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VIDEO ya mwanamke 
yawaponza wapigaji
makachu Forodhani 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera, Blasius Chatanda (wa pili kushoto) akimweleza jambo Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Innocent Bashungwa walipofika juzi usiku katika Kijiji cha Nyabukome wilayani Biharamulo 
mkoani Kagera ilikotokea ajali ya basi na kusababisha vifo vya watu 11 na kujeruhi 16. PICHA: RESTUTA DAMIAN

ASHIKILIWA KWA 
TUHUMA KUMUUA MZAZI 
MWENZAKE, KUTUPA 
MWILI BARABARA KUU
JESHI la Polisi mkoani Arusha linamshikilia 
mkazi wa Makumira  wilayani Arumeru, 
John Maganga (26) kwa tuhuma za mauaji ya 
Safina Emanuel (19), mama lishe na mkazi wa 
Magadirisho wilayani humo.
Akitoa taarifa hiyo jana, Kamanda wa...

Mbowe ashtukiaMbowe ashtukia
jambo CHADEMAjambo CHADEMA



Jumatatu Desemba 23, 20242

HABARI KITAIFA

           Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Hifadhi na Uen-
delezaji Mji Mkongwe Zanzibar 
imetangaza kusimamisha shughuli 
za upigaji mbizi baharini, maarufu 
makachu, katika eneo la Forod-
hani.

Mamlaka hiyo imetoa taarifa 
hiyo kufuatia matukio ya ukiuk-
waji wa sheria, kanuni na miongo-
zo yaliyojitokeza kwa vijana wa 
makachu katika eneo la bustani 
ya Forodhani na kuleta athari 
mbaya kwa jamii na miundom-
binu ya serikali.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na mamlaka hiyo jana kupitia 
kitengo cha habari na uhusiano, 
matukio hayo yanajumuisha 
upigaji makachu kwa kutumia 
mavazi yanayokwenda kinyume 
cha utamaduni, uharibifu mkubwa 
wa mifereji na miundombinu 
mengine.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa 
kufuatia matukio hayo, mamlaka 
imesimamisha shughuli hizo za 
makachu hadi hapo itakapoka-
milisha kuandaa utaratibu wa 
kuimarisha usimamizi wa shughuli 
hizo.

Mamlaka hiyo inasema katika 
taarifa yake hiyo kuwa serikali 
inatambua mchango wa maka-
chu kutangaza utalii na mamlaka 
hiyo inaendelea na uchunguzi wa 
jambo la ukiukwaji maadili na wa-
husika watakapobainika watashu-
ghulikiwa kwa mujibu wa sheria.

Hivi karibu katika mitandao 
ya kijamii kulisambazwa video 
ikimwonesha mwanamke akiruka 
makachu katika eneo la Forodhani 
akiwa na nguo za ndani tu huku 
maumbile yake yakiwa yanaone-
kana, jambo ambalo liliibua taha-
ruki kwa wananchi, wanaharakati 
na watetezi wa haki za binadamu.

“Mamlaka kwa kushirikiana 
na wadau na watumiaji wa Mji 
Mkongwe inaziomba taasisi za 
umma na binafsi pamoja na 
wananchi wote kutoa ushiriki-
ano kwa kutoa taarifa za watu 
wanaofanya vitendo kama hivyo 
ili wachukuliwe hatua.

“Kwa pamoja tunaweza kulinda 
na kuendeleza mji huo ambao ni 
urithi wetu wa kihistoria na kiu-
tamaduni,” mamlaka hiyo inaeleza 
katika taarifa yake hiyo.

Kabla ya kutolewa taarifa hiyo, 
Balozi Mdogo wa Brazil, Abdul-
basit Abdulsamad, alilaani tukio 
hilo ambalo alisisitiza halileti 
taswira nzuri kwa Zanzibar na 
linakwenda kinyume cha maadili 
ya wazanzibari.

Shughuli za upigaji makachu 
katika eneo hilo la Forodhani 
zimeijengea umaarufu mkubwa 
Zanzibar katika mataifa mbalim-
bali duniani na kuitangaza kiutalii. 
Wageni wengi humiminika katika 
eneo hilo kujionea na wengine 
kushiriki shughuli hiyo ambayo 
imeongeza ajira kwa vijana.

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Ajali ya basi ilivyoua watu 11, kujeruhi 16
Na Vitus Audax

WATU 11 wamefariki dunia 
huku wengine 16 wakijeruhi-
wa katika ajali ya basi la abiria 
Kampuni ya Capco One lenye 
namba za usajili T857 DHW lil-
ilofeli breki katika mteremko 
na kurudi nyuma kisha kupin-
duka.

Akithibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo jana, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kagera, Brasius 
Chatanda alisema ajali hiyo 
ilitokea juzi  Desemba 21 saa 
nane mchana katika Kijiji cha 
Kabukome, kata ya Nyarubun-
go, wilayani Biharamulo kwe-
nye eneo la mlima wa kuanzia 
pori la Kasindaga wakati gari 
hilo likitoka mkoani Kigoma 
kuelekea Bukoba, mkoani Kag-
era.

Kamanda Chatanda alisema 
chanzo cha ajali hiyo ni mfumo 
wa breki wa gari hilo kufeli 
wakati dereva alipolazimisha 
kusimama katika mlima ili ku-

ruhusu kondakta wa gari hilo 
kumshusha mtoto ambaye 
alikuwa amepitilizwa kituo na 
kumfaulisha katika gari lingine 
lililokuwa likirudi uelekeo wa 
kituo alichotakiwa kushuka 
mtoto huyo.

“Gari lilipotoka Biharamulo 
kwenda Bukoba lilimpitiliza 
mtoto mmoja kituo cha kush-
uka, wazazi wakapiga simu ku-
wajulisha, hivyo dereva alipo-
kutana na gari aina ya Coaster 
katika mlima ule, kwa sababu 
ya haraka akasimamisha gari 
mlimani na kondakta akashuka 
na mtoto amwahishe kwenye 
gari hilo.

“Isivyo bahati, mfumo wa gari 
upande wa breki na gia vyote 
vikagoma, gari likaanza kurudi 
nyuma, likamshinda dereva, 
likatoka nje ya barabara na ku-
binuka na kusababisha vifo na 
majeruhi. 

Miili yote ya marehemu im-
ehifadhiwa katika Hospitali 
Teule ya Wilaya ya Biharamulo 

huku watu 16 wakijeruhiwa na 
baadhi yao wanaendelea vizuri 
hospitalini hapo,” alisema Ka-
manda Chatanda.

Akithibitisha kupokea miili 
na majeruhi hao, Mganga Mkuu 
wa Hospitali Teule ya Biharam-
ulo, Gresmus Sebuyoya alisema 
walipokea miili ya watu 11. Kati 
yao, wanaume ni wanne, wa-
nawake watano, mtoto wa ki-
ume mmoja na wa kike mmoja 
na kuwa miili yote imehifadhi-
wa hospitalini huko.

Kuhusu majeruhi, alisema 26 
tayari wameruhusu huku  wen-
gine 16 wakiendelea na matiba-
bu na uangalizi wa karibu.

Dk. Gresmus alisema wal-
iobaki hospitalini huko kwa 
uangalizi na matibabu ni pamo-
ja na watoto wanne ambao 
wanaendelea vizuri, wanaume 
sita pamoja na wanawake sita.

Akizungumza baada ya 
kutembelea majeruhi hospital-
ini, Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Innocent Bashungwa, 

alisema wizara imeanza ku-
fanyia kazi maelekezo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
fanya marekebisho ya kuwa na 
mfumo wa leseni.

Alisema katika mfumo huo 
wa leseni za udereva, utakuwa 
ukiwapunguzia alama madere-
va wanaofanya makosa yenye 
kuhatarisha usalama barabara-
ni ambazo zitasaidia kuwafun-
gia leseni.

Alitoa pole kwa familia, ndu-
gu na jamaa wote walioguswa 
na ajali hiyo na kutoa wito 
kwa watanzania kuendelea 
kuwaombea majeruhi wapone 
haraka.

“Nitumie nafasi hii kuombea 
roho za marehemu ambao 
tumewapoteza katika ajali am-
bayo imetokea hapa Biharam-
ulo, tumepoteza ndugu zetu 11, 
wametangulia mbele za haki,” 
alisema Waziri Bashungwa.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Mbowe ashtukia jambo CHADEMA Video ya mwanamke 
yawaponza wapigaji 
makachu wa Forodhani 

Mwenyekiti 
wa Chama 
Cha Mapin-
duzi mkoa wa 
Iringa Daud 
Yassin (ku-
shoto) akim-
kabidhi tuzo 
ya shukrani 
mjumbe wa 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
Taifa Salim 
Abri Asas kwa 
kukisaidia 
chama hicho. 
PICHA: FRANCIS 
GODWIN

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe amerejesha fomu ya 
kugombea tena nafasi ya ue-
nyekiti wa chama hicho huku 
akitoa angalizo kwa wanacha-
ma na wafuasi wa chama hi-
cho kutotumia uchaguzi huo 
kuharibu taswira ya chama. 

Ameagiza mamlaka za 
chama zinazohusika kusima-
mia uchaguzi huo, zihakik-
ishe unakuwa huru na wazi ili 
usiwe na doa. Atakayeshinda 
awe na uhalali mbele ya wana-
chama wa chama hicho.

“Ninaagiza mamlaka za 
chama zinazohusika na kusi-
mamia mkakati wote ama 
mchakato wote wa uchaguzi 
pamoja na uchaguzi wenyewe, 
zihakikishe uchaguzi wetu 
unakuwa safi usiokuwa na 
doa, uwe wazi, kila mtu aone, 
dunia ione kwamba CHADE-

MA tunaweza kuchaguana 
bila kufanya wizi wa kura kwa 
sababu wizi si asili yetu,” alise-
ma Mbowe baada ya kurudi-
sha fomu katika ofisi za chama 
hicho Dar es Salaam jana.

Mbowe aliongeza: “Yeyote 
atakayepatikana akawe na 
uhalali mbele macho ya wana-
CHADEMA, mbele ya macho 
ya dunia na zaidi mbele ya 
macho ya Mungu. Ninawaom-
bea sana wale ambao 
watashindana katika kampeni, 
ninarudia mara kwa mara, 
kafanyeni kampeni za kui-
jenga taasisi yetu na msijenge 
kampeni za kuumizana kwa 
mambo ambayo si ya kweli.

“Tukawe watu wa kweli wa 
kukilinda chama chetu, vion-
gozi, kulinda wagombea na 
wanachama wetu. Sisi ni fa-
milia, u-familia wetu hauwezi 
ukafa kwa sababu ya uchagu-
zi.”

Mbowe alisema anatamani 
ijengwe CHADEMA yenye 

ustahimilivu, yenye vion-
gozi wanaoweza kukutana na 
changamoto lakini wakawa 
wastahimilivu. 

“Tunatamani tukaijege 
CHADEMA yenye viongozi 
wabunifu, tukafanye mab-
adiliko yote tunayofikiri yaki-
fanywa yatakifanya chama 
chetu kuwa bora zaidi katika 
malengo yetu ya kupigania 
haki ya watu wake, uhuru wa 
watu wake, demokrasia ya 
watu wake na hatimaye maen-
deleo ya watanzania wote ka-
tika ujumla wake,” alisema.

Mbowe alitoa tahadhari 
kuwa wapo baadhi ya vion-
gozi ambao tayari wame-
shaanza kutoka nje ya mstari 
kwenye kampeni zao kuele-
kea uchaguzi huo na kwamba 
wanawaombea ili wafanye 
kampeni za kistaarabu na si 
za kupasua chama au kuumi-
zana. 

“Tunatambua kuna wen-
gine ambao wanatoka nje ya 

mstari katika kutengeneza 
kampeni chafu za matusi, 
hiyo si tamaduni wala si tabia 
ya CHADEMA, tunawaomba 
wale wote waliopendekeza 
kampeni za kutugawa, basi 
wakapate busara ya kuachana 
na kampeni za kutugawa. 

Uchaguzi wa chama hicho 
unatarajiwa kufanyika Janu-
ari mwakani. Nafasi zinazo-
gombaniwa ni pamoja na ya 
Mwenyekiti wa Chama Taifa, 
Makamu Mwenyekiti Bara na 
Zanzibar. Nyingine ni Katibu 
Mkuu Baraza la Wazee (BAZE-
CHA) Bara, Naibu Katibu Mkuu 
Bara, Naibu Katibu Mkuu Zan-
zibar na Mwekahazina.

Pia zipo za wajumbe wa-
tano wa Baraza Kuu ambao 
wanne kutoka Tanzania Bara 
na mmoja kutoka Tanzania 
Zanzibar pamoja na wajumbe 
20 wa mkutano mkuu ambao 
15 ni wa kutoka Tanzania Bara 
na watano ni kutoka Tanzania 
Zanzibar.
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Akamatwa 
ndani ya basi 
akidaiwa 
kusafirisha 
vifaa vya 
uganga 
kienyeji
Na Thobias Mwanakatwe,      
SINGIDA

MGANGA wa kienyeji, Juma 
Lugendo (30), mkazi wa 
Kahama, mkoani Shinyanga, 
amekamatwa na Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Singida ak-
idaiwa kusafirisha vifaa vya 
uganga na dawa za kienyeji 
zilizochanganywa na utumbo 
mbichi wa samaki ndani ya 
basi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Singida, Amon Kakwale, 
katika taarifa yake jana kwa 
vyombo vya habari, alisema 
mtuhumiwa huyo alikamatwa 
Desemba 19 mwaka huu saa 
12:30 jioni, maeneo ya mlima 
Sekenke, kata ya Ulemo 
wilayani Iramba, mkoani 
Singida.

Alisema mtu huyo alikuwa 
anasafirisha vitu hivyo ndani 
ya basi la kampuni ya Frester 
lenye namba za usajili T 794 
EHR lililokuwa linatoka Ka-
hama kwenda Dar es Salaam.

Kamanda Kakwale alisema 
polisi waliokuwa doria katika 
barabara ya Singida-Nzega, 
walipata taarifa zilizoenezwa 
kupitia mitandao ya kijamii 
kwamba ndani ya basi hilo 
mlikuwa na mtu aliyekuwa 
anasafirisha kichwa cha mto-
to ambacho kilikuwa kinatoa 
harufu mbaya na kusababisha 
kero kwa abiria wengine.

Alisema kuwa baada ya 
kupata taarifa hizo, polisi 
waliweka mtego na kum-
kamata mtuhumiwa huyo 
na kumpeleka katika kituo 
kidogo cha polisi cha Misigiri 
ambako baada ya upekuzi, 
alikutwa na vifaa vina-
vyotumika katika uganga wa 
kienyeji na dawa za kienyeji 
ambazo zimechanganywa na 
utumbo mbichi wa samaki.

Kamanda Kakwale alisema 
mtuhumiwa baada ya ku-
kamatwa, alifikishwa ma-
hakamani akikabiliwa na kosa 
la kufanya shughuli za uganga 
wa kienyeji bila kuwa na 
kibali.

“Jeshi la Polisi linatoa onyo 
kali kwa wananchi wanao-
tumia vibaya mitandao ya 
kijamii kwa kutoa taarifa za 
uongo na kusababisha taharu-
ki kwa jamii,” ilieleza taarifa 
hiyo ya Kamanda Kakwale.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Dk. Mwinyi azindua miradi mitano ya 
kuongeza ufanisi viwanja vya ndege

Na Mwandishi Wetu,          
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
amesema, uimarishaji miun-
dombinu katika viwanja vya 
ndege, unalenga kuvifanya 
kuwa bora na kutoa hu-
duma kulingana na vigezo 
vya kimataifa.

Alitoa kauli mwishoni 
mwa wiki alipozindua mira-
di mitano ya miundombinu 
mbalimbali katika Uwanja 
wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume, wilaya ya 
Magharibi B, ikiwa ni mwen-
delezo wa shamrashamra za 
miaka 61 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema 
lengo ni kuwa na viwanja 
vya ndege vyenye sifa ya 
utoaji huduma bora  kwa 
abiria  zitazokidhi mahitaji 
ya ongezeko la  wageni wa-
naoingia nchini kila siku.

Alisema miradi mitano 
aliyozindua itafanya uwanja 
huo kuwa  wa kujivunia 
na hadhi ya kimataifa  ka-
tika  Afrika na duniani kwa   
utoaji huduma bora zitaka-
zoridhiwa na  wageni.

Miradi aliyozindua Dk. 
Mwinyi ni pamoja uwekaji 
mawe ya msingi kwa ma-
jengo ya abiria ‘Termninal 
One’ na ‘Two’, ambayo alise-
ma itajumuisha ujenzi wa 
jengo la viongozi na wageni 
mashuhuri (VIP) utakao-
tumiwa pia na wafanyabi-
ashara wakubwa kupokea 
ndege binafsi za wageni 
mashuhuri.

Akizungumzia ujenzi wa 
kituo cha kisasa cha biasha-
ra, Rais Dk. Mwinyi alisema 
utahusisha majengo ya 
benki, migahawa mikubwa 
ya kimataifa na ofisi zitaka-
zotoa huduma saa 24 kwa 

Paul Walalaze, Meneja wa Elimu kwa walipakodi kutoka TRA (wanne kushoto) akikabidhi keki kwa Mhariri Mtendaji 
wa gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo aliyepokea kwa niaba ya Naibu Meneja Mkuu wa kampuni ya The Guard-
ian Ltd, Jackson  Paul  (watano kushoto) ikiwa ni shukrani kwa kampuni hiyo kuwa mmoja wa walipa kodi wazuri 
katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: SELEMANI MPOCHI

THE JUDICIARY OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BIHARAMULO AT BIHARAMULO

REVISION NO: 000025005 OF 2024
CASE REFERENCE NO. 202410071000025005

AKILIMALI DAUDI………..1ST 
COMPLAINANT/APPELLANT/APPLICANT

MAPAMBANO JURUMANI…………..2ND 
COMPLAINANT/APPELLANT/APPLICANT

VERSUS
EUSTACH SAHIRO…………………1ST RESPONDENT
ZUHURA BRAITON……………….2ND RESPONDENT

SYLIVANUS STEPHANO KASHAGAMA OF SYSKA SERVICE 
COMPANY LTD…..3RD RESPONDENT

NOTICE OF MENTION
TO: 1. EUSTACH SAHIRO, 2. ZUHURA BRAITON, 3. SYLIVANUS 
STEPHANO KASHAGAMA OF SYSKA SERVICE COMPANY LTD.

This is to notify you that the mention matter is scheduled for 
mention/hearing on the 31st day of December of year 2024 at 
9:00 am before Hon. S.S. Mashambo – SRM.

You are required to attend in person or your advocate.
Failure to attend the matter shall proceed exparte against you.

Given under my hand and the seal of the court this 12th day of 
December, 2024.

wageni na watumiaji wa uwanja 
huo pamoja na uzinduzi wa taa 
mpya za kuongozea ndege na 
mradi wa kituo cha mafuta ya 
ndege.

Rais Dk. Mwinyi alisema kit-
uo hicho cha mafuta kitaleta 
ushindani katika utoaji huduma 
za mafuta kwa ndege zinazotua 
uwanjani huko na kutoa unafuu 
wa bei na kupunguza safari za 
ndege kwenda kuweka mafuta 
nje ya Zanzibar.

Akizungumzia Uwanja wa 
Ndege wa Pemba, Rais Mwinyi 
alisema serikali imekusudia ku-
ujenga    kuwa wa kimataifa kwa     
kuutanua na kuongeza njia     za    
kuruka na kutua ndege ili kui-
fungua Pemba kibiashara.

Alisema Pemba ijayo itapokea 
wageni na watalii moja kwa moja 
badala ya kushuka Zanzibar na 
hatimaye kuunganisha ndege 
nyingine kwenda Pemba. Alise-
ma mradi huo unatekelezawa 
sambamba na ujenzi wa bandari 
za Mkoani, Wete na Shumba Mji-
ni ili kuikuza Pemba kwa utalii, 
biashara na uwekezaji.

Vilevile, Rais Dk. Mwinyi 
alieleza kuridhishwa kwake 
na kazi kubwa inayofanywa na 

Mamkala ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar (ZAA) hususan mab-
adiliko ya utendaji yanayozin-
gatia uwajibikaji na nidhamu, 
pia kusifu juhudi kubwa wana-
zofanya wafanyakazi wa mam-
laka hiyo kuufanya uwanja huo 
kupokea wageni wengi zaidi.

Akizungumzia ukuaji wa utalii 
nchini, Rais alisema takriban 
watalii milioni mbili wanain-
gia nchini kila mwaka, hivyo 
kuna kila sababu kwa serikali 
kuchukua juhudi maalumu za 
kuimarisha     viwanja vya ndege  
kwa miundombinu bora.

Rais Dk. Mwinyi aliahidi ujen-
zi wa hoteli kubwa zenye ha-
dhi ya juu ili kuwavutia wageni 
wengi zaidi, hatua itakayoimari-
sha utalii na kuongeza mapato 
yanayotokana na sekta huyo 
muhimu kiuchumi.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salum Mohamed alimshukuru 
Rais Dk. Mwinyi kwa busara na 
miongozo anayotoa kwa wizara 
hiyo ambayo imechangia maen-
deleo makubwa ya viwanja vya 
ndege nchini na kumpongeza 
kwa kazi kubwa anayofanya ya 

kuwaletea maendeleo Wazanzi-
bari.

Pamoja na kusifia kazi kubwa 
inayofanywa na ZAA hadi ku-
pata tuzo za kimataifa kufuatia 
mabadiliko ya utendaji katika 
mamlaka hiyo ya utoaji wa hu-
duma bora.

Mkurugenzi Mkuu wa ZAA, 
Seif Abdalla Juma alisema ujenzi 
wa majengo ya abiria ‘Terminal 
One’ na ‘Two’ na kituo cha kisa-
sa cha biashara yanagharamiwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar.

Alisema ujenzi umefikia hatua 
nzuri na kuongeza kuwa umeto-
kana na kuchakaa kwa majengo 
ya zamani ambayo hayaendani 
na mahitaji ya sasa ya mabadiki-
lo ya viwanja vya ndege duniani.

Alisema mbali ya mabadi-
liko makubwa uwanjani huko, 
wanakusudia kuweka mfumo 
wa kisasa wa kuhifadhi ma-
kontena ya mizigo kwa lengo la 
kuendana na mahitaji na ubora 
wa viwanja vya sasa vya ndege 
duniani. 

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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HABARI KITAIFA

Kasi kesi za ubakaji, ulawiti yawashtua majaji wanawake Waziri aagiza 
kufungwa viwanda
na maduka yenye 
nyavu zisizofaa
Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI wa Mifugo na 
Uvuvi, Dk. Ashatu Kijaji 
ameagiza kufungwa kwa 
viwanda na maduka yote 
yanayojihusisha na uuzaji 
nyavu zisizofaa kwenye 
shughuli za uvuvi ikiwa ni 
hatua ya kukomesha uvuvi 
haramu nchini.

Alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa ziara yake 
mkoani Mara baada 
ya kupokea taarifa ya 
utekelezaji shughuli za 
uvuvi mkoani humo ili-
yobainisha kuwapo changa-
moto kubwa ya uvuvi 
haramu.

“Hizi nyavu na nyenzo 
nyingine za uvuvi haramu 
kuna mahali zinatengen-
ezwa na kuuzwa ndipo 
zinawafikia wavuvi wetu, 
hivyo ni lazima tuanzie 
huko kwenye msingi kabla 
hatujawashughulikia wa-
vuvi,” alisema.

Dk. Kijaji alisema moja ya 
majukumu yake makubwa 
wakati wote atakaohu-
dumu kwa nafasi yake ni 
kuhakikisha anarejesha 
hali ya upatikanaji samaki 
nchini kama ilivyokuwa 
awali ili kuokoa viwanda 
vya kuchakata samaki vili-
vyomo nchini.

