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Katibu Tawala wa Wilaya ya Sengerema, Allan Augustine (kushoto), akipokea msaada wa madawati 190 kutoka kwa Mkurugenzi wa Bodi

— T e

200 za Methylated Spirit kwa ajili ya kutoa matibabu katika hospitali za wilaya, vituo vya afya na kliniki. Kulia ni Diwani wa Kata ya Ig-
alula, Raphael Shibiriti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbaroni tuhuma kutumia
wanafunzi kufukua kaburi

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa
linamshikilia Tanga Thadeo (30),
mkazi wa Kitongoji cha Kasisiwe,
Manispaa ya Sumbawanga, kwa
tuhuma za kuwatumia wanafunzi
wa Shule ya Msingi Kasisiwe ku-
fukua kaburi la mtoto wake ili
amfufue kwa ahadi ya kuwalipa
Sh. 10,000.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini hapa, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Rukwa, Theo-
pista Mallya, alisema mtuhumiwa
huyo aliwataka wanafunzi hao
ambao ni wa darasa la nne na sita

wafukue kaburi la mtoto wake
mwenye umri wa miaka miwili
kwa kuwa anaamini alifariki dun-
ia katika mazingira ya kishirikina.
Akisimulia kuhusu tukio hilo
lililotokea Juni 21 mwaka huu
majira ya mchana, Kamanda
Mallya alisema siku ya tukio
mtuhumiwa alikwenda katika
makaburi ya Kasisiwe kwa lengo
la kufukua kaburi la mtoto wake,
aliyefariki dunia Juni 16 mwaka
huu na kuzikwa siku iliyofuata.
Alisema kuwa baada ya mtuhu-
miwa kufukua kaburi hilo bila
mafanikio kutokana na kuchoka,
alikwenda kuwaita wanafunzi wa
kiume wa shule hiyo waliokuwa

wakicheza mpira karibu na maka-
buri hayo na kukubaliana nao
wafukue kwa ahadi ya Sh. 10,000.
Mmoja wa wanafunzi hao am-
baye jina linahifadhiwa, alidai
kuwa kabla ya kuanza kufukua,
mtuhumiwa aliwataka kwanza
wasali na aliongoza sala na baada
ya hapo walianza kufukua.
Alisema baada ya kufukua kwa
muda mrefu walilifikia jeneza na
ndipo mtuhumiwa alipowaambia
waache na aliingia kaburini na
kulitoa kisha kulifunga mgongo-
ni kwa kutumia shati alilokuwa
amevaa na kuwapa fedha wali-
yokubaliana awali na kuondoka.
Kamanda Mallya alisema baada

ya wananchi kugundua kuwapo
kwa kaburi lililofukuliwa na mwili
kuchukuliwa, walitoa taarifa kwa
uongozi wa serikali ya mtaa na
kituo cha polisi na kufanikiwa ku-
kamatwa mtuhumiwa huyo.

Alisema baada ya mahojiano
mtuhumiwa alikiri kulifukua na
kuchukua mwili huo kwa ma-
dai kuwa alitaka kumfufua kwa
sababu haamini kama kifo chake
ni cha kawaida, bali ni cha mazin-
gira ya kishirikina.

Kamanda huyo alisema mtuhu-
miwa ametenda kosa la jinai kwa
sababu kama alitaka kufukua ka-
buri, alipaswa kuomba kibali cha
kufanya hivyo.

Basi laacha njia, lagonga nyumba, kuua na kujeruhi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MTU mmoja amefariki dunia
na wengine wawili kujeruhiwa ak-
iwamo mwanafunzi wa shule ya
msingi baada ya basi la kampuni
ya Geita Express kuacha njia na
kugonga nyumba.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Kaimu Kamanda

wa Polisi Mkoa wa Singida, Lucas
Mwakatundu, alimtaja aliyefariki
dunia ni Alon Basili (36), mkazi
wake umehifadhiwa katika Za-
hanati ya Ikungi.

Alisema ajali hiyo ilitokea juzi
Mkiwa wilayani Ikungi mkoani
Singida barabara kuu ya Dodoma-
Singida na kulitaja basi hilo ni

lenye namba za usajili T 417 CTD
aina ya Scania.

Kamanda Mwakatundu aliwata-
ja majeruhi katika ajali hiyo kuwa
ni Martha Jeremiah (36), mkazi
Abdallah (11), mwanafunzi wa
Shule ya Msingi Mkiwa.

Alisema wakati ajali hiyo iki-
tokea, majeruhi wote walikuwa
wamelala ndani ya nyumba hiyo

na kwa sasa wanaendelea na mat-
ibabu katika Hospitali ya Mtakat-
ifu Gasper iliyoko Itigi Wilaya ya
Manyoni.

Alisema uchunguzi wa awali
unaonyesha kuwa chanzo cha aja-
li hiyo ni mwendo kasi na Jeshi la
Polisi  linamshikilia, Boniphace
Machage ambaye ni dere-
vawabasi hilo kwa uchunguzi
zaidi.

Mavazi
NUsu utupu
yawachefua
wazee

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZEE wa Mtaa wa Dome,
Kata ya Ndembezi, Manispaa
ya Shinyanga wameeleza
kuchefuliwa na mavazi ya
nusuU utupu yanayovaliwa na
wasichana huku wakieleza
kuwa yamekuwa ‘yakiwatega’
wanaume na kusababisha ku-
wafanyia vitendo vya ukatili,
ukiwamo ubakaji.

Hayo yalibainishwa na wa-
zee hao juzi katika mkutano
wa hadhara uliofanyika katika
Mtaa wa Dome uliokuwa na
lengo la kutoa elimu ya kupiga
vita biashara na matumizi ya
dawa za kulevya, vitendo vya
ukatili wa kijinsia na kuimari-
sha ulinzi na usalama.

Mmoja wa wazee hao,
Robert Mwelo, alitaja moja
ya sababu ya kuwapo kwa
matukio ya ukatili wa kijin-
Sia ni mavazi ya nusu utupu
yanayovaliwa na baadhi ya
wasichana ambayo huhama-
sisha wanaume na mwishowe
kuwabaka.

“Mavazi ya wasichana wetu
ya nusu utupu ndiyo chanzo
cha matukio haya ya ukatili.
Unajua wanawake ni kama
sumaku, wewe unamwona
binti kavaa nusu utupu, halafu
anatembea huku akitingisha
mwili, nikimwona ninaanza
kufikiria nimvae nini, maana
ananitega. Kwa mavazi haya
ya nusu utupu, mtawafunga
jela wanaume wengi,” alionya.

Mratibu wa Dawati la Jinsia
kutoka Jeshi la Polisi Wilaya
ya Shinyanga, Brighton Ruta-
jama, alisema jamii inapaswa
kuendelea kukemea vitendo
vya ukatili wa Kijinsia na
kutoa taarifa dhidi ya matukio
hayo na ushahidi mahakamani
ili wahusika wachukuliwe
hatua.

Mratibu wa Polisi Jamii
Wilaya ya Shinyanga, Osward
Nyorobi, aliwataka wazazi
mkoani humo kujenga tabia ya
kukagua watoto wao kila mara
kabla ya kulala ili kuona kama
hawajafanyiwa vitendo vya
ukatili.

Pia aliwataka wawe makini
na wageni wanaokwenda
kwenye nyumba zao kwa
kuwa matukio mengi ya ukatili
wa Kijinsia hufanywa na watu
wa Kkaribu.

Mwenyekiti wa Mtaa huo
wa Dome, Solomoni Najulwa,
alisema wameendesha mku-
tano huo ili kutoa elimu kwa
wananchi ili kuacha vitendo
vya uhalifu pamoja na ukatili
wa Kijinsia.
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Mkuu wa wilaya ya
Mjini, Rashid Simai
Msaraka (katikati),
akizungumza wakati
wa kutangaza azma
ya Benki ya NMB
kuitunza bustani ya
Forodhani na kud-
hamini mbio za boti
Zanzibar kwa kush-
irikiana na kampuni
ya Bima ya Britam,
mjini Zanzibar
mwishoni mwa wiki.
Kushoto ni Mkuu
wa idara ya kadi wa
Benki hiyo, Philbert
Casmir na Mkuu wa
kitengo cha uhifadhi
mamlaka ya Mji
mkongwe Zanzibar,
Mussa Awesu Bakar.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

pika atoa maagizo serikalini
kikokotoo mafao ya wastaafu

Na Salome Kitomari, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, ameitaka serikali kuwae-
limisha watumishi wa umma na
wananchi kuhusu kikokotoo kwa
kuwa baada ya ufafanuzi wa wa-
ziri, kumeonekana kuwapo nia
njema.

Pia ameitaka serikali kufuata
sheria, kanuni na taratibu katika
kupunguza mishahara na kushu-
sha vyeo watumishi waliokuwa
kwenye nafasi za uteuzi na kuon-
dolewa, ili kusiwe na malalamiko.

Kiongozi huyo wa Bunge aliagi-
za hayo bungeni jijini hapa juzi
baada ya Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako kutoa ufafanuzi
kuhusu kikokotoo kipya cha ma-
fao ya wastaafu kinachopingwa
na baadhi ya wadau, wakiwamo
wabunge.

Alisema kuwa kikokotoo kipya
kinachotarajiwa kuanza Julai
Mosi mwaka huu, kimelenga ku-
weka uwiano na usawa wa mafao
baina ya wastaafu, ambapo wa-
tumishi wote wa sekta binafsi na
umma watalipwa mafao ya mku-

puo wa asilimia 33.
“Ninaomba nieleze athari
zilizokuwa  zinajitokeza kwa

kikokototoo cha zamani cha
mkupuo wa asilimia 50, mfano
halisi ni, kuna mchangiaji katika
mfuko ambaye amechangia kwa
miezi 467 na michango yake kwa
muda wa utumishi wake wote ni
Sh. milioni 36.

“Kanuni ya zamani alikuwa
analipwa Sh. milioni 129, yaani
kachangia Sh. milioni 36 lakini
anapata mafao ya mkupuo Sh.
milioni 129,” alisema.

Prof. Ndalichako alisema wa-
fanyakazi wengine ambao wa-
mechangia Sh. milioni 86 na

kufanya kazi kwa miezi 350 kwa
kutumia mkupuo wa asilimia 25,
wanapata mafao ya mkupuo ya
Sh. milioni 54.

“Huyu amechangia Sh. milioni
36 analipwa Sh. milioni 129, huyu
amechangia Sh. milioni 86 ana-
lipwa Sh. milioni 54,” alisema.

Prof. Ndalichako alisema
kikokotoo kipya kinaweka wa-
fanyakazi wote wa Tanzania wa
sekta ya binafsi na umma, ambao
wanasimamiwa na sheria za kazi
na ajira zinazofanana kutumia
viwango sawa vya ukokotozi wa
mafao.

“Kikokotoo kipya kitaondoa
utofauti kwa wastaafu ambapo
baadhi walikuwa wanalipwa
mkupuo wa asilimia 25 wakati
wengine walikuwa wanalipwa
mkupuo wa asilimia 50, kwa sasa
kikokotoo hiki kinasaidia mifuko
ya pensheni kuzungumza lugha
moja,” alisema.

Pia alisema serikali ni sikivu
kutokana na malalamiko ya wa-
tumishi na wadau kuhusu Kanuni
za mwaka 2018 ambapo watumi-
shi wote walikuwa wanalipwa
mafao ya mkupuo kwa asilimia
25.

“Serikali ilisitisha kanuni hizo
na kuagiza kamati maalum ili-
yowahusisha wadau wote ambao
ni serikali, waajiri na waajiriwa,
lengo ilikuwa kuchambua hali ya
uhimilivu na uendelevu wa mi-
fuko, makubaliano yaliyofikiwa
ndiyo yatakayofanyika kuanzia
Julai Mosi, mwaka huu.

Prof. Ndalichako alisema
kikokotoo kipya kitawasaidia wa-
tumishi kwa kuwa aliyechangia
Sh. milioni 86 na mafao yake ya
mkupuo yatapanda kuwa Sh.
milioni 71 na ataendelea kulipwa
pensheni ya kila mwezi ya Sh.
1,840,000 mpaka atakapofariki
dunia.

Balozi Mulamula atumia mkutano wa CHOGM kuitangaza Tanzania

Na Mwandishi Wetu, KIGALI

WAZIRI wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Liberata Mulamula,
ameendelea kutumia majukwaa
ya kimataifa kuitangaza nchi
na fursa zake kama sehemu ya
utekelezaji wa diplomasia ya
uchumi.

Katika Mkutano wa Wakuu wa
Nchi na Serikali wa Jumuiya ya
Madola uliomalizika jana Rwan-
da ambao ulihudhuriwa takriban
na viongozi wa ngazi tofauti wa
nchi zote 54 za umoja huo, Tan-
zania ilitumia fursa hiyo kuhama-
sisha wawekezaji kuja nchini.

Balozi Mulamula alionekana
akifanya mazungumzo rasmi na
yasiyo rasmi na mawaziri wen-
zake wa Mambo ya Nje na hata
Mawaziri Wakuu na Marais wa
nchini mbalimbali kwa lengo la
kuitangaza nchi.

“Rais wetu Samia Suluhu
Hassan  amefanya  mabadi-

liko makubwa ya kiuchumi na
kuboresha mazingira ya biashara,
hivyo milango ipo wazi, waambi-
eni wafanyabiashara wenu waje
kuwekeza Tanzania kwenye
sekta mbalimbali na hasa kilimo
ambacho ni moja ya kipaumbele
cha serikali,” alisema.

Baadhi ya viongozi ambao
alifanya nao mazungumzo rasmi
ni pamoja na: Waziri wa Mambo
ya Nje wa Singapore, Dk. Vivian
Balakrishnan; Waziri wa Mambo
ya Nje wa India, Subrahmanyam
Jaishankar; Waziri wa Mambo ya
Nje wa Pakistan, Hina Rabbani
Khar; na Mke wa Waziri Mkuu wa
zamani wa Uingereza na Mwan-
zilishi wa Mfuko wa Cherie Blair,
Cherie Blair.

Viongozi wakuu aliokutana
nao na kuwapa salamu za Rais
Samia ni pamoja na: Waziri Mkuu
wa Canada, Justin Trudeau; Rais
wa Rwanda, Paul Kagame; Rais
wa Zambia, Hakainde Hichilema;
Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta;

na Rais wa Nigeria, Muhammadu
Buhari.

Katika mazungumzo hayo
pamoja na mambo mengine, Ba-
lozi Mulamula alihimiza ushiriki-
ano katika biashara na uwekezaji,
mafunzo, usafiri wa anga na utalii.
Pia alieleza namna serikali inavy-
ofanya jitihada kuondoa vikwazo
vya kibiashara na kuboresha
mazingira ya uwekezaji ili kush-
awishi wawekezaji wengi.

Vilevile, aliziomba Canada, Sin-
gapore, India na Pakistan kuleta
wawekezaji wengi zaidi Tanzania
na hasa katika sekta ya kilimo am-
bayo ni kipaumbele cha serikali.

Kuhusu utalii, Waziri Mulam-
ula aliziomba nchi hizo kutafsiri
filamu ya Tanzania The Royal
Tour iliyoongozwa na Rais Samia
kwa lugha za nchi zao, ili iwafikie
watu wengi zaidi.

Balozi Mulamula alihimiza
nchi hizo, hususan India na Sin-
gapore kuanzisha safari za moja
kwa moja za mashirika yao ya

ndege kati ya nchi zao na Tanza-
nia ili kuhamasisha utalii.

Alihimiza ushirikiano na Singa-
pore katika Uchumi wa Buluu ku-
tokana na nchi hiyo kupiga hatua
kubwa kwenye eneo hilo, husu-
san kwenye uendelezaji, usimam-
izi na uendeshaji wa bandari.

Aligusia pia umuhimu wa ku-
jengeana uwezo hususan katika
eneo la rasilimali watu na mafun-
70 ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Wakati wa mazungumzo na
Cherie Blair, alieleza utayari wa
Mfuko wake wa Cherie Blair
Foundation kushirikiana na Tan-
zania kwenye kuwajengea uw-
ezo wanasheria kuwa na ujuzi
wa kutosha wa upatanishi na
usuluhishi wa migogoro nje ya
mahakama.

Pia alisema mfuko huo upo
tayari kuisaidia Tanzania kwa
kutoa msaada kwa mawakili kati-
ka kesi za kimataifa zinazoikabili
Serikali ya Tanzania.

R
COSTECH

yaipa
TALIRI

mamilioni

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Taifa Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) imetoa zai-
di ya Sh. milioni 400 kwa ajili ya
miradi miwili ukiwamo wa uanda-
aji wa lishe bora ya gharama nafuu
kwa unenepeshaji ng'ombe.

Mwingine ni wa ukarabati wa
maabara ya utengenezaji na tath-
mini ya chakula cha ngombe ka-
tika Taasisi ya Utafiti wa Mifugo
Tanzania ( TALIRI), Kanda ya
Mashariki Kituo cha Tanga.

Akizindua mradi huo wa uan-
daaji wa lishe bora juzi, Katibu
Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Sekta ya Mifugo, Tixon Nzunda,
aliipongeza COSTECH kwa ufa-
dhili huo walioutoa kwa taasisi ya
TALIRI Tanga.

Nzunda alisema lengo la mradi
huo uliofadhiliwa na COSTECH
ni kupata lishe sahihi kwa ajili ya
kuongeza ubora wa nyama Tan-
zania pamoja na ukuzaji na uen-
delezaji kibiashara teknolojia ya
lishe ya unenepeshaji ngombe na
uwezeshaji wa wadau wa tasnia ya
nyama.

Meneja Mfuko wa Taifa wa Uen-
delezaji Sayansi na Teknolojia,
Ntufye Mwakigonja, alisema mradi
wa maabara umegharimu Sh. mil-
ioni 307 na ule wa uandaaji wa
lishe bora Sh. milioni 120.

“Fedha hizi zilizotolewa kwa
mradi huu wa uandaaji wa lishe
bora, zimenunua ngombe 30
pamoja na kujenga eneo la ma-
jaribio ya ngombe wanaonene-
peshwa kupitia chakula hicho,”
alisema.

Mwakigonja alisema kuwa fed-
ha hizo pia zimetumika kulima
ekari 12 za mahindi ambayo yame-
tumika kutengenezea lishe.

“COSTECH inaigusa sekta ya
mifugo kwa kuzingatia eneo la
mapishi kwa sababu mwaka 2020
ilipeleka SUA Sh. milioni 70 kwa
ajili ya kubaini matatizo ya mal-
isho ya ngombe eneo la Ranchi
ya Kongwa Dodoma, baada ya ku-
vamiwa na gugu,” alisema.

Alibianisha kuwa COSTECH pia
ilitoa Sh. milioni 400 kwa Kituo
cha TALIRI Mpwapwa kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa vya maabara.

Mkurugenzi Mkuu wa TALIRI,
Prof. Erick Komba, alitaja maju-
kumu ya taasisi hiyo ni kusima-
mia, kuratibu na kufanya utafiti
wa mifugo upande wa Tanzania
Bara ikiwamo kubaini, kutathmini
na kusambaza teknolojia bora za
mifugo.

