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Wasichana waongoza matokeo ya kidato IV

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mitihani (Necta)
limetangaza matokeo ya mtihani
wa kidato cha nne mwaka jana,
yakionyesha wasichana kufanya
vizuri zaidi katika nafasi za ubora
kitaifa.

Katika matokeo hayo yaliyo-
tangazwa na Katibu Mtendaji wa
baraza hilo, Dk. Charles Msonde,
kati ya watahiniwa 10 bora kitaifa,
nane ni wasichana na saba wana-
toka Shule ya Sekondari St. Fran-
cis Girls ya Mbeya.

Msichana Joan Ritte kutoka
Shule ya Sekondari St. Francis
Girls ameibuka mtahiniwa bora
kitaifa kwa mwaka 2019.

Dk. Msonde aliwataja watahi-
niwa wengine walioingia 10 bora
kitaifa ni nyuma ya Joan kuwa
ni Denis Kinyange wa Shule ya
Sekondari Nyegezi Seminary ji-
jini Mwanza, Erick Mutasingwa
(Sengerema Seminary, Mwanza),
Rosalia Mwidege na Domina Wa-
mara (wote kutoka St. Francis
Girls, Mbeya).

Wengine ni Mvano Cabangoh

(Feza Boys, Dar es Salaam), Aga-
tha Mlelwa, Sarah Kaduma, Sham-
mah Kiunsi (wote kutoka St. Fran-
cis Girls, Mbeya) na Lucy Magashi
(Huruma Girls, Dodoma).

Dk. Msonde alisema katika mti-
hani huo, watahiniwa wa shule
340,914 (asilimia 80.65) kati ya
watahiniwa 422,722 kwenye ma-
tokeo hayo, wamefaulu.

“Wasichana  waliofaulu  ni
175,296 (asilimia 79.46) na wavu-
lana ni 165,618 (asilimia 81.94),”
alisema.

Alikumbusha kuwa mwaka

2018 watahiniwa walikuwa ni
284,126 (asilimia 79.27) ya watahi-
niwa wa shule waliofaulu mtihani
huo, hivyo ufaulu umeongezeka
kwa asilimia 1.38 ikilinganishwa
na mwaka juzi.

Aliwataja wasichana 10 wali-
ofanya vizuri zaidi katika miti-
hani huo kuwa ni Joan, Rosalia
Mwidege, Domina Wamara,
Agatha Mlelwa, Sarah Kaduma,
Shammah Kiunsi (wote St. Fran-
cis Girls), Lucy Magashi (Huruma
Girls, Dodoma), Imani Sanga,
Joyce Magwaza na Marther Ngowi

(wote St. Francis Girls).

Dk. Msonde aliwataka wavulana
waliofanya vizuri zaidi kitaifa ka-
tika mtihani huo kuwa ni Denis
Kinyange (Nyegezi Seminary), Erick
Mutasingwa (Sengerema Seminary),
Mvano Cabangoh (Feza Boys), Yo-
hana Mwashambwa (Malangali, Ir-
inga), Bruno Bassilley (Don Bosco
Seminary, Iringa), Nelson Mbigili (St.
Dominic Savio, Iringa), Ebenezer Mu-
Jjungu (Faraja Seminary,
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Wavulana vinara kidato cha pill

Na Mwandishi Wetu

KATIKA matokeo ya kidato cha pili yali-
yotangazwa na Baraza la Mitihani Tanza-
nia (Necta) wavulana wameongoza na-
fasi ya kwanza hadi ya tano kitaifa, huku
mwanafunzi bora kitaifa katika matokeo
ya upimaji huo akiwa ni Stephen Mwan-
zalima kutoka Shule ya Sekondari ya Wa-
vulana ya Marian ya mkoani Pwani.

Katibu Mtendaji wa Necta, DK. Charles
Msonde, aliitangaza matokeo hayo jana
jijini Dar es Salaam sambamba na ya upi-
maji wa darasa la nne na mtihni wa kidato
channe.

Akitangaza matokeo ya kidato cha pili,
alisema ya wanafunzi 514,251 sawa na asil-
imia 90.04 kati ya 571,137 wenye matokeo
ya upimaji wamepata ujuzi na maarifa ya
kuwawezesha kuendelea na kidato cha
tatu.

Kwa mujibu wa Dk. Msonde, kati yao
wasichana ni 270,750 sawa na asilimia
89.30 na wavulana ni 243,501 sawa na
asilimia 90.88.

Dk. Msonde aliwataja wanafunzi wen-
gine walioingia 10 bora kitaifa na shule
na mikoa yao kwenye mabano ni Rai-
mond Tewele (Marian Boysa, Pwani), Jo-
vin Magulu (Marian Boys, Pwani), Julius
Mwaka (Marian Boys, Pwani), Luis Ose-
na (Marian Boys, Pwani), Violeth Emma-
nuel (Precious Blood, Arusha), Raymond
Miho (Marian Boys, Pwani), Anna Kajiba
(Canossa, Dar es Salaam) na Ibrahim
Mawala (Marian Boys, Pwani).

WASICHANA 10 BORA KITAIFA

Violeth Emmanuel (Precious Blood,
Arusha), Anna Kajiba (Canossa, Dar es Sa-
laam), Leila Nakapi (St. Monica Moshono
Girls, Arusha), Doreen Pallangyo (Marian
Girls, Pwani), Marystella Lyimo (Precious
Blood, Arusha), Cecilia Dickson (Canossa,
Dar es Salaam), Esther Lugola (Canossa,
Dar es Salaam), Irene Mbai (Precious
Blood, Arusha), Daima Salum (Marian
Girls, Pwani) na Hope Kitaluka (St. Joseph
Millenium, Dar es Salaam).

WAVULANA 10 BORA KITAIFA

Stephen Mwanzalima (Marian Boys,
Pwani), Raymond Tewele Marian Boys,
Pwani), Jovin Magulu (Marian Boys,
Pwani), Julius Mwaka (Marian Boys,
Pwani), Luis Osena (Marian Boys, Pwani),
Raymond Miho (Marian Boys, Pwani),
Emmanuel Mtyama (Marian Boys, Pwani),
Ibrahim Mawala (Marian Boys, Pwani),
Norshad Kipenzi (Tengeru Boys, Arusha)

na Gabriel Temba (Libermann Boys (Dar
es Salaam).

Dk. Msonde alitaja shule 10 bora kitaifa
na idadi ya wanafunzi wake kwenye ma-
bano ni St. Francis, Mbeya (92), Kemebos
Kagera (68), Centennial Christian Semi-
nary, Pwani (152), Thomas More Mach-
rina, Dar es Salaam (49) na Bethel Sabs
Girls, Iringa (83).

Zingine ni St. Augustine-Tagaste, Dar
es Salaam (163), Bright Future Girls, Dar
es Salaam (119), Anwarite Girls, Kiliman-
jaro (82), Feza Girls, Dar es Salaam (64) na
Canossa, Dar es Salaam (89).

Dk. Msonde alitaja shule 10 zilizoon-
goza ufaulu kwa miaka mitatu mfululizo
ni Sogesca (Simiyu), Nyangao (Lindi), Jam-
huri (Dar es Salaam), Dr. Asha Rose Migiro
(Kilimanjaro), Consolata (Iringa), Kilwa Is-
lamic (Lindi), Tabora Girls (Tabora), Aru-
sha Day (Arusha), Magazini (Ruvuma) na
Ahmes (Pwani).

Kwa upande wa shule 10 zilizoshuka
ufaulu kwa miaka mitatu mfululizo ni
Mbwego (Tanga), Kibirashi (Tanga), Feo
Girls (Ruvuma), Nkama (Tanga), Mrike
(Kilimanjaro), Kilindi (Tanga), Kasela
(Tabora), Katoke-Lweru (Kagera), Jaila
(Tanga) na Mama Maria Nyerere
(Mara).

Dk. Msonde alitaja mikoa mitatu ili-
yofanya vizuri zaidi ni Arusha, Iringa na
Kilimanjaro na mkoa wa Lindi ulioongoza
ufaulu kwa kipindi hicho huku mikoa mi-
wili ambayo ni Tabora na Mara iliyoshuka
ufaulu.

Alisema halmashauri 10 zilizofanya vi-
zuri zaidi na idadi ya shule zake kwenye
mabano ni Bagamoyo (21), Bukoba (30),
Meru (60), Njombe (26), Morogoro 59 na
Monduli (20).

Nyingine ni Kibaha (38), Moshi Mjini
(23), Moshi Vijijini (94) na Arusha (51).

“Halmashauri 10 zilizoongeza ufaulu
kwa miaka mitatu ni Meatu, Madaba,
Newala, Arusha, Lindi, Siha, Ukerewe,
Kibaha, Kiteto na Liwale,” alisema.

Pia halmashauri 10 zilizoshuka ufaulu
kwa miaka mitatu mfululizo ni Kilindi,
Mkuranga, Nzega, Kasulu, Buhigwe, Bu-
kombe, Kigoma, Ulanga, Musoma na
Serengeti.

Dk. Msonde alisema takwimu za ma-
tokeo zinaonyesha kuwa wanafunzi
wamefanya vizuri zaidi katika masomo
mengi ya msingi ambapo ufaulu wa mas-
omo hayo uko juu ya wastani kati ya asil-
imia 50.28 na 92.19.

Aidha, alisema takwimu za matokeo zi-
naonyesha kuwa wanafunzi hawakufanya
vizuri katika masomo matatu ambayo ni
Hesabu, Kemia na Historia.

LAND O'LAKES

VENTURE37 AgResults

ENNOVATION IN RESEARCH
AND DELIVERY

Wito wa maombi ya kushiriki katika shindano

la mradi wa AgResults (AgResults Tanzania
Dairy Productivity Challenge Project)

Kwa niaba ya Mradi wa AgResults , Land O’ Lakes Venture37 inapenda
kukaribisha mashirika na taasisi zinazojihusisha na uuzaji na usambazaji wa
pembejeo kwa wafugaji wa ng’'ombe wa maziwa, kushiriki katika shindano la
tuzo ambapo mradi umedhamiria kutumia mfumo wa kutoa motisha
kutokana na kuuza pembejeo na kutoa huduma za ugani ili kuongeza wigo
wa kutumia teknolojia bunifu, vifaa na mitizamo kwa ajilli ya kuongeza
uzalishaji wa maziwa kwa kutumia pembejeo zilizo bora. Shindano hili
litafanyika katika eneo la Pwani ya Tanzania, hasa Mikoa ya Dar Es
Salaam, Pwani, Tanga na Morogoro (bila kushirikisha Wilaya za
Kilombero na Ulanga)

Land O’ Lakes Venture37 inatoa wito kwa wote wanaotamani kushiriki
kutoka kwenye sekta binafsi, taasisi au mashirika ya umma, na taasisi zisizo
za kiserikali kushiriki katika mradi.

Wito wa Maombi ya Ushiriki (Request for Proposal — RFA) unaeleza historia,
malengo, sheria ya kushiriki shindano hili ikijjumuisha fomu ya maombi na
taratibu za namna kuomba na mawasilisho. Katika kuwasilisha maombi,
kampuni / shirika / Taasisi itakubaliana na masharti ya wito wa maombi ya
ushiriki, ikiwa ni pamoja na taratibu za maombi na maelekezo yaliyowekwa.

Tafadhali kumbuka muda uliopangwa kwa ajili ya kupokea/kuwasilisha
maombi ni saa 11:00 Jioni ya Tarehe 28 Februari 2020. Nyaraka za
maombi lazima ziwasilishwe au zitumwe kwa anwani maalumu ya barua
pepe ambayo ni AgResultsTanzania@gmail.com, kwa kuwasilisha Ofisi za
AgResults zilizopo Veterinary Complex;131 Nelson Mandela Road, Dar es
Salaam. Tafadhali andika “Competitor RFA-AgResults Tanzania Dairy
Productivity Project” katika mstari wa somo la barua pepe au kwenye
bahasha itakayobeba maombi hayo.

Mradi utapitia maombi yote na kutathimini kulingana na vigezo vilivyowekwa.
Wale wote watakaofanikiwa kuchaguliwa watajulishwa na kuelezwa namna
ya ushiriki.

Ndugu mdau, unahimizwa kuwasilisha maombi kwa wakati ili ujipatie
tuzo/motisha na kuchangia maendeleo katika sekta ya maziwa Tanzania.
Kama una maswali au maoni tafadhali tuma kwenye barua pepe ifuatayo;
NMrema®@landolakes.org.Tunatanguliza shukrani zetu kwa kwa kutuma

maombi ya wito huu kwa wakati na pia tunategemea ushiriki wako katika
mradi huu muhimu.

y4EE 78602

Pata nakala ya wito wa maombi kupitia:
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I
Utata mtupu
sakata Meya

Na Waandishi Wetu

VURUGU ziliibuka katika kikao cha Baraza
la Madiwani wa Jiji la Dar es Salaam baada ya
mmoja wa madiwani kudai kutiwa saini ya jina la
mjumbe ambaye hakuwapo ndani ya chumba cha
kikao jijini jana.

Kutokana na mvutano wa wajumbe, askari
polisi walilazimika kuingia ndani ya ukumbi ili
kutuliza vurugu kati ya wajumbe wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema).

Kikao hicho kilikuwa mahsusi kwa ajili ya
kupokea taarifa ya uchunguzi dhidi ya tuhuma zi-
nazomkabili Meya wa Jiji hilo, Isaya Mwita, baada
ya tume iliyoundwa na Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda, kukamilisha uchunguzi
wake. Akizungumza na Nipashe, Meya wa Ubungo
(Chadema), Boniface Jacob, alidai vurugu zilianza
baada ya madiwani wa CCM kuongeza jina la
mjumbe ambaye hakuwapo kwenye kikao hicho.

Jacob alisema idadi ya madiwani wa CCM ndani
ya kikao hicho ilikuwa 16, hivyo akidi ilikuwa
haijatimia theluthi mbili ya idadi ya madiwani 26
ili kupiga kura ya kumwondoa meya madarakani.

“Idadi yao walikuwa 16 walikuwa, hawajatimia,
hivyo waliongeza jina la mtu mmoja kwenye
orodha ili wafike 17, waliongeza jina la mtu wa
CUF, anaitwa Kasim Mshamu, ambaye ni Diwani
wa Minazi Mirefu, hakuwapo kwenye kikao, lakini
amesaini, hapo ndipo vurugu zilipoanzia,” alidai.

Wakati vurugu hizo zinaanza, Jacob alisikika
akisema: “Naomba kutoa taarifa katika hili daftari
kuna mjumbe hayupo anaitwa Mshamu ameisan-
iwa namba 18, lakini mbona hayupo? MKkurugenzi
na wewe unasimamia sheria, lakini hii siyo sawa
mmeghushi. Dunia nzima leo inaona mlichokifan-
va, hatuwezi kukubali uhuni mlioufanya.”

Vurugu hizo zilizidhibitiwa na askari polisi wal-

Mwa-
nafunzi
wa Shule
va Feza,
aliyeshi-
ka nafasi
va sita
Kitaifa,
Mvano
Cabang-
oh, akiwa
ame-
bebwa na
wa-
nafunzi
wenzake,
baada va
kutanga-
Zwa
matokeo
va kidato
cha nne,
es Salaam
jana. PI-
CHA: JU-
MANNE
JUMA

BoT yawabana wakopeshaji binafsi, Vicoba

Na Salome Kitomari

Ilifafanua kuwa kifungu cha 16

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT),
imevitaka vikundi, kampuni au mtu
binafsi wanaopokea amana au kutoa
mikopo, kujisajili kabla ya Oktoba 31,

mwaka huu.

Aidha, imesema mtu yeyote ata-
kayekutwa anatoa huduma hizo bila
leseni atachukuliwa hatua za kishe-
ria, huku ikibainisha kuwa usajili ul-
ianza Novemba Mosi, mwaka jana.

“Wananchi

(1) cha Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha ya 2018, kinakataza mtu bin-
afsi, kampuni au kikundi kilichoanza
biashara kuanzia Novemba Mosi,
mwaka jana kujihusisha na biashara
ya kutoa mikopo bila kuwa na leseni
halali inayotolewa na benki hiyo.

wanaombwa
taarifa BoT, Jeshi la Polisi na vyombo
vingine vya ulinzi na usalama pale
wanapopata taarifa za uwepo wa

kutoa

nasibu kwa kutoa mikopo ya kuanzia
Sh. milioni mbili hadi 10 baada ya
mteja kulipia ada ya kujiunga ya kati
ya Sh. 200,000 hadi 500,000.

“Ili kuvutia wananchi kampuni hii
imekuwa ikiudanganya umma kwam-
ba ni taasisi ya serikali, jambo ambalo
halina ukweli wowote. Uchunguzi wa
awali unaonyesha kwamba kampuni
hii haina ofisi ya kudumu,” ilibainisha
na kuongeza:

ioingia ndani ya ukumbi na kuwatoa Meya Jacob,
Diwani wa Tabata (Chadema), Patrick Asanga,
kwa sababu hawakutia saini daftari la mahud-
hurio ikiwa ni amri iliyolewa na Mkurugenzi wa
Jiji, Sipora Liana, baada ya kuibuka mvutano wa
kutokutia saini kwenye daftari hilo.

Miongoni mwa tuhuma anazokabiliana nazo
Mwita ni kutotumia Sh. bilioni 5.8 za Shirika la

Usafiri Dar es Salaam (Uda).

Fedha hizo ni asilimia 51 ya hisa zilizotolewa
na Kampuni ya Simon Group kama sehemu ya
ununuzi wa asilimia 51 ya hisa za Uda.

Tuhuma nyingine ni kutumia vibaya gari ya

“BoT inatoa onyo kwa mtu, kikundi
au taasisi yoyote inayojihusisha na bi-
ashara ya upokeaji amana /au utoaji
wa mikopo bila kuwa na leseni kua-
cha mara moja,” ilisema taarifa hiyo
jana.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza kuwa
kifungu cha 6 (1) cha Sheria ya Benki
na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006,
kinakataza mtu yeyote kufanya bi-
ashara ya kibenki au kupokea ama-
na kutoka kwa umma bila kuwa na
leseni kutoka BoT.

watu binafsi, kampuni au vikundi vi-
navyotoa huduma za fedha bila kuwa
na leseni,” ilisisitiza.

MMILIKI VICOBA MBARONI

Katika hatua nyingine, BoT im-
ebainisha uwapo wa kampuni za
kitapeli zinazodai kutoa mikopo
kwa wananchi ndani ya muda mfupi
baada ya kujiunga kwa kuweka ama-
na kwa njia ya mtandao. Tarifa hiyo
ilibainisha kuwa kampuni mojawapo
ni Vicoba Foundation ambayo inaji-

“Kampuni hiyo inadaiwa kutumia
majina ya viongozi wakuu wa nchi na
watu mashuhuri katika kufanikisha
utapeli wao.”

Majina waliyodaiwa kuyatumia ni
Rais John Magufuli, Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hasan na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa.

“BOT inapenda kuufahamisha
umma kwamba mmiliki wa Vicoba
Foundation kwa sasa anashikiliwa na
vyombo vya dola ambavyo vinaende-
lea na uchunguzi ili kuchukua hatua
stahiki,” ilifafanua.

ofisi ambalo alipata nalo ajali, kushindwa kuon-
goza kikao cha baraza la madiwani na kusababi-
sha Meya wa Ubungo, Jacob kugombana na Meya
wa Temeke, Abdallah Chaurembo, na kudaiwa
kuwapendelea baadhi ya mameya kuingia kwe-
nye kamati ya fedha.

KORTINI

Viunga vya Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
jana saa nane mchana vilikuwa vinaonekana
kuwa na askari kanzu na wenye sare za Jeshi la
Polisi wenye silaha kabla ya kuahirishwa kutoa
uamuzi mdogo wa kisitisha mchakato wa kum-
vua umeya, Meya wa Jiji la Dar es Salaam, Isaya
Mwita. Mwita aliwasilisha kiapo chini ya hati
va dharura kuwazuia mlalamikaji wa kwanza,
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam na wa pili,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda,
kuendelea na mchakato wa kumwondoa kwenye
Kiti cha umeya mpaka kesi ya msingi itakaposiki-
lizwa.

Hakimu Mkazi Mwandamizi, Janeth Mtega,
aliyesikiliza maombi madogo ya mlalamikaji,
alisema jana kuwa: “Uamuzi bado sijamaliza ku-
uvandika, mpaka kesho (leo) saa tano asubuhi, kesi
hii naipanga Januari 10, 2020."

Imeandikwa na Gwamaka Alipipi na Hellen
Mwango

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya
Kigamboni, Sarah Msafiri,
amesimulia askari wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji al-
ivyojitosa katikati ya moto
kwenye matangi ya kuhifa-
dhia mafuta ya kampuni ya
Lake Oil na kufanikiwa ku-
funga valvu iliyokuwa ina-
vuja mafuta na kuudhibiti.

Akizungumza jana ka-
tika eneo la tukio, Kigam-
boni, jijini Dar es Salaam,
Msafiri alisema baada ya
kufika eneo hilo na kush-
uhudia moto ukiwa una-
sambaa kwa kasi, askari
huyo aliamua kuingia kati-
kati ya moto na kwenda ku-
funga valvu  katika moja
ya matangi hayo baada

ya kuona inatoa mafu-
ta. “Askari wetu alishuka
chini kwa kujitolea huku
kukiwa na moshi mwingi
na moto, akajitosa kuingia
katikati ya moto ili kuokoa
maisha ya maelfu ya waka-
zi wa Kigamboni. Kwa hiyo
hali imetulia kwa sababu
ya askari huyu mzalendo,”
alisema Msafiri.

“Lakini si kuokoa wana-
Kigamboni na Watanzania
tu, bali hata kuokoa uchu-
mi wa nchi zaidi ya sita
ambazo zinapata mafuta
kupitia Tanzania. “Mafuta,
gesi, ‘depot’ yao kubwa ni
hapa Kigamboni Vijibweni.
Tuna ‘supply’ (sambaza)
mafuta ndani ya nchi na
zingine sita zinazotuzun-
guka. Kwa hiyo unaweza
kuona uzalendo ambao

askari wetu anao.”

“Ameonyesha kwamba
pale inapotokea janga
ipo haja ya kuokoa taifa,
inabidi ujitoe muhanga.
Tumefanikiwa  kudhibiti
moto, askari wetu ‘ame-
faint’ lakini anaendelea
vizuri. Nimshukuru Ka-
manda wa Zimamoto na
Uokoaji wamejipanga vi-
zuri na kuna timu imebaki
kwa ajili ya kusoma maz-
ingira,” alisema Msafiri.

Alisema walibaini
kwamba moja ya valvu
ilikuwa inavuja katika ma-
tangi hayo ya mafuta na
kwamba bado wanafanya
uchunguzi zaidi wa tukio
hilo.

“Kilichokuwa kinacho-
chea moto kukua ilikuwa
valvu kuvuja, lakini chanzo

DCasimulia askarialivyojitoa muhanga kufunga valvu mafutz

chenyewe cha moto ku-
tokea bado hakijafahami-
ka. Bado uchunguzi unaen-
delea na utakapokamilika
tutafahamishana  kitaal-
amu,” alisema.

Kamanda wa Zimamoto
Mkoa wa Temeke, Elia
Kakwembe, alisema licha
ya kuzima moto huo, bado
timu maalum iliachwa jana
katika eneo hilo kwa ajili ya
kufanya uchunguzi ili kufa-
hamu chanzo cha moto
huo.

“Tunaendelea kufanya
uchunguzi na tutafanya wa
kina kubaini nini chanzo
cha moto. Hiyo itatusaidia
kupunguza majanga men-
gine ya namna hii, tuna-
choshukuru hakuna ma-
jeraha makubwa,” alisema
Kakwembe.
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Waziri
aishukia
halmashauri
kupima
Viwanja 105
miaka 40

Na Munir Shemweta,
LINDI

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula, ameishukia ldara ya
Ardhi katika Halmashauri
va Wilaya ya Mtama
mkoani Lindi, kwa kuwa
na viwanja 105 ndani ya
miaka 40.

Dk. Mabula alikutana
na kadhia hiyo juzi akiwa
katika ziara yake ya ku-
hamasisha ukusanyaji
maduhuli ya serikali kupi-
tia kodi ya ardhi pamoja
na kuangalia utendaji kazi
wa sekta ya ardhi katika
Halmashauri za Mkoa wa
Lindi.

Alisema pamoja na
halmashauri hiyo kuwa ya
siku nyingi, imeshindwa
kupima maeneo na kuwa-
milikisha wananchi jambo
lililosababisha hadi leo
kuwa na hati 105 pekee.

Licha ya hatua hiyo
kuikosesha serikali mapa-
to yatokanayo na kodi ya
pango la ardhi, Dk. Mabula
alisema hatua hiyo pia
inasababisha wananchi
kutokuwa na miliki za
viwanja, hivyo kuwakose-
sha fursa ya kujiendeleza
kiuchumi kupitia hati za
ardhi ambazo zingetumika
kuchukulia mikopo benki.

“Halmashauri ina vi-
wanja 105 wakati ni ya
siku nyingi. Hii inaonye-
sha watumishi wa sekta
va ardhi hawafanyi kazi
yao ipasavyo. Hapa kuna
uzembe, Mkurugenzi fua-
tilia suala hili kwani vifaa
Vvya upimaji vipo katika
kanda, tatizo ni nini?”
Alihoji.

Aidha, Naibu Waziri alis-
hangazwa na Halmashauri
yva Mtama ambayo katika
kipindi cha mwaka mmoja
imeandaa hati mbili tu za
ardhi jambo alilolieleza
kuwa linampa shaka na
utendaji wa watumishi wa
sekta hiyo katika hal-
mashauri hiyo.

Kutokana na hali hiyo,
ameiagiza Ofisi ya Ardhi
Kanda ya Kusini kuianga-
lia halmashauri hiyo na
kuisaidia katika masuala
va ardhi ikiwamo kupima
maeneo ili kuwa na idadi
kubwa ya viwanja vilivy-
opimwa.

INAENDELEA UK. 8

Na Futuna Seleman, RUFIJI

MKAZI wa Panyakoo mkoani
Mara, Ismail Onyango (42), ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi Mkoa
wa Kipolisi Rufiji kwa tuhuma za
kujifanya daktari na kutoa tiba
kwa wananchi bila kuwa na taal-
uma hiyo.

Onyango anadaiwa kuelekeza
tiba zake wanawake ambao al-
iokuwa akiwatoa mimba nyum-
bani kwa mtu katika Kataya Nga-
rambe, Rufiji mkoani Pwani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama Wilaya ya Ru-
fiji, Juma Njwayo, akizungum-
zia tukio hilo, alisema jana
kuwa  alipewa taarifa na raia
wema juu ya kuwapo kwa daktari
feki.

“Tulipata taarifa kutoka kwa
raia wema, yupo mtu anadai ni

rambe, Kata ya Ngarambe na

Mbaroni akidaiwa daari feki

kutoa huduma za tiba, lakini
cha kushangaza zaidi anatibu
wanawake tu. Baada ya taarifa
hizo, tuliagiza ofisi ya Kata
Ngarambe ifuatilie na kutoa taar-
ifa,” alidai.

Mkuu huyo wa Wilaya ya
Rufiji alidai walibaini uwapo
wa jambo hilo na kupiga
simu kwa Mganga Mkuu wa
Wilaya ambaye alitoa wataal-
amu wake, wakiwamo wa
maabara, Hamis Bungala na Said
Muba na Ofisa Afya wa Wilaya,
Ali Rashid, ambao walishiriki-
ana na Mganga wa Zahanati ya
na kufanikiwa kumpata akiwa
nyumba ya mtu ambaye bado
anatafutwa.

Alidai kuwa Onyango alikutwa
na vifaa mbalimbali vya hospi-
tali, ikiwamo mikasi, mabomba ya
sindano, kipimo cha ugonjwa wa
kisukari, hadubini na pamba na

D DANISH
X REFUGEE
S COUNCIL

KATIKA OFISI ZA DANISHI

TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA KUHUDUMIAWAKIMBIZI LA DANISHI LINATARAJIA
KUINGIA KWENYE MKATABA KWA MUDA WA MWAKA
MMOJA NA MTOA HUDUMA YA KISHERIA.

NYARAKA ZA KUJAZIA MAPENDEKEZO YA BEI ZINAPATIKANA
KIBONDO KUANZIA TAREHE
09.01.2020 HADI TAREHE 22.01.2020 SIKU ZA KAZI SAA 2:00
ASUBUHI MPAKA SAA 10:30 JIONIL.TUNAPATIKANA BARABARA
YA IRC KIBONDO.KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA 0627423991
au barua pepe jean.kabore@drc.ngo

MWISHO WA KURUDISHA ZABUNI NI
TAREHE 22.01.2020, 10:30 JIONI.

ZABUNI ZITAFUNGULIWA HADHARANI TAREHE
24.01.2020 SAA 4:00 ASUBUHI OFISI ZA DANISHI
KIBONDO NA KAMATI YA KUFUNGUA ZABUNI LA
DANISHI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA
rfq.tza@drc.ngo AU KULETA MOJAKWA
MOJA OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.

Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Ali Mohamed
Shein, akipata
maelezo kutoka
kwa msimamizi wa
mradi wa ujenzi wa
daraja la Kibondem-
zungu, Mhandisi
Cosmas Masolwa,
kuhusu ujenzi wa
| daraja hilo, baada
va kulifungua katika
Barabara ya Fuoni
mjini Zanzibar jana,
kama sehemu ya
shamrashamra za
Miaka 56 ya Map-
induzi ya Zanzibar.
PICHA: IKULU ZAN-
| ZIBAR

JPM
kuanza
Zlara
Zanzibar
leo

Na Mwandishi Maalum

RAIS John Magufuli jana
aliwasili jijini Dar es Salaam
akitokea nyumbani kwake
Chato mkoani Geita na leo
anatarajiwa kuanza ziara ya
kikazi visiwani Zanzibar.

Taarifa iliyotolewa jana
kwa vyombo vya habari na
Kurugenzi ya Mawasiliano ya
Rais Tkuluy, ilieleza kuwa Rais
Magufuli leo ataanza ziara ya
kikazi visiwani huko, akita-
rajiwa kuweka jiwe la msingi
la jengo la Idara ya Usalama
wa Taifa Zanzibar.

