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HABARI KITAIFA

Magereza wafafanua 
mfungwa, mahabusu 
kupigwa risasi

,

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Magereza limetoa ufafanuzi kuhusu mfung-
wa na mahabusu kupigwa risasi mkoani Mtwara.

Kwenye toleo la Nipashe jana, katika ukurasa huu, 
kulikuwa na habari yenye kichwa cha habari ‘Mfung-
wa, mahabusu wauawa kwa kupigwa risasi wakijaribu 
kutoroka’, ikibainisha kuwa mfungwa aliyekuwa aki-
tumikia kifungo cha miaka 30 gerezani na mahabusu 
aliyekuwa na tuhuma za mauaji, walifariki dunia kwa 
kupigwa risasi na askari wa Jeshi la Magereza wakati 
wakijaribu kutoroka kwenye Gereza Kuu la Lilungu 
mkoani Mtwara.

Tukio hilo linadaiwa kutokea Desemba 17 mwaka 
jana majira ya saa sita mchana likimhusisha mfungwa 
mwenye namba 321/2021 Juma Mohamed Mwanya na 
mahabusu Dionis Robat mwenye namba za mahabusu 
469/2020, aliyekuwa ameshtakiwa kwa kosa la mauaji 
katika Mahakama ya Wilaya ya Lindi.

Hata hivyo, Mkuu wa Jeshi la Magereza Mkoa wa 
Mtwara, Kamishna Msaidizi Raymond Mwampashe, 
aliiambia Nipashe jana kuwa kilichotokea si mauaji, 
bali wawili hao walifariki dunia wakati wakipelekwa 
hospitalini baada ya kupigwa risasi walipokaidi kutii 
amri ya askari wa jeshi hilo.

Alifafanua kuwa askari walilazimika kuwadhibiti 
kwa kutumia silaha wawili hao baada ya kuwa wame-
kaidi amri iliyotolewa ikiambatana na kufyatua risasi 
angani baada ya kumshambulia kwa kitu kizito usoni 
askari Bamila Maneno.

Katika ufafanuzi wake kwa Nipashe juzi kuhusiana 
na tukio hilo, Mwampashe alisema: “Kwa taarifa nili-
zoletewa, walifanikiwa kuruka ukuta wa ngome ya 
magereza muda huo wa mchana na askari wetu wali-
poshtuka wakapiga filimbi kwa ajili ya kuwazingira 
lakini walishatoka nje ya gereza na kukimbilia kwenye 
mashamba ya korosho, hivyo jitihada za kuwatafuta 
zilianza mara moja kwa askari kuzunguka kila eneo 
huku wawili wakienda na pikipiki kuzuia barabara 
kuu,” alidai.

Aliongeza kuwa wakati msako ukiendelea askari 
magereza waliokuwa na pikipiki walikutana na aska-
ri wa usalama barabarani na walipowauliza kama 
wamewaona wafungwa wakipita katika eneo hilo, 
wakawaambia wameona watu wawili wamepita wak-
iwa wanakimbia baada ya kuvuka barabara ya kuele-
kea Newala.

Alidai kuwa baada ya taarifa hiyo, askari walizungu-
ka msitu uliokuwa karibu na eneo waliloelekezwa na 
wakati msako ukiendelea mwenzao mmoja alipigwa 
na kitu kizito na mmoja wa waliotoroka huku wakim-
fuata askari mwenye silaha ili kumpokonya.

Mwampashe aliongeza kuwa hata walipoambiwa 
wajisalimishe walikataa na wakawa wanazidi kuwaka-
bili askari ndipo walipopigwa risasi kisha wakachuku-
liwa kwa ajili ya kuwahishwa Hospitali ya Ligula baada 
ya taratibu za kipolisi katika eneo hilo kukamilika, 
lakini walifariki      dunia kutokana na kuvuja damu 
nyingi.

Kwa mujibu Mwampashe, mahabusu alikuwa na 
kesi ya tuhuma za mauaji katika Wilaya ya Lindi na 
alihamishiwa Gereza Kuu la Lilungu Oktoba 9 mwa-
ka jana akiwa anatumikia kifungo cha miaka miwili 
baada ya kujaribu kutoroka wakati akisubiri kesi yake 
ya mauaji iendelee huko Lindi.

Alisema mfungwa Mwanya aliyejaribu kutoroka ali-
kuwa kwenye kifungo cha miaka 30 gerezani baada ya 
kuhukumiwa na Hakimu wa Mahakama ya Wilaya ya 
Ruangwa Julai 26  mwaka jana kutumikia adhabu hiyo 
alipokutwa na hatia ya unyang’anyi wa kutumia silaha.

“Huyu Mfungwa mwili wake tuliwakabidhi ndugu 
zake lakini mahabusu alizikwa na manispaa baada ya 
jitihada za kutafuta ndugu zake huko mikoa ya kanda 
ya ziwa kushindikana,” alidai.

*Jeshi la Magereza limetoa ufafanuzi kuhusu tukio 
hilo kutokana na mkanganyiko wa baadhi ya mambo 
yaliyokuwamo katika habari ya jana... Mhariri

Vigogo kitanzini uharibifu wa mazingira
Na Augusta Njoji,  
DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, ameagiza 
mawaziri watano kwenda 
kufanya tathmini ya uhar-
ibifu wa mazingira katika 
vyanzo vya Mto Rufiji husu-
sani Bonde la Ihefu ambako 
amebaini kuna viongozi na 
wawekezaji wakubwa wa-
nachangia uharibifu huo.

Mawaziri hao ni Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angelina Mabula, Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso, Waziri 
wa Kilimo, Hussein Bashe, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, na Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Dk. 
Damas Ndumbaro.

Dk. Mpango alitoa agizo 
hilo jana alipozindua Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 
2021 jijini hapa.

Aliagiza mawaziri hao 
waende kwenye maeneo 
hayo baada ya mkutano wa 
Bunge unaoendelea kwa sasa 
na wawasilishe taarifa ya 
tathmini hiyo kwake pamoja 
na hatua walizochukua.

“Niwaombe sana kamati 
yetu ya Bunge mlisimamie, 
hili ni jambo muhimu sana 
lenye maslahi mapana kwa 
taifa letu, mimi sipo tayari 
kama Makamu wa Rais kuo-
na tunakamilisha ujenzi wa 
Bwawa la Mwalimu Nyerere 
halafu baadaye maji hayapa-
tikani kutokana na uharibifu 
unaofanyika katika vyanzo 
vyote vya Mto Rufiji,” alise-
ma.

Makamu wa Rais alisema 
shughuli za kilimo na mifugo 
ni muhimu katika ukuaji wa 
uchumi lakini ni lazima zi-
fanywe bila kuvunja sheria 
za uhifadhi wa mazingira.

“Kwa mfano kwenye chan-
zo cha Mto Ruaha katika 
Bonde la Ihefu kule Mbeya, 
Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa kamwambie jirani 
yako na wewe mwenyewe 
hakikisheni kuna matumizi 
endelevu ya mto huo na min-
gine.

“Nina fahamu hata baa-
dhi ya viongozi wanahusika, 
hawa ni viongozi wenye mfa-
no mbaya, wana makundi 
makubwa ya mifugo ndani 
ya Bonde la Ihefu, wengine 
ni wawekezaji wakubwa, 
wana mashamba makubwa 
ya mpunga na wanaelekeza 
maji kwenye mashamba yao 
kiholela bila utaratibu wa 
kuyarudisha mtoni,” alisema.

ONYO LA DODOMA
“Dodoma kumekuwa na 

ukataji wa miti holela kwa 
ajili ya mkaa, kwenye eneo 
la chanzo cha maji Mzakwe… 
sasa hapa natoa onyo seri-
kali haitaendelea kulifum-
bia macho suala hili, maana 
inashangaza pale Zamah-
elo kuna kizuizi cha kukagua 
mazao ya misitu lakini kila 
jioni kuna misafara ya pikipi-
ki isiyoisha inaleta magunia 
jijini Dodoma na askari wapo 
wanaangalia tu, na wengine 
wanakusanya mapato mifu-
koni mwao.

“Hili pia nimeliona katika 
maeneo ya Mkoa wa Pwani 
kuanzia Mlandizi hadi Kiba-
ha kuelekea jijini Dar es Sa-
laam, Wizara ya Maliasili na 
Utalii pamoja na TFS (Waka-
la wa Huduma za Misitu) 
mkomeshe na mhakikishe 
mnakomesha uharibifu wa 
mapori tengefu nchini kote,” 
aliagiza.

Pia alimwagiza Waziri 
wa Ofisi yake, Dk. Selemani 
Jafo kusimamia uundaji wa 

timu itakayokuwa chini ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
itayarishe mpango mkakati 
wa ‘kukijanisha’ na kusafi-
sha Mji wa Dodoma na ap-
ate mpango huo ndani ya 
siku 30 kwa kuwa anataka 
Dodoma iwe kama Singa-
pore na taarifa ya utekelezaji 
iwasilishwe kwake kila baada 
ya miezi mitatu. “Utekelezaji 
utakapokuwa unalegalega, 
wahusika wawajibike we-
nyewe kabla sijaingilia kati, 
natumaini wamenisikia, Wa-
ziri wa TAMISEMI anagusa 
kila mkoa, hakikisheni hili 
linafanyika na kuanzia sasa 
katika ziara zangu ajenda 
yangu ya kwanza itakuwa 
ni kufanya mkoa au wilaya 
kuwa ya kijani na safi nikiku-
ta pachafu mtakuwa mnani-
tafuta ubaya,”alisema.

DAR KINARA USAFI
Alipongeza Jiji la Dar es 

Salaam kwa kuwa jiji la sita 
kwa usafi katika majiji ya 
Afrika kwa mujibu wa jarida 
la ‘Tour Africa’ huku akitaja 
Manispaa za Moshi na Iringa 
kuongoza kwa usafi nchini.

Pamoja na hayo, alisema 
suala la uhifadhi wa mazin-
gira ikiwamo upandaji miti 
ni ajenda ya kudumu kwa 
taasisi za serikali na zisizo za 
serikali na kwamba hicho ni 
kipimo kwa kila kiongozi.

“Taarifa ya hali ya maz-
ingira nchini 2019 ilio-
nyesha kuna upungufu 
mwingi kuhusu namna tu-
navyotekeleza sera na she-
ria zinazohusu hifadhi na 
usimamizi wa mazingira. 
Kwenye taarifa ile inasema 
kumekuwa na ongezeko la 
uharibifu wa ardhi ambao 
unahusiana na shughuli za 
ufugaji, kilimo na ukataji wa 
miti ovyo. 

“Kiwango cha uharibifu 
wa ardhi kimeongezeka ku-
toka asilimia 42 mwaka 1980 
hadi asilimia 50 mwaka 2012 
na kufikia asilimia 63 mwaka 
2018, hii maana yake kama 
taifa hatuna budi kuimari-
sha mipango mikakati ya 
utekelezaji,”alisema.

Aliagiza kusimamiwa 
upandaji miti kwa kila kaya 
na maeneo yote ya taasisi 
za serikali na zisizo za seri-
kali huku akiagiza Wakala 
wa Barabara Mijini na Viji-
jini (TARURA) na Wakala wa 
Barabara (TANROADS) kusi-
mamia makandarasi kupan-
da miti kwenye kila barabara 
inayojengwa.

Awali Dk. Jafo alisema sera 
iliyozinduliwa itaongeza 
fursa katika urejeshaji wa 
takangumu kwa matumizi 
mbalimbali na imezingatia 
Mpango wa  Maendeleo wa 
Taifa.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Uwekezaji, Viwan-
da, Biashara na Mazingira, 
David Kihenzile, alisema 
kuna uhitaji wa upandaji 
wa miti trilioni 1.7  Tanzania 
na kamati itahakikisha in-
alipa kipaumbele suala hilo 
na kuwa mabalozi kwa wa-
nanchi.

Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, alisema 
watahakikisha barabara  
zote za mitaa 222  zinatam-
bulishwa kwa  kupandwa 
miti pamoja na  kuondoa 
miti isiyofaa eneo la Nyerere 
Square na kupanda miti in-
ayoendana na hadhi ya eneo 
hilo.

Alisema wananchi wa 
mkoa huo wanatakiwa ku-
panda miti mitano kila kaya 
ikiwamo miwili ya matun-
da na kuahidi kusimamia 
utekelezaji wake.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango (katikati), akizindua Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021, jijini Dodoma jana. 
Kushoto ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Dk. Suleiman Jafo na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji, Viwanda, Biashara na Mazingira, David Kihanzile. PICHA: OMR
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Waziri ataka majina polisi wasio waadilifu
Na Mwandishi Wetu, HAI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Masauni, amem-
wagiza Mkuu wa Jeshi la Polisi, 
IGP Simon Sirro, kumpatia maji-
na ya askari polisi wanaojihusi-
sha na matukio yasiyo ya maadili 
ili awashughulikie.

Amesema lengo la kuwashu-
ghulikia askari hao wasio 
waadilifu, ni kusaidia kuwa na 
jeshi imara, safi na linaloaminika 
kwa jamii.

Akizungumza wakati akifunga 
mafunzo ya wakaguzi wasaidizi 
wa polisi katika Kambi ya Polisi 
ya Kilelepori wilayani Hai mkoa-
ni Kilimanjaro jana, Masauni 
alisema yeye ni Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi ambayo in-
ashughulikia nidhamu ya askari, 
hivyo atawashughulikia skari 
hao ambao hawana nidhamu.

“Katika kipindi hiki mimi ni 
Mwenyekiti wa Tume ya Utumi-
shi, kama kuna askari ambaye 
atakuwa anafanya vitu vya ovyo, 
IGP mlete tu tumalizane naye, 
hatuwezi kucheka na vitu am-
bavyo havina maslahi na tija ka-
tika nchi hii, tutaendelea kusima-

mia kweli kweli nidhamu, ni kwa 
dhamira njema kwa wengi ninyi 
mlio safi,” alisema.

Masauni aliongeza kuwa 
nidhamu ya askari ni muhimu 
katika Jeshi la Polisi kwa kuwa 
wanategemewa katika jamii na 
pia wananchi wana imani kub-
wa na askari, hivyo inasikitisha 
kuona askari anaenda kuua raia 
au askari anatoa siri, akisisitiza 
jambo hilo halikubaliki ndani ya 
jeshi hilo. 

“Inasikitisha leo kunakuwa na 
askari anaenda kuua raia, hata 
kama ni mmoja, inasikitisha 
kuna askari leo anapora, askari 
anabambikia kesi mtu, aibu na 
dhambi kubwa, askari anatoa 
siri kwa wahalifu, lazima tu-
fuate maadili, hili halikubaliki na 
tutawashughulikia wanaofanya 
matukio hayo, lazima tusimamie 
nidhamu ya jeshi,” alionya.

Masauni pia alizungumzia 
matukio ya dawa za kulevya na 
udhalilishaji hasa upande wa 
Zanzibar, akiwataka askari wali-
ohitimu mafunzo hayo watakao-
pangwa katika kata mbalimbali 
nchini, kwa watakaopangwa 
Zanzibar wahakikishe wanapam-

bana na matukio hayo.
Waziri huyo pia alisema 

matukio ya mauaji yanayoen-
delea nchini pamoja na baadhi 
ya polisi wanaojihusisha na 
matukio ya uhalifu yanamfanya 
akose usingizi, hivyo akawataka 
askari kuwa waadilifu.

Aliongeza kuwa tangu ateuli-
we kuiongoza wizara hiyo takrib-
an mwezi mmoja sasa, matukio 
ya mauaji pamoja na baadhi 
ya askari polisi kushiriki katika 
masuala ya uhalifu, yanamkose-
sha usingizi na hata Rais Samia 
Suluhu Hassan naye anakosa us-
ingizi kutokana na matukio hayo.

“Mimi tangu nimeingia ndani 
ya wizara hii kwa kipindi hiki cha 
muda mfupi kama mwezi mmoja 
hivi, kuna vitu wiwili vikubwa vi-
nanikosesha sana usingizi, na si 
mimi tu nina uhakika Amiri Jeshi 
Mkuu Rais Samia Suluhu Hassan, 
naye anakosa usingizi.

“Na pia na Watanzania wote 
walio wema, wazalendo, wanao-
ipenda nchi yao, watakuwa wa-
nakosa usingizi. Matukio hayo la 
kwanza ni mauaji, mara utasikia 
kachinjwa mtu, ukiuliza sababu 
unaambiwa sababu ya mapenzi, 

mara kaenda kwa mganga kad-
hulumiwa, pamoja na sababu 
nyingi tu,” alisema Masauni.

IGP Sirro alisema zipo changa-
moto kama uhalifu unaovuka 
mipaka, ugaidi na makosa ya 
dawa za kulevya ambazo kwa 
kushirikiana na vyombo vingine 
vya ulinzi na usalama vitendo 
hivyo vimeendelea kudhibitiwa.

Alikiri kwamba zipo dosari ny-
ingine ikiwamo mmomonyoko 
wa maadili kwenye jamii.

“Mheshimiwa waziri, tunaen-
delea kupambana na uhalifu 
unaovuka mipaka, ugaidi na 
makosa ya dawa za kulevya kwa 
kushirikiana na vyombo vingine 
ya ulinzi na usalama, pia bado 
zipo changamoto nyingine iki-
wamo mmomonyoko wa maadili 
kwenye   jamii,” alisema IGP 
Sirro.

Mkuu wa Shule ya Polisi Moshi 
mkoani Kilimanjaro, Ramad-
hani Mungi, alisema jumla ya 
wanafunzi 1,955 wamehitimu 
mafunzo ya Mkaguzi Msaidizi wa 
Polisi na wahitimu hao wameji-
funza mbinu mbalimbali za ku-
kabiliana na makosa ya uhalifu 
na wahalifu.

Wafukua kaburi baada ya 
kuzika maiti isiyohusika
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

KATIKA hali isiyo ya kawaida, ndugu 
wamelazimika kufukua kaburi katika 
kata ya Kilakala, Manispaa ya Morogoro 
baada ya kubaini familia ilichukua mwili 
wa mtu mwingine katika chumba cha 
kuhifadhi maiti cha Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Morogoro na kwenda kuizi-
ka.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Bigwa Sokoni, 
kata ya Kilakala, Jastine Mkoba, akisim-
ulia mkasa huo jana, alisema mwili huo 
ulizikwa Februari 10 mwaka huu lakini 
siku iliyofuata familia nyingine iliibuka 
na kuudai mwili uliozikwa ni wa ndugu 
yao.

Alisema aliyefariki dunia katika mtaa 
wake ni Gervas Chondoma lakini mwili 
ambao waliuzika ni wa mtu mwingine.

Alisema Chondoma alifariki dunia 
Februari 9 mwaka huu na siku iliyofuata 
walimzika lakini siku mbili baada ya 
maziko, yaani Februari 11, watu wanne 
walimfuata wakidai mwili uliozikwa ka-
tika mtaa huo ni wa ndugu yao.

“Nilikataa kwa sababu nami ni sehemu 
ya familia ya marehemu (Chondoma), 
niliwaambia twende wote chumba cha 
kuhifadhi maiti, tulipita msibani ni-
kamchukua kijana wa marehemu, tu-
lipoonyeshwa mwili mtoto wa marehe-
mu alimtambua kuwa ni baba yake,” 
alisema.

Alisema baada ya kuutambua mwili 
huo, ndipo walipopewa maelekezo ya 
kuirudisha hospitalini huko maiti ili-
yokuwa imeshazikwa.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa kuto-
kana na hali hiyo, kama kiongozi aliamua 
kwenda polisi kuomba mwongozo wa 
namna ya kufanya, nako alitakiwa arudi 
hospitalini ili kupata kibali cha kufukua 
kaburi.

“Nilikwenda chumba cha kuhifadhi 
maiti na kuwaeleza wahudumu wake, 
akaniambia halina shida kwa sababu 
bahati nzuri wenyewe (ndugu wa mare-
hemu hao) majina yamefanana na ni 
ukoo mmoja kwa hiyo wamezikana 
ndugu kwa ndugu. Kwa hiyo (ndugu) wa-
likaa wakakubaliana wabadilishe miili,” 
alisema.

Mkazi wa Bigwa Sokoni, kata ya Kilaka-
la, Khamis Ibrahim, alisema wakati wa 
kwenda kuchukua mwili wa Chondoma, 
alikuwa miongoni mwa watu waliokwen-
da. “Kabla ya kuzika asubuhi nilishiriki 
kwenda kuchukua mwili hospitalini, 
tulipofika chumba cha kuhifadhi maiti 
tuliona mwili ni wa mzee, nilikwenda na 
suti, wahudumu wakamvika na tukam-
weka kwenye jeneza tukiwa na mtoto wa 
marehemu pamoja na mdogo wa mare-
hemu,” alisema.

