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M, CHADEMA
sasa Jino kwa jino

e Wanyukana mikoani sakata la Bandari, Lissu atoa utabiri Uchaguzi
Mkuu 2025; Mbowe, Chongolo hapatoshi... Endelea ukurasa 2

Ibara ya 5(iv) ya mkataba Ili tuendelee kuitetea haki Mkataba huu sio msahafu wala Wanasema mkataba utaisha
imeeleza ikitimia miezi 12 katika nchi yetu, tunahitaji Biblia kusema kuwa hauna pindi tu wawekezaji wataka-
tangu kutiwa saini mkataba huo uvungwaji mkono wa wananchi dosari kwani umeandikwa na pomaliza shughuli zao za
Oktoba 22, 2022, kama hawa- kwa kuwa chama hiki ni chenu, wanadamu uboreshaji, hapa tukumbuke
jafika mwafaka wa miradi, basi kilindeni kwa nguvu zote. ’ shughuli hizi haziishi hadi ziwa
mkataba huo utakuwa umefika na bahari vikauke.
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HABARI KITAIFA

CCM, CHADEMA jino kwa jino mikoani

Vitus Audax na Elizabeth
Zaya

CCM na CHADEMA sasa jino
kwa jino. Wakati Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA) kikiendelea na mi-
kutano yake Kanda ya Ziwa kup-
inga mkataba wa uboreshaji ya
Bandari baina ya Tanzania na
Kampuni ya DP World ya Dubai,
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
nacho kimeongeza nguvu katika
kanda hiyo kuhakikisha kinae-
limisha wanachama na wananchi
kuhusu umuhimu wa mkataba
huo.

Licha ya Makamu Mwenyekiti
wa CCM Bara, Abdulrahman
Kinana kuwa na mikutano hivi
karibuni katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa, jana Katibu Mkuu wa
chama hicho, Daniel Chongolo,
alifanya mkutano mkubwa mkoa-
ni Mwanza, hoja kubwa ikiwa
utekelezaji wa mkataba huo.

Chongolo pia anatarajiwa kuwa
na kikao kazi leo na madiwani
wote wa mikoa ya Kanda ya Ziwa,
moja ya ajenda ikiwa ni suala hilo
hilo la bandari ili kuwawezesha
kutoa elimu hiyo kwa wananchi
katika ngazi zao za kata.

Katika hotuba yake jana mkoa-
ni Mwanza, Katibu Mkuu Chon-
golo aliitaka serikali kufanya
marekebisho katika maeneo
yenye tija katika mkataba huo wa
uwekezaji na kuhakikisha yana-
fanyiwa kazi haraka ili utekelezaji
uanze mapema.

“Sisi Chama Cha Mapinduzi
tunaiagiza serikali kuhakikisha
inatekeleza suala hili la mareke-
bisho kwa kufanya mapitio na
kuangalia mazingira na kuona
umuhimu wa kuuhusu mawazo
yenye tija ili kutufikisha ambapo
tutapata tija.

“Tunasema hivi kwa sababu
mkataba huu sio msahafu wala

TANGAZO LA MNADA

REVACCO Services Limited na Tulvin
Investment Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA
MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu
umma kuwa Tutafanya mnada wa hadhara wa
Magari jijini Dar es salaam Mteja anashauriwa
kulipa deni ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili
Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama
Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.

Jinala Mahali dhamanailipo | Tarehe ya
mdaiwa mnada
Ramson Florian | TOYOTA 15.08.2023
Kunambi ALPHARD-TSI7DFR

Moses Reward | TOYOTA 15.08.2023
Nyange COASTER- 7973 DLX

SaidKhalid | TOYOTA 15.08.2023
Kisokola COASTER-CHW 1777

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya
bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)
litalipwa ndani ya siku kumi nne(14) kuanzia tarehe
yamnada.

. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda
uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali
itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

)

Kwa Mawasiliano piga
0686908882 (Tulvin) au
0677014355 (Fanikiwa)
0717935186(Revacco)

117528501

Biblia kusema kuwa hauna do-
sari kwani umeandikwa na wan-
adamu na macho yanatofautiana
na elimu vilevile, inafanya watu
waweze kuona mambo tofauti,
hivyo maoni yachukuliwe,”
aliagiza.

Kuhusu kero za wananchi,
Chongolo alizitaka mamlaka ku-
hakikisha zinaongeza kasi katika
utatuaji wa kero hizo ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha hudu-
ma za kijamii; maji, elimu, afya,
umeme na miundombinu zina-
patikana.

Katika mkutano huo, Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Atupele Mwakibete, alisema len-
go la kumkaribisha mwekezaji
huyo nchini ni kuondoa ukiritim-
ba katika bandari na kuboresha
utendaji kazi bandarini.

Alisema kupitia uwekezaji huo
mapato yataongezeka kutoka Sh.
trilioni 77 yanayokusanywa na
TRA hadi kufikia Sh. tirioni 26 ifi-
kapo mwaka 2032/33 huku Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC), Jerry Silaa akisema
Bunge liliridhia mkataba huo
kwa mujibu wa katiba ya nchi
ibara ya 63.

Kuhusu ukomo wa mkataba, Si-
laa alisema Ibara ya 5(iv) ya mka-
taba huo imeeleza kuwa ikitimia
miezi 12 tangu kutiwa saini mka-
taba huo Oktoba 22, 2022 kama
hawajafika mwafaka wa miradi,
basi mkataba huo utakuwa ume-
fika ukomo.

Mwasisi wa Kampuni ya TICS
ambayo ilikuwa na zabuni ya
kuendesha shughuli za bandari,
Nazir Karamagi, alikanusha kam-
puni hiyo kutokufanya vyema,
huku akiunga mkono mkataba
mpya baina ya serikali na kam-
puni ya Dubai.

CHADEMA
Wakati hali ikiwa hivyo CCM,

CHADEMA jana waliendelea na
mikutano yao ya ‘Operesheni

: +255 Katiba Mpya Okoa Bandari
: Zetw katika Wilaya za Muleba,
Missenyi na Karagwe na Kyerwa,
: mkoani Kagera. Mwenyekiti wa

KUPOTEA KWA VYETI

L

Kondwani John Mchosa anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye Index No.
$1450-0045 cha Efatha Seminary School mwaka
2015. Cheti cha Technician Certificate in Records
Archives and Information Management NTA Level
5 chenye Registratin No. DRM.09/19/DSM.558 cha
Tanzania Public Service College mwaka 2021.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/URA/RB/253242/2023.

chama hicho Taifa, Freeman
Mbowe, akiwa Kata ya Mabira,
wilayani Kyerwa aliwaomba wa-
nanchi kuendelea kukiamini cha-
ma hicho katika kutetea maslahi
yanchi.

“Tli tuendelee kuitetea haki ka-
tika nchi yetu ikiwa ni pamoja
na kuiwajibisha serikali pale ina-
poenda kinyume hususani katika
mkataba huu, tunahitaji uung-
waji mkono wa wananchi kwani
chama hiki ni chenu, hivyo kilin-
deni kwa nguvu zote,” alisema
Mbowe.

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma hicho Bara, Tundu Lissu, aki-
wa wilayani Muleba, aliwahimiza
wananchi kuendelea kupinga
mkataba huo kwa umoja, akise-
ma kuwa tangu enzi za ukoloni
bandari hizo zilipojengwa, ubore-
shaji umekuwa unafanyika hadi
leo, hivyo mkataba huo unapas-
wa kuwa na ukomo.

“Wanasema mkataba utaisha
pindi tu wawekezaji wataka-
pomaliza shughuli zao za ubore-

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
NICKSONI SANGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI ILIYOSAJILIWA
JINAFELIX CHESCO
MHAMILAWA,USAJILI NAMBA
MC530 CMO, YEYOTE
ATAEFANIKIWA
KUIONA ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLIS
KILICHOPO KARIBU NAE
JALADA NAMBA
MOR/MOR/RB/412569/2022.

shaji, hapa tukumbuke shughuli
hizi haziishi hadi ziwa na bahari
vikauke maana vikiwapo ubore-
shaji lazima ufanyike kila mara,
hivyo hatuwezi kuukubali mka-
taba huu,” Lissu alisema.

Pia alizungumzia kile alichoki-
ita utitiri wa ushuru kwa wazal-
ishaji na wafanyabiashara ya
kahawa na mfumuko wa bei ya
sukari mkoani Kagera, akilitaja ni
tatizo linatokana na mwingiliano
wa mamlaka na wakulima hao.

UTABIRI 2025

Katika hatua nyingine, Lissu
alisema kuwa mwaka 2025
utakuwa mwisho kwa CCM kuwa
madarakani.

Mwanasiasa huyo mwenye
taaluma ya sheria, alisema kuwa
miaka 64 ya CCM kuwa madara-
kani inatosha (kutoka 1961-2025)
na sasa ni wakati wa chama hicho
kung " oka ifikapo 2025.

“Shida zote zinazojitokeza sasa
zinasababishwa na CCM, na ndio
maana tunasema mwaka 2025
ndio mwisho wake, inatosha!”

KUPOTEA KWA

KADI YA GUTA

AUGUSTINO OBADIA
MGAYA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
GUTA yenye usajili
namba MC 224 CSS.Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:
NJ/TR/RB/393/2023

Lissu alidai.

Alisema katiba mpya ndio
itakuwa suluhisho la matatizo
yote ambayo yamekuwa yanaji-
tokeza nchini.

“Tutengeneze katiba mpya am-
bayo itazuia shida zote hizi iki-
wamo ufisadi. 2025 iwe mwisho
wa CCM kuongoza nchi hii, miaka
64 inatosha. Katiba mpya ndio
suluhisho ili tuifanye Tkulu kuwa
mahali patakatifu,” alisema.

Lissu alisema “ili kumalizana
na CCM, ni lazima kuanzia ngazi
mikoa hadi taifa”.

Alifafanua:  “Ikitushinda ku-
malizana na CCM kwenye miaka
miwili jjayo, watatumaliza. Kwa-
hiyo, ni ama zao ama zetu. Na
tusipomalizana nao kwenye hii
miaka miwili mambo yatakuwa
mabaya zaidi,” alidai Lissu.

Viongozi wa CHADEMA, wak-
iongozwa na Mbowe, wako
mkoani Kagera, wakiendesha mi-
kutano ya hadhara katika katika

: Mkurugenzi Msaidizi wa Usafiri wa Anga na Hali ya Hewa kutoka Wizara ya Ujenzi na

: Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), Biseko Chiganga, akitia saini mikataba ya makubaliano ya

: usafiri wa anga baina ya Tanzania na Urusi katika hafla iliyofanyika nchini humo. Anayes-
: huhudia kulia ni Mkurugenzi wa Idara ya Sheria Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania

: (TCAA), Maria Makalla Memba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA KANDA YA BUKOBA
RUFAA YA MADAINA. 5/2023

LAURENT DAUD...............c..c..... MRUFANI
DHIDI YA
BISHOP BAYONA MUTASHOBYA.........MJIBU RUFAA
WA KWANZA
CRIAN PANTALEQ..................MJIBU RUFAA WA PIL|
WITO/ KUITWA SHAURINI.

Kwa BISHOP BAYONA MUTASHOBYA POPOTE ULIPO

Hii ni kukutaarifu kwamba shauri la Rufaa tajwa juu
imepangwa kusikilizwa tarehe 16 mwezi Agosti mwaka
2023 saa 8:30 mchana, mbele ya Mh. I. K. BANZI, JAJI
wa Mahakama Kuu Kanda ya Bukoba. Kwa hiyo
unapaswa kuhudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi
wako anayeruhusiwa kisheria. Endapo hautahudhuria
wewe mwenyewe au mwakilishi wako, shauri hili
litasikilizwa bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya mahakama
leo hii tarehe 17 mwezi Julai mwaka 2023.

7 NAIBU MSAJIL
" MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

BUKOBA
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I\/IIFU(EO HIFADHINI .. . o
Korti Kuu yaamuru waliopigwa faini warudishiwe fedha zao

Na Tumaini Mafie,
ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Arusha imetoa hukumu
ya kesi Na. 9 ya 2023 ya kup-
inga faini ya Sh. 100,000 kwa
kila ng'ombe aliyeingizwa ka-
tika pori la akiba na kuamuru
walalamikaji kurudishiwa Sh.
milioni tatu kama fidia kwa
kuwa kiasi hicho hakikuwa

halali kutozwa.

Akisoma hukumu hiyo,
Jaji Mohamed Gwae, alisema
Sheria ya Wanyamapori ya
Mwaka 2009 inaelekeza faini
ya mifugo kuingia katika pori
la akiba ni Sh. 200,000 na
haitakiwi kuzidi Sh. milioni
10.

Alisema siyo sahihi kutoza
faini kulingana na idadi ya
mifugo, bali ilihitajika kutoza

faini kutokana na kosa la mifugo ku-
ingia  katika Pori la Akiba la Polo-
leti.

Katika kesi hiyo, waombaji rufani
walidai kulipishwa Sh. 100,000 kwa
kila ngombe na Sh. 25000 kwa
mbuzi, hivyo walizazimika kulipa
jumla ya Sh. milioni 13 kwa faini ya
ng'ombe na Sh. milioni 2.5 kwa faini
ya mbuzi.

Katika kesi hiyo waleta maombi

waliwakilishwa na Mawakili Joseph
Oleshangay na Denis Moses huku
upande wa wajibu rufani ukiwa ni
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro,
Mkurugenzi wa Wanyamapori na
Jamhuri.

Nje ya mahakama, waombaji rufa-
ni walishukuru mahakama kwa ku-
toa ufafanuzi wa kisheria na kutoa
amri warudishiwe fedha zao.

“Tunaishukuru mahakama na

mawakili wetu kwa namna ambavyo
wamepambania hii kesi na hatimaye
leo tumepata suluhisho la sisi kulip-
wa fedha zetu maana tulilazimika
kulipa ili mifugo yetu isipotezwe au
kuteseka na njaa,” alisema Raphael
Oleruye.

Waombaji rufani katika kesi hiyo
ni Raphael Oleruye na Baraka
Kimoson kutoka Nainokanoka,
Ngorongoro, mkoani Arusha.

Gavana wa Benki Kuu (BoT), Emmanuel Tutuba
(mwenye miwani Kkatikati), akiangalia jinsi ya kus-
kani kinywaji kwa mfumo wa kielektroniki (ETS) un-
aotolewa na kampuni ya SICPA ili kuhakiki stempu
za kinywaji, katika banda la Mamlaka ya Mapato
(TRA) jijini Dar es Salaam hivi karibuni. Kulia ni
Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipakodi
TRA, Richard Kayombo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Bila maoni ya wananchi
hakuna utawala bora’

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

MKURUGENZI wa Kituo cha
Taarifa kwa Wananchi (TCIB),
Deus Kibamba, amesema
dhana ya uongozi bora haiwe-
zi kuzungumziwa ikiwa mipa-
ngo ya serikali haina maoni ya
wananchi.

Vilevile, ameitaka serikali
kukerwa inapoona wananchi
hawana taarifa kuhusu mam-
bo mbalimbali yanayotekele-
zwa ikiwamo bajeti ya serikali.

Kibamba alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki alipo-
toa mada katika Jukwaa la
Ufahamu lililofanyika mjini
Kibaha, likiandaliwa na
Shirika la Maendeleo ya Vi-
jana la Youth Partnership
Countrywide (YPC). Alisema
serikali inatakiwa kufurahia
wananchi kuwa na taarifa ya
kila jambo, ikiwamo miradi ya
miradi inayojengwa pamoja
na utekelezaji wa bajeti iliyo-
pangwa, wananchi wanapas-
wa kufahamu kila hatua.

“Lazima wananchi wawe
na taarifa ya bajeti na vyanzo
vyake kutokana na hivyo

wanaweza kufuatilia bajeti :
iliyopita kabla ya mchakato :
wa bajeti mpya. Ikitokea ha- :
wajashirikishwa, basi kina- :
chotekelezwa hakitokani na :

wananchi,” alifafanua.

Kibamba pia aliwakumbu-
sha wananchi kushiriki ka- :

MFUKO WA TAIFA WA HIFADHI YA JAMII (NSSF)

‘We Build Your Future

MNADA WA HADHARA

Wananchi wote mnatangaziwa kwamba, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii utauza kwa njia ya Mnada wa Hadhara Magari chakavu katika Mikoa ya

Kilimanjaro, Mtwara, Kagera, Morogoro na Songwe

katika vituo na tarche kama ilivyooneshwa hapa chini.

Dar es salaam, Pwani,

1. MKOA WA DAR ES SALAAM
TAREHE KITUO AINA YA MAGARI YATAKAYOUZWA
TOYOTA LANDCRUISER GX V8, NISSAN CIVILIAN COASTER, TOYOTA
LANDCRUISER GX V8, NISSAN PATROL, TOYOTA LANDCRUISER STANDARD,
TOYOTA LANDCRUISER STANDARD, TOTOTA LANDCRUISER STANDARD,
15 AGOSTI 2023 NSSFILALA TOYOTA LANDCRUISER GX V8, TOYOTA RAV4, TOYOTA LANDCRUISER
HARDTOP, TOYOTA LANDCRUISER STANDARD, TOYOTA LANDCRUISER
HARDTOP
16 AGOSTI 2023 NSSF MIKOCHENI TOYOTA LANDCRUISER GX V8
NSSF TABATA FLATS (AROMA) ISUZU PSR WATER BOWSER
2. MKOA WA PWANI
TAREHE KITUO AINA YA GARI LITAKALOUZWA

18 AGOSTI 2023

NSSF PWANI (KIBAHA)

TOYOTA LANDCRUISER GX STANDARD

3. MKOA WA MTWARA

TAREHE KITUO AINA YA GARI LITAKALOUZWA
21 AGOSTI 2023 NSSF MTWARA NISSAN PATROL
4. MKOA WA KAGERA
TAREHE | KITUO [AINA YA GARI LITAKALOUZWA |
[ 25 AGOSTI 2023 [NSSF KAGERA [NISSAN PATROL |
5. MKOA WA KILIMANJARO
TAREHE KITUO AINA YA GARI LITAKALOUZWA

29 AGOSTI 2023

NSSF KILIMANJARO

TOYOTA LANDCRUISER STANDARD

tika mikutano kupata taarifa :

mbalimbali, pia kujenga uta- :
ratibu wa kufuatilia miradi na :
kusoma ripoti ya Mdhibiti na :
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za :

Serikali (CAG).

Mkurugenzi wa YPC, Israel :
Ilunde alisema jukwaa hilo :
linafanyika kila mwezi na :

6. MKOA WA MOROGORO

TAREHE

KITUO

AINA YA GARI LITAKALOUZWA

02 SEPTEMBA 2023

NSSF MOROGORO

TOYOTA LANDCRUISER HARDTOP, LANDROVER DEFENDER 110

7. MKOA WA SONGWE

mada mbalimbali zinatolewa :

kwa lengo la kuwapa elimu :
wananchi na kuwahamasisha :
kushiriki mikutano kuanzia :
ngazi ya mitaa na kufuatiliana :
kulinda miradi inayotekele- :
zwa. Mmoja wa washiriki wa :

o -

iliyolipwa haitarudishwa;

w

jukwaa hilo, Monica Simon, :

alisema mada zinazotolewa :
zinawajenga na kuwafungua :

[N

ufahamu kufuatilia utekeleza- :
jiwa miradi mbalimbali na pia :
kuwa washiriki katika uan- :
daaji wa bajeti kwa kuweka :
vipaumbele katika maeneo :

yao.

TAREHE KITUO AINA YA GARI LITAKALOUZWA
05 SEPTEMBA 2023 NSSF SONGWE TOYOTA LANDCRUISER STANDARD
MASHARTI YA MNADA

. Chombo/Kifaa kitauzwa kama kilivyo mahali kilipo;

Ruhusa ya kuangalia vyombo itatolewa siku mbili (2) kabla ya tarehe ya mnada husika;

Mnada utaanza saa Nne (04:00) asubuhi katika kila kituo.

Sk

MKURUGENZI MKUU

Mnunuzi atalazimika kulipa papohapo amana (deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya Chombo/Kifaa alichonunua, na kukamilisha malipo yote
katika muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarche ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi wa Chombo/kifaa husika na amana

. Mnunuzi atatakiwa kuondoa/kuchukua chombo alichonunua katika muda wa siku saba (7) kuanzia siku ya kukamilisha malipo;

217524001
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MAKALA MAALUM

MHARIRI AKIRI:

Tuzo ya EJAT imeniongezea thamani
i

SANULA Athanas, Mhariri Msanifu
wa gazeti la Nipashe, aliyepata Tuzo
ya EJAT ya Umahiri wa Uandishi wa
Habari, alipokutana na Ndimara
Tegambwage, mshindi wa Tuzo ya
Mafanikio katika Maisha ya Uandishi
wa Habari (2022). Soma nukuu...

Ndimara: Tuzo hii ya Umahiri wa
Uandishi wa Habari ya EJAT uliyopa-
ta juzi (22/7/2023), ina maana gani
kwako leo?

Sanula: Ni tuzo iliyothibitisha kile
nilichokiamini tangu nikiwa kijana
wa miaka 19 mwaka 2006 kwamba
mimi ni “mtu.” Nitakuja kufanya
jambo ambalo litapendwa kitaifa
na ikiwezekana kimataifa. Leo, hii ni
tuzo inayonitambulisha zaidi kwam-
ba kuna mwandishi wa habari anait-
wa Sanula. Wale ambao hawakuwa
wananijua vizuri, bila shaka wame-
hangaika kupekua huku na kule ku-
saka taarifa juu yangu.

Hii ni tuzo ambayo imeongeza
thamani yangu. Sasa si Sanula tu,
bali Mwandishi Bora kwa mwaka
2022 katika tuzo za kitaifa.

Ndimara: Unatarajia tuzo hii
ikuongezee nini katika uandishi
wako wa habari?

Sanula: Tuzo imenipa nguvu ya
kuandaa kazi bora zaidi. Imetoa hes-
hima kwa kazi nzuri ninazozifanya
kuwezesha jamii kutatua matatizo
yanayoikabili. Ni kengele kwangu
kwamba kumbe ukiandaa kazi bora,
zinalipa! Ninapaswa kuongeza ubo-
ra zaidi katika kazi zangu.

Kazi zilizonipa ushindi, zilikuwa
zimekamilika - nilifunua tatizo, ni-
kalianika, wanaohusika wakazin-
duka, wakafuatilia, wakatekeleza
na jamii ikapata furaha. Nilifuatilia
utekelezaji wake katika kulitatua -
mwanzo hadi mwisho.

Ndimara: Hii si mara ya kwanza
kwako kupata tuzo ya EJAT. Tuzo
ya kwanza ilikuwa “bwana mdogo”
kwa hii ya juzi. Ina maana ulijiapiza
kupata Tuzo ya juu?

Sanula: Ni kweli! Kabla ya tuzo
tatu nilizotunukiwa mfululizo juzi
(Tuzo ya Mwandishi Bora wa Habari
za Elimu 2022, Tuzo ya Mwandishi
Bora wa Habari za Utalii na Uhifadhi
2022, na Tuzo ya Mshindi wa Jumla
EJAT 2022); nilikuwa nimeshapata
tuzo 16 za EJAT (11 za mshindi wa
kwanza katika kategoria nilimoandi-
ka na tano za nafasi ya pili na ya
tatu). Ni mwaka wa tatu sasa mfu-
lulizo ninaingia fainali ya kumpata
Mshindi wa Jumla wa EJAT - 2020,
2021 na 2022. Nilipokosa tuzo hiyo
ya juu mwaka 2020, nilijiapiza kuli-
saka taji kwa kuandaa kazi kwa ubo-
ra zaidi. Imetimia!

Ndimara: Una mradi wa kukusan-
ya tuzo kila mwaka?

