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Mwenyekiti wa Chama cha Demaokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe (katikati), akiwa ndani ya Ma-
hakama Kuu ya Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, Sinza, mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi
inayomkabili na wenzake. PICHA: JUMANNE JUMA

Mafuta yaliyopo yatosha siku 15

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC) limeweka bayana
kwamba mafuta yaliyopo nchini kwa
sasa yanatosha kwa matumizi ya siku
15, yaani wiki mbili pekee.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dk.
James Mataragio, alibainisha hayo jana
mkoani Dar es Salaam, akitafsiri kwam-
ba ni hali inayoiweka nchi katika hali
ya hatari endapo hatua zinazokwenda
kuchukuliwa hazitafanikiwa.

“Hivi karibuni kumekuwa na
upandaji wa bei ya mafuta na hii inat-
ishia usalama wa nchi. Kwa sasa hivi
mafuta yaliyopo ndani ya nchi yana-
tosha kwa siku 15 tu. ikitokea chochote
kama meli haitakuja ndani ya wiki
mbili, nchi itakuwa haina mafuta. Hii
siyo nzuri kwa usalama wa nchi,” alise-
ma.

Dk. Mataragio alikuwa anazungumza
wakati wa mafunzo yaliyoandaliwa na
shirika hilo kwa waandishi wa habari
yaliyolenga kuwajengea uelewa kwe-
nye eneo la miradi ya kimkakati ya
mafuta na gesi.

Alisema kumekuwa na ongezeko la
bei na serikali ikaamua kufanya uchun-
guzi kujua sababu za bei kupanda,

huku akifafanua hatua za dharura za
sasa ni kwamba TPDC imeshaagiza
mafuta ambayo yanatarajiwa kuingia
nchini wakati wowote.

“Kwenye soko la dunia mafuta ya-
nashuka lakini huku kwetu bei inapan-
da. Hata yakishuka, hatuoni unafuu,
mwaka huu mafuta yalishuka sana bei
yakaenda mpaka sifuri lakini sisi bado
bei ipo juu,” alisema.

Dk. Mataragio alisema ushiriki wa
TPDC kwa sasa utasaidia bei ya mafuta
isipande kwa sababu wao watakuwa
wanayanunua moja kwa moja bila
kuwa na njia za mkato.

“Tutahakikisha kunakuwa na mafuta
ya akiba ya miezi mitatu, pia tunafikiria
kwamba Tanzania tuna bandari, nchi
nyingi zilizotuzunguka hazina bandari,
wanachukua mafuta kutoka hapa, tu-
kawauzia Malawi, Zimbabwe, Jamhuri
ya Demokrasia ya Congo (DRC) na
Zambia,” alisema.

Mjiolojia Mwandamizi kutoka Idara
ya Mkongo wa Juu TPDC, Gaston Canu-
ty, alisema shirika hilo lipo katika mi-
kakati yake ya kukabiliana na uhaba wa
mafuta nchini na limeanzisha mchaka-
to wa kumpata mbia watakayeshiriki-
ana naye kuagiza mafuta.

Mhandisi Aristides Katto kutoka
TPDC, akizungumzia usambazaji wa

gesi asilia majumbani, viwandani na
kwenye vituo vya kuuzia magari, alise-
ma tangu shirika lianzishwe mwaka
2004, takribani asilimia 60 ya umeme
katika gridi ya taifa unatokana na gesi.

“Nyumba zaidi ya 600 zimeungan-
ishiwa gesi, magari zaidi ya 600 makub-
wa na madogo yameunganishiwa gesi
na mengi ambayo yameunganishiwa ni
zinazofanya biashara ya UBA na BOLT.

“Futi za ujazo bilioni 596 ndizo zili-
zotumika hadi mwezi Juni mwaka huu.
Kati yake, viwandani ni asilimia 19.1303,
umeme asilimia 80.8479, taasisi,
magari na nyumbani asilimia 0.0218,”
alibainisha.

Katto alisema tangu shirika hilo
lilipoanza hadi kufikia mwezi Juni
mwaka huu, nchi imeokoa dola za
marekani bilioni 1707 (sawa na tril-
ioni 39.1) ambazo zingetumika kuagiza
mafuta nje ya nchi.

Vilevile, alisema kampuni binafsi 10
zimepewa ruhusa ya kuweka vituo vya
kujaza gesi kwenye magari na moja
tayari imeshakamilisha kujenga kituo
eneo la TAZARA.

Kuhusu kituo cha gesi kwa mabasi
ya mwendokasi, alisema wanatarajia
kufungua zabuni ya kutangaza hilo leo
na mkandarasi atakayepatikana ataki-
jenga.
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kupokea kielelezo
cha Jamhuri

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Div-
isheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi im-
ekataa kupokea kielelezo
cha upande wa Jamhuri kwa
sababu shahidi SP Jumanne
Malangahe hakueleza
mtiririko kimefikaje kwake.

Uamuzi huo ulitolewa
jana mbele ya Jaji Joackim
Tiganga baada ya kupitia
pingamizi la mawakili wa
utetezi, waliopinga kitabu
cha kuweka kumbukumbu
za washtakiwa kuingia na ku-
toka Kituo Kikuu cha Polisi
Dar es Salaam kupokewa
kwa utambuzi kwa sababu
kina upungufu.

Mabishano hayo yalitokea
katika kesi ya ugaidi inayom-
kabili Mwenyekiiti wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman
Mbowe na wenzake watatu
wakati mahakama inasikiliza
kesi ndogo ndani ya kesi ya
msingi.

Akitoa uamuzi, Jaji Tigan-
ga alisema shahidi ameeleza
vizuri katika ushahidi wake
kwamba alitumia kitabu hi-
cho kumtoa mshtakiwa Mo-
hammed Ling'wenya kwa
ajili ya kwenda kumhoji na
kumrudisha mahabusu.

Alisema shahidi ni mtu
sahihi kutoa nyaraka hizo,
kama kielelezo hicho
kikipokelewa kitaisaidia ma-
hakama katika kutoa uamuzi
ikiwamo katika pingamizi
la mshtakiwa Ling'wenya
kwamba hakuwahi kufika
Kituo Kikuu cha Kati Dar es
Salaam. Jaji Tiganga alisema
shahidi alisema anatambua
kielelezo hicho na alieleza
jinsi alivyoshughulika na
kielelezo hicho.

“Shahidi hakueleza tangu
alipoachana na kielelezo hi-
cho Agosti 7, mwaka 2020 ki-
likuwa wapi, ilikuwa lazima
kuwapo na mtiririko lakini
hayo hayakuzungumzwa.

“Kielelezo kimemfikia sha-
hidi bila maelezo kimemfikia
kwa utaratibu upi, kielel-
ezo kipo katika chumba cha
mtunza vielelezo, hakuna
mahali ilionyeshwa kilitole-
wa lini kikafika kwa shahidi.
“Shahidi kashindwa kueleza
mtiririko wa kielelezo hicho
kufika kwake, mahakama
hii inakataa kupokea kiele-
lezo hicho, mapingamizi ya

mawakili wa utetezi yame-
kubaliwa,” alisema Jaji Ti-
ganga.

Miongoni mwa mapingam-
izi ya mawakili wa utetezi ni
kwamba shahidi hakuwa na
sifa ya kuwasilisha kielelezo
hicho na hakueleza mtiririko
tangu aachane na kielelezo
Agosti 7, mwaka 2020 wakati
amemaliza kumbhoji, kilifi-
kaje kwake.

Baada ya kukataliwa kielel-
ezo, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Robert Kidando,
aliendelea kumhoji shahidi
ambapo alidai Ling'wenya
akiwa katika chumba cha
mashtaka Kituo cha Polisi
cha Kati Dar es Salaam, ali-
kuwa mwenye afya njema na
hakuwa na tatizo lolote.

“Nilimchukua mshtakiwa
kwa ajili ya kumhoji, niliji-
tambulisha na kumpa haki
zake, alikubali kuandika
maelezo akiwa peke yake,
alieleza kwa kina namna ana-
vyohusika katika tuhuma za
kula njama kufanya vitendo
vya kigaidi.

“Baada ya kuandika mael-
ezo aliyapitia na kuridhika,
alisaini na mimi nikasaini, si
kweli kwamba Ling'wenya
hajawahi kufika Kituo Kikuu
cha Polisi Dar Salaam kama
inavyodaiwa, Agosti 7, 2020
mimi nilimkabidhi maha-
busu akiwa na hali nzuri, nil-
ienda kumchukua mimi na
kwenda kuandika maelezo
na kumrejesha.

“Ninathibitisha niliandika
maelezo Kituo Kikuu cha
Polisi Agosti 7, 2020, yuko
askari ambaye alinikabidhi
wakati naenda kuchukua
maelezo, hata nilipomreje-
sha askari huyo alimpokea,”
alidai SP Jumanne.

Shahidi alidai hakuwahi
kumtisha Ling'wenya, ali-
kuwa na ushirikiano na
hakuwa na sababu ya kumti-
sha kwani aliandika maelezo
kwa hiari na alisaini.

Shahidi aliomba kutoa
maelezo ya Ling'wenya
baada ya kuyatambua kwa
ajili ya utambuzi na upande
wa utetezi haukuwa na
pingamizi.

Washtakiwa katika kesi
hiyo ni Mbowe, Adamu
Kasekwa, Ling'wenya na
Halfani Bwire ambao wana-
daiwa kula njama kufanya
vitendo vya kigaidi kati ya
Mei Mosi na Agosti 5, mwaka
2020.
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Wavuta bangi wageuka
tishio kwa wanafunzi

Na Shaban Njia, KAHAMA

UONGOZI wa Shule ya Msingi Kilima ‘B’
katika Halmashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, mkoani Shinyanga, umeomba serikali
kuwaondoa vijana wanaovuta bangi kuzun-

guka shule hiyo.

Makamu Mwenyekiti wa bodi ya shule
hiyo, Apolinary Antony, alisema hayo
wakati akizungumza na vyombo vya habari
katika eneo la shule hiyo kwamba baadhi
ya wanafunzi wanaokota vipande vya
bangi na kuvuta wakati wa kipindi cha

mapumziko.

Alisema kuna Kipindi vijana wanaovuta
bangi kuzunguka shule hiyo walikuwa na
tabia ya kuwaingilia mbuzi kimaumbile
huku wanafunzi wa kiume wakiiga tabia
hiyo kwa kuwakamata wanyama hao wa-
naofungwa pembezoni mwa shule.

“Mimi mwenyewe nimeshuhudia wa-
nafunzi wakiingilia mbuzi na nilipowa-

wapi tabia hiyo waliweka bayana kwamba
waliona vijana wanaovuta bangi nyakati za
jioni katika eneo la shule nao wakaamua

kuiga,” alisema Antony.

Mwalimu wa takwimu wa shule hiyo,
Sofia Mselemu alisema, uvutaji wa bangi
unaofanywa na watu wanaokaa katika eneo
la shule umewafanya wanafunzi kushiriki
katika uvutaji huo hali ambayo imechangia
hata wengine kukatiza masomo.

Alisema baadhi ya wanafunzi hususani
wa kiume wamekosa nidhamu kwa walimu
wao ikiwamo kutowapokea mizigo wa-

nayokuja nayo.

Mselemu alisema wapo baadhi ya watu
kipindi cha nyuma walikuwa wakifika
shuleni hapo na magari na kuuza dawa za
kulevya na wanafunzi walikuwa wakitu-
miwa kuyasambaza kwa wateja wao, lakini
walipambana na tatizo hilo mpaka likaisha.

Kwa upande Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, aliahidi kupambana na
vitendo hivyo ambavyo vinaendelea kwa
sasa na kwamba atapeleka polisi ili kuan-
galia usalama wa mali za shule pamoja na

DODOMA

bamba na ujenzi wa soko
dogo.”

hofu

Kuu
kuwaeleza

utakapokamilika.
Waziri Mkuu,

soko hilo.

kuwaondoa vijana wanaovuta bangi eneo

hilo.

bana kwa viboko ili waseme wamejifunza !

SERIKALI imewaondoa
wafanyabiashara
waliokuwa katika Soko
la Kariakoo,
kuwa
tarejeshwa katika maeneo
yao ujenzi wa jengo jipya

Majaliwa, alitoa kauli hiyo
jana bungeni baada ya ku-
ulizwa swali na Mbunge
wa Viti Maalum,
Hanje, kuhusu ujenzi wa

Hanje alisema: “Rama-
ni mpya ya ujenzi wa Soko
Kuu la Kariakoo inaonye-
sha kutajengwa majengo
mawili, utaratibu wa ku-
jenga unataka ujenzi wa
jengo kubwa uende sam-

“Kwa nini serikali isi-
weke utaratibu wa kujen-
ga masoko haya kwa awa-
mu ili kuondoa vurugu,
lianze soko kubwa wakati
soko dogo likiwa bado
lipo, likimalizika ndipo
waanze na ujenzi wa soko
dogo?” Alihoji.

Akijibu, Majaliwa alise-
ma Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kwa sasa ipo
katika zabuni ili ujenzi wa
soko jipya uanze katika
kipindi kifupi, wafanyabi-
ashara warudi katika mae-
neo yao.

Alisema baada ya kuun-
gua kwa soko hilo serikali
ilifanya jitthada kubwa,
mojawapo ni kujilidhisha
ajali ile ilitokana na nini.

kwa
wa-

Kassim

Nusrat

USAID yaahidi kusaidia sekta ya ardhi

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William Luku-
vi, amekutana na Mkurugenzi Mkazi
wa Shirika la Maendeleo la Marekani
(USAID) nchini, Veeraya Kate, huku
shirika hilo likiahidi kusaidia sekta
ya ardhi.

Waziri alimwelezea hatua zinazo-
chukuliwa na serikali katika kuima-
risha sekta ya ardhi nchini.

Kate alimtembelea Waziri Lukuvi
katika Ofisi za Wizara zilizopo eneo
la Mji wa Serikali Mtumba mkoani
Dodoma jana, kwa lengo la kujitam-
bulisha.

Katika mazungumzo yao, Waziri
Lukuvi alimweleza Mkurugenzi huyo
wa USAID nchini kuwa, wizara yake
iko katika jitthada mbalimbali ku-
hakikisha ardhi yote ya Tanzania ina-
pangwa na kupimwa.

Kwa mujibu wa Lukuvi, pamoja
na juhudi hizo, wizara yake imeanza

pia kuhifadhi kumbukumbu za ardhi
kwa kutumia mfumo wa kidigitali na
kuachana na ile mifumo ya zamani
iliyokuwa ikitumia karatasi nyingi,
huku ikianza kutoa hati za ardhi za
kielektroniki yenye kurasa moja.

“Tunataka kwenda mbele zaidi ka-
tika teknolojia ya uhifadhi wa kum-
bukumbu zetu za ardhi na tumeanza
kuscan taarifa zetu za ardhi katika
teknolojia na tumeanza pia kutoa
hati za kielektroniki kwenye mkoa
wa Dar es salaam na Dodoma,” alise-
ma Lukuvi.

Naye Katibu Mkuu Wizara hiyo,
Mary Makondo, alisema, pamoja
juhudi za wizara kuhakikisha ardhi
inapimwa vipaumbele pia vimeele-
kezwa kwenye maeneo ya vijijini iki-
wamo kutumia njia rahisi ya upimaji
na kutoa hati za kimila ili kulinda
maeneo pamoja na kuwawezesha
wananchi kiuchumi. “Kwa sasa wiz-
ara ya ardhi inafanya jitthada kubwa
kuhakikisha ardhi inapangwa na

kupimwa ili kuepuka migogoro ya ar-
dhi na wakati huo kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi pamoja na kuiweze-
sha serikali kupata mapato,” alisema.

Kwa upande wake Kate aliunga
mkono juhudi zinazofanywa na seri-
kali kupitia Wizara ya Ardhi na kuse-
ma kuwa shirika hilo liko tayari kush-
irikiana na Wizara ya Ardhi kusaidia
sekta ya ardhi nchini.

“Nimetembelea mkoa wa Iringa
kunakofanyika mradi wa upimaji
kuona jinsi mradi huo ulivyofanikiwa
ambapo niliangalia namna bora ya
kusaidia miradi kama hiyo na nime-
omba kupatiwa proposal kuhusiana
na mafanikio ya mradi,” alisema Kate.

Serikali ya Marekani USAID im-
ekuwa ikifadhili miradi mbalimbali
nchini katika nyanja za nishati, uhi-
fadhi wa mazingira, huduma za afya
ya uzazi na afya ya mtoto, huduma
za kukabiliana na malaria na msaada
kwa wakimbizi.

Majaliwa alisema serikali ili-
unda timu ya uchunguzi ambayo
ilifanya kazi vizuri na ikatoa
mrejesho wa nini kilisababisha
kutokea kwa tukio lile.

“Lakini kamati ile ilituambia
madhara yaliyotokea katika
tukio lile. Soko la Kariakoo lime-
zungukwa na makazi binafsi ya
watu, pia kuna soko dogo am-
balo limejengwa sambamba na
soko kubwa.

“Usalama wa soko dogo nao
haukuwa mkubwa, kati ya map-
endekezo yaliyotolewa na kama-
ti ni pamoja na kuliondoa na
kulijenga upya ambalo litafanya
kazi zake vizuri.”

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ametoa Sh. bilioni 34
ambazo zitajenga masoko yote
mawili.

“Baada ya soko kuungua tuli-
wapeleka wafanyabiashara ka-
tika Soko la Kisutu na Machinga

Mgombea Ubunge wa
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Jimbo la
Ngorongoro, Emma-
nuel Shangai (kulia),
akichukua fomu kwa
Msimamizi wa Uch-
aguzi wa jimbo hilo,
Dk. Juma Mhina jana,
kwa ajili ya kuin-
gia katika uchaguzi
mdogo wa ubunge
jimboni humo,
unaotarajia ku-
fanyika Desemba 11,
mwaka huu, baada
ya mbunge wa jimbo
hilo, William Ole
Nasha kufariki dunia
hivi karibuni. PICHA:
CYNTHIA MWILOLEZI

Machinga watolewa hofu
jengo jipya la Kariakoo

Na Gwamaka Alipipi,

Complex na masoko ya jirani,
lakini wote wameorodheshwa
na wanafahamika nani alikuwa
wapi.

“Malengo ya serikali baada ya
kukamilisha ujenzi katika kipin-
di ambacho linapaswa kukami-
lika wale wote waliokuwa katika
soko dogo na soko kubwa tuta-
warudisha na kuwaweka katika
nafasi zao,” alisema. Majaliwa na
kuongeza:

“Kwa kuwa soko dogo tumeli-
boresha tutajenga la ghorofa
mbili hadi tatu, hata wale wal-
iokuwa wanazagaa nje na kuko-
samahali tutawaweka katika hilo
jengo jipya. Kwa hiyo hata wale
waliokuwa Kisutu wanauhakika
jengo likikamilika watarudi ka-
tika maeneo yao, ninaamini wa-
naiamini serikali yao kuwa tuta-
tenda hivyo na kusimamia kazi
hiyo kukamilika.”

NOTICE/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na LETSHEGO BANK tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walio orodheshwa
kwenye jedwali hapa chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na benki, kinyume na hapo
tutalazimika kuuza kwa njia ya minada ya hadhara mali zilizowekwa kama dhamana ya mikopo
waliyokopa kwa mujibu wa mkataba husika. Minada itafanyika sehemu mali ilipo, siku na tarehe kama
itakavyotangazwa kwenye vipeperushi na gari la matangazo.

TAREHE YA
MNADA

MUDA WA
MNADA

JINALAMTEJA

AINAYA
DHAMANA

MAHALI DHAMANA ILIPO JINA LA DALALI

03DEC 2021 | 10,30

ASUBUHI

ISIHAKA ABDUL
CHIBWANA

NYUMBA

TUANGOMA- TEMEKE MOPEH COMPANY LIMITED

26NOV 2021 | 10:30

ASUBUHI

LILLIES KUBAGA( LILLIES
DAY CARE)

NYUMBA

MBEZI BEACH MOPEH COMPANY LIMITED

26 NOV 2021 | 14;30

MCHANA

FATUMA CHIZENGA

NYUMBA

MANZESE UZURI-KINONDONI | MOPEH COMPANY LIMITED

03DEC2021 | 11;30

ASUBUHI

DAWSON RWEGASIRA
BUTEMBE

KIWANJA

MBAGALA KWA NYOKA-
TEMEKE

MOPEH COMPANY LIMITED

03DEC2021 | 10,00

ASUBUHI

SAIDI JUMA KIBORE

NYUMBA

MBAGALA NZASA-TEMEKE MOPEH COMPANY LIMITED

04DEC2021 | 11,00 MZEE YUSUPH MWINYI

ASUBUHI

NYUMBA

CHANIKA MBUYUNI PLOT
NO.1T5&116BLOCKQ

MUDU CO.LTD

26NOV 2021 | 10:30

ASUBUHI

SULEIMAN S SULEIMAN GARI

MANZESE-GARI NO T655DEK | AJ RECOVERIES LTD

MASHARTI YA MNADA

2. Dhamana itauzwa jinsi ilivyo na sehemuilipo.

mnada utarudiwa.
4. Mali/ dhamana zitauzwa kama zilivyo.

lililo karibu nawe.

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa malipo ya asilimia 25% ya fedha taslim papo hapo baada ya nyundo ya
dalali, na ndani ya siku 14 toka siku mnada mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 75% ya salio.

3. Mnunuzi atakaposhindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na

5. Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa namba zilizohapo juu au nenda tawi lolote la Letshego bank

MKURUGENZI AJ RECOVERIES: 0755214123, WHATSAPP NO: 686153126

MKURUGENZI Mopeh Co. Ltd: 0785 335544, WHATSAPP NO: 0785 335544
MKURUGENZI MUDU Co. Ltd: 0768672367, WHATSAPP NO: 0752111140
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Ndugai atoa onyo kauli za Ulimwengu

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limempa onyo mwa-
nahabari nguli nchini, Jenerali
Ulimwengu, likimtaka achunge
ulimi wake kuhusu matamshi yake
anayoyatoa dhidi ya mhimili huo.

Akizungumza jana bungeni,
Spika wa Bunge, Job Ndugai, alise-
ma mwanahabari huyo amekuwa
akitoa kauli za kukashifu watu, ki-
tendo ambacho hakipendezi.

Spika Ndugai alisema: “Haipen-
dezi kwa umri wake aongee ovyo
ovyo, akikashifu watu haipendezi,

akiendelea na sisi hatutaacha ku-
kaa kimya, tutaagiza watu washu-
ghulike naye ikiwamo Bunge na
Mahakama.”

Alisema mwanahabari huyo
amekuwa akikashifu watu, anau-
dhi watu kupitia mitandao ya ki-
jamii na mialiko, akisisitiza ifike
mahali uvumilivu ufike mwisho,
kwamba “wabunge siyo mazuzu”.

