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habari KiTaiFa

Mgombea wa 
urais kupitia 
chama 
cha ADC, 
Queen 
Sendiga, aki-
hutubia 
mkutano 
wa kampeni 
katika eneo 
la stendi ya 
maji ya chai, 
jijini Arusha 
juzi na kua-
hidi kujenga 
chumba cha 
kuhifadhia 
maiti katika 
hospitali ya 
Wilaya ya 
Arumeru 
(Patandi), 
endapo 
atachaguliwa 
kuwa Rais. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Ajali ya basi yaua 15, 
yajeruhi wengine 20
Na Lilian Lugakingira,     
BUKOBA

WATU 15 wamefariki dunia na 
wengine 20 kujeruhiwa baada 
ya basi la Fly Emerates kuacha 
njia na kuanguka kwenye koron-
go katika eneo lenye mteremko 
mkali la Kumunyange, Ngara 
mkoani Kagera.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kagera, Revocatus Malimi, alise-
ma gari hilo aina ya TATA, lenye 
namba za usajili T670 DKL, lili-
pata ajali jana saa 4:00 asubuhi 
baada ya kupata hitilafu katika 
mfumo wa breki na kuongeza 
mwendo.

Malimi alisema kutokana na 
mteremko mkali na kona, dere-
va wa gari hilo, Phares Faustine 
(32), alishindwa kulimudu.

Alisema gari hilo lilikuwa liki-
tokea Ngara kwenda Bukoba 
mjini na kwamba miili ya watu 
watatu ambao ni James Eustace 
(26), Merchaes Kahigi (25) na 
James Elias (23), wote raia wa 
Burundi, imetambuliwa, huku 
mingine 12 ikiwa bado haijatam-
buliwa.

Kamanda Malimi alisema  
majeruhi wote 20 kati yao 13 
wanaume, watoto watatu na 
wanawake wanne, wamelazwa 
katika hospitali za Murgwanza 
na Nyamiaga zote za wilayani 
Ngara.

“Kati ya majeruhi hao 20, 
majeruhi wanane ni raia wa Bu-
rundi na hali za baadhi yao ni 
mbaya na wengine wanaendelea 
vizuri,” alisema Malimi.

Alisema kazi ya kutambua 
marehemu hao bado inaende-
lea na kwamba chanzo cha ajali 
hiyo kinaendelea kuchunguzwa 
ingawa uchunguzi wa awali 
umeonyesha ni kukatika kwa 
“propeller shaft”.

Na Romana Mallya

MGOMBEA Urais, Tundu Lissu 
(CHADEMA), amelalamikia kile 
anachokiita hujuma kuelekea uch-
aguzi mkuu uliopangwa kufanyika 
Jumatano ijayo.

Lissu, katika mkutano wake na 
waandishi wa habari jana mkoani 
Lindi, aliekeza lawama zake hizo 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
Jeshi la Polisi na baadhi ya taasisi 
za umma, akidai zinamhujumu. 

Hata hivyo, Mkurugenzi wa Uch-
aguzi wa NEC, Dk. Wilson Charles, 
alipotafutwa na Nipashe jana ku-
zungumzia tuhuma hizo, alidai ni 
uongo ambao anafikiri umeandal-
iwa kwa lengo la kuzusha taharuki 
kuelekea uchaguzi huo.

Katika mkutano wake na wandi-
shi wa habari, Lissu alisema tayari 
wataalamu wao wa chama wanazi-
fanyia kazi hujuma zinazofanywa 
dhidi yake na taarifa itatoka kabla 
ya Jumatatu.

“Vitendo ambavyo tulivitabiri 
mwanzoni, tumeanza kuviona, 

tulisema hawawezi kushinda kwa 
huru na haki na tayari tumeona 
dalili hizo ama za kutaka kuharibu 
uchaguzi au kufanya wizi.

“Daftari la kudumu la mpi-
gakura limetolewa siku chache 
zilizopita kila mahali katika nchi, 
kwa kuangalia haraka haraka na 
wataalamu wetu wanalifanyia 
uchunguzi wa kina na watatoa 
taarifa mapema, maeneo mach-
ache kunaelekea kuna mamilioni 
ya wapigakura hewa wameingi-
zwa na vipo vituo hewa maelfu,” 
alidai.

Mgombea huyo alisema ana 
ushahidi wa mwanzo unaoonye-
sha katika baadhi ya maeneo 
wameandika majina ya wasioku-
wapo na wengine ni wanafunzi 
wadogo wasiokuwa na sifa na 
wanafundishwa namna ya kupiga 
kura.

“Hii ni dalili tosha wanafikiria 
wanaweza kuiba katika uchaguzi 
ambao hawawezi kuushinda, wa-
nataka kufanya hivyo,” alidai.

Lissu alidai wanataka kutumia 

vitendo vya kihalifu kubadilisha 
matokeo mahali ambako watu 
wameshindwa kutangaza wagom-
bea wao kwa nguvu.

“Watu wetu ndani ya tume na 
wananchi wanatuambia wana-
choweza kufanya ni kubadilisha 
matokeo katika vituo vya kupigia 
kura.

“Kutangaza wagombea kwa ngu-
vu katika vituo vya majumuisho 
kuanzia ngazi ya kata, majimbo 
na tume, kutumia mabavu wa-
naotangazwa ndiyo wanakuwa 
washindi, tunapata taarifa nyingi 
kutoka vyanzo vyetu,” alidai.

Lissu alitaja vitendo vingine am-
bavyo kwa sasa vinaongezeka ni 
matumizi ya vyombo vya dola na 
baadhi ya taasisi za umma kwa wa-
ziwazi ili kupunguza uwezo wao 
wa kufanya kampeni.

Alidai vitendo vingine ni ku-
zuiliwa kufanya kampeni, akirejea 
tukio la mkutano wake kupigwa 
mabomu ya machozi juzi mkoani 
Lindi.

KAULI YA NEC
Mkurugenzi wa NEC, Dk. 

Charles, alisema tume ilishatoa 
ufafanuzi wa tuhuma kama 
hizo zilizotolewa na Mwenyekiti 
wa CHADEMA Taifa, Freeman 
Mbowe, kwamba na wapigakura 
hewa wameandaliwa kwa lengo 
la kukibeba chama tawala katika 
uchaguzi huo.

“Jumatatu kama wanakuja na ri-
poti yao ya ufafanuzi, tusubiri hiyo 
Jumatatu aje na taarifa yake aje 
kuaibisha tume au aaibike mwe-
nyewe.

“Hivi ni vitu vya kushangaza, 
mtu ajiulize ‘mamilioni kweli au 
anataka kuleta taharuki?’. Tusubiri 
tuone kama NEC itaaibika maana 
ndilo wanalolitafuta,” alisema.

RATIBA YA KAMPENI 
Kuhusu ratiba yake ya lala 

salama, Lissu alisema wataende-
lea kama kawaida, leo akitarajiwa 
kufanya kampeni Ruvuma kisha 
Dodoma, Singida na baadaye 
Kilimanjaro na Tanga kabla ya ku-

funga kampeni Viwanja vya Kawe 
jijini Dar es Salaam Oktoba 27.

Alisema jaribio lolote la kutaka 
kuvuruga uchaguzi huo, litasa-
babisha watu kupelekwa ma-
hakama ya kimataifa ya kihalifu 
na tayari uchunguzi umeshaanza 
kwa matukio yaliyofanyika na ipo 
orodha ya watu wanaoangaliwa.

Lissu alitahadharisha kuwa yey-
ote akivuruga uchaguzi, ataingia 
kwenye orodha ya kwenda ma-
hakama hiyo.

Alidai vyanzo vyao vya taarifa 
vimewaeleza kuwa siku tatu 
kuanzia leo kutakuwa na michezo 
michafu mingi dhidi ya viongozi, 
wanachama na wagombea wa up-
inzani.

Lissu aliwataka mawakala wao 
wahakikishe wanapata nakala za 
matokeo mapema ili wajue ushin-
di walioupata.

Lissu alisema tangu kampeni za 
uchaguzi mkuu zianze, CHADEMA 
ndiyo chama kilichofanya miku-
tano mingi kuliko vyama vingine 
vyote.

Lissu alalama hujuma katika uchaguzi mkuu 

JPM aapa kuchukua jimbo lililokaa upinzani miaka 25 
Na Gwamaka Alipipi, 
KARATU

MGOMBEA urais, Dk. John 
Magufuli (CCM), amesema ni 
wakati mwafaka kwa wananchi 
wa Jimbo la Karatu kufanya ua-
muzi wa kuuondoa upinzani 
katika jimbo hilo uliodumu kwa 
miaka 25.

Alisema kama wameongozwa 
na kiongozi wa upinzani kwa 
miaka hiyo na hakuna maende-
lea waliyoyapata, sasa ni wakati 
mwafaka wa kumchagua mbunge 
kupitia CCM kwa miaka mitano 
ijayo. “Karatu kama mnataka ma-
badiliko, mleteni Danieli Awack, 
kama mmekaa kwa miaka 25, 
jaribuni kuja CCM kwa miaka mi-
tano halafu mniulize,” alitamba.

Dk. Magufuli alisema Mgombea 
Ubunge wa CCM, Awack, alikuwa 
ni mjumbe wa NEC na ni mkulima 

wa vitunguu, lakini amekuwa 
akipigwa vita kwa sababu hana 
elimu ya shahada.

“Ninahitaji mbunge atakayewa-
tetea watu, kuwasemea shida zao, 
ambaye atakuwa kiunganisho kati 
ya wananchi na serikali. Sihitaji 
mtu mwenye ‘degree’ (shahada), 
kwani kuwasemea watu shida ya 
barabara lazima uwe na ‘degree’?” 
Dk. Magufuli alihoji.

Mgombea huyo pia alimwagia 
sifa Balozi Wilbroad Slaa, akim-
welezea kuwa ni kiongozi bora 
kutoka chama cha upinzani, mtu 
makini na mjenga hoja wakati 
wote akiwa Mbunge wa Karatu.

Alisema Dk. Slaa alikuwa 
mwadilifu, mzalendo wa kweli 
kwa taifa lake na kwamba yaweze-
kana alikuwa hivyo kutokana na 
kazi yake aliyowahi kuifanya ya 
kuwa kiongozi wa dini.

“Kwenye upinzani kama kuliku-

wa na mtu ambaye alikuwa kion-
gozi bora kuwahi kutokea ni Dk. 
Slaa, kati ya wapinzani wazalendo 
nchini, Dk. Slaa ni nambari moja,” 
Dk. Magufuli alisifu.

Alisema Dk. Slaa alikuwa mtu 
mstaarabu tofauti na wabunge 
wengine wa upinzani, akisisitiza 
kuwa hakuwahi kutoa kauli za 
matusi wala kuweka kibandiko 
mdomoni kama wanavyofanya 
wabunge wa upinzani.

“Baada ya kukaa upinzani na 
kuona ubabaishaji, akaamua ku-
jitoa mwenyewe, nami kwa ku-
tambua uwezo wake, nikamteua 
kuwa balozi katika nchi tisa,” 
alisema.

Alifafanua kuwa Dk. Slaa kwa 
sasa anaiwakilisha Tanzania kati-
ka nchi za Sweden, Norway, Den-
mark, Island, Finland, Ukraine, 
Lativia, Estonia na Lithuania.

Dk. Magufuli pia alisema katika 

kipindi cha miaka mitano, Seri-
kali imejenga Hospitali ya Wilaya 
Karatu na upanuzi wa Kituo cha 
Afya Karatu kwa kujenga wodi ya 
wanawake na wanaume.

Alisema serikali pia imefan-
ya upanuzi wa zahanati tano, 
kuongeza bajeti ya dawa kutoka 
Sh. milioni 131 hadi Sh. milioni 
450 zilizokuwa zinatolewa kila 
mwaka. Alisema serikali imetoa 
Sh. bilioni 7.4 kwa ajili ya kughara-
mia elimu bure, ujenzi wa madar-
asa 208, utengenezaji wa mada-
wati zaidi ya 4,000, ujenzi wa 
nyumba za walimu 84, barabara 
ya changarawe kilomita 34 na ku-
peleka umeme katika vijiji 47 kati 
ya 57 vilivyokuwa havijaungan-
ishwa na huduma hiyo.

Alisema katika kipindi cha mia-
ka miwili ijayo, serikali itahakiki-
sha inavifikia vijiji 10 vilivyobaki 
kupata umeme wa uhakika.
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Habari kitaifa

RC aonya 
vijana 
vurugu 
uchaguzi

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa 
Shinyanga, Zainab Tel-
ack, amewataka vijana 
mkoani hapa kuacha 
kurubuniwa na baadhi 
ya wanasiasa kufanya 
fujo wakati wa uchagu-
zi mkuu wa Jumatano.

Alitoa onyo hilo jana 
alipozungumza na 
waandishi wa habari 
mkoani hapa, zikiwa 
zimebaki siku tatu 
kabla ya kufanyika 
kwa uchaguzi huo.

Telack alisema kuna 
tetesi kuhusu baa-
dhi ya vijana kutaka 
kufanya fujo siku hiyo 
ya uchaguzi mkuu, 
akiwataka waache kwa 
kuwa serikali imeji-
panga vyema kudhibiti 
viashiria vyote vya 
uvunjifu wa amani.

“Tarehe 28 mwezi 
huu ambayo ni siku ya 
Jumatano, tutakuwa na 
uchaguzi mkuu, hivyo 
nitoe tahadhari kwa 
vijana, wasirubunike 
kufanya fujo zozote 
zile, tutawashughulikia, 
tunataka uchaguzi 
umalizike kwa amani.

“Amani hii tuliyo-
nayo nchini, mataifa 
mengi yanatamani 
ivurugike, na sisi 
hatutakubali, mtu 
ukishindwa, kubali 
matokeo, uchaguzi ni 
kama mpira, ukifungwa 
goli, jipange mchezo 
ujao,” alisema.

Kiongozi huyo 
alisema wameshatoa 
maelekezo kwa wasi-
mamizi wa uchaguzi 
kuwa watu wenye uhi-
taji maalum wakiwamo 
wazee, wajawazito na 
wenye watoto wadogo, 
wapewe kipaumbele 
kuanza kupiga kura na 
siyo kujipanga mstari.

Telack pia aliwaonya 
waandishi wa habari 
kuhusu kujihusisha na 
utangazaji wa matokeo 
kwenye vituo vya 
kupigia kura, akisisitiza 
kuwa kazi hiyo ni ya 
msimamizi wa uchagu-
zi wa jimbo husika.

Alisema waandishi 
wa habari hawapaswi 
kutangaza matokeo 
ambayo msimamizi 
hajayatangaza, ili wasi-
lete taharuki.

CHADEMA yaahidi hospitali Ubungo 

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU), mkoani Dodoma, Sosthenes Kibwengo (kushoto), akimpa maelekezo 
Mwalimu Godfrey Matonya na mkewe, jijini Dodoma jana, baada ya kuwarejeshea Sh. million 22.4 walizodhulumiwa na kampuni ya Kabuguma, 
inayojihusisha na kukopesha matrekta ya kulimia. PICHA: RENATHA MSUNGU 

CHADEMA, ACT wafanya 
kampeni jukwaa moja

Na Enock Charles 
MGOMBEA Ubunge wa Ubun-

go, Boniface Jacob, ameahidi 
kujenga Hospitali ya Wilaya ya 
Ubungo akipewa ridhaa ya kuli-
wakilisha bungeni, ili kusaidia 
kuboresha huduma za afya wilay-
ani huko.

Katika mkutano wake wa 
kampeni Kata ya Kimara jijini 
Dar es Salaam juzi, Jacob alise-
ma ujenzi wa hospitali ya wilaya 
hiyo uliokuwa unaendelea katika 
eneo la Kimara Baruti, ulisimama 
alipoondolewa katika nafasi ya 

Meya wa Manispaa ya Ubungo 
mwaka jana.

“Wananchi wa Ubungo mnajua 
‘figisu’ nilizofanyiwa nikaondole-
wa katika nafasi ya meya, tangu 
wakati huo ujenzi wa hospitali 
ya wilaya ambao msingi ulikuwa 
umeshawekwa umesimama,” 
alisema.

Mgombea huyo alisema kwa 
sasa wananchi wa jimbo hilo 
wanatumia Kituo cha Afya Sinza 
kama hospitali na kiko mbali na 
maeneo mengine ya jimbo hilo, 
hivyo kuhatarisha maisha ya wag-
onjwa.

Alisema hakumalizia ngwe 

yake ya uongozi baada ya kufany-
iwa kile alichokiita hujuma, lakini 
alijitahidi kutekeleza ahadi zake 
zote na kuwaahidi wananchi wa 
Ubungo kufanya kazi zaidi akich-
aguliwa kuwa mbunge wa jimbo 
hilo.

Uchaguzi mkuu wa Rais, 
wabunge na madiwani umepag-
wa kufanyika Oktoba 28, mwaka 
huu, siku tatu zijazo.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imeshatangaza kuwapo 
vituo vya kupigia kura 80,155, Wa-
tanzania 29,188,347 wenye sifa, 
wakitarajia kuchagua wabunge 
390 na madiwani 5,350.

Na Neema Hussein, KATAVI

VYAMA vya ACT-Wazalendo 
na CHADEMA mkoani Katavi, 
vimeungana kufanya mikutano 
ya kampeni kwenye jukwaa 
moja, lengo likiwa kuhakikisha 
wanakin’goa madarakani Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Baada ya kumalizika kwa mku-
tano wa hadhara wa kampeni uli-
ofanyika jana kwenye viwanja vya 
Maridadi Manispaa ya Mpanda 
mkoani Katavi, Mgombea Ubunge 
wa Mpanda Mjini (ACT-Wazalen-
do), Stanslausi Kisesa, alisema 

toka wameungana, mwitikio wa 
watu ni mkubwa katika mikutano 
yao.

Alisema mbali na kuing’oa CCM 
madarakani, lengo lingine la ush-
irikiano wao huo ni kutatua kero 
za wananchi ambazo wabunge 
wa CCM wameshindwa kuzipatia 
ufumbuzi toka wakae madarakani 
kama vile ukosefu wa dawa hos-
pitali na wanafunzi kukaa chini 
darasani.

“Kutokana na wito wa viongozi 
wa kitaifa, sisi wagombea wote tu-
likubaliana katika kikao kuwa tut-
ashirikiana hasa pale tutakapoona 

kuna upungufu,” alisema Kisesa.
Mgombea Ubunge, Rhoda Kun-

chela (CHADEMA), alisema akich-
aguliwa, atahakikisha anaondoa 
tozo wanazotozwa wakulima ka-
tika magazeti ambayo yaliwekwa 
na uongozi wa mkoa kuwadhibiti 
wanaposafirisha mazao yao.

“Yani leo ukikamatwa na magu-
nia ya ufuta, ni afadhali ukamatwe 
na magunia ya bangi, kwanza 
haya masuala ya stakadhi ghalani 
yametoka wapi? Mbona mikoa 
mingine hamna yani? Mtu una-
pangiwa soko la kwenda kuuza 
mazao yako,” alilalamika.

Alisema akishinda kuwa 
mbunge wa jimbo hilo, atashiriki-
ana na madiwani kuhakikisha 
wanazitatua kwa pamoja zile kero 
ambazo hazijatatulika ikiwamo 
kuleta maji na umeme wa uhaki-
ka kwa wananchi wa Mpanda.
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RIPOTI MAALUM

Unafahamu unywaji wa maji mengi
unasababisha maradhi ya moyo?
Na Mary Geofrey

N
I imani inayotawala, 
ikiwamo kauli rasmi 
kutoka kwa wataalamu 
wa afya wanaopigia 

upatu tabia ya kunywa maji 
mengi, kwamba ni kinga dhidi 
ya baadhi ya maradhi, yakiwamo 
yanayohusiana na moyo.  

Lakini, mtaalamu bingwa ku-
toka Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Profesa Moham-
ed Janabi, ana kidokezo kuhu-
siana na matumizi ya nadharia 
hiyo kiholela kwamba yanaweza 
kumrudisha mhusika katika 
maradhi zaidi. 

Profesa Janabi, ambaye pia ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi 
hiyo anasema maji hayo ya zia-
da yanakuwa na manufaa kwa 
mnywaji iwapo tu kuna kiwango 
sahihi cha kuushughulisha mwili 
wake hata maji hayo yakatumika 
kwa manufaa kiafya.

Kwa mujibu wa Profesa Janabi, 
katika hali ya kawaida, mwili 
wa binadamu huwa na kiwango 
cha wastani wa lita tano za maji 
zinazokuwa kwenye mzunguko 
mwilini na panapotokea maji ya 
ziada pasipo kutumika, ni hali 
inayouchosha moyo na kuishia 
katika kuzalisha maradhi. 