Ilielezwa katika taarifa
hiyo ya Ikulu kuwa, kesho
Rais Magufuli ataweka jiwe la
msingi la Shule ya Sekondari
ya Mwanakwerekwe iliyoko
Mjini Magharibi na atafungua
hoteli yenye hadhi ya nyota
tano iitwayo Hotel Verde
Azam Luxury Resort and Spa
iliyoko Mtoni.

kwamba alipohojiwa, hakuwa na :
cheti chochote cha taaluma ya :
daktari, uuguzi wala utabibu. :
“Alihojiwa aonyeshe vy-
eti vyake vya taaluma hakuwa :
navyo na uchunguzi ume- :
baini alikuwa akitoa pia hu- :
duma za utoaji mimba na :
wateja wake wengi aliwalenga :
wanawake,” alidai.
Njwayo alidai Jeshi la Polisi li- :
naendelea kuchunguza watu al- :
iokuwa akishirikiana nao kufanya :
biashara hiyo baada ya kubaini :
kuna watu nyuma yake.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa : “Mheshimiwa Rais Magu-
Rufiji, Onesmo Lyanga, akizun- : fuli atashiriki sherehe za
gumza na Nipashe, alithibitisha : maadhimisho ya Miaka 56
kukamatwa kwa mtu huyo, in- : ya Mapinduzi Matukufu ya
gawa alidai suala hilo bado hali- : Zanzibar zitakazofanyika Ju-
jamfikia ofisini. : mapili Januari 12 mwaka huu
“Nipo nje ya ofisi, pengine li- : katika Uwanja wa Amaan,
nazunguka zunguka, likinifikia, : Mjini Magharibi,” ilielezwa
nitalizungumzia. Kwa sasa sijali- :  katika taarifa hiyo ya Ikulu.
pata,” alidai. :

TAARIFA KWA UMMA.

JOSEPHAT M. MWANIWALAZYA.

MTAJWA HAPO JUU SIO MFANYAKAZI WA
TUNAKOPESHA LIMITED TANGU 03.06.2017 NA
HAUSIKI NA SHUGHULI ZOZOTE ZINAZOHUSU

TUNAKOPESHA LIMITED HIVYO BASI,
TUNAKOPESHA LIMITED HAITAHUSIKA NA
MIAMALA AU SHUGHULI ZOZOTE

ZITAZOFANYWA NA MTAJWA HAPO JUU.

115578402

IMETOLEWA NA UONGOZI WA

TUNAKOPESHA LIMITED
e
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MWANGA WA JAMIT

Utoaji vyeti vya kuzaliwa
kwa watoto uchangamkiwe

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Selemani Jafo, ameingilia kati sakata la wazazi na walezi
wanaoandikisha watoto kwa ajili ya kuanza darasa la kwanza,
kwa kulazimishwa kuwa na vyeti vya kuzaliwa.

Wakuu wa shule katika maeneo yote nchini tangu Jumatatu
shule zilipofunguliwa, wamekuwa wakiwataka wazazi na wale-
zi wanaokwenda kuandikisha watoto wa darasa la kwanza
kutimiza takwa la kisheria la kuwa na vyeti hivyo, ambavyo hu-
tolewana Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (Rita).
wameshindwa kutimiza sharti hilo, kutokana na kutokuwa na
vyeti hivyo, na kulalamika baada ya kukataliwa kuwaandikisha
watoto.

Kutokana na hali hiyo, Waziri Jafo juzi aliingilia kati kwa
kutangaza kuwa ni marufuku mwanafunzi kuzuiliwa kuandik-
ishwa darasa la kwanza, kwa sababu ya kukosa cheti cha ku-
zaliwa.

Jafo alitangaza mafuruku hiyo wakati wa ziara yake wilayani
Bahi Mkoa wa Dodoma kukagua uandikishaji wa wanafunzi wa
darasa la kwanza kwa shule za msingi pamoja na mapokezi ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule za sekondari.

Alieleza kuwa amepokea malalamiko kutoka baadhi ya
maeneo nchini kwamba wanafunzi wa darasa la kwanza ha-
waandikishi kama hawana vyeti vya kuzaliwa.

Waziri huyo alifafanua kuwa cheti cha kuzaliwa ni haki ya
kila mtoto, lakini isimzuie mtoto huyo kuanza shule eti kwa
sababu tu hajapata cheti hicho, na kuagiza kuwa watoto wote
wapokelewe, waandikishwe na waanze masomo wakati wazazi
wao wakiendelea na mchakato wa kuwatafutia vyeti hivyo.

Alisema hataki kusikia eneo lolote mtoto ameachwa
kupokelewa na kuanza shule kwa sababu ya kukosa cheti cha

Kutambua wadudu sugu
kwa dawa ni elimu tosha

Na Sabato

kuzaliwa, hivyo mzazi ahakikishe ndani ya miezi minne ame-
pata cheti hicho, lakini mtoto huyo aanze masomo wakati
masuala ya cheti yanaendea kushughulikiwa kwenye mamlaka
husika.

Uamuzi wa Jafo ni wa kupongeza, kutokana na hataruki
iliyoibuka katika maeneo mengi nchini kutokana na vyeti vya
kuzaliwa kukwaza mchakato wa kuwaandikisha wanafunzi wa
darasa la kwanza.

Huo ndio uwajibikaji kwa viongozi wa umma; kwamba pale
linapotokea tatizo kubwa la msingi kama hilo linaloathiri wa-
nanchi, anachukua hatua haraka za kulitatua.

Kasika

MAANA ya usugu kwa antibaio-
tiki inaelezwa na wataalamu
wa afya, ni hali ya vimelea vya
magonjwa kutokufa kwa dawa
iliyothibitika na inayotumika
kuua vimelea hivyo.

Dawa za antibaiotiki zinata-
jwa kuwa katika kundi la dawa
linalojulikana kitaalamu ‘anti-
microbials’ ambazo hutumika
kuua au kuzuia ukuaji vimelea

wa ikitolea kila mara kuhusu
madhara ya usugu wa wadudu
dhidi ya dawa.

Ikumbukwe, usugu wa dawa
umekuwa moja ya tishio kubwa
kwa afya ya wananchi katika
jamii, hivyo ni muhimu kuzin-
gatia maelekezo au elimu kwa
ajili ya kukabiliana na tatizo
hilo.

Wadudu sugu dhidi ya dawa

sababisha kifo.

Umma unatakiwa kupata
elimu ya kutosha ya kujua vi-
sababishi vya usugu wa dawa
ambavyo vimekuwa vikitajwa
na wataalamu wa afya na kuviz-
ingatia, kwani hiyo ni njia mo-
jawapo kuwa salama.

Kiuhalisia dawa inapotumika
muda mrefu, vijidudu huishia
kuwa sugu kwa dawa hiyo, in-

Ni ukweli kuwa vyeti vya kuzaliwa kwa wananchi kadhaa hu- vinavyosababisha magonjwa ni tatizo linaloendelea kusum-  gawa kuna baadhi ya tabia za
susan wa vijijini bado ni changamoto, hivyo ipo haja kwa mam- ya kuambukiza binadamu na  bua jamii, hivyo jamii izinga-  kibinadamu, ambazo huchang-
laka husika hususan Rita kuangalia utaratibu mzuri zaidi wa wanyama. tie elimu inayotolewa kuhusu ia kwa uharaka zaidi kwa usugu
kuvitoa hususan katika maeneo ya vijijini, ambako kinamama Aidha, inakadiriwa watu madhara yanayoweza kutokea  huo kutokea.

wangjifungulia majumbani.

Katika mazingira kama haya, inakuwa vigumu watoto kuwa
na vyeti vya kuzaliwa, hivyo tunaishauri jamii kujenga utama-
duni wa kufuatilia vyeti vya kuzaliwa kwa watoto baada ya ku-
zaliwa kwa kuwa kwa sasa ni nyaraka muhimu.

Ikumbukwe kuwa cheti cha kuzaliwa ni miongoni mwa
nyaraka zinazotakiwa wakati wa kuanza elimu ya msingi, se-
kondari, kujiunga na vyuo, kupata pasi za kusafiria na huduma
nyinginezo.

Kwa siku za karibuni, Rita imekuwa na utaratibu mzuri na
endelevu wa kutoa vyeti vya kuzaliwa katika maeneo mbal-
imbali kama maonyesho ya Sabasaba, Nanenane na shughuli
nyingine, hivyo wananchi tuichangamdkie ili kila mmoja awe na
cheti cha kuzaliwa hususan watoto.

Kwa kufanya hivi, changamoto zinazojitokeza kila mara iki-
wamo ya uandikishaji wanafunzi zitakuwa historia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

700,000 hufariki duniani kila
mwaka, kutokana na usugu wa
wadudu na kwamba asilimia 89
ya vifo vyote hutokea barani Af-
rika na Asia.

Hiyo ni kwa mujibu wa ofisa
kutoka Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi) Dk. Boniface Mar-
wa, alipofungua mafunzo ya
namna ya kujikinga dhidi ya
maambukizi kwa kufuata mion-
gozo wakati wa kumuhudumia
mgonjwa mkoani Kigoma.

Ni mwezi Oktoba mwaka
jana, alikaririwa na vyombo vya
habari, akisisitiza kuwa jitihada
za makusudi ni lazima zichuku-
liwe kila mtaalamu katika sekta
ya afya, apambane na tatizo
hilo.

Dk. Marwa anasema, tatizo
hilo linazidi kuwa tishio du-
niani na haja ya kufanyika
utafiti kupata dawa mpya zi-

na pia watumishi wa sekta ya
afya, wafuate miongozo na
taratibu za utoaji huduma za
afya wakati wa kutoa huduma
kwa mgonjwa.

Kwa kuzingatia hilo, Watan-
zania wenye mtindo wa ku-
tumia dawa zisizo na ulazima
yanaweza kupungua kama siyo
kumalizika kabisa ili yasiende-
lee kusababisha tatizo la usugu
wa wadudu dhidi ya dawa.

Hivyo, elimu kwa umma ni
muhimu izingatiwe na kutam-
bua usugu wa dawa ni hali,
ambayo dawa husika inashind-
wa kuua wadudu mbalimbali
kama bakteria.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), linaweka wazi kwamba
usugu wa dawa ni janga la ki-
dunia kwa vile karibia kila nchi
imeripoti kushindwa kwa baa-
dhi ya dawa kufanya kazi.

Linafafanua kuwa kushind-

Kupitia elimu tena ya kuto-
sha, jamii itajua kuwa kuishi
katika mazingira yasiyo masafi
kama vile kunywa maji yasi-
yochemshwa, kula vyakula
visivyoandaliwa katika mazin-
gira yanayotakiwa huchangia
kusambaza vijidudu sugu ku-
toka kwa mtu mmoja kwenda
kwa mtu mwingine.

Mbali na hilo, jamii pia itajua
kwamba kutokumaliza dozi
ya dawa za kuua vijidudu, na
kuishia njiani pale mtu anapoo-
na amepata nafuu, husababi-
sha kuzalishwa kwa vijidudu
sugu.

Suala la kufuata maelekezo
ya wataalamu wa dawa (wafa-
masi), katika matumizi ya dawa
ikiwamo kuhakikisha mgonjwa
anamaliza dozi na kutokusahau
kunywa dawa kwa muda ele-
kezi ni jambo la msingi.

Kwa kuzingatia elimu, kutam-

Mapokezi: 0745 700710 takazoweza kupambana na  wa kutibu magonjwa mbalim-  fanya mtu aepuke kwenda ka-
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311 wadudu sugu. bali ya kuambukiza mwisho tika duka la dawa na kununua
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz Wakati serikali ikielekeza ~ wa siku kupelekea ugonjwa  dawa bila kupata ushauri wa
Website: www.ippmedia.com hayo, ipo haja kwa jamii nayo  kukaa muda mrefu, mgonjwa  daktari au kufanyiwa uchuguzi

www.epaper.ippmedia.com

kuchukua hatua, ikiwamo kuz-
ingatia elimu, ambayo imeku-

kushindwa kufanya shughuli
mbalimbali na hatimaye ku-

ili kufahamu ni mdudu yupi ali-
yesababisha ugonjwa husika.
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Watumbuliwa
kubambikia
wateja bili

Za maji

Na Innocent Ng’'oko,
MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi
na Usafi wa Mazin-
UWSSA), imewafukuza
kazi watumishi watatu
kutokana na kubainika
kujihusisha na vitendo
vya kuwabambikizia bili
za maji wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mbeya UWSSA, Mhandisi
Ndele Mengo, alibainisha
hayo jana wakati akizun-
gumza na Nipashe, na
kusema kuwa ofisi yake
inaendelea na msako wa
kimya wa wafanyakazi
wanaoshindwa kutekeleza
wajibu wao.

Alisema watumishi hao
watatu walifukuzwa kazi
mwishoni mwa Desemba
mwaka jana kutokana na
kubainika kuwabambiki-
zia bili za maji wateja
kwa kuandaa taarifa za
kupika tofauti na taar-
ifa zinazoandaliwa na
mmalaka hiyo kulingana
na matumizi ya maji wali-
yotumia wateja.

Alisema mamlaka hiyo
haitakuwa tayari kuona
wateja wao wanan-
yvanyasika kwa kubam-
bikiziwa bili zao za maji
kutoka kwa baadhi ya wa-
tumishi wasiowaaminifu
ndani ya mamlaka hiyo.

“Ninarudia kutoa onyo
kwa watumishi wa mam-
laka kuwa yeyote ata-
kayebainika kujihusisha
na vitendo vya kuihuju-
mu mamlaka itawachuku-
liwa hatua za kinidhamu
ikiwamo kufukuzwa kazi
mara moja kwa kuwa
hatuko tayari kuona
wananchi wanapata tabu,”
alisema Mhandisi Mengo.

Alisema mefika wakati
wananchi lazima watoe
ushirikiano kwa uongozi
wa mamlaka kutokana na
changamoto za huduma
wanazokumbana nazo
ikiwamo kubambikiziwa
bili za maji au baadhi ya
watumishi au ‘vishoka’
wanaohihusisha na kuhu-
jumu miundombinu ya
mamlaka kwa makusudi.

Mhandisi Mengo alise-
ma mpaka sasa mamlaka
hiyo imejipanga kuhakiki-
sha inatoa huduma bora
kwa wananchi hususani
wateja wa maji katika
maeneo mbalimbali ya Jiji
la Mbeya na kuwa am-
bao hawajaunganishiwa
maji wawasilishe maombi
va kupata huduma ya

majl.

Korti yasikiliza kesi ya uchochezi kwa video

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
isikiliza kesi ya uchochezi wa ugai-
di wa njia ya mtandao wa Face-
book inayomkabili Jackson Mkuki
kupitia ‘video conference’ wakati
mshtakiwa akiwa Gereza la Keko.

Shughuli za Mahakama hiyo
ziliendelea kwa mujibu wa tara-
tibu za kawaida tofauti, ambapo
mshtakiwa alimsikiliza Hakimu
Agustina Mmbando akiwa maha-
busu katika gereza hilo kwa njia
ya video.

Mshtakiwa alimweleza hakimu
kwamba kesi yake ina miaka mi-
tano, lakini upande wa Jamhuri

bado wunasuasua kukamilisha
upelelezi.

Awali, Wakili wa Serikali, Ester
Martin, alidai upelelezi umekami-
lika, lakini wanasubiri wapelelezi
wakamilishe maelezo ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP).

“Mheshimiwa DPP, amean-
dika barua kwa wapelelezi kutoa
maelekezo ya upelelezi wa kesi
hiyo, tunaomba tarehe nyingine
ya kutajwa tutakayokuja na maji-
bu kamili kuhusu kesi hii,” alidai
Martin.

Hata hivyo, mshtakiwa aliomba
nafasi ya kuiomba mahakama,
na ilipomruhusu alidai Desemba
19, 2019 DPP alipowatembelea
alimlalamikia kuhusu jalada lake

kuchelewa kufanyiwa kazi na ofisi
yake.

“Nilimlalamikia DPP kuhusu
jalada la kesi yangu kukaa kwake
tangu Agosti, 2019 bila kulifanyia
kazi, alishangaa kwamba hajalio-
na.. naomba mheshimiwa upande
wa Jamhuri wanitendee haki niko
mahabusu miaka mitano sasa,” al-
idai Mkuki.

Akijibu malalamiko ya mshtak-
iwa kwa njia ya video, Martin al-
idai kuwa awape muda upande wa
Jamhuri utafuatilia, na kwamba
tarehe ijayo watakuwa na majibu
kuhusu malalamiko yake.

Hakimu Mmbando aliuagiza
upande wa Jamhuri kufuatilia
jalada la kesi hiyo tarehe ijayo ma-

hakama ijue wamefikia wapi.

Alisema kesi hiyo itatajwa Janu-
ari 23, mwaka huu na mshtakiwa
aendelee kukaa mahabusu.

Wakati huohuo, mahakama
hiyo imepiga kalenda kesi ya
uhujumu uchumi ikiwamo kuli-
sababishia Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco) hasara ya Sh.
930,433,396.50.

Kesi hiyo inawakabili walinzi
wawili wa Security Guard, Rafael
Kisaucha na Athuman Shekiufya
ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mmbando wakati washtakiwa
wakiwa mahabusu ya Keko kwa
njia ya video.

Hakimu alisema kesi hiyo itata-
jwa Januari 23, mwaka huu.

#journeytoAbsa

% BARCLAYS

7\
(absa) Part of the Absa family
\_/

Tuna Habari
njema

Barclays Bank Tanzania Limited itabadilisha jina lake rasmi na kuitwa
Absa Bank Tanzania Limited tarehe 10 Februari 2020. Tumekuwa
tukikuhudumia kwa miaka 19 na tunatazamia kukuhudumia zaidi
kwa miaka inayokuja.Tusherehekee nyakati zijazo pamoja.

Kujua zaidi, tembelea barclays.co.tz/journeytoabsa

Barclays is changing to Absa.

ok different, your
nge and we'll never

ask you for these detalls.

Barclays Bank Tanzania yenye usajili namba 38557 inaendeshwa na kanuni za Benki Kuu ya Tanzania. Barclays Bank Tanzania Limited inatumia chapa ya Barclays chini ya leseni ya Barclays Bank Plc.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, (pichani) amefuta mnada
wa nafaka ulioendeshwa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) Januari 7, 2020 na ku-
uagiza uongozi wa mamlaka
hiyo kutangaza upya zabuni
baada ya kutoridhishwa na
taratibu zilizofanyika awali.

Mnada huo ambao unahu-
sisha mahindi tani 5000 na
ngano tani 460.12 unafanyika
baada ya wahusika kushindwa
kutimiza masharti ya kiforod-
ha, hivyo serikali imeamua
kuuza ili kufidia gharama zake.
Nafaka hizo ziliingia nchini
Machi 2017. Waziri Mkuu alisiti-
sha mnada huo jana wakati
akizungumza na Kamishna wa

Forodha na Ushuru wa Bidhaa
wa TRA, Ben Asubisye, ofisi
Dar es Salaam.

Waziri Mkuu aliagiza ku-
tangazwa upya kwa mnada
mwingine wa kuuza mahindi
hayo sambamba na ngano na
wahakikishe masuala yote
kuhusu mnada huo yanakami-
lika ndani ya siku tatu kuanzia
jana.

“Mahindi yameuzwa kwa
bei ya Sh. 340 kwa kilo moja
ambayo ni chini na bei ya
soko kwa sababu bei ya ma-
hindi sokoni kwa sasa ni Sh.
800. Zabuni imetangazwa kwa
muda mfupi watu wameshind-
wa kushiriki. Tlifunguliwa saa
8 mchana na imefungwa saa 5
usiku.”

Majaliwa afuta mnada wa TRA wa Januari7

Waziri aishukia
‘halmashauri
kupima viwanja
105 miaka 40

Kadhalika, Waziri Mkuu aliu-
taka uongozi wa TRA uhakik-
ishe mnada unaofuata unaku-
wa wa wazi, huru pamoja na
kutoa muda wa kutosha kwa
wananchi wote kushiriki ili
kuondoa malalamiko.

“Kwa kuwa mnada una-
fanyika kwa njia ya mtandao,
hakikisheni ~ matumizi ya
mtandao yanakuwa rafiki kwa
wananchi wote watakaovutiwa
kuwasilisha zabuni zao.”

Hata hivyo, Majaliwa ali-
sisitiza kuwa TRA ishirikiane
na mamlaka nyingine za seri-
kali kuhakikisha wanunuzi wa
nafaka hizo hawaziingizi soko-
ni kwa ajili ya matumizi ya bi-
nadamu. Nafaka hizo zimepim-
wa na kuthibitika kuwa zinafaa
kwa matumizi ya wanyama.

Mwanafunzi aliyeongoza afunguka mazito

INATOKA UK. 2

maisha ya kawaida.

“Baba yangu ni mhasibu ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Arusha na mama ni mwalimu
katika Shule ya Sekondari ya
Ufundi Moshi.”

MWALIMU ATOA NENO

Mwalimu wa shule hiyo,
Leonard Peter, alisema siri
kubwa iliyochangia wanafunzi
wa shule hiyo kufanya vizuri ni
mazingira mazuri ya kazi wali-
yojengewa wafanyakazi wake.

Nyingine ni kazi kubwa in-
ayofanywa na walimu katika
shule hiyo katika kuwafundis-

ha wanafunzi kwa bidii, kuwa-
jengea misingi mizuri ya hofu
ya Mungu na nidhamu.

MAMA MZAZI ANENA

Kwa upande wake mama
mzazi wa Joan, Marina Mko-
nyi alisema matokeo ya mtoto
wao yamewapa faraja kubwa.

“Si kwamba hatukutege-
mea kwamba angefaulu,
tulijua atafaulu vizuri kwa
sababu ripoti zake zote za shu-
leni hakuna alipowahi kufeli,
isipokuwa hatukujua kwamba
angeongoza kabisa,” alisema
mama mzazi wa mwanafunzi
huyo.

Alisema kama wazazi siku

zote walikuwa wanahakikisha
anakuwa na nidhamu katika
kila kitu awapo shuleni.

“Mimi ni mwalimu, kwa hiyo
siku zote nilikuwa namsihi
kwamba zote ni mbwembwe
tu, lakini vitu muhimu vina-
vyosaidia mwanamke aheshi-
mike ni kuwa na elimu nzuri,
kwa hiyo alikuwa analijua hilo
na alikuwa anakazana kweli,”
alisema.

“Mwanangu huwa anashuk-
uru sana anapopatiwa zawadi
hata kama ni ndogo, kwa hiyo
nilikuwa nachochea na vitu
vya namna hiyo, kipindi cha
mitihani yake nilikuwa nampa
ahadi ya zawadi mara moja
moja, kwa hiyo ilikuwa lazima

inavyoonyesha hapo chini.

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na AKIBA COMMERCIAL BANK PLC tutauza kwa MNADA WA HADHARA, dhamana
za wadaiwa. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 asubuhi na kuendelea mahali dhamana zilipo kama

bgtlBEST GROUP (T) LIMITED

nitimize kwa sababu alikuwa
anafaulu,” aliongeza.

Mkonyi alisema mbali
na kwamba kulikuwa na
umuhimu wa kuzingatia mas-
omo, lakini alihakikisha an-
amfundisha kufanya shughuli
zote za nyumbani anapokuwa
likizo.

“Unajua na malezi pia kwa
watoto wetu huwa yanasaidia.
tusipende kuwasikiliza kila
kitu wanachotuambia au wa-
nachotaka, tunawaharibu.
Mimi mwanangu sikumlea
kama mayai, shughuli zote za
nyumbani anafanya na haya
matokeo tumeyapata nikiwa
nimempa kazi ngumu za ku-
fanya hapa nyumbani.

INATOKA UK. 5

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mtama, Methew Makwinya na Mbunge
wa Mchinga, Hamidu Bobali, walimweleza
Naibu Waziri Mabula kuwa eneo kubwa
katika halmashauri hiyo halijapimwa na
kubainisha kuwa njia pekee ya kuwasaidia
wananchi wa Mtama ni kuwapatia timu ya
wataalamu watakaosaidia kupanga, kupi-
ma na kumilikisha maeneo na hatimaye
kutoa hati zikiwamo za kimila.

Walimwomba Naibu Waziri kuanga-
lia namna fukwe zilizomo kwenye hal-
mashauri  hiyo zitakavyowanufaisha
wamiliki wake kwa kuwapatia hati zitaka-
zowasaidia kiuchumi.

Akiwa mkoani Lindi, Dk. Mabula aitem-
belea pia Halmashauri ya Wilaya ya
Ruangwa na Manispaa ya Lindi. Katika
Halmashauri ya Ruangwa, alikagua masi-
jala ya ardhi na kubaini majalada ya hati
takriban 300 yakiwa hajakamilishwa kwa
ajili ya kutoa hati kwa wamiliki wake kwa
muda mrefu.

Kutokana na hali hiyo, aliipa miezi mi-
tatu Idara ya Ardhi katika Halmashauri ya
Ruangwa kuhakikisha inawatafuta na ku-
wamilikishi waombaji wote na kupatiwa
taarifa kuhusiana na suala hilo.

Kwa upande wa Manispaa ya Lindi,
alisikitishwa na halmashauri hiyo kushind-
wa kuwafuatilia wadaiwa sugu wa kodi ya
pango la ardhi na wadaiwa hao kupeleke-
wa ilani za madai.

Kwa mujibu wa Ofisa Ardhi wa Manis-
paa ya Lindi, Andrew Munisi, ofisi yake
ilipeleka hati za madai 245 zenye thamani
ya Sh. bilioni tatu na baadhi ya wadaiwa
wamelipa zaidi ya Sh. bilioni mbili, huku
Sh. bilioni moja zikiwa bado hazijalipwa.

~ Wasichana waongoza
- matokeo ya kidato IV

INATOKA UK. 3 era), Mlalo (Tanga), Paramiho
Girls (Ruvuma), Huruma Girls
(Dodoma), St. Augustine Tagaste
(Dar es Salaam), Nyaishozi ( Kag-
era), Waja Boys (Geita), Boni-
consili Mabamba Girls (Kigoma)
na St. Getrude Mlandizi Girls (
Pwani). Dk. Msonde alitaja shule
10 zilizoshuka ufaulu kwa miaka
mitatu mfululizo ni Mbwego
(Tanga), Mbezi Beach (Dar es Sa-
laam), Maahad Istigama (Kusini
Unguja), Mwaniko (Mwanza), Ny-
amtelela (Mwanza), Gombe High
School (Kigoma), Alliance Rock
Army (Mwanza), Ndomba (Kag-
era), Glorious Academy (Mjini
Magharibi) na Kirinjiko Islamic
Seminary (Kilimanjaro).

Katika matokeo hayo, baraza
hilo limetaja mikoa mitatu iliyo-
fanya vizuri zaidi kuwa ni Kili-
manjaro, Arusha na Iringa na

iyoshusha ufaulu mfululizo.

Dk. Msonde alizitaja hal-
mashauri 10 zilizofanya vizuri
zaidi na idadi ya shule kwenye
mabano ni Bagamoyo (19), Bu-
koba (30), Meru (56), Mafinga
(16), Kibaha (36), Njombe (26), Ki-
bondo (23), Kahama (29), Moshi
(93) na Bariadi (16).

Halmashauri 10 zilizoongoza
ufaulu kwa miaka mitatu ni
Madaba (Ruvuma), Mbinga (Ru-
vuma), Mafinga (Iringa), Bukoba
(Kagera), Mpimbwe (Katavi),
Pangani (Tanga), Kasulu (Kigo-
ma), Iringa (Iringa), Njombe
(Njombe) na Kilolo (Iringa).

Dk. Msonde alitaja halmashau-
ri 10 zilizoshuka ufaulu kwa
miaka mitatu mfululizo ni Ma-
fia (Pwani), Kibiti (Pwani), Geita
(Geita), Kakonko (Kigoma), Kon-
doa (Dodoma), Mpanda (Katavi),

No | JINA LA MDAIWA DHAMANA TAREHE YA

MNADA
25/01/2020

BRANCH

5

1| Freeman Njou Kimaro Mabanda ya kufugia kuku yaliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya MWANZA
umiliki namba135784, kiwanja namba2 kitalu” G" Chenye jina la

Freeman Njou kimaro.Maeneo ya Kongowe mkoa wa Pwani.

Kilimanjaro), Timothy Mjuni
(Centennial Christian Seminary,
Pwani), Richardson Kwareh
(Centennial Christian  Semi-
nary, Pwani) na Henry Kimbori
(Centennial Christian Seminary,
Pwani).

Dk. Msonde alizitaja shule 10
bora kitaifa na idadi ya watahi-
niwa kwenye mabado kuwa ni
Kemebos (70) Kagera, St. Francis
Girls (91) Mbeya, Feza Boys (74)
Dar es Salaam, Canossa (103)
Dar es Salaam, Anwarite Girls
(54) Kilimanjaro, Precious Blood
(91) Arusha, Marian Boys (108)
Pwani, St. Augustine Tagaste
(110) Dar es Salaam, Maua Semi-
nary (52) Kilimanjaro na Musage
Boys (118) Mwanza.

Shule 10 zilizoongoza ufaulu

2 | Awadhi Omary Nasoro Nyumba ya makazi ambayo haijakamilika iliyopo kwenye kiwanja | 24/01/2020 UKONGA

chenye hati ya mauziano. Maeneo ya Pugu mnadani.

3 | Abdulrahman Rajab Mahaba Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati 29/01/2020 UKONGA

yamauziano maeneo ya Zingiziwa-Ngobeti

4 | Leornard Bakuza Kabilo Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya 24/01/2020 UKONGA

mauziano,maeneo ya Viwege.

5 | Abdallah Rashid Mbegu/A.J 29/01/2020 UKONGA

HARDWARE LIMITED

Nyumba ya makazi iliyopo kwenye kiwanja chenye hati ya
mauziano maeneo ya kinyerezi yenye jina la Abdallah Rashid
Mbegu

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na
mnada kurudiwa.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

LOEREEGEREILIRTESIEYENER AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Mkurugezi Mtendaji

Akiba Commercial Bank PLC,
P.0. BOX 699,

DAR ES SALAAM.

Green Acres Buliding, 2nd Floor. Tel: +255 022 211 8340-3 § kwa miaka mitatu mfululizo ni iliyoongeza ufaulu kwa kipindi Kishapu (Shinyanga), Kiteto
(e (O : Ibun Jazar Islamic (Pwani), St. hicho ni Iringa, Njombe na Ru- (Manyara), Bumbuli (Tanga) na
DAR ES SALAAM . . L . . 0

IR o 2 7 e S TS Achilleus Kiwanuka Kijwire (Kag- vuma huku kukiwa hakuna il- Malinyi (Morogoro).
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Uzalishaji mdogo samakKi
maji asili bado changamoto

Na Idda Mushi, MOROGORO

ATIBU Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia uvuvi,
k. Rashid Tamatama,
amesema licha ya mafanikio ka-
tika sekta ya uvuvi bado kuna
changamoto ya uzalishaji mdogo
wa samaki kutoka l<wenye maji
maliasili ya maji yaliyopo nchini.
Dk. Tamatama alisema hayo
mjini Morogoro wakati akizun-
gumza na wadau waliokuwa waki-
upitia mpango wa biashara wa
Shirika la Uvuvi Tanzania, TAFICO,
ambapo alibainisha zaidi ya wa-
nanchi milioni 4.5 wameendelea
kutegemea shughuli za uvuvi kue-
ndesha maisha yao.