Hivi karibuni wakati akifun-
gua wiki ya Azaki jijini Dodoma,
Spika Ndugai alitoa kauli ya ku-
waonya watu wanaowadhalilisha
wabunge kwa kuwaita majina yasi-

yofaa kama vile mazuzu.

Akiwa katika maadhimisho
hayo, Spika Ndugai alisema
anakerwa na tabia ya baadhi ya
watu kuwaita wabunge mazuzu
na kuwataka wajenge utamaduni
wa kuheshimiana. “Sio unaitwa
Azaki basi unawasema wenzako
maneno unayotaka ya ovyo.
Tumewahi kugombana na baadhi
ya wazee, mzee unatuita jina sisi
hatulipendi...Hivi tumekosea wapi
kama unamwita mtu jina la Juma
anasema mimi jina hilo silitaki.

“Tatizo lako nini?

Unangangania kuita hilo jina,
wewe ni nani? Haiwezekani kama
mwanadamu akikwambia hiki
sina raha nacho, kiache na wewe
hukiachi. Kama kweli wewe ni
muungwana, mtu wa Mungu uta-
kiacha,” alisema.

Spika Ndugai alisema Bunge
halina muda wa kubishanabis-
hana na watu wa namna hiyo, aki-
tamba kwamba amechaguliwa na
watu 400,000 kuwa mbunge kwa
miaka 25 katika uchaguzi mbal-
imbali na mara mbili amepita bila

kupingwa.

<

Mkuu wa Wilaya ya
Kigamboni, Fatma
Almasi Nyangasa
(kulia), akifafanua
jambo baada ya
kupata maelezo juu
va fursa zinazopati-
kana katika Kampuni
va Uwekezaji ya
UTT AMIS, wakati wa
uzinduzi rasmi wa
wiki ya maonyesho
yva huduma za fedha
katika viwanja vya
Dar es Salaam jana.
Kushoto ni Ofisa
Masoko Mwandam-
izi UTT AMIS, Grace
Ngailo na Ofisa
Masoko na Uhusiano,
Waziri Ramadhani.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Bunge lataka sheria ndogo zifumuliwe

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limeiagiza serikali ku-
hakikisha inazifanyia —mareke-
bisho sheria ndogo ambazo zime-
kuwa kero na kandamizi kwa
wananchi kwa kuwa zinakinzana
na Katiba.

Limesema sheria hizo ndogo
zisipoangaliwa kwa  umakini
zinaweza kuwa mazalia ya kero,
bughudha na manunguniko ka-
tika jamii, kwamba zikitungwa
ovyo zinaathiri maisha ya watu iki-
wamo kufungwa jela na kutozwa
faini.

Akiwasilisha bungeni taarifa ya
Kamati ya Bunge ya Sheria Ndogo
kuhusu uchambuzi wa sheria
ndogo pamoja na kanuni za uvuvi
za mwaka 2009, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Jasson Rweikiza,
alisema sheria hizo zinawahusu
Watanzania wote na ni sheria
kama sheria zingine na zina nguvu
kuliko sheria zinginezo.

Rweikiza alisema sheria hizo
zina nguvu kwa sababu zinatoa
faini na vifungo pamoja na kuwe-
ka zuio na mipaka mbalimbali.

Alisema Katiba ya nchi imetoa
maelekezo ya namna gani sheria
mbalimbali zitungwe, lakini sheria
ndogo nyingi zimetungwa katika
mazingira ya kukinzana na katiba.

“Kwa mfano katiba inatoa haki
ya kufanya kazi kwa mtu yeyote
au kampuni au mtu binafsi, lakini
sheria ndogo inasema ukitaka ku-
fanya biashara ya samaki lazima
uwe kampuni, sasa hii inakiuka
katiba na inapaswa kufanyiwa
marekebisho,” alisema Rweikiza.

Akitoa ~ mfano  mwingine,
Rweikiza alisema: ‘Kuna sheria
ndogo inayoeleza mhifadhi wa
misitu anaweza kusitisha kibali
cha kushughulika na mazao ya
misitu na hana kikomo, inaweza
kuwa miaka 10 au 20. Sasa hii
sawa, inakinzana na masharti ya
katiba na sheria zingine zinazo-
husika.” Rweikiza alitaja sheria
ndogo nyingine ni ya Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya ambayo in-
awahusu ombaomba ambayo ni
ya kibaguzi.

Rweikiza alisema: “Unambagua
mtu kwa ulemavu jambo ambalo
siyo zuri, inaagiza mtu huyo (om-
baomba) apelekwe kwao, akabi-
dhiwe kwa mkuu wa mkoa wake,
sasa huyu RC ampeleke wapi? Na
huyo ombaomba kwao ni wapi?”

Alitaja sheria ndogo nyingine ni
katazo la kuvua samaki katika kina
cha mita 50 cha ziwa, badala yake
mvuvi avue kwenye kina cha mita
20, wakati kina za ziwa ni zaidi ya
mita 1,000.

“Unaporuhusu uvuvi ufanyike
kwenye kina cha maji ya mita 20
hizi zingine avue nani wakati sa-
maki hawana mipaka? Wanaweza
kwenda nchi yoyote na watu
wa mataifa hayo wakafaidika na
sisi huku tukajinyima,” alisema
Rweikiza.

Kadhalika, alisema kuna baadhi
ya sheria ndogo zinatumika kwa
wananchi pasipo kuletwa bun-
geni, akiwa na angalizo kwamba
ni jambo la kufikirisha kwa sababu
zikitungwa sheria mbovu, anaye-
laumiwa ni Bunge.

MAJIBU YA SERIKALI

Akijibu hoja hiyo, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wale-
mavu), Jenista Mhagama, alisema:
“Ni kweli tuna safari ndefu ya ku-
fanya mageuzi ya kutosha katika
uandishi na utungaji wa sheria
ndogo.

“Niwaombe sana watumishi wa
serikali wanapokuwa katika kazi
ya kutunga sheria ndogo, wajue
kuwa wamekasimiwa jukumu,
hivyo umakini katika utungaji
unahitajika kwa viwango vya hali
ya juu kabisa.”

Jenista aliwataka watumishi hao
wajitafakari na kufanya mareke-
bisho ya kutosha kwa kuzingatia

maoni na ushauri wa Kamati ya
Sheria.

Jenista alisema serikali itaanza
kukagua ili kubaini ni sekta zipi
zinaongoza kwa kuwa na sheria
ndogo mbovu ambazo zinakatal-
iwa kila siku katika Kamati ya
Sheria Ndogo. “Ni lazima katika
serikali tujue hizo sekta ambazo
kila wakati zinarekebishwa lakini
hazina umakini, tuzijue ni zipi zi-
naongoza. Tukijua hivyo tutajua
wanafanya makusudi au wataala-
mu hao wanaotunga uwezo wao
ni wa chini,” alisema Jenista.

Alisema serikali imeamua ku-
jitafakari vinginevyo itakuwa ni
marudio, kwamba lazima utafut-
we mwarobaini wa kumaliza tati-
7o hilo. “Ninawaagiza watendaji
wa serikali wote wanaotunga she-
ria hizo ndogo kuhakikisha sheria
zote zilizopitiwa na kamati ndogo
ya sheria zikaonekana na dosari
na zile zinazokinzana na Katiba
wafanye marekebisho haraka na
waziwasilishe kwa mawazili ili
zirudi katika sheria ndogo zikiwa
zimeondoa ukinzani wa sheria
ndogo na sheria mama,” alisema
Jenista na kuongeza:

“Mimi na mawaziri wenzangu
tutakwenda kufuatilia kwenye
sekta kuhakikisha tatizo hilo lin-
aondoka.”

Wafanyakazi waishtaki
RITA wakidai malipo

Na Kulwa Mzee

WAFANYAKAZI 46 wa Kampuni
ya Jandu Construction and Plumb-
ing Company wamefungua maombi
mahakamani wakitaka Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) uwalipe
mishahara ya miezi 21 wanayodai.

Maombi hayo yamefunguliwa katika
Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki Temeke,
wakiomba mwongozo RITA ielekezwe
kulipa mishahara yao kama Mahakama
Kuu ilivyoelekeza wakati wakala una-
teuliwa kuwa msimamizi wa muda wa
kampuni hiyo.

Maombi hayo namba 495 ya mwaka
2019 yaliyofunguliwa na Florensi Kapa-
ra na wenzake 45, yanasikilizwa mbele
ya Jaji Ndugulile Mwaseba katika Kituo
Jumuishi cha Utoaji Haki Temeke na
yatatajwa Novemba 24 mwaka huu.

Kwa mujibu wa hati ya maombi,
pamoja na mambo mengine, inadaiwa
kuwa RITA aliteuliwa kuwa msimamizi
wa kampuni hiyo iliyokuwa ya mare-
hemu Inderjit Singh Jandu.

Inadaiwa waombaji ni wafanyakazi
wa kampuni hiyo mpaka sasa, hivyo
waliiomba Mahakama Kuu imteuwe
msimamizi wa muda wa kuongoza
kampuni hiyo na kuwalipa mishahara
yao ambao hawajalipwa tangu Febru-
ari 2020.

Inadaiwa kuwa RITA tangu iteuliwe,
hajawahi kutimiza wajibu wake iki-
wamo kuwalipa mishahara wafanyaka-
zi kama ilivyoelekezwa na mahakama.

“Tunaomba mahakama itoe amri ya
kuwalipa mishahara na nafuu yoyote
itakayoona inafaa,” ilisema hati hiyo ya
maombi.

Inadaiwa kuwa pamoja na Ma-
hakama Kuu kuiteua RITA kwa muda
kusimamia kampuni ya marehemu,
kukusanya na kulinda mali zote za
marehemu, madeni, kulipa mishahara,
kodi na mengine yote, hadi sasa wafan-
yakazi hao hawajalipwa.

Wakili wa Serikali, Samwel Mutabazi,
akizungumza kwa niaba ya RITA, alidai
aliwasilisha pingamizi la awali Novem-
ba 8, mwaka huu, akipinga maombi
hayo kusikilizwa mahakamani huko
kwa sababu shauri hilo ni la masuala ya
kazi, hivyo lingepelekwa mahakama ya
kazi kwa kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka ya kuyasikiliza.

Pia alidai hati ya kiapo cha waom-
baji ni batili kwa sababu hakuna tarehe
wala saini zao na ameshawapa waom-
baji kiapo kinzani dhidi ya maombi
yao na pia aliomba tarehe ya kusikiliza
pingamizi.

Jaji alisema maombi hayo yanato-
kana na kesi ya mirathi inayoendelea
Mahakama Kuu, hivyo aliomba apewe
muda wa kupata maelekezo kutoka
kwa Jaji Mfawidhi endapo maombi
hayo yatabaki katika mahakama hiyo
au yataenda Mahakama Kuu kwenye
kesi ya mirathi namba 70 ya mwaka
2019 mbele ya Jaji Edwin Kakolaki.

Jaji Mwaseba aliporejea, aliamuru
kesi itajwe Novemba 24 ambapo itaju-
likana kama maombi yatabakia hapo
ama yatahamishiwa kwenye shauri la
mirathi lililopo Mahakama Kuu.
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Mwalimu wa
chekechea adaiwa
kumbaka mtoto

Na Maulid Mmbaga

MWANAFUNZI mwenye umri wa
miaka minne anayesoma darasa
la awali Pugu Kichangani, jijini
Dar es Salaam, anadaiwa kubak-
wa na mwalimu wake, Sekadi
Shaban.

Akizungumza jana na Nipashe,
mama mzazi wa mtoto huyo (jina
limehifadhiwa), alidai kugundua
mabadiliko ya kiafya ya mwa-
nawe Oktoba 7, mwaka huu,
baada ya kulalamika kusikia
maumivu na kumwomba mama
yake ampake dawa kwa kuwa
amepata kipele sehemu za siri.

Mama huyo alisema, alimchun-
guza mwanawe na kuona hali ya
tofauti katika maumbile ya mtoto
na alipomuuliza alionyesha hofu
huku akisema mwalimu shuleni
kamfanyia.

“Wakati nikimchunguza mwa-
nangu nilimkuta na michubuko
na alama nyeupe kwenye mapaja
yake, nilimuuliza nini kimemkuta
aligoma kuniambia nikamuahidi
kuwa nitampa zawadi, ndipo
akanieleza kuwa mwalimu kam-
fanyia kitu kibaya,” alisema na
kuongeza;

“Kutokana na maelezo hayo
nilimpeleka Hospitali ya Pugu
kwa ajili ya kuangalia afya yake,
baada ya kufanyiwa vipimo dak-
tari alithibitisha kuwa kafanyiwa
kitendo hicho (kabakwa).”

Alibainisha kuwa wakati mwa-
nawe anasimulia tukio hilo, alidai
kuwa wenzake wengine wawili
wamefanyiwa kitendo hicho na
kwamba walifanyiwa kwenye
moja ya ofisi.

Aidha, alidai kupeleka majibu
va daktari katika Kituo cha Polisi
cha Stakishari na kupewa RB
namba STK/RB19770/21 am-
bayo iliwezesha kukamatwa kwa
mtuhumiwa huyo ambaye kwa
sasa wanasubiri hatua za kisheria
dhidi yake.

Akizungumza na Nipashe, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Kichangani,
Wambura Mgita, alithibitisha
kufahamu tukio hilo baada ya
kusikia kwa wananchi na kuamua
kufuatilia na kutoa taarifa polisi
ili hatua zichukuliwe.

“Kuna watu walinifuata na
kujitambulisha kuwa ni ndugu wa
mtuhumiwa wakiniomba niwa-
patie barua ya dhamana, lakini
nilikataa kwa kuwa hawakunipa
maelezo yanayojitosheleza na
mimi sikujua kinachoendelea,
baada ya kuondoka alikuja mtu
na kunifahamisha kuhusu suala
hilo,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Il-
ala, Kamishna Msaidizi wa Polisi,
Debora Magiligimba, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kwam-
ba mtuhumiwa ameshakamatwa
na wakati wowote atafikishwa
mahakamani.

Elimu ya chanjo Uviko-19
yapunguza wagonjwa

Na Godfrey Mushi, SIHA

HOSPITALI ya Rufani ya
Taifa ya Magonjwa Ambukizi
ya Kibongoto iliyoko Wilaya
ya Siha, mkoani Kilimanjaro,
haina mgonjwa wa Uviko-19.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali hiyo, Dk. Leonard
Subi, akizungumza na watumi-
shi wa afya wa kada mbalim-
bali, alisema licha ya hospitali
hiyo kupokea wagonjwa kati
ya 17 hadi 18 kwa siku na kula-
Zwa, hivi sasa hawana mgonjwa
kutokana na elimu ya chanjo
inayoendelea kutolewa kwa
mafanikio.

“Kipindi hiki ni cha neema,
tukachanje haraka sana ili hata
kirusi kikiingia hakitatuathiri

hata kidogo, kwa sababu Wa-
tanzania na wana Kilimanjaro
watakuwa wamechanja.
“Niwaombe Watanzania tu-
kachanje, tuache mbwembwe,
tuache kusikiliza rumors (te-
tesi), tuwasikilize wanasayansi,
tusikilize wizara yetu ya afya,
tuwasikilize wataalamu wetu
wa afya wanasema nini, na
niwaombe sana wananchi wa
Mkoa wa Kilimanjaro, tusisubi-
ri kuugua.” Kwa mujibu wa Dk.
Subi, hospitali hiyo ina wataal-
amu na wanasayansi wa utafiti
wazuri, ambao wameshiriki
vizuri kwenye uchunguzi anuai
wa virusi vya corona nchini.
“Tunayo mitambo ya uchun-
guzi wa anuai pamoja na
kwamba hospitali hii mnaiona

iko hapa Siha, Kilimanjaro.
Lakini ina uwezo mkubwa wa
uchunguzi wa virusi vya coro-
na katika ngazi ya vinasaba.

“Kwa hiyo hatuna shaka,
itakapokamilika hii maabara
yetu ya kisasa ya kupima virusi
vya corona na magonjwa men-
gine ya mlipuko,

mtaona mambo mengi ya
utafiti, lakini tiba itaboreka
sana kwa sababu itatumika ka-
tika nyanja zote kama maabara
yetu ya magonjwa ya maam-
bukizi katika Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.”

Vilevile, Dk. Subi alisisitiza
kwamba atasikitika kuona Wa-
tanzania wanasahau mwezi wa
sita, saba na wa nane, Kiliman-
jaro hapakuwa salama.

“Mliona misiba mingi, mliona
machozi ya watu, mliona watu
wanaugua, watu wanaongeze-
ka hospitalini, watu wanataka
oksijeni. Tulivyoanza chanjo
tumeona mafanikio makubwa
sana.

Chanjo hizi hazikingi asilimia
100, lakini zinakinga na kuzuia
maradhi kama zilivyo chanjo
nyingine kama ndui na surua.
Tuhamasishane  tukachanje
kwa sababu tusipochanja wen-
gi, bado tutaendelea kuathirika
na virusi vya corona.”

Katika Afrika, nchi ambazo
zimefikia kwenye udhibiti bora
wa dawa na vifaa tiba, ambazo
zinafikia ‘maturity level three’
ya udhibiti ni Tanzania na
Ghana.

Waziri

wa Fedha
na Mi-
pango, Dk.
Mwigulu
Nchemba,
akizun-
gumza na
waandishi
vva habari,
doma jana,
kuhusu
mafanikio
va sekta ya
fedha na
mipango
katika kip-
indi cha mi-
aka 60 vya
Uhuru wa
Tanganyika.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Mwigulu ataja sababu riba za benki kutoshuka

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Mwigulu Nchemba, amesema
moja kati ya sababu zinazofanya
riba za mikopo ya benki nyingi
nchini kuendelea kuwa juu ni
uwapo wa idadi ndogo ya wa-
kopaji.

Mwigulu alibainisha hayo jana
gumza na waandishi wa habarl
kuhusu mafanikio ya sekta ya
fedha na mipango katika kipindi
cha miaka 60, ya Uhuru wa Tan-
ganyika.

Akijibu swali aliloulizwa kuhu-
su utekelezaji wa mapendekezo
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
kutaka taasisi za fedha kushusha
riba za mikopo hadi asilimia 10,
alisema kama idadi ya wakopaji
itaongezeka basi riba zinaweza

kushuka.

“Watanzania wengi bado ni
waoga sana kukopa, hata mtu
akikopa yuko tayari kukopa
kwenye taasisi zake ambazo siyo
rasmi na yuko tayari kukopa Sh.
100,000 na kurejesha mara mbili
ndani ya mwezi mmoja,”alisema
Mwigulu.

Alisema kama watu wengi wa-
tabadili mitizamo yao na kuanza
kukopa kwa wingi katika benki
basi kiasi cha riba kilichopo hivi
sasa kinaweza kushuka na ku-
wezesha upatikanji wa mitaji ka-
tika sekta za uzalishaji.

“Leo hii mtu akionekana ka-
kopa hadi watu wake wa karibu
wanamsema kuwa kakopa kila
sehemu na kumuona kama ali-
chokifanya kuwa ni kitu cha aja-
bu sana, alisisitiza Mwigulu.

Aidha, alisema kikwazo king-

ine ni elimu ya nidhamu ya fedha
kwa wakopaji, kwani wengi wao
wamekuwa wakichukua fedha
na kwenda kutumia katika mam-
bo ambayo hayana tija.

“Mkopo akikopa mwanamume
na mama akajua basi kuna kitu
kitafanyika, lakini mama asipo-
jua basi fedha hizo zimepotea.
Mnaweza kujikuta pale nyumba-
ni kama ameweka hati ya nyum-
ba basi mnabebewa sturi zenu,
lakini akikopa mama mkopo
huo utafanya kitu.. akina mama
wana nidhamu sana ya fedha za
mikopo,”alisema.

Mwenendo ukuaji wa Uchumi

Kuhusu ukuaji wa uchumi,
alisema tangu Uhuru Tanzania
imepitia katika nyakati mbalim-
bali za mafanikio ya kiuchumi
pamoja na changamoto kadhaa
zikiwamo ukame katika miaka ya

mwanzoni mwa 1970 na 2012.

Vilevile, mdororo wa uchumi
wa mwaka 2008, vita vya Kagera
mwaka 1978 pamoja na ugonjwa
wa UVIKO mwaka 2020.

Hata hivyo, alisema serikali
kupitia mikakati mbalimbali
iliweza kujikwamua kutokana na
magumu hayo iliyopitia na hii ili-
wezesha katika historia ya Tanza-
nia kutokuwa na ukuaji hasi wa
uchumi (recession) tangu Uhuru.

Alisema takwimu zinaonyesha
kuwa ukuaji wa uchumi katika
kipindi cha miaka 60 ya Uhuru
ulikuwa ukipanda na kushuka
kutokana na sababu mbalimbali,
lakini haujawahi kufikia ukuaji
hasi.

Nchemba, alisema mwaka
2020, Pato la Taifa lilikua kwa
asilimia 4.8 ikilinganishwa na
asilimia 7.0 mwaka 2019.
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MWANGA WA JAMII

Tusifanyie mzaha maji

HIVI karibuni, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), ilitoa
taarifa ya kuongezeka kwa joto na kuchelewa kwa mvua kuto-
kana na jua la utosi, huku kukiwa na kasi ya mabadiliko ya tabi-
anchi.

Aidha, TMA ilitaja mikoa ambayo imekithiri kwa joto ni Kili-
manjaro yenye nyuzi joto 36.4 ikiwa ni ongezeko la nyuzi joto 4.6,
Dar es Salaam nyuzi joto 33.8 ikiwa ni ongezeko la 2.2 na Ruvuma
34.

Siku chache baadaye Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA), ilitangaza kuwapo kwa mgawo wa
maji, na imeshatoa ratiba ya muda gani maji yatakuwa yanatoka
sehemu gani.

Pia Mamkala ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Moshi (MU-
WSA), ilisambaza ujumbe kwa wateja wake ikiwataka kutumia
vizuri na kuhifadhi maji kwa kuwa yamepungua kwenye vyanzo
vyake kutokana na mabadiliko ya tabianchi.

Mgawo wa maji umeshaanza kama sehemu ya hatua za kuka-
biliana na tishio hilo, huku maeneo mengine yakikaa kwa takrib-
ani siku tatu hadi nne bila maji, na sasa biashara ya maji imerejea,
ambapo walanguzi wanautumia mwanya huo kujipatia fedha.

Baadhi ya maeneo bei ni kati ya Sh. 200 na 500 kwa dumu,
na wanaoumia ni wananchi wa kipato cha chini, ambao hawana
vyombo vikubwa vya kuhifadhi maji kwa muda mrefu na sasa
wanatakiwa kununua.