Sanula: Ndiyo.  Ninapenda
kushindanisha kazi zangu ili kupi-
ma ubora. Kwa Tanzania kuna
tuzo nyingi kwa ajili ya waandishi
wa habari, lakini huwa sishiriki
mashindano hayo; mimi niko EJAT.
Tuzo zingine nyingi hapa nchini zi-
naandaliwa kwa kuzingatia vigezo
vinavyowapendeza waandaaji wa

ol

Mgeni Rasmi wa Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT)
kwa mwaka 2022, Balozi Ombeni Sefue, akikabidhi tuzo ya Mshindi wa
Jumla kwa Mhariri Msanifu wa gazeti la Nipashe, Sanula Athanas, mkoa-
ni Dar es Salaam Julai 22 mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

tuzo - si vigezo vya kitaaluma katika
uandishi wa habari. EJAT ni sehemu sa-
hihi ya kupima uwezo na mafanikio ya
mwandishi wa habari.

Ndimara: Kampuni unakofanya kazi
inakuchukulia kuwa mwandishi wa
habari wa aina gani ukizingatia tuzo
hizi?

Sanula: Ofisini  wananichukulia
kama mwandishi wa habari za uchun-
guzi na uwajibikaji; mwalimu kwa
waandishi vijana na mwandishi mwe-
nye tuzo nyingi zaidi katika historia ya
EJAT.

Ndimara: Wewe unaandika kwa
kushindana au tuzo ndizo zinakufuata?

Sanula: Kama nilivyodokeza awali.
Ninapenda kushindanisha kazi zangu
ili kupima ubora wa kazi ninazoandaa;
lakini siandiki kwa lengo la kushindana.
Lengo langu la kwanza ni kuchochea
uwajibikaji ili kuleta ustawi wa jamii
kama inavyoelekezwa katika Ibara ya
8 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania. Tuzo zinakuja kutokana
na kuandaa, kuandika na kuchapisha
kazi bora zenye mguso kwa jamii na
zinazozingatia misingi ya taaluma ya
uandishi wa habari.

Ndimara: Kuna mashindano mbal-
imbali ya uandishi bora katika nchi
nyingi za Afrika na duniani. Umewahi
kushindanisha kazi zako huko; ma-
tokeo yake yalikuwaje?

Sanula: Katika miaka yangu 11 ya
uandishi wa habari, sijawahi kushiriki
shindano lingine la uandishi wa habari
mbali na EJAT. Ninatarajia kushiriki
mashindano ya Tuzo za SADC kuanzia
mwaka huu.

Ndimara: Una cha kusema juu ya
Baraza la Habari Tanzania (Media
Council of Tanzania - MCT) katika
uendeshaji mashindano haya ya EJAT
kila mwaka?

Sanula: MCT wanastahili pongezi
kwa kuandaa tuzo hizi kila mwaka licha
ya kuwapo vikwazo katika miaka ya ka-
ribuni; kwa mfano, kuyumba kiuchumi
kwa baadhi ya taasisi zinazowafadhili -
kipindi cha mlipuko wa UVIKO-19.

Ninafikiri kuna haja kupata wafadhili
zaidi ili kuchochea ushiriki mpana wa
waandishi wa habari; na kuinua vipaji

vingi vinavyopigania weledi katika taal-
uma hii.

Pia ninawapongeza MCT kwa uwazi
katika kuwapata washindi. Sijawahi
kuona upendeleo. Kazi bora ndiyo in-
ashinda.

Ndimara: Unasema hivyo kwa kuwa
una rekodi ya kushinda mara nyingi au
unaona kazi zako ni bora kweli kuliko
za wengine?

Sanula: Kwa miaka mitatu iliyopita,
niliandaa kazi zenye ubora na zilizo-
chochea uwajibikaji serikalini na katika
jamii. Ni kazi hizi zilizonifikisha hatua
ya kuingia fainali tatu za kumsaka
Mshindi wa Jumla wa EJAT 2020, 2021
na2022.

Nimeshiriki mashindano haya kwa
miaka 11 mfululizo. Mwaka 2013 nilian-
guka. Kazi yangu niliyowasilisha kwa
majaji - kipindi hicho nikiwa mwandi-
shi wa habari za michezo - ilitupwa.
Sikulalamika. Nilipoingalia kwa vigezo,
nikakiri moyoni kwamba sikustahili.

Mwaka 2017 pia nilikumbana na
ushindani mkali. Nikaanguka. Nikaan-
galia kazi ile pia kwa vigezo. Nikakubali
kushindwa.

Kwahiyo, kwa uzoefu wangu wa zaidi
ya miaka 10, nikiwasilisha kazi zangu
kwa kamati ya EJAT, nimeona hakuna
upendeleo wala uonevu kwa washiri-
ki. Ukipita, furahi na jiandae kusonga
mbele. Ukikwama, usikate tamaa. Ji-
tathimini ulikoanguka. Jipange kuleta
kazi mpya, bora na shindanishi.

EE Efamany Medh
Eoundatior
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2021: Mwandishi Bora wa Habari
za: Haki za Binadamu; Habari za
Sayansi na Teknolojia.

3 N -
% R

2014: Mwandishi Bora wa Habari za Michezo
na Utamaduni.

2015: Mwandishi Bor
na Utamaduni.

N R

2016: Mwandishi Bora wa Habari za Kodi na
Ukusanyaji Mapato.

RNAL® W

xcellence I

2018: Mwandishi Bora wa Habari za Uchumi,
Biashara na Fedha.

2019: Mwandishi Bora wa Habari za: Haki za
Binadamu na Utawala Bora; Habari za Utalii
na uhifadhi.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.06.2023

Imetolewa chini ya 7 na 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka ya sasa Mwaka linganishi Mwakawasasa | Mwaka linganishi
30-Jun-23 31-Mar-23 30-Jun-23 31-Mar-23 30-Jun-23 30-Jun-22
A. MALI I: Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
1|Fedha Taslimu 4,904 4014 mcpc:lob/bt:cs:rc}:?hsw 2,463 1318 3,780 1,622
. . . . larekebisho kwa Ajii ya:
2|Salio Koh&o Bgnkl Kuu ya Tonzo.mc. 16,120 12,889 ~ Hasaro Kafika Mai 75 25 1004 557
3|UwekezaijiKatika Amana za Serikali 88,392 87.794 - Bodiliko Hals Katika Mikopo (12,559) 669 5862) 2207
4(Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha - 6,321 - Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - - -
5|Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 1 4 - Mabadiiko Halisi Katika Amana 34,369 35,198 69,568 (2,438)
6|Miamala Baina ya Matawi = - - Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Ziizoafikiva (599) (35,296 (35,894) 9392
7/ Bili Ziizoafikiwa _ _ - Mabadiiko Halisi Katika Dhima Nyingine (201) (427) (629) 732
8|Dhima za Wateja Ziizokubalika _ _ -Mabadilko Halisi Katka Mali Nyingine (27.059) (4,541) (31,601) 11,480
9|Mikopo liyotolewa kwa  Benki Nyingine - 5,508 :;Z:Ig“::s:’;v[,k?mmsha] (8?) (3‘??) (47?) [37)
10|UwekezaijiKatika Amana Nyingine - - Fedha Halisi ziizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli za vendeshaji (2915) 2,807 (108) 23515
11|Mikopo Halisi liyopo 73,698 60,119
12|Mali Nyingine 118,356 91,375 1. Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
13|Uwekezaji wa Hisa - - Gawio Lilopokewa - - - -
14| Akaunti za udhamini = - Ununuzi wa Maliza Kudumu (174) (262) (436) (4201)
15|Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 5,159 2912 Mapafo Kutokana na Mauzo yo Maliza Kudumy - - - -
16/ JUMLA YA MALI 306,630 271,035 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
> > Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Ziszoshughulikiwa na Mawakala - -
Mengineyo (bainisha) - - - -
B. DHIMA o " Fedha Halsi Ziizotolewa (zilzotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (174) (262) (436) (4,201)
17|Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 64,965 48,685
18| Amana za Wateja 195,774 180,314 Ill. Mfiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
20| Amana Maalumu 7,941 5,312 Mapato Kutokana na Utoaj wa Madeni ya Muda Mrefu = -
21 uoageo o uolparfedna o thanino : || e
22 HUHQI ha HOW.QIO za Kibenki ZIl!ZOTOlerO N - Mabadiiko Halsi Katika Madeni Mengine - -
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,239 1,408 Mengineyo (bainisha) -
24|Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26|Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kjacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,781 3,477 V. Fedha Tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu:
27|Dhima Nyingine 4,453 4,655 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha
28|Madeni = - Taslimy (3,090) 1,352 (1,738 1942
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 24113 2762 46,875 47,685
29|JUMLA YA DHIMA 277,153 243,851 Fedha na Mali Zinozofanana na Fedha Tasimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 21,024 24,113 45,137 49,627
30| MALI/(DHIMA) HALISI ! "#5% &'() $ *+, 29,477 27,185
C. FEDHA ZA WANAHISA TAARIFA YA MABADILI A MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI
31 |Mtaiji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 (Kiasi kwa shilingi millioni)
32|Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 Mtaji wa Hisa | Malipojuuya | Mapato  |Ziadaya Tengola | Mengineyo | Jumla
33(Mapato Yaliyobakizwa (39.925) (39.754) beiyahisa | yaliyobokiz |Kisheria |  ziadaya
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,780 1,318 . jumla
35| Akaunti Nyingine za Mtaiji 5,097 5,097
36|Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mwaka wa sasa 2023
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 29,477 27,185 Salio la mwanzo wa mwaka 31420 2104 | (39,929 5097 - - 25,6%
Faida/(Hasara) Halis baada ya kodiya mapato - - 3780 - - - 3780
38|Dhima Zisizo Dhabhiri 613,257 595,247 Mapato mengine yaliyoumuishwa = - - - - - -
39| Mikopo Chechefu 9,060 9,404 Miomala na wanahisa R R R . R R -
40 Tengo qu Ajili ya Mikopo Chechefu 5,622 5412 Gawio liloipwa R R R ) R R .
41|Mali Nyingine Chechefu = - N A
Tiada ya kisheria = - = - = - =
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Tengola ziada ya jumia - - - - - - -
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10% 10% Mengineyo - - - - - - -
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 14% 15% Share issued - o
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 39% 33% Salio la mwisho wa mwaka 31420 29104 | (36,145) 5,097 - - 29411
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 24% 22%
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85% 88% Mwaka uliopita 2022
(vi) |Ongezeko la Amana 10% 23% V{u avliopia
(vi)_|Ongezeko la Mali 13% 16% Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (36,525) 487 - - 24,486
Faida/(Hasara) Halis baada ya kodiya mapato - - 1210 - - - 1210
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023 [JIERR A oee . . - - s s -
. . Miamala na wanahisa - - - - - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio ioipwa . . . . . .
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbi la Tiada ya kisheria o - - - - -
Mwaka sasa Mwaka linganishi Mwaka wa sasa Mwaka linganishi : :
30-Jun-23 30-Jun-22 30-Jun-23 30-Jun-22 Tengq laziada ya jumla B B (4¢10) 4410 B °
Mengineyo E - - - e -
1 |Mapato ya Riba 5133 3,592 9,311 7,160 Shore issued B R R . B R B
2 |Gharama za Riba (1,429) (1,157) (2.775) (2.220) X N
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 3,704 2,435 6,537 4,940 Salio la mwisho wa mwaka 31420 29,104 (39.925) 5097 - - 25,698
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa B
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (211) (257) JJina na Cheo Saini Tarche
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 3,804 2,806 6,548 5324 ) L .
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo ~na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,974 450 2,849 864 || Eagaliir mesanwE] EBIHTEED
6.2 Ada na Kamisheni 1,809 2,350 3,645 4,430 Mkurugenzi Mtendali
6.3 Gawio = - - .
6.4 Mapato Mengine 22 6 55 30 2 | Benson Msangi Imesainiwa 26 Julai 2023
Afisa Mkuu wa Fedha
7 |Gharama Zisizo za Riba: (4,752) (4,205) (8,883) (8,492)
7.1 Mishahara na Mafao (2,047) (1,792) (4,065) (3,761) 3 | Joseph Ringa Imesainiwa 26 Juiai 2023
7.2 Ada na Kamisheni (556) (389) (840) (775) . .
7.3 Gharama Nyingine (2,150) (2,030) (3978) (3,956) Eaglz AR altcanl
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 2,545 1,036 3,945 1,772
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (82) (113) (165) (150) Sisi, tlota A . 5 - - » 5 o 0 R,
10 |Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2463 23 3,780 1622 isi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahini wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
e Valoia L uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 5 = - Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 2463 923 3,780 1,622
13 {Idadi ya Waajriwa 141.00 127.00 141.00 127.00
14 |Mapato kwa Hisa 391.92 146.82 601.58 258.10 Jina na Cheo Saini Tarehe
15 |Idadi ya Matawi 8.00 7.00 8.00 7.00
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1] AL L e Imesainiwa 26 Julai 2023
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 3.52% 0.53% 2.73% 0.92% Mkurugenzi
(il) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 34.77% 3.63% 26.69% 6.38%
(ii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 53.17% 65.73% 56.01% 68.03% 2 | Ebele Ogbue Imesainiwa 26 Julai 2023
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 9.39% 2.06% 8.20% 4.18% Mk i
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Niwakati sasa kwa kila Klabu Ligi
Kuu kuwa na timu za wanawake

KUANZIA msimu huu kanuni mpya ya Shirikisho la Mpira wa
Miguu Afrika (CAF), inazitaka klabu zote zitakazoshiriki mi-
chuano yake; Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho
kuwa na timu za wanawake.

Hilo halikuzishtua Klabu za Simba na Yanga ambazo tayari
zina timu za wanawake, Simba Queens na Yanga Princess zina-
zoshiriki Ligi Kuu ya Wanawake nchini na mashindano men-
gine ndani na nje ya nchi.

Hata hivyo, kazi kubwa ilikuwa kwa timu za Azam FC na Sin-
gida Big Stars (Singida Fountain Gate) ambazo zilikata tiketi ya
kushiriki michuano ya Kombe la Shirikisho barani Afrika kwa
msimu ujao wa mashindano hayo unaoanza Agosti 18, mwaka
huu. Katika kukidhi vigezo, Azam FC ikalazimika kuingia ubia
na klabu ya Baobab ya Dodoma ambayo itatumika kama ndiyo
timu ya wanawake ya Azam, huku kukawa na makubaliano ya
baadhi ya viongozi wa Fountain Gate kununua hisa Klabu ya
Singida Big Stars na kuifanya kubadilisha jina kuwa Singida
Fountain Gate FC.

Klabu ya Fountain Gate ina timu ya mpira wa miguu ya
wanawake inayoshiriki Ligi Kuu ya Wanawake nchini, hivyo
tunaweza kusema lengo la mchakato mzima ni kuifanya tu
Singida Big Stars iwe na timu ya soka ya wanawake na kukidhi
vigezo vilivyowekwa na CAF.

Hata hivyo, pamoja na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi,
nchini (TPLB), Almasi Kasongo, kusema bado kuna tatizo la vi-
wanja, utawala, ofisi za klabu, fedha na eneo la soka la vijana
ili klabu ziweze kufuzu kuwa na kanuni za leseni za Ligi Kuu
Tanzania Bara, lakini hili la kuwa na timu za wanawake sasa
linapaswa kupewa kipaumbele.

Ni kweli kabisa tutamuunga mkono Ofisa Mtendaji Mkuu
huyo wa Bodi ya Ligi, lakini bado kuna lingine tunamwongezea
kuwa na timu za mpira wa miguu wanawake kufanywa kuwa
lazima. Kama tayari CAF imeshaanza kuweka kanuni ya kuwa
timu inayokata tiketi ya kucheza mechi za kimataifa ni lazima
iwe na timu ya soka wanawake ama kuingia ubia wa uendeshaji
wa timu hiyo na nyingine, basi hilo pia linafaa lianze kuangali-
wa kwa macho matatu kwani tuendapo ipo siku hata kipengele
hicho cha kuingia ubia kitafutwa hivyo klabu zetu kujikuta ziki-
poteza nafasi hiyo ya kuiwakilisha nchi kimataifa.

Tunakumbuka wakati wa mchakato wa Azam na Singida Big
Stars kusaka timu za wanawake, Mkurugenzi wa Mashindano
wa TFF, Salum Madadi, aligusia kuwa kama ni hivyo basi itabidi
nao misimu kadhaa mbele wafikirie kuweka kanuni hiyo na si
tu ili kuinua soka la wanawake pekee bali kuzirahisishia kazi
timu zitakazofuzu kimataifa.

Kwa sasa ukiacha timu nne zinazocheza michuano ya ki-
mataifa, timu ambazo zinaweza zikapata nafasi ya kucheza mi-
chuano hiyo ya CAF na kukidhi vigezo hivyo ni Geita Gold na
JKT Tanzania.

Timu ya Geita Gold wanawake imepanda Ligi Kuu msimu
huu na JKT Queens ndiyo Mabingwa na Ligi Kuu Tanzania Bara,
kwa maana hiyo ni wakati sasa kwa Bodi ya Ligi kuanzisha
mchakato pia wa timu za Ligi Kuu kuwa na timu za wanawake.

Inaweza kuweka kanuni kuwa timu yoyote kutoka chini, iki-
panda tu Ligi Kuu ili iruhusiwe kucheza iwe na timu ya soka ya
wanawake inayoshiriki hata Ligi daraja la pili ama la tatu.

Nipashe tunaamini wakati ni huu sasa kwa Shirikisho la Soka
nchini na TPLB kuweka kanuni hiyo kwa klabu zote zinazos-
hiriki Ligi Kuu kuwa na timu za wanawake, jambo ambalo li-
tachangia sana kuibua vipaji zaidi mikoani kwa jinsia hiyo to-
fauti na ilivyo kwa sasa.
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Na Adam wer
Fungamwango pambano la masumbwi lililo-

kutopigana kama mechi za ligi

BONDIA Karim Mandonga
alipigwa katika raundi ya
tatu na sekunde 20 kwenye

fanyika jijini Mwanza usiku
wa Jumamosi, Julai 29.

Tlikuwa ni siku nne tu baada
ya kutoka nchini Kenya
kucheza pambano lingine
dhidi ya Daniel Wanyonyi am-
balo alipigwa kwa pointi.

Binafsi, niliposikia Man-
donga anacheza Jumamosi
usiku dhidi ya Moses Gulola,
tena ikiwa ni siku nne baada
ya kutoka kucheza pambano
lingine Julai 25, mwaka huu,
nchini Kenya ambalo alimal-
iza zote 10, nilijua haweza
kushinda.

Na kweli ndivyo ilivyotokea
na kwa siku za karibuni kwa
jinsi alivyoboresha kiwango
chake, ilikuwa si rahisi kump-
iga Mandonga kwenye raundi
yatatu tu.

Amepigwa kutokana na
uchovuy, labda na maumivu
ambayo bado alikuwa nayo
baada ya mechi dhidi ya Wan-
yonyi.

Inawezekana pia kama
asingecheza pambano dhi-
di ya Wanyonyi angeweza
kushinda.

Lakini mimi sitaki kwen-
da huko kwenye kushinda
kwa sababu Mandonga yeye
kushinda kwake wala si tati-
zo, haimpi tabu na mashabiki
wake wanafurahi zaidi apig-
we kuliko anaposhinda.

Mashabiki wa Mandonga
wanampenda kutokana
na tambo zake, ucheshi,
mbwembwe, mikwara, lakini

yote hiyo huwa anaishia ku-
pigwa, wao ndiyo furaha yao.

Kwa miezi kadhaa hivi ka-
ribuni amekuwa akishinda
mapambano yake mengi
ya ndani na nje, pamoja na
kwamba ilikuwa inawapa
faraja sana mashabiki wake,
lakini haiwapi furaha. Aki-
pigwa au kupoteza pambano

ndiyo furaha yake.
Hata mwenyewe huwa
halalamikii maamuzi ana-

popigwa, ila huwa hakubali
na anaomba tena mechi ya
marudiano.

Ana kaulimbiu yake anay-
osema akipiga kama ame-
pigwa na akipigwa kama
amepiga. Sababu ni ile ile,
mashabiki wake hupata faraja
akipiga, lakini hufurahi ana-
popigwa.

Waandaaji nao wamekuwa
wakimtumia kama kivutio
katika biashara yao kwenye
ngumi kwani ametokea kuwa
kivutio kikubwa kwenye tas-
nia hiyo ya ngumi.

Kwenye mlolongo wa ma-
bondia watakaopigana bila
Mandonga huonekana kama
halitokamilika na halitovutia
pia.

Hapo ndipo umuhimu wa
bondia huyo huonekana na
kutafutwa, kusainishwa mka-
taba ili akapigane. Si vibaya
kwa sababu ndiyo sehemu
yake sasa ya kutafutia riziki,
na kipindi hiki ambacho
amekuwa maarufu anapaswa
akitumie vizuri kwa sababu
ustaa huwa unaisha pia.

Lakini anapaswa kuwa ma-
kini kwani anahatarisha afya

na maisha yake kwa kupigana
mfululizo. Ni hatari mno kwa
mchezo wa ngumi kupigana
kwa siku chache zinazotofau-
tiana kama za mechi za mpira
wa miguu mfano wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Ilikuwa ni kama tu timu ya
mpira wa miguu imecheza
nchini Kenya siku ya Jumanne
na Jumamosi ikacheza mechi
nyingine Tanzania.

Hata kocha wa timu ya soka
anaweza kusema timu yake
ilikuwa na uchovu wa mechi
na kusafiri pia, sasa fikiria
mtu aliyepigana kwa raundi
10.

Mandonga anapendwa
sana, lakini ili kuendelea
kumsapoti inatakiwa ashauri-
we asipigane ngumi mfululizo
badala yake akae japo miezi
mitatu kama inavyoshauriwa
na wataalamu wa masumbwi
kabla ya kupigana tena.

Ngumi ni mchezaji hatari
unaoweza kusababisha ul-
emavu, afya ya akili na hata
kifo kama yeye mwenyewe
au wahusika katika usimamizi
wa ngumu watamuacha aen-
delee kucheza masumbwi
mfululizo.

Ili kuendelea kumuona,
Mandonga akiburudisha,
kumshangilia na yeye mwe-
nyewe kupiga pesa kutokana
na mchezo huo, anatakiwa
atengenezewe mazingira ya
kumlinda afya yake, vingi-
nevyo tunaweza kumpoteza
hata kwa kushindwa kupiga-
na kutokana na afya kutom-
ruhusu kwa tabia ya kupigana
kila baada ya muda mfupi.
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TEF: Leseni ya magazeti iwe miaka 15

Na Joseph Mwendapole

JUKWAA la Wahariri Tanza-
nia (TEF) kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wa habari
wameiomba serikali kurefu-
sha muda wa uhai wa leseni
ya usajili wa magazeti hadi ku-
fikia miaka 15 badala ya mwaka
mimoja wa sasa.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam
na Mwenyekiti wa Jukwaa
hilo, Deodatus Balile, wakati
wa mafunzo ya siku mbili kwa
wahariri kuhusu Sheria ya Hu-
duma za Vyombo vya Habari
(MSA).

Alisema usajili wa maga-
zeti, viwango vya elimu kwa
waandishi wa habari na muda
wa leseni za magazeti viko
kwenye kanuni kwa hiyo wa-
dau watakwenda kuzungumza
na serikali kuweka kanuni am-
bazo hazitawaumiza wamiliki
wa vyombo vya habari.

“Sasa tunakwenda kuzun-
gumza na serikali ili kuandika
kanuni tuangalie je maga-
zeti yatasajiliwa kwa mwaka
mmoja, miaka mitano, 10 au 15,
redio za jamii zinapewa leseni
ya miaka mitano, televisheni
na redio zinapewa leseni ya
miaka mitano, kwa hiyo tuta-
jadiliana na serikali ili iweke
kanuni nzuri,” alisema.