Alisema serikali itaweka 
mkakati wa kuzuia uingi-
zaji zana za uvuvi kutoka 
nje kupitia mipaka ya nchi, 
Kwa kuanzia, udhibiti 
utaanzia katika mpaka wa 
Tunduma ulioko mkoani 
Songwe.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, 
Kanali Evans Mtambi ali-
tangaza awamu nyingine 
ya kupambana na uvuvi 
haramu mkoani mwake 
itakayoanza Januari mwa-
kani. Aliwataka wale wote 
wanaojihusisha na vitendo 
hivyo kuacha mara moja 
huku akiwatahadharisha 
kutomlaumu pindi ataka-
poanza kutekeleza op-
eresheni hiyo.

“Mtu anayefanya vi-
tendo vya uvuvi haramu 
ni mhujumu na sisi jeshini 
mhujumu hatumpetipeti, 
bali tunamshughulikia 
ipasavyo,”  Mkuu wa Mkoa 
alionya.

Dk. Ashatu amefanya 
ziara yake ya kwanza 
kikazi mkoani Mara tangu 
alipoapishwa kushika wa-
dhifa huo. Akiwa mkoani 
humo, waziri huyo amefan-
ya vikao kazi na wataalamu 
na watendaji wa serikali na 
kutembelea vizimba vya 
kufugia samaki vilivyotole-
wa  na serikali kwa mkopo 
wa masharti nafuu kwenye 
eneo la Lake Side.

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Majaji Wanawake 
Tanzania(TAWJA) kimesema 
kuwa kwa miaka ya hivi kar-
ibuni kumekuwa na ongezeko 
kubwa la kesi za ubakaji na ula-
witi nchini.

Mwenyekiti wa TAWJA, Jaji 
wa Mahakama ya Rufani Barke 
Sehel alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu maadhimisho ya miaka 
25 ya kuanzishwa chama hicho 
yatakayofanyika Januari mwa-
kani jijini Arusha, mgeni rasmi 
akitarajiwa kuwa Rais Samia Su-
luhu Hassan.

“Miaka ya nyuma kesi hizi 
zilikuwa chache na zilikuwa zi-
nasikika katika baadhi ya mikoa 
tu, lakini miaka ya hivi karibuni 
mikoa yote ina matukio haya na 
yanafanyika kwa kiwango ki-
kubwa. Hivyo, katika maadhim-
isho yetu, haya ni miongoni 
mwa mambo ambayo tutaya-
zungumza.

“TAWJA tunafanya jitihada 
kuhakikisha changamoto hizi 
zinatatuliwa katika nyanja 
mbalimbali hasa kwa kutoa 
elimu     katika  eneo la usawa 
wa kijinsia na mambo mengine 
yanayofanana na hayo,” alise-
ma.

Jaji huyo alisema suala la mi-
rathi kwa wanawake nalo ni 
eneo lenye kesi nyingi hivi sasa 
na wanawake ndio waathiri-
ka wakubwa wanaonyimwa 
kurithi mali hususani wanapofi-
wa na wenza wao.

“Kwahiyo tunaendelea kutoa 
elimu kwenye jamii kwa kui-
jengea uwezo kutambua haki 
zao hasa katika mirathi, talaka, 
haki za usawa na masuala men-
gineyo,” alisema Barke.

Jaji Mstaafu wa Mahakama 
Kuu ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maandalizi ya Maa-
dhimisho hayo, Sophia Wam-
bura, alisema katika kipindi 
hicho cha miaka 25, TAWJA im-
efanikiwa kukuza hali ya usawa 
kwenye ngazi ya utendaji wa 

mahakama.
Jaji Sophia alisema tofauti na 

miaka ya nyuma, hivi sasa idadi 
ya wanawake majaji imezidi 
kuongezeka na kuwaongezea 
ari wanawake na wasichana 
wengi kuingia katika sekta hiyo 
licha ya kwamba hawajafikia 
kwenye ngazi ya juu ya uongozi 
katika eneo hilo.

Jaji wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Arusha, Aisha Bade alisema 
miongoni mwa mambo am-
bayo TAWJA wameyaona ndani 
ya miaka hiyo 25 tangu kuan-
zishwa kwake, ni washtakiwa 
kushindwa kukidhi masharti ya 
dhamana.

“Pamoja na kwamba dha-
mana zinakuwa wazi, lakini 
wahusika wamekuwa wa-
nashindwa kutimiza masharti 
kwa kukosa baadhi ya mahitaji 
kama vile wadhamini na vitam-
bulisho, hivyo katika maadhim-
isho hayo tutalitolea elimu pia,” 
alisema Aisha.

Maadhimisho hayo yata-
shirikisha wadau mbalimbali 

wakiwamo majaji na mahakimu 
wanawake kutoka Tanzania 
Bara na Tanzania Zanzibar, 
wadau kutoka mashirika ya ki-
mataifa ikiwamo UN Women, 
Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF).

Kwa mujibu wa Ripoti ya 
Takwimu za Msingi Tanzania 
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) mwaka 2023, 
matukio ya ubakaji na ulawiti 
yanayoripotiwa kwenye vituo 
vya polisi nchini yameongeze-
ka kutoka 23 kwa siku mwaka 
2022 hadi kufikia 31 siku mwaka 
2023.

Takwimu hizo pia  zinaone-
sha ulawiti umeongezeka zaidi 
ya mara mbili mwaka 2023 hadi 
kufikia matukio 2,488 kulingan-
ishwa na kesi 1,205 zilizoripoti-
wa mwaka 2020.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

LATRA: Kateni tiketi za elektroniki mlipwe fidia dharura ikitokea safarini

NOTISI YA KULIPA DENI NA 
MNADA WA HADHARA

Kampuni ya MARCAS DEBT COLLECTORS & AUCTIONEERS LTD, 
kwa idhini tuliyopewa na MTEJA WETU, tunatoa notisi ya siku 
kumi na nne ya kulipa dhamana itauzwa kwa njia ya MNADA WA 
HADHARA, mnada utafanyika siku na tarehe kama inavyooneka-
na hapo chini. Mnada utafanyika kuanzia saa 6:00 mchana na 
kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo 
chini.

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa "kama ilivyo".
2. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya 

mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, 
kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa 
na mnada utarudiwa tena

3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na 
gharama nyingine ni za mnunuzi.

4. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili 
kutoka kuanzia saa 02:00   asubuhi na kuendelea.

5. Kwa mawasiliano zaidi, piga simu na: 0752722222

 
NA.  JINA LA MDAIWA  DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA 

 
 

 
 
1.  
 

 
 
 
 
 JOSEPH PAUL LEYARO 

  

 

  

 

HATI NAMBA: 2435 PLOT 
NO. 2, Kijiji cha lkirevi, jijini 
Arusha.

HATI NAMBA: 25806 PLOT 
NO. 621, Sombetini, 
Manispaa ya Arusha.

HATI NAMBA: 23931 PLOT 
NO.790, Themi, Manispaa ya 
Arusha.

Jumatatu, 6/01/2025 
kuanzia saa 06:00 
mchana 

Jumatatu, 6/01/2025 
kuanzia saa 06:00 
mchana

 Jumatatu, 6/01/2025 
kuanzia saa 06:00 
mchana

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA), Habibu Suluo 
amewataka abiria kukata tiketi 

za kielektroniki zenye taarifa 
zao sahihi wanaposafiri na ma-
basi ya masafa marefu ili iwe 
rahisi kufuatilia bima kwa ajili 
ya kuwafidia endapo itatokea 
dharura safarini.

Suluo amesema tayari mfu-
mo huo wa tiketi unaotumika 
umeunganishwa na LATRA 
pamoja na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), hivyo ni rahisi 
kwao kufuatilia endapo abiria 
watapata matatizo njiani.

Alisema hayo juzi baada ya 
ukaguzi wa kushtukiza aliofan-
ya kwa kushirikiana na Jeshi la 
Polisi Kikosi cha Usalama Bara-
barani kwenye Kituo cha Maba-
si Magufuli, Dar es Salaam kwa 
lengo kuangalia hali ya usafiri 
na kuimarisha usalama wa vy-
ombo vya usafiri  katika kipindi 
hiki cha sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Alisema ukaguzi huo ulian-
galia zaidi utekelezaji masharti 
ya leseni, ikiwamo matumizi sa-
hihi ya Kitufe cha Utambuzi wa 
Dereva (i- Button), matumizi sa-
hihi ya tiketi mtandao pamoja 

na Jeshi la Polisi kupima kiwan-
go cha ulevi kwa madereva wa 
mabasi ya masafa marefu.

“Ni jukumu letu kuhakikisha 
mabasi yapo na abiria wana-
safiri kwa nauli ambayo tumei-
panga, na tumebaini kuwa hali 
ni nzuri na abiria wote wame-
safiri usiku na asubuhi ya leo 
( juzi) tumekagua na kuona 
tiketi zimetolewa japo kuna 
tatizo dogo kwa wale abiria am-
bao wanashuka njiani.

“Mfano abiria wanaopanda 
magari yanayokwenda Mu-
soma na kushuka Morogoro 
hawapewi tiketi na hii ni hatari 
kwa usalama wao,” alionya.

Aliwataka abiria kutumia 
mfumo wa PIS unaopatikana 
katika tovuti ya LATRA ili ku-
fahamu mwendokasi wa basi 
na endapo watabaini ni hata-
rishi, wapige simu bila malipo 
kwa LATRA kupitia namba 
0800110019 au 0800110020 
saa 24 siku zote.

Alisema LATRA inatumia 
mfumo wa kufuatilia Mwenen-
do wa Magari (VTS) kufua-

tilia kwa ukaribu mabasi yote 
na kupitia i-Botton wanaona 
mwenendo mzima wa dereva, 
na kuwaomba madereva kue-
ndesha kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu zilizowekwa.

Suluo pia alitoa nafasi kwa 
wasafirishaji wenye mahitaji ya 
ziada kwa kuwataka wawasil-
ishe maombi kwa mamlaka 
hiyo, kwa magari ambayo yana 
siti zaidi ya 40 ili kupatiwa viba-
li vya kutoa huduma ya usa-
firishaji kwa muda mfupi.

“Jambo la muhimu ni msa-
firishaji awe amekidhi masharti 
ya leseni ikiwamo kufunga 
mfumo wa VTS, awe na mfumo 
wa kutolea tiketi na dereva 
anayesafiri awe amethibitishwa 
na mamlaka.

“Hadi sasa mamlaka imetoa 
vibali vitatu tu kwa mkoa wa 
Arusha na manispaa ya Moshi 
na hali hii ni matokeo mazuri 
ya safari za saa 24 ambapo kwa 
sasa hali ya usafiri imekuwa 
salama na hakuna msongama-
no wa abiria katika stendi vya 
mabasi,” alisema. 

 Waziri Mkuu 
Kassim Ma-
jaliwa akikagua 
miundombinu 
ya ujenzi wa 
daraja la Simiyu 
jana linaloun-
ganisha mikoa 
ya Mwanza, 
Simiyu na Mara 
ambalo ujenzi 
wake utagharimu 
Sh. bilioni 48.7 
hadi kukamilika 
kwake. PICHA: 
OFISI YA WAZIRI 
MKUU
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MAONI & UCHAMBUZI

Makocha, viongozi hatutaki
visingizio mwisho wa msimu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

HUU ni wakati wa usajili wa 
dirisha dogo, ambalo hufun-
guliwa kwa lengo la kuzisaid-
ia klabu kusajili wachezaji 
wa kuongeza nguvu kwenye 
vikosi vyao.

Walioleta mfumo huu 
walikuwa na lengo la 
kuwasaidia viongozi na 
makocha kurekebisha au 
kuimarisha vikosi vyao baada 
ya mechi za mzunguko wa 
kwanza.

Wakati mwingine timu 
inakuwa imeshaanza kuwa na 
majeruhi, au baadhi kushuka 
viwango, lakini inawezekana 
usajili wa mwanzo wa msimu 
haukukidhi matarajio, 
hivyo ni kipindi cha 
kuziba mapengo ambayo 
yalionekana wakati mechi 
za mzunguko wa kwanza 
zikiendelea.

Tumeona baadhi ya 
makocha ambao walijiunga 
na timu mara baada 
ya walimu wa mwanzo 
kutimuliwa wakilalamika 
kukuta kuna mapungufu 
makubwa kwenye vikosi 
vyao.

Hata baadhi ya viongozi 
nao wameonekana 
kuzungumzia mapungufu ya 
vikosi vya wakati michezo 
ikiendelea.

Mfano, mmiliki wa 
Fountain Gate, Japhet 
Makau, amebainisha wazi 
kuwa kikosi chao pamoja 
na kwamba kina safu bora 
ya ushambuliaji, lakini 
kimeonekana kuwa na 
matatizo upande wa ulinzi.

Akabainisha kuwa kipindi 
hiki watafanya kila njia ili 
kusajili wachezaji ambao 
watakuja kuimarisha ukuta.

Kocha Mkuu wa KenGold, 
Omari Kapilima, naye 

ameilalamikia safu yake ya 
ulinzi kuwa haipo vizuri, 
akawa analisubiri dirisha 
dogo ili kufanya usajili 
kutatua tatizo hilo.

Makocha kama Juma 
Mwambusi wa Coastal 
Union na Juma Mgunda 
wa Namungo FC nao 
wameelezea kuwa watafanya 
usajili ili kufanya maboresho 
kwenye vikosi vyao, kwani 
wamevikuta kuna maeneo 
vina mapungufu.

Hii inaonesha kuwa kuna 
uhitaji mkubwa wa wachezaji 
kipindi hiki cha dirisha dogo.

Ingawa mara nyingi 
inasemekana katika kipindi 
hiki huwa hakuna wachezaji 
wazuri sana wanawekwa 
sokoni na klabu nyingi 
hazipendi kuuza wachezaji 
kipindi hiki kwani huwa 
kwenye ligi na michuano 
mingine, lakini wale wa 
kuziba mapungufu machache 
yaliyopo wanapatikana.

Si kwenye Ligi Kuu ya soka 
la wanaume tu, hata katika 
timu ya soka wanawake pia 
zipo timu zinahitaji kufanya 
usajili kwa ajili ya kuboresha 
vikosi vyao.

Mfano, Yanga Princess 
inaonekana ina shida 
kwenye upande wa kiungo 
mshambuliaji na straika wa 
kupachika mabao, Simba 
Queens ikiwa na tatizo 
kubwa la golikipa, pamoja na 
straika mmoja wa kumsaidia 
Jentrix Shikangwa, hasa 
baada ya kuondoka kwa 
Aisha Mnunka, JKT Queens 
ikitakiwa kuongeza kiungo 
mshambuliaji wa kupiga 
pasi za mwisho na zingine 
ambazo zinaonekana zina 
mapungufu makubwa zaidi 
ya hizi nilizozibainisha.

Ni wakati wa viongozi wa 
klabu kuwaunga mkono 
makocha na kuwaletea 
kile ambacho wanakihitaji 
na si kile ambacho wao 
wanapenda kukileta.

Kuna baadhi ya viongozi 
husajili wachezaji kwa 
matakwa na mapenzi yao 
binafsi, kocha anataka beki 
wa kati, lakini wanasajili 
mastraika kwa sababu tu 
ni mchezaji mwenye jina ili 
apate sifa.

Matokeo yake ligi inaisha 
timu haipati matokeo mazuri 
anayefukuzwa ni kocha 
kwa kuonekana hajafanya 
vizuri, kumbe tatizo lipo 
kwa viongozi ambao 
wameshindwa kumletea 
kocha wachezaji anaohitaji.

Kipindi hiki cha dirisha 
dogo la usajili ni wakati 
wa viongozi kuwasikiliza 
makocha wanataka 
nini, kuwatekelezea 
wanachohitaji, ili 
kuwahukumu kwa haki 
mwishoni mwa msimu.

Binafsi, ningependa 
hukumu ya haki mwishoni 
mwa msimu, kama viongozi 
wamevurunda kwenye usajili 
basi wajitathimini wenyewe 
na kama kocha ameletewa 
kila kitu na ameshindwa, basi 
awajibishwe.

Nisingependa kuona 
viongozi wakiwa na 
visingizio vingi mwishoni 
mwa msimu na kumalizia 
kwa kuwabebesha lawama 
makosa, au makocha 
kuwanyoshea vidole viongozi 
ambao wachezaji walionao 
na wakashindwa kuwapa 
walichokihitaji. 

Timu zisajili vizuri, 
hatutaki visingizio mwishoni 
mwa msimu.

Jumatatu  Desemba 23, 2024

KUNA asilimia kubwa rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini 
(TFF), Wallace Karia, akachaguliwa tena kuendelea kuongoza kwa 
kipindi kingine, baada ya wajumbe wengi kuonekana kuridhishwa na 
utendaji wake.

Mwenyekiti wa Klabu ya Simba, Murtaza Mangungu na rais wa 
Klabu ya Yanga, Injinia Hersi Said, wao waliuomba Mkutano Mkuu 
uliofanyika Moshi, Kilimanjaro, Jumamosi, kumpitisha moja kwa 
moja kutokana na kuridhishwa na kazi kubwa aliyoifanya kwa miaka 
saba aliyokaa madarakani.

Hata hivyo, Makamu wa Kwanza wa rais, Athumani Nyamlani, alijibu 
kuwa njia bora ya kufanya hivyo ni wanachama wote wa shirikisho 
hilo kumwekea dhamana mara akishachukua fomu ya kuwania urais 
na si kumpitisha moja kwa moja kwa kutofanya uchaguzu kama 
viongozi wa Simba na Yanga walivyoshauri.

Kwa ujumla, tunathamini mchango wa viongozi wa klabu hizo 
kongwe, lakini tunapongeza uamuzi wa Nyamlani wa kusimamia 
demokrasia kuwa uchaguzi ni lazima ufanyike, kwani vyama 
vinavyosimamia demokrasi uchaguzi huwa ni suala la kikatiba.

Tukirudi upande wa Karia ni lazima apongezwe kwa kiasi kikubwa 
kurudisha heshima ya shirikisho hilo na kulifanya kuaminika na 
taasisi kubwa na kampuni mbalimbali nchini tofauti na miaka ya 
nyuma.

Hakuna asiyejua kuwa taasisi ya mpira wa miguu, hasa wakati huo 
ikiitwa Chama cha Mpira Miguu nchini (FAT), ilikuwa haiheshimiki, 
kukubalika na wala kuaminika.

Ni chama kilichokuwa kikikumbwa na migogoro ya mara kwa mara 
kwa viongozi wenyewe kwa wenyewe na hata kwa taasisi zingine. 
Pamoja na kwamba mpira wa miguu ulikuwa ukipendwa sana, lakini 
bado haukuwa kwenye mifumo sahihi na ya kisasa kama hivi leo.

Huko nyuma tuliona hata pesa za viingilio zikichukuliwa kwenye 
viroba na kupelekwa benki au kulala ofisini. Hata wachezaji walikuwa 
wakisajiliwa kwa kuwekewa lundo la noti mezani.

Leo hii imekuwa historia. Kila kitu kinafanyika kwenye mifumo 
sahihi ya kipesa, kama vile benki na mifumo mingine ya kiserikali.

TFF imekuwa ni Shirikisho linaloaminika na kampuni nyingi iwe 
ndani na nje ya nchi, hivyo kuzivutia kudhamini ligi na michuano 
mingine.

Kabla ya Karia kuingia madarakani, Tanzania ilikuwa imefuzu 
AFCON mara moja tu, lakini wakati wa utawala wake imefanya hivyo 
mara tatu kiasi kwamba kutinga hatua hiyo kwa sasa kwa Taifa Stars 
si habari kubwa tena.

Klabu kama Simba na Yanga zimefanya vizuri sana kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho na 
kwa sasa kuwa moja ya nchi inayoogopewa kwenye mashindano 
mbalimbali ya klabu barani Afrika, hapo huwezi kukwepa juhudi za 
Karia. Ligi ya Tanzania kwa sasa ipo nafasi ya sita kwa ubora. Timu 
za Vijana nazo na za wanawake huwezi kuziacha kwa kufanya vema. 
Yote hii ni chini ya utawala wake.

Pamoja na yote bado haiwezekani apitishwe tu moja kwa moja bila 
uchaguzi. Tuna uhakika kuwa atachaguliwa kuendelea kuwa rais wa 
TFF kwa hiki kinachoonekana, lakini kwa sasa kuna vitu anavyotakiwa 
kuviondoa ili amalize kwa amani na kuwa kiongozi wa kukumbukwa.

Kwanza ni kuifanya ligi ya Tanzania kuwa na waamuzi bora, kuanza 
kutumika kwa VAR, pamoja na kuondoa kampuni moja kudhamini 
klabu zaidi ya moja.

Yatasemwa yote, lakini hili ni doa kwenye mpira wa Tanzania. 
Mdhamini aliyewekeza kwenye timu moja kudhamini tena 
timu zingine ni moja ya mambo ambayo wadau wengi wa soka 
wanalalamikia na ni lazima lipatiwe ufumbuzi kwa kuondolewa kitu 
kama hicho.

Haya ndiyo mambo ambayo Karia anapaswa kuyaondoa kuanzia 
msimu ujao ambao atakuwa akianza muhula mpya wa uongozi wake 
endapo akichaguliwa.

Na Adam 
Fungamwango

Karia kuendelea urais TFF, sawa
ila atuondolee madudu haya
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    KABWELA                                              Na Fadhili Mohammed                                  

Majaliwa aagiza TANROADS iongeze 
kasi ya ujenzi wa daraja la mita 175

Waziri wa 
Mambo ya 
Ndani, Innocent 
Bashungwa 
akimjulia hali 
mmoja wa 
abiria wali-
olazwa katika 
hospitali teule 
ya Bihara-
mulo baada ya 
kupata ajali ya 
basi la abiria 
katika eneo 
la Kabukome 
katika kata 
ya Nyaru-
bango wilayani 
Biharamulo 
mkoani Kagera 
juzi. PICHA: 
RESTITUTA 
DAMIAN

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amewataka viongozi wa 
Wakala ya Barabara Tanzania 
(TANROADS) Mkoa wa Mwanza 
waongeze kasi ya ujenzi wa 
daraja la Simiyu lililoko wilayani 
Magu kwenye barabara kuu ya 
Mwanza-Musoma ili likamilike 
kwa wakati.

Ujenzi wa daraja hilo lenye 
urefu wa mita 175, upana wa mita 
12.3 na barabara unganishi zenye 
urefu wa kilometa tatu, ulianza 
Oktoba 30 mwaka jana na unata-
rajiwa kukamilika Aprili 29 mwa-
kani. Daraja hilo linaunganisha 
mikoa ya Mwanza na Mara.

Akizungumza na wananchi 
waliofika kwenye daraja hilo juzi, 
Waziri Mkuu alisema wilaya ya 
Magu ina fursa nyingi za kiuchu-
mi na kukamilika kwa ujenzi huo 
kutafungua milango kwa wana-
Magu.

“Magu ni wilaya ya fursa kiu-
chumi, Magu ni pumulio la Jiji la 
Mwanza. Je, wana-Magu mmeji-
pangaje kuzikamata hizo fursa? 

Ninawasihi jengeni vituo vya ma-
basi, hoteli, maeneo ya vyakula 
na burudani. 

“Boresheni miundombinu ya 
usafirishaji ili mtu akitoka Mwan-
za awe na uhakika kuwa anaweza 
kurudi kwa haraka bila shida yoy-
ote,” Waziri Mkuu aliagiza.

Akitoa taarifa kwa Waziri Mkuu 
kuhusu ujenzi wa daraja hilo, 
Mhandisi Katetula Kaswaga ku-
toka TANROADS Makao Makuu, 
alisema mradi huo utakaogha-
rimu Sh. bilioni 48.7, unafadhili-
wa na serikali kwa asilimia 100.

“Mradi unajengwa na mkandar-
asi China Civil Engineering Con-
struction Corporation (CCECC) 
chini ya usimamizi wa Mhandisi 
Mshauri ambaye ni TANROADS 
Engineering Consulting Unit 
(TECU). Kazi iliyofanyika hadi 
sasa imefikia asilimia 35,” alisema.

