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Mwendo wa madumu

» Mgawo wa maji wang’ata, Waziri ataja mbinu za kumaliza tatizo... Ukurasa 2

Wakazi wa Mtaa wa Sisi kwa Sisi, Manzese, mkoani Dar es Salaam, wakiweka madumu kwenye foleni kwa ajili ya kusubiri kKukinga maji yatakapotoka, kutokana na
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Mwendo wa madumu Dar es Salaam

Na Waandishi Wetu

NI mwendo wa madumu! Ndi-
cho kinachoonekana kwenye
baadhi ya maeneo ya Dar es Sa-
laam kutokana na uhaba wa maji
uliotokana na kuwapo kwa mga-
wo wa huduma hiyo ya msingi.

Jana Nipashe ilishuhudia ka-
tika baadhi ya maeneo ya mkoa
huo wa kibiashara wananchi
wakiwa na madumu, wakitafuta
maji kwenye maeneo yanakou-
Zwa.

Mathalani, maeneo ya Kimara
maji yalikuwa yakiuzwa kwa Sh.
200 kwa dumu la lita 20, Tabata
yaliuzwa kati ya Sh. 200 na 500
kwa dumu, Mbezi yaliuzwa kati
ya 300 na 400 kwa dumu, Ma-
kumbusho Sh. 500 kwa dumu,
Gongo la Mboto yaliuzwa kati ya
Sh. 300 na 500 kwa dumu, Bugu-
runi Sh. 500 kwa dumu na Kinon-
doni yaliuzwa kati ya 300 na 500
kwa dumu.

Wakati hali ikiwa hivyo, Wa-
ziri wa Maji, Jumaa Aweso, ame-
kiri kuwapo kwa mgawo wa maji
mkoani humo, akisema serikali
inapanga kutumia chanzo cha
maji ya Mto Rufiji kukabili mga-
wo wa maji ulipo hivi sasa katika
Mkoa wa Dar es Salaam.

Aweso alibainisha hayo jana
Dodoma alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mafanikio ya sekta ya maji katika
kipindi cha miaka 60 ya uhuru
wa Tanganyika.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameiagiza wizara hiyo ku-
hakikisha inalifanyia kazi tatizo la
upatikanaji wa maji salama katika
Mkoa wa Dar es Salaam.

“Tatizo la mgawo wa maji ka-
tika Jiji la Dar es Saalam litaon-
dolewa kwa kutekeleza mradi
huu wa kutoa maji katika Bonde
la Mto Rufiji na kuyapeleka Dar es
Saalam ili kuviongezea nguvu vy-
anzo vingine vinavyotumika hivi

sasa,” alisema Aweso.

Alisema kukamilika kwa mradi
huo wa Rufiji kutasaidia kuondoa
kero ya mgawo wa maji katika
Mkoa wa Dar es Saalam moja kwa
moja, huku akibainisha hatua
zingine wanazozitumia kuka-
biliana na uhaba wa maji mkoani
humo ni kusitisha utoaji wa vibali
vya umwagiliaji katika kipindi
hiki ambacho kuna ukame.

UPOTEVU WA MAJI

Waziri huyo alisema moja
ya kero ambayo bado inazika-
bili mamlaka za maji na usafi wa
mazingira ni pamoja na upotevu
wa maji kwa kiasi kikubwa.

Alisema kiwango cha upotevu
wa maji kinachokubalika ni asil-
imia 20 tu na siyo vinginevyo,
hivyo kama kuna eneo yanapotea
zaidi ya kiwango hicho basi kina-
tokana na wizi.

“Kama kuna eneo kuna upote-
vu wa maji zaidi ya asilimia 20,

basi hiyo inatokana na baadhi ya
watu kutokuwa waaminifu am-
bao wamekuwa wakiunganishia
watu maji kinyume na utaratibu
katika maeneo kama hoteli na vi-
wanda,” alisema Aweso.

Alibainisha kuwa katika kip-
indi cha miaka 60 ya Uhuru wa
Tanganyika, wastani wa wakazi
wa mijini wanaopata huduma ya
majisafi na salama imeongezeka
kutoka asilimia 25 ya wakazi wote
wanaoishi mijini mwaka 1961
hadi kufikia wastani wa asilimia
86 mwaka 2021.

Waziri huyo alisema kikwazo
kikubwa katika sekta ya maji ni
uhitaji mkubwa wa fedha kwa
gjili ya kutekeleza miradi ya maji,
hivyo kuna haja kulinda na ku-
tunza miundombinu ili iendelee
kutoa huduma endelevu kwa wa-

EImeandikwa na Paul Ma-
beja (DODOMA) na Maulid
Mmbaga (DAR)

Rais Samia ataja manufaa uhusiano Tanzania na Misri

Na Salome Kitomari

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema mazungumzo yake na
Rais wa Misri, Abdel Fattah el-Sisi,
yalijikita kwenye ushirikino wa
nyanja mbalimbali katika kuima-
risha uchumi wa nchi hizo.

Alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
Ikulu nchini humo katika siku ya
kwanza ya ziara yake ya siku tatu
ambayo ilikwenda sambamba na
kutia saini makubaliano kwenye
sekta ya elimu na mambo ya
nje.

Nyanja hizo ni diplomasia ya
kiuchumi, siasa na uhusiano wa
kijamii, maendeleo ya ujenzi
wa Bwawa la Mwalimu Nyerere,
umuhimu wa kuimarisha ush-
irikiano kwenye biashara, utalii
na michezo.

Eneo lingine ni ushirikiano
kwenye usalama wa nchi hizo,
akimshukuru mwenyeji wake
kwa msaada wa mafunzo ambao
umekuwa ukitolewa kwa vyombo
vya usalama nchini.

Kwa upande wa nishati, Rais

Samia aliishukuru nchi hiyo kwa
kazi nzuri inayofanywa na kam-
puni mbili za nchi hiyo ya ujenzi
wa Bwawa la Mwalimu Nyerere
likatalozalisha megawatt 2,150
ambazo zitasaidia ukuaji wa vi-
wanda nchini.

Kuhusu biashara baina ya Tan-
zania na Misri, Rais Samia alisema
imeendelea kukua hasa kwenye
uwekezaji na biashara na kwam-
ba biashara baina ya nchi hizo
ilikuwa ni Sh. bilioni 84.3 mwaka
2018 na Sh. bilioni 87.3 mwaka
2020 huku ikisajiliwa miradi 26
yenye thamani ya Dola za Mare-
kani Sh. bilioni 1.3 bilioni zilizotoa
ajira 2,206.

Rais Samia alisema Tanzania
inawakaribisha wawekezaji ku-
toka Misri kuwekeza kwenye
utalii, madini, viwanda, kilimo,
majengo, nishati, dawa na usa-
firi, huku akiahidi serikali itatoa
ushirikiano wote kuhakikisha
wawekezaji wanafanikiwa.

“Tumekubaliana kufanya kazi
kwa pamoja katika kilimo, mifugo
na uvuvi kwa Tanzania kupata
teknolojia na utaalamu kutoka

Misri, pia kwenye uchumi wa
bluu tunawakaribisha,” alisema.

Rais Samia alisema kwa pamoja
waliridhishwa na ushirikinao wa
muda mrefu baina ya Tanzania
na Misri na kwamba safari yake
imeendelea kuimarisha ushiriki-
ano huo uliojengwa na viongozi
wa kwanza wa nchi hizo.

“Nimemjulisha Rais, Tanzania
tumeendelea kuwa na amani,
utulivu na usalama katika nyanja
zote kisiasa, kiuchumi na kiutam-
aduni, hali iliyoiwezesha serikali
kuwekeza nguvu kwenye kubore-
sha huduma za kijamii na kukuza
uchumi.

Rais Samia alisema Tanzania
imeathiriwa na matokeo ya jan-
ga la corona na katika kukabili
imewekeza nguvu kuinua sekta
muhimu, ambazo ziliathiriwa
zaidi kama utalii na wanatarajia
ukuaji mzuri, matarajio ya ukuaji
wa pato la taifa yakiwa asilimia
546 mwaka huu na ujao.

Alisema lugha ya Kiswahili
imewaunganisha watu wengi
barani Afrika na kuishukuru
nchi hiyo kuruhusu lugha hiyo

kufundishwa nchini humo, na
kwamba watapeleka timu ya
wataalamu kuangalia maeneo
yenye mabhitaji kwa ajili ya ma-
boresho.

Kwa mujibu wa Rais Samia,
Tanzania imetia saini mikataba
mitatu ya makubaliano na in-
atarajia watendaji watafanya kazi
kwa bidii na kuendelea kujadili-
ana kwa makubaliano mingine
yaliyobakia.

Awali, Rais wa Misri, El-Sisi
alisema katika mazungumzo yao
alieleza namna nchi hiyo itakavy-
oisaidia Tanzania katika nyanja
mbalimbali.

“Tupo tayari kushirikiana na
kutoa utaalamu katika kuwajen-
gea uwezo kupitia shirika letu
la maendeleo, tutatumia uwezo
wetu kuongeza biashara baina ya
nchi hizi, ushirikiano wa kisiasa,
kuongeza uwekezaji wa Misri
Tanzania na kuyafikia masoko, na
kumekuwa na ukuaji wa biashara
zinazofanywa na Misri nchini
Tanzania, hii ni kutokana na ush-
irikiano wa muda mrefu baina ya
nchi hizi,” alisema.

]
26,000 waugua
corona, 725 wafa

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imesema hadi kufikia Ok-
toba mwaka huu, idadi ya Watanzania
waliothibitika kuwa na maambukizi ya
ugonjwa wa virusi vya corona tangu ulipo-
ingia nchini ni 26,164 huku 725 wakifariki
dunia.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. God-
win Mollel, alibainisha hayo jana bungeni
wakati akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum, Halima Mdee.

Mbunge huyo alihoji: “Tokea janga la
ugonjwa wa virusi vya corona lianze, ni
Watanzania wangapi wamepata maam-
bukizi, wangapi wamekufa na wangapi
wamepona?

“Je, ni fedha kiasi gani zimetengwa na
serikali na zimefanya nini na wapi ka-
tika kukabiliana na janga hilo? Je, nini ki-
napelekea gharama za kupima ugonjwa
wa corona kuwa kubwa na ni dawa gani
zilizofanyiwa uchunguzi na kuthibitishwa
kwamba zina uwezo wa kuzuia au kutibu
ugonjwa huo?”

Akijibu maswali hayo, Dk. Mollel alise-
ma Tanzania ni miongoni mwa nchi am-
bazo zimeathirika na mlipuko wa ugonjwa
wa virusi vya corona, akibainisha kuwa
hadi kufikia Oktoba 25 mwaka huu, idadi
ya Watanzania 26,164 ndio waliothibitika
kuwa na maambukizi na kati ya hao 725
walifariki dunia na 25,330 walipona.

Dk. Mollel alisema takribani Sh. bilioni
158 zimetumika kununua vifaa mbalimba-
li ikiwamo mitambo 19 ya kuzalisha hewa
ya oksijeni yenye uwezo wa kuzalisha
mitungi 200 hadi 300, kwamba mitambo
saba tayari imeshasimikwa na 12 ipo ka-
tika hatua ya usimikaji.

Alisema fedha zingine zilitumika ku-
nunua vifaa vya kujikinga (PPE), dawa,
vifaa, vifaa tiba, vitendanishi pamoja na
magari 105 ya kubebea wagonjwa.

Pia alisema sekta ya afya imepokea Sh.
bilioni 466.78 kutoka Shirika la Fedha
Duniani (IMF) ambazo zitatumika katika
kupambana na ugonjwa wa virusi vya co-
rona ikiwamo kujenga na kusimika vifaa
katika majengo ya matibabu ya dharura
(EMD) 115.

Alisema fedha hizo pia zitatumika ka-
tika ujenzi wa wodi za uangalizi maalum
(ICU) 67, ununuzi wa magari 253 ya kube-
bea wagonjwa, magari manane ya damu
salama, usimikaji wa mitambo 10 ya ku-
zalisha hewa ya oksijeni, vitanda 2,700
kwenye vituo 225 vya kutolea huduma za
afya, kununua na kusimika mashine 95 za
X Ray, CT Scan 29, mashine nne za MRI
pamoja na kufanya utafiti kuhusu tabia ya
virusi vya corona.

Naibu waziri huyo alisema gharama
halisi ya kumpima mgonjwa mmoja ni
Dola za Marekani 135 na serikali kwa sasa
inatoza Dola 50, hivyo serikali inachangia
Dola 85.

Kuhusu dawa ya kutibu ugonjwa wa vi-
rusi vya corona, Dk. Mollel alisema utafiti
mbalimbali umefanyika duniani kuhusu
dawa ila hadi sasa dawa zilizopo zinatu-
mika kutibu tu madhara yatokanayo na
virusi.

Alisema hata hivyo kilichothibitika kwa
sasa kusaidia kuondoa vifo vitokanavyo na
ugonjwa wa virusi vya corona ni chanjo.
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Balozi Marekani atamani mwafaka kisiasa Tanzania

Na Richard Makore, MWANZA

BALOZI wa Marekani nchini Tan-
zania, Dk. Donald Wright (pichani),
amesema anatamani kuona serikali
inafanya mwafaka wa kisiasa na vy-
ama vya siasa nchini kama ilivyo-
fanyika visiwani Zanzibar miaka ya
nyuma.

Dk. Wright amesema nchi yake
inatambua umuhimu wa kuwapo
demokrasia Tanzania na kwamba
maridhiano yanaweza kuondoa to-
fauti zilizopo.
ka mkutano na waandishi wa habari
muda mfupi baada ya kutembelea
ofisi za Chama cha Waandishi wa
Habari mkoani Mwanza (MPC).

Alisema miaka ya nyuma nchi
yake iliweka nguvu nyingi na ku-
hakikisha mwafaka wa kisiasa
visiwani Zanzibar unapatikana na

IGP apangua
makamanda

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali (IGP)
Simon Sirro, amefanya mab-
adiliko na kuhamisha baadhi ya
makamanda wa polisi wa mikoa
na kuwapandisha wengine.

Taarifa ya jeshi hilo iliyotole-
wa jana na Msemaji wake, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) David Misime, iliwataja
waliohamishwa ni Kamanda
wa Polisi wa Iringa, Kamishna
Msaidizi wa Polisi (ACP) Juma
Bwire, anayehamishiwa Makao
Makuu ya Polisi Kamisheni ya
Upelelezi wa Makosa ya Jinai.

Misime alisema nafasi yake
inakuchuliwa na Ofisa Mna-
dhimu wa Mkoa huo, ACP Allan
Bukumbi.

“Aliyekuwa Mkuu wa Op-
eresheni Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, ACP Ali Mohamed,
amehamishiwa Mkoa wa Katavi
kuwa Kamanda wa Polisi wa
Mkoa huo akichukua nafasi ya
Kamishna Msaidizi wa Polisi
Benjamin Kuzaga ambaye ame-
hamishwa kwenda kuwa Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Man-
yara,” alisema.

Misime aliwataja wengine
kuwa ni aliyekuwa Kamanda
wa Polisi wa Manyara, Mari-
sone Mwakyoma, ameham-
ishiwa Dodoma kuwa Msaidizi
wa Ulinzi wa Miundombinu
Muhimu ya Serikali na ACP Zu-
beri Mwombeji ambaye sasa
anakuwa Mkuu wa Operesheni
Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam,” alisema.

Misime alisema uhamisho na
mabadiliko hayo ni ya kawaida
wenye lengo la kuboresha
ufanisi katika kutekelezaji wa
jukumu la kulinda maisha ya
watu na mali zao.

kwamba Tanzania Bara inaweza
kutumia mfano huo ili kudumisha
demokrasia nchini.

“Miaka ya nyuma tulisaidia ule
mwafaka wa Zanzibar kati ya Maal-
im Seif na CCM na kukapatikana
mwafaka wa kisiasa na naamini
mfano huo unaweza kutumika pia
huku bara,” alisema.

Alisema tayari amekutana na
vyama vya siasa pamoja na CCM
kule Zanzibar na kufanya nao ma-
zungumzo na anaamini kuona ma-
badiliko katika suala la demokra-
sia nchini. Akijibu swali kuhusu
mtazamo wake wa hali ya demokra-
sia nchini, alisema imeshuka kidogo
ingawa imeanza kupanda tofauti na
siku za nyuma kidogo.

Kuhusu uhuru wa vyombo vya
habari, Balozi huyo alisema kwa
sasa vimeanza kupata matumaini
mapya.

Alisema vyombo vya habari vime-
anza kuwa huru pamoja na taasisi
zingine za haki za binadamu.

“Vitu vyote havitaweza kubadilika
kwa siku moja, lakini naona kuna
matumaini makubwa ya kuwapo
mabadiliko katika vyombo vya
habari,” alisema.

Alisema ameshakutana na Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na
Tekonolojia ya Habari, Dk. Ashatu
Kijaji na kufanya naye mazungumzo
na kwamba alionyesha kutaka ku-
fanya mabadiliko katika sekta ya
habari nchini.

Vile vile, alisema waziri huyo am-
etoa fursa kwa vyombo vya habari
kuainisha vikwazo mbalimbali vi-
navyowakwamisha na kuviwasili-
sha kwake hadi kufikia Novemba
15, mwaka huu. Dk. Wright alisema
majadiliano ni kitu muhimu katika
kufikia mwafaka na DK. Kijaji ameo-

nyesha dhamira njema katika hilo.

Kuhusu masuala ya utafiti wa ma-
gonjwa nchini, Dk. Wright alisema
nchi yake ipo tayari kusaidia watafiti
ili waweze kufanya utafiti mbalim-
bali wa magonjwa ikiwamo saratani.

Aliwaambia waandishi wa habari,
utafiti ni muhimu na Serikali ya
Marekani itaendelea kuwasaidia
Watanzania wanaotaka kufanya
utafiti katika magonjwa mbalimbali.

Pia, alisema Marekani inatoa fed-
ha katika nchi za Afrika kwa ajili ya
kufanya utafiti hususani wa ndani za
nchi zao wenyewe.

Alitoa mfano namna nchi yake ili-
vyopunguza vifo vinavyotokana na
saratani kwa asilimia 30 mpaka 50.

Alisema mafanikio hayo yalito-
kana na utafiti uliofanywa kwa
ugonjwa wa saratani na walipata
matokeo chanya katika eneo hilo.

“Marekani kuna Kkitengo kina-

choitwa National Institute for
Health ambacho ndicho kinatoa
fedha za kufanya utafiti unaohu-
siana na magonjwa kama haya,”
alisema.

Alisema kabla ya kuja nchini
kitengo hicho kiliomba kukutana
naye ili waweze kuzungumza jinsi
wanavyoweza kutoa misaada kwa
nchi anayokwenda kufanyakazi.

Mvutano mwingine mawakili kupinga kupokewa kielelezo

Na Kulwa Mzee

WAKILI Peter Kibatala na jopo lake,
wameingia katika mvutano mwingine
wakipinga kielelezo kupokewa, huku
wakitoa sababu saba na kusababisha
jopo la mawakili wa Jamhuri kuomba
mapumziko ya nusu saa ili warudi ku-
jibu hoja.

Mvutano huo ulitokea jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi mbele
ya Jaji Joackim Tiganga, wakati kesi
ndogo ndani ya kesi ya msingi ya
ugaidi inayomkabili Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe, na wen-
zake watatu ilipokuwa inasikilizwa.

Kabla ya kesi hiyo kuanza, Wakili Ki-
batala alimtambulisha wakili mwing-
ine kutoka Shinyanga, Paul Kaunda,
aliyeungana nao kuongeza nguvu.

Shahidi wa kwanza wa Jamhuri ka-
tika kesi ndogo Mrakibu wa Polisi (SP),
Jumanne Malangahe kwa kuongozwa
na Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando alidai Agosti 5, 2020
akiwa na askari wenzake wanne kwa
kuongozwa na ASP Ramadhan Kingai,
waliwakamata mshtakiwa Adamu
Kasekwa na Mohammed Ling'wenya
maeneo ya Rau Madukani saa saba
mchana.

Alidai baada ya kuwakamata walien-
delea kumtafuta mshtakiwa mwing-
ine, Moses Lijenje maeneo mbalimbali
ya Moshi mjini, KCMC, Rau Madukani,
Pasua, Himo, Aishi Hoteli, Boma na
Arusha Sakina. Shahidi alidai maeneo
yote hayo hawakufanikiwa kumpata
na kurudi Kituo cha Polisi Moshi na
Agosti 6 walipokea maelekezo ya ku-
wapeleka watuhumiwa Dar ea Salaam.

SP Jumanne alidai waliondoka
Moshi saa moja jioni kuelekea Dar es
Salaam ambako walifika alfajiri Kituo
Kikuu cha Polisi na kuwakabidhi
watuhumiwa mahabusu.

“Tuliwapeleka Dar es Salaam kwa
sababu jalada lao lilifunguliwa huko
na aina ya uzito wa tuhuma zilizokuwa
zinawakabili tulitakiwa kwa namna
yoyote ile kuzuia uhalifu uliokuwa
unataka kufanyika.

“ Tuliwakabidhi kituoni Agosti 7,

2020 wakiwa na hali nzuri kwa mujibu
wa mafunzo yetu, Ling'wenya alikuwa
vizuri kuanzia kituoni Moshi na kwam-
ba angekuwa na tatizo asingepokele-
wa,” alidai SP Jumanne.

Alidai saa moja asubuhi alitafu-
ta chumba kwa ajili ya kumhoji
Ling'wenya na kilipopatikana alienda
kumtoa mahabusu na kumpeleka
chumba cha mashtaka kwa ajili ya ku-
chukua maelezo ya onyo.

Kidando alimuhoji shahidi endapo
kitabu cha kuweka kumbukumbu za
watuhumiwa wanaoingia na kutoka
kituoni kama akikiona atakitambua.

Shahidi alidai atakitambua sababu
kuna saini yake katika sehemu ili-
yoandikwa out, Wakili Kidando aliom-
ba kitabu hicho kipokelewe mahakam-
ani kwa utambuzi.

Wakili wa utetezi, Jeremiah Mtobe-
sya, alipinga kitabu hicho kupokelewa
kwa sababu shahidi hajasema tangu
aachane na kielelezo hicho Agosti 7,
2020 alikiona tena lini.

Mtobesya alidai shahidi hajaonye-
sha kama kitabu hicho kinatoka Kituo
Kikuu cha Polisi Dar es Salaam na
mwonekano wake ni upi.

Alidai shahidi hajaonyesha msingi,
kitabu hicho kimemfikiaje jana na si
shahidi sahihi wa kutoa kielelezo hi-
cho kwa utambuzi. Wakili Kibatala al-
idai anapinga kupokelewa hata kama
utambuzi.

Aliendelea kudai kutoa kielelezo hi-
cho mahakamani ni suala la kisheria
na kwamba nyaraka hiyo ilitolewa ka-
tika shauri dogo la mshtakiwa wa pili
Adamu Kasekwa.

Baada ya hoja hizo mawakili wa
Jamhuri waliomba mapumziko wakaji-
pange kujibu hoja za mawakili wa
utetezi.

Wakili Kibatala alidai hawana
pingamizi isipokuwa mapumziko
yasizidi nusu saa, maombi hayo yali-
kubaliwa, Jaji Tiganga aliahirisha kesi
hiyo kwa nusu saa.

Akijibu hoja Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Abdallah Chavula, alidai
hawakubaliani na pingamizi la upande
wa utetezi na kwamba kanuni za kutoa
nyaraka kwa utambuzi au kielelezo ni

zilezile.

Alidai moja ya sababu ya kutu-
pilia mbali kesi ndogo ya Adamu
Kasekwa iliyokuwa mbele ya Jaji
Kiongozi, Mustapha Siyani, alise-
ma ameshangaa kwanini mawak-
ili wa utetezi hawakupinga hicho
kielelezo kupokelewa, sio kup-
inga bali kinakataliwa.

Chavula alidai shahidi anase-
ma alipopewa mtuhumiwa ali-
weka sahihi katika kielelezo am-
bacho kinatakiwa kipokelewe
na baada ya sahihi aliondoka na
mtuhumiwa.

Wakili Mwandamizi, Pius
Hillar, akiongezea hoja alidai sha-
hidi wa Jamhuri ana taarifa ya
tukio lililotokea Agosti 7, 2020.

“Hoja zetu kwenye hili ni
kwamba wenzetu hawako sawa
sawa, kwa sababu mahakama
yako mheshimiwa jaji haijaele-
zwa ni sheria na utaratibu upi

umekiukwa.

“Ushahidi huo ni msingi tosha
kwamba shahidi anazungum-
zia nyaraka ya kitu gani, hoja za
mawakili wa utetezi haziwezi
kuzuia nyaraka kupokelewa,
hoja zao hazina uzito tunaomba
pingamizi litupiliwe mbali.”