Mtaalamu huyo anafafanua 
kwamba mwili wa binadamu un-
apokosa shughuli ngumu zinazo-
sababisha jasho kutoka, kiwango 
cha juu cha unywaji maji kina-
paswa kisizidi kati ya lita moja na 
nusu hadi mbili kwa siku.

“Maji yanayohitajika kwenye 
mwili wa binadamu kwa siku ni 
lita moja na nusu, kama hamna 
joto wala hufanyi kazi ngumu, 
unasababisha hatari kwenye 
moyo wako.

“Mzunguko wa damu tayari 
una lita tano na wewe unaku-
nywa lita tano, kwa hiyo unaula-
zimisha moyo kusukuma mara 
mbili zaidi na mwisho wa siku 
unajikuta una shida ya moyo,” 
anatahadharisha.

Profesa Janabi anaeleza 
kwamba, wakati moyo wa mtu 
unafanya ya kusukuma maji ya 
ziada kuliko uwezo wake, athari 
inayofuata baada ya hapo ni 
baadhi ya chembe hai muhimu 
zinaanza kufa moja baada ya ny-
ingine zikipishana na maradhi 
kuanza kuchukua nafasi yake.

Bingwa huyo wa maradhi ya 
moyo, alitoa katika hadhira ya 
kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Moyo Duniani, Septemba 29 
mwaka huu katika Viwanja vya 
Tanganyika Packers jijini Dar es 
Salaam.

Mtalaamu huyo anaelekeza 
kidole cha tahadhari hasa kwa 
watendaji wa maofisini na 
mazingira yanayofanana nayo 
kwamba mbali na hatari ya kuu-
chosha moyo, pia ziada ya maji 
hayo imebeba hatari kuyeyusha 
madini muhimu kwa mwili wa 

binadamu.

ULAJI NAO TATIZO
Profesa Janabi anataja sababu 

nyingine kubwa ambayo watu 
hawafahamu kama ni chanzo cha 
kuugua maradhi ya moyo kuwa ni 
ulaji usio wa mpangilio.

Anasema ulaji wa vyakula vya 
mafuta umekuwa ukitajwa na 
wengi kuwa tatizo kubwa katika 
kusababisha maradhi ya moyo, la-
kini siyo chanzo wala tatizo kubwa 
bali ulaji wa vyakula vya wanga 
ndiyo mzizi wa tatizo.

Anasema vyakula vya wanga 
kama ugali na wali vinavyoliwa 
mara nyingi na Watanzania huha-
tarisha usalama wa moyo na hivyo 
anashauri watu kupunguza ulaji 
wa aina hiyo ya vyakula.

“Ukiweza kujibana, basi un-
aweza kupunguza kula ugali na 
wali angalau ule mara mbili kwa 
wiki kwa vyakula hivi,” anashauri 
Profesa Janabi.

Anasema ratiba ya vyakula 
hivyo pia ni lazima izingatiwe na 
walaji kwa usalama wa moyo.

“Mtu anakula saa tatu, nne 
hadi saa sita usiku sahani kubwa 
ya wali au ugali, akimaliza hapo 
anaingia kitandani analala, hapo 
badala ya chakula kufanya kazi ki-

naenda kukaa kwenye stoo,” ana-
tahadharisha Profesa Janabi.

Anasema mlundikano huo 
ndiyo husababisha zaidi madhara 
kwa mwili wa binadamu kama vile 
kutengeneza vitambi, shinikizo la 
damu na matatizo ya moyo.

Profesa Janabi anashauri kuwa 
muda sahihi wa kula chakula ni 
kuanzia saa 12 jioni hadi saa 1:00 
usiku, ikiwa ni saa chache kabla ya 
kwenda kulala.

HALI ILIVYO KITAIFA
Profesa  Janabi anasema ma-

gonjwa ya moyo huchangia karibu 
asilimia 31 ya vifo vyote duniani 
na kwamba takwimu za Shirika la 
Afya Duniani (WHO) zinabainisha 
kuwa kila mwaka, takribani watu 
milioni 18 hufariki dunia kutokana 
na maradhi hayo.

“Ni tatizo linaloonekana 
kuongezeka, takwimu zinaonye-
sha katika kila wanawake wanne 
na wanaume watano, mmoja 
ananakabiliwa na tatizo la shini-
kizo la damu,” anabainisha.

Anaongeza  kuwa magonjwa ya 
moyo ni kati ya magonjwa yasi-
yoambukiza, ambayo kinga ni ra-
hisi kuliko tiba, ndiyo maana WHO 
pamoja na Jumuiya ya Magonjwa 
ya Moyo Duniani baada ya kuona 

yanaongezeka, wakaamua kuanzi-
sha Siku ya Moyo Duniani.

“Watu pia wanapaswa kuzinga-
tia unywaji wa pombe kwa kiasi, 
kuacha uvutaji wa sigara, kula 
vyakula vinavyofaa, wazingatie 
kunywa dawa wanazoandikiwa 
(waliokutwa na matatizo haya) 
na wafanye mazoezi, wapunguze 
uzito uliopitiliza. Haya ni mambo 
ambayo yapo ndani ya uwezo wa 
mtu bila gharama,” anasema.

Mkurugenzi huyo anabainisha 
kuwa JKCI tangu mwaka 2015 
ilipoanzishwa hadi sasa, tayari 
imeshaona takribani wagonjwa 
350,000 huku 6,000 kati yao wak-
ifanyiwa upasuaji.

“JKCI tupo mstari wa mbele 
kutoa elimu ili watu waepuke ma-
gonjwa haya,” anasema Profesa 
Janabi.

BP IKO JIRANI 
Mtaalamu huyo anabainisha 

kuwa asilimia 70 ya wagonjwa wa-
naotibiwa JKCI, wanakabiliwa na 
tatizo la Shinikizo la Damu (BP).

Anasema takwimu zao zinao-
nyesha ndiyo tatizo linaloongoza 
kwa idadi kubwa ya wagonjwa 
katika taasisi hiyo tangu ilipoan-
zishwa rasmi mwaka 2015.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 

nMadaktari bingwa wadokeza kilichojificha
nJanga liko zaidi kwa watendaji wa ofisini

Profesa Mohamed Janabi,

Moyo wa JKCI, Samweli Rweyema-
mu, anasema wapo pia wengine 
wanaokabiliwa na tatizo la kuziba 
kwa mishipa ya damu inayosam-
baza damu kwenye moyo ambayo 
husababisha kifua kuuma.

“Kuna wengine wanaohitaji 
upasuaji na idadi inaongezeka 
kila siku. Kwa mfano, wale ambao 
mishipa ya damu inaziba, tunawa-
zibua kwa upasuaji mkubwa au 
ule wa tundu dogo,” anasema Dk. 
Rweyemamu.

Anabainisha kuwa hadi Desem-
ba mwaka jana, waliwachunguza 
karibu wagonjwa 1,000, ambao 
awali walikuwa wakipewa rufani 
ya kwenda kutibiwa nje ya nchi.

Daktari bingwa huyo anasema 
kuwa kwa siku, huwa wanaona 
wagonjwa kati ya 300 na 400, 
hali inayoonyesha kwamba watu 
wenye matatizo ya moyo wa-
naongezeka nchini.

Dk. Rweyemamu anatoa mfano 
kwamba Wilaya ya Temeke kwe-
nye Viwanja vya Zakheem walipi-
ma watu 100 na kati yao, asilimia 
18 walikuwa na BP na wengine 
moyo umetanuka. Pia, 21 walione-
kana wana matatizo ya moyo.

Anasema pia walifanya kazi 
kama hiyo katika viwanja vya 
Mwembe Yanga kwa watu 150 na 
kati yao, asilimia 22 walionekana 
kuwa na maradhi ya moyo. Anase-
ma kati ya hiyo asilimia 22, asilimia 
19 walikuwa na shinikizo la damu 
la juu.

Anaongeza kuwa idadi hiyo in-
awezekana kuwa ni ndogo lakini 
utafiti uliofanyika Dar es Salaam, 
unaonyesha karibu asilimia 30 
wana shida ya shinikizo la damu.

“Sasa ukiwa na shinikizo la 
damu ni ‘risk factor’ (ishara hatari) 
ya kuziba kwa mishipa ya moyo 
hatimaye utafika kwetu tukuzibue 
kwa vifaa maalum,” anasema Dk. 
Rweyemamu.

Anasema mtu akiwa na shini-
kizo la damu, moyo hutanuka na 
kuwa na dalili za kushindwa ku-
fanya kazi, hivyo asilimia kubwa 
ya matatizo ya moyo kwa watu wa-
zima yanaanza na presha.

Mratibu wa Tiba wa Manis-
paa ya Kinondoni kutoka Ofisi ya 
Mganga Mkuu wa Manispaa hiyo, 
Dk. Omary Mwangaza,  anasema 
kipindi cha Julai na Agosti mwa-
ka huu, katika vituo vya kutolea 
huduma     za afya, waliibua wag-
onjwa wapya zaidi ya 600 wana-
okabiliwa na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

“Shinikizo la damu na kisu-
kari ni magonjwa yaliyokuwa 
yakiongoza kwa idadi kubwa ya 
wagonjwa, wagonjwa wote hawa 
tumewaingiza kwenye mfumo 
wetu wa matibabu,” anabainisha.
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habari kitaifa

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Dodoma, imewahukumu baba 
na mtoto kwenda jela miaka mi-
tatu au kulipa faini ya Sh. milioni 
1.5, baada ya kukiri kutaka kutoa 
hongo ya Sh. milioni 1.2 kwa ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Patrobas Katambi.

Washtakiwa hao ambao pia ni 
wafanyabiashara, Nahid Baha-
dur Hirji na mwanawe, Bahadur 
Abdallah Hirji, walikuwa waki-
kabiliwa na mashtaka matatu 
ya kuahidi na kutoa rushwa kwa 
Katambi.

Mkuu wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na 
Rushwa(TAKUKURU) Mkoa wa 
Dodoma, Sosthenes Kibwengo, 
alibainisha kutolewa kwa hu-
kumu hiyo alipozungumza na 
waandishi wa habari jana kuhu-
su kesi mbalimbali za rushwa 
mkoani humo.

Alisema kesi hiyo ya jinai 
namba 148/2019 ilitolewa hu-
kumu Oktoba 19 mwaka huu na 

mahakama hiyo.
Alifafanua kuwa Julai mwaka 

jana, TAKUKURU iliwafikisha 
mahakamani huko wafanyabi-
ashara hao baada ya uchunguzi 
kuonyesha walifanya jinai hiyo 
ya kumshawishi Katambi asi-
chukue hatua stahiki dhidi yao 
kuhusiana na mgogoro wao wa 
kifamilia.

Alisema washtakiwa hao wali-
ahidi na kutoa kiasi hicho cha 
fedha kwa Katambi kinyume cha 
kifungu Na. 15 cha Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
Na. 11 ya Mwaka 2007.

Alisema pamoja na hukumu 
hiyo, mahakama pia imetaifisha 
Sh. milioni 1.2 zilizokamatwa 
wakati wa mtego wa hongo hiyo.

Katika hatua nyingine, 
TAKUKURU imewarejeshea fed-
ha kiasi cha Sh. milioni 28.97 wa-
nanchi wawili akiwamo mwal-
imu mstaafu, Stanley Matonya, 
ambaye kwa sasa ni mkulima 
katika Kijiji cha Itiso wilayani 
Chamwino.

Kibwengo alisema mwalimu 
huyo amerejeshewa Sh. milioni 

22.4 alizodhulumiwa na Kam-
puni ya Kabugama ya jijini Do-
doma Agosti 2016.

“Mstaafu huyo aliingia mka-
taba wa kuuziwa trekta moja 
aina ya Swarrag 744 lenye jembe 
moja pamoja na tela kwa maele-
wano ya kulipa Sh. milioni 23.98 
ambayo ni asilimia 50 ya thama-
ni ya trekta.

“Pamoja na kulipa fedha hizo 
tangu Septemba 2016, mwalimu 
huyo hakupata trekta na alipo-
fuatilia, aliambulia kurejeshewa 
Sh. milioni 1.5,” alisema.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU 
alisema kutokana na juhudi 
za mstaafu huyo kukwama, al-
itoa taarifa kwa taasisi hiyo na 
uchunguzi umewezesha kam-
puni hiyo kurejesha Sh. milioni 
22.4 ambazo alikabidhiwa jana.

Alisema TAKUKURU pia im-
emrejeshea mkazi wa Jiji la Do-
doma, Ahmed Talibu, Sh. milio-
ni 6.49 ambazo ni malipo ya fidia 
ya kiwanja namba 214 Kitalu G 
eneo la Kikuyu South Extension 
jijini hapa kilichotwaliwa kwa 
ajili ya kupisha mradi wa ujenzi 

wa reli ya mwendokasi.
“Mei mwaka huu, TAKUKU-

RU ilipokea taarifa kutoka kwa 
Talibu kwamba ameshindwa 
kulipwa baada ya kuelezwa na 
Shirika la Reli (TRC) linalora-
tibu ujenzi huo kuwa tayari 
malipo ya fidia ya kiwanja cha 
mwanawe, Nasra Ahmed Talibu 
yalishafanywa kwa mwananchi 
mwingine,” alisema.

Kibwengo alisema uchunguzi 
wa taasisi hiyo ulibaini fidia hiyo 
imelipwa kwa Noorjan Adulha-
mid Ahmed baada ya kuwasili-
sha nyaraka alizozipata kwa njia 
ya udanganyifu na kufanikiwa 
kumrejeshea fedha hizo jana 
Ahmed   kwa niaba ya mwa-
nawe.

Pia, alisema taasisi hiyo inaen-
delea kumtafuta mtuhumiwa 
aliyemuuzia kiwanja Noorjan na 
kumpatia nyaraka za kiwanja ili 
hatua stahiki zichukuliwe dhidi 
yake. Aliwataka wananchi kue-
ndelea kutoa taarifa za vitendo 
vya dhuluma ili hatua zaidi zi-
chukuliwe dhidi ya watu wanao-
fanya hivyo.

SUMA JKT 
yaokoa 
Mil. 400/- 
za ujenzi
Na Renatha Msungu, DODOMA

SUMA JKT imeokoa Sh. mil-
ioni 400 katika ujenzi wa ki-
wanda cha mabati na misumari 
jijini Dodoma kutokana na 
kuwatumia vijana na maofisa 
wake kujitolea kutekeleza 
mradi huo. Mradi wa ujenzi wa 
kiwanda unatarajiwa kugha-
rimu Sh. bilioni moja. 

Wakati akikagua ujenzi wa 
kiwanda hicho juzi, Kaimu 
Mkuu wa Tawi la Utawala JKT, 
Kanali Hassan Mabena, alisema 
ujenzi wa kiwanda hicho ume-
fikia asilimia 85.

Kanali Mabena alisema ki-
wanda hicho ambacho kina-
jengwa kupitia shirika lake la 
Suma JKT, kinatarajia kukami-
lika na kuanza kazi mapema 
mwakani.  “Kiwanda kitasaidia 
kuwanufaisha wakazi wa 
Dodoma ikiwamo kutoa ajira 
kwa vijana,” alisema Kanali 
Mabenona. 

Alisema JKT imekuwa ikitoa 
gawio kwa serikali, hivyo 
kiwanda hicho kitachangia 
pia kuongeza pato la taifa na 
gawio kwa serikali ambalo 
jeshi limeshatoa kwa miaka 
mitatu mfululizo. Alisema jeshi 
hilo lina mpango wa kuanzisha 
viwanda vingine vya mazao 
ya kilimo, mifugo na uvuvi, 
akibainisha kuwa tayari wana 
kiwanda cha kuchakata mahi-
ndi cha Mlale, Songea na kile 
cha mpunga kilichoko Chita, 
Ifakara. 

“Uchumi wa nchi umekua 
na kufikia uchumi wa kati. 
Kama jeshi, tunalo jukumu la 
kuhakikisha tunaunga jitihada 
za serikali ili kufikia uchumi 
wa juu zaidi,” alisema Kanali 
Mabena.  Aliwataka vijana 
hao kuzingatia maelekezo ya 
ujenzi ili mkataba ukiisha, 
wakafanye kazi kama hizo 
mitaani. 

Mkuu wa mradi huo, Meja 
Erasto Tesha, alisema katika 
utekelezaji wa mradi huo, 
tayari wamepokea Sh. milioni 
457.3 na kati yake, Sh. milioni 
420.4 zimeshatumika. 

Meja Tesha alisema kampuni 
wanayoitumia imeshasajiliwa, 
hivyo inafanya kazi kihalali 
katika shughuli za ujenzi zina-
zoendelea. 

Alisema wanawashukuru 
vijana wanaojitolea katika 
ujenzi, akiwapongeza kwa 
kufanya kazi kwa weledi 
mkubwa katika ujenzi huo. 

“Tunawashukuru sana vijana 
wanaojenga kwa sababu wana-
fanya kazi iliotukuka, hivyo 
wanastaili sifa,” alipongeza 
Meja Tesha. 

Aliwataka vijana hao kuwa 
makini na kazi wanazofanya 
maana zitawasaidia huko 
mbeleni.

Baba na mtoto jela miaka mitatu kwa kumhonga DC 

Na Mwandishi Wetu,     
SONGWE 

OFISI ya Taifa ya Mashtaka 
imewahakikishia wananchi wa 
mkoani Songwe kutenda haki 
na kuwaondolea kero ya muda 
mrefu ya kutoshughulikiwa kwa 
mashauri yao kwa wakati kuto-
kana na kukosekana kwa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka mkoani hapa.

Katika hafla ya ufunguzi wa 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka mkoa-
ni Songwe jana, Mkurugenzi 
wa Mashtaka, Biswalo Mganga, 
alisema:

“Yeyote atakayefanya fujo kip-
indi hiki ama kipindi chochote 
kile, atashughulikiwa, waache 
mara moja kwani serikali haiwe-

zi kuwavumilia hao wote wali-
opanga kufanya fujo.”

Mganga alisema tayari watu 
24 Tunduma mkoani Songwe 
wametiwa mbaroni kutokana 
na kujihusisha na vurugu zilizos-
ababisha mauaji ya kijana mmo-
ja mpakani huko.

Mkurugenzi wa Mashtaka 
aliwahakikishia wananchi upati-
kanaji wa haki mkoani Songwe 
huku akisisitiza kuwa kutokana 
na mkoa huo kuwa mpakani, 
atahakikisha wanafungua ofisi 
nyingine mpakani Tunduma 
kwa lengo la kuzuia uhalifu wa 
kimpaka. Mkuu wa Mkoa wa 
Songwe, Brigedia Jenerali Nic-
odemas Mwangala, alimpongeza 
Mkurugenzi wa Mashtaka pamo-

ja na ofisi yake kwa kazi kubwa 
wanayoifanya katika kuhakiki-
sha haki na amani zinapatikana 
nchini. Alisema licha ya Mkoa 
wa Songwe kuwa mchanga, uhi-
taji wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
ulikuwa mkubwa kutokana na 
mkoa huo kuwa mpakani na una 
mwingiliano mkubwa wa watu.

Alisema uwapo wa ofisi hiyo 
mkoani hapa, utarahisisha upa-
tikanaji wa huduma kwa wa-
nanchi na kupunguza malala-
miko yaliyokuwa yakitolewa na 
wananchi juu ya ucheleweshaji 
wa upatikanaji wa haki.

Hakimu Mkazi Mfawidhi 
Mkoa wa Songwe, Kassim Mk-
wawa, alisema uwapo wa Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka mkoani 

Songwe, utarahasisha majadala 
ya kesi mbalimbali zinazohitaji 
uchunguzi, kushughulikiwa kwa 
haraka, akibainisha kuwa awali 
yalikuwa yakipelekwa Mbeya na 
kutumia muda mrefu kufanyiwa 
kazi.

Naibu Mkurugenzi wa Mashta-
ka, Edson Makallo, aliwashukuru 
viongozi wa dini kwa namna wa-
navyoliombea taifa, akimhakik-
ishia Mkuu wa Mkoa wa Songwe 
juu ya mtumishi yeyote wa seri-
kali atakayebainika kujihusisha 
na vitendo vya rushwa, ofisi 
yake haitasita kutia saini barua 
ya kumsimamisha kazi.

Alisema watumishi kujihusi-
sha na vitendo hivyo ni kukan-
damiza haki za watu wengine.

DPP atangaza neema Songwe

Mkuu wa Mauzo 
Vodacom Kanda 
ya Pwani na 
Dar es Salaam, 
Brigita Stephen, 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari  wakati 
wa  uzinduzi 
wa duka jipya 
la kisasa la 
kampuni hiyo, 
katika Mtaa wa 
Msimbazi, jijini 
Dar es Salaam 
juzi, ikiwa sehe-
mu ya maadhim-
isho ya sherehe 
za miaka 20 ya 
Vodacom nchini. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

WIKI ya pili ya mwezi ujao, 
mvua kubwa inatarajiwa ku-
nyesha katika mikoa mbalim-
bali nchini, ikiwamo ya Moro-
goro, Njombe, Mbeya, Iringa, 
Songwe, Lindi, Mtwara, Dodo-
ma, Ruvuma na Singida.

