
uhamisho wake wa muda mrefu kutoka Middlesbrough
hadi Tottenham Hotspur kwa ada ya takriban pauni mil-
ioni 12 ikiwa imekubaliwa. (Times)

CHUKWUEMEKA ATAJWA BARCA

KLABU ya Barcelona imehusishwa na kutaka kum-
nunua kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya England chini
ya miaka 19, Carney Chukwuemeka ambaye amebakiza
mwaka mmoja katika mkataba wake na Aston Villa.
(Mundo Deportivo)

ARSENAL YAMTAKA ZINCHENKO

ARSENAL wanashughulikia mpango wa kumsajili
beki wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Ukraine, Oleksan-
dr Zinchenko mwenye umri wa miaka 25, kutoka Man-
chester City. (Athletic)

GOMEZ ATAKIWA EPL

KLABU ya Arsenal pia inatafuta chaguo la kumsajili
beki wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Hispania, Sergio
Gomez mwenye umri wa miaka 21 kutoka Anderlecht.

KALIMUENDO SOKONI

LEEDS United wanakaribia kuafikiana kuhusu mka-
taba wa euro milioni 25 na Paris St-Germain ili kumsajili
mshambuliaji Mfaransa, Arnaud Kalimuendo mwenye
umri wa miaka 20. (90min).

BRANTHWAITE KUTUA PSV

MLINZI wa Everton, Jarrad Branthwaite mwenye umri
wa miaka 20, atajiunga na PSV Eindhoven kwa mkopo
wa msimu mzima. (Guardian)

BASSEY AGEUKA LULU

KLABU ya Ajax wametoa ofa kwa mlinzi wa Rangers
wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Calvin Bassey mwenye umri
wa miaka 22, huku klabu za Ligi Kuu England zikiwamo
Brighton zikiwa na nia ya kutaka kumnunua.(Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO AIKATAA
TIMU YAWAARABU

® @ ®Licha ya kutaka kumlipa dau nono Mreno huyo
asema hayuko tayari...

LONDON, England

CRISTIANO Ronaldo amekataa
ofa ya mkataba mkubwa wenye
thamani ya euro milioni 275 kutoka
kwa klabu ambayo haijatajwa jina
ya nchini Saudi Arabia.

Ronaldo amekuwa akihusishwa
sana na kutaka kuondoka Man-
chester United msimu huu wa joto,
huku Chelsea ikiaminika ndio wa-
naopewa nafasi kubwa ya kumsajili
fowadi huyo.

90min iliripoti Alhamisi, The

- Blues sasa wameamua kutomfuata
. Ronaldo licha ya mmiliki mpya,

Todd Boehly kuvutiwa naye.

Kwa mujibu wa ESPN, klabu ya
hivi punde zaidi kutaka kumsajili
mshindi huyo mara tano wa Ballon
d’Or ni klabu ambayo haijatajwa
kutoka Saudi Arabia.

Klabu hiyo inasemekana ku-
wasilisha dau la euro milioni 30
kwa huduma ya Ronaldo, na pia
kumpa mchezaji huyo mkataba wa
kushangaza ambao ungemfanya
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 37 kulipwa euro milioni 275
kwa miaka miwili pekee.

Ofa hiyo imekataliwa na Ron-
aldo, ambaye sasa anaonekana na

uwezekano mkubwa zaidi wa ku-
salia Manchester United baada ya
dirisha hili la usajili la majira ya
joto.

Mshambulizi huyo alijiunga tena
na Mashetani Wekundu msimu
uliopita wa joto, na ingawa alifunga
mabao 24 katika mashindano yote
wakati wa kampeni za 2021/22,
klabu hiyo ilipambana na kumaliza
nafasi ya sita.

Mambo yanaonekana kuwa ya
matumaini zaidi kabla ya msimu
ujao, huku Manchester United
wakimteua Erik ten Hag mwenye
sifa ya juu kama kocha wao mpya.
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BREAKING SUPA
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KLOPP: LIVERPOOL'
HAITASAJILI KIUNGO".

LIVERPOOL, England

NEWS

MECHI KALI
PYRAMIDS

VERSUS

AL AHLY CAIRO

OCHA, Jurgen Klopp amekanusha Liver-
pool inahitaji kusajili kiungo, akifichua
anatarajia, Harvey Elliott kuwa “kama
mchezaji mpya” msimu huu.

Wekundu hao mapema katika dirisha la
uhamisho wa wachezaji waliwasajili Darwin
Nunez, Fabio Carvalho na Calvin Ramsey.

