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Mjane wa
Waziri Mkuu
mstaafu, Ed-
ward Lowassa,
Regina Lo-
wassa, akilia
kwa uchungu,
wakati wa iba-
da ya kumuaga
mume wake
katika Kanisa
la Kiinjili la
Kilutheri Tan-
zania (KKKT),
Dayosisi ya
Mashariki na
Pwani, Ushari-
ka wa Azania

Dar es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Malasusa avunja uklmya kuhusu

jeneza la Lowassa kutofunguliwa

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Askofu Dk. Alex Malasusa,
amevunja ukimya kuhusu
maswali yaliyokuwa yakihoji
watu kutokutazama mwili
wa aliyekuwa Waziri Mkuu,
Edward Lowassa, wakati wa
kuaga.

Tangu kuanza kutolewa
kwa heshima za mwisho juzi,
kumekuwa na maswali mengi
yaliyokosa majibu kwa nini
jeneza lenye mwili wa kiongozi
huyo halikufunguliwa ili watu
kuona kama ilivyo desturi ka-
tika kuaga miili ya marehemu
kwa waumini wa madhehebu
ya Kikristo.

Kutokana na utata huo,
Askofu Dk. Malasusa alisema
si lazima jeneza kufunguliwa
bali inatokana na utashi wa

wahusika.
“Hakuna ulazima katika
kanisa kuufungua au ku-

uona mwili wa mwanadamu
aliyefariki dunia,” alisema Dk.
Malasusa wakati wa ibada ya
kuaga mwili wa Lowassa katika
ibada iliyofanyika jana katika
Kanisa Kuu la KKKT Usharika
wa Azania Front.

Lowassa alifariki dunia Ju-
mamosi iliyopita katika Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), Dar es Salaam, alikoku-
wa akipatiwa matibabu na
anatarajiwa kuzikwa nyum-
bani kwao, Monduli mkoani
Arusha.

Aidha, Dk. Malasusa ambaye
ni Askofu wa KKKT Dayosisi
ya Mashariki na Pwani, aliwa-
kumbusha viongozi wa serikali
kufanya ibada ili wanapofariki
dunia wapelekwe kanisani ku-
fanyiwa ibada.

Pia aliwasisitiza wasiwalazi-
mishe viongozi wa dini kupele-
kwa kanisani kwa ajili ya ku-
fanyiwa ibada wanapokutwa
na umauti kwa sababu ya vyeo
vyao wakati hawashiriki ibada
wangali hai.

Wakati Dk. Malasusa aki-
sisitiza hayo, Mchungaji Kion-
gozi wa KKKT Usharika wa Ki-
jitonyama, Dk. Eliona Kimaro,
amesema Waziri Mkuu mstaa-
fu, Edward Lowassa, atakum-
bukwa Tanzania na Afrika kwa
mchango wake katika maende-
leo ya elimu.

Malasusa aliwasihi wachun-
gaji wa KKKT kutoingiza mwili
wa marehemu kanisani kwa
ajili ya kufanyiwa ibada ilhali
wakati wa uhai wake haku-
penda kushiriki ibada huku
akieleza kufurahishwa kuona
watu mbalimbali walivyoku-
wa wakimshuhudia Lowassa
kuwa alikuwa mpenda ibada.

Kwa mfano wa Lowassa,
Askofu Dk. Malasusa aliwasihi
viongozi kujenga tabia ya
kumwabudu Mungu wakiwa
hai ili kumshukuru kwa ku-
wapa watu wa kuwaongoza na
awape rehema ya kuendelea
kuwatumikia.

“Kiongozi wa watu
anayependa ibada anamjua
Mungu aliyempa watu wa ku-
waongoza na anamsikiliza ili
ampe uwezo wa kuwaongoza,”
alisema.

Askofu Malasusa alitoa pole
kwa familia ya Lowassa kwa
msiba huo mkubwa uliogusa
maisha ya watu na kuwasihi
kumtegemea Mwenyezi Mun-
gu katika kipindi hiki kwa
kuwa kila jambo linalotokea
kwa wakati wake.

“Kuna wakati wa kuzaliwa.
Edward Lowassa alizaliwa na
kuna wakati wa kufa, kuna
wakati wa kulia na wakati
wa kucheka,” alisema Askofu
Malasusa.

MCHUNGAJI KIMARO

Naye Mchungaji Dk. Kimaro
alisema kiongozi huyo (Lowas-
sa) atakumbukwa Afrika kwa
mchango wake mkubwa wa
kuboresha elimu ili kuhakiki-
sha kila mtoto wa Kitanzania
anapata elimu ya sekondari.

Alisema wakati yeye (Kima-
ro) anasoma, wanafunzi wengi

walikuwa wanafaulu lakini
walichaguliwa wachache kuto-
kana na uhaba wa shule tofauti
na sasa ambapo mwanafunzi
akimaliza darasa la saba, anak-
wenda sekondari moja kwa
moja.

KAULI ZA WANASIASA

Aliyewahi kuwa Mbunge
wa Busega (CCM), Dk. Raph-
ael Chegeni, alisema kanisani
hapo kuwa anaamini mwana-
siasa huyo angeendelea kuishi
zaidi kama isingekuwa ajali
mbalimbali za kisiasa alikum-
bana nazo.

Chegeni alisema siasa zilim-
letea kiongozi huyo migogoro
lakini alisimama kama kion-
gozi na kuacha alama akiongo-
zwa na upendo.

“Hata alipopata ajali ya kisia-
sa, aliamua kujiuzulu ili kulin-
da heshima yake jambo am-
balo viongozi wachache sana
wanaweza kulifanya,” alisema.

Mwanasiasa huyo aliyekuwa
mfuasi wa Lowassa katika
harakati za kisiasa, alisema
alikutana naye Lowassa bun-
geni mwaka 2001 akiwa Waziri
wa Maji na Mifugo na alifanya
mambo makubwa hasa ali-
poteuliwa kuwa Waziri Mkuu
mwaka 2006.

Chegeni alisema mwaka 2015
walianza safari ya matumaini
na popote walipokwenda na
Lowassa, Watanzania waliwa-
pa msaada mkubwa kwa inami
waliokuwa nayo kwake kuwa
anaweza kuwaletea maende-
leo.

Alisema ametoka Mwanza
kushiriki mazishi ya kiongozi
huyo kwa mapenzi aliyo nayo
na yale mema aliyoyatenda.

Naye Naibu Waziri wa zama-
ni wa Viwanda na Biashara; na
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Ritha Mlaki, alisema
kwa miaka 48 aliyomfahamu
Lowassa, alikuwa muwazi na
hakuweka vitu rohoni.

“Alikuwa mchapakazi mabhi-
ri, mwenye sauti iliyojaa mam-
laka, alipenda haki na katika

kipindi cha Kwaresma alifunga
siku zote 40,” alisema.

Mlaki alisema Lowassa alim-
fundisha kumtaja Mungu kila
anapoanza kutoa hotuba na
kuzungumza kwa sauti kubwa,
kupenda na kuwajua watu
wengi iwezekavyo.

“Mtu akikusalimia hata kama
humjui we mjibu tu. Akikuuli-
za unanikumbuka mwambie
ndiyo halafu muulize hivi nili-
kuona wapi wewe. Hivi ndivyo
alivyonifundisha  Lowassa,”
alisema Mlaki.

Pia alisema alimfundisha
kuwa mwangalifu na maneno
anayoyazungumza hadharani
kwa sababu akikosea hataweza
kuyarudisha mdomoni.

Mjumbe wa Bodi ya
Wadhamini ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Ruth  Mollel,
alisema Lowassa alimshawishi
kuingia kwenye siasa tangu
wakiwa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM).

Alisema amejifunza mam-
bo mengi kutoka kwa kion-
gozi huyo ikiwamo ujasiri na
uthubutu kwani akiwa na len-
go lake atasimama hadi litimie.

Mollel alisema Lowassa ali-
kuwa na hekima ya ukimya
akiamini kuwa wakati mwing-
ine ukimya ni jibu.

PROFESA PALLANGYO

Rafiki wa karibu wa Lowas-
sa, Prof. Kisali Pallangyo, alise-
ma kiongozi huyo alipenda
watu na watu walimpenda na
wakati anaugua, watu wengi
kutoka sehemu mbalimbali
walikwenda kumjulia hali.

Alisema uongozi wake (Lo-
wassa) ulianza kuonekana
alipokuwa bendi ya shule
kiongozi wa brasbend wakati
anasoma Shule ya Msingi Mon-
duli (sasa Shule ya Msingi Mor-
inge).

Prof. Pallangyo aliishukuru
serikali pamoja na madaktari
kwa kumhudumia Lowassa
tangu alipoanza kuugua na
hata kumzika kwa heshima.

]
Bodaboda
wamlilia
Lowassa

Na Halfani Chusi

MADEREVA wa pikipiki za
abiria, maarufu bodaboda,
vvameonyesha kuguswa kUfua-
tia kifo cha aliyekuwa Waziri
Mkuu, Hayati Edward Lowassa
Dar es Salaam.

Bodaboda hao wamelieleza
gazeti hili kwamba kiongozi
huyo aligusa makundi mengi
likiwamo kundi lao kwa namna
tofauti.

Mmoja wa madereva hao,
Mengi Mfinanga, alisema mwa-
nasiasa huyo alikuwa mpenda
haki, amani na kwamba alikuwa
na sera nzuri wakati alipoha-
mia upinzani ambazo kwa Kkiasi
kikubwa, aliyekuwa Rais wa
Awamu ya Tano, Hayati John
Magufuli, alizifanyia kazi, iki-
wamo elimu bure.

“Lowassa alikuwa mtu poa
sana. Ametufunza kuwa na
uthubutu lakini uvumilivu.
Tumeliona hilo kipindi cha
uchaguzi alipopigwa chini licha
ya kwamba ilionekana kama
ameshinda lakini hakuwa chan-
Z0 cha vurugu.

“Alihamasisha amani na ha-
kutaka kuona mtu anamwaga
damu kwa ajili yake. Alikuwa
anachukizwa na viongozi Ku-
totimiza wajibu wao vizuri.
Lowassa ni kiongozi mfano wa
kuigwa,” alisema.

Jakobo Ndala, dereva mwing-
ine, alisema kiongzoi huyo
alileta mageuzi makubwa va
kisiasa na ndiye kiongozi wa
kwanza kutoka upinzani kupata
kura nyingi zaidi katika ngazi
ya urais na kwamba kilichobaki
sasa ni kumwombea kwa Mungu
ailaze roho yake mahali pema.

Naye Nassib Posy alisema huu
ni wakati wa kuendeleza yale
aliyokuwa anayaota mwanasia-
sa huyo, huku akisisitiza kuwa
mtu hawezi kuwataja wanasiasa
mahiri jina lake likakosekana.

“Alijiuzulu ili kulinda heshima
yake na heshima ya chama
chake. Maana yake aliweka
maslahi ya taifa mbele. Kitendo
kile sisi bodaboda kilitufunza
kutokuwa waoga katika kufanya
uamuzi na kusimamia kile tuna-
chokiamini.

Lowassa aliyekuwa Waziri
MKuu wa Tanzania chini ya Rais
wa Awamu va Nne, Jakaya Kik-
wete, kutoka mwaka 2006 mpa-
ka 2008 alipojiuzulu kutokana
na kashfa ya Richmond.

Mwaka 2015, Lowassa
alijiengua Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) baada ya kukatwa
ngazi ya Kamati Kuu katika
kinyang'anyiro cha urais kupi-
tia chama hicho na kuhamia
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) na ku-
teuliwa kugombea urais chini ya
Umoja wa Katiba ya Wananchi
(UKAWA) ambao mbali na
CHADEMA, uliundwa na Chama
Cha Wananchi (CUF), NCCR- Ma-
geuzi na National League for
Democracy (NLD). Hata hivyo,
alishindwa katika uchaguzi huo
dhidi ya Magufuli.
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Deni la Serikali laongezeka kwa
trilioni 12.72/- mwaka mmoja

Na Godfrey Mushi, DODOMA

DENI la Serikali limeongezeka hadi
Sh. trilioni 87.47 Desemba 2023 kutoka
Sh. trilioni 74.75 Desemba 2022, sawa na
ongezeko la Sh. trilioni 12.72 (asilimia 17)
ndani ya mwaka mmoja.

Kati ya kiasi hicho, Deni la Nje ni Sh.
trilioni 56.79 na Deni la Ndani ni Sh. tri-
lioni 30.67.

Jana Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Bajeti, Daniel Sillo,
alibainisha hayo wakati anawasilisha
bungeni taarifa ya mwaka kuhusu
utekelezaji majukumu ya kamati katika
kipindi cha Februari 2023 hadi Januari
2024.

Pamoja na tathmini ya utekelezaji
bajeti ya serikali kwa kipindi cha nusu

mwaka (Julai hadi Desemba 2023),
alisema ongezeko la deni limetokana na
ukopaji kwa ajili ya kugharamia miradi
ya kimkakati.

Alisema miradi hiyo ni ujenzi wa mi-
undombinu ya barabara, reli, viwanja
vya ndege, elimu, afya, kilimo, mifugo,
nishati na maji.

Mwenyekiti huyo alisema katika
kipindi cha miezi sita kuanzia Julai
hadi Desemba 2023, Deni la Serikali
limeongezeka kwa Sh. trilioni 7.14 ku-
toka Sh. trilioni 80.33 mwezi Juni 2023
hadi kufikia Sh. trilioni 8747 mwezi De-
semba, 2023.

Kwa mujibu wa Sillo, uchambuzi
wa kamati hiyo umebaini Deni la Nje
limeongezeka kutokana na mabadi-
liko ya viwango vya kubadilisha fedha

pamoja na riba kwa mikopo inayotege-
mea mabadiliko ya hali ya soko.

Alibainisha kuwa asilimia 28.3 ya
Deni la Nje ipo kwenye riba inayobadi-
lika kulingana na soko na asilimia 71.7 ya
deni ina riba isiyobadilika.

Hivyo, kamati yake inashauri seri-
kali kuimarisha makusanyo ya ndani
na kuendelea kutekeleza Mwongozo
wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) ili
kuondokana na mikopo ya kibiashara,
ambayo ina riba kubwa na inayobadi-
lika kulingana na hali ya soko.

Pili serikali ihakikishe taasisi zake
zinazojiendesha kibiashara zinalipa
mikopo yake ili kuepuka kihatarishi cha
mikopo. Mikopo ya kibiashara ieleke-
zwe katika miradi ambayo inaleta ma-
tokeo kwa muda mfupi.

Nchimbi: Lowassa
alikuwa jasiri, mkweli
Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel
Nchimbi, amesema Waziri Mkuu
mstaafu, Edward Lowassa, alikuwa
kiongozi jasiri, mkweli, mpenda maen-
deleo na muumini wa kweli wa muun-
gano na umoja wa Watanzania.

Amesema Lowassa alikuwa rafiki,
kaka, mwalimu wake na mtu mwenye
mchango mkubwa katika safari yake
ya uongozi.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya
habari, Dk. Nchimbi aliandika: “Good
morning’. Hivi ndivyo alivyotusalimu
Waziri Mkuu Mstaafu, Edward Lo-
wassa, kila alipoingia kwenye kikao
chochote cha kikazi, iwe asubuhi,
mchana au usiku alimradi ni kazi.
Salamu vyake ilikuwa ‘Good morning’,

PICHA: JUMANNE JUMA

alimaanisha kazi inaanza wekeni kila
kitu pembeni tufanye kazi".

Pia aliandika: “Aliheshimu watu wote
(Lowassa) bila kujali rika, nafasi au
uwezo wa kifedha, akiwa rafiki yako
ni rafiki yako kweli kweli. Lowassa
alikuwa kaka yangu, rafiki yangu,
mwalimu wangu na mtu mwenye
mchango mkubwa katika safari ya
uongozl.”

Balozi Nchimbi alisema namna pekee
ya Watanzania kumuenzi Lowassa ni
kuchapa kazi kwa bidii.

“Namna pekee kwa Watanzania ku-
muenzi Lowassa ni kwa kuchapa kazi
kwa bidii kwa sababu alikuwa mtu
hodari kwa kutetea maslahi ya watu
bila kujali wanakotoka, imani zao
wala mlengo wao wa kisiasa. Tutam-
kumbuka kwa mchango wake katika
ujenzi wa taifa letu,” alisema Dk.
Nchimbi.

Wakati huo huo, Balozi wa Tanzania
nchini Ethiopia, Innocent Shio, alimta-
ja Lowassa kama kiongozi aliyeweka
alama katika sekta ya elimu na maji
na kutaka Watanzania kuyaenzi yale
yote aliyoyafanya kwa taifa.

“Kikubwa kama Watanzania tuende-
lee kuyaenzi na kuyaheshimisha yale
yote aliyoyafanya kwenye taifa letu
ili tusonge mbele katika zote alizozi-
tendea haki katika kipindi chote cha
uongozi wake,” alisema Balozi Shio.

Samia: Ukuaji uchumi 2024
utaipandisha chati Tanzania

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Shirika la Fedha
Duniani (IMF) mwaka huu, Tan-
zania inatarajiwa kuwa kati ya
nchi 20 zenye uchumi una-
okua kwa kasi duniani.

Taarifa kwa vyombo vya
habari iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya
Rais, Tkulu, Zuhura Yunus
jana, Rais Samia amese-
ma kuwa hiyo ni fursa
kwa wawekezaji wa Nor-
way kuja Tanzania kwa kuwa nchi
pia ina mazingira mazuri ya kisia-
sa, kijiografia na kiuchumi.

Akihutubia Mkutano wa Jukwaa
la Biashara kati ya nchi hizo mbili

uliofanyika jijini Oslo, Rais Samia
alisema zipo kampuni kadhaa za
Norway zilizotumia fursa hiyo vi-
zuri kwa uchumi wa Tanzania.

Alisema kuwa kisiasa, Tan-

zania ina amani chini ya
demokrasia imara ya
mfumo wa vyama vin-
gi, wenye kuzingatia
tunu za utawala bora,
kuheshimu haki za
binadamu  na
utawala wa she-
ria.

Katika eneo la
kijiografia, Rais
Samia alisema
Tanzania inafaa kwa uwekezaji
hasa kutokana na kuwapo
Bandari ya Dar es Salaam katika
Bahari ya Hindi inayohudumia
mataifa manane ya Afrika inayo-

pakana nayo.

Kiuchumi, Rais Samia alisema
Tanzania ina sera nzuri na imara
za kifedha na kiuchumi na ukuaji
wa Pato la Taifa uko kwenye asil-
imia 5.2 kwa mwaka na unatarajia
kufikia zaidi ya asilimia sita mwa-
ka ujao kama ilivyokuwa kabla ya
ugonjwa wa UVIKO-19.

Rais Samia pia alisisitiza fursa
tano za kipaumbele; uwekezaji
katika nishati mbadala, kili-
mo, mafuta na gesi, mifuko ya
uwekezaji, miundombinu na usa-
firishaji.

Rais Samia amefanya ziara ya
kitaifa ya siku mbili Norway baada
ya kutoka kwenye ziara ya kihisto-
ria Vatican, ambako alikutana na
kufanya mazungumzo na Kion-
gozi wa Kanisa Katoliki Duniani,
Papa Francis.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
Barua Pepe:@mow.go.tz DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz gg 15.02.2024

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 17-02-2024 hadi
tarehe 20-02-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea
Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili:
T807DYL /T 877EAU, T 164 DFC /T 390 DHO, T 289 EDD /T 387 DHO,
T1N6 EDS /T 310 DDH, T 914 DSD /T 572 EAZ

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 24.00
Upana - mita5.20
Kimo -mita5.20

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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PUTO LA MUHIMBILI

Apunguza kilo 55 ndani ya siku 385

Na Christina Mwakangale

VICENT Fortunatus, mkazi
wa Mabibo-External, Dar es
Salaam aliyewekewa puto tum-
boni Januari 23, mwaka jana ili
kupunguza uzito wa kilo 150 al-
iokuwa nao, ndani ya siku 385,
amepunguza kilo 55.

Jumatatu ya juma hili, Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili
(MNH)-Mloganzila  ilimtolea
puto ililomwekea, akiwa ame-
pungua uzito kutoka kilo 150
hadi 95.

Bingwa wa Upasuaji na
Mtaalamu wa Endoskopia ka-
tika hospitali hiyo, Dk. Edwin
Muhondezi, alisema, “utoaji
puto kwa Fortunatus ume-
fanyika leo Februari 12 hapa
hospitalini kutokana na muda

N

wa kukaa na puto kwisha.
(Puto) linaweza kudumu kwa
muda wa miezi sita hadi 12,” ali-
fafanua Dk. Muhondezi.

Fortunatus, akielezea maen-
deleo yake kiafya, alisema
kuwa sasa yuko vizuri. Sukari
na presha viko sawa, hana tena
changamoto ya maumivu ya
mgongo iliyomsumbua awali na
mwili wake sasa mwepesi, hata
kuwa rahisi kwake kutekeleza
majukumu kwa ufanisi.

Kwa mujibu wa takwimu za
MNH - Mloganzila, hadi Okto-
ba, mwaka jana, takribani watu
150 walikuwa wamekewa puto
katika tumbo la chakula hospi-
talini huko ili kudhibiti ulaji uli-
opitiliza. Hospitali hiyo ilianza
kutoa huduma hiyo Desemba,
2022.

Baada ya kuwekewa puto / Kabla ya kuwekewa puto

Naibu Meya wa Jiji la Arusha, Joseph Mollel (kushoto) na I\/Ikuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Arusha ASP Alijua
Samut, v_vak|mkab|dh| cheti Sajini Taji Paul Kasambala, kwa mchango wake wa kusimamia Sheria ya Usalama Barabarani, katika hafla ya
uzinduzi wa sare mpya za Chama cha Madereva wa Coaster mkoani Arusha juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Vijana 51,000
washiriki
ujenzi SGR

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeliarifu
Bunge kuwa tangu
kuanza ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR) mwaka 2017
hadi Desemba, mwaka
jana, vijana Watanzania
51,153 wameshiriki ka-
tika utekelezaji wa mradi
huo. _

Naibu Waziri wa Ujenzi,
David Kihenzile, ali-
bainisha hayo jana bun-
geni alipokuwa anajibu
swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Amina Ali
Mzee.

Mbunge huyo alitaka
kujua mpango wa serika-
li kutoa ajira za kudumu
Kkwa vijana ambao wa-
natumika kama vibarua
kwenye ujenzi wa reli
nchini.

Akijibu swali hilo, Ki-
henzile alisema kwa
mujibu wa takwimu,
tangu kuanza kwa
ujenzi wa mradi wa SGR
mwaka 2017, vijana hao
vvamesh|r|k| ujenzi huo.

“Kwa kuzingatia Sera
va Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa
Umma ya Mwaka 1998,
ajira katika utumishi wa
umma huzingatia sifa na
weledi na hutolewa kwa
ushmdam wa wazi.

“Hata hivyo, serikali
inatambua kuwa vijana
wanaoshiriki katika
mradi wa ujenzi wa SGR
wanapata ujuzi mahususi
katika teknolojia ya reli
ya kisasa ambayo itahi-
tajika katika kuhakikisha
uendelevu wa reli tunay-
oijenga,” alisema.

Alifafanua kuwa kwa
kuzingatia mahitaji ya
uendeshaji reli, vijana
hao watapewa kipaum-
bele kwa kuwa na sifa
za ziada zinazohusiana
na ujuzi waliopata kwa
kushiriki katika ujenzi
wa reli ya SGR pindi ajira
hizo zitakapotangazwa.

DK. Slaa, Mwabukusi kushiriki maandamano ya C:HADEMA leo

Na Vitus Audax, MWANZA

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
kinatarajiwa  kuendelea na
maandamano yake ya amani leo
wa awamu ya pili ya maanda-
mano hayo katika majiji yote
nchini.

Maandamano hayo yanafanyi-
ka licha ya taifa kuwa katika siku
ya mwisho ya maombolezo ya
siku tano ya kifo cha aliyekuwa
Waziri Mkuu na Mgombea urais
(CHADEMA) mwaka 2015, Ed-
ward Lowassa.