Hii ni kwa mujibu wa Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) ambayo inasema mvua 
za wastani hadi juu ya wastani 
zinatarajiwa katika maeneo 
mengi ya Nyanda za Juu Kusini.

TMA inataja maeneo men-
gine kuwa ni Kanda ya Kati 
pamoja na Pwani ya Kusini na 
kutaka maeneo yaliyotajwa, 
kuanza kuchukua tahadhari ili 
kukabiliana na athari zitakazo-
jitokeza.

Tahadhari hiyo inatolewa 
huku kukiwa na nyingine iliyo-
tolewa wiki iliyopita na Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, kwa 
kuwataka wananchi kuzinga-
tia kanuni za afya kutokana 
na mvua. Wizara hiyo inasema 
kuna uwezekano wa kuibua 
magonjwa ya mlipuko kama 
kipindupindu, kuhara damu 
na yanayoenezwa na mbu 
kama vile malaria na dengue, 
iwapo tahadhari hazitachuku-
liwa.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Abel Makubi, anazitaja 
baadhi ya kanuni zinazotakiwa 
kuchukuliwa kuwa ni kuchem-
sha maji ya kunywa, kuepuka 
kula chakula kilichopoa ama 
kuandaliwa katika mazingira 
yasiyo safi na salama.

Kanuni nyingine ni kutumia 
ipasavyo, vyoo na kunawa 
mikono kwa maji safi na tiriri-
ka na sabuni kabla ya kula, 
baada ya kutoka chooni, baada 
ya kumnawisha mtoto aliye-
jisaidia na baada ya kumhu-

dumia mgonjwa.
Aidha, wananchi hawatak-

iwi kutotapisha vyoo na pia 
kujikinga kuumwa na mbu 
kwa kutumia vyandarua, kusi-
mamia usafi   katika mifumo 
ya majisafi, majitaka na mitaro.

Nikirejea kwenye hoja yan-
gu, ni kwamba majanga ya 
asili kama mvua yanaweza ku-
leta madhara ambayo wakati 
mwingine yako juu ya uwezo 
wa jamii, hivyo kuchukua ta-
hadhari ni jambo la muhimu.

Kwa mfano kutotiririsha 
maji taka wakati wa mvua ama 
kuzingatia suala la usafi kwa 
ujumla, yote hayo yako ndani 
ya uwezo wa jamii, kinacho-
takiwa ni kuchukua hatua 
kwa kuzingatia maelekezo ya 
wataalamu wa afya.

Mafuriko yatokanayo na 
mvua, ni miongoni mwa ma-
janga ya asili, ambayo yame-
kuwa yakiikumba baadhi ya 
mikoa nchini na kusababisha 
madhara yakiwamo watu ku-
poteza maisha na mali.

Dar es Salaam ni miongoni 
mwa mikoa, ambayo hukumb-
wa na janga hilo   hasa mae-
neo, ambayo hayajapimwa, na 
kusababisha watu hukimbia 
kutokana na nyumba zao ku-
jaa maji na kwenda kujihifadhi 
kwingine hadi hali inapotulia.

Zinaponyesha mvua kubwa, 
wakati mwingine baadhi ya 
barabara nazo hujaa   maji na 
kusababisha magari kushind-
wa kupita, na hivyo kuletwa 
mitumbwi ya dharura kuvusha 
watu. Ni kweli kwamba, majan-
ga ya asili hayaepukiki, lakini 
suala la kila mmoja kuchukua 
tahadhari ni la msingi, hasa ku-
fuata maelekezo yanayotolewa 
na mamlaka husika, kwa ajili 
ya usalama.

Watu wanaoishia ma-
bondeni watakuwa ni masha-
hidi, kwamba walishapewa 
tahadhari za muda mrefu 
wakitakiwa kuhama maeneo 
hayo kwenda kwingine, kwa 
kuwa huko waliko si sehemu 
salama kwao. Si wote ambao 
wanaendelea kuishi huko bali 
wapo ambao walishaitikia 
wito wa mamlaka husika na 
kuhama lakini wengine bado 
wanaendelea kuishi maeneo 
hayo hatarishi.

Matokeo yake ni kwamba, 
kila mvua inaponyesha, nyum-
ba zao hujaa maji yenye taka 
mbalimbali vikiwamo vinyesi 
vya binadamu na hivyo kula-
zimika kuyahama makazi yao 
kwa muda.

Kwa hali kama hiyo, ni wazi 
kwamba wanatakiwa kuhama 
jumla na kwenda kwingine 
kwa sababu katika mazingira 
hayo, afya zao zinakuwa ha-
tarini wana nafasi ya kulinda 
afya zao. Ni vyema kutambua 
kuwa majanga ya asili hay-
aepukiki, lakini kuchukua ta-
hadhari ni suala la muhimu ili 
kuwa salama zaidi kuliko kue-
ndelea  kung’ang’ania kwenye 
mazingira hatarishi.

Nikumbushe tu kwamba 
utabiri wa hali ya hewa ni mo-
jawapo wa nyenzo   muhimu 
zinazoweza kuokoa maisha 
na pia kuepusha madhara 
makubwa yatokanayo na uhar-
ibifu wa miundombinu baada 
ya mvua na mafuriko.

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
imekuwa ikijitahidi kutoa ta-
hadhari kwa watu wanaoishi 
maeneo ambayo si salama, 
lakini unaweza kusikia baadhi 
yao wakidai kwamba, kama ni 
mafuriko yatapita na wataen-
delea kuishi.

Tahadhari za TMA, Wizara 
ya Afya zitutoe usingizini

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila Mtanzania anapaswa 
kulinda, kudumisha amani

Na Sabato 
Kasika
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ILIKUWA miezi, yakawa majuma na sasa zimebaki siku tatu 
kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa tano wa Rais, 
wabunge na madiwani tangu Tanzania ilipoingia katika 
mfumo wa vyama vingi mwaka 1992. 

Uchaguzi huo mkuu utafanyika kwa mara ya kwanza ka-
tikati ya wiki baada ya miaka mingi. Siku hiyo si nyingine 
bali ni Jumatano ijayo, Oktoba 28. Watanzania, wake kwa 
waume, wazee kwa vijana, wanatarajia kutumia haki yao 
ya kidemokrasia kuchagua viongozi watakaoongoza katika 
nafasi tajwa kwa miaka mitano ijayo.

Watanzania hao, waliojiandikisha watatumia fursa hiyo 
kufanya uamuzi utakaotoa hatima ya uongozi wa nchi ka-
tika ngazi ya urais, ubunge na udiwani. Kwa maneno men-
gine, ndio walioshika mipini ya visu vyenye makali kwa ajili 
ya ama kuwaondoa madarakani walioko katika nafasi hizo 
au kuendelea kuwaweka kwenye viti hivyo. 

Hatua hiyo ya wananchi walio na haki ya kufanya hivyo, 
itakuwa hitimisho baada ya kuwasikia wagombea na vion-
gozi wa vyama husika wakijinadi majukwaani wakati wa 
kampeni kutoa sera na ahadi kemkem kupitia ilani zao za 
uchaguzi, zilizofanyika kwa takriban miezi miwili.

Katika kipindi chote hicho, wagombea hao wameeleza 
kwa kinagaubaga kuwa watafanya hiki na kile pindi wa-
nanchi watakapowachagua au kuendelea kuongoza dola au 
kuchukua sehemu zilizokaliwa na vyama vingine. Miongoni 
mwa ahadi ambazo zimechukua chati za juu ni barabara, 
umeme, afya na maji, vyote hivyo vikilenga kuwakomboa 
wananchi wanyonge. 

Kwa mantiki hiyo, wananchi wataingia kwenye vyumba 
vya kupigia kura kwa lengo la kuwachagua wale wanaowao-
na wanafaa kuwa viongozi wao huku wakiwaamini kwamba 
ndio watakaosaidia kuondoa kero zinazowakabili pamoja 
na kuwatoa katika hatua moja kwenda nyingine yenye ub-
ora zaidi. 

Hakika ni muda mwafaka kwa yeyote aliyejiandikisha ku-
tumia haki yake ya kidemokrasia. Kila mwananchi atakayek-
wenda kupiga kura, ni lazima atambue kwamba kura yake 
ina thamani kubwa katika ustawi wake, jamii na taifa kwa 
ujumla. 

Kutokana na hali hiyo, mpigakura anapaswa kuhakikisha 
anafanya uamuzi wa kumchagua mtu bila kushawishiwa 
kwa ahadi za hapa na pale bali kwa kujua kuwa anampigia 
kura yule anayeona anafaa. Kinyume cha hapo itakuwa ma-
juto kwake kwa miaka mitano ijayo. 

Pamoja na ukweli huo, ni vyema Watanzania, bila kujali 
itikadi, imani, jinsia wala rangi, kutambua kwamba amani 
ni jambo la muhimu wakati huu na baada ya uchaguzi. Kwa 
maana hiyo, wanapaswa kuilinda amani ikiwa ni pamoja na 
kutojihusisha na vitendo vinavyoweza kusababisha tunu 
hiyo kuwa shakani.

Ili kuhakikisha amani inatawala, tunapaswa kufahamu 
kwamba siasa si uadui wala uhasama bali ni mfumo unao-
taka watu wapambane kwa hoja zenye kujenga. Watu wana-
paswa kupingana bila kupigana. 

Kama ambavyo Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na ile 
ya Zanzibar (ZEC) zimekuwa zikisisitiza wananchi kufuata 
sheria na kanuni za uchaguzi, Watanzania wanatakiwa kutii 
maagizo hayo ili kuiweka nchi katika amani na utulivu hata 
baada ya uchaguzi.

Watanzania, hasa vijana, ni vyema wakatambua kwamba 
ustawi wa nchi uko mikononi mwao na njia pekee ni kujie-
pusha na ushawishi wowote unaoweza kuwaingiza katika 
ghasia ambazo zinahatarisha amani na maisha yao kwa 
ujumla.

Kila Mtanzania anayeitakia nchi amani, hana budi ku-
hakikisha anailinda kwa kila namna ili Tanzania iendelee 
kuwa na sifa ya kuitwa kisiwa cha amani. 
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safu

Somo toka upinzani kuwa/kutokuwa umoja fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

W
IKI mbili zilizopita, 
safu hii iliangazia 
namna wapiga kura 
w a t a k a v y o c h a -

gua kwa kuzingatia baadhi ya 
mambo. Wiki hii tunawaangazia 
wachaguliwa tukigusia udhaifu 
na ubora wa baadhi ya uamuzi 
wao. Hapa tutaangalia procedure 
zaidi ya sera.  Pamoja na ugumu 
na umuhimu  wake, uchaguzi 
wa mwaka huu ni rahisi kutabiri 
ni mambo gani yatakuwa turufu 
kimkakati kuliko chaguzi ny-
ingine zilizopita. 

Leo, tutaangalia kwanini ni 
rahisi kunusa hali itakuwaje na 
sababu za kufanya hivyo. 

Pamoja na ukweli kuwa kushin-
da na kushindwa ni matukio 
tegemewa na ya kawaida, nani 
atashinda au kushindwa siyo. 
Kufikia hitimisho wakati wa kue-
lekea kwenye kilele cha zoezi hili 
adhimu huhitaji ujuzi wa kuanga-
lia viashiria wezeshi.

 Kwa kuzingatia sayansi hii, safu 
hii, leo, itaonyesha vitu vitakavy-
oamua ushindi. 

Mshindi atakuwa mmoja na 
watakoshindwa ni wengi. Hili 
halina utata. Kwa kuzingatia uk-
weli huu, zifuatazo ni sababu zi-
nazonishawishi kusema bila hofu 
wala woga kuwa vifuatavyo ni 
vigezo ambayo wagombea wana-
paswa kuviangalia kwa makini ili 
kushinda.

 Ieleweke kuwa hatulengi ku-
pendelea au kuonea chama au 
kambi yoyote.

Yafuatayo ni matokeo ya say-
ansi ya uchambuzi wa masuala 
ya kijamii na kisiasa inayoweza 
kufanywa na yeyote mwenye uta-
laamu katika fani hii. 

Leo tutatoa faida zaidi kwa up-
inzani si kwa vile tuna ugomvi na 
wapinzani wao. 

La hasha. Ni kwa vile tuna 
marejeo ya chaguzi mbalimbali 
zilizopita nchini nje ya nchi.

Mosi, bila upinzani kuungana 
na kuja na mgombea mmoja, 
kuna uwezekano hili likaathiri 
vibaya fursa ambayo washindani 
wao hawataichezea. 

 Hii ni kutokana ukweli kuwa 
umoja ni nguvu na utegano ni ud-
haifu.  Hii halina mjadala. Hivyo, 
upinzani ungeliangalia hili kwa 
makini na kulishughulikia kabla 
ya siku ya kupiga kura. 

Siku zote, vita ya panzi ni nee-
ma ya kunguru. Kuwa na nguvu 
ya pamoja hakuna mjadala. To-
fauti na uchaguzi wa mwaka 2015, 
upinzani ulisimamisha mgombea 
mmoja chini ya Umoja wa Katiba 
ya Wananchi (UKAWA) kipindi 
hiki, vyama vyenye ushawishi 
vimekuja kila mmoja na mgom-
bea wa vyake. 

Huu ni udhaifu mkubwa ambao 
ni mtaji mkubwa kwa wapinzani 
wake. 

Ukiwa na washidani wali-
ogawanyika, unashinda kirahisi. 
Hili halina ubishi hata kidogo. 

 Kwanini upinzani hautaki kuo-
na hatari ya utengano huu. Kama 
kila mtu angesimamisha mtu 
wake mwaka 2015, mgombea wa 
UKAWA asingeweza kufanya vi-
zuri kama alivyofanya tena ndani 
ya muda mfupi alipata zaidi ya 
asilimia 40 kutokana na muunga-
no wa upinzani ambao kwa sasa 
haupo. Je, hili nalo upinzani utam-
laumu nani? Kwanini wana mi-
kakati wa upinzani wameshindwa 
kuona jambo rahisi kama hili?  
Kama upinzani utaungana, uta-
wapa wapinzani wao kibarua cha 
ziada cha kupambana na hoja za 
pamoja badala ya sasa ambapo 
hata hoja zao zikipuuzwa hakuna 
madhara yatakayoonekana wazi 
wazi.

Pili, upinzani kwa sasa una kazi 
ngumu kuibua sera mbadala za 
pamoja zingetosha kujibu zile za 
wapinzani wao. Hili nalo linahitaji 
umoja. 

Tutatoa mfano mmoja wa 
Afrika na dunia. Nchi nyingi za 
magharibi zimekuwa zikinyonya 
nchi za kiafrika kwa kufanya bi-
ashara na nchi moja moja badala 
ya pamoja. Zinatumia ukosefu 
wa umoja wa Afrika kuendelea 
kuinyonya.

Tatu, ukiachia mbali ukosefu 
wa umoja, upinzani una kik-

wazo kingine kikubwa yaani ku-
osefu wa uzoefu ikilinganishwa 
na ule wapinzani wao ambao 
watatumia uzoefu wao kuwahe-
nyesha kirahisi kwa kupiga pale 
walipogawanyika, pale utengano 
wao utakaposababisha waanze 
kugombea kushinda kura kwe-
nye majimbo mbalimbali ambapo 
wangeweka mgombea mmoja wa 
upinzani.

 Kimsingi, hata kama udhaifu 
siku zote umekuwa dhaifu, huu 
mgawanyiko utaudhoofisha zaidi 
kiasi cha kutofua dafu mbele 
ya adui aliyeshikamana kuliko 
wakati wowote wa maisha yake ya 
miaka ya karibuni.

Nne mbali na sababu tajwa 
hapo juu, kutokuungana kwa 
wapinzani hata kwa ajili ya uch-
aguzi tu, kunatoa nafasi kwa 
washindani wao kuwapa hali ngu-
mu tokana na kuwa na mtandao 
mkubwa na mpana nchi nzima, 
ambao wapinzani hawana kama 
hawataungana. 

Hii ni mbali na kuwa na wa-
nachama na wapiga kura wengi. 
Kuwa na matandao mkubwa ni 
jambo moja na kuufikia ni jambo 
jingine ukiachia mbali kuutumia. 
Wapinzani wangeungana na ku-
gawana majimbo, nina hakika 
wangekuwa na mtandao mpana 
nchi nzima na kuweza kuepuka 
ughali wa kusimamisha kila cha-
ma mtu wake.

Watanzania mjue 
utamaduni unatufariki!

 madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
WA wale mliozaliwa mi-
jini, hamtanibishia niki-
waambieni kuwa waka-
ti mnazaliwa na kupata 

fahamu na kutambua hiki na kile, 
mlijikuta mkiwasiliana na wazazi 
wenu kwa Kiswahili. Anayebisha 
na anyooshe kidole nimuumbue 
mbele ya wazazi wake.

Na mpaka sasa baadhi yenu 
pamoja na kubalehe na kuvunja 
nyungo, hamjui hata lugha za 
baba na mama zenu, mnazun-
gumza Kiswahili na kuokoteza 
neno moja moja la kilugha ku-
toka kwa wazazi hao. Sana sana 
wengi wenu mtajua kusalimia 
na kunyamaza na hata mkijibiwa 
hamwezi kurudishia. Nani anabi-
sha?

Lakini pamoja na yote hayo 
hamjahoji kwa nini hamwelewi 
lugha za baba na mama zenu wa 
kuwazaa. Na wala hamshangai 
kwa nini. Ni kwa sababu mnapata 
kila mnachokitaka kwa kutumia 
lugha ya Kiswahili. Hamwoni tena 
umuhimu wa kujifunza lugha za 
jadi, kwa sababu mnaona haziku-
saidieni.

Mnaona kabisa, kwamba 
Kiswahili kinakuunganisheni na 
jirani zetu, kinakuunganisheni 
shuleni, kinakuunganisheni vy-

uoni, makazini na hata vijiweni. 
Kama ndivyo sasa Kijita cha nini? 
Kihaya cha nini? Kisubi cha nini? 
Kisukuma cha kazi gani? Kizara-
mo kinakusaidieni nini?

Wanaotaka kujielimisha ndio 
wataanza kuuliza kwa nini hatu-
zungumzi kikwetu na badala 
yake tunazungumza Kiswahili 
24/7? Wanaotaka kuelimisha 
watajibu kwa sababu Kiswahili 
ndiyo lugha iliyotuunganisha 
Watanganyika, na hatimaye Wa-
tanzania, wakati tunadai Uhuru. 
Kiswahili ndicho kinatufanya tu-
dai haki zetu hata sasa.

Wafafanuzi watakwambia Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere 
(PKA) na wenzake, walitumia 
lugha hiyo adhimu kutuungani-
sha katika kudai uhuru wa kuji-
tawala, na hatimaye tukafanikiwa 
na hivyo kuendelea kukitumia 
kujiletea maendeleo tuliyonayo 
sasa na tunayoendelea kuyasaka.

Kwa muktadha huo huo, ndiyo 
sababu tunaupenda utamaduni 
wetu na kujivunia. Tutajiuliza 
utamaduni upi sasa? Wa maka-
bila yetu au wa Kiswahili? Utajibi-
wa ni wa Kiswahili uliotokana 
na mchanganyiko wa makabila 
yetu. Je, ni kweli utamaduni wetu 
tunao na ni upi? Unajitanaba-

hisha vipi? Kwa nyimbo, ngoma, 
mashairi, mavazi, chakula, muzi-
ki, mitindo? Jibu ni vyote.

Lakini wadadisi wakikaa 
chini na kuchunguza hicho 
tunachikiita utamaduni wetu, 
wanabaki na maswali mengi na 
wanapokosa majibu wanabaki 
kuduwaa. Tunaimba nyimbo 
gani sasa? Tunacheza ngoma 
zipi? Tuna mashairi yapi, kwani 
kuna waghani wangapi waliopo? 
Tunavaaje? Chakule chetu je ni 
kile? Wana mitindo wetu je, ni wa 
kitamaduni? Hapana! Ndilo jibu.

Zamani tulisikia nyimbo redi-
oni, majukwaani na kwingineko 
zikihimiza Utanzania, kina Mzee 
Mwinamila, kina Mzee Makon-
goro wa Hiari ya Moyo? Ngoma 
za kina Nyunyusa ambazo sasa 
tunaona zinafanyiwa ‘remix’, 
mashairi yako wapi redioni? 
Hahahaaa, tunavaa kata-kei na 
vimini, tunakula chipsi na baga, 
tunacheza Bongofleva, mitindo 
ya Ughaibuni! Watanzania hao!