Wakili Paul Kaunda akiongezea
nguvu katika hoja za utetezi, alid-
ai muda pekee wa kupinga nyara-
ka inayowasilishwa mahakamani
iwe kwa maombi ya utambuzi au
kielelezo ni pale inapotolewa.

“Shahidi hajaiambia mahaka-
ma nini kilitokea kuanzia Agosti 7,
2020 mpaka sasa kuhusu kitabu
hicho, alipaswa asiache ombwe,”
alidai Kaunda.

Mawakili pande zote mbili
walimaliza kuwasilisha hoja wa-
nasubiri uamuzi wa mahakama
wa kukubali hoja za utetezi au
kutupilia mbali hoja hizo.

NOTISI / TANGAZO

hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD, ,LEGENDS
AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES
LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS
AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION
MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE
GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION
MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka
tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK
PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo

kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKOPA

AINAYA

JINALAMTEJA DHAMANA

JINALA MWENYE
DHAMANA

MAHALIDHAMANA ILIPO | TAREHE YA MNADA

MBEYA KIVAULA MLIMKA

LUHANGA

NYUMBA MBILI
LUHANGA

KIVAULA MLIMKA

FOREST MBEYANA
TUNDUMA

25/11/2021 SAATANO
ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI | TAMIKA IZACK

MWALUMU

NYUMBA

TAMIKA IZACK MWALUMU

TABATAKINYEREZI 04/12/2021 SAANNE

ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI | VIP PRODUCTION

AND SUPPLY

NYUMBA

HASANI HASANI MUMBI

MAJOHE 03/12/2021 SAANNE

ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI | BENARD KEMBO

NDIEGE

NYUMBA

BERNAD KEMBO NDIEGE
NA ASHURA SAID MCHOPA

KIGAMBONI 30/11/2021 SAANNE

ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA
kumalizika na 75% itakayobaki italazimika

hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada
2. Ikiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,
3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0754497396/0674821287/0755506970

4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

kulipwa ndani ya siku 14.

216564802
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Sakata kusuasua kukamilika Bwawa
la Nyerere laibua mjadala bungeni

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA
MJADALA wa kuchelewa

kukamilika kwa Bwawa la Ku-
fua Umeme la Julius Nyerere
(JNHPP), umeibuka bungeni
huku Mbunge wa Viti Maalum,
Ester Bulaya (Pichani), akili-
omba Bunge kuiagiza serikali
kuwasilisha bungeni taarifa ya
maendeleo ya miradi yote ya
kimkakati.

Juzi, wakati wa mjadala wa
mapendekezo ya  Mpango
wa Maendeleo wa Taifa kwa
mwaka 2022/23, Bulaya ali-
taka maelezo ya serikali juu ya
maendeleo ya mradi wa JNHPP,
akidai kuwa mradi huo hadi
sasa umefikia asilimia 45, nyu-
ma ya makubaliano ya mkataba
unaopaswa kufikia asilimia 98
kwa sasa.

Bulaya alisema: “Status (hali)
ya Mradi wa Bwawa la Mwalimu
Nyerere ikoje? Kwa taarifa nilizo
nazo mradi umefikia asilimia 45
na hadi sasa ulipaswa kufikia
asilimia 99, leo ni siku ya 834”.

“Ujenzi wa tuta hadi sasa
ni asilimia 43, wakati leo ili-
paswa kuwa asilimia 88. Njia
ya kupokelea maji kwenye mi-

tambo sasa hivi iko asilimia 57,
ilipaswa iwe asilimia 94. Kituo
cha kupokea na kusafirisha
umeme hadi sasa kimekamilika
kwa asilimia 50 wakati ilipaswa
kuwa asilimia 99, hii ni kinyume
na mkataba.

“Ni lazima tuambiwe, na kuna
taarifa kwamba mradi huu una-
zidi kwenda mbele zaidi kuliko
makubaliano ya mkataba. La-
zima tuambiwe, kuchelewa
kukamilika kwa mkataba kwa
wakati, serikali itamtoza
mkandarasi kiasi gani kwa
siku,” aliongeza.Kutokana na
hoja hiyo, ilimlazimu Mbunge
wangala, kumpa taarifa Bulaya.

Kigwangala alisema mradi
huo umechelewa kukami-
lika kwa wakati kutokana
na sababu mbalimbali,
zikiwamo za Kkimazin-
gira, ambazo zilisaba-
bisha kuweka sawa ma-
jadiliano kati ya serikali
na wadau wa maz-
ingira. y

Sababu £
va pili, g
alisema
ni  mli-
puko

wa ugonjwa wa corona am-
bao ulisababisha baadhi ya
mitambo kuchelewa kuingia
nchini kutokana na viwan-
da vingi duniani kufungwa.

MAJIBU YA SERIKALI

Akitoa ufafanuzi wa suala
hilo, Waziri wa Nishati, Janu-
ary Makamba, alisema ni kweli
kulikuwa na changamoto ka-
tika mradi huo ambazo ni za
kawaida na kwamba hazitak-
wamisha kuendelea kwa mradi
huo.

Alisema serikali ilishachukua
hatua katika maeneo yalikuwa
na uzembe kwamba mazun-
gumzo yanaendelea kati ya
serikali na mkandarasi
ili kufidia siku 477 zi-
lizopotea.

“Zoezi (kazi) la
(ya) kujaza maji
katika bwawa
hilo litachelewa
(itachelewa)
kuanza kutokana
na mkandarasi
kuchelewa  kuz-
B iba handaki

b alilochimba
kuchepusha
| maji,” alise-

ma.

“Kuchelewa huko ni jambo
la kawaida katika utekelezaji
wa miradi mikubwa, hata hivyo
TANESCO pamoja na Wizara ya
Nishati wameanza kuchukua
hatua dhidi ya watendaji wali-
ohusika na ucheleweshwaji wa
mradi huo,” aliongeza. Alise-
ma mkataba huo uko wazi na
umeweka utaratibu wa hatua za
kuchukua ikiwa itatokea kuna
ucheleweshwaji wa mradi.

“Hivyo tunakaa na mkandar-
asi kuhakikisha kuwa tunapun-
guza siku zilizocheleweshwa,
kuzuia ucheleweshwaji zaidi
na pia kuhakikisha hakuna
ongezeko la gharama ya mradi,”
alisema Makamba.

Waziri Makamba alisema ili
bwawa hilo la kufua umeme li-
anze kujazwa maji ni sharti liwe
limejengewa tuta lenye urefu
wa 190 kutoka usawa wa bahari
kazi ambayo tayari imesha ka-
milika.

Alisema pia inapaswa ku-
hakikisha linazibwa handaki
lililojengwa kuchepusha maji
ya mto, pamoja na kuwapo kwa
milango mikubwa ya chuma ili-
kuzuia maji kuendelea kupita
njia mpya.

Mpango ahimiza utafiti wa viwanda

Na Beatrice Shayo

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amewataka watafiti
nchini kufanya utafiti utaka-
oonyesha jinsi viwanda vinavy-
oweza kukua kutoka vidogo na
kufikia vikubwa

Dk. Mpango alitoa ushauri
huo jana mkoani Dar es Salaam
wakati wa maadhimisho ya mia-
ka 25 ya kuanzishwa kwa Taasisi
ya Utafiti wa Kupunguza Umasi-
kini nchini (REPOA) iliyowaku-
tanisha watafiti na wadau mbal-
imbali.
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KUPOTEA KWA KADI

ZA MAGARI

Chassis namba

CCBRT inatangaza kupotea kwa kadi ya gari yenye namba za
usajili T 401 AKL - TOYOTA LANDCRUISER. Chassis namba
JTER871J700024986. Engine namba IHZ0470578. Kadi ya gari
yenye namba za usajili T 405 AKL — TOYOTA LANDCRUISER.
JTER871J000026011.
IHZ0470721. Magari hayo yalikuwa yamesajiliwa kwa majina ya
Christian Social Services Commission (CSSC) na ambayo kwa
sasa yanamilikiwa na Hospitali ya CCBRT iliyoko Msasani Dar es
salaam. Yeyote atakayeziona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: DAR/MBU/RB/836039/2021.
e —

Engine  namba

216565802

Alisema kuna umuhimu wa
kufanyika kwa utafiti wa kujua
kwa lengo la kuvibadilisha vi-
wanda vidogo viwe vya kati ili
kuongeza uzalishaji.

Alisema Tanzania ina jumla
ya viwanda 8,477 asilimia 92 ni
viwanda vidogo au vidogo zaidi,

. asilimia 54 ni vya kati na asil-
i imia 2 ni vikubwa.

Dk. Mpango alizitaka Taasisi

» na watafiti wengine kufanya
+ tathmini ya mnyororo wa tham-

ani wa mazao ya kimkakati,

© bidhaa na madini ili wananchi
i pamoja na serikali wanufaike
na mnyororo huo.

Alisema Tanzania ni nchi
kubwa yenye rasilimali nyingi,

+ lakini mnyororo wake wa tham-

ani haujaendelezwa na bidhaa

: nyingi zinasafirishwa nje ya
v nchi zikiwa ghafi, hali ambayo

inachangi kuikosesha nchi ma-

© pato.

Aidha, Dk. Mpango aliagiza

1 utafiti kwenye sekta isiyo rasmi
+ kwa kuwa Watanzania wengi
i wanaendesha shughuli zao ka-
¢ tika mfumo usio rasmi, hali in-

ayosababisha uzalishaji hafifu

' na upotevu wa mapato.

Alisema ipo haja kuangalia

+ mkakati gani ifanyike kuhakiki-
' sha Watanzania wengi wafanye
i kazi zao katika uchumi rasmi.

Aidha, Dk Mpango alisema

+ serikali itafanyia kazi maoni ya

kitafiti kwenye maeneo na ime-
jikita kuboresha miundombinu
ili kukuza uchumi wa nchi.

Naye Waziri wa Viwanda na
Biashara, Prof. Kitila Mkumbo,
alisema serikali inathamini shu-
ghuli za utafiti kwa sababu ni
nyenzo muhimu katika kufanya
uamuzi/

Alisema Mpango wa Tatu wa
Taifa wa Maendeleo umejengwa
katika uchumi wa viwanda kwa
sababu na serikali inatakiwa
kupiga hatua kiuchumi. Mkuru-
genzi Mtendaji wa REPOA, DK,
Donald Mmari, alisema katika
kipindi cha miaka 25, Taasisi
hiyo  imeweza kuwajengea
uwezo watafiti, watumishi wa
serikali, asasi za kiraia zaidi ya
3,000 nchi nzima.

Alisema REPOA imekuwa ni
taasisi inayokua na utafiti un-
aofanywa kila mwaka na Pro-
gramu ya Taasisi za Utafiti na
za Kiraia ya Chuo Kikuu cha
Pannyslvania nchini Marekani
uliitaja  REPOA kama taasisi
bora ya wutafiti nchini kwa
miaka sita mfu-
lulizo na ya nne Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Alisema wanaamini utafiti
katika maeneo mbalimbali
utaendelea kutoa majibu ya ma-
tatizo ili Tanzania iweze kujen-
ga uchumi na kufikia malengo
yake.

]
Mbaroni madal
va kuiba mtoto

Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Moro-
goro linamshikilia Maria Zayumba
(28), mkazi wa Sangasanga, kwa
tuhuma za wizi wa mtoto wa kike
mwenye umri wa miaka sita (jina
linahifadhiwa).

Zayumba anadaiwa kumwiba
mtoto huyo wa darasa la kwanza
(shule inahifadhiwa) na kumsa-
firisha kwenda mkoani Iringa ili
kumridhisha mume wake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Fortunatus Musilimu,
alisema jana kuwa Zayumba
alikamatwa Novemba 8, mwaka
huu, majira ya saa 7:00 mchana
kwenye maeneo ya Soko Kuu la
Chifu Kingalu lililoko Kata ya Mji
Mkuu, Manispaa ya Morogoro.

Kamanda Musilimu alisema
mtuhumiwa huyo anadaiwa kum-
wiba mtoto huyo tangu Oktoba
22, mwaka huu, alipokuwa akire-
jea nyumbani kwao kutoka shu-
leni baada ya kumrubuni kuwa
anampeleka nyumbani kwao.

Alisema mtuhumiwa huyo
badala ya kumpeleka nyumbani
kwao mtoto kama alivyomwa-
hidi, aliamua kumsafirisha hadi
mkoani Iringa kwa lengo la
kujifanya kuwa ni mwanawe ili
kumridhisha aliyekuwa bwana au
mume wake.

Kamanda Musilimu alisema
awali, Oktoba 23, mwaka huu,
mama mzazi wa mtoto huyo
alitoa taarifa ya kupotelewa na
mtoto kwenye Kituo Kikuu cha
Polisi Morogoro na kupewa RB
namba MOR/RB/9089/2021 na
kuendelea kumtafuta juhudi am-
bazo hazikuwa na mafanikio.

Alisema Novemba 8, mwaka
huu, majira ya saa 7:00 mchana,
polisi walipokea taarifa ya
kuonekana kwa mtoto huyo ku-
toka kwa mama mmoja ambaye
ni jirani yao aliyemwona mtoto
akiwa na mama mwingine am-
baye hamfahamu.

Alisema inadaiwa kuwa mama
huyo jirani alimfuata mama ali-
yekuwa na mtoto na kumuuliza
uhusiano wake na mtoto huyo
kwa sababu yeye alikuwa na
taarifa za kupotea kwa mtoto
huyo na anatafutwa na wazazi
wake. Kamanda huyo alisema
mama aliyekutwa na mtoto haku-
wa na majibu ndipo wananchi
walimdhibiti na kutoa taarifa
polisi. Alisema polisi walikwenda
na kumchukua kisha kumpeleka
kituo kikuu cha polisi akiwa na
mtoto aliyemwiba kwa hatua
zaidi za kisheria. Baadaye mtoto
alikabidhiwa kwa wazazi wake
ili aendelee kupata malezi bora
ikiwamo elimu.

Alisema Jeshi la Polisi kupitia
dawati la jinsia na watoto lin-
aendelea kumhoji mtuhumiwa
kuhusiana na tuhuma za wizi wa
mtoto na upelelezi utakapokami-
lika atafikishwa mahakamani.
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Tril, 8/- zahitajika kukamilisha
upelekaji umeme Kila Kitongoji

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, January Makamba,
(pichani) amesema Sh. trilioni nane zina-
hitajika ili kuuwezesha Wakala wa Nishati
katika kila kitongoji nchini.

Amesema hadi kufikia mwaka 2024
mikoa yote nchini itakuwa imeungan-
ishwa katika gridi ya taifa.

Makamba alitoa taarifa hiyo bungeni
wakati akijibu hoja za wabunge wakati wa
mjadala wa Mpango wa Taifa wa Maende-
leo kwa mwaka 2021/22. Wabunge wali-
hitaji kufahamu mikakati ya serikali katika
kuhakikisha huduma ya umeme inafika

echelewa kufikia kila kitongoji kwa sababu
kulikuwa na changamoto ya takwimu ya
kufahamu wapi kijijini na wapi si kijijini.
“Tunakuja na mradi mkubwa. Tuna-
tumiwa na watu, Wizara inataka kuainisha
mahitaji halisi ili watakaohitaji umeme
waweze kubainishwa na kuunganishwa
katika ngazi ya kitongoji,” alisema.
Makamba alisema kwa takwimu zi-
lizopo, Tanzania inakadiriwa kuwa na vi-
tongoji 64,384 lakini ni vitongo 27,000 tu
ndivyo vilivyofikiwa na nishati ya umeme.
Waziri alisema wizara yake inakusudia
kuwaleta makandarasi wa umeme wa-
naotekeleza miradi ya umeme nchini ku-

fika bungeni Februari mwakani, ili kufanya
mawasiliano ya moja kwa moja na wabunge.

“Tunatengemea kuwa makandarasi hao
watatumia siku tatu na mbunge atakuwa na
mawasiliano ya moja kwa moja kubainisha
maeneo ambayo bado yanachangamoto,”
alisema.

Waziri: Ubunifu unahitajika
kukuza sekta huduma fedha

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema unahitajika ubunifu
ili kukuza sekta ya huduma za fedha nchini
zilizo rahisi kwa watumiaji hususan waja-
siriamali wadogo.

Aidha, imesema kufanya hivyo Kkuta-
wawezesha Watanzania wote kifikiwa na
huduma hiyo.

Kadhalika, mpango wa kutoa elimu kwa
umma wa miaka mitano kuanzia mwaka
huu hadi 2026, matarajio ni kuelimisha
wananchi kuhusu haki zao, na wajibu wa
watoa huduma.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Fedha na
Mipango), Zanzibar, Jamal Kassim Ali, ali-
wa uzinduzi wa Wiki ya Huduma za Fedha
kitaifa, iliyoshirikisha taasisi na kampuni ya
bima, mifuko ya hifadhi ya jamii, masoko na
dhamana.

Jamal alisema pamoja sekta hiyo kukua,
bado kuna vikwazo ikiwamo uhaba wa
mikopo kwa wajasiriamali wadogo, huduma
kuwafikia Watanzania wachache huku asil-
hutumia huduma hiyo.

“Baada ya elimu hii wiki nzima, tuji-
pime kwamba ni Watanzania wangapi
wameongeza uelewa na elimu ya huduma
za fedha kwenye masoko, mitaji wamejiun-
ga wangapi. Sekta hii iboreshwe ili uchumi

wa Watanzania ukuzwe na kipato chao na-
cho kikue,” alisema Jamal.

Alisema sekta ya fedha ipo katika makundi
tofauti ikiwamo mifuko ya jamii, masoko na
mtaji hadi Agosti mwaka huu umeongezeka
na kufikia Sh. trilioni 18.6 na vikundi vya
fedha ikiwamo Vikoba vimeongezeka.

“Sekta ya fedha imechangia asilimia 3.1
ya pato la taifa mwaka jana. Zimetengwa
shilingi bilioni 133 ili kuwawezesha wajasiri-
amali ambao pia wana haki ya kutumia hu-
duma za kifedha zilizo rasmi, kuwa na bima,
kupata mitaji na masoko,” alisema Jamal.

Mkurugenzi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii, Festo Fute, alisema kila mwaka huku-
sanywa Sh. trilioni 3.5 kutoka kwa wanacha-
ma wa mifuko hiyo, na kwamba elimu inahi-
tajika ili wastaafu na watumishi wafahamu
matumizi sahihi ya fedha wanazopewa na
mifuko hiyo.

“Sekta ya hifadhi mifuko ya jamii ina
athari katika jamii, hivyo fedha zake inabidi
elimu itolewe kuhusu matumizi yake. Pia
kunahitajika uhamasishaji sekta binafsi ku-
jiunga,” alisema Festo.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Fatma
Nyangasa, akizungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa Dar es Salaam, aliwataka wakazi
wa mkoa huu wajitokeze kupata elimu inay-
otolewa kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja,
ili kujua matumizi sahihi na rasmi ya fedha.

EAST AFRICAN

CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AlJILI YA UTOAJI WA
HUDUMA YA KUNUNUA GARI MPYA NA AU KUKODISHA.

KUMBUKUMBU: 0010007221

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
Midstream B.V. inaalika faasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa
huduma ya kununua gari mpya na au kukodisha.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa
chini ya ardhj litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwanj ya Mashariki ya
Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya
Kimataifa. Bomba hili litoanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini
Uganda, mpaka Chon%o|eom, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unahitaji watoa huduma wenye uzoefu na uwezo yakinifu
wa kutoa huduma ya kununua gari mpya na au kukodisha:

*  Magari ya kafi [SUV), Magari madogo yenye uwezo wa kubeba abiria
ambazo zinaendeshwa %WO mfumo wa Automatic transmisién

[makadirio ya idadi kuanzia 30 mpaka 50 kwa kipindi cha mwaka
mmoja kuanzia sasal.

¢ Kuypatikana kwa magari aina ya Double Cabin 4x4 ambayo yana
mfumo wa uendeshaji wa Automatic Transmission (makadirio ya idadi
30 hadi 80 kwa kipindi cha kuanzia sasa mpaka mwakal.

*  Kutoa huduma ya matengenezo ya magari husika (Preventive and
periodic), kujumuisha usimamizi wa mafairi na ubadilishaji wake.

Kuorodhesha matawi au washirika woke ndani ya Tanzania.

Kutoa taarifa za gari husika kama zina viwango vya kiusalama
vinavyolingana na NCAP.

*  Kufoa taarifa ambazo zitooniesho aina ya gari au modeli ambazo
zinapatikana kwa sasa (Stoc Lno ambazo wanategemea kuingiza
nchini kafika kipindi cha mwaka ujoo.

VIGEZO MUHIMU:

Taasisi zitakozoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na taarifa zifuatazo:

e Uthibitisho wa Uzoefu, ufendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi
zilizoainishwa katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini
Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa {ikiwa ni
pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu
wa angalau mioka 5 katika utendaiji wa huduma kama hizo ndani ya
Tanzania au Kimataifa.

e Uthibifisho wa watendakazi husika wenye vigezo na uzoefu katika kutoa

uduma ya kununua gari mpya na au kukodisha.

* Inashauriwa, muoneesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi
data ya EWURA (LSSP) kama mtogiji na msambazaji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

* Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na
fafsiri 'ya Kampuni ya Ndani.

e Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni
pamoja na kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka uliopita.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Afya, Mazingira na Usalama, taratibu

EO (Echokoto kulingana na viwango vya ndani wa viwanda vya kazi
usika.

e Uthibitisho wa usaijili katika mamlaka husika ndani ya nchi kwa qijili ya
utoaji wa huduma husika.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja
na cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za
utekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia
ao kwa lugha ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa

Kopo juu kupitia barua pepe kwa eacoptz.eoi. 1000001 @totalenergies.com

(ukubwa wa barua pepe 2 saa au kabla ya saa 11 jieni za Afrika

Mashariki (EAT) tarehe 25 Novemba 2021. Kichwa cha Habari cha barua

epe kiwe ni kumbukumbu namba husika tu. Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni

010007221

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
faasisi zitakazoonyesha nia iii kufengeneza orodha ya ‘taasisi za awali zenye
vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini

akubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha

zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.

216563102
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MWANGA WA JAMII

Tuweke mkazo matumizi ya gesi

JUZI Wizara ya Nishati ilieleza kuwa katika kipindi cha mwaka 2004
hadi Juni 2020, matumizi ya gesi asilia ya Mnazi Bay na Songo Songo
yamesaidia serikali kuokoa zaidi ya Sh. trilioni 38, ambazo zingetumika
kwa ajili ya ununuzi wa mafuta ya mitambo ya umeme na ya viwandani.

Aidha, alisema gesi iliyogunduliwa nchi kavu na kina kirefu cha baha-
ri ni futi za ujazo trilioni 57.54 mwaka 2021, ambao umewezesha kuanza
kutumika kwa gesi asilia kama chanzo cha nishati hususan kwa wazal-
ishaji umeme, viwandani, majumbani na kwenye magari.

Wizara hiyo ilisema hadi Oktoba 2021 viwanda 52 mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani na Mtwara vinatumia gesi asilia, huku vituo vya kushindilia
na kujaza nishati hiyo kwenye magari kwenye mikoa hiyo vikifanyakazi.

Pia imesema matumizi ya gesi asilia yamesaidia kupunguza utegeme-
zi wa uzalishaji wa umeme kwa kutumia nguvu za maji, na hadi Novem-
ba 2021 takribani asilimia 60 ya umeme unazalishwa kwa kutumia gesi.

Wizara hiyo inaongeza kuwa hadi Machi mwaka huu mapato yato-
kanayo na mauzo ya gesi yamechangia zaidi ya Sh. bilioni 208 katika
mfuko wa mafuta na gesi kuanzia mwaka 2016/17 baada ya kukamilika
kwa ujenzi wa bomba la kusafirisha gesi asilia kutoka Mtwara hadi Dar
es Salaam.

Kwa mujibu wa wizara hiyo, hadi Desemba mwaka jana, serikali ili-
pata mapato ya zaidi ya Sh. bilioni 441 yatokanayo na kodi mbalimbali
kuanzia mwaka 2015 baada ya kukamilika kwa bomba hilo.

Wakati hali ikiwa hivyo kwenye takwimu, uhalisia ni kuwa asilimia
80 ya Watanzania bado wanategemea nishati ya mimea kwa ajili ya
kupikia na shughuli nyingine.

Gesi ilipogundulika nchini ahadi ilikuwa ni kuisambaza kwenye
makazi ya watu na wananchi wa Dar es Salaam, Mtwara na Lindi alia-
hidiwa kusambaziwa huduma hiyo nyumbani, ikiwa ni namna ya ku-
punguza bei ya nishati, lakini hali haikuwa hivyo.