Aidha, Balilie alisema kam-
puni za simu zinapewa leseni
ya miaka 25 na kwamba la-
zima wadau waiombe seri-
kali iongeze muda wa leseni

za usajili wa magazeti kufikia
angalau miaka 15 badala ya
kusajiliwa kila mwaka.

Pia, serikali kurefusha uhai
wa matumizi ya vitambul-
isho vya waandishi wa habari
(Press cards) ambavyo kwa
sasa wanalazimika kuomba
kila mwaka.

“Hati ya kusafiria inatolewa
kwa miaka 10, Press Card in-
aweza kutolewa kwa muda
mrefu zaidi, leseni ya maga-
zeti nayo inaweza kutolewa
kwa muda mrefu zaidi badala
ya kila mwaka na kwenye
majadiliano sisi wadau tu-
nakwenda tukiomba leseni

ya magazeti iwe miaka 15 na :
serikali itakuja na hoja zake :
tutajadiliana tufikie mwafaka :
kwa mustakabali wa taifa letu,” :

alisema.

Alisema wadau wa vyombo :
vya habari wamefurahi kuona :
kwenye mabadiliko ya sheria :
hiyo kifungu cha 50 (i) kime- :
fanyiwa marekebisho na kuon- :
doa dhana ya kashfa kuwa jinai :
na badala yake kuwa madai :
baina ya watu wawili wanao- :

tuhumiana.

“Leo hii mtu akiniita mbwa :
mimi ndiye nitakayekwenda :
mahakamani kudai kwamba :
huyu mtu amenikashfu, la- :
kini kabla ya mabadiliko haya :
mtu akimsema kiongozi wa :
serikali, polisi walikuwa wan- :
amkamata huyo mtu na kum- :
shtaki kwamba amemkashifu :

kiongozi wa serikali,” alisema.

“Kwa sasa polisi wanaweza :

Kiwanda kuipunguzia serikali
gharama Kuagiza mbolea nje

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imesema uzal-
ishaji wa tani milioni 1.2 wa
mbolea utakaofanywa na ki-
Dodoma, utaipunguzia ghara-
ma za kuagiza nje ya nchi na
kushuka kwa bei ya pembejeo
hiyo.

Mkurugenzi wa Udhibiti
wa Mbolea nchini (TFRA),
Dk. Stephano Ngailo, alise-
ma hayo wakati wa ziara ya
kutembelea kiwanda hicho
ishaji wa bidhaa hiyo.

Alisema mahitaji ya mbolea
nchini ni tani 600,500, la-
kini kiwanda hicho kinak-
wenda kuzalisha tani milioni
1.2, jambo ambalo litaondoa
changamoto ya upatikanaji
wa mbolea.

Alisema serikali inaagiza
mbolea nje ya nchi, lakini hivi
sasa tatizo hilo litakwisha.

TFRA pia, imewaagiza
mawakala wa usambazaji
mbolea nchini kuanza kusam-
baza mapema kwa wakulima

ili kuepusha malalamiko ya
upungufu wa bidhaa hiyo
nchini.

Dk. Ngailo alisema mawaka-
la wote waliosajiliwa na seri-
kali kwa ajili ya usambazaji
mbolea wanapaswa kuanza
sasa kabla ya msimu wa kili-
mo kuanza.

“Nawaagiza mawakala wote
wanaotambulika na serikali
kuanza sasa usambazaji wa
mbolea kwa wakulima hatuh-
itaji kusikia malalamiko ya
ucheleweshwaji wa mbolea
kwa wakulima ili waendeshe
kilimo chenye tija,” alisema

Dk. Ngailo.
Alisema msimu uliopita
wamepokea malalamiko

mengi ya wakulima kutofiki-
wa na mbolea ya ruzuku in-
ayotolewa na serikali kwa ajili
ya wakulima mbalimbali.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Kiwanda cha Mbolea cha
Itracom, Nduwimana Naz-
aire, alisema wataendelea
kushirikiana na serikali ili ku-
hakikisha wanatekeleza ma-
takwa ya nchi kwenye bidhaa
ya mbolea.

kukamata mtu na kumshtaki kwe-
nye makosa ya jinai tu mfano mtu
akinipiga kibao au akampiga mtu
yeyote atashtakiwa kwa jinai kwa-
sababu ni kosa la jinai lakini mtu
akisema mtu fulani ni mwongo au
ni mwizi anayetuhumiwa ndiye
anawajibika kwenda mahakamani
kumshtaki aliyemwita mwizi au mu-
ongo,” alisema.

Alisema kifungu cha 53 kimefuta
mamlaka ya mahakama kutaifisha
mitambo iliyodaiwa kuchapisha
makosa ya jinai, lakini kifungu cha
(iV) kinachompa mamlaka Mkuru-
genzi wa Idara ya Maelezo kutoa

leseni, kusitisha leseni na kukataa
kutoa leseni bado kipo.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo
ambaye ni Mhadhiri wa Shule Kuu
ya Uandishi wa Habari ya Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (SJMC), Dk.
Darius Mukiza, alisema uandishi ni
taaluma kama zingine na siyo kazi
ambayo inaweza kufanywa na mtu
yeyote ambaye hana utaalamu hiyo.

“Sheria ilipitishwa na Bunge in-
asema angalau mwandishi awe na
stashahada hii ni dhana ya kuifanya
taaluma hii iheshimike na napenda
kuwaasa waandishi wenzangu na
wale wanaofikiria kuwa waandi-

shi wasifikieri ni kitu ambacho
unaweza kuamka tu na kufanya
kwa hiyo napendelea waandishi
waongeze ujuzi kwenye fani,” alise-
ma.

“Hata kama una shahada elimu
haina mwisho lazima ujiendeleze
kwasababu mawasiliano yanab-
adilika kila siku na mwandishi
mzuri ni yule anayeweza kufanya
mambo mengi mwenyewe. Mtu
huyo huyo anajua kupiga picha, ku-
tumia mitandao ya kijamii, anajua
kutumia drone sasa tukibweteka
vyombo vyetu vitakosa maudhui ya
kuwapa wasomaji,” alisema Mukiza.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

1.0 Utangulizi
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuufahamisha Umma kwa ujumla kuwa, Sheria ya
Fedha, 2023 imefanya marekebisho ya kima cha usaijili wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa
kuongeza kima hicho kufikia shilingi milioni 200 kutoka kutoka kiwango awali cha shilingi milioni 100
kilichoanzishwa mwaka 2014. Utekelezaji wa hitaji hili umeanza tarehe 1 Julai 2023.

yafuatayo;

Tovuti

Namba ya Bure
WhatsApp
Barua Pepe

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA
MABADILIKO YA KIWANGO CHA USAJILI WA KODI YA ONGEZEKO LA THAMANI (VAT)

2.0 Wajibu kwa Wafanyabiashara
lli kuwa na utekelezaji mzuri wa takwa hili la usajili, wafanyabiashara wanakumbushwa kuzingatia

a. Walipakodi wote ambao wamepata mauzo ya shilingi milioni 200 kwa mwaka kwenye mauzo
yanayotozwa kodi, wanapaswa kutuma maombi ya usajili wa VAT.

b. Kwa wafanyabiashara waliokwisha sajiliwa wenye mauzo chini ya shilingi millioni 200 kwa mwaka,
watatakiwa kuomba kusitisha usajili wa VAT na kuwasilisha ritani ya mwisho ya VAT baada ya
kufanya marekebisho kwa bidhaa za biashara walizo nazo mkononi wakati wa kusitishwa kwa usajili
wa VAT kama inavyotakiwa na Kifungu cha 80 cha Sheria ya VAT, Sura 148. Baada ya kupokea
barua ya kuthibitisha kusitishwa kwa usajili wa VAT kutoka TRA, mlipakodi anapaswa kurudisha
cheti halisi cha usajili wa VAT kwenye ofisi ya TRA ya mkoa wa kikodi husika. Wakati wa utekelezaji
wa zoezi hili, maofisa wa TRA watatembelea eneo la biashara husika ili kuhakiki bidhaa hizo.

TRA itaendelea kutoa elimu juu ya mabadiliko ya viwango vya usaijili wa VAT kwa makundi mbalimbali
ya walipakodi kwa ajili ya utekelezaji wa takwa hili la kisheria.

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo:-

: www.tra.go.tz
: 0800 110 016 au 0800 750 075 au 0800 780 078
: 0744 23 33 33

: huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

A.J. Kidata
Kamishna Mkuu

217522302
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA ewu ra
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI P UM 1
(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa
Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa
Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131(1) cha

sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na
mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

i
. m s q . q . i 14. Salima Oxygen Limited, Kiwanja Na. 5, Kitalu Mehboob Sumar. Leseni ya uuzaji Ombi la Leseni
SN Jina la Mwombaiji Eneo Mk :":';?lu aia Aina ya Leseni AmaLy:sg:i‘b' Ia ! S.L.P 19137, “E”, Eneo la Mbagala, | (Raia wa Kenya) wa jumlawagesi | Mpya
g ! Dar es Salaam. Temeke, Dar es ya kupikia (LPG)
! Salaam.
1. Sindano Traders Company | Kiwanja Na. 12, Kitalu | Sindano William Leseni ya Kituo Ombi la Leseni !
Limited, “H”, Eneo la Kahama, Machumu cha Mafuta Mpya ! 15. R.K. Chudasama Limited Kiwanja Na. 2, Kitalu Sundeep Vasantlal | Leseni ya uuzaji Ombi la Kuhuisha
S.L. P 472, Shinyanaga. Mtanzania | S.L.P.325 ‘1, Eneo la Buguruni, Chudasama wa jumla wa Leseni.
Kahama. yang ( ) 1 Dar es salaam. llala, Dar es salaam. (Mtanzania) vilainishi
. ’ S . . . . . f . .| 16 Augusta Energy Tanzania | Kiwanja Na. 372, Kitalu | Orlando D’costa Leseni ya Ombi la Leseni
2. Ii%a Lazaro Bamie, S.L.P ‘Pfég?nljzanglsi :Eéi,uﬁlltjalu I(_’:/rllé1 rll_zza;r?m Bamie Lre]seMnl ¥zat Kituo 3mb| la Leseni ! Limited, 1’ Eneo la Oyster pearl | (Mtanzania) Condensate Mpya
} ) : ) ia) cha Mafuta pya i S.LP 1748, Galleria, Kinondoni,
Kahama. Kahama, Shinyanga | Dar es Salaam. Dar es Salaam.
3. Rubondo Holding Eneo la Nyamalimbe, Denis Simeon Leseni ya Ombi la Leseni L7, Tanzania International Kiwanja Na. 01, Kitalu | Mohammed Seif Leseni ya Ombi la Kuhuisha
Company Limited, S.L.P Geita. Masala (Mtanzania) | Kusambaza Mpya ! Petroleum Reserves “01” Eneo la Vijibweni, | Mohammed utunzanji wa Leseni.
453, Geita. Vilainishi ! Limited (TIPER), Kigamboni, Dar es (Mtanzania) mafuta.
| S.L.P 2608, Salaam.
4. Petroafrica (T) Limited, Kiwanja Na. 28, Kitalu | Yasin Hersi Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha 3 Dar es Salaam.
g-L-P 4g7|8, "‘\ESIII", Eneo la Mkuyuni, Y’\\’Af:rsam? ) cha Mafuta Leseni | 18 DMB Petroleum Limited, Kiwanja Na. 1, Kitalu Dahir Mbarak Salim | Leseni ya jumla Ombi la Leseni
ar es Salaam. wanza. anzania i S.L.P 42445 “B” Eneo la (Mtanzania) ya mafuta Mpya
I ,
! Dar es Salaam. Chang’ombe, Temeke,
5. Hassani Hamis Nyamse, Kiwanja Na.1, Kitalu Hassani Hamis Leseni ya Kituo Ombi la Leseni I Dar es Salaam.
S.L.P 120, “A’, Eneo la Nyamse cha Mafuta Mpya | — — - -
Magu. Mikoroshini-Njiche, (Mtanzania) ! 19. gaLmPeI Gas (T) Ltd, Elwanlja }l;la. 365/366, ’I\Eﬂdhngbdallah Lesen; ya jumla (L)mbl [a Kuhuisha
Kisesa Trading Centre, ! .L.P 22786, neo la Kurasini, uni ) ya mafuta eseni.
| Dar es Salaam. Temeke, Dar es (Mtanzania)
Magu, Mwanza ' Salaam.
6. Hass Petroleum (T) Kiwanja Na.31, Kitalu Abdulkadir Hussein | Leseni ya Kituo Ombi la Leseni 3 20. SRPG Energy Solution Kiwanja Na.22, Kitalu Joshi Sachin (Raia | Leseni ya jumla Ombi la Leseni
Limited, “F", Eneo la Kasulu, (Mtanzania) cha Mafuta Mpya ! Limited, “B” Eneo la Kisutu, wa India) ya mafuta Mpya
S.L.P. 78341, Kigoma. ! S.L.P 13356, llala, Dar es Salaam
Dar es Salaam. | Dar es salaam.
7. Blue Wave Emporium Kiwanja Na. 147, Kitalu | Ephrahim Stanley Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha s gof F? ﬂzFizfgoleum Himited, E[lﬁﬁ('; N[I)aak,t):: ok ng;i?wam tﬁ:emmaﬁ; e E)ens“c:lnlia Knsha
’I\_/ilmited, S.LP 11624, “BAA”, Enzg Ia} Kiloleli, F(;\r/rlmtbo 2 cha Mafuta Leseni 3 Dar es Salaam. salaam. ’
wanza. usega, Simiyu anzania |
| 22, Gulf Oil Co. Ltd - Tabata Kiwanja Na. 48, Eneo Farid Abubakar Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
! Mandela Service Station, la Tabata, llala, Dar es ] . cha Mafuta Leseni.
8. Seif Juma Seif, S.L.P 120, | KiwanjaNa. 1, Kitalu | Seif Juma Seif LeseniyaKituo | Ombi la Leseni | S.L.P 105934, Salaam. (Mtanzania)
Magu. “A”, Eneo la Bulila, (Mtanzania) cha Mafuta Mpya | Dar es Salaam.
Bukoba, Kagera. | ' — — - ) - - -
I 23. Top Oil Petroleum Limited, | Kiwanja Na. 244, Kitalu | Mbarak Bawazir. Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
: P . : i S.L.P 42445, “F”, Eneo la Chamazi, (Mtanzania) cha Mafuta Leseni.
9. GM & (_)ompany Kiwanja Na. 112, Kitalu G_abnel Leseni ya jumla Ombi I_a Kuhuisha ! Dar 65 Salanm. Temeke, Dar es
(T) Limited, “4" Eneo la Viwand Michael Kessy ya mafuta Leseni. ! salaam.
S.LP 7788, Por Re" daMtwa @ | (Mtanzania) !
Dar es salaam. ort Road, ara. 1|24 Top Oil Petroleum Limited, | Kiwanja Na. 2612, Mbarak Bawazir Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
| S.L.P 42445, Kitalu “A”, Eneo la ; : cha Mafuta Leseni.
. " . : | D: laam. Ki hule, llal (Mtanzania)
10. Olympic Petroleum Msijute Kiwania Na.94. Kital Ally Adon Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha I ar es Salaam Dgt:r;iassalzaeﬁ e
Mtwara, s El o Miut Y| (Mtanzania) cha Mafuta Leseni. |
S.L.P 16484, » ENeo fa Misijute, ' | 25. | Puma Energy (T) Ltd, Kiwanja Na. 48/27, LeseniyaKituo | Ombi la Kuhuisha
Dar es salaam. Miwara. ! S.LP 9043, 62/27 & 47/66, Eneola | 1,208 Mohamed | gna pafuta Leseni.
. . . ! Dar es Salaam. gzle:;?:, llala, Dar es (Mtaan:ania)
11. Olympic Petroleum Kiwanja Na.1, Kitalu Ally Adonv Leseni ya Kituo Ombi !a Kuhuisha : -
Mtwara, namba “A”, Eneo la (Mtanzania) cha Mafuta Leseni. L] 2. Lake oil Buguruni Malapa, | Kiwanja Na. 13/D, Ally Edha Awadh Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P 16484, vigaeni. Miwara | S.L.P 5055, Eneo la Buguruni (Mtanzania) cha Mafuta Leseni.
Dar es Salaam. 9 ’ . | Dar es Salaam. Malapa, llala, Dar es
| Salaam.
12. Manyunyu Traders Kiwanja Na. 37, Kitalu | Foeys Patrick Leseni ya Ombi la Leseni 3 - — ) — - — ) -
Limited. “A” Eneo la (Mianzania) Usambazaji wa Mpya ! 27. glllfe;q (I):llllng Station, K[l)v[v)anjél Na.|1, Kitalu Joram Joshua LﬁseMnl ¥at Kituo 3mb| la Leseni
S.L.P 860, Mwembesongo, gesi ya kupikia I o ) ENeo’a Iranga cha Maluta pya.
I Dar es salaam. Kongowe, Kibaha
Morogoro. Morogoro. ! Pwani. (Mtanzania)
13. Laroil Tanzania Limited, Kiwanja Na. 989, Kitalu | Mohammed Leseni ya uuzaji | Ombi la Leseni | 28 Rashal Petroleum Limited, | Kiwanja Na. 16 & 17, Farhiya Hersi Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P 15742, “A’, Eneo la Fire, llala, | Hasham Lardhy wa jumlawa gesi | Mpya | S.L.P 4660, Kitalu “E” Eneo la Warsame cha Mafuta Leseni.
Dar es Salaam. Dar es salaam. (Mtanzania) ya kupikia (LPG) } Dar es Salaam. [{aggando, Liwale, (Mtanzania)
| Inai.
I

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndaniya
siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA |, 41104 Tambukareli, S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2329002 - 4 » Nukushi: +255 26 2329005 - Barua Pepe: info@ewura.go tz
SRR —ee— |

217528402
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KCBL

Together, Transforming Lives

UONYESHAJIWA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/6/2023
(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/6/2023

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Robo mwaka kwa sasa | Robo mwaka iliyopita Robo mwaka kwa Robo mwaka iliyopita
A. |MALI 30.06.2023 31.03.2023 sasa 31.03.2023
P P—— 53706 P 1: |Mtiririko wa Fedha K na iza ji 30.06.2023
edha Taslimu . : Mapato/(Hasara) Halisi 86,776 65,832
2 |Salio katika benki kuu ya Tanzania 545,106 576,291 y
3 |Uwekezaji katik: ikali 1,200,000 1,200,000 — Kwa Ajili ya: — -
e el e e - — ~ Badiliko katika mali isiyoshikika - -
4 _|Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 3,616,573 2,554,341 “Hasara Katika Mali 8.665 172,939
5 |Hundina miamala ya kushughulikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo 282,161 132,311
6 |Miamala baina ya matawi - - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - -
7_|Bili zilizofikiwa - - - Mabadiliko halisi katika amana 148,439 333,323
8 |Dhima za wateja zilizokubalilka _ _ - Mabadfliko hal.is.i kat.ika anr\ana Z§ m-uda mfupi zilizo afikiwa - 2,095,949
9 |Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - - Mabad\!l.ko hall§|‘ka(|}<a dhlrr.ha nyingine (36,519) (1,080,987)
10 |Uwek i atik . - Mabadiliko halisi katika mali nyingine 78,454 (421,830)
o rerezal kallka Smana nYIngine ~ Kodi iliyolipwa (22,714) 63,645
Mikopo halisi iliyopo 7.079.175 7,361,336 - Mengineyo(bainisha) (20,407) 20,407
12 |Mali nyingine 680,514 758,968 - Maslahi ya wachache (39,559) 52,810
13 _|Uwekezaji wa hisa - - - Madeni na benki nyingine
14 | Akaunti za udhamini - - Fedha halisi zili: ili: ika)kwa iza ji 485,296 1,434,400
15 | Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 1,919,894 1,912,185 _ _
16 |JUMLA YA MALI 15,104,968 14,494,275 I 0 na za
gawio lililopokelewa - -
DHIMA Ununuzi wa mali za kudumu - -
Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - -
18 |Amana za wateja 6,405,507 6,257,068 Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
19 |Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu - - Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
20 | Amana Maalum _ _ Meng\neyvi) (.B?\'msha) _ _ _ _ - -
Fedha halisi ) kwa za 1j - -
21 |Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - 20,407
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - - - [Mtiririko wa fedha na Zaki
23 |limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa 40,931 63,645 Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - z
24 |Dhima la tozo kwaajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - -
25 |Fedha za washirika(MIVARF Grant) - - Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 478,302 761,996
26 |Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo lipwa baadaye - - Gawio lilololipwa kwa fedha taslilmu - -
27 | Dhima nyingine 116,491 153,010 Mabad[llko halisi katika madeni mengine - 1,000,000
28 |Madeni 1,000,000 1,000,000 Mengnineyo — —
2Cent o SO Fedha halisi zili (Zili ika) kwa i za kifedh 478,302 1,761,996
29 |JUMLA YA DHIMA 7,562,929 7,494,130 A " " "
30 |MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 7.542,039 7.000,145 © |Fedha na mali zinazo fanana na fedha
utoa 542, ,000, - -
O F g hal kaitka fedha na mali 963,598 3,196,396
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha na mali zi na fedha i i mwa robo ya
3;1 Mtaji wa hi lioli 16,545,451 16,067,149 mwaka. 4,461,787 1,265,591
32 A:é' wa 'Saf lolipwa - 37 ’855 - m ’504 Fedha na mali na fedha i i i mwa robo ya
ibaya meoaji - . mwaka. 5,425,385 4,461,787
33 |Mapato yaliyobakizwa (10,928,666) (10,892,756)
34 |Faida(hasara)ya kipindi husika 152,608 65,832 INA NA CHEG SAINT AREHE
35 | Akaunti nyingine za mtaji 1,734,792 1,718,417 et Ltise s
36 | Stahiki za wenye hisa chache - -
37 |JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 7,542,039 7,000,146 CPA. KINYAKI O. KINYAKI — 7/27/23
38 | Dhima zisizo dhahiri 1,087,885 962,454 OILEHD B GEEGES B USRS o
39 |Mikopo chechefu 242,319 162,712
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 63,957 82,014 GODFREY J. NG'URAH Cotnnlly, 7/27/23
41 |Jumla ya mikopo ghafi na amana 7,189,266 7,476,401 MANEJA MKUU \
42 | Mali nyingine chechefu
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA CPA. APOLINARY S. KITYAMWI < % 7727723
(i) |Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 49.93% 48.30% MKUU WA UKAGUZI WA NDANI —Ji‘z}"% PO
(i) |Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 3.37% 2.18% —
(i) |Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana N2.24% 19.49% Sisi, tuliotajwa hapo chini .wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha
(iv) |[Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 46.87% 50.79% usahihi wa taarifa za hapo juu .tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na
(v) |Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 47.39% 51.29% kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
5 5 vya uwaisilishaiji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
(vi) lOngezeko la Amana 2.57% 5.65% Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
(vii)|Ongezeko la mali 4.21% 25.40%
JINA NA CHEO SAIN} TAREHE
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 30/6/2023 T- PrGERVAS M. MACHIMU. MWENYEIT! WA BODI C sty 727023
— A S 7
(KIOSI kwa sh g]e]] Moelfu) 2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, MKURUGENZI At ~ 7/27/23
Robo mwaka ya sasa | Robo Mwaka iliyopita olaMwaka | Limbikizo lo mwala
30/08/2023 30.06.2022 30.06.2023 Uliopita) 30.06.2022
1 Mapato yariba 309,199 226,207 592,364 423,681
2 _|Gharama za riba 48,353 21,158 93,891 35,691
3 |Mapato halisi ya riba(1 kutoa 2) 262,846 205,049 498,473 387,990 ]
4_|Madeni viza yaliyopitwa - - - -
5 [Punguzo/ongezeko Ia tengo katika mikopo (4,274) 1,357 (8,987) 9,082 | S
6 _|Mapato yasiyo ya riba 84,094 90,776 160,997 143,084
o~ " otfomation o Past Yo erOscament « "
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni 22,574 26,978 b tmstons ooty — s o
6.2 Ada na kamisheni 21,749 28,095 49,477 54,109 g - e o o
6.3 Gawio - - - - - e v inage e for AT e rsatio erOscament o
6.4_Mapato mengine 39,771 64,681 84,542 88,975 [ . — 2 L
7 _|charama zisizo na riba 274,438 239,832 515,849 467,861 L —
7.1 Mishahara na Mafao 142,684 124,202 264,538 250,171 [ " e Cooperatives 25° 286°
7.2 Ada na kamishani - 637 - 637 - e . . MM 20 238
7.3 Gharama nyingine 151,754 114,993 251,312 217063 ) )
& [Faida/(Hasara)ya i as.776 s7.330 52,608 72.205 N
9 _[Tengo la kodi ya mapato endnginterestrates CoroerstveUnonloans
10 _|Faida /(Hasara)Hal Baada ya Kodi ya Mapato 86,776 57.330 152,608 72,295 0 . |
11_|Mapato Mengine i i inisil 200000 HSHE Lo 1P
12_|Jumla ya Faida (Hasara) ili kwa mwaka 86,776 57.330 152,608 72,295 )
15 _[1dadi ya Waajiriwa 21 24 HSHE Losns winton Trastions
14 | Mapato kwa Hisa 3.13 2.05 5.50 2.60 Security
15_[1dadi ya Matawi 1 1 1 1 [ .
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI PersonalLoan 5% Pa
sssiGropLoan wnpa
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.57% 0.67% 1.01% 0.84% N '
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za [esructrng fees HoHE 1
Wanahisa 3.45% 5.01% 6.07% 6.31% Documents and Lega Charges K, Max 00,0 16K, max 708000
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 69.78% 75.66% 68.47% 82.55% oanTeke Ovr by Other Barks hattseeOuerbaince
(V) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali
z 5.68% 3.23 6.47% 4.07% vx
er Trasacion ree s

Punguzal ;
Robo Mwaka wa sasa Mtajiwa Hisa Mapato yaliyobakizwa | zisdayakisheria | jumiawa | ,Z292¥amall | onginy Jumia
matence
Saiio 1a mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 6,067,148 o Sosz6574 mi50a AT o 7.000.146
Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 86,776 86,776
Mapato mengine B o
Miamata na wanahisa 78302 78302
Gawio liiolipwa o
Ziada ya kisheria (35.910) (3,649) -39,559)
Ziadaya kisheria o
Zinda ya mali zisizohamishike 637
Mengineyo
Salio Ia mwisho wa robo mwaka 76,545,450 - (i0,776,058) 37,855 - Th782 7,542,040
Roboya Mwaka liyopita
Salio la mwanzo wa robo mwaka 15,305,152 - (10,838,607) (65,457) - - - 4,401,089
Faidal(hasara) halisi baada ya kodi ya mapato 65,852 65832
Fiapato menaine - o
Miamala na wanahisa 751,995 @250 716,458
Gawio Miolipwa s
Tengola ziada yajuria AR 05,951 55342
Ziadaya Kisheria B o
Ziada ya mali Zisizohamishika e i
Fiengineyo o
Salio la mwisho wa robo mwaka 16,067,148 - (10,826,924) 41,504 - 1,718,417 - 7.000,1486

T —
N
N ©|
N
N

.