Khamis alisema baada ya kuzika 
Februari 10, mwaka huu siku iliyofuata 
wakati akielekea kwenye shughuli zake 
alikutana na Mwenyekiti wa Mtaa na 
kumweleza kuwa mzee aliyezikwa siyo.

Mdogo wa marehemu, Mohamed Mk-
wama alisema kilichotokea ni makosa 
madogo ya waliokwenda hospitalini ku-
chukua maiti.

Jana alipotafutwa na Nipashe Jumapili 
kuzungumzia tukio hilo, Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Morogoro, Dk. Daniel Nkungu, alisema: 
“Hospitali haijapokea malalamiko yoyote 
kutoka kwa ndugu wa marehemu kuhu-
su suala hili. Busara ni kuongea na ndugu 
wa marehemu pande zote.”

Mchuchuma, General Tyre zazua jambo bungeni

Waziri wa 
Mambo ya 
Ndani, Mhandi-
si Hamad 
Masauni aki-
kagua gwaride 
la wahitimu 
wa mafunzo 
ya wakaguzi 
wasaidizi wa 
Polisi, katika 
kambi ya Kilel-
epori, Wilayani 
Hai, mkoani 
Kilimanjaro 
jana, ambapo 
askari 1,955 
wamehitimu 
mafunzo hayo. 
PICHA: WMNN

Na Salome Kitomari, 
DODOMA

BUNGE limeitaka serikali 
kutoa msukumo kwenye mi-
radi ya kimkakati ya Liganga na 
Mchuchuma, huku likionyesha 
kutoridhishwa na uamuzi wa 
kubadili matumizi ya eneo la ki-
wanda cha matairi cha General 
Tyre. Hayo yalisemwa juzi bun-
geni na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Viwan-
da, Biashara na Mazingira, David 
Kihenzile, wakati akiwasilisha 
taarifa ya kamati hiyo. 

“Bunge linaazimia kwamba, 
kwa miradi yote ya kimkakati 
inayotekelezwa na Shirika la 
Maendeleo ya Taifa (NDC), ip-
ewe msukumo katika utekelezaji 
wake. Mfano mradi wa Liganga 
na Mchuchuma majadiliano ya-
nayoendelea baina ya serikali na 
mbia kampuni ya Sichuan Ltd.

“Yamechukua muda mrefu 
kumalizika na serikali inapaswa 
kumaliza majadiliano hayo, ili 

mradi sasa uanze kutekelezwa 
na wananchi waweze kunufaika 
na uwapo wa rasilimali hizi ka-
tika maeneo yao,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema 
serikali inapaswa kulipa fidia 
wananchi ambao ardhi yao ilit-
waliwa kupisha utekelezaji wa 
miradi bila kusubiri miradi husi-
ka kuanza.

“Mkwamo huo katika 
utekelezaji wa miradi unaleta 
hasara kwa serikali na kuchelew-
esha maendeleo ya nchi katika 
ukusanyaji kodi, ajira na uchagi-
zaji wa uchumi wa jamii zinazo-
zunguka miradi hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa kamati im-
eona serikali inahitaji kuongeza 
kasi ya utekelezaji wa miradi 
inayosimamiwa na Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara.

Mwenyekiti huyo alisema mi-
radi ya kimkakati ya Liganga na 
Mchuchuma, Mradi wa Magadi 
Soda ya Engaruka na Mradi wa 
Kiwanda cha Matairi cha Arusha 
bado hakuna jambo lililokami-

lika. 
“Kamati haijawahi kuri-

dhishwa na mwenendo wa 
suala la mradi wa Liganga na 
Mchuchuma ambao haujaanza 
hadi muda huu ambao taarifa 
hii inaandaliwa. Mara kwa mara 
Wizara imekuwa ikija na habari 
mbalimbali juu ya mradi huu.

“Mara nyingi ni taarifa za 
kujirudiarudia ambazo kamati 
haioni mwendelezo wake na 
kutoona umakini au nia ya 
dhati ya serikali katika kufanya 
mradi huu uanze au kuachana 
na mwekezaji wa kampuni ya 
Sichuan Ltd. 

“Katika mkutano wa mwisho 
wa mwezi Februari mwaka huu 
baina ya kamati na wizara, wiz-
ara imeahidi jambo hili linak-
wenda kuisha muda si mrefu 
kwa mwekezaji kuanza kazi au 
kuvunja mkataba naye.

“Kamati inaishauri serikali ku-
weka nguvu na jitihada kumaliza 
majadiliano haya ambayo yame-
chukua muda mrefu kumalizika. 

“Jambo ambalo linachelewesha 
taifa letu kupata mapato ya kodi, 
ajira kwa vijana na ahueni kwa wa-
nanchi wa Wilaya ya Ludewa am-
bao wanahitaji kufidiwa kutokana 
na maeneo yao kuchukuliwa na 
mradi huu,” alisisitiza.
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Serikali yatoa 
milioni 870/- 
Pori la Pande 
Na Christina Haule

PORI la Akiba Pande lililoko chini ya Mam-
laka ya Usimamizi Wanyamapori Tanzania 
(TAWA), limepokea Sh. milioni 870 kwa 
mwaka wa fedha 2022/23 kutoka serikalini 
kwa ajili ya kuweka miundombinu ya utalii ili 
kuongeza watalii kwenye pori hilo.

Meneja wa pori hilo, Honest Buletta, alise-
ma juzi ofisini kwake mkoani Dar es Salaam 
kuwa kwa sasa wameshaanza ujenzi wa 
nyumba za kulala wageni mbili, vyoo, maji, 
barabara ya kuzunguka mipaka ya hifadhi na 
eneo la ‘picnic’ moja, unaotarajiwa kukami-
lika baada ya miezi mitatu.

Alisema ukarabati huo utawasaidia katika 
kupunguza au kuondoa kero mbalimbali iki-
wamo watalii kupata shida kwa kukosa se-
hemu za kupumzika hasa nyakati za mvua 
wakiwa hifadhini, kukosa vyoo na hivyo 
kulazimika kurudi maeneo ya ofisini kupata 
huduma zingine. Meneja huyo alisema kuwa 
baada ya ujenzi na ukarabati huo, watalii wa-
takuwa wakipata huduma hizo na nyingine 
muhimu katika maeneo ya utalii huku ukara-
bati huo pia ukiongeza idadi ya watalii kuto-
ka 100 hadi kufikia 1,000 kwa mwezi.

Aliwataka wakazi wa Jiji la Dar es Salaam 
kutembelea pori hilo, akitamba kuwa wakiwa 
ndani yake, watajiona kama hawapo kwenye 
mji huo kutokana na kuwa na msitu mnene 
uliojaa vivutio. Ofisa Uhifadhi wa Pande, 
Mustapher Buyagera, aliwataka wakazi wa jiji 
hilo la kibiashara mikoa jirani kufika kwenye 
pori hilo kufanya utalii wa aina mbalimbali 
ikiwamo kutembea kwa miguu kwa umbali 
wa km zaidi ya 14 na kuendesha baiskeli msi-
tuni sambamba na kujionea mimea, ndege, 
wanyamapori wadogo.

Buyagera alisema mbali na uboreshaji wa 
miundombinu hiyo, wanajiandaa kubuni 
aina nyingine ya utalii ikiwamo kuendesha 
boti bwawani, michezo ya mpira wa pete, 
kuendesha farasi kwa kuzunguka mipaka ya 
hifadhi, na kuanzisha programu ya kuchoma 
nyama pori. Pia alisema wana mpango wa 
kuweka eneo la zuio na kuweka wanyama 
wakubwa na wakali kwa ajili ya maonyesho 
kwa watalii badala ya kuwaacha hifadhini 
kutokana na udogo wa hifadhi hiyo iliyo ka-
tikati ya makazi ya watu.

Alisema mtalii akifika Pande, anapaswa 
kulipia Sh. 10,600 kama tozo kwa Mtanzania 
na mgeni atalipa dola za Marekani 20 na kwa 
watoto ni Sh. 700 na wageni ni dola 10.

Kufika Pori la Akiba Pande kutoka Kata ya 
Bunju mkoani Dar es Salaam hadi hifadhini 
ni kilometa 14.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Halima Bulembo (katikati), akiijaribu moja ya pikipiki mpya zilizotolewa kwa mkopo kwa 
vikundi vya vijana kupitia mkopo wa asilimia 10 wa Sh. milioni 92, uliotolewa na Halmashauri ya Wilaya hiyo,  kwa vikundi vya uja-
siriamali 14  vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, wilayani humo jana. Kulia kwake ni Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Issa Msumari, na (kushoto kwake) ni Ofisa Maendeleo ya Jamii wilaya, Vije Mfaume na Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Erasto 
Mhina.    

Waliokamata washukiwa wa mauaji watunukiwa
Rose Jacob,   MWANZA

MAOFISA 21 wa Jeshi la Polisi 
mkoani Mwanza wametunukuwa 
vyeti na fedha taslimu kwa  kufani-
kisha kukamatwa watu wanaodai-
wa kufanya mauaji ya watu watatu 
wa familia moja, dereva teksi na 
mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustino (SAUT).

Mauaji hayo yalitokea hivi kar-
ibuni jijini Mwanza na jeshi la poli-
si lilifanya upelelezi na kuwakama-
ta watuhumiwa.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi zawadi hizo juzi, Kamanda wa 
Polisi mkoani Mwanza, Ramad-
hani Nganzi, alisema  wamewapa 
tuzo hizo kutokana na namna 
walivyofanya kazi kwa haraka na 
kuwapata watuhumiwa.

Alisema kuwa mwezi uliopita 
watu watatu wa familia moja wa-
liuawa katika eneo la Mecco jijini 
Mwanza na polisi walianza upele-
lezi wa haraka na kuwakamata 
watuhumiwa.

Aliongeza kuwa katika tukio 

lingine ambalo lilitokea mwezi 
huu, dereva teksi aliuawa wilayani 
Sengerema pamoja na mwanafun-
zi wa SAUT ambaye alipigwa na 
wananchi wenye hasira kwa  ma-
dai kwamba alikuwa kibaka.

Aliwaomba wananchi kuliamini 
jeshi hilo kwa kuwa linafanya kazi 
nzuri kuhakikisha linatimiza maju-
kumu yake ya kisheria ya kulinda 
usalama wa watu na mali zao.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 
Hassan Masala, ambaye alimwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 

Robert Gabriel,  katika tukio hilo, 
alishukuru jeshi hilo kwa namna 
lilivyofanya kazi.

Pia aliwashukuru wananchi na 
wenyeviti wa serikali za mitaa kwa 
namna walivyoshiriki kuhakikisha 
watuhumiwa wanakamatwa.

Aliwaomba watu wanaotaka 
kwenda Mwanza kuwekeza katika 
biashara mbalimbali, wasisite ku-
fanya hivyo kwa kuwa mkoa huo 
upo salama.

Viongozi wa Kamati ya Amani 
ya Mkoa wa Mwanza waliwataka 

polisi kwenda katika madhehebu 
yao kusali badala ya kufanya bila 
kumwomba Mungu.

Walisema Mungu ndiye anaye-
waongoza katika kazi zao, hivyo 
hawana budi kwenda kumwomba 
kila wanapopata nafasi.

Akizungumza katika hafla ya 
utoaji zawadi hizo, Sheikh wa 
Mkoa wa Mwanza, Hassan Kabeke, 
alisema suala la amani   lilikuwapo 
tangu enzi za Mtume Mohammed 
na kwamba polisi wasichoke kulin-
da amani.

Watetezi wa haki washtuka 
lugha mgogoro Ngorongoro

Na Beatrice Shayo

WATETEZI wa haki za bin-
adamu nchini wameliomba 
Bunge kusimamia mijadala 
ya wabunge kuhusiana na 
mgogoro wa Ngorongoro kwa 
usawa na kukemea lugha zi-
sizo na utu kwa wananchi 
waliojitoa sadaka kwa miaka 
mingi kulinda rasilimali katika 
eneo hilo.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam kwa niaba yao 
na Mratibu wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THDRC), Onesmo 
Ole Ngurumwa, alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusiana na mgogoro wa ar-
dhi Wilaya ya Ngorongoro.

Alisema ni muhimu jambo 
hilo likatazamwa kwa upa-
na katika pande zote kwa 

kuheshimu haki za wananchi 
hao kwa kuwa kuna upotoshaji 
unaoendelea kwa vyombo 
mbalimbali vya habari waki-
wamo wabunge na watu we-
nye mamlaka.

Ole Ngurumwa alisema 
wananchi hao wanatakiwa 
kulipwa fidia kubwa kwa kuwa 
wameshiriki kwa miaka mingi 
kulinda hifadhi hiyo na ku-
zuiwa kufanya shughuli zote 
za kiuchumi. Alisema mgogoro 
wa ardhi katika Wilaya ya 
Ngorongoro ni wa muda mrefu 
na juhudi zilizofanyika kupata 
suluhu ya kudumu zikioneka-
na kushindwa kuzaa matunda.

“Kabla ya kupata uhuru 
jamii za kifugaji zilipoteza ar-
dhi yao huko Serengeti na ku-
hamishiwa maeneo ya Tarafa 
ya Ngorongoro na Loliondo na 
kuahidiwa hawataondolewa 

katika maeneo yao,” alisema.
Aliongeza kuwa Wilaya ya 

Ngorongoro ina jumla ya kilo-
meta za mraba zaidi ya 14,000 
na zaidi ya asilimia 75 ya eneo 
hilo kwa sasa hutumika kwa 
shughuli za utalii na uhifadhi.

Ole Ngurumwa alisema 
matamshi yamewahukumu 
wananchi wanyonge bila ha-
tia yoyote kwa kuwa hakuna 
kosa walilofanya hadi sasa kwa 
kuwa wapo kwa mujibu wa 
sheria iliyoanzisha Mamlaka ya 
Eneo la Ngorongoro ya mwaka 
1959 katika hifadhi hiyo.

Alisema watetezi wa haki 
za binadamu wanamwomba 
Waziri Mkuu kuwapa nafasi 
wadau huru kama vile wa-
nanchi wa Ngorongoro, wa-
tetezi wa haki za binadamu na 
wadau wengine kushiriki ka-
tika kutoa elimu kwa wabunge 

kuhusu hali halisi ya Wilaya ya 
Ngorongoro.

Alisema wanaikumbusha 
serikali kuzingatia kuwa mwa-
ka 1959 hifadhi ya Ngorongoro 
ilipoanzishwa ilikuwa na 
malengo makuu matatu yaani 
uhifadhi, kulinda maslahi 
ya wenyeji walioondolewa 
Serengeti kwa mkataba na wa-
koloni na utalii.

Ole Ngurumwa alisema ma-
slahi hayo yaliingizwa katika 
Sheria ya Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro wakati wa wa-
koloni na yameendelea ku-
wapo katika sheria ya sasa ya 
mamlaka ya hifadhi hiyo.

Alishauri sheria inayounda 
mamlaka, ipitiwe upya na 
kuboresha usimamizi na ulinzi 
wa haki za wananchi na ku-
hakikisha hifadhi inalindwa na 
kuendelezwa.
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Waziri Aweso atishia kufumua Mfuko wa Maji 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa 
Aweso, amesema hatasita ku-
fumua Mfuko wa Maji kama 
hautaweka utaratibu mzuri wa 
kulipa fedha huku akiwaonya 
makandarasi watakaofanya 
ubabaishaji kwenye miradi ya 
maji nchini.

Aweso alitoa kauli hiyo juzi ji-
jini hapa kwenye halfa ya kush-
uhudia utiaji saini wa mikataba 
86 ya miradi ya maji chini ya 
Wakala wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA).

“Baadhi ya makandarasi wa-
nanyanyasika, upo ubabaishaji 
wa         makusudi. Unakuta mtu 
amefanya          kazi na anasta-
hili alipwe         haki yake, basi 

alipwe!
Sielewi inakuwaje mkandar-

asi amepata hati za malipo na 
huku mmeleta amelipwa, un-
afika mkoani anaanza kuam-
biwa kwamba itabidi kwanza 
ufanyiwe ukaguzi, ukaguzi wa 
nini tena? Hayo ndio magu-
mashi ambayo yanapoteza 
imani,”alionya.

Alisema kuwa juzi alishtuki-
za kwenye mfuko wa maji na 
kubaini wanagawa fedha lakini 
hawajui kinachofanyika kwe-
nye miradi.

“Wekeni mfumo mzuri na ni-
taufumua na kuweka utaratibu 
mzuri ili mtu akiwasilisha hati 
ya malipo apewe fedha aende 
kufanya kazi,” alisema.

Waziri Aweso aliwataka ma-
kandarasi ambao wamepata 

hati za malipo lakini wanafany-
iwa alichokiita magumashi na 
baadhi ya watendaji, kumtumia 
ujumbe ili kushughulika na wa-
naofanya hivyo.

Pia alitaka ushirikishwaji wa 
wananchi na wabunge katika 
kutekeleza miradi hiyo huku 
akiwataka mameneja wa RU-
WASA mikoa kufuatilia kwa 
karibu utekelezaji wa miradi 
hiyo na      wasipofanya hivyo 
wataondolewa kwenye nya-
dhifa hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa RU-
WASA, Clement Kivegalo, alise-
ma miradi hiyo ina thamani ya 
takriban Sh. bilioni 309.9. Ni 
kati ya miradi 138 iliyotangazwa 
na wakala huo.

Alisema RUWASA imepanga 
kutekeleza miradi 1,527 na kati 

yake, miradi 351 ilikuwa ya 
utafutaji wa vyanzo vya maji na 
usanifu wakati miradi 1,176  ni 
miradi ya ujenzi wa miundom-
binu.

Kivegola alisema sehemu ya 
miradi 1,176  ni miradi ambayo 
imeibuka mwaka wa fedha uli-
opita ambayo ni  317 huku  mi-
radi mipya ikiwa ni 462 wakati 
miradi ya ukarabati na upanuzi 
ni 397.

Akifafanua hali ya utekelezaji 
wa miradi hiyo, alisema ipo 
miradi 317 iliyovuka mwaka, 
miradi 249 imekamilika na in-
atoa huduma ya maji wakati 
miradi 397 ya ukarabati na 
upanuzi ambayo inatekelezwa 
kwa mfumo wa ‘force account’ 
na miradi 301 imekamilika na 
kutoa huduma ya maji.

Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Edwin Iwato (kushoto), akitoa elimu ya taratibu za forodha 
zinazotumika kuwahudumia wafanyabiashara wa kati na wadogo wanaotumia Kituo cha Huduma kwa Pamoja Mpakani Sirari, wakati wa 
kampeni ya elimu kwa mlipakodi ya mlango kwa mlango inayoendelea mkoani Mara, jana. PICHA: TRA

Aomba kupatiwa 
mguu wa bandia
Na Mwandishi Wetu

MARTHA Chigogolo, mkazi wa Ndan-
da wilayani Masasi mkoani Mtwara, 
ambaye mguu wake umekatwa baada 
ya kuugua kisukari, anaomba msaada 
wa mguu wa bandia utakaomwezesha 
kurejea katika shughuli za kujiingizia 
kipato.

Akizungumza na Nipashe jana, 
mama huyo wa watoto wawili wa-
naomtegemea, alisema alikatwa mguu 
mwishoni mwa mwaka jana.

“Nilikatwa mguu huu mwishoni 
mwa mwaka jana na sasa ninatumia 
magongo yanayonisaidia kutembea, 
kabla ya kukatwa mguu, nilikuwa 
ninauza samaki ili kujiingizia kipato 
lakini kutokana na tatizo hili la mguu 
nimeshindwa kuendelea,” alisema.

Martha alisema alikuwa akifanya 
biashara hiyo kwa kwenda kuchukua 
samaki mjini Mtwara na kwenda nao 
Ndanda kuwauza kwa kuwatembeza.

“Ninaomba msaada wenu ili nipate 
mguu ili niweze kuendelea na shu-
ghuli zangu za kila siku na kuwaso-
mesha watoto wangu, kwa yeyote 
atakayeweza kunisaidia kupata mguu, 
namba yangu ni 0673698847, Mungu 
awabariki,” alisema.

Maboresho miundombinu umeme yakamilika
Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme (TANESCO) 
limewahakikishia Watanzania ku-
pungua kwa tatizo la kukatika kwa 
umeme baada ya marekebisho ya 
miundombinu ya nishati hiyo yali-
yokuwa yanafanyika kwa siku 10 
kukamilika.