Juzi Waziri wa Maji, Juma Aweso, akizungumzia mafanikio ya
miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, alisema moja ya kero zina-
zoikabili mamlaka za maji ni upotevu wa maji kwa kiasi kikubwa.

Alisema kiasi cha upotevu kinakadiriwa kuwa asilimia 20, na
kwamba kiasi kikubwa kinapotea kutokana na wizi kwa kuwa
kuna viwanda, nyumba za biashara na binafsi wameunganishiwa
maji na hawalipi bili kwa mamlaka.

Licha ya wizara husika kueleza hasara wanayoipata kutokana
na upotevu wa maji, lakini bado kuna kazi kubwa ya kufanywa
na mamlaka hiyo kwa kuwa maji yanayopotea kwa kumwagika
0Vyo ni mengi sana.

Mathalani, ni kawaida kuona bomba la maji limepasuka na
yanamwagika, mteja au mtu yeyote haruhusiwi kugusa na an-
apowajulisha wahusika huchukua hata siku mbili au tatu hadi
wafike na kuziba.

Maji yanaendelea kumwagika kiwango ambacho kingejaza
tangi la lita 2,000 au zaidi na kwa mwenye familia ya wastani an-
getumia kwa zaidi ya mwezi mmoja.

Ni lazima mamlaka ziwekeze nguvu kudhibiti upotevu wa
maji kwa kuvuja, ambayo mengi huishia ardhini na machache
kuonekana juu ya ardhi, bila hivyo ni kuendelea kupata hasara
ambayo ingeweza kuokolewa kwa kuboresha miundombinu na
kuchukua hatua madhubuti.

Hali hii inatufundisha mambo mawili kwamba kama nchi tu-
natakiwa kuendelea na jitihada za kupanda miti na kutunza vy-
anzo vya maji.

Ni muhimu kasi ya kuwafundisha wananchi umuhimu wa ku-
vuna na kutunza maji ya mvua ili yasaidie nyakati za kiangazi
kama sasa, ingawa wengi hawafanyi hivyo.

Upo uwezekano wa kutunza maji mengi ya mvua, lakini bado
nchi haijaweza kufanikisha hilo na sasa hali hii imekuja ili ku-
kumbusha umuhimu wa kihifadhi maji kwa ajili ya nyakati zijazo.

Wananchi wanaoumia ni wa kipato cha chini kwa kuwa badala
ya kutafuta fedha ya chakula, sasa wanatakiwa kununua maji ya
kutosheleza mahitaji ya usafi wa mwili na nguo, pamoja na shu-
ghuli nyingine za nyumba. Lakini, lazima kuwe na elimu sahihi
ya matumizi ya maji ili tuyatunze kwa ajili ya matumizi mengine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmin
Protace

KATIKA eneo la fedha hivi sasa
kuna huduma kila mahali za
mikopo. Kunatajwa idadi ya
wakopaji ni wachache, huku
wanaokopesha ni wengi.

Ni jana tu nilisikia kauli
kutoka mamlaka ya kiseri-
kali ikitolewa kuhusu picha ya
mikopo ilivyo nchini. Ni kweli
hata tukifuata tathmini ya ma-
cho, inshallah! Hali si mbaya
sana kama unataka mkopo,
upo unaelea sehemu nyingi.

Ukienda hivi na kule, taasisi
za kukopesha kibao, Saccos
na za aina nyinginezo. Hapo
sipendi kuwazungumzia sana
wasio rasmi. Kinamama kwe-
tu vicoba ndio kila mtaa na
idadi yake kwa kweli si haba,
zimesheheni.

Katika maisha, nikiri mkopo
sio neno geni hata kidogo.
Limekuwa likitajwa sana katika
taasisi za fedha au mikopo na
kutoka kwa watu wanaokope-
shana na wataalamu wanase-
ma, unapotoka kuendelea,
jitahidi kukopa, halafu ujibane
kulipa.

Shida inaangukia katika ‘vi-
gezo na masharti na miba ya
riba inayoumiza, hata mam-
laka za kiserikali zikipaza sauti
kuangalia namna gani inaweza
kupungua.

Tunapozungumzia mkopo
tunamaanisha mtu anachukua
na atatakiwa kuurejesha ukiwa
na riba ndani ya muda wal-
iokubaliana. Tunaona katika
benki wanatoa mikopo am-
bayo inawasaidia waliokopa.

Serikali pia imekuwa ikitoa

Serikali ivalie miwani mikopo hii
yenye ajenda siri kwenye vikundi

mikopo kwa makundi mbalim-
bali ikiwa ni sera rasmi, hudu-
ma hiyo ikipitishiwa mathalan
kwenye halmashauri, lengo ni
kuwawezesha walio na kipato
kidogo kuinuka kiuchumi.

Katika mikopo ya aina nyingi,
hivi sasa tuzungumzie hii am-
bayo inatolewa na taasisi fu-
lani za kifedha kwa wanawake,
Dar es Salaam, tuliko.

Ikoje? Kwa kuzoea uzoefu wa
mahali hapo, kwa kweli mikopo
hiyo haijaweza kuwasaidia wa-
nawake zaidi ya kuwakandam-
iza. Jinsi ya kuipata kwanza
utashiriki darasa, utajadiliwa
na wakitaka kukupa wanatem-
belea kwako waone mali za
mkopaji endapo atashinda, vig-
ezo atapigiwa simu kwa ajili ya
kupatiwa mkopo.

Sasa kinachowakuta kinama-
ma wengi ni kushindwa ku-
chukua mikopo hiyo, kutokana
na kushindwa kukubaliana na
viongozi kama vile mwenyekiti,
katibu na mwalimu. Ni aina ya
makubaliano ambayo iko nje
ya yaliyo rasmi kwa mwenyeki-
ti, katibu na mwalimu wao ndio
wanapata mikopo.

Mkazi wa Manzese, Dar
es Salaam, ana simulizi yake
kwamba mkewe aliomba
mkopo kupitia taasisi inayotoa
mkopo na akafanya mafunzo ili
apatiwe hitaji hilo.

Anasema wanaotoa mikopo
walifika hadi nyumbani kwake,
wakaangalia mali zilizopo ka-
tika nyumba yao na wakasema
wameridhishwa, wakimwahidi

wangempigia simu, amefani-
kiwa kupitishwa kupata mkopo
wa Sh. 500,000.

Anasema baada ya siku mbili
mkewe alipigiwa simu akiambi-
wa kikundi mkopo upo tayari
kinachotakiwa ni kutoa fedha
shilingi 30,000 kwa kiongozi,
shilingi 15,000 kwa katibu,
shilingi 15000 mwalimu shilin-
gi 20,000, halafu Sh. 60,400
inabaki kama akiba.

Hapo ndipo akaja na kiulizo
hadi kufikia kutoa pesa hizo
zote, haja ya mkopo tena bado
ipo? Sasa wakichukua hizo
pesa, mkopaji anabaki na nini?
Wakafikia makubaliano na
mkewe wasichuke fedha hizo
maana hata uwezekano wa
kulipa unakuwa mdogo.

Anasema kitendo cha ku-
chukua pesa kinabadilisha
hata malengo na mustakabali
wake wa wazi. Ninachoelewa,
mikopo inatolewa kwa ajili ya
kuwasaidia wakopaji na kama
ni ya kinamama basi ni kwa
wanawake hao wakipaji, waki-
dhi madhumuni maalum wali-
olenga. Kinyume na hapo ni ku-
warudisha nyuma kinamama
hao.

Matatizo hayo yanachangia
hata wanaochukua mkopo
kushindwa kulipa na wengine
kuyakimbia makazi.

Anasema mtu ambaye
atakataa kutoa pesa huwa ha-
wampitishi jina lake ili asipate
mkopo mwingine. Hebu serika-
li kupitia mamlaka zinazosima-
mia, zivalie miwani kutumbua
jipu hilo lililoko pabaya.
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Taa za
barabarani
usiku shida
Mwanza

Na Richard Makore,
MWANZA

JIJI la Mwanza
linakabiliwa na giza
nyakati za usiku, ku-
tokana na taa nyingi
kwenye baadhi ya
barabara kutowaka
usiku na kusababisha
tishio kwa wananchi
kuvamia na vibaka.

Baadhi ya bara-
bara za Makongoro,
Kiloleri, kuelekea
Buzuruga na katikati
va jiji taa zilizopo
haziwaki wakati wa
usiku.

Akizungumza na
Nipashe, Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, alikiri
kuwapo tatizo hilo
na kuahidi kuchukua
hatua.

Alisema tatizo hilo
analijua, na kwamba
ameshatoa maele-
kezo kwa mam-
laka zinazohusika ili
kuhakikisha taa zote
zinafanyakazi wakati
wa usiku.

Aliongeza kwamba
ataitisha kikao
maalum kwa ajili ya
kuzungumzia tatizo
hilo kupata ufumbuzi
wake wa kudumu.

“Nitakuwa na kikao
maalum hivi karibuni
ofisini kwangu nita-
waita wote ili kujua
tatizo liko wapi,”
alisema.

Baadhi ya barabara
taa zake haziwaki
kwa muda mrefu
na hakuna mamlaka
yoyote inayochukua
hatua kumalizia tati-
zo hilo kwa haraka.

Kutowaka kwa taa
hizo kunahatarisha
usalama wa wa-
nanchi wanaotumia
barabara hizo husu-
sani kwa watembea
kwa miguu wakati
wa usiku.

Katika ziara ya
Rais Samia Suluhu
Hassan mwaka huu
wekwa taa za muda
husasani katikati ya
jiji, ambazo zilikuwa
zinawaka usiku, la-
kini baada ya kuon-
doka ziliondolewa na
kubaki giza.

hapa nchini ni katika kuunga mkono programu ya Rais Samia Suluhu Hassan katika kukuza sekta ya utalii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uhaba wa maji waziibua mamlaka

Na Maulid Mmbaga

KUTOKANA na athari za mab-
adiliko ya tabianchi, mamlaka za
maji katika mikoa mbalimbali zime-
tangaza uwapo wa changamoto ya
kupungua kwa uzalishaji wa maji
katika vyanzo vyake.

Katika kukabiliana na tishio la
ukame, mamlaka hizo zimesisitiza
matumizi sahihi ya maji.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Moshi (MUWSA),

ilibainisha kuwapo kwa upungufu
wa maji katika vyanzo vyake na
kuathiri upatikanaji wa maji katika
baadhi ya maeneo.

Akizungumza na gazeti hili Mku-
rugenzi wa MUWSA, Kija Limbe,
alishauri wananchi katika eneo
husika kujenga tabia ya kuhifadhi
maji ya ziada kwa kipindi hiki cha
ukame ili kukabiliana na changa-
moto iliyojitokeza.

Alisema tatizo hilo limesababisha
uhitaji wa maji kuongezeka katika
baadhi ya maeneo, huku akifafanua

kwamba kwa wanaotumia lita 40
sasa zimeongezeka hadi 60, hivyo
alisisitiza wananchi kuwa na utara-
tibu mzuri wa matumizi ya maji.

“Wananchi wa Moshi wamezoea
kupata maji saa 24 na hawana uta-
ratibu wa kuhifadhi maji, hivyo ku-
tokana na upungufu wa uzalishaji
uliojitokeza tunashauri waweke uta-
ratibu wa kuhifadhi hata ndoo tatu
ili ziwasaidie kipindi yakiwa haya-
toki,” alishauri Limbe.

Aliongeza kuwa changamoto
kubwa ya maji ipo katika kata

12 zikiwamo Mweka Kaskazini,
Mwika na Old Moshi ambazo kuna
utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
miundombinu, huku akidai kuwa
mamlaka inaendelea kutimiza ma-
jukumu yake katika kushughulikia
changamoto hiyo.

Aidha, maeneo mengine yali-
yoripotiwa kukumbwa na uhaba
wa maji ni mkoa wa Dar es Salaam,
ambapo Mamlaka ya Majisfi na Usafi
wa Mzingira (DAWASA) Jumatatu il-
itoa ratiba ya mgawo wa maji katika
baadhi ya maeneo.

RC alivyowakingia kifua wavuvi

Na Daniel Limbe, CHATO

MKUU wa Mkoa wa Geita, Rose-
mary Senyamule, amepiga maru-
fuku kukamatwa kasia za wavuvi
ndani ya soko la kimataifa la samaki
lililoko Kasenda Muganza wilayani
Chato.

Uamuzi huo umeonekana ku-
wahusu moja kwa moja Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS),
wilayani humo ambao wanadaiwa
kutengeneza taharuki kwa wa-
nanchi kinyume na maelekezo ya
serikali.

Mbali na marufuku hiyo, ame-
wataka kwenda kwenye vyanzo
vya uharibifu wa misitu kudhibiti
ukataji wa miti kwa ajili ya kupasua
mbao, kukata mkaa, kuni na kilimo

cha kuhama badala ya kuvizia kasia
zinazotumiwa na wavuvi wanaok-
wenda kuvua  samaki Ziwa Vic-
toria.

“Wewe ofisa misitu unakum-
buka Rais Samia alisemaje...alipiga
marufuku kutengeneza taharuki
kwa wananchi..najua mnazo she-
ria zinazowaongoza kutimiza ma-
jukumu yenu, lakini kwenye soko
hili la kimataifa hakuna msitu kama
wananchi wenyewe wanavyosema...
naagiza mwende kudhibiti kwenye
vyanzo vya uharibifu,” alisema
Senyamule.

Kauli hiyo ilitokana na malala-
miko mengi ya wananchi wa Kata ya
Muganza baada ya kuyaelekeza kwa
Ofisa TFS, Jackson Amos, ambaye
analalamikiwa kukwa kikwazo kwa

ya uvuvi kwenye soko hilo.

Mmmoja wa wafanyabiashara
wa eneo hilo, Elias Shija, alim-
weleza Mkuu wa Mkoa huo kwam-
ba soko hilo lipo hatarini kupoteza
hadhi yake kutokana na tatizo la
kamatakamata ya wavuvi na zana
zao yakiwamo makasia.

Alipotakiwa kujibu tuhuma dhidi
yake, ofisa huyo TFS alikana kuva-
mia eneo hilo na kukamata kasia
za wavuvi, badala yake akadai ana-
timiza wajibu wake wa kudhibiti
utoroshwaji wa mazao ya misitu
ukiwamo mkaa na mbao.

Ofisa mifugo na uvuvi wa wilaya
hiyo, Dk. Elfasi Msenya, alisema ma-
pato ya soko hilo kwa kipindi cha
mwaka 2019/2020, serikali kuu
ilikusanya Sh. bilioni 1.7 na kwamba

mwaka 2020/2021 yalikuwa Sh. bil-
ioni 24 zilizotokana na
kodi na tozo mbalimbali ikiwamo
ushuru wa kusafirisha samaki nje
yanchi.

Kadhalika kwa kipindi cha
2020/2021 halmashauri hiyo iliku-
sanya Sh. milioni 183 kutokana na
shughuli za kiuchumi zinazoende-
lea kwenye soko hilo.

Mwenyekiti wa soko hilo, Sulei-
man Said, aliomba serikali kurejesha
asilimia 20 ya mapato yanayotoka-
na na makusanyo ili yasaidie kutat-
ua changamoto mbalimbali kwenye
eneo hilo.

Soko hilo linatajwa kuwa la pili
kwa ukubwa na ukusanyaji wa fed-
ha nyingi za kigeni likitanguliwa na
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Mwalimu matatani kwa
madai kuoa mwanafunzi

Na Thobias Mwanakatwe

MWALIMU wa Shule ya Msingi
Itete Kata ya Kirando wilayani
Nkasi mkoani Rukwa, Clarence
Mwanakurya (29), amekamatwa
na Jeshi la Polisi kwa tuhuma za
kumuoa mwanafunzi wa kidato
cha kwanza mwenye umri wa
miaka 16.

Mkuu wa Wilaya ya NKkasi, Pe-
ter Lijualikali, akizungumza na
gazeti hili jana kwa njia ya simu,
alisema mwalimu huyo alikamat-
wa juzi baada ya Kamati ya Ulinzi

na Usalama ya Wilaya kufanya
operesheni maalum ya kusaka
wanafunzi walioacha shule kwa
kupata mimba inayoendelea
wilayani humo.

Alisema mwalimu huyo alikut-
wa akiishi na mwanafunzi huyo
aliyemuoa tangu mwaka jana ka-
tika nyumba ya serikali inayomi-
likiwa na Shule ya Msingi Itete na
alipohojiwa na kamati alikiri.

Lijualilali alisema mwalimu
huyo alimpa mimba mwanafunzi
huyo akiwa darasa la saba na
wakati anajiandaa kwenda Se-

kondari ya Kirando alikokuwa
amepangiwa kuanza kidato cha
kwanza wazazi pamoja na mwal-
imu huyo walifanya ujanja kum-
hamishia Sumbawanga Mjini.

Alisema mwanafunzi huyo
alikaa Sumbawanga hadi akaji-
fungua na baada ya kujifungua
alirudishwa na kuanza kuishi na
mwalimu huyo kama mume na
mke kwenye nyumba ya Shule ya
Msingi Itete ambako anafundisha
mwalimu huyo shule ambayo pia
mwanafunzi huyo alikuwa aki-
soma hapo.

Alisema katika Wilaya ya Nkasi
kumekuwa na tatizo la wanafunzi
wengi kuacha shule kutokana na
tatizo la kupewa mimba ambapo
mfano waliotakiwa kufanya mti-
hani wa taifa wa darasa la saba
mwaka jana wanafunzi zaidi ya
300 walishindwa.

Alisema kutokana na tatizo
hilo, Kamati ya Ulinzi na Usalana
imeanzisha operesheni maalum
kuwasaka wanafunzi wote wali-
oshindwa kuendelea na masomo
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo kupewa mimba.

(H

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Madiwani CCM
wapendekeza
mrithi umeya

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MADIWANI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Manispaa va
Shinyanga, wamempendekeza
Elias Masumbuko kuwania Kkiti cha
Umeya Manispaa ya Shinyanga,
kuziba nafasi ya aliyekuwa Meya
wa Manispaa hiyo, David Nkulila
ambaye alifariki Agosti mwaka
huu kwa matatizo ya moyo.

Masumbuko ni Diwani wa
Chamaguha Manispaa ya Shin-
yanga, ambapo kabla ya kushinda
udiwani kwenye uchaguzi Mkuu
mwaka jana, alikuwa Mwenyekiti
wa Mtaa wa Sanjo kwenye Kata
hiyo zaidi ya miaka 15, akichuana
na Gulamhafeez Mukadam kwa
nafasi hiyo ya umeya ndani ya
miaka 10.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Katibu wa CCM
Wilaya va Shinyanga Mjini, Agnes
Bashem, alisema uchaguzi huo wa
kupitisha jina la Meya wa Manis-
paa va Shinyanga, kuziba nafasi
va Marehemu Nkulila ulifanyika
katika Ofisi za CCM wilaya.

Alisema wajumbe waliopiga kura
ni 24 kati ya 25, ambapo Masum-
buko alishinda kwa kura 14, dhidi
va Gulamhafeez Mukadam diwani
wa Mjini ambaye alipata kura 10,
na alishawahi kushika nafasi hiyo.

“Mara baada ya uchaguzi huu
wa kura za maoni kumpata Meya
wa Manispaa ya Shinyanga kupitia
Chama Cha Mapinduzi, jina la
Elias Masumbuko litapelekwa kwa
Mkurugenzi wa Manispaa ya Shin-
yanga, kisha madiwani watampigia
kura za Ndiyo au Hapana,” alisema
Bashemu.

Uchaguzi wa kura za maoni wa
kupitisha jina la Meya Manispaa
ya Shinyanga, umefanyika baada
ya Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa, iliyokutana
katika kikao maalum Novemba
mwaka huu Ikulu ya Chamwino
lamhafeez Abubakar Mukadam
na Elias Ramadhani Masumbuko
kugombea Kiti cha umeya Manis-
paa hiyo.

Serikali kuendelea kuboresha sekta ya umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
amesema Serikali imetenga fedha
nyingi kwa ajili ya kununua mitam-
bo mikubwa na ya kisasa ya kuchim-
ba mabwawa itakayopelekwa ka-
tika kanda zote nchini ili kuendelea
kuboresha sekta ya umwagiliaji na
kuongeza tija katika kilimo.

“Serikali itaendelea kusimamia
eneo la umwagiliaji katika sekta ya
kilimo kwa kuwa inatusaidia sana,
tumeshatoa fedha kwa ajili ya ku-

nunua mitambo na kuboresha
iliyopo, eneo hili linatija hasa katika
kipindi hiki ambacho hali ya hewa
inabadilika.”

Alisema hayo jana wakati aki-
jibu swali la George Mwinyi-
songole, Mbunge wa Mbozi,
aliyetaka kufahamu mkakati wa
Serikali katika kuboresha kilimo
cha umwagiliaji, katika kipindi cha
Maswali ya Papo kwa Papo kwa
Waziri Mkuu Bungeni jijini Dodoma.

Majaliwa alisema kuwa Serikali
itaendelea kulisimamia eneo la um-

wagiliaji katika sekta ya kilimo kuto-
kana na mabadiliko ya hali ya hewa
na kwamba fedha hizo zitatumika
katika ununuzi wa mitambo mipya
na kukarabati mitambo ya zamani.
Pia, alisema kuwa Serikali inatam-
bua huduma ya usafiri inayotolewa
na waendesha pikipiki maarufu
bodaboda kwa kuwa zimesaidia
kupunguza tatizo la usafiri na itaen-
delea kuboresha huduma hiyo kwa
kutoa elimu kupitia Jeshi la Polisi.
Waziri Mkuu alitoa kauli hiyo
wakati akijibu swali la Mbunge wa

Viti Maalum, Fatma Taufig aliye-
taka kujua Serikali ina mkakati gani
wa kutoa mafunzo kwa waendesha
bodaboda ili kuepukana na ajali za
mara kwa mara zinazopoteza nguvu
kazi ya Taifa. Waziri Mkuu aliongeza
kuwa katika kuhakikisha waende-
sha bodaboda wanapata elimu,
polisi huwafuata katika maeneo yao
na kuwaelimisha mambo muhimu
ya kuzingatia wawapo barabarani ili
waweze kutoa huduma hiyo vizuri.
Alisema Serikali itaendelea na
mkakati wa kuwaelimisha vijana

hao, lengo likiwa ni kuwawezesha
kujua thamani ya kazi yao pamoja
na kuzingatia sheria za usalama
barabarani. “Wakizingatia sheria
watapunguza ajali.”