Akizungumza jana na Nipashe

kuhusu maandalizi ya maanda-
mano na mkutano na wananchi
uliopangwa kufanyika kwenye
viwanja vya Furahisha, Naibu
Katibu Mkuu CHADEMA Tanza-
nia Bara, Benson Kigaila, alisema
maandamano hayo hayatasit-
ishwa kutokana na msiba huo,
bali msiba huo utakuwa sehemu
ya kuenzi maisha ya Lowassa.
Kigaila alisema katika
kutekeleza maandamano hayo,
CHADEMA itakuwa inaeneza
demokrasia aliyokuwa anai-
shi Lowassa kwa kuwa licha
ya kifo chake, lazima chama
kiendelee na kazi ya kutetea wa-
nanchi kupitia maandamano

hayo na mkutano wa kuihimiza
serikali kushusha gharama za
maisha.

“Kifo cha ndugu yetu Lowassa
ambaye anatambulika serika-
lini kama aliyewahi kuwa Waziri
Mkuu wa Taifa hili, hakiwezi ku-
tuzuia kuendelea na utetezi wa
haki za Watanzania, bali tuta-
fanya hivyo kwa kuyaenzi maisha
yake na mazishi yake tutashiriki
pia,” alisema Kigaila.

Akithibitisha ushiriki wa vion-
gozi wote wa chama hicho kitaifa,
Katibu wa CHADEMA Kanda ya
Victoria, Zakaria Obad, alisema
kuwa katika maandamano hayo,
aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa

CHADEMA, Dk. Wibroad Silaa,
Wakili Boniface Mwabukusi na
Mwanaharakati Mdude Nyagali,
maarufu Mdude CHADEMA, wa-
natarajiwa kuwa sehemu ya wa-
takaoshiriki.

“Pia viongozi wote wa CHADE-
MA kitaifa wamethibitisha kush-
iriki katika maandamano na
mkutano huu, hivyo niwakum-
bushe wafuasi na wasiokuwa
wafuasi wa CHADEMA kushiriki
kikamilifu maandamano haya
kuishinikiza serikali kuweka mi-
kakati ya kushusha hali ya mai-
sha,” alisema Obad.

Alisema katika maandamano
hayo wanaishinikiza pia serikali

kusikiliza maoni ya wananchi
kuhusu miswada mitatu ya She-
ria ya Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi, Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani pamoja
na wa Sheria ya Vyama vya Siasa
ambayo tayari imepitishwa na
Bunge ikisubiri kutiwa saini na
Rais.

Mwandishi wa habari hizi
ameona nakala za barua zina-
zowapa rukhsa CHADEMA kue-
ndelea na maandamano hayo
kutoka ofisi za Mkuu wa Polisi
Wilaya (OCD) Nyamagana na II-
emela, pia nakala ya barua toka
kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza.
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Mahakama yatoa amri nyumba mtoto wa Mbowe ipigwe mnada

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Divisheni ya Kazi imetoa amri
na kumteua dalali wa kukamata
nyumba ya mtoto wa Freeman
Mbowe, Dudley Mbowe na kuipi-
ga mnada kwa kushindwa kulipa
Sh. milioni 62.7 za waandishi wa
habari.

Uamuzi huo wa mahakama
ulitolewa jana mbele ya Naibu
Msajili wa Mahakama Kuu, Mary
Mrio, baada ya kupitia hoja za
washinda tuzo katika Tume la
Usuluhishi na Uamuzi (CMA) Ju-
lai 2023.

Shauri hilo Na. 28461 la mwa-
ka 2023, linawahusisha wadai
Maregesi Paul na wenzake tisa
dhidi ya Mkurugenzi wa Gazeti
la Tanzania Daima, Dudley
Mbowe.

Akiwasilisha hoja mahakam-
ani, Maregesi alidai Mkuru-
genzi Dudley baada ya wadai
kushinda shauri, alikubali kulipa
lakini baadaye hakutekeleza
makubaliano.

“Amekaidi kutulipa, tumeona
njia sahihi tumekubaliana tuka-
mate nyumba yake Na. 9 iliyoko
Mtaa wa Feza, Mikocheni B, Bara-
baraya Chipaka,” alidai Maregesi.

Akitoa uamuzi, Naibu Msajili
Mrio alisema mahakama in-
atoa amri ya kukamata nyumba
namba tisa, iliyoko Mtaa wa Feza,
Mikocheni B.

“Mahakama inatoa amri ya ku-
kamata nyumba na imemteua
Dalali wa Mahakama, Jesca Mas-
sawe kutoka Kampuni ya Udalali
ya MM Auctioneer &Debt Collec-
tors,” alisema.

Baada ya uamuzi huo, mahaka-
ma iliahirisha shauri na kulipan-
ga Machi 4, mwaka huu kwa ajili
ya kupata taarifa ya utekelezaji
amri hiyo.

Walalamikaji hao walipata

tuzo Julai 17, 2023 mbele ya
Mwenyekiti wa CMA, Bonasia
Mollel.

Madai ya awali yalikuwa jumla
ya Sh. milioni 114. Baada ya ku-
kaa mezani kwenye majadiliano
kwa pamoja, kiwango hicho cha
fedha kilishushwa hadi kufikia
Sh. milioni 62.7.

Dudley alikubali kulipa fedha
hizo kwa awamu tatu, Oktoba
30 na Desemba 30, 2023 na
awamu ya mwisho Februari 30
mwaka huu, lakini hajatekeleza
makubaliano hayo.

Ilidaiwa na wadai kuwa ka-
tika kutafuta ufumbuzi wa suala

hilo, Freeman Mbowe aliwaita
wahariri wa Gazeti la Tanzania
Daima ambao ni miongoni mwa
wadai nyumbani kwa wakuru-
genzi wa Gazeti hilo, Dudley na
Lilian Mtei.

Wahariri  waliokutana  na
Mbowe Desemba 20 na 2I,
mwaka jana ni Maregesi, Fi-
delis Felix, Arodia Peter na
Exuperius Kachenje. Inadaiwa
kuwa katika majadiliano hayo,
Mbowe alikubali kulipa madai
ya wafanyakazi hao mwishoni
mwezi Desemba mwaka jana,
lakini hajatekeleza makubaliano
hayo.

Viwanda vya sukari kunufaika

mabilioni kukabili hewa ukaa

Na Romana Mallya

VIWANDA vya sukari vinavyozalisha ni-
shati safi ya umeme na kupeleka katika
Gridi ya Taifa ni miongoni mwa wanufaika
wa ruzuku ya Sh. bilioni mbili iliyotolewa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo
ya Viwanda (UNIDO) na Benki ya Maende-
leo Tanzania (TIB).

Wanufaika ni wale wanaotekeleza miradi
miwili inayohusu kuhamasisha matumizi ya
nishati safi ya kupikia na ule wa kurejeleza
taka katika viwanda vinavyochakata nafaka
za kilimo.

Mratibu wa Miradi Nishati na Mazingira
wa UNIDO, Victor Hakimu, alisema lengo la
miradi hiyo ni kulinda na kuboresha mazin-
gira kwa kutumia taka kuzalisha nishati ya
kupikia na ya umeme.

Akizungumza jana mkoani Dar es Salaam
katika hafla ya kukabidhi mfano wa hundi
kwa wanufaika wa fedha za UNIDO, mrati-
bu huyo alisema fedha hizo ni kwa viwanda
vilivyofanikiwa kupata ruzuku za miradi
hiyo miwili ya kuhamasisha matumizi ya
nishati safi ya kupikia na kurejeleza taka
katika viwanda vinavyochakata nafaka za
kilimo.

“Kama mlivyosikia kuna viwanda vingi
vya sukari; Bagamoyo Sugar, Zanzibar Sug-
ar, Kiwanda cha Sukari TPC, Manyara Sugar,
wote hao wanafanya miradi ya aina mbili.
Wanazalisha umeme kutokana na taka wa-
nazozalisha kiwandani.

“Viwanda vimehamasishwa katika kufan-
ya shughuli ambazo zote zinalenga kulinda
mazingira. UNIDO inafanya mradi huu
pamoja na TIB na wadau wetu serikalini
ambao ni Wizara ya Nishati, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Idara ya Mazingira,” alisema.

Alitaja wafadhili wakubwa wa miradi hiyo
kuwa ni Bara la Ulaya na Mfuko wa Nishati
wa Dunia.

Mkurugenzi wa Mipango na Biashara wa
TIB, Joseph Chilambo, alisema kwa kush-
irikiana na UNIDO wametoa hundi kwa wa-
dau mbalimbali saba wanaojishughulisha
miradi ya kupunguza hewa ukaa angani.

“Tunajua matumizi ya kuni na matumizi
ya nishati ambazo si safi siyo tu yanachafua
mazingira, bali husababisha uharibifu
mkubwa wa mazingira kwa kukata miti.

“TIB na UNIDO tumekuja na mpango huu
wa majiko mapya yanayotumia nishati safi
inayotokana na mabaki ya mazao,” alisema.

Pia alisema hiyo ni fursa kwa viwanda
kwa kuwa ili watengeneze nishati inabidi
watengeneze viwanda, hivyo wametoa fed-

ha kwa wafanyabiashara hao kuanzisha vi-
wanda vya kutengeneza mafuta ya ethanol.

“Ufadhili huu kwa jumla ni wa Sh. bilioni
mbili. Kati ya hizo Sh. bilioni moja zinakwen-
da katika viwanda kusaidia kuandaa miradi.
Wataandaa maandiko yatakayopelekwa
benki na taasisi zingine za fedha ili kupata
mitaji ya kujenga viwanda,” alisema.

Aliongeza kuwa fungu lingine ni kwa
kampuni zinazouza majiko safi, lengo wa-
tengeneze majiko zaidi na kusambaza kwa
bidii.

Ofisa Mtendaji Utawala Kiwanda cha Su-
kari TPC, Jaffary Ally, alisema kiwandani
huko wanazalisha sukari na hutumia ma-
baki ya miwa kuzalishia nishati ya umeme.

“TPC kwa muda wa miaka 17 tunazalisha
umeme megawati 17.5. Kwa matumizi ya
ndani tunatumia megawati 13 na kiwango
kinachobaki tunakipeleka kwenye Gridi
ya Taifa, tunauzia umeme safi Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO),” alisema.

“Ruzuku tuliyopata leo (jana) kutoka
UNIDO itatumika kuwekeza mitambo min-
gine. Tulikuwa tukipeleka katika Gridi ya
Taifa megawati tatu hadi nne. Sasa

tutazalisha kiwanda kingine na kuongeza
megawati hadi kufikia 7.5 kwenda katika
Gridi ya Taifa.

“Tunaamini huu ni mchango mkubwa ku-
saidia upatikanaji wa nishati safi na salama
katika Gridi ya Taifa. Mwezi huu (Februari)
tutaagiza mitambo nje ya nchi na tunata-
rajia mwezi Aprili, mwaka huu, itakuwa im-
ewasili TPC na ujenzi unatarajia kuchukua
miezi 18. Hadi mwaka 2025 tutakuwa
tumeanza uzalishaji wa umeme mwingine,”
alisema.

Ally aliomba Wizara ya Nishati itengeneze
mazingira rafiki kwa kuwa viwanda vingi
vya sukari vina uwezo wa kuzalisha nishati
na kuupeleka katika Gridi ya Taifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
Consumer’s Choice, Limited, Frida Mlingi,
alisema wana dhamana ya kusambaza
majiko yanayotumia nishati safi kwa mikoa
ya Dar es Salaam, Pwani, Morogoro, Dodo-
ma na Mwanza.

Alisema wana dhamana ya kusambaza
majiko 6,000 kwa miezi 17 kuanzia Agosti
mwaka jana mkoani Dar es Salaam na mra-
di mwingine unahusu majiko 20,000 kwa
kipindi cha miezi 16 mkoani humo.

“Fedha hizi zitatumika vizuri kwa sababu
wametuwezesha sisi pamoja na wateja wa-
naotumia mkaa na kuni ambao sasa wata-
pata jiko kwa bei nafuu na mafuta yatapati-
kana karibu na wao,” alisema.

Kamal
KAMAL GASES LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Sisi Kamal Gases limited wazalishaji namba moja wa gesi za viwandani zenye ubora uliothibitika

na Shirika la viwango Tanzania TBS.

Tumegqundua kuwepo kwa wazalishaji wa gesi wanaotumia mitungi yenye nembo ya KGL kinyume
na sheria.

Tunawatangazia wazalishaji, watumiaji wa gesi za viwandani na umma kwa ujumla kwamba ni
kinyume cha sheria kujaza, kuuza, na kusambaza gesi iliyowekwa kwenye mitungu yenye nembo
ya kamal ambayo haikuzalishwa na Kamal Gases Limited.

Hivyo mnahabarishwa kwamba; Kamal Gases Limited wapo katika zoezi kabambe la kufuatilia na
kukamata wahusika wote wanaozalisha gesi za viwandani na kujaza katika mitungi yenye nembo
au alamaya kamal gases limited kinyume cha utaratibu.

Kamal Gases Limited itachukua hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufunqua kesi za madai na
jinai kwa yoyote atakaye tumia mitungi ya gesi yenye nembo ya Kamal Gases Limited kujaza gesi

aliyoichakata mwenyewe au iliyochakatwa na wazalishaji wengine nje ya Kamal Gases Limited
Tunatoa wito kwa wateja wetu kuendelea kutumia huduma ya gesi ya Kamal Gases Limited kwa
kupitia vituo vilivyoidhinishwa na kuitambulika na Kamal Gases Limited au wafike kiwandani

changombe industrial area plot no. 188/2 kwa maelezo zaidi piga simu namba +255 765 169 444

Imetolewa na

/)
Y
{hosdons,

Mkurugenzi Mtendaji
Kamal Gases Limited
Dar es Salaam
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Ujumbe TEC kuhusu Kwaresma
ufundishe viongozi kutenda haki

WAKRISTO duniani, jana walianza rasmi siku 40 za majira ya Kwares-
ma ikiwa ishara ya Mwokozi wao Yesu Kristo alipoyaendea mateso kab-
la ya kukamatwa, kusulubiwa na kuangikwa msalabani hatimaye kufa.
Kwa baadhi ya madhehebu, hiki ni kipindi cha kufungwa kwa siku 40
kama Yesu Kristo alivyofunga kabla ya kujaribiwa na ibilisi na hatimaye
kuyashinda majaribu.

Pamoja na kwamba ni majira ya kufunga, kwa wengi ni kipindi am-
bacho hutafakari maisha yao huku wakitakiwa kuyaishi na kutenda
mambo mema mfano wa maisha aliyoyaishi Yesu Kristo katika muda
aliokaa duniani. Pia hutakiwa kutafakari ni mahali gani walipoanguka
na kutengeneza ili kuishi maisha matakatifu na ya kumpendeza Mwe-
nyezi Mungu.

Kwa mantiki hiyo, kwa wale wanaofuata na kuyaishi maisha ya Ukristo
kama ipasavyo, wanatakiwa kuwa watu wema kwa jamii na kufanya ma-
tendo mema. Pia ni kipindi cha kumrudia Mwenyezi Mungu na kutenda
matendo ya huruma kwa makundi yenye uhitaji kama vile wagonjwa,
yatima, wajane na wafungwa.

Kutokana na umuhimu wa Kwaresma, Baraza la Maaskofu wa Kani-
sa Katoliki Tanzania (TEC) limetoa ujumbe wa unaosisitiza masuala
mbalimbali yakiwamo imani, maadili, siasa, utamaduni, tunu za kiutu,
uchumi na mazingira huku ukitiwa saini na maaskofu 38, wakiwamo
Rais wa Baraza hilo, Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga wa Jimbo Kuu la
Mbeya na Mwadhama Protase Kardinali Rugambwa, Askofu Mkuu wa
Jimbo Kuu la Tabora.

Mambo mengine yaliyosisitizwa ni umuhimu wa mtu kuongozwa ili
kufikia wongofu pamoja na ujasiri na unyenyekevu. Msisitizo mkubwa
katika maeneo hayo ni kiongozi kuwa jasiri katika kukabili tatizo huku
akiwa na unyenyekevu wa kufanya yote kwa upendo, hivyo kukubalika
na watu anaowaongoza.

Jambo lingine lililogusiwa katika ujumbe huo ni wajibu wa familia na
kanisa katika eneo la malezi, ili kuandaa viongozi wazuri wenye sifa
stahiki kwa imani kwamba kama hilo halitatimizwa, kuna uwezekano
mkubwa wa kupata viongozi wasio na sifa. Kwa kufanya hivyo, matokeo
yake ni kupata viongozi wasio na sifa huku nguvu na fedha (rushwa)
vikichukua nafasi.

Aidha, imehimizwa kwa viongozi kuwa na kwa watu wanaowaongoza
na kuwasaidia kadri wawezavyo. Pia imesisitizwa wale wanaoongozwa
wawe wanyenyekevu wa kusikia na kutii sauti ya viongozi wao pamoja
na ujasiri wa kuuliza, kukubali kukosolewa, kusahihishwa na kureke-
bishwa.

Sambamba na hilo, wenye mamlaka wamepewa somo kuhusu
kuyafumbia mambo yanayokwenda kinyume cha maadili pamoja na
kuwapo kwa vitendo vinavyokiuka haki na usawa katika jamii pamoja
na kuwapo kwa wizi, ukwepaji kodi, rushwa, ufisadi na magendo.

Mambo hayo yaliyoelezwa na viongozi hao wa kanisa kubwa na lenye
wafuasi wengi zaidi duniani, yanalenga maisha ya kila siku ya mwanad-
amu na yale ambayo yanmekuwa yakitendeka siku kwa siku. Kila mtu
(mtawala na mtawaliwa) amepewa sehemu yake ya kujitafakari na na
kuyaishi maisha yenye kielelezo halisi cha Ukristo.

Iwapo yote hayo yatatendeka huku kila mtu akiwa na hofu ya Mungu
katika kila neno na tendo, ni wazi kwamba amani, upendo, umoja na
mshikamano miongoni mwa Watanzania, vitatamalaki huku jamii ikii-
shi kwa usawa bila manung’uniko.

Viongozi wanapaswa kutenda yawapasayo kwa kutenda haki dhidi ya
wanaowatawala badala ya kutanguliza maslahi binafsi kwa kujilimbiki-
zia mali huku wananchi wakipata shida kwa kukosa huduma mbalim-
bali za muhimu.

Wananchi nao wanapaswa kutimiza wajibu kwa kufanya kazi, kuwa na
unyenyekevu, ujasiri wa kuhoji bila woga yale yanayofanyika kinyume
na kufichua maovu. Vyombo vilivyopewa mamlaka katika kutekeleza
sheria na kutoa haki, navyo vitende kadri vinavyopaswa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Tuntule
Swebe

Tuwasaidie wenye ulemavu
lcugztza falsafa, nao ni
se

em

JAMII nyingi za Kiafrika bado
hazijapata elimu ya namna ya
kumsaidia mwenye ulemavu.
Imekuwa kawaida sana wenye
ulemavu kuwekwa barabarani
na kuanza kuomba chochote
kitu kwa wapita njia.

Ni hali inayoonekana Kku-
zoeleka sana, kwani watu hao
wanakalishwa barabarani tena
bila ya huruma. Baadhi ya
barabara hizo mkoani Dar es
Salaam, ni Mwenge, Kariakoo,
Tegeta na sehemu nyingine
nyingi.

Jambo hilo hufanyika waki-
kalishwa njiani nyakati zote,
iwe mvua, jua hata baridi.
Watu hawa wanawaweka se-
hemu moja kwa hali yoyote
wawe wazima, wanaumwa,
wamechoka na hata kama ha-
wajachoka. Jambo hili limeleta
sintofahamu kwa jamii.

Kwa kuwa ni kawaida wana-
tumikisha pasipo kujali kabisa
afya zao wao wapo kimaslahi,
mwanadamu yeyote lazima
ukumbuke kesho yako huishi
kwa kutafakari.

Je, hicho kinachofanyika ni
haki kwa binadamu? Je, kama
ungelikuwa wewe unapitia
hayo, ungejisikiaje katika she-
ria za nchi? Pia katika ubinad-
amu wako ukitetea haki zako
Za msingi.

Tuelewe, mtu anapoenda
kinyume na haki za mwing-
ine, unastahili kupewa adha-
bu kali, maana kitu chochote
ambacho kwako hupendi
kufanyiwa, anapofanyiwa
mwingine, nayo ni mbaya.

Wote mbele ya uso wa du-
nia, hatujui kesho ikoje, kwani
ikumbukwe kuwa wenye ul-
emavu wengi sio kwamba

wamezaliwa nao, bali wen-
gine wamepata kwa ajali au
magonjwa.

Yapo mashirika yanayowa-
tetea wenye ulemavu, mfano
mojawapo ninalifahamu, iki-
tamka watu wenye ulemavu
wana haki kama mtu mwing-
ine na wanahitaji msada wa
matibabu katika hali yoyote.

Tlitamkwa katika Siku ya We-
nye ulemavu Duniani, malen-
go yake ni kuwapa waliopo na
ulemavu kuwa na haki zao.

Hata hivyo, kwenye nafasi ya
uchumi mwenye ulemavu ana
haki na hiyo ipo sana katika
nchi kama Marekani. Daima
mtoto huyo anapewa nafasi na
mazingira kushiriki kikamilifu
kwenye shughuli za kiuchumi
katika jamii.

Ni vizuri tukaiga huko, tuna-
watetea wenye ulemavu na
tunawasaidia. Hiyo inajenga
upendo na hamasa kwa watu
wengine.

Hata watoto wanapokuwa na
maadili ya kusaidia na kuwap-
enda wenye ulemavu, mmoja
ya walio mfano wa kuigwa
katika hilo ni marehemu
Dk.Reginald Mengi, aliyekuwa
Mwenyekiti Mtendaji wa kam-
puni ya IPP.

Huyo aliweza kuonyesha up-
endo kwa wenye ulemavu na
kuwaonyesha watu dhabhiri
kuwa wenye ulemavu wana
haki kama watu wengine.

Kwa vitendo, akafanya shere-
he kila mwaka akijumuika nao,
kwa chakula cha pamoja. Ni
hali inayokuimbusha ukweli
kwamba, ‘mlemavu ana haki
kama mtu mwingine yeyote’.

Dk. Mengi akaonyesha us-
awa, kwani aliwapatia watu

u ya jamii yetu

ajira wenye ulemavu.

Kuna baadhi ya jamii wana
dhana au falsafa kinyume,
wakiwasumbua sana katika
tenga wenye maradhi kama ya
ukoma.

Niwakubushe wahusika
kokote waliko, kwam, na uhal-
isi uko kinyume nao katika
dhana ya jamii hizo wakihisi
‘wamelaaniwa. Nataka kuwa-
hakikishia wenye ulemavu
wana haki na sura zote za bi-
nadamu wa kawaida, kasoro
magumu ya kimaumbile kibi-
nadamu.

Hata hivyo, kuna baadhi wali-
tenga. Ila ukweli, hata mwenye
ulemavu ana haki ya kuishi,
pia baadhi ya waganga wa
jadi wamegubikwa na kiza hi-
cho.

Wanadhani hali ya mtu kuwa
na kasoro ya viungo au baa-
dhi ya sehemu za mwili kuwa
kasoro kama ngozi, wanageu-
za ni sehemu ya kutenda yal-
iyo kinyume na utajiri katika
‘njia pori.’

Wengine wanajiwekea dha-
na, kuwa watu hao wenye
ulemavu ni mikosi na laana
kitaifa.

Ukweli upo; watu wote ni
sawa na wanahaki kama wen-
gine. Dhana, fikra za laana,
mikosi na umaskini havitokani
na kuwapo kwa watu hao.

Sasa basi, kwenye daladala
abiria na dereva, pia ma-
kondakta wanapaswa Kku-
peana elimu ya kuwasaidia
wenye ulemavu, ushirikiano
kama kuwapisha wakae kwe-
nye viti, ni sehemu ya uung-
wana.
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Duni, Othman
kupimana ubavu
uenyekiti wa ACT

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI Taifa wa ACT-Wazal-
endo, Juma Duni Haji, amechukua
fomu kutetea kiti chake huku we-
nyeviti na makatibu wa chama
hicho wa mikoa 25 nchini wakiji-
tokeza kumchukulia fomu Makamu
Mwenyekiti, Othman Masoud Oth-
man ill awanie nafasi hiyo.