Pia wananchi wa Mtwara na Lindi walipewa matumaini makubwa
kuwa rasilimali hiyo inakwenda kubadilisha maisha yao kwa kuwa
mikoa hiyo ingekuwa kama Ulaya au Dubai, kiasi cha kutokea vurugu
kutokana na kuamini kuwa wanaporwa mali hiyo na walitaka ibaki
huko kwa ajili ya kuwanufaisha wao kwanza kabla ya kuondoka.

Lakini hadi sasa hata wananchi wa mikoa hiyo hawajanufaika na ni-
shati hiyo kwa matumizi ya nyumbani zaidi kwa kupata umeme kwa
kuwa hawajaunganishwa kwenye gridi ya taifa.

Tkiwa gesi itawafikia wananchi wengi kwa bei rahisi maana yake watu
wataachana na kukata kuni au miti kwa ajili ya mkaa, lakini kwa sasa
kuna matumizi makubwa ya mkaa kwa kuwa bado mbadala uliopo
haujatosheleza mahitaji.

Ni kweli serikali imeokoa fedha hizo ambazo zingenunua mafuta, la-
kini mzigo wa maisha uko kwa mwananchi wa kawaida, ambaye bado
anatumia mkaa au gesi ya mitungi kwa ajili ya kupikia au shughuli
nyingine, ambaye alitarajia kugundulika kwa gesi kungebadili maisha
yake.

Katika kipindi hiki ambacho mabadiliko ya tabianchi yanaonekana
dhahiri na dalili zikionekana kama jua kali, kipindi kirefu cha kiangazi
ambacho husababisha ukame ambao huathiri binadamu, wanyama na
viumbe wengine.

Kumekuwa na jitihada za kuhamasisha wananchi kupanda miti kwa
wingi, lakini kasi ya kuvuna mkaa ambao husafirishwa kwenda mijini ni
kubwa ambako wengi hutumia gesi, mkaa na kuni. Kwa kawaida mti un-
aoteketezwa sasa ukipandwa mwingine itachukua miaka zaidi ya kumi
kuuvuna, maana yake ni lazima kuwa na nishati mbadala na kuachana
na kutegemea mimea.

Ni muhimu serikali ikatimiza azima yake ya kuhakikisha taasisi zote
za umma hasa elimu na afya zinatumia gesi, ili kuondokana na matumi-
zi ya kuni au mkaa ambayo ni uharibifu wa mazingira, vinginevyo nchi
itabaki wazi na athari zitakuwa kubwa kwa wananchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Halfani
Chusi

Tunatamani itimu ndoto gesi kushuka,

SERIKALI kila kukicha in-

awaza na ‘kuwazua’ namna

ya kuondoa jamii katika
matumizi ya mkaa, ili kuepu-
sha ukataji miti ovyo.

Hapa naona serikali ina
maono ya mbali sana, japo
ili mtu atambue maono ya
serikali, anahitaji kufikiria
kwa kina, japo nithubutu ku-
changia binafsi tutumie fikra
kiasi, kuielewa serikali ina-
chomaanisha.

Kwanza, kuna maana kub-
wa sana pale serikali inapoha-
masisha watu kuepukana na
matumizi ya mkaa na baadala
yake watafute njia mbadala.
Serikali inaona watu wakien-
delea kutumia mkaa maana
yake miti itaisha na huku ndio
chanzo kikubwa cha mvua na
manufaa mengine ya kimaz-
ingira.

Hapo kuna ukweli, jamii
itakosa hewa safi inayotokana
na miti, pale itakapoteket-
ezwa. Kuna baadhi ya miti
hutumika kama dawa na kwa
hiyo, inapotokea kukatwa,
maana yake ni hatari kwa tiba
ya umma, hata viumbe ving-
inevyo.

Ili kuwahamisha watu ku-
tumia mbkaa, ni lazima kwan-
za njia mbadala zitengeneze-
we ya kuwa na mazingira ya
kuwa na gharama ndogo, hata
hitaji kumfikia mtu wa ngazi
ya chini kumudu hitaji hilo.

Tafsiri yake ni nini? Iwapo
bei ya gesi itaendelea kuwa
juu mara zote, maana yake
haiwezi kumhamasisha mtu
aache kutumia mkaa na
ahamie katika gesi.

Hapa naona kwanza, seri-
kali kujipanga katika namna
ya kuangalia kushusha ghara-
ma za gesi na itakapokuwa ya
gharama nafuu, kisha kuwa

rahisi mtu ataachana na mkaa
na baadaye atutumia gesi ka-
tika mabhitaji yake.

Pale panapotakiwa, iki-
tokea marufuku ya matumizi
ya mkaa wakati gesi bei yake
imebaki chini, nadhani hiyo
itakuwa njia rahisi kukwami-
sha matumizi ya mkaa.

Gesi kwa sasa, mtungi mdo-
go unauzwa hadi Sh.22,000
na lazima mtu mwenye hali
ya chini, atakimbilia kwenye
mkaa tu na hakuna namna,
lakini ingekuwa walau chini
ziadi sidhani kama kuna mtu
angekimbilia penye mkaa.

Sambamba na kupunguza
bei ya gesi, ni lazima pia seri-
kali irahisishie wananchi vy-
anzo vingine vya nishati kama
upatikanaji makaa ya mawe.
Hayo nayo yanatajwa sana
kuwa njia mojawapo ya kujie-
pusha na matumizi ya mkaa
na kuni.Lakini, tuna haja ya
kukiri upatikanaji wake nao ni
mgumu, kwa maana hakuna
urahisi wa kupata makaa ya
mawe kama ilivyo kuni.

Ndipo inapozaa hitaji la
serikali kuendelea kuangalia
namna ya kurahisisha upa-
tikanaji malighafi hizo ili ku-
punguza, kama sio kumaliza
utumiaji mkaa.

Hilo limemkuna Waziri wa
Nchi Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Selem-
ani Jafo na kuanza kueleza
namna serikali ilivyojipanga
kuondoa matumizi ya mkaa,
akiwashauri Watanzania
waanze kujenga utamaduni
wa kutumia njia mbadala,
ikiwamo gesi na makaa ya
mawe. Jafo amesema hayo,
alipoongea na waandishi wa
habari katika moja ya miku-
tano yake, huku akionekana
ni mtu anayelipokea suala la

4 tuage kwavitendo matumizi ya mkaa

matumizi ya mkaa kwa shingo
upande, hivyo ikidhihirisha
namna waziri hapendezewi
na matumizi ya mkaa.

Waziri anatamka: “Tuna-
tamani siku moja kuona tu-
naachana na suala la matumi-
zi ya mkaa katika nchi yetu.
Pia, tunatamani kuwa na
kizazi kitakachotumia zaidi
nishati jadilifu, kwa sababu
matumizi ya mkaa yanasaba-
bisha athari nyingi sana ka-
tika jamii, ikiwamo uchafuzi
wa mazingira na kusababisha
mabadiliko ya hali ya hewa na
mengine mengi.”

Hilo pia, linanisukuma
mtaani mwandishi kupata
ufahamu wa je, ni kweli jamii
inatamani kutumia gesi, lakini
inashindwa kwa sababu ya
gharama?

Hilo analithibitisha mama
muuza chakula, Selina Juma,
eneo la Sinza, Dar es Salaam,
anayefafanua kuwa:”Sisi
‘mama ntilie® tunatamani
sana kutumia gesi, kwa saba-
bu ni ‘chapchap’ upikaji wake.
“Lakini tunaona gharama ni
kubwa. Kwa hiyo, ukitumia
gesi hupati faida ndio maana
tunalazimika kutumia mbkaa,

lakini tunapenda kutumia
gesi.”
Maelezo hayo matamu

yananivuta kusogea mbele
mbele kidogo, nakutana na ki-
jana muuza chipsi Ziaka Geda,
naye ana ufafanuzi:”Katika
biashara ya chipsi, ukitumia
gesi hupati faida, ila gharama
ikipungua tutaachana na
mkaa kabisa kwa sababu hata
kiazi chenyewe ukikipika
kwenye gesi kinatoka kime-
nyooka kizuri kuliko hata
kwenye mkaa.”

EMwandishi anapatika-
na kwa simu: 0787879707
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Mloganzila yawezeshwa vifaa tiba vya mil, 132/-

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila, imepokea msaada wa
vifaa vya matibabu katika kitengo
cha dharura, wenye thamani ya Sh.
milioni 132.

Miongoni mwa vifaa vilivy-
opokewa ni vya kupima umeme
wa moyo, oksijeni mwilini mwa
mgonjwa, shinikizo la damu, vifaa
vya upasuaji na kifaa cha kupoozea
damu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), Prof.
Lawrence Museru, akizungumza
juzi katika hospitali hiyo baada ya
kukabidhiwa msaada huo kutoka

kampuni ya Abbott, alisema vita-
saidia kutoa huduma bora katika
Idara ya Magonjwa ya Dharura na
kuongeza utendaji kwa wataalamu
wa hospitali hiyo.

“Napenda kuahidi kwamba vifaa
tiba hivi vitatumika inavyotakiwa.
Pia vitasaidia kuendesha shughuli
za matibabu katika Idara ya Ma-
gonjwa ya Dharura bila matatizo
yoyote,” alisema Prof. Museru.

Alisema ushirikiano kati ya Hos-
pitali ya Muhimbili-Mloganzila na
Mfuko wa Abbott-Tanzania uli-
saidia kuongeza ufanisi katika mae-
neo mbalimbali ya hospitali hiyo
pamoja na Muhimbili-Upanga.

Museru aliongeza kuwa ushiriki-

ano kati ya Muhimbili na Mfuko wa
Abbott-Tanzania, una zaidi ya mia-
ka 10 na kwamba umewanufaisha
wananchi kwa sababu mfuko huo
umekuwa ukitoa msaada wa vifaa
tiba katika maabara ya Hospitali ya
Taifa Muhimbili-Upanga.

Pia Prof. Museru alisema wana
mpango wa kuanzisha masomo ya
uzamili ya magonjwa ya dharura
nchini. Alisema ushirikiano huo
unasaidia pia kujengwa kwa vituo
vya kutoa huduma za magonjwa
ya dharura katika baadhi ya mikoa
nchini pamoja na kujenga jengo la
wagonjwa wa nje Muhimbili-Upan-
ga.
Kabla ya kutolewa kwa vifaa

hivyo, kitengo hicho kilikuwa
kikitumia kifaa kimoja kimoja,
vilivyokuwapo, wakati mwingine
wakibadilishana na Kitengo cha
Wagonjwa walio katika Uangalizi
Maalum (ICU).

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Abbott-Tanzania, Dk. Natalia Leb-
ou, aliishukuru Hospitali ya Muhim-
bili-Mloganzila kwa kushirikiana na
Mfuko wa Abbott- Tanzania katika
kuboresha huduma za afya nchini.

“Ni  kweli tunashirikiana na
Muhimbili Upanga na Mloganzila,
katika kujenga vituo vya kuhu-
dumia wagonjwa wa dharura
nchini pamoja na kusaidia vifaa
tiba,” alisema Dk. Lebou.

Mkurugenzi
wa Kam-
puni ya
JJAD Kagera
Farmers (T),
Dk. Albert
Katagira, aki-
wa ameshika
makombe
ambayo
kampuni
yake ilitu-
nukiwa kwa
kushika
nafasi ya

pili na ya
tatu katika
uzalishaji

wa kahawa
bora aina

ya robusta
kwenye
mashindano
vali-
yoendeshwa
na Bodi ya
Kahawa Tan-
zania (TCB),
mkoani
Kilimanjaro
hivi karibuni.
PICHA: JO-
SEPH MWEN-
DAPOLE

Kampuni yashinda tuzo ya kahawa bora 2021

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya JJAD Kagera Farm-
ers (T) Limited, imeshinda tuzo ya
kuwa mzalishaji bora wa kahawa
nchini kwa mwaka 2021.

Mashindano hayo yali-
yoendeshwa na Bodi ya Kahawa
Tanzania (TCB), yalifanyika hivi
karibuni wilayani Moshi mkoani
Kilimanjaro.

Kwenye mashindano hayo yal-
iyoshirikisha sampuli 68 za kahawa
kutoka mikoa mbalimbali nchini,
JJAD iliibuka kidedea kwenye kaha-
wa aina ya Robusta kwenye nafasi
ya pili na ya tatu baada ya tathmini
kufanyika.

Mkurugenzi Mtendaji wa JJAD,

Dk. Albert Katagira, alisema
mashindano hayo hufanyika kila
mwaka kwa lengo la kuwahama-
sisha wakulima kuzalisha kahawa
bora zaidi.

Alisema kwenye mashindano
yaliyomalizika hivi karibuni, zili-
wasilishwa sampuli 68 kisha ku-
fanyiwa tathmini ya ubora na
wataalamu wa TCB ndipo JJAD
iliibuka mshindi kwa upande wa
kahawa ya Robusta.

Alisema JJAD ni kampuni in-
ayozalisha na kuuza kahawa nje
ya nchi na ina mashamba zaidi ya
ekari 100 wilayani Kyerwa mkoani
Kagera.

Dk. Katagira alisema katika
kuboresha ubora wa kahawa, JJAD
imeingia mkataba na TCB kwa ajili

ya kuzalisha miche bora ya kahawa
aina ya Robusta ambayo ina tija
kwa asilimia 100 kulinganisha na
miche ya zamani.

Alisema miche hiyo bora ina-
tokana na mbegu bora zilizotoka
Taasisi ya Utafiti wa Kahawa Tanza-
nia (TaCRI).

Miche bora ya kahawa wanayo-
zalisha, alisema inaanza kuzalisha
kahawa baada ya mwaka mmoja
na nusu wakati ile ya zamani hu-
chukua hata miaka minne kuanza
kuzaa.

Dk. Katagira alisema mche
mmoja wa mbegu bora ya robusta
unauwezo wa kuzalisha kilo 2.5 ya
kahawa kwa mwaka wakati ile ya
zamani uwezo wake ni kuzalisha
nusu kilo kwa mwaka.

Alisema mipango yao kwa mwa-
ka 2021 ni kuzalisha miche milioni
1.5 mwaka 2021/22 miche milioni
tatu mwaka 2022/23 miche milioni
4.5 mwaka 2023/24 miche milioni
sita na mwaka 2024/25 miche mil-
ioni saba.

Alisema kwa kuwa kahawa
kama inajulikana kote duniani,
kitu muhimu  sokoni ni ubora
ndiyo sababu  JJAD imeamua
kuzalisha kahawa yenye kukidhi
ubora.

Kutokana na hilo, kuanzia msimu
2019/20, bodi ya kahawa ilianzisha
mashindano ya ubora wa kahawa
kwa wazalishaji wote kutoka se-
hemu zote nchini ili kuwafanya
wakulima kuwa na utamaduni wa
kuzalisha kahawa bora.

Wakulima
wapewa
mbegu
pamba bure

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wakulima 320
wa pamba Kata ya Nyank-
ende, Halmashauri ya Ushetu
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, wamepatiwa kilo
30,000 bure za mbegu va
zao hilo na serikali zenye
thamani ya Sh. milioni 49.5 ili
kuongeza uzalishaji.

Wakulima hao ni vijana
wenye umri wa kuanzia miaka
14 na kuendelea ambao sio
wanafunzi na kila mmoja
anatakiwa kulima hekari nne
Za pamba na atakayeshindwa
kulima atachukuliwa hatua za
kisheria ikiwamo kuondolewa
katika kata hiyo.

Akikabidhi pembejeo hizo,
Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, alisema, lengo
la utoaji wa pembejeo hizo
bure ni kuwajengea uw-
ezo wakulima wa pamba na
mazao mengine ya kibiashara
na msimu ujao Ushetu itakuwa
kinara kwa uzalishaji wa zao
hilo.

Alisema licha ya kutoa
mbegu hizo bure, Wizara ya
Kilimo kupitia Chama Kikuu
cha Ushirika Kahama (KACU)
watatoa dawa na viuatilifu
kwa wakulima, hivyo vijana
watakaouza mbegu hizo kwa
tamaa ya fedha wajiandae
kuchukuliwa hatua za kisheria.

“Kazi hii ya ugawaji wa
mbegu bure kwa vijana wa
miaka 14 ambao sio wa-
nafunzi na kulima heka nne za
Zao la pamba ni maagizo ya
Rais wetu Mama Samia Suluhu
Hassan na Halmashauri ya
Ushetu tumeandikisha vijana
86,000 wote watapata mbegu
na watalima pamba,” alisema
Kiswaga.

Ofisa Kilimo wa Nyankende,
Vidisint Mamlima, aliwataka
vijana hao kufuata maelekezo
ambayo amekuwa akiwapatia
mara kwa mara kuhusu namna
va kulima kisasa na kufuata
kanuni 10 za kilimo hicho ili
kupata pamba safi na yenye
ubora, ambao utakubalika
sokoni.

Rose Daniel, mmoja wa
Mwadui, alisema walikata
tamaa ya kuendelea kulima
kilimo cha pamba kwa
sababu awali walikuwa
wakikopeshwa na wakikatwa
fedha na vyama vya msingi
baada ya mauzo, hali ambayo
iliwafanya kushindwa kuende-
lea kulima.
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Vijana 200
kulipiwa
mafunzo
kompyuta

Na Dinna Maningo, MUSOMA

MAMLAKA ya Elimu
na Mafunzo ya Ustadi
Mkoa wa Mara, inatarajia
kuwalipia ada vijana 200
walio na umri chini ya
miaka 35 kupata mafunzo
va kompyuta kwa kipindi
cha miezi minne yatakay-
oanza Novemba 18, 2021.

Akizungumza na Ni-
pashe, Kaimu Mkuu wa
Chuo cha VETA mkoani
humo, Vedasto Lutahaka-
na, alisema mafunzo hayo
yanatolewa na serikali
kupitia mradi wa Mamlaka
va Elimu Tanzania (TEA)
ili kuwawezesha vijana
kupata ufundi stadi na
kujitegemea.

Lutahakana alisema
kuwa hadi kufikia No-
vemba 8, 2021 vijana 130
wamechukua fomu ya
kujiunga na mafunzo hayo
na wengi wanatoka Mkoa
wa Mara.

“Ada kwa mwaka kwa
fani zote ni 60,000 kwa
kila kozi, lakini serikali
italipa ada kwa kila kijana,
serikali imeamua kuhu-
dumia wananchi wake
hasa vijana kupitia vyuo
vya ufundi.

Alisema mafunzo hayo
yanalenga kuwajenga
vijana stadi za maisha ili
wakitokana huko wawe
na uwezo wa kujiajiri au
kuajiriwa.

“Sifa za kujiunga ni
Watanzania wote wenye
umri usiozidi miaka 35, ni
mafunzo ya miezi minne
na miezi miwili mafunzo
ya mazoezi kwa vitendo
(field) awe na cheti cha
kuzaliwa.”

Alisema kuwa mafunzo
hayo yatasaidia kupun-
guza mienendo mibovu
kwa baadhi ya vijana
ambao hawakuwa na kazi
za kufanya.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, akiwa amefungwa mguu kwa kutumia nyaya ya umeme na Balozi wa Ujerumani nchini Tan-
zania, Regine Hess ikiwa ni mfano jinsi wanyamapori wanavyonaswa katika mitego ambayo imekuwa ikitegwa na majangili kwa ajili ya kuua
wanyamapori na kujipatia kitoweo, katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere. PICHA: WMU

Wizara yaharibu mitego

380 kuulia wanyamapori

Na Lusungu Helela

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imetegua nyaya za umeme 380 zi-
lizokuwa zimetegwa katika Hifadhi
ya Taifa ya Nyerere ikiwa ni aina
mpya ya ujangili dhidi ya wany-
amapori kwa ajili ya kitoweo.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, akiwa
ameambatana na Balozi wa Uje-
rumani nchini Tanzania, Regine
Hess, katika Hifadhi ya Taifa ya
Nyerere iliyopo mkoani Morogoro
juzi, ameishukuru serikali ya Uje-
rumani kwa kufadhili mradi huo
wa kunasua mitego iliyotegwa kwa
ajili ya kuua wanyamapori.

Alisema majangili hao wame-
kuja na mbinu mpya baada ya seri-

kali kupambana na ujangili wa bi-
ashara ya wanyamapori wakubwa
kama vile tembo na faru.

Dk. Ndumbaro alisema ujan-
gili wa wanyamapori kwa ajili ya
kitoweo kwa kutumia nyaya za
umeme, umeanza kuchukua sura
mpya huku serikali ikiahidi kuen-
delea kupambana na mbinu hiyo
mpya.

Kwa mujibu wa Dk. Ndumbaro,
tangu kikosi maalumu kilichound-
kwa ajili ya kutegua mitego hiyo,
wanyamapori watatu walikutwa
wamekufa baada ya kunaswa
kwenye mitego hiyo. Aliwataja
wanyamapori waliokutwa wame-
kufa kuwa ni twiga moja na swala
wawili.

Dk. Ndumbaro alisema kupitia
mradi huo wa kunasua mitego,
wizara imekuja na mbinu ya kuwa-
na hifadhi kwa ajili kupambana na
majangili hao.

Akizungumzia aina mpya hiyo
ya ujangili, Dk. Ndumbaro alisema
majangili hao wamekuwa wakitega
mitego hiyo kwa ajili ya kuwanasa
wanyamapori kwa ajili ya kujipatia
nyama ya kula.

Licha ya mitego hiyo kutegwa
kwa ajili ya kuua wanyamapori
wadogo wadogo kwa ajili ya ki-
toweo, waziri alisema mitego hiyo
inaweza kunasa hata wanyamapori
wakubwa kama vile tembo.

Alisema baadhi ya watu katika
jamii wamekuwa wakiendeleza

imani potofu ya kula nyamapori
kwa kuamini kuwa ndiyo nyama
bora kupita zote hali ambayo im-
ekuwa ikichangia ujangili kwa ajili
ya kitoweo.

Balozi Hess alisema serikali yake
iliamua kufadhili mradi wa kute-
gua mitego hiyo baada ya serikali
ya Tanzania kufanikisha kukome-
sha ujangili kwa asilimia 90 husu-
san ujangili wa biashara.

Hess alisema mradi huo pia
umeonyesha mafanikio makubwa
katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti
ambapo mitego mingi imeteguli-
wa.

Balozi huyo aliipongeza serikali
ya Tanzania kuwa ya kwanza bara-
ni Afrika kwa kusimamia shughuli
za uhifadhi kwa ukamilifu.

Ubovu vifaa vya mawasiliano wapatiwa suluhu

KAMPUNI za Vodacom na Carl-
care zimepata suluhisho la changa-
moto ya kuharibika simu za wateja
kwa kuanzisha huduma ya maten-
genezo katika baadhi ya vituo vyao
nchini.

Akizungumza jana Dar es Salaam,

mkuu wa kitengo cha mauzo na us-
ambazaji kutoka Vodacom, Deorge
Lugata, alisema awali wateja wao
walilazimika kushughulikia maten-
genezo ya vifaa hivyo wenyewe su-
ala ambalo lilikuwa ni adha kubwa
kwao.

Alisema kwa Dar es Salaam hu-
duma ya matengenezo kwa wenye
uhitaji itatolewa makao makuu na

Mlimani City, mikoa mingine ni
Morogoro, Ruvuma, Lake Kigoma,
Mwanza, Kahama, Geita, Mbeya,
Njombe, Arusha na Dodoma.
“Huduma hii itakuwa ni ya uhaki-
ka kwani wenzetu Carlcare inayoji-
husisha na ukarabati wa vifaa vya
simu, wana utaalamu na mafundi
wao wote wamepatiwa mafun-
zo kamili nasi tumewawezesha

kutekeleza kazi yao hivyo Watan-
zania waondoe wasiwasi,” alisema
Lugata.

Mkurugenzi msaidizi wa Carl-
care, Winniel Michael, alisema wa-
nashirikiana na zaidi ya kampuni
sita za simu kuwafanyia ukarabati
wa vifaa vyao huku akiwahakikishia
wananchi utoaji wa huduma kwa
wakati.

“Dhumuni letu ni kuhakikisha
kwamba Watanzania wanaondoka-
na na tatizo la kuharibikiwa na vifaa
vyao vya mawasiliano, tuna mafun-
di wenye weledi na wanatumia vi-
faa vya kisasa, tumedhamiria kutoa
huduma hii kwa manufaa ya wateja
na taifa kwa ujumla,” alisema Mi-
chael.
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Marekani yawafundisha wajasiriamali wanawake

Na Mwandishi Wetu

AJASIRIAMALI  wa-
nawake 32 mkoani
Mwanza wamepewa
mafunzo maalum ya
wiki 13 kwenye biashara na uja-
siriamali yaliyofadhiliwa na Seri-
kali ya Marekani kupitia programu
yake ya kuwajengea uwezo waja-
siriamali wanawake (Academy of
Women Entrepreneurs -AWE).
Hayo yalibainishwa hivi karibu-
ni wakati wa mahafali yao yaliyo-
hudhuriwa na Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel, Makamu
Mkuu wa Chuo cha Mt. Augustine
(SAUT), Serikali ya Marekani ili-
wakilishwa na Balozi wa Marekani

nchini, Donald Wright na wageni
wengine.