Alitaja maeneo ambayo TALIRI
inafanya utafiti kuwa ni vyakula
vya mifugo, malisho, mbari za
mifugo, uzalishaji, uzazi, afya ya
mifugo, tabia za mifugo na haki za
mifugo.
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Nyuma ya pazia wanandoa kuuana

Na Waandishi Wetu

ATIBA ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania

ya mwaka 1977, mbali

a mambo mengine, ina

angalizo mahususi kuhusu uhai
wa mtu.

Ibara ya 14 ya Katiba hiyo iliyo-
tungiwa Sheria Na. 15 ya Mwaka
1984 (Haki ya Kuishi) inatamka
bayana kwamba “Kila mtu anayo
haki ya kuishi na kupata kutoka
kwa jamii hifadhi ya maisha yake
kwa mujibu wa sheria”.

Huku kukiwa na angalizo hilo
la kikatiba na kisheria, sasa ku-
nashuhudiwa idadi kubwa ya
matukio ya mauaji yanayotokana
na wivu wa mapenzi wanandoa
na wapendanao wengine wakitoa-
na roho kila kukicha.

Kwa kurejea matukio mach-
ache, Mei 28 mwaka huu huko
Buswelu mkoani Mwanza, binti
wa miaka 28 aliuawa na mumewe
kwa kupigwa risasi kwa madai
yaleyale ya wivu wa mapenzi. Saa
chache baadaye, ikaripotiwa na
Jeshi la Polisi kwamba mumewe
naye amejiua kwa kujipiga risasi
baada ya kutekeleza mauaji dhidi
ya mkewe.

Mkoani Shinyanga nako kumeri-
potiwa tukio la mwanamke ku-
daiwa kumjeruhi mumewe kwa
kumkata sehemu za faragha kwa
tuhuma za usaliti.

Huko Tunduru mkoani Ru-
vuma, mwanamke ameripotiwa
na Jeshi la Polisi kufariki dunia na
kuacha mtoto wa miezi 11, akid-
aiwa kuuawa kwa kupigwa risasi
kichwani na mchumba wake ku-
tokana na sababu ileile wivu wa
mapenzi.

Tukio la mauaji ya aina hiyo
pia limetokea wilayani Butiama
mkoani Mara, mwanamke mwing-
ine akiripotiwa kumuua mumewe
kwa kumchoma kwa kitu chenye
ncha kali kwa tuhuma za usaliti.

Hali kadhalika, wilayani
Serengeti mkoani Mara ilitolewa
taarifa na Jeshi la Polisi ya mume
kudaiwa kumjeruhi mkewe kwa
kumwingiza panga sehemu za siri,
akimtuhumu kuwa na uhusiano
na mwanamume mwingine.

Jeshi la Polisi pia limeripoti
tukio la mwanamke kumjeruhi
mumewe kwa kumkata na wembe
sehemu za siri akiwa usingizini na
kumsababishia maumivu makali
mkoani Ruvuma.

Sasa inaonekana ni matukio en-
delevu, huku kitendawili kikibaki
kuwa ‘kuna nini nyuma ya ukatili
huu? Pia, kwa nini sasa yanashami-
ri nchini?

NYUMA YA PAZIA

Nipashe Jumapili inatua mezani
kwa Zainabu Rashid, mwanasai-
kolojia kutoka Taasisi ya Ustawi
wa Jamii mkoani Dar es Salaam,
anayepaza sauti dhidi ya migogoro
ya wapendanao isiyotatuliwa.

Zainabu ana ufafanuzi, akita-
mka: “Sababu inaweza kuwa ni
mrundikano wa migogoro. Mtu
anapolimbikiza matatizo, yale

matatizo ni kama kidonda, kile
kidonda usipokitibu kwa wakati
kinaendelea kukua na kinapokua,
mwisho wa siku kinaweza kukule-
tea madhara.

“Inapotokea mume amemko-
sea mke wake au mke amemkosea
mume wake kwa muda mrefu na
amekaa bila kusuluhisha jambo
hilo, inatengeneza kama kidonda
kinakua.

“Kitakapolipuka, akili ya binad-
amu ina namna fulani ya kufanya
kazi kulingana na vile ulivyotunza
taarifa. Hivyo, mtu anaweza ku-
fanya jambo bila kujua, lakini
ni matokeo ya uzoefu alioupata
baada ya kufanya jambo fulani.

“Kuna kitu kinaitwa haiba,
mwingine anaweza kusamehe,
mwingine ni rahisi kusahau,
mwingine anatunza. Mwisho wa
siku anakuja kufanya tukio kubwa
kwa sababu ametunza matukio
mbalimbali.

“Kitu kingine ni malezi, hasa ya
kihisia. Familia nyingi hazilei wa-
toto katika ukuaji wa kihisia kati-
ka kuhimili hisia zao, kwa sababu
siyo kila haki yake atapewa. Kwa
hiyo, wanandoa au wapenzi wa-
naingia kwenye mauaji kwa saba-
bu wameshindwa kuhimili hisia
zao za hasira au wivu.”

Shekhe wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Alhad Mussa Salum, hayuko
mbali katika kukimulika kilicho
nyuma ya pazia kuhusu mauaji
miongoni mwa wapendanao.

Kiongozi huyo wa kiroho
anasema: “Ni wimbi tu la shetani
linapita, kwa sababu mambo
kama haya huwa yanatokea kwa
kipindi fulani kisha yanapotea.
Lakini kama ni elimu, viongozi tu-
natoa juu ya uharamu wa kujiua
na kuua mtu mwingine.”

Akiwa mkoani Iringa juzi, Mkuu
wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Si-
mon Sirro, alilaani vitendo vya
mauaji vinavyofanywa na baadhi
ya watu kwenye jamii, yakiwamo

yanayohusisha wapendanao.

Alisema jeshi hilo litaendelea ku-
wachukulia hatua za kisheria watu
watakaobainika ikiwamo kuwafiki-
sha mahakamani, akisisitiza kuwa
kumekuwa na matukio ya mauaji
aliyoyaita ya ovyo ambayo yanasa-
babishwa na ukosefu wa maadili na
hata imani za kishirikina.

“Tufike mahali tuseme basi, tu-
jue kuwa Mungu yupo na kwamba
kuna siku tutakwenda kuwajibika,”
IGP Sirro alionya.

NINI KIFANYIKE?

Ili kukabiliana na tatizo hilo,
Mwanasaikolojia Zainabu ana an-
galizo kwa wazazi na walezi kuwa
chimbuko la mauaji haya mion-
goni mwa wapendanao ni makosa
yaliyochagizwa na wazazi na walezi
kutowajibika katika malezi ya wa-
toto wao.

“Wazazi wazingatie malezi ya
ukuaji wa watoto kihisia, watoto
wanakua na hisia tangu wanapo-
zaliwa. Kwa hiyo, mpaka wan-
apokuwa watu wazima, watakuwa
wanajua namna ya kuhimili hisia
720,” anasisitiza.

Mwanasaikolojia huyo pia ana rai

yake kwa jamii, akiitaka kuchukua
hatua inapoona mtoto anakwenda
kinyume cha maadili mema yali-
yowekwa kwenye jamii anayoishi.

Nipashe Jumapili inaporejea kwa
Shekhe wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Alhad Salum, kupata mustakabali
wa tatizo la mauaji yanayotikisa ya
wapendanao nchini, anashauri:

“Inawezekana hata mawaidha
yanayotokana na viongozi wa
dini siyo watu wote yanawafikia
huko maeneo waliko. Kwa hiyo,
inatakiwa kuongeza vyombo vya
miji mbalimbali na watu wawe wa-
nafuatilia vyombo hivi ambavyo
vitawaelimisha kwa namna moja
au nyingine.

“Pia watu wafuate misingi yao ya
dini na miongozo yao ya kiimani ili
kujiepusha na majaribu ya shetani.”

Ni muhimu wanandoa wawe
wepesi kujifunza, kujikosoa, kuji-
sahihisha na kuombana msamaha
pale mtu anapohisi kumkosea
mwenzake. Ni vema ifahamike
kuwa, hakuna ndoa yenye afya
njema bila zoezi la msamaha. Msa-
maha ni dawa ya furaha ya familia.
Msamaha ni muhimu kwa afya yetu

ya kihisia na kuendelea kuishi kwa
heri. Asiyeomba msamaha na asi-
yesamehe hana amani katika nafsi
yake na hawezi kuwa na ushirika
na Mungu. Pia, mtu wa aina hiyo
hawezi kuwa na uhusiano mwema
na binadamu mwenzake.

Watu wasioomba msamaha na
wasiosamehe ni wagonjwa wa kim-
wili, kihisia na kiroho. Siku zote hu-
teseka na kuishi kwa vinyongo na
roho ya visasi na maangamizi. Bila
msamaha, familia inakuwa uwanja
wa migogoro, ngome ya uovu na
maafa.

Mchungaji wa Kanisa la Kilutheri
la Kiinjili Tanzania (KKKT), Dk.
Mlyuka, anasema migogoro ya
ndoa ni adui wa maendeleo kwa
kuwa maendeleo na ustawi wa fa-
milia na Taifa unategemea ndoa
imara.

Dk, Mlyuka ambaye pia ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Tanzania Marriage and Child Care
(TaMCare) inayojishuhulisha na
masuala ya ndoa, familia na malezi,
anasema ni muhimu kila mwanan-
doa ajiheshimu, atambue nafasi,
wajibu na mipaka yake katika ndoa
ili kuifanya ndoa kuwa baraka.

Vilevile, IGP Sirro katika kusaka
mwarobaini wa mauaji miongoni
mwa wanandoa na wapendanao,
hayuko nyuma kuishauri jamii, aki-
tamka: “Kama unaona mwanambke
amekuzingua, unaachana naye.
Pia, kama mwanamume amekuz-
ingua, unaachana naye, maisha ya-
naendelea kama kawaida.

“Na pia kinadada muangalie ni
mwanaume gani unaolewa naye,
siyo kila mwanamume ni mwana-
mume bora, kuna wanaume wen-
gine ni mizigo na kuna wanawake
wengine ni mizigo pia.”

Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC) kilirekodi matukio
ya mauaji ya kikatili 20, yakiwamo
ya wapendanao, kwa mwezi Janu-
ari mwaka huu.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa kituo hicho, Anna
Henga, matukio hayo yaliripotiwa
katika mikoa ya Mtwara, Rukwa,
Njombe, Katavi, Mwanza, Dodoma,
Ruvuma, Dar es Salaam na Mara.

EImeandaliwa na Joyce
Ammi, Lydia Sylivester na
Wilbgeorge Bahati (SJMC).
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HABARI KITAIFA

Matairi yasiyojazwa upepo
yapunguza ajali barabarani

Na Moshi Lusonzo

AJALI za barabarani zinazosababishwa na ui-
mara hafifu wa magurudumu kwa mabasi na mal-
ori ya kusafirisha bidhaa zimepungua baada ya
asilimia 98 ya vyombo hivyo kutumia matairi yasi-
yojazwa upepo.

Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na
Uwekezaji, Exaud Kigahe, aliyasema hayo juzi
wakati wa maadhimisho ya miaka 30 ya ushiriki-
ano kati ya kampuni mbili za Superdol na Michelin

Kigahe alisema uwekezaji katika matairi hayo ya
kisasa umeboresha sekta ya usafirishaji kutokana
na wanaotumia vyombo hivyo kuwa na uhakika
wa usalama wa maisha na mali zao wawapo bara-
barani.

Alisema serikali inayoongozwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, imeweka kipaumbele cha maende-
leo ya watu na ukuaji wa uchumi, hivyo uawekezaji
wa ndani na nje unaofanywa katika kuboresha
sekta ya uchukuzi lazima ulindwe kwa nguvu zote.

“Kutokana na uwekezaji wa matairi haya yasi-
yotumia upepo katika magari ya abiria na mizigo,
matukio ya ajali yamepungua na kwa sasa watu
wanauhakika wa kusafiri salama na kusafirisha
bidhaa zao kwa wakati,” alisema.

Kigahe alisema kupitia ushirikiano wa kampuni
ya Superdol ya nchini na hiyo ya Michelin kutoka
Ufaransa, mafunzo ya kujenga uelewa wa matumi-
zi salama ya barabara kwa madereva yametolewa
kwa wamiliki wa magari na maofisa wa polisi wa
usalama barabarani. Mwenyekiti wa Superdol,
Seif Ally Seif, aliipongeza serikali kwa kuwaunga
mkono katika lengo lao la kuhakikisha sekta ya
usafirishaji inakuwa ya kisasa na kuachana na
matumizi ya vifaa vya bei rahisi ambavyo vingi
husababisha madhara kwa jamii kutokana na ku-
tokuwa imara.

“Katika miaka 30, kama washirika tuliamua ku-
hamasisha na kutoa mafunzo kuhusu matumizi
ya matairi salama ambayo yanaepusha madhara.
Ninaishukuru serikali kwa kuunga mkono jambo
hili kiasi ambacho asilimia kubwa ya vyombo vya
usafirishaji, vinatumia matairi yasiyo na upepo,”
alisema.

Seif alisema kampuni hizo mbili zitaendelea
kutoa huduma kwa kiwango bora na kutimiza waji-
bu wao wa kuelimisha umma kuhusu matumizi ya
barabara.

Mkuu wa Gereza la
Segerea, SSP Hamis
Lissu (wa pili kulia),
akiangalia msaada
wa katoni za taulo
za kike, Televisheni,
sabuni na maziwa
va Lactogen, baada
va kukabidhiwa

na Ofisa Mtendaji
MKkuu wa Taasisi ya
kuleta tumaini kwa
wafungwa Tanzania
(TPHF), Mchungaji
Lucas Mwimo (wa
tatu kulia), kwa

ajili ya mahabusu
na wafungwa wa-
nawake na watoto
Wao, gerezani hapo,
Salaam jana. Kushoto
ni Katibu wa TPHF,
Mohamed Majengo.
PICHA: JOHN BADI

Tanzania yamwagiwa sifa kasi mapambano tabianchi

Na Romana Mallya

BALOZI wa  Uingereza
wa Masuala ya Mabadiliko
ya Tabianchi kwa Afrika na
COP26 wa Kanda ya Mashariki
ya Kati na Afrika, Janet Rogan,
ameipongeza Tanzania kwa
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi kwa kufanyia kazi
baadhi ya maazimio ikiwamo
matumizi ya nishati mbadala
na uvunaji wa hewa ukaa.

Akizungumza juzi jijini Dar
es Salaam baada ya kumaliza
ziara yake ya siku nne, Rogan
alisema amefurahi kuitem-
belea Tanzania kwa mara ya
kwanza na ameridhishwa na
hatua mbalimbali ambazo
nchi inazichukua katika kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema akiwa Tanzania,
amepata fursa ya kutembelea

miradi mbalimbali ya uhifadhi
mazingira na kufanya mazun-
gumzo na serikali, taasisi za
nishati na mazingira na kuona
namna jamii inavyofikiwa na
fursa zitokanazo na miradi
hiyo. “Serikali na wadau wen-
gine wanafanya kazi kwa bidii
katika ahadi na maazimio ya
COP26 Glasgow. Usalama wa
chakula na maji, kilimo na ni-
shati mbadala zitakuwa mada
kuu katika COP27 Misri, hivyo
Uingereza na Tanzania tuen-
delee kushirikiana pamoja,”
alisema.

Balozi wa Uingereza nchini
Tanzania, David Concar,
alisema nchi yake itaendelea
kushawishi kampuni na taasisi
kupunguza matumizi ya hewa
ukaa kwa kutafuta soko lake.

Kwa mujibu wa taarifa ya
ubalozi huo, ziara ya Rogan
imezingatia maazimio ya Tan-

zania baada ya mkutano wa
26 wa mabadiliko ya tabianchi
uliofanyika Uingereza mwaka
jana (COP26) na uwezekano
wa upanuzi wa biashara ya
kaboni.

Pia imezingatia urejeshaji
wa misitu, ushiriki wa sekta bi-
nafsi katika kukabiliana na ma-
badilio ya tabianchi na kupata
Fedha za Kimataifa za Hali ya
Tabianchi (GCF), mchakato wa
kitaasisi wa Tanzania kuhusu
hatua za mazingira na namna
Uingereza inavyoweza kuwa
sehemu ya utekelezaji huo.

Ziara hiyo pia imebeba ui-
marishaji wa uwekezaji na ush-
irikiano wa Uingereza na Tan-
zania kwa hatua za utekelezaji
wa lengo la 13 la Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDG13)
kufikia COP26 na mikakati ya
COP27 utakaofanyika Misri
mwezi Novemba mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa ya uba-
lozi huo, Janet wakati wa ziara
yake, amekutana na Waziri wa
Nishati, Januari Makamba, Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Fedha
na Mipango, Emmanuel Tu-
tuba, na Katibu Mkuu wa Ofisi
ya Makamu wa Rais, Abdallah
Mtawi.

Ilisema wamekutana kwa
lengo la kuimarisha uhusi-
ano wa nchi hiyo na Tanza-
nia katika kufikia ‘net zero’
(sifuri) ifikapo mwaka 2050 na
umuhimu wa ushiriki wa Tan-
zania katika COP27.

Balozi huyo pia alipata fursa
ya kuzungumza na kampuni
na taasisi za nishati na maz-
ingira katika kuelewa nafasi
ya uwekezaji wa Uingereza
katika sekta hiyo, matatizo na
mabadiliko ya biashara katika
muktadha wa kufikia malengo
ya maendeleo.

SUMAJKT kuzindua Kkitabu cha miaka 41

Na Romana Mallya

nia kusherehekea miaka 41 tangu

Alisema SUMAJKT

imeshiriki

kwanza, ikiwa ni kutambua hatua

Pia alisema mafanikio inayojivu-

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMAJKT)
linaadhimisha miaka 41 tangu
kuanzishwa kwake mwaka 1981
sambamba na kuzindua kitabu
maalum kinachoeleza mafanikio
na mipango yake ya baadaye.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mkoani Dar es Salaam,
Mkurugenzi Mtendaji wa SUMA-
JKT, Kanali Petro Ngata, alisema
maadhimisho hayo yanatarajia
kufanyika kwa siku tatu kuanzia
Jumatano ya wiki ijayo (Juni 29)
mkoani humo.

Alisema yatafanyika sambamba
na maonyesho ya 46 ya biashara ya
kimataifa katika viwanja vya Mwal-
imu Julius Nyerere, maarufu Saba-
saba, na mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa ni Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa, Dk. Stergomena
Tax.

“Kimsingi SUMAJKT linajivu-

kuanzishwa kwake kwani limefani-
kiwa kutimiza malengo ya kuan-
zishwa shughuli za JKT na kusaidia
katika kujenga uchumi wa nchi.

“Katika kilele cha maadhimisho,
shirika litazindua kitabu cha maa-
dhimisho ya miaka 41, ambapo his-
toria, miradi ya shirika, mafanikio,
matatizo, na mipango ya baadaye
imeelezwa humo, hii ni katika ku-
weka kumbukumbu vizuri kwa ajili
ya vizazi vijavyo.” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema shiri-
ka limefanikiwa kuchangia Pato la
Taifa kwa kutoa gawio serikalini na
kodi stahiki kupitia kampuni zake
tanzu.