Kwa sasa Othman Masoud ni
Makamu wa Kwanza wa Rais Zan-
zibar na Makamu Mwenyekiti Taifa
wa ACT-Wazalendo, ambaye we-
nyeviti na makatibu hao wamese-
ma wanakwenda kumwomba
awanie nafasi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana jijini Dar es Salaam,
Kiza Mayeye aliyeongoza jopo hilo
la wenyeviti na makatibu, alisema
licha ya kutambua juhudi kubwa za
ujenzi wa chama zilizofanywa na
Duni wakati wa uongozi wake, kwa
sasa wanaona ni wakati mwafaka
kr\gva Othman kuongoza chama hi-
cho.

“Chama chetu kina watu wengi
wenye uwezo wa kushika nafasi
ya uongozi. Wakati huu wa uch-
aguzi tumeona kuna haja kuwa na
NgUVU Mpya na kwa maoni yetu
tumesema tukamwombe makamu
wetu apande juu na kesho (leo) tu-
nakwenda Zanzibar kuomba
akubali ombi letu,” alisema May-

eve.

Alisema Othman kwa maoni yao,
atakisogeza chama mbele zaidi ya
mwenyekiti wa sasa na wanatarajia
hatawakatalia ombi lao la kuwania
nafasi hiyo.

“Imani yetu ni kwamba hili tume-
lianzisha sisi tuliopo hapa, lakini
na wajumbe wengi wa mkutano
mKkuu wanaunga mkono hatua hii
na watazunguka kumtafutia kura
ndugu Othman na tukishamkabidhi
fomu tutarudi katika mikoa yetu
kumtafutia kura na tutahakikisha
anakuwa Mwenyekiti wa Chama
Taifa,” alisema.

Naye Duni, mwenyekiti anayem-
aliza muda wake, ameshajitokeza
visiwani Zanzibar kuchukua fomu
va kutetea nafasi hiyo.

Awali Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchaguzi ya ACT Wazalendo, Joran
Bashange, alisema wamefungua
rasmi uchukuaji fomu na kuan-
zia sasa Kila aliyechukua fomu
anaruhusiwa kufanya kampeni bila
kujeruhi sifa za wagombea wen-
gine.

Alisema uchaguzi wa chama hi-
cho utaanza kwa ngome za chama
kuchagua viongozi wake na kutaja
kuwa uchaguzi wa ngome ya vijana
utafanyika Februari 29, wakati
ngome ya wazee uchaguzi wao
utafanyika Machi Mosi huku ngome
ya wanawake wakichaguana Machi
2, mwaka huu.

Nafasi ya viongozi wakuu wa ki-
taifa zitakazowaniwa ni Kiongozi
wa Chama, Mwenyekiti na Makamu
wake wawili kutoka pande mbili za
Muungano.

Nafasi zingine ndani ya chama
hicho ni pamoja na wajumbe 24 wa
Kamati Kuu na wengine 24 wa Hal-
mashauri Kuu. Uchaguzi wa nafasi
ya kiongozi wa chama utahitim-
Ishwa tarehe Machi 6, mwaka huu.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Fahari wakishiriki na wenzao wa Shule ya Sekondari Kiluvya kwenye

mjadala wa hadhara wakati wa mashindano ya usomaji vitabu na mijadala kuchambua maudhui wenye lengo
la kuhamasisha tabia ya usomaji vitabu, yaliyodhaminiwa na PROBONO katika Wilaya ya Ubungo Dar es
Salaam hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki ya TIB taabani,
yvashindwa kujiendesha

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

HALI mbaya ya ukwasi na
ukata wa mtaji, unaipitisha
kwenye tanuru la moto Benki
ya Maendeleo Tanzania (TIB),
hivyo kuifanya kushindwa ku-
jiendesha huku ikipata hasara
ya Sh. bilioni 129 kutokana na
mikopo chechefu iliyofikia
asilimia 20.

TIB inashindwa kujiende-
sha na kukidhi masharti ya
Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
kutokana na kuwa na mtaji
wa Sh. bilioni 24 pekee, ili-
hali kiwango cha chini cha
kuruhusiwa kuendelea ni Sh.
bilioni 200.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC) iliyosomwa
Bungeni Dodoma jana na
Mwenyekiti wake, Deus San-
gu, TIB imeshindwa kulipa
amana ya Sh. bilioni 206.8 zi-
lizowekwa na watu na taasisi
za serikali.

Katika taarifa hiyo, Bunge
limeelezwa kuwa benki hiyo
imepata hasara ya Sh. bilioni

KABWELA

129 kwa miaka miwili mfu-
lulizo kati ya mwaka 2021 na
2022.

Sangu, ambaye ni Mbunge
wa Kwela, alisema amana
hizo zimefika muda wa
kurejeshwa lakini kutokana
na hali mbaya ya ukwasi, ben-
ki imeshindwa kuzirejesha.

“Kimsingi, hasara kub-
wa imepatikana mwaka
2022 ambayo ni Sh. bilioni
19591. Hasara hii ilitokana
na kuongezeka kwa lengo
la mikopo chechefu hadi
asilimia 20, sawa na Sh. bil-
joni 15973 wakati ukomo
uliowekwa na BoT ni asilimia
tano.

“Kwa ujumla, TIB ina hali
mbaya na kwa kuzingatia
umuhimu wa uwapo wa
benki hii, ni rai ya kamati
kwamba, jitthada za maku-
sudi zinapaswa kuchukuliwa
ili kuiwezesha kupata mtaji
toshelevu.

“Pamoja na hilo, TIB ina-
hitaji mifumo imara ya
uendeshaji wa shughuli za
benki, hususani mfumo wa
uchakakataji maombi ya
mikopo na ufuatiliaji ili kui-

wezesha benki kutozalisha
mikopo chechefu mingine,”
alisema Sangu.

MZIGO SI WAKE

Aidha, Bunge limeelezwa
kwamba TIB inaendesha di-
risha la kilimo, jukumu am-
balo linaendana na jukumu
la msingi la Benki ya Maen-
deleo ya Tanzania (TADB).
Pia imekabidhiwa majukumu
mengine mengi ambayo kim-
singi si sehemu ya jukumu la
msingi la benki hiyo.

Mwenyekiti huyo alifafan-
ua kuwa majukumu hayo
ni pamoja na usimamizi wa
mradi wa kuendeleza na
kusambaza nishati jadidifu
Tanzania (TEDAP) na mradi
wa usambazaji wa majiko
yanayotumia nishati mbada-
la kwa ajili ya kupunguza
matumizi ya mkaa.

Mengine ni mashamba
ya maua (Arusha), mradi
wa upanuzi wa Nishati ya
Umeme Vijijini (TREEP) na
mradi wa kuchagiza matumi-
zi ya umeme jua katika kusu-
kuma maji katika Jumuiya za
watumia maji vijijini.

Mengine ni kiwanda cha
kusindika nyama kinacho-
milikiwa na kampuni ya
Sumbawanga  Agricultural
and Animal Food Industries
(SAAFT) na iliyokuwa Benki ya
Nyumba Tanzania (THB).

Kutokana na benki hiyo
kushindwa kujiendesha,
Bunge limeazimia serikali
ifanye  tathmini  kubaini
umuhimu, uendeshaji na us-
tahimilivu wake ili kuchukua
hatua stahiki.

Pia limeitaka serikali iisi-
mamie na kuhakikisha, TIB
inajielekeza kutekeleza ma-
jukumu yake ya msingi, bila
kuendelea na shughuli zilizo
nje ya malengo ya kuan-
zishwa kwake na serikali isi-
mamie kwa dhati na kufua-
tilia kwa karibu wadaiwa sugu
ili kulipa madeni yao kwa
lengo la kuongeza ukwasi wa
benki hiyo.

Azimio lingine la Bunge ni
kuitaka serikali ihakikishe
kuwa amana zinazodaiwa na
watu binafsi na taasisi za seri-
kali yanalipwa ili kupunguza
madhara kwa wadai au taasisi
hizo.

FADHILI MOHAMED

UKISITKIA WADADA WANASEMA
KUMBE KABWELA UNATE MKE,
WAPUOUDZE.

TES!..KUPAMBANA
NA UZEE SIYO LAZIMA KUNTWA
VIRUTUBISHO.

KWANT

HUWA
UNASEMA
HUNA MKE /
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Mkurugenm Mkuu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Dk. Athuman N

wadau w

JOSEPH MWENDAPOLE

a unga wa mahindi na siagi va karanga, katika ofisi za shirika hi

,%enya (katikati), akifungua mkutano wa
Ubungo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:

Tanzania yaandika historia mkutano

wa Rais Samia, Papa Francis Vatican
eN| mwendelezo wa alichoasisi Nyerere 1979

Na Mwandishi Maalum

ZIARA ya kikazi ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan Vatican
tarehe 10-12 Februari, mwaka
huu, imedhihirisha ustadi wa
diplomasia, Tanzania ikiandika
historia kwa mara nyingine
tena kupitia mkutano huo wa
Rais Samia na Baba Mtakatifu
Francis.

Katika mkutano wa viongozi
hao uliodumu kwa takriban
dakika 25, viongozi hao wal-
ishiriki kwenye mazungumzo
ya faragha na mazungumzo
ya wazi, ambayo yaliashiria
dhamira kuu ya pamoja ya ku-
tangaza amani, umoja na mshi-
kamano duniani na ushirikiano
wa kidiplomasia baina ya Tan-
zania na Vatican.

Ingawa ni desturi kwa Papa
kupokea viongozi wa dunia,
mapokezi ya Rais Samia Vati-
can yameingia kwenye histo-
ria, yakiakisi Rais mwanamke
wa kwanza Tanzania kuzuru
Vatican na mchango wa mawa-
zo kati ya viongozi hao kutoka
asili na tamaduni tofauti.

Kwa mujibu wa taarifa rasmi
kutoka Ofisi ya Papa Francis
Vatican, mazungumzo ya vion-
gozi hao yaliyotawaliwa na
urafiki na heshima, yalisisitiza
maono ya pamoja ya kukuza
uelewa mpana zaidi katika
jamii yenye mchanganyiko wa
dini na kuendeleza umoja
katika kuleta maendeleo ya
pamoja.

Kwa mara ya kwanza ku-
tokea Tanzania, ujumbe wa
Rais Samia kwenye ziara hiyo
ulijumuisha viongozi muhimu
kutoka jamii ya Kikatoliki ya
Tanzania ukiwakilisha waumi-
ni wa kawaida kabisa wa kanisa
hilo linaloongoza kwa ukubwa

Tanzania. Miongoni mwao ni
Prof. Deogratias Rutarora,
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Walei Taifa; Dalmas Gregory,
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Walei - Zanzibar; Evaline
Malisa Ntenga, Mwenyekiti
wa Wanawake  Wakatoliki
Tanzania (WAWATA) na Rais
wa Wanawake Wakatoliki Af-
rika; Leonard Ibrahim Mapolu,
Mwenyekiti wa Vijana Waka-
toliki Wafanyakazi Tanzania
(VIWAWA); na Theresia Paskasi
Seda, Mwenyekiti wa Utoto
Mtakatifu wa Papa, Jimbo Kuu
la Dar es Salaam.

Ushiriki wa wawakilishi hao
pamoja na wasaidizi wa Rais
Samia, si tu ishara ya umuhimu
wa mazungumzo ya kidini bali
pia ni kudhihirisha tena dhami-
ra ya Tanzania ya kukuza ush-
irikiano kati ya taasisi za kidini
na serikali.

Zaidi ya ujumbe uliombat-
ana na Rais Samia, mazun-
gumzo yake na Papa Francis
yamelenga kuimarisha zaidi
uhusiano mzuri uliopo kati ya
Tanzania na Vatican, na ku-
fungua milango ya ushiriki-
ano kwenye maeneo muhimu
kama elimu, huduma za afya,
na juhudi za amani na ulinzi wa
amani duniani.

Uhusiano wa kihistoria kati
ya Tanzania na Vatican ul-
ianza rasmi baada ya Ubalozi
Dar es Salaam mwaka 1968. Ni
uhusiano kati ya mataifa hayo
mawili uliowezesha ushiriki-
ano wa kidugu ambao ni en-
delevu unaotegemea maadili
na maslahi ya pamoja. Chini ya
uongozi wa Rais Samia, Tanza-
nia imeweka kipaumbele kwe-
nye upatikanaji elimu bora na
huduma za afya kulingana na

malengo ya Kanisa Katoliki ya
kuhudumia watu.

Miradi ya serikali chini ya
uongozi wa Rais Samia kama
vile kuendelea na Mpango wa
Utoaji Elimu msingi Bila Malipo
‘elimu bure’ na ujenzi wa vi-
tuo vya afya na maboresho
ya huduma za afya, inaonye-
sha dhamira ya dhati ya Rais
huyo kuleta maendeleo na
ustawi kwa jamii na taifa kwa
ujumla.

Wakati  Watanzania na
waumini wa Kanisa Katoliki
duniani wakiendeleea kutafa-
kari umuhimu wa ziara hiyo,
ni dhahiri kwamba ziara ya
Rais Samia Vatican inawak-
ilisha zaidi ya mazungumzo ya
kidiplomasia. Ni uthibitisho wa
dhamira ya Tanzania ya kue-
ndelea kukuza amani na ush-
irikiano wa kimataifa.

Ziara ya kihistoria ya Rais
Samia Vatican inaendeleza
utamaduni wa ziara na ma-
zungumzo ya kidiplomasia kati
ya Tanzania na Vatican, kama
ilivyoanzishwa na marais wa-
tangulizi isipokuwa Hayati Rais
John Magufuli, aliyefariki akiwa
madarakani Machi 17, 2021.

Mwaka 2012, Rais Jakaya
Mrisho Kikwete alizuru Vati-
can, alifanya mazungumzo na
Papa Benedict juu ya masuala
ya ushirikiano kati ya Vatican
na Tanzania ikiwamo kudumi-
sha amani. Vivyo hivyo, mwaka
2005, Rais Benjamin William
Mkapa alishiriki mazungumzo
na Papa Benedict wakati wa zi-
ara yake ya Vatican.

Wakati wa utawala wa Rais
Ali Hassan Mwinyi mwaka
1989, Tanzania ilimkaribisha
Baba Mtakatifu John Paul II, ka-
tika ziara kubwa iliyojumuisha
mikoa mitano tofauti. Ratiba ya

Papa ilijumuisha mikoa ya Dar
es Salaam, Ruvuma, Tabora,
Mwanza na Kilimanjaro. Zi-
ara hii ya kihistoria ilionesha
ukarimu wa Tanzania na pia
ilionesha umuhimu wa nchi
ya Tanzania katika jukwaa la
kimataifa.

Vilevile, ziara hii ilionesha
utamaduni wa Tanzania na
kujenga umoja wa kitaifa usio-
jali tofauti za kidini, kukuza
mazungumzo na ushirikiano
na viongozi wa kidini.

Mbali na ziara ya Baba
Mtakatifu John Paul II, historia
ya kidiplomasia ya Tanzania na
Vatican inaonesha kuwa mwa-
ka 1979, Rais Julius Nyerere
alifanya ziara muhimu Vatican.
Kwenye ziara hiyo aliambat-
ana na Sheikh Thabit Kombo
(marehemu), aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Chama cha Afro-Shi-

razi cha Zanzibar.
Katika mkutano huo wa
kihistoria, Sheikh Kombo

aliheshimiwa kwa medali na
Papa John Paul II, akithamini
mchango wake wa thamani
kwenye uongozi wa visiwani
Zanzibar uliofanikisha amani
na Muungano wa Tanzania.

Ziara hizo zilizofuatana zi-
naonesha dhamira endelevu
ya Tanzania katika kukuza uhu-
siano wa kidiplomasia na Vati-
can na kuthibitisha umuhimu
wa mazungumzo na ushiriki-
ano kati ya pande zote mbili
yenye kudumisha ushirikiano
wa kidiplomasia.

Mkutano wa hivi karibuni wa
Rais Samia na Papa Francis un-
ajenga urithi huo, ukiimarisha
zaidi uhusiano kati ya Tanza-
nia na Vatican na kuweka njia
ya ushirikiano endelevu ka-
tika maeneo yenye maslahi na
manufaa ya pamoja.

Waja na
mkakati
kupunguza
vuzalishaji wa
kaboni nchini

Na Frank Monyo

UMOJA wa Wafanyabi-
ashara wa Gesi ya Mitungi
ya Majumbani (TZLPGA)
umesema umedhamiria ku-
panua matumizi ya teknolo-
Jia ya gesi majumbani na
kupunguza uzalishaji kabo-
ni, ili kurahisisha upatikanaji
nishati safi va kupikia.

Juzi Mkurugenzi Mkuu wa
umoja huo, Amos Jackson
aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam
kuwa umoja huo ulioan-
zishwa mwaka 2023, un-
aundwa na kampuni sita zi-
nazofanya biashara ya gesi
za mitungi kwa matumizi
ya majumbani ambazo ni
CAMGAS, O-GAS, LAKE GAS,
TAIFA GAS, ORYX GAS, MAN-
JI GAS na PUMA ENERGY.

“Tunaamini kuwa ukusan-
vaji Nna usambazaji taarifa
sahihi kwenye sekta hii uta-
saidi kuleta mageuzi makub-
wa kwenye kufanikisha
azma ya nchi yetu kupiga
hatua kwenye matumizi ya
gesi za mitungi majumbani.

“Kwahiyo, kuwapo kwenu
waandishi wa habari hapa
katika mdahalo wetu kuta-
saidia sana kupanua ufa-
hamu wetu kupitia maoni
yvenu kama wadau muhimu
wa sekta hii,” alisema.

Mwenyekiti wa TZLPGA,
Benoit Araman alisisitiza
kuhusu umuhimu wa ku-
dumisha ushirikiano baina
ya wadau wa sekta hio na
serikali.

Alisema: “Ni wajibu wetu
kuiunga mkono serikali ku-
hakikisha tunaleta mapindu-
Zi kwenye sekta hii ya gesi
majumbani ili kutokomeza
uharibifu wa mazingira una-
tokokana na matumizi ya
mkaa.

“Mkaa ni tishio kwa maana
huchangia kutengeneza
hewa ya kaboni ambayo in-
achafua mazingira na kuleta
mabad|l|ko hasi ya tabi-
anchi,” alisema Araman

Mdahalo huo uliohudhuri-
wa na megeni rasmi, Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA),
Dk. James Andilile ambaye
aliunga mkono uzinduzi
wa kampeni wa kusam-
baza taarifa sahihi juu ya
matumizi salama ya gesi
(LPG) kwa manufaa ya taifa
kwa ujumla.

TZLPGA iliahidi kushiriki-
ana na wadau wa sekta
hio kutoa msukumo wa
wawekezaji kutoa fedha
kwa ajili ya kukuza matumi-
zi ya nishati safi na athari
zingine chanya zitakazo-
saidia kuwa na tija katik
sekta ya nishati kwa ajili ya
maendeleo ya taifa zima.



HABARI KASKAZINI

Watoto 27,431
kupata klnga
ya surua

Na Steven William,
MUHEZA

WATOTO 27,431 wanata-
rajiwa kutapat|wa chanjo
ya kinga ya ugonjwa wa
surua na rubella wilaya-
ni hapa Mkoa wa Tanga
hivi karibuni.

Hayo yalisemwa jana na
Mratibu wa chanjo Wilaya
ya Muheza, Grace Mwaimu
katika Kikao cha Kamati ya
Afya ya Msingi.

Dk. Mwaimu alisema kuwa
Muheza imepokea dozi za
chanjo hiyo 27,431. Kauli
mbiu ya chanJo hiyo kwa
mwaka huu ni Onesha
Upendo Mpeleke Mtoto
Akachanjwe.

Alisema dawa hizo zime-
sambazwa katika vituo vy-
ote vya kutolea huduma za
afya katika wilaya hiyo.

Alisema kampeni hiyo ina
lengo la kutoa chanjo kwa
watoto wenye umri chini
ya miaka mitano na kwam-
ba itafanyika kwa utarati-
bu kwenye vituo vyote vya
afya, maeneo yenye mi-
kusanyiko ya watu kama
vile vituo vya mabasi,
sokom na minadani.

“Nitoe wito kwa wajumbe
katika uhamasishaji wa-
nanchi kupeleka watoto
wao kupata chanjo,” alise-
ma Mwaimu.

Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Muheza, DK. Juma
Mombokaleo, aliwataka
wanahabari, viongozi wa
jamii, dini na wadau wen-
gine kuhakikisha ujumbe
unawafikia walengwa kwa
uhakika na kwa wakati.

Dk. Mombokaleo, alise-
ma Muheza imejipanga
kutekeleza kampeni hiyo
muhimu kwa afya za wa-
toto na jamii ya kama am-
bavyo serikali imeelekeza.

Katibu Tawala wa Wilaya
hiyo, Mohamed Mfaki,
alisema uzinduzi wa Ki-
taifa wa kampeni ya siku
tano kilele chake ni Febru-
ari 18, mwaka huu.

Dk. Mwaimu
alisema kuwa
Muheza im-
epokea dozi za
chanjo hiyo
27,431. Kauli
mbiu ya chan-
jo hiyo kwa
mwaka huu ni
Onesha Upendo
Mpeleke Mtoto
Akachanjwe.
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‘Tanzania yaombwa
‘kupitia adhabu va kifo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AHAKAMA ya Af-
rika ya Haki za Bi-
nadamu na Watu
(ACHPR) imetoa
ombi kwa Tanzania kupitia
upya sheria ya adhabu ya kifo
kwa watuhumiwa wanaopati-
kana na hatia ya mauaji ili ku-
wapa wigo majaji wa kuchagua
adhabu kulingana na uzito na
mazingira ya kesi.

Ombi hilo lilitolewa jana jijini
Arusha mbele ya jopo la majaji
tisa likiongozwa na Rais wa

EAC kujiimarls

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

NCHI Wanachama wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC)
zimekubaliana kuimarisha ush-
irikiano wao katika biashara
na uwekezaji ili kukabiliana na
ushindani katika soko la dunia.

Hayo yalisemwa na Naibu
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
baada ya kuushiriki Mkutano
wa Baraza la Mawaziri la Kisek-
ta wa Biashara, Viwanda, Fedha
na Uwekezaji (SCTIFI) uliofanyi

Mahakama ya Afrika, Jaji Imani
Aboud, katika kesi hizo tatu
zilifunguliwa awali na wafung-
wa wa Tanzania waliohuku-
miwa adhabu ya kifo kwa kosa
la mauaji. Katika maamuzi ya
usikilizwaji wa kesi hiyo chini
ya jopo la majaji hao wa ma-
hakama hiyo yenye makao yake
sha jinsi majaji wa Mahakama
ya Tanzania walivyofungwa
mikono na sheria.

Majaji hao wa nchini, hawana
chaguo mbadala la adhabu kwa
mtu aliyethibitika kufanya kosa
la mauaji bali ni adhabu ya kifo

Arusha.

Kigahe, alisema nchi hizo
zimekubaliana kusaidia sekta
binafsi kukua kwa kuondoa
vikwazo vya kibiashara, viki-
wamo vyakikodina kuboresha
miundombinu katika maeneo
ya mipaka ili kuimarisha sekta
hiyo ambayo ina nafasi muhimu
katika maendeleo ya uchumi
wa EAC.

“Makubaliano mengine ni
pamoja na kuhakikisha biasha-
ra zetu zinafanyika kwa haki
sawa na ndio maana tuna Tume
ya Ushindani (FCC) ambayo
inahakikisha wafanyabiashara
kutoka nchi za wenzetu wana-

pekee.

Naibu Msajili wa Mahakama
ya Afrika ya Haki za Binadamu
na Watu, Grace Kakai, alisema
katika hukumu za vifo zinazo-
tolewa na mahakama ya Tan-
zania, hazitoi adhabu mbadala
kama vile kifungo cha muda
mrefu badala yake ni kifungo
cha maisha.

“Tunaomba Wizara ya Katiba
na Sheria ichapishe hukumu
zetu katika tovuti zao ili wa-
nanchi nao wazisome na kujua
mahakama hii inafanya nini
katika uendeshaji wa kesi zake,”
alisema.

fanya biashara kwa uhuru na
kwa haki, pia tunahamasisha
kuhusu ubora ndio maana tu-
likuwa na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) ili kuhakikisha
bidhaa zinazozalishwa na kuu-
zwa EAC zinazingatia ubora,”
alisema Kigahe.

