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Watumishi wa vyeti
feki kulipwa mafao

 Ni walioondolewa katika utumishi baada ya uhakiki wa mwaka 2016,
serikali yawatengea mabilioni... Endelea ukurasa 2

Sehemu ya majengo ya mradi wa Dege Eco Village wa Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF), uliokuwa umesimama kwa takribani miaka saba, ilivyo-
naswa na kamera yetu eneo la Mbutu wilayani Kigamboni, Dar es Salaam jana. Habari zaidi Ukurasa 03. PICHA: JUMANNE JUMA

Sekta ya RIPOTI MAALUM
Derke Simulizi

yaimarika wanawake
WEELERE wa Loliondo
jangala Wzllllogeukla
- Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi va Benki ya KCB, John m (aa
NTISZ2 siMBA, AZAM MECHI VIWANGO, UFUNDI UK.32
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HABARI KITAIFA

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, akipata maelezo kuhusu huduma za kidijitali zinazotolewa na Benki ya CRDB kwa Meneja
wa Tawi la Michenzani, Ahmad Aboubakar (kushoto), alipotembelea banda lao katika uzinduzi wa Mkutano wa Mwaka wa Wadau
wa Sekta ya TEHAMA, Zanzibar jana. Wengine ni Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (wa pili

kulia), Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum (wa tatu kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulma-
jid Nsekela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watumishi wa vyeti feki kulipwa matao

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imetangaza
kurejesha michango ya wa-
tumishi 14,516 waliobainika
kuwa na vyeti vya kughushi
na walioondolewa kwenye
utumishi wa umma, ikitenga
Sh. bilioni 46.8.

Urejeshaji huo utaanza No-
vemba Mosi mwaka huu na
utafanyika kwa michango yao
tu waliyowasilisha kwenye
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya
PSSSF na NSSF bila kuhusisha
michango ya mwajiri.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapo, Waziri
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
- Kazi, Ajira na Watu Wenye
Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, alisema hatua hiyo ya
serikali imetokana na ombi la
Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA)
kwa Rais Samia Suluhu Hassan
kuangalia namna ya kuwafuta
jasho watumishi hao.

“Kutokana na ombi hilo,
Rais Samia alielekeza kufanyi-
ka kwa uchambuzi ili kuona
namna gani ambavyo serikali
inaweza kuhitimisha suala
hilo, baada ya uchambuzi ku-
fanyika Rais ameridhia kuwa
watumishi wote walioondole-
wa kazini kwa kughushi vyeti,
warejeshewe michango yao tu
waliyokatwa kwenye misha-
hara na kuwasilishwa kwenye
mifuko ya hifadhi ya jamii.

“Mifuko ya PSSSF na NSSF
itarejesha michango ya wafan-
yakazi iliyowasilishwa kwenye
mifuko hiyo bila kuhusisha
michango ya mwajiri. Mareje-
sho ya michango ya watumishi

yataanza kufanyika Novemba
Mosi mwaka huu, mtumishi
husika atatakiwa kwenda kwa
aliyekuwa mwajiri  wake,”
alisema.

Alifafanua kuwa mtumishi
alikuwa akikatwa asilimia tano
ya mshahara kuchangia mfuko
wa PSSSF na kwa NSSF ni asil-
imia 10 bila kuhusisha malipo
yoyote ya ziada.

Alieleza kuwa watumishi
hao wanatakiwa kwenda na
picha mbili, nakala ya taarifa
za kibenki kwenye akaunti ili-
yo hai na nakala ya kitambul-
isho cha taifa au mpigakura au
leseni ya udereva.

“Mtumishi atatakiwa kujaza
hati ya ridhaa kwa aliyekuwa
mwajiri wake, aidha waajiri
watawajibika kuwasilisha
kwenye mifuko hati za ridhaa
pamoja na nyaraka nyingine
zinazohusu ulipaji wa mafao
kwa kuzingatia taratibu na
miongozo ya mifuko husika,”
alisema.

Prof. Ndalichako alisema
baada ya mifuko kupokea
nyaraka kutoka kwa aliyekuwa
mwajiri, malipo yatafanyika
kupitia akaunti za benki.

“Niwahakikishie tayari
mifuko imejipanga vizuri
hakutakuwa na uchelewesh-
waji wa malipo nyaraka zitaka-
popatikana malipo yatafanyi-
ka mara moja,” alisema.

Kuhusu watumishi  wali-
ofariki dunia, Waziri Ndalicha-
ko alisema: “Utaratibu upo wa
kawaida wa kuwalipa warithi
kulingana na mirathi ambapo
kunakuwa na wategemezi
wake wanaosimamia mirathi
inakuwa inaonyesha malipo

hayo yaende kwa nani, kwa
hiyo stahiki zao zitakwenda
kwa warithi wa wahusika.”

Alitoa rai kwa watumishi
hao kuhakikisha wanakamili-
sha taratibu hizo, ili kuwez-
esha mifuko kuwarejeshea
michango yao.

“Waajiri watoe ushirikiano
kwa watumishi husika kwa ku-
kamilisha na kuwasilisha mara
moja nyaraka zinazotakiwa na
mifuko, niwasihi waajiri wa-
sitengeneze urasimu, wasiten-
geneze mazingira ya kutafuta
kukatiwa, ni wajibu wao na si
kuhitaji malipo ya ziada kuwa-
jazia watumishi, wapewe ush-
irikiano unaotakiwa,” aliagiza
na kusisitiza ulipaji huo una-
tarajiwa kutumia miezi miwili.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Jenista Mhagama, aliwaagiza
waajiri wote kuwajibika ku-
toa ushirikiano kwa watumi-
shi hao huku akitaka Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kufua-
tilia suala hilo.

KAULI YA TUCTA

Muda mfupi baada ya ua-
muzi huo, Rais wa TUCTA, Tu-
maini Nyamhokya, alisema jiji-
ni Mbeya jana kuwa watumishi
hao baada ya kuachishwa kazi,
walikuwa na maisha magumu.

Alisema tatizo hilo lilianza
mwaka 2017 mpaka 2019
wakati wa uhakiki wa vyeti
ambapo watumishi hao wal-
iondolewa kwenye utumishi
na kusitishiwa mishahara, jam-
bo ambalo alisema liliwafanya
waanze kuishi maisha ambayo

walikuwa hawajayazoea.

“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kukubali
maombi yetu na kuridhia wa-
tumishi hao kurejeshewa asil-
imia tano ya michango yao
kwenye mifuko ya hifadhi za
jamii, sisi kama chama tunam-
shukuru na tutamuunga mko-
no,” alisema Nyamhokya.

Mmoja wa watumishi hao
waliokumbwa na uamuzi huo
wa serikali, Robert Simbeye,
akizungumza na Nipashe jijini
Dodoma jana, alimpongeza
Rais Samia kwa serikali yake
kuona kuwa wanastahili ku-
pata fedha hizo ambazo ni
michango yao waliyoitoa ka-
tika mifuko ya hifadhi ya jamii
kwa kipindi chote cha utumi-
shi wao wa umma.

Aprili 28, 2016 Rais wa waka-
ti huo, Hayati Dk. John Magu-
fuli alikabidhiwa taarifa ya
uhakiki wa vyeti vya watumi-
shi wa umma mjini Dodoma
na kuitaka Wizara ya Fedha na
Mipango kuwaondoa kwenye
orodha ya utumishi wa umma
na kusimamisha mishahara
yao.

Idadi yao ni 15,538 (wal-
ioondolewa kazini kwa ku-
ghushi vyeti au kutoa taarifa
za uongo katika kumbukumbu
zao rasmi za kiutumishi kuwa
wana elimu ya kidato cha nne)
pamoja na watumishi hewa
19,708, uamuzi uliowezesha
serikali kuokoa Sh. bilioni 19
kila mwezi.

EImeandaliwa na Paul
Mabeja (DODOMA), Grace
Mwakalinga na Nebart
Msokwa (MBEYA).

]
Adaiwa
kumchinja rafiki
hadi kumuua
Kisa supu

Na Said Hamdani, LINDI

Wilaya ya Kilwa, mkoani Lindi, Jamal
Shomari Mtepa (30), ameuawa kwa
kuchinjwa kama kuku kwa madai ya
kunywa supu ya rafiki yake.

vya Mchakama, Mavuji na Jeshi la Poli-
si, zinaeleza mauaji hayo yalifanyika
usiku wa Oktoba 24, mwaka huu.

Wakielezea tukio hilo kwa nyaka-
Mchakama, @ Mohamedi = Mpinga,
alisema Mtepa na Akadwii walikuwa
marafiki waliokuwa na tabia ya kutem-
beleana na wakati mwingine kila
mmoja kulala kwa mwenzake.

Alisema siku ya tukio, marafiki hao
walikwenda kunywa pombe na nyum-
bani kwao waliacha supu.

Alisema Mtepa aliamua kurudi ny-
umbani na kumuacha mwenzake ak-
iendelea kunywa pombe na kuamua
kunywa supu ile waliyoiacha na kulala.

Alisimulia kuwa Akadwii alipore-

¢ jea na kutoikuta supu ile alichukua

gongo na kumpiga Mtepa kichwani
hali iliyomshtua usingizini na kuanza
kugalagala.

Mwenyekiti huyo alisema, Akadwii
alipomwona mwenzake kwenye hali
hiyo, alichukua kisu na kumchinja
kwenye shingo mithili ya kuku, huku
akiwa amebakiza sehemu ndogo
kutenganisha kichwa na kiwiliwili.

“Alimkata kichwa na kuacha se-
hemu kidogo ya ngozi kutenganisha
kati ya kichwa na kiwiliwili,” alisema
Mpinga.

Alisema mtuhumiwa baada ya
kutekeleza unyama huo, alivua nguo
za marehemu na kuzivaa kisha kuu-
chukua mwili na kwenda kuutelekeza
kwenye Mto Mavuji, huku miguu ikiwa
ndani ya maji na kichwa nchi kavu.

Mwenyekiti aliendelea kusimulia
wakati Akadwii akirejea nyumbani
kwake, njiani alikutana na mtu mmoja
ambaye hakumtaja jina na alipomwo-
na nguo alizovaa zimechafuka damu
alimuuliza, lakini hakupewa jibu, hali
iliyomfanya mtu huyo kufuatilia aliko-
toka Akadwii na kuukuta mwili huo
mtoni.

“Huyu ndugu baada ya kuukuta
mwili wa Mtepa upo kwenye mto Ma-

Shaibu Mnula na Mwenyekiti Issa
Maji, wamekiri kupata taarifa hiyo na
walipofuatilia waliukuta mwili huo
ukiwa umetelekezwa mtoni.

Walipiga simu kituo cha polisi wilaya
na askari wakiongozana na mtaalamu
wa afya walifika kushuhudia mwili
huo na kuruhusu ndugu kuuzika.

Taarifa kutoka kwa viongozi wa Ki-

: jiji cha Mavuji, inaeleza mtuhumiwa

huyo amekamatwa na anashikiliwa na
polisi kwa hatua zingine.

Kamanda wa Polisi mkoani Lindi,
Pili Mande, alithibitisha kupata taar-
ifa hiyo na kuwatuma askari kufanya
uchunguzi wa tukio hilo.
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NSSF yasaka mwekezaji
kununua nyumba za Dege

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya
Jamii (NSSF) limetangaza kuuza kwa
mwekezaji mwingine atakayevutiwa
kununua mradi wake wa ujenzi wa mji
mpya wa Kigamboni jijini Dar es Salaam
uitwao Dege Eco Village, uliosimama
kwa takriban miaka saba sasa.

Mradi huo wenye thamani ya dola za
Marekani 653,436,675 (Sh. trilioni 1.3)

ulianzishwa mwaka 2014 na ilipofika
mwezi Januari mwaka 2016 ulisima-
ma.

Ujenzi wake unahusisha nyumba za ki-
fahari, hoteli, maduka makubwa, eneo la
wazi la mapumziko, baa, shule, hospitali,
kumbi za mikutano, nyumba za ibada na
migahawa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa juzi
na shirika hilo na kutiwa saini na Mku-
rugenzi Mkuu wa Fedha, NSSF imetan-
gaza kutafuta mzabuni mwingine ataka-
yeuendesha mradi huo.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa NSSF
inakusudia kuuza mradi mzima wa Dege
Eco Village na shirika halitowajibika tena

baada ya mauzo hayo.

“NSSF inakaribisha zabuni zilizofung-
wa kuununua mradi huu kwa viwango
vya kimataifa vilivyoainishwa kwenye
Kanuni za Ununuzi wa Umma zilizochap-
ishwa kwenye Gazeti la Serikali namba
446,” ilibainisha taarifa hiyo.

Vilevile, shirika hilo limetoa fursa kwa
watakaovutiwa nao, wanaweza kuutem-
belea Novemba 3, mwaka huu, kuanzia
saa tatu asubuhi hadi saa saba kwa lengo
la kuukagua, kujiridhisha na mandhari
yake.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa zabuni
zote zinapaswa kuwasilishwa hadi No-
vemba 14, mwaka huu, saa 9:00 alasiri
kabla hazijafunguliwa mbele ya waom-
baji wote watakaojitokeza kwenye
ukumbi uliopo ghorofa ya saba katika
Jengo la Benjamin William Mkapa.

Msimamizi wa mradi huo ni kampuni
ya Hifadhi Builders Limited iliyoanzish-
wa na Bodi ya NSSF kwa ushirikiano na
kampuni ya Azimio Housing Estate Lim-
ited (Ahel) na wajenzi wake ni kampuni
ya M/s Mutluhan Construction Industry
Company Limited kutoka Uturuki.

Sekta benki

yadhZa

kuimarika baada UVIKO- 19

Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya benki imeanza kuimarika
baada ya kuathiriwa kwa kiasi kikubwa
na mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19
mwaka 2021.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya KCB,
Cosmas Kimario, alisema hayo wakati
alipokuwa akiongea na waandishi wa
habari kuhusu mikakati ya benki kukuza
huduma na kuimarika kwa mazingira ya
biashara nchini.

Alisema benki hiyo imeweka rekodi
kwa kufikia mali zenye thamani ya zaidi
ya Shilingi trilioni moja hadi kufikia kip-
indi cha robo tatu ya mwaka 2022.

“Rekodi hii imechangiwa zaidi na
ongezeko la amana za wateja kwa asil-
imia 105 ndani ya kipindi cha miaka mi-
tano huku faida ikiongezeka kwa asilimia
182 hadi bilioni 22.4 kwa kipindi hicho,”
alisema. “Biashara nyingi ziliweka mi-
kakati ya kujipanua hasa baada ya athari
za UVIKO-19 na matunda yake yameanza
kuonekana. Sisi pia imetusaidia kupata
uzania imara zaidi (strong asset base)
na kuwahudumia wateja wetu kwa ka-
ribu zaidi.” Alisema sababu nyingine ni
uwekezaji mkubwa uliofanyika katika
kuimarisha uendeshaji wa benki hasa
kutumia teknolojia ya kidigitali kufikisha
huduma kwa wateja.

“Huduma kama Intaneti Benki, Mobile
Banking, na njia za malipo (POS) zimeen-
delea kuongeza ufanisi wa huduma kwa
wateja wetu. Mpaka sasa asilimia kubwa
ya miamala ya benki inafanyika nje ya
matawi yetu jambo ambalo limeongeza
ufanisi.”

Alitaja sababu nyingine kuwa ni kuima-
rika kwa hali ya uchumi nchini kutokana
na sera nzuri za serikali na usimamizi na
sera nzuri za Benki Kuu ya Tanzania.

Vile vile, alisema uwekezaji katika rasil-
imali watu ni chachu nyingine iliyosaidia
kuleta mafanikio haya.

“Tumeendelea  kuwekeza  katika

kuboresha na kukuza rasilimali watu ili ;

kuongeza ufanisi, lakini zaidi tumefani-

kiwa kupunguza gharama za uendeshaji :
hadi asilimia 49 kwa kipindi cha miaka :

mitano iliyopita,” alisema Kimario.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi :
wa benki hiyo, John Ulanga, alisema ben- :
ki imeendelea kukua toka mwaka 1997 :
ilipoanzishwa. “Benki ina mipango ya :
kujipanua zaidi ili kuweza kuwafikia Wa- :
tanzania wengi zaidi. Tuna mkakati wa :
kuongeza matawi matano ndani ya mia- :
ka miwili ijjayo kwenye mikoa mbalimbali :

ambayo bado hatujaifikia,” alisema.

Kadhalika alisema, benki inaendelea
kuangalia fursa ya kununua benki ny- :

ingine (acquisition) endapo zitajitokeza.

UKUAJI WA BENKI MIAKA 5

Akizungumzia ufanisi huo Mkurugenzi :
wa Fedha, Willis Mbatia, alisema utoaji :
mikopo umeongezeka kutoka bilioni 330 :

mwaka 2017 hadi 623 mwaka 2022.

Pia, amana za wateja zimeongezeka ku- :
toka bilioni 318 mwaka 2017 hadi bilioni :
646 mwaka huu sawa na ongezeko la asil- :

imia 103.

Alisema mali zimekua kutoka bilioni :

508 mwaka 2017 hadi kufikia trilioni 1.04,

Septemba 2022 sawa na ongezeko la asil-
imia 105 na uwiano wa mikopo chechefu :
umeshuka kutoka asilimia 17.51 mwaka :

2017 hadi asilimia 3.16 mwaka huu.

Mbatia aliongeza kuwa benki inatarajia
kupunguza mikopo chechefu hadi chini :
ya asilimia tatu kufikia mwisho wa mwa- :

ka huu.

MAFANIKIO ROBO MWAKA

Alisema, faida kabla ya kodi kufikia :
Septemba 2022 ilikuwa bilioni 224 na :
kuwa ni ongezeko la asilimia 39 ikilingan- :
ishwa na kipindi kama hicho cha mwaka :
“Faida hii kwa kila robo mwaka :
imekuwa bilioni 6.9, bilioni 7.7 na bilioni :
7.8 kwa robo ya kwanza, ya pili na ya tatu :

2021.

mtawalia,” alisema.

/

TAARIFA KWA UMMA

HAKI ZA KURUSHA
MATANGAZO MBASHARA FIFA
WORLD CUP 2022

SuperSportInternational (Pty) Limited, nimojayakampunitanzu
ndani ya Kundi la Makampuni ya MultiChoice inayowakilishwa
hapa nchini na kampuni ya MultiChoice Tanzania Limited,
ambayo inasimamia huduma kwa wateja wa MultiChoice
katika eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

MultiChoice Tanzania inapenda kutoa TAARIFA kwa wamiliki
wa mitandao ya kurusha matangazo kwa njia ya waya (Cable),
makampuni ya utangazaji na umma kwa ujumla, kuwa
SuperSport International (Pty) Limited, ina haki za kipekee
za matangazo kwa Televisheni za kulipia (exclusive Pay Tv
broadcast rights) ya mashindano ya FIFA WORLD CUP 2022.
Kwa maana hiyo, SuperSport itaonyesha mbashara mechi zote
64 za mashindano hayo.

Matangazo ya aina hiyo ya mashindano hayo yanaruhusiwa
kurushwa kupitia Chaneli za SuperSport pekee ambazo
hupatikana katika kisimbuzi cha DStv kinachoendeshwa na
MultiChoice Group (MCG). Haki hizi ni kwa ukanda wote wa
Afrika — Kusini mwa Jangwa la Sahara na visiwa jirani (Sub-
Saharan Africa and adjacent islands) ikiwemo Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Kwa mantiki hiyo, kurusha, au kusambaza kwa njia yoyote
ile matangazo ya aina hiyo ya mashindano hayo katika eneo
tajwa bila idhini ya MultiChoice ni kinyume cha sheria, kanuni
na makubaliano ya haki miliki.

Tunaujulisha umma kuwa MultiChoice na washirika wake,
hawatasita kuchukua hatua kali za kisheria kwa yeyote
atakayerusha matangazo ya mashindano hayo (kwa njia ya
televisheni za kulipia) bila idhini.

Imetolewa na:
MultiChoice Tanzania Limited kwa niaba ya MultiChoice
Group
Octoba 21, 2022

217113602
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Simulizi wanawake wa Longido
waliogeukia mkaa kuikabili njaa

Na Elizabeth Zaya, L ONGIDO

“WAKATT mume wangu anaondoka, alini-
achia mbuzi ili niwauze na kununua chaku-
la, lakini walikufa wote kwa kukosa mal-
isho. Tangu aondoke hapa mwezi wa tatu
(Machi) hadi sasa (Oktoba) hali ni mbaya,
hatuna chakula,” Ngoje Maso, mkazi wa Ki-
jiji cha Otepesi wilayani Loliondo mkoani
Arusha anasimulia madhila yanayowapata
kutokana na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Ngoje, mama wa watoto watatu anaende-
lea kuwasilisha kinachowasibu, akitamka:
“Kwa sasa chakula tunachoona ni muhimu
kwetu ni uji, tunalazimika kukoroga uji
mchana na jioni kwa sababu hautumii unga
mwingi. Hata ukifanikiwa kupata kilo mbili
kwa jirani unaona bora ukoroge uji, uweke
na chumvi kwa sababu wenyewe unakuwa
mwingi, mara chache tunasonga ugali.

“Wale mbuzi nilioachiwa na mume wan-
gu ili niwauze na kununua chakula, waliko-
sa malisho, wakakosa nguvu na wengine
wakaugua. Hata nilipotaka kuwauza, wa-
teja waliwakataa, wakawa wanakufa mmoja
mmoja mpaka wakaisha wote.

“Nimeelemewa sasa kutunza hawa wa-
toto, maana kula kwao na mahitaji mengine
yakiwamo ya shule ni juu yangu, sijui itaku-
waje hali ikiendelea hivi, maana hatuna
chakula.

“Mume wangu alilazimika kuondoka
hapa kwenda kutafuta malisho baada ya
kuona ng ombe wanazidi kufa, tulikuwa
nao wengi lakini wengi wameteketea, kila
kukicha tulikuwa tunakuta wamedondoka,
wamekufa, wengine wanafia machungani.
Ukiamua kuwauza, hakuna wanunuzi, wa-
teja hawawataki, wanasema wamekonda
mno.”

Familia hiyo ni sehemu ya jamii kubwa
ya wananchi wa Loliondo waliokumbwa
na ukame kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi, wanaume wakilazimika kuziacha
familia zao kwenda kutafuta malisho ya
mifugo, huku baadhi ya wanawake waki-
geukia kuchoma mkaa, shughuli ambayo ni
ngeni kushuhudiwa katika jamii ya Kimasai
inayosifika kwa ufugaji wa ng'ombe, mbuzi
na kondoo.

Nipashe iliyopiga kambi wilayani hapa,
imeshuhudia ugumu katika upatikanaji wa
maji, chakula na malisho ya wanyama, wa-
nanchi wakiiomba serikali na wadau wake
kuwanusuru kwa kuwapelekea huduma
muhimu.

Katika udadisi wake wilayani Loliondo,
Nipashe imebaini kuwa katika familia nyin-
gi za wafugaji, waliobaki nyumbani kipindi
hiki cha ukame ni kinamama na watoto wao
pamoja na wanaume wachache waliokutwa
katika baadhi ya kaya ni waliokula chumvi
nyingi, yaani wazee.

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

SHEHENA YA MAGARI KUHAMISHIWA

KATIKA BANDARI KAVU (ICDV) KUANZIA
TAREHE 24 OKTOBA, 2022.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) inapenda
kuwataarifu wateja, wadau na umma kwa ujumla kuwa kuanzia tarehe
24 Oktoba 2022, magari yatakayokuwa yanapakuliwa kutoka melini
katika Bandari ya Dar es Salaam yatakuwa yanahamishiwa katika
Bandari Kavu (ICDV). Hivyo wateja wetu watakuwa wakichukua magari
yao huko pasipo gharama yoyote ya ziada.

Utaratibu huu mpya unalenga kupunguza msongamano wa mizigo
katika Bandari yetu unaosababishwa na ongezeko la shehena ya magari.
Taratibu nyingine zote za uondoshaji magari zitazingatiwa.

Imetolewa na:
Mkurugenzi wa Bandari
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania
S.L.P1130
Dar es salaam
Barua pepe: pddsm@ports.go.tz
Tovuti: www.ports.go.tz

Simu: 0800110032 na 08001147 ‘

217116902

WANAWAKE NA MKAA
Orubomba wilayani hapa, anasema
mume wake aliondoka kwenda kutafuta
malisho ya ng~ombe na kumwachia ma-
jukumu ya mlezi wa kaya yenye watoto
watano.

Anasema baada ya ng ombe na
mbuzi wachache alioachiwa na mume
wake kufa kwa kukosa malisho, alianza
kuchoma mkaa, malighafi zake zikiwa ni
kinyesi cha mbuzi na magogo madogo
ya miti.

“Hali ni mbaya sana hapa kama una-
vyoona, ukame unatisha, inatubidi tu-
tumie akili ya ziada kutafuta namna ya
kunusuru familia.

Kwa sasa tumebuni mbinu nyingine
ya kutumia magogo madogo ambayo
tunaokota msituni kutengeneza mbkaa.
Tunapoyapata, tunakata vipande vido-
go, tunafunika na kinyesi cha mbuzi na
tunawasha moto, unakuwa unawaka ki-
dogo kidogo, ndani ya siku tatu tunatoa.

“Kwa kutumia mbinu hii hatuweki
magogo mengi, inakuwa ni kidogo tu
ambayo tunatoa debe moja au mawili ya
mkaa ambalo tunauza kwa Sh. 2,000. Na
ukipata hiyo unakwenda kununua unga
kilo moja.

“Na hii karibu wanawake wengi wa
hapa Longido wamelazimika kufanya
hii kazi, kwa sababu wanaume hawapo,
wamekwenda kuhangaikia mifugo huko
mbali, kuna waswahili eneo la mjini
ndio tunategemea wanunue, sisi we-
nyewe hatutumii mkaa,” anasema.

Mama huyo wa watoto watano anase-
ma kazi hiyo ya kutengeneza mkaa ni
ngumu kutokana na kuwa na moshi
mwingi, akitamka: “Hivi tunavyozun-
gumza (juzi) nina wiki moja sijaifanya
kwa sababu niliugua mgongo, nikilala
ndio kila kitu kimelala.”

PUNJE ZA MAHINDI

Sandeki anasema njia nyingine wa-
nayotumia kujiokoa dhidi ya baa la njaa
ni kwenda kutafuta mahali kulipo na
mashine za kusaga, mahindi yanayoku-
wa yamedondoka chini huyaokota na
kinachopatikana ndicho wanasaga kwa
ajili ya chakula chao.

“Kama hivi ambavyo nimeugua
mgongo, ninashindwa kutengeneza
mkaa, ninaamka asubuhi kuwahi kwen-
da kutafuta mashine ya kusaga niokote
punje ninayoiona imedondoka. Kuna
siku unapata hata nusu kilo au kilo
moja, lakini kuna siku nyingine hasa za
Jumapili inakuwa ni vigumu kupata.

“Nikishapata hicho kidogo, ninam-
womba anayesaga anipatie hata kazi ya
kufagia ili anisagie nipate unga kwa kiasi
hichohicho cha mahindi nilichookota.
Na ukikosa kwenye mashine moja kama
hawajadondosha ni mara chache ukien-
da kwenye mashine nyingine upate kwa
sababu kote huko unakuta na wenzio
nao wameokota, wengi wamegundua,
wanafanya hivyo,” anasimulia.

BIASHARA YA MKAA
Kimotoro, anasema jitihada zao kukabil-
iana na baa hilo, wakati mwingine zime-
kuwa zikikwaza maofisa wa serikali wa-
naowapoka mkaa.

“Mara nyingi tunapotengeneza huu
mkaa huwa tunapeleka katikati ya Mji
wa Longido kwa sababu pale kuna was-
wahili wengi ili wanunue. Tukiwa tume-
upanga, unashtukia watu wamekuja na
gari lao wanauchukua, wanamiminia
kwenye gari wanaondoka wa wanatu-
rushia viroba vitupu, hatujui wanatoka
wapi ila gari lina namba za serikali na
huwa wanatuambia hatutakiwi kuuza
mkaa.

“Yaani pamoja na hali mbaya tuliyo-
nayo, hawatuonei huruma, wanatube-
bea mkaa bila huruma, tunarudi nyum-
bani mikono mitupu na watoto wetu
wanalala njaa,” anawasilisha.

MAHINDI YA SERIKALI

Kiongozi wa Mila Wilaya ya Longido,
Mutel Laizer anasema hali ya njaa ni
nye wilaya hiyo iliyosababishwa na
ukame.

“Familia nyingi zinalia njaa, hazina
chakula. Tumeshuhudia serikali ikileta
chakula kwa bei nafuu katika wilaya hii
lakini kinauzwa kwa bei kubwa ambayo
wengi wanashindwa kumudu. Hata ki-
napoletwa, wanawaambia wanunue
kuanzia gunia moja, wengi hawana uw-
ezo huo.

“Mimi kama kiongozi wa mila, nime-
liongelea sana hili lakini haijasaidia,
wananchi wana njaa, wanashindwa
kumudu bei ya chakula, lakini hata kile
kinacholetwa na serikali nacho kinau-
zwa kwa bei kubwa, tena kuanzia gunia.
Je, hapa kuna nia ya kuwasaidia kweli?.

“Tunachoona ni kwamba serikali
inaleta chakula kwa ajili ya kupunguza
makali ya wananchi, lakini wanaonu-
faika watu wenye uwezo, hasa wafanya-
biashara, kwa sababu wao wana uwezo
wa kununua gunia au zaidi na mwisho
wa siku wao watakiuza kwa bei kubwa
kwenye maduka yao. Tunaomba seri-
kali iangalie hili,” Laizer anasema.

Anabainisha kuwa debe la mahindi
kwa sasa linauzwa na wafanyabiashara
wa kawaida kwenye maduka yao kwa
Sh. 22,000.

“Kwa hiyo kila mahali unakogeukia
unakuta kugumu. Kwa wafanyabiashara
bei iko juu zaidi, ukija kwa serikali am-
bako bei yao ni angalau kidogo, nao
wameweka masharti magumu upa-
tikanaji wa chakula chenyewe. Wan-
amwambia mwananchi ambaye hata
uwezo wake wa kununua kilo moja ni
mgumu, eti anunue gunia, hii ni hatari.

“Tunachoomba kama ikiwezekana,
wapunguze zaidi bei hii ya chakula
na kwa wale wasio na uwezo kabisa
wawaangalie namna ya kuwasaidia hata
wakiwapatia chakula kidogo itasaidia,”
anawasilisha.

Ni hoja inayoungwa mkono na Marya
anayesema familia nyingi zinashindwa
kumudu kununua chakula kinachou-
zwa na serikali.

“Sisi chakula cha serikali hatujakinusa
hata kidogo. Ukienda kule wanakuam-
bia eti ununue gunia moja. Unaona bora
uende ukanunue kule kwa wafanyabi-
ashara wa kawaida ambao wanapima
hata kidogo ili familia ipate kula,” anase-
ma.

*ITAENDELEA KESHO
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Mwenyekiti wa Kamati ya Makamu Wakuu wa Vyuo Vikuu nchini (CVCPT), Prof. Yohana

jana. Wengme ni wajumbe wa kamati hiyo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Tanzania kunufaika
zaidi tril. 16/- mradi LNG

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA inatarajia kunufai-
ka kiuchumi kutokana na mradi
wa gesi asilia iliyochakatwa
(LNG) na kuongeza Pato la Taifa
(GDP) kwa Dola za Kimarekani
bilioni saba kwa mwaka (sawa
Sh. trilioni 16.388).

Takwimu hizo ni matokeo ya
utafiti huru wa

Benki ya Stanbic Tanzania wa
makadirio ya matokeo ya mradi
huo kwenye uchumi.

Taarifa iliyotolewa na benki
hiyo ilisema, utafiti huo ni wa
hivi karibuni katika mfululizo
wa ripoti zinazoelezea matokeo
ya kijamii na kiuchumi yanay-
oletwa na miradi mikubwa ya ni-
shati kwa nchi za bara la Afrika,
pamoja na watu wake.

