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isikupite

MSHIKEMSHIKE...

USHINDI wa Manchester City dhidi ya Everton juzi, umem-fanya David Silva kuwapo katika kikosi hicho kikiibuka na ushindi mara 200 kwenye mechi 289 za Ligi Kuu England alizoichezea, hivyo kuwa mche-zaji aliyewahi zaidi kufikisha idadi hiyo. Nguli wa Chelsea, John Terry, alifikisha mechi 200 za ushindi katika michezo 305, huku kipa wa klabu hiyo Petr Cech (akifikisha kutokana na mechi 310) na Ashley Cole (mechi 318) mwingine akiwa nguli wa Manchester United, Ryan Giggs (mechi 315) .

           FATI ANAVYOTEMBELEA MWAMVULI WA MESSI  UK.20
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                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6KAMUSOKO, LWANDAMINA WAELEZA WALIPOSHIKWA YANGA UK. 31

Ofisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Monica Wabukundi, akiwasikiliza vijana kwenye stendi ya mabasi ya Mjini Bukoba, 
wakati gari la matangazo la NEC lilipokuwa likitoa elimu ya mpigakura, kuhusu uboreshaji wa daftari la kudumu la wapigakura. 
PICHA: NEC
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WAZIRI AWAONYA WAVUVI
HARAMU UCHAGUZI MITAA
WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Luhaga Mpina, amesema 
serikali itamkamata na 
kumfikisha mahakamani 
kwa makosa ya uhujumu 
uchumi mgombea wa 
chama chochote cha siasa... 
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MBUNGE AJITOSA UNUNUZI 
PAMBA BIL. 7/- JIMBONI   
WAKULIMA wa pamba 
katika Kata ya Mwamanga 
wilayani Magu mkoani 
Mwanza, wamemshukuru 
Mbunge wa Jimbo la Magu, 
Bonventra Kiswaga, kwa 
kununua pamba yao...
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WAHAMIAJI HARAMU 
WAMTISHA LUGOLA
WAZIRI wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, 
amewataka wananchi wa 
mikoa ya mipakani nchini 
kutoa taarifa za wahamiaji 
haramu ili kudhibiti matukio 
ya ujambazi, utekaji katika 
maeneo hayo...

ASEMA wasubiri kufanya ziara mkoani humo hadi Novemba 
ili...  Endelea ukurasa wa 2
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Mil. 26.9 kupiga
kura S/Mitaa
Na Augusta Njoji, DODOMA

WATANZANIA milioni 26.9 
wenye sifa za kupiga kura, wa-
nakadiriwa kuandikishwa kwa 
ajili ya uchaguzi wa serikali za 
mitaa unaotarajiwa kufanyika 
Novemba 24, mwaka huu.

Katika idadi hiyo, wanaume 
wanakadiriwa kuwa 12,852,328, 
huku wanawake wakiwa 
14,108,157.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki katika kikao kazi cha Maka-
tibu Tawala wa Mikoa, Waku-
rugenzi wa Halmashauri na 
Wasimamizi wa uchaguzi huo, 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
aliwataka wasimamizi hao kutoa 
elimu ya kutosha ili wananchi 
hao wajiandikishe kupiga kura 
kwa kuwa uchaguzi uliopita 
wa mwaka 2014 watu wengi 
hawakujiandikisha.

“Serikali Kuu tumeshaanza 
mikakati mikubwa ya kutoa 
elimu kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari, lakini kuna siku 
maalum mmetengewa suala la 
elimu, nyie wasimamizi wa uch-
aguzi lazima mjipange tunataka 
uchaguzi wa mwaka huu uvunje 
rekodi, maana wa mwaka 2014 
inatuonyesha watu wengi ha-
wakujiandikisha katika daftari la 
wapiga kura,” alisema.

Aliwataka kuhakikisha mwaka 
huu watu wanajiandikisha kwa 
wingi na kila msimamizi wa 
uchaguzi atapimwa kwa jinsi 
alivyowezesha eneo lake watu 
kujiandikisha kwa kiwango 
kikubwa.

“Imani yangu kazi hii tutaenda 
kuifanya vizuri sana na kwa vile 
kule chini tuna wasaidizi wetu, 
twende tukaifanye kazi hii kwa 
uzuri zaidi, lakini kazi hii tuna 
vitu vya kutuongoza tuna elimu 
ya mpiga kura, kitabu maalum, 
lakini tuna mwongozo na kanuni 
katumieni fursa hiyo muhimu 
ya kuhakikisha mnaenda kutoa 
elimu katika maeneo mahsusi,” 
alisisitiza.

Alihimiza watu waelimishwe 
ili wafahamu na kutimiza haki 
yao ya kupiga kura na kuweka 
mazingira wezeshi ya uchaguzi 
kufanyika vizuri.

“Hatutarajii kuona siku ya 
uchaguzi hakuna karatasi ya 
kupigia kura watu wanaandika 
kwa karatasi ya mkono hatuta-
rajii mwaka huu, tunataka kila 
eneo, kila halmashauri ajenda 
ya upigaji kura iwe imeandaliwa 
mapema,” alisema.

Alisema ofisi yake itafuatilia 
kila kitu kinaenda vizuri na 
kama kushindwa washindwe 
wenyewe wasimamizi hao.

“Lakini huku sisi juu ambao 
tumepewa jicho pana kuangalia 
uchaguzi huu, naomba niwaam-
bie tumejipanga vizuri sana ku-
hakikisha uchaguzi huu unaenda
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Makonda azuia  mawaziri Dar
Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, amewaom-
ba mawaziri wanaotaka kufanya 
ziara za miradi katika mkoa huo, 
kusitisha kwa muda ili kupisha 
utekelezaji wa maagizo ya Rais 
John Magufuli aliyoyatoa.

Alisema mwezi huu na Oktoba 
watamalizia pia utekelezaji wa 
mikakati waliyopeana na kuan-
zia hapo mawaziri wataweza 
kuika na kuendelea na ziara zao 
za kikazi.

Makonda aliyasema hayo jana 
wakati akikagua mradi wa ujenzi 
wa machinjio ya kisasa ya Ving-
unguti ambao ujenzi wake ume-
ika asilimia 25.

“Nawaomba mawaziri ambao 
wanataka kufanya ziara katika 
mkoa huu, tutekeleze miradi 
ambayo tumepewa maelekezo 
na Rais Magufuli alipofanya zi-

ara na baada ya hapo waendelee 
kama walivyopanga,” Makonda 
alisema.

Kuhusu ujenzi wa machin-
jio hayo, alilipongeza Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) kwa 
kutekeleza mradi huo kwa hara-
ka. Makonda alimwagiza Meya 
wa Manispaa ya Ilala, Omary 
Kumbilamoto, kukaa na Baraza 
la Madiwani kwa ajili ya kutenga 
fedha za kujenga barabara ya 
kuelekea katika machinjio hayo 
yenye urefu wa kilometa moja.

“Baraza la Madiwani likae 
litenge fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara hii ya kuingia katika 
machinjio haya ya kisasa ili wa-
fanyabiashara wanaokuja wasik-
wame kwa sababu ya ubovu wa 
barabara,” Makonda alisema.

Alisema pia kuwapo kwa 
machinjio hayo ni fursa kwa 
manispaa kujenga reli ya kuingia 
eneo hilo ili mizigo isairishwe 

kwa treni.
Aidha, aliwataka kuangalia 

namna ya kuwalipa idia wakazi 
wa maeneo hayo ili kuandaa 
eneo kwa ajili ya kupanua 
machinjio hayo kwa miaka ijayo.

Makonda alisema ujenzi huo 
unatarajiwa kukamilika Desem-
ba mwaka huu na kuukabidhi 
kwa ajili ya kuanza shughuli za 
kuchinja ng’ombe.

Naye Mhandisi Elisante Ulo-
mi, alisema wanamalizia kazi 
ya kushindilia kifusi kwa ajili ya 
kuanza kusuka nondo na kum-
waga zege.

Alisema mwishoni mwa  No-
vemba wataanza kupaua, wakati 
kazi za kufunga umeme na ku-
malizia kazi za ndani zikiende-
lea.

Naye Meya wa Ilala, Omary 
Kumbilamoto, alisema wa-
natekeleza maagizo yote yaliyo-
tolewa na Makonda na kwamba 

lengo ni kuhakikisha mradi huo 
unakamilika Desemba na unaku-
wa kivutio.

Mbali na mradi huo, Makonda 
alitembelea mradi wa ujenzi wa 
soko la Kisutu na kuagiza mradi 
huo kukamilika Mei mwakani.

Wiki iliyopita, Mkonda ali-
kutana na viongozi wakuu na 
watendaji Mkoa wa Dar es Sa-
laam na kuwaagiza kila mmoja 
kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo, vinginevyo watawa-
chukulia hatua  watalaoshindwa 
kuwajubuka katika utekelezaji 
wa majukumu yao.

Kikubwa aliahidi kuanza ku-
fuatilia utekelezaji wa muradi 
ya maendeleo ili ikamilike kwa 
wakati.

Hatua hiyo ilitokana na Rais 
John Magufulo kuonekana kuto-
furahishwa na kusuasua kwa 
utekelezaji wa miradi mingi 
mkoani humo.

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji mkoani Shinyanga, Joseph Mwikoni, akitoa elimu ya namna ya kutumia mtungi wa 
kuzimia moto ‘Fire Extinguisher’ kwenye kongamano la watoto wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika wa 
Makedonia Shinyanga Mjini. PICHA: MARCO MADUHU

Chadema yazindua mkakati kupata kura za wanawake
Na Enock Charles

ZIKIWA zimebaki siku 54 kab-
la ya kufanyika kwa uchaguzi 
wa serikali za mitaa, Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), kimezindua mkaka-
ti wa kuwashirikisha wanawake 
katika uchaguzi huo.

Chama hicho kimeeleza kuwa 
kimeamua kuja na mkakati huo 
kwa kuwa kinaamini wanawake 
ni waaminifu katika masuala ya 
uchaguzi kuliko wanaume.

Uchaguzi wa serikali za mi-

taa umepangwa kufanyika No-
vemba 24, mwaka huu katika 
halmashauri zote 185.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mkakati huo uliopewa 
jina la Bavicha Queen Mzigoni 
jijini Dar es Salaam jana, Mwe-
nyekiti wa Baraza la Vijana la 
Chadema, Patrick Ole Sosopi, 
alisema chama kinawaamini wa-
nawake ndiyo maana kimeona 
kuna haja ya kuwa na mkakati 
huo ili kuwashirikisha.

“Programu hii ya kuwashiriki-
sha wanawake katika uchaguzi 

ambayo tunaizindua leo ( jana) 
hapa makao makuu, tutaipeleka 
nchi nzima kwa kuzingatia kuwa 
mchango wa wanawake katika 
siasa ni mkubwa na wa kuamini-
ka,” Sosopi alisema.

Aliongeza kuwa mkakati 
huo umelenga kuwakutanisha 
vijana wa kike nchi nzima na 
unatarajiwa kuzinduliwa katika 
mikoa mbalimbali    ya Tanzania 
Bara na       Zanzibar ili kuwez-
esha chama hicho kuibuka na 
ushindi katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa na uchaguzi mkuu 

mwakani.
Akizungumza katika uzinduzi 

huo, Mbunge wa Ubungo, Saed 
Kubenea (Chadema), alisema 
chama hicho kinawategemea 
vijana kupata ushindi katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
mwaka huu na uchaguzi mkuu 
mwakani.

“Chama kinawategemea vi-
jana na mimi nina imani sana na 
wewe Mheshimiwa Mwenyekiti 
ingawa unaelekea kumaliza 
muda wako, mimi bado nina im-
ani na wewe,” Kubenea alisema.
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MAHOJIANO MAALUM

Afichua ugumu kuongoza Bunge
nNi kiongozi pekee wa chombo hicho ambaye hajawahi 
kumfukuza mbunge bungeni miaka minne ya Bunge la 11

Na Sanula Athanas, 

DODOMA

MWENYEKITI wa Bunge, Na-
jma Murtaza Giga, ameeleza nam-
na ilivyo vigumu kuongoza vikao 
vya chombo hicho cha kutunga 
sheria.

Katika mahojiano maalum na 
Nipashe jijini Dodoma hivi kar-
ibuni katika Mkutano wa 16 wa 
Bunge la 11, Giga alisema bila kuwa 
na uvumilivu, kiongozi wa Bunge 
anaweza kuugua ugonjwa wa 
moyo.

Alisema ugumu huo unatokana 
na Bunge kuwa na wabunge wa-
naotofautiana kielimu, kiumri na 
hulka, akibainisha kuwa pande 
zote mbili (CCM na upinzani) zina 
wabunge wenye lugha za staha na 
lugha mbaya.

Hata hivyo, Nagma ndiye kion-
gozi pekee wa Bunge la 11 am-
baye hajawahi kumtoa mbunge 
ukumbini katika miaka minne 
ya hilo. Viongozi wenzake (Spika 
Job Ndugai, Naibu Spika, Dk. Tu-
lia Ackson na Wenyeviti, Andrew 
Chenge na Mussa Zungu) wame-
wahi kuwatoa wabunge kadhaa 
wa upinzani kutokana na ku-
tokuheshimu Kiti cha Spika.

Katika mahojiano hayo, Giga 
alisema hataisahau siku ambayo 
kulikuwa na mvutano mkubwa 
wa wabunge wa CCM na upinzani 
uliomlazimu Spika Ndugai kuingia 
ukumbini ghala kuutuliza.

Siku hiyo, wabunge wa up-
inzani waliamua kupiga kelele 
bungeni wakipinga kitendo cha 
mmoja wa wabunge wa CCM ali-
yesikika akimtusi mbunge wa up-
inzani kwa kumwita ‘mbwa’.

Giga pia alieleza namna alivy-
olazimika kusitisha masomo yake 
kwa miaka takribani 10 kutokana 
na matatizo ya kifamilia na kuin-
gia katika maisha ya ndoa.

Ifuatayo ni sehemu ya maho-
jiano ya Nipashe na mfanyakazi 
huyo wa zamani wa Tevisheni ya 
Zanzibar (TVZ):- 

SWALI: Ni changamoto ipi kub-
wa iliyowahi kukukabili maishani 
mwako?

GIGA: Nilipitia changamoto 
mbalimbali, sikuweza kuendelea 
na masomo ya chuo kikuu baada 
ya kumaliza kidato cha sita kuto-
kana na matatizo ya kifamilia na 
kutakiwa kuingia katika maisha ya 
ndoa.

Jambo hili kwa kweli lilinirudi-
sha nyuma lakini sikukata tamaa, 
nilijitahidi sana kuomba ruhusa, 
ndani ya miaka 10 nilipewa ruhu-
sa nikaendelea na masomo yangu 
ya elimu ya juu na baadaye nili-
weza kumshawishi mwenzangu, 
kwa ruhusa yake nikaendelea na 
majukumu mengine ya kitaifa.

SWALI: Katika uongozi wako 
bungeni, kipi unakiona ni tatizo?

GIGA: Katika kuliongoza Bunge 
kuna changamoto zake. Nafasi ile 
ni ya lawama, huwezi kufanya kitu 
ukawaridhisha wote.

Kwa hiyo, unatakiwa kuweka 
mambo sawa. Ile ni nafasi ya ki-
taifa ambayo haijali chama cho-
chote, unatakiwa uwe makini 

kuhakikisha kwamba kanuni na 
taratibu zote zinafuatwa.

Changamoto kubwa inakuja ku-
tokana na Bunge kuwa na maoni 
tofauti, lina watu wenye elimu to-
fauti, wanatoka maeneo tofauti, 
hulka na tabia zao pia zinatofauti-
ana.

Kwa hiyo, si rahisi kuwaridhisha 
watu wote kwa namna ambayo un-
aona wewe. Hiyo ni changamoto 
kubwa sana. Kila mtu ana uelewa 
wake na kila mtu anaona anacho-
fanya yeye ni sahihi.

Ukiwa kwenye kiti kile ni lazima 
uwe mvumilivu na subira ya hali 
ya juu kuhakikisha kwamba huta-

waliwi na hisia na hukasiriki. 
Inabidi usikilize kwa umakini 

kila mtu na panapotokea tatizo, 
wakati huohuo na muda mfupi 
sana unatakiwa uikirie la kufanya 
ili kuweka mazingira sawa.

SWALI: Ni kikao kipi cha Bunge 
ulikiongoza na pengine hutakisa-
hau katika maisha yako?

GIGA: Siku zenye matatizo 
ni nyingi, inatokea migogoro ya 
ghala na wakati mwingine huwezi 
kuikiria kwa sababu pale sekunde 
moja inaweza kuharibu mambo 
yote. 

Mara nyingi hutokea pale an-
apozungumza mtu jambo ambalo 

wewe hukulisikia, lakini wabunge 
wengine wameshasikia na un-
ashindwa kufanya uamuzi wa hara-
ka na huyo ameshasema neno baya 
na wameshalipokea kuwa ni tusi.

Sasa pale kelele zinakuwa 
zimezidi na mimi sikusikia huyo 
mtu alisema nini. Kila mtu ana-
zungumza, pale unakosa ‘balance’ 
ya kuweza kuamua haraka ufanye 
nini. Hilo jambo hutokea lakini 
baadaye hukaa sawa ni changamo-
to ya kawaida bungeni.

Pale kwa kweli lazima uwe mvu-
milivu kwa sababu kitendo cha 
kuwa pale mezani, uwe ni Spika au 
msaidizi wa Spika, lazima uvumilie 
tu. Kama utakuwa na hasira na uka-
taka kuchukua hatua kwa kila linal-
otokea bungeni, ni lazima utaugua 
ugonjwa wa moyo au presha.

Kuna siku ambayo ilikuwa 
mbaya kwangu ni ile ambayo Spika 
alitokea kunusuru mvutano, ni 
ile siku mbunge mmoja wa CCM 
baadaye nilikuja kugundua ali-
kuwa ametamka kwamba “kama 
kuna mbwa bungeni atoke”.

Kelele zilikuja nyingi sana bun-
geni kiasi kwamba sikuweza kushi-
ka vizuri kilichotamkwa na huyo 
mbunge na kuwakera wenzake. 

Kwa kweli hata mimi baada ya 
kugundua alitamka maneno hayo, 
sikupenda kwa sababu kwanza ni-
likuwa kwenye mfungo wa mwezi 
mtukufu na nisingependa atoe 
kauli hiyo.

SWALI: Ni wabunge wepi katika 
Bunge hili la 11 wamekupa shida 
katika uendeshaji wa shughuli za 
Bunge?

Ni vizuri kuwataja kwa majina 
lakini kuna wabunge kutoka pande 
zote wanaozungumza vizuri na 
wanatumia lugha ya staha. Mfano, 
upinzani kuna Dk. (Semesi) Sware, 
anazungumza vizuri kwa lugha ya 
staha.

Lakini pia pande zote mbili 
zina wabunge ambao lugha zao ni 
hatari tu, huwezi kukwepa watu 
kama hao ndio maana nikasema 
mle ndani kuna watu wenye maoni 
na hulka tofauti.

SWALI: Upo bungeni kupitia Viti 
Maalum. Je, utawania jimbo mwa-
ka 2020?

GIGA: Ni kweli nina ndoto hiyo, 
lakini kwa kuwa hii ndio mara 
yangu ya kwanza nimekuja kupitia 
kundi langu la wazazi, sitawakati-
sha tamaa kwa mara hii, nita-
waunga mkono tena ili twende nao 
sambamba walau kwa miaka 10 
kisha baadaye ninaweza kuikiria 
kwenda jimboni. 

SWALI: Tutarajie kumwona Giga 
anachukua fomu ya kuwania urais 
wa Zanzibar?

GIGA: ... (kicheko) Hapana! 
Naikiri kazi ambazo nazifanya 
ndio zitaelekeza wapi napaswa 
kwenda, siyo mimi nataka kitu fu-
lani. Mafanikio yangu ndio yataele-

keza niende wapi.
SWALI: Unaikiri kuhama kwa 

Maalim Seif Sharrif CUF na kuji-
unga na ACT-Wazalendo kutakuwa 
na changamoto kubwa kwa CCM 
katika uchaguzi mkuu ujao hasa 
upande wa Zanzibar?

GIGA: Sisi CCM tuko ‘very stable’ 
(imara). Tumesimama imara kama 
kawaida yetu. Tutapambana ku-
hakikisha chama chetu kinashinda 
bila wasiwasi.

Na hata huku kuhama kwake 
(Maalim) na kuingia ACT, kwetu 
CCM ni faraja kwa sababu kuy-
umba kwao ndiyo mafanikio yetu 
ambao tuko imara.

SWALI: Kwa hali ilivyo kisiasa 
nchini, unatarajia kuona mbunge 
kutoka upinzani akirejea bungeni 
baada ya uchaguzi wa mwakani?

GIGA: Naikiria itategemeana na 
uamuzi wa wananchi, kama kuna 
mbunge wa upinzani wanamtaka, 
atarudi. Ni mawazo yao.

Lakini kwa hali ilivyo, nguvu 
kubwa ya CCM na chama kinavyok-
wenda juu zaidi na wao wenyewe 
wanaweza kuvunjika moyo. Na 
wakivunjika moyo sisi ndio tu-
nafurahi.

SWALI: Ulizipokeaje taarifa za 
kushambuliwa kwa Tundu Lissu?

GIGA: Kwa kweli, kama bin-
adamu sikuzifurahia. Lingeweza 
kumtokea yeyote, hata mbunge 
wa CCM. Si jambo zuri na wala si-
kulipokea kwa kufurahia kwamba 
yule ni mpinzani wetu. 

Huwezi kufurahia shambulio 
dhidi ya mtu yeyote duniani. Sisi 
sote ni kitu kimoja na tuko hapa 
bungeni kutekeleza majukumu ya 
kitaifa, haijalishi mtu ana mawazo 
gani, ana itikadi gani, kushambuli-
ana, kupigana si jambo zuri.

SWALI: Lissu amepoteza ubunge 
na shambulio dhidi yake ndiyo kii-
ni cha kukumbwa na changamoto 
hiyo. Unasemaje kuhusu hili?

GIGA: Kupoteza ubunge kwa 
Lissu naikiri nisiseme sana kwa 
sababu ni mambo ya kikanuni ya-
mevunjwa, kuna taratibu haziku-
fuatwa. Yeye kama mbunge alipas-
wa kutoa taarifa kuhusu aliko kwa 
Spika.

Kilichomtokea Lissu ni jambo 
la kawaida, na si yeye peke yake, 
wako wengi wamekumbwa na 
changamoto hiyo. Kuna wengine 
ndani ya Bunge hili hili la 11 wame-
ondoka kwa kutozingatia kanuni. 

Hata mimi nisipofuata utaratibu 
kwa kutohudhuria mikutano mi-
tatu mfululizo ya Bunge, ninaweza 
kuvuliwa ubunge. 

KUHUSU GIGA  
Mwenyekiti huyo wa Bunge ali-

zaliwa Septemba 5, 1967. Ni mtoto 
pekee wa Bwana na Bibi Abdallah 
Khamis. Jina la Giga ni la mumewe. 
Ni mama wa watoto watano (mmo-
ja wa kiume).

Mwenyekiti wa Bunge, Najma Murtaza Giga
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Mbunge ajitosa 
ununuzi pamba
bil. 7/- jimboni

Na Anthony Gervas, MAGU

WAKULIMA wa pamba katika 
Kata ya Mwamanga wilayani 
Magu mkoani Mwanza, wam-
emshukuru Mbunge wa Jimbo 
la Magu, Bonventra Kiswaga, 
kwa kununua pamba yao 
iliyokuwa imekosa wanunuzi 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
saba.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Diwani wa kata 
hiyo, John Nzilanyingi, alisema 
wakulima hao wamemshukuru 
mbunge huyo kujitosa kui-
nunua pamba yao iliyokuwa 
imekosa wanunuzi tangu 
msimu wa mwaka huu uanze.

“Wakulima wamemshukuru 
mno Mbunge wa Jimbo la 
Magu, kujitosa kuwasaidia 
kuinunua pamba yao kwa bei 
elekezi ya serikali ya Sh. 1,200 
kwa kilo, iliyokuwa imekosa 
wanunuzi tangu msimu wa 
pamba ulivyoanza,” alisema 
Nzilanyingi.

Pia alisema mbunge huyo 
ameonyesha mfano mzuri wa 
kuigwa kuwakomboa wakulima 
wa kata hiyo, ambao walikuwa 
wakikabiliwa na changamoto 
ya kilio hicho na hivyo kuamua 
kuwakwamua kiuchumi.

Alisema pamoja na kushuka 
bei ya zao hilo katika soko la 
dunia na kufikia Sh. 700, lakini 
mbunge huyo aliamua kujitosa 
kununua kwa bei elekezi bila 
kujali hasara ambayo anaweza 
kuipata ili kuwaondolea kero 
hiyo wakulima hao.

Alisema zao la pamba ni uti 
wa mgongo kwa wakulima 
wa Kanda ya Ziwa ambalo 
wanalitegemea kuwakwamua 
kiuchumi kama vile lilivyo zao 
la korosho kwa wakulima wa 
Nyanda za Juu Kusini.

Mfumo wa  kimtandao waanza kufuatilia utafiti majaribio dawa
Na Devota Mwachang’a 

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) na Taasisi ya Utafiti 
wa Magonjwa nchini (NIMR) zime-
anzisha mfumo wa kielektroniki 
ya ufuatiliaji wa utafiti wa majar-
ibio ya dawa ili kurahisisha na 
kusaidia udhibiti wa majaribio na 
taasisi zinazosimamia maadili ya 
ufanyaji utafiti.

Lengo la kuanzishwa mifumo 
hiyo ni  kuhakikisha usalama wa 
dawa kwa mtumiaji.

Hayo yalibainishwa katika 
mkutano wa pili wa mwaka wa 
mradi unaolenga kufuatilia na ku-
hakikisha usalama wa dawa kwa 
watumiaji (SMERT) uliofanyika 
TMDA Dar es Salaam, na kuhud-
huriwa na wataalamu kutoka vyuo 
mbalimbali, hospitali na taasisi 
mbalimbali za utafiti nchini. 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
TMDA, Akida Khea, alisema uan-
zishwaji wa mfumo wa kielek-
troniki ni sehemu ya mafanikio 
ya Mradi wa SMERT; kwa kuwa 
utafiti unapofanywa huhusisha 

dawa, hivyo madhara yatokanayo 
na dawa hizo, ni lazima yatolewe 
taarifa kujua chanzo cha tatizo.

“Awali taarifa zilijazwa kwenye 
makaratasi sasa kupitia mfumo 
huu matokeo ya utafiti yatawasil-
ishwa kwa njia ya mtandaoni (On-
line Application) ambapo mtafiti 
anajaza taarifa zake na tafiti 
anayotaka kuifanya kuhusiana na 
dawa, pia mfumo huo umesaidia 
mtu yeyote duniani akisajili ma-
jaribio yake huonekana kote,” 
alisema Khea, anayeshughulikia 
uthibiti wa bidhaa tiba.

Mkurugenzi wa NIMR Mbeya 
na Mtafiti Mkuu wa Mradi (Tanza-
nia-Uingereza), Dk. Nyanda Elias, 
alisema: “Kabla ya mfumo wa 
kieletroniki kuanzishwa, kulikuwa 
na changamoto ya kutumia muda 
mrefu kabla ya mradi ama tafiti 
kuruhusiwa kwenda kufanya, hii 
iliathiri utekelezaji wa utafiti kwa 
ile miradi ya muda mrefu kuto-
kana na kibali kuchelewa.”

Dk.  Nyanda alifafanua kuwa 
katika miaka miwili ya utekelezaji 
wa mradi huo, umewajengea uw-

ezo na kuwafanyia mafunzo kwa 
wataalamu kwenye kamati za ki-
kanda za maadili nchi nzima.

Mkurugenzi wa Kuratibu na 
Kukuza Utafiti NIMR, Dk. Paulo 
Kazyoba, alieleza kuwa utafiti wa 
afya lazima ufanyiwe tathmini ya 
maadili iwe ya majaribio ya dawa 
au     kutafuta taarifa kwa wa-
nanchi.

Naye Mwakilishi wa Chuo Kikuu 
cha St. Andrews Uingereza, Dk. 
Wilber Sabiiti, alisema: “Tanzania 
ipo makini kwenye ufanyaji wa 
utafiti, iliona fursa ya kuendeleza 
uwezo wa utafiti wa maadili na 
uthibiti wa dawa, hivyo kuamua 
kutuma maombi ya ufadhili kwe-
tu, tuliunga mkono juhudi zao na 
kuwapa ufadhili.”

Sabiiti ambaye ni mtaalamu wa 
ugunduzi wa dawa mpya, alise-
ma  kunapogundulika ugonjwa 
mpya dawa za majaribio lazima 
ziangaliwe kwa usalama wa afya 
ya mtumiaji, na uangalizi wake 
unahitaji watafiti wenye maadili 
ambao wanaweza kuangalia na 
kulinda afya ya jamii.

Waziri awaonya wavuvi haramu uchaguzi mitaa
Na Mwandishi Wetu, 
MWANGA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Luhaga Mpina, amesema serikali 
itamkamata na kumfikisha ma-
hakamani kwa makosa ya uhuju-
mu uchumi mgombea wa chama 
chochote cha siasa atayetumia 
rasilimali za uvuvi kujipatia sifa za 
ziada za kuchaguliwa katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

Amesema wagombea wote ha-
wataruhusiwa kutumia rasilimali 
za nchi kujipa sifa ya kuchaguli-
wa na yeyote  atakayewadang-
anya na kuwahadaa wananchi 
kwamba  akichaguliwa, ataruhusu 
uvuvi haramu kwenye eneo lake, 
atashushwa jukwaani na kuburu-
zwa kortini.

Amesisitiza kuwa hakuna kipin-
di ambacho wavuvi haramu wata-
sakwa, kukamatwa na kushtakiwa 

kama kipindi hiki cha kuelekea 
uchaguzi huo uliopangwa ku-
fanyika Novemba 24, mwaka huu.

