ISSN 0856 » Na. 0581727

& J nipasheTZ n nipasheTz

UKURASA WA 4 UKURASA WA 5 A UKURASA WA 9
Wanajamii wavamia | Volcano % » | MIKOPO YA 10%
na kugawana mali yafumuka, : Vikundi

za mkandarasi _
aliyekimbia madeni,

epaper.ippmedia. com
www.ippmedia.com

N Alhamisi Julai 4, 2024 Tanzama 1,000/- Kenya 100/

WWW. |ppmed|a com

wenyeji wageuza
tope la kuchezea,

RC atahadharisha /

0745 700710
LIKE & FOLLOW US

The Nipashe Digital D nipasheTZ (r nipashedigital

he

MWANGA WA JAMIT §

vyashtakiwa (17 /;W UKURASA 21

kutorejesha mikopo "
- ETO'O ALIA
kutoka halmashauri KOONI CAMEROON

ashalipwa asilimia 90

e Ataja kuna mambo ya aibu yanayofanywa na baadhi
yao... Endelea ukurasa 2

UKURASA WA 22

BARCELONA
KUMUUZA
KOUNDE 4

ARSENAL

BARCE-
LONA wa-
nafikiria ku-
muuza Jules
Kounde
huku klabu
ya Arsenal... .7

vigingi
viwili vya
mrithi wa
Kidata

II' -

Rais Samia Suluhu Hassan na mgeni wake, Rais wa Msumbiji, Filipe Nyusi wakimsikiliza Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
dau wa Kahawa wa Sekta Binafsi katika nchi 11 barani Afrika, Amir Esmail (kushoto), kabla ya kufungua Maonesho ya
48 ya Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam (DITF), katika Uwama wa Mwalimu Nyerere, barabara ya Kilwa jana.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikabidhi zawadi ya picha kwa
Rais wa Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), Askofu wa Jimbo
Katoliki Lindi, Mhashamu Wolfgang Pisa, alipowasilisha salamu
za pongezi kutoka kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, kufuatia
kuchaguliwa kwake kuwa Rais wa Baraza hilo, kwenye makazi
yake, Mtanda, mkoani Lindi jana. PICHA: OWM

'Uchafu' wa mawakili

Na Grace Gurisha

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahim Juma amesema ni aibu
baadhi ya mawakili kutolipa kodi
ya pango ya ofisi zao na wengine
kukimbia na fedha za wateja wao
baada ya shamba kuuzwa na
kupokea malipo hayo.

Amesema mahakama haiwezi
kufumbia macho mawakili am-
bao watakiuka maadili ya kazi
zao, akibainisha kuwa wamepata
malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi kuhusu mienendo ya
baadhi ya mawakaili wakati wak-
ifanya majukumu yao ya kazi.

Prof. Juma alisema hayo jana
jijini Dar es Salaam wakati aki-
wapokea na kuwakubali mawak-
ili 555, akiwataka wafanye kazi
kutokana na kiapo walichokiapa
mbele yake kuhusiana na maadi-
li katika taaluma yao.

Alisema ni jukumu la mahaka-
ma kusimamia maadili na wame-
kuwa wanapokea malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi,

hivyo Chama cha Mawakili Tan-
ganyika (TLS) kijitahidi kusima-
mia maadili ya mawakili bila ku-
ingiliwa na watu wengine.

"Ni jukumu la mahakama kusi-
mamia maadili, mfano malala-
miko tunayoyapokea mengi
mimi, Jaji Kiongozi na wengine
ni ya utovu wa maadili, hatuwezi
kuyafumbia macho, lazima hat-
ua zichukuliwe," alionya.

Jaji Mkuu alisema wananchi
(wateja) wanalalamika mawak-
ili kutokurudishia nyaraka hal-
isi pale wanapobadilisha wakili
mwingine, akisema jambo hilo ni
utovu wa nidhamu kwa kwua iki-
tokea hali hiyo ni lazima nyaraka
hizo zirudi kwa mteja.

"Changamoto hizi za maadili
zinatakiwa zishughulikiwe na
TLS wenyewe bila kuingiliwa na
ndiyo maana mawakili 100 wa
kwanza waliofika mbele yangu
niliwauliza 'je! mnafahamu ka-
nuni na kifungu kinachohusiana
na maadili?'

"Ni kifungu kinachoiwezesha

TLS katika maadili kwa sababu
kila chama kinapaswa kusimama
katika maadili. Na kwa bahati
nzuri mjiunge katika vyama vya
kanda zinazotakiwa kuwasilisha
taarifa za maadili," aliagiza.

Jaji Mkuu alisema malalamiko
mengine kutoka kwa wanachi
ni mikataba wa mauziano ya
mashamba; wakili akipata kiasi
cha malipo anakimbia na wen-
gine hawataki kulipa pango la
nyumba (ofisi) zao hadi wamiki-
liki wamekwenda kulalamika. Ni
aibu na ni utovu wa nidhamu.

"Wengine wanapeleka taarifa
mahakamani kuwa wadaiwa
wamekubaliana kulipana nje ya
mahakama bila wahusika kujua.
Wengine wanachukua fedha za
wateja hawaonekani mahakam-
ani hadi kesi inafutwa," alisema

Jaji Mkuu pia aliwataka
mawakili hao wasimamie maadi-
li kwa sababu wananchi wanawa-
tegemea katika kupeleka malala-
miko yao, vinginevyo heshima ya
mahakama itashuka.

Nyusi: Afrika tujitegemee, wakubwa hawatufai tena

Na Waandishi Wetu

RAIS wa Msumbiji, Filipe Nyu-
si, amesema vita vilivyotikisa
mataifa mbalimbali duniani
pamoja na mlipuko wa UVIKO-19
viwe ni funzo kwa nchi za Tan-
zania na Msumbiji kutengeneza
vitu vyao wenyewe badala ya
kuendelea kutegemea kutoka
nchi nyingine.

Nyusi alitoa kauli hiyo jana
wakati akifungua Maonesho ya
48 ya Biashara ya Kimataifa ya
Dar es Salaam (DITF), yanay-
ofanyika katika Viwanja vya
Mwalimu Nyerere maarufu, Sa-
basaba.

Alitoa mfano katika vita hivyo
vilivyotokea baadhi ya nchi du-
niani kuwa pamoja na kutokea
katika mataifa ya mbali, lakini
Tanzania na Msumbiji ni mion-
goni mwa zilizoathirika.

“Jambo jingine kuhusiana na
kuyumba kwa masoko kunako-
sababishwa na vita huko Ulaya
na Mashariki ya Kati ambako
vinachelewesha kuondoa hatari
va kupanda kwa bei ya bidhaa
za nishati zinazosababisha mfu-
muko wa bei na gharama kubwa
za ufadhili na kuathiri akaunti
za umma na huduma za benki
katika nchi nyingi hasa Jangwa
la Sahara, vinatufundisha tuten-
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geneze vitu kutoka kwetu,” alisema
Nyusi.

“Tunaona hata watu wetu wana-
kosa hili wanakosa lile, kwa hiyo
japo tunaona kama viko mbali,
lakini vinatusumbua, mfano wana-
chukua madini yetu wanakwenda
kutengeneza huko sasa kama hawa-
tengenezi kutokana na hicho kina-
choendelea huko sisi tunaathirika,
kwa hiyo pamoja na kwamba tuna
matatizo, yanaongezeka zaidi, kwa
hiyo ni lazima tujifunze sasa vitu
vyetu tuanze kuvifanya huku kwe-
nye nchi zetu,” alisema Nyusi.

Alisema Tanzania na Msumbiji
wamejipanga na kushirikiana zaidi
kuboresha mazingira ya biashara
ikiwamo kuharakisha ukuaji wa
uchumi.

“Tunataka kushirikiana katika
eneo la sekta ya viwanda, usafiri
na huduma zinazojikita katika miji
mikubwa pamoja na bidhaa za
walaji, utumiaji na uchakataji wa
pamoja wa bidhaa ambazo ni za
kawaida kwa pande zote mbili iki-
wamo korosho, katani na mkongo
ili kuongeza kiwango cha ukuaji
wa kibiashara. Haya yatashawishi
kuundwa kwa sekta ya viwanda
na kuchochea utafiti wa kisayansi
utakaoleta kipato kwa familia na
maendeleo ya nchi.

Alisema mara nyingi wakulima
katika nchi hizo wanalima korosho
halafu wanauza kwa bei ndogo, la-
kini zikitoka nje ya nchi hizo inau-
zwa bei kubwa yenye utofauti.

Aliwaalika wawekezaji kutoka
Tanzania kuchangamkia fursa
mbalimbali zilizopo katika nchi ya
Msumbiji kwenda kuwekeza.

“Ndugu zangu nasema hivi
kwa sababu Msumbiji mtu yeyote
anaweza kuwekeza, kwa hiyo kama
una fedha zako, chagua ndugu
yako wa Msumbiji uje uwekeze,

hata kama una lima zao fulani kwa
ukubwa zaidi una soko lako kwetu
njoo uwekeze, msijifunge Tanzania
tu,” alisema Nyusi.

Kadhalika, alisema nchi hiyo ina
sekta zake za kimkakati hususani
katika kilimo, nishati, miundom-
binu, viwanda, madini, utalii, kwa
sababu nchi yetu iko karibu sana
na Tanzania, tupo tayari kukaribi-
sha mipango ya uwekezaji yenye
tija kutoka Tanzania katika sekta
hizo za kimkakati.

Alisema Uchumi wa Tanzania
ambao unategemea sana madini,
utalii, madini kilimo na viwanda
unatarajiwa kukua kwa kasi zaidi
mwaka huu kuliko mwaka jana
kwa kufikia asilimia 5.4 kutoka 5.1
za mwaka jana.

Alisema kuna haja ya nchi hizo
mbili kuendelea kuonyesha fursa
zao za kiuchumi na bidhaa zao ili
kuchochea biashara zaidi na ku-
hamasisha uwekezaji zaidi ili ku-
chochea uchumi na maendeleo ya
usalama wa chakula, ushindani kati
ya kampuni ndogo ndogo na uzal-
ishaji mali, kukuza ajira ili kufikia
ustawi wa watu kwenye nchi hizo.

ATANGAZA KUNG ATUKA

Nyusi alitumia hadhara hiyo ku-
tangaza kwamba hatagombea tena
urais wa nchi hiyo na ataheshimu
Katiba.

“Nikipewa ruhusa na Rais Sa-
mia, dada yangu, ningependa
kuwataarifu kuwa nchi yangu ya
Msumbiji, itakuwa na uchaguzi
mkuu Oktoba 9, mwaka huu, kwa
utii wa dhati wa Katiba niliyoiapa
kuilinda na kuiheshimu, sitagom-
bea tena urais. Kama Mwalimu Ny-
erere (Rais wa kwanza Tanzania),
nitang " atuka, nawashukuru wa-
nanchi wangu kwa kipindi chote
hiki walichonipa nafasi kuwaon-

goza,” alisema Nyusi.

SAMIA APONGEZA

Rais Samia alimpongeza Rais Ny-
usi kwa kukubali kuwa mgeni ras-
mi kwenye maonesho na kwamba
ni nyenzo katika kuchochea maen-
deleo ya kibiashara na ukuaji wa
sekta mbalimbali za kiuchumi.

Alisema  serikali itaendelea
kuifanya Tanzania kuwa mahali
sahihi na salama kwa uwekezaji
na kutoa wito kwa Watanzania
kutembelea na kushiriki maone-
sho hayo makubwa na kutumia
vizuri programu zinazoandaliwa
katika kupata wadau wa biashara
na uwekekezaji.

Alipongeza kampuni 11 amba-
zo zimeanza kutumia fursa hiyo
muhimu kwa kusafirisha bidhaa za
kahawa, katani, viungo, karanga na
tumbaku kwenda nchi mbalimbali
za Afrika ikiwamo Algeria, Misri,
Ghana na Morocco.

Alisema serikali itaendelea ku-
fanya kila linalowezekana kusiki-
liza na kutatua changamoto za wa-
fanyabiashara nchini.

Mmoja wa wafanyabiashara na
Mwenyekiti wa Umoja wa Wadau
wa Kahawa wa Sekta Binafsi katika
nchi 11 barani Afrika, Amir Esmail,
alisema kwa sasa wanafurahia
mazingira ya biashara yaliyowek-
wa na serikali.

“Biashara kwa sasa ni nzuri sana
na nimemshukuru Rais Samia kwa
kufungua nchi pamoja na maan-
dalizi mazuri ya mabanda kwenye
maonesho ya mwaka huu, haijawa-
hi kutokea mabanda kupendeza
zaidi kama ilivyo mwaka huu, tu-
nashukuru na tunapongeza sana,”
alisema Nyusi.

* Imeandaliwa na Elizabeth
Zaya, Christina Mwakangale na
Pilly Kigome



Alhamisi Julai 4, 2024 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Vigingi viwili vya mrithi wa Kidata TRA

Na Romana Mallya

WACHUMI na wafanyabiashara
wamezungumzia uteuzi mpya
wa Yusuph Mwenda kuwa Kam-
ishna Mkuu wa Mamlaka ya
Mapato (TRA), wakitaja mambo
mawili yanayomsubiri.

Mambo hayo ni kupanua wigo
wa kodi na kubadilisha au kuima-
risha dhana nzima ya usimamizi
wa kodi nchini.

Usiku wa kuamkia jana, Ikulu
ilitangaza kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan amefanya
mabadiliko ya uongozi katika
maeneo kadhaa, akimwondoa
Alphayo Kidata katika nafasi
ya Kamishna Mkuu wa TRA na
kumteua kuwa Mshauri wa Rais
Ofisi ya Rais, Ikulu.

Nafasi iliyoachwa wazi na Kida-
ta TRA imechukuliwa na Mwen-
da, aliyekuwa Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar
(ZRA).

Mabadiliko hayo yamefanyika
ikiwa imepita wiki moja tangu
kuitishwe mgomo wa wafanyabi-
ashara katika mikoa mbalimbali
nchini, wakilalamikia kuwapo
utitiri wa kodi unaotozwa na
TRA.

Vilevile, ni malalamiko yali-
yofanywa siku chache baada
ya mabalozi 10 wanaowakilisha
nchi zao Tanzania, kuwasilisha

malalamiko serikalini dhidi ya
vikwazo vya uwekezaji wa raia
wake nchini, hususani vya kikodi,
wakiinyooshea kidole TRA moja
kwa moja kuwa kiini cha tatizo.

Katika ~ mazungumzo  na
mwandishi wa habari hii jana
kuhusu mabadiliko hayo, wa-
chumi na  wafanyabiashara
walipongeza hatua hiyo, huku
wakitaka kuwapo ushirikiano na
utatuzi wa changamoto zinazoji-
tokeza ili kuongeza wigo wa wali-
pakodi nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Utafiti na Kupunguza Umas-
kini nchini (REPOA), Dk. Donald
Mmari, alisema jukumu lolote
ambalo mtu anakabidhiwa na
Rais ni kwa ajili ya wananchi.

Hivyo, Dk. Mmari alisema lina-
paswa kufanywa kwa uaminifu
na kusikiliza; kama ni kukusanya
kodi basi iwe kwa uadilifu na kwa
haki.

“Kusikiliza changamoto za
wananchi, kupata ushauri, kusi-
mamia sheria na pale ambapo
sheria inaonekana kukinzana na
matakwa ya maendeleo ya wa-
nanchi, uchukuliwe ushauri wa
kubadilisha sheria,” alisema.

Kuhusu changamoto za kimi-
fumo na mabadiliko ya kiuongozi
yanayofanywa, Dk. Mmari alise-
ma vyote vinapaswa kutazam-
wa.

“Tunafahamu kuna masu-
ala ya kimfumo na sheria. Kama
sheria imeelekeza kodi inapaswa
kukusanywa na kiwango ni hiki,
yanapaswa kutekelezwa kishe-
ria. Lakini sera na sheria ni kitu
ambacho kinaweza kuwa na ma-
tokeo makubwa zaidi.

“Kama sheria haikidhi ma-
hitaji ya nchi, wafanyabiashara,
wazalishaji shambani na makun-
di mengine haitajalisha nani
anaitekeleza,” Dk. Mmari alise-
ma.

Ushauri wake kwa Kamishna
Mkuu mpya TRA, ni kwamba
kuna kazi ya kufanya ili kupanua
wigo wa kodi, kubadilisha au
kuimarisha dhana nzima ya usi-
mamizi wa kodi.

Alisema suala hilo si jukumu
ambalo Kamishna Mkuu wa TRA
anaweza kulifanya peke yake, bali
yanahitaji mabadiliko ya kimuun-
do, kimfumo na kisera ambayo
yako nje ya kiongozi huyo.

“Wizara ya Fedha inahusika
katika kuangalia sera na sekta
nyingine zinazohusika kuangalia
namna ya kurasimisha shughuli
mbalimbali kama za ufugaji na
uvuvi, ili kila anayezalisha apate
kipato na kuchangia katika kodi,”
alisema.

Dk, Mmari alisema Kamishna
Mkuu mpya hana budi kupanua
wigo ili kuongeza idadi ya wali-

pakodi nchini na kuongeza kiasi
cha kodi kinachokusanywa kul-
ingana na Pato la Taifa ambacho
kwa Tanzania kipo chini.

“Hii si kazi ambayo anaweza
kuifanya Kamishna wa mapato
peke yake, inahitaji pia kufanyi-
wa utafiti zaidi, inahitaji kuanga-
lia kama sera inaweza kubadil-
ishwa kidogo na kwa namna
gani tunaweza kuimarisha sekta
za kiuchumi hususani sekta
isiyo rasmi ambayo ni kubwa ili
ichangie kwenye mapato, inahi-
taji ushirikiano wa taasisi nyingi,”
alisema.

Kuhusu wafanyabiashara wali-
ofunga maduka na changamoto
zinazokabili wawekezaji wa ki-
geni zilizoainishwa na mabalozi,
Dk. Mmari alishauri Kamishna
Mkuu mpya akae na kuzicham-
bua ili kuona kiini chake na kuzi-
tafutia ufumbuzi.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wafanyabiashara Soko Kuu la
Kariakoo, Martine Mbwana, al-
ipongeza hatua iliyochukuliwa
na Rais Samia, huku akimwom-
ba ushirikiano Kamishna Mkuu
mpya ili watatue changamoto zi-
lizopo na kufungua wigo wa watu
wengi kulipa kodi.

“Leo (jana) tumekutana na
Kamishna wa Forodha, kubwa
tumezungumza kuhusu upokea-
ji mizigo bandarini na kodi za

forodha kwa ujumla wake. Tu-
naamini Kamishna Mkuu mpya
TRA atatupa ushirikiano,” alise-
ma.

Katibu wa Jumuiya hiyo, Jus-
tine Beda, alisema, “Tunata-
mani huyu ndugu yetu Kam-
ishna mpya TRA afuate nyayo za
mtangulizi wake aliyeondolewa,
tushirikiane kutatua matatizo ya
wafanyabiashara ili serikali ipate
kodi yake ambayo inalipika.

“Ingekuwa bora akaangalia
mchakato mzima wa malalamiko
ya kodi ya wafanyabiashara na
walipakodi wengine kwa kukaa
na sekta husika na kupatia ufum-
buzi,” alisema.

KUHUSU MWENDA

Kamishna Mkuu mpya TRA
(Mwenda) aliwahi kuwa di-
wani wa Mikocheni na Meya wa
Kinondoni (2010 hadi 2015).

Machi Mosi, 2022, Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, al-
imteua kuwa Kamishna wa Bodi
ya Mapato Zanzibar (ZRB), aki-
chukua nafasi ya Salum Yussuf
Ali aliyetenguliwa.

Sasa anachukua nafasi ya Ki-
data ambaye Aprili 4,2021, Rais
Samia alimteua kuwa Kamishna
Mkuu wa mamlaka hiyo baada
ya Machi 25, 2017, kuondolewa
kwenye nafasi hiyo na Rais John
Magufuli.

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

WWW.IpD

1.

Utafungua tovuti ya
epaper.ippmedia.com utacha-
gua toleo unalotaka kununua
aidha Nipashe au The Guardian
kwa kuclick Read

Itakuletea ukurasa mwingine
unaotakiwa kujaza taarifa
zako na kifurushi unachotaka
kujiunga. Kisha unabonyeza
“’subscribe”

Itakupeleka katika ukurasa wa
malipo ambapo unaweza
kulipa kwa kadi ya benki
malipo kwa mtandao wa simu
unaoutumia baada ya kujaza
kwa usahihi taarifa zako na
anuani

Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika
namba yako na kutick box la

kukubali terms and conditions.

Itakuletea maelekezo kwenye

simu yako namna ya kulipa
ambapo utaweka namba ya
siri na kuruhusu muamala.
Malipo vyakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa
pesa imepokelewa hivyo
utaingia kwa account yako na
kuanza kusoma yale matoleo
umeyalipia

Kwa benki unaweka taarifa za
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account
yako baada ya kukubali terms
and conditions. Ndipo utaingia
katika account vyako na
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com

6.

Unafungua website yako ya
www.ippmedia.com upande
wa kulia utaona “E-Paper” uta-
bonyea na kuafuatisha hatua
zote 1-5

ia.com

For more Information Contact 0677 020 701 | Subscription: 0625 174 714 | Email: customerrelations@guardian.co.tz

MWANGA WA



4 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Wavamia na kugawana
mali za mkandarasi

aliyvekimbia madeni

Na Idda Mushi, MVOMERO

MKUU wa Wilaya ya Mvomero,
Judith Nguli ameagiza kulipwa
deni la zaidi ya Sh. milioni 46 ana-
zodaiwa aliyekuwa mkandarasi
wa ujenzi wa kisima cha maji ka-
tika Kitongoji cha Sokoine Ranchi,
wilayani humo, kampuni ya Self-
ink LTD.

Kampuni hiyo inadaiwa kiasi hi-
cho cha fedha na vibarua, mamal-
ishe na mzabuni aliyeipatia hu-
duma.

Mkuu wa Wilaya alitoa maele-
kezo hayo jana wakati akizun-
gumza na wananchi wa Kitongoji
cha Sokoine Ranchi alikokwenda
baada ya kupokea malalamiko ya
wananchi.

Alisema mkandarasi huyo am-
baye inadaiwa ni mtumishi wa
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) Mkoa wa Rukwa,
alishapewa asilimia 90 ya malipo

£

ya kazi, lakini kwa sasa amesi-
mamishwa kuendelea na ujenzi
kutokana na changamoto mbal-
imbali.

“Jitihada mbalimbali za
kumtafuta zimefanyika ili alipe
madeni yake, lakini hajajitokeza,
nampa siku tatu msimamizi wa
mradi na kampuni yake ili kuy-
alipa madeni yake mara moja.

