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Makamu wa 
Rais, Dk. Philip 
Mpango, akiwa 
na mkewe, 
Mama Mbonim-
paye Mpango, 
wakiwa na 
waumini wa 
Kanisa Katoliki 
la Mtakatifu 
Paulo wa 
Msalaba, Jimbo 
Kuu la Dodoma 
katika ibada 
ya  ya Krismasi 
iliyoongozwa 
na Padri Julius 
Soteri jana. 
PICHA: OFISI 
YA MAKAMU 
WA RAIS

Samia atoa 
zawadi 
Krismasi 
wasioona

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa zawadi mbal-
imbali kwa wakazi wa Kituo 
cha Wasioona cha Watu 
Wazima Buigiri-Matembe 
Bora, kilichoko kata ya Bui-
giri, wilaya ya Chamwino 
mkoani Dodoma.

Akizungumza kwa niaba 
ya Rais baada ya kukabidhi 
zawadi hizo jana, Kaimu 
Mkurugenzi Huduma za 
Ikulu, Daniel Mwalusamba, 
alisema lengo la zawadi 
hizo ni kushiriki pamoja na 
makundi maalumu katika 
kusherehekea Sikukuu ya 
Krismasi na Mwaka Mpya.

“Zawadi hii ni sehemu ya 
salamu za Krismasi ambayo 
imetolewa na mama yetu 
na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan, katika 
kuwajali jirani zake na watu 
wenye mahitaji maalumu,” 
alisema.

Mwalusamba alisema 
Rais Samia anawatakia 
heri ya sikukuu watu hao, 
akisisitiza kuwa wanapaswa 
kusherehekea kwa amani 
na utulivu.

Sambamba na hayo, alitu-
mia nafasi hiyo kutoa wito 
kwa wadau mbalimbali wa 
maendeleo nchini kuende-
lea kusaidia wenye mahitaji 
maalumu katika kipindi hiki 
cha sikukuuu ikiwa ni ishara 
ya kuwaenzi, hali itakayo-
watoa kwenye upweke.

Mwenyekiti wa Kituo 
hicho, Yared Cheleso, 
alimshukuru Rais Samia 
kwa zawadi hizo na kueleza 
kuwa huo ni upendo un-
aopaswa kuigwa na wadau 
wengine huku akimtakia 
heri ya afya njema na  
utendaji mwema wa kazi.

Alisema kuwa watu 
wenye ulemavu wa macho 
wamekuwa na matumaini 
na uongozi wake na wapo 
pamoja katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa wa 
UVIKO-19 kwa kila hatua.

“Wewe ni mama yetu, tu-
nakuamini, endelea kufanya 
kazi na sisi tupo nyuma 
yako katika mapambano 
haya dhidi ya UVIKO-19, 
tupo pamoja na tunajita-
hidi kufuata hatua zote za 
kujikinga na kuwaelimisha 
wengine,” alisema.

Askofu Gaula aibua mjadala wa Katiba 
Na Waandishi Wetu

KANISA la Anglikana Dayosisi 
ya Kondoa katika ujumbe wake wa 
Krismasi limetaja mambo 10, iki-
wamo kutoa ushauri wa kutowaona 
kama maadui wale wanaoendelea 
na mjadala wa kudai Katiba Mpya.

Akisoma ujumbe wa Krismasi 
kwa niaba ya kanisa, Askofu wa 
Kanisa la Anglikana Dayosisi ya 
Kondoa, Dk. Given Gaula, alisema 
hakuna haja ya kuogopa kufanyika 
kwa mjadala wa Katiba kwa sababu 
kila mtu ana uhuru wa kutoa mawa-
zo yake.

“Tusiogope  mjadala wa Katiba, 
na hata wale wanaofanya mjadala 
huo tusiwaone kama maadui kwa 
sababu kila mtu ana uhuru wa 
kutoa mawazo yake na watu wote 
hawawezi kuwa na mawazo sawa, 
na kila jambo lina wakati wake,” 
alisema.

Askofu Gaula alitaja jambo la pili 
ni kuiomba serikali kuhakikisha ina-
tenda haki kwa kila mtu ili kuende-
lea kulinda amani iliyopo na kwam-
ba hilo ndilo litakuwa msingi wa 
kuendelea kulinda amani iliyopo.

Jambo la tatu ni kuipongeza seri-

kali kwa kuweka uwazi katika kush-
ughulikia suala la virusi vya corona 
ikiwamo kuagiza chanjo.

Alisema wanampongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuonyesha 
ukomavu wa kisiasa na kurejesha 
furaha iliyokuwa imepotea kwa 
Watanzania, kuonyesha huruma na 
upendo.

Askofu Gaula alisema jambo lao 
la tano ni kuiomba serikali iendelee 
kutilia mkazo katika kupiga vita 
ubaguzi wa aina yoyote na kuhakik-
isha inashughulikia kero za sekta 
zote kwa usawa bila kubagua, ak-
ionya masuala ya ukabila na udini.

“Kwa mfano kama tunavyoona 
serikali ikishughulikia sekta ya afya 
kwa kuweka mazingira mazuri 
ikiwamo kujenga vituo vya afya, 
tunaomba  pia na katika sekta ya 
elimu isibague, tumeona sasa hivi 
inajenga vyumba vya madarasa 
kwa wingi lakini ukienda huko viji-
jini walimu hakuna,” alisema Askofu 
Gaula.

Alilitaja jambo la sita ni 
kupongeza jitihada zinazofanyika 
sasa katika kupambana na vitendo 
vya unyanyasaji wa kijinsia.

Pia kanisa hilo lilipongeza utara-

tibu unaofanywa na serikali katika 
uteuzi wa makundi mbalimbali ya 
viongozi wake, lakini akawa na ta-
hadhari kwamba kufanyike uchun-
guzi wa kutosha na kujiridhisha 
katika uteuzi wa kundi la vijana kwa 
kuwa ndilo lililo kwenye hatari kub-
wa ya vitendo vya rushwa.

Jambo la nane  ni serikali itumie 
kwa kiwango kikubwa wazee kwe-
nye mambo mbalimbali yanayohi-
taji ushauri na pia kutolisahau wala 
kulipuuza kundi hilo katika mambo 
mengine.

Alisema kuwa jambo lao la tisa 
ni kuiomba serikali kuweka mkazo 
kwenye udhibiti wa uharibifu wa 
mazingira unaosababisha ukame, 
wakishauri kuwekwa mazingira ya 
matumizi ya mkaa yawe ghali na ku-
punguza gharama za gesi.

Askofu huyo alitaja jambo la 10 
ni wanawake wanaoaminiwa na ku-
pewa nafasi za uongozi, waonyeshe 
mfano kwa kuchapa kazi kama ili-
vyo kwa  Rais Samia, huku wakiten-
da haki kwa watu wote na kuonye-
sha kwamba walistahili nafasi hizo.

MALEZI YA WATOTO
Katika Parokia ya Kristu Mfalme 

Jimbo la Moshi, Mhashamu Askofu  
Ludovick Minde, aliwataka waumini 
Jimbo Katoliki la Moshi kuacha tabia 
za kuwaogopa watoto na badala 
yake kuwaonya kulingana na tara-
tibu na sheria za nchi ikiwa wata-
washinda. 

Alisema vijana kwa sasa wame-
kosa maadili na kujiingiza kwenye 
makundi yasiyofaa kutokana na wa-
zazi na walezi kuwafumbia macho 
watoto wanapopungukiwa maarifa. 

“Acheni kuwaogopa  na kuwade-
keza hao watoto, mnatengeneza 
mzigo mzito kwa nchi, wakemeeni, 
waonyeni. Unakuta vijana wa-
natembea uchi na wametoka ny-
umbani wazazi na walezi mpo na  
mnawaona hamwongei, badilikeni!” 
aliasa.

Jijini Dar es Salaam, Askofu Mkuu 
wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Sa-
laam, Mhashamu  Yuda Thaddeus 
Ruwa`ichi, aliwataka waumini kuto-
jihusisha na mambo maovu ili toba 
zao zipokewe na wafanikiwe katika 
yale yote wanayoyaomba.

nImeandikwa na Elizabeth 
Zaya, Mary Mosha (MOSHI) na 
Maulid Mmbaga (DAR)

Dk. Shoo: Acheni kutesa watu 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk. 
Frederick Shoo, amewanyooshea 
kidole mahakimu, vyombo vya dola 
na majaji, akiwataka wajiepushe 
kushiriki dhambi ya kutesa wengine 
kwa kuwa Mungu anaweza kubadili-
sha furaha kuwa vicheko na wanao-
furahi na kushangilia wakawa kwe-
nye vilio.

Askofu Dk. Shoo, ambaye pia ni 
Mkuu wa Dayosisi ya Kaskazini, al-
ionya hayo jana wakati akitoa sala-
mu zake za Krismasi katika Kanisa 

Kuu la Usharika wa Moshi Mjini.
“Tuache na tukatae vitendo vya 

hila vinavyosababisha maumivu 
kwa wenzetu, vinavyosababisha 
uchungu kwa wenzetu na familia 
zao. “Wito wangu kwa walezi, wa-
zazi, vyombo vya dola, mahakimu, 
majaji, acheni kuwaonea watu.

“Kwa sababu kuwatesa wengine, 
ndugu zangu tusifikiri kwamba 
Mungu haoni, tunasema Mungu 
anaona, tena Mungu anasikia vilio, 
anaona machozi na huzuni za wale 
wote wanaonewa.

“Lakini tujue kwanza kwake 
Mungu wetu kama tulivyoona al-

ivyobadilisha huzuni, upweke, hali 
ya kuwa na hofu kwa wale wachun-
gaji, kwake sio jambo gumu,” alion-
ya.

Askofu Dk. Shoo alisema kwa 
kuwa Mungu anasikia, kwake sio 
jambo gumu kubadilisha huzuni ya 
wale wenye huzuni, wanaolia sasa 
kuwa furaha.

Dk. Shoo alienda mbali zaidi 
akisema, kwake sio jambo gumu 
kubadilisha furaha na vicheko vya 
wanaofurahi na kushangilia kuwa 
vilio, kwa kuwa yuko Mungu aliye 
hai.

“Utendapo, ufanyapo, ujue yuko 

Mungu anayeona. Hivyo basi, tu-
jiepushe na hilo maana Mungu 
mwenye haki hataacha kulipa kwa 
wakati wake. Tujiepushe na hayo ili 
nchi yetu ibarikiwe, familia zetu zi-
barikiwe na sisi tubarikiwe.

“Kuna mambo yanaendelea ka-
tika nchi yetu. Wako watu wanao-
sababisha wenzao wakose amani. 
Wanawasababishia maumivu na 
uchungu moyoni, maumivu am-
bayo yanagusa hata familia za hao 
wenzetu.

“Na wanafanya hivyo kwa sababu 
tu wanayo nguvu, wana nafasi, wana 
mamlaka,” Askofu Dk. Shoo alisema.
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Nasaha za Maaskofu Krismasi
nBandari ya Bagamoyo yaguswaW

AUMINI wa mad-
hehebu ya Kikristo 
nchini wameungana 
na waumini wengine 

wa madhehebu hayo duniani kua-
dhimisha Sikukuu ya Krismasi, huku 
maaskofu wakitoa nasaha kwa jamii 
na viongozi wa kiserikali.

Katika kusherehekea sikukuu 
hiyo, miongoni mwa mambo yaliyo-
zungumzwa na viongozi hao wa ki-
roho kwenye mahubiri yao kuanzia 
kwenye mkesha wa Krismasi usiku 
wa kuamkia jana na jana asubuhi 
wakati wa ibada ya Krismasi, ni tabia 
ya uchu wa madaraka kwa baadhi 
ya viongozi.

Vilevile, ujenzi wa Bandari ya 
Bagamoyo na utulivu uliotokana na 
kuundwa kwa Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa Zanzibar uliguswa na vion-
gozi hao kwenye mahubiri yao.  

SANGU  NA MADARAKA
Mjini Shinyanga, Askofu wa Kani-

sa la Katoliki Jimbo la Shinyanga, 
Mhashamu Liberatus Sangu, ka-
tika misa ya mkesha wa Sikukuu ya 
Krismasi katika Kanisa la Katoliki la 
Mama Mwenye Huruma  Parokia ya 
Ngokolo, alikemea viongozi kuwa na 
uchu wa madaraka.

Alisema viongozi wanapokuwa 
na uchu na madaraka, husababisha 
mafarakano, chuki, ubaguzi na ki-
sha kuvuruga amani ya nchi.

“Ndugu zangu vita vinavyoende-
lea Congo na mataifa mengine, ni 
sababu ya viongozi kuwa na uchu 
wa madaraka, ninawaomba vion-
gozi wetu nchini wasiwe na uchu wa 
madaraka, ili kudumisha amani ya 
nchi,” alisema Askofu Sangu.

“Ninaomba pia viongozi na wa-
nanchi wawe na hofu ya Mungu, 
sababu chimbuko la amani ni Yesu 
pamoja na kuishi kwa upendo na 
kuacha kuendekeza masuala ya 
ukatili wa kijinsia na mauaji ya watu 
wasiokuwa na hatia,” aliongeza.

Askofu Sangu pia aliwataka Wa-
tanzania kila mmoja kwa imani yake 
kuombea hali ya hewa ili mvua in-
yeshe kwa wingi na kusitokee baa la 
njaa baadaye, ili wananchi walime 
mazao na kupata chakula.

Pia aliwataka wananchi na 
waumini wa kanisa hilo katika 
kusherehekea Sikukuu ya Krismasi 
na Mwaka Mpya wawe majumbani 
mwao na siyo kwenda kufanya 
mambo ya anasa, huku akitamani 
kwenye sherehe hizo mvua inyeshe 
kutwa nzima ili “watu wasitoke out” 
(kufanya starehe).

Kiongozi huyo wa kiroho pia al-
ilipongeza Jeshi la Polisi kwa kuzuia 
disko toto, ambayo imekuwa ikiha-
tarisha usalama wa watoto na kuwa-
taka wazazi wazuie watoto wao ku-
zurura ovyo mitaani, bali washinde 
nao majambuni na kusheherekea 
sikukuu pamoja.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, akitoa salamu za 
serikali, aliwaomba viongozi wa 
dini kuendelea kuombea amani ya 
nchi pamoja na mvua, huku akiwa-

hakikishia wananchi katika sherehe 
za mwisho wa mwaka wataendelea 
kudumisha amani na utulivu.

Mboneko alikazia pia kauli ya 
Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani 
Shinyanga, George Kyando, kuwa 
kwa wale walevi na waliojipanga ku-
fanya fujo katika sikukuu hizo, seri-
kali itawashughulikia na watakula 
sikukuu wakiwa mahabusu.

MSIMBE AONYA UKATILI
Mjini Morogoro, Askofu wa Jimbo 

Katoliki Morogoro, Razalus Msimbe, 
aliitaka jamii kumtegemea Mungu 
katika kukabiliana na vitendo vya 
ukatili wa kijinsia vinavyotokea kwa 
wingi kwa sasa nchini.

Alisema vitendo vya ukatili wa 
kijinsia ikiwamo mauaji na kutupa 
watoto vinavyofanywa na baadhi 
ya jamii, vinazidi kuongezeka siku 
kwa siku na huenda jamii imejisa-
hau kumwomba Mungu aiepushe 
na janga hilo.

SHAO NA UTULIVU ZANZIBAR
Visiwani Zanzibar, Askofu wa 

Kanisa Katoliki Minara Miwili Zanzi-
bar, Agostino Shao, alisema Serikali 
ya Umoja wa Kitaifa imeleta utulivu 
na amani visiwani humo.

Alisema serikali hiyo imejenga 
fursa ya kuzungumzia kasoro ziliz-
opo, akibainisha kuwa kutofautiana 
kimawazo au kisera si uadui, bali ni 
fursa na hamasa ya namna tofuati 
ya kuleta maendeleo.

“Tunampongeza Rais wetu, Dk. 
(Hussein) Mwinyi kwa njia ya ma-
zungumzo amerudisha Serikali 
ya Umoja wa Kitaifa,” alisema na 
kubainisha kuwa ujumbe wa Kris-
masi mwaka huu ni kuwa wamoja, 

kujenga pamoja maendeleo ya nchi 
lakini wananchi wabaki na tofauti 
zao.

Askofu Shao alitoa angalizo kwa 
serikali katika kujenga uchumi wa 
bluu na viwanda, akiitakia kujiweka 
tayari kuandaa vijana kitaaluma ili 
kupata ajira.

VIJANA NA UZINZI
Jijini Mwanza wakati wa mkesha 

wa Krismasi Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Living Water, Onesmo Ndege, 
aliwataka vijana kutambua siku 
ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo kuwa 
ni muhimu kwa kila mtu, hivyo 
waachane na dhambi na wapen-
dane.

Alisema vijana wapo katika hatari 
ya kukumbana na mambo mengi, 
akisisitiza kuwa wakitaka kuishi 
maisha ya furaha na amani, wam-
fuate Yesu kwa kuwa ndiye aijuaye 
kesho ya kila mtu na amezaliwa kwa 
ajili ya kuwafundisha njia ipasayo ya 
kumfuata Mungu.

“Nikiangalia hapa asilimia kubwa 
ni vijana, achaneni na uzinzi, tabia 
mbaya na makundi yasiyo sahihi 
muwaheshimu wazazi wenu, mpen-
dane. Hiyo itakuwa faida yenu ya 
baadaye kwani kazi ya roho mtakat-
ifu ni ubunifu, muishi ndani ya Kris-
to ili kuwa na amani na kila dhambi 
zinakufa ukiwa naye,” aliasa.

SENSA, BANDARI BAGAMOYO
Jijini Arusha Askofu Kanisa la Ki-

injili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Kaskazini Kati, Dk. Solo-
mon Massangwa, aliwataka wakris-
to na Watanzania kushiriki kikamili-
fu na kujitokeza kuhesabiwa wakati 
wa Sensa ya Watu na Makazi kwa 

kuwa ni muhimu katika mipango ya 
maendeleo ya taifa. Serikali imepan-
ga kufanya sensa hiyo mwezi Agosti 
mwakani.

Dk. Massangwa alisema kuna 
umuhimu wa hesabu katika mpan-
gilio wa maendeleo ya binadamu na 
ukombozi.

“Kwa kufanya hesabu kuna siri 
kubwa iliyojificha hapo, kutoka 
Nazareth mpaka Bethlehem kwen-
da kuhesabiwa, kuandikwa na ku-
wekwa kwenye orodha iliwagha-
rimu Mariamu na Yusuph siku tano 
wakitembea kwa mguu na ni kama 
kilomita 144.8.

“Tunaona hapa kuna siri kwa 
kuwa familia ya Mungu ikitii amri ili-
yowekwa, lakini siyo kutii tu familia 
hiyo iliona umuhimu wa hesabu 
katika mpangilio wa maendeleo ya 
binadamu na ukombozi kwa kuwa 
walitembea siku zote kwa umbali 
wa maili 17 mpaka 20 huku waki-
pigwa na jua, baridi na njaa ili kutii 
amri iliyowekwa.

“Mwakani Mungu akipenda Tan-
zania, tutakwenda kufanya Sensa ya 
Watu na Makazi. Ndugu zangu kuna 
siri ndani ya takwimu katika ukom-
bozi wa binadamu, usipofahamu 
idadi ya watu katika familia yako, 
huwezi kujua utawalisha kitu gani,” 
alifafanua.

Katika hatua nyingine, Askofu 
Dk. Massangwa alisema ujenzi wa 
Bandari ya Bagamoyo unaweza ku-
fanywa na Watanzania wenyewe 
wakiamua kuchangia ujenzi huo 
badala ya kuwategemea wawekezaji.

“Nilikuwa naangalia hesabu za 
gharama za ujenzi wa Bandari ya 
Bagamoyo, thamani ya ujenzi ni wa 
dola za kimarekani bilioni 18 , sawa 

na Sh. trilioni 24.
“Watanzania tupo milioni 57, 

tukipunguza tukabaki milioni 20, 
tukagawanya kwa trilioni 24, kila 
mmoja angechangia Sh. milioni 1.4 
na mwisho wa siku tunaikabidhi 
serikali mradi huo.