Akizungumza na wavuvi ka-
tika Mwalo wa Kagongo wilayani 
Mwanga kwenye Bwawa la Ny-
umba ya Mungu alikoshiriki 
kuteketeza nyavu haramu, Waziri 
Mpina alisema wananchi wengi 
wamejipanga kujihusisha na uvu-
vi haramu hasa katika kipindi hiki 
cha kuelekea uchaguzi kwa kis-
ingizio kwamba serikali itaogopa 
kuwakamata kwa kuwa ni kipindi 
cha kuomba kura.

Waziri Mpina alisema wananchi 
watambue serikali iko macho na 
usimamizi wa sheria za nchi hau-
wezi kusimama kwa kisingizio cha 
kuwapo kwa uchaguzi.

Kutokana na kushamiri kwa 
uvuvi haramu, Waziri Mpina pia 
alitangaza kuundwa kwa kanda 
mpya za ulinzi wa rasilimali za 

uvuvi za Bwawa la Nyumba ya 
Mungu na Bwawa la Mtera na 
kumwagiza Katibu Mkuu (Uvuvi) 
kuhakikisha ifikapo Oktoba Mosi, 
mwaka huu, maofisa hao wawe 
wameshawasili kwenye kanda 
hizo. Mpina pia alisema serikali 
kuanzia sasa itakuwa inawakama-
ta na kuwafungulia mashtaka ya 
uvuvi haramu watendaji wote wa 
vijiji na kata zitakazobainika kush-
amiri uvuvi haramu kwa kuwa, 
“haiwezekani vitendo viovu vya 
uvunjifu wa sheria vifanyike huku 
kukiwa na viongozi waliopewa 
dhamana na serikali kulinda rasil-
mali hizo”.

Waziri huyo pia aliwaagiza 
Wakuu wa Wilaya na Wakurugen-
zi wa Halmashauri za Mwanga, 
Moshi na Simanjiro kukomesha 
uvuvi haramu kwenye Bwawa la 
Nyumba ya Mungu na wakishind-
wa kuudhibiti hadi kufikia Desem-

ba mwaka huu, atazifungia hal-
mashauri hizo kukusanya ushuru 
wowote na wananchi watafanya 
shughuli hizo bure.

Mpina pia alieleza kusikitishwa 
na Halmashauri ya Mwanga 
ambayo inakusanya mapato 
kutokana na shughuli za uvuvi, 
lakini imeshindwa kuwajengea 
hata choo wavuvi katika mwalo 
huo na kuagiza ifikapo Desemba 
30, kuwe na choo katika eneo hilo 
vinginevyo atazuia ukusanyaji wa 
mapato na viongozi husika wata-
wajibishwa kwa makosa ya kud-
harau kazi za wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
Thomas Apson, alimhakikishia 
Waziri Mpina kuwa atasimamia 
kikamilifu maelekezo yake kwa 
kuwa serikali ya awamu ya tano 
haina mzaha katika kupambana 
na wahalifu hasa wanaojishughul-
isha na uvuvi haramu.

Ofisa Maende-
leo ya Jamii 
wa Wilaya ya 
Iringa, Christo-
pher Kajange 
(mwenye koti 
la bluu), akitapa 
maelezo toka 
kwa mmoja wa 
wajasiriamali 
alipotembe-
lea shughuli za 
vikundi wakati 
wa mafunzo 
ya kibiashara 
kwa wanufaika 
wa mradi wa 
elimu un-
atekelezwa na 
Shirika la SOS 
jana. Kulia ni 
ofisa mradi wa 
shirika hilo,  
Lawi Barani. 
PICHA: FRIDAY 

SIMBAYA
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KWA muda sasa Kocha Mkuu wa Azam FC, Etienne Ndayiragije, 
amekuwa akikaimu nafasi ya kocha mkuu wa Taifa Stars, tangu 
Mnigeria Emmanuel Amunike alipotimuliwa mapema Julai mwa-
ka huu. Katika majukumu hayo ya kuinoa Stars, Ndayiragije ame-
kuwa akisaidiwa na Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania, Suleimani 
Matola pamoja na Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma Mgunda. 

Kwa ujumla kocha mkuu wa timu yoyote ya taifa ili aweze 
kutekeleza majukumu yake ipasavyo, hana budi kuwa huru ka-
tika kazi hiyo, huku akipata nafasi ya kutosha kuzunguka huku 
na kule katika mechi mbalimbali za Ligi Kuu husika ili kuweza 
kutazama viwango na uwezo wa wachezaji mbalimbali wataka-
ounda kikosi chake.

Si katika Ligi Kuu husika tu, bali pia kwenye ligi mbalimbali zi-
nazoendelea nchini na hata nje ya nchi ambako kuna wachezaji 
wazawa wanaocheza huko pindi anapotaka kujiridhisha zaidi na 
viwango vyao kabla ya kuwajumuisha kikosini. 

Lakini kwa Ndayiragije na wasaidizi wake wote ni wazi wame-
kuwa wakibanwa na majukumu ya waajiri wao, klabuni, hivyo ku-
kosa muda wa kutosha kuzunguka huku na kule kutazama uwezo 
wa wachezaji kabla ya kuwaita Taifa Stars. 

Ndiyo sababu wachezaji wanaoitwa Taifa Stars, wengi ni wal-
iowahi kupita mikononi mwa Matola, Ndayiragije na Mgunda au 
walioko katika klabu wanazozifundisha ama wale waliokuwamo 
timu ya taifa kwa muda mrefu. Mfano mzuri ni wakati huu ambao 
Ligi Kuu Bara ikiendelea tulitarajia kumuona Ndayiragije ameg-
awana majukumu na wasaidizi wake Matola na Mgunda kwenda 
kushuhudia mechi mbalimbali za ligi hiyo ama hata kwenda 
kuona namna wachezaji wao walioko Yanga walivyocheza dhidi 
ya Zesco kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika.   Lakini Ndayiragije 
alikuwa bize katika kuiongoza Azam dhidi ya Triangle FC nchini 
Zimbabwe kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, huku Matola na 
Mgunda wakipambana kuziongoza Polisi Tanzania na Coastal Un-
ion kwenye mechi zao za Ligi Kuu. 

Kwa utaratibu huo, kuelekea mechi ijayo ya marudiano ya Taifa 
Stars dhidi ya Sudan kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika 
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), Ndayiragije atajuaje kama uw-
ezo wa mchezaji wa Simba ama Yanga walioko Stars umepanda 
ama umeshuka? Ni wazi atawaita kwa mazoea tu, lakini pia ata-
kosa nyota wapya wanaoonyesha uwezo dimbani kutoka klabu 
hizo na nyingine za Ligi Kuu. 

Kwa ujumla kazi aliyoifanya Ndayiragije na wasaidizi wake kwa 
kufanikiwa kwanza kuitoa Kenya kwenye kinyang’anyiro hicho 
cha kufuzu CHAN kwa mikwaju ya penalti 4-1 kufuatia sare tasa 
nyumbani na ugenini na sasa wakikabiliwa na mchezo wa maru-
diano dhidi ya Sudan ugenini baada ya kukubali kipigo cha bao 
1-0 Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam, ni kubwa. 

Lakini ikumbukwe Ndayiragije na wasaidizi wake wameiwez-
esha Taifa Stars kufuzu kucheza hatua ya makundi kuwania tiketi 
ya kushiriki Kombe la Dunia nchini Qatar 2022 baada ya kuitoa 
Burundi. Hivyo, walipoiikia ni mafanikio makubwa na wanapas-
wa kupongezwa hasa kutokana na majukumu ya kuwatumikia 
mabwana wawili kwa wakati mmoja. 

Sote tumeona namna Ndayiragije anavyolemewa na majuku-
mu na kushindwa kuiongoza vema klabu yake, jambo ambalo ni 
wazi limechangia Azam FC kutolewa Kombe la Shirikisho Afrika, 
lakini kwa mfano huo huo tunaona namna Mtibwa Sugar ilivy-
oanza vibaya msimu huu wa Ligi Kuu, hali hiyo ni wazi imetokana 
na Kocha Mkuu, Zuberi Katwila kuwa na Kikosi cha timu ya Taifa 
cha U-20 kwenye michuano ya Cecafa U-20 nchini Uganda. 

Nipashe tunaona ni wakati muafaka kwa Shirikisho la Soka 
nchini (TFF) kuteua rasmi kocha mkuu wa Stars na Taifa U-20 na 
kama inaona Ndayiragije na wasaidizi wake pamoja na Katwila 
wanatosha, basi wakae meza moja na klabu zao ili kukubaliana 
na kuwaidhinisha rasmi kubeba majukumu hayo ya taifa.

Na Adam 
Fungamwango

MOJA ya mambo ambayo 
hayatosahaulika kwenye Ligi 
Kuu msimu uliopita ni kitendo 
cha mchezaji wa Mbao FC, 
Rafael Siame kuokoa maisha 
ya mchezaji wa Coastal Union 
Adeyum Salehe.

Kwenye mechi hiyo iliyoche-
zwa Uwanja wa CCM Kirumba, 
Adeyum alianguka mwenyewe 
uwanjani dakika ya 44 na 
kung’ata ulimi hali iliyosababi-
sha nusura apoteza maisha.

Siame, aliyekuwa karibu 
yake, pamoja na kwamba si 
mchezaji wa timu yake, alim-
kimbilia haraka na kuingiza 
kidole mdomoni ili kuurudisha 
ulimi kwenye hali ya kawaida 
na kufanikiwa.

Ni jambo ambalo haliku-
zungumzwa sana, wala Siame 
kupata tuzo kutoka kwa Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), lakini 
kilikuwa ni kitendo cha uung-
wana sana na cha kibinadamu.

Moja kati ya matakwa ya 
Shirikisho la Soka duniani 
(FIFA) ni mchezaji kulinda 
usalama wa mchezaji mwen-
zake, iwe wa timu yake au timu 
pinzani na kitendo chochote 
cha kumsababishia kuhatari-
sha maisha yake, au kukatisha 
ndoto yake ya kucheza soka 
hakikubaliki.

Alhamisi iliyopita kwenye 
mechi ya Ligi Kuu kati ya Kag-
era Sugar dhidi ya Simba ku-
litokea tukio ambalo limekuwa 
gumzo kubwa sasa sehemu 
mbalimbali ikiwamo kwenye 
mitandao ya kijamii kama 
kawaida.

Ni cha mchezaji wa Kagera 
Sugar Zawadi Mauya, kumpiga 
mateke yapatayo manne kwa 
makusudi Ibrahim Ajibu.

Ukiangalia tukio hilo uta-
gundua kuwa Mauya hakuwa 
anacheza rafu, ila alikuwa an-
ampiga mchezaji mwenzake 
mateke kwa makusudi. Hai-
kujulikana dhamira hasa ya 
mchezaji huyo.

Marudio yanaonyesha kuwa 
alimpiga kwanza mateke 

mawili. Baadaye akampiga la 
tatu ambalo badala ya Ajibu 
kuanguka lilimfanya yeye mwe-
nyewe aliyepiga kupepesuka 
na kutaka kuanguka.

Aliposimama anaenda tena 
kumpiga teke lingine la nne, 
ambalo hili ukilitazama kwa ji-
cho la tatu alikuwa na lengo la 
kumchota mtama kabisa, lakini 
alifanikiwa kuufyatua mguu 
mmoja wa Ajibu na mwingine 
ukabaki, hali iliyosababisha asi-
weze kuanguka chini.

Wakati Mauya akicheza rafu 
hizo, Ajibu ndiyo alikuwa na 
mpira. Na Mauya hakuonekana 
kabisa kuwa na nia na mpira. 
Alichotaka yeye ni kumpiga 
mwenzake mateke ya maku-
sudi.

Rafu za aina ile nilikuwa ni-
kiziona zamani kwenye miaka 
ya ‘80 na ‘90 kwenye mechi za 
uswahilini. Kwa miaka hii hata 
huko mchangani huwezi kuzi-
kuta rafu za aina ile.

Cha ajabu na cha kusikitisha, 
wakati tukio lile likitokea, mwa-
muzi Emmanuel Mwandem-
bwa alikuwa karibu na tukio. 
Lakini alichofanya ni kumpa 
Mauya kadi ya njano tu.

Sijui Mwandembwa alitaka 
kitu gani zaidi Mauya aongeze 
ili atoe kadi nyekundu. Kwa 
waliotazama karibuni wote, 
wanakiri kuwa ile haikuwa rafu 
bali ni uhuni uliopitiliza.

Baada ya mashabiki wengi 
wa soka kulizunguzia tukio 
hilo baya na lenye kutia najisi 
soka la Tanzania, huku wengi 
wakimsakama mchezaji huyo 
kwenye mitandao ya kijamii, 
akaamua kuomba radhi kwe-
nye mtandao wake wa kijamii. 

“Nachukua nafasi hii kuku-
omba radhi raiki, na mchezaji 
mwenzangu Ibrahim Ajibu 
kwa mchezo usio kuwa wa ki-
ungwana hapo jana, ni tukio 
ambalo hutokea ndani ya 
mchezo ikiwa umefungwa na 
damu ikiwa imechemka. Na pia 
niuombe radhi uongozi wangu 
wa Kagera Suger na Simba 

pamoja na mashabiki zangu 
kwa ujumla, asanteni sana.”

Napenda kumpongeza 
mchezaji huyo kwa kutambua 
kuwa alichofanya ni kosa na 
wala haikuwa rafu ya kawaida 
ya mpira. Lakini anapaswa 
kuwa makini na tabia hiyo 
kwani itakuja kumharibia ka-
tika maisha yake ya soka huko 
mbele ya safari.

Hakuna timu ambayo in-
aweza kumsajili mchezaji asiye 
na nidhamu, kwani anaweza 
kuigharimu wakati wowote. 
Wachezaji wote ni ndugu moja 
kwani wanaweza kukutana 
siku nyingine kwenye klabu 
moja.

Mauya anatakiwa aige mfano 
wa Siame na si alivyofanya. 
Kuhusu Mwandembwa ni 
kwamba Kamati ya Waamuzi 
na ile ya Saa 72 inaweza ku-
fanya kazi yake, lakini naye 
inapaswa ajiulize kama kweli 
anatosha kuendelea kuifanya 
kazi hiyo.

Waamuzi wana dhima 
ya kwanza kulinda afya ya 
wachezaji, hivyo wanapoona 
kuna mchezaji mechi im-
emshinda na anachotaka ni 
kuvunja wenzake miguu ana-
takiwa ampumzishe na si kum-
lealea.

Inaonekana sasa siyo Ligi 
Kuu, bali ni mechi za mchanga-
ni. Vinginevyo kuna mchezaji 
siku nyingine anaweza kum-
vunja mwenzake mguu kwa 
makusudi akitegemea huruma 
kutoka kwa refa kama ilivyoku-
wa kwa Mauya.

Waamuzi kutokuwa makini 
na kuachia mambo ya kihuni 
uwanjani, ndiko kunazalisha 
majeruhi wengi ambao wakati 
mwingine wanakuja kuigha-
rimu timu ya taifa.

Wakati mchezaji fulani 
anatakiwa aiwakilishe nchi, 
anakuwa ni majeruhi ambayo 
yalisababishwa tu na aina ya 
mchezaji kama Mauya na refa 
kumvumilia bila kumwadhibu 
ipasavyo.

Hili la Mauya kwa Ajibu, refa 
Mwandembwa anatosha?

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF imtangaze kocha 
Stars kuokoa balaa hili 
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Total 
yanoa
madereva

Na Mwandishi Wetu                                  

KAMPUNI ya mafuta ya  
Total Tanzania, imewahimiza 
madereva kote nchini ku-
tumia mafuta ya Total Excel-
lium ili kubaini tofauti na 
mafuta mengine yote yasiyo 
na excellium, ili wakiishagun-
dua tofauti, ndipo wafanye 
uamuzi ni mafuta gani ya 
kutumia kwenye magari yao, 
au vyombo vya moto.

Wito huo, ulitolewa na 
Mkurugenzi wa Mtandao wa 
Total, Marieme Sow, ka-
tika kampeni ya uelimishaji 
umma, faida za matumizi ya 
mafuta ya Total Excellium. 

Marieme Sow alisema 
mafuta ya vituo vya Total, 
yameongezwa kiambata cha 
excellium kilichotengenezwa 
mahsusi na watafiti wa kam-
puni hiyo ambacho husafisha 
injini za gari kwa kadri inavy-
otembea.

Mariane Saw alisema, ili 
madereva waweze kuona 
faida na utofauti kati ya 
kutumia mafuta ya Total 
Excellium na mafuta mengine, 
inawabidi kutumia mafuta 
ya excellium mfululizo bila 
kuchanganya changanya 
mafuta.

Alitoa wito kwa madereva 
kufanya utafiti huo kwa ku-
tumia mafuta ya mfululizo na 
kupima utofauti wa matumizi 
ya mafuta na wepesi wa 
magari yao.  

Marieme aliongeza kuwa 
madereva wa umbali mrefu 
hususan madereva wa mabasi 
na malori ambao hutumia 
mafuta ya Total Excellium 
wamekuwa wakishuhudia 
jinsi injini zao zinarekodi 
utendaji bora zaidi, hutumia 
mafuta kidogo na ni safi zaidi 
kwa sababu ya Total Excel-
lium.

Mkurugenzi wa Sheria na 
Uhusiano wa Total Tanza-
nia, Marsha Msuya Kilewo, 
alisema japo uagizaji wa 
mafuta nchini  hufanywa 
kupitia mfumo wa ununuzi 
wa pamoja hivyo mafuta 
yote yanayoingizwa  Tanza-
nia yanakuwa na ubora ulio 
sawa.

Kileo, aliongeza kuwa licha 
ya uwekezaji mkubwa uli-
ofanywa na Total kutengen-
ezwa viambata vinavyounda 
mafuta ya Total Excellium, 
lakini mafuta hayo bado 
yanauzwa kwa bei zile zile 
elekezi ambazo ziko sawa na 
mafuta mengine.  

Total kwa sasa ina vituo 
vya huduma zaidi ya 100 
nchini vikiwamo vya Gapco, 
vinavyomilikiwa na Total na 
vinatumia mafuta ya Total 
Excellium. 

Waziri Lugola ataka mipaka 
ilindwe kudhibiti ujambazi
Na Felix Mwagara, KATAVI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola, amewataka 
wananchi wa mikoa ya mipakani 
nchini kutoa taarifa za wahamiaji 
haramu ili kudhibiti matukio ya 
ujambazi, utekaji katika maeneo 
hayo.

Lugola alisema uhalifu katika 
mikoa hiyo licha ya kuwa ime-
dhibitiwa kwa kiasi kikubwa, laki-
ni bado baadhi ya mikoa ukiwamo 
wa Katavi, wahalifu hutumia njia 
zisizo rasmi kuingia nchini na ku-
fanya matukio ya uhalifu.

Akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Ikola wilayani Tang-
anyika jana, Lugola aliwataka 
wananchi hao kutoa taarifa kwa 
vyombo vya dola, iwapo kuna 
mtu au watu wanawatilia shaka 

ili kudhibiti matukio mbalimbali 
ya uhalifu.

“Mnapaswa kuwa wazalendo 
kwa kutoa taarifa za wahamiaji 
haramu katika maeneo yenu ili 
kuisaidia serikali yenu kuwasam-
baratisha wahamiaji haramu 
ambao wanafanya uhalifu wak-
ishirikiana na Watanzania wasio-
waaminifu waishio mipakani, hii 
haiwezekani na kamwe serikali 
haiwezi kuchezewa,” alisema Lu-
gola.

Alisema Tanzania ina serikali 
makini katika kuwalinda watu 
wake, hivyo kwa majambazi am-
bao wanafanya matukio mbal-
imbali ya utekaji lazima washu-
ghulikiwe ipasavyo bila kuonewa 
huruma.

“Wahamiaji haramu wapo mi-
taani kwetu, na mnawajua, hivyo 

mnapaswa kutoa taarifa kwa 
maoisa Uhamiaji, Jeshi la Polisi au 
vyombo vingine vya dola nchini, 
ili serikali iweze kuwatia mbaroni 
haraka iwezekanavyo,” alisema 
Lugola.

Oisa Uhamiaji Mkoa wa Katavi, 
Kamishna Msaidizi, Vicent Haule, 
alikiri kuwapo na changamoto 
hiyo na kuahidi kuwasaka waha-
miaji haramu kupitia vyanzo vy-
ote vya uchunguzi.

Haule alisema maeneo ya mi-
pakani yana changamoto licha ya 
kuwa oisi yake inafanya kazi usi-
ku na mchana kupambana na wa-
hamiaji haramu, na wapo tayari 
kupokea taarifa za wahamiaji hao 
watakapopewa na wananchi.

“Tunamshukuru sana 
mheshimiwa waziri kwa kutupa 

maelekezo mbalimbali, hasa ya 
kuhusu masuala ya wahami-
aji haramu, na uraia hasa pale 
makazi ya Katumba na Mishamo, 
kwasababu amewataka wakazi 
waliopewa uraia wasivunje sheria 
za nchi kwa kwenda Burundi na 
kurudi nchini bila kufuata sheria,” 
alisema Haule.

Pia Lugola aliwataka polisi ku-
wasaka na kuwakamata majam-
bazi na kuwasambaratisha bila 
woga na kusema kuwa mhalifu 
hawezi kuchekewa.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya 
Tanganyika, Lilian Matinga, 
alimshukuru Waziri Lugola kwa 
kuika katika wilaya hiyo na kua-
hidi maagizo yote aliyoyatoa kwa 
wilaya hiyo watayafanyia kazi 
kupitia vikao vyao vya kamati ya 
ulinzi na usalama.

Mmoja wa 
madereva 
akihu-
dumiwa 
wakati wa 
uzinduzi wa 
kampeni ya 
uelimishaji 
umma, faida 
za matumizi 
ya mafuta 
ya Total 
Excellium 
jana, katika 
kituo cha 
mafuta cha 
Total Port 
Access. 
Temeke, 
jijini Dar 
es Salaam. 
MPIGAPI-

CHA WETU

Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

UONGOZI wa Benki ya NMB 
umesema kuwa inazidi kuboresha 
mifumo ya huduma zao za kadi ili 
kuhamasisha watalii pamoja wa-
nanchi wakawaida kutumia kadi 
kwenye malipo na ununuzi.

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu 
wa Idara ya Huduma za Kadi wa 
Benki ya NMB, Philbert Casmir, 
wakati akizungumza kwenye 
maonyesho    ya utalii visiwani 
Zanzibar, ambapo benki hiyo im-
etoa mchango mkubwa katika 
kudhamini.

Alisema kutokana na ukuaji na 
maendeleo ya teknolojia duniani, 
ndivyo wanavyo buni mbinu am-
bazo wataweza kwenda sambam-
ba ili kuwafanya wateja wao kupa-
ta huduma bora na za kimataifa.

Alisema mifumo ya kidigitali na 
matumizi ya kadi za MasterCard 
ambazo zinatumika kitaifa na 
kimataifa  zimekuwa zikiondoa 
usumbufu kwani huduma hizo 
zinaweza kutumika ndani na nje 
ya nchi.

Alisema benki hiyo hivi sasa ipo 
karibu na wananchi mjini na vijiji  
hivyo kuingia katika masuala ya 
utalii, kwa kiasi kikubwa itasaidia 
kuzidi kujitangaza na kuvutia wa-
teja wengi zaidi pamoja na wageni 
wanaoika nchini. 

Naye Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, 
ameomba ushirikiano na taasisi 
nyingine katika kutangaza utalii 
wa Zanzibar ili kuongeza idadi 
kubwa ya watalii.

Alisema wananchi wa Zanzibar 
wananufaika na utalii kupitia Sera 
ya Utalii kwa wote na kubainisha 

kuwa sera hiyo ipo wazi  kuweza 
kunufanisha            wananchi hasa 
kwa kuwa na usalama wa nchi.

Kwa upande wake Waziri wa 
Habari, Utalii na Mambo ya Kale, 
Mahamoud Thabiti Kombo, alise-
ma kuwa maonyesho hayo ni ag-
izo la    Rais wa Zanzibar Dk. Ali 
Mohamed Shein, ambapo lengo 
ni kuitangaza Zanzibar kiutalii 
baada ya mafanikio makubwa ya 
mwaka jana.

Alisema kuwa maonyesho ya 
kila mwaka yanawasaidia waja-
siriamali wadogo wadogo kuji-
tangaza kupitia utalii ili waweze 
kunufaika na matunda ya utalii 
kwa kuuza bidhaa na kukuza bi-
ashara zao.

Meneja wa tawi la Zanzibar, Ab-
dalla Duchi, amewataka wananchi 
wa Zanzibar kuchangamkia fursa 
za utalii zinazopatikana  nchini ili 

kujikwamua na umaskini.
Aliwataka wajasiriamali wa-

dogo wadogo na wa kati kutumia 
fursa zinazotolewa na benki 
hiyo katika maeneo mbalimbali 
kwa    kujisajili kuwa mawakala, 
ambapo itafungua fursa za ajira 
sambamba na kutoa huduma kwa 
wananchi wa kawaida ikiwamo 
watalii wanaokuja kutembea Zan-
zibar.

Aliongeza kuwa Benki ya NMB 
ina wateja zaidi ya milioni tatu, 
huku ikiongoza kwa matawi 
mengi Zanzibar yakiwamo mata-
tu, mawili Darajani na Mwanak-
werekwe na moja Chakechake 
Pemba,       huku ikiwa na jumla 
ya mawakala 84 Zanzibar, matawi 
229 Tanzania nzima na mawakala 
6,000 Tanzania nzima mjini na 
vijijini.

NMB sasa yahamasisha kadi kwa watalii, wateja
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WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka vijana na jamii kwa ujumla wasikwepe 
jukumu la kuwatunza wazee kwa sababu 
nguvu zao za uzalishaji mali zimepungua 
kutokana na kazi waliyoifanya wakiwa vijana 
kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa familia 
zao na Taifa kwa ujumla. 

Hata hivyo, Waziri Mkuu amesema serikali 
inaendelea kutekeleza mkakati wa kitaifa wa 
kutokomeza mauaji ya wazee uliozinduliwa 
Januari, 2019 ili     kutokomeza ukatili kwa 

wazee iikapo 2023 na kuhakikisha  wazee 
na watu wenye ulemavu wanatambuliwa na 
kulindwa dhidi ya ubaguzi, uonevu, ukatili na 
mila potofu. 

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana wakati 
akizindua kambi ya utoaji wa huduma za afya 
kwa wazee na watu wenye ulemavu katika 
viwanja vya Kichanganimjini Iringa. Kambi 
hiyo imeandaliwa na Mbunge wa Viti Maalu-
mu, Dk. Ritta Kabati katika kuadhimisha Siku 
ya Wazee Duniani.

 Alisema wajibu wa kuwahudumia au ku-
wasaidia wazee na watu wenye ulemavu ni 

Majaliwa aelekeza utunzaji wa wazee

Wasama-
ria wema 
wakimsaidia 
dereva wa 
pikipiki ali-
yedondoka 
na magunia 
ya mkaa na 
kumshinda 
nguvu na 
kusababisha 
kushindwa 
kuimudu 
katikati 
ya bara-
bara eneo 
la Mbezi 
Mwisho, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 

MIRAJI 

MSALA

INATOKA UK. 2

vizuri niwatake kila mmoja katika 
eneo lake aende akafanye vizuri,” alise-
ma.

“Sitarajii majanga yoyote yato-
kee, mi natarajia neema, chaguzi hizi 
huwa zinaanza majanga wale wageni 
wawaulize wazoefu, ndio maana mwa-
ka huu tumeandaa mazingira yote wez-
eshi kuepusha majanga kwa hiyo, mtu 
janga alitafute mwenyewe kwamba 
huyu ameshindwa mwenyewe, imani 
yangu kubwa tutaenda kufanya uch-
aguzi huu ukae vizuri.”

Alisema uandikishaji unatakiwa ku-
fanyika ndani ya siku 47 kabla ya siku ya 
uchaguzi.

“Sasa kama hujaanza kuandikisha 
katika maeneo yako jihesabu kwamba 
unaanza kufeli uandikishaji unatakiwa 
kufanyika Oktoba 8 -14, mwaka huu 
na utadumu kwa siku saba unapaswa 
kutafsiri kanuni ipasavyo,” alisema.

Awali Katibu Mkuu Tamisemi, 
Mhandisi Joseph Nyamhanga, alisema 
oisi hiyo imeandaa madaftari ya kuan-
dikisha wapiga kura na tayari wame-
shasambaza maeneo husika.

Alisema inakadiriwa kuwa na vituo 
vya kupigia kura 110,000 na kusisitiza 
kuwapo na usimamizi mzuri katika vi-
tuo hivyo.

Mwaka 2014, katika uchaguzi huo 
Watanzania 11,491,661 kati ya 18,587,742 
waliandikishwa kupiga kura.

Mil. 26.9 kupiga 
kura S/Mitaa 

wa kila mmoja na wanapaswa watambue 
kwamba wazee hao wamelitumikia Taifa 
kwa muda mrefu tena kwa namna mbal-
imbali ikiwamo kuwaletea na kuhakiki-
sha wanapata mafanikio hayo ambayo 
wanajivunia sasa.

“Kwa msingi huo, tunao wajibu wa ku-
wajali wazee wetu kwa hali na mali ikiwa 
ni sehemu ya matunda ya uwajibikaji wao 
kwetu na kwa Taifa kwa ujumla. Hivyo 
basi, tutumie vema kambi hii kuwasaidia 
wazee wetu na watu wenye ulemavu kwa 
kutambua afya zao na kuwapatia matib-
abu ya kiafya ili waendelee kuwa salama 
na wenye furaha nasi tuvune busara zao.”