Februari Mosi mwaka huu 
shirika hilo lilitangaza mgawo wa 
umeme katika baadhi ya maeneo 
nchini ambao ulidumu hadi Feb-
ruari 10.

Akizungumza na waandishi wa 

habari jana Dar es Salaam, Msemaji 
wa TANESCO, Martine Mwambene, 
alisema marekebisho hayo yaliku-
wa yanafanyika Songosongo yak-
ilenga kuongeza uwezo wa kusam-
baza gesi ya kutosha.

“Tuliandaa mikakati ya muda 
mfupi na mrefu na moja ya mikaka-
ti hii ni kuongeza uwezo wa kituo 
cha Kinyerezi I kutoka megawati 
150 hadi 350, lakini pia ni kuam-
sha kituo cha ubungo namba tatu 
ambacho kilitarajiwa kuongeza 
megawati 112 ambazo mpaka sasa 
megawati 60 zimeshaingizwa kwe-

nye gridi. “Katika marekebisho 
yaliyokuwa yanafanyika kule Son-
gosongo kama shirika tulitumia 
fursa ya kurekebisha miundom-
binu yetu kama kubadilisha nguzo 
zilizochakaa kutoa za miti na ku-
weka za zege, kubadilisha nyaya 
zilizochoka, maboresho ya Trans-
foma na kuongeza nguvu ya uwezo 
wa umeme,” alisema Mwambene.

Aliongeza kuwa huenda katika 
kipindi cha matengenezo kuna 
baadhi ya watu waliathirika zaidi, 
akidai kuwa hiyo ilitokana na saba-
bu za kiufundi ambazo zilikuwa 

nje ya uwezo, huku akiwaomba 
radhi Watanzania kwa ujumla kwa 
usumbufu uliojitokeza.

“Siku hii ya leo ‘jana’ tumeona 
tuuhabarishe umma kwamba 
matengenezo haya yamekamilika, 
lakini haina maana kwamba siku 
ikatokea umeme ukakatika ukase-
ma kwamba mbona ulisema mga-
wo umeisha, nipo hapa kufafanua 
kwamba matatizo ya umeme yana 
vyanzo mbalimbali.

“Vyanzo hivyo vinaweza vikawa 
ni upande wa uzalishaji au usam-
bazaji kwahiyo mteja anategemea 

apate huduma ya umeme lakini 
unapokatika yeye hawezi kufa-
hamu kwamba tatizo liko sehemu 
gani, niwahakikishie kwamba 
eneo ya uzalishaji liko vizuri na 
tuna umeme wa kutosha,” alisema 
Mwambene.

Pia alisema kuwa nyakati zingine 
kunaweza kutokea hitilafu mbalim-
bali katika miundombinu yao na 
kusababisha changamoto, akitoa 
wito kwa wateja wao kuwa endapo 
wataona umeme umekatika katika 
eneo lao watoe taarifa kupitia nam-
ba za vituo vyao vya dharura.
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SERIKALI imekuwa 
ikitekeleza miradi mbalim-
bali kwa lengo la kuharaki-
sha maendeleo ya ukuaji wa 
kiuchumi wa nchi ambao 
unatarajiwa kuipeleka katika 
uchumi wa kati ifikapo 2025.

Kuwapo kwa miradi ya 
maendeleo kuanzia vijijini, 
kunachangia kukuza na kutoa 
fursa za kiuchumi ikiwa ni 
pamoja na kutoa ajira, ingawa 
kumekuwapo na sintofahamu 
inayotokana na ufujaji wa fed-
ha za miradi hiyo.

Katika ziara ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya hivi kar-
ibuni mkoani Mara, alibaini 
kuwapo kwa ufujaji wa fedha 
za miradi ya maendeleo zi-
nazotolewa na serikali na 
kusababisha utekelezaji wa 
miradi hiyo kukwama.

Uwapo wa ‘madudu’ hayo 
ni wazi kwamba mkoa hau-
wezi kupiga hatua kwenda 
mbele badala yake unabaki 
kama ulivyo na hali ambayo 
inaufanya uendelee kubaki 
nyuma kimaendeleo.

Nionavyo ni kwamba ume-
fika wakati sasa wananchi ku-
jengewa uwezo ili wawe wa-
nafuatilia fedha zinazotolewa 
na serikali kwa ajili ya maen-
deleo katika maeneo yao, ili 
wajue ni kiasi gani, kwa ajili ya 
miradi gani na zinatumikaje.

Hatua hiyo inawasaidia 
kujua utekelezaji wa miradi 
kama unalingana na kiasi 
cha fedha kilichotumika, ili 
kama itabainika kuwapo 
kwa ‘madudu’, basi wafikishe 
taarifa kwa vyombo husika 

ikiwamo TAKUKURU.
Mafunzo ya ufuatiliaji wa 

fedha zinazotolewa na seri-
kali kwa ajili ya maendeleo 
(PETS)   ambayo hufanyika 
maeneo mbalimbali nchini, 
yanatosha kuwa msaada kwa 
wananchi kuelewa umuhimu 
wa ufuatiliaji wa miradi hiyo.

Ninaamini kwamba mafun-
zo kama hayo yanaweza ku-
waamsha wananchi na kuwa 
makini kwa kufuatilia hatua 
kwa hatua miradi mbalim-
bali inayotekelezwa katika 
maeneo yao ili kuona kama 
inalingana na kiasi cha fedha 
kilichotumika.

Kupitia PETS, wananchi 
wanatakiwa kujua fedha za 
ujenzi wa majengo ya umma, 
barabara na miradi mingine, 
ni muhimu ziwe wazi, kuanzia 
siku ya kwanza ya kutangaza 
zabuni pamoja na ufunguzi 
wake. Wananchi wakielim-
ishwa, na kupewa fursa ya 
kuchagua miradi waitakayo 
na kushirikishwa na pia ku-
wapo kwa kumbukumbu za 
ujenzi na matumizi katika 
kila eneo, hatua hiyo inaweza 
kusaidia kumaliza ufujaji wa 
fedha za umma.

Kimsingi ni kwamba, ufujaji 
wa fedha za umma, umak-
wamisha maendeleo ya wa-
nanchi na nchi kwa ujumla, 
hivyo ni vyema wananchi 
wakashiriki kikamilifu kuan-
zia mwanzo hadi kukamilika 
kwa miradi husika.

Ufujaji wa fedha za umma 
ulioibuliwa na Rais mkoani 
Mara, ni vyema ukawa fursa 

kwa viongozi wa mikoa min-
gine nchini kujifunza jambo 
na kuweka mikakati ya ku-
hakikisha hakuna senti ya 
umma inayoliwa.

Kama alivyoagiza Rais kuwa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa   (TAKUK-
URU), isisubiri taarifa ya uk-
aguzi ndipo ifanye uchunguzi, 
ni wazi hatua hii itazuia ufujaji 
huo badala ya kusubiri kosa li-
tendeke kwanza.

Ikumbukwe kwamba, ka-
ribu maeneo mengi ya nchi, 
mawaziri wanapokuwa katika 
ziara za kukagua miradi ya 
maendeleo, wamekuwa waki-
kutana na malalamiko hasa ya 
utekezaji wa miradi hiyo chini 
ya kiwango. Lakini ninaamini, 
wananchi wakielimishwa 
kupitia pets, hawatalalamika, 
badala yake watakuwa wa-
nafuatilia miradi ya maende-
leo katika maeneo yao kwa 
karibu, hali ambayo itawafan-
ya wafujaji kuogopa.

Kwa ujumla ni kwamba, 
rushwa si tu adui wa haki, bali 
pia inachelewesha maende-
leo, hivyo kila mbinu zinge-
fanyika zikiwamo za kuelimi-
sha wananchi kujua wajibu 
wao katika kusimamia miradi 
ya maendeleo katika maeneo 
yao.

Wananchi, TAKUKURU na 
wadau wengine wanatakiwa 
kushirikishwa tangu mwanzo 
wa mradi, kama njia mo-
jawapo ya ufuatiliaji ili iwe 
rahisi kubaini kasoro kama 
ubora wa mradi haulingani na 
gharama iliyotumika.

Kukwamisha miradi ni kurudisha
nyuma maendeleo ya nchi yetu 

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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ZIMEKUWAPO taarifa kwamba kumekuwa na matumizi holela 
na ya kupitiliza ya vidonge vya kuzuia mimba (P2) ambayo im-
esababisha Chama cha Madaktari Tanzania (MAT) kutoa kauli 
juu ya vitendo hivyo. 

Katika taarifa yake juzi, chama hicho kupitia Rais wake, Dk. 
Shadrack Mwaibambe, kilikemea vitendo hivyo ambavyo kwa 
kiasi kikubwa vinafanywa na vijana wa kike kwa lengo la kujilin-
da na ujauzito. Katika onyo lake, MAT ilisema vidonge hivyo vina 
madhara makubwa katika homoni za vijana hao kwa kuwa kuna 
uwezekano mkubwa wa kupata matatizo ya uzazi. 

MAT ilitoa onyo hilo baada ya juzi Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Masuala ya UKIMWI, kubainisha ongezeko la matumi-
zi ya vidonge hivyo hasa kwa wasichana wenye umri unaoan-
zia miaka 14 hadi 24. Kutokana na taarifa hiyo, Dk. Mwaibambe 
aliweka bayana kwamba matumizi holela ya vidonge hivyo hu-
changia kuharibu mzunguko wa mwezi wa mwanamke.

Alisema matumizi ya muda mrefu ya vidonge hivyo si salama 
kwa watumiaji hasa wasichana wenye umri mdogo kwa kuwa 
inaonyesha dhahiri kwamba wanajihusisha na ngono zembe 
katika umri ambao wanatakiwa kujikita zaidi katika masomo. 
Aidha, matumizi hayo yanaonyesha kwamba wasichana hao 
hawachukui tahadhari dhidi ya magonjwa ya kuambukiza iki-
wamo Ukimwi. 

Licha ya kuonya matumizi ya vidonge hivyo, Dk. Mwaibambe 
pia alitoa ushauri kwa wasichana juu ya matumizi ya dawa hizo 
kwa kuwataka wasifanye papara kujiingiza katika masuala ya 
mapenzi katika umri mdogo bali wasubiri muda utakapofika. 

Pamoja na hayo, MAT ilitoa angalizo kwamba kuwapo kwa 
watumiaji wa P2, kunabainisha kuwa wahusika wana elimu ya 
kujikinga na ujauzito lakini ikaenda mbali zaidi kwa kusema 
kuna uwezekano liko kundi lingine lisilo na elimu hiyo ambalo 
halitumii kinga katika ngono, hivyo linajihusisha pia na utoaji 
mimba.        

Kama ilivyotahadharisha MAT, matumizi ya P2 yana athari 
kubwa kwa afya hususan mzunguko wa hedhi kwa wasichana, 
elimu inapaswa kutolewa ili wachukue tahadhari hasa kwa ku-
jiepusha na vitendo vya ngono katika umri mdogo. Hii inatokana 
na ukweli kwamba watakapofikia umri wa kuolewa wanaweza 
kupata matatizo katika mzunguko wa hedhi na hata kukosa uza-
zi kutokana na matumizi ya vidonge hivyo. 

Elimu pia inapaswa kutolewa dhidi ya matumizi ya dawa hizo 
kwa sababu zinaweza kusababisha matatizo makubwa ya kiafya 
kama vile saratani ya mlango wa kizazi na ile ya matiti ambazo 
ndizo zinazowapata wanawake wengi kwa sasa. Tunasema hivyo 
kwa sababu matumizi ya dawa bila mpango ni moja ya sababu 
za kuenea kwa saratani, ukiacha za ulaji na mitindo ya maisha.

Jambo lingine ambalo linapaswa kufanywa ni kwa vyombo 
vya dola ambavyo vimepewa dhamana ya kutekeleza sheria 
katika kuwadhibiti na kuwachukulia hatua wanaume wanao-
jihusisha na vitendo vya ngono na wasichana wenye umri wa 
miaka 14. Watu hao wanapaswa kuchukuliwa hatua kwa sababu 
ni kinyume cha sheria. Kujihusisha na vitendo hivyo na watoto 
wa umri huo ni ubakaji. 

Ni wazi kwamba, kama alivyosema Rais wa MAT, msichana 
wa miaka 14 ni mtoto hata maumbile hayajakomaa na miongoni 
mwa watu wanaofanya ngono na watoto hao ni kama wana-
fanya vitendo hivyo na watoto wao wa kuwazaa. Mashirika ya 
kutetea haki za wanawake na watoto wachukue hatua kwa ku-
tumia taarifa ya kamati ya bunge na angalizo la MAT. 

Onyo la madaktari kuhusu 
matumizi ya P2 lizingatiwe

llll
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Nyie viongozi msimchoshe 
Chifu Hangaya wetu

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Usiri wa nini katika wosia?

Na Pascal 
Mayalla

Rais anapoteua 
kiongozi wa 
kwenda kumwak-
ilisha wilayani na 
mikoani, hutarajia 
kumwona akitimiza 
wajibu wake kwa 
nafasi ile ile ya Rais 
aliyemteua badala 
ya kumsubiri.

H
UWA nakaa nafikiria, math-
alan una wanao wakubwa 
wana vyumba vyao, ume-
wanunulia samani zote 

kuanzia vitanda, magodoro na viti na 
kuwaambia wavitunze viwatunze.

Lakini unafanya hivyo ukijua 
fika kuwa vikiharibika mambo yote 
yanakuwa mikononi mwako ku-
virekebisha na hata kununua vingine 
ukilazimika kwa kuwa tu wewe ni 
mzazi.

Na hata anapoingia mdudu ka-
tika vyumba hivyo, watoto hao huwa 
na wajibu wa kuhakikisha anaon-
doshwa ili kulinda maisha yao na ya 
mtu yeyote atakayethubutu kuingia 
chumbani.

Kwa kifupi, haitamsubiri baba au 
mama kuingia katika vyumba hivyo 
kukagua samani na kupambana na 
mdudu aliyeingia chumbani kwa 
kuwa aliye karibu na samani na 
mdudu huyo ni atumiaye chumba 
hicho.

Hailazimiki kumsubiri mama au 
baba kufanya yote hayo huku mtoto 
una uwezo wa kufanya hivyo hadi 
inaposhindikana ndipo mmoja au 
wazazi wote wawili watakapoingia 
kudhibiti hali hiyo.

Hii naisema kwa kuangalia vion-
gozi wetu nchini wanavyotenda 
na kutimiza wajibu wao hasa wan-
apokuwa wamepewa majukumu na 
mamlaka za uteuzi kuzifanya.

Rais anapoteua kiongozi wa kwen-
da kumwakilisha wilayani na mikoa-
ni, hutarajia kumwona akitimiza 
wajibu wake kwa nafasi ile ile ya Rais 
aliyemteua badala ya kumsubiri.

Wewe ni Mkuu wa Mkoa matha-
lan, au ni Mkuu wa Wilaya, umepe-
wa jukumu la kusimamia mkoa au 
wilaya, unaapa kisha unaingia ofisini 
unakwenda kukaa huko tu ukisoma 
magazeti na kusogoa.

Unafanya hivi huku wananchi 
wako wakipiga miayo na kulia njaa 
kwa kutokuona wewe ukiwazun-
gukia kukabiliana na matatizo yao na 
kuwaletea maendeleo.

Unasubiri mpaka aje Rais, ao-
nyeshwe mabango ndipo ajue kuwa 
katika wilaya au mkoa huu kuna mta-
tizo haya au yale, hiyo si kumtendea 
haki aliyekuteua na unastahili kua-
cha kazi hiyo afanye mwingine.

Hayo tunayashuhudia leo tunam-
wona Chifu Hangaya akihangaika na 
nchi hii kuzunguka huku na huko na 
kukutana na masahibu mengi mengi 

ya wananchi yasiyofanyiwa kazi.
Anajikuta Chifu akitumbua watu 

akiwa njiani kwa kusikia kuwa ma-
hali fulani wateule fulani hawaku-
fanya anavyotaka katika kuwaletea 
maendeleo wananchi, wamefakamia 
fedha zote zikiwamo za UVIKO-19.

Hivi mtu kama huyu akiamua kula 
sahani moja na ninyi wezi mtamlau-
mu kweli? Atakuwa mtu wa aina gani 
akuvumilie wewe baada ya kukua-
mini kuwa anakupa madaraka um-
saidie, lakini wewe unamsukumiza!

Rais anafika mahali anakuta mradi 
umesimama kwa miaka nenda rudi, 
eti kwa sababu kuna viongozi wana-
bishana huku kule, huyu anavutia 
huku na yule anavutia kwake ili mra-
di kuonyeshana misuli, kweli?

Kiongozi Mkuu wa nchi anapita 
mahali anakuta kuna mashimo na 
mahandaki barabarani, msimamizi 
anajionea ni sawa tu, hasemi kitu 
mpaka Rais anafika na kukuta 
madudu hayo, halafu akuache tu!

Mwishoni mwa mwaka jana tu 
hapa, maji yakapungua Mto Ruvu tu-
kahofia hata Jiji la Dar es Salaam ku-
kumbwa na ukame wa maji kwenye 
mabomba. Ilipofuatiliwa ikabainika 
kuwa kumbe kuna mifugo inayabu-

gia kila siku ya Mungu.
Unajiuliza hivi wakati wote huo 

wasimamizi wa Mto huo walikuwa 
wapi mpaka kusubiri Waziri Mkuu 
au Rais afike ndipo atoe tamko la 
kutaka wasimamizi kusimamia maji 
ya Mto huo na kunyima vibali vya 
mwekezaji.

Kwa kufikiria haraka haraka, hivi 
kweli wasimamizi walikuwa ha-
waoni mwekezaji amevamia Mto 
na kunyweshea mashamba yake na 
kupunguza maji mtoni? Hivi kweli 
hapakuwa na mtu kuona wafugaji 
wakinyweshea mifugo?

Unashangaa siku nyingine, un-
asikia kiongozi fulani kaenda mahali 
fulani kufungua kitu fulani, lakini ku-
fika anakataa kukifungua kwa saba-
bu hakina ubora, hakina viwango 
fulani.

Wakati unashangaa, unajiuliza 
hivi hapakuwa na kiongozi wa chini 
kubaini kwamba darasa hili si la ki-
wango au zahanati hii, si ya kiwango 
na hivyo kukataa kabla ya kumsum-
bua tuseme Waziri Mkuu kutoka 
huko aliko kwenda kushughulikia 
jengo zombi?

 Alamsiki!

K
WA vile wiki iliyopita nili-
zungumzia shujaa mmo-
ja mwanamke, aliyetan-
gulia mbele ya haki, leo 

naomba kuzungumzia jambo moja 
muhimu lililojitokeza kutokana na 
msiba ule ambalo haliko kisheria, 
lakini Watanzania tukiamua kuli-
fuata, litatusaidia sana. Ni jambo 
ambalo lina maslahi makubwa kwa 
taifa kupunguza kama si kuondoa 
kabisa migogoro ya mirathi.   Hili 
ni jambo kuhusu usiri katika wosia.

Wosia ni  tamko au maandishi 
anayotoa mtu wakati wa uhai wake 
akieleza mgawo wa mali zake kwa 
warithi wake baada ya kifo chake. 
Kwa sheria zetu, wosia unapaswa 
kuwa siri. Shujaa mwanamke 
huyu aliacha wosia wa wazi, hivyo 
hakukuwapo mgogoro wowote.

Kuna aina kuu tatu za wo-
sia.   Wosia wa maandishi,  wosia 
wa mdomo/matamshi na wosia wa 
wakfu. Kwa walio wengi, wosia wa 
mdomo na maandishi ndio maaru-
fu sana. Wosia wa wakfu ni kwa 
matajiri ambao hukabidhi mali zao 
kwa wakfu, kisha warithi wakaen-
delea kutunzwa maisha yao yote.

Taratibu za kutoa wosia au kuan-
dika wosia zinatofautiana kulinga-
na na mila, desturi, dini au sheria 
ya mirathi inayotumika. Kwa Tan-
zania, wosia unaandikwa kisheria 
ama kwa kutumia Sheria za Kimila 
(The Local Customary Law (Decla-
ration|) No. 4 Order 1963 au Sheria 
za Kiserikali zilizorithiwa kutoka 
kwa Waingereza (The Indian Suc-
cession Act ) iliyopitishwa India 
mwaka 1865 na sisi kuirithi vivyo 

hivyo ilivyo. 
Sheria nyingine inayotumika ka-

tika mirathi ni Sheria za Kiislamu.  
Mtoa wosia anaruhusiwa kurith-
isha theluthi moja ya mali yake 
kwa mtu yeyote na theluthi mbili  
ni lazima zirithiwe na warithi ha-
lali.