Sadio Mane, Neco Williams na Takumi Min-
amino ni miongoni mwa nyota walioihama klabu
hiyo.

Liverpool tangu wakati huo imekuwa ikihu-
sishwa na kiungo, huku Youri Tielemans na
Jude Bellingham wakiwa miongoni mwa majina
yaliyotajwa, lakini akizungumza kabla ya mechi
ya kirafiki ya kujiandaa na msimu mpya dhidi
ya Crystal Palace, Klopp alikataa kusajili zaidi
msimu huu.

“Hatuwezi kuongeza tu viungo. Tunaheshimu
mikataba na wachezaji wetu pia, hiyo inamaani-
sha mradi tu tumewasaini watapata msaada wetu
wote - katika mazoezi, kati ya vipindi, wakati wa
michezo na kati ya michezo.

“Hiyo ndiyo hali tuliyo nayo; kwa kweli, unawe-
za kuhesabu viungo wetu. Na, kwangu, Harvey
Elliott ni mchezaji mpya pia, baada ya msimu uli-
opita jinsi alivyoanza. Yeye ni mdogo sana, aliru-
di na kipaji, kisha alikuwa na kidogo chini, hiyo
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ni kawaida kabisa baada ya kuwa nje kwa muda

mrefu. Kwa hivyo, nilifurahi sana kumuona.”
Klopp pia alionyesha kufadhaika kwake kuhu-
su ukosefu wa uvumilivu walio nao baadhi ya

mashabiki wa soka wa kisasa.

MILAN, Italia

ROMELU Lukaku amekiri kuon-
doka Inter Milan na kujiunga na
Chelsea kwa mara ya pili lilikuwa
ni kosa.

Mwaka mbaya wa Mbelgiji huyo
huko Stamford Bridge umefikia
kilele chake kwa kurejea Inter Mi-
lan kwa mkataba wa mkopo wa
msimu mzima, ambapo mchezaji
huyo alifurahia kipindi cha mafani-
kio cha misimu miwili.

Lukaku alirejea Chelsea kwa ada
ya pauni milioni 97.5 na hakuwa na
wakati mzuri kiuchezaji chini ya
kocha, Thomas Tuchel.

Katika mahojiano ya hivi karibu-

ni aliyoonyesha majuto juu ya jinsi
ya kuondoka kwake Inter.

“Unajua, niliondoka, lilikuwa
kosa kubwa kwangu katika maisha
ya soka. Sikutakiwa kuondoka. Tu-
nachofanya kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo na uwanjani,
mahusiano tuliyo nayo sisi kwa sisi,
hiyo ni muhimu sana ... ni sawa kwa
watu kuona timu yetu imeungana
kweli.

“Inter imenipa nafasi ya kucheza
kwa kiwango cha juu katika kipaji
changu, nimefurahi sana kuvaa jezi
hii, tunatarajia kuendelea kukua
kama miaka ya nyuma. Tunapaswa
kuendelea hivi ikiwa tunataka ku-
fikia lengo.”
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HABARI MICHEZO

72,576/-

SINGONE KUFUNGA USAJILI
NYOTA WAGENI AZAM FC

Na Saada Akida

MABOSI wa Azam FC wamesema usa-
jili wa kumnasa kiungo mkabaji kutoka
Ivory Coast, Claude Singone kwa ajili ya
kusaidia timu hiyo kufanya vizuri katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara na mash-
indano ya kimataifa ya Kombe la Shiriki-
sho Afrika watakayoshiriki utakuwa ni wa
mwisho kuelekea msimu mpya.

Singone alionekana akiwa na mmoja wa
watendaji wa juu wa klabu hiyo kwa ajili
ya kukamilisha usajili wake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Azam FC, Thabit Zakaria Zaka-
zakazi’, alisema baada ya kumtambulisha,
James Akaminko kwa kumpa mkataba
wa miaka miwili, wako katika mchakato
wa kumalizana na nyota mwingine wa

andaa na mashindano ya Afrika yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Julai 22 hadi 29, mwaka huu nchini Misri.
PICHA: SHUFAA LYIMO

kimataifa ambaye hakutaja jina lake.

Zaka alisema wanaendelea kufanya
maboresho katika kikosi chao kwa kufua-
ta mapendekezo yaliyotolewa na benchi
la ufundi kwa kuzingatia nafasi zote.

