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Umati wamiminika usimamizi uchaguzi
 Na Christina Mwakangale

U
MATI wakazi wa Jiji la Dar es 
Salaam jana ulijitokeza kwenye 
usaili kuwania nafasi za ajira za 
muda, kusimamia vituo vya uch-

aguzi utakaofanyika Oktoba 28, mwaka huu.
Nafasi hizo ni pamoja na wasimamizi wa 

kituo, wasimamizi wasaidizi wa vituo vya 
kupugia kura na makarani waongozaji wa-
pigakura.

Jana, Nipashe lilifikia kwenye eneo la 
Magari Saba, lililopo Mbezi kulikofanyika us-
aili na kushuhudia umati wa watu walioom-
ba nafasi hizo baada ya kupeleka maombi ya 
kazi hiyo kwenye kata zao.

Katika eneo hilo kulifanyika usaili kwa 
ajili ya majimbo ya uchaguzi Kibamba na 
Ubungo, inakadiriwa takribani watu 12,000 
walifika kufanya usaili, mara mbili ya idadi 
ilitarajiwa ambayo ni 6,700.

Mmoja wa washiriki wa usaili huo na 
mkazi wa Kimara, Anna Mathew, aliliambia 
gazeti hili kuwa, aliomba nafasi ya kuwa msi-

mamizi wa kituo Jimbo la Kibamba, baada ya 
kuona tangazo lililotolewa na Halmashauri 
ya Manispaa Ubungo, Septemba mwaka 
huu.

“Nimefika hapa saa 5 asubuhi, nilikuta 
watu ni wengi, lakini waliendelea kupun-
gua, nilipofika nikaingia ndani unakofanyika 
usaili na kujibu baadhi ya maswali yaliyoku-
wamo kwenye karatasi,” alisema Anna.

Aidha, Nipashe ilishuhudia baadhi ya 
kinamama wakiwa na watoto wadogo 
migongoni wakifika kufanya usaili.

Godfrey Masanja, mkazi wa Kibamba, 
alisema alifika asubuhi, baada ya kuona 
umati, aliamua kuondoka na kurejea 
baada ya saa moja, ingawa alikuta watu 
wameongezeka.

“Kwa kuwa nakaa jirani niliamua kuon-
doka nikarudi baada ya muda kama saa 
moja. Niliamua kuvumilia hadi nikafanya 
usaili ambao haukuchukua muda mrefu, 
nimetafuta kazi miaka sijapata, nina Sha-
hada ya Elimu,” alisema Godfrey.

Pia alisema baada ya usaili, waliambiwa 

kuwa  baada ya siku nne, watapata matokeo 
ya usaili huo kwenye kata zao ambako awali 
waliwasilisha maombi ya kazi hiyo.

Mmoja wa maofisa kutoka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), alisema usaili huo ulian-
za majira ya saa moja asubuhi na hadi kufika 
saa saba mchana, kulikuwa bado kuna watu 
waliofika kituo hicho.

“Waliofika ni wengi sana tangu asubuhi 
walikuwa wengi sana, kiasi ambacho kilifan-
ya polisi wapige mabomu ya machozi ili ku-
watawanya na kupunguza vurugu,” alisema 
ofisa huyo ambaye hakuwa tayari kutaja jina 
lake.

NEC kupitia wasimamizi wa uchaguzi 
kwenye halmashauri walitangaza nafasi za 
kazi za muda ikiwa ni kanuni ya 14 ya Ka-
nuni ya Uchaguzi wa Rais na Wabunge za 
Mwaka 2020 na kanuni ya 12 ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa 
Madiwani)) za Mwaka 2020.

Kanuni hizo zinatoa fursa kwa Watanza-
nia wenye sifa na uwezo wa kujaza nafasi za 
watendaji wa uchaguzi mkuu.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakari Kunenge (kushoto), akiangalia gari la abiria 
lililogongwa na lori katika mataa ya makutano ya Barabara za Chang’ombe na Mandela, jijini 
Dar es Salaam jana. Wapili kushoto ni Kamanda wa Polisi Kanda Maluum ya Dar es Salaam, 
Lazaro Mambosasa. PICHA: JUMANNE JUMA.  

 

CWT yalaani 
madai ofisa elimu 
kumcharaza 
mwalimu viboko
 Frank Maxmillian na Betrina 

Bishubo

CHAMA cha Walimu Tanzania 
(CWT), Wilaya ya Mlele mkoani 
Katavi, kimelaani vikali madai ya-
Ofisa Elimu wa Kata ya Usevya  
kumcharaza viboko mwalimu, Jiya-
bo Ng’anzalima, majira ya saa saba 
mchana kwa kosa la kutofika kazini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na kusambaa kwenye mitandao ya 
kijamii na kusainiwa na Mwenyekiti 
wa CWT, Oswadi Mwalukuta, tukio 
hilo lilitokea Julai 2, mwaka huu na 
walichukua muda mrefu kuchungu-
za tukio hilo hadi kujiridhisha.

Taarifa hiyo ambayo ilithibit-
ishwa na Katibu wa CWT wilayani 
humo, Agustna Kasyamakula, aliye-
zungumza na Nipashe kwa njia ya 
simu, alisema baada ya kuchunguza 
na kubaini ukweli wake ndiyo walia-
mua kutoa taarifa.

“Ofisa Elimu alifika nyumbani 
kwa mwalimu huyo akiwa na Mkuu 
wa Shule ya Msingi Usevya, Daniel 
Mlimuka na kumwamuru kulala 
chini na kumcharaza viboko zaidi 
ya vinne kwenye makalio kwa ma-
dai kuwa hakufika kazini,” ilibaini-
sha sehemu ya taarifa hiyo.

Alisema CWT imepokea kwa 
masikitiko makubwa taarifa hizo 
na kuziomba mamlaka husika ku-
hakikisha haki inatendeka kwa 
mwalimu huyo, ili kuiheshimesha 
taaluma ya ualimu.

Pia, chama hicho kimeomba wal-
imu wa Wilaya ya Mlele, kuwa na 
utulivu huku wakiendelea na kazi 
kama kawaida wakati suala hilo lik-
iendelea kufanyiwa kazi na kwamba 
yakiendelea kuvumiliwa yatafanyi-
ka makubwa na kushusha morali ya 
ufundishaji kwa walimu.

“Chama chao kinaamini kwenye 
wajibu na haki hivyo wanaamini 
haki itatendeka, kitendo hiki ni cha 
kinyama kwa walimu na hakipaswi 
kuvumiliwa hata kidogo,” alisema 
mwenyekiti.

 Na Elizabeth Zaya

WATU watano wamefariki dunia 
papo hapo na wengine 10 kujeruhi-
wa baada ya ajali iliyohusisha lori la 
mchanga na daladala linalofanya sa-
fari zake Buza na Muhimbili, jijini Dar 
es Salaam.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, 
alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo ili-
yotokea jana alfajiri katika makutano 
ya barabara eneo la Chang`ombe, 
wilayani Temeke.

“Uchunguzi wa awali umeonyesha 
kuwa ajali hiyo ilitokana na uzembe 
wa dereva daladala, alifanya uzembe 
mkubwa kwa kupita kwenye mataa 
wakati taa nyekundu inawaka na 
hivyo kugongana uso kwa uso na lori 
la mchanga,” alisema Mambosasa.

“Katika ajali hiyo, watu watano 
wamepoteza maisha palepale na 
wengine 10 wamejeruhiwa, watano 
wanaendelea kutibiwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Temeke na wengine 
wanne wana hali mbaya wamepele-
kwa Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH).”

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
MNH, Aminiel Aligaesha, alithibitisha 
kupokea majeruhi watano, kati yao 
watatu wanaume ambao wanaende-
lea na matibabu hospitalini hapo.

“Mpaka sasa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, imepokea majeruhi wa-
tano kutoka katika Hospitali ya Rufani 
ya Temeke waliopata ajali asubuhi 
Oktoba 5, eneo la Chang`ombe, Te-
meke,” alieleza Eligaesha katika taar-
ifa yake kwa vyombo vya habari.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke, Godwin Gondwe, ambaye ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya, alisema dereva 
wa daladala aliyesababisha ajali hiyo 
alikimbia na kabla ya ajali abiria wal-
imuonya dereva kupunguza mwendo.

“Wakati wanatoka Buza, abiria 
walimsisitiza dereva kupunguza 
mwendo, lakini hakuwasikiliza, ali-
wajibu kwamba wasimfundishe kazi, 
dereva huyu amekimbia, lakini seri-
kali ina mkono mrefu, tutamfikia tu,” 
alisema Gondwe.

 Na Robinson Wangaso, 
MARA

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Taasisi ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere (Nyerere 
Foundation), Joseph Butiku, 
amewaasa viongozi wa dini 
nchini kutojihusisha na 
kufungamana na viongozi wa 
kisiasa na serikali, ili waweze 
kuhoji na kushauri wanasiasa 
wanaposhindwa kutekeleza 
majukumu yao kwa wananchi.

Butiku aliyasema hayo jana 
mkoani hapa wakati wa mkutano 

wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) na wadau wa uchaguzi 
ulioitishwa na Tume hiyo kutoa 
taarifa na kujadiliana na wadau 
hao namna bora ya kuendesha 
na kusimamia Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 28.

Alikuwa akichangia hoja 
iliyotolewa na viongozi wa dini 
akiwamo Shekhe Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, Kassim Msabaha, 
walioitaka NEC kuwawezesha 
kifedha viongozi wa dini, ili 
waweze kusafiri na kutoa elimu 
ya upigaji kura kwa waumini 
wao katika maeneo ya vijiji 

ambayo Tume hiyo haitaweza 
kuyafikia.

Shekhe Msabaha alisema 
viongozi wa dini wakiwezeshwa 
kifedha wataweza kufikisha 
ujumbe katika jamii kwa haraka 
kwa waumini wao kwa kuwa 
madhehebu hayo hayana 
fedha za kuwafikia wananchi 
wanaoishi pembezoni.

Butiku aliwataka wananchi 
na wafuasi wa vyama vya siasa 
nchini hasa vijana kujitokeza 
kwa wingi siku ya kupiga 
kura kama wanavyojitokeza 
katika mikutano ya kampeni, 

ili waweze kuchagua viongozi 
wenye uwezo wa kuendesha 
nchi kwa misingi ya uhuru, haki, 
udugu na amani na kwa mujibu 
wa Katiba ya nchi.

Mwenyekii wa mkutano huo 
na mjumbe wa NEC, Jaji mstaafu 
Thomas Mihayo, alisema Tume 
imejipanga kuwafikia wananchi 
kwa kuwapatia elimu ikiwa 
ni pamoja na kutumia asasi 
za kiraia 245 kwa Tanzania 
Bara ambazo zimepewa kibali 
cha kutoa elimu ya uraia kwa 
wananchi.

Butiku atoa angalizo kwa viongozi wa dini

Watano wafariki dunia katika ajali
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Magufuli apokea hati za utambulisho mabalozi 3Kifo cha 
mfanyabiashara 
chazua ‘utata’
 Na Waandishi Wetu, SI-
MANJIRO

UTATA kuhusu chanzo 
cha kifo cha mfanyabiasha-
ra mdogo wa madini ya 
tanzanite, Bernard Richard 
(42), mkazi wa Mirerani, 
Wilaya ya Simanjiro, mkoa-
ni Manyara umechukua 
sura mpya baada ya ndugu 
wa marehemu na Jeshi 
Polisi kutofautiana kuhusu 
chanzo cha kifo na siku ali-
yokamatwa marehemu.

Polisi inaeleza kuwa 
Richard alikamatwa Ok-
toba 2, mwaka huu na ku-
fariki siku hiyo kutokana 
na homa wakati akihojiwa, 
huku ndugu wa marehemu 
wakidai kuwa alipigwa kwa 
siku tatu hadi kufa tangu 
Septemba 30, mwaka huu.

Jana, Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Manyara, Paul 
Kasabago, alisema Richard 
alikamatwa Septemba 2, 
mwaka huu na askari wa 
jeshi wanaolinda lango na 
ukuta unaozunguka migodi 
ya madini ya tanzanite.

Kwa mujibu wa Kasaba-
go, Richard alikamatwa na 
kushikiliwa na askari hao 
akiwa na gramu 14 ya ma-
dini ya tanzanite aliyokuwa 
ameyaficha mdomoni.

Alisema wakati anaende-
lea na mahojiano na askari 
hao, alipatwa na homa na 
kufariki dunia wakati ak-
ipelekwa hospitalini kwa 
ajili ya kupatiwa matibabu.

“Hao ndugu wa marehe-
mu wanaosema kuwa Rich-
ard alipigwa na kufariki 
sijui yanatoka wapi, mimi 
taarifa niliyopewa ni kuwa 
alifariki dunia wakati aki-
hojiwa na wanajeshi baada 
ya kupitisha madini hayo,” 
alisema Kasabago.

Wakati Polisi ikieleza 
hayo, mmoja wa ndugu wa 
marehemu, Thomas Yoha-
na, alisema hawakubaliani 
na taarifa ya kifo cha mare-
hemu kwamba alikamatwa 
Oktoba 2, mwaka huu, 
halafu akafariki kwa kuwa 
na homa.

“Bernard Richard 
alikamatwa Jumatano ya 
Septemba 30, mwaka huu, 
saa 8:30 alasiri na alishikil-
iwa kwa siku tatu,” alisema.

LEMA AZUNGUMZA
Mwenyekiti wa Chama 

cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Kanda 
ya Kaskazini, Godbless 
Lema, amelitaka Jeshi la 
Polisi kuwachukulia hatua 
za kisheria watu waliohusi-
ka katika mauaji ya mfan-
yakazi wa mgodi wa ma-
dini ya tanzanite, Manase 
Willium (47).

Rais Dk. John Magufuli akipokea hati ya utambulisho ya Balozi mteule wa Uingereza nchini, David William Cancar, Ikulu jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: IKULU  

 Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli, jana 
amepokea hati za utambulisho 
za mabalozi watatu walioteuli-
wa kuziwakilisha nchi zao hapa 
nchini.

Mabalozi waliowasilisha hati 
zao za utambulisho, Ikulu jijini 
Dar es Salaam ni David William 
Cancar (aliyeteuliwa kuwa Balozi 
wa Uingereza hapa nchini), Mu-
hammad Saleem (Balozi wa Pa-
kistan nchini) na Didier Chassot 
(Balozi wa Uingereza nchini).

Mabalozi hao wameahidi kuen-
deleza na kukuza zaidi uhusiano 
na ushirikiano mzuri uliopo kati 
ya Tanzania na nchi zao ikiwamo 
kuwashawishi wawekezaji wengi 

zaidi kuja kuwekeza nchini, kuvi-
tangaza vivutio vya utalii vya Tan-
zania katika nchi zao, kununua 
bidhaa za nchini kama mazao ya 
kilimo na madini na kuwaungani-
sha wafanyabiashara wa hapa 
nchini na wa nchi zao ili kukuza 
biashara kati ya nchi hizo na Tan-
zania.

Balozi wa Uingereza, Cancar 
amempongeza Rais Magufuli kwa 
uongozi wake mzuri na Tanzania 
kwa kufanikiwa kuingia katika 
uchumi wa nchi za kipato cha 
kati, kusambaza umeme kwa kasi 
kubwa, kutoa elimu bure, kujenga 
miundombinu hasa barabara, ku-
pambana na rushwa na amekiri 
kuwa inauona utekelezaji wa kau-
li mbiu ya “Hapa Kazi Tu”.

“Tumekuwa na mazungumzo 
mazuri na Rais Magufuli, tuna-
tazamia kukuza zaidi uhusiano 
wa Uingereza na Tanzania hasa 
katika biashara, kwa sasa biasha-
ra yetu ni takribani Sh. bilioni 390 
kwa mwaka na pia tunachangia 
takribani Sh. bilioni 800 kwa 
mwaka katika miradi mbalimbali 
ya maendeleo hapa Tanzania. 
Matarajio yangu ni kuwa tut-
aongeza zaidi,” alisema Cancar 
alipozungumza baada ya kuwasil-
isha hati zake za utambulisho.

Balozi wa Pakistan, Saleem 
ameelezea kufurahishwa kwake 
na maendeleo ya Tanzania na 
ameahidi kuwaunganisha wafan-
yabiashara wa Pakistan na Tanza-
nia ili kupanua zaidi wigo wa bi-

ashara na kuongeza ununuzi wa 
bidhaa za Tanzania hasa kahawa, 
pamba, korosho na chai.

Balozi wa Uswisi, Chassot, 
amesema Uswisi ina mkakati wa 
miaka minne na atahakikisha 
utekelezaji wa mkakati huo un-
aleta manufaa yaliyotarajiwa hasa 
kwa kuzingatia vipaumbele vyake 
vya kuzalisha ajira, kuongeza ki-
pato, kuboresha huduma za afya 
na utawala bora.

Kwa upande wake, Rais Magu-
fuli, aliwapongeza mabalozi hao 
kwa kuteuliwa kuziwakilisha nchi 
zao hapa nchini na amewaahidi 
kuwa serikali itaendelea kuwapa 
ushirikiano wowote utakaohi-
tajika katika utelekezaji wa maju-
kumu yao.

MARCAS DEBT COLLECTORS & AUCTIONERS LTD, kwa idhini tuliyopewa na Hughes Agricuture (T) Ltd, P.O.Box 75344 
Dar es Salaam tutauza matrekta (10) kwa njia yam nada; mnada huo utafanyika katika ofisi za Hughes Agriculture, maeneo ya Tazara 
karibu na Daraja Mfugale, siku ya 19 Oktoba 2020.
Wanunuzi wote mnakaribishwa kukagua matrekta tarehe 18 Oktoba 2020 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 9:00 alasiri.

MARCAS DEBT COLLECTORS & AUCTIONERS LTD,

MNADA WA HADHARA

Kwa maelezo Zaidi wasiliana  kwa simu; 0752 722222/ 0713 268383

MASHARTI YA MNADA
1. Mshindi atalipa 25% papo hapo baada ya nyundo ya dalali kushuka na kiasi kinachobakia 

yaani asilimia 75% italipwa ndani ya siku (14) baada ya siku yam nada, mnunuzi 
atakaeshindwa kulipa asilimia 75% zilizobakia atapoteza ushindi wake na hatarudishiwa 
kiasi cha awali cha 25% na mali hii itanadishwa tena.

2. Bidhaa zitauzwa kama zilivyo.
3. Wanunuzi watatakiwa kufika na vitambulisho vyenye picha zao ambavyo vinatambulika na 

serikali.
4. Mnunuzi atalipa gharama za kodi na uhamisho.
5. Sio lazima mnunuzi mwenye bei ya juu kuwa mshindi, dalali ana haki ya kumchagua 

mnunuzi atakae kidhi vigezo

MNADA WA HADHARAA

Masharti ya Mnada
1.  Mshindi atalipa asilimia 25% papo hapo baada ya nyundo ya dalali kushuka. Kiasi kinachobakia, yaani 

asilimia 75% italipwa ndani ya siku 14 (kumi na nne) baada ya siku  ya mnada. Atakayeshindwa kulipa hizo 
asilimia 75% katika muda huo, ushindi wake utafutwa  na hautarudishiwa kiasi ulichotanguliza . Mali hiyo 
itanadishwa tena.

2. Wateja wote wenye uhitaji mnakaribishwa kukagua nyumba siku mbili nyuma kabla ya tarehe ya mnada kufanyika.
3.  Mali inauzwa katika hali iliyonayo.
4.  Gharama zote pamoja na usafiri, malazi, ukaguzi  na kuhamisha umiliki wa mali ni juu ya mnunuzi mwenyewe.

Kwa maelezo Zaidi tafadhali wasiliana na:  Marcas Debt Collectors and Auctioneers Limited,
Kinondoni, Dar es salaam.Tanzania, P. O.Box 105484, DAR EES SALAAM.

Simu Na. 0763923789 au 0762876121

Sisi, MARCAS DEBT COLLECTORS AND AUCTIONEERS LTD, kwa idhini Tuliyopewa na 
KCB BANK TANZANIA LTD, P.O.BOX 804 Dar es salaam ,tutafanya mnada wa hadhara 
wa nyumba . Mnada huo utafanyika tarehe na muda kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali.

S/N
 

JINA LA MTEJA
 

UMILIKI WA DHAMANA
 

AINA YA DHAMANA NA MAHALI ILIKO
 

TAREHE NA MUDA 

WA MNADA 

001
 

LAITON EMILYO MWINUKA
 

LAITON EMILYO 

MWINUKA 

NYUMBA PLOT NO 192, CT NO.65293

L.O.NO.220151,BLOCK 4 TUANGOMA TEMEKE 

 

 

002
 

MOLADI TANZANIA 

LIMITED 

ABEID SALIM ZAGAR
 

NYUMBA PLOT NO.338 BLOCK J, CT NO. 93004, L.O 

463768, MAPINGA AREA BAGAMOYO URBAN AREA 

 

003
 

MWEMA DISTRIBUTORS 

LIMITED 

THOMAS MARWA 

MTANA 

NYUMBA PLOT NO. 84 BLOCK P CT NO 36048 

MSAITI TARIME 

 

004 MWEMA DISTRIBUTORS 

LIMITED 

ROSEMARY NCHAGWA 

JACKSON 

NYUMBA PLOT NO. 826 BLOCK S CT NO 49647 

TABATA  

 

005
 

ST. VIVIAN SCHOOL 
 

CRISPIN MUGARULA
 

NYUMBA PLOT NO. 531, BLOCK A CT NO. 43580 
USA RIVER ARUMERU ARUSHA 

 

006
 

AMALY INVESTMENT 

COMPANY LIMITED 

JUMA MEHTA KIBONDEI
 

NYUMBA PLOT NO. 140 BLOCK D, CT NO. 101225, 

L.O. NO 243656 SHARRIF SHAMBA DAR ES SALAAM 

 

007 AMALY INVESTMENT 

COMPANY  

JUMA MEHTA KIBONDEI 

 

NYUMBA PLOT NO. 2188 BLOCK D, CT. 145130, 

L.O.NO 484191 BUYUNI AREA DAR ES SALAAM 

 

008 

009 

AMAL MEHTA KIBONDEI  

EMMANUEL MLAPONI  EMMANUEL MLAPONI  

AMAL MEHTA KIBONDEI NYUMBA PLOT NO. 104, BLOCK D, CT NO. 82950, 
L.O 334758 SHARIF SHAMBA, ILALA DISTRICT  

NYUMBA PLOT NO. 176, BLOCK D, CT NO. 62177, 
NJIRO ARUSHA CTY COUNCIL  

 

26/10/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

28/10/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

30/10/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

01/11/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

03/11/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

05/11/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

07/11/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

09/11/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.

12/11/2020
4:00 Asubuhi - 10.00 Jioni.
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MAKALA MAALUMhAbAri KitAifA   

Lissu kuanza majukumu ya chama leo
Wadau wa 
uchaguzi 31 
wanolewa 
kutoa elimu

 
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA linalojishughuli-
sha na uwezeshaji wa hu-
duma za kisheria (LSF), 
limetoa mafunzo kwa ma-
shirika 31 kutoka mikoa 17 
inayohusika na utoaji  wa 
elimu ya uraia, mpigakura 
na uangalizi katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu.

Akizungumza katika 
mafunzo hayo, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa LSF, Lulu 
Ng`wanakilala, alisema 
wameamua kutoa mafunzo 
hayo kwa wadau hao wa 
uchaguzi, ili kuwaongezea 
uelewa wa haki na waji-
bu   kwa asasi za kiraia 
kushiriki katika masuala ya 
kidemokrasia.

“Pia ni kuhakikisha 
shughuli za uchaguzi zi-
naendeshwa kulingana na 
taratibu na sheria zilizopo. 
LSF kama wadau wakubwa 
katika upatikanaji wa haki 
nchini, tumeona ni vema 
kuwa na mafunzo haya,” 
alisema Ng`wanakilala.

“Tunalenga kuwajen-
gea uwezo katika masuala 
muhimu ya uchaguzi katika 
maeneo ya kanuni, miongo-
zo, maelekezo na hata she-
ria za uchaguzi.”

