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Corona yapaisha 
bei ya mbolea, 
wakulima walia
Na Thobias Mwanakatwe

BEI ya mbolea imepanda maradufu 
ambapo baadhi ya mikoa inauzwa 
kati ya Sh.68,000 hadi 90,000 kwa 
mfuko, hali ambayo imezua taharuki 
na malalamiko mengi kutoka kwa 
wakulima.

Kupanda bei kwa mbolea hizo kuli-
ibuliwa juzi usiku na mkulima mmoja 
kutoka Tunduma mkoani Songwe, 
ambaye alipiga simu kwenye kipindi 
cha Papo kwa Papo kinachorushwa 
na runinga ya Chanel Ten ambacho 
kinaendeshwa na Katibu wa Itikadi na 
Uenezi CCM Taifa, Humprey Polepole, 
kusikiliza kero za kuzipatia ufumbuzi 
papohapo. Kabla ya uchaguzi mkuu 
kufanyika mbolea ilikuwa inauzwa bei 
ya chini, lakini baada ya uchaguzi bei 
imeongezeka kutoka Sh. 54,000 hadi 
kufikia 68,000 kwa mbolea aina ya 
DAP. Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, 
Gerald Kusaya, akijibu swali hilo, 
alithibitisha  mbolea kupanda bei 
nchini  ambapo baadhi ya mikoa inau-
zwa hadi Sh. 90,000 kwa mfuko.

“Katika kipindi kifupi kumekuwa na 
ongezeko la bei ya mboleo tuliyonayo 
ambapo ongezeko hilo ni kati ya Sh. 
5,000 hadi 11,000,’’ alisema.

Kusaya alisema kuongezeka kwa bei 
ya mbolea kumetokana na ugonjwa 
wa Corona  ambao umeziathiri nchi 
zinazozalisha mbolea, hivyo kusi-
mama uzalishaji huku uhitaji kuwa 
mkubwa. “Juzi nilikwenda Kagera, 
mbolea ya UREA inauzwa hadi 90,000,  
Sirali nako inauzwa bei juu,’’ alisema.  

Alisema mahitaji ya mbolea  nchini 
kwa mwaka ni tani 638,000 ambapo 
mboleo yote tunaitegemea kutoka nje 
ya nchi. “Hapa nchini hatuna kiwanda 
kikubwa ambacho kinaweza kutupatia 
tani 638,000, kiwanda pekee tuli-
chonacho ambacho ni cha Minjingu 
kilichopo mkoani Manyara uwezo 
wake kikijitahidi sana hakiwezi hata 
kufikia tani 150,000 kwa mwaka,’’ 
alisema.

Kusaya alisema ongezeko hilo 
la bei limekuwapo na limejitokeza 
zaidi baada ya India kutangaza kuhi-
taji   mbolea zaidi ya tani milioni 1.2 
ambayo ni mahitaji makubwa ukilin-
ganisha na uzalishaji uliopo.

Alisema kutokana na tatizo hilo, 
serikali imejitahidi kuwahamasisha na 
kuwasihi wananchi   waanze kutumia 
mbolea za asili kama samadi.

Aliongeza kuwa pia serikali inawa-
hamasisha  wafanyabiashara kuji-
tokeza kuwekeza kwa kujenga viwan-
da vya mbolea .

Naye Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, wakati kipindi kikiende-
lea, alituma ujumbe mfupi kwenye 
simu ya Polepole na kutoa maelekezo 
kwa mkurugenzi kuanzia leo  atoe ma-
tangazo kwenye vyombo vya habari 
kuhusu bei elekezi ya mbolea.

Bashe alisema atakayebainika 
kuuza zaidi ya bei elekezi ya serikali, 
atachukuliwa hatua kwa mujibu wa 
sheria.

Balozi wa China nchini, Wang Ke (kushoto), akipokea nakala ya Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM, kutoka kwa Katibu Mkuu wa chama hicho, Dk 
Bashiru Ally, mara baada ya mazungumzo yao yaliyofanyika jijini 
Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA:  VALENTINE OFORO

Rungu laja Day Care’ 
za vichochoroni
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

SERIKALI imetoa siku 14 
kwa wamiliki wa vituo vya 
malezi vya watoto na (Day 
Care), kurekebisha kasoro ili 
watoto hao walelewe katika 
mazingira sahihi na kwa ku-
jibu wa sheria. 

Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 
(Idara Kuu ya Maendeleo ya 
Jamii), Dk. John Jingu, alitoa 
agizo hilo jijini Arusha baada 
ya kutembelea baadhi ya vi-
tuo na kubaini kutozingatia 
masharti ya utoaji wa hudu-
ma kwa watoto kama ilivy-
oainishwa kwenye sheria na 
miongozo.

“Eneo hili (kwenye kituo 
kimojawapo), halikidhi vi-
gezo na mazingira ya kuwa 
kituo cha malezi ya watoto 
mchana, kwa hiyo nawapa 
wiki mbili mrekebishe up-
ungufu wote, mtafute eneo 
jingine, maofisa ustawi waje 
kufanya ukaguzi baada ya 
siku 14,  kama hamjakidhi 
tutakifunga,” alisema Dk. 
Jingu.

Kwa mujibu wa Katibu 
Mkuu, huduma ya malezi 
kwa watoto inapaswa kuz-
ingatia vigezo mbalimbali 
ikiwamo vyumba vya ma-
darasa, viwanja vya michezo 
na wahudumu wa kutosha 
na wenye sifa.

Alisema wizara imepanga 

kufanya operesheni maalum 
kwenye vituo hivyo nchi nzi-
ma ili kuendana na matakwa 
ya Sheria ya Mtoto Na. 21 ya 
mwaka 2009.

Nao, baadhi ya wasimam-
izi wa vituo vilivyokaguliwa, 
wamekiri vituo hivyo kue-
ndeshwa kinyume cha uta-
ratibu ikiwamo kutokuwa na 
usajili pamoja na mazingira 
yasiyofaa kwa malezi ya wa-
toto.

Wakati huo huo, Katibu 
Mkuu amewataka Maofisa 
Ustawi wa Jamii jijini Arusha 
kukagua vituo vya malezi ya 
watoto mara kwa mara ili 
kubaini kasoro na kuzitafu-
tia ufumbuzi.

Dk. Jingu alisema ukaguzi 
aliofanya katika baadhi ya 
vituo hivyo vya kuelelea wa-
toto, umethibitisha maofisa 
hao hawatembelei vituo.

“Kuna changamoto ya 
kutofanya ukaguzi wa 
makao na malezi ya watoto, 
matokeo yake vituo hivyo 
haviendeshwi kulingana na 
utaratibu na ukaguzi wetu 
umethibitisha hivyo, tufanye 
ukaguzi mara kwa mara 
kwani tusipofanya hivyo 
hatutajua nini kinafanyika 
huko,” alisisitiza.

Wiki iliyopita baadhi ya 
vituo vya kulelea watoto ka-
tika Manispaa ya Kinondoni 
vilifungiwa kutoa huduma 
ili kufanya marekebisho na 
kuzingatia sheria ya uan-
zishaji wa vituo hivyo.

Mauaji ya kutisha
Na Lilian Lugakingira,   
BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kag-
era linamshikilia Festo Venance 
(38), kwa tuhuma za kuwaua 
watu wawili akiwamo mtoto 
mwenye umri wa miaka mitatu 
na kumjeruhi mmoja katika Kij-
iji cha Kumzuza, wilayani Ngara.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa 
kutumia kitu chenye ncha kali 
kuua watu hao na kujeruhi, 
huku mbuzi watano wanaomi-
likiwa na aliyejeruhiwa wak-
ichinjwa.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Kagera, Revocatus Malimi, alith-
ibitisha jana kutokea kwa tukio 
hilo na kuwataja waliouawa 
kuwa ni Magreth Jacob (33), 
ambaye alikuwa hawara wa 
mtuhumiwa, na mtoto Jonam 
Niyonzima (3).

Alimtaja aliyejeruhiwa kuwa 
ni Penina Joseph (40), ambaye 
amelazwa katika Hospitali ya 
Murgwanza, wilayani humo na 

hali yake kuwa mbaya kutokana 
na kuvuja damu nyingi.

“Mtoto Jonam (aliyeuawa) 
ni wa kaka yake Penina (maje-
ruhi), Imani Joseph, ambaye ni 
Mwenyekiti wa kitongoji cha 
Mukishusha na kwamba wakati 
wa tukio mtoto huyo alikuwa 
na shangazi        yake, baada ya 
mama mzazi, Rebeca Mush-
engezi (38), kumuomba wifi 
yake aondoke naye akalale 
kwake hadi asubuhi watakapo-
kutana wakienda katika viba-
rua,” alisema.

Kamanda Malimi alisema 
usiku wa kuamkia siku ya 
tukio Desemba 10, mwaka huu, 
wahusika wote walionekana 
wakiwa baa inayouza pombe za 
kienyeji inayomilikiwa na Juma 
Ndahuro na baadaye waliamua 
kuondoka na kumwacha Rebe-
ca akiendelea kunywa pombe, 
kabla ya kupata taarifa za mtoto 
wake kuuawa.

“Usiku saa kumi, mtuhumi-
wa alikwenda nyumbani kwa 

Imani na kumwambia mdogo 
wako (Penina) anauawa …baba 
huyo ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kitongoji cha Mukishusha lili-
potokea tukio hilo, hakuamka 
hadi asubuhi alipopata taarifa 
za mauaji hayo ikiwamo ku-
kuta mdogo wake ni majeruhi 
vibaya,” alisema.

Kamanda alisema kuwa 
mtuhumiwa pamoja na kuwa na 
familia ya mke na watoto, aliku-
wa na mahusiano ya kimapenzi 
na Magreth yaliyoanza baada ya 
kufiwa na mume wake.

“Ilipofika asubuhi miili ya 
watu hao iligunduliwa na 
wapita njia, na mtuhumiwa 
hakuonekana    tena katika 
eneo hilo hadi alipokamatwa 
na wananchi akiwa mafichoni 
akijiandaa kutoroka, ambao 
walimfikisha polisi,” alisema Ka-
manda Malimi.

Alisema chanzo cha mauaji 
hayo bado hakijafahamika na 
mtuhumiwa anaendelea kuhoji-
wa. Hata hivyo, alifafanua kuwa 

mtuhumiwa hajakiri kuhusika 
ingawa kuna baadhi ya maz-
ingira yanaonyesha kuhusika 
kwake, ikiwamo nguo alizoku-
wa amevaa kukutwa na damu.

“Anayeweza kutueleza kili-
chotokea ni majeruhi Penina 
ambaye alishuhudia, lakini hali 
yake siyo nzuri bado hajaweza 
kuzungumza, anaendelea na 
matibabu katika Hospitali ya 
Murgwanza,” alisema Kamanda 
huyo.

Kadhalika, Kamanda Malimi 
alisema katika tukio hilo pia, 
mbuzi watano mali ya Penina 
walishambuliwa kwa kukatwa 
kwa kitu chenye ncha kali, hali 
inayothibitisha kuwa mtuhumi-
wa huyo wa mauaji alikwenda 
nyumbani kwa mama huyo na 
kuua mifugo hiyo.

Aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa jeshi hilo ili 
kujua chanzo cha tukio hilo 
ikiwamo    kubaini kama watu 
wengine walihusika na mauaji 
hayo.
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ACT kupeleka 
wabunge kuapa

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimekubali wabunge wake wali-
oshinda nafasi hiyo katika uch-
aguzi mkuu uliofanyika Oktoba 
28, mwaka huu, upande wa  Zanzi-
bar  kwenda bungeni kuapa.

Kauli hiyo ya ACT-Wazalendo 
inakuja siku chache baada ya Spika 
wa Bunge, Job Ndugai, kukitaka 
chama hicho kuwapeleka wabunge 
hao bungeni kuapa ili wapangiwe 
kazi za kufanya.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Naibu Katibu, Uenezi, Habari na 
Mahusiano kwa Umma wa chama 
hicho, Janeth Rithe, alisema 
wabunge  hao watakwenda bun-
geni kuapa.

“Wabunge wetu watakwenda 
bungeni kuapa, sijui ni lini lakini 
watakwenda,” alisema Rithe.

Akizungumza hivi karibuni, 
Ndugai alisema hakuna sababu 
kwa wabunge wa chama hicho 
kuendelelea kuzurula mtaani kama 
waliomba kuwatumikia wananchi 
wao.

“Nitoe wito kwa wabunge wen-
gine wowote wale, nafikiri kum-
bukumbu zangu zinanionyesha 
kwamba tuna wabunge watatu 
wa ACT-Wazalendo ambao bado 
hawajaapa,”alisema Spika Ndugai 
baada ya kumuapisha mbunge 
mteule na Naibu Waziri wa Madini, 
Shukran Manya hivi karibuni.

“Ningeomba kutoa wito na we-
nyewe wakiwa tayari kuitumikia 
nchi yao, kama kweli waliomba 
ubunge kutumikia wananchi, ha-
wana sababu ya kuendelea kuzu-
rula huko waliko, watoe taarifa 
kwa Spika haraka tuwapangie ili 
wapate kiapo wafanye kazi ya 
mbunge kama ambavyo wananchi 
waliwaamini.”

Tayari ACT-Wazalendo imeridhia 
kushiriki katika kuunda serikali ya 
Umoja wa Kitaifa (SUK) Zanzibar 
kama ambavyo Katiba inataka. 

Uamuzi wa chama hicho kuku-
bali kujenga umoja huo wa kitaifa 
mwezi mmoja tangu kuundwa kwa 
Serikali ya Rais Hussein Mwinyi.

 Kwa mujibu wa ACT-Wazalendo, 
uamuzi huo ulifikiwa baada ya 
majadiliano ya kina ya vikao vya 
ndani vya chama hicho pamoja na 
ushirikishwaji wa wananchi ambao 
inadaiwa wengi waliuridhia.

 Miongoni mwa misimamo am-
bayo chama hicho kilitoa baada 
ya kukubali kujenga umoja huo ni 
pamoja na kutaka kufanyika kwa 
uchunguzi wa kina wa matukio 
yaliyodaiwa na chama hicho kuwa 
ni ya uvunjifu wa amani yaliyo-
tokea kabla na baada ya uchaguzi 
wa Zanzibar na kuchukua hatua, 
kufanya mabadiliko ya mfumo 
wa uchaguzi Zanzibar na kufanya 
mabadiliko ya uendeshaji wa Idara 
maalum za Serikali. 

Rufani ya wabunge wa CHADEMA kizungumkuti
Na Elizabeth Zaya 

RUFANI iliyotajwa kwamba 
ingekatwa na wabunge 19 wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA), wakion-
gozwa na Mwenyekiti wa Baraza 
la Wanawake wa chama hicho 
(BAWACHA), Halima Mdee bado 
ni ‘kizungumkuti’.

  Desemba Mosi, mwaka huu 
wakizungumza na vyombo 
vya habari jijini Dar es Salaam, 
wabunge hao, walidai kwamba 
wangekata rufani ya kuvuliwa 
uanachama kwa Baraza Kuu la 
chama baada ya kushauriana na 
wanasheria wao.

 Wakiwa katika mkutano huo 
na waandishi wa habari, walidai 
kukata rufani hiyo, ikiwa ni siku 

moja baada ya kupewa barua 
rasmi ya kufukuzwa uanachama 
wao na Kamati Kuu ya CHADE-
MA.

Mdee alisema ndani ya siku 
30, baada ya kutafakari na 
kushauriana na wanasheria wao 
watakuwa wamekata rufani hiyo 
kwa Baraza Kuu la chama hicho 
huku akidai kwamba kwa kipindi 
hicho chote ambacho watakuwa 
wakisubiri uamuzi wa rufani wa-
taendelea kuwa wanachama wa 
hiari na ving`ang`anizi kutoka-
na na mapenzi waliyonayo kwa 
chama chao.

“Tumekuja hapa tunasema 
tunaenda kukata rufani Baraza 
Kuu, sasa kisheria siwezi kujadili 
hapa nje content ya kile ambacho 
tutakwenda kujadili  na  mam-

laka za juu ya chama,” alisema .
Desemba 3, akizun-

gumza na Nipashe, Mkurugenzi 
wa Itifaki, Mawasiliano na Mam-
bo ya Nje wa chama hicho, John 
Mrema, alisema kwamba kwa 
mujibu wa   Katiba ya chama 
chao, wanatakiwa kukata rufani 
ndani ya siku 30 tangu kuvuliwa 
uanachama ambapo mpaka tare-
he hiyo walikuwa hawajakata ru-
fani hiyo. 

“Mpaka sasa hatujapokea rufa-
ni yoyote kutoka kwa waliokuwa 
wanachama wetu 19 waliofuku-
zwa, lakini kama Katiba yetu 
inavyosema, bado wana muda 
wa kufanya hivyo, kwa hiyo bado 
wana muda wa kujipanga.Sisi 
tunawasubiri  na  tuko tayari 
kuwasikiliza,”alisema Mrema.

 Jana Nipashe lilipotaka kufa-
hamu kama endapo chama hi-
cho tayari kimepokea barua ya 
rufani hiyo, hakikujibiwa ndiyo 
wala hapana.

“Siko ofisini, ngoja niulize 
kwanza ofisini, labda huenda 
walipeleka jana, nikipata majibu 
nitakuambia,”alijibu Mrema 
alipoulizwa na mwandishi wa 
gazeti hili.

Baada ya kupigiwa baadae, 
Mrema hakupokea simu hadi tu-
nakwenda mitamboni.

 Kwa mujibu wa Mdee, tangu 
Desemba mosi walipopata rasmi 
barua ya kuvuliwa uanachama 
mpaka sasa ni siku 15. Kwa mu-
jibu wa Katiba ya CHADEMA 
bado wana siku 15 za kuwasilisha 
rufani.

Na Salome Kitomari

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa 
Tanzania (TANAPA), limesema 
kuwa utashi wa kisiasa ume-
saidia wanyamapori waliokuwa 
mbioni kutoweka kuzaliana na 
kurejesha idadi yake.

Kutokana na jitihada hizo faru 
29 wameongezeka tangu mwaka 
2018 hadi sasa, huku mpango wa 
kuongeza wanyama hao ukiwa 
na lengo la kufikisha idadi ya 205 
kutoka mwaka 2019 hadi 2023.

Mratibu wa Faru nchini wa 
TANAPA, Philbert Ngoti, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki ji-
jini Dodoma, akiwasilisha mada 
ya mpango wa uhifadhi wa wan-
yama waliohatarini kutoweka, 
wakati wa mkutano na wahariri 
na waandishi wa habari waan-
damizi wanaoandika habari za 

uhifadhi na utalii.
Alisema asilimia 90 ya faru 

walipotea duniani na kwamba 
Tanzania miaka ya 1970 waliku-
wa 10,000 ikiwa nchi yenye faru 
wengi, ambao walipungua hadi 
kufika 15 miaka ya 90 kutokana 
na ujangili.

“Kuanzia Machi mwaka huu, 
kulikuwa na faru 190, katika Hi-
fadhi ya Taifa Mkomanzi, Great 
Serengeti Ecosystm inayobeba 
Hifadhi ya Taifa Serengeti, 
Mamlaka ya Hifadhi eneo la 
Ngorongoro, mapori ya Ikoron-
go, Maswa na Hifadhi ya Taifa 
ya Masai Mara nchini Kenya,” 
alisema.

Alisema kwa mwaka huu haku-
na faru aliyepigwa, na kwamba 
mwaka jana Faru Fausta alikufa 
kwa ugonjwa, huku kukiwa na 
mpango wa kupeleka faru katika 

Hifadhi ya Taifa Buringi Chato na 
Hifadhi ya Taifa Arusha.

Ngoti alisema kuongezeka 
kwa faru kumetokana na jiti-
hada za taasisi kama TANAPA na 
zilizopo katika Hifadhi za Taifa 
za Serengeti, Mkomazi, Arusha 
na Buringi Chato, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
(TAWA), Ngorongoro na Mam-
laka ya Utafiti wa Wanyamapori 
(TAWIRI).

Mratibu huyo alisema faru hao 
wanalindwa kwa kifaa maalum 
cha kufuatilia mienendo yao na 
taarifa kupokelewa kwenye vi-
tuo mbalimbali kwa teknolojia 
ya kisasa.

“Pembe hizi huuzwa nchini 
China na Vietnam ambako in-
atengeneza dawa za kienyeji am-
bazo huaminiwa zinatibu homa, 
kupooza, saratani na nguvu za ki-

ume. Vietnam mtu kuwa na jam-
bia au kifaa kilichotengnezwa 
kwa pembe ya ndovu ni ufahari 
mkubwa, ndiyo maana hutoa 
fedha nyingi ili kupata kiungo hi-
cho,” alifafanua.

“Kwa sasa ujangili umechangia 
kupungua, kulikuwa na vigogo 
wa ndani ya serikali walishiriki-
ana na watu wa nje kuangamiza 
wanyama hawa ila kwa sasa 
mkakati uliopo ni kusafisha 
ndani na ndiyo maana tumeleta 
jeshi la uhifadhi na misitu,” ali-
bainisha.

Naye, Kamishna Msaidizi, God-
well Meing’ataki, alisema utayari 
wa kisiasa uliopo sasa umesaidia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza 
ujangili kwa kuwa miaka ya nyu-
ma wahifadhi walijikuta kwenye 
matatizo mkubwa walipotaka 
kuchukua hatua.

Utashi wa kisiasa ulivyoongeza faru wapya 29 mwaka mmoja

Moja ya majengo ya hospitali mpya ya Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, ambayo inaendelea kujengwa, kwa lengo la kupanua huduma za 
afya wilayani humo. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Na Joctan Ngelly, Geita

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Mkoa wa Geita imeendelea 
kumsikiliza shahidi namba 12 ka-
tika kesi ya mauaji ya aliyekuwa 
Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa 
wa Geita na  mgombea Ubunge 
Jimbo la Busanda, Alphonce 
Mawazo kupitia chama hicho.

Shahidi huyo ni Kaima Jack-
son (59) kutoka upande wa Jam-
huri, ambaye ni Daktari bingwa 
wa Magonjwa ya binadamu ku-
toka Hospitali ya Bugando am-
baye ndiye aliyefanya uchunguzi 
wa mwili wa Mawazo. 

Kesi hiyo inawakabili washtak-
iwa   watano.

Shahidi  huyo akiongozwa na 
Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Hezron Mwasimba, alidai 
kuwa  Novemba 16, mwaka 2015 
kuanzia saa sita na nusu mchana 
alifanya uchunguzi wa mwili wa 
Mawazo akiwa mbele ya askari 
polisi wawili wa mkoa wa Geita 
pamoja na ndugu wa marehemu 
wanne.