“Nia ya serikali ni kuona wa-
nanchi wanapata huduma na si
karaha kutokana na huduma wa-
nazoletewa,” aliagiza Mkuu wa

Wilaya.
Kiongozi  huyo  aliwataka
wananchi kurudisha mali za

mkandarasi huyo walizochukua,
vikiwamo vya mradi pamoja na
gari aina ya Toyota Nissan lenye
namba za usajili T 471 AMK.

“Hata kama mnadai, hamtakiwi
kujichukulia sheria mkononi,
kuna vyombo mbalimbali vya
kisheria na mamlaka mbalimbali

BISMILLAH

RAHMAN RAHIM

Familia ya marehemu DK. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea Marehemu

SUMAJKT AUCTION MART COMPANY LIMITED

oS

MARUDIO YA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LTD tutauza kwa mnada
wa hadhara dhamana za mdaiwa kwa mujibu wa mkataba husika. Mnada utafanyika siku na
tarehe kama inavyoonekana hapo chini. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:30 asubuhi na
kuendelea.

kufuatilia haki zenu, lakini si ku-
chukua sheria mkononi,” alionya
Nguli.

Baadhi ya vibarua wanaom-
dai mkandarasi huyo, akiwamo
Juma Daniel, walisema walipewa
kazi ya kuchimba karo la tangi la
maji kwa makubaliano ya malipo
ya Sh. 290,000 lakini hadi sasa
amelipwa Sh. 150,000.

Halima Seluhinga alisema ali- [
wapangisha chumba katika ny- ’;gg‘T’T"&EZ ANIA
umba ya wageni, hivyo anadai LTD
Sh. 500,000 na fremu ya duka Sh.
70,000 lakini hajalipwa huku baa-
dhi ya vyombo vyake vimechuku-
liwa na wafanyakazi wa mkandar-

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA
NA. | JINALA MDAIWA | DHAMANA /MAHALIILIPO

TAREHE YA MNADA

GERALD YOSIA NYUMBA / KIWANJA NA. P35451, C.T.
No. DSMT 1032810, ILIYOPO GOBA
MATOSA - WILAYA YA UBUNGO ,

YENYE JINA LA GERALD YOSIA AMIN

KIWANJA NA . P35449 , C.T.No DSMT
1033584 KILICHOPO GOBA MATOSA |
WILAYA YA UBUNGO ,CHENYE JINA LA
GERALD YOSIA AMIN

05/07/2024
SAA: 04:30 ASUBUHI
NA KUENDELEA

asi huyo. MASHARTI YA MNADA
“Ni]iamua kulizuia gari la 1. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani
. . ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena
mkandaraSI hadl Pale ataka' 2. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni

pOleta fedha zangu, lakini kwa 3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo usafiri ni za mnunuzi.
maelekezo ya Mkuu wa Wilaya 4. Dhamana itauzwa "kama ilivyo”

nitalirudisha kwa imani haki yan-
gu itapatikana,” alisema mama
huyo.

MKURUGENZI MTENDAJI
SUMAJKT AUCTION MART COMPANY LTD
SLP1694, DARES SALAAM - TANZANIA
SIMU: 0753 063 481/ 0767 809 980

A PRODUCT OF ——

The Cetell Cempany

KIMANIARO

DRINKING WATER

Mshindi wa

SUPERBRANDS
AFRIKA MASHARIKI
2022-2024

VOTED

Superhrands

EAST AFRICA'S CHOjcE

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

DK. Omar Ali Juma itakayofanyika siku ya Alhamisi tarehe
4 Julai, 2024 saa kumi jioni katika Msikiti wa Ngazija.

Kufika kwenu ndio mafanikio yetu.

Ndugu, Marafiki na Jamaa wote mnakaribihswa.

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi. AMIN

7 *3'3\_

6kilimanjaro_drinking_water 0 kilimanjarodrinkingwater ekdw@bbl.co.tz
0 +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422
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HABARI KITAIFA

TAHA, Tanga
kmmarlsha
kilimo cha V|ungo

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

HALMASHAURI ya Jiji la Tanga
imetia saini makubaliano na Asasi
kilele inayojishughulisha na kilimo
cha mboga, maua, matunda na
viungo nchini (TAHA) kwa ajili ya
kubadili kilimo hicho na kuwa cha
kibiashara.

Makubaliano hayo yalisainiwa
Julai 2, mwaka huu na watendaji
wakuu wa taasisi hizo mbili, Dk.
Jacqueline Mkindi wa TAHA na
Dk. Fredreck Sagamiko wa Jiji Ia
Arusha.

Makubaliano hayo yameainisha
ujenzi wa ghala ambalo litatumika
kuongeza thamani na kuhifadhi
viungo katika jiji hilo, kwa ajili ya
kusafirisha masoko ya nje.

“Lengo kuu la makubaliano yetu
ni kubadilisha kilimo cha viungo
kuwa cha kibiashara ili kutengeneza
ajira za kinamama, vijana na wenye
ulemavu katika Jiji la Tanga,” Dk.
Sagamiko alisema baada ya kutia
saini makubaliano hayo.

Alisema wamechagua kushirikiana
na TAHA kutokana na uwezo wa
kitaalam na uzoefu wake katika
kuendeleza kilimo cha viungo,
utalaamu wa kisasa wa kuhifadhi
zao hilo, kuongeza thamani na
kuwaunganisha wakulima na
masoko ya nje.

Alibainisha kwamba kilimo cha
viungo kimekuwa kikifanyika Tanga
tangu enzi za mababu, lakini haki-
jawahi kuwa na manufaa makubwa
kwa sababu kinaendeshwa kienyeji.

Kwa kuanzia, halmashauri hiyo
imetenga eneo la ekari tano kwa
ajili ya ujenzi wa ghala hilo la kisasa
ambalo litatumika kwa shughuli za
kusindika na kuhifadhi viungo kabla
va kusafirishwa kwenda katika
masoko ya nje.

' Tope laporomoka Kigoma

Na Adela Madyane, KIGOMA

TOPE linalodhaniwa volcano
linaporomoka katika Bonde
la Nyankara, Kitongoji cha
Pamila, Kata ya Matendo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kigo-
ma, Mkuu wa Mkoa Thobias
Andengenye akiwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari
ya kutofika katika eneo hilo.
Amesema kuwa haijulikani
ardhi imemeguka kwa kiwan-
go gani kwa kuwa tope hilo
linaendelea  kuporomoka,
hivyo ni muhimu kuchukua
tahadhari, ili kuzuia madhara
yanayoweza kutokea kwa bin-
adamu na viumbe hai vingine.
“Tahadhari zimechuku-
liwa ili kuzuia madhara, ila
mpaka sasa hakuna madhara
yoyote yaliyotokea kwa kuwa
tope hilo ni la baridi na linad-
haniwa kutokuwa na kemikali
japo wananchi hawapaswi
kwenda kwenye eneo hilo
mpaka pale uchunguzi wa
wataalamu juu ya tope hilo

utakapokamilika,”  alisema
Andengenye jana alipozun-
gumza na waandishi wa
habari.

Alisema wananchi wa-
napaswa kusitisha shughuli
zozote za kibinadamu zina-
zofanywa katika bonde hilo
ambazo ni kilimo na ufugaji,
wakati wataalamu wakiende-
lea na uchunguzi kwa kuwa
tayari wameshachukua sam-
puli na kuzipeleka maabara,
ili kujua kama tope hilo lina
madhara kwa binadamu na
mazingira.

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti, viongozi na
wananchi wa Kitongoji cha
Pamila, walisema hali hiyo
ilianza polepole lakini mwis-
honi mwa wiki iliyopita tope
hilo liliongezeka na kufunika
eneo kubwa la bonde hilo ka-
tika shamba la Musa Magagi,
takribani kilomita 2.5 kutoka
kwenye makazi ya wananchi.

Diwani wa Mtendo, Ilaki
Ramadhan alisema alipata

taarifa ya kuongezeka kwa
tope kutoka kwa wananchi,
naye akatoa taarifa kwa
kamati ya ulinzi na usalama
ya wilaya ambayo ilifika na
kuanza kuchukua hatua za
kudhibiti madhara mara
moja.

Kaimu Ofisa Mtendaji wa Ki-
jiji cha Pamila, Peter Edward
alisema taarifa zinazonesha
kuwa hali hiyo ilianzia kwe-
nye bwawa la kufuga samaki
katika eneo hilo, samaki wake
wote walikufa na katikati ya
bwawa hilo kuliibuka kichu-
guu kikubwa.

Alisema kuwa baada ya
muda kichuguu hicho
kiliongezek, kukawa na
mchanga wenye majimaji
sawa na tope zito, hivyo
watu wakaanza kupata hofu
kwamba huenda eneo hilo
kukalipuka volcano kama ina-
vyotokea maeneo mengine,
hivyo kulazimika kutoa taar-
ifa kwa mamlaka za serikali.

Mtaalamu wa Miamba na

Jiolojia kutoka Ofisi ya Madini
Mkoa wa Kigoma, David Ndo-
si alithibitisha kuwa uchungu-
zi wa awali umebaini hiyo ni
volcano ya mchanga na maji
(sand eruption volcano).

Alisema kuwa tope na maji
hayo hayana moto tofauti na
volcano nyingine zinazoju-
likana kwa watu wengi.

Ndosi alisema sehemu
kubwa ya volcano kama
hiyo inatokea katika maeneo
yenye Bonde la Ufa na mate-
temeko kutokana na miam-
ba kutikiswa, hivyo mchanga
na chembechembe za maji

zinazotengeneza tope ku-
panda juu kama ilivyotokea
katika eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya Kigoma,
Salum Kali alisema kuwa
baada kupata taarifa hiyo juzi,
aliongozana na kamati ya ul-
inzi na usalama kutembelea
eneo hilo akiwa na wataal-
amu wa Ofisi ya Madini na
Baraza la Taifa la Usimamizi
wa Mazingira (NEMC).

Ofisa Mtendaji
MKuu wa Taasisi
Kilele ya Kilimo
cha Maua, Mbo-
ga, Matunda na
Viungo (TAHA),
Dk. Jacqueline
Mkindi (kushoto)
na Mkurugenzi
Mtendaji wa Jiji
la Tanga, Dk.
Frederic Saga-
miko, wakionye-
sha makabra-
sha baada ya
kutiliana saini
makubaliano

ya kubadili-

sha kilimo cha
Viungo kqu.cha
Arusha Jana PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

MKkuu wa mkba akemea vadui wakaguzi wa ndani

Na Adela Madyane, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma,
Thobias Andengenye, amewata-
ka wafanyakazi wa Halmashauri
za Mkoa wa Kigoma kuondo-
kana na kiburi kinachowafanya
kuwaona wakaguzi wa ndani
maadui.

Andengenye alisema hayo
wakati akizungumza na madi-
wani na wakuu wa idara wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Uvinza,
wakati wa baraza maalum la
kuwasilisha hoja 60 za Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) za mwaka
2022/23.

Alisema wakaguzi wa ndani
ndio wanaoweza kusababisha
halmashauri hizo kuondokana
na hoja kutoka kwa CAG japo
wafanyakazi wengi wamekuwa

wakiwaona kama maadui.

“Tuondokane na kiburi na
kuwaona wakaguzi wa ndani
na wa nje kama si sehemu yetu,
wao wamejitolea kutuelekeza na
kuboresha mifumo ya fedha ya
ndani, tukianza kuwaona kama
maadui ndipo tunapoanza ku-
haribu, wao ni sehemu yetu,
tukikaa nao na kushirikiana nao
tutaepusha kuwa na hoja nyingi
kipindi cha ukaguzi,” alisema
Andengenye.

Alizitaka halmashauri hizo ku-
wawezesha wakaguzi wa ndani
kwa vifaa na ujuzi, ili kuongeza
ufanisi katika kazi zao huku
akiwataka wafanyakazi wengine
kufanya matumizi yanayozin-
gatia sheria, kanuni na taratibu
za fedha kigezo ambacho kime-
kuwa kikikiukwa na kusababisha
hoja kutokea.

Aidha, aliagiza kuwa ifikapo
Julai 31, mwaka huu halmashauri
hizo ziwe zimefanyia kazi na ku-
funga hoja zote zilizoibuliwa na
CAG za miaka ya nyuma na za
mwaka wa fedha uliopita pamo-
ja na maagizo matano ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC).

Mwakilishi wa Ofisi ya CAG
Mkoa Kigoma, Nelson Rwezaura,
alisema sababu kubwa ya kuwa
na hoja nyingi ni baadhi yaidara
kudhani kuwa ukaguzi ni kwa
ajili ya idara ya fedha pekee bila
kutilia maanani kwamba, idara
zinazofanya matumizi zina ma-
jibu sahihi juu ya matumizi zaidi
ya idara inayofanya malipo.

Aliongeza kuwa watumishi
hao wanapaswa kuachana na
mtazamo hasi kuwa ukaguzi
unalenga kuwaumiza na badala

yake waone ukaguzi upo kama
kipimo cha kazi na kuupenda,
na kwamba wao wanajitahidi ku-
dumisha mahusiano baina yao
na wafanyakazi wengine ili kuwa
katika muktadha mmoja kwam-
ba lengo la ukaguzi ni kuboresha
na kuleta ufanisi katika kazi.
Akiwasilisha hoja za CAG kwe-
nye kikao hicho, Mkaguzi wa
Ndani wa Halmashauri ya Wilaya
ya Uvinza, Benedict Kiranda
alisema kati ya hoja 31, hoja saba
zimefungwa, 22 zipo kwenye
utekelezaji na mbili hazijafany-
iwa kazi kabisa, huku sehemu
kubwa ya hoja hizo zikiangukia
katika upungufu wa nyaraka na
maelezo yasiyojitosheleza ya
matumizi ya fedha na utekelezaji
wa shughuli zilizopangwa.
Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Jackson Mateso, alisema

wamepokea maelekezo na maa-
gizo yaliyotolewa na kwamba
watayafanyia kazi kuhakikisha
hoja zinafungwa, lakini wanawe-
ka mikakati ya kuhakikisha hal-
mashauri haizalishi hoja mpya.

Mateso alisema halmashauri
hiyo kwa miaka mitatu mfululizo
imepata hati safi na kwa mwaka
wa fedha wa 2023/24 wamefan-
ikiwa kuvuka lengo la ukusanyaji
wa mapato kutoka makadirio
ya kupata Sh. bilioni 2.267 na
kupata bilioni 3.11 sawa na asil-
imia 146.

Alisema halmashauri yake
itasimamia sheria, kanuni na
taratibu zinazoongoza utendaji
wa halmashauri, ili kuwezesha
utekelezaji wa mipango ya
maendeleo kwa wananchi bila
kuwapo ukiukwaji wa taratibu
za fedha na utendaji.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Maonesho ya biashara
yawe chachu kuleta
wawekezaji nchini

JANA Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, alikuwa mgeni rasmi
katika ufunguzi wa maonesho ya Kimataifa ya Biashara
Kilwa, wilayani Temeke.

Maonesho hayo ya 48 ni maarufu Sabasaba na hushiriki-
sha taasisi, mashirika, wafanyabiashara na wajasiriamali
mbalimbali.

Mbali na washiriki kutoka ndani ya nchi, vile vile huvu-
tia wafanyabiashara wa nje ya nchi ambao huja kuonyesha
bidhaa zao na kutafuta biashara.

Maonesho hayo yaliyoanza Juni 28, yanatarajiwa kuka-
milika Julai 13 na yanafanyika katika viwanja vya Mwalimu
Nyerere.

Mwaka huu washiriki walitarajiwa kuwa 3,846. Maonye-
sho hayo yanatarajiwa kutengeneza ajira za muda 11,712 na
kwa mwaka jana kulikuwa na washiriki 3,500 wa ndani
walikuwa 3,233, wa nje 267, nchi za nje 19, watembeleaji
300,701 na ajira za muda 11,687.

Nchi 26 zilizothibitisha kushiriki katika maonesho hayo
Korea, Uturuki, India, Japan, Singapore, Syria, Umoja wa
Falme za Kiarabu (UAE), Msumbiji, Indonesia, Mauritius,
Oman, Misri, Iran, Pakistan, Rwanda na Comoro.

Nchi zingine ni Zambia, Ethiopia, Kongo DRC, Ghana,
China, Urusi, Italia, Uganda, Kenya na Zimbabwe na nchi
nyingi kati ya hizo zinakuja kuonesha teknolojia mpya za
mashine mbalimbali.

Teknolojia hizo ni zile zinazohitajika na Watanzania ka-
tika kuanzisha viwanda vikubwa, vya kati na vidogo, hivyo
wafanyabiashara wa ndani ni fursa kubwa ya kutumia ku-
jifunza kwa ajili ya kuongeza uzalishaji, ubora wa bidhaa
pamoja na kupanua wigo wa masoko ya bidhaa zao.

Maonesho hayo yatakuwa na mambo mbalimbali yaki-
wamo ya siku maalum za nchi saba zinazoshiriki kwenye
maonesho hayo, ambazo ni China, Japan, Korea, Iran, Mis-
ri, Urusi na India na kutakuwa na programu ya Sabasaba
urithi wetu.

Kutakuwa na programu za mikutano ya ana kwa ana,
siku za kampuni zinazojumuisha sekta mbalimbali amba-
7o zimeandaliwa kwa kushirikiana baina ya sekta binafsi
na umma zikiwamo TIC, ZIPA, TPSF, CTI, TCCIA na ZNCC.

Lengo la siku hizo ni kuwawezesha wafanyabiashara wa
kitanzania kupata fursa ya masoko ya nje.

Watanzania wote vikiwamo vikundi vya ujasiriamali,
kampuni, taasisi za umma na binafsi ni fursa yao kushiriki
kwenye maonesho hayo kwa kuwa ni jukwaa muhimu la
kukutana na wadau mbalimbali kutoka ndani na nje ya
nchi kwa ajili ya kujifunza teknolojia mbalimbali.

Kupitia maonesho hayo washiriki watapata maarifa ya
kisasa ya uzalishaji, ufungashaji na usambazaji wa bidhaa,
kupata masoko ya ndani na nje pamoja na ajira.

Maonesho ya mwaka huu yamebeba kaulimbiu isemayo
“Tanzania: Mahali Sahihi pa Biashara na Uwekezaji’.

Kaulimbiu hiyo inalenga kuonesha dunia kuwa seri-
kali iko tayari na inaendelea kuweka mazingira rafiki kwa
wafanyabiashara na wawekezaji wa ndani na nje ya nchi
kufanya biashara na kuwekeza katika sekta mbalimbali za
uzalishaji ikiwamo sekta ya viwanda, kilimo, teknolojia,
uwekezaji na utalii.

Maonesho hayo yatumike kutangaza bidhaa za ndani
ili ziweze kupata soko la nje. Pia ni wakati wa kutumia
teknolojia ya kisasa kuuza bidhaa zetu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine

Protace

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Utaratibu huu mpya kupima
Ukimwi unatufaa, tufuate sote

HADI sasa sote tunajua, kuna juhudi
zinazofanywa na serikali kuhakikisha
jamii inajitambua kiafya zao.

Mtu anapojitambua afya yake inam-
saidia kujua jinsi ya kuishi, ikiwamo
kujipanga katika suala zima la kimaisha,
akitambua hatua hizo kiafya na namna
ya kuisimama.

Pale anapojigundua ana hofu kuto-
kana na kugundulika maambukizi ya
virusi vya Ukimwi mapema, inakuwa
msaada mkubwa. Zamani katika hali ya
kujificha na kutaka wasitambulike, wa-
najamii walisafiri kutoka sehemu moja,
kwenda mkoa mwingine kuchunguzwa
afya zao kama ana maambukizi hayo ya
virusi vya Ukimwi au la.

Kadri muda ulivyopita na kuwapo
uzoefu kuhusu changamoto hiyo, ika-
patiwa aina fulani ya ufumbuzi, ambayo
watu wanaenda katika vituo vya afya na
kupima afya zao, kisha hata anapotam-
bulika kuwa na shida hizo, hatua na uan-
galizi zaidi na matibabu yanafanyika.

Wakati fulani, ukaja utaratibu wa ku-
wapo vifaa vya kupima mwenyewe na
hata mtu akiwa nyumbani anajipatia
huduma hiyo.

Ni tofauti na awali, ilikuwa lazima mtu
afike katika kituo cha afya pekee, ndipo
anapopatiwa vipimo hivyo.

Hayo yote kwa ujumla, ni maendeleo
yanayoletwa na serikali, kupitia wadau
kuhusiana na mustakabali wa kujali afya
za Watanzania, kila mahali waliko, jumla
yao wakiwa wastani wa milioni 612.7
kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi
ya mwaka juzi.

Hivi karibuni, umewekwa utara-
tibu mpya wa kitaifa wa upimaji wa vi-
rusi vya Ukimwi kwa vipimo vitatu, ili
kuthibitisha kuwa mtu kama mtu ana
maambukizi ya VVU, hali inayosaidia
kuongeza wigo na usahihi wa upimaji
wake nchini.

Kaimu Meneja Mpango wa Taifa
wa Kudhibiti Ukimwi nchini, Dk. Ona
Machangu, anasema ni sehemu ya ma-
gonjwa ya ngono.

Akatamka katika kikao kinachohusu

Tanza-

nia tupo
katika
malengo
ya Kidu-
niaya9s
9595 na
kutokana
na tafiti za
viashiria
zinaonye-
shagsya
kwanza ya
upimaji.
Kama

nchi tupo
asilimia
83 hivyo
tunalengo
hasa la ku-
hakikisha
tunam-
fikia kila
mtu na
huduma
Za upimaji
nchini.

maradhi ya homa ya ini, pia akitambu-
lisha mwongozo mpya Kkitaifa kuhusu
upimaji virusi vya Ukimwi nchini.

Anasema, mtu atapimwa au kujipima
na anapogundulika kuwa na virusi vya
Ukimwi, katika kipimo cha awali, atala-
zimika kupata vipimo vingine viwili vya
uhakiki, kuthibitisha ugunduzi wa awali,
kabla ya hatua za matibabu kuanzishwa.

Dk. Machangu anasema lengo mahu-
susi hapo la kutumia vipimo vitatu, ni ku-
hakikisha wigo wa upimaji unaongezeka
kwa kupima vipimo ambavyo vitaleta
majibu sahihi, zaidi yanayoleta manufaa
na kusaidia huduma za uchunguzi kwa
watu ili waweze kushawishika kupima
na kuanza dozi mara moja endapo wata-
gundulika.

Pia Dk. Machangu anasema, ili ku-
fikia lengo la kutokomeza maambukizi
mapya ya Ukimwi ifikapo mwaka 2030,
Wizara ya Afya inalenga kuendelea
kuboresha huduma za upimaji huo, ili
kuhakikisha kila mtu anafikiwa na hu-
duma za upimaji na kujua hali yake ya
kiafya.

“Tanzania tupo katika malengo ya ki-
dunia ya 95 95 95 na kutokana na tafiti
za viashiria zinaonyesha 95 ya kwanza
ya upimaji. Kama nchi tupo asilimia 83
hivyo tunalengo hasa la kuhakikisha tu-
namfikia kila mtu na huduma za upimaji
nchini,” anasema.