“Kama Wakristo wa KKKT wa-
kiamua kujenga bandari hiyo, we-
nyewe tupo kati ya milioni saba 
mpaka nane, hivyo kila mkristo 
atachangia milioni 4.8. Hakuna 
haja ya kuogopa hizo hesabu, bali 
ni kuangalia nguvu iliyokuwapo 
ndani ya hesabu na siku zote uki-
taka kusonga mbele, usiogope 
vihatarishi na wakristo huwa ha-
washindwi na jambo lolote,” alise-
ma Dk. Massangwa.

KINYUNYU NA WANASIASA 
Mkoani Dodoma Askofu wa 

KKKT Dayosisi ya Dodoma, Amon 
Kinyunyu, aliwataka wanasiasa 
kuendelea kudumisha amani ili 
taifa lizidi kuwa na ustawi. 

“Hakuna mamalaka iliyopo isi-
yotokana na Mungu, hata viongozi 
wetu wa nchi waliopo wamewek-
wa na yeye Mungu. Kwa hiyo tuna-
takiwa kuwatii na kuwaombea ka-
tika nafasi zao ili watuongoze kwa 
amani,” alisema,.

Aliwataka viongozi wa kisiasa 
kuheshimiana pamoja na kujali 
amani na mustakabali wa taifa ili 
watu wakue kiuchumi.

Kiongozi huyo pia alihimiza 
Watanzania kushiriki katika Sensa 
ya Watu na Makazi mwakani, ak-
ibainsha kuwa utaratibu huo upo 
kwa miaka mingi ya nyuma na ndio 
maana Yesu Kristo alizaliwa wakati 
wazazi wake walipokwenda kuhes-
abiwa huko kwao.

Akofu Mkuu wa Jimbo Kuu Ka-
toliki la Dodoma, Beatus Kinyaiya, 
alitoa wito kwa Watanzania kue-
ndelea kuwaombea viongozi wa 
serikali ili waendelee kuwaongoza 
wananchi kadri ya mapenzi ya 
Mungu.

Makamu Askofu Mkuu wa Kanisa 
la Anglikana Tanzania, Dk. Dickson 
Chilongani, aliwataka viongozi wa 
ngazi mbalimbali kushuka chini 
kwa wananchi kujua matatizo yao 
badala ya kutoa maagizo wakiwa 
ofisini.

Alisema kuwa viongozi wengi 
wamekuwa na tabia ya kukaa 
ofisini na kutoa maagizo badala ya 
kushuka kwa watu wanaowaongo-
za na kujua matatizo yao.

*Imeandikwa na Marco 
Maduhu (SHINYANGA), Christi-
na Haule (MOROGORO), Rahma 
Suleiman (ZANZIBAR), Neema 
Emmanuel (MWANZA), Allan 
Isack (ARUSHA), Ibrahim Joseph, 
Paul Mabeja, Renatha Msungu 
na Peter Mkwavila (DODOMA)

Waumini wa Kikristo wa Kanisa la Mtakatifu Albano jijini Dar es Salaam wakifuatilia mahubiri ya Krismasi jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Viongozi wa Kanisa la Glory Temple la mjini Tanga wakitoa  msaada kwa makundi mbalimbali yenye mahitaji maalumu kanisani ikiwa ni sehemu 
ya kusherehekea Sikukuu ya Krismasi jana. PICHA: BONIFACE GIDEON

Ndumbaro aona fursa ajira kutoka kwa wawekezaji
Na Amon Mtega, SONGEA

MBUNGE wa Songea Mjini, 
Dk. Damas Ndumbaro, amewa-
taka wakazi wa jimbo hilo kuzi-
tumia vyema fursa mbalimbali 
zikiwamo za ajira zitokanazo na 
wawekezaji walioonyesha nia ya 
kuwekeza kwenye jimbo hilo.

Dk. Ndumbaro ambaye pia 
ni Waziri wa Maliasili na Utalii, 
alitoa wito huo juzi alipozindua 
maeneo ya uwekezaji wa vi-
wanda yaliyopo kata ya Lilambo, 
Manispaa ya Songea mkoani 
humo.

Uzinduzi huo ulikwenda sam-
bamba na kuvitambua vikundi 11 
vya ujasiriamali ambavyo vime-
patiwa mkopo wa Sh. milioni 465 
kwa makundi ya fani mbalimbali 
ikiwamo ya ushonaji nguo.

Katika uzinduzi huo uliohud-
huriwa na viongozi mbalimbali 
wa chama na serikali, akiwamo 

Mwenyekiti wa Wafanyabiasha 
wa  China Afrika, Xian Qsag, 
maarufu Komba, Dk. Ndumbaro 
alisema kwamba kama wakazi wa 
jimbo hilo wakitumia ipasavyo 
fursa zinazoletwa na wawekezaji, 
manispaa hiyo itabadilika kwa 
kasi na itapewa hadhi ya jiji.

Mbunge huyo alisema 
kuwa eneo hilo walilotengewa 
wawekezaji wa viwanda, litatu-
mika  ipasavyo ikiwamo kuweka 
miundombinu stahiki ili wajasiri-
amali ambao wengi wao wanapa-
tiwa mikopo ya asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani, wanufaike zaidi.

Mbunge huyo wakati akika-
bidhi hundi za malipo kwenye 
vikundi hivyo, fedha zikiwekwa 
kwenye akaunti za benki, alisema 
kwa sasa ni wakati mzuri wa ku-
fanya kazi kwa kujituma zaidi.

Alitumia nafasi hiyo kueleza 
mambo kadhaa hasa ya miradi 
iliyofanywa na jimbo hilo ka-

tika sekta mbalimbali kama afya, 
elimu na barabara pamoja na 
utekelezaji wa miradi miwili ya 
ujenzi wa dampo na soko.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Manispaa ya Songea, Beno 
Philipo, alisema vikundi vilivyo-
patiwa mikopo hiyo ni vya vijana, 
wanawake na watu wenye ulema-
vu, akibainisha kuwa watu wenye 
ulemavu wamekuwa warejeshaji 
wazuri wa mikopo hiyo.

Philipo alisema halmashauri 
itaendelea kuvijengea uwezo 
vikundi kwa kutoa mafunzo na 
vifaa, akionya kuwa baadhi yao 
wamekuwa wakigawana fedha 
za mkopo badala ya kufanya kili-
chokusudiwa wakati wa maombi 
ya mkopo huo.

Mkuu wa Wilaya ya Songea, 
Pololet Mgema, alimtaka Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo pamoja na timu yake ku-
hakikisha wanakusanya fedha za 

madeni zilizopo kwenye vikundi 
vilivyokopa ili kutoa fursa na vi-
kundi vingine kukopeshwa.

Diwani wa Lilambo, Yobo Ma-
punda, aliwaomba watalaamu 
wa mipango miji kutoka man-
ispaa kwenda kupima maeneo 
hayo haraka ili kutoa fursa ya 
wawekezaji kujenga.

Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara wa China Afrika, Xian 
Qsag, alisema Songea ni kati 
ya maeneo mazuri barani Af-
rika kwa uwekezaji huku aki-
waomba wakazi wa jimbo hilo 
kutambua jitihada zinazofanywa 
na mbunge wao kuwapelekea 
maendeleo wananchi.

Mmoja wa waliopatiwa 
mikopo hiyo, Josephina Mhaga-
ma, Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Ushonaji wa Nguo kilichoko 
Mjimwema, aliipongeza serikali 
kwa kukitambua kikundi hicho 
kisha kupatiwa mkopo.

WB kujenga kiwanda kuzalisha dawa nchini
Na Ismail Makongo

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, 
amemhakikishia Kaimu Mkuru-
genzi wa Benki ya Dunia (WB) 
na Mkurugenzi wa Masuala ya 
Maendeleo ya Watu kwa Nchi 
za Tanzania, Zambia, Malawi na 
Zimbabwe kuwa Tanzania iko 
tayari kushirikiana na benki hiyo 
katika kutekeleza afua ya chanjo, 
wakati dunia inapokabiliwa na 
ugonjwa wa UVIKO-19.

Dk. Dorothy alitoa kauli hiyo 
juzi katika kikao cha majadiliano 

kati yake na mwakilishi wa WB 
kilichofanyika Ofisi za Wizara ya 
Afya jijini  Dar es Salaam.

Waziri huyo alisema Wizara 
ya Afya imeanzisha mkakati wa 
kushirikisha vyombo vya habari, 
viongozi wa dini, wanasiasa na 
watu maarufu kwa lengo la ku-
wafikia watu wengi zaidi ili wapa-
tiwe chanjo ya UVIKO-19 wakiwa 
kwenye maeneo yao.

“Kwa sasa tupo katika awamu 
ya pili ya Mpango Shirikishi na 
Harakishi kwenye Masuala ya 
Kupambana na UVIKO-19, am-
bao tuliuzindua mkoani Arusha, 
kaskazini mwa nchi yetu Desem-

ba 22 mwaka huu.
“Na maelekezo yamekwenda 

kwa wakuu wa mikoa, wakuu wa 
wilaya na wakurugenzi wa mam-
laka za serikali za mitaa, ambao 
kwa pamoja wanashirikiana kwa 
karibu zaidi na wananchi katika 
kutoa elimu ya chanjo kwa ku-
watumia watoa huduma kwenye 
ngazi ya msingi kisha kupatiwa 
chanjo,” alisema.

KIWANDA CHA DAWA
Kaimu Mkurugenzi wa WB na 

Masuala ya Maendeleo ya Watu 
katika nchi za Tanzania, Zam-
bia, Malawi na Zimbabwe, Inaam 

Ui-Haq, alisema benki hiyo ime-
onyesha utayari kwa Tanzania 
katika uwekezaji wa kiwanda cha 
kuzalisha dawa za binadamu na 
kusaidia masuala ya chanjo ya 
UVIKO-19, Mama na Mtoto, ili wa-
nanchi wapate dawa kwa wakati 
pindi wanapofuata huduma ka-
tika vituo vya afya.

“Benki ya Dunia tupo tayari 
kusaidia Tanzania, lakini vy-
ema likapatikana andiko juu ya 
UVIKO-19 pamoja na masuala ya 
Mama na Mtoto, kwa maeneo 
ambayo kama nchi inaona ni 
muhimu kuyaangazia kwa up-
ekee,” alisema Ui-Haq.

Waumini wapewa 
elimu ya chanjo 
UVIKO-19

Na Mary Geofrey, SINGIDA

WATAALAMU wa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) wametembelea 
makanisa mbalimbali wilayani Singida 
mkoani Singida na kutoa elimu ya 
chanjo ya UVIKO-19 na kuwahamasi-
sha waumini hao kuchanja kwa hiari.

Timu ya wataalamu hao jana il-
itembelea Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Kati, 
Usharika wa Emmanuel na Nazareth 
na Kanisa Katoliki Singida, Assem-
bles of God na FPCT Singida Mjini na 
kuzungumza na waumini waliokuwa 
katika ibada ya kusherekea Sikukuu 
ya Krismasi.

Mtaalamu wa Ufuatilia na Udhibiti 
wa Magonjwa kutoka Wizara ya Afya, 
Dk. Baraka Nzobo, akizungumza na 
waumini wa Kanisa la KKKT, Usharika 
wa Emmanuel, aliwataka kuendelea 
kujikinga na kuchukua tahadhari dhidi 
ya UVIKO-19.

Aliwataka waumini hao kuachana 
na dhana potofu kuhusu chanjo kwa 
sababu wapo waliochanja na wanaen-
delea na shughuli zao za kila siku na 
hakuna madhara yoyote.

Aliwataka waumini watakaokuwa 
tayari, kujitokeza katika ibada ya leo 
Jumapili kwa ajili ya kupata chanjo 
ya UVIKO-19 ili kujikinga na hatari ya 
maambukizo ya ugonjwa huo.

Alisema wapo wataalamu wanaen-
delea kutembea nyumba kwa nyumba 
na mtaa kwa mtaa katika mkoa huo, 
ili kutoa huduma hiyo, hivyo wasi-
poteze fursa ya kuchanjwa wakiwa 
nyumbani.

Akiwa katika Kanisa la FPCT, 
aliwataka waumini hao kuendelea ku-
chukua tahadhari kwa kuvaa barakoa, 
kukaa kwa kupeana nafasi na kupata 
chanjo ya UVIKO-19 ili kuwa salama 
zaidi.

Alisema serikali inafanya jiti-
hada za kuwakinga wananchi wake, 
wakiwamo waumini wa makanisa 
mbalimbali ambako wanawatembelea 
wakiwa ibadani ili kuwapa uelewa 
kuhusu umuhimu wa chanjo.

Askofu wa Kanisa la FPCT mjini Sin-
gida, Dk. Paulo Njoghomi, aliwataka 
waumini wao kuacha kupuuza taarifa 
za wataalamu wa afya kwa sababu 
ugonjwa huo upo, umeua watu wengi 
na kuvuruga uchumi.

Aliwataka kujitokeza kupata chanjo 
itakayotolewa leo kanisani huko 
na wataalamu wa afya ili kuwa na 
uhakika na maisha yao.

Mkoa wa Singida ni moja ya mikoa 
inayotekeleza Kampeni ya Kuhama-
sisha  Utoaji wa Chanjo ya UVIKO-19 
katika Mpango Shirikishi na Harakishi 
Awamu ya Pili, unaotekelezwa nchi 
nzima na Wizara ya Afya kupitia 
Kitengo cha Elimu kwa Umma.
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Na Lilian Lugakingira,          
BUKOBA

WATU wanne wamepoteza 
maisha baada ya gari la mizigo 
aina ya Scania lenye namba za 
usajili T 654 DRW walilokuwa 
wakisafiria, kuacha njia na 
kupinduka katika mteremko wa 
Kishoju, kata ya Kihanga wilaya-
ni Karagwe mkoani Kagera.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Kagera, Awadhi Haji, alisema 
gari hilo lenye tela lenye namba 

za usajili T 638 ADD, wakati li-
napata ajali Desemba 23 mwaka 
huu saa tatu asubuhi, lilikuwa 
limepakia shehena ya magogo 
na lilikuwa likitokea wilayani 
Karagwe kwenda mkoani Shin-
yanga.

Aliwataja waliopoteza mai-
sha kuwa ni Said Twalibu (27), 
mkazi wa Igombero, Mkinga 
mkoani Tanga aliyekuwa dere-
va wa gari hilo, Mohamed Seif 
(31), mkazi wa Mkinga Emma-
nuel Salu, mfanyabiashara wa 

Kahama na Yasin Gowa, mkazi 
wa Tarime mkoani Mara.

“Eneo la tukio barabara 
ina mteremko mkali na kona 
kali,  uchunguzi wa awali un-
aonyesha chanzo cha ajali 
hiyo ni uzembe wa dereva am-
baye naye sasa ni marehemu, 
alishindwa kuchukua tahad-
hari kwenye mteremko huo na 
mvua ilikuwa inanyesha lakini 
pia kulikuwa na ukungu mwin-
gi,” alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda 

Haji, miili ya watu hao imehi-
fadhiwa kwenye Hospitali ya 
Nyakahanga iliyoko wilayani 
Karagwe kwa ajili ya uchunguzi 
zaidi. 

Kufuatia tukio hilo, jeshi la 
polisi limewaonya madereva 
kuacha uzembe wawapo bara-
barani hasa wakati mvua inapo-
nyesha na kuwataka kuzingatia 
sheria za usalama barabarani ili 
kuepusha kutokea ajali ambazo 
husababisha vifo, ulemavu na 
uharibifu wa mali.

Wanawake 
wapewa mbinu 
kupata zabuni
Na Mwandishi Wetu  

KATIBU Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji 
wa Wananchi Kiuchumi (NEEC), amewaha-
masisha wanawake kuhakikisha wanatumia 
maendeleo ya teknolojia kujiunga na Mfumo 
wa Ununuzi kwa Njia ya Mtandao (TANePS) 
ili wapate kushiriki fursa za zabuni za umma 
pamoja na biashara zingine. 

Beng’i Issa alitoa rai hiyo juzi alipofungua 
mafunzo ya Sheria ya Ununuzi wa Umma na 
jinsi ya kutumia TANePS yaliyoandaliwa na 
Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma 
(PPRA) kwa ajili ya wanawake wa Mkoa wa Ir-
inga na mikoa ya jirani. 

Alisema kuwa serikali kupitia PPRA im-
eanzisha TANePS na kutoa maelekezo kuwa 
michakato ya zabuni zote za umma itafanyi-
ka kupitia mfumo huo na wanawake ambao 
wamepewa fursa ya upendeleo kama kundi 
maalumu kwenye Sheria ya Ununuzi wa 
Umma, wanapaswa kuhakikisha wanafahamu 
jinsi ya kujisajili na kutumia mfumo huo ili wa-
pate fursa hizo. 

“Tumieni sana simu mlizonazo, ambazo 
zina uwezo karibu sawa na kompyuta kukuza 
biashara zenu na kujiunga na fursa za zabuni 
kupitia TANePS. Mafunzo mtakayoyapata 
hapa kuhusu TANePS na Sheria ya Ununuzi wa 
Umma mkayatumie ipasavyo na kuwahamasi-
sha wanawake wengine kutumia teknolojia ku-
pata fursa za zabuni za umma ili wajikwamue 
kiuchumi,” alisema.

Katibu Mtendaji huyo alitoa wito kwa wa-
nawake hao kuhakikisha wanajisajili kwenye 
vikundi na kupata sifa ya kuorodheshwa kama 
kundi maalum la wanawake, ili wapate fursa 
ya nafasi ya upendeleo wa makundi maalum 
inayotolewa na Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

Alisema sheria hiyo inazitaka taasisi serikali 
kutenga asilimia 30 ya bajeti yake ya ununuzi 
kwa ajili ya makundi maalumu ambayo ni 
wanawake, wazee, vijana na watu wenye ul-
emavu.

Awali, Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Dk. 
Irene Isaka, alisema jumla ya makundi 40 tu 
ndio yaliyokidhi vigezo vya usajili kama kundi 
maalumu na kuorodheshwa na PPRA. 

Alisema kuwa ingawa idadi hiyo ya ya 
kundi la wanawake ni kubwa kulinganisha na 
makundi mengine ya wazee, vijana na watu 
wenye ulemavu, bado ni ndogo kwa kuzinga-
tia kuwa asilimia 54 ya wajasiriamali nchini ni 
wanawake. 

Dk. Isaka pia alitoa rai kwa washiriki kuwa 
waamini na waadilifu wanaposhiriki michaka-
to ya zabuni za umma kwa kuwa uadilifu ndio 
nguzo kuu ya ununuzi wa umma ili kupata 
thamani halisi ya fedha. 

Akizungumza kwa niaba ya washiriki wa 
mafunzo hayo, Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC) 
Mkoa Iringa, Flora Sumaye, aliishukuru PPRA 
na serikali kwa ujumla kwa kuwajengea uwezo 
wanawake wa mkoa huo ili wazipate fursa za 
zabuni za umma. 

Mafunzo hayo kwa wanawake wajasiriamali 
yaliyogharamiwa kwa asilimia 100 na serikali 
kupitia PPRA, chini ya ufadhili wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), yamefanyika ka-
tika mikoa mitano ambayo ni Kilimanjaro, Mo-
rogoro, Mbeya, Dar es Salaam na Iringa. 

Ajali ya lori yaua watu wanne 

Na Gideon Msakano-
sya, SONGEA

MKUU wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani mkoani Ruvuma, 
Mrakibu wa Polisi, Salum Mori-
mori, amewataka madereva wa 
vyombo vya moto kuzingatia 
kanuni za udereva ili kuepusha 
ajali ambazo hutokea kutokana 
na uzembe.

Alitoa angalizo hilo jana al-
ipofanya ukaguzi wa kushtukiza 
kwenye vituo vya mabasi vya 
shule ya Tanga na Mfaranyaki ki-
sha kuzungumza na madereva 
wa mabasi hayo na kuwaonya 

kuhusu hatari ya kutokea kwa 
ajali kipindi hiki cha sikukuu za 
mwishoni wa mwaka kutokana 
na wingi wa magari barabarani.

Morimori alisema ukaguzi 
huo umejumuisha mabasi ya 
abiria yanayofanya safari ndefu 
ndani ya mkoa na nje ya mkoa 
pamoja na daladala zinazofan-
ya kazi katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea.