Awali Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Godfrey Kasekenya alisema kuka-
milika kwa ujenzi wa daraja hilo, 
kutasaidia kupunguza ajali na 
msongamano kwa kiasi kikubwa 
kwa kuwa daraja la zamani lili-
kuwa na njia moja. Linalojengwa 

litakuwa na njia mbili.
Alisema ujenzi wa daraja la 

Simiyu ni miongoni mwa miradi 
mikubwa nchini ambayo ime-
lenga   kuleta mapinduzi ya kiu-
chumi. 

“Daraja hili lilijengwa kabla ya 
uhuru, lilikuwa limebakia peke 
yake kwenye barabara kuu za 
nchi nzima. Serikali ya awamu ya 
sita ilishaamua kuondoa madara-
ja kama hayo kwenye barabara 
kuu nchini. 

“Tungeliacha liendelee ku-
wapo, lingeleta changamoto ya 
foleni kwenye magari ya mizigo 
yanayokuja nchini na kwenda 
kupita kwenye daraja la Kigongo-
Busisi,” alifafanua.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mkuu aliweka jiwe la msingi la 
ujenzi wa daraja la Sukuma ka-
tika kata ya Ng’haya ambalo lin-
aunganisha wilaya za Magu na 
Bariadi.

Daraja hilo lenye urefu wa 
mita 70, upana wa mita 11.3 na 
barabara unganishi za kilomita 
2.3, linajengwa na mkandarasi 
mzawa ambaye ni Mumangi Con-

struction Co. Ltd. Hadi sasa ujenzi 
wake umefikia asilimia 24 na uta-
gharimu Sh. bilioni 10 hadi kuka-
milika kwake.

Naibu Waziri Kasekenya 
alisema ujenzi wa daraja hilo ni 
utekelezaji moja ya mikakati ya 
serikali ya kuboresha sekta ya mi-
undombinu nchini na kwamba 
kukamilika kwa daraja hilo ku-
tarahisisha usafiri na usafirishaji 
watu na bidhaa, na pia kucho-
chea uzalishaji katika sekta za 
kilimo, madini na viwanda.

Alisema daraja litakapokami-
lika na barabara hiyo ikaanza 
kutumika, itafupisha safari za 
kwenda mkoani Mara. Alisema 
barabara hiyo itakuwa fupi, kilo-
meta 74 tu kwenda Mara,” alise-
ma.

Katika ziara hiyo ya siku moja, 
Waziri Mkuu alifuatana na Waziri 
wa Maji, Jumaa Aweso, Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi, Kasekenya, Naibu 
Waziri wa TAMISEMI, Zainab Ka-
timba, wabunge wa Magu, Sen-
gerema, viti maalum na viongozi 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mkoa wa Mwanza.

            Ashikiliwa 
kwa tuhuma 
kumuua mzazi 
mwenzake, 
kutupa mwili 
barabara kuu
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

JESHI la Polisi mkoa-
ni Arusha linamshikilia 
mkazi wa Makumira  
wilayani Arumeru, 
John Maganga (26) 
kwa tuhuma za mauaji 
ya Safina Emanuel 
(19), mama lishe na 
mkazi wa Magadirisho 
wilayani humo.

Akitoa taarifa hiyo 
jana, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Arusha, 
Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi 
(SACP) Justine Masejo,  
alisema mwili wa mare-
hemu ulikutwa maeneo 
ya Makumira, kando 
ya barabara ya Moshi-
Arusha.

Kamanda Masejo 
alisema kuwa baada 
ya kupata mwili huo, 
walianza upelelezi na 
kufanikisha kumkamata 
mtuhumiwa huyo am-
baye ni mzazi mwenza 
wa marehemu.

“Baada ya kumkama-
ta, alikiri kuhusika na 
mauaji hayo Desemba 
19 mwaka huu na 
tulipoendelea kum-
hoji, alitueleza namna 
ambavyo alificha mwili 
huo,” alisema.

Kamanda Masejo 
alisema wanaendelea 
na upelelezi wa tukio 
hilo na  utakapokami-
lika taratibu nyingine 
za kisheria zitafuata 
dhidi ya mtuhumiwa 
huyo.

Alisema  jeshi hilo 
litaendelea kuchukua 
hatua kwa mujibu wa 
sheria dhidi ya watu 
wote watakaojihusisha 
na vitendo vya uhalifu. 

Pia aliwaomba wa-
nanchi kuendelea kutoa 
taarifa za wahalifu na 
uhalifu ili washughu-
likiwe.

“Baada ya kum-
kamata, alikiri 
kuhusika na 
mauaji hayo De-
semba 19 mwaka 
huu na tulipoen-
delea kumhoji, 
alitueleza namna 
ambavyo alificha 
mwili huo,” 
alisema.



Jumatatu Desemba 23, 20248

HABARI KITAIFA
           

Na Sabato Kasika 

MKURUGENZI wa Kituo cha 
Sauti ya Jamii Kipunguni ame-
wataka watumishi wa Dawati la 
Msaada wa Kisheria Jiji la Dar 
es Salaam, kutenga muda wa 
kutosha ili kukutana na viongozi 
wa ngazi za chini kuwapa elimu 
kuhusu masuala mbalimbali ya 
kisheria ili wawe na uelewa wa 
kuwasaidia kutoa uamuzi sahihi 
kwenye mashauri ya kisheria.

Seleman Bishagazi ametoa rai 
kwa watumishi hao juzi baada 
ya kumtembelea kituoni huko 
kwa nia ya kujitambulisha ikiwa 
ni sehemu ya maandalizi yao ku-
toa elimu ya kusaidia jamii kujua 
haki zao za kisheria wanapofiki-
sha malalamiko kwa viongozi au 
wanapotekeleza majukumu yao.

Bishagazi alisema katika ngazi 
za chini kuna migogoro mingi 
ikiwamo ya ardhi, mirathi, ndoa 
na ukatili wa kijinsia, na kwamba 
watumishi hao hawana budi 
kushuka chini hadi kwa viongozi 
wa ngazi hizo kuwapa elimu 
kwa kuwa wengi wao hawana 
uelewa wa kutosha wa mambo 
ya kisheria.

“Tuna viongozi wa mabaraza 
ya ardhi ya kata wanapelekewa 
migogoro ya ardhi, hawajui 
sheria. Inakuwa vigumu ku-
tatua migogoro, hivyo ni vyema 
mtenge muda wa kuja kuwasaid-
ia,” alisema Bishagazi.

Aliongeza kuwa hata viongozi 
wa serikali za mitaa wanapaswa 
kupata elimu ya mambo ya 
kisheria ili nao wawasaidie wa-
nanchi wanapofika kwao kupata 
msaada wa mambo mbalimbali 
yakiwamo ya kisheria.

“Huku chini kuna migogoro 
mingi, hivyo ni vyema mkaandaa 
ratiba ya kuja kuwapa elimu ya 
sheria angalau viongozi wawe na 
uelewa wa kutatua migogoro au 
kuwaelekeza wananchi waende 
wapi wapokuwa na tatizo fulani,” 
alisema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
kutoka Dawati la Msaada wa 
Kisheria Jiji la Dar es Salaam, 
Innocent Masanja, alisema kuwa 
yeye na wenzake watalifanyia 
kazi ombi hilo.

Alikiri kuwa kuna changamoto 
nyingi katika jamii ambazo ny-
ingine zinatokana na kutoelewa 
sheria na kusababisha kuwapo 
migogoro mingi isiyoisha.

“Tulichokuja kufanya ni se-
hemu ya kampeni iitwayo Mama 
Samia Legal Aid inayolenga 
kuwezesha wanajamii kujua haki 
zao za kisheria, hivyo tutaen-
delea kushirikiana nanyi na 
tutafanyia kazi ombi na ushauri 
wa mkurugenzi wa kituo hiki,” 
alisema Masanja.

Mkazi wa jijini Dar es Salaam akiwa amefunga viroba vya mkaa 
kwa ustadi kwenye baiskeli yake eneo la Kinyerezi juzi. Rais Samia 
Suluhu Hassan anahamasisha utumiaji wa majiko ya gesi kwa ajili 
ya kupikia ili kupunguza matumizi ya mkaa ikiwa ni pamoja na 
kulinda mazingira. PICHA: SABATO KASIKA

Sheria kutambua 
wanataaluma 
uchukuzi yaja
Na Grace Gurisha 

SERIKALI kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali 
wa masuala ya uchukuzi 
iko katika hatua za kuandaa 
mapendekezo ya kutunga 
Sheria ya Bodi ya Uchukuzi 
kwa lengo la kuwatambua 
na kuwasajili wanataaluma 
hao.

Naibu Waziri wa Uchuku-
zi, David Kihenzile alisema 
hayo wakati wa mahafali ya 
40 ya Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji  (NIT) mwisho-
ni mwa wiki,      akiongeza 
kuwa     bodi hiyo itakuwa 
na jukumu     la kusimamia 
weledi na maadili ya wataal-
amu wa uchukuzi Tanzania 
Bara.

Alisema uanzishwaji bodi 
hiyo una lengo la kuhakiki-
sha kazi zote za usafirishaji 
zinasimamiwa na watu we-
nye taaluma stahiki.

Akizungumzia kuhusu 
NIT, Kihenzile alisema seri-
kali itaendelea kukiwezesha 
chuo hicho kwa kuboresha 
miundombinu yake ya ku-
fundishia ili kuhakikisha 
kinatimiza majukumu yake 
ya kuandaa wataalamu, ku-
fanya utafiti na kutoa ushau-
ri wa kitaalamu katika sekta 
ya uchukuzi kwa maende-
leo endelevu ya taifa.

Kihenzile alitoa rai kwa  
wadau mbalimbali wa usa-
firi na usafirishaji  kuunga 
mkono jitihada za chuo 
katika kuwapatia nafasi 
za mafunzo kwa vitendo 
wanafunzi na kuendeleza 
ubunifu unaozalishwa 
chuoni ili utumike kwa 
maendeleo ya nchi.

“Serikali kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali, iki-

wamo NIT, iko katika hatua 
za kuandaa mapendekezo 
ya kutunga Sheria ya Bodi 
ya Usajili wa Wataalam wa 
Uchukuzi.

“Lengo ni kuwatambua, 
kuwasajili na kusima-
mia weledi wa maadili ya 
wataalamu wa uchukuzi 
Tanzania Bara ili kuhakiki-
sha kwamba kazi zote za 
usafirishaji zinasimamiwa 
na watu wenye taaluma sta-
hiki,” alisema. 

Awali Mkuu wa NIT, Dk. 
Prosper Mgaya alisema kati-
ka mahafali hayo wahitimu 
4,176 wametunukiwa vyeti 
katika ngazi mbalimbali. 
Kati yao, wanaume ni 2,581 
na wanawake 1,595.

Akizungumzia changamo-
to, alisema chuo kimekuwa 
na mikakati ya kukabiliana 
nazo zikiwamo za miun-
dombinu na upungufu wa 
rasilimali watu sambamba 
na ongezeko la udahili wa 
wanafunzi kwa kuweka mi-
kakati mbalimbali.

Alisema sambamba na 
mabweni, chuo kinajenga 
ofisi, madarasa na karaka-
na, majengo matatu yana-
jengwa na yanatarajiwa 
kukamilika Februari mwa-
kani. Ujenzi unafadhiliwa na 
Benki ya Dunia (WB) kupitia 
mradi wa EASTRIP.

Dk. Mgaya alisema chuo 
pia kinaanzisha kampasi 
mpya mkoani Lindi na 
Kilimanjaro ili kupunguza 
msongamano wa wanafun-
zi katika kampasi ya Dar es 
Salaam na kuhusu rasilimali 
watu, wanaendelea kuom-
ba vibali vya ajira serikalini 
ili kupunguza matumizi 
ya walimu/ wahadhiri wa 
muda.

IGP Wambura afumua uongozi 
Kikosi cha Usalama Barabarani
Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Jeshi la Polisi 
nchini, IGP Camillus Wambura 
amefanya mabadiliko madogo 
kwa wakuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani.

Katika mabadiliko hayo am-
emhamisha Naibu Kamishna 
wa Polisi (DCP) Ramadhani 
Ng’anzi kutoka Kamanda wa 
Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabaarani Tanzania kwenda 
Makao Makuu ya Upelelezi Do-
doma kuwa Mkuu wa Kitengo 
cha Makosa ya Maadili ya Jamii.

Kwa mujibu wa taarifa ili-

yotolewa jana na 
DCP David Mi-
sime, Msemaji 
wa Jeshi la Polisi, 
nafasi ya DCP 
Ng’anzi inachuku-
liwa na Kamishna 
Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi 
(SACP) William 
Mkonda ambaye 
alikuwa Mkuu wa 
Usalama Bara-
barani Kanda 
Maalum Dar es 
Salaam.

IGP pia amem-

hamisha aliyekuwa Mkuu 
wa Usalama Barabarani 
Mkoa wa Dodoma, Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi 
(ACP) Boniphace Mbao ku-
toka Dodoma kwenda kuwa 
Mkuu wa Usalama Baraba-
rani Kanda Maalum Dar es 
Salaam.

Vilevile, aliyekuwa Mkuu 
wa Elimu kwa Umma 
Kikosi cha Usalama Bara-
barani Tanzania, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi (ACP) 
Michael Deleli amemham-
ishia Makao Makuu ya Polisi 
Dodoma kuwa Kaimu Mkuu 

wa Maadhimisho ya Kitaifa.
Kamishna Msaidizi wa Polisi 

(ACP) Nassoro Sisiwaya ali-
yekuwa Mkuu wa Operesheni  
Kikosi cha Usalama Barabara-
ni      Tanzania  amemhamishia 
Mkoa wa Kilimanjaro kwenda 
kuwa      Mkuu wa Usalama 
Barabarani Mkoa wa Kiliman-
jaro.

Hakuna sababu iliyotajwa 
kuchangia mabadiliko hayo. 
Lakini yamefanywa kipindi 
ambacho kunaripotiwa ajali 
za barabarani zinazogharimu 
maisha ya makumi ya wa-
nanchi.

IGP pia am-
emhamisha 
aliyekuwa 
Mkuu wa Us-
alama Bara-
barani Mkoa 
wa Dodoma, 
Kamishna 
Msaidizi wa 
Polisi (ACP) 
Boniphace 
Mbao ku-
toka Dodoma 
kwenda 
kuwa Mkuu 
wa Usalama 

‘Wapeni elimu 
ya sheria 
viongozi wa 
ngazi za chini’
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TCB yatangaza wazalishaji bora wa 
kahawa, kuiwakilisha nchi kimataifa

Bandari tatu kuboreshwa miundombinu ya reli kisasa
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

SERIKALI imepanga kujenga 
miundombinu ya reli ya kisasa 
katika bandari tatu nchini, ili 
kuongeza ufanisi wa usafirishaji 
mizigo na kuondoa msongamano 
usio wa lazima.

Kwa mujibu wa Waziri 
wa Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, alisema miundombinu 
hiyo itajengwa bandari za Dar es 
Salaam, Mwanza na Tanga.

Prof. Mbarawa alidokeza hayo 
juzi, alipotembelea  na kukagua 
Bandari ya Tanga.

“Bandari yeyote ile bila kuwa 
na usafiri wa reli, msongamano 
unakuwa mkubwa zaidi lin-
apokuja suala la kupakia mizigo. 
Nitahakikisha miundombinu ya 
reli ya kisasa inajengwa ili kuon-
doa misongamano na vilevile ku-
hakikisha bandari hizo zinafanya 
kazi kwa ufanisi mkubwa.

Alibainisha bandari yoyote ili 
ifanye kazi kwa ufanisi ni lazima 

kuwe na miundombinu ya usafiri 
ambayo ni reli na barabara, lakini 
usafiri wa reli ni rahisi sana ukil-
inganisha na usafiri mwingine 
wowote.

“Bandari zetu zote kuanzia ya 
Dar es salaam, Mwanza na hapa 
Tanga, nitahakikisha miundom-
binu ya         reli ya kisasa     ina-
jengwa ili kuondoa  msongamano 
na vilevile kuhakikisha bandari 
hizo zinafanya kazi kwa ufanisi 
mkubwa,

“Najua hapa miundombinu 

ipo ila ina tatizo, nitahakikisha 
kwamba reli inafanya kazi kuja 
bandari lakini pia kushirikiana na 
bandari zingine na kwamba ufani-
si unakuwa mkubwa zaidi kuliko 
awali katika kupakia na kushusha 
mizigo” alisema.

Pamoja na mambo mengine, 
alisema         serikali ina mpango 
wa kuendelea kufanya mabore-
sho zaidi   katika   Bandari  ya 
Tanga, ili     kuongeza   mapato 
zaidi kutoka Sh.    bilioni 100 za 
sasa na kufikia Sh. bilioni 400 kwa 

mwaka.
Prof. Makame Mbarawa, alise-

ma serikali itaongeza ujenzi wa 
gati nyingine yenye urefu wa mita 
350 zaidi ambazo zitakamilisha 
mita 750 pamoja na mita 400 za 
uboreshwaji wa awali.

Waziri Mbarawa, alisema kuwa 
maboresho hayo yanafanyika 
katika bandari zote nchini, am-
bapo wizara kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Bandari nchini (TPA) 
wanatekeleza agizo la Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

B
ODI ya Kahawa Nchini 
(TCB), imewatangaza 
rasmi wazalishaji wa 
kahawa bora, wa-

takaopeperusha bendera ya 
Tanzania katika mkutano wa 
kimataifa na maonesho ya 
kahawa bora Afrika, yatakay-
ofanyika Februari 26 hadi 28 
mwakani.

Tanzania itakuwa mwenyeji 
wa mikutano miwili mikubwa 
ya kimataifa, ikiwamo ule wa 
nchi wanachama wa Chama 
cha Wazalishaji wa Kahawa 
Afrika, utakaohusisha nchi 55 
zinazozalisha kahawa Afrika.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki katika Mji wa Moshi, 
Kilimanjaro, wakati wa hafla 
ya kukabidhi vikombe na vyeti 
kwa washindi wa mashindano 
ya uzalishaji wa kahawa bora, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
TCB, Kajiru Kisenge alisema:

  “Tunashuhudia leo kazi 
kubwa iliyofanywa na wakuli-
ma wetu na wazalishaji wa ka-

hawa nchini. Kwa niaba ya TCB, 
ambao tuliandaa mashindano 
haya kwa ushirikiano na Cha-
ma cha Kahawa Bora Africa 
(AFCA), tunatoa pongezi za 
dhati kwa kila mmoja aliyesh-
iriki kwa kuwasilisha sampuli.

“Washindi ambao ni wazal-
ishaji wetu wa kahawa, wame-
kuwa ni mfano wa kujituma, 
wamekuwa wabunifu, wame-
kuwa na uvumilivu na wame-
kuwa wakiendelea kutimiza 
wajibu wao wa kuzalisha ka-
hawa bora.

Pia, mashindano haya ya-
mekuwa ni fursa ya kuone-
sha ubora wa kahawa yetu na 
kuipeleka kahawa yetu katika 
soko la kimataifa. Kwa sababu 
kufanyika kwa mashindano 
haya ni njia ya kuzipeleka ka-
hawa zetu kwenye mashinda-
no ya kimataifa ambayo 
yatafanyika baadaye mapema 
mwakani.”

Jaji Kiongozi wa mashinda-
no hayo aliyeteuliwa na AFCA, 
Grace Mukayisenga (Rwanda), 
alisema mashindano hayo 

y a m e h u s i -
sha  kundi 
la kahawa 
ya robusta, 
ambayo in-
alimwa kwa 
asilimia kub-
wa Mkoa wa 
Kagera na 
Natural Arabi-
ka’s (Arabika 
ngumu), am-
bayo hupitia 
hatua isiyo-
husisha maji 
kabisa au kwa 
kiwango ki-
dogo kabisa kwenye hatua ya 
awali ya uchakataji kwa ngazi 
ya mkulima.

Wakati kundi jingine, ni la 
Washed Arabika’s (kahawa 
laini) zinazohusisha maji ka-
tika maandalizi yake ya awali, 
ambayo yanafanyika katika 
ngazi ya mkulima, wakati wa-
naiandaa nyumbani kwa kuo-
sha na kuvundika.

Alimtaja mshindi wa kwan-
za katika kundi la Natural Ro-

busta, kuwa ni Ubumwe Com-
pany Ltd (Ngara, Kagera), wa 
pili  Karagwe Estate (Kagera) 
na wa tatu, Karagwe District 
Co-Operative Union Ltd (Kag-
era).

Aidha katika kundi la Ara-
bika Naturals, mshindi wa 
kwanza ni Wakulima wa Mara 
(Mara), mshindi wa pili ni Bur-
ka Coffee Estate na wa tatu ni 
Finagro Plantations (zote za 
Arusha).

Wakati kundi jingine ni la 
Washed Arabika’s, ambalo 
mshindi wa kwanza ni Finagro 
Plantations (Arusha), mshindi 
wa pili ni Amkeni Gourmet 
Coffee Group na mshindi wa 
tatu, ni Mwika North East Am-
cos (zote za Kilimanjaro).

 Baada ya mashindano hayo, 
mmoja wa washindi, Jasson 
Mpita, ambaye ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Kampuni ya Ubumwe Ltd, 
alisema wanaishukuru mene-
jimenti ya TCB, ambao wame-
kuwa washauri wakuu katika 
jambo hilo. 

“Washindi 
ambao ni 
wazalishaji 
wetu wa 
kahawa, 
wamekuwa 
ni mfano wa 
kujituma, 
wamekuwa 
wabunifu, 
wame-
kuwa na 
uvumilivu na 
wamekuwa 
wakiendelea 
kutimiza...

Prosper Tesha Mkurugenzi wa moja ya  kampuni inayochimba madini ya vito katika kijiji cha Mundarara wilaya 
ya Longido mkoani Arusha akimsaidia  mjasiriamali, Nembulis Laizer anayejitafutia riziki yake kwa kugonga 
mawe yanayosadikiwa kuwa na madini aina ya Ruby  alipotembelea eneo hilo hivi karibuni. PICHA: MARY 
MARGWE

            

Maganga ataka 
weledi utekelezaji 
majukumu OSHA
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WATUMISHI wa Wakala wa 
Usalama na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA), wametakiwa kuzingatia wel-
edi katika kutekeleza jukumu lao la 
msingi ili kuwahakikishia wananchi 
upatikanaji wa huduma bora.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu), Mary Maganga, alitoa maelekezo 
hayo, alipokuwa akifunga Kikao cha 
Tatu cha Baraza la Tano la Wafan-
yakazi wa OSHA kilichohitimishwa 
(Desemba 19, 2024) jijini Arusha.

Akiwasilisha hotuba yake ya 
kufunga kikao tajwa, Katibu Mkuu, 
Mary Maganga, alisema kwa kuzin-
gatia wajibu wa OSHA wa kuzuia aja-
li, magonjwa na vifo mahali pa kazi, 
utekelezaji wa majukumu husika 
unahitaji weledi wa hali ya juu.

“Nitumie fursa hii kuwakumbusha 
kutekeleza majukumu yenu kwa kuz-
ingatia weledi, kuwa na nidhamu na 
kuepuka visingizio vya aina yoyote 
katika kutekeleza majukumu yenu ya 
kila siku. 

“Tukifanya kazi kwa weledi, tut-
aepuka kuwasababishia machungu 
zaidi wananchi tunaowahudumia 
ambao wakati mwingine wanakuwa 
wamekumbwa na matatizo kama 
vile ajali mahali pa kazi, kupoteza 
wapendwa wao au kuharibiwa mali 
zao,” alisema.