Alisema Tanzania inata-
rajia kuuza bidhaa zaidi nje
ya nchi mwaka huu wa fedha
wa 2024/2025 kutokana na
uwekezaji mkubwa uliofanywa
katika sekta ya kilimo kuta-
rajiwa kuongeza uzalishaji
wa mazao, hivyo kuchochea
mauzo ya nje. Mwenyekiti wa
Mkutano huo na Waziri wa Bi-

Wakili wa Mahakama Kuu,
Baraka alisema hukumu zinazo-
tolewa zinaambatana na maele-
kezo ya kipindi maalumu cha
utekelezaji na ni hatua nzuri
inayothibitisha utii wa Tanzania
kusimamia itifaki na mikataba
ya kimataifa iliyoridhia.

Watu hao watatu waliohuku-
miwa kifo na Mahakama Kuu
Tanzania katika kesi tofauti zili-
zothibitishwa na Mahakama ya
Rufani na badaye kukata rufani
katika Mahakama ya Afrika ya
Haki za Binadamu ni Deogratias
Nicholas, Crospery Gabriel na
Ronald William.

ha soko la dunia

ashara na Viwanda wa Sudan
Kusini, William Anyuon Kuol,
alisema pamoja na mambo
mengine yaliyojadiliwa, sekta
binafsi kuanzia zinatakiwa ku-
pewa nguvu katika maeneo ya
viwanda na uwekezaji.

Mkutano huo wa 43 pia ul-
izingatia tathimini ya kikanda
kuhusu mafanikio ya  eneo
moja la forodha na ripoti ya
hali ya utekelezaji wa mfumo
wa kielektroniki wa kufuatilia
mizigo.

Maazimo ya mkutano huo
yatawafikia wakuu wa nchi
za EAC kwa ajili ya kufanyiwa
maamuzi.
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Wananchi: Tunakodishwa
gari la kubeba wagonjwa

Na Timothy Itembe, MARA

AADHI ya wakazi
wa wilaya ya Tarime
mkoani hapa, wamei-
omba serikali kuon-
doa utaratibu wa kukodisha
gari la wagonjwa kutokana na
kushindwa kumudu.

Wakazi hao, akiwemo Maria
Joseph, walitoa ombi hilo juzi
wakati wa hafla ya kukabidhiwa
gari la wagonjwa lililotolewa na
Serikali kwa Kituo cha Afya Ma-
gena.

Maria, alisema wanapokuwa
na wagonjwa wanaohitaji hu-
duma haraka, inawalazimu ku-
kodi gari kulingana na umbali

kuanzia Shilingi 150,000.
“Tunaipongeza serikali kwa
kutupatia gari ambalo litaku-
wa suluhisho kwa wajawazito
na wagonjwa wengine tuna-
choomba litusaidie na wasiliko-
dishe,” alisema Joseph.
Akikabidhi gari hilo lenye
namba za usajili STM 7823,
Mbunge wa Tarime Mjini, Mi-
chael Kembaki, alisema lengo
ni kuboresha huduma katika
sekta ya afya na kuondoa adha
kwa wananchi ya kukosa usafiri
wa kupeleka wagonjwa kwenye
hospitali nyingine kwa ajili ya
kunusuru maisha yao.
Kembaki, aliwataka viongozi
na wasimamizi wa kituo hi-

cho kushirikiana na Mkuu wa
Wilaya ya Tarime na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya wilaya
hiyo kuhakikisha wanafuatilia
mwenendo wa gari hilo ili li-
fanye kazi iliyokusudiwa na
Serikali.

Mganga Mfawidhi wa Kkit-
uo hicho, Dk. Juma Musubi,
alisema gari hilo litapunguza
kero ya ukosefu wa usafiri
kituoni hapo na kusaidia utoaji
huduma bora za afya kwa wag-
onjwa.

Dk. Masubi, alisema kabla
ya kukabidhiwa gari hilo, wag-
onjwa walikuwa wakiteseka
kwa kukosa huduma hiyo kusa-
firishwa kwenda kupata matib-

Msoma na Bugando.

jamii na awali tulipatiwa vi-
USD,ECG vitanda vya wagonjwa
biliwa na

Dk. Musubi

wa kutoka Taasisi ya BMF.

wagonjwa na wodi.

Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali kutoka Ofisi ya Taifa va Takwimu (NBS), Benedict Mugambi (wapili kulia), akikabidhi
ramani ya matokeo ya sensa ya watu na makazi ya wilaya ya Kishapu kwa Mkuu wa wilaya hiyo, Joseph Mkude baada ya kutoa
elimu ya usambazaji na matumizi ya matokeo ya sensa hiyo ya mwaka 2022 kwa viongozi na makundi ya kijamii kwa ajili ya mipa-
ngo ya maendeleo endelevu, wilayani humo mkoani Shinyanga juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Mganga mkuu ‘alilia’ magari manne

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MGANGA Mkuu wa Manis-
paa ya Shinyanga, Dk. Elisha
Robert amesema Manispaa
hiyo inakabiliwa na uhaba wa
magari manne ya wagonjwa na
kusababisha kuzorota kwa hu-
duma za dharura hususani kwa
wajawazito kwa wakati.

Dk. Elisha alitoa kilio chake
juzi wakati manispaa hiyo
ikipokea gari la wagonjwa na
vitanda kutoka kwa Mbunge

wa Jimbo la Shinyanga Mjini,
Patrobas Katambi.

Alisema katika manispaa
hiyo uhitaji wa magari ya wag-
onjwa ni manne na kwamba
kulikuwa na mawili, lakini moja
liliharibika, hivyo kupata gari
hilo imekuwa mkombozi kwa
wagonjwa na kuomba juhudi
zaidi kufanyika kuhakikisha
wanapata magari ya kutosha.

Baadhi ya wakazi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, akiwamo
Eliza Masanja, alisema upati-
kanaji wa magari ya wagonjwa

ni muhimu hasa kwa wajawa-
zito wanaohitaji kuwahishwa
kupata huduma za kujifungua
ili kuokoa maisha ya mama na
mtoto.

Mbunge wa Shinyanga Mjini,
Patrobas Katambi, akikabidhi
gari hilo na vitanda, alisema
hiyo ni sehemu ya ahadi zake
katika kuboresha huduma za
afya kwa wananchi.

“Gari hili la wagonjwa ambalo
nalikabidhi ni moja ya vitendea
kazi muhimu katika sekta ya
afya, kwa kubeba wagonjwa na

kuwawahisha kupata huduma
za matibabu na kuokoa maisha
yao,” alisema Katambi.

Alisema Serikali itahakikisha :
upatikanaji wa : mMalipo ya pili.
huduma bora za afya, ikiwamo :

upatikanaji wa vifaa tiba, dawa © haolima zao hilo na msimu uli-

: opita wa 2022/2023 walizali-

: sha tani 50 za pamba na kuuza
: kwa bei elekezi iliyokuwa

: imepangwa na serikali 1060

: na kwa KACU kununua pamba

na gari hilo lilipunguza uhitaji :

inaboresha

na kukamilisha ujenzi wa za-
hanati.

Meya wa Manispaa hiyo, Elias
Masumbuko, alisema wame-
fanyiwa maboresho makubwa

mkubwa uliokuwepo hospital- :
ini hapo.

: KACU kutengeneza

: mafuta ya pamba
© Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Kikuu cha Ushirika

abu katika Hospitali ya Bomani, Kahama (KACU) mkoani Shin-
: yanga kipo mbioni kuanzisha
: kiwanda cha kuchakata na

“Kwetu gari hii ni mkombozi : kutengeneza mafuta va kula

katika utoaji huduma borakwa : 3 mbegy za pamba ili kuinua
: uchumi wa wakulima.
faa tiba zikiwemo mashine ya :
: na Mwenyekiti wa KACU, Tano
vya kisasa na kwa sasa tunaka- :
upungufu wa wa- :
tumishi walioajiriwa,” alisema : i NI
i panga kwa kipindi cha mwaka
Alisema kituo hicho kina wa- : huu

tumishi 23 na muuguzi mmoja : mkopo wa fedha Benki ya

¢ Kilimo (TADB) wa kuanzish
Alisema kituo hicho kimeajiri : of | o kuanzisha

watumishi wa mkataba 11 na :

kwamba kinakabiliwa na uko- :

sefu wa jengo la kufulia nguo za : S

: saidia kuongeza mapato ya

: ndani kwenye ushirika na

¢ kulipa malipo ya pili wakulima,

¢ kuongeza uzalishaji na ajira

¢ kwa vijana.

Mpango huo ulitangazwa juzi

Nsabi wakati akizungumza na
Nipashe ofisini kwake )
kuhusiana na mikakati waliyo-

Nsabi, alisema wameomba

kiwanda cha kutengeneza
mafuta ya kula yanayotokana
na mbegu ya zao hilo.
Alisema hatua hiyo ita-

Meneja wa Pamba KACU, Amir

¢ Mwinyimkuu, alisema chama
* hicho kimeleta ushindani wa
¢ bei ya ununuzi wa zao hilo

: na kampuni nyingine kwa

¢ kila msimu baada ya kuanza

¢ kununua na kuchakata, hivyo
¢ kuwasaidia wakulima kuinuka
: kiuchumi.

Alisema msimu wa Kilimo

: wa 2019/20, chama hicho ki-

¢ linunua zaidi ya kilo milioni

1 22, kati ya hizo, kilo 705, 571

: kutoka vvilayam Kahama,

¢ zaidi ya milioni 1.4 Kishapu,

¢ Nyang'hwale mkoani Geita kwa
¢ Shilingi 9,020 badala ya bei

i Ellekezi ya Shilingi 8,010 kwa

¢ kilo.

Mwinyimkuu, alisema

¢ ushindani wa bei wakati wa
:ununuzi wa pamba sokoni

¢ Unawafanya wakulima kupata

: fedha ikilinganishwa na bei

: elekezi inayotolewa na Serikali.

Alisema msimu wa kilimo

1 2020/2021 walinunua zaidi

¢ ya kilo milioni 3.4 za pamba

¢ kwa Shilingi bilioni 5.5, wakati
: huo kilo moja ilinunuliwa kwa
¢ Shilingi 1,456 ikilinganishwa na
] bel elekezi va Shilingi 1,200.

“Tulipandisha pia bei Katika

¢ Msimu wa 2021/2022 kwa ku-
¢ nunua kilo moja kwa shilingi

¢ 1,825 hadi 2,020 kwa baadhi

: ya maeneo, licha bei elekezi ya
¢ Serikali kuwa Sh.1,560, lakini

¢ kwa msimu wa 2022/2023

¢ tumenunua kwa Shilingi 1,060
: na ndio bei elekezi ya serikali,”

: alisema Mwinyimkuu.

Mwenyekiti wa Chama cha

¢ Msingi Uyogo (AMCOS), Magan-
: ga Masanja, alitaja hatua ya

: ushindani ya KACU katika ku-

¢ nunua pamba kwa bei kubwa

¢ imesaidia kurejesha faida kwa

wakulima kama sehemu vya

_Alisema chama hicho kina
jumla ya wakulima 257 wa-

kulisababisha kuwepo kwa
ushindani wa bei na kampuni

] nyingine.
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Miaka mitatu ya urais na bidhaa
mpya utalii afya vlionasa 2400

Trilioni 67 zaokolewa; JKCI haina mpinzani EAC

A/

Mratibu wa Utalii Tiba kutoka Wizara ya Afya, Dk. Asha Mahita, akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete (JKCI) Dk. Peter Kisenge, kitabu chenye Mpango Mkakati wa Utalii Tiba, kilichoandaliwa na Kamati ya Kitaifa ya Utalii Tiba,
mwaka jana. PICHA: MAKTABA.

Na Mwandishi Wetru

I miaka mitatu inaele-

kea katika kutimiza

katika uongozi wa Rais

Dk. Samia katika na-

fasi ya urais. Iko wazi tayari kuna

mapinduzi makubwa katika

ujenzi wa hospitali, zahanati na

vituo vya afya, ikiwa sehemu ya

kutekeleza Mpango wa Maende-
leo ya Afya ya Msingi (MMAM).

Wizara ya Afya, Disemba

mwaka jana ikatenga shilingi tri-

lioni 6.7, katika uongozi wa Rais

Dk.Samia Suluhu Hassan, ikiju-

muisha maboresho kitalamu na
kiteknolojia, Lengo ni wananchi
wengi waweze kupata matibabu
ya kibingwa ya magonjwa mbal-
imbali yakiwemo ya moyo.

Naibu Waziri wa Afya Dk. God-
win Mollel anatumia mfano wa
huduma kutoka Taasisi ya Moyo
Jakaya Kikwete (JKCI), inayo-
vyosambaza teknolijia na ujuzi
wake wa kibingwa mikoani.

Hiyo inakuja huku, Februari
mwaka huu, na Makamu wa Rais
Tanzania Dk. Philip Isdor Mpan-
go ametamka ushindi katika sek-
ta ya afya

Hapo anaoroshesha wagonjwa
wa moyo zaidi ya 800 wamefany-
iwa upasuaji mkubwa wa moyo
huku wengine zaidi ya 2,000
kufanyiwa upasuaji wa tundu
dogo kwa kutumia mtambo wa
‘cathlab’ kwa kipindi cha miaka
Miwili katika Taasisi ya Moyo Ja-
kaya Kikwete (JKCI).

Hapo anaeleza zao jingine la
Serikali Awamu ya Sita, Utalii
Tiba wageni 2,400 wakimim-
inika kutoka nchi waliotoka nchi
za jirani za Comoro, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya DRC, Kenya,
Malawi, Msumbiji, Rwanda,

Uganda na Zambia.

Anasema, kutokana na hudu-
ma zinazotolewa na Taasisi hiyo
zimeweza kuifanya JKCI kuwa
taasisi ya umma inayoongoza ka-
tika kutoa huduma za matibabu
ya moyo Afrika Mashariki na kati,
hivyo kuwavutia wanataaluma
kutoka nchi za jirani zikiwemo
nchi za Malawi, Zambia na Rwan-
da kujenga mashirikiano.

Mchumi Dk. Mpango, anasema
kupitia Taasisi ya Moyo Jakaya
Kikwete, serikali imeokoa shilin-
gi bilioni 63 ambazo zingetumika
kwa ajili ya matibabu ya moyo

nje ya nchi.

“Kati ya mafanikio yaliyofany-
wa na taasisi hiyo ni pamoja na
uanzishwaji wa kambi maalumu
ya matibabu ya moyo ijulikanayo
kwa jina la ‘Dk. Samia Suluhu
Hassan Services’ ambayo imeku-
wa ikitoa huduma ya kuwajengea
uwezo wataalamu wa Afya wali-
opo katika hospitali za mikoa na
kuwafikishia karibu huduma za
matibabu ya moyo wananchi wa-
naohitaji matibabu hayo,” anase-
ma Dkt. Mpango

Pia amesema, serikali itaende-
lea kuwekeza kakika taasisi hiyo
kwa kupanua huduma za mat-
ibabu na kumtaka Waziri wa Afya
Ummy Mwalimu ameagizwa ku-
fuatilia gharama za ujenzi utaka-
ofanyika Dar es Salaam, mapema
ili serikali iwekeza katika ujenzi
huo.

Hadi sasa, JKCI, imekuwa ka-
tika mkakati wa kuaanda mku-
tano wa kujumuikia kisayansi
kwa wataalamu wa afya nchini,
lengo ni kuwapa ujuzi wataalamu
kuhusu magonjwa ya moyo.

KUTOKA WIZARA AFYA

Dk. Molle JKCI katika mikoa
tofauti nchini wanaweka kambi
ya kitabibu, ikifanyika bila ya
malipo yoyote, serikali inaghara-
mia na kwa JKCI hufanya mara
nyingi, akishukuru ni zao la Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan

Pia katika tiba mkoani wanatoa
nafasi kwa wale wanaokutwa na
matatizo ya moyo kupata rufani
ya kutibiwa mapema kwa kupe-
wa rufaa na kuwajengea uwezo
wataalamu wa hospitali husika
ili baada ya kumalizika kwa
kambi ya matibabu nao waweze
kuwatambua na kuwatibu wag-
onjwa wa moyo.
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CWF na zawadi mafao aina vake,
vamkonga waziri, aacha tabasamu

Na Mwandishi Wetu

FUKO wa Fidia kwa Wa-

fanyakazi (CWF), ume-

kuwa ‘ukiwafuta machozi’

wafanyakazi wanaopatwa
na majanga na kufa wakiwa kazini,
wao na wanufaika, huku wakitoa ush-
uhuda ‘ni mfuko wa maajabu.’

Nchini CWT inabeba jukumu la
kuwavuta karibu wanachama wake
wanufaika, kwa kuwapa matumaini
ya kuendelea kuishi kwa mafao yao, ili
wajikimu na maisha ya kila siku.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Profesa Joyce Ndalichako, kufika ka-
tika Ofisi za CWF akiwa katika makao
makuu ya CWF, Dar es Salaam, ikiwa
sehemu ya Maadhimisho ya Kimataifa
ya Siku ya Watu Wenye Ulemavu Duni-
ani iliyofanyika Desemba mwaka jana
mkoani Dodoma, ana maoni yake.

Akitokea mkoani Ruvuma kwa zi-
ara ya kikazi kukagua ujenzi wa Chuo
cha Walemavu Songea, akaamua moja
kwa moja kufika kwenye ofisi za CWF,
shauku anaitaja ni kukutana na wanu-
faika hao.

Miongoni mwao walikuwamo watu
waliopata ulemavu kazini, wajane
wawili, mmoja aliyekuwa mfanyakazi
wa Benki Tanzania (BoT) na wa Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara na watoto
wao ambao ni sehemu ya wanufaika
wa mfuko huo.

Kabla ya wanufaika hao kuanza kue-
lezea walichokifananisha na maajabu
ya mfuko huo, Profesa Ndalichako
akanena: “Nimeona hapa lazima nije
kuonana nanyi, ikiwa sehemuyaMaa-
dhimisho ya Kimataifa ya Siku ya Watu
Wenye Ulemavu Duniani.

“Niliposhuka kwenye ndege (Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere Dar es Salaam) kutoka Songea
nimekuja moja kwa moja hapa, tuzun-
gumze,” anasema huku akiwa ni mwe-
nye tabasamu.

Mkuu wa Idara katika CWF, Dk.
Abdulsalaam Omar, anawatambulisha
wanufaika hao kwa Waziri Ndalichako
kuwa wako saba, akiwataja kwa ma-
jina; Joseph Joseph, Emacullate Igula,
Michael Asenga, Veronica Magaya,
Robert Tesha na Kelvin Cameroon.

Cameroon, anasema alikumbwa
na mkasa wa kujeruhiwa mguu wake
wakati akitoa tope la saruji, lilikokuwa
limeganda kwenye gari la kuchangany-
ia bidhaa hiyo na malighafi nyingine.

Cameroon anasema, aliajiriwa kwe-
nye kampuni hiyo ya ujenzi iliyopo
Tegeta, Dar es Salaam kwa nafasi fundi
bomba na kwamba na wenzake wa-
likuwa wakiingia kwa zamu kwenda
kusafisha magari hayo, yalikuwa na
mitungi inayozunguka kwa ajili ya ku-
changanya saruji, mchanga na kokoto.

Anasema katika kuhakikisha saruji
hiyo inatoka, walilazimika kutumia
nyundo kugonga kwa nguvu badala
yake ilimpiga kwenye mguu wake wa
kushoto na kumvunja nyonga.

Mnufaika huyo anasimulia baada
ya kushauriwa na daktari aliyekuwa
akimtibu katika hospitali iliyopo Teg-
eta, Dar es Salaam, kwa gharama za
mfuko huo, akaenda katika Hospi-

[

Mkurugenzi wa Huduma za Tathmini wa CWF, DK.Abdulsalaam Omar, akiwa na mnufaika wake,
Deus Anthony, mjini Morogoro mwaka jana. PICHA: MTANDAO.

tali ya Taifa Muhimbili (MNH) kwa
matibabu zaidi na kufika Februari
mwaka jana, alifanyiwa upasuaji na
kuanza kutembea kwa kutumia ma-
gongo.

Cameroon na wanufaika wengine
saba, sasa wanawapongeza waajiri
wao kwa kuchangia kwenye mfuko
huo na kuwawezesha kupata mat-
ibabu na mafao.

Vilevile yeye na wenzake, wa-
naushukuru mfuko huo, Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan na Waziri

Ndalichako, kwa kuwaondolea
hali ngumu ya maisha wao na wat-
egemezi wao.

Awali, Pofesa Ndalichako akawa-
fariji wafanyakazi waliopata ul-
emavu wakiwa kazini wanaopatiwa
mafao na CWF katika ofisi za mfuko
wasihi waendelee kuwahudumia
waume zao waliopata ulemavu.

MAFAO MAPYA

Anatumia fursa hiyo kuwa serikali
imeongeza fao jingine la ‘Huduma za
Utengemao kwa Wafanyakazi Wali-
opata Ulemavu Wakiwa Kazini.’

“Hivi karibuni tutaanza kutoa hu-
duma ya utengamao kutegemea na
mwathirika mwenyewe atakavyo-
taka kutegemea na ulemavu,” anase-
ma.

Waziri anaendelea: “Tutakuwa tu-

nampeleka kwa gharama za mfuko
kwenye mafunzo... tutatoa huduma
kukabiliana na mazingira kwa mfa-
no vyoo anavyotumia, kubadilisha
mazingira ya nyumbani.”

Waziri Ndalichako anasema kuwa,
serikali inatambua umuhimu wa mi-
fuko inayowezesha wafanyakazi na
kupitia WCF inatarajia kuanzisha fao
jipya la huduma ya mtengamao.

Anasema, ni Mafao yanayota-
rajiwa kuanzisha Elimu ya Ufundi
Stadi kwa Wafanyakazi Waliopata
Ulemavu Kazini, ikisaidia kubadili-
sha mazingira ya nyumba kulingana
na ulemavu waliopata.

Profesa Ndalichako anasema, im-
ewekewa riba rafiki, kutoka asilimia
10 mpaka asilimia mbili kwa mwezi,
ili kuwapo mazingira wezeshi kwa
wawekezaji.

“Naomba kuhamasisha waajiri
kuweza kuwachangia wafanyakazi
wao, kwani viwango vya uchangi-
aji ni vidogo,” anatamka mnufaika
Nobert Tesha, anayesema serikali
imepunguza viwango vya uchangiaji
hadi kufikia asilimia 0.5.

Mnufaika mwingine aliyejitam-
bulisha kuwa ‘Mchungaji’ anafafan-
ua kwamba yeye na watoto wake
wanne wananufaika, akisema™:
Nilipoanza kupata ile fidia kutoka
WCF haijawahi kuchelewa. Ikifika

tarehe, kuna meseji inaingia kwe-
nye simu yangu...”

Anasema kuna wakati alikuwa
akijiuliza “anawezaje kupata nafasi
ya kusema kuhusu WCF.”

Naye Kelvin Cameroon anasema:
“Mheshimiwa Waziri napenda
kushukuru sana uongozi wa mama
Samia Suluhu Hassan pamoja na
wewe. Naweza kusema endelea
na matibabu, napenda kushukuru
taasisi ya WCF na naomba iend-
elee na moyo huo muweze kusaidia
watu zaidi.”

Lengo la mfuko wa fidia kwa wa-
fanyakazi, linatajwa ni kumrejesha
mfanyakazi anayeumia katika hali
yake ya kawaida kipaumbele namba
moja na kwa sababu hiyo.

Mfanyakazi anapoumia Kkazini,
ananuika na matibabu katika hos-
pitali anayoichagua, Waziri Ndali-
chako akisema, pia mwanachama
na wategemezi wake wanapata mat-
ibabu kulingana na kiasi cha fedha
walichochangia, lakini CWF hauna
ukomo.

“Mfuko huu hauna ukomo wa
kumlinda mfanyakazi, lengo letu
ni kulinda rasilimali, mfanyakazi
ameumia kazini, ili mwisho wa siku
aweze kurejea kazini na katika hali
yake,” anasema.

Waziri huyo anasema, pia mfuko

huo unatoa fidia ya ulemavu wa
muda na wa kudumu na kwamba,
hivi karibuni wataanza kutoa mafao
ya huduma ya utengamao.

“Hii huduma ya utengamao tut-
aanza kutoa mafunzo ya kujenga
ujuzi kwa wafanyakazi wanaopata
ulemavu wakiwa kazini,” anasema.

Anasema aina ya ufundi wa-
takayotoa inalingana na hitaji la
mfanyakazi, ili kumpa ujuzi utaka-
oendana na ulemavu wake.