Wakati huo huo, Majaliwa ame-
wataka Watanzania wajiandae ku-
tumia fursa zitokanazo na mradi
wa kusindika gesi asilia kuwa kimi-
minika (LNG) utakaojengwa mkoani
Lindi. “Mradi huu mkubwa na wa
kimkakati unakuja kutengeneza
fursa nyingi za kiuchumi kwa Wa-
tanzania.”
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Simu mpya va
Infinix NOTE 11
yvazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Huduma za Kidigitali,
Tigo Tanzania kwa kushirikiana na
Kampuni ya Simu ya Infinix Tanzania

wamezindua simu mpya va Infinix NOTE :

11 Pro.

Imeelezwa kuwa simu hiyo itapati-
kana kwenye maduka ya Tigo na Infinix
nchini kwa bei ya Sh.600,000 na NOTE
11 kwa bei ya Sh.510,000.

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo,
Meneja wa bidhaa za intaneti kutoka
Tigo, Mkumbo Myonga, alisema:

“Kama kawaida yetu tunaendelea
kuwaunganisha wateja wetu katika
huduma za kidigitali na leo (jana) kwa
mara nyingine tena kwa kushirikiana na
wenzetu wa Infinix kuwaletea Infinix
NOTE 11 Series, simu bora kabisa am-
bayo utarahisisha ukuaji wa huduma za
kidigitali na intaneti nchini.

“Tunawashukuru washirika wetu
Infinix Tanzania kwa kuendelea kua-
mini njia zetu za usambazaji kwa kina,
mtandao mpana wa 4G na msingi wa
wateja wetu ambao unatafsiri mauzo ya
kifaa cha hali ya juu kinachozinduliwa
leo.”

Myonga alisema mkakati wao ni ku-
hakikisha wanasambaza simu janja kote
nchini, huku wakihakikisha wateja wa-
nafurahia matumizi bora ya huduma za
kidigitali kupitia mtandao wa kasi zaidi
wa 4G+ ambao ni mkubwa zaidi nchini,
na kwamba wanatoa GB 96 za intaneti
bure kwa mwaka mzima.

Ofisa Mahusiano kutoka Kampuni ya
Infinix, Aisha Karupa, aliongezea kuwa
mfululizo wa INFINIX NOTE 11 umewek-
wa ili kukidhi mahitaji ya kila mtumiaji
ndani ya mazingira yake ya kazi, hivyo
Infinix inaleta nguvu ya haraka, nguvu
ya ufanisi zaidi na utendaji unaotumia
mchanganyiko wa kipekee wa teknolojia
ya hali ya juu na kwa bei nafuu.

“Infinix NOTE 10 PRO ni moja kati
ya simu janja ya kwanza kabisa nchini
kuwa na tekinolojia ya Mediatek’s Helio
G96 ambayo inarahisisha katika suala
zima la kucheza Games, Processor ya
120 Hz 6.95'FHD kamera bora kabisa na
betri yenye uwezo wa kukaa na chaji
kwa muda mrefu,” alisema Aisha na
kuongeza:

“Tunawakaribisha wateja wetu wote
katika maduka ya Tigo na Infinix kote
nchini waweze kujipatia simu hizi mpya
zilizoambatana na ofa kibao.

Warioba akunwa na mafunzo ajira

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

-AZIRI Mkuu mstaa-

fu, Jaji Joseph War-

ioba, amefurahish-

wa na mafunzo
yanayotolewa na Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
kwa kushirikiana na Private
Agricultural Support Sector
(PASS) yanayosaidia vijana na
jamii kujiajiri.

Jaji Warioba, ambaye ni
Mkuu wa SUA, alitoa pongezi
hizo katika ziara yake ya siku
mbili chuoni hapo, akiwa
ameambatana na Mwenyekiti
wa Baraza la Chuo, Jaji Mkuu
mstaafu Othman Chande na
Makamu Mwenyekiti wake,
Dorothy Mwanyika.

“Mafunzo hayo yatawasaidia
vijana kuwa walimu kwa jamii
inayowazunguka na tayari wa-
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nakitu cha kufanya ukweli ni-
mefurahi sana kuona vijana ku-
toka mikoa mbalimbali kama
Tabora, Mwanza, Kigoma, Ruk-
wa wakipata mafunzo haya,”
alisema.

“Mafunzo haya yatasaidia
taifa kwa kiasi kikubwa husu-
sani miaka ijayo katika kukidhi
mahitaji ya chakula na kuepu-
kana na balaa la njaa kutokana
na ongezeko la watu. Wakati
nchi inapata uhuru, tulikuwa
Watanzania milioni tisa la-
kini sasa wamefika milioni 60,
hivyo tutarajie ongezeko kub-
wa la watu na uhitaji mkubwa
chakula,” aliongeza.

Kutokana na hali
Jaji Warioba aliitaka

hiyo,
SUA

kuongeza elimu kwa upana ili
kuwafikia vijana wengi zaidi
kwa kuwa mafunzo hayo tayari
yameshaleta mafanikio kwa
jamii kupitia vijana waliopita

ambao walipata mafunzo hayo.

Makamu Mkuu wa SUA, Prof.
Raphael Chibunda, alimshuku-
ru Jaji Waroiba kwa kazi kubwa
aliyoifanya katika kipindi cha
miaka minne na mafanikio yali-
yopatikana.

Prof. Chibunda alisema
kuwa wamefanya maboresho
makubwa chuoni hapo kwa
kuboresha mazingira ya ku-
fundishia na kuyjifunzia kwa
wanafunzi hususani masham-
ba ya kujifunzia kwa vitendo ili
kujifunza kwa vitendo.

Alisema hatua hiyo im-
ekwenda sambamba na ujenzi
wa maabara na ununuzi wa
vifaa vya kisasa vya maabara
pamoja na ujenzi wa madarasa
ikiwamo maabara mtambuka

ambayo inaweza kuchukua
wanafunzi 3,200 kwa wakati
mmoja.

Pia alisema chuo kimetenga

zaidi ya Sh. milioni 450 kwa ajili
ya kujenga vitalu nyumba 100
katika kipindi cha miaka mitatu
na kwa mwaka huu, wataanza
na vitalu nyumba 30 na tayari
wamepeleka maombi mahusu-
si kwa Tume ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH) kwa
lengo la kushirikiana kuende-
leza wabunifu kwa kujenga vi-
talu nyumba vingi zaidi.

Katika ziara hiyo, Jaji Wario-
ba alitembelea ndaki mbalim-
bali zikiwamo za tiba ya wany-
ama na sayansi za afya, kilimo
kwenye shamba la mafunzo,
maabara mtambuka, kituo
atamizi cha vijana kilichoko
chini ya shule kuu ya uchumi
kilimo na taaluma za biashara,
kitengo cha mifugo Magadu,
kitengo cha samaki Magadu na
maabara ya sayansi na teknolo-
jiaya chakula.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC Shigela sé

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela, ameingilia kati
ukosefu wa matundu ya vyoo ku-
likosababisha walimu na wanafunzi
wa Shule ya Sekondari Mkuyuni,
Halmashauri ya Wilaya ya Moro-
goro kutumia choo kimoja kwa ajili
ya kujistiri.

Kutokana na hali hiyo Shige-
la amemwagiza  Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro kutenga Sh.
milioni 11 kutoka mapato ya ndani

kwa ajili ya ujenzi wa matundu ya
Vyoo0.

Shigela alitoa agizo hilo kutokana
na taarifa ya Kaimu Mkuu wa Shule
hiyo, Reward Kihedu, kwamba ni
muda mrefu walimu na wanafun-
zi  wanatumia choo kimoja kuji-
saidia.

Hatua hiyo inatokana na ukosefu
wa vyoo vya walimu na upungufu
mkubwa kwa matundu ya vyoo vya
wanafunzi.

Mkuu wa mkoa  alifanya zi-
ara  kwenye halmashauri
ya wilaya hiyo kwalengola ku-
kagua miradi mbalimbali ya maen-

deleo na kusikiliza kero za wananchi
ili kuzipatia ufumbuzi.

Shigela alisema serikali imeku-
wa ikitoa fedha nyingi kwa ajili ya
kuboresha sekta ya elimu nchini,
hivyo ukosefu wa vyoo katika Shule
ya Sekondari Mkuyuni unapas-
wa utatuliwe haraka ili wanafunzi
na walimu wasiendelee kutumia
choo kimoja.

Alisema wakati halmashauri
tayari imetenga Sh. milioni 30 kwa
ajili ya kumalizia ujenzi wa bweni la
wanafunzi wa kike wa shule hiyo,
lazima watenge Sh. milioni 11 kwa
ajili ya ujenzi wa vyoo vya shule hiyo.

“Hili  halikubaliki, ninaagi-
za  halmashauri kupitia mkuru-
genzi kutenga Sh. milioni 11 zinazo-
tokana na mapato ya ndani kwa ajili
ya ujenzi wa matundu ya vyoo ka-
tika shule hii haraka iwezekanavyo,”
alisema Shigela.

Naye Mkurugenzi  Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Rehema
Bwasi, alimhakikishia mkuu wa
mkoa kuwa atahakikisha anaten-
ga fedha hizo kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya vyoo shuleni
hapo.

Awali, Kihedu alisema changamo-
to ya walimu kutumia choo kimoja

sa aingilia kati shule kukosa vyoo

na wanafunzi, inatokana na ubovu
wa miundombinu ya choo cha wal-
imu kutofaa kujistiri au vyoo vya
nyumba za makazi ya watu zilizopo
karibu na Shule.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuu
wa Shule, Mkuyuni ina zaidi ya
wanafunzi ya 900 na zaidi ya wal-
imu 20.

Mmoja wa wanafunzi wa shule
hiyo, Ahiraph Ally, aliiomba serikali
iwasaidie kutatua changamoto hiyo
kwa haraka ili kuepusha magonjwa
ya mlipuko yanayoweza kujitokeza
kutokana na baadhi ya wanafunzi
kukidhi haja zao vichakani.
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Neema biashara madini

yanukia kwa North Mara

Na Mwandishi Wetu

GODI wa dhahabu
wa North Mara
unaomilikiwa  na
kampuni ya Barrick
umetaja kampuni 20 ambazo
zitashiriki kwenye programu ya
maendeleo ya kibiashara.
Utekelezaji huo utafanywa
na kampuni ya Kengo Con-
sulting na Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE). Kampuni hizo
zimeorodheshwa kwa kuwa se-
hemu ya mnyororo wa thamani
wa uchimbaji madini kama vile
ujenzi, mazingira na biashara
ya kilimo. Lengo la programu

hiyo ni kuimarisha uwezo wa
biashara za ndani ili ziweze
kunufaika na fursa zilizopo
kwenye sekta ya madini. Aidha,
sekta hii inatabiriwa kuchangia
uchumi na kufikia pato la taifa
la asimilia 10 kufikia mwaka
2025. Rais na Mkurugenzi
Mkuu, Mark Bristow, alisema
programu hiyo ni udhihirisho
wa jitihada endelevu za Barrick
katika kujenga uwezo wa watu
wa ndani.

“Tangu mgodi huo uanze
kufanya kazi, tumekuwa tuk-
ishirikiana na wakazi wa mae-
neo yanayozunguka mgodi
wetu kwa kutengeneza fursa

za uchumi endelevu kupitia
mkakati wa usambazaji wa bid-
haa za ndani kwa ajili ya uchu-
mi wa maeneo hayo na taifa
kwa ujumla,” alisema.

Alisema lengo mahususi
kwa jamii ni kuwekeza kwenye
maendelevu endelevu kiuchu-
mi na programu hii ni itachang-
ia kulitekeleza hilo.

“Programu hiyo ya maende-
leo ya biashara za ndani italeta
mabadiliko makubwa kwenye
mnyororo wa thamani kwe-
nye sekta ya madini na tunat-
egemea uwezo wa kampuni
yanayoshiriki kuweza kuima-
rika na kutumia fursa zilizopo

kwenye mnyororo huo wa
thamani,” alisema.

Serikali ya Tanzania iliunda
sera ya ushirikishaji wananchi
katika maudhui ya ndani ya
mwaka 2015 ikilenga sekta ya
madini, mafuta na gesi ili ku-
hakikisha uchimbaji wa madini
na mapato yake yanawanufai-
sha Watanzania. Sera hiyo na
kanuni zake inalenga kupanua
uwanda wa kibiashara kwenye
uchumi wa Tanzania, kuten-
geneza nafasi za ajira kwa kuha-
masisha maendeleo ya taaluma
na uwezo wa watanzania kush-
iriki katika shughuli mbalimbali
za kiuchumi nchini.

TCB yawezesha wanawake 300 uelewa masuala fedha

Na Christina Mwakangale

ZAIDI ya wanawake 300 wa-
menufaika na mafunzo ya pro-
gramu maalum ya kuwajengea
uelewa kuhusu fedha, yanayo-
tolewa na Benki ya Biashara Tan-
zania (TCB).

Akizungumza na Nipashe
kwenye maonyesho ya Wiki ya
Salaam, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki hiyo, Sabasaba
Moshingi, alisema wiki hiyo ni
muhimu kwa umma hasa katika
kufahamu matumizi sahihi ya
fedha na uhifadhi.

Alisema takwimu zinaonye-
sha kwamba elimu kuhusu hu-
duma za kifedha kwa nchi zilizo
Kusini mwa Jangwa la Sahara,
ikiwamo Tanzania, ni asilimia 42
pekee, akitaja ni idadi ndogo ikil-
inganishwa na mataifa yaliyoen-
delea Ulaya.

Moshingi alisema hatua zi-

nahitajika kuongeza uelewa wa
huduma hizo ili Watanzania
waliopo kwenye shughuli mbal-
imbali pamoja na wajasiriamali
wanufaike na shughuli zao za
uzalishaji za kila siku.

“Tuna kazi kubwa kuongeza
uelewa wa elimu kuhusu hu-
duma za kifedha kwenye jamii.
Ni imani kwamba wiki hii ya
elimu itakuwa jukwaa zuri na ki-
unganisho kizuri na wadau wa
sekta ya fedha,” alisema Mosh-
ingi.

Aliongeza kwamba, benki hiyo
imeandaa programu maalumu
kwa wanawake kuhusu elimu
hiyo kwa mikoa ya Dodoma na
Mbeya, na kuifikia mikoa min-
gine baadae.

Mkurugenzi huyo alibainisha
kwamba matumizi sahihi ya fed-
ha na yaliyo rasmi ni muhimu,
kwa sababu humsaidia mtu au
vikundi vilivyojiunga  kupata
mikopo kirahisi, kutoka taasisi

za kifedha kuziwezesha biashara
na shughuli zao kukua.

“Ni ngumu kuitafuta fedha,
lakini ni rahisi kuipoteza. elimu
ya fedha bado haijawafikia wa-
nanchi wengi, waliyonayo ni
chini ya asilimia 50, hii inahatari-
sha ustawi wa jamii kwa sababu
fedha ndio kila kitu katika ku-
fanikisha mipango, mfano akiba
za vikoba vikundi vidogo ni
muhimu katika kusaidia mzun-
guko wa fedha,” alisema.

Kamishna wa Maendeleo ya
Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya
Fedha na Mipango. Dk Charles
Mwamwaja, akizungumza ka-
tika maonyesho hayo baada ya
kutembelea mabanda ya taasisi
za kifedha yaliyoshiriki, alisema
uelewa mdogo kuhusu masuala
ya kifedha, unasababisha watu
kutofahamu haki zao kwenye
sekta hiyo.

Alibainisha kwamba, ushiriki
wa wananchi kushiriki kwenye

maonyesho hayo ni fursa yao
kufahamu mbinu za uhifadhi,
akiba, mafao ya kifedha baada
ya kustaaft.

“Ni ngumu kuitafuta fedha,
lakini ni rahisi kuipoteza. Elimu
ya fedha bado haijawafikia wa-
nanchi wengi, waliyonayo ni
chini ya asilimia 50, hii inahatari-
sha ustawi wa jamii kwa sababu
fedha ndio kila kitu katika ku-
fanikisha mipango, mfano akiba
za vikoba vikundi vidogo ni
muhimu katika kusaidia mzun-
guko wa fedha,” alisema Dk.
Mwamwaja.

Alisema pia mpango wa seri-
kali ni kushirikiana na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ili
kuwa na mtaala ambao utakuwa
maalumu kuelimisha masuala ya
kifedha tangu shuleni, akisema
kwamba elimu hiyo itaongeza
uelewa wa matumizi sahihi ya
kifedha kidigitali.

‘Ukatili kwa
wenye
ulemavu
umulikwe’

Na Yasmine Protace

JAMII imetakiwa inapozungumzia
masuala ya ukatili wa kijinsia, iangalie
pia ukatili ambao umekuwa uki-
fanywa kwa makundi ya watu wenye
ulemavu.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), Lilian Liundi, ka-
tika Semina za Jinsia na Maendeleo
(GDSS), ambazo hufanyika kila Juma-
tano na kusimamiwa na TGNP.

“ Ukatili wa kijinsia upo, tunapozun-
gumzia masuala ya ukatili makundi
ya walemavu nayo yawe yanaan-
galiwa,” alisema.

Aliongeza kuwa ukatili upo kila ma-
hali, na kwamba ukitokea usemwe ili
wahusika wachukuliwe hatua badala
va jamiii kukaa kimya, huku matendo
hayo yakiendelea.

Catherine Rajabu, ambaye alikuwa
mshiriki wa GDSS, ambaye pia ni
mwanafunzi kutoka Chuo Kikuu cha
Mwalimu Nyerere ,kichangia mada
mada kuhusu mchango wa harakati
za jamii katika kubadili mtazamo
hasi na ukatili kwa wanawake na
watoto, alisema kuwa vijana wengi
wanatumia mitazamo hasi katika
jamii iliyowazunguka.

“Nguvu ya pamoja itumike ili
kupinga masuala ya ukatili “ alisema
na kuongeza kuwa njia mbalimbali
zitumike kuondoa mitazamo hasi.

Msafiri Mwajuma, alisema matukio
va ukatili yapo na baadhi ya watu
wamekuwa wakiyaendeleza. Alisema
kuna watu wanafanyiwa ukatili, lakini
unapojitolea kumsaidia unashangaa
huyo huyo unayetaka kumsaidia
mwisho wa siku ana malizana na
aliyemfanyia ukatili.

Zahara Omary, alisema ukatili upo
na baadhi ya watoto wanafanyiwa na
baba zao wa kufikia.

Akizungumzia kisa kilichotokea
kwao, alisema binti wa miaka 13
alikuwa akifanyiwa ukatili na baba
yake wa kufikia. Alisema pamoja na
kufanyiwa alikuwa hamwambii mama
yake na mwisho wa siku alipata
ujauzito na akajifungua mtoto.

“ Huyo mtoto alipojifungua vipimo
vya DNA (vinasaba) vilifanyika na
ikaonekana mtoto ni wa baba yake
wa kufikia ;" alisema na kwamba
wanamsaidia huyo mtoto ili sheria
ichumukue mkono wake.

Aliongeza kuwa uka-

tili upo kila mahali, na
kwamba ukitokea usem-
we ili wahusika wachuku-
liwe hatua badala ya
jamiii kukaa kimya, huku
matendo hayo yakiende-
lea.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Nipashe

Na Renatha Msungu, TANGA

TANGU serikali ilipoagiza taasisi
za umma zikiwamo za jeshi ku-
changia uendelezaji kilimo cha
kujitosheleza kwa mazao ya
chakula na biashara, ili kujiinua
kiuchumi.

Hapo ndipo kunakopatikana
nafasi ya Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), makambi ya Mgambo na
Maramba mkoani Tanga waki-
jitosa katika zao la mkonge am-
balo kitaifa limo katika orodha ya
mazao ya kimkakati, kukiwapo
zaidi ya ekari 200 kwa ajili ya
mazao na mbegu zitakazowa-
tosheleza wao na wananchi ji-
rani.

Kimsingi, mkonge huanza ku-
vunwa baada ya miaka mitatu
tangu ilipopandwa na walinzi
hao wa nchi itakuwa zao la bi-
ashara kwao, kusaidia kuongeza
kipato jeshini.

KANALI LUSHIKA

Katibu wa Kamati ya Kilimo
Mkakati, Mifugo na Uvuvi wa JKT,
Kanali Peter Lushika, anasema
katika ekari hizo, saba ni mahsusi
wa mbegu.

Anasema hadi sasa mkonge
umestawi sana kutokana na
uangalizi uliopo kutoka kwa
askari vijana wa jeshi hilo na
wataalamu wake wa kilimo wa-
naosimamia kitaalamu.

Kanali Lushika anaiambia
Nipashe kuwa kikosi cha JKT
Mgambo 835 KJ, kwa sasa wa-
natekeleza agizo la serikali, lengo
ni kufikisha ekari 200.

Aidha, anasema Taifa haliwezi
kuwa na chakula bora bila ya
mbegu, hivyo wao JKT wamejiki-
ta katika kuzalisha mbegu bora,
wakikusudia kila zao linalozal-
ishwa JKT linaenda kuchakatwa

Nendeni kwa usalama

barabarani

r
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seremala kamili, ana famllla,
nyumba na wapangaji

JKT yamuitikia Majaliwa; mkonge
rasmi kambini Mgambo & Maramba

Katibu wa Kamati ya Kilimo Mkakati, Mifugo na Uvuvi wa JKT, Kanali Peter Lushika, akiwa ka-
tika mandhari ya shamba la mkonge la Mgambo JKT. PICHA: MTANDAO

na viwanda vyao ili liwe bora.

“Kikosi hiki kilianza Kilimo cha
Mkonge baada ya kupata agizo
la serikali kupitia Waziri Mkuu
alipoenda Tanga katika ziara,
ambako alizitaka taasisi za jeshi
zijikite katika mazao ya biashara
kama mkonge,” anaeleza.

Kanali Lushika anadokeza JKT
kutekeleza agizo la serikali kwa
vitendo ikilima mazao ya mkaka-
ti kama vile mkonge, kahawa, ko-
rosho na Michikichi.

MGAMBO JKT

Kaimu Kamanda kikosi 835 JKT
Mgambo Meja Raymond Mwan-
ri, anasema walianza kutekeleza
agizo la serikali kwa kulima ekari

100 za mkonge mnamo Juni,
mwaka huu kwa kuandaa sham-
ba.

Meja Mwanri anasema, Kkili-
chofuata =~ wakapandamkonge
Septemba mwaka na wanatarajia
kuivuna baada ya miaka mitatu
ijayo na anafafanua wanatarajia
kuongeza upandaji mbegu hivi
karibuni, kuhakikisha wanapata
mbegu za kutosha.

Hata hivyo, Kamanda hiyo ana-
dokeza kukabiliwa na kikwazo
cha wanyama waharibifu kama
vile ngedere, nyani na nguruwe.

MARAMBA JKT
Emmanuel Muluga kutoka
JKT Maramba, anasema kambi

yake imelima ekari 100 kama za
Mgambo, lakini mwakani wanat-
arajia kuongeza ekari nyingine
kuhakikisha wanafikia lengo la
kulima ekari 200 kama walivyo-
panga hapo awali.