Wanawake hao waliponge-
zwa na kuhimizwa kuendelea na
kuboresha shughuli zao za uzal-
ishaji mali na kujiongezea kipato.

Akizungumza na wahitimu ka-
tika mahafali hayo, Balozi Wright
alisema: “Mafunzo ya wiki 13 mli-
yoyapata mkiwa sehemu ya pro-
gramu hii yamewapa ujuzi kwa
vitendo utakaowawezesha kuan-
zisha biashara endelevu pamoja
na kuwaunganisha na wakufunzi
na wajasiriamali kama ninyi wa
nchini Marekani.”

“Jitihada za wanawake huwa na
matokeo makubwa zaidi kwa jamii
nzima kwa sababu wanawake

wanapofanikiwa mara nyingi
watawekeza mapato yao Kkatika
familia na jamii zao, wakigharamia
mabhitaji kama vile ada kwa watoto
wao na huduma za afya,” alisema
Balozi huyo.

Kwa mujibu wa Balozi Wright,
manufaa ya kiuchumi ya mafani-
kio yao yanasaidia vizazi vijavyo
na kwamba ubunifu wao unaleta
matokeo chanya katika jamii na
uchumi wa Tanzania.

Kundi la wahitimu wa Mwanza
ni la nne kwa washiriki wa progra-
mu hiyo na la kwanza wanawake
20 kuhitimu Septemba 9, 2019 Dar
es Salaam, la pili walikuwa 25 ku-
toka Iringa lilihitimu Desemba 16,
2020 na la tatu washiriki 17 kutoka

Zanzibar lilihitimu Juni 28, mwaka
huu. Alisema kupitia ubia na Taasi-
si ya Marekani ya Maendeleo ya
Afrika (US. African Development
Foundation -USADF), wajasiri-
amali wanaoshiriki programu ya
AWE wanaweza kupatiwa fedha za
mtaji na USADF Dola za Kimareka-
ni 25,000 ili kupanua biashara zao.

Ubalozi wa Marekani una-
shirikiana na Selfina kutekeleza
programu ya AWE nchini, ikiwa
imeanzishwa mwaka 2002 na Dk.
Victoria Kisyombe, Selfina ni taasi-
si ya kitanzania ya utoaji mikopo
midogo iliwalenga zaidi wajane
na wasichana na kwa miaka 19 wa-
nawake 31,000 wamewezeshwa
kiuchumi.

Alisema maisha ya zaidi ya watu
300,000 yamegushwa kutokana
na faida zilizopatikana kutokana
na mikopo hiyo na kwamba wa-
namiliki biashara zao wenyewe
na zaidi ya nafasi za ajira 150,000
zimetengenezwa.

AWE ni mpango wa kimataifa
wa Serikali ya Marekani wa ku-
wawezesha wanawake kiuchumi
unaokusudia kuwajengea uwezo
milioni 50 duniani kote kufikia
upeo wa uwezo wao kiuchumi.

AWE ina dhamira ya dhati ya
kuwapa wanawake elimu na ujuzi,
kuwajengea mitandao na kufun-
gua fursa wanazohitaji ili kuyab-
adilisha mawazo yao kuwa miradi
halisi ya kujiletea kipato.

Stanbic yatajwa
ubora uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic Tanzania imetajwa
kuwa benki bora ya uwekezaji nchini
Tanzania kwa mwaka wa 2021 na EMEA
Finance.

Tuzo za EMEA Finance African Banking
zinaangazia benki bora zaidi za kibi-
ashara na uwekezaji katika bara zima la
Afrika, ikiwa ni pamoja na mawakala na
wasimamizi wa amana za uwekezaji.

MKurugenzi Mkuu wa Benki ya Stanbic
Tanzania, Kevin Wingfield, aliwashukuru
wateja wa benki hiyo na kusema tuzo
hiyo ni matokeo ya juhudi za pamoja kati
ya wateja na washirika wengine, aka-
ongeza kuwa vipaumbele vya kimkakati
vya benki hiyo ni kukuza ukuaji endelevu
na thamani nchini, kwa kutoa huduma za
uwekezaji na huduma zingine za benki
zinazowezesha miradi muhimu kutekele-
ZWa.

“2021 umekuwa mwaka wa mabadiliko
katika sekta ya benki, wakati ambapo
uchumi wa dunia ukiendelea kuimarika
kutokana na athari za janga linaloendelea
la UVIKO-19. Tuzo hii ni uthibitisho wa
kina cha utaalamu ambao tunatoa katika
huduma za kibenki za uwekezaji nchini
na bara la Afrika. Tunawashukuru wateja
wetu kwa kutuamini kuwahudumia,”
alisema Wingfield.

Kwa upande mwingine, Mkuu wa
Kitengo cha Uwekezaji wa benki hiyo,
Elibariki Ndossi, alisema ushindi wa tuzo
hiyo unathibitisha ukakamavu wa benki

hiyo katika kukabiliana na changamoto na

uongozi bora katika nyanja ya uwekezaji.
“Kwa miaka mingi, tumejenga uwezo
dhabiti wa ushauri wa uwekezaji na
mikopo ndani ya nchi, na kutoa ufumbuzi
kukidhi mahitaji maalum kwa wateja
wetu na kutoa huduma nyingi za kibenki

za uwekezaji kote nchini,” alisema Ndossi.

Benki ya Stanbic imeshirikiana na wa-
teja katika miradi kadhaa ya maendeleo
ikiwa ni pamoja na sekta za miundom-
binu, nishati, mafuta na gesi, viwanda,
ujenzi, na miradi ya biashara. Benki
inaamini kuwa ufadhili wa maendeleo
ni kichocheo cha ukuaji wa uchumi na ni
ufunguo wa kufikia malengo ya Tanzania
ya viwanda.

Zaidi ya benki 200 katika bara zima
zilishiriki katika tuzo za mwaka huu za
EMEA Finance African Banking na Benki
ya Stanbic ilishinda katika kitengo cha

benki za uwekezaji dhidi ya benki zingine.

va Iringa jana, wakati wa zoezi la kampuni ya One Acre Fund kukopesha pembejeo za kilimo kwa wakulima hao. Nyuma ni Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, Queen Sendiga na Mkuu wa Wilaya va Iringa, Mohamed Moyo (mwenye miwani). PICHA: FRANCIS GODWIN

Wananchi waajiri kampuni kulinda mtaa

Na Abdul Kingo

WAKAZI wa Mtaa wa Kichem-
chem, Kata ya Mbagala Kuu,
es Salaam, wameungana na kua-
jiri kampuni binafsi ya ulinzi wa
eneo lao kwa ajili ya kukabili
uhalifu ulioshika kasi hivi kar-
ibuni.

Uamuzi huo ulifikiwa kwenye
mkutano wa wananchi baada
ya Mwenyekiti wa Mtaa, Mussa
Magenge, kueleza juu ya kuibuka
kwa wimbi la vibaka wanaopora
na kuvunja nyakati za usiku.

Wananchi hao walitangaza
zabuni kwa kampuni binafsi ya
ulinzi kuomba kupewa kazi ya
kulinda mtaa huku wananchi

wakitakiwa kuchangia gharama
kidogo ya ulinzi huo.

Kampuni iliyopitishwa ni ya
Wido Security ambayo iliwakil-
ishwa na Salehe Tengeneza, na
baada ya majadiliano wananchi
walikubaliana kulipa Sh. 1,500
kila kaya kuanzia Desemba,
mwaka huu.

Diwani wa Kata ya Mbagala

Kuu, Maanya Juma, aliwataka
wananchi kuendelea na jitthada
hizo za ulinzi kwenye mtaa wao
kwa faida yao.

Alisema ofisi imepokea taarifa
za kuibuka kwa wimbi la vijana
wanaofanya uhalifu usiku kwa
kuwapora watu wanapotoka na
kurudi kwenye shughuli zao za
kujipatia kipato.
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Fursa mpya nafaka Tanzania yapatikana

Na Mwandishi Wetu

KURUGENZI ~ wa

Bodi ya Nafaka na

Mazao Mchang-

anyiko, Dk. Anselm
Moshi, amesema bodi hiyo
imeingia makubaliano na
kampuni ya Twiga Foods
Limited ya Kenya ili kufanya
biasharayapamojakatikasokola
Kenya kwenye mazao ya nafaka
kama vile mahindi na
mchele.

Makubaliano hayo yanafun-
gua ukurasa mpya katika soko
la nafaka kati ya Kenya na Tan-
zania ili kuleta tija kwa wakuli-
ma na wazalishaji wa nafaka
hasa kwa Tanzania ambao wa-
nazalisha kwa wingi kwa ukan-
da wa Afrika Mashariki.

Akizungumza na Mtendaji
Mkuu wa Kampuni ya Twiga
Foods Limited ya Kenya, Yabelt-
al Getachew, Dk. Moshi alisema
Bodi ya Mazao Mchanganyiko
Tanzania imeendelea kupanua
wigo wa masoko kwa kufanya
kazi na wafanyabiashara mbal-
imbali katika ukanda wa Afrika
Mashariki ili kujenga soko ima-
ra kwa wazalishaji wa mazao ya
nafaka nchini.

“Nimefanya ziara hii ya ki-

kazi jijini Nairobi, Kenya katika
jitihada za kupanua masoko ya
mazao ya wakulima wetu kule
Tanzania na lengo la kutembe-
lea kampuni ya Twiga Foods
Limited ni kufanya mazun-
gumzo nao na kujenga msingi
wa kibiashara kati ya nchi
zetu mbili ili wakulima wetu
wasihangaike kutafuta
masoko ya kuuza mazao yao,”
alisema.

Aliongeza kuwa wamek-
wenda Kenya kwa mwaliko
wa kampuni hiyo ili kuona
miundombinu yao kwa ajili ya
kupokea, kuhifadhi na kusam-
baza nafaka ambazo zinazalish-
wa na Bodi ya Mazao Mchang-
anyiko ya Tanzania, ambapo
kumekuwa na mazungumzo
ya muda mrefu, lakini hati-
maye walifikia makubaliano na
kutia saini mkataba wa ushiriki-
ano.

Dk. Moshi alifafanua kuwa
kampuni hiyo inayo miun-
dombinu ya kisasa ya kupokea,
kuhifadhi na kusambaza na-
faka, zikiwamo roboti mbalim-
bali, jambo ambalo limetuvutia
kufanya nao kazi wakiamini
kutakuwa na ufanisi mkubwa
katika ushirikiano huo.

Alisema Tanzania ina uw-

ezo mkubwa wa kuzalisha
nafaka na mazao mengine ya
mikunde, mtama, mboga, ma-
tunda na maua, hivyo akaahidi
watafanya nao kazi kwa manu-
faa ya nchi zote mbili.

“Jambo kubwa ambalo wao
wamelieleza ni kumfikishia
mlaji chakula kwa bei nafuu
zaidi na kwa mtazamo wetu hili
ni jambo muhimu sana kwam-
ba mlaji aweze kupata chakula
kwa bei nafuu na kiasi kingine
cha fedha zake akitumie ka-
tika shughuli za maendeleo,”
alisema.

Dk. Moshi alifafanua kuwa
katika nchi za Kiafrika, uzal-
ishaji wa chakula unafanywa na
wakulima wadogo, hivyo kuna
haja kuwekeza kwa wakulima
wadogo ili kuwasaidia kujikwa-
mua kiuchumi kwa kuwaun-
ganisha pamoja katika vikundi
au vyama vya ushirika waweze
kuzalisha kwa tija na kupata
mazao mengi, pia kuuza kwa
bei nafuu.

“Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko tutashirikiana
na wenzetu ambao tayari wao
wanamtandao mkubwa wa
masoko ili kuwaunganisha
wakulima wetu na kuingia nao
mikataba ambayo itawaweze-

sha kuuza mazao yao bila tatizo
baada ya kuzalisha,” alisema
Dk. Moshi.

Makubaliano hayo ni sehe-
mu ya matunda ya ziara ya Rais
Samia Suluhu Hassan aliyoi-
fanya Kenya Mei 6, mwaka huu,
ikichangia kwa kiasi kikubwa
kufungua milango na kuima-
risha uhusiano wa kibiashara
kati ya nchi hizo mbili.

Rais Samia alisisitiza
umuhimu wa mataifa hayo
mawili, Kenya na Tanzania
kushirikiana  bila  kuwapo
ushindani, kauli au vitendo vya
kukwazana.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Twiga Foods Limited, Yebel-
tal Getachew, alisema amefura-
hishwa na ujio wa Mkurugenzi
wa Bodi na wako tayari kufanya
biashara na bodi hiyo kwa
kuwa wana uhakika wa kupata
bidhaa kwa wakati na ubora
unaohitajika.

“Sisi na Tanzania ni ndugu,
mimi mwenyewe nimewahi
kuishi Tanzania na tunasam-
baza baadhi ya chakula kutoka
Tanzania, hivyo natazamia
kufanya kazi na bodi kwa ka-
ribu sana kwa manufaa ya
wananchi na nchi zote mbili,”
alisifu Getachew.

Mwak-

ilishi kutoka
Chama cha
Ugonjwa wa
Kisukari Tan-
zania (TDA),
Dk. Rachel
Nungu (kush-
oto), akitoa
maelezo kwa
Mwakilishi
wa Mkuu

wa Mkoa

wa Arusha,
Hargeney
Chitukulo
(kulia), kuhu-
SU wanavy-
opima watu
magonjwa
yasiyoam-
bukiza
katika wiki
ya maa-
dhimisho ya
magonjwa
hayo Kitaifa,
mkoani
humo.
PICHA:
CYNTHIA
MWILOLEZI

TAKUKURU yafuatilia bil. 14/- za madarasa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
Mkoa wa Morogoro, imeanza
kufuatilia Sh. bilioni 14. 1, zilizo-
tolewa na serikali kuu kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa 707 kwa halmashauri zi-
lizopo Mkoa wa Morogoro, kwa
ajili ya wanafunzi wanaotarajia

kujiunga na kidato cha kwanza
mwakani.

Mkuu wa TAKUKURU mkoa
huo, Manyama Tungaraza, ali-
yasema hayo wakati akitoa taari-
fa ya utendaji kazi wa taasisi hiyo
kwa umma kipindi cha kuanzia
Julai hadi Septemba 2021.

Alisema Oktoba hadi Desem-
ba 2021, imejiwekea mikakati
mbalimbali ikiwa na ufuatiliaji
wa fedha hizo zilizotolewa kwa

halmashauri zote tisa kulin-
gana na mgawanyo wa mahitaji
husika. Pia, alisema kwa serikali
kutoa fedha hizo ni muhimu
kwa watendaji waliopewa dha-
mana ya kusimamia ujenzi wa
madarasa, kuhakikisha shilingi
ya mwisho inatumika ipasavyo.
Tungaraza alisema hatua kali
zitachukuliwa kwa wote, ambao
kwa namna moja au nyingine
wamejipanga kuzifanyia fedha

hizo ubadhirifu fedha hizo zili-
zotolewa naserikali, kwa ajili
ya Watanzania maskini wenye
kiu ya kupata huduma bora ya
elimu.

Tungaraza aliwataka wa-
nanchi kwenye maeneo ya mi-
radi mbalimbali kufuatilia kwa
karibu, kulinda vifaa kwa kuwa
ni kwa faida yao na serikali ime-
wapunguzia mzigo wa kuchang-
ia ujenzi.

Wakulima wa
korosho wazoa
zawadi ushindi

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wa korosho mikoa ya
Lindi na Mtwara wamekabidhiwa
zawadi za aina mbalimbali 26 zenye
thamani ya Sh. milioni 20.

Wamepata zawadi hizo kupitia
kampeni ya ‘Vuna Zaidi na NBC
Shambani” kutoka Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC).

Zawadi hizo ni baiskeli, pikipiki,
pampu za kupulizia dawa mikorosho,
guta (Toyo) pamoja na zawadi ny-
ingine ikiwamo kanga, mabegi ya
shule na madaftari.

Kampeni hiyo inalenga kusaidia

: jitihada zilizowekwa na serikali za

kuongeza uzalishaji wa korosho kuto-
ka tani 280,000 zinazozalishwa sasa
hadi kufikia tani 700,000 ifikapo
mwaka 2025 sambamba na kuwa-
hamasisha wakulima wa korosho
kufanya kazi kwa bidii ili kuongeza
uzalishaji.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Brigadia Jenerali Marco Gaguti,
alikabidhi zawadi hizo kwa washindi
wa kampeni hiyo mkoa wa Mtwara
wakati wa mnada wa Chama cha Ush-
irika cha Masasi, Mtwara na Nanyum-
cha Njengwa Wilaya ya Mtwara.

“Naishukuru Benki ya NBC kwa
kuanzisha jitihada hizi zinazolenga
kuunga mkono juhudi za serikali
zinazolenga kusaidia wakulima katika
kuboresha kilimo cha korosho ili
kuongeza uzalishaji wa korosho
katika mkoa wetu sambamba na
kuboresha maisha yao binafsi na
familia zao,” alisema Gaguti.

Aliwataka wakulima hao kutumia
vifaa hivyo ipasavyo ili viweze kuwa-
saidia katika kuhakikisha wanaongeza
uzalishaji wa zao hili kwa kujiandaa
vema kwa ajili ya msimu ujao.

Akikabidhi zawadi hizo upande wa
mkoa wa Lindi, Mkuu wa Wilaya va
Lindi, Shaibu Ndemanga, aliwataka
wakulima wa korosho mkoani humo
kuchangamkia fursa mbalimbali zina-
zojitokeza ili kuboresha uzalishaji wa
mazao yao na kujikwamua kiuchumi.

“Pamoja na kuwapongeza washindi
wa droo hii nawaomba sana wazi-
tunze zawadi zao ili ziweze kuwa-
saidia katika shughuli za kilimo cha
korosho kama ilivyokusudiwa..na
zaidi nawapongeza Benki ya NBC kwa
kuona umuhimu wa kutoa zawadi
zinazoendana na aina ya kilimo
husika,” alisema Ndemanga.

Mkuu wa Bidhaa na Mauzo wa
Benki ya NBC, Abel Kaseko, alisema
kampeni hiyo inalenga kuwahama-
sisha wakulima wa zao la korosho
katika mikoa ya Lindi na Mtwara
ili waweze kujikwamua kutoka
kwenye changamoto mbalimbali za
huduma za kifedha zinazokwamisha

¢ jitihada zao za kujikwamua na umas-

kini kupitia kilimo cha zao hilo.
“Naendelea kuwahamasisha
wakulima waendelee kupitishia fedha
zao kupitia benki akaunti ya NBC
Shambani ili wawe kwenye nafasi ya
kujishindia zawadi lukuki katika droo
zinazofuata,” alisema Kaseko.
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albua majani kupandikiza
kumaliza mgogoro malisho

Kuhamia mbegu chotara ilivyombadili
mfuga ng’ombe ghafla ‘mifuko kutuna’

Neema Emmanuel na Lilian

Lugakingire, MWANZA

I maajabu ya teknolojia,
ngombe mmoja kuwa
kiungo cha ongezeko
wakatimu zaidi ya 50 na
ndama zaidi ya 47. Hiyo ni ndani
ya kipindi cha miaka minne na
kuboresha maisha ya mfugaji.

James Manjala, ni mtoto wa
mfugaji anayesimulia namna
ng'ombe mmoja dume aina ya An-
kole, ilivyoleta mwanga na taba-
samu katika familia yao kiuchumi,
hata maendeleo yakashuhudiwa
watoto kupata elimu bora kupitia
mifugo hiyo.

Manjala ambaye pia yuko mas-
omoni katika ya taaluma ya mifu-
go, anaeleza namna walianza na
teknolojia hiyo ya uboreshaji wa
ufugaji wa ng'ombe wa asili kwa
kutumia dume aina ya Ankole
mara baada ya kupewa elimu ya
kutosha na kituo cha utafiti wa
Mifugo(TALIRI)- Mabuki. Baada
ya hapo, wakafanya uamuzi kuli-
chukua dume hilo ambalo lime-
waletea mabadiliko katika mai-
sha.

Anasema awali kabla hawa-
jaanza kutumia teknolojia hiyo,
walikuwa na ngombe 100 hadi
mwaka 2017 walipoingia rasmi
katika kutumia mfumo huo na
mifugo ikaongezeka hadi wakafi-
ka jumla 150.

Faida ilianza kuonekana na
kukidhi mahitaji yao ikiwamo
kusomesha wanafunzi, kununua
viwanja na kuboresha maisha, to-
fauti na ilivyokuwa awali.

“Kuanzia mwaka 2017 siyo

Mtafiti wa Mifugo kutoka kituo cha TALIRI Mwabuki, Godfrey Chasame, akimpa maelekezo ya
namna ya uangalizi wa ndama mtoto wa mfugaji, James Manjala. PICHA: NEEMA EMMANUEL

kwamba tumeongeza ngombe
hao tu 50 ni wengi sana, lakini il-
itulazimu kuwapunguza kuweza
kumudu malisho ambayo yana-
patikana kwa umbali mrefu na
kwa shida. Pia, wakati mwingine
yanajitokeza magonjwa, lakini
tunawatibu na kupona,” anaieleza

Kuhusu soko la bidhaa yao,
anasema walipowauza ngombe
wa kienyeji walipata fedha kidogo,
ng'ombe mwenye umri miaka mi-
wili walimuuza kwa Sh.100, 000
hadi Sh. 200,000.

Anasema, kwa sasa hali ni to-
fauti wanapata faida kubwa kul-
ingana na ukubwa na ubora wa
mfugo huo ambao wa miaka hiyo

wanauza kwa bei kuanzia Sh.
900,000 hadi Sh. million 1.5.

Pia, anarejea zama hizo walipo-
hitaji fedha wastani Sh. milion
moja walilazimika kuuza ngombe
kuanzia watatu na sasa wanauza
mmoja pekee.

Anausifu mchanganyiko huo
wa ngombe aina ya Ankole na wa
kienyeji wanakua haraka, wa umri
mwaka mmoja analigana na aliye
na miaka miwili, hata gulioni ana-
wasifu wanakubalika zaidi kwa
wateja.

Pia, katika utoaji maziwa ana-
wasifu wako juu, kwani inapati-
kana lita moja na nusu hadi mbili,
kutoka robo za awali.

“Japokuwa mimi ni mtoto wa
mfugaji, niliwapenda sana mifugo,
hivyo nikaamua kwenda kusomea
kozi ya mifugo na sasa nipo ngazi
ya diploma ninasomeshwa na
baba kupitia ngombe hawa. Mie
natarajia kuwa mfugaji bora wa
kisasa,” anaeleza Manjala

Kaimu Mkurugenzi wa TALIRI
Kanda ya Ziwa kituo cha Mabuki
Dk. Heriel Massawe, anaeleza
kuwa mwitikio wa wafugaji ku-
tumia teknolojia hiyo umeongeze-
ka, pia kuna ufasaha kwenye mae-
neo mengi.

Anayataja  kuwa ni katika
kusambaza madume bora ya
ng;ombe, kutolewa elimu ya ufu-

gaji bora na kufuatilia matunzo na
ukuaji bora wa ndama chotara.

Dk. Massawe anafafanua kuwa,
kuna madume 40 bora ya Ankole
na Mpwapwa, yaliyosambazwa
kwa kuwauzia wafugaji katika
wilayani za Misungwi, Kwimba,
Magu, Itirima na Bunda.

Hadi sasa kuna ndama chotara
400 waliozaliwa na mwitikio wa
wafugaji, wameona matokeo ma-
zuri na yenye faida kwa kutumia
mfumohuo.

Mtafiti Mifugo kutoka Kkituo
cha TALIRI, Mwabuki Godfrey
Chasamu, anasema wamejikita
zaidi kwenye ngombe wa nyama,
kwa sababu ndio wametawala ka-
tika Kanda ya Ziwa.

“Wafugaji ni watu muhimu
kwa sababu wao ndio wanazali-
sha nyama inayoingia sokoni na
kutulisha watu wote,” anasema
Chasamu,

Aidha, Mkurugenzi wa Mene-
jimenti ya Maarifa kutoka Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) Dk. Philbert Luhunga,
ana ufafanuzi kuwa serikali im-
ewekeza fursa kubwa kwenye
taasisi za utafiti zikitoa matokeo
ya kisayansi na kuzilekeza katika
jamii, hasa katika tafsiri ya kuhu-
dumia wananchi wa ngazi ya
chini.