Aidha, aliwataka viongozi wa 
TUGHE na vyama vingine vya wa-
fanyakazi kufanya jitihada kuzuia 
migogoro baina ya waajiri na wafan-
yakazi mahali pa kazi badala ya ku-
subiri kutatua migogoro inayotokea.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija 
Mwenda, alisema kikao cha tatu cha 
Baraza la Wafanyakazi wa OSHA 
kilikuwa maalumu kwa ajili ya 
kutathmini utendaji wa taasisi kwa 
mwaka 2023/2024 pamoja na robo 
ya kwanza ya mwaka 2024/2025.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa 
Chama cha Wafanyakazi wa Serikali 
na Afya (TUGHE), Mudathir Athu-
man na mwakilishi wa wafanyakazi 
wa OSHA,  Alfredy Shechambo, 
walipongeza Menejimenti ya OSHA 
kwa kuandaa vikao vya mabaraza ya 
wafanyakazi kwa mujibu wa sheria 
za nchi pamoja na kutoa mafunzo 
ya mara kwa mara kwa watumishi 
yenye lengo la kuimarisha utendaji 
wao.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Shaban Njia, KAHAMA

K
UKITHIRI kwa viten-
do vya uhalifu katika 
kata  ya Mhongolo 
Manispaa ya Kahama 

mkoani Shinyanga, kumewala-
zimu wananchi kuchanga na 
kukodisha nyumba kwa ajili ya 
kituo cha polisi ili kudhibiti vi-
tendo hivyo.

Wakisimulia hali ya usalama 
katika eneo hilo wakati wa uz-
induzi wa kituo hicho, baadhi 
ya wananchi, akiwemo Sharifu 
Said alisema kumekuwepo na 
vibaka, wanaoingia kwenye 
makazi yao nyakati za usiku na 
kuwaibia.

Alisema wakati 
mwingine vibaka hao 
wamekuwa wakiva-
mia maduka na ku-
pora, kwamba wengi 
wao wanatumia dawa 
za kulevya.

Alisema kituo hicho 
kitawasaidia kuwa-
dhibititi wahalifu hao 
na kuwaondolea hofu 
ya kupoteza biashara 
zao, kwani walikuwa 
wakilazimika kufunga 
mapema ili kuepuka 
kuvamiwa na kupor-
wa fedha za mauzo 
wakielekea kwenye makazi 
yao.

Mwenyekiti wa wa-
fanyabishara wa kata 
hiyo, Magembe Chimu 
alisema kila mwananchi 
ameshiriki kujitoa ka-
tika michango na kuko-
disha nyumba hiyo na 
kulipia kodi ya mwaka 
mmoja.

 Alisema, kumekuwe-
po na uvamizi wa wizi 
kwenye makazi yao, 
vibanda vya biashara 
pamoja na kinadada 
kunyang’anywa mikoba 
na simu, vitendo vinavy-
ofanywa nyakati za usi-

ku.  Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa 
Mhongolo, Anitha Ngeiyamu 

alisema wazo la kuanzisha 
kituo hicho lilianza baada ya 
wananchi na wafanyabiashara 
kuingiwa hofu juu ya kukithiri 
kwa uhalifu huo, hivyo kul-
ishirikisha Jeshi la Polisi Mkoa 
ambalo liliridhia juu ya uamuzi 
huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Janeth Magomi ak-
izindua na kukipokea kituo hi-
cho, alisema hatua hiyo inafaa 
kuigwa na wananchi wa kata 
nyingine, ili kusogeza huduma 
karibu na wananchi kwani seri-
kali haiwezi kufanya kila kitu 
peke yake na kuahidi kupeleka 
polisi na kukabiliana na wimbi 
hilo la uhalifu uliopo.

Dk. Biteko awaita wawekezaji Kagera
Na Restuta Damian,       
KAGERA 

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk.Dotto Biteko  
amewataka wawekezaji kutoka 
ndani na nje ya Mkoa wa  Kag-
era kuchangamkia fursa za 
uwekezaji zilizopo mkoani 
humo ili kuendelea kuinua 
uchumi wa mkoa huo.

 Dk.Biteko alibaini hayo juzi 
katika Jukwaa la Uwekezaji 
mkoani hapa  ikiwa ni mwen-
delezo wa wiki ya tamasha 
la Ijuka Omuka linalolenga 
kuwahimiza wazawa wa Mkoa 
huo, kurudi , kuwekeza nyum-
bani na kuchochea uchumi wa 

mkoa huo na kuongeza fursa 
za ajira kwa vijana.

“Najua kuna wawekezaji 
wengi wanataka kuja lakini ma-
neno ya kukatisha tamaa huwa 
hayaishi na vikwazo mbalim-
bali, kama tutaondoa vikwazo 
na kuwaunga mkono Mkoa wa 
Kagera utabadilika,” alisema 
Dk. Biteko 

Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era,  Fatuma  Mwasa alise-
ma  wawekezaji ni   wakati 
wao  sasa kuja kuwekeza 
mkoani hapa kwani jiografia 
na mwingiliano wa watu ni 
mkubwa kutokana na kupaka-
na na nchi zenye idadi kubwa 
ya watu wanaojihusisha na bi-

ashara mbalimbali.
Alisema pamoja na mambo 

mengine, mkoa huu umejal-
iwa rasilimali mbalimbali za 
uwekezaji ikiwemo uvuvi lakini 
imekuwa ni sehemu kubwa ya 
upotevu wa mapato kutokana 
na kutokuwa na uwekezaji wa 
kutosha. 

Alisema matamanio yake ni 
kuona wanaanzisha ufugaji wa 
vizimba vya dagaa na samaki, 
kuwekeza kwenye kukausha 
dagaa pamoja na uhifadhi 
rafiki wa mazao hayo ambayo 
soko lake kubwa lipo nchini 
Rwanda.

Mhandisi Emmanuel  Man-
yanda  kutoka Wakala wa Bara-

bara Mijini na Vijijini (TARURA) 
alisema usanifu wa miradi ya 
kimkakati ya stendi, kingo za 
Mto Kanoni pamoja na soko la 
kisasa umekamilika na kuwa 
utekelezaji wa miundombinu 
hiyo utaleta unafuu na fursa 
katika shughuli za uwekezaji.

Baadhi ya wananchi mkoani 
hapa akiwemo Jamshid Jamal 
mkazi wa Kata ya Miembeni, al-
iiambia Nipashe kwamba mkoa 
huo una fursa nyingi za kilimo, 
uvuvi na ufugaji.

Alisema hata hali ya hewa 
ni nzuri lakini bado elimu ya 
uwekezaji haijatolewa vya ku-
tosha ili kuusaidia kusonga 
mbele zaidi.

Mwenyekiti 
wa wafanya-
bishara wa 
kata hiyo, 
Magembe 
Chimu 
alisema kila 
mwananchi 
ameshiriki 
kujitoa kati-
ka michango 
na kukodi-
sha nyumba 
hiyo...

Wananchi wakodi nyumba kuwa kituo cha polisi
TCRA yaonya 
maudhui 
yasiyofaa 
mitandaoni
Na Ada Ouko, MUSOMA

MAMLAKA ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), Kanda 
ya Ziwa imewataka wami-
liki pamoja na waendeshaji 
wa vyombo vya habari vya 
mitandaoni kuzingatia sheria 
katika uchapishaji maudhui.

Pia, wametakiwa kuepuka 
maudhui yasiyofaa na yanay-
oenda kinyume cha sheria.

Hayo yamebainishwa juzi 
wilayani Musoma na Me-
neja wa Mamlaka ya Mawasi-
liano (TCRA) Kanda ya Ziwa,  
mhandisi Imelda Salum katika 
semina na waandishi wa habari 
kutoka Klabu ya Waandishi wa 
Habari Mkoa wa Mara (MRPC).

 Mhandisi Imelda alisema 
baada ya mamlaka hiyo 
kubaini kuwepo kwa maudhui 
zisizofaa mitandaoni imeona 
ni vyema kufanya semina na 
wadau hao na kuwapa uelewa 
hususani katika eneo la maud-
hui mtandaoni.

“Kwa vile vyombo vingi 
vinapeleka maudhui huko na 
tunatarajia baada ya mafunzo 
haya watachukua hatua stahiki 
sambamba na kuomba leseni,” 
alisema Imelda.

Aidha, aliwataka wamiliki wa 
vyombo vya habari mkoani 
hapa kurasimisha vyombo na 
kazi zao kwa kuomba leseni ili 
waweze kuendesha shughuli 
zao kwa kutambulika.

Mhandisi wa mamlaka 
hiyo, Aude Kileo alisema 
mfumo wa utoaji leseni ulian-
zishwa Februari 23, 2005 na 
kuingizwa kwenye Sheria ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki 
na Posta Namba 3 ya Mwaka 
2010 (EPOCA)

“Mwenye leseni kama ata-
hitaji kuendelea kutoa hu-
duma za mawasiliano atatuma 
maombi kabla ya leseni kuisha 
muda wake, muda wa kutuma 
maombi ni miezi miwili kwa 
leseni ndogo, kwa leseni kubwa 
ni miezi 12 kabla ya muda 
wake kuisha,” alisema.

Mwenyekiti wa MRPC, Jacob 
Mgini alisema ni vyema wana 
habari hasa wa mitandaoni 
kuendelea kufuata sheria na 
kanuni pamoja na misingi ya 
taaluma hiyo katika utendaji 
kazi wao. 

Asha Shabani ni miongoni 
mwa waandishi walioshiriki 
katika semina hiyo alisema 
mafunzo hayo yatawasaidia 
kwa sababu vyombo vya 
habari kadhaa vimekuwa 
vikikumbwa na kesi mbalim-
bali kwa kutokujua kanuni za 
sheria.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga (SHUWASA)Mhandisi Yusuph Katopo-
la (kulia) akikagua upanuzi wa mtambo wa kuchakata tope kinyesi kutoka kuchakata lita za ujazo 40 kwa siku hadi 
kufikia 100 ili kukidhi mahitaji ya wananchi wa Shinyanga, juzi, PICHA: MARCO MADUHU

Jumatatu Desemba 23, 2024
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PARIS, Ufaransa

H
UENDA ikakosa 
uzuri na hadhi ya 
Ballon d’Or, lakini 
tuzo ya FIFA ya mwa-

nasoka bora wa mwaka bado 
inapamba vichwa vya habari 
kila mwaka.

Hafla hiyo ilifanyika Ju-
manne ya Desemba 18 am-
bapo manahodha na makocha 
wa timu za taifa ndio wapigaji 
wa kura, huku Vinicius Junior 
akiitwaa baada ya kuikosa ile 
ya Ballon d’Or.

Raia huyo wa Brazil ali-
washinda bingwa wa Ballon 
d’Or, Rodri pamoja na Jude 
Bellingham, Dani Carvajal, 
Lamine Yamal na wengine. 

Ilikuwa tuzo yake ya kwan-

ISIKUPITE

BUKAYO Saka (23), ambaye ana 
mabao 52 na asisti 44 tangu 
2019, kabla ya kuumia juzi 
kwenye mechi dhidi ya Crystal 
Palace,  alicheza mechi yake ya 
250 na Arsenal, na kumfanya 
kuwa Mwingereza mwenye umri 
mdogo zaidi kufanya hivyo kwa 
klabu hiyo.za kwa winga huyo wa Real 

Madrid, ambaye alipigiwa 
kura na mchanganyiko wa 
manahodha na makocha wa 
timu za taifa, waandishi wa 
habari na mashabiki.

Wakati Vinicius alikuwa 
mshindi aliyestahili wa Tuzo 
Kuu ya FIFA katika soka la 
wanaume, kulikuwa na kura 
ambazo ziliibua mshangao.

Harry Kane amkataa 
Bellingham

Upigaji kura wa tuzo za 
soka mara nyingi huwaona 
wachezaji wenzao wakishi-
kamana na kusaidiana. Lakini 
nahodha wa Timu ya Taifa ya 
England na fowadi wa Bayern 

Munich, Harry Kane, aliamua 
kutomtunuku Muingereza 
mwenzake, Bellingham ka-
tika kura yake.

Kane alimweka Belling-
ham katika nafasi ya pili, 
huku Rodri akishika nafasi ya 
kwanza na mshindi Vinicius 
akishika nafasi ya tatu.

Bellingham aliingia kwenye 
tuzo hizo baada ya mwaka 
wa kustaajabisha na Real 
Madrid. Alishinda LaLiga na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
na ‘Los Blancos’ hao, huku 
pia akiisaidia England kufika 
fainali ya Euro 2024.

Vyombo vya habari vya 
Argentina vyampuuza 

Messi
Lionel Messi hatakiwi ku-

fanya mambo mengi sana ili 
aonekane kwenye orodha 
fupi ya tuzo kuu za soka siku 
hizi. Messi tayari ameshinda 
mara nane tuzo ya Ballon 
d’Or, alishinda Copa America 
2024, lakini bila shaka haku-
wa miongoni mwa wanasoka 
11 bora zaidi wa kiume duni-
ani mwaka huu.

Mwandishi wa habari wa 
Argentina, Claudio Mauri 
yeye hakumpigia kura Mes-
si, badala yake alimchagua 
Rodri, Lamine Yamal na Toni 
Kroos.

Kocha wa Argentina, Lionel 
Scaloni, alimpigia kura Messi, 
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na kumweka katika nafasi ya kwanza. Messi 
mwenyewe alimpigia kura Yamal.

Erling Haaland akataliwa Norway
Jina la Erling Haaland lilikuwa moja 

wapo ya chaguo maarufu zaidi kati ya wa-
pigakura, akimaliza katika nafasi ya nane. 

Fowadi huyo wa Manchester City alishin-
da Ligi Kuu England na kumaliza kama 
mfungaji bora msimu wa 2023/24, lakini 
alizidiwa na mwenzake Rodri.

Ni wazi nahodha wa Norway na Arsenal, 
Martin Odegaard alihisi vivyo hivyo. Alim-
weka mchezaji mwenzake wa kimataifa ka-
tika nafasi ya tatu, akiwaweka Rodri na Vin-
icius mbele yake, huku kocha wa Norway, 
Stale Solbakken akimweka Haaland nafasi 
ya pili.

Haaland pia alinyimwa nafasi ya kwanza 
na mwakilishi wa vyombo vya habari vya 
Norway, Morten Pedersen, ambaye, kama 
Odegaard, alimchagua katika nafasi ya tatu.

Makocha wa timu za taifa
Makocha wa timu za taifa hutazama soka 

kwa miezi michache tu ya mwaka kulinga-
na na upigaji kura. Mabosi wengi wa timu 
ya taifa walipanga viwango vitatu vya juu 
vya ajabu, zaidi ya kocha wa Uswisi, Murat 
Yakin.

Wachezaji watatu bora kati ya Florian 
Wirtz (wa kwanza), Federico Valverde 
(wa pili) na Lamine Yamal (wa tatu) wata-
washangaza wachache, huku Rodri na Vin-
icius wote wakipuuzwa.

Kocha wa Ujerumani, Julian Nagelsmann 
bila mshangao aliwateua Wajerumani 
Wirtz na Toni Kroos, akiwaacha Vinicius, 
huku Kocha wa Ubelgiji, Domenico Te-
desco akiwateua Yamal, Wirtz na Haaland 
kama watatu anaowapendelea zaidi.

KURA ZA KUSHANGAZA TUZO KURA ZA KUSHANGAZA TUZO 
YA MCHEZAJI BORA WA FIFAYA MCHEZAJI BORA WA FIFA

Mshindi wa Tuzo ya Mchezaji Bora wa Fifa wa Mwaka 2024, Vinicius Junior (kushoto), akipongezwa na rais wa 
Shirikisho hilo la Soka duniani, Gianni Infantino, Desemba 17, mwaka huu. PICHA: MTANDAO



“Alihisi kitu kwenye misuli yake ya paja, 
hakuweza kuendelea, itabidi atathminiwe. 
[Nina] wasiwasi sana kuhusu huyo.  Ni 
vigumu kujua atarejea lini, wamempima 
lakini ni vigumu sana kusema ni mbaya 
kiasi gani,” Kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta, akizungumzia majeraha 
ya Bukayo Saka baada ya kuumia 
dakika ya 24 ya mchezo wakati 
wakishinda mabao 5-1 dhidi ya 
Crystal Palace juzi.

“Ubora tuliocheza, jinsi tulivyocheza 
... nadhani kila mtu hapa chumbani 
anaweza kuona hii. Hii pia ni mtindo jinsi 
Barca wanataka kucheza, jinsi wanavyo-
taka kutawala, lakini mwisho ni mpira 
na timu ambayo inafunga mabao mengi 
zaidi, sote tumesikitishwa na kushindwa 
huku kwa sababu tulicheza kwa ustadi. 
Sasa tutasherehekea Krismasi, tutaanza 
mazoezi Desemba 29 na kuzingatia kile 
tunachoweza kufanya katika nusu ijayo ya 
msimu,” Kocha wa Barcelona, Hansi 
Flick, baada ya kipigo cha mabao 
2-1 kwenye LaLiga juzi, kutoka 
kwa Atletico Madrid.

“Suluhu ni kuwarudisha wachezaji. Tuna 
beki mmoja wa kati aliye fiti, hiyo ni 
ngumu. Tutaenda kujaribu mchezo ujao. 
Kwa kweli kuna sababu zaidi, tunaruhusu 
mabao ambayo hatukuruhusu zamani, 
[hatufungi] mabao tuliyofunga hapo awali. 
Soka si sababu moja tu, kuna sababu 
nyingi ndogo,  msimu uliopita tulitwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu, lakini tulikuja hapa 
na kushindwa,” Kocha wa Manches-
ter City, Pep Guardiola, baada ya 
kipigo cha mabao 2-1 nyumbani 
kwa Aston Villa, juzi.

Nukuu“
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LONDON, England 

K
WA muda mrefu Afrika imetoa 
baadhi ya nyota wa muda wote wa 
soka, ambao wengi wao wamet-
amba na vipaji vyao barani Ulaya.

Nyota kutoka Cameroon, Nigeria na Mis-
ri, wamevutia watazamaji kote ulimwen-
guni, wakiandika majina yao katikati vitabu 
vya historia ya soka.

Wengi wa wanasoka wenye furaha ba-
rani Afrika wametundika daruga zao katika 
karne ya 21, lakini bado kuna idadi kubwa 
ya nyota ambao wanang’ara katika kiwan-
go cha juu.

Hawa ndio wanasoka bora zaidi wa Kiaf-
rika wa wakati wote;

15. Lauren Mayer
Lauren alikuwa mmoja wa wengi waliol-

elewa na Arsene Wenger na mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa Cameroon alimzawadia 
kocha wake kwa kiwango bora kabisa. Alip-
owasili mwaka 2000 pale Arsenal, Lauren 
alikuwa muhimu kwa ushindi wote wa Ar-
senal wa karne ya 21 wa Ligi Kuu England, 
ikiwa ni pamoja na kupanga safu ya beki wa 
kulia wakati wa kampeni ushindi wa taji la 
ligi bila kupoteza.

Mshindi wa Kombe la FA akiwa na Ports-
mouth na bingwa mara mbili wa Kombe 
la Mataifa ya Afrika akiwa na Cameroon, 
Lauren alistaafu soka ya kimataifa akiwa na 
umri wa miaka 25 pekee.

14. Thomas N’Kono
Wachezaji wakuu wa Afrika mara nyingi 

wamekuwa wakitamba kwenye uchezaji 
wa ndani, lakini Thomas N’Kono alikuwa 
golikipa. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Cameroon mwenye michezo 63 aliiwakili-
sha nchi yake kwa miongo miwili na mara 
nyingi alikuwa na uchezaji wa kuvutia ma-
cho katika mashindano makubwa.

Akiwa kwenye michuano ya Kombe la 
Dunia la FIFA mara tatu, alibeba mara mbili 
tuzo ya Mwanasoka Bora wa Afrika na 
alitamba sana kwenye Kombe la Dunia la 
1990 huku Cameroon ikifika hatua ya robo 
fainali. 

13. Jay-Jay Okocha
Jay-Jay Okocha alifanya mamilioni ya 

Wanigeria kupenda soka. Akiwa maarufu 
kwa ustadi wake wa chenga za maudhi, 
nyota huyo wa zamani wa Paris Saint-
Germain na Bolton Wanderers, alicheza 
kwa furaha kubwa iliyowaacha watazamaji 
wakishangilia.

12. Pierre-Emerick Aubameyang
Pierre-Emerick Aubameyang amefifia 

hadi kusikojulikana kidogo katika zama 
za kisasa, sasa anacheza kwenye Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia. Si rahisi kusahau jinsi 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Gabon 
alivyokuwa bora wakati wa miaka yake ya 
kilele akiwa Borussia Dortmund na Arse-
nal.

11. Nwankwo Kanu
Akiwa ameshindwa kukidhi mahitaji ya 

Inter Milan baada ya kuibukia Ajax, Wenger 
alimchukua Nwankwo Kanu pale Arsenal. 
Imani ya kocha huyo wa Ufaransa ilizaa 
matunda haraka huku Mnigeria huyo ak-
ichanua na kuwa bora kule Kaskazini mwa 
London.

Kanu alikuwa akivutia mara kwa mara 
kwani ‘Washikabunduki’ walishinda mataji 
mawili ya Ligi Kuu ya England, hata kama 
hakuwahi kuwa nyota wa mchezo kule 
Highbury.

10. Roger Milla
Roger Milla mfungaji mwenye umri 

mkubwa zaidi katika historia ya Kombe 
la Dunia (miaka 42 na 39) aliifungia Cam-
eroon mabao manne kwenye Kombe la 
Dunia la 1990.

Maisha marefu ya Milla yalikuwa ya ku-
vutia kama vile mabao yake yanavyorejea 
kwa nchi yake, huku fowadi huyo akitumia 
muda mwingi wa maisha yake ya klabu 
kama mshambuliaji wa kutegemewa nchi-
ni Ufaransa.

9. Michael Essien
Michael Essien katika kilele chake ali-

kuwa kiungo mkabaji mgumu, anayecheza 
mpira kwa kasi na raia huyo wa Ghana 
alifanikiwa kuichezea Chelsea kwa kipindi 
cha miaka tisa.

Bingwa huyo mara mbili wa Ligi Kuu 
England, mshindi mara nne wa Kombe la 
FA na mshindi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msmu wa 2011/12, alionesha mabadiliko ka-
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tika safu ya kiungo ya ‘The Blues’ walipochanua 
na kuwa nguvu kubwa duniani.

8. Riyad Mahrez
Leicester City walimsajili Riyad Mahrez kwa 

pauni 450,000 kutoka Le Havre mwaka 2014. 
Ingawa raia huyo wa Algeria alicheza vizuri 
katika miezi 18 ya kwanza pale kwenye Uwanja 
wa King Power ni msimu wa 2015/16 ambao ul-
imfanya ajijengee sifa kubwa zaidi.

Mshiriki muhimu wa kikosi cha Leicester kili-
choshinda taji la Ligi Kuu England, winga huyo 
alikuwa mtoa huduma wa mara kwa mara wa 
Jamie Vardy na mfungaji mabao na hatimaye 
Manchester City wakamsajili mwaka 2018.

7. Abedi Pele
Abedi Pele hakulazimika kungoja mashinda-

no ya kimataifa ili aonekane kwa watazamaji 
wa Ulaya. Raia huyo wa Ghana alijiunga na Mar-
seille mwaka 1987 na kujitangaza kwa haraka 
kama mmoja wa vipaji vya ajabu sana kutoka 
barani Afrika.

Akiwa sehemu ya washambuliaji watatu 
mashuhuri wa Marseille pamoja na Chris Wad-
dle na mshindi wa Ballon d’Or, Jean-Pierre 
Papin, Pele alishinda Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 1992/93.

6. Sadio Mane
Sadio Mane alitwaa ubingwa wa Ligi Kuu 

England akiwa na Liverpool baada ya kusajili-
wa kutoka Southampton mwaka 2014. Alifunga 
mabao 21 katika misimu miwili ya ligi akiwa na 
Saints hao.

Liverpool walitumia fedha nyingi kumnunua 
nyota huyo wa Senegal huku kocha Jurgen 
Klopp akianza mapinduzi yake pale Anfield 
na Mane akaonekana kuwa sehemu muhimu. 
Winga huyo asiyechoka dimbani alikuwa mfun-
gaji mabao aliyebobea, mpiga chenga mwenye 
nguvu na mchezaji wa kuvutia, akiunda safu ya 
wachezaji watatu wanaoheshimika zaidi enzi 
hizi pamoja na Roberto Firmino na Mohamed 
Salah.