10 NipaShe Jumatatu Julai 31, 2023

TANGAZO

TAARIFA YA VIWANGO VYA TIGO KUANZIA

TAREHE 19 JULAI 2023
Viwango unavyotozwa kwa kadri unavyotumia (Na Kodi)

Bei (TSh) MB Muda Ziada
500 246 Saa 24 N/A
1000 492 Saa 24 N/A

VIWANGO VYA NDANI 2000 985 Saa 24 N/A

Aina za simu Bei (TSh/Dk) 2000 950 Siku7 N/A
2100 1024 Siku 7 N/A

3000 1434 Siku 7 N/A
Tigo - Mitandao mingine (Viwango ni vya muda wowote) 30 5000 2458 Siku 7 N/A

** - Malipo ya sauti yamekadiriwa kwenye sekunde iliyo karibu
- Malipo ya data yamekadiriwa kwa shilingi 0.09 kwa kila kilobaiti 10 za data

Tigo - Tigo (Viwango ni vya muda wowote) 30

VIWANGO VYA KIMATAIFA - TIGO 10000 4920 Siku 7 N/A
. . . 15000 7373 Siku 7 N/A
Aina za simu Bei

(Kanda/Makundi) | (Tsh/pk) | Nehi 10000 4920 Siku 30 N/A

- . - . 20000 9830 Siku 30 N/A
Eun:! 1 720 Ehma, Indla,lMarfeltm, Cafnéda' : - — 35000 17240 Siku 30 N/A
undi 2 1020 enya, Ango a,lA I"I a K!JSII‘II, ngerla,.Botswan'a, ana, E't iopia 50000 24576 Siku 30 N/A
Lebanon, Israeli, Hispania, Falme za Kiarabu, Uingereza (simu za

Kundi 3 1020 AN - N
kiganjani), Uingereza (Simu za mezani) KIMATAIFA - TIGO

. Sweden, Hong Kong, Pakistani, Yemen, Ufilipino, Saudi Arabia, Uholanzi, " "
Kundi 4 1200 Japan, Malaysia, Norway, Ireland, Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMs | MB Muda
Saa 24

Kundi 5 1800 Australia, Nepal, Uturuki, Urusi, Visiwa vya Comoro, Uganda, Rwanda, 1000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 10
Ufaransa, Denmark, Italia, Oman, Ujerumani 3000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 40 Saa 24
Saa 24

Kundi 6 2520 Nchi nyinginezo 3000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 4

Kundi 7 2520 Cuba, DRC, Burundi, Zimbabwe, Msumbiji, Uswisi, Malawi, Zambia 3000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 4 Saa 24

Kundi 8 19800 Mitandao yote ya satelaiti 3000 Nigeria,Ghana - Dk 4 Saa 24
Saa 24

3000 Misri - Dk 4
VIWANGO VYA KIMATAIFA - ZANTEL 3000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar,
Ainazasimu Bei Lebanon - Dk 4
(Kanda/Makundi) | (TSh/Dk) 5000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 5
Kundi 1 497 Marekani, India, China, Canada 5000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 3

Kenya, Falme za Kiarabu, Afrika Kusini, Denmark, Sweden, Norway, 5000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 3

Kundi 2 1020 Ireland, Uingereza (simu za kiganjani), Uingereza (Simu za mezani), 5000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 3
Hispania, Ufaransa, Italia, Pakistan, Zimbabwe, Ujerumani 5000 Ufaransa - Dk 4

Kundi 3 1325 DRC, Yemen, Omani, Lebanon, Israel, Sudani 5000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 80

Zimbabwe (simu za kiganjani), Msumbiji, Malawi, Uganda, Rwanda, 5000 Omani, Falme za Klarabt,e\gir:;:, -Pgl;(lsstanl, Saudi Arabia, Qatar,

B di, Zambia, Mayote, Sudani ya Kusini
urundi, Zambia, Mayote, Sudani ya Kusini 5000 Nigeria,Ghana - DK 8

Kundi 5 1200 Nchi nyinginezo 6000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 8
) Cuba, }/an'ugtu, Tunisia,'Tonlga (simu za kiganjani), Tokelau, Uswi§i, 6000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 8
Kundi 6 3000 Somalia,Visiwa vya Shelisheli, Nauru, Samoa, Madagascar, Slovenia, 6000 Misri- Dk 8
Visiwa vya Comoro n —
10000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 6

10000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 6
VIWANGO VYA SMS 10000 Cameroon, Senegal, lvory Coast - Dk 6
Aina za SMS Bei (TSh/SMS) 10000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 5
SMS za Kitaifa 3 10000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 12

- - 10000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 14
SMS za kimataifa 215 10000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 14
VIWANGO VYA DATA 10000 Nigeria,Ghana - Dk 14
Bei (TSh) 10000 Misri - Dk 14
10000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 180

Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar,
Lebanon - Dk 18

. 15000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 10
VIWANGO VYA VIFURUSHI VYA DAKIKA, INTANETI NA SMS (Na Kodi) 2000 S R
MITANDAO YOTE 15000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 10
Bei Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumla ya Muda 15000 Ufaransa - D_k 1_3
(TSh) Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika 20000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 29
500 90 10 100 Saa 24 20000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 29
500 30 30 Saa 24 20000 Nigeria, Ghana - Dk 29
1000 40 40 Saa 24 20000 Misri - Dk 29
1000 Saa 48 20000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 24

1500 Siku 7 20000 Oman, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar,
- Lebanon - Dk 38
1500 Siku 7

2000 Siku 7 22000 Camerot?n, Senegal, Ivory'C‘oast -Dk15
3000 Siku 7 22000 Algefla, M0r0§c0: Tunisia - Dk 10 i
3000 Siku 7 22000 Zambia, Malawi, errfbabwe - Dk 15 S!ku 30
5000 Siku 7 22000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 15 Siku 30

5000 Siku 30 KIMATAIFA - ZANTEL

10000 Siku 30

10000 Siku 30 Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS | MB Muda
50000 Siku 30 1000 China, India - Dk 22 Saa 24

30000 Siku 30 2500 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 5 Saa 24

Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen,
2500 Sudan, Misri - Dk 5 Saa 24

. . . . 2500 Oman - Dk 3
Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumlaya Muda 3000 Ufaransa - Dk 3

Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika 3000

Saa 24

Nchi Saa 24

Saa 24
Saa 24
Saa 24
Siku 7
Siku 7

Siku 7

Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30

Siku 30

Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30

Siku 30

Siku 30
Siku 30

Kundi 4 1500

Special 18000 Mitandao yote ya satelaiti

Intaneti
Data kwa MB 9.35

10000

[=3[=} =} =} N [«} e} («}«}{«} [} {«} [} («} Nl o} «} -} (] [«} («} [«} («} [} («} [} [« [« ) [« Bl [« ] o} [« ] o} [« ] (o} Ble B (o} o} [« (= F [« (=)
ololo|lo| © [O|ofco|loc|loo|lo|jo| © |Oc|oc|oc|oc|oc|loo|o|o|] © ||| © [O|lo|o|o|o|C

Saa 24
Saa 24
Saa 24
Saa 24
Saa 24
Siku 7

Siku 7

Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7
Siku 7

Bei (TSh)

Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 4
200 0 0 0 Saa 24 3000 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 3

500 0 0 0 Siku 7 5000 Zambia, Zimbabwe, Malawi, Msumbiji - Dk 4

1000 0 0 0 Siku 30 5000 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 11

5000 Falme za Kiarabu, Saudi Arqbig, Qatar, Lebanon, Yemen,
BILA KIKOMO Sudan, Misri - Dk 11

5000 Oman - Dk 8

Muda 5000 Ufaransa - Dk 6

5000 China, India - Dk 110

1000 0 30 30 Bila Kikomo 7500 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 10
1000 0 0 0 Bila Kikomo 7500 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 8

Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumla ya

Bei (Tsh) Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika

ololojlo|©o| © [Oololoc|lo|oc|©o| © [©|©
oclojlojlo|o| © [Ololocjlo|lo|o| © [Oo|o

** Mabadiliko haya yamehusisha pia vifurushi vya SAIZI YAKO

MIC TANZANIA PLC,
Derm Complex, Kiwanja Namba 11, Kitalu 45 A, Barabara ya Bagamoyo
S.L.P. 2929, Dar es Salaam, Tanzania.

www.tigo.co.tz
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MADRID, Hispania

NAUMA sana mchezaji anapouzwa

na klabu yako huku ukiamini an-

geweza kupata mafanikio makubwa

zaidi, kama angepewa muda zaidi.
Kwa upande wa Real Madrid, karibu kila
mchezaji wanayemuuza anaonekana
kama mauzo duni kwani lazima angeku-
wa mzuri sana baadaye.

Kwa klabu ambayo iko kileleni bila
kuchoka, ni mara chache sana hakuna
mtikisiko. Wachezaji huwa wanahama-
sishwa kwa sababu tu nafasi ya kuboresh-
wa imetokea katika soko la uhamisho.
Real Madrid hawauzi wachezaji kwa
faida, mauzo makubwa ya fedha huwa
wakati fursa inapopatikana kutokana na
klabu inayomnunua.

Wakati fulani, hata Real Madrid wa-
naweza kufanya makosa na biashara yao
ya uhamisho. Wachezaji ambao wali-
paswa kuwashikilia kwa muda mrefu
zaidi kuliko walivyofanya, na wachezaji
ambao waliendelea kufurahia mafanikio
ya ajabu mahali pengine.

Hapa tunawaangalia wachezaji wanne
waliouzwa bila matarajio huku mashabi-
ki wa Real Madrid wakibaki wakijiuliza
‘itakuwaje’...

Mesut 0zil: Mwaka 2013 kwenda
Arsenal

Mesut Ozil aliishia kuwa na kazi isiyo
ya kawaida. Alikuwa mwanasoka mwe-
nye kipawa kikubwa aliyekuwa na ma-
fanikio makubwa, lakini bado kuna hisia
kwamba angeweza kufanikiwa zaidi.
Mambo yalishuka kutoka kwa klabu na
mtazamo wa kimataifa mwishoni mwa
kukaa kwake Arsenal, lakini alikuwa
mzuri zaidi Real Madrid.

Kulikuwa na uvumi kwamba ujio wa
Luka Modric pale Madrid ulimfanya Ozil

akose macho, lakini alikanusha na katika
msimu wake wa mwisho akiwa na klabu
hiyo, aliandikisha pasi nyingi za mabao
kuliko mtu mwingine yeyote kwenye La-
Liga. Huo ulikuwa msimu wa tatu mfu-
lulizo kuwa kiongozi wa pasi za mwisho
kwenye LaLiga. Licha ya hayo, Real Ma-
drid iliamua kukubali ofa ya pauni mil-
ioni 42.5 kutoka kwa Arsenal Septemba
2013.

Alifunga mabao 33 na asisti 59 katika
mechi 184 za Ligi Kuu England na kui-
saidia Arsenal kutwaa Kombe la FA mara
nne na Ngao ya Jamii moja. Kulingana na
namba hizo na kile alichokifanya katika
msimu wake wa mwisho Real Madrid,
hakika bado alikuwa anahitajika kule
Hispania.

Angel Di Maria: Mwaka 2014
kwenda Manchester United

Kwa kiasi fulani sawa na hali ya Mesut
Ozil, ilishangaza wengi kwamba Real Ma-
drid walikuwa tayari kumnunua mwa-
nasoka huyo mwenye kipaji cha ajabu.
Inaonekana Di Maria alikuwa mwathiri-
ka wa ujio wa Gareth Bale na mwanzo
mzuri aliokuwa nao mchezaji huyo wa
Wales, huku Cristiano Ronaldo akiwa
upande wa pili. Labda kama wangesub-
iri mwaka mmoja zaidi, Di Maria ange-
chukua ulegevu ulioachwa na Bale.

Kupokea ada ya pauni milioni 59.7
kulionekana kuwa ofa nzuri sana kwa
Real Madrid kukataa kutokana na kwam-
ba Di Maria hakuonekana kama mcheza-
ji anayeanza moja kwa moja, na huenda
kucheza kwake Manchester United
kuliwafanya wahisi kuwa wamethibit-
ishwa. Alianza vizuri sana, lakini jeraha
na maamuzi yasiyo ya kawaida kutoka
kwa Louis van Gaal yalimaanisha kuwa
United hawakumkaribisha Di Maria.

Alijilunga na PSG baada ya mwaka

MSIMU HUU WA EPL UTAKU

A,

bt

mmoja na alionesha kuwa bado ni mwa-
nasoka mahiri, akicheza mara 295, aki-
funga mabao 93 na kutoa asisti 119 za
ajabu. Ikizingatiwa jinsi muda wa Bale
akiwa Real Madrid ulivyozidi kuzorota,
kumbakisha Di Maria, mchezaji aliyetaka
kubaki, lisingekuwa chaguo baya.

Arjen Robben: Mwaka 2009
kwenda Bayern Munich

Bila shaka ni mfano bora, Arjen Rob-
ben alikuwa Real Madrid katika ubora
wake, lakini si pale alipocheza soka lake
bora zaidi. Winga huyo aliwasili baada ya
kukaa Chelsea kwa miaka mitatu, lakini
aliiongoza Real Madrid kwa misimu mi-
wili pekee. Alikuwa mchezaji muhimu,
akifunga mabao 13 na kupata asisti 15 ka-
tika mechi 65.

Ujio wa Florentino Perez kama rais wa
klabu hiyo ghafla ulimpa presha Robben
na wengine, kwani Cristiano Ronaldo
na Kaka pia waliwasili. Licha ya ukweli
kwamba Robben alikuwa akicheza vema
na hakutaka kuondoka, alisafirishwa
kwenda Bayern Munich ambao walipele-
leza fursa ya kumsajili winga wa kiwango
cha kimataifa kwa euro milioni 25 pekee.

Alishinda mataji 17 akiwa Bayern, iki-
wa ni pamoja na Ligi ya Mabingwa Ulaya
ambapo alifunga bao la ushindi dhidi ya
Borussia Dortmund. Alifunga mabao 144
na asisti 101 katika michezo 309, na Real
Madrid wanaweza kuhisi wangeweza
kupata zaidi kutokana na muda wake ka-
tika klabu, au angalau ada kubwa zaidi.

Claude Makelele: Mwaka 2003
kwenda Chelsea

Sio tu kwamba Real Madrid walimwa-
cha wazi Claude Makelele kuondoka ka-
tika klabu hiyo, kuna nukuu kutoka kwa
Florentino Perez kuifanya kuwa mbaya
zaidi. Baada ya kumwachia Makelele
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BEKI wa Timu ya Taifa ya
Wanawake ya Morocco, Nouhaila
Benzina, ameweka historia kwa
kuwa mchezaji wa kwanza kuvaa
hijab kwenye michuano ya Kombe
la Dunia. Uvaaji wa hijab kwa
imani za kidini uliidhinishwa na
Fifa mwaka 2014. Morocco ni
moja kati ya timu nane zinazo-
cheza kwa mara ya kwanza kwe-
nye Kombe |a Dunia la Wanawake
msimu huu, ambapo Nouhaila
alivaa hijab wakati wakishinda
bao 1-0 dhidi ya Korea Kusini juzi.

kuondoka mwaka 2003, Perez alisema:
“Hatutammisi Makelele. Mbinu yake ni
ya wastani, hana kasi na ustadi wa ku-
chukua mpira kuwapita wapinzani, na
asilimia 90 ya usambazaji wake huenda
nyuma au kando.”

Baadaye aliongeza: “Wachezaji wadogo
watakuja ambao watasababisha Makelele
kusahaulika.”

Makelele alikuwa ameomba kuongeze-
wa mkataba mpya Real Madrid ikizingati-
wa kuwa alikuwa analipwa mshahara wa
chini lakini klabu ikakataa. Hiyo ilisaba-
bisha ombi la uhamisho. Steve McMana-
man alimuelezea Makelele kama kiungo
muhimu zaidi, lakini asiyethaminiwa
ndani ya Real Madrid katika wasifu wake.

Chelsea ilimnyakua Mfaransa huyo
kwa pauni milioni 16, na akawa mchezaji
muhimu. Aliisaidia Chelsea kushinda
Ligi Kuu mara mbili, Kombe la FA mara
moja, Kombe la Ligi mara mbili na Ngao
ya Jamii. Alikuwa sehemu muhimu ya
kuinuka kwa Chelsea hadi kuwa moja ya
timu kuu za Ligi Kuu England.




NIPASHE JUMATATU JULAI 31, 2023

D Extra Time

12 Spotika Spotika 13

HUUW/AERHUTAKUWA
KWAYA

LONDON, England

RSENAL iliwashangaza mashabiki

na wachambuzi katika msimu wa

2022-23 wa Ligi Kuu England. Wal-

itoa changamoto kubwa kwenye

mbio za kuwania taji la Ligi Kuu na Manches-
ter City. . .

Baada ya kumaliza nafasi ya

tano katika kampeni za awa-

li, ‘Washikabunduki’ hao wa-

likaa kileleni mwa msimamo

wa ligi kwa siku 248 msimu
uliopita.

Huo ndio muda mrefu zaidi ambao timu
imekaa _ . kileleni mwa
msima- | & mo wa Ligi

’ Kuu Eng
land bila

kutwaa ubingwa.

Arsenal wangetawazwa mabingwa wa
England kama wangeweza kushinda mechi
zao za mwisho.

Je, sasa wanaweza kuweka masikitiko yao
nyuma yao na wachezaji wao kuendelea ku-
toa changamoto mpya kwa msimu mwing-
ine?

Makala haya yanaangalia sababu tano
kwa nini Arsenal wanaweza kuwa na wakati
mgumu kwenye Ligi Kuu msimu ujao (2023-
24).

#Wapinzani watano bora
wa EPL wameimarika zaidi
Manchester City ndio waliokuwa na
uwezekano mkubwa wa kushinda taji la
Ligi Kuu msimu uliopita. Hakuna timu ny-
ingine ilionekana kuwa na nguvu kama
wao kuelekea msimu huo. Ndio maana pia
uthabiti na ubora wa Arsenal

™

uliwashangaza wengi.

Liverpool hawakuimarika kama walivyo-
hitaji msimu uliopita wa majira ya joto kabla
ya msimu wa 2022-23. Tottenham Hotspur
haikufanya kama ilivyotarajiwa. Newcas-
tle United walikuwa waangalifu na wenye
busara katika soko la uhamisho na walifan-
ya kazi nzuri.

Manchester United walikuwa wakiende-

lea kujengwa upya na licha ya Erik ten Hag
kufanya usajili wa kuvutia, mambo hayaku-
tarajiwa kuwa sawa mara moja.
Chelsea walikusanya vipaji vingi ambavyo
hawakuwa wamepanga kabisa mpango
wao. Lakini hadithi imebadilika msimu huu
wa majira ya joto na sita bora za Ligi Kuu
zimefanya kazi nzuri kwenye dirisha la usa-
jili, angalau kwenye karatasi.

Timu kama Liverpool, Chelsea, Manches-
ter United na Newcastle United zimeimarika
zaidi. Kwa hiyo, mambo hayatakuwa rahisi
k w a Arsenal msimu huu.
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# Majukumu kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya

Arsenal walikuwa wakicheza Europa
League msimu uliopita. Walibakia kwenye
kinyang’anyiro hicho hadi katikati ya Machi
walipotolewa na Sporting Lisbon katika hat-
ua ya 16-bora. Ligi ya Europa inafanyika Al-
hamisi na inafanya iwe vigumu kwa upande
wowote kujipanga kabla ya mechi zao za ligi
mwishoni mwa juma.

Kwa hiyo, Ligi ya Mabingwa Ulaya itakuwa
rahisi zaidi kwenye miili ya wachezaji kwani
michezo hii itafanyika Jumanne na Juma-
tano. Hata hivyo, kiwango cha ushindani
katika Ligi ya Mabingwa ni cha juu zaidi.
Kushinda Ligi ya Europa si kipaumbele kwa
klabu za juu.

Kwa hiyo, makocha kwa kawaida waliku-

wa wakibadilisha wachezaji wao na kuwapa
baadhi yao muda wa mapumziko Alhamisi
usiku. Lakini hali hiyo ni tofauti kwenye Ligi
ya Mabingwa. Ni mashindano ya wakubwa.
Washikabunduki hao watahitaji na kuanga-
lia kuwa katika ubora wao mara mbili kwa
wiki angalau hadi Krismasi.

Hilo linaweza kuchosha timu zaidi ya
msimu uliopita na inaweza kusababisha
viwango vyao vya uchezaji kushuka katika
kipindi cha msimu huu.