“Unaweza kukuta mtu alikuwa
anategemea kufanya kazi kwa
kutumia miguu yake kwa bahati
mbaya miguu imekatika kwa hiyo
yeye anaweza akabadili kazi sasa
na mikono ikaweza kutumika.
Kwa hiyo katika kusomea kwake
anaweza akasomea kutumia miko-
no,” anasema Ndalichako.

Kwa mujibu wa Profesa Ndali-
chako, wataanza kutoa huduma
kwa kumpeleka kwa gharama za
mfuko kwenye mafunzo kupata uju-
zi mpya, ambao anaona utamsaidia
kujiajiri na kumrudisha nyumbani
kwake.

Kimsingi, utakuwa unatoa hudu-
ma ya kumwezesha mgonjwa kuka-
biliana na mazingira, ikiwamo aina
ya vyoo anavyohitaji mhusika, pia
kuwapo mafao ya kubadilisha maz-
ingira ya nyumbani kwa mnufaika.

MAGEUZI KIUFUNDI

Ikirejewa takwimu za CWEF,
madaktari wenye ujuzi kufanya
tathmini ya ulemavu unaotokana
na ajali na magonjwa wamefikia
1,722 nchi nzima, mradi ulioanza
miaka minane iliyopita, kwa kutoa
mafunzo kwa madaktari husika.

Baadhi ya mambo ambayo
madaktari hao wamejifunza ni
Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi;
Mchakato wa Uwasilishaji Madai;
Dhana ya Usalama na Afya Kazini na
Jinsi ya Kudhibiti Vihatarishi kazini.

Mengine yanatajwa ni; tathmini
ya vihatarishi, kuchunguza ma-
gonjwa yatokanayo na kazi; Udhibiti
wa Ajali na Magonjwa Kazini; Kufan-
ya Tathmini ya Ulemavu; Tathmini
ya Magonjwa yanayoendana na
mfuko, kijamii na kiuchumi.

Pia, kuna majanga yatokanayo na
kazi, familia zao na waajiri kwa ku-
toa fidia stahiki kwa usawa, uende-
levu na ufanisi.

CWF imekuwa ikitoa matibabu
kwa wafanyakazi waliougua na ku-
jeruhiwa kazini hospitalini, kuweka
viungo bandia na mafao kama ha-
wataweza kurudi tena kazini.

Vilevile imekuwa ina mafao kwa
wategemezi endapo mfanyakazi
atafariki dunia, kusomesha watoto
hadi wanapofikia umri wa miaka
18 ambao kisheria wanatambulika
kuwa ni watu wazima.

Mahakama Kuu Tanzania Di-
visheni ya Kazi imetangaza kush-
irikiana na WCF wa kuzifanyia
marekebisho baadhi ya sheria
kuhusu ulipaji wa fidia ili kuboresha
huduma za fidia kwa walenga kwa
manufaaya Watanzania.
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KUTOKA MDOMONI MWAWAZIRTUMMY...

Hatua inayopigwa katika vita VVU,
Ukimwi; saratani safari inasuasua

Na Yasmine Protace

ATIKA mapambano ngazi

duniani kukabili maambukizi

ya Virusi vya Ukimwi (VVU),

Tanzania imo katika rekodi
bora kudhibiti maambukizi haya-
ongezeki kwa jamii.

Ni hatua inayoendana na tiba, pia
elimu kupambana na maambukizi
hayo, wagonjwa wakihimizwa kutumia
dawa kwa wakati, vilevile wanajilinda
dhidi ya ngono zembe, kuwaepushua
na maambukizi mapya ya VVU.

Hapo wagonjwa wanahudhuria
kliniki na kupatiwa elimu ya matumizi
sahihi ya dawa, mahudhurio ya kliniki
kwa wakati, hali ambayo kitaalamu
inasaidia kumlinda mgonjwa na maam-
bukizi mapya.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
anasema maambukizi ya VVU nchini
yamepungua kutoka asilimia saba
mwaka 2003/2004, hadi asilimia 4.4
mwaka 2022/2023, kukiwapo tofauti
kati ya watu na maeneo mbalimbali ya
kijiografia.

Ni matamshi yake Waziri Ummy,
akiwa Dar es Salaam anapofungua

Mkutano wa Siku Mbili wa Mapitio ya &

Kimkakati uitwao Pepfar CoP Muhula
wa 23, lengo ni kutathmini hatua ili-
yofikiwa kuhusu mwitikio wa VVU na

| ¥
Ukimwi kudhibitiwa ifikapo mwaka

2030.

"Kikao hiki kinalenga kujadili na
kubainisha mikakati itakayowezesha
ufanisi wakati wa utekelezaji wa afya
za msingi na kubainisha ufanisi utaka-
owezesha kufikia malengo kabambe
yaliyoainishwa katika sera na nyaraka
za kimkakati za nchi,” anasema.

Pia anaongeza, kuwapo kipaumbele
katika masuala ya VVU na Ukimwi
ni pamoja na kulinda mafanikio yali-
yofanyika, kupunguza maambukizi
mapya hususan kwa vijana balehe,
kama ilivyo kuondoa kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto.

Ummy anasema, Tanzania imepiga
hatua kubwa katika nyanja mbalimbali
za VVU, akirejewa ripoti ya Mpango wa
Umoja wa Mataifa Unaoshughulika na
Ukimwi (UNAIDS 2022), kwamba imeu-
fikia Mkakati wa Kimataifa wa Ukimwi
2021 hadi 2026 katika matibabu.

“Mafanikio hayo yamechangiwa
na matokeo ya Utafiti wa Athari za
VVU Tanzania Mwaka 2022-2023 (HIV
2022-2023) ambao uliripoti kufikiwa
kwa malengo ya UNAIDS 95-95-95 kwa
82.7%, 979% na 94.3% (ngazi ya jamii),”
anasema. Anaongeza kuwa asilimia
95 ya wanaokadiriwa kuwa na maam-
bukizi ya VVU, wanafahamu hali zao za
VVU; pia asilimia kama hizo wanatumia
dawa za kufubaza VVU wanaotumia
ARV, wamefikia hali ya kufubaza VVU.

Waziri Ummy anatumia fursa hiyo
kuwashukuru  washirika ~ kimataifa;
Pefpar, Global Shirika la Afya Duniani
(WHO), Shirika la Umoja wa Mataifa
Linaloshughulikia Watoto (UNICEF),
Asasi ya Umoja wa Mataifa ya Maen-
deleo (USAID), CDC, DOD pamoja na
Kikosi Maalum cha Amani cha Mare-

kani (Peace Corps).

Anataja nyenzo hizo zote zimeku-
wa na msaada wa usioyumba wa kiu-
fundi na kifedha kwa serikali nchini,
kukabili na kudidimiza janga la VVU
na Ukimwi, ifikapo mwaka 2030.

NAFASI YA SARATANI

Kuhusu ugonjwa wa saratani, Wa-
ziri Ummy, anaanza ana tahadhari
kwamba, iwapo jamii isipochukua
hatua stahiki, vifo vya saratani vi-
taongezeka maradufu, kila mwaka
inaguisa wagonjwa wa 40,000 na ku-
patikana vifo 26,000.

Waziri anafafanua, wagonjwa wa-
naofika hospitalini wako ni asilimia
30 pekee, wengi wanabaki mitaani
wakishindwa kufika katika vituo vya
kutoa huduma za afya.

Pia, anasema kupitia mradi huo ul-
ioanzishwa kwa huduma za saratani
nchini, kutasaidia kupunguza ghara-
ma za kupeleka wagonjwa nje ya nchi
na muda wa matibabu yao.

“Nikiangalia takwimu zetu kwa
mwaka 2021/22, wagonjwa 89 wali-
opelekwa nje ya nchi. Tumetumia
kiasi cha shilingi bilioni 4.8 na kwa
wagonjwa wa saratani pekee, imetu-
mika shilingi bilioni 3.1 (65%).

“Pia kufuatia kituo hiki, tutaongeza
huduma za tiba utalii (wagonjwa ku-

toka nje kuja kutibiwa Tanzania),”
anafafanua Waziri Ummy.

Pia anasema zaidi ya asilimia 80
ya wagonjwa wa saratani wanaofika
hospitalini, hali zao zinakua katika
hatua ya tatu hadi ya nne, ambayo
inachangia kuwapo ugumu wa mat-
ibabu, tofauti na ambavyo angewahi
kujua hali yake na kuanza matibabu
mapema.

“Nitoe wito kwa Watanzania wap-
ime saratani angalau mara moja
kwa mwaka kwa kuwa saratani in-
ayoongoza ni ya mlango wa kizazi
kwa asilimia 25, matiti asilimia 10, tezi
dume asilimia 9, mfumo wa chakula
asilimia 6.5 na saratani nyinginezo.”
anasema.

Katika hatuia ya tahadhari, Wa-
ziri Ummy anasema suala la sara-
tani nchini linahitaji uwekezaji, hapo
akitaja dira ya kutanua wigo wa ku-
dhibiti na kuwahimiza watu kupata
huduma mapema.

Waziri anajumuisha pia mustaka-
bali wa magonjwa yasiyoambukiza,
kwamba Watanzania wanapaswa
kufuata mtindo bora wa maisha, ili
waepuke magonjwa yasiyo ya kuam-
bukizwa.

Anataja kuzingatia mtindo bora
wa maisha unaoepuka magonjwa
yasiyoambukiza, kwa kuwa takwimu

ety
Moja va kampem za kupima virusi vya Uk|mvv| ilipokuwa mkoanl Dodoma. PICHA. MAKTABA

za mwaka 2012, zinaonyesha Watan-
zania tisa kati ya 100 wana kisukari,
huku 26 kati ya 100 wana shinikizo la
juula damu.

Waziri anatamka hayo kwenye
ufunguzi wa Kongamano la Ki-
mataifa litwalo ‘Heart Team Africa’
lililofunguliwa na Makamu wa Rais
wa Tanzania, Dk. Philip Mpango,
mjini Zanzibar.

“Kulingana na Utafiti wa Step
WHO za mwaka 2012 (tunaposubiri
data za 2022 kutolewa hivi karibuni),
zinaonyesha Watanzania tisa kati ya
100 wana kisukari, huku Watanzania
26 kati ya 100 wana shinikizo la juula
damu,” anasema Waziri Ummy.

Anataja vitu vya kuzingatia ni
pamoja na kupunguza matumizi
ya sukari, chumvi, mafuta, kuacha
matumizi ya tumbaku, unywaji
pombe uliopitiliza, kuongeza kasi ya
mazoezi ya kila mara, ikiwamo ma-
Zoezi ya viungo.

Waziri anasema, serikali itaende-
lea kuwekeza kwa kuboresha mat-
ibabu ya moyo nchini na upande
wa majengo, kuwa na vifaa tiba vya
kisasa vinavyofanana, vilivyopo ka-
tika nchi zilizoendelea, pamoja na
kuwaendeleza wataalamu wa moyo
kuwa mabingwa waliobobea.

“Serikali imetupa fedha kiasi cha

shilingi bilioni 9 kwa ajili ya kuso-
mesha madaktari kuwa mabingwa
wabobezi katika masuala ya moyo
na hii itahusisha wataalamu wa afya
ambao ni madaktari wa upasuaji,
wauguzi, wafamasia na madaktari
wa usingizi,” anasema Waziri Ummy.

Anasema, serikali nchini im-
efanikiwa sana, hivyo inaendelea
na kuokoa maisha ya Watanzania
wenye magonjwa yasiyoambukiza,
ikiwamo kutoa matibabu na elimu.

“Tunaona fahari kubwa kwa yote
ambayo tumefanikiwa katika vituo
vyetu vya huduma za afya ikiwamo
kutoa huduma ya hali ya juu nchini
Tanzania,” anatamka, akiwa na mi-
fano:

“Kama vile upandikizaji wa valvu
ya mishipa, kwenye Taasisi ya JKCI
(Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete),
upasuaji wa ‘Transcatheter’ kwa ku-
tumia Angio Suite katika Taasisi yetu
ya Kitaifa ya Mifupa (MOI).”

Waziri Ummy anasema, mkutano
huo umeangaziwa mada mbalim-
bali za kujadiliwa hapo, ikijumuisha
namna ya kuchunguza upigaji picha;
upasuaji wa mishipa; urekebishaji
viungo; uuguzi na kinga, ambao ma-
jadiliano hayo muhimu yantarajiwa
kubadilishana uzoefu kati ya wa-
jumbe wote waliokusanyika.
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SIKU YA KIEAFA DUNIANI .
Mgonjwa na madhila, unyanyapaa;
profesa bingwa na undani kitaalamu

Na Mary Geofrey

IFAFA ni ugonjwa sugu

wa neva ambapo ubon-

go hufanya kazi kwa njia

isiyo ya kawaida na hu-
sababisha mshtuko wa mara kwa
mara.

Aidha, kifafa ni dalili za matatizo
ya ubongo ambayo yanaweza ku-
tokea ghafla na kusababisha shu-
ghuli ya umeme isiyo ya kawaida
katika ubongo, kupoteza fahamu,
na degedege kwa muda mrefu
(mwili hutetemeka bila kudhibiti-
wa). Inaweza kuathiri watu wa rika
zote, bila kujali jinsia zao, rangi.

Licha ya ugonjwa huo kutambu-
lika na wataalamu wa afya duniani
kote, bado imani potofu kuhusu
ugonjwa huu ni tatizo sugu linalo-
sababisha watu wengi kupoteza
maisha.

Aidha, zaidi ya jitihada zinazo-
fanywa na Wizara ya Afya, kutoa
tiba sahihi za ugonjwa wa kifafa
katika vituo vyote vya afya nchini,
bado uelewa mdogo ni tatizo lin-
alokwamisha juhudi hizi za seri-
kali.

Katika kuadhimisha Siku ya
Ugonjwa wa Kifafa Duniani kila
Februari 13, Nipashei inaangazia
wagonjwa wa kifafa, wazazi na
wataalamu wa afya kuhusu ma-
dhila wanayopitia na namna jamii
inaweza kubadili mtizamo wake
kutoka kwenye imani za kishiriki-
na na kuamini ni tatizo la kitaalam
na linalotibika.

Kwa mujibu wa wataalam
wa afya, imani potofu kuhusu
ugonjwa wa kifafa ndio sababu
kuu ya wagonjwa wengi wenye
tatizo hilo kutegemea tiba mbada-
la kama nyumba za ibada, wagan-
ga wa kienyeji, wapiga ramli na
kupuuza tiba za hospitali.

Wagonjwa wa kifafa wana-
poteza maisha kwa kudondoka
katika mazingira hatarishi yenye
vitu vya ncha kali, maji au moto.

SIMULIZI YA MGONJWA

Omari Vadega (25) ni kijana
aliyeugua kifafa kwa miaka 12,
ugonjwa ulimuanza gafla akiwa
na miaka 13, akifafanua: “Nilikuwa
mzima wa afya tele, nikiwa na mi-
aka 13 ndipo nilianza kudondoka
kifafa.”

Anasema licha ya kuanza kuu-
guma ugonjwa huo akiwa na mia-
ka 13 baada ya kuzunguka kutafuta
tiba mbadala, alianza matibabu
ya hospitali akiwa na miaka 21 na
kufanikiwa kukata minyororo ya
kunyanyapaliwa, umasikini na
kuwa balozi wa kusaidia wengine
kupatiwa matibabu.

Anasema tangu aanze kupatiwa
matibabu hajaanguka kwa zaidi ya
mwaka mmoja sasa, kutoka kuan-
guka mara tatu kwa siku hii ni
kwasababu amezingatia matibabu

KONGAMANO LA MAFuNz0
14 YA MISHIPA YA FAHAMY
UBONGO KUSINI MWA JANG

Profesa wa Magonjwa ya Mishipa ya Fahamu na Mwenyekiti wa Chama cha Kifafa Tanzania,
William Matuja, akizungumza katika maadhimisho ya Siku ya Watu wenye Ugonjwa wa Kifafa,

katika Hospitali ya Mloganzila, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.

na matumizi sahihi ya dawa.

Omari anasema kwanza ali-
fanikiwa kuvifahamu vichocheo
vinavyomfanya aanguke Kkifafa
ili kuwahi kuchukua tahadhari
na hivyo kumpunguzia madhara
kama majeraha na kudhalilika.

“Kabla sijaacha kudondoka, nili-
pata matibabu nikafuata masharti.
lakini nikafahamu vichocheo vi-
navyoashiria kuanza kudondoka
ambavyo mwanzo sikuwa navi-
fahamu. Hivyo, nilipokuwa na-
hisi kudondoka nilikuwa naomba
msaada wa haraka kwa wale nil-
iona jirani lakini hata kujiandaa
mwenyewe ili  nisidhalilike,”
anasema Omari.

Omari ambaye sasa ni Balozi wa
kuelimisha wagonjwa wengine wa
kifafa, anasema tatizo kubwa lin-
alofanya wagonjwa wa kifafa ku-
dondoka ni kukosa tiba mapema
lakini pia kutofahamu vichocheo
au dalili za kuanza kudondoka.

Anasema, kwa sasa hajadon-
doka kwa muda mrefu kwasababu
anatumia dawa, anafuata masharti
anayopewa na wataalam wa afya.

“Bado tatizo kubwa ni uelewa
wagonjwa wengi wamekata tamaa
kwa sababu ya imani walizomez-
eshwa kutoka kwa watu wanaowa-
zunguka, bibi na babu hawaamini
katika matibabu ya hospitali,”
anasema.

UNYANYAPAA KABLA

Kabla ya kuanza matibabu kwa
miaka nane, Omari alidhalilishwa
na kunyanyapaliwa na watu wake
wa karibu kuanzia familia yake,
majirani hadi shuleni, ambako wa-

likuwa hawampi kipaumbele mas-
omoni wala michezo kwasababu
waliamini ni mtu wa kudondoka
muda wowote.

“Kuna siku nilianguka kwenye
daladala, nikapata msaada kutoka
kwa mdogo wangu wakanirudi-
sha nyumbani, nilipozinduka nik-
abadli shati kwasababu lilichafuka
sana, nikavaa tisheti la shule.

“Niilipofika shule nikiwa mstar-
ini nyuma kabisa, alikuja mwal-
imu akanikata mtama kwa sababu
nimevaa shati chafu bila ya kunipa
muda wa kujieleza, ilihali wanafa-
hamu nina tatizo la kifafa.

“Huo ulikuwa mwanzo wangu
wa kuchukia shule na kutamani
kukaa nyumbani kwa sababu, nili-
jiona sistahili tena kuchangamana
na wengine, wala sina nafasi ya
kusikilizwa,” anasimulia Omari.

Anasema aliacha kwenda shule
lakini nyumbani nako wakaanza
kusumbua kwa sababu alikuwa
mzigo hawezi kufanya kazi yoyote
kuhofia kundoka.

“Namshukuru Mungu baada
ya matibabu niliweza kuanza kuji-
tafuta, nikasomea mambo ya IT na
sasa nafanya kazi, nimeanza pia
kuwasaidia wenye matatizo haya
lengo ni kuwaelimisha waende
hospitali ndiko kwenye matibabu
sahihi,” anasisitiza.

Anasema tayari amesaidia vi-
jana 17 kufahamu vichocheo vyao
kabla ya kufikia hatua ya kuangu-
ka na wanaendelea na matibabu
katika maeneo mbalimbali nchini.

CHANGAMOTO ZAKE
Omari anasema wagonjwa wen-

gi wanaougua ugonjwa huo hawa-
na kazi za kufanya, wametengwa
hivyo anapowafikia kuwasaidia
wanategemea kupata msaada wa
kazi au fedha na siyo matibabu.

“Mimi mwenyewe sina uwezo
wa kuwasaidia natamani kwanza
niwaondolee hili tatizo la kuan-
guka kwa kuwashauri na kuwapa
maelekezo ambayo mimi nilipe-
wa na nimepona naweza kuende-
lea na kazi zangu,” anasema.

Anashauri, serikali inatakiwa
kuweka nguvu zaidi ya kifedha na
matibabu kwa kundi hilo la watu
wenye matatizo hayo ili kuwa-
saidia kufahamu kwanza ndipo
wakubali kutibiwa.

Pia, anasema, nafasi ya serikali
kusogeza huduma karibu zaidi,
kutoa dawa za kutosha na bure ili
wanaougua iwe rahisi kufika hos-
pitali kupata matibabu.

KISA CHA MZAZ71

Mzazi wa mtoto wa miaka saba
mwenye tatizo la kifafa kikali,
Fides Uiso, ambaye pia ni Mku-
rugenzi wa Tanzania Epilepsy Or-
ganisation, anasema unyanyapaa
ni tatizo kubwa kuliko ugonjwa
wenyewe kwasababu jamii inaku-
wa na imani potofu zinazokinza-
na na matibabu ya hospitali.

Anasema, alichelewa kumpatia
matibabu mtoto wake kwa kile
alichokua akimini ni imani poto-
fu. Alipomwanzishia matibabu
hospitali, sasa ameanza hatua
ya kutembea na kuanza kuzun-
gumza maneno machache.

“Sasa nimekuwa balozi nina
shirika linalosaidia wazazi na

watoto wenye tatizo hili kwanza
kabisa kuwapa elimu ya namna
ya kutibu ugonjwa huu na kuwa-
himiza kuwahi hospitali,” anase-
ma Fides.

Anashauri serikali inatakiwa
kuendelea  kuelimisha jamii
kuhusu tatizo hili siyo imani za
kishirikina bali na ugonjwa kama
yalivyo mengine.

CHANZO CHA TATIZO

Profesa wa Magonjwa ya Mi-
shipa ya Fahamu wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili, William Matuja,
Prof. William Matuja, akizun-
gumza kuhusu Maadhimisho ya
Kumbikizi ya Siku ya Watu we-
nye Ugonjwa wa Kifafa, anasema
unyanyapaa, udhalilishaji na up-
weke ni sababu inawafanya wag-
onjwa wenye tatizo la kifafa kuen-
delea kubaki nyumbani badala ya
kwenda hospitali.

Anataja sababu za ugonjwa huo
ni matatizo ya uzazi mama ku-
pata shida wakati wa kujifungua,
ugonjwa wa degedege unaojiru-
dia kwa watoto wadogo, homa ya
malaria kupanda kichwani na ku-
sababisha kifafa.

Prof. Matuja ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Chama cha
Wataalam wa Kifafa nchini, anase-
ma mgonjwa anaweza kupona
na kuepuka majeraha ya ajali za
kudondoka endapo atawahi mat-
ibabu ya hospitali.

MSIMAMO WA SERIKALI

Akizungumza wakati wa maa-
dhimisho hayo, Mganga Mkuu
wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu,
anasema mpango wa serikali ni
kuwafikia wagonjwa wengi kwa
njia ya elimu ili wapate huduma
za matibabu sahihi ya hospitali
ambayo yanapatika katika hospi-
tali zote za umma kuanzia ngazi
ya jamii.

Anasema takwimu zinaonyesha
duniani watu milioni 50 wanau-
gua ugonjwa huo wakati nchini
kuna watu kati ya 20 hadi 30 kati
ya watu 1,000 na tatizo kubwa lin-
alofanya wengi kukosa matibabu
sahihi ni wengi kuendelea kuwa
na imani za kishirikina.

Anasema lengo la maadhim-
isho hayo duniani ni kuendelea
kuelimisha jamii kuhusu ugonjwa
huo ili watu wajitokeze kupata
matibabu kaunzia kwenye vituo
vya afya.

Prof. Tumaini anasema serikali
inaendelea kuongeza vituo vya
kutoa huduma ili wote wenye
shida wapate matibabu haraka na
kupona kabisa.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), ugonjwa wa ki-
fafa huathiri watu milioni 50 du-
niani kote na asilimia 80 wakiwa
katika nchi zinazoendelea. Hata
hivyo asilimia 75 ya watu hao hu-
kosa matibabu ya ugonjwa huu.
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Waandishi wafundwa‘

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AMILIKI  wa  vy-
ombo vya habari
na waandishi wa
habari wametaki-
wa kutoa nafasi kwa vyama vya
siasa ili uchaguzi uwe huru wa
Serikali za Mitaa unaotarajiwa
kufanyika nchini mwaka huu
uwe huru wa haki.