Alisema ukaguzi wao uli-
jumuisha jumla ya magari 43  
kati yake, 12 yamebainika kuwa 
ni mabovu na yameondolewa 
barabarani hadi yatakapofany-
iwa matengenezo na wamiliki 

wa magari hayo na kwamba 
madereva watatu wa daladala 
zilizokutwa kuwa ni mbovu 
wakati ukaguzi ukiwa unaende-
lea kwenye kituo cha daladala 
Mfaranyaki, walikimbia na ku-
tokomea kusikojulikana.

Alifafanua kuwa katika uk-
aguzi huo dosari zilizobainika 
ni ubovu wa taa, ubovu wa viti, 
usukani wa magari kutokuwa 
na nguvu na tatizo la kutokuwa 
na breki za uhakika, jambo am-
balo ni hatari kwa abiria.

Alisema dereva wawili wana-
shikiliwa na polisi kwa tuhuma 
mbalimbali, mmoja wao ak-

ibainika kuwa hana sifa za ku-
fanya kazi hiyo na mwingine ku-
kutwa akiwa amelewa pombe.

Morimori alisema ukaguzi 
huo utakuwa endelevu na si kwa 
ajili ya kipindi hiki cha sikukuu, 
hivyo akawataka madereva ku-
hakikisha wanazingatia sheria 
za usalama barabarani.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka 
ya Usafirishaji wa Nchikavu 
(LATRA) mkoani Ruvuma, Se-
bastian Lohay, alisema kuwa 
ofisi yake itaendelea kusimamia 
taritibu zote za usafirishaji, iki-
wamo kuwachukulia hatua wa-
naokatisha ruti walizopangiwa.   

Madereva wanaosababisha ajali kizembe kitanzini

Watoto wa Kituo cha Watoto yatima cha New Hope  wakiwa katika picha ya pamoja na wafanyakazi wa Kampuni ya Sukari Kilombero 
(KSCL), Unitrans, viongozi wa kijiji na kata katika hafla iliyoandaliwa na Unitrans kwa kushirikiana na KSCL kama sehemu ya mikakati ya 
kusaidia jamii. Kampuni hizo zilikabidhi misaada mbalimbali na choo kilichojengwa na KSCL chenye thamani ya takriban milioni 11. Hafla 
hiyo ilifanyika Desemba 22, 2021, katika kijiji cha Kitete, Kilombero.
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU awali wakati ugonjwa wa 
corona unaingia nchini, serikali 
iliweka wazi msimamo wake wa 
kutowafungia ndani wananchi, 
badala yake ikaelekeza kuendelea 
na shughuli zao za kiuchumi, lakini 
wakiwa na tahadhari.

Kutokana na uamuzi huo, 
ikatoa mwongozo wa udhibiti wa 
ugonjwa huo, kwa lengo kwamba, 
wanapokuwa kwenye shughuli 
zao za kujitafutia riziki wawe wa-
nauzingatia ili wasiambukizwe 
corona. 

Mwongozo huo kupitia afua 
ya kuthibiti misongamano katika 
jamii bila kuathiri shughuli za kiu-
chumi toleo la kwanza, umeweka 
wazi jinsi ambavyo watu wa-
naweza kujikinga na ugonjwa huo.

Unawataka kuvaa barakoa ka-
tika vyombo vya usafiri na stendi 
za mabasi, daladala na boda-
boda, huku vyombo vya ulinzi na 
usalama vikitakiwa kusimamia 
utekelezaji wa mwongozo huo.

Kwenye vituo vya mabasi, ku-
natakiwa kuwapo ndoo za maji 
tiririka ili abiria waweze kunawa 
kabla ya kupanda ndani ya vyom-
bo hivyo vya usafiri, huku wakiwa 
wamevaa barakoa.

Aidha, mwongozo huo una-
himiza wananchi kuepuka miku-
sanyiko isiyo ya lazima, lakini pia 
vyombo vya usafiri kama daladala 
na mabasi ya mikoani vinatakiwa 
kuzingatia idadi ya viti kwa kuto-
jaza abiria kupita kiasi.

Hayo yote yanatakiwa kufanyika 
ikiwamo kuepuka mikusanyiko isi-
yo ya lazima, lengo likiwa ni kulin-
da afya za abiria na watu wengine 
kwa ujumla dhidi ya corona am-
bayo bado haijapatiwa tiba.

Pamoja na kuwapo kwa mwon-

Shughuli za kiuchumi bila kuwa
na hadhari ya corona ni hatari

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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KWA muda mrefu, Jeshi la Polisi limekuwa likilalamikiwa na wa-
nanchi juu ya mambo ambayo baadhi ya askari wake wanaya-
fanya kinyume cha taratibu na sheria zinazoliongoza ikiwamo 
utekelezaji wa jukumu lake kuu la kulinda usalama wa raia na mali 
zao. 

Licha ya kushindwa kutekeleza mambo hayo pia baadhi ya aska-
ri wamekuwa wakidaiwa kunyanyasa raia, kutumia nguvu kupita 
kiasi dhidi ya watu wanaowakamata kwa tuhuma mbalimbali na 
pengine kuwapiga hata kuwasababishia ulemavu wa kudumu kwa 
kile wanachodai kuwa wanafanya hivyo ili watuhumiwa watoe 
ushirikiano wa kueleza wanayoyataka wakati wa kutafuta taarifa 
kuhusu uhalifu unaodaiwa kufanywa na watu hao. 

Mambo mengine wanayolalamikiwa askari hao ni kugeuza fursa 
matatizo ya wananchi pale wanapokwenda kuripoti upotevu wa 
mali zao kama vile simu. Imedaiwa kuwa wananchi wanaporipoti 
kupotelewa na simu, baadhi ya askari huwataka kutoa kiasi cha 
fedha kuanzisha Sh. 50,000. Hata watu wanapopoteza mali huin-
gia gharama kwa kuwapa fedha polisi jambo ambalo kwa mazin-
gira ya waziwazi ni rushwa. 

Sambamba na hayo kumekuwa na taarifa za kuwapo kwa vifo 
vya raia wakiwa mikononi mwa polisi na baadhi ya askari hao 
kutoa lugha zisizo na staha. Rushwa pia kwa askari wa usalama 
barabarani na wale wa doria, maarufu kama Tigo, imekuwa gum-
zo. Mambo hayo kwa kiasi kikubwa yamelitia doa jeshi hilo na hata 
wananchi kukosa imani nalo. 

Mambo hayo hata Rais Samia Suluhu Hassan ameyatamka bay-
ana katika mikutano miwili ya maofisa wakuu na waandamizi wa 
polisi huku akiweka bayana kwamba wanatakiwa kujirekebisha na 
kurejea kwenye mstari. 

Kutokana na malalamiko kutoka kwa wananchi pamoja na Rais 
kukemea hadharani, hatimaye Mkuu wa Jeshi hilo, Inspekta Jener-
ali (IGP) Simon Siro,juzi aliibuka na kutoa maagizo tisa ili kureje-
sha niidhamu na kuongeza ufanisi katika utendaji wa chombo 
hicho adhimu kwa usalama wa wananchi. 

Akifunga mafunzo ya uongozi Siha mkoani Kilimanjaro, Sirro 
aliweka wazi kuwa askari hawana budi kuacha lugha zisizo na 
staha kwa wateja, kuacha kujihusisha na vitendo vya rushwa na 
kupoteza ushahidi , hivyo kusababisha wananchi kukosa haki. 

Pia alisema askari wanapaswa kuwasikiliza wananchi badala ya 
kutumia mabavu bila sababu na kwa wale wa usalama barabarani, 
kuacha kuwatoza faini na kutengeneza mazingira ya rushwa dhidi 
ya watu wanaofanya makosa badala yake watoe onyo.

Bila kuuma maneno, IGP Sirro pia alisema kuna ugonjwa mwing-
ine umezuka ndani ya jeshi hilo kwa wapelelezi kuwabambikizia 
kesi wananchi kutokana na kupokea  rushwa jambo linalosababi-
sha watu wenye hatia kuachiwa huru na wasio na hatia kuumizwa. 
Alibainisha kuwa hali hiyo inachangia visasi, chuki na kusababisha 
mauaji kwa wenye haki. 

Mambo mengi yamesemwa na viongozi wa ngazi za juu kuhusu 
mwenendo mzima wa askari ndani ya jeshi la polisi hatua ambayo 
imesababisha jamii kwa ujumla kuwaona ni kama wanyang’anyi, 
wala rushwa na wauaji. Kwa ujumla, picha halisi ni kwamba wa-
nanchi wamekosa imani na jeshi la polisi hali ambayo si shwari 
kwa amani na utulivu ndani ya taifa.   

Kama wahenga wasemavyo ukiona ngoma inavuma sana ujue 
iko karibu kupasuka. Maneno ya Rais pamoja na msisitizo wa IGP 
Sirro ni dhahiri kuwa taasisi hiyo ambayo inapaswa kuwa kioo 
katika utendaji kazi wake imepoteza dira na mvuto. Hakuna njia 
nyingine zaidi ya kujitathmini na kubadili mwenendo wake. Yal-
iyosemwa juu ya kubadilika yazingatiwe.

Aliyosema IGP yafanyiwe
kazi polisi kujirekebisha 

Pamoja na 
kuwapo 
kwa 
mwon-
gozo huo, 
kwenye 
maeneo 
ambayo 
huwa ni 
lazima 
kuwapo 
kwa mi-
kusanyiko 
ya watu 
kama 
sokoni, 
bado 
hakuna ta-
hadhari in-
ayochuku-
liwa ili 
kudhibiti 
kuenea 
kwa co-
rona. 

gozo huo, kwenye maeneo ambayo 
huwa ni lazima kuwapo kwa miku-
sanyiko ya watu kama sokoni, bado 
hakuna tahadhari inayochukuliwa ili 
kudhibiti kuenea kwa corona. 

Baadhi ya masoko kama ya Mbezi 
Mwisho, Dar es Salaam, hayana ndoo za 
maji tiririka, huku wateja  na wafanya-
biashara, wengi  wao hawavai barakoa 
na pia hakuna ndoo za maji tiririka, ili 
kuwezesha watu kunawa.

Kwa mazingira kama hayo, ni wazi 
lengo la serikali la kutoa mwongozo wa 
kuwezesha Watanzania kuendelea na 
shughuli za kiuchumi huku wakiwa na 
tahadhari, linaweza lisifanikiwe kama 
watu wenyewe hawatajiongeza.

Ukigeukia upande wa usafirishaji 
wa abiria, huko nako ni vurugu tupu, 
kwani pamoja na kutakiwa kutojaza 
abiria kupita kiasi, daladala nyingi ni 
kama zimeuweka pembeni mwongozo 
huo.

Baadhi ya makondakta na madereva 
wameweka mbele utafutaji wa pesa 
kwa kujaza abiria kupita kiasi katika 
magari yao, badala ya kulinda afya zao 
na za abiria wao kama ambavyo mwon-
gozo unaelekeza.

Abiria nao kwa upande wao hawaoni 
umuhimu wa kusubiri magari mengine 
wanapokuta yaliyopo yamejaa, wa-
napanda kwa madai kwamba, wana-
taka  kuwahi katika shughuli zao, lakini 
pia hawavai barakoa

Ikumbukwe kuwa kufanya shughuli 
za kiuchumi bila tahadhari ya corona 
ni hatari, hivyo ingekuwa vyema kama 
kila mmoja kwa nafasi yake atafuata 
maelekezo kutoka katika mwongozo.

Kuzingatia mwongozo huku shughuli 
za kiuchumi zikiendelea, ni njia nzuri 
ambayo inaweza kusaidia Watanzania 
kuwa salama zaidi kuliko kujisahau na 
kujipa matumaini kuwa ugonjwa umei-
sha nchini.
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SAFU/MAKALA

	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Majina yetu haya yaendane na utamaduni wetu	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Krisimasi ni sikukuu ya kutoa 
na kuwakumbuka wenye uhitaji 

Na Pascal 
Mayalla

Majina ya vitabu 
ndani ya Biblia 
ndiyo hayo tena ya 
Kizungu, kina Mo-
ses, kina Mathew, 
kina Jacob, kina 
Joseph na men-
gineyo mengine. 
Ulishasikia wapi 
katika Biblia kuna 
kitabu kinaitwa 
Masanja, Maregesi 
au Masatu?

J
AMANI poleni kwa uchovu wa 
jana. Bila shaka mnafungua 
zawadi mlizoletewa na ndugu, 
jamaa na marafiki, kama kweli 

zililetwa, kwa sababu Dunia ya leo 
kila mtu anajua nini kinaendelea kiu-
chumi.

Tunakaribia kumaliza mwaka na ku-
uanza mwingine, ila tujiulize tulifanya 
nini na tunataka kufanya nini mwaka-
ni na Uviko yetu hii. Kama ni haya haya 
basi tujipange kwa haya haya, na kama 
ni mapya pia tujipange.

Zamani tilisimuliwa na wengine 
kushuhudia, jinsi watu walivyokuwa 
wanazaliwa na kupewa majina yao ya 
kienyeji. Mtoto alizaliwa akapewa jina 
la babu au bibi yake. Hiyo ilikuwa kuri-
thishana.

Ili kurithisha na kufanya jina liwe 
endelevu, akizaliwa mtoto wa mtoto 
wake ataitwa kwa jina lake, ndiyo 
sababu haikuwa na si ajabu kumsikia 
mtu anaitwa Kulangwa Kulangwa au 
Majaliwa Majaliwa.

Walipokuja watu wakijifanya wa-
janja na wenye akili kuliko sisi, watu 
waliojigamba kuwa karibu na Mungu, 
wakijiita Wamisionari, walitulaghai 
kuwa wametumwa na Mungu kueneza 
Jina na Neno lake.

Nasi kwa akili tulizokuwa nazo tu-
kawaamini, kwamba kweli kwa kuwa 
weupe kwa rangi lazima walikuwa wa-
naishi na Mungu huko walikotoka na 
kwa kweli walikuja kutwambia Mungu 
anatuonaje na anatutaka nini.

Waliposikia majina kama haya ya 
kienyeji, wakasema ni ya kishenzi, 
hayafai na kututafutia njia fulani hivi 
ya kuzika majina yetu, wakisema njia 
hiyo ni kubatiza. Yaani mtoto anazali-
wa, anaitwa jina la babu au bibi, kisha 
anabatizwa na kuzika jina hilo na ku-
pewa la kizungu.

Tukaanza kuwasikia akina John na 
Jane, kina William na Happy, tuka-
wasikia kina Mama Happy, Mama John, 
Baba Willy na Baba Jane! Majina haya 
ya kwetu ikawa ndiyo baibai kabisa.

Walikuja kwa gia kubwa na vitabu 
vikubwa vikubwa vyenye rangi nyeusi 
wakiviita Biblia. Humo wakasema 
ndimo kwenye Neno la Bwana, humo 
kila kilichoandikwa ni cha kweli na 
ukikiuka ni dhambi na siku ya mwisho 
ni moto tu hakuna kingine.

Majina ya vitabu ndani ya Biblia ndi-
yo hayo tena ya Kizungu, kina Moses, 
kina Mathew, kina Jacob, kina Joseph 
na mengineyo mengine. Ulishasikia 
wapi katika Biblia kuna kitabu kinait-

wa Masanja, Maregesi au Masatu?
Baba wa Taifa mwenyewe na ujanja 

wake wote akaitwa Julius, ili kuua 
Kambarage. Mpaka anakufa akafa na 
Julius lake hilo kutokana na kwamba 
alibatizwa akalipewa.

Mwenzake aliyekuwa anaitwa Jo-
seph Desire pale Kongo Kinshasa, al-
ipoona udwanzi akatangaza kubadili 
jina lake akajiita Mobutu Sese Seko 
Kuku Ngbendu wa Zabanga na nchi 
akaiita Zaire na pesa ikaitwa Zaire pia.

Watu wake walipoona uamuzi huo 
kuwa wa busara, nao wakabadili maji-
na yao, kuna mwanamuziki aliyekuwa 
anaitwa Francis au Franco, akajiita 
Luambo Luanzo Makiadi Lokanga Lw-
adjo Pene.

Wenzake walipoona hivyo, nao wak-
abadili majina huku wakitupilia mbali 
ya Kizungu, wakabaki wana wa Zaire 
na majina ya Kizaire, ingawa baadaye 
tena wakakengeuka wakaja viongozi 
wengine na kutupilia mbali mabadi-
liko hayo ya kijana dume.

Nchini kwetu pia zamani tulikuwa 
na wanamuziki wenye majina yao tu 
kama vile Mbaraka Mwinshehe, kina 
Juma Kilaza, kina Wema Abdallah, Pat-
rick Balisidya, na wengineo wengi.

Ingawa majina yao yalifanana fa-

nana ya Kiarabu hivi, lakini yaliendana 
na Kiswahili ambayo ni lugha 
yetu adhimu, na yalitamkika kwa 
wazee,vijana na watoto bila matatizo 
na ni majina waliyopewa na wazazi 
wao.

Leo kumezuka wimbi la majina ku-
pewa watoto, majina magumu magu-
mu na si magumu tu bali ya kigeni. 
Unasikia kazaliwa mtoto anaitwa Sky-
lar, Brian, na kadhalika. Yote hiyo ni 
kuabudu uzungu na kutweza uafrika 
na hasa utanzania wetu.

Ona wasanii na wanamuziki wa leo 
wa kizazi hiki tunakiita kipya. Hivi 
kweli mtu una badili jina lako unajiita 
eti Diamond Platnumz, Mtanzania 
wewe, eti Harmonize, Harmorapa, 
Cindy, Nandy! Kisa nini? Uwe mzungu 
au? Muziki wenyewe sasa utuimbie wa 
Nigeria, Afrika Kusini!!

Kwani ukiendelea kuitwa Ali Kiba, 
Abdul Kiba, Shilole, Khadija Kopa. Uta-
pungukiwa nini katika maisha yako? 
Muziki wako utapotea au? Hebu jama-
ni mwaka mpya tubadilike turudi kwe-
nye jadi yetu, tuachane na ulimbukeni. 
Hamkuchoka mlivyofanywa na Wami-
sionari? Siku kuu njema ya makasha! 

Alamsiki!

L
EO ni ‘Boxing Day’, am-
bayo huifuatia Sikukuu 
ya Krismasi. Bado tuko 
kwenye  “festival mood” 

or “holiday mood” yaani hali ya 
sikukuu au  ya kisherehe. Hii ni 
siku ya kufungua maboksi ya 
zawadi kutokana na utamaduni 
uliojengeka katika siku za nyuma. 

Sijajua huku Afrika, na sisi 
Tanzania tukiwamo, ni wangapi 
wanafungua maboksi ya zawadi 
tulizopokea?! Kwa hali hii ya 
uchumi wetu, zaidi ya kula na ku-
nywa na kujumuika pamoja, sijui 
kama ‘Boxing Day’ inashereheke-
wa kwa maana halisi ya kufungua 
zawadi. Hii ni kwa sababu wengi 
hatutoi zawadi na hatujitoi.

Kwa mwaka huu sikukuu hii 
imedondokea siku nzuri, wikien-
di, Jumamosi na Jumapili. Tena 
nimekumbuka zile enzi za Mzee 

Rukhsa, Rais Ali Hasaan Mwinyi, 
sikukuu  ikiangukia siku za mapun-
ziko, yaani  Jumamosi na Jumapili, 
mapumziko hayo yanafidiwa kwa 
mapumziko siku ya Jumatatu na Ju-
manne, kazini ingekuwa Jumatano!.

  Sasa kutokana na hii mudi ya 
kisherehe sherehe na kushereheka 
na kwa vile sikukuu yenyewe ya 
Krismasi ni sikukuu ya Kizungu, 
iliyoletwa Afrika na ujio wa Wami-
sionari wa Kizungu walioleta dini 
ya Kikiristo Afrika, kwenye kichwa 
cha habari cha makala hii kwa leo, 
nimeamua kuwatakia heri ya si-
kukuu ya Krismasi.  

  Japo Krismasi ni sikukuu ya 
kuadhimisha kuzaliwa kwa Masiha, 
Bwana Yesu Kristo,  inaadhimishwa 
dunia nzima na watu wa dini zote 
na mataifa yote hata nchi za Kiis-
lam, kwa kitu kinachoitwa ‘Chirst-
mas Spirit is Giving’, yaani dhima ya 
Krismasi ni kutoa, kujitoa, kukipele-
kea zawadi kichanga kilichozaliwa. 