 Kutokana na umuhimu wa kuwatunza 
wazee na kuwasaidia watu wenye ulema-
vu, Waziri Mkuu ametoa rai kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, wananchi na wadau 
mbalimbali kuendelea kuimarisha upati-
kanaji wa fursa, haki na ustawi wa wazee 
ikiwamo kuondokana kabisa na vitendo 
vya ukatili dhidi yao. 

  “Vituo vyote vya kutoa huduma za 
afya vya umma kutoa huduma bora na za 
haraka kwa wazee wetu wenye vitambu-
lisho. Tengeni dirisha maalumu kwa ajili 
ya kuwahudumia ili wasikae kwenye fo-
leni muda mrefu. Serikali itaendelea ku-
weka miundombinu na mazingira raiki 
ili kuwawezesha kupata mahitaji yao.”

 Alisema serikali itaendelea kusimam-
ia maelekezo yake kwa halmashauri zote 
nchini kuwatambua wazee wasiojiweza 
na kuwapatia vitambulisho vya matibabu 
bila malipo. “Namshukuru Mbunge wa 
Viti Maalum, Ritha Kabati, amebainisha 
mafanikio yanayoendelea kupatikana ku-
tokana na utekelezaji wa agizo hilo. 

  Waziri Mkuu ameendelea kuziagiza 
halmashauri zote nchini kuhakikisha zoe-
zi hilo linakuwa endelevu kwa kuwatam-
bua na kuwapatia vitambulisho wazee 
wote nchini wasio na uwezo ili waweze 
kunufaika na huduma ya matibabu bila 
malipo pamoja na huduma zingine za 
kijamii. 

  Oisa Ustawi wa Jamii Manispaa ya 
Iringa, Tiniel Mmbaga, alisema kukami-
lika kwa jengo hilo kutawawezesha kutoa 
huduma bora kwa jamii na kwa wakati 
kwani awali maoisa watano walikuwa 
wakirundikana katika chumba kimoja 
hali iliyosababisha wateja kushindwa 
kueleza matatizo yao baada ya kukose-
kana kwa usiri.

 Shughuli hiyo, ilihudhuriwa na Waziri 
wa Katiba na Sheria, Balozi Dk. Augustine 
Mahiga; Naibu Waziri wa Nchi Oisi ya 
Rais- Tamisemi, Josephat Kandege,  Nai-
bu Waziri wa Nchi Oisi ya Waziri Mkuu 
Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu. Ste-
la Ikupa na maoisa wengine wa serikali.

Waziri: NEMC haitakuwa
kikwazo kwa wawekezaji
Na Mwandishi Wetu, LINDI

NAIBU Waziri wa Nchi Oisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Mussa Sima, amelipongeza Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) ambalo kwa namna lin-
avyopambana kuweka mazingira rai-
ki ili kuendelea kuwavutia wawekezaji 
hapa nchini.

Akizungumza katika ziara yake 
mkoani Mtwara, Sima amesema licha 
ya changamoto zilizopo, oisi yake 
imeendelea kufanyia kazi mabadiliko 
mbalimbali ya kanuni na sheria ili 
kwenda sambasamba na azma ya seri-
kali ya ujenzi wa uchumi wa kati na vi-
wanda pasipo kuathiri mazingira.

“Tunapozungumzia mazingira tu-
nazungumzia juu ya uhai wetu, hivyo 
kama wizara yenye jukumu la kusi-
mamia mazingira tunalazimika kusi-
mamia ustawi wa jamii bila kuathiri 
uwekezaji,” alisema  Sima.

Alisema  oisi yake imechukua 
hatua kadhaa ikiwamo kurekebisha 
baadhi ya tozo hali ambayo imepun-
guza malalamiko mengi kutoka kwa   
wawekezaji.

“Huko nyuma tulikuwa tukitoza asil-
imia moja ya jumla ya mradi au biasha-
ra, lakini sasa tumegawanya miradi 
ambapo kila mradi  utakuwa na tozo 
yake. Mfano huko nyuma wamiliki wa 
visima vya mafuta walikuwa wanato-
zwa mpaka Sh. milioni 10, lakini kwa 
marekebisho ya sasa watakuwa na 
tozo ya Sh. milioni 4,’’ alisema Sima.
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HABARI za wanawake ambao 
wameonyesha majukumu muhimu 
katika maeneo tofauti ya uongozi 
zinapaswa kuandikwa kwa vizazi 
vijavyo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
TGNP Mtandao, Lilian Liundi ame-
pendekeza.

Akizungumza kwenye mazun-
gumzo ya Jopo la Jedwali la Mzun-
guko katika makao makuu ya TGNP 
Mtandao jijini Dar es Salaam, Lil-
ian alisema kuna wanawake katika 
historia ya Tanzania ambao wame-
fanya michango ya kupongezwa, 

lakini kwa bahati mbaya, hakuna 
chochote juu yao ambacho haki-
jarekodiwa.

Aliwaalika washiriki kushiriki 
hadithi kuhusu viongozi wa wa-
nawake, ili kuzishiriki na TGNP 
Mtandao ambayo hivi karibuni ili-
gawana ubia na Women Fund Tan-
zania (WFT) na SOMA, ili kuhakiki-
sha kuwa historia ya viongozi kama 
hii haiiii.

Lilian alisisitiza kwamba wa-
nawake wengine zamani walifanya 
juhudi katika mapambano ya Uhu-
ru wa Tanzania, lakini historia im-
ewasahau, kwa sababu tu walikuwa 

wanawake.
“Kulikuwa na harakati katika ar-

dhi ya Pare, Mkoa wa Kilimanjaro 
unaojulikana kama ‘Mbiru’ ambapo 
wanawake walifanya mashetani 
dhidi ya wanaume zao wakila-
zimishwa kulipa ushuru mkuu. 
Utawala wa kisiasa wa wakati huo 
uliwasikiliza wanawake, na kutikisa 
mfumo huo wa ushuru,” alisema.

Alitaja mfano mwingine huko 
Kondoa Irangi, ambapo wanawake 
walitembea kwenda kwenye mlima 
kusali juu ya msiba ambao wa-
nawake walikuwa wanakabili, am-
bao ulipewa na ‘miungu’.

Alisisitiza kwamba kuna haja 
ya kuweka kumbukumbu ya wa-
nawake maarufu kama Bibi Titi 
Mohammed, Binti Matola na Tatu 
Bin Said ambao walimsaidia Mwal-
imu Nyerere kupigania ukoloni na 
baadaye nchi hiyo kupata Uhuru 
mwaka1961.

Tamasha la jinsia la mwaka huu 
limekusanya wanaharakati wa haki 
za wanawake kutoka asili mbalim-
bali, kutafakari juu ya maendeleo 
ya Transformative Feminist Move-
ment (TFM), kusherehekea ma-
fanikio yake, na kushiriki masomo, 
changamoto na mikakati sugu.

TGNP yataka viongozi wanawake kuandikwa

Na Silvanus Kigomba,             
IRINGA

W
AZIRI Mkuu, Kasim 
Majaliwa, ameagiza 
kuanzishwa uchun-
guzi dhidi ya vion-

gozi wa mkoa wa Njombe kwa 
kushindwa kukusanya ushuru wa 
mazao yanayozalishwa hasa kwe-
nye mazao ya misitu.

Waziri Mkuu Majaliwa alitoa 
agizo hilo wakati akizungumza 
na watumishi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muindi na Halmashauri 
ya Mji wa Mainga, baada ya kutem-
belea kiwanda cha kuchakata 
mazao ya misitu cha Qwihaya cha 

wilayani Muindi
Majaliwa alikuwa akijibu malala-

miko ya Mkurugenzi wa kiwanda 
hicho, Leonard Mahenda, aliyem-
weleza kuwa pamoja na kuzalisha 
nguzo zenye ubora, wamebakia na 
shehena hiyo baada ya wafanyabi-
ashara wa mazao hayo kuhamia 
mkoani Njombe ili kukwepa tozo 
ya asilimia tano inayotozwa na hal-
mashauri za mkoa wa Iringa.

Mahenda alisema kuwa tozo 
hiyo, imeondoa ushindani wa soko 
kwa mazao ya misitu yanayozal-
ishwa mkoani Iringa kutokana na 
halmashauri katika mikoa mingine 
inayozalisha mazao ya misitu iki-
wamo Njombe kutotoza tozo hiyo 

na hivyo mazao yake kuwa na bei 
ya chini zaidi.

“Ushuru wa halmashauri ni tozo 
iliyowekwa kwa mujibu wa sheria 
na niwapongeze halmashauri za 
mkoa wa Iringa kwa kukusanya 
tozo hii kwa ufanisi mkubwa 
na naagiza uchunguzi ufanyike 
kubaini kwanini viongozi wa mkoa 
wa Njombe wameacha kukusanya 
ushuru huu,” alisema Majaliwa.

Majaliwa aliongeza kuwa uku-
sanyaji wa mapato ya serikali ni 
moja ya masuala yanayopewa kip-
aumbele na serikali na anashangaa 
kuona bado kuna viongozi wa-
nazembea katika suala la ukusan-
yaji mapato.

“Hawa wasiokusanya mapato ya 
halmashauri kwenye maeneo yao 
ni wazi wanayo maslahi binafsi ka-
tika uzembe huu, hivyo ni lazima 
tuchunguze kujua wanauhusiano 
gani na wenye hizo kampuni ama 
tujue kama kampuni hizo ni zao 
wenyewe,” aliongeza Majaliwa. 

  Mwishoni mwaka jana, mkoa 
wa Iringa ulibadili utaratibu wa 
kutoka Sh. 5,000 kwa gogo na 
kuanza kutoza asilimia tano kama 
inavyohitajika kwenye sheria hali 
iliyosababisha kupanda kwa maku-
sanyo ya Halmashauri za Wilaya ya 
Muindi na Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilolo ambazo ndiyo wazalishaji 
wakubwa wa miti mkoani Iringa.

Waziri Mkuu awabana
Njombe mazao ya misitu

TBS yaja 
na dawa ya 
ukaguzi wa 
sampuli

Na Idda Mushi, MOROGORO

KUTOKANA na malala-
miko ya mara kwa mara 
ya wafanyabiashara 
kuhusu ucheleweshwaji 
wa ukaguzi wa sam-
puli, Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) lime-
amua kuwekeza kwenye 
ujenzi wa maabara ya 
kisasa ambayo kukami-
lika kwake kutarahisisha 
shughuli za upimaji na 
ukaguzi.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Udhibiti Ubora toka TBS, 
Gervas Kaisi, alisema 
hayo wakati akizungumza 
na wanahabari, baada ya 
kukutana na wajasiriama-
li wakiwamo wasindikaji 
kutoka maeneo mbalim-
bali nchini.

Kaisi alisema kukami-
lika kwa maabara hiyo 
itakayoanza kazi wakati 
wowote toka sasa, kuta-
rahisisha upimaji na uk-
aguzi wa sampuli na hata 
kukitokea dosari yoyote 
itaweza kufanyiwa kazi 
kwa haraka.

Mtaalamu wa Lishe ku-
toka Umoja wa wanafunzi 
Wajasiriamali waliohitimu 
Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA-SUGECO), 
Jolenta Joseph, alisema 
kutokana na changa-
moto mbalimbali zina-
zowakabili wasindikaji na 
kushindwa kushindana 
kwenye soko kitaifa na 
kimataifa, wameamua ku-
wakusanya wajasiriamali 
hao ili kupewa mbinu za 
kisasa za usindikaji.

Mtaalamu huyo alisema 
licha ya wajasiriamali 
wakiwamo wasindikaji 
kupewa elimu na wadau 
mbalimbali likiwamo TBS, 
Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO) na 
kwa Morogoro SUGECO, 
bado wengi wao wame-
kuwa wakishindwa kuuza 
bidhaa zao badala yake 
zinazotoka nje kuuzika 
zaidi. Hata hivyo alisema 
sababu kubwa imekuwa 
ni kukosa elimu sahihi 
ya usindikaji kisasa na 
kukosa vifungashio bora.

Baadhi ya watumiaji wa 
huduma zikiwamo bidhaa 
zinazosindikwa, Anna 
Hoza, Emma Kalenga na 
Badra Mbwijo, waliwa-
taka wasindikaji kuacha 
kufanya hujuma kwenye 
bidhaa wanazozalisha 
kwa nia ya kujipatia ki-
pato kwa njia rahisi.

Watoto wa marehemu  mzee Alipipi Mwakanga wakiweka shada la maua kwenye kaburi la baba yao, wakati wa mazishi ya mzazi wa mwandishi wa 
habari wa gazeti la Nipashe, Gwamaka Alipipi, yaliyofanyika Mbezi Magari Saba, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Na Dege Masoli, KOROGWE

ZAIDI ya watu wapatao 600,000 
kwenye wilaya nne za Mkoa wa 
Tanga, watanufaika na mradi wa 
majisafi na salama  unaotekele-
zwa  na serikali katika miji 28 
kupitia mkopo wa dola milioni 
500 zilizotolewa na India kwa 
ajili ya mradi huo.

Naibu Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso, alieleza hayo baada ya 
kukagua chanzo cha maji kili-
chopo katika Kijiji cha Mandera 
Kata ya Mswaha wilayani hapa 
kinachotarajiwa kutumika kutega 
maji kabla ya kuyasambaza kwe-
nye miji hiyo.

Aweso alisema kukamilika kwa 
mradi huo ambao tayari hatua za 
awali zimeshakamilika ikiwamo 
kupata fedha hizo kutoka India 
utawanufaisha zaidi ya wakazi 
600,000 wa miji ya Pangani, 
Muheza, Korogwe na Handeni.

Katika ziara hiyo, Aweso  al-
iongozana na wataalamu kutoka 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mkoa wa Tanga 
(TangaUwasa), Taasisi ya Wakala 
wa Usambazaji Maji Vijijini na 
Usafi wa Mazingira (Ruwasa) na 
wa mradi wa Handeni HTM alika-
gua pia kituo cha kutega maji cha 
Hale Wilaya ya Korogwe.

Akifafanua mchanganuo wa 
mradi huo, alieleza kuwa miji 
hiyo minne ni miongoni mwa miji 
28 ambayo itakayonufaika na 
mradi huo utakaogharimu jumla 
ya dola milioni 500 zilizotolewa 
kama mkopo na India.

Naye Mkurugenzi wa Mradi 
wa Maji Handeni HTM, Yohana 
Mgaza, alieleza kuwa chanzo cha 
Mandela kinasafirisha maji hadi 
Segera wilayani Handeni kwe-
nye tangi kabla ya kusambazwa 
katika miji husika na kwamba 
huduma hiyo itakuwa ya saa 24.

Mgaza alieleza kuwa sambamba 
na miji hiyo, kukamilika kwa 
mradi huo watu wengine wataka-
onufaikanao ni wakazi wa vijiji 
vilivyo jirani na chanzo hicho am-
bavyo ni Mswaha, Majengo, 
Mafureta, Mswaha Darajani na 
Mauruirutuba.

Wakazi 600,000 
kupata majisafi

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia masuala ya Uwekezaji, Angellah Kairuki  (kushoto), akizungumza  jambo na 
Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), Salum Shamte (kulia), baada  ya kuwasili kwenye  Mkutano  Mkuu wa  19 wa 
Mwaka (AGM) wa taasisi hiyo, uliofanyika  jijini Dar es Salaam. (Katikati) ni Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, Godfrey Simbeye. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Waziri Kairuki aitaka TPSF ishiriki kuboresha sheria biashara, uwekezaji

Na Frank Monyo

W
IZARA ya Maji 
kupitia Bonde 
la Wami/Ruvu, 
wamekubaliana 

na wamiliki wa viwanda vyote 
vilivyopo katika ukanda wa ma-
bonde ya maji tisa nchini kulipa 
ada ya matumizi ya maji kwa 
mabonde hayo, ili kuwezesha 
shughuli za kulinda na kuende-
leza vyanzo vya maji.

Akizungumza baada ya 
makubaliano hayo yaliyofanyi-
ka jana jijini Dar es Salaam na 
kuhudhuriwa na mwakilishi wa 

wenye viwanda, Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Prof. Kitila 
Mkumbo, alisema maji ni bid-
haa muhimu katika uzalishaji 
bidhaa mbalimbali viwandani, 
hivyo rasilimali za maji zinapas-
wa kulindwa kwa faida ya nchi 
na vizazi vijavyo.

Alisema sheria ya kulipa ada 
ya matumizi ya maji kwa we-
nye viwanda vilivyopo maeneo 
ya mabonde ipo ingawa iliku-
wa haitekelezwi kutokana na 
changamoto mbalimbali, kupi-
tia kikao hicho wamekubaliana 
na kuweka mazingira mazuri 
ambapo viwanda hivyo vitaku-
wa vinatoa mchango wao.

Alisema  wamefanya mazun-
gumzo hayo na kukubaliana 
kushiriki katika kulinda na ku-
tunza vyanzo vya maji kwa saba-
bu kimsingi wenye viwanda ndio 
wadau wakubwa wa matumizi 
ya maji ukitoa watumiaji wa ma-
jumbani na kilimo.

“Tumekuwa na mazungumzo 
mazuri na wenzetu wenye vi-
wanda kupitia mwakilishi wao, 
tumezungumza nao namna am-
bavyo watashiriki katika kulinda 
vyanzo vya maji kwa sababu ka-
tika muundo wetu wa usimami-
zi wa rasilimali za maji moja ya 
msingi mkubwa ni kushirikisha 
wadau kwa maana ya watumiaji 

wa maji,” alisema na kuongeza:
“Tumekubaliana watachang-

ia kwa kulipa ada ambazo zipo 
kisheria kwa mfano; viwanda 
ambavyo vipo ukanda wa Ziwa 
Victoria watalipa kupitia Bonde 
la Ziwa Victoria na kwa vile 
ambavyo vipo Dar es Salaam 
vitalipa Bonde la Wami/Ruvu,” 
alisema. 

 Mwakilishi wa wamiliki wa 
wenye viwanda, Hussen Su-
phian, aliishukuru serikali kwa 
kuwapa nafasi ya kuwasililiza 
changamoto zao ambazo wa-
likuwa wanazipitia katika ush-
irikishaji katika jambo hilo na 
kuikia maamuzi.

Makubaliano wamiliki viwanda 
mabonde maji ulipaji wa ada

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Oisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah 
Kairuki, ameitaka Bodi ya Taasisi 
ya Sekta Binafsi   Tanzania (TPSF) 
kushirikiana na oisi yake  kupitia 
na kufanya marekebisho ya Sera ya 
Uwekezaji ya mwaka 1996 na She-
ria ya Uwekezaji ya mwaka 1997.

Lengo la ushirikiano huo ni ku-
weka mazingira raiki katika sekta 
nzima ya biashara na uwekezaji.

Akizungumza katika Mkutano 
Mkuu wa Mwaka wa 19 wa taasisi 
hiyo mwishoni mwa wiki,  Kairuki 
alisema kuna umuhimu mkubwa 
wa TPSF kushiriki katika zoezi hilo 
ili kutatua changamoto zinazohusu 

masuala ya uwekezaji wa ndani na 
nje ya nchi.

“Ni mategemeo yangu nyinyi 
kama sekta binafsi mnaofanya 
shughuli mbalimbali za kibiasha-
ra mkigusa nyanja mbalimbali 
za maisha mtakuwa wazalendo 
kwa kuwekeza katika nchi yenu, 
mabadiliko hayo yataweka uta-
ratibu utakaotoa kipaumbele kwa 
wawekezaji wa ndani ili kuhakiki-
sha rasilimali za nchi zinawanufai-
sha,” alisema.

Alisema serikali inatambua   
umuhimu wa ubia kati yake   na 
sekta binafsi  kwa kuipongeza pia  
taasisi  kwa jukumu inalotekeleza  
kama taasisi mwamvuli wa sekta 
binafsi nchini pamoja   na   kuwa 

mwenyekiti wa kwanza wa sekta 
binafsi zote chini ya Baraza la Bi-
ashara la ukanda wa SADC kwa 
mwaka 2019/2020.

“Nitumie fursa hii kuipongeza 
tena taasisi kwa kuendelea kutoa 
ushirikiano mkubwa kwa serikali. 
Ni muhimu sana mkatambua kuwa 
katika uchumi wa kisasa wa karne 
ya 21 uimara wa taasisi za sekta 
binafsi ni nguzo muhimu sana,” 
alisema. 

Aliitaka TPSF   kutekeleza kwa 
vitendo kauli ya Rais John Magu-
fuli ya kuitaka taasisi kupanua wigo 
wa muundo wake kwa kufungua 
matawi vijijini, wilayani na mikoani 
ilikuwa na ushirikishaji mkubwa.

Aidha, Waziri Kairuki alisema 

serikali imetambua maeneo kuto-
ka sekta binafsi na kuyaweka kama 
maeneo ya kipaumbele. Maeneo 
hayo ni pamoja na uanzishwaji 
wa viwanda nchini, kuendeleza   
na kuimarisha miradi mikubwa 
ya kuendeleza miundombinu ya 
msingi na kutekeleza mabadiliko 
na maboresho ya sheria zinazo-
lenga kuweka mazingira mazuri ya 
kufanya biashara na uwekezaji.

Mwenyekiti wa TPSF, Salum 
Shamte, alisema mkutano huo uli-
kuwa wenye mafanikio makubwa 
na kuishuru serikali mchango 
mkubwa ikiwamo kurudisha 
mrejesho juu ya mambo yaliyo-
wasilishwa na Mheshimiwa Rais 
Magufuli.

“Kama  taasisi tunafarijika kuo-
na serikali ikituunga mkono kwa 
kushiriki nasi hasa katika kujadili 
changamoto zinazotukumba

Watanzania hasa katika sekta ya 
biashara na uwekezaji. Tumesha-
jadili na wanachama na tumeri-
dhia kuanza mchakato wa kureke-
bisha muundo wa taasisi hii ili 
kutanua wigo kwa Watanzania 
waliopo mikoa mingine nje ya Dar 
es Salaam kujiunga na taasisi hii,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, 
Godfrey Simbeye, aliishukuru wiz-
ara kwa uwekezaji  kwa kuipa  up-
endeleo  taasisi yake  kushiriki ka-
tika kurekebisha sera za uwekezaji 
katika biashara.
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HABARI ARUSHA

Na Zanura Mollel,              
NAMANGA

 ZAIDI ya mifugo 1,208  ya wa-
fanyabiashara nchini, imezuiwa 
nchini Kenya, katika soko la Birika 
kwa kile kilichodaiwa kuwa mifu-
go hiyo imezuiwa   kinyume cha 
taratibu, kitendo kilichosababisha 
mwingiliano wa kibiashara kati ya 
pande hizo mbili.

 Mifugo iliyozuiwa ni   mbuzi 
na kondoo 1,190, na ng’ombe 18, 
mali za wafanyabiashara kutoka 
mikoa tofauti nchini.

Akizungumza na Ni-
pashe   mfanyabiashara Hamis 
Nyambi, kutoka Mkoa wa Singida, 
alisema mifugo hiyo, imezuiwa 
tangu Septemba 26, mwaka huu 
na raia wa Kenya, huku Jeshi la 
Polisi nchini humo likiwaamuru 
warejee nchini Tanzania na kuia-
cha mifugo sokoni hapo.

“Tumerudi tupo kwenye soko 
letu upande wa Tanzania, hatujui 
hatima ya mifugo yetu iliyozuiwa 

Kenya  na tumefuata taratibu 
zote za kisheria,” alisema na kue-
ndelea: “Mbaya zaidi mifugo yetu 
inaendelea kuibiwa, tunapigwa 
na kunyanganywa fedha tunaom-
ba serikali yetu itusaidie.”

  Alisema walifuata taratibu 
zote za kusairisha mifugo kwen-
da nje ya nchi na walishalipa 
mapato katika   Mamlaka ya 
Mapato Kenya ( KRA), lakini cha 
kushangaza walipoanza safari ya 
kwenda kufanya biashara nchini 
humo, walizuiwa na watu wal-
iokuwa wamebeba silaha za jadi.

  Alisema baada ya puruku-
shani hizo, kutokea walisimama 
kwa ajili ya kufanya mazungumzo 
ya amani, lakini wakati wakitoa 
maelezo, raia hao walifungua 
milango ya magari na kuanza 
kushusha mifugo hiyo kwa nguvu 
na wakiingiza mifugo  katika soko 
la Birika lililopo Wilaya ya Kajado. 

  “Nashangaa tuliomba Jeshi 
la Polisi lituongoze wakakubali, 
lakini tulipoika soko la Birika 

wakatugeuka wakaungana na 
wananchi wao, na kutuamuru 
tuondoke turudi nchi kwetu, 
huku wakitutolea maneno ya 
vitisho kuwa tukiendelea kusi-
mama eneo hilo watatupeleka 
magereza,” aliongeza Nyambi.

  Maxmillian Kisiga, mfanyabi-
ashara kutoka Mkoa wa Singida, 
alisema raia hao Wakenya wali-
walazimisha washushe mifugo 
sokoni hapo, ili rai hao wapate 
ajira ya kupakia na kushusha 
mifugo kwenye magari hadi soko 
kuu la Kariobangi mjini Nairobi.

  “Hawataki tuende na watu 
wetu wa kupakia wala kushusha 
na tulishalipa kodi KRA, lakini 
bado sokoni hapo walitaka tuwal-
ipe Sh.125000, za Tanzania ikiwa 
ni ushuru wa soko na malipo ya 
wapakiaji,” alisema Kisiga.

  Aidha, alisema   walipoika 
soko kuu la Kariobangi bado wal-
ilipishwa tena ushuru wa soko Sh. 
2000 za Kenya, kitendo ambacho 
kimesababisha kuwapo kwa mlo-

longo wa malipo ya kodi. 
Alisema usumbufu huo, hadi 

sasa umedumu kwa muda wa 
mwaka mmoja na kumekuwa na 
matukio ya kuibiwa kwa mifugo 
katika soko hilo. 

  “Tukitoka   na mbuzi 300, 
hapa nchini   hadi tuike sokoni 
la Kariobangi tunajikuta   tuna 
mbuzi 270, wengine wanaibiwa 
na kufa, kutokana na  hali ya ku-
pakia na kuwashusha kila kituo, “ 
aliongeza Kisiga.

 Wameiomba serikali ya Tanza-
nia kukutana na serikali ya Kenya 
kuzungumza ili kutatua changa-
moto hizo, na kuweka mazingira 
raiki kwa wafanyabiashara wa 
mifugo kufanyabiashara pamoja. 

Mwenyekiti wa wafanyabiasha-
ra wa mifugo wilayani Longido, 
Saruni Laizera, alisema soko la 
Birika Wilaya ya Kajado nchini 
Kenya, halipo kisheria na hata 
baadhi ya viongozi upande wa 
nchi hiyo walikiri kuwa soko hilo 
halipo kisheria.

Sababu mifugo ya Tanzania kuzuiwa Kenya xxx

Bajeti 
mafunzo ya 
wataalamu 
mifugo
Na Allan Isack, ARUSHA

WAKURUGENZI wa Hal-
mashauri  nchini, wametakiwa 
kutenga bajeti kwa ajili ya 
kuwapeleka wataalamu wa 
mifugo kupata elimu ya uhi-
milishaji wa mbegu kwa njia 
ya mirija  ili wafugaji hao 
waweze kufikiwa  na huduma 
hiyo kwa haraka.

Agizo hilo lilitolewa na Ka-
tibu Mkuu  wa Wizara ya Mifu-
go, Prof. Elisante Ole Gabriel, 
wakati akifungua  mafunzo ya 
wiki tatu kwa wataalamu wa 
mifugo kutoka mikoa mbal-
imbali  nchini, waliokuwa 
wakipata mafunzo ya  kutumia 
teknolojia ya uhimilishaji kwa 
njia ya mrija yanayofanyika 
katika kituo cha Taifa cha 
Uhimilishaji (NAIC)  Usa River 
wilayani Arumeru.

Alisema  wakati huu ndio wa 
pekee kwa wakurugenzi ku-
tumia fursa hiyo kuhakikisha 
wanapeleka wataalamu wao 
kwa wingi, kupata elimu kwa 
vitendo juu ya uhimilishaji 
kwa njia ya mrija ili waweze 
kuwasaidia wafugaji katika 
maeneo yao.

Alisema serikali imejita-
hidi kuhakikisha mbegu  hizo 
zinafika kwenye halmashauri 
mbalimbali nchini, lakini 
changamoto iliyopo ni kutoku-
wapo kwa wataalamu  wenye 
taaluma hiyo ya uhimilishaji  
mbegu kwa njia ya mrija 
ambayo inatakiwa kuwafikia 
wafugaji wote nchini.

“Naombeni sana mafunzo 
haya mnayopata hapa yakawe 
chachu ya mabadiliko katika 
kutoa elimu hii ya uhimilishaji 
kwa wafugaji  naomba sana 
msiende kuwa madalali wa 
kuwauzia mbegu hizo kwa bei  
kubwa, badala yake mtumie  
bei iliyoelekezwa na serikali  
isiyozidi  5000, pia  natoa 
onyo kwa wote wenye tabia 
kama hiyo kuacha mara moja,” 
alisema Prof. Gabriel.

 Mkurugenzi wa Kituo cha 
Taifa cha Uhimilishaji (NAIC), 
Dk. Paulo Mollel,   aliwa-
taka wafugaji kuhama ka-
tika ufugaji wa kizamani na 
kufuga kisasa  kwa kutumia 
teknolojia hiyo ya uhimilishaji 
kwa njia ya mrija ili waweze 
kupata maziwa mengi zaidi  na 
ng’ombe walio bora.

Alisema mafunzo  hayo, 
ni awamu ya pili kutolewa 
kwa wataalamu hao, na kuwa  
baada ya mafunzo hayo wa-
natarajia kupata wataalamu 
wazuri  waliobobea katika 
teknolojia hiyo na wataweza 
kuwa mabalozi wazuri  kwa 
wataalamu wengine.