Utafiti wa awali uliotolewa
na Benki ya Stanbic uliangalia
uchumi wa Msumbiji na athari
zinazoweza kuletwa na miradi
ya LNG.

Ripoti hiyo ilizinduliwa jijini
Dar es Salaam katika hafla iliyo-
hudhuriwa na Waziri wa Nishati
January Makamba, viongozi
wakuu wa serikali na wawakili-
shi kutoka Wizara ya Nishati.

Kwa mujibu wa utafiti ulio-
fanywa na Benki hiyo, Tanzania
inatarajia kunufaika kiuchumi
kutokana na mradi huo na in-
aaminika baada ya kukamilika,
mradi huo wa nishati utakuwa
mkubwa zaidi kwenye histo-
ria ya Afrika katika suala la

uwekezaji wa mitaji.

“Mradi huu unatarajia
kuongeza Pato la Taifa (GDP)
kwa dola bilioni 7 kwa mwaka.
Kwa kulinganisha, Pato la Taifa
la Tanzania mwaka 2020 lili-
kuwa dola bilioni 62 kwa mujibu
wa Benki ya Dunia (WB),” ilise-
ma taarifa hiyo.

Vile vile, taarifa ilisema uku-
bwa wa matokeo ya kiuchumi
unahusiana na bei inayotarajiwa
baada ya utekelezwaji wa mradi
wa LNG. “Benki imeunda mifu-
mo tofauti ya bei za siku zijazo,
kuanzia na dola 550 MMBTU,
kama bei ya kuanzia na kupanda
hadi dola 12.”

Baadhi ya matokeo muhimu
ya ripoti hiyo ni matokeo ya
mabadiliko ya kiuchumi, kati ya
270,000 hadi 600,000 fursa za
ajira za moja kwa moja na zisizo
za moja kwa moja za kitaifa kati-
ka maisha yote ya mradi, ushuru
kati ya dola bilioni mbili hadi
sita katika michango ya fedha
kwa Serikali ya Tanzania kwa
mwaka.

Waziri Makamba, aliipongeza
Stanbic kwa kuzindua ripoti
hiyo na kusema mchanganuo
huo ni muhimu katika kutoa
uelewa wa matokeo ya mradi wa
LNG katika uchumi.

Akizungumzia ripoti hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Stanbic Tanzania, Kevin Wing-
field, alisema: “Tunafuraha ku-
toa uchambuzi muhimu wakati
huu ambao Tanzania inakusu-

dia kuwa taifa la viwanda. Bila
shaka kupitia utekelezaji mzuri
wa mradi wa LNG tunaweza
kukuza viwanda na uchumi wa
nchi. Uchambuzi wetu unaone-
sha kuwa mradi huu unaweza
kuleta matokeo chanya katika
mabadiliko ya kiuchumi; kucho-
chea ongezeko la mzunguko wa
fedha na mapato ya mabilioni
ya dola za kimarekani.”

Mkuu wa Kitengo cha Bi-
ashara na Uwekezaji wa Benki
hiyo, Manzi Rwegasira alisema:
“Mradi huu wa LNG hauwezi
tu kuinua matarajio ya kiu-
chumi ya nchi, bali utasaidia
Tanzania katika mabadiliko ya
mfumo wavyanzo vya nishati,
kwenda kwenye vyanzo vya
nishati safi na wakati huo huo
kufikia lengo lake la maendeleo
ya viwanda.”

Ripoti hiyo iliyoandaliwa na
Benki ya Stanbic kwa msaada
na michango kutoka kwa Con-
ningarth Economists na Taasisi
ya Utafiti ya Kuondoa Umaskini
(REPOA), ni utafiti wa kwanza
huru unaoangalia faida za kiu-
chumi za mradi wa LNG kwa
Tanzania.

Ripoti hii inasisitiza umuhimu
wa serikali kuchukua jukumu
kubwa katika kuandaa mazin-
gira rafiki ya kibiashara, kifedha
na kisheria ili kuwezesha maen-
deleo ya mradi huo kwa wakati
na kuhakikisha kuwa unakua na
unabaki kuwa wa ushindani wa
kimataifa.

- NMB: Benki kinara wa
“usawa wa kijinsia Afrika

Na Mwandishi Wetu

UBAGUZI wa kijinsia ni mwiko
kwa Benki ya NMB na juhudi
zake za kutokomeza unyanya-
paaji huo nchini zimeipa heshi-
ma duniani, ikithibitishwa rasmi
kimataifa.

Janajijini Dar es Salaam, benki
hiyo ilitunukiwa hati maalum
ya kutambulika duniani kama
kinara katika mgawanyo wa kiu-
chumi kwenye suala la kijinsia
(EDGE Certification) miongoni
mwa taasisi za kifedha barani
Afrika.

Akitangaza mafanikio hayo,
Ofisa Mkuu wa Rasilimali Watu
wa NMB, Emmanuel Akonaay,
alisema wao ndiyo taasisi ya
kwanza ya kifedha barani Afrika
kupata uthibitisho huo unao-
tolewa na taasisi inayoitwa The
EDGE (Economic Dividends
for Gender Equality) Certified
Foundation.

NMB ni ya kwanza kupata
mafanikio hayo kitaasisi kwe-
nye nchi zote zilizoko kusini
mwa Jangwa la Sahara. Akonaay
alisema zipo taasisi zingine mbili
ambazo si za kifedha zenye hati
hiyo za kaskazini mwa Afrika
(Moroco na Misri).

“Leo (jana) tumeandika histo-
ria ya kipekee sio tu hapa Tanza-
nia, bali kwa Bara la Afrika. Hii
ni mara ya kwanza benki kutoka
Bara la Afrika kutunukiwa cheti
cha ‘EDGE Assess’.

“Hili ni jambo la heshima sana
kwetu na tuna kila sababu ya ku-

jivunia mafanikio haya makub-

»

wa,” ofisa huyo aliwaambia
waandishi wa habari, akitamba
kuwa hilo linathibitishwa na uk-
weli wa takwimu za The EDGE
Certified Foundation.

Shirika hilo la Uswisi ndilo
linaloongoza duniani kwa mbi-
nu za tathmini na uthabiti wa
viwango vya kibiashara katika
suala zima la usawa wa kijinsia
kazini.

Utaalamu wake huo ndio
uliotumika kubainisha kuwa
uwiano wa kijinsia katika Benki
ya NMB hauishii tu kwa wafan-
yakazi wake wa ndani, bali hata
kwa wanawake inaowahudumia
sokoni na kushirikiana nao ka-
tika ujenzi wa taifa.

Takwimu za The EDGE Certi-
fied Foundation zinaonyesha
kuwa dunia ikiendelea kuende-
keza ubaguzi wa kijinsia, hasa
mahali pa kazi, itapata hasara
ya kiuchumi ya dola za Mare-
kani kati ya Sh. bilioni 12 na Sh.
bilioni 28 ifikapo mwaka 2025.
Kiasi hicho kwa fedha ni karibu
Sh. trilioni 28 na Sh. trilioni 65
mtawalia ambazo ni rasilimali
fedha nyingi.

“Kampuni yenye uwiano
wa kijinsia, mara nyingi ni
yenye mafanikio kibiashara
na kiuendeshaji,” Akonaay ali-
bainisha kuonyesha sababu ku-
wekeza katika eneo hilo kunali-

pa na ni faida kubwa kiuchumi
na nyeti kimaendeleo.

Alisema utafiti umedhibiti-
sha kuwa uwiano wa kijinsia ni
kichocheo kizuri cha ubunifu na
ukuaji wa kiuchumi, kuimarika
kwa shughuli za uzalishaji mali
na kuwapo utulivu wa kifedha
na uwiano wa kipato.

Alisema NMB inatambua
kuwa suala hili ni miongoni
mwa vipaumbele vya Malengo
ya Maendeleo Endelevu (SDG)
ya Umoja wa Mataifa, akisisitiza
umuhimu wake kimaendeleo ni
pamoja na kuzingatia ukuaji wa
biashara za kibenki.

Alibainisha faida nyingine
za cheti cha EDGE Access am-
bayo ni hatua ya kwanza ya
taasisi kuelekea kufanikiwa kuu-
tokomeza kabisa ubaguzi wa
kijinsia ni pamoja na NMB ku-
tambulika kama mwajiri anayez-
ingatia masuala ya usawa wa ki-
jinsia kazini.

“Cheti hiki kutoka The EDGE
Certified Foundation kinaiweka
Benki ya NMB katika ramani ya
kimataifa kama gwiji wa usawa
wa kijinsia huku pia kikitambua
dhamira na juhudi zetu katika
nyanja ya usawa wa kijinsia ma-
hali pa kazi.

“Kwetu usawa wa kijinsia sio
tu katika utendaji kazi wetu, bali
hata katika utoaji wa huduma
zetu na ndio maana tunaen-
delea kuibua masuluhisho
maalum kwa ajili ya wanawake
ili kuwainua zaidi kiuchumi,”
alisema.

Aliongeza kuwa NMB pia im-
epiga hatua kubwa katika suala
zima la kuongeza uwiano wa
usawa wa kijinsia kwa kushiriki-
ana na wadau hata wa kimataifa
kama Shirika la International Fi-
nance Corporation (IFC).

Mwakilishi wake mkazi, Frank
Ajilore alisema usawa wa kijin-
sia kazini una faida nyingi kibi-
ashara na kiuchumi kwa kuwa
kinamama wakiwezeshwa, wa-
nachangia vizuri kasi ya maen-
deleo.

“Ni faraja kwetu kwa NMB
kama mshirika wa IFC kuwa
taasisi ya kwanza ya kifedha
nchini, Afrika Mashariki na
kote Afrika kutunukiwa Cheti
cha EDGE kitakachoiwezesha
kufanikiwa zaidi kibiashara na
kutumika kama mfano wa kuig-
wa na kufuatwa na taasisi nyin
gine,” “Ujumbe wangu mkubwa
ni kwamba usawa wa kijinsia ni
jambo la msingi na muhimu kwa
ajili ya maendeleo ya taasisi na
uchumi wa nchi kwa ujumla,”
alisema.

Benki ya NMB yenye wa-
fanyakazi zaidi ya 3,500 im-
epiga hatua kwenye eneo hilo
na uwiano wake wa kijinsia
umepanda kutoka asilimia 45
wanawake na asilimia 55 wa-
naume mwaka 2015 hadi asil-
imia 48 na 52 mtawalia mwaka
huu.
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MWANGA WA JAMII

Tuanze sasa kukabili
uhaba huu wa maji

WATANZANIA takribani milioni 60 wanaliona jua linavyozidi
kuongezeka kila uchao na tatizo la maji likianza kutamalaki. Tak-
wimu za mtandao wa water.org, zinaeleza kuwa huenda watu
milioni nne wanakosa maji salama ya kunywa na kutumia kwa
matumizi mengine hasa ya nyumbani kwenye maeneo mengi
nchini.

Uhaba au ukosefu wa maji ni tatizo kubwa na yanapokauka
watu wanakosa cha kunywa, au wanapata kidogo kisichotosha
kwa mahitaji muhimu. Yanapokosekana hakuna usafi wa mavazi,
vyombo na makazi. Lakini hakuna kumwagilia mazao masham-
bani hasa kwenye skimu za umwagiliaji na kuongeza mashaka ya
upatikanaji wa vyakula. Ukosefu wa maji ni hatari hasa kwenye us-
afi wa mazingira, tatizo linatokana na uwezekano wa kusababisha
magonjwa hatari ya kuhara, kuhara damu, kipindupindu na homa
ya matumbo. Shida inaweza kuwa kubwa shuleni, vyuoni, kwenye
maeneo ya mikusanyiko ya kutoa huduma kama hospitalini na
hata magerezani wanakohudumiwa wafungwa.

Ukame huu wa sasa na uhaba wa maji unaonukia unatoa ujumbe
kwa serikali na wadau kuwa kumekucha. Ni muda wa kuangalia
miundombinu ya kufanikisha kupatikana majisafi kwa urahisi,
mfano matangi ya kuyahifadhia, mabomba ya kuyasambaza, vi-
faa vya kuvuna maji ya mvua, vya kuchimbia visima vya ardhini na
sementi ya kuvijenga visima na utaalamu wa kuyasambaza.

Tunaona kama ni mambo yanayohitaji nguvu kubwa na
uwekezaji. Uhaba wa maji ni matokeo ya mabadiliko ya tabianchi
ambayo yamesababisha ukame, jua kali na upepo ambavyo vyote
vinakausha maji, mtoni na ardhini hivyo kuongeza ugumu wa ku-
pata huduma hiyo. Uhaba wa maji unamaanisha ugumu si kwa
familia hata wanyama pia. Tatizo liko kwa mifugo midogo kama
kuku, bata, mbuzi na kondoo wachache ambao watu wanawafuga

B Muungwana Lazima Nilonge

Uvuaji wa samaki kwa bomu
kamwe usipewe nafasi

Na Halfani

ili kuongeza kipato cha familia zao.

Ni wakati serikali na wadau kuangalia bei za vifaa au miundom-
binu ya kupata maji hayo kuanzia mapipa ikiwezekana zipungue
ili Watanzania hasa wa kipato cha chini wamudu kununua. Jambo
jingine ni kuangalia na kubuni teknolojia nyepesi ya kuvuna maji
ya mvua yenye miundombinu isiyo na gharama kubwa ili itumike
nchi inaneemeka kwa mvua lakini maji yake hayavunwi kutokana
na kukosekana miundombinu hasa kwa familia zisizo na kipato ki-
(RUWASA) kuanza kufikiria na kuishauri serikali namna bora ya
kufanikisha masuala ya teknolojia rahisi ya kuvuna maji ya mvua
na kuyahifadhi, lakini kushirikiana na wataalamu wa Kituo cha
Zana za Kilimo na Teknolojia Vijinini (CAMARTEC), kusaidia kutoa
utaalamu na kuzalisha vifaa au miundombinu ya kuchimba, kuhi-

Aidha, wataalamu hao waone jinsi ya kusaidia kupata teknolo-
jia ya kusafisha maji ambayo si safi yanayopatikana kwenye mab-
wawa na madimbwi lakini kutokana na kukosekana kwa teknolo-
jia ya kuyasafisha hakuna anayeweza kuyatumia.

Kwa mfano maeneo mengi jijini Dar es Salaam, yana mabwawa
ya asili kama eneo la Mbezi Msumi, lakini maji yake hayawanufai-
shi wananchi kutokana na kushindwa kuyasafisha kwa kuondoa
matope, vimelea vya magonjwa na kuyasambaza majumbani.

Maji hayo yanabakia kutumika kwenye bustani badala ya ku-
saidia jamii kubwa inayokabiliwa na uhaba wa maji ya kunywa na
matumizi muhimu kama kupika na usafi.

Tunaona wakati umefika wa kubuni na kufanya juhudi zote
badala ya kusubiri mambo yawe mabaya hasa kutokana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.
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Chusi

HILI la wale wavuvi wa-
naotumia njia haramu ya
kutumia mabomu kujipa-
tia samaki, kuanza kure-
jea tena linapaswa kuke-
mewa mapema ili kulinda
samaki wetu ambao kwa
kiasi kikubwa wamekuwa
na mchango mkubwa ka-
tika kukuza uchumi wa nchi
yetu.

Na sio kukuza uchumi
wa nchi pekee, bali hata
kuongeza ajira kwa vijana
kwa sababu vijana wengi
wamejiajiri huko wakifanya
shughuli mbalimbali zina-
zohusiana na uvuvi.

Ukienda sehemu mbal-
imbali ambako zinafanyika
shughuli za uvuvi utaku-
tana na watu mbalimbali
wakijishughulisha mahali
hapo hii yote ni kutokana
na uwepo wa samaki eneo
hilo.

Picha inayonijia inaniam-
bia suala hili la wale wa-
naovuna samaki kwa njia ya
bomu kama halitakemewa
mapema litaenda kumaliza
mazalia mapya ya samaki
hali itakayopelekea kupun-
gua kwa samaki kwa miaka
ya baadaye.

Juhudi za Nipashe kubaini
kuwapo kwa wavuvi wa-
naotumia njia ya bomu zil-
ianza pale waandishi wake
walipotembelea bahari ya
hindi katika soko la samaki
msasani, na kuzungumza

na mmoja wa wasimamizi
wa mazingira ya bahari na
fukwe, anayeshughulika na
masuala ya takwimu, Juma
Kichaka, alibainisha ku-
wapo kwa wavuvi haramu
wanaotumia njia ya bomu
wanaofanya shughuli hiyo
kwa siri.

“Uvuaji wa samaki kwa
njia ya bomu sasa umeanza
kurudi sisi tuliopo hapa ba-
harini huwa tunasikia mlio
wa bomu lakini wanafanya
kwa siri kwa sababu wao
huwa wanaenda mbali zaidi
kwa kuwa vifaa wanavyo-
tumia vina uwezo mkubwa
wa kuwafikisha mbali zaidi.

Kwa hiyo tumeshatoa
taarifa kwa wakubwa wetu
wa juu na mamlaka husika
na ufuatiliaji umeanza la-
kini suala hili linatakiwa
lipewe kipaumbele kwa
sababu kuna madhara
makubwa sana mtu ana-
potumia njia hiyo kujipatia
samaki.

Madhara yake ni kwamba
wanavunja — matumbawe,
samaki wanakimbia wa-
napatikana mbali na ku-
pata shida katika kupata
samaki, lakini kuna mambo
mengi ambayo sio rahisi
kuyaelezea kwa sasa lakini
kikubwa tunaiomba serikali
kuweka nguvu katika kuke-
mea suala hili.

Katika mahojiano hayo
na Juma Kichaka mmoja

wa wasimamizi wa maz-
ingira ya bahari na fukwe,
pia alikemea wale wenye
tabia ya kukata miti aina ya
mikoko inayoota pembezo-
ni mwa bahari akifafanua
kuwa ina faida kubwa sana
katika kustawisha samaki.
“Miti aina hiyo ina faida
kubwa sana kwa samaki kwa
sababu kuna samaki wengi
ambao hawawezi kuishi bila
mikoko kwa kuwa inatoa
oksijeni kwa wingi ambayo
ina mchango mkubwa kwe-
nye ustawishaji wa samaki.
Kwa hiyo baada ya kui-
kata miti hiyo kwa shughuli
mbalimbali tunapaswa
kuiongeza kwa kuipanda ili
itusaidie katika kuhakikisha
samaki wanaotegemea miti
hiyo hawaadimiki”
Madhara ya kutumia njia
hiyo kujipatia samaki ni
mengi lakini kwa uchache
wake ni kwamba huharibu
mazalia ya samaki na ku-
sababisha samaki kusogea
mbali na hivyo kupelekea
uhaba wa samaki.
Inasemekana kuwa mli-
puko mmoja wa bomu una
uwezo wa kuuwa viumbe
wote walioko umbali wa
mita za mraba 20 na kuuwa
samaki wapatao 400 kwa
wakati mmoja, kwa mael-
ezo hayo mafupi unabaini
uvuvi huo haramu ni kik-
wazo katika kustawisha sa-
maki.
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LETSHEGO BANK (T) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.09.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka lliyopita izo la Mwaka Limbikizo la
S0-Sep-22 30-Jun-22 Sasa wa Sasa Mwaka Linganishi
= MALT on oos 30-Sep-22 30-Jun-22 30-Sep-22 30-Sep-21
Fedha Taslimu .008 i
3 T Y i Kuu va Tanzania ping %8 1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - (982) (1,423) (4.138) (2,459)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 9,257 10,538 a: - - - -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 7 s -Badiliko Halisi Katika Mikopo 89 385 1,294 381
s 1 - - -Hasara Katika Mali za Kudumu 260 187 592 200
3 BRmeIEE suzonupaa - - oAl Keye Mavzoya i ya - - - -
o Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - (633) (@51) (2,251 .87
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mtajikazi g .
n ('”E,'k°§° Halisi lhylopo - , 14.764 15.957 -Mabadiliko Halisi Katika Mikopo 1,104 1,249 4,618 4,500
@ada ya tengo la mikopo - 5 ~Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali nyingine - - - -
z Mall NYInaine @ ea $:580 2966 ~Mabadiliko Halisi Katika Amana (1,434) 606 (593) (4,646)
e e e - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za muda mfupi - - - -
15 i 1,594 852 -Mabadiliko Halisi Katika Amana Inayohitajika Kisheria - - - -
16 JUMLA YA MALI 30.723 32.241 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 992 (192) 731 (1,554)
Halisi Katika Mali Nyingine (614) (643) (1,343) 647
B DHIMA Ak
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,167 2,668 ~Kodi iliyolipwa © © (28) (an
18 Amana za Wateja 8,535 8,468 -Mengineyo - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zili i Shughuli za ji (594) 158 1134 (2,970)
20 Amana Maalumu - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za kuhamisha - - Gawiwo Lililopokelewa - - - -
§§ E“”FL‘ :S Hawi'ﬂdza K'(?s"k' Z"‘ZZ‘?:DLSWEI Zso os Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,002) (65) (702) (285).
E imibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa EE .
24 Dhima la Tozo Kwaajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Meneja Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
27 Dhima Nyingine 1,355 s85 Mengineyo (bainisha) N R R R
28 Madent 3.200 5.200 Fedha Halisi Zilizotolewa (zili i Shughuli za ji (1,002) (65) (702) (285)
20 JUMLA YA DHIMA 14.587 17.029 ll. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
30 MALIZ(DHIMA) HALISI (16 KUTOA 20) 16,136 15,215 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (2,000) _ (2,106) (1,500)
= FEDHASAWANATISA Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa - - Madeni ya Muda Mrefu 1,918 - 5,658 870
32 Akiba ya Mtaj 53,489 51,571 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
33 Mapato Yaliyobakizwa - - il Sli - R R -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (33.187) (33,187) Gawiwo Lililipwa kwa Fedha Taslimu
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (4,166) (3,171 Mengineyo - - - -
36 f:':‘l‘_“;yv“AWfé‘;z'A' = u‘;f‘Z@HISA - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (82) - 3,552 (630)
37 18.136 18213 IV.  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
&) Bhima Zisizo Dhanin = = Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimy (1,678) 94 3,984 (3,865)
39 Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 90) - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo mwaka 12,466 12,372 6,801 7.141
:? ;"'kODL’KCheZ*fo (,Z,,a,':“ Vdj"k“ S:Df’ ‘22;5’ Zv"jz Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka 10,784 12,466 10,785 3,285
engo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5. 2 12
42 Mali nyingine chechefu - -
B BAADHIVA VIASHIRIO VYA HALI VA KIFEDHA TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2022
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi ( H 1 HH H HH ')
(1) Uwianc wa Mikons Gharl ma S umia va Areans Kiasi cha shilingi milioni
Giv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi o N ongo
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali | malipojuu ya Mapato Ziadaya Ziadaya
(vi) Ongezeko la Amana MtajiwaHisa | beiyahisa | Yaliyobakizwa Kisheria Jumla Jumla
(vii) __Ongezeko la Mali
Mwaka wa Sasa
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2022 Salle la Mwanzo wa tiwaka 38311 2520 = 0500 (33,296 1840
bt T Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 5657 B B B E 5,657
(Kiasi kwa shilingi milioni) 2 Mapato Mengine yallyojumuishwa - - - - -
Robo Mwaka Limbikizo la Mwaka 4 Cawiolililolipwa - - - - -
Robo ya Mwak: Limbikizo la M i R R R R R
obo YaMWaka | inganishi (Mwaka | " ore @ | inganishi (Mwaka 5 Ziadaya Kisheria
Sasa Uliooita) wa Sasa Uliopita) 6 TengolaZiadayaJumia - - - (4,166) (4,166)
7 __Mengineyo - - - - -
30-Sep-22 | 30-Sep-21 30-Sep-22 30-Sep-21 Salio la mwisho wa mwaka 44,968 8520 - 05 (37.453) 16,136
T Mapato yaRiba 919 1,335 2,652 4,083
2 Gharamaza Riba (281) (302) (794) (1,145) Mwaka Uliopita
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 638 1,033 1,858 2,938 | Salio la Mwanzo wa Mwaka 36.487 8.520 = = (20.202) 16.808
e - 1 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,824 - - - - 2,824
4 Madeni Viza Yaliyofutwa T (462) 20) (598)] 2 Mapato mengine yaliyojumuishwa - R _ 105 (105) -
5 Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo (90) (1) (1,274) 217 3 Miamala na Wanahisa - - - - - -
6 Mapato yasiyo naRiba 144 167 326 665 4 Gawio lililolipwa - - - - - -
6.1 Faida/(Hasara)Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 1 2) 48 (5) o ZiadayaKisheria . . . . . .
’ 6 Tengo laZiadaya Jumla - - - - (4,981) (4,981)
6.2 Ada naKamisheni n4 n2 248 495 7 Mengineyo - - - - - -
6.3 Gawio 0 0 0 0 Salio la Mwisho wa Mwaka 39,31 8,520 - 105 (33,288) 14,648
6.4 Mapato Mengine 29 57 30 175
7  Gharama Zisizo za Riba (1,675) (1,762) (5,027) (5,680) Kalika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uendeshaji ni zilezile zilzolumika wakali wa uandaaji wa Taarita za
7.1 Mishahara na Mafao (785) (968) (2,349) (3,061) Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikuwa na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha
7.2 AdanaKamisheni 0 0 0 0 Kkatika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa,
7.3 Gawio (880); (794) (2,678) (2,819) JinalChe Saini Tareh
. " ina/ Cheo aini arehe
8 Faida/(Hasara)ya Uendeshaji (982) (1,035) (4,138) (2,458) Omars. oeta022
9 Tengo la Kodiya Mapato (9) (14) (28) (41) (Mrli"ug;::"'g“mam 20-Oct:202
10 Faida / (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato (991) (1,049) (4,166) (2,499)
Isaack Chahe 20-0ct:2022
Meneja wa Fedha na Utawala)
1 Idadiya Waajiriwa 77 83 81 124 Rashid Sendoro 20-0ct-2022
12 Mapato kwa Hisa 0) 0) 0) 0 (Mkaguzi wa ndani)
13 Mapato ya Hisa zilizochujwa (0) 0 (0) 0 Sisi, tuliotajwa hapo juu chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
14 |dadiya Matawi 5 5 5 5 tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
Viwango vya Kimataifa vya Uwasiishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
Fedha na matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, nazinaonesha hali halisi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
X i . . . N N 5 N Jina/ Cheo Saini Tarehe
(i)  Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -3% -2% -14% -3% S o
- . . . . J 20-0ct:2022
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa -6% 4% -26% -6% (r;l“;:z;yziigt‘i’wa Bodi) <
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 158% n2% 169% n7% Noel Sangiwa 20-00:2022
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha 1% 3% 1% 3% (Mkurugenzi)

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FE

LBT PRICE LIST FOR 04 - 2022 . -
ShargeType oot = 5| [ChargeTyee Product / Service UsD| Charge Type \:r;du;&/Sf?lcer 15| UsD
LetsGo Flexi- Business Account 100000 WA ATM Withdrawal at Umoja ATMs N/A| (e‘e’b ”:e' rens e" ) -
LetsGo Flexi Dunduliza Account 20,000 N/A intrabank same customer)
T ets50 o Group Account 000 WA ATH Withdrawalat other Domestic 3500 ", TellerMoney Transfer i i
LetsGo Flexi -KIDS Account 000 N/A banks lintrabank different custoners)
LetsGo Personal Account 000 20| ATM Withdrawal outside Tanzania 5,000 NA Alternative Channels Money Transfer 300+ Government s Jont
LetsGo Business Account 100,000 100, Teller Withdrawal up to T28 500,000 3000 3 lintrabank same customer) Levy equivalen
LetsBo Masiriamai Account 1000 A [For Flexi Accounts) 5 _ Alternative Channels Money Transfer 300+ Government T2sequivaent
Charge Type oroduct | Service s s i Teller Withdrawal above TZS 500,000 ;:ffez‘s“;’:;im Splus0.5% “ﬁgix (intrabank different custoners) Ley
ATH and Over the Counter (For Flexi Accounts) 1001099,998 =130
LetsGo Flexi- Bt A it 50,000 N/A
Letso Flexi- Group Account 50,000 N/A ::u"e"hv[v;:dg;:‘ah:;j::]n fidtimein 8,000 8 400,000t0 439,99
Balan LetsGo Flexi -KIDS Account 10,000 N/A TE\\GYW\(V\GY;W&\ UptoTZS500,000 500,000 to 599,99
e LetsGo Personal Account 10,000 10 [For Lot " ) ' 3,000 3 Money Transtr (Umoja Baks) 600,000t069999 T —
Fetebe Bosecs deoount 20500 | or LetsGo Accounts S oney Transfer (Umoja Bank 100000 1 95 859 4000 equivalen
LetsGo Mjasiiama Account 5000 i Teller Withdrawal above TZ 500,000 P | SIPUSD O eroess 1,000,000 01,999,999 =5000
) . [For Letsto Accounts) of excess Amourt Amourt 2,000,000t 2,985,998- 6000
000,000 to 2,898
Charge Type roduct / Service 178 UsD Max charge: 60,000 Max charge: $100 P
etsGo Flexi- Business Account 2,000 2 Charge Type Product / Service 128 UsD 5/000000t01,%69,$99-7000
etsGo Flex Dundulza Account 2,000 2 it Wakala T251,000-58989%9 Free A 4,000,000 and above 8000
oot 2000 i From: 251000 4999 00 WA Honey Transfer (T1SS) 10,000 TZS equivalent
atsG0 Flexi KIDS Account Free Free From: T255,000-5.989 70 A Honey Transfer (Wester Urion] From 128 6,500) T2S equivalent
y etsGo Personal Account 2000 2 From: T2510,000-19,998 7200 N Honey Transfer (TT) USD65 USD65
etsGo Business Account 8,000 8 From: 725 20,000 - 39,999 1500 N/A All Incoming Transfers Free Free
etsGo Mjasiramall Account 200 ) From 125 40,000-49.999 1600 N Charge Type Product/ Service T2 uso
= From: 12550,000-9.699 2,000 NA 1300 NIA
charge Tybe e | = From T25100,000- 199,988 3500 WAl [BanktoWallt From Bankto Mobile
[Account Closing Fee i mﬁ‘ 0 |cashwithdraw From: 125 200,000-249.998 4,700 NA i i
Charge Type broduct / Servies 25| B0 ekl From: TZ5 300,000 398,999 5,800 NIA Interest Rates Deposit Product / Service 28 )
Unoja ATHs P A From: 125 400,000 599,998 5,300 NIA 0-439999=0%
Other Local Banks ATH S 0 " From: TZ5600,000- 789,999 6500 NA 500,000-6,000000=25%
(Within the country) From: TZ5800,000 899,999 7,000 A 5,000,001-20,000000=3.0%
[Other Bank ATMs outside the courtn 2,000 WA From: TZ51,000,000-1,898,999 7.200 NA Deposit Products Savings accounts 20,000,001-100,000,000:6.0% NIA
LetsGo Mobile 300 Wik From: 1252,000,000-2,999.9%9 7500 NIA 100,000,001-200,000,000=6.0%
E— Lo Vol % o From: 125 3,000,003 638999 8,000 NIA 200,000,001 - 300,000,000=7.0%
arge Type roduct/ Service From: 125 4,000,000-4,893.9%9 9500 NIA Above 300,000,000=10%
Mini Statement Umoja ATMs 400 VA From: TZ55,000,000-5.999,899 9800 N/A
Hinitatement Other Local Barks ATHs 700 A [ChargeType Product/ Service 2 usD
|itinthe county) Visa Card ssuance 16,000 TZS equivalent
Mini Statement Other Bank ATMs outside ) - £ 2 i FORSIGN OFF
o county 2,000 /A Visa Card Replacement 16,000 728 equivalent T HE o
; Visa Card Annual Maintenance Fee 5,000 725 equivalent
LetsGo Mobile 300 WA CardF
Hind LotsGo Wakda ﬁ( WA ardFee Unoja Card ssuance 10,000 TS equivalent LEA  PHILI Ag HSPH
Statement at the Branch per page) 7000 NA Umoja Card Replacement 10,000 TZS equivalent OMAR__ MSANGI CEO
Honthly E-Statement Free] Free Umoja Card Annual Malntenance Fee Free Free
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISRTATION AND LOCAL GOVERNMENT
NKASI DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021 CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

STATEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENT

STATEMENT OF CHANGE IN NET ASSETSFOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benki bua macndeleo yalko

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2022

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.09.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
30-Sep-22 30-Jun-22 sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi

A. MALI 30-Sep-22 30-Jun-22 30-Sep-22 30-Sep-21

1 Fedha Taslimu 13,489 15,985
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 9,577 11,727 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 45,554 44,496 Mapato/(Hasara) Halisi 964 (1.903) (353) (6,512)
a4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,245 405 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 Y 0 0
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 22 41 - Hasara Katika Mali 478 487 1,449 1,793
6 Miamala Baina ya Matawi 26 35 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (4,359) (1,205) (6,937) 2,933
7 Bili Zilizoafikiwa o) o) - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (0), 0 0) (1)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika o) 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (2,383) 4,685 (158) 1,497
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine o) o) - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (1,058) 2,355 (4,412) (7,230)|
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine ps ° - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 2,821 2447 4,898 4,249
11 Mikopo Halisi liiyopo 84,546 80,187 “Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,017) 1,285 8,347 (1,899)
12 Mali Nyingine 13,949 14,255 - Kodi liyolipwa 0 (127) (127) (157),
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 - Mengineyo (bainisha) (403), (411) (1,250) 1,142
14 Akaunti za udhamini 0 o Fedha Halisi zilizotolewa (zifizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (4,957) 7,613 1,455 1"#5%&(3,178)|
:2 .’;’IS:\IIIEI:TIC)AI’I:IITIS_:HKEY Mitambo na Vifaa 11832"9:3484 11:{?‘:);9 I Mtlrlrlkq wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa 0 0 0 0
Ununuzi wa Mali za Kudumu (153); (168) (320) (267)

B. DHIMA . - L Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 0 0 1
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 2,138 1,134 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
18 Amana za Wateja 119,738 123,718 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu (0] o Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
20  Amana Maalumu 654 61 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (153) (168) (320) (266)|
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha (0] o
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 6 l: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 4,340 4,728 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja (o] o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o o Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 0 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazol 1,301 958 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0 0 (17)
27 Dhima Nyingine 16,137 16,484 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
28 Madeni 9,614 6,823 Mengineyo (bainisha) (586) (556). (1,142) (1,132)
29 JUMLA YA DHIMA 153,924 153,912 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (586) (556) (1,142) (1,149)
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 28,521 27,557

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

C. _FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (5,695) 6,890 (7) (4,593),
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 27,797 27,797 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 26,084 19,195 20,395 31,972
32 Akiba ya Mtaji 0 o Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 20,389 26,084 20,389 27,379
33 Mapato Yaliyobakizwa (11,561) (10,819)

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (353) (1,317)

35  Akaunti Nyingine za Mtaji 12,637 11,896 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

36 Stahiki ya Wenyehisa Chache [o] o]

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 28,521 27,557 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2022
1 [malipojuu [Mapato | [ [ ]

38  Dhima Zisizo Dhahiri 1,099 765 yabeiya |Yaliyobakizw |Ziada ya

39 Mikopo Chechefu 13,306 13,303 Mtaji wa Hisa |hisa a Kisheria Mengineyo [Jumla

40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,463 6,591 Mwaka wa sasa

a1 Mali Nyingine Chechefu 73 73 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 27,797 2,432 (12,101) 4,857 5,888 28,874
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o o (353) o o (353))

D. _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mapate mengine yallyojumuishwa Y o . ° o ©
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15.6% 15.2% e e ananisa . ° i o S N
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 14.9% 15.4% Ziada ya Kisheria o o 611 611 o 0
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 71.3% 67.9% Tengo la Ziada ya Jumla ) o o [} o (]
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 49.0% 47.6% Mengineyo o 0] [0] o o o
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 72.0% 68.9% Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2022 27,797 2,432 (11,914) 4,246 5,960 28,521
(vi) Ongezeko la Amana -1.9% 0.0%

(vii)  Ongezeko la Mali 0.5% 0.0% |Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 10,984 2,432 (5,627) 3,684 16,992 28,465
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o] o (4,298) o o (4,298)|
Mapato mengine yaliyojumuishwa o o o [ o o
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC Miamala na wanahisa 11,427 5,565 o o (16,992) (0))
Gawio lililolipwa o o o o o o
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Ziada ya Kisheria 0 0 (1,225) 1,225 o ©)
Tengo la Ziada ya Jumla o o o o o o
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2022 Yo 5 : ; : : :
. . Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2021 22,411 7,997 (11,151) 4,909 ) 24,167

Limbikizo la
Robo ya mwaka |Mwaka wa Limbikizo la
Linganishi sasa Mwaka Lingani

30-Sep-21 30-Sep-22 30-Sep-21

1 Mapato ya Riba 6,031 20,149 17,846
2 Gharama za Riba (1,701) (2,059) (5,093) (6.408)|

3 Mapato H: ya Riba (1kutoa 2) 5,046 3,972 15,056 11,439

4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 [ o

5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (239) (598) (2,095) (2,587)]

6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,706 1,472 5,027 4,025

6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 104 151 289 304

6.2 Ada na Kamisheni 1,245 837 3,680 2,529

6.3 Gawio 0 0 o .

6.4 Mapato Mengine 357 484 1,057 8\ ,192
7 Gharama Zisizo za Riba: (5.,550) (6,060) (18,341) (18,389)]

7.1 Mishahara na Mafao (2,590) (3,288) 9,713) (9,444)

7.2 Ada na Kamisheni 0 o o o

7.3 Gharama Nyingine (2,960) (2,772) (8,628) (8,945)

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 964 (1,214) (353) (5,512)

9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 0 (0) o

10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 964 (1,214) (353) (5,512

11 Mapato Mengine Yaliyojumui ini 0 0 0 0
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 964 (1,214) (353) (5,51@

13 Idadi ya Waaijiriwa 388 413 388 413

14 Mapato kwa Hisa 35 (54) (13) (246)|

15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 21% -4% -0.3% -5%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 13.7% -27% -1.7% -34%|
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 82.2% 123% 91.3% 123%|
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 15.7% 14% 15.7% 15%)

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2022

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji i zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
Jina na Cheo Saini Tarehe

Mr. Silvest Arumasi
(Mkurugenzi Mtendaji)
Mr. Amold Makanda

(Afisa Mkuu wa Fedha)
Mr. Chemo Mutani
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenz, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmin taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa
zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

217115502

Jina Saini Tarehe

1. Miss.Catherine Nchanasaa Kimaryo
2. Prof. Josephat Daniel Lotto
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Kamishna wa Tume ya Utumishi nchini, Balozi Adadi Rajabu (wa sita kulia), akijadiliana jambo na viongozi na wadau
mbalimbali, baada ya kukagua jengo la maabara ya Shule ya Sekondari ya Muheza Muslim, wilayani Muheza, mkoani
Tanga juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wizara yaonya wananchi
uharibifu vyanzo vya maji

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

AIBU Waziri Ofisi
ya Makamu wa
Rais (Muungano
na Mazingira),

Khamis Hamza Khamis,
amewataka wananchi kua-
cha kuvamia na kuharibu
vyanzo vya maji.

Pia amekemea tabia
ya baadhi watu kufanya
makazi katika maeneo

yasiyostahili, ikiwamo kwe-
nye vyanzo vya maji, hali
inayochangia uharibifu wa
mazingira.

Khamis alitoa angalizo
hilo jana katika mkutano
wa hadhara na wananchi

wa eneo la Ubaruku, Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya wakati wa
ziara ya Kamati ya Mawaziri Wa-
nane wa Wizara za Kisekta.
Alionyesha kutofurahishwa
na uharibifu wa vyanzo hivyo
baada ya kutembelea eneo la Mto

. Mwanavala vilivyomo ndani ya
¢ hifadhi.

: Naibu waziri huyo alionya tabia
: ya baadhi ya wananchi kufanya
: shughuli za kibinadamu, ikiwamo
¢ kuingiza mifugo na kufanya maka-
: zi katika maeneo yenye vyanzo
¢ vya maji.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

Mji wa Serikali-Mtumba,
Mtaa wa Nishati,

Telegramu "NISHATI".
Simu Namba: +255 26 2322018

Nukushi: +255 26 2320148 S.L.P. 2494, : mﬂ‘iﬁ?ﬁiﬁ;‘ﬁiﬂﬁ‘é yanzo vy

Barua pepe: ps@nishati.go.tz 40474 DODOMA. ndijo yanayotusababishfa sigi }ll<ui-
: shi, maji yale ndi I

TAREHE: 27.10.2022 shi, maji yale ndio yanayosukuma

: umeme ukapatikana, maji yale
. ndio viumbe hai wanaishi, sasa
: tumeliona lile bonde kule hali ni
¢ mbaya, tukikaa kimya tutaelekea
: pabaya,” alitahadharisha.

: Khamis alisema hajafurahishwa
¢ natabia ya ukataji miti holela inay-
¢ ofanyika katika baadhi ya maeneo
: nchini hali inayosababisha uhar-
. ibifu wa mazingira.

¢ Alisema endapo wananchi
: wataendelea na tabia ya ukataji
: miti, mvua itakuwa ni ndoto, hali
. itakayosababisha ukame ambao

UTEUZI WA WAJUMBE WA BODI YA WAKURUGENZI YA MAMLAKA

YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI (EWURA)

Kwa mujibu wa kifungu cha 8(2) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, Waziri wa Nishati, Mhe.
January Y. Makamba (Mb) amewateua wafuatao kuwa wajumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi ya EWURA kwa miaka minne kuanzia tarehe 20 Oktoba 2022. Hatua hii
inakuja baada ya Rais kumteua Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA,
Profesa, Mark J. Mwandosya, tarehe 15 Agosti 2022.

1. Bw. Fadhili J. Manongi - Mjumbe H It
2 Bi Victoria M. E| Miumb : ni chanzo cha ukosefu wa maji
- Bl.VictoriaM. tlangwa - Jumbe : kwa ajili ya mifugo na shughuli za
3. Bw.HarunaS. Masebu - Mjumbe  kilimo.

4. Dkt. James A. Mwainyekule - Mjumbe ©  “Ndugu zangu ninaomba ni-
5. Mha. Ngosi X. Mwihava - Mjumbe : waambie mazingira ndio kila kitu
6. Mha. Modestus M. Lumato - Mjumbe na Mkurugenzi Mkuu : tusipoyatunza mazingira hayat-

: atutunza, cha msingi ninataka
: nitoe wito Tanzania nzima watu
: wapande miti, watunze vyanzo

IMETOLEWA NA : " S
: vyamaji, watunze mazingira, watu
MHA. FELCHESMI J. MRAMBA : waheshimu sheria na taratibu
KATIBU MKUU : zote zinazohusiana na masuala ya
WIZARA YA NISHATI * mazingira,” alisema.

: Kamati hiyo imeshatembelea
: mikoa mbalimbali na inaendelea
: na ziara yake kwenye mikoa min-
: gine ya Iringa, Njombe na Ruvu-
: ma.

217115202

e
Wachangia
milioni 70/-
ujenzi wa shule

Na Steven William, MUHEZA

WADAU wa elimu nchini wameji-
tokeza na kuchangia Sh. milioni 70
kwa ajili ya kujenga miundombinu
ya Shule ya Sekondari Muheza Mus-
limu iliyoko wilayani Muheza mkoani
Tanga.

Harambee ya kuchangia ujenzi
huo ilifanyika wakati wa sherehe za
mahafali ya kidato cha nne shuleni
huko, wanafunzi 111 wakihitimu
kidato cha nne huku mgeni rasmi
akiwa Kamishna wa Tume ya Utumi-
shi nchini, Balozi Adadi Rajabu.

Wadau hao walichangia fedha hizo
baada ya Balozi Adadi kuwaomba
wachangie ujenzi wa miundombinu
ya shule hiyo, huku naye akichangia
tani tano za saruji.

Balozi Adadi alisema ametafuta
wadau kuchangia shule hiyo husu-
sani
kuendeleza ujenzi wa maabara ili
watoto wasome kwa bidii na kufani-
kiwa kuendelea na masomo ya elimu
Va juu.

Alisema kuwa baada va shule hiyo
kuwafurahisha wadau hao kwa
kufaulisha wanafunzi kwa miaka
mitatu mfululizo, waliamua
kuchangia Sh. milioni 70 kwa ajili ya
ujenzi wa maabara na miundombinu
mingine.

Alisema katika shule hiyo wana
mpango wa Kupanua miundombinu
yake ili ianze kudahili wanafunzi wa
kidato cha tano na sita.

Mkurugenzi wa Shirika la Nyumba
Tanzania, Neemia Mchechu, alisema
kuwa kutokana na umuhimu wa
elimu anachangia Sh. milioni sita kwa
ajili ya ujenzi wa miundombinu ya
shule hiyo ili watoto wasome katika
mazingira ubora.

Mkurugenzi wa TSN, Faroughu
Baghoza, alisema ametafuta wadau
mbalimbali wa kuchangia ujenzi
wa miundombinu ya shule hiyo na
wamefanikiwa kupata Sh. milioni 70
na Kamishna wa Tume ya Utumishi,
Balozi Adadi amechangia saruji tani
tano.

Wadau wa Elimu Wilaya ya
Muheza, Makame Seif, Mohamed
Maghoza na Said Bahgoza kwa
nyakati tofauti waliwashukuru wa-
dau hao kwa kuchangia fedha hizo
na kuonyesha nia ya kuendeleza
elimu wilayani hapo.

Mkuu wa Shule hiyo, Ramadhani
Makea, alibainisha kuwa shule yao
inajivunia mafanikio makubwa
Kielimu, akitoa mfano kwamba
mwaka 2019 wanafunzi 94 walifaulu
kwenda kidato cha tano na vyuo
mbalimbali, mwaka 2020 walifaulu
wanafunzi 89 na mwaka 2021 wali-
faulu wanafunzi 78.

Meneja wa shule hiyo, Mohamed
Kijunge, alisema shule hiyo pia
inakabiliwa na vikwazo mbalim-
bali ikiwamo kutokuwa na jengo la
maabara, kutokuwa na miundombinu
ya maji na ufinyu wa eneo.
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Wananchi
walalamikia
uchafuzi Mto
Mkurumuzi

Na Steven William, MUHEZA

WAKAZI wa Wilaya ya Muheza
mkoani Tanga wamesema
wapo hatarini kupatwa na ma-
gonjwa ya mlipuko kutokana na
watu wasiojulikana kutupa taka
katika Mto Mkurumuzi ambao
maji yake yanatumika katika
shughuli za nyumbani.

Hali hiyo imelalamikiwa na
baadhi ya wananchi ambao
wanatumia maji hayo kwa
matumizi ya nyumbani pamoja
na kufua nguo.

Akizungumza na Nipashe,
ani Muheza, Sada Ramadhani,
alisema kuwa vitendo vina-
vyofanywa na baadhi ya watu
wanaoishi kando kando ya mto
huo kutupa taka ambazo zin-
achanganyika na uchafu kuna-
hatarisha afya zao.

Ramadhani alisema kuwa watu
hao wanaharibu mazingira ka-
tika mto huo ambao ni chanzo
cha maji kwa kufanya jalala la
kutupa takataka.

Simon William mkazi wa Mtaa
wa Mbaramo alisema kuwa
katika kipindi hiki cha kiangazi
wanatumia maji hayo kwa
matumizi mbalimbali ya ny-
umbani lakini sasa baadhi ya
watu ambao nyumba zao zipo
karibu na mto huo wanachafua
mazingira.

Hivyo waliiomba Idara ya
Afya na wale wanaohusika ku-
tunza mazingira kuhakikisha
wanafuatilia suala hilo, kwamba
watakaobainika wawachukule
hatua kali za kisheria ikiwamo
kukamatwa na kufunguliwa
mashtaka ya kuchafua mazin-
gira.

Hali hiyo imelala-
mikiwa na baadhi
ya wananchi ambao
wanatumia maji
hayo kwa matumizi
ya nyumbani pamo-
ja na kufua nguo.

DC ageuka mbogo kampuni
kuchelewesha mradi wa maji

Na Oscar Assenga,
LUSHOTO

KUU wa Wilaya ya

Lushoto mkoani
Tanga, Kalist La-
zaro, amewataka

wakurugenzi wa Kampuni ya
* M/S PNR Services ya jijini Dar
: es Salaam waliopewa zabuni ya
¢ kuvuta maji kutoka Hifadhi ya
: Msitu wa Magamba hadi katika
* Mji wa Lushoto kujisalimisha
: ofisini kwake.

Amesema kampuni hiyo

¢ hadi sasa wameifanya kazi kwa
¢ asilimia 20 tu wakati mradi huo
¢ wanapaswa kuukabidhi kwa
: Mamlaka ya Maji Lushoto (RU-

WASA) Januari mwakani.

Alitoa agizo hilo juzi alip-
kuwa katika chanzo cha maji
cha msitu huo, kwamba alisikit-
ishwa kuona mkandarasi huyo
amelipwa zaidi ya shilingi
milioni 200 kwa ajili ya kazi
hiyo lakini hakuna kazi iliyo-
fanyika.

Hivyo alimwagiza msimami-
zi wa mradi wa kampuni hiyo,
Singo Omari, aliyemkuta eneo
la mradi kuwataarifa waku-
rugenzi wake kuwa anawa-
hitaji ofisini kwake Oktoba 27,
mwaka huu, majira ya asubuhi
wajieleze kwa nini wasichuku-
liwe hatua.

Alisema tangi ya maji lenye

uwezo wa kubeba lita 600,000
bado halijajengwa, usamba-
zaji wa bomba za maji za um-
bali wa km 14 kutoka Msitu wa
Magamba hadi Mjini Lushoto
bado mtaro haujachimbwa
wala mabomba hayajafika
eneo la mradi.

Alisema dharau za wakuru-
genzi wa kampuni hiyo wali-
yoifanya hawatavumiliwa, la-
zima waeleze ni kwa nini muda
wote hawajafanya kazi na pesa
wameshalipwa.

Meneja wa RUWASA katika
Wilaya ya Lushoto, Erwin Siz-
inga, alisema kuwa Mkurugenzi
wa Kampuni hiyo hana ush-
irikiano na ofisni yake kwani

wamekuwa wakifanya kazi
wanavyotaka na kutoa sababu
nyingi zisizokuwa na msingi
tangu walipopewa kazi hiyo.

Alisema Mji wa Lushoto una-
hitaji sana maji kutoka chanzo
cha Msitu wa Asili wa Magamba
na mradi huo ukikamilika
utakuwa na uwezo wa kutoa
lita 150,000 hadi 160,000 kwa
saa.

Meneja wa Kampuni ya
M/S PNR SERVICES, Omari
Singo, alikiri kutokamilika nda-
ni ya muda kwa mradi huo na
kumwomba Mkuu wa Wilaya
kumpa muda zaidi ili aweze
kuzungumza na wakurugenzi
wake.

Ofisa ugani wa kampuni ya dawa za mifugo na vyakula (AFRIFARM), Emanuel Senge (wa pili kushoto), akitoa maelezo
kuhusu huduma zao kwa wananchi katika maonyesho ya mkutano mkuu wa tisa wa chama cha wataalamu wazal-
ishaji wa bidhaa za wanyama na samaki jijini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

TEMDO yagundua teknolojia ukaushaji mihogo muda mfupi

Na Woinde Shizza ARUSHA

TAASISI ya Uhandisi na Us-
anifu wa Mitambo (TEMDO),
imegundua teknolojia mbadala
ya kukausha mihogo kwa muda
mfupi.

Akizungumza na waandishi
wa habari kwenye maonyesho ya
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo(SIDO), yaliyofanyika ji-
jini Arusha, Ofisa Uhusiano na
Masoko wa TEMDO, Dk.Sixbert
Mmasi, alisema teknolojia hiyo
ni mpya ambayo imetokana na

uvumbuzi wanaoufanya kwenye
taasisi hiyo.

Alisema wakulima wa muhogo
mara nyingi wamekuwa wakipa-
ta hasara kubwa kutokana na zao
hilo kuharibika hasa wakati wa
mchakato wa ukaushaji.

Akizungumzia kuhusu
teknolojia hiyo alisema awali
wakulima hao walikuwa muda
na siku nyingi kufanya shughuli
ya ukaushaji na wakati mwingine
mazao yao kuharibika.

DkMmasi alisema uwapo
wa teknolojia hiyo utawezesha

kurahisisha kazi kwa wakulima
wakati wa usindikaji kwa kuwa
watatumia siku moja kamaliza
kazi nzima tofauti na ilivyokuwa
mwanzo walitumia siku zaidi ya
10 na nishati ya jua kama chanzo
cha kikuu cha ukaushaji.
Alisema:  “Kwa  kutumia
teknolojia hii, wakulima wata-
vuna mihogo yao na kuikau-
sha siku hiyo, kadhalika na
kufungasha unga kwenye vi-
fungashio tayari kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani, kwa
kweli imekuwa ni mkombozi

mkubwa kwa kuwa sasa tut-
aweza kutoa thamani halisi ya
zao la mhogo, alisema.

Licha ya kuzungumza hayo pia
aliwataka wajasirimali ambao ni
wamiliki wa viwanda kuhakiki-
sha wanaitumia taasisi hiyo,
hasa teknolojia hiyo na mashine
mpya walizozivumbua kwa kuwa
zinalenga kuinua uchumi wa
Taifa.

Alisema wamekuwa waki-
wawezesha wadau mbalim-
bali wa viwanda kwa kuwapa
elimu ya njia sahihi ya kutumia

mashine kwa ajili ya matumizi ya
ndani ya viwandani.

Alisema: “Lengo letu ni ku-
hakikisha sekta ya viwanda
inakuwa kwa kuwapo kwa map-
induzi makubwa kwa kuwa tuna
uwezo wa kutengeneza vitu am-
bavyo awali viliagizwa na ku-
zalishwa nje ya nchi, lakini kwa
sasa tunazalisha na kubuni kwa
umabhiri unaotakiwa, rai yangu
kwa Watanzania na wamiliki wa
viwanda  watumie taasisi hii
kuwa wabunifu”.
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RC awaagiza
wakurugenzi
kusimamia miradi
kwa weledi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongela, amewaagiza
wakurugenzi wa halmashauri
saba za mkoa huo kuhakiki-
sha wanasimamia miradi in-
ayokelezwa na serikali inaka-
milika kwa wakati na ubora.

Alitoa agizo hilo jana al-
ipokuwa kwenye ziara ya
kukagua miradi ya maen-
deleo ikiwamo ujenzi wa
vyumba vitatu vya madarasa
katika Shule la Msingi Kikwe,
iliyoko wilayani Arumeru
cha Maksoro.

Mongela alisema seri-
kali inafanya jitihada ya ku-
waletea wananchi maendeleo
kwa kutoa fedha za miradi,
hivyo ni vyema kila mkuru-
genzi akasimama ipasavyo
kwenye eneo lake ili miradi
hiyo ikamilike na kuleta tija
kwa wananchi.

Alisema katika ukaguzi
wa ujenzi wa vyumba vitatu
vya madarasa katika Shule
ya Msingi Kikwe iliyoko
Halmashauri ya Meru serikali
imetatua kero ya uhaba wa
madarasa kwa kutoa Sh. mil-
ioni 60 kwa ajili ya ujenzi.

Aidha, aliupongeza uon-
gozi wa wilaya hiyo kwa
ushirikiano mzuri na wa-
dau wa maendeleo ambapo
mwekezaji RIJKZWAAAN
QSEM alichangia Sh. milioni
163 katika ukamilishaji wa
Zahanati ya Maksoro. _

“Pia nawapongeza wananchi
nao wamechangia nguvu kazi
za0 na zahanati hii ikikamili-
ka itahudumia watu zaidi ya

Vijiji vingine vya jirani, hivyo
siyo jambo dogo hili,"alisema.
Alisema serikali itaendelea
kushirikiana na wawekezaji
katika suala la maendeleo ili
kuhakikisha wananchi wana-

pata huduma. )

Mmoja wa wananchi wa
Kijiji cha Kikwe, John Mbise,
allishukuru serikali kwa
kutoa Sh.milioni 60 ya ku-
jenga madarasa matatu.

Na Oscar Assenga, TANGA

ALMASHAURI ya Jiji
la Tanga imewaita
wawekezaji  kutoka
ndaninanjeyanchiku-
changambkia fursa za uwekezaji
zilizoko katika Jiji hilo kutokana
na uwapo wa maeneo yanayo-
tosha kwa ajili ya viwanda.
Wito huo ulitolewa na Mku-
rugenzi wa Jiji hilo, Dk. Sipora
Liana, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
fursa za uwekezaji zilizoko ka-
tika Jiji hilo, namna walivyoji-
panga kupokea wawekezaji.

Aliyataja maeneo ambayo
yanafaa kwa ajili ya uwekezaji
katika sekta ya madini katika Jiji
hilo yapo katika eneo la Maere,
Chumvini, Kisosora, Ndaoya,
Machui, Tongoni, Chongoleani,
Mwarongo.

Alisema katika maeneo hayo
yana hekta 212 na yanafaa kwa
ajili ya maeneo ya viwanda vya
saruji, chokaa, chumvi pamoja
na rangi.

“Katika maeneo ya ma-
dini tunawaalika wawekezaji
wakubwa na wadogo wa ma-
dini na chumvi hivi sasa uzal-
ishaji ni mdogo sana unakuta

wazalishaji wadogo wanazali-
sha kama tani 6000 ambazo
hazitoshi, hivyo tunawaalika
kuja kuwekeza na tumeahidi
hakutakuwa na urasimu wa
kupata maeneo hayo ambayo
tayari yameshapimwa,” alisema
Dk. Sipora.

Alisema pia katika maeneo
hayo yanayofaa kwa ajili ya
sekta ya uvuvi yaani uchumi
wa buluu kutokana na uwapo
wa bahari kuna fursa ya
kufanya uvuvi na kuwaalika
wawekezaji wanaoweza Kkuja
kufanya uvuvi.

“Lakini unenepeshaji wa

'Halmashauri ya Jiji Tanga
vawaita wawekezaji

majongoo bahari, kilimo cha
mwani hao wote tunawaita la-
kini ufugaji wa samaki kwenye
vizimba na uvuvi wa kutumia
vyombo vya kisasa,” alisema.

Alisema wameamua ku-
waita wawekezaji hao kwa
ajili ya shughuli za uwekezaji
na viwanda ambavyo ni
muhimu.

Aidha, aliwataka wawekezaji
ambao wanakwenda kuwekeza
visiwani Zanzibar kupitia uchu-
mi wa buluu wanaweza kuja
Tanga ambako nako kuna fursa
ya uwekezaji huo ambao ni
muhimu kwa maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Mhandisi Richard Luyangu, akizungumza wakati akifunga maonyesho ya 17 ya Kanda
va Kaskazini ya wajasiriamali wadogo na wa kati yaliyoandaliwa na Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO)

Watu wenye

Na Allan Isack, MONDULI

WATU wenye ulemavu
wameomba kukumbukwa ka-
tika jamii hasa kwenye nafasi
za vyombo vya utoaji wa uamuzi
kwa kuwa bado kuna tatizo
la  ushirikishwaji ~ makundi
hayo.

Rai hiyo ilitolewa na Kiongozi
wa Shirikisho la Watu Wenye Ul-
emavu Wilaya ya Monduli, Dora
Msuya, wakati wa hafla ya wiki ya
AZAKI, kusema kuwa kundi hilo
limekuwa halipewi kipaumbele
au kushirikishwa kwenye baadhi
yamambo hasa kwa mabaraza ya

kutoa uamuzi.

“Ushirikishwaji wetu ni mdogo
sana kwenye mabaraza na shu-
ghuli za upangaji wa bajeti, hivyo
tunaomba kila mtu atambue
kuwa sisi tunahaki kama makun-
di ya watu wengine,”alisema
Dora.

Alisema mikopo ya asilimia
mbili wanayokopeshwa na hal-
mashauri ni midogo na wakati
mwingine inacheleweshwa,
hivyo aliomba utaratibu wa
uboreshwaji kufanyika ikawamo
kuongeza kiwango cha ukope-
shaji.

Dora

alisema kuna

pia

umuhimu wa kundi hilo waka-
pewa msaada wa kupatiwa elimu
kwa kuwa baadhi yao hawaja-
soma.

“Tunaomba kupewa fursa ya
elimu ya kawaida na ile ya uja-
siriamali kwa kuwa baadhi yetu
hawakufanikiwa kusoma na hilo
likifanyika litasaidia kuongeza
wigo wa kipato cha familia ku-
toka na kazi wanazofanya,” alise-
ma.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Monduli, Rose Mhina, alisema
mpango wa ushirikishwaji wa
makundi hayo unaanzia katika

kata, lakini wako wananchi ha-
wafahamu kinachoendelea
katika maeneo yao kwa kuwa
hawahudhurii kwenye mikutano
hiyo.

Alisema suala la utoaji wa
mikopo na urejeshaji una utarat-
ibu wake na wamekuwa wakiwa-
jali ila vijana wamekuwa wakis-
uasua katika urejeshaji, kwamba
wamekuwa wakitumia vyombo
vya dola.

“Nusu ya vijana hawarejeshi
mikopo kwa wakati hadi tutum-
ie vyombo vya dola kuwasaka,
lakini wanawake wamekuwa

ulemavu waomba kukumbukwa katika jamii

waaminifu wanarejesha kwa
wakati,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la
Foundation For Civil Society,
(FCS), Francis Kiwanga, alise-
ma wiki ya AZAKI kwa mwaka
huu imekuwa ya kipekee kwa
kuwa  wamefanya  maonye-
sho na kwenda kwa wananchi
kusikiliza matatizo yanayowaka-
bili na kutafuta njia mbadala za
utatuzi.

Alisema shirika hilo limekuwa
likifadhili mashirika mengine na
vikundi kwenye wilaya mbalim-
bali nchini kwa ajili ya mafunzo
na kutekeleza miradi.



AFYA NA MAZINGIRA

Ukurasa 14

Simulizi; ubunifu vyoo vya

kuhamisha ndani ya mageuzi
makubwa ya wakati

Kilimo hifadhi suluhu kunusuru
hatari milima Lyamba lya Mfipa

Ukurasa 20

U ELEEWCRTELELELETS]
Dar waingia ubia operesheni
chanjo Uviko 19 mkoa

VITA UKATILI JINSIA

Waziri Dk. Gwajima ‘mguu kwa

mguu’ mtaani kusaka amani afya

- Asema: Wanaonishangaa, nami nawashangaa

Na Yasmine Protace

ATUKIO ya ukatili ka-
tika jamii yamekuwa
yakiripotiwa kila
mara nchini, baa-
dhi ya wanaofanyiwa ukatili
huo wamekuwa wakitoa taarifa,
huku wengine wakibaki kimya
pale wanapofanyiwa ukatili huo.

Kukaa kimya kwa watu wanao-
fanyiwa ukatili kunaelezwa kuna
mchango wa matukio ya uka-
tili kuongezeka, kwa sababu wa-
naowafanyia ukatili hawachuku-
liwi hatua, kutokana na uhalisia
wanaotendewa wanakaa kimya.

Hali ya kuongezeka matukio
hayo ya ukatili, serikali sasa im-
ejipanga kuendelea kuwachuku-
lia hatua kwa wanaoripotiwa
kufanya ukatili, mojawapo ya
mikakati ni kwa serikali ku-
weka madawati ya jinsia katika
maeneo mbalimbali, lengo ni
kutumia wananchi pale wanapo-
fanyiwa ukatili.