Masharti ya kutoa wosia, ni mtoa 
wosia lazima awe na akili timamu, 
awe ametimiza miaka 18 na kuen-
delea, aonyeshe tarehe, mwezi na 
mwaka ulioandikwa na majina ya 
warithi.  Mtoa wosia ahusishe mali 
zake binafsi na si za mtu mwing-
ine. Wosia  ni siri na wanufaika 
hawatakiwi kuujua, ushuhudiwe 
na mashahidi wawili,  kwa  mtoa 
wosia anayejua kusoma na kuan-
dika na kwa yule asiyejua kusoma 
au kuandika. 

Mashuhuda wake lazima wawe 
wanne na wajue kusoma na kuan-
dika. Mtoa wosia lazima aweke 
saini yake na kama hajui kusoma 
na kuandika aweke alama ya 
dole gumba la mkono wa kulia. 
Mashuhuda lazima waweke saini 
zao tena kwa wakati mmoja.

Pamoja na maelezo hayo, mada 
yangu ya leo inajikita katika kip-
engele kimoja tu cha wosia, kile 
cha usiri. Kwa maoni yangu, huu 
usiri katika kutoa wosia ndicho 
chanzo kikuu cha migogoro yote 
ya mirathi na dhuluma yote ndiko 
inakotokea.

 Naendesha somo hili kutokana 
na yule shujaa wetu mwanamke 
niliyemzungumza wiki iliyopita, si 
tuu alikikubali kifo, bali baada ya 
kujaliwa umri wa mrefu wa miaka 

85, aliwaheshimu baba yake na 
mama yeke, hivyo kupata miaka 
mingi na heri duniani. Miongoni 
mwa heri hizo ni kujaaliwa heri 
ya kuacha wosia wa wazi. Hivyo 
na sisi wote tuliopo duniani hivi 
sasa, kila mmoja ana wazazi, siku 
zote tujitahidi kwa kadri ya uw-
ezo wetu, “Tuwaheshimu baba na 
mama, tupate miaka mingi na heri 
duniani”.

 Shujaa wetu, mwanamke huyu, 
alizaliwa katika familia ya watoto 
wanane, baba yao alifariki du-
nia siku nyingi, hivyo walibaki na 
mama yao. Yeye alipostaafu serika-
lini na kurudi kijijini, alimchukua 
mama yake na kuishi naye hadi 
kifo kilipomkuta. Hivyo na yeye, 
baada ya kutimizi umri wa miaka 
80, alimkaribisha mtoto wake wa 
kike, kuishi naye mpaka kifo kil-
ipomkuta.

  Jambo la muhimu alilofanya 
ni kujiandaa kwa kifo, ikiwemo 
kwanza kuandaa wosia wa mdo-
mo na kumweleza kaka yake 
mkubwa. Baada ya hapo alituita 
watoto wake wote na kutueleza 
kuwa ameisha gawa mali zake zote 
likiwemo shamba lake, hivyo iki-
tokea siku yeye hayupo, huyo kaka 
yake atawapa wosia wake. Mwanzo 
wosia huu ulikuwa siri.

  Licha ya kutoa wosia wa kauli 
kwa kaka yake, siku ya siku akaita 
tena watoto wake wote, akaelekeza 
ichukuliwe kalamu na karatasi na 
kutoa wosia wa wazi na huku mtu 
akiandika kila kitu, iwapo kuna 
jambo litamtokea huyo kaka yake. 
Amini usiamini, Januari 2, 2022, 

huyo kaka yake alifariki dunia  na 
kuzikwa Januari 5. Mwezi mmoja 
baadaye, yaani Februari 2,  2022 
huyu shujaa wetu na yeye aliitwa 
mbinguni tarehe ile ile na kuzikwa 
tarehe ile ya mwezi uliofuata huku 
akiwa ameacha ule wosia wa wazi 
wa maandishi.

  Uwapo wa wosia wa wazi wa 
maandishi, ulioandikwa kwa uwa-
zi, huku warithi wote wakisikia, si 
tu unaepusha migogoro bali pia 
unaondoa sononeko la mioyoni 
la warithi kutotendewa haki kwa 
sababu warithi wote mnakuwa 
mlisikia wosia ukitamkwa, hivyo 
wote kuheshimu wosia wa mare-
hemu.

 Kwa vile sheria zetu tumezirithi 
kwa Waingereza zikitokea India, 
tumerithi kila kitu kama kilivyo 
‘para material’ (neno kwa neno), 
tufike mahali tuachane na baadhi 
ya vipengele vinavyosababisha 
migororo, kikiwemo hiki kipengele 
cha usiri.  Iwe chaguo la  mtu anay-
etaka kuandika wosia, awe huru 
kuchagua, wosia wa siri au wosia 
wa wazi.  Kwa kilichotokea juzi 
pale kijijini Kirua Vunjo, Moshi, 
baada ya msiba wa shujaa huyu, 
natamani kitokee Tanzania nzima. 
Kama kila mwenye mali atakuwa 
wazi kwa warithi wake, naamini 
faida za uwazi katika mirathi zina 
maslahi makubwa zaidi kuliko 
usiri. 

RIP Shujaa Mwanamke Yule.
Wasalaam.

+255 754 270403

Licha ya kutoa 
wosia wa kauli 
kwa kaka yake, 
siku ya siku akaita 
tena watoto wake 
wote, akaelekeza 
ichukuliwe kalamu 
na karatasi na 
kutoa wosia wa 
wazi na huku mtu 
akiandika kila kitu, 
iwapo kuna jambo 
litamtokea huyo 
kaka yake.
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SAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Wananchi Ngorongoro wasikilizwe,
wasihamishwe kwa nguvu ya mitutu

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

KUISHI MBALI BAINA YA WENZA 
KUNAVYOATHIRI NDOA, FAMILIA

M
AMLAKA ya Hi-
fadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) 
ambayo inapatikana 

Mkoa wa Arusha ilianzishwa 
mwaka 1959, ilipofika Aprili 17, 
2018 ikatambuliwa rasmi na 
Umoja wa Mataifa kupitia shirika 
lake la Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO) kuwa hifadhi ji-
olojia ya Ngorongoro Lengai.

Sifa kuu mamlaka hii ambayo 
huwezi kuikuta mahali popote 
duniani ni kwamba ni eneo am-
balo ni hifadhi mseto. Kuna vi-
umbe hai aina tatu wanaoishi 
kwa pamoja ambavyo ni watu 
ambao zaidi ni jamii ya kabila la 
Wamaasai, mifugo yao kama kon-
doo, mbuzi na ng’ombe na wany-
amapori.

Wakati wa kuanzisha hifadhi 
hii, kulikuwa na malengo makuu 
matatu ambayo ni,  kulinda ma-
slahi ya jamii kabila la Wamaasai 
ambao wameishi na wany-
amapori kwa miaka mingi pasipo 
uharibifu wowote ule. Jamii ya 
kabila la Wamaasai inachukuliwa 
kuwa wahifadhi asili kwa sababu 
ya kuishi na wanyamapori kwa 
muda mrefu kihistoria. Wame-

I
LI kuleta tija mahali pa kazi, 
watu ni rasilimali muhimu. 
Hakuna taasisi, shirika, kam-
puni au serikali inayoweza 

kufanya kazi bila kuwa na rasili-
mali watu. Kwa mantiki hiyo, taasisi 
zimeundwa na zinafanya kazi zake 
kupitia watu. Mafanikio yoyote 
mahali pa kazi yanategemea watu, 
hivyo watu ni chachu ya mafanikio 
katika maeneo ya kazi.

Kutokana na ukweli huo, waajiri 
makini huwekeza katika rasili-
mali watu kwa kuwajengea uwezo 
na kuhakikisha watumishi wana 
furaha mahali pa kazi. Ni vigumu 
mtumishi asiye na furaha kutoa 
huduma bora. Siku zote furaha 
inapokosekana kwa mtumishi 
huathiri utendaji wake wa kazi na 
kupunguza uzalishaji, huondoa hali 

ya kujithamini (personal value), 
kujiamini (confidence), huvuruga 
uhusiano wake na watu wengine; 
hukosa hamasa (motivation) na 
kusababisha hasara mahali pa kazi.

Upangaji wa vituo vya kazi na 
uhamisho wa watumishi usio-
jali ustawi wa  familia, huchangia 
kuondosha furaha ya mtumishi 
mahali pa kazi. Kwa muktadha wa 
makala hii, familia maana yake ni 
baba, mama na watoto. 

Katika miaka ya karibuni, tume-
shuhudia ongezeko la watumishi 
wanandoa   wanaoishi mbali na 
familia zao. Kwa mfano, kituo cha 
kazi cha mume kiko Pwani huku   
kituo cha mke kikiwa Kigoma au 
mume anaishi Njombe na   mke 
anaishi Arusha.  Kwa namna yoy-
ote ile, umbali wa jinsi hii hauwezi 
kuiacha familia salama.

Kitendo cha mume au mke 
kuishi mbali na mwenzi wake ni 
changamoto kubwa  nzito. Mara 
nyingi, hali hii imesababisha 
vishawishi na kuathiri uhusiano 
wa wanandoa wengi kwa sababu 
ya matatizo yanayotokana na um-
bali. Umbali na hali ya upweke vi-
mechochea baadhi ya wanandoa 
kuanzisha uhusiano mpya nje 
ya ndoa kwa kile kinachoelezwa 
kuwa ni kufidia pengo la umbali. 
Kwa ujumla, waathirika wakubwa 

katika hali hii ni wanawake na wa-
toto.   Uhusiano huu ukiishakolea 
na kuota mizizi, husababisha wa-
nandoa kupoteza  mvuto na tham-
ani ya mwenzi wake. Hali hii huten-
geneza mazingira ya migogoro 
isiyo ya lazima katika ndoa. Baadhi 
ya ndoa zimebaki kuwa za heshi-
ma tu na kupoteza uhalisia wake. 
Athari zake ni kubwa kwa wanan-
doa wenyewe na watoto waliozal-
iwa katika ndoa hizo.  

Wako wanandoa ambao wame-
vurugwa, wamejeruhiwa nafsi na 
ndoa kuvunjika kwa sababu ya 
kuishi mbali na wenzi wao. Wa-
nandoa wanapoishi huku na kule, 
huongeza gharama za maisha, hali 
ambayo huathiri tabia na mienen-
do yao. Umbali husababisha mson-
go wa mawazo ambao huathiri 
afya ya akili na mwili, hupunguza 
kiwango cha mshikamano wa wa-
nandoa, mvuto, upendo na joto la 
ndoa. 

Mume na mke wanapoishi mbal-
imbali huathiri watoto kisaikolojia 
na kimakuzi kwa sababu ya ku-
kosa malezi ya wazazi wote wawili. 
Wako watoto ambao wamewa-
chukia wazazi wao na kupoteza 
mvuto wa baba au mama au wote 
kwa pamoja kwa sababu ya kuhisi 
kutokupendwa, kupuuzwa na 
kutelekezwa.   Malezi mabaya ya 

watoto huchangia mmomonyoko 
wa maadili katika jamii. 

Utumishi ni popote na kwamba 
mazingira ya kikazi kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu  za kazi 
hulazimu mume au mke kuishi 
mbali na familia yake. Hata hivyo, 
kuna umuhimu mkubwa kutafaka-
ri kwa makini na kulipa uzito una-
ostahili suala hili   kwa kuzingatia 
kuwa wako watumishi wanandoa 
waliopangwa vituo vya kazi lakini 
hawana furaha ya kazi na maisha. 
Ufanisi wa utendaji wao wa kazi 
umeshuka na kuleta athari ma-
hali pa kazi. Hali hii hujitokeza kwa 
kuwa mtumishi anatumia muda 
wake mwingi zaidi kufikiri kuhusu 
familia na matatizo ya nyumbani 
kwake kuliko kazi. 

Kwa kuzingatia mazingira halisi 
wanayokutana nayo, baadhi ya 
watumishi wanandoa wanaoishi 
mbali na familia zao, natoa ushauri 
kwa serikali kuchukua hatua za 
makusudi ili kurekebisha hali 
iliyopo sasa. Ni muhimu zitungwe 
sheria na kanuni zenye lengo la ku-
weka utaratibu mzuri zaidi utaka-
olinda ndoa na ustawi wa familia 
kwa madhumuni ya kuongeza tija 
na ufanisi kazini. 

Ndoa ni kitovu na msingi wa 
familia, jamii, taifa na maendeleo.   
Msingi wa ndoa ukiyumba, kila 

kitu kitayumba. Kazi zitayumba, 
ustawi wa familia utayumba, jamii 
itayumba, taifa litayumba, na 
maendeleo yatayumba kwa saba-
bu ya kukosekana kwa nguvu kazi 
yenye utulivu na amani. Furaha na 
amani ya mtumishi ni chachu ya 
mafanikio mahali pa kazi na maen-
deleo ya Taifa.  

Mungu alianzisha ndoa ili mume 
na mke waishi pamoja kwa furaha. 
Mafanikio na baraka katika kazi 
zetu huanzia nyumbani. Mafanikio 
na baraka hizi hudhihirika pale 
ndoa zinapokuwa imara. Nyumba-
ni kukiwa vizuri, kuna uwezekano 
mkubwa kazini kukawa vizuri pia.  
Kazi zipo ili kuleta furaha na siyo 
kuleta upweke na maumivu. Kwa 
mantiki hiyo, kazi zisiondoe utu na 
thamani ya familia. 

Mungu ibariki Tanzania!
lDk. Mlyuka ni Mkurugenzi 

Mtendaji   wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

kuwa walinzi wazuri wa wany-
amapori na kivutio kikubwa cha 
watalii wanaofika kwenye hifa-
dhi hiyo.

Malengo mengine ya kuan-
zishwa kwa mamlaka hiyo ya-
likuwa kuendeleza uhifadhi na 
utalii mambo ambayo tangu 
kuanzishwa kwake, yamekuwa 
yakizingatiwa na jamii ya Wama-
sai, hivyo kuifanya hifadhi hiyo 
kuzidi kuwa kivutio kikuu cha 
utalii kupendwa na watalii wa-
naotoka mataifa mbalimbali.

Nimeanza na utangulizi huo 
kutokana na kampeni kali in-
ayofanywa hivi sasa na baadhi 
ya vyombo vya habari   kutaka 
wafugaji jamii ya Kimasai waon-
dolewe ndani ya hifadhi kwa 
madai kuwa wanafanya uhar-
ibifu na kuhatarisha hifadhi 
kutoweka. Kampeni ya kutaka 
Wamasai waondolewe ambayo 
inaendeshwa na baadhi ya taasi-
si zisizo za kiserikari kwa kuv-
ishirikisha vyombo vya habari, 
imeanza kwa kasi Januari, mwa-
ka huu, haijafahamika kilicho 
nyuma ya pazia ya jambo hili.

Nikisoma kwenye mitando 
ya kijamii na hata baadhi ya vy-
ombo vya habari kampeni hiyo 
inavyoendesha nimekuwa na 
maswali mengi yasiyo na majibu. 
Baadhi ya maswali ninayojiuliza, 
nina imani kwamba na wengine 
wanajiuliza ni kwamba je, jamii 
ya Wamasai wamekuwapo ndani 
ya hifadhi hiyo kwa miaka min-
gapi, wamepita viongozi wa 
mamlaka wangapi hawakuwahi 
kuja na hoja ya kutaka waon-

dolewe,  kwa nini leo  kampeni 
imeshika kasi na kutumia fedha 
za umma. Pia najiuliza kwa nini 
jambo hili la kutaka kuwaondoa 
limekuja baada tu ya uchaguzi 
mdogo wa ubunge katika jimbo 
la Ngorongoro uliofanyika De-
semba 11, 2021? 

Sitaki kujiingiza kisiasa, lakini 
kwa kukumbushana tu wakati wa 
kampeni za uchaguzi huo mdo-
go, Waziri Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, alitua Ngorongoro 
na kufanya mkutano mkubwa 
wa kampeni na kuzungumza na 
mamia ya wananchi wa tarafa ya 
Ngorongoro.

Katika mkutano huo, Pinda 
aliwaondoa hofu wananchi wa 
tarafa ya Ngorongoro kuhusu te-
tesi za kuondolewa  katika eneo 
la NCAA. Katika  mkutano huo  
uliofanyika katika kata ya Nai-
nokanoka, aliwaambia wananchi 
hao kuwa wawe watulivu kwa 
sababu suala la kuondolewa ka-
tika eneo hilo limeshawasilishwa 
serikalini na wazee wa mila.

Kiongozi huyo aliongeza 
kuwa ana imani maoni hayo am-
bayo pia yanaelekeza changa-
moto za wananchi wa tarafa ya 
Ngorongoro zijadiliwe kuanzia 
ngazi ya kitongoji,   yafanyiwe 
kazi na serikali.

Mapendekezo haya yalitokana 
na agizo alilolitoa Rais Samia Su-
luhu Samia wakati anahutubia 
wananchi wa mkoa wa Arusha 
katika uwanja wa Sheikh Amir 
Abeid   Oktoba 17, 2021. alim-
wagiza Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela, kukutana na 

malaigwanani kuzungumza nao 
na mapendekezo watakayoyatoa 
yawasilishwe kwake.

Ukisoma na kusikiliza alichok-
isema Pinda na hii kampeni inay-
oendeshwa kutaka kuwaondoa 
jamii ya Wamasai, unazidi kuji-
uliza maswali yasiyo na majibu 
maana tangu kauli hiyo itolewe, 
takribani miwili imepita. Je, nini 
kiko nyuma ya pazia katika suala 
hili?

Tamko la Pinda liliwavutia na 
kuwatia moyo wafugaji wa Ki-
masai walioko eneo la hifadhi 
hiyo lakini baada ya uchaguzi 
kwa nini waanze kusononeshwa 
kwa kampeni hii inayoendelea? 
Nani kawatuma wanaoendesha 
kampeni hii kutaka waondolewe 
na amelipwa shilingi ngapi?

Aidha, kwa nini wahusika 
ndani ya serikali na mamlaka 
wamekaa kimya, hawataki kutoa 
tamko? Au wanataka kuwaamin-
isha wananchi kuwa haya yanay-
ofanyika yana baraka za vion-
gozi? Ukizungumza na jamii ya 
Wamasai (wafugaji) wanasema 
hawana tatizo na serikali wala 
chama tawala bali wanachotaka 
wakae meza moja kujadili jam-
bo hilo na kulipatia ufumbuzi 
badala ya kuendesha kampeni 
za kutaka kuwaondoa kinguvu 
kwa mitutu.

Wanasema hoja kwamba waf-
ugaji wamekuwa wengi eneo la 
hifadhi si ya msingi. Wanahoji 
kwamba siku Watanzania wak-
iwa wengi ndani ya nchi yao 
wataondolewa na kupelekwa 
nchi nyingine kwa kuwa wame-

kuwa wengi? 
Wanaongeza kuwa mambo 

yanayofanywa na viongozi wa 
NCAA ni kuzidi kuongeza chuki 
dhidi ya wafugaji kwa kuwa 
yako mambo mengi yanafanywa 
pasipo hata kuwajulisha wenye-
ji. Kifupi wenyeji ( jamii ya waf-
ugaji wa Kimasai) ambao kwa 
muda mrefu wamekuwa walinzi 
wa hifadhi hii, leo wanaonekana 
maadui.

Jambo kubwa wanalojiuliza 
ni kwa nini kampeni hii imekuja 
hata kabla majibu hayajatoka 
kuhusu sakata la chumvi ‘feki’ ili-
yozua mjadala mkubwa wafugaji 
ambayo waligawiwa na NCAA na 
baadaye kubainika haikuwa na 
viwango kwa kuwa ilichangany-
wa na mawe ambayo yanaweza 
kuleta athari kwa mifugo?

Ukiangalia nembo ya NCAA 
inajieleza jinsi ambavyo wenyeji 
ambao ni wafugaji wa jamii ya 
kimasai walivyo na mchango 
katika kulinda hifadhi hii. La-
kini kwa nini leo wanaonekana 
maadui na sasa kampeni ina-
fanyika kutaka kuwaondoa.