Alisema katika kipindi 
kifupi kilichobaki kwa ajili 
ya Watanzania kuchagua 
viongozi wao, taasisi hiyo 
itahakikisha inaweka nguvu 
zake zaidi kwa wadau wa 
uchaguzi juu ya umuhimu 
wa kila mtu mwenye sifa 
kushiriki katika kuchagua 
viongozi.

Mwakilishi wa Shirika la 
Maendeleo la Kimataifa la 
Denmark (DANIDA), Jamila 
Lugembe, alisema mafunzo 
kwa wadau hao katika kip-
indi hiki cha uchaguzi ni 
muhimu kwa kuwa ni tija 
kwa taifa na yanasaidia ku-
jenga misingi mizuri ya uta-
wala bora pamoja na kukuza 
upatikanaji wa haki.

Ofisa Sheria wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
Stabua Babiker, alisema  
tume ilishatoa miongozo 
kwa mashirika yote yata-
kayoshiriki katika utoaji wa 
elimu na uangalizi katika 
uchaguzi mkuu na kwamba 
ni vema wakaendelea ku-
weka nguvu kuhakikisha 
wananchi wengi wenye sifa 
wanashiriki katika uchaguzi 
huo.

Ofisa kutoka Shirika lisilo la Kiserikali la Kutetea Haki na Ustawi wa Wanyama Tanzania (TAPO), Abdumarik George (kushoto), akimchoma 
mbwa sindano ya chanjo ya kuzuia ugonjwa wa kichaa cha mbwa, minyoo na vitamani iliyotolewa bure na Halmashauri ya Mji Kahama 
kwa kushirikiana na shirika hilo, jana. PICHA: SHABAN NJIA. 

 Na Elizabeth Zaya

M
GOMBEA urais wa 
Jamhuri ya Muungano 
kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maen-

deleo (CHADEMA), Tundu Lissu, 
leo anaanza kutekeleza rasmi ma-
jukumu yake aliyopewa na chama 
chake baada ya kuzuiwa kufanya 
kampeni kwa siku saba.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Lissu alisema ameshapangiwa kazi 
za kufanya na leo atakuwa Kibaha 
Vijijini mkoani Pwani kufanya 
shughuli za kufungua matawi ya 
chama hicho.

“Sijapatiwa ratiba yote ya shu-
ghuli ambazo nitafanya katika 
kipindi hiki, lakini nimeambiwa 
kwamba nipumzike leo ( jana), lak-
ini kesho (leo) nitakuwa Kibaha Vi-
jijini siku nzima kufungua matawi 
wa chama,” alibainisha Lissu.

Juzi akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam, 
Mwenyekiti wa Taifa wa chama 
hicho, Freeman Mbowe, alisema 
kwamba katika kipindi chote am-
bacho mgombea wao amezuiwa 
kufanya kampeni, atapewa maju-
kumu mengine ya kufanya kama 
Makamu Mwenyekiti wa chama hi-
cho badala ya kukaa bila kazi katika 

kipindi hicho.
Mbowe alisema miongoni mwa 

shughuli ambazo Lissu atapangiwa 
kufanya ni za kijamii na kisiasa.

“Lissu siyo tu ni mgombea urais, 
lakini ni Makamu Mwenyekiti wa 
chama, kwa hiyo katika kipindi 
hiki chote ambacho amezuiwa 
kufanya kampeni,    hatakosa kazi 
za kufanya, chama kitampangia 
shughuli nyingine za kijamii na ki-
siasa,” alisema Mbowe wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
juzi.

Mgombea huyo wa urais wa 
CHADEMA, bado anatumikia ad-
habu ya siku saba aliyopewa na 

Kamati ya Maadili ya Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC).

Kamati hiyo ya Maadili ya NEC 
ilifikia hatua hiyo ya kumzuia Lissu 
kufanya kampeni baada ya malala-
miko yaliyowasilishwa na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na NRA, 
yakidai mgombea huyo wa urais 
wa CHADEMA alipokuwa mkoani 
Mara alidaiwa  kutamka kwamba 
Rais John Magufuli aliitisha kikao 
cha wasimamizi wa uchaguzi nchi 
nzima ili kuhujumu uchaguzi.

Kamati hiyo pia ilieleza kwamba 
Lissu analalamikiwa kutoa kauli 
za kichochezi alipokuwa akifanya 
kampeni mkoani Geita.

 Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ali, 
amesema kuwa chama hicho kime-
jiandaa vizuri kwa ajili ya uchaguzi 
mkuu na gharama zote za kampeni 
ni fedha zao wenyewe hawatege-
mei fedha za wafadhili.

Akizungumza   na wazee wa 
CCM ofisi ndogo Kisiwandui wakati 
akitoa tathmini ya mwenendo wa 
kampeni za uchaguzi Bara na Zan-
zibar, alisema chama hicho kina 
fedha za kutosha kuendesha uch-
aguzi na hawahitaji msaada kutoka 
kwa mtu yeyote.

Alisema kuwa kampeni za uch-
aguzi kwa chama hicho zinaende-
lea vizuri, huku zikizingatia suala 
zima la amani na utulivu.

Alieleza kuwa chama hicho hak-
iwezi kuyumba katika kampeni 
zake kwa sababu kinafanya kazi 
zake kwa kujitegemea na kinafuata 
misingi ya sheria.

Dk. Bashiru alisema licha ya hu-
juma wanazofanyiwa wanachama 
wa CCM kwa kupigwa na kuuliwa, 
lakini chama hicho hakitolipiza 
kisasi na kinaendelea kuhubiri am-
ani na utulivu.

  “Tumetukanwa sana katika 
uchaguzi huu, lakini hatujajibu 
mapigo, tumechonganishwa na 

watu wengi na sasa tunachongan-
ishwa na jumuiya ya kimataifa kisa 
tuna uwezo wa kutawala nchi hii,” 
alisema.

 Aidha, alivitaka vyama vya siasa 
kujiandaa na kipigo kikubwa cha 
ushindi baada ya wananchi kupiga 
kura licha ya kwamba vyama hivyo 
kuungana au kubadilisha wagom-
bea.

  ‘’Wazee wa Chama Cha Mapin-
duzi msiwe na wasiwasi wala hofu 
kuhusu ushindi …hawa wapinzani 
hata wakiungana au wakibadili-
sha wagombea kipigo wanacho tu 
mwaka huu,” alisema.

  Alieleza kuwa CCM ipo imara 
na haina sababu za kuungana na 

chama chochote cha siasa kwa 
vile imejipanga vizuri, huku ikiwa 
na wagombea wanaokubalika kwa 
wapigakura. 

  Dk. Bashiru alisema CCM im-
esikitishwa na matukio ya mauaji 
kwa vijana wake katika mikoa 
mwili ya Tanzania Bara pamoja na 
tukio la kushambuliwa viongozi 
wake katika kisiwa cha Pemba kwa 
kupigwa mapanga wakati wakiwa 
katika nyumba ya ibada msikitini.

Kwa upande wao, wazee wa 
chama hicho walisema kuwa wa-
taendelea kutoa ushirikiano kwa 
chama, ili kuhakikisha kinashinda 
tena katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

Bashiru aweka wazi fedha za CCM uchaguzi
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1.  CORPORATE AFFAIRS DIVISION

a) Post Title     : Driver (2 posts)     
b) Duty Station    :  EWURA Head Quarters 
c) Reports to     : Transport Officer

Driver will be responsible for driving the Authority vehicles and 
ensure that are constantly maintained.

d) Duties and Responsibilities:

(i) Drive the Authority’s vehicles as assigned. 
(ii) Maintain vehicles in good order.
(iii) Dispatch official correspondences.
(iv) To undertake any other duties as assigned by the supervisor.

e) Academic Qualifications and Experience   

The ideal candidate for this position should have the following 
qualifications and experience:

(i) Possession of Form IV with Class C driving license.
(ii) Possession of Trade Test Grade II or Mechanics Certificates 

from a recognized institution is a required.
(iii) Possession of not less than three (3) years work experience 

without causing any accident.
(iv) Possession of Experience in VIP driving will be an added 

advantage.

2. NATURAL GAS DIVISION

a)    Post Title :  Senior Engineer – Gas Transmission – 1 post 
b)    Duty Station  : EWURA – EWURA Head Quarters
c)    Reports to :           Principal Engineer – Gas Transmission

Senior  Engineer  –  Gas  Transmission  will  assist  in  monitoring  
of  the  natural  gas regulated sector to ensure conformity with 
standards.

d)  Main Duties and Responsibilities:
  
(i) To participate in process of overseeing effective and efficient 

application of provisions of the Petroleum Act, 2015 in or-
der to ensure commercial aspects of natural gas sector are 
in conformity with provision of the Act and good industry 
practices.

(ii) To participate in ensuring optimal provision of economic 
inputs to regulating and controlling the processing and 
transmission of natural gas and regularly monitor market’s 
demand-supply dynamics of natural gas and keep track of 
prices of natural gas in national and international markets.

(iii) To  participate  in  review,  issuance,  renewal and  revoking  
of  licenses  for natural gas exploitation, distribution and sell 
in accordance with the Act and accepted standard

(iv) To initiate designing of effective business models for im-
proving quality of service delivery of natural gas

(v) To ensure consistency of customer experience in  respect  of  
services provided in view of natural gas

(vi) To  monitor  and  attend  service  levels  and  complaints  of 
stakeholders regarding natural gas

(vii) To undertake any other duties as assigned by the supervisor

e)  Minimum Academic Qualifications and Experience 
 The ideal candidate for this position should have the following 
qualifications and experience;

(i) Bachelor’s degree Engineering (Petroleum, Gas, Mechanical, 
Chemical and Processing) and Geo - Science (Geology and 
Geo-Physics).

(ii) Possession of Master degree or Post graduate qualifications 
in the fields mentioned above or others such as Business Ad-
ministration will be an added advantage

(iii) Must    be    registered    by    the    Engineers    Registration    
Board    as a Professional Engineer or appropriate Profes-
sional Bodies

(iv) Knowledge    and    Competence    in    Information    and 
Communications Technology (ICT) application

(v) Possession of at least five (5) years’ work experience in rel-
evant fields.

3. REGULATORY ECONOMICS DIVISION

a) Post Title   :      Senior Economist
b) Duty Station  :  EWURA Head Quarters
c) Reports to   :     Principal Economist

Senior Economist will be responsible for providing support in 
economic regulation to the regulated sectors.

d) Duties and Responsibilities:

(i) To participate  in  the  process  of  coordinating  and  moni-
toring  of market competition trends in view of the Regu-
lated Sectors

(ii) To   participate   in   development   and   implementation   
economic models to cater for specific agendas

(iii) To participate in monitoring of   market competitiveness in 
the regulated sectors

(iv) To participate in monitoring of performance of the Regu-
lated Sectors in terms of level of investment, availability of 
Regulated Services, cost of services and level of efficiency in 
production and distribution of the required services

(v) To participate in tariffs/prices setting and/ or review and 
enforce condition to operators in the Regulated Sectors in 
order to institute financial discipline and efficiency

(vi) To participate in benchmarking utilities’ performance over 
time with one another or peers to assess their productivity, 
indirect costs, return and growth, utility staffing, funding 
from development partners

(vii) To effectively supervise and guide members of staff report-
ing on the job.

(viii) To undertake any other duties as assigned by the supervisor.

e)  Academic Qualifications and Experience  
The ideal candidate for this position should have the following 
qualifications and experience:

(i) Possession of  Bachelor  Degree in  Economics  from  a  rec-
ognized Higher Learning Institution;

(ii) Knowledge and Competence in Information and Commu-
nications Technology.

(iii) Possession of Not less than five (5) years work experience in 
the relevant field.

4.  PETROLEUM DIVISION

a) Post Title  :  Petroleum Inspector – 1 Post
b) Duty Station  : Zonal Offices (Mwanza, Arusha, Mbeya, Dar)
c) Reports to   :  Senior Petroleum Inspector

Petroleum Inspector will be responsible for providing support in 
petroleum regulation to service providers.

d) Duties and Responsibilities:

(i) To participate in field inspections of petroleum products 
and facilities so as to establish conformity with standards.

(ii) To participate in process of establishing standards for petro-
leum infrastructure.

(iii) To screen all licence applications before further action.
(iv) To extract/gather, analyze and prepare reports on the licens-

ing performance trends in the Division.
(v) To assist in gathering research data related to petroleum 

industry during various inspection visits as directed by the 
Division.

(vi) To participate in process of formulating rules and regula-
tions for petroleum products.

(vii) To collect and analyse relevant data on petroleum products 
and facilities.

(viii) To undertake any other related duties as assigned by the su-
pervisor.

e)  Academic Qualifications and Experience  
The ideal candidate for this position should have the following 
qualifications and experience:
(i) Possession of Bachelor’s Degree in Science, Engineering 

majoring in Petroleum, Chemical and Process, Mechanical, 
Civil or Environmental Science or Petroleum Geoscience.

(ii) Where the candidate is an Engineer, must be registered with 
Engineering Registration Board (ERB).

(iii) Knowledge and Competence in Information and Commu-
nications Technology (ICT) application.

(iv) No prior work experience is required but possession of 
working experience in the relevant field shall be an added 
advantage.

 Personal Attributes  
In addition to the above skills and qualifications, applicants for 
the above positions are required to have the following attributes:

a)  A very high level of integrity, honesty and sense of responsibil-
ity;

b) Ability to work under pressure and produce expected results;
c)  Ability to work in a dynamic team;
d) Ability to self-manage, achieve results and meet deadlines; and 
e)  Willingness to work beyond the call of duty.

Tenure and Remuneration
a)  A competitive salary will be offered to the right candidates for 

the posts. 
b) EWURA is an equal opportunity employer.
c)  Staff will be employed on permanent and pensionable terms.

 Mode of Application  

Application letter with Curriculum Vitae (CV) including e-mail 
address or daytime contact telephone number, together with pho-
tocopies of certificates, one passport size photo and names and 
contacts of three referees should be addressed to reach the under-
mentioned by 23rd October, 2020. 

Only short listed candidate meeting the above criteria will be in-
vited for interview. Lobbying and canvassing for employment will 
not be entertained and may work to the candidate’s disadvantage.

Application letter should be addressed to:

The Director General,
Energy and Water Utilities Regulatory Authority (EWURA), 
EWURA House, Plot No 3, Block AD, Medeli West,
P O Box 2857, DODOMA
 Email: jobs@ewura.go.tz 

NB: All applications that shall not be channeled through the 
above postal and email addresses shall not be considered.

The Energy and Water Utilities Regulatory Authority (EWURA) is an independent, world-class regulatory authority responsi-
ble for licensing, tariff regulation and quality of service regulation of the electricity, water, petroleum and Natural gas sectors.  

EWURA has the following vacancies for which suitably qualified Tanzanian citizens are invited to apply. 

Employment Opportunities

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
MINISTRY OF WATER

ENERGY AND WATER UTILITIES
REGULATORY AUTHORITY

(EWURA)
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MAONI & UCHAMBUZI

KESHO wanafunzi wa darasa la saba wa-
natarajia kuanza kufanya mtihani wa taifa 
wa kuhitimu elimu ya msingi, kazi itakay-
ofanyika kwa siku mbili Jumatano na Alha-
masi.

Tunawatakia kila la heri wafanye vizuri na 
wafaulu kuingia kidato cha kwanza mwaka 
kesho panapo majaliwa na wazidi kumuom-
ba Mungu, kwani ndiye anayejua kila hatua 
ya maisha ya binadamu.

Lakini wakati wanafunzi wanajiandaa ku-
fanya mtihani huo, ni vyema kukumbusha-
na makosa kadhaa ambayo hujitokeza kila 
mwaka na kusababisha baadhi yao kuchele-
wa kuanza masomo ye sekondari mwezi 
Januari mwakani.

Miongoni mwa makosa hayo ni ukosefu 
wa madarasa kwa wanafunzi wa kidato cha 
kwanza kila mwaka, hivyo kukumbushana 
ni jambo jema ili ikiwezekana yapatiwe 
ufumbuzi wa kudumu.

Yapo mambo mengi, lakini ninajikita zaidi 
kwenye ukosefu wa madarasa, ambalo kama 
hatua za kulitafutia ufumbuzi wa kudumu 
hazitachukuliwa, litaendelea kuonekana la 
kawaida, lakini kumbe linaumiza wanafunzi.

Mfano, kwa mujibu wa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Selemani Jafo, wanafunzi 599,356 
walichaguliwa kujiunga na kidato cha kwan-
za mwaka 2019, lakini 133,747 kati yao ha-
wakupata nafasi ya kuchaguliwa kidato cha 
kwanza kutokana na uhaba wa madarasa.

Hali hiyo iliendelea mwaka uliofuata, 
kwani jumla ya wanafunzi 759,737 walich-
aguliwa kuanza kidato cha mwaka 2020, 
lakini 59,765 kati yao   hawakupata nafasi 
ya kuchaguliwa kutokana na uhaba wa ma-
darasa, akiyasema hayo wakati akitoa taarifa 
kwa vyombo vya habari kwa nyakati tofauti.

Uhaba huo wa madarasa ulimuibua Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa na kuwaagiza wakuu 
wa mikoa kuhakikisha wanasimamia ujenzi 
wa madarasa ipasavyo na kukamilisha kwa 
wakati.

Lengo la kufanya hivyo ni ili wanafunzi 
wote waliokuwa wamechaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza mwaka 2020 waanze 
masomo kwa pamoja, kuwa wakipishana, 
baadhi yao wanashindwa kufanya vizuri ka-
tika masomo.

Hivyo, wakati huu, ambao wanafunzi wa-
nafanya mitihani, ni vyema kila kata, wilaya, 

mkoa kuangalia kama kuna uhaba wa ma-
darasa na kutafuta ufumbuzi haraka ili 
matatizo ya nyuma yasijirudie.

Kama anavyosema Waziri Mkuu, wanafun-
zi wanatakiwa kuanza masomo kwa pamoja 
kwa kuwa kupishana kuanza masomo ku-
nasababisha waliochelewa kutofanya vizuri 
katika masomo na mitihani yao.

Yapo baadhi ya maeneo ambayo wakazi 
wake kwa kushirikiana na serikali wal-
ishaanza kujenga madarasa ikiwa ni maan-
dalizi kwa ajili ya wanafunzi ambao wanahit-
imu elimu ya msingi mwaka huu.

Mojawapo ya maeneo hayo ni Musoma Vi-
jijini mkoani Mara, ambapo baadhi ya shule 
za sekondari za kata tayari zina madarasa 
mapya yanayosubiri wanafunzi watakaoch-
aguliwa kuanza kidato cha kwanza mwaka 
ujao.

Kata ya Busambara yenye vijiji vitatu vya 
Kwikuba, Maneke na Mwiringo, ni mfano 
mojawapo, kwa kuwa katikati ya mwaka 
huu, wakazi wa vijiji hivyo walianza ujenzi 
wa madarasa matatu ya Busambara Sekond-
ari.

Sasa madarasa hayo yanawasubiri wa-
nafunzi watakaochaguliwa kuanza kidato 
cha kwanza shuleni hapo mwaka ujao, ili 
wote wasome kwa wakati bila kuwapo ku-
subiri ujenzi wa madarasa, kwa kuwa tayari 
yapo.

Kinachofanywa na wakazi hao ni mfano 
wa kuigwa na wengine, ambao wanadhani 
kwamba ujenzi huo ni jukumu la serikali tu, 
hali inayosababisha kuendelea kuwapo kwa 
uhaba wa madarasa kila mwaka.

Shule hizo ni mali ya umma ni wananchi 
ambao wanatakiwa kuzihudumia kadri ina-
vyowezekana ikiwamo kujitolea kwa hali 
na mali kujenga madarasa ili kuondoa kero 
mbalimbali kwa wanafunzi.

Miongoni mwa kero hizo ni msongama-
no wa wanafunzi madarasani na wengine 
kutoanza masomo kwa wakati kutokana 
na uhaba wa madarasa unaozikumba shule 
mbalimbali nchini zikiwamo za msingi na 
sekondari.

Ninaamini kwamba, katika maeneo am-
bayo bado wakazi wake hawajaanza ujenzi 
wa madarasa, miezi hii iliyosalia inaweza ku-
watosha, hivyo wajipange kufanya kazi hiyo 
kwa manufaa ya watoto wao na Tanzania 
pia.

Kila la heri wanafunzi wa 
darasa la saba 2020, lakini… 

 Muungwana Lazima Nilonge

Sasa serikali iinusuru 
sekta ya nyumba, makazi 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com

Na Sabato 
Kasika

 WIKI hii inaanza kwa Tanzania kuungana na mataifa 
mengine kuadhimisha Siku ya Makazi Duniani.

Serikali inaahidi kuandaa sera ya nyumba ili kuwezesha 
upatikanaji wa nyumba bora kwa gharama nafuu na kupunguza 
kama siyo kumaliza changamoto zilizopo.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, alisema sera hiyo itatoa dira ya uendelezaji wa sekta ya 
nyumba ikiwa ni mbinu ya kuwawezesha wananchi wa kipato 
cha chini kupata makazi bora.

Alibainisha kuwa serikali imeanzisha miradi na mifuko 
mbalimbali ya kusaidia kuwezesha maendeleo ya sekta ya 
nyumba nchini na kupitia mradi wa mikopo ya nyumba na 
taasisi za fedha zinapatiwa mitaji kwa ajili ya kutoa mikopo hiyo.

Alisema hadi sasa imetolewa mikopo isiyopungua Sh. bilioni 
438.58 na kuna wanufaika 5,460.

Siku ya Makazi Duniani huadhimishwa Jumatatu ya kwanza 
ya Oktoba kila mwaka ikiwa ni azimio namba 40/202 la Umoja 
wa Mataifa la Desemba mwaka 1985. 

Siku hiyo hujulikana kama siku ya makazi na nchi wanachama 
wa UN chini ya utaratibu wa Shirika la Makazi Duniani (UN-
HABITAT) huadhimisha siku hii kwa njia mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kutafakari hali ya makazi katika taifa na changamoto 
zake husika na kupanga mikakati ya kukabiliana nazo.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni nyumba kwa wote miji bora ya 
baadaye.

Tunapongeza jitihada za serikali katika kuhakikisha wananchi 
wanakuwa na makazi bora, lakini bado changamoto za msingi 
zipo na zinahitaji kufanyiwa kazi haraka ili kuhakikisha azima 
hiyo inatimia.

Mathalani, zipo taasisi zinajenga nyumba na kukopesha 
wananchi na bei zake zinaanzia Sh. milioni 45 hadi 60 ikiwa ni 
mkopo wa muda mrefu, lakini bado kuna riba kubwa ambayo 
humfanya mkopaji kuwa na mzigo usiobebeka.

Pia, bado maamuzi ya kupanga nyumba kwa bei nzuri yako 
kwa mmiliki na hakuna bei elekezi, kiasi kwamba mpango wa 
kukodisha na mpangaji kulipa kodi kila mwezi au miezi mitatu 
umeshindikana badala yake wanataka kodi ya miezi sita au 
mwaka.

Wapo wanaopangisha kwa dola na unapotaka kumlipa fedha 
inatakiwa kuangalia bei ya dola kwa siku hiyo ndipo ulipe kodi 
yake, jambo ambalo bado halijasaidia kufanya Watanzania kuwa 
na makazi bora na yanayowafaa.

Kwa kuzingatia kauli mbiu ya mwaka huu tunaoa kuwa kuna 
uhitaji wa nyumba bora kwa ajili ya kuwa na miji bora, lakini 
ni lazima sekta binafsi kwa kushirikiana na serikali isaidie 
kupatikana kwa makazi hayo.

Tunaona kuwa serikali ina wajibu wa kuhakikisha mikopo 
nafuu inapatikana kwa wananchi kwa utaratibu mzuri, ikiwa ni 
pamoja na kuangalia upya mikopo ya nyumba ambayo ina riba 
kubwa.

Lakini, mikopo hiyo bado haijawafikia wananchi wengi hasa 
wa hali ya chini na wahitaji kutokana na dhamana wanayotakiwa 
kuweka kwenye taasisi ya fedha ndipo wapate mikopo.