Kauli ya mtaalamu huyo, inaenda
mbali zaidi akitamka kwa kuusihi
umma, kuendelea kujitokeza kupima
afya zao, ili kutambua hali walizo nazo
kiafya na kuanza dozi ya kupunguza
makali ya VVU mara moja.

“Niwakaribishe Watanzania kufika
kwenye vituo vya afya kupata huduma
za upimaji pia kuna huduma za kuji-
pima kwani ni vizuri kujua afya yako ili
kufurahia maisha,” anasema.

Mwakilishi kutoka Shirika la Afya Du-
niani (WHO), Maria Kelly, anasema wao
kama wadau wa maendeleo, wamejid-
hatiti kuendelea kusaidiana na serikali,
kuhakikisha mpango huo wa upimaji
unatekelezeka.
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MOI yapokea
majeruhi 23 ajali
kila siku, wengi
ni wa bodaboda

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Tiba ya Mifupa na
Mishipa ya Fahamu (MOI) imesema
kwa mwezi inapokea majeruhi 700
wa ajali huku asilimia 60 wakiwa
wamejeruhiwa kutokana na ajali za
bodaboda.

Idadi hiyo ni sawa na wastani wa
majeruhi 23 wa ajali kila siku.

Uongozi wa taasisi hiyo umesema
ajali hizo huwapata waendesha bo-
doboda wenyewe, abiria au watem-
bea kwa miguu ambao wanagongwa
na bodaboda.
Dar es Salaam na Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa MOI, Dk. Lemeri
Mchome, wakatl akipokea msaada
Dar es Salaam kwa ajili ya waathiri-
ka wa ajali za bodaboda.

“Ni lazima tuwekeze nguvu
katika kuzuia ajali za bodaboda,
ni muhimu elimu ya sheria na
kanuni za matumizi ya barabara
itolewe, uvaaji kofia ngumu na kwa
umuhimu wa kubadili tabia hatari-
shi zinazosababisha kutokea kwa

ajali,” alisema.

Dk Mchome alishukuru kwa
msaada huo wa kuwajali majeruhi
wanaotokana na ajali za bodaboda
hospitalini huko na kueleza kuwa
jitihada zaidi zinahitajika katika
kuzuia ajali hizo.

Jumaa Almasi, Meneja Ustawi wa
Jamii na Lishe kutoka MO, alisema
baadhi ya wagonjwa wanafikishwa
kwenye taasisi hiyo wakiwa hawa-
na fedha za matibabu.

Alisema msaada wa Vviti mwendo
viwili na ahadi ya kugharamia mat-
ibabu kwa majeruhi 15 ni mkubwa
kwao kwa kuwa baadhi yao hawana
uwezo.

Dk. Mchome akiwa mkoani Arusha
hivi karibuni, alitoa elimu kuhusu
kujikinga na magonjwa ya mifupa,
ubongo, mgongo na mishipa va
fahamu kwa wananchi waliojitokeza
katika kambi maalum ya matibabu.

“Ninaomba nitumie fursa hii
kuwashauri wananchi wenzangu
kwamba ni muhimu kuwa na
utamaduni wa kufanya mazoezi,
kufuata misingi ya lishe bora na
kuwa na utamaduni wa kufuatilia
mienenendo ya afya zetu,” alisema
Dk. Mchome.

Pia alitoa rai kwa wakazi wa
Mkoa wa Arusha kuchangamkia
fursa ya kambi hiyo kupata huduma
za madaktari bingwa.

Ninaomba nitumie fursa hii
kuwashauri wananchi wen-
zangu kwamba ni muhimu
kuwa na utamaduni wa
kufanya mazoezi, kufuata
misingi ya lishe bora na
kuwa na utamaduni wa
kufuatilia mienenendo ya
afya zetu.

Msamfu wa picha za rangi, Hemed| Lupatu, akichora picha ya Rais Sam|a Suluhu Hassan kat|ka Ukuta wa Banda la
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), kwenye Maonesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam (DITF),

barabara ya Kilwa, juzi. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Serikali yaweka zuio
uuzaji wa maeneo

Na Julieth MKireri, PWANI

SERIKALI imezuia uu-
zaji maeneo katika Kltongop

akweza, Halmashaurl ya
Chalinze ili kutoa nafasi ya
kupata mwafaka wa mmiliki
halali wa eneo hilo ambalo
lina mgogoro kwa zaidi ya
miongo miwili kati ya wakuli-
ma na wafugaji.

Amri ya kus1t1sha uuzaji
imetolewa na Mkuu wa
Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, wakati wa ziara ya
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry
Silaa, aliyekwenda kusikiliza
wananchi hao.

Kunenge alifikia kutoa amri
hiyo kutokana na mgogoro
huo huku kila upande ukidai
ni wakazi halali wa eneo hilo
na kila upande ukimtuhumu
mwingine kuwa mvamizi na
kuuza maeneo pasi na ku-

KABWELA

fuata taratibu.

“Agizo langu hapa shughuli
za kuuza maeneo zisimame
yasifanyike mauziano. Hivi
sasa wananchi mheshimu
sheria zilizopo. Atakayebaini-
ka kuvunja sheria na kanuni,
hatua zichukuliwe,” aliagiza
Mkuu wa Mkoa.

Pia aliwahakikishia wa-
nanchl kulmarlshwa ulanl
agizo la kuchukuliwa hatua
dhidi ya watu wanaotuhumi-
wa kujichukulia sheria mkon-
oni na kuwapiga wananchi.

Akiwa katika  kitongoji
hicho, Waziri Silaa alisema
kuwa baada ya kusikiliza
pande zote mbili za wakuli-
ma na wafugaji wa eneo la
Mbala, Chamakweza na Pin-
g0, atatuma timu ya wataala-
mu kutoka w1zaran1 kwa ajili

“Nitaunda timu ya wataala-

mu kutoka wizarani kufanya
uhakiki wa yaliyosemwa
hapa, tutachukua uamuziam-
bao hayataleta taharuki. Tut-
akapofikia mwafaka, tutaten-
geneza Mpango wa Matumizi
Bora ya Ardhi na hii itasaidia
kutatua  migogoro  inay-
otokea,” alisema Silaa.

~Waziri huyo pia alielekeza
Sheria ya Ardhi ambayo ina-
toa mamlaka ya ardhi kutole-
wa kwa kuzingatia taratibu
zilizopo ikiwamo mikutano
ya wananchi kwenye maeneo
husika.

Waziri Silaa pia alisema
wizara yake imegawa Mkoa
wa Pwani katika mikoa mi-
wili ili kurahisisha utatuzi wa
migogoro iliyopo kwa muda
mrefu.

Awali baadhi ya wananchi
walioshiriki mkutano huo
uliofanyika Mbala, waliwasili-
sha vikwazo vyao kuhusu
mgogoro huo ambao ume-

dumu kwa zaidi ya miaka 20
bila kufikia mwafaka.

Mmoja wa wananchi hao,
Ester Moreto, alimweleza
waziri huyo kwamba wakazi

otengwa kwa a]111 ya wafu
gaji.

Mbambike Kisanjo alise-
ma wafugaji walihamia ka-
baada ya serikali kuelekeza
wahamie huko wakati wa
na baadaye wakulima waliha-
mia kwa wingi kwenye eneo
hilo, hivyo kusababisha ku-
wapo migogoro isiyoisha.

Mmoja wa wananchi aliye-
wakilisha wakulima, Hassan
Kammoto alisema migogoro
ilianza mwaka 2016 baada ya
kuwapo ongezeko la wafugaji
1<utol<a maeneo mbalirnbali

Na Fadhil Mohammed

HIVI KWANINI UKILEWA
NDIYO UNASEMAGA UNANI
PENDA KULIKO MKEO!

HIZO NI HAKI ZA MLEVI,
TUMIA 'SHULE'.

—
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Usimamizi bora wa huduma
waipa CRDB tuzo ya kimataifa

BRUSSELS, Ubelgiji

BENKI ya CRDB imetunuki-
wa Tuzo ya Ubora wa Hudu-
ma kwa mwaka 2024 na Ju-
muiya ya Ulaya ya Utafiti wa
Ubora (ESQR) katika hafla
ya utoaji tuzo iliyofanyika
jijini Brussels, Ubelgiji juzi.

Tuzo hiyo imetolewa
kwa kutambua jitihada za
benki hiyo katika kubore-
sha usimamizi wa ubora
katika huduma zake zote.
Tuzo hizo zinafanyika kila
mwaka zinatambua taasisi
na mashirika ambayo ya-
mewekeza katika huduma
bora kwa wateja katika
sekta mbalimbali, ikiwamo
sekta ya fedha kote ulim-
wenguni.

Benki ya CRDB imekuwa
ikiwekeza kwa kiasi kikub-
wa katika mifumo ya utoaji
huduma bora inayojumui-
sha teknolojia za kisasa ili
kutoa uzoefu bora katika
kila hatua ya safari ya mteja.

Uongozi wa benki hiyo
umeutaja  ushindi  huo
unathibitisha namna wal-
ivyokuwa washirika wazuri

kwa wateja na wadau wake.

Akizungumzia wakati wa
kupokea tuzo hiyo, Mkuu
wa Kitengo cha Huduma
kwa Wateja, Yolanda Uriyo,
alisema, “Mtazamo wetu
kubuni njia bora za kuhu-
dumia wateja umekuwa
ndio msingi wa mafanikio
yetu ya katika nyanja ya
huduma kwa wateja na usi-
mamizi wa ubora. Tuzo hii
ni ushahidi wa bidii ya timu
yetu katika kutoa huduma
bora kwa wateja wetu.”

Aliongeza kuwa tuzo hiyo
inaakisi maono ya kim-
kakati ya benki hiyo chini
ya mkakati wake mpya wa
muda wa kati, unaojumui-
sha mipango mbalimbali
ya huduma kwa wateja in-
ayolenga kuboresha utoaji
huduma.

Mipango hii imeimarisha
nafasi ya Benki ya CRDB
katika soko huku ikiimari-
sha uhusiano na wateja na
ufanisi wa kiutendaji.

Akizungumza  kuhusu
tuzo hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Abdulmajid Nsekela, alise-

ma kutambuliwa na ESQR
ni hatua muhimu inay-
osisitiza dhamira ya benki
katika ubora na umahiri ka-
tika shughuli zake zote.

“Juhudi za timu yetu ka-
tika uvumbuzi na mbinu
zinazomjali mteja zinaen-
delea kututofautisha katika
sekta ya benki. Tunaende-
lea kujizatiti katika kuinua
viwango vyetu vya huduma
na kutoa thamani endelevu
kwa wateja na wadau wetu,”
alisema Nsekela.

Mbinu bunifu Zi-
lizochangia tuzo hiyo ni
pamoja na utekelezaji mi-
fumo ya kidijitali ya maoni
ya wateja kama vile misim-
bomilia (QR Code) na mfu-
mo wa jumbe fupi (SMS)
zilizowapa wateja njia rahisi
za kutoa maoni na kuwez-
esha benki kushughulikia
kwa haraka.

Zaidi ya hayo, Benki hiyo
imekuwa ikifanya tathmini
za mara kwa mara za ubora
wa huduma na utoaji bid-
haa kuhakikisha uboreshaji
endelevu na kuvuka mata-
rajio ya wateja.

>

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uzinduzi wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga
Kura Awamu ya Kwanza utafanyika Mkoa wa Kigoma tarehe 20 Julai, 2024. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo atakuwa Waziri
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB). Siku hiyo ya uzinduzi ndiyo itakuwa siku ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji wa
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UZINDUZI WA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA
WAPIGA KURA KATIKA MKOA WA KIGOMA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO
WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA

Kizota Viwandani Area | 5.L.F 1050 Dodoma | Simu: +255(0)26 2963953 | Fax:+255(0)26 2963950
Baraa pepe: lufo@ufra.go.tz | Tovuti: www.alragotz

TANGAZO KWA UMMA
UNUNUZI WA MAHINDI NA MPUNGA KWA AJILI YA

AKIBA YA CHAKULA YA TAIFA KWA MSIMU WA
2024/2025 KUANZIA TAREHE 10 JULAI, 2024

1.0 Utangulizi

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulianzishwa kwa madhumuni ya
kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa kununua, kuhifadhi na kuzungusha
akiba ya chakula ili kukabiliana na upungufu wa chakula na majanga mengine ya
Kitaifa yanayoweza kujitokeza. NFRA hununua nafaka kila mwaka kwa ajili ya
akiba ya chakula ya Taifa. Ununuzi wa nafaka kwa mwaka 2024/2025 utaanza

rasmi tarehe 10 Julai, 2024.

2.0 Bei ya Kununulia Nafaka
Bei ya kununulia mahindi itakuwa kati ya shilingi 500 kwa kilo hadi shilingi 600
kwa kilo, na mpunga utanunuliwa kwa bei isiyozidi shilingi 800 kwa kilo. Bei hizi
zimezingatia tathmini ya bei za soko na gharama za uzalishaji katika maeneo
ambayo NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa nafaka.

3.0 Njia za Ununuzi Zitakazotumika

i. Kutumia vituo vya ununuzi vitakavyofunguliwa nchini kote, ambavyo
muuzaji yeyote anaweza kupeleka nafaka zake kuuza;

ii. Kutumia Vikundi vya Ushirika,Wakulima na Wafanyabiashara wakubwa wa
mazao ambao wameingia makubaliano maalum na NFRA.

iii. Mikataba ya kuiuzia mahindi NFRA kwa waombaji wote waliokidhi vigezo
imeanza kutolewa tangu tarehe 01 Julai 2024 kupitia Ofisi za Kanda na
Makao Makuu, Dodoma. Waombaji wote wanahimizwa kuwasiliana au
kutembelea Ofisi za Kanda walipowasilisha maombi yao ili kupata majibu ya
maombi yao na kusaini mikataba kwa wale waliokidhi vigezo.

4.0 Vituo vya Ununuzi
Kwa kuanzia, NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa mahindi kwenye kanda
zifuatazo zenye uzalishaji na upatikanaji mkubwa wa nafaka; Songea (Mkoa ya
Ruvuma), Makambako (Mikoa ya Njombe na Iringa), Songwe (Mikoa ya Songwe na
Mbeya), Sumbawanga (Mikoa ya Rukwa na Katavi), Dodoma (Dodoma na Singida),

1.
2.
3.

1.

2.
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KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa tarehe 27 Juni, 2024 na:

Daftari Mkoani Kigoma, Tabora na Katavi kwa siku saba hadi tarehe 26 Julai, 2024.

SIKU:  Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 20 Julai, 2024 hadi siku ya [jumaa tarehe 26 Julai, 2024
VITUO: Uboreshaji utafanyika katika vituo vilivyomo katika Mitaa, vijiji na vitongoji
MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

Uboreshaji utahusisha: -

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025.

Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuwani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu

ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo wataenda
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na
kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
za0 za mpiga kura.
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Kailima, R. K.

MKURUGENZI WA UCHAGUZI

5.0

6.0

7.0

Arusha (Arusha na Manyara), Shinyanga (Mkoa wa Kigoma, Shinyanga na Tabora)
na Kipawa(Morogoro na Tanga).

Utaratibu wa Ununuzi

Nafaka zote zitakazofikishwa katika vituo vya NFRA, zitapokelewa iwapo
zitakidhi vigezo vya ubora kama vitakavyobainishwa kupitia Kanda za NFRA.
Utaratibu wa ununuzi wa nafaka kupitia Vyama vya Ushirika/Vikundi vya
Wakulima na Wafanyabiashara utafanyika kupitia mikataba maalumu ambayo
Wakala unaratibu kwa kuzingatia maombi ambayo tayari yaliwasilishwa na
Wadau mbalimbali kupitia Matangazo yaliyotolewa mwezi Machi, 2024.

Utumiaji wa mizani ya kidigitali

Kuanzia msimu huu wa ununuzi wa nafaka mwaka 2024/2025, NFRA itatumia
mizani ya kidigitali katika vituo vyote vya ununuzi wa nafaka. Utaratibu huu
utatumika katika vituo vyote vya ununuzi, kuhakikisha usahihi na uwazi katika
vipimo vya nafaka zinazopokelewa. Hii itasaidia kuboresha ufanisi na kuondoa
malalamiko yanayoweza kujitokeza katika upimaji.

Utaratibu wa Malipo

Malipo yote yatafanyika ndani ya siku 14 baada ya kukamilisha taratibu za
kupokea nafaka.

Kwa maelezo zaidi kuhusu vituo vya ununuzi, utaratibu wa ununuzi na bei katika
vituo husika, wasiliana na Meneja wa Kanda/Vituo vya NFRA vilivyo karibu yako.

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)

04 Julai, 2024.
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RC Kilimanjaro ataka wakuu : Vikundi 1

wa idara kujibu hoja za CAG

Na Mary Mosha, SAME

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, ameagiza
wakuu wa idara na vitengo wa
halmashauri zote mkoani humo
kutojitenga kujinasua dhidi ya
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG).

Aidha, Babu amesema viongo-
zi hao wamekuwa na tabia ya ku-
jitoa kufanya kila kinachostahili
kupambana na hoja hizo, wakid-
hani ni jukumu la mweka hazina
na mkaguzi wa ndani pekee.

Akizungumza juzi katika ki-
kao maalum cha Baraza la Madi-
wani wa Halamshauri ya Same,
kilichoketi kujadili hoja tisa za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali, kwa mwaka
wa fedha unaoishia Juni 30 mwa-
ka 2023, alisema ni lazima kuji-
panga kujibu hoja hizo.

“Hawa sio wenye hoja peke
yao, nyie wakuu wa idara na
wakuu wa vitengo hili ni jukumu
lenu wote, mkiwaachia peke yao
hawataweza kufanya hiyo kazi.
Naomba suala hili lizingatiwe
katika kumaliza au kupunguza
hoja,”alisema.

Alisema kwa kufanya hivyo
ni kukabiliana na hoja ambazo

huletea halimashauri doa huku

akiwataka kuhakikisha mkaguzi

wa hesabu za serikali anapata vi-

tendea kazi, ikiwemo mafuta ya :

gari kwa wakati na kwa haraka.

Aidha, Mkuu huyo wa mkoa

aliipongeza halmashauri hiyo
kwa kupata hati safi kwa miaka
mitatu mfululizo pamoja na ku-
punguza hoja za mkaguzi kutoka
40 hadi kufikia hoja tisa.

“Ila mnavyanzo vingi sana vya
mapato, tunaomba muendelee
kuwa wabunifu na kuongeza
bajeti,”alisema Babu.

Aidha, Katibu Tawala Msaidizi,
Usimamizi, Ufuatiliaji na Ukaguzi
Miradi wa mkoa wa Kilimanja-
ro, Ponceano Kilumbi alizitaka
kuongeza kasi ya ukusanyaji wa
madeni hasa kwa mikopo ya wa-
nawake, vijana na wa watu we-
nye ulemavu.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Same, Yusti Ma-
pande, aliahidi ushirikiano wa
baraza pamoja na watendaji ka-
tika kumaliza hoja au kuzimaliza
kabisa.

“Ila tunaomba zile hoja za ki-
sera zibaki kwa ngazi ya mkoa
ili waweze kuziandikia kwa

ngazi ya wizara na kupatiwa :

majibu,”alisema Mapande.

Alhamisi Julai 4, 2024

Nipashe 9

kizimbani kwa

kushindwa kurejesha mikopo

Na Godfrey Mushi, HAI

KUNDI 17 vya wanu-
falka wa mikopo ya
asilimia 10, katika Wilaya
: ya Hai, mkoani Kiliman-
: jaro, vimeburuzwa mahakamani,
. baada ya kushindwa kurejesha Sh.
: milioni 80.9

: Uamuzi wa kuwaburuza kortini
: wanufaika hao, ulitangazwa jana
: na Mkaguzi wa Ndani wa Hal-
: mashauri hiyo, Oscar Sabachua,
: wakati akiwasilisha Taarifa ya
¢ Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
: abu za Serikali (CAG) katika kikao
: maalum cha Baraza la Madiwani,
: lililoketi kujadili hoja kwa mwaka
: wa fedha ulioishia Juni 30, mwaka
12023

¢ Katika kikao hicho, Mkuu wa
: Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
¢ Babu, alitoa mwezi mmoja kwa
: menejimenti ya halmashauri hiyo,
¢ fedha hizo ziwe zimerejeshwa,
: huku akiagiza kupelekewa orodha
¢ ya vikundi ambavyo vimekiuka
: matakwa ya sera ya utoaji wa
* mikopo hiyo ya asilimia nne kwa
: wanawake, vijana asilimia nne, na
: wenye ulemavu asilimia mbili.

: Wakati anawasilisha taarifa
¢ hiyo, Sabachua, alisema tayari
: Halmashauri ya Hai imevifungulia

vikundi vyote 17 kesi mahakamani
kama ilivyoelekezwa na Msimami-
zi wa Kanuni za Mikopo za Mwaka
2019, na Marekebisho yake ya
Mwaka 2021.

Sabachua alisema  majibu
ya menejimenti ni kuwa hal-
mashauri  imefanikiwa  kuku-
sanya Sh. milioni 11.7, kati ya kiasi
kilichohojiwa, ambacho ni Sh.
milioni ~ 80.9, na  kwam-
ba kiasi kilichobaki ni Sh.
milioni 69.2 ambazo halmashauri
inaendelea na juhudi za ufuatiliaji
wa kurejeshwa.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali (CAG), katika taarifa yake
ya ukaguzi ya mwaka 2022/2023,
alitoa mapendekezo yake, akitaka
kuboreshwa uhakiki, hasa wakati
wa mapitio ya fomu za maombi za
vikundi na mapendekezo ya mi-
radi, ili kuhakikisha kuwa mikopo
inatolewa kwa vikundi vyenye
miradi endelevu, na marejesho
hayo yanarejeshwa kwa wakati
kulingana na mikopo yao kwenye
mikataba.

Pendekezo jingine la CAG, lili-
kuwa ni kutoa notisi (ilani) ya siku
30 kwa nia ya kufungua kesi kwa
waliokiuka sheria zote.

Akifafanua zaidi kuhusu uamuzi
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Hai, Dionis
Myinga alisema:

“Tumeunda timu maalum am-
bayo kila siku ndani ya wiki, ndani
ya mwezi, tunapita kwenye vikun-
di hivyo na kuhamasisha kuhakiki-
sha kwamba wanalipa madeni yao;
na pesa watakayokuwa wanaipata
kutokana na shughuli zao, basi
fedha ile wanailipa.

“Inapofika hatua ya kupeleka
mahakamani hiyo ni hatua ya
mwisho kabisa. Hata wale wali-
opelekwa mahakamani bado tu-
najaribu kuongea nao kwamba ili
kesi hiyo iweze kuondolewa ma-
hakamani, basi walipe madeni.”