Hata hivyo, kwenye maisha yetu, 
si lazima kuwepo kichanga kilicho-
zaliwa, hivyo   huo moyo ni kutoa 
kwa waliotuzungunguka ukian-
zia kwenye familia yako, majirani, 
ndipo twende kwa ndugu, jamaa 
na marafiki hadi kwa wazazi wetu 
vijijini. Ni sikukuu ya kutoa na si 
kupokea.

Tena ukitoa, toa kwa wote bila ku-
jali ni wa dini gani maana Krismasi 
ni sikukuu ya wote. Hata simulizi za 

mwanzo wa ulimwengu kwa dini 
kuu mbili za Wakristo na Waislamu, 
sote tunakubaliana dunia iliumbwa 
na Mungu, mwanzo Mungu ali-
waumba  Adam na Eva (Kikristo) na 
Adam na Hawa (kiislamu), hivyo sisi 
binadamu wote ni watoto wa baba 
mmoja. Adam, hata neno mwan-
adamu au binadamu, maana yake 
ni Mwana wa Adamu au Bin Adam. 
Hata sisi nembo yetu ya Taifa yenye 
mwanamke na mwanamume, Bibi 
na Bwana, wale ni wazazi wetu, 
Adam na Hawa.

 Kwa dini zote mbili kuu duniani, 
Wakristo na Waislamu, tunaamini 
kisa cha Nabii  Abraham (Kikristo) 
Ibrahimu, (Kiislamu) na mkewe Sara 
(Kikristo), Sarai (Kiislamu), waliishi 
muda mrefu kwenye ndoa yao bila 
kubahatika kupata mtoto.  Baada ya 
uzee kuwanyemelea na mkewe Sara 
siku zake kukoma, hivyo kutokuwa 
na uwezo tena wa kuzaa mtoto, 
ndipo akamtoa mjakazi wake wa 
Kimisri, Hagai (Kikiristu), Hagir (Ki-
islamu), kushiriki na mumewe Ibra-
him, ili kuweza kupata mrithi.

  Somo hapa ni familia ambazo 
hazikujaaliwa kupata watoto ku-
tokana na tatizo la uzazi kwa mke, 
wanawake msiwe wachoyo kwa 
waume zenu, waruhusuni waume 
zenu kupata watoto kwa wanawake 
wengine. Hii ni endapo tatizo la uza-
zi ni kwa mwanamke, linapokuwa 
tatizo ni kwa mwanaume. 

Baadaye kwa muujiza wa Mungu, 
mke wa Ibrahimu Sara, akiwa mzee 
wa umri wa miaka 80, alishika 
ujauzito, na kumzaa mtoto aliyeit-
wa Isaka (Kikristo), Isihaka (Kiis-
lamu). Isumaili ndio Baba wa Wais-
lamu wote, na Isaka ndio baba wa 
Wakisto wote.  Ni katika ukoo huu 
ndio alikuja kuzaliwa Nabii Musa na 
aliyewakomboa Waisraeli kutoka 
utumwani Misri, na ndiye aliyepe-
wa Amri Kuu za Mungu, ni zile zile 
amri alizopewa Musa, kupitia Torati 
na hata Yesu alipokuja, bado amri 
za Mungu ni zile zile. Yesu hakuja 
kuitengua Torati bali kuikamilisha, 
hivyo Wakristo na Waislamu ni wa-
toto wa baba mmoja, tusherehekee 
Krismasi pamoja.

  Kwa vile Krismasi ni sikukuu 
ya kizungu, wenzetu wazungu 
wanaisherehekea kwa kitu kina-
choitwa “The Christmas Spirit” am-
bacho ni kusherehekea by “Giving” 
and not “Receiving”, kumaanisha 
Krismasi ni sikukuu ya kutoa na si 
kupokea. 

Kuna Watanzania wengi wanaji-
andaa kwa mwaka mzima, ikiwamo 
kuweka akiba ya fedha za kutumia 
kula Krismasi, wanajikuta wanaish-
erehekea kinyume cha malengo. 
Badala ya kutoa wao ndio kwanza 
wanatumia kwa kujipenda, kufanya 
matumizi makubwa na sherehe, 
kula, kunywa, kusafiri, kustarehe, 
kununua vitu na kujipa zawadi 

badala ya kuwapa zawadi wengine 
haswa wahitaji.

  Mimi mwenyewe nimejikuta 
huwa ninatuma kadi tuu za Kris-
masi kwa watu na salamu za heri 
ya Krismasi kavu kavu bila kutoa 
zawadi yoyote kwa wahitaji. Huji-
wekea  akiba nzuri kwa ajili ya kusa-
firi na familia, kuinunulia familia 
nguo mpya za Krismasi, kula vizuri, 
kunywa kwa sana na kufurahi kwa 
kujifurahisha sisi na familia zetu, 
na ndugu zetu na jamaa zetu na 
marafiki zetu lakini je, tumewakum-
buka wahitaji?.

  Naomba japo sikukuu ilikuwa 
jana na kwa vile watu hatufanani 
uwezo, kipato na kuyawezea mai-
sha, kwa vile sikukuu hii ni siku 
ya kutoa, hebu basi kwa wiki hii, 
waangazie majirani waliokuzun-
gunguka ni watu wenye hali gani. 
Wakumbuke  wagonjwa hospitalini, 
wafungwa magezarani, yatima kwe-
nye nyumba za yatima au watu wen-
gine wenye uhitaji.

Hebu jitoe uwashike mkono kwa 
kidogo chochote kitu ili kudumi-
sha “The Christmas Spirit, To give”, 
kwa kujitoa kuwatolea chochote 
ili na wao pia washerekee sikukuu 
ya Krismasi ambayo  ni sikukuu ya 
wote.

Nawatakia Krismasi njema na 
Mwaka Mpya wenye mafanikio.

Paskali.



8

SAFU

Jumapili Desemba 26, 2021

	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Viongozi  maagizo yenu
yanachanganya watumishi 

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

ATHARI ZA MIGOGORO YA NDOA KWA 
WATOTO Kabla na baada ya kuzaliwa -1

T
UNAPOZUNGUMZIA 
suala la watoto ni 
muhimu kufahamu 
kuwa mtoto ni nani. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Tan-
zania, mtoto ni mtu yeyote 
aliye na umri chini ya miaka 
18. Ifahamike kuwa, watoto ni 
zawadi ya thamani kutoka kwa 
Mungu.Zawadi hii inahitaji ku-
tunzwa, kulelewa na kulindwa.

Wazazi wengi leo hawana 
muda na watoto wao. Watoto 
wengi wanajilea   wenyewe 
na wengine kulelewa na watu 
wengine kwa sababu ya wazazi 
wao kutowajibika ipasavyo. 
Baadhi ya wazazi wamefanyi-
ka viwanda vya kuzalisha wa-
toto pasipo kuwajibika  katika 
malezi na matunzo. Hali hii in-
aathiri sana makuzi na maen-
deleo ya mtoto au watoto.

Watoto ni binadamu wenye 
hisia. Hisia zao hutegemea na 
kile kilichowekezwa katika 
ubongo wao. Fikra za mtoto 
huishia kwa kile anachokiona 

U
TUMISHI wa umma 
ni mfumo wa 
kiutawala na kime-
nejimenti ulioka-

bidhiwa jukumu la kuhakiki-
sha jamii inapata huduma 
inayokusudiwa kutoka kwa 
serikali  au taasisi yoyote kwa 
niaba ya serikali kwa kuz-
ingatia sera, sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo mbal-
imbali.

Pamoja na kuwapo kwa 
sera, kanuni na sheria zina-

zosimamia watumishi wa umma ka-
tika siku za hivi karibuni, kumeibuka 
baadhi ya viongozi kwa makusudi 
kukiuka sheria kuwakandamiza wa-
tumishi.

Miongoni mwa haki ambazo zipo 
kisheria zilizoanza kukiukwa na baa-
dhi ya viongozi ni kupiga marufuku 
likizo za watumishi wakati inafaha-
mika kuwa suala la likizo ni jambo la 
kisheria ambalo kila mtumishi ana-
paswa kupewa.

Nimeanza kwa kuyasema hayo 
kwa sababu Desemba 7, mwaka huu, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alinukuliwa na vyombo vya 
habari akitangaza kufuta likizo kwa 
watumishi wote wa serikali mkoa 
huo ambao idara zao zinahusika na 
ujenzi wa vyumba  vya madarasa.

Katika kusisitiza hilo, alisema 
hatapokea barua za likizo pasipo ku-
pata taarifa za kukamilika kwa ujenzi 
wa miradi ya madarasa, madawati na 
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya wa-
fanyabishara wadogo maarufu kama 
machinga.

Lakini katika hali ambayo naiona 
ni ya kujichanganya na kuwachang-
anya watumishi baada ya tamko hilo 

la RC Mbeya, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mohamed 
Mchengerwa, naye akatoa tamko 
kuhusu likizo za watumishi.

Akasema likizo ni haki ya mtumishi 
kisheria, hivyo hakuna haja ya Kion-
gozi kuzuia haki hiyo isipokuwa kwa 
sababu maalumu ambayo mtumishi 
husika atashirikishwa.

Mchengerwa alisisitiza kuwa 
kiongozi anapotaka kuzuia likizo ya 
mtumishi, afuate taratibu ambazo ni 
pamoja na kuzungumza na mtumishi 
husika anayetaka kuchukua likizo, 
ama kwa kumlipa gharama za kuzuia 
likizo hiyo au kumsogezea muda wa 
kuchukua likizo hiyo.

Mchengerwa alifafanua kuwa ni 
vizuri kuzungumza na mtumishi kwa 
kutumia lugha nzuri na akakuelewa 
kuliko kutumia cheo ulichonacho au 
lugha kali kwani unaweza ukazuia 
likizo yake na asifanye kazi inavyo-
takiwa.

Tamko hilo la Waziri wa Utumishi 
liwe somo kwa viongozi wengine 
wasifikiri kuwa likizo za watumishi 
ni ombi bali watambue kuwa ni suala 
ambalo lipo kisheria.

Viongozi lazima wafahamu kuwa 
kila mtumishi wa umma anastahili 
au anatakiwa kupewa likizo ya siku 
28 kwa kuzingatia mzunguko wake 
wa likizo (leave cycle) na anastahili 
kulipwa nauli mara moja ndani ya 
mzunguko wa likizo wa miaka miwili. 
Katika hali ya kawaida hakuna mtum-
ishi anayestahili likizo ya mwaka kab-
la ya kutimiza miezi minane tangu 
kuajirwa kwake. 

Mzunguko wa likizo unaanzia 
tarehe ambayo mtumishi aliajiriwa 
kwa mara ya kwanza isipokuwa kwa 
watumishi walio katika masharti ya 
mkataba. 

Wakuu wa mikoa lazima watam-
bue kuwa moja ya majukumu yao ni 
kuhakikisha uwepo wa Haki na She-
ria katika mikoa yao, kuongoza na 
kusimamia operesheni za maafa na 
kufariji.

Pia RC kama Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Ushauri ya Mkoa (RCC), ata-
wajibika kufanya jitihada za kuhakiki-
sha kutimizwa kwa sera za serikali 
juu ya mkoa husika na kufanya yale 
yote yatakayosaidia kuimarisha ulinzi 
na usalama wa mkoa kwa ushirikiano 
na serikali za mitaa.

Viongozi watambue kuwa haki za 
watumishi wa umma ni jambo au 
kitu ambacho mtu anapaswa apate 
kutoka kwa mtu mwingine au kutoka 
kwenye mamlaka fulani, inaweza 
kuwa miongoni mwa yale yaliyota-
jwa kwenye       Katiba, sheria, kanuni, 
maagizo au maelekezo   mbalimbali, 
haki ni lazima      kutimizwa     au ku-
tolewa na isipotolewa au ikikiukwa 
hudaiwa. 

Wakati mwingine kutotimizwa 
haki kunaweza kusababisha mgogoro 
na mgongano kati ya mwenye haki 
na anayepaswa kuitoa au kuitimiza 
na kwa watumishi wa umma haki 
zao ni kama vile maslahi mbalim-
bali, mafunzo, kupandishwa cheo, 
kuheshimiwa, kuthaminiwa, kusikili-
zwa, kushirikishwa, kurekebishwa na 
kuadhibiwa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU WABARIKI WATUMISHI 
WA UMMA

Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe  mwanakatwe2005@
yahoo.com

na kusikia. Kwa hiyo, watoto huji-
funza haraka zaidi kwa kuona na 
kusikia. Ndoa na familia ni kitalu na 
shule ya kwanza ya malezi na makuzi 
ya mtoto. 

Tabia na mienendo inajengwa ka-
tika familia. Wanasaikolojia wanase-
ma, zaidi ya asilimia 60 ya mtu alivyo 
leo  ni matokeo ya makuzi wakati wa 
utoto. Kwa maneno mengine, wewe 
na mimi tulivyo leo ni zao la utoto 
wetu. Mtoto mwenye malezi mabaya 
ni mzigo wa baba na mama yake sasa 
na baadaye.

Hali ya migogoro 
Ndoa ni zawadi ya Mungu kwa 

mwanadamu na kitovu cha familia, 
jamii, taifa  na malezi. Mungu alian-
zisha taasisi ya ndoa ili watu waingie, 
waipende na kuifurahia. Hata hivyo, 
mambo yamekuwa kinyume kwa 
baadhi ya wanandoa. Siku hizi tu-
nashuhudia migogoro mingi ya ndoa 
na kuvunjika kwa ndoa nyingi. Kwa 
baadhi ya familia, ndoa imegeuka 
kuwa jela ya nyumbani na kusaba-
bisha upotoshwaji mkubwa juu ya 
kusudi na maana halisi ya ndoa na 
familia. 

Migogoro ya ndoa huondoa hisia 
za mapenzi na mvuto, hali hii hu-
changia uwapo wa vitendo vya uka-
tili ndani ya ndoa na vifo.  Vyombo 
vya habari vimekuwa vikisikika 
kutoa habari za vitendo vya mauaji 
ndani ya ndoa katika baadhi ya mae-
neo hapa nchini. 

Pia migogoro ya ndoa huathiri 
afya na ustawi wa familia. Athari hizi 

haziwahusu wanandoa tu, bali   wa-
zazi ambako wanandoa hao wanato-
ka pia. Athari za migogoro ya ndoa ni 
kubwa zaidi kwa watoto waliozaliwa 
katika ndoa hizo kwani huathiri sana 
makuzi na kusababisha msongo wa 
mawazo wenye athari mbaya (stress- 
leading to negative effects) kama 
inavyoelezwa katika sehemu zinazo-
fuata.

Athari kwa watoto
Migogoro ya ndoa na kuvunjika 

ni mbegu ya uharibifu kwa watoto 
kwani inawabomoa badala ya ku-
wajenga. Migogoro ya ndoa huleta 
athari zifuatazo;- 

Kisaikolojia
Huleta msongo wa mawazo kwa 

mtoto au watoto. Mfumo wa mai-
sha ya mtoto unavurugwa. Mtoto au  
watoto wanapoteza mwelekeo wa 
maisha yao. Hujifunza kuwa maisha 
ya ndoa ni shida, hivyo wakiwa watu 
wazima wanakuwa hawapendi kuoa 
au kuolewa kwa sababu ya maisha 
waliyoyaona ya baba na mama yao. 

Hali hii inatokana na hofu iliyoten-
genezwa ambayo husababisha kutaf-
siri ndoa kuwa ni utumwa na mateso. 
Watu wenye uzoefu huu wa maisha 
pale wanapoamua kuoa au kuolewa 
hutamani kuishi na watu wenye 
upendo sana, huruma, kujali na 
kuthamini kwa kiwango kikubwa ili 
kufidia pengo hilo la malezi ya huko 
nyuma. Bahati mbaya wakipata mtu 
au watu wasio na sifa hizo kinyume 
na matarajio yao, inakuwa ni vigumu 

sana kuvumilia changamoto za uhu-
siano pale zinapojitokeza.

Kadhalika, migogoro ya ndoa hu-
sababisha hali ya kutojiamini kwa 
watoto (inferiority complex). Wa-
toto wanajiona ni watu wenye mkosi 
kuwa na wazazi wa aina hiyo katika 
jamii na kuona watoto wa wengine 
wako vizuri na wenye bahati. Mtoto  
anaanza kukata tamaa ya maisha na 
kujiona hana thamani katika jamii, 
hali inayopelekea baadhi ya watoto 
kuchukua maamuzi magumu ya ku-
jiondoa uhai (commit suicide).

Kama migogoro ilikuwapo tangu 
mimba ilipotungwa, migogoro hu-
weza kusababisha mimba kutoka na 
mtoto kufa hivyo kukatisha haki ya 
mtoto ya kuishi.   Kama amezaliwa, 
anazaliwa mtoto mwenye maumivu 
na machungu katika nafsi (trauma) 
ambayo ameyapata wakati akiwa 
tumboni mwa mama yake. 

Mtoto aliyezaliwa anahisi kukatali-
wa na kutokupendwa. Wapo  watoto 
ambao wamejeruhiwa na kuumizwa 
wakiwa katika matumbo ya mama 
zao (prenatal development). Hali hii 
huathiri afya ya akili na maendeleo 
yao (mental and intellectual devel-
opment).

 Udumavu wa akili na upeo mdogo 
wa kufikiri na kuchakata mambo hu-
jitokeza. Kama mtoto anasoma shule, 
ufaulu wake unashuka na wengine 
kufikia hatua ya kutokupenda shule 
na kisha kuacha masomo. Wako 
watu wenye matatizo ya afya ya akili 
tangu utoto wao bila wenyewe au 
wazazi wao kujua. 

Kibailojia
Watu wengine walimeharibika    

kutokanana na uzoefu mbaya wali-
opata kutoka kwa wazazi wao wakati 
wa utoto (negative parenthood ex-
perience). Watu wengine wamerithi 
roho za visasi,ugomvi, kuucha na 
kuachika, chuki, fitina, hasira kali 
(very emotional), kukosa staha na 
utaratibu na kusababisha kuwa na 
kizazi cha watu wakatili katika jamii. 
Wazazi wanakuwa wamezaa watoto 
wa aina yao. 

 Hali hii hujitokeza kwa sababu ka-
tika makuzi yao, watoto hawajawahi 
kuona matendo    mema ya baba 
na mama yao. Matokeo yake wa-
toto hawa wakiwa watu wazima na 
wao wanafanya vivyo hivyo, kwani 
ndicho walichokiona na kujifunza 
kutoka kwa baba na mama yao. Wa-
nakuwa watu   waliotengenezwa 
kuwa hivyo walivyo. Watu wa aina 
hii wanapopata nafasi za uongozi 
au wakioa na kuolewa huwatendea 
binadamu wenzao mambo magumu 
sana ya kuumiza mara nyingi. 

Itaendelea Jumapili ijayo

Dk. Mlyuka ni  Mkurugenzi 
Mtendaji   wa Tanzania Marriage 
and Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia na 
malezi. Kwa maelezo zaidi, tem-
belea www.tamcare.or.tz. Fuatilia 
mafunzo zaidi katika tamcaretv 
online. Kwa maoni na ushauri 
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066.
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M
TOTO Juma alirudi shuleni mapema kwa ajili ya 
kujiandaa na masomo ya kesho yake. Alikuwa 
na sura yenye mashaka kiasi ambacho mama 

yake alimgundua kuwa hayupo sawa.
Mama yake alimfuata hadi pale alipo na kuanza 

kumuuliza maswali.
Mama: Juma mbona nakuona haupo sawa mwa-

nangu?
Juma: Kuna kazi katupa mwalimu tueleze maana 

yake, lakini pale naona kuna tezi na ile sabuni ya 
unga tu.

Mama: kazi gani na inasemaje?
Juma: Katuambia kuwa ‘Mwenda tezi za omo, mare-

jeo ngamani’ si unaona hapo  ndo najifikiria.
Mama: Huo msemo ni wa kale na una maana kwam-

ba kila unapokwenda kutafuta kitu, lazima utarudi 
pale ulipo ukiwa unacho au huna.