Aidha, tunaikumbusha serikali ahadi yake kuwa itawasaidia 
wapangaji kwa kueleza wamiliki wa nyumba kukubali kodi ya 
mwezi mmoja au mitatu, lakini utekelezaji umekuwa mgumu 
sana.

Mathalani, kuna changamoto ya udalali kwamba unapomlipa 
mwenye nyumba asilimia 10 ya kodi kwa mwezi inamwendea 
dalali aliyekuonyesha nyumba na kukutanisha na mmiliki, 
tunaona jambo hili ni maumivu makubwa kwa wananchi wa 
kipato cha chini.

Pamoja na kuipongeza serikali jitihada hizo bado zinahitajika 
juhudi zaidi kutatua changamoto za sekta ya nyumba na makazi.
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TIC yahamasisha wawekezaji kutumia AfDB
 Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), Dk. Maduhu 
Kazi, amewataka wawekezaji hususani 
wazawa, kutumia Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB) kukopa ili kukuza mitaji yao.

Dk. Kazi aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam katika kikao cha pamoja na Mkuru-
genzi Mtendaji wa benki hiyo kwa upande 
wa Tanzania, Dk. Alex Mubiru na Rais wa 
Chemba ya Wafanyabiashara, wenye Vi-
wanda na Kilimo Tanzania (TCCIA), Paul 
Koyi.

Kikao hicho kilijadili namna ya kuende-
lea kufanikisha uwekezaji nchini.

Dk. Kazi alisema serikali imefanya jiti-
hada nyingi za kuboresha mazingira yake 
lengo likiwa ni kuvutia uwekezaji zaidi.

Alisema jitihada hizo zimefanikiwa kwa 
kiwango kikubwa na kuifanya Tanzania ku-
paa kiuchumi.

“Jitihada hizi ni pamoja na mapambano 
dhidi ya rushwa na ufisadi. Matumizi ya 
mifumo ya kielektroniki ya kuchakata na 

kutoa vibali na leseni mbalimbali pamoja 
na kuondoa kodi ambazo zilionekana kuwa 
mzigo kwa wawekezaji,” alisema.

Dk. Kazi alisema uwepo wa benki ya 
AfDB ni hatua nzuri katika kufanikisha mi-
radi ya maendeleo katika sekta mbalimbali.

“Huduma za benki ni muhimu hususan 
kwa wawekezaji wanaokabiliwa na changa-
moto za mitaji ninawahimiza Watanzania 
kuchangamkia fursa za mikopo katika ben-
ki hii, benki hii imefanikisha utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa AfDB Tanzania, 
Dk. Mubiru, alisisitiza kuwa wataendelea 
kushirikiana na serikali pamoja na sekta 
binafsi katika kufanikisha shughuli za kiu-
chumi kwa maendeleo ya taifa kwa kutoa 
fedha ambazo ni mkopo au msaada.

Alisema fedha zinazotolewa na AfDB kwa 
shughuli za maendeleo nchini zinawafikia 
wananchi kwa njia mbalimbali kupitia seri-
kali pale inapotekeleza shughuli za maen-
deleo.

Pia alisema kupitia benki au mashirika 
kwa watu yenye uhitaji wa fedha za kufani-

kisha miradi midogo na ya kati na kwa mtu 
mmoja mmoja mwenye miradi mikubwa 
yenye thamani ya kuanzia Dola za Kimare-
kani milioni 30.

Alisema miradi yenye ushawishi mkub-
wa na yenye nafasi ya kunufaika na fedha 
za AfDB ni ile inayaojikita katika uwekezaji 
wa kwenye maeneo ya mnyororo wa tham-
ani, teknolojia, kilimo cha mazao yanay-
otumika na viwanda vya ndani na nje na 
yale yanayoagizwa zaidi kutoka nje ya nchi.

Alitaja mengine ni yale ya kuongeza na 
kuendeleza uzalishaji wa mazao ya chaku-
la na biashara mfano kilimo cha muhogo 
na ngano.

Mkurugenzi huyo aliwataka wawekezaji 
kuanzisha miradi ya uwekezaji katika mae-
neo yenye ushawishi.

Naye Rais wa TCCIA, Koyi alisema kwa 
sasa sekta binafsi inaendesha biashara na 
uwekezaji wake katika mazingira ya uwazi 
na kwamba jitihada hizo ni matokeo ya 
maboresho yanayofanywa na serikali kila 
mara jambo ambalo linahamasisha sekta 
binafsi. 

Serikali kuanzisha mfuko nyumba bei nafuu

 

 Na Jumbe Ismailly, IRAMBA       

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, 
Munde Tambwe, amewatahadhari-
sha wanawake wa Mkoa wa Sin-
gida kutodanganyika na ahadi zi-
nazotolewa na baadhi ya viongozi 
kwamba endapo wanahitaji kupati-
wa mikopo, hawanabudi kukabidhi 
vitambulisho vyao vya kupigia kura.

Munde ambaye ni mlezi wa CCM 
Mkoa wa Singida, alitoa tahadhari 
hiyo kwenye uzinduzi wa mkutano 
wa kampeni za uchaguzi uliofanyika 
katika Kijiji cha Kinampanda, wilay-
ani Iramba.

Aidha, alisisitiza kwamba kauli 
hizo zinazotolewa na baadhi ya 
wanasiasa ni za kuwapotosha wa-
pigakura hususani wanawake na 
kwamba hakuna chama kinacho-
husika na utoaji wa mikopo zaidi ya 
kutafuta kura.

“Hasa wanawake wanawaambia 
tunaomba viparata tukawatafutieni 
mikopo, hawa watu ni waongo, mki-
wapa viparata vyenu wanavitoa 
photocopy,  wanavihifadhi siku ya 
kupiga kura watatuma watu saa 12 
asubuhi wakapige, hivyo na wewe 
ukienda na kiparata chako original 
(halisi) unaambiwa mbona umesha-
piga kura,” alisisitiza Munde.

Na mgombea ubunge mteule wa 
Jimbo la Iramba Magharibi, Dk. 
Mwigulu Nchemba, aliwahakikishia 
wananchi hao  kwamba hakuna 
serikali yoyote duniani inayowalipa 
watu wanaojitokeza kwenda kupiga 
kura.

“Lakini la pili ambalo linaendana 
na hilo, hakuna nchi inalipa watu 
wake ili wakapige kura kwamba 
utapanga foleni upewe posho ndiyo 
ukapige kura, kura ni fahari yako.” 
alisema.

Dk. Mwigulu ambaye ni Waziri wa 
Katiba na Sheria aliwakumbusha 
wananchi wa jimbo hilo, kupanga 
vizuri ratiba ya Oktoba 28 ili siku 
hiyo wote wajitokeze kupiga kura.

CCM 
yatahadharisha 
vitambulisho 
vya kura 

Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja Tigo, Mwangaza Matotola (katikati), akizungumza wakati akizindua Wiki ya Huduma 
kwa Wateja, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni mwakilishi wa watoa huduma kwa wateja, Dora Mzinga na Mkuu wa kitengo cha 
mauzo na usambazaji, Catherine Rutenge.PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi katika kukabiliana na 
changamoto za kifedha na kutekeleza ma-
takwa ya kisera inatarajia kuanzisha mfuko 
wa kuboresha makazi na ujenzi wa nyum-
ba za gharama nafuu.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, William Lukuvi, alisema hayo 
jana katika taarifa iliyosomwa kwa niaba 
yake na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Bilinith Mahenge.

Waziri Lukuvi alisema, mfuko huo una 
lengo la kuwawezesha wananchi wa kipato 
cha chini kupata nyumba bora za gharama 
nafuu au kupanga.

Alisema, mfuko wa kuboresha makazi 
utaanzishwa kwa kutumia tengeo la ba-
jeti ya serikali na unatarajiwa kujiendesha 
kwa kutumia vyanzo vingine vya mapato 
vikiwamo riba kutokana na mikopo ita-
kayotolewa kwa wananchi na taasisi zina-
zojishughulisha na maendeleo ya nyumba.

Pia, kupitia maadhimisho hayo ya Siku 
ya Makazi Duniani, aliziagiza ofisi za ardhi 
za mikoa na mamlaka ya upangaji kusima-
mia kikamilifu zoezi la utambuzi, upangaji, 
upimaji na umilikishaji wa makazi kwa ku-
fuata sheria, kanuni, taratibu na miongozo 
iliyotolewa ili kila mwananchi mwenye ki-
wanja na nyumba sehemu zinazokubalika 
kisheria aweze kumilikishwa.

Alizitaka halmashauri zote nchini ku-

wapatia waendelezaji miliki huduma wa-
takazohitaji kama vile kuainisha maeneo 
yaliyoiva kimipango miji, kuandaa mipa-
ngo ya uendelezaji miji, kupima viwanja na 
kuweka miundombinu.

“Halmashauri zinapaswa kutoa hati mi-
liki za ardhi na vibali vya ujenzi kwa wakati 
bila kusahau jukumu la msingi la kusima-
mia na kukagua utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi,” alisema Lukuvi.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Makazi, 
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Deogratius Kalimenze, alisema 
wakati Tanzania ikiadhimisha Siku ya 
Makazi Duniani, inaonyesha kuna uhitaji 
mkubwa wa makazi bora katika maeneo 
ya mijini na vijijini kutokana na ongezeko 

la watu na kubainisha kuwa kati ya asilimia 
70 hadi 80 ya makazi nchini yapo katika 
maeneo yasiyo rasmi.

Alifafanua kuwa Tanzania bado ina 
uhaba mkubwa wa nyumba hasa kwa wa-
nanchi wenye kipato cha chini na kubaini-
sha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya nyumba 
zilizojengwa zimegharimiwa na wananchi 
wenyewe.

Siku ya Makazi Duniani huadhimishwa 
kila Jumatatu ya kwanza ya mwezi Oktoba 
ya kila mwaka na siku hiyo huadhimishwa 
kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kutafakari hali ya makazi katika nchi na 
ujumbe wa mwaka huu ni nyumba kwa 
wote, miji bora ya baadaye. 
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Mbinu wahamiaji haramu 
kuingia Pwani zatajwa
 Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

NAIBU Kamishna wa Idara 
ya Uhamiaji Mkoa wa Pwani, 
Paulo Eranga, amesema mkoa 
huo una mazingira ya misitu 
mikubwa yenye vipenyo 
vinavyotumiwa na wahamiaji 
haramu kuingia nchini bila 
kibali na kusababisha udhibiti 
kuwa mgumu.

Alisema hayo juzi alipokuwa 
akiongea na waandishi wa 
habari ofisini kwake kuhusu 
mikakati waliyojiwekea ku-
dhibiti ongezeko la wahami-
aji haramu wanaoingia katika 
mkoa huo.

Kadhalika, alisema misitu 
pamoja na baadhi ya vipenyo 
kwenye mkoa huo ni moja 
ya vitu vigumu ambavyo 

vinasababisha kushindwa 
kudhibiti uingiaji wa wahamiaji 
haramu.

“Pwani hakuna njia rasmi ya 
kuingia nchini kihalali, misitu 
na vipenyo vingi ambavyo 
si rahisi kupitika udhibiti 
wake ni mgumu, kuna kazi ya 
kufanya kwa kuwa maeneo 
mengi yamekuwa maficho ya 
wahamiaji haramu,” alisema 
Naibu kamishna huyo.

Alisema, ili mkoa huo upate 
mafanikio kudhibiti wahamiaji 
haramu ni lazima kushirikiana 
kati ya wananchi na Idara ya 
Uhamiaji kwa kuwa wahamiaji 
hao wanapoingia nchini 
wanapata msaada wa baadhi ya 
wakazi wa maeneo husika.

“Kazi ya ulinzi na usalama 
ni lazima ifanywe na kila 
mwananchi na si kuviachia 

vyombo vya dola pekee, ulinzi 
unatakiwa kuanzia ngazi ya 
chini, wananchi wadumishe 
ulinzi kukomesha uhalifu na 
kulinda rasilimali za nchi,” 
alisema.

Alifafanua kuwa bila kufanya 
hivyo idara hiyo na vyombo 
vya dola hawawezi kukomesha 
uingiaji wa wahamiaji haramu 
kwa kuwa kwa sasa wapo baadhi 
ya wasafirishaji wa wahamiaji 
ambao hutumia bodaboda 
kusafiri na kuwavalisha nguo 
za kimasai raia hao wakigeni 
jambo ambalo ni gumu kubaini 
kwamba sio Watanzania.

Naibu Kamishna Eranga 
alisema zipo athari katika nchi 
zinazosababishwa na wahami-
aji haramu hao ikiwamo ku-
walisha wakiwa mahabusu na 
kuwasafirisha kurudi kwao.

Alisema katika kipindi cha 
miezi tisa, Januari hadi Sep-
temba, mwaka huu wahamiaji 
haramu 168 walikamatwa ka-
tika mkoa huo, Waethiophia 
128, Burundi  (28), Rwanda (1), 
Kenya (4), Gambi(1), Kongo (1), 
Angola(1), Msumbuji (2) na Chi-
na (1), Warundi walikamatwa 
huko Kibiti wakifanya vibarua 
vya kulima huku Waethiophia 
wakiwa safarini kuelekea nchi 
jirani.

Alisema, kwa sasa wanaen-
delea na ukaguzi kwenye shule, 
viwanda na maeneo ya stendi 
lengo ni kujiridhisha na hali ya 
usalama katika maeneo hayo, 
huku akitoa wito kwa raia yeyo-
te anayewatumia Warundi kwe-
nye kilimo kuhakikisha ana-
pata kibali kutoka idara husika.

 

Polisi kutotumia nguvu uchaguzi mkuu 
 Na Richard 
Makore, MWANZA

JESHI  la Polisi  mkoani Mwan-
za, limesema halitarajii kutumia 
nguvu ikiwamo bunduki na ma-
bomu kupambana na wagombea 
pamoja na wafuasi wao wa vy-
ama vya siasa kuelekea uchaguzi 
mkuu ujao.

Limesema litatumia elimu 
kwa makundi hayo ili   kuondoa 
matukio  ya uvunjifu wa amani.

Akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake, Kamanda wa Polisi 

wa  Mkoa wa Mwanza, Muliro 
Jumanne Muliro, alisema tangu 
kampeni za uchaguzi mkuu zi-
anze,  elimu imesaidia kuondoa 
matukio ya uvunjifu wa amani.

Alifafanua kwamba wapigakura 
ni wale wale pamoja na wagom-
bea, kutokana elimu inayotolewa 
kila mmoja amejua wajibu wake 
ndiyo maana matukio mabaya ya-
mepungua.

Alisema wanajitahidi kutoa 
elimu kwa Jeshi la Polisi, hatua 
ambayo imesaidia kufanyika 
kampeni ambazo hazina matukio 

ya uvunjifu wa amani.
Aidha,  alisema Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi  (NEC), kwa upande 
wake,

imejitahidi kutoa elimu kwa   
wagombea na wafuasi wao na 
kwamba katika mikutano   yote 
tangu kampeni zianze Agosti 26, 
mwaka huu   katika Mkoa wa 
Mwanza hakuna matukio ma-
baya.

“Sisi tukiona mgombea ka-
zidisha muda wake wa kampeni, 
kazi yetu ni kutoa taarifa NEC, 
ili washughulike naye badala ya 

kumshusha jukwaani
hatua ambayo inaweza kuleta 

vurugu,” alisema.
Alisema Jeshi la Polisi Mkoa wa 

Mwanza limejiandaa vyema ku-
hakikisha uchaguzi huu unafanyi-
ka kwa amani, huku akisisitiza 
watu kupatiwa elimu,  badala ya 
kutumia nguvu ikiwamo bunduki 
na mabomu.

Kwa upande mwingine, Ka-
manda Muliro alisema wameen-
delea kutoa elimu kwa askari 
wote ili kuachana na matukio 
mabaya yakiwamo kuonea watu, 

kubambika watu kesi na kwamba 
hatua hiyo imesaidia kupunguza 
malalamiko ya wananchi.

“Hapa unaona hakuna watu 
wanaokuja kulalamika kwa saba-
bu askari wetu tunawapa elimu 
na kila kitu ninachoambiwa, la-
zima nikichunguze na kukitolea 
maamuzi,” alisema Kamanda Mu-
liro.

Aidha, Muliro alisema katika 
kampeni za mwaka huu, wa-
nanchi wengi hawataki   fujo 
baada ya kubaini madhara yake.

‘Baadhi ya 
shughuli  biashara 
zimeimarika  licha 
ya janga corona’

 Na Mwandishi Wetu

MAAMBUKIZO ya virusi vya 
corona, yanatajwa kusababisha 
changamoto nyingi ikiwamo kuathiri 
biashara nyingi nchini na sehemu 
mbalimbali duniani mwaka 2020.

Pamoja na kuwapo kwa 
changamoto hizo, baadhi ya 
shughuli za biashara ziliendelea 
kusimama imara na kupata matokeo 
mazuri ya kibiashara katika mwaka 
huu.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, 
wakati wa uzinduzi wa wiki ya 
huduma kwa wateja ya benki hiyo, 
uliofanyika katika Tawi la Benki ya 
CRDB Tazara jijini Dar es Salaam.

“Katikati ya changamoto 
ya COVID-19 Benki ya CRDB 
imeendelea kupata matokeo mazuri 
yanayotokana na kuwa karibu na 
wateja na kusikiliza changamoto zao 
na kuzipatia ufumbuzi wa pamoja,” 
alisema Nsekela.

Alisema, sambamba na hilo, Benki 
ya CRDB ilijikita katika kuwezesha 
sekta ambazo ziliendelea kufanya 
vizuri licha ya changamoto ya 
COVID-19 ikiwamo sekta ya afya. 

“Tunaposherehekea wiki ya 
huduma kwa wateja kwetu sisi ni 
fursa adhimu na tunawashukuru 
kwa jinsi ambavyo wanatuunga 
mkono, kwani mwaka 2020 
umeendelea kuwa wa mafanikio 
kwa Benki ya CRDB pamoja 
na changamoto mbalimbali 
zilizoikumba nchi na dunia kwa 
ujumla,” alisema.

Alisema, hiyo yote inatokana na 
imani kubwa kutoka kwa wateja 
wao na jinsi ambavyo wamekuwa 
nao bega kwa bega na kuwapa 
huduma na bidhaa zinazokidhi 
mahitaji yao.

Naye mwakilishi wa wateja wa 
Benki ya CRDB, Mkurugenzi wa 
Kampuni ya PMM Estate (2001), Dk. 
Judith Mhina, ameishukuru benki 
hiyo kwa huduma zake inazotoa 
kwa Watanzania katika maeneo 
karibu yote ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akimlisha keki mteja wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Huduma kwa 
Wateja, katika tawi la benki hiyo, TAZARA, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  
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 Na Mwandishi Wetu

KATIKA kupambana na upotevu wa mazao 
baada ya mavuno unaokadiriwa kuigharimu 
Tanzania hasara ya Sh.  bilioni 3.92 au dola 
za Marekani milioni 1.8, Tanzania inajenga 
masailo matano na maghala 12 ili kuhifadhi 
tani 80,000 za mazao. 

 Kati ya jumla ya tani hizo, tani 34,000 
zitakuwa ni za mahindi.

Kwa mujibu wa nyaraka iliyopatikana 
serikali ya Tanzania inawakilishwa katika 
mradi huu mkubwa na Benki ya Kilimo ya 
Tanzania (TADB).

Makadirio ya kitaalamu yanaonyesha 

kwamba kila mwaka wa mavuno Tanzania 
hupoteza kati ya asilimia 30 na   40   ya 
nafaka zinazozalishwa nchini na   asilimia 
ya upotevu inakuwa kubwa zaidi kwa mazao 
teke.

Kwa mujibu wa nyaraka hizo, kadri 
wakulima wanavyotumia zana duni, 
ndiyo  upotevu wa mazao unavyokuwa 
mkubwa na kwamba kadri kilimo 
kinavyokuwa cha mashine ndivyo upotevu 
wa mazao unavyopungua.  

Aidha, zinafanua kuwa kwa desturi, 
upotevu unatokea wakati wa kuanika, 
kuhifadhi na kuchakata mazao. 

Pia inaelezwa kuwa imekuwapo haja ya 

muda mrefu ya wakulima kupata teknolojia 
za kisasa, mfano wa masailo na maghala ya 
kileo ili kupambana na upotevu wa mazao 
baada ya kuvuna.  

Kilimo kinatajwa kuwa kinachangia 
asilimia 40 za pato la taifa  na asimilia 58 ya 
wananchi wanaajiriwa na shughuli tofauti 
katika sekta ya kilimo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet 
Justine, alipoulizwa juu ya mradi huo, 
alieleza kwamba TADB inaona fahari kuwa 
moja ya taasisi zinazoutekeleza mradi kwa 
sababu jukumu lake ni la kitaifa ni kuifanya 
sekta ya kilimo kuwa ya kisasa na kuboresha 
maisha ya wakulima, wafugaji na wavuvi.

Wafugaji watakiwa kuwatumia wataalamu
 Na Futuma Selemani, KIBAHA

S
ERIKALI imewataka wafugaji wa-
jenge tabia  ya kuwashirikisha   na 
kuwatumia wataalamu wa mifugo 
kujua chanzo sahihi cha magonjwa 

yanayoikabili   mifugo yao badala ya kuji-
geuza wao madaktari wa mifugo. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo  na 
Uvuvi (Sekta ya Mifugo), Prof. Elisante ole 
Gabriel, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
alipotembelea  Taaasisi ya Chanjo Kibaha 
na kutembelea  kiwanda cha kutengeneza 
chanjo za mifugo kilicho chini ya wizaya 
hiyo kupitia Wakala wa Maabara ya Vet-
erinari Tanzania (TVLA) kisha kuzungumza  
na wahariri wa vyombo mbalimbali vya 
habari waliotembelea   kuona shughuli zi-
nazofanywa  na taasisi hiyo inayoendeshwa 
na wakala hiyo. 

“Kuna baadhi ya wafugaji wanadhani 
kuwa ng’ombe ni wao, wanadhani wa-
naweza kuwa madaktari mara nyingine 
hata mtu akiwa na zahanati yake lazima 
amshirikishe daktari ajue anatibiwa vipi, 

ingawa jengo ni la kwake, hawezi kusema 
nipeni dawa hii ile na ile hapana,” alisema 
Prof. Gabriel na kuongeza:

“Hoja yangu wafugaji lazima wawatumie 
wataalamu wa mifugo waambiwe  chanzo 
sahihi kinachoikabili mifugo  yao kwa kud-
hani ukimchoma ng’ombe sindano ya DTT  
ndio unahisi   vidudu vyote vya sotoka vi-
takufa hapana.”

“Watanzania wapate chanjo kwa bei 
rahisi, wafugaji wafuge kisasa na kutoa tiba 
nzuri kwa mifugo…Watanzania nunueni 
chanjo zilizohakikiwa katika ubora 
unaotambulika kwa bei inayostahili,” 
alisema.

Aidha, alizishauri halmashauri kutoa kip-
aumbele katika sekta ya mifugo kwa mujibu 
wa sheria, na kuelekeza kuwa asilimia 15 ito-
kanayo na mapato ya ndani kutokana sekta 
ya mifugo irudi kuendeleza sekta hiyo. 

“Lengo  ni ndani ya halmashauri kuwapo 
na mkakati wa kuendeleza mifugo kwa ku-
tumia chanjo zilizoratibiwa kufuatia idhi-
bati TVI I inazalisha chanjo hizo ni muhimu 
zitumike kwa usalama wa wanyama na 

kulinda afya za watu,” alisema.
Aliwataka wataalamu wa mifugo watam-

bue hawapo kwa maslahi yao binafai bali ni 
kuwasaidia wafugaji ili wawakumbuke kwa 
mchango wao. 

“Kila mtu atoe mchango wake kitaalamu 
kusaidia wafugaji, lazima ukiondoka watu 
wakukumbuke michango yenu sio vyeo vy-
enu, mnajua  chanjo ipi imsaidie mfugaji,” 
alisema. 