Kutokana na hoja hiyo ya CAG,
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Edmund Rutaraka, amemwagiza
ofisa maendeleo ya jamii wilayani
humo, kupeleka taarifa ya vikundi
hivyo kila mwezi katika kamati ya
fedha na mipango, ikionyesha sta-
tus (taarifa) ya madeni yaliyolipwa
na asisubiri kupeleka baada ya
miezi mitatu.

Juni 13 mwaka 2023, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa wakati
akiwasilisha hotuba ya kuahiri-
sha shughuli za Bunge, alitangaza
uamuzi wa serikali wa kusitisha
utoaji wa mikopo hiyo hadi utara-
tibu mwingine utakapoelekezwa.

Summons to an Accused
Person (S.19)

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM

(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. 14885 OF 2024

YUSUPH A. MOHAMED «

To:
Yusuph A. Mohamed

THE REPUBLIC

VERSUS

Plot No.18, Block L, Muhoro Street, Kariak Area

Ilala Municipality

Dar Es Salaam City (0715 078 345)

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE

Summons to an Accused
Person (S.19)

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF KIGOMA

(AT KIGOMA)

CRIMINAL CASE NO. 14404 OF 2024

THE REPUBLIC

VERSUS

SADIKI YASINI MPENDA

w e ACCUSED PERSON

To:

Sadiki Yasini Mpenda
Plot No. 536, Block N.
Legeza Mwendo Street,

Kigoma Municipality

ACCUSED

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED

PERSON OR FIRM TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4)

CONTRACTORS REGISTRATION ACT CAP. 235 OF THE LAWS

YOU A%j- COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the - %"
N e @ oo 2024 at 08:00 am  Or so soon thereafter as the case can be heard.

day of -

Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this 7" day of June, 2024

RESIDENT MAG.

This summons has been issued on the Application of the Prosecution

Served Upon Me/us:

Signature = = = o e

Qualification/Relationship

Date = -

OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT, CAP. 235 OF THE LAWS,

,\l

Here in fail not.

YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the 29
day of JULY 2024 .at 09:00 am Or so soon thereafter as the case can be heard.

%VEN‘DNQY my hand and the Seal of the Court this 21 .day of .JUNE 2024
" 5

RESIDENT MAGISTRATE

This strimons has been issued on the Application of the Prosecution

£1L 5

ServEd Upon Me/ us:

el 714 o

Qualification/Relationship

Date.........
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HABARI KANDA YA ZIWA @&

Watoto waandamana kulaani mauaji ya Asimwe

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ATOTO kutoka
Kanisa la Interna-
tional Evengelical
Assemblies Of God
Tanzania (IEAGT) Kambi ya Wae-
brania Mjini Shinyanga, wamean-
damana kulaani mauaji ya mtoto
mwenye ualbino Asimwe Novath

(2), ambaye aliuawa kisha kuon-
dolewa baadhi ya viungo vya
mwili wake mkoani Kagera.

Waliandamana juzi wakati
wa kuhitimisha wiki ya watoto
kanisani hapo, ikiwa na lengo ya
kuwapatia mafundisho ya kiroho
na kimwili katika kuimarisha
malezi bora.

Akisoma risala kwa niaba ya
watoto wenzake, Ibrahim Jacob,

alisema hali ya ulinzi kwa watoto
imekuwa haiwapi amani, kwam-
ba wanalaani mauaji ya mtoto
Asimwe na kuitaka jamii kuzidi-
sha ulinzi kwa watoto wote.
Kadhalika, alisema pia wanap-
inga vitendo vyote vya ukatili am-
bavyo wamekuwa wakifanyiwa
watoto vikiwamo vipigo, ubakaji,
ulawiti, utelekezaji, lugha za ma-
tusi pamoja na kuozeshwa ndoa

za utotoni na kukatishwa maso-
mo.

Pia, waliwaomba wazazi na
walezi kuwalea watoto katika
njia ipasavyo ikiwamo ya kiroho,
pamoja na kuwaruhusu kuhud-
huria kwenye mafundisho mbal-
imbali ya neno la Mungu ili wa-
pate baraka na kuwa na maadili
mema.

Askofu wa IEAGT, hilo David

Mabushi, aliwasihi wazazi kuwa-
jibika kuwalinda watoto na kua-
cha kuwatelekeza hadi wataka-
pofika hatua ya kujitegemea.

Alisema: “Tunapoona mauaji
yanayoendelea leo siyo jam-
bo la kawaida, mtoto Asimwe
ameuawa kwa ushirikiano wa
mzazi wake ambaye alipaswa
kumlinda, lakini kwa tamaa ya
pesa akamuuza mwanawe”.

‘Wanawake jitokezeni kugombea uchaguzi’

Na Shaban Njia,
KAHAMA

MWENYEKITI wa Jumui-
ya ya Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT) wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Taifa,
Mary Chatanda amewataka
wanawake na makundi
maalum kujitokeza katika
kugombea nafasi ya uon-
gozi wa serikali za mitaa, ili
kupata viongozi wenye sifa.

Chatanda alitoa wito huo
juzi wakati wa mafunzo ya
usambazaji wa matumizi
ya matokeo ya Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka
2022 kwa viongozi mbalim-
bali, watendaji na makundi

maalumu iliyofanyika
wilayani hapa chini ya ura-
tibu wa Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS).

Alisema
na makundi
wamekuwa wakijiweka
kando inapofika kipindi
cha uchanguzi, hivyo ku-
sababisha kukosa viongozi
wanawake ambao wata-
wasemea katika masuala ya
kitaifa.

Aidha, aliwataka viongozi
kutumia matokeo ya sensa
katika kufikisha maendeleo
kwa wananchi hasa kwenye
ujenzi wa zahanati, vituo
vya afya pamoja na shuleni,
kwani vingi vimekuwa vi-

wanawake
maalumu

kijengwa sehemu ambazo
za mwingiliano mdogo wa
wananchi na kusababisha
watembee umbali mrefu
kutafuta huduma.

Kaimu Mkuu wa Wilaya
ya Kahama ambaye pia
ni Mkuu wa Wilaya ya
Shinyanga, Julius Mtatiro
alisema wanatumia tak-
wimu za sensa katika
kuwafikia wananchi na
kuwapatia huduma za ki-
maendeleo, hususani wale
wanaoishi pembezoni am-
bapo awali miradi mingi
ilikuwa ikijengwa
sehemu ambazo hazina
wananchi na ikashindwa
kuendelea.

Summons (o an Accused
Person (S.19)

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM

(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. 14885 OF 2024

YUSUPH A MOHAMED wer ses es see wes aee aes ass ses ses aes see sen

To:
Yusuph A. Mohamed

THE REPUBLIC

VERSUS

Plot No.18, Block L, Muhoro Street, Kariak Area

Ilala Municipality

-« « ACCUSED PERSON

~ Vyama vya ushirika vyaitwa
. kuwekeza pembejeo

Na Halima Ikunji, TABORA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Da-
vid Silinde amevitaka vyama
vya ushirika vilivyopo maeneo
kusambaza pembejeo za kilimo,
ili kurahisisha ufikishaji wake
kwa wakulima waliopo maeneo
ya pembezoni.

Alitoa wito huo juzi wakati aki-
fungua maadhimisho ya Siku ya
Ushirika Duniani (SUD) yanay-
ofanyika kitaifa katika viwanja
vya Fatuma Mwasa Ipuli mkoani
hapa.

Alisema kutokana na
vyama hivyo kufanya
vizuri katika eneo hilo
la usambazaji pembe-
jeo ikiwemo kuwafikia
wananchi kwa wakati,
serikali inavishauri

kuendelea kuomba ili o

kuwarahisishia wakuli-

ma.
Aidha, aliitaka Tume

ya Maendeleo ya Ush-

irika kwa kushirikiana na wiz-
ara za kisekta na wadau wen-
gine kuhamasisha uanzishwaji
wa vyama Vvya ushirika katika
sekta nyingine za kiuchumi ili
kuwafikia wanachi wengi zaidi
kwani asilimia 84 ya vyama
hivyo vipo katika sekta ya Kili-
mo na fedha.

Silinde aliahidi kuwa serikali
kupitia wizara hiyo na Tume
ya Maendeleo ya Ushirika ita-
hakikisha ushirika unaimarish-
wa zaidi ili Watanzania wengi
wanufaike.

Akizungumza katika maadhim-
isho hayo, Meneja wa Mradi
wa Pamoja wa Wakulima wa
Tumbaku (TCJE), Goodluck Tairo
alipongeza kazi inayofanywa
na vyama vya ushirika ikiwemo
kuhamasisha wakulima kuzinga-
tia elimu ya Kkilimo bora chenye
tija ili kuongeza uzalishaji.

Alisema elimu pamoja na usi-
mamizi wake ni chachu
kubwa ya kuongeza
uzalishaji wa zao hilo
kila mwaka, hali in-
ayopelekea wakulima
kupata mafanikio

* makubwa na kuinuka
kiuchumi.
Alifafanua majukumu
makuu ya taasisi hiyo
ni kusambaza pem-
bejeo kwa wakulima,
kusimamia masoko ya zao hilo
ambapo hadi sasa kuna kam-
puni 11 zinazonunua tumbaku,
kutoa elimu ya kilimo bora na
kuunganisha wakulima.

Alisema hadi sasa una wana-
chama nane ambao ni vyama
vya ushirika kutoka mikoa saba
na vyama vya msingi 716.

Waganga wanaopiga ramli
chonganishi kufichuliwa

Dar Es Salaam City (0715 078 345)

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE

Na Vitus Audax,
SENGEREMA

CONTRACTORS REGISTRATION ACT CAP. 235 OF THE LAWS

YOI A%&Eﬁ% COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the %"

day of -

Here in fail not.

w2024 at 08:00 am  Or so soon thereafter as the case can be heard.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this 7% day of June, 2024

RESIDENT MAGIS

This summons has been issued on the Application of the Prosecution

Served Upon Me/us:
Name s es see aee wes ees s eas bes sae wee ees ses eee

Qualification/Relationship

WAGANGA wa jadi
wilayani Sengerema mkoa-
ni Mwanza wamesema
wapo tayari kushirikiana
na Jeshi la Polisi pamoja
na jamii kuwaibua wenzao

wanaopiga ramli chon-
ganishi.
Akizungumza katika

mkutano wa hadhara ulio-
wakutanisha waganga hao
pamoja na Jeshi la Polisi,
Mwenyekiti wa waganga
wa jadi wilayani hapa,
Shigela Mashimba alikiri
kuwepo kwa waganga wa
namna hiyo na kuahidi
kushiriki kikamilifu katika
kuwabaini.

“Sisi kwa umoja wetu
kama waganga wa jadi

tutashiriki kikamilifu ku-
hakikisha tunaibua wa-
ganga hawa ili wachuku-
liwe hatua za kisheria,
kwani wamekuwa sehemu
ya ukatili kwa watu wenye
ualbino na makundi men-
gine,” alisema Mashimba.

Kamishna wa Polisi
Jamii (CP), Faustine Shil-
ogile, aliwaeleza waganga
hao kuwa vita ya kukome-
sha mauaji ya watu wenye
ualbino ni wajibu wa kila
mtu kukemea matukio
hayo, ikiwa ni pamoja na
kutoa taarifa kwa jeshi
hilo pale waonapoona
viashiria vya matukio ya
namna hiyo.

“Jeshi la Polisi tuliamua
kuishirikisha jamii katika
kuzuia uhalifu baada ya
kubaini sisi peke yetu ha-

tutaweza kwa sababu wa-
nanchi wapo mbali kidogo
na polisi na ilipofika mwa-
ka 2006 tuliamua kuwa
karibu na jamii, hivyo tu-
nahitaji ushirikiano wenu
ili kuwahakikishieni ulinzi
na usalama wenu na mali
zenu,” alisema Shilogile.
Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Mwanza,
Wilbroad Mutafungwa
alisema jeshi hilo halitasita
kuwachukulia hatua kali
za kisheria wote watakao-
bainika kuhusika katika
vitendo hivyo vya kihalifu.
Kadhalika, alisema jeshi
hilo linaendelea kupokea
taarifa fiche kutoka kwa
kila mwananchi pamoja
na waganga hao na ku-
waahidi kutokutoa siri za
watoa taarifa.
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Mkoa Mwanza ndani ya opreshem

Chanjo Kizazi kwa ushindi mkubwa
AFYA

Kambi Makonda ilivyomuunga mkono Samia

« Foleni alivyoiongezea madaktari; dawa Mil. 100/-
« Mama mtoto wa Mbeya asimulia yake miaka 7

« Aliyeangukiwa ukuta; asiyetibiwa tangu 2021..

o Yaacha ujumbe wake Rais, B|ma Afya vaa Wote

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

AADHI ya wananchi wal-

iojitokeza katika kambi

maalum ya matibabu

bure mkoani Arusha,
wamesimulia awali walivyokata
tamaa ya maisha, kwa kukosa fed-
ha za kufanya vipimo katika vituo
vya afya.

Juni 24 mwaka huu, Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Paul Makonda,
akatangaza kuanza kambi hiyo ya
matibabu ya kibingwa bure katika
viwanja vya michezo vya Sheikh
Amri Abeid.

Wananchi  walijitokeza kwa
wingi, hata kusababisha kuwapo
foleni kubwa za kwenda kumuona
daktari kwa ajili ya kufanyiwa vi-
pimo.

Vurugu zilijitokeza kutokana na
umati wa watu , huku wagonjwa
wakieleza walivyokaa miaka min-
gi nyumbani wanaugua kutokana
na kukosa fedha za tiba.

Katika kambi hiyo, wapo wag-
onjwa waliotoka katika mikoa
mingine ikiwamo Mbeya, Man-
yara, Kilimanjaro, Singida na
Dodoma, kwa ajili ya kutaka kuti-
biwa.

Hapo ndipo ilipogundulika
umati, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, akaamua kuziba pengo, aki-
tumia Wizara ya Afya, kuelekeza
dawa zenye thamani zaidi ya Sh.
milioni 100 katika kambi hiyo ya
madaktari bingwa na wabobezi.

Pia, serikali ikaongeza safu ya
madaktari 20 waliotoka Marekani
wakijitolea, kuungana na kundi
lingine liliongezwa kwa madak-
tari wa Kitanzania kuanzia Juni 25,
katika kazi iliyokuwapo kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid.

“Kipekee ninaomba tumshuku-
ru Rais Samia Suluhu Hassan, hivi

Umati uliokusanyika katika ‘Kambi ya Makonda’ iliyotoa tiba za kibingwa bure, katika Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha. PICHA: BEATRECE SHAYO

tunavyoongea kuna gari linakuja,
lina dawa zenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 100. Dawa hizo am-
bazo Rais Samia amezitoa kupitia
Bohari Kuu ya Dawa (MSD), ziko
njiani..” akatamka Makonda.
Makonda anasema wamepati-
wa vijana wa kujitolea wanaotoka
Marekani wanaosomea udaktari
na uuguzi, wapo zaidi ya 20, hivyo
wanaendelea kuongeza nguvu ili
kuhakikisha foleni inakuwa fupi.

ALIYETOKA MBEYA
Joyce Mwaipopo anayeishi
mkoani Mbeya, anasimulia im-

emlazimu kufika kambi hapo,
kutokana na kukosa fedha za
kumtibu mwanawe mwenye mi-
aka saba, akisumbuliwa na mata-
tizo ya kuoza viungo vya mwili.

Anasema, mifupa ya mtoto
huyo inatoka na kusababisha
harufu, hali anayoteseka nayo
kwa miaka saba bila ya kupata
suluhu.

Mama huyo anasimulia tangu
alivyojifungua mtoto huyo, siku
ya nne alianza kulia na hakujua
kilichomsumbua na alipofika
umri miezi saba akaanza kutam-
baa, akavunjika mkono.

“Madaktari walikuwa wanani-
fokea, niwe makini na mtoto.
Inawezekana eti mimi ni mlevi
au sitaki kumlea mtoto au ni
mzembe,” anatamka mama wa
mtoto huyo.

Anaendelea mtoto alivyofika
hatua ya kwanza kutembea ka-
tika umri wa miezi tisa, akavun-
jika tena mguu na ndipo safari
ya mateso ilivyoanza maishani
mwake.

Joyce anasema, akapatiwa ru-
fani kwenda Hospitali ya Rufani
Mbeya, akashindwa kupata mat-
ibabu, kwa kukosa Sh. Milioni 1.7,

wlzara leugo, Uvuw
mavyozamla utafiti
- “chanjo kunusuru

hakuwa nazo.

“llishindikana, kwa sababu
baba yangu aliweka mji wake
bondi kwa Sh. 800,000 akapa-
tiwa Sh. 400,000. Bado ule miji
ukawa umepotea ikashindikana
kupatiwa matibabu nikarudi ny-
umbani.

“Nilivyoona mwanangu ana-
zidi kuteseka, nikirudi tena ka-
tika hiyo hospitali, sipati msaada
naambiwa mpaka niwe na hizo
(pesa),” anasimulia, huku akilia

“Nikarudi nyumbani, nikaona
mguu unazidi kuoza, nikajipa
moyo ngoja nirudi tena Hospitali
ya Rufani Mbeya, lakini sipatiwi
msaada, maana mifupa haipo
kwenye nyonga, imetoka aka-
pasuka na goti na kuanza kuoza,”
anafafanua.

Anasema, kila alipoenda hos-
pitali hakupatiwa matibabu kwa
kukosa fedha za malipo alizotak-
iwa, akarudi nyumbani viungo
vya mwili wa mtoto vikizidi ku-
vunjika na mifupa kutoka.

Joyce anaeleza, hata alivyoku-
wa anahitaji msaada wa kusafish-
wa vidonda vya mtoto wake na
hakuweza kupatiwa huduma
hiyo, ilimlazimu kumchukua ku-
katwa nyama zilizooza.

“Bahati mbaya baba yangu
ambaye alikuwa akinisaidia,
akaugua, ambaye mpaka sasa
hivi yupo kitandani. Giza likazidi
kuwa nene. Namshukuru Mungu
nilisikia hili tangazo la matibabu
katika radio, nikaongea na watu
wanaonipa msaada wa nguo na
fedha, nikawaambia natamani
ningefika huko, nasikia kuna
mkombozi amejitokeza Makon-
da.

“Saa nane kuna ‘mkaka’ mmo-

INAENDELEA UK.13
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Mkoa Mwanza ndani ya operesheni
Chanjo Klza2| kw ushml mkubwa

Na Anthony Gervas, Mwanza

KOA wa Mwanza

unaelezwa umefani-

kiwa kufikia asilimia

98.9 ya lengo la Chan-
jo ya Saratani ya Shingo ya Uzazi,
kwa mabinti wenye umri kuanzia
miaka tisa hadi 14 kwa mujibu wa
Sera ya chanjo kitaifa.

Tangu kuanza chanjo hiyo
mkoani humo, mwezi Mei mwaka
huu, tayari Idara ya Afya ime-
shafanikiwa kuchanja mabinti
324,517, huku lengo lililowekwa ni
kuwachanja mabinti 328,368.

Katika utekelezaji, kunatajwa
kuwapo vituo 400 vimetengwa
vya kutoa huduma hiyo kwa
walengwa katika halmashauri
zote nchni sasa.

Ni mafanikio yanayotokana
na kuzinduliwa kitaifa chanjo ya
saratani ya shingo ya uzazi mkoa-
ni Mwanza na Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, miezi miwili ili-
yopita mwaka huu.

Inaelezwa kuwa, maambukizi
ya virusi vya saratani ya mlango
wa uzazi kwa mabinti au wa-
nawake, hutokana hasa kufanya
tendo la ndoa na mwanaume am-
baye hajafanya tohara, hata aka-
tunza virusi hivyo katika sehemu
za haja ndogo.

MRATIBU CHANJO

Mratibu wa chanjo Mkoa wa
Mwanza, Amosi Kiteleja anasema
chanjo hiyo ni endelevu kupitia
Sera ya Taifa, serikali ikilenga
kufikia hadi Disemba mwaka huu
2024, mabinti wote wa umri huo
wawe wameshafanyiwa chanjo
hiyo.

Kiteleja anasema, lengo hilo
linakusudiwa ifikapo mwakani,
mabinti watakaoendelea kuchan-
jwa ni wenye umri wa miaka tisa
pekee, kutokana na matokeo ya
utafiti wa Taasisi ya Taifa ya Utafi-
ti wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR)mkoani Mwanza.

Kiteleja anasema, dozi ya chan-
jo itapunguzwa kutoka mbili hadi
tatu na kubaki moja tu, ambayo
kiwango chake cha kuzuia maam-
bukizi ya saratani ya shingo ya
uzazi kitakuwa sawa na dozi tatu
za awali.

Lengo la serikali kuwapatia
chanjo mapema mabinti wakiwa
na umri wa miaka tisa, ni kuwak-
inga kupata maambukizi ya virusi
hivyo, kabla hawajaanza vitendo
vya kujamiiana.

Utoaji wa huduma hizo una-
fanyika kwa ushirikiano na Taasi-
si ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR) kutoka
mkoani Mwanza, kupitia kitengo
cha utafiti MITU.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akishuhudia uchanjaji saratani ya shingo ya kizazi, Aprili mwaka

huu. PICHA: MTANDAO

Dozi ya chan-
jo itapungu-
zwa kutoka
mbili hadi
tatu na kuba-
ki moja tu,
ambayo Kki-
wango chake
cha kuzuia
maambuKizi
ya saratani
ya shingo va
uzazi Kitaku-
wa sawa na
dozi tatu za
awali.

Halmashauri zimetengewa vi-
tuo vya kutoa huduma ya chanjo
bila malipo katika mkoa huo,
ili kuhakikisha kila mlengwa
anafikiwa. Hapo inahusisha hal-
mashauri za: Ilemela, Nyamaga-
na, Magu, Kwimba, Misungwi,
Sengerema, Buchosa na Ukerewe.

Kiteleja anatahadharisha kuwa,
endapo mabinti au wanawake
hawatapata chanjo mapema ya
kinga ya kuzuia maambukizi
hayo, athari zake zinaweza ku-
sababisha hata vifo, familia ku-
tumia gharama kubwa kupata
matibabu na kutumia rasilimali
nyingi, kuyumba kiuchumi, pia
kukabiliwa na umaskini.

MGANGA MKUU WA MKOA

Dk. Thomas Ruchunzibwa, ni
Mganga Mkuu Mkoa wa Mwan-
za, anayeshukuru serikali kwa
ushirikiano wake na taasisi za
utafiti mbalimbali, ikiwamo

NIMR ambao umeonyesha ma-
tokeo ya ufanisi katika chanjo hiyo.

Dk, Ruchunzibwa anasema
kuwa dalili zinaonyesha mama
aliyepata kinga mapema akiwa
binti kabla hajaingia kwenye ndoa
au kuanza kujamiiana anakuwa
na uwezekano mkubwa wa ku-
tokuwa na Saratani ya shingo ya
uzazi,dhumuni lake ni kulinda
kundi zima la jinsia ya kike.