Alishinda Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na kumaliza wa pili katika kura ya Ballon d’Or 
mwaka 2022.

5. Yaya Toure
Msimu wa 2013/14, Yaya Toure alikuwa kitu 

kingine. Wakati Manchester City ikipambana 
na Liverpool ikielekea kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu England, mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Ivory Coast, ndiye aliyekuwa akivuta kamba na 
kuamua mechi.

Mabao 20 kwenye Ligi Kuu kutoka kwa ki-
ungo wa kati si jambo la kawaida.

Toure alitwaa tuzo ya Mwanasoka Bora wa 
Afrika wa Mwaka mara nne.

4. George Weah
Mwafrika pekee aliyeshinda Ballon d’Or - 

ukiondoa Eusebio mzaliwa wa Msumbiji am-
baye aliichezea Ureno - George Weah alikuwa 
mtu wa kuvutia katika miaka ya 1990. Akibeba 
tuzo ya hadhi ya juu zaidi ya soka mwaka 1995 
akiwa anaichezea AC Milan

Raia huyo wa Liberia alishinda mataji mawili 
ya Serie A nchini Italia akiwa tayari amefanya 
vema nchini Ufaransa.

3. Didier Drogba
Iwapo uliwahi kuhitaji mchezaji ili kutoa 

wakati wa uhakika katika uangalizi mkali zaidi, 
Didier Drogba, ndiye aliyekuwa mtu wa kumpi-
gia simu. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ivory 
Coast alikuwa mwanga mkali katika kikosi 
cha Chelsea kilichovutia wakati wa mastaa 
na mwanzoni mwa miaka ya 2010, akiongoza 
mstari kwa mchanganyiko kamili wa nguvu na 
usahihi.

Drogba alifunga mabao tisa katika fainali 
kumi alipokuwa akiichezea ‘The Blues’, liki-
wamo bao la kusawazisha na penalti ya ushindi 
huku Chelsea ikishinda taji lao la kwanza kabi-
sa la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2011/12.

Mataji manne ya Ligi Kuu na  mengi zaidi ya 
Kombe la FA yanapatikana kwenye kabati la 
kuvutia la mshambuliaji huyo, huku Drogba ak-
ipewa heshima kubwa na mashabiki wa Chel-
sea katika kipindi cha mafanikio zaidi ya klabu 
hiyo.

2. Samuel Eto’o
Samuel Eto’o alichukua njia ya ajabu kidogo 

hadi kwenye ustaa mkubwa. Baada ya kusajil-
iwa na Real Madrid mwaka 1997, raia huyo wa 
Cameroon alicheza kwa mkopo katika klabu 
kadhaa za Hispania kabla ya kuwasha moto 
huko Mallorca.

Barcelona ndiko sehemu alikotamba zaidi 
Eto’o ambako alitwaa mataji mawili ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na matatu ya Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga.

Kuhamia Inter kulizaa mafanikio zaidi na taji 
lingine la Ligi ya Mabingwa, huku pia akitwaa 
tuzo ya Mwanasoka Bora wa Mwaka wa Afrika 
mara nne.

1. Mohamed Salah
Sasa tunakuja kwa mkuu zaidi, Mohamed 

Salah.
Ingawa mabishano yanaweza kutolewa kwa 

mastaa kama Weah, Drogba na Eto’o. Salah 
ndiye kinara kwa ubora.

Baada ya kushindwa kufanya vizuri Chel-
sea, Salah alijenga upya heshima yake nchini 
Italia akiwa na Fiorentina na AS Roma, na ku-
washawishi Liverpool kumsajili mfalme huyo 
wa Misri.

Bado anaendelea kucheza na bila shaka yoy-
ote bado ana mengi mazuri ya kufanya.



USHINDI wa mabao 2-1 iliyoupata 
Atletico Madrid katika Uwanja wa Es-
tadi Olimpic Lluis dhidi ya Barcelona, 
unamaanisha sasa Atletico itamaliza 
mwaka 2024 ikiwa kileleni mwa msi-
mamo wa LaLiga baada ya kukusanya 
alama 41, ikifuatiwa na Barca (pointi 38) 
na Real Madrid (pointi 37). Hata hivyo, 
Barca imecheza mechi 19, Atletico (18) 
na Madrid (17).JE
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MABEKI WAKALI WA NYAVU 
LIGI KUU TANZANIA BARA

Yanga ikiifunga Pamba Jiji mabao 
4-0.

3# Antony Trabita (Singida)
Huyu ni beki wa kati wa Singida 

Black Stars raia wa Ivory Coast, naye 
ana mabao mawili mpaka sasa kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alifunga bao Agosti 23, mwaka 
huu, likiiwezesha timu yake kushin-
da bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar 
kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba 
mkoani Kagera.

Novemba 25, mwaka huu, alifunga 
bao lingine kwenye Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi, Singida Black Stars 
ikitoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Tabora United.

4# Fondoh Che Malone (Simba)
Che Malone ni beki wa kati wa 

Simba, raia wa Cameroon ambaye 
msimu huu ameonekana kuwa kwe-
nye kiwango bora na mpaka sasa 
akiwa na mabao mawili.

Bao la kwanza alilifunga Agosti 
17 mwaka huu, kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es Salaam, waka-
ti Simba ikiizamisha Tabora United 
mabao 3-0.

Lingine alilifunga Oktoba 22 kwe-
nye Uwanja wa Sokoine, Mbeya, 
alipofunga bao pekee timu yake ik-
ishinda 1-0 dhidi ya Prisons.

5# Erasto Nyoni (Namungo)
Beki wa kati mkongwe nchini, 

Erasto Nyoni, ameweka rekodi ya 
kufunga mabao mawili kwa mchezo 
mmoja.

Ilikuwa ni Desemba 15, mwaka 
huu, kwenye Uwanja wa Sokoine 
Mbeya, alipofunga mabao mawili 
kwenye mchezo dhidi ya KenGold, 
akiiwezesha Namungo kushinda ma-
bao 3-2 dhidi ya wenyeji wa mchezo 
huo.

6# Nicolaus Gyan (Fountain 
Gate)

Raia huyu wa Ghana ambaye al-
ipoingia nchini kuichezea Simba ali-
kuwa anacheza kama straika, lakini 
baadaye akabadilika na kuwa beki 
wa kulia. Mpaka sasa ameendelea 
kucheza kwenye nafasi hiyo na ame-
kuwa moja ya mabeki mwenye uw-
ezo wa kufunga mabao.

Oktoba 28 mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Tanzania Kwaraa, Man-
yara alifunga bao moja, akiwezesha 
timu yake ya Fountain Gate kutoka 
sare ya mabao 2-2, Desemba 13 mwa-
ka huu, kwenye uwanja huo huo 
alifunga bao katika mchezo ambao 
timu yake ilishinda mabao 3-2.

Na Adam Fungamwango

J
UKUMU mama la kwanza kwa 
mabeki, siku zote ni kuzuia 
mashambulizi kutoka timu pin-
zani, lakini kwa soka la kisasa, 

wanawajibika pia katika kufunga, 
hivyo kuna mabeki ambao wame-
jaaliwa vipaji au kuwa na uwezo wa 
ziada wa kusaidia mashambulizi na 
kufunga mabao.

Kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
inayoendelea kuna mabeki ambao 
wamefunga na kuzisaidia timu zao 
kupata ushindi au kuziongezea idadi 
ya mabao.

Mpaka sasa wapo mabeki ambao 
wana mabao zaidi ya moja hadi ku-
fikia mechi za mzunguko wa kwan-
za, huku baadhi ya timu zikiwa bado 
hazijamaliza.

Katika makala haya, tunakuletea 
mabeki ambao wamefunga mabao 
mengi kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa...

1# Shomari Kapombe (Simba)
Ni beki wa kulia wa Simba ambaye 

kwa sasa ana mabao mawili mpa-
ka sasa. Juzi alifunga bao kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera wakati timu yake ikiibuka na 
ushindi wa mabao 5-2. Aliunganisha 
mpira wa krosi kutoka kwa Moham-
ed Hussein ‘Tshabalala.’

Awali, mchezaji huyo alifunga bao 
lake la kwanza Oktoba 25, mwaka 
huu, kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam, Simba ikicheza 
dhidi ya Namungo na kushinda ma-
bao 3-0.

2# Ibrahim Hamad ‘Bacca’ 
(Yanga)

Beki huyu wa kati wa Yanga, ame-
funga mabao mawili mpaka sasa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara. Yote 
ameyaweka wavuni kwa kichwa.

Bao lake la kwanza alilifunga 
Septemba 25, mwaka huu, kwenye 
Uwanja wa Sokoine, Mbeya, likiwa 
bao pekee ambalo Yanga iliifunga 
KenGold.

Oktoba 3, mwaka huu, ‘Bacca’, ali-
funga bao lingine kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam, 

Beki wa kulia wa Simba, Shomari Ka-
pombe, akishangilia bao alilofunga juzi 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, uliochezwa Uwanja wa Kaitaba 
mkoani Kagera, kati ya timu hiyo na 
Kagera Sugar, akiiwezesha kushinda 
mabao 5-2. MPIGAPICHA WETU
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            27 wapatiwa matibabu kambi 
ya madaktari bingwa Kondoa

H’shauri ya Ikungi yatoa mil.278/- kwa vikundi 17
Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Ikungi mkoani Singida imekabi-
dhi hundi ya Sh. milioni 278.2 kwa 
vikundi 17, ikiwa ni mkopo wa asil-
imia 10 kwa ajili ya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Ally Mwanga, alikabi-
dhi hundi hizo juzi na kutoa onyo 
kwa vikundi vitakavyokwenda 
kinyume na makubaliano yali-
yowekwa katika mikopo hiyo hat-
ua kali zitachukuliwa dhidi yao.

Mwanga ambaye alimwak-
ilisha  Mbunge wa Singida Ma-
gharibi, Elibariki Kingu, alisema 
kumeibuka tabia ya vikundi 
kubadili matumizi ya fedha za 
mikopo na wengine kukimbia na 
fedha hizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi, 
Justice Kijazi, alisema wamesha-
toa mikopo ya Sh. milioni 852.1 
kwa vikundi 271 vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 
hadi sasa.

Alitoa mchanganuo kuwa ka-
tika vikundi 271 vya wanawake 

vilikuwa ni 186 ambavyo vilipewa 
mikopo    yenye thamani ya Sh. 
milioni  476.9, vikundi vya vijana 
58 mikopo    ya Sh.milioni  303.2 
na vikundi vya watu wenye ul-
emavu 27 mikopo ya Sh. milioni 
71.9.

“Katila vikundi hivyo wanufaika 
1,870 walipata mikopo hiyo ili-
yowawezesha kutekeleza miradi 
mbalimbali ya ujenzi, ufugaji , 
kilimo, biashara ndogondogo na 
Tehama,” alisema.

 Kijazi alisema changamoto zi-
lizopo katika utoaji wa mikopo ya 
halmashauri ni baadhi ya vikundi 

kutorejesha mikopo kwa wakati, 
vikundi kubadili matumizi ya fed-
ha walizokopeshwa hata kabla ya 
kutekeleza miradi waliyoombea 
fedha.

Changamoto nyingine ni ma-
badiliko ya hali ya hewa kuathiri 
miradi ya kilimo, uhaba na bei 
kubwa kwa baadhi ya malighafi za 
miradi, hivyo kukwamisha uende-
levu wa miradi.

Nyingine ni kukosekana kwa 
mtandao wa usajili kwenye baa-
dhi ya maeneo, uhaba wa viten-
dea kazi kwa wataalamu wa-
naoratibu mikopo. 

“Kwa niaba ya wananchi wa 
Ikungi naishukuru serikali kwa 
kuona umuhimu wa mikopo hii 
kwa wananchi na kuridhia ianze 
kutolewa tena baada ya kuboresh-
wa taratibu za utoaji na usimamizi 
wa mikopo,” alisema.

Baadhi ya wanufaika wa 
mikopo hiyo waliishukuru seri-
kali kwa kushirikiana vyema na 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 
kurejesha mikopo hiyo wakise-
ma imekuwa msaada kuwainua 
kiuchumi hususani wanawake, 
vijana na watu wenye mahitaji 
maalumu. 

Walimu wakoshwa 
uanzishaji kliniki 
kusikiliza kero zao
Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADHI ya walimu jijini Dodoma 
wameipongeza serikali kwa kuanzisha 
kliniki maalumu ya kushughulikia kero 
zinazowasibu walimu nchini, ikiwemo 
malipo ya malimbikizo ya madeni ya 
mishahara mipya na likizo.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
jijini hapa jana kuhusu kliniki hiyo 
maalumu walisema kuwa itasaidia ku-
tatua kero ambazo zimewakabili kwa 
kipindi kirefu.

Mmoja wa walimu hao, Prisca 
Barnabas alisema wanaiomba serikali 
kuharakisha kuwafikishia huduma hiyo 
ndani ya mkoa wao kwani dhumuni 
la Rais Samia Suluhu Hassan ni kuona 
walimu wakiwa kwenye mazingira 
mazuri ili kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi.

Aidha, alisema walimu hivi sasa bado 
wanakabiliwa na changamoto nyingi 
ambazo kliniki hiyo inaweza kuwa 
dawa ya kuzitibu.

 “Walimu bado tunachangamoto 
nyingi ikiwemo upandaji wa madaraja, 
mishahara, likizo, malimbikizo ya 
madai yetu ambayo kupitia kliniki hii 
tunaweza kwenda kuzimaliza”alisema

Kadhalika alisema wanaupongeza 
uongozi wa Chama cha Walimu Tanza-
nia (CWT) kwa jitihada za kushugulikia 
kero za walimu kwa kushirikiana na 
serikali.

 “Tunamshukuru sana Rais Samia kwa 
kliniki hii lakini pia viongozi wetu wa 
CWT, Rais pamoja na Katibu Mkuu wetu 
Joseph Misalaba kwa namna ambavyo 
wamekituliza chama na nitoe wito kwa 
walimu wenzangu kutumia fursa hii ku-
tatua kero zao za muda mrefu”alisema

Mwalimu Ahemed Ng’eni, alisema 
kliniki hiyo itasaidia walimu ambao 
wamekuwa hawana uwezo wa kufika 
katika makao makuu ya wilaya ili ku-
pata huduma wanazozihitaji.

“Nipongeze sana serikali yetu kuanzi-
sha kliniki hii kwani inakwenda kuwa 
msaada kwa walimu katika maeneo 
yote ya nchi kwakuwa itakwenda 
kuanzia ngazi ya kata hadi taifa hivyo 
tutapata fursa ya kutatuliwa kero zetu 
za muda mrefu na kuongeza ufanisi 
kazini” alisema

Kliniki ya kushugulikia kero za wal-
imu ni agizo lililotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa ajili ya kusiliza 
kero zao na kuzifanyia kazi kuanzia 
ngazi ya kata hadi taifa.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

M
ADAKTARI bing-
wa kutoka Hos-
pitali ya Rufani 
ya Kanda ya Ben-

jamin Mkapa (BMH) wame-
fanikiwa kuwafanyia upasuaji 
wagonjwa 27 waliokuwa wak-
isumbuliwa na magonjwa 
mbalimbali.

Upasuaji huo ulifanyika 
wilayani Kondoa mkoani 
hapa katika kambi ya siku 
nne.   Kambi hiyo ilizinduli-
wa rasmi wilayani humo na 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Dk. Ashatu Kijaji, ikijumui-
sha madaktari bingwa wa 
magonjwa mbalimbali. Aki-
zungumza baada ya kuhiti-
mishwa kambi hiyo, Daktari 
Bingwa wa magonjwa ya 
kinamama na afya ya uzazi, 
Ezrael Soko alisema wag-
onjwa hao walipatiwa hu-

duma mbalimbali 
ikiwemo upasuaji 
kwa kutumia 
magari maalumu 
ya kutoa huduma 
za kibingwa.

Alisema wa-
metoa matibabu 
ya kibingwa ya 
upasuaji wa jumla 
katika magonjwa 
m b a l i m b a l i 
ikiwemo macho, 
magonjwa ya ki-
namama na afya 
ya uzazi, mifupa 
pamoja na ma-
gonjwa mengine. 

“Mwitikio wa wagonjwa 
waliojitokeza kufanyiwa 
uchunguzi ikiwemo kupatiwa 
matibabu ulikuwa mkubwa, 
tunaishukuru serikali ku-
wekeza kwenye sekta ya 
afya na kupelekea huduma 
hizi kufanyika,”alisema Dk. 
Soko   Alisema, BMH inaen-

delea kutoa huduma za 
kibingwa katika maeneo 
ya mbali na huduma 
ikiwemo kuwajengea 
uwezo wataalamu ngazi 
za wilaya na mikoa ka-
tika kutekeleza maele-
kezo ya serikali kupitia 
Wizara ya Afya ya kutoa 
huduma za afya kupitia 
kliniki tembezi.

“BMH inaendelea ku-
toa huduma za kibingwa 
katika maeneo mbalim-
bali ikiwemo kuwajengea 
uwezo wataalamu ngazi 
za wilaya na mkoa ili kue-

ndelea kutoa huduma stahiki 
kwa wagonjwa,”alisema Dk. 
Soko.

Alisema kambi hiyo im-
ekuwa msaada mkubwa kwa 
wakazi wilayani Kondoa, am-
bapo kuwasogezea huduma 
za kitabibu wagonjwa hao 
kumewapunguzia gharama 
ya kusafiri kutoka sehemu 

moja kwenda nyingine kwa 
ajili ya kufuata huduma.

Habibu Issa mkazi wa kijiji 
cha Hamai wilayani Kondoa 
alisema kambi hiyo imekuwa 
msaada mkubwa sana kwa 
wakazi wa wilaya hiyo kwa 
sababu imewasaidia kupun-
guza gharama za kusafiri 
kwenda nje ya wilaya hiyo ku-
pata matibabu ya kibingwa.

Alisema wanawashukuru 
madaktari bingwa kutoka 
BMH pamoja na wataalamu 
wa afya kutokana na huduma 
bora ambazo waliwapatia 
wagonjwa waliojitokeza kati-
ka hospitali ya Bukulu iliyopo 
Halmashauri ya Kondoa.

  Pia, aliishukuru serikali 
kufanya uwekezaji katika 
sekta ya afya na kupelekea 
huduma za kibingwa kufanyi-
ka katika maeneo mbalim-
bali hapa nchini kumesaidia 
kuokoa maisha ya wananchi 
mbalimbali.

“Mwitikio wa 
wagonjwa 
waliojitokeza 
kufanyiwa 
uchunguzi 
ikiwemo 
kupatiwa 
matibabu 
ulikuwa 
mkubwa, 
tunaishukuru 
serikali ku-
wekeza kwe-
nye sekta ya 
afya...

Baadhi ya 
watumishi 
wa moja ya 
kampuni 
inayoshughu-
likia upimaji 
wa ardhi na 
shughuli za 
kijamii mkoa-
ni Dodoma 
.wakiwahu-
dumia kwa 
kuwalisha 
chakula wa-
zee wasioji-
weza wa-
naoishi kituo 
cha Mother 
Tereza 
kilichopo 
Hombolo 
Bwawani Jiji 
la Dodoma.
PICHA: PE-
TER MKWAV-
ILA
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Kukithiri matukio ya 
mauaji kwamkera RC 
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka ame-
chukizwa na kukithiri kwa matukio ya mauaji, uka-
tili wa kijinsia ikiwemo ubakaji jambo ambalo lina-
sababisha kuchafua taswira ya mkoa huo.

Mtaka aliyasema hayo mwisho mwa wiki wakati 
akizungumza kwenye kikao na makundi mbalimba-
li katika ukumbi wa Halmashauri ya Mji wa Njombe 
chenye lengo la kutafuta mwarobaini ili jamii iweze 
kuondokana na matukio hayo.

Mtaka alisema matukio yanayotokea yanaondoa 
ubinadamu na kufedhehesha utu wa mtu na haki, 
hivyo jambo hilo halivumiliki.

“Kwa kweli ni matukio ambayo mimi binafsi ya-
menifedhehesha sana, yamenisikitisha sana, tunata-
ka kujenga jamii ipi, huu utamaduni unatoka wapi” 
alisema Mtaka.

Alisema: “Nadhani serikali tumezungumza hili 
jambo kijuu juu siyo kwenye uzito ambao unafa-
nana na hiki kinachotokea hizi siku za karibuni 
mtaona huko mitandaoni matukio kila unaposoma 
unajiuliza haya matukio yanafanywa na binadamu 
kabisa mwenye akili timamu,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema ni tofauti na mikoa mingine am-
bayo Kamanda wa Polisi anashughulika na mambo 
ya uhalifu lakini Njombe matukio mengi yanafany-
wa ndani ya familia.

 “Sasa imekuwa kazi ya Jeshi la Polisi ni kuripoti 
leo kuna kituko hiki, ni matukio ambayo yapo nje ya 
uwezo wa kusema kwamba polisi wameshindwa ku-
fanya kazi yao,” alisema.

Alisema jamii na kila mmoja kwenye nafasi yake 
ya uongozi au mazingira jambo hilo linapaswa ku-
zungumzwa kwa uzito mkubwa.

“Hatuwezi kuwa na mkoa ambao ukiamka unao-
na mitandaoni mwanamke kakata mwanaume se-
hemu za siri sasa hapo RPC anahusikaje? mara kuna 
mwanaume ameingiza mkono kwenye maumbile 
ya nyuma ya mwanamke katoa utumbo, sasa hapo 
polisi anahusikaje,” alihoji Mtaka.

Aidha Mtaka alisema kama tatizo ni afya ya akili 
basi viongozi wa dini wanapaswa kuhubiri ka-
tika nyumba zao za ibada ikiwemo makanisani na 
misikitini.

“Pengine viongozi wa kisiasa huko sasa tuzun-
gumze, tujiseme, tusemane, unasoma mitandao 
mpaka unashangaa kwamba sisi mkoa tumepata 
shida gani, lakini historia ya hapa ni ya matukio ya 
visa mara watoto wamefanya hivi mara vile, wakati 
wengine  huoni ushirikina unaona ushetani,” alise-
ma Mtaka.

 Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Kamishna 
Msaidizi Mahamoud Banga alisema kwa upande wa 
matukio ya mauaji kuanzia mwaka 2021 hadi De-
semba mwaka 2024 matukio 279 yameripotiwa.

 Alisema kwa upande wa matukio ya ukatili wa ki-
jinsia kwa upande wa ubakaji kuanzia mwaka 2020 
hadi mwaka 2024 matukio zaidi ya 820 yameripoti-
wa. “Kuongezeka kwa matukio hayo ni kutokana 
na kuzidi kuelimisha ndivyo watu wanavyojitokeza 
kufika katika vituo vya polisi, lakini kitakwimu in-
aonesha watoto wadogo kuanzia miaka mitatu hadi 
17 hawa ndio wengi ni waathirika na kwa watu wa-
zima kuanzia miaka 18 na kuendelea matukio ni 
machache mno lakini katika hawa watoto umri un-
aoathirika zaidi ni miaka tisa mpaka miaka miwili,” 
alisema Banga.

Alisema kwa upande wa makosa ya ulawiti kuan-
zia mwaka 2020 hadi mwaka 2024 matukio 91 ya-
meripotiwa na kwamba hilo ni tatizo lingine jipya 
kwa sababu wanaolawitiwa ni watoto wadogo kati 
ya miaka mitatu hadi miaka 17 na yanatokea ndani 
ya familia.

Alisema sababu ya mauaji katika wilaya za Mkoa 
wa Njombe, ni imani za kishirikina, migogoro ya ar-
dhi na familia pamoja na wivu wa kimapenzi

Mmoja wa wakazi mkoani Njombe, Joram Hongoli 
alisema tatizo kubwa la uwepo wa matukio hayo ni 
kutokana na wazazi na walezi kujiondoa katika ju-
kumu la malezi.