“Ujio wa Akaminko utaimarisha zaidi
kikosi cha timu yetu kulingana na uwezo
wake wa kucheza nafasi nyingi, na tuna-
tarajia kushusha kifaa kingine, tuko katika
hatua ya mwisho kumalizana na beki wa
kati wa kimataifa, huyu atafunga usajili
wety,” alisema Zaka.

Aliongeza baada ya kukamilisha usajili
wa beki huyo timu itaingia kambini kes-
hokutwa na Julai 22, mwaka huu wataele-
kea Misri kwa ajili ya kuweka kambi ya
siku 20 ili kujiandaa na msimu mpya.

“Maandalizi ya safari yetu kuelekea
Misri yamekamilika, tunatarajia wache-
zaji wetu wataimarika na kurejea nchini

wakiwa na kasi na tayari kwa ajili ya
kupambana, timu zote zimefanya usa-
jili mzuri, hivyo nasi lazima tukajiwinde,”
Zaka alisema.

Hadi sasa Azam FC imemamilisha usa-
jili wa wachezaji watano wa kigeni ambao
ni golikipa, Ali Ahamada ambaye ni raia
wa Comoro, Isah Ndala, Tape Edinho,
Kipre Junior, Akaminko na wachezaji wa-
zawa ni pamoja na Nathaniel Chilambo,
Cleophance Mkandala na Abdul Sulei-
man ‘Sopu’.

Azam FC ilimaliza Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu uliopita katika nafasi ya tatu
nyuma ya mabingwa Yanga na Simba,
nafasi ya nne na kupata tiketi ya kush-
iriki michuano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Geita Gold kusajili Mcameroon

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Geita Gold ambayo msimu
ujao itaiwakilisha Tanzania katika mich-
uano ya Kombe la Shirikisho Afrika ime-
sema ipo hatua za mwisho za mazung-
umzo ya kumsajili straika mpya kutoka
Cameroon lakini pia ikikaribia kumbak-
isha mshindi wa kiatu cha dhahabu
msimu uliomalizika, George Mpole.

Ofisa Habari wa Geita Gold FC, Samu-
el Dida alisema wapo katika maboresho
ya kikosi kwa kufuata mapendekezo

yaliyotolewa na benchi la ufundi am-
balo limeweka wazi linahitaji kuongeza
wachezaji wapya sita.

Dida alisema kati ya wachezaji hao,
tayari wanne wameshapata sahihi zao,
lakini kwa sasa hawatawataja majina
yao kwa sababu bado wanakamilisha
taratibu za kisheria.

Alisema tayari wameshamnasa beki
wa kati kutoka Jamhuri wa Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) na wakiwa kwenye
mazungumzo wa mastraika wawili ku-
toka Cameroon na Kenya.

“Msimu ujao huenda tukawa na
straika wa kigeni kutoka Cameroon au
Kenya, tuko kwenye mazungumzo nao,
mmoja kati ha yao tutamsajili, lakini tu-
mesajili wachezaji wawili Watanzania
na beki mmoja Mkongomani, tunaweka
kwanza vizuri mambo ya kisheria kabla
ya kuwataja,” alisema Dida.

Aliongeza mkataba wa Mpole un-
aelekea ukingoni na mazungumzo naye
yanaendelea vizuri huku nyota huyo
akisema anafurahia maisha ya klabu
hiyo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.16/07/22