Pia  alisema  limefanikiwa
kutekeleza miradi mbalimbali ya
kibiashara na ile ya huduma yenye
maslahi ya taifa, ikiwamo ujenzi
wa ukuta wa kuzunguka mgodi
wa madini wa tanzanite, Mirerani
mkoani Manyara, kujenga mji wa
kiserikali jijini Dodoma.

ujenzi wa Ofisi za Rais Ikulu Cham-
wino, Dodoma pamoja na uzio
wake wenye urefu wa kilomita 27
mwaka 2021 na mradi wa nyumba
41 katika Tkulu mwaka 2020, ma-
jengo sita ya wizara na jengo la
Tume ya Uchaguzi Tanzania (NEC),
Makao Makuu.

Kanali Ngata alisema shirika hilo
limefanikiwa kutoa ajira kwa vijana
wa Kltanzania kupitia kampuni na
miradi yake ikiwamo Kampuni ya
Ulinzi SUMAJKT Guard hadi sasa
imetoa ajira kwa vijana zaidi ya
16,000.

“Shirika limekuwa likisaidia vi-
jana wa Jeshi la Kujenga Taifa, kuji-
funza stadi za kazi kupitia shughuli
zake mbalimbali za uzalishaji mali
ikiwamo kilimo, ufugaji, ujenzi,
utengenezaji wa samani na bidhaa
7a NZOZI.

Alisema shirika limeona huu
ni wakati sahihi wa kufanya maa-
dhimisho hayo kwa mara ya

kubwa iliyopigwa katika maende-
leo yao.

Kanali Ngata alisema mara ya
mwisho shirika lilipata ruzuku ku-
toka serikalini mwaka 1988, hivyo
kama watendaji wa SUMAJKT ha-
wana budi kujivunia hatua iliyofiki-
wa sasa.

Alisema shirika lilitumia fedha
zake lenyewe na  kupata mafani-
kio katika sekta ya kilimo, viwanda
na ujenzi hadi hapo shughuli za
JKT ziliposimamishwa mwaka
1994.

“Hali hii iliathiri kiwango cha
uzalishaji mali kwani nguvu kazi
ya vijana ilipungua na kupelekea
shirika kutegemea nguvu kazi ya
maofisa na askari katika kuende-
sha miradi hususani ile ya kilimo,
iliyohitaji vijana.

“Mwaka 2001 serikali iliporeje-
sha tena shughuli za kuchukua vija-
na wa kujitolea shughuli za SUMA-
JKT pia zilianza kukua,” alifafanua.

nia ni pamoja na kutoa ajira kwa vi-
jana zaidi 14,000 ambao wanafan-
ya kazi za ulinzi kupitia kampuni
ya ulinzi ya SUMAJKT.

“Katika kuunga mkono juhudi
za serikali za kufikia uchumi wa
kati wa viwanda mwaka 2025, SU-
MAJKT imeboresha viwanda vili-
vyopo na kuanzisha vipya na sasa
inamiliki viwanda vitano ambavyo
ni SUMAJKT Garments, SUMAJKT
Changombe Furniture, SUMAJKT
Leather Products, SUMAJKT Bot-
tling na SUMAJKT Mlale Mills,” al-
ivitaja.

Pia alisema wamefanikiwa kuan-
zisha miradi tisa ya huduma na bi-
ashara katika kipindi cha miaka 41
pamoja na kununua vitendea kazi
kupitia faida wanazopata.

Kiongozi huyo alitumia nafasi
hiyo kuwakumbusha Watanzania
kushiriki mchakato wa sensa ya
watu na makazi iliyopangwa ku-
fanyika Agosti 23 mwaka huu.
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MWANGA WA JAMII

Uendeshaji wa masoko ya
chakula nchini umulikwe

MASOKO ya chakula yana mchango mkubwa katika kuimarisha afya na
kusaidia upatikanaji wa mahitaji ya chakula.

Vilevile, masoko hayo ni sehemu ya biashara ambayo huwapatia wafan-
yabiashara kipato cha kukidhi maisha yao ya kila siku.

Kwa kutambua hilo, ni wazi kwamba suala la usafi wa masoko ya chaku-
la ni muhimu kwa afya za wafanyabiashara na watumiaji wa vyakula vina-
vyouzwa katika masoko hayo.

Mwongozo wa Shirika la Afya Duniani unaolenga kuchochea usimamizi
bora wa chakula unaonyesha kuwa katika kila watu 10, mmoja huugua
magonjwa yanayosababishwa na kula chakula kisicho salama kila mwaka.

Pia, watoto milioni 1.8 walio chini ya umri wa miaka mitano huumwa
kipindupindu, huku asilimia 70 ya ugonjwa huo husababishwa na kula
chakula chenye vijidudu vinavyotokana na uchafu.

Wakati kukiwa na tahadhari hiyo kiafya, hali ya masoko ya chakula
nchini bado si ya kuridhisha, baadhi yakiwa katika hali ya uchakavu na
uchafu.

Kinyume cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka
1982 inayozipa Mamlaka za Serikali za Mitaa jukumu la kusimamia na
kuboresha afya ya jamii, imeripotiwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwamba mamlaka hizo zimeshindwa kusimamia
ipasavyo usafi katika masoko.

Halmashauri zimeshindwa kutenga kiasi cha fedha kinachokusanywa
kutoka katika masoko kama mapato ili kugharamia usafi wa masoko ya
chakula.

Kulingana na agizo la Ofisi ya Rais - TAMISEMI, kila halmashauri inatak-
iwa kutenga asilimia 15 ya mapato yanayopatikana kutoka katika masoko
ili kutekeleza shughuli za maendeleo, marekebisho na usafi katika masoko
husika.

Kwa kipindi cha miaka minne (2016/17-2019/20), halmashauri (10)
zimefichuliwa na CAG zilikusanya jumla ya Sh. bilioni 23.48 kutoka katika
masoko ya chakula, lakini zilirudisha Sh. milioni 697, sawa na asilimia tatu
tu ya makusanyo yaliyotoka katika masoko, ili kutekeleza shughuli za usafi
katika masoko hayo.

Uchunguzi wa CAG pia umebaini kuwapo na idadi kubwa ya wafanyabi-
ashara katika masoko zaidi ya uwezo wa masoko hayo, hivyo kusababisha
uzalishaji mkubwa wa taka na uchakavu wa miundombinu.

Nipashe, tukiwa wadau wa usalama wa afya na mazingira, tunazikum-
busha mamlaka husika kurekebisha dosari tajwa ili wananchi wasiend-
elee kununua vyakula katika masoko ambayo si salama kiafya. Masoko
hayo yanaweza kusababisha milipuko ya magonjwa yanayotokana na
uchafu kama vile kipindupindu.

Nipashe pia tunazishauri mamlaka husika kuchukua hatua stahiki dhidi
ya uchakavu wa miundombinu unaoathiri zaidi wafanyabiashara wa jinsi
ya kike ambao ndiyo watumiaji wakubwa wa masoko ya chakula kwa ku-
kosa maeneo bora ya kujisitiri na kufanya biashara.

Vilevile, Nipashe tunaishauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuhimiza hal-
mashauri zote nchini kuhakikisha zinafuata agizo linalozitaka kutenga
asilimia 15 ya mapato yanayopatikana katika masoko, ili kutekeleza shu-
ghuli za maendeleo, marekebisho na usafi katika masoko yao.

1li kuwe na ufanisi katika hilo, tunafikiri kuna haja ofisi hiyo iwachukulie
hatua za kinidhamu watendaji wote wa halmashauri ambao hawatatenga
asilimia 15 ya mapato yanayopatikana katika masoko ili kutekeleza shu-
ghuli za maendeleo, marekebisho na usafi katika masoko hayo.

Pia, Halmashauri zitakiwe kusimamia kikamilifu uanzishwaji wa kamati
za usimamizi wa masoko, utungaji wa sheria ndogo za usimamizi wa usafi
wa masoko na uimarishaji, ufuatiliaji wa uendeshaji wa masoko.

Hii iende sambamba na kuwapa wananchi taarifa ya mapato na
matumizi yatokanayo na makusanyo ya masoko, ili wawe wanahoji pale
inapobidi na kupatiwa majibu sahihi juu ya usimamizi wa rasilimali hizo.
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Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Muungwana Lazima Nilonge

Tuanze sasa kutoa 4,000/- kwa walimu

Na Sabato
Kasika

WALIMU ni miongoni mwa
watumishi wa umma am-
bao wanapitia shida nyingi
ambazo huenda wakati
mwingine zinasababisha
kupunguza ufanisi wao
kazini.

Kazi ya ualimu mara
kadhaa imekuwa ikiele-
zwa kuwa ni wito, lakini ni
vyema wakaandaliwa maz-
ingira yatakayowawezesha
kutekeleza wito wao bila
manung uniko.

1li kuondoa malalamiko,
si vibaya wakawezeshwa
kimafunzo, ukuzaji wa
taaluma, kuboreshewa
mazingira ya kazi ambayo
yatasaidia kufanya kazi
kwa uwezo wote na wa-
nafunzi  wanaowafundi-
sha wanufaike na ujuzi wa-
naopewa madarasani.

Lakini, pia suala la
uboreshaji wa maslahi ni
mojawapo ya mambo ya
msingi ambayo yamekuwa
ni kilio chao cha muda
mrefu.

Ninaamini kwamba, hat-
ua hiyo na nyingine nyingi,
zinaweza kusaidia ufufuaji
wa elimu ikiwa zitatekele-
zwa kikamilifu, huku wak-
ishirikishwa kwa kila hatua
inayohusu maslahi yao.

Kwenye jambo hili,
wapo wadau mbalimbali
wa elimu ambao wame-
kuwa wakitamani kuona
walimu wanaboreshewa
mishahara, marupurupu
na motisha kazini.

Profesa Kitila Mkumbo
ni miongoni mwao na ana-
shauri njia inayoweza ku-
saidia kuwa ni pamoja na
kuwajali walimu.

Akichangia hotuba ya
makadirio ya mapato na
matumizi ya Wizara ya
Elimu ya mwaka 2022/23

bungeni hivi karibuni, ali-
ishauri serikali kurudisha
utaratibu wa kuwaongezea
motisha.

Katika ufafanuzi wake,
anasema walimu wana-
takiwa kupewa posho
ya Sh. 4,000 kwa siku
na kwamba kwa mwezi
mmoja anapaswa kulipwa
Sh. 100,000 kiasi ambacho
anabainisha kuwa serikali
inakimudu.

Msomi huyo pia ana-
gusia suala la kufuta kada
ya maofisa elimu kata ili
kuziba pengo la uhaba wa
walimu katika shule mbal-
imbali nchini, kwamba ni
muhimu kupunguza uta-
wala katika elimu ili kui-
marisha menejimenti ya
shule.

Profesa Mkumbo ana-
tamani kuona maofisa
elimu kata hao wakienda
darasani kufundisha, huku
serikali  ikiajiri walimu
20, 000 hadi 30,000 kwa
mwaka ili kuziba pengo la
uhaba wa walimu.

Katika ushauri wake
huo, anaeleza kuwa muda
wa mafunzo ya ualimu
uongezwe kutoka miaka
mitatu hadi minne ili wan-
apohitimu, wawe wameiva
kikamilifu na wafundish-
we kwa vitendo.

Ushauri huo ungefaa
kupewa uzito unaotaki-
wa, hasa kwa kuzingatia
kwamba walimu ni wa-
husika wakuu wa juhudi za
kufufua na kufikia elimub-
ora iliyo jumuishi na yenye
usawa kwa kila mwanafun-
zi, katika kila hali.

Wao ndiyo wanao-
fundisha viongozi wa
leo na baadaye, madak-
tari na wataalam wa kila
fani hivyo ni suala la ku-

wawezesha kwa kila hali
ili wafanye kazi kwa moyo
mkunjifu na kwa ufanisi.
Lakini pia walimu pia
wamekuwa kiini cha elimu,
kuanzia kutumia teknolo-
jia kwa ubunifu hadi kutoa
msaada wa kijamii na ki-
hisia kwa wanafunzi wao
ili wafikie malengo walioji-

wekea kwenye elimu.
Hivyo, kama itakuwa
vigumu kuwawezesha

kwa kila kitu, lakini suala
la motisha ya Sh. 4,000
kwa siku lianze ili lisaidie
angalau kuwafanya waen-
delee kuwa na moyo wa
kujituma hata kwenye
mazingira magumu.

Ikumbukwe kuwa zipo
baadhi ya shule zina wal-
imu wachache, huku idadi
ya wanafunzi ikiwa kubwa,
ninaamini kwamba katika
mazingira hayo, utendaji
kazi wao hauwezi kuwa na
ufanisi.

Hivyo, jambo la muhimu
ambalo lingesaidia kuwa-
fanya wakabiliane na maz-
ingira hayo wakati serikali
ikiendelea kuajiri wengine,
ni kuwapa motisha ya Sh.
4,000 kama anavyoshauri
Prof. Mkumbo.

Kuwapo kwa posho hiyo
kunaweza kusaidia ku-
maliza msuguano kati ya
wazazi na walimu ambao
wamekuwa wakituhumu
baadhi ya walimu kuwa
wanalazimisha wanafunzi
kufanya ‘twisheni’ ili wa-
pate fedha.

Pamoja na hayo, hatua
iliyochukuliwa na serikali
ya kuondoa ada kidato cha
tano na sita, ni nzuri, lakini
hatua zaidi zingeelekezwa
kuboresha maslahi ya wal-
imu ili wafanye kazi yao
bila manung’uniko.
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¥ KWA MASLAHI YA TAIFA

Na Pascal
Mayalla

Kutamka wazi
kuwa kila Mtan-
zania ana haki
va kugombea
nafasi yoyote ya
uongozi kwa mu-
jibu waibaraya
21 ya Katiba, bila
kulazimishwa
kudhaminiwa

na chama cha
siasa, hivyo mtu
anaweza kugom-
bea kama mgom-
bea binafsi.

EO ninaendelea na ile

mada ya kuhusu Haki za

Kikatiba, zilizotolewa na

bara moja ya Katiba, hala-
fu zikaja kuporwa kwa kuchome-
kewa vifungu vinavyopora haki
hiyo na ibara nyingine

Haki ninayoizungumza hapa ni
haki ya kuchaguliwa iliyotolewa
na Ibara 21 ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977, jinsi ilivyokuja
kuporwa na sharti la mgombea
uongozi wa umma, kudhaminiwa
na chama cha siasa, hivyo kuipo-
ra kabisa ile haki iliyotolewa na
Ibara ya 21.

Mchungaji Mtikila (Mungu
amweke mahala pema peponi),
mwaka 1993, alifungua kesi Na.
5 ya 1993, alifanya kusudi kubwa
kukipinga kifungu hiki na Ma-
hakama Kuu kupitia kwa Jaji
Lugakingira (Mungu amweke
mahala pema peponi), ikatamka
wazi na bayana kipengele hicho
ni batili na kinakiuka Katiba ya
JMT ya mwaka 1977, hivyo kifutwe
na kutoa haki kwa kila Mtanzania
ana haki ya kushiriki kugombea
uongozi

Baada tu ya Mtikila kushinda
kesi, serikali ikafanya mambo
mawili makubwa. Kwanza, ilikata
rufani kuipinga hukumu ya Jaji
Lugakingira! Pili, ilipeleka bun-
geni kwa hati ya dharura, Sheria
Na. 34 ya mwaka 1994 kufanya
marekebisho ya Katiba ya JMT
na kukichomeka kipengele hicho
ndani ya katiba, hivyo kuibatili-

Tusiruhusu jambo hili liendelee

sha ile hukumu ya Jaji Lugakin-
gira.

Mchungaji Mtikila licha ya
kuwa ni mwanasiasa, Mwenyekiti
wa chama cha siasa cha DP (Dem-
ocratic Party), alikuwa ni mtu
wa Mungu kiukweli kabisa, kwa
sababu hakukubali katiba yetu
ichezewe, hivyo akafungua kesi
nyingine Na. 10 ya mwaka 2009
kupinga marekebisho hayo ya 8
katiba na kuyaita ubatili.

Katika kesi hiyo, Mchungaji
Mtikila aliomba mambo mawili
makuu: (@) Mahakama itamke
Ibara 39 na 67 za katiba zili-
zorekebishwa na marekebisho
ya 8 kwa sheria Na. 34 ya mwaka
1994, ni batili na kinyume cha
katiba.

(b) Kutamka wazi kuwa kila
Mtanzania ana haki ya kugom-
bea nafasi yoyote ya uongozi kwa
mujibu wa ibara ya 21 ya Katiba,
bila kulazimishwa kudhaminiwa
na chama cha siasa, hivyo mtu
anaweza kugombea kama mgom-
bea binafsi.

Mahakama Kuu chini ya majaji
watatu (majaji watatu kisheria
inaitwa Half Bench); Manento,
Masati na Mihayo, wakayakubali
mambo yote ya Mchungaji Mtiki-
la na kumpa ushindi tena kwa
kutamka marekebisho hayo ya
katiba ni batili!

Lakini serikali yetu ya wakati
huo, ikakata tena rufani na sa-
fari hii Mahakama Kuu ikakaa
‘Full Bench’ chini ya majaji saba,
wakiongozwa na Jaji Mkuu mwe-

nyewe, Agustino Ramadhani,
akisaidiwa na Jaji Munuo, Jaji
Msoffe, Jaji Kimaro, Jaji Mbarouk,
Jaji Luanda na Jaji Mjasir, ambapo
tarehe 17 mwezi Juni 2010, ikatoa
hukumu.

Tena Mahakama haikuwa peke
yake, bali iliwaita mabingwa
wabobezi watatu wa sheria na
katiba kuisaidia, hawa wanaitwa
marafiki wa mahakama, kwa Ki-
ingereza ni ‘friends of the Court,
kisheria wanaitwa Amicus Cu-
riae, hivyo ma- Amicus Curiae
hawa, Othman Masoud (baadaye
akawa  Mwanasheria  Mkuu
Zanzibar, sasa ni Makamu wa
kwanza wa Rais Zanzibar), Prof.
Palamagamba Kabudi na Prof.
Jwan Mwaikusa.

Uamuzi wa Mahakama Kuu ya
Rufani uliamua ifuatavyo, hapa
ninaomba ninanukuu: “So as to
let the will of the people prevail
as to whether or not such [inde-
pendent] candidates are suitable.
We are definite that the Courts
are not the custodians of the will
of the people. That is the prop-
erty of elected Members of Parlia-
ment”.

Hapa Mahakama ya Rufani
Tanzania ilijivua jukumu la
kuilinda katiba.

Kitendo cha Mahakama ku-
jivua jukumu la kuwa ‘the cus-
todian of the will of the people’
Hakuna ‘will of the people’ kub-
wa kuliko katiba! Kama katiba
imetoa haki fulani, halafu Bunge
likatunga sheria kuifuta haki hiyo,

ilitegemewa mahakama kutumia
mamlaka yake ya “checks and
balance”.

Nia ya Bunge haliwezi kutunga
sheria inayokwenda kinyume
cha katiba! Mahakama ikatam-
ka haiwezi kuliingilia Bunge!
Mahakama ya Rufani ikaamua
kuwa Mahakama haina mamlaka
ya kuliingilia Bunge, katika vi-
pengele vya katiba, kumaanisha
kwa vile marekebisho hayo ya
8 yamefanywa na Bunge, hivyo
ni Bunge ndilo lirekebishe kip-
engele hicho!