Miaka fulani hivi, tukaibuka 
usingizini na kuhanikiza kuja na 
vazi la Taifa. He! Tukaishia ku-
katakata Bendera ya Taifa na ku-
jibandika viraka kwenye Kaunda 
Suti! Wengine wakabandika mifu-
ko ya Bendera ya Taifa, wengine 

ukosi wa Bendera hiyo nakadha-
lika.

Enzi hizo tukipokea wageni 
wetu wa kitaifa kwa ngoma na ny-
imbo zetu za Kitanzania, zilizojaa 
maadili ya Mtanzania, zikionesha 
umoja, ushirikiano, ukarimu na 
amani ya nchi yetu kwa wageni. 
Nyimbo na ngoma za staha zaidi 
zilioneshwa.

Juzikati hapa nikashangaa 
mgeni wa kitaifa akipokewa kwa 
wimbo wa Bongofleva unaitwa 
Uno. Baadhi ya maneno yake 
yaliyosikika na yanayosikika hadi 
leo, ni eti “Uno linawaokoa maka-
haba…” Jamani, mgeni wetu kweli 
wa kitaifa, anaimbiwa wimbo huo 
na mwimbaji anakatika viuno 
mbele yake!!

Tukae tena tujiulize tunakosea 
wapi? Hatuna nyimbo za maana? 
Hatuna midundo na mikong’osio 
ya utamaduni wa Mtanzania kwe-
li? Hivi ni lazima tuige midundo 
ya kigeni na kuingiza Kiswahili na 
kutamba eti tunatangaza utama-
duni duniani? Tutafiti. 

Kwa nini tulitelekeza Achime-
nengule ya John Komba (PKA)? 
Tuijenge Singeli basi, naona ina-
nukia Kitanzania zaidi, mnaonaje 
wananzengo wenzangu? Alam-
siki.
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MAKALA MAALUMSAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Wagombea msiwe chanzo cha 
vurugu kwa kuyakataa matokeo

O
KTOBA 28, mwaka huu, 
Watanzania watashiriki 
kupiga kura kuchagua 
rais, wabunge na madi-

wani.
Mchakato huo wa upigaji kura 

unafanyika  baada ya kumalizika 
kwa kampeni siku moja kabla am-
bapo wananchi walipata fursa ya 
kusikiliza sera na ilani za wagom-
bea wa vyama zaidi ya 15 vinavy-
oshiriki uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu.

Ni matumaini yangu kwamba 
kila mwananchi alipata fursa ya ku-
wasikiliza wagombea wote, hivyo 
bila shaka atafanya uamuzi sahihi 
kwa kumchagua kiongozi atakaye-
waletea maendeleo.

Uchaguzi wa mwaka huu naweza 
kusema umekuwa tofauti na 
mwingine wowote ulipita kwani 
safari hii tumeshuhudia baadhi ya 
wagombea wamekuwa wakizun-
gumzia vurugu, shari na uchochezi 
badala ya sera.

Lakini wakati kampeni zikaende-
lea kukawa na minong’ono kwam-
ba baadhi ya wagombea wanaotoa 
maneno yenye kuhatarisha uvun-
jifu wa amani wametumwa na wa-
fadhili wao wa nje.

Binafsi, baada ya kusikiliza 
minong’ono hiyo, nikajiuliza hivi 
mfano ikitokea vurugu hao wan-

aohubiri mambo hayo wao pamoja 
na familia zao, ndugu zao, jamaa 
zao wakati huo watakuwa wapi?

Watanzania wenzangu, niwa-
kumbushe kuwa amani ya nchi 
ndio msingi wa kila kitu, hivyo wa-
nasiasa wanaowania nafasi mbal-
imbali za uongozi katika uchaguzi 
mkuu wanapaswa kufahamu hilo 
na kama msingi wa kulinda utaifa, 
wanapaswa kusisitiza amani na 
kuwa tayari kuilinda kwa gharama 
yeyote.

Lazima tukumbuke kuwa Tanza-
nia kwa miaka mingi tangu tupate 
uhuru imekuwa nchi yenye kupigi-
wa mfano kwa kuwa na amani na 
utulivu wa watu wake.

Naamini kila Mtanzania analo 
jukumu kubwa la kulinda amani ya 
nchi bila kujali nafasi yake na wa-
nasiasa wana dhamana kubwa zai-
di kutokana na ukweli kuwa baadhi 
yao wamekuwa wakitoa maneno 
ya yenye kuhatarisha amani na 
utulivu wa nchi.

Jambo lingine ambalo limeji-
tokeza na ambalo linaweza kuwa 
chanzo cha kutokea kwa vurugu 
ni kauli za baadhi ya kugombea 
kuanza kusema kwamba hawatay-
akubali matokeo ya uchaguzi.

Mfano, wagombea urais wa vy-
ama viwili vikubwa vya upinzani 
wakihojiwa kwa nyakati tofauti na 

Shirika la Utangazaji la Uingereza 
(BBC) wametoa masharti ya kuku-
bali matokeo ya uchaguzi.

Kama tunavyofahamu, jukumu 
la kutangaza matokeo ya uchaguzi 
ni la Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) na kule Zanzibar ni Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC). Nina-
chojiuliza kama wagombea wao 
wameshaanza kuonyesha dalili za 
kukataa matokeo wanataka nini 
kama si kutaka kusababisha vuru-
gu na uvunjifu wa amani.

Wagombea hao wanajenga hoja 
kwamba watayakataa matokeo ya 
uchaguzi kwa kigezo kwamba uch-
aguzi si huru na wa haki. Mimi naji-
uliza hao wagombea kwa nini kama 
walijua kuwa uchaguzi hutakuwa 
huru na wa haki waliamua kuingia 
kwenye kinyang’anyiro.

Nadhani wagombea hawa wana-
taka kuwachochea wafuasi wake 
wajiingize kwenye vurugu kwa 
kuwaaminisha kwamba uchaguzi 
haukuwa huru na wa haki. 

Lakini pia mgombea unapoan-
za kutia shaka na uchaguzi na 
kwamba utayakataa matokeo ni 
dalili kwamba wewe umeshakubali 
kushindwa hata kabla hujapigiwa 
kura kwa hiyo unatafuta huruma 
ya wananchi wakuunge mkono 
kwa kisingizo kwamba uchaguzi 
usio huru na wa haki.  

Kama wagombea hao wana-
taka kutumia vurugu ili kufikisha 
ujumbe kwa wafadhili wao sisi Wa-
tanzania hatutakubali, nchi yetu 
haijazowea vurugu, waasisi wetu 
wa taifa hili walitulea katika maadi-
li kudumisha amani na utulivu.

Nampongea Balozi wa Tanzania 
nchini Sweden, Dk. Willibrod Slaa, 
amewaka wazi kuwa jumuiya za 
kimataifa kimsingi haina mamlaka 
ya kuingilia nchi katika mambo 
yake kwa sababu kufanya hivyo 
ni kwenda kinyume na mikataba 
ya Umoja wa Mataifa ambayo ina-
heshimu mambo ya ndani ya nchi.

Viongozi wenye kuhubiri na 
kuiombea nchi yetu iingie kwenye 
machafuko na kuleta mgawanyiko 
miongoni mwa Watanzania hawa-
na nafasi na wananchi wanapaswa 
kuwakemea na kuwakataa.

Nasema hivyo kwa sababu Tan-
zania inahitaji amani kwa ajili ya 
ustawi wa taifa na hasa wakati huu 
ambao nchi inapiga hatua kubwa 
za kimaendeleo chini ya usimamizi 
wa serikali ya awamu ya tano hatua 
ambazo zimelifanya taifa liwe mfa-
no wa kuigwa na mataifa mengine 
duniani.

Kwa maoni na ushari; Email- 
mwanakatwe2015@gmail.com 

MUNGU IBARIKI TANZANIA
 MUNGU UBARIKI UCHAGUZI

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Umuhimu wa kutambua haiba
kuimarisha uhusiano wa ndoa – 3

K
ATIKA kuna watu we-
nye sifa na haiba tofauti. 
Miongoni mwa haiba 
hizo ni   Koleriki (Chol-

eric). Neno choler ni neno lenye 
maana ya –enye hasira. Koleriki ni 
watu wenye hisia zilizojificha. 

Kwa kawaida, koleriki huogopa 
kujiingiza katika uhusiano na 
mtu kwa kuwa si wavumilivu, wa-
napenda kujitegemea. Hali hii ya 
kutovumilia, inawafanya wakati 
mwingine kujitenga na uhusiano. 
Wako Koleriki walioamua kutoku-
ingia katika uhusiano kabisa kwa 
kuhofia bughudha za kiuhusiano. 

Ikiwa mwenzi wa Koleriki hana 
busara pale unapotokea ugomvi, 
kuna uwezekano wakaachana 
kwani tabia yao inaambatana na 
misimamo mikali waliyonayo. Pia 
ni wagumu kusema samahani. Vile 
vile hujikuta wanatoa maneno ma-
baya.

 Wakati mwingine, watu wa jinsi 
hii wanapokosea husingizia vy-
anzo vya makosa hayo watu wen-
gine. Hawakubaliani na uhalisia. 
Watu wa jinsi hii, huweza kuwa 
na uamuzi wa haraka kiasi cha 
kutoonesha uvumilivu endapo 
mwenzi amekosea.

Sifa zingine za Koleriki ni wa-
zungumzaji kiasi fulani, lakini ni 
watu wenye hasira za haraka sana. 
Hata hivyo, hawadumu na hasira 
kwa muda mrefu kwa sababu ya 
kupenda kuzungumza. Watu ka-
tika kundi hili wanapenda kuone-
kana, kusifiwa na kutambulika. Ni 
wepesi wa kutenda mambo, kuji-

funza na kuanzisha ufahamu au 
mambo mpya.

Wana ujasiri na ni watu wenye 
uwezo wa kufikiri na kufanya ua-
muzi na kutekeleza kwa gharama 
yoyote, kwani huwa hawataki 
mchezo wawapo kazini, hawap-
endi mambo yaharibike mikononi 
mwao. 

Koleriki ni wakosoaji wazuri, 
kupinga mambo hadharani au 
waziwazi; ni wakosoaji sana hata 
kwenye suala la tendo la ndoa. Ni 
watu wa mabavu; ni wapambanaji; 
kama ni mwanamke, hupenda 
kuwaongoza waume zao. Hua-
mini katika mafanikio na wanap-
enda kazi kupindukia. Ni wakatili 
wakikosewa. Kama ni mwanamke, 
huwa na maneno makali na wakati 
mwingine huonekana ni mjeuri na 
si mtiifu.

Koleriki ni watu makini sana 
na hawapendi kufuatilia mambo 
madogo madogo, hasa yasiyowa-
husu. Hawapendi kuona watu 
wengine wakionewa; wanajipenda 
na kujisikia sana; wenye kejeli na 
wanaweza kutoa matamko yenye 
kuumiza wengine, hivyo, hawana 
marafiki wengi. 

Ni wenye hisia sana, yaani, ama 
ni wakali sana au wenye huruma 
sana, na wanaweza kukasirika 
sana na kupayuka. Si wapole, bali 
wakali; si wazuri katika kuonyesha 
upendo na mapenzi. Ni watu we-
nye chuki sana na vinyongo.

Koleriki hawajali sana wenzi 
wao, kwani wanapenda sana kazi 
kuliko familia; Si wavumilivu hasa 

wanapokosewa. Huonekana wa-
juaji kwa kuwa wanafahamu vitu 
vingi, hivyo, kutokupendwa sana 
na watu wengine. Ni wagumu 
kuomba msamaha; hawatikiswi na 
misukosuko ya kile wengine wa-
nachofikiri. Si wepesi wa kukata 
tamaa hasa wanaume. Hupen-
delea kuwa kivyao kutimiza ma-
takwa yao. Uhusiano unapokuwa 
mgumu hupata sana msongo wa 
mawazo.

Hawa ni watu wenye msimamo 
mkali usioyumbishwa kirahisi. Si 
wepesi kushawishika kwa mam-
bo mapya. Ni watu wanaopenda 
kusifiwa kwa kazi walizofanya na 
si kwa maneno wanayosema.  Ni 
watu wanaopenda kujitegemea, 
kwa sababu hiyo, hawapendi 
kuombwa misaada. Na hata akitoa 
msaada ni kwa sababu ya kutaka 
watu wasije kusema hana fedha.

Koleriki hawapendi kuping-
wa. Kwa hiyo, hutaka watu wote 
wakubaliane naye hata kama ha-
wajaridhika. Ndio maana wengi 
wao huwa watu wa uongozi wa 
kimla. Ni watu wasiojua kuonesha 
hisia za upendo. Ni wakavu sana 
katika masuala ya mapenzi ndiyo 
maana wengi huchelewa sana ku-
pata wenzi kwa sababu huogopwa 
kuwa hawajui mapenzi. Hivyo, 
ukioa au kuolewa na Koleriki, usit-
arajie neno “I love you” na ukim-
wuliza kwa nini, atakuambia, si 
niliishakuambia siku ile ya ndoa. 

Hata hivyo, Koleriki wa kiume 
anapomwoa Melankoli (wa Kike) 
wataendana sana, kwa sababu Kol-

eriki anapopanda juu akiudhiwa, 
basi inakuwa rahisi kwa Melankoli 
kushuka kutokana na haiba zao. 

Wanasaikolojia wanashauri 
kuwa Koleriki asimwoe/asiolewe 
na Koleriki mwenzie. Ndoa zao 
mara nyingi hazidumu, waswa-
hili husema, “mafahari wawili ha-
wakai zizi moja”. Kwa ujumla, say-
ansi ya tabia inasema kuwa, kundi 
linaloweza kuishi na kuoana we-
nyewe kwa wenyewe bila changa-
moto sana ni Flegmatiki tu.

Swali la msingi ambalo mtu 
anaweza kujiuliza ni hili: Je, mtu 
anaweza kuwa na sifa zaidi ya 
moja kutoka katika makundi haya 
manne ya haiba, yaani Melankoli, 
Flegmatiki, Sanguine au Koleriki? 
Jibu ni ndio. Mtu anaweza kuwa 
na mchanganyiko wa sifa zaidi ya 
moja. 

Hii ndiyo kusema kuwa, mtu 
anaweza kuwa na sifa za Mel-
ankoli na kwa sehemu akawa na 
sifa za Flegmatiki au Sanguine au 
Koleriki. Hata hivyo, lazima awe 
na sifa za pekee ambazo ndizo zi-
takazomtambulisha zaidi kuliko 
zingine kwamba yeye ni mtu wa 
aina gani.

n Dk. Mlyuka ni Mchun-
gaji wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) na 
Mkurugenzi Mtendaji wa asasi 
ya Tanzania Marriage and Child 
Care (TaMCare) inayojihusisha 
na masuala la ndoa na malezi ya 
familia. Anapatikana kwa barua 
pepe: info@tamcare.or.tz



'dread locks'

Ukurasa  12
Jumamosi, 28. 2015. 

HARUSI

oktoBA 25, 2020

Jinsi ya kutengeneza
 tomato sauce

Ukurasa  15

Ukurasa  14

Ukurasa 14

Nywele 
zinazoleta

umaridadi

MAISHA NI NYUMBA 
Bustani hupendezesha 
nyumba ikipangiliwa vizuri



JUMAPILI oktoBA 25, 2020
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

NA KHAMIS KIDAGO

U
NGEKUWA wewe ungefanyaje? 
Ebu msikie bibi huyu alipokuwa 
akipanda daladala.

KONDA: bibi twende siti kibao 
utalala

BIBI:  oooh sawa mjukuu
KONDA: Simama tu, apo mbele 

wanashuka
Bibi akacheka 
KONDA: Mbona unacheka bibi
BIBI: Mjukuu hawa wote hawashu-

ki wote apo mbele watapata ajali.
WATU: Simamisha gari tuteremke.

SWALI
Ziwa Victoria liko ndani ya mikoa 

mingapi?

PAKA RANGI
Majibu wiki iliyopita 

Le quiz du week – end 
1. kitenzi “Être”  katika “Subjonc-

tif” hunyumbuliwaje ka-
tika nyakati zilizowekwa hapo 
chini?

Subjonctif
Présent
Que   je           sois
Que   tu           sois
Qu’il/elle         soit
Que    nous      soyons
Que    vous      soyez
Qu’ils/elles      soient

Imparfait
Que     je            fusse
Que     tu           fusses
Qu’il/elle           fût
Que     nous        fussions
Que      vous       fussiez
Qu’ils/elles         fussent

Passé
que       j’             aie           été
que       tu            aies          été
qu’        il/elle      ait            été
que       nous        ayons       été
que       vous        ayez          été
qu’       ils/elles    aient         été  

Plus – que – parfait 
que          j’          eusse        été
que          tu          eusses      été
que          il/elle     eût           été
que          nous       eussions   été
que          vous       eussiez      été
qu’          ils/elles    eussent     été

NB: katika “subjonctif présent”, 
être ni kitenzi pekee kisi-
choishia na herufi “e” katika 
nafsi tatu umoja, na haibebi 
herufi “i” baada ya herufi “y” 
katika nafsi ya kwanza na ya 
pili wingi.

Le quiz du week – end

1. kitenzi “Être” katika “Subjonctif” 
hunyumbuliwaje katika nyakati 
zilizowekwa hapo chini?

Subjonctif

Présent

Que je …………….

Na Moses Ismail

N
I jambo la lazima kwa 
kila mzazi, kumuadhi-
bu mtoto wake pale 
anapofanya jambo la 

ovyo, lenye kukera na lililo nje 
ya misingi ya maadili.

Mara nyingi wazazi wengi hu-
tumia adhabu kuchapa, kufinya, 
kumrusha kichura au mazoezi 
mengine ya aina hiyo, na wen-
gine wameenda mbali zaidi.

Walioenda mbali zaidi ni wale 
waliofikia hatua ya kuwajeruhi 
watoto wao ama kwa moto, kwa 
vitu vyenye ncha kali au hata 
kuwanyima chakula kwa muda 
mrefu kiasi mpaka majirani wa-
naingilia kati kumuokoa mtoto.

Kwa sisi Waafrika, kumuadhi-
bu mtoto ni sehemu ya malezi 

mema na kunakubalika ingawa 
pia kuna aina fulani ya adhabu 
hazikubaliki hasa zile zinazoleta 
majeraha ya mwili kwa mtoto.

Lakini, kwa nini mzazi ana-
chukua hatua ya kumuadhibu 
mtoto wake pale anapokosea? 
Iwe kumchapa kidogo, kum-
chapa sana, kumnyima chakula 
au kumchoma moto au aina 
yoyote ile, kwa nini mzazi ana-
fanya hivyo?

Unapowauliza wazazi au 
walezi swali hilo, kama nilivyo-
fanya, wengi wao watakujibu 
jibu unalolitegemea, kuwa wan-
amrekebisha mtoto na kumjen-
ga katika maadili mema ingawa 
wengi pia wanapinga adhabu za 
kujeruhi.

“Mtoto anapokengeuka, lazi-

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

CHEKA

Mweleze mtoto kwa nini unamchapa

QUIZ0657 207168 

ma atandikwe kidogo, akemewe 
na hata ikibidi unaweza kumny-
ima mlo mmoja ili ajirekebishe. 
Ukimwacha (kwa kuogopa asilie) 
utakuja kulia wewe.” Anasema 
Bakari Ussi, mkazi wa Ununio, 
Dar es Salaam.

Lakini, ni kweli kumuadhibu 
mtoto kwa kumpiga, kumrusha 
kichura, kumnyima chakula, 
kumchoma moto au aina ny-
ingine za adhabu kama kum-
fokea kunasaidia kumrudisha 
mtoto kwenye maadili mema? 

Hapana, hakusaidii. Adhabu 
yoyote ile, hata iwe kumpa 
mtu pilau na soda. inalenga ku-
muumiza mtu kihisia na kimwili, 
kwa maana hiyo ina madhara 
ama ya kiakili au kimwili. Kwa 
hiyo adhabu si kitu kizuri.

Kwa hiyo unapomuadhibu 
mtoto unatimiza lengo la adhabu, 
unamuumiza kiakili au kimwili.
Na katika hali kama hiyo, lengo la 
kumrekebisha linaweza lisitimie 
na badala yake unaweza kum-
jenea kiburi ama usugu au aku-
chukie mzazi.

Lakini mzazi pia anaweza kum-
chapa mtoto, kumnyima chakula 
au vitu vizuri lakini bila ya ku-
muumiza kihisia. Njia hii ni ile ya 
kumweleza kwa nini unamchapa 
au unamnyima unachomnyima.