Hivi karibuni, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii Jinsia Wanawake
na Makundi Maalumu, Dk. Doro-
thy Gwajima, ameahidi kutokaa
ofisini wakati hali hiyo inaen-
delea; badala yake atadumu
kutembelea maeneo ya kijamii
kusikiliza vilio vyao na matukio
ya kikatili.

“Wasionielewa, wanaona
kama nakosea kuzurura nje.
Mimi naenda kila uchochoro
kujionea mambo yaliyopo mi-
taani,” anaeleza waziri, akitaja
kwamba ni hali ya kusikiliza kero
za wananchi waliko, ambako ku-
nasaidia kujua aina za magumu
wanajamii wanakutana nazo ka-
tika maeneo yao.

Waziri anafafanua kwamba,
matukio ya ukatili kijinsia yana-
zidi kuongezeka kila mwaka na

Kituo cha Taarifa na Maarifa Kipunguni. PICHA: YASMINE PROTACE

nchini Tanzania, takwimu za
mwaka uliopo zinaonyesha wa-
toto 11,499 walilawitiwa.

Pia, anaongeza kwamba, asil-
imia 60 ya watoto walibakwa
wakiwa majumbani watendaji
wakiwa ndugu zao, huku asilimia
40 ni waliolawitiwa wakiwa nji-
ani kuelekea shule.

Dk. Gwajima aliyekuwa akizin-
dua ofisi za Kituo cha Taarifa na
Maarifa cha Kipunguni, Dar es
Salaam, anatanguliza mtazamo
wake kwamba, matukio ya uka-
tili yanapaswa kukemewa jamii
iachane nayo, ana angalizo:

“Pamoja na kufanyiwa ukatili
watoto hao, ni asilimia 12 tu ndio

walioripoti katika madawati ya
kijinsia kuwa wamefanyiwa uka-
tili.”

Anasema, licha ya kuwepo
kamati za kijamii zilizoundwa
kusaidia kuondoa ukatili ka-
tika jamii, bado matukio hayo
yanaendelea kutokea ndani ya
jamii, hata kuwa sehemu ya vi-
gezo vinavyompeleka mitaani
kwenye jamii akivafanyie kazi.

Waziri anaainisha mizunguko
yake,kwamba amepanga ku-
jumuisha vikundi vya wajane,
akavione na kusikiliza kero zao,
vilevile kupambana na matukio
ya kikatili, hata hospitali ambako
kuna madawati ya kijinsia ya-

nayowasaidia wale waliofanyiwa
ukatili.

Maeneo mengine ambayo
amepita anataja ni kwenye vi-
kundi vya soko la Machinga, Dar
es Salaam, akiwa na lengo mah-
susi kupata ngazi ya ukatili wa
kijinsia wanayokutana nao katika
shughuli zao.

“Wasiojua wajibu wangu kupi-
tia idara yanguwananishangaa
ninavyotumia muda mwingi
kwenda mitaani kutatua kero za
wananchi. Siwezi kukaa ofisini
bila ya kuzunguka mitaani na
kuzisikiliza kero za wananchi,’
anasema.

Kwa mujibu wa waziri, dira na

mwelekeo ni kutembelea mae-
neo ya shule, vyuoni kuangalia
uwepo wa madawati ya Kkijinsia
na jinsi yanavyofanya kazi.

SALAMU KIPUNGUNI

Waziri Gwajima akiwa ziarani
katika Kata ya Kipunguni, jijini
Dar es Salaam, anampongeza
mkazi Mariam Chacha, aliyeku-
wa anatumikia ukeketaji wa
mabinti, ambaye sasa ameacha
kufanya ukeketaji, baada ya ku-
wezeshwa kifedha na elimu ku-
toka kituo cha taarifa na maarifa.

“Mariam alikuwa akiwakeketa
watoto na kulipwa ujira, kuto-
kana na kufanya kazi ya ukeketaji
kwa watoto hao,” anasema Waziri
Gwajima, akisema kilichomuin-
giza mama huyo katika kazi hiyo
ni hali ya kukosa kipato na baada
ya kupatiwa shughuli mbadala ya
kipato ameuacha ukeketaji.

Katika hilo, anaipongeza asasi
ya TGNP Mtandao kwa kujitoa
kwa hali na mali, kuwapatia
mafunzo ya aina mbalimbali ka-
tika vituo vya taarifa na maarifa.

“TGNP Mtandao mmefanya
kazi kubwa katika kuviwezesha
vituo vya taarifa na maarifa. Kwa
sasa, matunda yanaonekana,”
anaeleza waziri.

Mariam Chacha, mama aliye-
jitoa katika ukeketaji, anaeleza
kilichomfanya ajikite sana katika
kazi hiyo, kikuu ni kukosekana
elimu yoyote juu ya ukatili kijin-
sia kwa watoto hao wa kike.

“ Baada ya kupatiwa elimu juu
ya masuala ya ukeketaji na athari
zake, niliweza kuacha kufanya
kazi hiyo. Kwa sasa nimewezesh-
wa mtaji na nimeweza kujiingizia
kipato,” anasema Mariam.
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MTAALAMU AFANYA YAKE..
Simulizi; ubunifu vyoo vya kuhamisha
ndani ya mageuzi makubwa yva wakati

Na Beatrice Moses

ARUFU mbaya ni kero

katika jamii. Ni kati ya

mambo  yanayoweza

kuharibu utulivu wa
akili ya binadamu, pia ni ishara
kuwa mazingira ya eneo husika
siyo salama kiafya.

Kero hiyo ya harufu Kkati-
ka baadhi ya maeneo ikiwemo
ukutani inazua maswali ya ku-
tosafishwa eneo; harufu ya
mikojo kwenye majengo, vicho-
choro, hata pembezoni mwa vi-
tuo vya daladala.

Katika kero hiyo ya harufu
mbaya na uchafuzi wa mazin-
gira, ndipo mbunifu Peter Mar-
ealle, anaona fursa kwa kupata
wazo la kutafuta suluhisho, ak-
ibuni vyoo vinavyohamishika.

UBUNIFU NA TUZO

Ni wazo, mwanzilishi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni ya
Caps, Peter Marealle, analifanyia
kazi na sasa linampa mafanikio
makubwa hata kampuni yake
kutunukiwa tuzo tatu tofauti.

Tuzo walizopata ni: Kampuni
bora kitaifa, kati ya ndogo na za
kati za 2021; tuzo ya kitaifa ya
huduma bora kitaifa, katika kam-
puni ndogo na kati kwa mwaka
2021 wakati mwaka huu 2022,
pia imepata tuzo ya kampuni
bora kati ya ndogo na kati kwa
Afrika Mashariki.

Mkurugenzi Marealle, anaisim-
ulia Nipashe namna hali ilivyo
kero kutokana na harufu mbaya,
binafsi akiifanya kuwa fursa, japo
anakiri kukumbana na changa-
moto kadhaa katika utekelezaji
wake.

“Nilibaini kwamba, kumekuwa
na uchafuzi wa mazingira katika
baadhi ya maeneo, hasa kwenye
maeneo ya ujenzi wa majengo
mapya, kwenye sherehe na mis-
iba.

“Nikajiuliza jinsi gani naweza
kutengeneza choo ambacho ni-
takuwa nakodisha kwenye mae-
neo hayo, ili kushawishi matumi-
zi ya vyoo?”anahoji mkuu huyo.

MWANZO WA MAONO

Hapo ana simulizi ya mwaka
2000, kulifanyika shindano la
urembo Tanzania katika ukumbi
wa Yatch Club, Masaki jijini Dar
es Salaam na akatakiwa kwenda
kutoa huduma ya choo.

Ilikuwa kwenye kambi ya ma-
zoezi, anasema akapewa sharti
kuhakikisha anatoa huduma
nzuri ya choo cha muda kambini
hapo.

Akaitekelezaje? Marealle
anasema, hatua ya kwanza
akaomba tofali na akazipanga
vyema, kisha akaweka mbao
na choo cha kisasa, huku chini
kukiwekwa jaba walilolazimika
kulibadilisha kila lilipojaa.

Mkurugenzi huyo anasimulia,
ndipo ukawa mwanzo wa safari

Mtaalamu Peter Marealle, akiwa na choo kinachohamishika, maalum cha kumsaidia mlemavu.

PICHA: BEATRECE MOSES.

Nilibaini
kwamba,
kumekuwa
na uchafuzi
wa mazingira
katika baadhi
ya maeneo,
hasa kwe-
nye maeneo
ya ujenzi

wa majengo
mapya, kwe-
nye sherehe
na misiba.

yake kutoa huduma ya choo na
baada ya hapo, akaanza kupokea
maombi kuhitaji vyoo na akala-
zimika kuviandaa kwa kutumia
uzoefu wa ufundi, aliyojifunza
wakati akisomea kilimo na ufuga-
ji. Anasema, akaanza kwa kuten-
geneza vyoo vinavyohamishika
akitumia mbao na akaziweka za
pande mbili, kwa wanaume na
wanawake.

Marealle anasema, ni ubunifu
ulioendana na changamoto,
kwani mbao zilipatikana kwa
shida, hivyo akatafuta mbadala
wa kutumia bati, ambazo nazo
hazikuwa imara kwa kuwa zili-
haribiwa kwa ukali wa mkojo.

HADI AFRIKA KUSINI

Anasimulia hatua nyingine
ya mafanikio, akaenda kwenye
Mkutano wa Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC),
wakati wa uongozi wa Rais Dk.
Benjamin Mkapa, ambako aka-
nunua vyoo hivyo na hata al-
ipofikisha sokoni nchini, akakuta
hitaji ni kubwa sana.

Marealle anasifu ni hali ili-
yomuongezea mtaji na akainua
biashara, huku ikisaidia kubore-
sha huduma hiyo, binafsi ak-
iieleza: “Wakati huo sikuwa na
wafanyakazi wa kutosha, vyoo
vilikuwa 15. Idadi hii ilikuwa ni vi-
chache kulinganisha na mahitaji.

“Nakumbuka, nilikuwa nalala

kwenye gari ili niweze kuvibadili
kulingana na mabhitaji. Tuliweka
kwenye maeneo tofauti ikiwa-
mo kwenye maegesho ili ma-
dereva nao waweze kupata hu-
duma hiyo muhimu,”

Anasema katika wazo la kujita-
nua kibiashara ya vyoo, akaenda
kwenye maonyesho ya Sabasaba
nchini, alikokutana na raia wa
Afrika Kusini, aliyekuwa anauza
vyoo vya kapu, vikiwa ni vya staili
tofauti.

Marealle anafafanua, ni vyoo
vyenye chemba ndogo na juu
yake kuna viroba sita kwenye ki-
faa cha duara chenye gurudumu
inayoruhusu kuzunguka ili ku-
sogeza viroba, vinachuja mkojo
kwenda chini.

Marealle anaelezea choo hi-
cho kwamba, katika hatua hiyo
kinyesi kinapojaa kwenye ki-
roba duara kinachozungushwa
kuruhusu kingine, kilichojaa ki-
nakaushwa kwa dawa maalum,
hata kinaweza kutumika kama
mbolea shambani.

Anakiri kuvutiwa nayo, hata
akawaomba wakala wa vyoo
hivyo nchini, lakini ikawa ngumu
kupata mteja, akimaanisha watu
hawakuvielewa, pia  hawaku-
vutiwa kwa matumizi yao, hivyo
mkataba ukaisha.

Anasema, katika harakati zake
kuboresha huduma hiyo ya vyoo,
akajiongeza kwa kutafuta kwe-

nye mtandao, ndipo akapata
kampuni inayouza vyoo vya kisa-
sa vya kuhamishika, hata akaa-
giza vinne. Anakiri, akahamasika
hata akaongeza idadi kwa kuagi-
7a vyoo 20.

ANAKOKWAMA

Marealle anaanza na utam-
bulisho kwamba, kuna dawa
maalum inayotumiwa kumwag-
wa chooni na kutokana na ukali
wake, inaua wadudu na kudhibiti
harufu kwa siku 10, iwapo haku-
na matumizi ya maji.

“Tumekumbana na changa-
moto. Nafikiri inachangiwa na
utamaduni wa watu wengi hapa
nchini mazoea ya matumizi ya
maji ni makubwa, hivyo husaba-
bisha dawa hiyo ambayo ni ya
gharama kubwa kutumika kwa
kiwango kikubwa.

“Kuna mahali ambako
tumeweka vyoo vyetu kwenye
soko, ikiwa ni kuhakikisha tuna-
shiriki kwa namna moja katika
kudhibiti uchafuzi wa mazingira,
lakini cha ajabu ni kwamba wa-
naoenda kutumia ni wachache,
huku unashagaa wengine wana-
jisaidia kwenye chupa za maji
zilizotumika,” anasema.

Mareale anaeleza, wamebaini
baadhi ya watu wanaogopa
hata kunywa maji, tahadhari ni
kutokuwepo huduma ya choo,
jambo analoamini linahatarisha
afya, kwa kuwa wataalamu wa
afya wanasisitiza katika, unywaji
maji ya kutosha.

Kutokana na kukua huduma
hiyo na mahitaji kuongezeka,
wamelazimika kutafuta mkopo
kwenye benki kadhaa, nako
anasema akapata changamoto
ya dhamana.

“Baada ya kuhangaika sana
kuna benki ilitukubalia kukopa
kwa dhamana ya mali zetu tu-
lizokuwa nazo ambayo ilikua ni
samani na vyoo husika, walitu-
kopesha milioni 10 kwa riba ya
asilimia 49,”anasema.

Analalamika  kuwa  riba
hiyo ilikuwa kubwa, lakini ha-
wakuwa na mbadala Kkatika
jitthada za kuboresha huduma
yao, kwa maana ya hitaji la gari
la kusafirisha vyoo na kununua
dawa kulinda afya za wateja wao.

USTAWI WA KAMPUNI

Marealle anasema, kampuni
hiyo imekuwa na kustawi kwa
kuwa sasa ina waajiriwa 49, pia
imekuwa ikitoa ajira za muda,
kulingana na eneo wanakohita-
jika kupeleka vyoo hivyo, hata
kufika mikoa tofauti. Hadi sasa
anasema, kuna jumla ya vyoo
250, vilikuwemo vilivyo rafiki
kwa wenye ulemavu.

Mbunifu huyo anaitafsiri shu-
ghuli hiyo katika hisia aina mbili,
upande mmoja biashara na ny-
ingine huduma, ambako maeneo
kama penye msiba amefanya
kwa bei nafuu zaidi.
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Shughuli za kilimo ukanda wa Lyamba la Mfipa. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

AISHA ya Watanzania

yametawaliwa na shu-

ghuli kuu mbili kiu-
chumi; kilimo na ufugaji. Ni rahisi
kukutana na wakulima ambao pia
ni wafugaji, au wafugaji wanao-
fanya kilimo. Vyote kwa ujumla,
vimeajiri sehemu kubwa ya watu;
zikizalisha pato la mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

Kimsingi, ufugaji na kilimo hu-
tumia ardhi kama mtaji wa awali,
ufugaji ukihitaji nyasi za malisho,
huku kilimo kikihitaji ardhi ku-
panda na kukuza mazao.

Hitaji la ardhi kwa ajili ya kilimo
na ufugaji hushindana na mahi-
taji mengine ya kiuchumi. Ardhi
ni rasilimali muhimu kuhifadhi
misitu na wanyamapori. Kuwepo
kwa hifadhi za taifa, mapori ya
akiba, mapori tengefu, hifadhi za
jumuiya, maeneo ya mtapanyo na
shoroba za wanyamapori hutokea
juuya ardhi.

Kwa ujumla, ardhi inabaki kuwa
rasilimali muhimu kwa uchumi
wa watu na uhifadhi wa rasilimali
za nchi. Hivyo, uendelezaji shu-
ghuli za kiuchumi na usimamizi
wa rasilimali za maliasili, unazua
swali muhimu kwa jamii ambalo
ni; “je, nini kifanyike ili kukuza
kilimo na uchumi, na kwa wakati
huohuo kulinda rasilimali za asilia
kama misitu na wanyamapori?”

MAREJEO MAKUU

Shughuli zinazoathiri utunzaji
mazingira; licha ya kilimo na ufu-
gaji kuwa shughuli kuu kiuchumi
nchini, ni bahati mbaya bado
zinafanyika kwa kukata miti ku-
pata mashamba na kuna wakati
hufanyika ndani ya maeneo oevu.

Kusafisha mashamba na kulima
kwenye maeneo chepechepe
(mfano vinyungu mkoani Iringa),

LEAT, inay-
otekeleza
miaka mi-
tano ya
Mradi wa
Usimamizi
Endelevu wa
Maliasili, in-
ataja mtaza-
mo wake ni
kuona mbe-
gu va Kili-
mo- hifadhi
ilivopandwa
katika vijiji
vya mradi,
inakua cha-
chu va Kili-
mo bora.

kumesababisha wadau wa uhi-
fadhi kuona kilimo kisichofuata
taratibu kama shughuli haribifu
na adui wa maendeleo ya uhifa-
dhi.

Uharibifu unaojitokeza kwenye
natajwa kutawaliwa na kuhama.
Wengi hulima maeneo yaliyoinu-
ka kipindi cha mvua na kuhamia
mabondeni na pembezoni mwa
vyanzo vya maji, kipindi cha kian-
gazi.

Hiyo inaangukia athari kuu
mbili. Moja, kilimo cha kuhama
hukata miti mingi na ya thamani
ikiondoa makazi ya wadudu kama
nyuki wanaofanya zaidi ya asilim-
ia 70 ya kuchavusha mazao.

Pili, kilimo hasa cha ma-
bondeni, kinaharibu vyanzo vya
maji, kwa kujaza tope kwenye
chanzo, kuondoa uoto muhimu
unaolinda vyanzo vya maji na ku-
jaa sumu za viuawadudu.

MLIMANI LYAMBA

LYA MFIPA

Lyamba lya Mfipa ni safu zi-
nazopatikana mikoa ya Songwe,
Rukwa, na Katavi, ambako ku-
litafitiwa. Ni safu zinazoendelea
kuvutia na kuvamiwa makundi ya
wafugaji na wakulima, hasa kwa
sababu upande wake wa chini un-
apakana na Ziwa Rukwa na kuna
uwanda unaofaa kwa ufugaji.

Upande wa milimani, hutumika
kama kimbilio pale mvua zina-
ponyesha. Wafugaji hupendelea
kupandisha mifugo yao juu ya
mlima, kupisha kilimo cha mabhi-
ndi, mpunga, alizeti, mtama, na
ufuta ambacho hufanyika mvua
zinaponyesha.

Hali kadhalika, upande wa juu
wa safu za milima unahifadhi
jamii za wakulima. Kilimo cha ku-
hama, kifanyikacho pembezoni
mwa mito na miferejini, pamoja

Kilimo hifadhi suluhu kunusuru
hatari milima Lyamba lya Mfipa

na kilimo kifanyikacho nyakati za
kiangazi kimesababisha kulegea
kwa ardhi.

Ardhi na udongo uliolegea, hu-
sombwa na maji kipindi cha mvua
na kusababisha kutengenezeka
kwa tope ambalo hujaza Ziwa
Rukwa inayofanya kupungua kina
cha maji.

Kutokana na uharibifu wa safu
za milima Lyamba lya Mfipa, mito
imeendelea kupanuka kwa kiasi
kikubwa na kuharibika kwa mi-
undombinu hasa madaraja na
barabara. Mawasiliano hukatika
na kuna wakati, kulishuhudiwa
kusababisha hasara kubwa kip-
indi cha mvua.

Sehemu kubwa ya uoto huo sasa
inapotea, kutokana na kuongeze-
ka shughuli za kiuchumi, shughuli
hizo zimeendelea kuondoa ra-
silimali za misitu, hivyo kutoweka
faida za kiikolojia ambazo watu
wamekuwa wakizipata.

HATUA ZINAZOFAA

Je nini kifanyike kunusuru?

Kitaalamu inaelezwa, ili kunu-
suru safu za Milima ya Lyamba
lya Mfipa dhidi ya uharibifu ta-
jwa, jamii inatakiwa kugeukia
ufugaji na ukulima rafiki na maz-
ingira, hasa kwa sababu kilimo na
ufugaji wa Tanzania hutegemea
kudra za kimazingira kama mvua,
uchavushaji, na utengamano wa
kimazingira.

Hivyo wakulima na wafugaji,
sasa wanatakiwa kuwa wadau wa
kwanza wa usimamizi wa maz-
ingira na maliasili kwa sababu
ufugaji na ukulima hutaka mvua,
rutuba, nyasi, na kadhalika.

KILIMO HIFADHI

Kuhifadhi misitu, ardhi na wan-
yamapori huathiriwa na shughuli
za kiuchumi hasa kilimo na ufuga-
ji. Ni bahati mbaya kuwa shughuli
hizo hazizuiliki ndani na nje ya

mipaka ya Tanzania.

Kinachoweza kufanyika ni kue-
lekeza na kuweka taratibu kwa
watu walime na kufuga, huku
wakiheshimu taratibu na sheria
na kuogopa madhara ya kiafya,
kiikolojia endapo kilimo haki-
tafuata taratibu za sheria na mis-
ingi ya uhifadhi.

Mradi wa Usimamizi Endelevu
wa Maliasili unatambua kuwa Wa-
tanzania ni wakulima na wafugaji.

ardhi za kuchunga mifugo. Viko
vichache vilivyotenga maeneo
madogo ambayo hayawiani na
wingi wa mifugo iliyopo.

Asasi za LEAT na mshirika
wake RUSUDEOQ, sasa zimeamua
kutoa elimu ya kilimo -hifadhi,
kuwawezesha wananchi  kuli-
ma, kupata mazao kwa uhakika
na kulinda mazingira, dhidi ya
changamoto kama kumomonyo-
ka ardhi, mabadiliko ya tabianchi,
na matumizi madogo ya mbolea.

KWINGINEKO KULIVYO

Maeneo mengi nchini hadi sasa
yana mashamba darasa, yakilenga
kufundisha wananchi kilimo rafi-
ki, hali inayopiganiwa na wadau
wa mazao mbalimbali kwa kipindi
kirefu.

Mtazamo kutoka asasi ya LEAT
ni kwamba ni busara sasa kutumia
matokeo ya mafunzo, kuhakikisha
jamii na vizazi vinalindwa.

Pia, inaelezwa, uhusiano wa
safu za milima ya Lyamba lya Mfi-
pa na uwanda wa Ziwa Rukwa un-
afundisha kuwa shughuli zote juu
ya safu za milima huathiri maisha,
uoto, na uchumi wa maeneo chini
ya mlima.

Pia, kilimo kinachofanyika juu
ya mlima husababisha mmomo-
nyoko wa udongo unaozalisha
tope chini. Hali kadhalika, kukata
miti na uoto pembezoni mwa
mito, kunasababisha mmomo-
nyoko wa ardhi, na kuchukua
mazao, nyumba hata na watu.

LEAT, inayotekeleza miaka mi-
tano ya Mradi wa Usimamizi En-
delevu wa Maliasili, inataja mtaza-
mo wake ni kuona mbegu ya
kilimo- hifadhi iliyopandwa katika
kilimo bora.

Pia, inasimama katika matarajio
kuona shughuli za kilimo zina-
heshimu mpango wa matumizi
wake wakiendelea kuzalisha kwa
kilimo na ufugaji, bila kuathiriwa
na mabadiliko ya tabianchi.

Eneo lingine la kunuia, ni hali ya
kuwafanya wananchi kuachana
na shughuli hatarishi kama ku-
kata kuni kwenye milima ya Ly-
amba lya Mfipa, kwa kupanda miti
kuzunguka makazi yao iwasai-
die nishati, wanapoweza kutumia
majiko banifu ambayo LEAT im-
ewafunza.

Eneo lingine inasisitizwa ni
kwenye kilimo bora bila ya kuathi-
ri uharibifu wa mazingira.
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Mwenye miaka 30 majini afunguka
bahari ni nini, uvuvi unavyofanyika

« Ratiba maji isivyopoteza dakika, upekee wa samaki kamba

Na Pilly Kigome

NAPOMTAJA kwa jina

Mshame, leo hii ana umri

miaka 47 Lakini, katika

taaluma yake ya uvuvi
anayodumu nayo, kujinasibu na
hata kumpatia riziki, yumo tangu
mwaka 1990, sasa ni mwenyeji
hasa.

Akiwa yu mtaalamu kamili wa
uvuvi, pia anaijua vyemabaharina
kwa kina, hapo Mshame kwa ujuzi
wake binafsi katika mazunguzo na
Nipashe, anaitafsiri bahari kuwa
ni “mkusanyiko wa maji tofauti
kutoka mtoni na chemchem, chini
ya ardhi, yenye ladha ya chumvi,
yanayoungana na kusafiri katika
mfumo wa kutiririka na haufaha-
miki mwanzo wala mwisho wake.”

Mkongwe Mshame anaeleza
kuwa bahari mara zote ni ‘kubwa
kuliko nchi kavu; ikitafsiri kwa
msemo ‘haina mwisho’. Hivyo,
anafafanua ni ‘kubwa kuliko ardhi’
na kutokana na sababu hizo, chini
yake kunakuwapo ardhi, ikirejea
nadharia kwamba ikichimbwa
tena kunapatikana bahari ny-
ingine chini yake.

Pia, anataja maji ya bahari ka-
tika mifumo miwili katika mfumo
wake wa kila siku, ambao ni maji
kupwa (kutoka) na maji kujaa
(kuingia),akieleza kwamba, katika
mfumo huo, maji huwa yana kup-
wa na kujaa kwa kupishana katika
saa 24 na dakika 45, kila siku na
daima hakuna mabadiliko.

Hapo anafafanua kwa mfano,
kwamba siku moja maji yan-
apojaa saa 700 mchana, huwa
yanakupwa kesho yake saa 7. 45
mchana; au yakijaa saa 1.00 asu-
buhi, basi kesho yake yataondoka
saa 1.45 asubuhi.

Pia, ana ufafanuzi mwingine wa
ziada kwamba, vitendo vya kup-
wa na kujaa hutokea mara mbili
kutwa.

ILIVYOGAWANYIKA BA-
HARI

Mshame anaeleza bahari imega-
wanyika katika vipindi vinne nda-
ni ya miezi 12, vivyo hivyo ndani
ya vipindi hivyo, kila kipindi ki-
moja kimegawanyika tena katika
vipindi viwili.

Vipindi hivyo anavitaja kuwa
ni: Kusini, Kaskazini, Mashariki na
Magharibi, lakini anavitaja katika
lugha ya kivuvi vinafahamika kwa
majina ya; Kusi (Kusini), Kaskazi
(Kaskazini), Matalai (Mashariki)
na Mande (Magharibi).

Kitaalamu anasema; Kusi ina
jumla ya miezi minne katika kip-
indi chake, ambacho inatoa vi-
pindi viwili baharini, miezi miwili
bahari inakuwa imetulia na miezi
miwili bahari inakuwa haijatulia
yaani kuchafuka.

Hali kadhalika katika Kaskazi;
kuna jumla ya miezi minne, iki-
toa miezi miwili bahari inakuwa
imetulia na miezi miwili mingine,
bahari inachafuka.

Anaeleza kwamba, bahari
ikichafuka kwa upande wa Kaska-
zi inakuwa na dhoruba (kim-

Kulivyo ufukwe wa bahari. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Safnaki kamba.

bunga) na makadirio ya dhoruba
inakadiriwa ni mwezi wa 12 hadi
Machi.

Pia, Mshame anaeleza miezi ya
Machi bahari huwa inachafuka
kiasi na makadirio ya kuanzia
Aprili hadi mwezi Julai, inakuwa
siyo sawa baharini.

VIUMBE BAHARINI

Mshame, anasema bahari ina
maumbile ya miamba na tam-
barare ambayo imebeba tope,
mchanga mawe na majani am-
bavyo hivyo vyote ni vizalia vya
makazi ya viumbe.

Anasema, bahari huzalisha vi-
umbe hai pekee na kila kinacho-
patikana ndani yake, kuna sehe-
mu yake maalum anakopatikana
na kuweka makazi, ikiwemo pa
kuzaliana, ambako wapo wanaoi-
shi kwenye matope, mchangani
na wanaodumu katika majani.

Viumbe hai wanaopatikana
baharini, anasema nao wamega-
wanyika katika makundi makuu
mawili; la kwanza ni wenye maka-
zi na pili, wasio na makazi.

Anafafanua kwa wenye maka-
zi, ni samaki wanaokaa sehemu
moja, wanajenga miji ama nyum-

ba zao maalum kwenye miamba
hawahami na kuna sehemu moja
za mazalia na pa kuishi.

Kwa mujibu wa mvuvi huyo,
samaki hao huwa hawahami na
hata wao wavuvi wanawajua ni
samaki wa aina zao, wanawakuta
katika eneo hilo, hapo anakuja na
mifano halisi kwa samaki hao, ni
sehewa, jodari, change, kolekole
na tasi.

Pia, anawataja wasio na makazi
maalum wana tabia ya kuhama,
hawakai sehemu moja, kama vile
papa, chuchunge, mbaasi ni baa-
dhi ya mifano ya samaki wasio na
makazi maalum.

Samaki hao nao kwa ujumla,
wamegawanyika katika makundi
tofauti, wanaokula majani tu, aki-
toa mfano pono na chuchunge.

Pia, mvuvi huyo anataja wapo
wanaokula wadudu, mchanga na
mawe kwa, mfano change, ‘red-
fish’ na kolekoleo.

Kundi lingine analifafanua ni
wanaokula samaki wenzao tu na
daima hawali kitu kingine zaidi.
Hapo kuna mifano anayotoa ya sa-
maki; papa, mzia, chewa na hata
jodari.

Samaki aina
va kamba,
anatajwa
kuwa na
msimu, am-
baye hapa-
tikani kwa
miezi yote
baharini ku-
tokana na
mazalio yake
yanayotoka-
na na mifumo
ya mito ku-
toka kwenye
tope.

UPEKEE WA KAMBA

Kwa samaki aina kamba, mvuvi
Mshame anakiri anapendwa sana
nchini na nje, kulingana na wap-
enzi wakivutiwa, akiwa na asili
inayompa ladha ya ziada na ni sa-
maki anayevuliwa na kupatikana
baharini, chimbuko ni katika maji
baridi mtoni, kuingia baharini.

Mshame anamueleza kwamba
anapatikana kwa mfumo wa mvua
katika mwingiliano wa bahari
na mto. Katika kipindi hicho cha
mvuawanatoka  mtoni kuingia
baharini.

Samaki aina ya kamba, anatajwa
kuwa na msimu, ambaye hapatika-
ni kwa miezi yote baharini kutoka-
na na mazalio yake yanayotokana
na mifumo ya mito kutoka kwenye
tope.

Samaki huyo anapatikana baha-
rini, asili yake hasa ni mtoni amba-
ko anaingia baharini kwa mfumo
wa maji mengi hasa kipindi cha
mvua kunapokuwa na makutano
ya mwingiliano wa mito akitoa
mfano wa mito Ruvu, Pangani na
Rufiji, pale maji yake yanakutana
na njia ya bahari.

Kamba anakadiriwa kuishi miezi
mitatu hadi sita, katika uhai wake
inakadiriwa hawezi kuishi kupita
miezi hiyo hadi sita na upatikanaji
wake uko katika kipindi cha miezi
Aprili hadi Julai kila mwaka.

Hicho anakitaja ni msimu wa
mavuno kwa samaki aina hiyo,
kwa kuwa hali ya hewa ina baridi
na samaki hao wanatoka kwenye
mkondo wa maji, wanakuja juu
kwa ajili ya kutafuta malisho.

Mshame anaeleza, ndio inaku-
wa neema kwa wavuvi wafanya-
biashara na watumiaji wapenzi,
kukikadiriwa aina zipatazo saba
za samaki kamba, ya kwanza kwa
mujibu wa mvuvi Mshame, wana
jina Kamba Kochi (Robosta).