Hivyo, teknolojia za ngombe wa
kisasa wanaotoa nyama nyingi na
kukua kwa muda mfupi, ina man-
ufaa maradufu kwa umma husika,
mfano hao ni pale ngombe wao
zamani aliuzika kwa wastani wa
Sh. 300,000 na sasa ng'ombe huyo
ana bei mpya inayogota kuanzia
Sh. 700,000 hadi Sh. milioni moja.

Soma zaidi Uk. 14
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Mikasa, mateso yanayowakuta watoto
wenye vichwa vikubwa na wazazi wao

Ng||0| Inazuilika, serikali ikifanya hivi..

« Bingwa DKk.

Na Dk. Ananilea Nkya

AMILIA nyingi nchini ze-

nye watoto waliozaliwa na

kichwa kikubwa (hydro-

cephalus) zinateseka kuto-
kana na kunyanyapaliwa, pia ku-
fiwa na watoto kwa kukosa fedha
za kuwatibu, ingawa ni ulemavu
unaozuilika.

Daktari bingwa wa upasuaji wa-
toto, Petronilla Ngiloi, anasema
chanzo kikubwa cha mtoto kuzal-
iwa na kichwa vikubwa ni mama
kubeba ujauzito wakati mwili hau-
na madini ya folic acid.

Anasema kuzuia mtoto asizaliwe
akiwa na kichwa kikubwa, mama
anapaswa kabla ya kubeba ujauzito
awe amekula vyakula vyenye viru-
tubisho vya madini hayo, angalau
miezi sita mfululizo na aendelee
kula wakati wote wa ujauzito na
baada ya kujifungua.

Daktari huyo anasema, wa-
nawake wenye umri wa kubeba
mimba na Watanzania wote wa-
naweza kuondokana na ukosefu
wa madini hayo mwilini, kama seri-
kali itachukua hatua kuweka ma-
dini hayo kwenye mlo unaotumiwa
na wengi, mfano chumvi.

Anasema inawezekana, kwa
sababu huko nyuma serikali ilisha-
chukua hatua kama hiyo kuweka
madini ya iodine kwenye chumvi
kuzuia umma usipate ugonjwa wa
tezi la shingo (Goita).

“Kwa sababu watoto wengi wa-
naozaliwa na kichwa kikubwa ni
wale wa familia ambazo hazina uw-
ezo,” anasisitiza bingwa huyo wa
tiba magonjwa ya watoto wadogo.

DKk. Ngiloi anatoa mfano nchini
Uholanzi walikofanikiwa kudhibiti
watoto kuzaliwa na ulemavu huo,
baada ya serikali kuamua kuweka
madini folic acid’ kwenye mlo wao
unaotumiwa na wengi ‘cheese.’

Hadi sasa, Tanzania imo katika
nchi za Afrika Kusini mwa Janga la
Sahara zinazosumbuliwa na tatizo
la watoto kuzaliwa na ulemavu
wa kichwa kikubwa na taarifa za
kimtandao zinabainisha ukanda
huo unapata watoto aina hiyo
100,000 kila mwaka.

Daktari Ngiloi, anasema Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
hupokea watoto kati ya 300 na 400
kwa mwaka wenye tatizo hilo.

GHARAMA KUBWA

Dk. Ngiloi anasema mtoto
anayezaliwa na ulemavu wa
kichwa kikubwa, huhitaji matibabu
ya upasuaji aweze kuwekewa mrija
maalum unaojulikana kitaalamu
kama “ventriculoperitoneal shunt
(VPS)” wenye uwezo wa kuondoa
maji kichwani kila wakati na kumu-
wezesha kuishi.

Anasema kabla ya kufanyiwa
upasuaji, wanaanza na kipimo

Daktari Bingwa Mshaurl Mwelekezi wa Upasuaji wa Watoto, Petromla Ngiloi (kat|kat|) akizun-
gumza na waandishi wa habari, hawapo pichani. PICHA: MTANDAO

Baada ku-
tumia dawa,
kidonda
kilipona
isipokuwa
walilazi-
mika kurudi
tena hospi-
tali, maana
kichwa cha
mtoto Kilian-
za kuvimba
na Kinacho-
bonyea.

cha X-ray’ kufahamu undani wa
tatizo. Dk. Ngiloi anafafanua: “Mat-
ibabu haya ni ya gharama kubwa,
yanaweza kufikia Sh. milioni moja
na zaidi.”

JICHO KWENYE MKASA

Mkurugenzi wa shirika lisilo la ki-
serikali linalojishughulisha na lishe
bora kwa watoto wenye ulemavu
(NPCD) Kanda ya Ziwa, Millicent
Lema- Lasway, anasema wamebaini
familia zenye watoto wenye ulema-
vu wa kichwa kikubwa na mgongo
wazi (spinalbifida) zinashindwa ku-
mudu gharama za matibabu, hata
kusababisha vifo vya watoto wao.

Millicent anatoa ufafanuzi wa wa-
toto wawili kutoka Kanda ya Ziwa,
Ayub (mwaka mmoja) na Bhoke
(11), ambao NPCD iliwasaidia baada
ya familia kukwama fedha za mat-
ibabu na wamefariki dunia kwa
saabu hawakupata tiba kwa wakati.

Baba mzazi wa Ayub Japheti
Kata ya Butundwe mkoani Gelta
anaiambia Nipashe kwa njia ya
simu kwamba mwanawe alizaliwa
Desemba 27 mwaka 2019 katika za-
na kidonda mgongoni.

Kwa mujibu wa Dk. Ngiloi,
mtoto anapozaliwa na kidonda
mgongoni(spinalbifida) ni dalili
kwamba ana tatizo la kichwa ki-
kubwa.

Bwegamo anafafanua kwamba
baada ya kugundulika na hilo
tatizo, aliwapatiwa rufani kwenda
hospitali ya wilaya ambako nako
akapewa rufani kwenda Hospitali
ya Mkoa Mwanza,

”Baada ya kupokewa hospitalini,
kesho yake mtoto alipimwa kichwa
tukalipa elfu thelathini, vipimo na
elfu thelathini za dawa ya kupaka
kwenye kidonda, kasha,” anaeleza,

pia akiwa na ufafanuzi wa malipo
ya mtoto kukaa hospitalini hapo
kwa siku tano.

Anasema baada kutumia dawa,
kidonda kilipona isipokuwa wal-
ilazimika kurudi tena hospitali,
maana kichwa cha mtoto kilianza
kuvimba na kinachobonyea.

Baba huyo anasimulia mtoto
wake (Ayubu) alifanyiwa upasuaji
Januari 25, mwaka jana, kwa malipo
ya Sh. 300,000 za vipimo, upasuaji
na kumuwekea mrija kutoa maji
kichwani.

Mzazi huyo anasema, baada ya
mtoto kupata nafuu, miezi kad-
haa tatizo lilirejea, maana mirija
aliyowekewa kutoa maji kichwani
iliziba hata kabla ya siku aliyopangi-
wa kurejea hospitalini kwa uangali-
zi, Agosti 31, mwaka jana

Anasema akiwa na mkewe wal-
ipompeleka hospitalini walitakiwa
kulipa Sh. 300,000 za kufanyiwa
upasuaji wa pili, kuwekewa mrija
mwingine.

“Hali yetu kifedha ilikuwa mbaya,
maana tuliondoka nyumbani na
laki moja, elfu arobanini tukawa
tumetumia nauli watu wawili mimi
na mke wangu na tulikuwa tume-
bakiwa na elfu sitini tu tukakataliwa
tukaambiwa tulipe angalau Sh.150,
000,” anaeleza Bwegeno.

Anasema kutokana na kukosa
fedha, _mtoto hakupata matibabu
to akiendelea kuwa na hali mbaya

Bwegeno, anasimulia kwamba
wakiwa nyumbani, walipokea simu
kutoka hospitalini Bugando am-
bako NPCD waliwaaka wafike huko
mgonjwa wahudhurie semina wak-
iwa na mtoto wao.

“Tuliwaambia hatuna uwezo
wa kuja hatuna nauli. Waliniom-
ba nitafute nauli angalau mama
aende akiwa na mtoto, NPCD itam-

rejeshea,” anaeleza Bwegeno

Anafafanua mkewe alienda na
alipofika huko, mtoto huyo ali-
kuwa na hali mbaya na ndipo
NPCD ikaamua ichangishe fedha
za kumgharamia mtoto vipimo,
upasuaji, kuwekewa mrija mpya
na gharama za kukaa hospitali siku
tano.

Hata hivyo, Bwegemo anasema
walipata huduma na baada ya ku-
fika nyumbani, kidonda cha upas-
uaji hakikuopona na hali ya mtoto
iliendelea kuwa mbaya na kwa vile
hali yao kifedha ilikuwa mbaya,
walishindwa kumrudisha hospital-
ini na mtoto alifariki Novemba 9,
mwaka jana, ikimaanisha leo ina-
timu mwaka mmoja na siku mbili.

MZAZI MWINGINE

Baba wa Bhoke, Zablon Maitari,
anasimulia Nipashe kwa njia ya
amakobiti, kata ya Majimoto, w1lay
ani Serengeti, mkoa Mara kwamba
yeye na mkewe wameteseka sana
kumhudumia mtoto wao.

“Tatizo la Bhoke lilikuwa kubwa.
Alikuwa na kichwa kikubwa na
mgongo wazi...mgongo ulikuwa na
shimo, palitoa maji kila wakati.

“Kulikuwa hakuna mawasiliano
kutoka kiunoni hadi miguuni
kwa mtoto. Alihitaji matibabu na
uangalizi wa karibu wakati wote,”
anaeleza Matairi

Anasema mtoto wake alifanyi-
wa upasuaji na kuwekewa mrija
(shunt) akiwa na miaka mitatu la-
kini akiwa na umri wa miaka tisa
iliziba akafanyiwa upasuaji ku-
wekewa mwingine.

“NPCD ndio walitutafutia pesa
kulipia vipimo, kumfanyia mtoto
upasuaji na gharama za kukaa
hospitali siku mbili siku ya tatu
tukaondoka kwenda nyumbani,”
anasema Maitari

Anafafanua mtoto wake aliporu-
di nyumbani, hali yake ilikuwa
mbaya zaidi, maana mrija (shunt)
aliyowekewa iligoma kufanya kazi
na ndani ya wiki tatu walimrudisha
hospitalini.

Mzazi huyo anasema, alikaa hos-
pitalini wiki nzima akihudumiwa,
akigusia la kipekee: “Alikuwa na
maumivu makali sana, kila siku
alilia ‘ninakufa’ ‘ninakufa’ na akafa
tarehe thelathini, mwezi wa nne
2021

Mama wa Bhoke, Mkwami Ma-
tiko, anaendeleza simulizi akimsifu
mumewe katika miaka yote 11 ya
Bhoke, alijitoa kikamilifu kumlea
mwanawe, kinyume na baadhi ya
wanaume wanaonyanyapaa famil-
ia, penye mikasa ya ulemavu kama
huo,

“Hata Bhoke alipokufa, mume
wangu ndiye alikuwa naye hospi-
tali, maana mimi nilikuwa mjamzi-
to,” anasimulia
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Mabingwa Muhimbili wafukua kilichomo
katika masamiati ugumba, madhara yake

o K|tuo cha Upad|k|zajl chaJa wataalamu wanolewa

Na Christina Mwakangale

NAPOTAJA ugumba, imo

katika tatizo linalozi-

kumba jamii nyingi hata

kufikia hatua mgogoro
na kukatiza uhusiano wao.

Matarajio ya familia nyingi
hasa wanandoa, ni kupata watoto
muda mfupi baada ya kuonekana
ukweli kwamba jambo hilo ni la
kibaolojia, imani na lenye kuhitaji
subira.

Kitaalamu ugumba unatam-
kwa kuwa hali ya mwanamke
kushindwa kupata ujauzito zaidi
ya mwaka mmoja bila ya kutumia
njia za kinga za uzazi au mpango
wowote. Ni tatizo linalotajwa
kuwakumba wenye umri miaka
kuanzia 21 hadi 45.

Wanasaikolojia wana maoni
dhidi ya dhana potofu kwamba
mwanamke pekee ndio chanzo
cha kasoro hiyo, ingawa ukweli
unamgusa hata mwanamume
anayetoa mbegu za uzazi.

MADAKTARI BINGWA

Bingwa wa Magonjwa ya Ki-
namama na Uzazi kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Dk. Living Colman, anaiambia
Nipashe kwamba tatizo hilo lin-
aongezeka nchini na kati ya wag-
onjwa 10 anaowaona kwa siku,
watatu wana tatizo hilo.

“Kesi za ‘infertility’ ni nyingi
sana. Katika kila wagonjwa 10 un-
aweza kuona watatu au zaidi we-
nye ‘infertility’. Athari za ugumba
hasa ni unyanyapaa kwa wanan-
doa hasa mwanambke.

“Hali inayoweza kupelekea hata
ndoa kuvunjika na kuharibu uhu-
siano wa jamii kwa pande zote
mbili, mume na mke,” anasema
bingwa huyo.

Dk. Colman anasema: “Si kweli
kwamba matumizi ya dawa za
uzazi wa mpango ndio chanzo
cha ugumba. Ikiwa zitatumika
kwa maelekezo ya mtaalamu, basi
husaidia kuzuia mimba kwa muda
fulani na pindi unapoziacha,
mama anaweza kuendelea kupata
ujauzito kama kawaida.

“Kuwapa watoto dawa za uzazi
wa mpango ni kuwapa uhuru wa
kufanya ngono zembe, hali in-
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Wajawazito wakipata huduma wodini. PICHA: MATANDAO

ayosababisha kupata maambukizi
kwenye njia ya uzazi (PID). Hivyo,
kuathiri mirija ya uzazi kushind-
wa kupata ujauzito mbele.”

Dk. Colman anasema ipo haja
ya watoto hususan wasichana,
kufundishwa kuepuka ngono za
mapema zinazochangia maam-
bukizi kwenye mfumo wake wa
uzazi na matokeo yake mirija
inaziba na kushindwa kushika
mimba wakiwa watu wazima, wa-
napohitaji kuunda familia.

Ili familia iepuke hali hiyo,
anasema kuna wajibu wa kutafu-
ta ushauri wa wataalamu wa afya
ya kinamama kuhusu afya ya uza-
zi namna ya kuepuka maambukizi
kwenye njia za uzazi, ambayo
mirija ya uzazi inaweza kuziba.

SABABU NINI?

Dk. Colman anasema ugumba
una vyanzo tofauti na kwamba
kwa mwanamke chanzo kikuu
ni mayai kushindwa kupevuka
kwa mpangilio (hormonal imbal-
ance), ambayo inatokana na hali
ya kurithi.

Kadhalika, Dk Colman anasema

ulaji vyakula vingi vya sukari na
mafuta, unachangia kuwapo un-
ene uliopitiliza na kupungua uzito
unaweza kuwa chanzo ugumba.

“Mirija kuziba ndio sababu ya
pili ya ugumba kwa mwanamke
na hii husababishwa na ngono
zembe,” anasema.

Kwake mwanamume, saba-
bu ya ugumba inachangiwa na
kushindwa kuzalisha mbegu ku-
tokana na mambo kama ulevi wa
kupindukia, pia sigara.

“Pia, sababu nyingine ni kuziba
mirija ya kupitisha mbegu inayo-
sababishwa na maambukizi,” ana-
fafanua.

TIBA IKOJE?

Dk. Colman anashauri ni vyema
kuwaona wataalamu wa afya am-
bao hufanya vipimo na kugundua
tatizo, kisha wanatoa tiba husika.

“Kama ni ‘hormonal imbal-
ance’ atapewa dawa na ushauri na
iwapo ni mirija imeziba atashau-
riwa apandikize’.

“Infertility ipo siku nyingi pen-
gine tangu kuumbwa kwa du-
nia. Hata kwenye vitabu vya dini

tunaona jinsi Nabii Ibrahim na
Mkewe Sara walikaa muda mrefu
bila ya kupata mtoto. Hata Yohana
mbatizaji alipatikana baada ya
muujiza.

“Kesi za ugumba ni nyingi sana,
Katika kila wagonjwa 10 unaweza
kuona watatu au zaidi wenye ‘in-
fertility’. Hakuna jamii ambayo
ipo salama na wote wenye uw-
ez0 na wasio na uwezo tatizo lipo.
umri ni kuanzia miaka 21 mpaka
45,” anasema Dk. Colman.

UZAZI MPANGO

Katika hoja ya dawa za uzazi wa
mpango kati ya sababu za tatizo
hilo, Dk. Colman anasema si sa-
hihi kwa kuwa matumizi dawa ya
uzazi pasipo kuwapo mpangilo
mzuri wa watoto katika familia,
ingawa anakiri kuwapo matumizi
ya dawa isivyo sahihi.

“Ukitizama kwenye jamii hasa
mijini, wengi wanatumia njia
uzazi wa mpango wa dharura, njia
ambayo si sahihi sana, kwani iki-
tumika kila mara napoteza maana
yake.

“Njia nyingine ni kitanzi na kijiti.

Hizi ni za muda mrefu na haziin-
giliani na mfumo wa maisha wa
mtu, yaani akishaweka anaende-
lea na shughuli zake kama kawai-
da.

‘Kwa uchache watu wanatumia
vidonge vya majira na hii ni kwa
sababu ya ile hali ya utumwa. Kila
siku lazima unywe dawa, inay-
ofanya wengi kuchoka au kusahau
na ukisahau kunywa siku moja tu,
basi umeharibu dozi nzima,” ana-
fafanua bingwa huyo

KUPANDIKIZA MIMBA

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake na Uzazi kuto-
ka MNH, Nathanael Mtinangi,
anasema mahitaji ya upandikizaji
mimba(In Vitro Fertilisation - IVF)
yanaongezeka kila siku nchini,
huku hospitali hiyo ikiandaa kituo
cha kibingwa cha upandikizaji iki-
wamo huduma ya IVF.

Bingwa huyo anasema, hadi
sasa wataalamu wake waliopele-
kwa na MNH masomoni nje ya
nchi, walitarajiwa kurejea mwezi
uliopita, jengo mashsusi la mradi
linaendelea kujengwa na vifaa ku-
wekwa.

Anasema huduma hiyo itaka-
poanza nchini, gharama itakuwa
nafuu ikilinganishwa na ilivyo
sasa. Gharama nje ya nchi ni kati
ya Sh. Milioni 15 hadi 40, kutege-
mea na aina ya huduma, pia tatizo.

MWANASAIKOLOJIA

Mtaalamu wa Saikolojia Tiba,
Saldin Kimangale, anasema kwe-
nye jamii watoto wana kinga na
usalama kwa ndoa na uhusiano
na bila ya wao, wanawake hujihisi
hawako salama katika uhusiano.

“Kila mwanamke ana njia zake
za kujenga maana juu ya tatizo
la ugumba. Wako ambao litawa-
sumbua sana na wako ambao
litawasumbua kiasi na wako am-
bao kwao sio tatizo. Hiyo inatege-
mea rasilimali za ndani alizonazo
kiwemo ujasiri, kujiamini, uvumil-
ivu, subira, imani.

“Watoto huwa ni kinga na us-
alama wa ndoa na mahusiano, bila
watoto wanawake hujihisi hawako
salama katika uhusiano, anasema.

Mikasa, mateso yanayowakuta watoto wenye vichwa vikubwa, wazazi

INATOKA UK.12

ANGALIZO LA WADAU

Wadau asasi ya NPCD,
inaeleza kuguswa na kifo cha
Bhoke katika imani huenda
uhai wake ungedumu, iwapo
angepatiwa matibabu ya ziada
na uangalizi wa karibu wa
kitabibu hadi kupona majera-
ha na kuhakikisha mrija mpya
aliyowekewa, umekubalika

vyema mwilini.

“Ninaamini mikiki ya kusafiri
siku ya tatu baada ya upasuaji
tena umbali mrefu kwenye
mabasi kutoka Mwanza hadi
kana kulikuwa na athari
mbaya kwa mtoto” anasema
Millicent, Mkurugenzi wa
NPCD.

Ikirejewa Sera ya Taifa ya

Afya ya Mwaka 2017, inalenga
kukabili magumu ya afya va-
nayowakabili wananchi mas-
kini, hasa kuhusiana na kupata
fedha za huduma vya afya.
Hapo ndipo penye angalizo
la Dk. Ngiloi, akitaka kuwapo
mfuko maalumu wa matibabu
ya watoto wanaozaliwa na
ulemavu kichwa kikubwa, ili
wapatiwe tiba kamili hadi ku-

ruhusia kuondoka hospitalini.

Bingwa huyo anasema, wa-
toto wanaozaliwa na vichwa
vikubwa wakipatiwa bima za
bure na kukawepo na fungu
maalum la fedha kuilipia,
watakuwa na uhakika wa tiba;
kupimwa, kufanyiwa upasuaji
na kulazwa hospitalini.

Ni ushauri unaoungwa

cha Kasanghwa, Tiro Wakay-
eye Wasigara, wanakopatikana
wazazi wa marehemu mtoto
Bhoke.

Wasigara anasema, watoto
wenye ulemavu pia wanahitaji
kusaidiwa pia huduma ny-
ingine kama baiskeli wamudu
maisha yao, akitoa mfano wa

eteseka na madhila hayo.



14 ama Alhamisi Oktoba 28, 2021

MAZINGIRA

Watafiti TALIRI Mwanza waibua majani
kupandikiza kumaliza mgogoro malisho

« Yaliibiwa nchini zama 1800, yarejeshwa

Lilian Lugakingira na Neema

Emmanvuel , MWANZA

AASISI ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TA-
LIRI) Kituo cha Mabuki
iliyoko mkoani Mwanza,
inaendesha utafiti wa kuote-
sha majani ya mifugo hususan
ng'ombe, ili kupunguza migogoro
kati ya wakulima na wafugaji, in-
ayotokana na uhaba wa malisho.

Patrick Rukiko, mtafiti wa
malisho kituoni hapo, anasema
itawezesha kupatikana chakula
cha kutosha cha mifugo na ku-
punguza migogoro, huku ikitoa
mazao bora ya mifugo; maziwa
na nyama.

Ni hali inayowaongezea pato
wafugaji na jamii, huku akitaja
wastani asilimia 70 ya Watan-
zania wanategemea kilimo na
mifugo.

Rukiko anasema sekta ya
mifugo pekee inachangia asil-
imia 74 ya Pato la Taifa, ingawa
bado mifugo nchini inakabiliwa
na shida mbalimbali zikiwamo
magonjwa kukosa mbegu bora
ya mifugo, maji, maeneo ya ku-
chunga na malisho.

“Tatizo kubwa ni malisho. Kwa
hiyo TALIRI imepata ufadhili
kutoka shirika la maendeleo la
nchini Sweden (SIDA) kupitia
Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti
wa Mifugo (ILRI) iliyoko Nai-
robi nchini Kenya. Tunaendelea
kutafuta ufumbuzi wa namna
gani tunaweza kutatua tatizo la
ukosefu wa malisho,” anasema.

Mtafiti huyo anataja aina ya
majani Brachiaria yanayotumika
katika nchi za Brazil, Australia
na Marekani, yameonyesha
matokeo bora katika uzalishaji
mifugo na ndiyo yanayoendelea
kutafitiwa, lengo ni kukabiliana
na uhaba malisho kitaifa.

“Haya majani ya Brachiaria
inasemekana asili yake ni Tan-
zania na Congo (DRC na Congo
Brazavile) ambayo yalichukuliwa
miaka kuanzia 1800 hadi 1900 na
kupelekwa katika nchi hizo na
kuanza kuyazalisha.

“Baadaye yameletwa tena
huku, lakini mbegu yake tunauzi-
wa kwa gharama kubwa ambayo
ni kati ya dola 45 hadi 50, kiasi
ambacho ni kama Sh.100,000
kwa kilo moja,” anaeleza.

UTAFITI UNAVYOFANYIKA

Utafiti ulioendelea unaonyesha
majani aina Brachiaria yanastahi-
mili misusosuko ya hali ya hewa,
yanaongeza uzalishaji maziwa
kati ya asilimia 15 hadi 40 na
yanaondoa hewa chafu ukaa, pia
kurutubisha udongo.

“TALIRI Mabuki na TALIRI Tan-
ga kwa kushirikiana na ILRI ya
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malisho. PICHA : LILIAN LUGAKINGIRA

Baadaye
yameletwa
tena huku,
lakini mbe-
gU vake
tunauziwa
Kwa ghara-
ma Kubwa
ambayo ni
kati ya dola
45 hadi 50,
kiasi amba-
cho ni kama
Sh.100,000
kwa Kkilo
moja.