AKALA
-PESA
GO Pesa
irtel mﬂﬂﬁl

H(llu P(

STARTIME

LET

Alisema licha ya Tanzania kuwa
na rasilimali nyingi za maji na sek-
ta ya uvuvi kutoa mchango mkub-
wa katika usalama wa chakula na
lishe hususan kwa jamii zinazoi-
changia takribani asilimia 30 ya
protini itokanayo na wanyama,
bado kuna uzalishaji mdogo wa sa-
maki kutoka kwenye maji ya asili.

“Hata hivyo uzalishaji wa sam-
aki umeendelea kuongezeka am-
bapo umefikia tani 448,469 katika
mwaka wa fedha wa 2018/2019 ze-
nye thamani ya Sh. trilioni 2.11, na
kati yake, jumla ya tani 51,718.3 ya
samaki, na samaki wa mapambo
81,373, wote wakiwa na thamani
ya Sh. bilioni 691.88 waliuzwa nje
ya nchi katika kipindi husika,”
alisema Dk. Tamatama.

(- A\

sha mti wa mnazi, jana. PICHA: SABATO KASIKA

Sangoma wanaoogesha watoto dawa za mapenzi kikaangoni

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WAGANGA wa kienyeji mkoani
Shinyanga ambao wamekuwa wak-
iwaogesha watoto wa kike dawa
za kimapenyzi ili wapendwe na wa-
naume maarufu kwa jina la ‘Sam-
ba’, wataanza kusakwa ili kupewa
maagizo mazito ya serikali.

Serikali imewaonya waganga hao
kuwa watakaokaidi watachukuliwa
hatua kali.

Hayo yalibainishwa juzi na Katibu
wa Mpango mkakati wa kitaifa wa
serikali wa kupunguza ukatili dhidi
ya wanawake na watoto mkoani
Shinyanga (Mtakuwwa), Tedson

Ngwale, wakati akizungumza na
Nipashe juu ya mkakati uliopo wa
serikali kupunguza tatizo la mimba
na ndoa za utotoni mkoani humo.

Alisema moja ya tatizo ambalo
limekuwa likisababisha mimba na
ndoa za utotoni kuendelea mkoani
Shinyanga, ni waganga wa kienyeji
kuwaogesha dawa za kimapenzi
watoto wa kike ili wapendwe na wa-
naume, na hatimaye kuolewa ndoa
za utotoni ili wazazi wao wapate
mahari ya mifugo.

“Mkakati ambao ni miongoni
mwa mipango yetu ya kupunguza
tatizo la mimba na ndoa za utotoni
mkoani Shinyanga, ni kuwasaka
waganga wote wa kienyeji, ambao

Akaongeza kuwa nguvu ya uvu-
vi imekuwa ikiongezeka kwa kasi
kubwa hali inayoweza kutishia
uendelevu wa rasilimali hizo na
mchango wake kwa taifa.

Hata hivyo alisema lengo la seri-
kali ni kuifufua Tafico ili kukidhi
mahitaji ya nchi ya sasa ya kufikia
uchumi wa kati wa viwanda na
utekelezaji wa sera ya uvuvi ya
mwaka 2015 pamoja na mpango
wa taifa wa miaka mitano 2016/17
hadi 20/21. Alibainisha kuwa kwa
sasa sekta ya uvuvi imekuwa ikitoa
ajira ya moja kwa moja kwa takrib-
ani wavuvi 202,053 na zaidi ya wa-
nanchi milioni 4.5 wanategemea
sekta hiyo kuendesha maisha yao.

Mkurugenzi wa Uvuvi wa Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Emanuel
Bulayi, alibainisha serikali im-

ejipanga kulifufua upya Tafico
lililoanzishwa tangu mwaka 1974
likilenga kuendeleza sekta ya
uvuvi, ingawa baadaye mwaka
96 liliwekwa kwenye orodha ya
mashirika ya umma yaliyotakiwa
kubinafsishwa, hivyo Kkusitisha
shughuli zake, ingawa baada ya
kukosa mwekezaji anayeweza
kuliendeleza lilirudishwa upya
serikalini.

Kaimu Meneja Mkuu wa TAFI-
CO, Easter Mulyila, alisema wizara
hiyo imekusudia kununua meli
kubwa tano za uvuvi kwa awamu
ya kwanza kwa kuanza na mbili ili
kuvua kwenye ukanda wa uchumi
wa bahari kuu, ikiwa ni sehemu
ya mikakati yake kuhakikisha
inaendesha sekta ya uvuvi kibi-
ashara.

Bil. 27/-
kuboresha
uwanja wa
ndege

Na Tiganya Vincent, TABORA

JUMLA va Sh. bilioni 27
zinatarajiwa kutumika katika
uboreshaji wa Uwanja wa
Ndege wa Tabora.

Kauli hiyo imetolewa jana
na Meneja wa Wakala wa
Barabara nchini (Tanroads)
Mkoa wa Tabora, Damian
Ndabalinze, wakati wa kikao
cha Bodi ya Barabara Mkoa
wa Tabora.

Alisema kuwa fedha hizo
zitatumika katika ujenzi
wa jengo la abiria, uzio na
maegesho katika Uwanja
wa Ndege wa Tabora ambao
unataka kuanza ndani ya
mwaka huu wa fedha baada
ya fedha hizo kutolewa.

Ndabalinze alisema
kukamilika kwa ujenzi huo
kutaliwezesha kuwa na jengo
la abiria katika uwanja huo
ambalo litakuwa na uwezo
wa kuchukua 500,000 kwa
mwaka.

Alisema ujenzi huo unata-
rajiwa kufanywa na mkanda-
rasi Beijing Construction. &
Engineering Group, Consul-
tant; Khatib and Alami wa
Lebanon.

Katika hatua nyingine,
Meneja huyo wa Tanroads
Mkoa wa Tabora alisema
kuwa jumla ya magari
41,735 yalipimwa kwa
mwaka jana.

Alisema katika zoezi hilo
magari yaliyozidisha uzito
yalikuwa ni 753 ambapo
yalilipa faini ya Sh. milioni
73.7.

Aidha, alisema Tanroads
imetenga mzani wa kudumu
katika eneo la llolanguru kwa
gharama ya Sh. milioni 125.

wamekuwa wakiwaogesha watoto
wa kike dawa za kimapenzi,” alise-
ma.

Aliwaonya waganga watakaoen-
delea kuogesha watoto wa kike
dawa hizo, na kwamba watakaoen-
delea watachukuliwa hatua kali.

“Mkoa umeshaagiza wakuu wa
wilaya wote pamoja na wakurugen-
zi, kufanya msako wa waganga wa
kienyeji, ambao wanaogesha dawa
za mapenzi watoto wa kike pamoja
na kuileta orodha yao yote hapa
mkoani ili wapate kutambulika.
Mkuu wa mkoa atafanya mazun-
gumzo nao na kuwapatia maagizo
mazito,” alisema.

Aidha, mkakati  mwingine

ambao mkoa umepanga ni kue-
ndelea kutoa elimu ya afya ya
uzazi na madhara ya kuozesha
watoto wadogo, kwa kushirikiana
na mashirika mbalimbali ambayo
yanatekeleza miradi ya ulinzi wa
mtoto. Pia kujenga nyumba salama
ya kuhifadhi waathirika wa mimba
ili kutoharibu kesi mahakamani.

Alisema pia wanafanya ma-
wasiliano na kumpuni za simu
za mkononi, ili kuwa zinatumwa
jumbe fupi kwa wakazi wa mkoa
wa Shinyanga zinazopinga matukio
ya ukatili dhidi ya wanawake na
watoto, ambapo ujumbe hizo moja
ya kampuni ya simu zimeshaanza
kutumwa.

Mmoja wa waathirika wa ndoa za
utotoni (jina limehifadhiwa) mwe-
nye umri wa miaka 14 mkazi wa
Kata ya Lubaga wilayani Kishapu
mkoani Shinyanga, ambaye alioz-
eshwa kwa mzee mwenye umri wa
miaka 70 kwa ngombe sita, ame-
laani kitendo cha kuogesha dawa
ambacho kimezima ndoto zake am-
bapo alitaka kuja kuwa muuguzi.

Takwimu za kitaifa za mwaka
2012, Mkoa wa Shinyanga unaongo-
za kwa tatizo la mimba na ndoa za
utotoni kwa asilimia 59, ukifuatiwa
na Tabora 58, na wa tatu ni Mara
55, ambapo watoto wamekuwa
wakiolewa chini ya umri wa miaka
18.
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Kesi ya mtuhumiwa ‘Tereza' yapigwa kalenda

Na Joctan Ngelly, KICOMA

AHAKAMA ya

Wilaya ya Kigoma

Mkoa wa Kigoma,

imeahirisha kesi
inayomkabili mkazi wa Gungu
Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Jo-
seph Richard (25) ambaye ni
mtuhumiwa wa kundi la uhalifu
la ‘Tereza, baada ya upande
wa mashtaka kudai kuwa hau-
jaanda maelezo ya awali dhidi ya
mashtakiwa.

Mshtakiwa huyo alifikishwa
mahakamani jana majira ya saa
3 asubuhi akitokea mahabusu
katika Gereza la Bangwe na ku-

pandishwa kizimbani mbele ya
Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Eva Mushi.

Mshtakiwa huyo anakabiliwa
na shtaka moja la kumshambulia
Mwamini Hussein kwa kumkata
na panga sehemu ya kichwani
na kwenye mguu, na kumsaba-
bishia majeraha.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali,
Clement Masua, alidai kuwa
hawajaandaa maelezo ya awali
dhidi ya mshtakiwa huyo, na
kuomba mahakama  ipange
tarehe nyingine ili aweze kum-
somea mshtakiwa maelezo ya
awali.

Hakimu Mushi alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo
hadi Januari 23, mwaka huu kwa
qjili ya kumsomea mshtakiwa
huyo maelezo ya awali.

Aidha, Hakimu Mushi alisema
mshtakiwa ataendelea kukaa
mahabusu hadi hapo atakapo-
pata mdhamini. Hakimu Mushi
alimsisitiza Wakili wa Serikali
kuharakisha maelezo ya awali
dhidi ya mshtakiwa.

Awali, Hakimu Mushi aliyat-
aja masharti ya dhamana kwa
mshtakiwa huyo kuwa anataki-
wa kuwa na mdhamini mmoja
mwenye barua ya utambulisho
kutoka kwa ofisa mtendaji wa

kata na mali isiyohamishika
yenye thamani ya Sh. milioni 2.

Awali upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Serika-
li Raymond Kimbe, ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo umekami-
lika, na kuomba tarehe nyingine
ya kutajwa kwa ajili ya kum-
somea mshtakiwa huyo maelezo
ya awali.

Akisoma hati ya mashtaka,
Kimbe alidai kuwa Agosti 8,
mwaka 2019 majira ya usiku
eneo la muongwe Mkoa wa Kigo-
ma, mshtakiwa alimshambulia
Mwamini Hussein kwa kumkata
na panga sehemu za kichwani na
kwenye mguu wa kushoto.

za Kuwekeza wa NBC, Dorothea Mabonye, Meneja Chapa na Mawasiliano wa benki hiyo, David Raymond na Wakaguzi kutoka Bodi ya
Michezo ya Kubahatisha, Elibariki Sengasenga na Abdallah Hemedi. MPIGAPICHA WETU

Matumizi
malengo
akaunti
yahimizwa

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imewahamasisha Watanza-
nia kutumia akaunti ya malengo
ya benki hiyo kama suluhisho
ya changamoto mbalimbali za
kifedha hivyo kuwawezesha
kutimiza ndoto zao.

Salaam jana kwenye droo ya tatu
ya kampeni ya Ibuka Kidedea na
NBC Malengo, Meneja Chapa na
Mawasiliano wa benki hiyo, Da-
vid Raymond, alisema wateja wa
benki hiyo waendelee kutumia
benki hiyo ili kutatua changa-
moto zao za Kila siku.

“Huu ni mwanzo wa mwaka na
Watanzania wengi wanakabiliwa
na majukumu kadhaa kama vile
ada za shule, kodi za nyumba
na bima za gari na nyumba, ni
muhimu kwao kuendelea kuwa
karibu na benki hii na kwa wale
ambao bado hawajafungua
akaunti ya malengo ni vyema
wakufungua ili waweze kunufai-
ka na zawadi,” alisema Raymond.

Alisema droo hiyo ni ya tatu
ambayo ilianza mwezi wa Ok-
toba mwaka jana na washindi
kadhaa wa bodaboda na safari
za kutalii mbuga za wanyama
Serengeti na visiwani Shelisheli
walikwenda na kurudi salama
kwa usimamizi na ufadhili wa
benki hiyo kupitia kampeni ya
malengo akaunti.

Kwenye droo hiyo ya jana,
washindi watano waliibuka
kidedea kwa kujishindia pikipiki
aina ya Yamaha, washindi hao ni;
Luka Haule Baraka wa Dodoma,
Juma Halfani kutoka Songea, Re-
beka Ndosh anayeishi Mwanza,
Rosemary Kibodya wa Dar es
Salaam na Restituta Mbuya wa
Morogoro.

Kampeni ya Ibuka Kidedea
na NBC Malengo itashuhudia
washindi watatu wakiibuka
kidedea na kujishindia zawadi ya
pikipiki ya miguu mitatu aina ya
Toyo katika droo kubwa inayota-
rajiwa kufanyika mwezi Machi
mwaka huu.

Ujenzi jengo la NEC wamridhisha waziri

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge,
Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye
Ulemavu), Jenista Mhagama, am-
etembelea na kukagua hatua ya
ujenzi wa jengo la Ofisi za Tume
ya Taifa ya Uchaguzi zilizopo eneo
dhishwa na hatua iliyofikiwa.

Mhagama alitembelea na kuka-
gua mradi huo ukiwa ni utekelezaji

wa maagizo ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, aliyoyatoa Novemba
18,2019, alipotembelea na kukagua
mradi huo na kuonekana kutori-
dhishwa na kasi ya ujenzi wake.
“Kwa kipindi chote ambacho
SUMA JKT imeendeela na kazi
ya ujenzi wa jengo hili hali inari-
dhisha, na ni vyema kuhakikisha
mnaendana na kasi inayotakiwa
kwa kuzingatia gharama zi-
lizokubalika za Sh. bilioni 16,
alisema Mhagama. Alieleza kuwa

ujenzi wa majengo ya serikali ni
moja ya hatua za kuhakikisha kazi
ya kuhamisha watumishi Dodoma
linafanikiwa kwa kuendelea kuwe-
ka miundombinu rafiki ya ofisi zao.

“Mpaka sasa watumishi wapatao
14,868 wameshahamia hapa Do-
doma, hivyo tutaendelea kuandaa
mazingira ikiwamo ujenzi wa ofisi
hizo kwa kuzingatia kazi ya uratibu
huo ipo chini ya Ofisi ya Waziri
Mkuu,” alisema Mhagama.

Alisema kukamilika kwa jengo

hilo kutasaidia kuhakikisha wa-
tumishi wa ofisi hiyo wanatoa hu-
duma vizuri kwa kuzingatia mwaka
2020 ni mwaka wa uchaguzi mkuu.
Mhagama alisema kuwa miongoni
mwa majukumu ya ofisi yake ni
kuhakikisha inaratibu shughuli
zote za kuhamisha watumishi wa
serikali na kuweka mazingira ma-
zuri ya ofisi zao ili kuendelea kuitu-
mikia nchi kwa weledi na kujiletea
maendeleo yao kwa kutoa hudu-
ma bora zinazostahili.

Kwa upande wake, mmoja wa
wasimamizi wa ujenzi wa majengo
hayo, Michael Mussa, alieleza kuwa
wataendelea kufanya kazi kwa vi-
wango vinavyotakiwa ili kuwa na
majengo yenye ubora kwa kuzin-
gatia gharama zilizofikiwa kwenye
mkataba wa ujenzi huo.

“Tumefarijika kwa ujio wako wa-
ziri na tunaahidi tutajenga kwa kip-
indi kilichopangwa kwa kuzingatia
gharama zilizopo kwenye mkataba
wa ujenzi huu,” alieleza Michael.
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Msaidizi wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mashirika ya Posta Afrika, Kalawole Aduloju, akifafanua jambo kwa wanahabari jijini Arusha juzi, kuhusu

ujenzi wa jengo la makao makuu ya umoja huo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Manyara vaijia juu Nida
namba za vitambulisho

Na Allan Isack, SIMANJIRO

AADHI ya wakazi wa

mkoani Manyara,

wamelalamika kuchele-

wa kupatiwa namba za
vitambulisho vya Taifa na Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA).

Sintofahamu hiyo imesababi-
sha baadhi ya wananchi kuchele-
wa kusajili laini za simu kwa mfu-
mo wa kielektroniki.

Wakizungumza na Nipashe
jana wakazi hao, wameiomba
serikali kuangalia kwa jicho la tatu
mchakato huo, kwa kuwa bado

kuna kundi kubwa la watu hawa-
japata namba zao wakati walijaza
fomu za usajili tangu miezi mitatu
iliyopita.

Husna Shabani alisema bado

wanashangaa hadi sasa hawa-
japata namba zao za Nida
kwa ajili ya kukamilisha

mchakato wa kusajili namba laini
za simu.

“Wanawake wengine wana
watoto kila wiki tunakuja ofisi za
Nida kufuata namba zetu kama
zimetoka, lakini hakuna kitu zaidi
ya kuambiwa namba mpya hazi-
jatoka,” alisema.

Mkazi wa Kata ya Endiamtu,

Isack Abraham, alisema suala hilo
limechukua muda mrefu wakati
walishakamilisha taratibu zote iki-
wamo kupigwa picha na kuchuku-
liwa alama za vidole.

“Mkurugenzi wa Nida anapas-
wa kuja hapa Mirerani ili tumuhoji
maswali kwa kuwa wananchi
wengi bado wanasubiria namba
zao kwa zaidi ya miezi mitatu na
muda wa mwisho Januari 20 mwa-
ka huu,” alisema Abraham.

Selemani Juma, alisema wapo
wananchi wenye namba za simu
wanazotumia benki kufanya mia-
mala ya fedha katika simu zao,
hivyo watakuwa na wakati mgumu

pindi laini zao zitakapofungiwa.

Hata hivyo, Mratibu wa Nida
mkoani Manyara, Emmanuel
Mrema, alisema shughuli ya us-
ajili inaendelea kutolewa kwa wa-
nanchi kwenye wilaya zote tano za
mkoa huo.

Alisema wananchi wanatak-
iwa kuwa na subira kwa ajili ya
kupatiwa namba za usajili wakati
wakisubiri mchakato wa kupewa
vitambulisho vya Taifa.

“Hatuwezi kutoa takwimu
sahihi za wananchi waliopatiwa
namba kwa kuwa ukitaja idadi
asububhi ikifika jioni idadi inakuwa
imeongezeka zaidi,” alisema.

Mwalimu matatani kwa tuhuma
kuomba rushwa ngono mwanafunazi

Na Allan Isack, ARUSHA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru)
mkoani Arusha, imemkamata
mwalimu wa Shule ya Sekondari
Embarway iliyopo Kata ya Endu-
len wilayani Ngorongoro, kwa kosa
la kushawishi na kuomba rushwa
ya ngono kwa mwanafunzi wake.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkuu wa Takukuru

Mkoa wa Arusha, Frida Wikesi,
alisema kosa hilo ni kinyume cha
kifungu cha 25, cha Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
namba 11 ya mwaka 2007.

Kwa mujibu wa Wikesi, mwal-
imu huyo ni William Sambwethi
Moleli ambaye anafundisha somo
la uchumi.

Alisema kwa nyakati tofauti
mwalimu huyo, amekuwa akimn-
yanyasa mwanafunzi huyo, akiwa

shuleni bila ya kuwa na sababu ya
msingi.

Aidha, alisema siku moja
mtuhumiwa alimwambia mwa-
nafunzi huyo kuwa ili awe na ama-
ni shuleni, inabidi washiriki tendo
la kimapenzi akiwa likizo.

Alisema mwanafunzi huyo
(jina limehifadhiwa), baada ya
kuelezwa hivyo na mwalimu
wake, aliamua kwenda katika ofisi
za Takukuru na kutoa taarifa hiyo.

Kamanda huyo alisema Takuk-
uru ilimwekea mtego Januari 8,
mwaka huu, na kumkamata mwal-
imu huyo akiwa na mwanafunzi
huyo katika nyumba ya kulala
wageni, kwa lengo la kutimiza nia
yake.

Alisema taasisi yake inatoa
onyo kwa walimu na watu wen-
gine wanaotumia mamlaka yao
vibaya kwa kunyanyasa wasicha-
na na wanawake kwenye jamii.

Mnyeti aagiza
wananchi sasa
walipwe fidia

Na Allan Isack, KITETO

WAKAZI wawili wa
Kata za Bwawani na
Matui, wilayani Kiteto,
walionyang'anywa ardhi
yao kwa ajili kujengwa
shule za msingi, wamea-
hidiwa maeneo yao, baada
ya Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Alexander Mnyeti
kuingilia kati.

Wananchi hao, walifiki-
sha kilio chao kwa Mny-
eti kwenye mkutano wa
hadhara kata za Matui na
Bwawani, wilayani Kiteto
kwenye ziara yake ya siku
tano ya kukagua miradi ya
maendeleo, kusikiliza kero
na kero za wananchi na
kutoa majawabu.

Mnyeti alisema kutokana
na maeneo ya wananchi
kuchukuliwa na taasisi za
serikali, na kujengwa shule
ingetakiwa wapewe mae-
neo mengine ili kufidiwa
maeneo yao.

“Mkurugenzi, nakuagiza
utoe maeneo mengine
wapewe hawa wananchi
waliochukuliwa maeneo
yao kwa ajili ya kufidiwa
hata kama ni suala la
maendeleo, lakini wana-
paswa kupata haki zao,”
alisema.

Alisema baadhi ya kero
ambazo hazina sababu ya
kuachwa zinapaswa kutatu-
liwa kwa kuwa wananchi
wengine wataichukia seri-
kali bila sababu ya msingi.
Juma Masare, alilala-
mika kuporwa eneo lake
hekari 12, na serikali ya
msingi.

“Baada ya kupora
eneo langu serikali ya
Kijiji ilijenga shule, lakini
hawakunifidia sehemu ny-
ingine japokuwa maeneo
mengine yapo,” alisema
Masare.
cha Wezamtima Kata ya
Bwawani, Endeni Kilangi,
alilalamika kwa Mkuu
huyo wa Mkoa kuwa
alinyang'anywa na serikali
kwa ajili ya ujenzi wa shule
ya msingi.

“Shamba hilo, lilichuku-
liwa na serikali ya ki-
jiji, lakini sikufidiwa eneo
lingine ilihali kuna maeneo
mengine wangeweza Ku-
nipa haki yangu,” alisema
Kiangi.

Alisema japokuwa wa-
napenda maendeleo ya
kijamii, lakini wangefidiwa
maeneo mengine kwa kuwa

wa na ya kupitika.
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Siha walia kukamilika
kwa ujenzi zahanati

Na Mary Mosha, SIHA

WAKAZI wa jamii ya wafugaji katika
Siha, wameomba serikali kuongeza
nguvu kukamilisha ujenzi wa zahanati

Aidha, wamesema kukamilika kwa
ujenzi huo kutapunguza adha kwa
kinamama kujifungulia kwa wakunga
wa jadi kutokana na umbali mrefu
wanaotembea kutafuta huduma za afya
hasa nyakati za usiku.

Wajawazito na watoto hulazimika
kutembea umbali wa kilomita 10
hadi 15, ili kupata huduma za afya ka-
tika hospitali za wilaya ya Hai au Siha
mkoani Kilimanjaro.

Wakizungumza mbele ya mkuu wa
wilaya hiyo, Onesmo Buswelu, ali-
potembelea zahanati hiyo na kuona
uchimbaji wa shimo la choo ukiendelea
katika zahanati hiyo, walisema hali hiyo
inawaweka kwenye wakati mgumu.

Mkazi wa eneo hilo Gloriani
Shoo, alisema kuwa umbali huo un-
achangia ongezeko la kinamama kujifun-
gulia nyumbani pamoja na kushindwa
kwenda kliniki kama inavyoshauriwa
Kitaalamu.

“Tumejitahidi katika kuhakikisha
zahanati hii inakamilika, lakini tu-
naomba serikali kuangalia mateso va
mama anayoyapata na athari zake ili
kuongeza nguvu na kituo kukamilika
kwa haraka zaidi,” alisema Gloriani.

Jafari Mwalisu alisema hali hiyo
ngumu ya kutafuta matibabu hupelekea
kinamama wengi kujifungulia baraba-
rani, huku wakisaidiwa na wakunga wa
jadi.

“Ujenzi wa zahanati hiyo una
zaidi ya miaka kumi haujakamilika,
hivyo hutulazimu kutembea umbali
mrefu kilometa 10 hadi 15 kwenda ku-
fuata huduma katika Hospitali ya Wilaya
va Siha iliyopo Sanya Juu au kwenda
Hospitali ya Wilaya ya Hai, hali inayotu-
gharimu fedha nyingi na kuhatarisha
maisha ya mama, mtoto na wazee hasa
nyakati za usiku,” alisema Mwalisu.

Dereva bodaboda Saimon Molel,
anasema lipo tatizo la umbali limeku-
wa changamoto kwa wagonjwa licha ya
wao kunufaika kwa kipato kikubwa.

“Ni kweli kuwa wakinamama wa-
napata changamoto kubwa wakati wa
kujifungua hasa nyakati za usiku hula-
zimika kukodisha bajaji au bodabora
kuanzia Sh. 30, 000 hadi Sh. 50,000
kumpeleka hospitali jambo ambalo
ikiwa serikali malizia zahanati ya ka-
ribu nasi wataweza kupata huduma za
kitabibu kwa haraka zaidi,” alifafanua.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Kilusu,
Jacob Mollel, alisema ujenzi wa zahan-
ati hiyo ulianza mwaka 2012 na katika
ujenzi huo imeshatumika kiasi cha Sh.
milioni 59 kutoka serikali kuu, ili kuka-
milisha ujenzi huo inahitajika kiasi cha
Sh. milioni 136.

Alisema zahanati hiyo imesha-
pauliwa lakini bado vitu mbalimbali ili
kukamilika ikiwamo madirisha, milango
na ujenzi wa choo, nyumba za watumi-
shi na uzio.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Buswelu alise-
ma zahanati hiyo ipo hatua za mwisho
kukamilika na kuwa itaanza kutoa hu-
duma Februari mosi, mwaka huu.

Waziri aagiza fedha mfuko wa
jimbo Hai kufanya maendeleo

Na Godfrey Mushi, HAI

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Mwita Waitara, ameagiza kiasi
cha Sh. milioni 42 zinazotoka-
na na fedha za Mfuko wa Jim-
bo la Hai mkoani Kilimanjaro
ambazo hazikutumika katika
mwaka 2018/2019 kupelekwa
kwenye shughuli za maende-
leo. Jimbo la Hai linaongo-
zwa na Kiongozi wa Kambi

Rasmi ya Upinzani Bungeni
na Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe.
Akizungumza na wakuu wa
idara, watumishi na watendaji
alisema fedha hizo zimekaa
kwa muda mrefu hivyo zina-
paswa kuelekezwa kwenye
maendeleo.
Katika maelekezo yake, ali-
sisitiza kuwa uamuzi wa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole

Sabaya, kuamuru kumegwa
kwa Sh. milioni saba kati ya Sh.
mil. 42 za fedha za mfuko wa
jimbo hilo kwa ajili ya kutatua
tatizo la vyoo vya walimu ka-
ya Mnadani lina baraka zote za
Tamisemi. “Natoa maelekezo
upya na mnisikilize, Mkuru-
genzi fedha za mfuko wa jim-
bo za mwaka 2018/19 ambazo
hazijatumika zitumike. Vijiji vi-
ombee miradi na vipewe hizo
fedha hata kama ni za vyoo,”

alisema Waitara.

Mwishoni mwa mwaka jana,
Ole Sabaya, aliamuru Sh. mil-
ioni 42 ambazo ni za Mfuko wa
Jimbo la Hai zimegwe Sh. mil-
ioni 7 na zipelekwe kujenga
choo cha walimu wa Shule ya
Msingi Mijongweni.

Ole Sabaya alitoa maelekezo
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Hai, Yohana
Sintoo, kutoa kiasi hicho cha
fedha na kuzipeleka katika
shule hiyo leo.

Mwon-
goza watalii
kutoka
Kampuni ya
Kili Twende
Adventures
ya Moshi,
Robert
Woisso (ka-
tikati), akiwa
na watalii
katika kilele
cha Mlima
Kiliman-
jaro, eneo la
Stella Point,
jana. PICHA:
JAMES
LANKA

Taa zaing'arisha Moshi, zaimarisha ulinzi

Na Mary Mosha, MOSHI

HALMASHAURI ya Manis-
paa ya Moshi, imeweka taa
zinazotumia mwanga wa jua,
kando kando ya barabara
zake zote, zilizopo Kkatikati
ya mji, pamoja na kata zote
zilizoko pembezoni ili kuima-
risha ulinzi nyakati za usiku.

Hayo yamesemwa na Msta-
hiki Meya wa Manispaa hiyo,
Raymond Mboya, wakati ak-
itoa taarifa ya mwaka 2020,
kwa waandishi wa habari
ofisini kwake juzi kuhusiana
na shughuli za maendeleo
zilizofanywa na halmashauri
hiyo. Mboya alisema lengo ni
kuongeza usalama kwa wa-
tumiaji wa barabara hizo kwa

maana ya wananchi wanao-
toka na kuingia ndani ya mji
wa Moshi.

Kwa mujibu wa Mboya,
Manispaa ya Moshi ilitumia
kiasi cha Sh. milioni 4.5 kila
mwezi kwa ajili ya kughara-
mia huduma za uwashaji wa
taa za barabarani ambazo zi-
natumia umeme wa Tanesco.

“Taa zilizokuwapo kwenye
barabara zilikuwa zinatumia
umeme wa Tanesco, hivyo
halmashauri ikaja na mpango
mkakati wa kuzibadilisha taa
hizo na kuweka taa mpya
zitakazokuwa zikitumia
umeme wa jua, ambapo hadi
sasa tayari zimesha fungwa
taa zaidi ya 600,” alisema
Mstahiki Meya.