Nadhani viongozi wa mamlaka 
waendeshe shughuli zao kwa 
kusimamia malengo yote mata-
tu yaliyosababisha kuanzishwa 
kwa hifadhi hiyo. Suala la kutaka 
kuwaondoa wafugaji wa jamii ya 
wafugaji ndani ya hifadhi lisitish-
we na lisifanywe kwa shinikizo la 
baadhi ya watu wenye maslahi 
yao. Itafutwe njia nzuri ya kukaa 
meza moja kujadili suala hili na 
kulipatia ufumbuzi.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
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M
TOTO Grace alikuwa na bibi yake akisukwa ny-
wele kwa ajili ya maandalizi ya kwenda shuleni 
kesho yake.

Wakati akiendelea kusukwa bibi yake alikuwa 
akiimba nyimbo mbalimbali ambazo zilimuhamasi-
sha kusuka kwa haraka na umakini mkubwa. Grace 
aligeuza kichwa chake na kumuuliza bibi yake.

Grace: Bibi mbona wakati wote unaimba nyimbo, 
tena za zamani?

Bibi: Mwanangu wahenga walisema ‘Ya kale ni 
dhahabu’

Grace: Unamaanisha mambo ya zamani yalikuwa 
kama dhahabu?

Bibi: Ndiyo mjukuu wangu yaani mambo mazuri ya 
zamani yanaendelea kuishi tofauti na sasa hivi.

SWALI
Nyegere ni mnyama anayejulikana kwa sifa zipi?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
tuendelee na mada 
yetu ya  Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Leo nitazame 

baadhi ya ujumbe kutoka kwa 
wasomaji wa safu hii wakitaka 
msaada wa jinsi wanavyoweza 
kuondokana na mambo magumu 
wanayokabiliana nayo kimaisha.

Siku zote kuna matatizo yanay-
oweza kusababishwa na watu wa 
ndani au nje ya familia. Mara ny-
ingi, familia inapopatwa na tati-
zo, lazima kidole kitanyooshewa 
zaidi mtu wa nje, awe ni jirani au 
hata rafiki.

Ni mara chache sana atatajwa 
mtu wa ndani ya familia husika, 
tena kwa kumshuku tu na siyo 
kwa kuamini. Kumbe umdhani-
aye siye, aweza kuwa ndiye. Na 
neno la Mungu linasema, adui 
wa mtu ni wa nyumbani mwake.

Yuko baba mmoja alikuwa na 
kazi yake nzuri, biashara    zik-
ienda vema lakini ghafla afya 
yake ikaanza kuzorota. Akajikuta 
anaanza kukataa chakula, hataki 
kuoga wala kupiga mswaki.

Hataki kutoka nje ya nyumba 
yake anajifungia ndani. Anakim-
bia watoto wake, mke na hata 
ndugu zake. Ni takriban miezi 
sita sasa akipambana na hali 
hiyo. Jamaa zake na hata wazazi 
wake wakamkatia tamaa.

Ndipo likamjia wazo atafute 
simu za watumishi wa Mungu 
kwenye mitandao aweze kupata 
msaada wa maombi. Akabaha-
tika kupata namba ya mtumishi 
mmoja wa Mungu akamuomba 
amuombee aondokane na yale 
anayopitia.

Baada ya kumsimulia yanay-
omsibu, yule mtumishi ikabidi 
amfuatilie hadi nyumbani kwake 
ambako alifika na kumuombea. 
Baada ya maombi, mtumishi 
akamwambia anyanyuke kwenye 
kiti amfuate nje.

Ndipo kwa kuamini akan-
yanyuka na kweli akatembea 
mwenyewe kwenda nje pasipo 
kushikiliwa na mtu. Hatua ya 
pili, akaambiwa achukue mswaki 
asafishe kinywa, jambo ambalo 
aliweza. Kabla ya hapo aliuogopa 

mswaki eti akiuingiza kinywani 
ataumeza!

Ndani ya wiki moja mgonjwa 
huyu akaweza kufanya mambo 
ambayo hakuweza kwa miezi sita 
aliyokaa ndani. Aliweza kupanda 
daladala mwenyewe kwenda 
kwenye maombezi. Lakini cha 
ajabu, familia yake badala ya 
kufurahia maendeleo mazuri ya 
ndugu yao, wakamchukua kuto-
ka mjini alikokuwa na kumrudi-
sha kijijini kwao.

Swali la kujiuliza; mbona ka-
tika miezi hiyo sita aliyokaa 
ndani hakupelekwa nyumbani 
kwa msaada zaidi? Kuombewa 
na kupata nafuu kwanini familia 
isione ni kwa neema ya Mungu? 
Vipo vyanzo vya matatizo kwe-
nye familia vinajulikana lakini 
vinafumbiwa macho!

Lakini ni vema tukafahamu 
kuwa Mungu anaona yote yali-
yojificha kwani anasema, “Mam-
bo ya siri ni ya BWANA, Mungu 
wetu; lakini mambo yaliyofunuli-
wa ni yetu na watoto wetu”.

Msomaji mwingine akatuma 

ujumbe ufuatao; - naitwa Antho-
ny umri miaka 26, mwenyeji wa 
Dodoma, kwa sasa nipo Zanzibar. 
Moja ya makala zako imenigusa 
nahisi nimefungwa. Ni takribani 
miaka saba mambo hayaendi na-
hisi kuna kitu siyo bure.

Nilianza kuona tofauti nili-
pomaliza kidato cha nne. Nilifan-
ikiwa kupata divisheni 1. Cha aja-
bu nilipoanza tu kidato cha tano 
nikawa nasoma PCM vizuri tu. Ila 
nikikaribia mitihani wiki moja 
kabla, nashikwa na ugonjwa wa 
ajabu, nashindwa kusoma kabisa 
hata kufanya mtihani wenyewe.

Ikasababisha kutofanya vizuri 
katika mitihani, nikachukua di-
ploma ya udaktari. Nilidhani 
ilikuwa ni hali ya A Level tu na 
bahati haikuwa yangu. Lakini 
hata nilipoingia chuo ngazi ya 
diploma, hali ilikuwa vile vile, ni-
kakata tamaa sana.

Nikajitahidi, bahati nzuri ni-
kafaulu kawaida ingawa uwezo 
wa kufaulu viwango vya juu nili-
kuwa nao. Kimbembe kikaja kwe-
nye kazi. Nahangaika tu, kila kazi 

nitakayopata nafanya vizuri ila 
nanyonywa na kipato ninachoin-
giza ni kidogo, nacho hakikai.

Sijui kinaenda wapi kwani na-
jitahidi kujibana, nitunze pesa ili 
niendelee kusoma lakini hazikai. 
Mipango ninayo mizuri, fursa 
yoyote nzuri ikitokea nakubalika 
lakini kinatokea kitu naumwa 
nayo fursa inapotea, naikosa!

Hayo ndiyo yamekuwa mai-
sha yangu. Naona kwa staili hii 
sifiki. Kwenye makala yako kila 
ulichosema, mimi ninacho. Nina 
malengo mengi sana lakini sioni 
chochote mbele yangu kwa sasa. 
Naomba unisaidie.

Hivyo ndivyo anavyomaliza 
ujumbe wake msomaji wetu. 
Hakika anapitia magumu na 
mazito lakini kwa Mungu yote 
yanawezekana. Wiki ijayo ni-
tachambua baadhi ya visaba-
bishi vinavyofanya kijana An-
thony apitie hayo yote. Je, una 
maoni, ushauri? Tuma ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Magumu unayopitia kimaisha yamesababishwa

K
ILA siku kunapokuwa 
na vikao vya bunge, 
wabunge wanapata ku-
uliza maswali ya msingi 

ambayo hufuatiwa na maswali ya 
nyongeza. Wote huuliza mambo 
yanayogusa majimbo yao am-
bayo mengi hujikita kwenye 
maji, barabara, afya na elimu.

  Tangu  mkutano wa sita wa 
bunge la 12 uanze Februari, mwa-
ka huu, wabunge wameongoza 
kwa kuuliza maswali Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi.

  Kila mawaziri wanapojibu 
maswali ya msingi, wabunge 
wengi husimama kuuliza mas-
wali ya nyongeza na hata wa-
ziri anapomaliza kujibu wengi 
hunyanyuka kutaka kuuliza. 
Wabunge wengi wanakumbushia 
ahadi za marais tofauti tangu 
awamu ya nne, Jakaya Kikwete, 
awamu ya tano, Hayati John 
Magufuli na awamu ya sita, Sa-
mia Suluhu Hassan.

  Wengi huonyesha uzito kwa 

kueleza kuwa barabara hiyo 
imeahidiwa kwenye Ilani ya Uch-
aguzi ya  Chama Cha Mapinduzi 
kuwa itajengwa, hivyo wanaitaka 
serikali kueleza ni lini ujenzi 
utaanza.

 Wawakilishi hao wa wananchi 
huuliza ni lini serikali itajenga 
barabara fulani ambayo ni ahadi 
ya fulani au imekaa muda mrefu 
bila kujengwa au ni barabara 
muhimu kwa uchumi wa eneo 
fulani.

  Wengi hujitahidi kueleza 
umuhimu wa barabara hizo 
kiuchumi na kwa maendeleo ya 
wananchi lakini majibu mengi 
ya serikali huwa ni kuwa “fed-
ha zinatafutwa, upembuzi ya 
kinifu unafanyika, tuko kwenye 
mchakato”.

 Pia wako wabunge huyarudia 
maswali yale katika vipindi to-
fauti vya bunge na majibu huwa 
yale yale au yamebadilishwa ki-
dogo lakini hayatoi suluhisho la 
kudumu.

 Kwa TAMISEMI kilio kikubwa 
ni barabara za vijijini ambazo 

kila siku wabunge kadhaa hu-
ziulizia kiasi cha Spika Dk. Tu-
lia Ackson, kueleza serikali ku-
fanya tathmini ya barabara zote 
zilizoharibika na itoe maagizo 
kwa Wakala wa Barabara Vijijini 
(TARURA) kuchukua hatua.

 Katika mjadala wa bunge wal-
ishauri serikali kurudisha Tume 
ya Mipango ambayo itaangalia 
barabara za kimkakati zijengwe 
na kukamilika kabisa kuliko ku-
jenga kilomita nne kwa kila jim-
bo ili kuwaridhisha wabunge na 
wananchi. 

Baadhi ya wabunge wame-
geuka kuwa walalamikaji au ku-
taka kuelezwa lini barabara hiyo 
itajengwa, jambo ambalo wakati 
mwingine haliisaidii serikali  juu 
ya hatua gani ya kufuata. 

Eneo lingine ambalo linauli-
zwa ni huduma za afya hasa upa-
tikanaji wa dawa na bima ya afya 
lakini kwa sasa yako matumaini 
kwa kuwa serikali imeahidi ku-
leta bungeni Muswada wa Sheria 
ya Bima ya Afya kwa Wote, ili ku-
wezesha watu wote kupata bima. 

Serikali ichukulie kwa umakini
‘maswali ya kudumu’ ya wabunge 

Kwa ujumla ni lazima mambo ya 
msingi kama barabara yakaan-
galiwa kwa jicho la pekee kwa 
kuwa ni muhimu kwa maisha ya 
watu.

  Naipongeza serikali kwa ku-
unganisha mikoa kwa barabara 
za lami na sasa kazi kubwa ni 
kuunganisha wilaya kwa wilaya, 
tarafa kwa tarafa, kata kwa kata, 
kijiji kwa kijiji, mtaa kwa mtaa au 
kitongoji kwa kitongoji.

  Ikiwa itafika mahali kila ma-
hali kukawa na miundombinu 
ya barabara, maana yake hu-
duma za maendeleo zitawafikia 
wananchi kwa urahisi zaidi. Wa-
nanchi wataweza kusafirisha bid-
haa na mazao kutoka eneo moja 
hadi lingine kwa urahisi zaidi. 

Hali hii inaonyesha kuwa kuna 
kazi kubwa ya kufanya kujenga 
miundombinu ya barabara, ili 
kuondoa kero hii ifike wakati 
mbunge akisimama anachangia 
masuala mengine.

 Kwa ujumla, hadi sasa licha ya 
jitihada nyingi zilizofanyika na 
zinazofanyika, bado kilio cha ma-

hitaji ya msingi ni kikubwa ndiyo 
maana ni muhimu kuhakikisha 
kodi au fedha ya umma inatu-
mika vizuri. 

Siku zote kupanga ni kucha-
gua, hivyo ni lazima kuangalia 
tunataka nini kwa sasa ili kama 
inawezekana barabara za kim-
kakati zikamilike huku zingine 
zikiendelea kujengwa kidogo ki-
dogo kila mwaka.

Nafahamu barabara ya Mwan-
ga hadi Mwaniko na Usangi 
wilayani Mwanga, ambayo bado 
inajengwa kila mwaka kwa fedha 
kilomita mbili, sasa kwa miaka 
10 inaendelea kujengwa jambo 
ambalo limekuwa kero na usum-
bufu kubwa wakati mwingine ku-
tumia fedha zaidi kwa kuwa mae-
neo yaliyojengwa muda mrefu 
yanahitaji ukarabati.

  Iko faida ya kujenga kidogo 
kidogo kwa kuwa keki ya taifa in-
agawanywa kwa wote lakini ziko 
barabara kwa zaidi ya miaka 20 
bado hazijaanza na wala hazimo 
kwenye mpango licha ya kuwa ni 
ahadi ya Rais.
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NGUO 
zilizotengenezwa 

Kiafrika zinapendeza 
zaidi kuvaliwa kwa maha-
rusi siku ya kufunga ndoa. 

Pichani ni baadhi ya mavazi 
ya harusi yaliyoegemea 
mazingira ya Kiafrika.
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Na Christina Mwakangale

VALENTINE DAY
Mavazi 
yanayoonyesha 
mapenzi mazito

K
ESHO ni siku maalumu kwa 
watu wanaopendana, ni 
wakati wa watu kutafakari na 
kuonyesha wazi upendo wao 

wa dhadi kwa watu wao wa karibu.
Siku hii ambayo inaadhimishwa 

kila mwaka, vazi la rangi nyekundu 
ndilo hutawala kila mahali, hii ni 
kuonyesha wazi kwamba raha ya up-
endo, kujali na kuthamini ipo katika 
mioyo yao.

Wabunifu wanafanya kazi ya ziada 
kutengeneza nguo zenye mitindo ya 
kupendeza bila shaka kila mtu atata-
ka kuonekana vizuri zaidi pale ana-
potoka katika matembezi ya mchana 
au jioni.

AINA YA NGUO
Kuchagua ni nguo gani inafaa kwa 

ajili yako, hiyo itatokana na utashi 
wako binafsi, lakini usiende kinyume 
na rangi husika ya siku hiyo.

Unaweza kuvaa gauni la mikono 
mifupi au mirefu, koti au suruali za 
rangi nyekundu. Zote zinafaa kama 
zinalingana na mwili wako.

Unaweza kupendekeza  kitu gani 
cha ziada unaweza kubeba, kama 
pochi au begi la mkononi  na viatu 
vyote viwe vina rangi nyekundu. 

Kumbuka kujiweka sawa kwa vi-
podozi murua ikiwamo rangi yako 
ya midomo ikiwa ni ile nyekundu na 
ikiwezekana hata rangi ya kucha.
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Katlesi ya nyama kiburudisho tosha

C
HAKULA aina ya Katlesi ni 
kizuri kuliwa kama kibu-
rudisho kutokana na ladha 
yake kuwa nzuri.

Hata hivyo, chakula hiki ki-
napendeza zaidi  kama kikipik-
wa kwa nyama laini inayoiva 
haraka. 

Hata hivyo, wengine wanap-
endelea kuweka kama chakula 
ambata na kingine kama wali au 
pilau.

Mahitaji
Viazi ulaya nusu kilo, chumvi, 

pilipili mbuzi moja, vitunguu 
saumu viwili, vitunguu maji vi-
wili, karoti mbili na nyama au 
samaki nusu kilo.

Mahitaji megine ni unga wa 
ngano   unaweza pia kutumia 

sembe robo kilo, mayai 
mawili, andaa nyama, osha 
na kata vipande vidogo.

Namna ya kuandaa
Andaa viungo, osha na 

kata vitunguu saumu na vi-
tunguu maji na karoti, kata 
vipande vidogo. Ponda vi-
tunguu saumu.

Weka viungo kwenye ny-
ama,   kitunguu saumu na 
chumvi.

Chemsha nyama na un-
aweza kuchemsha na pilip-
ili ili kuipa harufu na ladha 
nzuri. Chemsha hadi maji 
yakauke kwenye nyama. 
Kama unatumia samaki 
utafanya vivyo hivyo.

Changanya nyama na 

viazi, unaweza pia ku-
weka nyama kati ya viazi. 
Kama unatumia samaki, 
unaweza kusaga samaki 
na kuchanganya na viazi 
ili kupata mchanganyiko 
sawia wa samaki na viazi.

Chukua kiazi chenye 
nyama au samaki chovya 
kwenye mayai halafu nyu-
nyizia sembe au unaweza 
kuchovya pia.Weka kwe-
nye mafuta jikoni ili ku-
kaanga.

Vikiiva vizuri toa na 
weka pembeni. Unaweza 
kula mlo huu wakati wa 
asubuhi, mchana au jioni.

UREMBO
Na Mary Geofrey

W
akati imebaki siku moja 
kuadhimisha siku ya 
Wapendanao maarufu 
kama ‘Valentine Day’ 

baadhi ya wanawake wanajiuliza 
watatokaje siku hiyo?

Lakini kwa wale wanaojua 
urembo, suala hilo ni dogo kwao 
kwani wanajua watatokaje wak-
iwa tofauti kuanzia mavazi hadi 
mwonekano wa sura.

Hata hivyo, muhimu hapa ni 
kuangalia utatokaje ukiwa na sura 
yenye midomo inayoashiria up-
endo, mahaba na upole.

Midomo yenye rangi nyekundu 
ni alama kubwa wakati wa siku 
kama hiyo, kwani huonyesha 
mapenzi ya dhati.

Wewe mwenyewe unaweza ku-
jitengeneza uonekane una mvuto 
na kuongeza ushawishi katika 
mwonekano wako.

Ngozi ya midomo ni laini sana 
na inahitaji uangalizi wa hali ya 
juu kuhakikisha inakuwa katika 
hali hiyo siku nzima.

Kabla ya siku husika, anza mata-
yarisho usiku kwa kutoa ngozi 
ngumu ya juu iliyokufa, unaweza 
kutumia mswaki wako baada ya 
kupiga mswaki pitisha kwa uan-
galifu kwenye midomo yako kisha 
paka Vaseline, mafuta ya mgando 
au lipshine.

Ni vizuri zoezi hili likafanyika 
usiku wakati ukijiandaa kulala 
itakufanya ukiamka uwe na mi-
domo laini na yenye mvuto zaidi.

Kunywa maji mengi ya kutosha 
ili kufanya ngozi ya mwili wako na 
ya midomo kuwa laini na nyororo.

Siku ya pili unarudia tena, lakini 
badala ya kuweka lipshine, utapa-
ka lipstick nyekundu kuzunguka 
midomo yako yote.

Dondoo za kufuata
Anza kwa kupaka kilainishi kab-

la ya kupaka rangi ya midomo.
Paka Lip Liner ya rangi inayofa-

nana lipstick ambayo unatarajia 
kupaka.

Anza kupaka midomo ya chini 
ukifuatiwa na juu.

Kama unapendelea mng’ao zai-
di unaweza kupaka lipshine kwa 
juu ili kung’arisha midomo yako.

Baada ya kufuata hatua hizo 
hapo, utakuwa umekamilisha 
upakaji mzuri wa Lipstick katika 
midomo yako na kuifanya ya ku-
vutia.

 

Furahia midomo inayosema
VALENTINE DAY 
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
ABORESHO ya nyumba yana-
paswa kufanyika mara kwa mara 
katika kuimarisha ustawi wake. 
Mbali na kufanya maboresho 

kwa ajili ya kuimarisha pia kunachangia kwa 
kiwango kikubwa iendelee kuwa na mvuto.

Leo nataka tuzungumzie namna ya 
kuboresha nyumba kwenye uso wake wa 
mbele.

Msanifu Majengo, Amos Kuvilo,   anase-
ma kuna  umuhimu mkubwa wa kutofauti-
sha uso wa  mbele wa nyumba na maeneo 
mengine ya nyumba hiyo.

“Kuna nyumba zingine zimekosa mwone-
kano mzuri wa mbele na hivyo husaba-
bisha kushindwa kutofautisha 
uso wa mbele na wa nyuma wa 
nyumba au upande wa kulia na 
kushoto. Hapa ndipo tunasema 
kuna haja kwa msanifu kutumia 
maarifa kuandaa ramani am-
bayo itakidhi mahitaji ya nyumba 
husika,”anasema Kuvilo.