MUDA
21:30

MICHEZO

Magdeburg vs Fortuna Dusseldorf

1

02.16/07/22

22:00 [AL Asyooti Sport vs Al Ahly Cairo

03.16/07/22

22:30 | Atletico Pr vs Internacional

04.16/07/22

22:30 [Sampaio MA vs Vasco da Gama

05.17/07/22

0O0:00|Newell'S Old Boys vs Racing Club

06.17/07/22

00:30| Guarani SP vs Bahia BA

.17/07/22

01:00 Avai vs Santos

08.17/07/22

03:00| Ceara CE vs Corinthians

.17/07/22

12:00 |Machida Zelvia vs V Varen Nagasaki

10.17/07/22

12:30 Ryukyu vs Omiya Ardija

1.17/07/22

14:30 Hansa vs Heidenheim

12.17/07/22

16:00 |Wisla Plock vs Lechia Gdansk

13.17/07/226

17:30 |Servette Geneva vs St. Gallen

14.17/07/22

19:00 |Union Santa Fe vs Huracan

15.17/07/22

19:30 |EL Gouna FC vs Talaea El Gaish

3.18

278

16.17/07/22

22:00 | Nautico PE vs Chapecoense

2.46

3.01

17.17/07/22

22:00 | Arab Contractors vs Ceramica Cleopatra

3.03

2.78

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -16/07/2022

NYUMBANI

GAMEID

MICHEZO

Jahn Regensburg vs SV Darmstadt

1
3.50

SARE

X

UGENINI

Tottenham vs Sevilla FC

215

St. Pauli vs Nurnberg

2.31

CSKA Moscow vs Ural Yekaterinburg

1.60

Viimsi JK vs Ida-Virumaa FC Alliance

1.39

Kuala Lumpur vs FC Petaling Jaya City

1.47

Skovde Aik vs IK Brage

2.51

Norrkoping vs Malmo

3.10

Dalkurd FF vs Orebro SK

274

Vitebsk vs Neman Grodno

4.24

Selangor FC vs Penang

146

Jerv vs Sandefjord

2.37

HJK Helsinki vs VPS Vaasa

1.44

Nomme Kalju vs Trans Narva

1.28

Valmiera Fk/Bjss vs BFC Daugavpils

1.09

Gazovik Orenburg vs Kryliya Sovetov

2.55

Torpedo Zhodino vs Isloch

2.37

Ostersunds vs Osters |F

4.18

FK Ilgman Konjic vs Siroki Brijeg

2.51

AL Salt vs Moghayer AL Sarhan

2.45

Domzale vs NK Celje

2.45

Lokomotive Sofia vs CSKA Sofia

3.68

IFK Mariehamn vs Hifk

1.60

Jagiellonia vs GKS Piast Gliwice

2.65

Djurgardens IF vs IFK Varnamo

1.40

AC Bellinzona vs Lausanne-Sport

3.33

FS Metta/Lu vs Rigas Futbola Skola

13.70

AS Trencin vs MSK Zilina

1.93

Spartak Trnava vs Zlate Moravce

1.31

Ham-Kam vs Bodo Glimt

4

BSC Young Boys vs FC Zurich

1.55

Ghazl EL Mahallah vs Zamalek

6.04

Kuressaare vs Tallinna JK Legion

1.66

Coca Cola vs Ismaily SC

1.98

Akhmat Grozny vs Spartak Moscow

2.59

Dnepr Mogilev vs Slavia Mozyr

4.92

Korona Kielce vs Legia Warszawa

3.78

Backa Topola vs Javor lvanjica

1.37

Maribor vs NK Radomlje

1.45

Sport Podbrezova vs Slovan Bratislava

10.76

FC Winterthur vs FC Basel

3.31

Longford Town vs Athlone Town

1.43

Pyramids vs Al Ahly Cairo

3n

HNK Sibenik vs HNK Rijeka

4.80

Finland W vs Germany W

22.52

Denmark W vs Spain W

10.89

Atletico Pr vs Internacional

2.21

Audax Italiano vs Colo Colo

3.79

Llaneros FC vs Atletico Huila

1.82

Univ San Martin vs Universitario

4.4

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA: TUTAFANYA

MAKUBWA, TULIENI

=8

® @ ®Yafanikiwa kumbakisha Manula Msimbazi huku

hatima ya...

Na Saada Akida

KUKIWA na usiri mkubwa ndani Bodi
ya Wakurugezi ya Simba, chini ya Mwe-
nyekiti wake, Salim Abdallah ‘Try Again’,
imemwongeza mkataba mpya wa miaka
miwili kipa chaguo la kwanza wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars), Aishi Manula.

Lakini pia klabu hiyo imewataka
mashabiki wake kutulia kwa sababu im-
ewaandalia mambo mazuri na makubwa
katika msimu mpya.

Manula alikuwa amemaliza mkataba na
klabu hiyo na tayari sintofahamu ya ha-
tima yake ilianza kuzua taharuki na sasa
mabosi wa Simba wamemalizana na mlin-
da mlango huyo wa zamani wa Azam FC.

Taarifa za uhakika zilizolifikia gazeti hili
zinasema Simba imemalizana na Manula
na sasa ataendelea kuwa sehemu ya nyota
wanaoitumikia klabu hiyo.

Chanzo hicho kilisema uongozi umeji-
panga kumpa heshima Manula kwa kuan-
daa utambulisho unaofanana na thamani
yake katika muda muafaka ambao uta-

5
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pangwa.

“Ni kweli Aishi hayuko katika kikosi cha
Simba huku Misri, lakini sio kwamba hay-
uko ndani ya timu hiyo bali yuko katika
majukumu ya Stars, akimaliza ataungana
na Simba kwa sababu ameshaongeza
mkataba wa miaka miwili,” kilisema chan-
zo chetu.