Ni aina anayoitaja inashi chini
ya miamba na kwenye kina kirefu,
ikikadiriwa urefu wastani wa mita
30 hadi 20 kutoka chini ya bahari.

Anasema wanaishi muda mre-
fu nainakadiriwa uzito wao ni kati
ya kilo moja hadi 15; wa pili wana
jina Jumbo; wa tatu ‘Tiger Weusi’;
nne, Kamba Weupe (White); tano
ni ‘Kamba Weusi’ sita Dagaa Kam-
ba; na wa mwisho ni Uduvi.

Mshame anawapa sifa ni adimu
na ladha yake ina mvuto kwa
wengi. Huwa na kawaida anapo-
ingizwa jikoni, anabadilika rangi
kuwa rangi ya chungwa, mithili
amepakwa rangi.

Wana asili ya kuishi kwenye pori
la mikoko baharini, akisema wako
tofauti na samaki wengine wenye
asili ya moja kwa moja kuzaliwa
baharini.

Ni samaki wanaovuliwa kwa
nyavu na Tanzania wanapatikana
kwa wingi, wakiwa na soko kubwa
nchi kama Botswana, Afrika Kusi-
ni, Kenya na Dubai.

Nchini kuna viwanda kadhaa
ambavyo ni wakala wa kusindika
samaki huyo, ikiwemo Dar es Sa-
laam na Mafia.
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Ukatili wa watoto Moro washitua
Chuo kikuu, chabuni kituo cha vita

« WWaziri naye ‘anunua kesi’, aungana nacho vitani

Tukio la kufunguliwa kituo cha Mkono kwa Mkono cha Chuo Kikuu cha Jordan, mahsusi kupamabana dhidi ya ukatili katika jamii.

PICHA ZOTE: ASHTON BALAIGWA

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

chini Tanzania kuna-

tajwa kuwepo ukatili

dhidi ya watoto, ikigusa

vitendo kama udhalil-
ishaji kijinsia mkoani Morogoro
na hasa katika manispaa ya Mo-
rogoro limekuwa juu, hata Chuo
Kikuu Kishiriki cha Jordan cha
mjini hapo, kinaamua kujikita
katika harakati za kuvalia njuga
suala hilo.

Katika kipindi cha mwaka 2014
hadi 2015, inaelezwa wanafunzi
wa Idara ya Sheria na Ushauri
Nasihi wa Chuo Kikuu Kishiriki
cha Jordan walienda kufanya
mafunzo kwa vitendo katika
maeneo mbalimbali ya Manispaa
ya Morogoro na kuleta taarifa ya
kuwepo vitendo vya ukatili dhidi
ya watoto.

Hilo lilifanya chuo hicho
kutafuta ufadhili na kuendesha
warsha maalum kwa viongozi
na watendaji wa serikali za mi-
taa kutoka katika kata tatu za
Kichangani, Bigwa na Tungi, kati-
ka Manispaa ya Morogoro, ikiwa
na jumla ya washiriki 180.

Mkuu huyo wa Chuo Kikuu cha
Jordan, Profesa Mapunda, anase-
ma warsha hiyo ilikusanya vion-
gozi wa jamii,wenyeviti na wa-
tendaji wa kata,Maofisa Ustawi
wa Jamiiviongozi wa dini, polisi
jamii na maofisa elimu, waliofun-
zwa wajibu wao kwa mtoto kupi-
tia Sheria ya Mtoto ya Tanzania.

Pia, anasema ikaangalia maju-
kumu yao katika kuwalinda na
kuwatetea watoto, aina za uka-
tili na madhara yake kwa watoto
na hapo kukaibuliwa mambo
makuu kadhaa.

Anasema walikiri kuwapo

Utafiti
mwingine
uliofanyika
katika Chuo
Kikuu cha
Sayansi za
Tiba, Teh-
ran huko
Iran nao
ulionyesha
kuwa Ku-
chua misuli
kwa mafuta
ya mizei-
tuni wakati
wa ujauzito,
hupunguza
uwezekano
wa kupata
michirizi ya
ngozi.

ukatili dhidi ya mtoto upo katika
jamii walikotoka na wanaofanya
vitendo hivyo ni watu walio ka-
ribu nao, kama vile wana familia,
majirani na walimu.

KUZALIWA KITUO

Mkuu wa Chuo hicho Kikuu
kishiriki cha Jordan Profesa Ma-
punda, anasema kutokana na
matokeo ya taarifa zilizopatikana
katika kongamano la viongozi,
wataalamu kutoka idara ya she-
ria na saikolojia na wote walitoka
na wazo la kuwa na huduma
endelevu kwa ajili ya kumsaidia
mtoto.

Anasema, ni wazo lililofik-
ishwa kwa shirika la Wasalvatori
na kukaagizwa kufanyika utafiti
wa kupima uzito wa tatizo katika
jamii ya Morogoro mwaka 2018,
ambako chuo kilitafuta watafiti
binafsi wenye uzoefu na mata-
tizo ya watoto, wakawachunguza
kwa kina hata kubainisha mam-
bo mazito.

Profesa Mapunda, anasema ka-
tika kipindi cha mwaka 2016/17
matukio 444 yaliripotiwa kwe-
nye dawati la jinsia, ikigusa ukati-
li kimwili, pamojana wa kijinsia.

Anafafanua  kuwa  ukatili
kimwili uliobainika ukajumui-
sha  wanafunzi kuchapwa
viboko,kupigwa vibao na makofi,
kunyimwa chakula na kupewa
kazi ngumu.

Profesa Mapunda anasema
sababu kubwa ya ukatili huo
ilionekana ni ugomvi wa wa-
zazi, kukosekana mbinu bora za
malezi na utukutu wa watoto,
ulevi uliopindukia na msongo wa
mawazo kwa wazazi.

Anasema upande wa ukatili
kingono, ilionekana zaidi ubakaji

wa watoto, ulawiti kwa wavulana,
hata walionyanyaswa kuathirika
kisaikolojia na kihisia.

Mkuu huyo wa chuo kikuu,
anasema pia utafiti ulibainisha
ukatili wa watoto upo kwa asilim-
ia 60 ukimaanisha kuna wastani
wa kila watoto 10, wako watoto
sita wanaokumbuna na ukatili
kila siku.

Profesa Mapunda anasema,
walianza kutafuta fedha na il-
ipofika mwaka 2020 ujenzi wa
kituo hicho ulianza kwa kufuata
miongozo yote ya serikali, pamo-
ja na Kurugenzi ya Manispaa ya
Morogoro, hatimaye umekami-
lika mwaka jana.

MRATIBU KITUO

Mratbu wa Mradi wa
Kituo hicho cha Mko-
no kwa MkonoVirginia
Bamurange,anasema wamebaini
sababu kuu ya kuwepo vitendo
vya ukatili dhidi ya watoto mo-
jawapo ni mfumo wa utafutaji
riziki na wazazi kutowajibikia
malezi ya watoto wao, vyote
akitaja vinachangia kuongezeka
kwa vitendo hivyo.

Rai ya Mratibu Bamurange,
anawataka wanawake kuwajibi-
ka katika malezi ya watoto ili ku-
punguza vitendo vya ukatili kwa
watoto, kwa kuwa kutowajibikia
watoto kunaonyesha mchango
mkubwa dhidi ya usalama na
malezi yao.

MKAKATI WA KITUO

Mratibu wa Mradi wa Kituo
hicho, Bamurange anaeleza sasa
wametoa baiskeli kwa wadau
waliojikita katika mapambano
hayo katika Manispaa ya Moro-
goro, ili kuwarahisishia huduma

za usafiri.

Anasema msaada huo wa
baiskeli una thamani ya jumla
Sh.milioni 385 zilizotolewa
na mashirika ya kimisionari
kutoka nchi za Ujerumani na
Ireland. Pia, anasema kabla ya
kukabidhiwa baiskeli hizo wa-
husika hao jumla yao 188 katika
mitaa na kata 15 za Manispaa Mo-
rogoro, walipatiwa mafunzo ya
kubaini watoto wanaofanyiwa
ukatili.

“Hawa wanajitolea na wame-
kuwa na jukumu la kufuatilia
nyendo za watoto kwenye mitaa
yao na hivyo, baiskeli hizi wal-
izopewa zitakuwa chachu kubwa
ya kutekeleza majukumu yao,”
anaeleza Mratibu Bamurange.

Mratibu wa Huduma za Kituo
cha Mkono kwa Mkono, Esther
Andrew, anasema mradi ume-
jikita katika kufanya kazi katika
kata 15 kati ya 29 za Manispaa
ya Morogoro, kusaidia katika se-
hemu mbili; Tiba na Kinga kwa
jumla watoto 700.

Anaeleza sehemu ya tiba,
itaunganisha afya ya kisaikolojia
inayotolewa na wataalamu wake
na tiba ya majereha ya mwili,
itakayotolewa na madaktari wa
magonjwa ya binadamu, pia tiba
ya kisheria.

Mratibu huyo anasema kwa
upande wa tiba ya kinga itahu-
su kuelimisha jamii juu ya haki za
watoto ,aina na madhara ya uka-
tili kwa watoto na kwamba wal-
imu waliopo katika shule hizo za
kata 15 watatumika pamoja na
machampioni kutoka katika kila
mtaa.

Anasema, kuwa kituo hicho
hadi sasa kinatoa msaada wa
kisheria, tiba ya kisaikolojia na
ushauri nasaha, matibabu ya
awali na huduma za kisaikolojia
naunasihi kwa wazazina walezi,
kikiwa na safu ya madaktari na
polisi kutoka Dawati la Jinsia la
watoto.

MGANGA WA KITUO

Mganga wa kituo hicho cha hu-
duma ya Mkono kwa Mkono,Dk.
Elias Mtungilwa, anasema ukatili
kwa watoto umekuwa ukichangi-
wa na wazazi au walezi kukimbi-
zana katika kutafuta riziki za kila
siku na kukosa muda wa kuwa
karibu na watoto kujua matatizo
yao.

Anasema, jamii nyingi zinain-
gia katika janga kubwa kutokana
na utandawazi na vitu vingine
ambavyo vinawafanya baadhi ya
wazazi na walezi kupata ugumu
wa kuwatunza na kuwalea wato-
to wao ambacho ndicho kizazi
cha baadaye.

POLISI JAMII

Inspekta Msaidizi wa Polisi
Mwanaidi Lwena,kutoka Dawati
la Jinsia na Watoto la Jeshi la
Polisi mkoa wa Morogoro,
mjini hapa anasema ukatili kwa
watoto umekuwa ukishamiri na

INAENDELEA UK.19
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DARASA LII}IQINE ‘.SHAI\/I BA' LA KAMBA'... .
Ukataji mikoko unavyosambaratisha

upatikanaji wa samaki baharini

Na Halfani Chusi

ICHA ya umuhimu wa

samaki, lakini shughuli

za kibinadamu zinatajwa

kuwa moja ya sababu zi-
nazochangia kupungua kwao.
Hapo dodoso za Nipashe, zina-
baini kuwa wapo watu wanao-
fanya shughuli hizo kwa kujua na
kutojua.

Imebainika sababu kubwa in-
ayochangia kupungua samaki
ni pamoja na ukataji miti ovyo,
ikiwamo mikoko inayotajwa
kuwa na msaada mkubwa kwa
ustawishaji wa samaki.

Ni uwezo unaotokana na miti
hiyo kuvuta hewa ya ukaa na ku-
toa hewa ya oksijeni, ambayo ni
mchango mkubwa kwa kukuza
samaki.

Lakini, kwa kutokulijua hilo,
inatajwa baadhi ya wakazi hu-
kata miti hiyo inayoota kando ya
bahari na kuigeuza kuni, wengine
hutumia kwa kuchonga vitanda,
kuchoma mkaa na shughuli ny-
ingine za kibinadamu

Mtu anapolitazama hilo kwa
undani, anabaini hata tarehe zi-
navyosonga mbele, kukosekana
bidhaa hiyo adimu hasa katika
mlo, sababu kubwa ni uhaba wa
miti ya mikoko.

Katika kutafuta ukweli wa
kina, Nipashe ilikutana na Ka-
tibu Mkuu wa Taasisi Inayosima-
mia Mazingira ya Usafi wa Fukwe
(BMU), Juma Abdallah, anayekiri
kuwapo baadhi ya wananchi wa-
naokata miti hiyo bila ya kujua
athari zilivyo.

“Kuna watu wanapenda kwen-
da katika fukwe za bahari na
kukata mikoko iliyoota pemb-
ezoni humo kwa ajili ya shughuli
mbalimbali za kibinadamu, lakini
athari yake ni kubwa kwa samaki.

“Kamba kochi na Prons, ni
aina ya samaki wanaoishi kwa
kutegemea mikoko. Hawa samaki
ni ghali sana na wanatumika sana
katika hoteli kubwa, maisha yao
kwa kiasi kikubwa yanategemea
mikoko, kwa hiyo ili kuzalisha sa-

Mikoko iliyostawi ufukweni. PICHA: MTANDAO.

Kuna watu
wanapenda
kwenda katika
fukwe za ba-
hari na kukata
mikokao ili-
yoota pembe-
zoni humo kwa
ajili ya shughu-
li mbalimbali
za kibinadamu,
lakini athari
yake ni kubwa
kwa samaki.

maki, wengi tunapaswa kuitunza.

“Ina uwezo mkubwa wa ku-
zalisha oksijeni kwa wingi am-
bayo inawezesha samaki kuzali-
ana, kwa hiyo usafi wa fukwe ni
muhimu na kuna mambo mengi
sana yanayosababisha viumbe
wa majini kupata shida ikiwamo
mifuko ya plastiki,” anaeleza Ab-
dallah.

Mtaalamu huyo ana ufafanuzi
wa kuhimiza jamii kuweka utara-
tibu wa kupanda miti ya mikoko
na kusafisha kando ya bahari, ili
kuepuka kujiweka katika hali ya
kukosa samaki.

Mwenyekiti wa Vikundi Vilivy-
otengezwa na Wizara ya Uvuvi,
kwa ajili ya kutunza na kusimam-
ia rasilimali za bahari, Mohamedi
Njuga, anakiri kuwapo shida hiyo
ya kuharibiwa mikoko.

“Ukataji wa mikoko unaathiri
vitu vingi. Kwanza, unaathiri
samaki wenyewe kuna baadhi

ya samaki wengine wanazaliwa
kwenye sehemu za mikoko, na
samaki wanaozaliwa sana ni ka-
gogo, kama kule maeneo ya Tan-
ga na maunga pia wanazaliwa
sana,” anafafanua.

Njuga anatahadharisha hatari
ya kukata mikoko, inasababisha
wavuvi kwenda kuwatafuta sam-
aki mbali, kwa sababu wanaenda
sehemu nyingine ambako kuna
mikoko, matokeo yake serikali
inakosa manufaa yanayotokana
na samaki kwa sababu samaki
wengi wanatokana na mikoko.

FAIDA ZA MIKOKO

Wataalamu wanaeleza kuwa
mikoko ina faida kubwa sana,
wakianza na namna inasaidia
kupunguza kasi ya mawimbi
makubwa ya bahari ambayo
yanaweza kuleta uharibifu mkub-
wa katika pwani ya bahari, pia

inatajwa kuweka mazingira bora
kwa samaki kuzaliana, wakieleza
kasi ya mawimbi makali ya baha-
ri na maji kwa jumla.

Lingine, ambalo ni la kiafya na
kimazingira, mikoko inanyonya
hewa ya ukaa (carbon dioxide)
kutoka angani na kuzalisha ok-
sijeni kupitia kitendo cha mmea
kiitwacho “photosynthesis”.

Oksijeni inayozalishwa, kiafua
inatumiwa na mwanadamu na vi-
umbe hai wengine katika mfumo
wa kupumua na kuchuja maji ya
chumvi na kuondoa asilimia 90
ya chumvi inayopatikana katika
maji ya bahari na kuingia kwenye
mizizi yake.

Pia, mikoko husababisha
mazalia mazuri ya wadudu am-
bao kwa kiasi kikubwa ndio
chakula cha samaki, vilevile ina-
saidia kuzuia mmomonyoko wa
ardhi kando ya bahari.

JICHO LA UNESCO

Shirika la Umoja wa Mataifa
la Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO) limetoa wito huo ka-
tika siku ya kimataifa ya uhifadhi
wa mfumo wa mikoko inayoad-
himishwa kila mwaka, Julai 26.

Mikoko, na aina zingine za miti
zinazoota ufukweni mwa bahari
na kwenye mito inasaidia kuima-
risha uhakika wa chakula, kuen-
deleza uvuvi na bidhaa zingine
Za msituni.

Pia inajukumu muhimu na la
kipekee la kukusanya na kuhi-
fadhi kiasi kikubwa cha gesi ya
ukaa kutoka hewani na baha-
rini, ambacho ni muhimu kwa
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Takribani asilimia 67 ya
mikoko imetoweka hivi leo na
karibu mikoko yote ambayo
hailindwi inaweza kutoweka ka-
tika miaka 100 ijayo. UNESCO
inaitaka jumuiya ya kimataifa
kubadili mwenendo huo wa
uharibifu, kwa sababu ya ju-
kumu muhimu la mikoko katika
kuhakikisha dunia inakuwa na
afya muafaka.

Ukatili wa watoto Moro washitua Chuo kikuu, chabuni kituo cha vita
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anawataka viongozi kutoa
elimu ya kupinga masuala
va ukatili. )

Anasema Vviongozi
hao wa dini wamekuwa
wakiwafikia watu wengi
na haraka zaidi, kutokana
kuaminiwa na kukubalika
kwao kwenye jamii na
endapo watafanya hivyo
\r/]\(?tasaidia kumaliza tatizo

ilo.

“Tunawaomba vion-
gozi wetu wa dini kutumia
madhabahu yenu Kku-
toa elimu ya masuala
va kupinga vitendo vya

ukatili, kwani nyie mna
nafasi ya kuwafikia watu
wengi na haraka kutoka-
na mnavyoaminika kwe-
nye jamii zetu, " anasema
Lwena.

KIONGOZIWADINI

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maadili ya Umoja wa Mi-
tume na Manabii Tanzania,
Jimmy Matamwe anasema
vitendo vya ukatili, mauaji
na uhalifu mwingine
chanzo chake ni kukose-
kana maadili katika baadhi
ya jamii. _ )

Anawaomba viongozi
wenzake wa dini kutumia

nafasi zao kuhubiri na
kufundisha matendo mema
yanayompendeza Mungu,
yatakayowezesha kupun-
guza ukatili wa kijinsia na
uhalifu katika jamii.

WAZIRI GWAJIMA

Waziri wa Maendeleo
va Jamii,Jinsia,Wanawake
na Makundi Maalumu,DKk.
Dorothy Gwajima,akizindua
kituo hicho cha Mkono kwa
Mkono, ameahidi kushiriki-
ana na Ofisi ya Rais ,Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), kupambana na
matukio ya ukatili kwa wato-
to katika mikoa ambayo hali
hiyo inashamiri, ili kuhakiki-

sha vitendo hivyo vinakoma
katika maeneo hayo.

Dk Gwajima anaahidi
kuanza na mkoa wa Moro-
goro kuungana na UoNngozi
wa mkoa kupiga vita hivyo,
kutokana na takwimu za
ukatili kwa watoto kuwa

juu.
“Nataka kukuhakik-
ishia Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro,tutaanza na
mkoa wako kuweka kambi
hapa. Mimi pamoja na Wa-
ziri wa Tamisemi, tutapita
kata zote za wilaya zenye
matatizo ya ukatili wa aina
zote na wahusika wote
tutachukua hatua kali ili

kukomesha kabisa tatizo
hili la ukatili “ anasema Dk
Gwajima.

Pia, waziri anafafanua
kuwa madawati ya Jeshi Ia
Polisi ya Jinsia nchini, ya-
mepokea na kushughulikia
jumla ya mashauri 20,025
ya ukatili, ikilinganishwa na
mashauri 18,270 yaliyori-
potiwa mwaka 2019/20.

Anasema Katika kipindi
cha Julai 2020 hadi Juni
2021 kuna waathirika
1,857 wa ukatili wa kijinsia
walipata huduma; kati yao
wavulana ni 412, wasi-
chana 660 na wanawake
wakiwa 785 .
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Wanaafya, wanahabari Dar waingia
ubia operesheni chanjo Uviko 19

Baadhi ya wanahabari kutoka vyombo vya habari, wakizungumza na wenzao wa afya. PICHA ZOTE: YASMINE PROTACE.

Na Yasmine Protace

IAFYA shughuli za

chanjo zinamsaidia mtu

kujikinga na kuwakinga

wengine wasiambuki-
zwe magonjwa. Katika kupam-
bana na maradhi corona, nchini
Tanzania nako jamii imetakiwa
kwa hiari kujitokeza katika mae-
neo yaliyotengwa, ili waweze ku-
pata chanjo.

Ofisa Afya wa Mkoa wa Dar es
Salaam Dk. Ezenael Ayo, anase-
ma mkoa ulianzisha chanjo ya
Covid 19 mnamo Agosti mwaka
jana, katika mkutano uliowaku-
tanisha wataalamu wa afya na
Chama cha Waandishi wa Habari
Mkoa wa Dar es Salaam (DCPC).

Kwa mujibu wa Dk. Ayo, ni
mkutano ulio chini ya Mradi wa
Kuboresha Habari, uliobainisha
kwamba Sensa ya Watu ya Mwa-
ka 2012, mkoa Dar es Salaam,
umetathmini kuwapo watu zaidi
ya milioni sita.

Anasema, Dar es Salaam
walianza kwa kutoa chanjo kwa
vituo vitatu, huku akifafanua
‘mkoa ulianza kupanua wigo,
sasa vituo vipo 318 vya kutoa hu-
duma ya chanjo,”

Katika hilo, anataja kwamba
awali mapokeo ya chanjo kwa
wananchi, mwamko wao uliku-
wa mdogo, ila kwa sasa huduma
za mkoba zimeweza kutumika
kwa kuwafuata wananchi, am-
bapo malengo yao ni kufikia asil-
imia 70.

Anaongeza kuwa, mkoa wa Dar
es Salaam unakadiriwa kuwa na
watu zaidi ya milioni sita sasa na
ambao malengo yao ni kuchanja
watu zaidi ya milioni tatu, huku
hadi sasa wameshawachanja wa-

Muwaelim-
ishe jamii na
wahaume
wasiogope
kuchanja na
waachane
na maneno
yva Kizushi
kwamba
ukichanja
‘nguvuU za
kiume zi-
napotea’ na
kuwa zom-
bi.

Ofisa Afya wa Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Enezael Ayo, aki-
zungumza jambo na waandishi wa habari.

nanchi wa mkoa Dar es Salaam,
kwa asilimia 85.

Dk. Ayo anasema katika ku-
chanja, walianza na makundi
maalumu ikianzia na afya, kwa
kuwa ndio watoa huduma.
Anaongeza kuwa kundi la pili li-
likuwa la wazee na wakafuatiwa
na vijana na mpaka sasa hatua
hiyo ya kuchanja inaendelea,
akiwapo wadau waliojitolea ku-
saidia kuchanja.

Anasema mkoa wa Dar es Sa-
laam, mapema wakawawashauri
watu kujitokeza kuchanja, pia

wenyeviti wa serikali za mitaa
walisaidia kuhamasisha wa-
nanchi katika suala hilo la ku-
chanja na ufanikishaji wake.

Kuhusu maendeleo yaliyopo,
anafafanua kwamba chanjo
bado inaendelea mkoani Dar es
Salaam, ingawa anakiri kuwapo
baadhi ya wananchi ambao
wamekuwa wakiipotosha hatua
hiyo.

Pia, anataja changamoto ny-
ingine inagusa uhaba wa ra-
silimali watu na fedha kutolewa
kidogo, hata akitaja ‘zinasaidia’

chanjo zote zitolewe kwa us-
alama, akieleza: “kila eneo tuna-
sisitiza watu waende kuchanja.”.

Vilevile, Ofisa Afya wa Mkoa wa
Dar es Salaam huyo anaongeza
kuwa jamii nayo inapaswa ku-
chukua hatua stahiki ya kunawa
mikono, kwani suala ni la wajibu
na kufanywa endelevu.

Mtaalam wa Afya, Dk. Chris-
tina Mdingi, anaieleza chanjo ya
UVIKO-19 ni salama dhidi ya vi-
rusi hivyo na anavisihi vyombo
vya habari kusimama katika na-
fasi yao ya kuelimisha na kutoa
taarifa sahihi namna ya uelim-
ishaji kwa umma wa Watanzania,
ili waweze kupata chanjo.

Daktari Christina, anaelekeza
ujumbe wake kwa jamii, kwamba
ni suala la kufanyika kwa haraka
na linapaswa kupitia njia ya vy-
ombo vya habari, ili wananchi
wajitenge dhidi ya uzushi anaou-
tafsiri kuwa sio sahihi kupitia
chanjo hiyo.

“Muwaelimishe jamii na wa-
naume wasiogope kuchanja na
waachane na maneno ya kizushi
kwamba ukichanja ‘nguvu za ki-
ume zinapotea’ na kuwa zombi,”
anasema.

SAUTI YA WANAHABARI

Samson Kamalamo, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Waandishi
wa Habari Mkoa wa Dar es Sa-
laam (DCPC,) anaishukuru asasi
‘Internews’ kwa kuratibu mafun-
zo hayo yaliyogusa sekta ya afya
na anawataka waandishi hao wa
habari kuzingatia taaluma yao na
kuandika habari zenye weledi.

Anaongeza kuwa, mafunzo
hayo yamewajengea uwezo na
maarifa wanahabari ambayo
watayatumia kuielimisha jamii
katika masuala yanayohusu
ugonjwa corona.
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HABARI MBEYA

Tani 30

Za mbolea
kutoka Kenya
Zaingia nchini

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ZAIDI ya tani 30 za
mbolea ya kupandia na
kukuzia zimeingizwa ku-
toka nchini Kenya kupitia
Kampuni ya Mbolea ya SBL
itakayotolewa bure kwa
baadhi ya wakulima Mkoa
wa Mbeya katika msimu
huu wa kilimo.

SBL imeingia ubia na
Kampuni ya Mbolea Tan-
zania (TFC), kwa lengo la
kuongeza uzalishaji wa
mazao ya chakula na bi-
ashara mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini sambamba
na uhakika wa masoko
nchini Kenya.

Akizungumza wakati wa
makabidhiano ya mbolea
hiyo juzi, Kaimu Meneja
wa TFC, Kanjela Mroba,
alisema tayari tani 30
zimeingia nchini huku mat-
arajio ni kuagiza tani 3,000
kulingana na mahitaji ya
wakulima kwa sasa.

“Kwa sasa tumepokea tani
30 za majaribio ambayo
itatolewa bure kwa baadhi
ya wakulima na tayari tu-
mefanya utafiti ni mbolea
inayofanya vizuri katika
uzalishaji hususan kwa zao
la mahindi,” alisema.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Kampuni ya SBL,
Joe Kariuki, alisema ujio
wa mbolea ni fursa kwa
wakulima kwa kuwa ina
uwezo wa kuzalisha mazao
na kurejesha ubora wa
udongo ulioathirika kwa
matumizi ya mbolea isiyo
sahihi.

Alisema pia watatoa
elimu kwa wakulima huku
TFC ikiwa inasimamia us-
ambazaji na masoko kwa
nchi ya Kenya watatumia
mfumo wa kubadilishana
mbolea na mazao kwa asil-
imia 100.

“Mbolea hii inafanya vi-
zuri sana katika uzalishaji
na tayari tuna vituo 150
nchini ambavyo vinasam-
baza mbolea ambayo itau-
zwa kwa gharama nafuu ili
mkulima aweze kumudu,”
alisema Mroba.

lwindi, wilayani Mbeya,
Fredy Aloyce alisema
kuwa ujio wa kampuni za
mbolea utasaidia wakulima
kurejesha matumaini na
kuzalisha mazao ya kim-
kakati.

“Tunaomba serikali
kupitia Wizara ya Kilimo
iongeza ushindani wa
kampuni za pembejeo za
kilimo pamoja na kudhibiti
mfumuko wa bei kwa
mawakala ambao wameku-
wa mwiba kwa wakulima
na kutukatisha tamaa ka-
tika uzalishaji.

Wamiliki viwanda mafuta ya
alizeti watoa kilio cha umeme

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AMILIKI wa viwan-
da vya kukamua
mafuta ya alizeti
katika soko la Sido
jijini hapo wameiomba serikali
kutafuta ufumbuzi wa tatizo la
kukatika kwa umeme mara kwa
mara unaoathiri kazi zao na ku-
wasababishia hasara.
Wakizungumza na gazeti hili,
baadhi ya wamiliki hao wal-
isema katika siku za hivi kar-
ibuni imeibuka tabia ya umeme
kukatika mara kwa mara bila
taarifa na kukwamisha shughuli
Zao.
Mmoja wa wamiliki wa viwan-
da hivyo, Jumanne Mwakasole,

alisema tangu umeme uanze ku-
katika bila mpangilio amepata
hasara kubwa ikiwa ni pamoja
na kusimamisha uzalishaji kuto-
kana na kukosekana kwa nishati
hiyo.

“Kazi yetu ya kukamua mafu-
ta kwa sasa sio ya uhakika,
unaweza kuandaa malighafi
na vibarua, lakini umeme
ukakatika bila taarifa, kwa vile
unakuwa umeshaajiri vibarua
inabidi tu uwalipe bila kufanya
kazi iliyokusudiwa, jambo am-
balo kwetu limetusababishia
hasara kubwa,” alisema Mwaka-

sole.
Alisema endapo umeme
utaendelea  kukatika, kuna

uwezekano mkubwa wa Jiji la
Mbeya na maeneo ya jirani ku-

kumbwa na uhaba wa mafuta ya
kupikia.

Kwa upande wake Julius Ka-
punga alisema wanachohitaji ni
kupewa taarifa kabla ya kukata
umeme ili wajiandae kukabili-
ana na hali hiyo.

“Tunaiomba serikali iingilie
kati ili kama kuna umuhimu
wa kukata umeme, basi taarifa
itolewe ili tufanye maandalizi
ya kukabiliana na ukosefu wa
umeme, wanapokata bila taarifa
wanatusababishia hasara am-
bayo tungeweza kuiepuka kama
wangetoa taarifa,” alisema Ka-
punga.

Naye Gwakisa  Boniface,
alisema anasikitishwa na tabia
ya kuanza kukatika kwa nishati
hiyo, wakati hali hiyo ilishako-

meshwa kwenye uongozi wa
awamu ya tano.

“Kwa kweli tulishasahau
habari ya umeme kukatika, kwa
sababu Rais wa awamu ya tano
aljjitahidi kuhakikisha umeme
haukatiki, lakini tunasikitika
TANESCO wameturudisha ny-
uma kwa kuanza kukata ovyo
umeme tena bila kutoa taarifa,
hivyo tunaomba Rais Samia ain-
gilie kati kukomesha tabia hii,”
alisema Gwakisa.

Katika siku za hivi karibuni,
TANESCO wamekuwa wakikata
umeme katika maeneo mbalim-
bali ya Mkoa wa Mbeya wakidai
kuwa kuna upungufu wa maji
kwenye vyanzo vya kuzalisha
umeme unaotokana na hali ya
ukame iliyokithiri nchini.

Mdau wa Elimu nchini, Ndele Mwaselela, akivalishwa skafu na vijana wa skauti wa Shule ya Sekondari ya Wazazi Mbalizi, mkoani
Mbeya katika mahafali ya kidato cha nne shuleni hapo, hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Waomba kujengewe barabara waliyoilima kwa mikono

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

WANANCHI wa Kata ya Ikuti,
Halmashauri ya Wilaya ya Rung-
we mkoani Mbeya, wameiomba
serikali kuwasaidia kujenga
barabara yao waliyoilima kwa
mkono miaka mingi iliyopita
ili vyombo vya usafiri ikiwamo
magari na bodaboda viweze
kupita.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara ulioandaliwa
na Mkuu wa Wilaya Rungwe,
Dk. Vicent Anney, wananchi hao
walisema kuwa barabara pekee
waliilima wenyewe kwa mikono
miaka mingi iliyopita na hai-
jawahi kukwatuliwa na greda.