Nairobi nchini Kenya, tulikusanya
sampuli 285 nchi nzima kwa len-
go la kutaka kujua kwamba haya
majani aina ya Brachiaria yapo
ya aina ngapi, maana yanaweza
kuwa yanatofautiana kwa kuyao-
na, lakini ndani hayana tofauti,”
anaeleza Rukiko.

Anasema baadae walipata sam-
puli 10 zilizofanya vizuri nchi nzi-
ma, tano kutoka TALIRI Mabuki.
Pia, anasema walipima vinasaba
(DNA) vya majani hayo kudadisi
kama ya ukoo mmoja, yakijar-
ibiwa kutoka ikolojia (Mfumo wa
maisha na maumbile) nne nchini
kujua tofauti zake.

Mtafiti Rukiko anasema majar-
ibio sasa yapo katika kanda nne:
Ziwa iliko TALIRI Mabuki; Kati
- Mpwapwa; Mashariki, Tanga;
na Nyanda za Juu Kusini, Uyole
Mbeya.

“Lengo ni kutaka kujua aina
hizo kumi kama zinaweza ku-
fanya kazi katika vituo vingine.
Baada ya hapo tutaangalia ni
mbegu gani imefanya vizuri zaidi
katika ukanda fulani au ipi ina-
fanya vizuri katika kanda zote,”
anafafanua.

Anataja hatua inayofuata, TAL-
IRT inalaenga kujitosheleza kupi-
tia uzalishaji mbegu nchini na
kuepuka uagizaji nje ya nchi kwa

unene na maziv_\/a kibao

Majani bora na kisasa yaliyooteshwa na TALIRI Mabuki, mkoani Mwanza kwa ajili ya utafiti wa

gharama kubwa.

“Tli tuweze kwenda hatua ny-
ingine mpaka tujiridhishe kuwa
hatua ya awali imefanikiwa,”
anaweka angalizo baada ya kama
mwaka mmoja na nusu kuanzia
sasa, matokeo yatakuwa yame-
pelekwa kwa wakulima na wafu-
gaji na kushuhudiwa uzalishaji
chakula cha kutosha cha mifugo.

MADUME NG'OMBE

Katika maziwa na nyama,
anasema TALIRI Mabuki wanaen-
delea na mradi wa kuboresha
uwezo wa ngombe wa asili kwa
kutumia mbegu aina Ankole ku-
toka mkoani Kagera.

Godfrey Chasama, Mitafiti
Mifugo kutoka TALIRI Mabuki,
anasema asilimia 98 ya ngombe
ni aina ya Zebu, ambao uzalishaji
wake sio mzuri kulinganisha na
Ankole.

Anasema kinachofanyika ni
kuchukua madume Ankole yana-
pandishwa kwa jike Zebu, kupati-
kane ngombe bora, mradi ulioan-
zishwa mwaka 2012.

Chasama anasema ngombe
aina Zebu wana uzito kati ya kilo
300 hadi 350, huku Ankole uzito
wao ni kati ya kilo 400 hadi 450
na ladha ya nyama Ankole in-
aizidi Zebu.

Chasama anataja matarajio ni
kutumika teknolojia mbadala ya
upandishaji kwa chupa, ili dume
liweze kuhudumia ngombe
wengi na hadi sasa madume yali-
yozalishwa kwa mbegu Ankole,
hata kusambazwa kwa wafugaji
40, wafugaji wameshaelimishwa
na wameanza kuzalisha madume
bora kukiwapo ndama 400 hadi
sasa.

Mtaalamu huyo anasema dume
moja lina uwezo wa kuhudumia
ng'ombe majike kati ya 40 hadi
50, lakini dume hilo halipaswi
kukaa sana. Ikionekana mitamba
iliyozalishwa inakaribia kupand-
wa, linahamishwa kuepuka lisi-
pandishwe kwa watoto wake.

“Wafugaji tuliowafundisha
kutumia teknolojia hii kuzalisha
mbegu bora kwa kutumia mad-
ume ya Ankole, tunawatembelea
kila mara na kuwakagua kuona
kama wanazalisha mbegu bora
kama ilivyokusudiwa,” anaeleza.

Mtaalamu anaendelea: “Hata
kama ubora wa mbegu hizo
utakuwa haufikii zinazozalishwa
na taasisi, lakini lazima tujiri-
dhishe.”

“Madume tunayozalisha ni
bora maana yanapimwa kasi
ya ukuaji wake baada ya kua-
chishwa kunyonya na baada ya
hapo tunachagua ambayo ni bora
na yanayoonekana siyo bora yan-
ahasiwa, ili kuzuia kuendeleza
kizazi cha mbegu isiyo bora,”
anasema.

MKURUGENZI TALIRI

Kaimu Mkurugenzi wa TALIRI
Mabuki, Dk. Hezekiel Massawe,
anasema ili kuhakikisha wanatoa
huduma bora waliomba fedha
Sh. milioni 300 kutoka Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) kwa ajili ya kujenga
nyumba tatu za watumishi na
maabara ya nyama.

“Nyumba zimekwishaanza
kutumika, lakini maabara bado
haijaanza kutumika, kwa sababu
hatujapata vifaa. Tumeomba
tena COSTECH watufadhili vifaa
ili maabara hiyo ianze kazi ya
kupima nyama, lengo likiwa ku-
pata ubora wa nyama inayozal-
ishwa na sasa tunasubiri mreje-
sho,” anasema.

Dk. Massawe anasema Kanda
ya Ziwa ina viwanda vingi vina-
vyozalisha nyama, hivyo kuna
umuhimu wa maabara za ku-
saidia wanunuzi wa nje ya nchi
kujua ubora wa nyama ya nchini
ili wajitokeze kwa wingi.

Ripoti ya Mpango Kabambe
wa Mifugo Nchini ya Mwaka
2017/2018 hadi 2021/2022, Tan-
zania inataka mifugo nchini kuna
mifugo milioni 30.5 na nchi ya pili
Afrika kuwa na mifugo mingi, iki-
tanguliwa na Ethiopia.
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'Magereza vaokoa bilioni

Serikali yaanzisha
huduma ya
kusafisha damu
hospitali mikoani

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Afya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
imeendelea kusogeza huduma za
kibingwa na kibobezi karibu na
wananchi kwa kuanzisha huduma
za kusafisha damu (Dialysis)
katika hospitali za rufani za
mikoa.

Takwimu zinaonyesha kuwa
kuna wagonjwa zaidi ya 6,000
wanaohitaji huduma ya usafishaji
wa damu, lakini ni wagonjwa
2,100 wanaopata huduma hiyo
wengi wao takribani wagonjwa
2,000 wakiwa ni wanufaika wa
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF).

Akizungumza jana na waandishi
wa habari, Mkurugenzi wa Tiba,
Dk. Wonanji Vivian, alisema seri-
kali imejipanga kuleta mabadiliko
kwenye huduma ya kusafisha
damu nchini na Tanzania itakuwa
nchi ya kwanza kuwa na ghara-
ma za bei nafuu.

“Kwa sababu ya uhitaji mkubwa
wa huduma ya dialysis nchini
serikali imesogeza huduma hiyo
katika hospitali zote za rufani za
mikoa na baadhi ya hospitali za
halmashauri,” alisema.

Alisema huduma ya usafishaji
wa damu kwa kipindi kimoja
hugharimu kati ya Sh. 240,000
hadi 300,000 na mgonjwa anahi-
taji vipindi vitatu (vipindi 12) kwa
mwezi sawa na gharama ya kati
ya Sh. 2,880,000 hadi 3,600,000
kwa mwezi.

“Ili kutatua changamoto hii
Bohari ya Dawa ya Taifa (MSD)
imechukua hatua ya kuwatafuta
watengenezaji wa mashine na
kununua moja kwa moja
kutoka kwao ili kuondoa
gharama za ziada za mawakala,”
alisema.

Hata hivyo, alisema kufuatia
hatua hiyo ya MSD, gharama va
uchujaji wa damu zitashuka na
kuwa Sh. 100,000 kwa kipindi
kimoja cha sawa na Sh. 1,200,000
kwa mwezi na Sh. milioni
14,400,000 kwa mwaka.

“Mkakati huu utapunguza mzigo
mkubwa wa gharama ya huduma
va dialysis kwa wananchi,

Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya na serikali kwa ujumla,”
alisema.

Mkurugenzi msaidizi wa ma-
gonjwa yasiyo ambukiza, DK.
Charles Kihologwe, alisema ma-
gonjwa hayo yakiwamo kisukari,
shinikizo la damu, figo, yameen-
delea kuongezeka na vichocheo
vikubwa ni mtindo mbaya wa
maisha.

“Asilimia 80 ya viashiria hu-
changia magonjwa hayo kuto-
kana na mtindo wa maisha kama
vile ulaji mbaya, ulevi uliopitiliza
na kutofanya mazoezi,” alisema.

29/- malipo yva wazabuni

Na Renatha Msungu, DODOMA

ESHI la Magereza nchini
limefanikiwa kuokoa kiasi
cha Sh. bilioni 29, ambazo
zimekuwa zikilipwa kila
mwezi kwa wazabuni wenye ten-
da za kusambaza vyakula katika
magereza mbalimbali nchini.

Pia, jeshi hilo hivi sasa limean-
zia utaratibu wa kijitegemea kuli-
sha chakula wafungwa wake zaidi
ya 31,000.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana wakati wa ziara
ya kutembelea makao makuu ya
jeshi hilo kujionea miradi inayo-
zalishwa, Kamishna Jenerali wa
Jeshi la Magereza, Suleiman Mzee,

alisema fedha hizo zilikuwa zina-
daiwa na wazabuni kila mwezi
kwa ajili ya kulisha wafungwa wa
magerezani.

Alisema hivi sasa wana-
jitegemea kwa asilimia 90 katika
kulisha wafungwa na wameipun-
guzia serikali mzigo wa madeni
kwa wazabuni waliokuwa wakili-
sha wafungwa nchi nzima.

“Kwa kweli tumeisaidia serikali
kuwaondoa wazabuni hivi sasa
fedha Sh. milioni 800 za chakula
kwa mwezi ambazo zilitolewa na
serikali kwa ajili ya chakula zinak-
wenda kufanya kazi nyingine,”
alisema Kamishna Jenerali Mzee.

Alisema hivi sasa wanazalisha
mazao ya chakula na biashara, pia

wanazalisha mbegu za kutosha za
alizeti, mahindi na maharagwe ili
kuepusha uhaba msimu wa Kkili-
mo unapowadia katika magereza
mbalimbali nchini.

Kadhalika wamefanikiwa
kulipa madeni ya wastaafu 500
ambao walikuwa wanadai na
hivi sasa hakuna deni lolote kwa
wastaafu.

Alisema wamekuwa na miradi
mbalimbali ambayo inawasaidia
kuongeza kipato ikiwamo ya
matofali ambayo hutumika kujen-
ga nyumba za watumishi pamoja
na kuyauza kwa jamii.

Alisema mradi huo ni mzuri na
umesaidia kwa kiasi kikubwa ku-
hakikisha wanatekeleza majuku-

mu ya magereza bila shaka yoyote
katika maeneo mbalimbali.

Aliipongeza serikali kwa kuwa
pamoja katika shughuli mbal-
imbali na kuahidi kuwa suala la
chakula kwao halina tatizo kwa
sababu wanajitegemea wao we-
nyewe.

Alisema ipo miradi ya mashine,
fremu za maduka, kiwanda na
mradi wa matofali na kilimo am-
bavyo vyote ni hazina kubwa
katika jeshi hilo kwa sababu vina-
manufaa makubwa.

Alisema lengo lao ni kuona
jeshi hilo linajitegemea kwa kila
kitu kwenye chakula, mavazi na
mahitaji mengine wako vizuri na
hakuna tatizo lolote.
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Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akiwasilisha kwa waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, taarifa ya mafanikio ya sekta ya maji ikiwa ni
mwendelezo wa wizara zote kuelezea mafanikio katika kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wafanyakazi TRC, TAZARA waonywa migogoro

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYAKAZI wa Mashirika
ya Reli Tanzania (TRC) na Tanza-
nia Zambia (TAZARA) wametak-
iwa kujiepusha na migogoro ka-
tika maeneo yao ya kazi na badala
yake wametakiwa kutumia meza
ya majadiliano ili kupata suluhu
ya kero zao.

Ushauri huo ulitolewa jana
Utawala na Menejimenti ya Ra-
silimali Watu Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi),
Lucas Kambelenje, alipokuwa aki-
fungua mkutano mkuu wa Chama

cha Wafanyakazi wa Reli Tanzania
(TRAWU).

Kambelenje, migomo kazini im-
ekuwa ikishusha uchumi wa Taifa
ikiwamo kuleta madhara kwa
jamii ambayo inahitaji kupata hu-
duma kutoka mashirika hayo.

Alisema viongozi katika ma-
shirika hayo wanatakiwa kuhakik-
isha kuwa wanazima moto wa
migomo inapotokea ili kuepusha
madhara.

Aliwataka viongozi hao kutoka
Chama cha Wafanyakazi wa Reli
(TRAWU) kufanya kazi zao kwa
malengo yatakayowasaidia wa-
fanyakazi kwenye maeneo yao ili

waweze kujiinua kimapato.

Pia aliwataka viongozi hao ku-
hakikisha wanatetea maslahi ya
wafanyakazi ili waweze kufanya
kazi zao kwa uaminifu na kujitu-
ma kwa faida ya taifa na wao bin-
afsi. Kwa upande wake mwenyeki-
ti wa chama hicho taifa, Yusuph
Mdai, alisema mkutano mkuu upo
kwa mujibu wa katiba kwa ajili ya
kufanya uchaguzi mkuu wa vion-
gozi wa ngazi ya taifa pamoja na
wajumbe wake.

Alisema, katika mkutano huo
wanategemea kuwapata viongozi
wa ngazi taifa ambao watahakiki-
sha maslahi ya wafanyakazi wa

reli nchini yanalindwa.

Awali, akisoma risala kwenye
ufunguzi wa mkutano huo, Kaimu
Katibu Mkuu TRAWU, Raphael Ka-
zyobi, alisema bado wafanyakazi
hao wanakabiliwa na kero mbal-
imbali zinazokwamisha utendaji
wao wa kazi.

Alisema wafanyakazi hao wana
mabhitaji mengi yanayohitaji ku-
tatuliwa na serikali ikiwamo mi-
undombinu yao ya kazi.

Vile vile, pamoja na jitihada
kubwa zinazofanywa na serikali
katika kuboresha miundombinu
yake kwa shirika hilo mazingira
yake mengi ya kazi si rafiki kwao.
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HABARI MBEYA

Akutwa amejiva kwa kujichoma moto | IE——

Na Nebart Msokwa, MBARALI

IThombe kilichoko

Kata ya Utengule

Usongwe katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Mashaka Yokonia (35), amekut-
wa amejiua nyumbani kwake
kwa kujichoma moto.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi, Ulrich Matei, alise-
ma tukio hilo lilitokea Novemba
8, mwaka huu, usiku nyumbani
kwake.

Alisema ndugu wa marehemu
huyo walibaini kuwa alijiua asu-
buhi yake ambapo walifika ny-

umbani kwake na kukuta ame-
shafariki na kuna mabaki ya vitu
alivyotumia kujiunguza.

Kamanda Matei alisema
chanzo cha kujiua ni kukata
tamaa baada ya kuugua kwa
muda mrefu maradhi ambayo
hayajulikani na kutelekezwa na
mkewe.

Alisema kabla ya kutekeleza
tukio hilo alishawahi kujaribu
kujilipua kwa kutumia petroli,
lakini akaokolewa na mdogo
wake, ambaye kwa wakati huo
alikuwa jirani.

“Tunaendelea na upelelezi
wa shauri hili ili kubaini mambo
mengine, tunawaomba wa-
nanchi na jamiii kwa ujumla ku-

toa taarifa endapo watamuona
mtu yeyote ambaye anaonyesha
kukata tamaa ili wadhibitiwe
kabla madhara kama yaliyom-
kuta Mashaka hayajatokea,”
alisema Kamanda Matei.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Matei alisema jeshi hilo
linamshikilia mtu mmoja, Hus-
sein Mohamed (42), mkazi wa
Sumbawanga mkoani Rukwa
kwa tuhuma za kufanya kazi ya
uganga wa kienyeji bila kuwa
na kibali. Alisema mtu huyo
alikamatwa Novemba 7, mwaka
huu, saa 12: 15 jioni katika eneo la
nye nyumba ya kulala wageni
akiendelea na kazi ya uganga.

Vilevile, alisema jeshi hilo
linawashikilia watu wawili kwa
tuhuma za kukutwa na dawa za
kulevya aina ya bangi kilogramu
saba sawa na ujazo wa debe
mbili na kete 315.

Aliwataja watu hao ni Expe-
dito Makunga (38), mkazi wa
Mlowo mkoani Songwe na Ngala
Mayombo (30), mkazi wa Ifakara
mbkoani Morogoro.

Alisema watu hao walikamat-
wa Novemba 8, mwaka huu, saa
01:30 usiku katika Kitongoji Ma-
Chunya na kwamba watuhumi-
wa ni wauzaji na watumiaji wa
dawa hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kulia), akijadiliana jambo na wakuu wa Wilaya wa Rungwe Dk Vicent Anney (katikati) na

Kyela, Ismail Mlawa, baada ya kikao cha kujadili mikakati ya kuboresha zao la cocoa, j

Halmashauri zazawadiwa ng'ombe ujenzi madarasa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amewaahidi
watumishi wa halmashauri na
wilaya zilizofanya vizuri kwenye
ujenzi wa vyumba vya madarasa
kupewa motisha ikiwamo zawa-
di yangombe.

Homera alitoa kauli hiyo jana
wakati wa kikao cha Baraza
la Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya wakati akizungumza na
madiwani pamoja na watumi-
shi.

Homera alisema Serikali ya
Mkoa wa Mbeya ilipokea Sh.

bilioni 15 ya fedha za Uviko-19
kutoka serikalini ili zitumike
kukamilisha miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwamo sekta ya
elimu, afya na maji.

Alisema hadi kufika Novem-
ba 30, mwaka huu, kwa mujibu
wa maelekezo kila halmashauri
na wilaya inatakiwa kukamilisha
vyumba vya madarasa.

Halmashauri itakayowahi ku-
kamilisha vyumba vya madara-
sa lazima tuwazawadie ngombe
achinjwe watu wanywe supu
na kufurahia kazi nzuri waliyoi-
fanya, muhimu zaidi msingatie
matumizi bora ya fedha zilizo-
tolewa ili ziendane na miun-

dombinu inayojengwa,” alisema
Homera.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela,
Ismail Mlawa, alimhakikishia
Homera kwamba ujenzi wa vy-
umba vya madarasa unaendelea
vizuri na kwamba kabla ya No-
vemba 30 utakamilika.

Aidha, katika kikao hicho baa-
dhi ya madiwani waliiomba seri-
kali kuboresha miundombinu
ya mawasiliano ya simu ambayo
kwa sasa ni tatizo kubwa wilay-
ani Kyela.

Diwani wa Njisi Omary
Rashid, alisema hakuna ma-
wasiliano ya simu katika kata
yake na maeneo mengine ya

wilaya hiyo hali inayokwamisha
utekelezaji wa shughuli zao za
kila siku.

Aliiomba serikali kushughu-
likia kwa haraka ili wananchi
wapate huduma za mawasiliano
kama ilivyo maeneo mengine
kuliko sasa ambapo mitandao ya
nchi jirani ya Malawi ndio yenye
nguvu maeneo hayo.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kyela, Katule
Kingamkono, aliwaahidi madi-
wani kushughulikia kwa hara-
ka kwa kufanya mazungumzo
na wamiliki wa  mitandao ya
simu ili kuboresha huduma za
mawasiliano wilayani Kyela.

- Wabomoa
wenyewe
kupisha
ujenzi shule

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mtaa wa Iduda Kata
kubomoa makazi yao na kufyeka
miti ikiwapo ya matunda bila kulip-
wa fidia kufuatia agizo la Mkuu wa
Wilaya, Dk. Rashid Chuachua.

Walifanya hivyo baada ya kuele-
zwa kilochoelezwa kupisha mradi
wa ujenzi wa Shule ya Sekondari
ya Kata.

Wakizungumza na Nipashe juzi
wananchi hao walisema zaidi ya
kaya tano zenye makazi, mazao ya
miti na matunda, zimeumizwa na
kitendo hicho kwani makazi yao
yalijengwa tangu mwaka 1983 na
hawajui wataishi wapi na familia
Zinazowategemea.

Stephano Mwasyoge alise-
ma kuwa kitendo cha serikali kuto-
toa fidia kimewaweka njia panda
na kumwomba Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, kuingilia kati
na kuona namna ya kuwasaidia.

“Kwa mfano, kama mimi eneo nil-
ilojenga lilikuwa la wazazi wangu,
nimeishi miaka 45 sasa sielewi
naanzia wapi na nitaenda wapi na
watoto ambao wanashindwa hata
kuhudhuria masomo,” alisema.

Alisema kuwa hawapingani na
serikali kupisha eneo hilo kwa ajili
ya mradi wa shule ya sekondari
ya kata bali wanaomba kuonewa
huruma kutengewa maeneo na
kulipwa fidia.

Mjane Laeli Kihobeli, aliiomba
serikali kuingilia kati na kwamba
eneo lake alipanda mazao ya miti
ambayo imekuwa ikikatwa bila
utaratibu.

China Mazonje alisema kuwa
licha ya kumwomba Mkuu wa
Wilaya kulipwa fidia bado aliwapa
siku saba wawe wamebomoa
makazi yao na kuwaeleza hakuna
fidia.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, Dk. Rashid Chuachua,
alisema ni kweli wameagizwa
kubomoa kupisha mradi wa shule
ya sekondari ya kata.

Alisema eneo hilo tangu mwaka
1983 limetengwa kwa ajili ya
shughuli za kijamii na suala la fidia
hawapaswi kulipwa kabisa.

“Tunavyo Vvielelezo vyote vya
eneo hilo na hakuna aliyeone-
wa sasa wanapaswa kupisha mradi
ambao utakuwa chachu kwa watoto
wao kupata elimu bora na eneo hilo
idadi kubwa yalikuwa ya wazazi
wao,” alisema.

Kwa upande wake mwanaharaka-
ti wa haki za binadamu, Raphael
Ngonde, alisema kuwa kitendo cha
mkuu wa wilaya kutoa siku saba
bila fidia ni kinyume cha taratibu
za sheria za ardhi.
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B Mcheza filamu India apania
‘kutangaza utalii wa Zanzibar

Walalamikia
mifumo mibovu
maji machafu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANANCH!| wanaokaa katika ny-
umba mpya zilizojengwa na serikali
va Kaskazini B’, Unguja, wamelala-
mikia mifumo ya karo za choo na
maji machafu kutofanya kazi vizuri.

Wakizungumza jana na Mkuu
wa Wilaya ya Kaskazini B, Unguja,
wakazi hao walisema kero hiyo ya
karo inawasababishia usumbufu
mkubwa kutokana na kinyesi ku-
tokwenda sehemu husika.

Fatma Ali Khamis na Abdalla
Mussa, miongoni mwa wananchi
hao, walisema baadhi ya nyumba
wameshindwa kutumia huduma za
vy0o0 Kwa baadhi ya matumizi na
kusababisha kufuata huduma hizo
katika nyumba ya ibada ambayo

Fatma alisema uwapo wa shimo
moja la karo linalotumiwa na ny-
umba zipatazo nane, husababisha
usumbufu mkubwa kwa sababu
mifumo ya usambazaji wa Kinyesi
haipo sawa.

“Ni shimo moja tu pekee ndilo
linalopokea kinyesi na linashindwa
kupeleka uchafu katika shimo
lingine jambo ambalo limesaba-
bisha shimo hilo kujaa,” alisema
Fatma.

Pia alisema licha ya kuwa na hofu
ya kupata maradhi ya mlipuko
lakini tayari baadhi ya wanaki-
jiji wamekumbwa na maradhi ya
matumbo.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya hiyo, Hamid Seif Said,
alisema atawasiliana na wahusika
wa nyumba hizo ili kuhakikisha
kuwa matatizo yao yanatatuliwa.

Wakati huo huo, Hamid alifanya
ziara katika mashimo mbalimbali
ya mchanga yaliyoko Bumbwini na
kulaani vitendo vya uchimbaji wa
mchanga holela.

Ofisa Mazingira wa Wilaya hiyo,
Mashavu Khamis Khatib, alisema
wanaochimba mchanga wanaki-
uka baadhi ya taratibu za mita za
kuchimba na kwenda kina kirefu
kinyume cha utaratibu wa uchim-
baji.

. NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

WIGIZAJI nyota wa
filamu za Kihindi,
Sanjay Dutt, amese-
, ma azma yake ni ku-
. wekeza katika sekta mbalimbali
© za maendeleo zikiwamo utalii,
. afya, miundombinu, sanaa na
. filamu.

 Pia amesema anatarajia ku-
: toa huduma kwa jamii hasa
. kwa wale wanaoishi Kkatika
| mazingira magumu.

: Sanjay aliyasema hayo juzi
¢ Ikulu Zanzibar wakati akizun-
. gumza na Rais wa Zanzibar, DK.
. Hussein Ali Mwinyi.

: Msanii huyo wa filamu nchi-
© ni India, alisema kisiwa cha
. Pemba ni eneo ambalo atalitu-
: mia kwa ajili ya uwekezaji hasa

katika sekta ya utalii.

Alisema kisiwa cha Pemba
kinafanana na kisiwa cha Baha-
mas nchini India na kina fursa
nyingi za uwekezaji hasa sekta
ya utalii ambayo itasaidia kuki-
fungua kisiwa hicho.

Pia aliahidi kwamba pia
atasaidia jamii katika sekta za
elimu, nyumba nafuu na afya
na kutengeneza fursa mpya za
ajira.

“Zanzibar na India zina uhu-
siano wa zaidi ya karne moja
hali ambayo imetoa fursa kwa
wananchi wa pande hizo mbili
kuishi pamoja na kutembel-
eana kwa shughuli mbalimbali
ikiwamo matibabu,” alisema.

Nyota huyo alieleza azma
yake ya kuanzisha kampuni ya
filamu Zanzibar na kuifanya

W]

Zanzibar kuwa sehemu mo-
jawapo ya kuigiza filamu zake
kupitia kampuni yake.

Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi,
alisema serikali anayoiongoza
itampa kila ushirikiano katika
kuhakikisha azma yake hiyo
inafanikiwa na mipango yote
aliyoipanga kwa Zanzibar inak-
wenda sawa.

Alisema serikali imedhamiria
kukifanya kisiwa cha Pemba
kuwa sehemu maalum ya
uwekezaji na jinsi ilivyowe-
ka mikakati ya kuhakikisha
hilo linatekelezwa baada ya
nyota huyo kueleza jinsi alivyo-
vutiwa na mazingira ya kisiwa
hicho.

Rais Dk. Mwinyi alimweleza
mwigizaji huyo kuwa ujio wake
una umuhimu mkubwa ka-

tika kuutangaza utalii wa Zan-
zibar pamoja na vivutio vilivy-
opo huku akitumia fursa hiyo
kumweleza dira ya uchumi wa
Zanzibar hivi sasa ambayo ni
uchumi wa bluu na inavyok-
wenda sambamba na sekta ya
utalii.

Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale, Lela Mohammed Mussa,
alisema ikiwa mwigizaji huyo
atarekodi filamu zake nchini,
Zanzibar itanufaika na itaen-
delea kujulikana zaidi duniani
hasa bara la Asia.

Alisema bara la Asia ni soko
ambalo bado halijazoeleka
sana, hivyo kupitia mwigizaji
huyo ambaye anajulikana du-
niani kote atasaidia kwa kiasi
kikubwa kuifungua Zanzibar
katika soko hilo.

. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Zanzibar anayeshughulikia Fedha na Mipango, Jamal Kassim Ali (kushoto), akipatiwa maelezo kuhusu hifadhi
va jamii, alipotembelea banda la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, (PSSSF) kwenye Maonyesho ya Wiki ya Huduma za

SMZ yaja na mkakati kurejesha watoto shuleni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Elimu
Mbadala na Watu Wazima kutoka
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Mashavu Ahmada
Fakih, amesema kutokana na ku-
wapo wimbi kubwa la watoto wal-
iotoroka shule, serikali imeona ni
lazima kuhakikisha watoto hao
wanarudi shuleni kuendelea na
masomo.

Amesema imeonekana wengi
wao wamekuwa wakidhalilishwa
na kujihusisha na ajira za utotoni
hali ambayo inawanyima haki yao
ya msingi kikatiba na kupoteza

nguvu kazi ya taifa.

Akizungumza jana katika mku-
tano maalumu na madiwani wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja, katika
ukumbi wa Baraza la Mji Kaska-
zini B, ulioko Kinduni, alisema
mradi wa kuwarejesha watoto
shuleni unaunga mkono juhudi za
serikali katika kuhakikisha watoto
wote wanapata haki yao ya elimu,
hivyo ni vyema wadau wote kush-
irikiana katika kufanikisha azma
hiyo.

Utaratibu wa kuwarejesha wa-
toto shuleni, alisema haukuanza
kipindi hiki bali tangu mwaka
2000 na serikali imeweka idara

maalum ya elimu mbadala na
watu wazima kwa lengo la ku-
wasaidia vijana waliokosa elimu,
kuendelea na masomo yao.

Alisema katika mkoa wa Kaska-
zini Unguja, kuna watoto 6,477
ambao wako nje ya masomo,
hivyo ni lazima madiwani kush-
irikiana na masheha, wakuu wa
wilaya na wazazi kuhakikisha wa-
nawarejesha watoto hao shuleni.

Akifungua mkutano huo, Mku-
rugenzi wa Baraza la Mji Kaska-
zini B, Abdulrahman Ali Mukhtari,
alisema ushirikiano wa pamoja
unahitajika katika kuhakikisha
mradi huo unafanikiwa.

Aliwashauri wazazi na walezi
kuwafuatilia watoto katika mas-
omo yao na kuwa karibu na wa-
toto wao ili kuwalinda na masuala
mbalimbali yakiwamo ya udhalil-
ishaji. Akiwasilisha ripoti ya utafiti
ya mradi huo, Mzee Shirazi alise-
ma watoto 35,732 kwa Zanzibar
nzima wako nje ya mfumo wa
masomo idadi ambayo ni kubwa
hasa ikizingatiwa kuwa watoto
hao ndio tegemeo kubwa la taifa.

Mzee alisema mradi huo un-
alenga watoto walio na umri
wa miaka saba hadi 14, lakini
haimaanishi kama wapo watoto
waliokuwa zaidi ya umri huo wa-

sipelekwe shule, bali ni vyema
kuwapeleka ili kuendelezwa na
elimu kutokana na umri wao.

Alisema  ushirikiano mzuri
umeanza kupatikana na tayari wa-
toto 3,200 wamesharudi shuleni
ambao tayari wameshasajiliwa
rasmi, huku wakiwa na madarasa
82 ya watoto hao.

Pia alisema mradi huo un-
alenga kuwapa mafunzo walimu
maalumu ambao ni wa kujitolea
kuwasaidia watoto hao kwa ku-
waweka vizuri ili wasitoroke tena,
pamoja na kuwapa posho lao ili
kuwasaidia kujiendeleza wao we-
nyewe kimaisha.
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HAPPINESS GUIDO MSITA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P2533/0007
kilichotolewa na abaraza la mitihani
kupitia kituo/shule ya secondary ya

SAMBU mwaka 2015, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa

DSM/PHQ/RB/535452/2021

JUMA YUSUPH MAKOTA anatangaza
kupotelewa na result slip ya kidato cha
sita yenye index namba S0600/0526
iliyotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary BUNDA mwaka 2021,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIG/RB/527919/2021

S ]
REHEMA

HASSAN
anatangaza kupotea kwa hati yake ya

MBULALINA

kusafiria  (Passport) yenye namba
AB738448 liyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2015.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
Polisi kilicho karibu naye. Taarifa ya
Polisi: DAR/CHU/RB/536115/2021.

CHRISTINA EDWIN MALEMA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha sita
yenye index namba S.0211/0846
iliyotolewa na LOLEZA SEKONDARI
mwaka 2021. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/MBU/RB/514434/2021.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
RESULT SLIP PASSPORT RESULT SLIP KADI YA PIKIPIKI

ATHUMAN BAKARI
ATHUMAN Anatangaza
kupotelewa kwa kadi
yake ya PIKIPIKI aina ya
BOXER yenye namba za
usajili MC 125 CMU.
Kwa yeyote atakaeiona
au kuokota atoe taarifa
kituo chochote cha
polisi. Rb Namba.
MOR/MOR/
RB/389550/2021.

UTAMBULISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI KATIKA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
IRINGA

SHAURI NA: 2/2021

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRADHI YA
MAREHEMU.............. LUCAS HALE MWAKABUNGU
NA
MUOMBAVJLI.....CAROLINE LUCAS MWAKABUNGU

FOMU 58

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika Miradhi ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamizi wa Miradhi kwa
Muombaji aliyetajwa hapo juu.

Pingamizi kuhusu maombi haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 30/11/2021.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 9/11/2021.

S. R. Dinglohkf
Naibu Msajilj -
Mahakama Kut ya Tanzania
IRINGA

116564402

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
ARUSHA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NAMBARI 29 LA

MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA

JOSIAH ALPHAYO
LETARA............... MAREHEMU

LOIRUK JOSIAH LETARA........ MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA
KANUNI YA 75

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi
ya marehemu aliyetajwa hapo  juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia maombi
haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa barua za usimammizi wa mirathi
kwa mwombaiji aliyetajwa hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 17
mwezi wa pili mwaka wa 2022

Imewasilishwa arusha leo tarehe 04/11/2021

WRENETWNG AT s e ——

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP JUDICIAL CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 142 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late KARLO
ALBERT SENDWA

and

In the Matter of Application for letters of
administration by DEVOTHA PROSPER KINABO
AND NAOMI KARLO SENDWA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of administration) is made to the
above-named petitioner. Objections to the grant should
be filed on or before the 24th of November, 2021.

Dated at Dar es salaam this 10th day of November,
2021. <

116564602

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe

Kituo cha Njombe mjini
Mkoa Njombe

Usimamiziwa mrathi Na 102, 2021

Katika shauri la mirathi ya OWEN JAPHET
KILASI.........ccrrrrrrnnned Marehemu Wa NJOMBE

Katika shauri la maombi ya kumteua msimamizi yaliyoletwa
na ADELA SEVERIN MLIGO .....Mwombaji.

TANGAZO KWA UMMA.
(Kanuniya 5(2) yakanuni za usimamizi wa Mirathi mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja
kuudhuria katika shauri hili endapo wakita kakufanya hivyo
mnamo tarehe ...23.....mwezi ..11... mwaka... 2021.... kabla ya
huyo muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
,mapingamizi  yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla au mpakata rehetajwa hapo juu.
Zingatia;Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
*Wosia wa huyo upo i na waweza
*Marehemu hakuacha wosia
*Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe.10... mwezi ..11... Mwaka..2021....

i )

HAKIMU MKAZE 4

116564702

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
ARUSHA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NAMBARI 29 LA

MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA

HELENA JOSIAH
LETARA.... MAREHEMU

LOIRUK JOSIAH LETARA..........MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
KANUNI YA 75

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa
kufika na kuangalia maombi haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za
usimammizi wa mirathi kwa mwombaji aliyetajwa
hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 10 mwezi
wa pili mwaka wa 2022

Imewasilishwa arusha leo tarehe 05/11/2021

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAIJI

EMMANUEL MUSOMA
JIHILA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

BAJAJI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 124 CCN
KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
GEI /MBO/ RB/679543/2020

116565302

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

KISHEGENA TRANSPORT
COMPANY LIMITED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI ZA GARI AINA YA
TRAILER YENYE NAMBA ZA
USAJILIT 696 BCH NA KADI
YA GARI AINA YA TOYOTAIST
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T467 CEJ
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/ RB/553/2021

116565402

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YOSIA RAMECK POTEZA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA SUCCEED yenye
namba za usajili T 197 DQU.
Chassis No. NCP510148535,
Engine No. IN2C382404.
Yeyote atakae iona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/533425/2021.

116565502

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

EMMANUEL OBEDI
MNYALIVA anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye jina MOHAMMED
ENTERPRISES (T) LTD aina ya
BAJAJ BOXER yenye namba
za usajili MC 515 CJX. Chassis
No. MD2A21BYXRWF99798,
Engine No. PFZWKF31095.
Yeyote atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi
DOD/MPW/RB/537350/2021.

116565602

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SHABBY MAKAPANE
MAKAPANE Anatangaza
kupotelewa kwa kadi yake

ya Gari yenye namba za
usajili T269DGX. Kwa
yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Rb Namba.
MOR/MOR/RB/534690/2021.

116565702

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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‘'Waliotimuliwa CUF

Polisi
waendelea
na uchunguzi
waliotekwa

Na Mwandishi wetu

JESHI la Polisi mkoani Lindi, limese-
ma kuwa linaendelea na upelelezi wa
tukio la wanaume watano wanaodai-
wa kutekwa na watu wasiojulikana na
muda utakapowadia watatoa taarifa
kamili.

Akizungumza jana na Nipashe kwa
njia ya simu, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Lindi, Foka Dinya, alisema;
“Bado tunaendelea na uchunguzi wetu
wakati ukifika tutasema.”

Alipoulizwa kama jeshi hilo lime-
shajua waliowateka watu hao alisema
“Hatujajua nani kawateka ila tunaen-
delea na uchunguzi.”

Wanaume hao walitekwa na watu
wasiojulikana wanaokadiriwa kuwa
saba ambao walifika kwenye makazi
yao usiku wakiwa na silaha na ku-
waamuru kuamka kisha kuwapekuwa
na kuchukua kadi zao za benki na
kuondoka nao kusikojulikana.

Wanaodaiwa kutekwa na kupele-
kwa kusikojulikana ni Isumail Uwesu
Yahaya, Shazir Mohamedi Chileu,
M'baraka Ally Maliki, Hamisi Said

Wengine ni Husuna Mohamedi, Esha
Mohamedi na Husuna Issa.

Jumatatu ndugu wa waliotekwa
walisema kuwa watu hao wakiwa na
silaha walifika kwenye kila nyumba
na kugonga mlango na kuwachukua
wanaume, huku wanawake waki-
takiwa kuendelea kulala na hadi sasa
hawajui ndugu zao walipo.

Rutamba ya sasa na Michee, Abdura-
hamani Awadhi walikiri kwa wa-
nanchi wao kutekwa nyara na kueleza
hadi kufikia sasa bado hawajaweza
kufahamu eneo walikopelekwa ndugu
zao, licha ya kupita kuulizia vituo
mbalimbali vya polisi bila mafanikio.

‘kwenda kwa msajili

Na Enock Charles

WALIOKUWA viongozi ka-
tika Chama cha Wananchi
(CUF) na kuvuliwa uongozi
pamoja na uanachama, wam-
etangaza kwenda kwa msajili
wa vyama vya siasa kudai kile
walichokiita tafsiri ya uamuzi
uliofanyika.

Wamedai hatua hiyo inato-
kana na ukiukwaji wa tarati-
bu katika chama hicho zilizo-
sababisha kuvuliwa uongozi
na uanachama.

Wakizungumza na vyombo
vya habari jijini Dar es Sa-
laam jana, viongozi hao aki-
wamo aliyekuwa Mkurugenzi
wa Habari na Uenezi, Abdul
Kambaya, walidai utaratibu
uliotumika kuwavua uana-
chama haukufuata misingi
ya Katiba ya chama hicho iki-
wamo kutotimia kwa akidi ya

wajumbe na kuingizwa kwa
wajumbe wasiokuwa halali.

“Tutapelekea malalamiko
yetu kwa msajili kuomba taf-
siri ya zile ibara zilizokiukwa
ndani ya kikao cha Baraza
Kuu, tunafanya haya kukinu-
suru chama na kulinda heshi-
ma ya chama chetu,” alisema
Kambaya.

Kambaya aliukosoa uon-
gozi wa chama hicho kwa
kile alichodai kutokubali ku-
kosolewa na kufuata misingi
ya Katiba wakati kimekuwa
kikitaka Serikali ya Chama
Cha Mapinduzi (CC) kufuata
Katiba na kukubali kuko-
solewa, jambo ambalo lin-
awafanya kuonekana hawana
msimamo.

Aliyekuwa Mbunge wa
Mchinga 20152020, Hamidu
Bobali, ambaye hakufukuzwa
bali alipewa karipio kali, ali-

lalamikia kutokupewa nafasi
ya kusikilizwa kabla ya ku-
pewa adhabu hiyo akisema
kitendo hicho kinaonyesha
kutokufuatwa kwa misingi
ya demokrasia duniani in-
ayotaka mtu kupewa haki ya
kusikilizwa kabla ya kuhuku-
miwa.

Pia alidai Kamati ya Maadili
ilikaa bila ya kuwapo kwa
mwanasheria kama inavyo-
takiwa kikatiba.

“Mimi sikuitwa kwenye
baraza kuu kwenda kuhoji-
wa, wenzangu waliitwa, kikao
kimekaa kimepokea taarifa
ya upande mmoja hakiku-
taka kunisikiliza hoja zangu
mwishoni wakanihukumu,”
alisema Bobali.

Akijibu madai hayo, Naibu
Katibu Mkuu wa chama hi-
cho bara, Magdalena Sakaya,
alisema kuwa siyo kweli

kwamba taratibu zilikiukwa
na kusisitiza kuwa zilifuatwa
ikiwamo kuwa na wajumbe
halali waliotakiwa na kutimi-
za akidi kama Katiba ya cha-
ma hicho inavyoelekeza.

“Kikao cha maadili siyo la-
zima kiwe na mwanasheria
kina wajumbe watano wa
lazima ambao ni Makamu
Mwenyekiti Bara, Makamu
Mwenyekiti Zanzibar, Naibu
Katibu Mkuu Bara, Naibu Kat-
ibu Mkuu Zanzibar na Mkuru-
genzi wa Itifaki na Mafunzo,
wajumbe watatu wanaoweza
kuongezwa mwenyekiti akip-
enda,” alisema Sakaya.

Kuhusu madai ya Bobal,
Sakaya alisema siyo kweli
kwa kuwa kada huyo aliitwa
katika Kamati ya Maadili na
kusikilizwa na baada ya hapo
alikiri makosa yake na kuom-
ba msamaha.

Meneja wa Mfuko wa Dhamana kwa Wateja Wadogo wa Benki ya Kilimo Tanzania (

:
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akitoa maelezo kuhusu faida ya kutumia benki hiyo kwa mteja Yahaya Duru aliyetembelea banda la benki hiyo,

PICHA: JUMANNE JUMA

Majaliwa: Serikéli kuendeleza uwiano Kijinsia katika uongozi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majali-
wa, amesema serikali itaende-
lea kuchukua hatua madhubuti
kuhakikisha inajenga uwiano
mzuri wa Kijinsia na wanawake
katika uongozi na ngazi nyingine
Za Maamuzi.

“Nitumie fursa hii pia ku-
tambua mchango mkubwa wa
Mheshimiwa Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika kujenga
uwiano wa kijinsia na wanawake
katika uongozi”.

Alisema hayo jana alipomu-
wakilisha Rais Samia katika
ufungaji wa Jukwaa la Uongozi

wa Vijana kwa mwaka 2021, lililo-
fanyika katika Chuo cha Maende-
leo na Ushirikiano wa Kimataifa
(MS TCDC), jijini Arusha.

Alisema katika uteuzi alizozi-
fanya hivi karibuni, Rais Samia
Suluhu Hassan, aliteua majaji
wanawake 13 kati ya 28 wa Ma-
hakama Kuu sawa na asilimia
43 na kufanya idadi ya majaji
wote nchini kufikia wanawake
40 kati ya wote 86. “Ukiachilia
mbali Katibu wa Bunge mwan-
amke, Mheshimiwa Rais pia ali-
teua Makatibu Tawala wa Mikoa
wanawake 12 kati ya 26 sawa na
asilimia 46”.

Majaliwa alisema Tanzania
imeendelea kupiga hatua kubwa

kuhakikisha inajenga uwiano
mzuri wa kijinsia na wanawake
katika uongozi na ngazi za
maamuzi.

“Kwa mfano katika uchaguzi
mKkuu wa rais, wabunge na madi-
wani wa mwaka 2015, tulikuwa
na wabunge wanawake 127 ikilin-
ganishwa na wabunge wanawake
143 mwaka 2020.”

Alisema ili kukabiliana na
changamoto ya ajira Tanzania
iliamua kutekeleza Dira ya Maen-
deleo ya Taifa ya mwaka 2025
ambayo pamoja na mambo men-
gine inalenga kujenga uchumi wa
kati wa viwanda na kutengeneza
ajira kwa kufungamanisha sekta
hiyo na sekta nyingine za uchumi

ikiwamo kilimo, madini, maliasili
na utalii na sekta ya ujenzi.

Vile vile, alisema juhudi hizo
zimeonesha mafanikio baada
ya Julai, 2020 Tanzania kuin-
gia kwenye kundi la nchi zenye
uchumi wa kati wa chini.

Alitoa wito kwa kwa wakuu wa
nchi na Serikali wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, Umoja wa Afrika
na sekta binafsi kuongeza juhudi
katika kujenga usawa wa kijinsia
na wanawake katika uongozi na
ngazi nyingine za maamuzi.

Pia, alisema serikali inatambua
mchango wa vijana wa kukuza
uchumi na kwamba ni muhimu
vijana wakaendelea kujituma,
kujitoa, na kuwa waadilifu ili

kujenga taifa adilifu hasa wana-
poshiriki katika matukio mbal-
imbali ya uzalishaji mali.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Peter Mathuki, alise-
ma atahakikisha anayafikisha
mawazo yote yaliyotolewa na
vijana hao kwa watunga sera ka-
tika Jumuiya ya Afrika Mashariki
ili yaweze kufanyiwa kazi kwa
maendeleo ya vijana na jumuiya
kwa ujumla.

Kadhalika, aliwaomba vion-
gozi mbalimbali waendelee ku-
wafundisha na kushirikiana na
vijana hao ili waweze kujifunza
zaidi na kuwa viongozi bora
hapo baadaye.
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BARAZA

ZAIDI

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Kagera Sugar ili-

yopo nafasi ya tano kwenye msi-

mamo wa Ligi Kuu Bara, Mkenya

rancis Baraza, amelikubali soka

la Tanzania baada ya kukiri kwamba lina-

zidi kuwa imara na ubora wa wachezaji

wake umeongezeka maradufu na hakuna

tofauti kama ilivyokuwa awali kwa ubora

wa wachezaji wa nchini Kenya.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Baraza alisema awali kulikuwa na dhana

iliyojengeka kuwa wachezaji na ligi ya

Kenya ni bora huku wachezaji wengi

kutoka nchini humo wakipata nafasi ya
kusajiliwa na kucheza soka Tanzania.

Alisema kuwa misimu hii karibuni im-

ekuwa tofauti kwa sababu haoni tofauti

kubwa kati ya wachezaji na hata Ligi ya
Tanzania na Kenya.

“Kwangu sioni kama kuna
tofauti kubwa, kitambo
kulikuwa na msemo eti

wachezaji wa Kenya wana-
tumia mpira wa nguvu
kuliko wa Tanzania, lakini
kwangu naona ni sawa na

Tanzania wamekuwa bora
kidogo kulingana na ligi

yao,” alisema Baraza.

Alisema kuhusu uendeshaji wa Ligi ya
Tanzania na Kenya, ni vitu viwili tofauti,
lakini kwanza akawapongeza wasimami-

zi wa Bodi ya Ligi nchini (TPLB) kwa ku-
fanya kazi kubwa ya upangaji wa ratiba.

MASHARIKI

“Kwa kweli uendeshaji wa ligi humu na
Kenya ni vitu viwili tofauti, kwanza nita-
wapongeza sana wasimamizi wa bodi ya
ligi humu nchini, Tanzania timu ziko um-
bali mkubwa, lakini wasimamizi wa ligi
wamejaribu mno kuwezesha mechi zote
kupangwa kwa wakati unaofaa ili kusiwe
na timu zIngine kuwa na malalamiko,”
alisema Baraza.

Alisema kuhusu ushindani wa ligi kwa
nchi hizo mbili, huwezi kulinganisha kwa
sasa kwani Tanzania imepiga hatua kub-
wa sana kwa sababu ya wadhamini kum-
waga mamilioni ya shilingi.

“Tanzania imepiga hatua kubwa mno
kimpira kutokana na wadhamini kumwa-
ga zawadi kwa wingi kwa mshindi, hicho
tuu kimefanya ligi ya Tanzania kuwa bora
Afrika Mashariki na Kati,” alisema Baraza.

BADO MLANDEGE...