“Baadhi ya sehemu za mbele 
za uso wa nyumba ambazo ni 
muhimu kuzipendezesha ni ngu-
zo ambayo ni sehemu ya jengo 
iwe ya duara, mstatili au mraba. 
Hii itategemea namna ilivyosani-
fiwa, lakini cha msingi ni kuhakiki-
sha unatengenezwa kwa ustadi 
mkubwa,” anasisitiza. 

Pia anasema katika kutengeneza 
uso wa mbele wa nyumba  ni vi-
zuri kutumia malighafi ambayo ni 
rafiki kwa mvuto wa macho, imara 
na ambayo haina madhara kwa bi-
nadamu.

“Hili linawezekana kwa sababu 
Wasanifu wanafahamu malighafi 
bora za kutumia katika kutengen-
eza eneo hili kwa hiyo ni vema 
kuwatumia ili kuepuka madhara 
yasiyo ya lazima,” anasema Kuvilo.

kano mzuri wa mbele na hivyo husaba-

“Hili linawezekana kwa sababu 
Wasanifu wanafahamu malighafi 

-
eza eneo hili kwa hiyo ni vema 
kuwatumia ili kuepuka madhara 
yasiyo ya lazima,” anasema Kuvilo.

Namna ya kupamba 
chumba siku ya 

Valentine

KESHO ni siku maalumu ya kuonyesha 
upendo na mapenzi kwa watu mbalimbali, 
na hata katika uhusiano ni wakati mzuri 
wa kutafakari ulipotoka, ulipo na unakok-
wenda.
Katika kukamilisha siku hiyo unaweza 
kuandaa chumba katika mwonekano 
tofauti kwa ajili ya mtu unayempenda ili 
mara anapofika anapata ujumbe kabla ya 
kufanya mazungumzo.
Kutokana na umhimu wake, hizi ni baadhi 
ya dondoo ambazo unaweza kutumia ku-
pamba chumba chako kwa ajili ya kumkari-
bisha mpenzi wako.
1: Tandika shuka la rangi nyekundu katika 

kitanda chako, hakikisha shuka liwe 
na umbo la moyo ili kuwasilisha vizuri 
ujumbe wa upendo kwa mtu unayem-
penda.

2: Weka maua mekundu ya waridi kila seh-
emu inayoonekana kuanzia kitandani, 
sakafuni na hata kwenye sofa kwa lengo 
la kumpa ushawishi wa maongezi kuwa 
mazuri.

3: Washa mishumaa ya rangi nyekundu ka-
tika maeneo maalumu kama juu ya meza 
na pembe za ukuta kama ishara ya kum-
karibisha kwa mahaba mazito na yenye 
msisimko.

4: Kama una redio, basi ni wakati wako ku-
piga muziki laini kwa sauti ya chini kwa 
ajili ya kukifanya chumba kuwa katika 
utulivu zaidi na tafakari pana.

Mbali na nguzo, Kuvilo anasema 
madirisha nayo ni eneo muhimu 
ambalo linapaswa kuwekewa 
urembo hususani lililoko mbele ya 
uso wa nyumba.

“Na katika kutengeneza diri-
sha la mbele la  uso wa nyumba, 
hapa napo kutategemea na vigezo 
vya sehemu au sababu za kisanifu, 
msanifu anatakiwa kutumia utaala-
mu wake kupendekeza aina ya diri-
sha kulingana na malighafi anayo-
taka kuweka iwe ni kwa mlalo au 
unyoofu,” anasema. 

Pia anasema eneo lingine la 
kuboresha kwenye uso wa 

nyumba ni milango ya nje.
“Milango ya nje bila kujali aina 

zake, hutumiwa kwa kuzingatia 
aina ya mtiririko wa kisanifu ili ku-
tokupoteza mnyororo mzima wa 
mtindo na mpangilio wa jengo ul-
ivyo,” anabainisha. 

Kuvilo anashuri kwamba wakati 
maboresho au matengenezo yana-
fanywa kwa ajili ya kupendezesha 
uso wa mbele wa nyumba, ni vema 
kutokusahau uchaguzi wa rangi 
kwenye ukuta na dizaini katika val-
anda lake katika uso huo wa mbele 
wa nyumba.

Boresha nyumba yako 
mara kwa mara
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Libya yaingia  
kwenye mzozo 
wa madaraka
TRIPOLI, LIBYA

MZOZO wa kugombea madaraka 
umeibuka nchini Libya, baada ya 
wabunge kumchagua Waziri Mkuu mwing-
ine, Fathi Bashagha,  siku ya Alhamisi.  

Kutokana na uchaguzi huo, nchi hiyo  
sasa ina Mawaziri Wakuu wawili, baada 
ya Abdul Hamid Dbeibah, anayeongoza 
serikali ya umoja, kuapa kutokabidhi ma-
daraka kwa kiongozi huyo mpya.

Hata hivyo, jumuiya ya kimataifa in-
amtaka Dbeibah kuendelea kuwa Waziri 
Mkuu hadi uchaguzi utakapofanyika. 

Hayo yanajiri wakati Waziri Mkuu  
huyo wa serikali ya mpito akipinga hatua 
hiyo ya bunge akisema kuichagua serikali 
mpya ni jaribio jingine la kuingia Tripoli 
kwa nguvu.

Abdulhamid al-Dbeibah pia alitangaza 
nia yake ya kutogombea kwenye uch-
aguzi wa urais kwa lengo la kuufanikisha 
mpango huo, ingawa ameapa kubakia 
madarakani hadi hapo uchaguzi utakapo-
fanyika.

Dbeibah aliyeahidi kuandaa mpango 
mpya wa kuutatua mzozo wa kisiasa 
nchini humo, alisema anaweza kuu-
tangaza mpango wa serikali yake katika 
siku zijazo.

Wakati huo huo Waziri Mkuu mpya wa 
Libya, Fathi Bashagha, amewasili katika 
mji mkuu wa Libya, Tripoli. Bashagha 
aliyekuwa waziri wa zamani wa mambo 
ya ndani ya Libya, aliishukuru serikali ya 
GNU kwa juhudi zake na alisema anata-
rajia ushirikiano mzuri na kufanya kazi 
pamoja nayo.

RFI

Ramaphosa asikitikia  
ongezeko la umasikini
PRETORIA, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, 
amesema kuongezeka kwa umaskini 
uliokithiri, ukosefu wa ajira, na kutokuwa 
na usawa ni hali isiyokubalika.

Ramaphosa alisema hayo wakati wa 
hotuba yake kuhusu hali ya kitaifa.

 “Kama kuna kitu ambacho wote tut-
akubaliana, ni hali ya sasa ya nchi tuliyo-
nayo ya umasikini mkubwa, ukosefu wa 
ajira na kutokuwa na usawa haikubaliki 
na haiwezi kuendelea,” alieleza kiongozi 
huyo. 

Kunahitajika nguvu za ziada ili kuwatoa 
mamilioni ya watu kutoka kwenye umasi-
kini . 

Afrika Kusini imejitahidi kubadilisha 
ukosefu wa usawa wa kiuchumi uliobuni-
wa chini ya utawala wa wazungu wach-
ache.

Mwezi Julai mwaka jana ziliibuka hasira 
juu ya umasikini unaoendelea karibu 
miongo mitatu baada ya kumalizika kwa 
ubaguzi wa rangi.

Kufuatia ripoti za uporaji , uchomaji 
moto, zaidi ya watu 300 walikufa na 
kulitokea uharibifu wenye thamani kubwa 
ya pesa.

Ramaphosa pia alisema msaada wa ki-
jamii ulioanzishwa mwanzoni mwa janga 
la dunia pia utaongezwa.

VOA

Rais Macron akataa kupimwa
Covid-19 alipozuru Urusi
MOSCOW, URUSI

RAIS  wa Ufaransa, Em-
manuel Macron, amekataa  
kufanyiwa vipimo vya Covid 
19 nchini Urusi kabla ya mku-
tano wake na mwenyeji wake 
Rais Vladimir Putin.

Taarifa iliyothibitishwa na 
Ikulu, ilieleza uchunguzi huo 
ulihitaji itifaki ya afya am-
bayo haikubaliki na haienda-
ni na ratiba ya kiongozi huyo 
wa Ufaransa.

Hatua hiyo inafuatia ripoti 
kwamba Macron alikataa 
kipimo cha PCR kwa hofu 
kwamba Warusi wangepata 
DNA yake.

Viongozi hao baadaye 
walifanya mkutano huku 
wakiwa wamekaa mbali siku 
ya Jumatatu. 

Viongozi hao hawakusal-
imiana kwa mikono na kukaa 
meza yenye urefu wa mita 
nne kati yao, huku waangal-
izi wakishangaa kama Putin 
alikuwa akiitumia njia hiyo 
kutuma ujumbe wa kidiplo-
masia.

Hata hivyo, vyanzo vya 

kidiplomasia vya Ufaransa 
viliiambia Reuters, kwamba 
Macron alikuwa ameambiwa 
achague kati ya kukubali vi-
pimo vya PCR vya Urusi ili 
kuwa karibu na Putin au kutii 
sheria kali za kukaa mbalim-
bali.

“Tulijua vizuri kwamba 
hatua hiyo ilimaanisha 
kwamba hakutakuwa na 
kusalimiana kwa mkono ka-
tika meza hiyo ndefu. Lakini 
hatukubali waweze kupata 
DNA ya rais,” moja ya vyanzo 
hivyo aliambia Reuters. 

Chanzo hicho hakikue-
lezea jinsi huduma hiyo ya 
ujasusi wa Urusi ingetumia 
DNA ya Macron katika masu-
ala mengine. 

Ikulu ya Kremlin ilihibiti-
sha kwamba  kiongozi huyo 
wa Ufaransa alikaa mbali na 
Rais wa Urusi kwa sababu 
alikataa kufanyiwa vipimo.

Msemaji wa Kremlin Dmit-
ry Peskov, alisema  Urusi 
inaelewa uamuzi huo wa 
Ufaransa na haikuathiri ma-
zungumzo.

Macron alifanya vipimo 

vya PCR kabla ya kuondoka 
Ufaransa na daktari wake 
alifanya vipimo walipofika 
Moscow , chanzo kingine 
cha kidiplomasia kiliambia 
Reuters.

Kwa miongo kadhaa, ma-
jasusi wamewaorodhesha 
viongozi wa kigeni  wakijari-
bu kuelewa utu wao, jinsi wa-
navyoweza kuitikia hali fu-
lani na muda gani wanaweza 
kudumu madarakani. Sehe-
mu ya hayo ni kuelewa afya 
zao.

Lakini maendeleo katika 
sayansi yanamaanisha kuwa 
sampuli moja ya DNA sasa 
inaweza kufungua kubaini 
siku za nyuma, sasa na hata 
za siku zijazo za mtu  husika 
na kama anaficha ugonjwa 
au hali fulani au anaweza ku-
kabiliwaje.

Macron sio kiongozi pe-
kee aliyepewa diplomasia 
ya  kukaa katika meza ndefu 
ndani ya Ikulu hiyo, mapema 
mwaka huu, Waziri Mkuu wa 
Hungary, Viktor Orban na 
Rais wa Irani Ebrahim Raisi 
pia walionekana wameketi 

mbali na Putin wakati wa zi-
ara yao nchini humo.

Ikulu ya Kremlin im-
echukua hatua za tahad-
hari zaidi kumlinda kiongozi 
huyo ambaye baadaye mwa-
ka huu anafikisha miaka 70 
na ambaye amepewa chanjo 
ya Urusi ya Sputnik V, ili asi-
ambukizwe.

Hata hivyo, siku tatu tu 
baada ya kukutana na Ma-
cron,  Rais Putin alimkaribi-
sha  kiongozi wa Kazakhstan 
Kassym-Jomart Tokayev.  
Hata hivyo wawili hao wal-
ipeana mikono na kukaa 
kando ya meza ndogo ya ka-
hawa kati yao.

Wakati wa mkutano wao 
Macron na Putin walizun-
gumza kwa saa tano kuhusu 
mvutano kuhusu Ukraine.

Nchi za Magharibi zinase-
ma Urusi inaweza kuivamia 
Ukraine lakini  taifa hilo li-
nakanusha kupanga na ku-
fanya hivyo licha ya kuwa 
limekusanya wanajeshi zaidi 
ya 100,000 kwenye mpaka 
wake na Ukraine.

BBC

Biden, Putin kujadili kuepusha vita Ukraine
WASHINGTON, 

MAREKANI

RAIS  wa Marekani, Joe 
Biden na mwenzake wa 
Urusi Vladimir Putin, walita-
rajiwa kufanya mazungumzo 
kwa njia ya simu jana kujadili 
mzozo baina ya Ukraine na 

Urusi.
Wakati mazungumzo hayo 

yanafanyika, mataifa ya Ma-
gharibi yameonya kuwa vita 
huenda vikatokea wakati 
wowote. Kwa mujibu wa Ofi-
sa mmoja wa Ikulu ya Mare-
kani, Putin alitaka mazun-
gumzo hayo yafanyike siku 
ya Jumatatu lakini Biden, 

akaomba yafanyike mapema 
kufuatia wasiwasi wa Mare-
kani kuhusu uwezekano wa 
Ukraine kushambuliwa. 

Australia na New Zealand 
zimeungana na mataifa 
mengine kuwataka raia wao 
kuondoka Ukraine kufuatia 
kitisho hicho. Hata hivyo, 
Urusi imekanusha madai 

ya Marekani kwamba ina-
lenga kuishambulia Ukarine 
na ilisema wanajeshi wake 
takriban 1000 walioko ka-
ribu na mpaka wa Ukraine ni 
kwa ajili ya kulinda usalama 
wa Urusi dhidi ya uchokozi 
wa wanajeshi wa Jumuiya ya 
kujihami NATO.

DW

Marais Emmanuel Macron wa Ufaransa na mwenyeji wake Vladmir Putin wakiwa wamekaa kwa hatua kubwa baada ya kion-
gozi huyo kukataa vipimo vya Covid 19 vya Urusi. PICHA: RFI
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HONGERA WIZARA YA ELIMU KATIKA HILI MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kikosi cha Zambia kilivyoangamia  
katika pwani ya Gabon

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

T
ANGU tumepata uhuru 
mpaka leo zaidi ya miaka 
60, pamekuwapo na juhudi 
mbalimbali zinazofanywa 

na serikali pamoja na wadau wen-
gine katika sekta ya elimu kuhakiki-
sha taifa linakuwa na elimu bora na 
si bora elimu.

Lakini ni wazi kwamba changa-
moto za elimu bado ni kubwa ku-
tokana na mabadiliko ya nyakati, 
ongezeko la watu na maendeleo 
ya sayansi na teknolojia mpya du-
niani, hivyo kwa namna yoyote ile, 
maboresho ya sekta ya elimu yat-
aendelea kuwapo ili kuendana na 
kasi ya mabadiliko hayo.

Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere katika kitabu chake 
cha Elimu ya Kujitegemea (1967), 
anaeleza kwamba mwaka 1961 wa-
toto wapatao 490,000 ndio walio-
andikishwa katika shule za msingi 
za Tanganyika ambao wengi wali-
fika japo darasa la nne, wanafunzi 
11,832 katika elimu ya sekondari na 
176 pekee  walikuwa kidato cha sita, 
yaani darasa la 14.

Mwaka huu wa 2022, kwa mu-
jibu wa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa, Innocent Bashungwa, tunao 
watoto 3,046,919 walioandikishwa 
shule za msingi pia mamia ya wa-
nafunzi wa  sekondari pamoja na 
vyuo vya kati na vyuo vikuu.  Taf-
siri yake ni kwamba tulipokuwa na 
watoto wachache, changamoto pia 
zilionekana kwa uchache, hivyo ni 
muhimu serikali kuendelea kush-

irikiana na wadau wa elimu katika 
kupokea maoni na ushauri namna 
ya kuboresha elimu yetu iwe katika 
soko la ushindani.

Katika maboresho hayo sasa, 
serikali imekuja na mpango wa 
kalenda ya masomo nchi nzima 
ambayo itatumika kama ‘spidi ga-
vana’ ya ufundishaji katika shule 
za umma na binafsi zikijumuisha 
shule za msingi na sekondari.

Siku chache zilizopita, zimefanyi-
ka semina elekezi kwa walimu wa 
shule za msingi na sekondari kuhu-
su namna ya kutumia kalenda ya 
masomo itakayotumika nchi nzima 
katika kuhakikisha kwamba mada 
zote za masomo yote zitakuwa ziki-
fundishwa kwa usawa kutokana na 
mwongozo wa kalenda hiyo.

Nilifanya mazungumzo na baa-
dhi ya wawezeshaji wa semina na 
walimu waliohudhuria mafunzo 
hayo baadhi wakisema kalenda 
itawawezesha wanafunzi wenye 
uwezo wa chini na juu kupata 
uelewa wa pamoja kwa sababu 
hapatakuwa na suala la kukimbiza 
mada kitu ambacho kimekuwa 
kikiwapa nafuu wanafunzi wenye 
uelewa wa juu pekee. Lakini pia 
ikiwa mwanafunzi atahama shule A 
na kwenda shule B, alichokuwa aki-
fundishwa alikotoka atakikuta ali-
kohamia kuliko ilivyokuwa mwan-
zo ambapo ufundishaji ulipishana 
kutokana na mwalimu kuchagua 
mada za kuanza na kumalizia.

Pamoja na maoni hayo, wako 
pia ambao walionyesha wasiwasi 

kuhusu mpangilio wa mada za 
masomo.  Hii ni kwa sababu mara 
nyingi walimu walikuwa wakicha-
gua mada za kuanza nazo kutokana 
na urahisi au ugumu wa mada ka-
tika masomo yao. Lakini  kwa sasa 
kutokana na matumizi ya kalenda, 
mwalimu atalazimika kufundisha 
mada kwa kufuata mpangilio ulio-
wekwa badala ya kuchagua kutoka 
mada rahisi kwenda ngumu kama 
ilivyokuwa mwanzo. 

Hezron Mwaipaja, Mwalimu kati-
ka Shule ya Sekondari Oldadai, Aru-
sha, anasema: “Pamoja na mpango 
huu mzuri wa kalenda ya masomo, 
nafikiri kutakuwa na changamoto 
kidogo katika mpangilio wa mada 
maana mada hazilingani uzito. Ziko 
nyepesi na ngumu kwa hiyo ka-
tika ufundishaji ilikuwa vizuri zaidi 
kuanza na nyepesi ili kutowafanya 
wanafunzi kuona somo gumu.

“Pengine kwa sababu ndiyo tu-
naanza, tunaweza kutoa maoni 
huko mbele namna bora ya kubore-
sha zaidi. Pamoja na maoni ya wa-
dau binafsi, niipongeze Wizara ya 
Elimu na wadau wote waliotoa 
mapendekezo haya ya kuwa na 
kalenda moja katika ufundishaji 
kwa sababu pamoja na kwamba 
itawafanya wanafunzi wasome kitu 
kimoja nchi nzima, kikubwa naiona 
kalenda hii kama jambo litakalo-
wasaidia wanafunzi kuelewa zaidi 
masomo kuliko kukariri ili kufaulu 
mitihani pekee.”

Upande wa pili utaratibu huu 
utawezesha mada zote kuisha kwa 

wakati na bila kutumia nguvu kub-
wa katika ufundishaji kwa sababu 
kila mada imepangiwa muda wake, 
japo inaonyesha pia kuna mada 
ambazo zinadhaniwa kuwa ndefu 
tofauti na muda uliowekwa ili ku-
malizika jambo ambalo litakuwa 
ndani ya uwezo wa mwalimu kuo-
na namna gani anaweza kumaliza 
kwa wakati.

Mpango huu wa kalenda ya ki-
taifa katika ufundishaji ni mzuri 
kwa afya ya mwalimu pamoja na 
mwanafunzi mwenyewe. Tatizo  ni 
kwa kiasi gani mpango huu utasi-
mamiwa kuhakikisha unatumika 
kwa kila shule za binafsi na serikali. 
Isije kutokea kama michezo ya riad-
ha uwanjani, mwanariadha mmoja 
kumshika shati mwenzake halafu 
akampita.

Nashauri kama tumeamua ku-
tumia utaratibu mmoja nchi nzima, 
basi na iwe hivyo. Natambua kuwa 
elimu katika nchi na dunia kwa 
ujumla imekuwa biashara pengine 
wako watakaoona utaratibu huu 
utawachelewesha na kufanya kama 
ilivyokuwa mwanzo. 