Deus Mwaijumba alisema
barabara hiyo ilivyolimwa na
wazee wao miaka mingi iliyo-
pita magari hayawezi kupita na
msaada wa serikali iiboreshe ili
iweze kupitika.

Barabara hii ambayo ndiyo
Kyobo Juu haijawahi kutumiwa
na magari tangu nchi ipate uh-
uruy, hii ni kwa sababu ililimwa
kienyeji na wazee wetu kwa ku-
tumia jembe la mkono miaka
mingi iliyopita, tunaomba sasa
serikali itusaidie kuilima kwa
greda ili magari yapite na ku-

nazalisha mazao mengi ya bi-
ashara na chakula kama kamae
ndizi, iliki, kahawa, magimbi
na mihogo, lakini hawawezi
kuyasafirisha kwa wingi kwenda
kuyauza.

“Tunayo mazao yetu tunay-
olima kwa wingi, ingawa tu-
najua yana soko kubwa nje ya
kuyasaﬁrlsha kwa wingi na hata
wanunuzi wanashindwa kuja
kuyanunua kwa sababu hakuna
barabara, baadhi yetu tunalazi-
mika kuyabeba kichwani kwen-

da kuyauza ili tupate fedha za
kujikimu, tunaomba tusaidiwe
barabara kuondokana na kero
hizi,” alisema Mwaijumba.

Kwa upande wake, Lucia
James alisema kuwa ukosefu wa
barabara pia una athari kubwa
kwa wanawake hasa wajawazito
wanapohitaji kujifungua na wa-
napotaka kwenda kwenye vituo
vya afya.

Alisema usafiri pekee unao-
wasaidia wajawazito kwenda ku-
jifungua kwenye vituo vya afya
ni pikipiki, usafiri aliodai kuwa
sio rafiki kwa baadhi ya wajawa-
zito hasa ambao wanakuwa na
matatizo ya uzazi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Mpokigwa
Mwankuga, aliungana na wa-
nanchi hao kuomba msaada wa
ujenzi wa barabara hiyo, akise-
ma kuwa Serikali Kuu inapaswa
kutenga bajeti ya kuwasaidia wa-
nanchi hao katika mwaka ujao
wa fedha.

Mwakilishi wa Meneja wa

Wakala wa Barabara za Mijini
na Vijijini (TARURA) Wilaya ya
Rungwe, Mhandisi Senyange,
Kayoka alisema jukumu lao ni
kufungua barabara kwenye
maeneo yote ili wananchi wazi-
tumie kwa shughuli za maende-
leo.

Aliahidi katika mwaka ujao
wa fedha barabara hiyo itakuwa
ya kwanza kuingizwa kwenye
bajeti ya TARURA ili iweze ku-
jengwa na kumaliza kero ya wa-
nanchi hao.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Anney alisema atasimamia
kikamilifu kuhakikisha bara-
bara hiyo inapitika kwa gari kwa
manufaa na rnaendeleo ya wa-

Alisema kuwa barabara hiyo
ikifunguka anaamini wananchi
hao watapata maendeleo ya
haraka kwa vile ni wazalishaji
wazuri wa mazao ambayo
yanapendwa na yenye soko la
uhakika ndani na nje ya Wilaya
ya Rungwe.
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TBA yashauriwa ujenzi wa
maghorofa nyumba za makazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Miundombi-
nu imeuelekeza Waka-
a wa Majengo Tanza-
nia (TBA) kujenga maghorofa
kwenye miradi yake ya nyumba
za makazi inayotekeleza katika
maeneo mbalimbali nchini.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Selemani Kakoso, alitoa ushauri
huo juzi baada ya kupokea taar-
ifa ya utekelezaji wa TBA katika
robo ya mwaka 2022/23.

Alisema TBA, imekuwa
ikitekeleza miradi yake kwa
ufanisi na kushauri kuanza
kuangalia ujenzi wa maghorofa
badala ya nyumba za chini ili
kuwa na matumizi mazuri ya
ardhi.

“Tumeipokea taarifa ya
Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) na tunawapongeza kwa
kazi kubwa mnayoifanya katika
kutekeleza kazi ya ujenzi wa ny-
umba, sasa tuwashauri badala

ya kuendelea kujenga nyumba
za chini, jengeni maghorofa
kama ilivyofanya pale Mago-
meni Kota,” alisema.

Aidha, Kakoso aliitaka Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi ku-
watafutia TBA watumishi wa
kutosha kwa kuomba kibali cha
kuajiri hasa kutokana na miradi
inayotekelezwa na taasisi hiyo
kuhitaji usimamizi wa karibu.

“Nakuombeni nendeni mka-
lisimamie, tafuteni kibali ili
muajiri watu watakojua ku-
fanya kazi, kwasababu kazi za
TBA zinahitaji sana usimamizi
na mkifanya hivyo kutakuwa na
mapinduzi makubwa sana kwe-
nye sekta ya unjenzi,” alisisitiza
Kakoso.

Alisema, kwa kuwa wizara
inapelekewa fedha nyingi ni
vyema kuangalia namna ya
kuitumia TBA ambayo ina fursa
ya uwekezaji ili kuwekeza na
kusisitiza kuwa kwa kufanya
hivyo, fedha nyingi zitarudi
serikalini kupitia uwekezaji

huo.

“Naamini wizara mnapata
fedha nyingi, zingine zipitisheni
TBA kwasababu wana nafasi ya
uwekezaji, kwa mipango na uw-
ezo wa TBA wana nafasi kubwa
ya kufanya ujenzi, mfano mki-
wawezesha hata pale Mago-
meni Kota wanaweza kujenga
mall (maduka makubwa) na ku-
leta mabadiliko makubwa sana
kwenye Jiji la Dar es Salaam na
kuwa na uwekezaji mkubwa
utakaoleta faida kwa serikali,”
alisema.

Alisema wakati wa maan-
dalizi ya bajeti ya mwaka
2023/24, wizara ihakikishe in-
aitengea TBA bajeti ya kutosha
ili kutekeleza miradi mingi am-
bayo italeta tija kwa serikali.

“Mkianza maandalizi ya
kuandaa bajeti ya wizara hakik-
isheni TBA inatengewa bajeti ya
kutosha, maana TBA wenyewe
wamesema wakipewa Sh. bil-
ioni 50 ambazo kwa serikali
ni fedha kidogo na zitafanya

ujenzi mkubwa ambao watu
wataweza kukodi na kuishi na
pia fedha hizo zitarudi ndani ya
serikali,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa TBA,
Daud Kondoro, aliahidi kwenda
kutekeleza maagizo ya kamati
na kusisitiza kuwa wakala ume-
jipanga kutekeleza miradi yake
kwa kasi, ubora na haraka.

“Wakala tumejipanga ku-
hakikisha miradi yetu yote tu-
naitekeleza kwa kasi, haraka
ikiwa na ubora,” alisema.

Hata hivyo, alisema katika
robo ya kwanza ya mwaka
2022/23, wizara imeipatia
TBA zaidi ya Shilingi bilioni
nane kwa ajili ya kuendelea
kutekeleza miradi yake.

“Tunaishukuru wizara ka-
tika robo ya mwaka tumepewa
shilingi bilioni nane kwa ajili
ya kutekeleza miradi yetu na
hii ni sawa na moja ya tatu ya
fedha tulizokuwa tumetengewa
kwa ajili ya utekelezaji miradi,”
alisema.

Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muun-
gano na Mazin-
gira, Selemani
Jafo (katikati),
akipanda mmoja
kati ya miti 1,000
iliyotolewa na
Benki ya Standard
Chartered katika
Shule ya Msingi
Mtoni, wilayani
Bagamoyo,
mkoani Pwani juzi.
Kushoto ni Ofisa
Tawala Bagamoyo,
Casilda Mgeni na
(kulia) ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa
Benki hiyo, Her-
man Kasekende.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Wasichana 3,333 waliokwama masomo warudi shuleni

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA Kkipindi cha mwaka
2021/2022 Taasisi ya Elimu ya
Watu Wazima (TEWW), imeha-
masisha kurejea shuleni wasi-
chana 3,333 walioshindwa kue-
ndelea na elimu ya sekondari
kwa sababu mbalimbali.

Baadhi ya sababu hizo ni
pamoja na mazingira magumu,
kupata ujauzito au ndoa za uto-
toni kwa wenye umri kati ya mi-
aka 13 hadi 21 ikiwa ni sawa na
asilimia 111 ya lengo lililowekwa
kupitia vituo 131 vinavyo hu-
dumiwa na walimu 803.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
Michael Ngumbi, alibaini-
sha hayo juzi alipokuwa aki-
jibu maswali ya waandishi wa
habari baada ya kutoa taarifa ya
utekelezaji wa shughuli mbal-

imbali za elimu ya watu wazima
nchini.

Alisema taasisi hiyo imepan-
ga kuanzisha programu maal-
um ya kutoa kisomo cha watu
wazima, mafunzo ya ufundi wa
awali na ujasiriamali kwa watu
wa jamii ya kabila la Wahadz-
abe kupitia mradi wa IPOSA.

Alisema kupitia mradi wa
IPOSA unaojihusha na kutoa
kisomo kwa watu wazima,
mafunzo ya ufundi wa awali
na ujasiriamali kwa watu wote
wanaotaka kupata ujuzi wame-
andaa programu maalum kwa
Mkoa wa Manyara.

“Wahadzabe ni Watanzania
wenzetu na wao ni kama jamii
nyingine nchini hivyo hizi hu-
duma zinazotolewa na Taasisi
yetu na wao wanayo haki kuzi-
pata kupitia mradi wa IPOSA

tumeandaa programu maalum
kwa Mkoa wa Manyara ambako
wapo watu wa kabila hili na
maeneo mengine,” alisema.
Akizungumzia kazi zilizo-
fanywa na taasisi hiyo katika
kipindi cha mwaka wa fedha
2021/2022, alisema wameandaa
na kuendesha mafunzo katika
kampasi zake tatu Dar es Sa-
laam, Morogoro na Mwanza.
Programu tatu za mafunzo
zilitolewa kwa njia ya ujifunzaji
wa kawaida, huria na masafa.
“Programu hizo ni Elimu
ya Watu Wazima na Mafunzo
Endelezi, Elimu ya Watu Wa-
zima na Maendeleo ya Jamii,
na Elimu Masafa kwa ngazi za
astashahada, stashahada na
shahada,” alisema.
Kadhalika, alisema jumla ya
wanafunzi 8,093 kati yao wa-

nawake 4,644 walipata mafun-
70 hayo.

Pia alisema taasisi hiyo illifan-
ya usajili wa wanafunzi wapya
3,426 walisajiliwa katika progra-
mu tatu za TEWW kwa mwaka
wa masomo 2021/22.

Aidha, jumla ya walimu na
wasimamizi wa elimu ya watu
wazima 2,355, walihitimu mas-
omo yao katika mwaka 2021/22.

Vilevile, alisema katika kip-
indi hicho taasisi hiyo iliandaa
mtaala wa mafunzo ya wal-
imu wa elimu ya watu wazima
katika maeneo ya ufundi na
teknolojia.

Mafunzo hayo yanatarajiwa
kuanza kutolewa kwa ngazi
ya astashahada na stashahada
katika mwaka wa masomo
2023/24 baada ya kuidhinishwa
na NACTVET.

- Serikali kutoa
- Kipaumbele

. mafunzo kwa
wafanyakazi

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kutoa kipaumbele cha mafunzo
kwa wafanyakazi nchini ili
kuwajengea uwezo kiutendaji
utakaowasaidia katika maju-
kumu yao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, alibainisha hayo jana
wakati akielezea dhamira ya
Rais Samia Suluhu Hassan tangu
ameingia madarakani.

“Rais Samia tangu aingie ma-
darakani amedhamiria kuen-
delea kutoa kipaumbele cha
kuwapatia mafunzo viongozi
ili kuwajengea uwezo kiutend-
aji, utakaowezesha kuwasaidia
kutekeleza vyema majukumu
yao ya kuwatumikia wananchi
na kuwaletea maendeleo,” alise-
ma Mhagama.

Waziri Mhagama alielezea
dhamira hiyo ya Rais Samia
wakati akifunga mafunzo ya
Sanaa ya Uongozi kwa Wajumbe
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge
na Utawala na Serikali za Mitaa
(USEMI), yaliyotolewa na Taasisi
ya Uongozi jijini hapo.

Mhagama alisema baada ya
Rais Samia kuapa na kuanza
kulitumikia taifa, moja ya eneo
ambalo alielekeza lipewe Kip-
aumbele ni kutoa mafunzo kwa
viongozi akitambua kuwa ndiyo
njia pekee ya kuwawezesha
viongozi kuwa na ufanisi kiu-
tendaji.

Alisema, Ofisi ya Rais-Utumishi,
imekuwa ikitekeleza kwa vi-
tendo agizo hilo la Rais kwa
kuwapatia mafunzo wajumbe
wa kamati ya USEMI.

Alisema, Rais Samia ana maono
na ndiyo maana anatambua
kuwa waliopewa dhamana ya
kuwa viongozi wanahitaji ku-
jengewa uwezo ili kupata ujuzi
utakaoendana na mazingira yali-
yoko ikiwa ni pamoja na kwenda
sambamba na maendeleo ya
teknolojia.

Wajumbe wa Kamati ya USEMI,
Festo Sanga, alisema toka awe
mbunge hajawahi kupata mafun-
Z0 mazuri ya uongozi kama am-
bayo Taasisi ya Uongozi imewa-
patia na yamemjengea uelewa
kwenye eneo la akili hisia.

Sanga ambaye ni Mbunge
wa Jimbo la Makete alisema,
mafunzo hayo yaliyomjenga
akihisi yatamwezesha kuzun-
gumza Vvizuri na wananchi na
kupokea yale ambayo wananchi
anaowaongoza wanahitaji
kutekelezewa.

“Mafunzo haya kama mbunge
na mjumbe wa kamati ya USEMI
yamekuwa na manufaa makub-
wa kwani yamenipatia elimu
ya namna va kuisaidia serikali
katika ufuatiliaji wa utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo,” alisema Sanga.

Pia mafunzo hayo yatamsaidia
kusimamia matumizi ya fedha za
umma ambazo serikali inazitoa
kwa ajili ya kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo nchini.
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DC ataka
wazee
kurejesha
malezi
ya pamoja

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Polisi

yakamata watu watatu

“wakiwa na dawa za Kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

usiku.

Aliwataja kuwa ni Msomi

ESHI la Polisi Mkoa wa
Kusini Unguja linawa-
shikilia watu watatu

MKUU wa Wilaya Magharibi ‘A,
Suzan Peter Kunambi, amewata-
ka wazee kurudisha utamaduni
wa malezi ya pamoja ili kuwa- :
jengea maisha bora watoto wao. @ ni kwake Tunguu visiwani

Akizungumza na wazee wa she- :
hia za wilaya hiyo ofisini kwake :
Mwera Zanzibar, alisema kuna
baadhi ya wanajamii hawaupi

kipaumbele mfumo huo hali

inayosababisha kuibuka kwa

mbalimbali.
Akizungumza  jana
waandishi wa habari

Mwampelwa,

kwa kukutwa na kete
330 za dawa za kulevya za aina

ofisi-

humo, Kaimu Kamanda wa
Polisi mkoani humo, Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Hamisi Lisse
alisema watu
hao walikamatwa Oktoba 23,
mwaka huu, majira ya saa 4:30

(34) mkaazi wa Kidimni.

humo.

Ali Haji (26) mkaazi wa Kibele,
Salum Ame Hassan (28) mkaazi
wa Tunguu na Msafiri Juma

Mwampelwa alisema vijana
hao walikamatwa wakati wa
operesheni maalum ya kuwa-
na saka watumiaji, wasambazaji,
wauzaji wa dawa za kulevya
na wahalifu wengine mkoani

Akifafanua tukio hilo, ACP
Mwampelwa mtuhumiwa Haji
alikamatwa na kete 238 zina-
zodhaniwa kuwa ni dawa za
kulevya aina ya heroin zilizo-

vitendo viovu vikiwamo vya
kutupa watoto wachanga, udhal-
ilishaji na biashara ya dawa za
kulevya.

Alisema endapo wazee waki-
kaa pamoja na kuweka mikakati
madhubuti ya malezi kwa wato-
to kunaweza kupatikana vijana
wenye mwenendo mzuri wa
maisha na kuwa viongozi bora.

“Inasikitisha kuona baadhi ya
wazazi na walezi huwatetea wa-
toto wao wanapofanya vitendo
vya kihalifu na kuunga mkono
yale wanayofanya jambo am-
balo limekuwa likiikosesha jamii
watoto wenye maadili mazuri,”
alisema Suzan.

Hivyo aliwataka kushikamana
na kuhakikisha mtoto anapo-
fanya kosa na kupelekwa katika
vyombo vya sheria, washiriki-
ane na mamlaka zinazohusika
kumrekebisha ili awe na vitendo
vyema katika jamii.

Wakizungumza wakati wa ki-
kao hicho, wazee hao
walimpongeza mkuu huyo wa
wilaya kwa kukutana nao na
kuvitaka vyombo vya ulinzi na
usalama kusimamia sheria kwa
vijana wanaofikishwa mikononi
mwao.

Mmoja wa wazee hao, Juma
Haji, alisema hakuna mzazi

anayetaka mtoto wake aharibike

ila hutokana na mazingira mbal-
imbali yakiwamo ya umaskini

yanapelekea baadhi ya vijana

kufuata mkumbo.

hifadhiwa katika mafurushi
tofauti.

“Kijana huyo alikamatwa
akiwa anasafirisha dawa hizo
kwa usafiri wa pikipiki yenye
namba za usajili Z. 264 RZ aki-
tokea mjini kuelekea barabra
ya Makunduchi, na alipofika
Tunguu alikamatwa baada ya
kutiliwa shaka na askari wal-
iokuwa doria kituo cha Tun-
guu,” alisema.

Alimtaja mtuhumiwa mwen-
gine Salum Ame Hassan, ka-
tika maeneo hayo ya Tun-
guu majira ya saa tano usiku
alikamatwa akiwa na kete 17 za
heroni.

Kaimu Kamanda huyo al-
imtaja mtuhumiwa wa tatu
kuwa ni Msafiri Juma, ali-
yekamatwa na kete 75 dawa
za kulevya mithili ya sampuli
ya vijiwe huko Kidimni Oktoba
22, mwaka huu, majira ya 12:00
jioni.

Aidha, alisema watuhumiwa
wote wanashikiliwa na upele-
lezi utakapokamilika watafik-
ishwa mahakamani.

Kamanda huyo aliwataka
wananchi hasa vijana kuacha-
na kujihusisha na biashara
hiyo haramu na badala yake
kutafuta kazi za halali zitakazo-
wasaidia kupata kipato halali.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Rashid Hadid Rashid (kulia), akikagua bidhaa za wajasiriamali nje ya ukumbi wa hoteli ya Golden
Tulip, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Maofisa ununuzi waagizwa kufuatilia utendaji wa mfumo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji Mam-
laka ya Manunuzi na Uondoaji
wa mali za Umma Zanzibar, Oth-
man Juma Othman, amewaagiza
maofisa ununuzi na mapato ku-
fuatilia namna mfumo wa kiele-
ktroniki wa matumizi kwa kuwa
ni sehemu ya mabadiliko ya ki-
dunia.

Akifungua mkutano wa ku-
tathmini utendaji wa mfumo
wa kielektroniki wa matumizi

jana Mzizima mkoani Mjini Ma-
gharibi, Unguja, alisema ma-
boresho hayo yatasaidia malipo
kufanyika kwa haraka na wakati
sahihi.

Alisema hatua hiyo itawarahi-
sishia kufanya taratibu za malipo
kwa wakati hasa kwenye zabuni,
ili kuendana na kasi ya mabadi-
liko ya kidunia pamoja na kusaid-
ia udhibiti wa upotevu wa mali
yaumma.

Othman alisema bado baadhi
ya watendaji hawajabadilisha mi-
tazamo yao kutoka utaratibu wal-

iouzoea wa kutumia karatasi, na
kwamba mfumo wa kielektroniki
utaleta mabadiliko makubwa iki-
wamo ya kiuchumi.

Alisema mamlaka itahakikisha
inawaongezea uwezo watendaji
wake, ili kuona matumizi ya mfu-
mo huo yanaleta manufaa kwa
jamii na nchi kwa ujumla kama
ilivyokusudiwa.

Kwa upande wao Maofisa
Manunuzi wa Taasisi za Serikali,
waliishauri kuunganisha Mfumo
wa Malipo (IFMS), uwe mmoja
kwa kuwa lengo ni kudhibiti ma-

pato ya serikali.

Mmoja wa maofisa hao ku-
toka Shirika la Nyumba Zanzibar
(ZHC), Hussein Msanif Haji, alise-
ma lengo la kuwepo kwa mifumo
hiyo kwa taasisi za serikali ni
kuondokana na urasimu katika
utoaji wa huduma na kuondoa
usumbufu kwa wananchi.

Aidha, waliiomba serikali
kutengeneza utaratibu maalu-
mu utakaoruhusu kampuni za
wasambazaji wa bidhaa kutoka
nje ya nchi kusajiliwa kiura-
hisi, kwa kuwa mfumo wa sasa

unatoa fursa inayoongeza ma-
pato.

Pia alisema kuna baadhi ya
wasambazaji bidhaa waliopo
nje ya nchi kufanya kazi bila ya
kusajiliwa katika mfumo huo
jambo linalowapa ugumu wa-
napotaka kuagiza bidhaa nje ya
nchi.

Barke Abdallah Juma, kutoka
Baraza la Jiji la Zanzibar, alisema
mfumo huo ni mzuri, na kwamba
ukitekelezwa itakuwa rahisi kwa
wahasibu ukishaunganishwa na
mfumo wa manunuzi.



24 NipaShe Alhamisi Oktoba 27, 2022

HABARI KANDA YA ZIWA

Ujenzi barabara lami Tabora-
Kigoma wafikia asilimia 66

Na Halima Ikunji, KALIUA

RADI wa ujenzi wa

barabara ya lami

inayounganisha

mikoa ya Tabora na
Kigoma kipande cha Kazilamb-
wa-Chagu chenye yenye urefu
wa km 36 umefikia asilimia 66
huku utekelezaji wake unaen-
delea kwa kasi.

Akizungumza na gazeti hili
juzi, Kaimu Meneja wa Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), Mhandisi Raphael
Mlimaji, alisema mradi huo
unaotekelezwa na kampuni ya
STECOL kutoka China kwa ufa-
dhili wa Mfuko wa Maendeleo
ya Kimataifa (OPEC) na serikali
unaendelea vizuri na unaele-
kea kukamilika.

Alisema utekelezaji mradi
huo unatarajiwa kukamilika
mapema mwakani na kwamba
hadi kukamilika kwake utagha-
rimu kiasi cha Sh. bilioni 32.

Aidha, barabara hiyo inata-
rajiwa kuongeza mzunguko wa
fedha kutokana na ongezeko la
wafanyabiashara kutoka mae-
neo mbalimbali.

Mlimaji alieleza kuwa jumla
ya km 26 za mradi huo zipo
upande wa Tabora eneo la Kali-
ua na km 10 upande wa Kigoma
huku akatoa wito kwa jamii in-
ayoishi kando kando ya eneo la
mradi huo kutunza miundom-
binu itakayowekwa ikiwamo
alama za barabarani na taa.

Mhandisi Mlimaji alisisitiza
kuwa mradi huo ni muhimu
kwa kuwa utamaliza kero ya

usafiri na usafirishaji wa mazao
na bidhaa kwa muda mrefu
kwa wakazi wa mikoa hiyo.

Katika hatua  nyingine,
mhandisi alieleza kuwa kwa
sasa anaendelea na mazun-
gumzo na mfadhili, ili kuanga-
lia uwezekano wa kuongeza km
114 za barabara ya mchepuko
kipande cha Ugansa-Usinge km
74 na kipande cha barabara
ya zamani ya Chagu-Ugansa km
4.

“Kama tukiafikiana vizuri ki-
asi cha Sh. bilioni 14 ambazo ni
salio la gharama nzima ya mra-
di zitatumika kujenga vipande
hivyo viwili kwa kiwango cha
lami, ili kuwezesha wakazi wa
maeneo hayo kunufaika na
mradi huo.

Kwa mujibu wa mhandisi

huyo, serikali inaendelea na
mchakato wa ujenzi wa km
172 za barabara ya lami kutoka
Ipole, Tabora hadi Rungwa, ita-
kayounganisha mikoa ya Tabo-
ra na Mbeya.

Jumanne Husseni, mkazi wa
Kazilambwa aliieleza Nipashe
kuwa maendeleo ya ujenzi wa
barabara hiyo yanatia hamasa,
ikiwa barabara hiyo inatarajiwa
kuwa mkombozi katika shu-
ghuli za kiuchumi.

“Ubovu wa barabara hii ume-
kuwa tatizo la muda mrefu
katika shughuli zetu za usa-
firishaji, lakini muda sio mrefu
tutakuwa na uhakika wa safari
zetu za kibiashara pamoja na
usafirishaji wa mizigo kwenda
maeneo mbalimbali ya kigo-
ma,” alisema.

Diwani wa Kata ya Bupamwa, Stephania Cheo (kulia kwenye msingi), akishiriki na wananchi katika uchimbaji wa msingi wa
ujenzi wa vyumba vinne vya madarasa katika Shule ya Sekondari Bupamwa, Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba, mkoani
Mwanza utakaogharibu Sh. milioni 80 iliyotolewa na serikali. PICHA: VITUS AUDAX

Serikali yajipanga kukamilisha miradi viporo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MANISPAA ya Shinyanga
inatarajia kukamilisha miradi
yote ya viporo ya zahanati kupi-
tia fedha zilizotengwa kwa ajili
ya ujenzi wa miradi hiyo kutoka
kwenye mapato ya ndani kwa
lengo la kuboresha upatikanaji
wa huduma.

Akizungumza juzi, wakati
wa ziara ya Kamati ya Uha-
masishaji Ukusanyaji Mapato
ya Ndani, Mganga Mkuu wa
Manispaa ya Shinyanga, Dk.
Elisha Robert, alisema kupitia

fedha za mapato hayo wame-
shatenga fedha Sh. milioni
60 za kumalizia ujenzi wa mi-
radi kiporo ya Zahanati katika
Sh. milioni 30 Zahanati ya Bug-
weto.

“Zahanati hizi zilianzishwa
kwa nguvu za wananchi mpa-
ka hapa zilipofikia usawa wa
lenta, na katika bajeti yetu ya
manispaa ya Shinyanga kupi-
tia fedha za mapato ya ndani
tayari tumezitengea fedha,
ili kuzikamilisha na kuanza
kutoa matibabu,”alisema Dk.
Elisha.

Alieleza kuwa licha ya Zahan-
ati ya Bungweto kutengewa Sh.
milioni 30 kupitia fedha za ma-
pato ya ndani, vilevile serikali
kuu imetenga Sh. milioni 50 zi-
takazoongeza nguvu ya kuima-
risha utoaji huduma.

Elisha aliongeza kuwa ku-
kamilika kwa zahanati hizo
zilizoko pembezoni mwa mji
wa Shinyanga, kutasaidia kwa
kiasi kikubwa kutoa huduma za
matibabu kwa wananchi hasa
wajawazito na kupunguza vifo
vya uzazi.

Naye Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Shinyanga, Jomaary Sat-

ura, alisema manispaa hiyo ka-
tika mwaka wa fedha 2021/2022
imekusanya Sh. bilioni 5.06
sawa na asilimia 125, huku iki-
ibuka kinara wa ukusanyaji
mapato nchi nzima hivyo kuji-
hakikishia kuwa na uwezo wa
kukamilisha miradi hiyo.

Kwa upande wake, Mkazi wa
mi Maige, aliipongeza serikali
kwa kutenga fedha kwa ajili ya
kumalizia ujenzi wa zahanati
ambazo walianza kujenga kwa
nguvu zao, ili wapate huduma
za matibabu karibu na kuokoa
maisha yao.

. Wananchi

. washauriwa

- kuweka akiba
. ya chakula

: Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Halmashauri

: ya Ushetu wameshauriwa ku-

: weka akiba ya chakula, ili kuka-
: biliana na changamoto ya upati-
: kanaji wake kutokana na mvua
: za masika kuchelewa kunyesha
:ili wanusuru familia zao kipindi
: kigumu.

Diwani wa Nyamilangano

: Halmashauri ya Ushetu mkoani
* Shinyanga, Robert Mihayo,

¢ alibainisha hayo jana, akizun-

: gumza na gazeti hili na kusema
: kuwa kwa kushirikiana na

¢ kamati ya maendeleo ya kata

: wameanza kutoa elimu ya utun-
: zaji wa chakula, ili kuepusha

: kuzuka kwa baa la njaa.

Alisema wakulima mkoani

: humo wamezoea kuanzia Sep-

: temba kuendelea kuwa ni miezi
: ambayo mvua zinakuwa tayari

: zimeanza kunyesha, lakini

: kipindi hiki kutokana na mab-

: adiliko ya tabia ya nchi bado

: hazijanyesha hali ambayo inatia
: wasiwasi kwa familia ambazo

: hazina akiba ya chakula.

Mihayo alisema mwaka jana

: mvua pia zilikuwa chache na

: wakulima walilima mazao na

¢ kupata chakula kidogo ukilin-

: ganisha na vipindi vilivyopita

: na kwamba wanapaswa ku-

: tunza kwa umakini vyakula vili-
: vyoko kwa kuwa hali inaone-

: kana sio nzuri.

Alidai kuwa tayari wameanza

: imbali vya kata hiyo kama

: Mitonga, Hundi, Nyamilangano
: na Ildidi kutoa elimu ya kutunza
¢ chakula na kuacha kuuza Ki-

: holela, ili kuepukana na upun-

: gufu wa chakula kwa msimu

: Ujao ndani ya familia.

Hata hivyo, aliwasisitiza wa-

* nanchi wa kata hiyo kuhakiki-
: sha wanaandaa mashamba yao
: mapema katika msimu huu wa
: kulimo kwani mvua za kwanza
: ndio zinazotumika katika ku-

: panda mazao hasa ya chakula
: Nna biashara na kuweka mbolea
: ili kupata mavuno mengi.

Naye mkazi wa kata hiyo,

: John Mabula, licha ya kuwa na
: mvua chache msimu uliopita

* bado pembejeo zilikuwa na bei
* juu hali iliyofanya wakulima

: wengi kushindwa kumudu

- gharama na kulima bila mbolea.

Alisema sasa mbolea zimeshu-

: ka bei na wameshapatia elimu

* ya namna kufuatilia raslimali

! za umma na chama cha watu

: wasiona na wahatakikisha wa-
: nafuatilia, ili kupata pembejeo
: nyingi za kuzielekeza katika

: kilimo chenye tija, nakusihi

: maofisa ugani kuwafikia na ku-
: wapatia elimu ya kulima Kisasa.

Naye Mwasiti Hamisi alisema

: wanunuzi kutoka nchi za jirani
* wamekuwa wakiwafuata katika
* makazi yao na kuwashawisha

: kuuza chakula na kwamba kwa
: tamaa zao wanalazimika kuuza,
: kupata fedha na kuzitumia kwa
¢ kipindi kifupi na familia kubaki
¢ zinateseka kwa kukosa chakula.
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HABARI KITAIFA

Dola 600,000
zatengwa
uhifadhi

wa Mto Ruvu

Na Joseph Mwendapole

MFUKO wa Uhifadhi Wanyamapori
na Mazingira Duniani (WWF) umetenga
dola za Marekani 600,000 kwa ajili ya
shughuli mbalimbali za uhifadhi wa Mto
Ruvu, ikiwa ni jitihada za kuhakikisha
unakuwa na maji wakati wote.
Salaam na Mkurugenzi Mkazi wa WWF,
Dk. Amani Ngusaro, wakati wa mkutano
wa kujadili usalama wa maji ulioan-
daliwa kwa mfuko huo kwa kushirikiana
na Kiwanda cha Bia (TBL) na Shirika la
Kimataifa la AB InBev.