Mtoto anapaswa kuambiwa 
kosa lake kwa upole ili ajirekebi-
she. Ikibidi kuadhibiwa inapaswa 
aelezwe ni kwa nini anaadhibiwa 
na nini madhara ya kosa lake, hii 
itasaidia kumfanya ajue ubaya wa 
kosa lake na kujirekebisha.”

Que tu ……………..

Qu’il/elle ……………..

Que nous ……………..

Que vous ……………..

Qu’ils/elles ………………

Imparfait

Que je ………………..

Que tu …………………

Qu’il/elle …………………

Que nous …………………

Que vous ………………….

Qu’ils/elles ………………….

Passé

que j’ aie ……………

que tu aies ……………

qu’ il/elle ait …………….

que nous ayons ……………..

que vous ayez …………….

qu’ ils/elles aient ……………..

Plus – que – parfait

que j’ eusse ……………..

que tu eusses ……………..

que il/elle eût ……………..

que nous eussions ……………...

que vous eussiez ……………..

qu’ ils/elles eussent …………….

NB: katika “subjonctif 
présent” , être ni kitenzi 
pekee kisichoishia na 
herufi “e” katika nafsi 
tatu umoja, na haibebi 
herufi “i” baada ya herufi 
“y” katika nafsi ya kwan-
za na ya pili wingi.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu, tuendelee kue-
limishana kuhusu mi-
tikisiko inayojiri kwenye 

familia zetu kila uchao. Maisha 
ni mtihani ambao kila mtu ana-
paswa kuupitia, japokuwa kwa 
mbinu tofauti.

Wiki iliyopita, tulimjadili mama 
anayekatazwa na mumewe kufan-
ya kazi aliyoitafuta mwenyewe. 
Hata hivyo, hakukubali, akajitia 
nguvu akajisimamia na sasa ana-
songa mbele. Yamkini wako baa-
dhi ya watu hukatisha wengine 
tamaa, lakini lazima ujitambue 
ujue haki zako za msingi. Maisha 
Ndivyo Yalivyo.

Mpenzi msomaji, yako mambo 
ambayo humtokea mtu katika 
maisha hadi anashangaa. Wakati 
mwingine anaishia kujilaumu 
au kulalamikia watu wengine 
asijue aanzie wapi. Lakini ukweli 
ni kwamba hakuna tatizo linalo-
tokea kwa bahati mbaya kwani ni 
lazima kiwapo chanzo chake.

Kwa mfano, ndoa yako ina 
matatizo makubwa leo, jiulize, je, 
huko ulikoanzia wakati wa mahu-

siano ilikuwaje? Nini kilitokea? Ile 
picha au taswira uliyoiona mwan-
zo wa mahusiano au mwanzo 
wa ndoa, uwezekano ni mkubwa 
sana kujitokeza baadaye au mwis-
honi.

Kile kilichokuinua kilianza 
mwanzo. Kadhalika, kile kili-
chokuangusha kilianza mwanzo. 
Na ukweli ni kwamba pale un-
apokosea mwanzo, mwishoni 
utalipa gharama kubwa sana. 
Ukijenga nyumba isiyo na msingi 
imara, uwezekano ni mkubwa ny-
umba kubomoka.

Maandiko matakatifu yanase-
ma msingi ukiharibika mwenye 
haki atafanya nini? Ukiona ndoa 
inatikisika leo, elewa kuwa msingi 
wake haukuwa imara, pengine 
ulikumbwa na sintofahamu nyin-
gi ambazo hazikutiliwa maanani. 
Matokeo yake ndoa inavurugika, 
moja ya sababu kubwa ikitokana 
na viashiria vya awali.

Mama mmoja, mpenzi wa safu 
hii akaniambia baada ya kusoma 
moja ya makala za safu hii kwam-
ba, “Ukiona mwanamume anam-
dharau mkewe, anamtukana au 

kumpiga, tabia hiyo haikuanza 
leo. Ilianza tangu mwanzoni mwa 
ndoa yao au pengine hata wakati 
wa mahusiano. Lakini si unajua 
pendo likichanganya hata uki-
pigwa unavumilia, kisa umem-
penda”.

Akasema yeye yalimkuta 
wakati wa uchumba ambapo 
kila walipokuwa wanakwenda 
matembezini kwa mlo na vibu-
rudisho, mwenzake alikuwa ha-
taki asalimiane na yeyote hata 
kama wanafahamiana. Akilazimi-
sha lazima ugomvi mkubwa ul-
itokea mbele za watu.

Kingine akasema, hata ali-
popelekwa kwa wakwe kutam-
bulishwa uchumba, mama mkwe, 
mawifi hawakumpenda. Na baada 
ya kuolewa ndio vituko vika-
ongezeka. “Ndipo nikagundua 
kuwa yale yaliyonitesa mwan-
zoni mwa ndoa ndio hadi leo 
nayashuhudia. 

“Kibaya zaidi, mume wangu 
aliikimbia nyumba na kwenda 
kuishi na mwanamke mwingine. 
Ningetafakari yote yaliyokuwa 
yanatokea mwanzo wa ndoa yan-

gu na kuchukua uamuzi sahihi, 
yote niliyopitia yasingenikuta”, 
anasisitiza mama huyu.

Mpenzi msomaji, Mungu katika 
moja ya maandiko yake anasema, 
“Umeyaona mengi, umesikia 
mengi, lakini huyatilii maanani”. 
Yamkini mtu anaona viashiia 
mbalimbali ambavyo havileti afya  
kwake, lakini anapuuzia. Jambo 
hili linatesa watu wengi sana na 
lina majuto. Ndipo mtu husema, 
“laiti ningelijua…, lakini kumbe 
ameshachelewa.

Ukitambua chanzo cha tatizo 
lako, ni rahisi kujua namna ya 
kulipatia ufumbuzi. Hata daktani 
unapomwendee, lazima ahoji 
chanzo, achunguze ndipo aku-
patie tiba. Hiyo ni kanuni ya kita-
bibu.

Kila tatizo la mwanadamu lina 
chanzo. Watu wengi wanahangai-
ka na matokeo badala ya kutafuta 
chanzo. Mafanikio yoyote yana 
chanzo.Wapo waliofanikiwa sana 
hawajui chanzo. 

Kila kitu kinachokupata kina 
sababu. Kuongelea matatizo ni 
kupoteza muda na kuhuzunika 

hakuondoi tatizo. Usipojua chan-
zo huwezi kutoka hapo ulipo. La-
zima ukijue halafu ukiharibu ndi-
po utoke, usonge mbele. Ukitaka 
kukausha mti lazima uende kwe-
nye mizizi. Maisha Ndivyo Yalivyo.

Wapo watu leo ndoa zimesam-
baratika, kumbe chanzo ni asili 
ya kule alikotoka kwenye ukoo 
wake. Zipo familia wakioana wa-
naachana, yaani hawaoi wala 
hawaolewi. Usipozijua ukajitosa, 
matokeo yake ni majuto. Lazima 
uwe mdadisi tangu mwanzo.

Wengine wana roho za ulevi 
inayotawala familia.Wengine roho 
ya wizi. Ukichunguza utakuta 
yupo mwanafamilia alikuwa nayo, 
hivyo huo ni mnyororo unaopas-
wa kuvunjwa kupitia maombi. 
Hakuna kinachomshinda Mungu 
tunapomrudia na kumuomba, 
kwani anasikia na anatenda.

Bila shaka msomaji wangu 
umejifunza jambo hapo. Kama 
una kisa, maoni ungependa 
tujadili pamoja, tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581. 
namba hii pia ipo WhatsApp.  
Tukutane wiki ijayo. 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Ndoa yako haijaanza kutikisika leo, 
ilianza tangu mwanzo wa uhusiano

N
I dakika za lala salama 
kwa Watanzania kufanya 
uamuzi wa maisha yao 
kwa miaka mitano ijayo.

Uchaguzi ndio utakaoamua 
wananchi wamemtaka nani awe 
diwani, mbunge na rais na hilo 
litafanyika kupitia sanduku la kura 
katika kukamilisha mchakato wa 
kidemokrasia kwa mujibu wa Kat-
iba ya Tanzania.

Tayari kampeni zimefanyika 
kwa wagombea kunadi sera zao, 
kueleza dhamira yao ya kuongoza 
kwa miaka mitano, kueleza ahadi 
zao na hasa kunadi ilani ambayo 
ndiyo mwongozo wa serikali wa-
takayoiunda itakuwa ya aina gani.

Kwa kipindi cha siku 64 ya-
mesikika mengi, yameandikwa 
mengi kwenye mitandao ya kijamii 
na vyombo vya habari kwa ujumla.

Lakini kubwa ni baadhi ya Wa-
tanzania kupoteza maisha kuanzia 
kwenye mchakato wa kura za mao-
ni na kampeni zenyewe,wengine 
wakijeruhiwa vibaya kiasi cha 
kuwa hospitali kwa muda mrefu 
na itawachukua muda mrefu ku-
rudi katika hali zao za kawaida, 
na wengine wakiukizwa kisaikolo-
jia kutoka na maneno ya kejeli, 
kuchafuliwa utu wao na kudhalil-
ishwa.

Sasa tunakwenda kwenye kura 
yenyewe baada ya mashindano ya 
siku 64. Ni lazima ajulikane nani ni 
mshindi kwa mujibu wa matakwa 
ya wananchi pasipo kupendelea 
au kumbeba yeyote.

Nawaza kwa Sauti kuvisihi vy-
ombo vya dola kutenda haki, 
kama kulikuwa na doa wakati wa 
mchakato wa kampeni basi zi-
sionekane sasa ili kuondoa uweze-
kano wa kuvuruga amani.

Mamlaka za usimamizi wa uch-
aguzi kama Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) na Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC) zinajukumu la 
kuhakikisha nchi inavuka salama 
katika kipindi hivi.

Kumekuwa na makando kando 
mengi ambayo yamepigiwa kelele 
na wadau wa uchaguzi ambayo 
hayakutatuliwa kwa kiwango cha 
kuona kuna usawa kwa wachezaji 
wote wa timu.

Mathalani, katika hatua za awali 
kabisa wagombea wa vyama vya 
upinzani walienguliwa kwa madai 
ya kushindwa kujaza fomu vizuri 
na yapo majimbo ambayo Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kimeshinda 
wabunge na madiwani wake wa-
nasubiri kuapishwa.

Lakini duru za kisiasa zinahoji 
iweje vyama vya upinzani pekee 

Misingi ya demokrasia ikiheshimiwa taifa litabaki salama
ndiyo vikosee au iweje vyama 
hivyo tu ndiyo viwekewe pingam-
izi?

Lakini wakati wa kampeni wag-
ombea wa upinzani walifungiwa 
kufanya kampeni wengine ikiwa 
ni siku saba na 14. Pia wagombea 
udiwani walipigwa na kusekwa ru-
mande kwa sababu tofauti tofauti.

Pia duru zingine zinasema baa-
dhi ya wagombea wa vyama vya 
upinzani walifika bei na ndiyo 
maana walikosea kujaza fomu ili 
kuruhusu mgombea wa chama ta-
wala kupita bila kupigwa.

Kwa msingi huo, maana yake 
kasoro nyingi zimejitokeza na sasa 
ni wakati wa kila upande kurekebi-
sha kwamba NEC na ZEC zisimam-
ia uchaguzi kwa haki, kwa kuwa kiu 
ya wapiga kura ni kuona haki  ina-
tendeka kwamba yule waliyemcha-
gua ndiye anakuwa kiongozi wao.

Wako wagombea walipata shida 
sana kujinadi kwa wananchi kiasi 
cha kukataliwa hadharani hiyo ni 
kutokana na sababu nyingi kama 
kutotimiza ahadi za mwaka 2015 
na sasa wanarudi na ahadi zile zile.

Hii inaleta tafsiri kuwa wana-
tumia shida na umaskini wa wa-
nanchi kujinufaisha kwamba kwa 
miaka mitano hakuonekana kwa 
wapiga kura hadi miaka mitano 

imekwisha anarudi kwa watu wale 
wale kuomba awaongoze.

Uko ushahidi wa wazi juu ya 
nchi zilizopoteza amani kutokana 
na uchaguzi mkuu, nchi iligawany-
wa vipande vipande na watu wen-
gi kupoteza maisha huku wengine 
wakibaki na majeraha makubwa 
ya kisaikolojia na mwili.

Ni wajibu wa kila Mtanzania 
kuhakikisha uchaguzi utuacha 
salama, ni wajibu wa mamlaka 
kutenda haki ili kusiwe na sababu 
yoyote ya kutokea vurugu.

Vyama vya siasa na hususan 
wagombea walifikirie taifa kwam-
ba wasitangulize sana maslahi bi-
nafsi mbele bali yale ya wananchi 
wao, ni vyema kukubali matokeo 
yaliyotangazwa katika misingi ya 
haki, na kusiwe na usiginaji wow-
ote wa kanuni ,taratibu na sheria.

Uchaguzi ni tukio la mara moja 
kila baada ya miaka mitano, lakini 
ndilo litakaloliacha taifa vipande 
vipande kiasi cha kuchukua miaka 
mingi kurejesha amani, maende-
leo yote yaliyofanyika yanaweza 
kupotea kwa muda mchache ikiwa 
tu misingi ya demokrasia na haki 
haitazingatiwa.

Mungu Ibariki Tanzania
Kwa maoni/ushauri  salome-

kitomari33@gmail.com

Lakini wakati 
wa kampeni 
wagombea 
wa upinzani 
walifungiwa 
kufanya 
kampeni wen-
gine ikiwa ni 
siku saba na 
14. Pia wagom-
bea udiwani 
walipigwa na 
kusekwa ru-
mande kwa 
sababu tofauti 
tofauti.
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K
ATIKA mila na desturi za Kiafrika, mwanamke 
mjamzito analazimika kuvaa nguo za staha na 
zenye maadili.

Nguo zinazopendekezwa kuvaliwa na 
mama mjamzito ni zile zenye ukubwa na urefu un-
aoweza kuficha maungo yake. Nguo za aina hizi hum-
patia uwezo wa kutembea au kufanya shughuli zake 
bila shida.

Hata hivyo, magauni yaliyotengenezwa kwa vitam-
baa vya pamba kama vitenge na khanga kwa kawaida 
yanatumia sana katika nchi za Kiafrika.

VITU VYA KUZINGATIA
Magauni kwa ajili ya wanawake wajawazito lazima 

yazingatie ukubwa na urefu wa mvaaji, yasiwe yana-
bana au kupwaya sana kwani mama akiwa katika hali 
hiyo lazima aonyeshe urembo wake kama ilivyo huko 
nyuma.

Kwa wale wanaopenda kuweka mikanda au mipira 
juu ya tumbo, hakikisha inakuwa imara na yenye na-
fasi kwa mvaaji.

Chagua kitambaa ambacho hakisababishi joto, ki-
tambaa cha pamba asilimia mia moja ni kizuri zaidi.

Angalia mtindo wa gauni kwanza kabla ya kucha-
gua, kama linaendana na mazingira na maadili ya kia-
frika.

MAMA KIJACHO

Magauni 
haya 
yanakufaa

Ilikuwa 
ni harusi 

ya kufana kati 
ya Elikunda Materu 

na mkewe Tonny John, 
iliyofanyika  katika  Kanisa 
la Celebration Church Dar 

es Salaam (CCD), Tarehe 18 
Oktoba, 2020  na kufuatiwa 

na sherehe ya aina yake 
katika ukumbi wa Mwika 

Sinza, Dare s Salaam.  
PICHA: MIRAJI 

MSALA
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UREMBO

MAPISHI

‘DREAD LOCKS’

PISHI letu la tomato leo ni sehemu 
ya mahitaji ya nyumbani na familia 
kwa ujumla, unaweza kufanya bi-
ashara kwa kufungasha vyema na 
kutafuta wateja.

MAHItAjI 
Nyanya kilo moja, vitunguu maji 

viwili, vinegar vijiko vitatu vya 
chai, sukari vijiko viwili vya chai.

Chumvi kijiko kimoja cha chai, 
maji ya moto kikombe kimoja cha 
chai na mafuta ya kula vijiko saba 
vya vyakula.

Haya ndiyo mahitaji ya kutaka 
kutengeneza tomato sauce, hata 
hivyo kama unataka kutengeneza 
zaidi ya hapo unatakiwa kuongeza 
uwiano wa mahitaji hayo.

HAtuA yA kwAnzA
Menya nyanya na vitunguu ki-

Jinsi ya kutengeneza 
tomato sauce

Nywele 
zinazoleta 
umaridadi

Na Mary Geofrey

sha vikate vipande vidogo vidogo, 
tumia brenda kusaga mchang-
anyiko wako.

S
IKU zinapozidi songa mbele, ndivyo 
watu wanavyoendelea kubuni na kuleta 
mitindo mipya ya usukaji na ukataji wa 
nywele.

Katika kipindi cha hivi karibuni, kumeibuka 
na aina mpya ya usukaji wa nywele aina ya 
‘Rock Dread’ na kusababisha vijana kuchan-
gamkia kwa kuanzisha saloon zinazohudumia 
aina hiyo ya nywele.

Mtindo huu wa nywele unaendelea kufanya 
vizuri tangu ulipoanza kuingia nchini, kundi 
linaloathirika na muonekano wa nywele za 
aina hii ni vijana na hasa wasanii na watu 
wengine maarufu.

Rock Dread ilianza kutumika katika nchi za 
Magharibi hasa Marekani, baadhi ya wasanii 
walionekana wakiwa na nywele za aina hii 
na wengine walinakshia kwa kuweka rangi 
mbalimbali.

Nywele za ‘Rock Dread’ zinapendeza zaidi 
kwa nywele fupi za asilia, kwani mtu 

akiwa nazo huwa anapendeza zaidi na 
hata kudumu kwake ni kwa muda 

mrefu.
Usukaji wa aina hii ya nywele 

inawahusisha watu wa jinsia zote. 

jInSI yA kuSukA
Rock Dread haisukwi kama 

mitindo mingine ya nywele, bali 
hutumika kifaa maalum amba-
cho kinasokota na kutengeneza 
aina fulani ya mawimbi makub-
wa au madogo.

Lakini kabla ya kusokotwa, 
unatakiwa kuhakikisha umekata 

nywele zako na kama mpenzi 
wa kupaka rangi, basi unatakiwa 

kufanya hivyo kwanza.
Ukimaliza, unapaka mafuta maalum 

ambayo hulainisha nywele, kisha unatu-
mia kifaa hicho kwa ajili ya kutengeneza 

nywele zako.

Anza kuweka nyanya, vitungu, 
vinegar na sukari na katika brenda 
yako uanze kusaga kwa dakika 
kadhaa mpaka uone imetokea rojo 
laini.

HAtuA yA pIlI.
Tumia sufuria yenye nafasi 

kupika mseto huu. Weka sufuria 
yako jikoni tia mafuta ya kula acha 
yachemke kisha mwagia mseto 
wako na kisha uanze kukoroga 
kwa dakika 30 kuelekea upande 
mmoja huku ukichemka.

Baada ya hapo ipua mseto huo 
utakuwa umeshakuwa tayari.
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Bustani hupendezesha 
nyumba ikipangiliwa vizuri

Na Elizabeth Zaya

1: Unaweza kuweka viti viwili na meza ka-
tika bustani yako ndogo kwa ajili ya kukaa 
nyakati za jioni au asubuhi.

2: Katika bustani unaweza kujenga kibanda 
ambacho ndani yake weka viti viwili na 
meza ndogo.

3: Weka matairi au mawe juu ya maua 
ambayo yatatumika kama sehemu ya ku-
pumzikia.

Dondoo 
muhimu za 
kuandaa eneo 
la kupumzikia 
katika bustani

I
LI nyumba ipendeze zaidi inahitaji 
kunogeshwa na vitu tofauti ikiwamo 
bustani nzuri ya maua iliyotengenezwa 
kwa utaalam.

Mtaalam wa kutengeneza bustani ya maua 
eneo la Bunju B, Kinondoni Dar es Salaam, 
Mwagi Hassan, anasema utengenezaji wa 
bustani ya maua hasa katika eneo la nyum-
bani unahitaji ubunifu na utaalam mkubwa 
ambao wakati mwingine unahitaji kutumia 
akili nyingi.

Anasema ili uwe na bustani bora ya maua 
hatua za kuzingatia ni pamoja na kufahamu 
aina ya maua unayotaka kupanda, kama ni 
ya kudumu au ni ya muda mfupi.

Pili, anasema baada ya kuamua kuwa 
bustani yako ni ya aina gani, kinachofuata 
ni kuamua unayapanda kwa utaratibu upi, 
kama ni kwa mstari ulionyooka, duara, au 
kwa kufuata sura ya mchoro wa kitu cho-
chote unachotaka wewe, mfano ramani ya 
Tanzania na nyinginezo.