Takwimu zinaonyesha kuwa

mama akishapata maambukizi ya
virusi hivyo,uwezekano wa kumk-
inga baadaye au kumtibu unakuwa
haupo.

‘Kwa mujibu wa utafiti wa Taasi-
si yaTaifa ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu(NIMR)uwezo wa
dozi moja ni ule ule sawa na dozi
tatu au mbilihivyo mwakani ma-
binti watakaoendelea kuchanjwa
ni wale wenye umri wa maka 9
tu,anasema Dk,Ruchinzibwa.

Anasema kuwa jambo muhimu
ni kuwashawishi na kuwashauri
mabinti kuendelea kupata chanjo
hiyo ambayo haina madhara yeyo-
te kwa afya ya binadamu, hakuna
gharama za kuchangia mwananchi
bali haina malipo.

Anawaomba viongozi wote wa
dini,siasa kuelimisha jamii, waumi-
ni na wanachama wao kwenda ku-
pata chanjo katika vituo vya afya
vilivyotengwa kwa ajili ya kutoa
huduma hiyo mkoani Mwanza.

MZIZIl WA CHANJO

John Changalucha ni mtafiti
mwandamizi katika Taasisi ya taifa
ya utafiti wa magonjwa ya Binad-
amu (NIMR) kupitia kitengo cha
MITU, ambao wamekuwa wak-
ishiriki utafiti wa chanjo ya kuzuia
Saratani ya Shingo ya Uzazi tangu
mwaka 2007.

Anasema sababu ya kuanza
utafiti huo wa chanjo hizo, ni
kwamba mwaka 2006 ziliidhinish-
wa na kuanza kutolewa leseni kwa
ajili ya kutumika sehemu mbalim-
bali duniani, lakini bahati mbaya
utafiti huo haukuanza kutumika
awali katika nchi za Afrika.

Hivyo, kukawapo maswali kuho-
ji uwezo ulioonekana kwenye
hizo chanjo katika nchi za Ulaya
na Marekani, iwapo ungekidhi
mabhitaji ya Afrika, kwa sababu
yapo maambukizi mengine yanay-
oweza kuathiri utengenezaji wa
kinga kwa mhusika.

Katika kujibu swali hilo utafiti
wao kwanza ulilenga kutathmini
kama hizo chanjo zinaweza kuwa
salama,lakini vilevile zinaweza
kutengeneza kinga inayoweza
kuzuia Saratani ya Shingo ya
kizazi,hivyo utafiti huo walifanya
hadi 2010,wakishirikisha  wa-
nawake kuanzia umri wa miaka 10
hadi 25.

Katika utafiti wao, waliona
chanjo hizo ziko salama na kinga
iliyotengenezwa zilikuwa kubwa
kwa wasichana wadogo kuanzia
umri wa miaka 10 hadi 14, ikilin-
ganishwa na wanawake wa umri
wa miaka 15 hadi 25. Ni matokeo
yameonekana katika utafiti uli-
ofanyika Ulaya na Marekani.

INAENDELEA UK.13
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Kambi Makondalllvyomunga mkono Samia

ja alinipigia simu, akaniambia
unaweza kwenda na huyo mto-
to tukikusaidia? Nikamuambia
‘naweza kwenda’. Akaniambia
nijiandae. Nikaenda kwa mama
kuomba unga na mchele, ili tu-
weze kupata chakula tunavyosa-
firi,” anasimulia

Joyce anaeleza taarifa zake zina-
julikana kwa Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, kuhusiana na tatizo lake
na wasaidizi wake walimjulisha
aandike barua ili serikali imsaidie
tiba, lakini mpaka sasa hajatibiwa.

Anasimulia kwamba vipimo
alivyofanyiwa mtoto wake, kipo
kilichobaini uti wa mgongo
umeathirika, jambo ambalo haku-
jua.

“Nyumba zote nilizopanga
nafukuzwa, kwa sababu mtoto
ananuka na nzi wanamfuata.
Sasa nimeona nuru, mwanangu
hajawahi kupimwa kwenye hiki
kipimo kikubwa ni kwa mara
ya kwanza, Mungu ameniona,”
anasimulia, huku akitokwa na ma-
chozi.

WAKAZI ARUSHA

Dorah Mollel, ni mkazi wa Aru-
sha anasimulia alikuwa na shida
ya macho na nyonga tangu mwa-
ka jana, akiwa ameanza matibabu
hakupata nafuu.

“Nimejikuta sina uwezo wa kue-
ndelea kujitibu tangu Disemba
mwaka jana. Ninaugua na huu
mguu ulikufa ganzi, natembea
kwa kuchechemea.

“Ninashukuru kwa msaada huu
kwa kuwa sijawahi kupata msaada
wa aina hii ninamshukuru Ma-
konda kutuletea haya matibabu,”
anasema.

“Hatukuwa na uwezo wa kum-
karibia mkuu wa mkoa na kueleza
kero, lakini sasa hivi tumefun-
guliwa, tunaenda kuongea naye
na hata kwa Mkuu wa Wilaya na
kueleza shida zako na kusaidiwa,”
anaeleza.

“Hawa watu wote tumekuja ku-
furika hapa uwanjani ni kwamba

hatuna fedha kwa ajili ya kujitibu.
Unaambiwa unatakiwa kutibiwa
kwa Sh milioni 1.5. Kama mimi
nisingeweza kipimo cha mwisho,
niliambiwa nitoe Sh 100,000 ni-
likosa nikarudi nyumbani.

“Nilivyosikia hii kambi nikaja
mbio, huu umati wanaugua, ha-
wana sehemu ya kwenda kuomba
msaada na hospitali zetu zinahi-
taji fedha,” anasema

Mollel anaeleza kwamba mhusi-
ka kafanyiwa kipimo cha macho
na kupatiwa miwani, ameenda
kupimwa nyonga ana amepatiwa

matibabu.

“Tunakutana na madaktari wa-
zuri ambao wanatusikiliza vizuri.
Nimefanyiwa kipimo cha X-Ray
bila ya malipo na dawa nimepati-

wa. Ninamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa jitihada ana-
zozifanya za kutetea wananchi
wanyonge,” anasema.

Mwingine ni Mary Lyakurya,
anayesimulia changamoto yake
ya tumbo tangu mwaka 202I, aki-
ambiwa anatakiwa kufanyiwa kip-
imo kwa gharama Sh. 600,000 na
hakuwa nazo.

Anasema hakuwa vizuri kifed-
ha, hata ikamlazimu kubaki ny-
umbani akiugua maumivu, mpa-
ka alipopata taarifa ya kuwapo
kambi yenye matibabu bure.
Anaikumbuka siku ya tarehe 25
mwezi uliopita, majira ya saa 11.00
alfajiri akahudhuiria na kupewa
namba 39, ila alishindwa kupata
matibabu siku hiyo kutokana na
foleni, licha ya kuwabhi.

“Sikukata tamaa, Jumanne ni-
kafika nikaonana na madaktari
husika walinifanyia matibabu na
kunipatia rufani niende hospitali

ya Mount Meru, wakanifanyia
uchunguzi na kunipangia Juni 28
nirudi wanifanyie kipimo,” anase-
ma.

Anasema, vipimo vya awali vil-
ionyesha kuwapo uvimbe kwenye
utumbo, akajulishwa anachukuli-
wa nyama za kupelekwa maabara
kuchunguzwa zaidi.

“Nimeambiwa Julai 1 nika-
chukue majibu. Kwa kweli ninam-
shukuru Mungu na Rais Samia,
kwa sababu wengi ni wagonjwa
tunakosa huduma kutokana na
gharama za matibabu kuwa kub-
wa,” anasema

Mkazi wa Arusha, Raymond
Gabriel, anasema, alikuwa kazini
wakivunja ukuta, ukamuangukia
akawa amekatika mguu wa kulia
na mgongo kuvunjika pingili tatu.

Anasema, alikaa Hospitali ya
Rufani Mount Meru kwa siku tano
akisubiri fedha za kupelekwa ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Kanda
KCMC, huku mguu ukiharibika.

Gabriel anasema, bosi wake
alitoa Sh. 500,000 za gari la wag-
onjwa kumsafirisha na alivyofika
hospitalini KCMC mguu wake uli-
kuwa tayari umeoza, wakaanza

kumfanyia oparesheni.
Anasema tiba y uti wa mgongo
kufanyiwa upasuaji ilishindi-

kana kwa kukosa fedha Sh. Mil-
ioni 10, hata mguu wake alitibiwa
baada ya kuuza kiwanja chake,
kwani bosi wake baada ya kum-
patia usafiri, hakurejea tena
kunihudumia,”anasema.

Gabriel anaeleza kuwa baada ya
kufika katika kambi hiyo, daktari
alimfanyia vipimo, pia akakutwa
na shida nyingine ya kupata choo
kikubwa na kidogo, kutokana na
tatizo la uti wa mgongo lililom-
pata.

Anasimulia alikofikia ni kwam-
ba, ameshafanyiwa kipimo cha
gharama ya Sh. milioni 1.5, iliyoku-
wa inamsumbua tangu mwaka
juzi akikosa fedha nza tiba na
dawa.

Ni aina ya mfumo unaoacha
salamu za nafasi ya Bima ya Afya
kwa Wote.

Mkoa Mwanza

INATOKA UK.12

Changalucha anasema, wal-
itoa matokeo hayo kwenye
Wizara ya Afya, kuwa chanjo
hizo ni salama zinaweza
zikatumika, kilichobaki ni
namna va kutolewa, kwa
sababu umri uhoelengv\/a
haukuwa sahihi, chanjo zika-
zotolewa kwa watoto chini
ya umri wa miaka mitano,
badala ya wasichana wa
umri miaka 9 hadi 14.

Hivyo, ikatakiwa nchi
zitengeneze mfumo am-
bao zinaweza kuwafikia
wanafunzi walioko
shuleni na hilo lilileta
changamoto,sababu ili-

ndani ya operesheni Chanjo Kizazi kwa ushindi mkubwa

hitaji kuwa na fedha za
kutosha,vilevile wafanyakazi
wa afya kwenda kutoa hu-
duma mashuleni.

Wakati wa utoaji chanjo
hizo wapo walioishia dozi
moja na mbili na wengine
kufikisha tatu,k ilichofanyika
ni kufuatilia wote ili kuona
kiwango cha maambuki-

Zi katika waliopata dozi
moja, mbili na tatu.

Anataja, ikawa bahati nzuri
matokeo ya ufuatiliaji yalio-
nyesha kwamba wasichana
au wanawake waliopata dozi
moja walikuwa wamekingwa
dhidi ya maambukizi sawa
na waliopata dozi mbili au
waliopata tatu.

Matokeo hayo yaliwapa
nguvu ya kuweza kufanya
utafiti wao walioufanya
mkoani Mwanza, ili waweze
kujibu swali walilokuwa
wakiulizwa je dozi moja ya
chanjo inaweza ikatengeneza
kinga ambayo inayoweza
kuzuia saratani ya shingo ya
uzazi.?

[li kuweza kujibu swali
hilo, anasema wakashirikisha
wasichana wapatao 930 wa
shule za msingi, sekondari
kidato cha kwanza na cha
pili katika shule za kutwa
kwa maana kwamba iwe
rahisi kuwapata wazazi wao
waweze kutoa ridhaa ya ku-
toa chanjo kwa watoto wao.

Anasema kinga moja va
saratani ya shingo va uzazi,
inazuia virusi kwa kiwango
cha asilimia 97, ikiwa ni
kiwango cha saratani kwa
wanaume sio kikubwa kama
cha wanawake.

KUTOKA WHO

Shirika la Afya Duniani
(WHO)linasema ifikapo
mwaka 2030 tatizo la sara-
tani ya shingo ya uzazi
liwe limekwisha,wasichana
wengi watakuwa wamepata
chanjo.

Tayari imeshaanza
kutoa chanjo kwa wavu-
lana katika wilaya nne
Magu,Kwimba,Sengerema na

Misungwi kwenye kata 26
zilizogawanywa 13 wavula-
na na 13 zingine wasichana.

Baada ya miaka miwili au
mitatu, wanatarajia kupima
katika kata zote, ili kulin-
ganisha kiwango cha maam-
bukizi pande zote mbili
wasichana na wavulana pia
kutoa majibu ya swali kwa
wananchi pia serikali.

Kama kiwango cha maam-
bukizi upande mmoja Ki-
takuwa kikubwa wataiambia
serikali na kutoa majibu ya
swali la wananchi au jamii
lililoulizwa kwamba Kwanini
wavulana hawapatiwi chan-
jo za kuzuia maambukizi ya
Virusi hivyo.
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Wizara Mifugo, Uvuvi inavyozamia utafiti
mu kuambuklzwa

chanjo kunusuru binada

Na Christina Haule, MOROGORO

ATIKA mapato na matumizi
ya bajeti ya mwaka wa fed-
ha ulioko, serikali imetenga
shilingi bilioni 29 za kuan-
zia kampeni ya chanjo ya mifugo ki-
taifa, ili kudhibiti magonjwa ya wany-
ama kwenda kwa binadamu nchini.

Ni ufafanuzi wa Kaimu Mkuru-
genzi wa Huduma za Mifugo nchini,
Tanzania Dk. Benezete Malinda, ka-
tika mahafali ya kundi la wataalam
30 katika mafunzo ya miezi minne
ya mifugo kwa vijana yaliyofanyika
kwenye Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine (SUA), yaliyoandaliwa na
Shirika la Kilimo na Chakula (FAO).

Dk. Malinda anasema, chanjo hizo
zinatolewa katika mwaka wa fedha
2024/25, kuanzia mwezi huu, uki-
gusa mifugo ya ngombe na mbuzi,
sambamba na kuhakikisha chanjo za
kichaa cha mbwa zilizokuwa kwenye
hatua mbalimbali za utengenezaji zi-
nakamilika.

Anasema chanjo hizo zitawafikia
zaidi ya ngombe milioni 17, mbuzi
na kondoo milioni 17 na zaidi ya
kuku milioni 40, hatua inayotarajiwa
kufanyika kwa gharama za serikali,
wafugaji hawatagharimia chochote.

Rai yake Dk. Malinda, anawaomba
wafugaji na wananchi kwa, kuandaa
sehemu za kuchanja, ili litakapofika
wakati mwafaka, sehemu hizo ziwe
tayari kwa utambuzi na uchanjaji
mifugo na wanyama watakaochan-
jwa, wanavalishwa heleni kutambu-
lika na wakati huohuo, kusaidia kuki-
dhi masoko ya kimataifa.

Anasema hali ya chanjo kwa sasa
nchini imeimarika, baada ya serikali
kuweka mazingira mazuri ya uzal-
ishaji wa chanjo nchini na mpaka
sasa, kuna viwanda vitatu vinavyo-
zalisha chanjo za mifugo.

Anavitaja viwanda hivyo, kuwa ni
pamoja na chombo cha kiserikali ki-
itwacho Vaccine Institute kilichopo
Kibaha mkoa wa Pwani, ambacho
kimefikia kiwango cha kuzalisha

chanjo aina saba.
Dk. Malinda anakitaja kiwanda
kingine binafsi  kinachojulikana

kama Esta Bio- Sayansi, kilichopo
Kibaha mkoani Pwani, kimefikia ki-
wango kinazalisha aina nane tofauti;
pia Novabi cha mkoani Morogoro,
kinachozalisha chanjo kuu aina ya
tatu, zenye zinazokidhi mabhitaji ya
nchini.

“Sisi kama nchi, magonjwa ‘tuliya
-group’ (kuyatenga) kwenye eneo
moja la magonjwa ya kipaumbele,
ambayo yanaaathiri biashara za ki-
mataifa na za kikanda lakini yanay-
otoka kwa Wanyama kwenda kwa
binadamu.

“Kama serikali, tulikuja na ma-
gonjwa 13 na kati ya magonjwa hayo,
tuna uzalishaji wa chanjo aina saba
hadi nane. Serikali imetoa msamaha
wa kodi kwa dawa na chanjo za mifu-
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M|fugo mbUZI na kuku ikiwa mahudumwva Kampem ya k|ser|kal| mayoendelea ni kuwachan a, |I| kupata usalama wao na
binadamu kiafya. PICHA ZOTE: MAKTABA

go ambazo hazizalishwi ndani ya
nchi na tunapozihitaji, serikali in-
atoa kibali na chanjo zinaingizwa
nchini” anaeleza Dk. Malinda.

UGONJWA SOTOKA

Kuhusu ugonjwa sotoka, Dk.
Malinda anaeleza unawapata zai-
di mbuzi na kondoo amna serikali
huchukua hatua, kwa kushiriki-
ana na washirika wa maendeleo,
ikiwamo Shirika la Chakula na
Kilimo (FAO) la Umoja wa Mataifa,
sasa wapo ikiwa katikia katika
hatua ya kuutokomeza ugonjwa.

“Kwa hali tuliyoifikia, serikali
inapaswa kuandaa nyaraka kwa
ajili ya kuwasilisha Shirika la Afya
ya Wanyama Duniani, ili kuomba
kibali cha kutangazwa Tanzania
ni huru kutokea kwenye ugonjwa
wa sotoka,” anasema.

Anasema, ugonjwa huo una
magonjwa yasiyo na mipaka na
kuweza kuathiri soko la ndani
na nje, kwa sababu una uwezo
wa kuua mbuzi na kondoo kwa
asilimia 100 na umekuwa kwa
zaidi ya miaka 10 hadi 15, Tanza-
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nia baada ya kuingia katika nchini
kati a moja zinazoizunguka.

“Matokeo ya maabara ya mi-
aka mitano iliyopita, inaonye-
sha ugonjwa huu umetokomea
nchini kwa kiwango kikubwa na
tulipofanyiwa utafiti za Shirika la
Afya ya Wanyama Duniani, im-
eonekana tumeshavuka hatua ya
kwanza na ya pili,” anafafanua Dk.
Malinda.

Anaendelea: “Tupo hatua ya
mwisho ya tatu, ya kuutokomeza
ugonjwa huo na tunasubiri kibali
cha kutangaza umekwisha.’

MUSTAKABALI UTAFITI

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Profesa Riziki
Shemdoe, anawaelekeza wahit-
imu hao kuhakikisha wanaweka
kwa ufupi tafiti zao 30 katika
kitabu kimoja, ili kusaidia kufa-
hamu watafiti na tafiti kwa maen-
deleo ya nchi.

Profesa Shemdoe anasema,
ni hatua inayobeba maana ya
kuondoa magonjwa ya wanyama
kwenda kwa binadamu na kui-

Utafiti ali-
youfanya
kuanzia
mwaka
jana, huko
uUnguja,
amebaini
ni ugonjwa
unaosaba-
bishwa na
mbwa wa-
Zururaji na
inapaswa
kutafutwa
namna sa-
hihi ya ku-
wachanja.

letea faida nchi katika biashara
kimataifa.

Anasema upatikanaji wa taar-
ifa za mifugo kutoka wilayani,
unasaidia upangaji bajeti kuan-
zia kwenye halmashauri, mikoa
hadi taifa, hata bajeti sahihi kwa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Mwakilishi kutoka FAO, Dk.
Nyabenyi Tipo anasema progra-
mu ya kuwajengea uwezo vijana,
inawaletea maendeleo katika
rasilimali mifugo na kusaidia ku-
punguza umaskini na majanga
duniani.

Anasema uwekezaji katika
afya na ulinzi kwa wanyama
kitaifa na kimataifa, unasaidia
kuboresha hali za wanyama na
kuleta tija hasa kwa masoko nda-
ni na nje ya nchi. Mwanachuo ali-
yetafiti kichaa cha mbwa, Fatma
Abdulah, anasema tahadhari za
kuzuia ugonjwa huo zinahitajika
mapema, ili kukomesha ugonjwa
na hatari hiyo kwa afya ya mbwa
na binadamu kwa ujumla.

Anasema utafiti aliyoufanya
kuanzia mwaka jana, huko Un-
guja, amebaini ni ugonjwa unao-
sababishwa na mbwa wazururaji
na inapaswa kutafutwa namna
sahihi ya kuwachanja.

Mkurugenzi  Rasilimaliwatu
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Dk. Charles Mhina, anawasisitiza
vijana waliopata mafunzo hayo
wazingatie na kuwachanja kwa
usahihi mifugo, kulingana na
chanjo husika, ili kudhibitia mad-
hara tajkwa.

“Sasa najua hamtaenda ku-
choma sindano zile za chanjo
kwenye nyama au kwenye mi-
fupa, zile ambazo zinapaswa ku-
chanjwa kwenye Ngozi, mtaen-
da kufanya hivyo na mifugo
yetu haitaenda kuota majipu,”
anasema.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
s CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILI YA
MPANGO WA KUWAWEZESHA VIJANA KIUCHUMI

KUMBUKUMBU NA: 00000548

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP LTD) inaalika makampuni
au taasisi yenye uzoefu na sifa nzuri kuonyesha nia kwa qjili ya mpango wa kuwawezesha
vijana kiuchumi kwa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Kampuni ya EACOP inajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini la
kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka
eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa aijili ya
kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

EACOP inatarajia kutoa mpango wa uwekezaji wa kijamii kwa hiari katika jamii
zilizoathirka na EACOP. Mpango mmoja unaozingatiwa ni kuwawezesha vijana
kiuchumi. Muundo unaweza kujumuisha, lakini sio tu:

Kutambua idadi na jamii lengwa/ zitakazonufaidika

Kutambua wanufaika

Kutambua fursa za kuunganishwa na masoko

Kuandaa programu ya mafunzo na kujenga uwezo kuhusu stadi za maisha, ujuzi

wa kiufundi, ujuzi wa ufundi, na stadi za kupata ajira - kwa kutumia miundo iliyopo

na mafunzo ya kibunifu .

*  Muundo wa programu unapaswa kuzingatia mahitaji na maslahi maalum ya
wanawake vijana

e Kurahisisha ufikiaji wa programu za kuimarisha ujuzi endelevu zinazotolewa na
taasisi nyingine za kibinafsi na za umma

e Kurahisisha ufikiaji wa mikopo

e Kufanya ufuatiliaji, mafunzo na msaada endelevu

VIGEZO MUHIMU:

Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

*  Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa
timu yenye sifa na inayopatikana, ujuzi kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa
Bomba, na rekodi ya kufuatilia ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

e Uthibitisho wa usaijili na Asasi husika za Usaijili Tanzania (BRELA, NGO Registration,
OSHA).

e Uthibitisho wa usqjili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha
kuidhinisha Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana ikiwa ipo.