Alisema kituo kinasaidia mno chanjo ka-
tika matibabu ya mifugo, hivyo ni muhimu 
Watanzania waelewe chanjo huchanjwa 
ng’ombe au mifugo kabla haijaugua na hu-
fanyika kwa wingi, hivyo ikipelekwa chan-
jo ambayo sio yenyewe italeta madhara 
makubwa kwa taifa. 

Katika hatua nyingine, Prof. Gabriel 
alisema wizara imeanza mazungumzo na 
Shirika la Bima la Taifa (NIC) kwa ajili ya 
uanzishwaji wa bima ya mifugo.

Alisema wameshazungumza na Mkuru-
genzi Mkuu wa NIC, Dk. Elirehema Doriye 
na kwamba mazungumzo yanakwenda vi-
zuri.

Watoto wakiwa wamedandia nyuma ya lori lililokuwa kwenye mwendo katika eneo la Buguruni kwa Mnyamani, jijini Dar es Salaam 
jana, kitendo kinachoweza kuhatarisha usalama wa maisha yao. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE.  

Masailo, maghala yajengwa
kudhibiti upotevu wa mazao

Na Waandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Mazingira (NEMC) limesema 
linajivunia ushirikiano wake na vyombo 
vya habari na kusema vyombo hivyo 
vimesaidia kusambaza elimu ya mazin-
gira, ambayo imeongeza uelewa wa wa-
nanchi juu ya umuhimu wa kuyatunza 
na kuhifadhi mazingira.

Akizungumza katika hafla ya utunzaji 
wa mazingira jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel 
Gwamaka, elimu ya mazingira imekuwa 
ikitolewa na wafanyakazi wa NEMC na 
taasisi nyingine zikiwamo shule na vyuo.

“Sisi kama baraza tumetoa elimu ya 
mazingira kwa jamii, lakini elimu hii 
inatolewa hata shuleni na vyuoni, jambo 
ambalo linasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza uelewa kwa watu wengi,” 
alisema Dk. Gwamaka.

Alisema baraza hilo linashirikiana 
vyema na vyombo vya habari. Aidha, 
NEMC hutoa vipeperushi ambavyo vina-
himiza utunzwaji wa mazingira.

“Nataka nikiri hapa kwamba baraza 
tumekuwa wadau wakubwa wa vyombo 
vya habari. Natumia nafasi hii kuvishuk-
uru vyombo vya habari kwa kazi kubwa 
ya kuwaelimisha watu juu ya umuhimu 
wa kutunza na kuhifadhi mazingira 
nchini,” alisema Dk. Gwamaka.

Aliwaomba wananchi kuyaenzi maz-
ingira na kueleza kwamba kwa kuwa 
Tanzania sasa ina uchumi wa kati, hivyo 
ni muhimu   wananchi wakayalinda 
mazingira yanayowazunguka kwa saba-
bu uzalishaji katika kila sekta ya uchumi 
utaongezeka.

NEMC yajivunia 
ushirikiano wake na 
vyombo vya habari

 Na Yasmine Ptotace

JAMII imeshauriwa kujifunza jinsi ya 
kutoa huduma ya kwanza   kwa mtu 
aliyapata tatizo katika mwili, na kwamba  
kwa kufanya hivyo itasaidia kuokoa mai-
sha ya watu waliopata matatizo.

Hayo yalisemwa na   Naibu   Katibu 
Mkuu wa Red Cross Tanzania, John Bu-
sunga,  alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari, kuhusiana na kazi 
zinazofanywa na Red Cross.

“Huduma ya kwanza ni muhimu, jamii 
kuijua kwa sababu mtu anapopata tatizo 
wanamsaidia na baadaye kumpeleka 
hospitali kama tatizo bado litakuwapo,” 
alisema.

Aliongeza  kuwa baadhi ya watu wa-
napata majanga na kujeruhiwa, lakini 
wanakumbana na changamoto pale wa-
napokosa huduma ya kwanza   na ku-
sababisha tatizo kuwa kubwa.

Alisema huduma ya kwanza inaokoa 
sana maisha ya watu waliopata matatizo.

Alisema mtu ambaye anatatizo inabi-
di alale mlalo salama, ambao unasaidia 
hata mtu akitapika matapishi  hayaendi 
na  pia itasaidia kupumua vizuri.

Alisema lengo la Red Cross ni 
kustawisha   uhai   na afya kwa   bin-
adamu. 

Red Cross yaeleza  
umuhimu kutolewa 
huduma ya kwanza
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Mashamba makubwa sasa 
kulimwa mazao ya kimkakati

 Na Ashton Balaigwa, SINGIDA

S
ERIKALI inakusudia 
kufungua mashamba 
makubwa ya mazao ya 
kimkakati ikiwamo koro-

sho lengo  kukabiliana na nchi 
washindani katika nyanja za 
uzalishaji, ubora na bei ya bidhaa 
zitokanazo na mazao hayo kwe-
nye soko la dunia.

Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya Mazao kutoka Wizara ya 
Kilimo, Nyasebwa Chimagu, 
aliyasema hayo jana wilayani 
Manyoni wakati wa mafunzo ya 
kilimo bora cha korosho ambayo 
yanatolewa na wataalamu ku-
toka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI), Kituo cha Naliendele 
kwa wakulima wa korosho wa 
Halmashauri za Manyoni na Itigi 
mkoani Singida.

Alisema serikali imedhamiria 

uzalishaji wa mazao ya kimkakati 
kama  korosho ili iweze kuhimili 
ushindani kwenye soko la dunia.

“Dhamira yetu kama taifa ni 
kuanzisha mashamba makubwa 
ya mazao ya kimkakati ili tu-
mudu ushindani uliopo sokoni, 
katika hili tutashindana na 
mataifa yanayoongoza kwa sasa 
katika uzalishaji wa korosho 
kama Vietnam, India na Brazili,” 
alisema Nyasebwa.

Alisema ili kufikia azma hiyo, 
Tanzania imedhamiria kuongeza 
uzalishaji wa korosho kutoka 
tani 300,000 zinazozalishwa hivi 
sasa hadi tani 1,000,000 ifikapo 
mwaka 2025.

Nyasebwa alisema kuwa 
korosho zinazolimwa Tanza-
nia zinaongoza duniani kwa 
utamu, hivyo endapo uzalishaji 
utaongezeka, suala la upatikanaji 
wa soko halina wasiwasi.

“Tuna bahati kwamba korosho 
zetu ni tamu ikilinganishwa na 
korosho zinazopatikana katika 
nchi nyingine zote zinazolima 
korosho, hivyo tunao uhakika wa 
kufanya vizuri sokoni isipokuwa 
kinachohitajika ni kuongeza 
uzalishaji kwa kadri tuwezavyo,” 
alisema Nyasebwa.

Aliongeza kuwa katika kufani-
kisha malengo hayo, Tanzania 
imepanua maeneo yanayozali-
sha korosho kutoka mikoa mi-
tano iliyokuwa ikilima zao hilo 
hadi kufikia mikoa 17.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Tixon Nzunda, alisema 
kilimo cha mashamba makubwa 
kina faida kubwa kwa taifa kwa 
kuwa mbali na kuongeza uzal-
ishaji pia yatatumika kutoa elimu 
ya kilimo bora kwa wananchi.

“Mashamba makubwa yana 
faida nyingi, kwanza ni kuy-

atumia kutoa elimu, lakini pia 
wakulima wanapokuwa pamoja 
inakuwa rahisi hata kuwafikishia 
huduma wanazozihitaji ikiwamo 
upatikanaji wa pembejeo, ujenzi 
wa maghala ya kuhifadhia mazao 
na miundombinu mingine,” 
alisema Nzunda.

Nzunda alisema kuwa shamba 
kubwa la korosho lililopo wilaya-
ni Manyoni ni mfano wa kuigwa 
kwa sababu hakuna mahali 
pengine popote nchini ambapo 
wakulima wameungana na kuli-
ma shamba kubwa la aina hiyo.

Shamba la korosho lililofun-
guliwa wilayani Manyoni lina 
ukubwa wa zaidi ya ekari 22,000 
kwa pamoja, lakini linamilikiwa 
na wananchi wenyewe ambao 
wamegawiwa maeneo madogo 
madogo ambayo yameungana 
na kuunda shamba hilo.

Vijana wakitumia chandarua kuvua samaki aina ya kambare katika bwawa la maji, eneo la Kibamba kwa Pombe, jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA . 

 Vijana wafundwa 
amani uchaguzi 
 Na Frank Kaundula, MOROGORO

VIJANA wameshauriwa kue-
ndelea kutii sheria za nchi na 
sheria za uchaguzi ikiwamo 
kutojihusisha na maandamano 
yasiyo na vibali, ili kulinda 
amani ya nchi ambayo ime-
asisiwa na viongozi wa taifa 
tangu kupata Uhuru.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Kasisi Kiongozi 
wa Kanisa la Utatu Mtakatifu 
Anglikana Dayosisi ya Mo-
rogoro, Peter Mkengi, katika 
ibada ya kuombea amani 
wakati wa uchaguzi ambapo 
alisema amani ya nchi ipo 
mikononi mwa vijana hivyo 
hawapaswi kuichezea.

Alisema endapo wataki-
uka sheria za nchi na kufuata 
mkumbo kwa matakwa ya 
wanasiasa, watakaoathirika 
kwa kiasi kikubwa ni watoto 
na wanawake ambao hawana 
hatia na kusababisha ongeze-
ko la umaskini nchini.

“Niwaombe vijana kutoji-
husisha na vitendo vyovyote 
vinavyotishia usalama na 
amani katika nchi yetu hasa 
kipindi hiki cha kampeni 
kwani nchi ikiingia katika 
machafuko, tutawapa shida 
sana hawa watoto ambao leo 
tunasherehekea nao pamoja 
wanaweza kupoteza wazazi 
wao na kusabaisha wasifikie 
malengo yao,” alisema Mchun-
gaji Mkengi. 

Alisema ni wajibu wa kila 
Mtanzania kuhakikisha mtoto 
analindwa ili aweze kupata 
haki zake za msingi katika ku-
fikia ndoto zao, ambapo njia 
kuu ya kuwalinda ni kudumi-
sha amani iliyopo nchini

 Na Christina Haule, MOROGORO

WATUMISHI wa Ofisi ya Bunge na ya Wa-
ziri Mkuu wameshauriwa kuwa na uelewa 
mpana kuhusu nafasi yao katika mchakato na 
mipango mbalimbali, ili sera na sheria zitaka-
zotungwa ziakisi na kujibu changamoto halisi 
zinazowakabili wananchi.

Katibu wa Bunge, Stephen Kagaigai, alise-
ma hayo jana wakati akifungua mafunzo ya 
uchambuzi wa sera na matumizi ya utafiti 
kwa watumishi hao yaliyoandaliwa na taasisi 
inayojishughulisha na utafiti katika masuala 
ya uchumi na maendeleo (REPOA), ambapo 
alisema kati ya majukumu ya Bunge yaliyopo 
ni pamoja na kuishauri serikali juu ya utun-
gaji wa sera na sheria mbalimbali za nchi na 
kwamba bunge hujadili na kupitisha mipango 

ya taifa, bajeti ya serikali na hatimaye kuisima-
mia wakati wa utekelezaji.

Aidha, Kagaigai alisema washiriki wa 
mafunzo hayo ni miongoni mwa washauri 
muhimu wa Bunge na Serikali wakati wa 
utekelezaji wa majukumu ya nchi ambapo mi-
pango, sera na sheria zinazotungwa huzinga-
tia maslahi ya wananchi.

“Kama wote mnavyofahamu, Tanzania ni 
nchi yenye serikali iliyowekwa na wananchi 
na iko kwa ajili ya wananchi na inaangalia zai-
di maisha na maslahi ya wananchi. Sera isiyoz-
ingatia uhalisia wa changamoto zinazowaka-
bili wananchi itapelekea hatimaye kutungwa 
kwa sheria isiyofaa,” alisema Kagaigai.

Alisema ni muhimu washiriki hao wakawa 
na uelewa mpana na kufanya sera na sheria 
zinazotungwa ziakisi au ziwe sawa na kujibu 

changamoto halisi zinazowakabili wananchi.
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa REPOA, Dk. 

Donald Mmari, alisema majukumu makubwa 
ya REPOA ni kufanya utafiti wa kisera, kujenga 
uwezo wa watafiti katika masuala ya kisera na 
kufikisha matokeo ya utafiti huo kwa watumi-
aji ikiwa ni pamoja na watunga sera na wa-
fanya maamuzi juu ya mipango na mikakati 
ya maendeleo.

Alisema lengo kuu ni kuchangia katika 
juhudi za kuleta mabadiliko ya kijamii na kiu-
chumi ili kuwa na maendeleo jumuishi kama 
Dira ya Maendeleo Endelevu (SDGs) na hata 
agenda ya Muungano wa Afrika 2063.

Dk. Mmari alisema katika kutekeleza mpan-
go wa nne wa kimataifa wa miaka mitano 
(2020-24) wamedhamiria kuimarisha uhusi-
ano kati ya utafiti na sera za nchi.

Watumishi watakiwa uelewa wa nafasi zao

 Na Elisante John, SINGIDA

  ZAIDI ya mbwa na paka 450 
wamechanjwa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama mkoani 
Singida, ili kukabiliana na ugonjwa 
wa kichaa cha mbwa.

Zoezi la chanjo hiyo 
limetekelezwa bure kwa pamoja 
kati ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama na shirika lisilokuwa la 
kiserikali ‘Education for Africa 
Animal Welfare Organization’ 
(EAAW) lenye makao yake makuu, 
jijini Dar es Salaam.

  Kaimu Ofisa Mifugo na Uvuvi 
Wilaya ya Mkalama, Joseph 
Dotto, alisema kuwa chanjo 
hiyo ni mwendelezo wa EAAW, 
linalojihusisha na ustawi, matunzo, 
matibabu na kuielimisha jamii juu 
ya haki za wanyama, kuchanja 
mbwa na paka wilayani hapa tangu 
mwaka jana.

  Dotto alifafanua kuwa, kichaa 
cha mbwa ni tatizo linaloikabili 
dunia, kutokana na athari zake 
kwa binadamu, ambaye maisha 
yake yanakuwa hatarini baada 
ya kung’atwa na mbwa au paka 
mwenye kirusi cha ugonjwa huo, 
iwapo hatakuwa na tahadhari ya 
kutosha.

Mbwa, paka 400 
wapatiwa chanjo
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Kwa heri ‘muuaji’ zebaki 
kusafisha dhahabu

W
ALEZI wa klabu za 
jinsia katika shule za 
msingi na sekondari 
mkoani Dar es Sa-

laam, wakiwa kwenye jukwaa la 
kuhamamisha kampeni za kuko-
mesha ukatili wa kijinsia dhidi ya 
wanafunzi na makundi mengine, 
wanawaelekezea kidole wazazi na 
walezi kuwa ndio chanzo.

Mbali na walezi hao wa klabu 
ambao ni walimu jukwaa hilo lina-
husisha wawakilishi wa vituo vya 
taarifa na maarifa na wana jamii 
kutoka maeneo mbalimbali jijini, 
ambao kwa hatua mbalimbali wana-
litupia macho tatizo hilo, wakisema 
walezi na wazazi wana mchango 
mkubwa kuwaokoa wanafunzi dhidi 
ya ukatili.

Wakilenga kujadili suala la ukatili 
wa kijinsia katika jamii na shuleni, 
kupeana uzoefu wa taarifa zinazo-
husu changamoto wanazokabili-
ana nazo walezi wa klabu katika 
kupambana na ukatili wanataja 
udhalilishaji wa kingono, kiafya 
na kisaikolojia kuwa ni mambo 
wanayokutana nayo.

Wanasema ukatili huo ni pamoja 
na wa kingono, kiafya, kiuchumi, 
kisaikolojia na kijamii, ambao wadau 
hao waujadili kwa kina wakifunguka 
kuwa wanakumbana na vituko vingi 
vinavyohusiana na unyanyasaji 
miongoni mwa wanafunzi wao 
shuleni.

Mwalimu Saada Shifta wa Shule 
ya Msingi Kipunguni, anakuwa wa 
kwanza kufunguka katika semina 
hiyo iliyoandaliwa na Jukwaa la 
Vijana Wanaharakati (YFF) kutoka 
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP).

Anasema, walimu wanakutana 
na vituko vingi shuleni ukiwamo 
baadhi ya wanafunzi kufanyiana 
ukatili wa kijinsia ukiwamo wa 
ubakaji hali inayoonyesha kuwa 
hawana malezi bora kutoka kwa 
wazazi na walezi.

“Inasikitisha kuona kwamba 
mwanafunzi mdogo anajua mambo 
ya kujamiiana ukimbana anakwam-
bia anayaona nyumbani kwao. Hii 
ni wazi kwamba wazazi na walezi 
wana matatizo ya malezi bora kwa 
watoto wao na hasa suala la ngono,” 
anasema Saada.

Anasema, wakati mwingine 

baadhi ya wazazi hawatoi ushiriki-
ano wanapopewa taarifa kuhusu 
tabia za watoto wao na kwamba kwa 
mazingira hayo ukatili wa kijinsia 
utazidi kuendelea, kama wazazi na 
walezi hawatabadilika.

Masanja Ephraem ni mwalimu wa 
Shule ya Msingi Umoja, anasema, 
wapo wazazi wanaoacha majukumu 
ya malezi ya watoto wao kwa wafan-
yakazi wa ndani, hali inayochangia 
kuwapo kwa ukatili wa kijinsia.

“Mimi niwaombe wazazi wenye 
tabia hiyo wabadilike wasiiache kazi 
ya malezi kwa wafanyakazi wa ndani 
ama televisheni, kwani matokeo 
yake ni kuwaingiza kwenye ukatili 
wa kujinsia,” anasema Masanja.

Wakati Masanja anasema hayo, 
Mwalimu Janeth Komba wa Shule ya 
Sekondari Mabibo, anasema shuleni 

kwake anashughulika na wanafunzi 
wenye shida ndiye mlezi wao.

Anasema, ipo haja kwa walezi wa 
klabu za wanafunzi na wakuu wa 
shule kujenga urafiki na wanafunzi 
ili iwe rahisi kupata taarifa sahihi za 
ukatili wa kijinsia wanazofanyiwa 
nyumbani na hata shuleni.

Mwakilishi wa kituo cha taarifa 
na maarifa cha Manzese, Ther-
esia Lihanjala, anasema vitendo 
vya wanafunzi kufanyiana ukatili 
wenyewe kwa wenyewe vipo 
shuleni na kwamba ni suala lin-
alobaki.

“Nimewahi kupata taarifa za 
aina hiyo katika eneo langu ziki-
husu wanafunzi wa darasa la tatu 
kufanyiana vitendo hivyo, hali inay-
oonyesha wazazi na walezi bado 
wana kazi ya kusimamia malezi,” 

anasema Theresia.
Kwa upande wake mzazi anaye-

jitambulisha kwa jina la Ndallu 
Juma, anashauri kila shule kuan-
zisha somo la ukatili wa kijinsia ili 
watoto wajue maana ya ukatili huo 
na kuukwepa wawapo shuleni ama 
nyumbani.

AHADI YA SERIKALI
Katika maadhimishi ya siku 

16 za kupinga ukatili wa kijinsia 
mwaka jana jijini Dodoma, serikali 
iliahidi kuwa itaendelea kushiriki-
ana na asasi za kiraia kupambana 
na vitendo vya ukatili wa kijinsia 
katika maeneo yote nchini.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu ndiye anayetoa 
ahadi hiyo na kuagiza jamii kusi-

Mwezeshaji Beatrice Ezekiel, akizungumza kwenye semina hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

mamia uanzishwaji na uendeshwaji 
wa kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto.

Kamati hizo zinatakiwa kuanzia 
ngazi ya vijiji, kata, halmashauri 
na mikoa, ili kuzuia vitendo hivyo, 
kwa kuwa dhamira ya serikali 
imetekeleza kwa vitendo azma ya 
kukomesha ukatili wa kijinsia.

Waziri Ummy pia anaagiza kuan-
zishwa kwa madawati ya jinsia 
katika Taasisi za Elimu ya Juu ili 
kukomesha vitendo vya rushwa 
ya ngono na ukatili mwingine kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu vya kati 
na vingine.

 
HALI YA UKATILI
Ripoti ya Shirika la Umoja wa 

Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), linasema nusu ya 
wanafunzi wa umri wa kati ya 
miaka 13 hadi 15 duniani, sawa na 
watoto milioni 150, wamewahi kun-
yanyaswa na wenzao shuleni.

Ripoti hiyo iliyopewa jina la 
‘komesha ukatili katika shule’ ya 
mwaka 2018, inasema unyanyasaji 
wa rika unaopimwa kwa idadi 
ya watoto wanaoripoti kunyan-
yaswa mwezi uliopita au wame-
husika katika ugomvi mwaka 
jana ni sehemu ya matukio katika 
maeneo ya masomo duniani kote 
na inaathiri elimu na maisha katika 
nchi tajiri na hata zile maskini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu 
wa UNICEF, Henrietta Fore, kila siku, 
wanafunzi wanakabiliwa na hatari 
nyingi, ikiwa ni pamoja na mapigano, 
shinikizo la kujiunga na makundi, 
unyanyasaji wa ana kwa ana na pia 
mtandaoni, unyanyasaji wa kijinsia 
na vurugu za kutumia silaha.

Anafafanua kuwa elimu ni 
ufunguo wa kujenga jamii za amani, 
na bado, kwa mamilioni ya watoto 
duniani kote, shule si salama, 
kwamba hali hiyo inaweza kusaba-
bisha msongo wa mawazo, wasiwasi 
kwa wanafunzi.

Ukurasa 13

elimu

Wazazi, walezi waambiwa
ni chanzo ukatili shuleni 

Na SaBaTO KaSIKa 

Mafunzo matumizi
bora ya misitu
yalivyobadili sura
 ya wananchi, kijiji



Udumavu, lishe duni
sasa vyapatiwa tiba
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Mbegu zipo 
za kuto-
sha na ata-
shirikiana 
nao tangu 
maandalizi 
ya shamba, 
upandaji 
wake, am-
bavyo vina-
hitaji utaala-
mu ili kupata 
mavuno 
mengi.

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, Mankiligo Said, akitoa elimu ya lishe bora 
kwa kinamama wa kata ya Didia. PICHA: MARCO MADUHU

L
ICHA ya Shinyanga kuwa 
miongoni mwa namba moja 
kwenye mikoa mashuhuri 
kwa kilimo, ufugaji na 

uchimbaji wa madini unakabiliwa 
na changamoto ya watoto wao 
kuwa na udumavu na utapiamlo 
kutokana na lishe duni.

Pengine, ilitarajiwa kuwa jamii 
ya wakulima, wafugaji na wafanya-
biashara kama walivyo wenyeji wa 
Shinyanga watoto wake wasingeka-
biliwa na udumavu sababu ya ku-
wapo na vyakula vingi, lakini sivyo, 
mathalani wilayani Shinyanga wa-
toto wana utapiamlo, unaochang-
iwa na kutozingatia ushauri wa 
wataalamu wa afya, mila potofu 
na kutojali lishe bora tangu kipindi 
ch mjamzito na kuanza kumlisha 
mtoto.

Hali ya udumavu kwa watoto ka-
tika halmashauri hiyo ni asilimia 
33 na sasa wamejiwekea malengo 
kuwa ifikapo 2025 wawe wamesha-
pungua na kufikia asilimia 27.

Kutokana na kuwapo kwa tatizo 
hilo la udumavu kwa watoto shirika 
lisilo la kiserikali la Agape linalo-
tetea haki za wanawake na watoto, 
limeanzisha mradi wa kutoa elimu 
ya lishe bora kwa watoto, pamoja 
na kuwapatia wazazi elimu ya kil-
imo cha viazi lishe.

Mkurugenzi wa Agape, John 
Myola, anasema kinachokwami-
sha jamii ya wakulima ni ukosefu 
wa elimu ya lishe bora, pamoja na 
kulima mazao ya chakula ambayo 
yatafanikisha kuimarisha afya za 
watoto tangu kinamama wakiwa 
wajawazito hadi ukuaji.