Naibu Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Mathew Kundo alisema
fungua Mkutano wa Mwaka wa
Vyombo vya Utangazaji nchini
sambamba na kilele cha Maa-
dhimisho ya Siku ya Utangazaji
Duniani, ulioandaliwa na Mam-

laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA)

Kundo, alisema vyombo vya
habari vina nafasi kubwa katika
kipindi hicho hivyo ni vyema
kuzielewa kanuni watakazojadili
katika mkutano huo ili kuwa na
uelewa wa pamoja wa namna
bora ya kufikisha ujumbe kwa
jamii. “Katika kuelekea uchaguzi
wa serikali za mitaa vyombo vya
habari vinatakiwa kuwa mstari
wa mbele kuzingatia maadili na
kanuni za utoaji habari kwa jamii
kwa maslahi ya taifa kwani vina
wajibu mkubwa katika taifa letu,
hivyo ni muhimu kila mmoja
kuzingatia taaluma na kutimiza
majukumu yake kwa weledi,”
alisema Kundo.

Alivitaka vyombo vya habari

kuanzisha vipindi vya kuhamasi-
sha mila na desturi ya Mtanzania
ili kuwaelimisha vijana kuhusu
tamaduni zao.

“Ni muhimu sana kwenu TCRA
kuliangalia suala hili kwa umaki-
ni mkubwa kwani mkifanya hivi
itawasaidia sana kufanya kazi
kwa ufanisi na sisi kama Serikali
tunawaahidi kuendeleza ushiriki-
ano uliopo ili kuleta maendeleo
kwa jamii, “ alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya TCRA, Jones Kilimbe,
aliwataka watangazaji na waandi-
shi wa habari kuzingatia madili
na kanuni ya kazi zao.

Alisema TCRA kama wadau
wa utangazaji watahakikisha
wanakuwa bega kwa bega na vy-
ombo vya utangazaji kuhakikisha

wanatoa mwelekeo wa maudhui
yenye ubora bila upotoshaji.

* Maudhui ya utangazaji ni
chakula kwa jamii, yanaweza
kujenga au kubomoa, kuharaki-
sha maendeleo au kukwamisha,
hivyo ni jukumu la vyombo vya
utangazaji kujikita katika kuhaba-
risha umma maeneo yenye tija na
kuachana na uchochezi au uvun-
jifu wa madili,” alisema

Mwenyekiti ~ wa  Wamiliki
wa Vyombo vya Habari nchini
(MOAT), Samwel Nyala, alisema
pamoja na kukuza tasnia ya
habari nchini bado kuna changa-
moto mbalimbali ikiwemo ghara-
ma kubwa ya leseni hali inay-
owakwamisha na kuwapa hasara
ya uendeshaji .

Mdau wa habari kutoka Chama

uchaguzi wa mitaa

cha Watangazaji (NIBA), Amos
Ngosha alieleza masikitiko yake
kuhusu hali ya uchumi wa vy-
ombo vya habari kuwa imedor-
ora kwa kukosa ruzuku kutoka
serikalini.

Aliiomba Serikali kuanza kutoa
ruzuku kwa vyombo vya habari
ili viweze kujiendesha.

“Tunashindwa  kujiendesha
kwa kukosa matangazo, ma-
tangazo yetu yamekuwa ni ya wa-
ganga wa tiba asili na viongozi wa
dini, tunatozwa kodi kubwa ku-
liko faida tunayoipata, “ alisema

na kuongeza:
“Tunaomba  taaluma  hii
iheshimiwe kwa kutupungu-

zia gharama za uendeshaji tu-
ache kuwategema watu wa tiba
mbadala katika uchumi.”

Wanaokiuka maadili
yva afya kibano chaja

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema haitasita kuwa-
chukulia hatua wataalam wa sekta ya
afya wanaokiuka maadili ya utumishi
na kuwafutia leseni.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Festo Dugange alitoa kauli
hiyo juzi wakati akifungua mkutano
wa waganga wafawidhi wa vituo
vya afya ngazi ya msingi wa ku-
jadili utekelezaji, mafanikio, changa-
moto na fursa katika utoaji wa hu-
duma bora za afya, ustawi wa jamii
na lishe kwa wananchi.

Akizungumza kwa niaba ya Waziri
Mohamed Mchengerwa alisema kuwa:
“Wataalamu afya wanapaswa kujua
kuwa kazi yao zinahusisha maisha
ya watu na zinaweka mzigo mkubwa
wa dhamana na kuwa kutokana na
umuhimu huu Serikali haitasita ku-
chukua hatua kwa watumishi wa-
zembe.”

Alisema wameanza kuchukua hatua
kwa baadhi watumishi kwa kuwafutia
leseni baada ya kuthibitika kwa uzem-
be, kukiuka sheria na kanuni za kazi
zao, hivyo hawatafanya kazi yoyote
ya afya nchini.

“Waganga wafawidhi nendeni mka-
wasimamie vizuri watoa huduma mu-
wakumbushe wajibu wao kwa kweli
hatutawafumbia macho, tunapozun-
gumzia ubora wa huduma ni pamoja
na maadili, lugha nzuri na uwajibikaji,
"alisema.

Dk. Dugange alisema Ofisi ya
TAMISEMI na Rais Samia Suluhu Has-
san hawafurahishwi na malalamiko
ya wananchi na kuwataka waganga
wafawidhi kuhakikisha hayo katika
Vituo vyao.

“Kuna malalamiko mengine ya kiufun-
di tunayafahamu, lakini yale ya uzem-
be hatuvumilia tunajua mkikaa
kwenye nafasi zetu tutaondoa au ku-
punguza malalamiko,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu kutoka Wizara
va Afya, Dk. Grace Magembe, alisema
watumishi wa afya wakitekeleza ma-
jukumu yao kikamilifu watakuwa cha-
chu ya kupambana na vifo vya mama
na mtoto.

Mwenyekiti wa waganga wafawi-
dhi wa vituo vya afya ngazi ya
msingi, Dk.Florence Hilari, aliahidi
watatekeleza maagizo ya kutoa hu-
duma bora kwa wananchi.
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Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akizungumza na viongozi wanawake wa Mkoa wa Geita, walipotem-
belea bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mkalama kutumia bil. 29.9/-

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

BARAZA la Madiwani la Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mkalama mkoani
Singida limeridhia Shilingi bilioni
29966 kutumika kwa utekelezaji wa
miradi ya maendeleo, mishahara ya
wafanyakazi na matumizi mengine kwa
mwaka huu wa fedha wa 2024/ 2025.

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Asia Messos, akiwasili-
sha bajeti hiyo jana kwenye kikao cha
madiwani hao, alisema maeneo yali-
yopewa kipaumbele ni kuongeza uku-
sanyaji wa mapato ya ndani kutoka
Shilingi bilioni 1.739 ya mwaka uliopita
wa 2023/2024 hadi kufikia Shilingi bil-
ioni 2.430 kwa 2024/2025.

Alisema kiwango hicho ambacho ni
ongezeko la Shilingi milioni 691.388
sawa na asilimia 39.7.

Alisema katika bajeti hiyo, Shilingi
bilioni 3.576 zitatumika kwa utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.

Alivitaja vipaumbele katika bajeti
hiyo kuwa ni kukamilisha miradi inay-
oendelea kutekelezwa ili iweze kutoa
huduma kabla ya kuanza mipya na uli-
paji malimbikizo ya mishahara kwa wa-
tumishi wa umma.

Alivitaja vipaumbele vingine kuwa ni
kutenga bajeti kwa gajili ya kutoa elimu
ya uhamasishaji kwa wakulima, wafu-
gaji na wavuvi kushiriki katika ujenzi
wa miundombinu hiyo na stahiki za
watumishi ambazo ni mishahara, mal-
imbikizo na uhamisho.

Alisema katika bajeti iliyopita ya
2023/2024 kipindi cha Julai hadi De-
semba mafanikio yaliyopatikana ni
kutekelezwa miradi yenye thamani ya
Shilingi bilioni 1.198 katika sekta ya
elimu, kusajili shule mpya za sekondari
na kuajiri watumishi wapya 56.

Alisema vilevile kuthibitisha kazini
watumishi 44, kuwapandisha vyeo
wapya 103 na kuwaendeleza kimasomo

Mkurugenzi huyo, aliwaomba madi-

wani wasaidie katika usimamizi wa
miradi inayoendelea kutekelezwa ka-
tika maeneo yao ili iwe tija kwa wa-
nanchi.

“Ni ngumu kwa mhandisi kufika kila
eneo kwa sababu hivi sasa tuna miradi
wakitusaidia katika usimamizi itaweza
kukamilika kwa wakati na kuanza kutoa
huduma kwa wananchi,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
James Mkwega akifunga kikao hicho
aliwaomba madiwani kusaidia kutoa
ushirikiano wa ukusanyaji wa mapato
badala ya kuwaachia watendaji.

Mkwega aliwataka watendaji ku-
peleka maandiko ya bajeti katika mi-
radi mingi bila kuona aibu kwa ajili ya
kupitiwa na kupitishwa kwa ajili ya
utekelezaji.

Baada ya bajeti hiyo kuwasilishwa,
madiwani walipongeza watendaji wak-
iongozwa mkurugenzi wa hiyo kwa
jinsi wanavyosimamia utekelezaji wa
miradi ya maendeleo katika wilaya hiyo.
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Wajawazito wawekwa Kizuizini
kwa kushindwa kulipia upasuaji

Na Elizabeth John,
MAKETE

AJAWAZITO wa

vijiji vitano vya

Kata ya Mfumbi

wataondokana
na kero ya kuwekwa kizuizini
hospitalini kwa kushindwa
kulipa gharama za kujifungua
watoto kwa upasuaji baada
ya Serikali kuanza kuwajen-
gea kituo cha afya kwenye
maeneo yao.

Wakinamama hao wal-

isema kitendo cha Serikali
kusogeza huduma hiyo pia
kutaondoa kero ya kusafiri
umbali wa zaidi ya kilomital5

hadi 20 kufuata matibabu
kwanye hospitali ya Tlem-
bule, maeneo ya Chimbala na
Mbarali Mkoa wa Mbeya.

Mmoja wa wakinamam
hao, Hawa Kada, alisema wa-
likuwa wakijifungua mbali na
kwa gharama kubwa.

“Hali ambayo ilikuwa
ikipelekea wazazi baada ya
kujifungua kushindwa kutoa
malipo kukaa ndani ya hos-
pitali mpaka watakapotoa
malipo, walikuwa wameweka
utaratibu wa kibanda chao
walikuwa wanaita msonge
kama mahabusu ndogo haku-
na kutoka kurudi nyumbani
hadi utakapolipa hela,” alise-

ma Kada.

Halima Sadick, alisema
walikuwa wanateseka ku-
fuata huduma ya kujifungua
umbali mrefu kutokana na
maeneo yao kukosa kituo cha
afya.

“Ukifika huko gharama ni
kubwa, ukifanyiwa upasuaji
inafika hadi shilingi 300,000,
ukiwa masikini unafungiwa
sero,” alisema

Mkurungezi ~wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ma-
kete, William  Makufwe,
alisema Serikali imeanza
ujenzi wa majengo mawili ya
kituo cha afya cha Mfumbi,
likiwemo la wagonjwa wa

o ol

nje yenye thamani ya zaidi ya
Shilingi milioni 100.

“Lengo likiwa ni kumaliza
adha hiyo ya muda mrefu na
huduma za afya ni huduma
za msingi kwa wananchi
wetu tunahitaji kuboresha
ili waweze kushiriki kwenye
shughuli za maendeleo,”
alisema Makufwe.

Baada ya kukagua mradi
huo, Mkuu wa Wilaya ya Ma-
kete, Juma Sweda akiwa na
kamati ya ulinzi na usalama
alimuagiza mkurugenzi wa
halmashauri hiyo kuhakiki-
sha kituo hicho kinaanza kazi
mwezi ujao na kupeleka vifaa
na wauguzi.

Ofisa Elimu wa Shule za Sekondari wa Manispaa ya Ubungo, Voster Mgina, akifafanua jambo wakati wa ufun-
guzi wa warsha ya siku mbili kwa Waratibu wa Elimu wa Kata na walimu kutoka shule saba za Dar es Salaam
yaliyoandaliwa na Shirika la READ Tanzania juzi, kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa namna bora ya kusimamia
maktaba, uhamasishaji wa wanafunzi kutumia maktaba ili kuongeza maarifa na uwezo Kitaaluma pia kubadilis-
hana uzoefu na mbinu za kutatua changamoto za uratibu wa maktaba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watakiwa kuacha ulevi Kwaresma

Na Mwandishi Wetu,
NJOMBE

WAUMINI wa Kanisa Kato-
liki Jimbo la Njombe mkoani
hapa wametakiwa kuachana
na ulevi katika kipindi cha
mfungo wa Kwaresma.

Wito huo ulitolewa na
Askofu Jimbo hilo, Eusebius
Kyando wakati wa ibada ya ju-
matano ya majivu iliyofanyika
Kanisa la Mtakatifu Joseph.

Askofu Kyando, alisema
waumini wanapaswa kuonye-
sha utofauti wa kipindi hicho
na cha kawaida.

“Ttashangaza kumkuta
mkristu mkatoliki katika kip-
indi hiki cha Kwaresma ame-
kunywa pombe anashindwa
hata kujua nyumbani kwake
ni wapi, tunategemea tut-
akuwa watu wa kiasi ili kweli

kipindi hiki kiwe na matunda
ya kufaa kwa ajili ya wokovu
wetu,” alisema Kyando.

Alisema Kwaresma ni kip-
indi cha mazoezi ya kiroho na
kutenda mema.

“Tujitahidi wala  tusio-
nyeshe kwa waziwazi, kupiga
propaganda bali tufanye kwa
nia kwamba tunaona sura ya
Mwenyezi Mungu kwa wale
wanaohitaji sura ya Yesu,
wale wenye shida tuko tayari
kuwasaidia,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka akizungumza
katika katika ibada hiyo,
alisema kuwa kwa tathimini
ya utafiti wa serikali kupitia
taasisi ya Takwimu NBS ili-
wasilisha taarifa mwaka jana
Novemba mkoa huo unaon-
goza kwa watoto kuwa na
udumavu.

“Kinamama 100 wajawazito
wakienda hospitali wastani
wa 30 wana upungufu wa
damu, watoto wa Njombe
wana utapiamlo na ukon-
defu katikati ya neema yote
ambayo Mungu ametupatia, ”
alisema Mtaka.

Mtaka, alisema katika ma-
juma sita ya Kwaresma, jamii
kupitia jumuiya zao wana-
paswa kukumbushana juu ya
malezi ya watoto na kuacha-
na na ulevi.

“WAWATA (Umoja wa Wa-
nawake wa Katoliki Tanza-
nia) waweze kutusaidia huko
chini hali mbaya sana waki-
namama wa Njombe wanaku-
nywa pombe na wanawany-
wesha watoto ni utafiti kwa
hiyo mama hapati muda wa
kuandaa chakula, wa kunyo-
nyesha na mtoto hapati muda

wa kula kwa sababu mzazi
anaamini akimpatia pombe
hatapiga kelele wala kum-
sumbua,” alisema Mtaka.

Baadhi ya waumini wa
kanisa hilo, w alisema mfungo
huo wa Kwaresma ni muhimu
kwa sababu ni nafasi ya
kutubu dhambi na kusame-
hewa.

“Ni siku nzuri kwa sababu
ni siku ya kukombolewa sisi
Wakristo na kubwa tunalok-
wenda kulifanya ni kujitenga
na dhambi ambayo inatufan-
ya tusiwe wafuasi kwa sababu
Yesu Kristo mwenyewe ali-
funga siku 40, ” alisema Isack
Mlelwa.

Alisema waumini wana-
paswa kufuata nyayo za Yesu
Kristo kwa kufunga na kufua-
ta yale yote yanayoelekezwa
na viongozi wa dini.

]
Wanakijiji
Njombe wateka
maji Mbeya

Na Mwandishi Wetu,
WANGING'OMBE

Kata ya Kijombe wilayani hapa
Mkoa wa Njombe wameiomba Seri-
kali kuwapatia maji safi na salama
na kuondokana na kero kwenda
kuteka maji Bonde la Mto Ruaha
lililopo Wilaya ya Mbarali mkoani
Mbeya.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi
ya wakazi hao, walisema wanaka-
biliwa na changamoto ya maji huku
wanafunzi wa Shule ya Sekondari
ya Kata Kijombe wakilazimika kua-
cha masomo kwenda kutafuta maji
kwenye bonde hilo lililopo umbali
wa kilomita tisa.

Riziki Homange, alisema kutokana
na kutumia muda mwingi kufuata
maji, wanawake wengi wanashind-
wa kuwaandalia chakula watoto
wao kwa wakati na kusababisha
kuibuka migogoro ya ndoa kutokana
na kuchelewa kurudi nyumbani.

“Hususani Kata ya Kijombe pale se-
kondari watoto wanaenda na dumu
na kindoo kwenda kuchota bondeni
wapate kuoga na kufulia nguo,”
alisema Homange.

Rahabu Mlawa alisema: “Maji kwa
mwezi tunaweza kupata maji mara
moja au mara mbili, tunaiomba
Serikali itusaidie,” alisema.

Damson Sikumbili, alisema mabom-
ba yapo lakini maji hakuna hawajui
tatizo liko wapi.

“Humo humo wanakunywa na
ng'ombe sisi tunachota, watu wa-
naingia wanaoga kwa kweli kiusala-
ma hali ni ngumu, inafika mahali tu-
nanunua dumu la maji hadi Shilingi
700,” alisema Sikumbili.

Diwani wa Kijombe, Seylvester
Kigola alithibitisha kuwepo kwa
changamoto ya maji katika kata
vake na kuahidi kuwa Serikali
inaendelea na jitihada za kuhakiki-
sha huduma hizo zinapatikana.

Kigola, alisema tatizo hilo litakuwa
historia baada ya mradi wa maji
wa Igando hadi Kijombe kuanza
kutekelezwa.

“Mradi wa Mbukwa wakati unain-
gia uliingia na idadi ndogo ya wa-
tumiaji sasa idadi iliyopo wilayani
Wanging'ombe ni kubwa kwa hiyo
utashangaa ndani ya wiki moja maji
yanatoka mara moja kwa mwezi
yvanaweza kutoka mara mbili wa-
nanchi wanahaki ya kualalamika,”
alisema Kigola.

Meneja wa Wakala wa Maji na Us-
Wilaya ya Wanging'ombe, Mhandisi
Jushi Hamis, alisema wanachimba
kutekeleza mradi wa lgando hadi
Kijombe ili kukabiliana na uhaba wa
maj.
langali na Hanjawanu mradi upo
karibia asilimia 90 kukamilika, tuna-
chokamilisha ni eneo la Hanjawanu
kuna eneo dogo tunamalizia na
mabomba tayari tumeshatandika,”
alisema Hamis.

Alisema serikali imetafuta
mkandarasi wa kutekeleza mradi wa
Kijombe, lyai, Mayale na Lyadebwe
utakaogharimu zaidi ya Shilingi bil-
joni 10.
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Kilio wakulima
wa mwani
kukosa soko
chamfikia
waziri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi Zanzibar, Shaabani Ali
Othman, amem_g_|_l_|_a kati kilio cha
kuhusu zao la mwam kukosa
soko kwa muda mrefu, kunako-
sababishwa na kampuni inay-
onunua zao hilo kuacha kununua.

Hatua hiyo imekuja baada
malalamiko yao juu ya kuwapo
kwa changamoto mbalimbali
ikiwemo kukosa soko la zao hilo.

Wananchi waliwataka watendaji
kukaa na wanunuzi wa mwani
kujua sababu ya kutoendelea na
ununuzi wa zao hilo, ili kumaliza
kilio cha wananchi cha kukosa
soko.

Asha Shaaban Salum ni mion-
cho cha Bweleo kilichopo Wilaya
ya Magharib ‘B’ Unguja aliiomba
serikall kuwapatia soko la kuuzia
mwani, ili waondokane na tatizo
la ukosefu wa soko la uhakika la
kuuza bidhaa hiyo.

Wakizungumza na watendaji
wa Wizara ya Uchumi wa Buluu
jana kusikiliza kero za wananchi
alisema wamekosa soko kwa
muda mrefu na kushindwa kujua
sehemu sahihi ya kuuza bidhaa
ya mwani.

Alisema kukosa eneo sahihi
la kuuzia bidhaa ni kuendelea
kukosa huduma na familia zao
kutokana na kushindwa kupata
mahitaji.

Mkulima mwingine wa mwani,
Wanu Saleh, alisema licha ya
kuendelea na kulima mwani,
lakini hawana soko la uhakika
la kuuza na kusababisha mwani
kubakia majumbani mwao.

Alisema tatizo la kukosa soko
la kuuzia mwani limesababisha
wakulima kutokuwa na imani ya
kuendelea na kilimo hicho.

Hivyo wakulima hao waliitaka
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi kufuatilia tatizo lililoji-
tokeza kwa muwekezaji ambaye
alijitokeza kununua mwani na
kusitisha zoezi hilo na pia ku-
wapatia soko lingine ili wauze
bidhaa hiyo.

Mkulima Safia Hashim Makame,
alilomba Wizara kuwapatia mae-
neo ya ujenzi wa mabwawa vya
kufugia majongoo bahari ili ku-
pata mavuno.

Waziri Shaabani akitoa majibu
va maIaIamng_o_hayo aliishauri
kushirikiana na watendaji wa
Bweleo kutafuta eneo la kuani-
kia mwani ili kuondosha tatizo
la wakulima la kuanika mwani
kando ya barabara.

Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi
wa Buluu na Uvuvi Zanzibar, DK.
Aboud Suleiman Jumbe, alisema
tenda ya kununua mwani, ili-
chukuliwa na kampuni ya ZASCO,
endapo imesitisha wizara ita-
\r/]\(afuatilia watendaji wa kampuni

iyo.

- Spika amwaplsha allyeteullwa na Dk. Mwinyi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

PIKA wa Baraza la

Wawakilishi Zanzi-

bar, Zuberi Ali Maulid

amemwapisha, Sharif
Ali Sharif kuwa mjumbe wa
Baraza la Wawakilishi baada
ya kumteua hivi karibuni.

Kabla ya uteuzi huo, Sharif
alikuwa ni Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Uwekezaji Zanzi-
bar (ZIPA), alikula kiapo hicho
jana katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi.

Katika kikao hicho Spika Zu-
beri pia alitoa taarifa kuhusu
miswada ya sheria iliyopit-
ishwa katika Mkutano wa 13
wa Baraza hilo na kuwa sheria

k-

‘.-.

kamili, baada ya kusainiwa na
Rais wa Zanzibar, Dk Hussein
Ali Mwinyi.

“Katika mkutano  huo,
baraza lilipitisha miswada sita
ya sheria ambayo ni Mswada
wa Sheria ya Kufuta Sheria ya
kuanzisha Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali, Namba. 11 ya 2003
na Kutunga Sheria ya Ukaguzi
wa Umma na kuweka mambo
mengine yanayohusiana na
hayo” alisema.

Alisema pia Mswada wa
Sheria ya Kufuta Sheria ya Ma-
hakama ya Kadhi Namba. 9 ya
2017 na kutunga Sheria ya Ma-
hakama za Kadhi na kuweka
mambo mengine yanayohu-
siana na hayo na Mswada wa

Sheria ya Kuweka Masharti
ya Utoaji Leseni, kudhibiti na
kusimamia biashara ya hudu-
ma ndogo za fedha kwa ajili ya
kudumisha utulivu, usalama
na ubora wa huduma ndogo
fedha na mambo mengine ya-

nayohusiana na hayo.
Aidha alisema mswada
mwingine uliosainiwa na

kuwa sheria kamili ni Mswada
wa Sheria ya Kufuta Sheria
ya Mamlaka ya Kukuza na
Kulinda Uwekezaji Zanzibar,
Namba. 14 ya Mwaka 2018 na
kutunga Sheria ya Uwekezaji
Zanzibar na kuweka masharti
mengine yanayohusiana na
hayo.

Pia alisema Mswada wa
Sheria ya kuanzisha Taasisi ya

Utafiti wa Uvuvi na Maliasili za
Baharini Zanzibar na kuweka
mambo mengine yanayohu-
siana na hayo na Mswada wa
Sheria ya kuanzisha Wakala
wa Bohari Kuu ya Dawa Zan-
zibar kwa ajili ya ununuzi,
utengenezaji, uhifadhi na us-
ambazaji wa dawa na mambo
mengine yanayohusiana na
hayo.