Hili ni jambo litakalohitaji ufua-
tiliaji wa karibu ili mwisho wa siku 
tupate wanafunzi watakaokuwa 
wanaelewa kuliko wanaofaulu miti-
hani kwa kukaririshwa na baada 
ya muda hawawezi kueleza na ku-
jieleza. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

R
UBANI Kanali Fenton 
Mhone aliyekuwa mcho-
vu, aliyekuwa akiendesha 
ndege ya jeshi la Zam-

bia,  alizima mashine ya ndege 
hiyo baada ya injini moja kushika 
moto.

Hata hivyo, rubani alikosea. 
Badala ya kuzima injini ya upande 
ambayo ilikuwa ikishika moto, 
akazima injini nyingine iliyokuwa 
nzima, hali iliyofanya ndege aina 
ya DHC-5D Buffalo yenye namba 
za usajili AF-319 kupoteza mwele-
keo na kuanguka, kabla ya kuzama 
kwenye bahari ya Atlantic karibu 
kabisa na pwani ya mji mkuu wa 
Gabon, Libreville.

Hiyo ilikuwa Aprili 27, 1993 
ilipotokea ajali ya ndege ambayo 
ilikuwa na takriban watu 30, wak-
iwemo wachezaji wa timu ya taifa 
ya Zambia, benchi la ufundi na 
maofisa kadhaa.

Kikosi hicho kilikuwa njiani 

kwenda Senegal kwa ajili ya mche-
zo dhidi ya timu ya taifa hilo katika 
michezo ya hatua za mwisho ya 
kufuzu kucheza Kombe la Dunia 
mwaka 1994 nchini Marekani.

Kikosi hiki cha KK 11, kilikuwa 
na wachezaji wenye vipaji vya ki-
pekee kwani mwaka 1988 wakati 
wa michuano ya Olimpiki, Seoul 
nchini Korea Kusini, iliwafunga 
Italia mabao 4-0.

Hakuna binadamu yeyote ali-
yepona kwenye ajali hiyo ila kuna 
baadhi ya wachezaji walinusurika 
na kifo hicho akiwamo Kalusha 
Bwalya aliyekuwa anachezea kla-
bu ya PSV Eindhoven ya Uholanzi. 
Kalusha ambaye alikuwa nahodha, 
alipanga kutumia usafiri binafsi 
kutoka Uholanzi hadi Senegal ku-
ungana na wenzake, huku Charles 
Musonda aliyekuwa anacheza 
klabu ya Anderlecht ya Ubelgiji 
hakwenda kutokana na majeraha.

Sasa ni miaka 28 imepita na iki-
fika Aprili 27 itakuwa miaka 29 lak-
ini hakuna shabiki yeyote wa soka 
Afrika na dunia nzima aliyekuwa 
kijana au mtu mzima wakati huo 
asiyekumbuka tukio hili lililosikiti-
sha na kuliza watu wengi.

Baada ya wananchi wa Zambia 
kuwa na huzuni na simanzi, nchi 
ya pili kwa mashabiki wake wa 
soka kuwa na huzuni kubwa ni 
Tanzania. Hiyo ni kwa sababu vifo 

vya wachezaji 
hao vilitokea miezi mitano tu 
baada ya kutoka nchini Tanzania 
kucheza michuano ya Kombe la 
Challenge na kuacha gumzo kub-
wa kutokana na kandanda lao safi 
waliloonyesha, wakiacha historia 
isiyofutika hadi leo.

Wachezaji walioangamia katika 
ajali hiyo ni Efford Chabala, John 
Soko , Whiteson Changwe, Robert 
Watiyakeni,   Eston Mulenga, Der-
by Makinka,   Moses Chikwalak-
wala,   Wisdom   Chansa, Kelvin   
Mutale, Timothy Mwitwa, Numba 
Mwila, Richard Mwanza,   Samuel 
Chomba, Moses Masuwa, Kenan 
Simambe, Godfrey Kangwa, Win-
ter Mumba na Patrick Banda.

Wachezaji hao wote walizikwa 
kwenye uwanja wa mpira ambao 
baadaye uliitwa Uwanja wa Taifa 
wa Mashujaa. Pamoja na kucheze-
wa mpira hadi sasa na kuingiza 
mashabiki 60,000, uwanja huo 
umekuwa kama sehemu ya utalii. 
Watu  mbalimbali kutoka pande 
zote za dunia, hufika kuangalia 
makaburi ya mashujaa hao ambao 
mashabiki wengi wanaamini kama 
wasingepata ajali ile si tu kwamba 
Zambia ingefuzu kwenda Kombe 
la Dunia 1994 nchini Marekani, la-
kini pia ingetetemesha dunia kwa 
muda mrefu.

Mizimu ya wachezaji hao wali-

ofia nchini Gabon iliwapa taifa lao 
Kombe la Afrika (AFCON) miaka 19 
baadaye.

Michuano hiyo ilichezwa kwe-
nye nchi hiyo hiyo ya Gabon na 
Zambia ikafanikiwa kutwaa ub-
ingwa kwa kuifunga timu ya taifa 
ya Ivory Coast iliyokuwa na straika 
wa Chelsea aliyekuwa anatisha 
kipindi hicho, Didier Drogba.  Il-
ishinda kwa mikwaju 8-7 ya penal-
ti, baada ya kufuzu hatua ya nusu 
fainali, wachezaji na viongozi wa 
timu hiyo walitembelea eneo la 
pwani ambalo wenzao walianguka 
na ndege miaka 19 iliyopita. Dua 
na sala kwa marehemu na wao ku-
jiombea hazikwenda bure.

“Tulitaka kushinda kombe hili ili 
wananchi wa Zambia wajivunie na 
kwa wale waliokufa, kupumzika 
kwa amani. Sasa roho zao zitaku-
wa na amani,” alisema mchezaji 
wa timu hiyo,  Felix Katongo, 
baada ya ushindi.

Jambo lingine ambalo lilikuwa 
la kihistoria katika michuano hiyo 
ambayo Zambia ilichukua ubing-
wa ni kwamba Kalusha Bwalya, 
ambaye alikuwa sehemu ya kikosi 
kilichoanguka na wachezaji wal-
iokuwa kwenye ndege kufariki 
dunia, alikuwa Rais wa Chama cha 
Soka cha Zambia (FAZ).      

Watanzania hawakisahau kikosi 

hicho kwa sababu kilifika nchini 
Novemba 1992, miezi mitano kabla 
ya kuangamia na kikapiga kambi 
jijini Mwanza kikiwa kwenye Kun-
di B na timu za Tanzania Bara, Ma-
lawi, Ethiopia na Zanzibar. Kundi 
A lilikuwa jijini Arusha na timu za 
Uganda, Tanzania Bara B, maarufu 
kama Kakakuona, Kenya na Shel-
isheli.

Ni michuano ambayo Uganda 
ilikuwa mabingwa kwa kuifunga 
Kakakuona bao 1-0, likifungwa na 
Issa Ssekatawa.

Pamoja na Zambia kutotwaa 
kombe, soka lake lilivutia wengi. 
Mechi ya kwanza iliichapa Ethio-
pia mabao 3-2, yakifungwa na 
Chikwakwala na Chomba akifunga 
mawili. Ilifungwa bao 1-0 dhidi ya 
Malawi, ambapo mechi za timu 
hizi mbili huwa hazitabiriki kwa 
sababu ni watani wa jadi kama 
Taifa Stars na Harambee Stars, 
huku mechi ya mwisho ya kundi 
ikiifunga Tanzania Bara mabao 2-1 
yote yakifungwa na Mutale. Zam-
bia iliiadhibu Zanzibar mabao 8-0 
yakifungwa na Mutale aliyepiga 
‘hat-trick’, Banda akifunga mawili, 
Makinka mawili na moja Zanzibar 
wakijifunga wenyewe, kabla ya ku-
tolewa hatua ya nusu fainali dhidi 
ya Uganda kwa mikwaju ya penalti 
4-2.

Pamoja na maoni 
hayo, wako pia 
ambao walionyesha 
wasiwasi kuhusu 
mpangilio wa mada 
za masomo.  Hii ni 
kwa sababu mara 
nyingi walimu 
walikuwa wakicha-
gua mada za kuanza 
nazo kutokana na 
urahisi au ugumu 
wa mada katika 
masomo yao. 
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iliyopita akitokea Tanga.
Mama yake mdogo alikuwa mkali 

pamoja na kwamba Mwahija alikuwa 
mfamasia na alikuwa anafanya kazi, 
analipwa mshahara na ana uwezo wa 
kupanga nyumba au chumba na kue-
ndesha maisha yake mwenyewe.

Mama yake alikataa kukaa peke 
yake kwa sababu ni mtoto wa kike. 
Aliona kuruhusu mtoto wa kike 
kuondoka nyumbani na kuendesha 
maisha peke yake kama kumpa uhu-
ru uliopitiliza kwa sababu huwezi ku-
jua atautumia vipi uhuru huo. Kama 
mtoto wa kiume kweli, lakini wa kike 
ni tatizo.

“Unaweza kuletewa watoto wasio 
na baba hapa. Kuna wanaume wana-
penda vya bure, anaweza kuja kwe-
nye nyumba yako akasema anaku-
penda kumbe sababu anataka kukaa 
nyumba ya bure na kukutumia, hala-
fu likija la kutokea anakukimbia.” 
Hayo ni maneno alikuwa akiwaambia 
mabinti zake mwenyewe nyumbani 
kwake Tegeta  pamoja na binti wa 
dada yake, yaani Mwahija.

“Hapa kutoka nyumbani na kwen-
da kuishi kwingine ni mpaka uolewe. 
Siwezi kuwakataza kuwa na uhusi-
ano kwa sababu nyinyi ni wakubwa, 
lakini mpaka huyo mtu nimwone 
mimi mama yenu mkubwa sasa. Ni-
kimwona tu mtu mara moja, mbili 
tatu, najua huyu ana nia nzuri si mba-
baishaji. 

Naweza hata kuruhusu siku ukaen-
da naye usiku mmoja lakini lazima 
awe amekuja hapa kuweka dhama-

na. Chochote kitakachotokea, basi 
awajibike.”

Na hivyo ndivyo ilivyotokea kwa 
Eddy. Baada ya mapenzi yao kuwa 
motomoto, Mwahija alimpeleka kwa 
mama yake mdogo. Mwonekano, 
heshima na ucheshi wake, ulimfanya 
mama yake mdogo Mwahija, Bi. Mwa-
nabakari kumwamini Eddy kuliko 
hata mwenye mpenzi wake.

“Mwanangu pale umepata. Ukisikia 
mwanamume ndiyo huyu. Kwanza 
ana heshima, mpole, mcheshi, sijui 
vingine, utajua wewe mpenzi wake, 
labda anapiga, au ana wivu sana. La-
kini kwa mimi ninavyomwona, hapa 
mama, ushindwe mwenywe.”

“Mhh, mama, ya kweli hayo?” Mwa-
hija alimuuliza mama yake mdogo 
kiuzushi.

“Mimi pia nilikuwa msichana kama 
ninyi, namjua mwanamume bora na 
mbabaishaji hata kwa kumuangalia 
tu.”

“Ni kweli mama, miezi mitatu 
tangu niwe naye, kusema kweli im-
ekuwa ya furaha sana. Sijawahi kuwa 
na furaha kwenye maisha yangu 
kama nilivyokutana na huyu baba. 
Kwangu ni mpenzi rafiki. Pamoja na 
kuwa mpenzi wangu, tukiwa pamoja 
utafikiri mtu na rafiki yake. Tut-
acheza, tutataniana, atanichekesha 
hapo, yaani hakuna siku ukikaa naye 
utaboreka.”

“Eeeeeh, mtoto weee.” Mama al-
ichombeza wote wakaangua kicheko.

Hata siku Eddy alipokuja kumwom-
ba Mwahija kikubwa kwa mama yake 

I
LIKUWA vilio. Eddy sasa alianza 
kazi ya kuwabembeleza. Bi. Mtu-
peni ndiye aliyeanza. Binti yake 
Mwasi alifuatia. Baadaye Mzee 

Digalu, akaanza kufuta machozi. Iliku-
wa  kama alipeleka habari ya msiba.

Haikuwa hivyo. Alichowaambia ni 
kwamba, amemaliza kukusanya usha-
hidi kesi ya Tina, hivyo anatarajia ku-
kata rufani ili isikilizwe tena kwenye 
Mahakama ya Rufani.

Vilikuwa vilio vya furaha na huzuni 
pia.

 “Una uhakika atashinda kweli 
baba?”

“Hapana. Si kama atashinda ila 
tunataka haki itendeke. Tunataka 
wale walioshirikiana naye nao kama 
ushahidi utawatia hatiani, basi na 
wao waungane naye. Hicho ndicho 
kilichonivuta mimi kuiingilia kesi hii. 
Na kilichonisukuma mimi ni kilio cha 
yule msichana Tina pale mahakamani 
siku ile. Kilio cha huyu wewe mama na 
binti yako. Iliniuma sana. Pia nilianza 
kuwa na shaka kama msichana kama 
yule anaweza kutekeleza mauaji yale 
bila msaada wowote wa watu wenye 
akili ya mambo yale,” aliwaambia.

Wakati Bi. Mtupeni na binti yake 
wakiwa wamekumbatiana kwa vilio, 
wakionekana kumkumbuka Tina 
aliyehukumiwa kunyongwa. Mzee 
Digalu baada ya kufuta machozi kwa 
kitambaa alifunguka.

“Kijana sisi kama walezi wake, tuna-
kutakia kila la kheri. Tunakupa bara-
ka zetu zote kama ulivyokuja kuomba 
hapa. Ni kweli mpaka sasa hatujui ili-
kuwaje hadi amefanya hivyo. Nasi pia 
kama walezi wake tunataka kila kitu 
kiwe wazi. Hata kama atanyongwa, 
basi tujue nani na nani walihusika 
kumshawishi. Ni kweli yule mtoto 
mdogo hawezi kukurupuka kufanya 
hivyo. Tutakupa ushirikiano wote 
hadi mwisho na sisi tutakuja ma-
hakamani kusikiliza kama ambavyo 
tulikuwa tunakuja mwanzo.”

***************************

Jana yake ilikuwa siku ya furaha 
sana kwake. Ni siku ambayo alim-
pokea mpenzi wake nyumbani kwake 
Kijitonyama.

Si kama hakuwa anakuja mara kwa 
mara lakini siku hiyo Mwahija alilala 
kwa Eddy.

Awali ilikuwa anakuja tu na kuon-
doka. Hakuwa anaruhusiwa kulala 
nje na mama yake mdogo. Hakuwahi 
kufanya hivyo hata siku moja, tangu 
awasili Dar es Salaam, miaka miwili 

Hivyo ndivyo 
Eddy alivyo-
pata fursa ya 
kupitisha 
usiku mzima 
nyumbani 
kwake 
akiwa na 
mpenzi wake 
aliyetokea 
kumpenda 
kwa muda 
mfupi tu, 
Mwahija. 

Ajenda ya Siri-17

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa 
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, 
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata 
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo 
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu 
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) mdogo, hakukuwa na pingamizi 

kubwa. 
Alichomwambia mama ni 

kwamba anamchukua kwenda 
naye kwenye sherehe ya ndugu 
yake na angemrudisha kesho.

“Arudi kweli kesho huyo 
mkwe, si zaidi ya hapo.” Akatoa 
angalizo naye akajibu: “Ndiyo 
mama, ahsante sana.”

Hivyo ndivyo Eddy alivyo-
pata fursa ya kupitisha usiku 
mzima nyumbani kwake akiwa 
na mpenzi wake aliyetokea 
kumpenda kwa muda mfupi tu, 
Mwahija. Msichana mfamasia 
anayefanya kazi kwenye duka 
la dawa la ‘Ni Sisi Pharmacy’ lil-
ilopo Tegeta, Dar es Salaam.

Alimpata kwa bahati tu. Ni 
wakati anafuatilia kesi aliyo-
jipa kazi ya kuipeleleza. Ni kesi 
ya mauaji iliyomkabili binti wa 
miaka 18, Tina Kauzeni, msicha-
na hausigeli dhidi ya bosi wake 
Hafidh Chilambo na kuhukumi-
wa kunyongwa mpaka kufa.

Upelelezi wake wa kutaka 
kujua kama binti huyo alifanya 
mauaji hayo mwenyewe, alila-
zimishwa au alisaidiwa na watu 
ambao wako nyuma ya pazia, la-
kini wameshindwa kupatikana. 
Baadhi wanadai kuwa huenda 
wafanyabiashara wenzake 
Chilambo wako nyuma ya hili.

Kati ya watu wote waliotoa 
ushahidi, Eddy hakuona mwing-
ine wa kuanza naye, isipokuwa 
mfamasia ambaye alikwenda 
kutoa ushahidi aliyemuuzia 
dawa ambazo zilikatisha uhai wa 
mfayabiashara huyo. Kazi ikazaa 
mapenzi. Eddy akayatumia pia 
mapenzi hayo kwenye kazi.

Ndiyo maana hadi wakati huo 
Mwahija akawa anamfahamu 
Eddy kwa jina la Danny na ana-
chojua ni mjomba wa Tina. Hata 
alipoombwa msaada wa kutafu-
ta mahali ambapo mlinzi wa 
zamani wa nyumba hiyo wakati 
mauaji yanafanyika, Mwahija 
alifanya hivyo akijua anayem-
tafutia ni mjomba wa Tina.

Alilipata jina la Mzee Kalan-
go na mahali anapoishi Goba. 
Akamkabidhi Dan kwa anavy-
omjua yeye, ambaye pia kwa 
sasa ni mpenzi wake. Bila kujua 
huyo ni mpelelezi mashuhuri 
nchini na Afrika kwa ujumla, 
Eddy Kamal.

waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya 
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu 
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai? 
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio nyuma 
ya pazia wa sakata hili.
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HATIMAYE mshindi wa 
shindano la Bongo Star 
Search (BSS) Bryson Yohana, 
amekabidhiwa zawadi yake 
ya Shilingi milioni 20, jana 
hivyo kuondoa mashaka 
kama ilivyokuwa kipindi cha 
nyuma.

Madam Rita alimkabidhi 
kiasi cha Sh. milioni 10, am-

bayo imetolewa na kampuni 
ya Startimes ili kukamilisha 
kiasi hicho baada ya Benki 
ya CRDB kutoa kiwango 
kama hicho juzi.

Awali shindano hilo lili-
kuwa likilalamikiwa kutotoa 
zawadi  kwa washindi kiasi 
ambacho ilibidi serikali kuin-
gilia kati.

HAKUNA MWENYE 
MANENO NA BSS

WAKATI Vanessa Mdee amekuwa nyuma 
ya kinasa sauti kwa muda mrefu, mume 
wake Rotimi, ameachia video ya kibao chake 
kipya kinachoitwa Weapon.

Rotimi katika wimbo huo amemshirikisha  
msanii wa Nigeria Fireboy, ambao umeone-
kana kufanya vizuri tangu ulipotambulishwa 
siku nne zilizopita.

Rotimi na Vanessa ambao maisha yao 
wameyahamishia Marekani wamebahatika 
kupata mtoto katika uhusiano wao.

Nuh Mziwanda bado ana 
mengi ya Shilole

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Nuh 
Mziwanda, amesema hataki kugombana na 
Roomy ambaye ni mume wa Shilole kwa 
sababu anachozungumza kuhusu mpenzi 
wake huyo wa zamani yana ukakasi.

Akizungumza katika kipindi cha Em-
pire  cha EFM radio, Mziwanda amesema 
kumtaja Shilole si kwamba anatafuta kiki, 
bali ni sehemu yake ya kuzungumza kuon-

doa dhana mbaya kwa watu kuwa wao ni 
maadui.

“Namuomba radhi Rommy kama atakuwa 
anakerwa na kile ninachoongea kuhusu 
mkewe, lakini atambue kuwa ninachosema 
sio kwa ubaya kutaka wao wagombane au 
ndoa yao ivunjike, bali ni hisia zilizo baki 
moyoni mwangu,” alisema Mziwanda.