“Kwa kweli hakuna kinacho-
shindikana JKT. Hizi ekari am-
bazo zimepangwa kulimwa zital-
imwa tu na zitastawi kwa sababu
zinalimwa kitaalam,” anasema
Muluga

Anaahidi kuwa mkakati huo
utatekelezwa kitaalamu kwa ku-
tumia wajuzi wake wa ndani wa
kilimo, akiongeza kuwa lengo
kuu walilo nalo ekari hizo za
mwanzo zinakuwa shamba dara-
sa kwa jamii, ili wengi wafike kuji-

funza, zao hili linalovunwa ndani
ya miaka 15, ikiwa na faida kubwa
kwa mlimaji.

KIJANA WA KUJITOLEA

Kijana askari wa kujitolea kiko-
sini Mgambo, Hamad Hamisi
Shame, anasema:”Tumeweza ku-
jifunza mambo mengi, pia kujua
zao la mkonge na maajabu yake,”

Anatanguliza shukrani, kwam-
ba amevuna ujuzi utaomfungulia
mlango wa kwenda kujaijiri,
baada ya kuhitimu mafunzo,
kwani ambako kuna ujuzi huo,
pia anafaidika jeshini stadi za
nidhamu, kazi na uwajibikaji.

Hivi karibuni, serikali ilitoa
agizo la kuwa vikosi vya Jeshi vi-
hakikishe vinaanza kujitegemea
na katika moja ya mikakati hiyo,
ndio jeshi likabuni miradi kad-
haa ya kilimo mkakati na kuanza
kulima mazao kadhaa.

Sehemu ya maza hayo ni
michikichi, mahindi, maharage,
mpunga, mkonge, kahawa, koro-
sho pamoja na shuhuli za uvuvi
wa samaki unaofanyika zaidi
katikia kikosi cha Chita, mkoani
Morogoro.

Kupitia agizo hilo kila kikosi ki-
nalima mazao mbalimbali na hivi
sasa jeshi hilo linajitegemea kwa
chakula bila bugudha yoyote na
moja ya mikakati waliojiwekea ni
kuhakikisha jamii inayowazun-
guka, pia inapata chakula amba-
cho wanalima katika maeneo ya
mashamba yao yanayowazun-
guka.

Hata hivyo, mkakati huo un-
aonyesha kufanikiwa kwa kila
kikosi kinafanya mkakati chini ya
wataalam wa JKT wakishirikiana
na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), ambao wana-
husika uendeshaji kilimo hiko ka-
tika vikosi vya jeshi hilo.
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Na Neema Emmanuel,
MWANZA

HADI sasa zaidi ya asilimia 90 ya
pamba nchini inalimwa katika
eneo la Magharibi kuzunguka
Ziwa Victoria. Hata hivyo, kwa
miaka kadhaa zao hilo uzalishaji
wake umekuwa ukisuasua baada
ya soko la dunia kuingia mushk-
eri.

Sasa katika hilo zama zilizopo
serikali ikishikilia bango uzal-
ishaji huo, wataalamu wa kilimo
wanahimiza wakulima kujitahidi
kupima afya ya udongo kabla ha-
wajaanza kilimo.

Hiyo ina maana kwamba, hapo
watatambua kama kuna kasoro
kwenye udongo na inapobainika
hivyo, mhusika anapewa ushauri
wa namna ya kutumia mbolea au
virutubisho kuwasaidia.

Dannis Wambura, ni Mtafiti wa
Udongo kutoka Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI) Ukilig-
uru, anayeeleza umuhimu huo
kwa kuchukua sampuli shamba-
ni na kuipeleka kwenye taasisi,
baadaye wataweza kutambua
kasoro kupitia viini tofauti.

Anasema wamejikita katika
upimaji vitu vingi vinavyohusina
na viini vya udongo na wana
vifaa bora vya upimaji, hivyo
wakulima watumie fursa hiyo
zaidi, kuliko kujikita katika kili-
mo cha mazoea.

Selesi Mayunga, Ofisa Kilimo
na Mtafiti Msaidizi, TARI Ukirig-
uru, anasema wanafanya ucham-
buzi wa pamba kwenye majar-
ibio madogo na wana aina tano
za mbegu anazozitaja za kiume
na sita za kike.

Mayunga anasema, mbegu za
kiume wanazioanisha na za kike
kupata mbegu chotara na huwa
wanafanya, mbegu zenye uvu-
milivu kiafya, lengo ni kuongeza
mavuno.

Anasema mbegu iitwayo
‘UkmO8 ipo kwa wakulima
na mpaka sasa ndiyo mbegu
bora walioanisha kwa ajili ya
kuongeza mavuno.

Kwa mujibu wa mtaalamu Ma-
yunga, ekari moja inatoa watani
pamba kilo 1000 hadi 1,200 na
awali walitumia mbegu aina za
‘Uk9r’ na ‘UkO8 ambazo wakuli-
ma wanazitumia, lakini uzalishaji
wake ulikuwa mdogo.

Anafafanua kwamba wakulima
wengi wameenda kujifunza na
wamewaelekeza namna ya ku-
chambua pamba, shida wanayoi-
pata kutoka kwa wakulima ni ku-
lalamikia mbegu ambazo hazioti.

Anaifafanua kwamba, shida
kuu ipo kwao na kwa sababu
mbegu mama inakuwa na man-
yoya, baada ya hapo inapelekwa

« Balozi wake Aggrey Mwanri, avvaingiza_

upimaji udongo unavyoendeshwa maabara kabla ya kilimo. PICHA ZOTE: NEEMA EMMANUEL
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Wakazi wa
Magu zaidi
ya asilimia
75 ni wakuli-
mana zao
kubwa wa-
nalolima

ni pamba,
ambalo ndio
mkombozi
kwa wa-
nanchi wa
eneo hilo.
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mbegu chotara, katika Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Ukiliguru .

kutoa manyoya ikipelekwa
kwa mkulima anayechimba
shimo la kupanda.
Mkurugenzi wa Meneji-
menti ya Maarifawa Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH), Dk. Philbert
Luhunga, anasema TARI
Ukiliguru imetoa mbegu ny-

ingi kulinganisha na za awali,
hivyo teknolojia zote hizo zi-
napaswa ziwafikie wakulima
ipasavyo kuongeza tija kwe-
nye uzalishaji.

BALOZI WA PAMBA
Aggrey Mwanri, ni Ba-
lozi wa zao la pamba nchini

anayehimiza mkoa huo ku-
zalisha tani 70,000 za zao
hilo, huku kitaifa zikitarajiwa
kuzalishwa tani milioni
moja.

Mwanri anasema kampeni
ya uhamasishaji wa
kuongeza tija ya uzalishaji
pamba inalenga kuwapa

M ‘ a

Pamba iliyooteshwa kwa ajili ya majaribio, baadhi zikiwa na mbegu za kuime na zingine za kike, ili kupata

wadau darasani

ushauri, utakaowafanya
viongozi wachukue uamuzi
sahihi kuhusu zao hilo.
Balozi huyo ambaye kabla
ya kustaafu hivi karibuni,
alikuwa Mkuu wa Mkoa
Tabora, anawataka wakuu
wa wilaya na wakurugenzi,
wajitahidi  kuongeza tija

kwenye zao hilo katika jitihada
za kufikisha malengo ya kuzali-
sha tani milioni moja za pamba.

“Rais anazungumza kutupele-
ka kwenye Uchumi wa Kati. Ni
makazi na huwezi akizungum-
zia mapinduzi ya viwanda bila
kuwa na malighafi. Tunataka
uwekezaji wa pamba kimkakati
ambao utatupa mtaji, ajira na
ongezeko la mapato ya serikali,”
anasema.

Mwanri anafafanua zaidi: “Kazi
ya kichwa ni kufikiri, si kubeba
mzigo na hakuna mkulima duni
asiye na akili, mawazo.”

Anaeleza kuwa uzalishaji
pamba kwa wakulima nchini uko
katika wastani wa kilo 100 hadi
300 kwa ekari na anaoanisha
umuhimu wake katika tafsiri ya
upungufu, kuna wakati viwanda
vinavyohudumia zao hilo vin-
afungwa kwa miezi kadhaa, kwa
kukosa malighafi.

Rai yake ni kwamba vion-
gozi wa kiserikali wawaelimishe

""" kwa kuzinga-
tia matumizi ya kanuni bora za
kilimo na matumizi ya pembejeo.

MTAALAMU TARI

Dk. Paul Saidia kutoka TARI,
anaeleza kituo hicho kilianza
kufanya kazi mwaka 1930, ikiwa
sehemu ya shamba la serikali
ya mitaa inayozalisha mbegu za
pamba na kazi za utafiti zilian-
zishwa mwaka 1932, msisitizo
mkubwa ukiwa zao la pamba.

Anasema jukumu lao kubwa ni
kufundisha wakulima: Matumi-
zi bora ya maji; namna ilivyo
rutuba ya udongo, tathimini na
kuchora ramani yake, sambamba
na maabara ya udongo.

Mengine kwa mujibu wa Dk.
Saidia, ugunduzi wa mbegu na
uzalishaji wake; mbinu bora za
uzalishaji; na kutunza masham-
ba.

Anasema wamejikita katika
kudhibiti vinavyowasumbua am-
bavyo vinajumuisha magonjwa,
wadudu, magugu, hali ya hewa
na kuongeza thamani ya usindi-
kaji.

“Lengo letu kuu ni kuchangia
kuboresha tija ya kilimo kwa ku-
fanya utafiti shirikishi unaozinga-
tia mahitaji ya wadau, kuchangia
kuboresha motisha na mazingira
ya kufanya kazi na kutoa teknolo-
jia sahihi na zenye ubora,” ana-
sisitiza Dk. Saidia.

UONGOZI WA MKOA

Mkuu wa Mkoa Mwanza,
Mhandisi Robert Gabriel,
anasema wao ni miongoni mwa
mikoa inayolima na kuzalisha
zao la pamba, hivyo anawataka
wakurugenzi wa halmashauri za

kila wilaya, wahakikishe maofi-
sa ugani wake wanakuwa na
mashamba darasa ya mfano ya
kuwafundishia wakulima ili wa-
zalishe shambani; kilo 800 hadi
1000 kwa ekari.

Anasema katika mwaka wa fed-
ha 2016 /17, uzalishaji wa pamba
mkoani humo ulikuwa tani 11,531;
mwaka 2017/18 zilizalishwa tani
17,376; huku 2018 /19 zikizalishwa
tani 33,010; na mwaka 2019 /20
kutokana na mabadiliko ya hali
ya hewa, ziliambuliwa tani 8,039.

Anasema pamba ni moja ya vy-
anzo vya mapato kwa wananchi,
mavuno yalipofikia tani 33,010
yaliingiza Sh. bilioni 39.612, hivyo
umma unaweza kuzalisha kwa
tija ikizingatia namna wataalam
hao watakavyotoa ufafanuzi wao
wa kinachopaswa kuongezwa.

Anasema ni wakati wa kuji-
funza kuzalisha kwa tija kwa kuz-
ingatia wataalamu ambaye ata-
saidia kuelekeza nini kifanyike ili
kuongeza uzalishaji.

“Tutahakikisha tunajipan-
ga na wataalamu ili elimu
wakulima, ili kuwasaidia kutam-
bua nini maana ya matumizi ya
vipimo, mbolea, mbegu bora,
viuadudu,” anaeleza Mhandisi
Gabriel.

Mkuu wa Mkoa ana rai kwam-
ba, halmashauri mkoani hapo
zitumie asilimia 10 ya ushuru
wake kuimarisha ulimaji pam-
ba, akiwahimiza maofisa ugani

""" kuanzisha mashamba
darasa yaliyozingatia kanuni za
kilimo wawafundishe wakulima
waongeze tija kwenye zao la
pamba.

Mkuu wa Wilaya ya Magu,
Salim Kalli, anataka kulipokea na
somo akiwahakikisha analifiki-
sha kwa wananchi, ili kuboresha
kilimo hicho kufikia malengo sta-
hiki.

Anasema wakazi wa Magu zai-
di ya asilimia 75 ni wakulima na
zao kubwa wanalolima ni pam-
ba, balio ndio mkombozi kwa
wananchi wa eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya anarejea
msimu wa kilimo 2020. 2021 li-
likuwapo shamba darasa katika
Mkoa wa Mwanza na mtazamo
wake ni wakulima wakifuata
taratibu zote za kilimo, watapata
mazao mengi yenye manufaa
kwao.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya ya Magu - Kalli, pamba in-
awaletea faida, huku katika dira
ijayo, wamejipanga kulima hekta
18,912 zenye matarajio ya kutoa
tani za pamba 22,974 wakiwa
na uhakika na malengo yao, kwa
sababu wananchi wao wameel-
imisha vya ngazi ya juu

TAFAKURI YA MLALAHOI

Nendeni kwa usa

@MSAMBA

>

MWAKA fulani hivi si zam-
ani sana, katika tembea
tembea yangu hivi, nilipata
fursa ya kwenda Mashariki
ya Mbali, kuna nchi huko
inaitwa Korea Kusini.

Nilikuwa jiji linaitwa
Seoul, ambao ndio mji
mkuu wa nchi hiyo ndugu
na Korea Kaskazini ya Kim
Jong-un. Ni mji mzuri tu
wenye miundombinu mingi
mizuri, lakini yenye idadi
kubwa ya watu.

Sikushangaa kuona
magari mengi barabarani,
katika barabara zenye
nafasi kubwa ya ma-
dereva kutamba, lakini si
kushindana kama walivyo
wa nchi hizi za kwetu am-
bao hushindana.

Nilishangaa lakini,
kutosikia honi au paipu
za magari hasa kutoka na
na wingi wa magari lakini
na kasi pia. Kushangaa
kwangu kukashangaliwa na
kiongozi wetu wa msafara,
mwenyeji wetu.

Akanipa jibu la mkato tu
kuwa hapa ‘nchini ukisikika
unapiga honi ovyo bara-
barani ni kesi kubwa, kwa
sababu ni kama uchafuzi
wa mazingira tu kutokana
na kelele. Nilipotoka Korea
Kusini katika tembea hiyo,
nikajikuta niko Marekani,
katika jiji maarufu la Wash-
ington, D.C. Hapo nikiwa na
mwenyeji wangu, tukafika
mahali kwenye mataa ya
kuongozea magari baraba-
rani.

Madereva wanaheshimu
sana si tu wa magari,
l[akini hata wa pikipiki, kila
anayeona taa nyekundu
anasimama kusubiri ya
kijani imruhusu. Nikahoji
kijinga, mbona hata wa
pikipiki wanasimama?

Mwenyeji akaniangalia
pia kwa jicho la kijinga,
akanihoji ulitarajia wa-
fanye nini? Nikamwam-
bia mbona Bongo hapa
bodaboda tusingekuwa
tunawaona hapa wange-
shapotelea mbele huko.

+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

Akacheka kwa dharau va
kijinga tena, akaniambia hapa
bwana hayo mataa yana
kamera ndani, ukipita tu
baada ya muda mfupi simu
yako italia na kukupa ujumbe
wa nenda kalipe faini yako ya
dola kadhaa.

‘Sikuwa na swali tena,
nikazungumzia mengine
yakiwamo ya kunionyesha
maduka ambako nitanunua
zawadi kwa ajili ya wat-
egemezi waliobaki Bongo.
Tukaenda huko, kisha akan-
ishusha hotelini.

Wakati nimejilaza nafikiria
safari yangu ya kurudi Bongo
na nini nitawambia Wabongo,
nikaunganisha nilichokiona
Seoul na hiki cha Washington,
D.C. Kule hakuna honi, huku
mataa yana kamera.

Mawazo nikayarudisha
Bongo kwa muda, nikaona
jinsi mabodaboda wanavyo-
fanya fujo barabarani. Ni-
kaona jinsi matrafiki wanavy-
owachekea tu. Wakiwatazama
kana kwamba hawawaoni.

Nikalifikiria Bunge lililowa-
punguzia faini kutoka Sh.
30,000 mpaka Sh. 10,000!
Unampunguzia mhalifu ad-
habu ili aendelee kuhalifu! Si
ndiyo maana yake!

Nikaona jinsi bodaboda
siku hizi walivyaamua ku-
funga honi za malori kwenye
pikipiki zao, kama uko mbele
na gari au baiskeli ukasikia
honi ya lori tena nyuma

ama barabarani

e

yako bila shaka unaweza
kuachia usukani ukagonga
au kubamiza kingo za
barabara, kama si kuingia
mtaroni.

Siku hizi bodaboda
zimefunga muziki, wanaita
muziki mzito, kelele kama
kitu gani sijul. Wanapita
humo humo walimosimama
matrafiki, hawasimamishi
kwa sababu faini ni Sh.
10,000.

Nabaki najiuliza hivi
Tanzania tunaenda wapi?
Bodaboda ndio wanaotawa-
la miji, kama walivyokuwa
wanatawala wamachinga
kwenye tasnia ya biashara.
Kila kona mmachinga,
maduka yakawa hayaone-
kani.

Leo bodaboda wanatawa-
la njia, wanatawala bara-
bara, wanatawala mpaka
sheria za usalama baraba-
rani, wanapita wanakotaka,
hawatambui kuna alama
za waenda kwa miguu, ha-
watambui kuna taa za bara-
barani, hawatambui kuna
walemavu wala wagonjwa.

Bila shaka hawa nao
wako juu ya sheria za
usalama barabarani kama
walivyo madereva wa
serikali ambako kote wao
wanapita tena kwa kasi
wanayoikadiria wao na
huenda wakigongana na
chombo kisicho cha serikali,
kosa litakuwa kwa chombo
hicho.

Haya sasa, Wiki ya Nenda
kwa Usalama Barabarani
ndiyo hiyo inabisha hodi.
Kagueni basi bodaboda hao
hasa wenye honi za malori
na mabasi, waziondoe.
Kagueni redio zinazopiga
kelele kwenye bodaboda na
bajaji. Nazo ziondolewe.

Tuepuke kuwa na jamii
ya kambare, baba sharubu
mtoto sharubu, hatut-
afika, kwa sababu jamii bila
utaratibu inakuwa jamii
wa wanyama. Kuna sababu
gani ya kutoa leseni kwa
mtu anayekiuka sheria ili-
yompa leseni? Alamsiki!
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BAADA KUWEZESHWA NA CHAVITA..

Kijana athibitisha anaweza; ni seremala

kamili, ana familia, nyumba na wapangajl
. anaEaE | |||

Na Christina Haule, MOROGORO

NI mafanikio kwa kijana mwenye
ulemavu kiziwi. Abasi Kumpuni
(32), mkazi wa Kihonda katika
Manispaa ya Morogoro baada ya
vita vikubwa vya maisha, sasa ni
mtaalam fundi na anaishi kwe-
nye makazi yake, hasumbuliwi
na mwenye nyumba.

Kama inavyonenwa ‘usione
vyaelea vimeundwa.” Ni zao la
mkakati wa kipekee wenye mzizi
kutoka Chama cha Viziwi Tan-
zania (CHAVITA) mkoani Moro-
goro, mwaka 2000 ikawaundia
karakana jirani na ofisi, naye
akawa miongoni mwa walioji-
tosa kuanza kuwajifunza hadi
kuwajibika.

Hatua aliyofikia, sasa anajina-
sibu kitaaluma ni fundi seremala,
anayeishi katika makazi yake
yenye thamani zaidi ya Sh. mil-
ioni 12, akiwa na mkewe, katika
nyumba ya vyumba saba akiwa
na wapangaji watatu.

Kumpuni anasema, ameanza
kuwa na mpango wa kujenga
nyumba kuanzia tangu ofisi ya
CHAVITA ilipoanzishwa na yeye
kuanza kazi hiyo na baada ya mi-
aka mitatu, mwaka 2003 alianza
ujenzi uliokamilika mwaka jana.

Mbinu aliyotumia ni kuweka
akiba benki kwa hatua na ma-
hitaji mengine amekuwa ak-
itengeneza mwenyewe, kwa ku-
saidiwa na wenzake kama vile
matofali ya kuchoma.

Anasema, akiwa fundi sele-
mara kwenye Mtaa wa Kitope,
katika Kata ya Boma, huwa ana-
pata faida wastani kati ya Sh.
100,000 hadi 200, 000 kwa
mwezi ambayo kiasi kidogo hula-
zimika kuweka benki na zingine
anaziingiza kwenye mtaji kwa
kununua malighafi za ufundi na
kutengeneza, kisha anaziweka
nje kwa ajili ya kuvutia wateja.

Anasema anatengeneza sama-
ni za majumbani aina mbalimba-
li kama vile vitanda, kabati, meza
za ndani na za jikoni, viti vodogo
(stuli), makochi na vibao vya ku-
sukumia chapati,

“Mfano nimetengeneza ka-
bati na mtu akalipenda, anaweza
akanunua kwa Sh. 150,000 hadi
180,000. Naitenga pesa hiyo ka-
tika mahitaji yangu ya kawaida,
kuboresha biashara na kidogo
naweka benki,” anaeleza Kumpu-
ni.

Sasa anawaasa vijana wenzake
kujituma kwa kufanya ujasiri-
amali wa aina mbalimbali, ili ku-
pata pesa za kujikimu kimaisha.

“Mimi kwa sasa napata faida
kwenye kazi yangu hii na nyum-
bani wapangaji wananilipa kwa
mwezi napata Sh.75,000. Zinani-

Abasi Kumpuni (32), akiwa katika eneo lake la shughuli za useremala. PICHA: CHRISTINA HAULE
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Mimi kwa
sasa napata
faida kwe-
nye kazi
yangu hii na
nyumbani
wapangaji
wananilipa
kwa mwezi
napata
S$h.75,000.

saidia kujikimu kwenye mai-
sha yangu, sababu kila chumba
mpangaji analipa Sh. 15, 000,”
anasema.

Anasema, mpango wake ni
kukusanya fedha zaidi kwa ajili
ya kuboresha nyumba yake na
kuongeza malipo ya kodi, am-
bayo anadai yatamsaidia katika
mambo mbalimbali ya maende-
leo.

MAGUMU JE?

Kumpuni anasema, licha ya
mafanikio aliyoyapata, amekuwa
akikumbana na changamoto ya
kukosa mtaji wa uhakika na ku-
sababisha wakati mwingine ana-
kosa fenicha za kuandaa kuweka
kwa ajili ya kuonyesha wateja
wapiti njia.

“Wakati mwingine mteja
ana nia ya kutengeneza bidhaa
kwangu, lakini haniamini kama
naweza. Hivyo, ataishia kuon-
doka nampoteza mteja. Kuweka
fenicha niliyotengeneza nje ku-
nanisaidia mteja kusogea na ku-
weka oda ya kutengenezwa fen-
icha kama ile au hata nyingine,”

anasema Kumpuni.