*  Muonyesha nia awe amekwisha jisqjili au ametuma maombi ya kusajiliwa katika
kanzi data ya EWURA (LSSP Database) kama mtoaji na msambazaiji wa huduma
ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya
Kampuni ya Ndani (Compliance with Petroleum Local Content Regulation,2017)

e Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

e Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE),
shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika
kwa kazi sawa.

e Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo,
kuzingatia sheria na haki za binadamu.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa
hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya
kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com
(ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe
21/07/2024. Kichwa cha Barua Pepe kiwe: EOl 00000548: Kuonesha nia kwa
ajili ya mpango wa kuwawezesha vijana kiuchumi. Maombi yote yakuonesha
nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima yawasilishwe kwa
lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na
kisha kufanya tathmini kulingana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makumpuni
yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo.
Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya
Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa
Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteua au kukataa kampuni na
kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

e ¥

IMERUDIWA: MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA
AJILl YA KUTOA HUDUMA KWA JAMII MAALUM ZA MAKUNDI
YA PEMBEZONI WANAOJITAMBULISHA KAMA WATU WA ASILI
KUMBUKUMBU NA: REQ-00000513

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP LTD) inaalika makampuni
au taasisi yenye uzoefu na sifa nzuri kuonyesha nia ya kutoa huduma kwa jamii maalum za
makundi ya pembezoni wanaojitambulisha kama Watu wa Asili kwa Mradi wa Bomba la Mafuta

Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Kampuni ya EACOP inajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini la kusafirisha
Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa qijili ya kusafirisha Mafuta katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

Kampuni ya EACOP inapita na imetwaa ardhi katika takribani jamii 30 za makabila ya pembezoni
yanayojitambulisha kama watu wa Asili katika mikoa ya Tanga, Manyara, Dodoma na Tabora.
Kama sehemu ya ahadi yake kwa jamii hizi zilizorejelewa katika mikataba mbalimbali na kwa
kuzingatia Viwango vya Fedha vya Kimataifa, EACOP sasa inatafuta taasisi zenye uzoefu na sifa
nzuri kutoa huduma kwa jamii hizi maalum za makundi haya ya pembezoni wanaojitambulisha
kama Watu wa Asili (maelezo yatatolewa wakati wa wito wa zabuni):

e 00000513-01: Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi: shughuli zitajumuisha kuwajengea

CCROs;

e 00000513 - 02: Kuimarisha Uwezeshaji wa Wanawake na Vijana kupitia
kuunda vikundi na kukuza mazingira bora ya biashara kwa vijana na wanawake pamoja
na kutambua fursa za kuunganisha vikundi vya vijana na wanawake na taasisi zinazotoa
msaada wa uvjasiriamali husika.

e 00000513 - 03: Kuimarisha Jamii: Kuunda na kvimarisha Kamati za Maendeleo ya

Katika kufanya kazi hii, EACOP inahitaji taasisi moja au zaidi (za kibinafsi au zisizo za kiserikali)
zenye rekodi thabiti ya uzoefu katika kufanya kazi na jamii hizi kuhusu masuala haya.
Muombaji anaweza kuomba vipengele vyote tajwa au akaomba kipengele
kimoja au viwili kulingana na uwezo wake.

VIGEZO MUHIMU:

Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

®  Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa timu
yenye sifa na inayopatikana, ujuzi kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa Bomba, na
rekodi ya kufuatilia ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

e Uthibitisho wa usqjili na Asasi husika za Usaijili Tanzania (BRELA, NGO Registration,
OSHA).

e Uthibitisho wa usaijili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha kuidhinisha Kodi
kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana ikiwa ipo.

®  Muonyesha nia awe amekwisha jisajili au ametuma maombi ya kusaijiliwa katika kanzi data
ya EWURA (LSSP Database) kama mtoaji na msambazaiji wa huduma ndani ya nchi wakati
wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni ya
Ndani (Compliance with Petroleum Local Content Regulation,2017).

e Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

e Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE),
shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika kwa
kazi sawa.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu
yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na
nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20) hadi
kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 17/07/2024. Kichwa cha Barua Pepe
kiwe: REQ-00000513: Maombi Ya taarifa ya Kuonesha nia Kwa qijili ya kutoa
huduma kwa jamii maalum za makundi ya pembezoni wanaojitambulisha kama
watu wa asili. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote
lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na kisha kufanya tathmini
kulingana na vigezo vya ndani vya EACORP ili kubaini makampuni yenye sifa yatakayojumuishwa
kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni kutuma
maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni
hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya
kuteua au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni

husika.
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HABARI MBEYA

DC atoa siku 4 kampuni va
chai kulipa wafanyakazi

Na Elizabeth John,
NJOMBE

KUU wa Wilaya ya

Njombe, Kissa Ka-

songwa, ameuagi-

Za uongozi wa
kiwanda cha chai (kampuni
ya chai ya DL Group) kulipa
malimbikizo ya mishahara
kwa wafanyakazi wake ndani
ya siku nne.

Alitoa agizo hilo kufua-
tia mgomo wa wafanyakazi
wa viwanda vya Kibena,
Luponde na Ikanga-Lupembe
ambavyo vyote vipo wilayani
Njombe.

Aidha sababu ya mgomo
huo ni kuchelewa kwa misha-

hara yao kwa kipindi cha mie-
Zi mitano pamoja na mwajira
kutopeleka michango katika
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
NSSF tangu mwaka 2019 am-
bayo ni Sh. bilioni 1.3.

Kissa  alisema  serikali
haifurahishwi na mambo ya-
nayofanywa na kampuni hiyo
kwa sababu kumekuwepo
na migogoro hiyo mara kwa
mara bila ya kufika mwisho.

“Mimi mwenyewe nimeku-
ja hapa Njombe mwaka 2021
katika changamoto kubwa
katika Wilaya ya Njombe ni
suala la chai. viwanda hivi
vitatu vya huyu DL kwa hiyo
tatizo siyo chai tatizo ni DL
Group, serikali haiwezi kuku-

bali lazima ifanye maamuzi
magumu maana hapa sasa
imefika mwisho,” alisema Ka-
songwa.

Awali Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wafanyakazi TPAWU
Luponde, Hashim Ramadhan
alisema wafanyakazi hao wa-
nadai mishahara ya miezi mi-
tano.

Alisema mwekezaji huyo
ametelekeza mashamba hali
ambayo inaweza kusababisha
kushusha thamani ya zao la
chai.

Anastazia Mwapinga ali-
iomba serikali kuingilia katika
suala hilo akisema limekuwa
likijirudia mara kwa mara na
kueleza kuwa hata maisha

yao ni magumu kwa sababu
wametoka mikoani ili kuja
kufanya kazi kwa ajili ya ku-
jikwamua na hali ngumu ya
maisha.

Nao wawakilishi wa uon-
gozi wa kampuni ya DL
Group akiwemo Mhasibu wa
Kampuni, Patrick Mwigune
alisema sababu kubwa ya
kuchelewa kulipa madeni
hayo ni kutokana na zao la
chai kushuka thamani.

Alisema: “Hata mimi nadai
miezi 10, zao la chai limeshu-
ka thamani na hata hela ki-
dogo ambayo tunapata kuto-
kana na mauzo kuna madeni
mengi kama umeme tume-
kuwa tukilipa huko”.

ylln m

Mkazi wa Jiji la Mbeya, akivuta mkokoteni uliosheheni mzigo wa magurudumu, ili kUJ|pat|a ujira wa siku, ka-
tika eneo la Uwanja wa Sokoine juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Vijana kujadili
fursa za masoko,
uzalishaji kilimo

Na Gwamaka Alipipi

VIJANA zaidi ya 100 wanatarajia
kukutana na kujadiliana namna ya
kujenga mazingira wezeshi ya uja-
siriamali, fursa za masoko, pamoja
na na Uzalishaji katika kilimo.

Mkurugenzi Mkazi wa Taasisi ya
Mapinduzi ya Kijani Afrika (AGRA),
Vianey Rweyendela, aliyasema
kuelekea Mkutano wa Sera wa
Vijana na Ubadilishaji wa Mifumo
ya Chakula, utakaofanyika Julai 5,
Alisema mkutano huo utawa-
kutanisha vijana, washirika wa
utekelezaji, wadau muhimu katika
mlolongo wa thamani ya mifumo
ya chakula ili kujua mahitaji na
vipaumbele ya vijana katika kilimo.
Alisema mkutano huo utafani-
kisha hatua za sera muhimu za
kuwawezesha vijana katika kilimo,
kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi na kuhakikisha mabadiliko ka-
tika mifumo ya chakula.

“Lengo la mkutano huo ni kuunga
mkono ushiriki wa vijana katika
mifumo ya chakula inayostahimili
mabadiliko ya hali ya hewa na hati
ya kumbukumbu ya michango ya
vijana katika kuimarisha na kukuza
programu zinazolenga vijana.”
alisema Rweyendela.

Alisema mada zitakazojadiliwa ni
pamoja na upatikanaji wa ardhi,
fedha, huduma za maendeleo ya
biashara, utetezi wa sera, na ku-
kabiliana na mabadiliko ya hali ya
hewa.

Hivyo, aliwahimiza vijana kush-
iriki, kuchukua fomu katika jukwaa
la kidijitali 1a AGRA.

Mratibu wa Programu ya BBT, ku-
toka Wizara ya Kilimo, Vumilia Zi-
kankuba, alisema wizara ina lengo
la kutoa mwongozo wa sera na
huduma kwa mfumo wa kilimo na
ushirika ulioimarishwa kibiashara,
wenye ushindani na wenye ufanisi.

Alisema: “Serikali inajitahidi kutoa
huduma za kilimo na ushirika ze-
nye ubora, kutoa mazingira mazuri
kwa wadau, kuimarisha uwezo wa
mamlaka za serikali za mitaa na
kuwezesha sekta binafsi kuchangia
kwa ufanisi katika uzalishaji ende-
levu wa kilimo, tija na maendeleo
ya ushirika”.

Waanzisha kiwanda kuuongezea thamani mpunga

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

WAKULIMA wa mpunga ku
wilayani Mbarali mkoani Mbeya,
wameanzisha kiwanda cha
kuchakata mpunga kwa lengo
la kuongezea thamani kabla ya
kuuza.

Mbali na kuanzisha kiwanda
hicho pia wameunda kampuni
iitwayo Azimio Mswiswi High
Quality Rice Millers ili kurahi-
sisha uendeshaji wa shughuli
za kilimo ikiwemo ununuzi wa
pembejeo na ugani.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa ghala la kuhifadhi mpun-
ga na mashine ya kukoboa, Me-

neja wa kampuni hiyo, Herbert
Mgome alisema wametekeleza
miradi hiyo chini ya ufadhiri wa
USADF.

Alisema katika kutekeleza
mradi huo USADF, liliwapatia
Sh. milioni 200 ambazo zilitu-
mika kwa ajili ya kutoa mafunzo
mbalimbali kwa viongozi pamoja
na wakulima kuhusu mbinu za
uendeshaji wa kampuni hiyo.

Alisema fedha hizo pia zilitu-
mika kuwafundisha wakulima
mbinu za kilimo bora pamoja na
kutembelea wakulima na kam-
puni za kilimo zilizofanikiwa ili
wajifunze zaidi.

“Baada ya mafunzo haya shu-
ghuli zetu, shughuli za ugani
zimeboreshwa ambapo wakuli-

ma wanasaidiwa mbinu mbal-
imbali za kilimo bora, pia kwa
sasa kiwango cha kukopesheka
kimepanda kutoka Sh. milioni 50
mpaka Sh. milioni 400,” alisema
Mgome.

Alisema baada ya kuboreshwa
kwa shughuli za ugani hata ki-
wango cha uzalishaji wa mpunga
kimeongezeka kutoka tani 1.2
mpaka tani saba kwa hekta moja.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya kampuni hiyo, Omary
Mwambela aliiomba serikali
kuwasaidia kutatua kero mbal-
imbali zinazowakabili ikiwemo
kuboresha miundombinu ya
barabara ili kuwarahisishia usa-
firishaji wa mazao yao.

Pia, alisema wakulima wanaka-

biliwa na tatizo la kutozwa ushu-
ru wa mazao yao zaidi ya mara
mbili ikiwemo wanaposafirisha
kutoka shambani kwenda kuuhi-
fadhi nyumbani akidai kuwa im-
ekuwa kero kubwa kwao.

Hata hivyo, aliomba serikali ku-
wasaidia kuboresha huduma za
maji na umeme ili shughuli zao
ziende vizuri na watimize malen-
g0 yao ya kuwainua wakulima.

Akizindua mashine ya kukob-
oa mpunga na ghala la kampuni
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliishukuru US-
ADF kwa ufadhili walioutoa kwa
wakulima hao akidai kuwa ume-
saidia kuboresha kilimo kwa wa-
nanchi.

Hivyo, aliagiza taasisi mbalim-

bali za serikali kuboresha hudu-
ma muhimu kwenye eneo hilo ili
miradi hiyo iendeshwe vizuri na
wafadhili waione tija waliyokuwa
wanaikusudia.

Aliagiza Wakala wa Barabara
nchini (TANROADS) Mkoa wa
Mbeya kuijenga barabara inayo-
pita jirani na eneo la kiwanda
hicho ili kuwasaidia wakulima
kusafirisha mazao yao kwa ura-
hisi, huku akilitaka Shirika la
Umeme (TANESCO) kuweka
transfoma mpya kwenye kiwan-
da hicho.

Wilaya ya Mbarali ndiyo inaon-
goza kwa uzalishaji wa mpunga
katika Mkoa wa Mbeya ambapo
ndilo zao ambalo linazalishwa
zaidi katika wilaya hiyo.



HABARI ZANZIBAR

Serikali kuunga
mkono juhudi
za wawekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Umwagilia-
ji, Maliasili na l\/In‘ugo imesema
itaendelea kuunga mkono jiti-
hada za wawekezaji katika sek-
ta ya mifugo za kuleta maende-
leo ya sekta hiyo nchini.

Waziri wa Wizara hiyo,
Shamata Shaame Khamis,
aliyasema hayo alipofanya
ziara ya kuangalia hatua za
mwekezaji anayezalisha vifar-
ﬁnlga vya kuku katika shamba

ilo

Alisema kuwa lengo la kuruhu-
su uwekezaji huo ni kuzalisha
vifaranga vya kuku na kuwaga-
wa kwa wafugaji wadogo kwa
mkataba maalum ili waongeza
tija katika shughuli zao.

Waziri Shamata alisema hatua
hiyo imekuja baada ya seri-
kali kuona haja ya kurudisha
shughuli zake za ufugaji katika
eneo la iliyokuwa Zanzibar
Poultry Company (ZAPOCO) lili-
0po Dole, Wilaya ya Magharibi
‘A UngUJa

Alisema kuwa eneo hilo
litakua na uwezo wa kuwa-
komboa wafugaji wa kuku
kwa kuongeza ufanisi kwenye
uzalishaji wa kuku na bidhaa
nyingine jambo litakaloongeza
ajira pamoja na kuwalinda waf-
ugaji wa Zanzibar.

Aidha, Shamata alisema kwa
muda mrefu wafugaji hao
wamekuwa wakihangaika
kutafuta vifaranga vyenye
ubora pamoja na chakula amba-
cho kina bei ambayo hawawezi
kuimudu.

“Wizara yetu haiwezi kum-
zUia mtu asifanye shughuli
za ufugaji kwani tulichoamua
ni kuongeza ufanisi na ku-
tanua wigo katika uwepo wa
wawekezaji ambao wataenda
katika mfumo wa kuwekeza
uzalishaji mzuri wa kuku
mama,” alisema Shamata.

Hata hivyo, alisema kufani-
kiwa kwa jitihada hizo ni se-
hemu ya utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi ya CCM Ibara va 146
(A) (i) pamoja na utekelezaji wa
ahadi za serikali.

Mratibu wa mradi, Salum
Mohd Ali, alisema lengo la
kuanzisha programu hiyo ni
kuisaidia serikali kukabili uko-
sefu wa ajira kwa vijana wali-
opo mitaani watakaopata ajira
na siyo kusubiri ajira kutoka
serikalini.
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- Kusini Unguja Kinara dawa za tiba asili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KOA wa Kusini

Unguja umetajwa

kuwa na utajiri

mkubwa wa tiba
asili kutokana na kuwa na
mimea mingi ya dawa ya tiba
asili ikilinganishwa na mikoa
mengine ya Zanzibar.

Hayo yamesemwa Zanzi-
bar na Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Utafiti Zanzibar, Dk.
Mayasa Salum Ali, katika kikao
cha wadau wa habari kuhusu
wajibu wa vyombo vya habari
katika kuzingatia maudhui ya
utangazaji kuelekea Uchaguzi
Mkuu, kikao ambacho kimean-
daliwa na Tume ya Utangazaji
Zanzibar.

Alisema Zanzibar ina mimea
120 ambayo inatumika katika
kutibu magonjwa mbalimbali
na watu wengi hawafiki hospi-
tali kwa matatizo madogo na
wengi huishia katika jamii ka-

tika kupata tiba asili.

Dk. Mayasa alisema ni vyema
kuisimamia na kuiendeleza
tiba asili katika hali ya usasa ili
kuokoa maisha ya wananchi
wanaosumbuliwa na matatizo
mbalimbali ya kiafya.

Aidha, alisema dawa za
mimea ni salama lakini sio kila
mmea ni salama, kuna viwango
na aina ya mmea, hivyo kitu
muhimu ni kwamba dawa za
mimea zitumike kwa kiwango
kinachostahiki.

Alisema Shirika la Afya Du-
niani (WHO), ilieleza kuwa kila
nchi inapaswa kuimarisha tiba
zake asili na mwaka 2008 Zan-
zibar ilifanikiwa kuunda Sheria
ya Tiba Asili Namba 8 na lengo
likiwa ni kusimamia tiba asili.

Alisema Zanzibar imesima-
mia mambo mbalimbali katika
kusimamia tiba asili ambapo
asilimia 90 ya wananchi wa
Zanzibar wanaamini na kuitu-
mia tiba asili na husaidia ku-
jenga afya.

“Hatuwezi kuishi bila ya tiba
asili na hii siyo kwa Zanzibar
tu bali dunia nzima, kila jamii
ina utamaduni wake tukienda
kama nchi kubwa zilizoende-
lea duniani kama China, Urusi,
India, Thailand wanatumia tiba
asili,” alisema.

Alisema Zanzibar kuna wa-
ganga wengi wa tiba asiliambao
bado hawajajisajili na waliojisa-
jiliwa hadi sasa ni 700.

Mrajis wa Baraza la Tiba Asili
na Tiba Mbadala Zanzibar, Mo-
hamed Mshenga, alisema ni
marufuku kusafirisha dawa za
tiba asili bila ya kuwa na kibali
maalum kutoka baraza la tiba
asili.

Alisema vyombo vya habari
vinamchango mkubwa wa
kuinusuru jamii kutokana na
wimbi la upoteshaji na udang-
anyifu.

“Matangazo yote ya tiba asili
yasiofuata utaratibu, miiko
kisheria hayakubaliki, tunafa-
hamu kwamba kupitia vipindi

na matangazo kwenye vyombo
vya habari kuna mgongano wa
kimaslahi ndani yake, lakini
tuzingatie manufaa ya jamii
kwanza kabla ya manufaa yetu
binafsi,” alisema.

Naye Katibu wa Ofisi ya Mufti
Zanzibar, Khalid Ali Mfaume,
alisema baadhi ya watu wana-
fanya udanganyifu katika kutoa
matibabu ya tiba asili jambo
ambalo linaweza kusababisha
madhara makubwa kwa jamii.

Alisema  wanawake  ni
waathirika ~ wakubwa  wa
kutapeliwa na watoa huduma
hizo, hivyo aliwataka kutokuwa
wapesi kushawishika na wa-
husika kuacha mara moja kwa
sababu ni kosa kisheria.

Katibu wa Tume ya Utangaza-
ji Zanzibar, Suleiman Abdal-
lah, alisema wameamua kutoa
mafunzo hayo kwa wadau wa
habari kutokana na kuwapo na
upotoshaji mkubwa wa matiba-
bu ya tiba asili kupitia vyombo
vya habari.

= i . “-n\
MwenyeKkiti wa CCM mkoa wa Tanga na MJumbe wa Kamat| Kuu va CCI\/I Ta|fa RaJabu Abdallah (juu va gari) aki-

zungumza na wananchi pamoja na wanachama wa chama hicho, wakati alipowasili wilayani Muheza jana, akitokea
mkoani Dodoma. PICHA: STEVEN WILLIAM

CCM: Mazrui anaitendea vyema Wizara ya Afya

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Zanzibar kimesema kimeridhish-
wa na utendaji kazi unaofanywa
na Waziri wa Afya, Nassor Ahmed
Mazrui, katika kutekeleza ilani ya
uchaguzi katika sekta ya afya, iki-
wamo kusimamia ujenzi wa ny-
umba za makazi ya wafanyakazi
wa afya na madaktari visiwani
Pemba.

Pongezi hizo zilitolewa na
Katibu wa Kamati Maalum ya

NEC, Idara ya Itikadi, Uenezi na
Mafunzo CCM Zanzibar, Khamis
Mbeto Khamis wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi ya CCM katika sekta to-
fauti Zanzibar.

Mbeto alimpongeza Waziri
Mazrui kwa kutekeleza ilani
ya CCM ambayo inasisitiza
umuhimu wa ujenzi wa nyumba
za madaktari kwa ajili ya kupata
makazi bora na hivyo kutoa hu-
duma za matibabu kwa ufanisi

mkubwa.

Aidha, aliwataka viongozi wen-
gine wa upinzani kuiga mfano wa
Waziri Mazrui kujitokeza hadha-
rani kusifu utekelezaji wa Ilani ya
CCM ya mwaka 2020/2025 katika
Wizara ya Afya kwani huo ndiyo
uungwana.

“CCM kinaunga mkono kazi
inayofanywa na Waziri wa Afya,
Nassor Ahmed Mazrui, katika
kutekeleza ilani ya uchaguzi
ya CCM katika sekta ya afya na
kuwawezesha wafanyakazi na

madaktari kuwa na makazi bora
ya kudumu,” alisema.

Alisema kwa muda mrefu wa-
fanyakazi wa sekta ya afya ikiwa-
mo madaktari walikuwa wakika-
biliwa na tatizo kubwa la ukosefu
wa nyumba za kuishi wakati wa-
napohamishiwa kwenda Pemba.

Alisema tatizo hilo lilisababi-
sha baadhi ya wafanyakazi na
madaktari kuibuwa visingizio
mbalimbali kukataa uhamisho
wa kwenda Pemba kufanya kazi.

Mbeto alisema CCM Zanzibar

kinaunga mkono kazi kubwa
inayofanywa na Dk. Hussein Ali
Mwinyi katika utekelezaji wa il-
ani ya uchaguzi, kwamba baadhi
ya wizara ikiwamo ya elimu na
afya tayari malengo yaliyowekwa
yamevukwa katika utekelezaji
wa ilani.