Waziri wa 
Nishati, Dk. 
Medard 
Kalemani 
(katikati), 
akikagua 
nguzo zaidi 
ya elfu mbili 
zikiwa zime-
hifadhiwa 
katika kituo 
cha kupoza 
na kusam-
baza umeme 
cha Singida, 
wakati wa 
ziara yake 
ya  ku-
kagua ujenzi 
upanuzi wa 
kituo hicho, 
kinacho-
jengewa 
uwezo wa 
kupoza na 
kusambaza 
umeme wa  
Kilovolti(kV) 
400.PICHA: 
ZUWENA 
MSUYA

Na Allan Isack, ARUSHA

W
AZAZI wa wa-
nafunzi wa shule 
za msingi na se-
kondari katika 

Halmashauri ya Arusha DC 
wilayani Arumeru, wametaki-
wa kuwalipia watoto   chakula 
cha mchana wanapokuwa shu-
leni ili kuwajengea uwezo wa 
kimasomo.

Hatua hiyo pia inasaidia kun-
dokana na dhana potofu kuwa 
serikali inagharamia kila kitu 
na  kutoa elimu bure.

 Rai hiyo, ilitolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Dk. Wilson Mahera, waka-

ti akifungu mafunzo ya siku 
tatu kwa kamati ya usalama wa 
mtoto (MTAKUWWA).

  Alisema baadhi ya wazazi 
wamekuwa na tabia ya kuwa-
fanyia watoto ukatili kwa ku-
wanyima chakula wanapoku-
wa shuleni    kwa madai kuwa 
elimu ni bure, jambo ambalo 
linakwamisha juhudi za seri-
kali pamoja na kudhorotesha 
kiwango cha ufaulu kwa wa-
nafunzi.

Aidha, alisema serikali kwa 
kushirikiana na mashirika na 
taasisi wamekuwa mstari wa 
mbele kutetea haki za watoto 
na kupambana na ukatili dhidi 
ya watoto.   Alisema baadhi ya 

wazazi wamekuwa kikwazo 
kwenye harakati hizo, kwa 
kushindwa kwa makusudi ku-
walipia chakula cha mchana 
wanafunzi wanapokuwa shu-
leni kwa kuwa na dhana potofu  
elimu ni bure, hivyo kila kitu 
hakilipiwi.   Aliwasihi wazazi 
kuwaonea huruma watoto na 
kutambua mwongozo wa sera 
ya elimu bila malipo kwani im-
eweka wazi majukumu ya seri-
kali na majukumu ya wazazi.

Alisema jukumu la wazazi ni 
kuwapatia chakula cha mchana 
watoto wanapokuwa shuleni, 
kumpatia vifaa vya shule na 
mahitaji yake ya msingi na ju-
kumu la serikali ni kutoa elimu 

bila malipo yoyote.
  Mkurugenzi wa Shirika la 

Kijiji cha Watoto wanaoishi ka-
tika mazingira magumu (SOS), 
Grace Nkya, alisema shirika 
hilo linajihusisha na kazi ya 
kupambana na ukatili dhidi ya 
watoto na kuwalea watoto wa-
naoishi katika mazingira magu-
mu na hatarishi.

 Oisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Arusha, Denis Mgiye, alise-
ma lengo la kutoa mafunzo 
hayo ni kuwajengea uwezo wa-
jumbe wa kamati ya Mtakuwwa 
wilaya ili wapambane na ukatili 
wa  watoto na kutafuta njia ya 
kukabiliana na changamoto 
hizo.

Wazazi watakiwa kulipia 
watoto chakula shuleni
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira, 
amesema serikali imeunda 
timu ya wataalamu wa-
takaofanya utafiti wa namna 
bora ya kukabiliana na 
tatizo la uvamizi wa magugu 
maji katika Ziwa Jipe.

Ziwa Jipe ambalo lipo 
kwa sehemu kubwa ka-
tika Wilaya ya Mwanga, 
limeendelea kuwa katika 
hali mbaya kutokana na 
sehemu kubwa kufunikwa 
na magugu maji na kusaba-
bisha viumbe hai wakiwamo 
samaki kukimbilia upande 
wa pili wa ziwa hilo uliopo 
nchi jirani ya Kenya.

Dk. Mghwira, alidokeza 
juzi kuhusu timu hiyo ya 
wataalamu kupewa jukumu 
la kuandika maandiko ya 
kutafuta fedha kwa wahisani 
ili kukabiliana na tatizo hilo, 
wakati wa kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya Mkoa wa 
Kilimanjaro ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Alisema serikali im-
echukua hatua, kwa kuwa 
ziwa hilo ni rasilimali 
muhimu na hivyo ni lazima 
kuwe na mpango wa muda 
mfupi na ule wa muda mrefu 
wa kulinusuru.

“Jamani serikali imeji-
andaa vyema kupambana na 
magugu maji yaliyovamia na 
kutishia uhai wa Ziwa Jipe, 
baada ya timu ya wataalamu 
watakaofanya utafiti wa 
namna bora ya kukabiliana 
na tatizo la uvamizi wa 
magugu maji,” alisema.

Kwa mujibu wa Mghwira, 
magugu maji yatakayoon-
dolewa katika ziwa hilo, 
yatatumika kutengeneza 
mbolea, kwa vile utafiti wa 
awali unaonyesha magugu 
maji yanafaa kutengeneza 
mbolea nzuri ya mboji.

Mwaka jana, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, kupi-
tia kwa waziri mwenye 
dhamna ya mazingira, 
ilisema Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (Nemc), imeazimia 
kutangaza kupita tangazo 
la serikali kuwa eneo hilo 
(Ziwa Jipe) ni eneo nyeti la 
kimazingira.

Azimio hilo la kutangaza 
kuwa eneo mahsusi, ama 
nyeti kimazingira, litasaidia 
katika kuandika maandiko 
mbalimbali ya miradi na 
kupata fedha kutoka kwa 
wadau na washirika wa 
maendeleo.

Pia litaliweka ziwa hilo 
chini ya uangalizi maalumu 
na kuweka masharti ya 
matumizi bora ya eneo hilo.

Timu ya wataalamu 
kutafiti magugu 
maji Ziwa Jipe

Serikali yavunja uongozi soko la kimataifa

Na Mwandishi Wetu, 
MWANGA

N
AIBU Katibu Mkuu 
mpya wa Wizara ya 
Maji, Mhandisi Anthony 
Sanga, amezionya kam-

puni  za M.A Kharafi & Sons na 
Badr East Africa Enterprises kuto-
kana na kusuasua kwa utekelezaji 
wa mradi mkubwa wa maji utaka-
omaliza adha ya maji katika wilaya 
za Mwanga, Same na Korogwe.

Mradi huo utavihudumia vi-
jiji 29 vya wilaya mbili za mkoa wa 
Kilimanjaro na moja ya mkoa wa 
Tanga.

Sanga alikwenda kukagua 
maendeleo ya utekelezaji wa 
mradi huo mwishoni mwa wiki 
katika Bwawa la Nyumba ya 
Mungu, ikiwa ni wiki moja tangu 
alipoteuliwa na kuapishwa na Rais 
John Magufuli kuwa Naibu Ka-

tibu Mkuu. “Sijaridhishwa na kasi 
yenu ya ujenzi wa mradi, kama 
kuna changamoto mnakutana 
nazo zilizo nje ya uwezo wenu 
mhakikishe mnawasiliana na 
wizara mapema iwezekanavyo ili 
tupate ufumbuzi. Serikali inacho-
hitaji ni kuona matokeo na haipo 
tayari kumvumilia mkandarasi 
ambaye anachelewesha mradi 
bila ya kuwa na sababu za msingi,” 
aling’aka naibu huyo.

“Wanachohitaji wananchi 
ni maji, serikali haitomvumilia 
mkandarasi ambaye atashindwa 
kwenda na kasi inayokubalika.”

Baada ya kujionea shughuli zi-
lizokuwa zikiendelea na kupokea 
taarifa ya mradi kutoka kwa ma-
kandarasi hao, Mhandisi Sanga 
alieleza kutoridhishwa na kasi ya 
utekelezwaji wake na alisisitiza 
kuhakikisha kuwa mradi unaka-
milika kwa wakati.

Aliwataka makandarasi kuwa 
wepesi kwenye kufanya ma-
wasiliano na wizara kila wanapo-
kutana na changamoto yoyote 
ambayo ipo nje ya uwezo wao ili 
ufumbuzi upatikane haraka bila 
kuchelewesha shughuli za ujenzi 
wa mradi.

Pia Sanga aliwakumbusha ma-
kandarasi hao kuhakikisha un-
unuzi wa vifaa vinavyohitajika 
kwenye ujenzi wa mradi huo una-
fanyika nchini badala ya kuagiza 
kutoka nje ya nchi, hasa ikizingati-
wa kwamba vingi vinapatikana.

Hata hivyo, makandarasi hao 
kwa nyakati tofauti wakati wa-
najitetea, walimwahidi Mhandisi 
Sanga kwamba wataongeza kasi ya 
utekelezaji wa mradi huo pamoja 
kwa kuzingatia maelekezo aliyoy-
atoa. Awali, akiwasilisha taarifa ya 
mradi huo, Mratibu wa Mradi huo 
kutoka Wizara ya Maji, Mhandisi 

Emma Magembe, alisema mradi 
umesanifiwa kuzalisha kiasi cha 
lita milioni 103.68 kwa siku.

Mahitaji ya sasa, kwa mujibu 
wa Mhandisi Magembe ni lita 
milioni 78.38 ambayo yanatokana 
na Bwawa la Nyumba ya Mungu 
na kwamba mradi huo unalenga 
kuwanufaisha wananchi wapatao 
438,931.

Pia Mhandisi Magembe alisema 
mradi huo unatekelezwa kwa 
awamu mbili, ya kwanza unahu-
sisha ujenzi wa miundombinu 
ya uzalishaji maji na usambazaji 
kwenye mji wa Same na Mwanga 
na awamu ya pili inahusisha us-
ambazaji wa maji kwenye vijiji 29 
vya Wilaya za Mwanga, Same na 
Korogwe.

Mradi wa maji wa Same/Mwan-
ga ni miongoni mwa  inayotekele-
zwa na serikali katika mikoa ya 
Kilimanjaro na Tanga.

Kampuni zaonywa kusuasua mradi wa maji

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

HATIMAYE serikali imeuvunja 
na kuuzika rasmi uongozi wa 
soko la mitumba la kimataifa lil-
ilopo katika Uwanja wa Kumbu-
kumbu ya King George, maarufu 
kama Memorio katika Manispaa 
ya Moshi.

Taarifa zilizopatikana jana na 
baadaye kuthibitishwa na Ofisa 
Tarafa ya Moshi Magharibi, Sen-
zia Lushino, zinaeleza kuwa seri-
kali imefikia uamuzi huo, baada 
ya kujiridhisha viongozi wake 
wameshindwa kulisimamia na 
kulifanya likithiri kwa uchafu.

Alipoulizwa jana kuhusu taari-
fa hiyo Lushino alisema, “Ni kweli 

tumevunja uongozi wa soko hilo 
baada ya kupokea malalamiko, 
lakini ziko sababu za msingi, 
kwa mfano kushindwa kusima-
mia suala la usafi wa mazingira 
na kusababisha uchafu kukithiri. 
Inaelezwa kwamba Ofisa Tarafa 
huyo alichukua hatua hiyo, baada 
ya kusikiliza kero za wafanyabi-
ashara wa soko hilo. 

“Na jambo la pili ni tuhuma dhi-
di ya fedha zilizochangwa na wa-
fanyabiashara kwa ajili ya kughar-
amia usafi wa soko hilo. Kimsingi 
tumeshamwondoa madarakani 
mwenyekiti wa soko hilo Godfrey 
Shayo,” alisema.

Alisema pia, serikali inamwon-
doa madarakani mwenyekiti wa 

soko hilo kwa tuhuma ya kushind-
wa kuitisha vikao na kushirikisha 
viongozi wenzake.

Alieleza kuwa Rais Magufuli 
alitoa vitambulisho kwa wafanya-
biashara wadogo maarufu kama 
machinga ili waweze kufanya 
biashara zao bila bughudha, la-
kini uongozi wa soko ulikuwa un-
awauzia hata maeneo ya kuweka 
vibanda.

“Hili soko la Meimoria lina wa-
fanyabiashara zaidi ya 500 na 
wanakusanya zaidi ya shilingi 
milioni tano kila siku ya gulio, 
na gharama za matumizi ya ku-
fanga usafi ni Sh. 800,000 kila 
mwezi. Cha kushangaza uongozi 
wa soko hauna akiba hata ya Sh. 

100,”alieleza Lushino.
Alisema kuanzia sasa, wafan-

yabiashara hao watalipa Sh. 200, 
kila wiki kwa ajili ya kuchangia 
gharama    za usafi katika soko 
hilo. 

Hata hivyo, alipotafutwa kujibu 
madai hayo, mwenyekiti huyo 
(Shayo) alikana tuhuma zina-
zoelekezwa kwake, akidai hata 
yeye na viongozi wenzake wali-
kuwa wanafanya kazi kwa kush-
irikiana.

Katika mkutano huo, wafanya-
biashara wa soko hilo walimcha-
gua William Mollel kuwa mwe-
nyekiti wa muda atakayesimamia 
shughuli za uendeshaji wa soko 
hilo ikiwamo usafi wa mazingira.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga (wa tatu kutoka kulia), alipotembelea eneo la chanzo cha maji (Bwawa la 
Nyumba ya Mungu) cha mradi wa Same/ Mwanga akimsikiliza Mratibu wa Mradi kutoka Wizara ya Maji, Mhandisi Emma Magembe. PICHA: 

GODFREY MUSHI



Mshambuliaji wa Inter Milan, Alexis Sanchez, akipata upinzani kutoka kwa beki wa Sampdoria (nyuma), wakati 
akitaka kupasua ngome ya timu hiyo kwenye mechi ya Ligi Kuu Italia, Serie A iliyomalizika kwa Inter kushinda 3-1 
juzi. HABARI UK.30

isikupite

MSHIKEMSHIKE...

USHINDI wa Manchester City 
dhidi ya Everton juzi, umem-
fanya David Silva kuwapo 
katika kikosi hicho kikiibuka 
na ushindi mara 200 kwenye 
mechi 289 za Ligi Kuu England 
alizoichezea, hivyo kuwa mche-
zaji aliyewahi zaidi kufikisha 
idadi hiyo. Nguli wa Chelsea, 
John Terry, alifikisha mechi 
200 za ushindi katika michezo 
305, huku kipa wa klabu hiyo 
Petr Cech (akifikisha kutokana 
na mechi 310) na Ashley Cole 
(mechi 318) mwingine akiwa 
nguli wa Manchester United, 
Ryan Giggs (mechi 315) .

           FATI ANAVYOTEMBELEA MWAMVULI WA MESSI  UK.20

NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 30, 2019



SOKA

14 NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 30, 2019

LONDON, England 

K
WA msaada wa wachezaji 
wenzake wa zamani wa Ki-
eran Tierney, Kris Commons 
na Adam Bate inaonyesha 

kwa nini usajili huo mpya unaweza 
kuisaidia Arsenal kuimarika.

Arsenal imekuwa na matatizo 
makubwa kwenye safu yake ya ulinzi 
na Tierney amesajiliwa hapo kwa ajili 
ya kujaribu kumaliza tatizo hilo.

Tierney alianza kuichezea kwa 
mara ya kwanza Arsenal Jumanne 
iliyopita kwenye mchezo wa Kombe 
la Ligi [‘Carabao Cup’] dhidi ya Not-
tingham Forest ambapo walishinda 
mabao 5-0.

Tierney alitangaza kurudi kwe-
nye mazoezi ya kikosi cha Arsenal 
kupitia kwa mchezaji mwenzake, 
Shkodran Mustafi, kuelekea kwenye 
mchezo huo.  Ulikuwa wakati mzuri 
kwa mchezaji huyo raia wa Scotland 
kupona katika wakati muafaka.

Ronny Deila, kocha raia wa Nor-
way ambaye ndiye aliyempa kwa 
mara ya kwanza nafasi ya kucheza 
soka la kulipwa Tierney, hivi karibuni 
alisema kwamba wachezaji wakubwa 
watamsaidia mchezaji huyo kijana 
kuweza kufikia mafanikio yake, kwani 
ana imani kubwa naye. 

Scott Brown, ambaye alikuwa na-
hodha wa Tierney kule katika Klabu 
ya Celtic, akimzungumzia mchezaji 
mwenzake huyo wa zamani, anasema 
kiwango chake ndicho kinachozun-
gumza zaidi.

Kris Commons alikuwa mchezaji 
mwenzake mwingine ambaye 
alishuhudia wakati wa siku zake za 
kwanza za kucheza soka katika kikosi 
cha wakubwa na ana kumbukumbu 
nzuri kuhusu Tierney pamoja na Dei-
la na Brown. 

Anasema hakuwa na shaka kabisa 
wakati aliposhuhudia Arsenal wakili-
pa pauni milioni 25 kumsajili Tierney 
wakati wa kipindi cha majira ya joto 
kilichopita. 

Lakini ilikuwa hamasa na morali ya 
Tierney mwenyewe iliyozungumza 
zaidi tangu mwanzo wake wa kucheza 
soka la kulipwa.

“Labda alikuwa anapenda kucheza 
bure,” anasema Commons akiiambia 
Sky Sports. “Alikuwa fiti kiakili. Umbo 
lake lilikuwa la kuvutia uwanjani. 

“Alikuwa hajali kuwamo au kutoku-
wamo kwenye sehemu ya kikosi cha 
kwanza, yeye alipenda kucheza. Uki-
angalia hisia zake unaziona wazi ka-
bisa na inaonyesha ukimuona namna 
anavyocheza soka uwanjani. 

“Alikuwa kama mtoto ambaye ali-
penda kuwa nje ya uwanja na kufanya 
kile alichokuwa anapenda kukifanya.”

Katika umri wake wa miaka 22, 
Tierney ambaye ni beki wa kati, lakini 
kiasili ni mchezaji wa beki ya kushoto 
ana nafasi kubwa zaidi ya kufika mba-
li. Na anaweza kuwa fiti zaidi kucheza 

beki ya kushoto kuliko Sead Kolasinac 
na kwa uhakika kabisa hilo linaweza 
kumsaidia zaidi kocha, Unai Emery.

Ingawa anaweza asiwe sawa na 
Kolasinac kwa umbo, lakini yeye ni 
imara zaidi kwa nguvu.

“Anaimarika zaidi kwa sasa,” anase-
ma Commons. “Unaweza kuona nam-
na misuli yake ilivyo, kwa uhakika 
kabisa atakuwa na nafasi na msaada 
mkubwa zaidi kwa kikosi cha Arse-

nal.”
Tierney pia ana uwezo wa kusaidia 

mashambulizi kwa Arsenal kwa ku-
panda na kushuka haraka. Kama Em-
ery ataamua kumtumia kwa pamoja 
na Hector Bellerin, Arsenal watakuwa 
na nafasi nzuri zaidi ya kusukumiza 
mashambulizi mbele.

“Wakati nilikuwa ninacheza na 
Kieran mara zote yeye alikuwa anap-
enda kucheza kushoto na alikuwa na 

msaada mkubwa mno kwa kupandi-
sha mashambulizi mbele,” anasema 
Commons. 

“Kuna wakati alikuwa anacheza 
kama winga, kwani alikuwa akisuku-
miza mashambulizi mbele na yeye 
alikuwa ana uwezo wa kupanda na 
kushambulia kama winga.

“Sina shaka naye kabisa, kwani 
naamini baada ya muda mfupi ataleta 
mabadiliko makubwa zaidi kwa kikosi 
cha Arsenal.

“Kwa kipindi nilichocheza naye, 
kwa uhakika kabisa nilikuwa namuo-
na mmoja wa wachezaji ambao wana 
nafasi ya kuwa wakubwa zaidi duni-
ani kwa siku chache zijazo.”

Arsenal imekuwa na tatizo kubwa 
kwenye safu ya ulinzi na sasa Tierney 
anaonekana kama ndiye mwarobaini 
wa kulimaliza tatizo hilo na ni suala 
la muda tu tunaweza kushuhudia to-
fauti kubwa mno kwa timu hiyo.

Kevin De Bruyne hadi sasa ametoa pasi za mwisho 
nane kwenye Ligi Kuu England msimu huu, ni Cesc 
Fabregas pekee katika msimu wa 2009-10 aliyetoa 
pasi nyingi zaidi katika kikosi chake kwenye mechi 
saba za kwanza katika msimu mmoja zaidi yake.
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TIERNEY ANAVYOWEZA 

KULETA TOFAUTI ARSENAL



Na Adam Fungamwango

M
ATUMAINI ya timu za Tanzania 
kufanya vema kwenye michuano 
ya kimataifa msimu huu yamefifia 
rasmi Jumamosi iliyopita, baada ya 

wawakilishi wawili, Yanga na Azam kufungwa na 
kutolewa kwenye michuano hiyo.

Yanga, iliyokuwa ikiiwakilisha Tanzania kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika, ilihitimisha safari 
yake hiyo kwa kuchapwa mabao 2-1 dhidi ya 
Zesco ya Zambia, mechi ikichezwa Uwanja wa 
Levy Mwanawasa nchini Zambia.

Kwa maana hiyo Yanga imetolewa kwa jumla 
ya mabao 3-2 kwani, mechi ya kwanza wiki mbili 
zilizopita jijini Dar es Salaam, ililazimishwa sare 
ya bao 1-1.

Imeshindwa kutinga hatua ya makundi kama 
ilivyokuwa kwa watani zao wa jadi Simba msimu 
uliopita ilivyoitoa Nkana FC kwa jumla ya mabao 
4-3, ilifungwa mabao 2-1 ikiwa ugenini, Zambia na 
kushinda mabao 3-1 nchini Tanzania.

Yanga sasa imetupwa kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho, ikisubiri ratiba ili ijue timu 
gani itakumbana nayo kwenye mechi ya mchujo 
ili kukata tiketi ya kucheza hatua ya makundi ya 
kinyang’anyiro hicho.

Hali ni mbaya kwa Azam FC, iliyokuwa ikii-

wakilisha nchi kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho, ikiwa ugenini ikichapwa bao 1-0 kama 
ilivyokuwa kwenye mechi ya kwanza wiki mbili 
zilizopita nchini Tanzania na kutupwa nje kwe-
nye michuano hiyo kwa jumla ya mabao 2-0.

Ni nini kimetokea kwa timu hizo kutupwa 
nje ya michuano iliyokuwa inawakilisha na nini 
kimesababisha?

1. Kutotumia vema viwanja vya nyum-
bani

Sababu moja ya msingi sana kwa timu za Yanga 
na Azam kutolewa kwenye michuano iliyokuwa 
ikiwakilisha ni kushindwa kutumia vema viwanja 
vyao vya nyumbani.

Pamoja na kwamba Yanga ilikuwa na matu-
maini zaidi ya kushinda ugenini kwa madai kuwa 
huwa inafanya vema sana ugenini kuliko nyum-
bani, lakini hali hiyo si ya kutegemea sana kwani 
huwa inatokea mara chache sana.

Dunia nzima ya soka, timu zote huwa zinaona 
fahari zaidi kushinda nyumbani na mara ny-
ingi hutumia viwanja hivyo kumaliza mchezo, 
au kuiweka timu pinzani kwenye hali ngumu. 
Timu yoyote inayoshindwa kushinda nyumbani, 
inakuwa kwenye mashaka makubwa.

Na ndivyo ilivyotokea. Na hii tunaweza kuse-
ma kuwa Yanga na Azam zilitolewa hapa hapa 

Tanzania baada ya matokeo ya mechi za kwanza.
Sare ya bao 1-1 nyumbani, iliwapa kazi rahisi 

Zesco kumaliza mchezo nyumbani. Kama Yanga 
ingeshinda bao 1-0, basi pamoja na kipigo cha 
mabao 2-1 ugenini, kingewawezesha kusonga 
mbele kwa bao la ugenini. Timu hizo zingekuwa 
zimefungana mabao 2-2 kwa matokeo ya jumla, 
lakini bao ililolipata nchini Zambia lingewawez-
esha kutinga hatua ya makundi.

Bao la dakika za majeruhi la Thabani Kamu-
soko Uwanja wa Taifa, liliumaliza mchezo we-
nyewe.

Kwa upande wa Azam, kipigo cha bao 1-0 ny-
umbani, huwa inatokea mara chache sana kwa 
timu kupindua matokeo ugenini hasa kwenye 
soka la Kiafrika.

Ndiyo maana haikushangaza kuona Azam iki-
kubali kipigo kingine cha bao 1-0 dhidi ya Trian-
gle ya Zimbabwe.

2. Yanga bado haichezi kitimu
Pamoja na kwamba wachezaji mmoja mmoja 

wa Yanga wameonekana kupambana sana kwe-
nye mechi zote nne za Ligi ya Mabingwa, dhidi 
ya Township Rollers ya Botswana na pia Zesco 
FC, lakini wameonekana kukosa muunganiko na 
bado hawachezi kitimu.

Wachezaji wa Yanga wameonekana kucheza 
kwa bidii, wakijitolea kucheza kwa ari, nguvu, 
bidii na kujitolewa, lakini wanakosa maarifa ki-
dogo, hasa cha kufanya ili kulifikia lango la wap-
inzani kirahisi na kufunga mabao.

Moja kati ya sehemu ya kujivunia ya Yanga 
ni mabeki wa kati. Kelvin Yondani, na Mghana 
Lamine Moro ambao wameonekana ni mabeki 
wakakamavu na wenye uwezo mkubwa wa ku-
pambana na mastraika hatari, lakini tatizo lin-
aanzia kwa mabeki wa pembeni.

Kwa sasa Kocha Mkuu Mwinyi Zahera anawa-
tumia Ally Ally na Ally Sonso kama mabeki wa 
pembeni hata kwenye mechi dhidi ya Zesco, 
wakati mwingine hata Mapinduzi Balama, la-
kini kiasili Ally na mwenzake Sonso ni mabeki 
wa kati, Mapunduzi ni kiungo, hivyo inawapa 

MICHEZO
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KIPA wa Juventus, Gianluigi Buf-
fon, amevunja rekodi ya kucheza 
mechi nyingi ngazi klabu iliyokuwa 
ikishikiliwa na Paolo Maldini. Buffon 
amerudi Turin baada ya kuitumikia 
Paris Saint-Germain kwa msimu 
mmoja, na Jumamosi alicheza mechi 
yake ya 903 hapo Juve wakati wak-
ishinda mabao 2-0 kwenye Serie 
A dhidi ya SPAL, hivyo kuivunja 
rekodi ya Maldini.

YANGA, AZAM ZILIVYOFIA 
MAPEMA HAPA BONGO

NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 30, 2019

tabu sana  kucheza nafasi hizo, 
pamoja na kujituma kwao, lakini 
wanasababisha makosa mengi 
yanayoifanya timu kufungwa 
mabao mepesi.

3. Mfumo wa mipira mirefu 
tatizo

Yanga iliendelea kutumia 
mfumo wake ule ule wa mabeki 
kupiga mipira mirefu kwenda 
mbele, badala ya kutumia viungo 
kusafirisha mashambulizi.

George Lwandamina anaone-
kana aliisoma hiyo na kutengen-
eza mfumo ambao haukuwapa 
nafasi Yanga kufanya wanavyo-
taka.

Na ukitazama mipira yote 
mirefu aliyekuwa akipelekewa 
ni Mnamibia Sadney Ukhrob am-
baye alilazimika muda mwingi 
awe anakimbizana na mpira na 
mabeki watatu wa Zesco ambao 
walikariri kuwa mipira yote mire-
fu anapelekewa straika huyo.

Alikosa muda wa kumpumzi-
ka. Hakuna straika yeyote du-
niani ambaye atataka muda wote 
awe anapelekewa mipira mirefu 
yeye ili awe anakimbizana na ma-
beki. Itafika wakati atachoka. Na 
ndicho kilichotokea. Sadney ali-
takiwa atafutiwe mipira ambayo 
ataipokea kutoka kwa viungo 
akiwa karibu nao na kuuweka 
mpira mguuni ili ajue la kufanya.

4. Kupaki basi pia 
kumeigharimu

Kwenye mechi zote mbili dhidi 
ya Zesco, staili ya kujilinda zaidi 
kuliko kushambulia, kumeisaba-
bishia Yanga kutolewa kwenye 
michuano hiyo.

Kwenye mechi ya kwanza 
nchini timu hizo zilipotoka sare 
ya bao 1-1, kitendo cha kuridhika 
na bao moja, badala ya kutafuta 
la pili, ikawa imerudi nyuma 
kulinda bao hilo. Hapo ndipo 
ilipokaribisha mashambulizi, 
kabla ya Kamusoko kufunga bao 
dakika za majeruhi.

Kwenye mechi ya Jumamosi, 
baada ya kuona dakika zinazidi 
kuyoyoma na bao ni 1-1, ilioneka-
na kama Yanga ilihitaji zaidi sare 
hiyo ili iende kwenye matuta ku-
liko Zesco.

Wenyeji walianzisha masham-
bulizi mfululizo, huku Yanga 
wakikubali kushambuliwa hadi 
kufikia kujifunga wenyewe ku-
tokana na kuzidiwa na masham-
bulizi.

Azam nayo ijipange
Msimu huu inaonekana kuwa 

Azam haiko vizuri upande wa 
mabeki, lakini pia ushambuliaji, 
badala yake imeimarika kwenye 
viungo tu.

Kwenye mechi zote mbili, 
Azam imeonekana kupata nafasi 
nyingi, lakini imeshindwa kuzitu-
mia.

Kwa sababu imeshatolewa, 
uongozi wa Azam unatakiwa 
ukae chini na kufanya usajili wa 
maana unaoweza kuirudisha 
tena kuwa timu ya kuogopwa si 
kwenye michuano ya kimataifa 
tu, hata kwenye Ligi Kuu kwa 
sababu haionekani kutisha hata 
ikicheza na timu za hapa hapa 
Tanzania kama ilivyokuwa mia-
ka ya nyuma.