KATIBU CHAVITA

Katibu wa CHAVITA Mkoa wa
Morogoro, Salumu Ally, anasema
waliamua kuweka karakana hiyo
jirani na ofisi hizo ili kuwasaidia
vijana wenye uziwi na usikivu
hafifu wajiajiri baada ya kujifun-
za ufundi seremala, kwa sababu

awali waliweka mwalimu na

baadae akabakia Kumpuni, am-

baye yupo hadi sasa.
“Tulianzisha karakana hii

tukiwa hatuna hata kitendea kazi
kimoja. Tuliombaomba kwa wa-
dau na hivyo kupata vifaa kama
randa na vingine na kutafuta
mwalimu wa kuwafundisha vi-
jana wetu na sasa wenyewe ndio
wanafundishana,” anasema Ally.
Anafafanua tayari wasiosikia
tisa waliokuwa wakijifunza kwe-
nye karakana hiyo wanaende-
leza shughuli zao baada ya ku-
pata mafanikio na mitaji.
Anafafanua kuwa wawili kutu-
ma timu ya viziwi tisa waliofanya
shughuli za useremala eneo la 77
Morogoro, kwa sasa wawili jijini

Mwanza wamefungua maduka
ya vipodozi na watano wapo
Morogoro na Mbeya, wakifanya
shughuli za uinjilishaji wa neno
la Mungu katika Kanisa dogo la
Emmanuel, lililo chini ya Kanisa
la Anglikana.

Katibu huyio anasema, licha ya
kupata mafanikio hayo bado wa-
nakabiliwa na shida ya kuwapo
vijana wanaokaa majumbani
mwao bila ta kujishughulisha na
masuala ya kukuza uchumi.

Anasema wapo wanawake wa-
naobanwa na wazazi wao, am-
bao hawataki kuwaacha watoke
sehemu moja hadi kwingine ku-
jitafutia riziki, sasa anawashauri
wazazi wa wasichana wasiosikia
kuwapa nafasi watoto wao, ili
waonyeshe uwezo wao wa kufan-
ya wanavyoweza katika shughuli
za kukuza uchumi.

NENO LA MTEJA

Mmoja wa wateja wa aliyekut-
wa akinunua bidhaa dukani kwa
Kumpuni, Alex Kipanti, mkazi
wa Manispaa ya Morogoro,
anasema watu wenye ulemavu
wanapaswa kupewa ‘sapoti’ kwa
mambo ya maendeleo wanay-
ofanya.

Kipanti anasema, jamii ina-
paswa kutambua kuwa kwa ku-
vipa kipaumbele vitu wanavy-
otengeneza na kutowachukulia
kwamba hawawezi kutengeneza
vitu vizuri.

“Nilipita nikakuta anatengen-
eza bidhaa hapa, nami nika-
vutiwa nikaoda kutengenezewa
kabati la vitabu, akasema ana-
taka nilipie Sh. 120,000 na ndio
nimekuja kulifuata, ni zuri!”
anasema Kipanti.

Mjasiriamali asiyesikia kama
alivyo Kipanti, Nzile Ayubu (36),
anayepatikana eneo la sabasaba,
anawaasa wasiosikia viziwi wen-
zake kutambua kwamba, kukaa
bila kazi au biashara hakutawa-
saidia katika maisha yao.

Anasema, suala la wao kukaa
bila kazi haliwezekani kwani
wanapaswa kufanya kazi ili ku-
jisaidia na kusaidia familia zao
ikiwemo watoto wao.

“Hata na kwa wasiokuwa na
familia wanapaswa kujituma
na kujiajiri na sio kutegemea
kuajiriwa, waingize kipato cha
kusukuma maisha yao na kuji-
saidia hata watakapokuwa na
maisha yao baadae wasiyumbe,”
anasema Ayubu.

Chama cha Viziwi Mkoa wa
Morogoro, kina jumla ya wana-
chama 250, wakijumuishwa na
watu wazima, wanafunzi wana-
osoma shule maalum za msingi
na sekondari na watoto wasio-
anza shule.
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Mawaziri

wakutana
kujadili
mpango lishe

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAWAZIRI wa sekta zina-
zotekeleza mpango wa lishe wame-
jadili na kuwa na uvelewa wa pamoja :
kuhusu maandalizi ya mkutano wa
mwaka wa wadau wa lishe utakao-
fanyika mkoani Tanga Novemba 17,
mwaka huu.

Akizungumza juzi wakati wa mku-
tano huo, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, Bunge,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama, alisema
wameandaa mkutano huo kwa kush- :
irikiana na wizara zinazotekeleza :
mpango wa lishe.

“Pamoja na wadau wa lishe
kwa lengo la kufanya tathmini ya
utekelezaji wa masuala ya lishe
pamoja na mikakati ya serikali
katika kupunguza utapiamlo nchini,
suala la lishe ni mtambuka linalosi-
mamiwa Kwa ujumla wetu mkitiza-
ma sekta ambazo zipo hapa zina- ]
guswa moja kwa moja kwenye suala :
hili la lishe bora na kupambanana
udumavu, utapiamlo na mambo :
mengine yanayohusu lishe,” alisema. :

Waziri Mhagama alisema Ofisi
va Waziri Mkuu katika kufanikisha
hayo, imekamilisha maandalizi ya
mpango jumuishi wa kitaifa wa
pili wa masuala ya lishe (2020/21-
2025/26) ambao utatoa mwongozo
wa utekelezaji wa afua za lishe hapa :
nchini kwa miaka mitano. :

Mhagama aliongeza kuwa Mku-
tano huo wa mwaka utafanyika
mkoani Tanga kwa lengo la kuha-
masisha wananchi wa mkoa huo
kuongeza jitihada katika masuala
va lishe na hivyo kurudisha mkoa i
huo katika nafasi iliyokuwa awali na :
ikiwezekana kufanya vizuri zaidi. :

“Zamani mkoa wa Tanga ulikuwa
unafanya vizuri kwenye masula ya
lishe lakini hivi karibuni umeone-
kana kuwa na kiwango cha udu- :
mavu katika masuala ya lishe, hivyo :
unahitaji uhamasishaji wa hali ya ;
juu katika masuala va lishe ili kuwa
moja ya mikoa ambayo itakuwa
kielelezo cha mafaniko katika
utekelezaji wa mpango jumuishi wa
kitaifa wa pili wa masuala ya lishe,”
alisema.

Mhagama alipongeza juhudi
zilizochukuliwa katika kusimamia
mapambano dhidi ya utapiamlo
ambapo alieleza jitihada hizo za
wazi zitawezesha kufikia malengo
waliyojiwekea katika kupunguza
Vviwango vya utapiamlo nchini. :

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri :
Mkuu, Prof. Jamal Katundu, alisema :
Tanzania ni nchi mwanachama wa
Vuguvugu la Lishe Duniani na kama
taifa walipokea mwaliko wa kushiri- :
ki katika mkutano huo wa wadau wa :
lishe wa mwaka 2021 unaojulikana
kama Nutrition for Growth Summit
(N4G) utakaofanyika kwa njia ya
mtandao Desemba 7 na 8, mwaka
huu, Tokyo nchini Japan.

' Sheria kuwabana wasiorejesha
mikopo halmashauri sasa vaiva

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AZIRI wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za
Mikoa na serikali za
Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, amesema
anakusudia kupeleka muswada
wa sheria bungeni ili kuwaba-
na wanaokopa na kushindwa
kurejesha kwa wakati mikopo
ya asilimia 10 inayotolewa na
halmashauri nchini.

Pia amesema anakusudia
kuandaa hoja nyingine ya ku-
peleka bungeni ya kupunguza
idadi ya watu kwenye vikundi
ambayo inatumika hivi sasa ya

watu watano had1 watatul.

ma alipokuwa akikabidhi mfano
wa hundi ya mikopo kwa vi-
kundi 48 vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu, hafla
iliyofanyika katika viwanja vya
Nyerere Square.

Ummy alisema kuwa kuto-
kana na wakopaji walio wengi
kutokuwa waaminifu katika ku-
rudisha mikopo kwa wakati in-
awanyima fursa watu wengine
kukopa fedha hizo zinazotolewa
na halmashauri.

“Ninakusudia kupeleka
muswada bungeni huo kwa
ajili ya kuwabana wanaopewa
mikopo hiyo na hawataki ku-

rudisha na wengine kuamua
kutoroka nayo.

“Suala hili nitalipeleka bun-
geni kwa ajili ya kupendekeza
sheria itakayowabana wana-
okopa mikopo hiyo ili waweze
kulipa tofauti na sasa watu
wamekuwa  wakitoroka na
fedha na kuingizia serikali
hasara kubwa ya mamilioni,”
alisema.

Pia alisema pendekezo
lingine ni kupunguza idadi ya
watu kwenye vikundi kutoka
watano hadi watatu ili kuwapa-
tia mikopo yenye tija ili warud-
ishe kwa wakati.

Waziri Ummy aliwataka wa-
kopaji wa fedha hizo hususani

vijana kurudisha mikopo hiyo
kwa wakati kwa kuwa wame-
onekana kuwa sugu katika ku-
rudisha.

Alisema vijana wamekuwa
sugu wa kutorudisha mikopo
tofauti na wengine kama vile vi-
kundi vya watu wenye ulemavu
na wanawake.

Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, Joseph Mafuru, aki-
zungumza kwenye hafla hiyo,
alisema jumla ya Sh. bilioni 1.39
zimetolewa kwa vikundi 48.
Alitaja kiasi na vikundi kwenye
mabano kuwa ni wanawake (Sh.
milioni 524), vijana (Sh. milioni
463.35) na watu wenye ulemavu
Sh. milioni 51.7.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ziwa Victoria kumaliza kero ya maji Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,

amesema maji ya Ziwa Victoria
ndiyo yanaweza kuwa suluhisho
pekee la kukomesha tatizo la
huduma hiyo katika jiji la Dodo-
ma.
Dodoma juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mafanikio ya sekta ya maji
katika miaka 60 ya Uhuru wa Tan-
ganyika.

Waziri alisema suluhu pekee ya

uhaba wa maji katika jiji la Dodo-
ma ni maji kutoka katika ziwa hilo
na si vinginevyo.

Kutokana na serikali kuham-
ishia makao makuu Dodoma,
alisema kumekuwa na uhitaji
mkubwa wa maji kulinganisha na
kipindi cha nyuma.

Pamoja na kuwapo kwa jitiha-
da mbalimbali za kulifanyia kazi
tatizo hilo katika jiji la Dodoma,
alisema bado kuna haja ya kutoa
maji Ziwa Victoria ili kukomesha
moja kwa moja kero hiyo.

“Maji ya Ziwa Victoria tayari

serikali ilishapeleka katika miji
ya Kahama na Shinyanga lakini
pia hivi sasa Rais Samia (Suluhu
Hassan) ametuagiza kuhahakisha
yanafika katika jiji la Dodoma ili
kuondoa kabisa kero ya maji ka-
tika makao makuu ya nchi,” alise-
ma Aweso.

Pia alisema katika kukabiliana
na athari za mabadiliko tabi-
anchi, wizara imepanga kujenga
mabwawa makubwa ya Farkwa,
Kidunda, Songwe na Ndembera/
Lugoda na mabwawa ya ukubwa
wa kati katika sehemu mbalimbali

nchini.

Vilevile alisema serikali
imepanga kutekeleza miradi ita-
kayotumia vyanzo vya maji vya
uhakika vikiwamo maziwa makuu
ya Tanganyika, Nyasa na Victoria
na mito mikubwa kama Mto Ru-
vuma, Rufiji, Kiwira, Songwe na
Kagera.

Alisema miradi hiyo itahusisha
ujenzi wa mtandao wa kusafirisha
maji kutoka maeneo yenye maji
mengi na kuyapeleka kwenye
maeneo yenye uhaba.
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RC aagiza hati za wafanyakazi wa Kigeni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUU wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera,
ameagiza Idara ya
Uhamiaji mkoani hapa
kushikilia hati za kusafiria za wa-
fanyakazi tisa wa mkandarasi
aliyepewa kaziya kuunganisha mi-
tambo katika kiwanda cha kuzali-
sha bidhaa zitokanazo na mahindi
cha East Africa Starch mpaka wa-
takapomaliza kazi hiyo.
Wafanyakazi hao ni wa Kampuni
ya Sarfraz Ladhani Raj Processing
yenye asili ya India ambao wana-
daiwa kuchelewa kukamilisha kazi
hiyo huku wakitaka kutoroka kabla
ya kukamilisha jukumu hilo.
Kiwanda hicho kinatokana na
kubadili matumizi ya kilichokuwa

kiwanda cha kutengeneza nguo
cha Mbeya Textile kilichoko eneo
la Songwe Viwandani katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya.

Homera alitoa agizo hilo wakati
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa ilipofanya ziara katika Kki-
wanda hicho kwa ajili ya kukagua
maendeleo ya ujenzi kutokana na
kuchukua muda mrefu bila kuka-
milika.

Akiwa katika eneo hilo, Homera
alielezwa na uongozi wa kiwanda
hicho kwamba wafanyakazi wa
kampuni hiyo licha ya kulipwa fed-
ha zao zote wamekuwa wakisuasua
kufanya kazi hali ambayo inawasa-
babishia hasara.

Ofisa Utumishi wa Kiwanda hi-
cho, Mariam Bakari, alisema kiwan-
da hicho kilibadilishwa matumizi

kutoka kutengeneza nguo na kuten-
geneza bidhaa zitokanazo na mahi-
ndi baada ya kuadimika kwa pamba
katika eneo hilo.

Alisema ujenzi wa kiwanda hicho
kipya ulianza mwaka 2017 na ulita-
rajiwa kukamilika mwaka 2019 lak-
ini mpaka sasa bado haujakamilika
kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo wafanyakazi wa mkandarasi
kutaka kutoroka kurudi India.

“Vitendo vya wafanyakazi hawa
kutaka kuondoka wakati hawaja-
maliza kazi na kukabidhi kimekuwa
kikitukwaza. Tumehangaika kwe-
nye mamlaka mbalimbali ikiwamo
Ubalozi wa India nchini pamoja na
Wizara ya Mambo ya Nje (na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki) lakini
bado hatujapata suluhu ya kudu-
mu,” alisema Bakari.

Alisema kiwanda hicho kiki-
kamilika kitakuwa kinazalisha
wanga, chakula cha mifugo na
mafuta ya kupikia yatokanayo na
mahindi, hivyo akaiomba serikali
iwasaidie kutoa msukumo kwa
mkandarasi.

Mwakilishi wa Kampuni ya Ex-
port Trading ambao ni wabia ka-
tika kiwanda hicho, James Maliki,
alisema kiwanda hicho kitakuwa
na manufaa ya kiuchumi kwa wa-
nanchi wa Mkoa wa Mbeya na
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema  kiwanda kitasaidia
wakulima kupata soko la moja kwa
moja la mahindi pamoja na kuajiri
watu 3,000 mpaka 6,000 ambao
watakuwa wanafanya kazi katika
idara mbalimbali.

“Kiwanda kitaanza uzalishaji kwa

kutumia tani 45,000 za mahindi
lakini lengo ni kufikia tani 90,000
ambazo tutakuwa tunanunua kwa
wakulima wa mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini. Tunaiomba serikali itu-
saidie maana wanapochelewa wa-
natutengenezea hasara,” alisema
Maliki.

Baada ya maelezo hayo, homera
alimwagiza Ofisa Uhamiaji wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Uhamiaji, Kigongo Shikille, kuzi-
shikilia hati hizo huku akiwataka
wafanyakazi hao kukamilisha kazi
ya kufunga mitambo ndani ya siku
10.

Alisema mpaka watakapokamili-
sha kazi hiyo na mitambo kufanyi-
wa majaribio, ndipo watarejeshewa
hati zao na wawe na uhuru wa kure-
jea kwao.

Iii

LATRA yataja kiini ajali barabarani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Usafiri wa Nchi Kavu Tanzania
(LATRA) imesema ajali nyingi
zimekuwa zikitokea mkoani
Mbeya na kugharimu maisha
ya watu kutokana na ubovu
wa vyombo vya usafiri vina-
vyotumika mkoani humo.

Pia mamlaka hiyo imese-
ma katikati ya Jiji la Mbeya,
kumekuwa kukitokea ajali na
migogoro ya wasafirishaji ku-
tokana na mwingiliano wa vy-
ombo vikubwa na vidogo vya
usafiri na usafirishaji.

Mkurugenzi Mkuu wa LA-
TRA, Gilliard Ngewe, aliyasema
hayo juzi jijini hapa wakati wa
mkutano wa wadau mbalim-

bali wa usafirishaji uliokuwa
umelenga kutoa elimu kuhusu
Sheria na Kanuni za Usalama
Barabarani.

Wadau walioshiriki kwenye
mkutano huo ni Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Baraba-
rani, wamiliki wa vyombo vya
usafiri vya ndani ya mkoa wa
Mbeya na wa masafa marefu,
watetezi wa abiria, wawak-
ilishi wa vyama vya madereva
na makondakta na mabalozi
wa usalama barabarani.

Ngewe alisema kutokana
na tatizo hilo, waliamua kutoa
elimu kwa makundi yote ili
kupunguza ajali ambazo zime-
kuwa zikitokea pamoja na vu-
rugu ambazo zimekuwa ziki-
sababishwa na mwingiliano

wa vyombo vya usafiri.

“Tunashauri  wasafirishaji
wetu waungane kwenye vi-
kundi ili wawe na uwezo wa
kununua vyombo vya usafiri
vyenye ubora ambavyo vita-
wasafirisha watu kutoka ma-
jumbani kwenda kazini na ku-
rudi wakiwa salama,” alisema
Ngewe.

Alisema Mbeya ni moja ya
mikoa ambayo ina shughuli
nyingi za kufanya, hivyo kina-
chotakiwa ni wananchi kuwa
na uhakika wa kusafiri kwen-
da kwenye shughuli zao na
kurudi wakiwa salama.

Akifungua mafunzo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwapongeza
wadau wa usafirishaji katika

mkoa huo kwa kufanya kazi
kubwa ya kupunguza tatizo
la ajali za barabarani kwa
kutoa elimu ya usalama bara-
barani.

Homera alisema kwa sasa
ajali katika mkoa zimepun-
gua kwa zaidi ya asilimia tano
jambo ambalo alisema linatia
matumaini ya kumaliza ka-
bisa ajali ambazo zimekuwa
zikigharimu maisha ya watu
na kuwaacha wengine na ul-
emavt.

Alisema serikali inaendelea
na mipango ya kumaliza ajali
ukiwamo mpango wa upanuzi
wa Barabara Kuu ya Tanzania
na Zambia (TANZAM) kutoka
Igawa wilayani Mbarali mpaka
Tunduma mkoani Songwe.

UWT yasaka
mil. 78/-
vjenzi ofisi
Nna nyumba

Na Nebart Msokwa MBARALI

UMOJA wa Wanawake wa Tanza-
nia (UWT) Wilaya ya Mbarali mkoani
Mbeya, unahitaji zaidi ya Sh. milioni
78 kwa ajili ya ujenzi wa ukumbi,
nyumba ya mtumishi na vifaa vya
ofisini.

Katibu wa UWT Wilaya ya Mbarali,
Suzan Mheza, aliyasema hayo wakati
wa kikao cha wajumbe wa umoja
huo kilichoitishwa na Mbunge wa
Viti Maalum Mkoa wa Mbeya, Suma
Fyandomo, ambaye alikuwa na ziara
va kutembelea jumuiya hiyo.

Alisema umoja huo umekuwa
ukikabiliwa na matatizo mbalimbali
ikiwamo kukosa vitegauchumi jambo
ambalo linawalazimu kuanza kuchang-
ishana wanapotaka kufanya jambo
lolote ikiwamo kupokea wageni.

Alisema kwa sasa wanachotaka
ni kuwa na kitegauchumi ambacho
kitakuwa chanzo cha uhakika cha
mapato kitakachousaidia umoja huo
kujiendesha.

“Tunahitaji fedha hizo kwa ajili ya
kuendeleza mradi wetu, kwa sasa
mradi huu upo kwenye hatua za awali
hivyo tunaomba tuungwe mkono
ili tufanikishe mradi wetu na tuwe
na uwezo wa kuinuana kiuchumi,”
alisema Suzan.

Mbunge Fyandomo aliahidi kuupa-
tia umoja huo mashine ya kukobog,
kusaga na kusindika unga wa sembe ili
kuongeza kitegauchumi kwa UWT.

Alisema lengo ni kuusaidia umoja
huo kutimiza ndoto zake za kuwa na
vitega uchumi kwa ajili ya maisha yao
pamoja na wategemezi wao wak-
iwemo watoto.

Pia aliahidi kuwakatia bima za afya
wanachama wa umoja huo ili wawe
na uhakika wa afya zao huku pia
akiahidi kuunganisha Umoja huo na
Taasisi mbalimbali ili wapate zabuni
za kusambaza unga wakati kiwanda
kitakapoanza kufanya kazi.
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B Othman Masoud asisitiza
mabadiliko sera ya mtoto

Kesi 49 ujauzito
zaripotiwa
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA va kesi 49 za wanafun-

Zi waliopata ujauzito zimeripoti-
wa katika Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar na
wanafunzi 30 wamerejea shu-
leni kuendelea na masomo.
Hayo valisemwa juzi na Mrajis
wa Elimu, Zuwena Mataka
Hafidh, wakati akizungumza
na waandishi wa habari katika
mkutano wa utoaji wa taarifa za
mwaka mmoja za uonNgozi wa
Rais Dk. Hussein Mwinyi kupitia
Wizara ya Elimu mjini hapa.
Alisema kati ya wanafunzi hao
49 waliopata ujauzito, 25 ni kwa

shule za Unguja na 24 kwa shule

za Pemba.

“Ofisi ya Mrajis wa Elimu
inaendelea kufuatilia kesi za
ujauzito wa wanafunzi ambao
wanasoma katika ngazi ya
elimu ya lazima na kuwarejesha

shuleni baada ya kujifungua kwa

mujibu wa Sheria Namba 4 ya
mwaka 2005 ya Kuwalinda Wari
na Watoto wa Mzazi Mmoja,”
alisema Mrajis.

Alisema kati ya kesi hizo
49, wilaya ya Kusini Unguja
inaongoza kwa kuwa na kesi
11, wilaya ya Mkoani Pemba
kesi saba, Chakechake kesi
sita, Micheweni Pemba kesi
sita, Wilaya ya Wete Pemba
kesi tano, Kaskazini B Unguja
kesi nne, Kaskazini A kesi tatu,
Wilaya ya Kati kesi nne na
Wilaya va Mjini Magharibi A na
Magharib B kesi moja kwa kila
wilaya.