Hassan anashauri kwamba katika upandaji 
wa maua, yapo yanayomudu juani na ya 
kivulini, hivyo ni lazima kufahamu mwele-

keo wa vitu hivyo ili kutokuathiri ustawi wa 
bustani yako.

“Kwa mfano maua ya kuzunguka uzio, la-
zima upande kwa kufuata kipimo kinacholin-
gana hata kama ni kamba, cha muhimu ni ku-
hakikisha kona moja na nyingine zinalingana 
ili wakati wa kupanda visipishane na unaweza 
kupanda maua zaidi ya aina moja ndani ya 
mstari uliochorwa,” anasema Hassan.

Anashauri kwamba kama maua ni mapa-
na, unapaswa kuyapa nafasi ya kutosha ili ya-
pate hewa ya kutosha na nafasi ya kujitanua 
wakati wa kustawi.

“Na kama udongo wa uzio wako ni mgumu 
sana au una asili ya mwamba unatakiwa ku-
jaza udongo mwingine kabla ya kuotesha 
chochote, weka na mbolea,” anasema Has-
san.

Anasema baada ya kutengeneza bustani 
yako na kupandikiza miche ya maua, ni la-
zima imwagiliwe kila siku kuanzia miche 
inapokuwa midogo hadi mizizi yake in-
apochipua na baada ya hapo umwagiliaji 
wake utategemea na aina ya udongo na hali 
ya hewa.
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Habari KimaTaiFa

Kauli ya Papa yaleta mgongano Katoliki
VATCAN, Italia

SIKU chache baada ya 
kiongozi wa Kanisa la Kato-
liki Duniani, Papa Francis, 
kutoa maoni ya kuwatam-
bua wapenzi wa jinsia 
moja, baadhi ya makadinali 
wamejitokeza kupinga kauli 
hiyo.

Mmoja wa makadinali 
hao, Raymond Burke, ali-
jitokeza na kusema kauli 
hiyo ni maoni binafsi Papa 
na hayastahili kufuatwa na 
Wakatoliki.

Burke ambaye amekuwa 
mkosoaji mkubwa wa kion-
gozi huyo mwenye mlengo 
wa kihafidhina,alisema 
pendekezo la Papa Francis 
la kutaka ndoa ya wapenzi 
wa jinsia moja kutambuliwa 

kisheria halijawashangaza 
wengi, lakini maneno 
aliyotumia ndio yaliyo-
washangaza viongozi wa ki-
dini na waumini wa Kanisa 
Katoliki.

Kadinali huyo alitaja kau-
li ya Papa kama maoni ki-
binafsi,  na kwamba Kanisa 
katoliki na waumini wake 
hawatashurutishwa kutii 
msimamo wa kiongozi huyo 
wa juu wa Kanisa hilo.

Aliwataka viongozi wa 
kanisa hilo kutoa maelek-
ezo ya kina kama jukumu 
lao lililobakia.

Kadinali Burke alisema 
imani rasmi ya kanisa ni ku-
totambua ndoa ya wapenzi 
wa jinsia moja, hivyo kauli 
hiyo ya Papa imewahuzuni-
sha waumini wengi.

Mafundisho ya Kikato-
liki yanaeleza uhusiano wa 
wapenzi wa jinsia moja ni 
kama tabia potofu.

Katika kauli yake, Papa 
Francis alisema anafikiria 
wapenzi wa jinsia wanas-
tahili kuruhusiwa kuwa na 
familia.

“Watu wanaoshiriki 
mapenzi ya jinsia moja 
wana haki ya kuwa na 
familia,”alisema.

Aliongeza kusema katika 
filamu inayoelezea maisha 
yake “Ni watoto wa Mungu 
wana haki ya kuwa na fa-
milia. 

Hakuna mtu anayestahili 
kutengwa au kufanywa aji-
hisi mnyonge kwa kuamua 
kuwa katika uhusiano wa 
aina hiyo,”

Filamu ya Francesco, in-
ayoelezea maisha na kazi za 
Papa Francis, ilionyeshwa 
hivi karibuni katika Tama-
sha la Filamu la Roma

Baadhi ya wataalamu 
walisema tamko la Papa 
Francis, linaendana na msi-
mamo unaoungwa mkono 
na maaskofu wengi duniani, 
lakini kinachotofautiana ni 
viongozi hao wanakubali 
kuhusu    ulizi wa kisheria 
wa wapenzi wa jinsia moja 
na wala sio kuhalalisha 
ndoa.

Hata hivyo, wachambuzi 
wengine walisema matam-
shi ya Papa Francis, hay-
akuidhinisha ndoa ya wap-
enzi wa jinsia moja kama 
watu wengi wanavyoamini.

BBC

Waandamanaji 
51 wauawa 
Nigeria
ABUJA, Nigeria

IDADI ya watu waliouawa katika 
maandamano yaliyoambatana na 
vurugu nchini Nigeria, imefikia 51 
kulingana na ripoti iliyopatikana jana.

 Maandamano hayo ambayo ya-
medumu kwa muda wa wiki moja, 
yalitokana na madai ya vijana ambao 
walipinga ukatili wa kikosi maalumu 
cha Polisi cha kupambana na ujam-
bazi kinachofahamika kama Sars.

Kwenye maandamano hayo, askari 
11 pia wamethibitika kuuawa na 
raia wengine 37 wamejeruhiwa.

Rais Muhammadu Buhari, al-
iewalaumu wale aliowaita wa-
huni kwa kusababisha machafuko 
hayo, huku akisisitiza  vikosi vya 
usalama vilijizuia kwa kiwango 
cha juu kupunguza athari. 

Buhari aliongeza kuuwa maanda-
mano hayo yaliyokuwa na nia njema, 
yalitekwa na majambazi walioyain-
gilia kati. Hata hivyo, kauli ya Buhari 
ilionekana kuendeleza mivutano zaidi. 

Wanigeria wengi wameka-
sirishwa na hotuba ya Buhari, 
aliyoitoa siku ya Alhamisi usiku, 
baada ya kukosa kutaja vitendo 
vya ukatili vya wanajeshi wake 
ambao waliwafyatulia risasi raia. 

Badala yake kiongozi huyo aliwaon-
ya waandamanji dhidi ya kuhujumu 
usalama wa kitaifa, sheria na utulivu.

DW

Ethiopia yaonya 
vitisho ujenzi wa 
bwawa la umeme
ADIS ABABA, Ethiopia

ETHIOPIA imesema haitokubali 
vitisho vyovyote na majirani zake 
ambao wanataka kusimamisha mradi 
wa ujenzi wa bwawa kubwa la umeme.

 Ofisi ya waziri Mkuu wa nchi hiyo, 
Abiy Ahmed, haikumshutumu mtu 
au nchi yoyote katika taarifa hiyo 
ambayo inaelezea maendeleo ya 
bwawa hilo la Grand Renaissance, 
ambalo limejengwa katika mto Nile.

Kauli hiyo imetolewa saa chache, 
baada ya Rais wa Marekani, Donald 
Trump, kufanya mazungumzo kwa njia 
ya simu na Waziri Mkuu wa Sudan, Ab-
dalla Hamdok, na kutoa wito wa suluhu 
wa irafiki kati ya Ethiopia na Misri. 

Katika maongezi hayo yaliyofanyika 
mbele ya waandishi habari katika 
ikulu ya White House, Trump alisema 
ameipa Misri ushauri kama huo na 
kuongeza kuwa hali imekuwa ya hatari.

Aidha Rais Trump alionya Misri 
inaweza  kulilipua bwawa hilo. 

Ethiopia, Sudan na Misri zime-
kuwa katika mgogoro mkubwa 
kuhusu ujezi wa bwawa hilo.

DW

Amani Libya yakaribia kupatikana
TRIPOL, Libya

PANDE mbili zinazopi-
gana nchini Libya, zimetili-
ana saini mkataba wa ku-
dumu wa makubaliano ya 
kusimamisha vita baada ya 
kufanyika mazungumzo ya 
siku tano yaliyosimamiwa 
na Umoja wa Mataifa.   

Makubaliano hayo ya ki-
historia yamefikiwa baada 

ya majeshi ya serikali na 
vikosi vya waasi kuwa ka-
tika mapigano tangu kuawa 
kwa aliyekuwa Rais wa Nchi 
hiyo Muhamar Gaddaffi 
mwaka 2011.

Katika makubaliano hayo, 
pande zote mbili zinatakiwa 
kuondoa mamluki kutoka 
nje na kuweka mazingira 
ya mazungumzo yatakay-
ofanyika mwezi ujao.

 Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa, Antonio Gu-
terres, alisema makubaliano 
yaliyofikiwa ni jambo la 
muhimu, na kuhimiza juhu-
di zaidi zinahitajika kuleta 
amani nchini humo.

Mjumbe mwandamizi 
wa umoja huo, anayes-
hughulikia mgogoro wa 
Libya, Stephanie Williams, 
alisema  vikundi vyenye 

silaha na vikosi vya kijeshi 
vimekubali kurejea kwenye 
kambi zao mara moja.

Shirika la Mafuta la Kitaifa 
la Libya (NOC), limetangaza 
kuanza tena shughuli za 
usafirishaji wa mafuta ku-
toka kwenye vituo viwili 
muhimu mashariki mwa 
nchi hiyo mara baada ya  
pande hizo kutiliana saini.

DW

Madereva wa teksi wakizuia barabara kwa magarai yao kupinga uendeshaji wa kampuni ya usafirishaji abiria Uber katika jiji la 
Bogota, nchini Kolombia. (PICHA: AFP)
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Uamuzi wetu utaamua amani yetu MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Z
IKIWA zimesalia takribani 
siku mbili kufikia Oktoba 28, 
2020 ambapo Watanzania 
watatimiza takwa la kikatiba 

la kuwachagua viongozi wao kwa 
njia ya kidemokrasia, joto la uchaguzi 
mkuu linazidi kupanda kila kukicha.

Amani inawezekana ndilo jambo 
linalozungumzwa zaidi na Watanza-
nia, lakini pia wasio Watanzania kwa-
sababu amani ya Tanzania ni msingi 
mkuu wa amani ya majirani zetu pia. 
Kila kona ya nchi kuna kelele nyingi 
sana zinazohusu amani ya nchi yetu 
kuelekea siku ya uchaguzi na baada ya 
uchaguzi. 

Hofu kubwa inaonekana mioyoni 
mwa Watanzania wengi jambo amba-
lo ni la kawaida panapotokea jambo 
ambalo hudhaniwa kuwa si la kawai-
da.

Uchaguzi wa mwaka huu 2020 
kama tunavyofahamu si uchaguzi wa 
kwanza wa mfumo wa vyama vingi ni 
uchaguzi wa sita, lakini ni uchaguzi 
unaoonekana kuwa na vuguvugu na 
ushindani mkali kati ya vyama viwili 
pengine hili ndilo linaloleta hofu kub-
wa na kutulazimu kila kona ya nchi 
kuimba wimbo mmoja wa amani yetu.

Jambo la kulinda amani ya nchi hii 
na hasa kuelekea siku ya uchaguzi 
mkuu ni la kila Mtanzania, wenye 
mamlaka na wasio nayo, kwasababu 
amani ikivunjika haitavunjika kwa 
upande mmoja tu ni jambo litakalo 
tuhusu sote hivyo kila mmoja lazima 
ahakikishe amani inakuwa kipaum-
bele kwa kusema na kutenda yaliyo 
mema.

Kama wasemavyo wengi kwamba 
hatuwezi kutenganisha Amani na Haki 
zinapovunjwa haki za watu inasababi-
sha kuvunjika kwa amani ya watu vi-
levile. Kwahiyo wale wote walio katika 
nafasi ya kutenda haki wanajukumu 
kubwa la kuilinda amani ya nchi hii 
kuliko watendewa haki wenyewe.

Wakati huu kila uamuzi unao-
fanywa na yeyote lazima yawe yam-
etazamwa ni kwa kiasi gani yanaweza 
kuleta heri au shari! Kwa kuwa ua-
muzi yetu ndiyo utaamua amani yetu.
Tunafahamu kwamba nchi yetu in-
aongozwa kwa mujibu wa sheria na 
ziliwekwa ili kulinda haki mbalimbali 
za watu, maana yake ni kwamba kama 
hatutaendesha mambo kwa kujali 
sheria au wanaostahili kuzifuata kama 
hawatafuata basi haki za baadhi yetu 

zitavunjwa na zikivunjwa na amani 
pia inavunjika.

Uchaguzi mkuu ni muhimu sana, 
lakini muhimu zaidi ni amani yetu 
kwasababu ikiwa uchaguzi utafanyika 
na viongozi wakapatikana wanahitaji 
kuongoza watu sasa amani ikivunjika 
na viongozi wakapatikana watawaon-
goza akina nani? Ni jambo tunalopas-
wa kujiuliza kabla ya kutenda chocho-
te ili tuvuke salama katika kipindi hiki.

Tume ya Uchaguzi, vyombo vya 
usalama,wagombea na wananchi 
wote tunajukumu la kuhakikisha ama-
ni ya nchi yetu inaendelea kutamalaki 
kwa kufuata sheria zetu na hasa za 
uchaguzi pamoja na nyingine za nchi 
tukizifuata na kuzitii tutavuka salama. 
Nchi hii ni yetu sote hakuna mwa-
nanchi bora zaidi ya mwingine kila 
mmoja ana nafasi sawa na mwingine 
kwa ubinadamu wake.

Tuwaonee huruma watoto, wazee, 
wenye ulemavu, kinamama ambao 
mara nyingi ndiyo waathirika wakub-
wa amani inapovunjika. Tanzania kwa 
miongo kadhaa tumekuwa msaada 
mkubwa kwa majirani zetu wana-
popata matatizo ya ukimbizi baada 
ya amani katika nchi zao kuvurugika, 

litakuwa jambo la ajabu sana kama 
baada ya uchaguzi nasi tutafanana 
nao. Tuilinde heshima ya nchi yetu 
tunatazamwa na wengi ambao wanas-
ubiri kwa hamu ili siku moja tusiwe 
washauri tena.

Bado tuna matumaini makubwa 
na vyombo vya maamuzi pamoja na 
changamoto zilizopo kwamba haki 
itaendelea kutendeka ili uchaguzi 
upite salama na kuwapata viongozi 
watakao tuongoza katika awamu ny-
ingine. Kuhubiri amani pekee bila haki 
ni sawa na kuhubiri pepo bila kutubu 
dhambi, turekebishe kasoro zinazo-
jitokeza wakati huu wa mchakato ili 
siku ya uchaguzi tuwe na amani ya 
kutosha na baada ya matokeo ziwe 
furaha na vifijo kwa wale watakaoku-
wa wamechaguliwa.

Sisi ni ndugu, kaka na dada, hakuna 
sababu ya kuvurugana, tunahitajiana 
sote kwa namna mbalimbali, tukip-
endana hatutaumizana kwasababu 
sio tabia za kitanzania. Niwatakie 
uchaguzi mwema naimani tutavuka 
salama.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Bruce Lee alivyosababisha 
watu wapigane kifua wazi

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
IAKA ya 1970 hadi mwis-
honi mwa miaka ya 1980, 
hakukuwa na mwigizaji 
mkuu maarufu kama ‘ster-

ling’ aliyeheshimika na kupendwa 
zaidi kwenye sanaa za mapigano kama 
Bruce Lee.

Ndiye aliyeaminikia kuwa binadamu 
aliyekuwa fiti zaidi kuliko mwingine 
yoyote yule. 

Aina yake ya uchezaji wa filamu, stai-
li yake ya kupigana iliwafanya wazee 
wengi wakati ule, vijana na hata watoto 
kumkubali.

Ndiye sterling aliyekuwa na mashabi-
ki wengi zaidi kuliko wengine, iwe wa 
Kichina, Kizungu, Kijapani au wa Ki-
hindi.

Bruce Lee, kijana wa Kichina wakati 
huo, aliyezaliwa nchini Marekani na ku-
pata uraia wa huko na hata alipofariki 
dunia mwaka 1973 alizikwa nchini 
Marekani, baada ya kufia kwenye nchi 
yake ya asili China.

Hadi leo hii, bado kuna mashabiki 
wa sinema wanaamini kuwa hakuna 
‘sterling’ yoyote yule mwenye uwezo 
wa kupigana kama Bruce Lee.

Hadi anafariki dunia, Bruce Lee ali-
kuwa ametoa filamu tano tu kali amba-
zo ni ‘Big Boss’, ‘Fist of Fury’, ‘The Way 
of Dragon’, ‘Enter the Dragon’ na ‘Game 
of Death’.

Ni filamu hizo tu ndizo zilizomfanya 
kijana huyo ambaye alifariki akiwa na 
miaka 32 tu kuwa staa mkubwa zaidi 
duniani kwenye sanaa za mapigano, in-
gawa huko nyuma alitoa baadhi ya fila-
mu ambazo hakuwa maarufu duniani.

Bruce, aliyezaliwa Novemba 27, 1940 
kwenye hospitali ya Wachina, San 
Francisco, California nchini Marekani 
na kufariki dunia Julai 20, 1973 alikuwa 
maarufu sana kwa staili yake ya mapi-
gano ya ‘kung-fu’,  ambaye mwenyewe 
aliibatiza jina la ‘Jeet Kune Do.’

Watanzania wengi ambao walianza 
kuziangalia picha za Bruce Lee kati-
kati ya miaka ya 1970, walifanya hivyo 

wakati Bruce mwenyewe akiwa 
ameshafariki dunia.

Hii ina maana kuwa Bruce Lee kwa 
asilimia kubwa umaarufu wake ulikuja 
wakati yeye mwenyewe akiwa kabur-
ini. Hata filamu zake hizo zilianza ku-
toka miaka michache tu kabla ya kifo 
chake na zingine zikitoka baadaye ya 
yeye kufariki.

Ni kweli nchini Marekani na China 
alishaanza kuwa staa, lakini ustaa wake 
waliposambaa duniani na kila mtu 
kumkubali kuwa huyu ni mfalme ya 
‘kung fu’, tayari alikuwa ameshafariki 
dunia.

Pia wakati huo nchini Tanzania fila-
mu zilikuwa zinachelewa sana kufika, 
tofauti na sasa ambapo teknolojia ime-
kuwa, filamu inaweza kutoka leo na leo 
hii ikaanza kuonekana dunia nzima.

Miaka hiyo filamu zilikuwa zinafika 
nchini baada ya kuzunguka sana du-
niani. Ya  mwaka 1970 inaweza kufika 
hata baada ya mwaka mmoja au mi-
wili, kutegemea umaarufu wa picha 
yenyewe. Na filamu yenyewe ni mkan-
da mrefu unaokuwa amezungushwa 
na kuwekwa kwenye maboksi.

Na hata ukiingia nchini ni huo huo 
mmoja tu ndiyo inakuwa unazun-
gushwa kwenye kumbi mbalimbali za 
kuonyesha filamu na baadaye huo huo 
unaanza kusafirishwa mikoani.

Hii ni tofauti na sasa ambapo kila ny-
umba chini inaweza kuwa na nakala ya 
filamu ya ‘Big Boss’.

Filamu la kwanza iliyofanya hata 
mashabiki duniani kushtuka na kuanza 
kumuangalia kama mmoja wa wapiga-
naji wa hali ya juu ni ‘Big Boss’. Ni fila-
mu yake kali ya kwanza iliyotoka mwa-
ka 1971 na kukonga nyoyo za mashabiki 
wa picha za mapigano wakiwamo Wa-
bongo.

Mwaka 1972, alitoa picha mbili kali 
ambazo ni ‘Fist of Fury’ na ‘The Way of 
Dragon’.

Filamu ya ‘The Way of Dragon’ iliju-
likana hivyo nchini China na huku Tan-

zania, lakini Marekani ilijulikana na ‘Re-
turn of the Dragon’ ambayo Bruce Lee 
alipigana na bingwa wa karate wakati 
huo nchini Marekani, Chuck Norris. 
Mwaka 1973 ambao Bruce Lee alifariki 
dunia ndipo filamu yake kali kabisa 
‘Enter The Dragon’ ilipotoka.

Ni kwamba Bruce alifariki kabla 
filamu hii haijatoka. Ina maana yeye 
mwenyewe hakuiona ikiwa tayari in-
aonyeshwa. Baada ya kuicheza filamu 
huu, alifariki akiwa bado yeye na wen-
zake wanaihariri.

Ilitolewa rasmi Agosti 19, 1973, wakati 
akiwa amefariki dunia,  Julai 20 mwaka 
huo huo. Ina maana ilitolewa mwezi 
mmoja baada ya kifo chake. F ilamu 
hii aliicheza nchini Marekani akiwa 
na mastaa wengine wakali wakati huo 
kama Angela Mao, John Saxon, Jim Kel-
ly na wengineo.