Wachezaji wa Yanga wakiendelea na mazoezi ya viungo gym jana asubuhi, wakijiandaa na mechi ya pili ya kirafiki
dhidi ya KMKM FC itakayopigwa kesho katika Uwanja wa Amaan Zanzibar baada va juzi usiku kuichapa Mlandege FC
bao 1-0 uwanjani hapo. PICHA: YANGA

Yanga yampeleka
Yacouba kutibiwa

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Yanga raia wa
Burkina Faso, Yacouba Songne,
amepelekwa nchini Tunisia kwa
matibabu ya majeraha aliyoya-
pata kwenye mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Ruvu
Shooting.

Taarifa iliyotolewa na klabu
va Yanga jana kupitia mtandao
wake rasmi wa Kijamii Instagram
ilieleza kuwa mchezaji huyo am-
baye wakati mwingine hucheza
kama winga, ameambatana na
daktari wa viungo, Youseef
Mohamed kuelekea Tunisia kwa
matibabu hayo.

“Klabu ya Yanga imempeleka
mchezaji Yacouba Songne nchini
Tunisia kufanyiwa matibabu ya
majeraha aliyoyapata kwenye
mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Ruvu
Shooting. Yacouba, ameambatana
na daktari wa viungo Youseef
Mohamed,"” llieleza taarifa hiyo.

Kocha Kisiwani
atoa sababu vipigo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUPOTEZA michezo mitatu ya
Ligi Kuu Zanzibar (Ligi Kuu ya
PBZ), sababu haiwezi kuwa ni
kutokana na wachezaji kuwa
wageni kwenye ligi hiyo, kwa
mujibu wa Kocha Mkuu wa timu
ya Kisiwani FC, Khatib Omar
Salum.

Kisiwani inashuka dimbani leo,
dhidi ya Maafande wa Mafunzo,
mchezo utakaopigwa katika
Dimba la Mau A majira ya saa 10
alasiri ikiwa ni mchezo wa mzun-
guko wa nne wa Ligi Kuu ya PBZ.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Salum alisema kwa
sasa hawezi kuwatetea wachezaji
wake kuwa kufungwa mechi
tatu mfululizo kumetokana na
ugeni wao katika ligi hiyo yenye
ushindani mkubwa, bali tatizo ni
kushindwa tu kuhimili mikiki ya
Ligi Kuu.

Sanjay Dutt aahidi kukuza filamu nchini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu wa Tanzania, Kas-
sim Majaliwa, amekutana na ku-
fanya mazungumzo na mwigizaji
mashuhuri wa filamu za Kihindi
kutoka nchini India, Sanjay Dutt,
ambaye ameahidi kushirikiana
na serikali katika kukuza tasnia
ya filamu nchini.

Katika mazungumzo hayo
yaliyofanyika jana ofisi ndogo ya
Waziri Mkuu, Magogoni jijini Dar
es Salaam, Majaliwa aliahidi seri-
kali kumpa ushirikiano wote ku-
hakikisha msanii huyo anatimiza
malengo ya ziara yake nchini.

Waziri Mkuu pia alitumia fursa
hiyo kuwataka wadau wa filamu
nchini kutumia ujio wa msanii
huyo mkubwa duniani kuimari-
sha uhusiano pamoja na kujifun-
za namna bora ya kuboresha kazi
zao kupitia yeye na kuweka mipa-
ngo ya kufanya kazi kwa pamoja.

Pia, Waziri Mkuu alimshukuru
msanii huyo ambaye pamoja na
mambo mengine ameahidi kush-
irikiana na Bodi ya Filamu Tanza-
nia katika kuendesha mafunzo ya
masuala mbalimbali katika tasnia
hiyo ikiwamo uandaaji wa filamu
kwa kutumia teknolojia ya kisasa
hususan kwa vijana.

Kwa upande, Dutt alisema ame-
vutiwa na fursa nyingi zilizoko
kwenye sekta ya utalii nchini
na kuahidi kuvitangaza vivutio
hivyo na kuhakikisha Tanzania
inaendelea kuwa kwenye ramani
ya dunia katika masuala ya utalii.

Mbali na ahadi hiyo, pia msa-
nii huyo amesema atashiriki-
ana na wadau wa filamu nchini
wakiwamo waandaaji pamoja
na waigizaji kutoa mafunzo na
mbinu bora zitakazowawezesha
kuboresha kazi zao na hatimaye
kupata mafanikio zaidi.

Amesema Kkatika ziara yake
anatarajia kutembelea vivutio

mbalimbali vya utalii ambapo
atapiga picha kwa ajili ya kuvi-
tangaza ili kuwavutia watu wengi
waje Tanzania. Miongoni mwa
vivutio hivyo ni pamoja na mbu-
ga za wanyama za Serengeti na
Ngorongoro.

“Jana nilikuwa Zanzibar, nimeo-
na fursa nyingi za uwekezaji
hapa Tanzania ikiwamo uwapo
wa fukwe nzuri. Nitakwenda ku-
washawishi marafiki zangu nao
waje kuwekeza. Naipenda sana
Tanzania watu wake ni wakarimu
na ninatarajia kuja kufanya fila-
mu,” alisema.

Wakati huo huo, Waziri wa

Utamaduni, Sanaa na Michezo
Innocent Bashungwa, amesema
kupitia ujio wa Dutt, wizara yake
inategemea kuangalia maeneo
ya kimkakati ambayo wanaweza
kushirikiana na msanii huyo
ikiwamo uandaaji wa filamu,
kuongeza wigo wa masoko ya
filamu na matumizi ya teknolo-
jia katika kuikuza sekta ya filamu
nchini.

Aliongeza kuwa kupitia Chuo
cha Sanaa Tanzania (TaSUBa),
Dutt ametoa ushauri wa namna
bora ya kushirikina ikiwamo
kutoa mafunzo kwa wasanii na
waandaaji wa filamu.
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ZISIKUPITE

POGBA KUUZWA JANUARI

MANCHESTER United wanajiandaa kumuuza
kiungo wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba, 28, katika
dirisha la Januari. (Star)

RAMSEY AWANIWA EVERTON

KLABU ya Everton na Newcastle United zinataka
kumsajili kiungo wa kati wa Juventus na Wales, Aaron
Ramsey, 30. (Goal)

COUTINHO ASHUTUMIWA BARCA

NYOTA wa Barcelona wamechukizwa na kiungo wa
kati wa Brazil, Philippe Coutinho, 29, wakimshutumu
mchezaji huyo kwa kuzembea huku kukiwa na tetesi
za kuhamia Newcastle United. (Star)

BOWEN ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL wanamtaka winga wa West Ham,
Jarrod Bowen, 24, na wanapanga kumsajili Januari.
(Mirror)

SEVILLA NA DAU LA KOUNDE

KLABU ya Sevilla imesisitiza kwamba, Jules
Kounde, 22, hataruhusiwa kuondoka kwa chini ya
euro milioni 80. (AS)

SHEVCHENKO AMTAKA PULISIC

KOCHA mpya wa Klabu ya Genoa Andriy Shevchen-
ko anataka kumsajili mshambuliaji wa Chelsea na
Marekani, Christian Pulisic, 23. (Secolo XIX)

DEMBELE NA NEWCASTLE

Newcastle United huenda wakampata Mfaransa
Ousmane Dembele, 24, kwa uhamisho wa bila malipo
ikiwa winga huyo atakataa kusaini mkataba mpya na
Barcelona. (Express)

LODGERS ATAJWA UNITED

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers
anapigiwa upato kuchukua nafasi ya Ole Gunnar
Solskjaer kama kocha mpya wa Manchester United.
(Eurosport)

MESSI KURUDI BARCA

BARCELONA huenda wakamsajili tena msham-
buliaji wa Argentina, Lionel Messi, 34, mwaka 2023
wakati mkataba wake na Paris St-Germain utaka-
pomalizika, amesema mgombea wa urais wa zamani
wa klabu hiyo, Victor Font. (Marca)

SULE ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wameanza kufanya mazun-
gumzo na wawakilishi wa beki wa Bayern Munich na
Ujerumani, Niklas Sule, 26. (Newcastle World)

KOUNDE ANUKIA MAN UTD

MANCHESTER United wana matumaini ya kuishin-
da Chelsea katika harakati za kumsajili mlinzi wa
Ufaransa, Jules Kounde, 22, kutoka Sevilla. (AS via
Express)

DONDOO ZA SOKA

BARCELONA, Hispania

IKU moja baada ya kutam-

bulishwa rasmi kuwa Kocha

Mkuu wa Klabu ya Barcelona

mbele ya mashabiki 10,000,
Xavi Hernandez amewatimua ma-
kocha wawili.

Klabu hiyo ya Katalunya im-
ekumbwa na wimbi la majeruhi na
kusababisha mgawanyiko kati ya
wachezaji na viongozi huku timu
ikiachwa mbali dhidi ya wapinzani
wao Real Madrid kwenye msimamo

YA ULAYA

LAKE,

MAKOCHA

® ® @ Kisa ni wachezaji kuchoshwa na ongezeko la
majeruhi na kuwanyooshea vidole wakufunzi wa...

wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga.
Gazeti la kila siku la AS
la Hispania, limesema
tangu alipoteuliwa Xavi
Novemba 7, mwaka huu
ameshuhudia mabishano
na ameamua kuchukua
hatua, akiwaambia kocha
wa viungo, Juanjo Brau na
daktari Albert Roca walio-
wasili pamoja na kocha ali-
yetimuliwa Ronald Koeman
kwamba hawahitajiki tena
Barca.

Imeripotiwa kuwa wachezaji
wamechoshwa na ongezeko la ma-
jeruhi na wanawanyooshea vidole
wakufunzi hao wa mazoezi ya mwili
wakiamini matatizo yao yalianza
wakati wa mechi za kujiandaa na
msimu wa ligi na yameendelea.

Ripoti hizo zimedai Xavi ata-
warejesha katika klabu hiyo Jaume
Munill na Ricard Pruna kusaidia
kutatua tatizo linaloendelea la ma-
funzi hao wawili walivyofanya kazi
awali hapo Nou Camp.
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LONDON, England

LABU ya Aston Villa walimfun-
I‘ gashia virago Kocha wao, Dean

Smith na kufanya awe ni kocha

wa tano msimu huu kutimuliwa
na klabu za Ligi Kuu England, baada ya
Xisco Munoz (Watford), Nuno Espirito
Santo (Tottenham) , Steve Bruce (New-
castle) na Daniel Fark (Norwich) kufut-
wa kazi.

Sasa wachezaji wa zamani wa timu ya
Taifa ya England, John Terry, Steve Ger-
rard na Frank Lampard wote wamehu-
sishwa na kuirithi mikoba ya Smith pale
Villa Park.

Villa wameamua kutafuta suluhisho
na kuleta mabadiliko chanya kwenye
kikosi chao kutokana na kukaa nafasi
ya 16 baada ya michezo 12 ya Ligi Kuu
na wamefikia uamuzi wa kumfuta kazi
Smith baada ya kupoteza katika miche-
7o mitano mfululizo ya ligi.

Terry alichaguliwa kuwa kocha msaid-
izi wa Smith mwaka 2018 na kuisaidia
Villa kupanda Ligi Kuu na aliachana na
timu hiyo msimu uliopita wa majira ya
joto.

Gerrard kwa sasa ni kocha mkuu wa
Rangers ambaye amewapa taji la Ligi
Kuu ya Scotland kwa mara ya kwanza,
yupo kwenye mkataba na klabu hiyo
hadi mwaka 2024.

RRYSI'AM
VWATAYVVA

INDE

JACKPOT ™

LONDON, England

LICHA ya kuwa nje ya uwanja
kwenye kikosi cha kwanza cha
Manchester United kwa muda
mrefu, Phil Jones anahusishwa
na klabu 13 zinazohitaji huduma
yake.

Jones anatakriban miaka mi-
wili hajaingia kwenye kikosi cha
kwanza cha ‘Mashetani Wekun-
du’ hao kutokana na kupata ma-
jeraha.

Kwa sasa amerejea mazoezini
na amecheza michezo kadhaa
ya wachezaji wa chini ya umri
wa miaka 23 kama sehemu ya

66

kurejesha kiwango chake.

Klabu kadhaa zimekuwa
zikimtaka Jones tangu majira ya
kiangazi, lakini kocha wake, Ole
Gunnar Solskjaer amekuwa aki-
zuia usajili wake akiamini kuwa,
anaweza kuwa na msaada ndani
ya kikosi chake.

Miongoni mwa klabu hizo 13 ni
pamoja na Watford na Newcastle
United ambazo zinatajwa kui-
saka saini ya Jones kwa mkataba
wa mkopo.

Timu zingine zinazoiwania
sahihi ya Jones zinatoka Cham-
pionship ikiwamo Derby County
inayonolewa na Wayne Rooney.
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RSENE Wenger anajutia
kung’angania kubaki kwenye
Klabu ya Arsenal baada ya kuon-
oka kwa uchungu msimu wake
wa mwisho mwaka 2018.

Wenger mwenye umri wa miaka 72,
aliitumikia klabu ya Arsenal kwa muda
wa miaka 22 na kuiongoza kutwaa mat-
aji matatu ya Ligi Kuu England na mataji
saba ya Kombe la Ligi, FA.

Kuna makala imeandaliwa ya msimu
wa 2003/04 ambayo imepewa jina la “Ar-
sene Wenger: Invincibles” na inatarajiwa
kutoka wiki hii na kuonyeshwa kwenye
kumbi mbalimbali za sinema.

Wenger ameweka wazi kuwa ilibidi
aondoke Arsenal miaka kumi iliyopita,
wakati anahitajika na klabu nyingi pamo-
ja na timu za taifa.

Wenger amesema, “muda mwingine
nashang’aa, kuna kitu nilikosea baada ya
msimu wa “Invincible” 2003/04?

“Mwaka 2007 ulikuwa ni wa maamuzi,
ni kwa mara ya kwanza nilihisi kuwa
kuna msukumo mkubwa ndani ya bodi,
ilikuwa nichague kuwa mwaminifu kwa
klabu au vinginevyo.

Yorke: United inaweza
kutwaa ubingwa EPL

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manches-
ter United, Dwight Yorke, anaamini kikosi
hicho chini ya kocha Ole Gunnar Solsk-
jaer kinauwezo wa kuchukua ubingwa wa
Ligi Kuu England.

Mchezaji huyo wa zamani kutoka Trini-
dad & Tobago anaamini kikosi cha Man
United kimesheheni wachezaji wenye
ubora unaoweza kuwafanya kushindana
na timu zinazowania ubingwa wa Ligi
Kuu England, huku akisisitiza kuwa ina
viungo wazuri zaidi ya Liverpool.

“Nadhani tuna wachezaji wanaoweza
kuchukua ubingwa wa Ligi Kuu England,
je, wanacheza kama mabingwa? Hapana,
tukirudi nyuma misimu mitatu au minne
wakati Leicester City wanachukua ubing-
wa, unaweza kuona wachezaji waliokuwa

nao na wachezaji tulionao sisi, tuna wa-
chezaji wazuri wanaoweza kuchukua ub-
ingwa,” alisema akinukuliwa na BT Sport.

“Tuna kikosi kizuri, tuna walinzi imara,
tuna golikipa bora na washambuliaji ha-
tari, watu wanazungumza kuhusu viun-
g0, huwezi kuwa na timu iliyokamilika.

“Huhitaji kuwa na kikosi kilichoka-
milika ili uweze kchukua ubingwa, ila
unahitaji watu wanaoweza kubadilisha
matokeo na kutawala mchezo, tuna
Cristiano Ronaldo, Edinson Cavani, Paul
Pogba na Raphael Varane ni uwendawaz-
imu kuona nafasi tulipo, ni kweli inavunja
moyo kuangalia na ni ngumu kukubali
pia.”

Man United watarudi tena uwanjani
baada ya mapumziko ya kimataifa na
kusafiri kwenda kucheza na Watford No-
vemba 20, mwaka huu.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE
01.13/11/21

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Rochdale vs Leyton Orient

1 X 2

02.13/1/21

Tranmere vs Sutton United

03.13/1/21

Stevenage vs Mansfield

04.13/11/21

Bristol Rovers vs Northampton

05.13/11/21

Walsall vs Harrogate

06.13/11/21

Altrincham vs Boreham Wood

07.13/11/21

Yeovil vs Eastleigh

08.13/11/21

Wealdstone vs Barnet

09.13/11/21

Accrington vs Plymouth

10.13/11/21

Mirandes vs Huesca

1.14/1/21

UD Ibiza Eivissa vs Almeria

12.14/11/21

Leganes vs Real Oviedo

13.14/1/21

Burgos vs Ponferradina

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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TAREHE GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Chiangmai United vs Khon Kaen United FC

SARE  UGENINI

1 X
2.05

South Korea vs United Arab Emirates

1.35

Port FC vs Ratchaburi

1.67

Macedonia U21 vs Ukraine U21

3.38

Lebanon vs Iran

9.44

Vietnam vs Japan

14.40

Tanzania vs DR Congo

2.85

Uganda vs Kenya

1.61

Ethiopia vs Ghana

9.67

Baumit Jablonec vs Varnsdorf

1.24

Maccabi Kishronot Hadera W vs MS Kiryat Gat W

5.57

China vs Oman

2.70

Malaga C.atco W vs Prainsa Zaragoza W

2.05

Benin vs Madagascar

1.55

Congo vs Namibia

1.98

Rwanda vs Mali

5.20

Iraq vs Syrian Arab Republic

2.08

Croatia U21 vs Estonia U21

1.01

Armenia vs North Macedonia

2.85

Georgia vs Sweden

7.22

Azerbaijan vs Luxembourg

2.50

Serbia vs Qatar

1.49

Russia vs Cyprus

115

Ukraine vs Bulgaria

1.58

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Bnot Netanya W

117

Czech Republic vs Kuwait

1.30

Hapoel Raanana W vs Hapoel Beer Sheva W

171

San Marino U21 vs Israel U21

87.03

San Martin Burzaco vs CA Atlas

2.46

Hapoel Marmorek Rehovot vs AS Tel Aviv University W

15.41

El Porvenir vs Lujan

2.28

Leandro N Alem vs Claypole

3.12

England U21vs Czech Republic U21

1.50

Togo vs Senegal

5.77

Hungary U19 vs Italy U19

5.41

South Africa vs Zimbabwe

1.31

Malta vs Croatia

22.96

Greece vs Spain

7.42

Germany vs Liechtenstein

1.03

France U21 vs Armenia U21

1.01

Slovakia vs Slovenia

219

Ireland vs Portugal

8.61

Romania vs Iceland

AA -12 - NOVEMBA

Ecuador vs Venezuela

1.60

Ponte Preta vs Botafogo RJ

Flamengo vs Bahia BA

Sampaio MA vs Vila Nova GO

Paraguay vs Chile

Estudiantes Rio Cuarto vs Temperley

Brazil vs Colombia

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Xavi aunda jopo lake, atimuagwa2 M

Franco ‘awasapraizi’
Simba akiwasili Dar

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Kocha Mkuu mpya wa Simba,
Mhispania Pablo Franco Martin, ‘ame-
wasapraizi’ mashabiki wa timu hiyo, baada
ya mpango wa kuwasili kwake Dar es Salaam
jana kufanya kimyakimya na uongozi wa
klabu hiyo.

Mwenyekiti wa Klabu ya Simba, Murtaza
Mangungu, juzi alimwambia mwandishi wetu
kuwa Franco atatua siku yoyote wiki hii bila
kuitaja na aliendelea kusisitiza hivyo kwa
vyombo vyote vya habari nchini kila alipouli-
zwa, kabla ya jana asubuhi kocha huyo kutua
nchini kuchukua rasmi nafasi ya Mfaransa
Didier Gomes ambaye alitangaza kubwaga
manyanga, baada ya timu hiyo kutolewa
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Jwaneng Galaxy mwezi uliopita.

Mtandao rasmi wa klabu hiyo ulionyesha
video fupi ya kocha huyo akipokewa Uwanja
wa Ndege wa Julius Nyerere na Mratibu wa
Klabu ya Simba, Abasi Ally, akiwa wakala
wake raia wa Kenya.

Franco hakuwa na mengi ya kuzungumza
zaidi ya kuongea maneno mawili ya kiswahili
“pole pole, hakuna matata,” alipoulizwa kama
anafahamu kiswahili walau kidogo.

Kocha huyo ambaye amewahi kuwa kocha
msaidizi wa Real Madrid mwaka 2018 huku
pia akiinoa Getafe ya Ligi Kuu Hispania, LaLi-
ga, kabla ya kutua Simba alikuwa akiifundsha
Klabu ya Al Qadsia ya Kuwait kuanzia mwaka
2019 hadi 2021.

Stars: Safari Kombe la Dunia ni leo

Kocha Mkuu mpya wa Simba, Mhispania Pablo Franco baada ya kuwasili Dar es Salaam jana tayari kwa
kuanza kuwanoa mabingwa hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara. PICHA: SIMBA

Na Saada Akida

ICHA ya kuwa vinara wa Kundi
J, kwenye mechi za kuwania ku-
fuzu fainali za Kombe la Dunia
mwakani nchini Qatar, hakuna
namna ya kujihakikishia kutinga mechi
ya mwisho ya mchujo pasipo kupata
ushindi leo dhidi ya DR Congo katika
mchezo utakapopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, kwa mu-
jibu wa Kocha Mkuu wa timu Taifa ya
Tanzania (Taifa Stars), Kim Poulsen.
Tanzania inaongoza Kundi
J ikiwa na pointi saba sawa
na Benin ambayo ipo nyuma
yake kutokana na tofauti ya
mabao ya kufunga, huku DR
Congo ikifuata kwa alama
tano na Madagascara ikibu-
ruza mkia kwa pointi tatu.

Timu itakayoongoza katika kila kundi
kati ya 10, itachezeshwa droo ili kucheza
mechi ya mchujo nyumbani na ugenini
na tano zitakazopata matokeo ya jumla

® ® ® Poulsen asema hakuna namna ni ushindi tu kwa
Mkapa, wachezaji mzuka juu, Hector Cuper aonya...

zitaliwakilisha Bara la Afrika katika mi-
chuano hiyo mwakani nchini Qatar.

Hata hivyo, Taifa Stars inashuka uwan-
janileo kuikabili DR Congo ikiwa na kum-
bukumbu ya kutoka sare ya bao 1-1 timu
hizo zilipokutana nchini Congo katika
mchezo wa awali, shukrani kwa Simon
Msuva aliyeifungia kwenye mechi hiyo
akisawazisha bao la Dieumerci Mbokani.

Akizungumza na waandishi wa habari
Dar es Salaam jana, kuelekea mchezo
huo wa leo, Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Kim Poulsen, alisema wako tayari kwa
ajili ya mchezo huo na lengo lao ni ku-
maliza hatua hii ya makundi wakiwa
vinara wa Kundi J.

“Tunawaheshimu DRC ni timu nzuri,
najua wamekuja hapa kwa ajili ya ku-
haribu mipango yetu, lakini naamini
wachezaji wataweza kukamilisha mipa-
ngo yetu.

“Tunafurahi kesho (leo) tutakuwa

mbele ya mashabiki wetu ambao wame-
kuwa nasi kuanzia mwanzo hadi sasa
katika mchezo huu, tutaingia [uwanjani]
kivingne tofauti na ule wa awali,” alise-
ma Poulsen.

Alisema anawashukuru wadhamini
wakuu, serikali na mashabiki ambao
wako nyuma yao wakiwapa sapoti waka-
ti wote.

Naye nahodha msaidizi wa Taifa Stars,
John Bocco, alisema maandalizi kue-
lekea mchezo huo ni mazuri na wako
tayari kwa ajili ya mchezo huo na wa-
naimani wanaenda kushinda.

“Tunaingia katika mchezo huu tuki-
waheshimu DRC, ni timu kubwa la-
kini tunawaomba mashabiki wetu wat-
uombee, tunaamini tunaenda kupata
matokeo,” alisema Bocco.

Kocha Mkuu wa DRC, Muargentina
Hector Cuper, alisema itakuwa mechi
ngumu, lakini lengo lao ni kupata ushin-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

di ingawa wanajua haitakuwa rahisi ku-
tokana na aina ya wapinzani wao.

“Tuna wachezaji wengi wanaocheza
nchi mbalimbali ikiwamo England, lakini
hapa tunaangalia ubora wa timu nzima
si mchezaji mmoja mmoja, naamini tuta-
pata matokeo,” alisema Cuper.

Nahodha wa DRC, Mbokani alisema
hawana presha na wako tayari kwa ajili
ya mchezo huo na lengo lao ni kushinda
ili kujiweka katika mazingira mazuri ya
kukamilisha ratiba.

“Katika nafasi tuliyopo, tunatakiwa
kushinda ili kujiweka katika mazingira
mazuri ya mchezo wa mwisho dhidi ya
Benin,” alisema Mbokani.

WU
97%7708567541002">
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