Alisema manispaa hiyo
imeshafunga taa 650 zinazo-
tumia mwanga wa jua (sola)
katika maeneo mbalimbali
ikiwamo eneo la ujenzi wa
kituo kipya cha mabasi yaen-
dayo mikoani kinachojengwa
Kata ya Ngangamfumuni na
Kata ya Kiusa.

Mboya alisema kwamba
kufungwa kwa taa hizo zi-
nazotumia mwanga wa jua
zitawezesha kupunguza
gharama kubwa ambazo Hal-
mashauri ya Manispaa Moshi,
ilikuwa ikilipa Tanesco kwa
kila mwezi licha ya kwamba
umeme huo ulikuwa ukikati-
ka mara kwa mara na kusaba-
bisha mji wa Moshi kuwa giza.

“Lengo la kufunga taa hizi

zinazotumia umeme wa jua
ni mkakati wa kupunguza
gharama za uendeshaji wa
mradi wa taa za barabarani
katika manispaa yetu ya
Moshi, tunategemea ifikapo
Aprili mwaka huu taa zote zi-
lizokuwa zimebakia 250
zitakuwa zimekamilika ku-
fungwa na hivyo kujiondoa
kwenye mfumo wa utumiaji
wa umeme wa Tanesco am-
bao umekuwa ni changamoto
kubwa kwetu,” alisema.
Aidha, alisema kufungwa
kwa taa hizo, licha ya ku-
pendezesha mji wa Moshi
pia zitachangia wafanyabi-
ashara kuongeza muda wa
kufanyabiashara, na hivyo
kujiongezea mapato.
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UCHUMI

Na Mary Mosha, HAI

MKOA wa Kilimanjaro, ni mion-
goni mwa mikoa nchini Tanzania
iliyokuwa iikisifika kwa uzalishaji wa
kahawa bora na yenye kukubalika
kimataifa.

Hiyo ilikuwa mbali na kuwa ka-
hawa ilikuwa ikipatikana maeneo ya
Uru, Kibosho, Marangu, Machame,
Siha, Rombo.

Pia wazee wa Kichaga walilifanya
kuwa zao la biashara lililowasaidia
baadhiya watoto kunufaika kwa ku-
pata elimu bora iliyoleta tija katika
taifa.

Katika miaka ya 1990, zao hilo lil-
ianza kudorora kutokana na sababu
mbalimbali zikiwemo za mabadi-
liko ya tabia nchi na mabadiliko ya
kiuchumi yaliyochangia dawa ku-
panda, huku nguvu kazi ya vijana
ikikimbilia mijini na kuwaachia wa-
zee zao hilo.

Pia, soko la kahawa kutokana
na ukosefu wa mpango mkakati, im-
ekuwa likizalishwa chini ya kiwango
na kusababisha kushuka kwa soko la
umoja wa kimataifa.

Serikali iliamua kulivalia njuga
kilimo cha kahawa, na vyama vya
ushirika  vilivyokuwa vikisimam-
ia uzalilishaji ikibaini madudu.

Ni mkakati wa serikali wenye
mchango mkubwa wa Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, imeweka msuku-
mo mkubwa.

Katika kulitimiza, Naibu Waziri
wa Kilimo, Omari Mgumba, alitua
mkoani Kilimanjaro katika taasisi
ya Tafiti ya Kahawa (Tacri), kupata
ufafanuzi wa kinachoendelea.

KUTOKA TACRI
Mkurugenzi Mkuu wa Tacri, Dk.
Deusdediti Kilambo, anasema

wameshafanya utafiti na kubaini
aina 23 za kahawa inayokabiliana na
magonjwa na mabadiliko ya hali ya
hewa.

Dk. Kilambo anazitaja aina 19
za Arabika zenye tija kukabili ma-
gonjwa kama chulebuni na kutu ya
majani, yenye muonjo mzurina aina
nne za Robusta, zenye ukinzani na
minyauko fuzari.

“Katika kulitekeleza hilo, tul-
ishaweka mikakati pamoja Bodi
ya Kahawa nchini (TCB), kubadilisha
miche zaidi ya milioni 20 kwa kila
mwaka, ili kuhakikisha wananchi
wote wanapata miche ya kisasa,”
anasema.

Anasema, hadi kufikia sasa, Tac-
ri ina uwezo wa kuzalisha miche
milioni sita hadi saba kwa mwaka,
hali ambayo haijafikia malengo ya
kuondoamiche yazamani nawalia-
zimia kubadilisha miche milioni 20
kila mwaka.

Anasema, kulingana na tak-
wimu zao  hilo, bado kila mwaka
tunamzigo wa kuzalisha miche bora
zaidi ya milioni 14 au 13 ili tuweze
kufikia lengo jambo ambalo lime-
kuwa tatizo ingawa zipo baadhi
ya halmashauri zinapewa miche
mama, mbegu na wao wanajitege-
mea katika rasilimali fedha kwa ajili
ya uanzishaji bustani.

“Zipo taasisi zinazo tuunga mko-
no ikiwamo vyama vya ushirika,

Naibu Waziri alipot

kusaka jibu la kaha

« TACRI wafunguka jitihada zao, wanakoishia

o NI ‘ma

Naibu Waziri wa Kilimo, Omari Mgumba, akipewa maelezo na mtafiti kutoka Tacri, PICHA ZOTE: MARY MOSHA.

halmashauri, mashirika binafsi na
baadhi ya wakulima wadogo katika
vikundi jambo ambalo ikiwa ush-
irikiano huo utaendelea kwa kasi tut-
aweza kufikia lengo na kubadilisha
miche ya zamani ambayo itaweza
kuleta maendeleo kwa mkulima
mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla,”
anasema.

Sophia Malinga ni mtafiti katika
kitengo cha Usambazaji, Teknolo-
jia na Mafunzo, anasema sababu za
kutokuwapo mwitikio chanya wa
miche wanayosambaza, ni baadhi
ya wakulima kutokuwa na uelewa
wa utunzaji miche hiyo.

“Ni kweli hakuna ufuatiliaji wow-
ote kitaalamu unaofanywa na hal-
mashauri, baada ya kutoa miche
hiyo hali inayowafanya baadhi ya
wananchi kutoipanda au kupanda
bila uangalizi maalumu unaoleta
matokeo chanja,” anasema Mtafiti

Sophia.
NAIBU WAZIRI
Naibu Waziri huyo  anase-

ma, mbali na kuwapo kwa mipango
mikakati iliyoonyeshwa na taasisi

hiyo, lakini bado matokeo haya-
onekani kwa mkulima mmoja
mmoja na taifa.

“Kwa miaka 10 mfululizo serikali
inazalisha kati ya tani milioni 48
hadi 60 licha ya jitihada za serikali
kuongeza mikakati katika kuongeza
uwezo wa uzalishaji kwa watafiti
wake kugundua miche bora ya
kahawa inayostahimili magonjwa,”
anasema.

Anafafanua kuwa, inaonyesha
kuwapotatizola usimamizi naufua-
tiliaji wa miche hiyo = mara baada
ya kuzalishwa na  Tacri kwenda
kwenye halmashauri na vyama vya
msingi, vinavyopewa bila malipo na
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“Serikali haitakubali
kwani malengo yake
ni kutoka kwenye tani
elfu 48 hadi 68 tuli-
yopo kwa sasa hadi
tani 200,000 ya ka-
hawa safi kwa mwaka
baada yamiaka 5
ijayo.

kufanya miche hiyo kutotunzwa na
kuleta matokeo yanayoweza kuleta
mabadiliko kiuchumi.

Anafafanua: “Zipo taarifa za nda-
ni zinazoonyesha kuwa miche hii ya
kahawa bora pamoja na mbegu zina-
zotolewa hazitunzi ipasavyo licha
ya kutolewa bure.

“Serikali haitakubali kwani malen-
go yake ni kutoka kwenye tani elfu
48 hadi 68 tuliyopo kwa sasa hadi
tani 200,000 ya kahawa safi kwa
mwaka baada ya miaka 5 ijayo.

“Naziagiza  halmashauri  kote
nchini pamoja na vyama vya msin-
gi na vikundi vyote vinavyopokea
miche kutoka Tacri, kuhakikisha
zinaboresha kitengo cha usimamizi
na ufuatiliaji wa taarifa ya miche ya
kahawa kule inapokwenda ikiwa ni
pamoja na kufahamu, kitongoji, kjiji
kata pamoja na namba za simu za
mkulima wanaopewa mche hiyo,
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'ua Moshi
wa ‘kudoda’

Judu’ halmashauri hadi ofisa ugani

na ukubwa wa maeneo wa-
nayopanda.”

Agizo lake ni kwamba,
mawasiliano hayo yasi-
ishiwe kuweka kwenye hal-
mashauri na vikundi, kwani
zipo taarifa halmashauri ny-
ingi zinakiuka malekezo ya
Tacri, jambo ambalo serikali
haitakubali.

Ushauri wake ni kuwapo
kikosi cha ufuatiliaji kwa
kila baada ya miezi mitatu
hadi sita, kukagua matokeo
ya upandaji na ushauri,
kila kunakolimwa kahawa
nchini.

“Tumepokea matatizo
ya Tacri kuwa inakabiliwa na
ufinyu wa bajetina ukosefu
wa eneo la uzalishaji (eneo
lenye miundombinu rafiki
ya kukuzia miche), tunaya-
chukua kama serikali na tut-
ayafanyia kazi,” anasema.

WAKULIMA & VYAMA

Mkulima wa Kibo-
sho wilayani Moshi, Agus-
tino Kishumbuo, anase-
ma serikali itafuatilia
uhakika kufahamu maeneo
miche hiyo inakoenda, ku-
saka mabadiliko katika uzal-
ishaji wa zao hilo.

“Zipo baadhi ya hal-
mashauri huchukua miche

hiyo bila kufahamu haliya
halisi ya wakulima katika
maeneo yao na kutokana na
uzembe mkubwa unaofanya
na maofsa ugani katika kila
halmashauri, kwani hawana
muda na kilimo.

Anasema, bado taasisi
Tacri haina nguvu kubwa
ya usimamizi kutokana na
ukosefu wa rasilimali fedha
na vitendea kazi. Anaende-
lea:

“Tunaiomba serikali
kuangalia uwezekano wa
kufanya usimamizi wa kuto-
sha kutoka kwenye Tacrina
mpaka kwa mkulima mwe-
nye pia kuwepo na motisha
kwa Mkulima atakayeweza
kufanya vyema katika usi-
mamizi na utunzaji wa ka-
hawa.”

Agustino Mlay, mkazi wa
Old Moshi, anasema vipo
baadhi ya vyama vya msingi
viongozi wao huchukua
miche na kuiacha kukau-
ka au kuwapa wakulima bila
ujuzi wa namna ya kulima
na kuipanda.

Anasema mpango wa
serikali wa kuzalisha kwa
tija zao hili la biashara, un-
aweza kuleta matokeo bora
ikiwa haitafanywa kwa uba-
baishaji.

MKkuu wa
Tacri, Dk.
Deusdediti
Kilambo,
akitazama
baadhi ya
miche ya

. kahawa
kwenye
kituo chao.
PICHA

- ZOTE:

. MARY MO-
SHA.

s

NS A

Maeneo yaliyoathirika kwa kombora nchini Iran. PICHA: MTANDAO.

Shambulizi la Iran,
bel mafuta yapanda

Na Mwandishi Wetu

GHARAMA za mafuta zimepan-
da nchini Iran, mara tu baada ya
kambi mbili za majeshi ya Mare-
kani nchini Irag kushambuliwa na
makombora.

Inaelezwa, bei ya mafuta ghafla
imepanda kwa asilimia 1.4, sasa
ikiuzwa kwa Dola za Marekani
69.21 (Sh.166,104) kwa pipa
moja.

Wakati tukio linatokea hali ya
mzozo katika ukanda wa Mashari-
ki ya Kati, inaeleza gharama ya
mafuta kwenye soko la dunia
zilishuka kutokana na mzozo uli-
opo katika Ukanda wa Mashariki
va Kati.

Ni shambulio ilikuwa ni kisasi
baada ya kuuawa kwa kamanda
wa juu wa jeshi la nchi hiyo
Qasem Soleimani, lilitokea baada
ya shughuli za mazishi ya Soleim-
ani, aliyeuawa na shambulio la
Marekani siku ya ljumaa.

Kifo chake kulisababisha
wasiwasi kwamba mzozo kati ya
Marekani na Iran, unaweza kuwa
mkubwa zaidi.

Hali hii inaelezwa kuwa in-
aweza kuathiri usafirishaji wa
mafuta kupitia lango la Hormuz
linalotenganisha Ghuba ya Uajemi
na Oman. Takribani asilimia 20
ya mafuta duniani, husafirishwa
kupitia lango hilo linaloungani-
sha eneo la Ghuba na Bahari ya
Arabia.

Mlango wa Hormuz, ni muhimu
kwa wasafirishaji wakubwa wa
mafuta katika eneo la Ghuba -
Saudi Arabia, Irag, Umoja wa
Falme za Kiarabu na Kuwait,
ambazo uchumi wao unajengwa
kutokana na uzalishaji mafuta na
gesi.

[ran, pia inategemea kwa Kiasi
kikubwa njia hiyo kwa ajili ya
kusafirisha mafuta, Taifa la Qatar,
ambalo ni mzalishaji mkubwa du-
niani wa gesi, husafirisha karibu
gesi yake yote kupitia lango hilo.

Baada ya mashambulizi, mam-
laka ya anga ya Marekani yame-
zUia ndege za Marekani kuruka
kwenye anga za Irag, Iran na nchi
jirani na marufuku hiyo pia inahu-
sisha Ghuba ya Oman na maji ya
Kati ya Iran na Saudia Arabia.

Mamlaka hiyo, imesema uamuzi
umechukuliwa baada ya kuwapo
mvutano wa kisiasa na shughuli
za kijeshi katika eneo hilo.

Kabla ya mwongozo wa hivi
karibuni, mamlaka hiyo ilishazuia
ndege za Marekani kupaa umbali
wa chini ya futi 26,000 katika
anga la Irag na kupita kwenye
maeneo ya anga va Iran, Ghuba
na Oman tangu Iran ilipoidungua
ndege isiyo na rubani ya Mare-
kani, mnamo Juni mwaka jana.

Wakati huo huo shirika la ndege
la Singapore, limesema ndege
zake zote hazitapita kwenye anga
va lran.

o Kwa mujibu wa mtandao
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BIASHARA

Na Shaban Njia, KAHAMA

TUMBAKU ni zao kubwa la kibi-
ashara nchini Tanzania na hulimwa
katika mikoa 11, ikiwapatia fursa
wakulima kubadilisha maisha ikil-
inganisha na mazao kama mpunga
na mahindi.

Mikoa hiyo inayolima zao hilo ni
pamoja na Tabora, Mbeya, Kigoma,
Geita, Shinyanga, Kahama, Iringa,
Singida, Songwe, Mara na Mwanza.
Inakadiriwa kuwa na wakulima
zaidi ya 59,000 nchini.

Wilaya ya Kahama, ina zaidi ya
walima tumbaku 8,900 wanaozali-
sha kati ya kilo milioni saba hadi 10
kila mwaka kutoka katika vyama
vya msingi 48.

Mwaka jana wakulima hao wal-
ilima zaidi ya kilo milioni saba za
tumbaku, kinyume na makubaliano
yao na kampuni za ununuzi na ku-
sababisha taharuki ya hatima ya
tumbaku yao.

Serikali ilichukua hatua za hara-
ka kuwatafutia soko kwenye kam-
puni ya Aliance One, JTI, Premium
pamoja na Magefa, huku kampuni
ya usambazaji wa pembejeo ya
Petrobena ikijtosa kuanza kununua
tumbaku msimu wa mwaka huu.

WAZIRI BASHE

Hussein Bashe, Naibu Waziri wa
Kilimo, akiwa kwenye mkutano wa
mwaka wa Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama, (KACU), anasema kila
mkulima anatakiwa kulima zao hilo
bila kupangiwa na kampuni kwam-
ba kiasi cha kulima, ingawa anakiri
kikwazo cha kukosa la uhakika hu-
jitokeza, wakulima wanapokuwa
wamelima ziada.

Bashe anasema, viongozi wa
vyama vya msingi wasiokuwa na
sifa. wamekuwa wakitumia ma-
daraka yao vibaya kuwadidimiza
wakulima wa tumbaku na pamba,
hasa wakati wa urejeshaji fedha
walizokopeshwa za pembejeo na
mbegu.

Pia anawataka wakuu wa mikoa
na wilaya nchini, kuwasimamia vy-
ema viongozi wa vyama vya msingi
na taifa na kuwawajibisha kisheria
wanapokiuka.

“Kama wewe sio mkulima hau-
wezi kuwa kiongozi wa chama cha
msingi. Tunataka kiongozi awe
mkulima, anayejua changamoto
na maumivu anayoyapata mkulima
wakati wa kilimo.

“Wakuu wa mikoa na wilaya,
mhakikishe mnahakiki vyama vya
msingi kama viongozi wake wanas-
ifa na nafasi zao,” anasema Bashe.

Anasema, viongozi wa vyama
vya msingi vya pamba wa mae-
neo mengi vamehujumu fedha za
wakulima na wakulima bado ha-
jawalipwa na wanadai fedha zao
na hiyo ni kwa sababu ya kuchagua
viongozi wasikuwa na sifa.

MIKOPO & PEMBEJEO

Bashe anasema kuwa, ushirika
ndio mwelekeo na njia sahihi ya ku-
wasaidia wakulima kuondokana na
uchumi mdogo hivyo wanapokosa
viongozi wenye sifa, safari ni ku-
waumiza wakulima hasa wa chini.

Anasema, wakulima tumbaku na
pamba, wamekuwa wakibebeshwa
mizigo mikubwa ya madeni ya
mikopo ambayo vyama vya msingi

Naibu Waziri Bashe akanyaga Kahama

awaachia mwongozo Kilimo tumbaku

* RC Shmyang Waziri tufikirie manindi, mpunga

Shughuli za mavuno ya tumbaku.

PICHA ZOTE: MTANDAO
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Kama wewe sio
mkulima hauwezi
kuwa kiongozi wa
chama cha msingi.
Tunataka Kion-
gozi awe mkulima,
anayejua changa-
moto na maumivu
anayoyapata
mkulima wakati
wa kilimo.

na vikuu vya ushirika, vimekuwa
vikikopa kununua pembejeo na
mbolea.

“Tumekuwa tukitengeneza matati-
70 sisi wenyewe kwenye vyama vyetu,
kampuni inalipa fedha za wakulima
wa tumbaku, badala ya kuwalipa
wakulima fedha zao, mnakwenda ku-
nunua pamba na mnazua migogoro
ambayo inatupatia shida kuimaliza,”
anasema Bashe.

KUFUFUA VIWANDA

Bashe anasema, serikali inatarajia
kuvifufua viwanda vyote vilivyokufa
kwa ukosefu wa mitaji na madeni,
vinavyomilikiwa na vyama vikuu
vya ushirika, ili kuwapatia uhakika
wakulima wa zao la pamba kuwa na
uhakika wa masoko yao.

Anasema, kiwanda cha ushirika ki-
natakiwa kuwa mfano wa kuchakata
pamba, itakayokuwa imezalishwa
na wakulima na akadai, viwanda
hivyo vikapata fedha kutoka taasisi
za kibenki kwa riba nafuu, wakulima
wanaweza kupata faida.

Pia anasema moja ya viwanda
vinavyoenda kufunguliwa hivi kar-
ibuni ni cha Masumbwe Lugulu na
cha Chato, ambavyo vina uwezo wa
kuchakata pamba kilo milioni mbili
kwa mwaka.

Anasema mwaka huu, kiwanda
hicho kinatakiwa kuanza kazi na
wakulima waweze kuuza pamba yao
kwa bei nzuri, ikiwa ni pamoja na

kutengeneza mafuta ya pamba na
mashudu.

Bashe anasema, wakulima wengi
wa pamba wameshindwa kujiunga
na vyama vya msingi na kuachana na
kilimo hicho, baada ya viongozi wa
vyama vya msingi kutafuna fedha za
wakulima na kuona hawawasaidii ka-
tika matatizo yao.

RC SHINYANGA

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainabu, katika taarifa yake ya kilimo
cha tumbaku na pamba Shinyanga,
anasema chama kikuu cha ushirika
wilayani Kahama kiweza kuuza tum-
baku yenye thamani ya Dola za Mare-
kani bilioni 13.2.

Anasema, fedha hizo zimezal-
ishwa ndani ya Wilaya ya Kahama
pekee na kuongeza wakulima wa zao
la tumbaku wana mchango mkubwa
kwenye halmashauri, wilaya, mkoa
hadi taifa kwa kutoa ushuru na kuliin-
gizia fedha za kigeni.

Telack, anasema mwaka jana
kilo milioni za tumbaku zililimwa nje
ya mkataba na kuzua taharuki kwa
wakulima baada ya kukosa wanunuzi.

“Usimamizi mzuri wa zao la tum-
baku katika mkoa huu chini ya KACU
ukiwekewa umakini, wakulima wetu
wataweza kunufaika na serikali itapa-
ta kodi ambazo zitasaidia katika ku-
leta maendeleo katika maeneo mbal-
imbali hapa nchini,” anasema Tellack.

Mkuu wa Mkoa anamwomba Nai-
bu Waziri Kilimo, kwamba wakulima

L.’." _‘.;."
wa mpunga na mahindi waweze nao
kuingizwa kwenye vyama vya msingi
na kuuza mazao yao kwa bei nzuri
kama walivyo wa tumbaku na pamba.
Anasema wakulima wa mahindi
na mpunga wanatumia nguvu nyingi
wakati wa kuandaa mashamba, lakini
hupata mavuno yao ni kidogo na wa-
nauza kwa bei ya hasara, ikilinganisha
na nguvu aliyotumia.
Tellack anasema, anaweza ku-

I"i

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe.

ingizwa kwenye vyama vya ushirika
wataweza kukopeshwa pembejeo na
wakulima wa tumbaku na pamba na wa-
naweza kuuza mazao yao kwa bei nzuri
na hii itasaidia hata kuongeza uzalishaji
katika kilimo cha mpunga na mahindi.

Anasema, wakulima mpunga na ma-
hindi wanatakiwa kuanzisha mabwawa
ya maji ya kilimo ili mvua za masika
zinapokatika waendelee na kilimo na
kuzalisha mazao mengi ya biashara na
chakula.

Tellack anasema kuna mikoa nchini
wakulima wake wanavuna mavuno
mara nyingi kwa mwaka.

TUMBAKU BORA

Stanley Mnozya ni Kaimu Mkurugen-
zi Mkuu wa Bodi ya Tumbaku Tanzania,
ansema, tumbaku bora nchini Tanza-
nia inatoka wilayani Kahama katika
Halmashauri ya Ushetu na anawataka
wakulima wa tumbaku kuendelea kue-
ndelea kushika dola kitaifa.

Anasema kuwa, kila mkulima ana-
takiwa kufuata kanuni za kilimo bora ili
kupata tumbaku bora zaidi na itasaidia
kuondokana na ukosefu wa masoko.

Stanley anawataka wakulima wa
tumbaku kutowahusisha watoto katika
kilimo hicho ili baadaye waweze kupata
wataalamu wa kilimo kwa miaka ijayo.

Anasema nchi nyinginezo, mkulima
tumbaku au pamba, anayebainika kuwa-
tumikisha watoto katika shughuli za kili-
mo, mazao yake hayanunuliwi.

KUPANDI MITI
Benson Ndengenye, ni Mrajisi wa
vyama vikuu vya ushirika nchini, anaye-
wataka wakulima wa tumbaku ku-
hakikisha wanapanda miti na kutumia
matawi ya miti katika kukaushia tum-
baku na kutengeneza mabani sanifu.
Anasema, kilimo cha tumbaku ki-

naenda sambamba na utunzaji mazin-
gira, hivyo ni vyema wakulima tumbaku
wakatumia matawi ya miti katika ku-
kaushia tumbaku na sio kukata mti.

Pia anasema, kila Ofisa Mazingira wa
Halmashauri, kunakolimwa tumbaku,
anatakiwa kutoa elimu ya utunzaji maz-
ingira, upandaji miti na namna ya kuka-
ta matawi ya kukaushia tumbaku.

Ndengenye anasema, vyama vikuu
vya ushirika kwa baadhi ya maeneo
vimejitenga na vyama vya msingi na ku-
sababisha vyama hivyo kufanya vibaya
katika kusimamia hazi za wakulima
wake.

Anavitaka hata hivyo amevita vyama
vikuu vya ushirika hapa nchini kuji-
funza namna ya kusimamia vyama vya
msingi kutika Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama, hasa katika kuvielekeza
namna ya kukopa na kurejesha fedha za
bembejeo na utafutaji wa masoko.

MWENYEKITI KACU

Mwenyekiti wa KACU Kahama, Em-
manuel Charahani, anasema umefika
wakati wa kuimarisha mfuko wa pem-
bejeo za kilimo na fedha hizo zinato-
kana na kukatwa kwa kila kilo moja
ya mkulima kiasi cha shilingi 400, ili
wakulima wasiendelee kutegemea fed-
ha za mikopo.

“Fedha hizi zitakaa kwenye akaunti
za AMCOS zenu na zitatumika kwa kuz-
igatia maelekezo ya serikali na zitakuwa
mali halali za wakulima na utaratibu
huu utasaidia kuondokana na mikopo
ambayo tumekuwa tukikopeshwa kila
msimu,” anasema Charahani.

Tahadhari yake, uongozi wa kam-
puni za usambazaji pembejeo kuelekea
katika maeneo mengine kununua na
kugawa pembejeo kwa wakulima kama
Chunya, Kigoma, Mpanda na Serengeti.

BIASHARA KATIKA PICHe

Meneja wa Wakala wa Vipimo Mkoa wa Mwanza (WMA), Albogast Kajungu, akionyesha fimbo ya
kupimia ujazo wa lita za mafuta ya magari yanayobeba petroli, kwa waandishi wa habari waliotem-
belea kituo kipya cha upimaji kilichojengwa mkoani humo na serikali kwa ajili ya kuwapunguzia adha
wafanyabiashara wa vituo vya mafuta wa Kanda ya Ziwa. PICHA: ROSE JACOB

mashauri ya Msalala wilayani Kahama Mkoa wa Shmyanga ana. \/\/ach|mba i wadogo kat|ka eneo
hilo, wameiomba serikali kuv\/akopesha vifaa vya kisasa vya uchimbaji wa madm| PICHA: SHABAN
NJIA

kwa bei ya 350/- hadi 500/-kulingana na ukubwa wake. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

KATIKA kuimarisha uchumi
na kuongeza pato la Taifa kupitia
Sekta ya Utalii nchini, Rais John
Magufuli, Julai mwaka juzi, alizin-
dua rasmi hifadhi mpya ya Taifa
Katente, wilayani Chato mkoani
hapa.

Hapo aliibua shangwe kubwa
na matumaini ya kipato kwa
wananchi wa wilaya za Kyerwa,
Karagwe, Muleba na Biharamulo,
ambazo ni jirani na Chato.

Hifadhi hiyo mpya, kijiografia
iko Kaskazini Magharibi mwa
Tanzania katika mikoa ya Kagera
na Geita. Pia, inadaiwa kuwa cha-
chu ya kuinua uchumi kwa wa-
nanchi hao jirani, pamoja na pato
la Taifa kwa ujumla kupitia utalii.

Hifadhi hiyo ina eneo la uku-
bwa wa kilomita za mraba 4707
na inatajwa kushika nafasi ya tatu
kwa ukubwa, nyuma ya Hifadhi
ya Taifa Ruaha.

Hifadhi hiyo inatokana na
Wizara ya Maliasili na Utalii,
kuyapandisha hadhi mapori ya
akiba ya Burigi, Biharamulo,
Kimisi (BBK) na Rumanyika, hat-
ua iliyoidhinishwa kwa uzinduzi
wa Rais Magufuli.

Sekta ya Utalii nchini inata-
jwa kuchangia pato la Taifa kwa
takribani asilimia 17, kutoka kwa
watalii zaidi ya milioni 1.5 wa-
naofika nchini kutembelea vivu-
tio mbalimbali.

Baadhi ya vivutio vilivyopo
nchini na kutambuliwa na Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii na kusi-
mamiwa na Shirika la Hifadhi
za Taifa Tanzania (Tanapa) ni
pamoja na Arusha, Gobe, Katavi,
Mlima Kilimanjaro, Mahale, Mi-
kumi, Manyara, Ruaha, Serengeti,
Saadan,Tarangire, Uduzungwa,
Kitulo, Mkomazi Saanane na
Hifadhi ya Kisiwa cha Rubondo
mkoani Geita hifadhi mpya ya
Burigi Chato.

WANANCHI

Wakazi jirani wanaipongeza
Wizara ya Maliasili na Utalii na
Rais Magufuli, kwa kupandisha
hadhi mapori hayo kuwa Hifadhi
ya Taifa ya Burigi Chato.

Wakazi wa Biharamulo wanase-
ma mapori hayo kupandishwa
hadhi, pia kunawahakikishia us-
alama wao na kuendesha shu-
ghuli za ufugaji wa mifugo pamo-
ja na kilimo bila kufuata taratibu
za sheria.

“Tunaiomba serikali kupitia
Wizara ya Maliasili na Utalii, ku-
tupatia elimu kuhusu utalii kwa
makundi ya vijana na wazee,
jambo la utalii ni geni Kanda ya
Magharibi,” anasema mkazi wa
Nyakahura Sizya kupatiwa elimu
kuhusu utalii.

Juma Sizya, mkazi wa Nyaka-
hura Wilaya ya Biharamulo, Kag-
era anaeleza matumaini walio
nayo ni kunufaika na kuanzishwa
kwa hifadhi hiyo, licha ya kutoku-
wa na elimu ya kutosha kuhusu
masuala ya utalii naye akirejesha
ombi kwa wizara mama kuwae-
limisha kuhusu utalii.
kata ya Nyakabango, wilayani
Muleba, mkoa Kagera, kilichopo
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Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constatine Kanyasu (wa pili kutoka kulia), akifurahia jambo na wakuu wa wilaya nane, katika Hifadhi ya

Taifa Buigiri Chato.