Kigogo CCM ataja mbinu kukabili uhaba wataalamu
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

J
AMII imetakiwa ku-
weka jitihada kwe-
nye kusomesha wa-
toto ili wapate elimu 

itakayosaidia kukabiliana 
na uhaba wa wataalamu 
wenye ujuzi mbalimbali 
katika maeneo yao.

Ushauri huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki na 
Mjumbe wa Kamati Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Taifa na Mlezi wa 
mkoa wa Njombe, Halima 
Mamuya katika mkutano 
wa kuwasilisha utekelezaji 
wa Ilani ya CCM katika kip-
indi cha Julai 2020 hadi 
Desemba 2024 katika jim-
bo la Njombe mjini.

Alisema serikali imefan-
ya      kazi kubwa katika 
kufungua    sekta za elimu, 
afya, kilimo, ufugaji, hu-
duma    za maji, umeme na       
madini hivyo  ipo haja 
jamii      kuunga mkono 
kwa kuwaandaa watoto.

“Sasa kazi yenu ni ku-
fanya maandalizi ya 

wataalamu katika sekta 
zote ambazo zimefun-
guliwa, katika sekta zote 
ambazo zimeendele-
zwa na nisingependa 
siku moja nifike Makete 
alafu waniambie walimu 
hawatoshi angalieni wa-
toshe tena wawe wenu 
wenyewe,” alisema Hal-
ima.

Alisema wakati serika-
li inaendelea kuboresha 
nyanja mbalimbali, jamii 
haipaswi kuwa nyuma 
badala yake ijiwekee 
mikakati ya kuhakikisha 
inaungana na serikali ka-
tika fursa hizo.

“Wakati haya men-
gine yote yanafanyika 
na nyinyi mfanye yenu, 
imeguswa hapa sekta ya 
kilimo wanataka maofisa 
ugani lakini lazima mfike 
mahali mseme kwam-
ba sisi wenyewe tunao, 
isingekuwa vema sekta ya 
madini imefunguliwa hala-
fu nyinyi hamna wataala-
mu,” alisema Mamuya.

Hata hivyo Halima 
alimpongeza mbunge 

huyo kwa 
k u t e k e l e z a 
vizuri ilani 
ya CCM kwa 
kuhakikisha 
anawaletea 
m a e n d e l e o 
wananchi.

A w a l i , 
M b u n g e 
wa Njombe 
Mjini, Deo 
M w a n y i k a 
alisema ka-
tika jimbo 
hilo  mika-
taba yenye 
thamani ya 
shilingi bil-
ioni 300 im-
esainiwa na 

kampuni tofauti kwa ajili 
ya kutekeleza miradi ya     
maendeleo katika        sekta 
za kilimo, maji, barabara, 
elimu na afya.

“Njombe tuna miradi 
mikubwa miwili ya kim-
koa, tuna mradi wa shule 
ya wasichana ya kisasa 
huko Wanging’ombe na 
ndani ya mji wa Njombe 
tuna mradi mkubwa wa 

kitaifa wa chuo kikuu am-
bao ni shilingi bilioni 18 na 
umeanza hatua za awali 
za utekelezaji na fedha 
zake zimetengwa,” alisema 
Mwanyika.

Alisema wakati anaom-
ba kura za ubunge kuli-
kuwa na tatizo kubwa la 
mgawo wa maji, barabara 
mbovu katikati ya mji na 
zinazoelekea maeneo ya 
uwekezaji, uhaba wa wal-
imu na vyumba vya ma-
darasa lakini zinakwenda 
kuwa historia.

Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Njombe, Jastin 
Nusulupila alitoa rai kwa 
wanachama wa chama hi-
cho kwenda kuwaambia 
wananchi kazi zote am-
bazo zimefanywa na Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Kwa upande wao wa-
jumbe akiwemo Christina 
Ramso alisema kuna hatua 
imepigwa katika huduma 
za kijamii katika maeneo 
mbalimbali na kumuomba 
mbunge huyo kuendelea 
kuwaletea maendeleo ka-
tika jimbo hilo.

“Sasa kazi 
yenu ni ku-
fanya maan-
dalizi ya 
wataalamu 
katika sekta 
zote ambazo 
zimefun-
guliwa, 
katika sekta 
zote ambazo 
zimeende-
lezwa na 
nisinge-
penda siku 
moja nifike 
Makete alafu 
waniambie 
walimu ...

Kamati: Wakulima kupewa zana za kisasa za kilimo
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

MWENYEKITI wa Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo, Deo Mwanyika 
amesema serikali imepan-
ga kuwawezesha wakuli-
ma zana za kisasa za kili-
mo ikiwemo matrekta ili 
waweze kufanya uzalishaji 
wenye tija.

Alitoa kauli hiyo juzi 
wakati kamati hiyo ili-
potembelea vituo vya ra-
silimali za kilimo katika 
Halmashauri ya Mji wa 
Njombe na Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe.

Mwanyika alisema vituo 
hivyo vinapaswa kufanya 
kazi kisasa na kuachana 
na zana za zamani ambazo 

zimepitwa na wakati.
“Lazima twende mahali 

pakubwa zaidi kwa sababu 
vituo hivi vimetoa mafun-
zo ambayo wananchi 
wanaendelea kuyatumia, 
hivi vituo vimeleta manu-
faa makubwa tunataka 
kutanua kwa kuleta zana 
za kisasa zaidi,” alisema 
Mwanyika. Mwanyika 
alisema serikali inatam-
bua mchango wa sekta ya 
kilimo kwa pato la taifa na 
kwamba mbali na ruzuku 
kwenye mbolea na viuatili-
fu hivi sasa inatoa zana za 
kisasa ikiwemo matrekta 
ili wakulima wapate fursa 
ya kukodishwa kwa ghara-
ma nafuu.

Aidha kamati hiyo iliagi-
za kufanyika kwa maan-
dalizi ikiwemo ujenzi wa 

uzio katika vituo hivyo ili 
serikali iweze kuja kufanya 
maboresho kwa kuleta 
vifaa vya kisasa ambavyo 
vitakuwa sehemu salama.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mji wa 
Njombe, Erasto Mpete 
alisema wananchi wa-
napaswa kujipanga kwa 
sababu serikali imeonesha 
nia ya dhati ya kuboresha 
vituo hivyo ili wakulima 
waweze kunufaika.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe, Valen-
tino Hongoli aliishukuru 
serikali kwa kuendelea 
kuvitambua vituo hivyo 
na kwamba maboresho ya-
takayofanyika yataleta tija 
kwa kuwasaidia wakulima 
na wafugaji. Awali aki-

soma taarifa, Ofisa Kilimo 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe, Augustino Ny-
enza alisema kituo hicho 
kinakabiliwa na tatizo la 
uchakavu wa majengo 
pamoja na baadhi ya zana 
za kilimo kuchakaa.

Ofisa Kilimo Kata ya 
Lugenge, Goodlove Mi-
chael alisema kituo hicho 
cha Kisilo kimenufaisha 
wakulima 2, 294 wa kata 
hiyo pamoja na wakulima 
wa maeneo ya jirani.

Nao baadhi ya wakulima 
akiwemo, Frank Mwabena 
alisema kituo hicho kime-
wasaidia sana kwenye 
kilimo na mifugo hivyo ali-
iomba serikali kuboresha 
kwa kuwapelekea zana za 
kisasa zinazoendana na 
wakati. 

Naibu Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Mwanaidi Khamis 
akiagana na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Bajeti ambaye 
pia ni Mbunge wa Mbeya 
Vijijini, Oran Njeza, baada 
ya kumaliza kufungua 
mafunzo ya Usambazaji 
na Matumizi ya Matokeo 
ya Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2022 
kwa viongozi na watendaji 
wa halmashauri ya wilaya 
ya Mbeya vijijini, yaliyo-
fanyika katika ukumbi wa 
shule ya sekondari Mbalizi 
Mbeya. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Dk. Mwinyi: AAKIA 
utatoa huduma 
bora za kimataifa
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi amesema 
uimarishaji wa miundombinu 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Abeid Amani Karume (AAKIA) 
kunalenga kukifanya kuwa bora 
na kutoa huduma kulingana na 
vigezo vya kimataifa.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizindua miradi miwili na 
kuweka mawe ya msingi katika 
miradi mitatu ya miundom-
binu mbalimbali katika Uwanja 
cha Ndege wa Kimataifa Abeid 
Amani Karume, Wilaya ya Ma-
gharibi B, ikiwa ni mwendelezo 
wa shamrashamra za miaka 61 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema kuwa 
lengo ni kuwa na viwanja vya 
ndege vyenye sifa ya utoaji 
wa huduma bora kwa abiria 
zitakavyokidhi mahitaji ya 
ongezeko la wageni wanaoingia 
nchini kila siku.

Alisema kuwa miradi ali-
yoizindua itaufanya uwanja huo 
kuwa wa kujivunia na hadhi ya 
kimataifa katika Afrika na duni-
ani kwa  utoaji wa huduma bora 
zitakazoridhiwa na  wageni.

Miradi aliyoizindua Dk. Mwinyi 
ni pamoja uwekaji wa mawe ya 
msingi kwa majengo ya abiria 
“Terminal 1 na  2, ambayo 
ameielezea itajumuisha ujenzi 
wa jengo la viongozi na wageni 
mashuhuri (VIP), utakaotumiwa 
pia na wafanyabiashara wakub-
wa, kupokea ndege binafsi za 
wageni mashuhuri.

Akizungumzia ukuaji wa utalii 
nchini alisema takribani watalii 
milioni mbili wanaingia nchini 
kila mwaka, hivyo kuna kila 
sababu kwa serikali kuchukua 
juhudi maalumu za kuimarisha 
viwanja vya ndege kwa miun-
dombinu bora.

Vilevile, aliahidi ujenzi wa ho-
teli kubwa zenye hadhi ya juu ili 
kuwavutia wageni wengi zaidi, 
hatua itakayoimarisha utalii na 
kuongeza mapato yanayotokana 
na sekta hiyo muhimu kiuchumi.

Matukio ya ajali barabarani yaongezeka kwa 10%
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
TAKWIMU kutoka 
Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, 
Ahmada Hassan 

Suleiman amesema matukio 
ya ajali barabarani Zanzibar 
katika kipindi cha Novemba 
yalikuwa 21 kutoka 19 yali-
yokuwa Oktoba mwaka huu, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
10.5.

Alitoa takwimu hizo juzi 
kwa waandishi wa habari na 
kusema kipindi cha Novemba 
2024, Wilaya ya Magharibi 
A Unguja, imeripotiwa ajali 
nane na Wilaya ya Kaskazini A 
ajali nane.

Ahmada alisema ajali 
za barabarani kwa mwaka 
zimeongezeka kwa asilimia 
50.0 na kufikia ajali 21 kwa 
Novemba 2024 kutoka ajali 

14 kipindi kama hicho 
mwaka jana.

Alisema waathirika 
54 wa ajali hizo wal-
iripotiwa kipindi cha 
Novemba 2024, kati 
ya hao 46 walikuwa 
wanaume na wanane 
ni wanawake, huku 
Wilaya ya Magharibi 
A iliripotiwa kuwa na 
waathirika 22 sawa 
na asilimia 40.7 ikil-
inganishwa na wilaya 
zingine. 

Alisema kuwa 
waathirika waliofariki 
idadi yao imeongezeka kwa 
asilimia 56.3 na kufikia 25 ku-
toka 16 kwa kipindi cha Ok-
toba 2024,     huku majeruhi 
wakiongezeka kwa asilimia 
50.0 na kufikia 30 kwa mwezi 
huo.

Alisema kuwa waathirika 
waliofariki Novemba mwaka 

huu waliongezeka 
ikilinganishwa na 
kipindi cha Novemba 
mwaka jana ambao 
walikuwa 12.

Alisema kuwa 
kwa kipindi cha No-
vemba 2024 mion-
goni kwa waathirika 
wa ajali hizo wengi 
wao walikuwa abiria 
24 wakifuatiwa na 
wanaotembea kwa 
miguu 18 ,waendesha 
baskeli na pikipiki 11 
na abiria mmoja.

Alisema makosa 
4,687 ya barabarani yaliripoti-
wa kwa kipindi cha Novemba 
2024 ambapo makosa 4,674 
yalifanywa na wanaume na 
makosa13 yaliripotiwa kwa 
wanawake.

Hata hivyo, alisema Wilaya 
ya Mjini ina idadi ya makosa 
yaliyokuwa 864, huku Wilaya 

ya Micheweni ikiwa na idadi 
ndogo ya makosa hayo yali-
yoripotiwa ambayo ni 66.

Alisema kuwa makosa 
makuu yaliyoripotiwa yaliku-
wa ni kutofuata miongozo na 
kanuni za usalama barabarani 
(makosa 1,670) yakifuatiwa 
kuendesha chombo cha moto 
bila ya leseni, bima.

Mkuu wa Disheni ya Utafiti, 
Ufuatiliaji na Tathimini, Sley-
um Maulid Yussuf alisema 
kuwa mpango wao kwa sasa 
ni kuendelea kutoa elimu ili 
kupunguza makosa hayo.

Hivyo, aliwataka wadereva 
kuendelea kutunza sheria ili 
kuondoa ajali kama hizo.

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi 
la Polisi, Omar Hamad alise-
ma kuwa jeshi hilo limed-
hamiria ikifika mwaka 2025 
gari za abiria na gari nyingine 
kuzifungia kifaa cha kuzibiti 
mwendo ili kupunguza ajali.

Mradi uhimilivu mifumo ya chakula kuwawezesha wakulima

Alisema 
kuwa 
waathirika 
waliofariki 
idadi yao 
imeongezeka 
kwa asil-
imia 56.3 na 
kufikia 25 
kutoka 16 
kwa kipindi 
cha Oktoba 
2024, huku 
majeruhi 
wakiongeze-
ka ...

Mwakilishi wa jimbo la Malindi, Mohamed Salumu Ahmada akiserebuka na wimbo wa Mpewa hapokonyeki 
ukiimbwa na msanii Neema Mwinyi (kushoto) kwenye hafla hiyo iliyofanyika  kwenye Tawi la CCM Gulioni mjini 
Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

MRATIBU wa mradi wa uhimi-
milivu wa mifumo ya chakula 
Tanzania upande wa Zanzibar, 
Sihaba Haji Vuai, amesema mra-
di huo utasaidia kuwawezesha 
wakulima kuongeza uzalishaji 
wenye tija.

Aliyasema hayo huko Cheju, 
Wilaya ya Kati Unguja wakati 
wa  ziara na  kamati ya uon-
gozi ya mradi huo pamoja na 
wajumbe wa bodi ya zabuni 
ya   Wizara ya Kilimo, Umwagil-

iaji, Maliasili na Mifugo kuangalia 
maeneo yanayohitaji kufanyiwa 
ukarabati 

Alisema ziara hiyo ina lengo 
la kuwawezesha wajumbe wa 
Kamati ya Uongozi wa Bodi ya 
Zabuni kuona utekelezaji halisi 
uliopo katika maeneo tofauti 
waliyotembelea sambamba na 
kuchukua hatua za haraka ku-
hakikisha ukarabati wa miun-
dombinu ya kilimo cha umwa-
giliaji.

Alisema kuwa hatua hiyo ina-
fanyika ili kuharakisha ujenzi 
wake kuwasaidia wakulima na 

kufaidika kupitia mradi huo.
Aliyataja maeneo mengine 

ambayo  yanayohitaji kufanyiwa 
ukarabati ni maabara za utafiti 
wa kilimo Unguja na Pemba 
zinazomilikiwa na Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo (ZARI), vituo 
vya wakulima kwenye mabonde 
ya umwagiliaji     pamoja na 
ukarabati wa ghala za kuhifadhia 
mbegu.

Katika hatua nyengne, alise-
ma kuwa mradi huo unalenga 
maeneo makuu matatu ambayo 
ni wakulima ambao watanu-
faika na huduma za elimu kwa 

wakulima,        huduma za utafiti 
ili kupata mbegu    bora na  zi-
naostahimili ukame na maradhi 
pamoja na huduma za uzalishaji 
wa mbegu

Alisema kupitia mradi huo 
Serikali ya Zanzibar inakusu-
dia kuwainua wakulima hasa 
katika kuwajengea miundom-
binu imara itakayowasaidia ka-
tika shughuli zao za kiuchumi 
na uzalishaji, hivyo ziara hiyo 
itawarahishia wajumbe wali-
otembelea maeneo hayo kuona 
umuhimu wa ukarabati wa mi-
undombinu hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
wakulima wenzake, Ramadhan 
Salum Othman, aliwapongeza 
wajumbe wa kamati ya uongozi 
ya mradi huo kwa kufika katika 
maeneo yao ya kilimo na kujio-
nea miundombinu inayohitaji 
kufanyiwa ukarabati kama mradi 
unavyoelekeza.

Katika ziara hiyo wajumbe hao 
walipata fursa ya   kutembelea 
maeneo matatu yakiwemo Mw-
era Kichaka Mabundi, Cheju na 
kumalizia Bambi ambapo mradi 
huo ulianza kutekelezwa mwaka 
2023.
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Ripoti: Ubora wa huduma za 
mawasiliano unazidi kupaa

Mratibu wa mradi wa uhimilivu wa mifumo ya chakula Tanzania upande wa Zanzibar, Sihaba Haji Vuai ,akizungumza 
wakati akiwa na wakulima wa Cheju mkoa wa kati Unguja wakati alipofanya ziara ya kuwakagua wakulima. PICHA: RAH-
MA SULEIMAN

a

Na Maulid Mmbaga

WAZEE wameshauri kuwekwe mkakati 
maalumu na endelevu wa kuwakinga 
dhidi ya vitendo vya ukatili ili kuhakikisha 
usalama wao katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Akitoa maoni jana mkoani Dar es 
Salaama wakati wa mkutano wa Baraza 
la Ushauri la Wazee na Tume ya Mipango 
kuhusu kuhakiki rasimu ya Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050, Mwenyekiti wa 
baraza hilo, David Sendo, alisema miongo-
ni mwa ukatili wanaofanyiwa sana wazee 
kwa sasa ni kunyang’anywa mali zao na 
wanafamilia au wengineo.

Alisema ni muhimu kuanzishwa mifumo 
ya kukabiliana na vitendo vya kijin-
sia kwa wazee na mpango wa taifa wa 
kutokomeza ukatili pamoja na kuimarisha 
afua na huduma za ustawi wa jamii kwa 
wasiojiweza.

“Pia kuwapo afua za kukabiliana na vi-
tendo vya ukatili wa jinsia na huduma za 
malezi, makuzi na maendeleo ya watoto, 
msaada wa kisaikolojia na afya ya akili 
kwa waathirika wa majanga mbalimbali, 
nikirejea huduma zilizotolewa na maofisa 
ustawi kwa waathirika wa Hanang’ na 
Kariakoo hivi karibuni.

“Kuna huduma za uimarishaji masuala 
ya familia na ndoa, marekebisho ya tabia 
kwa watoto na watu wazima wanaok-
inzana na sheria, lingine ni kuboresha 
ustawi wa wazee ili kuimarisha, kusima-
mia na kufuatilia utoaji huduma ya afya 
kwa kundi hilo katika vituo vya serikali 
na binafsi ili kuendana na uhitaji wao,” 
alisema Sendo.

Pia alishauri kuwe na sheria ya wazee 
itakayowezesha upatikanaji na utekelezaji 
huduma kwao kama stahiki yao kwa 
mujibu wa sera, sambamba na kuimarisha 
upatikanaji mahitaji muhimu kwa kundi 
hilo kwa kuwapatia pensheni jamii ili 
kuboresha ustawi wao kiuchumi.

Alisisitiza kundi la wazee litambuliwe 
na kupatiwa bima ya afya ya bure kwa 
kutambua mchango wao kwa maendeleo 
ya kitaifa.

Alishauri wazee kushirikishwa kwenye 
vyombo vya uamuzi kuanzia ngazi ya vi-
jiji, mitaa hadi mikoa pamoja na kuanzisha 
programu ya kuwawezesha kiuchumi kwa 
kupata mikopo kutoka taasisi mbalimbali.

“Pia tungependa kuimarishwa kwa 
mifumo na taasisi za ustawi wa jamijii, 
ikiwamo kutungwa sheria za huduma za 
kijamii kwa ajili ya kuimarisha uratibu na 
usimamizi wa huduma bora hususani kwa 
wazee.

“Pia kutoa kipaumbele kwa bajeti za 
huduma za ustawi wa jamii, kuanzishwa 
kwa kitengo maalumu cha ustawi kina-
chojitegemea kuanzia wizara, mkoa na 
halmashauri ili kuimarisha huduma za 
ustawi kwa wazee na makundi mengine,” 
alisema Sendo.

Mjumbe wa baraza hilo, Sabu Mat-
imbwa, alisema maendeleo ya sayansi 
na teknolojia yahusishe wazee pia kwa 
sababu wengi wao wameachwa nyuma 
katika eneo hilo, akisema uwezeshwaji 
wazee kiuchumi unapaswa kuzingatiwa.

Mzee Limo alisema kanuni za bima ya 
afya kwa wote zitaje mzee atapataje mat-
ibabu bure, akisisitiza kwamba ni muhimu 
kundi hilo kwa wale wasiojiweza kabisa 
wakapatiwa bima ili iwawezeshe kupata 
matibabu bila malipo, pamoja na kuhakiki-
sha kwamba wanapata ulinzi stahiki na 
kukemea vitendo vya ukatili dhidi yao.

Wazee waomba 
kinga dhidi ya ukatiliNa Neema Emmanuel, MWANZA 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
amemwagiza Kaimu Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWASA), 
Neli Msuya kuhakikisha wanatumia 
siku 55 kutekeleza mradi wa ujenzi 
wa tangi la kuhifadhia maji la Bujora-
Kisesa mkoani hapa. 

Majaliwa alitoa agizo hilo jana 
wakati akizungumza na wananchi ka-
tika ziara yake ya kukagua utekeleza-
ji miradi ya maendeleo mkoani hapa.

Ni baada ya kukagua mradi huo 
wenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
3.5 na uwezo wa kutunza lita milioni 
tano na kuhudumia wananchi zaidi 
ya 75,000 katika maeneo ya Bujora, 
Kisesa na majirani zao.

Alisema ujenzi huo ambao ume-
fikia asilimia 93, unatakiwa kukami-

lika mapema iwezekanavyo ili kutoa 
huduma ya maji ya uhakika kwa wa-
nanchi wa Kisesa.

“Kwa hatua hii, ninajua maji ya-
takuja Februari 2025, Mwenyezi 
Mungu akitujalia kuvuka nitakuja 
nikute maji yameanza kutoka kwa 
wananchi wa Bujora, Kisesa na mae-
neo mengine jirani,” Waziri Mkuu 
aliagiza.

Kaimu Mkurugenzi wa MWAUWA-
SA, Neli Msuya, aliahidi kutekeleza 
mradi huo ndani ya muda kwa kuwa 
kwa mujibu wa mkataba, unatakiwa 
kuwa umekamilika kufikia Februari 
15, 2025 na kuanza kutoa huduma.

Msuya alisema mradi huo ni moja 
ya miradi ya kimkakati ya kuboresha 
huduma ya maji katika maeneo am-
bayo yalikuwa yanakabiliwa na shida 
katika upatikanaji wa maji ndani ya 
mkoa wa Mwanza.

Alisema kuwa katika mpango wa 
kuboresha huduma ya upatikanaji 
maji jijini Mwanza, serikali imetoa 
Sh. bilioni 49 kwa ajili ya miradi ya  
ujenzi wa matangi matano yenye uw-
ezo wa kuhifadhi maji lita milioni 31, 
likiwamo hilo la Kisesa lenye uwezo 
wa kuhifadhi lita milioni tano.

Alitaja matangi mengine kuwa 
yatajengwa Nyamazobe, tangi lenye 
uwezo wa kuhifadhi maji lita milioni 
10, Buhongwa lita milioni tano, Fum-
agaila lita milioni 10 na Usagara lita 
milioni moja.