Kiungo wa Yanga, Abdulaziz Makame, akimlamba chenga mchezaji wa Zesco kwenye mechi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa iliyochezwa jijini 
Dar es Salaam. 

NJE YA UWANJA
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Extra Time

LONDON, England

M
SIMU mpya wa 2019/20 umeanza 
kushika kasi sasa, huku Ligi Kuu ba-
rani Ulaya zikishuhudia timu zikiwa 
zimeshacheza mechi tano au sita, na 

tayari tumeshuhudia kocha wa kwanza ametim-
uliwa katika klabu yake.

Javi Gracia ambaye alikuwa kocha wa Watford 
alitimuliwa katika wiki ya kwanza ya Septemba 
kutokana na timu hiyo kuanza vibaya kwenye Ligi 
Kuu.

Lakini kitu kimoja muhimu ni kwamba, Gracia 
hatakuwa kocha wa kwanza kupoteza kazi yake 
msimu huu. 

Kwa hali jinsi ilivyo kwa msimu huu 2019/20 
hadi sasa, nani anaweza kujua makocha wangapi 
wanaweza kupoteza kazi zao?

Makala haya yanakuchambulia makocha wata-
no ambao wanaweza kuwa kwenye presha kubwa 
zaidi kwa sasa, na mmoja wao au zaidi wanaweza 
kujiunga na Gracia.

1. Ole Gunnar Solskjaer
Mambo yanaonekana kwa sasa kuwa ni magu-

mu kwa Ole Gunnar Solskjaer ambaye amerudi 
kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao kama kocha baada 
ya kuitumikia akiwa kama mchezaji. 

Alimalizia msimu wa 2018/19 kwa kushinda 
mechi mbili tu kati ya tisa za mwisho, na katika 
mchezo wake wa mwisho walifungwa na Cardiff 
City ambao wameshuka daraja. 

Walianza msimu wa 2019/20 kwa kuwafumua 
Chelsea mabao 4-0, na ilionekana kama sasa 
mambo yatakwenda vizuri, lakini baada ya mechi 
tano baadaye, mambo yamekwenda tofauti ka-
bisa.

Tangu hapo, United imeshinda mechi moja tu 
ya ligi – kwa kuifunga Leicester City shukrani kwa 
bao la penalti ya Marcus Rashford – huku wak-
ipokea kipigo kutoka kwa West Ham na Crystal 
Palace, na mechi zote zikipigwa kwenye dimba 
lao la Old Trafford. 

Sare dhidi ya Wolves na Southampton ilikuwa 
ngumu kwao, lakini ikapata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Astana ya Kazakh kwenye Kombe la Ligi 
ya Europa.

Na sasa mambo yanaonekana magumu kwa 
kikosi hicho cha pale Old Trafford. Wakati 
wachezaji wapya waliosajili kama Aaron Wan-Bis-
saka, Harry Maguire na Daniel James wameanza 
msimu kwa kuwa na kiwango kizuri, wachezaji 
wengine muhimu wamekumbwa na majeraha 
kama vile Luke Shaw, Paul Pogba, Anthony Mar-
tial na Marcus Rashford.

Ingawa Makamu Mwenyekiti Mtendaji wa Unit-
ed, Ed Woodward bado anaamini kwamba Solsk-
jaer ana uwezo wa kubadilisha upepo hapo Old 
Trafford, ni ngumu kuwa na uhakika kwamba, 
Mashetani Wekundu hao watamvumilia kama 
mambo yakizidi kwenda kombo.

2. Nuno Espirito Santo
Wakati msimu wa 2018/19 wa Ligi Kuu ya Eng-

land ulipomalizika na kushuhudia Wolves ikimal-
iza nafasi ya saba, ilionekana wazi kwamba kocha 
wake, Nuno Espirito Santo hangefanya vibaya 
msimu huu. Kocha huyo raia wa Ureno alikion-
goza kikosi chake kwa matokeo ya kuvutia aki-
pata ushindi kwa timu kama Chelsea, Tottenham, 
Arsenal na Manchester United – na wachezaji 
kama Ruben Neves na Raul Jimenez wakionyesha 
kiwango cha kuvutia na wachambuzi wengi wa-
likitabiria kwamba kikosi hicho cha pale Midland-
ers msimu huu kitamaliza nafasi ya sita.

Bahati mbaya kwa kocha huyo ambaye ni go-
likipa wa zamani, mambo yanaonekana kwenda 
ndivyo sivyo. Baada ya kuanza kwa msimu mpya 
(kabla za jana), Wolves nashika nafasi ya 13 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu.

Sare dhidi ya Leicester City na Manchester 
United haikubaliki, lakini kipigo kikubwa kutoka 

kwa Chelsea na Everton kiliharibu kabisa 
mambo.

Msimu uliopita, safu ya ulinzi ya Wolves 
ilikuwa ngumu mno kuipita katika timu sita 
za juu, ikiruhusu kufungwa mabao 46, lakini 
msimu huu tayari imeshafungwa mabao 11.

3. Marco Silva
Wakati msimu huu wa 2019/20 ukianza, 

kuna timu nyingi zilitabiriwa kwamba zita-
maliza katika sita bora kwenye msimamo. 
Mashabiki wengi walihisi kwamba, msimu 
huu moja kati ya Leicester City, Everton, 
Wolves au West Ham inaweza kutinga kwe-
nye sita bora.

Lakini wakati Leicester na West Ham an-
galau zikionekana kama zinauelekeo huo, 
timu nyingine mambo ni magumu. Wolves 
wanaweza kujitetea kwa ratiba yao katika 
mechi za Ligi ya Europa, lakini vipi kuhusu 
Everton? 

Kwa Marco Silva na Everton yake, ni ngu-
mu kutafuta sababu ya kushindwa kuwa na 
matokeo mazuri hadi sasa msimu huu. Ever-
ton ilipata ushindi wa 3-2 dhidi ya Wolves 
na ushindi wa 1-0 dhidi ya Watford, lakini 
wamekumbana na vichapo vinne, viwili 
kati yake wakivipata kutoka kwa timu zilizo-
panda daraja Sheffield United na Aston Villa 
kabla ya Jumamosi kuadhibiwa na Manches-
ter City.

Hivyo, kwa namna mambo yanavyok-
wenda pale Goodison Park, kocha Silva ana 
wakati mgumu wa kuendelea na nafasi yake 
hiyo hadi mwisho wa msimu kama mambo 
hayatabadilika.

Silva alimuuza kiungo bora kabisa kwe-
nye kikosi hicho, Idrissa Gueye aliyetua kule 
Paris St. Germain kipindi cha majira ya joto 
kilichopita na licha ya kuimarisha kikosi 
chake kwa kuwanunua wachezaji kama 
Fabian Delph, Moise Kean na Alex Iwobi, 
mambo bado hayajakaa sawa kwa kocha 
huyo raia wa Ureno.
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WALIOKALIA KITI CHA MOTO LIGI ULAYA

“Nadhani hapana [hawezi kuwa 
tayari kuanza dhidi ya Manchester 
United leo]. Labda ndani ya mawazo 
yake ndiyo. Tunahitaji kumsikiliza 
daktari. Dakika za kwanza zili-
kuwa zakushangaza kwake [kwe-
nye mechi ya Kombe la Ligi dhidi 
ya Nottingham Forest]... Kitu cha 
muhimu zaidi ni mtazamo wake. 
Anataka kutusaidia,” Kocha wa Ar-
senal, Unai Emery akimzungumzia 
Hector Bellerin.

“Messi amefanya kile anachoki-
fanya kila msimu, hajaweza kui-
fikisha Barcelona ngazi tofauti na 
kuweza kutwaa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Unashinda kwa sababu ya 
kufanya kitu fulani cha kipekee, 
ambacho kwa Van Dijk alikifanya. 
Messi ameshinda tuzo [ya Mchezaji 
Bora wa Dunia 2019] kwa sababu 
walianza tuzo mwaka 2016, na kwa 
miaka miwili ya kwanza, Cristiano 
Ronaldo alishinda na mwaka jana 
Luka Modric akashinda. Sasa lazima 
wampe Messi,” Mchambuzi wa soka 
England na mchezaji na kocha wa 
zamani, Paul Merson, akiamini 
beki wa Liverpool, Virgil van Dijk 
alipaswa kutwaa tuzo hiyo.

“Tayari tulishacheza pamoja tukiwa 
Real, miaka mingi imepita, na nime-
muona mchezaji mwingine, mtu 
aliyepevuka zaidi, akiwa na familia. 
Nilifurahia kucheza pembeni yake 
kabla na ni mwenye furaha kuwa 
tupo pamoja tena,” Gonzalo Higuain 
akimzungumzia Cristiano Ron-
aldo wanayecheza naye kwa sasa 
Juventus.

Nukuu

Hazard

4. Unai Emery
Bila shaka, mshindi wa Kiatu cha Dhaha-

bu kwa ufungaji mabao wa msimu uliopita, 
Pierre-Emerick Aubameyang bado anaende-
lea na kazi yake ile ile. Hadi sasa amefunga 
mabao 11 katika mechi 6 za ufunguzi, na Arse-
nal wameruhusu kufungwa mabao 10.

Takwimu zinaonyesha kwamba, safu ya 
ulinzi ya Arsenal ni mbovu kwani imekuwa 
ikifanya makosa mengi yanayosababisha ku-
fungwa mabao, licha ya kumwongeza David 
Luiz.

Emery anaweza kujitetea kwamba, mabeki 
wake, Rob Holding, Hector Bellerin na Kieran 
Tierney bado hawajarudi kutoka chumba cha 
majeruhi, lakini kikosi hicho kujikuta kikizui-
wa na Watford kulizua maswali mengi.

5. Zinedine Zidane
Tukiondoka kwenye Ligi Kuu ya England na 

kuiangalia moja ya klabu kubwa barani Ulaya, 
ni wazi kwamba kocha ambaye yupo kwenye 
presha kubwa zaidi kwa sasa ni gwiji wa Ufar-
ansa, Zinedine Zidane, ambaye aliichukua 
Real Madrid Machi mwaka huu baada ya 
kuondoka klabuni hapo kwa mwaka mmoja.

Real Madrid kwenye Ligi Kuu Hispania, La 
Liga kiwango chake si kibaya kivile, kwani 
wameshinda mechi nne kati ya saba. 

Lakini maswali mengi yanaibuka kutokana 
na wachezaji waliosajiliwa katika kikosi hicho, 
kwani mchezaji wao mpya, Eden Hazard bado 
hajaonyesha kiwango chake tangu alipotua 
hapo akitokea kule Chelsea.

Matokeo mabaya zaidi yalikuwa kwenye 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
makundi, wakati walipofungwa na Paris St. 
Germain mabao 3-0.

Matokeo yakiendelea kuwa si ya kuvutia 
kwa kikosi hicho, kuna uwezekano mkubwa 
Zidane anaweza asimalize msimu huu akiwa 
na Real Madrid, huku tayari kocha wa Totten-
ham Hotspur, Mauricio Pochettino akitajwa 
kama ndiye anayeonekana kuwa mrithi wake 
kama akitimuliwa.

MAKOCHA WA5
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KILICHOSABABISHA SIMBA 

KUVUNJA MWIKO KAITABA
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“Mengi yamesemwa kabla ya mechi 
hii, Kagera Sugar walikuwa wakiongea 
maneno mengi mno, lakini sisi tume-
wajibu kwa vitendo.” Kocha Mkuu wa 
Simba, Patrick Aussems.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar kwa 
upande wake alisema kuwa timu yake 
ilipoteza mechi kutokana na ubora 
mkubwa walionao Simba.

“Ni timu kubwa katika timu nne 
au tano za Afrika kwa sasa ukizitaja 
Simba itakuwamo, wao walikuwa 
hatari sana upande wa ushambuliaji. 
Tulifanya makosa. Simba ukiruhusu 
wakushambulie mara tatu mfululizo, 
basi mara moja ni lazima wakufunge. 
Tumeachana na hilo tunaangalia 
mechi nyingine.” Ni maneno ya Kocha 
Mkuu wa Yanga, Mecky Maxime.

Zifuatazo ni sababu ambazo zili-
sababisha Simba kufanikiwa kuvunja 
mwiko wa kunyanyaswa na Kagera 
Sugar.

1. Simba ilienda Kagera kwa ta-
hadhari

Kutokana na rekodi mbovu, viongo-
zi, benchi la ufundi na wachezaji wa-
likwenda Kagera kucheza mechi hiyo 
huku wakiwa na tahadhari kubwa.

Simba ilikwenda kucheza mechi 
hiyo ikiwa na uangalifu zaidi kuliko 
hata ilivyokuwa kwenye mechi ya Ligi 
ya Mabingwa dhidi ya UD Songo.

Hata wachezaji wapya, waliambiwa 
wanakwenda kucheza na timu ya 
aina gani, pamoja na rekodi yao huko 
nyuma.

2. Kagera Sugar waliichukulia 
poa Simba

Wakati Simba ikienda kwa tahad-
hari, benchi la ufundi ya Kagera Sugar 
na wachezaji wake walionekana kui-
chukulia poa mechi hiyo kuwa inaweza 
tu kushinda kwa sababu ya historia na 
wanaonekana hawakujiongeza zaidi.

Nadhani hata Maxime alikariri mfu-
mo wa Simba, lakini akakuta kitu tofau-
ti hasa kwenye kipindi cha kwanza am-
bako mechi hiyo ndipo ilipomalizwa.

3. Aussems alimpiga changa la 
macho Maxime

Kama Maxime alidhani kuwa Simba 
ingecheza kwenye mfumo wao wa siku 
zote ambao unamfanya kuibuka na 
ushindi, basi alikosea.

Siku zote, Simba hufanya masham-
bulizi yake kupitia pembeni na hasa 
mabeki wa kulia na kushoto, huku 
wakijaza viungo wengi wachezeshaji 
kati.

Walichokuwa wakifanya Kagera 

KIKOSI cha Jurgen Klopp, Liverpool 
kimeshinda mechi 16 za Ligi Kuu 
England mfululizo, idadi ambayo ina-
zidiwa na Manchester City tu kwe-
nye ligi hiyo (iliyoshinda mechi 18 
kati ya Agosti na Desemba 2017).
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Sugar ni kunyonya mashambulizi ya 
Simba na haraka wanapiga mipira 
mirefu pembeni kwa kuwatumia maw-
inga wao machachari, kabla mabeki 
wa pembeni hawajarejea. Mfumo huo 
huonekana kuwapa tabu sana Simba.

Aussems anaonekana aliangalia 
mechi zilizopita. Alichofanya aliwa-
heshimu wapinzani wake na kuwaacha 
viungo wa Kagera kukaa na mpira, 
huku viungo wa Simba wakiziba mi-
anya yote ya kuwafikia mabeki kirahisi.

4. Tshabalala tu ndiye ali-
yeruhusiwa kupanda zaidi

Beki wa pembeni Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ ndiye aliyeruhusiwa 
kupanda zaidi na kupiga krosi kuliko 
Shomari Kapombe.

Kwenye mechi ya Alhamisi, Ka-
pombe alionekana kusaidiana zaidi 
na Deo Kanda, ambaye ni winga asilia 
hivyo upande wa kulia, beki huyo ha-
kutakiwa kukaa sana mbele, kusaidia 
mashambulizi, kazi hiyo upande wa 
kulia ilikuwa kwa Kanda ambaye ali-
saidia kupatikana kwa bao la kwanza.

Hii ilisababisha Kagera hata wan-
apokwenda kwenye lango la Simba wa-
nakuta kuna idadi kubwa ya wachezaji, 
tofauti na mechi iliyopita.

5. Tairone aliilinda nafasi ya 
Tshabalala

Wakati Tshabalala akiwa juu, na 
wachezaji wa Kagera Sugar wanapopa-
ta mpira kama kawaida yao walikuwa 
wakiitupa eneo la wazi ambalo beki 
huyo ametoka, kwa lengo lile lile la ku-
pata nafasi mawinga wao kuchachafya 
na kwenda kupiga krosi za hatari.

Walichokutana nacho ni kwamba 
beki huyo anakuwa hayupo, beki wa 
kati Tairone Santos da Silva alikuwa 
akifika kwa wakati na kutibua mipango 
yote.

Wakati huo ni kwamba Mbrazil 
mwingine Gerson Fraga anakuwa ame-
shasogea nyuma na kuziba nafasi ya 
mwenzake aliyekwenda pembeni.

Kiungo mwingine Mzamiru Yassin 
naye anakuwa anasubiria lolote litaka-
lotokea, Kapombe na Paschal Wawa 
nao wanakuwa wameshachukua nafasi 
zao, kama itatokea krosi ikapigwa.

Hiyo iliwafanya wachezaji wa Kagera 
japo walikuwa wakikaa na mpira muda 
mrefu, lakini hawakuwa na la kufanya 
kwa sababu njia walizotegemea ziliku-
wa zimezibwa.

6. Bao la mapema liliwachang-
anya

Kikubwa zaidi ni kwamba wachezaji 
wa Kagera Sugar walichanganywa na 
bao la mapema, dakika ya nne likifung-
wa na Meddie Kagere.

Ni kama liliwashtua na kuwatoa kwe-
nye mchezo mzima. Bao la pili ndilo li-
likuja kuwamaliza kabisa.

Hii ndiyo operesheni nzima iliyo-
fanywa na Simba kwa lengo moja tu la 
kwenda mkoni Kagera kuvunja mwiko.

Meddie Kagere (kulia) akishangilia na wenzake baada ya kuiandikia Simba bao dhidi ya Kagera Sugar katika Uwanja wa Kaitaba Alhamisi 
iliyopita.

a Adam Fungamwango

H
ATIMAYE mwiko umevun-
jwa, ndivyo unavyoweza 
kusema, baada ya Alhamisi 
iliyopita Simba kuichapa 

Kagera Sugar mabao 3-0 kwenye 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.

Simba imekuwa ikipata tabu sana 
ikicheza na Kagera Sugar, si tu kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, bali hata ikicheza 
Dar es Salaam.

Imekuwa ikipata shida hata kutoka 
sare. Simba ilifungwa mechi tatu mfu-
lulizo ‘nje ndani’, kabla ya matokeo ya 
Alhamisi iliyopita.

Mara ya mwisho Simba kuifunga 
Kagera Sugar ilikuwa ni Januari 22, 
2018, Ligi Kuu ya msimu wa 2017/18 
kwenye Uwanja wa Kaitaba iliposhin-
da mabao 2-0 yaliyofungwa na Said 
Ndemla na John Bocco.

Baada ya hapo ilikumbana na vi-
pigo mfululizo, cha kwanza ni kwe-
nye Uwanja wa Taifa wakati wa iki-
kabidhiwa Kombe la Ubingwa wa Ligi 
Kuu, mgeni rasmi akiwa na Rais John 
Magufuli. Ilikuwa ni Mei 19, 2018, Ligi 
Kuu ya msimu wa 2017/18 ilipochap-
wa bao 1-0.

Msimu uliofuata, ikienda mkoani 
Kagera, Simba iliambulia kipigo cha 
mabao 2-1 Aprili 20, mwaka huu 
Uwanja wa Kaitaba na mechi ya 
mzunguko wa pili msimu uliopita 
ikichezwa Uwanja wa Uhuru na Sim-
ba kupoteza kwa mara nyingine kwa 
bao 1-0, Mei 9, mwaka huu.
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ARSENAL 

INAVYOTESWA 

NA UNITED 

JUMATATU

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United leo 
Jumatatu watakuwa kati-
ka dimba la Old Trafford 
kucheza na Arsenal kwe-

nye mchezo wa Ligi Kuu England, 
EPL.

Man United wanaingia kwenye 
mchezo huo wakiwa nafasi ya 11 na 
pointi 8.

Imeshinda mechi sita, ikashinda 
mbili, ikafungwa mbili na kutoka 
sare mbili, ikifunga mabao nane na 
kufungwa mabao sita.

Wao Arsenal wapo nafasi ya nane 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu wak-
iwa wamejikusanyia pointi 11 kutoka 
mechi sita walizocheza hadi sasa.

Wameshinda tatu kati ya hizo sita, 
wakitoka sare mbili na kufungwa 
moja na wametikisa nyavu mara 11 
na wao wamefungwa mabao 10.

Mchezo huu unawakutanisha 
makocha ambao tayari wame-
shaanza kunyooshewa vidole na 
mashabiki wao kutokana na kiwango 
cha vikosi vyao kutowafurahisha.

Kocha wa Man United, Ole Gunnar 
Solskjaer anaonekana kuwa kwenye 
wakati mgumu baada ya kuanza 
vizuri mchezo wa kwanza wa ligi, 
lakini sasa mambo yanaonekana 
kwenda ndivyo sivyo, huku yule wa 
Arsenal Unai Emery naye atajwa 
kuwa anashinda kupanga kikosi 
chake.

Man United walianza vizuri kwe-
nye Ligi Kuu na walikuwa na na-
fasi ya kushika nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu, lakini 
wameanguka tena. 

Na sasa wanakutana na wapinzani 
wao Arsenal leo Jumatatu kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu na presha kub-
wa ipo kwa kocha, Solskjaer anay-
etakiwa kujithibitishia ubora wake.

Timu hizi mbili ni kama pande 
mbili za sarafu moja kwenye vi-
wango vyao kwenye Ligi Kuu katika 
miaka ya hivi karibuni.

 United imekuwa imara zaidi kwe-
nye ulinzi hadi sasa, ikicheza mechi 
kadhaa bila kuruhusu nyavu zao 
kutikiswa, lakini matatizo zaidi yapo 
kwenye safu yao ya ushambuliaji. 

kwenye mechi zake 12 za mwisho 
za Ligi Kuu dhidi ya Arsenal kwe-
nye Uwanja wa Old Trafford, tangu 
walipofungwa 1-0 Septemba 2006.

Arsenal itakuwa na nafasi ya 
kuandikisha ushindi mfululizo wa 
Ligi Kuu wakishinda dhidi ya United 
kwa mara ya kwanza tangu wali-
poshinda mechi zote katika msimu 
wa 2006-07.

Mechi zote za ugenini za Arsenal 
walizoshinda dhidi ya Man United 
zilichezwa siku ya Jumatano, Juma-
mosi na Jumapili. 

Hii ni mara yao ya tatu wanaku-
tana na Man United kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu ukichezwa Jumatatu. 
Mara ya kwanza walikutana Januari 
2000 na wakatoka sare ya kufunga-
na bao 1-1 na mara ya pili ilikuwa ni 
Desemba 2010 wakafungwa 1-0.

Arsenal wamepata penalti moja 
na kupigiwa penalti tatu katika 
mechi zao nne zilizopita. Manches-
ter United imepoteza mechi tatu 
kati ya sita zilizopita za Ligi Kuu.

Kwa upande mwingine, Arsenal 
wanafunga mabao vizuri tu, lakini 
wao wanavyoruhusu nyavu zao ku-
tikiswa ni sawa tu na mabao wanay-
ofungwa.

Kikosi kinachoweza kuanza 
cha Man United 

De Gea, Wan-Bissaka, Lindelof, 
Maguire, Young, Matic, McTominay, 
Pereira, Pogba, James, Martial

Marcus Rashford aliumia kwenye 
mchezo dhidi ya West Ham, na anat-
arajiwa kuukosa mchezo huu. 

Solskjaer amesema kwamba ana 
matumaini kwamba Anthony Mar-
tial na Mason Greenwood wanaweza 
kucheza, huku Paul Pogba akione-

kana kupona kutoka majeruhi.

Kikosi kinachoweza kuanza 
cha Arsenal

Leno, Chambers, Sokratis, Luiz, 
Kolasinac, Xhaka, Guendouzi, Tor-
reira,  Ceballos, Pepe, Aubameyang.

Ainsley Maitland-Niles ataukosa 
mchezo huu baada ya kutolewa nje 
kwenye mchezo dhidi ya Aston Vil-
la, huku Hector Bellerin na Kieran 
Tierney bado hawajawa fiti kamili.

Alexandre Lacazette bado anau-
guza majeraha ya kifundo cha mguu 
na anatarajiwa kurudi uwanjani Ok-
toba.

Manchester United haijafungwa 

MSHAMBULIAJI wa Tottenham, Harry Kane, 
amefunga katika mechi ya sita mfululizo al-
izocheza dhidi ya Southampton kwenye Ligi 
Kuu England- ni Robin van Persie dhidi ya 
Stoke (mabao nane), Jimmy Floyd Hasselbaink 
dhidi ya West Ham (saba) na Romelu Lukaku 
dhidi ya West Ham (saba) waliofunga zaidi 
yake mfululizo dhdi ya mpinzani mmoja kwe-
nye ligi hiyo.
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winga na si namba tisa kama alivyokuwa 
akicheza wakati akiwa pale kwenye kituo 
cha kulelea vipaji cha La Masia.

Kubadilishwa huko kwa nafasi ya 
kucheza, ilionekana kama njia bora 
zaidi ili kuweza kumpa nafasi, lakini pia 
kuongeza nafasi zaidi ya kucheza.

Na nafasi hiyo hadi sasa imelipa kwa 
wote, Barca na Fati, huku kinda huyo 
akionekana kuwa hatari zaidi akicheza 
katika winga zote mbili. 

Pia hajapoteza asili yake ya kufunga 
mabao, kwani hadi sasa ametikisa nyavu 
mara mbili kwenye mechi za Ligi Kuu. 

Mabao yote mawili kwa mzaliwa huyo 
wa Guinea-Bissau aliyafunga baada ya ku-
ingia kwenye eneo la boksi na akacheza 
kwa urahisi zaidi.

Pamoja akiwa anajifunza mengi kuto-
ka kwa nyota wa Barca akiwa uwanjani, 
Fati pia anapata msaada mkubwa wa usi-
mamizi kutoka kwa Rodrigo Messi, kaka 
wa Lionel, ambaye alikuwa wakala wake 
kipindi cha majira joto kilichopita.

Kama ilivyokuwa kwa Ronaldinho 
na wakala wake ambaye alikuwa kaka 
yake Roberto de Assis, alimsaidia zaidi 
Messi wakati akipenya kwenye kikosi cha 
kwanza.

Na sasa kinda huyo pia amepata nafasi 
ya kusaidiwa na kaka wa nyota wa Barca, 
Messi kupenya kwenye kikosi cha kwan-
za, hivyo  majaliwa yake yanaonekana 
kuwa hapo Camp Nou, kwani mkataba 
mpya wa Fati una kipengele cha kumuu-
za kwa euro milioni 100.

Wakiwa wamewaruhusu nyota wen-
gine wenye vipaji kutoka La Masia, 
Xavi Simons na Takefusa Kubo kwenda 
kucheza sehemu nyingine, Barcelona 
wamemhakikishia Fati kwamba hatafua-
ta nyayo zao. 

Ingawa Fati amepitwa miaka sita na 
Dembele, lakini haraka ameonekana 
kuwa na kiwango cha kuvutia zaidi. 

“Popote unapokuwapo, mchezaji 
anayepata nafasi ya kucheza ni yule 
anayecheza, hakuna siri katika hilo, ma-
kocha wanataka wachezaji kuwatumia 
hasa wanapokuwa vijana kwani wanaku-
wa na nguvu zaidi,” alisema Valverde 
wiki iliyopita. 

ANAVYOTEMBELEA 

MWAMVULI WA MESSI

MESSI

MSIMU mpya wa 2019/20 umeanza 
kushika kasi sasa, huku Ligi Kuu barani 

Ulaya zikishuhudia timu zikiwa zimesha-
cheza mechi tano au sita, na tayari tume-
shuhudia kocha wa kwanza ametimuliwa 

katika klabu yake.

BARCELONA, Hispania

W
AKATI watu wachache wal-
ishuhudia na kuukubali 
uwezo wa Ansu Fati ambao 
umekuja katika umri wa 

miaka 16 tu, Barcelona kamwe hawaku-
wa na shaka kuhusu kiwango chake na 
wanaonekana kumpa nafasi zaidi ya 
kung’ara msimu huu.

Akiwa zao kutoka kitalu cha kuzali-
sha wachezaji cha La Masia pamoja na 
Ilaix Moriba - Fati alikuwa kwenye rada 
za Barca katika kikosi cha kwanza kwa 
muda mrefu. 

Na kocha Ernesto Valverde hakusita 
kumpandisha na kumpa nafasi wakati 
majeraha ya Ousmane Dembele yalipo-
fungua mlango wa kucheza kikosi cha 
kwanza kwa kinda huyo.

Kuwa mchezaji wa kwanza mwenye 
umri mdogo zaidi kwa miamba hao wa 
Catalunya tangu mwaka 1941, wakati 
alipocheza dhidi ya Real Betis Agosti, 
haraka mshambuliaji huyo kinda akawa 
mvunja rekodi.

Fati kwa sasa ndiye mchezaji wa Bar-
celona mwenye umri mdogo zaidi ku-
funga kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La 
Liga, wakati alipotikisa nyavu dhidi ya 
Osasuna.

Na pia ndiye mchezaji wao mwenye 
umri mdogo zaidi kucheza kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, wakati alipoanza 
kwenye mchezo wa kwanza wa Barca 
hatua ya makundi dhidi ya Borussia 
Dortmund uliomalizika kwa sare ya bila 
kufungana.

Umekuwa mwanzo rahisi wa kung’ara 
kwa maisha ya soka ya kinda huyo na 
kuonyesha muunganiko mzuri zaidi 
kwenye safu ya ushambuliaji ya Barca.

“Ni mchezaji ambaye ana kitu fulani 
maalumu. Katika umri wake anaonyesha 
kupevuka zaidi,” alisema Valverde baada 
ya Fati kutoa pasi ya mwisho ya bao kwe-
nye mchezo dhidi ya Valencia.

“Kile unachokiona mazoezini ndicho 
kile unachokiona hapa.”

Wakati haraka akijijengea jina lake 
pale Camp Nou, miamba hao wa Catalu-
nya walitakiwa kutumia nguvu ya ziada 
kumbakisha kikosini kipindi cha majira 
ya joto, huku klabu kama Real Madrid, 
Sevilla, West Ham na Nice zilipigana vi-
kumbo kuwania saini yake kabla ya Fati 
kushawishika kusaini mkataba mpya. 