#3 Wanahitaji safu mpya ya usham-
buliaji

Arsenal ilifunga mabao 88 kwenye Ligi
Kuu msimu uliopita, sita tu chini ya mabing-
wa Manchester City. Mabao yalitoka pande
zote huku Gabriel Martinelli na Martin Ode-
gaard wakifunga 15 kila mmoja huku Saka
akifunga mara 14 kwenye ligi.

Mchezaji Gabriel Jesus alifunga mabao
11 huku akiuguza majeraha, Eddie Nketiah
alifanya kazi nzuri. Folarin Balogun, ambaye
alikuwa kwa mkopo kule Reims kwenye
Ligue 1, alifunga mabao 21. Anaweza kuwa
nyongeza nzuri kwenye safu ya Arsenal.

Hata hivyo, ripoti zinaeleza kuwa mcheza-
ji huyo wa kimataifa wa Marekani anaweza
kuwa njiani kuondoka katika klabu hiyo.
Iwapo Balogun ataondoka, Arteta atabakia
na Jesus na Nketiah kama chaguo zake mbili
za kuvutia.

Ingawa wachezaji wote wawili wana sifa
zao, si wafunga- ji mahiri.
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#2 Walipoteza ubora wao mwis-
honi

Arsenal walianza msimu wa 2022-23 kwa
nguvu wakivuna ushindi mara kadhaa mfu-
lulizo na walikuwa wamekaa kileleni mwa
jedwali kwa muda. Kwa sababu ya kiwango
kibovu katika hatua za mwisho za kampeni
ya 2021-22, Arsenal hawatatarajiwa kucheza
kama kikosi chenye kiwango bora ambacho
walikuwa wamepata msimu uliopita.

Lakini mwishowe, hadi mwisho wa
msimu wa 2022-23, timu zilionekana kuwa
sawa na Arsenal. Arsenal hawakuwa katika
kiwango bora katika hatua za mwisho za
msimu, wakikubali kufungwa na Brighton &
Hove Albion na Nottingham Forest. Pia wal-
itoka sare na Liverpool, West Ham United na
Southampton.

Kikosi cha Arteta kimepoteza ubora wao
kwa sasa na timu za Ligi Kuu sasa zinajua
ubora wao. Hii inaweza kufanya mambo
kuwa magumu zaidi katika msimu wa 2023-
24.

#1 Shinikizo la matarajio makubwa
Msimu wa Arsenal wa 2022-23 ulikuwa wa
kuvutia licha ya ukosefu wa fedha. Kwa sasa
wamejiimarisha kama moja ya timu kali zai-
di nchini England. Mashabiki watakuwa na
matumaini kwamba wanaweza kuiga ushu-
jaa wao katika msimu ujao.
Lakini kuna jambo moja ambalo msimu
wa Arsenal wa 2022-23 ilitufundisha, ni
kwamba hawafanyi vizuri chini ya shinikizo.
Walipoteza uongozi wao wa pointi nane
dhidi ya Manchester City mwishoni mwa
Machi.
Kwa uzito wa matarajio juu yao, itahitaji
azimio na tabia kujihami kwa
Arsenal kuwa na msimu
mzuri wa 2023-24 kwe-
nye Ligi Kuu England.
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“Nadhani kazi pale Tottenham ni
ngumu, na tumeona katika miaka
michache iliyopita baadhi ya mako-
cha wakubwa wakihangaika. Ikiwa
katika mechi chache za kwanza
Spurs hawataanza vema chini

va [Ange] Postecoglou, ninaweza
kumuona akiwa katika chini ya
presha kidogo,"” Nyota wa zamani
wa Manchester United, Louis Saha,
akitabiri atakayekuwa kocha wa
kwanza kutimuliwa Ligi Kuu Eng-
land msimvu huu.

“Soko bado lipo wazi hadi mwis-
honi mwa Agosti, nadhani kuna
mambo machache au mengi yat-
akwenda kutokea, tutaona endapo
tunahitaji mawinga au wachezaji
wa ndani, tutaona nini kitatokea
kwa wachezaji wa mkopo, ni
wachezaji gani watabaki hapa au
la,” Kocha wa Manchester City,
Pep Guardiola, akifunguka kuhusu
kusajili mbadala wa Riyad Mahrez
aliyejiunga na Al-Ahli ya Saudia.

“Baada ya kumweka katika nafasi
hii ya kunyumbulika (mwishoni
mwa msimu uliopita), kila mtu al-
ituambia anatakiwa kucheza kabisa
katika safu ya kiungo bila kusema
kwa nini. Ni nafasi tofauti kabisa
na ile aliyocheza msimu uliopita, au
aliicheza England, kwa sababu ni
nafasi ya kuzuia. Lazima ujipange
zaidi. Trent anaweza kucheza
nafasi hiyo - inategemea ni nani
aliye upande wa kushoto na kulia
kwake. Kwa kweli tulifikiri ilikuwa
ni jambo zuri na muhimu kulifanya
hili katika maandalizi ya msimu
mpya,” Jurgen Klopp akifunguka
kwamba Trent Alexander-Arnold
atatumika kama namba sita Liver-
pool msimu ujao.
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KIKOSI BORA CHA USAJILI MPYA
KUELEKEA MSIMU WA 2023/24

Na Adam Fungamwango

SAJILI wa wachezaji kwa kla-

bu za Tanzania umeendelea

kuwa gumzo kwa wiki kad-

haa sasa kwenye vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii.

Hata hivyo, ni klabu tatu za Simba,
Yanga na Azam ambazo zimekuwa
zikitangaza rasmi wachezaji wao pale
wanapokuwa tayari wamekamilisha
taratibu huku zingine bado zikiende-
lea kusuasua.

Kabla hata ligi haijaanza, tayari
kuna wachezaji wapya wageni wali-
osajiliwa wameshaanza kutabiriwa
kuiteka Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mara nyingi kila msimu kumekuwa
na maingizo mapya ya wachezaji wa
kigeni ambao pamoja na wengine
hawafanyi vizuri, lakini baadhi wa-
nauwasha moto na kuwa vipenzi vya
mashabiki wa soka kama ilivyokuwa
msimu uliopita kwa Stephane Aziz Ki
wa Yanga, James Akaminko wa Azam,
Bruno Gomes wa Singida United na
Jean Baleke wa Simba ambaye alisa-
jiliwa kwenye dirisha dogo na haiku-
chukua muda kuingia kwenye vichwa
vya mashabiki.

Katika makala haya, Nipashe lin-
akuletea kikosi bora cha wachezaji
11 wapya waliosajiliwa kuelekea
msimu ujao wa Ligi Kuu ambao wana-
tarajiwa kutikisa na kukonga nyoyo za
mashabiki.

#Beno Kakolanya - Singida
Fountain Gate

Pamoja na kwamba bado Singida
Fountain Gate hawajamtangaza ras-
mi, lakini taarifa zinaeleza kipa Beko
Kakolanya amesaini na klabu hiyo
na ni mmoja wa wachezaji wataka-
owekwa hadharani kwenye Tamasha
la Singida Big Day.

Kakolanya anatarajiwa  kuwa
mmoja wa makipa watakaotikisa ligi
msimu ujao na hapana shaka anak-
wenda kuwa kipa namba moja kwe-
nye kikosi hicho. Ttakuwa hivyo kwa
sababu anatoka kwenye klabu kubwa
ambayo imecheza mechi mbalimbali
za kimataifa na yeye akiwamo, hivyo
uzoefu wake utaibeba Singida Foun-
tain Gate katika michuano mbalim-
bali itakayoshiriki.

#Kouvassi Attohoula Yao -
Yanga
Ameonekana kwenye  mechi

moja tu siku ya Tamasha la Siku ya
Mwananchi ambapo timu ya Yanga
ilicheza dhidi ya Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini.

Yao, aliyesajiliwa msimu huu ku-
toka Asec Mimosas ni raia wa Ivory
Coast, pamoja na kwamba aliingia
kipindi cha pili, lakini shughuli aliyoi-

fanya ilikuwa ni ishara tosha kuwa
patachimbika Ligi Kuu Tanzania
Bara itakapoanza.

Ndiye aliyekuja kuchukua nafasi
ya Djuma Shaaban anayetajwa kuwa
anakwenda kujiunga na TP Mazem-
be.

#Cheikh Sidibe - Azam FC

Ni mchezaji mpya raia wa Mali am-
baye mashabiki wa Bongo wataanza
kumuona akiwa amevalia jezi ya
Azam FC msimu wa 2023/24.

Amesajiliwa kutoka Klabu ya Teun-
gueth ya Senegal na anacheza nafasi
ya beki wa kushoto, akiwa anaoneka-
na kuja kuchukua nafasi ya aliyekuwa
nahodha wa timu hiyo na kupewa
‘thank you' kuelekea msimu ujao,
Bruce Kangwa.

Katika mechi ya kwanza ya kirafiki
dhidi ya Al Hilal Omdurman ya Sudan
iliyochezwa nchini Tunisia ambapo
ipo kwa maandalizi ya msimu ujao,
alipachika bao moja, Azam ikishinda
3-0, hivyo anatarajiwa kuuwasha kwe-
li kweli kwenye Ligi Kuu Bara.

Gift Fred - Yanga

Kwa waliomuona katika mechi dhi-
di ya Kaizer Chiefs, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Yanga ikishinda bao 1-0,
aliingia na kufanya mambo makubwa.

Hata hivyo, aina ya uchezaji wake
inaonekana ni namba nne, ana nguvu,
anapenda kuruka juu kuishambulia
mipira mirefu iliyotumwa kwa maw-
inga na washambuliaji.

Akipata namba tano ambaye ametu-
lia, kazi yake kuiokota mipira ambayo
imempita, atakuwa msaada mkubwa
kwa Yanga na kutishia namba za watu
kwenye kikosi hicho.

Che Fondoh Malone - Simba

Ni moja kati ya sajili mpya kwenye
Klabu ya Simba ambazo zitaangaliwa
na macho mawili na mashabiki wengi
wa soka nchini.

Beki huyo wa kati anatarajiwa
kucheza pacha na raia wa Jamhuri ya
Congo, Inock Inonga.

Anaweza kucheza kama namba nne
na tano pia, hivyo watakuwa wana-
tumana. Malone aliyesajiliwa kutoka
Cotonsport ya Cameroon ni raia wa
nchi hiyo, ametua kuchukua nafasi ya
Mkenya Joash Onyango.

Fabrice Ngoma - Simba

Ligi ya Tanzania Bara msimu huu
itakuwa na mchezaji mmoja fundi
aliitwaye Fabrice Ngoma. Ni mcheaji
mwenye uwezo wa kucheza kiungo
mkabaji, lakini msaidizi wa kiungo
mkabaji maarufu kama namba nane.

Mashabiki wa soka wanataka kuona
ufundi wake aliotoka nao AS Vita Club
mpaka Al Hilal Omdurman ya Sudan

KWA mujibu wa mtandao wa ESPN,
hawa ndio makocha 10 bora kwa
sasa; Pep Guardiola (Man City),

ambako Simba imekwenda kumsajili
huko.

Luis Miquissone - Simba

Mashabiki wa soka si Tanzania tu,
bali Afrika nzima wanataka kuona
kama winga huyu atakuwa na ubora
ule ule ambao alitoka nao.

Kwa wachezaji wapya waliosa-
jiliwa na Simba msimu huu, mat-
egemeo namba moja ya wanachama
na mashabiki ni kwa Luis, raia wa
Msumbiji kwa sababu wanaufahamu
ubora wake wakati akiichezea timu
hiyo msimu wa 2020/21 aliposajiliwa
kutoka UD Songo alipokuwa anacheza
kwa mkopo kutoka klabu mama ya
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusi-
ni kabla ya kuuzwa Al Ahly ya Misri
2021. Hapa anachukuliwa kama usajili
mpya licha ya kwamba ameshawahi
kucheza Ligi Kuu nchini huko nyuma.

Pacoma Zouzou - Yanga

Ni kiungo wa kati, namba nane
ambaye Yanga ilimsajili kutoka Asec
Mimosas ya Ivory Coast. Hakucheza
kwenye mechi dhidi ya Kazer Chiefs
na sababu bado hazijatajwa, la-
kini anatarajiwa kuwa mmoja wa
wachezaji watakaotikisa kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Alassane Diao - Azam

Moja ya mastraika wapya wa
kutazamwa kwenye Ligi ya Tanzania
msimu ujao ni Alassane Diao raia wa
Senegel.

Amesajiliwa na Azam FC, ikiwa na
nia ya kuongezea nguvu safu yao ya
ushambuliaji msimu ujao wa ligi.

Ni mmoja wa washambuliaji hatari,
mrefu na mwenye nguvu, hivyo ana-
tarajiwa kusumbua mno mabeki wa
timu pinzani.

Hafiz Konkoni - Yanga

Klabu ya Yanga imemtambulisha
straika huyu juzi kutoka Bechem Unit-
ed ya Ghana na yeye pia akiwa ni raia
wa nchi hiyo.

Amesajliwa kuchukua nafasi ya
Fiston Mayele ambaye huenda waka-
ti wowote akatambulishwa kama
mchezaji wa Pyramids ya Misri.

Hata kama anaweza kuwa siyo
kama Mayele, lakini kitendo cha ku-
maliza nafasi ya pili kwenye ufungaji
bora wa Ghana msimu uliomalizika,
umbile lake, urefu wake wa futi sita na
inchi moja, unaweza kuwa faida kub-
wa sana kwake kufanya vema kwenye
Ligi Kuu kama atautumia vizuri dhidi
ya baadhi ya mabeki wa Kibongo wav-
ivu wa kuruka. Tunamuweka kwenye
listi hii akicheza pacha na Diao.

Willy Essomba - Simba

Wanaomuona kwenye mazoezi
nchini Uturuki wanasema ni mchezaji
mwenye kipaji wa cha juu na atakuwa
midomoni mwa mashabiki mapema
tu.

Ni mwepesi, kasi, uwezo wa kupiga
chenga na kuingia kwenye eneo la
adui kwa haraka sana. Ana uwezo wa
kucheza winga zote mbili, lakini hapa
anakaa winga ya kushoto. Pia ana uw-
ezo wa kucheza kama namba kumi,
msaidizi wa straika namba moja.

Carlo Ancelotti (Madrid), Luciano
Spalletti(Hana Klabu), Mikel Arteta
(Arsenal), Jurgen Klopp(Liverpool),
Lionel Scaloni(Argentina), Erik

ten Hag (Man United), Roberto De
Zerbi (Brighton), Filippo Inzaghi
(Inter) na Xavi (Barca).

Che Malone
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HABARI DODOMA &

DUWASA kuchuKua maji Ziwa Victoria 1

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imesema
itaendeleza ~ adhma
yake ya kutoa maji
kutoka Ziwa Victoria,
mkoani Mwanza kuyapeleka
Dodoma ili kukabili upungufu
na kuhakikisha upatikanaji
wa maji wa uhakika.
Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dodoma
(DUWASA), Mhandisi Aron
Joseph, alisema hayo jana jiji
hapa alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhu-
su utekelezaji wa majukumu
ya mamlaka hiyo na mwele-
keo wa mwaka wa fedha

2023/2024.

Alisema mpango wa seri-
kali kuyatoa maji katika ziwa
hilo hajabadilika kwa kuwa
ni moja kati ya mikakati ya ki-
taifa ya kukabiliana na uhaba
wa maji kutokana na ongeze-
ko kubwa la watu na mahitaji
ya maji kwa ujumla baada ya
serikali kuhamia jijini humo.

“Mipango ya muda mrefu
ya kukabiliana na hali hii ya
shida ya maji katika mkoa wa
Dodoma ni pamoja na kuleta
maji ya Ziwa Victoria mkoani
Mwanza kuja kutatua kero
hii ya ongezeko la mahitaji
ya maji ambapo kiasi cha Sh.
trilioni 1.2 zinahitajika kwa
ajili ya mifumo ya kusafirisha

maji,” alisema Mhandisi Jo-
seph.

Alisema mpango mwingine
wa muda mrefu ni pamoja na
ujenzi wa Bwawa la Farkwa,
wilayani Chemba, zaidi ya
Sh. bilioni 300 zinatarajiwa
kutumika kukamilisha mradi
huo.

Akizungumza kuhusu hali
ya upatikani maji katika Jiji
la Dodoma, alisema hivi sasa
mabhitaji ya maji kwa siku ni
lita milioni 133.4 na uwezo wa
kuzalisha ni lita milioni 68.7.

“Uzalishaji wa maji hivi sasa
katika jiji letu la Dodoma ni
asilimia 50 ya mahitaji hivyo
upungufu uliopo ni lita mil-
ioni 64, hali ambayo inat-

ulazimu kutoa huduma zetu
kwa mgao wa saa 13 kila siku
na unawafikia asilimia 91 ya
watu wote wa Jiji la Dodoma,”
alisema.

Aidha, alisema ili kukabili-
ana na hali hiyo, wanaendelea
na mikakati mbalimbali kama
uchimbaji wa visima katika
maeneo mbalimbali ya Jiji la
Dodoma ikiwamo Kata ya
Nzuguni.

Mingine ni kuanzia ujenzi
wa miundombinu ya hu-
duma ya majitaka, ikiwamo
ujenzi wa mabwawa pamoja
na mifumo ambayo itasaidia
kumaliza kero iliyopo sasa ka-
tika maeneo mbalimbali ya Jiji
la Dodoma.

NICR yasaini mikataba 48 kuboresha skimu, mabwawa

Waziri wa
Viwanda na
Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji,
akikabidhi-
wa mzani na
Mwenyekiti
wa Bodi

va Wakala
wa Vipimo,
Dk. Eliza
Mwaka-
sangula,
baada ya
uzinduzi wa
bodi ya sita
va wakala
huo ji-

jini Dodoma
mwishoni
mwa Wiki
iliyopita.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Waziri aiagiza WMA

- kuwalinda walaji
- uhakiki vipimo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Dk. Asha-
tu Kijaji, ameitaka bodi mpya ya ushauri ya
Wakala wa Vipimo (WMA), kuhakikisha wala-

© ji wanalindwa kupitia uhakiki wa vipimo, ili

wanaponunua bidhaa wapate thamani ya
fedha.

alipokuwa anazindua bodi ya sita ya ushauri
ya wakala wa vipimo.

Aidha, alimshukuru Mwenyekiti wa Bodi ya
Ushauri ya WMA na wajumbe kwa kuamini-
wa na kuteuliwa kwa kuwa wanaunda timu
bora inayotoa matumaini makubwa katika
kuendelea kusimamia matumizi sahihi ya vi-
pimo kwenye bidhaa pamoja na vifungashio

vyake ili wananchi wapate wanachokilipia.

Aidha, waziri aliitaka bodi kufanya kazi
yake kwa weledi na kuhakikisha inasimamia
usalama wa mali za Watanzania kupitia vi-
pimo sahihi kwa kuwa matarajio ya serikali
ni kuhakikisha inatekeleza vipaumbele vya
kwenye usimamizi wa matumizi sahihi ya vi-
pimo nchini.

Waziri alisema kupitia usimamizi huo bodi
itaweza kuwahudumia wafanyabiashara na
wawekezaji na kuishauri serikali kuhusu
masuala yote yanayohusu vipimo na ku-
hakikisha wakala inamlinda mlaji kwa ku-
tumia vipimo sahihi.

Dk. Kijaji aliitaka wakala kuwa pamoja na
kazi nzuri wanayoifanya ya usimamizi wa vi-
pimo ni vyema kuendelea kuongeza nguvu
katika kusimamia usahihi wa vipimo kwe-
nye maeneo mbalimbali.

Mwenyekiti wa Bodi WMA, Dk. Eliza
Mwakasangula, alimshukuru Waziri Kijaji
pamoja na Menejimenti ya Wakala na kuahi-
di kusimamia na kufanyia kazi maagizo yote
yaliyotolewa na kushauri wizara ipasavyo
kwenye masuala ya vipimo ili kuhakikisha
wakala inaendelea kutoa huduma bora kwa

¢ wananchi.

4 . ’
_J

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Taifa ya Umwagil-
iaji (NICR), imesaini mikataba 48
yenye thamani ya Sh. bilioni 234.1
kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa
skimu na mabwawa ya umwagiliaji
kwa kipindi cha mwaka wa fedha
2022/23.

Pia imesaini mikataba 22 yenye
thamani ya Sh. bilioni 25 kwa ajili
ya upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina huku mikataba mitatu
kati yake yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 23.9 ni kwa ajili ya ununuzi wa
magari na mitambo.

Mkurugenzi Mkuu wa NICR, Ray-
mond Mndolwa, alisema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu utekelezaji
wa majukumu ya Tume hiyo kwa
mwaka wa fedha 2023/2024.

Mndolwa alisema wamesaini
hati ya makubaliano (MoU) na
kampuni mbili kutoka Italia na His-
pania kwa ajili ya kufanya mapitio
ya upembuzi yakinifu.

Kadhalika, alitaja mafanikio

ya tume hiyo kuwa ni pamoja na
kununua mitambo 15 kwa ajili ya
ujenzi na ukarabati wa skimu za
umwagiliaji, kununua magari 53
kwa ajili ya usimamizi wa miradi ya
umwagiliaji.

Tume hiyo pia imepata fedha
kutoka Benki ya Dunia (WB), kupi-
tia mradi wa PFoR na kwamba
utekelezaji wake unatarajiwa kuan-
za mwaka wa fedha 2023/2024 na
gharama za mradi ni Dola za Mare-
kani milioni 70 kwa mwaka. “Tume
imefanikiwa kupata fedha kutoka
Shirika la Maendeleo la Japan
(JICA), kupitia mradi wa “Trrigation
Development Advisory”. Mradi
huo unatarajiwa kutekelezwa ka-
tika mwaka wa fedha 2023/2024,”
alisema.

Akizungumzia mwelekeo
wa tume, alisema ni kuendelea
kutekeleza miradi itakayoongeza
eneo la umwagiliaji lenye ukubwa
hekta 256,185.46, ili kufikia hekta
1,200,000 kama ilivyoelekezwa
katika Ilani ya Uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi (2020).

“Mwelekeo wetu mwingine ni :
huu wa awamu ya tatu ya Mpango :
Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mi- :
tano na Awamu ya Pili ya Progra- :
mu ya kuendeleza sekta ya Kilimo :
(ASDP II) na kufikia hekta milioni :
8.5 ifikapo 2030, ili kufikia malen- :
go tumepanga kutekelezajumlaya :
miradi 822, miradi 114 ni ya ujenzi :
wa mabwawa na 103 ni ya ujenzi :
na ukarabati wa skimu za umwagil- :

iaji,” alisema.

Alisema maeneo ya kipaumbele :
katika mwaka wa fedha 2023/2024 :
ni kukamilisha ujenzi wa skimu :
mpya 25 zilizoanza kutekelezwa :
katika mwaka 2022/2023, kuka- :
milisha ukarabati wa miundom- :
binu ya umwagiliaji katika skimu :
30 zilizoanza kutekelezwa katika :

mwaka 2022/2023.

Alisema hatua hiyo ni pamojana :
kukamilisha ujenzi wa mabwawa :
14 yenye mita za ujazo 131,535,000 :

yaliyoanza
2022/2023,

kujengwa

mwaka :
kukamilisha usanifu :

wa mabonde 22 ya umwagiliaji ul- :

ioanza mwaka 2022/2023.

KUMBUKUMBU

PATRICK LUCIAN MATERU
21/03/1986-31/07/2011

MPENDWA WETU PATRICK NI MIAKA KUMI SASA TANGU ULIPOTUTOKA
GHAFLA , TULIKUPENDA LAKINI MUNGU ALIKUPENDA ZAIDI. TUNAMSHUKU-
RU MUNGU KWA ZAWADI YA MAISHA YAKO ULIOISHI HAPA DUNIANI
UMEKUA MWALIMU MWEMA NA KIONGOZI SHUPAVU, UMETUACHIA
ALAMA AMBAYO KAMWE HAITAFUTIKA KATIKA MAISHA YETU ,MAMBO
MENGI TUNAYAENZI KUPITIA UPENDO WAKO ULIOTUKA NA TUNAENDELEA

KUJIFUNZA MENGI KAMA NJIA YA KUKUENZI.