Naibu Waziri Maliasili apigia debe

hifadhi mpya ilivozinduliwa kwao

« Wakazi furaha ‘'mpaka basi’, ombi lao elimu
« RC Ceita aorodhesha neema uchumi kibao
Mkuu: Maajabu kibao, zahanati asili

» Mhifadhi
66

Mbunge huyo anakiri,
kabla ya mapori ku-
pandishwa hadhi kuwa
Hifadhi ya Taifa, hali

ya usalama ilikuwa si
shwari sana, kutokana
na mapori kukosa ulinzi
sahihi, kuna matukio ya
magari kukumbwa na
uhalifu.

umbali wa kilomita 10 kutoka
iliko hifadhi hiyo, anasema kuwa
kitendo cha serikali kuyapandisha
hadhi mapori hayo kuwa Hifadhi
ya Taifa, ni mwarobaini dhidi ya
matukio ya uhalifu kwenye bara-
bara ya Mwanza, Geita Muleba
Bukoba na Biharamulo.

Mateso anaongeza, ilhali utalii
unakuja, kuna faida na hasara
zake, kwa ni ajali kuna mashamba
na makazi yanayoingia ndani ya
eneo la hifadhi, itabidi kuham-
ishwa.

MBUNGE

Mbunge wa Biharamulo, Os-
sca Mkasa, anasema asilimia 54
ya eneo la wilaya hiyo ni hifadhi.
Pia matumaini ya wananchi wake
ni kuona uchumi wa wilaya hiyo

na Taifa kwa jumla unapaa kupitia
sekta ya utalii.
Anasema,

wakazi wanaoishi
fadhi wanajishughulisha na kilimo
cha mazao ya aina mbalimbali, pia
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (Tan-
apa), kwa kushirikiana na Wizara
ya Maliasili na Utalii wana wajibu
wa kuhakikisha wanatoa elimu
kwa wakazi wa wanaoishi kuzun-
guka hifadhi hiyo.

Mkasa anasema Tanapa wa-
natakiwa kutoa elimu kwa ku-
washirikisha madiwani  wa
halmashauri za  Biharamulo,
Karagwe, Muleba, Kyerwa na Cha-
to, ili kuwajengea uwezo wa mas-
uala ya utalii, kwani wengi wao
bado hawautambui vizuri utalii.

Anasema, kiu yake kubwa pindi

mradi huo utakapoanza rasmi
ni kuona Tanapa inawawezesha
sekta ya kilimo kupitia fedha ya
huduma ya jamii, kwa kuwa waka-
zi hao wanategemea kilimo cha
mazao ya chakula na biashara,
hali iyakayosaidia kujenga uhu-
siano mzuri kwa jamii inayozun-
guka hifadhi mpya.

Mbunge huyo anakiri, kabla ya
mapori kupandishwa hadhi kuwa
Hifadhi ya Taifa, hali ya usalama
ilikuwa si shwari sana, kutokana
na mapori kukosa ulinzi sahihi,
kuna matukio ya magari kukumb-
wa na uhalifu.

Pia Mkasa anafafanua kwamba
halmashauri jirani zilipoteza
mapato ya ushuru wa mazao ya
misitu.
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Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Mhandisi Robert Luhumbi, anase-
ma Hifadhi ya Burigi Chato, katika
ukanda wa Magharibi itachangia
kuwepo idadi kubwa ugeni wa
watalii kwa hifadhi, kutokana na
kuwapo kiwanja kikubwa cha
ndege cha kimataifa wilayani
Chato.

Alipozinduliwa hifadhi hiyo,
Rais Magufuli, alisema inafungua
milango ya fursa kubwa kwa wa-
fanyabiashara wa Geita na mikoa
jirani, kuwekeza katika Sekta ya
Maliasili na Utalii, ikiwamo ujenzi
wa hoteli za kitalii, sambamba na
utangazaji utalii.

Mkuu wa Mkoa Luhumbi, anase-
ma mbali na hifadhi hiyo mpya ya
Burigi Chato, mkoa wa Geita una
Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa Cha
Rubondo, ambacho kiko pemb-
ezoni mwa Ziwa Victoria.

“Kwa wageni wasiokijua kisiwa
hiki, kinaundwa na visiwa tisa vi-
dogo. Kisiwa hiki pia ni makazi na
mazingira ya kuzaliana samaki,
wakiwamo sato na sangara wenye
ukubwa wa uzito wa kilo zaidi ya
100,” anasema Mkuu wa Mkoa.

Wanyama wanaopatikana
katika hifadhi hiyo ni pamoja na
kiboko, pongo, nzohe, fisi maji,
mamba na pimbi, wanaobadilis-
hana makazi na wanyama wen-
gine waliohamishiwa katika hi-
fadhi hiyo kama sokwe, tembo,
mbega weusi na weupe na twiga.

WAZIRI KANYASU

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii na Mbunge wa Geita Mjini,
John Kanyasu, anaiambia Nipashe
kuwa Tanzania inatajwa kushika
nafasi ya pili duniani kwa kuwa
na vivutio vya utalii, baada ya nchi
ya Brazili.

Kanyasu anasema, hivyo idadi
ya watalii hao wanatembelea hi-
fadhi mbalimbali nchini bado hai-
toshi kutokana na uwepo wa vivu-
tio vingi na anakiri kuwa Sekta ya
Utalii.

Anasema, hifadhi hiyo mpya in-
atarajia kupata watalii wengi hata
kutoka nchi za jirani za Kenya, Bu-
rundi, Rwanda.

Kanyasu anasema, nchi nyingi
duniani zimefanikiwa katika Sekta
ya Utalii, kutokana na wananchi
wake kuwa na utamaduni wa
kutembelea hifadhi zao.

Anasema wizara yake, imeanza
kampeni ya kuwatumia viongozi
wa serikali, kama wakuu wa wilaya
na mkoa kuhamasisha wananchi
kutalii kwenye vivutio jirani.

Niabu Waziri huyo, anasema
viongozi hao wanapotembelea Hi-
fadhi za Taifa, wakaelimishwa fur-
sa zilizopo kwenye sekta ya utalii
watakwenda kuhamasisha taasisi
mbalimbali shule za sekondari
msingi pamoja na wanafunzi wa
vyuo vikuu, hali itakayosaidia
kuongeza mapato katika sekta ya
utalii.

Hata hivyo, anasema lengo
la Wizara ya Maliasili na Utalii,
ni kuhakikisha ifikapo mwaka
2020 idadi ya watalii wanaofika
kutembelea hifadhi za Taifa in-
aongezeka na kufikia zaidi ya
milioni mbili kwa mwaka, ili
kuongeza pato la Taifa kupitia
sekta ya utalii.

Naibu Waziri Kanyasu akatumia
fursa hiyo, kutoa wito kwa waka-
zi wafanyabiashara wa mikoa ya
Kagera, Geita na Mwanza pamoja
iliyopo jirani, wabuni kuwekeza
kwenye hifadhi mpya ya Burigi
Chato.

Anasema, baada ya hifadhi

Wanyama ndani ya hifadhi hiyo.
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WIZARA YA MALIASILI NA UTALII
HIFADHI YA TAIFA BURIGI - CHATO
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Rais John Magufuli alipozindua Hifadhi ya Taifa Buigiri Chato.

hiyo kutangazwa kuwa Hifadhi ya
Taifa Julai 5 mwaka juzi, Tanapa
walitengeneza miundombinu ya
barabara na viwanja vidogo vya
ndege hifadhini, ikiwa ni hatua
mojawapo kuweka mazingira ma-
zuri kwa watalii.

Pia anaongeza, wizara hiyo huz-
ingatia sheria kwa kuwapa kip-
aumbele ajira za muda na wakazi
wanaoishi kuzunguka katika hifa-
dhi.

VIVUTIO

Ofisa Mhifadhi Mwandamizi,
Hera Haima, anasema Hifadhi
ya Burigi Chato, inasifiwa kuwa

PICHA ZOTE: MTANDAO.

‘Serengeti ya Pili’ kutokana na
wanyama wengi pamoja na maz-
ingira mazuri ya kuvutia watalii,
yanafanana.

Mhifadhi huyo anaelezea ndani
ya Msitu wa Rumanyika, kuna ki-
vutio cha maji moto kinachotumi-
ka kutibu magonjwa mbalimbali;
Msitu wa Mutagata uliopo katika
na kivutio cha maajabu cha kutibu
tiba asilia.

“Msitu wa Rumanyika kuna ki-
vutio cha maji moto kinachotumi-
ka kutibu magonjwa mbalimbali,

kinachotumika kutibu watu wag-
onjwa pamoja na waliovunjika
miguu,” anasema Mhifadhi Mwan-
damizi Haima.

Anaongeza kuwa, wagonjwa
mbalimbali wakiwamo watu wal-
iovunjika miguu na wenye kifafa,
wamekuwa wakifika kutibiwa na
kupona kivutio hicho kimekuwa
kimbilio kwa wagonjwa lukuki
misiri ya hospitali ya rufani kwa
wagonjwa wenye magonjwa sugu.

Tabibu Rubanda Kayanda,
anasema kabla ya mgonjwa ku-
patiwa matibabu, ni lazima ku-
fuata masharti yanayotakiwa, iki-
wamo kufunga jiwe kwenye jani la
mgomba na kisha kuliweka juu ya
kisima na kunawa maji usoni mara
tatu na kunywa mara tatu, kisha
kuanza matibabu

Kayanda anasema, chanzo hi-
cho cha maji kinatibu watu ma-
gonjwa mbalimbali eneo hilo kuna
nyoka mkubwa ambaye amekuwa
akitokea kwa nyakati tofauti, ku-
tumia maji hayo na hairuhusiwi
kumjeruhi wala kumuua kwa
kuwa hana madhara kwa binada-
mu.

MHIFADHI MKUU

Mhifadhi Mkuu wa Burigi Chato,
Damiani Saru, anataja vivutio vya
wanyama ambao ni twiga pofu,
pundamilia, nyati, swala, pala, ny-
emera, tohe kuro,chui ,fisi pamoja
na ainayandege wenye rangiza
kuvutia wakiwemo ndege mwara-
bu ,hondohondo, tai, bata maji.

Aidha, anataja wanyama wa
majini kama samaki, mamba na
kiboko walioko ndani ya hifa-
dhi hiyo, huku akiwahakikishia
wawekezaji watalii usalama wao.

DC ZIARANI

Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Mkoa
Morogoro Siriel Shaidi, aliyekutwa
na Nipashe hifadhini, anaishauri
Wizara ya Maliasili na Utalii kuan-
zisha ufugaji nyuki kwenye hifadhi
hiyo, kutokana na kuwa na eneo
kubwa na mandhari ya kuvutia
kwa watalii.
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HABARI KITAIFA

330 wafutiwa
matokeo

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mitihani (Necta) limef-
uta matokeo ya watahiniwa 333
waliobainika kufanya udanganyifu
katika mitihani yake ya upimaji ya
darasa la nne, kidato cha pili na
kidato cha nne mwaka jana.

Dar es Salaam jana, Katibu Mtend-
aji wa baraza hilo, Dk. Charles
Msonde, alibainisha kuwa kati ya
watahiniwa hao, 142 ni wa darasa
la nne, 29 ni wa kidato cha pili na
162 ni wa kidato cha nne.

Alisema baraza hilo pia limezuia
kutoa matokeo ya watahiniwa 538
ambao walipata matatizo ya kiafya
na kushindwa kufanya upimaji au
mtihani kwa masomo yote au idadi
kubwa ya masomo.

“Watahiniwa husika wame-
pewa fursa ya kufanya upimaji
au mtihani kwa masomo ambayo
hawakuyafanya kwa sababu ya
ugonjwa mwaka huu.

“Waliopata fursa hii ni watahi-
niwa 78 wa upimaji wa kitaifa wa
darasa la nne, 225 ni wa upimaji
wa Kitaifa wa kidato cha pili na 235
ni wa mtihani wa kidato cha nne.

Alisema takwimu za matokeo
hayo zinaonyesha kuwa watahi-
niwa wamefanya vizuri zaidi katika
mMasomo mengi ya msingi ambapo
ufaulu wa masomo uko juu ya
wastani kati ya asilimia 51.25 na
91.31.

“Takwimu za matokeo zinao-
nyesha kuwa watahiniwa hawaku-
fanya vizuri katika masomo mawili
ambayo ni Fizikia na Hesabu,
japokuwa katika somo la Fizikia
ufaulu umeendelea kuimarika ku-
toka asilimia 45.5 kwa mwaka 2018
hadi asilimia 48.38 mwaka 2019,”
alisema.

Dk. Msonde alitumia fursa hiyo
kueleza kuwa matokeo hayo haya-
jachelewa kutolewa na kwamba
yametoka kwa mujibu wa tara-
tibu zao za baraza na kuitaka
jamii kutumia mitandao ya kijamii
inavyotakiwa badala ya kufanya
upotoshaji.

ni Naibu Katibu Mtendaji wa Baraza hilo, Athumani Salum. PICHA: MIRAJI MSALA

Kilio, kicheko matokeo kidato cha nne

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mitihani (Necta)
limetangaza matokeo ya mti-
hani wa kidato cha nne mwaka
jana, yakionyesha sura mbili
za ‘kilio na kicheko’ kwa wa-
husika.

Wakati wasichana wakien-
delea kuongoza kwa ufaulu
kitaifa, upande wa pili wa
sarafu unaonyesha wavulana
wamezidiwa tena katika nafasi
10 za watahiniwa bora kitaifa.

Katika kile kinachoonyesha
hali si nzuri kwa watahiniwa
wa kiume, safari hii wasichana
wanane wameingia katika
orodha ya watahiniwa 10 bora
zaidi kitaifa.

Matokeo hayo yalitangazwa
jana jijini Dar es Salaam na Ka-
tibu Mtendaji wa baraza hilo,

Dk. Charles Msonde, yakionye-
sha kuwa kati ya wasichana wa-
nane walioingia katika orodha
ya wakali 10 kitaifa, saba wana-
toka shule moja ya St. Francis
Girls ya Mbeya.

Mtahiniwa Joan Ritte kutoka
shule hiyo ndiye ayeibuka kid-
edea zaidi kitaifa kwa mwaka
2019. Baraza pia limeanika
orodha ya shule 10 zilizoon-
goza ufaulu kwa miaka mitatu
mfululizo ni Ibun Jazar Islamic
(Pwani), St. Achilleus Kiwanuka
Kijwire (Kagera), Mlalo (Tan-
ga), Paramiho Girls (Ruvuma),
Huruma Girls (Dodoma), St.
Augustine Tagaste (Dar es Sa-
laam), Nyaishozi ( Kagera),
Waja Boys (Geita), Boniconsili
Mabamba Girls (Kigoma) na St.
Getrude Mlandizi Girls (Pwani).

Wakati shule hizo zikien-

delea kufanya vizuri, baraza
limetaja orodha nyingine ya
shule 10 zilizoshuka ufaulu kwa
miaka mitatu mfululizo kuwa
ni Mbwego (Tanga), Mbezi
Beach (Dar es Salaam), Maa-
had Istigama (Kusini Unguja),
Mwaniko (Mwanza), Nyamtele-
la (Mwanza), Gombe High
School (Kigoma), Alliance Rock
Army (Mwanza), Ndomba (Kag-
era), Glorious Academy (Mjini
Magharibi) na Kirinjiko Islamic
Seminary (Kilimanjaro).

Mikoa pia haijaachwa nyu-
ma, Necta ikieleza kuwa mikoa
mitatu iliyofanya vizuri zaidi
kwa sasa ni Kilimanjaro, Aru-
sha na Iringa na iliyoongeza
ufaulu kwa kipindi cha miaka
mitatu ni Iringa, Njombe na
Ruvuma. Baraza pia limetoa
orodha ya halmashauri 10 zi-

lizoongoza ufaulu kwa miaka
mitatu ambazo ni Madaba (Ru-
vuma), Mbinga (Ruvuma), Maf-
inga (Iringa), Bukoba (Kagera),
Mpimbwe (Katavi), Pangani
(Tanga), Kasulu (Kigoma), Ir-
inga (Iringa), Njombe (Njombe)
na Kilolo (Iringa).

Wakati viongozi wa hal-
mashauri hizo wakifurahia
taarifa hizo, sura nyingine ya
huzuni iko kwa viongozi wen-
zao katika halmashauri 10 zi-
lizoshuka kiufaulu kwa miaka
mitatu.

Kwa mujibu wa Dk. Msonde,
halmashauri hizo ni Mafia
(Pwani), Kibiti (Pwani), Geita
(Geita), Kakonko (Kigoma),
Kondoa (Dodoma), Mpanda
(Katavi), Kishapu (Shinyanga),
Kiteto (Manyara), Bumbuli
(Tanga) na Malinyi (Morogoro).

Mwanafunzi aliyeongoza afunguka mazito

Na Elizabeth Zaya

MWANAFUNZI aliyeshika na-
fasi ya kwanza katika matokeo ya
mtihani wa taifa wa kidato cha
nne kutoka Shule ya Sekondari
Joan Ritte (17), ametoa ya moyoni
baada ya kutangazwa matokeo
hayo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Joan alisema siri ya kupata ma-
tokeo hayo mazuri ni kujituma
kwenye masomo, jitihada za wal-
imu katika kuwafundisha, jitthada
za wazazi kumsimamia na msingi
wa hofu ya Mungu.

“Sikutegemea kama ningepata
matokeo haya leo. Safari ya elimu
tangu nijiunge na shule hii hai-

kuwa mbaya. Siku zote nilikuwa
sitoki katika ‘top four’ (wanne
bora) lakini sikutegemea kama leo
hii ningekuwa mbele kuliko wen-
zangu. Nilikuwa naona hizo nafasi
ni za watu wengine tu,” alisema
Joan na kuongeza:

“Kabla ya mtihani nilikuwa
nimejiandaa kiasi nikajiamini
kwamba nitafaulu, lakini ilipofika
siku yenyewe ya mtihani, nilipat-
wa kidogo na hofu ya mtihani. Nili-
waza kwamba huu ndio mwanzo
wangu wa kuandaa maisha na je,
nisipofanya vizuri itakuwaje?

Lakini nilikumbuka msingi
wa imani ambao tumejengewa
shuleni, nilimwamini Mungu ni-
kapata nguvu, nikafanya mtihani
wangu vizuri.

“Sitaisahau katika maisha yangu
yote ile shule yangu. Mwanzoni
wakati naingia pale nilikuwa si
mtu wa kusali sana, lakini kuto-
kana na misingi iliyoko pale nili-
jikuta ni mwombaji mzuri maana
ilikuwa kama sehemu ya mambo
muhimu pale na ilinisaidia kuni-
jengea msingi mzuri wa maisha.

Nilifundishwa nidhamu ya hali
ya juu na namna ya kuishi na watu
wote na kujituma kwa kila jambo.
Kwa hiyo ukichanganya na msaada
mkubwa niliokuwa napewa na wa-
zazi wangu vilinisaidia sana.”

USHAURI WA DADAYE

Alisema jambo lingine ambalo
lilichangia kufanya kwake vizuri

ni dada yake ambaye naye katika
mtihani wake wa mwisho wa ki-
dato cha nne, aliingia katika nafasi
ya wanafunzi 10 bora.

“Kitu kingine ambacho kilin-
iongezea nguvu na kuona hata
mimi ninaweza, ni dada yangu
ambaye aliwahi kufanya vizuri na
kushika nafasi ya 10 kwa wasicha-
na waliokuwa wamefanya vizuri
kitaifa katika

mtihani wao, nilihakikisha na
mimi nakazana angalau nifike
hapo, kwa sababu pia wazazi wan-
gu na ndugu walikuwa wananihu-
sia hivyo na kunitolea mfano huo
kila mara.

“Lakini ninachoshukuru dada
yangu naye alivyoona hivyo ali-
jua nitapaniki, akanituliza kwa

kuniambia nisisikilize maneno
ninayoambiwa na watu kwamba
nisipambanie matokeo wanayo-
taka wao, bali nihakikishe natumia
uwezo wangu na kumtegemea
Mungu. Nililishika sana lile neno
na nilipoingia kwenye chumba cha
mtihani nilitulia, niliomba Mungu
anisaidie kuniondolea zile sauti
nilizokuwa naambiwa kwamba
lazima nifanye kama alivyofanya
dada yangu,” alisema.

SAFARI YA MAISHA
Joan alisema anatoka katika fa-
milia ya baba na mama ambao ni

watumishi wa umma wenye

INAENDELEA UK. 8
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BIASHARA

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mkuu wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), Mhandisi De-
usdedit Kakoko, ana simulizi ya
mambo makubwa ambayo mam-
laka hiyo inajivunia kufanyika
ndani ya miaka minne ya awamu
iliyopo ya serikali.

Kakoko, anataja kwanza wa-
najivunia kukua kwa uwezo wa
bandari zilizopo bahari kuu na
maziwa makuu yote nchini na ma-
boresho makubwa yaliyofanyika
katika bandari zote nchini.

Pia anataja lingine ni mabore-
sho makubwa ya mifumo ya
utendaji kazi ambayo imechangia
kuongeza idadi ya shehena zinazo-
hudumiwa bandarini na ongeze-
ko la mapato tofauti na miaka ya
nyuma.

“Katika miaka minne ya kip-
indi cha serikali ya awamu ya tano
mambo mengi yamefanyika TPA,
ambayo tuna haki ya kujivunia, na
katika kupima uwezo wa bandari
ni pamoja na kuangalia tani za
shehena ambazo tunazihudumia
ukilinganisha na kipindi kilicho-
pita.

“Kipindi cha nyuma, kuna hata
baadhi ya watu walikuwa wana-
tudhihaki kwamba bandari haina
mizigo, ni nyeupe na baadhi waki-
tamani hata kupiga picha, lakini
kwa sasa wenyewe wanashuhudia
mambo makubwa yanayofanyika
bandarini, shehena zimeongezeka
kwa kiwango kikubwa sana, hawa-
na la kusema tena, kazi zinafanyi-
ka kwa uwazi na ubora.

“Mafanikio yaliyopo TPA kwa
sasa ni sawa na mtu ambaye al-
ilima shamba na kutarajia kuvuna,
hayajaja kwa bahati mbaya, ni mi-
pango madhubiti ambayo tumeji-
wekea ndiyo imesaidia kufaniki-
sha yote haya.”

Kakoko anasema, sasa, tayari
imeimarisha pia ushirikiano na
taasisi nyingine kufufua miun-
dombinu yote ambayo kwa namna
moja ama nyingine ina uhusiano
wa kufanikisha shughuli za biasha-
ra za bandari ikiwamo kufufua
meli kwa ajili ya kutumika kube-
bea shehena na mizigo.

“TPA imekuwa ikishirikiana na
taasisi nyingine ili kufufua meli na
miundombinu ya bandari nchini
na kazi hii imekuwa ikifanyika
kwa mafanikio makubwa. Kwetu
sisi tukiona kuna meli nyingi tu-
napata usingizi, lakini meli zikiko-
sekana hata usingizi hauji kabisa,”
anasema Kakoko.

“Na ushirikiano huu umeanza
kuzaa matunda, meli kwa sasa
ni nyingi katika bandari zetu za
Tanga, Mtwara nyinginezo na zina
uwezo mkubwa, kwa hiyo tukiona
mafanikio ya namna hiyo ndiyo na
sisi tunapata usingizi, kadhalika
zikipungua hata kulala na ukapata
usingizi inakuwa shida.”

KULIVYOKUWA

Kakoko anasimulia wakati wa-
naanza kazi katika kipindi cha
kwanza na bodi mpya mwaka
2016, meli zilikuwa chache sana na
hali hiyo ilianza mwaka 2014/2015
na kwamba ndicho kipindi mzigo
wa shehena ulipungua.

Kakoko anasema, ili kutoka ka-
tika hali hiyo, TPA ililazimika ku-

Mhandisi Kakoko: Miradi ya
JPM imetupaisha Bandari

« Asema, kila alichokibuni kimekuwa ‘dil
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamla-
ka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), Mhandisi
Deusdedit Kakoko.
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Tunamshukuru sana
Rais Magufuli kwa
kufufua viwanda kwa
sababu hivyo kwetu
kama bandari ni faida,”
anasema Kakoko na
kuongeza:
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jitoa na kuhakikisha inaweka m
pango madhubuti ya kuondokana
na changamoto hiyo.

Anasema mwanzoni walianza
kwa kuhudumia tani milioni 14.7
kwa mwaka, lakini walipoanza kui-
marisha zaidi huduma bandarini
wakafanikiwa kufikia tani milioni
18.1 hali ambayo iliwapa nguvu ya
kuendelea kujiimarisha katika mi-
fumo ya utoaji huduma.

Anataja jitihada hizo zilianza
kuzaa matunda na hivyo kufikia
hatua ambayo waliiona kwamba
ndiyo inafaa kwenda nayo.

Kakoko anasema walihakikisha
wanaendeleza mapambano hayo
mpaka sasa ambapo wanaona
wana haki ya kujivunia na kile kin-
achofanyika japokuwa wanaende-
lea kujiimarisha.

Kakoko anasema mbali na
kuongezeka kwa shehena ambazo
zimetokana na jitthada hizo, pia
kumekuwa na ongezeko la uku-
sanyaji wa mapato ambayo ya-
mepanda ikilinganisha na huko
nyuma na kwamba kwa upande
wa shehena walikuwa na ongeze-
ko la asilimia 6 hadi 7 kipindi cha
kwanza na sasa wamefikia asilimia
tisa hadi 11 kwa mwaka.

“Katika upande wa makusanyo
ya fedha nako wakati tunain-
gia  tulikuta wanakusanya Sh.
bilioni 300 hadi 320, ikabidi tuji-
wekee malengo ambayo tulifani-
kiwa kukusanya Sh. bilioni 608 ,
na mpaka sasa tunavyozungumza
tumepanda hadi kufikia Sh. bilio-
ni 940 na mkakati wetu ni kufikia
Sh. trilioni 1.40 kila mwaka.”

Pia anasema mafanikio hayo ni
zao la mikakati mipya na imara
waliojiwekea, ikiwamo kuongeza
shehena na utoaji huduma kwa
wateja wao.

Anaeleza mafanikio hayo yana-

MAE RS K

tokana na mfumo wa upimaji wa
utendaji kazi na ukusanyaji wa
mapato kwa kila bandari na kwa
kila mfanyakazi katika kila eneo.

Kwa mujibu wa Kakoko, TPA
wangjivunia kipindi cha miaka
minne ya serikali ya awamu ya
tano ni kuwa na uwezo wa kutoa
gawio kwa serikali.

“Kwa hiyo mapato ya fedha
ambayo yanapatikana sasa TPA
yanawiana kabisa na shehena
tunayoihudumia, tunataka kuji-
hakikishia kuendelea kuhudumia
shehena nyingi zaidi siku hadi
siku.

“Tunamshukuru  sana  Rais
Magufuli kwa kufufua viwanda
kwa sababu hivyo kwetu kama
bandari ni faida,” anasema Kakoko
na kuongeza:

“Miradi inayoendelea nchini

I kwao TPA

kwetu inatuinua sana sisi kama
TPA, kwa mfano mradi wa reli
kuna vyuma ambavyo vinaingia
nchini, pamoja na mitambo min-
gine ambavyo vinapoletwa kwa
kupitia kwenye bandari zetu, tu-
napata fedha.

“Hata mradi wa umeme wa
Bwawa la Mwalimu Nyerere nako
tutapata fedha kwa sababu ma-
lighafi za ujenzi zitapita kwenye
bandari yetu.”

Pia anasema muda wa upa-
kuaji na upakiaji wa shehena kwa
sasa unatumika kwa usahihi na
hivyo kuruhusu au kutoa mwan-
ya wa kuhudumia mizigo mingi
bandarini.

“Muda gani meli inakaa kwenye
gati. Tangu unapofungua kamba
ya kwanza hadi unapoifunga na
kuanza kuondoka. Tunajitahidi
kuhakikisha tunaanza kuhesabu
muda tangu ilipofungwa kamba
ya kwanza maana ile ni huduma,
ukichelewa kufunga kamba ni ku-
poteza muda,” anasema Kakoko.

“Pia muda unaotumika kupakia
na kushusha shehena nao una-
hesabiwa na  inatakiwa muda
uwe mdogo hata kama mzigo ni
mkubwa kwa sababu hiyo nayo
inasaidia kupima uwezo wako wa
kutoa huduma, eneo ambalo tu-
mefanikiwa kwa sasa,” anasema
Kakoko.

Kwa mujibu wa Kakoko, wame-
fanikiwa katika kipindi ambacho
kuna amani kwa nchi, pamoja na
uhusiano mzuri kati yao na wadau
wa bandari.

“Amani iliyopo nchini na uhu-
siano mwema kwa jamii kupitia
biashara hurudisha wateja, kwa
sababu hakuna mteja anayekuba-
li kuleta vitu vyake mahali penye
kelele au katika eneo ambalo muda
wowote kuna uwezekano wa ku-
tokea vita na mzigo ukapotea,”
anasema Kakoko.

Sehemu ya bandari Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Barabara Mbeya-Tabora yafunguliwa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI imeifungua bara-
bara ya Mbeya-Tabora iliyokuwa
imefungwa kwa muda wa wiki
mbili kupisha ukarabati wa dara-
jalaMto Lupa ambalo lilibomoka
na kukata mawasiliano kati ya
mikoa hiyo katika Kata ya Matun-
dasi wilayani Chunya.

Daraja hilo lilikatika Septemba
mwaka jana, baada ya gari la
mkandarasi anayejenga bara-
bara ya Chunya- Makongolosi le-
nye uzito mkubwa kupita, hivyo
likatengenezwa daraja la muda
ambalo lilikuwa linatumika
mpaka Desemba 27, mwaka jana
lilipofungwa.

Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa wa Mbeya iliifunga bara-
bara hiyo na kuamuru magari
yote yapite barabara ya Mkwaju-
ni kufuatia watu wawili kudaiwa
kufa maji walipolazimisha ku-
vuka mto huo kwa miguu wakati
umejaa.

Akifungua daraja hilo ambalo

limekarabatiwa na Wakala wa
Barabara nchini (Tanroads) Mkoa
wa Mbeya, Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Maryprisca Mahundi,
alipiga marufuku magari yenye
uzito wa zaidi ya tani 10 kupita.

Alisema magari yanye uzito
huo yataendelea kupita kwenye
daraja la chini na endapo mto
utakuwa umejaa yatalazimika
kusubiri mpaka maji yapunguwe
ndio yapite.

Alisema magari mengine yote
yaendelee kupita katika daraja
hilo ambalo limekarabatiwa
huku akilitaka Jeshi la Polisi kusi-
mamia daraja hilo ili lisibomoke
tena.

“Namwagiza Mkuu wa Kikosi
cha Usalama Barabarani wa
Wilaya ahakikishe anapanga
askari katika eneo hili kila siku
kwa ajili ya kutoa maelekezo
kwa madereva wanaopita katika
eneo hili, kuna wengine hawajui
kilichokuwa kinaendelea hapa,”
alisema Mahundi.