Sababu kubwa ya kukubali kusaini 
mkataba mpya ni baada ya kuhakikishi-
wa na Barcelona kwamba atacheza kama 

Manchester City imefunga mabao 27 katika 
mechi zake saba za ufunguzi za Ligi Kuu 
msimu huu, idadi ambayo ni kubwa zaidi ku-
wahi kufungwa katika mechi saba za ufunguzi 
kwa msimu tangu Everton ilipofanya hivyo 
msimu wa 1894-95 (ilipotupia mabao 27).
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, amekum-
bushia namna alivyonusurika kwenye 
ajali ya gari mwaka 2016 wilayani 
Rungwe akiwa Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo.

Alikumbushia tukio hilo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa anazungumza na 
wananchi wa Kata ya Isongole wilayani 
Rungwe wakati alipokabidhi kwa niaba 
ya Rais John Magufuli mchango wa 
Sh. milioni 30 kwa wananchi wa kata 
hiyo kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 
kituo cha afya.

Kwenye makabidhiano hayo aliutaka 
uongozi wa Wilaya ya Rungwe kuka-
milisha ujenzi wa kituo hicho ndani 
ya mwezi mmoja ili kifunguliwe na 
wananchi waanze kupata huduma.

Alisema Septemba 5 mwaka 2016 
akiwa Naibu Waziri wa Tamisemi, 
alitoa maagizo makali kwa viongozi 
wa Hospitali ya Wilaya ya Rungwe 
(Makandana) na wakati akiwa njiani 
kuelekea Mbeya Mjini, alipata ajali 
pamoja na wasaidizi wake.

“Nina historia na wilaya hii, niliwahi 
kutoa maagizo katika Hospitali ya Ma-
kandana nikiwataka viongozi wafunge 
mfumo wa ukusanyaji mapato, sasa 
tukiwa njiani tulipata ajali ambayo hata 
hivyo tulinusurika, nilifikiria kwamba 
hawa watu yawezekana hawakufura-
hishwa na maagizo yangu,” alisema 
Jafo. Hata hivyo, alisema Wilaya 
ya Rungwe inafanya vizuri kwenye 
utekelezaji wa miradi ya afya ambayo 
inafadhiliwa na serikali, huku akiwasi-
fia wabunge wa wilaya hiyo kwa ufua-
tiliaji wa fedha za miradi hiyo pamoja 
na usimamizi.

Alisema kituo cha kwanza cha majar-
ibio kutekelezwa kwa kutumia mfumo 
wa akaunti ya dharura (Force Acount) 
ni cha Ikuti kilichopo wilayani humo na 
kwamba ndiyo wilaya iliyopewa vituo 
vingi kwa Mkoa wa Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alisema Kata ya Isongole ina 
wananchi 10,016 ambao wanashiriki 
ujenzi wa kituo cha afya kwa nguvu 
zao na kwamba kitanufaisha na kata 
zingine jirani. Alimshukuru Rais John 
Magufuli kwa mchango aliowapatia 
wananchi hao, na kwamba Mbeya ni 
miongoni mwa mikoa iliyopata upen-
deleo kwenye ujenzi wa vituo vya afya 
kwa maelezo kuwa imepewa vituo 14 
ambavyo baadhi vimeshakamilika.

“Mheshimiwa Waziri, umesema 
mpaka kufikia Oktoba 30 kiwe kime-
kamilika, lakini mimi nashusha mpaka 
Oktoba 20 kitakuwa kimekamilika, 
tunapoondoka hapa wataalamu wana-
baki hapa kufanya kikao na kesho wa-
taniletea taarifa ya namna ya kuitumia 
hiyo Sh. milioni 30,” alisema Chalamila.

Alimwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe ku-
peleka Sh. milioni 25 ambazo waliahidi 
kuzipeleka katika kituo hicho ili zifanye 
kazi pamoja na zilizotolewa na Rais.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Julius Chalya, alisema wilaya hiyo im-
epewa vituo vya afya vitano ambavyo 
serikali imetoa fedha kwa ajili ya 
ujenzi na kwamba katika Halmashauri 
ya Rungwe vinajengwa vitatu na Bu-
sokelo viwili.

Jafo akumbushia 
alivyonusurika ajali

Na Nebart Msokwa,         
RUNGWE

AGIZO la Rais John Magufuli 
kwa Jeshi la Magereza nchini 
kuhakikisha linajitegemea 
kwa chakula cha wafungwa 
limeanza kufanikiwa, ambapo 
kwa sasa limefikia asilimia 70 
ya kujitegemea kutokana na 
kuongeza uzalishaji.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Kamishna wa 
Jeshi la Magereza, Sheria na 
Uendeshaji, Uwesu Ngarama, 
alipokuwa anafunga mafunzo 
ya uongozi daraja la kwanza 
kwa         askari              magereza 
915 ambao walitunukiwa cheo 
cha ukoplo.

Mafunzo hayo yalikuwa 
yanafanyika katika Chuo cha 
Magereza Kiwira kilichopo 
wilayani Rungwe, ambapo Kam-
ishna Ngarama alisema tangu 
Rais Magufuli atoe agizo la jeshi 
hilo kujitegemea, wameongeza 
uzalishaji kwa kiwango kikub-
wa.

 Alisema jeshi hilo lin-
atekeleza agizo hilo kwa awamu 
na linatarajia kuanza kujitege-
mea kwa asilimia 100 baada ya 
muda mfupi kutokana na kasi 
yake kuwa kubwa.

“Ni mwaka mmoja pekee tan-
gu tulipoanza kutekeleza agizo 
hilo la Mheshimiwa Rais, lakini 
tumefikia asilimia zaidi ya 70 na 
kutokana na kasi hii nina uhaki-

ka tutafanikiwa kuanza kujitege-
mea kwa asilimia 100 baada ya 
miaka michache ijayo,” alisema 
Kamishna Ngarama.

Kamishna Ngarama alisema 
mafunzo yatasaidia kuboresha 
mazingira ya utendaji kazi wa 
jeshi hilo na kuendana na kasi 
ya            serikali ya awamu ya 
tano inayotarajia kuliingiza taifa 
kwenye     nchi za uchumi wa 
kati.

Aliwataka wahitimu kwenda 
kuwafundisha wenzao mbinu 
walizojifunza ikiwamo namna 
bora ya kuishi na wafungwa na 
kuongoza shughuli mbalimbali 
zinazofanyika.

Mkuu wa Chuo cha Magereza 
Kiwira, Kamishna Msaidizi wa 

Jeshi la Magereza, Adriano Mdu-
da, alisema mafunzo ambayo 
askari hao wameyapata ndio 
msingi wa uongozi ndani ya 
Jeshi la Magereza nchini.

Alisema mafunzo hayo 
yalianza Juni 15 mwaka huu na 
kwamba walianza askari 952, 
lakini waliohitimu wako 915 
kufuatia wengine 37 kushindwa 
kumaliza kutokana na sababu 
mbalimbali. 

Mmoja wa wahitimu hao, 
Koplo Zahara Majumba, alisema 
mafunzo hayo hayamaanishi 
kuwa wao hawakuwa askari bali 
ni kwa ajili ya kuwaongezea baa-
dhi ya vitu vya kiuongozi am-
bavyo walikuwa hawajavipata 
katika ngazi ya awali.

Utekelezaji agizo la JPM 
Magereza wazaa matunda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(Tanesco), limeshauriwa kubuni 
vyanzo vingine vya kuzalisha 
nishati ya umeme badala ya 
kutegemea chanzo cha maji ili 
kukabiliana na changamoto ya 
mabadiliko ya tabianchi am-
bayo inaikabili dunia kwa sasa.

Ushauri huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki na Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, wakati wa mkutano 
kati ya watendaji wa Tanesco 
na wateja wakubwa wa shirika 
hiyo kutoka katika mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
Magharibi.

Alishauri kuongeza nguvu ka-
tika kuwekeza kwenye umeme 
unaotokana na Joto Ardhi, huku 
akieleza kuwa vyanzo vya aina 
hiyo vipo vingi na wataalamu 
wamethibitisha kuwa vina 

uwezo wa kuzalisha umeme 
mwingi. “Hata hapa kwetu 
Mbeya vyanzo vya aina hiyo 
vipo vya kutosha, kwenye Ziwa 
Ngozi wataalamu wamethibiti-
sha kuwa joto ardhi lililopo 
linaweza likatusaidia kuzalisha 
umeme mwingi na hiyo ndio 
mbinu ya kukabiliana na mab-
adiliko ya tabia nchi,” alisema 
Chalamila.

Meneja wa Tanesco Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini Ma-
gharibi, Mhandisi Salome Nkon-
dola, alisema lengo la mkutano 
huo ni kuzungumza na wateja 
wakubwa na kujua changamoto 
zinazowakabili ili kuzitafutia su-
luhisho.

Alisema wateja wakubwa 
wanaliingizia shirika fedha ny-
ingi, na kwamba ndio maana 
wameona waanzishe utaratibu 
wa kukutana nao na kuzun-
gumza nao kuhusu changamoto 

zinazowakabili.
Alisema asilimia 50 ya ma-

pato ya Tanesco yanachangiwa 
na wateja wakubwa na asilimia 
50 inayobakia inachangiwa na 
makundi mengine yanayobakia 
hivyo akasisitiza kuwa kundi 
hilo ni mhimu kwenye maen-
deleo.

“Shirika kwa sasa limeanzisha 
kitengo maalumu kwa ajili ya ku-
wahudumia wateja wakubwa ili 
kuwarahisishia upatikanaji wa 
huduma, maana kundi hili lina 
upekee wake katika uchangiaji 
wa mapato ya shirika,” alisema 
Mhandisi Nkondola.

Katika hatua nyingine Nkon-
dola alisema kwa sasa shirika 
hilo halina changamoto kubwa 
ya taasisi za umma kulimbikiza 
madeni kama ilivyokuwa awali.

Alisema kwa sasa yapo mad-
eni ya kawaida ambayo yanalipi-
ka na kwamba shirika linaende-

lea na utaratibu wa kutoa elimu 
na kuhamasisha wananchi na 
taasisi kulipia huduma hiyo.

Vilevile aliipongeza kwa 
kutekeleza miradi mikubwa 
ya umeme ambayo iliasisiwa 
miaka mingi, lakini ilikuwa hai-
jatekelezwa ukiwamo mradi wa 
Nyerere Hydro- Electric Power 
ambao alidai utamaliza changa-
moto ya uhaba wa umeme 
nchini. 

Meneja wa Tanesco Mkoa wa 
Mbeya, Mhandisi Fadhili Kalisa, 
alisema mkutano huo utalisaid-
ia shirika kupata maoni ya wa-
teja hao wakubwa na kuyatumia 
katika kuboresha huduma.

Baadhi ya wateja wakubwa 
walisema wanaridhishwa na 
huduma wanazopatiwa na Ta-
nesco, kwa maelezo wanatem-
belewa hadi kwenye maeneo 
yao ya kazi na kuwauliza kama 
kuna changamoto zinawakabili.

Tanesco yatakiwa kubuni vyanzo zaidi

Askari wa Jeshi la Magereza wakionyesha ukakamavu wakati wa hafla ya kuwatunuku cheo cha ukoplo baada ya kumaliza mafunzo 
ya uongozi katika Chuo cha Magereza Kiwira mkoani Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA.
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, MP-

WAPWA 

SERIKALI imewaagiza wataal-
amu wa malisho kwenye hal-
mashauri kutoa elimu kwa wafu-
gaji   kuhusu matumizi bora na 
endelevu ya nyanda za malisho.

  Mkuu wa Wilaya ya Mpwap-
wa, Jabir Shekimweri, alitoa agizo 
hilo wakati akifungua mafunzo 
ya wataalamu kwa wadau wa 
malisho nchini yaliyofanyika 
mwishoni mwa wiki katika Chuo 
cha Mifugo LITA kampasi ya Mp-
wapwa.

  Alisema elimu ya utunzaji 
malisho ni muhimu kwa wafugaji 
kwa sababu itawasaidia kujua 

nini wanatakiwa kufanya ili ku-
dhibiti uhaba wa malisho pale 
unapotokea. 

 Mkuu huyo alisema lengo lao 
ni kuona maoisa ugani hao wa-
natumia nafasi walionayo kutoa 
elimu hiyo kiufanisi kwa wafugaji 
katika halmashauri wanazotoka 
ili kusaidia kupunguza migogoro 
baina ya wafugaji na wakulima 
kugombea maeneo ya malisho.

  “Mafunzo mliopata mkaya-
toe kwa wafugaji katika sehemu 
mnazotoka, tumieni nafasi yenu 
ili kuisaidia serikali ya awamu ya 
tano kuboresha sekta ya mifugo,” 
alisema Shekimweri.

 Aidha, aliwataka kuhamasisha 
na kuongeza uvunaji wa malisho 

na matumizi ya teknolojia rahisi 
za kukata, kufunga na kuhifadhi 
majani na masalia ya mazao ili ya-
tumike wakati wa uhaba wa mal-
isho.   Alisema wakifanya hivyo 
ana imani itasaidia wafugaji ku-
jenga utamaduni wa kusindika 
masalia ya nafaka na kuchakata 
kwa ajili ya kulisha mifugo yao.

 Aliipongeza Wizara ya Mifugo 
kwa kutoa mafunzo kwa maoisa 
ugani mara kwa mara ambayo 
yanasaidia kuwakumbusha ma-
jukumu yao ya kazi.

  Mkurugenzi wa Idara ya 
Utaiti, Mafunzo ya Ugani, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Angello 
Mwillawa, alisema uzalishaji wa 
malisho bora ni nyenzo muhimu 

katika kukabiliana na mahitaji 
makubwa ya lishe bora na uhaki-
ka kwa mifugo sambamba na 
ongezeko la mahitaji makubwa 
ya nyama na maziwa nchini.

  Alisema wizara imekuwa 
ikitekeleza moja ya mikakati 
yake wa upatikanaji wa uhakika 
wa malisho na maji kwa mifugo 
kwa kuielekeza jamii jinsi ya ku-
tunza maeneo ya malisho bora 
kwa mifugo.  Alibainisha wizara 
kwa kushirikiana na halmashauri 
nchini zimeanzisha mashamba 
ya mfano ya malisho bora am-
bayo yanalenga kuwajengea uw-
ezo wafugaji wote nchini kuzali-
sha malisho bora katika maeneo 
yao.

Watakiwa kutoa elimu ya malisho kwa wafugaji

Meneja Masoko na 
Uendelezaji Biasha-
ra wa TBL, Edith 
Bebwa (kushoto), 
akimkabidhi cheti 
mmoja wa wahit-
imu wa mafunzo 
ya kuendeleza 
wajasiriamali 
inaoshirikiana nao 
kibiashara, Monica 
Kimaro (kulia), ka-
tika mahafali yali-
yofanyika jijini Dar 
es Salaam mwishoni 
mwa wiki. Wengine 
pichani ni maofisa 
waandamizi wa 
kampuni hiyo, Syl-
vester Sizya (kulia) 
na Amanda Walter. 
Mafunzo hayo 
yaliandaliwa na TBL 
na tayari yamefikia 
wajasiriamali 183 
tangu yalipoan-
zishwa mwaka jana 
kutoka mikoa ya 
Dar es Salaam na 
Dodoma. PICHA: 

MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imeanza 
mchakato wa kufundi-
sha walimu 20, ambao 
watakuwa wakufunzi wa 

wengine kwenye utengenezaji 
wa mashine za nukta nundu 
(braille machine) kwa ajili ya wa-
nafunzi wasioona.

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na Mratibu wa Elimu 
Maalum wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Omary 
Mkali, wakati wa kikao na wal-
imu mafundi wa kutengeneza 
mashine hizo kilichoandaliwa na 
Shirika lisilo la kiserikali la Sense 
International (EA) Tanzania lin-
alojihusisha na kuwawezesha 
watoto wasioona. Alisema lengo 
la mkakati huo ni kuwezesha wal-
imu wanaofundisha katika shule 

za wanafunzi wenye mahitaji 
maalum kupata fursa ya kusoma 
bila kuwapo kwa vikwazo.

  “Changamoto kubwa iliyopo 
kwa hawa wanafunzi wasioona 
katika shule zetu maalum ni ku-
haribika kwa mashine hizo na 
kukosa mafundi, hivyo kuwako-
sesha fursa ya kushiriki maso-
mo watoto ambao wanatumia 
mashine hizo, lakini tukiwafundi-
sha hawa 20, wataweza kwenda 
kufundisha wengine,” alisema.

Mkali alisema wakufunzi hao 
watakuwa walimu wa walimu 
ambao watakwenda kusaidia ka-
tika shule za wanafunzi wenye 
mahitaji maalum hasa wale wa-
sioona takribani shule 180, katika 
kanda zote za kielimu.

Mmoja wa walimu wa elimu 
maalum ambaye ni fundi wa 
kutengeneza mashine hizo, Ve-

ronica Kasidi, alisema kuwa 
wanakabiliwa na changamoto 
nyingi katika kuwezesha watoto 
wasio ona kuikia malengo yao.

“Hali bado ni mbaya sana hivi 
sasa toka serikali itangaze elimu 
bila malipo wazazi hawawaichi 
tena watoto wenye ulemavu wa 
macho nyumbani, hivyo tunaka-
biliwa na changamoto ya uhaba 
wa mashine hizi,” alisema.

Alisema pamoja na kuka-
biliwa na changamoto ya uhaba 
wa mashine pia bado ukarabati 
wake ni wa gharama ya juu sana.

“Hali katika maeneo yetu bado 
ni mbaya mashine hizi kwanza 
hakuna spea, wakati fulani tu-
nalazimika kufoji (kughushi) 
hata spea za baiskeli tuu, lakini 
inapoanguka basi haifanyi kazi 
tena,” alisema.

Naye Mkufunzi Elimu Maal-

um kutoka Chuo cha Ualimu 
Katavi, Lucas Kivuyo, alisema  
suala la uelewa kwa jamii bado 
ni changamoto, lakini vifaa kama 
karatasi kwa ajili ya kuandikia 
katika mashine hizo zinauzwa 
bei kubwa ambayo ni vigumu 
kuimudu.

Mkurugenzi mkazi wa Shirika 
hilo, Naomi Lugoe, alisema shiri-
ka hilo limesajiliwa kufanya kazi 
na wadau wanaoshiriki katika 
kutoa elimu kwa watoto wasio 
ona ili kuwawezesha kuikia ndo-
to zao. “Leo hii hapa tumewaita 
walimu wapatao 40, kutoka shule 
za wanafunzi wenye ulemavu 
wa macho, lakini ni mafundi wa 
mashine katika maeneo yao ili 
kuweza kujadiliana changamoto 
wanazokutana nazo pamoja 
na kuwajengea uelewa katika 
teknolojia mpya,” alisema Lugoe.

Walimu wa kutengeneza mashine 
za nukta nundu kupewa mafunzo

Wenye ulemavu
waaswa mikopo
Na Peter Mkwavila,            
CHAMWINO

NAIBU Waziri, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Watu wenye 
Ulemavu), Stella Ikupa, 
amewaasa watu wenye ul-
emavu kuheshimu fedha za 
mikopo wanazokopeshwa 
ili waweze kujikwamua kiu-
chumi na kuachana na kuwa 
ombaomba.

Ikupa alitoa kauli hiyo 
jana alipokuwa akizindua 
mafunzo ya wajasiriamali 
kwa makundi maalum ya 
watu wenye ulemavu yali-
yofanyika wilayani humo.

Alisema mikopo hiyo ina-
lenga kuwaondoa kwenye 
umaskini, hivyo itumike 
kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

“Fedha za mikopo siyo 
za ruzuku, bali zitumike 
kwa malengo yaliyoku-
sudiwa ikiwamo kukuza 
mitaji ya biashara zao, na 
urejeshwaji kwa wakati, 
ili watu wengine waweze 
kukopeshwa mikopo hiyo,” 
alisema.

Hata hivyo aliwataka 
watu wenye ulemavu 
kuachana na tabia ya kukaa 
barabarani na mitaani, kwa 
kutegemea kuomba omba 
badala yake watumie nafasi 
hiyo kubuni miradi ambayo 
itawasaidia kujiongezea 
kipato.

“Naomba muunde vi-
kundi na muwe wabunifu ili 
muweze kupatiwa mikopo 
itakayowawezesha kujiajiri 
na kuwaajiri wengine, pia 
mbali na hilo ninawaomba 
mjikite kwenye kilimo 
cha kisasa ambacho kita-
waondoa kwenye changa-
moto wanazokabiliana nazo 
badala ya kukaa barabarani 
na mitaani, ” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi 
isiyo ya kiserikali ya Nakua 
na Taifa Langu ambaye ni 
Mratibu wa mafunzo hayo, 
alisema mafunzo hayo 
yanafanyika kwa malengo 
ya kuwawezesha  kufanya 
shughuli mbalimbali zina-
zoweza kuwapatia kipato 
bila kujali aina ya ulemavu 
walionao.

Mshama alisema kuwa ka-
tika jamii walemavu wengi 
wamekataa tamaa na kuona 
kuwa mlemavu hawezi 
kufanya shughuli yoyote 
jambo ambalo si kweli.

 “Mimi kama mjasiriamali 
Mtanzania malkia wa nguvu 
ninayependa kujishughuli-
sha na ujasiriamali nime-
amua kuwapatia mafunzo 
haya bure, ili kuwafanya 
watu wenye ulemavu kuon-
dokana na tabia ya utege-
mezi kutoka kwa wasamaria 
wema,” alisema.

Naye Yusuph Mnyabahi 
aliiomba serikali kuwatafu-
tia masoko ya bidhaa 
wanazozalisha ili wasiweze 
kukataa tamaa ya kutojihu-
sisha na utengenezaji wa 
bidhaa.
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Serikali kutilia mkazo afya ya wananchiCuba 
yaombwa 
nafasi za 
masomo 
sekta 
kilimo
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Riziki 
Pembe Juma, ame-
fanya mazungumzo 
na ujumbe kutoka 
Jamhuri ya watu wa 
Cuba kwa lengo la 
kuimarisha sekta ya 
elimu nchini.

Katika mazun-
gumzo hayo, aliuomba 
ujumbe huo kuisaidia 
Zanzibar kupata na-
fasi za masomo hasa 
katika sekta ya kilimo 
ambayo tayari nafasi 
kama hizo zimetolewa 
katika sekta ya afya.

Alisema watakaa 
na wataalamu wa 
fani mbalimbali na 
kuorodhesha fani 
ambazo zinahitajika ili 
kupatiwa nafasi hizo 
za masomo ndani ya 
nchi hiyo.

Aliutaka ujumbe 
kujifunza Kiswahili 
kwa kuwa ni miongoni 
mwa lugha zinazotam-
bulika kimataifa.

“Mje Zanzibar kuja 
kujifunza lugha ya 
Kiswahili kwa kuwa 
kuna walimu wazuri 
wa lugha ya Kiswa-
hili, hasa ikizingatiwa 
kuwa Zanzibar ndio 
kitovu cha lugha hiyo 
fasaha,” alisema.

Naye Mkuu wa 
masuala ya Uhusiano 
wa Kimataifa kutoka 
Wizara ya Kilimo in-
ayoshughulikia masu-
ala ya Kimataifa ya 
Jamhuri ya Watu wa 
Cuba, Antonio Buides 
Lazanas, alisema 
wapo tayari kuisaidia 
Zanzibar katika sekta 
ya elimu kutokana 
na ushirikiano mzuri 
ulipo kati ya Zanzibar 
na Cuba.

Antonio aliitaka 
Wizara ya Elimu 
kuorodhesha fani 
zote wanazohitaji na 
baadaye kuziwasili-
sha katika Ubalozi wa 
Jamhuri ya Watu wa 
Cuba na kufanyiwa 
utaratibu wa kupatiwa 
nafasi hizo kwa wa-
nafunzi wa Zanzibar.

Aliipongeza Zan-
zibar kwa kukuza 
ushirikiano na Cuba 
na kuendeleza amani 
na utulivu nchini.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Mohammed Maha-
muod, amewataka wanawake wa 
mkoa huo kuanzisha miradi ya 
kimaendeleo itakayowawezesha 
kujitegemea kiuchumi. 

Aliyasema hayo katika ufungu-
zi wa mkutano wa Baraza la Wa-
nawake wa Umoja wa Wanawake 
wa CCM (UWT) Mkoa wa Kusini.

Alisema wanawake wakiamua 
kuanzisha miradi ya kimaende-
leo itawasaidia katika maisha na 
kuepukana na umaskini na utege-
mezi.

 Ayoub alisema kwa sasa 
ameanza rasmi kufuatilia changa-
moto zote zilizopo katika mkoa 
huo hasa kwa upande wa wa-
nawake na vijana.

Aliwashauri wanawake hao 
kuhamasisha wenzao kujiandiki-
sha katika daftari la kupiga kura 

ili wakipe kasi na ushindi Chama 
Cha Mapinduzi. 

Ayoub ambaye ameteuliwa hivi 
karibuni kuwa mkuu wa mkoa 
huo baada ya kuondolewa Mkuu 
wa Mkoa wa Mjini, aliishukuru 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa kuendeleza maendeleo na 
kuwataka wananchi kushirikiana 
katika kudumisha maendeleo 
mbalimbali yaliyomo ndani ya 
mkoa huo.

Akisoma risala kwa niaba ya 

umoja huo, Mjumbe wa Baraza 
Kuu la UWT, Amina Daud Hassan, 
alisema wilaya hiyo inakabiliwa 
na changamoto mbalimbali iki-
wamo uharibifu wa mazao ya 
wakulima hali ambayo imekuwa 
ni changamoto katika kuendeleza 
shughuli za kilimo.

Alieleza kuwa wanawake wa 
mkoa huo shughuli yao kuu ni 
kilimo, lakini kimekuwa kikihu-
jumiwa na mifugo pamoja na wizi 
wa mazao yao.

Wanawake watakiwa kuanzisha miradi maendeleo

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

W
IZARA ya Afya 
Zanzibar imesema 
itaendelea kutilia 
mkazo suala la afya 

za wananchi kwa kuwapatia dawa 
bora na sahihi ili kuimarisha hali 
zao za afya.

Hayo aliyasema Naibu Waziri 
wa wizara hiyo, Harusi Said Sulei-
man, kwenye maadhimisho ya 
Siku ya Wafamasia Duniani yaliyo-
fanyika mjini Zanzibar.

Alisema kuwa wafamasia wa-

najukumu kubwa la kuhakikisha 
wanatumia taaluma yao, ili kuwa-
saidia wagonjwa na kuonekana 
afya zao zinaimarika.  

Aliwataka kutumia kauli nzuri 
na kuwaelekeza wagonjwa 
matumizi sahihi ya dawa ili kulin-
da afya zao na kuepusha mata-
tizo yasioyo ya lazima. “Ni jukumu 
lenu wafamasia kulinda afya za 
wagonjwa na muwe na kauli nzuri 
kwao mnapowaelekeza kuhusu 
matumizi ya dawa ili kuepuka 
athari,” alisema Naibu Waziri 
huyo. Aliwataka wafamasia kutoa 
mafunzo kwa jamii iliyowazun-

guka kuhusu matumizi sahihi ya 
dawa ili kuacha tabia ya kutumia 
dawa bila kupata maelekezo ku-
toka kwa daktari.

Naye Kaimu Mfamasia Mkuu 
wa Wizara ya Afya, Zaharani Ali 
Hamadi, alisema watahakikisha 
wanatimiza lengo lililokusudiwa 
la kuwapa maelekezo mazuri 
wagonjwa wanapopatiwa dawa.

Alisema taifa kuwa na afya bora 
linahitaji maelekezo na miongozo 
mizuri hivyo watatumia taaluma 
yao kuhakikisha wanawasaidia 
wananchi.

Mkurugenzi Mkuu Idara ya 

Utafiti wa Dawa Wizara ya Afya, 
Mayasa Salum, alisema mtu an-
apoumwa lazima amuone dak-
tari na kuacha kutumia dawa bila 
maelekezo.

Aliwashauri wananchi wanapo-
pata matatizo ya kuumwa kuacha 
kutumia dawa zilizobakishwa na 
mgonjwa mwingine kwa kuwa 
kufanya hivyo ni kuhatarisha afya 
zao.

“Ninawaomba kuacha kutumia 
dawa za mgonjwa mwingine ama 
zilizokaa kwa muda mrefu kwa 
kuwa kufanya hivyo ni kuhatari-
sha afya zenu,” alisema.

Wateja katika Soko la Tandale wilayani Masasi mkoani Mtwara, wakiangalia matikitiki maji jana. Wakazi wa wilaya hiyo wamehamasika 
kula matunda baada ya kupatiwa elimu na wataalamu wa masuala ya afya.
PICHA: HAMISI NASIRI
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Na Yasmine Protace

TGNP Mtandao imezindua 
ilani ambayo inaendeleza 
madai ya wanawake wa-
tetezi wa haki za ushiriki 
katika uongozi wa kisiasa 
tangu kupatikana uhuru 
mpaka sasa.

Pia ilani hiyo, inawalenga 
wanawake kwa vile wa-
mechoka kuwa wasindiki-
zaji.

Hayo yalisema na mwa-
nachama wa Bodi ya TGNP 
Mtandao, Prof. Ruth Meena, 
wakati akizindua ilani hiyo.

Alisema ilani hiyo ni 
ya tatu katika maandishi 
na imekuwa ikiongozwa 
na TGNP Mtandao, katika 
kuleta sauti ya pamoja.

“Ilani imetokana na 
mchakato wa wanawake 
katika kudai uongozi na 
kauli mbiu yake ni ajenda 
ya mwanamke nguvu ya 
ushindi,” alisema.

Aliongeza kuwa ilani 
inamlenga mwanamke 
kwa vile amechoka kuwa 
msindikizaji katika kutoa 
maamuzi.