Shahidi huyo alidai  kuwa ku-
tokana na uchunguzi ilibainika 
kuwa,   marehemu alipatwa 
na mshituko uliosababishwa 
na kupungukiwa na damu kwa 
sababu ya majeraha mbalimba-
li      yaliyokuwa kwenye kichwa 
yaliyotokana        na kupigwa na 
kitu chenye      ncha   kali na ncha 
butu. 

“Mwili ambao nilichunguza 
mwenyewe ni wa marehemu 
Alphonce Mawazo kwa nje ku-
likuwa na majeraha kwenye 
miguu na mikononi, sehemu za 
miguuni na mikononi ni kimo 
cha setimita moja mbele ya ma-
goti upande wa nje wa mikono, 
majeraha ya miguuni yalikuwa 
mchanganyiko na kuvia kwa 

damu ndani na majeraha men-
gine ngozi ilikuwa imekatwa, na 
mikononi pia palikuwa na ma-
jeraha mbalimbali    mchang-
anyiko na silaha iliyotumika ni 
ncha butu, na majeraha men-
gine silaha iliyotumika ilikuwa 
yenye ncha kali,”alidai shahidi 
huyo. 

“Kichwa kilikuwa kimefungwa 
bandeji na nilimaliza uchunguzi 
wa mwili wa marehemu Mawa-
zo   saa saba mchana kutoa ri-
poti katika fomu namba 275. 

Shahidi huyo aliendelea kue-
leza mahakama kuwa, mambo 
mengine kwa nje mwili wa 
marehemu Mawazo ulikuwa 
haujaoza na bandeji zote ziliku-
wa na damu.

Alidai kwamba baada ya ku-
fungua bandeji kwenye kichwa 
waliona nyuzi zilizokuwa zime-
shona majeraha manne na kwe-
nye magoti kulikuwa    na ma-
jeraha madogo na urefu wake 
ulikuwa setimita moja. 

Shahidi huyo alidai kuwa 
baada ya kutoa bandeji kwe-
nye kichwa, sehemu ya jeraha 
kubwa lilikuwa na setimita sita 
na badaye baada ya kufungua 
fuvu la kichwa walikuta ubongo 
umechanganyikana na damu, 
huku   sehemu ya kushoto 
kukiwa kumejaa damu ndani ya 
ubongo.

Alidai kwamba sehemu ny-
ingine zote zilikuwa kawaida iki-
wamo kwenye kiuno, mgongo, 
shingo, kifua, tumbo na sehemu 
za siri.

Aidha, upande wa utetezi 
wa washtakiwa ukiongozwa na 
mawakili wa kujitengemea wa-
tano ambao ni Yisambi Siwale, 
Flora Enosy, Laurent Bugoti, 
Abel Sizya na Paul Hombo wal-
imuuliza maswali shahidi huyo 

wa upande wa Jamhuri kama 
ifuatavyo:

Wakili:    Nyuzi zilizokuwa 
zimeshonwa kwenye jeraha 
kubwa zilikuwa ngapi?

Shahidi: Nyuzi zilikuwa 4.
Wakili: Marehemu alitokea 

wapi?
Shahidi: Alitokea Hospitali ya 

Wilaya Geita.
Wakili: Taarifa za maiti zili-

patikana kwa ndugu wa mare-
hemu au kwenye faili alilokuwa 
akitibiwa?

Shahidi: Kwa ndugu wa mare-
hemu.

Wakili: Oda ya uchunguzi wa 
mwili wa marehemu Mawazo il-
itoka kwa nani?

Shahidi:  Oda ya uchunguzi 
wa mwili wa marehemu Mawa-
zo ilitoka Jeshi la Polisi Geita.

Wakili: Kwa uchunguzi wako 
marehemu Mawazo alikufa lini?

Shahidi: Si zaidi ya saa 48.
Wakili: Kwenye uchunguzi 

wako uliweza kuchukuwa damu 
ikapimwa ili kuona kama kuna 
ugonjwa?

Shahidi: Hapana.
Wakili: Una uzoefu gani kwe-

nye uchunguzi wa mili ya mare-
hemu?

Shahidi: Nina uzoefu wa mi-
aka 20.

Baada ya Mawakili wa ku-
jitegemea kumaliza kuuliza mas-
wali shahidi upande wa Jamhuri. 
Upande wa Jamhuri ukiongozwa 
na Wakili wa Serikali Mkuu, Jave-
lin Rugaihuruza nao pia uliende-
lea kumuuliza maswali shahidi 
wao kama ifuatavyo:-

Wakili: Kifo cha marehemu 
Mawazo kilitokana na pombe?

Shahidi: Majeraha ya mare-
hemu Mawazo hayakuhusiana 
na pombe.

Wakili: Ni jeraha lipi ambalo 

lilisababisha kifo cha Mawazo?
Shahidi: Majeraha ya 

kichwani ndiyo yaliyosababisha 
kifo cha Alphonce Mawazo.

Wakili: Majeraha ya miguuni 
na mikononi yalisababishwa na 
kitu gani?

Shahidi: Majeraha ya miguu-
ni na mikononi yalisababishwa 
na kitu chenye ncha kali na butu.

Tayari mashahidi 12 wa-
metoa  ushahidi wao na vielele-
zo saba, kwa upande wa Jamhuri 
na unatarajia  kupeleka masha-
hidi hapo mahakamani zaidi ya 
20 na vielelezo nane.

Naibu Msajiri Mahakama Kuu 
Tanzania Kanda ya Mwanza 
ambaye ni Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Mwenye Mamlaka ya Zia-
da, Frank Mahimbali aliahirisha 
kesi hiyo hadi leo  kwa ajili ya 
kuendelea kusikiliza mashahidi 
wengine waliyobakia.

Washtakiwa wote walipele-
kwa mahabusu kwa sababu kesi 
inayo wakabili ya mauaji haina 
dhamana

Akisoma hati ya mashtaka 
Msaidizi wa Kumbukumbu Ma-
hakama Kuu Tanzania Kanda 
ya Mwanza, Martina Nelei alidai 
hapo mahakamani kuwa No-
vemba 14 mwaka 2015 katika 
Kijiji cha Rudete Mkoa wa Geita 
washtakiwa wote kwa pamoja 
wanadaiwa kumuua Alphonce 
Mawazo, kitendo ambacho ni 
kinyume cha kifungu 196 na 197 
cha sheria ya kanuni  ya adha-
bu sura ya 16 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2002.

Wanaoshtakiwa katika kesi 
hiyo ni Alfan Apolinari (41), 
Epafula Zacharia (39), Hashimu 
Sharifu (45), Habibu Feruzi 
(34)    na Kululinda Bwire (31) 
wote kwa pamoja ni wakazi wa 
Katoro mkoani Geita.

Daktari bingwa asimulia 
kesi mauaji ya Mawazo

Wakazi wa mjini 
Songea walio-
jitokeza stendi 
ya mabasi  mjini 
humo kushuhu-
dia makabidhi-
ano ya gari aina 
ya Renault KWID 
kutoka Voda-
com  kwenda 
kwa mshindi wa 
bahati nasibu ya 
promosheni ya 
Vodacom Shang-
we Shangwena, 
Gloria Kamanga  
(hayupo pichani 
), ambaye ni mja-
siriamali mdogo 
katika soko la 
Manzese mjini 
Songea, mwis-
honi mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU 

Sita wa familia 
moja wahukumiwa 
kunyongwa
Na Samson Chacha, TARIME       

WATU saba wakiwamo sita wa familia moja 
wilayani Tarime na Serengeti, mkoani Mara wal-
iokuwa na kesi mbili za mauaji ya watu watatu, 
wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa.

Watuhumiwa hao wanadaiwa kuwaua Zabron 
Mokono, Nyaimwa Matiko na Mwita Waryoba 
kwa kuwakata mapanga, huku Mwita akitengan-
ishwa kichwa na kiwiliwili na mwili wake kutup-
wa porini na ndugu zake.

Waliohukumiwa ni Khanga Nyamanche, Tini 
Nyamanche na Mang’era Nyamanche na wen-
gine ni Machera Waryoba, Sasi Kibuche na Amos 
Mwita. Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni mwa 
wiki na Jaji wa Mahakama Kuu, Ephery Kisanya, 
katika kikao cha Mahakama Kuu ya Musoma 
kilichoketi Tarime kusikiliza kesi tatu tofauti za 
mauaji.

Awali, Wakili wa Serikali Frank Nchanila, al-
idai kuwa mwanafamilia mmoja, Thobias Cha-
cha, aliachiwa huru baada ya upande wa mash-
taka kushindwa kuthibitisha alivyohusika katika 
maauji hayo Julai 22, 2018 usiku katika Kijiji cha 
Kenokwe Mugumu, Serengeti.

Watuhumiwa hao wanadaiwa walivamia mji 
wa Zabron Mokono, aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Ritongo, kumkata mapanga na kusababisha kifo 
chake kutokana na chuki.

Mwingine aliyehukumiwa kunyongwa hadi 
kufa ni Kegokora Jackson, aliyemuua Nyaimwa 
Mhochi kwa kufuata panga nyumbani kwake na 
mishale na kumvamia kwa kumkata mapanga 
wakiwa wanakunywa pombe kilabuni, Juni 1, 2018 
katika kijiji cha Nyaisense Mugumu, Serengeti.

Ilidaiwa, washtakiwa walimuua Mwita Mach-
era Waryoba, Novemba 4, 2015 kwa kumchinja na 
kumtenganisha kichwa na kiwiliwili huku mwili 
wake wakiutupa vichakani.

Wakili Nchanila alidai kuwa watuhumiwa wote 
watatu akiwamo baba wa marehemu, Machera 
Waryoba, ilidaiwa alimpa kijana wake ambaye 
kwa sasa ni marehemu Mwita, ng’ombe kwa ajili 
ya mahari ya kuoa mke na badala yake aliwauza 
na pesa kulewa pombe na kushinda kuoa mke, 
kitendo kilichomchukiza baba yake huyo ambaye 
alipanga mauaji ya kijana wake huyo.

Ilidaiwa mahakamani kuwa aliwaita kwenda 
shambani kukata miti ya kuchoma mkaa na ku-
waamuru Sasi na Amos Mwita, kumkamata kijana 
wake miguu na mikono na kisha kumkata kichwa 
na baadaye kuwaonya wasitoe siri.

Mwili wa marehemu ulipatikana ukiwa ume-
tanganishwa na kichwa huku fuvu likiwa limeliwa 
na wanyama baada ya siku tatu katika msako ulio-
fanywa na wanakijiji. Ilidaiwa pia kuwa washtaki-
wa walilazimishwa kuonyesha eneo kulikofanyika 
mauaji hayo na kukuta kiwiliwili hicho cha Mwita.

Upande wa mashtaka ulipeleka mashahidi sita 
huku upande wa utetezi ukileta mashahidi wanne 
na kutetewa na mawakili wa kijitegemea Tumaini 
Kigombe na Rebeka Magige.

Washtakiwa katika kesi hiyo Khanga Nyaman-
che, Tin Nyamanche na Mangera Nyamanche, 
walipeleka mashahidi saba huku upande wa 
utetezi ukileta mashahidi sita.

Jaji Ephery Kisanya, alisema kutokana na ush-
ahidi uliotolewa na upande wa mashtaka bila 
kuacha shaka lolote, washtakiwa sita kati ya saba 
walifanya mauaji ya kukusudia na adhabu yao 
ni kunyongwa hadi kufa, huku mtuhumiwa Tho-
bias Chacha akiachiliwa huru baada ya ushahidi 
kushindwa kuthibitisha kuhusika kwa kuwa usha-
hidi ulidai ulisikia sauti bila ya kumuona.
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TAKUKURU yataka kibano taasisi za ‘mikopo umiza’
Na Rose Jacob, MWANZA

SERIKALI imeshauriwa ku-
chukua hatua za kisheria dhi-
di ya taasisi na watu binafsi 
wanaojihusisha na huduma ya 
utoaji mikopo ambao hawana 
leseni ya kufanya biashara 
hiyo.

Wakopeshaji hao wamedai-
wa kuwa matapeli kwa kuuza 
dhamana za wateja wao wali-
oshindwa kurejesha mikopo 
bila kuzingatia thamani ya 
mali husika, kukiuka taratibu 
za minada kwa   kutangaza 
mnada jioni na kuuza asubuhi, 
jambo ambalo linamnyima 
haki mkopaji na kujikuta ame-
poteza mali ya Sh. milioni 50 
kwa deni la Sh. milioni tano.

Ushauri huo ulitolewa na 
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Mkoa wa Mwan-
za,  Emmanuel Stenga, baada  

ya kufanyika uchunguzi kuan-
zia Julai 2015 hadi Juni 2020 
na kubaini ukiukwaji mkubwa 
wa haki za binadamu.

Alisema   hayo katika maa-
dhimisho ya Siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu jijini 
Mwanza, na kuongeza kuwa 
wananchi wengi wana mata-
tizo hivyo wakopeshaji wana-
tumia fursa hiyo kuwaibia.

“Wananchi pamoja na wa-
tumishi, wamekuwa wak-
inyanyaswa sana na watoa 
mikopo wasio rasmi kwa kuu-
za mali za wadhamini, kuacha 
mali za wakopaji na taasisi 
hizo za fedha zimekuwa ziki-
fanya utapeli kwa kutumia 
njia ya kukataa kutoa hesabu 
za salio la deni la mkopo kwa 
wateja wao,” alisema Stenga.

Alisema serikali na waajiri 
walinde maslahi ya wananchi 
na watumishi, dhidi ya taasisi 
za fedha zinazowadhulumu 

kwa njia ya kutoa mikopo kwa ku-
wapatia elimu inayowataka wa-
kopaji kutokudhamini mikopo kuto-
ka kwenye taasisi zisizotambulika..

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,  
John Mongella, alisema kwa mujibu 
wa sheria zinazosimamia taasisi za 
fedha,   mtu binafsi na taasisi yoy-

ote haziruhusiwi kutoa huduma 
ya mikopo yenye riba bila   leseni, 
wakifanya hivyo bila kutambulika 
kisheria basi mkopaji akishindwa 
kumlipa hatakuwa na uhalali wa 
kumdai.

“Watu wamekuwa wakiishi kiu-
janja ujanja, hawataki kufuata 

taratibu za kisheria…wewe kama 
unaweza kutoa huduma ya mikopo 
basi fuata maelekezo na miongozo 
husika ili ufanye biashara yako kwa 
amani, Rais John Magufuli kila siku 
anasisitiza tuwe waadilifu, lakini 
watu hawasikii wala hawana hofu ya 
Mungu,” alisema Mongella.

Mwanafunzi wa kike
aibuka kidedea Ardhi
Na Elizabeth Zaya

MWANAFUNZI wa kike, 
Jasmine Mndeme, ameibuka 
mwanafunzi bora zaidi kati ya 
wahitimu 926 wa Chuo Kikuu 
cha Ardhi  mwaka huu.

Jasmine alihitimu Shahada 
ya kwanza ya Usanifu, Ghara-
ma na Usimamizi wa Majengo.

Akizungumza baada ya 
mahafali ya 14 ya Chuo hi-
cho, Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho, Prof.  Evaristo Liwa, 
alisema siri ya wanawake ku-
fanya vizuri katika chuo hicho 
imetokana na nidhamu ya 
masomo waliyonayo.

Alisema wanafunzi wa kike 
wanaojiunga na chuo hicho 
wamekuwa na nidhamu ku-
liko wa kiume hususani katika 
kuzingatia yale wanayoeleke-
zwa katika masomo yao na 
kuepuka kuzurura ovyo. 

Prof. Liwa alisema kati ya 
wanafunzi hao waliohitimu 
mwaka huu, asilimia 43 wa-
likuwa wanawake na wote 
wamefanya vizuri katika 
masomo     yao na kutunukiwa 
tuzo.

“Nina furaha sana kwa saba-
bu asilimia yote ya wanawake 
katika Chuo cha Ardhi, wame-
faulu vizuri, na mara nyingi 
wanaoshindwa ni wanaume, 
lakini wanawake wote wame-
kuwa wakifanya vizuri, na 

hili nimelithibitisha,”alisema 
Prof. Liwa.

“Kati ya wanafunzi 87 wali-
ofanya vizuri zaidi katika 
masomo yao na kutunukiwa 
zawadi, wanaume walikuwa 
ni 44 na wanawake ni 43, na 
asilimia 100 ya wanawake 
wanaojiunga na chuo chetu 
wanafanikiwa kuhitimu, na  
hii ya mwanamke kuwa wa 
kwanza  mwaka huu imetupa 
faraja kubwa sana,” alisema.

Alisema kwa miaka miwili 
mfululizo, idadi ya wanawake 
katika chuo hicho imekuwa 
ikiongezeka tofauti na ili-
vyokuwa katika miaka min-
gine ya nyuma.

Prof. Liwa alisema ni vema 
imani iliyokuwa imejengeka 
zamani ya kwamba masomo 
yanayofundishwa katika chuo 
hicho ni ya wanaume ikab-
adilishwa kwa kuwa kwa sasa 
kuna idadi ya wanawake im-
eongezeka na wanafanya vi-
zuri zaidi.

“Nawaomba wanawake 
waje Chuo cha Ardhi na wa-
siogope na idadi ya wanawake 
wanaoomba inapanda, na 
kuna masomo ambayo wa-
nawake ni wengi kuliko wa-
naume.” Aliwataka wahitumu 
hao kuhakikisha wanatumia 
taaluma yao vizuri katika ku-
leta matokeo chanya ya katika 
uchumi wa nchi.
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RASMI usajili wa dirisha dogo kwa klabu za Tanzania Bara kwa ajili 
ya kuongeza nguvu, kuimarisha vikosi ama kuziba upungufu ulioji-
tokeza kwenye mzunguko wa kwanza kwa timu za Ligi Kuu na Ligi 
Daraja la Kwanza, linafunguliwa kesho Jumanne Desemba 15.

Tayari baadhi ya klabu zikiwamo Simba na Yanga, zilishaingia mi-
kataba na baadhi ya wachezaji hivyo zinachosubiri ni dirisha hilo 
kufunguliwa hapo kesho ili kukamilisha taratibu zote za Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) na kuanza kuwatumia.

Yanga ilikuwa ya kwanza kumpa mkataba kiungo mshambuliaji 
raia wa Burundi, Saido Ntibazonkiza, kabla ya Simba kuingia mka-
taba na kiungo mkabaji, Mganda Thadeo Lwanga, huku pia klabu 
hizo zikiendelea kuhususishwa na baadhi ya wachezaji.

Pamoja na mchakato huo kuanza kwa baadhi ya klabu, tuna-
tambua katika dirisha hili kama yalivyo mengine,  wapo wachezaji 
wataachwa kutokana na mikataba yao kumalizika ama watatemwa 
kwa sababu ya viwango vyao kushuka au kutolewa kwa mkopo, ili 
kutoa nafasi kwa nyota wapya ambao klabu husika zinaamini wa-
naweza kuzisaidia kutimiza malengo yao ya msimu huu endapo 
zitawasajili.  Hata hivyo, ikumbukwe pia kutemwa kwao hakuwezi 
kuwa safari ya mwisho kisoka kwani upo msemo wa wahenga use-
mao “ukisema wa nini, mwenzako anajiuliza atampata lini” na un-
aweza kuonekana hufai hapa ila kwingineko ukawa lulu.

Kwa maana hiyo, wachezaji watakaotemwa hawana budi kutam-
bua hayo ndiyo maisha ya soka na kinachotakiwa ni kuendeleza 
juhudi zao katika kupambana zaidi kwa klabu mpya zitakaowasajili 
ili kuthibitisha ubora wao. 

Aidha, tunafahamu wazi zipo klabu ambazo zimetega mitego 
yao zikisubiri wachezaji watakaotemwa hususan kutoka kwa kla-
bu kubwa ili ziwasajili jambo ambalo Nipashe tungependa kuona 
klabu zote zikitangulia kwanza kutangaza wachezaji zinaowatema 
kabla ya kuanza kusajili wapya ili kuwapa fursa ya kujiweka sokoni 
mapema. Hatutarajii kuona wachezaji wakutemwa katika dirisha 
hili wakiwa wa mwisho kutangazwa baada ya klabu husika kufanya 
usajili kwa kuwa kufanya hivyo ni kutowatendea haki hasa ikizin-
gatiwa soka ni maisha yao.

Lakini pia tunapenda kuwakumbusha wachezaji wasiopata na-
fasi katika timu zao, kuomba kutolewa kwa mkopo kwingineko ili 
kulinda vipaji vyao badala ya kuendelea kubweteka tu na maslahi 
hapo walipo, na kati hilo pia klabu zinawajibu wakuridhia maombi 
hayo kwa maslahi ya wachezaji husika.

Tunatoa rai hiyo mapema kwa kutambua kuwa wapo baadhi 
ya wachezaji ambao walishawishika kusajiliwa na baadhi ya klabu 
kutokana tu na kuahidiwa dau kubwa ama kufuata mapenzi yao 
kwa klabu husika, lakini baadaye wamejikuta wakisugua benchi 
katika kila mechi ama kuishia kupata nafasi chache dimbani waki-
tokea benchi.  Hivyo, wachezaji kama hawa, hawana budi kuomba 
kuondoka ama kutolewa kwa mkopo badala ya kuendelea kusugua 
benchi au kusubiri kucheza wakitokea benchi katika kila mechi 
jambo ambalo linachangia kushusha kwa viwango vyao.

Aidha, kwa klabu za Simba na Namungo FC mbali na michuano 
ya ndani; Ligi Kuu Bara na Kombe la Shirikisho la Soka nchini (FA 
Cup) linalotarajiwa kuanza hivi karibuni, zinapaswa kuwa makini 
zaidi katika dirisha hili dogo la usajili kutokana na jukumu kubwa 
lililo mbele yao la kuiwakilisha nchi kwenye michuano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba tayari imeitoa Plateau United ya Nigeria katika raundi ya 
awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, huku Namungo FC ikiitupa nje 
Al-Rabita ya Sudan Kusini nakutinga raundi ya kwanza ambapo zi-
takuna na FC Platinum ya Zimbabwe na  El Hilal Obeid ya Sudan, 
hivyo usajili wao unapaswa kuwa makini zaidi.

Lakini pia, matarajio yetu ni kuona usajili wa dirisha hili, kanuni 
na sheria zikifuatwa huku klabu zikitanguliza mbele maslahi ya 
wachezaji kwa kuwasikiliza maoni yao hususan wale wasiopata na-
fasi katika kikosi cha kwanza.