Alisema baada ya barabara

hiyo kufungwa baadhi ya shu-
ghuli za uzalishaji mali katika
wilaya hiyo zilikwama kutokana
na kukosa usafiri na kwamba
baadhi ya watu waliacha kufanya
kazi kwa kuepuka kuongezeka
kwa gharama za uendeshaji wa
shughuli zao ikiwamo uchimbaji
wa madini.

Akitoa taarifa ya ukarabati
wa daraja hilo, Kaimu Meneja
wa Tanroads Mkoa wa Mbeya,
Mhandisi Magesa Mwita alisema
daraja hilo limekamilika ndani
ya wiki mbili kama walivyokuwa
wameagizwa na Kamati ya Ulinzi
na Usalama.

Alisema kwa sasa daraja hilo
liko imara na linafaa kuendelea
kutumika, lakini kwa magari
yasiyozidi tani 10 na akamwom-
ba Mkuu wa Wilaya kuwasaidia
kulinda daraja hilo.

Alisema daraja hilo kwa sasa
litakuwa linatumika kwa muda
kabla daraja la kudumu linalo-
jengwa na Mkandarasi anayejen-
ga barabara ya Chunya- Makon-

golosi likiwa bado halijakamilika.

“Kwa sasa mkandarasi anaen-
delea kujenga barabara hii kwa
kiwango cha lami na kuna daraja
la kudumu na imara ambalo lina-
jengwa upande wa juu, likishaka-
milika tutaachana kabisa na hili,”
alisema Mwista.

Nao baadhi ya wananchi wa
Kata ya Matundasi waliishukuru
serikali kwa kuifunga barabara
hiyo kwa muda wakidai kuwa
endapo wangeendelea kuvuka
chini maafa yangetokea mengi
zaidi.

Mmoja wa wananchi hao,
Amos Simon, alisema kabla ya
kufungwa kwa barabara hiyo
kuna wananchi walizama na
wakafa na wengine wakaokolewa
hali ambayo ilikuwa inahatarisha
maisha ya watu wengi.

Alisema hata gharama za usafi-
ri ziliongezeka katika wilaya hiyo
kutokana na kwamba walikuwa
wanalazimika kutumia barabara
ya Mkwajuni wanapotaka kwen-
da Mbeya Mjini.

Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara Tanzania (Tanroads), Mkoa wa Mbeya, Magesa Mwita (wa pili kulia), akitoa maelezo kwa Mkuu
wa Wilaya ya Chunya, Maryprisca Mahundi, namna daraja la Mto Lupa, lililokuwa limefungwa kwa wiki mbili lilivyokarabatiwa. PICHA:
NEBART MSOKWA

TFS yafunguka
Ukataji wa miti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Wakala wa
Misitu Tanzania (TFS) Mkoa wa
Mbeya, umesema unakabili-
ana na tatizo la kasi kubwa ya
ukataji wa miti kwenye misitu
va hifadhi unaofanywa na wa-
nanchi, hali ambayo inahatari-
sha ustawi wa misitu hiyo.

Hayo yalisemwa juzi na Me-
neja wa TFS Mkoa wa Mbeya,
Innocent Lupembe, wakati
alipokuwa anazungumza na
gazeti hili kuhusu uhifadhi wa
misitu katika mkoa huo.

Lupembe alisema mkoa huo
una hifadhi 23 zinazosimamiwa
na TFS na kwa sasa wako
mbioni kuongeza ya 24 ambayo
ni ya Msitu wa Kambikatoto
wilayani Chunya ambayo ina-
daiwa kuwa itakuwa kubwa
kuliko zote.

Alisema misitu hiyo ina-
patikana katika wilaya tano
za Mbeya, Chunya, Rungwe,
Mbarali na Kyela na kwamba
tatizo kubwa linalozikabili
hifadhi hizo ni kasi ya uvamizi
na ukataji wa miti unaofanywa
na wananchi wasiokuwa
waaminifu.

“Tatizo linalosababisha yote
haya ni ushiriki mdogo wa
wananchi katika usimamizi wa
rasilimali za misitu na nyuki, hii
inaifanya jamii kukata miti kwa
kiasi kikubwa na hivyo kuha-
tarisha uwepo wa raslimali hii
muhimu,” alisema Lupembe.

Alisema kwa sasa wanaende-
lea kutoa elimu kwa wananchi
juu ya umuhimu wa kuhifadhi
misitu kwa kufuga nyuki na
kuwagawia mizinga ili ku-
washawishi kuwa sehemu ya
wahifadhi wa misitu.

Hata hivyo, alisema misitu
mingi iliyohifadhiwa ni vyanzo
vya mito inayotumika kwa
ajili ya kunywa na kutumika
kwenye shughuli za kilimo na
ni muhimu kwa ajili ya kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Waomba maofisa kilimo kukabili wadudu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa ma-
hindi, wamewaomba maofisa
kilimo kuwasaidia kukabiliana na
wadudu walioanza kushambulia
mahindi yakiwa shambani na ku-
sababisha yasikue hali ambayo in-
aweza ikawaingiza hasara.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, wakulima hao
walisema wadudu hao aina ya
Kanitangaze, wanakula mahindi
kuanzia yakiwa madogo mpaka ya-
takapokuwa yamezaa na hawasikii
dawa ya aina yoyote.

Mmoja wa wakulima hao, Jo-
seph Mwashitete, mkazi wa Uten-
gule katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, alisema ili kuwadhibiti

Mwashitete.

wadudu hao inatakiwa kupuli-
zia dawa kila wiki na kwamba
ukichelewa wanakula kiini cha
mhindi na kuufanya udumae.

Alisema hakuna dawa ambayo
imethibitishwa na wataalamu
kuwa inawaua wadudu hao na
hivyo wakulima wanalazimika
kwenda kununua sumu za aina
yoyote kwenye maduka na kupuli-
zia hali ambayo wakati mwingine
hazileti matokeo.

“Hawa wadudu mwanzoni wa-
likuwa wanakula zaidi nyanya na
wakulima tumeingia hasara sana
na baadhi waliacha kabisa kulima
nyanya, sasa hivi wamevamia ma-
hindi, kila ukipiga dawa ni lazima
ufanye kazi ya kwenda kuchun-
guza kama wamekufa,” alisema

Alisema wadudu hao wana-
shambulia zaidi mazao wakati
huu ambao mvua inanyesha kwa
kufululiza kwa madai kuwa mvua
inapunguza nguvu ya dawa wana-
zotumia.

Naye Jerome Mbozyo, kutoka
Ilota katika Kata ya Mshewe Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
alisema wataalamu wa kilimo ha-
wawatembelei katika maeneo yao
kwa ajili ya kuangalia changamoto
wanazokabiliana nazo kwenye
kilimo.

Alisema kutokana na hali hiyo,
wanaamua kuanza kubuni wao
wenyewe namna ya kukabiliana
nazo hali ambayo wakati mwing-
ine wanashindwa kutokana na ku-

tokuwa na elimu ya kutosha juu ya
njia za kupambana na visumbufu
vya mimea.

“Kipindi hiki ambacho serikali
inasisitiza mapinduzi ya viwanda
ndicho kilifaa tuwe na maofisa
bado hawapo na sisi tunalima kwa
kutumia uzoefu wetu hali ambayo
inatufanya tusipate tija,” alisema
Mbozyo.

Hata hivyo alisema wadudu aina
ya Kanitangaze walianza miaka ya
hivi karibuni, na kwamba kabla ya
hapo walikuwa wanakabiliana na
changamoto za kawaida.

Mmoja wa maofisa kilimo
wastaafu anayeishi katika Kata ya
Nsalala kwenye Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mbalizi ambaye haku-

taka kutaja jina lake, alisema kwa
sasa maofisa kilimo wana utaala-
mu wa nadharia badala ya vitendo
na hivyo hawawezi kuwasaidia wa-
nanchi.

Alisema baadhi ya maofisa
hao wanashindwa hata kulima
mashamba yao na kwamba iki-
tokea akalima hatumii utaalamu
unaotakiwa na hivyo kuwafanya
wakulima kushindwa kujifunza
kwao.

Alisema kwa sasa wakulima wa-
naona ni vema wakajifunze kwe-
nye mashamba darasa ya kampuni
za kuzalisha na kusambaza pem-
bejeo za kilimo kuliko kwa hao
maofisa kilimo.
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Waziri ataka udhibiti mabasi usafirishaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri wa Ujen-

zi, Uchukuzi na Ma-

wasiliano, Atashasta

Nditiye amesema
kuna mabasi ya abiria yanayosa-
firisha barua, vifurushi na vipe-
to bila kuwa na leseni ya kutoka
huduma hiyo.

Aidha, ameitaka Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kufanya ukaguzi wa kushtukiza
na kuchukua hatua dhidi ya wa-
husika.

Akifungua mkutano wa siku
tatu wa Baraza la Wafanyakazi
na Postamasta, Nditiye alisema
pamoja na mwaka jana ku-
kataza mabasi ya abiria ambayo
hayana leseni kufanya biashara

hiyo bado yanaendelea.
“Mwaka jana nilipiga maru-
fuku mabasi ya abiria ambayo
hayana leseni ya kufanya hu-
duma ya kusafirisha barua,
vifurushi na vipeto kuacha bi-
ashara hiyo, lakini nimebaini
kuwa baadhi ya mabasi bado
yanaendelea kufanya hiyo bi-
ashara, ni marufuku kampuni
ambayo inafanya huduma hiyo
bila leseni,” alibainisha.
“Nawaagiza TCRA, kufanya
ukaguzi wa kushtukiza kwenye
mabasi hayo, wanatakiwa ku-
fanya kama Mamlaka ya Usafiri
Ardhini (Latra) ambao wanaam-
ka asubuhi na kwenda kufanya
ukaguzi, kampuni yoyote iki-
kutwa inafanya shughuli hizo
kinyume na sheria, ichukuliwe

hatua za kisheria haraka,” ali-
sisitiza.

Aidha, Nditiye aliwataka wa-
fanyakazi wa Shirika la Posta
Tanzania kuongeza ufanisi
na tija kwenye shirika lao ili
kuongeza gawio serikalini na
kuongezeka kipato cha wafan-
yakazi.

“Napenda kuona kuongezeka
kwa gawio serikalini kunakoen-
da sambamba na kuongezeka
kwa pato la kila mfanyakazi kila
mwaka na ili kuwezesha hili
ni lazima utendaji mahiri una-
hitajika na ufanisi wa utendaji
kazi uwepo,” alisema.

Naye Postamasta  Mkuu
wa Shirika hilo, Hassan
Mwangombe alisema mwan-
zoni mwa mwezi ujao shirika

wa vifurushi

litaingia rasmi kutoa huduma
kidijitali.

Alisema tayari mifumo yote
ya Tehama imefungwa na kuun-
gaisha ofisi zote za shirika hilo la
na kuwa kwa sasa wapo katika
majaribio.

“Mwishoni mwa mwezi huu
au mwanzoni mwa mwezi ujao,
Shirika la Posta Tanzania litain-
gia kiditijatili, tutakuwa tunatoa
huduma zetu kwa mtandao,
kwa sasa tuko katika majaribio,”
alisema.

Alisema pia shirika liko ka-
tika mkakati wa kufanya mab-
adiliko makubwa ya kimuundo
na mfumo wa utendaji ambao
umelenga kuboresha shughuli
kwa kufanya kazi kwa ujuzi na
tija zaidi.

Mratibu wa
shirika lisilo

la kiserikali
Kisedet lililopo
mkoani Do-
doma, Madan-
g0 Mukama,
alizungumza
na wadau
mbalimbali
wakiwamo ma-
hakimu, polisi
magereza na
maofisa ustawi
wa jamii, kwe-
nye semina

va utetezi wa
haki ya watoto
wanaofanyiwa
ukatili iliyo-
fanyika jana
doma. PICHA
PETER MK-
WAVILA

Serikali yaimarisha mkakati wa kuwezesha makandarasi wazawa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeweka mikakati
ya kuhakikisha inawezesha na
kuwajengea uwezo makandar-
asi wazalendo, ili watekeleze
miradi mikubwa badala ya ku-
subiri makandarasi kutoka nje.

Aidha, makandarasi wa kigeni
ambao wanatekeleza miradi mi-
kubwa hapa nchini wanatakiwa
kufanya kazi na wazawa ikiwa ni
pamoja na kuwapatia ujuzi.

Hayo yalisemwa na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,
Elius Mwakalinga, wakati aki-
fungua kikao cha mashauriano
baina ya Wizara ya Ujenzi na
makandarasi wazalendo wali-
osajiliwa nchini kuhusu ushiriki
wa makandarasi wazawa katika
miradi ya ujenzi.

Mwakalinga alisema kuto-
kana na kuwapo kwa upungufu
mbalimbali katika sheria ya
kuwatambua makandarasi wa
ndani na kuonekana kuwa bado
hawawezi kufanya kazi na ma-
kandarasi wa nje, ndiyo maana
kuna kuwapo na mazungumzo
juu ya kutaka kurekebisha she-
ria.

“Kutokana na kuwapo upun-
gufu katika sheria ya kuwatam-
bua makandarasi wa ndani
tunajitahidi kufanya namna ili
waweze kutambulika,” alisema
Mwakalinga.  Alisema kuwa
makandarasi wa ndani wame-
kuwa wakikumbana na changa-
moto mbalimbali, ikiwa ni
pamoja na kutowezeshwa kiu-
chumi jambo ambalo limesaba-
bisha makandarasi wa ndani
kushindwa kufanya kazi zao.

Aidha, alisema kuwa kuto-
kana na kuwa na sera ya kuitaka
Tanzania kuwa na uchumi wa
kati ni lazima makandarasi wa
ndani wajengewe uwezo wa ki-
taalamu, kiuchumi na kielimu ili
nao waweze kutoka nje ya nchi
ili watekeleze miradi mikubwa
kama inavyotekelezwa na wa-
geni. Mbali na hilo kwa sasa ma-
kandarasi kutoka nje ni lazima
washikiliane na kwa kupeana
majukumu ili kila mkandarasi
aweze kushughulikia sehemu
mbalimbali ya kitaalamu.

Katika  hatua  nyingine,
Mwakalinga alisema kuna haja
kubwa ya kuwa na taarifa sa-
hihi za makandarasi ili wote
ambao wanakidhi vigezo wawe

moja kwa moja katika mtandao
ili mkandarasi wanaotoka nje
wajuwe ni makandarasi gani
ambao watafanya nao kazi za
kutekeleza miradi hapa nchini.

“Tunachotaka kufanya sasa
ni kuhakikisha makandarasi wa
kigeni pamoja na makandarasi
washauri wanapokuja katika
kutekeleza miradi yao mi-
kubwa ni lazima watoe elimu ya
matumizi ya mitambo mikubwa
wanayoitumia na kutoa elimu
kwa makandarasi wa ndani
katika maeneo ambayo hawa-
jaweza kuyajua ili kuwawezesha
makandarasi wa ndani kupata
uelewa wa kutosha.

“Makandarasi wa wazalendo
wakiisha jengewa uwezo wa
kiuchumi na kielimu itakuwa
rahisi hata wao kutoka nchini
na kwenda kutekeleza miradi
mikubwa jambo litakalosaidia
kuwawezesha kipato na ku-
fanya taifa kupata fedha badala
ya fedha zetu kutoka ndani na
kwenda nje ya nchi,” alisema
Mwakalinga.

Naye Kaimu Mtendaji Mkuu
wa Wakala wa Barabara Tanza-
nia (Tanroads), Crispianus Ako,
katika kikao hicho alisema licha

ya kushirikiana vyema na ma-
kandarasi wa ndani, aliwataka
waache kulalamika na badala
yake waangalie namna ya kutoa
ushauri ambao utakuwa na
manufaa kwa serikali.

Katika hatua nyingine Ako,
aliwataka makandarasi kuwa
makini na waaminifu wana-
pewa miradi waitekeleze kwa
kiwango ili kuondoa dhana ya
kutokuamini watu wa ndani na
badala yake kuwaona wa nje
kama ni bora zaidi.

Aidha, aliwataka makandar-
asi kubadili mtazamo na kuona
ni namna gani ya kuweza kupa-
ta miradi mikubwa ambayo wa-
naweza kuitekeleza badala ya
kusubiri wapatikane makandar-
asi wasiokuwa wazalendo.

Wakichangia katika kikao
hicho baadhi ya wakandarasi
wazawa walisema kuwa waka-
ti mwingine wanashindwa
kutekeleza miradi ambayo
wanaipata kutokana na kuko-
sekana uwezeshwaji na wakati
mwingine wanapokwenda ku-
kopa kwenye taasisi za kifedha
wanajikuta wanakuwa na riba
kubwa na wakati mwingine
kucheleweshewa mikopo.

B
Wenyeviti
mitaa bado
walilia mihuri

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa wenyeviti
wa serikali za mitaa 222,
Matwiga Kyatya, wameitaka
Tamisemi kutoa tamko kuhusu
malalamiko ya viongozi hao
kunyimwa vitendea kazi tangu
walivyoapishwa Novemba 28,
mwaka huu.

Aidha, viongozi hao wameit-
aka Tamisemi kueleza umma ni
nani ambaye anazuia wenyevi-
ti hao kupata mihuri kwa ajili
va kuwahudumia wananchi.

Kwa muda sasa kumekuwa
na mvutano baina ya Naibu
Waziri wa Tamisemi, Mwita
Waitara, Katibu Mkuu wa
Tamisemi, Joseph Nyamhanga
na Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, Godwini Kunambi, wote
wakidai kuwa hawajui kwanini
Viongozi hao hawajapewa
vitendea kazi. )

Kyatya ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Mnadani,
alisema tangu waapishwe ni
mwezi mmoja na siku 12 wa-
nanchi hawajapatiwa huduma
jambo ambalo linasababisha
watu wengi kushindwa kupata
haki zao ambazo wanatakiwa
kuzipata kutokana na kukosa
huduma ya mihuri.

Mwenyekiti huyo alisema
kitendo cha uongozi wa Jiji
kushindwa kuwapatia mihuri
wenyeviti hao kumesababisha
huduma za kijamii kushindwa
kuendelea. ) )

Alizitaja kuwa ni pamoja na
wajasiriamali kukosa mikopo
kwa wakati, watu wanaokata
kuwathamini ndugu zao polisi
kushindwa kufanya hivyo, wa-
nafunzi wanaotakiwa kujiunga
na masomo hata wale ambao
wanatakiwa kupata uthibitisho
kutoka mtaani ili kupata ajira
wanakwama.

Kutokana na hali hiyo
Kyatya alisema uongozi wa
Tamisemi unatakiwa kutoa
tamko kwa umma ili ujue nini
kinakwamisha, ili wananchi
waondokane na dhana kuwa
wenyeviti waliopo madarakani
hawataki kuwapatia huduma
muhimu na wakati mwingine
kudhani kuwa wenyeviti hao
hawataki kutoa huduma kwa
lengo la kutumia mwanya huo
kupata rushwa.

Hivi karibuni, wenyeviti
walitoa siku saba kwa Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma Mjini,
Patrobasi Katambi, kutoa
ufafanuzi na kuondoa utata juu
ya wenyeviti hao kutokuwa na
vitendea kazi hususani mihuri
ambayo ni muhimu kwa wa-
tendaji hao.

Siku saba ziliisha bila kupata
ufumbuzi na kulazimika kurudi
katika ofisini kwa DC na maji-
bu va kiongozi huyo yalikuwa
ya kuwatuliza na kuwaeleza
kuwa suala hilo atalipeleka
kwa katibu mkuu Tamisemi ili
kulipatia ufumbuzi.

Siku chache baadaye Wa-
Ziri, Katibu Mkuu Tamisemi na
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma
kwa nyakati tofauti walisema
hawajui tatizo hilo.
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Karume
asisitiza
elimu kwa
watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS mstaafu, Amani
Abeid Karume, amewataka
wazazi na walimu kuen-
delea kuunganisha nguvu
zao kuhakikisha watoto
wao wanalitumia ipasavyo
jengo jipya la ghorofa la
Shule ya Uweleni Pemba.

Akizungumza kwa niaba
yake na kufungua jengo
Jipya la Shule ya Sekondari
va Uweleni iliopo Wilaya
ya Mkoani Pemba, Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa pili wa Rais, Moham-
med Aboud Mohammed, al-
iwataka wazazi na walimu
kushirikiana kuhakikisha
watoto wanapata taaluma.

Alisema kuna umuhimu
mkubwa kwa wazazi
na walimu kuhakikisha
wanasimamia malezi ya
watoto ili kulinda mila na
desturi za nchi kutokana na
mmomonyoko wa maadili
wa sasa unaochangiwa na
utamaduni wa kigeni.

Aliwasihi watoto wao
kuzitumia vizuri fursa zi-
lizopo kwa kujisomea kwa
kuwa serikali inatumia
gharama kubwa katika
kuwawezesha wanafunzi
katika elimu ili Taifa liweze
kuwa na wataalamu wake.

Aliwataka wanafunzi ku-
tojiingiza katika matumizi
ya dawa za kulevya na
kuepukana na maambukizi
mapya ya Ukimwi pamoja
na vitendo vya udhalil-
ishaji.

Alisema serikali chini
ya Rais Mohamed Shein
itaendelea kutoa elimu
bure kwa wote pamoja na
kujenga majengo mapya vya
shule ili kusaidia upungufu
wa madarasa na madawati
kwa lengo la kuwafanya
wananchi wake wanasoma
katika mazingira mazuri na
va kisasa.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Riziki Pembe Juma,
aliwapongeza wananchi
wa Uweleni kwa moyo wa
uzalendo waliouonyesha
katika kuchangia ujenzi wa
jengo hilo na kukamilika
kwa haraka.

Shein atunuku nishani za Mapinduzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Ali Mohamed Shein,

ametunuku nishani ya
apinduzi,

ya Utumishi uliotukuka na ya
Ushujaa kwa viongozi, watumishi
wa umma, maofisa na wapiganaji
wa Idara Maalum za SMZ na wa-
nanchi mbalimbali wenye sifa
maalum.

Hafla hiyo ilifanyika juzi katika
viwanja vya Ikulu Mjini Zanzibar,
ambayo ni mwendelelezo wa
maadhimisho ya Miaka 56 ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya Janu-
ari 12, 1964. Akizungumza katika
hafla hiyo, Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Salum Maulid Salum,
alisema Rais Dk. Shein

ametunuku nishani 37 ya Map-
induzi, nishani 10 ya Utumishi
uliotukuka na 25 ya Ushujaa kwa
viongozi, watumishi wa umma,
maafisa na wapiganaji wa Idara
Maalum za SMZ pamoja na wa-
nanchi mbalimbali.

Sherehe hiyo ilihudhuriwa
na watunukiwa 72 ambao kati
ya hao 22 ni marehemu ambao
nishani zao zimepokelewa na
wawakilishi wao na 50 wako hai
ambapo nishani zao walipokea

wenyewe au kwa niaba yao.

Alisema watunukiwa wote
sifa zao zimekidhi matakwa ya
nishani hizo ambapo nishani ya
Mapinduzi hutolewa kwa mtu
ambaye aliasisi, alishiriki au ali-
yatukuza na aliyaenzi Mapinduzi
ya Zanzibar.

Katika hafla hiyo, Dk. Shein
alitoa nishani ya Mapinduzi kwa
viongozi na wananchi wenye
sifa husika akiwamo Asha Ab-
dalla Juma, Meja Jenerali mstaafu
Khamis Rajab Semfuko, Kamish-
na wa Polisi mstaafu marehemu
Mussa Khamis Ramadhan, Kanali
mstaafu Ahui Hassan Ahui, Ka-
pteni mstaafu

Mohammed Mahamoud Juma,
Kamanda mstaafu Abdi Makame
Mbai, Msaidizi Mwandamizi
Kamishna wa Polisi mstaafu
Saada Ibrahim Makungu.

Wengine ni Msaidizi Kamishna
wa Polisi mstaafu marehemu
Issa Haji Pandu, Luteni Kamanda
mstaafu Ali Yussuf Mohamed, Lu-
teni Kamanda mstaafu Shafi Mo-
hamed Hanif, Kapteni mstaafu
marehemu Hassan Juma

Reli, Mrakibu Mwandamizi
wa Polisi mstaafu Sofia Hebber
Masewa na Khatib Mwinyichan-
de. Rais Shein pia, amewatunuku
Profesa Ali Seif Ali Mshimba,
Amour

Abdalla Khamis, Said Salim
Bakhresa, Ahmada Yahya Abdul-
wakil, Haji Mbarouk Ameir, Haji
Nasibu Haji Nyanya, Khalid Ali
Kombo, Khatib Haji Khalid, Has-
san Juma Khamis, Simai Jafar Bai,
Zaidu Juma Ussi, Salmin Juma Je-
cha, Haji Seti Haji.

Wengine  ni Lela Nassor
Khamis, Songoro Omar Kiro-
boto, Khadija Hassan Aboud, Fa-
tuma Issa Juma, Daud Suleiman
Ali, marehemu Kheir Idd Milao,
marehemu Ahmada Ali Shamata,
marehemu Hassan Juma Hassan,
marehemu Khamis Haji Mpera,
marehemu Ame Vuaa Ame na
marehemu Abdi Ramadhan
Shembhaji.

Rais Dk. Shein pia, ametoa nis-
hani ya Utumishi uliotukuka kwa
watumishi wa serikali, Mahaka-
ma na Baraza la Wawakilishi wak-
iwemo Maryam Abdallah Yussuf,
Zuleikha Kombo Khamis, Janeth
Nora Sekihola,

Saleh Ali Salim, Luteni Ka-
manda Subira Mohamed Hassan,
marehemu Juma

Ali Juma, marehemu Silima
Mkindwi Khamis, marehemu
Abdallah  Waziri Ramadhan,

marehemu Balozi Ali Othman
Korosheni na marehemu Abel
Anthony De Silva.

ametunuku nishani ya

Pia

Ushujaa kwa Watumishi wa Idara
Maalum za SMZ akiwamo Luteni
Kanali Mstaafu Ali Ussi Ali, Luteni
Kanali mstaafu Justice Issack An-
thony, Meja mstaafu Mohamed
Hamza Yussuf, Kapteni mstaafu
Fatma Abdalla Mussa, Kapteni
mstaafu Juma Ali Jongo, Kapteni
mstaafu Ramadhan Mango Jilun-
gul,

Luteni mstaafu Abdalla Has-
san Rehani, Waranti Ofisa Mteule
Daraja la I mstaafu Kona Haji
Juma, Ofisa Mteule Daraja la 2
mstaafu Othman Bakari Kwae.

Wengine ni Ofisa Mteule Dara-
ja la 2 mstaafu Abdallah Ali Ab-
dallah, Sajin Taji mstaafu Sulei-
man Mgeni Suleiman, Sajin Taji
mstaafu Rehani Uled Khamis,
Sajin mstaafu Iddi Khamis Omar,
Sajin Mstaafu Ali Khatib

Ali, Koplo mstaafu Ali Haji Issa,
Sea 1. Ali Mossi Haji na Hija Has-
san Hija.

Kadhalika, Rais Shein alimtu-
nuku Koplo Marehemu Said Ab-
dulrahman Juma, Private mare-
hemu Sharif Salim Suleiman,
Constebo wa Polisi marehemu
Haji Muslim Simai, marehemu
Bakari Juma Hussein, marehemu
Ali Juma Ame, Marehemu Hafidh
Silima Kona, marehemu Issa
Daud Omar na marehemu Mo-
hamed Abdallah Mohamed.

Rais wa
Zanzibar,
DKk. Ali
Mohamed
Shein,
akimvisha
Nishani ya
Mapinduzi,
Mzee Haji
Nasibu
Nyanya,
katika hafla
ya kuwa-
tunukia
nishani
Viongozi na
wananchi
mbalimbali
iliyofanyika
Ikulu

mjini Zan-
zibar juzi.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Agizo mapato va soko kulipiwa benkKi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kazi, Uwezeshaji
Wanawake na Watoto, Maudline
Cyrus Castico, ameliagiza Baraza
la Manispaa Mjini Zanzibar ku-
hakikisha kuwa mapato yote
yatayokusanywa katika soko la
machinjio ya kuku Darajani kuwa
yatalipiwa benki.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa soko jipya la kisasa la
kuku huko Darajani, alisema man-
ispaa ina mambo mengi ya ku-
fanya kazi hiyo ikiwamo kuweka
mji katika hali ya usafi, kujenga
majengo mapya na ya kisasa na
masuala mengine, hivyo utunzaji
wa fedha uzingatiwe kuepuka
uvujaji ili malengo ya manispaa
yafikiwe.

“Mpunguze kutegemea hazina,
ujenge utamaduni malipo ya pesa
za soko la kuku mlipie benki,”
alisema Waziri Castico.

Alisema malengo yao yatatimia
iwapo pale malipo ya kodi na
makusanyo mengine yatalipiwa
moja kwa moja benki kwani ndiko
kwenye dhamana ya utunzaji wa
fedha za serikali na mashirika.

Aidha, waziri huyo aliliambia

baraza hilo kuwa kwa kazi ny-
ingine za manispaa waingie ubia
na watu kwani kufanya hivyo ni
kutoa fursa ambazo zinahitajika
na kulifanya baraza lijiendeshe
lenyewe

Naye Naibu Waziri Ofisi ya
Rais na Tawala za Mikoa na Idara
Maluum za SMZ, Shamata Ame, al-
ilitaka Baraza la Manispaa kufanya
kazi ipasavyo ili juhudi zao ziweze

kutambuliwa na kuthaminiwa.

Alisema serikali itahakikisha
masoko yote yatatengenezwa
katika mifumo inayokubalika du-
niani bila ya kuangalia maeneo au
mahali yalipo. Mkurugenzi wa
Baraza la Manispaa ya Mjini, Said
Juma Ahmada, alisema wame-
andaa mikakati ya kuhakikisha
mapato yanapatikana katika soko
hilo.
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Waomba kuuza mabondo kwa leseni za uvuvi

Na Neema Emmanvuel,
MWANZA

WAVUVI wa Mwalo wa Bu-
tuja wilayani Ilemela mkoani
Mwanza, wameiomba serikali
kuwaruhusu kuuza mabondo
kwa kutumia leseni zao za
uvuvi.

Wakizungumza na Nipashe
jana kwa nyakati tofauti wavu-
vi hao walisema ili mabondo,
ambayo ni sehemu ya ndani ya
tumbo la samaki, yaweze ku-
wanufaisha, serikali iwaruhu-
su kutumia leseni ya uvuvi
kuyauza mabondo hayo, bada-
la ya utaratibu wa sasa kuwa na
leseni mbili za uvuvi.