Kuhusu usajili wa shule za
serikali, binafsi na vyuo vya
elimu kwa muda wa mwaka
mmoja uliopita, mrajis huyo
alisema shule 38 za serikali
zimepatiwa usajili na shule
binafsi 72.

Pia alisema vyuo viwili vya
binafsi vya ualimu vimesa-
jiliwa kutoa mafunzo ya valimu
ngazi ya cheti na stashahada ya
valimu wa maandalizi. Alivitaja
VyUuo hivyo ni Dunga Develop-
ment College na Samail College
cha Gombani, Pemba.

Alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja ofisi yake im-
efuatilia masuala mbalimbali na
kuimarisha baadhi ya huduma
ikiwamo uendeshaji wa utoaji
wa leseni za kielektroniki kwa
walimu.

Sambamba na hilo, alisema
wameongeza kasi ya ukusanyaji
wa mapato kufuatia mwitiko
mzuri wa shule binafsi.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Simai Mo-
hamed Said, alisema sekta ya
elimu ina mchango mkubwa
kwa maendeleo ya sekta zote,
hivyo wizara inatarajia kujenga
madarasa 1,131 ili kutoa nafasi
mpya kwa wanafunzi 50,895.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzi-

bar, Othman Masoud

Othman, amesema
Serikali ya Zanzibar iko tayari
kushirikiana na Shirika la
Watoto la Umoja wa Mataifa
(UNICEF), kuifanyia mapitio
Sera ya Maendeleo ya Mtoto
Zanzibar ili kwenda sambamba
na mwelekeo wa uhitaji wa
serikali.

Othman aliyasema hayo jana
ofisini kwake, Migombani myjini
Zanzibar, alipozungumza na
Mwakilishi Mkaazi wa UNICEF
nchini, Laxmi Bhawani.

Alisema kutokana na mambo
mbalimbali yanayojitokeza ka-
tika utekelezaji wa sera hiyo hivi
sasa, inahitaji kufanyiwa mapitio
sambamba na kusaidia mpango
wa kuimarisha lishe ya mtoto
katika kujenga mustakbali bora
wa maendeleo ya mtoto wa Zan-
zibar.

Shirika hilo kwa muda mrefu,
alisema limekuwa na mchango
mkubwa kuisaidia Zanzibar
katika masuala mbalimbali ya
maendeleo ya mtoto hasa wenye
uhitaji maalum na lishe. Alisema
hayo yamepewa umuhimu
mkubwa katika kujenga maen-
deleo ya mtoto Zanzibar.

Othman alisema katika ma-
jadiliano hayo pamoja na mam-

bo mengine, wamekubaliana
kushirikiana katika kustawisha
uhitaji mbalimbali ya watoto we-
nye mahitaji maalum Zanzibar
hasa katika maeneo ambayo ya-
nayonekana kuwa na matatizo
zaidi katika ustawi na maende-
leo ya mtoto. Kwa mujibu wa
Othman, watoto wenye mabhitaji
maalum yanahjitajika hasa kati-
ka maeneo kama ya Micheweni
ambayo yanaonekana  yako
nyuma kwa kuwapo matatizo
mengi zaidi yanayoathiri maen-
deleo ya mtoto katika ukuaji na
uimarishaji wa mfumo wa lishe
yatapewa kipaumbele.

Alisema alisema katika jitiha-
da hizo za pamoja pia ushiriki-
ano utaelekezwa katika utoaji

wa elimu inayohusu mazingi-
ra, maendeleo ya mtoto pamo-
ja na lishe bora ili kuwajenga
watoto kukua vyema kimwili
na kiakili kwa maendeleo ya
taifa. Kwa upande wake, Bha-
wani alisema shirika hilo  liko
tayari kushirikiana na serikali ya
Zanzibar katika kusaidia mam-
bo mbalimbali kwa maendeleo
ya mtoto na Zanzibar kwa
jumla.

Alisema pia shirika litaima-
risha ushirikiano wa wadau na
jamii katika kukuuza upatikanaji
wa lishe bora kwa watoto sam-
bamba na kutoa elimu kujenga
mwamko wa jamii kwa matumi-
zi sahihi ya chakula chenye ku-
jenga liche bora kwa watoto.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud, akikabidhiwa kitabu kinachohusu masuala ya ukatili na udhalilishaji dhidi ya wa-
nawake na watoto Zanzibar na Mwakilishi kutoka Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia watoto (UNICEF), Laxmi Bhawani, aliyefika ofisini
kwake Migombani, Mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Apigia debe wanafunzi kusoma sayansi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Chama cha Wasanifu
na Wakadiriaji Majengo Tanza-
nia, Bernad Ndakidemi, alisema
wakati umefika kwa wanafunzi
wa Tanzania kusoma masomo
ya sayansi ili kuwa wahandisi
wazuri hapo baadaye.

Amesema hivi sasa makandar-
asi wengi wamekuwa wakijiajiri
kutokana na uwezo walio nao
na si kusubiri ajira kutoka seri-
kalini.

Ndakidemi alisema hayo jana
wakati akizungumza na wa-

nafunzi wa sayansi wa Shule ya
Sekondari Kiembesamaki, Mkoa
wa Mjini Magharibi, Unguja.

Alisema msingi wa mafunzo
ya sayansi ni kuanza kusoma
mapema na kujitahidi katika
masomo hayo bila ya kuyadha-
rau. Hivi sasa, alisema, Tanzania
imekuwa na wahandisi wazuri
wanotoka katika vyuo hasa wale
wa fani ya makadiriaji wa ma-
jengo.

Alisema katika kufikia malen-
go kwa vijana lazima kuwe na
utayari wa kusoma kwa bidii
masomo ya sayansi hasa hisaba-
ti kwa vile ndiyo msingi wa mas-

omo ya fani hiyo na kwamba
kwa sasa wahandisi wamekuwa
watu muhimu katika fani hiyo
ambapo kunawatengeza bara-
bara na wajenzi wa magorofa
mazuri.

Naye Katibu mkuu wa chama
hicho Said Mrisho, alisema fani
ya sayansi kwa ulimwengu huu
imeonekana kuwa ya umuhimu
mkubwa kulingana na fani ny-
ingine .

Alisema kawaida ya wanafun-
zi wanapomaliza masomo yao
hawawezi kujituma na badala
yake wakisubiri ajira kutoka ka-
tika serikali wakati jambo hilo si

sahihi.

Mwanafunzi wa Shule hiyo,
Asha Halfani Ali, alisema licha ya
kuwa wanafunzi wengi kupenda
masomo ya sayansi bado kuna
vikwazo vya miundombinu ya
vitendea kazi.

“Fani hii ya uhandisi inatupa
matumaini makubwa lakini kin-
achotuvunja moyo mwanafunzi
anapomaliza masomo yake ya
elimu ya juu na kwenda kuomba
nafasi ya ajira, anaambiwa hana
uzoefu wa kazi. Uzoefu huo
anaupata wapi wakati ndo am-
etoka chuoni?” alihoji.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

116566602

Goodluck Elibariki Nnko amepoteza
cheti cha kidato cha nne kilichotolewa na
Baraza la Mitihani kupitia shule ya
Sekondari Makumira mwaka 2003. Index
Number  ni  0329/0073.  Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Taarifa ya Polisi ni Kumb namba
ARU/ARU/RB/522227/2021.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

HAIKA JUSTO KISANGI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.976 DGY
AINA YA TOYOTA VITZ RANGI
YA BLUE.CHASSIS NAMBA
SCP105020935. ENGINE
NAMBA 1SZ3012958. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA

KITUO CHA POLISI KILICHO
KARIBU. TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/537818/2021.

116565902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya CHAMWINO
Kituo cha CHAMWINO IKULU Mkoa DODOMA
Shauri la Madai/Ndoa Na.58/2021
Jina la Mdai

Jina la Mdaiw:

JOSEPHA BALLI
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Mdai katika
Mahakama ya Mwanzo)

KWA: JOSEPHA BALLI

Kwa kuwa Mdai amelet madai yake kwamba
KUJA KUJIBU MADAI YA TALAKA

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 15/11/2021 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinanyohusu shauri hili kwa ajili ya kujijitetea.
ANGALIZO kama hautohudhiria siku iliyotajwa hapo juu
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Mhuri wa Mahakama hii leo
tarehe O T

116566102

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE
Probate and Administration Cause No. 29 of 2021
In the matter of the estate of the late TUMAINI KAKUYU
MLEWA
Of Kikuyu within Dodoma City
And

for letters of administration by
ISAAC MOHAMED BIRA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner. Objections to the grant should be filed on or
before the 30th day of November, 2021.

Dated at DAR ES SALAAM this 10th day of November,
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116566702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe mjini
Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa Mirathi Na. 49/2021

Aidan Chatanda

Veronica Joseph Wella.....................| Msimamizi

TAARIFA KWA UMMA

TANGAZO LA MAOMBI YA KUFUNGA
MIRATHI.

Kwa wote wanaodai kuwa na haki na marehemu aliyotajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia orodha ya mali
za marehemu na hesabu za mirathi katika jalada la mirathi.
Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au hesabu za
mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya siku ya
tarehe 19th ya mwezi wa Desemba, Mwaka 2021.

Imetolewa na Hakimu Mkazi leo siku ya tarehe 11th
Novemba, Mwaka 2021.

116566802

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GEORGE PAUL LAWUO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 934 AVP - MITSUBISH

CANTER. Chassis namba

FE668EV530099. Engine
namba 4D35F19095. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

116566902

cha polisi. Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/538234/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe mjini

Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa Mirathi Na. 06/2021
Fatma Adam Msigwa.........cccccncuenunnnd Marehemu

Nuhu Erasto

]

TAARIFA KWA UMMA
MAOMBI YA KUTANGAZA KUFUNGA MIRATHI.

Kwa watu wanaodai kuwa na haki na marehemu
aliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za
mirathi katika jalada la mirathi. Mapingamizi yoyote
kuhusu orodha ya mali na au hesabu za mirathi hii
yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya siku ya
tarehe 17th ya mwezi wa Desemba, Mwaka 2021.
Imetolewa na Hakimu Mkazi leo siku ya tarehe 09th
Novemba, 2021.

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP JUDICIAL CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 130 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late MARTIN KALIHOSE

MWANDA
and
In the Matter of Appli for letters of administration by
ABDUL ATHUMAN HIMBA
GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of administration) is made to the
above-named petitioner. Objections to the grant should
be filed on or before the 24th of November, 2021.
Dated at Dar es salaam this 8th day of November,
2021
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Nipashe

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

EMANUEL MARCEL TEMU
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya pikipiki Yenye

namba za usajili
MC 157 BCT.
Aina yake FEKONI. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

116567402

kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KIL/MOS/RB/438526/2021.

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Wi ippmedia com

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Boeing kuzifidia
familia ajali ya
ndege Ethiopia

Chicago, MAREKANI

BOEING imefikia makubaliano

na familia za watu waliopoteza
wapendwa wao 157 katika ajali ya
ndege ya Ethiopia 737 Max, iliyo-
pata ajali mwaka 2019.

Watengenezaji wa ndege wame-
kubali kuwajibika kutokea kwa vifo
hivyo kwa mujibu wa mahakama
huko Chicago.

Familia zilizopoteza ndugu zao
hazitatafuta fidia za kile walicho-
poteza kutoka kwa kampuni.

Mawakili wa familia zilizoathirika
wanasema Boeing bado itawaji-
bishwa kikamilifu, wakikaribisha
makubaliano hayo kama hatua
muhimu.

Makubaliano yanatoa fursa kwa
familia zilizo nje ya Marekani kama
vile Ethiopia na Kenya, kudai fidia
kupitia mahakama ya Marekani
kuliko kwenye mataifa yao jambo
ambalo litakuwa gumu na matokeo
ya malipo kuwa kidogo.

Mark Pegram kutoka Uingereza
ambaye mtoto wake alikuwa
mwathirika wa ajali hiyo alisema:
Jambo muhimu kwao ni Boeing
kukiri kuhusika na kuanguka kwa
ndege hiyo na sio kuweka lawama
kwa marubani wa Ethiopian
Airlines ... tulitaka wajisalimishe.”

Mama yake Sam Debbie aliiambia
BBC: “Tunachoangalia kukifanyia
katika fidia yoyote itakayotolewa
ni kuanzisha shirika la kusaidia
wahitaji kwa jina la Sam. Na hicho
ndicho Sam angetaka tufanye.”

Ajali mbili mbaya zilizotokea
ndani ya miezi mitano ya ndege
va Ethiopia iliyotokea Addis Ababa
na kabla ya hapo ajali ya ndege ya
Lion Air iliyoanguka baharini karibu
na Indonesia, iliashiria kuwa na
hitilafu kubwa kwenye ndege.

Ndege hizo zilizuiwa kwa muda
wa miezi 20, huku uchunguzi
ukiendelea, zimeruhusiwa kurejea
kazini baada ya kampuni hiyo
kufanya mabadiliko makubwa
kwenye programu na mafunzo yao.
BBC

'Ripoti: 7,500 waliuawa
DRC muongo mmoja

Kinshasa, DRC

WATU 7,500 waliuawa kati ya mwaka
2008 na 2021, wakati wa masham-
bulizi yapatayo 2,237 kwenye mae-
neo 700 katika wilaya ya Beni, Kivu
Kaskazini na Irumu, Mkoa wa Ituri.

Ripoti ya uchunguzi iliyochap-
ishwa juzi mjini Kinshasa kwa vyom-
bo vya habari, ulibainisha.

Ripoti hiyo ina kichwa cha habari
‘Ripoti ya Yotama kuhusu Mauaji
ya Beni na Irumu, Ugaidi, Jihadi au
Mauaji ya Kimbari ya Nande?

Utafiti huo ulifanywa na mbunge
Tembos Yotama na mbunge wa mkoa
Benze Yotama. Katika ripoti yao ya
zaidi ya kurasa 800, viongozi hao
wawili waliochaguliwa katika wilaya
ya Butembo, walisema wametoa wito
kwa dhamiri ya kitaifa kutokana na
mauaji hayo ya kimbari.

Ikiwa
watu ku-
toka jamii
ya Nande
wanaleng-
wa, ni kwa
sababu
wame-
pinga kwa
muda
mrefu
utumiaji
wa nchi
yetu wa
vitendo
vya uka-
tili.

“Hii ni hali ngumu na ya janga,
wauaji halisi hawajatambuliwa,”
alisema mbunge wa kitaifa, Tem-
bos Yotama.

“Ni matukio ya kushangaza ka-
bisa, mashambulizi yanafanywa
katika maeneo yenye wanajeshi
kupita kiasi na hata serikali hadi
sasa inawahusisha waasi wa ADF
na mauaji hayo. Maana yake, hata
serikali haina uwezo wa kutupa
utambulisho wa wazi wa wauaji.”

Katika utafiti huo, wabunge
wawili kutoka mkoa wa Kivu
Kaskazini walisema kuwa kabila
moja limelengwa kwa asilimia 95.

“Ikiwa watu kutoka jamii ya
Nande wanalengwa, ni kwa saba-
bu wamepinga kwa muda mrefu
utumiaji wa nchi yetu wa vitendo
vya ukatili,” walidai wabunge hao.

Walipendekeza kwamba serikali

iandae mikakati mipya ya kuko-
mesha ukatili huo ili kukomesha
ukatili.

Wabunge hao wawili wanap-
endekeza kwa serikali kupitia
upya, kurekebisha mkakati huo,
kwa sababu mauaji ya watu wengi
yameongezeka na kwamba haifai
kwa usalama wa Mashariki.

Walipendekeza kwa jumuiya
ya kimataifa kuundwa kwa ma-
hakama ya kimataifa ya uhalifu
kwa ajili ya DRC na kuanzishwa
kwa uchunguzi huru wa kimataifa,
kubaini wauaji halisi, ili wafikish-
we mahakamani na kwamba haki
itendeke katika hali sawa.

Utafiti huu ulifanyika kwa ush-
irikiano na Taasisi ya Wakili Mben-
ze Yotama na kituo cha kukuza
demokrasia, sheria na maendeleo.
RFI

Watu wakikatiza kwenye maji yaliyofurika kutokana na mafuriko ufukweni mwa bahari, eneo la Chennai, nchini
India, juzi. Mvua hizo zilinyesha Kusini mwa India na Sri Lanka na kuua takribani watu 40 huku mamlaka za hali
ya hewa zikitabiri mvua zaidi siku cha zijazo. PICHA: REUTERS

China, Marekanl kudhibiti mabadiliko tabianchi

Glasgow, SCOTLAND

MATAIFA mawili yanayoongoza
kwa kuzalisha gesi chafu duniani,
China na Marekani, yamekubali-
ana kuongeza ushirikiano na ku-
chukua hatua zaidi katika kupam-
bana na mabadiliko ya tabianchi.
Hatua hiyo inaashiria kuwa
mataifa hayo mawili yako tayari
kuweka tofauti zao kando na
kushirikiana kushughulikia tatizo
la ongezeko la joto duniani.
Mjumbe wa China Xie Zhen-
hua na mwenziwe wa Marekani
John Kerry, walisema mataifa
hayo mawili yatashirikiana ku-

punguza uzalishaji wa gesi chafu
kwa viwango vilivyoridhiwa kwe-
nye mkutano wa Paris wa mwaka
2015 wa mabadiliko ya tabianchi.
Wajumbe hao walitangaza
taarifa hiyo katika mikutano mi-
wili tofauti na waandishi habari,
iliyofanyika mjini Glasgow pem-
bezoni mwa mkutano wa COP26.
Xie alisema kutolewa kwa tam-
ko hilo la pamoja kunaonyesha
kwamba ushirikiano ni njia pekee
kwa China na Marekani, kuonye-
sha uwajibikaji kwenye suala la
uchafuzi wa tabaka la hewa.
“Kwa kufanya kazi pamoja,
Marekani na China zinaweza

kufikia malengo mengi muhimu
yenye manufaa si tu kwa nchi
zetu mbili, bali kwa dunia nzima,
kama mataifa mawili makubwa
duniani, China na Marekani zina
wajibu maalum wa kimataifa,”
alisema Xie Zhenhua.

John Kerry wa Marekani,
alisema makubaliano hayo ya
ushirikiano yalianza kujadiliwa
tangu mwanzoni mwa mwaka
jana kati ya marais wa mataifa
hayo mawili.

“Naamini licha ya tofauti zetu
tulizonazo ni muhimu sana kwe-
tu kuzingatia machafuko. Hili ni
janga la uchafuzi wa hali ya hewa.

Na ni mojawapo ya matatizo
makubwa tunayokabiliana nayo
duniani. Na nadhani ni jukumu
letu kuchukua uamuzi huu,”
alisema Kerry.

Serikali zilikubaliana mjini Par-
is kupunguza kwa uzalishaji wa
gesi chafu ili kuhakikisha joto hal-
iongezeki kwa zaidi ya nyuzi joto
mbili dunani kote, na kiwango
kilicho bora ni kuhakikihsa joto
halipandi kwa zaidi ya nyuzi joto
1.5.

Xie alisema, pande zote mbili
zinatambua kuwa kuna pengo
kati ya juhudi zilizochukuliwa
duniani kote kupunguza uchafuzi

wa hali ya hewa na malengo ya
mkataba wa Paris, hivyo ushiriki-
ano wao utasaidia kuziba pengo
hilo.

Tamko la pamoja limetolewa
siku chache baada ya Rais wa
Marekani Joe Biden, kuwalau-
mu marais wa China Xi Jinping
na Urusi Vladimir Putin kwa
kushindwa kuhudhuria mkutano
huo wa COP26.

Aidha, taarifa hiyo imesema
kuwa Marekani na China zi-
taunda timu ambayo itakuwa
ikikutana mara kwa mara kujadili
hatua za kuchukua kupunguza
uchafuzi wa hali ya hewa. DW
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Na Saada Akida

ya Ufukweni kinatarajiwa kuon-

doka nchini Jumatatu kuelekea

frika Kusini kwa ajili ya kush-

iriki mashindano ya COSAFA yatakay-

ofanyika kuanzia Novemba 16, mwaka
huu nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaama jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Boniface Pawasa, alisema kikosi chake
kitaondoka na wachezaji 14 ambao wal-
ionyesha kiwango kizuri mazoezini na
anaamini watakwenda kupeperusha vy-
ema bendera ya nchi.

Pawasa alisema kabla ya kuondoka
nchini wanatarajia kucheza mechi mbili

I IKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa

KUCHUANA

YA COSAFA

za kirafiki ili kujiimarisha zaidi na kureke-
bisha mapungufu ambayo yatakijenga

kikosi chake.
“Mechi hizo za kirafiki zita-
tusaidia kuona mapungufu
na ubora wetu, tuongeze
wapi baada ya kufanya
mazoezi muda mrefu, sasa
tunajipima kabla ya kuon-
doka kuelekea Afrika Kusi-
ni,” alisema Pawasa.

Kocha huyo, ambaye ni beki wa zamani
wa mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba alisema mechi hizo za kirafiki zi-
tachezwa kati ya leo na keshokutwa na
timu za hapa hapa nchini.

“Tumefanya maandalizi mazuri kwa

ajili ya mashindano haya, wachezaji wote
wana molari makubwa na kuelekea kwe-
nye michuano hiyo, tumejipanga imara
kwenda kupeperusha vyema bendera ya
Tanzania,” Pawasa alisema.

Aliongeza  wanataka  kuendeleza
heshima ya jina la Tanzania katika
michuano hiyo inayoandaliwa huko
Afrika Kusini.

“Matumaini yetu kuendelea kuipa hes-
hima Tanzania, tayari COSAFA inajua ub-
ora wa timu za Tanzania, hatutaki kushu-
sha heshima, tutapambana kwa ajili ya
taifa letu,” alisema kocha huyo.

Kikosi hicho cha Tanzania kinakwenda
kushiriki mashindano hayo kwa mara ya
kwanza kikiwa ni timu mwalika kutoka
kwenye Ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati.

Gwambina
FC hali tete
Championship

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa bao 1-0
wiki hii na Kitayosce FC, timu
ya Gwambina FC imeendeleza
rekodi ya kutoshinda mechi hata
moja tangu kuanza kwa Ligi ya
Championship msimu huu am-
bapo imefikia raundi ya sita.

Gwambina iliyoteremka daraja
kutoka Ligi Kuu msimu uliomal-
izika, iko katika nafasi ya 15
kwenye msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi mbili.