UNAKUMBUKWA ZAIDI NA BABA,MAMA KAKA, DADA, NDUGU,MARAFIKI
PAMOJA NA WAFANYAKAZI WENZAKO WA WIZARA YA AFYA. TUTAKUKUM-

.BUKA DAIMA MUDA WOTE TULIOKUWA PAMOJA.

Bwana ametoa na bwana ametwaa jina la bwana lihimidiwe.

1 WATHESALONIKE 4:13-18
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TAARIFA YA FEDHA YA BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED YA 30 Juni 2023
I BANK OF AFRICA Taarifa ya fedha ya Benki iliyochapishwa kwa mujibu wa kifungu na 7 na 8 cha sheria ya Benki na taasisi

BMCE 6ROUP ) | . fodha ya mwaka 2014

RI WA AARI FA ZA FE HA TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30.06.2023 (Kiasi kwa millioni shillingi)

Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka Limbikizo la Limbikizo mwaka
sasa iliyoisha Linganishi(Mwaka  mwaka wa sasa linganishi

30 Juni 23 Uliopita) 30 Juni 22 30 Juni 23 30 Juni 22
1. Mapato ya Riba
2. Gharama za Riba
4. Madeni Viza Yaliyofutwa
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine

7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni
7.3 Gharama Nyingine

Amana za

Se=
S Wateja

mMikopo

T25395.98

A5, Faida Mapato
@ ] (Kabla ya Kodi) Yasiyo ya Riba

9. Tengo la Kodi ya Mapato

b ase 2312.6B e o 11. Idadi ya Wadgjiriwa
12. Mapato kwa Hisa
13. Idadi ya Matawi
~T BANK OF AFRICA
BMcE GrRouP ()
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali
Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha
HUDUMA KARIBU YAKO.

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
30.06.2023 (Kiasi kwa millioni shillingi) | KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2023 (Kiasi kwa millioni shillingi)

Toa na tuma pesa kupitia
Woakala wetu obomucka ke e s s

sasa linganist Bl
30 Juni 23 31Machi 23 30 Juni 23 30

AMALI

M -
1.FedhaTaslimu o
BE AFR|CA 2.Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania mzm( (smzﬁ:& )
-I- BANK sucesror @ 3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali - Hasora Katila MuJIi e
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha Bodiko HalisKatika Mikopo
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa . "
N N X - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
6.Miamala Baina ya Matawi ko Halisi Kati
" ibu Yako: 7. Bili Zilizoafikiwa - Mabadiliko Halisi Katika Amana
Benki Ko : - Mabadilio Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zi

8. Dhima zaWateja Zilizokubalika
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine
1. Mikopo Halisi lliyopo
12. Mdli Nyingine
Kanda ya Pwani 13. Uwekezaji wa Hisa
Dar es alaam 14. Akaunti za udhamini
Morogoro 15. Haki ya matumizi ya mali Gawio Lililopokewa
Mtwars 16. Mali Zisizohamishika, Mitambo naVifaa Ununuzi wa Maliza Kudumu
Zanzibar J Mopat anaMauzo ya Mali imu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)

- Mabadilio Halisi Katika Dhima Nyingine
- Mabadilio Halisi Katika MaliNyingine

- Kodi lliyolipwa

wango cha chini chatengolaziada

I Jwekezaji:

\ ¢ B.DHIMA
Kanda ya Kaskazi 18.Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
Arusha 19.Amana zaWateja

i
Moshi 20.Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
21.Amana Maalumu 11l Mtirir
R 22. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Kanda ya Ziwa 23. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa Mapato Kutokana na Utoajiwa Madeni ya Muda Mrefu
Lt 24, Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa Mapato Kutokana na Utodji wa Mtaji wa Hisa
Kahama 25. Madeni ya kukodisha Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
26. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Kanda ya Kusini 27. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi Mengineyo (bainisha)
28. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine I
Mbeya ” "
Zitakazolipwa Baadae
Tunduma 29, Dhima Nyingine N.l'eanmmMc'llzkmﬁmwanedtTudhu
30. Madeni Ongezelo/Punguzol K
Kanda ya Kati Fedha naMali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
S FedhanaMali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
C.FEDHA ZAWANAHISA

33. Mtaji wa Hisa Uliolipwa

34. Akiba ya Mtaiji Jina na Cheo: Saini Tarehe
35. Mapato Yaliyobakizwa
36. Faida (H Kipindi Husika

cida (Hasara) ya Kipindi Hus Adam Mihayo 28 Julai 2023

37. Akaunti Nyingine za Mtaji

38Tengo la ongezeko la thamani (Ofisa Mtendaji Mkuu)

Mtajiwa Mali Mapato  Ongezeko 39. Stahi Wenyehisa Chache Derick Lugemala 28 Julai 2023
o R e | s MAvRDHAZAWANAMSA (o272 (Vi we Feha)
Alex Kibiki 28 Julai 2023

Mwaka wa sasa 2023 41. Dhima Zisizo Dhahiri

Sdolamworzowameda 50,500 [B3343| | n,706 [NEAZE 42. Mikopo Chechefu

Feida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato fA E;?;\;""‘V;i :ej“'i:"{':xmm Chechefu
Faida / (Hasara) ya mabadiliko ya thamani

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka

D.BAADHI YAVIASHIRIOVYA HALIYA KIFEDHA 2006, na zinaonesha hali halisi

(i) Uwiano wa Fedha zaWanahisa na Jumla ya Mali
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Mwaka Uliopita 2022

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi Nehemiah Mchechu 28 Julai 2023
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali (Mwenyekiti)
Faida / (Hasara) ya mabadiiko ya thamani (vi) Ongezeko la Amana Moremi Marwa 28 Julai 2023

(vii) Ongezeko la Mali (Mkurugenzi)

As strong as a group. As close as a partner.
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MATANGAZO

—1 BANK OF AFRICA

BMCE GROUP @

TAARIFA FUPI YA GHARAMA ZA HUDUMA ZETU

Charges
TZS FCY

|TyFe of Charge (UsD, EUR,GBP) |

Corporate Current Account
) SME Current Account
LA personal Current Account
Balance Faidika Savings Account
Smart Junior Investor Account

Corporate Current Account

SME Current Account

Personal Current Account

Operating | Faidika Savings Account
Balance | Smart Junior Investor Account

Penalty Below Minimum balance

VTR i dika Savings Account
EUPSO Smart Junior Investor Account

Corporate Current Account
SME Current Account
Ledger Fee Personal Current Account
Faidika Savings Account
Smart Junior Investor Account

Product

" For Corporate & SME

Withdrawal gA2ivatas
Charges FSTIVIEN

Over the [T

(LI < 10 Million

>10 Million

Cheque Book Issuance-100 leaves
Cheque Book Issuance-50 leaves
Cheque Book Issuance-25 leaves
Counter Cheque Leaf for Corporate & SME
Cheques | Counter Cheque Leaf for Indivi
Stop Payment Local Cheque

Account Statements on Banking Hall per month
E-Statements (Daily, weekly, Monthly, Quarterly)
ing | To other Banks
Order | Within the Bank

| PPPRIR AT TISS (Incoming transfers)
E ] TISS (Outgoing transfers)
Outward TT- Customer

Other | Account Closure
Charges I Dormant Account Activation

| TRADE SOLUTIONS

Import LC:
aaasdl Opening L/C

OSSR St Charges

L/C

Export LC:

Confirmation charge - unsecured
Document

Amendments

Bid Bond

Bonds and

Performance bonds
Advance payment
Other guarantees

| DIGITAL BANKING

Subscription
Internet [ENASRAINNN
Banking 5

Outward TT

Subscription
i Fee
Balance Enquiry
Mini-Statement
Full-
Mobile Fund transfer to other Banks _—
Banking | Fund tronsfer to other accounts within BOA

Bank to wallet

Wallet to Bank
Forex Rate request
Utility Bills Payment
Airtime Purchase
SMS Alert

Loan Application Fee
Loans
| Base/Prime Lending rate

Joining Fees
Card Replacement

PIN Re-issue

Block card by Bank

ATM Cash Us-on-us
ATM Cash withdrawal Domestic us-on-th

ATM Balance enquiry Us-on-us

ATM Balance enquiry Domestic us-on-them
Cash advance us-on-us

Cash advance Domestic us-on-them

Mini Us-on-us

Mini BOA network

Failed transactions (Insufficient funds)

~T- BANK OF AFRICA
Bmce Grour (9 Hamisha pesa

Hamisha kwenda benki
na mitandao yote ya simu

941

T BANK OF AFRICA

Nunua LUKU

Benki kidijitali na - =

Lipia king’amuzi

B-Mobile ®

Salama

Loki kwa sura au
alama za vidole

*150*13#

Bili ya maji

&

Nunua vocha

KOROSHO COOPERATIVE JOINT ENTERPRISE LIMITED (KCJE LTD)

TANGAZO LA ZABUNI

ZABUNI NA 1: KCJE/2023-2024/ZABUNI/01: USAMBAZAJI WA MFUMO WA UPIMAJI WA
MAZAO PAMOJA NA UNUNUZI WA MIZANI YA KIDIJITALI (2,236), SIMU JANJA (2,236), PRINTA

(2,236) NA SOLA (2,236) KWA AJILI YA UPIMAJI WA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024

31/07/2023

“Korosho Cooperative Joint Entreprise Limited” ni Ushirika wa Mradi wa Pamoja ulioanzishwa mnamo tarehe 12

Septemba, 2022 chini ya Kifungu cha 33 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake za

mwaka 2015. Chama hiki cha Ushirika, kinaundwa na Vyama Vikuu vya Ushirika wa Korosho sita (6) ambavyo ni Vyama

Wanachama wake. Vyama hivyo ni pamoja na Chama Kikuu cha Ushirika MAMCU Ltd (Mtwara), TANECU Ltd (Mtwara),

LINDIMWAMBAO Ltd (Lindi), RUNALI Ltd (Lindi), CORECU Ltd (Pwani) na TAMCU Ltd (Ruvuma).

2. Kwa idhini ya "Korosho Cooperative Joint Entreprise Limited” Mwenyekiti wa Bodi, anatangaza Zabuni ya utekelezaji wa
Mfumo wa Upimaji wa Mazao pamoja na ununuzi wa Mizani ya Kidijitali (2,236), Simu Janja (2,236), Printa (2,236), na Sola
(2,236) kwa ajili ya upimaji wa korosho za wakulima msimu wa 2023/2024 kupitia Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS).

3. Aidha, Kampuni zenye sifa, vigezo na uwezo wa kutekeleza zabuni hii, zinaombwa kuwasilisha maombi yao kwa

kuzingatia sifa mahsusi za mahitaji yaliyoanishwa hapo chini kama ifuatavyo:

A. SIFAZA MFUMO WA UPIMAJI WA MAZAO

(i) Mfumo wenye uwezo wa kutambua na kuunganisha mzani wa kidijitali na printa;

(i) Mfumo uliounganishwa (Integrated) na wenye uwezo wa kutuma taarifa kwenda kwenye "Mfumo wa Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika (MUVU)' pamoja na mifumo mingine ya Serikali;

(iii) Mfumo wenye uwezo wa kumsajili Mkulima kwa kuchukua picha, alama za vidole pamoja na kuchukuwa ramani ya
mashamba;

(iv) Mfumo wenye uwezo wa kutoa risiti ya karatasi na kielektroniki (SMS);

(v) Mfumo wenye uwezo wa kutengeneza malipo ya wakulima (Payroll) kwenye Chama cha Ushirika cha Msingi
(AMCOS) husika;

(vi) Mfumo uliotengenezwa kwa lugha ya Kiswahili na wenye uwezo wa kufanya kazi hata katika mazingira yasiyo na
mtandao na baadae kuweza kutuma taarifa kwa njia ya intaneti na ujumbe mfupi wa maneno (SMS) kwenda kwenye
mifumo mingine.

B. SIFAZA MIZANI YA KIDIJITALI
(i) Mizaniya kidijitali yenye uwezo wa kupima hadi kilo 300 kwa wakati mmoja;
(ii) Mizani ya kidigitali yenye uwezo wa kuchajiwa kwa njia ya umeme wa jua(Solar DC) na umeme wa kawaida (AC);
(iii) Mizaniya kidijitali yenye uwezo wa kiusalama usioruhusu kuchakachuliwa (Security features);
(iv) Mizaniya kidijitali ambayo ina cheti kilichoidhinishwa na Wakala wa Vipimo (WMA Patent Approval).

C. SIFAZAPRINTA
(i) Printa zenye uwezo wa kuunganishwa na mfumo kupitia RS232, min USB, Bluetooth pamoja na kuunganishwa na
mfumo wa Android/I0S; na
(ii)  Printa zenye uwezo wa kutoa taarifa pale karatasi inapoisha, kuchapisha kwa joto (Thermal printer) pamoja na
Printa ya Bluetooth.

D. SIFAZA SIMU JANJA (SMARTPHONE)
(i) Simujanja zenye uwezo wa Android 9.0.
(i)  RAM: Kuanzia 2GB;
(iii) Battery: Kuanzia 4000mAh.
(iv) Kamera kuu: Kuanzia 8MP na 5++ taa kuongeza mwangaza sehemu ambazo kuna mwanga hafifu.

E. SIFAZA SOLA PANEL (UMEME WA JUA)

Power (Pmax): 5W

Power error range: +3%

Max working current: 0.27A

Max working voltage: 8v

Short circuit current: 0.32A

Open circuit voltage: 21.67V
Working temperature: -40-65°C
Weight: 0.55kg
Dimension: 270*180*17mm

4. Nyaraka za zabuni zinapatikana kwa malipo ya shilingi mia tano elfu tu(500,000/=) malipo hayo yapitie kwenye :-
NAMBA: 0150771321300
JINA LA AKAUNTI: KOROSHO COOPERATIVE JOINT ENTERPRISE LTD BENKI: CRDB - TAWI LA MTWARA

5. Mwombaji awe na uzoefu usiopungua miaka mitatau (3) katika kutoa huduma husika.

6. Mchakato wa zabuni hii utafanyika kwa njia shindani ya Kitaifa (NCT) kwa mujibu wa Kanuni za Ununuzi wa Umma ya
mwaka 2013 na marekebisho yake ya 2016 na ni zabuni ya wazi kwa wazabuni wote wenye sifa stahiki.

7. Wazabuni wote wanakaribishwa ofisi ya Katibu wa Mradi wa Pamoja (Korosho Cooperative Joint Enterprise Ltd) iliyopo
Wilaya ya Mtwara Mtaa wa MADUKA MAKUBWA Jengo la Ushirika wa TANECU LTD Ghorofa ya Kwanza kwa ajili ya
kuwasilisha maombi muda wa saa za kazi kuanzia saa mbili asubuhi (8:00hrs) hadi saa kumi na nusu jioni (16.30hrs)
isipokuwa siku za Jumamosi na Jumapili pamoja na siku za siku kuu.

8. Wazabuni wote wawasilishe zabuni zao katika Nakala tatu (nakala halisi moja, na nakala kivuli mbili) zikiwa zimefungwa
kwa umakini na kuwekwa lakiri. Zabuni zote zitafunguliwa mara baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha. Tukio ambalo
litakuwa la wazi kwa wazabuni na wawakilishi wa wazabuni watakaohudhuria. Mwisho wa kupokea ni siku ya 21/08/2023
saa nne kamili asubuhi (10:00hrs) katika Ukumbi wa Mikutano wa TANECU LTD Mjini Mtwara. Maombi yatumwe kwa
Anuani ifuatayo: -

Mwenyekiti wa Bodi,

Korosho Cooperative Joint Enterprise Ltd,
S.L.P 660,

MTWARA

9. Zabuni zote zitakazochelewa hazitafikiriwa wakati wa tathimini bila kujali sababu zozote za kuchelewa.
10. Zabuni zitakazotuma email, telegram au fax zabuni yake haitafunguliwa wala kufanyiwa kazi.

IMETOLEWA NA

MWENYEKITI WA BODI
KOROSHO COOPERATIVE JOINT ENTERPRISE LTD
S.L.P 660,
MTWARA
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HABARI KITAIFA

LHRC yaanika siri wanawake

Na Jenifer Gilla

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk.
Anna Henga, ametaja mambo matatu yata-
kayowawezesha wanawake kushika nafasi
za juu katika vyombo vya habari.

Amesema mambo hayo yanajumuisha
kuwapo mikakati imara na endelevu ku-
waandaa kushika nafasi hizo.

Lingine ni mafunzo kwa wanawake na
wanaume wanaofanya kazi katika eneo
hilo, ili kuondoa mifumo dume na imani
potofu kuwa mwanamke hawezi kushika
nyadhifa hizo.

Mkurugenzi huyo pia ameshauri
kubadilishwe mifumo ya kiuongozi na
sera, ili iwe rafiki na imsaidie mwanamke
kukabiliana na changamoto zitokanazo na
jinsia wakati anatekeleza majukumu yake.

Dk. Anna aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki mkoani Dar es Salaam alipofungua
mafunzo ya kuwajengea uwezo waandi-
shi wa habari wanawake yaliyoandaliwa
na Umoja wa Wachapishaji wa Magazeti
Duniani (WAN-IFRA) kupitia programu ya
Women in News (WIN).

Programu hiyo ni maalum kwa ajili ya
waandishi wa habari wanawake katika
nchi mbalimbali duniani, ambao hukuzwa
kuelewa masuala ya uongozi, usawa wa ku-
jinsia, kukabili rushwa ya ngono, pia hutoa
mafunzo kwa vyombo vya habari vyenye
ushirikiano navyo katika nchi mbalimbali.

Alisema kundi hilo linashindwa kupen-
ya katika nafasi za juu za uongozi kuto-
kana na mifumo dume inayowadhoofisha
na kuwaondolea ari ya kujiamini licha ya
kuwa na uwezo wa kushika nafasi hizo.

“Na jambo hili linaanzia nyumbani
- malezi wanayopewa watoto wa kike
yanawaandaa kuwa wake na watoa hudu-
ma wa familia na sio kuwa wanataaluma,
hali hiyo inawanyima fursa ya kuonesha
uwezo wao katika masuala ya maendeleo,”
alisema.

Dk. Anna jambo lingine linalowarudisha
nyuma wanawake ni ukatili wa kijinsia na
kukiri kuwa ni moja ya makundi yanayok-
wenda katika kituo chao kutafuta msaada
wa kisheria ili kujiokoa na tatizo hilo.

“Ukatili wa kijinsia ni mkubwa katika
vyombo vya habari na unachangia wa-
nawake kutoshika nyadhifa za juu kwa
sababu wanaotakiwa kuwaandikia ba-
rua za kuonyesha uwezo wao, wanataka
wapewe rushwa ya ngono kwanza,” alise-
ma.

Mkurugenzi wa WAN-IFRA, Kanda ya
Afrika, Jane Godia, alisema wameandaa
mafunzo hayo kwa lengo la kuwajenga
uwezo waandishi hao, ili kuwaongeza kuji-
amini na kuomba nafasi za juu zinapotan-
gazwa.

Alisema lengo la shirika hilo ni kuondoa
tofauti kubwa ya uongozi iliyoko katika ya
wanawake na wanaume katika vyombo
ya habari kwa kuwa utafiti unaonesha

kuwa ni asilimia 10 tu ya wanawake nchini
wameshika nafasi hizo.

Aliwashauri waandishi wa habari wa-
nawake kutumia fursa ya kukua kwa
teknolojia kukuza na kutangaza taaluma
Zao.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe,
Beatrice Bandawe, alisema ili kuongeza
nafasi za uongozi kwa wanawake katika
taaluma hiyo, wanapaswa kuandaliwa
taratibu, kutiwa moyo na kupatiwa msaada
kisaikolojia pale wanapopitia changamoto
za kiuongozi.

Aliwashauri waandishi wa habari wa-
nawake kutokatishwa tamaa na changa-
moto za kiuongozi wanazokumbana
nazo badala yake wazitumie kama fursa
ya kuwa bora zaidi ikiwamo kujiendeleza
kielimu.

Akiwakaribisha wageni hao kwa niaba
ya Mwenyekiti wa WIN Alumn, Salome
Kitomari, mwanachama Vumilia Mwacha
alisema kuna jumla ya wanachama 78 wal-
iopatiwa mafunzo mbalimbali huku wen-
gine wakiendelea na mafunzo ya uongozi.

Alisema wana WIN kokote waliko katika
vyombo vya habari wameendelea kufanya
vizuri kitaaluma na kiuongozi na kwamba
mafunzo ya mara kwa mara yameendelea
kuwajenga katika kuondoa mfumo dume
na kuongeza sauti za wanawake kama vy-
anzo vya habari, viongozi wa vyombo vya
habari na wanaoendelea kufanya kazi ya
uandishi wa habari.
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Wafuasi

wa mad-
hehebu ya
Shia, wilay-
ani Muheza,
mkoani Tanga
wakiwa kati-
ka matembezi
ya amani ya
kumbukumbu
ya kifo cha
I[mamu Hus-
sen- mjukuu
wa Mtume
Mohamad
(SAW) ali-
yeuawa lrag
mwezi 10
Muharram
mwaka 61
Hijiria wakati
akitetea dini
ya Kiislam.
PICHA: STE-
VEN WILLIAM

. Wafanya
kuongoza vyombo vya habari
_kuomboleza
_kifo mjukuu
‘Wa Mtume
‘Muhammad

Na Selemani Mpochi

matembezi

JUMUIYA ya Khoja Shia Itha-

¢ nasheri nchini imefanya matem-
: bezi ya kumbukizi ya Siku ya

¢ Ashuraa ambayo Imam Hussain
¢ (@) - mjukuu wa Mtume Muham-
: mad (s) alivawa huko Karbalaa,
: Irag mwaka 61 A.H (miaka1300

: iliyopita).

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo,

: Muhammedraza Dewji, alisema
: wanakumbuka siku hiyo kwa

: kuwa inafundisha kuishi kwa

i mujibu wa maadili mema katika
: jamii kokote ulimwenguni.

“Dhamira yetu kubwa ni kuen-

* eza maadill hayo mema vaifikie
* jamii ya wanadamu wote bila

¢ kujali dini zao au taifa la mtu.

¢ Wanaofanya matembezi wa-

: naamini kuwa mjukuu huyo wa

¢ Mtume Muhammad (s) alisi-

: mama kwa ajili ya ubinadamu

: na kwa wanadamu wote na si

: vinginevyo,” alisema Muhamme-
: draza.

Mwenyekiti huyo alisema

i wanaamini hivyo kwa sababu

: utamaduni wa wanadamu kwa

: asili umesheheni misingi ya utu
: na maadili mema.

Alisema kuvunjika au kupuu-

¢ zwa kwa misingi hiyo katika

* zama hizo, ndiko kulikomfanya
¢ imam Hussain (a) akubali kutoa
¢ maisha yake ili kuinusuru mis-

¢ ingi hiyo ya ubinadamu duniani.

Baada ya matembezi hayo, Mu-

hammedraza alisema matembezi
¢ hayo ni kwa ajili ya watu wote,
: bila kujali itikadi za kidini wala
¢ siasa.

Jumuiya va Khoja Shia Itha-

i nashari ni ya Kiislamu ambayo
: mbali na kutoa huduma za kiro-
: ho, pia inatoa misaada mbalim-
¢ bali ya kibinadamu kwa Watan-
i zania bila kujali dini au kabila.

Ndani ya mwezi huu wa Mu-

: harram, jumuiya hiyo ilitarajia

: kuchangia damu kwa ajili va

: wagonjwa wanaohitaji kuchang-
¢ jwa damu salama.