Emmanuel Nyagwes alisema
changamoto inayowakwami-
sha ni kukamatwa na kupigwa
faini na maofisa wa uvuvi wan-
apokutwa wanauza mabondo
bila ya leseni ya kuuzia wakati
wanakuwa nayo ya uvuvi.

“Niiombe serikali itambue

leseni ya uvuvi ili tuweze kui-
tumia hata kuuza mabondo
kwani samaki zinakuwa zetu
na tunaamua kuzipasua ili tu-
uze mnofu pekee yake,” alise-
ma na kuendelea:

“Kwa nini waje watukamate
wakati tunakuwa tunatambu-
lika kisheria na vielelezo vya
kuwa mimi ni mvuvi ninakuwa
navyo.”

Pia alisema kumekuwa
na changamoto ya wenye vi-
wanda kujipangia bei ya ma-
bondo hasa pale samaki waki-
patikana kwa wingi. Mfano,
unakuta kilo ya= bondo wa-
nauza Sh. 320,000, lakini wao
wanakuambia Sh. 240,000.

“Hivyo ili kuondokana na
hali hiyo, serikali iweke mfumo
wa kuwa na bei elekezi pamo-
ja na kuwapo na viwanda vya
mabondo vya wazawa, na
hata vya wageni ambao bei yao
imnufaishe mvuvi na iendane
na nchi za jirani kama Ugan-

da,” alisema.

Mwita Chacha alisema,
serikali ifanye jitihada za ku-
hakikisha wadau wa sekta ya
mabondo wanafahamu bei za
mabondo katika soko la ndani
na nje, huku wakitoa fursa ya
wao kuunza nje ya nchi.

Alisema, pia kuwe na bei
au utoaji wa taaarifa kuhusu
bei za samaki sokoni kwani
inapelekea wao kupata hasara
kwani wanaweza kununua
samaki kwa Sh. 200,000 na
kuuza mnofu Sh. 50,000 wak-
itegemea kuwa bondo litam-
saidia kupata faida na kureje-
sha mtaji, lakini badala yake
anakuta bei ya bondo inakuwa
chini ya hapo.

Kaimu Ofisa Mfawidhi wa
Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi
Kanda ya Ziwa, Roman Mken-
da, alisema kwa mujibu wa
Sheria ya Uvuvi ya mwaka
2003 na kanuni zake za mwaka
2009, zinamtaka mtu anayeku-

sanya mazao ya samaki kuwa
na leseni inayohusiana na
aina ya mazao husika anayoku-
sanya.

“Hivyo mvuvi atapaswa
kuwa na ya uvuvi na wa ma-
bondo anatakiwa kuwa na
leseni ya mabondo, kwa vile
wa mabondo anakuwa anafan-
ya biashara anapaswa kukata
pia leseni ya biashara kwa mu-
jibu wa sheria,” alisema.

Hivyo kama mvuvi kwa
maana anayetoa samaki zi-
wani anapotaka kukusanya
na mabondo mbali na kuwa
na leseni ya uvuvi lazima awe
nayo leseni ya mabondo kwani
kitendo cha kutoa bondo kwe-
nye samaki huo ni uchakataji,”
alisema Mkenda.

Hata hivyo alisema, suala
la bei elekezi kuhusiana na
mabondo serikali bado inali-
fanyia kazi ili kupata muafaka
wa kuondoa mkanganyiko na
changamoto iliyopo sasa.

Naibu Waziri,
Ofisi ya Rais,
Menejimenti
* | ya Utumishi
“| wa Umma

| na Utawala

4 Bora, Mary

¥ Mwanjelwa
kushoto), ak-
| izungumza na
mama mzazi
| wa mnufaika
wa Tasaf,
Upendo Shila
Mashantala,
alipomtem-
belea nyum-
bani kwake
kukagua
utekelezaji
wa mradi

wa Tasaf,

cha Kisiriri,
& Kkilichopo

i Halmashauri
o va Wilaya
va Iramba,
mkoani
Singida

o jUzi. PICHA:
UTUMISHI

]
Maduka
Kuwapa ajira
Watanzania

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA wameahidiwa kue-
ndelea kunufaishwa kwa fursa ya
ajira za maduka.

Fursa hiyo imeahidiwa na
maduka makubwa ya kitanzania
yajulikanayo kama Mr Discount
es Salaam.

Aliyetoa ahadi hiyo ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa maduka ya Mr
Discount, Khalid Salim, alipokuwa
akizungumza jijini Dar es Salaam
wakati wa maandalizi ya ufunguzi
wa tawi jipya la Mr Discount lil-
ilopo katika Mtaa wa Samora.

Salim alisema kwamba kampuni
hiyo itaendelea kutoa kipaumbele
cha ajira kwa Watanzania.

“Sera yetu tunataka watu wetu
wapate unafuu wa bei kuliko
sehemu nyingine yoyote. Tuna-
taka biashara yetu ifanane na
jina lenyewe Mr Discount (bwana
punguzo),” alisema.

Alisema walipata wazo la kuan-
zisha maduka hayo mapya mwaka
2017, baada ya kugundua kwamba
maduka makubwa kwa wakati huo
valikuwa ya watu kutoka nje ya
nchi, na ajira nyingi zilikuwa zina-
chukuliwa na wageni.

“Baada ya kugundua kwamba
maduka makubwa ni ya wageni
tuliona fursa tukaanzisha ya kitan-
zania ambayo kwa muda wa miaka
zaidi ya miwili tumetoa ushindani
mkubwa kwa kutoa huduma bora
na zenye uhakika kwa punguzo la
bei,” alisema.

Aidha, mkurugenzi huyo alisema
kwa sasa wananunua bidhaa
kutoka kwa wasambazaji mbalim-
bali na wazalishaji kutoka nje va
nchi na ndani ya nchi na wanataka
kuona faida inayopatikana kwe-
nye biashara yao inawanufaisha
Watanzania na kujenga uchumi wa
nchi.

“Hivi sasa tumeajiri Watanzania
wenzetu zaidi ya miamoja kwenye
matawi yetu yote, na tunatarajia
kupeleka huduma zetu katika
majiji mengine kama ya Mwanza,
Mbeya ila tutaanza na Dodoma
kwanza,” alisema.

Bawacha sasa yataka mabadiliko sheria ndoa

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Wanawake wa
Chadema (Bawacha), limesema
litaendelea kusemea masuala
mbalimbali ya wanawake ikiwamo
kuitaka serikali kupeleka muswada
wa marekebisho ya sheria ya ndoa
kama ambavyo mahakama im-
es Salaam, Mwenyekiti wa Bawacha
Taifa, Halima Mdee, alisema Bawa-
cha imekuja na agenda maalum
za kusukuma ambazo zitakwenda
kuleta mabadiliko makubwa mwa
wanawake.

Alisema mwaka huu ni wa uch-
aguzi na kwamba hakuna mtu
wa kuwapangia namna gani bora
ya kuzungumza na wananchi, na
kwamba wataiandaa wenyewe.

Mdee ambaye ni Mbunge wa
Kawe, alisema wananchi wengi
wameingia kwenye woga wa kufiki-
ri kwamba kuna Mtanzania mwe-
nye wajibu wa ziada kwa ajili yake,
na kwamba wanapaswa kujisemea.

Aidha, Mdee alikumbusha mam-
bo mbalimbali yanayowakabili
Watanzania kwa sasa kama kubam-
bikiwa kesi, watu kupotea, watu
kushindwa kukosoa na kukosekana

kwa demokrasia kwa vyama vya
siasa na asasi za kiraia kufanya mi-
kutano mbalimbali.

Aidha, walipinga na kukemea
uwepo wa vurugu na matumizi ya
silaha za moto wakati wa uchaguzi
mkuu, ikiwamo kuonyesha njia.

Kwa mujibu wa Mdee, wanawake
wameachwa nyuma kwenye mfu-
mo wa maendeleo na agenda zao
hazipewi kipaumbele halisi, na
kutaka viongozi wa Bavicha kuwa
karibu na waandishi wa habari
wanawake kwa ajili ya kuwezesha
habari za wanawake kuandikwa
kwa wingi.

Alisema dhamira ya Bawacha
ni kupigania haki za wanawake na
kwamba wengi wanakufa kutokana
na matatizo ya uzazi na kujifungua,
watoto waliochini ya siku 28, huku
bajeti ya eneo hilo ikiwa finyu.

Aidha, alizungumzia Bima ya
Afya kuwa wapo Watanzania mas-
kini kabisa hawapati huduma
muhimu za afya kutokana na ku-
kosa uwezo wa kulipia kadi hizo na
kumudu gharama za matibabu.

Mwenyekiti huyo, alisema zipo
sheria ambazo zimekuwa kikwazo
kwa maendeleo yake, ikiwamo
za kimila zinazomkataza mjane

kurithi ardhi ya ukoo.

Alisema mtoto chini ya miaka
15 kuolewa iwapo Mahakama na
mzazi ameruhusu jambo ambalo
siyo sahihi na kwamba zinatakiwa
kufanyiwa marekebisho kama am-
bavyo uamuzi wa Mahakama Kuu
uliopinga umri wa mtoto kuolewa.

“Mahakama Kuu ikishatoa
maelekezo ni wajibu wa bunge ku-
tunga sheria ili kutoa katazo. Bawa-
cha tunaitaka serikali kumjali mto-
to wa kike kwa kuleta mabadiliko
ya sheria ya ndoa, kusoma. Uwepo
wa Sheria ya Ndoa kunamdidimiza
mtoto wa kike,” alisema.
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Uganda yawaachia

huru raia9 wa
Rwanda

KAMPALA, Uganda

Uchunguzi wabaini chanzo
cha ndege kuanguka Iran

TERHAN, Iran

UGANDA imewaachilia huru
wafungwa tisa raia wa Rwanda
ambao walikuwa wanazuiliwa
nchini humo kwa mashtaka ya
kufanya ujasusi kwa niaba ya
serikali ya Rwanda na kumiliki
silaha kinyume cha sheria.

Serikali ya Uganda inasema
hatua hiyo imechukuliwa ili
kurejesha uhusiano mwema
na Rwanda, huku juhudi za
kidiplomasia zikiendelea kati
va nchi hizo mbili jirani.

Katika hafla ya kuwapokea
raia hao tisa kwa balozi wa
Rwanda nchini Uganda, Frank
Mugambage, Waziri wa Mambo
va Nje wa Uganda, Sam Kutesa
amesema kuachiliwa kwa raia
hao tisa, sio kwa sababu hawa-
na makosa na kufutilia mbali
madai kwamba walikamatwa
kiholela inavyodai serikali ya
Rwanda.

Kutesa alisema kwamba raia
hao wanaweza kukamatwa
tena endapo maofisa wa
Uganda watahisi wanastahili
kuwajibishwa.

Hatua hiyo ni ishara ya nia
njema ya kutaka uhusiano
mwema kati ya nchi hizi mbili.

Alisema Uganda inamatu-
maini kwamba Rwanda itafua-
ta njia hiyo katika kurejesha
uhusiano mwema kama
ilivyokuwa awali.

Miongoni wa walioachiliwa
huru na mahakama ya kijeshi
ni pamoja na Sagenti Rene
Rutagungira, ambaye amekuwa
akitajwa sana katika mgogoro
wa Rwanda na Uganda,
aliyekamatwa kwa madai ya
kumkamata na kumrejesha
Rwanda aliyekuwa mmoja wa
walinzi wa Rais Paul Kagame,
Luteni Joel Mutabazi.

Wengine ni Bahati Mugenga,
Emma Rwamuco, Augustine
Rutisiri, Etiene Nsanzabahizi,
Charles Byaruhanga na Claude
lyakaleme.

Watu hao walikuwa wakika-
biliwa na mshtaka ya kuifanyia
ujasusi Rwanda, kumiliki silaha
kinyume cha sheria, na kupan-
ga njama za kuipindua serikali
ya Rais Yoweri Museveni.

Serikali ya Rwanda inasema
bado kuna idadi kubwa ya raia
wake wanaozuiliwa Uganda.

VOA

Kutesa alisema
kwamba raia hao
wanaweza ku-
kamatwa tena en-
dapo maofisa wa
Uganda watahisi
wanastahili kuwaji-
bishwa.

UCHUNGUZI wa awali ume-
baini kuwa ndege iliyoanguka
na kuua abiria wote 176 nchini
Iran, ilijaribu kugeuza na ku-
rudi uwanja wa ndege kabla
haijapata ajali.

Ndege hiyo aina ya Boeing
737-800 ilianguka muda mfupi
baada ya kuanza safari kutoka
uwanja wa ndege wa Tehran.

Uchunguzi uliofanywa ume-
baini kuwa ndege ilikuwa na
hitilafu wakati inaanza safari
yake, na moto ukaanza kushi-
ka.

Awali TIran ilisema kuwa
haitakabidhi kisanduku cha
kunakili safari ya ndege hiyo

ama “Black box” kwa kiwanda
kilichotengeneza ndege hiyo
au kwa Marekani.

Kwa mujibu wa sheria za
anga za kimataifa, Iran ina
haki ya kufanya uchunguzi
kuhusu ajali hiyo.

Lakini watengenezaji wa
ndege hiyo kwa ushirikiano na
wataalamu kutoka nchi kad-
haa wanaweza kuchunguza
kisanduku hicho.

Ajali hiyo imetokea wakati
ambapo kuna mvutano mkub-
wa kati ya Marekani na Iran,
muda mfupi baada ya Iran
kushambulia kwa makom-
bora kambi mbili za kijeshi za
Marekani zilizopo Iraq.

Aidha, hakuna ushahidi

kuwa matukio haya mawili
yanahusiana na kuanguka
kwa ndege hiyo.

Kwa kawaida, bodi ya Mare-
kani ya usafirishaji salama ina
jukumu la kuchunguza masu-
ala yoyote ya kimataifa yanay-
ohusisha ndege aina ya Boe-
ing iliyotengenezwa Marekani
kwa idhini ya sheria za nchi
husika.

Kiongozi wa Shirika la Anga
Iran, Ali Abedzadeh, alinuku-
liwa katika vyombo vya habari
nchini humo akisema: “Hatut-
awapa kisanduku cheusi kam-
puni iliyotengeneza ndege
hiyo au Wamarekani, tukio
hilo litachunguzwa na shirika
la anga la Iran, lakini Ukraine

itaruhusiwa kushiriki katika
uchunguzi huo.”

Abedzadeh alisema kwam-
ba hana uhakika ni nchi gani
zitaweza kufanya uchunguzi
wa kisanduku hicho cheusi
kinachotunza sauti zilizonas-
wa katika ndege.

Shirika la Boeing lilisema
kuwa liko tayari kusaidia kwa
namna yeyote itakayohitajika.

Wakati huohuo, Waziri
Mkuu wa Canada, Justin
Trudeau, alisema kuwa alita-
rajia nchi yake ina wajibu wa
kufanya uchunguzi kuhusu
ajali hiyo na iko tayari kutoa
msaada wowote wa kiufundi.

BBC

S

-
7CH U.S.AIR FORCE

Wanajeshi wa Marekani wakielekea Irag. PICHA: ALLIANCE

Mtoto akutwa kwenye tairi la ndege amefariki

PARIS, Ufaransa

MWILI wa kijana mdogo uli-
gunduliwa umekufa ukiwa kwe-
nye sehemu ya gurudumu la
ndege ya Boeing 777 ya Shirika
la Ndege la Air France iliyokuwa
ikitokea Abidjan, Ivory Coast
kwenye uwanja wa ndege wa
Roissy, nchini Ufaransa.

Shirika la Ndege la Air Ufaran-
sa limethibitisha kifo cha mtoto
huyo aliyekuwa anaingizwa
nchini humo kwa njia haramu.

Mwili wa mtoto huyo ulipati-
kana juzi katika sehemu ya gu-
rudumu la ndege yenye chapa
AS703, iliyowasili kwenye uwan-
ja wa ndege wa Roissy-Charles
de Gaulle, karibu na mji wa Par-
is, ikitokea Abidjan.

Waziri wa Mawasiliano wa
Ivory Coast, Sidy Touré, alisema
kuwa kijana huyo alikuwa na
umri kati ya miaka 15 na 17 na
kueleza kuwa uchunguzi bado
unaendelea.

Alisema  serikali  itafua-
tilia kwa karibu suala hilo na

kwamba Tume ya Uchunguzi
kwa sasa inakutana chini ya
usimamizi wa mamlaka ya
uwanja wa ndege ili kujua
namna kijana huyu aliweza
kupatikana akiwa amefariki
katika sehemu hiyo hatari.

Nchini  Ufaransa nako
uchunguzi umeanzishwa
na unaendeshwa na polisi
wa usafiri wa anga kwenye
uwanja wa ndege wa Charles
de Gaulle.

Vipimo vya mwili wa kija-

na huyo vilitakiwa kufanyika
jana Jumatano. Wengi wa-
naamini kwamba kijana huyo
alikufa kutokana na kukosa
hewa au baridi.

RFI

- ]
Bunge lapiga kura kumdhibiti Trump

WASHINGTON,
Marekani

BARAZA la Wawakilishi
la Bunge la Marekani, jana,
lilipiga kura ya kudhibiti uw-
ezo wa Rais Donald Trump
kuchukua hatua za kijeshi
dhidi ya Iran.

Hatua hiyo ilifanyika
wakati shutuma za Wademo-
crat dhidi ya mashambulizi
ya Marekani yaliyomuua jen-
erali wa ngazi ya juu ya Iran
zikiendelea.

Spika wa Baraza hilo,
Nancy Pelosi, alitangaza
kura hiyo katika taarifa am-
bayo inasema shambulio la
wiki iliyopita la ndege isiyo
na rubani ambalo lilimuua
Jenerali Qassem Soleimani
ni la uchokozi na limevuka
mipaka.

Azimio la chama cha Dem-
ocratic la madaraka ya vita
linaonekana litapitishwa
dhidi ya upinzani mkali wa
chama cha Republican.

Pendekezo kama hilo la

Seneta, Tim Kaine wa chama
cha Democratic, linakabili-
wa na mapambano makali
katika Baraza la Seneti kuto-
ka kwa maseneta wa Chama
cha Republican.

Kutokana na mzozo wa
kiutendaji baina ya vyama
hivyo viwili, haijafahamika
bado iwapo kura hiyo itaku-
wa hatua kuelekea kumzu-
wia Rais Trump kuhusu Iran
ama itakuwa ni ishara tu ya
upinzani wa Wademocrat.

DW
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366 wasiostahili
wapeleka tamko
la mali na madeni:

Na Renatha Msungu, DODOMA !

SEKRETARIETI ya Maadili ya
Viongozi wa Umma imesema ime- :
baini matamko 366 ya mali na mad- :
eni, yaliyowasilishwa kwake na watu :
ambao siyo viongozi, hivyo hawa- :
paswi kuwasilisha matamko hayo.

Akizungumza na waandishi wa :
habari jijini hapa jana, Kamishna wa !
Maadili, Jaji mstaafu Harlod Nsekela, :
alisema mawaziri na manaibu wao,
makatibu wakuu, viongozi wa vy-
ombo vya dola, majaji na wakuu wa |
mikoa wote wamepeleka matamko :
yao isipokuwa Naibu Katibu mkuu !
mmoja ambaye hajawasilisha tamko :
lake kutokana na sababu zake am- !
bazo hakuzitaja. :

“Hata mimi, Kamishna wa Maadili :
ya Sekretalieti ya Maadili ya Viongozi :
wa Umma, nimewasilisha tamko !
langu la rasilimali na madeni ila ;
mimi nawasilisha moja kwa moja :
kwa Rais, msije kuniuliza kuwamlml
nawasilisha wapi,” alisema. '

“Sisi  tunashughulikia viongozi, |
kwa hiyo ukiniletea tamko wewe
ambaye siyo kiongozi, ni kukiuka
kifungu cha 9(c) cha sheria amba- :
cho kinamtaka kila kiongozi ifikapo !
mwisho wa mwaka, anatakiwa ku-
wasilisha matamko yake,” alisema.

Alikiri kuwa ofisi yake imekuwa :
ikipokea matamko mengi ambayo !
hayatakiwi kupelekwa kwao, hivyo
kuwataka watu kusoma vizuri she-
ria.

“Sisi kazi yetu siyo kupokea :
tu hayo matamko, bali lazima
tuyaangalie kama yamejazwa vizuri,
na kama yana makosa, basi tunam-
rudishia ili kurekebisha.

“Kwa hiyo, haya matamko 366 tu-
liyoyapata ambayo siyo ya viongozi,
hatuwezi kuyaweka kwenye hesabu !
zetu, na matamko ya watu ambao
siyo viongozi hatuyataki,” alisema.

Alisema kwa viongozi ambao ha-
wakuwasilisha matamko yao katika !
tarehe ya mwisho ya mwaka jana, :
wanapaswa kuyapeleka lakini la- !
zima wawe na barua inayoonyesha :
sababu za msingi za kuchelewesha
kupeleka matamko yao.

Hata hivyo, kiongozi huyo ahkm '
umbali wa ofisi yao, urnechangla.
watu wengi kushindwa kuwasilisha !
matamko yao kwa wakati, lakini :
akaweka wazi kuwa licha ya kikwa- :
zo hicho, uwasilishaji wa matamko ! .
ya mali na madeni kwa viongozi wa !
umma kwa ngazi ya kuu urnekuwa
wa kuridhisha.

“Kwa hiyo, haya §
matamko 366 tuli-
yoyapata ambayo
siyo ya viongozi,

hatuwezi kuyawe- |
ka kwenye hesabu
zetu, na matamko
ya watu ambao siyo :
viongozi hatuya-
taki,” alisema. :

Ndege wateketeza mahindi,
mtama ekari 69,264

alizeti,

Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

NDEGE waharibifu wa mazao
aina ya ‘love birds’, wameshambulia
rnahlndl uwele, mtama na alizeti
na Kaugeri, wilayani Ikungl mkoani
Singida.

Imeelezwa kuwa imekuwa vigu-
mu kumteketeza ndege huyo kuto-
kana na kuwa ni nyara ya serikali.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa
Kilimo wa Halmashauri ya Tkungi,
Senkoro Mjema, alisema uteketezaji
wa ndege huyo ni hadi kibali maal-
um, na kwamba uharibifu anaofan-
i ya ni mkubwa kuliko ndege aina ya
kweleakwelea.

Ndege hao waharibifu wa-
naotambulika kwa jina jingine la sil-
ingwa wameharibu jumla ya ekari
69,264 za mazao aina ya mahindi na
alizeti katika msimu wa kilimo cha
i mwaka 2018/2019.

“Ndege huyu huweka makazi

chini ya matawi ya mipama na yupo
chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii
kama tunu ya Taifa, kumteketeza
kwake hadi upate kibali maalum,”
alifafanua Mjema.

Aidha, kutokana na hali hiyo upo
uwezekano mkubwa wananchi ku-
kosa chakula na uchumi wao kuy-
umba tofauti na miaka mingine.

Akimkaribisha Mkuu wa Wilaya
ya Ikungi kuzungumza na wakuli-
ma wa pamba, Diwani wa Kata ya
Mwaru, Iddi Makangale, alisema
uteketezaji wa ndege huyo imeku-
wa ngumu huku wakulima waki-
pata hasara.

“Lakini wakulima hawa leo ha-
walimi zao la alizeti kwa sababu
ya huyu ndege, kwa sasa anakula
mahindi na anatupa hasara kubwa
alisema na kuongeza:

“Tunaomba Mkuu wa Wilaya ui-
ombe serikali ili ndege huyu aweze
kuangamizwa ili wana Mlandala

nao waweze kufaidi matunda ya
alizeti.”

Alisema wakulima wa eneo hilo
hulima mahindi, mtama pamoja na
mpunga, lakini kwa kiasi kikubwa
mbuga hiyo hustawisha zaidi ma-
hindi, isipokuwa kikwazo kikubwa
chakilimo cha mazao hayo ni ndege
waharibifu wa mazao aina ya siling-
wa na ndege huyo ni kero kubwa.

Kuhusu kilimo cha pamba, di-
wani huyo alimuomba mkuu wa
wilaya hiyo kuishawishi kampuni
inayonunua pamba iweze kuanga-
lia uwezekano wa kujenga maghala
yasiyopungua mawili ya kuhifadhia
pamba.

“Ni kwamba pamba hii tunay-
oihamasisha leo, lakini hatuna
maghala ya kuhifadhia pamba
kwa hiyo nikuombe, kampuni hii
ambayo kama kuna uwezekanao
iweze kujenga hata maghala mawili
ikiwezekana,” alifafanua.

Meneja uzalishaji wa kampuni ya

Biosustain, Paul Deogratius licha ya
kulikubali ombi la kupeleka mbegu
za pamba haraka iwezekanavyo,
kampuni hiyo ina uwezo wa ku-
chambua kilo milioni 20 za pamba
kwa mwaka, lakini tangu kiwanda
hicho kilipoanza uzalishaji mkoani
Singida mpaka sasa kinazalisha kilo
milioni sita kwa mwaka.

Alisema kiwango cha uzalishaji
kimepanda kutoka kilo milioni 2
kwa mwaka juzi hadi kufikia kilo
milioni 6 mwaka huu, na kwamba
kwa wilaya ya Ikungi uzalishaji wa
zao la pamba umeongezeka kutoka
kilo 800,000 zilizozalishwa mwaka
juzi hadi kufikia zaidi ya kilo milioni
moja mwaka huu.

Akizungumza kuhusu masu-
ala hayo, Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Edward Mpogoro, aliahidi kutoa
taarifa hizo kwa Wizara ya Mali-
asili na Utalii na Wizara ya Kilimo
ili wataalamu waweze kupelekwa
kushughulikia suala hilo.

Qe

1 Month
3 Months
6 Months
1 Year

Gilardian N

Two Unbeatable Deals
In One Place

Free Delivery at Your Door Step + more Than 20% Off
On 1 Year Upfront Subscription.

26,000 /=
79,000 /=
157,000 /=
314,000 /=

For enquiry, Please contact Subscription
Supervisor - Mr Pastory Massawe

AWANG A WA l\llll

24,000 /=
70,000 /=
130,000 /=
250,000 /=

Please mention the start date from when you want to receive your subscription

+255 719063 770

Email: subscription@guardian.co.tz

Offer valid from 1 6‘-;‘ﬂDec_201 9 to 15 Jan 2020
Terms & Condition Apply.

2,000 /=
9,000 /=
27,000 /=
64,000 /=
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA /MASHAMBA

Kibaha
Misugusugu. Ukubwa ni mita 20
kwa 20 (400m2). Bei ni 2,000,000/-

Viwanja vinauzwa

Milioni mbili  tuu. (5,000/=1m2).
Unaweza kulipa kwa awamu ndani
ya miezi mine. Huduma zote zipo.
Kwa mawasiliano: 0714 090009 /
0767 090008. Vimepimwa.

MATANGAZO

ANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya

shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo

zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

115570302

LAMECK MICHAEL amepotelewa na
cheti cha elimu ya kidato cha nne
alichosomea ktk shule ya secondari
PUGU, Chenye index namba
S.0147/0148 na alimaliza mwaka 2007
na chenye rb namba
MOR/RB/6248/2018.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

115578802

»

JEROME M KUNDI anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha Kidato cha

nne Shule ya Sekondari Namfua chenye
index No S0401-0061 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa 201 I.

Yeyote atakaye kiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa polisi: KIL/MOS/RB/545861/19.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;7/2020

Ombi la GEORGE PAULO MSEGEYA Kuteuliwa
i izi wa mirathi 1 PETER PAUL
MSEGEYA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/01/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani

SFIB I TR

ke 211t

115579502

MR OGO

KADI YA GARI
IMEPOTEA

ALLEN TANAMADUNDA
LUPEMBE Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 597 DCP, Aina yake
TOWNACE Yenye chasis
namba : KM510058158.
Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/21662/2020.

115579402

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

CEDRICK DEUSDEUT
MBUNDA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili MC
124 ABB.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi.

115579102

Taarifa ya Polisi:
DAR/CEN/RB/2716/2020.

CHETI KIMEPOTEA

115578802

ANNE YUSUPH MARIAM anatangaza
kupotelewa na cheti cha PROFICIENCY
EXAMINATION FOR HUMAN RESOURCE
OFFICERS chenye Registration number
PHR-DEC-16-96 kilichotolewa na TANZANIA
PUBLIC SERVICE COLLEGE mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/TAB/RB/503720/2019.

PROBATE AND ADMINISTRATION
IN THE DISTRICT COURT (DISTRICT
DELEGATE) OF ILEMELA DISTRICT
AT MWANZA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
372019

In the matter of the Estate of the late PRISCA
WILLIAM OBURE

nd
In the matter of Application for Grant of letters of
dministration by
ALPHONCE NYITATI MAGUBO

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above Named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they to think fit before the
grant for letters of probate and Administration is made
to the above named petitioner.

Caveat/objection to the grant should be filed on or
before 31 day of January 2020 of the publication of this
citation in the Gazette.

Dated at mwanza this |12th day of December, 2019.

115580102

DISTRICT RESIDUNT MAGISTRATE
TLEMELA- MWANZA,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II

(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA

Usimamizi wa Mirathi NAMBA 3/2020

Ombi la SALIM MBEGA LUWHUCHU

kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu
MWANSITI SALIM MBEGA

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 29/1/2020
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 08/01/2020

ST

115579302

KUPOTELEWA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Musa Kasimu Selemani
anatangaza KUPOTELEWA na
kadi ya PIKIPIKI yenye namba
za usajili MC 897 BZU. Chesis

no. LDAPAJOBIJGBO 1468,
Egine no. 18F01468.

Yeyote ataeona atoe taarifa
kituo Cha polisi.

115579602

DOD/DOD/RB/522874/2019.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

THE TAN CONSULT
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba ya usajili T728
AD) Toyota Landcruicer. Yenye
Chassis No HD 1610050883.
Engine No. IHDC095899.

Yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115579702

Taarifa ya polisi
ARU/ARU/RB/24377/2020.

WILD EXISTANCE SAFARIS
LIMITED

(UNDER VOLUNTARY
LIQUIDATION)

NOTICE IS HEREBY GIVEN to all CREDITORS and
DEBTORS of WILD EXISTANCE SAFARIS LIMITED
and the GENERAL PUBLIC that WILD EXISTANCE
SAFARIS LIMITED is undergoing Voluntary Liquidation
under the appointed liquidator MR CYPRIAN
HERBERT MWAIMU (ADVOCATE).

All debtors of the company and all persons holding in
their possession any asset/properties of the company to
pay their debts to the liquidator at the address below not
later than 12:00 noon 14th day of February 2020 and to
surrender the assets and the said properties to the
liquidator at the address below not later than 12:00
noon l4th day of February, 2020.

Al creditors of the company are hereby given notice that
they should submit their claims with supporting
documents to the liquidator at the address below not
later than 12:00 noon 14th day of February, 2020
without fail.