Kuna filamu nyingine ya ‘Game Of 
Deth’ Hii inadaiwa ilichezwa na kuten-
genezwa na Bruce Lee mwenyewe 
mwaka 1972 lakini ilikuwa bado hai-
jatolewa sokoni. Hata hivyo ilikuja 
kutolewa mwaka 1978, miaka mitano 
baada ya mwenyewe kufariki dunia.

Pia ‘Game of Death’ ziko mbili. kuna 
namba moja na namba mbili. Namba 
moja yote ilichezwa na Bruce Lee, la-
kini namba mbili Bruce Lee aliishia kati 
kwani alifariki kabla hajaimalizia.

Sehemu iliyobakia aliicheza kijana 
mmoja Mkorea, Kim Tai Jong ambaye 
alimalizia vipande vyote vilivyobaki 
ambavyo alikuwa acheze Bruce Lee na 
alifanya hivyo kwa umahiri mkubwa.

Ni wale wajuzi tu wa mambo ndiyo 
wanaoweza kutambua kuwa anayepi-
gana si Bruce Lee, lakini si wengi waki-
iangalia filamu hiyo iliyotoka mwaka 
1981 wanaoweza kugundua tofauti yoy-
ote ya muonekano, wajihi na aina yake 
ya mapigo kana kwamba ni Bruce.

Amefariki dunia lakini aliwaachia 
vijana wa Kitanzania wakati huo ujasiri 
mkubwa. Wengi walitaka kuwa kama 

yeye. Wengi walivutoka kujifunza ka-
rate na ‘kung fu’ kama vijana wa sasa 
wanavyopenda kujifunza bongo fleva. 
Iliwafanya vijana wengi wakati hio 
kuwa wakakamavu kwani kila mmoja 
alipenda kuwa kama Bruce Lee.

Hata wakati wa kupigana wakati huo, 
kila mmoja alipenda kuvua shati kama 
anavyofanya Bruce Lee. Ukiangalia 
filamu zake nyingi mwamba huyu ni 
kwamba anapigana kifua wazi, hasa 
zile sehemu za mwisho anapopigana 
na watu wenye uwezo mkubwa unao-
taka kulingana na yeye.

Huyu ndiye Bruce Lee, mbabe, stel-
ingi wa sanaa za mapigano anayebaki 
kuwa ndiye staa wa karne ya 20 kwe-
nye filamu za aina hiyo kuliko yoyote 
yule aliyepata kutokea duniani.

Hata  alipofariki dunia, wengi ha-
wakuamini kuwa mtu mwenye nguvu 
na uwezo wa aina hiyo anaweza kufa 
ghafla hivyo. Ukweli ni kwamba Bruce 
Lee licha ya kwamba vile anavyovi-
fanya anaigiza filamu, lakini ukweli ni 
kwamba ndivyo alivyo.

Bruce Lee alikuwa binadamu aliye-
jaaliwa nguvu na uwezo mkubwa na 
kupigana kiukweli kabisa ukiondoa vile 
anavyofanya kwenye filamu. Inasema-
kana kuna wakati alikuwa akiwaumiza 
wenzake kwenye kuigiza. 

Kutoamini binadamu huyo ‘nusu 
mtu nusu chuma’ anaweza kufa ghafla 
hivyo, ndiyo ikasababisha habari nyingi 
za uvumi kutokana na kifo chake.

Mara alinyweshwa sumu na mwan-
amke. Mara ilikuwa njama za Wachina 
kumuua kutokana na kuwa alikuwa 
mwalimu wa kuwafundisha Wamare-
kani mchezo huo hasa wacheza filamu, 
wakati wao walitaka uwe wao tu. Ili 
mradi tu kila mtu alikuwa akiongea 
lake. Lakini ukweli ukabaki pale pale 
kuwa Bruce Lee alikuwa amefariki. 
Hakuna wa kulaumiwa. Aachwe aend-
elee apumzike kwa amani kwenye ka-
buri lake nchini Marekani.
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kimya kama mtu mwenye mawazo.
Ilipofika saa 10 jioni, Mashaka 

alitimba hospitalini kama kawaida 
yake. Safari hii alikuwa amebeba 
soda.

Mwenyeji wake alikuwa Badaka. 
Ingawa alimsalimia Cecy, hakutaka 
kuwa karibu naye. Aliogopa vijembe 
na maneno ya kejeli ambayo ameku-
wa akiyatoa siku za karibuni kwake.

Aliogopa kusemewa ovyo mbele 
ya kadamnasi ya watu. Anamfahamu 
vilivyo Cecy. Lakini pia anakumbuka 
maneno ya mwisho aliyoambiwa.

“Nachokwambia ni hivi, kuan-
zia leo ukome kunifuatilia. Mimi si 
mpenzi wako tena, futa hilo wazo 
kwenye kichwa chako, na kuanzia 
sasa tukimaliza hapa mimi nafuta 
namba zako, na wewe futa zangu.” 
Alikumbuka maneno aliyoambiwa 
kwenye simu siku ile.

“Shemeji mimi nimekuja mara 
moja tu kumwona mgonjwa, kuna 
sehemu naenda muhimu, nadhani 
nikipata nafasi kesho nitakuja tena 
kumuona,” alisema Mashaka baada 
ya kumkabidhi mgonjwa soda.

“Badaka, huyu ni nani, hii ni 
mara ya pili kama sikosei namwona 
anakuja hapa hospitalini.” Mama 
Badaka alimuuliza binti yake kwa 
sauti ndogo na hafifu.

“Mhh! Mama yaani pamoja na ku-
umwa kote unawakumbuka hata wa-
naokuja kukuona?”

Mama alitabasamu kwanza “Nam-
kumbuka huyu kijana aliwahi kuja 
tena nilipolazwa kwa mara ya kwan-
za, tena ulikuja naye wewe kama hivi 
leo, niambie binti yangu nani huyu?”

Si wengi walioyasikia sana ma-

neno hayo kwa sababu mgonjwa ali-
yasema kwa sauti hafifu ya ugonjwa, 
kiasi kwamba aliyekuwa akiyasikia 
kwa ufasaha ni mwenyewe aliyeku-
wa akiulizwa ambaye ni Badaka.

Cecy pia aliyasikia. Kwa mbali 
alihisi kama aibu hivi. Alibaki kando 
bila kusema kitu chochote. Macho 
yake yalimwiba Mashaka, akawa 
anamwangalia kwa chati. Mashaka 
aligeuka akiwa kama anaondoka. 
Hakutaka kusikia zaidi maneno ya 
mama kwa aibu.

“Kama ni mkwe wangu, basi 
Badaka ujue umepata mwanaume 
anayejali, kama bado hajawa mkwe 
wangu, basi hebu mwangalie. Ni 
kijana mzuri. Si vijana wote wenye 
moyo kama huu. Kuja tu kunianga-
lia kunatosha sana. Huyo dada yako 
Cecy sijaona hata mtu mmoja kuja 
kuniona. Unafikiri atakuwa hana, si 
kweli. Sijaona amlete mtu hapa.”

Badaka aligeuka na kumtazama 
dada yake. “Mama Angejua” Alijise-
mea moyoni.

Cecy alionekana kama mgonjwa. 
Alikuwa ameinama chini. Alioneka-
na kama mwenye hatia. Hakumtaza-
ma Badaka wala mama yake.

Taratibu Badaka alichukuzana na 
shemeji yake Mashaka na kutoka 
ndani ya wodi ya wanawake kwenye 
Hospitali ya Mwananyamala.

“Mhh! Mama naye. Yaani anaona 
kama mimi wewe ndiyo mpenzi 
wangu.”

“Ndiyo, kwa sababu siku ile dada 
yako aliponifukuza wewe ndiye ulin-
ichukua na kunileta. Leo tena anan-
iona na wewe. Unadhani atahisi 
vipi?” Mashaka alidakia.

“Akija kujua atashangaa kweli.”
“Labda wewe ndiyo umwambie. 

Lakini vipi dada yako si atakuwa na 
mwanamume hivi sasa?”

“Shemeji nikwambie ukweli tu, 
yule anaye, lakini mimi simjui, 
maana wanaitana kwenye simu, 
sijawahi hata kushirikishwa. Ila 
nasikia jamaa ana pesa kweli, ila 
kwa siku za karibuni naona kama 
dada hana furaha hivi. Mapenzi na 
pesa shemeji ni vitu viwili tofauti, 
japo vyote vinatakiwa.”

*****************************
“Zahir unasikia, unanitia aibu 

mimi mbele ya ndugu zangu na 
watu wanaonizunguka.”

“Kwa nini unasema hivyo Cecy.”
“Haiwezekani kaka zangu wanak-

wenda hospitalini na wake zao, wap-
enzi wao kumuona mama, mpaka 
mdogo wangu Badaka naye anakuja 
na mpenzi wake, mimi nakwambia 
njoo na mimi nionekane wa maana 
wewe unakataa. Wewe utakuwa hu-
nipendi.”

“Nakupenda ila niko bize mpenzi 
wangu.”

“Siyo kweli, jana nilionana na rafi-
ki yako Mussa, akaniambia hujasafiri 
wala nini, ulikuwa hapa hapa Dar.”

“Huyo Mussa ulikutana naye 
wapi? Au anakutaka, anaanza kuleta 
fitina ili akuchukue?”

“Yaani ushaniona mimi najiuza 
eee? Nitoke kwako, halafu nikam-
chukue na rafiki yako, yaani umen-
ichoka kweli.”

“Lakini mpenzi, pesa si niliku-
tumia shilingi laki mbili kwa ajili ya 
mama?”

H
ALI ya Magdalena Rupia, 
mama mzazi wa Cecilia ili-
badilika tena. Akapelekwa 
kimbizwa tena kwenye 

Hospitali ya Mwananyamala.
Huko ilibidi atundikiwe ‘dripu’ na 

kulazwa. Cecy na ndugu zake kina 
Badaka kama kawaida, mchana wa-
likuwa na zamu ya kupeleka chaku-
la, na jioni kwenda kumtazama 
mgonjwa.

“Zahir mama amelazwa kwenye 
Hospitali ya Mwananyamala.” Ili-
kuwa ni sauti ya Cecy, akiwa ameka-
ribia kufika kwenye geti la hospitali, 
akimpigia simu mpenzi wake.

“Ahaaa, mhh, poleni sana.”
“Sasa wewe uko wapi uje huku?”
“Ohh, samahani siwezi kuja kwa 

sababu sipo Dar es Salaam.”
“Mhh, mbona hujaniambia kama 

unasafiri?”
“Ilikuwa ghafla sana.”
“Jana tuliongea kwenye simu usiku 

mbona ulikuwa Dar?”
“Ndiyo, lakini niliondoka alfajiri, 

niko Morogoro kikazi. Ngoja baadaye 
nitakutumia laki mbili kwa ajili ya 
mgonjwa.”

Cecy hakujibu kitu. Alibaki kama 
bubu.

“Zahir hayupo Dar eee.” Sauti ya 
Badaka ilimshtua.

“Ndiyo, kaniambia hivyo.”
“Ngoja nimpigie shemeji yangu wa 

zamani, nimwambia mama amela-
zwa. Huyu wala hana tatizo, atakuja 
tu.” Badaka alisema akimwangalia 
kwa madaha dada yake.

Cecy, hakutaka kujibu chochote. 
Moyo ulimsuta. Hakuhitaji pesa. Ali-
chohitaji ni faraja ya moyo wake. Ali-
chohitaji ni mpenzi wake aje kumu-
ona mama yake. Anakumbuka hata 
mara ya kwanza wakati mama yake 
alipolazwa hakufika pia. 

Alituma pesa tu na kuendelea na 
shughuli zake. Lao anasema yuko 
safari. Anakumbuka aliyekuja ni 
Mashaka ambaye wakati huo alikuwa 
hajui kuwa penzi lake tayari lilikuwa 
limeshaingiliwa na Zahir, akaishia 
kumtukana.

“Mambo Mashaka.”
“Nzuri tu Badaka.”
“Shemeji yangu nakuarifu tu kuwa 

mama amelazwa tena.”
“Duh, poleni sana, nitafika basi 

jioni kumuona.”
“Njoo tu shemeji yangu, usihofie 

chochote, hutopata matatatizo tena 
kama yale.”

“Haya nashukuru.”
“Kasema anakuja jioni.” Badaka 

alimpasha dada yake ambaye alibaki 

“Kama ni 
mkwe wangu, 
basi Badaka 
ujue umepata 
mwanaume 
anayejali, 
kama bado 
hajawa 
mkwe wangu, 
basi hebu 
mwangalie. Ni 
kijana mzuri. 
Si vijana wote 
wenye moyo 
kama huu. 
Kuja tu kuni-
angalia kuna-
tosha sana. 
Huyo dada 
yako Cecy 
sijaona hata 
mtu mmoja 
kuja kun-
iona. Unafikiri 
atakuwa hana, 
si kweli. Si-
jaona amlete 
mtu hapa.”

Adui Namba Moja-5

HADITHI
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka, na karamu mbili 
zilimshinda fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, 
anaangukia kwenye mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye 
uwezo. Kutokana na mwenyewe Sesilia kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, 
anawaingiza vijana hao kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia 
na kusababisha maafa makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini 
chenye elimu kubwa.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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SUALA la msanii wa filamu za Bongo 
Muvi, Wema Sepetu, kuonekana kuwa 
karibu na mchezaji wa Yanga Corlinhos, 
sasa limechukua sura mpya baada ya 
mwigizaji Steve Nyerere, kutilia shaka 
ukaribu huo.

Steve aliandika katika ukurasa wake 
wa Istagram kwamba  binafsi anaona 
kama Wema anafanya hujuma kwa 
Timu ya Yanga ambayo anaipenda.

“Uongozi wa Yanga popote mlipo 
mtatuua mashabiki wenu jamani, tuna-
nunua mchezaji kwa bei kubwa, tunam-
pokea uwanja wa ndege kwa mbwem-
bwe, dakika ya mwisho hali ndiyo hii, 
tafadhali kuhujumu uchumi sio kuiba 
hela tu hata hili mnaloliona, kuna watu 
watawajibika Wema Sepetu endelea 
nakwambia” ameandika Steve Nyerere 

MWANAMUZIKI anayechipukia, Ice Boy, 
amesema maisha yake hayapo kwa 
kuwaigiza wasanii wa Marekani, badala 
yake kila kitu anachokifanya kinato-
kana na uhalisi.

Ice Boy ambaye anafananishwa na 
marehemu Tupac Shakur, amesema 
kuwa pamoja na kufanana na rapa 
huyo, lakini hamtukuzi kama wanavyo-
fanya wengine.

“Mimi ndiyo msanii ninayevaa zaidi 
Africa, hapa Bongo nipo kwa makusudi 
kwa sababu nipo tofauti na wote ka-
bisa maana ningezaliwa Ulaya ningefa-
nana na watu wengi, mimi sijifananishi 
na Tupac ila nafanana naye na sijawahi 
kumpost kwenye page yangu, siigizi 
wala sijifananishi naye kwa chochote 
ila nafanana naye” amesema Ice Boy

Dah! Steve 
Nyerere 
kashtuka bhana

Tupac Shakur wa 
Bongo huyoo!

KAsilimu

K
ATIKA hali isiyotarajiwa, 
mwanamuziki mahiri 
wa RnB nchini, Ben Pol, 
amebadilisha dini na sasa 

amekuwa muumini wa imani ya 
Kiislam.

Msanii huyo jana aliposti picha 
kadhaa akiwa amevaa kanzu 
akiambatana na Sheikh Issa Oth-
man Issa, imam wa msikiti wa 
Maamur uliopo Upanga jijini Dar 
Es Salaam.

Aidha msanii huyo alionyesha 
cheti chake ambacho kilionekana 
jina lake jipya kuwa ni Benham 
Paul Mnyanganga, badala la lile la 
awali la Benard Paul Mnyanganga.

Baadhi ya mastaa wamejitokeza 
kumpongeza kwa hatua yake hiyo 
akiwamo Ommy Dimpoz, Fid Q, 
Mwana Fa 

Ben Pol sasa 
ustaadhi 
Benham
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CAIRO, Misri

AL Ahly wamepata nafasi ya kurudi kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika baada ya ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Wy-
dad Casablanca kwenye mchezo wa pili wa hatua ya nusu fain-
ali.

Mabingwa hao mara nane walianza kuongoza mapema 
wakati wakiibuka na ushindi wa uwiano wa mabao 5-1 kwenye 
dimba la Cairo.

Kama walivyofanya kwenye mchezo wao wa kwanza, Al Ahly 
walipata bao la haraka la ufunguzi kupitia Marwan aliyeungani-
sha pasi ya Ahmed Tagnaouti  dakika ya tano ya mchezo huo.

Hussein El Shahat alifunga goli la pili kwa miamba hao wa 
soka la Misri na Yasser Ibrahim akafunga bao la tatu.

Zouheir El-Moutaraji aliyetokea benchi alifunga bao la kufu-
tia machozi kwa Wydad dakika ya 82 na halikutosha kuwafanya 
wafuzu kwenda kucheza fainali.

Al Ahly ambao walifungwa kwenye fainali mbili zilizopita, 
sasa inasubiri mshindi kati ya Zamalek au Raja Casablanca kwe-
nye fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

PARIS, Ufaransa

T
HOMAS Tuchel amesisitiza  
hana shaka kuhusu majaliwa 
yake pale Paris Saint-
Germain wakati kukiwa na 

uvumi kuhusu nafasi yake ya ukocha.
Nafasi ya Tuchel kama kocha wa 

miamba hao wa Ligue 1 imeibua mas-
wali baada ya Jumanne kufungwa ma-
bao 2-1 na Manchester United kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mjerumani huyo alishinda taji la ligi 
na kuiongoza PSG kwenye fainali ya 
kwanza ya Ligi ya Mabingwa msimu 
wa 2019-20 kabla ya kufungwa na 
Bayern Munich.

Tuchel amepuuzia kuhusu ma-
jaliwa yake akiwaambia waandishi 
wa habari: “Siwezi kwenda kwenye 

Internet kutafuta jina langu 
kwenye Google. Najua namna 

gani mambo magumu hapa. 
Hilo ni sawa kwangu. Sitarajii 
chochote.

“Nasiwezi kufikiria namna 
presha ilivyokuwa nje ya 
dimba. Najua kwamba wen-
gi wanaibua maswali nini 
kinaendelea. 

“Sina wasiwasi wowote, 
kilichotokea ni sehemu 
ya mchezo, hivyo kuwa-
po au kutoendelea ku-

wapo hapa sio suala 
langu.”

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola anaamini Ronald Koe-
man “anahitaji muda zaidi” kuifanya 
Barcelona icheze namna anavyotaka 
yeye.

Guardiola na Koeman walikuwa 
wachezaji wa Barcelona, kabla ya 
kuachana mwaka 1995 wakati Koeman 
alipokwenda Feyenoord.

Na wawili hao walibakia kuwa 
marafiki na Guardiola alimtaka Koe-
man kurudi Barcelona baada ya msimu 
mbaya wa 2019-20.

Jana Jumamosi, Koeman aliiongoza 
kwa mara ya kwanza Barcelona kwe-
nye mchezo wa Clasico dhidi ya Real 
Madrid kama kocha, na kumfanya kuwa 
kocha wa saba raia wa Uholanzi ku-
wanoa miamba hao wa Katalunya kwe-
nye mchezo huo maarufu wa LaLiga.

Na Guardiola, ambaye aliiongoza 
Barcelona kutwaa mataji 14 katika 
miaka minne kutoka 2008 hadi 2012, 
anaamini muda utamsaidia Koeman 
kuifanya timu hiyo kuwa kwenye ki-
wango chake.

“Wakati mwingine unahitaji muda 
zaidi ili kupata kila kitu,” alisema Guar-
diola. 

“Hasa kwa Barcelona ikiwa na Ron-
ald, anahitaji muda zaidi wa kuifanya 
timu iwe kwenye kiwango chake.