Myola anaeleza kuwa baada ya 
kuona kuna upungufu huo walian-
zisha mradi wa utoaji elimu ya lishe 
bora kwa watoto katika halmashau-
ri hiyo ya Shinyanga, wakianza na 
vijiji vitano vilivyopo kata ya Didia 
ili wakawe mabalozi kwa wenzao.

Anafafanua kuwa mbali na 
utoaji wa elimu hiyo ya lishe bora 
wanawake wanafunzwa ukulima 
wa viazi lishe ambavyo vitasaidia 
kuimarisha afya hizo na kuwak-
inga pia na magonjwa mbalimbali 
vikiwamo virusi vya corona kwani 
maradhi yanayotokana na virusi 
husababishwa na kinga za mwili 
kutetereka.

“Elimu ya lishe bora katika viji-
jiji vitano vya Halmashauri Wilaya 
ya Shinyanga, inawanufaisha ki-
namama 40 ambao wana watoto 
walio na umri chini ya miaka sita, 
ili wakawe mabalozi kwa wenzao 
kuwapa elimu hii ambayo itasaidia 
kupunguza tatizo la udumavu kwa 
watoto wetu,” anasema Myola.

“Pia wanafundishwa kulima viazi 
lishe, kuanzia maandalizi ya sham-
ba, mavuno, pamoja na matumizi 
yake ili kuimarisha afya ya mtoto 
tangu mama akiwa mjamzito, uku-
aji hadi anapoanza kula chakula,” 
anaongeza Myola.

KUENDEKEZA UTAMADUNI
Mankiligo Said ni Ofisa Lishe wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, anasema tatizo linalosaba-
bisha watoto wa wakulima kuwa 
na udumavu ni kuishi kwa kufuata 
mila za kizama, ambapo mama an-
apokuwa mjamzito hali mlo kamili 
na anapojifungua,  hanyonyeshwi 
mtoto ipasavyo na kuanza kupewa 
vyakula mapema tena visivyo na 
virutubisho vinavyohitajika.

Anasema elimu inatolewa na 
Agape kwa kushirikiana na wadau 
ikiwamo serikali, itasaidia kwa kiasi 
kikubwa kupunguza tatizo la udu-
mavu kwa watoto wilayani humo 
na kupunguza kuendekeza mila za 
kizamani kwani wanufaika wana-
shauriwa kuzingatia ushauri ambao 
wanapewa na wataalamu ili kuima-
risha afya za watoto wao.

“Ushauri wangu kwa kinama-
ma hawa 40 kutoka vijiji vitano, 
waishike sana elimu hii ya lishe 
bora, pamoja na kwenda kulima 
viazi lishe katika msimu wa kilimo 
ujao, chakula ambacho kitasaidia 
kufikia malengo ambayo tume-
jiwekea ya kupuguza udumavu 
kwa watoto ifikapo 2025,” Said 
anaongeza.

Evelyne Lyimo ni mdau wa 
masuala ya lishe kutoka Shirika la 
Save the Mother and Children of 

Central Tanzania (SMCCT) lililopo 
Singida, ambaye ni miongoni mwa 
wawezeshaji katika kutoa elimu ya 
lishe bora kwa kina mama wilayani 
Shinyanga, na ni mtaalamu pia wa 
kutengeneza juisi na maandazi ya 
viazi lishe, anayesema mwanamke 
anapokuwa mjamzito anapaswa 
kuzingatia suala la kula chakula 
bora, kufuata maelekezo ya wataal-
amu kwa kuhudhuria kliniki kama 
anavyoshauriwa.

Anasema ni vyema kufanya hivyo 
ili anapojifungua mtoto awe na afya 
njema sababu anahimizwa kutam-
bua kuwa ni lazima aanze kujenga 
ndani ya miezi tisa kupitia chakula 
anachokula mama yake wakati 
mjamzito.

Anafafanua kuwa mtoto akishaz-
aliwa na kufikia hatua ya kuanza 
kula chakula ana paswa kupewa 
vyakula vyenye virutubisho na lishe 
bora vikiwamo viazi lishe ambayo 
ni rahisi kupatikana katika maeneo 
yote sababu vinalimwa kwa wingi 
ili kuendelea kuimarisha afya yake 
pamoja na kumjengea kinga ya 
mwili na kuepukana na magonjwa.

 
FAIDA VIAZI LISHE
“Viazi hivi vina faida zaidi ya 10, 

ambapo mama mjamzito anapovi-
tumia yeye na mtoto wake wataku-
wa wamenufaika na mengi. Mosi 
vinaongeza kinga yake ya mwili 

pamoja na mtoto. Tena huongeza 
damu mwilini, vinaiweka shinikizo 
au presha ya dawa kwenye miza-
nia.   Sukari yake ni bora mwilini, 
huleta kupata choo laini, pamoja na 
kurekebisha mzunguko wa damu 
hata siku ya kujifungua hawezi 
kuwa na upungufu,” anasema 
Lyimo.

Faida nyingine kwa mujibu wa 
mtaalamu huyo ni pamoja na “mto-
to kuwa salama na mwenye uzito 
mzuri pamoja na afya njema saba-
bu ya kupata lishe bora kabla ha-
jazaliwa na iwapo ananyonyeshwa 
vizuri, akifikia hatua ya kuanza kula 
anampa chakula cha viazi lishe kwa 
kuvipika kwenye uji ikiwa ni ku-
viponda au kutumia unga wake,” 
anaongeza.

Ofisa Kilimo Wiliam Kuya, anase-
ma eneo vilipo vijiji hivyo vitano 
vinavyopewa elimu ya lishe bora 
ambavyo ni Mwanono, Didia, Mwa-
nalulu, Bukumbi, pamoja na Chem-
beli, ofisi yake iko tayari kushiriki-
ana na wanawake hao kutoa elimu 
ya kulima viazi lishe.

Anasema mbegu zipo za kutosha 
na atashirikiana nao tangu maan-
dalizi ya shamba, upandaji wake, 
ambavyo vinahitaji utaalamu ili 
kupata mavuno mengi.

“Naombeni kinamama ambao 
mmepata mafunzo haya ya elimu 
ya lishe bora, mnitumie wakati wa 
msimu wa kilimo wa mwaka huu 
ili niwaelekeze namna ya kulima 
viazi hivyo  nipo kwa ajili yenu ili 
mpate mavuno mengi na kuvitumia 
katika chakula na kuimarisha afya 
za watoto wenu,” anasema Kuya.

Asha Hamisi ni miongoni mwa 
kinamama hao ambao wamepata 
elimu hiyo ya lishe bora, anasema 
wao ni wakulima lakini walikuwa 
hawana elimu ya lishe bora kwa 
kujua vyakula gani anapaswa ku-
pewa mtoto, ambapo alikuwa ak-
ipewa chakula chochote tu ili mladi 
ashibe.

Anasema maisha yao siku zote 
watu wa vijijini hua wanaishi kwa 
kufuata mila na desturi za wazazi 
wao, ambapo masuala hayo ya lishe 
ni mageni kwao, na mwanamke ak-
ishika ujauzito hua anakula chakula 
chochote kile, pamoja na kufanya 
kazi hadi siku ya kwenda kujifun-
gua hakuna kumpumzika.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga, 
Deus Mhoja, anawataka kinamama 
hao 40 kutoka vijiji vitano, elimu 
ambayo wameipata ya lishe bora, 
wakaisambaze kwa wenzao kutoka 
vijiji vingine, ili kusaidia kupungu-
za tatizo la udumavu kwa watoto 
wilayani humo.

Amewataka kinamama hao 
kila mmoja akaunde kikundi cha 
watu 10, pamoja na kukisajili na 
kutengeneza katiba yao, ili wapate 
mkopo wa halmashauri asilimia 10, 
na kukodi mashamba ya kulima via-
zi lishe, pamoja na kuwa mashamba 
darasa,” anasema Mhoja.

Mhoja anayezungumza kwa nia-
ba ya Mkurugenzi wa Halmashauri 
Wilaya ya Shinyanga, anasema 
matarajio ya serikali kwa kilimo hi-
cho ni kuona viazi lishe vinakuwa 
chachu ya mabadiliko ya kupun-
guza tatizo la udumavu kwa watoto 
wilayani humo.

elimu
Na Marco Maduhu, 
ShINYaNGa



T
ANZANIA ni miongoni 
mwa mataifa Afrika yenye 
idadi kubwa ya wachim-
baji wadogo wa dhahabu 

wanaokadiriwa kufikia takriban 
milioni 1.2, ambao huchenjua ma-
dini hayo kwa kutumia zebaki.

Pamoja na kuajiri watu zaidi ya 
milioni, uchimbaji unachangia ajira 
zisizo za moja kwa moja kwa watu 
milioni 7.2 na inakadiriwa kuwa 
katika kuchenjua zaidi ya tani 5.2 
za zebaki hutumiwa kwa mwaka 
na wachimbaji hao waliozagaa pote 
nchini ni kwa mujibu wa Ofisa Maz-
ingira wa Baraza la Taifa la Uhifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Kemilembe Mutasa.

Mutasa anasema zebaki inayotu-
mika nchini huingizwa kupitia njia 
zisizo rasmi au za panya

Katika utafiti uliofanywa na 
Nipashe miaka minne iliyopita ili-
bainika kuwa kemikali hiyo huingi-
zwa kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo na Msumbiji, DRC 
ikiwa ndilo chimbuko kubwa la 
biashara hiyo kwenye ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati na pia ili-
fahamika kuwa mzalishaji mkubwa 
wa zebaki duniani ni China.

“Uchimbaji mdogo wa dhahabu 
hapa nchini una historia ya muda 
mrefu. Zaidi ya miaka 100 shughuli 
hii imekuwa ikifanyika zaidi katika 
Kanda ya Ziwa mikoa ya Mara, 
Mwanza, Geita, Shinyanga, Tabora 
na Singida, anasema Kemilembe na 
kueleza kuwa  kwingine ni katika 
mikoa ya Katavi na Mbeya, aidha 
shughuli za wachimbaji wadogo wa 
dhahabu zinapatikana pia Tanga, 
Dodoma, Iringa, Lindi, Ruvuma na 
Morogoro.

Ofisa huyo wa NEMC, anasema 
wakati Watanzania hao karibu 
milioni 7.2 wakitegemea uwekezaji 
mdogo kwenye biashara ya 
dhahabu inayochenjuliwa kwa 
kutumia zebaki, jitihada mbalim-
bali zinafanywa kupiga marufuku 
matumizi ya kemikali hiyo inayo-
daiwa ni hatari kwa kuwa inaweza 
kuwa chanjo cha maradhi yanay-
oangamiza.

KUDHIBITI ZEBAKI
Tanzania ilisaini mkataba wa 

Minamata Oktoba 10, 2013 na kuu-
ridhia Septemba 10, 2019, aidha, 
Mpango wa Taifa wa Utekelezaji 
wa Mkataba wa Minamata kuhusu 
zebaki utaandaliwa ukihusisha 
utafiti, elimu kwa umma na ufuatil-
iaji wa utekelezaji wa mkataba huo, 
anasema Mutasa.

Dunia imeanzisha kampeni 
za kupunguza na hatimaye 
kutokomeza matumizi ya zebaki 
kwa kutekeleza mkataba huo wa 
Minamata, NEMC ikizungumzia nini 
kinachofanyika nchini kuutekeleza 
mkataba huo inasema:

“Ibara ya 7 ya mkataba wa 
Minamata, inazitaka nchi wana-
chama kuchukua hatua za kupun-
guza na inapowezekana kuko-
mesha matumizi ya zebaki.” Hata 
hivyo, anasema, ibara ya 7 haikatazi 
au haiweki ukomo wa matumizi ya 

vyanzo mbalimbali vya uchafuzi wa 
mazingira na maisha unaotokana 
na zebaki kwa kuweka mikakati 
mbalimbali ikiwamo  kuondoa au 
kupunguza matumizi ya baadhi ya 
bidhaa zenye viambata vya zebaki 
ikiwamo betri, swichi, taa, vipodozi, 
viuatilifu na vifaa vya vipimo kama 
kipima joto.

Kingine ni kuondoa au kupun-
guza matumizi ya zebaki katika 
shughuli za uzalishaji viwandani.

Aidha, kupunguza na ikiweze-
kana zebaki kwa wachimbaji 
wadogo wa dhahabu; kudhibiti 
uchafuzi wa hewa kutokana na 
mitambo ya uzalishaji nishati inay-
otumia makaa ya mawe, uzalishaji 
wa saruji na uchomaji wa taka.

Jingine ni kushughulikia masuala 
ya usambazaji na biashara ya 
zebaki, uhifadhi na utupaji salama 
wa taka hizo, mikakati ya kuyaokoa 
maeneo yaliyoathiriwa na zebaki 
na misaada ya kitaalamu na fedha, 
ubadilishanaji wa taarifa, elimu 
kwa umma, utafiti na ufuatiliaji.

Lengo la mkataba wa Minamata 
ni kulinda afya ya binadamu 
na mazingira dhidi ya athari za 
uchafuzi wa mazingira unaoto-
kana na zebaki unaochangiwa na 
binadamu.

CHIMBUKO LA MINAMATA
Mkataba wa Minamata ni 

makubaliano ya kimataifa kuhusu 
udhibiti na usimamizi wa uchafuzi 
utokanao na zebaki na mchakato 
wa kuanzisha Minamata ni kuto-
kana na Azimio la mwaka 2001 la 
Baraza Kuu la Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Mazingira (UNEP) ambalo 
lilielekeza kufanyika tathmini ya 
uchafuzi wa mazingira na athari 
zitokanazo na zebaki duniani. 

zebaki kwa wachimbaji wadogo wa 
dhahabu  bali inaelekeza kuanda-
liwa na kutekelezwa kwa mpango-
kazi wa kupunguza matumizi ya 
zebaki kwa wachimbaji wadogo wa 
dhahabu, anasema Mutasa.

Anasema Tanzania ni miongoni 
mwa nchi zinazotekeleza mkataba 
huo na imeandaa na inatekeleza 
mpango-kazi wa taifa wa kupun-
guza matumizi ya zebaki kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
unaoanza kutekelezwa mwaka 
2020 hadi 2025 na kwamba mion-
goni mwa mambo yanayofanyika 
ni kuwa na teknolojia mbadala ya 
zebaki.

Anasema baada ya kuridhia 
mkataba huo, wachimbaji wana-
hitaji mbadala na hapa nchini 
kemikali ya ‘sayanaid’ ndiyo ita-
kayotumika kuchenjua dhahabu, 
anaongeza Mutesa anapouli-
zwa kuhusu mbadala wa zebaki 
utakuwa nini.

Sehemu hizo au ‘centres of 
excellence’ zimeonyesha matokeo 
mazuri na kwamba imeanzisha 
migodi hiyo ya mfano ya kuchenjua 
dhahabu kwa ‘sayanaid’ ambayo 
itapunguza matumizi ya zebaki 
kuchenjua dhahabu na kuongeza 
uzalishaji. Lakini ni rafiki.

Mutasa anasema wadau mbalim-
bali wamejitokeza kuanza majar-
ibio ya teknolojia mbadala wa 
zebaki kuchenjua dhahabu kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu. 
Hata hivyo anasema ikumbukwe 
matumizi ya zebaki wa wachim-
baji wadogo wa dhahabu hayana 
ukomo ingawa inatarajia kupungua 
katika soko kulingana na muda.

MALENGO YA MINAMATA
Mkataba unalenga kudhibiti 

teknolojia
Na GaudeNsia 
MNGuMi

Wachim-
baji wana-
jua athari 
na wanafa-
hamu namna 
bora badala 
yake wana-
shauri utafiti 
ufanyike 
zaidi kujua 
teknolo-
jia bora na 
nafuu kwa 
wajasiriamali 
hao badala 
ya kukim-
bilia kwenye 
sayanaid.

Tathmini ilibaini kuwa kemikali 
hiyo ni kitisho kwa mazingira za 
dunia kutokana na zebaki kuwa 
na uwezo wa kudumu kwa muda 
mrefu katika mazingira; kusambaa 
kutoka sehemu moja hadi nyingine 
na kuchafua mfumo wa mfuatano 
wa chakula (food chain contami-
nation).

MAONI YA WACHIMBAJI
Mtendaji Mkuu (CEO) wa Shirik-

isho la Vyama vya Wachimba 
Madini (FEMATA), Haroun Kinega, 
akizungumza na Nipashe kuhusu 
mpango wa NEMC na taifa wa 
kupendekeza sayanaid kuwa 
mbadala wa zebaki, anasema 
hawapingi kusitisha matumizi hayo 
ila wanachofahamu ni kwamba 
Minamata haielekezi kusitisha mara 
moja zebaki ila inashauri kupun-
guza na baadaye kuiacha kutokana 
na athari.

Wachimbaji wanajua athari na 
wanafahamu  namna bora badala 
yake wanashauri utafiti ufanyike 
zaidi kujua teknolojia bora na nafuu 
kwa wajasiriamali hao badala ya 
kukimbilia kwenye sayanaid.

Anasema wachimbaji wanafa-
hamu kuwa upatikanaji wa zebaki 
uko ukingoni kwa vile mzalishaji 
wa zebaki duniani ambaye ni China 
amesitisha uzalishaji wake.

Wanafahamu itakwisha na 
huenda gramu moja ya zebaki 
ikauzwa ghali kuliko gramu ya 
dhahabu, lakini kusema kuwa 
wachimbaji wadogo watumie saya-
naid ni vigumu. Kwa vile inahitaji 
mitaji mikubwa, inachukua muda 
mrefu kupata dhahabu na inataka 
kutumia teknolojia nyingine nyingi.

ITAENDELEA

Wajasiriamali wakichenjua dhahabu, kwa teknolojia ya maji na gunia ambayo baadaye hukusanywa na kusafishwa na zebaki. 
PICHA: IPP MEDIA

Kwa heri ‘muuaji’ zebaki 
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• Mbadala ni sayanaid wachimbaji ‘waguna’…
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Pia wameli-
pa posho za 
doria, wa-
mechangia 
Sh. 200,000 
kwa ajili ya 
ujenzi wa 
nyumba ya 
walimu na 
kununua 
chakula, 
chaki na 
madaftari.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Sautimoja, Said Juma na Katibu wa Kamati ya Maliasili ya Kijiji, Hadija Athuman, wakipanga mbao. 
PICHA: BEATRICE PHILEMON

U
KITEMBELEA Kijiji cha 
Sautimoja wilayani Tun-
duru katika Mkoa wa Ru-
vuma utazifurahia juhudi 

za wananchi zilivyofanikisha kusi-
mamia na kuhifadhi msitu wao kika-
milifu na leo wanafurahia matunda 
ya kazi hiyo.

Wanapata fedha za kujenga ma-
darasa, ofisi za kijiji na pia wana-
tumia mbao hizo kuzalisha pesa 
ili kupata pesa za kuwakopesha 
wananchi mikopo mbalimbali kwa 
shughuli zao za kujiendeleza kiu-
chumi na kuondoa umaskini.

Wamefanikiwa kutokana na 
mafunzo waliyopata kupitia mradi 
wa Leading the Change kwa hisani 
ya Shirika la Kimataifa la Maendeleo 
la Sweden (SIDA) katika kijiji hicho.

Kwa hiyo maamuzi yote yanayo-
husu msitu, uvunaji wa mbao, ma-
gogo, uuzaji na matumizi ya fedha, 
huamuliwa kwa kushirikisha wa-
nanchi kupitia mkutano mkuu wa 
kijiji, anasema Katibu wa Kamati ya 
Maliasili, Kijiji cha Sautimoja, Hadija 
Athumani.

Anaeleza kuwa mbali na hilo, hivi 
sasa uwazi, ushirikishwaji, uwajibi-
kaji na utawala wa sheria katika 
shughuli za uhifadhi na usimamizi 
wa misitu ikiwamo uuzaji wa mbao, 
mapato na matumizi imeongezeka 
na kijiji kimeweza kuandaa mpango 
wa uvunaji endelevu wa mazao ya 
misitu.

Anaeleza  kuwa lengo la mradi ni 
kuona hadi kufikia 2022, jamii ya 
Ukanda wa Ruvuma wanaweza ku-
fanya maamuzi na wanapata faida 
kutokana na maliasili zinazotokana 
na misitu na kutumia haki zao za 
kuhakikisha ikolojia inasimamiwa 
kiuendelevu na matumizi ya nishati 

Mafunzo matumizi bora ya misitu
yalivyobadili wananchi na kijiji

safi na endelevu yanaongezeka.
Akizungumza na Nipashe, anase-

ma “elimu ya utawala bora imetu-
saidia  sana, hivi sasa hakuna jambo 
linalofanyika bila wananchi kujua 
kupitia mikutano ya kijiji,” anase-
ma Katibu wa Kamati ya Maliasili 
ya Kijiji.

Hadija anaeleeza kuwa elimu ya 
utawala bora imewapa mwanga wa 
kujua rasilimali zote za kijiji ni mali 
yao na hivi sasa kila baada ya miezi 
mitatu wanasoma taarifa ya mapato 
na matumizi kupitia mkutano mkuu 
wa kijiji.

“Hivi sasa Sautimoja imekuwa 
kijiji cha mfano katika masuala ya 
utawala bora kati ya vijiji 22 vinavy-
otekeleza programme ya Leading 
the change katika masuala ya uhifa-
dhi na misitu na usimamizi shiriki-
shi wa misitu kwa jamii,” anasema 
Hadija.

Kijiji kimekuwa cha kwanza kwe-
nye ukaguzi wa hesabu kwa muda 
wa miaka mitatu kuanzia 2017 hadi 
2019 na hii ni hatua kubwa sana to-
fauti na miaka ya nyumba ambapo 
wananchi walikuwa hawashirik-
ishwi anaongeza.

Mafunzo ya uhifadhi wa misitu 
na utawala bora yalitolewa na  
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi 
wa Misitu Tanzania (MJUMITA) kwa 
kushirikiana na Shirika la Mpingo 
(MCDI).

Ingawa kijiji kimefanikiwa ka-
tika suala la utawala bora katika  
usimamizi wa misitu, bado kuna 
changamoto ya ujangili katika msitu 
wao wa  hifadhi ya kijiji unaoitwa 
chihuruka, anaongeza Hadija.

CHANGAMOTO ZA UJANGILI
“Baada ya kuanza shughuli za 

MAPATO YA MISITU

Uhifadhi wa msitu katika Msitu 
wa Chihuruka ulianza mwaka 2014 
na kukiongezea kijiji mapato am-
bayo kuanzia mwaka 2015-hadi 
2020 walipata Sh. milioni 77.345 
ambazo zimetumika  kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
kijijini.

Juma anasema kijiji kimejenga 
ofisi ya kisasa, darasa moja la Shule 
ya Msingi Sautimoja, kununua 
pikipiki mbili, watu kupata mikopo, 
kununua shajara za ofisi, samani 
zikiwamo kabati, meza, viti na ma-
benchi na kulipa posho za ubabuaji 
msitu.

Pia wamelipa posho za doria, wa-
mechangia Sh. 200,000 kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba ya walimu na ku-
nunua chakula, chaki na madaftari.

Pia jumla ya wanakamati wa ma-
liasili na wasimamizi wa uvunaji wa 
misitu 19 wamepata kadi za bima ya 
afya kwa ajili ya matibabu.

Kupitia michakato ya usimamizi 
shirikishi wa misitu hati miliki za 
kimila 147 zilitolewa kwa wanakijiji 
wa Sautimoja na kuongeza thamani 
ya ardhi yao na wengine kufanikiwa 
kupata mikopo, anasema Mwe-
nyekiti wa Kijiji.

Pia anasema kulikuwa na 
malalamiko tisa ya baadhi ya watu 
kuwanyima wenza wao wa ndoa 
haki ya kumiliki ardhi ya familia, 
ambapo yote yalitatuliwa kwa njia 
ya mazungumzo.

Msitu wa Chihuruka una ukubwa 
wa hekta  21,966 za ardhi na upo kil-
omita 92 kutoka makao makuu ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru.