SWALI
Taja wadudu watatu wanaosababishia magonjwa 

binadamu

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tujumuike pamoja katika 
safu yetu hii tunapokaribia 
ukingoni kabisa kumalizia 
mwaka huu 2012. Wakati 
pia tunausubiria kwa hamu 
mwaka mpya 2022, nikupe 
siri  mambo makuu mawili 
yaliyo mbele yetu.

S
iku zote uifahamu siri hii, 
kwamba katika maisha 
yako huko mbele kuna 
vitu viwili. Kwanza, mbele 

yako kuna ‘Baraka kubwa’. Haijal-
ishi leo unapitia hali gani ngumu 
kimaisha, iwe ni kupitia umasi-
kini, au magonjwa. Mtu mwenye 
imani huona mafanikio yaliyo 
mbele yake.

Mungu mwenyewe aliweka 
siri hiyo kwenye neno lake pale 
aliposema, “kwa maana naya-
hesabu mateso ya wakati huu wa 
sasa kuwa si kitu kama utukufu 
ule utakaofunuliwa kwetu”. 
Baraka zetu zipo, lakini hatu-
muulizi Mungu atufunulie tuzi-
one. Muulize nifanye nini nizione 
Baraka zangu?

Kitu cha pili ambacho kipo 
mbele yako ni, ‘Hatari kubwa’. 
Huu ndio ukweli kabisa kwamba 
ipo hatari kubwa mbele yako. 
Kusema hivi haina lengo la kukut-
isha msomaji wangu, la hasha! Ni 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Yajue mambo makuu mawili yaliyo mbele yako

J
ANA  Watanzania hasa 
Wakristo waliungana na 
wenzao duniani kushere-
hekea kumbukumbu ya 

kuzaliwa kwa Yesu Kristo, am-
bayo inaambatana na kuuaga 
mwaka 2021 na kuukaribisha 
2022.

Kipindi hiki, walio likizo hu-
penda kujumuika na familia zao 
kwenda vijijini au kwenye miji au 
vivutio mbalimbali ndani na nje 
ya nchi kupumzika au kusalimia 
ikiwa ni namna ya kukaa na ku-
furahi pamoja.

Wakati huu usafiri wa kwenda 
mikoani huwa ni tatizo kubwa 
kama ilivyoonekana wiki iliyo-
pita, mamia ya abiria walijikuta 
kwenye wakati mgumu kutokana 
na ulanguzi wa nauli pamoja na 
kukosa magari kiasi cha kutumia 
usafiri binafsi au mbasi yali-
yopewa vibali maalumu kwenda 
mikoa hiyo.

Mikoa yenye changamoto kub-
wa ni Kanda ya Kaskazini kutoka-
na na idadi kubwa ya wasafiri na 

hali huwa mbaya tena mwanzoni 
mwa Januari wakati wengi wa-
narudi kwenye mikoa yao hasa 
Dar es Salaam.

Kipindi hiki ni lazima kushere-
hekea kwa kuwa na akiba ya ada 
za watoto ambao wanatakiwa ku-
rudi shule Januari, kodi za nyum-
ba na mahitaji mengine muhimu 
ya familia.

Kubwa zaidi ni kuhakikisha 
familia inabaki salama hasa 
kwa watakaotumia usafiri bin-
afsi kwenda likizo kuhakikisha 
wamekagua magari yao, kuwa 
na madereva sahihi wenye kuz-
imudu na kuheshimu sheria za 
usalama barabarani.

Kwa wale wanaopenda kupele-
ka au kuwaacha watoto kwenda 
kutembea sehemu mbalimbali 
hasa kwenye fukwe wanaambat-
ana na watu wazima ili kuhakiki-
sha usalama wao.

Kwenye maeneo hayo watoto 
hufanyiwa matukio mabaya na 
wengine ni rahisi kuzama bahari-
ni, ni lazima kila mzazi awajibike 

kuhakikisha usalama wa watoto 
wao wakati wote.

Kila mwisho wa mwaka, Jeshi 
la Polisi linapotoa takwimu huo-
nyesha kuongezeka kwa ajali au 
uhalifu mwingine, huku vituo 
vya TV vikiwa na idadi kubwa ya 
watu waliopotea wanatafutwa na 
ndugu zao.

Hii iwe fundisho na tuone ma-
badiliko kwenye sikukuu hizi 
kwa kila mmoja kutimiza wa-
jibu wake, kwa kuwa usalama 
wa watoto ni wajibu wa mzazi 
vinginevyo ni kuwaumiza pasipo 
sababu.

Ni muhimu sana wakati huu 
kufuatilia kwa karibu disco toto 
zinazoandaliwa kwenye mitaa 
mbalimbali, lazima kuwe na us-
alama wa kutosha ili kuepusha 
majanga na kuharibika kwa wa-
toto.

Pia Jeshi la Polisi liendelee 
kutimiza wajibu wake wa ku-
walinda watu na mali zao, kwa 
kuwa wapo ambao hutumia 
mwanya wa mapumziko ya si-

Tusherehekee Krismasi, Mwaka Mpya tukiweka akiba ya 2022

Mwaka 2022 
uwe wa ma-
badiliko 
makubwa 
hasa kwa 
kuangalia 
wapi tulijik-
waa, sababu 
za kujikwaa 
na wapi tu-
likoangukia 
na namna ya 
kusimama 
na kusonga 
mbele.

ili uchukue tahadhari mapema.
Ni ukweli kwamba ukiifa-

hamu siri hii utajiweka sawa na 
kujipanga jinsi ya kukabiliana 
na lolote. Maadui zetu siku zote 
huwa wanajipanga ili kutuharib-
ia mafanikio yetu siku za mbele. 
Kama wewe ni tajiri, ni muhimu 
uwe makini na siku zinazokuja. 

Siyo hiyo tu, pia kama wewe 
una afua nzuri ujipange kwa siku 
za baadaye. Kama bado una ndoa 
nzuri jipange kwa baadaye kwani 
wengi walianza vizuri lakini 
mwisho ukawa mchungu.

Kama wewe ni mtumishi wa 
Mungu na una huduma nzuri, 
jipange kwa ajili ya siku za usoni 
kwani wengi walianza vizuri 
kwenye utumishi wao mwisho 
ukawa wa aibu. Unaweza ukawa 
na watoto wenye tabia njema 
lakini baadaye wakabadilika na 
ukaanza kuhuzunika. Kumbe 
ungechukua tahadhari mapema 
hayo yasingetokea.

Msomaji wangu, kama wewe 
ni tajiri, chukua tahadhari mbel-
eni kwani wengi walilala mata-
jiri wakaamka masikini. Mungu 
mwenyewe alishaweka tahadha-
ri pale aliposema, siku zinakuja, 
laiti ungalijua, hata wewe katika 
siku hii yapasayo amani.

“Lakini sasa yamefichwa 

machoni pako. Kwa kuwa siku 
zinakuja, adui zako wataka-
pokujengea boma likuzunguke, 
watakuzingira pande zote, wa-
takuangusha chini wewe na wa-
toto wako, wasikuachie jiwe juu 
ya jiwe, kwa sababu hukutambua 
majira ya kujiliwa kwako”!

Hiyo ni tahadhari aliyoiweka 
Mungu mbele yetu tunayopaswa 
kuijua. Ni mambo yaliyofichwa 
lakini yapo mbele ya macho 
yetu ila hatuyaoni. Historia in-
aonyesha kwenye mwaka 70 
AD mfalme Tito alishambulia 
Yerusalemu akaangamiza watu 
wengi, na wanawake waliokuwa 
na mimba walichanwa matumbo 
na kutolewa watoto.

Yalitokea mambo mabaya 
sana. Huzuni ni kwamba wale 
wenyeji wa Yerusalemu ma-
cho yao yalikuwa yamefichwa, 
hawakuweza kuona hatari ita-
kayokuja mbele yao. Kama Mun-
gu angekuonyesha ajali iliyoko 
mbele yako usingekubali kusa-
firi. Pia watu wengi wanajiingiza 
kwenye biashara ambazo zinaku-
ja kuwaletea matatizo makubwa. 
Lakini kama wangeona mbele 
wasingeingia kwenye biashara 
hizo. Jifunze kumuomba Mungu 
akuonyeshe hatari iliyopo mbele 
yako!

Hebu sikia ushuhuda huu. 
Kaka mmoja alitaka kuoa lakini 
kabla ya kufunga ndoa walikwen-
da kwa muombaji mmoja mwan-
amke. Lengo ni kutaka kufahamu 
mapenzi ya Mungu kuhusu hat-
ma ya uchumba wao. Baada ya 
maombi ya siku nyingi, yule mu-
ombaji aliota ndoto akaona ua 
zuri lipo kwenye maji machafu.

Alipotoa tafsiri kwa wale vijana 
hawakuamini. Kumbe tafsiri yake 
ilikuwa, ua ndiye yule dada lakini 
maji machafu ni yule kaka damu 
yake ilikuwa na virusi vya ukim-
wi. Yule mwombaji alipowaeleza 
walikataa kabisa tafsiri ya ndoto. 
Baada ya kulazimisha kufunga 
ndoa, siku za mbele wote wawili 
waliugua na kufa. Laiti kama 
wangetii ushauri ule.

Kumbuka ni sheria kwamba 
usipomuuliza Mungu hawezi 
kukuonyesha na hili wengi hawa-
taki kulifahamu, wanaishia kuse-
ma Mungu unajua litakalotokea. 
Ni kweli anajua jambo lolote 
mbele yako, lakini ni mpaka uny-
enyekee kwake kwa maombi na 
kutii ndipo atakapokuonyesha.

Bila shaka msomaji wangu 
umejifunza jambo hapo. Tu-
kutane tena wiki ijayo. Kwa 
maoni, Ushauri tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Unaweza 
ukawa na 
watoto we-
nye tabia 
njema lakini 
baadaye wak-
abadilika 
na ukaanza 
kuhuzunika. 
Kumbe un-
gechukua 
tahadhari 
mapema 
hayo yasinge-
tokea.

kukuu kufanya uhalifu kwa kua-
mini hawatakamatwa.

Kufanikisha sherehe hizo ku-
nahitaji ushiriki wa kila mmoja 
kuanza na usalama wake, familia 
yake na watu wa karibu, mtaani 
kwake, kata, wilaya, mkoa na 
taifa ili kuhakikisha wote tuna-
vuka salama.

Kipindi hiki kiwe cha kuende-
lea kuimarisha umoja wa familia 
hadi taifa ili kuwa na amani am-
bayo ndiyo kitu kikubwa na cha 
msingi kwa kila mtu huku tukim-
tanguliza Mungu muweza wa 
yote.

Mwaka 2022 uwe wa mabadi-
liko makubwa hasa kwa kuanga-
lia wapi tulijikwaa, sababu za ku-
jikwaa na wapi tulikoangukia na 
namna ya kusimama na kusonga 
mbele kutoka hapo.

NI muhimu kuanza na mipa-
ngo maalumu kwa mwaka mpya 
na namna ya kuifikia ili kuwa na 
maisha mazuri kwa kuwa jambo 
lolote linafanikiwa kwa kuwa na 
mipango thabiti.
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ILIKUWA 
harusi ya 

kipekee kati ya 
bwana Amani Magelanga 

na Anna Siwonike, 
iliyofungwa Desemba 4, 

mwaka huu katika ofisi ya 
Mkuu wa wilaya ya Iringa 

na kufuatiwa na sherehe ya 
aina ake iliyohudhuriwa 
na watu mashuhuri na 
viongozi mbalimbali 

wa serikali.
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M
WAKA 2021 umetumika vyema na 
baadhi ya wanaume kujenga miili yao 
kiafya na kuweka mvuto wa kipekee.

Lakini jambo la kipekee kujenga mi-
ili katika hali ya mazoezi ni njia nzuri ya kufanya 
kila nguo wanazovaa ziwakae vyema.

Ndani ya mwaka huu, katika majengo ya ma-
zoezi maarufu kama Gym au maeneo ya wazi ya 
mitaa, watu wamekuwa wakijitokeza kwa wingi 
kuweka miili yao sawa.

Ukweli ni kwamba ukiwa na mwili wenye mi-
suli na uliokaa vizuri, kila unapovaa nguo iwe 
suruali, shati au fulana kila mtu anapenda kuku-
angalia.

Kizuri zaidi hata katika suala la mahusiano, wa-
naume wenye miili ya kukata kiasi anakuwa na 
mvuto zaidi kwa wanawake na hilo pekee linawa-
fanya vijana wengi kukimbilia kufanya mazoezi.

Vijana wengi wamejikuta wakiingia katika 
mtindo huo na kuvaa nguo ambazo ziliwao-
nyesha mikato ya vifua vyao, mikono na wakati 
mwingine ile ya tumboni maarufu kama Sixpack.

2021 vifua 
vilitosha
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Furahia 
X-Mass 
na saladi 
ya soseji
WAKATI tukiendelea kushere-
hekea Sikukuu za Krismasi na 
Mwaka mpya, ni wazi watu 
wamekuwa wakila vyakula vingi 
ambavyo kimsingi vinashibisha 
tumbo.

H
ERENI ni pambo linalovaliwa 
masikioni na kwa kiasi kikubwa 
linachangia kuongeza mvuto na 
muonekano wa mwanamke.

Kuna aina nyingi za hereni katika tama-
duni mbalimbali. Zipo ambazo hutengen-
ezwa kwa kutumia vito vya thamani kama 
vile Dhahabu, Almasi, Shaba au Kopa.

Vilevile zipo ambazo hutengenezwa kwa 
kutumia malighafi za asili kama vile ubao, 
vifuu vya nazi, mfupa, kioo na shanga amba-
zo zimekuwa zikivaliwa sana na wanawake 
wa kimasai. Hereni zilizotengenezwa kwa 
shanga zimekuwa zikiwavutia watu wengi 
kuvaa kutokana na nakshi zake za asili.

Mara nyingi uvaaji wa hereni unatakiwa 
kuzingatia aina ya nguo uliyovaa, hapo una-
takiwa kucheza na rangi. 

Mpangilio wako wa nguo na hereni hata 
na viatu utakufanya uonekane maridadi 
muda wote.

Unapotoka kwenda katika shughuli zako, 

au uwapo nyumbani basi zingatia uvaaji wa 
hereni na nguo. Uvaaji usiozingatia mpang-
ilio wa rangi na hereni zako huondoa ladha 
ya urembo na si rahisi kwa mtu mwingine 
kugundua umependeza.

Licha ya kuwa hapo awali hereni zilikuwa 
zikivaliwa na wanawake pekee, lakini miaka 
ya hivi karibuni tunaona urembo huu un-
aanza kuwavutia baadhi ya wanaume husu-
san vijana wa mjini.

Kutokana na hilo kuna hereni ambazo 
zimetengenezwa maalumu kwa kuvaliwa 
na wanaume, hizi huwa za kubana na huwa 
na umbo dogo ukilinganisha na zile zinazo-
pendwa kuvaliwa na wanawake.

Epuka kuvaa hereni zaidi ya moja ka-
tika tundu la sikio kwani kufanya hivyo 
kunaweza kupelekea ukubwa wa tundu 
kuongezeka na hatimaye nyama ya sikio ku-
chanika. 

Hereni nzito sana nazo huchangia ku-
tokea kwa tatizo.

kisha changanya na salad 
yako.

Kata soseji kwenye vipande 
vidogo na changanya kwenye 
saladi

Changanya vinegar, limao 
au ndimu na mafuta ya mza-
ituni pembeni kwenye bakuli. 
Unakoroga vizuri hadi ziwe 
sawia.

Nyunyizia mchanganyiko 
wa limao au ndimu au vin-
egar na mafuta juu ya salad. 
Nyunyizia kuzunguka saladi, 
isijirundike sehemu moja.

Weka chumvi kiasi kisha 
anza kuchanganya changanya

Kumbuka, saladi inaliwa 
ikiwa  ya  baridi, hivyo huna 
haja ya kupasha moto.

Endelea kusherehekea si-
kukuu kwa kula chakula bora.

Pambo la hereni 
zaidi ya hereni

UREMBO

Ili kupunguza tatizo la 
kuongeza mwili wakati wa si-
kukuu ni muhimu kutumia vy-
akula vyenye faida kiafya kama 
saladi ambayo itakusaidia ku-
fanya ule chakula kidogo.

Salad ni chakula chepesi, ki-
nakupa nguvu za kutosha na 
kuzuia adha zinazotokana na 
kushiba kupita kiasi.

Salad hii ina nyama kiasi am-
bayo inaweza kukupa nguvu zai-
di, hasa kwa wale wanaopenda 
kula nyama katika kila mlo.

Mahitaji
Kabichi, nyanya, 

vitunguu,spinach, pilipili hoho, 
mafuta  ya  Oliva, limao au vin-
egar au ndimu, chumvi kiasi na 
sausages

Namna ya kuandaa
Anza kuandaa soseji kwa kuz-

ichemsha na maji, weka chumvi 
kiasi na acha ziive. Kata mboga 

za majani kwenye vipande vido-
go na weka kwenye sahani.

Kata nyanya, pilipili hoho, 
karoti kwenye vipande vidogo, 
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M
IONGONI mwa maeneo 
ambayo huwa ni faraja na 
ya kupumzisha akili baada 
ya shughuli nyingi ni nyum-

bani.
Nyumbani ndipo palipo na mku-

sanyiko wa maisha, kumbukumbu na 
upendo kwa asilimia kubwa ya watu.

Binadamu kila mmoja hujishughuli-
sha na mambo mbalimbali lengo liki-
wa ni kujitafutia ridhiki na kuhakiki-
sha mkono unakwenda kinywani na 
mambo mengine ya kifamilia yanak-
wenda sawa.

Pamoja na kujishughulisha huko, 
mwisho wa siku lazima arejee nyum-
bani kujipumzisha bila kujali umbali 
wake.

Hivyo basi, kwa vyovyote vile la-
zima uhakikishe nyumbani panakuwa 
mahali sahihi, panapokupa furaha na 
panafanyika kuwa nyumbani kwelik-
weli.

Katika kipindi kama hiki cha 
mwisho wa mwaka, wengi hupenda 
kuchukua mapumuziko ya kikazi, kwa 
hiyo ili kutengeneza mwanzo mzuri 
wa shughuli zake kwa mwaka unao-
fuata ni muhimu kuhakikisha nyum-
bani panafanyika pa faraja, amani na 
furaha.

Si tu kwa utulivu, lakini panawek-
wa vizuri kimazingira na kuwapo na 
madhari ya kuvutia mtu kupumzika. 
Zipo njia mbalimbali za kufanya am-
bazo hazihitaji gharama kubwa ya 
kifedha ambazo ni rahisi na ni vitu 
vidogo vidogo.

Mojawapo ni mapambo. Ndani ya 
nyumba yako unaweza kutafuta baa-
dhi ya picha za mapambo ambayo un-
ayapenda na ukapamba.

Tumia pia picha nzuri ziwe za ku-
chora au zinazoonyesha alama ya 
upendo au yoyote inayokukumbu-
sha enzi zile ukiwa nyumbani kwenu 
ulikozaliwa.

Ipe nyumba yako mwonekano na 
hisia inayotambulisha familia au aina 
ya watu wanaoishi katika nyumba 
husika au familia uliyowahi kuwa 
nayo awali.

Hakikisha mwonekano wa nyumba 

Ifanye nyumba pawe nyumbani
Namna ya kupanda 
miti ya mapambo 
katika eneo dogo

BAADHI ya watu nyumba zao zina maeneo 
madogo,  wanashindwa kuweka mandhari 
ya kupendeza kwa kuhofia kutokuwa na 
sehemu ya kupumzika.

Hata hivyo, suluhu ya tatizo hilo ipo 
kwani unaweza kutumia eneo dogo kwa 
kupanda miti na kisha kupata eneo la 
mapumziko na ukafurahia maisha. 

Zifuatazo ni dondoo za namna ya kupan-
da miti ya mapambo katika eneo dogo.

1: Plum yenye majani mekundu (Prunus 
cerasifera var. pissardii), ni aina ya mti ni 
mti wenye majani ya zambarau unafaa ku-
pandwa katika eneo dogo.  Mti huu unafikia 
hadi mita 15, lakini kwa kawaida unakuwa 
na mita sita.

Wakati wa baridi hutoa maua meupe na 
unapendeza unapokuwa nje.