Al Ahly yatangulia 
fainali Afrika

Tuchel 
hana hofu 

kuTimuliwa 
PSG

Guardiola: 
Koeman 
ahitaji muda 
zaidi Barca



SON APEWA MKATABA MNONO

ToTTenham hotspur imempa ofa ya mkataba mpya 
wa miaka mitano fowadi wake raia wa Korea Kusini, Son 
heung-min, 28, utakaomfanya kupokea mshahara wa 
pauni 200,000 kwa wiki pamoja na bonasi ya kiwango 
bora, huku mkataba wake unamalizika 2023. (Football 
Insider)

MBAPPE ATAJWA MADRID

mPanGo wa Real madrid kumsajili nyota wa Paris St-
Germain, Kylian mbappe, 21, hautaathiriwa kama kocha 
Zinedine Zidane ataondoka klabuni hapo. (AS)

WAKALA AMTETEA OZIL

WaKaLa wa nyota wa arsenal, mesut ozil amedai 
kocha wa washikabunduki hao, mikel arteta, hakuwa 
na sababu ya maana ya kumwacha mchezaji huyo wa 
Ujerumani kwenye kikosi chake. (Guardian)

EMERSON KUONDOKA CHELSEA

BeKI wa kushoto wa Chelsea, emerson Palmieri, 26, 
anaonekana anataka kuondoka wakati wa dirisha dogo 
la Januari, huku Inter milan, Roma na napoli zikionyesha 
nia ya kumwania. (Sky Sports Italia, via Express)

STEBANOVIC ANUKIA CITY

KLaBU ya manchester City inapanga kumsajili winga 
wa Partizan, Filip Stevanovic, 18, kwa pauni milioni sita 
ifikapo Januari. mchezaji huyo raia wa Serbia awali ali-
kuwa akihusishwa na manchester United. (Manchester 
Evening News)

PSG YAMGANDA NEYMAR

KLaBU ya Paris St-Germain inapanga kuingia 
makubaliano ya mkataba mpya na mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Brazil, neymar,  28. (Le10 Sport)

JORGINHO AITAKA ARSENAL

KIUnGo wa Chelsea na Italia, Jorginho ,28, amesema 
“alifungua mlango wa majadiliano” na arsenal na 
amekubali alikuwa akiwindwa na washikabunduki hao 
kipindi cha majira ya joto kilichopita. (ESPN Brazil)

BERTRAND MAMBO SAFI

mLInZI wa kushoto wa Southampton, Ryan Bertrand, 
mwenye umri wa miaka 31, anakaribia kusaini mkataba 
mpya wa miaka mitatu. (Goal)

TARKOWSKI NJIA PANDA

BeKI wa Burnley na england, James Tarkowski mwe-
nye umri wa miaka 27, hakukaribia kusaini mkataba wa 
kujiunga na West ham United wakati wa dirisha lililopita, 
kwa mujibu wa kocha, Sean Dyche. (Talksport)

ANGELINO AIKUMBUKA RB

BeKI wa kushoto wa hispania, angelino mwenye umri 
wa miaka 23, amesema hana tatizo la kutopata nafasi ya 
kucheza zaidi manchester City, kwani kwa sasa anafikiria 
kurudi RB Leipzig. (Marca, via Inside Futbol)

BOLASIE AJIONGEZA

WInGa wa everton na Timu ya Taifa ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Yannick Bolasie (31), 
atawasaidia nyota wapya walioko Liverpool ili kuwa-
hakikishia wanapata nafasi ya kuendelea kufundisha. 
(Liverpool Echo)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

m
IKeL arteta alishangazwa 
na maswali juu ya namna 
anavyomtumia Pierre-
emerick aubameyang 

huku mshambuliaji huyo wa arsenal 
akiwa na wakati mgumu wa kufunga 
mabao kama ilivyokuwa misimu 
iliyopita.

Aubameyang awali ali-
kuwa akicheza kushoto

 chini ya Arteta, licha ya
 pia kuwa na nafasi kub-

wa kama mshambuliaji
 wa kati katika kipindi

 cha miaka miwili na nusu
 hapo kwenye dimba la

 Emirates.
Tangu Februari 2018 kwenye Ligi 

Kuu england, ni mohamed Salah pe-
kee amefunga mabao mengi (60), 

kuliko nyota huyo wa kimataifa wa 
Gabon mwenye mabao 55.

Kabla ya kuanza kwa msimu huu 
mpya wa 2020-21, aubameyang ali-
kuwa na wastani wa kufunga baao 
kila baada ya dakika 124. msimu huu 
mambo yamekuwa tofauti, kwani ana 
wastani wa kufunga bao kila baada ya 
dakika 450.

alipoulizwa kama suluhisho la 
aubameyang kumaliza ukame wa 
mabao ni kumchezesha katikati, ar-
teta alijibu: “mara zote kuna maswali 
asipofunga, ‘Kwanini asicheze nam-
ba tisa?’ na ukimchezesha namba 
tisa mtauliza, ‘kwanini usimwache 
acheze kushoto kwa sababu ame-
kuwa na mafanikio zaidi?’ hilo ndilo 
linalotokea, najua.”

aubameyang alishutumiwa kwe-
nye mitandao ya kijamii wakati ar-
senal ilipofungwa 1-0 na manchester 
City wikiendi iliyopita, baada ya picha 

kumwonyesha akicheza na mchezaji 
nwenzake wa zamani wa Borussia 
Dortmund, Ilkay Gundogan mara 
baada ya mchezo huo.

“matarajio ni makubwa kwake 
kwa sababu anafunga kila mechi, na 
hivyo asipofunga maswali yanaanza 
kuibuka,” alisema arteta kuhusu au-
bameyang.

“anatakiwa kukabiliana na hilo na 
sisi tupo hapa kwa ajili ya kumpa sa-
poti wakati ambapo anapitia kipindi 
kigumu.”

hadi sasa kwa mujibu wa mtandao 
wa opta, aubameyang bado hajafun-
ga katika mechi kubwa kwenye Ligi 
Kuu england msimu huu.

hata hivyo, nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 31 alitokea benchi na 
kufunga bao la ushindi wa arsenal 
wakati walipotoka nyuma na kui-
funga Rapid Vienna kwenye Ligi ya 
europa, alhamisi.

    Kocha wake ashangazwa na maswali yanay-
oulizwa juu ya mshambuliaji huyo ambaye...

HABARI MICHEZO
Jumapili Oktoba 25, 2020

AubAmeyAng AtetewA
kuhusu kutokufungA



habari michezo

23Jumapili Oktoba 25, 2020

Na Friday Simbaya, IRINGA

UONGOZI wa Lipuli unatarajia kutam-
bulisha rasmi jezi yake mpya watakay-
oitumia katika msimu wa 2020/21 wa 
Ligi Daraja la Kwanza kwenye tamasha 
la klabu hiyo “Lipuli Day” litakalofanyika 
kesho kwenye Uwanja wa CCM Samora 
mkoani hapa.

Mwenyekiti wa Lipuli, Ayubu Kiwele, 
alisema maandalizi ya tamasha hilo ya-
mekamilika na wanawaomba mashabiki 
na wadau wa soka wa Iringa kujitokeza 
kuangalia mikakati iliyopangwa na klabu 
yao.

Kiwele alisema wanaishukuru Kam-
puni ya Vunjabei ambayo ilikubali kuin-

gia udhamini wa mwaka mmoja, ambao 
utawafanya wapate vifaa mbalimbali vya 
michezo ikiwamo jezi.

“Tumejipanga kufanya vizuri katika 
Ligi Daraja la Kwanza, hatutaki kurudia 
makosa, tunaahidi tutarejea tena Ligi 
Kuu Bara msimu ujao,” alisema kiongozi 
huyo.

Kiwele alisema kampuni hiyo pia itau-
za jezi za timu yao katika maduka yake 
yote na klabu itapata mgawo wake kul-
ingana na makubaliano ambayo wame-
fikia.

Naye Meneja wa Kampuni ya Vun-
jaBei, Fadhili Ngajilo, aliishukuru klabu 
hiyo kwa kukubali kushirikiana nao na 
wameahidi kuisaidia ili irejee katika Ligi 

Kuu Tanzania Bara.
“Tumesaini mkataba wa mwaka mmo-

ja na Kampuni ya Vunjabei, mkataba 
huo unahusisha pia kuuza jezi za Lipuli. 
Zinapatikana kwa Sh. 20,000. Kwa Iringa 
duka lipo Uhindini. Timu hiyo tumei-
dhamini kwa kuipa vifaa na jezi kwa 
msimu wote wa ligi,” alisema Ngajilo.

Kabla ya kushuka daraja, iliichukua 
miaka 17 kwa Lipuli kurejea tena ka-
tika Ligi Kuu Bara ambayo bingwa wake 
hushiriki mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mbali na Lipuli, timu nyingine ku-
toka Ligi Kuu Bara zilizoshuka daraja ni 
pamoja na Singida United, Alliance FC, 
Ndanda FC na Mbao FC.

Lipuli Day kufanyika kesho Iringa

Na Adam Fungamwango

N
AHODHA wa zamani wa Yanga, 
Papy Tshishimbi, ametia saini 
mkataba wa mwaka mmoja na 
klabu ya AS Vita Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Congo (DRC).
Akizungumza na gazeti hili

 jana, Tshishimbi alisema
ameamua kutia saini mkata-
ba wa mwaka mmoja tu kwa

 sababu hapendi kucheza
 soka katika ardhi ya nyum-

bani kwao.
“Ni kweli nimesaini AS Vita ya nchini 

kwetu, wao walitaka nisaini mkataba wa 
miaka miwili, lakini mimi nimekataa, 
nimewaambia nataka nisaini mwaka 
mmoja. Unajua mimi sipendi sana 

kucheza soka huku kwetu, kwa sababu 
ukicheza soka nyumbani hata heshima 
inakuwa hakuna, unachukuliwa kama ni 
mchezaji wa kawaida tu, dharau inaku-
wa nyingi,” alisema Tshishimbi.

Kiungo huyo alisema alisaini mkataba 
huo siku ya Jumatano na kwa sasa anas-
ubiri kibali cha uhamisho wa kimataifa 
ITC kutoka Tanzania ili aanze kuitu-
mikia timu hiyo mpya.

“Kama kibali kitatumwa mapema, 
basi nitacheza mechi ya Jumapili (leo), 
tunacheza dhidi ya FC Lupopo, lakini 
kama ikishidikana na ikachelewa, basi 
nitacheza mechi ya Jumatano ambayo 
itakuwa dhidi ya Blessing FC,” Tshishim-
bi alisema.

Tshishimbi aliachana na Yanga mwis-
honi mwa msimu uliopita baada ya 
kushindwa kuelewana dau la usajili 

na klabu yake ikatangaza kutoendelea 
naye.

Mchezaji huyo alijiunga na Yanga 
mwaka 2017, akitokea Mbabane Swal-
lows ya nchini Swaziland.

Kabla ya kwenda kurudi kwao, klabu 
za Simba na Azam zilihusishwa kuwania 
saini ya Mkongomani huyo.

Wakati Tshishimbi akisaini mkataba 
wa AS Vita, klabu hiyo yenyewe iliwauza 
viungo wake, Mukoko Tonombe na Tu-
isila Kisinda kwenda Yanga.

Hata hivyo, mpaka sasa Tshishimbi 
bado  hajacheza mechi yoyote, tayari 
Tonombe ana mabao mawili mpaka 
sasa akiwa Yanga, na kuifanya timu hiyo 
kuwa kwenye nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa 
na pointi 16, huku AS Vita yenye pointi 
saba iko kwenye nafasi ya tatu.

Tshishimbi apaTa
ulaji as ViTa CongoNa Saada Akida

KIKOSI cha wachezaji 22 wa Azam FC 
kiliwasili salama mjini Morogoro kwa 
ajili ya kuwavaa wenyeji Mtibwa Sugar 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja 
wa Jamhuri mkoani humo.

Ofisa Habari wa Azam FC, Zakaria 
Thabit, alisema wachezaji wote walifika 
salama na leo wanatarajia kuendelea 
na mazoezi kwa ajili ya mchezo huo wa 
raundi ya nane.

Alisema wameenda Morogoro kwa 
kazi moja ya kuendeleza ushindi na 
wanaamini wachezaji watapambana ili 
kuhakikisha wanavuna pointi zote tatu.

Aliwataja wachezaji walioko katika 
msafara wa timu hiyo ni pamoja na 
Bennedict Haule, David Mapigano, Nich-
olas Wadada, Abdul Hamahama, Bruce 
Kangwa, Agrey Moris, Mudathir Yahya, 
Richard Djodi, Andrew Simchimba, 
Never Tigere, Frank Domayo, Abdallah 
Sebo na Ally Niyonzima.

Wachezaji wengine ni Iddy Nado, 
Daniel Amoah, Alan Thierry  Akono Ako-
no, Ayoub Lyanga, Yakubu Mohamed, 
Emmanuel Charles, Prince Dube, Obrey 
Chirwa na Salum Aboubakar ‘Sure Boy’.

Azam FC ndio vinara wa Ligi Kuu Bara 
wakiwa na pointi 21 baada ya kushinda 
mechi zote saba walizocheza msimu 
huu, wakifuatiwa na Yanga yenye pointi 
16 na Simba yenye pointi 13, lakini 
vigogo hao wa soka nchini wakicheza 
mechi moja pungufu.

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA  

MGOMBEA Ubunge mteule wa Jimbo 
la Igunga Mjini kupitia tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Nicholaus Ngassa,  
amesema endapo atapata ridhaa ya 
kuliongoza jimbo hilo ataipa kipaumbele 
sekta ya michezo.

Akitangaza vipaumbele vyake 10 kwe-
nye mkutano wa hadhara wa kampeni 
uliofanyika katika viwanja vya CCM Mji-
ni Igunga, Ngassa alisema atahakikisha 
sanaa na utamaduni zinafanya vyema 
chini ya uongozi wake.

Ngassa aliahidi endapo atashinda kiti 
hicho, ataandaa bonanza la michezo 
litakalofanyika Desemba, mwaka huu 
kwa kushindanisha mchezo wa soka na 
netiboli kwa wanaume na wanawake.

Naye mmoja wa wadau wa mich-
ezo katika jimbo hilo, Ibrahimu Saidi, 
licha ya kuupongeza mpango wa sekta 
ya michezo, alitoa ushauri wake kwa 
kumtaka mgombea huyo kutafuta wad-
hamini wa kujenga uwanja wa kisasa wa 
michezo.

Ibrahimu alisema endapo watapata 
uwanja wa michezo, wanaamini uchumi 
wa wilaya hiyo utaongezeka kwa sababu 
michezo huchangia kukuza biashara.

Beatrice Mnyambo alisema endapo 
mbunge huyo atashinda na kutimiza 
ndoto zao za kuwajengea uwanja, 
watampa ushirikiano katika muda wake 
wote wa uongozi.

Mnyambo alisema michezo itatumika 
kuwaunganisha vijana wa jimbo hilo 
na itaimarisha upendo, mshikamano na 
itasaidia kujenga na kulinda afya zao.

Nyota 22 Azam 
waifuata Mtibwa

Igunga wahitaji
uwanja wa kisasa

Mshambuliaji wa Yanga, Yacouba Sogne (katikati), akijaribu kuwatoka wachezaji wa Polisi Tanzania waliomzun-
guka katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa hivi karibuni kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam. 
Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA



Na Saada Akida

BAADA ya kupata kichapo 
katika mchezo uliopita, 
mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba, wamesema wata-
maliza ‘hasira’ za kufung-
wa watakapowakaribisha 
Ruvu Shooting hapo kesho 
kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini, Dar es Salaam.

Meneja wa Simba, 
Patrick Rweyemamu, 
alisema kikosi chao 
kilianza mazoezi jana na 
kila mchezaji ameahidi 
kujirekebisha kuelekea 
mchezo huyo wa raundi 
ya nane.

Rweyemamu alisema 
wanafahamu kila mechi ya 
ligi ni muhimu, hivyo wat-

aongeza umakini katika 
mechi ya leo kwa sababu 
malengo yao ni kutetea 
taji hilo wanalolishikilia.

“Ukimaliza mechi 
unafunga hesabu, huwezi 
kubadilisha matokeo, 
unaanza ukurasa mpya, 
sasa hivi kiufundi tunaian-
galia Ruvu Shooting, ndio 
mtihani ulioko mbele yetu, 
tumeshaanza kuipigia 
hesabu, tujue tutamalizana 
nao vipi,” alisema Rwey-
emamu.

Meneja huyo alisema 
wachezaji waliokuwa ma-
jeruhi wanaendelea vyema 
na kila mmoja anafanya 
mazoezi kulingana na 
programu aliyopewa na 
daktari.

“Watarudi, siwezi kuse-

ma lini, lakini kuna matu-
maini ya mapema, hakuna 
mwenye tatizo kubwa 
hadi sasa, mashabiki wa-
tawaona hivi karibuni,” 
Rweyemamu aliongeza.

Mabingwa hao watetezi 
wana pointi 13, wameshin-
da mechi nne, wametoka 
sare mara moja na wame-
poteza mchezo mmoja 
dhidi ya Tanzania Prisons 
Alhamisi iliyopita wakiwa 
ugenini kwenye Uwanja 
wa Nelson Mandela Mjini 
Sumbawanga, Rukwa.

Simba kumaliza hasira kwa Ruvu

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Yanga 
majaribuni 
Mwanza

    Ni katika vita 
nyingine ya kuwania pointi 
tatu muhimu za Ligi Kuu 
Bara dhidi ya KMC...
Na Somoe Ng’itu

V
ITA ya kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
inatarajia kuendelea kwa 
wenyeji KMC FC kutoka 

Dar es Salaam kuwakaribisha Yanga 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini, Mwanza.

Akizungumza na gazeti
 hili jana, Kocha Mkuu

 wa Yanga, Cedric Kaze,
 alisema kikosi chake kiko

 tayari kwa mchezo huo
 na wamejipanga kuongeza

 umakini kutokana na re-
kodi nzuri na wapinzani

 wao msimu huu.
Kaze (pichani) alisema bado 

anaendelea kukijenga vyema kikosi 
chake, hivyo baadhi ya idara zi-
naendelea kuimarika taratibu, la-
kini wataingia uwanjani wakiwa na 
malengo ya kusaka ushindi 
na si matokeo mengine.

Mrundi huyo alisema 
anafurahi kuona ushindani 
wa namba na juhudi zinazo-
onyeshwa na wachezaji wa 
timu hiyo ambao pia wana-
hitaji kufanya vizuri katika 
kila mechi watakayocheza.

“Katika soka hakuna 
mechi rahisi, hakuna mechi 
nyepesi, ila mechi zote ni 
muhimu, tumejiandaa ku-
pata matokeo mazuri, pointi 
tatu ni muhimu huku kikosi kikien-
delea kuonyesha ubora,” alisema 
Kaze.

Kocha huyo aliwataka mashabiki 
na wanachama wa timu hiyo kue-
ndelea kuimarisha umoja ili ku-
waongezea nguvu wachezaji wao 
ambao wanaingia uwanjani kupam-
bana.

“Asante Yanga, tulianza vizuri 
na ninatumaini Jumapili tutakuwa 
pamoja, tumejipanga na tunatege-
mea ushindi,” Kaze aliongeza.

Kocha wa KMC, Habib Kondo, 
maandalizi kuelekea mchezo wa leo 

yamefanyika vizuri na walifika jijini 
Mwanza mapema ili kujiweka tayari 
kuikabili Yanga.

Kondo alisema wamekwenda 
Mwanza kwa sababu moja tu ya 
kusaka ushindi lakini watashuka 
uwanjani 
wakiwa 
w a -
n a w a -
heshimu 
wapinza-
ni wao.

“Tuna siku 
tatu hapa Mwanza, tumekamilisha 
maandalizi yetu leo( jana)kuelekea 
mchezo huo, tuko tayari kwa ajili ya 
kupambana ili kupata pointi, tunau-
fikiria zaidi mchezo huu na mich-
ezo iliyopita haiko katika mipango 
yetu,” alisema Kondo.

Kocha huyo aliongeza kila mechi 
ina mikakati yake, hivyo wamesha-
sahu matokeo ya mechi zilizopita 

na sasa wanaiangalia Yan-
ga ambayo hawaihofii.

“Michezo iliyopita 
imeshapita, wao wali-
cheza na Polisi Tanzania 
na sisi tulicheza mechi 
yetu, japokuwa Yanga ni 
timu kubwa, timu 

Alisema hana 
mchezaji ambaye ni ma-
jeruhi na kila nyota aliye-
ko Mwanza yuko tayari 
kupambana kuondoka 

na ushindi.
“Tumekuja Mwanza kusaka 

pointi tisa katika mechi zetu tatu, 
tunaanza na Yanga, halafu tunaen-
da kuchukua kwa Gwambina na Bi-
ashara, baada ya hapo tutarejea Dar 
es Salaam na tutarudi kwa kishindi 
kutokana na ushindi ambao tutaku-
wa tumepata kwenye mechi hizo,” 
Kondo alisema.

Wakati huo huo, katika mechi 
ya mapema jana mchana, Ihefu FC 
ilipata sare ya bila kufungana na 
Namungo FC katika mchezo ulio-
fanyika kwenye Uwanja wa Sokoine 
jijini, Mbeya.

UKUrasa  22

Jumapili Oktoba 25, 2020

Kiungo mkabaji wa West Ham, Tomas Soucek (kushoto), akijipanga kumzuia mshambuliaji 
wa Manchester City, Sergio Aguero, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa jana. 
Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

Aubameyang atetewa kuhusu kutokufunga
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