Taarifa zaidi zilisema Manula alitamani
kupata timu nje ya Tanzania, lakini tatizo
linalokwamisha kuondoka ni ofa ndogo
ambazo zinakuja lakini pia hahitaji kwen-
da kukaa benchi huko atakapotua.

Manula alisema ni kweli mkataba wake
na Simba umemalizika na sasa ameweka
mbele nguvu na akili kuitumikia Stars.

“Mkataba na Simba umemalizika na
bado sijasaini mkataba timu yeyote, ila
kama nitaongeza au kusaini sehemu yoy-
ote litawekwa wazi,” alisema Manula.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally aliwataka
wanachama na mashabiki wa klabu hiyo
kuwa watulivu na hivi karibuni wataweka
wazi majina ya wachezaji ambao wame-

waongezea mikataba na walioachana nao.

Aliongeza zoezi la kutikisa nchi litaen-
delea kwa kutambulisha wachezaji wao
wapya waliowasajili wakiwa kambini
Misri.

“Wanasimba wasiwe na presha juu ya
usajili, uongozi uko makini kwa wachezaji
ambao wanaendelea kubaki katika timu
lakini pia kuhakikisha lile zoezi letu la
usajili linaendelea kutambulisha mchana
kweupe.

“Kuhusu Mhilu (Yusuph), bado anaen-
delea na mazungumzo na uongozi, na
wakifanikisha au kuelewana, basi mus-
takabali wake ndani ya Simba utawekwa
hadharani,” Ahmed alisema.

Kiongozi huyo aliongeza hali ya
wachezaji wa Simba walioweka kambi
Misri iko vizuri na jana jioni walitarajiwa
kuanza mazoezi ya kujiwinda na msimu
mpya utakaoanza Agosti 17, mwaka huu.

“Timu kubwa kwenye mazingira bora
ya kujiandaa kufanya makubwa katika
msimu mpya,” alisema Ahmed.

UKURASA 21

Kambi ya Uturuki
Yanga yayeyuka

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kufanikiwa kumsajili
winga wa kimataifa raia wa Burkina
Faso, Stephane Aziz Ki, kikosi cha
Yanga kinatarajia kuweka kambi
yake Karatu, Arusha ili kujiandaa na
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na mashindano ya kimataifa
watakayoshiriki.

Aziz Ki ambaye alikuwa akiichezea
Asec Mimosas, alitambulishwa rasmi
usiku wa kuamkia jana baada ya ma-
bosi wa Yanga kukamilisha taratibu
za usajili huo.

Ofisa Habari wa Yanga, Haji
Manara alisema wale ambao wali-
kuwa wanawabeza kuhusu kuipata
saini ya nyota huyo sasa watakuwa
wanaona vitendo.

“Kwa wale ambao walikuwa wana-
beza kwamba hatuwezi kupata saini
ya nyota mwenye uwezo mkubwa
na namba 10 bora basi iwafikie
kwamba tumempata na tupo naye
ndani ya kikosi cha Yanga,”.

Wakati huo huo, taarifa zilizopa-
tikana jijini jana zinasema Yanga
itaenda kuweka kambi yake Karatu
baada ya safari ya kwenda Uturuki
kuota mbawa.

Stars hesabu kali
ikilwinda Somalia

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya
Taifa (Taifa Stars), Kim Poulsen amesema
amewafuatilia kwa karibu wapinzani
wao Somalia na kuongeza hawata-
wadharau pale watakapokutana katika
mchezo wa kusaka tiketi ya kufuzu
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa wachezaji wa ndani (CHAN).

Somalia inayotumia Uwanja wa Benja-
min Mkapa itaikaribisha Taifa Stars Julai
23, mwaka huu na timu hizo zitarudiana
kwenye uwanja huo baada ya wiki moja.

Poulsen alisema kikosi chake kita-
fanya maandalizi mazuri na kuhakikisha
wachezaji wanakuwa makini kwa sababu
Somalia ni timu nzuri na imeimarisha
benchi lake la ufundi kwa kuajiri kocha
mpya.

“Tunalazimika kushinda mchezo huo
wa kwanza, Somalia sio wabaya ni timu
nzuri na hatutawadharau,” alisema Kim.

Aliongeza kufanya vizuri katika mich-
ezo hiyo ya CHAN, itawasaidia kujiandaa
na mchezo wa kusaka tiketi ya kushiriki
fainali zijazo za Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON), dhidi ya Uganda utaka-
ochezwa Septemba, mwaka huu.
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