2: Pitosporo (Pittosporum tobira) ni 
mwingine ambao unaweza kutumika kama 
pambo nje ya nyumba na kuleta taswira 
nzuri. Urefu wake unafikia mita saba na 
majani yake ya kijani kibichi na wakati wa 
mvua hutoa maua meupe na yenye kunukia. 

3: Mti wa Lilo (Syringa vulgaris), una 
majani ya kijani na  unafikia urefu wa mita 
saba. Una matawi kuanzia katika shina 
lakini inavumilia kiangazi na katika kipindi 
cha mvua hutoa maua meupe au mekundu.

haufanani siku zote hususani ndani 
kuanzia sebuleni, vyumba vya ku-
lala na hata nje kwenye mpangilio wa 
maua kwa wale wenye nafasi kubwa.

Kila nyumba ina upekee wake na 
mahitaji tofauti kuendana na wakaaji 
wake.

Pia usafi ni jambo jingine la kuzin-
gatia ambalo linapaswa kuzingatiwa 
katika kuweka mazingira yake kuwa 
ya kuvutia kukaa wakati  wote.

Bila kusahau suala la mapishi, ili 
nyumbani au mtu ajisikie yuko nyum-

bani lazima kuwe kunapikwa chakula.
Kuna baadhi ya nyumba ambazo 

hakupikwi ni watu wa kula barabarani 
tu. Ili nyumba yoyote ile igeuke kuwa 
nyumbani ni muhimu sana kuwe na 
chakula kila wakati, yaani jiko linapo-
tumika kuandaa vyakula na harufu 
yake nzuri inaifanya kuwa na uhai wa 
kuitwa nyumbani.

Hata wanaoishi katika nyumba hiyo 
lazima wajisikie fahari kuishi humo na 
pia kukumbuka na kupenda kuwapo 
nyumbani muda wote.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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IBADA YA KRISMASi PICHANI

Baadhi ya waumini wa KKKT wakishiriki ibada ya sikukuu ya Krismasi iliyofanyika Ush-
arika wa Dodoma Mjini jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Dodoma,  Amon 
Kinyunyu, akihubiri kwenye ibada ya Krismasi iliyofanyika Kanisa Kuu Usharika wa Do-
doma Mjini jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waumini wa KKKT Usharika wa Muheza mkoani Tanga wakiwa katika ibada ya Sikukuu 
ya Krismasi jana. Ibada hiyo iliendeshwa na Mchungaji Jonathan Mwamboza. 

PICHA. NA STEVEN WILLIAM

Watawa na waumini wakifuatilia mahubiri ya Askofu Augustino Shayo wa Kanisa Katoliki 
Jimbo la Zanzibar (hayuko pichani) kwenye mkesha wa Krismasi juzi. 

PICHA: MARTIN KABEMBA

Askofu Liberatus Sangu wa Kanisa la Katoliki Jimbo la Shinyanga, akibariki waumini 
wa kanisa hilo juzi, alipokuwa akiingia kanisani kuendesha misa ya mkesha wa Sikukuu 
ya Krismasi katika Kanisa Kuu la Mama Mwenye Huruma, Parokia ya Ngokolo mjini 
Shinyanga.

Kwaya Kuu ya Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Dodoma wakiimba kwenye ibada ya 
Krismasi iliyofanyika Dodoma jana.  PICHA: PETER MKWAVILA .
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UTAMADUNI HUU UTALIANGAMIZA TAIFA	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Vijana, Watoto zamani walivyoinjoi Krismasi	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

J
ANA waumini wa Kikristo 
duniani kote, waliungana 
na wenzao kusherehekea 
sikukuu ya Krismasi, am-

bayo kwa jina lingine huitwa 
Noeli.

Ni sikukuu inayosherehekewa 
Desemba 25 ya kila mwaka kua-
dhimisha kuzaliwa kwa Masiya, 
Yesu Kristo zaidi ya miaka 2000 
iliyopita kwenye mji ya Bethle-
hemu.

Wakati wakubwa hupenda 
kwenda sehemu zenye vinywaji, 
nyama choma na burudani ya 
muziki, watoto wao hupenda 
kwenda sehemu kama vile bahari-
ni ‘bichi’ au maeneo yaliyotengwa 
kwa ajili yao kama vile kubembea 
na kuendesha farasi wa umeme.

Haya ni kwa wazazi na watoto 
wa kisasa. Miaka ya nyuma, maan-
dalizi ya sikukuu hii yalikuwa to-
fauti. Yalikuwa makubwa zaidi na 
yaliyochukua muda mrefu kuliko 
sasa. Yalikuwa na pilikapilika ny-

KUELEKEA mwishoni mwa 
mwaka 2021, niseme machache 
yaliyojitokeza miaka michache 
ambayo tusipoyasema yatajen-
ga utamaduni wa kudumu siku 
zijazo. Kwa kawaida utamaduni 
huanza kujengeka taratibu pale 
tabia fulani zinapoanza kuji-
tokeza. Zikiwa tabia njema basi 
hujenga utamaduni mzuri kati-
ka jamii lakini zikiwa mbaya hu-
jenga utamaduni mbaya vilevile 
katika jamii.

Kwa utamaduni wetu wa kia-
frika hasa wa kitanzania toka 
zamani, tumekuwa na utaratibu 
wa kuheshimiana lakini zaidi 
kuheshimu mawazo na maoni 
ya wale waliotutangulia kiumri 
au kimamlaka. Nakubali kwam-
ba kutangulia huko hakuwezi 
kumfanya mtu akawa sahihi 

ingi kuliko sasa kwa wazazi na wa-
toto pia. Siku hizi baba anaweza ku-
pata pesa na kununulia watoto nguo 
wakati mwingine bila hata wao ku-
jua. Wanashtukia zimeletwa tu.  Ku-
tokana na teknolojia kuwa ndogo, 
uhaba wa bidhaa kama nguo, viatu 
na vitu vingine vilisababisha kuwe 
na pilikapilika za aina yake. Kwanza 
kabisa watoto wa siku hizo wana 
nguo nyingi nzuri kiasi kwamba 
hata akinunuliwa mpya, zinakuwa 
hazina sana tofauti na alizonazo.

Zamani kwenye sikukuu kama hii 
picha linaanza kwanza kwenye re-
dio. Hakukuwa na redio yoyote zai-
di ya Radio Tanzania Dar es Salaam 
(RTD). Nyimbo  za Krismasi zikianza 
kupigwa tangu tarehe 15, wote mta-
sikiliza na kila mtu atajua sikukuu 
inakuja, hivyo inaleta msisimko 
mno, tofauti na sasa ambapo kuna 
baadhi ya vituo ambavyo hawa hav-
ilazimiki kupiga nyimbo hizo.

Pia watoto na vijana wa sasa si 
wasikilizaji sana wa redio, zaidi ya 
televisheni na simu za mkononi am-
bapo husikiliza nyimbo wanazozi-
taka wao tu.

Kwa miaka ya karibuni hata miti 
halisi ya kupamba Krismasi haipo, 
badala yake ipo ya kutengenezwa 
ambayo si halisi. Hii imekuja kuua 
sana biashara ya miti halisi. Siku 
chache kabla ya Krismasi, baba 
atawapeleka kwa fundi cherehani 
kupima suruali, au gauni, wakati 

huo tayari vitambaa vimeshanunuli-
wa hasa wale wa vijijini. Wengine 
hupelekwa mjini kununuliwa gauni, 
shati, suruali na viatu.

Wazazi wakati huo walilazimika 
kuwachukua watoto wao kwenda 
nao mjini kwa sababu ya kujaribu 
nguo na viatu kwani isingewezeka-
na kurudisha au kuanza kuirekebi-
sha kwa fundi. Kulikuwa na maduka 
maalumu ya kununua nguo si kwa 
machinga kama sasa, lakini viatu 
hasa vya sikukuu na shule vilikuwa 
vinanunuliwa kwenye kampuni ya 
viatu ya Bora.

Na kama mtoto hatochukuliwa 
kupelekwa mjini kununuliwa viatu, 
basi litachukuliwa katarasi gumu 
au boksi, atalikanyaga, huku kala-
mu ikizungushwa kwa kuchorwa 
kuzunguka mguu, ili atakapoenda 
mjini basi viatu vitakachowekwa na 
kuwa sawa na mzunguko huo ulioko 
kwenye boksi au karatasi ngumu, 
vitakuwa vinamtosha mhusika na 
kweli ilikuwa hivyo.

Ilikuwa wiki ngumu kwa wa-
toto wa zamani kuelekea kwenye 
sikukuu. Tena usiombee nguo zi-
nunuliwe mapema. Ni kwamba 
kila mara atakuwa anakwenda 
kufungua sanduku na kuziangalia. 
Wakati mwingine atazijaribu na 
kuzirudisha akiombea sikukuu ifike 
upesi, avae akawaringishie wenzake 
ambao ana uhakika nao watakuwa 
na nguo mpya pia. Hapo sasa ni 

mashindano ya nani kapendeza 
zaidi ya mwingine.

Ukweli ni kwamba wazazi wa 
sasa wako karibu zaidi na familia 
zao hasa siku za sikukukuu mtu 
anaweza kutoka yeye mkewe na wa-
toto, wakaenda popote pale kwa aji-
li ya kusherhekea, tofauti na zamani 
ambapo baba hakuwa na muda wa 
eti kuondoka akiwa ameongozana 
na watoto wake. 

Kinababa wa enzi hizo wao wali-
kuwa wanakwenda kivyao, kwenda 
kukutana wenyewe wanaume se-
hemu zao za burudani, hakuna 
mtoto yoyote anayetakiwa hapo. Ki-
namama  nao walikwenda sehemu 
zao wakiwa na watoto wenye umri 
mtoto mchanga hadi miaka sita, na 
wale kuanzia miaka saba hadi 18 
nao hawakutaka kuongozana na wa-
toto, baba au mama. Hawa nao wa-
likwenda sehemu zao. Hawa ndiyo 
asilimia kubwa ndiyo waenda ‘bichi’ 
au kule vijijini ‘pikniki’.

Kwa miaka ya hivi karibuni pia 
kumekuwa na upungufu mkubwa 
wa maeneo ya watoto kwenda kush-
erehekea sikukuu kuliko wakubwa. 
Baa, hoteli, kumbi za burudani kwa 
wakubwa zimejaa tele, lakini watoto 
wamesahaulika.  Hakuna maeneo 
ya wazi kama zamani yalikuwa yaki-
milikiwa na Jiji yenye bustani am-
bayo yatawafanya watoto kwenda 
kufurahia sikukuu. Kuna maeneo 
machache sana yaliyobaki baada ya 

mengi kupigwa bei, ambayo watoto 
hukusanyika na kupata burudani. 

Zamani kulikuwa na meneo men-
gi ya wazi ambayo yalitengenezwa 
kama vizimba kwa kutumia magu-
nia, na wakawa wanaingia na pesa, 
humo wanakuta ngoma za asili, 
maigizo, na michezo mbalimbali 
ya watoto kama kubembea, huku 
kukiwa pia na vyakula mbalimbali 
kama mishikaki, mihogo, Ice Cream 
na vingine vingi ambavyo watoto 
walifurahia sana.

Kukosekana maeneo ya burudani 
kwa watoto kumesababisha miaka 
ya hivi karibuni watoto nao kutinga 
kwenye kumbi za starehe. Licha 
ya kwamba hawaendi kustarehe, 
wanatumia majengo hayo ambayo 
kiafya kwao si mazuri. Wanakuwa 
wengi na kunakuwa na joto kali, 
hivyo wakati mwingine yanatokea 
matatizo makubwa. Kwenye miaka 
ya karibuni kumetokea maafa wa-
toto walifariki kwenye ukumbi ul-
iokuwa na joto.

Hii imesababisha hata Makaman-
da wa Polisi wa Mikoani kila mwaka 
kupiga marufuku ‘disco toto’, au wa-
toto kuingia kwenye kumbi.

Ni kweli, ni hatari kubwa watoto 
kuingia kwenye kumbi ambazo 
zimefunikwa juu, lakini hili lin-
geepukika kama nchi ingekuwa na 
maeneo mengi ya wazi kama zam-
ani kwa ajili ya watoto nao kuinjoi 
sikukuu kama wenzao wa zamani.

kwa kila jambo lakini angalau kwa 
uzoefu wa kuona na kujifunza mengi 
ama katika madaraka au maisha ya 
kawaida. Waswahili wanasema kui-
shi kwingi kuona mengi.

Kumekuwa na tabia ya baadhi ya 
viongozi hasa vijana kujitokeza wazi-
wazi kuwakemea viongozi wastaafu 
au kutoa matamko yenye kuwatisha 
wasitumie uhuru wao wa kikatiba 
kutoa maoni kuhusu mambo mazito 
yanayoihusu nchi huku wakimwaga 
sifa kedekede kwa viongozi walioko 
madarakani.

Uhakika nilio nao ni kwamba wa-
naokusifu leo ukiwa na madaraka 
ya kuwateua kwenye nafasi mbal-
imbali ndiyo hao hao watakaokuke-
mea utakapoyakosa madaraka hayo. 
Jambo moja muhimu ni kuwa ma-
kini sana na watu wanaokusifu sana 
leo na kuwakemea wengine kesho 
ama watakutukana au kukwambia 
umepitwa na wakati. Kutokana na 
ukweli huo, ukae kimya kama am-
bavyo tumewahi kusikia kauli kama 
hizo kutoka kwa baadhi ya viongozi 
vijana kwa umri lakini pia kwa uzoe-
fu katika eneo la  uongozi na siasa.

Jambo hili ni sawa kabisa na suala 
la kufuga joka nyumbani mwako 
ambalo kila siku unalipatia chakula 
siku likikosa ama litakutafuna mwe-
nyewe au wanao. Hivyo ni muhimu 
kuwa makini na watu wa sampuli 
hiyo na hasa wanaokwambia tuko 
nyuma yako kuna siku utageuka 
hutawaona. Tukiwafurahia leo wan-

apojaribu kuwakemea wazee wetu 
kesho tukistaafu wembe ni ule ule 
tutakemewa na sisi.

Taifa lisiloheshimu mawazo ya wa-
zee waliotangulia katika nafasi mbal-
imbali, litakosa mwelekeo mzuri kwa 
sababu ni vigumu sana kupata his-
toria iliyo hai si ya kusoma kwenye 
vitabu. Tumefika mahali baadhi ya 
wazee wastaafu kwenye nafasi mbal-
imbali wamekuwa na hofu ya kutoa 
maoni yao, wakati mwingine wanala-
zimika kukanusha yale wanayoyase-
ma kwa hofu tu kwamba wataone-
kana wasaliti badala yake wanaamua 
kukaa kimya na pale yanapotokea 
matatizo ambayo yangeweza ku-
tatuliwa na ushauri wao, wanaishia 
kusema tulijua! Viongozi wote wenye 
nafasi mbalimbali lazima tufahamu 
kwamba hizi nafasi tulizo nazo  si za 
kwanza kwetu. Walishakuwapo watu 
kama sisi wakapita, hivyo pamoja 
na mapya tunayoyataka yafanyike 
ni muhimu sana kurejea yaliyopita 
ili kuona wenzetu walifanikiwa au 
kushindwa wapi ili kufanya mabore-
sho yenye tija kwa taifa. Hayo  hay-
atawezekana kama tutaendelea ku-
wafanya waliopita washindwe kutoa 
ushauri wao waziwazi.

Miaka ile hasa katika awamu ya 
pili ya mzee wetu Mwinyi, Mwalimu 
Julius Nyerere akiwa tayari amek-
wishastaafu na yuko Butiama, al-
ipokuwa anaona kuna jambo fulani 
halijakaa sawa, alikuwa anajitokeza 
waziwazi kusema hili hapana wakati 

mwingine aliendewa kuulizwa mzee 
hapa tunafanyaje? Utaratibu huo na-
dhani aliendelea nao mpaka mwisho 
wa maisha yake hapa duniani.

Wakati mwingine inaweza kuone-
kana kwamba wastaafu hawa wa-
naingilia masuala ambayo wao 
walishindwa kuyafanya. Bado  huo 
hauwezi kuwa utetezi wa kupata fur-
sa ya kutoa maoni yao kwa sababu 
inawezekana wakati wao changa-
moto wanazoziona leo    haziku-
wepo. Wengine wanasema kama 
wanataka kutoa maoni upo utara-
tibu. Nakubaliana  nalo lakini si kila 
maoni yafuate utaratibu huo na  hiyo 
itakuwa janja ya kuwapora uhuru 
wao wa kikatiba.

Tatizo linaweza kuwa si la wazee 
hawa pengine wanasubiri sana kuon-
wa kwa ajili ya ushauri hawaonwi. 
Namaanisha  wazee wengi hupenda 
kufuatwa kuulizwa kwa baadhi 
ya mambo lakini nafikiri waulizaji 
hatuendi kuwauliza badala yake tu-
najifanyia tu mambo yetu kwa kua-
mini kwamba tunazo akili nyingi na 
uzoefu wa kutosha jambo ambalo 
binafsi naona si kweli. Kwa hiyo wa-
napoona mambo ambayo wanafikiri 
wangeulizwa na hawajaulizwa wa-
naamua kuyasema hadharani.

Nadhani tukiwapa fursa si tu wa-
zee wastaafu bali kila mtu akiwa na 
nafasi sawa katika utoaji wa maoni 
namna ambavyo sisi kama nchi tu-
nataka kujiendesha mambo mengi 
maovu yataepukika. Jambo hili pia 

halitafanikiwa ikiwa hatutajiona 
kama ndugu na kwamba taifa letu ni 
moja na makusudi ya kila mtu ni ku-
hakikisha Tanzania inaendelea kuwa 
nchi yenye sifa njema duniani.

Mambo haya lazima tuyatafa-
kari sana. Kama  taifa inawezekana 
pameanza kuwa na tatizo kubwa 
kuanzia kwenye familia zetu tabia 
ya kutowahesimu wazee wetu. Kuna 
wakati unasikiliza matamko mbalim-
bali ya baadhi ya viongozi unajiuliza 
hawa nao wana wazazi au wazee ny-
umbani kweli au wanafanya haya ili 
wale waliowapa nafasi hizi wafura-
hi? Unajiuliza tena hawa wanaosiki-
liza haya wanafurahi kweli na kama 
hawapendezwi mbona hawachukui 
hatua?

Nyumba yenye wazee ni nyumba 
yenye baraka sana. Waliofanikiwa  
kuishi na wazee wao watakuwa wa-
nanielewa. Kuna  wakati wakiwapo 
huwa umuhimu wao hauonekani 
sana lakini wanapoondoka ndipo 
unajua kwamba umekosa jambo 
muhimu sana. 

Jambo hili ndilo huwa linafanya 
watu wengi kuyapamba maka-
buri kwa vigae vyenye thamani. 
Tusisubiri kuweka picha zao kwe-
nye kuta za majumbani mwetu 
na kuzihifadhi vizuri bali tuwa-
heshimu na kuthamini michan-
go yao  wakiwa wangali hai ili 
kuipa nafuu mioyo yetu pindi tu-
napowakosa.

  0689157789
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kibao na familia ya marehemu.”
“Kweli kabisa kijana, ila mimi nitaku-

saidia kama unataka kwenda.”
“Nitashukuru, ila napenda kufahamu, 

siku ya mwisho kupita hapa ulimuona?”
“Kijana, mimi nipo hapa hapa, niki-

toka naenda msalani, chakula wajukuu 
wangu huwa wananiletea. Nafungua 
kibanda changu saa mbili, nafunga saa 
tatu usiku kila siku. Nilimuona na tu-
liongea.”

“Alikwambia nini?”
“Nilisalimianana naye, akaenda kwe-

nye duka la dawa, aliporudi nilimuuliza 
unaumwa? Akanijibu hapana, dawa hizi 
siyo zangu. Za nani? Hakunijibu, alione-
kana kuwa na haraka.”

“Wala hakusema nani anaumwa au 
ametumwa na nani?”

“Wala, ila alipokuwa anaondoka, 
mbele kule nilimuona amesimama kwe-
nye mlango wa gari, halafu likaondoka 
na yeye akawa anaendelea na safari 
zake, nikaona yule tayari ameshakuwa 
msichana mkubwa sasa, inawezekana 
amesimamishwa na mwanaume mwe-
nye gari wanaongea, si unajua tena vi-
jana.”