Na Adam 
Fungamwango

NIMEANZA kusikia makocha wengi 
wakisema kuwa watasajili baadhi 
ya wachezaji kipindi cha dirisha 
dogo  ambalo huenda likafun-
guliwa Jumanne ya Desemba 15 na 
Shirikisho la Soka nchini (TFF).

Nimemsikia Kocha Mkuu wa 
Mwadui FC, Khalid Adam, akisema 
ni lazima asajili wachezaji kipindi 
hicho ili kuinusuru timu yake am-
bayo ni kama imekuwa jamvi la wa-
geni, kila timu yenye uwezo wake 
inajipigia tu goli nyingi.

Hata Kocha Mkuu wa Yanga, 
Mrundi Cedric Kaze pia, ameo-
nyesha ni kama anahitaji mchezaji 
au wachezaji hivi kwa ajili ya 
kukiongezea nguvu kikosi chake.

Nadhani si hao tu, inavyooneka-
na kipindi cha dirisha dogo msimu 
huu kutakuwa na hekaheka kwa 
baadhi ya timu kusaka wachezaji 
kwa ajili ya kuongezea nguvu viko-
si vyao, sehemu ambazo zitakuwa 
na upungufu.

Ligi Kuu ya msimu huu imeone-
kana kuwa ni ngumu na baadhi 
ya timu zimeonekana kutetereka, 
hivyo sasa kimefika kipindi cha 
kurekebisha upungufu huo.

Timu kama Ihefu, inayoshika 
mkia, wala haitakiwi kupepesa ma-
cho, viongozi wa klabu hiyo wana-
takiwa kuingia mifukoni mwao na 
kusajili wachezaji wazoefu kwenye 
Ligi Kuu ili wakiimarishe kikosi 
chao.

Nawaibia siri tu kuwa wachezaji 
kama Kelvin Yondani, bado yupo 
sokoni na hata Mrisho Ngassa 
kama wanamhitaji wanaweza 
kumtoa alipo Ndanda na kumreje-
sha kwenye Ligi Kuu.

Hao ni mfano tu wa wachezaji 
wengi ambao kwa sasa wapo 
ubaoni, na hawakupata kusajiliwa 
na timu yoyote kwa sababu mbal-
imbali kama kuchelewa, majeraha 
na mengine yanayofanana na hayo.

Timu zingine ambazo naziona 
kabisa zinatakiwa ziende sokoni ni 
Mwadui FC, JKT Tanzania, Coastal 

Timu zisisajili kwa kukomoana dirisha dogo

 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu ziheshimu, zitangulize 
maslahi wachezaji dirisha hili

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Union, Azam FC, na hata Dodoma 
Jiji.

Kuna zinazotakiwa zifanye usajili 
wa wachezaji mpaka watano, lakini 
zingine zinatakiwa zifanye usajili wa 
mchezaji mmoja au wawili tu.

Hapa ninavyoandika, tayari klabu 
za Simba na Yanga zimewapa mika-
taba wachezaji na wanachosubiri ni 
kufunguliwa kwa dirisha tu. Yanga 
ilikuwa ya kwanza kumpa mkataba 
Saido Ntibazonkiza raia wa Burundi, 
wakati Simba imeingia mkataba na 
Thadeo Lwanga raia wa Uganda.

Kwa upande wa Simba, wanasajili 
baadhi ya wachezaji kwa ajili ya Ligi 
ya Mabingwa, Yanga nayo ikitaka ku-
leta majembe kwa ajili ya kuongeza 
nguvu mbele, huku Azam nayo ikiwa 
na pengo la Prince Dube ambaye 
ameumia.

Kila timu sasa isajili kwa kuanga-
lia upungufu wake na si kuzoazoa 
wachezaji ambao baadaye wanaku-
wa hawana faida wala tija kwenye 
timu na kuwa mizigo.

Kwanza kabisa kama kocha anao-
na timu iko vizuri, basi lazima kuin-
gia sokoni kipindi hiki kwa sababu 
usajili si fasheni kwamba kila nguo 
mpya ikitoka basi lazima ununue.

Lakini hiki si kipindi cha kuacha 
robo au nusu ya wachezaji na kusaji-
li wengine wapya kama Yanga ilivyo-
fanya msimu uliopita.

Ikumbukwe kuwa huu ni usajili 
tu wa kuziba upungufu na si kusajili 
lundo la wachezaji ili wanachama na 
mashabiki wawasifie viongozi kuwa 
ni watu hatari kwa usajili, au kusajili 
kwa sababu kuna timu inamtaka.

Imefika wakati viongozi wa klabu 
wabadilike, wasajili kutokana na ma-
hitaji tu na si kwa sababu za siasa za 
mpira.

Lakini pai umefika wakati sasa 
wawe wanazionea huruma klabu, 
waangalie gharama kubwa zi-
nazoingiwa bila sababu yoyote. 
Wawaonee huruma na watu wanao-
jitolea kutoa pesa kwa ajili ya usajili 
pia.

Hao ni 
mfano tu wa 
wachezaji 
wengi 
ambao kwa 
sasa wapo 
ubaoni, na 
hawakupata 
kusajiliwa na 
timu yoyote 
kwa sababu 
mbalim-
bali kama 
kuchelewa, 
majeraha na 
mengine ya-
nayofanana 
na hayo.
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Na Happy Severine, SIMIYU

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, An-
thony Mtaka, amewataka madi-
wani wa halmashauri zote katika 
mkoa huo, kutokuwa chanzo cha 
migogoro kwenye maeneo yao, 
huku akipiga marufuku tabia ya 
kuazimia kuwafukuza watumishi 
bila ya sababu za msingi.

Amesema kuwa hatokuwa 
tayari kukubali madiwani wa 
halmashuari yeyote kukaa kikao 
na kuanza kuazimia kumfukuza 
mtumishi yeyote wa serikali awe 
mkurugenzi, mkuu wa idara au 
kitengo na badala yake watumie 
njia sahihi katika kufanya uamuzi 
huo.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati wa 

kikao kazi kilichofanyika mjini 
Bariadi ambacho kiliwashirikisha 
madiwani wote wa mkoa mzima, 
viongozi wa wilaya na halmash-
uari wakiwamo watumishi wa 
serikali, viongozi wa dini, vyama 
vya siasa kwa lengo la kuelezea 
mwelekeo wa mkoa kwa miaka 
mitano ijayo.

Aliwaeleza madiwani hao kuwa 
na upendo kwa watumishi wao na 
kushirikiana nao kila wakati, na 
siyo    kutumia nafasi yao kutaka 
kuwafukuza au kuwakataa wasi-
fanye kazi kwenye halmashuari 
zao.

Alisema  kama wataona kuna 
mtumishi yeyote wa serikali 
utendaji kazi wake siyo mzuri, 
washauriane kwanza na ofisi 
yake kupitia kwa Katibu Tawala 

wa Mkoa      ili kuona njia gani sa-
hihi ya       kumwajibisha mtumishi 
huyo.

“ Mkitaka kufanya kazi vizuri 
wapeni heshima watumishi wa 
serikali, lakini kama mnakwenda 
kwenye baraza kuazimia mtu, 
hamtamtoa, hilo niwaambie niko 
hapa mwenyewe, hakuna mtu 
utaazimia umtoe, hautaazimia 
mkurugenzi, mkuu wa idara wala 
ofisa,” alisema Mtaka.

“ Fanyeni kazi kama kuna jambo 
kwenye halmashuari uongozi wa 
mkoa upo, katibu tawala yupo, 
mkuu wa mkoa yupo… tuambieni, 
tukishindwa tunapeleka TAMI-
SEMI , vitumieni vyombo vya dola, 
TAKUKURU na wengine na siyo 
kuazimia,” alisisitiza Mtaka.

Aliwataka madiwani hao kwen-

da kuwatumikia wananchi na 
kutatua kero zao, kama ambavyo 
waliwaahidi wakati wa kampeini 
na siyo kuanzisha migogoro isi-
yokuwa na tija huku akiwasisitiza 
kutambua kuwa kipaumbele cha 
mkoa ni elimu kwanza.

Kwa upande wake Katibu Tawa-
la wa Mkoa wa Simuyu,  Miriam 
Mmbaga, aliwataka viongozi hao 
wapya wa kisiasa kutumia muda 
mwingi kuwatumikia wananchi 
kwa kuzingatia sheria ya maadili 
kwa viongozi wa umma.

Naye Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Simuyu,  Joshua Msuya, 
aliwataka viongozi hao kutojihusi-
sha na vitendo vya rushwa, badala 
yake wawe wasimamizi wa fedha 
za serikali ambazo zinapelekwa 
kwenye vijiji na kata zao.

Madiwani waonywa kufukuza watumishi

Waadau wa habari wapewa changamoto ya wakimbizi
Na Christina Mwakangale

WADAU wa habari hususan 
waandishi wa habari wametakiwa 
kuandika habari kuhusu wakim-
bizi, ili kuongeza kumbukumbu 
za maandishi na kusaidia kwenye 
utafiti.

Mhadhiri wa Shule Kuu ya She-
ria, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Prof. Khoti Kamanga, ali-
yasema hayo mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Salaam kwenye semi-
na ya kuwajengea uwezo waandi-
shi wa habari kuripoti habari hizo.

Prof. Kamanga ambaye pia ni 
mshiriki wa kituo cha masuala ya 
wakimbizi, Centre for the Study 
of Forced Migration katika shule 

hiyo, alisema taarifa zilizoandal-
iwa kuhusu wakimbizi waliopo 
barani Afrika, zinaandaliwa na 
mataifa ya nje.

“Taarifa kuhusu wakimbizi am-
bao kwa idadi kubwa Tanzania 
huwapokea zaidi tangu miaka ya 
1950 hazijaandaliwa, hii inatoka-
na na uwekezaji mdogo, uchumi 
mdogo na uhaba wa wahadhiri 
wa kufanya hivyo. Kunahitajika 
angalau Dola 500 kufanya utafiti, 
kufika maeneo ya wakimbizi na 
muda wa kuandaa na kuweka 
kwenye maandishi, vitabu, hivi 
sasa tunategemea utafiti uliofany-
wa na nchi za nje, utafiti ambao 
hatuna miliki nao,” alisema Prof. 
Kamanga.

Alisema kumbukumbu zozote 
hupatikana katika machapisho na 
si lazima ziwe katika vitabu, hu-
wapo kwenye magazeti, kupitia 
makala na habari na kusaidia ku-
fanyia utafiti.

“Mfumuko wa wakimbizi ul-
ianza miaka ya 1940, ila hakuna 
kumbukumbu, wazee wetu wana 
kumbukumbu hizi kichwani wa-
natembea nazo,” alisema Prof. Ka-
manga.  “Magazeti pia ni kumbu-
kumbuku nzuri na rahisi, itasaidia 
kutumia kama nchi na kujivunia 
tulichokiandika wenyewe cha 
kwetu.” Janemary Ruhundwa am-
baye ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Dignity Kwanza wa shirika lisilo la 
kiserikali linaloshughulika na mas-

uala ya wakimbizi nchini, alisema 
kwa kipindi cha miaka 60, Tanza-
nia imefanya mambo makubwa 
katika kuwapokea wakimbizi 
hivyo kunahitajika machapisho 
kutunza kumbukumbu.

“Kumbukumbu kuhusu wakim-
bizi walianza kupokelewa tangu 
miaka 60 iliyopita hazijaandikwa, 
tunahitaji kuanika ili kusaidia ka-
tika utafiti na kizazi kijacho,” alise-
ma Ruhundwa. Alisema shirika 
hilo linatarajia kuandaa machap-
isho ikiwamo kitabu, kuelezea 
masuala mbalimbali ya wakimbizi 
na tayari limeanza kufanya utafiti, 
kukusanya maoni kutoka kwa wa-
dau mbalimbali kuhusu muundo 
wa uandishi.

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, Saidi Makiniligo, akitoa maelekezo kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga, Albert 
Msovela, ya makundi ya vyakula vyenye lishe na namna ya kuandaa vyakula hivyo  wakati wa ufunguzi wa kitengo cha kutolea huduma za lishe 
katika Hospitali ya Rufani Shinyanga. PICHA: SHABAN NJIA

Shule kongwe 
yakarabatiwa 
kwa mil. 798/-
Na Gideon Mwakanoya,          
TUNDURU

SERIKALI imetoa Sh. milioni 
798 kwa ajili ya kukarabati 
shule kongwe ya sekondari 
ya wavulana Tunduru mkoani 
Ruvuma yenye wanafunzi zaidi 
ya 700, ambayo ilianzishwa 
mwaka 1978.

Mkuu wa shule hiyo, Limia 
Ausi, amesema Serikali imetoa 
kiasi hicho cha fedha kwa 
ajili ya kukarabati madarasa, 
mabweni, ujenzi wa choo kipya, 
banda la mlinzi na kwamba 
nyumba za walimu hazihusiki 
katika ukarabati huo.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo, 
ukarabati umeanza Agosti 
mwaka huu, na kwamba una-
fanyika huku ratiba ya masomo 
kwa wanafunzi ikiendelea, 
hivyo kusababisha kazi hiyo 
kwenda polepole, lakini bila 
kuathiri masomo.

 “Inatulazimu wanafunzi 
kuwahamisha katika baadhi ya 
madarasa na wakati madarasa 
yao yanaendelea kukara-
batiwa,” alisema na kuongeza 
kuwa  ujenzi umefikia zaidi ya 
asilimia 90.

Amesema ukarabati upo 
katika hatua za mwisho, na 
kwamba baadhi ya mambo yali-
yokwishakamilika ni jengo la 
utawala, vyumba vya madarasa 
16 na mabweni sita.

Alieleza kuwa shule hiyo 
ilijengwa na Umoja wa Mataifa 
(UN) mwaka 1978 kwa ajili ya 
watoto wa wakimbizi wal-
iokuwa walihifadhiwa nchini  
wakati wa harakati za ukom-
bozi katika nchi za kusini mwa 
Afrika.

Hata hivyo amesema baada 
ya harakati za ukombozi kuka-
milika UN waliikabidhi shule 
hiyo serikalini, ambapo serikali 
ilianza kuwachukua wanafunzi 
kutoka sehemu mbalimbali 
nchini na kuwapeleka Tunduru 
kwa   ajili       ya elimu ya 
kidato cha     kwanza hadi cha 
nne.

Mkuu huyo wa shule kwa 
niaba ya walimu aliishukuru 
serikali kwa kutoa fedha za 
ukarabati kutokana na awali 
kuwa na majengo chakavu, 
ambayo yalikuwa kero kwa 
wanafunzi na walimu.

Abdalanus Sala mwanafunzi 
wa kidato cha sita, ameishuk-
uru serikali kwa kumaliza kero 
ya mazingira magumu ya miun-
dombinu ya madarasa, vyoo na 
mabweni, na kwamba  wa-
nafunzi hivi sasa wanasomea 
kwenye mazingira bora.
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ARU yabuni teknolojia 
mkaa mbadala

Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu Ardhi (ARU), kime-
buni teknolojia ya utengenezaji mkaa 
mbadala unaotokana na taka ngumu 
zikiwamo mabaki ya mazao ili kuongeza 
ujuzi na ajira kwa wahitimu wa vyuo 
vikuu na wakulima wadogo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Makamu Mkuu wa chuo hicho, 
Profesa Evaristo Liwa, wakati akizun-
gumza kwenye mahafali ya 14 ya chuo 
hicho na wanafunzi 927 walitunukiwa 
shahada za awali, shahada za uzamili, 
shahada za uzamivu nne.

Alisema mradi huo umesaidia ku-
panga, kupima na kutoa hatimiliki 
katika mji wa Mbarali na kupatikana 
kwa maeneo ya viwanda vidogo vidogo 
kwaajili ya utengenzaji wa mkaa na 
miundombinu ya kusafirisha malighafi 
za viwanda hivyo.

Alitaja fursa zingine zilizopatikana 
kuwa ni hatimiliki na mitaji, kupunguza 
migogoro ya ardhi, kudhibiti magonjwa 
ya mlipuko na athari zitokanazo na 
tabia nchi.

Profesa Liwa alisema chuo pia kime-
fanya utafiti wa kuboresha matumizi 
na mbinu mpya za umwagiliaji katika 
bonde la mto Rufiji ili kuleta tija na 
kuongeza uzalishaji katika Wilaya ya 
Iringa pamoja na kutatua changamoto 
mbalimbali za matumizi ya maji katika 
Mto Rufiji.

Profesa Liwa alisema chini ya ufa-
dhili wa Tume ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH), chuo kimefanya utafiti 
kuhusu teknolojia ya asili ya ujenzi wa 
nyumba zinazostahimili matetemeko ya 
ardhi katika mji wa Dodoma na utafiti 
huo utawezesha kutumia taaluma hiyo 
kwenye ubunifu wa majengo ya kisasa 
ya mkoa huo.

Alisema mafanikio ya chuo hicho 
yasingewezekana kama siyo juhudi za 
pamoja baina ya chuo na wadau katika 
maendeleo ya sekta ya elimu wa ndani 
nje ya nchi. Alitaja wadau hao kuwa ni 
serikali, SIDA ya Sweden, GIZ na DAAD 
ya Ujerumani, Norway, Denmark na 
China huku akitambua mchango mkub-
wa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia katika kuendeleza na kutatua 
changamoto za Chuo Kikuu Ardhi (ARU), 
jambo ambalo limewezesha utoaji wa 
elimu bora na ukuaji wa taaluma.

“Kipekee niwapongeze wahitimu wote 
kwa hatua hii muhimu katika historia 
na maendeleo yenu binafsi na taifa kwa 
ujumla kwa kuwa natambua safari ya 
kufikia mafanikio haya haikuwa rahisi, 
lakini juhudi kubwa na nidhamu ndiyo 
msingi wa mafanikio haya,” alisema.

Alisema kwa mwaka wa masomo wa 
2020/21, ARU imedahili wanafunzi 
1,653 wa mwaka wa kwanza kwa sha-
hada za awali na wanafunzi 97 kwa 
shahada za uzamili ikiwa ni ongezeko la 
asilimia nane ikilinganishwa na mwaka 
2019/2020.

Alisema chuo kimeanzisha programu 
mpya 13 za shahada za awali, uzamili 
na uzamivu wakizingatia uhitaji wa 
soko la ajira na Tanzania ya uchumi wa 
viwanda.

PASS Trust yahamasisha wanawake kilimobiashara

Waziri Mkuu Mstaafu, Mizengo Pinda, akipata maelezo kutoka kwa Meneja Uhusiano Tawi la Oysterbay,  Witness Kileo, kuhusu 
uwezeshaji unaofanywa kwa Wanawake kupitia CRDB Malkia, wakati wa Mkutano  Mkuu wa Pili  na Madirisha uliofanyika jumamosi 
hii  katika Kituo cha  Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. Wanawake zaidi ya 1,000 wamehudhuria mku-
tano huo na kupata elimu juu ya fursa mbalimbali zinazotolewa na Benki hiyo ikiwamo; Mikopo ya Wanawake Wajasiriamali (WAFI), 
Akaunti ya Malkia na Huduma ya Malkia Rafiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu TRA kuvuka lengo mapato Simiyu
Na Happy Severin, BARIADI

MAMLAKA   ya Mapato   
(TRA),   Mkoa Simiyu, imeleza 
sababu za kuvuka lengo la uku-
sanyaji wa mapato idara ya kodi 
za ndani kwa kipindi cha mwa-
ka wa fedha 2019/2020 kuwa 
ni kuongezeka kwa ulipaji kodi 
kwa   hiari kupitia uwasilishaji 
wa ritani sahihi za kodi.

  Katika kipindi cha mwaka 
wa fedha kuanzia Julai 2019 
hadi Juni 2020,  mkoa ulipangi-
wa kukusanya jumla ya Sh. bilio-
ni 8.7  na kufanikiwa kukusanya 
jumla ya Sh.  bilioni 8.6 ikiwa ni 
sawa na asilimia 99.5 ya lengo.

Aidha, katika idara ya mapato 
ya ndani kwa mwaka wa fedha 
2018/2019 lengo lilikuwa kuku-
sanya Sh. bilioni   3.5, maku-
sanyo yalikuwa Sh. bilioni   5.9   
sawa na asilimia 169, 2019/2020 
lengo lilikuwa   Sh. bilioni 8.7, 
makusanyo yalikuwa Sh. bilioni 
8.6 sawa na asilimia  99.5.

Akieleza sababu hizo, Meneja 
wa TRA Mkoa wa Simuyu,  Mi-
chael Nsobi,  alisema ongeko 
hilo limechangiwa na malipo 
ya kodi husika kwa wakati hasa 
kutoka katika sekta ya mali-
asili na utalii, sekta ya viwanda 
pamoja na        sekta ya chakula 
na malazi.

“Mbali na sekta hizo kuchang-
ia kwa kiasi kikubwa katika uku-
sanyaji wa mapato pia mpango 
wa serikali wa ukusanyaji wa 
madeni bila riba,” alisema Nsobi 
na kuongeza:

“Kwa kipindi cha mwaka 
huu wa fedha 2020/2021 Mkoa 
wa Simiyu umepangiwa kuku-
sanya kiasi cha Sh. bilioni   9.6   
kwa idara ya kodi za ndani kwa 
mchanganuo wa kodi za kawai-
da, kodi za majengo pamoja na 
ushuru wa mabango.”

  Katika kipindi cha kuanzia 
Julai hadi Novemba   mwaka 
2020 mkoa ulipangiwa kuku-
sanya lengo la jumla ya Sh. bilio-

ni 3.6 na kufanikiwa kukusanya 
Sh. bilioni  3.4 ikiwa ni sawa na 
asilimia 93.4 ya lengo.

Baadhi ya wafanyabiashara 
katika soko kuu la Mji wa Bari-
adi walisema licha ya ongezeko 
hilo la mapato, bado kuna ma-
pato mengi yanapotea kutoka-
na na wauzaji kushindwa kutoa  
risiti na wanunuzi kutokudai 
risiti.

“Ni haki yetu kulipa kodi japo 
kuna muda unaona kuwa ni 
hasara, lakini tukizingatia utoaji 
wa risiti, tutaziba mianya mingi 
ya upotevu wa mapato,” alise-
ma John Mapanduzi, mfanyabi-
ashara wa vifaa vya ujenzi.

Na Mwandishi Wetu

SEKTA binafsi ya kusaidia 
kilimo (PASS Trust), imewataka 
wajasiriamali wanawake wa 
kilimo kutumia fursa za bidhaa 
za PASS kujiiunua kiuchumi 
kwa kujiingiza kwenye kilimo-
biashara. 