Alisema katika sekta ya afya
tayari hospitali 11 za ghorofa ka-
tika kila wilaya zimejengwa Un-
guja na Pemba zikiwa na hudu-
ma zote ikiwamo za wajawazito
na watoto.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

LOWLAND LUCAS anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
§3705-0102 kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia IWIJI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2011 na cheti cha chuo cha ualimu daraja
Il A chenye namba ya usajili E0597-0234
kilichotolewa na MBEYA MORAVIAN TEACHERS
COLLEGE mwaka 2016. Kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHQ/MBE/MBE/14491/2024
—

) o
MARIAMU CHARLES CHAMARE
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S 2953/0014
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia KIRETI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/32460/2023

—

JOHN JOSEPH MSANGI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI AINA YA

HERO HUNTER 150 CC,
YENYE USAJILINO. MC 553

DGX, CHASSIS
NO.MBLKCR025MGG01832,
ENGINE
NO.KC10EHMGG02876,
RANGI NYEUSI
TAARIFA YA POLISI

PHO/MWA/NYA/22794/2024.

SHAFII AMIRI MSUYA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya VOLKSWAGEN

yenye namba T 583 DGN,
CHASSIS NAMBA:
WVWZZZ9NZ7U028750 na
ENGINE NAMBA:
BKYEA8750. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/UBU/46729/2024

IN THE DISTRICT COURT OF NYAMAGANA DISTRICT
AT MWANZA

CIVIL/CRIMINAL APPEAL NO 6373 OF 2024
BANK OF AFRICA (T) LTD PLAINTIFF/APPELLANT
VERSUS
JAGILI MGANGA KADASO
NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

TAKE NOTICE THAT the above case has been fixed
for hearing/mention on the 15 day of July 2024 at
8:30 am before Hon A. SUMARI in the forenoon.

YOU ARE required to appear before this court
without fail and you must produce all documents
upon which you intend to rely in support of your case.

GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the court
this 01day of JULY 2024

1. JAGILIMGANGA KADASO

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
PIKIPIKI PIKIPIKI

PIENSIA FOCUS NGURUWE
anatangaza kupotea kwa
pikipiki ainaya BOXER zenye
usajilinamba MC 656 DUT,
MC576 DTU, MC 118 DSF na
MC 625 DUT. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/UBU/133437/2024

PIENSIA FOCUS NGURUWE
anatangaza kupotea kwa
pikipiki aina ya BOXER zenye
usajilinamba MC 325 DMR,
MC 800 DMC, MC 122 DPL,
MC 681 DMOQ na MC 375 DQR.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIG/133631/2024

JOSEPH ENOCK
MWAKYONDE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE USAJILI
T751 AUF
CHASISI NAMBA
AT19/0033969 KWA YEYOTE
ALIEIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHQ/IRI/IRI/9511/2024

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI§ KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI KADI YA GARI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 198 LA 2024
ELIHURUMA THOMAS MREMA ....MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
TABITHA GIDEON MKUDE ......MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI

TABITHA GIDEON MKUDE
POPOTE ULIPO/MLIPO

ELIHURUMA THOMAS MREMA amefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
kinondoni  (Mwananyamala). ~ Shauri  husika
limepangwa kutajwa /kusikilizwa tarehe 22/07
2024 saa 03:00 asubuhi/mchana mbele ya ya Mh
J.W. SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya
baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili
leo tarehe 13 Mwe:zﬁl‘gﬁlﬁu 2024

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI PIKIPIKI PIKIPIKI

ROSE JAMES KILUVIA
anatangaza kupotea kwa
kadi za pikipiki zenye usajili
namba MC 530BSX na MC
702 BTX kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/TAN/TAN/5803/2024

PIENSIA FOCUS NGURUWE
anatangaza kupotea kwa
pikipiki aina ya Boxer zenye
usajilinamba
MC 450 DSC, MC 280 DSF,
MC 392 DTQ, MC 256 DSF.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
POLISI TAARIFA :

PHQ/DAR/KIG/133235/2024

PIENSIA FOCUS NGURUWE
anatangaza kupotea kwa
pikipiki aina ya Boxer zenye
usajilinamba
MC 730 DRF , MC 164 DRG,
MC 564 DMU, MC 316 DQC.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
POLISI TAARIFA :
PHQ/DAR/KIN/133118/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.34/2024
Jina la Mdai: SAMWEL NG'HUMBU
Jina la Mdaiwa:NG'WALU SHIJA LUSHEDA

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa NG'WALU SHIJA LUSHEDA.

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake(Eleza hapa
habariza Madai) Utekelezaji wa hukumu ya Shauri
tajwa hapo juu. Unatakiwa kufika mbele ya
mahakama hii tarehe 05 Mwezi 7 Mwaka 2024 saa
2.00 asubuhi kueleza kwa nini hukumu isitekelezwe
juuyako.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 28 Mwezi 06 Mwaka 2024
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MBINGA
MBINGA
SHAURI LA MAOMBI YA UTEKELEZAJI NO 14034 / 2024
(Lililotokana na Shauri la Madai Na. 12/2022 Mahakama
ya Wilaya Mbinga)

KATIYA
AMSEK SECURITY SERVICE LIMITED ......MLETA MAOMBI
DHIDI YA
CHINA HENAN INTERNATIONAL CO OPERATION GROUP
COMPANY LIMITED (CHICO LTD)....... MJIBU MAOMBI

KWA: CHICOLTD

Unaamuriwa kufika Mahakamani tarehe 09/07/2024
saa mbili na nusu asubuhi siku ambayo shauri la
maombiya utekelezaji tajwa hapo juu limepangwa kwa
ajili ya kusikilizwa.

Imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa mahakama
hii leo tarehe 02/07/2024

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Alhamisi Julai 4, 2024 NipaShe 1 9

HABARI KIMATAIFA

Hungary yvataka
vita UKraine
kusitishwa

KYIV, Ukraine

WAZIRI Mkuu wa Hungary na Rais
wa Umoja wa Ulaya, Viktor Orban
ametaka kusitishwa kwa mapigano
kati ya Russia na Ukraine katika ku-
harakisha mazungumzo ya Amani.

Akizungumza baada ya kukutana na
Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
sky, baada ya kufanya ziara ya kush-
tukiza nchini humo, alisema ni wakati
wa kumaliza vita hiyo iliyoanza
2022.

Orban amekuwa mkosoaji kwa nchi
za Magharibi kwa uungaji mkono
Ukraine na kiongozi pekee wa Ulaya
aliye karibu zaidi na Rais wa Russia
Vladimir Putin.

Ziara hiyo ni ya kwanza kufanya
nchini Ukraine katika kipindi cha
miaka 12, ingawa alikutana na Rais
Putin mara kwa mara.

Wakati wa mkutano wake na Rais
Zelensky, hakukuonekana kuwa na
wasiwasi wowote kati yao, lakini
hakujibu maswali kutoka kwa vyom-
bo vya habari baada ya kutoa taarifa
Zao.

Awali, Orban alipunguza
makubaliano ya mfuko wa msaada
wa Euro bilioni 50 uliotengwa ku-
saidia Ukraine.

Miezi sita ijayo anaanza nafasi yake
kama mkuu wa Baraza la Ulaya,
hivyo atakuwa na jukumu kubwa
kama kiongozi wa Ulaya.

Kiongozi huyo, alifanya ziara
Ukraine katika kufanya majadiliano,
alisema kuna haja ya kusuluhisha ku-
toelewana kati ya nchi hizo mbili kwa
kuzingatia siku zijazo.

Katika taarifa yake baada ya mku-
tano huo Zelensky alisema ni muhimu
kwa Ukraine kuungwa mkono na
Ulaya kuendelea kutoa kiwango cha
kutosha cha misaada.

“Ni muhimu kwa ushirikiano kati ya
majirani wote barani Ulaya kuwa wa
maana zaidi na wa kunufaishana”.ali-
sisitiza Zelwnsky. BBC

Wagombea Iran
wachuana vikali

TEHRAN,Iran

WAGOMBEA wawili wa urais wa Iran
juzi walikabiliana katika mdahalo wa
pili na wa mwisho kabla ya duru ya
pili ya uchaguzi utakofanyika ljumaa
ya wiki hii.

Wagombea hao Masoud Pezeshkian
na Saeed Jalili, walijadili athari za
vikwazo vya Kiuchumi vilivyowekwa
na Marekani na mataifa mengine ya
Magharibi na kuwasilisha mipango
yao kuhusu kufufua mkataba wa
nyuklia na mataifa yenye nguvu du-
niani.

Mdahalo huo uliwakutanisha
mwanamageuzi asiyejulikana sana
Pezeshkian na Jalili ambaye ni mpa-
tanishi wa zamani wa masuala ya
nyuklia mwenye msimamo mkali wa-
tachuana katika marudio ya uchaguzi
ili kumpata mshindi.

Iran itafanya duru ya pili ya uch-
aguzi wa ikiwa ni mara ya pili tangu
Mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka
1979.

Wapiga kura silimia 39.9 pekee
walijitokeza kushiriki duru ya kwan-
za ya uchaguzi wiki iliyopita. DW

Viongozi Marekani wajiuzulu

WASHINGTION,
Marekani

WAKATI mbio za kuwania
nafasi ya urais nchini Mare-
kani zimeanza, Rais Joe
Biden, ameanza kukumbana
na vikwazo baada ya maofisa
wakuu 12 kujiuzulu kupinga
sera ya nchi hiyo katika vita
ya Gaza.

Viongozi hao wametia
saini waraka wa pamoja am-
bao unaeleza kwamba hatua
za serikali katika kukabilana
na vita hiyo, zimehatarisha
usalama wa taifa la Mare-

kani.

Ulisema kwamba sera
za utawala wa Biden zime-
vuruga zaidi eneo hilo na-
kurejesha nyuma malengo
ya Marekani.

Hata hivyo, Wizara ya
Mambo ya Nje ya Marekani
hapo awali ilikanusha ma-
dai hayo, ikihofia ukosoaji
wa kujeruhi raia Ukanda wa
Gaza na juhudi zake za kui-
marisha misaada ya kibin-
adamu.

Taarifa ya pamoja ya
maafisa hao wa zamani il-
isema kuwa njia ya kidiplo-

masia ya Marekani na kue-
ndelea kuipa silaha Israel
kumehakikisha ushiriki wa
taifa hilo usiopingika katika
mauaji na usababishaji wa
baa la njaa kwa wakazi wa
Palestina waliozingirwa na
wanajeshi wa Israel.

Kauli hiyo si ya kwanza
kuzungumzwa na maofisa
wa zamani, lakini safari hii
inakuja sambamba na kujiu-

zulu nyadhifa zao.
Maryam Hassanein,
msaidizi maalum katika

Idara ya Mambo ya Ndani
ya Marekani, pia alitia saini

taarifa hiyo alisema sera
hiyo iliyofeli ina madhara
makubwa.

Maafisa hao wa zamani
waliishutumu  serikali ya
Marekani kwa kung’ang’ania
sera hiyo ambayo ni mbaya
kwa watu wa Palestina la-
kini imehatarisha maisha
ya Waisrael, kukandamiza
uhuru wa kujieleza na kud-
hoofisha uaminifu wa Mare-
kani juu ya kujitolea kwake
kwa utaratibu wa kimataifa
unaozingatia sheria.

BBC

Wanajeshi wa Israel wakifanya uvamizi katika kambi ya wakimbizi ya Nour Shams iliyoko Tulkarm, katika
Ukingo wa Magharibi unaokaliwa na Israel jana. PICHA: Reuters

Putin, Jiping kujadili ushirikiano

ASTANA, kazakhstan

VIONGOZI wa Russia na
China wamewasiri nchini Ka-
zakhstan, kuhudhuria mkuta-
no wa kikanda wenye lengo la
kuiongezea nguvu ushawishi
wa kimkakati ya Asia ya Kati.

Rais wa Russia, Vladimir
Putin aliwasili katika Mji Mkuu
wa Kazakhstan wa Astana, jana
asubuhi kuungana na viongozi
wengine  watakaohudhuria
mkutano wa Shirika la Ush-
irikiano la Shanghai (SCO),
ambalo ni kundi linaloongo-

zwa na China na kujumuisha
mataifa ya Asia ya Kati, India
na Iran.

Kiongozi wa China, Xi Jin-
ping aliwasili Kazakhstan juzi
na viongozi hao wawili wa-
taungana kwenye mkutano
huo ambao wanautazama

kama chombo muhimu cha
kuendeleza malengo yao ya
kimkakati katika kanda ya Ul-
aya na Asia.

Russia na China wamezidi-
sha uhusiano wao wa kisiasa,
kijeshi na kiuchumi tangu il-
ipoanza vita yake Ukraine. DW

Serikali Kenya yalaani vurugu

NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya im-
elaani vitendo vya vurugu
vinavyofanywa na baadhi
ya watu katika maandama-
no yanayoendelea nchini
humo.

Juzi polisi walitumia ma-
bomu ya machozi na maji ya
kuwasha kujaribu kuwata-
wanya waandamanaji wal-
iojitokeza mitaani wakitaka
serikali ya Willium Ruto ku-
jiuzulu.

Hata hivyo watu wach-
ache walijitokeza katika

maandamano hayo, tofauti
na yale ya juma lililopita.

Hata hivyo yalikuwa ya
vurugu na kusababisha
polisi kulazimika kutumia
nguvu kuwadhibiti baadhi
ya raia waliojaribu kupora
mali na kuharibu miundom-
binu.

Tayari waasisi wa maan-
damano hayo maarufu kama
Gen Z kufikia kakati wao
mpya kutokana na kushuhu-
dia baadhi ya watu wakitu-
mia nafasi hiyo kufanya vi-
tendo vya kihalifu ikiwemo
kupora maduka ya watu na

kuchoma moto magari.

Waziri wa Mambo ya
Ndani wa Kenya, Kithure
Kindiki, alitoa tarifa kulaani
vitendo vya kihalifu, akise-
ma kuna watu wamepanga
kufanya vurugu zaidi siku
ya Alhamisi na Jumapili, na
kwamba watashughulikiwa
kikamilifu.

Vurugu zinazoshuhudiwa
maeneo mengi ambako upo-
raji na uchomlaji moto wa
mali umefanyika.

Maandamano hayo ya-
meibua mjadala mtandaoni
kuhusu uwezekano wa wa-

halifu waliokodiwa na wa-
nasiasa kutumika kufanya
vurugu ili kuondoa kile wa-
dadisi wanasema uhalali wa
maandamano ya amani.

Maandamano hayo yana-
fanyika licha ya serikali
kukubali kuondoa muswada
tata wa fedha uliokataliwa
naraia.

Waandamanaji wame-
badili uelekeo wa madai
yao, sasa wanataka maofisa
wanaotuhumiwa kwa rush-
wa kuondolewa kazini na
Serikali kuondoka madara-
kani. RFI
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HABARI MICHEZO

MANDONGA,
JULAI, KUTUNISHA

Na Faustine Feliciane

ONDIA mwenye

.,mbwembe’, Karim

Mandonga anatarajia

kupigana na mkon-
gwe, Mada Maugo katika
pambano maalum litakalo-
fanyika Julai 28, mwaka huu
mkoani Geita.

Pambano hilo ni kwa ajili
ya kukusanya fedha zitaka-
zoingizwa kwenye Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
ili kusaidia kulipia huduma ya
Bima ya Afya kwa Kaya masi-
kini katika mikoa ya Dodoma,
Mbeya, Pwani na Geita.

Akizungumza jiji Dar
es Salaam jana, Mkurugenzi
wa Taasisi ya Lady in Red,
waandaaji wa pambano hilo,

Sophia Mwakagenda, ambaye
ni Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Mbeya, alisema len-
go lao ni kuwasaidia Watan-
zania wengine ambao wa-
nashindwa kuwa na kadi ya
bima ya afya.

Mwakagenda alisema pia
kutakuwa na mapambano
mengine yatakayosindikiza
mabondia ambayo yatatan-
gazwa baada ya kukamilika
kwa mazungumzo.

“Kutakuwa pia na mapam-
bano mengine ya hisani, kuna
mapambano ya wabunge
kwa wabunge pamoja na ma-
bondia wengine wakubwa,”
alisema Mwakagenda.

Aliongeza wadau wen-
gine wanatakiwa wawaunge
mkono kwa kujitokeza katika

ULINGONI

mapambano hayo ili kufikia
malengo ya kusaidia jamii
hasa kwa kaya za watu wasio-
jiweza kwa kutumia sekta zao
mbalimbali.

“Kuna Watanzania wengi
wanahitaji msaada, watu
wengine katika sekta ny-
ingine watumie sekta zao
kuchangisha fedha ili ku-
saidia jamii katika maeneo
mengine yanayowazunguka,”
Mwakagenda alisema.

Mratibu huyo alitaja ma-
bondia wengine mapamba-
no watakaopanda ulingoni
watakuwa ni Japhert Kaseba
lakini pambano kubwa lit-
awahusisha Ibra Classic dhidi
ya bondia mwingine atakay-
etangazwa baadaye.

Kwa upande wa Mandonga

amewataka watu wa Kan-
da ya Ziwa kujitokeza kwa
wingi kushuhudia ngumi ya
.mbeku’ ikimchakaza Maugo.

“Nashukuru kupewa tena
Maugo, pambano letu lililopi-
ta kule Morogoro aliniponyo-
ka, sasa naenda kumalizana
naye Geita, hatotoka salama,”
alitamba Mandonga.

Maugo aliwaomba watu wa
Kanda ya Ziwa hususani kwao
Mara kujitokeza kwa wingi
kuona anavyompa kipigo cha
pili mfululizo Mandonga.

“Mandonga ni mwongeaji
tu, sasa anakuja kwenye ardhi
yetu, wana Kanda ya Ziwa,
ngumi nilizompiga Morogoro
ni za kawaida, sasa naenda
kummaliza kwetu,” alisema
Maugo.

| \ﬁ-_
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New City kuacha 10,
kuanza ‘tizi’ Julai 15

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kunusurika kushuka
daraja na kuhakikisha inakuwa
na kikosi imara, uongozi wa New
City FC umesema utaanza maan-
dalizi ya msimu mpya wa Ligi
Kuu Zanzibar mapema.

New City imebakia katika Ligi
Kuu Zanzibar inayoshirikisha
timu 16 kutoka Unguja na Pemba
baada ya kupata ushindi katika
mchezo wake wa mwisho.

Kocha Msaidizi wa New City,
Razak Rajab, alisema kuelekea
msimu mpya wa 2024/2025,
wanatarajia kufanya usajili mzuri
ambao utaendana na kasi ya ligi
hiyo huku wakijipanga kuacha
wachezaji 10.

Rajab alisema bado wanaende-
lea na mazungumzo na wacheza-
ji ambao wanawabhitaji na
wanaamini wakifia makubaliano,
watakuwa na kikosi imara na
kitakachokabiliana na ushindani
uliopo kwenye ligi hiyo.

“Tunatarajia kuanza mazoezi
‘Pre Season’ kuanzia Julai 15. Tu-
nataka kuwa na maandalizi ma-
zuri na muhimu sana ili kuhakiki-
sha msimu huu mpya hatufanyi
makosa, tunatarajia kuwa na
msimu mpya wenye mafanikio
makubwa,” Rajab alisema.

Makapu na wenzake

watemwa Mashujaa
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mashujaa imetan-
gaza kuachana na wachezaji sita
ambao waliichezea timu hiyo
katika msimu uliopita wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, akiwamo
mchezaji wa zamani wa Yanga,
Said Makapu.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya
Habari ya klabu hiyo jana, hai-
kutoa sababu halisi, badala yake
ilisema hawatakuwa sehemu ya
kikosi chao kuelekea msimu ujao

\ ittt W

p o y ) g wa 2024/2025.

- ; o) 2 : - : Mbali na kiungo mkabaji,
Makapu, nyota wengine wal-
ioachwa ni Samson Madeleke,

Bondia Mada Maugo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari kuhusu pambano lake dhidi ya Karim Man-
donga (kushoto), litakalofanyika Julai 28, mwaka huu mkoani Geita. Kulia ni mratibu wa pambano hilo, Sophia

Mwakagenda. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

TFF yawaita wadau Sabasaba

Na Somoe Ng'itu

SHIRIKISHO la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF), lin-
awaomba wadau wa michezo
nchini hususan soka kutem-
belea katika banda lao lililo-
po kwenye Maonyesho ya 48
Biashara ya Kimataifa ya Dar
es Salaam ili kujifunza mam-
bo mbalimbali kuhusiana na
shirikisho hilo, imeelezwa.
Katibu Mkuu wa TFF, Wil-
fred Kidao, alisema wadau

wa michezo wakifika hapo
watapata kufahamu historia
mbalimbali kuhusiana na
mchezo huo lakini pia wata-
pata elimu ya namna shiriki-
sho linavyofanya kazi zake za
kila siku.

Kidao alisema wadau
watafahamu kanuni zinazo-
simamia uendeshaji wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Kamati
ya Saa 72 ambayo husikiliza
na kupitia ripoti za mechi za
Ligi Kuu, Ligi ya Champion-
ship, First League na mashin-

dano mengine yaliyoko chini
ya TFF.

Alisema pia wageni wote
watakaofika kwenye banda
la TFF watajulishwa muundo
wa shirikisho hilo, Mkutano
Mkuu na Kamati ya Utendaji
inavyopatikana na inavyofan-
va kazi zake.

JTunatoa pia nafasi kwa
wadau wetu tunaofanya nao
kazi, tunaoshirikiana nao,
wito wangu ni wapenzi wa
mpira wa mguu kujitokeza
kujifunza, ni chombo Kkipi

chenye mamlaka ya ku-
toa maamuzi, chombo kipi
kinatoa maamuzi kuhusi-
ana na mechi, chombo kipi
kinatoa maamuzi,” alisema
Kidao.

Aliongeza mafanikio
yote yanayoonekana katika
shirikisho hilo yanatokana
na namna mfumo wa uen-
deshaji uliopo na hii ni nafasi
nafasi pekee wadau kufaha-
mishwa mambo mbalimbali
ambayo wanahitaji kupata
ufafanuzi.

Mchembe Maganda, Ally Rama-
dhani ,0viedo’, Michael Masinda
na Shadrack Ntabindi.

Hata hivyo, Mashujaa tayari
imeshaondokewa na wachezaji
wao nyota akiwamo straika
wake tegemeo, Adam Adam,
aliyejiunga na Azam FC, huku
taarifa zikisema Omari Omari,
wakati wowote anaweza kutam-
bulishwa kutua Simba, huku
Reliants Lusajo akiwa ananukia
Dodoma Jiji.