HALI ILIVYOKUWA MWANZO
Mtoa huduma ya kwanza kwenye 

kamati ya maliasili ya kijiji cha Sau-
timoja, Salum Omari anasema kazi 
ya uhifadhi ilianza kwa kuhusisha 
mikutano ya hadhara kwa kuwaku-
tanisha na viongozi wa  MJUMITA, 
MCDI, pamoja na uongozi wa wilaya 
ili waanze mradi huyo.

Kabla ya kuanza shughuli za uhi-
fadhi, msitu wa Chihuruka ulikuwa 
unavunwa kiholela, watu walikuwa 
wanapasua mbao na kukata magogo.

Msitu ulikuwa umeharibika kwa 
kiasi kikubwa kutokana na uvunaji 
holela wa mbao na magogo na uli-
haribika kwa asilimia 80, anasema 
Omari.

“Wavunaji walikuwa wanakata 
miti iliyopo  kwenye vyanzo vya mito 
na hata kwenye mabwawa,” anase-
ma Omari na kuongeza kuwa  hivi 
sasa msitu unalindwa na kamati ya 
maliasili na pia wanapotokea wavu-
naji, kamati ya maliasili inakwenda 
kusimamia.

Pia uchomaji moto holela 
umepungua sana baada ya watu 
kupata elimu ya uhifadhi wa msitu 
kutoka Shirika la WWF Tanzania, 
MJUMITA na MCDI ambao 
wanakuja kila mwaka kuwafundisha, 
anaongeza Omari.

elimu
Na Beatrice 
PhilemoN

uhifadhi katika msitu wetu, umean-
za kuimarika, wanyama waliokuwa 
wametoweka wana rudi msituni na 
hatimaye kuanza kuvutia majangili, 
hivi sasa wanaua wanyama na ku-
choma nyama ndani ya msitu, kitu 
ambacho kimeanza kuhatarisha us-
alama wa wanyama na wanakamati 
wanaofanya doria msituni,” anase-
ma Hadija.

Wafanya doria, hivi sasa wanat-
ishiwa na majangili na kuna wen-
gine wamepigwa na kujeruhiwa 
wakati wa kufanya doria na kijiji 
kimewapatia matibabu.

Aidha, wana vijiji wanaomba ku-
jengewa daraja la Mto Luanda na 
Mitesa, ili waweze kupita kwa ura-
hisi kwenda kufanya doria kwenye 
msitu wao wa hifadhi ya kijiji.

Wanaiambia Nipashe kuwa 
wanalazimika kupitia vijiji jirani, 
kijiji cha Ruanda na Mchenjeuka 
ambazo ni zaidi ya kilometa 25 
ni mbali sana na hutembea kwa 
miguu wakati mwingine wana-
tumia pikipiki.

MJUMITA imejikita katika kuima-
risha utawala bora na usimamizi 
sahihi wa fedha katika vijiji  kwa 
kushirikiana na idara za ukaguzi 
wa ndani na misitu kwa kufanya 
ukaguzi wa fedha na ufuatiliaji wa 
utawala bora kwa kila mwaka, Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Sautimoja, Said 
Juma, anasema.

Akizungumzia mafanikio hayo 
anasema mradi wa leading the 
change programme, Juma anasema: 
“Tunashukuru Mtandao wa MJU-
MITA na MCDI kuleta mradi huu ka-
tika kijiji chetu, hivi sasa tumepata 
mafanikio makubwa kutokana na 
mazao ya misitu,” anasema.
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KITUO

Askofu aonya viongozi wa
dini ushawishi uchaguzi
Na Peter Mkwavila, KONGWA

V
IONGOZI wa dini wametakiwa 
kutowalazimisha waumini wao 
kuwachagua wagombea ambao 
siyo chaguo lao, badala yake 

waache uhuru wa kuchagua kiongozi 
anayefaa kuwaletea maendeleo.

Askofu wa Kanisa la Pentecostal Holi-
ness Association Mission Tanzania, Kanda 
ya Kati, Julius Bundala, aliyasema hayo juzi 
kwenye ibada ya kuweka wakfu ujenzi wa 
kanisa hilo wilayani Kongwa.

Alisema kuna baadhi ya viongozi wa dini 
kwenye mahubiri yao wanaonyesha kula-

zimisha waumini kuchagua wagombea 
ambao siyo chaguo lao.

“Hii siyo haki wajue wazi kuwa wanafan-
ya makosa ya kuwanyima uhuru wa msingi 
wa kuwachagua wanaowataka wenyewe, 
sisi tunatakiwa kuhimiza wajitokeze kwa 
wingi kusikiliza sera zao na kupiga kura,” 
alisema.

Aliwataka kuhimiza wananchi kuchagua 
viongozi bora na si kuwachagulia wagom-
bea wa kuchagua.

“Ni dhambi kwa askofu, mchungaji 
kushawishi muumini achague mgombea 
kwa shinikizo lake, kinachotakiwa ni ku-
hamasisha wale wenye vitambulisho vya 

mpigakura ili wajitokeza na wakachague 
wanaowapenda wao wenyewe,” alisema.

Ibada hiyo iliambatana na harambee 
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa kanisa 
hilo utakaogharimu Sh. milioni 300, Asko-
fu Bundala aliwataka waumini kuhakikisha 
wanajitolea kwa hali na mali kujenga bada-
la ya kusubiri fedha kutoka kwa wafadhili 
nje ya nchi.

Kwa upande wao, Mchungaji Piason 
Samwel na Charles Mkami, walisema kuwa 
kukamilika kwa ujenzi wa kanisa hilo kuta-
saidia serikali kutatua kero mbalimbali za 
kiroho na kijamii.

Dodoma kubadili mfumo ugawaji viwanja

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Dodoma, Meja mstaafu Saringo Risasi (katikati), akiwanadi wagombea 
ubunge  Jimbo la Dodoma, Athony Mavunde (kushoto) na Diwani wa Kata ya Ipagala, Dotto Gombo (kulia), kwenye mkutano wa 
kampeni katika viwanja vya Swaswa jijini humo juzi. PICHA: PETER MKWAVILA.  

Wastaafu 
waomba 
serikali
iendelee 
kuwathamini
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZEE wastaafu Mkoa wa 
Dodoma, wameiomba serikali 
kuendelea kuwathamini na 
kuwapa mikopo ili kusaidia 
kuhudumia familia zao.

Wakizungumza jana kwenye 
hafla iliyoandaliwa na Benki 
ya Posta Tanzania (TPB), Mkazi 
wa Zajilwa Wilaya ya Chamwi-
no, Hassani Sullu, aliishukuru 
serikali kupitia benki hiyo 
kwa kuwapa mikopo ambayo 
wameitumia kuanzisha biasha-
ra za kuinua kipato na kuhu-
dumia familia zao.

Sullu alisema wanapata 
mikopo yenye masharti nafuu 
ambayo imewasaidia kue-
ndesha maisha ya familia zao 
baada ya kustaafu.

“Wengi wetu hapa tumes-
taafu muda wa zaidi ya miaka 
10, lakini mtu akituangalia un-
aweza kufikiri kuwa bado tupo 
kwenye ajira, tunaishukuru 
serikali yetu kwa kutujali wa-
zee naomba waendelee hivyo,” 
alisema.

Alisema kupitia mikopo wa-
nayopata wengine wamejenga 
nyumba za makazi au biashara 
jambo ambalo wengi wao wal-
ishindwa wakati walipokuwa 
kwenye ajira.

Mkazi wa Hombolo, Maria 
Lemanya, alisema mkopo ali-
opata umepanua na kuboresha 
shughuli zake za kilimo na 
kuwa na uhakika wa chakula 
kila mwaka.

Lemanya alisema imesaidia 
kuwalipia ada wajukuu zake 
na kuwanunulia sare za shule 
kupitia fedha hizo wal-
izokopeshwa na benki hiyo.

“Ningeweza kusimulia mengi, 
lakini nawashukuru benki 
waliopewa jukumu na serikali 
kutukopesha mikopo hii iliyo-
fanya maisha yetu yaendelee 
kuwa mazuri,” alisema.

Kwa upande wake, Me-
neja wa benki hiyo Mkoa wa 
Dodoma, Shaban Telatela, 
alisema hafla hiyo ni sehemu 
ya maadhimisho ya Siku ya 
Wazee Duniani na benki hiyo 
imewapa zawadi mbalimbali 
wazee.

Telatela alisema pia 
benki hiyo kwa kushiriki-
ana na madaktari na wau-
guzi waliandaa utaratibu wa 
kuwapima afya bure wazee 
waliofika hapo.

Vile vile, alisema lengo 
la kuwafanyia hivyo ni ku-
washukuru kwa kuendelea 
kuunga mkono benki hiyo 
pamoja na kutambua mchango 
waliotoa wakati wa kulitu-
mikia taifa.

HABARI dodomA

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma 
inatarajia kubadili mfumo wa ugawaji 
viwanja ofisini na kuhamia eneo husika la 
viwanja, ili kuhakikisha kunakuwapo na 
uwazi kwa wananchi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 
hilo, Joseph Mafuru, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki katika mkutano wake 
na wananchi wa Kata ya Iyumbu, ambao 
baadhi yao walilalamika kusogezwa, 
kupunguziwa au kuongezewa maeneo ya 
viwanja walivyokuwa wakimiliki na kupewa 
hati ya madai ya ulipaji ardhi kubwa.

Akijibu hoja za wananchi, Mafuru alisema 
ofisi yake itabadilisha mfumo huo ili kutatua 
migogoro husika.

“Sababu ya kubadilisha kidogo mfumo 
wa umilikishaji viwanja, ili mwananchi 
tukuonyeshe kwanza kiwanja, tukiwa 
kule kule ‘site’ wakati tunakuonyesha 
kiwanja chako au viwanja vyako saba au 
viwili tukuambie hiki kiwanja cha pili anza 
kujiandaa kisaikolojia atakuja mwenzako 
ambae tunamtoa sehemu fulani,” alisema.

“Hivyo, kipaumbele utakuwa wewe 
ambaye tunakwenda katika eneo lako, 
lakini ukae ukijua kuwa kuna asilimia 30 
ya halmashauri pale uanze kusogeza kama 
kuna mwarobaini au miembe yako, ili jirani 
atakapokuja msigombanie mazao, lakini 
ukiona inafaa kumuachia hiyo miembe nae 
akaanzia maisha ndiyo jirani yako huyo.”

Alisema hakuna faida kwa mwananchi na 
jirani yake kugombania mipaka au sehemu 
ya kiwanja.

“Nitakuja na timu ya wataalamu hapa tu-
nakwenda kwenye kiwanja husika tunakika-
gua, baada ya kuafikiana ndio tunakupatia 
bili yako ili ukalipie, kama bili imeongezeka 
tutakuonyesha kilichofanya iongezeke 
kwamba mwanzoni tulipochukua eneo lako, 
lilikuwa hili, lakini baada ya kupima kiwanja 
kimezidi kidogo kimesogea kwa mwenzako 
na kuongezeka namna hii,” alisema.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Mipango Miji, 
Ardhi na Maliasili, Emelye Chaula, alisema 
katika ugawaji wa maeneo, asilimia 30 inak-
wenda kwa halmashauri na 70 inakwenda 
kwa wananchi.

“Tunapoandaa mchoro wa eneo lazima 

tuzingatie kuwa kuna huduma za jamii kati-
ka eneo husika kama vile zahanati, kituo cha 
polisi, shule, maeneo ya wazi na soko, tu-
kumbuke haya kuwa ni maeneo yaliyokuwa 
yakimilikiwa na watu awali,” alisema.

Alifafanua asilimia 30 hiyo ni kwa ajili 
ya kutatua matatizo ya wananchi ambao 
wamehamishwa kutoka maeneo mengine 
kuachia huduma za kijamii.

Pia, alisema ili wananchi hao wapate 
muda wa kutosha kukamilisha malipo, hati 
zote za madai ya malipo ya viwanja zitasoma 
miezi sita kama mkataba wa makubaliano 
ulivyokuwa na siyo siku 90.

Naye, mmoja wa wananchi Jackson 
Mlule, alipongeza ubunifu wa Mkurugenzi 
wa Jiji kuamua kutoa hati za madai ya 
malipo ya viwanja eneo husika. “Kwa 
mfumo huu   Mkurugenzi wa Jiji nampa 
asilimia 100, hapa hakuna malalamiko 
tena maana mnakubaliana eneo la kiwanja 
husika na kero zote zinaishia hapo, zamani 
unachochukua ofisini ukija kwenye kiwanja 
tofauti ndiyo migogoro ya ardhi ilipoanzia,” 
alisema.
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Huduma za mahakama zarejea
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

H
UDUMA za kimahakama  zi-
lizokuwa  zimesimama katika Ma-
hakama ya Mwanzo iliyopo Kata 
ya   Uyole, Halmashauri ya Jiji la 

Mbeya baada ya jengo lake kuteketea kwa 
moto mwaka 2018, zimerejea rasmi baada 
ya kukamilika kwa ujenzi wa jengo jipya la 
mahakama hiyo.

Mahakama hiyo ilichomwa moto mwaka 
2018 na watu wasiojulikana, huku ikidaiwa 
kuwa huenda chanzo cha moto kilisaba-
bishwa na  watu  waliokuwa wanakabiliwa 
na mashauri  katika mahakama hiyo.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa Utumishi 
wa Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya, Rajab 
Singana, wakati wa hafla ya ufunguzi ujenzi 
wa  jengo hilo.

Singana alisema kwa mujibu wa taarifa ya 
Jeshi la Polisi, watu wasiojulikana walioku-
wa wanakabiliwa na mashauri katika ma-
hakama hiyo ndio waliofanya hujuma hiyo 
kwa kile kilichodhaniwa kuwa kutoridhika 
na mienendo ya uendeshaji wa mashauri 

katika mahakama hiyo.
  Alisema kuwa moto huo ulisababisha 

hasara kubwa ikiwamo kuungua samani 
zote za ofisi, majalada na vielelezo vya 
mashauri vilivyokuwa vimehifadhiwa nda-
ni ya jengo hilo, ambapo kulikuwa na jumla 
ya majalada ya mashauri 656,   ambayo 
yaliteketea na kuifanya mahakama kushind-
wa kuendelea na mashauri hayo.

“Kufuatia tukio hili Mahakama Kuu kanda 
ya Mbeya iliamua kuhamisha shughuli za 
mahakama ya mwanzo Uyole katika jengo 
la Mahakama ya Mwanzo Mwanjelwa,” 
alisema Singana.

Alisema jengo hilo limegharimu Sh. mil-
ioni 448.9 mpaka kukamilika, na kuwa ma-
hakana hiyo itahudumia kata saba za Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya na Mbeya Vijijini.

Akizungumzia kuhusu umuhimu wa jen-
go hilo, Singana alisema kwamba kutawaon-
dolea usumbufu na gharama kubwa wal-
izokuwa wanazipata wananchi za kusafiri 
umbali mrefu  kwenda Mwanjelwa kutafuta 
haki  huku akiwataka wananchi wa eneo la 
Uyole kuwa walinzi wazuri wa mali   dhidi 

ya watu waovu kwa kuwa ni mali  yao iliyo-
tokana na kodi wanazolipa.

Akizindua jengo hilo, Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya, Dk. John 
Utamwa, alisema kukamilika kwa ujenzi 
wa  jengo hilo kunatajwa kuamsha  ari ya 
ufanyaji kazi  kwa watoa  maamuzi hao.

Aidha, aliwataka watumishi wa 
mahakama kuweka usalama stahiki 
kutokana na jengo hilo kutokuwa na uzio 
na kuwa karibu na barabara kubwa pamoja 
na kuzingirwa na watu wengine.

“Kupata jengo zuri ni jambo lingine, hivyo 
ni vema kulitumia kwa manufaa ya kutenda 
haki, ni matumaini yangu Hakimu Mfawidhi 
wa mahakama hii na watumishi wengine 
mtaonesha mfano ili kuthibitishia umma 
na uongozi   wa Mahakama ya Tanzania 
kuwa jengo bora limeleta tija na ubora wa 
huduma za kimahakama.

 Jaji Utamwa pia aliwataka watumishi wa 
mahakama kuongeza ushirikiano na wadau 
wanaoizunguka mahakama hiyo kwa lengo 
la kuboresha huduma za kimahakama.

 Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WAZEE katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali mkoani Mbeya, wameiomba 
serikali  kuwapatia huduma ya maalum ya 
matibabu ambayo itakuwa inatolewa mara 
moja kwa mwezi katika kila kijiji (Kliniki 
ya Mkoba), ambayo itasaidia kukabiliana 
na tatizo la wazee kusafiri umbali mrefu 
kufuata huduma kwenye zahanati na vituo 
vya afya ambavyo viko mbali.

Walisema kuwa wazee wengi hawana 
uwezo wa kutembea umbali mrefu kufuata 
huduma za matibabu kutokana na hali duni 
walizokuwa navyo pamoja na kuwa na umri 
mkubwa.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki  na 
Katibu wa Baraza la Wazee wilayani Mbarali, 
Hezron Kapwela, wakati wa maadhimisho 

ya Siku ya Wazee Duniani ambayo kiwilaya 
yalifanyika katika Kata ya Ubaruku.

Pia walisema kuna upungufu wa dawa 
muhimu za wazee katika zahanati, vituo vya 
afya na hospitali ya wilaya, hali inayowafanya 
wazee wengi kukosa huduma za matibabu.

Kutokana na hali hiyo  Kapwela 
aliishauri serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kuongeza kasi ya ugawaji wa dawa 
kwenye zahanati, vituo vya afya na hospitali 
kwa kuzingatia mahitaji ya wazee.

“Wazee ambao hawana uhakika wa 
mahitaji muhimu kama vile chakula, 
malazi, mavazi waliziomba halmashauri 
zote za   wilaya pamoja na wawakilishi wa 
wananchi kutunga na kuchakata sera na 
sheria rafiki kwa kundi hilo kwa sababu 
wanahitaji  uangalizi mkubwa,” alisema 

Kapwela.
Akizungumzia kuhusu huduma ya 

majisafi na salama Kapwela alisema 
kwamba maeneo mengi ya wilaya hiyo yana 
tatizo kubwa la upatikanaji wa huduma hiyo 
kwa sababu hakuna vyanzo vya kuduma 
vya maji kama mito na mifereji kwa kipindi 
chote cha mwaka.

Pia alieleza kuwa maeneo yenye 
miundombinu ya maji imechakaa, hivyo 
kutotosheleza mahitaji ya wakazi.

Licha ya uwapo wa baadhi ya vyanzo 
na miundombinu inayotoa maji kuchakaa 
na kushindwa kuhudumia idadi kubwa la 
watu, lakini kuna tatizo la mwingiliano wa 
shughuli za kilimo cha umwagiliaji ambacho 
maji yake huwa na sumu, hivyo kuhatarisha 
afya za wananchi.

Wazee Mbarali waomba huduma ya matibabu

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

ZAIDI ya wakulima 1,500 wa zao la 
ufuta kutoka vyama vitano vya 
ushirika katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe wanatarajia 
kuanza kuzalisha mbegu bora 
ya zao hilo baada ya kupata 
mafunzo kutoka Taasisi ya ku-
dhibiti ubora wa Mbegu nchini 
(TOSCI).

Wakulima hao wanaanza 
kuzalisha mbegu hizo baada ya 
kupatiwa mafunzo ya kuzalisha 
mbegu bora ambayo yamewez-
eshwa na mgodi wa Shanta, 
(New Luika) ili waweze kuzali-
sha zao hilo kwa tija.

Akizungumza wakati wa 
mafunzo hayo, Ofisa Uhusiano 
na Kilimo kutoka kampuni hiyo, 
Daniel Kakuyu, alisema yanawa-
husisha wakulima wanaoishi ji-
rani na mgodi wa Shanta kupitia 
vyama vyao vya ushirika.

Kakuyu alisema wameamua 
kuwapa mafunzo hayo ili 
wakulima wa zao la ufuta 
waweze kunufaika kwa ku-
zalisha kwa tija, kutumia mbegu 
bora watakazozizalisha ambapo 
pia wataziuza kwa wakulima 
wengine wa zao la ufuta ndani 
na nje ya Wilaya ya Songwe.

“Programu ya kuwewezesha 
wakulima wa zao la ufuta katika 
Wilaya ya Songwe tulianza 
nayo mwaka 2017 kwa kuwapa 
mafunzo wakulima kupitia 
shamba darasa lakini, tumeona 
wamepata tija ndio maana 
tumeona tuwape tena mafunzo 
ili kuliongezea thamani zao 
hilo,” alisema Kakuyu.

Kakuyu alisema mbali na 
mafunzo hayo pia Kampuni ya 
Shanta inawatafutia wakulima 
soko la ufuta kwa kuwaun-
ganisha na wadau mbalimbali 
na kwamba baada ya kupewa 
mafunzo wanatarajia watazali-
sha mbegu kwa ubora hivyo 
watauza kwa gharama kubwa 
ukilinganisha na wanavyofanya 
sasa.

Kwa upande wake, Ofisa 
Kilimo Msaidizi kutoka Taasisi 
ya TOSCI, Julius Bwire, alisema 
baada ya kuwapa mafunzo hayo 
itakuwa ni fursa kwao kuteka 
soko la mbegu kwa kuwa linaka-
biliwa na mawakala feki ambao 
wanauza mbegu zisizokuwa na 
ubora.

Alisema matarajio yake ni 
kuona wakulima wanazalisha 
mbegu za zao la ufuta kwa tija, 
ili kuendana na soko la ushinda-
ni ndani na nje ya nchi kwa 
kuliongezea thamani zao hilo.

Baadhi ya wakulima wa zao la 
ufuta wamesema tangu kampuni 
ya Shanta ianze kuwawezesha 
mbinu za kulima zao hilo miaka 
mitatu iliyopita wameweza ku-
jikwamua kiuchumi.

Justini Lawala, alisema wakati 
wa msimu wa kulima zao hilo 
utakapowadia watatumia mbinu 
waliyofundishwa kuzalisha 
mbegu bora huku akiishukuru 
kampuni ya Shanta kwa kuwa-
saidia kuliinua zao hilo. 

Wakulima 
wa ufuta 
kuzalisha 
kisasa

HABARI mBeyA

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, Reuben Mfune, akizungumza katika kilele cha Siku ya Wazee Duniani, iliyofanyika 
kiwilaya katika Kata ya Ubaruku, mwishoni mwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA  
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Serikali kuwaunga mkono wasaidizi kisheria
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar zimesema zitaende-
lea kuwaunga mkono wasaidizi wa 

sheria kutokana na umuhimu walionao ka-
tika kuwafikia walengwa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Katiba na 
Sheria Zanzibar, Khamis Juma Mwalim, 
wakati akifungua mkutano wa wasaidizi wa 
sheria wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika (SADC), uliofanyika 
mjini hapa.

Alisema serikali zinawaunga mkono 
wasaidizi wa kisheria kutokana na njia 
muhimu ya kufikia Maendeleo Endelevu ya 
Dunia (SDG).

Alisema ushirikiano wa wasaidizi wa 
kisheria katika nchi za SADC utawasaidia 
wananchi wenye uwezo mdogo kupata 
haki yao ya msingi kutokana na matatizo 
wanayokumbana nayo.

“Serikali zetu mbili za SMT na SMZ, zime-
jizatiti kuhakikisha inawaunga mkono wa-
saidizi wa kisheria katika kutatua matatizo 

na kuwaletea maendeleo wananchi wan-
yonge,” alisema.

Waziri Khamis alisema Zanzibar imefani-
kiwa kupitisha sheria ya msaada wa kishe-
ria mwaka 2018 kutokana na umuhimu ul-
iokuwapo wa kulizungumzia hilo kutokana 
na baadhi ya wananchi kutojua umuhimu 
wa kuwapo kwa wasaidizi hao.

Hivyo, aliwaomba wananchi wa Zanzi-
bar kuitumia Idara ya msaada wa kisheria 
na ipo kwa ajili yao na pia imejipangia mi-
kakati ya kuwafikia wananchi wote kwa ku-
weka ofisi kwenye wilaya zote ili kuwafikia 
wananchi.