Aliongeza kuwa ilani hiyo 
inavilenga pia vyama vya 
siasa kutokana na wa-
nawake kujitokeza wengi, 
lakini wanaochaguliwa ni 
wachache.

Alisema ilani hiyo pia 
inavilenga vyombo vya 
habari kwa kuwa vina 
uwezo wa kuwasaidia 
wanawake.

Julius Mbilinyi, Mkuru-
genzi Idara ya Jinsia kutoka 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, alisema Tamasha 
la Jinsia sio tamasha la 
wanawake pekee, bali ni ta-
masha la kimapinduzi kwa 
wanawake na wanaume.

Alisema nchi inatambua 
usawa wa kijinsia na jamii 
shirikishi ni muhimu kwa 
taifa kwa ajili ya kuleta 
uchumi wa kati.

Alisema kuwa upo 
mpango mkakati kwa ajili 
ya kushughulikia masuala 
ya kijinsia.

“Ukombozi na usawa wa 
kijinsia unaweza  na utaleta 
mafanikio makubwa kwa 
taifa,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali 
mwaka jana iliamua suala 
la kuchangia asilimia 10 
kwa halmashauri, asilimia 
nne wanawake, asilimia 
nne vijana na asilimia mbili 
wazee.

Alisema fedha hizo 
zinatolewa bila riba na 
kuitaka jamii kuchangamkia 
fursa hiyo ambayo itakuwa 
mkombozi kwake.

TGNP 
Mtandao
yazindua 
ilani

Na Mwandishi Wetu

M
ATUMIZI ya zebaki 
katika uchimbaji wa 
madini   umeelezwa 
kuwa hatarishi kwa 

afya ya binadamu   hasa kwa 
watumiaji ambao ni wachimbaji 
wadogo wa madini pamoja na 
mazingira yanayozunguka eneo 
husika.

Akizungumza wakati wa kufun-
ga maadhimisho ya siku tatu ya 
Miaka 50 ya Taaluma ya Jiolojia   
mwishoni mwa wiki jijini Dar es 
Salaam, Waziri wa

Madini, Doto Biteko, alisema 
wizara imeingia mkataba unao-
zuia matumizi ya zebaki duniani 
kwani   ni kemikali ambayo si 
raiki kwa afya ya mwanadamu 
pamoja na mazingira yanayozun-

guka.
“Saidieni katika kuhakikisha 

umoja wenu unasaidia taifa hasa 
katika kutunza rasilimali zetu. 
Tuungane na serikali kuhakikisha 
madini yetu yanachimbwa kiha-
lali, huku tukizingatia usalama wa 
wachimbaji, watu wanaowazun-
guka na mazingira kwa ujumla 
ili kuleta tija kwa nchi yetu,” 
alisema.

Alisema jiolojia ni moja ya 
taaluma inayogusa karibia nyanja 
zote za

maisha na kuwaomba wanaji-
olojia kushirikiana na serikali 
katika kuhakikisha mbadala wa 
zebaki unasisitizwa kama njia 
moja wapo ya kupunguza athari 
ambazo zingepelekea uharibifu 
wa mazingira.

Waziri Biteko alisema taaluma 
ya jiolojia ni muhimu sana hasa 
katika sekta ya madini kwani   

sekta  hiyo  ni muhimu kwa ajili 
ya uchumi wa nchi,   hivyo kuna 
kila sababu ya wanajiolojia kufan-
ya kazi zao kikamilifu na kuunga 
mkono azma ya kujenga uchumi 
wa kati na viwanda iikapo 2025.

Aidha, Waziri Biteko alisema 
NEMC watatangaza kipindi cha 
mpito juu ya matumizi ya zebaki 
na kuwataka wadau kutoa ush-
irikiano stahiki.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usi-
mamizi wa

Mazingira (NEMC), Dk. Samuel 
Gwamaka, alisema matumizi ya 
zebaki katika uchimbaji wa ma-
dini ni hatari kiafya na serikali 
haiwezi kuacha watu wake waka-
poteza maisha kwasababu yaku-
pata faida.

Alisema ina lengo la kuwafan-
ya wachimbaji wadogo kukua na 
kuwa wachimbaji wakubwa.

“Tutatafuta njia mbadala ili 
wachimbaji wadogo   waachane 
na matumizi

ya zebaki na afya zao kuimarika 
zaidi na kufaidika na kile wana-
chokivuna. Hatutaki iike mahali 
tuwe na matahira wengi na watu 
wenye utindio wa ubongo,” alise-
ma Dk. Gwamaka.

Mkurugenzi Mkuu huyo alise-
ma kuwa kuna tatizo kubwa ka-
tika mbinu bora

za uchimbaji, hivyo kuchangia    
jali nyingi zaidi katika migodi na 
hasa utumiaji wa vitendea kazi 
duni katika uchimbaji.

“Kuna umuhimu wa kuwapa 
elimu iliyojitosheleza ya kijiolojia 
kwa wachimbaji wadogo wa ma-
dini. Bila hivyo tutaendelea kuwa 
na ajali hadi hapo tutakapopata 
njia ya kuwasaidia wachimbaji 
wadogo,” alisema.

Biteko asisitiza zebaki kutotumika migodini

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MKUU wa Wilaya  ya Bunda, 
Lydia Bupilipili, ameagiza minada 
yote ya ng’ombe wilayani humo 
kuwa na vyoo kwani kutokuwapo 
kwa vyoo kunahatarisha afya za 
watu wanaoika maeneo hayo 
kwa ajili ya biashara na shughuli 
nyingine za kibinadamu.

Alitoa agizo hilo juzi kwenye 
kikao cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Bunda, ambacho kilikuwa ni cha 
kupokea taarifa ya utekelezaji ya 
robo ya mwisho katika mwaka wa 
fedha wa 2018/2019.

Bupilipili alisema mnada am-
bao hautakuwa na vyoo vinavyo-

tumika ataufunga kwa kuwa hali 
hiyo inahatarisha afya za watu 
wanaoika katika maeneo hayo, 
na kwamba  watu wengi wame-
kuwa wakijisaidia katika vichaka 
vilivyo karibu na minada hiyo.

“Nikikuta mnada unafanyika 
wakati hakuna vyoo vinavyotu-
mika nitaufunga, maana hali hiyo 
inahatarisha afya za watu wa-
naoika katika eneo hilo,” alisema 
Bupilipili.

Aidha, alisema halmashauri 
hiyo haisimamii ipasavyo miradi 
ya maendeleo na kuwa hali hiyo 
imekuwa ikisababisha kushind-
wa kukamilika kwa muda uli-
opangwa, na kwamba hiyo ni 
changamoto ya kurudisha maen-

deleo nyuma. 
Aliwataka wataalamu katika 

halmashauri hiyo kutumia utaal-
amu wao vizuri, ikiwa ni pamoja 
na kuwasaidia madiwani ili ku-
kabiliana na changamoto mbal-
imbali zinazoikabili halmashauri 
hiyo.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Isack Mahela Kabugu, alise-
ma wameyapokea maelekezo na 
mapendekezo yote yaliyotolewa 
na serikali, na kwamba Baraza la 
Madiwani litahakikisha linakabil-
iana na changamoto hizo, husu-
sani katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo na ukusanyaji wa 
mapato.

Wakichangia katika kikao hi-

cho baadhi ya madiwani walilala-
mikia baadhi ya barabara kuwa 
mbovu, ambapo sehemu za viji-
jini nyingine hazipitiki, na kwam-
ba wanaopotoa kero hiyo kwa 
meneja wa Wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini (Tarura)  hasikii 
kilio chao, na kusema kuwa ipo 
haja ya watu wa Tarura kuitwa 
kwenye vikao vya baraza hilo.

“Hali ya barabara hasa za vi-
jijini ni mbaya sana, ukianga-
lia mfano barabara ya kutoka 
Busambara kwenda Iramba ni 
mbovu sana… magari      yanapita 
kwa shida sana, ninaiomba Taru-
ra itengeneze barabara hiyo,” 
alisema Majura Erasto wa Kata ya 
Iramba (CCM).

Minada isiyo na vyoo kufungwa

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Sima, akizungumza na waandishi wa habari mkoani Mtwara 
kuhusiana na  jinsi Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) ambalo lipo chini ya ofisi yake kwa namna linavyopambana 
kuweka mazingira rafiki ili kuendelea kuwavutia wawekezaji nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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ABUJA, Nigeria

TAKRIBANI watu 500 
wanaume na wavulana 
wameokolewa kutoka katika 
jengo moja kaskazini mwa mji 
wa Kaduna, ambapo walikuwa 
wakizuiliwa katika jumba hilo,  
huku wakinyanyaswa kingono 
na kuteswa.

Watoto wadogo wa hadi 
miaka mitano ni miongoni mwa 
wale waliokuwa wamekutwa 
katika jumba hilo.

Ofisa wa Polisi wa Kaduna, Ali 
Janga, aliiambia BBC kwamba 
jumba hilo lilivamiwa kufuatia 
habari kutoka kwa watu wa-
siojulikana kufuatia vitendo 
vilivyotiliwa mashaka katika 
jumba hilo.

Mmoja wa mateka katika jum-
ba hilo, Issa Ibrahim (29), anase-
ma alipelekwa katika jumba hilo 
wiki tatu zilizopita na familia 
yake, katika kilichotarajiwa 
kuwa ni kuirekebisha tabia yake 
na kudai kuwa alijaribu kuto-
roka siku moja kabla ya uvamizi 
wa polisi.

Aliwaeleza polisi  kwamba 
alifungwa kwenye jenereta la 
zamani na kukabiliwa na ad-
habu za kikatili, inayofahamika 
kama “Tarkila”, ambapo mikono 
yake ilifungwa juu na kichwa 
kuning’inia kutoka kwenye paa.

“Nina majeraha karibu se-
hemu nzima ya mwili wangu na 
hata ukilala wanatumia fimbo 
kukuamsha,” alisema.

   BBC

  

Trump aonya  
wafuasi wake
NEWYORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, ambaye anaandamwa na 
mchakato wa bunge wa kutaka 
ang’olewe madarakani kufuatia 
tuhuma za matumizi mabaya ya 
ofisi, amewaonya wafuasi wake 
kwamba nchi hiyo ipo pabaya 
zaidi kuliko wakati wowote ule 
uliopita. 

Ujumbe huo kwa njia ya 
video aliouchapisha katika 
ukurasa wake wa Twitter ni jibu 
kwa wabunge wa chama cha 
Democratic wanaotaka uchun-
guzi dhidi ya madai kuwa Rais 
Trump alijaribu kumshawishi au 
kumshinikiza rais wa Ukraine 
kutoa maelezo ya kumpaka 
tope Joe Biden ambaye ana-
tafuta nafasi ya kuwania urais 
na kuwa mshindani mkuu wa 
Trump katika uchaguzi mkuu 
ujao. 

Trump amesema kwamba 
haki za Marekani zinatishiwa 
na Wademocrats. Mapema wiki 
hii, Spika wa Bunge Nancy 
Pelosi alitangaza kuunga mkono 
uchunguzi baada ya ufichuzi 
kuwa Trump alitafuta msaada 
wa kisiasa kutoka kwa Rais wa 
Ukraine kumsaidia kuchaguliwa 
tena mwaka ujao.

   DW.

500 waokolewa kwenye 
mateso jengoni Nigeria

SANAA, Yeman

WAASI wa Houthi nchini 
Yemen wanasema wame-
wakamata sehemu kubwa ya 
wanajeshi wa Saudi Arabia 
baada ya shambulio kubwa ka-
ribu na mpaka kati ya mataifa 
hayo mawili.

Msemaji mmoja wa Houthi 
ameileza  kwamba vitengo vi-
tatu vya Jeshi la Saudia vilijisal-
imisha karibu na mpaka na mji 
wa Saudia wa Najran. 

Amesema maelfu ya wa-
najeshi walikamatwa na wen-
gine wengi kujeruhiwa. Maoisa 
nchini Saudia hawajathibitisha 
taarifa hizo.

Operesheni hiyo ilikuwa kub-
wa ya aina yake tangu kuzuka 
mzozo, msemaji huyo alieleza.

Kanali Yahiya Sarea, amese-
ma vikosi vya Saudi Arabia vi-
likabiliwa na hasara kubwa kwa 
‘kupoteza maisha na mashine 
pia’.

Wote waliokamatwa walita-
rajia kuonyeshwa hadharani ka-
tika televisheni ya kundi hilo la 
waasi Al Masirah TV, aliongeza.

Waasi wa Houthi wanasema 
walishambulia vituo vya mafu-
ta vya Saudia kwa makombora 
na ndege zisizokuwa na rubani 
mnamo Soetmba 14 hatua ili-
yoathiri masoko ya kimataifa.

Lakini Saudia inasema na 

kuungwa mkono na Marekani, 
Uingereza Ufaransa na Ujerum-
ani ambazo zote zimeituhumu 
Iran kuhusika na mashambulio 
hayo, tuhuma ambazo Tehran 
inakana.

Yemen imekuwa katika vita 
tangu 2015, wakati Rais Abdrab-
buh Mansour Hadi na baraza 
lake la mawaziri lilipolazi-
mishwa na waasi wa Houthi ku-
toroka mji mkuu Sanaa  ambao 
wanadhibiti sehemu kubwa 
za eneo la kaskazini mwa nchi 
hiyo.

Saudi Arabia inamuunga 
mkono Rais Hadi, na imeon-
goza muungano wa mataifa ya 
kieneo katika mashambulio 

dhidi ya waasi hao wanaungwa 
mkono na Iran.

Muungano huo hufyatua ma-
kombora karibu kila siku, waka-
ti waasi wa Houthi hurusha ma-
kombora dhidi ya Saudia.

Vita hivyo vya kiraia vime-
sababisha janga baya duniani 
la kibinadamu, huku asilimia 
80 ya idadi ya watu ambayo ni 
zaidi ya watu milioni 24  wakihi-
taji usaidizi wa kibinadamu au 
ulinzi, wakiwamo watu milioni 
10 wanaotegemea chakula cha 
misaada ili kuendelea kuishi.

Zaidi ya watu 70,000 wa-
naaminika kufariki tangu 2016 
kutokana na mzozo huo, Umoja 
wa Mataifa unakadiria.   BBC

Waasi Yemen wadai kukamata
wanajeshi wengi  wa Saudia

Waasi wa Houthi nchini Yemen, wanaodaiwa kudhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa nchi hiyo. PICHA:  BBC

BUKAVU, DRC

MAMIA ya wakazi wa mji 
wa Bukavu katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
wameandamana na kuzingira 
makanisa ya Kikatoliki kupinga 
hatua ya shule za kanisa hilo 
kuomba ada za shule kwa wa-
zazi na kushinikiza walimu wa-
sitishe mgomo.

Waandamanaji wenye ha-
sira wameyavamia majengo 
ya   Parokia za Kikatoliki na 
makanisa ya Kiprotestanti ku-
wataka makasisi kutoa wito kwa 
walimu wa shule kurudi madar-
asani ili kuwafundisha watoto 
ambao wamesalia nje bila ku-
soma kutokana na mgomo wa 
walimu wanaodai malipo yao 
kutoka kwa serikali.

Katika Kanisa Kuu la Kika-
toliki mjini Bukavu maarufu 

kama Notre Dame, wazazi hao 
walichoma matairi mlangoni 
mwa kanisa, hali kama hiyo il-
ishuhudiwa pia kwenye Parokia 
ya Cimpunda wilayani Nguba 
na sehemu nyingine za mji wa 
Bukavu.

Waandamanaji walibeba ma-
bango yaliokuwa na ujumbe 
wa kuwataka walimu warudi 
shuleni ingawa hata hivyo kuna 
sehemu ya ambao hawaku-
furahishwa kwa mgomo huo 
akiwamo Bisai Bitondo anayes-
ema amekerwa na hatua hiyo 
akieleza kwamba ‘haifai kuhar-
ibu ibada ya Mungu’.

Hali ilitulia kidogo wakati 
maoisa wa polisi walipoi-
ka   katika sehemu hizo na 
kuutawanya umati wa waan-
damanaji wa kutumia gesi ya 
kutoa machozi.

Walimu nchini humo wana-

taka utekelezaji wa mkataba wa 
Bibwa, ambao unaeleza kuwa 
mwalimu wa elimu ya wastani 
anastahili kupata mshahara wa 
dola za Marekani 300 kwa mwe-
zi. Mkataba wa Bibwa, ni mkata-
ba kati ya serikali na muungano 
wa walimu nchini DRC unao-
zungumzia mishahara wanay-
ostahili kulipwa walimu nchini 
kulingana na kiwango cha elimu 
walio nayo.

Serikali ya DRC iliidhinisha 
elimu ya bure katika shule za 
msingi za umma kwa lengo 
la kutekeleza yaliyomo katika 
Katiba ya mwaka 2005, ambao 
inasisitiza elimu ya bure kwa 
watoto wa shule za msingi.

Tangu mwaka 1993, wazazi 
wamekuwa wakilipa walimu 
ada ya mafunzo na hivi sasa 
serikali imeamua kuwalipa 
mishahara.

Lakini baadhi ya walimu 
mpaka sasa wana shaka kuhusu 
utekelezaji wa hatua hiyo mpya 
ya serikali. Walimu walitishia 
kuanza mgomo ikiika tarehe 
20 Septemba ikiwa serikali 
haitawalipa mshahara wa kuto-
sha.

“Amechukua (Felix Tsh-
isekedi) hatua hiyo ya kusema 
wazazi wasilete tena pesa na 
sisi tulimuunga mkono, hapa 
kwani nina walimu ambao ha-
wajawahi kupokea pesa kutoka 
kwa serkali, nadhani ni muhimu 
kulipa walimu, kama walimu 
hawatalipwa haraka, itakuwa 
athari sana,” Mwalimu Moju 
alisema.

Gharama ya elimu ya bure 
kwa watoto wa shule ya msingi 
ni kama 40% ya bajeti ya nchi 
ambayo ni ya dola za Marekani 
karibu bilioni sita.        BBC

Bukavu waandamana kupinga makanisa 



Jumatatu Septemba 30, 201926

HABARI KITAIFA

DC ahimiza 
tahadhari 
tabianchi
Na Paul Mabeja, DODOMA  

MKUU wa Wilaya ya Kongwa,  
Deogratius Ndejembi, amezita-
ka shule za msingi na sekondari 
mkoani Dodoma, kuunda klabu 
zitakazosaidia kuhamasisha 
utunzaji wa mazingira ili kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi. 

Ndejembi aliyasema hayo 
jijini Dodoma juzi, alipokuwa 
akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, katika kilele 
cha kampeni ya ‘Linda Uhai’.  

Alisema kuwa mabadiliko  ya 
tabianchi ni janga la kidunia 
na linaathiri kwa kasi kubwa 
hivyo, klabu hizo zitasaidia 
kupinga uharibifu wa mazingira 
unaofanyika hivi sasa ikiwamo 
ukataji wa miti ovyo.  

“Klabu shuleni ni muhimu 
ziundwe na zifanye kazi vyema 
hasa katika masuala ya kampeni 
ya mabadiliko ya tabianchi,” 
alisema Ndejembi.  

Alibainisha kuwa ana imani 
kuwa klabu zitasaidia kuwapata 
wanafunzi bora watakaokuwa 
mabingwa wa kutunza mazingira 
katika  maeneo yao. 

 Akisoma risala Batlet Wil-
liam, kutoka Shule ya Sekondari 
ya Kiwanja cha Ndege Dodoma, 
alisema athari za mabadiliko ya  
tabianchi zinaonekana kwa uwa-
zi nchini na katika sekta mbal-
imbali kama kilimo, maji, afya, 
nishati, misitu, utalii, makazi na 
miundombinu. 

 Aliongeza kuwa takwimu zi-
naonyesha jotoridi limeongezeka 
kwa wastani wa nyuzi joto 1.0 
tangu mwaka 1960 (sawa na 
wastani wa asilimia 0.23) kwa 
muongo. 

 “Kiwango cha mvua kimeen-
delea kupungua kwa wastani  
wa asilimia 3.3 kwa muongo 
na zaidi ya mvua zimekuwa haz-
itabiriki na matukio ya mafuriko 
yamekuwa yakitokea  mara kwa 
mara na kwa viwango visivyo 
vya kawaida,” alisema  William.

 Aidha, alisema takwimu za 
tabianchi zinaonyesha jotoridi 
la Bahari ya Hindi limepungua 
kwa nyuzi joto moja toka mwaka 
1950.

Na Mwandishi Wetu, TABORA 

UBORESHAJI wa miundombnu ya umwa-
giliaji katika Halmashauri ya Sikonge mkoa-
ni Tabora umeongeza uzalishaji wa zao la 
mpunga na kuinua kipato cha wakulima 
wilayani humo. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
na maofisa toka Tume ya Taifa ya Umwagil-
iaji mwishoni mwa wiki,  Katibu wa Chama 

cha Wamwagiliaji cha Skimu ya Ulyanyama 
wilayani  Sikonge, Simon Kalosa, alisema 
baada ya serikali kuboresha miundombinu 
ya umwagiliaji na kutoa mafunzo ya uende-
shaji na utunzaji wa skimu, uzalishaji  wa 
mpunga umeongezeka  tofauti na ilivyoku-
wa awali. 

Alisema wastani wa uzalishaji wa mpun-
ga kwa sasa katika skimu ya Ulyanyama ni 
tani nane kwa hekta,  wakati kabla ya ubore-
shaji wa miundombinu  uzalishaji ulikuwa 

ni magunia sita hadi nane kwa ekari.
Kutokana na ongezeko hilo, Kalosa alise-

ma hali za  maisha ya wananchi wengi zime-
kuwa bora na  wameweza kujenga nyumba 
za kisasa na kusomesha watoto wao.

Skimu ya Ulyanyama ina jumla ya wakuli-
ma 306 ambao hujishughulisha na kilimo 
cha umwagiliaji na wengi wao wamefaidika 
na uwekezaji uliofanywa na serikali katika 
kuboresha miundombinu ya umwagiliaji 
katika skimu hiyo.

Akizungumza awali mkulima wa kilimo 
hicho, Happiness Mpunda, alisema kilimo 
cha umwagiliaji kimebadilisha maisha yake 
na familia kwa kuwa anajitosheleza kwa 
chakula  na kuinua kipato cha familia.

Naye Mwenyekiti wa chama cha wamwa-
giliaji, Dikson Simbila, alisema ili kuongeza 
thamani ya mpunga wao, chama kilinunua 
kinu cha kukobolea na kupandisha madara-
ja mbalimbali ya zao katika soko.

Waziri, Diamond Platnumz
wapanda Mlima Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KAMPENI maalum ya ‘Kili Challenge 
2019, Twenzetu Kileleni’ iliyoasisiwa na 
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis 
Kigwangalla, ili kuhamasisha Watanza-
nia kuupigia kura Mlima Kilimanjaro 
ushinde na kutangazwa kuwa kivutio 
bora cha utalii duniani, imezinduliwa 
rasmi.

Dk. Kigwangalla atakuwa waziri wa 
kwanza tangu nchi ilipopata uhuru 
wake mwaka 1961, kupanda Mlima Kili-
manjaro hadi kufika Kilele cha Uhuru 
chenye urefu wa mita 5,895 (futi 19,340).

Akizungumza wakati anazindua 
kampeni hiyo jana, Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira alise-
ma: “Mheshimiwa Waziri Kigwangalah, 
naomba niseme dhamira yako ya ku-
panda Mlima Kilimanjaro hadi kileleni, 
inaenda kuandika historia ya pekee ka-
tika nchi yetu.

“Hakuna Waziri wa Maliasili na Utalii 
aliyewahi kupanda mlima na kufika 
kileleni. Ninakuombea ufike kileleni na 
urudi na ushuhuda huo pamoja na wen-
zako wote mnaopanda.”

Mlima Kilimanjaro unawania tuzo 
hiyo na vivutio vingine duniani am-
bavyo vimetangazwa katika tuzo za 
Taasisi ya Kimataifa ya World Travel 
2019. Mlima huo uliopo nchini, tayari 
umeorodheshwa kama moja wapo ya 
vivutio bora na adimu Afrika na duni-
ani.

Kwa mujibu wa Dk. Mghwira, lengo la 
kampeni hiyo ni kuhamasisha utalii wa 
ndani na kuchangisha fedha kwa ajili ya 
kuunga mkono jitihada za serikali za ku-
pambana na Virusi vya Ukimwi.

Alisema kampeni hiyo pia imelenga 
kuhamasisha Watanzania na wadau 
mbalimbali duniani kuupigia kura Mli-
ma Kilimanjaro ili utangazwe kuwa ki-
vutio bora cha utalii duniani.

Mwishoni mwa wiki, Waziri Kig-
wangalla na watu wengine 130, walian-
za rasmi safari ya siku sita ya kwenda 
kilele cha Uhuru. Katika kundi hilo 
wamo wanasiasa, viongozi wa serikali, 
wasanii maarufu nchini na waandishi 
wa habari.

Dk. Mghwira alimtaka Waziri Kig-
wangalla atakapomaliza kampeni hiyo, 
kutoa msimamo wa serikali iwapo bado 
wazo la serikali lipo hai la kutaka kuan-
zisha utalii wa siku, kwa kutumia magari 
maalum ya umeme maarufu kiberenge.

“Ninaamini pia kwamba baada ya 
tukio hili la kupanda na kufika kilele-
ni, (waziri) utatusaidia kuhitimisha 
na kuongoza mjadala wa matumizi ya 
kiberenge katika Mlima Kilimanjaro, 
kama unakuja ama hauji ama unafaa au 
haufai,” Dk. Mghwira alisema.

Njia iliyokuwa inapendekezwa ku-
tumika kwa kiberenge cha utalii ni ile 
ya Machame ambayo kwa mujibu wa 
watoa huduma, ndiyo njia inayotumika 
na wageni zaidi kuliko njia nyingine 
zote kuelekea mlimani.

Baada ya kuzindua kampeni hiyo, 
Mkuu wa Mkoa huyo alimshukuru Kam-
ishna Mkuu wa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(Tanapa), Dk. Allan Kijazi, kwa uongozi 
mzuri uliolifanya taifa kushuhudia hivi 
karibuni shirika hilo likiongezewa hifa-
dhi nyingine tatu zaidi.

Waziri Kigwangala alisema Mlima Kil-
imanjaro umepata tuzo sita kwa kipindi 
cha miaka 10 na kuufanya mlima huo 
kujulikana zaidi duniani.

Msanii maarufu wa muziki wa Bongo 
Fleva, Nassib Abdul ‘Diamond Plat-
numz’, naye alieleza dhamira yake ya 
kuweka rekodi ya msanii wa Tanzania 
kuwahi kuupanda na kufika kilele cha 
Uhuru cha Mlima Kilimanjaro.

Akizungumzia kampeni hiyo, Mwana 
FA alisema pamoja na nchi kujaliwa vitu 
vizuri ambavyo havilipiwi kwa Mungu, 
wasanii bado hawajafanya kazi yao ip-
asavyo.

Mwigizaji maarufu nchini, Jacob 
Steven ‘JB’, pia alieleza furaha yake, 
akisema watu wamekuwa wakimtisha 
kwa mwili wake kuwa hatafika kileleni, 
lakini safari hii atawaonyesha maajabu 
na kuwa msaada kwa wengine.

Baada ya kampeni hiyo kuzinduliwa, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii, 
Kemirembe Lwota, alisema kamati yake 
itaendelea kusimama kidete kuona vi-
vutio vyote vya utalii nchini vinaende-
lea kulindwa kwa manufaa ya taifa.

Uboreshaji miundombinu ya umwagiliaji wainua kilimo mpunga

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akisaliamiana na Meneja wa Benki ya NBC Kanda ya Ziwa, Japhet Ma-
zumira, wakati wa maonyesho ya Wiki ya Madini na Teknolojia yaliyofanyika mkoani Geita katika viwanja vya 
CCM Kalangalala hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amebainisha ugumu wa kupoteza 
mechi nyingi zaidi ya Liverpool wakati Manchester 
City ikiibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Ever-
ton.

Mabingwa hao watetezi waliingia kwenye mchezo 
huo wa Jumamosi pale katika Uwanja wa Goodison 
Park wakiwa wamepitwa pointi nane na Liverpool, 
ambao walimfunga Sheffield United bao 1-0.

Dominic Calvert-Lewin alisawazisha bao la Ga-
briel Jesus kabla ya mapumziko, lakini Riyad Mahrez 
alifunga la pili kwa shuti lililomshinda golikipa Jor-
dan Pickford katika dakika ya 71 kabla ya Raheem 
Sterling kufunga la tatu na kuihakikishia Man City 
pointi tatu.

Sasa pengo limebaki la pointi tano na Guardiola 
anajua kwamba anatakiwa kushinda kila mchezo uli-
opo mbele yake.

“Tulijua kwamba Liverpool imeshinda tena na tu-
likuwa na pengo la pointi nane, ambazo ni nyingi,” 
alisema mara baada ya mchezo huo.

“Hivyo, tulishinda pointi tatu na sasa tumepitwa 
pointi tano, huku kukiwa na mechi nyingi za kucheza.

“Tulijua kwamba tunacheza na timu gani kwa sasa 
wameshinda mechi saba mfululizo, ni mabingwa wa 
Ulaya na wanacheza soka la kuvutia.

“Hawa ni wapinzani wetu na tunajua kwamba ha-
tutakiwi kupoteza pointi yoyote kwa sasa.”

TURIN, Italia

GOLIKIPA wa Juventus, Gianluigi Buffon, amevunja rekodi 
ya kucheza mechi nyingi zaidi katika ngazi ya klabu akimpi-
ku Paolo Maldini.

Buffon alirudi kwenye dimba la Turin baada ya msimu 
mmoja kule Paris Saint-Germain na kucheza mechi yake ya 
903 akiwa na Juventus Jumamosi wakati wakishinda mabao 
2-0 dhidi ya SPAL na kumpiku Maldini.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 41, Buffon aliifikia reko-
di ya Maldini wiki iliyopita baada ya ushindi dhidi ya Hellas 
Verona kabla ya kukaa benchi kwenye mchezo wa Jumanne 
dhidi ya Brescia.