Kwa pamoja mashirika hayo yanaende-

sha mradi wa usalama wa maji kwa
Mkoa wa Dar es Salaam kwa kuweka
miundombinu ya kuboresha ubora wa
maji, wingi wa maji na kulinda vyanzo
vya maji hususan kwenye mito mbalim-
bali.

Dk. Amani alisema wameamua fedha
zote hizo zielekezwe kwenye uhifadhi
wa mto Ruvu kwa kuwa unakabiliwa na
vikwazo vingi ambavyo huenda vikasa-
babisha kukauka kwa vyanzo vya maji
na kuleta shida kubwa kwa wananchi.

“Kila mtu anajua umuhimu wa maji
kwenye maisha ya binadamu na juzi tu
mlisikia Mto Ruvu ulipungua maji ku-
kawa na taharuki, sasa lazima tuwekeze

nguvu kubwa kuulinda ili uendelee kuwa

na maji kwa sababu bila maji hakuna
kilimo, viwanda wala ufugaji,” alisema.

Andre Fourie kutoka Shirika la AB
InBev, alisema Tanzania imebahatika
kuwa na maji mengi kutokana na idadi
kubwa ya mito, maziwa na ardhi oevu
lakini inashangaza kuona kuna watu
ambao hawana uhakika wa majisafi na
salama kwa matumizi yao vya Kila siku.

Alisema umefika wakati mwafaka kwa
wadau wote duniani kuweka mikakati
itakayofanikisha upatikanaji wa maji
kwenye maeneo mengi kwa kuweka
miundombinu itakayolinda vyanzo vya
maji na kuwachukulia hatua wale wa-
naochezea vyanzo hivyo.

Mkurugenzi Mkuu wa TBL, Jose Moran,

aliishukuru WWEF na serikali kwa jitihada

wanazofanya kuhakikisha kunakuwa na
usalama wa maji muda wote nchini kwa
kuwa yakikosekana, shughuli nyingi za
uzalishaji mali zitasimama.

Alisema sio kwamba jitihada hizo zina-
saidia kulinda vyanzo vya maji pekee,
bali zinasaidia katika kudhibiti mabadi-
liko ya tabianchi kwa kuondokana na
mabalaa kama ukame.

“Maji ni maisha na tunafahamu kwam-
ba bila maji hakuna maisha na maji
yamekuwa yakitoa mchango mkubwa
sana kwenye maendeleo ya uchumi
na yanasaidia sekta nyingi kama utalii,
Kilimo, viwanda na baada ya hewa kwa
umuhimu hapa duniani kinachofuata ni
maji,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na umuhimu
huo kuna haja kwa serikali, wadau wote
wa maendeleo na watumiaji wa maji
kuchukua hatua madhubuti kulinda
vyanzo vya maji, ili kuweka na uhakika
kwa sasa na kwa vizazi vijavyo.

Mganga wa jadi ahukumiwa
kunyongwa Kisa kuua watoto

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Sumbawanga imemuhu-
kumu kunyongwa hadi kufa
mganga wa jadi, James Ka-
pyela (57) baada ya kumtia
hatiani kwa kosa la mauaji
ya watoto wawili wenye umri
wa miaka saba na minne.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Jaji wa Mahakama
hiyo, Thadeo Menempazi
baada ya mahakama hiyo
kuridhika na ushahidi uli-
otolewa na mashahidi 11.

Upande wa Jamhuri ul-
iongozwa na mawakili Mari-
eta Maguta na Saimon Peres
ambao walidai mahakamani
huko kuwa tukio hilo lil-

itokea Machi 23, 2019 katika
Mtaa wa Vuta mijini Sum-
bawanga.

Wakili Peres alidai kuwa
kabla ya kuthibitika kuwa
watoto hao wameuawa, wali-
potea na kusababisha wazazi
na majirani kuwatafuta na
hata kutoa taarifa kituo cha
polisi mjini Sumbawanga.

Tlidaiwa mahakamani
huko kuwa, siku iliyofuata
kuna binti alikuwa anak-
wenda mtoni kuchota maji
na alimwona mtoto mmoja
kati ya wale watatu wali-
opotea na akatoa taarifa kwa
wazazi wake ambao baada ya
kumwona aliwaeleza wazazi
wake alikokuwa na kuacha
wenzake ambao waliambat-
ana naye kwa lengo la kwen-

da kuwatafuta.

Wakili huyo alidai kuwa
walipofika kwenye nyumba
ya mtuhumiwa, wazazi hao
walikuta gari bovu ambalo
lilikuwa limeegeshwa nje na
walipofungua mlango wa
gari hilo walikuta ndani kuki-
wa na kinyesi cha binadamu
na harufu kali iliyowavuta
nzi wengi.

Ilidaiwa kwamba baada ya
kushuhudia hali hiyo, wazazi
na majirani waliingia kwenye
moja ya nyumba za Kapyela
na ndani yake waliikuta miili
ya watoto hao ikiwa imet-
upwa ndani ya nyumba hiyo
iliyochakaa.

Inadaiwa baada ya uchun-
guzi wa kitabibu, ilibainika
kabla ya kunyongwa watoto

hao walilawitiwa.

Upande wa mashtaka uli-
iomba mahakama itoe adha-
bu kali ili iwe fundisho kwa
wengine wenye kufanya vi-
tendo kama hivyo.

Upande wa utetezi ulion-
gozwa na Wakili Deogratias
Sanga huku mtuhumiwa
akiwa hana mashahidi na ali-
popewa nafasi ya kujitetea al-
ilomba mahakama kumpun-
guzia adhabu kwa kuwa hilo
ni kosa la kwanza kwake, pia
ana familia inayomtegemea.

Jaji Mwenempazi alisema
kuwa kwa kuzingatia kifungu
cha namba 196 hadi namba
197 vya Sheria ya Kanuni
ya Adhabu, mahakama ina-
muhukumu kunyongwa hadi
kufa.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe, akizungumza katika uzinduzi wa mpango mkakati wa ku-
wawezesha madereva wa vyombo vya moto kupata huduma ya mafuta kwa bei nafuu zaidi hapa nchini,

Wanafunzi wakatisha masomo kisa umbali

Na Vitus Audax, KWIMBA

ZAIDI ya wanafunzi 90 wa
Shule ya Sekondari Bupam-
wa, Kata ya Bupamwa ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
ya Kwimba mkoani Mwan-
za, wamekatisha masomo
yao wakihofia usalama na
vikwazo vingine kutokana na
kutembea umbali mrefu kui-
fuata shule hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya Bupamwa, Her-
man Daud, alisema licha
ya serikali kutoa fedha kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa vinayokidhi idadi
ya wanafunzi shuleni hapo,
wanafunzi wanakumbwa na
kikwazo cha kutembea um-
bali mrefu, hatua inayosaba-
bishia wengi wao katisha

masomo.

Alisema katika mwaka wa
masomo 2022, ni wanafunzi
61 tu waliohitimu masomo
yao kati ya wanafunzi 153
walioanza kidato cha kwan-
za, hivyo wanafunzi 92 wal-
isitisha masomo yao kwa
nyakati tofauti.

Alibainisha kuwa wapo
wanafunzi wanaotoka katika
hivyo kutumia muda mwingi
kwa safari ya kwenda shuleni
na kurejea majumbani.

“Waathirika wakubwa
hapa ni wanafunzi wa kike
huku wale wanaobahatika
kuendelea na masomo hufi-
ka shuleni wakiwa wamecho-
ka na kusinzia darasani
wakati vipindi vikiendelea,”
alisema.

Baadhi ya wanafunzi wa

shule hiyo walieleza kuwa
licha ya kuwapo shida ya
umbali mrefu kufika shuleni,
shule hiyo pia ina uhaba wa
miundombinu ya kuhifadhia
maji kwa ajili ya matumizi ya
shuleni.

“Hatuna matangi ya kuhi-
fadhia maji, hali inayosaba-
bisha kutumia muda mrefu
katika shughuli za kuchota
maji ambayo tunayafuata ka-
tika mabwawa mbalimbali
yaliyoko umbali kidogo na
shule yetu,” alisema Debora
Marango mwanafunzi wa ki-
dato cha nne.

“Kuna ujenzi wa mabweni
lakini yatakuwa kwa ajili
ya wanafunzi wa kike pe-
kee, hivyo na sisi tunaomba
serikali pamoja na wadau
mbalimbali wa elimu tu-
saidia hata kwa kuweka basi

la shule, ili kutupunguzia
adha hii ya kutembea umbali
mrefu,” alisema mwanafunzi
Sylivester Machaina.

Diwani wa Bupamwa,
Stephania Cheo, alisema
mbali na serikali ya kata
hiyo kwa kushirikiana na
wananchi kufanikiwa kuan-
zisha ujenzi wa mabweni wa-
naiomba, serikali pia iongeze
fedha katika ujenzi wa ma-
bweni hayo kusaidia kukami-
lika kwake, ili wanafunzi wa
kike waanze kuishi shuleni
na kupunguza kasi ya wa-
nafunzi kuacha shule.

“Zinahitajika Sh. milioni 40
kwa kila bweni ili kuweza ku-
kamilika tunaomba serikali
itazame pia katika adha hii ili
waweze kusoma wakiwa shu-
leni wakati wote,” alisema Di-
wani Cheo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI
Mkoa D,SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 2036/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU NURU WA ATHUMANI TUKUYU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA

NA AZALY JUMA SELEMANI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na husiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 21 Mwezi 11 mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Imetolewa leo tarehe 21 mwezi 10 mwaka 2022

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 845 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
PIUS AUGUSTINO MTABAZI
And
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
SARAH ENEAH MFINANGA
GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of administration)is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 21
day of NOVEMBER 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 07th day of OCTOBER 2022

= 7’1’

famguasrarTSemior Resident Magistrals

IN THE COURT OF APPEAL OF TANZANIA
AT SUMBAWANGA
CIVIL APPEALNO.........OF 2022
INTHE MATTER OF AN INTENDED CIVIL APPEAL NO.....OF 20..

INTHE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
INTHE HIGH COURT OF TANZANIA

BETWEEN INTHE DISTRICT REGISTRY OF SUNBAWANGA
BUSAD IBRAHIM (Administratrx of the Estate of thelate Issa Mohamed AT SUMBAWANGA
Doon)-.. st MISC LAND APPLICATION NO.07 OF 2021

TREASURY GENERAL (FORMERLY CONSOLIDATED HOLL IDATED (Fromthe Hi i d Case No.0201 2010)
CORPORATION...Ist RESPONDENT, WEMA HLUMULIK.. the estateof th ateIssa Mohamed
VIOVENA & CO.LTD...2nd RESPONDENT, GRACE H.LUMULIKO...5TH RESPONDENT
GODWINE 3 NEHEMIA PANYA... Docn)....APPLICANT

AND VERSUS
HON,ATTORNEY GENERAL NECESSARY PARTY TREASURY GENERAL (FORMERLY

(Originating from the Higl of Tanzania in the Distric istry of
at Sumbawanga Land case No.02 of 2010)

NOTICE OF APPEAL
(Under Rule 83 (1) of the Tanzania Court of Appeal Rules,GN,No.368 of 2009 as
amended by GN No.344 of 2019)

TAKE NOTICE THAT,BUSAD IBRAHIM (Administratix of the estate of the late Issa
Mohamed Doon) being dissatisfied with the whole decision of Honorable Hon.K.N.
Nyangarika,J given at Sumbawanga on 4th day of December, 2015 intends to appeal to
the Court of Appeal of Tanzania against the whole of the said decision as decided.

COPIES TO THE RESPONDENTS
Dated this 30th day of September,2022

Signed.... ...Advocate of Appellant.
Tothe Dey of the High Court of Tanzania at Sumbawanga
Lodged in the High Court of Tanzania at Sumbawangathis 3rd day of October,2022.

CONSOLIDATED HOLDING CONSOLIDATED
18T , VIOVENA & CO.LTD.

INTHE UNITEDREPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
INTHE HIGH COURT OF TANZANIA
INTHE DISTRICT REGISTRY OF SUMBAWANGA
AT SUMBAWANGA
LAND CASE NO.02 OF 2010
BUSAD IBRAHIM (Administratix of
The estate of the late Issa Mohamed Doon)....
VERSUS
TREASURY GENERAL (FORMERLY CONSOLIDATED
HOLDING CONSOLIDATED CORPORATION...1ST DEFENDANT,VIOVENA & CO.LTD....2ND

DEFENDANT
GODWIN E.NZINYANGWA...3RD DEFENDANT,WEMA H.LUMULIKO...4TH DEFENDANT
GRACCE LUMULIKO. DEFENDANT,NEHEMIA PANYA..... 6TH DEFENDANT
AND

GODWIN E NZINVANGWA..3RD RESPONDENT WEMA H.LUMULIKD..4TH RESPONDENT, HON.ATTORNEY GENERAL.... v NECESSARY PARTY
GRACEHLUMULIKD... NEHEMIA PANTA..... APPLICATIONFOR CERTIF JUDGHENT DECREE »
AND APPEAL PURPOSE
HON.ATTORNEY GENERAL ....NECESSARY PARTY The above captioned matter refes,

APPLICATION FOR CERTIFIED COPIES OF RULING, DRAWN ORDER AND PROCEEDINGS
The above captioned matter refers.

Kindly furnish us with certified Ruling,and proceedings delivered on 29th day of
September,2022 by Hon.Ndunguru,J.for preparing a notice of appeal to the
court of appeal of Tanzania and a letter applying for judgment ,decree and
proceedings before this Court for appeal purpose.

Yours faithfully,
COPIES TO THE RESPONDENTS

SIMON T.M.MWAKOLO
(ADVOCATE FOR THE APPLICANT)

The plaintiff aggrieved with the whole decision of Hon.K.N.Nyangarika,J.dated 04th day
of December,2015 in the above Land Case No.02 of 2010 applies to be furnished with
certified copies of Judgment,decree and proceedings for appeal purpose after being
granted leave to lodge a notice of appeal and a etter applying the above documents and
serve the respondents in Misc.Land Application no.07 of 2021,intends to appeal to the
Court of Appeal of Tanzania at Sumbawanga against the whole of the said decision as
decided.

Kindly furnish us with certified copies of judgment,decree and proceedings for appeal
purpose.

Yours faithfully,

COPIES TO THE RESPONDENTS

SIMON T.M.MWAKOLO
(ADVOCATE FOR THE PLAINTIFF)

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JOHN CELESTINE MTEY

wa Majengo mjini
Kahama,anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T.126
DPC. Yeyote atakayeiona
ataoe taarifa kituo cha polisi
kilicho jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/RB/719/2022.

(Substituted Service)
IN THE DISTRICK LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA AT KAHAMA
LAND APPLICATION NO0.01/2022.
JUAKALISHIJA......ccererncnnrennen APPLICANT
VERSUS

SALEHE NZINGULA AND LUCAS
NZINGULAL......coverrrnererrnenrasssrasad RESPONDENT

TO; NDG, LUCAS NZINGULA.

TAKE notice that, the above matter is coming for
Mention on 01T day of NOV, 2022 at 09:00 am Before
Hon. PAULOS L.S LEKAMOI Chairman of the Tribunal.
You are hereby commanded to appear in this Tribunal
in Person or by Advocate or agent bully authorized
when the case will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that, in default of your
appearance on the date and time above mentioned,
the suit will be heard and determined in your absence.

GIVEN under my HAND and the SEAL of this tribunal
this 26 day of 10, 2022.

Kwa Habari

Motomoto

Usikose Gazeti lako Ia

Nipashe kila siku

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

NMB yatoa
samani
kwa shule
Mtwara

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

BENKI ya NMB mkoani Mtwara im-
etoa msaada wa madawati, viti na
meza kwa shule tatu za msingi na
mbili za sekondari zilizoko katika
Halmashauri ya Mji wa Nanyamba
vyenye thamani ya Sh. milioni 22.

Msaada huo ulikabidhiwa juzi
na Meneja wa NMB Kanda ya
Kusini, Janeth Shango kwa Mkuu
wa Wilaya ya Mtwara, Dunstan
Kyobya katika Shule ya Msingi
Dinyecha.

Samani hizo zitagawiwa kwa
shule za msingi tatu za Kiwengulo,
Mibobo na Dinyecha na shule za
sekondari za Mnima na Nitekela,
zote za Halmashauri ya Mji wa
Nanyamba.

Akizungumza baada ya kupokea
vifaa hivyo, Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Dinyecha, Shafii Moto,
ambaye shule yake imepata mad-
awati 50, alisema kuwa msaada
huo utamaliza shida ya madawati
miongoni mwa wanafunzi wake
wa kawaida ambao mahitaji kwa
ujumla ni madawati 205 kwa
wanafunzi 594. Shule hii pia ina
kitengo cha watoto wenye ul-
emavu.

“Madawati 50 yataondoa ka-
bisa tatizo la vifaa hivyo shuleni
kwetu na hii itawafanya wanafunzi
kujielekeza katika masomo yao,”
alisema Moto.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara,
Dunstan Kyobya, alisema kuwa
Halmashauri ya Nanyamba ina
shule za msingi 67, mahitaji ya
madawati 8,167 lakini yaliyopo
ni 7,121, hivyo kuna upungufu wa
madawati 1,044.

“Msaada huu mlioutoa unaenda
kupunguza kero tuliyonayo va
upungufu wa madawati katika hal-
mashauri hii,” alisema Kyobya.

Kyobya alisema halmashauri
hiyo ina mahitaji ya viti na meza
4,687 katika shule zake za se-
kondari 12, upungufu wa viti 150
na meza 150, kwa hiyo msaada wa
NMB umepunguza kero hiyo.

Shango alisema kuwa benki hiyo
inawajibika kushirikiana na jamii
kutatua shida ambazo zinawakabili
wanajamii zikiwamo za sekta ya
elimu, afya na majanga.

Alisema katika elimu benki hiyo
inaamini kuwa ndio litapatikana
taifa lililo bora na makini.

“Naipongeza serikali ya awamu
ya sita ya Samia Suluhu Hassan
kwa kuleta maendeleo bora kwa
watoto kusoma vizuri na sisi kama
wadau tunao wajibu wa kushiriki-
ana na serikali ndio maana tume-
fika hapa leo,” alsiema Shango.

Mwanafunzi wa darasa la sita,
Yumna Ramadhani, aliishukuru
Benki ya NMB kwa msaada wa
madawati na kueleza kuwa sasa
watakaa kwa utulivu na kuandika
vizuri tofauti na mwanzo.

'Walioshtakiwa kesi ya
‘mauaji waachiwa huru

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imewaachia
huru washtakiwa watatu
wanaotuhumiwa  kumuua
Charles Patrick baada ya
Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP) kuwasilisha
mahakamani nia ya kutokue-
ndelea na kesi hiyo.
Washtakiwa hao ni Mussa
Malatu, Amon Joram na Jo-
seph Wambura, walioachiwa
jana katika Mahakama ya

Hakimu Mkazi Kisutu mbele
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Ferdinadri Kiwonde.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Faraja George, alidai
kuwa DPP amewasilisha hati
hiyo chini ya Kifungu 91 (1)
cha Mwenendo wa Mkosa ya
Jinai (CPA) kwamba hana nia
ya kuendelea na mashtaka
dhidi yao.

Hakimu Kiwonde alisema
anakubaliana na kifungu hi-
cho na ombi la DPP na ana
waachia huru washtakiwa,

lakini aliwaeleza kuwa ki-
fungu hicho walichoachiliwa
nacho upande wa mashtaka
wanaweza kuwakamata tena
na kuwashtaki.

Baada ya kauli ya hakimu,
mawakili wa upande wa
utetezi walidai kuwa hawana
pingamizi na kuiomba ma-
hakama isiruhusu washtaki-
wa kukamatwa tena.

Hakimu alisema kuwa
upande wa mashtaka wana
haki ya kuwakamata tena
na kuwafungulia mashtaka

hayo hayo washtakiwa hao
kutokana na kifungu hi-
cho.

Washtakiwa hao wanadai-
wa kumuua Charles Patrick,
Julai 8, 2015 Kinondoni, jijini
Dar es Salaam.

Kesi hiyo imeondolewa
wakati mashahidi wanaen-
delea kutoa ushahidi wao
na shahidi wa kwanza al-
idai alikabidhiwa mshtakiwa
Malatu na pia alifanikiwa
kumkamata mtuhumiwa wa
tatu Wambura.

Mkurugenzi wa Kiwanda cha Bia (TBL), Jose Moran (kushoto), akijadiliana jambo na Mkurugenzi Mkazi wa Mfuko wa
Uhifadhi Wanyamapori na Mazingira Duniani (WWF), Dk. Amani Ngusaru, katlka mkutano wa kujadili usalama wa
maji jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mwinyi: TEHAMA inafungua
ukurasa ukuaji mawasiliano

NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi amesema kukami-
lika kwa kituo cha Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) na uzinduzi wa mi-
nara ya mawasiliano kutaleta
manufaa makubwa kwa wa-
nanchi.

Aliyasema hayo jana baada
ya kuzindua kituo hicho ka-
tika eneo la Kisakasaka, Mkoa
wa Mjini Magharib Unguja.

Alisema hatua hiyo in-
afungua ukurasa mpya wa
maendeleo ya mawasiliano
na kuipaisha nchi kwenda
sambamba na ulimwengu wa
Sayansi na Teknolojia am-
bao sekta ya mawasiliano ina
umuhimu mkubwa.

Alisema kituo hicho kitasa-
dia kuchochea huduma za
uhakika za TEHAMA ambazo
zinagusa maisha ya wananchi
kiuchumi.

“Wito wangu kwa wananchi
kuwa waangalizi wa miun-
dombinu na kuzitumia hu-

duma za kituo hiki kwa lengo
lilokusudiwa,” alisema.

Aidha, alisema katika ku-
fungua ukurasa mpya wa
mawasiliano visiwani humo
ana upongeza Mfuko wa ma-
wasiliano kwa wote kwa kush-
irikiana na kampuni ya simu
ya Tigo na Zantel kutekeleza
mradi wa ujenzi wa minara 42
katika shehia 38 Zanzibar.

Alisema ushirikiano wa aina
hiyo una umuhimu mkubwa
na haja ya kuendelezwa hasa
katika miradi ya kimkakati.

Naye Mtendaji Mkuu wa
Mfuko wa mawasiliano kwa
wote (UCSAF), Justina Mashi-
ba, alisema wamejenga mi-
nara 42 ya mawasiliano Zan-
zibar ambayo imegharimu Sh.
bilioni 6.9. Alisema pia vituo
vya TEHAMA 11 vimejengwa,
Unguja saba na Pemba vinne,
lengo ni kuhakikisha hakuna
Mtanzania anayeachwa nyu-
ma katika teknolojia ya habari
na mawasiliano.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Mawasiliano, Sulei-

man Kakoso, aliipongeza Seri-
kali ya Zanzibar kwa kuharak-
isha kutoa kibali cha ujenzi
wa minara hiyo.

Aliiomba Serikali ya Tan-
zania kupitia Waziri Nape
Nnauye, kufuata mwenendo
wa Zanzibar kuharakisha upa-
tikanaji kibali kwa sababu ur-
asimu unakwamisha miradi
ya maendeleo.

“Kule Tanzania bara ukiom-
ba kibali cha ujenzi wa minara
huchukua takriban mwaka
mzima kitu ambacho kinak-
wamisha miradi mingine ku-
fanyika,” alisema.

Naye Waziri wa Habari,
Teknolojia na Mawasiliano,
Nape Nnauye alisema katika
kuhakikisha huduma hizo zin-
afika kila pahala nia ya serikali
ni kuchochea maaendeleo na
nchi inaingia katika uchumi
wa kidigitali na uchumi wa
buluu.

Alimpongeza Rais Mwinyi
kwa hatua ya ujenzi wa mi-
nara na vituo hivyo vya TE-
HAMA kwa sababu kitendo

alichokifanya ni cha kiung-
wana, kutatua changamoto ya
mawasiliano.

Alisema  katika  upati-
kanaji wa mawasiliano bora
wizara yake kupitia Mfuko
wa Mawasiliano kwa wote,
Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), Wizara ya
Ujenzi Zanzibar na wadau wa
mawasiliano walifanya zoezi
la kuangalia changamoto ya
mawasiliano na shehia 38 zili-
bainika na kujenga minara ili
kupata huduma za mawasi-
liano.

Waziri wa Ujenzi na Ma-
wasiliano Zanzibar, Dk Khalid
Salum Muhammed alisema,
kasi ya maendeleo ya ma-
wasiliano ni kubwa. Alisema
chimbuko hilo la minara lina-
tokana na kazi ya Dk Mwinyi
baada ya kupokea malala-
miko ya changamoto ya ma-
wasiliano kwa wananchi na
kulipatia ufumbuzi.

Pia Dk Mwinyi alifungua
kongamano la TEHAMA li-
takalofanyika kwa siku tatu.
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HABARI MICHEZO

M-BET SASA YAIGEUKIA SIMBA
QUEENS, YAIMWAGIA BILIONI 1/-

Na Saada Akida

Kampuni ya Kubashiri Michezo ya

ONGOZI wa Simba ume-
ingia mkataba wa miaka
mitano wenye

ya shilingi bilioni moja na

thamani

M-Bet, huo ukiwa ni udhamini wa
timu ya wanawake pekee, Simba
Queens, inayoshiriki Ligi Kuu Wa-
nawake Tanzania na kwa sasa ikiwa
nchini Morocco kwenye michuano

ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba,
Barbara Gonzalez, alisema walianza
mazungumzo na makampuni mbal-
imbali, lakini M-Bet ndiyo iliyoonye-

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022.

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni
1 2022 RoboMwakaiiopta | Limivzolamwakaw | katngeisi
A [MALI =
1 Fedha Taslimu 1,035.91 533.23 e | 51 uni2022
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 5,700.62 5,905.93 T -
3 Unehezi i Amana sl 43397.08 a2 | e s e st 1
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1.872.40 1579.50 Marekebisho kwa i ya , . B .
5 Hundi na Miamalaya Kushughulikiwa 44,68 1161 Hasorakatikaml am w8 (n3) 30184
8 Miamala Baina ya Matawi -Badiliko halisi katika Mikopo (282.33)| (199.50)| 349120 13,387.61)|
7 FaidaHasara kenye mauzo ya Ml - -
Bilizilizoafikiwa Mabadiliko halsi katika Amana. (15,94150)| 148144 (29,057.44) 272161
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Wabadiio hals Katka Amana za muda Miupi Ziizoafkva
9 Mikopo liyotolewakwa Benki Nyingine 5333.24 24,548.82 Mabilo hlsi katikadhima nyingine 2099 (755.50) 104087 12652
_ ; Mabadiliko Halis katika mai nyingine 215075 36349 195.21) (1.082.07)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine Kodiliyolipwa (114.06)| (233.33) (647.40) (810.00)
™ Mikopo Halisi liyopo 47,624.19 47,341.87 Mengineyolsanishal . 5 . .
12 Mali Nyingine 1,499.65 1,249.05
(13,528.12)| 915.20 (24,282.19)| 987.32
18 Uwekezaji wa Hisa -
II' Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
T4 Akaunti za udhamini - S ot . . . .
15 MaliZisizohamishika, Mitambo na Vifaa 532.62 614.20 Ununuziwa Mali za kudumo 68) 338) 3189 03|
107,040.38 12310715 Mapato utokana n2 mauzo ya mli a kucumu - -
16 JUMLAYAMALI Ununuziwa Amana zlizoshughulikivana Mawkala 26518 (985194 80 (2ms6)
B |DHMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 11,695.00 23,150.00 i kana na m:
18 Amana zaWatcja 52,432.17 56,818.67 Mengineyolsanishal
18 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 265578 o) o am
20 Amena Healumu 11 Mtirirko wa fedha kutokana nashughulzakifedha:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Ulipi wa Madeni e Muca Hrefu
22 Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa - - Hapatokutokan na Ut wa Madeniya Huda Mrefs
Mapato utokana n utosj wa i waisa - -
23 Limbiko a Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1.551.67 1,709.94 Gawio Lillolipwa kwa Fedha taslimu (492.45) (4g2.45)|
24 Onimala Tozojow Al Usuunish Binaya Senkina i e s s e ol o) = .
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - )
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa ] (8025) (023) (18.24)
26 Baadae .
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha tasimu
27 Dhima Nyingine 620.20 417.02 OngezekolPunguza Hals Ktika Fedha tasimuna Mali (n485.79) (00797 (32.45013) (137853
28 Madeni - - ZinazofenannaFodna Tasimu
25 JUMLAYADHIMA 66,199.04 82,095.63 Fa il st 210685 18513 @3 3089683
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 40,841.33 41,0152 Fedhana Mali Zi
c | FepHaza wanaisa mwaka/mwaka Tops11 2610698 ety 55130
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00
32 Akibaya Meaji 1367.28 1,335.35
33 Mapato Yaliyobakizwa 5,549.14 6,073.562 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
34 Faida (Hasaralya Kipindi Husika 1,094.91 772.64 (Kiasi kwa shilingi mitioni)
35 Akaunti Nyingine za Ml -
36 Stanikiya Wenyehisa Chache - -
Malipojuuya |, PO | ziagays | TENOOR | yengineyo
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 40,841.33 41,011.52 Mtajiwa Hisa |2 PO MY vy obakizwa| 2292 Y Ziada ya naney! Jumla
beiyahisa kisheria (Bainisha)
38 Dhima Zisizo Dhair 5,476.54 4,355.43 jumia
39 Mikopo Chechefu 1707.74 1,634.45
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 441.08 426.67  |Mwakawasasa30/08/2022
41 Mali Nyingine Chechefu Salio lamwanzo wa mwaka 32,830.00 6,129.50 127937 40,238.87
Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 1,084.91 - 1,094.91
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mapatomengine yalyciumilsine N N
) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 38.16% 33.31% | Miamala na wanahisa - -
i) Uniano wa Mikopo Chechefu na Jurmia ya Mikopo Ghai 3.55% 3.42%  |Gawioliliolipwe (492.45)] . (492.45)
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75.05% 59.71%  |ZiadayaKisheria (87.91) 87.91 -
Giv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 44.49% 38.46%  |TengolaZiadayaJumla - -
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya M 9N.77% 93.25%  |Mengineyo - - - -
(Vi) Ongezekola Amana -19.93% 1.89% Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00 6,644.05 1,367.28 40,841.33
i) i -13.05% .48%
vii) Ongezekola Mal 13.05 0.48% ita 31/12/2021
Saliola mwanzo wa mwaka Uiopita 3283000 475421 w35 3762556
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Feida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 261331 - 261331
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022 [RIGES el
Gawioliolipwa - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) |ZizdayzKisheria (1238.02)|  1238.02
- i — Tengo la Ziadaya Jumla R -
(mwaka uiopita) sasal ; inganishi Mengineyo - - - N
RoboMwakaya sasa (Mwaka liopita) Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00 612950 | 1279.37 40,238.87
1 Mapatoyahiba 207817 248438 6,667.68 720162 | |BAADHAMALEZ o a o
2 Gharamaza Riba 85173 811.26 2,536.19 243170
3 apato Hais ya Riba(ktoa 2) 1227.43 1673.12 4,131.69 4,768.72 | |Katike kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za andaaji ni zlezile zlzotumika wakati wa uandaaji wa Tazrifa 2a Fedha zilzokaguiiwa za mwaka
) uliopitalkama kulikua na mabadiliko katika sera za uandai taarifa za fedha katika kipindi charobo mwaka ya/mwaka sasa,mabadiliko yaelezwe
4 Madeni Viza Yaliyofutva - - - - wa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
5 Punguzo/Ongezekola tengo katika Mikopo 14.41 (50.75), 3.6 81.72
6 Mapato Yasiyo ya Riba 140.15 230.15 46359 575.76 Jina Cheo. ‘Sahihi Tarehe
6.1 Faida (Hesara) Zitokenazo na Miamalaya Fedha 2479 .66 1163 97,99
zKigeni TRBALAJIRAD OFISA MTENDAJI MKUU (Imesainiwa) 24-10-2022
6.2 Ada na Kemisheri 15,9 197.51 32196 47171
£.3Gavio - - - - FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (imesainiwa) 2-10-2022
4Hapatoengine ’ ) . ) FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (i ) 2102022
imesainival -10-
7 GharamaZisizoza Riba: 916.84 821.73 2,849.82 2,455.44
T Mishaherana fefao 389.05 334.90 1,239.45 1.034.27
72AdanaKanisteni 953 957 2129 2143 | |Sisitliota ini wal iy
7.3 Gharama Nyingine Viwang i
e 518.27 483.26 1589.07 139974 || o takwa ya Sheria ya Benki na Tassisi za Fedha ihalisi.
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 436.33 1126.29 1,742.31 2,802.32
9 Tengola KodiyaMapato 114.06 270.00 647.40 810.00
0 ;:::; (Hasara) Halisi Baadaya Kodi ya 3226 856.20 109491 1992.32 Jina Cheo Sahihi Tarehe
11 dadiya Wesiriva % 5 % B Leskmus MKURUGENZI (Imesainiwa) 2-10-2022
12 Mapato kwa Hisa 10 26 33 61
13 Mapato kwa Hisa 10 2 33 61| | INoiEL DANIELKaaYA MKURUGENZI (Imesainia) 24-10-2022
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
'BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (Imesainiwa) 24-10-2022
waF : 2 We li o
(1) Uniano wa Faida Keblaya Kodi na Wastani wa Maii ] 275 i .
(1) Uniano wa Faida baadaya Ko na Wastani wa Fedha - o7 R . Canara Bank (T) Ltd
2 Wanahisa : o : Head Office Dar Es Salaam Branch
i waMatuizi Yasiyoye i : f
( J;:;::é:ahammm asiyoya Ribana 67.06% 13,497 62.02% 15.93%) Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
(1) Uniano wa Mapato Hals ya Riba na Wastari ) ) ) . E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
waltdl Zinazozalisha 481% 575% 4.89% 5.56% www.canarabank.co.tz

sha dhamira ya kweli katika
kuidhamini Simba Queens.
Mtendaji huyo alisema ud-
hamini wa mkataba huo
hauhusiana na ule wa timu
kubwa ya wanaume ambao
waliingia Agosti Mosi, mwaka
huu.