Aliwashukuru waandaji wa mkutano huo 
pamoja na waliofanikisha kufanyika kuto-
kana na umuhimu wake kwa maendeleo 
endelevu ya nchi na kwamba huduma za 
kisheria zinaitaka kumfikia kila raia.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba 
na Sheria wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Profesa Sifuni Mchome, alisema 
mwaka 2017 SMT imepitisha sheria ya 
kuwatambua wasaidizi wa sheria na kwa 
sasa wamesambaa nchi nzima.

Alisema tayari wasaidizi wa kisheria 

Tanzania Bara wanatambulika kisheria 
na wamekua wakitoa msaada mkubwa 
kwa wananchi wenye mahitaji hayo katika 
maeneo mbalimbali.

“Wasaidizi wa kisheria Tanzania Bara 
wanafanya kazi vizuri na wanatambuliwa 
na serikali, lakini changamoto kubwa 
zinazowakabili ni ukosefu wa fedha 
pamoja na uelewa mdogo miongoni mwa 
wananchi,” alifafanua.

Akizungumza kabla ya ufunguzi wa 
mkutano huo, Mkurugenzi wa Idara ya 
Msaada wa Kisheria, Hanifa Ramadhan 
Said, alisema mkutano huo umefanyika 
wakati muafaka kwa kubadilishana uzoefu 
na kuendeleza mbele huduma za kisheria 
kwa wananchi hususan maskini na wenye 
mahitaji maalum vijijini.

Mkutano huo umedhaminiwa na 
Shirika la Legal Services Facility (LSF), 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa shirika hilo, 
Lulu Ng’wanakilala, alisema wamekuwa 
wakifanya kazi kwa karibu na serikali zote 
mbili katika kuwezesha upatikanaji wa 
haki nchini kwa kupitia watoa huduma za 
msaada wa kisheria.

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAWAKE wameshauriwa kuwacha-
gua viongozi wenye kuwaletea maslahi ka-
tika masuala yao yanayowahusu ili kufikia 
malengo wanayokusudiwa. 

Mwenyekiti wa vikundi vya kuweka na 
kukopa, Siti Abass Ali, alisema hayo wakati 
akizungumza na vikundi vya wanawake vya 
ujasiriamali katika nyakati tofauti huko Mw-
era na Mtoni Unguja, ikiwa ni mwendelezo 
wa kuwakumbusha wanawake wajibu wao 
wa kuwachagua viongozi bora.

Alisema kitendo cha kuwapa dhamana 
ya utumishi wazalendo wenye maono ya 
kusimamia mambo ya msingi ya maendeleo 

ndio njia pekee itakayosaidia kupatikana 
kwa ufumbuzi wa kusuluhisha matatizo 
mbalimbali yanayowakabili. 

Siti alieleza kuwa ni vyema kwa wa-
navikundi hao kuweka mkazo zaidi kwa 
kuwaangalia viongozi wenye kuweka kip-
aumbele masuala ya wanawake ikiwamo 
kuwawezesha kiuchumi, kusimamia suala 
la amani na utulivu pamoja na kupiga vita 
vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia. 

Aliwaomba kinamama hao kuzingatia 
suala la kuwadhibiti watoto na vijana ku-
tokubali kutumiwa na wanasiasa waliofilisi-
ka kisera katika kuwaingiza kwenye vurugu 
za kuchafua amani ya nchi.

Wakichangia kikao hicho wanawake hao 

kutoka vikundi mbalimbali, wamemwomba 
rais atakayepata ridhaa ya wananchi wengi 
ajitahidi kuyapatia ufumbuzi matatizo ya-
nayowazunguka wananchi katika maeneo 
yao.

Fatma Ali, alisema miongoni mwa tatizo 
sugu linaowakabili ni pamoja na changamo-
to ya upatikanaji wa majisafi na salama hasa 
katika kipindi hiki ambacho katika shehia 
ya Kibweni na Mwanyanya, kumekuwa na 
ujenzi wa miundombinu ya barabara.

Aliomba Mamlaka ya Maji Zanzibar kui-
patia ufumbuzi changamoto hiyo iliyo-
chukua muda mrefu, huku wananchi wak-
iendelea kuteseka kwa kukosa huduma hiyo 
muhimu katika ustawi wao.

Wanawake wapewa somo kuelekea uchaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Riziki Pembe Juma, amewa-
taka wanafunzi waliomaliza kada 
ya uuguzi na ukunga kuyatekeleza 
kwa vitendo mafunzo waliyoya-
pata ili kutoa huduma bora kwa 
jamii.

Akizungumza kwa niaba yake, 
Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na Watoto, Maud-
line Syrus Castico, katika hafla ya 
kuwaaga wanafunzi waliomaliza 
mafunzo hayo wa Shule ya Afya 
na Sayansi za Tiba huko ukumbi 
wa SUZA Vuga, alisema wauguzi 
na wakunga wana umuhimu mkub-
wa kwa jamii katika kutoa huduma 
ya afya na kuwa watetezi wakuu 
kwa wanawake na watoto katika 
kupinga vitendo vya udhalilishaji.

Aliwasisitiza kufuata kanuni za 
maadili ya uuguzi na ukunga kwa 
kutumia lugha nzuri kwa wag-
onjwa na kutoa ushirikiano na 
upendo katika utoaji wa huduma 
kwa wagonjwa, ili kutoa huduma 
nzuri na kupata mafanikio katika 
fani yao.

Waziri Castico alimpongeza Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, kwa kukiunganisha na kuki-
pa hadhi Chuo cha Afya kuwa na 
hadhi ya Chuo Kikuu cha Taifa, 
pamoja na kutekeleza kwa viten-
do shabaha ya Mapinduzi ya kutoa 
elimu kwa wananchi wote bila ya 
ubaguzi.

Alimkabidhi zawadi maalum 
Mhadhiri Mkuu Idara ya Ukunga 
na Uuguzi, Dk. Rukia Rajab Bakar, 
baada ya kuhitimu masomo yake 
katika ngazi ya uzamivu wa afya 
ya jamii.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho, Dk. Zakia Mohamed Abuba-
kar, alisema fani ya uuguzi na 
ukunga ni sekta inayohitajika kati-
ka kuboresha maisha ya wananchi 
na kupata taifa bora na lililoimara.

Mwenyekiti wa Baraza la Wakun-
ga na Wauguzi, Profesa Amina Ab-
dulkadir, aliwahimiza wahitimu 
hao kufuata sheria na maadili ya 
fani hiyo katika kutekeleza maju-
kumu yao ili kupata mafanikio na 
maendeleo zaidi.

Alisema ushirikiano wa pamoja 
baina ya wauguzi wa zamani na 
waliopata elimu ya sasa ndio ita-
kayoweza kusaidia kukuza taalu-
ma hiyo na kuboresha utoaji mzuri 
wa huduma.

Amina aliwasisitiza wahitimu 
hao kujiendeleza kielimu kwa 
dhamira ya kupata ujuzi zaidi ili 
kufanyakazi kwa ufanisi mkubwa 
katika kuimarisha huduma ya afya 
nchini.

Akisoma risala, mwanafunzi 
Rashid Hilal Mohamed, alisema 
wanakabiliwa na changamoto ya 
kukosa wasimamizi kutoka chuo-
ni wanapokwenda kujifunza kwa 
vitendo katika vituo vya afya na 
wafanyakazi wa vituo hivyo huka-
biliwa na majukumu yao mengine 
jambo linalosababisha kukosa maele-
kezo mazuri ya vitendo.

Wahitimu uuguzi 
watakiwa kutoa 
huduma bora

HABARI zAnzIBAR

Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wanawake na Watoto  Zanzibar,  Maudeline Cyrus Castico, akizungumza na wakunga na 
wauguzi katika sherehe ya kuwaaga wahitimu wa kada ya ukunga na uuguzi katika Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar Kampasi ya 
Vuga jana.  PICHA: RAHMA SULEIMAN   
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Sampuli 
100,000 
za udongo 
kupimwa

Wigo bima afya kipato 
cha chini wafunguliwa
Na Beatrice Moses, TUDARCo

WIGO kwa wananchi wa kipato cha chini 
na kati wa kupata huduma ya bima ya afya 
umefunguliwa rasmi, kupitia mpango uit-
wao Dunduliza. 

Mpango huo umeanzishwa kwa ush-
irikiano baina ya Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) na Benki ya NMB unaele-
zwa utawaruhusu kujiwekea akiba kidogo 
kidogo kulingana na kifurushi wanavyo-
hitaji, pia unawawezesha kujisajili kupitia 
simu ya mkononi.  

Akizungumza jana kwenye hafla ya 
kuwekeana saini makubaliano ya kuan-
zishwa kwa mpango huo, Mkurugenzi 
Mkuu wa NHIF, Bernard Konga, alisema 
unamwondolea mwananchi mzigo wa 
kulipa fedha kwa mkupuo ili kupata hu-
duma ya bima ya afya. 

Alisema badala yake mpango unampa 
nafasi ya kujipanga kulipa kidogo kidogo 
kulingana na muda atakaochagua. 

“NHIF ilibaini mojawapo ya changamo-
to inayowakabili hasa wa kipato cha kati 
wakiwamo wajasiriamani ni  kushindwa 

kulipa fedha kwa awamu moja ili kupata 
kifurushi cha bima ya afya anayohitaji,” 
alisema. 

Konga alibainisha kuwa mfuko huo 
baada ya kubaini changamoto hiyo ili-
fungua milango na kuanza kushirikiana 
na wadau wa taasisi za fedha ikiwamo 
NMB ambayo imekuwa ya kwanza kufan-
ikiwa kuwa na teknolojia ya kuwezesha 
wateja kujisajili na NHIF kwa kudunduli-
za fedha. 

Alisema kuwa ni jambo jema kuona ush-
irikiano umewezesha kupata suluhisho 
ambalo litanufaisha wananchi kwa ku-
hakikisha wanapata huduma za matibabu 
ya afya kwa uhakika. 

“Serikali imekuwa na kazi kubwa ya ku-
hakikisha inawajengea mwananchi utarat-
ibu mzuri wa kujiwekea fedha za matibabu 
kabla hajaumwa, tunahitaji kuongeza wigo 
wa wanachama kwa sasa wapo milioni 4.4 
na vituo vinavyotoa huduma ni 8,000,” 
alisema. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji 
wa NMB, Ruth Zaipuna, alisema afya bora 
ni mtaji, mpango huo ni wa kwanza wa 

aina yake kutokea  nchini. 
“Tunafurahia kuwa wa kwanza kuweka 

historia hii kwa kushirikiana na serikali 
kupitia NHIF katika kuboresha huduma 
za afya kwa Watanzania, pia unamjengea 
mwananchi utamaduni wa kujiwekea aki-
ba kwa ajili ya kutimiza malengo mbalim-
bali,” alisema Zaipuna. 

Alisema NMB inahitaji kuwa na wateja 
ambao wana uhakika wa kupata huduma 
za afya, ndipo walipoona umuhimu wa 
kuwekeza katika kubaini teknolojia hiyo, 
ambayo wanaamini itawezesha kuongeza 
idadi ya wananchi wanaotibiwa kupitia 
huduma za afya. 

Alisema anaamini wananchi watatumia 
vyema fursa hiyo, kwa kujiunga kupitia 
mfumo wa digitali utamwezesha mtumiaji 
wa simu ya mkononi ya aina yoyote. 

Kwa mujibu wa Zaipuna, mwananchi 
anayehitaji huduma hiyo atajisajili na 
kuanza kudunduliza kwa urahisi na kwam-
ba baada ya kujiunganisha kupitia *150*68 
anachagua namba mbili iliyoandikwa ki-
bubu kisha anafuata maelekezo mengine 
ili kujisajili kupata huduma hiyo. 

Kamati ya Maadili NEC yafafanua adhabu ya Lissu

Wakazi wa Kinondoni “B” Mtaa wa Kananzi, jijini Dar es Salaam, wakilazimika kupita pembeni kukwepa maji machafu 
yaliyotuama na kusababisha kero kwa kuhatarisha afya za wakazi. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imepanga kupima sampuli 
zaidi 100,000 za udongo nchini kuan-
zia kitongoji ili kuwasaidia wakulima 
kulima mazao kulingana na aina ya 
udongo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, baada ya kuingia 
makubaliano na Taasisi ya Kue-
ndeleza Kilimo Afrika (AGRA) ya 
kuongeza matumizi ya teknolojia 
na ujuzi kwa wakulima, Katibu wa 
Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, 
alisema wamejipanga kuhakikisha 
zoezi hilo litafanyika kuanzia ngazi 
ya vitongoji ili mkulima kutambua 
aina ya udongo na zao gani linastawi.

“Tumekwishaanza zoezi katika 
mikoa 18, bado nane nayo tutaende-
lea kukusanya sampuli za udongo na 
kuzipima,” alisema Kusaya.  

 Kuhusu mkataba huo, katibu huyo 
alisema serikali itatumia fursa ya 
mkataba huo kuongeza teknolojia 
na ujuzi kwa wakulima ili kuongeza 
kipato na usalama wa chakula. 

Aidha, alisema wameamua ku-
fanya hivyo ili kuwasaidia wakulima 
kuchangia sekta ya kilimo kwa 
kuongeza tija na pato la Taifa. 

Alisema kusaini mkataba ni hatua 
moja, lakini hatua muhimu ni kusima-
mia kwa weledi kuhakikisha wakuli-
ma wananufaika.

“Wizara itafuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa mkataba pamoja na 
mikataba mingine iliosainiwa na 
wizara,” alisema Kusaya. 

Alifafanua wizara itaendelea 
kushirikiana na taasisi hiyo katika 
maeneo makuu ambapo ni pamoja 
na kuimarisha ujuzi wa biashara kwa 
wakulima wadogo, kutoa msaada 
wa kifedha kwa ajili ya maendeleo 
ya kilimo kwa kujenga uwezo wa ki-
taaluma na kupanga mipango pamoja 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
katika sekta ya kilimo. 

Naye Mwakilishi wa AGRA, Vianey 
Rweyendela, alisema mkataba ume-
huishwa ili kusaidia kuboresha sekta 
ya kilimo.

Na Thobias Mwanakatwe

WAKATI Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), kiki-
panga kwenda mahakamani kup-
inga adhabu aliyopewa mgombea 
urais wa chama hicho, Tundu Lis-
su, Kamati ya Maadili ya Kitaifa ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
imesema sheria inaelekeza kuwa 
suala hilo linaweza kupelekwa ma-
hakamani baada ya uchaguzi.

Katibu wa Kamati ya Maadili 
ya kitaifa ya NEC, Emmanuel 
Kawishe, alisema hayo jana wakati 
akizungumza katika mahojiano 
na Redio One kwenye kipindi cha 
Kumepambazuka wakati wakijadi-
li mada kuhusu haki na wajibu wa 
kamati hiyo katika kipindi hiki cha 

uchaguzi mkuu.
“Mahakamani haihusiki, Kama-

ti ya Maadili ya Kitaifa siyo ya 
mwisho mhusika kama hajaridhi-
ka inatakiwa akakate rufani kwe-
nye Kamati ya Rufani na asipori-
dhika tena na maamuzi ya Kamati 
ya Rufani anaweza kwenda ma-
hakamani baada ya uchaguzi,” 
alisema.

Kawishe alisema iwapo ali-
yepewa adhabu atakaidi, Kamati 
ya Maadili ya Kitaifa inaweza ku-
peleka suala hilo kwa vyombo vya 
ulinzi na usalama kwa hatua zaidi 
za kisheria au Kamati ya Rufani 
inaweza kuongeza adhabu kwa 
mhusika kupitia Kamati ya Maadili 
ya Kitaifa.

Kuhusu kama mgombea ali-

yesimamishwa anaweza kwenda 
kumnadi mgombea mwingine 
wa chama chake, alisema hiyo 
hairuhusiwi kwa sababu tafsiri 
ya kampeni ni kuuza sera ziwe za 
kwako au za mwingine.

“Nikisimama jukwaani nikase-
ma mpigieni kura mtu fulani hizo 
ni kampeni, kwa hiyo adhabu im-
ekulenga wewe kama mgombea 
na kama usingekuwa mgombea 
usingefanya kosa na usingekuwa 
wewe usingefanya kosa,” alisema.

Alisema kama mgombea amesi-
mamishwa na kuna kikao cha nda-
ni cha chama chake hizo ni shu-
ghuli za kisiasa anaruhusiwa lakini 
siyo kwenda kwenye kampeni am-
bazo zinaratibiwa na NEC.

“Kama mimi nimesimamishwa 

nikipanda jukwaani kwenye 
kampeni hata kwa ndugu yangu 
hapa ina maana tayari naendeleza 
kampeni,” alisema.

Kawishe alifafanua kuwa kama 
mgombea aliyesimamishwa 
amealikwa kwenye mkutano wa 
kampeni anaweza kwenda, lakini 
atulie kimya asizungumze jambo 
lolote.

“Kama upo kwenye adhabu un-
atakiwa kutoshiriki kampeni zako 
na za mwingine, hata mgombea 
kutembea maeneo mbalimbali 
kusalimiana na watu mfano unak-
wenda sokoni kununua ndizi na 
kuwaomba wakupigie kura hizo ni 
kampeni haziruhusiwi,” alisema.

Alisema tafsiri ya kampeni ni 
pale unapowaambia watu wakupe 

ridhaa ya kuongoza kwa kunadi 
sera zako.

Vile vile, alisema vyama vi-
nashtakiana vyenyewe hivyo 
NEC haihusiki na kumshtaki mtu 
bali yenyewe inahusika na kuke-
mea pale inapoona mgombea au 
chama chake anafanya vitendo 
ambavyo vinahatarisha kuvunjika 
kwa amani ya nchi.

Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, juzi akizun-
gumza na vyombo vya habari 
pamoja na mambo mengine alise-
ma chama chake kimeagiza kiten-
go cha sheria kwa hati ya dharura 
kufungua kesi Mahakama Kuu 
kupinga uamuzi wa kumsimami-
sha Lissu asiendelee na kampeni 
kwa siku saba.
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LONDON, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp 
amesisitiza golikipa Adrian sio wa 
kulaumiwa baada ya kichapo cha 
mabao 7-2 kutoka kwa Aston Villa, juzi 
Jumapili katika mchezo wa Ligi Kuu 
England.

Kilikuwa ni kichapo kisichosahau-
lika kwa Liverpool, ambao waliruhusu 
nyavu zao kutikiswa mara saba, kwa 
mara ya kwanza tangu Aprili mwaka 
1963.

Liverpool walikuwa bila golikipa 
chaguo la kwanza, Alisson ambaye 
ameumia begani na wakajikuta kwe-
nye wakati mgumu pale katika dimba 
la Villa Park, ambapo Ollie Watkins 
alifunga hat-trick yake ya kwanza.

Golipa namba mbili, Adrian alianza 
kuokota mpira kwenye nyavu zake 
dakika ya nne baada ya mkwaju wa 
Joe Gomez ambaye alisaidiwa na na-
hodha wa Villa, Jack Grealish, ambaye 
‘alimgea’ pasi nyingi Watkins.

Grealish alifunga mawili na John 
McGinn pamoja na Ross Barkley wote 
walifunga, huku Mohamed Salah akaf-
unga mawili wakati Liverpool ikiwa 
bingwa mtetezi wa kwanza kufungwa 
mabao saba tangu Arsenal ilipochapwa 
na Sunderland mwaka 1953.

Baada ya mchezo huo, Klopp al-
imtetea Adrian na kwamba hapaswi 
kulaumiwa, huku Alisson akitarajiwa 
kurudi dimbani Oktoba 17, mwaka huu.

Klopp akataa 
kumlaumu 
golikipa

LYON, Ufaransa 

NYOTA wa Lyon, Houssem Aouar, 
ameelezea uamuzi wake wa kukataa 
ofa kutoka klabu kadhaa Ulaya, aki-
sisitiza ana ‘biashara’ ambayo ha-
jaimaliza kwa klabu hiyo ya Ligi Kuu 
Ufaransa maarufu Ligue 1.

Aouar alikuwa anaonekana kama 
atajiunga na miamba wa Ligi Kuu 
England, Arsenal, huku timu kama 
Paris Saint-Germain, Juventus, 
Manchester City na Real Madrid pia 
zikimwania.

Lakini mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22, raia wa Ufaran-
sa atabakia kwa miamba hao kwa 
msimu huu.

“Kwanini niliamua kubakia Lyon? 
Nilihisi kwamba bado kuna kitu fu-
lani natakiwa kuifanyika klabu hii,” 
alisema Aouar baada ya kufunga 
kwenye sare ya bao 1-1 dhidi ya Mar-
seille, Jumapili iliyopita.

“Ninaona nina biashara ambayo 
sijaimaliza hapa, na ndio sababu ya 
kutotaka kuondoka klabuni hapa.

“Ndio maana nimeamua kubadili-
sha uamuzi wangu na kubakia hapa 
Lyon. Nina matumaini tutafanya 
makubwa zaidi msimu huu.”

Aouar alifunga bao hilo dakika ya 
28 kwa njia ya penalti na kusawazi-
sha lile la Dimitri Payet alilofunga 
dakika ya tatu wakati Marseille waki-
maliza na wachezaji 10 uwanjani.

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Tottenham 
Hotspur, Jose Mourinho, 
amesema licha ya kuifun-
ga Manchester United 

mabao 6-1 kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu England, Ole Gunnar 
Solskjaer ameifanya timu hiyo 
iimarike.

Katika mchezo huo wa juzi 
Jumapili uliopigwa kwenye 
Uwanja wa Old Trafford, United 
ilicheza pungufu kuanzia dakika 
ya 28, baada ya Antony Martial 
kutolewa nje kwa kadi nyekundu 
kwa kosa la kumpiga kibao, Eric 
Lamela.

“Nikiangalia timu kwa sasa kuna 
mabadiliko makubwa, amebadilisha 
sehemu nyingi tofauti na ilivyokuwa 
hapo awali,” alisema.

“Sikumbuki ni lini nilipoteza mechi kwa 
mabao sita, lakini nishawahi kufungwa 
nne na tano, najua maumivu yake, nafa-
hamu hatoweza kulala kwa amani, msini-
fikirie vibaya, kweli nahitaji kushinda tena 
zaidi ya mabao sita, lakini mimi ni kocha 
nafahamu leo imemtokea yeye na kesho 
inaweza kuwa kwangu,” aliongeza.

Baada ya matokeo hayo Spurs imepanda 
hadi nafasi ya sita ikiwa na alama saba, 
huku United ikishuka hadi nafasi ya 16, 
baada ya kukusanya alama tatu.

Hiyo inakuwa ni mara ya tatu kwa United 
kupoteza kwa idadi hiyo ya mabao baada 
ya kuwahi kukutana na aibu hiyo Oktoba, 
1996 dhidi ya Southampton na 2011 kutoka 
kwa Manchester City.

Aouar atoa sababu 
kuikataa Arsenal

Mourinho 
aMtetea 
SolSkjaer, 
aSifia 
kiwango 
cha united



21Jumanne Oktoba 6, 2020

habari michezo

TURIN, Italia

KATIKA hali isiyokuwa ya 
kawaida, mchezo wa Serie A kati 
ya Juventus na Napoli uliopangwa 
kuchezwa juzi Jumapili katika 
dimba la Turin haukufanyika na 
Juve wamepewa pointi tatu za 
mezani.

Baada ya vipimo kuonyesha 
watu wawili ndani ya klabu ya 
Napoli kuwa na maambukizi ya vi-
rusi vya corona, timu hiyo iliamua 
kutosafiri na kujitenga ikiwa ni 
sehemu ya kulinda afya za wanan-
chi na kutii mamlaka ya afya eneo 
lao.

Shirikisho la Soka Italia lilikataa 
maombi ya Napoli ya kuahirisha 

mchezo huo wakitaka uchezwe 
kama kawaida licha ya ripoti ku-
dai maambukizi hayo.

Klabu ya Juventus walifika 
uwanjani, lakini walikosa mp-
inzani wa kucheza nao na hivyo 
kupewa pointi za mezani.