Yaani Bunge litunge sheria ba-
tili inayokwenda kinyume cha
katiba, kisha kipengele cha sheria
hiyo batili kikachomekewa ndani
ya katiba kwa mabadiliko ya
katiba kwa hati ya dharura!. Ma-
hakama Kuu inasema huu ni uba-
tili, Mahakama ya Rufani inasema
“hatuwezi kuliingilia Bunge!

Katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2015, baadhi ya majaji
wakaonyesha wazi ni makada
wa vyama vya siasa! Jaji Mkuu
mstaafu aliyeongoza jopo hilo,
alichukua fomu kutaka kugom-
bea urais!

Baadhi ya wale ma ‘amicus
curiae’, naamini tunawajua na
tunawaona na ukada wao! Un-
ategemea nini kama wakuu wa
mhimili wa mahakama mara tu
baada ya kustaafu wanageuka
makada!

Wasalaam
0754 270403

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

ISTORIA ya nchi hii

haidanganyi aslani. Uki-

ambiwa Baba wa Taifa,

Mwalimu  Julius Ny-
erere, alipigania uhuru wa nchi
hii, hata akavuka mipaka akain-
gia nchi zingine hususan za Af-
rika kusaidia kupatikana uhuru,
amini.

Inatwambia kuwa Mwalimu
alikuwa tayari kuchelewesha
uhuru wa Tanganyika mpaka
nchi zingine ikiwamo Kenya, zi-
pate uhuru wao. Alikuwa si tu
mzalendo kwa nchi yake, bali pia
kwa nchi zingine.

Hakuishia hapo, bali alitaka pia
Afrika iwe huru na ikiwezekana
iungane iwe nchi moja kama ilivyo
Marekani na kuwa na nchi iitwayo
Afrika. Yote hayo yalitokana na
kutambua kuwa bila umoja Afrika
haitafika kokote.

Hata tulipopata uhuru wa Tang-
anyika mwaka 1961, hakulala, aka-
hamia kusini mwa Afrika, kutafuta
uhuru wa mataifa hayo, si Angola,
si Msumbiji mpaka Afrika Kusini
kwenyewe, Namibia na kwingine-
ko huko na mpaka uhuru ukapa-
tikana.

Sina uhakika kama Nyerere ka-
tika jitihada zake hizo alikuwa aki-
jinufaisha binafsi, lakini sitakubali
mtu akinishawishi kuamini hivyo,
kwa sababu sioni ni nini alichoku-
wa akikitafuta zaidi ya haki na utu
wa binadamu.

Alifanikiwa kwa kiasi kikubwa,
alikuwa na mchango katika kuan-
zishwa Umoja wa Nchi Huru za
Afrika (OAU) mwaka 1963, lakini
pia akachangia kuzaliwa kwa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
mwaka 1967 na hatimaye Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) mwaka 1980 na kurekebi-
shwa mwaka 1992.

Kote huko Nyerere akishirikiana

na wenzake, viongozi wa mataifa
ambayo baadaye yalikuja kupata
uhuru, akapambana na kuona Af-
rika ikienda pamoja sambamba na
Jumuiya zilizokuwa zimeundwa
kikanda.

Nyerere  hakusita  kwenda
nchi ya Kiafrika alikosikia kuna
migogoro, akienda kupatanisha
kama si kusuluhisha. Ndiyo sababu
akakubali kupokea wakimbizi na
kuwahifadhi mpaka hapo mataifa
yaliyokuwa katika mapigano yali-
potulia.

Mataifa mengi duniani yalitush-
angaa Watanzania, kwa kupokea
maelfu ya wakimbizi na kuwa-
hifadhi kwenye kambi maalum
Kigoma, Tabora na hata Rukwa,
wengi wakitoka Kongo, Rwanda na
Burundi.

Tanzania tukajenga jina kubwa
duniani, kwamba tulikuwa tukipi-
gania haki za wanyonge, tukipinga
utawala wa kiimla. Kumbukeni
tulivyomfurusha Nduli Dyamini
(Iddi Amin Dadah) wa Uganda na
majeshi yake.

Mnakumbuka jinsi tuilivy-
opeleka majeshi yetu Anjouan na
kuwafurusha waasi waliokuwa
wanakikalia kisiwa kile na kuwan-
yamazisha moja kwa moja? Kum-

bukeni vizuri tu tuliyoyafanya kwa
waasi wa Kongo-M23.

Tukaendelea na juhudi hizo
za kupigania haki, kwa kupeleka
majeshi ya kulinda amani katika
mataifa mbalimbali duniani na ku-
fanya kazi iliyotukuka, bila kusikia
hata siku moja majeshi hayo yame-
fanya uonevu au uporaji.

Nia njema ya uongozi wa Tan-
zania, moyo wa upendo miongoni
mwao na dhamira ya kweli ya ku-
hakikisha haki inatendeka ni vitu
vilivyotufanya kupata mafanikio
katika mambo yote hayo, kupam-
bana na maadui wa ndani na nje
kwa mafanikio makubwa.

Mwalimu Nyerere alifariki du-
nia akiwa anapatanisha Burundi
ambako kulikuwa na mgogoro, ak-
isafiri hapa na pale huku akiugulia,
lakini akitaka dhamira yake ikami-
like na Afrika iwe Bara la amani
kama alivyokusudia yeye.

Mmeshasahau kuwa Mwalimu
alikuwa Mwenyekiti wa Tume ya
Nchi za Kusini mwa Afrika-South
South Commission? Bila shaka
mnakumbuka, na ndiyo sababu
hata makao makuu ya ukombozi
wa Afrika yakawa Dar es Salaam.
Mnamkumbuka Hashim Mbita?
Shauri yenu kama mmemsahau.

Watanzania hebu sasa
tumrudie Nyerere kwa hili

Leo mimi ninaona kama Tan-
zania tumeanza kupoteza hata-
mu za kupambania amani Af-
rika. Ninajiuliza kulikoni, mbona
yale yaliyokuwa yakifanywa na
Mwalimu Nyerere kwa mataifa
rafiki na ndugu kama Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) ni
kama yamekosa mrithi?

Zamani tukisikia M-23 wameva-
mia Goma, Mashariki mwa DRC
haraka tumelaani na kushiriki vi-
kao vyote vya kupanga mikakati ya
kukabikiana na uasi huo na mara
moja kupanda ndege na kila kitu
chetu kwenda kupambana nao.

Ndiyo tunaonekana kuguswa,
lakini si kwa uzito uuule. Ni kwa
nini? Mbona tunataka kuacha ku-
muenzi Baba wa Taifa, ambaye
inaonekana sasa kumuenzi kiaina
ifikapo Oktoba 14 tu ya kila mwa-
ka na kusahau kuwa ametuachia
alama ya watu wenye upendo na
mshikamano kwa binadamu wen-
gine.

Kwamba ni sisi tuliokuwa tayari
kuahirisha uhuru wetu ili jirani
apate wa kwake kwanza, ili tukae
meza moja tuungane na kuwa kitu
kimoja? Inakuwaje sasa, tunajivuta
sasa? Hebu tumrudie Nyerere jam-
ani. Alamsiki!
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MAKALA

Tjue siri kushamiri vitendo vya ukatili

AMILIA ni msingi wa
maadili mema katika
jamii na taifa. Maen-
deleo yanahitaji watu
waadilifu. Uadilifu huo una-
jengwa kuanzia ngazi ya familia.

Tunaishi katika jamii ambayo
kuna migogoro na kuvunjika
kwa ndoa nyingi. Hali kadha-
lika, ombwe la malezi ya watoto
ni kubwa katika jamii yetu ya
leo, kwani wazazi wengi hawa-
na muda na watoto wao.

Hali hii inaathiri sana makuzi
ya watoto na kuchangia ongeze-
ko la vitendo vya ukatili dhidi
ya watoto. Ukatili ni tatizo la ki-
maadili, hivyo, vitendo vya uka-
tili wa kijinsia vinapoongezeka
katika jamii ni kiashiria cha
mmomonyoko mkubwa wa
maadili.

Tabia na mienendo yetu ina-
jengwa katika familia. Wanasai-
kolojia wanasema, zaidi ya asil-
imia 6 ya wewe na mimi tulivyo
leo ni matokeo ya makuzi waka-
ti wa utoto. Hivyo, watu wakatili
wametengenezwa katika famil-
ia. Ni vema ieleweke wazi kuwa,
jukumu la kujenga jamii na taifa
letu ama kulibomoa, tunalo sisi
wazazi, walezi na wanajamii.

Wakati umefika sasa jitihada
za kupinga vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto zisiwe za kutoa
matamko, kutengeneza maban-
go, fulana au vipeperushi tu na
kutafuta umaarufu, bali jitihada
hizi lazima ziende sambamba
na dhana nzima ya malezi ka-
tika ngazi ya familia. Ustawi wa
taifa unaanzia nyumbani kwa
kuwa uhai wa taifa unategemea
uhai wa familia.

Malezi ya mtoto

Mtoto ni malezi. Kauli mbiu
ya Siku ya Mtoto wa Afrika
mwaka huu wa 2022 inasema,
“Tuimarishe ulinzi wa mtoto;
tokomeza ukatili dhidi yake”.
Mlinzi namba moja wa mtoto
ni mzazi. Ni wajibu wa baba na
mama kuwapa watoto malezi
bora. Malezi bora ni ulinzi,
ufunguo na urithi wa maisha
kwa mtoto.

Taasisi, jamii na taifa bora la
kesho linategemea malezi bora
yanayotolewa na taifa bora la
leo. Malezi bora huanzia katika
ngazi ya familia.

Malezi bora ndiyo mwelekeo
sahihi wa maisha ya mtoto,
kwani kesho bora ya mtoto ina-
jengwa na leo bora ya wazazi
bora.

Familia ni msingi na kitengo
kinachomtengeneza mtoto
kiroho, kimwili na kitabia (at-
titudes). Vitengo vingine kama
taasisi za dini au shule husaidia
tu na kuendeleza msingi ulio-
jengwa na wazazi.

Kwa hiyo, kazi ya vitengo
vingine inaweza kuwa nyepesi
au ngumu kutegemea na jinsi
kitengo cha msingi yaani fa-
milia kilivyotunza wajibu wake
wa malezi. Wazazi wanapaswa
kuwa mfano bora wa matendo,

kauli na mienendo yao. Watoto
wa leo ni raia na viongozi wa
kesho; ndiyo watakaokuwa sifa
au aibu kwa wazazi wao, kwa fa-
milia yao, kwa jamaa na taifa lao.

Waswahili wanasema, “mtoto
umlevyo ndivyo akuavyo”. Ni
wajibu wa wazazi kuwapa wato-
to wao malezi yatakayowaandaa
kuishi maisha ya kumpendeza
Mungu na binadamu wengine.
Wazazi msikwepe wajibu wa
kukemea pale inapobidi. Watoto
wote wasioadibishwa na wenye
tabia mbaya ni udhia, mzigo,
karaha, na fedheha kwa wazazi
na jamii. Ukimdekeza mwanao
iko siku atakuaibisha na kuku-
sababishia maumivu usiyoyata-
rajia.

Mtoto mwenye malezi mabaya
atakuwa na maisha magumu
hapo mbeleni. Watu wasio-
wajibika, magaidi, wakatili, wan-
yanyasaji, vibaka, walevi, kundi
la watoto linalojiita, “Watoto wa
Ibilisi” na “Panya Road” kama
ilivyoripotiwa na vyombo vya
habari siku za hivi karibuni, wa-
huni wa kila aina tulionao leo ni
matunda ya malezi mabaya.

Migogoro ya ndoa huchangia
katika kutengeneza kizazi cha
watu wakatili. Migogoro ya ndoa
huwakosesha watoto haki ya ku-
furahia maisha na kuwafurahia
wazazi wao.

Akili (brain) ya watoto
inavurugwa kwa sababu ya
kubebeshwa maumivu na ma-
tendo mabaya ya wazazi wao.

Wazazi wengine wamekuwa
na tabia mbaya ya kuwashiriki-
sha watoto tofauti zao au matati-
70 yao, wakisahau kwamba kwa
kufanya hivyo ni sawa na ku-

walisha watoto sumu inayowaua
kimakuzi pole pole. Kukosekana
kwa utu na vitendo vya ukatili ni
matokeo ya tabia ambazo huzal-
ishwa na ndoa zenye migogoro.

Wazazi wawe na
muda na watoto

Wazazi msiridhike tu na kule
kuwapatia watoto wenu mam-
bo ya ulimwengu huu. Watoto
wenu wanahitaji uwepo wenu
wakionja hisia, mapigo ya mioyo
yenu, hali ya kujali na kuthamini
maendeleo ya kiroho, kimwili,
kiimani, kisaikolojia na kadha-
lika.

Upendo na muda unaopati-
kana kwa ajili ya watoto wenu
ni zawadi kubwa isiyoweza
kuthaminishwa na chochote.
Mtoto hahitaji tu baba au mama
bali anahitaji baba au mama
anayejali na anayepatikana ny-
umbani. Baba na mama wasiwe
kiwanda cha kuzalisha watoto
na kuwatelekeza pasipo ku-
wajibika katika malezi.

Kuwa baba au mama ni juku-
mu kubwa. Kwa hiyo, ni muhimu
sana wazazi wafahamu maju-
kumu waliyonayo kwa watoto
wao ili kujenga familia na jamii
bora. Maadili mema ni uhai kwa
familia, jamii na taifa.

Hatuwezi kuendelea kiroho,
kimwili, kiuchumi, kisiasa na
kijamii pasipokuwa na maadili
yanayompendeza Mungu na bi-
nadamu wenzetu.

Hivyo, ili tuwe na taifa imara
la watu waadilifu na wasio waka-
tili, lazima mkazo uwekwe kati-
ka malezi ngazi ya familia. Baba
na mama waishi katika upendo

na kuonyesha tabia ya kila mtu
kumjali mwenzake ili kutoku-
pandikiza roho ya ukatili kwa
watoto wao.

Elimu dunia na elimu
ya kiroho

Watoto waliozaliwa kama
raia wa dunia hii wanapaswa
kutambua kuwa uraia wao hal-
isi uko mbinguni. Hivyo, lazima
watoto waandaliwe kwa ajili
ya hatima hiyo pia. Jitthada za
kuwapatia watoto wetu elimu
dunia ni muhimu sana ziende
sambamba na kuwapatia elimu
ya kiroho (kuhusu Mungu) ili
watoto hawa wawe baraka sasa
na hapo baadaye. Malezi bora ni
uwekezaji na urithi muhimu ka-
tika maisha ya mtoto.

Tutengeneze kizazi chenye
kumpenda Mungu na binadamu
mwingine. Vinginevyo tutakuwa
na watu ambao ni mzigo usiobe-
beka kwa familia yenyewe, jamii
na taifa kwa ujumla. Waswahili
wanasema, “mkunje samaki an-
gali mbichi”.

Ukiwa mzazi au mlezi unaalik-
wa uwashirikishe watoto imani
yako kuhusu Mungu, upendo
wako kwa jirani na tumaini la
maisha mema ya baadaye.

Uhuru wa kuamua

Tuwape watoto wetu uhuru
wa kuamua, kuchagua, kutoa
mawazo kuhusu maisha yao, lak-
ini watoto wapewe uhuru wenye
mipaka. Uhuru usio na mipaka
matokeo yake ni vurugu, fujo na
uharibifu. Tuwasaidie watoto na
vijana wetu wasiendekeze tama,

starehe na anasa, kiu ya mali
na utajiri pasipo uwajibikaji wa
kutosha. Tuwasaidie kufahamu
kuwa maisha mazuri yanaten-
genezwa kwa kuwa na nidhamu
binafsi ya maisha, juhudi, subira
na uvumilivu, na kumtanguliza
Mungu katika kila jambo.

Familia ni shule

Familia ni kitovu cha malezi,
shule ya Neno la Mungu, sala
na kitalu cha maadili mema.
Wazazi tunapaswa kuwa mfano
mwema kwa watoto wetu, kwani
watoto hujifunza zaidi kwa kuo-
na na kusikia.

Ikumbukwe kwamba, siku
zote matunda mema hutoka
katika mti bora. Watoto wenye
malezi bora; walioelimishwa
kumcha Mungu watakuwa na
utii, upendo, na msaada mkub-
wa kwa wazazi wao katika umas-
kini na uzee wao na kufanyika
baraka kwa watu wengine pia.
Suala la malezi katika ngazi ya
familia ni ajenda muhimu katika
jitihada za kupinga vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto.

EDk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa KKKT na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea
www.tamcare.or.tz. Fuatilia
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066].
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

GITA TARUMBETA

TUMIA RANGI
YA NJANO NA
KIJANI TU

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
IMO, ALA, KINDA, PWANII,

NYUMBA, POLISI

lichokifanya
daktari

@MSAMBA

TOTO John alikuwa akizungumza na mama
yake mara baada ya kumaliza kupitia masomo
yake ya shule.

Wakiwa katika mazungumzo, John alimwambia
mama yake jinsi anavyotakiwa kuwa msanii mkubwa
wa uimbaji wa muziki. Alisema ndoto yake hiyo
haitatimia kama hatakuwa na sauti nzuri kama za
wanamuziki wakubwa.

John: Mama nataka kuwa kama Diamond, Ali Kiba
au Marioo ambao wana sauti nzuri.

Mama: Sawa mwanangu weka bidii katika uimbayji
na pia uwe na sauti nzuri.

John: Lakini mama mwalimu wetu alinitisha sana
eti qkiwa na sauti nzuri inaweza kumtoa nyoka pan-
goni

Mama: Hapana hakuwa na maana hiyo kama una-
vyoamini, yeye alimaanisha kwamba uwe na sauti
nzuri ambayo inaweza kumfanya kila mtu kukusiki-
liza na kuipenda.

SWALI
Samaki Pweza ana idadi ya mikia mingapi?
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Baba, Mama na Mwana

Tahadhari kwa nini fedha haitaki kuhodhiwa

KARIBU tena msomaji wangu
tumalizie sehemu ya mwisho
ya mada yetu kuhusu siri ya
fedha katika maisha yetu ya
kila siku. Nilieleza mambo
mengi ikiwa ni pamoja na ulk-
weli kwamba fedha siyo kwa
ajili ya matumizi bali kwa ajili
ya kuwekeza.

wa kadri unavyopun-

guza matumizi na

kuongeza uwekezaji,

ndivyo utakavyoongeza
fedha zako. Leo tuangalie, kati-
ka mazingira hayo, jambo gani
lifanyike?

Nirudie tena kusema kuwa
kila mtu Mungu amempa kip-
awa kitakachomwezesha ku-
fanikiwa katika maisha. Hivyo,
kijue kipawa chako na kukitu-
mia.

Tambua kuwa fedha ina tabia
ya kuingia na kutoka. Hii ni siri
ya tano unayopaswa kuielewa
na kuzingatia, baada ya siri nne
nilizoeleza awali, ili kujipatia
mafanikio.