Viongozi mikoa, wilaya waagizwa kutatua migogoro ya wananchi

Na Ibrahim Joseph, RUVUMA

NAIBU Waziri wa Katiba na Sheria, Paul-
ine Gekul, amewataka viongozi wa ngazi
ya mikoa na wilaya kushughulikia kero na
migogoro mbalimbali ya wananchi iliyoko
katika maeneo yao ili kupunguza mzigo
kwa serikali.

Gekul aliagiza hayo mwishoni mwa
wiki baada ya kupokea malalamiko ya wa-
mkoani Ruvuma akiwa katika mikutano
yake ya kampeni ya kutoa elimu ya hudu-
ma ya msaada wa kisheria ya Mama Samia.

kupora ardhi.

Aliwataka viongozi hao kuanzia ngazi ya
mtaa hadi mkoa kuhakikisha wanafika kwa
wananchi kusikiliza na kutatua kero katika
maeneo yao ili serikali isilaumiwe.

“Kampeni hii imefanikiwa kufika hadi
ngazi ya mtaa kusikiliza malalamiko na
kero za wananchi. Zipo kero za kisheria,
wataalamu wameshauri lakini zipo zingine
za kiutendaji, hivyo viongozi washughulike
na ukitajwa kiongozi kuhusika ujifakari
kama unatosha kwenye nafasi uliyonayo,”
alisema.

wa kupora mashamba ya wananchi, Gekul
alisema atalikabidhi kwa ngazi husika za
chama na serikali ili hatua zichukuliwe.

ukubwa wa ekari 12 ambazo alidai ameku-
wa akizimiliki tangu mwaka ya 1974.

Luena alidai mwenyekiti huyo kwa kush-
irikiana na Ofisa wa Wakala wa Huduma za
Misitu (TFS) walimzuia kuendeleza eneo
hilo kwa madai limebadilishwa matumizi.

nyekiti wetu amegeuka kuwa mwizi wa
maeneo. Ameanza kutupora ardhi yetu
kwa nguvu na kunitishia kuwa ataniua
na kuchoma moto nyumba yangu lakini
mimi siogopi hilo. Ninachodai hapa ni mali
yangu, ni mwizi huyo hapo kama anabisha
aseme,” alidai.

uli, Ezekiel Haule, alisema hahusiki na ku-
pora mashamba ya wananchi hao.

Haule alisema eneo ambalo ameli-
chukua, lilikuwa halijaendelezwa, hivyo
wanachosema wananchi wenzake dhidi
yake ni uongo.
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Jaji Mkuu asema wanajipanga
utekelezaji hoja Tume ya Samia

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Juma, amesema tayari mahakama zime-
anza kujipanga kufanyia kazi mashauri
yatakayotokana na upelelezi bora kutoka
Taasisi za Haki Jinai kwa kuzingatia map-
endekezo ya tume iliyoundwa na Rais ka-
tika upelelezi na ukusanyaji wa ushahidi
wa kisayansi.

Prof. Juma aliyasema hayo mijini Moro-
goro mwishoni mwa wiki wakati wa ufun-
guzi wa Mkutano wa Mwaka wa Mahaka-
ma ya Rufani ya Tanzania.

Alisema kutokana na maendeleo
makubwa ya teknolojia, Tume ya Kubore-
sha Taasisi za Haki Jinai imeainisha mae-
neo ambayo wananchi wameagiza taasisi
zote katika mfumo wa Haki Jinai yaboresh-
we na kubadilishwa, jambo ambalo Ma-
hakama ya Tanzania itaguswa na kuhusika
na maboresho yatakayofanyika katika
taasisi zingine za haki jinai.

Alitolea mfano wa eneo lililoguswa lin-
alohusu hatima ya matumizi ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
ambapo tume ilibaini kuwa taasisi za haki
jinai zinakabiliwa na changamoto ya mi-
fumo kutosomana.

Jaji Mkuu alisema Mahakama ya Tanza-
nia haiwezi kuyakwepa mapendekezo ya

tume hiyo ya kuwapo mfumo jumuishi wa
haki jinai unaosomana utakaounganisha
Taasisi za Haki Jinai utakaosaidia katika
kubadilishana taarifa.

“Kutokana na mfumo mpya wa mahaka-
ma wa usimamizi, ni lazima tujitayarishe
kuungana, kusomana na kubadilishana
taarifa na mfumo tarajiwa wa Taasisi za
Haki Jinai nchini,” alisema Prof. Juma.

Alisema mahakama haitoeleweka kwa
jamii ikishindwa kupokea na kutumia ush-
ahidi wa kisayansi utakaodhalilishwa na
mifumo bora ya kiupelelezi itakayojengwa.

Alisema Mahakama ya Tanzania ni
miongoni mwa taasisi zilizoangaliwa na
tume hiyo ambayo imetoa mapendek-
ezo yake kuhusiana na masuala iliyobaini
na yanayohitaji maboresho, ikiwamo
mashauri kuchukua muda mrefu ma-
hakamani bila kusikilizwa.

“Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Tume
hiyo, Jaji Mkuu mstaafu Mohamed Chande
Othman, wananchi wanalalamikia sana
kuhusu mashauri yaliyokwama kwa muda
mrefu katika mahakama zetu bila kusikili-
zwa,” alisema Prof. Juma.

Jaji Mkuu alitumia nafasi hiyo kuwataka
watumishi wa mahakama kusoma ripoti
hiyo ili kujiwekea utamaduni wa kufua-
tilia kwa ukaribu mabadiliko yanayotokea
nje ya mahakama, ikiwamo matumizi ya

teknolojia za kisasa.

Pia aliwapongeza majaji na watumishi
wengine wa mahakama hiyo kwa kutimiza
wajibu wao Kikatiba kuhusu utoaji haki
kwa mafanikio makubwa.

Alisema taarifa ya Msajili Mkuu ya Mwa-
ka 2022, inaonesha Mahakama ya Rufani
ilimaliza jumla ya mashauri 1,890 ambayo
ni mengi zaidi ya yale yaliyomalizika mwa-
ka 2021. Yalikuwa 1,879.

Msajili Mahakama ya Rufani, Silvester
Kainda, alitaja baadhi ya mambo yata-
kayojadiliwa ni pamoja na kupata taarifa
na takwimu za mashauri kwa kipindi cha
miezi 12 kuanzia Januari - Desemba 2022,
wingi wa mashauri na uwezo wa mahaka-
ma kumaliza mashauri.

Kainda alitaja eneo lingine la kubadil-
ishana uzoefu kuhusu uendeshaji wa
mashauri ya Mahakama ya Rufani, kupata
taarifa ya mkakati wa maboresho ya Ma-
hakama ya Tanzania na hali ya mifumo ya
TEHAMA kuelekea Mahakama Mtandao
(ECMS).

Lingine ni taarifa ya tathmini ya ba-
jeti ya mwaka 2022/23 na maandalizi ya
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2023/24
na kupata uelewa wa masuala mbalimbali
kuhusu afya ya akili na msongo wa mawa-
70 na namna bora ya kukabiliana nayo.

Mkurugenzi wa Mambo
ya Ndani wa Mamlaka ya
Mapato (TRA), Ndositwe
Haonga, akipewa mael-
ez0 na ofisa wa mamlaka
hiyo kuhusu matumizi
yva mfumo wa kuhakiki
stempu ya Kielektroniki
(ETS) unavyofanya kazi
katika kuskani stempu

za vinywaji kama maji,
juice, pombe kali na siga-
ra, alipotembelea banda
la TRA katika maonesho
ya Sabasaba yaliofanyika
mwezi uliopita Dar es
salaam. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Majaliwa awapongeza Watanzania kushiriki Kongamano la Uchumi Urusi

Na Mwandishi Maalum

WAZIRT Mkuu, Kassim Majaliwa ame-
wapongeza wafanyabiashara 19 kutoka
Tanzania walioshiriki maonesho ya kibi-
ashara katika Jukwaa la Kimataifa la Uchu-
mi na Kibinadamu la Afrika na Urusi yali-
yofikia tamati Julai 28, mwaka huu.

Wafanyabiashara hao wanamiliki kam-
puni zinazohusika na sekta za elimu, afya,
kilimo, madini, mafuta na gesi, utalii, ujen-
7i, utafiti na ushauri wa kibiashara.

Alitoa pongezi hizo juzi alipozungumza
imwakilisha Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
katika Mkutano wa Pili wa Kilele baina ya
Wakuu wa Nchi na Serikali kutoka mataifa
ya Afrika na Urusi.

“Ninawapongeza kwa kuamua kusafiri
na kuja hadi huku ili kutumia fursa ya mku-
tano wa Urusi na Afrika kutafuta masoko
ya bidhaa zenu na wabia wa kufanya nao
biashara kule nyumbani. Sekta binafsi ya
pande zote mbili za nchi yetu ni muhimu.

Ninataka mtambue kuwa mna mchango
mkubwa katika ukuaji wa uchumi wa Taifa
letu,” alisema.

“Udhahiri wa sekta binafsi umeonekana
leo kwa kitendo chenu cha kushiriki Expo
Forum na mimi ninataka niwathibitishie
kuwa mnao uwezo mkubwa wa kutafuta
mitaji na rasilimali mbalimbali.

“Niwasihi muungane mkono ili mweze
kuwafikia wazalishaji wakubwa huku mki-
waeleza kuwa Tanzania ni nchi iliyokaa
kimkakati katika sekta ya kibiashara,”
alisema.

Aliwaambia  wafanyabiashara  hao
kwamba serikali inathamini majukumu
yao na kwamba itawaunga mkono ili waen-
delee kufanya vizuri.

Pia aliwapa nafasi wafanyabiashara hao
watoe maoni yao kuhusu ushiriki wao ka-
tika Jukwaa la Kimataifa la Uchumi na Kibi-
nadamu ili serikali ifanyie kazi.

Mapema akisoma risala kwa niaba ya
wenzake, Mwenyekiti wa wafanyabiashara
hao, Otieno Igogo, alisema walikuja na bid-

haa mbalimbali ili kuzitangaza na kutafuta
fursa za kibiashara katika soko la Urusi.

Alizitaja bidhaa hizo kuwa ni korosho,
mafuta ya alizeti, kahawa, rosella, viungo
mbalimbali (spices), mchele, karanga,
vanilla, madini mbalimbali, zabibu na
mvinyo.

Igogo alimweleza Waziri Mkuu kwamba
kampuni 10 kati ya 19 zilizoshirki konga-
mano hilo kutoka Tanzania, zimetia saini
mikataba ya ushirikiano wa kibiashara na
kampuni 11 za Urusi. Kampuni zingine tano
ziko katika maongezi ya ushirika wa kibi-
ashara.

Mkutano huo pia ulihudhuriwa na Waziri
wa Habari, Utamaduni na Michezo wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar, Tabia Maulid
Mwita, Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki Mashariki,
Balozi Mbarouk Mbarouk, Naibu wa Wa-
ziri wa Fedha na Mipango wa Zanzibar, Ally
Suleiman Ameir, Balozi wa Tanzania Urusi,
Fredrick Kibuta na watendaji wengine wa
serikali.

- Wakulima wafurahia
_nyongeza bei mahindi

Na Francis Godwin, IRINGA

WAKULIMA wa mahindi mkoani

: Iringa wameanza kunufaika na bei

: mpya va Sh. 950 kwa kilo iliyotolewa
: na Bodi ya Nafaka na Mazao Mchang-
: anyiko (CPB), baada ya serikali ku-

: weka ruzuku ili kuwapunguzia mzigo
* wakulima.

Tofauti na miezi mitatu iliyopita kilo

: moja ilinunuliwa kwa Sh. 650 hali
¢ iliyowafanya wakulima kupaza sauti

1 na serikali kuagiza Wakala wa Taifa

: wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na CPB
: kununua mazao hayo ili kuwaepusha
: wakulima na ulanguzi.

Meneja wa CPB Kanda ya Nyanda za

: Juu Kusini, Dk. Jaspa Samweli alim-

: weleza mwandishi wa habari hizi

: jana ofisini kwake kuwa ongezeko la

: wakulima wakubwa na wadogo kuuza
: mahindi kwa sasa ni kubwa zaidi,

: kwa kuwa limesaidia kuongezeka kwa
: ununuzi wa mahindi.

Aidha, alisema vituo vya ununuzi ni

: Songea mkoani Ruvuma, Mlowo na
: Tunduma Mkoa wa Songwe pamoja
‘P nalringa.

Alisema, CPB imeanza kununua ma-

¢ hindi mwezi mmoja uliopita kwe-
: nye Kituo cha Iringa kwa kilo moja

: Sh. 950 wakati Kituo cha Songea ni
: Sh. 850, Mlowo na Tunduma mkoani
: Songwe kilo moja ni Sh. 850.

Aidha, alisema hadi sasa zaidi

¢ ya tani za mahindi ya wakulima

: 13,500 zimenunuliwa ikiwa ni kati ya
: tani 80,000 zinazotarajiwa kununuli-
: wa kutoka kwa wakulima ndani ya

: mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Dk. Samweli alisema kutokana

* na ongezeko kubwa la wakulima

* kukimbilia kuuza mahindi yao CPB

¢ Iringa wamelazimika kuweka utara-
: tibu wa kununua gunia moja hadi
: tani mbili na wale wakulima

: wakubwa wa tani saba kuende-

: lea lengo ni kuhakikisha makundi

: yote yanafikiwa.

Alisema kwa wote wanaofika kuu-

: zamahindi yao kuwa viwango vya
: ubora wa mahindi yanayotakiwa

: kununuliwa hivyo kabla ya un-

: unuzi mahindi yanapimwa maabara
: na vyale vyaliyokidhi viwango yana-
: nunuliwa kisha mkulima anawekewa
: fedha kwenye akaunti ya benki ndani
¢ ya siku tatu.

Kwa mujibu wa Dk. Samweli, tangu

: watangaze utaratibu huo kumekuwa

: na mwitikio mkubwa wa wakulima

¢ kwa kuwa wanaona kuna ongezeko

¢ zuri ikilinganishwa na Sh. 650 waliyo-
: nunua kwa wanunuzi binafsi.

Aliserna CPB ina jumla ya vipimo 12

¢ vya kupima ubora wa mahindi ya-

: nayonunuliwa kuendena na soko la

: mahindi la Afrika Mashariki ili kue-
: puka kulichafua Taifa kwa kupeleka
: mahindi ama unga usio na ubora

: katika soko la Afrika Mashariki.

“Uandaaji wetu wa mahindi toka

¢ kwenye ununuzi hadi usagaji ni

S wenye viwango vya soko la Af-

¢ rika Mashariki ambao unatumiwa

: nanchi zote za Afrika Mashariki.

* Mfano unga unaotoka CPB ni wenye

¢ virutubisho vyote na usio na madhara
:yasumu kuvu,” alisema.

Alisema kama mahindi ama unga

: ama maharage na mazao mengine

¢ yanayotoka Tanzania yakipelekwa

: nje ya nchina kubainika kuwa na

: tatizo aibu hiyo siyo ya wakulima
: ama CPB pekee yao bali ni kwa taifa
: na ni wajibu wa kila Mtanzania ku-

- tunza taswira ya nchi yake.
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KIDUKU AKIRI MSAUZI KUMZIDI,
MANDOGA ATUPIA USHIRIKINA

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI Bondia wa Ngumi za Kulipwa
nchini, Twaha Kiduku, akikiri kuzidiwa
mambo mengi ya kiufundi na mpin-
zani wake, Asamahle Wallem kutoka Af-
rika Kusini na kwamba ndiyo sababu ya
kuchezea kichapo juzi, Karim Mandonga
yeye ametaja ndumba ndizo zimesababi-
sha kupigwa.

Mabondia hao waliopigana walipan-
da ulingoni jijini Mwanza juzi ambapo
Kiduku alikuwa akiwania ubingwa wa
WBEF dhidi ya Wallem huku Mandonga ak-
ichezea kichapo kwa KO dhidi ya Mganda
Moses Golola.

Kiduku alipoteza pambano hilo la raun-
di 12 1a uzani wa Super Middle kwa pointi
ambapo alikiri hakuwa na siku nzuri ka-
zini dhidi ya mpinzani wake huyo kutoka
Afrika Kusini aliyekuwa moto kweli.

Bondia Kiduku alianguka chini katika
raundi ya tatu, lakini aliweza kuinuka
na kuendelea na pambano hilo baada ya

kuhesabiwa ingawa hakuweza kumudu
makonde ya mpinzani wake, kutokana
na kutawaliwa katika raundi zote kabla
ya majaji kumpa ushindi Msauzi huyo,
hivyo kushindwa kutetea mkanda wake
wa WBF.

Akizungumza baada ya pambano hilo,
Kiduku alisema amepoteza pambano hilo
kwa kuwa haikuwa siku yake nzuri kazini
huku akikiri kuzidiwa mbinu nyingi na
mpinzani wake.

“Sikuwa na siku nzuri leo na wala hai-
kuwa bahati, nimepoteza mbele ya mp-
inzani mzuri ambaye amenizidi mambo
mengi, naenda kujipanga naamini nitaru-
di nikiwa bora zaidi, “ alisema Kiduku.

Kwa upande wa Mandonga, alisema
ameshindwa dhidi ya Golola, kutokana
kuletewa bondia wa ajabu akiwa na wa-
ganga wa jadi.

Hilo ni pambano la pili kupoteza kwa
Mandonga baada wikiendi iliyopita
kupokea kichapo kwa pointi mbele ya
Daniel Wanyonyi nchini Kenya.

-

Alisema haelewi wapinzani ambao
amekuwa akiletewa, wengine wamekuwa
kama waganga wa kienyeji kutokana na
mambo wanayomfanyia kabla ya pam-
bano lenyewe.

“Ni kweli nimepoteza pambano, bin-
afsi sielewi nimepoteza vipi kwa sababu
upande wa mpinzani wangu tangu siku
ya kupima uzito nilikuwa simwelewi ka-
bisa, amekuja na mashuka na mikoba
kama mganga wa jadi ila niwaambie kwa
sasa atakayekuja awe kibwengo au mgan-
ga wa jadi, ajue nitapita naye tu bila ya
wasiwasi,” alisema Mandonga.

Mapambano mengine yaliyopigwa siku
hiyo ni Juma Misumali ambaye alifaniki-
wa kumchapa Paul Kamata wakati Joseph
Mchapeni akimshinda kwa TKO raundi ya
kwanza Agustine Michael, Ayubu Mwaki-
na amemchapa George Odongo, Moham-
ed Mkude akimchapa Seba Temba huku
Juma Chamamba akishinda kwa TKO ya
raundi pili mbele ya James Ebelo.

Mchezaji wa timu ya mpira wa kikapu wa Dynamos, Seleman Khamis, akijaribu kufunga goli huku akizongwa na wachezaji

Ihefu yatumia Samia Cup Kujiandaa Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Thefu FC kimeamua kushiri-
ki michuano ya Mbeya Samia ‘pre season’
Cup inayofanyika wilayani Kyela kwa ajili
ya kujiandaa na Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Themi
Felix, amesema wameamua kushiriki
michuano hiyo kwa ajili ya kuwaweka
wachezaji wao fiti kabla ya kuanza kwa
Ligi Kuu msimu wa 2023/24.

Michuano hiyo imeandaliwa na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homela,
na inazishirikisha timu mbalimbali za
Mbeya, ikizialika pia timu kutoka Zambia,

ikiwamo Nakonde Town Council.

“Kikubwa tunaendelea na maandalizi
yetu na sasa tupo kwenye michuano hii,
hizi mechi ni sehemu ya maandalizi yetu
kabla ya kwenda kwenye ligi kwa hiyo
tumeyapa heshima kubwa kuleta kikosi
cha kwanza, kikiwa na wachezaji wa
zamani na wapya tuliowasajili kwa ajili ya
msimu ujao wa ligi,” alisema Themi.

Naye kipa mpya wa timu hiyo, Hussein
Masalanga, alisema michuano hiyo im-
eanza kuwaweka fiti kimwili na kiakili na
ana uhakika mpaka ligi itakapoanza wa-
takuwa wapo sawa.

“Mashindano ni mashindano tu, ni to-

fauti na mechi za kirafiki, yanatusaidia
wachezaji kupambana ili kusaka ushindi
wakati huo huo tukijiweka fiti kimwili na
kiakili kwa ajili ya mapambano yajayo, tu-
najua msimu ujao ni mgumu. Tumepata
mashindano kama haya, hivyo naamini
yatatusaidia ili kikosi chetu kiwe vizuri,”
alisema.

Wakati timu mbalimbali zikiwa zimesa-
firi maeneo mbalimbali kwa ajili ya ‘pre
season’, Thefu imeamua kuweka kambi
Kyela ikishiriki michuano hiyo na kui-
fanya kuwa ndiyo mechi zake za kujipima
nguvu kabla ya kuanza mikikimiki ya ligi
hapo Agosti 15, mwaka huu.

Mtoto wa Choki
atua bendi ya
Mapacha Music

Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi ya
Mapacha Music, imeongeza safu
ya uimbaji kwa kuwachukua
waimbaji chipukizi Choki Junior
na Punda Junior.

Wanamuziki hao chipukizi
ni watoto waimbaji wakongwe
wa muziki wa dansi nchini, Ally
Choki na Mhina Panduka.

Akizungumzia na gazeti hili,
mmiliki wa bendi hiyo Jose
Mara, amesema amewachukua ili
kukuza vipaji vyao, na kwamba
tayari wameshaanza kuonyesha
uwezo wa kuimba.

“Unajua mtoto wa nyoka ni
nyoka tu, hivyo vijana wame-
shaanza kuonesha vipaji vyao
vya kuimba muziki na wame-
kuwa na mchango katika bendi,”
alisema Mara.

Amesema Vijana hao wata-
shiriki kurekodi nyimbo mpya
zinazoandaliwa na bendi hiyo
kwa ajili ya albamu mpya kwa
mwaka huu.

Amezitaja nyimbo ambazo
wanajiandaa kuzirekodi kuwa ni
‘Chozi la Mwanaume na Hukumu
ya Penzi’, ambapo amefafanua
kuwa kufikia Septemba zitakuwa
zinasikika hewani.

Rais ZFF ataka
soka la kulipwa

Na Saada Akida

RAIS wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Zanzibar (ZFF), Sulei-
man Jabir, amesema anapam-
bana kurejesha heshima ya soka
visiwani humo kutoka la ridhaa na
kulifanya kuwa la kulipwa.

Amesema kazi kubwa ni kutoa
semina na mafunzo ya utawala
bora kwa viongozi wa klabu na
timu zote za visiwani Zanzibar,
Uguja na Pemba.

Akizungumza na Nipashe jana,
Jabir alisema baadhi ya klabu na
timu nyingi za Zanzibar hazina
ofisi maalum, sababu inayochangia
kukosa wadhamini wa kuziwez-
esha klabu hizo kujimudu kwa
kufanya usajili mzuri na kuleta
makocha kutoka nje.

Alisema timu ambazo zime-
fanikiwa kujiendesha kisasa ni zile
zinazomilikiwa na taasisi kama
ilivyo kwa KMKM, Mafunzo na
JKU, ambazo zimekuwa zinafanya
usajili na kuketa wachezaji kutoka
mataifa mengine.