Akizungumza katika mku-
tano wa mwaka wa Madirisha 
Women Cooperative Society, 
2020 uliofanyika jijini Dar es Sa-
laam na kufunguliwa na Waziri 
Mkuu mstaafu Mizengo Peter 
Pinda, Mkurugenzi Mtendaji wa 
PASS, Nicomed Bohay, alisema 
wanawake wana mchango 
mkubwa kwa maendeleo ya 
nchi     kupitia shughuli za kili-
mo. 

Bohay alisema PASS Trust 
ambayo inasaidia wanawake 
kwenye kilimobiashara, itaen-

delea kuhakikisha wanafaidika 
na mikopo iliyowekewa dha-
mana mpaka asilimia 80 tofauti 
na mingine ambayo hutoa dha-
mana ya asilimia 60. 

“Tunafahamu jinsi wanawake 
wanavyohangaika, wanavyofan-
yakazi kwenye sekta ya kilimo. 
Mikopo yetu yenye dhamana ya 
asilimia 80 itawasaidia kupata 
fedha za kusaidia uzalishaji,” 
alisema Bohay. 

Madirisha Women Coop-
erative Society ni umoja wa 
wanawake wanaojishughuli-
sha na kilimobiashara ambao 
wanazalisha bidhaa mbalim-
bali kibiashara.  Chama hicho 
kinawezesha wanawake kama 
kikundi kupata masoko na kwa 
bei nafuu. 

“Hii inasaidia PASS Trust ku-
wezesha vikundi hivi kupata 
dhamana ya mikopo. Kupitia 
PASS, hawa wanawake wa-

naweza kupata fedha na kukuza 
bidhaa zao na kuziuza kwa 
wingi na faida watakayopata 
itasaidia familia zao kuboresha 
maisha yao,” alisema Bohay. 

Zaidi ya wanawake 1,200 
waliohudhuria mkutano huo 
walifurahia jinsi dhamana in-
ayotolewa na PASS Trust ku-
wapendelea kwenye kilimobi-
ashara. 

PASS Trust inashirikiana na 
zaidi ya benki 14 za kibiashara 
nchini na zimesaidia wanawake 
na wajasiriamali wanaojihusi-
sha na kilimobiashara ambao 
walikuwa hawakopesheki. 

Mkazi wa Kahama, maarufu 
kwa jina la Mama Mageuzi ni 
kati ya wanawake walionu-
faika na mfumo wa dhamana 
ya PASS, ambaye kwa sasa 
anatambulika kama milionea 
kwenye kilimobiashara, baada 
ya kuanza kidogo na sasa ana-

miliki mashine ya mpunga na 
kiwanda cha ufungashaji kwa 
kusaidiwa na PASS Trust.

Wengine ni Mama Agnes 
Adam Mwakatole kutoka 
Njombe, mkulima wa mahi-
ndi na Chetu Omari Korongo, 
mkulima wa mpunga. 

Zaidi ya wakulimabiashara 
milioni 1.5 wamefaidika na 
PASS Trust tangu mwaka 2002 
ilipoanza kutoa huduma. Asil-
imia 45 ya wanufaika ni waja-
siriamali wanawake wanaojihu-
sisha na kilimo cha mnyororo 
wa thamani. 

Mwaka 2019 wajasirimali 
267,000 wa kilimobiashara wal-
ifaidika na dhamana ya PASS 
Trust, asilimia 42 ya wanufaika 
walikuwa wanawake. 

Katika kipindi cha 2018-2022 
mipango mikakati ya PASS 
Trust ni kunufaisha wanawake 
zaidi kwenye kilimobiashara.
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Wahitimu wa vyuo vikuu wapewa ujuzi zaidi  kujiajiri
Na Christina Mwakangale

WAHITIMU wa vyuo vikuu 
pamoja na kufunzwa katika fani 
mbalimbali kitaaluma, wanaele-
zwa kuwa wanakosa ujuzi wa zia-
da, upungufu unaowakwamisha 
na kushindwa kupambana katika 
soko la ajira.

Haya yanaelezwa na Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Foundation for Civil 
Society (FCS) Francis Kiwanga, na 
kusema kuwa ili kukabiliana na 
upungufu huo, wanatoa mafunzo 
kwa vijana wa vyuo vikuu ikiwamo 
kuwakutanisha  wabobezi kwenye 
biashara ili kuondoa ombwe katika 

soko la ajira.
Akizungumza katika ufunguzi 

wa mafunzo hayo jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki ambayo 
yamepewa jina la ‘Giving Tuesday’, 
alisema lengo ni kuwaongezea 
uzoefu kukabiliana na tatizo la 
ajira, hasa kwa wahitimu wa vyuo 
vikuu.

‘Giving Tuesday ni siku ya kutoa 
shukrani kwa jamii hususan kwa 
makundi maalum ikiwamo yatima.

 “Kuna ombwe kati ya wahitimu 
na mahitaji ya soko, hali inayo-
sababisha washindwe kushindana 
kwenye soko, hivyo ni matumaini 
yetu kuwa mafunzo  ni muhimu 

kuongeza thamani ya wahitimu 
hawa sokoni,” alisema Kiwanga.

Kadhalika, Kiwanga aliongeza 
kuwa mafunzo hayo yanawajengea 
uwezo wahitimu wenye nia ya ku-
jiari, ikiwamo kuanzisha biashara

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, uwezo huo utawezesha vi-
jana kutumia fursa iliyopo katika 
soko na kuharakisha maendeleo 
kiuchumi.

Mshauri wa Wanafunzi, Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
Prof. Ulingeta Mbamba, alisema 
lipo tatizo la ajira wanalokumbana 
nalo wahitimu wanapotafuta ajira.

Alisema     chuo kimeamua kuja 

na kozi maalum itakayoleta ulin-
ganifu ili  kuondoa tatizo hilo.

“Tuna kituo atamizi ambacho 
lengo lake ni kuwawezesha walio 
na mawazo ya kibiashara kufikia 
ndoto zao, chuo kinayaboresha 
mawazo yao kuwa biashara,” alise-
ma Prof. Mbamba.

Sia Ngowa, mwanafunzi wa chuo 
hicho Taasisi ya Taaluma na Maen-
deleo (IDS), alisema mafunzo hayo 
yataongeza ujuzi na kukabiliana na 
ushindani kwenye soko la ajira.

“Tumepata ujuzi ambao umetu-
fungua kujua ukweli uliopo kwe-
nye soko la ajira nchini na mataifa  
jirani,” alisema Sia.

Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa 
Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga 
Tanzania (TCAA), 
Vallery Cham-
lungu, akipokea 
Tuzo  ya  mshindi 
wa kwanza  
kwa Mamlaka 
za Udhibiti ka-
tika uwasilishaji 
mzuri wa taarifa 
za mwaka za 
mahesabu kwa 
mwaka 2019.
Tuzo hizo zime-
tolewa tarehe 5 
Desemba 2020 
na Bodi ya Taifa 
ya Waha-
sibu na Wak-
aguzi wa Hesabu 
(NBAA). Kulia 
ni Mkurugenzi 
wa Huduma 
za Mamlaka 
ya Usafiri wa 
Anga Teophory 
Mbilinyi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Wapania 
kuenzi 
maoni, 
kujenga 
shule nchi 
jirani
Na Enock  Charles

KATIKA kuenzi juhudi za 
Askofu Getrude  Rwaka-
tare, wa Kanisa la Mlima 
wa Moto,  uongozi wa shule 
za msingi na  sekondari 
za St.Mary’s, imetangaza 
mpango wa kujenga shule 
kwenye mataifa jirani.

Akizungumza katika ma-
hafali ya wanafunzi 95 wa 
awali yaliyofanyika jijini 
Dar es Salaam,  Mkurugenzi 
Mkuu wa shule hizo,  Rose 
Rwakatare ambaye ni mtoto  
wa marehemu  Getrude 
Rwakatare, alisema  mama 
yao alikuwa na maono men-
gi kwa ajili ya wananchi 
wa Tanzania na wengine 
wa mataifa jirani na lengo 
kubwa likiwa ni kuondoka-
na na umasikini na ujinga.

“Kama familia tunatakiwa 
kuendeleza maono yake na 
hata yale ambayo hakuya-
timiza  tunataka tufanye 
vizuri zaidi ili kule aliko 
ajivunie alikuwa na maono 
mengi kwa ajili ya Watan-
zania hasa wanawake na 
watoto” 

“Tuna mipango za kwenda 
nchi za nje hasa Msum-
biji ambako hawazungumzi 
Kiingereza wala Kiswa-
hili kwa hiyo tunataka  
tukajikite huko ili na wao 
wapate elimu angalau ya 
Kiswahili na Kiingereza” 
alisema Rose. 

Ofisa Elimu wa  Manispaa 
ya Kinondoni, Martha Kusa-
ga, akizungumza katika ma-
hafali hayo alisema shule 
za St.Mary’s ni mojawapo 
ya shule zinazofanya 
juhudi kubwa ya kusome-
sha hapa  nchini na hivyo 
kuwa msaada mkubwa kwa 
taifa na kuutaka uongozi 
wa shule hiyo kuendelea 
kulinda heshima ya shule 
hizo kama ilivyoasisiwa na 
marehemu Dk.Rwakatare 

Aliwataka wazazi kuende-
lea kuwekeza katika elimu 
ya msingi kwa watoto ili 
kuwajengea msingi bora 
kwa maisha ya baadaye na 
kujiwekea akiba ya uzeeni 
kwa kuwasomesha watoto 
katika shule bora na zenye 
maadili.

Na Frank Monyo   

W
AKAZI wa maeneo ji-
rani na bonde la Ma-
kutupora jijini Do-
doma, wametakiwa 

kuacha mara moja shughuli za kil-
imo na ufugaji ili kulitunza bonde 
hilo ambalo ni chanzo pekee cha 
maji kinachotegemewa na makao 
makuu ya nchi.

  Mkuu wa kituo cha uzalishaji 
maji  Mzakwe, Peter Shemwele-
kwa, alisema katika jitihada za 
kulinda rasilimali hiyo, Mamlaka ya 
Maji Dodoma (DUWASA) kwa kush-
irikiana na Ofisi za Bonde la Wami 
Ruvu ambalo linasimamia bonde 
la Makutupora mara kwa mara 
wamekuwa wakichukua hatua ku-

hakikisha chanzo hicho kinatun-
zwa kwa ajili upatikanaji wa maji 
wa uhakika.

“Makutupora ni chanzo pekee 
cha maji kinachotegemewa na jiji 
letu, kuna shughuli ambazo zina-
takiwa zisifanywe katika bonde 
hili, kama ukataji wa miti kwa ajili 
ya kuchoma mikaa, kilimo cha ku-
tumia mbolea na ulishaji mifungo. 
Tunahitaji kulitunza hili bonde 
hili tuwe na uhakika wa kuwapatia 
maji wananchi wa Dodoma kwa 
wakati wote,”alisema. 

Akizungumzia hali ya utunzaji 
wa rasilimali za maji jijini humo 
mwishoni mwa wiki, aliwaambia 
waandishi kutoka vyombo mbal-
imbali vya habari waliotembelea 
bonde na Wami Ruvu kuripoti juu 

ya utunzaji wa maji.
Alisema kazi hizo zinafanywa 

kupitia Mradi wa Kuendeleza 
Utumiaji wa Pamoja wa Rasilimali 
Maji (WARIDI) unaofadhiliwa na 
Shirika la Marekani la Misaada ya 
Kimataifa la USAID.

 Shemwelekwa alisema kutoka-
na na Dodoma kuwa makao makuu 
ya nchi kumekuwa na ongezeko 
kubwa la mahitaji ya maji na kwam-
ba uwezo wa uzalishaji maji katika 
bonde hilo ni lita milioni 61.5 kwa 
siku kutoka katika visima 18 vilivy-
opo ndani ya jiji hilo. 

“Hapa tulipo, tupo katika moja 
wapo ya kisima kirefu  namba 
118/75 ambacho kilichimbwa mwa-
ka 1975, kina uwezo wa kuzalisha 
maji lita 175,000 kwa saa ambayo 

yanapelekwa kwenye matangi kwa 
ajili ya kusambazwa kwa wananchi 
wa Dodoma,” alisema Shemwele-
kwa. 

Aliongeza kuwa chanzo cha maji 
bonde la Makutupora kwa sasa ndi-
cho chanzo pekee kinachotegeme-
wa katika jiji la Dodoma kutokana 
na mahitaji ya maji kuongezeka 
kwa kasi kutoka na ongezeko la 
watu. 

  Alisema kuwa zipo sheria am-
bazo zimewekwa kwa yeyote ata-
kayekamatwa akifanya shughuli 
hizo ndani ya eneo la bonde am-
balo DUWASA kwa kushirikiana na 
Jeshi la Wananchi Tanzania ( JWTZ) 
kambi ya Makutupora wanashiriki-
ana kwa karibu kulinda chanzo 
hicho. 

Jeshi, DUWASA washirikiana 
kulinda bonde la Makutupora
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Na Mwandishi Wetu

BODI ya wakurugenzi wa Kam-
puni ya Bia Africa Mashariki (EABL),  
imemtangaza Jane Karuku kuwa 
mkurugenzi mpya wa kampuni 
hiyo inayomiliki Kampuni ya Bia ya 
Serengeti (SBL), Kampuni ya Bia ya 
Uganda (UBL) na Kampuni ya Bia ya 
Kenya (KBL)

Taarifa ya EABL ilieleza kuwa  
Jane ambaye alikuwa ni mjumbe 
wa bodi ya EABL na mkurugenzi 
mtendaji wa KBL, anachukua nafasi 
ya Andrew Cowan ambaye ame-
kuwa mkurugenzi mtendaji wa EABL 
kwa miaka minne na nusu. Cowan 
anakwenda kuchukua nafasi katika 
kampuni mama ya Diageo akiwa 
kama mkurugenzi mtendaji wa 
masoko ya Afrika.

Jane ni kiongozi mahiri wa bi-
ashara mwenye uzoefu wa zaidi ya 
miaka 25. Kabla ya kujiunga na KBL, 
alikuwa ni rais wa asasi ya kimataifa 
isiyo ya kiserikali inayojulikana 
kama Alliance for a Green Revolu-
tion in Africa (AGRA) inayohusika 
na kuratibu ruzuku kutoka kwa ma-
shirika makubwa yanayotoa ruzuku 
kwenye eneo la usalama wa chakula 
na maendeleo ya kilimo.

Jane pia ameshika nyadhifa mbal-
imbali kwenye mashirika tofauti 
tofauti ikiwa ni pamoja na Cadbury’s 
East & Central Africa ambapo ali-
kuwa ni mkurugenzi mtendaji ikiwa 
ni kabla ya kujiunga na Telkom 
Kenya kama naibu afisa mtendaji 
mkuu na katibu mkuu. Akiwa Cad-
bury alikuwa akihusika na nchi 14 
zilizopo Afrika

Pia amefanya kazi katika bodi 
mbalimbali kama Barclays Kenya na 
kwa sasa ni mjumbe wa shirika la 
Precious Sisters linalowasaidia wa-
sichana wenye vipaji na wanaotoka 
katika mazingira magumu kupata 
elimu. Kwa sasa pia ni mwenyekiti 
wa mpango wa Kenya Vision 20230 
na pia aliongoza bodi ya kupambana 
na Covid-19 iliyoundwa na Rais 
Uhuru Kenyata wa Kenya.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa nafasi 
yake itachukuliwa na John Mu-
sunga ambaye atakuwa mkurugenzi 
mtendaji mpya wa KBL. Musunga 
ana uzoefu wa zaidi ya miaka 25 
kwenye utawala, mauzo na masoko. 
Anajiunga na EABL kutoka GlaxoS-
mithKline (GSK)

Musunga amefanya kazi katika 
bodi mbalimbali na kwa nya-
dhifa tofauti. Amefanya kazi kama 
mjumbe wa bodi ya Kenya Vision 
2030, mwenyekiti wa Kenya Asso-
ciation of Pharmaceuticals Industry 
na pia amefanya kazi kama mwe-
nyekiti wa   baraza la kibishara la 
HIV/AIDS.

Taarifa hiyo ilisema uteuzi wa 
Jane na Cowan utaanza Januari 1, 
2021 wakati wa Musunga utaanza 
rasmi Machi 2021. Cowana ataende-
lea kuwa mjumbe wa bodi ya EABL.

HKMU yaja na machapisho  tiba ya malaria

EABL yateua 
wakurugenzi

Meneja wa kiwanda cha kutengeneza Bia cha TBL Plc Arusha, Joseph Mwaikasu (kushoto) na Meneja Mawasiliano wa kampuni hiyo, Aman-
da Walter (kulia),wakimkabidhi fulana za uhamasishaji, Ofisa Tawala wa Wilaya ya Monduli, Tateni Malaki, wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia zilizofanyika wilayani humo ambapo kampuni ya TBL  imeshiriki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wasichana waelekezwa kuripoti
TAKUKURU rushwa ya ngono
Sabato Kasika

W
ASICHANA walio 
katika hatari ya 
kukumbwa na 
rushwa ya ngono, 

wametakiwa kutoa taarifa katika 
mamlaka husika, ikiwamo Taasi-
si ya Kuzuzi na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) ili iwekwe 
mtego na kuwanasa  wanaojihu-
sisha na vitendo hivyo.

Hayo yalisemwa Dar es Sa-
laam juzi, na Mkuu wa Dawati la 
Elimu kwa Umma wa TAKUKU-
RU   Mkoa wa Kinondoni, Rose 
Mayala, wakati akichangia mada 
kwenye mkutano wa tathmini 
ya kampeni za rushwa ya ngono 
kwa wanafunzi na wasicha-
na,   ziitwazo ‘Safari salama bila 
rushwa ya ngono’.

Mkutano huo uliandaliwa 
na asasi ya kiraia ya Wanawake 
Katika Jitihada za Kimaendeleo 
(WAJIKI) na kushirikisha wadau 
wakiwamo walimu, madereva 
wa bodaboda, bajaj na daladala.

Wengine ni viongozi wa dini, 
maofisa wa ustawi wa jamii na 
wazazi, ambapo alisema, rushwa 
ya ngono imekuwa ikifanyika 
sirini, hivyo ili kuwanasa wa-
husika, ni vyema wanafunzi na 
wasichana wakatoa taarifa.

“Wasichana wakitoa taarifa 
ni rahisi sisi kuandaa mtego wa 
kuwanasa watuhumiwa ili tu-
komeshe vitendo hivyo katika 
jamii, kwani vinaua na vinad-
halilisha utu wa mwanamke,” 
alisema Mayala.

Mayala alisema, mambo hayo 
ya rushwa ya ngono yanafanyi-

ka sirini, na kwamba jambo 
la muhimu ni wahusika kutoa 
taarifa kuliko kukaa kimya na 
kusababisha vitendo hivyo kue-
ndelea kwenye jamii. Alisema si 
sahihi watu kutumia nafasi zao 
kuingiza wanafunzi na wasicha-
na kwenye rushwa ya ngono, na 
kwamba taasisi hiyo haitakuwa 
tayari kuona mambo hayo kwe-
nye Mkoa wa Kinondoni.

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth 
Mawinza, alisema, vita ya rushwa 
ya ngono kwa wanafunzi na wa-
sichana aliianza tangu mwaka 
2018 kwa kushirikisha baadhi 
ya madereva wa bodaboda na 
daladala. “Tulifanya hivyo, kwa 
sababu hao ndiyo walikuwa 
watuhumiwa wakubwa wa ku-
rubuni wanafunzi kwa lifti, na 
kuna mafanikio, kutokana na 

kwamba baadhi yao sasa ni ma-
balozi wa vita ya rushwa ya ngo-
no,” alisema Mawinza.

Mshauri wa Kitaalam, Mfuko 
wa Wanawake Tanzania (Women 
Fund Tanzania Trust), Dk. Dinah 
Mmbaga, alisema, vita hiyo wasi-
achiwe watu wachache bali ni ya 
jamii nzima.

“Sote tushirikiane kutokomeza 
rushwa ya ngono kwa wanafunzi 
na mambo mengine yanayosaba-
bisha mmomonyoko wa maadili 
ili watoto wetu wawe salama 
zaidi,” alisema Dk. Mmbaga.

Alisema, vita hiyo isiishie kwe-
nye rushwa ya ngono, bali hata 
wale wanaotukana wanawake 
matusi ya nguoni, nao waelim-
ishwe ili waachane na tabia hiyo 
ambayo inamomonyoa maadili 
katika jamii.

Na Joseph Mwendapole

WATAALAMU wa Chuo cha 
cha Kumbukumbu cha Hubert 
Kairuki (HKMU), wamefanya 
utafiti na kutoa machapisho 
kuhusu njia mpya ya kutibu 
malaria na magonjwa yanay-
owakumba watoto wanaozaliwa 
kabla ya wakati.

  Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na Makamu Mkuu 
wa huo hicho, Prof. Charles 
Mgone, wakati wa mahafali ya 
18 ya chuo hicho, ambapo wa-
hitimu 146 walitunukiwa Stasha-
hada ya uuguzi, 53 Shahada ya 

uuguzi, 183 Shahada ya udaktari 
wa binadamu na wawili Shahada 
ya uzamivu ya udaktari wa bi-
nadamu. Prof. Mgone alisema 
utafiti unaendelea kufanywa 
na wanataaluma wa chuo na 
wanafunzi wake wa ngazi zote 
zingine zikihusu magonjwa ya 
kuambukizwa na yale yasiyo ya 
kuambukizwa. 

Alisema kwa mwaka 2020 
baadhi ya wataalamu wa chuo 
hicho wametoa machapisho 
kadhaa katika majarida ya kisay-
ansi yakiwamo ya uchambuzi ya-
kinifu kuhusu elimu ya uuguzi na 
ukunga nchini na utafiti kuhusu 

njia mpya za kutibu maralia.
  Alitaja machapisho men-

gine  ni kuhusu uhusiano kati ya 
ugonjwa wa seli mundu na ma-
laria, dalili za mwanzo za kuele-
kea kupata ugonjwa wa kisukari 
na aina ya magonjwa yanayowa-
sibu watoto wachanga waliozali-
wa kabla ya wakati. 

Kadhalika alisema HKMU ki-
meendelea na mpango wake wa 
kufadhili masomo ya wafanyaka-
zi wake kwa ngazi ya uzamili na 
uzamivu ndani na nje ya nchi. 

Alisema wahadhiri wanne 
wamemaliza mafunzo yao ya 
uzamili hivi karibuni akiwamo 

Dk. Fulgence Mpenda, Dk. Jane 
Nyandele, Dk. Hosiana Msechu 
na Dk. Zahra Moraweji.