Alichofikiria Eddy kilikuwa sahihi, 
siku alipomuona alipopita na Mwahija 
alijua huenda mzee huyo akawa kuna 
kitu angalau kidogo ambacho atakuwa 
anakifahamu kuhusiana na suala hilo, 
kwani alijua wazee wa mjini wanajua 
mengi na wanaambiwa mengi, pia ha-
wataki kitu chochote kiwapite. Pia ku-
tokana na kuwa yupo karibu na duka 

la dawa, huenda anaweza akawa ana-
fahamu kitu chochote kuhusu Tina, au 
kuambiwa kuwa alikwenda kununua 
dawa sehemu hiyo ambayo ndiyo ili-
yoleta maafa. Na kweli kumbe alikuwa 
anajua baadhi ya vitu. Ndiyo maana 
aliamua kumfuata siku aliyotenga mwe-
nyewe.

**********************************

Hatua kadhaa alizopiga baada ya ku-
toka kwa mzee Mwayangu, alikwenda 
moja kwa moja hadi sehemu ambayo 
aliyodai Tina alisimamishwa na mwa-
naume mmoja ambaye alikuwa kwenye 
gari. 

Ni siku hiyo ambayo inasadikika ndi-
yo aliyotoka kununua dawa zilizogeuka 
sumu na kumuua Chilambo, kwani    
siku mbili baadaye alikamatwa.

Kulikuwa na kona, na mkabala wake 
kulikuwa na flemu ambayo ilikuwa ime-
pambwa na picha za mastaa wa bongo 
movie na wa filamu za nje ya nchi.

Wala haikupi shida kujua kuwa ni se-
hemu inayouzwa au kukodishwa filamu 
na tamthilia za nje na za Bongo.

Alisongea hadi kwenye kwenye mlan-
go na kumkuta kijana anayeonekana na 
umri kati ya miaka 20 au 22 hivi.

“Hujambo kijana.”
“Sijambo karibu braza.”
“Ahsante sana.”
“Vipi unahitaji picha?”
“Hapana, mimi siyo mteja wa ku-

nunua au kukodisha picha.”

E
ddy alikaa kwenye gogo la 
mnazi. Akaingiza mfukoni 
na kutoa noti ya Shilingi elfu 
kumi.

“Najua nitakupotezea dakika kad-
haa, kwa hiyo nafidia muda wako, 
utapata soda baadaye.” Alisema huku 
akimpa noti moja ya thamani ya pesa 
hiyo.

Mzee aliendelea kushangaa, lakini 
aliipokea na kuiweka kwenye mfuko 
wa koti lake. Kwake ilikuwa ni pesa 
nyingi sana ambayo hakufikiria kui-
pata ghafla na bila sababu yoyote siku 
ile.

Sasa alionekana kuchangamka. 
“Mimi naitwa mzee Mwayangu, kote 
huku najulikana, hakuna ambaye 
hanifahamu, na nyumba yangu haiko 
mbali sana na hapa, wewe mwenzan-
gu unatokea wapi?”

“Mzee mimi natoka mbali sana, 
kwanza samahani, maana maswali 
yangu unaweza ukayaona kama ya 
kipuuzi hivi.”

“Maswali gani hayo?”
“Kwanza mimi ni mjomba wa msi-

chana mmoja anaitwa Tina, ambaye 
kama una kumbukumbu vizuri alihu-
kumiwa kunyongwa hadi kufa kuto-
kana na kumuua tajiri yake.”

“Huyu jamaa wa pale mbele ali-
yewekewa sumu kwenye chakula?”

“Ndiyo huyo huyo mzee.”
“Duh, pole sana, wewe ndiye mjom-

ba wake?”
“Ndiyo.” Alijibu na moja kwa moja 

akaanza kuingiza maswali aliyotaka 
kumuuliza.

“Hivi mpwa wangu unamfahamu?”
“Haa, yule msichana, si alikuwa 

anapita hapa tena namtania mchum-
ba wangu. Hawezi kupita hapa bila 
kunisalimia. Tena akipita hapa ali-
kuwa ujue anakwenda duka la dawa 
hapo.”

“Ina maana mzee kumbe si mara ya 
kwanza kununua dawa kwenye duka 
lile?”

“Yaani ndiyo duka lake. Hata yeye 
mwenyewe akiumwa, ananiambia 
babu leo kichwa kinauma, nakwenda 
kununua dawa. Pole sana kwa yali-
yompata mpwao, sasa unachohitaji 
hapo ni nini? Kwenda kule kwa tajiri 
yake?”

“Ndiyo, kuna vitu ameviacha kule 
vya muhimu sana, lakini kabla si-
jakwenda ni lazima nijue nakwenda 
vipi, nisije nikafukuzwa au kugeuziwa 

“Ndiyo, kuna 
vitu amevia-
cha kule vya 
muhimu sana, 
lakini kabla 
sijakwenda ni 
lazima nijue 
nakwenda 
vipi, nisije 
nikafukuzwa 
au kugeuziwa 
kibao na 
familia ya 
marehemu.”

Ajenda ya siri-10

hadithi
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya 
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya 
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia 
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa 
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula 
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya 
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo 

itaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Enhee, unahitaji nini nikusai-
die?”

“Naomba kumuuliza dada 
mmoja anaitwa Tina.”

“Tina gani?”
“Tina, msichana mmoja alin-

iambia anafanya kazi maeneo 
haya jirani, anafanya kazi za nda-
ni tu.”

“Du, ni nani yako?”
“Ni mpenzi wangu, aliniambia 

anaishi maeneo haya haya ya ji-
rani.” Eddy alidanganya. Haku-
taka kusema ni ndugu yake kwa 
sababu ingemtia wasiwasi kuwa 
kama ni ndugu anashindwaje ku-
jua kama amehukumiwa?

“Mara ya mwisho kukutana 
naye ni lini?”

“Miezi saba iliyopita sasa.”
“Braza we kiboko, binti mdogo 

kama yule, si ungetuachia sisi tu.”
“Kwanza ujue tayari ana miaka 

18, hasomi, halafu nyinyi vijana 
kama wewe mna mambo mengi, 
hamjui kujali, leo ukiona huyu 
mzuri, kesho unamuona mwing-
ine barabarani, unamuacha.” 
Eddy alizidi kumpigisha hadithi 
kijana huyo kwa lengo la kum-
lainisha ili kama kuna analolijua 
kuhusu Tina.

“Kwani wewe unaishi wapi, 
hapa hapa nchini?”

“Hapana, nimetoka Afrika Kusi-
ni siku tatu zilizopita.”

“Pole sana mpenzi wangu ame-
hukumiwa kunyongwa.” Alisema 
kijana yule na hapo hapo Eddy 
akaigiza kupatwa mshtuko mkali 
na hakuonekana kusema kitu 
chochote, mpaka alipokaribishwa 
kwenye benchi akae ili asije 
kuanguka.“Kwani ilikuwaje?” Ali-
uliza akijifanya hajui chochote 
kile. Kijana yule aliyejitambuli-
sha kwa jina la Nanje, alimsimulia 
mwanzo hadi mwisho. Ilikuwa ni 
yale yale tu yanayojulikana.

“Wewe unadhani ni kweli al-
imuua bosi wake?”

“Siamini.” Lilikuwa ni jibu lil-
ilomshtua Eddy. Na moja kati ya 
jibu aliloliona la maana na alilolo-
hitaji ni hilo. “Kwa nini unadhani 
si kweli?”

“Sikiliza nikwambie.” Alianza 
kuongea kwa sauti ndogo na 
kuonekana kuwa na wasiwasi, aki-
angalia huku na huko kama watu 
wapo karibu.

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa 
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa 
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili 
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.
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habari burudani

MASTAA wa Bongo wakitoa zawadi hata 
ndogo itasambazwa kila kona dunia ifa-
hamu kwamba hata yeye ana uwezo, lakini 
kwa rapa wa Marekani, Cardi B ameoneka-
na hataki misifa kwani licha ya zawadi yake 
ya kufa mtu, lakini hana habari na mtu.

Hivi karibuni Card B alimwagia mume 
wake Offset, kiasi cha dola milioni 2, sawa 
na shilingi bilioni 4 kama zawadi.

Cardi B amempa mume wake hundi akiwa 
jukwaani katika ukumbi mmoja wa starehe, 
huku akionekana hana wasiwasi kwa kufan-
ya tukio hilo hadharani.

Imekuwa utaratibu wa wawili hao ku-
peana zawadi na kufanyiana ‘sapraizi’ kwe-
nye siku za kuzaliwa kwao.

BADO uvumi kwamba Diamond anaka-
milisha mipango ya kumuoa msanii wake 
Zuchu, unazidi kusambaa kwa kasi licha ya 
dada wa mwanamuziki huyo kujaribu ku-
puuza.

Katika mitandao ya kijamii, baadhi ya 
watu wanajadili endapo Diamond ataamua 
kufunga ndoa na Zuchu, kama wataweza 
kudumu kutokana na tabia yake ya kuwa na 
wanawake wengi.

Mpaka sasa Diamond amejihusisha ki-
mapenzi na mastaa wa kike zaidi ya watano 
na kufanikiwa kuwa na watoto wanne.

Hivi karibuni dada yake, Esma aliulizwa 
na mmoja wa wafuasi wake kwenye Ins-
tagram kuhusu uvumi huo, lakini alisema 
taarifa hiyo hana na ndiyo kwanza anasikia.

Esma amesema kitu hicho hakipo pamoja 
na kwamba kumekuwa na madai ya Dia-
mond na Zuchu kutoka kimapenzi siku ny-
ingi.

M
WIGIZAJI  wa 
filamu za Bongo 
Muvi, Menina, 
ameamua kuingia 

rasmi katika muziki na 
kueleza anataka kurekebi-

Menina ajiita 
‘Malkia’ atangaza 
vita rasmi

sha mambo baada ya kuona 

tasnia hiyo inayumba.
Menina ameingia akiwa 

na EP yake inayoitwa ‘The 

Queen Is Back’ambayo ina 

nyimbo nne.
“Katika muziki hakuna 

Malkia na mimi nimejiona 
nafaa kuwa katika nafasi 
hiyo na ndio maana nime-
kuja kuweka sawa baada 
ya kuona muziki unay-
umba hasa kwa wanawake,” 
amesema Menina.

Card B kutoa Bil 
4 kawaida sana

Diamond, Zuchu

Jumapili Desemba 26, 2021

lisemwalo lipo, 
iko siku watajua
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta, ameweka wazi kitu 
anachohitaji kutoka kwa 
wachezaji wake, wakati 

akisisitiza nidhamu na kujituma ni 
moja ya vitu anavyozingatia.

Arteta amesema
 haiendeshi klabu ya Arse-

nal kidikteta kama wengi
 wanavyodhani, lakini ana-

taka heshima, nidhamu
 na kujitolea kutoka kwa

 wachezaji wake.

Taarifa hizo zimekuja baada ya 
Arteta kumwondoa katika kikosi 
mshambuliaji Pierre-Emerick Au-
bameyang na baadaye kumvua 
unahodha wa timu hiyo kutokana 
na utovu wa nidhamu.

Aubameyang hajacheza mechi 
nne katika mwezi huu wala kush-
iriki katika mazoezi na kikosi cha 
kwanza kutokana na ishu za kinid-
hamu baada ya kuchelewa kurudi 
kambini.

Kocha huyo raia wa Hispania 
ameweka wazi ni bora 
kuondoka ndani ya klabu hiyo 
endapo atashindwa kupata 

vitu anavyovitaka kutoka kwa 
wachezaji wake ambavyo ni 
nidhamu na kujitolea.

“Sipo hapa kwa ajili ya 
kumwonea mchezaji yoyote, 
tunachozingatia ni misingi 
ya klabu nayo ni nidhamu na 
heshima,” amesema Arteta 
akinukuliwa na BBC Sport.

“Mchezaji kazi yake ni kucheza 
mpira na kuisaidia timu, lakini 
sio sehemu ya kujionyesha wewe 
ni mkubwa zaidi kuliko wengine, 
katika hilo lazima nizingatie nid-
hamu na heshima.”

    Kocha huyo asema anataka kuona 
nidhamu, heshima na hali ya kujitolea...

habari michezo
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Arteta afunguka 
anachotaka Arsenal

GUARDIOLA AMTAKA HAALAND

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola amesema 
atahifadhi fedha alizomuuza, Ferran Torres, 21, ambaye 
anajiandaa  kujiunga na Barcelona kwa pauni milioni 55, 
ili zitumike kumsajili mshambuliaji Borussia Dortmund 
na Norway, Erling Braut Haaland (21). (Manchester Even-
ing News)

YAMKATAA MARTIAL

NEWCASTLE United haitamshawishi fowadi wa Man-
chester United na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Anthony 
Martial, 26, kujiunga nao, kwa sababu itawagharimu 
pauni milioni sita. (Football Insider)

EN-NESYRI ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imemtambua straika wa Sevilla, Youssef En-
Nesyri, 24 kama chaguo lao la usajili. (Express)

SPURS KUMWACHIA DELLE

TOTTENHAM Hotspur ipo tayari kumwachia kiungo 
wa Timu ya Taifa ya England, Dele Alli, 25, kuondoka kwa 
mkopo ifikapo Januari. (Evening Standard)

DEMBELE MITANO TENA

WINGA wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Ousmane Dem-
bele, 24, amekubali kusaini mkataba mpya na Barcelona 
wa miaka mitano. Mchakato huo utafanyika mapema 
wiki ijayo. (Sport)

ROMA KUIBOMOA ARSENAL

AS Roma ipo kwenye mazungumzo ya kutaka kumsajili 
kiungo wa Arsenal na Timu ya Taifa ya England, Ainsley 
Maitland-Niles, 24 kwa mkopo Januari. (ESPN)

PHILLIPS AIKATAA UNITED

KIUNGO wa England, Kalvin Phillips, 26, anahusishwa 
na uhamisho wa kwenda Manchester United, ambapo 
yeye mwenyewe anataka kurefusha mkataba wake na 
Leeds United. (Mail)

DIKE AGOMBEWA ENGLAND

STRAIKA wa Orlando City na Marekani, Daryl Dike, 21, 
anawaniwa na klabu nyingi za Uingereza, zikiwamo West 
Ham, Newcastle, Brighton, Leeds na West Brom. (Team 
Talk)

TRIPPIER KITAELEWEKA

ATLETICO Madrid inatarajia kupokea ofa kwa ajili 
ya mlinzi wa kulia, raia wa England, Kieran Trippier, 31, 
kutoka Newcastle United Januari. (ESPN)

NKETIAH AGEUKA LULU

KLABU za West Ham, Crystal Palace na Brighton zipo 
kwenye mbio moja za kumwania straika wa Arsenal, Ed-
die Nketiah, 22. (Mail)

LENGLET: SIONDOKI BARCA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Clement 
Lenglet, 26, anataka kubakia Barcelona, licha ya kukosa 
nafasi ya kuanza msimu huu. (Marca)

zisikupite
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18+ 0764115588,
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE

“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

TAREHE GAMEID

5.01  | 3.76 | 1.68
ASTON VILLA

CHELSEA

MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

804,667,160

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

01. 26/12/2021 18:00 Hull City vs Blackburn 2.99 3.18 2.32

02. 26/12/2021 18:00 Lincoln vs MK Dons 2.89 3.29 2.32

03. 26/12/2021 18:00 Cheltenham vs Plymouth 2.90 3.34 2.29

04. 26/12/2021 18:00 Fleetwood Town vs Shrewsbury 2.29 3.19 3.04

05. 26/12/2021 18:00 Motherwell vs Livingston 2.27 3.11 3.20

06. 26/12/2021 18:00 Dundee Utd vs Hibernian 3.30 3.11 2.22

07. 26/12/2021 18:00 Kortrijk vs Royal Antwerp 2.71 3.40 2.43

08. 26/12/2021 18:00 Inverness vs Partick Thisle 2.33 3.23 2.89

09. 26/12/2021 18:00 Hamilton vs Kilmarnock 3.11 3.26 2.19

10. 26/12/2021 18:00 Ayr United vs Raith Rovers 3.04 3.14 2.29

11. 26/12/2021 18:00 Morton vs Queen of South 2.56 3.30 2.56

12. 26/12/2021 18:00 Albion Rovers vs Stranraer 2.60 3.17 2.50

13. 26/12/2021 18:00 Alfreton vs Boston Utd 2.46 3.23 2.60

13:30 2106 Caykur Rizespor vs Gaziantep BB 2.66 3.31 2.52

15:30 2460 St Johnstone vs Celtic 9.86 5.52 1.26

15:30 4094 Cercle Brugge vs Brugge 4.04 3.75 1.78

16:00 4103 Goeztepe vs Adana Demirspor 2.40 3.25 2.85

16:00 5637 Alanyaspor vs Fatih Karagumruk 2.15 3.41 3.16

17:00 4700 Kerala Blasters FC vs Jamshedpur 2.51 3.23 2.55

17:30 2354 Al Salmiyah vs AL Qadsia 3.47 3.66 1.86

18:00 1688 Rangers vs St Mirren 1.11 7.89 19.72

18:00 1838 Luton Town vs Bristol City 1.67 3.68 4.80

18:00 2023 Huddersfield vs Blackpool 2.13 3.27 3.27

18:00 2061 Dunfermline vs Arbroath 3.03 3.28 2.22

18:00 2113 Accrington vs Rotherham 4.42 3.68 1.72

18:00 2205 Falkirk FC vs Clyde 1.81 3.55 3.99

18:00 2459 Athletic Youssoufia vs Difaa El Jadidi 2.57 3.05 2.61

18:00 2552 Cheltenham vs Plymouth 2.90 3.34 2.29

18:00 2697 Ayr United vs Raith Rovers 3.04 3.14 2.29

18:00 2804 Kortrijk vs Royal Antwerp 2.76 3.40 2.39

18:00 3053 Fleetwood Town vs Shrewsbury 2.29 3.19 3.04

18:00 3061 Burnley vs Everton 2.11 3.25 3.60

18:00 3125 Cove Rangers vs East Fife 1.36 4.80 7.05

18:00 3259 Hearts vs Ross County 1.56 4.04 5.31

18:00 3714 Lincoln vs MK Dons 2.89 3.29 2.32

18:00 3859 Morton vs Queen of South 2.56 3.30 2.56

18:00 3930 Manchester City vs Leicester 1.21 6.49 12.30

18:00 3991 Airdrieonians vs Alloa Athletic 2.08 3.41 3.22

18:00 4275 Dundee Utd vs Hibernian 3.30 3.11 2.22

18:00 4282 Standard Liege vs Zulte Waregem 1.60 4.25 4.65

18:00 4773 Norwich City vs Arsenal 6.56 4.31 1.48

18:00 4797 Hull City vs Blackburn 2.99 3.18 2.32

18:00 4940 Inverness vs Partick Thisle 2.33 3.23 2.89

18:00 5021 Aberdeen vs Dundee FC 1.64 3.70 5.13

18:00 5096 West Ham vs Southampton 1.84 3.80 3.95

18:00 5127 Hamilton vs Kilmarnock 3.11 3.26 2.19

18:00 5424 Tottenham vs Crystal Palace 1.73 3.79 4.59

18:00 5495 Middlesbrough vs Nottingham 2.07 3.23 3.48

18:00 5801 Motherwell vs Livingston 2.27 3.11 3.20

18:00 5806 Queens Park vs Dumbarton 1.52 4.11 5.48

18:30 5493 Al Sharjah SC vs Baniyas 1.83 3.57 3.67

19:00 2149 Fenerbahce vs Yeni Malatyaspor 1.35 4.83 7.88

19:45 1212 Al Ittihad Jeddah vs Al-Ettifaq 1.74 3.77 4.37

19:45 5631 Kazma SC vs Al Kuwait SC 3.04 3.33 2.12

20:15 5703 Olympique Safi vs Olympique Khouribga 2.60 2.79 2.79

20:20 3933 Bromley vs Southend 1.74 3.82 4.01

20:30 3862 Union Saint Gilloise vs KAA Gent 2.17 3.50 3.05

20:30 5625 Aston Villa vs Chelsea 5.01 3.76 1.68

21:00 1068 Hapoel Hadera vs Hapoel Beer Sheva 4.81 3.66 1.62

21:00 1698 Coca Cola vs Al Ahly Cairo 6.08 4.42 1.46

21:30 1618 Beitar Jerusalem vs Hapoel Katamon 1.98 3.18 3.56

23:00 3385 Oostende vs Racing Genk 3.45 3.64 1.96

23:00 3399 Brighton vs Brentford 1.94 3.40 4.00
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SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa soka wa Brazil, Edson 
Arantes do Nascimento “Pele” 
aliruhusiwa kutoka hospitali juzi 
ambako alikuwa amelazwa kwa 
wiki kadhaa kutokana na kusumbu-
liwa na maradhi ya utumbo.