Spika Zuberi alisema: “Kama
inavyotakiwa chini ya Kanuni
ya 92(3) ya Kanuni za Baraza
la Wawakilishi, Toleo la 2020;
naomba kutoa taarifa kwam-
ba miswada hiyo niliyoitaja,
sasa imekuwa sheria kamili
baada ya kusainiwa na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi”.

Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zuberi Ali Maulid (kulia), akimwapisha Sharif Ali Sharif kuwa MJumbe
wa baraza hilo, Chukwani jana, baada ya 'kuteuliwa hivi karibuni na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi
kuwa mjumbe wa baraza hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri: Utawala bora Zanzibar umeimarika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman amesema dhana ya
utawala bora imeimarika visi-
wani Zanzibar.

Amesema maeneo mengi
ya kiuendeshaji kama vile ya
kiutawala, masuala ya haki
za binaadamu pamoja na
utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali al-
iloulizwa na mwakilishi wa
Jimbo la Mwanakwerekwe,
Ameir Abd Ameir aliyetaka
kujua kwa kiasi gani dhana
ya utawala bora imezidi

kuimarika katika Serikali ya
sasa.

Waziri Haroun alisema seri-
kali inaendelea kuimarisha
taasisi mbalimbali zikiwemo,
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu wa Uchumi (ZAE-
CA) kwa kuwapatia jengo na
vifaa vya kisasa jambo ambalo
limepelekea kuimarika kwa
udhibiti na uzuiaji wa vitendo
vya rushwa nchini.

Alisema pia Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali nayo pia imeima-
risha dhana ya utawala bora
kupitia mifumo ya utoaji wa
ripoti zake.

“Hivi sasaripoti za CAG zina-
wasilishwa hadharani mbele
ya viongozi na wananchi na zi-
narushwa mubashara kupitia
vyombo vya habari kwa lengo

la kuwawezesha wananchi
kufahamu matumizi halisi ya
fedha zao” alisema.

Alisema Tume ya Maadili
ya Viongozi wa Umma pia
inaendelea kuimarisha fomu
ya tamko la mali na mad-
eni ya viongozi wa umma ili
kuhakikisha maadili katika
utumishi wa umma yanaima-
rika kwa kila hatua.

Aidha alisema Wakala wa
Serikali Mtandao nayo im-
eanzisha mifumo mbalimbali
ya kielektroniki ikiwemo ofisi
mtandao, mfumo wa manunu-
zi, mfumo wa ZANMALIPO na
mfumo wa kutolea risiti za
kielektroniki (VFMS) na kuwe-
po kwa mifumo hiyo kume-
sababisha kupungua kwa
urasimu wa upatikanaji wa
huduma za Serikali, kudhibiti

mapato na kuwepo kwa uta-
ratibu wa kupata taarifa kwa
wataka huduma.

Hata hivyo alisema katika
kuimarisha uwazi na uwajibi-
kaji katika utoaji wa huduma,
Serikali imeanzisha Mfumo
wa Kielektoniki wa Sema na
Rais (SNR) ambao unawawez-
esha wananchi kutoa malala-
miko yao na kufanyiwa kazi
kwa umakini na uharaka.

Alisema pia uanzishwaji
wa utaratibu wa Rais ku-
zungumza na waandishi wa
habari kila mwisho wa mwezi
ili kuhakikisha wananchi wa-
napata taarifa sahihi za shu-
ghuli za maendeleo na mam-
bo mengine yaliyotekelezwa
na Serikali kumesaidia kui-
marisha uwazi na uwajibikaji
nchini.
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0 MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

-

u _Aull
ABBY ALLY JUMA anatangaza kupotelewa kwa
hati ya kusafiria (Passport) yenye namba
TAE256878 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar
es salaam tarehe 15/12/2019. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHO/DAR/ILA/21170/2024.

KUPOTEA KWA
KADI TREKTA
MOHAMEDI KAAYU PARSEKO,

Anatangaza kupotea kwa kadi ya
Trekta aina ya SWARAJ 744EA

Yenye no za usajili T353CRB,
CHASIS NO WRCL45605181592,
ENGINE NO 431025SSK13901.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MAN/KIT/857/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJ
ANGETILE MWANTEMBE
MWAKAJUMBA anatangaza
kupotea kwa kadi yake ya
pikipiki yenye namba za
usajiliMC 948 CLZ ainaya
|dapa JOB 5DGB05365.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHO MBE/RUN/8424/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 25/2024
Jina la Mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: PETER NKENZIE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: PETER NKENZIE
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta  madai
yake/yao kwamba FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe 19/02/2024 saa 5:30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZ0: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini

Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tareh i....Mwaka .

o
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 30/2024
Jina la Mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: CONSTANCIA MANACE SHIRIMA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: CONSTANCIA MANACE SHIRIMA - 0766507413
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe 06/02/2024 saa 3 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 8 Mwezi 2 Mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 27/2024
Jina la Mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: NASHONI ELIAS NDITUYE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: NASHONI ELIAS NDITUYE - 0756167748
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 26/02/2024 saa 3 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili
ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 8 Mwezi 2 Mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 29/2024
Jina la Mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: NICHOLAUS ANANIA HAULE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: NICHOLAUS ANANIA HAULE - 0758857578
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe 26/02/2024 saa 3 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 8 Mwezi 2 Mwaka 2024
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 23/2024
Jina la Mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: STELLAH MAGOGO
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: STELLAH MAGOGO
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta  madai
yake/yao kwamba FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe 19/02/2024 saa 11:00 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini

Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe....... Mwezi .... Mwaka
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 22/2024
Jina la Mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: AWADH FAKI MUAKA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: AWADHI FAKI MUAKA
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 20/02/2024 saa 11 asubuhi/Mcha-
na kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe....Mwezi .... Mwaka

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 2712 / 2023
In the matter of the Estate of the late VAILETI DAVID
SONYO of Miyuji Ward within City Council of Dodoma

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY BARAKA ALEX MJANJA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the 16
Day of March, 2024

Dated at Dodoma this 14 Day of 02, 2024

111:5‘1_

RESIDENT MAGESTIATE

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

BINNNNS Hofu yazidi kutanda kuvamiwa Rafah,
Afnka Kusini yakimbilia mahakamani

Blinken ataka
uchaguzi Senegal
ufanyike haraka
WASHINGTON, MAREKANI

WAZIRI wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Antony Blinken,
amehimiza kuendelea na
mchakato wa kufanyika kwa
uchaguzi mkuu nchini Senegal
kama ulivyopangwa. i

Blinken alizungumza na Rais
wa nchi hiyo, Macky Sall kuwa
uchaguzi huo ufanyike haraka
iwezekanavyo na kuonyesha
wasiwasi wake kuhusu hatua
ya kuahirishwa.

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo va Nje, Matthew Miller,
alisema katika mazungumzo
hayo kwa njia ya simu aliweka
wazi kuwa wangependa kuona
uchaguzi unafanyika kama ul-
ivyopangwa.

Miller alisema Marekani ina
wasiwasi kuhusu hali katika
taifa hilo la Afrika Maghar-
ibi baada ya serikali kuzuia
mitandao ya simu na kupiga
marufuku maandamano.

Aliongeza kuwa Blinken ali-
himiza uchaguzi ufanyike kwa
wakati na ikiwa hautafanyika
Februari 25, ungepaswa Ku-
pangwa tarehe za karibuni.

Rais Sall alisogeza mbele
uchaguzi wa Februari 25, na
kusababisha mzozo wa kisiasa
nchini humo, ambako awali
ilisifika kuwa na demokrasia
bora barani kwa Afrika.

Katika hatua inayofanana na
hiyo, Msemaji wa Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa Anto-
nio Guterres, alisema lazima
iheshimiwe haki ya kuanda-
mana kwa raia wa Senegal.

Kauli hiyo imetolewa baada
ya serikali kupiga marufuku
maandamano kutokana na
kuahirishwa kwa uchaguzi wa
rais.

Msemaji wa Guterres,
Stephane Dujarric alisema

wana wasiwasi kuhusu hali ya :

amani nchini Senegal.

Aidha alisema ni muhimu
kwa Wasenegal wote wawe
na haki yao ya kuandamana,
kuheshimiwa na kataka hali
kutoelewana kati ya serikali
na upinanzani isuluhishwe
kupitia njia zilizowekwa za ki-
katiba. DW

GAZA, PALESTINA

WAKATI nchi ya Afrika Kusini
imewasilisha ombi la dharura
katika Mahakama ya Kimataifa
ya Haki ikitaka kuzuia sham-
bulizi lolote kutoka kwa Israel,
Umoja wa Mataifa umeonya
hatua yoyote ya kuipiga Rafar
itakua mauaji ya alaiki.

Katika taarifa iliyotolewa
na serikali ilieleza masham-
bulizi ya Israel dhidi ya Rafah
yanaweza kusababisha ukiuk-
waji zaidi wa haki za Wapales-
tina, Gaza.

Serikali ya Afrika Kusini ilise-
ma katika ombi lake hilo kuwa
ina wasiwasi kuhusu uwezeka-
no wa mauaji makubwa zaidi.

Mwezi uliopita, Mahakama

ya Kimataifa ya Haki iliiamuru
Israel kuchukua hatua zote zi-
nazowezekana kuzuia vitendo
vitakavyoleta mauaji ya kim-
bari dhidi ya raia wa Kipales-
tina.

Aidha, nchi hiyo ilisisiti-
za kwamba kuanzisha kwa
mashambulizi makubwa katika
eneo la Rafah itakuwa ni ukiu-
kaji wa Mkataba wa Mauaji ya
Kimbari.’

Wakati huo huo, ofisa wa
ngazi ya juu wa Umoja wa
Mataifa ameonya shambulio
lolote la Israel dhidi mji huo
ulioko kusini mwa Gaza, huen-
da likasababisha mauaji yasi-
yoelezeka.

Mkuu wa masuala ya ki-
binadamu Martin Griffiths,

alisema kwamba Wapalestina
wanaoishi katika mji wa Gaza
tayari wanateseka kutokana na
mashambulizi yasiyo na mfa-
no, na ukatili mbaya zaidi.

“Matokeo ya uvamizi wa Ra-
fah yatakuwa janga”, alisema.

Hata hivyo, Waziri Mkuu
wa Israel Benjamin Netan-
yahu, ameapa kuwashinda
wapiganaji wa Hamas ambao
alisema wamejificha katika mji
huo.

Katika taarifa yake yenye ma-
neno makali , Griffiths alisema
zaidi ya watu milioni moja
wamejazana katika mji wa Ra-
fah, wakitazama kifo kikiiwajia
usoni.

Alisema raia katika jiji hilo
wamebakiwa na chakula ki-

dogo na upatikanaji huduma
za matibabu wa kiwango cha
chini na hakuna mahali salama
pa kwenda.

Aliongeza kuwa uvamizi wa
Israeli katika mji huo, utaacha
watu wengi wakiwa karibu na
kifo kutokana na operesheni ya
kibinadamu kudhoofika.

Msemaji wa Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa, Anto-
nio Guterres, alikiambia kip-
indi cha BBC cha Newshour
kuwa chombo hicho haki-
tapokea mpango wowote wa
kuwahamisha watu kutoka
Rafah unafanyiwa kazi na Is-
rael, na kusisitiza hautashiriki
katika uhamishaji wowote wa
lazima.

BBC

Wananchi wakihama maeneo yao kwenda sehemu salama baada ya mapambano makali kushuhudiwa katika mji wa Sake. PICHA: AFP

Waasi M23 wanakaribia kuuteka mji wa Sake

GOMA, DRC

MAPIGANO  makali ya-
naendelea kwenye vilima vi-
navyoelekea eneo la Sake na
kusababisha taharuki kwa wa-
nanchi wanaoishi katika mji wa
Goma, mkoa wa Kivu Kaskazini
mashariki mwa nchini Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo.

Hata hivyo jeshi la serikali
lilisema licha ya mapigano
hayo, wanaendelea kuidhibiti
mji wa Sake.

“Watu wamekimbia eneo
hilo, mji ulikuwa na idadi kub-

wa ya watu hapo awali “ alise-
ma Meya wa mji huo Maombi
Mubiri.

“Kwa sasa, waasi wanakalia
sehemu ya kusini ya jiji, wakati
wazalendo (wanamgambo
wanasaidia jeshi la DRC) wako
katika sehemu ya kaskazini,”
aliongeza.

Kulingana na chanzo kutoka
hospitali ya mji huo, milio ya
risasi ya hapa na pale ilisikika
katika mji huo na hospitali im-
epokea watu watatu walioje-
ruhiwa kwa risasi.

Tangu mwisho wa mwaka

2021, mkoa wa Kivu Kaskazini
umekumbwa na mzozo kati ya
M23, inayoungwa mkono na
Rwanda, na jeshi la serikali ya
DRC ikishirikiana na vikundi
vyenye silaha na kampuni
mbili za kijeshi kutoka nje.

Waasi wa M23 wanatuhu-
miwa kutumia silaha za kisasa
kama vile makombora ya
Sol-air, kulingana na waraka wa
Umoja wa Mataifa na shirika
la habari AFP ilipata nakala
yake.

Akiwasili mjini Goma juzi
katika ziara yake ya pili Waziri

wa Ulinzi, Jean-Pierre Bemba,
alihakikisha kwamba kila kitu
kinafanyika ili kulinda wakazi
wa Sake, Goma na maeneo
yote jirani.

Juhudi mbalimbali za kidi-
plomasia zilizoanzishwa ku-
jaribu kutatua mgogoro huu
hazijafanikiwa hadi sasa. Juzi
rais wa Burundi alitangaza ka-
tika vyombo vya habari kwam-
ba Rais Evariste Ndayishimiye
anasafiri kwenda DRC kama
utekelezwaji wa makubaliano
kuhusu kushauriana suala la
amani katika eneo hilo.
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TWIGA STARS MATUMAINI
‘KIBAO’ IKIWAALIKA SAUZI

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya soka ya Taifa
ya Wanawake (Twiga Stars), Bakari Shime,
amesema kikosi chake kinaendelea vizuri
na maandalizi na anaimani watapata ma-
tokeo mazuri katika mechi ya kusaka tiketi
ya kushiriki Michezo ya Olimpiki, imeele-
zZwa.

Twiga Stars itaikaribisha Afrika Kusini
katika mchezo wa kwanza utakaochezwa
Februari 23, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam na maru-
diano yakitarajiwa kufanyika baada ya wiki
moja.

Tayari Twiga Stars imeshaingia kam-
bini kujiandaa na mechi hizo mbili zilizoko
mbele yao.

Akizungumza na Nipashe jana, Shime,

alisema wachezaji wote wamefika kambini
na wanaendelea na programu ya mazoezi
aliyoiandaa na anafurahi kuona viwango
vya nyota wake vinaimarika.

Shime alisema ushindani ulioko katika ligi
mbalimbali wanazocheza wachezaji wake
umesaidia kuimarisha viwango vyao na hii
inasaidia kuwapa matokeo chanya.

,Mipango yetu sasa ni kujiandaa vizuri
kwa ajili ya kusaka ushindi mbele ya wap-
inzani (Afrika Kusini), tutakaokutana nao,
tunatambua hakuna mechi rahisi hasa ka-
tika hatua hii, tunahitaji kufanya vizuri, tu-
nahitaji matokeo mazuri na kufikia lengo,
ni lazima tufanye maandalizi mazuri pia,”
alisema Shime.

Aliwataja wachezaji wanaojiandaa na
mechi hiyo ni pamoja na Najiat Abbasi (JKT
Queens ), Asha Mrisho (Amani Queens),

Husna Mtunda (Yanga Princess), Julietha
Singano (Juarez, Mexico), Anastazia Ka-
tunzi, Christer Bahera, Happy Hezron (JKT
Queens), Fatuma Issa ,Fetty Densa’ na Vio-
leth Nicholaus wote kutoka Simba Queens.

Wengine ni pamoja na Ester Mabanza,
Stumai Abdallah, Joyce Lema, Janet Christo-
pher, Amina Bilali (JKT Queens), Aquila Gas-
par (Fountain Gate Princess) Hasnat Ubam-
ba, Irene Kisisa (Yanga Princess), Enekia
Kasonga (Eastern Flames- Saudia Arabia)
na Diana Lucas anayekipiga katika klabu ya
Ame S.FK ya Uturuki.

Washambuliaji walioko katika kikosi hi-
cho ni Opa Clement anayecheza Besiktas ili-
yoko Uturuki , Aisha Juma (Simba Queens),
Donisia Minja, Winifrida Gerald na Jamila
Rajabu wa JKT Queens.

- ’ . i.
Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Dar
PICHA: JUMANNE JUMA
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es Salaam wakicheza mpira wa kikapu kwenye viwanja vya JMK Park jijini, juzi.

Mashujaa yaionya Kagera Sugar

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mashujaa FC, Moham-
ed Abdallah ,Bares’ amesema Kagera Sugar
itakuwa katika wakati ;mgumu’ tofauti na
mechi mbili zlizopita walipocheza dhidi
ya Yanga na Singida United katika Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Kagera Sugar itawaalika Mashujaa kesho
kwenye Uwanja wa Kaitaba ulioko Bukoba
mkoani, Kagera.

Bares ameikumbusha Kagera Sugar wao

ni timu tofauti na wamejipanga kushuka
dimbani wakiwa na mbinu mbadala.

Kocha huyo alisema amewataka wacheza-
ji wake kuongeza utulivu katika mechi hiyo
ya kwanza ya mzunguko wa pili ili kuvuna
pointi tatu muhimu.

LKagera Sugar imekuwa na matokeo ma-
zuri siku za hivi karibuni na watataka kue-
ndeleza, na sisi tumetoka kwenye matokeo
ambayo si mabaya sana, tutakachohakiki-
sha ni kucheza kwa nidhamu, wachezaji
wetu kujituma kuhakikisha tunaondoka na

ushindi ili hata kama hatatutoa sana chini
ya msimamo lakini kutakuwa na mwelekeo
mzuri wa kwenda juu,” alitamba Bares.

Kocha huyo alikiri timu yake iko katika na-
fasi mbaya kwenye msimamo hivyo anataka
kuona wanajiondoa katika nafasi hiyo kwa
kupata ushindi au kugawana pointi.

Ligi Kuu Bara inatarajia kuendelea tena
leo kwa JKT Tanzania kuwakaribisha Sim-
ba kwenye Uwanja wa Isamhuyo ulioko
Mbweni, Dar es Salaam.

Zimamoto,
Hard Rock
majaribuni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZIMAMOTO SC inatarajia ku-
kutana na Wanajeshi wa Hard
Rock kutoka Pemba katika
mechi ya Ligi Kuu Zanzibar
itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Mau A.

Kocha Mkuu wa Zimamoto,
Ali Mohamed Tedy’, aliliambia
gazeti hili licha ya kupoteza
mechi mbili zilizopita, anatara-
jia timu yake itafanya vyema
katika mchezo wa leo na kujii-
marisha katika ligi hiyo.

Tedy alisema ingawa
anaamini mechi hiyo itakuwa
ngumu, kwa upande wake
amejipanga kuhakikisha
anapata alama tatu muhimu
na kuendelea na mikakati ya
kuwania ubingwa.

Kocha huyo alisema ku-
poteza michezo iliyopita ya
mzunguko wa kwanza haku-
jawaondoa katika ndoto zao za
kutwaa ubingwa na bado an-
amatumaini ya kuvuna pointi
kwenye michezo 13 iliyobakia.

Alisema changamoto kubwa
iliyopo katika timu yake hivi ni
safu ya ulinzi na kukosa utu-
livu kwa washambuliaji wale,
hivyo anaendelea kufanyia
kazi ili kumaliza changamoto
hiyo.

,Tunawajenga na kuwapa
mbinu mpya washambuliaji
wetu, tunataka kuona wana-
fanya maamuzi ya haraka hasa
pale wanapopata nafasi ya
kushambulia lango la wapin-
zani wetu.

Bado tatizo la umakini na
maamuzi ya haraka ni changa-
moto kubwa katika michezo hii
miwili iliyopita, tunashindwa
kuzitumia nafasi tunazopata
lakini pia walinzi nao kuna
muda wanazidiwa ujanja, tu-
meendelea kujinoa ili kumaliza
changamoto hizi,* alisema
Tedy.

Aliongeza wanawaheshimu
wapinzani wao ambao pia
anaamini watashuka dimbani
wakiwa na malengo ya kupata
alama tatu wakiwa ugenini
hivyo wachezaji wake wana-
takiwa kuwasoma na kujiandaa
kukabiliana na ugumu huo.

“Lazima tuingie uwanjani na
mbinu ambayo itakayotupa sisi
ushindi katika mchezo huu kwa
sababu tunajua mechi haitaku-
wa rahisi kwa kila upande,”
Tedy aliongeza.

Katika msimamo wa ligi hiyo,
Zimamoto iko katika nafasi ya
nne ikiwa na pointi 30 wakati
vinara ni JKU yenye pointi 39
wakifuatiwa na KMKM yenye
pointi 35 na KVZ waliojiku-
sanyia pointi 33 hadi sasa.
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GALLAGHER AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur itamnunua Conor
Gallagher wa Chelsea msimu huu wa joto ikiwa ki-
ungo huyo wa England mwenye umri wa miaka 24
hataafikiana na The Blues hao kuhusu kuongeza
mkataba wake wa sasa, ambao unamalizika mwis-
honi mwa msimu ujao. (Telegraph)

TONEY AWINDWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal na Newcastle United zipo ma-
cho baada ya mazungumzo ya mkataba mpya kati
ya Brentford na mshambuliaji wao wa England, Ivan
Toney mwenye umri wa miaka 27. (TeamTalk)

DAVID MBADALA WA TONEY

KLABU ya Brentford imemtambua mshambuliaji
wa Lille na Canada, Jonathan David mwenye umri
wa miaka 24, kama mbadala wake iwapo Ivan Ton-
ey ataondoka katika klabu hiyo msimu huu wa joto.
(Football Transfers)

BRANTHWAITE AWA LULU

MANCHESTER United na Tottenham Hotspur
inafanya bidii zaidi kumsajili Jarrad Branthwaite
wa Everton, huku klabu za Chelsea, Arsenal na Real
Madrid zikimuulizia beki huyo wa England mwenye
umri wa miaka 21. (Mail)

SAVIO AKARIBIA MAN CITY

MANCHESTER City imekubali mkataba wa kum-
nunua winga wa Brazil, Savio mwenye umri wa miaka
19, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo katika klabu ya
Girona ya Hispania. (Fabrizio Romano)

GUDMUNDSSON AWANIWA

NEWCASTLE United wameungana na West Ham
katika kinyang‘anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa
Genoa raia wa Iceland, Albert Gudmundsson mwe-
nye umri wa miaka 26. (Gazzetta dello Sport)

KAI HAVERTZ KUUZWA

ARSENAL inafikiria kumuuza kiungo wa kati wa
Ujerumani, Kai Havertz mwenye umri wa miaka 24
msimu huu wa joto. (Fichajes)

MUDRYK ALITAKIWA MUNICH

KLABU ya Bayern Munich ilitaka kumsajili
Mykhailo Mudryk kwa mkopo Januari, lakini Chel-
sea hawakuwa na nia ya kumruhusu winga huyo wa
Ukraine mwenye umri wa miaka 23 kuondoka. (Fab-
rizio Romano)

ASHWORTH ALENGWA

MKURUGENZI wa michezo wa Newcastle, Dan Ash-
worth analengwa na Manchester United kuchukua
nafasi ya John Murtough, ambaye anatarajiwa kua-
cha nafasi yake kama mkurugenzi wa soka mara tu
dili la Sir Jim Ratcliffe la kununua asilimia 25 ya hisa
za Mashetani wekundu hao litakapokamilika. (I)

TUCHEL ATAJWA BARCA

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel yuko
kwenye orodha ya makocha wanaopigiwa upatu na
Barcelona kurithi mikoba ya Xavi wakati kiungo huyo
wa zamani wa Hispania atakapojiuzulu mwishoni
mwa msimu huu. (Sport)

MBAPPE ALITAKIWA LIVERPOOL
WAWAKILISHI wa Kylian Mbappe waliwasiliana
na Liverpool kuhusu uhamisho mwaka jana, lakini
klabu hiyo haikutaka kuvuruga mkakati wao mzima
wa kifedha ili kumsajili nyota huyo mwenye umri wa
miaka 25 wa PSG ya Ufaransa. (Independent)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

l

BRAHIM DiAZ: BAO LANGU NI
MAALUM KWA BELLINGHAM

@ @ @®\\hispania huyo ameweka wazi kuvutiwa na uwezo
wa nyota huyo ambaye kwa sasa yupo nje kwa....