 Prof. Mgone alisema kwa sasa 
chuo hicho kina wahadhiri 15 
wanaosomea shahada ya uzami-
vu na saba shahada ya uzamili 
katika fani mbalimbali huku wa-
hadhiri sita wakipandishwa vyeo 
katika fani mbalimbali. 

Alisema katika kuboresha 
ufundishaji chuo kimeajiri wa-
fanyakazi wapya ili kuendana na 
ongezeko la wanafunzi na tangu 
Desemba, 2019 mpaka Novem-
ba, mwaka huu chuo kimeajiri 
wafanyakazi wapya nane.



isikupite
RAHEEM Sterling ameongeza 
idadi ya mechi alizocheza dhidi 
ya Manchester United bila 
kufunga bao na kuwa 17 kwe-
nye Ligi Kuu England, zikiwa ni 
mechi 10 zaidi ya alizokutana 
na timu nyingine za ligi hiyo na 
kumalizika bila ya yeye kufunga.

NIPASHE jumatatu desemba 14, 2020

MADRID, Hispania 

R
EAL Madrid imeanza msimu 
mpya kwa kasi ndogo, ingawa 
timu nyingine nazo zimekuwa 
na mwanzo mbaya zaidi msimu 

huu. Barcelona kwa sasa ipo nafasi ya 12 
kwenye msimamo wa ligi (kabla mechi 
za mwishoni mwa wiki). Wapinzani wao 
wa jiji moja na jirani zao, Atletico Madrid, 
wapo kileleni mwa msimamo wa LaLiga.

Kuna wachezaji kadhaa ambao wa-
naonekana kwamba majaliwa yao hayapo 
tena pale Santiago Bernabeu. 

Makala haya yanawatazama wachezaji 
watano ambao wana uwezekano mkubwa 
wa kuondoka Real Madrid haraka iwezeka-
navyo, sasa wafahamu...

#5. Luka Jovic
Si vigumu kuelewa namna gani mashabi-

ki wa Real Madrid kile wanachokipitia 
wakati mchezaji wao mwenye uwezo wa 
kufunga mabao 30 hadi 40 kwenye ligi kila 
msimu, akishindwa kufikisha hata matatu.

Baada ya kuwa na kiwango cha kuvutia 
kule Eintracht Frankfurt, Jovic alihusishwa 
na klabu kadhaa kubwa za Ulaya na Real 
Madrid wakafanikiwa kupata saini yake.

Hata hivyo, Jovic akawa tena tatizo 
lingine kwani ameshindwa kukifanya kile 
alichokifanya wakati akiwa Ujerumani. Ali-
funga mabao mawili tu katika msimu wake 
wa kwanza kwenye LaLiga.

Jovic haonekani kuwa kwenye mipango 
ya muda mrefu pale Real Madrid, kwani 
nyota huyo aliyenunuliwa kwa euro milio-
ni 50, anaweza akaondoka wakati wowote.

#4. Mariano Diaz
Ni jambo la kushangaza kuona kwamba, 

Real Madrid waliamini kwamba kumpa na-
fasi ya pili Mariano Diaz kucheza tena pale 
Santiago Bernabeu kungewanufaisha wao. 
Diaz aliondoka Real Madrid baada ya kuwa 
na wakati mbaya mwaka 2017.

Alikwenda Olympique Lyon na akafun-
ga mabao 21 katika mechi 48 na Real Ma-
drid wakamtwangia simu na kumnunua 
kwa euro milioni 21.

Diaz hajawa kwenye ubora wake wa ku-
muwezesha kuwa mfungaji muhimu wa 
Real Madrid. Huku mkataba wake ukiwa 
umebakiwa na miaka mitatu, anaweza kui-
fanya Real Madrid ipate fedha nyingi kwa 
kumuuza.

#3. Alvaro Odriozola
Usajili mwingine wa hivi karibuni pale 

Real Madrid ambao ulitarajiwa kuwa 
bora, lakini mambo yakawa tofauti kabisa. 
Mchezaji huyo wa zamani wa Real Socie-
dad alisajiliwa kwa euro milioni 30 kipindi 
cha majira ya joto mwaka 2018.

Amekuwa na wakati mgumu chini ya 
Zinedine Zidane kwa kipindi cha mis-
imu miwili iliyopita. Baada ya kuanza 
katika mechi nne tu za ligi tangu kipindi 
cha majira ya baridi msimu wa 2019-20, 
Odriozola alipelekwa Bayern Munich kwa 
mkopo wakati wa dirisha dogo la Januari.

Amerudi tena Real Madrid, lakini Zin-
edine Zidane haonekani kama anamhitaji. 
Zizou amekuwa akimtumia zaidi Lucas 
Vazquez kuliko Odriozola na msaidizi 
wake Dani Carvajal. Odriozola ana umri 

wa miaka 24, hivyo bado anaweza kwenda 
kutafuta timu sehemu nyingine.

Klabu hiyo imeshafikia mpango wa 
kuachana mazima na mchezaji huyo waka-
ti wowote kuanzia sasa.

#2. Marcelo
Marcelo ameitumikia klabu hiyo kwa 

kipindi kirefu na amekuwa na muda wa 
kuvutia pale Real Madrid. Amekuwa mmo-
ja wa wachezaji waliowasaidia zaidi ‘Los 
Blancos’ hao kutawala Ulaya.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32, anaonekana kiwango 
chake kinazidi kushuka kila siku. Real Ma-
drid imeshinda mechi moja tu kati ya tano 
zilizopita wakati Marcelo akianza. Bila sha-
ka, lawama si za Marcelo.

Lakini sasa inawezekana Real Madrid 
wakaona kwamba mpango wa kumuuza 
Sergio Reguilon haukuwa wa busara kip-
indi cha majira ya joto. Mkataba wa sasa 
wa Marcelo unamalizika mwaka 2022. Na 
huku madirisha mawili ya usajili yanakuja, 
hivyo Real Madrid wanaweza kuangalia 
uwezekano wa kumuuza raia huyo wa Bra-
zil ili kupata fedha.

#1. Isco
Kwa sasa, kila moja anajua kwamba, 

Isco anatakiwa kuondoka Real Madrid na 
anatakiwa kufanya haraka zaidi. Ni wazi 
kwamba hayupo kabisa kwenye mipango 
ya Zinedine Zidane na amekuwa hana 
namba kwa miaka ya hivi karibuni.

Mara nyingi anacheza akitokea benchi 
na Real Madrid inaonekana wazi kwamba 
haina tena mpango na mchezaji huyo. 

marcelo

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, 
anawaniwa na timu kadhaa Ulaya, huku 
Carlo Ancelotti akitaka kuungana naye.

Isco ni mmoja wa wachezaji wanaolip-
wa fedha nyingi zaidi na kumuuza yeye 
kutaifanya Real Madrid kuwa vizuri kwe-
nye mipango ya kifedha.

Nyota wa5 Madrid 
wanaoweza kusepa

Wachezaji 6 waliokosa penalti Ligi Kuu Bara   uk. 12-13



LONDON, England

M
AGOLIKIPA wanajulikana kama 
ndio wanaolinda zaidi goli, kwa 
sababu makosa yao mara zote ya-
nasababisha wao kuadhibiwa. Kwa 

sababu hiyo, timu kubwa duniani zinahitaji 
kuwa na magolikipa wenye uwezo mkubwa.

Na timu hizo zinakuwa
 na mafanikio makubwa
 kwa sababu ya uwapo 

wa kiwango cha juu 
zaidi. 

Msimu uliopita Real Madrid walitwaa 
taji la Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, shuk-
rani kubwa kwa safu yake ya ulinzi pamoja na 
golikipa. Los Blancos hao waliruhusu mabao 
machache tu (25), huku shukrani kubwa zik-
ienda kwa golikipa wao, Thibaut Courtois raia 
wa Ubelgiji, ambaye hakuruhusu nyavu zake 
kutikiswa mara 18.

Nchini Italia, Samir Handanovic hakuruhusu 
nyavu zake kutikiswa katika mechi 13 na akai-
saidia Inter Milan kuwa na msimu mzuri uli-
opita, huku msimu huu Gianluigi Donnarumma 
amekuwa kwenye kiwango cha kuvutia zaidi 
kwa AC Milan kwenye Serie A.

Washindi wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-
liga, Bayern Munich (wameruhusu mabao 13 tu) 
yakiwa machache zaidi msimu huu. Hata hivyo, 
miamba hao wa Bavaria wana mmoja wa go-
likipa bora duniani, Manuel Neuer.

Kwenye makala haya tunawaangalia mago-
likipa 10 ambao wamecheza mechi 
nyingi zaidi bila kuruhusu bao 
msimu huu nao ni hawa hapa...

#10. Koen Casteels 
(Wolfsburg) - 5 kati ya 
mechi 10

Koen Casteels amekuwa akicheza 
mara kwa mara kwa kikosi cha Wolfsburg 
tangu kipa huyo alipotua kwenye klabu hiyo 
ya Bundesliga kipindi cha majira ya joto mwa-
ka 2015.

Golikipa huyo mwenye mwenye umri wa 
miaka 28 raia wa Ubelgiji, ambaye alianza 
kucheza soka la kulipwa katika Klabu ya Genk 
zaidi ya muongo mmoja uliopita, amecheza 
mechi 49 bila kuruhu bao katika mechi zaidi ya 
150 kwenye mashindano yote kwa Wolfsburg.

#9. Ederson (Manchester City) - 6 
kati ya mechi 13

Golikipa wa Brazil, Ederson, amekuwa ngu-
zo kubwa kwa Manchester City tangu alipo-

wasili chini ya kocha 
Pep Guardiola kip-

indi cha majira ya 
joto mwaka 2017.

Nyota huyo 
wa zamani 

wa Benfica ali-
cheza mechi 20 bila ku-
ruhusu bao kwa misimu 
miwili mfululizo na kuiwez-
esha Manchester City kushin-
da taji la Ligi Kuu.

Licha ya Man City kukabili-
wa na kipindi kigumu msimu 
huu, golikipa huyo raia wa 
Brazil amecheza mechi tatu bila 
kuruhusu bao kwenye Ligi Kuu. 
Hata hivyo, Ederson amekuwa na 
wakati wa kuvutia zaidi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo 
ameruhusu bao moja tu katika 
mechi tano.

#8. Roman Burki 
(Borussia Dort-
mund) - 6 kati 

ya mechi 10

Roman Burki ame-
kuwa na kiwango cha kuvutia tangu alipowasi-
li pale Borussia Dortmund katika kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2015.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 30 raia 

“Cristiano [Ronaldo] ni mashine ka-
mili, mchapakazi ambaye siku zote 
anataka kuboresha. Lakini kwangu 
mimi ni kama Messi si binadamu, 
lakini [Ronaldo] ndiye bora zaidi wa 
wanadamu,” Beki wa Kati wa Barce-
lona, Gerard Pique

“Kama ningeweza kuomba msamaha 
na kurudi nyuma na kubadilisha his-
toria ningefanya. Lakini goli bado ni 
goli, Argentina wakawa mabingwa 
wa dunia na nilikuwa mchezaji bora 
wa dunia, ” Diego Maradona enzi 
za uhai wake akizungumzia Goli la 
Mkono wa Mungu [alilofunga kwa 
mkono] kwenye Kombe la Dunia 
dhidi ya England mwaka 1986.

“Nakumbuka wakati watu wanasema 
kwamba uwezo wangu umekwisha, 
nilitwaa mataji matatu ndani ya 
Manchester United, nilishinda Super 
Cup na Ligi ya Europa, sasa wa-
naniambia nimechuja, hebu fikiria 
wapo wengine hawana kabisa haya 
mataji sasa sijui itakuaje,” Kocha 
Mkuu wa Tottenham, Jose Mour-
inho, akitetea mfumo wake wa 
mashambulizi ya kushtukiza kuwa 
ni bora kwa kuwa unampa matokeo.

Nukuu“kuruhusu bao kati ya zaidi ya mechi 300 kwenye 
mashindano yote katika klabu tatu tofauti.

#4. Alex Remiro (Real Sociedad) - 8 
kati ya mechi 14

Alex Remiro amecheza mechi sita bila kuruhu-
su bao (katika mechi 25) kwenye LaLiga msimu 
uliopita.

Remiro alianza kucheza mechi yake bila ku-
ruhusu bao dhidi ya bingwa mtetezi Real Madrid.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 25, amezi-
di kuimarika zaidi na kuiwezesha Sociedad ku-
wapiku miamba ya LaLiga kama Real Madrid, 
Barcelona na Atletico Madrid, ikiwa kileleni.

#3. Jan Oblak (Atletico Madrid) - 8 
kati ya mechi 13

Golikipa huyu wa Atletico Madrid, Jan Oblak 
amekuwa mmoja wa watu muhimu zaidi kwenye 
kikosi cha Diego Simeone tangu alipowasili aki-
tokea Benfica miaka sita iliyopita.

Raia huyo wa Slovenia mwenye umri wa miaka 
27, ni mmoja wa magolikipa bora kwenye LaLiga 
na amekuwa nguzo kubwa kwa Rojiblancos hao.

Oblak amecheza mechi 20 bila kuruhusu bao 
kwenye LaLiga kwa kipindi cha misimu mitatu 
kati ya sita klabuni hapo. Hata hivyo, msimu huu 
kipa huyo wa Atletico ameimarika zaidi.

Ni mmoja wa wanaoanza mara kwa mara 
msimu huu, na ameiwezesha Atletico Madrid ili-
yopo nafasi ya pili kucheza mechi tisa za LaLiga 
bila kuruhusu bao, shukrani kwa uwezo wake.

Hata hivyo, kwenye Ligi ya Mabingwa, kipa 
huyo amecheza mechi moja bila kuruhusu bao 
kati ya mechi tano.

#2. Keylor Navas (PSG) - 8 kati ya 
mechi 12

Baada ya kushinda mara tatu mfululizo taji la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Real Madrid, 
Keylor Navas aliwasili PSG msimu uliopita.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 33 raia wa 
Costa Rica, amecheza mechi 11 bila kuruhusu bao 
katika msimu wa 2019-20 kwenye Ligue 1 na kui-
saidia klabu hiyo ya Ufaransa kutetea taji lake la 
ligi.

Hata kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, kipa 
huyo wa PSG pia amekuwa na kiwango bora 
kabisa, akicheza mechi tano kati ya tisa bila ku-
ruhusu bao, kabla ya kushindwa kutwaa taji hilo 
kwa mara ya nne kwa kipindi cha miaka mitano, 
baada ya kufungwa kwenye fainali na Bayern 
Munich.

Navas anaonekana kuendelea pale alipoishia 
msimu uliopita, akiruhusu bao kwenye mechi 
mbili tu kati ya nane za ligi kwa PSG. Pia ana 
mechi mbili ambazo hajafungwa kwenye Ligi ya 
Mabingwa msimu huu.

#1. Edouard Mendy (Chelsea) - 9 
kati ya mechi 12 

Edouard Mendy ndio kwanza ametua pale 
Chelsea kipindi cha majira ya joto 

akitokea Chelsea majira ya joto.
Raia huyo wa Senegal mwe-

nye umri wa miaka 28, ame-
kuwa na kiwango cha kuvutia 

zaidi kule Chelsea, akicheza 
mechi tano bila kuruhusu bao 
na nne kwenye Ligi ya Mabing-

wa Ulaya.
Kiwango cha Mendy ndicho 

kimemfanya Kepa Arrizabalaga 
kupoteza ubora wake, na vijana 

hao wa kocha Lampard wameonye-
sha kwamba wao pia wana nafasi kubwa ya 

kulibeba taji la Ligi Kuu England msimu huu.

wa Uswisi, ambaye amekuwa na wakati wa kuvu-
tia zaidi kwa kucheza mechi 82 bila kuruhusu bao 
kwenye mashindano yote katika mechi zaidi ya 
200 kwa BVB, amekuwa mmoja wa makipa bora 
zaidi kwenye Bundesliga.

Kiwango chake kimekuwa na msaada mkubwa 
kwa BVB ambao wanaipa changamoto Bayern 
Munich kwenye Bundesliga.

Amecheza mechi tatu bila kuruhusu bao kati 
ya mechi saba za Bundesliga na nne kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu huu.

#7. Rui Silva (Granada) - 7 kati ya 
mechi 16

Rui Silva alicheza mechi 12 bila kuruhusu bao 
kwenye LaLiga msimu uliopita na kuisaidia Gra-
nada kumaliza msimamo ikiwa nafasi ya saba 
kwenye msimamo na kufuzu kwenye Ligi ya Eu-
ropa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, 
ambaye bado hajaanza kuichezea Ureno, ameen-
delea na kiwango chake kwenye msimu wa 2020-
21. Silva amecheza mechi tatu bila kuruhusu bao 
kwenye LaLiga na mechi mbili kwenye michuano 
ya kufuzu kucheza Ligi ya Europa.

Mchezaji huyo wa zamani wa CD National, 
amecheza mechi 15 bila kuruhusu bao katika 
mechi 45 kwenye LaLiga na amekuwa nyota wa 
Granada.

#6. Mike Maignan (Lille) - 7 kati ya 
mechi 16

Mike Maignan amekua na kuimarika kwa ki-
wango tangu kutua Lille akitokea SG kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2015. Na kipa huyo mwenye 
umri wa miaka 25, amekuwa chaguo la kwanza 
mara kwa mara katika misimu miwili.

Maginan alicheza mechi sita bila kuruhusu bao 
katika mechi 34 za ligi msimu huo na kuiwezesha 
Lille kuepuka kushuka daraja.

Kipa huyo alicheza mechi zote za ligi msimu 
uliofuata, akiweka rekodi ya kuvutia ya kucheza 
mechi 15 bila kuruhusu bao wakati wakipambana 
kutoshuka daraja msimu wa 2017-18.

Maignan aliendelea kuwa na kiwango cha kuvu-
tia kwa msimu wa 2019-20 na kuisaidia timu yake 
kufuzu michuano ya Ulaya na akawa anawindwa 
na klabu kama Tottenham Hotspur.

Mfaransa huyo amejijengea heshima kwa 
kucheza mechi sita bila kuruhusu bao kati ya 12 
kwenye Ligue 1 msimu huu na moja kwenye Ligi 
ya Europa.

#5. Benoit Costil (Bordeaux) - 7 kati 
ya mechi 12

Baada ya kuwasili kutoka Stade Rennais mwan-
zoni mwa msimu wa 2017-18, Benoit Costil ame-
kuwa na namba ya kudumu pale Bordeaux.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 33, amekosa 
mechi tatu tu za ligi kwa kipindi cha misimu mi-
tatu iliyopita, akijiwekea rekodi ya kucheza mechi 
31 bila kuruhusu bao kwenye Ligue 1 kwa kipindi 
hicho.

Costil amekuwa na kiwango kizuri kwani ana 
jumla ya mechi 94 alizocheza kwenye Ligue 1 bila 

Makipa 10 wenye 
mechi nyingi bila 
kuruhusu bao 
msimu 2020/21

12 13

Extra Time

Edouard  Mendy
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MANCHESTER United 
imecheza mechi tatu  
mfululizo dhidi ya Man-
chester City bila kuruhusu 
bao [clean sheets], ikiwa 
ni mara ya kwanza tangu 
miamba hiyo ilipohitimisha 
kukutana mara nne bila ku-
ruhusu bao Oktoba 1995.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
AMA isingekuwa kukosa 
penalti Desemba 6, mwaka 
huu kwenye mechi dhidi ya 
Ruvu Shooting, winga wa 

Yanga Deus Kaseke angekuwa na ma-
bao manne.

Jumamosi iliyopita aliku-
wa mmoja wa wachezaji

 waliocheka na nyavu kwe-
nye ushindi wa mabao 5-0

 dhidi ya Mwadui FC katika
 Uwanja wa Kambarage

 mjini Shinyanga.
Kwa sasa ana mabao matatu, na ni 

mmoja wa wachezaji waliomo kwe-
nye orodha ya wachezaji waliokosa 

Wachezaji 6 waliokosa 
penalti Ligi Kuu Bara

Ilikuwa ni dakika ya 79 wakati Boc-
co alipopiga mkwaju huo wa penalti, 
lakini uligonga mwamba wa juu na 
kurejea uwanjani kabla ya kuokole-
wa na mabeki wa Ruvu Shooting, 
mechi ambayo Simba ililala bao 1-0, 
likifungwa na Fully Maganga dakika 
ya 35.

#3. Jacob Massawe (Gwam-
bina 4-3 Mwadui)

Hii ndiyo penalti inashikilia rekodi 
ya kuwa ya mapema zaidi kwenye 
Ligi Kuu mpaka sasa.

Ilitolewa kwenye sekunde ya 22 
na kupigwa dakika ya kwanza na 
Jacob Massawe wa Gwambina, timu 
yake ikicheza ugenini dhidi ya Mwa-
dui FC, kwenye Uwanja wa Mwadui 
Complex.

Penalti yake ilipanguliwa kwa usta-
di na kipa wa Mwadui, Mahmood 
Amir na kuwa kona ambayo haiku-
zaa matunda.

#4. Lenny Kissu (Biashara 
United 1-1 Azam)

Ilikuwa ni burudani ya aina yake 
kwenye Uwanja wa Karume Muso-
ma wakati Biashara United ilipopata 
mkwaju wa penalti dakika ya 52 na 
akapewa Lenny Kissu kwenda ku-
piga.

Kwenye goli la Azam alikaa David 
Kissu, kaka wa mpigaji. Hata hivyo, 
mdogo mtu alishindwa kumfunga 
kaka yake na mkwaju wake kutoka 
nje ya lango, mechi ikichezwa No-
vemba 30, Biashara na Azam ziki-
toka sare ya bao 1-1 kwa mabao ya 
Ayoub Lyanga na Timoth Omwenga.

5. Bigirimana Bleise (Namun-
go 1-1 Yanga)

Mrundi Bigirimana Bleise aliiko-
sesha timu ya Namungo bao ambalo 
lingeweza kuipa timu hiyo ushindi 
wa mabao 2-1 kama angefunga.

Ni penalti iliyo kwenye rekodi ya 
kutolewa dakika za mwisho kabisa. 
Ilikuwa ni dakika ya 90, wakati huo 
timu hizo zikiwa zimefunga bao 1-1 
Novemba 22, mwaka huu, kwa ma-
bao ya Carlos Carlinhos kwa Yanga 
na Steven Sey wa Namungo.

Penalti hiyo iliokolewa kwa ustadi 
na kipa Metacha Mnata wa Yanga.