Kwa mjibu wa sheria za Ligi Kuu 
Italia, Serie A, Juventus wamepe-
wa alama tatu na ushindi wa 
mezani wa mabao 3-0 baada ya 
mchezo huo kutofanyika.

Viongozi wa ligi wamesema 
mamlaka ya afya ya mji wa Naples 
ilishindwa kutoa mwongozo wa 
afya ambao ulikubaliwa baina ya 
Wizara ya Afya na Michezo ya tai-
fa hilo na mamlaka za soka.

Makubaliano baina ya pande 

hizo nne yalikuwa yanasema, 
kama itabainika kuwa mchezaji au 
wachezaji wameathirika na virusi 
vya corona wataendelea kufanya 
mazoezi na watacheza mechi. 

Taarifa hiyo iliongeza kuwa 
mechi nyingi msimu huu zime-
chezwa baada ya kubainika kuwa 
mchezaji au wachezaji wamepim-
wa na kukutwa na maambukizi.

Jumapili iliyopita Napoli iliche-
za dhidi ya Genoa wakati ambao 
wachezaji 17 wa timu hiyo wali-
kuwa wamepimwa na kukutwa na 
maambukizi ya corona.

Serie A katika kanuni zake zi-
nasema mechi itaendelea kama 
kawaida endapo timu husika ita-
kuwa na wachezaji angalau 13.

LYON, Ufaransa

M
KURUGENZI wa 
Michezo wa Lyon, 
Juninho amesema 
inawezekana nahod-

ha, Memphis Depay atajiunga 
na Barcelona.

Depay alitarajiwa jana 
Jumatatu kukamilisha 

uhamisho wa kujiunga na 
kocha wake wa zamani wa 

Timu ya Taifa ya Uholanzi, 
Ronald Koeman kule kwe-
nye Ligi Kuu Hispania, La-
Liga katika klabu ya Barce-
lona.

Juninho amebainisha 
kwamba, fowadi huyo 
alikuwa na uwezekano 
mkubwa sana wa kuon-
doka kwenye dimba la 
Groupama.

“Mkataba wake ume-
bakiwa na miezi 12, na 
ameshafikia makubalia-
no binafsi na Barcelona, 
hatuwezi kuficha hili ana 
nafasi kubwa kwenda 

Barcelona,” alisema Jun-
inho akiiambia Telefoot 

Chaine.
“Inawezekana Memphis 

akasajiliwa Barcelona 
kabla ya dirisha kufungwa 

( jana Jumatatu).” 
Dirisha la usajili barani 

Ulaya lilifungwa jana saa 
5:59 usiku na Depay aliku-
wa na nafasi kubwa zaidi 
kujiunga na Barca.

PARIS, Ufaransa

MOISE Kean amekamilisha usajili wa 
mkopo wa kujiunga na Paris Saint-Ger-
main kutoka Everton.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia 
amejiunga na mabingwa hao wa Ligue 
1 hadi Juni 2021, ambao walithibitisha 
kumsajili fowadi huyo mwenye umri 
wa miaka 20.

Kean alijiunga na Everton akitokea 
Juventus msimu wa 2019-20 na ali-
funga mabao mawili katika mechi 31 za 
Ligi Kuu England.

“Nina furaha kwa sasa kuwa mchezaji 
wa Paris Saint-Germain. Ni moja ya 
klabu kubwa duniani na wamethibitiha 
hilo kwa kutinga fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya,” alisema Kean akinuku-
liwa na tovuti ya klabu ya PSG.

“Nina furaha kuwa hapa, nina uhaki-
ka mambo yakwenda vizuri. Kwani 
nimejiunga sehemu yenye wachezaji 
bora duniani.”

Kean alianza kuichezea Juve akiwa 
na umri wa miaka 16, miezi nane na 
siku 21 Novemba mwaka 2016, na 
kuwa mchezaji kijana zaidi wa klabu 
hiyo.

Alicheza mechi 16 kwenye Serie A 
pale Juve, akifunga mabao saba, huku 
akishinda Kombe la Ligi Kuu mara mbili 
na Coppa Italia mara moja.

Juve wapewa pointi za mezani

Kean 
asajiliwa 
PSG kutoka 
Everton

Depay 
akaribia 

kutua 
barca



GUENDOUZI AENDA UJERUMANI

KIUNGO wa Arsenal, Matteo Guendouzi mwenye umri 
wa miaka 21, anatarajiwa kuelekea katika timu ya Hertha 
Berlin ya Ujerumani, baada ya kuachwa rasmi na miamba 
hao wa Emirates. (Mirror)

SPURS YAMGANDA MILAN

KLABU ya Tottenham Hotspur inatarajiwa kufanya 
jaribio la mwisho la kumsajili beki wa Inter Milan, Milan 
Skriniar mwenye umri wa miaka 25, ambaye ni raia wa 
Slovakia. (Mirror)

PALMIERI KUTUA JUVENTUS

JUVENTUS inaandaa dau la kumnunua beki wa kushoto 
wa Chelsea, Emmerson Palmieri mwenye umri wa miaka 
26. (Calciomercato)

ARSENAL YAACHANA NA PARTEY

ARSENAL imefutilia mbali mpango wao wa kutaka 
kumsajili kiungo wa kati wa Ghana na Atletico Madrid, 
Thomas Partey mwenye umri wa miaka 27. (Mirror)

HABIB KUTUA SHEFFIELD 

KLABU ya Sheffield United inajiandaa kuipiku West 
Brom kumsajili mchezaji wa klabu ya Metz na Timu ya 
Taifa ya Senegal, 25, Habib. (Le 10 Sport)

TODIBO KUONDOKA BARCA
 
MLINZI wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Jean-Clair 

Todibo, ambaye ana umri wa miaka 20, huenda akaon-
doka Barcelona na kuelekea Fulham kwa mkopo. (Le 10 
Sport)

COSTA ATAJWA BAYERN

BAYERN Munich itamlenga winga wa Juventus na 
Brazil, Douglas Costa, 30, iwapo watashindwa kumsajili 
mshambuliaji wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England, 
Callum Hudson-Odoi mwenye miaka 19. (Kicker)

CELTIC YAMFUATA SNODGRASS

KLABU ya Celtic ina mpango wa kumsajili kiungo wa 
kati wa West, Ham Robert Snodgrass, 33, kwa mkopo, 
lakini wako tayari kumsajili kwa mkataba wa kudumu. 
(Sun)

RUDIGER KUTUA MILAN

UHAMISHO wa Antonio Rudiger, 27, kutoka Chelsea 
kwenda AC Milan unaelekea kukamilika, huku Chelsea 
ikiwa tayari kumwachia mchezaji huyo. (90min)

ANDERLECHT KUMSAJILI CULLEN

KLABU ya Anderlecht inakaribia kumsajili kiungo wa 
kati wa West Ham na raia wa Ireland, Josh Cullen mwenye 
umri wa miaka 24. (Het Laatste Nieuws)

MODER ANUKIA BRIGHTON 

KLABU ya Brighton imeandaa dau la euro milioni 11.5 
ili kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Poland, 
Jakub Moder, 21. (Super Express)

KONDOGBIA SOKONI ULAYA

KIUNGO wa kati wa klabu ya Valencia, Geoffrey Kon-
dogbia mwenye umri wa miaka 27, ananyatiwa na klabu 
isiojulikana kwa dau la pauni milioni 22. (Marca)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
OCHA Ole Gunnar Solskjaer 
amekubali kipigo cha mabao 
6-1 walichopata kutoka kwa 
Tottenham kilimfanya kuwa 

na “siku mbaya sana kwake”, lakini 
ameahidi Manchester United itarudi 
kwenye ubora wake.

Mashetani wekundu hao
 walianza kwa kuongoza

 katika mchezo huo dhidi ya
 Spurs baada ya Bruno Fer-

nandes kufunga kwa penalti, 
kabla ya Tanguy Ndombele

 na Son Heung-min kila
 mmoja kufunga bao moja.

Anthony Martial alitolewa kwa 
kadi nyekundu kwa kumpiga kibao, 
Erik Lamela na baada ya hapo Unit-
ed ikajikuta kwenye wakati mbaya, 
ambapo Spurs ikawafunga 4-1 kabla 
ya mapumziko, shukrani kwa mabao 
ya Son na Harry Kane.

Bao la tano lilifungwa na Serge 
Aurier na Kane akafunga kwa penalti 
kuipa Spurs bao la sita na kuifanya 
United kuchezea kichapo hicho.

Kwa mara ya mwisho United kuku-
tana na kipigo kikali kama hicho ili-
kuwa ni mwaka 2011 wakati walipo-
fungwa na Manchester City.

“Nilinyanyua mikono yangu juu na 
kukubali. Inaumiza sana, inawaumi-
za wachezaji, inaniumiza mimi kama 

kocha. Ni siku mbaya sana kwangu,” 
alisema Solskjaer.

“Ni siku mbaya katika maisha yan-
gu ya ukocha wa Manchester United 
na ni siku mbaya kwa wachezaji 
wote wa United, lakini siyo siku 
mbaya katika historia ya Manchester 
United, tunatakiwa kujipanga na ku-
rudi upya.

“Kwa sasa ni ngumu kuelezea 
namna gani mambo yalivyokuwa 
magumu. Tumefungwa mabao 6-1 
nyumbani.

“Naamini tutarudi tena kwenye 
ubora wetu katika mechi zinazoku-
ja, ingawa leo ( juzi) ulikuwa wakati 
mbaya zaidi kwetu na sidhani kama 
hili litajitokeza tena.”

    Afunguka kichapo cha mabao 6-0 kutoka 
kwa Spurs kimeweka doa katika maisha yake na...

HABARI MICHEZO
Jumanne Oktoba 6, 2020

SolSkjaer aitabiria
makubwa united



Wachezaji vijana kutoka sehemu mbalimbali wanaolelewa katika kituo cha Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Karume jijini Dar es Salaam, hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Mwandishi Wetu

IKIWA inatimiza miaka mitano tangu 
ianzishwe hapa nchini, chaneli maarufu 
ya Maisha Magic Bongo iliyoko kwenye 
king’amuzi cha DStv, inajivunia kuwa se-
hemu maalumu ya kutoa burudani halisi 
za Kitanzania.

Maisha Magic Bongo ilianzishwa rasmi 
Oktoba mwaka, 2015 ikiwa na lengo kuu 
la kuyapa maudhui ya Kitanzania juk-
waa mahususi na kuwapa watazamaji 
burudani zenye ladha halisi ya Tanzania 
kuanzia lugha, sanaa na utamaduni. 

Tangu wakati huo, chaneli hii imeku-
wa chaneli pendwa hapa Tanzania ikiwa 
na maelfu ya mashabiki wanaoongezeka 
kila uchao.

“Chaneli hii mwanzoni ilikuwa mah-
susi kwa ajili ya filamu pamoja na vionjo 
vya vipindi vya maisha ya kila siku. Hata 
hivyo kadri mahitaji ya watazamaji yal-
ivyoongezeka chaneli hii iliongeza vipin-
di kama vile vya visa na mikasa, tamthil-
ia, telenovela bila kusahau tamthilia 
za kihindi zilizotafsiriwa kwa kiswahili 
ambazo zinapendwa sana hapa Tanza-
nia,” alisema Barbara Kambogi, Mkuu wa 
Chaneli ya Maisha Magic Bongo.

Kambogi alisema moja ya vipindi vili-
vyoipatia umaarufu mkubwa chaneli hii 
ni pamoja na Mzooka, ambacho ni maal-
umu kwa kuonyesha burudani ya  muzi-
ki uliosheheni vigongo vipya vya wasanii 
nguli wa hapa nchini.

Aliitaja tamthilia ya Talaaka yenye visa 

na mikasa iliyowagandisha watu mbele 
ya runinga zao, kipindi maalum cha 
mapishi ( Jikoni na Marion) ambacho ki-
likuwa kikionyesha umahiri wa mapishi 
mbalimbali bila kusahau tamthilia pen-
dwa za Kapuni na Sarafu.

“Tunafanya kazi na wazalishaji maud-
hui mahiri kabisa ambao tumeshiriki 
katika kuwakuza na kuwawezesha ku-
zalisha maudhui yenye viwango vya ki-
mataifa.

“Kwa miaka mitano iliyopita chaneli 
hii imefanyiwa maboresho makubwa 
huku ikijikita zaidi katika kuwapa Wa-
tanzania mahitaji yao ya burudani wa-
nayostahili huku ikiimarisha sekta ya bu-
rudani na uchumi wa nchi kwa ujumla,” 
Kimbogi aliongeza.

DStv yajivunia Maisha Magic Bongo

Na Saada Akida 

M
SHAMBULIAJI wa kimataifa 
wa Azam FC, Prince Dube, 
amesema anachokiangalia 
zaidi ni kupambana ili 

kuisaidia timu yake kupata matokeo 
mazuri na kufikia malengo ya kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

Dube ambaye amecheza mechi zote 
tano za msimu huu kwa timu yake, ana 
mabao matano akifuatiwa na Mnyar-
wanda, Meddie Kagere wa Simba mwe-
nye magoli manne.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Dube alisema kwa sasa ha-
jafikiria suala la ufungaji bora sababu an-
ahitaji kuona timu yake inafikia malengo 

waliojiwekea msimu huu.

Mshambuliaji huyo alisema
 kwanza anahitaji kuona
 malengo makuu ya timu 

yanatimia, ambayo ni ku-
pata matokeo mazuri kwa

 kila mechi na baadaye
 kuangalia mafanikio bin-

afsi.
“Kuhusu ufungaji bora ni mapema, 

licha ya kila mchezaji huwa na malengo 
yake, binafsi kwanza natimiza majuku-
mu yangu ya kusaidia timu kupata ma-
tokeo mazuri,” alisema Dube.

“Naweza nikapata nafasi, lakini kama 
kuna  mwenzangu atakuwa na nafasi 
nzuri zaidi ya kufunga, huwa natoa pasi, 

kipaumbele ni kupata matokeo mazuri,” 
alisema Dube.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam, Vivier 
Bahati alisema anawapongeza wachezaji 
wake kwa kucheza katika kiwango cha 
juu katika mechi hiyo ambayo ilianza 
kwa ushindani.

“Kipindi cha kwanza mechi ilikuwa 
ngumu sana, baada ya wapinzani wetu 
kufika na kufanya mashambulizi, tuli-
porudi mapumziko tumesawazisha ma-
kosa yetu na kutumia vizuri nafasi na 
mabeki kuwa makini,” alisema kocha 
huyo.

Azam FC juzi iliibuka na ushindi wa 
mabao 4-2 dhidi ya Kagera Sugar katika 
mchezo uliochezwa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, ulioko Chamazi jijini na 
kukaa kileleni katika msimamo wa ligi.

Straika azam apotezea
tuzo ya mfungaji Bora

kuJIFuA...

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa mchezo wa ngumi na 
mateke maarufu Kick Boxing, Japhet 
Kaseba amesema anaendelea kufanya 
mazoezi kwa ajili ya kujiandaa kumka-
bili mpinzani wake, Emmanuel Mapam-
bano katika pambano litakalofanyika 
Novemba 28, mwaka huu jijini, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Kaseba alisema anataka kuonyesha 
mashabiki wake kuwa thamani yake 
bado ipo pale pale kutokana na kulinda 
kiwango chake.

Kasema alisema amekuwa akifanya 
mazoezi kila siku na lengo ni kutunza 
kipaji chake na kuwa tayari kupambana 
kuwania mikanda ambayo ndani au nje 
ya nchi.

“Ninaendelea na mazoezi kwa ajili 
ya kuuweka sawa mwili wangu, ninaji-
andaa kuendeleza heshima yangu, 
ninamshukuru mwalimu wangu, Omari 
Dame kwa mazoezi imara anayonipa-
tia,” alisema Kaseba.

Aliongeza anaamini kambi yake 
itamsaidia kumpa matokeo chanya kwa 
sababu ya upatikanaji wa vifaa muhimu 
vya mazoezi vinavyohitajika kwa wan-
amichezo.

Naye Kocha Dame alisema mchezaji 
wake anaendelea vyema na yuko tayari 
kwa pambano hilo dhidi ya Mapambano.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABOSI wa JKU wamesema wanaamini 
wachezaji wenye umri mdogo walio-
wasajili watawasaidia kufanya vyema 
katika msimu mpya wa Ligi Kuu Zan-
zibar ambayo itaanza kutimua vumbi 
ifikapo Novemba 7, mwaka huu, imeele-
zwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa JKU, Omar Khamis ‘Matu’  
alisema kikosi chake kiko imara na us-
ajili waliofanya umezingatia ushindani 
uliopo kwenye ligi hiyo.

Matu alisema wachezaji watano 
wapya waliowasajili wana uwezo kuhi-
mili changamoto na kasi ya wapinzani 
ambao kila upande umejipanga kuwania 
taji la ligi hiyo ya juu Zanzibar.

“Msimu huu tutakuwa na kikosi kikali, 
usajili wake umezingatia zaidi kupata 
alama tatu kwa kila mchezo wataka-
ocheza, tunajua si kazi rahisi, lakini 
wachezaji wetu wametuhakikishia 
watatupa furaha,” alisema kiongozi 
huyo.

Aliweka wazi katika kujiandaa na 
msimu mpya, tayari wameshacheza 
mechi sita za kirafiki na timu za ma-
daraja mbalimbali ikiwamo waliyopata 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Mafunzo inay-
oshiriki Ligi Kuu Zanzibar.

“Tumefanya usajili kulingana na ugu-
mu wa Ligi Kuu Zanzibar, msimu uliopi-
ta tulidhani haitakuwa ligi ya ushindani 
kumbe ndio ilikuwa ligi ngumu, haiku-
wahi kutokea, hatukuchukua ubingwa, 
tulimalizia katika nafasi ya tatu, msimu 
huu hatutaki kufanya makosa, tumean-
daa kikosi cha ushindani,” Matu alisema.

Kaseba ajiimarisha 
kumchapa 
Mapambano

Vijana watarajiwa
kuibeba JKU Z’bar



HABARI UK.22

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumanne Oktoba 6, 2020

   Awatupia lawama waamuzi kwa kutowalinda nyota wake, 
‘pira biriani’ litaendelea kwa kila...

Straika wa Aston Villa, Ollie Watkins (kushoto), akijaribu kumiliki mpira dhidi ya kiungo wa Liverpool, Naby Keita katika mechi ya Ligi Kuu 
England iliyochezwa kwenye Uwanja wa Villa Park juzi usiku. Liverpool ilichapwa mabao 7-2.  PICHA: MTANDAO.  

Na Adam Fungamwango

H
UKU timu yake ikiendeleza kasi 
ya ushindi katika mechi za Ligi 
Kuu Bara, Kocha Mkuu wa Simba, 
Sven Vandenbroeck, amelalamika 

kitendo cha waamuzi kutowalinda wachezaji 
wake kutokana na kuchezewa rafu za maku-
sudi na wapinzani wao.

Sven alisema hayo baada ya mechi ya Ligi 
Kuu Bara kati ya wenyeji JKT Tanzania dhidi 
ya mabingwa hao watetezi, Simba iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodo-
ma na timu yake kuibuka na ushindi mnono 
wa mabao 4-0.

Akizungumza na gazeti hili jana, Sven, 
alisema waamuzi wameshindwa kuwa-
chukulia hatua zinazostahili wachezaji wa-
naowafanyia rafu nyota wake jambo ambalo 
si haki.

Mbelgiji huyo alisema mpira ni furaha na 
siyo kuumizana au kuuana, hivyo anasikitika 
na kitendo cha waamuzi wa mechi hiyo kuto-
chukua hatua stahiki kwa wachezaji wa JKT 

Tanzania waliokuwa wakifanya rafu mbaya 
nyota wake.

“Wachezaji wangu hawakulindwa, wali-
fanyiwa faulo nyingi. Mwamuzi akiwa uwan-
jani anatakiwa achezeshe mpira, lakini 
kuwalinda wachezaji, siyo kuwaacha waki-
pigwa na kuumizwa,” alisema Sven.

Katika mechi hiyo, wachezaji Meddie 
Kagere na Claotus Chama walishindwa kue-
ndelea na mchezo kutokana na kuumia na 
nafasi zao kuchukuliwa na nyota wengine.

Akizungumzia mechi hiyo, alisema uwezo 
wa timu yake ulikuwa mzuri, lakini licha ya 
kupata idadi hiyo ya magoli, kitu ambacho 
alichofurahi zaidi ni kutoruhusu bao.

Aliongeza alifurahishwa na ushindi na ki-
wango kilichoonyeshwa na wachezaji wake 
katika mechi hiyo na anaamini wataendeleza 
ubora wao katika mechi inayofuata.

“Tunaangalia mbele, tumemaliza mechi 
hii na sasa tutaanza maandalizi ya mechi in-
ayofuata, kila mechi ina mipango na mikakati 
yake, lakini wakati wote tuko tayari kupam-
bana kusaka matokeo mazuri,” Sven alisema.

Sven afunguka Siri ya uShindi
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MSHAMBULIAJI na nahodha 
wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), Mbwana Samatta, anata-
rajiwa kuwasili nchini leo kwa ajili 
ya kuivaa Burundi katika mechi 
ya kirafiki itakayochezwa Jumapi-
li kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Samatta anarejea nchini aki-
tokea katika klabu yake mpya ya 
Fenerbahce inayoshiriki Ligi Kuu 
Uturuki.

Kocha Mkuu wa Taifa Stars, 
Etienne Ndayiragije, alisema 
nyota huyo ataungana na 
wachezaji wenzake kwa ajili ya 
kuanza maandalizi ya kupambana 
na Burundi katika mchezo ambao 
unatambuliwa kwenye kalenda 
ya Shirikisho la Soka la Kimataifa 
(FIFA).

Ndayiragije alisema wachezaji 
wengine wa kigeni akiwamo 
mshambuliaji wa TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Thomas Ulimwengu 
huku Himid Mao, Simon Msuva 
na Nickson Kibabage wanaotokea 
Morocco na Misri watatua nchini 
kesho.

Alimtaja chipukizi, Ally Msengi 
ambaye anacheza soka la kulipwa 
Afrika Kusini alishawasili nchini 
tangu juzi.

“Tupo vizuri na imani ni kwam-
ba tutafanya vizuri kwa kuwa 
wachezaji ambao wapo kwenye 
kikosi wana uzoefu mkubwa na 
wanajua kutimiza majukumu yao.

“Kabla ya kuwaita kwenye kiko-
si huwa ninatabia ya kuwafuatilia 
kwa ukaribu kwenye klabu zao, 
hivyo tunaamini kwamba licha 
ya ushindani ambao tutakutana 
nao tutapata matokeo,” alisema 
Mrundi huyo.

Alisema nyota wengi aliowaita 
wana uzoefu na mechi za ki-
mataifa, hivyo anatarajia wataon-
doka na matokeo bora.

“Nina imani timu yetu itapata 
matokeo chanya katika mchezo 
huo wa kirafiki, timu zote mbili 
zinafahamiana, tumeshakutana na 
Burundi mara nyingi,” Ndayiragije 
alisema. 

Samatta 
awasili 
kuikabili 
Burundi

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa JKT Tan-
zania, Mohamed Abdallah ‘Bares’ alisema 
timu yake ilihukumiwa kutokana na makosa 
yaliyojirudia.

“Tumewaacha mastraika wao wameruka 
vichwa wakiwa huru na wametuadhibu, 
ndani ya dakika 10 tu tayari tulikuwa tumer-
uhusu mabao mawili. Lakini mpira ni mch-
ezo wa makosa, wametuhukumu,” alisema 
Bares.

Hata hivyo, kocha huyo aliwasifu 
wachezaji wake hawakucheza vibaya sana 
na kusifu mabadiliko aliyofanya yalisaidia 
kuwabana mabingwa hao watetezi.

Simba inatarajia kuendelea na mazoezi leo 
kwa ajili ya kushuka tena uwanjani kuwavaa 
watani zao Yanga katika mechi ya mzunguko 
wa kwanza msimu huu itakayopigwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini.
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