ROTIMI 

==============================

……………

Mwisho
 
 

==================

=====================

=====================

======================

ATAMBULISHA 
‘WEAPON’ KIBABE



BARCA KUSAJILI MABEKI
BARCELONA wanataka kusajili mabeki na pia wako 

tayari kumuuza mlinzi wa kulia wa Marekani, Sergino 
Dest mwenye umri wa miaka 21, ili kusaidia kumnunua 
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Norway, Er-
ling Haaland mwenye umri wa miaka 21.(ESPN)

COULIBALY ANUKIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kuelekeza 

zaidi mkakati wake wa uhamisho kwa vijana wenye 
vipaji na wale walio kwenye mikataba inayoelekea 
ukingoni, huku kiungo wa kati Mfaransa Mamadou 
Coulibaly (18), ambaye yuko Monaco akifikiriwa. 
(Mail)

LEWANDOWSKI VS HAALAND
MSHAMBULIAJI wa Bayern Munich na Poland, Rob-

ert Lewandowski anataka kuhamia Real Madrid, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33 anaweza 
kuona hilo lingekuwa jambo la kipumbavu ikiwa timu 
hiyo ya Hispania itamsajili Erling Haaland wa Dort-
mund. (AS)

SANCHEZ MSHAHARA CHINI
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United 

na Arsenal, Alexis Sanchez mwenye umri wa miaka 
33, anatazamiwa kuongezewa mkataba mpya na Inter 
Milan, lakini raia huyo wa Chile atalazimika kukatwa 
mshahara. (Gazzetta dello Sport)

TURNER KUTUA ARSENAL
ARSENAL wanatarajia kumsajili golikipa wa Mare-

kani, Matt Turner mwenye umri wa miaka 27 kutoka 
New England Revolution kwa dau la pauni milioni 7.5. 
(Mail)

NDOMBELE: NINA DENI SPURS
KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Tanguy Ndombele 

amesema kazi yake Tottenham Hotspur “haijaisha” 
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka miaka 
25 kurejea Lyon. (RMC Sport via Mirror)

SALIBA KUTUA WEST
KLABU ya West Ham msimu wa joto inapanga kum-

sajili beki wa kati wa Arsenal na Ufaransa, William Sali-
ba mwenye umri wa miaka 20, ambaye yuko Marseille 
kwa mkopo. ( Jeunes Footeux via Sport Witness)

CARVALHO ATAJWA LIVERPOOL
LIVERPOOL huenda ikafufua nia ya kumsaka, Fabio 

Carvalho msimu wa joto baada ya kukaribia kumsajili 
mshambuliaji huyo wa Fulham mwezi uliopita. (AS - in 
Spanish)

ZIDANE BADO AJIPANGA
KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zidane 

mwenye umri wa miaka 49 bado hajakubali kumrithi, 
Mauricio Pochettino kama kocha wa Paris St-Germain 
kwa sababu anasubiri kuona ikiwa Didier Deschamps 
ataachia jukumu lake kama kocha wa Ufaransa. (RMC 
Sport)

COSTA ALIIKATAA FLAMENGO
WINGA wa Brazil, Douglas Costa mwenye umri wa 

miaka 31 amepuuzia mbali ombi la Flamengo na kuku-
bali kujiunga na klabu ya MLS LA Galaxy kwa mkopo 
wa miezi sita kutoka Juventus. (Fabrizio Romano)

BOTMAN KUWEKWA SOKONI
KLABU ya Newcastle itafufua nia yake ya kumsajili 

mlinzi wa Lille, Sven Botman mwenye umri wa miaka 
22 ikiwa itaponea kushushwa daraja kutoka kwenye 
Ligi Kuu England msimu huu. (Athletic)

ZISIKUPITE

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa 

N
EYMAR anaweza kuwa 
sehemu ya kikosi cha 
Paris Saint-Germain ki-
takachocheza dhidi ya 

Real Madrid katika mchezo wa 
hatua ya 16 bora wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya utakaochezwa kes-
hokutwa.

Nyota huyo wa Brazil amekuwa 
nje ya uwanja kutokana na jeraha 
la kifundo cha mguu tangu No-
vemba, mwaka jana.

Lakini alirejea mazoezini Al-
hamisi, siku tano tu kabla ya 
mtanange wa kwanza kati ya 
wababe hao wawili wa Ulaya pale 
Parc des Princes.

Neymar ambaye alitimiza umri 
wa miaka 30 wikendi iliyopita ali-
tumia zaidi ya wiki sita na alikosa 
mechi 12 za timu hiyo yenye mas-
kani yake katika mji mkuu wa 
Ufaransa, Paris.

Sergio Ramos anabakia kuwa 
na shaka na tatizo lake la mguu 
kuelekea mchezo huo dhidi ya 

klabu yake ya zamani.
“Ni mchezaji mkubwa ambaye 

anapenda kucheza dhidi ya timu 
kubwa,” alisema Kocha, Mauricio 
Pochettino wakati wa mkutano na 
waandishi kabla ya mechi dhidi 
ya Rennes akimzungumzia Ney-
mar.

“Lakini pia ni mchezaji ambaye 
amepitia hali ya majeraha, naami-
ni ana nafasi kubwa ya kuwapo 
kwenye mchezo wa Ligi ya ma-
bingwa Ulaya.”

   Ni baada ya jeraha la maumivu ya kifundo 
cha mguu aliyopata...
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Mtoto wa Ronaldo asajiliwa United
MANCHESTER, England 

MTOTO wa Cristiano Ronaldo amemwaga wino kwenye mkataba 
mpya na Manchester United, akifuata nyayo za baba yake kwa kuw-
awakilisha miamba hao wa Ligi Kuu England.

Hatua hiyo imefikiwa mara baada ya kinda huyo mwenye umri 
wa miaka 11 kuonekana akifanya mazoezi na baba yake wakati wa 
mapumziko ya msimu wa baridi wa Ligi Kuu.

Ronaldo Jr  alipigwa picha akiwa ameshika jezi yenye namba saba 
baada ya kukubali kuongeza muda wa kukaa na timu ya vijana ya 
United, kinda huyo alikuwa na mtoto mwingine anayejulikana kwa 
jina la Gabriel, kipaji kingine ambacho kinatabiriwa makubwa katika 
ulimwengu wa soka.

“Muda pekee ndio utakaoongea,” alisema Ronaldo katika mfululizo 
mpya wa Netflix ya Georgina, mke wake, inayojulikana kama I Am 
Georgina. “Sitawahi kumshinikiza atafanya anachotaka.

Ronaldo aliwahi kusema mwaka 2020: “Tutaona kama mtoto wan-
gu anaweza kuwa mchezaji mkubwa, ana kipaji ana kasi ya kukokota 
mpira vizuri lakini hiyo haitoshi.”

HABARI MICHEZO
22 Jumapili Februari 13, 2022

LONDON, England 

K
IUNGO wa Timu ya Taifa ya Denmark, Christian 
Eriksen amefunguka kuhusu hofu yake kubwa ya 
kiafya katika michuano ya Euro 2020 na kurejea 
Ligi Kuu England akiwa Brentford.

Eriksen hajacheza soka la ushindani tangu alipopatwa 
na mshtuko wa moyo wakati wa mechi ya ufunguzi ya 
Euro 2020 ya Denmark dhidi ya Finland Juni mwaka jana.

Mchezaji huyo amesema hakuwapo katika ulimwengu 
huu kwa dakika tano kabla ya kutibiwa uwanjani na kisha 
kukimbizwa hospitalini na kufanyiwa uchunguzi wa kina 
uliopelekea kuwekewa kifaa cha kusaidia mapigo ya moyo 
(ICD).

“Niliondoka kwenye ulimwengu huu kwa dakika tano 
hadi walipopata mapigo ya moyo wangu,” alisema Eriksen 
akiiambia BBC Sport.

“Ni jambo lisilo la kawaida katika ulimwengu, la kushan-
gaza, kwa sababu ilitokea na nilikuwa mahali nilipokuwa, 
lakini kuona nilipo sasa ni jambo la kushangaza sana.”

Alipoulizwa kama anakumbuka kilichotokea kabla ya 
kuanguka kwake dhidi ya Finland, kiungo huyo alijibu: 
“Ninaweza kukumbuka kila kitu isipokuwa dakika tano, 
kutupa ndani, mpira kugonga goti langu na kisha sijui nini 
kiliendelea.

“Baadaye niliamka na watu wakinizunguka na kuhisi 
shinikizo kwenye kifua changu, nikajaribu kurudisha 
pumzi yangu. Muda huo sikujua ni nini kilitokea halafu 
ikapita kichwani mwangu kuna kitu kilitokea katika 
miguu yangu. 

“Niliweza kunyanyua mguu wangu juu, mambo mado-
go madogo niliyokuwa najaribu kuyafanya ili nione kili-
chotokea ndipo kwenye gari la wagonjwa nikasikia mtu 
akisema ‘nilitoka kwa muda gani’ na mtu akasema ‘dakika 
tano’ ndiyo ilikuwa mara yangu ya kwanza. Nilisikia kuwa 
nimeondoka.”

Eriksen pia alitoa shukrani zake kwa wafanyakazi wa 
matibabu wa Denmark, wachezaji wenzake na maelfu ya 
mashabiki waliomwombea.

ERIKSEN: NILIONDOKA 
DUNIANI DAKIKA TANO

---------------------
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Na Isaac Kijoti, TANGA

VITUO vya soka vinavyojen-
gwa Kigamboni, Dar es Salaam na 
Mnyanjani jijini Tanga, vinatarajiwa 
kukamilika na kukabidhiwa ifikapo 
Februari 26, mwaka huu, baada ya 
ujenzi kuelekea hatua za mwisho, 
imeelezwa.

Katika vituo hivyo, ambavyo kila 
kimoja kinahusisha viwanja vinne 
vya soka, hosteli na mabweni, bwa-
wa la kuogelea, gym na kiwanja cha 
mpira wa kikapu, katika awamu hii 
ya kwanza vitakabidhiwa viwanja 
viwili.

Akizungumza na wahariri wa 

vyombo vya habari, ambao wali-
tembelea miradi hiyo Dar es Salaam 
na Tanga juzi chini ya Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), mhandisi Yasinta 
Wilbert, alisema kwa sasa wapo ka-
tika hatua za mwisho kukamilisha 
viwanja.

Yasinta alisema kiwanja cha nyasi 
bandia kitakabidhiwa sambamba na 
majengo hayo, lakini kile cha nyasi 
asili, zitaanza kuoteshwa kuanzia 
Machi 5, mwaka huu na baada ya 
siku 45 zitakuwa tayari zimemea 
lakini kinaweza kuanza kutumika 
baada ya miezi mitatu hadi sita.

Kwa upande wa Rais wa TFF, Wal-
lace Karia, alisema katika awamu hii 

ya kwanza vitakabidhiwa viwanja 
viwili kimoja cha nyasi bandia na 
kingine cha nyasi asili, lakini mradi 
mzima unahusisha viwanja vinne 
vya soka. Karia alisema shirikisho 
hilo litaingia katika historia ya kuwa 
na vituo vya soka kama ilivyo Misri 
na Morocco ambayo vituo vyake 
vina viwanja tisa vya soka.

Naye Katibu Mkuu wa TFF, Wil-
fred Kidau, akizungumzia namna 
watakavyofanya kazi kuhakikisha vi-
tuo hivyo viwili vinaendeshwa kwa 
ufanisi mkubwa, alisema pindi vita-
kapokamilika mkurugenzi wa ufun-
di wa shirikisho hilo kituo chake cha 
kazi kitakuwa Tanga.

TFF kuhamia Kigamboni, Tanga 

Na Adam Fungamwago

WANAMICHEZO mbalimbali nchi-
ni wameendelea kutoa masikitiko 
yao kufuatia kifo cha beki wa zamani 
wa Lipuli, Yanga, Kagera Sugar na 
Timu ya Taifa (Taifa Stars), Ally Mto-
ni ‘Sonso’, aliyefariki dunia juzi na 
kuzikwa jana mkoani Dar es Salaam.

Marehemu Sonso alizikwa jana 
kwenye makaburi ya Ndugumbi, Ma-
gomeni Makuti, Dar es Salaam.

Sonso ambaye hadi anafariki 
dunia alikuwa mchezaji wa Ruvu 
Shooting alifariki akiwa anauguza 
mguu kwa mujibu wa baba yake 
mzazi, Abdulkarim Mtoni.

Klabu ya Yanga kupitia mtandao 
wake wa kijamii wa instagram ime-

sema imepokea kwa masikitiko ta-
arifa za kifo cha mchezaji wao wa 
zamani.

“Tunasikitika kutangaza kifo cha 
sentahafu wetu wa zamani Ally 
Mtoni ‘Sonso’,  kilichotokea kwe-
nye Hospitali Taifa ya Muhimbili. 
Sonso atakumbukwa kwa mengi 
klabuni, ikiwamo ujasiri wake ndani 
ya uwanja, nidhamu pamoja na ku-
jitolea kuipigania jezi ya timu yetu,” 
ilisema taarifa ya Yanga.

Shirikisho la Soka Nchini (TFF), 
limesema kifo cha mchezaji huyo 
ni pigo kwa sababu mchango wake 
bado ulikuwa unahitajika.

“Mungu aiweke roho ya marehe-
mu Ally Mtoni ‘Sonso’ mahali pema 
peponi, Amina.”

Wachezaji wa timu mbalimbali za 
Ligi Kuu, nao wameandika maneno 
mbalimbali ya kuhuzunishwa na 
msiba wa nyota huyo ambaye aliza-
liwa mwaka 1990.

Baba mzazi wa mchezaji huyo 
alisema kifo cha kijana wake ni pigo 
kubwa kwa familia, lakini yote hayo 
ni mapenzi ya Mwenyezi Mungu.

“Msiba ni faradhi na kuwapo 
duniani ni sunna, unapolipata un-
amshukuru Mwenyezi Mungu, kwa 
sababu huo ni uamuzi wake, hakuna 
mwamuzi zaidi yake. Mwanangu ali-
kuwa ni kijana mzuri, familia yangu 
ina pigo kubwa sana, alikuwa karibu 
na mama yake, mimi, watoto wake 
na wa kaka zake, basi Mwenyezi 
Mungu ameamua,” alisema Mtoni.

WANAMICHEZO WAMLILIA 
ALLY SONSO, AZIKWA JIJINI

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (mwenye kofia ya bluu), akiwa na wahariri wa michezo 
wa vyombo mbalimbali nchini walipotembelea Mradi wa Kituo cha Ufundi cha Kigamboni jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: TFF



  Lengo ni kujiweka katika nafasi nzuri kwenye 
kundi lao lakini yakiri...
Na Saada Akida 

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania 
waliobakia katika mashindano ya ki-
mataifa, Simba wanatarajia kuikaribi-
sha Asec Mimosas kutoka Ivory Coast 
katika mechi ya Kundi D ya michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Mgeni rasmi katika mchezo huo 
ni Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mussa 
Zungu,ambaye pia ni mwanachama wa 
klabu hiyo ya Wekundu wa Msimbazi.

Akizungumza jijini jana, Kocha Mkuu 
wa Simba, Pablo Franco, alisema timu 
yake imejiandaa vizuri kuelekea mch-
ezo huo na wanatambua ni mechi ngu-
mu kuicheza kwao kwa msimu huu.

Pablo alisema licha ya kuwakosa baa-
dhi ya wachezaji wake nyota, ana ma-
tarajio waliokuwepo watafanya vizuri 
zaidi na kujiweka katika nafasi bora 
kwenye msimamo wa Kundi D.

“Tutawakosa baadhi ya wachezaji 
wetu, lakini hakutaathiri upande wetu 
kwa sababu tumejipanga vizuri kwenda 
kutafuta ushindi katika mchezo huu 
muhimu,” alisema Pablo.

Nahodha wa Simba, John Bocco, 
alisema wako tayari na imara kuelekea 
mechi hiyo ya kimataifa na watakuwa 
makini kutafuta ushindi lakini pia ku-
zuia mashambulizi kutoka kwa wap-
inzani wao ili kuzibakisha  pointi tatu 
nyumbani.

“Kocha Pablo amefanya majukumu 
yake, kazi kubwa imebaki kwetu ku-
hakikisha tunashinda mechi hii ili ku-
jiweka katika mazingira mazuri katika 
kundi letu,” alisema Bocco.

Selemani Matola, Kocha Msaidizi wa 
Simba na nahodha wa zamani wa ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, amesimulia namna timu hizo 
mbili zilivyokutana mara ya mwisho 
mwaka 2003 ikiwa ni baada ya kuwa-
vua ubingwa Zamalek ya Misri.

“Mechi ilikuwa ngumu sana, nakum-
buka hata maandalizi yake yalikuwa 
makubwa, tulikaa kwenye hoteli nzuri 
na kila kitu kilikwenda vizuri, nyum-
bani tulishinda bao 1-0, na tulihitaji 
ushindi ili tufuzu robo fainali lakini hai-
kuwa hivyo, tulipoteza kwa mabao 4-3 
ugenini, mechi ilikuwa ngumu, baada 
ya mchezo tulipongeza kwa kazi tuli-
yofanya kwa sababu Asec ilikuwa timu 
bora sana kipindi hicho,” alisema Ma-
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Rais Samia 
aendeleza
neema kwa 
wasanii
Na Shufaa Lyimo

RAIS wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, ametoa Sh. bilioni 1.5 kwa 
ajili ya kuinua Mfuko wa Wasa-
nii, awali alitoa kiasi kama hicho 
ili kuwasaidia wasanii wa hapa 
nchini.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar 
es Salaam na Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo,  Mo-
hamed Mchengerwa, wakati 
alipokuwa anawaaga wasanii wa 
Tamthilia ya Huba inayorushwa 
na Kituo cha Televisheni cha DSTV 
muda mfupi kabla hawajaelekea 
Dubai walipoalikwa na wadau wa 
tamthilia hiyo.

Mchengerwa alisema uamuzi wa 
Rais Samia kuendelea kuuchangia 
mfumo huo kila mwaka ni kuto-
kana na kutambua thamani ya kazi 
wanazozifanya.

“Ninatambua mmefanya kazi 
kubwa kwa kutumia nguvu zenu 
binafsi, serikali inatambua mchan-
go wenu, ninaomba mkautangaze 
zaidi utamaduni wetu,” alisema 
Mchengerwa.

Aliongeza serikali itakuwa na 
wasanii bega  kwa bega ili ku-
hakikisha wanafika mbali zaidi iki-
wamo kuwapa mikopo isiyokuwa 
na riba pamoja na kufungua kituo 
cha redio na televisheni zitaka-
zokuwa zinarusha kazi zao.

Aliwataka wasanii hao kwenda 
kuitangaza vizuri Tanzania kupitia 
kazi yao hiyo na kuwatakia kila la 
kheri katika safari yao.

Naye Rais wa Bodi ya Filamu 
Tanzania, Elia Mjata, alisema 
anaishukuru serikali kwa kuamua 
kushirikiana nao na anaamini 
watafikia malengo huku aki-
tamba tamthilia hiyo imefanya 
vizuri kwenye ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
wa Huba, Aziz Mohamed, alisema 
tamthilia hiyo imefanya vizuri 
tangu mwaka 2016 hadi sasa na 
imesaidia kuwapatia ajira vijana 
mbalimbali.

“Kila kazi ina changamoto 
zake lakini pia tunashukuru kwa 
mafanikio tuliyoyapata ikiwamo 
hili la kualikwa na watazamaji 
nchini Dubai, tunakwenda kuu-
tangaza vizuri utamaduni wetu,” 
alisema Beny Kinyaiya kwa niaba 
ya wasanii wenzake walioigiza 
tamthilia hiyo.

SIMBA YATAMBA 
ASEC HAWAPONI

Neymar arejea kuipa nguvu PSG HABARI  UK  21

Mshambuliaji wa Simba, Pape Ousmane Sakho (kushoto), akiwania mpira dhidi ya 
mchezaji mwenzake wa timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa kuikaribisha Asec Mimo-
sas katika mechi ya Kundi D ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika utakaoche-
zwa leo jijini Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC

tola.
Naye Kocha wa Asec Mimosas, Julien 

Chevalier, alisema wamejiandaa vizuri kwa 
ajili ya mchezo dhidi ya Simba na wameku-
ja kutafuta matokeo mazuri katika mchezo 
huo wa kwanza.

“Simba ni timu nzuri na ina uzoefu 
mkubwa katika michuano ya Ligi ya Ma-

bingwa, mchezo utaleta ushindani mkub-
wa kwa sababu tumejiandaa kutafuta ma-
tokeo mazuri kama ilivyo kwa wapinzani 
wetu,” alisema Chevalier.

Nahodha wa Asec Mimosas, Abdulkarim 
Cisse, alisema wanaifahamu Simba ni timu 
nzuri na wamekuja kupambana kutafuta 
matokeo mazuri katika mchezo huo. 