6. Deus Kaseke (Yanga vs 
Ruvu Shooting)

Inaonekana Ruvu Shooting im-
ekuwa na bahati sana kutofungwa 
mabao ya penalti na timu za Simba 
na Yanga.

Baada ya Bocco kukosa Oktoba 26, 
Desemba 26, Deus Kaseke alikosa 
mkwaju wa penalti wakati Yanga 
ilipocheza dhidi ya Ruvu Shooting 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam, penalti ikipan-
guliwa na kipa Abdallah Rashid.

Hata hivyo, kwenye mechi hiyo 
Yanga ilishinda mabao 2-1 yaliyo-
fungwa na Michael Sarpong na la 
kujifungwa la Cassin Ponera, la Ruvu 
Shooting likifungwa na David Rich-
ard.

penalti kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa.

Kabla ya mechi za Jumapili, jumla 
ya penalti 17 zilikuwa zimepatikana 
kwenye Ligi Kuu, penalti 11 zikitinga 
wavuni, lakini sita zikiota mbawa, 
ama kwa kutoka nje, au makipa 
kuokoa.

Wachezaji ambao wamefunga 
penalti hizo 11 ni Yusuph Lwenge wa 
Gwambina, Jabir Aziz wa JKT Tan-
zania, Salum Kihimbwa wa Mtibwa 
Sugar, Abdulrazack Mohamed wa 
Mbeya City, Tuisila Kisinda wa Yanga, 
Michael Sarpong wa Yanga na Marcel 
Kaheza wa Polisi Tanzania.

Wengine ni Lenny Kissu wa Biasha-
ra United, Richard Mwaikenda wa 
KMC, Bigirimana Blaise wa Namungo 

na John Bocco wa Simba.
Hapa ni wachezaji waliokosa pen-

alti kwenye Ligi Kuu, pamoja na 
mechi husika...

#1. Yusuph Soka (Coastal 
Union 0-0 KMC)

Hii ilikuwa ndiyo penalti ya kwan-
za kwenye Ligi Kuu msimu huu, iki-
tolewa Oktoba 14 kwenye Uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam, lakini 
ikikoswa na straika mkongwe Yusu-
ph Soka wa Coastal Union.

Coastal iliyokuwa ugenini ikicheza 
dhidi ya wenyeji KMC, walibahatika 
kupata mkwaju wa penalti dakika ya 
44, lakini kipa mkongwe na mzoefu, 
Juma Kaseja aliipangua na kuokole-
wa na mabeki wa timu hiyo.

#2. John Bocco (Simba 0-1 
Ruvu Shooting)

Straika wa Simba, John Bocco, 
aliikosesha timu yake ya Simba an-
galau kupata sare dhidi ya Ruvu 
Shooting kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam, alipokosa mkwa-
ju wa penati katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, ikichezwa Oktoba 26, 
mwaka huu.

kaseke



HABARI  DODOMA

15Jumatatu Desemba 14, 2020

IFM yatakiwa
kujikita utafiti
Na Renatha Msungu, DODOMA

 MWENYEKITI wa Baraza la Uon-
gozi wa Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha( IFM), Prof. Emmanuel Mje-
ma, amekitaka chuo hicho kujikita 
kufanya tafiti ndani na nje ya nchi 
kwa kutumia wataalamu wake.

Wataalamu hao ni wa  wa fani 
za usimamizi wa fedha, uhasibu 
na sheria za mifumo ya fedha 
na teknolojia ili kusaidia serikali  
katika kukabiliana na biashara ya 
mitandaoni.

 Prof. Mjema alisema hayo juzi 
katika mahafali ya kwanza ya 
Shahada ya  Uzamili wa Fedha ya 
chuo hicho kampasi ya Dodoma.

 Alisema jukumu la kuwaandaa 
wahitimu wenye viwango vya 
kimataifa na kukidhi mahitaji 
ya soko kwa upana wake ni kazi 
kubwa, ambayo inahitaji juhudi, 
ubunifu, umakini na nidhamu ya 
hali ya juu.

“Ni kazi ambayo ina changamoto 
nyingi na yenye kuhitaji moyo wa 
kupenda kujisomea, kufanya tafiti 
kwa bidii na kutoa Elimu hiyo kwa 
wengine kwa ufasaha.” alisema 
Prof. Mjema.

 Alisema Serikali ina matumaini 
kwamba chuo hicho kitaendelea 
kutoa wahitimu wenye uwezo wa 
kuzalisha ajira ili kuchangia mahi-
taji ya uchumi wa kati unaoongo-
zwa na sekta ya viwanda, ambao 
Serikali imeufikia kabla ya mwaka 
2025 uliokuwa umepangwa.

 Hata hivyo, aliwataka wahitimu 
kuwa wazalendo na kuitumia elimu 
waliyoipata katika utendaji.

 “Tunapofurahia kuhitimu 
mafunzo ni vyema tukazingatia 
kazi kubwa mbele yetu ya kuanza 
kutekeleza kwa vitendo yale tuli-
yojifunza darasani… tumeachana 
na ulimwengu wa nadharia tu-
naingia katika ulimwengu wa 
utekelezaji kwa vitendo,” alisema.

 Awali Mkuu wa Chuo hicho, 
Prof. Thadeo Satta, alisema wa-
nafunzi waliotunukiwa vyeti vya 
Shahada ya Uzamili wa Fedha na 
Uwekezaji katika mahafari hayo 
ni 27.

 Alisema Kampasi ya Dodoma 
ilianza kutoa mafunzo katika 
ngazi ya Shahada ya Uzamili kwa 
kutumia madarasa ya Chuo cha 
Mipango na Maendeleo ya Vijijini, 
lakini hivi sasa wanawashukuru 
halmashauri ya jiji kuwapa jengo 
ambalo wamelikarabati na kuanza 
kulitumia 2020/21.

 Alisema chuo hiko katika mwaka 
huu wa masomo 2020/21 kwa 
mara ya kwanza kitaanza kutoa 
mafunzo ya Astashahada katika 
taaluma za uhasibu, benki na 
fedha. 

Aliushukuru uongozi wa chuo 
hiko kuendelea kuwaunga mkono 
kusaidia kufanikisha mahitaji ya 
maendeleo ya chuo.

DC awatupia majukumu madiwani, watendaji
Na Peter Mkwavila, CHAM-
WINO 

MKUU wa Wilaya ya Chamwi-
no, Vumilia Nyamoga, amewaagi-
za madiwani, watendaji wa kata 
na vijiji, kuhakikisha kuwa wa-
nasimamia mapato ya ndani na 
nje ili kuiwezesha Halmashauri 
kuwa na maendeleo.

Aidha, madiwani na watendaji 
hao wametakiwa kuhakikisha 
wanashiriki kikamilifu katika 
kusimamia miradi yote kwa ua-
minifu, huku pia wakijiepusha 
na vitendo vya rushwa katika 
maeneo yao ya kazi. 

Nyamoga, aliyasema hayo 

juzi alipokuwa akizungumza na 
madiwani kutoka kata zote zi-
lizopo kwenye Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino baada ya 
kuapishwa. 

Mkuu huyo wa wilaya alisema  
ana matumaini makubwa pamo-
ja na wananchi waliowacha-
gua kuona wanasimamia kwa 
uaminifu na uzalendo suala la 
ukusanyaji     na    usimamizi wa 
mapato ya ndani ili kuleta maen-
deleo.

  “Kamwe serikali haitakubari 
kufanya kazi na diwani yeyote 
au mtendaji ambaye eneo lake 
atakuwa akituhumiwa kwa uon-
gozi wake kuwa mbovu, huku 

wananchi wakipata shida za ku-
kosa huduma wanazostahili, ” 
alisema. 

Akizungumza kwenye kikao 
hicho cha kwanza cha Baraza la 
Madiwani, aliwataka madiwani 
kusimamia wanafunzi wote wali-
ofaulu na kuchaguliwa kujiunga 
kidato cha kwanza mwaka 2020, 
na hakuna mtoto yeyote atakaye-
kosa nafasi ya kusoma kwa kiz-
ingiizio chochote.

  Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo, Keneth Yindi, 
alisema kuwa madiwani walioch-
aguliwa kupitia kata zao, wataku-
wa mabalozi wa kulinda vyanzo 
vyote vya mapato ya ndani na 

nje kama ilivyoagizwa na serikali 
ili kuipandisha kiuchumi Hal-
mashauri hiyo.

  Alisema  madiwani hao wa-
tahakikisha wanashiriki kusi-
mamia miradi hiyo, huku wak-
ishirikiana katika kukomesha 
suala la rushwa     ambalo lime-
kuwa ikiwadidimiza wananchi 
na serikali. 

Jumla ya madiwani 51 walikula 
kiapo na kuahidi kuwa wata-
hakikisha wanaijengea heshima 
Halmashauri yao katika utendaji  
kwa kukusanya mapato ndani 
na nje kwa kuibua vyanzo vipya,  
ikiwamo  kutatua migogoro inay-
owahusu wananchi.

Waziri wa Wizara ya  Nishati, Dk.Merdadi Kalemani, akizungumza katika kikao kazi na  wenyeviti wa bodi pamoja na wakuu wa idara 
za wizara hiyo ofisini kwake eneo la Mtumba jijini Dodoma mwishoni mwa wiki, ambapo aliiagiza bodi ya TANESCO kuwakatia umeme 
wateja wote wenye madeni. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AHADHIRI wa 
vyuo vikuu nchini 
wametakiwa kuwa 
wabunifu katika 

ufundishaji kwa kuwapatia mbi-
nu sahihi wanafunzi ili kuwa na 
uwezo wa kujitegemea katika 
maisha.

Hayo yalielezwa juzi na Meya 
wa Jiji la Dodoma, Profesa Davis 
Mwamfupe, katika kongamano 
la wanataaluma lililoandaliwa na 
Chuo Kikuu cha St John.

Kongamano hilo  lilikuwa na 
mada iliyohusu mchango  wa 
vyuo vikuu katika kuendeleza 
teknolojia na kuhamasisha 
uvumbuzi wa mabadiliko ya kiu-
chumi  na maendeleo endelevu 
Tanzania.

Mbali na kongamao hilo, pia 
chuo hicho kilitoa zawadi na 

cheti kwa wanafunzi waliofanya 
vizuri katika ngazi ya Astashaha-
da, Stashaha na Shahada katika 
masomo mbalimbali.

Prof. Mwamfupe alisema 
wahadhiri wanatakiwa kuwa 
wabunifu katika ufundishaji kwa 
kubadilisha mbinu na kuachana 
na ufundishaji wa miaka ya zam-
ani kwa kuzinatia matumizi ya 
teknolojia.

“Tuna jukumu la kuangalia 
njia za kufundishia sio wanafunzi 
wanatoka hapa huko wanapoen-
da, kila mara wanauliza ametoka 
wapi huyu. Kubwa wanafunzi 
wanaiga kwetu sisi walimu tuna-
takiwa kuwa makini na aina ya 
ufundishaji huna ubunifu wow-
ote lazima yeye atoke hana kitu,” 
alisema.

Meya huyo ambaye pia ame-
wahi kufundisha Vyuo kadhaa 
kikiwamo Chuo Kikuu cha Do-

doma (UDOM), alisema ni vizuri 
wanafunzi wakafundishwa jinsi 
ya kutumia teknolojia kupata 
maarifa na siyo kwa ajili ya ku-
faulu mitihani yao.

  “Mwanafunzi kapata jibu, 
tunatakiwa tuulize sasa hilo jibu 
kalipataje hapo ndio itatusaidia 
maana jibu anaweza hata kuba-
hatisha.Hatuwezi kupata mtoto 
kama tulivyokuwa tukifikiria 
juzi, jana na leo,” alisema.

Mhadhiri wa Chuo hicho Idara 
ya Kiswahili, Dk. Shadidu Ndos-
sa, alisema kwa sasa teknolojia 
ipo     kila mahali, hivyo vyuo 
vikuu vinatakiwa kuwa na sauti 
moja ili       kusaidia teknolojia 
isiharibu mila na desturi katika 
jamii.

  “Mfano kwenye katuni tuna-
takiwa kuzitengeneza zile zenye 
mahitaji yetu, muhimu kama 
vyuo vikuu kuyachuja yale ya-

nayokuja teknolojia ipo kila ma-
hali na sawa hatuwezi kuitenga, 
lakini lazima tuwe na sauti kwa 
manufaa ya jamii,” alisema Dk. 
Ndossa.

Alisema asilimia kubwa ya 
Watanzania ni wakulima, hivyo 
vyuo vikuu vina wajibu wa kuwa-
saidia ili kuufikia mnyororo wa 
thamani kwa kutumia teknolijia 
kubuni mambo mbalimbali.

“Zaidi ya asilimia 60 ni wakuli-
ma changamoto ni jinsi ya kuun-
ganisha mnyororo wa thamani 
vyuo vikuu tuna wajibu na hili,” 
alisema.

Naibu Makamu Mkuu  wa Chuo 
hicho, Prof. Timoth Simalenga, 
alisema wamejipanga kuhakiki-
sha chuo  kinatoa elimu sahihi, 
huku akisema kwamba ushauri 
waliopewa na Prof. Mwamfupe 
wameupokea na wataufanyia 
kazi. 

Wahadhiri washauriwa kuwa wabunifu
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAFUNZI wa sekondari wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya wamepongeza 
mradi wa Access Tanzania, unaoghara-
miwa na Marekani wakiuelezea kuwa 
umekuwa na manufaa makubwa kwao 
na kwa wengine.

Mradi wa Access Tanzania unalenga 
kusaidia watoto wanaotoka kwenye 
mazingira magumu lakini wanafanya 
vizuri shuleni kuwaendeleza zaidi kwa 
kuwafunza kwa ufasaha Kiingereza.

Mradi huo wa mwaka mmoja ulianza 
2019 na kuhitimishwa Desemba 2020, 
unaelezwa kuwa na  manufaa kwa 
wanafunzi kwani umeongeza ufaulu 
katika masomo yao, kuwawezesha 
kuzungumza na kuandika kwa ufasaha 
Kiingereza, kujiamini sambamba na 
kuwafundisha wenzao ambao hawaku-
fikiwa na mradi huo.

Akizungumza jana wakati wa kuhit-
imu mafunzo hayo ya Access Tanzania, 
miongoni mwa wanafunzi hao, Hawa 
Mponda kutoka Sekondari ya Legico, 
alisema Access Tanzania  umemwezesha 
kuzungumza na kuandika Kiingereza 
kwa ufasaha na kwamba mbinu alizoji-
funza zimemuandaa kukidhi mahitaji ya 
soko la ajira duniani.

“Tunashukuru kwa mradi huo, sisi 
wachache tulibahatika tumendaliwa 
vyema tunauweza  kuzungumza Kiin-
gereza kwa ufasaha mbele za watu na 
kwa kujiamini, ufaulu katika masomo 
yangu umeongezeka kwa kuwa naelewa 
maswali lakini pia somo la Kiingereza 
ninapata wastani wa alama A,” alisema 
Hawa. Mwanafunzi mwingine Lukelo 
Mwakajumba, wa kidato cha pili Sekond-
ari ya Mbeya Day, aliwaomba wadau 
hao kuendelea na mradi huo kwa shule 
nyingine hapo mkoani Mbeya ili na wen-
gine wajifunze kuzungumza na kuandika 
Kiingereza.

Alisema amepata mabadiliko makub-
wa baada ya kupata mafunzo hayo 
kwa kuwa ameongeza marafiki wa nchi 
mbalimbali. Zulfa Shaibu mwanafunzi 
wa kidato cha tatu Sekondari ya Sangu 
alisema kuwa mbali na kufundishwa 
Kiingereza lakini wamejengewa uwezo 
huhusani mabinti kuwa mabalozi wa 
kupinga ukatili wa kijinsia.

Alisema kwa sasa ni balozi mzuri kwa 
wenzake shuleni hapo kuwaelekeza 
athari za ukatili wa kijinsia na kuwaam-
bia kuwa mwanamke akipata fursa 
katika eneo lolote anaweza kuwakilisha 
wenzake na kuzungumzia matatizo ya 
wenzake. Akizungumzia mradi huo, 
Mratibu wa Access Tanzania, Elimatamu 
Mwakilasa, alisema jumla ya wanafunzi 
25 walipewa ufadhili wa kujifunza Kiin-
gereza kwa miaka miwili,  walifundishwa 
katika muda wa ziada wa masomo.

Alisema mbali na wanafunzi hao 25 
kutoka  Mbeya kunufaika , umewafikia 
wanafunzi zaidi ya wanafunzi 400 
nchini na kwamba lengo lao ni kuwafikia 
wanafunzi 400 katika kila mkoa.

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

KATIKA kuadhimisha siku 16 
za kupinga ukatili wa kiijinsia, 
Umoja wa Wanawake Watumi-
shi wa  Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama wilayani Mbarali Mkoa 
wa Mbeya, umetoa msaada wa 
vifaa mbalimbali kwa ajili ya 
wagonjwa waliopo kwenye hos-
pitali ya wilaya hiyo.

Wakiongozwa na Mwenyekiti 
wao Mrakibu Msaidizi wa Jeshi 
la Polisi Janeth Masangano, 
walikabidhi  msaada wenye 
thamani  ya   Sh.650, 000 kwa 

wagonjwa mbalimbali. Akizun-
gumza juzi wakati wa makabi-
dhiano Janeth  alisema mion-
goni mwa bidhaa zilizotolewa 
ni pamoja na mashuka, sabuni 
za maji , ndoo za kufanyia usafi, 
sabuni za kufulia, mafuta ya ku-
paka, juisi na biskuti.

Alisema msaada huo ni kwa 
ajili ya wagonjwa waliolazwa 
hospitalini hapo wakiwamo wal-
iofanyiwa vitendo vya ukatili wa 
kijinsia. “Tumeguswa na yanay-
owakuta wenzetu ndiyo maana 
tumeamua kuwasaidia wakati 
tunaendelea na maadhimisho 
ya siku 16 za kupinga ukatili wa 

kijinsia na waathirika wakubwa 
ni kinamama na watoto. Mbali 
na kutoa msaada lakini pia 
tumewapa elimu ya kukabiliana 
na vitendo hivyo ikiwa ni pamo-
ja na kuviripoti polisi,” alisema 
Janeth. Aliwasisitiza kina mama 
kuongeza umakini katika malezi 
ya watoto hususani kipindi hiki 
cha msimu wa sikukuu ambapo 
kunaibuka wimbi la wizi wa wa-
toto vilevile vitendo vya ubakaji 
na ulawiti. Katibu wa umoja 
huo Yusta Mdegela, alisema wa-
nawake wanapaswa kukemea 
na kuripoti vitendo vya ukatili 
wa kijinsia na kutoa taarifa kwe-

nye vyombo vya usalama ili she-
ria ichukue mkondo wake.

Alisema baadhi ya wanawake 
huwa waoga kuripoti matukio 
ya ukatili wa kijinsia yanay-
ofanyika katika familia kwa kuo-
gopa aibu au kuharibu uhusiano 
uliopo baina ya ndugu.

Akizungumza kwa niaba 
ya watumishi wa afya, Kaimu 
Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali Dk.Azaer 
Luvanda, aliushukuru umoja 
huo kuwatembelea wagonjwa 
pamoja na kutoe elimu kwa 
wanawake kuhusu  masuala ya 
ukatili wa kijinsia.

Watumishi ulinzi na usalama wasaidia waathirika, wagonjwa

Waliofunzwa 
Kiingereza 
wajivunia 
mafanikio

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

I
DADI kubwa ya wanafunzi 
wa shule za msingi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya 

waliokuwa hawajui kusoma na 
kuandika wamefundishwa na 
kuweza ndani ya mwezi mmoja. 

Wamefanikiwa kupitia mradi 
wa jifunze, kwa mujibu wa Mku-
rugenzi wa Shirika la Uwezo 
Tanzania, Zaida Mgala, taarifa 
aliyoiwasilisha wakati wa kikao 
cha kutathmini mradi  huo kili-
chofanyika mji mdogo wa Ru-
jewa wilayani Mbarali.

Alieleza kuwa kwa siku 30 

walimu wa shule zilizopo kwe-
nye utekelezaji wa mradi huo 
wa Jifunze,  waliwasaidia wa-
toto waliokuwa hawajui kusoma 
na kuandika kwa kutengen-
eza mazingira rafiki na mbinu 
shirikishi ambazo zimewasaidia 
kujifunza.

Alisema watoto walijifunza 
kwenye mazingira rafiki am-
bayo yaliwavutia kusoma huku 
walimu wakitumia lugha yenye 
upendo pamoja na michezo 
mbalimbali ili wasiwachoshe.

Ziada aliongeza kuwa walimu 
walipewa mafunzo maalum kwa 
ajili ya kuwafundisha watoto, 
wazazi na walezi kushirikishwa 
kwenye meza za majadiliano na 

kuhamasika kuchangia chakula 
ambacho kinamsaidia mtoto ka-
tika suala la kujifunza.

“Jitihada hizi zimepunguza 
utoro, mradi huu umewasaidia 
kuwapa walimu  mbinu za kuji-
funza kwa vitendo, kushirikiana 
hakuna kuchapwa wala kugom-
bania madawati bali wanakaa 
chini, wazazi na walezi wamesh-
iriki kuchangia chakula ili kukaa 
muda wa ziada kujifunza,” alise-
ma Mgala.

Mratibu wa Shirika la Elimi-
sha, Debora Mwanyanje, anase-
ma mradi wa Jifunze ulilenga 
watoto wasiojua kusoma na 
kuandika ili kusaidiwa.

Alizitaja miongoni mwa shule 

zilizonufaika na mradi huo 
kuwa ni Rujewa , Nsonyanga na 
Mpakani.

Baadhi ya walimu waliofanya 
kazi hiyo ya tathmini walisema 
licha ya uchache wa siku za ku-
wafundisha watoto wasiojua ku-
soma na kuandika lakini kume-
kuwa na mafanikio makubwa.

Mdhibiti Ubora wa Elimu 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali Teobadina Mjimu, 
aliwaomba walimu waliopata 
mafunzo hayo kuwapa mbinu 
za ufundishaji wenzao ambao 
hawapo kwenye mradi huo ili 
waendelea kuwasaidia watoto 
wa madarasa yote wenye tatizo 
la kutojua kusoma na kuandika.