Baada ya kuipiku rekodi ya Muitaliano mwenzake Maldini, 
Buffon aliwaambia waandishi wa habari: “Nimeridhishwa, 
sikuwa na uhakika kama nitaifikia na kuivunja rekodi hii, 
niligundua baada ya mchezo. Niliambiwa nimeifikia rekodi 
ya Paolo Maldini.

“Imenifanya kuwa na furaha kubwa na najisikia fahari kwa 
kile nilichokifanya, nina furaha kwa sababu nimefika hapa 
kwa juhudi zangu mwenyewe. Ndicho ninachofikiri kwa 
sasa.

“Halafu, nikaongeza tena, mara zote nitawashukuru wa-
zazi wangu na mke wangu, ambaye amekuwa akihusika kwa 
karibu katika mafanikio 
yangu.”

Buffon alirudi Juve 
baada ya kukaa kwa 
msimu mmoja kwenye 
Ligi Kuu ya Ufaransa, 
Ligue 1, akiwa na klabu ya 
PSG, awali akiwa ameitu-
mikia Parma.

Tofauti na Maldini, am-
baye alitumia muda wake 
wote akiwa na AC Milan, 
Buffon ametumia muda 
wake na klabu tatu.

BUFFON AVUNJA 

REKODI YA MALDINI

GUARDIOLA: IPO KAZI KUIFUKUZA LIVERPOOL

MADRID, Hispania 

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, amedai “mwamuzi msaidizi ana-
jua” nini Sergio Ramos alichosema wakati nahodha huyo wa Real Madrid aki-
jikuta kwenye matatizo.

Wawili hao walionekana kubwatukiana maneno, huku Ramos akimvaa 
mwamuzi msaidizi kwa maneno yaliyotafsiriwa kama matusi.

Ramos aliripotiwa kumtukana mwamuzi msaidizi wakati wa mchezo 
wa Jumamosi kati ya Real Madrid na Atletico katika dimba la Wanda 
Metropolitano ambao ulimalizika kwa sare ya bila kufungana, am-
bako hakuchukuliwa hatua yoyote.

Diego Costa alifungiwa mechi nane kwa kumtukana mwamuzi, 
Jesus Gil Manzano wakati klabu hiyo ikifungwa na Barcelona 
msimu uliopita.

Alipoulizwa kuhusu kauli ya Ramos, Simeone aliwaambia 
waandishi wa habari: “Kinachotokea uwanjani kinazun-
gumzwa uwanjani, lakini mwamuzi msaidizi anajua nini 
alichosema.”

Hakuna kati ya Atletico au Madrid walioweza kuzifu-
mania nyavu na hivyo kujikuta wakigawana pointi moja 
moja.

Matokeo hayo yameiacha Madrid ikiongoza msi-
mamo wa Ligi Kuu ya Hispania kwa tofauti ya pointi 
moja dhidi ya majirani zao Atletico.

“Katika kipindi cha kwanza tulitawala mchezo na 
tulishindwa kufunga,” alisema Simeone.

SIMEONE: 
REFA ANAJUA 

ALICHOSEMA RAMOS 
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LONDON, England 

CHRISTIAN Pulisic amebainisha kwamba, “inamuumiza 
mno” kwa kukosa nafasi ya kucheza kwenye Ligi Kuu ya 
England chini ya kocha Frank Lampard.

Pulisic mwenye umri wa miaka 21, hakutumika licha ya 
kuwa kwenye benchi wakati Chelsea ikiibuka na ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Brighton and Hove Albion juzi Ju-
mamosi.

Pulisic alijiunga na Chelsea akitokea kwa miamba ya Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, Borussia Dortmund kwa ki-
tita cha pauni milioni 58.

Hata hivyo, mchezaji huyo raia wa Marekani amecheza 
mara moja tu katika mechi saba zilizopita, akiwa amecheza 
kwenye mchezo wa Kombe la EFL wakati Chelsea ikiibuka 
na ushindi wa mabao 7-1 dhidi ya Grimsby Town, Jumatano 
iliyopita.

“Ndiyo, bila shaka, inaniumiza mno, lakini nitaendelea 
kufanya mazoezi kwa bidii, kwa sababu nataka kucheza,” 
alisema Pulisic akiiambia NBC Sports baada ya mchezo wa 
Jumamosi.

Alipoulizwa kama amepata ushauri wowote kutoka kwa 
kocha, Lampard, Pulisic alisema: “Si mara nyingi.

“Aliniambia niendelea kuwa na bidii kwenye mazoezi na 
natakiwa kujiimarisha mimi mwenyewe ili kupata nafasi 
kwenye kikosi cha kwanza.

“Haitakuwa kazi rahisi, lakini nitajitahidi kuhakikisha 
napata nafasi ya kucheza, maana inaniumiza.”

Pulisic alilia nafasi kucheza Chelsea

NEYMAR:

MADRID, Hispania 

NAHODHA wa Real Madrid, Sergio Ra-
mos, amesema haikuwa kazi rahisi kuon-
doka na pointi moja katika mchezo wa Ligi 
Kuu Hispania dhidi ya Atletico Madrid kwe-
nye Uwanja wa Wanda Metropolitano juzi, 
Jumamosi.

Real na Atletico Madrid zilishindwa 
kufungana kwenye mchezo huo wa ma-
hasimu wa kwanza kuchezwa msimu huu 
wa 2019/20 baina yao.

“Ulikuwa mchezo mgumu sana uliohusi-
sha matumizi ya nguvu kupita kiasi. Uwanja 
ule ni kati ya viwanja vigumu karibu msimu 
mzima. Bao lingetufanya kupata alama tatu, 
ilishindikana lakini jambo jema ni kuto-
fungwa.

“Tulipata nafasi kupitia kwa Karim, lakini 
Oblak aliokoa. Tulikuwa kwenye nafasi ya 
kushinda zaidi kuliko Atletico, tunatakiwa 
kuendelea kuonyesha kiwango kama hiki,” 
alisema.

Kocha wa Atletico, Diego Simeone alise-
ma anataka kuona kikosi chake kikiimarika 
kwenye michezo inayofuata kulingana na 
kiwango walichokionyesha dhidi ya ma-
hasimu wao.

“Mchezo ulikuwa mgumu. Kila timu 
ilicheza kwa kuzuia, tulikuwa bora kipindi 
cha kwanza, lakini tulishindwa kufunga, 
kipindi cha pili kilikuwa chao na zilikuwa 
juhudi binafsi za Oblack ambaye alicheza 
mpira wa kichwa kutoka kwa Benzema,” 
alisema.

Ramos 
asimulia 
ugumu 
Atletico

MASHABIKI WA PSG WANA TABIA ZA KIKE

PARIS, Ufaransa

NEYMAR amezungumzia uhusiano wake na mashabiki wa Paris Saint-Germain, akisisitiza 
kwamba “ni kama mwanamke, wakati mwingine unabishana naye na muda mwingine unakaa 
kimya bila kuzungumza”.

Nyota huyo wa PSG, Neymar amekuwa na wakati mzuri tangu aliporudi kwenye timu hiyo 
baada ya uhamisho wake wa kurudi Barcelona kushindikana, na amefunga mabao matatu ka-
tika mechi nne.

Uamuzi wa Neymar kutaka kurudi kule Barca uliwakasirisha mashabiki wa PSG ambao wal-
imtukana na kubeba mabango wakati nyota huyo wa Brazil aliporudi kuichezea PSG dhidi ya 
Strasbourg, Septemba 14, mwaka huu.

Lakini Neymar hajaathirika na matusi hayo, kwani juzi Jumamosi ali-
funga bao pekee lililoipa ushindi PSG dhidi ya Bordeaux na alipuuzia 
uhusiano wake na mashabiki.

“Kama mwanamke. Kuna wakati unabishana naye na muda 
mwingine unakaa bila kuzungumza lolote,” alisema Neymar 
akiwaambia waandishi wa habari baada ya mchezo huo.

“Hata hivyo, kwa mapenzi na hamasa, unarudi katika hali 
yako ya kawaida. Nipo hapa kuisaidia PSG na nitafanya kila 
kitu dimbani kwa ajili ya timu hii.”

Neymar aliongeza kuiambia beIN SPORTS: “Nina furaha 
kubwa! Napenda kuisaidia timu, iwe kufunga au kutoa pasi 
ya mwisho! Nipo hapa kwa hilo, na nina kila kitu kwa hilo.”

%



Jumatatu Septemba 30, 201930

HABARI MICHEZO

  Nyekundu hiyo aliipata baada ya kujirusha, hivyo 
kuonyeshwa kadi ya pili ya njano iliyoambatana na...

KWA UFUPI

MILAN, Italia 

ALEXIS Sanchez alifunga na ku-
tolewa nje kwenye mchezo wake wa 
kwanza kuichezea Inter wakati timu 
yake ikiibuka na ushindi wa mabao 3-1 
dhidi ya Sampdoria juzi, Jumamosi.

Sanchez alikuwa akiichezea kwa 
mara ya kwanza Inter Milan baada 
ya kutua hapo akitokea Manchester 
United ya England na katika mchezo 
wake huo wa kwanza aliweza kuwapo 
kwenye ubao wa wafungaji.

Inter huo ulikuwa ni mchezo wake 
wa sita kushinda katika mechi sita 
za Ligi Kuu ya Italia, Serie A, na ku-
wawezesha kuongoza msimamo kwa 
tofauti ya pointi mbili dhidi ya Juven-
tus.

Mabao mawili ndani ya sekunde 
128 za kipindi cha kwanza kutoka kwa 
Stefano Sensi na Sanchez yaliwazesha 

vijana hao wa Antonio Conte kupata 
ushindi huo.

Sanchez alilimwa kadi nyekundu 
[‘umeme’] baada ya kuonyeshwa ya 
pili ya njano kwa kujirusha kipindi 
cha pili na Sampdoria wakapata bao 
kupitia Jakub Jankto, lakini Roberto 
Gagliardini akaongeza la tatu kwa In-
ter.

Baada ya dakika 20 za mwanzo, In-
ter ilifunga mabao mawili kwa haraka.

Kwanza, Sensi ambaye yupo kwe-
nye kiwango cha juu alifunga kwa 
shuti akiwa umbali wa yadi 30 kabla 
ya Sanchez kufunga.

Halafu Inter walifanya shambulio 
jingine la hatari, wakati Sensi ambaye 
alipiga shuti kali lililopanguliwa na 
golikipa, kabla ya Sanchez kuonekana 
akiwa ameotea.

Bao la Antonio Candreva lilikatali-
wa wakati Sanchez ambaye alitoa pasi 

kuonekana ameotea, kabla ya Lautaro 
Martinez kupiga shuti lililomlenga 
moja kwa moja golikipa.

Inter walimaliza kipindi cha kwan-
za wakiwa wametawala mchezo kwa 
asilimia kubwa na kuonekana kama 
wangeibuka na ushindi wa mabao 
mengi. 

Sanchez alionyeshwa kadi ya kwan-
za ya njano kwa kumfanyia faulo Al-
bin Ekdal kabla ya kulimwa ya pili 
kwa kujirusha.

Shambulio kali la Samprodia lili-
zaa bao wakati Jankto alipoitumia 
vizuri pasi ya Karol Linetty kabla ya 
kuutumbukiza wavuni mpira na hilo 
lilikuwa bao lake la kwanza kuifungia 
klabu hiyo.

Dakika sita baadaye, Jankto alione-
kana kuwa na nafasi nzuri ya kufunga, 
lakini shuti lake liliokolewa kwa ura-
hisi.

SOUTHGATE KUMRITHI POCHETTINO

TOTTENHAM inamtaka Kocha wa England, 
Gareth Southgate kubeba mikoba ya meneja 
Mauricio Pochettino. (Star Sunday)

BRONCKHORST AANDALIWA CITY

MANCHESTER City imempa majukumu ya 
ndani kocha Mholanzi Giovanni van Bronck-
horst, kama njia ya kujiandaa na maisha pasipo 
Pep Guardiola. (Sunday Mirror)

ZIDANE KUMPISHA MOURINHO 

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Manchester 
United, Jose Mourinho anajiandaa kurudi Real 
Madrid, na Rais wa klabu hiyo, Florentino Perez 
anataka Mreno huyo kurithi mikoba ya Zinedine 
Zidane. (Sunday Times)

LIVER YAHOFU KLOPP KUSEPA

LIVERPOOL inahofia kocha wao, Jurgen Klopp 
atakuwa majaribuni na kazi ya kuinoa Ujeruma-
ni pindi Joachim Low atakapoachana na jukumu 
hilo. (Sunday Mirror)

RICE KUZUIWA UNITED

WEST Ham inajiandaa kuweka mezani pauni 
milioni 100 kwa kiungo wa England, Declan Rice 
ili kuizuia mbio za Manchester United kumsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20. (Sun-
day Express)

BARCA KUMRUDIA WILLIAN

BARCELONA inajiandaa kurejea mchakato 
wake wa kumsajili winga wa Chelsea, Willian, 
31. Mkataba wa nyota huyo wa kimataifa wa Bra-
zil na klabu hiyo unamalizika mwishoni mwa 
msimu. (Mundo Deportivo - in Spanish)

GUARDIOLA AITOA CITY SOKONI

KOCHA Pep Guardiola amesema Manchester 
City haitanunua mchezaji yeyote katika dirisha 
la usajili la Januari kwa sababu haina pesa. (Sky 
Sports)

LAMPARD AKARIBIA KWA GELHARDT

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard anaon-
goza vita ya kuinasa saini ya mshambuliaji wa 
Wigan, Joe Gelhardt, 17. (Sunday Express)

NERES ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inataka kumsajili mshambuliaji 
wa Brazil, David Neres kutoka Ajax. (Calciomer-
cato)

CITY KUMSAJILI SOYUNCU

MANCHESTER City inataka kumsajili beki wa 
kati wa Leicester City, Mturuki Caglar Soyuncu, 
23. (Fotospor via Metro)

SPURS WAHOFU KOCHA KUONDOKA 

WACHEZAJI wa Spurs wameanza kuamini ko-
cha wao Mauricio Pochettino haraka ataondoka 
klabuni hapo, na Manchester United ndiko kuna-
koonekana kuwa kituo chake kinachofuata. (Sun 
on Sunday)

LINDELOF CHUPUCHUPU BARCA

WAKALA wa beki wa Manchester United, 
Victor Lindelof, 25, amesema nyota huyo wa 
kimataifa wa Sweden alitakiwa na Barcelona 
majira ya joto. (Sport Bladet via Manchester 
Evening News)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SANCHEZ AANZA KUTUPIA 

INTER MILAN NA UMEME
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MAKALA MAALUM

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba wanatarajia kuanza ku-
tumia uwanja wake wa Bunju kwa ajili ya 
kufanya mazoezi ili kujiandaa na mechi za 
ligi hiyo na mashindano mengine mbalim-
bali watakayoshiriki kuanzia Oktoba mwis-
honi, imeelezwa.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, 
mwekezaji wa klabu hiyo, Mohammed 
“Mo” Dewji, alisema mchakato wa ujenzi 
wa uwanja wa nyasi bandia na nyasi halisi 
unaendelea vizuri na utakamilika mwezi 
ujao na timu itaanza kuutumia muda si 
mrefu.

Dewji alisema kuwa ujenzi wa vyumba 
vya kubadilishia nguo umekamilika na 
kuufanya mradi huo kwenda na malengo 
waliyojiwelea mapema mwaka huu.

Leo ( juzi), nilitembelea uwanja, maen-
deleo ni mazuri, uwanja wa nyasi bandia 
na nyasi halisi uko katika hatua za mwisho, 
utakamilika Oktoba mwishoni, na mara tu 
ukikamilika, timu yetu (Simba) itaanza ku-
fanya mazoezi hapa,” alisema Dewji.

Baada ya kukamilika kwa awamu ya 
kwanza ya uwanja huo, mwekezaji huyo 
ataendelea na mchakato wa kutengeneza 
majukwaa kwa ajili ya mashabiki wataka-
ofika kuwaona mabingwa hao.

Hivi karibuni, Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe, aliweka jiwe la msingi kwe-
nye uwanja huo.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kushuhudia kikosi 
chake kikikubali kipigo cha bao 
1-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Bara dhidi ya Ruvu Shooting, 
Kocha Mkuu Polisi Tanzania, 
Selemani Matola, amekubali ma-
tokeo hayo lakini akilia na bahati 
kutokuwa upande wao.

Katika mechi hiyo, iliyopigwa 
Uwanja wa Meja Isamuhyo, 
Mbweni nje kidogo ya Jiji la Dar 
es Salaam, bao pekee la Ruvu 

Shooting lilizamishwa nyavuni 
na Yassin Salum katika dakika ya 
tano.

Hata hivyo, Matola aliliambia 
gazeti hili kuwa wachezaji wake 
walipambana vilivyo katika 
mchezo huo, lakini hadi mwisho 
Ruvu Shooting ndiyo waliokuwa 
na bahati zaidi.

Polisi Tanzania ambayo hiyo 
ni mechi yake ya pili msimu 
huu, baada ya kuanza ligi hiyo 
kwa kuichapa Coastal Union, juzi 
ilionja kipigo cha kwanza.

“Wachezaji walijituma na 
kwa kweli waliweza kuhimili 
mikikimikiki ya wapinzani, lakini 
mwisho wa siku tukashindwa 
kupata matokeo.

“Mchezo wetu ulikuwa 
mgumu na kwa kiasi kikubwa 
wachezaji wangu walijituma 
na kufuata maelekezo kwa hilo 
ninawapongeza ila kwa kukosa 
matokeo ni sehemu ya mchezo, 
ligi bado inaendelea na sisi tut-
ajipanga zaidi kwa mechi zijazo,” 
alisema.
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KIUNGO wa Zesco FC ya Zambia, Thabani 
Kamusoko na Kocha Mkuu wa klabu hiyo, 
George Lwandamina, wamesema kikosi cha 
Yanga kimeimarika na kimekuwa imara to-
fauti na walivyokutana katika mchezo wa 
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bao ulimalizika kwa sare ya bao 1-1, lakini 
wakieleza walipowashikia wawakilishi hao 
wa Tanzania kimataifa.

Hata hivyo, Zesco wamesonga mbele ka-
tika mashindano hayo yanayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), baada ya 
juzi waliporudiana kwenye Uwanja wa Levy 
Mwanawasa mjini Ndola kupata ushindi wa 
mabao 2-1.

Akizungumza na Nipashe juzi, Kamu-

soko, alisema Yanga walijaribu kupambana 
na kufanikiwa kuwadhibiti katika eneo la 
katikati, lakini mbinu yao ya kushambulia 
kupitia pembeni iliwasaidia kusawazisha 
na baadaye kupata bao la kuongoza katika 
mchezo huo.

Kamusoko alisema Yanga ilikuwa na mi-
pango imara na kama si kutumia uzoefu 
waliokuwa nao, mchezo huo ungekuwa 
mgumu zaidi kwa upande wao.

“Yanga walikuja na mipango, walikuwa 
imara zaidi na wamebadilika tofauti na tu-
livyokutana nao katika mchezo wa kwanza, 
walifanikiwa kutudhibiti katikati, tukalazi-
mika kufanya mashabulizi kupitia pembeni 
na tunashukuru tulipata bao la kuongoza,” 
Kamusoko alisema.

Naye Kocha wa Zesco FC,  Lwandamina, 

alisema kikosi cha Yanga kimeimarika na 
kimewasumbua tofauti na walivyotarajia.

“Wameimarika, leo ( juzi), wamecheza vi-
zuri zaidi kuliko walivyokuwa katika mechi 
ya mkondo wa kwanza, wakiendelea hivi, 
watafanya vizuri katika ligi na mashindano 
mengine watakayoshiriki,” alisema kocha 
huyo wa zamani wa Yanga.

Zesco imetinga hatua ya makundi ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
na Yanga sasa imehamia kwenye michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika ambapo 
itacheza mechi moja ya mchujo na ikipata 
matokeo ya jumla nyumbani na ugenini 
itatinga hatua ya makundi ya michuano 
hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu 
barani Afrika.

KAMUSOKO, LWANDAMINA 

WAELEZA WALIPOSHIKWA YANGA 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya mashindano ya 
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), 
imeusogeza mbele mchezo wa 
namba 22 wa Ligi Kuu Zanzibar 
kati ya Jang’ombe Boys na Chipuki-
zi kutokana na Chipukizi kushind-
wa kusafiri kutoka kisiwani Pemba 
kuja Unguja kucheza mchezo huo.

Awali ratiba ilikuwa ikionyesha 
mechi hiyo ilipaswa kuchezwa jana, 
Jumapili katika Uwanja wa Amaan, 
lakini timu ya Chipukizi ilishindwa 
kufika Unguja kutokana na changa-
moto ya usafiri ikiwamo kuchelewa 
kupata tiketi ya meli kwa wakati.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari 
jana kupitia kwa Katibu wa Kamati 
ya Mashindano ya ZFF, Hussen 
Ahmada Vuai, ilieleza kuwa mchezo 
huo sasa utachezwa keshokutwa, 
Jumatano katika Uwanja wa 
Amaan majira ya saa kumi alasiri 
huku timu ya Chipukizi ikitarajiwa 
kuwasili Unguja kesho.

“Kama tunavyojua
 usafiri wa Pemba haupo

 kila siku na kwa siku
 inaenda meli moja tu na

 inarudi siku ya pili,  na
 meli huwa zinajaa hivyo

 kamati ilichelewa ku
kata tiketi mapema kwa 
ajili ya kuisafirisha timu, 
kwa hiyo Chipukizi itaku

ja Unguja Jumanne na 
watacheza Jumatano,” 

alisema Vuai.
Aidha, kamati hiyo ya mashinda-

no pia imeusogeza mbele na 
kubadili uwanja wa mchezo wa 
Taifa Jang’ombe dhidi ya Miembeni 
wa Ligi Daraja la Kwanza Kanda 
ya Unguja ambao kwa mujibu wa 
ratiba ya ligi hiyo ulitakiwa kuche-
zwa leo, Jumatatu katika Uwanja 
wa Mao na badala yake utachezwa 
Alhamisi katika Uwanja wa Amaani.

Akizungumzia sababu ya kubadil-
ishwa kwa uwanja kwa mchezo 
huo, Vuai alisema ni kutokana na 
sababu za kiusalama zaidi.

Jang’ombe, 
Chipukizi 
sasa kukipiga 
J’tano 

Mwanafunzi wa Shule ya Awali ya Fountain Gate Academy tawi la Mwema Tabata 

Segerea jijini Dar es Salaam, Britney Fredrick akiwaonyesha wenzake namna ya kucheza 

mchezo wa mpira wa kikapu [‘basketball’] katika Siku ya Tamasha la Michezo lililofanyi-

ka shuleni hapo mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

Simba kuanza 
kujifua uwanja 
wake wa Bunju

MATOLA ALILIA BAHATI KIPIGO RUVU SHOOTING



Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuvuna pointi tatu dhidi ya Kag-
era Sugar Alhamisi iliyopita, mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba jana, walien-
deleza vipigo katika ligi hiyo baada kuipiga 
Biashara United kwa mabao 2-0 katika mechi 
kali iliyochezwa Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Karume mjini Musoma.

Mshambuliaji Meddie Kagere ndiye ali-
yekuwa wa kwanza kuiandikia Simba bao la 
kwanza katika dakika ya 22 kabla ya Miraji 
Athumani kutupia la pili kipindi cha pili daki-
ka ya 74.

Kagere ambaye katika mechi dhidi ya 
Kagera Sugar alifumania nyavu mara mbili 
wakati wakishinda 3-0, jana alifunga bao hilo 
akiitendea haki krosi ya Miraji kutoka wingi 
wa kulia ambaye jana alianza kwa mara ya 
kwanza msimu huu, baada ya mechi zilizopi-
ta Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mbelgiji Patrick 
Aussems kuwa na utamaduni wa kumchez-
esha akitokea benchi.

Miraji kwa upande wake alifunga bao la pili 
kwa kichwa akiunganisha nyavuni mpira wa 
faulo iliyopigwa na Ibrahimu Ajibu.

Kwa matokeo hayo, Simba imeendelea 
kukaa kileleni ikiwa na pointi 12 baada ya 
kushinda mechi zake zote nne ilizocheza 
msimu huu na sasa inarejea Dar es Salaam, na 
huenda ikacheza mechi yake iliyokuwa ime-
ahirishwa dhidi ya KMC kabla ya Kalenda ya 
Fifa ambayo inaanza Oktoba 7 hadi 19, mwaka 
huu.

Aidha, Kagere naye ameendelea kukaa 
kileleni mwa orodha ya wafungaji bora ak-
iwa na mabao sita, huku Miraji akifuata kwa 
kucheka na nyavu mara tatu.

Hata hivyo, baada ya kalenda hiyo ya Fifa, 
inaonyesha Simba itakutana dhidi ya Azam 
FC Oktoba 23 na kisha siku tatu baadaye 
kuifuata Singida United kabla ya Oktoba 30, 
mwaka huu kwenda Shinyanga kuivaa Mwa-
dui FC.

Katika mechi ya jana, Simba ambayo ilimi-
liki mpira mwanzo mwisho, kama ingekuwa 

makini ingeweza kupata mabao mengi zaidi 
kwani Kagere alishindwa kuiandikia timu 
yake bao la pili dakika ya 29 akiwa amebaki 
na kipa kabla ya Hamisi Ndemla dakika ya 
40 kushindwa kuwa makini kwa kumhadaa 
mlinda mlango wa Biashara United na badala 
yake akaachia shuti kali lililoishia kifuani kwa 
kipa ayepata maumivu na kuhitaji kupatiwa 
huduma ya kwanza.

Biashara United ilikuwa ya kwanza kufanya 
mabadiliko katika dakika ya 51 kwa kumtoa 
Victor Hangaya na nafasi yake kuchuliwa na 
Jerome Lembele kabla ya dakika ya 72 Simba 
kumtoa Hassan Dilunga na kumwingiza Fran-
cis Kahata, huku dakika moja baadaye Mussa 
Khamis akimpisha Ramadhan Chombo kwa 
upande wa ‘Wafanyabiashara’ hao wa Mu-
soma.

Dakika ya 77 Kocha wa Simba, Aussems ali-
fanya mabadiliko kwa Ajibu kumpisha Sharaf 
Shiboub na dakika sita baadaye Miraji akitoka 
na nafasi yake kuchukuliwa na Deo Kanda.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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BAADA ya kutolewa katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Mwinyi Zahera, amesema ana-
hitaji kuona wanafunga mabao mengi 
katika mchezo wa Kombe la Shirik-
isho ili kujiweka katika nafasi nzuri 
ya kusonga mbele kwenye michuano 
hiyo.

Yanga imeondolewa katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika baada ya juzi kufungwa mabao 
2-1 na Zesco FC ya Zambia na hivyo 
kuiaga michuano hiyo kwa kichapo 
cha jumla ya mabao 3-2 na sasa 
imehamia katika Kombe la Shirikisho 
kwa mujibu wa kalenda.

Wawakilishi hao pekee wa Tanza-
nia waliobakia katika mashindano 
ya kimataifa baada ya Simba, Azam 
FC, Malindi FC na KMKM kuondolewa 
mapema, watawajua wapinzani wao 
kwenye mchezo huo wa mtoano 
ifikapo Oktoba 9, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Za-
hera, alisema watapambana kuhakiki-
sha wanapata ushindi mnono katika 
mchezo wa kwanza au wa nyumbani 
ili kujiweka katika nafasi “salama” 
kwa malengo ya kutinga hatua ya 
makundi.

Zahera alisema mashindano yote 
ni magumu na wachezaji wanatakiwa 
kuongeza umakini katika mechi 
zinazokuja za michuano ya Kombe 
la Shirikisho kutokana na kila timu 
kuhitaji kucheza hatua ya makundi ya 
mashindano hayo.

“Malengo yetu katika mashindano 
ya Kombe la Shirikisho ni kufunga 
mabao mengi, si bao moja kama 
ilivyokuwa kwenye mechi zilizopita, 
tunahitaji kufunga mabao mawili au 
matatu ili kuwa salama, yatatukinga 
zaidi, yatatusaidia kuelekea mbele,” 
Zahera alisema.

Kocha huyo alisema kilichotokea 
katika mchezo wa juzi ni kukosa 
bahati ya kutumia vema nafasi wal-
izopata ingawa wenyeji walikuwa wa 
kwanza kupata bao la kuongoza.

“Siwezi kumlaumu Makame (Abdul- 
Aziz) kwa kosa la kujifunga, hii ni 
hali ya kawaida, huwa inawatokea 
hata wachezaji wakubwa duniani, 
kwa kifupi hatukuwa na bahati katika 
mashindano haya, hatujafunga mabao 
mengi kwenye mechi zote zilizopita, 
hili ndio lililochangia kushindwa ku-
songa mbele,” alisema Zahera. 

Aliongeza kuwa beki wake, Lamine 
Moro, hakucheza katika kiwango 
chake cha kila siku kutokana na kuwa 
majeruhi wa nyama za paja, huku 
akishindwa kumchezesha Juma Abdul 
kwa sababu hakuwa fiti kucheza 
mechi hiyo iliyokuwa na ushindani 
mkali.

Zahera afunguka 
njia makundi Caf

HABARI UK   30

Kiungo wa Manchester City, Kevin De Bruyne akikabiliana na upinzani kutoka kwa beki wa Everton (chini), wakati akitaka kupasua ngome 
ya timu hiyo kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Goodison Park juzi na City kushinda 3-1. HABARI UK. 28

SIMBA INAJIPIGIA TU
   Kagere, Miraji washika usukani wa kuchana nyavu, 

shuti la Ndemla nusura lizue jambo kwa....

Sanchez aanza kutupia Inter Milan na umeme

PASUA...