Timu tatu za juu kwenye Ligi
ya Championship yenye timu 16,
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Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule (kushoto), akimvisha skafu ya Tanzania, mwigizaji mkongwe wa filamu za
Kihindi, Sanjay Dutt, kutoka India wakati msanii huyo alipofanya mazungumzo na waigizaji wa hapa nchini na kuahidi kush-

Dube akaribia
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kurejea dimbani

Na Saada Akida

HALI ya mshambuliaji wa Azam
FC, Prince Dube, haijaimarika na
kwa sasa bado anaendelea ku-
fanya mazoezi chini ya uangalizi
wa madaktari wa timu hiyo kwa
ajili ya kuhakikisha anapona kwa
asilimia kubwa kabla ya kurejea
kikosini.

Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Vivier Bahati aliliambia gazeti
hili mshambuliaji huyo anafanya
mazoezi yanayoendana na mat-
ibabu ambayo yamewekwa ka-
tika programu maalum.

Vivier alisema wataendelea
kumsubiria mshambuliaji huyo
ingawa aliweka wazi anakaribia
kurejea uwanjani.

“Msimu  huu  hatukuanza
vizuri mechi za mwanzoni,
haimaanisha kukosekana kwa
Dube ni tatizo, kuna wachezaji
mbadala wake na kumwacha
nyota huyo apone kwa asilimia
100 awe fiti ndio jambo kubwa,”
alisema Vivier.

Aliongeza wametumia muda
wa mapumziko ya kalenda ya
kimataifa kufanyika kazi ma-
pungufu yao na anaamini ligi
itakaporejea watakuwa kwenye
ushindani na wako tayari kuka-
biliana na hali hiyo.

Mechi inayofuata ya Azam FC
itakuwa ni dhidi ya KMC FC na
itachezwa Novemba 21, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Uhuru
jijini.

zinatarajia kupanda daraja na
kucheza Ligi Kuu ya NBC Tanza-
nia Bara msimu ujao, huku DTB
ikiongoza baada ya kuichapa Ken
Gold mabao 2-1.

Vinara hao DTB wameshinda
michezo minne na kutoka sare
mara mbili, hivyo wamejikusanya
pointi 14 mpaka sasa.

Hata hivyo, timu nyingine
ambazo zilishuka daraja kutoka
Ligi Kuu, ambazo ni Ihefu na JKT
Tanzania, zenyewe zinaonekana
kupambana ili kujaribu bahati ya
kurejea tena katika ligi hiyo ya
juu nchini.

& 7
SportPesa 04 /11/ 2021

JACKPOT BONUS WINNER

5,003,220

—

Washindi wa Jackpot bonus kutoka kushoto ni Mohammed Mohammed, Deo Msemwa (kati-
kati) na Yona Nyasomba wakishikilia mfano wa hundi ya Sh. milioni tano ambazo kila mmoja
atapata baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyo-
pita. NA MPIGAPICHA WETU
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ZISIKUPITE

POGBA KUMPIKU RONALDO

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 28,
anataka kuongeza mkataba wake na klabu hiyo, la-
kini mchezaji huyo wa Ufaransa anataka kumpiku,
Cristiano Ronaldo na kuwa mchezaji anayelipwa
fedha nyingi zaidi katika Ligi Kuu England.
(LEquipe, via Metro)

STERLING AELEKEA BARCA

BARCELONA inajiandaa kuimarisha safu yake ya
ushambuliaji ifikapo Januari kwa kumsajili msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya England, Raheem
Sterling, 26. (Mail)

CAVANI, WERNER SOKONI

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Timu
ya Taifa ya Uruguay, Edinson Cavani, 34, na nyota
wa Ujerumani, Timo Werner mwenye miaka 25
wote wanawaniwa na Barcelona.

MESSI KURUDI BARCA

MSHINDI mara sita wa tuzo ya Ballon d’Or, Lionel
Messi, 34, huenda akarudi katika klabu yake ya
zamani ya Barcelona ifikapo Januari. (Daily Star)

VILLA KUILIPA RANGERS

KLABU ya Aston Villa itawalipa Rangers takriban
pauni milioni tatu kama watafikia makubaliano ya
kumchukua, Steven Gerrard ili kuwa kocha wao
mpya. (Times)

RABIOT ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle ina hamu ya kumsajili ki-
ungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Adrien
Rabiot mwenye umri wa miaka 26 katika dirisha la
Januari. (Calciomercato, via Mirror)

LIVERPOOL KUSAJILI WATATU

LIVERPOOL inajiandaa kuwanunua wachezaji
watatu katika dirisha la uhamisho la Januari ili
kuziba pengo la Mohamed Salah, Sadio Mane na
Naby Keita ambao watajiunga na timu zao za Taifa
kwa ajili ya michuano ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON 2022). (Daily Star)

CARVALHO MAMBO BADO

WAKALA Jorge Mendes anajaribu kumuungani-
sha kiungo wa kati wa Timu ya England, Fabio
Carvalho, 19, na klabu ya Liverpool. (Daily Mail)

VLAHOVIC AKARIBIA JUVE

MSHAMBULIAJI wa Fiorentina, Dusan Vlahovic,
21, bado analengwa na Juventus, licha ya kuvutiwa
na klabu zinazoshiriki Ligi Kuu England. (Tuttos-
port)

BAYERN YAMFUATA CLEARY

MASKAUTI wa Bayern Munich ya Ujerumani
wanaendelea kumchunguza mshambuliaji wa West
Brom mwenye umri wa miaka 17, Reyes Cleary
ambaye amefunga mabao 12 msimu huu. (Daily
Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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POGBA

PARIS, Ufaransa

IUNGO wa  Manches-

ter United, Paul Pogba,

anaweza kukosa michezo

yote ya mwaka huu 2021
kutokana na majeraha aliyoyapata
akiwa anajiaanda na majukumu ya
kimataifa akiwa na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, imefahamika.

Taarifa zilizotoka kwenye kambi
ya Timu ya Ufaransa kuhusu Pogba
ni kwamba atakuwa nje ya uwanja
akiuguza majeraha yake kati ya wiki
sita hadi nane.

Ikiwa atakaa nje kwa wiki nane

MECHI

ZA

® @ ® Ni baada ya kiungo huyo kupata majera-
ha mazoezini akiwa na kikosi cha...

ina maana atakosa michezo miwili
ya hatua ya makundi kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya na pia atakosa kar-
ibu michezo 10 ya Ligi Kuu England

iliyobakia kwa mwaka huu 2021.
Pogba ambaye ilikuwa
akose mchezo wa Novem-
ba 20, mwaka huu ambapo
Manchester United itaku-
tana na Watford kutokana
na kupewa kadi nyekundu
kwenye mchezo uliopita
walipovaana na Liverpool,
sasa anaongeza orodha ya
wachezaji majeruhi kwe-
nye kikosi cha United.

Ikumbukwe Manchester United
kwa sasa ina wachezaji zaidi ya
wanne ambao ni majeruhi na ha-
wafikiriwi kurudi dimbani hivi ka-
ribuni.

Kikosi hicho cha Kocha, Ole
Gunnar Solskjaer kinakabiliwa
na wakati mgumu baada ya
kufungwa na Liverpool mabao 5-0
na mwishoni mwa wiki iliyopita
kilifungwa tena na wapinzani
wao wa jiji moja, Manchester City
mabao 2-0.

Kwa sasa Manchester United ipo
nafasi ya sita katika msimamo wa
Ligi Kuu England.
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MADRID, Hispania

OCHA wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti, amesema  hana
mpango wa kuchukua mikoba

ya kuinoa Timu ya Taifa ya Ita-
lia, kwani anafurahia zaidi kuendelea
kuzinoa klabu.

Italia kwa sasa ipo chini ya mikono
salama ya Roberto Mancini, ambaye ali-
iongoza kutwaa taji la Euro 2020.

Mkataba wa Mancini na Italia unamal-
izika mwaka 2026, huku akiweka rekodi
ya kucheza mechi 37 bila kupoteza.

Ancelotti ambaye aliichezea Italia me-
chi 26 na kocha wa zamani wa Parma,
Juventus, Milan na Napoli, aliulizwa
kuhusu mpango wa kuinoa Italia am-
bapo alijibu hana mpango huo.

“Sijui, sijui kabisa,” alisema Ancelotti
akiiambia ESPN Colombia wakati Ita-
lia ikijiandaa na mchezo wa Kundi C wa
kufuzu Kombe la Dunia dhidi ya Uswisi
unaopigwa leo [jumaa.

“Napenda kuendelea kuzinoa klabu
na ndio kazi ninayopenda. Sijawahi
kufikiria kuhusu timu ya taifa, na sina
mpango huo.”

Ancelotti amerudi kwa mara ya pili
kuinoa Madrid baada ya kuiongoza kut-
waa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, UEFA
Super, Klabu Bingwa ya Dunia na Copa
del Rey wakati akiinoa kwa mara ya
kwanza kati ya mwaka 2013 na 2015.

CHEZA USHINDE

JACKPOT

Gerrard akaribia
kutua Aston Villa

LONDON, England

STEVEN Gerrard ndiye kocha
anayepigiwa chapuo la kuchukua
mikoba iliyoachwa na Dean
Smith katika klabu ya Aston Villa
kwa sasa, na ni suala la muda tu
kupewa nafasi hiyo rasmi.

Aston Villa imekuwa ikitafuta
mrithi wa kuinoa klabu hiyo
tangu imfukuze aliyekuwa kocha
wake, Smith baada ya kupokea
kichapo cha 1-0 kutoka kwa
Southampton.

Gerrard amekuwa akipewa
nafasi kubwa na kuwa chaguo
la kwanza ambaye anaweza ku-
chukua mikoba hiyo, hasa kuto-

kana na uhusiano mzuri na Mku-
rugenzi wa Aston Villa, Christian
Purslow.

Wawili hao walikuwa pamoja
kule Liverpool, ingawa Roberto
Martinez, Paulo Fonseca, Kasper
Hjulmand, Graham Potter na
Ralf Rangnick nao wanapewa na-
fasi hiyo.

Mafanikio ya Gerrard akiwa
na klabu ya Rangers yamewavu-
tia mabosi wa Aston Villa baada
ya kuchukua ubingwa wa Ligi
Kuu Scotland pasipo kupoteza
mchezo wowote msimu ulioisha
mbele ya mahasimu wao Celtic
ambao walichukua ubingwa
mara tisa mfululizo.
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JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.13/11/21

Rochdale vs Leyton Orient

02

.13/11/21

Tranmere vs Sutton United

03

J13/11/21

Stevenage vs Mansfield

04

.13/11/21

Bristol Rovers vs Northampton

05

.13/11/21

Walsall vs Harrogate

06

13/1/21

Altrincham vs Boreham Wood

07

L13/11/21

Yeovil vs Eastleigh

08

.13/11/21

Wealdstone vs Barnet

09

.13/1/21

Accrington vs Plymouth

10.13/11/21

Mirandes vs Huesca

1.14/1/21

UD Ibiza Eivissa vs Almeria

12.14/11/21

Leganes vs Real Oviedo

13.14/1/21

Burgos vs Ponferradina

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -11 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

PARIS, Ufaransa

ERGIO Ramos anajindaa
kurudi mazoezini baada ya

UGENINI
TAREHE GAMEID

kuwa nje kwa muda mrefu

kutokana na majeruhi, tangu
asajiliwe na Paris Saint Germain na
hajacheza mchezo wowote hadi
sasa.

Sergio aliachana na Real Madrid
na kuhamia kwa matajiri wa jijini
Paris kwa uhamisho huru kwenye
majira ya joto baada ya kumaliza
mkataba wake na klabu hiyo aliyo-
kaa nayo kwa takribani miaka 16.

Ramos alijiunga na PSG akiwa
bado anauguza majeraha yake am-
bayo yalimweka nje na kumfanya
akose michezo takribani 30 ya
msimu uliopita na hadi sasa haja-
cheza mchezo wowote.

Sergio sasa amekosa michezo
13 ya Ligue 1, kwa taarifa zilizopo
kwenye kambi ya PSG ni kuwa ame-
anza kufanya mazoezi na wachezaji
waliobaki na anatarajiwa kuungana
na nyota wengine baada ya kumal-
izika kwa kalenda ya kimataifa.

ROME, Italia

MLINZI mkongwe, Giorgio
Chiellini ameondolewa kwe-
nye kikosi cha Timu ya Taifa
ya Italia kinachojiandaa na
mchezo wa Kombe la Dunia
nchini Qatar baada ya kush-
indwa kupona kwa wakati
majeraha yake.

Chiellini alikuwa ni mmoja
wa wachezaji muhimu ambao
watakosa michezo ya kufuzu
Kombe la Dunia la mwaka
2022.

Shirikisho la Soka la Italia
limesema nahodha na mlinzi
huyo wa kati hatakuwapo

Chiellini aondolewa
kikosi cha Italia

kwenye mechi mbili za Italia
za kufuzu kwa michuano ya
Kombe la Dunia.

Chiellini ataukosa mchezo
wa leo [jumaa utakaopigwa
jijini Roma dhidi ya Uswisi
kwenye Kundi C, ambapo Ita-
lia wana alama sawa na wap-
inzani hao lakini wanaongoza
kundi kwa tofauti ya mabao
ya kufunga na kufungwa.

Roberto Mancini amepote-
za wachezaji wawili ndani ya
saa 24 ambao ni Chiellini na
Ciro Immobile na bado ana
wasiwasi wa kumpoteza tena
kiungo wa Inter Milan, Nicolo
Barella.

Chiangmai United vs Khon Kaen United FC

2.05

South Korea vs United Arab Emirates

1.35

Port FC vs Ratchaburi

1.67

Macedonia U21 vs Ukraine U21

3.38

Lebanon vs Iran

9.44

Vietnam vs Japan

14.40

Tanzania vs DR Congo

2.85

Uganda vs Kenya

1.61

Ethiopia vs Ghana

9.67

Baumit Jablonec vs Varnsdorf

1.24

Maccabi Kishronot Hadera W vs MS Kiryat Gat W

5.57

China vs Oman

2.70

Malaga C.atco W vs Prainsa Zaragoza W

2.05

Benin vs Madagascar

1.55

Congo vs Namibia

1.98

Rwanda vs Mali

5.20

Iraq vs Syrian Arab Republic

2.08

Croatia U21 vs Estonia U21

1.01

Armenia vs North Macedonia

2.85

Georgia vs Sweden

7.22

Azerbaijan vs Luxembourg

2.50

Serbia vs Qatar

1.49

Russia vs Cyprus

115

Ukraine vs Bulgaria

1.58

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Bnot Netanya W

117

Czech Republic vs Kuwait

1.30

Hapoel Raanana W vs Hapoel Beer Sheva W

171

San Marino U21 vs Israel U21

87.03

San Martin Burzaco vs CA Atlas

2.46

Hapoel Marmorek Rehovot vs AS Tel Aviv University W

15.41

El Porvenir vs Lujan

2.28

Leandro N Alem vs Claypole

3.12

England U21 vs Czech Republic U21

1.50

Togo vs Senegal

5.77

Hungary U19 vs Italy U19

5.41

South Africa vs Zimbabwe

1.31

Malta vs Croatia

22.96

Greece vs Spain

7.42

Germany vs Liechtenstein

1.03

France U21 vs Armenia U21

1.01

Slovakia vs Slovenia

219

Ireland vs Portugal

8.61

Romania vs Iceland

AA -12 - NOVEMBA

Ecuador vs Venezuela

1.60

Ponte Preta vs Botafogo RJ

Flamengo vs Bahia BA

Sampaio MA vs Vila Nova GO

Paraguay vs Chile

Estudiantes Rio Cuarto vs Temperley

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Brazil vs Colombia
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Beki wa Taifa Stars, Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr' (kulia), akijiandaa kumtoka msham-
buliaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Arsene Zola katika mechi ya Kundi J

A Vs -

Na Saada Akida

Pablo kuliamsha Simba

KAZ| imeanza! KOCHA Mkuu
mpya wa Simba , Pablo
Franco anatarajia kuanza
rasmi kazi leo kwa ajili ya
mechi ya Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara dhidi ya
Ruvu Shooting na mchezo
wa kimataifa wa Kombe la
Shirikisho Afrika utakaoche-
Zwa baadaye mwezi huu na
Red Arrows kutoka Zambia.

Ruvu Shooting itawakari-
bisha mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara, Simba ifikapo Novem-
ba 19, mwaka huu kwenye
Mwanza.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi wa
Simba, Thierry Hitimana
alisema Pablo amefura-
hishwa na mapokezi aliyo-
pata kutoka kwa wenyeji
wake na ameweka wazi

ya kufika kwenye mazoezi
ya timu hiyo jana asubuhi,
na kuangalia programu
zilizokuwa zinaendeshwa
na wasaidizi wake, yeye ali-
weka wazi ataanza kibarua
chake leo.

Kocha huyo alisema
Mhispania huyo amewaeleza
anaamini Simba itafikia
malengo yake kwa kuhakiki-
sha kikosi kinakuwa imara
na bora wakati wote wa
msimu.

“Kocha Mkuu amekuja,
tumetambulishwa na alifika
katika mazoezi ya leo (jana)
asubuhi, hakutaka kuingilia
kile tulichokuwa tunafanya
na kutueleza tunatakiwa
kuendelea na programu tu-
lizokuwa tukifanya na yeye
ataanza rasmi kesho (leo)
asubuhi,” alisema Hitimana.

Aliongeza ana imani ujio
wa kocha huyo utashusha
‘presha’ ya mafanikio iliyvopo

anatarajia kupata ushiriki-
ano ili kupata mafanikio.
Hitimana alisema baada

katika kikosi pamoja na
wanachama na mashabiki
wa Simba.

Taifa Stars yajiweka mtegoni

® ® ® Samatta aangua kilio baada ya bao la tatu...

Adam Fungamwango na Saada
Akida

AHODHA wa Timu ya Soka ya
Tanzania (Taifa Stars), Mbwana
Samatta, aliangua kilio baada
ya timu yake kufungwa bao la
tatu na wapinzani wao kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), katika
mechi ya Kundi ] iliyochezwa kwenye

Salaam jana.
Hadi dakika 90 zinamalizika,
Stars ilikubali kichapo cha
mabao 3-0 na kuifanya DRC
kupanda kileleni kwenye
kundi hilo kwa kufikisha
pointi nane, kabla ya mechi
ya usiku ambapo Benin wal-
iikaribisha Madagascar.

Mabao ya Gael Kikuta, Nathan Indumba
na Ben Malango Ngita, yaliiweka ‘miba’ nji-
ani kwenye safari ya Taifa Stars kuelekea
katika fainali za Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika nchini Qatar mwakani.

Kinakuwa ni kipigo cha pili nyumbani
kwa Stars katika mashindano hayo baada
ya kufungwa bao 1-0 na Benin katika
mechi iliyochezwa Oktoba 7, mwaka huu,
ikiwa ni matokeo yaliyowachanganya Wa-

tanzania ambao waliohudhuria uwanjani
au waliokuwa wakitazama kwenye tele-
visheni.

Stars ilianza pambano hilo kwa kasi na
kama ingekuwa makini ingeweza kupata
mabao mawili ya haraka dakika ya pili na
dakika ya nne kupitia kwa Simon Msuva,
baada ya kugongeana na wenzake, kabla
ya kuingia kwenye eneo la hatari na kupiga
shuti lililotoka nje kidogo ya lango la DRC.

Dakika mbili baadaye, Msuva akiwa um-
bali ya takribani mita 35 alipiga shuti kali,
lakini nalo likatoka nje kidogo la lango
na baada ya kosa kosa hizo mbili, wageni
waliamka na kuanza kuonyesha ‘ukubwa’
kwa kufanya mashambulizi ya hatari am-
bayo baadaye yalizaa matunda.

Alikuwa ni Kakuta, aliyepewa pande
maridadi na Mbokani, kabla ya kuachia
kombora lililomshinda kipa wa Stars, Aishi
Manula kudaka na kujaa wavuni.

Bao hilo lilionekana kuwachanganya
wachezaji wa Stars na kuanza kucheza kwa
papara, bila ya kuwa na utulivu, hali iliyo-
sababisha wakose mabao mengi ya wazi.

Faulo iliyopigwa na Mbwana Samatta
dakika ya 13, iliyotoka na Feisal Salum
kufanyiwa madhambi, nusura iliipatie
Stars bao, lakini mpira ukatoka sentimeta

chache huku krosi ya Kibu Denis iliwapita
Msuva na Samatta dakika ya 16 na kuikose-
sha Tanzania nafasi ya kusawazisha.

Shuti la Fei Toto lililokuwa limewapita
wachezaji wote wa DRC na kipa wao, Joel
Kiassumbua lililoonekana linajaa wavuni,
lilimbabua Samatta na kurejea uwanjani
dakika mbili baadaye.

Kibu aliukosa mpira wa krosi iliyopigwa
na Mohamed Hussein Zimbwe Jr’ dakika
ya 23, na kuendeleza mlolongo wa kukosa
mabao ya wazi.

Kipindi cha pili, ilifanya mabadiliko
mengi ya kuwatoa Dismas Novatus, Ken-
nedy Juma, Kibu Denis, Feisal Salum na
Shomari Kapombe na kuwaingiza Reliants
Lusajo, Mzamiru Yassin, Salum Aboubakar,
John Boccon, Kibwana Shomari na Erasto
Nyoni, lakini hayakusaidia kitu.

Wakati Stars ikitafuta bao la kusawazi-
sha, ilijjikuta ikishindiliwa bao la pili dakika
ya 65 lililofungwa na Indumba, ambaye ali-
funga kirahisi akiwa hajakabwa, baada ya
DRC kupasiana kona fupi, kabla ya mpira
kumiminwa golini.

Dakika tano kabla ya mechi kumalizika,
Ngita alifunga bao la tatu kwa kichwa aki-
unganisha krosi ya Ngonda Muzinga.

Nafasi kubwa pekee kwa Stars kufunga

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

bao ilikuwa ni dakika ya 77, Nyoni alipopiga
kichwa mpira ukagonga mwamba wa juu,
kabla ya kutokea kizazaa na kipa, Kiassum-
bua akawa shujaa kwa kuupangua mpira
uliotoka nje na kuwa kona tasa.

Stars inayonolewa na Kim Poulsen in-
atarajiwa kusafiri kuwafuata wenyeji wao
Madagascar katika mchezo wa mwisho wa
Kundi J utakaochezwa keshokutwa nchini
humo.

PABLO ATINGA UWANJANI

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco,
aliungana na mashabiki wa soka nchini
kuishaingilia Stars ukiwa ni mchezo wake
wa kwanza anauona mubashara kwenye
ardhi ya Tanzania.

Wakati wa mapumziko, Pablo alinyany-
uka katika kiti alichokaa na kuwasalimia
kwa kuwapigia makofi mashabiki waliokaa
eneo ambalo hupendwa kutumiwa na wa-
nachama na mashabiki wa Wekundu wa
Msimbazi.

Kitendo hicho kiliamsha furaha na
mashabiki hao wachache waliofika uwan-
jani kuishangilia Stars.
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