Mpenzi msomaji, hebu jaribu

Manispaa,

NAPOSAFIRI kwa basi

kwenda mikoa ya

Nyanda za Juu Kusini,

Kanda ya Kati na Kanda
ya Ziwa, lazima utapita mkoani
Morogoro na kwa wanaotumia
magari ya alfajiri kwenda Son-
gea, Njombe, Mbeya na Ruvu-
ma lazima wanasimama kupata
kifungua kinywa kwenye Mji
Kasoro Bahari’.

Kwa wanaokwenda Mwanza,
Musoma, Shinyanga, Bukoba,
Kahama na kwingine kwa
mwelekeo huo wanapotoka Dar
es Salaam, kituo cha kwanza
kwa ajili ya huduma za kijamii
ni mjini Morogoro.

Kama hilo haitoshi, wanaok-
wenda mikoa ya jirani kama
Dodoma hasa kwa magari
yasiyo ya alfajiri, wanasimama
kupata chakula cha mchana au
cha jioni kwenye moja ya hoteli
za mkoa huo kutegemeana na
makubaliano baina ya dereva
na wamiliki wa hoteli.

Kwa ujumla, unaposafiri
kwenda mikoa mingine husu-
san ya Kanda ya Kaskazini na
Kusini huduma za vyakula ni za
kuridhisha sana kuanzia usafi
wa eneo husika na vyakula, la-
kini siyo kwa njia ya Morogoro.

Hoteli zote ambazo ma-
basi yanasimama ili abiria
‘wachimbe dawa’, wapate hudu-

kukumbuka fedha zote zilizo-
pitia mikononi mwako hadi
leo zimekwenda wapi na zime-
kupa faida gani. Hautafanikiwa
kujiongezea kipato kama una
roho ya kuhodhi fedha, zikiin-
gia hautaki zitoke.

Kwa sababu fedha zina tabia
ya kuingia na kutoka, hau-
taweza kuzizuia na zitatoka
wala hautajua zimekwenda
wapi! 1Ili kuondokana na
changamoto hii ya kushindwa
kuzuia fedha zisitoke, zitengen-
ezee njia sahihi ya kutoka am-
bayo itakutengenezea kipato.

Hata hivyo, unatakiwa kuwa
na zaidi ya bajeti. Kwa saba-
bu fedha ina tabia ya kutaka
kuongezeka, na wakati huo huo
ina tabia ya kuzunguka na siyo
kukaa mahali pamoja, tayarisha
miradi makini hata kama huna
mtaji.

Utaratibu huu utakusaidia
sana kwani fedha itakapokujia
na wakati wa kutoka utakapofi-
ka, itakwenda kwenye miradi
uliyotayarisha. Maana yake ni
kwamba, tayarisha uwekezaji

kabla ya kupata fedha.

Usingoje upate fedha kwanza
ndipo utayarishe uwekezaji
kwa sababu fedha zina tabia
ya kuingia na kutoka. Siku zote
jipange ili fedha zinapotaka
kutoka ziingie kule unakotaka
kuzielekeza.

Kumbuka, roho ya kuhodhi
fedha ni roho ya uchoyo, yaani
unyimivu. Mwenye kuhodhi
fedha huishi maisha duni inga-
wa ana fedha nyingi alizozificha
mahali.

Hadi sasa nimeeleza jinsi ya
kuongeza kipato chako kwa ku-
tumia fedha kwa njia sahihi. Tli
kuendelea kuzitumia fedha kwa
faida ni muhimu pia nikupe ta-
hadhari kuhusu kujipatia fedha
kwa njia za mkato.

Tahadhari ya kwanza, epuka
kupenda fedha. Kupenda fedha
kumefananishwa na shina lin-
alobeba kila aina ya uovu! Ku-
penda fedha (philarguria- kwa
Kiyunani) ni zaidi ya kuhitaji
fedha.

Kupenda fedha ni kuabudu
fedha, kuipa kipaumbele katika

TRA wachukue hatua kudhibiti

ma ya chakula na mapumziko
kwa ujumla siyo za kuridhisha
kabisa, hali inayozua maswali
mengi kwa Halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro kwamba
huwa haioni hayo yote?

Kuanzia huduma ya vyoo ni
kuchafu na vibovu kiasi cha
kuziweka hatarini afya za wasa-
firi kwa kuwa hakuna anayefua-
tilia, mwenye biashara huamua
anavyotaka kwa kuwa hakuna
ukaguzi.

Vyakula vinauzwa bei ya
juu, vinywaji vinauzwa mara
mbili hadi tatu ya bei na wakati
mwingine abiria ananunua kwa
kuwa anahitaji na ndilo eneo
pekee alilofikishwa na dereva
wa basi husika.

Ninatambua kwenye kila
Mamlaka ya Serikali za Mitaa
kuna Ofisa Afya ambaye
moja ya majukumu yake ni
kufuatilia usafi wa maeneo
yote ya biashara, hasa hoteli na
migahawa inayotumiwa na watu
wengi, kisha kuchukua hatua,
ikiwamo kufunga biashara
husika kwa  anayebainika
kutokidhi vigezo.

Migahawa na hoteli ninay-
oizungumzia mjini Morogoro
iko kilomita chache kutoka
iliko Manispaa ya Morogoro.
Swali ninalojiuliza wanafanya
ukaguzi hadi kwenye vyoo, wa-

naona vingine havina milango
na ni chakavu kupita kiasi au
wanaacha bora liende na kuku-
sanya kodi pekee?

Ni muhimu sana Manispaa
ya Morogoro ikajali afya za wa-
nanchi, kama ambavyo maeneo
hayo yanawaingizia fedha kama
chanzo cha mapato, wanao wa-
jibu wa msingi kufuatilia hudu-
ma zinazotolewa humo kama
zinaridhisha.

Ni lazima hatua zichukuliwe
ili mazingira ya hoteli na mi-
gahawa iboreshwe au kujengwa
upya. Kama mtu anataka ku-
wekeza kwenye huduma hizo,
afanye uwekezaji wa kuridhisha
na kukidhi vigezo vyote vya
afya kuliko wananchi kuingi-
zwa kwenye matatizo.

Kama maeneo haya wanatoza
fedha zaidi ya bei halisi ya bid-
haa husika, kwanini wanashind-
wa kuboresha maeneo yakawa
mazuri na ya kuridhisha kuan-
zia huduma za vyoo, chakula na
vinywaji?

Maana yake ni kwamba
hakuna ufuatiliaji wa serikali,
ndiyo maana kimebaki kuwa
chanzo cha mapato pekee pasi
na ufuatiliaji wa kama huduma
zinazotolewa zinakidhi
matakwa ya kiafya kwa mujibu
wa sheria.

Wasafiri ni watoto, vijana,

maisha yako zaidi ya Mungu!
Agizo la Mungu la nani wa
kumpenda, “Mpende Bwana
Mungu wako kwa moyo wako
wote, na kwa roho yako yote,
na kwa nguvu zako zote, na kwa
akili zako zote; na jirani yako
kama nafsi yako”.

Unapopenda fedha, upendo
wako kwa Mungu unapungua,
wakati mwingine bila hata
wewe kujua. Unapojikuta katika
hali ya kufanya uamuzi ndipo
utakapojua ni nani unayempen-
da zaidi, fedha au Mungu.

Tahadhari ya pili, afya ni bora
kuliko fedha. Baadhi ya watu
katika harakati ya za kutafuta
fedha wamepuuza umuhimu
wa kutunza afya zao. Kumbuka
fedha inaweza kukupatia mat-
ibabu lakini siyo uponyaji.

Mwenye hekima mmoja toka
huko Asia ya Mashariki, alis-
hangazwa na tabia ya watu
kutafuta fedha kwa bidii pasipo
kuzingatia afya zao na kuishia
kutumia fedha hizo kujitibu!

Tengeneza utaratibu wa
kuboresha afya yako. Mungu

66

Kama maeneo
haya wana-
toza fedha
zaidi ya bei
halisi ya bid-
haa husika,
kwanini wa-
nashindwa
kuboresha
maeneo
yakawa ma-
zurinaya
kuridhisha
kuanzia hu-
duma za vyoo,
chakula na
vinywaji?

anataka tuwe na afya njema
ndio sababu ameweka kinga
mbalimbali ndani ya miili
yetu.

Maradhi yamekuwa ni shida
kubwa kwenye familia nyingi,
hasa kutokana na gharama kub-
wa za matibabu. Panga ratiba
ya mazoezi, pata bima ya afya,
tenga fungu la matibabu.

Fedha kwa sababu ni ubunifu
wa mwanadamu na siyo kitu kil-
ichoumbwa na Mungu, haitaki
kutawaliwa au kuhodhiwa. Mtu
yeyote mwenye fedha nyingi
ni rahisi kuvamiwa na roho ya
kuhodhi ili azitumie kutawala
wasio nazo.

Na kwa sababu fedha haitaki
kuhodhiwa, hutafuta njia ya
kuondoka na hii huchangia
matajiri wengi kufilisika pasipo
kujua sababu. Ukiwa na hekima
ya kuwekeza kwa watu na siyo
kuwadharau, kuna wakati uku-
takuja kuvuna ulichopanda!

Tuishie hapa. Naamini
umejifunza kitu kuhusu siri
ya fedha. Je, una maoni?
Tuma ujumbe 0715268581.

umri wa kati na wazee ambao
ni mchanganyiko wa wanaume
na wanawake, wote wanatumia
vyoo visivyoridhisha na am-
bao wako hatarini zaidi kupata
maradhi ya njia ya haja ndogo ni
wanawake na watoto.

Lazima hatua zichukuliwe
tuone mabadiliko kuliko hali
kuachwa ilivyo, serikali isiishie
kukusanya mapato pekee, bali
kujiridhisha na kusimamia us-
afi wa maeneo husika. Kama
inashindikana wachukue hatua
kwa mujibu wa sheria.

Hoteli nyingi za Kanda ya
Kaskazini mteja anaponunua
chochote anapewa stakaba-
dhi ya EFD, lakini kwa hizi za
Manispaa ya Morogoro, kwa
uzoefu wangu wa kusafiri njia
hiyo sijawahi kupewa staka-
bidhi, maana yake hata Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
inapoteza mamilioni ya shilingi
ambayo yangeingia kwenye
kapu la Taifa na kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Kama hoteli za Kamda ya
Kaskazini imewezekana kuweka
mashine za EFD, basi hata Moro-
goro na mikoa mingine ambayo
mamia ya wasafiri hutumia hu-
duma, kuwe stakabadhi hizo
muhimu kwa maendeleo ya
nchi yetu.

Mungu ibariki Tanzania

:hoteli hizi
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vifijo na
nderemo walipofunga
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Mawona na Fatma
Mohamed Sharifu

iliyvofanyika Jijini Mwanza
tarehe 10/6/2022 na
kufuatiwa na sherehe
ilivofanyika katika
ukumbi wa Dunken
Jijini Dar




13

Baba, Mama na Mwana

JUMAPILI JUNI 26, 2022

zmazoendelea

kutamba

NAWEZA kusema kwamba du-

nia ya mitindo ya mavazi kwa

wanawake ilianzia nchini Ugiriki.

Hii inatokana na ukweli kwamba
aina ya magauni yote yenye umaarufu
chanzo chake kinatoka nchi hiyo.

Unapowaona wanawake wakingara
kutokana na magauni yao marefu, yenye
mitindo ya kushangaza, usifikiri yametoka
hewani tu, bali ni matokeo ya watu wa nchi
hiyo ambao walitaka kuona wanawake
wakiwa na mwonekano wa kipekee.

Zipo nguo ambazo zina shingo za V, au
sehemu kubwa ya maeneo ya mabegani
yapo wazi, basi hiyo ni mitindo ya Kigiriki
ambayo inazidi kupendwa kila kukicha
duniani kote.

Jamii ya Kigiriki ya kale ilitaka kuwaona

wanawake
asili

wana i
ya urembo, LN
ndio maana hata
nguo zao zilishonwa
katika ustadi mkubwa ambao
unaweza kueleza vyema kuanzia
tumboni, shingoni hadi kichwani.

Mitindo mingi ya magauni ya-
nayovaliwa katika sherehe mbalim-
bali yamebuniwa katika mfumo wa
Kigiriki yanayoelezea zaidi urembo
na kung’ara.

Hata aina ya viatu vinavyovaliwa
sasa ni matokeo ya wabunifu wa kale
ambao kila wakati walitaka kuona
mwanamke yupo sawa na Malaika ku-
tokana na mvuto wake.

h

b N
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UREMBO

kupasuka tatizo
linalotibika

Kirahisi
UWA na miguu au visigino
vilivyopasuka maarufu
kama gaga ni moja ya
sababu inayoonyesha

katika mwili kuna upungufu wa

virutubisho.

Japo wengi wetu tumekuwa
na mitazamo kwamba, visigino
kupasuka ni ishara ya mtu kuto-
jali usafi, lakini ukweli ni tatizo
la kiafya linaloendelea ndani ya
mwili.

Sababu za kupasuka gaga
Miongoni mwa sababu zina-

zoweza kumfanya mtu apasuke
visigino ni pamoja na, ngozi
kuwa kavu sana na kuifanya
ishindwe kustahimili kutanuka
na kusinyaa.

Pia upungufu wa virutubisho
mwilini, mfano madini ya Zinc,
Vitamini E pamoja na mafuta ya
omega 3 husababisha ngozi ku-
poteza uimara wake na kuifanya
ipasuke kirahisi.

Baadhi ya magonjwa kama
vile matatizo ya kisukari, homo-
ni na umri mkubwa huchangia
utendaji kazi wa mifumo mbal-
imbali katika mwili wake kupun-
gua kiufanisi.

Njia za kutibu

Chukua mchanganyiko wa
maji ya uvuguvugu na chumvi,
unapoanza kusafisha unyayo
weka miguu katika maji ya moto
kiasi, kwa muda wa dakika tano
kisha anza kusafisha kwa kusu-
gua hakikisha mabaki ya ngozi
laini katika miguu yako.

Weka miguu katika mchang-
anyiko wa maji pamoja na asali,
ambayo husaidia kulainisha
ngozi ya unyayo wako pamoja
na kuondoa michubuko iliyopo

katika unyayo.

Futa miguu yako kwa
kitambaa safi kuanzia katika
vidole vyako. Usipokausha

vyema hupelekea kupata fangasi
na kufanya miguu kunuka
unapokuwa umevaa viatu vya
kudumbukiza.

Watu walio chanika miguu
wanashauriwa kutumia viatu
vya wazi kwa muda mrefu huku
ukizingatia taratibu za usafishaji
wa nyayo.

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia
mbuzi
choma

WATU wengi wamezoea kula
nyama ya mbuzi kwenye baa na
maeneo mengine kwa sababu
hawajui namna ya kuchoma na
kuwa laini kama vile zinakuwa za
kwenye baa.

Katika safu hii wiki hii tu-
naelezana njia rahisi za kuchoma
nyama ya mbuzi laini na utafura-
hia nyuma hii.

Mahitaji

Unahitaji uwe na vitu vifuata-
vyo ili kuweza kukamilisha ku-
choma mbuzi wako.

Miongoni mwa vitu hivyo ni
vitunguu swaumu vilivyosagwa,
tangawizi iliyosagwa, mafuta
kiasi cha nusu Lita, beef masala,
Celery isage pamoja na swaumu.

Mahitaji mengine ni chumvi
kiasi kidogo maana nayo ikizidi
sio nzuri, stopiliwili ya kuchoma
mbuzi, mkaa na mbuzi ambae
tayari ameshachomwa na ku-
tolewa uchafu wa tumboni.

Namna ya kuandaa

Jinsi ya kutengeneza marina-
tion yako kwa ajili ya kuchoma
mbuzi wako.

Chukua

celery, unachang-

anya swaumu, mafuta, tangawizi,
chumvi na beef masala na ziache

kwa muda nyama ilainike.
Baada ya hapo unatengeneza

sehemu nzuri ya kuchoma
kuna wengine wanatumia ma-
jiko yale ya kuokea nyama wen-
gine wanatumia majiko ya asili.

Unaweza kutumia njia ya kie-
nyeji kwa kuchimba sehemu
ambapo unaona hapatakusum-
bua kuchomea mbuzi wako na
akaiva vizuri.

Ukishaandaa jiko lako na
mkaa unaweza kuweka nyama
yako na kuanza kuchoma.

Utachoma mbuzi wako tara-
tibu kwa moto wa wastani hadi
hapo utakapoona ameanza
kuiva.

Ukiona ameiva vyema na
kuwa tayari kuliwa unaweza
kumkatakata  vipande na
ukamtenga mezani kwa ajili ya
kuliwa.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Jinsi ya kutumia
birika ya chai

MAISHA ya kisasa yanakwenda sam- bamba
na wepesi wa kufanya jambo kwa muda
mfupi.

Birika la chai la kioo ni chombo kilichot-
engenezwa kwa ajili ya kumrahisishia mtu
kuchemsha chai kwa haraka zaidi kuliko
kutumia aina nyingine ya chombo. Kuto-
kana na umuhimu wake, hizi ni baa- dhi ya
njia za kutumia birika la kioo kwa ajili ya
kufanya lidumu kwa muda mrefu.

1: Usiweke karibu na jiko la gesi, moto au
kwenye oveni.

2: Usiwashe kama birika halina maji kwa
sababu inaweza kuharibu vifaa vya ndani
vinavyoruhusu joto.

[li kulinda dhidi ya moto, mshtuko wa
umeme, au jeraha, usitumbukize waya ya
umeme, plagi za umeme au kifaa cha ku-
wekea kwenye maji au vimiminika vingine.

3: Daima jihadhari kumimina taratibu maji
yanayochemka, weka kwa uan- galifu bila
kubonyeza kitufe cha mfu- niko.

4: Ukimaliza hifadhi birika katika eneo
kavu na salama.

D{ﬂim

IMARA wa nyumba ni kuhimili

mambo mengi ikiwamo shida

zinazojitokeza katika nyakati

za mvua, upepo mkali na uzito
wowote unaoipiga.

Peter Akoye, anajishughulisha na
masuala ya ujenzi wa nyumba, anase-
ma uimara na uzuri wa nyumba unat-
egemea vitu vingi.

Kwamba kwa nyumba za kawaida,
uimara wake huanzia kwenye ujenzi
wa msingi, kuta, paa, nguzo, mihilimi,
milango, madirisha na dari. Haya yan-
apaswa kuzingatiwa wakati wa ujenzi
wake.

“Nyumba imara na mwonekano
mzuri ni alama kwa eneo husika,
huongeza thamani ya jengo, madhari
ya jengo iliyowekwa katika uzuri, pia
huleta hisia na utulivu, furaha na
uchangamfu kwenye familia na mtaa,”
anasema Akoye.

“Ni muhimu jengo liwe imara na
uzuri unaoendana na matumizi yake,
kama ni kwa ajili ya biashara, basi liwe
lenye mvuto unaovutia hata wateja,
kama ni kwa ajili ya kuishi familia,
basi ichangie kuleta amani na furaha
nyumbani,” anasema.

Anashauri kwamba ni vyema
nyumba ikafanyiwa usanifu mzuri
na bora kuanzia jengo lenywe,
mazingira ya ndani, madhari ya nje
ili yabebe maana fulani na kwamba ni
muhimu kuwa makini na maana hiyo
unayomwambia mtu kupitia nyumba
yako.