CYPRIAN HERBERT MWAIMU
(ADVOCATE)
THE LIQUIDATOR

215580202

Sikh Union Road, Plot No.7 & 8
P. O. Box 1203, Arusha-Tanzania
Telephone/Facsimile: +255 752 393 464
Cellular: +255 715 393 464
Electronic mail: cyprian@nextlevel.co.tz

Kwa

usikose Gazeti l1ako la

Habari Motomoto

Nipashe kila siku

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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KUONGEZA MKATABA PSG

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe ametia neno kuhusu makubaliano
ya kusaini mkataba mpya na Paris Saint-Germain, ak-
isisitiza “huu sio wakati sahihi wa kuzungumzia hilo”.

Mbappe amekuwa akihusishwa na mpango wa ku-

' tua kwa miamba wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Real
Madrid, ambapo kocha wake ambaye ni Mfaransa
mwenzake, Zinedine Zidane hajaficha siri kwamba
anavutiwa na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21.

Mkurugenzi wa michezo wa PSG, Leonardo awali
alibainisha kwamba mazungumzo kuhusu mka-
taba mpya yanaendelea, huku mkataba wa sasa wa
Mbappe ukiwa unamalizika mwishoni mwa msimu
wa 2021-22.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa yake hapo PSG bada
ya ushindi wa 6-1 kwenye robo fainali ya Kombe la
Coupe de la Ligue dhidi ya Saint-Etienne juzi Jumata-
no, Mbappe aliwaambia waandishi wa habari: “Nipo
tayari kucheza soka kwanza. Kwa sababu tupo Janu-
ari sasa.

“Tumeanza kipindi cha pili cha msimu, ambako
tunaweza kushindania mataji. Nafikiri sio wakati sa-
hihi kuzungumezia hili.

“Klabu imetulia, kila mmoja anakwenda kwenye
njia moja na kufikiria kuhusu kile kitakachotokea
uwanjani kiwe kizuri zaidi.”

Mbappe alifunga kwenye mchezo huo dhidi ya
Saint-Etienne wakati PSG ikifuzu nusu fainali ya mi-
chuano hiyo.

8\
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MBAPPE ATIA NENO KUHUSU
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ANATARAJIA UNITED KUPINDUA MEZA

-_ W W
MANCHESTER, England

MARCUS = Rashford ameitaka

Manchester United kuwa na mor-

ali kama ‘walivyopindua meza’
kwenye Ligi ya Mabingwa msimu
iwa kubadilisha matokeo dhidi ya
wapinzani wao wa jiji moja, Man-
chester City.

United ilifungwa mabao 3-1 kwe-
nye mchezo wa kwanza wa nusu
fainali ya Kombe la EFL pale katika
dimba la Old Trafford, Jumanne,
wakiachwa na mlima mkubwa wa
kupanda kuelekea kwenye mch-
ezo wa pili.

T

cha kocha, Ole Gunnar Solskjaer
. kilipindua matokeo dhidi ya Paris
Saint-Germain baada ya kufungwa
2-0 nyumbani na wakaweza kut-
inga hatua ya mtoano wa timu 16.
+ Kwa kile kilichotokea Paris,
Rashford anaona kwamba wa-
naweza kufanya hivyo hivyo dhidi
ya City kwenye mchezo wa pili
licha ya kuwa nyuma kwa mabao
31

mchezo huo alifunga bao la kufu-
tia machozi akiwa amevaa kitam-
baa cha unahodha dhidi ya kikosi
hicho cha kocha, Pep Guardiola,

b
”~

HFORD

anawataka United kuwa na hama-
sa kubwa wakati watakaposafiri
kwenda kule kwenye uwanja wa

Msimu uliopita kikosi hicho

“Ni mchezo tofauti na wachezaji
tofauti, lakini tunaweza kufanya
kile tulichokifanya kule Paris tu-
natakiwa kuwa na hamasa kubwa
tena,” alisema akiiambia tovuti ya
klabu ya United.
“Tunatakiwa kwenda pale, ku-
funga mabao na kushinda mch-
ezo. Naamini tuna uwezo huo. Tu-
lichokifanya kule Paris kinaweza
kutoka pale uwanja wa Etihad,
naamini hakuna litakaloshindi-
kana.”

Na Rashford, ambaye kwenye

-
-

YOUNG ATARAJIA KUTUA MILAN

MANCHESTER, England

NAHODHA wa Manchester United,
Ashley Young, atajiunga na Inter Mi-
lan baada ya mkataba wake na klabu
hiyo utakapomalizika mwishoni mwa
msimu huu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
34 alitaka kuondoka katika kipindi
cha dirisha dogo la usajili la Janu-
ari kinachoendelea, lakini kwa sasa
United haikuwa tayari kumwachia
aondoke.

Young, ambaye aichezea klabu hiyo
mechi 261, Jumanne wiki hii aliachwa
katika kikosi cha United kilichopam-
bana na Manchester City katika mechi
ya Kombe la Ligi ambayo ilimalizika
kwa kuchapwa mabao 3-1.

Kutokana na mkataba wa Young ku-
malizika mwishoni mwa msimu huu,
nyota huyo anaruhusiwa kufanya ma-
zungumzo na klabu zinazoonyesha
nia ya kumhitaji zilizoko nje ya Eng-
land.

Kocha wa United, Ole Gunnar Sol-
skjaer alisema baada ya mechi hiyo
dhidi ya City kwamba “Huu si wakati
mzuri” kuzungumza hatima ya Young,
aliongeza: “Hatuwezi kujidhoofisha
wenyewe; tunatakia kujiimarisha we-
nyewe, kama kutakuwa na mchakato
wowote unatarajiwa kufanyika.”

Young alijiunga na United akitokea
Aston Villa mwaka 2011 na amekuwa
kwenye kikosi cha timu hiyo ambacho
kilishinda mataji ya Ligi Kuu England,
Kombe la FA na Kombe la Ligi.




ljumaa Januari 10, 2020 NipaShe 29

FIKIRII KUMWACHIA VIDAL"

-
‘_
i

HABARI MICHEZO

A ' .
>y I\J‘-\\h .
- .

e

N Lol
Qe

N

HA

Ll

JEDDAMH, Saudi Arabia X

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde amesema hafikirii kuhusu Arturo Vidal kuondoka

kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, huku kukiwa na ripoti ya kutakiwa na Inter

Milan na Manchester United.

Vidal amekosa namba ya kudumu kwenye kikosi hicho tangu kuwasili kwa Frenkie de Jong

kutoka Ajax, hivyo kusababisha majaliwa yake kutojulikana hapo katika dimba la Camp Nou,

ambapo ameanza mechi nne tu za LaLiga msimu huu.

Vidal mwenye umri wa miaka 32 amekuwa akihusishwa kujiunga na kocha wake wa zamani

! pale Juventus, Antonio Conte kwa miamba wa Ligi Kuu Italia, Serie A, Inter Milan, huku pia
: vigogo wa Ligi Kuu England, United wakiripotiwa kumwinda.

‘o8 ;ﬁ Valverde ameelezea uvumi huo jana Alhamisi kabla ya mchezo wake wa nusu fainali ya

W K

ombe la Supercopa de Espana dhidi ya Atletico Madrid mjini Jeddah nchini Saudi Arabia. =
. “Hatufikii kuhusu kumwacha aende timu nyingine,” alisema Valverde akiwaambia waandishi
wa habari. “Leo (jana) atakuwa na sisi. Hakuna cha zaidi.”

Kuhusu kutakiwa na klabu za England na Italia, Valverde alijibu: “Arturo Vidal anacheza ka-

S tika klabu yetu na leo (jana) atakuwa na sisi uwanjani au benchi. s .
- _““_» “Hatusikilizi kuhusu uvumi kutoka klabu nyingine kuwa zinamhitaji mchezaji wetu, kwa sasa
yeye ni mchezaji wetll,” & = s ammm—— - S ——= 5 5
~ Vidal aliondoka kwa mabingwa wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich na ku-
jiunga pale Barcelona mwaka 2018 na raia huyo wa Chile ameshinda mataji mawili, LaLiga na
Supercopa de Espana.

N

PSG haikudhani
Icardi atang’ara

PARIS, Ufaransa

MAURO Icardi amevuka matarajio ya
Paris Saint-Germain baada ya juzi kufunga
mabao matatu ‘hat-trick’ kwenye mchezo
wa Kombe la Coupe de la Ligue, kwa muji-
bu wa mchezaji mwenzake, Marco Verratti.

Mabao hayo matatu ya Icardi yaliwawez-

— X esha mabingwa hao wa Ufaransa kuibuka
[ N el : ] na ushindi wa mabao 6-1 dhidi ya Saint-
Etienne waliomaliza wakiwa na wachezaji
10 uwanjani, na kutinga nusu fainali, juzi
Jumatano.

° ° ° °

Zidane akunwa kiwango cha Madrid kwa Valencia ..
gentina amekuwa na kiwango cha kuvutia

tangu alipotua hapo akitokea Inter Milan

kwa mkopo mwanzoni mwa msimu huu,

na amefunga mabao 17 katika mashindano

yote.

Kiungo wa PSG, Verratti amemsifia
Icardi - ambaye amekuwa akihusishwa na
kutakiwa Juventus, Napoli na Real Madrid
kuwa amevuka matarajio ya kikosi hicho
cha kocha, Thomas Tuchel.

“Mauro? Anaweza asiguse mpira, lakini
anajua mpira utamfuata tu na atafunga,
mara zote yupo tayari,” alisema Verratti
akiiambia Canal +.

“Hii ndio sifa kubwa ya Mauro. Hatuku-
fukiria kwamba atakuwa vizuri namna
hii, mwezi wa kwanza mara zote unakuwa
mgumu, lakini kwake ilikuwa tofauti na
tuna matumaini ataendelea kuwa kwenye
kiwango hiki.”

Icardi amekuwa kwenye kiwango cha
kuvutia hapo kwenye jiji la Paris, akifunga
mabao tisa kwenye Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, wakati PSG ikiwa kileleni ikiongoza
kwa tofauti ya pointi saba zaidi.

JEDDAH, Saudi Arabia

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane aliridhishwa na ki-
wango cha kikosi chake wakati kikiibuka na ushindi wa 3-1 kwenye
mchezo wa Kombe la Supercopa de Espana dhidi ya Valencia, juzi
Jumatano.

Mabao kutoka kwa Toni Kroos, Isco na Luka Modric yalikiwez-
esha kikosi hicho cha Madrid kupata ushindi huo mjini Jeddah
nchini Saudi Arabia, huku Dani Parejo akifunga bao kwa mkwaju
wa penalti kuipa bao la kufutia machozi Valencia.

Huku Karim Benzema na Gareth Bale wakikosekana kutokana
na majeruhi pamoja na Lucas Vazquez na Marco Asensio, Zidane
aliichezea timu yake bila winga na kuwatumia Isco na Modric kwe-
nye kiungo iliyokuwa na wachezaji watano, mfumo huo ulisaidia,
huku Luka Jovic akicheza mbele ya Kroos, Casemiro na Federico
Valverde.

Zidane amebainisha kwamba mbinu hiyo inaweza kutumika tena
msimu huu kwa kuwaruhusu mabeki wa pembeni kupanda zaidi
kwa ajili ya kusaidia mashambulizi.

Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mchezo huo, Zi-
dane alisema: “Akili yetu tuliiweka kwenye kuhakikisha tunashinda
mchezo na tulistahili ushindi huu.

“Tulicheza vizuri. Wachezaji walielewa, kwa uhakika tulifanya vi-
zuri. Tulikuwa na kila ubora kwenye mchezo huu. Na ndio maana
tukawafunga kirahisi Valencia.
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FERNANDINHO KUPATA
MKATABA MPYA CITY

® @ ®L:akini Guardiola ameweka wazi kwamba anahitaji pia
kuimarisha safu yake ya ulinzi...

MANCHESTER, England

FERNANDINHO anakaribia kusaini
mkataba mpya na Manchester City,
mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 34 amebainisha.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil, ambaye alijiunga na mabingwa
hao wa Ligi Kuu ya England akitokea
Shakhtar Donetsk mwaka 2013, mka-
taba wake wa sasa unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu.

Kocha wa Man City, Pep Guardiola
amezungumzia kuhusu mpango wake
wa kumbakiza Fernandinho hapo
kwenye dimba la Etihad na sasa mam-
bo yanaelekea vizuri.

“Wakati nilipoongeza mkataba wan-

gumwaka 2018, tuliweka makubaliano
kama nitafikia malengo fulani, mka-
taba wangu utaongezwa,” alisema
mchezaji huyo akiiambia ESPN Brasil.

“Majadiliano tayari yameanza, tuli-
zungumza mwezi uliopita. Nakaribia
kufikia malengo yangu na kuongeza
mkataba, lakini tutathibitisha baada
ya kusaini.”

Huku City ikiwa kwenye matatizo
ya safu yake ya ulinzi msimu huu, Fer-
nandinho mara kwa mara amekuwa
akitumika kama beki wa kati, nafasi
ambayo anaifurahia kucheza.

“Ni nzuri hasa kama inakufanya uwe
bora na kuwa daraja la juu,” alisema.
“Kucheza kwenye nafasi tofauti ku-
nafungua milango zaidi ya kujifunza.

“Kwenye ulinzi, naona mchezo to-
fauti. Imekuwa tofauti na ushirikiano
ninaoupata kutoka kwa Pep ni mzuri
zaidi.

“Katika umri wa miaka 34, kucheza
kwenye Ligi Kuu ya England ni chan-
zo cha ufahari. Wachezaji wengi tu
wangependa kupata uzoefu kama huu
ninaoupata kwa sasa.”

Fernandinho alicheza kwa dakika
zote wakati City ikiifunga Manches-
ter City mabao 3-1 kwenye mchezo
wa kwanza wa nusu fainali ya kombe
la EFL, Jumanne na anatarajia kuwa
kwenye kikosi wakati watakapocheza
na Aston Villa kwenye mchezo wa Ligi
Kuu, Jumapili.

KWA UFUPI

ARSENAL, UNITED VITANI

ARSENAL na Manchester United zimewasili-
sha rasmi ofa ya kumwania straika wa Paris
St-Germain na Timu ya Taifa ya Uruguay, Edin-
son Cavani, ambaye ana umri wa miaka 32. (El
Chiringuito - via Metro)

DIOP ANUKIA CHELSEA

CHELSEA imemtaja beki wa West Ham, Issa
Diop, ambaye ana umri wa miaka 22 kuwa
mchezaji namba moja wanayembhitaji katika
kikosi chao. The Blues wako tayari kutoa dau
la pauni milioni 40 ili kumsajili Mfaransa
huyo. (Express)

AKE AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA inajiandaa kutoa ada ya pauni mil-
ioni 40 ili kumsajili beki wa kati wa Bourne-
mouth na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Nathan
Ake (24), kama itafanikiwa kuachama na beki
raia wa Denmark, Andreas Christensen. (Sumn)

UMTITI AGOMBEWA ENGLAND

TOTTENHAM, Arsenal na Manchester Unit-
ed zinapambana kuwania saini ya beki wa kati,
Samuel Umtiti (26), kutoka Barcelona ambayo
inajiandaa kumuuza nyota huyo wa Timu ya
Taifa ya Ufaransa. (EIl Desmarque - in Span-
ish)

ALLEGRI AISUBIRI UNITED

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimil-
iano Allegri, atachelewa kurejea katika kazi
yake ya kufundisha kutokana na kusubiri ku-
chukua mikoba ya Ole Gunnar Solskjaer kwe-
nye kikosi cha Manchester United. (Mail)

LIGT KUREJEA AJAX

AJAX inajiandaa kumrejesha kwa mkopo
Matthijs de Ligt licha ya beki huyo wa Timu ya
Taifa ya Uholanzi mwenye umri wa miaka 20
kuondoka klabuni hapo na kujiunga na Juven-
tus katika kipindi cha majira ya joto mwaka
jana. (A Bola - in Portuguese)

CITY KUSAJILI WANNE

MANCHESTER City inajipanga kusajili
wachezaji wapya kati ya wanne na sita mwaka
huu, lakini ikitaja nafasi ya beki wa kati na
beki wa kushoto ni muhimu katika kuimarisha
kikosi cha Pep Guardiola. (Telegraph)

DEMBELE ANUKIA CHELSEA

STRAIKA wa Lyon na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Moussa Dembele (23), alikuwa akiangal-
iwa na mawakala wa Chelsea na Manchester
United katika mechi ambayo alifunga bao
kwenye ushindi wa 3-1 dhidi ya Stade Brest
katika mchezo wa Kombe la Ligi uliochezwa
Jumatano. (Mail)

PALACE YAIBANIA BAYERN

MABOSI wa Crystal Palace wamekataa
kupokea ofa ya mabingwa wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bayern Munich ambao wanataka
kumsajili mshambuliaji wake Wilifried Zaha.
(Guardian)

PIATEK ANUKIA SPURS

TOTTENHAM imejiunga kwenye vita ya ku-
wania saini ya straika wa AC Milan na Timu ya
Taifa ya Poland, Krzysztof Piatek (24), ambaye
klabu yake hiyo ya Italia inamuuza kwa dau la
pauni milioni 30. (Guardian)

WANYAMA MBIONI KUUZWA

MABOSI wa Spurs wanajiandaa kusajili kiun-
go mpya kama watafanikiwa kumuuza Mkenya
Victor Wanyama (28), na kiungo wa Timu ya
Taifa ya Denmark, Christian Eriksen, ambaye
ana umri wa miaka 27. (Evening Standard)

MILIK ANUKIA UNITED

STRAIKA wa Napoli na Timu ya Taifa ya Po-
land, Arkadiusz Milik, ambaye ana umri wa
miaka 25, ametajwa kuwindwa na Manchester
United. (Sun)
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MGUNDA AFUNGUKA SIRIYA IS
USHINDI MFULULIZO COASTAL Azam

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda, amesema kuwa ushirikiano na
‘sapoti’ wanayopata kutoka kwa mashabi-
ya sababu ya kikosi chake kufanya vizuri
kwenye mechi za nyumbani za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Coastal Union ilipata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Kagera Sugar, bao pekee ka-
tika mchezo huo likipachikwa kimyani na
mshambuliaji, Ayoub Lyanga dakika ya 76.

Matokeo hayo yameifanya mabingwa
hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara mwaka
1988 wafikishe pointi 29 na kupaa hadi ka-

- A

tika nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi
hiyo baada ya kushuka dimbani mara 16.

Mgunda, alisema kuwa juhudi =za
wachezaji kupambana na kutowadharau
wapinzani wao, kumewasaidia kupata
ushindi katika mechi nyingine na nyingine
tano zilizopita.

“Kubwa zaidi ni kuwashukuru wapenzi
na wanachama wa Coastal Union wa Mkoa
wa Tanga kwa jinsi wanavyowasapoti vi-
jana wangu, wamekuwa chachu kubwa ya
sisi kupata matokeo,” alisema Mgunda.

Naye Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Mecky Maxime, alisema timu yake haiku-
tumia vema nafasi walizotengeneza katika
mchezo huo ambao ulimalizika kwa wao

kupata kichapo.

Maxime alisema bado hawajakata
tamaa, wataendelea kurekebisha makosa
yao katika mechi zinazofuata za ligi hiyo.

“Kipindi cha kwanza ndio tulipata na-
fasi nyingi, tukazichezea, lakini wenzetu
wakapata nafasi, tena sio nafasi, tukazem-
bea, ila keshokutwa tuna mchezo mwing-
ine, tutapambana kusaka ushindi,” Maxi-
me alisema.

Coastal Union imeshinda mechi sita
mfululizo na ilianza kutoa kichapo kwa
Namungo, Ndanda, Mbeya City, Tanzania
Prisons, Azam FC na Kagera Sugar hapo
juzi.

Meneja wa NMB tawi la Zanzibar, Abdallah Duchi (kushoto), akimkabidhi vifaa vya michezo Salim Ali Jazira kwa ajili ya timu ya Baraza
la Wawakilishi Zanzibar, kwa ajili ya kusherehekea Miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar. Vifaa hivyo ni jezi na mipira kwa timu za
mpira wa miguu na kikapu vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 6.5. Hafla ya makabidhiano ilifanyika kwenye ukumbi mdogo wa
Baraza la Wawakilishi Chukwani Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kaseja k

Na Mwandishi Wetu

GOLIKIPA wa KMC inayoshiriki Ligi
Kuu Bara na Timu ya Taifa (Taifa Stars),
Juma Kaseja, amesema anatarajia kure-
jea tena uwanjani mapema mwezi ujao.

Kaseja alifanyiwa operesheni ya goti
la mguu wa kulia hivi karibuni, baada ya
kubainika kuwa na uvimbe, siku chache
kabla ya kuanza kwa mashindano ya
Kombe la Chalenji Desemba mwaka
jana.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kaseja alisema anaen-
delea vema na tayari ameanza mazoezi
‘maalumu’ chini ya madaktari wa Taifa
Stars.

Kaseja alisema anamshukuru Mungu,
amewahi kupata matibabu kabla ya tati-
zo lake kuwa kubwa na hivyo anatarajia
kurejea uwanjani katika mechi za Ligi
Kuu Bara hivi karibuni.

“Namshukuru Mungu niko vizuri, sina

maumivu, na nimeshaanza mazoezi
maalumu, kurudi uwanjani kamili hadi
Februari,” alisema kipa huyo wa zamani

wa Simba, Yanga na Moro United.
Kaseja aliisaidia Taifa Stars kuka-
ta tiketi kucheza fainali za Kombe la

yanasa
‘Jembe’ la
Mlandege

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

ZIKIWA zimebaki siku tano
kabla ya dirisha dogo la us-
ajili kufungwa hapo Januari
15, mwaka huu, Klabu ya
Azam, imefanikiwa kuinasa
saini ya kiungo mshambu-
liaji wa Mlandege ya Zanzi-
bar, Khleffin Hamdoun.

Azam ilimtangaza kiungo
huyo juzi usiku visiwani
hapa baada ya kusaini
mkataba wa miaka minne
wa kuwatumikia mabingwa
watetezi hao wa Kombe la
Mapinduzi.

Hamdoun alionyesha Ki-
wango cha hali ya juu waka-
ti Azam ikishinda 1-0 dhidi
va Mlandege na kwa mujibu
wa uongozi wa ‘Wanalam-
balamba’ hao, usajili huo
ni mapendekezo ya Kocha
Mkuu, Aristica Cioaba.

Baada va kukabidhiwa
jezi rasmi na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Azam FC, Abdulka-
rim Amin ‘Popat’, Hamdoun
alieleza kufurahishwa na
kujiunga na timu hiyo.

Hamdoun alisema ana
furaha ya kujiunga na Azam
FC, huku akiahidi kush-
irikiana vema na wachezaji
wenzake ili kuipa mataji
timu hiyo.

Huo utakuwa usajili wa
kwanza kwa timu hiyo kati-
ka dirisha hili dogo lililofun-
guliwa Desemba 15, mwaka
jana huku likitarajiwa ku-
fungwa Jumatano ijayo.

urejea dimbani Februari

Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN), zitakazofanyika Aprili
mwaka huu.

KUWAONA U-17 WANAWAKE BURE

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Tanzania
(TFF), limesema mashabiki wataka-
okaa kwenye eneo la mzunguko
katika mechi ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe
la Dunia kati ya Timu ya Vijana ya
umri chini ya miaka 17 ya Tanzania
dhidi ya Burundi itakayochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Taifa

Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred
Kidao, alisema lengo la kutotoza ki-
ingilio katika eneo hilo ni kuongeza
hamasa ya mashabiki kujitokeza
kwa wingi uwanjani kuwashangilia
wachezaji wao.

Kidao alisema kuwa kiingilio cha
juu katika eneo la VIP A ni Sh. 5,000
wakati kwa upande wa VIP B ni Sh.
1,000.

“Tumeamua kuhamasisha kupitia
viingilio hivi ili kuvutia watu wa
aina mbalimbali hususani kina dada
na wanawake, mara nyingi timu
za wanawake zimekuwa hazituan-
gushi,” alisema Kidao.

Aliongeza kuwa kamishna wa
mchezo huo kutoka Madagascar
aliwasili nchini jana huku waamuzi
kutoka Kenya wanatarajiwa kutua
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Kiungo mpya wa Simba, Luis Miquissone (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya beki, Shomary Kapombe katika mazoezi ya timu
hiyo kwenye Uwanja wa Amaan Zanzibar juzi. PICHA: ISAAC KIJOTI

SIMBA, AZAM
NGOMA NZITO

® ® ®Makocha waahidi mawili mawili, mmoja soka la akili na

kimwili, mwingine ufundi na utaalamu, huku...

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

BAADA ya nusu fainali ya kwanza kati ya
Yanga na Mtibwa Sugar kushuhudiwa jana
usiku katika Uwanja wa Amaan, mtifuano
mkali wa wanafainali wa mwaka jana wa
Kombe la Mapinduzi, Simba na Azam FC
utashuhudiwa leo.

Katika fainali ya michuano hiyo iliyopigwa
mwaka jana kwenye Uwanja wa Gombani
Kisiwani Pemba, Azam iliibuka na ushindi
wa mabao 2-1 na kufanikiwa kutetea ubingwa
huo.

Hivyo, Simba ambayo katika mchezo huo
haikuwa na nyota wake wa kikosi cha kwan-
za, katika mechi ya leo itakayopigwa Uwanja
wa Amaan saa 2:15 usiku, itahitaji kulipa kisa-
si huku Azam ikipania kuendeleza ubabe na
kutetea ubingwa wao.

Wakizungumza na waandishi wa habari
katika ukumbi wa mikutano wa Uwanja wa
Amaan visiwani hapa jana, makocha wa timu
hizo kila mmoja alikiri mchezo huo utakuwa
mgumu.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, alisema itakuwa ni mechi ngumu kwa
kuwa Azam imewekeza katika mchezo huo
na inacheza soka la kiushindani.

Matola alisema wamejiandaa vizuri na
mashabiki watarajie soka safi la kutumia ak-
ili na kimwili zaidi tofauti na mechi ya awali
dhidi ya Zimamoto.

Matola alisema tayari wachezaji walioanza
kikosi cha kwanza dhidi ya Yanga kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara ambao walibaki jijini
Dar es Salaam wamewasili tangu juzi na ku-
ungana na wenzao.

Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa ku-
wapo mabadiliko katika kikosi kilichoivaa
Zimamoto, Matola alisema “Ndiyo, mechi
ni nyingi lazima kuwapo na mzunguko wa
wachezaji ili waweze kupumzika.

“Lakini kutokana na suala la kiufundi,
tunajua Azam ni timu nzuri na wanataka
kutetea ubingwa wao, na sisi tunachotaka ni
kutwaa kombe.”

Naye Kocha wa Makipa wa Azam FC, Iddi
Aboubakar, alisema wanaiheshimu Simba ni

timu kubwa, lakini wao wamekuja kupam-
bana na wanatarajia mechi hiyo itakuwa ni
yenye ufundi mkubwa na utaalamu wa hali
ya juu kwa kila upande.

Alipoulizwa mashabiki watarajie kuona
Azam ikipata tena tabu ya ushindi kama
ilivyoshinda kwa mbinde dhidi ya Mlandege,
Abubakar alisema utakuwa mchezo tofauti
kabisa.

“Unajua  mechi ya kwanza kwenye
mashindano yoyote mara nyingi timu inaan-
za kwa kujisuasua, lakini mashindano yana-
vyoendelea wachezaji nao wanabadilika.

“Halafu tambua unapocheza na timu ndo-
g0 nazo zinakamia sana, lakini mchezo dhidi
ya Simba utakuwa wa kiufundi na kiutaala-
mu zaidi,” alisema.

Simba imetinga nusu fainali baada ya
kuitoa Zimamoto kwa mabao 3-1 katika
mechi ya Kundi B, wakati Azam iliyokuwa
Kundi A, iliitoa Mlandege kwa bao 1-O.

Fainali ya michuano hiyo inatarajiwa ku-
pigwa Jamatatu saa 2:15 usiku katika Uwanja
wa Amaan.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

]
Kocha mzungu
atua Jangwani

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Black
Leopard ya Afrika Kusini, Mbelgiji Luc
Eymael, amewasili nchini tayari kuanza
kuifundisha Yanga inayoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara, imefahamika.

Kocha huyo atua nchini kuchukua
mikoba iliyoachwa na Mkongomani
Mwinyi Zahera, ambaye nafasi yake
ilishikiliwa kwa muda na Boniface
Mkwasa.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, alisema baada ya kuwasili nchini,
watakamilisha mazungumzo haraka ili
aweze kuanza kazi ya kukinoa kikosi
hicho kinachopambana kuwania ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara.

Bumbuli alisema wanaamini ujio wa
mbelgiji huyo utasaidia kufikia malen-
g0 va klabu hiyo kwa msimu huu,
baada ya kuimarisha kikosi chao katika
dirisha dogo la usajili.

“Ni furaha yangu kuona nimepata
timu kubwa ndani ya Afrika. Ninaitam-
bua vema falsafa yake na namna
ilivyo, hivyo nina imani tutakwenda
nayo sawa,” alisema kwa kifupi Eymael
baada ya kuwasili.

Baadhi ya timu alizowahi kufundisha
kocha huyo ni AS Vita ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Missile
(Gabon), AFC Leopard (Kenya), Rayon
Sport (Rwanda, JS Kairouan (Tunisia),
El Merreikh (Sudan), Polokwane City na
Free State Stars za Afrika Kusini.

Karia aendelea
kung'ara Afrika

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Wallace Karia ameteuliwa
kuwa Mjumbe wa Kamati Maalum ya
kufanyia marekebisho mfumo wa Vy-
ama vya Mpira wa Miguu vya Kikanda
barani Afrika (AZA).

Kamati hiyo imeundwa baada ya
kikao kati ya Shirikisho la Kimataifa
la Soka (Fifa), Shirikisho la Soka Afrika
(Caf) na AZA kilichofanyika hivi kar-
ibuni jijini Zurich, Uswisi na kuongo-
zwa na Rais wa Fifa, Gianni Infantino.

Wajumbe wengine wa kamati hiyo
itakayoongozwa na Rais wa Caf, Ah-
mad Ahmad ni Katibu Mkuu wa CAF,
Mouad Hajji, Mario Gallavotti kutoka
FIFA, na Rais wa Shirikisho la Soka la
Niger (NFA), Hamidou Djibrilla.

Mbali ya mfumo, kamati hiyo
itaangalia maeneo mbalimbali
kama utawala, waamuzi, makocha,
mashindano, ushirikiano na ofisi za
kanda za Fifa katika kuendeleza mpira
wa miguu.
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