Wasiojua kusoma wala kuandika wafanya maajabu

Mrakibu Mwandamizi wa Jeshi la Polisi, ASP Janeth Masangano (katikati), akizungumza kwa niaba ya Umoja wa Wanawake wa Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama wa Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya, wakati wa kukabidhi misaada ya vitu mbalimbali  ikiwamo  mashuka, 
sabuni, mafuta ya kula na kupakaa na juisi ambavyo vimegharimu kiasi cha Sh. 650, 000 kwa  wanawake na watoto jana. PICHA GRACE 
MWAKALINGA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BENKI ya NMB imesema imejipanga 
na kukusudia kuhakikisha inashirikiana 
na serikali katika kuona sekta ya utalii 
inakidhi mahitaji ya uchumi wa taifa 
hilo ikiwamo kukuza sekta ya utalii 
ambayo imekuwa tegemeo kubwa la 
uchumi wake.

Imebainisha kuwa na mtaji wa kuto-
sha na imejitolea kutumia wataalamu 
wake kuona mfumo wa uendeshaji 
wa sekta ya utalii kupitia teknolojia 
ya kisasa ya mawasiliano unakwenda 
kwa kasi na kuleta matumaini makub-
wa. 

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Meneja Mkuu Huduma za 
Biashara Serikalini benki ya NMB, 
Adelard Mang’ombo, wakati akitoa 
salamu za benki hiyo wakati wa 
Mkutano mkuu wa Mwaka wa kam-
puni za waongoza misafara ya watalii 
Zanzibar (ZATO) uliofanyika Pwani 
Mchangani.

Alisema benki hiyo inatambua kuwa 
uchumi wa Zanzibar unategemea sana 
shughuli za utalii, ambapo kama benki 
kubwa nchini imejipanga kuhakikisha 
uchumi huo unaendelea kukua na 
kuwaletea wazazibar maendeleo.

“ Benki yetu imebahatika kuwa na 
mtaji mkubwa, kupitia mafanikio haya, 
tunaona kuna umuhimu wa kuungana 
na serikali na tumekusudia katika hilo, 
kuhakikisha tunashiriki na sisi katika 
kukuza uchumi wa nchi kupitia sekta 
ya utalii,” alisema Mang’ombo.

Mkuu wa Idara ya Biashara za 
Kadi benki ya NMB, Philbert Cas-
mir, alisema benki imekusudia kutoa 
ushirikiano mkubwa kwa serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, ili kuhakiki-
sha inasaidia kukusanya mapato na 
kujenga uchumi.

 Alisema benki inaamini kuwa uw-
ezo wake katika kukusanya mapato 
yanayohusu sekta ya utalii, utasaidia 
kwa kiasi kikubwa kukusanya mapato 
na kupelekea kufikia lengo la uchumi 
wa buluu.  Kuhusu uchumi wa buluu, 
Casmir alisema wamejipanga kushiriki-
ana na serikali kutimiza maono yake 
kwenye uchumi wa buluu na wamean-
za kwa vitendo kwa kuzindua jukwaa 
la biashara linalowezesha wafanyabi-
ashara kufanya miamala kupitia tovuti 
zao (E-Commerce Platform).

 Aidha, alisema wamewezesha 
matumizi ya kadi za malipo za Un-
ionPay na sasa inakubalika katika 
kufanyia miamala kwenye mashine 
za kutolea fedha (ATM) na zile za 
kufanyia manunuzi (POS) za NMB, 
lengo likiwa kuleta huduma bora kwa 
wafanyabiashara waliopo kwenye 
setka ya utalii.

 Akiufungua Mkutano Mkuu huo 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, alizitaka 
taasisi zinazojishughulisha na sekta ya 
utalii nchini kutafuta njia mbadala ya 
kushirikiana na Wizara ya Kilimo  ka-
tika kukuza utalii wa kilimo badala ya 
kuridhika na utalii wa sasa wa viungo 
ambao tayari umezoeleka.

50,000 kufanya mtihani darasa la nne leo

NMB kukuza uchumi 
wa Z’bar kupitia utalii

Mwinyi awaondoa wasiwasi wawekezaji
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
a m e w a h a k i k i s h i a 
wawekezaji wanaotaka 

kuja kuekeza Zanzibar kwamba   
Serikali itawawekea mazingira 
mazuri. 

Rais Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo juzi Ikulu Zanzibar alipo-
fanya mazungumzo na mmiliki 
wa Hoteli ya Park Hyatt Ali ku-
toka Dubai.   Alimueleza mu-
wekezaji huyo kwamba Serikali 
anayoiongoza itahakikisha ina-
fanya kazi vizuri na wawekezaji 

sambamba na kuwawekea maz-
ingira bora ya uwekezaji.

  Alieleza kuwa kwa upande 
wa sekta ya utalii ambayo ndio 
inayochangia zaidi katika pato 
la taifa,      Serikali itahakikisha 
sekta hiyo inawekewa mazin-
gira bora pamoja na wawekezaji 
wake.   Dk. Mwinyi alieleza 
kwamba Serikali yake imekusu-
dia kufanya kazi na sekta binafsi 
na inatambua umuhimu wa sek-
ta hiyo katika kukuza uchumi na 
kuinua pato la Taifa.

  Aliongeza kuwa Serikali ita-
hakikisha inashirikiana vyema 
na sekta binafsi katika kuinua 
uchumi wa Zanzibar.

  Alieleza sekta binafsi ndio 
injini ya uchumi, hivyo Serikali 
itaweka mikakati maalum ya ku-
hakikisha sekta hiyo inaimarika 
ili kuleta tija kwa nchi na wana-
nachi wake na kuimarika kwake 
kutaongeza soko la ajira sam-
bamba na pato la Taifa.

 Aidha, alisema umuhimu wa 
kuimarisha bandari na viwanja 
vya ndege ili sekta ya utalii, bi-
ashara na uwekezaji zizidi kui-
marika na kusisitiza kwamba hio 
ndio azma ya Serikali yake.

 “Niwakaribishe  wawekezaji, 
wafanyabishara na wenye viwan-
da wa ndani na nje ya Zanzibar, 
mje kuwekeza kutokana na ku-

wapo fursa nyingi hapa nchini,” 
alisema Dk. Mwinyi.

  Naye mmiliki wa   Hoteli ya 
Park Hyatt, Ali   Saeed Juma, 
alisema azma ya Kampuni Park 
Hyatt ya kuongeza uwekezaji 
Zanzibar kutokana na kuwapo 
kwa vivutio kadhaa sambamba 
na ukarimu na utamaduni wa 
watu wake.

 Alisema kampuni yake yenye 
makao makuu yake nchini 
Dubai, lakini ina hoteli kadhaa 
katika nchi mbalimbali duni-
ani inavutiwa zaidi na Zanzibar 
kutokana  na mazingira yake 
mazuri ya kitalii ukiwamo Mji 
Mkongwe.

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

  WANAFUNZI wa darasa la 
nne wa shule za Serikali na binaf-
si Zanzibar, leo wanaanza kufan-
ya mitihani yao ya taifa na darasa 
la sita wataanza Desemba 17.

  Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Simai Mo-
hammed Said, alisema kuwa 
mitihani hiyo itaanza kufanyika 
kwa wanafunzi wa darasa la nne 
ambao watafanya kuanzia leo  
hadi kesho. 

Alisema kuwa wanafunzi wa 
darasa la nne walioandikishwa 
jumla yao ni 50,217 wakiwamo 
wasichana  24,688 na wavulana 
25,529, idadi ambayo imepungua 
kwa watahiniwa 5,414 sawa na 
asilimia 9.73 ya mwaka 2019.

  Aidha, alisema wanafunzi 
wa darasa la sita wao watafan-
ya   Desemba 17 hadi 21 mwaka 
huu na kwamba walioandik-
ishwa ni 34,029   wakiwamo 
wanawake 17,762 na wanaume 
16,267 kukiwa na ongezeko la 
watahiniwa 1,721 sawa na asilim-
ia 5.33 ikilinganishwa na mwaka 
jana.  Aidha waziri huyo alisema 
kuwa kwa wanafunzi wa kidato 
cha pili mitihani yao itaanza 
rasmi Desemba 22 hadi Desem-
ba 31 mwaka huu na wanafunzi 
33,897 ndio walioandikishwa 
wakiwamo wasichana 18,409 na 
wavulana  15,488.

 Waziri Simai alisema  watahi-
niwa hao wa kidato cha pili kuna 
upungufu wa watahiniwa 576 
sawa na asilimia 1.67 ikilingan-
ishwa na idadi wa watahiniwa 

walioandikishwa kufanya mti-
hani mwaka 2019.

  Aidha alisema wizara yake 
imeandaa mazingira mazuri ya 
ufanyaji wa mitihani kwa wata-
hiniwa wenye uhitaji maalumu 
kulingana na aina ya ulemavu 
walionao. 

“Watahiniwa wenye uhitaji 
maalumu wameandaliwa miti-
hani yao kwa mujibu wa hali ya 
uhitaji wao ikiwamo hati nundu 
na kukuza maandishi,” alisema 
Simai.  Alisema watu wenye uhi-
taji maalumu walioandikishwa 
jumla yao ni 1,244 wakiwamo wa 
darasa la nne 364, darasa la sita 
231 na kidato cha pili ni 649.

  Aliwataka wazazi na walezi 
kuwapa hamasa watoto wao 
ili kufika katika vituo vyao vya 
mitihani kwa wakati kwa ajili ya 

kutumia haki yao ya msingi ya 
elimu sambamba na kuwaomba 
madereva kutoa ushirikiano kwa 
wananfunzi ili kufika shule kwa 
wakati.   Pia waziri huyo aliwa-
sisitiza watahiniwa hao kuacha 
kufanya udanganyifu na vitendo 
vyote vinavyokwenda kinyume 
cha kanuni za mitihani na ata-
kaebainika kwenda kinyume na 
taratibu hizo atachukuliwa hat-
ua za kisheria ikiwamo kufutiwa 
kwa matokeo yake.

  Naye Madina Mjaka Mwinyi, 
Naibu Katibu Mkuu Taaluma 
wa wizara hiyo, alisema wa-
nafunzi wote wamekuwa wak-
ipewa mafunzo sawa, lakini kwa 
upande wenye uhitaji maalum   
watapewa upendeleo maalumu 
ukilinganisha na wanafunzi wa 
kawaida.

Rashid Abdallah Rashid (kulia), akimpa sahani yenye halua Naibu katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo Zanzibar, Nassor 
Ahmed Mazrui, katika eneo la Darajani Mjini Unguja ikiwa ni ishara ya pongezi kwa chama hicho kuingia katika Serikali ya umoja wa 
kitaifa Zanzibar. RAHMA SULEIMAN
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Wazazi watakiwa kutoficha
watoto wenye ulemavu

BancBAC 
yajikita zaidi 
maboresho 
teknolojia 
kidigitali
Na Elizabeth Zaya

BENKI ya BancABAC imesema 
inaendelea kufanya maboresho 
ya teknolojia ya dijitali ambayo 
yanalenga kuwanufaisha wateja 
wake kwa kuzindua programu 
mbalimbali ikiwamo inayojulika-
na kama ‘Kubwa Lao’

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam na waandishi wa habari 
jana, Mkurugenzi wa wateja wa-
dogo na wakubwa wa BancABC 
Tanzania, Joyce Malai, alisema 
wameboresha teknolojia kwa ku-
ruhusu wateja wao kutumia kadi 
yenye teknolojia ya 3D ambayo 
ina ulinzi zaidi wakati wa ku-
fanya ununuzi kupitia mtandao.

Malai alisema kwa sasa us-
alama zaidi umeongezwa kupitia 
teknolojia hiyo na kwamba 
itakuwa na uwezo wa kuzuia 
mtu ambae si mmiliki wa kadi ya 
viza ya BancABC kuitumia kwa 
kufanya manunuzi mtandaoni 
bila ridhaa ya mmiliki. 

 “Hii teknolojia ni ya kisasa na 
inatusaidia kumfahamu mtumiaji 
halali na hivyo kuzuia udukuzi 
au wizi wa kimtandao,”alisema 
Malai.

“BancABC Tanzania ndio ya 
kwanza kuzindua kadi hizi za 
malipo ya kabla, lengo letu ni 
kuendelea kuongoza kwenye 
soko na kuwasaidia wateja wetu 
kuendelea kufurahia huduma 
ambayo ni salama, rahisi bila 
kupoteza muda kwa kufanya 
malipo kwa njia ya mtandao”.

Malai alisema huduma hiyo 
itasaidia kumuongoza mteja 
kuhakiki taarifa ili kuthibitisha 
utambulisho.

 Mkuu wa Kitengo cha Kiditali 
BancABC, Lameck Mushi alisema 
kuwa kadi za malipo ya kabla za 
fedha za Tanzania zimeungan-
ishwa na maombi maalum am-
bayo yatamsaidia mteja kuweka 
au kutoa pesa kwenye akaunti 
kwa kutumia simu ya mkononi.

“Kwa sasa, hakuna sababu ya 
kutembelea tawi lolote la benki 
kwa ajili ya kufanya muamala wa 
aina yoyote, mteja anaweza ku-
pata salio la akaunti yake, taarifa 
za miamala yake akiwa mahali 
popote na atapokea ujumbe mfu-
pi wa maneno kwa kila muamala 
unaofanyika,”alisema Mushi.

Na Beatrice Shayo

SHULE ya Msingi ya Viziwi ya Buguruni jijini 
Dar es Salaam imefanyiwa ukarabati wa ran-
gi kwenye madarasa pamoja na kutengen-
ezewa jiko la chakula, ambao umegharimu 
Sh. milioni 31.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na 
Mkurugenzi wa kampuni ya rangi ya Plas-
con, Hussein Jamal, wakati wakikabidhi jiko 
walilolitengeneza kwa gharama ya Sh. mil-
ioni tatu.

Jamal alisema ukarabati wa upakaji rangi 
katika shule hiyo unaendelea na unatarajia 

kukamilika Januari mwakani na gharama za 
kupaka madarasa yote na bweni   utagha-
rimu Sh. milioni 28.

Alisema moja ya sera yao ni kuhakikisha 
wanachokipata wanakirudisha kwa jamii, 
na ndio maana wameamua kufanya ma-
boresho katika shule hiyo ili wanafunzi wa-
some katika mazingira mazuri.

Jamal alisema wataendelea kuisaidia 
shule hiyo ili kutatua vikwazo  wanavyovipa-
ta wanafunzi na walimu ukiwa ni mkakati 
wa kuongeza ufaulu.

Naye Ofisa Elimu ya Watu wazima Man-
ispaa ya Ilala, Hamis Mlangala, alishukuru 

kupatiwa  msaada huo  kwa kuwa shule yao 
imeboreshwa na kuwa na mazingira bora.

Alisema shule inapokuwa katika mazin-
gira mazuri, inachochea kuongeza ufaulu 
kwa wanafunzi.

Mlangala alisema ni vizuri na wadau wen-
gine kuiga mfano uliofanywa na kampuni 
hiyo katika kuwasaidia  wenye uhitaji.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Yahaya 
Maftah, alishukuru kwa kitendo cha Jamal 
kuahidi kuendelea kuisaidia shule hiyo.

Alisema wanakabiliwa na tatizo la vifaa vi-
kiwapo vya kusikilizia sauti kwa wanafunzi 
pamoja na uchakavu wa miundombinu.

Shule ya viziwi Dar yakarabatiwa

Mkuu wa Huduma za Kibiashara wa Benki ya Absa Tanzania, Pius Makalle, akikabidhi baadhi ya vitu walivyotoa 
msaada kwa Meneja wa Mahabusu ya Watoto Upanga, Darius Damas (wa tano kushoto), kituoni hapo, jijini Dar es 
Salaam Jana. Katika hafla hiyo wafanyakazi hao walikabidhi vifaa vya umeme wa sola, jokofu, vyakula na misaada 
mingine ya kibinadamu vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 6.7. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Na Mwandishi Wetu

WITO umetolewa kwa wazazi na walezi wa-
naoishi na watoto wenye ulemavu kutowafi-
cha majumbani bali kusaidia kuwapa matu-
maini kwa kuhakikisha wanapata elimu.

Hayo yalisemwa hivi karibuni na Ofisa 
Tarafa wa Kawe Wilaya ya Kinondoni jijini 
Dar es Salaam,  Salum Chitale, wakati aki-
zungumza katika sherehe za kuadhimisha 
siku ya kimataifa ya walemavu ambayo hua-
dhimishwa Desemba 3 ya kila mwaka.

Maadhimisho hayo yaliandaliwa na ‘All 
Inclusive’ linalojishughulisha na kuwaen-
deleza watu wenye ulemavu jijini Dar es Sa-
laam, kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo 
la Italia. Mradi huo unatekelezwa na Com.
Sol kwa kushirikiana na shirika la Watawa la 
Ivrea Sisters na wadau.

Kitaifa maadhimisho hayo yalifanyika 
mkoani Dodoma yakiwa na kauli mbiu ise-
mayo ‘Si Kila Ulemavu Unaonekana’.  Baa-

dhi ya taasisi pia ziliiadhimisha siku hii ka-
tika maeneo tofauti tofauti nchi nzima.

Chitale, ambaye alimwakilisha Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chon-
golo aliwaasa pia wazazi wa watoto hao 
kuchangamkia fursa za mikopo katika hal-
mashauri ili kuongeza kipato katika ngazi ya 
familia na kuwahudumia vema watoto hao.

“Halmashhuri zinatoa fursa za mikopo 
kwa makundi maalum wakiwamo kinama-
ma, vijana na watu wenye ulemavu, mna-
paswa kutumia mikopo hii kuanzisha bi-
ashara zitakazowaongezea vipato,” alisema 
Chitale.

Sister Karitas Kaihura kutoka shirika la 
watawa Ivrea Sisters ambaye pia ni Msi-
mamizi Mkuu Msaidizi wa kituo hicho am-
bacho kinajumuisha shule pamoja na hospi-
tali, alieleza kuwa licha ya kuwapo wafadhili 
lakini bado mahitaji ya kuwahudumia watu 
wenye ulemavu wanaofika kituoni hapo 
hayatoshelezi ikiwamo chakula lishe, uhaba 

wa wataalamu wa afya na vifaa tiba vya ku-
fanyia mazoezi.

Sister Karitas alionyesha baadhi ya vitu 
vilivyotengenezwa na vijana wenye ulema-
vu na kusema kundi hilo la vijana lina uw-
ezo wa kufanya vitu vikubwa zaidi endapo 
tu litasimamiwa vema.

Alisema kituo cha Antonia Verna kili-
chopo Kawe jijini Dar es Salaam ni moja ya 
vituo vya kuwaangalia watu wenye ulemavu 
wakiwamo watoto na vijana.

Chausiku Fred, Ofisa Ustawi wa kituo hi-
cho, alisema wimbi la wazazi kuwaficha wa-
toto wenye ulemavu limepungua ambapo 
katika kituo cha Antonia Verna kuna jumla 
ya watoto 345.

Ametoa wito kwa jamii hususani mashiri-
ka na taasisi zinazojihusisha na watu wenye 
ulemavu kuzidi kutoa elimu zaidi kwa jamii 
na kuacha kuwaficha watoto wenye ulema-
vu ili nao wasiachwe nyuma katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo.

Kadi za malipo ya kabla 
za fedha za Tanzania 
zimeunganishwa na 
maombi maalum ambayo 
yatamsaidia mteja kuwe-
ka au kutoa pesa kwenye 
akaunti kwa kutumia 
simu ya mkononi.



Polisi wahukumiwa mauaji mchuuzi 
Cairo, MISRI

MAHAKAMA moja nchini Misri 
imewahukumu kifungo cha miaka 
mitatu maofisa tisa wa polisi kwa 
kosa la kumtesa na kusababishaa 
kifo cha mchuuzi wa samaki. 

Taarifa hiyo imeelezwa na duru 
za mahakama nchini humo. 

Hukumu hiyo ni hatua isiyo ya 
kawaida ya maofisa kukabiliwa 
na mkono wa sheria katika nchi 
hiyo ambako taasisi za kiusalama 

aghalabu hutuhumiwa kwa un-
yanyasaji. 

Maofisa hao wa polisi wa-
naweza kukata rufaa dhidi ya 
hukumu hiyo kwa mujibu wa 
taarifa. 

Mashirika ya haki za binadamu 
mara kwa mara yamekuwa 
yakizishutumu idara za usalama 
nchini Misri kwa unyanyasaji na 
utesaji madai ambayo yamekuwa 
yakipingwa na wizara ya mambo 
ya ndani nchini humo. DW

Wanafunzi wavamiwa na 
wenye silaha, wapotea
Katsina, NIGERIA

MAMIA ya wanafunzi wanahofiwa 
kupotea baada ya watu wenye silaha 
kuvamia shule ya upili kaskazini ma-
gharibi mwa Nigeria.

Washambuliaji walifika eneo hilo 
na pikipiki na kufyatua risasi hewani 
na kusababisha watu kukimbia, waki-
ilenga shule hiyo ya sayansi ya seri-
kali yenye wanafunzi zaidi ya 800, 
mashuhuda walieleza.

Jeshi limesema lilikabiliana kwa 
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Mpango maendeleo 
ya kiuchumi 
watangazwa

Marekani kuanza 
kutoa chanjo ya 
corona leo

Wakazi na wazazi wa wanafunzi waliofika katika eneo la Shule ya Sekondari ya Sayansi ya Serikali yenye wanafunzi 
zaidi ya 800, baada ya watu wenye silaha kuvamia shule hiyo, iliyopo kaskazini magharibi mwa Nigeria. PICHA/BBC

Gabis, TUNISIA

SERIKALI ya Tunisia imetangaza 
mpango wa maendeleo kwa ajili ya 
kuboresha eneo la Gabis, kufuatia 
maandamano yaliyoandaliwa na 
wananchi, kudai hali bora ya kijamii 
na kiuchumi.

Maelezo rasmi yaliyoandikwa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu, yaliarifu kuwa 
serikali imeandaa mpango huo, ku-
hakikisha ajira kwa wananchi kupitia 
shughuli za maendeleo katika eneo 
hilo.

Mpango huo unahusisha maen-
deleo ya kijamii, kiuchumi, kiafya, 
kimazingira, viwanda, nishati, 
uchukuzi, kilimo na utalii.

Waziri Mkuu  Hisham al-Mashishi, 
tayari amechukua uamuzi wa ku-
tuma timu katika eneo hilo, ili kuha-
rakisha utekelezaji wa mpango huo.

Hata hivyo hakuna maelezo zaidi 
na ya wazi yaliyotolewa kuhusu 
namna ya utekelezaji na tarehe ka-
mili ya kuanzisha mpango huo.

Maeneo ya kusini na katikati mwa 
Tunisia ambayo yamezorota kiu-
chumi kwa ukosefu wa maendeleo, 
yamekumbwa na maandamano ya 
kupinga hatua zilizochukuliwa dhidi 
ya janga la corona kwa kudhoofisha 
hali ya maendeleo.