“Rangi, mpangilio, mpishano, kimo,
ukubwa, umbile la nyumba yako
huathiri hisia za mtumiaji. Pia niwa-
kumbushe kwamba rangi nyeupe
kwenye nyumba huleta hisia za usafi,
utaratibu na amani.

— T |

“Kijani huleta hisia za utulivu, uasili.
Nyekundu huleta hisia za kusisimua,
shauku, changamfu.

Rangi ya waridi huleta hisia ya fura-
ha na ya bluu huleta hisia za uasilia
na utulivu pia, kwa hiyo ni muhimu
kufanya chaguo sahihi unapopanga
au unapokamilisha ujenzi wa nyumba
ya ndoyo yako,” anafafanua.

Anashauri kwamba jambo la msingi
ni kujenga nyumba unayohitaji, ita-

kayokidhi mahitaji ya sasa na baadaye,
yenye usalama na uimara, iliyo katika
uzuri wake na kuepuka kujenga usi-
yoihitaji.

Kufahamu aina ya nyumba inayoku-
faa kujenga ni miongoni mwa jambo
linalosisitizwa na mtaalamu huyu kwa
kuwa ndipo mahali muhimu ambapo
kila mtu anapatia faraja na kupata
muda wa kupumzika baada ya shu-
ghuli nyingi za kujitafutia kipato.
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ULITUMWA
UTOROKE UENDE
UKAMSALIMIE
MKEO WAKATI
SIMU ZIPO!

MWAJEI UTANIUA
KAMA UMECHOKA
‘KUNIDANGIA’ NIPE

TALAKA YANGU!

NAONA KAMA
NYUMBANI NYOTA YANGU WAME-
KWAKO NITA- INAFIFIA WANANCHI STAAFU
WAAMBIA UME- HUKU BUZA HAWANISHOBOKEI ‘SHOBO’
KWENDA KONGO TOKA LINI KUKAITWA KILA NAPOPITA! ZEMBE
KUIMBA KONGO?

“SHOBO - CHANGAMKIA

...LEO NAENDESHA GARI

KILA NIKILALA R SISIMAMI KITUO CHOCHOTE MBONA SUAWAH

YA MIZIMU KUKUULIZA UNAMILIKI
NAOTA MAMA KUPAKIA, MPAKA UNAMBIE

URUDI HAPA MKE NA NYUMBA NDOGO
ANANITUMBUA SARL s UNAJENGA KWA PESA GANI? Seerves ik (nant Pied
SIJUI NDIO NINI SIVYO UTAJUA USINIFANYE CHIZI UNATOA WAPI?

MAANAAKE! I

*KINYUNYIZO CHA LEOQO... ...SAMAKI HALIWI GIZANI...
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HABARI KIMATAIFA

Mahakama ya juu
Marekani yapiga
marufuku wanawake
kutoa mimba

WASHINGTON, MAREKANI

HUENDA mamilioni ya wanawake
nchini Marekani watapoteza haki ya
kutoa mimba baada ya Mahakama
va juu zaidi nchini humo kubatilisha
sheria iliyopitishwa miaka 50 iliyo-
pita ya utoaji mimba.

Juzi mahakama vya juu zaidi Mare-
kani ilitoa uamuzi wake kwenye kesi
iliyofuatiliwa kwa makini na idadi
kubwa ya watu wanaotoa mimba

Katika uamuzi wake huo wa
kihistoria, mahakama hiyo ilibatili-
sha haki ya wanawake kutoa mimba
nchini humo.

Rais wa Marekani Joe Biden ame-
kosoa vikali uamuzi huo akisema
ni ‘kosa la kusikitisha lenye athari
kubwa'.

Kiongozi huyo alihimiza kufanyika
kwa maandamano ya amani mion-
goni mwa wanaoulaani na kuupinga
uamuzi huo, huku akiyarai majimbo
kuweka sheria zitakazoruhusu utoaji
mimba.

Uamuzi huo umejiri baada ya
waraka wa mahakama hiyo kuhusu
vavyaji mimba kuvuja kwa vyombo
vya habari vya Marekani mapema
mwezi Mei.

Rasimu hiyo ilionyesha kuwa Ma-
hakama ya Juu ya Marekani ilikuwa
tayari kutengua uamuzi huo wa ki-
historia wa Roe v. Wade uliopitishwa
mwaka 1973 na ambao uliweka haki
ya kutoa mimba.

Nusu ya majimbo yatarajiwa
kuweka vikwazo dhidi ya utoaji
mimba.

Uamuzi huo unaacha njia wazi
kwa uwezekano wa majimbo nchini
Marekani kupiga marufuku utoaji
mimba.

Saa chache tu baada ya uamuzi
huo wenye mtikisiko kutolewa,
jimbo la Missouri, lilipiga marufuku
utoaji mimba isipokuwa tu kama

mimba ilitokana na kisa cha
ubakaji au ngono  kati ya ndugu
wa Karibu.

Jimbo la Dakota linatarajiwa
kufuata mkondo huo. Gavana wake
Kristi Noem, alitoa tarifa akisema
vaviaji mimba ni kinyume cha sheria
katika jimbo lake, ila tu kama sababu
maalum vya kiafya au kimatibabu
kuthibisha haja ya mjamzito ku-
haribu mimba.

Mahakama hiyo ilisema ni wajibu
wa Kila jimbo kuamua kama litaruhu-
SU uavyaji mimba au la.

“Katiba haijaruhusu haki ya
kutoa mimba; uamuzi wa Roe na
Casey umebatilishwa na mamlaka
va kusimamia na kudhibiti uaviaji
mimba unarudishwa kwa wananchi
na wawakilishi wao waliochaguliwa,”
mahakama hiyo ilisema ikirejelea
uamuzi wa mwaka 1992 wa uzazi wa
mpango dhidi ya Casey ulioruhusu
haki ya utoaji mimba.

DW

Zelensky: Ukraine sio kizuizi Ulaya, Russia

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, amepongeza hatua ya
nchi yake kupewa hadhi ya kuji-
unga na Umoja wa Ulaya (EU) na
kusema hatua hiyo ni ya mabadi-
liko makubwa.

Katika hotuba aliyoitoa jana
kupitia video, Zelensky alisema
kuwa Ukraine sio daraja, sio kizui-
zi kati ya Magharibi na Russia na
sio zuio kati ya bara Ulaya na Asia.

Zelensky aliongeza kuwa nchi
yake ni mshirika wa siku za usoni
wa takriban mataifa 27 ya umoja
huo, na sio taifa la tatu, lakini
litakuwa mwanachama wa Umoja
wa Ulaya.

Kiongozi wa bunge la nchi
hiyo, Ruslan Stefanchuk, alisema

kwamba hawawezi kubadili jio-
grafia na kwamba Russia itaende-
lea kuwa taifa jirani lakini katika
hali hii, historia imeishinda jio-
grafia.

MAKOMBORA 48
YALIPIGA RAIA

Mshauri mmaoja wa kivita, alise-
ma kuwa Russia ilirusha makom-
bora 48 wakati wa usiku wa jana,
ambayo yalilenga raia.

“Russia bado inajaribu kuitisha
Ukraine, kusababisha hofu na ku-
wafanya watu waogope, taifa lina-
jua kila kitu, liko tayari kwa lolote
na bila shaka itaadhibiwa kwa
uovu wote,” aliandika Mikhail
Podoliak kwenye akaunti yake ya
Twitter.

Usiku wa Juni 24 na 25, Russia
ilifanya moja ya mashambulizi
makubwa zaidi ya makombora
huko Ukraine.

IAEA INA WASIWASI KIWAN-
DA CHA ZAPORIZHZHA

Shirika la Umoja wa Mataifa la
kudhibiti silaha za nyuklia (IAEA)
jana lilieleza wasiwasi wake
kuhusu wafanyakazi wa Ukraine
walioko ndani ya kiwanda cha
nyuklia cha Zaporizhzha cha nchi
hiyo kinachodhibitiwa na Russia.

Shirika hilo lilisema katika
taarifa yake kwamba linafahamu
kuhusu ripoti katika vyombo vya
habari na kwingineko zinazoa-
shiria hali inayoendelea kudor-
ora kwa wafanyakazi wa Ukraine

walioko katika kiwanda hicho ki-
kubwa cha nyuklia barani Ulaya.
Mkurugenzi wa shirika la IAEA
Rafael Grossi, alisema hali katika
kiwanda hicho haikubaliki huku
wafanyakazi hao wako katika
mazingira ya shinikizo chini ya
udhibiti wa wanajeshi wa Russia.
IAEA imesema lazima ipeleke
maofisa wake katika kiwanda
hicho haraka iwezekanavyo kul-
ishughulikia suala hilo pamoja na
masuala mengine ya dharura.
Mojawapo ya masuala wanay-
ohitaji kuyashughulikia wachun-
guzi wa IAEA ni kufanya kazi
ya uhakiki, ikiwemo kuangalia
kiwango kikubwa cha nyenzo za
nyuklia katika kiwanda hicho.

DW

Dereva akiendesha lori kupita katika kizuizi cha matairi yanayoungua moto mji mkuu wa Quito, baada ya waandamanaji wanaomp-
inga Rais wa Ecuador, Guillermo Lasso, kuendelea kumpa shinikizo la kujiuzulu: REUTERS

Prince Charles ahuzunishwa kuhusu utumwa

KIGALI, RWANDA

MRITHI wa kiti cha ufalme
nchini Uingereza, Prince Charles,
ameelezea huzuni kubwa kuhu-
siana na utumwa katika hotuba
yake kwa viongozi wa nchi za Ju-
muiya ya Madola wanaokutana
nchini Rwanda.

Prince Charles alikiri kwamba

misingi ya jumuiya hiyo inatokana
na kipindi cha uchungu katika his-
toria.

Wakati wa ufunguzi wa konga-
mano hilo la siku mbili mjini Ki-
gali, mwanamfalme huyo alisema
kuwa hawezi kuelezea ukubwa
wa huzuni yake binafsi kuhusu
mateso ya watu wengi wakati
anapoendelea kuimarisha uelewa

wake kuhusu athari za kudumu za
utumwa.

Aliongeza kuwa iwapo wataun-
da mustakabali wa pamoja ambao
utawanufaisha wananchi wote,
lazima pia watafute mbinu mpya
za kutambua maisha ya nyuma
na kwamba hayo ni mazungumzo
ambayo wakati wake umefika.

Jumuiya ya Madola, yenye

nchi 54 zlizokuwa makoloni ya
Uingereza, inajumuisha takriban
theluthi moja ya binadamu na
inajieleza kama mtandao wa
washirika sawa, lakini baadhi ya
wanachama wamekuwa wakitoa
wito wa kuwepo kwa tathmini ya
ukoloni huo uliopita

DW
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SAFU

Na Magabilo Masambu -
0689157789

Kama tunavyofa-
hamu Tanzania toka
uhuru imeshiriki ka-
tika harakati nyingi
katika ukanda huu
wa Afrika katika
kutatua migogoro
lakini kushiriki
kuzikomboa nchi
nyinginezo na kuji-
patia uhuru wao.

NAMO Juni 10, 2022

kupitia taasisi yetu

ya vijana Diplomasia

yaani Youth Diplo-
matic Icon (YDI) inayoongozwa
na James Leonard Magumba kama
Mkurugenzi Mtendaji, tulipata na-
fasi ya kualikwa na Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
kupitia kwa Mwenyekiti wa Bunge,
David Mwakiposa Kihenzile. YDI
inajihusisha na kutoa mafunzo ya
diplomasia ya vijana pamoja na
mambo ya itifaki.

Pamoja na kushiriki vikao vya
Bunge, tulipata nafasi ya kupata
mafunzo kutoka kamati mbalim-
bali mojawapo ikiwa ni Kamati ya
Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama.
Kupitia mafunzo hayo tulipata
kufahamu ni kwa namna gani sisi
kama taifa tunahusika kutatua
migogoro mbalimbali ya ndani, la-
kini ile inayotuhusu sisi na majirani
zetu au migogoro inayotokea nje ya
nchi yetu.

Kama tunavyofahamu Tanza-
nia toka uhuru imeshiriki katika
harakati nyingi katika ukanda huu
wa Afrika katika kutatua migogoro
lakini kushiriki kuzikomboa nchi
nyinginezo na kujipatia uhuru wao.

Nikiri kwamba Tanzania kama
nchi nyingine yoyote duniani,
tunazo namna mbalimbali za

DIPLOMASIA NI MSINGI
UTATUZI WA MIGOGORO

kuwapata viongozi wetu, wapo
wanaochaguliwa au kuteuliwa.
Katika kuchaguliwa, yako mambo
mbalimbali yanawapa nafasi hiyo,
inaweza kuwa ni elimu, fedha ama
ushawishi wao.

Kuteuliwa vivyo hivyo kuna
mambo mengi yanatazamwa
elimu, uzoefu pengine hata uswa-
hiba na pia vinaweza kuwa ni vig-
ezo. Kwa hiyo haimaanishi kwam-
ba mtu yeyote akichaguliwa au
kuteuliwa, basi anazo sifa za kuwa
kiongozi na kwamba anapoingia
ofisini hastahili kupata mafunzo
mengine nje ya elimu yake aliyo-
nayo.

Ninachokusudia kusema hapa ni
kwamba, diplomasia kama taaluma
ambayo inasomwa vyuoni, kuna
umuhimu mkubwa kwa viongozi
wetu karibu wote kuwa wanapata
mafunzo ya mara kwa mara katika
eneo hilo na mambo ya Itifaki, hii
ni kwa sababu diplomasia ni silaha
ya utatuzi wa migogoro pamoja na
mambo mengine ya kiutawala hasa
uhusiano katika nyanja mbalimbali
kama uchumi, siasa, mawasiliano
na usalama.

Kiongozi yeyote anapokosa
uwezo wa kumaliza mambo ya-
nayojitokeza kwa mazungumzo
badala yake akatumia nguvu katika
kuyatatua, atakuwa anakosa uha-

lali wa kuitwa kiongozi badala yake
anasalia kuwa mtawala. Hii ni kwa
sababu sifa moja kubwa ya kion-
gozi ni kuwa na uwezo mkubwa wa
kushawishi na kufikia makubaliano
kwa njia ya mazungumzo, nguvu
huwa ni hatua ya mwisho kabisa
baada ya juhudi kubwa za mazun-
gumzo kushindwa kukubalika.

Vita vyote vinavyotokea katika
mataifa mbalimbali duniani ni ama
njia za mazungumzo zimeshind-
wa kuleta makubaliano au hazi-
fanyiki kabisa na mara nyingi
kinachotokea ni kwamba, baada
ya kupigana ndipo huwa wanarudi
tena kwenye mazungumzo. Unaji-
uliza kwanini haya mazungumzo
yasingefanyika mwanzo na kuokoa
maisha ya watu wasio na hatia?

Siku chache tu zimepita tume-
shuhudia viongozi wanaounda
Jumuiya ya Afrika Mashariki waki-
usalama kwenye eneo la mashariki
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo ambako DRC na Rwanda
zinashtumiana katika mgogoro
huo. Wanakutana kufanya mazun-
gumzo hayo, ndiyo tunaita kutatua
migogoro kidiplomasia.

Tanzania tukiwa sehemu ya
jumuiya hiyo tunawaombea vion-
gozi wetu hawa waweze kufikia
makubaliano mema, kwa sababu

kakweli ni jambo la aibu sana watu
mnajiita mpo kwenye umoja wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, halafu
huku mnazozana kila wakati, mad-
humuni na nia ya kuwa ndani ya
umoja inapotea.

Kama yuko anayesababisha
migogoro hiyo ndani ya umoja
akemewe vikali na hatua za kidi-
plomasia zichukuliwe ili kutatua
migogoro hiyo, kwa sababu wa-
naoumia ni wananchi wanaoathiri-
wa na mapigano yasiyoisha hasa
kinamama na watoto.

Kwa hiyo, tunaweza kuona jinsi
diplomasia ilivyo muhimu katika
maendeleo ya kila siku. Hata kwe-
nye ngazi ya familia ni muhimu
kupata mafunzo haya, kwa sababu
migogoro inayotokea kwenye fa-
milia zetu, inasababisha madhara

makubwa ikiwamo vifo.
Hatuna uwezo wa Kkuzuia
migogoro, lakini  tunatakiwa

kutafuta njia bora za kidiplomasia
ili kuitatua. Kuna shughuli nyingi
sana za maendeleo zinakwama ku-
tokana na baadhi ya viongozi kuwa
na uelewa mdogo wa diplomasia
ya kiuchumi, wanaendeshwa na
ubabe mwisho wa siku wengine
wanaharibu mpaka uhusiano na
wawekezaji wa ndani na wa nje.

0689157789

Na Adam
Fungamwango

ATI ya wanamuziki wal-
ioimba nyimbo nyingi
nchini zinazohusiana

a mambo ya kifo ni Dk.
Remmy Ongalla.

Huyu ni mwanamuziki na
mwanafalsafa aliyezaliwa Feb-
ruari 10, 1947, Kindu, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo na kufariki
nchini Tanzania Desemba 13, 2010,
jina lake kamili likiwa ni Ramad-
hani Mtoro Ongalla. Remmy ni ki-
fupisho cha jina la Ramadhani.

Aliingia nchini Tanzania mwaka
1978 akiletwa na mjomba wake
Mzee Makassy aliyekuwa na bendi
yake ya Orchestra Makassy hapa
nchini na hii ni baada ya kifo cha
Isihaka Gobby aliyeuawa kinyama
nchini Tanzania mwaka 1977, wiki
mbili zilizopita nilielezea habari
zake kwenye safu hii.

Mzee Makassy alikwenda kwao
Congo DR (wakati huo ikiitwa
Zaire), kutafuta mwanamuziki wa
kumrithi Gobby, ndiyo akaangukia
mikononi mwa mpwa wake, kwani
alimkuta wakati huo ameshaiva
kimuziki.

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Remmy amefanya mengi sana,
lakini leo nataka kumzungumzia,
juu ya yeye kuimba nyimbo za kifo.

Ukizisikiliza nyimbo nyingi za
mwanamuziki huyo, ni kwamba
anaimba kile ambacho binadamu
wote wanakifikiria na si kukiongea.

Ukitaka kufahamu hilo, angalia
nyimbo za kifo ambazo ameimba,
ndiyo utagundua hilo. Hata wa-
namuziki wenzake wote wa bendi
zingine na hata wasanii wa sasa wa
bongo fleva, hakuna hata mmoja
aliyekielezea kifo kwa mapana
na undani wake, ila wakikaa peke
yao na kukifikiria wanawaza kama
Remmy.

Kukitoa hadharani ndiyo wa-
nashindwa. Hao ni wanamuziki
ambao ndiyo kazi yao hiyo, lakini
wengi wameshindwa, lakini Rem-
my ameiweza.

Hakuna binadamu yoyote du-
niani ambaye hawezi kukaa siku
moja hata kwa dakika moja au
mbili kukiwaza kifo.