Alisema katika ujenzi wa tangi 
hilo, mkandarasi amepewa maelek-
ezo mahususi ya kuanza kazi ya ku-
laza mabomba kutoka kwenye kituo 
cha Sahwa hadi kwenye tangi hilo 
ambako utekelezaji mradi kwa ujum-
la ulianza Juni 2023 na mkandarasi 
amelipwa Sh. bilioni 2.9.

Na Mwandishi Wetu

UBORA wa huduma za mawasiliano 
kupitia vifaa vya mkononi nchini, uko 
juu ya wastani kutokana na kuenea 
kwa teknolojia bora zaidi, ripoti ya uk-
aguzi wa  hivi karibuni imeonesha.

Ripoti iliyotolewa na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), Dk. Jabiri Bakari in-
aonesha kuwa viwango vya  ubora wa 
maongezi, data, utumaji na upokeaji 
wa video mitandaoni uko juu na hu-
duma zinapatikana bila vikwazo.

Ripoti hiyo inafuatia ukaguzi wa 
utoaji huduma kwenye mikoa 17, iki-
wamo 12 Tanzania Bara na mitano ya 
Unguja na Pemba.

Ukaguzi huo unaofanywa na TCRA 
kila robo mwaka, umehusisha watoa 
huduma wote watano wenye mitandao 
ya mawasiliano ya simu na intaneti 
kupitia vifaa vya mkononi.

Ukaguzi huo unahakiki uzingatiaji 
masharti ya kanuni za ubora wa hudu-
ma. Ni sehemu ya majukumu ya TCRA.

Dk. Bakari alisema mwishoni mwa 

wiki kuwa TCRA ilipima upatikanaji 
huduma, ufanisi wa mitandao ubora 
wa maongezi na kasi ya kusafirisha 
data mitandaoni kwenye mikoa iliyok-
aguliwa.

Ukaguzi pia ulihusu upatikanaji 
teknolojia za mawasiliano uzao wa pili 
(2G), wa tatu (3G) na wa nne (4G).

Uzao wa 2G unawezesha maongezi 
na meseji; 3G maongezi, meseji, data, 
picha na video na 4G unawezesha vy-
ote hivi pamoja na intaneti ya kasi. 

Alisema ukaguzi umeonesha kuwa 
kwa wastani asilimia ya kufikia viwan-
go vya ubora imeongezeka kwa pointi 
1.6, kutoka asilimia 91 hadi 92.6.

“TTCL imeongeza ubora kwa pointi 
nane kutoka asilimia  76 Juni hadi 86 
Septemba. TCRA ilikagua mitandao ya 
watoa huduma za simu za mkononi 
mikoani Arusha, Dodoma, Iringa, Mara, 
Morogoro, Mwanza na Njombe.

“Mikoa mingine ni Kaskazini Pemba, 
Kaskazini Unguja, Ruvuma, Simiyu, 
Singida, Kusini Pemba, Kusini Unguja, 
Tanga na Zanzibar Mjini Magharibi.

“Kwa ujumla, asilimia ya kuenea 
kwa teknolojia za mawasiliano ya simu 

za mkononi miongoni mwa watu im-
eongezeka kwa kati ya pointi moja hadi 
20 kati ya Juni na Septemba 2024,” 
alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
kiwango cha kuenea kijiografia im-
eongezeka kwa kati ya pointi moja na 
10 kipindi hicho.

Alisema simu janja zilikuwa zi-
meenea miongoni kwa watu kwa asil-
imia 33.9 Septemba 2024 kutoka 31.6 
Juni mwaka huu.  Laini za simu zina-
zotumiwa na mashine kuwasiliana kati 
yao zimeongezeka kwa asilimia 5.5; 
kutoka  962,928 hadi 1,015,820 kipindi 
hicho.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
Juni mwaka huu na Umoja wa Mawasi-
liano Afrika Mashariki (EACO), Tanza-
nia inaongoza Afrika Mashariki kwa 
kiwango cha kuenea huduma za simu 
za mkononi kijiografia.

Ripoti hiyo inataja sababu za mafani-
kio hayo kuwa ni pamoja na mfumo 
imara wa usimamizi wa sekta, ujenzi 
wa miundombinu ya mawasiliano na 
juhudi za kufikisha huduma maeneo 
ya pembezoni na vijijini.

Waziri Mkuu aipa MWAUWASA siku 
55 kukamilisha ujenzi wa tangi la maji  
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Nigeria yajibu shutuma za 
kuhatarisha usalama wa Niger

Wachina 17 watuhumiwa 
kuendesha mgodi haramu DRC

ABUJA, Nigeria

WIZARA ya Mambo ya Nje 
ya Nigeria imekanusha tuhuma 
zilizotolewa na Niger, ambayo 
iliishutumu kwa kutaka kuha-
tarisha usalama wake, ikieleza 
kuwa taifa hilo  liliishutumu ku-
tumika kama msingi wa nyuma 
wa kuvuruga utulivu wa Niger 
kwa kushirikiana na baadhi 
ya mataifa ya kigeni na vigogo 
wa utawala wa zamani nchini 
humo.

Serikali ya Nigeria ilieleza 
jana kuwa ina wasiwasi sana 
huku ikithibitisha kwa uthabiti 
kwamba hakuna wanajeshi wa 
Ufaransa kaskazini mwa nchi 
wanaojiandaa kuivuruga seri-
kali ya Niger. Ikisisitiza kuwa 
madai hayo hayana msingi na 
yanapaswa kufutiliwa mbali.

Mzozo huo ulianza mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Niger 
aliposoma taarifa kwa vyombo 
vya habari kwenye televisheni 

ya taifa; ambako aliishutumu 
Nigeria kwa kutaka kuhatari-
sha usalama wa nchi pamoja 
na kushiriki katika njama kwa 
msaada wa mataifa ya kigeni.

Pia ilielezwa kuwa mvutano 
huo unakuja wakati bomba, am-
balo husafirisha mafuta ya Ni-
ger hadi Benin kwenye mpaka 
wa Nigeria, limeharibiwa mara 
tatu katika muda wa chini ya 
wiki mbili na watu wenye silaha 
ambao Niamey inawatuhumu 
kutoka Nigeria.

Shutuma pia zilikanushwa 
katika taarifa ya vyombo vya 
habari vya Nigeria, ambayo 
inazingatia kwamba shambulio 
hilo lilitekelezwa na kundi la ki-
gaidi la Lakurawa.

Uhusiano kati ya nchi hizo 
mbili ulidorora kutokana na 
mapinduzi ya mwaka 2023, ku-
undwa kwa AES na kutangazwa 
kwa kuondoka kwake kutoka 
ECOWAS.

RFI

Papa Francis 
asikitishwa na 
ukatili Gaza
VATICAN

KIONGOZI wa kanisa katoliki 
duniani Papa Francis ameelezea 
masikitiko yake makubwa juu 
ya athari za mzozo wa Gaza na 
mashambulizi ya makombora 
yanayowalenga watoto kwenye 
ukanda huo.
Kwenye hotuba yake aliyotoa 

katika makao makuu ya kanisa 
katoliki duniani mjini Vatican, 
kiongozi huyo wa kiroho alise-
ma kile kinachoendelea Gaza ni 
ukatili na siyo vita, akizungum-
zia mashambulizi yanayofany-
wa na vikosi vya Israel kwenye 
ukanda huo wa Wapalestina.
Papa Francis pia alizungumzia 

jinsi mashambulizi hayo yalivy-
omzuia mwakilishi wa ngazi ya 
juu wa kanisa katoliki kuutem-
belea Ukanda wa Gaza. Akisema 
Kadinali Pizzaballa alizuiwa ku-
ingia ukanda wa Gaza tofauti na 
alivyoahidiwa.
Vita kwenye Ukanda wa Gaza 

vilianza Oktoba 7 mwaka jana 
baada ya wapiganaji wa kundi 
la Hamas kuishambulia Israel 
na kusababisha vifo vya watu 
1,200.

DW

KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) imesema raia 17 wa nchi-
ni China wamekamatwa kwa tuhuma za 
kuendesha mgodi haramu wa dhahabu, 
na kwamba  inaendelea na msako mkali 
wa uchimbaji wa madini yake bila leseni.

Hayo yalibainishwa jana, ikielezwa 
kuwa raia hao ambao wote ni wanaume, 
walikamatwa baada ya ujumbe wa serika-
li kufanya ziara bila kutangazwa kwenye 
eneo la mgodi katika kijiji cha Karhembo 
siku ya Alhamisi.

Waziri wa Fedha wa jimbo hilo na 
kaimu Waziri wa Madini, Bernard Muhin-
do, alisema “tuliomba watuwasilishie 
hati za kampuni hapakuwa na hati, sifuri, 
hakuna cheti, hadhi, kitambulisho cha 
taifa, hakuna,” Muhindo alisema.

Pia alibainisha kuwa takriban raia wen-
gine 60 wa China walikuwa kwenye eneo 
hilo na maofisa waliwashikilia 17 ambao 
walionekana kuwa wasimamizi, pamoja 
na baadhi ya watu kutoka Congo na nchi 
jirani ya Burundi.

Ubalozi wa China mjini Kinshasa 
haukujibu mara moja ombi la Reuters la 

kutoa maoni. Huku Ubalozi wa Burundi 
ukisema bado unasubiri maelezo kutoka 
kwa mwakilishi wake mjini Bukavu.

Nchi hiyo ya Afrika ya kati inasema im-
ekuwa ikijitahidi kuzuia kampuni zisizo 
na leseni na katika baadhi ya makundi 
yenye silaha kunyonya akiba yake utajiri 
ya cobalt, cooper, dhahabu na madini 
mengine.

Ushindani kuhusu shughuli za uchim-
baji madini umechochea mapigano ka-
tika eneo hilo linalopakana na Rwanda.

TRT

Maofisa wa zimamoto wakiwa katika jitihada za uokozi katika ajali iliyotokea baada ya basi lililojaa mizigo kugongana na lori, 
katika barabara kuu ya kitaifa ya Fernao Dias, Brazil, jana. PICHA: MTANDAO.

Ajali ya boti 
yaua 38 DRC
KINSHASA, DRC

WATU 38 wamefariki na 
zaidi ya 100 bado hawaju-
likani walipo nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
baada ya kivuko kilichokuwa 
kimezidisha mzigo kupinduka 
katika mto Busira.
Ilielezwa jana kuwa kivuko hi-

cho kilikuwa kimejaa watu wal-
iokuwa wakirudi nyumbani kwa 
ajili ya Krismasi na kwamba 
kilipinduka katika mto Burisa 
Ijumaa usiku, kwa mujibu wa 
maofisa wa eneo hilo.
Pia ilielezwa kuwa katika ajali 

hiyo hadi kufikia jana ilithibit-
ishwa kwamba zaidi ya watu 20 
wameokolewa huku jitihada za 
uokozi ikiwemo kutafuta manu-
sura zikiendelea.
Meya wa Ingende, mji wa ka-

ribu na eneo la ajali , Joseph 
Kingalingali alisema kivuko hi-
cho kilikuwa kinasafiri kaskazi-
ni-mashariki mwa Congo kama 
sehemu ya msafara wa vyombo 
vingine, na abiria walikuwa 
hasa wafanyabiashara walioku-
wa wakirudi nyumbani kwa ajili 
ya Krismasi.
Ilielezwa kuwa kupinduka 

kwa kivuko hicho kumetokea 
chini ya siku nne baada ya boti 
nyingine kupinduka kaskazini-
mashariki mwa nchi, na kusaba-
bisha vifo vya watu 25.

DW
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SIMBA, YANGA, AZAM
U20 ZAFUZU NANE BORA

Pamba 
yachomoa 
winga 
Prisons

Stand 
United 
yapania 
kurejea 
Ligi Kuu 
Bara

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Pamba Jiji imeendelea kujii-
marisha kwa kusajili wachezaji kwa ajili ya 
kufanya maboresho kipindi hiki cha dirisha 
dogo, baada ya kupata saini ya winga wa 
Prisons, Zabona Mayombya.

Taarifa iliyotolewa jana na Idara ya Habari 
na Mawasiliano ya klabu hiyo, imeeleza 
kuwa wamemsajili mchezaji huyo kutokana 
na uwezo mkubwa alionao, na kwamba ana 
uwezo wa kuisaidia timu, ikikumbukwa 
kuwa nyota yake ilianza kuwaka akiwa jijini 
Mwanza.

“Amepita klabu nyingi, lakini nyota yake 
ilianza kung’ara akiwa Mwanza, akiichezea 
Alliance FC,  kazunguka klabu mbalimbali 
na sasa amerejea nyumbani,” ilieleza sehe-
mu ya taarifa hiyo.

Mayombya anakuwa mchezaji wa tano 
kusajiliwa Pamba Jiji ambayo haiko katika 
nafasi nzuri kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Timu hiyo iliyomaliza mzunguko wa 
kwanza ikiwa nafasi ya 13, ikivuna pointi 12, 
ilipanda daraja msimu huu na ilikuwa ikitu-
mia asilimia kubwa wachezaji ambao imeto-
ka nao Ligi ya Championship.

Wachezaji wengine ambao imewasajili 
mpaka sasa ni mawinga, Hamad Majimengi, 
Deus Kaseke, straika Habib Kyombo na beki 
wa pembeni, Cherif Ibrahim kutoka Coton 
Sport.

Kyombo na Kaseke, walionekana dimba-
ni, Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam, 
Desemba 16, mwaka huu, wakati timu yao 
ikichapwa mabao 1-0 dhidi ya KMC.

Wakati hayo yakiendelea, Klabu ya Na-
mungo nayo imemrejesha beki wake, Em-
manuel Charles, kwa ajili ya kuboresha 
kikosi chao.

Huyo ni mchezaji wa pili kurudishwa, 
baada ya Derrick Mukombozi, ambaye 
naye aliachwa mwanzoni mwa msimu huu. 
Namungo ambayo iko nafasi ya 12 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 14, 
imefanya usajili wa wachezaji watatu mpaka 
sasa, ambapo licha ya hayo waliorudishwa, 
imemsajili pia Najib Mussa kutoka, Singida 
Black Stars.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Stand United imeonesha 
kudhamiria kurejea Ligi Kuu, baada 
ya kuitwanga Cosmopolitan mabao 
3-0 katika mchezo wa Ligi ya Cham-
pionship, uliochezwa Ijumaa iliyopita 
kwenye Uwanja wa Kambarage, 
Shinyanga.
Ushindi huo unaifanya timu hiyo 
kupanda hadi nafasi ya tatu ya 
msimamo, ikifikisha pointi 26, ikiwa 
ni moja nyuma ya Geita Gold inayo-
shika nafasi ya pili kwa pointi 27 na 
tatu nyuma ya Mtibwa Sugar ambao 
ni vinara wa ligi hiyo ikiwa na pointi 
29.
Hata hivyo, Standa United iliyoshuka 
daraja msimu wa 2020/21, imecheza 
michezo 13, ambao ni mmoja zaidi 
ya timu hizo mbili zilizo juu yake, 
zilizoshuka daraja kutoka Ligi Kuu 
msimu uliopita.
Mabao ya washindi yalifungwa na 
Emmanuel Manyanda, dakika ya 28 
na 83, la kwanza likiwekwa wavuni 
dakika ya 24 na Lucas Sendama.
Mechi nyingine iliyochezwa siku 
hiyo, Uwanja wa Kituo cha TFF, Mn-
yanjani jijini Tanga, wenyeji Africa 
Sports walijikuta wakipoteza kwa 
mabao 2-1 dhidi ya Mbeya Kwanza.
Ushindi wa Mbeya Kwanza un-
aifanya timu hiyo kufikisha pointi 
24 na kupanda hadi nafasi ya nne ya 
msimamo wa ligi hiyo.
Ikumbukwe kuwa timu mbili zitaka-
zoshuka nafasi mbili za juu mwis-
honi mwa msimu zitapanda moja 
kwa moja Ligi Kuu, huku mshindi wa 
tatu na wa nne wakicheza mechi za 
mchujo na mshindi ataisubiri timu ya 
Ligi Kuu kucheza nayo pia mechi ya 
‘play off.’
Kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha, Mbuni FC ili-
itandika Kiluvya mabao 3-1, yakitiwa 
kwenye kamba na Michael Mwingwa 
aliyefunga mawili na Advent Pius.
Poimti tatu ilizopata Mbuni zinaifan-
ya kufikisha alama 19, ikiwa kwenye 
nafasi ya nane ya msimamo wa ligi 
hiyo, huku Kiluvya FC ikikamata 
mkia, ikiwa na pointi nne tu katika 
michezo 13 iliyocheza mpaka sasa.

Kiungo wa Simba,  Debora Fernandes Mavambo, katika harakati za 
kuucheza mpira dhidi ya winga wa Kagera Sugar, Khassim Fekha, kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera juzi na kumalizika kwa Wekundu wa Msimbazi kushinda mabao 
5-2. MPIGAPICHA WETU

HABARI MICHEZO HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

TIMU za soka za vijana za Simba, Yanga, 
Azam FC chini ya miaka 20, zimefuzu 
hatua ya nane bora kwa timu za umri huo 
ambazo klabu zao zipo Ligi Kuu.

Taarifa iliyotolewa jana na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini (TFF), timu nane 
zilizofuzu zitacheza ligi moja ili kupata 
timu nne za juu ambazo nazo zitacheza 
hatua ya nusu fainali na fainali.

Timu zilizofuzu zilikuwa kwenye viko-
si viwili vya timu 16 vilivyogawanywa 
makundi mawili, A na B kila kundi likiwa 

na timu nane.
Kwa mujibu wa Idara ya Habari na Ma-

wasiliano ya TFF, timu nne zilizofuzu Kun-
di A ni Dodoma Jiji iliooongza kundi ikiwa 
na pointi 16, nafasi ya pili ikichukuliwa na 
Azam FC, iliyomaliza na pointi 13, Tabora 
United imeshika nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi 12 na Yanga imemaliza kwenye na-
fasi ya nne ikiwa na pointi 11.

Timu nne ambazo hazikufanikiwa ka-
tika kundi hilo ni Pamba Jiji iliyomaliza na 
pointi 10, Kagera Sugar pointi 10, Mashu-
jaa FC yenye pointi nane na Singida Black 
Stars iliyomaliza michezo saba bila pointi 

yoyote ikipoteza michezo yote.
Timu zilizofunzu nane bora kutoka 

Kundi B, ni JKT Tanzania iliyomaliza na 
pointi 15, KenGold pointi 13, Simba ili-
yomaliza nafasi ya tatu ikiwa na pointi 12 
na Fountain Gate kwenye nafasi ya nne 
ikiwa na pointi 11.

Ambazo hazikufanikiwa kusonga mbele 
ni Prisons, iliyomaliza na pointi 11, lakini 
tofauti ya mabao ya kufunga na kufungwa 
umeiathiri, Namungo FC iliyomaliza nafasi 
ya sita na pointi tisa, Coastal Union ikiwa 
ya sita na KMC ikimaliza ya nane na pointi 
zake tatu.

DUH! KAZI KWELI...
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ameshinda Ligi Kuu mara sita katika miaka saba, 
hatutasahau hilo, tunapaswa kufanya...

HAALAND: BADO TUNA 
IMANI NA GUARDIOLA

MAGUIRE ATAKIWA NAPOLI
KLABU ya Napoli ina nia ya kumsajili beki wa kati wa 

Manchester United na England, Harry Maguire, huku 
Galatasaray pia wakifuatilia hali ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31. (Athletic)

MUABNI LULU ULAYA 
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Randal Kolo 

Muani mwenye umri wa miaka 26, kuna uwezekano 
mkubwa wa kuondoka katika klabu hiyo Januari, huku 
klabu kadhaa za Ligi Kuu England zikimhitaji Mfaransa 
huyo. (Florian Plettenberg)

NKUNKU KUONDOKA CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Christopher Nkunku 

mwwnye umri wa miaka 27, yuko tayari kuondoka 
Januari baada ya kukosa muda wa kucheza, huku Paris 
St-Germain, Fenerbahce na Galatasaray zote zikimhitaji 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ufaransa. (TBR Foot-
ball)

JAMES AIWINDWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kuweka 

dau la pauni milioni 20 kumnunua mlinda mlango wa 
Burnley na England, James Trafford, ambaye atakuwa 
na umri wa miaka 22 mwezi ujao. (Mirror)

VLAHOVIC ATAJWA UNITED 
KLABU ya Manchester United iko tayari kushindana 

na Arsenal katika juhudi za kumsajili mshambuliaji wa 
Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic, 24. (Football In-
sider)

SANE AVUTIA TIMU KIBAO
BARCELONA, Tottenham Hotspur, Manchester Unit-

ed na Chelsea zote zinavutiwa na winga wa Bayern Mu-
nich na Ujerumani, Leroy Sane, 28. (Sport)

DUBRAVKA ANUKIA SAUDIA
KLABU ya Saudi Arabia ya Al-Shabab inavutiwa na 

dili la bei iliyopunguzwa kwa mlinda lango wa Newcas-
tle United na Slovakia, Martin Dubravka, 35. (I)

DANSO ALENGWA WOLVES
KLABU ya Wolves inaweza kulenga uhamisho wa Jan-

uari kwa mlinzi wa kati wa Austria, Kevin Danso mwe-
nye umri wa miaka 26, ambaye Lens inaweza kutaka 
kumuuza. (L’Equipe)

AKLIOUCHE AITAKA BARCA
KIUNGO mshambuliaji wa Monaco na Ufaransa, 

Maghnes Akliouche mwenye umri wa miaka 22, amese-
ma angependa kuichezea Barcelona katika maisha yake 
ya soka. (Sport)

NELSON KURUHUSIWA
WINGA wa Arsenal, Reiss Nelson ambaye kwa sasa 

yuko kwa mkopo Fulham - ataruhusiwa kuondoka 
kwa washikabunduki hao msimu ujao kwa kuwa kuna 
uwezekano mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 
hatokuwa sehemu kubwa ya mipango ya Mikel Arteta 
katika siku zijazo. (Mail Plus)

ROBINS AMEKATAA
BOSI wa zamani wa Coventry, Mark Robins amekataa 

fursa ya kuzungumza na klabu nyingine ya Champion-
ship Millwall kuhusu nafasi yao ya ukocha. (South Lon-
don Press)

ZISIKUPITE

MANCHESTER, England

ERLING Haaland alijikosoa baada 
ya Manchester City kufungwa Juma-
mosi, lakini akasema wachezaji bado 
wanamuunga mkono kocha Pep 
Guardiola.

City walionekana kutokuwa na 
imani, mawazo na kupigana katika ki-
pigo cha mabao 2-1 kutoka kwa Aston 
Villa ambacho kilizidisha mzozo wao 
wa kushangaza.

Mabingwa hao mara nne mfululizo 
wa Ligi Kuu England wamechapwa 
katika mechi sita kati ya nane zilizopi-
ta za ligi na wapo pointi tisa nyuma ya 

vinara Liverpool ambao wamecheza 
michezo miwili zaidi.

Mshambuliaji nyota Haaland, akiwa 
bado sawa na Mohamed Salah kilele-
ni mwa chati ya wafungaji mabao, 
amefunga mabao matatu pekee ya 
ligi tangu mwanzoni mwa Oktoba na 
alisema anatakiwa kuimarika ili kui-
saidia timu hiyo.

“Kwanza, ninajiangalia,” alisema 
Haaland mwenye umri wa miaka 24, 
akiiambia TNT Sports. 

“Sijafanya mambo vizuri, sijafunga 
nafasi zangu. Ni lazima nifanye vizuri 
zaidi, sijafanya vizuri.

“Bila shaka, kujiamini kwetu si 

bora zaidi. Tunajua jinsi ujasiri ulivyo 
muhimu na unaweza kuona kwamba 
unaathiri kila mwanadamu. Ndivyo 
ilivyo, tunapaswa kuendelea na kukaa 
chanya ingawa ni ngumu.”