“Tunahitaji kurejesha soka la
Zanzibar kuwa la ushindani, kwa
klabu kupata wadhamini kama
ilivyo kwa Bara, hatuwezi kufika
huko hadi kuwapo kwa mafunzo
ya utawala bora kwa viongozi,
kwa kuziondoa timu kwenye
majumba yao na kuwa na ofisi
maalum,” alisema Jabir.
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MBAPPE ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL ipo kwenye mazungumzo na Paris St-
Germain kuhusu kumnunua kwa mkopo mshambuliaji
wa Ufaransa, Kylian Mbappe, baada ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24, kukataa uhamisho wa reko-
di ya dunia wa pauni milioni 259 kwenda Klabu ya Saudi
Arabia Al-Hilal. (Sunday Mirror)

REAL MADRID NA MBAPPE

KLABU ya Real Madrid imeweka kikomo cha kima
cha euro milioni 230 kumnunua Kylian Mbappe kutoka
Paris St-Germain kwa mkataba wa kudumu. (Marca)

LAVIA AWANIWA LIVER

LIVERPOOL inabakia kwenye mazungumzo na South-
ampton kuhusu kiungo wao wa kati wa Ubelgiji, Romeo
Lavia mwenye umri wa miaka 19, baada ya kuona dau la
awali la pauni milioni 34 pamoja na pauni milioni nne za
nyongeza zimekataliwa. (Liverpool Echo)

JAY Z KUINUNUA SPURS

MWANAMUZIKI nguli, Jay-Z anajiandaa kuinunua Tot-
tenham Hotspur ikiwa mmiliki wa klabu hiyo, Joe Lewis
atapatikana na hatia kwa madai ya ulaghai na utoaji wa
taarifa za ndani za kampuni kunakochukuliwa kuwa
kinyume cha sheria. (Express)

TRAORE ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inapanga kumnunua winga wa
Hispania, Adama Traore mwenye umri wa miaka 27,
ambaye ni mchezaji huru baada ya kuondoka Wolves.
(Football Insider)

BAYERN YAMGANDA KANE

BAYERN Munich inabakia na uhakika wa kukamilisha
dili la kumsajili mshambuliaji wa Tottenham Hotspur,
Harry Kane mwenye umri wa miaka 30, kabla ya dirisha
la usajili kufungwa. (Sky Sports)

TEN HAG KUFIKIRIA UPYA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, amelazi-
mika kufikiria upya mipango ya kumuuza mchezaji wa
kimataifa wa Scotland, Scott McTominay mwenye umri
wa miaka 26. (Telegraph)

MANE NA LIVERPOOL

LIVERPOOL inatazamiwa kukosa pauni milioni 7.5
za nyongeza zinazolipwa kutoka Bayern Munich iwapo
mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane mwenye umri wa
miaka 31, ataondoka katika klabu hiyo ya Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, na kujiunga na Klabu ya Saudia ya
Al-Nassr. (Mail)

LAPORTE KUONDOKA CITY

MLINZI wa Hispania, Aymeric Laporte mwenye umri
wa miaka 29, ataondoka Manchester City ikiwa wataka-
milisha usajili wa beki wa kati wa Croatia, Josko Gvardiol
mwenye umri wa miaka 21, kutoka RB Leipzig. (Man-
chester Evening News)

MARQUINHOS LULU PSG

KLABU ya Paris St-Germain imekataa matarajio ya ku-
muuza mlinzi wa Brazil, Marquinhos mwenye umri wa
miaka 29, huku klabu zikiwamo Al-Nassr zikivutiwa nae.
(RMC - in French)

DE BEEK KUPIGWA BEI

KLABU ya Real Sociedad imeanza mazungumzo na
Manchester United ili kumnunua kiungo wao wa kati
wa Uholanzi, Donny van de Beek, 26. (AS)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

i

GUARDIOLA: LIGI YA SAUDIA
IMEBADILISHA SOKO LA USAJILI

@ @ ®Hakuna aliyefikiria kuwa wachezaji wengi wa juu
zaidi wangeenda kucheza...

MANCHESTER, England

PEP Guardiola ameionya Ligi Kuu
England kwamba fedha zinazotole-
wa nchini Saudi Arabia ‘zimebadili-
sha soko’ baada ya kumpoteza win-
ga, Riyad Mahrez kwenda Al Ahli.

Mahrez ni mmoja wa nyota
wakubwa ambao wamemfuata
Cristiano Ronaldo Mashariki ya Kati
msimu huu wa majira ya joto.

Akiwa hakutarajia kumpoteza
Mahrez msimu huu wa majira ya
joto, Guardiola amesisitiza kuwa
City haitatafuta mbadala wa moja
kwa moja wa Mualgeria huyo, la-
kini akakiri kwamba fowadi wa aina
yake hawezi kufika Etihad.

“Hatutafuti mbadala wa Riyad ka-
tika suala la ustadi kwa sababu kila
mchezaji ni tofauti,” alisema Guar-
diola.

“Tutaona kitakachotokea
kwa wachezaji wa mkopo na ni
wachezaji gani watakaa hapa. Mam-
bo machache yatafanyika.”

Guardiola aliendelea kuwaonya
wachezaji wengine wa Ligi Kuu
England kwamba matumizi ya
fedha kwenye Ligi Kuu ya Saudia
yamebadilisha sana soko la uham-
isho na kuziacha hata timu kubwa
za England zikishindwa kushikilia
vipaji vyao vya juu.

“Saudi Arabia imebadilisha soko,”
alieleza. “Miezi michache iliyo-

pita, wakati Cristiano ndiye pekee
aliyeondoka, hakuna aliyefikiria
kuwa wachezaji wengi wa juu zaidi
wangecheza kwenye Ligi ya Saudia.

“Katika siku zijazo kutakuwa na
zaidi na ndiyo maana klabu zina-
hitaji kufahamu kinachoendelea.
Riyad alipata ofa ya ajabu na ndiyo
maana hatukuweza kusema ‘usi-
fanye’.”

City, wakiwa wamempoteza pia
nahodha Ilkay Gundogan aliyeji-
unga na Barcelona msimu huu wa
majira ya joto, wanamenyana na
Bayern Munich ili kumbakisha beki
wa kulia Kyle Walker, ambaye ame-
pokea ofa kutoka kwa mabingwa
hao wa Bundesliga.
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BARC
ADR

TEXAS, Marekani

ONAWAIK
)MAREKANIN

MUA ”

akaongeza la tatu.

Madrid.

mwingi,” alisema Ancelotti.

USMANE Dembele, chipukizi Fermin Lopez

na Ferran Torres waliifungia Barcelona wakati
ikiichapa Real Madrid mabao 3-O kwenye El

Clasico katika Uwanja wa AT&T mjini Arling-

ton, Texas nchini Marekani Jumamosi.
Dembele mwenye umri wa miaka 26, ambaye ESPN
imeripoti kuwa anakaribia kuhamia Paris Saint-Ger-
main, aliiweka Barca mbele katika dakika ya 15, akitumia
pasi ya Pedri na kumtungua kipa Thibaut Courtois.
Madrid waligonga mwamba mara tano, tatu kupitia
kwa Vinicius Junior, walipokuwa wanatafuta bao la ku-
sawazisha kabla ya mchezaji wa akiba Lopez mwenye
umri wa miaka 20, kufunga bao la kushangaza na Torres

Miamba hao wawili wa Hispania wanamaliza ziara
zao za Marekani wiki hii, Barcelona wakicheza na AC Mi-
lan huko Las Vegas Jumanne, na Madrid watamenyana
na Juventus huko Orlando, Florida Jumatano.

Kocha wa Barca, Xavi Hernandez na mwenzake wa
Madrid, Carlo Ancelotti, walichagua timu zenye nguvu,
huku wachezaji waliosajiliwa majira ya joto, Ilkay Gun-
dogan na Oriol Romeu wakianza kwa Barca, na Jude
Bellingham akiwamo kwenye kikosi cha kwanza cha

“Ulikuwa mchezo mzuri ambao tulicheza, tukiwa
na mpira tuliwakandamiza, tulipata nafasi, mwendo

“Kitu kibaya ni matokeo, mwisho tulikuwa tunasham-
bulia sana, tukiwa hatuna uwiano wa kutosha, matokeo
yanaumiza, lakini nitazingatia mazuri tuliyofanya, kwa
ujumla timu ilicheza vizuri, tulipata nafasi nyingi.

BUENO AIRES, Argentina

MSHAMBULIAJT wa Uruguay, Edinson
Cavani, amejiunga na Boca Juniors baada
ya kusitishwa kwa mkataba wake na klabu
ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Valencia, kla-
bu hiyo ya Argentina imetangaza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
36, ametia saini mkataba wa miezi 18, huku
Boca ikiomba muda wa ziada kutoka kwa
FA ya Argentina ili kumsajili mshambuliaji
huyo kwa hatua ya 16 ya Copa Libertado-
res (Ligi ya Mabingwa Amerika Kusini).

“Tumefurahi kuwa na Cavani nyumba-
ni,” klabu hiyo yenye maskani yake Bue-
nos Aires iliandika kwenye mtandao wa
kijamii wa X, ambao zamani ulijulikana
kama Twitter, pamoja na video ikimkari-
bisha mchezaji huyo.

Cavani, ambaye alianza maisha yake ya
soka akiwa na Danubio ya Uruguay, ali-

hamia Ulaya mwaka 2007 alipojiunga na
Palermo.

Baada ya misimu minne alihamia Na-
poli, ambako alifunga mabao 104 katika
michezo 138 na kushinda Coppa Italia.

Mwaka 2013, alisajiliwa na Paris Saint-
Germain, ambapo alicheza kwa miaka

saba, na kuwa mfungaji bora wa muda
wote wa klabu - rekodi ambayo alishikilia
hadi msimu uliopita wakati fowadi wa
Ufaransa, Kylian Mbappe alimpita kwa ku-
funga mabao 212 katika mashindano yote.

Alishinda mataji sita ya Ligue 1, mataji
matano ya Ufaransa na mataji sita za ligi
wa pili katika Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Cavani alijiunga na Manchester United
mwaka 2020 kabla ya kuhamia Valen-
cia kwa uhamisho wa bure miaka miwili
baadaye. Klabu hiyo ya Hispamia ilikubali
mapema Jumamosi kusitisha mkataba wa
mshambuliaji huyo, ambao ulikuwa una-
malizika mwakani.

Cavani amecheza mechi 136 na kui-
fungia Uruguay mabao 58 na kuwa mfun-
gaji bora wa pili nyuma ya Luis Suarez.
Aliisaidia nchi yake kushinda taji la Copa
America mwaka 2011.

Hojlund ni
suala la muda
tu Man Utd

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United
imekubaliana ada na Atalanta kwa
ajili ya uhamisho wa mshambuliaji
wa Denmark, Rasmus Hojlund, kwa
mujibu wa 90min.

Msako wa mshambuliaji kwa
‘Mashetani Wekundu' hao msimu
huu wa majira ya joto uliwaongoza
kwa fowadi huyo wa zamani wa
Sturm Graz, ambaye alifunga ma-
bao tisa katika mechi 32 za Serie A
msimu uliopita.

Ofa ya hivi majuzi zaidi ya
United ilikataliwa na Atalanta kabla
ya Paris Saint-Germain kuingia
kwenye zabuni na pendekezo la
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20.

90min sasa inaelewa kuwa ofa
ya mwisho kutoka kwa Man United
ina thamani ya euro milioni 85 ni
katika nyongeza zinazowezekana.

Maslahi binafsi yalifikiwa kati
ya pande hizo mbili mapema Julai
na mkataba wa miaka mitano na
United wanatarajia kuhitimisha
dili hilo haraka ili aweze kushiriki
katika maandalizi yao ya msimu
mpya.

Hojlund hakuhusika katika mechi
va kirafiki ya Atalanta na Bourne-
mouth Jumamosi, lakini kusainiwa
kwa mbadala wake - El Bilal Toure
wa Almeria - kumetangazwa na
timu ya Italia.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Denmark, Hojlund atakuwa wa tatu
kuwasili United majira haya ya joto
baada ya kiungo Mason Mount na
kipa Andre Onana.
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I DSTV YAJA
LA LIGA, SERIE

Simba kumtema
Kipa Mbrazili

kwenda sawa kabla ya dirisha la
usajili kufungwa, unajua kilichosaba-
bisha hadi wamkate ni majeruhi ya
mara kwa mara na vipimo vimeone-
sha, ndiyo maana viongozi wana-
pambana kupata mbadala wake kwa
haraka. )

“Ni jambo ambalo uongozi
umeamua kulifanya siri kwa sababu
tayari Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi, Salim Abdallah Try Again’, al-
ifika juzi nchini Uturuki na kukab|dh|
majina manne ili kuchagua jina moja
la kipa ambaye atakuja kuchukuwa
nafasi yva kipa huyo Mbrazili.

“Zoezi hili linatakiwa kukamilika
ndani ya siku moja na kesho (leo)
kuwahi dirisha la usajili wa CAF am-
balo linatarajiwa kufungwa saa 6:00
usiku,” kilisema chanzo hicho makini.
~ Kwa upande wa Raobertinho, al-
ipoulizwa hakutaka kuweka wazi
juu ya suala hilo zaidi ya kuongelea
kambi ya timu yake ilivyokuwa nchini
Uturuki.

“Tumefanyia kazi mambo mengi
katika kipindi hiki, ikiwamo utimamu
wa miili, umoja, ushirikiano, mbinu
na mifumo tutakayoitumia mara kwa
mara katika mechi zetu za ndani na
kimataifa, kwa wachezaji kuonekana
kuelewa kwa haraka zaidi, hayo
mengine siwezi kusema chochote,”
alisema Robertinho.

Yanga na sababu
kumsajili Konkoni

INATOKA UKURASA 24

“Kwanza mchezaji anaweza kusema
pamoja ya kwamba nina mkataba wa
mwaka mmoja, lakini sitaki kubakia
hapa, hivyo klabu inatafuta thamani
va mchezaji halafu ofa zinakuja
zinasikilizwa anauzwa, au klabu
yenyewe inafanya tathmini na in-
aamua kumuuza japo ana mkataba,
au mnakaa na kukubaliana kuvunja
mkataba sasa haya mambo siyo ya
kuyafanya kihuni tu,” alisema Kamwe
akifafanua kwa nini suala hili lime-
chukua muda mrefu kukamilika huku
mchezaji huyo na Djuma Shaaban
wakitaka kuondoka muda mrefu.

Akimzungumzia Mayele alisema
kuwa naye jambo halijakamilika kama
lilivyokuwa la Bangala na likishaka-
milika wataliweka wazi.

Na Mwandishi Wetu

ASHABIKI wa soka nchini
wametakiwa sasa kukaa
mkao wa kula baada ya
SuperSport kutangaza
rasmi kuwa kupitia DStv itaonyesha
mubashara michuano maarufu ya
kandanda ulimwenguni zikiwamo Ligi
Kuu kubwa na maarufu kama EPL, La
Liga, Serie A pamoja na mashindano ya
UEFA
juzi, katika uzinduzi wa msimu mpya
wa soka unaofahamika kama Pre-
mier League ni Soka Pro Max!, Kaimu
Mkuu wa Masoko wa DStv Tanzania,
Semu Bandora, alisema msimu huu ni
moto wa kuotea mbali na Watanzania
hawataachwa nyuma kwani wataweza

ndani ya DStv.

“Kwa hakika huu ni msimu wa soka
ProMax! Na tunamaanisha hivyo kwani
sisi DStv tutaonesha michuano hiyo
laivu na kutufanya na sisi Watanzania
tuwe sehemu ya soka la ulimwengu,”
alisema Semu na kuongeza kuwa Kkit-
imtim hicho kitaanza Agosti 6 kwenye
Ngao ya Jamii na mtifuano utaendelea
Agosti 11, mwaka huu vumbi la Ligi Kuu
ya England (EPL), litakapoanza rasmi
kutimka.

Alisema ili kuhakikisha kuwa Wa-
tanzania wengi wanashuhudia na ku-
furahia michuano hiyo, timu maalum
ya watangazaji na wachambuzi wa
michezo kwa lugha ya Kiswahili wa-
tatangaza na kuchambua michuano
hiyo akitaja miongoni mwao ni Jem-
edari Said, Geoff Lea, Ahmed Abdal-

PROMAX,

‘Maestro’, Abubakar Liongo na George
Ambangile.

Bandora alisema kama hiyo haitoshi,
DStv Tanzania pia imetoa ofa kabambe
kwa wale ambao bado hawana visim-
buzi vyao ambapo kwa sasa watapata
kwa ofa maalum ya Sh. 59,000 viki-
husisha dikoda ya DStv pekee pamoja
na kifurushi cha Shangwe kwa mwezi
mmoja.

Aidha, aliwataka Watanzania ku-
changamkia ofa hiyo ili wasipitwe na
burudani ya soka ya ProMax kwani
DStv lengo lakini ni kutaka kuona kila
mteja akifurahia burudani hiyo ya soka.

Alisema kwa mteja wa kifurushi cha
DStv Poa, Bomba na Shangwe, ataweza
kushuhudia mechi mbili kwa wiki za
Ligi Kuu ya England huku mteja wa
DStv Compact yeye akishuhudia mechi
zote 380 za ligi hiyo.

kushuhudia michuano hiyo mubashara
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lah, Edgar Kibwana, Ibrahim Masoud
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Baadhi ya wachambuzi wa michezo kwa lugha ya Kiswahili watakaotangaza na kuchambua michuano ya
msimu mpya wa Ligi ya England, Jemedari Saidi (kushoto), Ibrahim Masoud ‘Maestro’ (katikati) na Geoff
Leah, wakizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa Kampeni ya ‘Premier League ni Soka ProMax’ ndani ya
DStv, iliyofanyika katika viwanja vya TPDC Jumamosi iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Pindi mgem rasmi i Singida Big Day J’'tano

Adam Fungamwango ha

Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Pindi
Chana, anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi kwenye Kkilele
cha Tamasha la Singida Big
Day linalitarajiwa kufanyi-
ka Jumatano ijayo Kkatika
Uwanja wa Liti, ambapo pia
utapigwa mchezo wa kirafiki
kati ya timu Singida Foun-
taine Gate na AS Vita Club
ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo.

Makamu wa Rais wa Klabu
ya Singida Fountain Gate,
Ibrahim Milambo, amesema
kila kitu kimekwenda kama
kilivyopangwa na wana-
tarajia kufanya tamasha hilo

ambalo anaamini litafana
kutokana na ukubwa wa
maandalizi.

“Mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Balozi

Pindi Chana, tunatarajia
kuwapokea AS Vita Club

hapa Singida, najua wame-
shawasili hapa nchini, vile
vile uwanja upo kwenye
hali nzuri hasa sehemu ya
kuchezea kwa hiyo mashabi-
ki watapata burudani safi
siku hiyo ambayo itakuwa
rasmi kwa ajili ya kuwatam-
bulisha wachezaji wetu wa
zamani na wapya tuliowasa-
jili tutakaowatumia kwa
msimu ujao wa mashinda-
no,” alisema Makamu rais
huyo.

Ofisa Habari, Hussein Mas-
sanza, alisema wamesha-
Vunja kambi yao iliyokuwa
Singida tayari kwa tamasha
hilo.

“Tumeshavunja  kambi,
tumeondoka Arusha, tu-
merudi nyumbani na sasa

tunajiandaa na tamasha
letu la Agosti 2, niwaam-
bie mashabiki wa Singida
Fountaine Gate kuwa mbali
na pambano la soka kati
yetu dhidi ya AS Vita Club,
kutakuwa na  burudani
mbalimbali, atakuwapo Dul-
la Makabila ambaye ni mkali
ya singeli, hivyo mashabiki
wote wa muziki huo wa-
takuwa na furaha sana siku
hiyo, lakini pia msanii Nandy
na timu yake watatupatia
burudani kwenye tamasha
letu,” alisema.

Singida Fountaine Gate
ambayo ilicheza Ligi Kuu
kwa mara ya kwanza msimu
uliopita, imefanikiwa kukata
tiketi ya kucheza michuano
ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika msimu ujao.
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Boca yamsajili Cavan

- 'Yanga na sababu
kumsajili Konkoni

Na Adam Fungamwango

KLABU vya Yanga imesema Hafiz Konkoni ndi-
ye straika waliyekuwa wanamhitaji baada va
kufanya upembuzi yakinifu kutokana na bechi
l[a ufundi kuridhishwa naye na si mwingine.

Klabu hiyo pia imesema haitomsajili
mchezaji yeyote kwa kelele au presha za
mashabiki.

Ofisa Habari wa Klabu ya Yanga, Ali Kamwe,
amekiri pia kuwa wamemuuza Kiungo Yan-
nick Bangala kwenye Klabu ya Azam FC, huku
akisema ukimya waliokuwa nao ulitokana na
kumfanyia tathmini mchezaji ambaye wali-
kuwa na mkataba naye.

“Tumemsajili straika huyu kutoka Benchem
United FC na ndiye tuliyekuwa tunamfua-
tilia na si yule Mcameroon ambaye mlikuwa
mnamtoa sana kwenye vyombo vya habari
na kumfanyia promo, tulikuwa tunafua-
tilia wenyewe taratibu, hizi promo za hawa
wachezaji wengine ambao mlikuwa mnazipiga
kuwahusisha na klabu yetu miaka ya nyuma
ilikuwa inasababisha klabu zetu kuingia
mkenge na kusajili tu kwa sababu ya presha
za mashabiki,” alisema Kamwe.

Awali, kulikuwa na taarifa kuwa klabu hiyo
ingemsajili straika Emmanuel Mahope ambapo
il- _ ielezwa kuwa dili lilivunjika dakika za

mwisho kwa sababu ya kutaka msha-

4 hara mkubwa, lakini kwa mujibu wa
Kamwe ni kwamba hawajawanhi

- kuwa kwenye mipango ya kum-
i sajili straika huyo.

~ Akizungumza kuhusu uham-
\ isho wa Bangala, Kamwe

» alisema kama klabu wame-
fanya biashara kwa sababu
\ .‘,1 bado alikuwa na mkataba wa

\ 2. mwaka mmoja.

W “Kwa faida ya mashabiki wote

T . :W a soka, wachezaji wenye mikataba

Y ¥ : 1 ¢ ni to- fauti sana na wale ambao wamemaliza

i ¢ mikataba kama kina Benard Morrison au Eric
Johora wale walikuwa wamemaliza mikataba
na ndiyo maana imekuwa rahisi kuwaambia
‘thank you’, lakini hawa wengine waliokuwa

na mikataba zipo hatua
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Simba kumtema kipa Mbrazili

Na saada Akida ® ® ® Vipimo vya afya vyabainisha tatizo, Robertinho asu-

Taarifa za uhakika kutoka

S e va - ga kichwa aletewa Msovenia na wengine...
fibivia‘ﬁ;?ﬁﬁ)yﬂ; Julai 23, mwaka huu
ndani ya timu hiyo, Mbrazili

Jefferson Luis, kwa kile kilich-
oelezwa ni kushindwa kufaulu
vipimo vya afya alivyofanyiwa
nchini Uturuki licha ya kuwa
tayari ameshajiunga na timu
hiyo hali iliowafanya kuanza
kusaka mbadala wake katika
mataifa ya Ulaya, imefahami-
ka.

Simba ilitangaza kum-
sajili kipa huyo kutoka
Resende ya kwao Bra-
zil kwa lengo la kuziba
pengo la kipa namba
moja wa timu hiyo,
Aishi Manula, ambaye
anauguza majeruhi
yake bega baada ya ku-
fanyiwa upasuaji.

ndani ya uongozi wa klabu hiyo,
zimeeleza suala la kipa huyo
limekuwa likifanywa kwa usiri
kuwa hatokuwa mmoja kati ya
wachezaji wa timu hiyo inayota-
rajia kuingia nchini kesho kutoka
Uturuki baada ya kuvunja mka-
taba wake kutokana na vipimo
vya afya alivyofanyiwa nchini

mo.
Aidha, taarifa hizo zimeenda

mbali zaidi baada ya kueleza
kuwa viongozi wa timu hiyo
tayari wameshawasiliana Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Robertinho
Oliveira kwa kumpa majina ya
makipa kutoka katika mataifa
manne likiwamo Taifa la Slove-
nia inayopatikana barani Ulaya
kwa ajili ya kupitisha jina moja ili
kumalizana naye kabla kufung-
wa kwa dirisha la usajili.
“Jefferson hana uhakika wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuja nchini kwa sababu ame-
feli vipimo vya afya na uongozi
kwa sasa unapambana kumpata
mbadala wake ili kuweza
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