Pele alilazwa katika hospitali ya 
Albert Einstein tangu Desemba 9, 
mwaka huu ili kupokea “kipindi cha 
mwisho cha matibabu ya kemikali” 
baada ya matatizo aliyokuwa nayo 
kufuatia kugunduliwa kwa saratani 
na uvimbe wake ulitolewa Septem-
ba 4, mwaka huu katika hospitali 
hiyo hiyo.

Pele mwenye umri wa miaka 81 
aliondoka akitabasamu huku ri-
poti ya matibabu ikionyesha “yuko 
imara na ataendelea na matibabu 
ya uvimbe kwenye utumbo mpana 
uliotambuliwa Septemba, mwaka 
huu”.

Taarifa ambazo zimetolewa kuhu-
su hali ya afya ya mchezaji huyo 
maarufu zimekuwa chache, kwani 
wakati wa upasuaji huo ugonjwa 
aliokuwa akiumwa haukuwekwa 
wazi.

Aliandika kwenye mitandao yake 
ya kijamii “Nitaitumia sikukuu ya 
Krismasi kuwa na familia yangu 
nyumbani.”

Pele atoka hospitali, 
hali yake bado tete

Simeone 
awapa likizo 
ya masharti 
wachezaji

MADRID, Hispania 

D
IEGO Simeone amedhamiria kub-
adilisha mambo katika klabu ya 
Atletico Madrid baada ya kuji-
kuta wapo kwenye kiwango kibaya 

msimu huu.
Atletico Madrid walitarajiwa kutetea vy-

ema ubingwa wao wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, wakiwa na kikosi cha timu chenye ubora 
wa hali ya juu.

Lakini wameingia mapumziko ya Krismasi 
chini ya pointi 17 nyuma ya vinara wa ligi hiyo 
Real Madrid baada ya kupoteza mechi nne 
mfululizo. Los Rojiblancos hao wamepoteza 
mbele ya Mallorca, Atletico Bilbao, Real Ma-
drid na Granada hivi karibuni.

Huku kukiwa na nafasi ndogo ya kushinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, msimu wa Atletico 
unaweza kumalizika kwa upande wa ku-
wania mataji msimu huu, huku Copa del Rey 
pekee ikionekana kuwa kwenye unafuu zaidi 
kwao kwa wakati huu.

Wakati presha inazidi kupanda, Simeone 
amewaambia wachezaji wake mambo mata-
tu ambayo wanapaswa kufanya ili kubadili-
sha mwelekeo wakiwa kwenye mapumziko 
ya Krismasi. Baada ya kushindwa kwa Grana-
da, Diego Simeone alisema ni wakati wa wa-
chezaji wake: “Kuburudisha akili, kustarehe 
na kufanya kazi.”
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KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

01. 26/12/2021 18:00 Hull City vs Blackburn 2.99 3.18 2.32

02. 26/12/2021 18:00 Lincoln vs MK Dons 2.89 3.29 2.32

03. 26/12/2021 18:00 Cheltenham vs Plymouth 2.90 3.34 2.29

04. 26/12/2021 18:00 Fleetwood Town vs Shrewsbury 2.29 3.19 3.04

05. 26/12/2021 18:00 Motherwell vs Livingston 2.27 3.11 3.20

06. 26/12/2021 18:00 Dundee Utd vs Hibernian 3.30 3.11 2.22

07. 26/12/2021 18:00 Kortrijk vs Royal Antwerp 2.71 3.40 2.43

08. 26/12/2021 18:00 Inverness vs Partick Thisle 2.33 3.23 2.89

09. 26/12/2021 18:00 Hamilton vs Kilmarnock 3.11 3.26 2.19

10. 26/12/2021 18:00 Ayr United vs Raith Rovers 3.04 3.14 2.29

11. 26/12/2021 18:00 Morton vs Queen of South 2.56 3.30 2.56

12. 26/12/2021 18:00 Albion Rovers vs Stranraer 2.60 3.17 2.50

13. 26/12/2021 18:00 Alfreton vs Boston Utd 2.46 3.23 2.60

13:30 2106 Caykur Rizespor vs Gaziantep BB 2.66 3.31 2.52

15:30 2460 St Johnstone vs Celtic 9.86 5.52 1.26

15:30 4094 Cercle Brugge vs Brugge 4.04 3.75 1.78

16:00 4103 Goeztepe vs Adana Demirspor 2.40 3.25 2.85

16:00 5637 Alanyaspor vs Fatih Karagumruk 2.15 3.41 3.16

17:00 4700 Kerala Blasters FC vs Jamshedpur 2.51 3.23 2.55

17:30 2354 Al Salmiyah vs AL Qadsia 3.47 3.66 1.86

18:00 1688 Rangers vs St Mirren 1.11 7.89 19.72

18:00 1838 Luton Town vs Bristol City 1.67 3.68 4.80

18:00 2023 Huddersfield vs Blackpool 2.13 3.27 3.27

18:00 2061 Dunfermline vs Arbroath 3.03 3.28 2.22

18:00 2113 Accrington vs Rotherham 4.42 3.68 1.72

18:00 2205 Falkirk FC vs Clyde 1.81 3.55 3.99

18:00 2459 Athletic Youssoufia vs Difaa El Jadidi 2.57 3.05 2.61

18:00 2552 Cheltenham vs Plymouth 2.90 3.34 2.29

18:00 2697 Ayr United vs Raith Rovers 3.04 3.14 2.29

18:00 2804 Kortrijk vs Royal Antwerp 2.76 3.40 2.39

18:00 3053 Fleetwood Town vs Shrewsbury 2.29 3.19 3.04

18:00 3061 Burnley vs Everton 2.11 3.25 3.60

18:00 3125 Cove Rangers vs East Fife 1.36 4.80 7.05

18:00 3259 Hearts vs Ross County 1.56 4.04 5.31

18:00 3714 Lincoln vs MK Dons 2.89 3.29 2.32

18:00 3859 Morton vs Queen of South 2.56 3.30 2.56

18:00 3930 Manchester City vs Leicester 1.21 6.49 12.30

18:00 3991 Airdrieonians vs Alloa Athletic 2.08 3.41 3.22

18:00 4275 Dundee Utd vs Hibernian 3.30 3.11 2.22

18:00 4282 Standard Liege vs Zulte Waregem 1.60 4.25 4.65

18:00 4773 Norwich City vs Arsenal 6.56 4.31 1.48

18:00 4797 Hull City vs Blackburn 2.99 3.18 2.32

18:00 4940 Inverness vs Partick Thisle 2.33 3.23 2.89

18:00 5021 Aberdeen vs Dundee FC 1.64 3.70 5.13

18:00 5096 West Ham vs Southampton 1.84 3.80 3.95

18:00 5127 Hamilton vs Kilmarnock 3.11 3.26 2.19

18:00 5424 Tottenham vs Crystal Palace 1.73 3.79 4.59

18:00 5495 Middlesbrough vs Nottingham 2.07 3.23 3.48

18:00 5801 Motherwell vs Livingston 2.27 3.11 3.20

18:00 5806 Queens Park vs Dumbarton 1.52 4.11 5.48

18:30 5493 Al Sharjah SC vs Baniyas 1.83 3.57 3.67

19:00 2149 Fenerbahce vs Yeni Malatyaspor 1.35 4.83 7.88

19:45 1212 Al Ittihad Jeddah vs Al-Ettifaq 1.74 3.77 4.37

19:45 5631 Kazma SC vs Al Kuwait SC 3.04 3.33 2.12

20:15 5703 Olympique Safi vs Olympique Khouribga 2.60 2.79 2.79

20:20 3933 Bromley vs Southend 1.74 3.82 4.01

20:30 3862 Union Saint Gilloise vs KAA Gent 2.17 3.50 3.05

20:30 5625 Aston Villa vs Chelsea 5.01 3.76 1.68

21:00 1068 Hapoel Hadera vs Hapoel Beer Sheva 4.81 3.66 1.62

21:00 1698 Coca Cola vs Al Ahly Cairo 6.08 4.42 1.46

21:30 1618 Beitar Jerusalem vs Hapoel Katamon 1.98 3.18 3.56

23:00 3385 Oostende vs Racing Genk 3.45 3.64 1.96

23:00 3399 Brighton vs Brentford 1.94 3.40 4.00
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa DTB FC, Ramad-
hani Nsanzurwimo, amesema ame-
andaa vyema kikosi chake ili kiibuke 
na ushindi kuelekea mchezo wa Ligi 
ya Championship dhidi ya Gwambina 
FC utakaochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Gwambina ulioko Misungwi jijini 
Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Nsanzurwimo alisema wachezaji 
wake wako tayari kwa mapambano 
na anaamini watatimiza kile alichow-
aelekeza kwa ajili ya kufikia malengo.

“Wachezaji wangu wote wako fiti 
kwa ajili ya kuhakikisha tunarejea 
Dar es Salaam na pointi sita ambazo 
tumekuja kuzitafuta katika Kanda ya 
Ziwa,” alisema Nsanzurwimo.

Kocha huyo aliongeza wao kila me-
chi wanaiona ni sawa na fainali kwa 
sababu wanataka kuendelea kubakia 
kwenye uongozi katika msimamo wa 
ligi hiyo ambayo zamani ilijulikana 
kama Ligi Daraja la Kwanza.

Aliongeza anawaheshimu Gwam-
bina FC na wanaingia uwanjani kwa 
tahadhari lakini wakipambana kwa 
dakika zote 90 na hatimaye wavune 
pointi tatu walizozifuata katika mche-
zo huo. Baada ya mechi ya leo, DTB FC 
itabakia Mwanza kwa ajili ya mchezo 
wao mwingine dhidi ya Pamba FC 
utakaochezwa Januari Mosi, mwakani 
kwenye Uwanja wa Nyamagana.

DTB, 
Gwambina 
mechi ya 
kibabe

Ligi Kuu ya Wanawake 
yaanza na mabao kibao
Na Adam Fungamwango

W
AKATI msimu mpya wa 
2021/22 wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania 
Bara ulianza Desemba 23, 

mwaka huu, jumla ya mabao 30 yame-
fungwa katika mechi sita za raundi ya 
kwanza zilizochezwa kwenye viwanja 
mbalimbali hapa nchini.

Ligi hiyo iliyoanza Alhamisi ili-
shuhudia mabingwa watetezi, Simba 
Queens ikiinyuka bila huruma Ru-
vuma Queens mabao 15-0 kwenye 
Uwanja wa Mo Arena na kuweka reko-
di ya aina yake, huku mechi zote tano 
zilizofuata zikizaa tena mabao 15.

Siku hiyo hiyo, kwenye Uwanja wa 
Nyamagana jijini Mwanza wenyeji 

Alliance Girls walianza msimu mpya 
kwa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Mlan-
dizi Queens kutoka mkoani Pwani.

Ligi hiyo iliendelea tena 
siku ya Ijumaa kwa

 washindi wa pili wa msimu
 uliopita, Yanga Princess 

kupata ushindi wa ugenini 
wa mabao 2-0 dhidi ya Ba-

obab Queens, mechi ikiche-
zwa kwenye Uwanja wa
 Jamhuri jijini Dodoma.

Timu ya Fountain Gate Princess ilii-
shikisha adabu Ilala Queens kwa ku-
pata mabao 4-0, kwenye Uwanja wao 
wa nyumbani, wakati kwenye Uwanja 
wa Meja Isamuhyo, Maafande wa JKT 
Queens waliisasambua Oysterbay 

Girls mabao 3-1.
TSN Queens, ikiwa nyumbani kwe-

nye Uwanja wa CCM Kirumba ilikiona 
cha moto pale ilipokubali kuchabang-
wa mabao 4-0 dhidi ya The Tigers 
Queens ya jijini Arusha.

Ukiondoa mabao ya mechi ya Sim-
ba dhidi ya Ruvuma Queens, idadi ya 
mabao ya mechi zote zilizofuata ni 15. 

Kwa matokeo hayo, Simba Queens 
imeanza raundi ya kwanza tu iki-
wa kileleni, ikiwa na pointi tatu na 
mabao 15,  Fountain Gate Princess 
ikishika nafasi ya pili na  The Tigers 
Queens ikiwa kwenye nafasi ya tatu 
huku JKT Queens ikikamata nafasi ya 
nne na Yanga Princess iko kwenye na-
fasi ya tano wakati Ruvuma Queens 
inaburuza mkia.

Winga wa Coastal Union, Abdul Suleiman ‘Sopu’ (kushoto), akipambana 
kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Mbeya City katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani 
jijini Tanga juzi. Coastal Union ilishinda mabao 3-2. PICHA: MTANDAO



Kiungo mpya wa Yanga, Salum Abubakar ‘Sureboy’, 
ambaye ametangazwa rasmi kujiunga na klabu hiyo 
juzi. Sureboy ametua kwa vinara wa Ligi Kuu Bara 
akitokea Azam FC ambayo aliitumikia kwa muda wa 
miaka 10. PICHA: YANGA SC

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

WAKATI ripoti ya mapendekezo 
ya usajili wa dirisha dogo ikiwa 
imeshatua mezani kwa mabosi, 
Kocha Msaidizi wa Simba, Thierry 
Hitimana, amesema benchi la 
ufundi la timu hiyo limefurahish-
wa na kiwango kilichoonyeshwa 
na wachezaji  katika mechi ya Ligi 
Kuu ya NBC Tanzania Bara dhidi 
ya KMC iliyochezwa juzi mkoani 
Tabora.

Simba, mabingwa watetezi wa 
ligi hiyo waliichapa KMC mabao 
4-1 katika mchezo wa raundi ya 
tisa uliochezwa kwenye Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi.

Hitimana aliliambia gazeti hili 
mabao mawili ya mapema wali-
yoyapata yalisababisha wachezaji 
kujiamini na kucheza soka safi, la-
kini baadaye walionekana kuishi-
wa nguvu kwa sababu bado afya 
zao hazijaimarika vyema kutokana 
na  ugonjwa uliowapata.

“Tulifunga mabao mawili, ikatu-
patia kujiamini. Kwenye mechi hii 
hakukuwa na nafasi nyingi, lakini 
nafasi chache ambazo tumezipata 
tulizitumia, kama mtakumbuka 
zamani tulikuwa tunapata nafasi 
nyingi za kufunga lakini hatuzi-
tumii, naona timu imebadilika 
kabisa, tumeanza kutumia nafasi 
chache tunazopata, na hasa za 
mipira ya faulo,” alisema Hitimana.

Kocha huyo aliongeza kikosi 
hicho kilikuwa na wakati mgumu 
katika kutumia vizuri mipira ya 
faulo, lakini hali imekuwa tofauti 
katika mechi ya juzi, ambayo ili-
zalisha mabao mawili ya  mipira 
hiyo.

Kaimu Kocha Mkuu wa KMC, 
Habib Kondo, alisema Simba hai-
kuwazidi na wala  haikuwasham-
bulia sana kwa sababu wamepata 
mabao kwa njia ya faulo.

“Tumefungwa mabao matatu ya 
mpira wa kutengwa. Mara nyingi 
mabao ya mipira hiyo hayana 
ufundi kwenye kuzuia, mpira 
ukichukuliwa na kuingizwa ndani 
kama hamkuwa makini mnafung-
wa, nilivyoona ni bao moja tu 
ambalo halikuwa la faulo,” alisema 
kocha huyo.

Wakati huo huo, Mshauri wa 
Mwekezaji wa Simba, Crescen-
tius Magori, aliliambia gazeti hili   
wameshapokea ripoti ya Kocha 
Mkuu, Pablo Franco na itaanza 
kufanyiwa kazi rasmi kesho.

Ushindi waipa 
jeuri Simba SC

Jumapili Desemba 26, 2021

Na Saada Akida 

T
UNATAKA pointi tatu. 
Hiyo kauli imetolewa na  
timu mbili zinazokutana 
katika mechi ya Ligi Kuu 

ya NBC Tanzania Bara itakay-
owakutanisha wenyeji Yanga 
dhidi ya Biashara United leo kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, Biashara United 
leo itashuka dimbani ikimko-
sa Kocha wake Mkuu, Patrick 
Odhiambo, ambaye amerejea 
kwao Kenya baada ya kuwapo 
kwa sintofahamu kati yake na 
mabosi wa timu hiyo.

Akizungumza jana jijini, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nesreddine 
Nabi, alisema kikosi chake kime-
jiandaa vizuri kuelekea mchezo 
huo na kama mechi zilizopita, 
wamedhamiria kuondoka na 
pointi tatu.

Nabi alisema anahitaji kupata 
ushindi katika mechi hiyo ili 
kuendelea kujiimarisha kwenye 
kilele cha msimamo wa ligi hiyo 
ambayo inaonyesha ushindani 
kadri kila michezo  inavyoche-
zwa.

“Wachezaji wangu wanatakiwa 
kufuata maelekezo niliyowapa 
kama ilivyo katika michezo iliyo-
pita ili kuhakikisha tunaendelea 
kuvuna matokeo mazuri katika 
mchezo huu, tutaingia uwanjani 
kama tunacheza fainali,” alisema 
Nabi.

Kocha huyo alisema mechi 
zote za ligi ni ngumu na hasa ka-
tika mzunguko huu wa kwanza 
ambao kila timu inahitaji ku-
fanya vyema kwa ajili ya kufikia 
malengo waliyojiwekea.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Bi-
ashara United,  Madenge Omari, 
alisema timu yao imejiandaa vi-
zuri kuhakikisha wanapata poin-
ti tatu muhimu za mchezo huo 
na kurejesha hali ya kujiamini 
kwenye kikosi chao.

Omari alisema 
w a n a t a m b u a 
Yanga ni timu 
kubwa na yenye 
wachezaji wa-
zuri lakini hata 
wao wameji-
andaa vizuri kwa 
ajili ya kupata ma-
tokeo chanya ili ku-
jiweka katika mazin-
gira mazuri katika 
msimamo wa ligi.

“Tunawaheshimu 
Yanga na tutacheza 
kwa tahadhari kub-
wa, tumekuja kucheza 
soka kwa kuhakikisha 
hatupotezi mchezo 
huo kirahisi kama wana-
vyotuchukulia wapinzani 
wetu,” alisema Omari.

Naye nahodha wa Biasha-
ra United, Abdulmajid Man-
galo, alisema makocha wame-
shamaliza kazi yao na sasa kazi 
iliyobaki ni kwao wachezaji 
kuhakikisha wanaondoka na 
ushindi wa ugenini.

Yanga ndio vinara wa ligi 
hiyo wakiwa na pointi 23 huku 
kukiwa na tetesi za kumrejesha 
aliyekuwa golikipa wao, Metacha 
Mnata ambaye bado ana mka-
taba wa miaka miwili na waajiri 
wake wa sasa, Polisi Tanzania.

Taarifa za awali zilizopati-
kana jijini jana zinasema tayari 
Metacha amevunja mkataba na 
meneja wake, Jemedari Said, 
ambaye anatajwa kutokuwa na 
mahusiano mazuri na Yanga in-
ayosaka kipa ili kubeba mikoba 
ya Djigui Diarra aliyeteuliwa 
kwenye kikosi cha Mali kwa ajili 
ya kushiriki fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON 2022).

Mechi nyingine ya ligi hiyo ita-
kayochezwa leo itakuwa ni kati 
ya wenyeji Kagera Sugar dhidi ya 
Tanzania Prisons, kwenye Uwan-
ja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera.

Arteta afunguka anachotaka Arsenal UKurasa  21

    Lakini yajipanga 
kucheza kwa tahadhari 
huku kipa Metacha...

Yanga: 
Biashara 
hawaponi
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