Kipigo hicho kutoka kwa Aston 
Villa, kiliongeza shinikizo kwa kocha 
Guardiola, lakini Haaland alisisitiza 
kuwa timu iko nyuma yake.

“Alishinda Ligi Kuu mara sita katika 
miaka saba, kwa hiyo hatutasahau 
hilo,” alisema Haaland.

“Atapata suluhu. Amekuwa aki-
fanya hivyo kila mwaka. Bado tunam-
wamini, tunapaswa kufanya kazi kwa 
bidii zaidi.”
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BARCELONA, Hispania

HANSI Flick amesema Bar-
celona inahitaji mapumziko 
baada ya Jumamosi kufungwa 
na Atletico Madrid kikiwa ni 
kichapo cha tatu mfululizo 
kwenye Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga.
Alexander Sørloth alifunga bao 
la ushindi dakika ya 96 kwenye 
Uwanja wa Olympic baada ya 
Rodrigo De Paul kusawazisha 
bao la Pedri huku Atletico 
wakitoka nyuma na kufanya 
ushindi huo uwe wa 12 mfu-
lulizo katika mashindano yote.
Kiwango cha Atletico hakiku-
weza kutofautisha zaidi na cha 
Barca, ambao sasa wameshinda 
mchezo mmoja tu kati ya saba 
za ligi kuelekea mapumziko 
ya msimu wa baridi nchini 
Hispania.
“Sasa ni mapumziko na nadhani 
kila mtu anahitaji mapumziko 
haya,” alisema Flick katika 
mkutano wa waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo. 
“Baada ya mapumziko tutafan-
ya mazoezi na tutaonesha jinsi 
tulivyo imara.
“Kwetu sasa, sote tumesikit-
ishwa na kushindwa huku kwa 
sababu tulicheza kwa ustadi. 
Sasa tutasherehekea Krismas, 
tutaanza mazoezi Desemba 29 
na kuzingatia kile tunachoweza 
kufanya katika nusu ijayo ya 
msimu.”
Barca walikuwa pointi 10 mbele 
ya Atletico mwanzoni mwa 
Novemba, lakini kichapo cha 

Jumamosi kiliwafanya waan-
guke kwa pointi tatu nyuma ya 
kikosi cha Diego Simeone, am-
bao pia wana mchezo mkononi.
Lakini Flick alihisi kiwango cha 
timu yake kiliboreshwa zaidi 
kutoka kwa jinsi walivyocheza 
katika wiki za hivi karibuni, 
wakati wamepoteza pointi 
dhidi ya Real Sociedad, Celta 
Vigo, Real Betis, Las Palmas na 
Leganes.
Pedri aliwapa bao la kuongoza 
lililostahili dhidi ya Atletico na 
mchanganyiko pekee wa nafasi 
walizokosa na mlinda mlango 
mahiri Jan Oblak uliwazuia.
“Ilikuwa ajabu sana jinsi tu-
navyocheza,” Flick aliongeza. 
“Hivi ndivyo ninavyotaka 
kuiona timu yangu. Ninajivu-
nia. Inaonesha pia kwamba 
Atletico ni timu yenye uzoefu 
na wanangoja tu hii na kwao 
inatosha.
“Nadhani mtindo wetu, jinsi 
tunavyotaka kucheza, ilikuwa 
nzuri sana. Inasikitisha sana 
kwamba hatuna chochote 
mikononi mwetu.
“Niliwaambia nathamini sana 
jinsi tunavyocheza, labda 
tunapaswa kucheza kwa akili 
zaidi. Tuliadhibiwa kwa makosa 
mawili, lazima tujifunze juu ya 
mambo haya, lakini hii kwangu 
ndiyo njia.
“Ubora tuliocheza, jinsi tu-
livyocheza ... nadhani kila 
mtu hapa chumbani anaweza 
kuona hii. Hii pia ni mtindo 
jinsi Barca wanataka kucheza, 
jinsi wanavyotaka kutawala, 
lakini mwisho ni mpira na timu 
kufunga mabao mengi zaidi.”

Barcelona sasa 
wanachapwa tu

MADRID, Hispania

KIUNGO wa kati wa Real 
Sociedad, Martin Zubimendi, 
amefichua sababu zilizom-
fanya achukue uamuzi wa 
kukataa mpango wa kuhamia 
Liverpool msimu uliopita wa 
majira ya joto.
Mshindi huyo wa Euro 2024, 
alikuwa akihitajika sana 
kufuatia ushindi wa Hispania 
baada ya msimu mzuri katila 
safu ya kiungo ya La Real 
kwenye LaLiga na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.
Zubimendi alitajwa kuwa 
shabaha kuu ya uhamisho wa 
Liverpool kuchukua nafasi ya 
pengo lililoachwa kwa kuon-
doka kwa Fabinho.
Licha ya kuwindwa sana na 
kikosi cha Arne Slot, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
25 aliamua kusalia katika 
klabu yake ya utotoni, uamuzi 

alioufanya ili kuhakikisha 
kwamba angekuwa mchezaji 
bora wa soka baada ya muda 
mrefu.
“Nilikwenda likizo, na ilinis-
hangaza,” alisema Zubimendi 
kuhusu nia ya Liverpool 
katika mahojiano na El Diario 
Vasco. 
“Halikuwa jambo nililokuwa 
nimepanga. Niliitikia hali 
ilipotokea. Ilikuwa wakati 
usio na raha kwangu. Lakini 
nilipima faida na hasara na ni-
kahitimisha kuwa chaguo bora 
zaidi lilikuwa kubaki.”
Zubimendi aliongeza: “Nilian-
galia maendeleo yangu bin-
afsi, mimi ni nani, na mradi 
wa klabu. Nilibaki kwa sababu 
nilijua msimu huu ungekuwa 
muhimu kwangu kwenye timu, 
na bado nilikuwa na hatua za 
kuchukua. Haikuwa ngumu 
kiasi hicho.
“Kulikuwa na sababu nyingi za 
uamuzi wangu, lakini nili-
kuwa mbinafsi na nilifikiria 
juu ya kile ambacho kilikuwa 
bora kwangu. Na hiyo ilikuwa 
kubaki.”

Zubimendi atoa 
sababu kuikataa 
Liverpool

HABARI MICHEZO
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LONDON, England

BUKAYO Saka aliondoka Uwanja wa 
Selhurst Park kwa magongo Jumamosi 
katika ushindi wa mabao 5-1 wa Arse-
nal dhidi ya Crystal Palace kwenye Ligi 
Kuu England.
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, alisema 
“nina wasiwasi sana” na jeraha la Saka. 
Winga huyo wa England alishikilia 
msuli wake wa paja kabla ya kutolewa 
nje dakika ya 25.
Arsenal walikuwa wanaongoza kwa ma-
bao 2-1 wakati Saka akitewa na nafasi 
yake kuchukuliwa na Leandro Trossard.
“Tuna wasiwasi sana kuhusu jeraha la 
Saka,” alisema Arteta baada ya mechi.
“Alishika msuli wake wa paja na haku-
weza kuendelea. Itabidi achunguzwe 
l a k i n i tuna wasiwasi 

mkubwa.”
Saka, msham-
buliaji 

muhimu wa 
Arsenal akiwa 

na mchango wa 
mabao 15 katika 
mechi 15 za ligi, 
alikosekana 

mapema msimu 
huu kutokana na 

jeraha la misuli ya 
paja. 
Alijiondoa kwe-
nye kikosi cha 
England Oktoba 
kabla ya kukosa 
mechi mbili za 
Arsenal, iki-
wamo kipigo 
cha mabao 2-0 
kutoka kwa 
Bournemouth.
Suala la misuli 
la Saka lilikuja 
baada ya ko-
cha Mikel Ar-
teta kuthibiti-
sha Raheem 
Sterling 
- mbadala 
anayeweze-
kana ka-
tika safu ya 
kati - ali-
pata jeraha 
katika ma-
zoezi.

SAKA SAKA 
MAJANGA MAJANGA 

ARSENALARSENAL
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FADLU AFURAHIA 5G AKIKERWA
SIMBA KURUHUSU MABAO RAHISI

Yanga yaifukuzia 
Simba SC kileleni

Old Trafford mpya 
kujengwa Zanzibar

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu David, 
ameonesha furaha kwa timu yake kupa-
ta ushindi wa mabao 5-2 dhidi ya Kagera 
Sugar, akisema ni mkubwa zaidi kuupata 
yeye kwenye Ligi Kuu tangu aanze kui-
fudisha timu hiyo, lakini akichukizwa 
na aina ya mabao ambayo wameruhusu 
dakika za mwishoni.

Akizungumza baada ya kumalizika 
kwa mchezo huo uliopigwa, Uwanja wa 
Kaitaba, Kagera, Fadlu alisema ushindi 
huo ulikuwa muhimu kwa kuwa ilikuwa 
ni mara ya kwanza kushinda hapo kwa 
misimu mitatu na mkubwa zaidi kwake, 
na timu kwa ujumla msimu huu, pia ku-
weka rekodi ya kuwa timu ya kwanza 
kushinda idadi kubwa ya mabao, lakini 
umeharibiwa na kuruhusu mabao mawi-
li ambayo hayakuwa na ulazima wowote 
wa kutinga wavuni.

„Ninasema ninafuraha kwa ushindi 
kwa wachezaji wangu kufunga mabao 

matano, lakini nimehuzunishwa kuruhu-
su mabao mawili, haikubaliki, haifurahi-
shi, ikikuwa ni mechi ya kuondoka na 
‚clean sheets‘,“ alisema kocha huyo.

Alisema tatizo analoliona ni kwa 
wachezaji ambao waliingia kipindi cha 
pili ambao kwa sababu timu ilikuwa 
imeshashinda mabao manne, badala 
ya kwenda kupambana, wao walicheza 
kama wapo mazoezini.

„Akili ya wachezaji walioingia wal-
iona mechi imeisha kwa hiyo waliingia 
na kucheza kama kukamilisha dakika, 
waliiweka timu matatizoni muda wote,“ 
alisema kocha huyo.

Alisema kwa timu ambayo inasaka 
pointi tatu na inasaka ubingwa haiwezi 
kuwa inaruhusu mabao kirahisi na 
kizembe namna ile, huku akisema anata-
rajia kukaa nao na kuwaeleza jambo hilo 
lisijirudia tena.

Yalikuwa ni mabao mawili ya Steve 
Mukwala, Fabrice Ngoma, Shomari Ka-
pombe, na Jean Ahoua, yaliyoiwezesha 

Simba kupata ushindi huo kwa mara 
ya kwanza baada ya misimu mitatu, 
huku ikikwea juu ya msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa kufikisha jumla 
ya pointi 34 na kuishusha Azam yenye 
pointi 33 iliyorudi nafasi ya pili.

Simba imecheza mechi 13, ikishinda 
michezo 11, sare moja na kupoteza moja, 
ikifunga mabao 29 na kuruhusu matano 
mpaka sasa, ikisalia na mechi mbili imal-
ize mzunguko wa kwanza.

Katika hatua nyingine, mfungaji wa 
bao la kwanza, Kapombe, amempongeza 
mchezaji mwenzake Mohamed Hussein 
‚Tshabalala‘ kwa kumpa pasi ya bao, ak-
isema amelipa ambacho kile yeye aliki-
fanya misimu kadhaa iliyopita alipowahi 
kufanya hivyo.

“Nashukuru kwa kunipa pasi, lakini 
analipa kwa sababu mimi nimeshawahi 
kumpa pasi akafunga misimu kama mi-
wili nyuma, anakumbuka mwenyewe,“ 
alisema Kapombe. 

Na Mwandishi Wetu

SULUHU iliyoipata Ijumaa iliyopita timu ya JKT Tan-
zania ikiwa ugenini Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi dhidi ya Namungo FC, imeifanya timu hiyo 
kucheza mechi tatu bila kufunga bao wala kupata ushin-
di kwenye michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mara ya mwisho JKT Tanzania kupata ushindi na ku-
funga bao ilikuwa ni, Novemba 29, mwaka huu, Uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa, Babati mkoani Manyara, ilipoifun-
ga Fountain Gate bao 1-0, lakini baada ya hapo imetoka 
suluhu mechi tatu mfululizo.

Ilifanya hivyo dhidi ya Pamba Jiji, Desemba 11, mwaka 
huu, Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo, Dar es Salaam 
na Mashujaa FC kwenye uwanja huo huo, Desemba 15, 
mwaka huu, kabla ya juzi kupata tena suluhu dhidi ya 
Namungo.

Suluhu hiyo inaifanya timu hiyo kufikisha pointi 19 
kwenye msimamo wa ligi, ikiwa kwenye nafasi ya nane, 
ikicheza michezo 14, ikisalia mchezo mmoja tu kumaliza 
mzunguko wa kwanza.

Namungo imemaliza mechi zake 15 za mzunguko wa 
kwanza ikiwa kwenye nafasi ya 12, ikikusanya pointi 14 
mpaka sasa.

Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, Ahmad Ally, amewasi-
fu wachezaji wake kwa kupambana kuipata pointi moja, 
akisema lilikuwa ni lengo lao la pili kama wakikosa zote 
tatu.

“Niwapongeze vijana wangu, mechi kucheza ugenini 
si rahisi, tulikuja hapa kwa malengo mawili, tupate pointi 
tatu na kama tukishindwa basi moja, na tumeipata.

“Tumetengeneza nafasi mbili hatukuzitumia na 
tumecheza na timu bora, niipongeze Namungo wa-
mecheza vizuri,“ alisema.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Namungo, Juma 
Mgunda, alionekana kuridhika na matokeo hayo kuto-
kana na timu aliyocheza nayo, akisema ni moja kati ya 
vikosi bora kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara kwa sasa.

“Matokeo nimeyapokea vizuri tu kwa sababu nime-
toka suluhu na moja kati ya timu nzuri tu kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu.

“JKT Tanzania ni timu nzuri sana, inacheza kitimu 
na ina wachezaji wazuri, nimeridhika na matokeo, sasa 
tunakwenda kujipanga na mechi za mzunguko wa pili,“ 
alisema Mgunda.

JKT Tanzania mechi 3 
bila ushindi wala bao

Beki wa kulia wa Yanga, Kibwana Shomari, akimthibiti winga 
wa Prisons, Benedict Ngassa, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara 
iliyopigwa Uwanja wa KMC Complex, Mwenge, Dar es Salaam 
jana. Mechi hiyo ilimalizika kwa Yanga kushinda mabao 4-0. 
MPIGAPICHA WETU

vikombe nchini.
Alisema, lengo ni kuongeza vipaji ili 
Zanzibar iwe mshindani kimataifa 
katika nyanja mbalimbali za michezo.
Akizungumzia kuhusu Uwanja mpya 
wa Maisara (Maisra Sports Complex) 
aliowekea jiwe la msingi, Dk. Mwinyi 
aliishukuru Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, kwa kusima-
mia ipasavyo maendeleo ya ujenzi 
huo ambao kwa kiasi kikubwa utaima-
risha sekta ya hiyo nchini.
Pia, Dk. Mwinyi alisema kuwapo kwa 
viwanja vya mpira wa kikapu (bas-
ket ball), mpira wa wavu (volleyball), 
mpira wa mikono (hand ball) na mche-
zo wa ‚Long tennis‘ kutatoa mazingira 
bora kwa vijana kujifundisha michezo 
hiyo na kuzalisha vipaji zaidi.
Aidha, alifurahishwa na kuwapo kwa 
kituo cha mazoezi ya viungo uwan-
jani hapo (fitness center) pamoja na 
viwanja vya kufurahishia watoto 
(Children playground).
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HUNIWEZI...

hajausukumia wavuni.
Dube alifunga bao la tatu dakika moja 

kabla ya kwenda mapumziko likiwa ni 
la nne msimu huu kwenye Ligi Kuu, aki-
funga katika michezo miwili tu, hilo likija 
baada ya kufunga mabao matatu ‚hat-
trick‘ kwenye mchezo uliopita dhidi ya 
Mashujaa FC.

Mabao yake manne yanamfanya awe 
mmoja wa wachezaji wanaoongoza kwa 
kufunga mabao mengi kwenye timu hiyo 
mpaka sasa akiungana na Bacca.

Dube alimalizia kazi iliyofanywa na 
Aziz Ki kumpa pasi ya upendo na kuuk-
wamisha wavuni na kuipeleka timu yake 
mapumziko ikiwa na mabao matatu.

Kipindi cha pili ni kama Yanga iliri-
dhika na matokeo, au walichoka kwani 
hawakuonekana bora zaidi kama kipindi 
cha kwanza.

Prisons nao hawakuonekana tena 
kutafuta bao hata la kufutia machozi, 
badala yake walionekana kucheza pasi 
fupi fupi ili kupunguza idadi ya mabao, 
au kupoteza muda ili mechi imalizike.

Kocha wa Yanga, Sead Ramovic, ali-
fanya mabadiliko akiwatoa Khalid Aucho, 
Farid, Mzize na Job, nafasi zao zikachuku-
liwa na Duke Abuya, Bakari Mwamnyeto, 
Pacome Zouzoua na Shadrack Boka.

Dakika saba kabla mechi kumalizika, 
Bacca alifunga kitabu cha mabao kwa 
Yanga, akipachika bao la nne, akiungani-
sha kona iliyopigwa na Pacome.

Hata hivyo, kwa picha za marejeo, il-
ionekana alifunga kwa kutumia mkono. 
Linakuwa ni bao la nne kwa beki huyo wa 
kati, akiungana na Dube kuwa vinara wa 
mabao kwa Yanga, kila mmoja akiwa na 
idadi hiyo ya mabao.

Ni mechi ya 15 kwa Prisons, ambayo 
imemaliza mzunguko wake wa kwanza 
ikiwa na pointi 11, kwenye nafasi ya 14 ya 
msimamo wa Ligi Kuu Bara.
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Haaland: Bado tuna imani na Guardiola

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imesema inatarajia kujenga uwanja 
mwingine mkubwa wa kisasa wenye 
hadhi ya kimataifa utakaotumika kwenye 
fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 2027, 
ambapo Tanzania, Kenya na Uganda 
zitakuwa mwenyeji wa fainali hizo kwa 
mara ya kwanza.
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, ndiye aliyetoa kauli hiyo wakati 
akiweka jiwe la msingi kwenye ujenzi 
wa viwanja vipya vya michezo, Maisara 
(Maisara Sports Complex), Wilaya ya Mjini, 
Mkoa wa Mjini Magharibi, ikiwa ni mwen-
delezo wa shamrashamra za miaka 61 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.
Rais Dk. Mwinyi alisema serikali imelenga 
kujenga viwanja vya kisasa vya michezo 
kila wilaya pamoja na  akademi za mich-
ezo (Sprots Academy) kila mkoa.
“Tuna dhamira ya kweli ya kujenga uwan-
ja wa kisasa wa AFCON utakaofanana na 
ule wa Old Trafford wa Manchester United 
ya Uingereza,” alisisitiza Rais Dk. Mwinyi.
Alisema serikali pia inakusudia kufanya 
marekebisho makubwa ya viwanja vya 
Gombani Kisiwani Pemba na Uwanja wa 
Mao Tse Tung, Unguja lengo likiwa ni 
kuwa na viwanja vya kisasda vyenye ha-
dhi vitakavyokuwa chachu ya kuwainua 
vijana kimichezo.
Aliongeza kuwa dhamira nyengine ya 
serikali ni kujenga  uwanja wa soka la 
ufukweni (Beach soccer) kwa hadhi ya 
kimataifa na kujenga bwawa kubwa la 
kuogelea (Swimming Pool) lenye hadhi ya 
Olympic, (Olympic size Swimming Pool). 
Alibainisha kuwa kwa muda mrefu 
amekuwa akisononeshwa kwa kuwapo 
viwanja vibovu vyenye vumbi na matope 
ambavyo vijana walivitumia kuchezea 
michezo mbalimbali ikiwamo soka, hali 
ambayo imepitwa na wakati, hivyo seri-
kali imejiandaa kujenga viwanja vipya ili 
kutoa fursa kwa vijana kuinua vipaji vyao 
na ushindani kimataifa.
Alisema bado Zanzibar ina nia ya kurudi 
tena kuwa mwanachama wa Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF), hivyo ujenzi wa 
viwanja hivyo ni itakuwa chachu na kutoa 
ushawishi wa kupata uanachama huo.
Dk. Mwinyi alisema kuna kila sababu kwa 
Zanzibar kuwa mwanachama wa CAF 
kwa sababu ina timu mahiri ya “Zanzibar 
Heroes” inayoweza kuleta ushindani na 

Old Trafford mpya 
kujengwa Zanzibar
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    Bacca, Dube vinara wao wa mabao, sasa 
waishusha Azam FC hadi...  

UKURASA   21

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga, wamezidi kuifukuza 
Simba kileleni mwa msimamo, baada 
ya kuwachakaza Maafande wa Prisons 
mabao 4-0, katika mchezo uliochezwa 
kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es 
Salaam jana.

Yalikuwa ni mabao mawili ya beki wa 
kati, Ibrahim Hamad ‚Bacca‘, Prince Dube 
na Clement Mzize yaliyotosha kuipa poin-
ti tatu na kuipeleka moja kwa moja hadi 
nafasi ya pili, ikifikisha pointi 33, nyuma ya 
vinara Simba wenye pointi 34.

Yanga imefikisha pointi hizo sawa na 
Azam FC, lakini idadi ya mabao iliyofunga 
jana inawafanya kufikisha mabao 23 na 

kuwasukumiza Wanalambalamba kwe-
nye nafasi ya tatu ambao wamecheka na 
nyavu mara 22.

Iliwachukua mabingwa hao dakika 12 
tu kuukwamisha mpira wavuni, kazi nzuri 
iliyofanywa na Dube kumweka kwenye 
nafasi nzuri, Mzize ambaye aliutumbukiza 
wavuni kwa shuti la pembeni lililomwa-
cha kipa Sebusebu Samson akiruka bila 
mafanikio.

Winga wa zamani wa Simba, Haruna 
Chanongo, aliikosesha Prisons bao la wazi 
dakika tatu baada ya Yanga kupata bao, al-
ipobaki yeye na kipa, Aboutwalib Mshery 
aliyekuwa langoni jana, lakini alionekana 
kupata kigugumizi.

Chanongo alipata bahati ya mtende 
baada ya Dickson Job kuanguka na kuua-
cha mpira ukiwa hauna mwenyewe, lakini 

mchezaji huyo alichezacheza na mpira 
kabla ya Dickson Job kuwahi na kufagia 
hatari hiyo.

Beki wa kati wa Prisons, Nurdin Chona, 
alilazimika kutoka dakika ya 30 tu ya mch-
ezo baada ya kuumia na Emmanuel Sa-
doki aliingia badala yake.

Yanga walikosa mabao dakika ya 33 na 
37 kupitia kwa Farid Mussa na Dube, hadi 
dakika tatu kabla ya kwenda mapumziko, 
Bacca alipopachika bao la pili.

Bao hilo lilitokana na mkwaju wa faulo 
iliyopigwa na Stephane Aziz Ki, ambao 
ulikwenda kugonga mwamba wa juu na 
kuzagaa langoni, huku mabeki wa Prisons 
wakitegeana kuokoa, kabla ya mfungaji 

Kiungo 
mshambulia-
ji wa Yanga, 
Stephane 
Aziz Ki, 
akipasua 
katikati ya 
wachezaji 
wa Prisons, 
beki wa 
pembeni, 
Samson 
Mwaitula 
(kushoto) 
na kiungo 
Abdulka-
rim Francis 
Segeja, kwe-
nye mechi 
ya Ligi 
Kuu Bara 
iliyopigwa 
Uwanja 
wa KMC 
Complex, 
Mwenge, 
Dar es 
Salaam jana. 
Mechi hiyo 
ilimalizika 
kwa Yanga 
kushinda 
mabao 4-0. 
MPIGAPICHA 
WETU

YANGA YAIFUKUZIA YANGA YAIFUKUZIA 
SIMBA SC KILELENISIMBA SC KILELENI

PASUA!...
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