Nitakufa lini? Nitakufa kifo cha
aina gani? Wapi? Nitakufa baada
ya kina nani kufa? Nitatangulia
mimi kabla ya mke wangu? Watoto
wangu? Ndugu zangu? na maswali
mengi yasiyo na majibu na baada
ya hapo mawazo hayo yanaondoka
na kuendelea na shughuli zingine
mpaka siku nyingine tena litaka-
pokujia wazo hilo. Na bindamu
yoyote huwa hapendi kufa ingawa
anajua kipo, au kama ikiwezekana
awe wa mwisho yeye.

Haya huwa ni mawazo ya kimya

kimya tu, si rahisi kumuona mtu
akikaa na wenzake, ndugu jamaa,
marafiki, mkewe na kuwaambia
au kuwauliza maswali kama hayo,
anaweza kuonekana na matatizo
kichwani.

Ila kwa wanamuziki na wasanii
huo ndiyo wajibu wao kuwakum-
busha binadamu kuna siku ya ku-
zaliwa na ya kufa, lakini kazi hiyo
akaifanya Dk Remmy.

Tunaanza na wimbo wa ‘Siku ya
Kufa’ alioupiga akiwa na bendi ya
Orchestra Makassy, mara tu baada
ya kujiunga.

“Siku ya kufa wandugu kwa heri,
siku ya kufa nyama ya udongo,
uzuri wote unaoza, ujana wote
unakwisha, akili yote inakwenda,
nyumbaa uliyoijenga inabaki,
watoto uliowazaa wanalia, maiti
haina rafiki, marafiki zangu wa-
tanikimbia. Tulikuwa tunakula
pamoja, tulikuwa tunakunywa
pamoja, wanakuwa wanishangaa,
wanakuwa wananiogopa, nakuwa
leo shetani.”

Hajabakisha kitu, ni kweli mtu
anapokufa anakwenda kuzikwa,
nyama yake inakuwa udongoni,
hata kama ulikuwa mzuri na
mrembo vipi, ukishazikwa mwisho
wake ni kuoza tu. Ujana wote unak-
wisha na hata kama ulikuwa mjan-
javipi, kwisha habari yako. Hakuna
kilichobaki, kwani hata watoto
wako, mke, mume, hawatokuwa
na msaada wowote kwako zaidi ya
kukulilia. Ni kweli maiti haina rafiki
kwani hata mkeo au mumeo am-

baye ulilala naye chumba kimoja,
kitanda kimoja, akifa hata uam-
biwe ulale naye tu chumbani kwa
usiku mmoja, hutoweza.

Marafiki watakukimbia, ni kweli
kwa sababu hata wanapoaga maiti,
inaonyesha kuwa si rafiki tena, na
wakishatoka makaburini, kila mtu
na lake tena, wamekuacha, maisha
yanaendelea.

“Siku ya kufa wandugu wandugu
kwa heri, siku ya kufa nyama ya
udongo, siku ya kufa utalala un-
aoza, siku ya kufa utakwenda na
nani? Dar es Salaam kwa heri, Tan-
zania kwa heri.”

Hapa Remmy anauliza, siku ya
kufa utakwenda na nani? Ukweli
ni kwamba kila mtu anakufa kwa
siku yake, hakuna anayekwenda
na mtu yoyote hata kama awe
mumeo, mkeo, rafiki ambao mli-
kuwa mnapendana sana, hamtak-
ufa au kuzikwa pamoja.

Kuna wimbo wa ‘Kifo Hakina
Huruma’, ambao aliupiga na Super
Matimila. Baadhi ya mashairi yake
ni haya. “Kifo kwa nini hakione-
kani, kifo umejificha wapi? Kifo
ungekuwa unaonekana tungekupa
rushwa kusudi tuishi milele.

Siku yangu ikifika, niarifu mape-
ma, niage ndugu zangu, watoto
zangu, pesa zangu nizitawanye,
zilizobaki nizile mwenyewe...kifo
hajui uzuri wako, kifo hajali cheo
chako, umwamba wako. Kifo ni ki-
boko yao .

Remmy anawakilisha mawazo
ya wengi wanaojiuliza hivi kifo ni

Dk. Remmy alivyokiimba kifo
kuwakilisha mawazo ya wengi

nini? Kimejificha wapi? Na kwa
nini hakionekani? Na ni kweli
kabisa kingeonekana nadhani ni
masikini tu ambao wangekuwa
wanakufa mapema, kwa sababu
wangetoa rushwa na pesa zinge-
waishia, wangebaki matajiri am-
bao wangeishi maisha marefu.
Kifo hajali chochote, uzuri, cheo,
ubondia, utemi, wala nini, na wala
hakichagui, anaweza kufa mzima,
akabaki mgonjwa”

Wimbo wa ‘Siku Yangu Ikifika’
ambao uliuimba tena na Super Ma-
timila, anazidi kujiuliza na kusema

“Nitalala peke yangu jeneza
langu peke yangu, sanduku langu
peke yangu, kwenye kaburi milele
na milele, hamtaniona tena.”

Binadamu akizikwa kinachobaki
ni historia tu. Mwili wake utalala
humo daima.

“Kwa Mungu kuna nini? Mbona
walioondoka hawarudi kutuam-
bia? Waliotangulia ni kimya. Kwa
nini udongo kwa nini hushibi?
Unatumaliza kila leo. Binadamu
akila akishiba anaacha kula, lakini
udongo ardhi haushibi na unakula
watu kila siku.

Maiti haina thamani, unaweza
kuzikwa kwenye matope, hausemi,
kifo na mfungwa sawa sawa. Ukifa
kila kitu kimekufa.” Ni maneno
mazito kwenye wimbo huo am-
bayo kila binadamu huwa anaji-
uliza kimoyomoyo. Lakini Remmy
ameyatoa hadharani na kuimba
kwa hisia.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI

PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi
tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka
mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala

HADITHI

MwIsho wa Mauajl-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

I dakika 15 tu zilizofuata

macho yake yalimuona

mtu mmoja aliyekuwa

amevaa kanzu, mkononi
akiwa na mkoba.

Wala hakutaka kujiuliza mara
mbili kuwa alikuwa ni mzee Hus-
sein. Alilielekea gari ambalo liliku-
wa pale. Alipofika kwenye mlango
ni kama alizubaa kidogo, aliangalia
alikotoka na kuchelewa kufungua
mlango wa gari kwa ufunguo al-
iokuwa nao.

Prince alikiona vizuri kichogo
cha mzee Hussein vizuri mno pale
alipokuwa akiangalia mlangoni. Ni
kweli alikuwa akimuangalia kijana
mmoja ambaye alikuwa anatoka na
kusimama mlangoni, nadhani kwa
sababu za kiusalama zaidi.

Ni hapo hapo alipokuwa anapa-
hitaji. Hakuwa na muda mwingine
tena. Ni risasi moja tu iliyokwenda
kupenya kwenye kichogo cha mzee
Hussein na kutokea mbele kwenye
paji la uso. [limrusha pia hatua kad-
haa mbele na mkoba wake.

Kwa sababu hakuwa na shida ya
mkoba, Prince alichofanya ni ku-
geuka tu na kuondoka, huku yule
kijana aliyekuwa mlangoni akitoa
bastola yake na kuanza kupiga ho-
vyo akidhani kuwa ni majambazi
wamevamia kwa lengo la kumpora
pesa zake. Hakuona mtu yoyote
akijitokeza kuja kuokota mkoba
ule, lakini hakujiamini akaende-
lea kumimina risasi zilizowafanya
watu wengi waliokuwa eneo jirani
kutimua mbio.

Kilichoendelea hapo ni kwam-
ba askari polisi baada ya kufika
waliambiwa kuwa majambazi wali-
vamia kwa lengo la kutaka kum-
pora pesa mzee Hussein. Walicho-
fanikiwa ni kutoa uhai wake, lakini
kijana yule alipambana sana na ma-
jambazi ambao walikuwa wengi,
lakini kijana yule alipambana nao
sana na kushindwa kuchukua pesa.

Kijana yule alionekana shujaa.
Japo mzee Hussein aliuawa, lakini
alifanikiwa kuwadhibiti kiasi cha
kushindwa kufanikisha azma yao
ya uporaji.

Wala hakupata tabu sana kuon-
doka eneo la tukio, milio kadhaa ya
risasi iliyofuatia baada ya yeye ku-

@MSAMBA

0556 B122770 \

. “Sasa wame-
+ baki watatu.
+ Ukiwamaliza
' hao utakuwa
: umemaliza

. Kila kitu.

i Nadhiri yangu
. niliyoweka

© kwenye kaburi |
 lamama yako
' kuwa nitawa-
. maliza wote
i waliodhulumu
+ mali zako na
+ uhai wako. Leo :

' unaniheshimi-
. shakwa

i kufanya Kile
i nilichokusudia,
i kukufundi-
+ sha kulipa
' Kisasi cha

' mama yako.

yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata
nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo

la kutozoena na mtu yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya

aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika

umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni

kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe
itakufanya kujua kilichopo nyuma va pazia.

piga risasi moja tu na kumuondoa uhai
mzee Hussein, ilimfanya kuondoka
kwa usalama zaidi kwani watu wengi
eneo la Manzese Argentina walikuwa
wakikimbizana, kila mmoja kuokoa
uhai wake.

Nusura acheke, kwani wengine wali-
kuwa kwenye eneo la tukio na kukim-
bilia sehemu zingine, lakini wengine
walikuwa wakitoka maeneo yenye us-
alama na kukimbilia eneo la tukio bila
kujua.

Ni kwa sababu hakuna aliyekuwa
akijua kwa usahihi ni wapi hasa risasi
zilikuwa zinamiminwa.

Aliona baadhi ya abiria wakishusha
ndani ya daladala, wengine kuruka
madirishani na kila mmoja kutimua na
njia yake. Wapo pia waliokuwa nje na
mirindimo ya risasi iliwafanya kurukia
daladala ambako waliona ni sehemu
salama kuliko chini.

Ni yeye pekee ndiye alikuwa anajua
kwa usahihi ni wapi risasi zilipigwa.

“Unafanya kazi nzuri sana kijana
wangu. Mpaka sasa hakuna sehemu
yoyote ile uliyokosea, kushindwa
kutekeleza nilivyokutuma na kikubwa
zaidi ni kwamba mpaka sasa polisi ha-
wajui ni nani anafanya haya yote.

Hawajui kama muuaji wa mzee

Sabri ndiye muuaji wa mzee Hussein |

ni mmoja. Wanasema eti wanaende-
lea kumsaka muuaji wa Sabri ambaye
bado hawajampata, lakini wanaende-
lea kumtafuta aliyemuua mzee Hus-

nzito na ya chini, lakini yenye furaha.

“Ahsante baba.” Akajibu Prince kwa
sauti ya kibabe iliyochanganyikana na

maringo.

Tayari alishaanza kuonekana kuzoea
. yako mzazi, hawatakiwi kuishi.”

kazi hiyo, na hata woga ulishaanza ku-
muisha. Kwanza kabisa ni kwa sababu

kila anapotekeleza mauaji anayafanya

kwa ustadi wa hali ya juu kiasi kwam-

ba inakuwa haimpi shida kufanya kwa
wakati na kuondoka eneo la tukio bila
kushtukiwa. Pili amekuwa haachi hata
+ chembe ya ushahidi ambayo inaweza |
» kuwapa askari pa kuanzia ushahidina .
i kuwapeleka kwa muuaji mwenyewe.

Tatu, alijawa na ujasiri na hasira ku-

© tokana na kila anapokumbuka kuwa
i watu hao ndiyo walimuua mama yake

mzazi baada ya kumdhulumu shamba.
Nne pia alijua ni hao hao ndiyo wal-

wammalize.

“Sasa wamebaki watatu. Ukiwamal-
iza hao utakuwa umemaliza kila kitu.
Nadhiri yangu niliyoweka kwenye
kaburi la mama yako kuwa nitawa-

» maliza wote waliodhulumu mali zako
: na uhai wako. Leo mwanangu unani-

heshimisha kwa kufanya kile
nilichokusudia, kukufundisha
kulipa kisasi cha mama yako.
Tukishamaliza mtu wa mwisho,
nitakupeleka kwenye kaburi
lake kwenda kutambika na ku-
mueleza kuwa tumemaliza op-
eresheni baada ya miaka mingi
na yeye apumzike kwa amani.”

. Aliongea na kuonekana na fura-

ha sana.

“Watatu hao ni wapi na lini
nikamilishe kazi hiyo? Akauli-
za Prince. Akakohoa kikohozi
chepesi na kuendelea. “Mimi
nataka nikamilishe hiyo kazi
mapema, ili sasa nikae kwa am-
ani.”

“Ni kweli mwanangu una-
takiwa kukamilisha mipango hii
ili uishi bila mikiki mikiki tena.
Najua ukimaliza hutofanya kazi
hii tena ya kuua maisha yako

i yote. Labda kitokee tena kitu

kama hiki kilichompata mama

' yako, kwa sababu maisha ni sa-

fari ndefu sana.” Mzee Pokwa
alipomaliza kuongea maneno
haya, ananyanyuka na kuingia
chumbani kwake.

Dakika moja iliyofuatia alire-

jea akiwa na picha mbili. Akam-
sein.” Mzee Pokwa aliongea kwa sauti

patia kijana wake.

“Hiyo picha namba moja ni
ya jamaa mmoja anaitwa Nas-
sor, na hiyo namba mbili ni Nas-
sir. Hawa ni mapacha. Nao pia
wameshiriki mauaji ya mama

Baada ya kuongea hivyo al-
imtazama kijana wake halafu
akaendelea.

“Taarifa za udukuzi nilizozi-
pata leo mchana ni kwamba
kesho jioni watakuwa kwenye
harusi maeneo ya Tuangoma,
Kigamboni.

Nasema hivi kwa sababu
kama utachanga karata zako vi-
zuri, unaweza kuwamaliza wote

¢ wawili kwa wakati mmoja. Ni

kwa sababu watakuwa kwenye

' gari moja.” “Du, baba hizi taarifa
iokuwa wanamsaka akiwa mdogo ili !

zao huwa unazipataje?” Prince
akashangaa.

“Nina vyanzo vyangu mimi,
ingawa havijui kuwa nataka ku-

i jua habari zao kwa sababu ya

kuwamaliza.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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‘Diamond a
v AL U
tbendera

TAA wa muziki wa
Kizazi kipya nchini
Tanzania, Diamond
Platnumz ametoga

mpya. Siyo ngoma, hapana.

Ameposti kwenye insta stori

yake maneno yafuatayo.

‘Kiufupi ikitokea nimekufa

bendera (Akaweka picha a
Qaemg? r3]/a_ ber;]dera L3)/a Tar¥-
alpo hapo pengj
top 100 Insha Al?ah.p’ sine
Ina maana anatuambia
kuwa ikitokea mapenzi ya
Mungu veve akatangulia
mbele ya haki, basi bendera

(@ WP

ya Tanzania haitapeperuka
au muziki wa Bongo hau-
tokuwepo hata kumi bora ya
muziki Afrika na dunia kwa
jumla. i
UJLAme!azimika kuandika
haya baada ya kutajwa na
kuwa ni miongoni mwa
wasanii 10 kutoka Afrika
wenye ushawishi mkubwa
duniani na mtandao mmoja.
Diamond ameshika nafasi

ya nne kwenye 10 bora hiyo,

ambayo inaongozwa na

wasanii wawili, Wizki
naWBurn.a Boy. ' Wizkidayo
/VENgIne ni Davido aljve-
shika nafasj va pili, Ol?a?//e
Y0 namba tatu, Diamong
Wa nne, Kizz Daniel, Koffi
,(_)‘éc?gwode, r—;:lr,eboy DML
rema, Fal| )
Te&nsbabby. v Ipupa na
Jumbe huu unaonek
kuueleza umma kuwa yae?/ae
ndive aliyebaki anajwak-
ilisha vema nchj linapokuja
suala la kimataifa Kwa sasa.

Mocco sasa
kaingia
mwenyewe

MTAYARISHAJI wa muziki
Mocco, baada ya kufanya
kazi hiyo kwa muda mrefu,
sasa kaona msinitanie, ngoja
niingie mwenyewe kwenye
fani hiyo.

Ameamua kuingia kwenye
fani ya kuimba, baada ya
miaka sita ya kuwatayar-
ishia wenzake muziki, ma-
biti, vinanda na kila Kitu.

“Nikiwa kama prodyuza
imekuwa safari nzuri sana
kwenye maisha yangu nam-
shukuru sana Mungu kwa
kila hatua pia nawashukuru
sana wote mnaopokea kazi
Zangu nakuzisapoti

Lakini pia nilikuwa na-
tamani siku moja watu
wasikie upande wa pili wa
talanta yangu nyingine,
hapa nazungumzia upande
wa uimbaji kwani ilikuwa
ndoto yangu ya muda mrefu
sana, hivyo basi ninafuraha
kubwa sana kuwakaribisha
mashabiki na wadau wa
muziki nitawaletea wimbo
wangu wa kwanza ambao
utapatikana kwenye majuk-
waa yote ya mitandao ya
kijamii duniani.”

Ngoma yake ambayo
hakuitaja jina alianza kui-
achia tangu ljumaa kwenye
mitandao mbalimbali ya
Kijamii.
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JESUS NA ARSENAL

ARSENAL wamefikia makubaliano ya kumnunua
mshambuliaji wa Manchester City na Brazil, Ga-
briel Jesus kwa pauni milioni 45 kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25. (Fabrizio Romano)

WIJNALDUM KURUHUSIWA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Georginio Wijnal-
dum ataruhusiwa kuondoka Paris St-Germain
msimu huu wa joto. Leicester City wanamtaka
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, wakati
Everton, Wolves na West Ham pia wanafuatilia kwa
karibu hali hiyo. (90min)

TUCHEL KUSAJILI SITA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ameahidiwa
kusajiliwa wachezaji sita msimu huu na wamiliki
wapya wa klabu hiyo. (Telegraph)

BAYERN YAMKATAA RONALDO

MKURUGENZI wa Bayern Munich, Hasan Sali-
hamidzic amesema hakuna ukweli katika uvumi
kwamba, klabu hiyo ya Ligi Ujerumani, Bundesliga,
inataka kumsajili mshambuliaji wa Manchester
United na Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri
wa miaka 37. (Sky Germany)

RAPHINHA AITAKA BARCA

KLABU ya Leeds United na winga wa Bra-
zil, Raphinha mwenye uimri wa miaka 25,
amekataa ofa kutoka kwa Klabu za Ligi Kuu
England kwa sababu anataka kujiunga na Bar-
celona. (Sport)

KEPA KUUZWA

CHELSEA itasikiliza ofa kwa mlinda mlango
wa Hispania, Kepa Arrizabalaga baada ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27
kuiambia Marca kwamba “lengo lake wazi ni
kucheza.” (Mirror)

RANGNICK NA MAN

MANCHESTER United na Ralf Rangnick wali-
kubali kukatisha uhusiano mwishoni mwa msimu
uliopita kwa kiasi fulani kwa sababu ya kocha, Erik
ten Hag kusita kufanya kazi na Mjerumani huyo
katika jukumu lake la ushauri lililopendekezwa.
(ESPN)

LENGLET ATAKIWA

BARCELONA wanatumaini Tottenham Hotspur
inaweza kumshawishi mlinzi wa kati wa Ufaransa,
Clement Lenglet mwenye umri wa miaka 27, kuha-
mia Ligi Kuu England. (ESPN)

SPENCE BADO

KLABU ya Tottenham na Middlesbrough bado
hazijaafikiana kuhusu ada ya uhamisho wa beki wa
kulia wa timu ya taifa ya England, chini ya umri wa
miaka 21 Djed Spence. (Sun)

ANTHONY KUMFUATA HAG

WINGA wa Brazil, Anthony mwenye umri wa
miaka 22- ambaye ana nia ya kuungana na kocha
wa za zamani Erik ten Hag kule Manchester United
- alikosekana wakati Ajax iliporejea mazoezi ya
kujiandaa na msimu [jumaa. (Mirror)

RSENAL wamefikia
makubaliano na Manches-
ter City kumsajili mshambu-
iaji wa Brazil, Gabriel Jesus,

kwa mujibu wa 90min.
Makubaliano kati ya
klabu hizo mbili yalika-
milishwa ljumaa jioni,
na thamani ya uhamisho
ikiwekwa karibu pauni
milioni 45.
Na sasa Jesus anatarajiwa kwenda
London Kaskazini kwa ajili ya vipi-
mo vya afya huku wawakilishi wake
wakifafanua kuhusu maslahi yake

binafsi.