Hata hivyo, taarifa kutoka
ndani ya klabu hiyo zinasema
mabosi wanaendelea na usajili
na ukikamilika watapanda boti
kuelekea Zanzibar kuweka kambi
ya maandalizi ya msimu mpya
wakiwa chini ya Kocha Mkuu,
Mohamed Abdallah ,Bares.’
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CALAFIORI AWINDWA ENGLAND

LIVERPOOL, Arsenal, Chelsea na West Ham zote
zinavutiwa na beki wa Italia, Riccardo Calafiori
mwenye umri wa miaka 22, lakini watalazimika
kulipa zaidi ya pauni milioni 40 ili kumnunua ku-
toka Bologna. (Express)

WILLIAMS HAJASHAWISHI

BAADHI ya wakurugenzi wa Barcelona bado
hawajashawishika kuhusu ubora wa kumsajili
winga nyota wa Hispania kwenye Euro 2024,
Nico Williams mwenye umri wa miaka 21, kutoka
Athletic Bilbao.(Sport)

HALL AIKACHA BRIGHTON

KLABU ya Brighton imeachwa mdomo wazi
baada ya Chelsea kukubali dili la kumsajili ki-
ungo, Kiernan Dewsbury-Hall mwenye umri wa
miaka 25, kutoka Leicester ingawa mchezaji huyo
alikuwa amefanyiwa uchunguzi wa kimatibabu
na Seagulls na ada ilikubaliwa kati ya klabu hizo
mbili. (Telegraph)

UNITED HAINA MPANGO NA ARAUJO

KLABU ya Manchester United haina nia ya
kutafuta dili la kumnunua mlinzi wa Barcelona,
Ronald Araujo licha ya nia ya muda mrefu ya
kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Uru-
guay mwenye umri wa miaka 25. (Football Trans-
Jers)

GOLDING ANUKIA LEICESTER

KLABU vya Leicester City inakaribia kufikia
makubaliano ya kumnunua kiungo wa kati Mi-
chael Golding mwenye umri wa miaka 18 kutoka
Chelsea. (The Athletic)

VLACHODIMOS ATAKIWA

NEWCASTLE United inajaribu kufanya mazun-
gumzo ya kumsajili mlinda lango wa Nottingham
Forest na Ugiriki, Odysseas Vlachodimos mwenye
umri wa miaka 30, kama sehemu ya uhamisho
wa kiungo wa kati wa Scotland, Elliot Anderson
mwenye miaka 21, kwenda City Ground. (Daily
Mail)

NEWCASTLE KUTOMUUZA ISAAK

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe
ameweka wazi katika mazungumzo na bodi
yva klabu hiyo kwamba hawatakiwi kumuuza
mshambuliaji wa Sweden, Alexander Isaak mwe-
nye miaka 24 msimu huu huku kukiwa na nia ku-
toka kwa Chelsea. (Fabrizio Romano)

DORTMUND YAMTAKA GRAY

KLABU ya Borussia Dortmund inavutiwa na Ki-
ungo wa kati wa Leeds United, Archie Gray mwe-
nye umri wa miaka 18. (Bild)

DAVID ANYATIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur imeanza mazun-
gumzo na wawakilishi wa mshambuliaji wa Lille
na Canada, Jonathan David mwenye miaka 24,
ambaye pia anahusishwa kutaka kuhamia kwe-
nye klabuya Chelsea. (Football Insider)

KUDUS AHUSISHWA KUONDOKA W'HAM

MCHEZAJI wa Ghana, Mohammed Kudus mwe-
nye miaka 23, amekuwa akihusishwa na kutaka
kuondoka West Ham lakini klabu hiyo bado hai-
japokea ofa ya kiungo huyo mshambuliaji. (Sky
Germany)

NAPOLI KUMPIGA BEI OSIMHEN
KLABU ya Napoli itazingatia ofa ya kiwango cha
euro milioni 100 kwa mshambuliaji wa Nigeria,
Victor Osimhen mwenye miaka 25, na mshambu-
liaji wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku anay-
etarajiwa kuchukua nafasi yake. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ETO’0 AKALIWA
KOONI CAMEROON

® ® ® Muungano wa klabu za soka nchini
humo wanadai kiongozi huyo ana....

YOAUNDE, Cameroon

UUNGANO wa klabu za

soka nchini Cameroon

(AFCA) umemtaka Rais

wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu nchini humo, Samuel
Eto'o kujiuzulu kwa kinachodaiwa
kubaini kuwa ana hati ya uraia pa-
cha.

AFCA wanadai kiongozi huyo
mkuu wa FECAFOOT ana uraia wa
Cameroon na Hispania, hivyo ana-
kosa sifa za kuendelea kukalia kiti
hicho.

Marais zaidi ya 50 wa klabu
nchini humo, wameiandikia barua
Kamati ya nidhamu ya Shirikisho
la soka nchini humo (FECAFOOT)
kumuamuru Eto'oc abwage man-
yanga.

Disemba 2021, Eto‘o ali
ibuka kidedea katika
kinyang‘anyiro cha kutwaa
kiti hicho ambacho inaele
zwa kilikuwa na madudu
mengi yaliyosababisha
mgawanyiko katika soka la
miamba hao wa soka ba
rani Afrika.

Hata hivyo, katika miaka yake
miwili uongozini amekumbwa na
mizozo kadhaa ikiwemo dhidi ya
Waziri wa Michezo na Elimu, Nar-
cisse Kombi kwa kilichoelezwa ku-
ingiliwa mamlaka yake ya urais wa
FECAFOOT.

Kumekuwa na fikra mseto juu ya
uwezo wa kuongoza kwa mfumania
nyavu huyo wa zamani wa Chelsea,
Real Madrid na Barcelona ambaye
wengine wakiamini ni mponyaji Ila
wengine wakisema ni mwenye ma-
jivuno.
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BARCELONA
KUMUUZA
KOUNDE
ARSENAL

BARCELONA, Hispania

ARCELONA wanafikiria kumuuza Jules
Kounde huku klabu ya Arsenal ikionye-
sha nia ya kumtaka, lakini watasubiri
hadi mustakabali wa Ronald Araujo ua-
muliwe kabla ya kufanya uhamisho wao mwing-
ine, kulingana na ripoti.

Miamba hao wa Katalunya huenda wakalaz-
imika kusikiliza ofa kwa wachezaji wengi wa
kikosi chao msimu huu wa majira ya joto ili '
kupambana na matatizo yao ya kifedha.

Hata hivyo wamemuongeza Kounde kwenye
orodha ya wachezaji ambao wako tayari kuwaon-
doa.

Beki huyo mabhiri tayari amevutia macho ya
timu kufikia sasa katika kipindi hiki cha uhamisho,
huku Arsenal ya Mikel Arteta ikiwa moja ya klabu
zinazomtaka.

Sasa, kulingana na ripoti kutoka Sport ina-
onekana Barca wapo tayari kumuuza Kounde
kwa Arsenal, lakini ikiwa tu Araujo, ambaye ame-
kuwa akihusishwa sana kuondoka, atasalia katika
klabu hiyo.

Barcelona wanatarajia ada ya si chini ya euro
milioni 60 kwa Kounde na ,itafungua mazung-
umzo' na Washikabunduki hao, ambao wame-
anzisha harakati za kumtaka.

Kuhama kwa Kounde kutapunguza mzigo
mkubwa kwenye bili ya mishahara ya Barcelona.

Ingawa Barca wanaitaka Arsenal kuwa na subi-
ra kuhusu uamuzi wa Kounde.

Nyota huyo ambaye kwa sasa yuko kwenye mi-
chuano ya Euro 2024 akiwa na Ufaransa, aliiche-
zea Barca mechi 48 msimu wa 2023/24, akifunga
mabao mawili na kusaidia kupatikana mabao
manne.

ishinda mwaka 2021.

Ushindi huo ulikuwa chachu
kwa Argentina kunyanyua Kombe
la Dunia mwaka wa 2022.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 37 alishinda medali ya dha-
habu ya Olimpiki huko Beijing

Alvarez ajumuishwa
Argentina ya Olimpiki

]
Colombia
waivimbia
Brazil

CALIFORNIA, Marekani

BUENOS AIRES, hayo. mwaka 2008.
Argentina Kama ilivyotarajiwa, Mascherano, ambaye alishinda
Lionel Messi si seh- medali ya dhahabu ya Olimpiki
KOCHA Javier Masch- emu ya kikosi hicho kama mchezaji mwaka wa 2004
erano aliwajumuisha baada ya nyota huyo na 08, atawaongeza kipa Geroni-
washindi wanne wa wa Inter Miami kuwahi mo Rulli, Otamendi na Alvarez
Kombe la Dunia katika  kusema kucheza kwe- kwenye kikosi chake baada ya
kikosi  alichotangaza nye Olimpiki itakuwa Copa América kukamilika.

Jumanne cha Argen-
tina  kitakachoshiriki
Michezo ya Olimpiki
huko Paris baadaye
msimu huu wa majira
ya joto.

Mshambuliaji wa
Manchester City, Julian
Alvarez na beki mkon-
gwe wa Benfica, Nico-
las Otamendi walikuwa
miongoni mwa majina

ngumu katika msimu
wa majira ya joto am-
bao tayari una shughuli
nyingi.

Messi, ambaye ame-
kuwa na majeraha
mwaka huu, sasa ana-
cheza Copa Ameérica
pamoja na Alvarez na
Otamendi,  akilenga
kutetea taji la Bara hilo
ambalo timu hiyo il-

Kiungo Claudio Echeverri, aliye-
sajiliwa hivi majuzi na Manchester
City kutoka River Plate, pia ataku-
wa sehemu ya kikosi hicho..

Argentina itacheza mechi mbili
za kirafiki nchini Ufaransa kabla
ya mechi yao ya ufunguzi ya mi-
chuano ya Olimpiki dhidi ya Mo-
rocco Julai 24.

Timu hiyo ipo kwenye kundi B
pamoja na timu za Morocco, Iraq
na Ukraine.

BRAZIL ilitoka sare ya 1-1 na Co-
lombia siku ya Jumanne mjini Santa
Clara, California na kufuzu kwa robo
fainali ya Copa América.

Colombia, waliomaliza kileleni
mwa Kundi D wakiwa na pointi saba,
watamenyana na Panama katika
robo fainali huku Brazil walio nafasi
ya pili watachuana na washindi wa
Kundi C, Uruguay.

Dakika 15 za kwanza kwenye
Uwanja wa Levi's ziliifanya Colom-
bia kuwa nyuma baada ya Raphinha
kupiga shuti kali na kuwapa Brazil
bao la kuongoza dakika ya 12.

Colombia walipata bao la Davin-
son Sanchez lililokataliwa kwa
sababu ya kuotea kabla ya Daniel
Munoz kusawazisha dakika za maje-
ruhi katika kipindi cha kwanza.

Jlikuwa mechi ambayo sote
tulitaka kucheza ili kujipima katika
wakati mzuri kwa timu. Nadhani
tumepiga hatua nyingine mbele leo,”
alisema kocha wa Colombia Nestor
Lorenzo.

,Ukiwa na Brazil huwezi kupuuza
timu hata kwa sekunde moja. Hisia
ni moja ya kuridhika dhidi ya mp-
inzani mgumu na sasa tutafikiria
kuhusu Panama,” alisema kocha
huyo.

Kabla ya bao la kusawazisha, Bra-
zil walidhani walipata penalti dakika
va 42 wakati Munoz alipomwangu-
sha Vinicius Junior kwenye eneo |a
hatari, lakini picha za marudio za
televisheni zilionekana kuonesha
beki wa Colombia aligusa mpira.

Licha ya joto kali la California,
hakuna upande ulioruhusu nguvu
kushuka baada ya mapumziko.

Raphinha alipiga mkwaju wa
faulo nje kidogo, na Andreas Pereira
akamjaribu Camilo Vargas kwa juhu-
di za masafa marefu, lakini Colombia
walishikilia sare na kurefusha mbio
Za0 za kutopoteza na kufikia mechi
26.

Vinicius Junior alipata kadi ya
njano katika dakika ya saba ambayo
itamfanya kukosa mechi ya robo
fainali dhidi ya Uruguay.

Wachezaji walionyesha kandanda
safi la kuburudisha katika fainali ya
Kundi D, huku Mbrazil Bruno Gui-
maraes akiita Colombia ,jiwe katika
kiatu chetu” kabla ya Jumanne.

Kile ambacho kilitarajiwa kuwa
mechi kali, ya kimwili na iliyojaa
faulo zaidi ya kukidhi mshangao huo
wa kadi tano za njano.

Umati wa watu 70,971 ulihudhuria
mchezo huo na michezo 24 ya hatua
ya makundi ilivuta watu 1,115,400
kwa wastani wa watu 46,475.

,Tunapaswa kuwa waaminifu
kwetu, bado tuna mengi va kukua,
mengi ya kuboresha, haswa katika
michezo hii mikubwa,” alisema beki
wa Brazil, Marquinhos.
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Chama: ‘Thank
yow’ Simba SC
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idara ili kurejesha heshima na furaha
kwa mashabiki na wanachama wa
Wekundu wa Msimbazi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Im-
ani Kajula, alisema bado hawajamaliza
mchakato wa kusajili wachezaji wapya.

“Familia inazidi kuongezeka, napenda
kuwaambia kila mchezaji ambaye tut-
amtangaza ni mchezaji mwenye rekodi,
anayekuja kutupeleka katika malengo
yetu, tutakuwa moto, tumejenga kikosi

AUSSEMS

Na Faustine Feliciane

IKU moja baada ya

kuwasili nchini na

kusaini mkataba wa

kuifundisha  Singida
Black Stars, Kocha Mkuu, Pat-
rick Aussems, amesema timu
hiyo itakuwa miongoni mwa
timu zinazocheza soka safi la
kuvutia.

Aussems, kocha wa zam-
ani wa Simba, amesema
hawezi kuahidi kikosi hicho
kitachukua ubingwa lakini

MAZURI

LIGI KUU

anaamini baada ya miaka
michache Singida Black Stars
itakuwa klabu bora hapa Tan-
zania.

“Nilikuwa na hapa nikii-
fundisha Simba, tulijjenga
timu na kuanza kufanya vi-
zuri na kuwa na jina kubwa,
naamini na Singida itakuwa
hivyo hivyo,” alisema Aus-
sems.

Aliongeza anatarajia ku-
pata ushirikiano mkubwa ku-
toka kwa viongozi wa klabu
pamoja na wachezaji.

“Nje ya Tanzania inaju-
likana zaidi klabu ya Simba
na Yanga kidogo, hii ni nafasi
ya kuiandaa Singida ili kuwa
miongoni mwa timu bora
hapa Tanzania, hilo linaweze-
kana kwa ushirikiano wa
watu wote, benchi la ufundi,
wachezaji na viongozi,“ alise-
ma Aussems.

Kocha huyo alisema anajua
Ligi Kuu Tanzania Bara im-
ekuwa na ushindani na hiyo
inasaidia kukuza soka la hapa
nchini.

“Nimejiandaa kukabiliana
na ushindani kutoka kwa kila
timu inayoshiriki Ligi Kuu,
hakuna mechi rahisi, hakuna
tena timu ndogo,” Aussems
alisema.

Wakati huo huo mabosi wa
timu hiyo wameomba kush-
iriki katika mashindano ya
Klabu Bingwa Afrika Mashari-
ki na Kati maarufu Kombe la
Kagame yanayotarajiwa ku-
fanyika hapa nchini hivi kar-
ibuni.

imara,” Kajula aliongeza.

Juzi Simba ilitangaza kukamilisha
usajili wa Joshua Mutale kutoka Zambia
na Steven Mukwala, ambaye ni nyota
wa Timu ya Taifa ya Uganda (Uganda
Cranes), aliyekuwa akiitumikia Asante
Kotoko ya Ghana.

Coastal, JKU
kundi moja

ptabinobado o 4 Simba michuano
e ambaye A Kagame CUP
anakuja  kurithi

mikoba iliyoachwa na Mwara-
bu wa Algeria, Abdelhak Ben-
chikha.

Na Shufaa Lyimo

COASTAL Union ya Tanga na JKU ku-
toka Zanzibar zimepangwa Kundi A katika
mashindano ya Kombe la Kagame yatakay-
ofanyika kuanzia Julai 9 hadi 21, mwaka

Diarra, Mustafa
wabakia Tanzania
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kimataifa.

“Tunataka msimu ujao ku-
fanya vizuri zaidi, kuanzia katika
mashindano ya ndani na Klabu
Bingwa Afrika, tunataka tufike
mbali zaidi ya msimu huu ulioi-
sha,” alisema Kamwe.

Aliongeza Diarra amekuwa na
mchango mkubwa katika kikosi
cha timu hiyo na amechangia
mafanikio waliyoyapata katika
kipindi chote tangu ajiunge na
mabingwa hao.

“Lengo letu ni kuona tunafanya
vizuri zaidi ya msimu uliopita
katika mashindano yote, kwa hiyo
uongozi hautamwacha mchezaji
tunayemhitaji aondoke kwenye
kikosi,” Kamwe alisema.

Wakati huo huo, Azam FC,
imempa mkataba wa miaka miwili
golikipa wake namba moja, Mu-
hamad Mustafa, ambaye ni raia
wa Sudan.

“Mu -

Akiongoza droo hiyo, Meneja Mashinda-
no wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Baraka Kizuguto, alisema michuano hiyo
imepangwa katika makundi matatu am-
bapo Kundi A litaundwa na Coastal Union
(Tanzania), Ali Wadi FC (Sudan), JKU (Zan-
zibar) na Dekedaha FC kutoka Somalia.

Kizuguto alisema Al Hilal ya Sudan, Gor
Mahia FC (Kenya), Red Arrows FC (Zambia)
na Telkom FC (Djibouti) zenyewe ziko ka-
tika Kundi B wakati Kundi C linajumuisha
SC Villa (Uganda), APR (Rwanda), Singida
Black Stars (Tanzania) na El Merriekh Ban-
tui (Sudani Kusini).

Meneja huyo alisema mechi za mchana
zitachezwa kwenye Uwanja mpya wa KMC
uliopo Mwenge na zile za usiku zitafanyika
kwenye Uwanja wa Azam Complex.

“Kila timu itacheza michezo mitatu ha-
kutakuwa na michezo ya robo fainali, kwa
zile ambazo zitafanya vyema, moja kwa
moja zitaingia hatua ya nusu fainali,” alise-
ma meneja huyo.

Aliongeza maandalizi yanaendelea vizuri
na wanaamini mashindano hayo yatasaidia
timu za CECAFA kujiandaa na msimu mpya
wa michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
na Kombe la Shirikisho Afrika.

o
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akiitumikia

Azam kwa mka-
taba wa mkopo
akitokea El Mer-

Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao (kulia),
akisikiliza maelekezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Masoko wa shirikisho
hilo, Aaron Nyanda, katika banda la TFF lililopo katika Maonyesho va
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Nipashe

Chama: ‘Thank

yow Simba SC

® ® ® Kiungo huyo

Mzambia afunguka hakuna
atakayebadilisha historia...

Na Somoe Ng'itu

AKATI  ikien-
delea  kushu-
sha vifaa vipya
kwa ajili ya
kukiimarisha kikosi chake,
aliyekuwa kiungo wa ki-
mataifa wa Simba kutoka
Zambia, Clatous Chama
‘Mwamba’, rasmi amewaa-
ga mashabiki na wanacha-
ma wa Wekundu wa Msim-
bazi huku akisema historia
haitabadilika.
Yanga ilitangaza
kumsajili Chama

_mapema wiki hii

ikiwa ni baada ya

mkataba wa Simba
na Mzambia huyo
kumalizika Juni 30,
mwaka huu.

Nyota huyo jana aliandi-
ka pia katika ukurasa wake
wa Instagram yeye ni
mchezaji wa Yanga na Timu
ya Taifa ya Zambia maarufu
Chipolopolo.

Chama ambaye alijiunga
na Simba akitokea Lusaka
Dynamo FC ya Zambia
alisema jana alikuwa na
miaka sita yenye furaha,
mafanikio na changamoto
mbalimbali.

Kiungo huyo aliyetua
Simba mwaka 2018, halafu
miaka mitatu aliuzwa ka-
tika klabu ya RS Berkane ya
Morocco na baadaye kure-
jea kwa Wekundu wa Msim-
bazi alisema alifanya kazi
yake Simba kwa upendo
na alipata heshima kutoka
kwa wachezaji, viongozi na
mashabiki.

“Miaka sita iliyopita nili-
kuja kama mgeni. Mlinipa
malengo na changamoto
za kunifanya kuwa bora
zaidi. Sina la ziada zaidi ya
heshima kwa kila mmoja

wenu kwa upendo
na ushirikiano
mlionipa kwa
miaka yote, haku-
na  anayeweza
kubadilisha histo-
ria tuliyoitengeneza pamo-
ja.
Nawatakia kila la kheri na
tuendelee kuonana katika
nyakati nzuri,” alimaliza
Chama ambaye ana umri
wa miaka 33.

Hata hivyo Chama am-
baye ni mmoja wa wacheza-
ji nyota katika kikosi cha
Chipolipolo, utambulisho
wake wa kujiunga na Yanga
haujafanana na thamani ali-
yonayo.

Simba ilifikia uamuzi wa
kutompa kiasi cha fedha
ambazo alikihitaji kwa kuz-
ingatia umri na kiwango
alichokionyesha katika
mwaka wake wa mwisho
wa mkataba.

Ubora wa Chama am-
baye amezaliwa kwenye fa-
milia ya wanasoka ulianza
kuonekana alipokuwa aki-
itumikia ZESCO United ya
Zambia ambapo mwaka
2016 alionyesha kiwango
cha juu na kusajiliwa na Al
Ittihad ya Misri mwaka 2017
ingawa alicheza kwa muda
mfupi na kurejea kwao
Zambia.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, aliliambia gazeti hili
mabosi wa klabu hiyo wa-
naendelea kufanya usajili
bora ambao utawafikisha
katika malengo yao kwenye
mashindano yote watakay-
oshiriki msimu ujao.

Ahmed alisema wamefa-
hamu walipokosea na sasa
wanajiimarisha katika kila

INAENDELEA UK. 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Diarra, Mustafa
wabakia Tanzania

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa Yanga umefaniki-
wa kumbakisha kipa wake chaguo
la kwanza, Djugui Diarra, kwa
kumpa mkataba wa miaka miwili
va kuendelea kuwatumikia ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, imeelezwa.

Diarra, ambaye ni golikipa
chaguo la kwanza la Timu ya
Taifa ya Mali, amesaini mkataba
utakaomweka klabuni hapo hadi
mwaka 2026.

Baada ya majadiliano na uon-
gozi wa Yanga kufikia pazuri,
Diarra amekubali kuendelea kuitu-
mikia timu hiyo huku akizifungia
,macho’ ofa kutoka katika klabu
nyingine zilizokuwa zinataka
huduma yake.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Salaam jana uongozi wao uko ma-
kini katika mchakato wa usajili wa
wachezaji kwa kuhakikisha inawa-
bakisha nyota wote inaowahitaji.

Kamwe alisema chini ya Rais
Hersi Said, Yanga imedhamiria
kuona timu yao inaendelea ku-
fanya vizuri katika msimu mpya
wa mashindano ya ndani na ya

HABARI UK. 23
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