MADRID, Hispania

BRAHIM Diaz alimsifu mchezaji
mwenzake wa ,daraja la kimataifa“
Jude Bellingham baada ya kufunga
bao katika ushindi wa 1-O wa Real
Madrid katika mchezo wa mkondo
wa kwanza wa hatua ya 16 bora wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
RB Leipzig, Jumanne.

Diaz aliiweka Madrid mbele ka-
tika dakika ya 48 kwa bidii ya ki-
pekee, akikimbia kwenye safu ya
ulinzi ya Leipzig kabla ya kumpita
kipa Péter Gulacsi, na kupelekea
Bellingham kuandika ,0h my god
Brahim!“ kwenye mitandao ya ki-
jamii.

Winga huyo wa Hispania alitoa
pongezi kwa Bellingham ambaye
anatarajiwa kuwa nje ya uwanja
kwa wiki tatu kutokana na kutegu-

ka kwa kifundo cha mguu katika
ushindi wa 4-0 wa Madrid dhidi ya
Girona siku ya Jumamosi.

~,Nampenda Bellingham,* alise-
ma Diaz akiiambia Movistar.

JTangu dakika ya kwanza tume-
kuwa tukielewana sana, namsaidia
kumfundisha lugha ya Kihispania.
Ni mchezaji wa kiwango cha ki-
mataifa, nafurahia kucheza naye.
Mbali na haiba aliyonayo, ni mtu
mzuri sana.

,Licha ya kukosekana kwa
Jude na Antonio Rudiger, na wale
wachezaji ambao wako nje ya
uwanja kwa muda mrefu, tunaen-
delea kuonesha kwamba sisi ni
timu kubwa, kwamba sisi ni Real
Madrid.”

Diaz alianza msimu akihangaika
kuingia katika timu ya Madrid
baada ya kusajiliwa kutoka AC Mi-
lan, lakini amezidi kuwa muhimu

na sasa amefunga mabao nane ka-
tika mashindano yote.

LNilipata mpira, nikaanza kukim-
bia na nikaona walikuwa na wasi-
wasi wa kuruka ndani, walikuwa
wakirudi nyuma na nikauweka wa-
vuni,” alisema Diaz.

,Baada ya miaka miwili akiwa
Milan anaonekana kuwa na nguvu,
na tabia ya kujituma zaidi,“ kocha
Carlo Ancelotti alisema, alipouli-
zwa kuhusu Diaz.

LAlianza msimu bila kucheza
sana, lakini anapopata nafasi,
huwa anachangia. Leo alifunga bao
la kuvutia.”

Vinara wa LaLiga Madrid sasa
watacheza na Rayo Vallecano, Se-
villa na Valencia kwenye ligi kabla
ya marudiano dhidi ya Leipzig
Uwanja wa Santiago Bernabeu
Machi 6.
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola ameachwa
katika wakati mgumu baada ya
Jack Grealish na Bernardo Silva
kuchechemea wakati Manches-
ter City wakiibuka na ushindi wa
3-1 katika mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya FC Copen-
hagen, Jumanne.

Grealish, aliyeanza mchezo
kwa mara ya kwanza ndani ya
zaidi ya mwezi mmoja, alibadil-
ishwa baada ya dakika 21 tu kuto-
kana na tatizo la paja huku Silva,
aliyeifungia City bao la pili, aliu-
mia kwenye kifundo cha mguu
katika kipindi cha pili.

City watamenyana na Chelsea
kwenye Uwanja wa Etihad Juma-
mosi na kukabili mwezi muhimu
wa Machi kwa mechi dhidi ya
Manchester United, Liverpool,

GUARDIOLA AKUNA KICHWA
KWA JACK GREALISH, SILVA

Brighton na Arsenal.

“Sikuzungumza na daktari la-
kini inaonekana Jack aliumia mi-
suli,” alisema Guardiola.

“Siku chache zilizopita hali
yake katika mazoezi ilikuwa bora
zaidi.

“Alihisi kwenye nyasi na kuan-
za kulalamika. Wachezaji wa-
naweza kuhisi mara moja ikiwa
ni misuli. Alitaka kuendelea, lak-
ini hatukutaka kufanya hali kuwa
mbaya zaidi.”

Guardiola amewakaribisha

Xabi Alonso aongoza

wanaotakiwa Liverpool

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL wameunda
orodha fupi ya makocha saba
katika kutafuta mrithi wa
Jurgen Klopp, huku jina la
bosi wa Bayer Leverkusen,
Xabi Alonso likiongoza, kwa
mujibu wa 90min.

Klopp alitangaza mwis-

honi mwa Januari kwamba
ataondoka Liverpool msimu
huu wa joto, jambo ambalo
lilishangaza ulimwengu wa
soka.

Liverpool pia wana nafasi ya
MKkurugenzi wa michezo na
90min inaelewa kuwa klabu
ingependelea kupata mgom-
bea hapa kabla ya kuelekeza
uangalifu wao kamili kwa hali
ya kocha na mshahara huo
kwenye bodi.

Hata hivyo, klabu hiyo im-
ekuwa na miezi miwili ya ku-
fanya vangalizi wake kuhusu
mbadala wa Klopp baada ya
kuwafahamisha kuhusu ua-
muzi wake huo kwa faragha
Novemba mwaka jana.
Vyanzo vimeithibitishia
90min kwamba Alonso ndiye
anayeonekana kuwa kinara
kwenye orodha hiyo.

Alonso angependa kurejea
Liverpool kama kocha, lakini
kwa sasa analenga kujaribu
kuwapa Leverkusen taji lao la
kwanza kabisa la Bundesliga,
kwa sasa wanaongoza msi-
mamo Kwa pointi tano zaidi
kwenye msimamo baada

ya ushindi wao wa mabao
3-0 dhidi ya Bayern Munich
Jumamosi.

Liverpool sio klabu pekee ya
zamani ya Alonso inayovuti-
wa na kazi yake, huku Real
Madrid wakifahamu Carlo
Ancelotti hatakuwepo milele
licha ya kusaini mkataba

mpya hivi karibuni na mus-
takabali wa Thomas Tuchel
katika klabu ya Bayern ukit-
iliwa shaka hata kama yuko
salama kwa sasa.

Roberto De Zerbi wa Bright-
on & Hove Albion na kocha
wa timu va taifa ya Uje-
rumani, Julian Nagelsmann
pia wako katika ushindani
mkali, kama vile kocha mkuu
wa Tottenham Hotspur, Ange
Postecoglou, ambaye alikuwa
shabiki wa Liverpool tangu
utotoni.

Ruben Amorim wa Sport-

ing CP pia ametajwa katika
orodha hiyo pamoja na Unai
Emery wa Aston Villa na
Roger Schmidt wa Benfica.

Mo Salah arejea
mazoezini Liverpool

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah alione-
kana akiwa amerejea katika
mazoezi ya Liverpool siku ya
Jumanne huku mshambuliaji
huyo wa Misri akikaribia kure-
jea kutokana na jeraha la mi-
suli ya paja.

Salah alipata jeraha hilo
mapema katika Kombe la
Mataifa ya Afrika, AFCON,
ambapo alikumbwa na utata
aliporejea Liverpool kwa mat-
ibabu na alilazimika kukataa
hadharani madai kwamba ali-
kuwa ameliacha taifa lake.

Mpango ulikuwa Salah kure-
jea AFCON baadaye katika
kinyang’anyiro hicho lakini
kuondolewa kwa mshangao
kwa Misri kulimaanisha kuwa
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31 angezingatia tu
kurejea katika utimamu ka-
mili.

Kevin De Bruyne na Erling Haal-
and kwenye kikosi chake, lakini
kiungo Mateo Kovacic na mlinzi
Josko Gvardiol hawakuweza
kusafiri kwenda Denmark kwa
sababu ya majeraha.

“Josko ana wiki mbili au tatu
nje. Wameumia kifundo cha
mguu, Kova anaweza kurejea,
Kila mchezo na kipindi cha ma-
zoezi tunapoteza wachezaji na
hiyo si nzuri.”

Majeraha kwa Grealish na Silva
yalikuwa pigo kwa Guardiola
usiku wakati City ilipopiga hatua
kubwa kuelekea robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa.

De Bruyne alifunga bao la
kwanza kabla ya kuwatengen-
ezea mabao Silva na Phil Foden
na kuwapa mabingwa hao wa-
tetezi faida kubwa kabla ya mechi
ya mkondo wa pili jijini Manches-
ter Machi 6.

“Najua jinsi ilivyo ngumu,”
alisema Guardiola.

“Ni mpinzani mgumu sana.
Tumeunda dhana kamili leo. Kazi
yangu ni kuwaonya wachezaji
kuhusu sifa walizonazo.

“Tulijiendesha kwa tabia, utu
na uvumilivu, kila mtu alikuwa
katika kiwango cha juu. Sio
maamuzi lakini ni matokeo ma-
zuri, tunatumahi tunaweza kut-
inga robo fainali.”

Akiwa amekosa mechi nne
zilizopita za Ligi Kuu ya Eng-
land, Salah alirejea mazoezini
Jumanne ili kujiunga na maan-
dalizi ya safari ya Jumamosi hii
kuelekea Brentford.

Pia walionekana wakiwa ma-
zoezini mlinda mlango Alisson
na beki Joe Gomez, ambaye
alikosa mchezo wa ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya Burnley ku-
tokana na ugonjwa, na beki wa
kulia Conor Bradley, ambaye
alipewa muda kuwa nje ya
timu kwa sababu kibinafsi.

Thiago Alcantara amerejea
uwanjani kutokana na jeraha
jipya la misuli ambalo alili-
pata dakika ya tano tu katika
mchezo waliofungwa mabao
3-1 na Arsenal ikiwa mechi
yake ya kwanza tangu Aprili
2023 huku kiungo mwenzake
Dominik Szoboszlai akiwa nje.

Liverpool wamekaa kileleni
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
na kama watapata ushindi
kwenye mchezo wa Jumamosi
utaongeza presha kwa wapin-
zani wake wa karibu Manches-
ter City na Arsenal kwa ushin-
di dhidi ya Brentford.
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SIMBA YATAMBA HAIJATOKA ' I
KWENYE MBIO ZA UBINGWA

Na Faustine Feliciane

WAKATI leo itashuka dimbani kuu-
mana na JKT Tanzania, mabosi na
benchi la ufundi la Simba wamesema
bado wapo katika mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu Bara licha ya kuachwa nyuma
na watani zao, Yanga kwa pointi saba.

Simba yenye pointi 33, imecheza
michezo 14 na katika msimamo iko kwe-
nye nafasi ya pili wakifuatiwa na Azam
FC ambao pia wanalingana michezo
wakiwa na pointi 32 wakati mabingwa
watetezi, Yanga wanaongoza wakiwa na
pointi 40.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Abdelhak Benchikha,
alisema licha ya timu yake kuzidiwa na
watani zao, bado wapo kwenye mbio za
ubingwa na hawana presha yoyote ku-
tokana na nafasi waliyopo.

,Ligi bado ina michezo mingi, huwezi
kusema haiwezekani wakati bado kuna
mechi za mzunguko wa pili, tutaende-
lea kupambana katika kila mchezo ku-
hakikisha tunavuna alama tatu,” alise-
ma Benchikha.

Kocha huyo alisema mechi ya leo
inakwenda kumaliza michezo yao
ya mzunguko wa kwanza na wameji-
panga kuhakikisha wanapata ushindi
utakaoendelea kuwapa morali kufikia
malengo.

,Nina imani na wachezaji wangu,
wamekuwa wananipa kile ambacho
nawaagiza, tunaangalia michezo yetu
zaidi, tunataka tushinde kila mchezo,”
Benchikha alisema.

Kauli hizo za Benchikha ziliopewa
nguvu uongozi wa timu hiyo kupitia
kwa Meneja wa Habari na Mawasiliano,
Ahmed Ally, ambaye alisema bado wa-

naendelea na mapambano ya kusaka
ubingwa wa msimu huu.

~Bado hatujatoka kwenye njia za ub-
ingwa na hatuwezi kutoka, tumeanza
kuona manufaa ya usajili wetu wa di-
risha dogo kwa wachezaji wa nje, wa-
natupa kile tulichokuwa tunakihitaji
kutoka kwao,“ alisema Ahmed.

Alisema kwa wachezaji wao wa ndani
waliowasajili hivi karibuni wanaende-
lea kuwapa muda na wanaamini watai-
saidia timu hiyo kutokana na uwepo
Wwao.

Aliongeza Simba hawana hofu yoyote
kuelekea mechi dhidi ya JKT Tanzania
ambayo itachezwa kwenye uwanja wao
wa nyumbani wa Meja Isamuhyo.

,Tunakwenda kufuata alama tatu, ha-
tuiogopi JKT hata wakicheza kwao, tu-
nataka kutimiza lengo letu msimu huu,”
alisema Ahmed.

Tabora Utd
vafunguka
ilipokwama

Na Adam Fungamwango

MABOSI wa Tabora United wamesema
timu yao haikufanya vyema katika mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara kuto-
kana na kukumbwa na ,upepo mbaya‘’ huku
wakiweka wazi hawana changamoto ya ukata
ndani ya timu hiyo.

Ofisa Habari wa Tabora United, Christina
Mwagala, alisema jana kufanya vibaya kwa
timu yao hakuhusiani na suala la madai kwa
wachezaji, ukata wa kulipa mishahara, bada-
la yake ni bahati mbaya tu, lakini wana imani
watafanya vizuri mzunguko wa lala salama.

,Hatuna changamoto yoyote kama
wachezaji wanadai, mishahara inachelewa,
hapana wachezaji wetu wanalipwa mishahara
kwa wakati, wanalipwa tarehe 23, ikichelewa
tarehe 25 kwa hiyo matokeo haya hawawezi
kuhusishwa na vitu kama hivyo, hayahusiani,
ni upepo mbaya tu umetukumba,” alisema
Mwagala.

Aliwataka mashabiki wa soka Tabora kui-
unga mkono na kuahidi kuanza kufanya vi-
zuri mechi za mzunguko wa pili.

,Niwasihi sana mashabiki wa klabu ya Tab-
ora United tushikamane, tuwe kitu kimoja,
tuwasapoti vijana wetu, naamini mzunguko
wa pili tunakwenda kufanya makubwa katika
mechi zetu, kuanzia mchezo dhidi ya Azam,”
Mwagala alitamba.

Mara ya mwisho kwa timu hiyo kupata
ushindi ilikuwa ni Desemba Mosi, mwaka
jana iliposhinda nyumbani, mabao 2-1 dhidi
ya Mtibwa Sugar, lakini baada ya hapo im-
echeza mechi tano mfululizo.

Yanga yavunja
rekodi Ligi Kuu

mabao 2-1 dhidi ya Thefu, Oktoba 4,
mwaka jana, ikicheza ugenini kwenye
Uwanja wa Highland Estates, Mbarali,
Mbeya, na ilipotoka suluhu dhidi ya
Kagera Sugar.

Kamwe amesema kwa sababu
Gamondi ameanza kumtumia Aziz Ki
kama namba tisa, basi ana uhakika
anaweza kutwaa kiatu cha dhahabu
msimu huu, huku akitamba kikosi chao
kwa sasa kimekamilika baada ya urejeo
wa kipa namba moja, Djigui Diarra.

“Tukumbuke Aziz Ki sasa hivi anatu-
mika kama namba tisa katika kikosi cha
Miguel Gamondi, kwa hiyo tunatarajia
atafanya makubwa sana msimu huu, na
niwatoe hofu wanachama na mashabiki
wa Yanga kikosi chetu kwa sasa kime-
kamilika, kambini kuna wachezaji wote,
Diarra pia amesharejea.

Sasa tumekamilika, nadhani baada
ya kufanya vizuri katika mzunguko wa
kwanza, sasa tunataka kufanya vyema
zaidi mzunguko wa pili kwa ajili ya kuu-
pata ubingwa,” aliongeza ofisa huyo.

Alisema pia ligi msimu huu imekuwa
ngumu, lakini akiihofia zaidi Azam FC
ambayo inaonekana imeongeza zaidi
ushindani, hivyo kuwataka wanachama
na mashabiki kuungana.

JTunatakiwa kuimarika zaidi, tuna-
takiwa kuungana kuwa kitu kimoja,”
Kamwe alisema.

Diarra ndiye mchezaji wa mwisho
wa timu hiyo kurejea, akiwa ametoka
katika fainali za Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON) yaliyofanyika Ivory Coast,
akiiwakilisha nchi yake ya Mali, ambayo
ilitolewa hatua ya 16 bora na Burkina
Faso.

Simba, JKT TZ
heshima jeshini
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Mketo, alisema timu yao imejiandaa Vvi-
zuri kuwakabili Simba na wamejipanga
kuhakikisha wanatumia vizuri uwanja
wao wa nyumbani.

Mketo alisema wamefanyia kazi ma-
pungufu waliyokuwa nayo kwa sababu
hawakuwa na matokeo mazuri katika
mechi zilizopita na wamejiandaa vizuri
kufungua uwanja wao kwa kuvuna
pointi tatu muhimu dhidi ya Simba.

“Tumefunga mabao chache na
kuruhusu bao nyingi, lakini tumereke-
bisha mapungufu yetu ikiwamo safu
va ulinzi, tunaamini hatuwezi kurudia
makosa ya nyuma. Tutacheza kama
watakavyokuja wapinzani wetu Simba.

Tutacheza kwa kuwaheshimu na
tutachukuwa tahadhari kubwa kulin-
gana na ubora
wa kikosi cha
Simba kuanzia

Tabora United iko kambini kujiandaa kuiv- safu ya ulinzi b
aa Azam FC, mechi itakayopigwa Jumatatu na washambu- > &
kwenye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi huku | Kiungo wa Azam FC, Yannick Bangala, akifanya mazoezi kujiandaa na liaji kuhakikisha - ekl
wakiwa na kumbukumbu ya kufungwa ma- | mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita Gold itakayochezwa kesho tunafanikiwa ku- oo /A

bao 4-0 katika mchezo wao wa kwanza wa | kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO wazuia,” alisema £ N
msimu huu. MKketo. g2\ P‘&%
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Mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki (kushoto), akiteta jambo na kipa wa timu hiyo, Djigui Diarra baada
yva kumaliza mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya KMC itakayochezwa kwenye Uwanja wa

Diaz: Bao langu ni maalum kwa Bellmgham

Jamhuri mkoani, Morogoro keshokutwa. PICHA: MTANDAO
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REKODI LIGI KUU

® ® ®Vinara hao wavuna pointi nyingi mzunguko wa kwan-

za msimu huu...

Adam Fungamwango na Saada
Akida

BAADA ya kumaliza mechi za mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga imevunja rekodi yake ili-
yowekwa msimu uliopita kwa kukusan-
ya pointi 40, mbili zaidi ya zile za wal-
izovuna katika msimu wa 2022/2023,
imefahamika.

Kwa mujibu wa takwimu za dawati la
Nipashe, msimu uliopita, Yanga ilifiki-
sha pointi 38, wakati ilipomaliza mechi
zake 15 za mzunguko wa kwanza.

Takwimu zinaonyesha Yanga pia
imevunja rekodi ya mabao msimu
huu, ikitikisa nyavu mara 36, ikiwa na
ongezeko la mabao maneno ya msimu
uliopita ambapo mpaka inamaliza
mechi za mzunguko wa kwanza ilikuwa
imepachika magoli 28.

Kwa upande wa wafungaji, hadi
mechi 15 za msimu uliopita, straika
wake tegemeo wakati huo, Mkongom-
ani Fiston Mayele alikuwa amepachika
mabao 10, ambayo kwa msimu huu
mpaka mzunguko wa kwanza unamal-
izika, idadi hiyo anayo kiungo msham-
buliaji, raia wa Burkina Faso, Stephane
Aziz Ki.

Yanga haijafunga bao katika mechi
moja tu kati ya 15 za mzunguko wa
kwanza, ilipotoka suluhu dhidi ya
Kagera Sugar, Februari 2, mwaka huu,
mechi ikichezwa kwenye Uwanja wa
Kaitaba ulioko Bukoba mkoani, Kagera
lakini imekuwa imepata angalau bao
moja na zaidi katika mechi zote, ikiwa-
mo hata ile iliyopoteza dhidi ya Thefu.

Takwimu zinaonyesha Yanga
imeshinda mechi 13, sare moja na ku-
poteza moja, ikifunga mabao 36 na

kuruhusu wavu wake kuguswa mara
nane, kama ilivyokuwa katika mwisho
wa mzunguko wa msimu uliopita.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
amesema kitakwimu, Yanga ya msimu
huu ni bora zaidi kuliko ya msimu
uliopita mpaka kufikia mzunguko wa
kwanza unapomalizika.

LNi kweli kabisa takwimu za msimu
huu zinatubeba sana mpaka kumal-
izika kwa mzunguko wa kwanza, katika
pointi 45 ambazo ilipaswa tuchukue
mzunguko wa kwanza tumeziacha
tano tu, tumechukua 40, ni mafanikio
makubwa sana msimu huu kwa sababu
msimu uliopita hatukufanya hivi,” alise-
ma Kamwe.

Pointi tano ambazo Yanga imezikosa
ni zile ambazo iliziacha kwa kufungwa
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Simba, JKT T2
heshima jeshini

Na Saada Akida

HESHIMA na nidhamu ndio silaha
muhimu ambayo Simba itatumia kuelekea
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya JKT Tanza-
nia itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Meja Jenerali Isamuhyo ulioko Mbweni, Dar
es Salaam.

Wekundu wa Msimbazi watashuka kwa
mara va kwanza kwenye uwanja huo
ambao umepata baraka za Bodi ya Ligi hivi
karibuni, huku kila timu ikihitaji ushindi
kujiimarisha na kuweka rekodi nzuri.

Simba imekuwa na rekodi nzuri dhidi
ya Maafande hao, ikipata ushindi wa bao
1-0 hapo Desemba 14, 2021 na Machi 3,
mwaka huo huo walifanikiwa kuwafunga
JKT Tanzania wakiwa nyumbani mabao
3-0, Oktoba 4, 2020, walishinda 4-0 Simba
ikiwa wenyeji na Februari 7, mwaka huo
Simba aliibuka na ushindi wa bao 1-0.

Desema 14, 2021, Simba waliibuka na
ushindi wa bao 1-0, Agosti 29,2019, wal-
ishinda 3-1, Aprili 30, 2019 JKT Tanzania ili-
ibuka na ushindi wa bao 1-0 huku Novemba
3, 2018 Simba iliendeleza ubabe wake kwa
kuondoka na ushindi wa mabao 2-0 huku
mwaka 2017 wekundu hao waliibuka na
ushindi mnono wa magoli 7-0.

Kuelekea mchezo wa leo, Kocha wa
Makipa wa Simba, Daniel Cadena, amesema
wanaiheshimu JKT Tanzania na wamefanya
maandalizi mazuri kwa sababu wanahitaji
alama tatu muhimu kutoka katika mchezo
huo.

Cadena alisema wanaheshimu timu
yoyote wanayocheza nao kwa sababu ina-
shiriki Ligi Kuu, hivyo anaimami wataingia
wakiwa na mipango va kutafuta ushindi ili
kujiweka katika msimamo wa ligi.

,Tumefanya maandalizi mazuri, licha
va kutoka safari ndefu na kucheza mechi
ngumu, tumerejea nyumbani na tuko tayari
kwa ajili ya kuwakabili JKT Tanzania ili ku-
saka pointi tatu muhimu,” alisema Cadena.

Nahodha wa Simba, Mohamed Hussein
Zimbwe Jr' alisema maandalizi ya mechi
hiyo yapo vizuri, mchezo hautakuwa rahisi
kwa sababu wanapokutana na JKT Tanza-
nia wanapata changamoto kupata ushindi.

“Kama wachezaji tunafuata maelekezo
ya benchi na kuhamishia kwenye uwanja
wa mechi kutafuta ushindi, bado tupo
katika nafasi nzuri na tunahitaji sana alama
tatu katika mchezo wetu wa kesho (leo),”
alisema beki huyo.

Aliongeza kitendo cha Kocha Mkuu
(Abdelhak Benchikha) kutoa nafasi kwa kila
mtu ni kuhakikisha wanapambana kusaidia
timu kupata matokeo mazuri.

Kocha Msaidizi wa JKT Tanzania, George
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