Hayo yalikuwa tayari yanajadiliwa

=

MAGAZETI

na yanatarajiwa kukamilishwa wiki
hii, huku Jesus akitarajiwa kuwa
mchezaji anayelipwa zaidi Arsenal -
akilipwa zaidi ya pauni 250,000 kwa
wiki.

City walikuwa na matumaini
wangeweza kumshawishi Jesus
kubaki na ofa yao ya mkataba mpya
haikuwa mbali na kile anachotara-
jia kupata kule kwenye Uwanja wa
Emirates.

Lakini mabingwa hao wa Ligi Kuu
England walikuwa wamemweleza
wazi Jesus kwamba, wangemuuza
msimu huu wa joto ikiwa hatakubali
mkataba mpya, na hilo limetimia
sasa Arsenal wamefikia thamani yao.

Vyanzo vya karibu na Jesus vime-
thibitisha kwamba Mbrazil huyo
alikuwa na nia ya kutumia ‘na-

DONDOO ZA SOKA
YA ULAYA

"

Shispbayee kA

RASM
ARSENAL

® ® ® Atakuwa mchezaji anayelipwa mshahara
mkubwa zaidi hapo Emirates huku...

LONDON, England

fasi mpya’ Arsenal na hiyo ikiwa ni
pamoja na kucheza nafasi muhimu.

Kocha wa City, Pep Guardiola
alimchezesha Jesus pekee kama
mshambuliaji wa kulia katika kip-
indi cha miaka miwili iliyopita na
Mhispania huyo hakuwa na mpango
wa kubadilisha.

Erling Haaland amesajiliwa ku-
toka Borussia Dortmund msimu
huu wa joto na kuwa mshambuliaji
chaguo la kwanza wa klabu hiyo.

Hilo linafahamika kuwa lilikuwa
na mchango mkubwa kwa Jesus
kuamua kuondoka.

Arsenal wamewazidi kete Chel-
sea, Tottenham Hotspur, AC Milan,
Juventus na Atletico Madrid ambazo
zilikuwa zikimtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25.
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MECHI KALI
MISR LEL MAKASA

VERSUS

AL MASRY CLUB

ROONEY
AACHANA

LONDON, England

LABU ya Derby County imetan-
gaza kuachana na kocha wao,
Wayne Rooney baada ya yeye

wenyewe kuomba kuondoka.

1
X
2

meidhoofisha klabu hiyo kwa misimu
michache iliyopita na waliambulia poin-
ti 21 wakati wa msimu wa 2021/22, na
walishuka daraja kutoka championship
hadi League One.

Klabu hiyo ilitangaza Ijumaa jioni
kwamba, Rooney ameondoka kwenye
klabu hiyo.

Taarifa kutoka kwa wasimamizi wa
pamoja wa Derby ilisema: “Wasimam-
izi wa pamoja wamesikitishwa sana na
Wayne kuchukua uamuzi mgumu wa
kuondoka klabuni na tumetumia muda
leo kumshawishi abaki, lakini imeshin-
dikana.

“*150*87#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

Matatizo ya kifedha ya Derby ya- =)

SportPesa | ®mmp| A

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa

“Tunamshukuru sana kwa kazi nzuri
aliyoifanya licha ya hali ngumu ya uwan-
jani msimu wa 2021/22 na tunavutiwa
na jinsi alivyoiongoza timu, klabu na

jamii katika masuala mbalimbali ya nje
ya uwanja.”

Katika maelezo yake mwenyewe,
Rooney aliweka wazi sababu za kuon-
doka kwake.

“Katika kipindi cha joto nimekuwa ni-
kifuatilia kwa karibu maendeleo kuhusu
umiliki wa Derby County,” alisema.

S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

LONDON, England

KEPA Arrizabalaga
anaamini uchezaji wake
katika muda mchache wa
mechi akiwa Chelsea uta-
hitaji dakika zaidi anapo-
fikiria mustakabali wake
katika klabu hiyo.

Kipa huyo alisajiliwa
kwa kitita cha pauni mil-
ioni 72 mwaka 2018, na
alioonekana kuwa chaguo
namba moja pale Stam-
ford Bridge.

Edouard Mendy alisajili-

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Kepa ataka zaidi Chelsea

wa ili kutoa ushindani kwa
mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Hispania, Oktoba
2020, lakini alichukua
nafasi ya Kepa kama kipa
chaguo la kwanza.

Dakika za Kepa kucheza
tangu wakati huo zilipun-
gua, kwani alipata nafasi
tu wakati Mendy alipoku-
wa kwenye michuano ya
Kombe la Mataifa ya Af-
rika, Januari.

Huku mchezaji mwen-
zake huyo akiwa hana
uwezekano wa  kuon-

dolewa kwenye kikosi cha
kwanza, Kepa anaweza
kuondoka Chelsea msimu
huu wa joto na tayari
amekuwa akihusishwa na
klabu kadhaa barani Ulaya
- haswa Lazio.
Akizungumzia ~ mus-
takabali wake katika ma-
hojiano na Marca, Kepa
alisema: “Nina furaha,
ninatamani, nina hamu
ya kuanza, kujifurahisha
na, zaidi ya yote, kucheza
zaidi. Nataka kuwa uwan-
jani kwa michezo zaidi.
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ot KASIND =

BONDIA ATAMBA | SPORTPESA
MMISRI

SHINDA

Na Saada Akida

ONDIA wa ngumi za kulipwa,

Mfaume Mfaume amesema

amejiandaa vizuri kupeperu-

sha bendera ya Tanzania dhidi

ya, Abdumonem Said wa Misri ka-

tika pambano la ubingwa wa kuwania
mkanda wa WBE.

Pambano hili linatarajiwa

kuchezwa Julai Mosi ya

mwaka huu katika ukumbi

wa Diamond Jubilee, Dar

es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili Mfaume
alisema maandalizi yanaendelea vi-
zuri kwa sababu ya kuhakikisha an-
alipa heshima Taifa lake kwa kumpiga
mpinzani wake mapema..

“Nimejiandaa vizuri dhidi ya Ab-

dumonem, nimemfuatilia ni mzuri,
naendelea kufanyia kazi ubora wa mp-
inzani wangu nina imani kwa maan-
dalizi ninayopata nitafanya vizuri na
pambano hilo litarejesha heshima
yangu,” alisema Mfaume.

Alisema amepata muda wa Kkuji-
andaa na kufanikiwa kufanyia kazi
mbinu zake ili kuwa bora zaidi na ku-
leta heshima kwa taifa.

Katika pambano hilo kutakuwa na
michezo ya utangulizi ambayo Lau-
rent Sengu dhidi ya Thomas Eugen,
Pius Mpenda atazichapa na George Di-
moso na Oscar Richard dhidi ya Bon-
gani Makovora.

Pambano lingine la utangulizi lita-
kuwa kati ya Juma Choki dhidi ya Issa
Nampepecha, Hamis Maya atavaana
na Murdoche Katembo na Ibrahim
Class dhidi ya Peter Pembeni.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariam Mwinyi (katikati)

—
o

L

akiongoza mazoezi baada ya kutembea kutoka barabara

ya ofisi ya Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) Mazizini hadi Uwanja wa Amaan, ikiwa ni ahadi yake ya kushiriki-
ana na Wananchi kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi kufanya mazoezi. PICHA: IKULU

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba
Queens, Sebastian Nkoma
amesema usajili unaende-

wapya wawili akiwemo ki-
ungo mkabaji kutoka klabu
ya Gaspo FC ya Kenya, Viv-
ian Corozone Aquino na
Zainabu Ally wa timu ya

kuweka wazi jina la mche-
zaji huyo kwa sababu uta-
ratibu wa usajili unaende-
lea na baada ya kukamilika
wataweka wazi majina yao.

Simba Queens kushusha vifaa vipya

usajili kwa nafasi ambazo
zimekuwa na mapungufu
makubwa na kuboresha
kikosi chao kwa ajili ya
kufanya vizuri kwa msimu

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Pohang Steelers vs Sangju Sangmu

1 X

Renofa Yamaguchi vs Ventforet Kofu

Omiya Ardija vs Zwiegen Kanazawa

Sagan Tosu vs FC Tokyo

Gangwon vs Jeju Utd

Utsiktens BK vs IK Brage

Motala Aif vs Piteaa IF

Gwangju vs Gyeongnam

Daejeon Citizen vs Gimpo Citizen

Skovde Aik vs Vasteras SK

Chengdu Qianbao vs Shenzhen

Sandvikens IF vs Umeaa FC

Dalkurd FF vs AFC Eskilstuna

Degerfors vs AIK Football

Hammarby vs BK Hacken

FC Minsk vs Belshina

Stabaek vs Fredrikstad

Raufoss vs Skeid Fotball

Mijallby vs Norrkoping

IK Start vs Kongsvinger IL

Dinamo Brest vs Dinamo Minsk

Tegs SK vs Sollentuna Utd FF

Belgium W vs Austria W

GIF Sundsvall vs Djurgardens IF

Ham-Kam vs Sarpsborg

Sandefjord vs Tromso

Molde vs Jerv

San Lorenzo vs CA Tigre

Stromsgodset vs Lillestrom

Bodo Glimt vs Aalesunds

Antofagasta vs Deportes Limache

FK Arsenal Dzerzhinsk vs Slavia Mozyr

Misr Lel Makasa vs Al Masry Club

FC Carlos Stein vs Club Cienciano

Club Almagro vs Deportivo Riestra

Deportivo Madryn vs Almirante Brown

Valerenga vs Odd Ballklubb

Deportivo Maipu vs All Boys

Agropecuario vs Santamarina

Avai vs Palmeiras

Botafogo RJ vs Fluminense

CD Palestino vs Cobreloa

lea na watashusha mash- Baobab Queens ya Dodo- “Bado usagjili unaende- mpya wa mashindano. Santiago Wanderers vs Curico Unido
ine tatu za hatari kutoka ma. lea kwa kuimarisha kikosi Kocha huyo alisema Los Angeles FC vs NY Red Bulls
nje ya nchi kwa ajili ya kui- Nkoma amesema wa- changu, tunahitaji kufanya ~wamedhamiria  kufanya " ————— i —
marisha kikosi chao kue- naendelea na usajili kwa vizuri katika michuano kweli katika mashinda- PR T

lekea michuano ya Ligi ya
Mabingwa kwa Wanawake
ukanda wa CECAFA, yanay-
otarajia kufanyika Agosti
mwaka huu, Arusha.

Hadi sasa Simba Queens
imetambulisha wachezaji

kuimarisha baadhi ya na-
fasi ikiwemo safu ya ush-
ambuliaji huku wakitarajia
kusajili mchezaji kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo.

Alisema kwa sasa hawezi

ya ukanda wa CECAFA na
kupata nafasi ya kwenda
kuwakilisha nchini ka-
tika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa kwa wan-
awake,” alisema Nkoma.
Alisema wanafanya

no ya CECAFA baada ya
msimu uliopita kuishia
katika hatua za awali na
mwaka huu wanabhitaji ku-
fika mbali kwa kwenda ku-
wakilisha Tanzania katika
michuano ya Afrika.

Independiente Rivadavia vs San Telmo

Ferroviario CE vs Floresta CE

Sport Huancayo vs Universitario

Olimpia Asuncion vs 12 de Octubre de Itaugua

() CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA,
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Nipashe

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamnyeto akiwa ameinua kombe |a Ligi Kuu Tanzania bara juu akishangilia na
wachezaji wenzake, mara baada ya kukabidhiwa jana kwenye uwanja wa Sokoine, Mbeya. PICHA: YANGA

Yanga yafunika Mbeya
® ® ® Yakabidhiwa rasmi kombe

lake ikilazimishwa sare, sherehe
kuendelea leo Dar es Salaam...

Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni saa 12:07 jioni kwa saa
za Afrika Mashariki wakati nahodha
wa Yanga, Bakari Mwamnyeto al-
ipolipokea kombe la ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara jana kwenye Uwanja
wa Sokoine jijini Mbeya, kwenye mikono
ya mgeni rasmi Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Innocent Bashungwa.
llikuwa ni baada ya mechi ya
raundi ya 29 dhidi ya Mbeya
City jana jioni, timu hizo ziki-
toka sare ya bao 1-1, ikishuhu-
dia Yanga ikitwaa ubingwa
huo mara ya kwanza baada ya
misimu minne.

Ni mara ya kwanza kwa mchezaji huyo
kupokea kombe hilo tangu aanze karia
yake ya soka, lakini pia anaingia kwenye
rekodi ya manahodha wa timu hiyo wali-
opokea kombe la ubingwa huo, ikiwa ni
mara ya 28 sasa.

Deus Kaseke ndiyo mchezaji pekee am-
baye alikuwepo wakati Yanga ikitwaa ub-
ingwa kwa mara ya mwisho, wakati huo
nahodha akiwa ni Nadir Haroub ‘Canna-
varo'.

Kwenye mechi hiyo, Yanga haikuoneka-
na kuwa kwenye ubora wake uliozoeleka.

Hata hivyo, bado Yanga imeweza kulin-
da rekodi yake ya kutopoteza mechi yoy-
ote ile kwenye mechi ya jana, ikibakisha
mechi moja tu itakayocheza Jumatano
ijayo dhidi ya Mtibwa Sugar, Uwanja wa

Benjamin Mkapa.

Dakika ya saba Makambo aliwakosakosa
Mbeya City, aliyemegewa pande na Yassin
Mustapha, lakini shuti lake lilimbabatiza
kipa Haroun Mandanda na mpira ukaen-
dajuu.

Wakati uko juu na kipa yupo chini,
Makambo aliurukia kwa nia ya kuukwa-
misha wavuni, lakini mpira uliopigwa uka-
paa juu ya lango la Mbeya City.

Mbeya City ilijibu shambulizi hilo daki-
ka ya 18, wakati Paul Nonga alipoambaa na
mpira na kuingia ndani ya eneo la hatari
la Yanga, mpira ukamuendea Eliud Am-
bukile ambaye alipiga shuti lililotoka pem-
beni kidogo mwa lango, huku kipa Djigui
Diarra akiwa amesimama.

Makambo aliwanyanyua wanachama,
mashabiki na viongozi wa Yanga wal-
iokuwa kwenye Uwanja wa Sokoine jijini
Mbeya alipopachika mpira ndani ya wavu
kwa shuti lililogonga nguzo ya ndani, kab-
la ya mabeki wa Mbeya City kuusindikiza
wenyewe dakika ya 39.

Ilikuwa ni kazi nzuri iliyofanywa na
Khalid Aucho ambaye alipiga pasi ndefu il-
iyomkuta mfungaji, mabeki wa Mbeya City
wakiwa wamepotea na kudhani mfungaji
alikuwa ameotea.

Dakika chache kabla ya mapumaziko,

wenyeji walipata pigo baada ya beki wake
Mpoke Mwakenyuke kuzawadiwa kadi
nyekundu ya moja kwa moja kwa kum-
kanyaga kwa makusudi Djuma Shaaban.

Dakika nne baada ya mapumziko,
Mbeya City ilipata mkwaju wa penalti,
baada ya krosi iliyopigwa na Jamal Dulaz
kutua kwenye mkono wa Mwamnyeto.

Alikuwa ni Joseph Ssemuju aliyeukwa-
misha wavuni na matokeo hayo yakasi-
mama hadi dakika 90.

Kipindi cha pili, pamoja na kuwa pun-
gufu, Mbeya City ilisimama imara kuzuia
mashambulizi ya Yanga, pamoja na kush-
ambulia kwa kushtukiza, kiasi cha kuone-
kana kama idadi ya wachezaji ni sawa.

Kwenye Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi, wenyeji Polisi Tanzania walidun-
guliwa bao 1-0 dhidi ya Geita Gold.

Raymond Massota ndiye aliyeuweka
mpira ndani ya wavu dakika ya nane,
baada ya kumegewa pande kutoka kwa
George Mpole.

Coastal Union nayo ikiwa nyumbani,
Uwanja wa Mkwakwani Tanga ilikubali
kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar.

Ni kona iliyopigwa na David Luhende
dakika ya 14, ikienda moja kwa moja wa-
vuni na kumuacha kipa Mussa Mbisa na
mabeki wake wakitupiana lawama.
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™ Simba SC

UKURASA 21

kumwagilia
moyo Mbeya

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba ambacho kimevuliwa
ubingwa wa Tanzania Bara, leo kina-
jitupa kwenye Uwanja wa Sokoine jijini
Mbeya kucheza dhidi ya Prisons, ikiwa
ni mechi ya raundi ya 29 ya Ligi Kuu.

Haitakuwa mechi muhimu sana kwa
Simba, lakini kwa wenyeji Prisons itabi-
di icheze kufa au kupona kupata ushin-
di kwa ajili ya kujiondoa kwenye janga
la kushuka daraja ambalo linaonekana
kuwanyemelea.

Mechi hiyo inachezwa siku moja
tu kwenye uwanja ambao Mabingwa
Wapya wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Yanga walicheza dhidi ya Mbeya City
na kukabidhiwa kombe lao la ubingwa
na mwanzo wa sherehe ukaanza ku-
fanyikia hapo.

Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Selem-
ani Matola amesema ni mechi ambayo
anatoa nafasi kwa wachezaji wake kuo-
nyesha uwezo wao, hasa kwa wale am-
bao muda mrefu walikuwa hawachezi.

Kwa mujibu wa Meneja Habari na Ma-
wasiliano, Ahmed Ally amezitaja mechi
zilizobaki kuwa ni za ‘kumwagilia moyo’,
akiwa na maana ni za kuonyeshana up-
endo kati ya Wanasimba wenyewe kwa
wenyewe, wanachama kwa mashabiki,
mashabiki kwa wachezaji na wachezaji
kwa wanachama na mashabiki, pamoja
na viongozi kwa mashabiki.

Simba iko kwenye nafasi ya pili ikiwa
na pointi 60, huku Prisons ikiwa nafasi
ya 14 ikiwa na pointi 26.
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