Alisema udhamini huo
unaanza kufanya kazi rasmi
kwa timu hiyo kuonekana na
jezi zenye nembo ya M-bet
katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika ambapo
Jumamosi wiki hii itashuka
dimbani  nchini Morocco
dhidi ya wenyeji, ASFAR
FC.

“Mkataba huu tutapata
Sh. milioni 200 kila mwaka
pamoja na mahitaji men-
gine muhimu kwa timu, iki-
wamo mishahara, bonasi na
mechi za Simba kuonyeshwa
mubashara, michezo ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Kikosi kipo Morocco na
mechi ya Jumamosi dhidi ya
ASFAR katika michuano hiyo
itaonyeshwa  mubashara,”
alisema Barbara.

Alisema kampuni hiyo ime-
geukia timu ya Wanawake ya

Simba Queens kwa kudhami-
ni ili kuendelea kufanya vi-
zuri katika michezo mbalim-
bali inayoendelea kushiriki.

Naye Mkurugenzi wa
Masoko wa M-Bet ambao
pia ni wadhamini wakuu wa
timu ya wanaume ya Simba,
Allen Mushi, alisema M-Bet
inafaraja kubwa kuwekeza
katika michezo kwenye soka
la wanawake kupitia Simba
Queens.

“Namba ziko wazi kwa
Simba Queens, hasa kwenye
soka la wanawake, kwetu sisi
imekuwa nafasi ya kukuza
soka la wanawake iwe na
uwiano mzuri na soka la wa-
naume,” alisema Allen.

Agosti Mosi, mwaka huu
M-Bet iliingia mkataba wa
miaka mitano na Klabu ya
Simba kwa timu kubwa ya
wanaume wenye thamani ya
Sh. bilioni 26.1.

Katika mkataba huo Simba
inapokea Sh. bilioni 4.6 kwa
mwaka wa kwanza, mwaka
wa pili Sh. bilioni 4.9, wa
tatu Sh. bilioni 5.2, wa nne
Sh. bilioni 5.5 na mwaka wa
mwisho Sh. bilioni 5.8.

Metacha,

Farouk

wala kifungo TFF

Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Uendeshaji na
Usimamisi wa Ligi ya Bodi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
(TPLB) imemfungia mich-
ezo mitatu na kulipa faini ya
shilingi milioni moja, golikipa
wa timu ya Singida Big Stars,
Metacha Mnata kwa kosa la
kumpiga kwa makusudi strai-
ka wa Mtibwa Sugar, Charles
Tlamfya.

Katika kikao chake cha Ok-
toba 24, pamoja na kuamua
mambo mbalimbali ya Ligi
Kuu Tanzania Bara na Ligi ya
Championship, kamati hiyo
imefanya maamuzi hayo kwa
kuzingatia kanuni zinazoon-
goza mchezo huo.

Taarifailiyotolewa na Idara
ya Habari na Mawasiliano ya
Bodi ya Ligi, imesema kuwa
kamati hiyo imemkuta na
hatia kipa huyo kumpiga
mchezaji wa timu pinzani
kwenye mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa
uwanja wa Manungu Com-
plex, Oktoba 18, mwaka huu
na Mtibwa ikashinda kwa bao
1-0.

Kamati hiyo pia imeipiga

faini ya shilingi milioni moja
Klabu ya Prisons baada ya
mashabiki wake kuwatolea
lugha ya matusi wasimamizi
wa mchezo kati ya timu hizo
mbili uliochezwa Oktoba 9,
kwenye Uwanja wa Manun-
gu Complex, Turiani, Moro-
goro.

Hali hiyo ilitokea baada ya
mashabiki hao kutaka kuin-
gia uwanjani bure, bila ya ku-
kata tiketi, timu hizo zikitoka
suhulu.

Pia, kamati hiyo imemfun-
gia miezi mitatu na kumtoza
shilingi laki tano kocha wa
makipa na Namungo FC,
Farouk Ramadhani baada
ya kuwatolea lugha ya ma-
tusi watoto waokota mipira
wa Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, jijini Arusha.

Imedaiwa kuwa kipa huyo
wa zamani wa Simba katikati
ya miaka ya 1990, alikuwa
akiwashutumu watoto hao
kuwa walikuwa wanachelew-
esha kurudisha mipira uwan-
jani kwa makusudi.

Kwenye mechi hiyo ili-
yochezwa Oktoba 19, Polisi
Tanzania ikiwa wenyeji, Na-
mungo ilipoteza kwa bao 1-0.
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GUNDOGAN AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inafikiria msimu ujao
kumnunua kiungo wa kati wa Manchester City na
Ujerumani, llkay Gundogan, mwenye umri wa
miaka 32. (90Min)

NEVES AWINDWA BARCA

BARCELONA wako kwenye mazungumzo va
kumsajili kiungo wa kati wa Ureno, Ruben Neves
mwenye umri wa miaka 25, kutoka Wolves, na
makubaliano yanaaminika huenda yakaafikiwa
Januari. (Sport)

RONALDO TATIZO MSHAHARA

KOCHA wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim
amesema kila mtu katika klabu hiyo “ana ndoto”
ya mshambuliaji wa Ureno wa Manchester Unit-
ed, Cristiano Ronaldo, kurejea katika klabu hiyo.
Hata hivyo, timu hiyo ya Ureno haiwezi kumudu
mshahara wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 37. (Football London)

MESSI KUONGEZEWA MKATABA

KLABU ya Paris St-Germain inataka kuongeza
mkataba wa Lionel Messi kwa miezi 12 zaidi.
Mkataba wa sasa wa mshambuliaji huyo wa Ar-
gentina mwenye umri wa miaka 35, unatarajiwa
kumalizika Juni 2023. (Le Parisien)

LOKONGA, SAVIC KUPISHANA

ARSENAL wako tayari kumtoa kiungo wa Ubel-
giji, Albert Sambi Lokonga mwenye umri wa mi-
aka 23, kama sehemu ya makubaliano ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Lazio na Serbia, Sergej
Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 27.
(Calciomercato)

KOVACIC NA MKATABA

CHELSEA wana nia ya kuanza mazungumzo
ya mkataba mpya na kiungo wa kati wa Croa-
tia, Mateo Kovacic, mwenye umri wa miaka 28,
baada ya Kombe la Dunia. Mkataba wake wa
sasa umebakiza chini ya miaka miwili. (Evening
Standard)

CHELSEA KUIBOMOA BRIGHTON

CHELSEA wanamtaka mkuu wa masuala ya
usajili wa Brighton, Paul Winstanley baada ya
kuwaleta Wakurugenzi wa Ufundi, Laurence
Stewart, kutoka Monaco, na Christopher Viv-
ell, aliyekuwa RB Leipzig, pamoja na mKkuru-
genzi mwenza wa zamani wa Southampton, Joe
Shields. (Guardian)

RONALDO AGEUKIA MAREKANI

CRISTIANO Ronaldo anaweza kufanya uchagu-
zi wa kuhamia Marekani katika moja ya Klabu
va Inter Miami, LA Galaxy na LAFC. (Los Angeles
Times)

EDWARDS KWENDA UNITED

MANCHESTER United wamefurahishwa na kazi
inayofanywa na mkurugenzi wa soka, John Mur-
tough huku kukiwa na tetesi kwamba wanakarib-
ia kumteua MKkurugenzi wa zamani wa Liverpool,
Michael Edwards katika nafasi hiyo. (Express)

CITY ASILIMIA 30 KWA DIAZ

MANCHESTER City itapokea asilimia 40 ya ada
yoyote ya uhamisho iwapo Real Madrid itaamua
kumuuza kiungo wa kati wa Hispania, Brahim
Diaz mwenye umri wa miaka 23 kwenda Man-
chester United. Kipengele hicho kilijumuishwa
katika uhamisho wa Diaz wa pauni milioni 15.5
kutoka City kwenda Real mwaka 2019 na bado ni
halali. (Gazzetta dello Sport, via Star)

ABOUKHLAL KUTUA LEICESTER

KLABU va Leicester City ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa kimataifa wa Morocco, Zakaria
Aboukhlal, mwenye umri wa miaka 22 kutoka
Toulouse. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, UFARANSA

LABU ya Paris Saint-Ger-
main inaweza “kufanya
mambo makubwa” katika

igi ya Mabingwa ULaya
ikiwa washambuliaji watatu Kylian
Mbappe, Lionel Messi na Neymar
wataendelea na kiwango chao ki-
zuri, kwa mujibu wa beki, Achraf
Hakimi.

Huku Neymar akifanya kazi nyu-
ma ya Mbappe na Messi, wote wata-
tu walifunga wakati kikosi hicho cha
kocha Christophe Galtier, kikifuzu
hatua ya mtoano kwa ushindi wa
mabao 7-2 dhidi ya Maccabi Haifa
pale Parc des Princes, Jumanne.

Wakiungwa mkono na safu ya ki-
ungo inayoongozwa na Fabian Ruiz,
Renato Sanches na Vitinha, watatu
hao wa mbele walikuwa na uhuru
zaidi wa kufunga mabao saba katika
mchezo huo.

“Tulicheza mchezo mzuri, tuliti-

, NEYMAR
PSG UEFA -

® ® ® Kila mtu anajua ubora wa kiufundi wa
watatu hawa, lakini tunatambua kwamba...

miza lengo la kufuzu,” alisema Haki-
mi akiiambia RMC Sport 1.
“Tulifunga mabao mengi. Kocha
alichagua mfumo kujaribu mambo.
“Kocha anapenda kucheza na
safu hii ya kiungo, tunatumaini
uwezekano mzuri kwa timu. Tkiwa
watatu wa mbele watakaa hivyo, in-
awezekana kufanya mambo makub-
wa. Tunafurahi wote walifunga.”

Naye kocha Galtier al
iongeza: “Itakuwa inatufan
ya tufikiri kwamba tuna
timu bora zaidi duniani.
Kuna timu za ubora wa juu
katika mashindano haya.

“Lakini nina wachezaji watatu wa
ajabu mbele, tulilazimika kutafuta
mfumo ili waweze kucheza kwa
uhuru zaidi.

“Kila mtu anajua ubora wa kiu-
fundi wa watatu hawa, lakini tuna-
tambua kwamba, katika mashinda-

no haya. Inafurahisha sana kuona,
wanacheza kwa pamoja.”

Ingawa waliruhusu mabao mawi-
li, Galtier alifurahishwa na uchezaji
wa jumla wa wachezaji wake, am-
bao amewahimiza kujihakikishia
nafasi ya kwanza katika Kundi H
watakapomenyana na Juventus
wiki ijayo.

“Ninajutia bao la pili. Tulikosa
mahitaji na ukakamavu mwanzoni
mwa kipindi cha pili ili kuepuka ku-
fufua timu,” alisema.

“Mbali na hayo, nimefurahishwa
na mchezo huo. Kwa ujumla, timu
imekuwa ya ajabu. Tulicheza soka
la kusisimua, la tahadhari, na uhu-
siano mwingi wa kiufundi na uhusi-
ano kati ya mistari. Nimeridhika.

“Tumefuzu; ni nzuri sana, ni
muhimu zaidi. Mashindano haya-
jaisha, tunapaswa kutafuta nafasi
ya kwanza dhidi ya Juventus. Mata-
rajio ya PSG ni kumaliza wa kwanza.
Tunabaki na lengo hili.”



30 Nipashe ..oz
HABARI MICHEZO

scankers | SUPA

KUPAKUA - JACKPOT
APPYETU! | kwA1000/-

MECHI KALI
AZAM

VERSUS

SIMBA
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HIERRY Henry anahisi Juventus
wana matatizo “kutoka juu hadi
chini” na kumtimua Massimiliano
Allegri hakutabadilisha chochote.

Kichapo cha mabao 4-3 kutoka kwa
Benfica Jumanne kiliifanya Juve kutolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, na hawa-
taweza kuangukia kwenye Ligi ya Europa
kama Maccabi Haifa watashinda mchezo
wao wa mwisho wa makundi.

Kipigo cha ‘The Bianconeri’ hao myjini
Lisbon kilikuwa cha tatu katika michezo
mitano iliyopita kwenye mashindano
yote, huku kikosi hicho cha kocha Allegri
kikiwa nafasi ya nane kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A na kikipitwa
pointi 10 na vinara Napoli.

Hiyo ni mara ya kwanza kwa Juve kuon-
KUW E KA P E S A: dolewa hatua ya makundi kwenye Ligi ya

Mabingwa Ulaya tangu msimu wa 2013-

14 na kumeongeza shinikizo kwa Allegri,
- PIGA *150*8 7# lakini mshambuliaji wa zamani wa Bian-
! coneri hao, Henry anaamini kumfukuza

CHAGUA 4 kocha huyo hakutabadilisha hali yao.

“Wakifikiri hivyo wanakosea, nadhani
- WEKA pES A kuna matatizo mengi kutoka juu hadi
° chini na uwanjani mambo hayaendi sawa
pale,” alisema akiiambia CBS Sports.
tico pesa w O ‘ E‘» “Nilisemg wakati (Aqdrea) I')i(lo ana-
~ € vodacom | m-pesa ondoka, nilisema wakati (Maurizio) Sarri
anaondoka, yeye si kocha mbaya.

“Ni nini kinaendelea nyuma ya milango
iliyofungwa, hatujui. Inachukua muda
wakati mwingine. Si kwamba ukimleta tu
Allegri, mambo yatakuwa tofauti.

“Tumemuona (Mikel) Arteta (akiwa Ar-
senal); ilimchukua miaka miwili kuweka

timu nzuri uwanjani.
SEND

2 airtel

Di Maria kumalizia soka

SportPesq klabu yake ya utotoni

TURIN, Italia kucheza kama nyota ka- kurejea kwenye mizi
tika Kombe la Dunia la yake katika mahojiar

S P O RTPE S A CO TZ WINGA wa Juventus, Vijana chini ya umri wa na mchezaji wa zamar
o o Angel Di Maria, anataka  miaka 20 na baadaye ku-  Ezequiel Lavezzi, ar

kumalizia maisha yake tua Benfica. baye aliiwakilisha Arge
PlG A* * ya uchezaji soka sehemu Kuhamia kwake Ben- tina kwenye michuar
aliyoanzia katika fica ulikuwa mwanzo wa ya kimataifa mara 51 ke
Klabu ya Ro- maisha mazuri ya Ulaya, ya 2007 na 2016.
sario Central ambapo akazichezea “Ningependa  kuru
ya nyumbani kwa nyakati tofauti Real Rosario,” alisema. “N
kwao nchini Ar-  Madrid, Manchester jua ni vigumu.. laki
cero2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: gentina. United na Paris Saint- ni kama ninavyosen
0764115588. 0677115588 Di Maria mwenye umri  Germain kabla ya kutua sikq zote ndoto ya wo
068511558 8' wa miaka 34, alijiungana  Juventus. walioko Argentina
Rosario akiwa na umri Licha ya mafanikio kuja kucheza Ulay
T ... .~ wa miaka minne, akitu- yake yote barani Ulaya, yangu ni kurejea sil
Y orzseoreesa [ osporesaz @tzeportpesa mia miaka 15 iliyofuata Di Maria amezungum- moja kuichezea Rosar

na klabu hiyo kabla ya za kuhusu nia yake ya Central.
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POLISI TANZANIA
NAYE AKALIA

Na Adam Fungamwango

-AKATI timu ya Polisi Tan-
zania, ikitangaza rasmi
kuachana na Kocha Mkuu,
Joslin Sharif, kutokana na
mwendelezo wa timu hiyo kufanya
vibaya Ligi Kuu Bara, Kagera Sugar
nayo ipo hoi kwenye ligi hiyo, huku
kukiwa na taarifa za Kocha Mkuu,
Francis Baraza kukalia kuti kavu.
Taarifa iliyotolewa jana na
Mkuu wa Idara ya Habari
na Mawasiliano ya klabu
hiyo, Frank Lukwaro,
imesema klabu hiyo ime-
fikia makubaliano ya pande
zote mbili kuvunja mka-
taba na Kocha Mkuu, Sharif
kutokana na mwenendo
usioridhisha.

Hivi karibuni klabu hiyo ilimwita
kocha huyo, msaidizi wake, Agustine
Damina na kocha wa magolikipa, Em-
manuel Mwansule, makao makuu
ya klabu hiyo, Moshi, Kilimanjaro
ili kwenda kuzungumza na uongozi
kuhusiana na mwenendo mbaya wa
timu.

“Vile vile, kocha msaidizi Augustine
na kocha wa makipa, Mwansile wao
watapangiwa majukumu mengine na
katika kipindi hiki kigumu, timu itaen-
delea kuongozwa na John Tamba,” il-
iandika sehemu ya taarifa hiyo.

Polisi Tanzania juzi ilikutana na ki-
pigo cha mabao 2-0 dhidi ya Prisons,
mechi ikichezwa kwenye Uwanja wa
Sokoine jijini Mbeya. Ni matokeo ma-
baya zaidi kuwahi kutokea kwenye
timu hiyo tangu zipande Ligi Kuu.

Kwingineko, upande wa Kagera Sug-
ar, taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo

KOCHA,

zimedai huenda ikamtimua kocha
huyo raia wa Kenya na kumrejesha ko-
cha wa zamani, Mecky Mexime, baada
ya timu hiyo kutokuwa na matokeo
mazuri tangu kuanza kwa msimu huu.

Hata hivyo, Mtendaji Mkuu wa klabu
hiyo, Ali Masoud, amesema hawajam-
pa idadi ya mechi kocha huyo, badala
yake wapo kwenye tathmini ni kwa
nini timu yao haifanyi vizuri.

Kagera Sugar ilichapwa mabao 2-1
dhidi ya Namungo kwenye Uwanja wa
Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi juzi.

“Si kweli kwamba tumemuacha ko-
cha wetu au tunatarajia kumuacha
Baraza, ila tutakaa na yeye pamoja
na benchi la ufundi ili kujua tatizo
ni nini, huwezi kumuacha mwalimu
wakati hujajua tatizo ni nini, unaweza
baadaye kukuta tatizo siyo yeye halafu
umeshamuacha, utafanyaje?” Alisema
Masoud.

TUTATOBOA?...

Makocha wa Azam FC, Kaimu Kocha Mkuu, Kali Ongalla (katikati), akijadili jambo mazoezini jana na wasaidizi
wake, Kocha wa Makipa, Daniel Cadena (kulia), pamoja na mchezaji mwandamizi, Aggrey Morris. Azam FC
itaikaribisha Simba kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa leo usiku.

MPIGAPICHA WETU

Simba, Azam mechi ya viwango, ufundi
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Kabla ya mchezo wa jana usiku kati
ya Yanga na KMC FC, Mtibwa Sugar
iliyoshuka dimbani mara tisa, ilikuwa
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo

ikiwa na pointi 15, moja mbele ya Sim-
ba na Yanga, lakini zenyewe zikicheza
mechi sita kila moja.

Azam FC iliyoshuka dimbani
mara saba, ipo nafasi ya nane na
pointi 11 baada ya kushinda mechi
tatu, sare mbili na kupoteza mich-

ezo miwili.

Hadi jana kabla ya Yanga kushuka
dimbani dhidi ya KMC FC, mabingwa
hao watetezi pamoja na Simba, ni
timu pekee msimu huu ambazo hazija-
poteza mechi yoyote kwenye ligi hiyo
inayoshirikisha miamba 16.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.29/10/22

MUDA MICHEZO

Hull City vs Blackburn

1 X 2

02.29/10/22

Wigan vs Watford

03.29/10/22

Preston vs Middlesbrough

04.29/10/22

Huddersfield vs Millwall

05.29/10/22

Brighton vs Chelsea

06.29/10/22

Fulham vs Everton

07.29/10/22

Eintracht Frankfurt vs Borussia Dortmund

08.29/10/22

St. Pauli vs SV Darmstadt

09.30/10/22

AJ Auxerre vs AC Ajaccio

10.30/10/22

Hannover vs Karlsruher SC

11.30/10/22

Sandhausen vs Eintracht Braunschweig

12.30/10/22

Paderborn vs Hamburger SV

13.30/10/22

FC Sion vs FC Zurich

14.30/10/22

Brest vs Reims

15.30/10/22

Boavista vs Vizela

16.30/10/22

Sandefjord vs Ham-Kam

17.30/10/22

Lorient vs Nice

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

" NI TIMU KUTOKA SARE

ALHAMISI - 27/10/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Barito Putera vs PS Tni

SARE  UGENINI

1 X 2

Hyundai Steel W vs Daejeon Sportstoto W

Welayta Dicha FC vs Hadiya Hosahina FC

FC Seoul vs Jeonbuk Hyundai

Teraktor Sazi vs Malavan Bandar Anzali

Ethiopia Bunna SC vs Arba Minch Kenema

Sanat Naft Abadan vs Peykan FC

Persepolis FC vs Sanat Mes Kerman FC

Rans Nusantara vs Bhayangkara Surabaya Utd

Dinamo Bucuresti vs CSM Slatina

Delhi Dynamos FC vs Bengaluru FC

AL Salt vs Sahab Club

Foolad Khuzestan vs Gol Gohar

Azam vs Simba

PSV Eindhoven vs Arsenal

FC Zurich vs Bodo Glimt

FC Vaduz vs AZ Alkmaar

Slovacko vs FC Koln

Fenerbahce vs Rennes

Anderlecht vs Steaua Bucuresti

Ludogorets Razgrad vs Betis

Lazio vs Midtjylland

Nice vs Partizan

Union Berlin vs Sporting Braga

Villarreal vs Hapoel Beer Sheva

Fiorentina vs Basaksehir

Austria Vienna vs Lech Poznan

AEK Larnaca vs Dynamo Kiev

Malmo vs Union Saint Gilloise

FAR Rabat vs Hassania Agadir

Molde vs Djurgardens IF

Slovan Bratislava vs Pyunik Yerevan

Sturm Graz vs Feyenoord

Nantes vs Karabakh

HJK Helsinki vs Roma

Red Star Belgrade vs Trabzonspor

Shamrock Rovers vs KAA Gent

FC Basel vs Zalgiris

KF Ballkani vs Slavia Prague

West Ham vs Silkeborg

Omonia Nicosia vs Real Sociedad

Sivasspor vs CFR Cluj

Hearts vs Rigas Futbola Skola

Manchester Utd vs Sheriff Tiraspol

Ferencvaros TC vs Monaco

SC Freiburg vs Olympiakos

SC Dnipro 1vs Apollon Limassol

RS Berkane vs Olympique Khouribga

Nacional Asuncion vs Guairena FC

Club Guarani vs Libertad Asuncion

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba, Barbara Gonzalez, Mkurugenzi wa Masoko wa M-Bet, Allen Mushi (kati-
kati) na Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally (kushoto), wakionyesha mfano wa hundi
ya Sh. bilioni moja baada ya kampuni hiyo ya kubashiri matokeo ya michezo kuingia mkataba wa miaka mi-
tano wa kuidhamini Timu ya Wanawake ya Simba Queens. Hafla ya kutangaza udhamini huo ilifanyika jijini

Dar es Salaam jana. Habari zaidi Uk. 28. NA MPIGAPICHA WETU

SIMBA, AZAM MECHI

Na Saada Akida

AKATI miamba ya soka,
Simba na Azam FC, ikishuka
dimbani leo kuwania pointi
tatu muhimu kwenye Ligi Kuu

Tanzania Bara, makocha wa timu hizo
kila mmoja amekiri mpinzani wake kuwa
na kikosi imara, lakini wakiahidi kucheza
soka safi litakalotawaliwa na viwango na
ufundi mwingi.

Azam FC itakakuwa mwe-
nyeji katika mechi hiyo ita-
kayopigwa Uwanja wa Ben-

jamin Mkapa leo saa moja

usiku huku ikitoka kupoteza
mechi iliyopita kwa mabao

2-1 dhidi ya KMC FC, wakati

Simba mchezo uliopita dhidi
ya Yanga ikibeba pointi moja

baada ya sare ya bao 1-1.
Katika mcheo huo wa leo, Simba itawa-

kosa nyota wake wanne, Sadio Kanoute,
Israel Mwenda na Jimmyson Mwanuke,
ambao ni majeruhi wakati Kiungo ‘Punda’
Mzamiru Yassin akikosekana kutokana
na kulazimika kuwa nje ya uwanja akitu-
mikia adhabu ya kadi tatu za njano.

Hata hivyo, taarifa njema kwa Simba ni
kurejea kwa beki wa kulia, Shomari Ka-
pombe, ambaye yupo tayari kwa mchezo
huo, hivyo itategemea na chaguo la kocha
nani aanze kwenye nafasi hiyo.

Akizungumzia mchezo huo jana, Kaimu
Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda,
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Metacha,
Farouk wala

kifungo TFF
Na Adam Fungamwango

YA VIWANGO, UFUNDI

® ® ® Makocha wakiri kila upande upo vizuri, safu

KAMATI ya Uende-
shaji na Usimamizi
wa Ligi ya Bodi ya
Ligi Kuu Tanzania
Bara (TPLB)...

HABARI UK. 28

Henry
amkKingia
kifua Allegri
LONDON, England

THIERRY Henry ana-
hisi Juventus wana
matatizo “kutoka...

HABARI UK. 30

za ushambuliaji moto, mabeki Wanalambalamba...

alisema maandalizi yamekamili na wana-
jua wanaenda kukutana na timu ya aina
gani kwa kuwa wanaifahamu vizuri Azam
FC inavyocheza.

Alisema kikubwa Wanasimba ni ku-
waombea wachezaji wao kuamka na afya
njema kwa sababu kiufundi na mbinu kila
kitu kimekamili na kuwa tayari kwa ajili
ya kupata matokeo mazuri leo.

“Baada ya kukamilika kwa mchezo wa
‘dabi’, umekuwa maandalizi mazuri kwa
mchezo wetu dhidi ya Azam FC, tutawa-
kosa nyota wetu wanne lakini waliobakia
wote wako fiti na tayari kwa ajili ya mch-
ezo wa kesho (leo).

“Taarifa njema ni kurejea kwa Ka-
pombe na tayari amerejea kikosini na
kuendelea na mazoezi, suala la kucheza
litakuwa jukumu langu la nani kucheza
katika mchezo wetu dhidi ya Azam FC,”
alisema Mgunda.

Alisema wanaifahamu Azam FC wa-
tacheza kwa tahadhari kubwa na kuwa-
heshimu wapinzani kutokana na kikosi
chao kuwa imara na bora kulingana na
wachezaji walikuwa nao.

Nahodha wa Simba, Gadiel Michael,
alisema wamejianda vizuri kuelekea mch-
ezo wao dhidi ya Azam FC, watacheza
kwa nidhamu ya hali ya juu kuhakikisha
wanapata pointi tatu muhimu.

Alisema benchi la ufundi limefanya
majukumu yao, kazi kubwa iliyobaki ni
wao wachezaji kutimiza majukumu yao
ya kuwafurahisha mashabiki kwa kupata
ushindi.

“Tumejiandaa vizuri, kikosi kipo imara
na tunaenda kucheza kwa kuwaheshimu
wapinzani wetu kwa kupata ushindi na
alama tatu ili kufikia malengo yetu kwa
msimu huu,” alisema Gadiel.

Kaimu Kocha Mkuu wa Azam FC, Kali-
mangonga Ongala, alisema wamejiandaa
vizuri na wachezaji wapo tayari na wa-
naari kubwa ya kutafuta ushindi dhidi ya
Simba.

Alisema Simba ina benchi nzuri la ufun-
di na wachezaji wazuri, mechi ni kubwa
na haitakuwa rahisi kwa sababu ya wap-
inzani wao.

“Ni mechi muhimu sana, tunahitaji
pointi tatu ili kujiweka katika mazingira
mazuri na tutacheza kwa tahadhari kub-
wa sana kulingana na ubora na madhaifu
ya Simba ili kufikia malengo yetu ya ku-
pata ushindi,” alisema Kalimangonga.

Mwakilishi wa wachezaji wa Azam,
Lusajo Mwaikenda, alisema wamejiandaa
vema na wapo tayari kupambana kwa
ajili ya kupata matokeo mazuri, hivyo wa-
tacheza kwa tahadhari kubwa ili kupata
ushindi.
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Msimu uliopita raundi ya kwanza timu
hizo zilitoka sare ya bao 1-1 kabla ya mch-
ezo wa mzunguko wa pili, Simba kushinda
2-1.

Kadhalika, Simba itaivaa Azam safu
yake ya ulinzi na ushambuliaji zikione-
kana kuwa imara zaidi ya timu zote 16
msimu huu, kutokana na kufumania nya-
vu mara 12 katika mechi sita ilizocheza
huku mabeki wakiruhusu nyavu zao ku-
tikiswa mara tatu tu.

Ni Yanga pekee inayoikaribia Simba kwa
ubora wa safu ya ushambuliaji kuwa sawa
kwani nayo kabla ya mechi yao ya jana
dhidi ya KMC FC, ilikuwa imecheka na
nyavu mara 12, lakini ikipitwa kwa ubora
kwenye ulinzi kutokana na mabeki wake
kuruhusu mabao matano.

Azam yenyewe imefunga mabao saba
na kuruhusu nane, jambo ambalo linao-
nyesha ipo shida katika safu ya ulinzi.
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