Zaidi ya wiki mbili waandamanaji 
wamekuwa wakikusanyika na kufun-
ga njia ya kuingia eneo la kemikali 
la Tunisia na kusababisha uhaba wa 
gesi katika eneo mjini Gabis. TRT

Washington, MAREKANI 

MAOFISA wa Marekani wamesema 
chanjo ya virusi vya corona ili-
yotengenezwa na kampuni mbili za 
Pfizer na BioNTech, itaanza leo, siku 
kadhaa tangu matumizi yake yalipoi-
dhinishwa.

Jenerali wa Jeshi la Marekani 
anayesimamia usambazaji wa  
chanjo hiyo, Gus Perna, alisema dozi 
za kwanza zilisafirishwa jana na leo, 
utoaji chanjo utaanza kwa asilimia 
100.

Perna aliarifu kuwa ifikapo vituo 
vya kutolea chanjo 145 vitakuwa 
vimepokea shehena ya kwanza, 
huku vituo 425 vitapelekewa 
chanjo siku ya kesho na chanjo hiyo 
itapokelewa pia kwenye vituo ving-
ine 66 siku ya Jumatano.

Kampuni inayotengeneza chanjo 
hiyo ilisema inafanya kazi na 
washirika wengine kuanza kusafiri-
sha chanjo kwa kutumia magari ya 
mizigo kutoka kwenye maghala yake 
yaliyoko kwenye majimbo Michigan 
na Wisconsin kwenda majimbo yote 
50 ya Marekani. DW

‘Dharura mabadiliko tabianchi haina chanjo’
Washington, MAREKANI

WAKUU wa nchi na serikali 77 wameun-
gana na viongozi wa kampuni za biashara 
mwishoni mwa wiki, kwa njia ya mtandao 
kuzungumzia malengo ya mabadiliko ya 
tabianchi na kuyatimiza.

Katika mkutano huo, viongozi waliweka 
matarajio makubwa zaidi duniani miongo-
ni mwa serikali, kampuni na asasi za kiraia.

Pia mkutano huo uliadhimisha miaka 
mitano baada ya makubaliano ya mkutano 
wa Paris wa mabadiliko ya tabianchi ku-
saidia kutimiza malengo yaliyowekwa De-
semba 12, mwaka 2015.

Picha za video zilionyeshwa kwenye 
mkutano huo kuhusu hali halisi ya mabadi-
liko ya tabianchi duniani, kuanzia kuyeyu-
ka kwa barafu, moto wa msituni, majanga 
ya asili na kilio cha vijana cha kutaka hatua 

risasi na watu wenye bunduki 
kwenye maficho msituni, indawa 
maofisa walisema hakuna ripoti za 
wanafunzi kujeruhiwa.

Rais wa Nigeria, Muhammadu Bu-
hari, alilaani shambulio hilo na kua-
muru shule hiyo ifanyiwe ukaguzi ili 
kubaini wanafunzi wangapi wanako-
sekana.

Wakazi wanaoishi karibu na shule 
ya bweni ya wavulana katika eneo 
la Kankara, waliiambia BBC kuwa, 
walisikia milio ya risasi majira ya 

saa tano usiku,  Ijumaa na kwamba 
shambulio hilo lilidumu kwa zaidi ya 
saa moja.

Wafanyikazi wa usalama katika 
shule hiyo waliwafukuza baadhi ya 
washambuliaji kabla ya ulinzi  kui-
marishwa na polisi, maofisa wal-
isema.

Karibu wanafunzi 200 ambao wa-
likuwa wamekimbia awali walikose-
mana,  huku mashuhuda wakisema 
wanafunzi kadhaa walichukuliwa na 
watu wenye silaha. BBC

Rais Buhari 
alilaani sham-
bulio hilo 
na kuamuru 
shule hiyo 
ifanyiwe 
ukaguzi 
ili kubaini 
wanafunzi 
wangapi wa-
nakosekana.

zichukuliwe.
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 

(UN), Antonio Guterres ni miongoni mwa 
washiriki wa mkutano huo akizungumza 
katika ufunguzi alisema, miaka mitano 
baada ya mkutano wa Paris, dunia bado 
haipo katika njia sahihi ya kutimiza 
malengo.

“Ahadi ya Paris ni kudhibiti kiwango cha 
joto kusalia nyuzi joto 1.5C lakini ahadi ili-
yowekwa Paris haitoshi kufikia lengo, hata 
ahadi hizo hazijatimizwa,”

Viwango vya hewa ukaa hivi sasa viko 
katika viwango vya juu katika historia, 
kwani tuko katika nyuzijoto 1.2C juu 
ya ilivyokuwa kabla mapinduzi ya 
viwanda.” Katibu Mkuu alisisitiza endapo 
hakuna mabadiliko mwelekeo utakuwa 
kwenye kiwango cha joto ambacho 
ni zahma kikiongezeka kwa zaidi ya 
nyuzijoto 3C katika karne hii.

Guterres aliongeza kuwa hadi sasa nchi 
38 zimeshatangaza dharura ya mabadiliko 
ya tabianchi na wametambua uharaka na 
hatari iliyopo.

Katibu Mkuu alisema juhudi za kujik-
wamua na janga la corona au COVID-19 
zinatoa fursa ya kiuchumi na jamii kufuata 
njia bora ya kuelekea kutimiza malengo ya 
ajenda ifikapo 2030. UN
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MANCHESTER, England 

OLE Gunnar Solskjaer amesifia kiwango 
cha Manchester United kwenye mch-
ezo wa ‘dabi’ ya Jumamosi dhidi ya 
Manchester City, licha ya kumalizika 
kwa suluhu pale katika dimba la Old 
Trafford.

Man United kwenye mchezo huo 
walionekana kuwa bora zaidi, lakini 
walishindwa kuzitumia nafasi wal-
izopata kufunga mabao.

United walikuwa kwenye na-
fasi ya kupata bao la mapema 
la penalti baada ya Kyle Walker 
kumdondosha chini Marcus Rash-
ford eneo la hatari, lakini VAR 
ikaonyesha kwamba, mshambu-
liaji huyo wa England alikuwa 
ameotea.

United iliifunga City katika 
mechi tatu kati ya nne zi-
lizopita, zote zikiwa za Ligi 
Kuu, lakini Solskjaer aliwasifia 
wachezaji wake kwa kusahau 
kutolewa na RB Leipzig kwe-
nye Ligi ya Mabingwa na kuo-

nyesha kiwango cha kuvutia.
“Kwa kipindi changu dhidi ya 

Manchester City, mchezo wa leo 
(juzi) ndio ulikuwa bora zaidi kwa 

upande wangu. 
“Wachezaji walikuwa kwenye ki-

wango cha kuvutia zaidi na walionye-
sha wanapambana kwa ajili ya timu,” 
alisema akiiambia Sky Sports.

“Ulikuwa mchezo mgumu. Najua 
kwamba tuliwafunga kwenye mechi za 
msimu uliopita, lakini leo (juzi) ulikuwa 
mchezo tofauti kabisa.”

Solskjaer: 
Tulikuwa 
bora dhidi 
ya Man City

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane anaamini viungo nyota pale Real Ma-
drid wamerudi kwenye kiwango chao bora baada ya 
kuwa na mchango mkubwa wakati wakishinda kwa ma-
bao 2-0 dhidi ya Atletico Madrid.

Casemiro, Luka Modric na Toni Kroos walianza 
pamoja kwenye mchezo huo wa LaLiga wa Juma-
mosi ikiwa ni mara ya tatu msimu huu.

Madrid walianza kuongoza kwa bao la Casemiro 
na wakapata la pili baada ya golikipa, Jan Oblak ku-
jifunga kipindi cha pili.

Zidane alionyesha kufurahishwa zaidi na kiwango 
cha Modric na Kroos kwenye mchezo huo.

“Tuliwatumia (Modric na Kroos) kutafuta njia, ni kweli,” 
alisema Zidane, ambaye hajapoteza mechi saba dhidi ya 
Atletico.

“Tulitakiwa kupambana kwa namna yoyote, na kwa 
hakika kabisa tulikuwa kwenye kiwango bora kabisa.

“Na baadaye tulicheza kwa kiwango bora zaidi cha ku-
vutia kwa hakika tulikuwa kwenye nafasi nzuri zaidi.”

PARIS, Ufaransa

C
HRISTIAN Karembeu anasubiri 
kusikia kama Kylian Mbappe 
ataongeza mkataba pale Paris 
Saint-Germain au kuamua kuji-

unga na Real Madrid.
Huku akiwa amebakiwa na miezi 18 

kwenye mkataba wake wa sasa pale 
Parc des Princes, majaliwa ya Mbappe 
yanaonekana kuwa kwenye wakati 
mgumu. PSG wangependa kumuona 
anabaki na kuendelea kucheza katika 
timu hiyo kwa kipindi kirefu, lakini Real 
Madrid nayo inawania saini yake kwa 
udi na uvumba.

Hata hivyo, inaonyesha wazi kwam-
ba, Madrid wana nafasi kubwa ya kum-
sajili, baada ya nyota huyo kuonyesha 
kutaka kupambana na changamoto 
mpya.

Karembeu, mshindi wa Kombe 
la Dunia na Ufaransa mwaka 1998, 
anaamini hakutakuwa na haraka 
kwa nyota huyo ambaye naye 
alitwaa Kombe la Dunia mwaka 
2018.

“Ni ndoto, lakini tunat-
akiwa kusubiri,” alisema 
Karembeu. 

“Real Madrid ina mashabi-
ki ambao wanasubiri kusikia 
kuhusu Kylian, lakini kwa sasa 
tunatakiwa kusubiri,” Karembeu 
aliiambia Stats Perform News.

Zidane apagawa 
na viungo Madrid

Karembeu 
amtaka 
Mbappe 
kuamua
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LONDON, England 

KOCHA wa Tottenham Hotspur, 
Jose Mourinho, ameshinda tuzo ya 
kocha bora wa Novemba kwenye 
Ligi Kuu England.

Mourinho ametwaa tuzo hiyo 
baada ya kumaliza mwezi bila ku-
poteza mechi yoyote ya Ligi Kuu 
England na kuendelea kuongoza 
usukani wa ligi hiyo.

Mourinho aliiongoza Spurs 
kushinda  1-0 dhidi ya Brighton 
na West Brom, kisha kushinda 2-0 
dhidi ya Manchester City na su-
luhu mbele ya Chelsea.

Katika tuzo hiyo amewashinda 
makocha wenzake, Frank Lam-
pard wa Chelsea, David Moyes wa 
West Ham na Ole Gunnar Solskjær 
wa Manchester United.

Wakati huo huo Kiungo wa Man-
chester United, Bruno Fernandes 

ameshinda tuzo ya mchezaji bora 
wa Novemba.

Alifunga mabao manne kwenye 
Ligi Kuu ndani ya mwezi huo.

Alifunga mabao mawili na kutoa 
pasi za mwisho dhidi ya Eveton, 
kisha alifunga katika ushindi dhidi 
ya West Brom na dhidi ya South-
ampton.

Amewashinda wachezaji wen-
zake, Ben Chilwell wa Chelsea, Jack 
Grealish wa Aston Villa, Pierre-
Emile Hojbjerg wa Tottenham, 
Angelo Ogbonna wa West Ham na 
James Ward-Prowse wa Southamp-
ton.

Bruno ambaye alijiunga na Man 
United Januari mwaka huu, ndiye 
mchezaji wa kwanza kubeba tuzo 
tatu ndani ya mwaka mmoja kwe-
nye Ligi Kuu England tangu Harry 
Kane alipofanya hivyo mwaka 
2017.

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amesifu ki-
wango cha timu yake, Man-
chester City wakati ikitoka 
suluhu na Manchester Unit-

ed pale kwenye dimba la Old Traf-
ford, Jumamosi.

Safu ya ulinzi ya City ilion-
ekana kucheza kwa bidii zaidi, 
huku John Stones akionyesha 
kiwango cha kuvutia.

Guardiola anatambua kwam-
ba, kiwango hicho wanaweza 
kukitumia kwenye mechi zake 

nyingine za Ligi Kuu na kupata 
matokeo mazuri zaidi.

“Hatukupoteza. Msimu ulio-
pita tulipoteza. Tulikuwa na nafasi 

wakati tulipoweza kukimbia,” alise-
ma Guardiola akiiambia Sky Sports.

“Kwa nafasi yetu kwenye mchezo 
huo tulikuwa na nafasi ngumu ya 
kutengeneza mashambulizi kwa sa-
babu wao walikuwa imara zaidi na 
walikwenda mbele kwa haraka. Na 
sisi tulitakiwa kuwa makini.

“Tulikuwa na nafasi kipindi cha 
kwanza, lakini hatukuweza kutu-
mia makosa ya Victor Lindelof.

“Tulitengeneza nafasi nyingi, 
hasa ukizingatia kwamba tupo kwe-

nye hali gani kwa sasa. Ilikuwa nafasi 
nzuri zaidi kwetu.”

MANCHESTER, England 

PAUL Pogba amesisitiza mara zote 
“atapambana” kwa ajili ya Manchester 
United na kubainisha kwamba anataka 
kuonyesha ubora wake, licha ya kauli 
ya hivi karibuni ya wakala wake, Mino 
Raiola.

Mapema wiki hii, baada ya Man Unit-
ed kutolewa na RB Leipzig kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, Raiola alinukuliwa 
na gazeti la Italia, Tuttosport akisema 
kwamba, muda wa Pogba kukaa klabu 
hapo “umeisha”.

Katika mahojiano kamili, Raiola 
alielezea na kusisitiza kuwa 
Pogba hana furaha pale kwenye 
dimba la Old Trafford na yupo 
tayari kurudi Juventus.

Mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2022, ikiwa 
na maana kwamba klabu hiyo 
inatakiwa kukaa naye na 
kukubaliana kuhusu mkataba 
mpya.

Pogba alicheza kwa dakika 
zote 90 wakati Man United ikitoka 
sare na wapizani wao wa jiji moja, 
Manchester City, Jumamosi.

Pogba aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Instagram, akisema: 
“Mara zote nimekuwa napambana 
kwa ajili ya Manchester United, 
kwa ajili ya wachezaji wenzangu 
na mashabiki. Bla bla si muhimu 
kwangu kwa sasa.

Mourinho, Fernandes 
wang’ara Ligi England

Pogba: 
Naipigania 
Man United

Guardiola 
aishia kusifu 
‘pira biriani’



Szoboszlai njiapanda 

KIUNGO wa Red Bull Salzburg, Dominik Szoboszlai 
mwenye umri wa miaka 20 raia wa Hungary, anapanga 
kuitosa Arsenal na atajiunga na RB Leipzig dirisha dogo la 
Januari. (Sky Germany via Sky Sports)

Rodgers hamtaki Gray 

KOCHA wa Leicester, Brendan Rodgers amemwabia 
winga wa kimataifa wa England chini ya umri wa miaka 
21, Demarai Gray, hayupo kwenye mipango ya baadaye ya 
klabu hiyo. (Mail)

Grealish hatihati Villa

DEAN Smith amesema Aston Villa inatakiwa kufikia 
malengo ya Jack Grealish kucheza Ulaya au kukabiliwa na 
uwezekano wa kumpoteza nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 25. (Birmingham Mail)

Cavani alizikataa Juve, Inter

STRAIKA wa Uruguay, Edinson Cavani, mwenye umri 
wa miaka 33, alikataa ofa za kujiunga na Juventus na Inter 
Milan na kuamua kutua Manchester United kwa uham-
isho huru. (Sun)

Wikns kuteta na Levy

KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Harry Winks mwenye 
umri wa miaka 24, yupo tayari kuzungumza na Mwe-
nyekiti, Daniel Levy, kuhusu majaliwa yake ya baadaye 
na kwa ajili ya nafasi yake England kwenye michuano 
inayokuja ya Ulaya. (Telegraph) 

Diawara awaniwa EPL

KLABU za Leicester na West Ham zinamuwania kiungo 
wa Guinea, Amadou Diawara mwenye umri wa miaka 
23, ambaye anaweza kuuzwa na AS Roma. (Leicester 
Mercury)

Giroud arudishwa Arsenal

STRAIKA wa zamani wa Manchester United, Louis 
Saha anaamini Arsenal inaweza kufikiria kumsajili tena 
mshambuliji wa Ufaransa, Olivier Giroud mwenye umri 
wa miaka 33 kutoka Chelsea, wakati wa dirisha la Januari. 
(Metro)

Hudson-Odoi hatakiwi 

BAYERN Munich haitamfuata winga wa Chelsea, Cal-
lum Hudson-Odoi wakati wa dirisha la usajili la Januari, 
lakini mabingwa hao wa Ulaya wanaendelea kumfuatilia 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 20, raia wa England. 
(Goal)

Haaland kwenye rada

TIMU za Manchester City na Manchester United zote 
zimeonyesha nia ya kutaka kumsajili straika wa Borussia 
Dortmund, Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 
20. (Mail)

Raphinha na Rennes

WINGA wa Leeds United, Raphinha mwenye umri 
wa miaka 23, amekubali kwamba alikatishwa tamaa na 
uamuzi wa Rennes kumuuza yeye kwenda Ligi Kuu Eng-
land, bila kujua. (ESPN Brazil via Goal)

Lampard sasa aitoa 
Chelsea ubingwa EPL

zisikupite

haba
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MANCHESTER, England 

F
RANK Lampard hana muda 
wa kufikiria kwamba, Chelsea 
wana kikosi imara zaidi kwe-
nye Ligi Kuu England baada 

ya kufungwa na Everton.
Bao la Gylfi Sigurdsson la

 dakika ya 22 kwa mkwaju
 wa penalti liliifanya Ever-
ton kuibuka na ushindi wa

 1-0 Jumamosi na kumaliza
 umwamba wa Chelsea wa

 kutofungwa mechi 14.
Wakati wanakaa kwenye nafasi ya 

tatu katika msimamo, kipigo hicho 
kilikuwa pigo kubwa kwa Chelsea 
katika mbio za ubingwa, wakiwa 
wameachwa pointi mbili na Totten-
ham na Liverpool, ambao walikuwa 
wanacheza jana Jumapili.

Wiki iliyopita, vijana hao wa Lam-
pard walitajwa kwamba wana nafasi 
kubwa kwenye mbio za ubingwa wa 
Ligi Kuu na kocha wa Liverpool, Ju-
rgen Klopp baada ya kutumia fedha 
nyingi kwenye usajili, lakini mchezaji 
huyo wa zamani wa England ametu-
pilia mbali mawazo hayo kwamba ana 

kikosi imara.
“Huwa nasoma kwamba tuna kikosi 

imara zadi kwenye ligi, lakini sielewi,” 
alisema akiwaambia waandishi wa 
habari. “Kuna vikosi na timu zinazotu-
zunguka sisi na zimeshinda taji miaka 
mitatu au minne iliyopita na wana 
wachezaji ambao huwezi kuwalingan-
isha na kikosi changu.

“Wana washambuliaji wenye ma-
bao 30, wanafunga mbao 20 au 30 
kwa mwaka na wameshinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Sisi hatuna hilo.

“Tuna wachezaji vijana, baadhi ya 
vijana ambao wameshinda taji, lakini 
tuna wachezaji wapya kwenye ligi. 
Tuna wachezaji ambao wanacheza 
kwenye Ligi Daraja la Kwanza au kwa 
mkopo kwa kipindi cha miaka miwili 
iliyopita. “Tunaendelea kufanya kazi 
usiku na mchana kuona nini kita-
tokea. Sipendi, lakini hiyo ni changa-
moto kwetu sisi kuhakikisha hilo 
linatekelezwa,  ngoja tuone kitaka-
chotokea Jumanne.”

Chelsea walipiga shuti la mwisho 
lililolenga bao dhidi ya Everton katika 
dakika ya 28 wakati wakikumbana na 
kipigo chao cha kwanza kwenye ligi 
msimu huu.

Reece James na Mason Mount 
mashuti yao yaligonga mwamba kwe-
nye dimba la Goodison Park, lakini 
Lampard alikilaumu kikosi chake kwa 
mwanzo mbaya.

“Nafikiri tungeweza kufanya kitu 
fulani, lakini siwezi kusema kwamba 
tulikuwa na bahati mbaya, kwa saba-
bu huo ni mchezo wa soka na sidhani 
kama watu wanaangalia zaidi nafasi 
walizozipoteza,” alisema.

“Tulikuwa na nafasi ambayo nimei-
taja ( James na Mount waligonga 
mwamba), lakini hilo halikufanyi 
upate pointi. “Tumekuwa kwenye 
kiwango bora na kwa uhakika kabisa 
tunacheza vizuri na tunajua kwamba 
tunaweza kufanya kitu fulani.

“Everton walikuwa wa kawaida 
kama sisi na walijaribu kutushambu-
lia kipindi cha kwanza. 

“Ukiwa nyuma kwa bao 1-0, unaji-
weka mwenyewe kwenye matatizo na 
unatakiwa kufanya kitu fulani. 

“Mchezo ulikwenda kwa mtindo 
huo na hatukuwa na nafasi ya kubadil-
isha matokeo.”

Chelsea sasa itacheza na Wolves ke-
sho Jumanne kwenye mchezo mwing-
ine wa Ligi Kuu England.

    Huwa nasoma kwamba tuna kikosi imara zadi 
kwenye ligi, lakini sielewi, tuna wachezaji vijana...

habari michezo
Jumatatu Desemba 14, 2020
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Na Pendo Thomas, Burundi

TIMU ya soka ya Mkoa wa Kigoma, Kom-
baini ya Kasulu Uvinza, imetwaa Kombe 
la Lake Tanganyika baada ya kuifunga 
mabao 2-0 timu pinzani ya Academy ya 
Mkoa wa Ruyigi, Burundi katika mechi ya 
fainali.

Michuano hiyo iliyofanyika kwenye 
Uwanja wa Nkurunzinza Peace Complex 
uliopo Mkoa wa Makamba nchini Burun-
di kuanzia Desemba 6, mwaka huu kabla 
ya mechi hiyo ya fainali kupigwa Juma-
mosi iliyopita na timu hiyo ya Tanzania 
kuibuka mabingwa, ilishirikisha jumla ya 

timu nane.
Timu hiyo ya Kombaini ya Kasulu Uvin-

za, ilikuwa moja kati ya nne kutoka Mkoa 
wa Kigoma ambazo zilishiriki michuano 
hiyo iliyoshirikisha timu nyingine nne ku-
toka Burundi.

Akifunga michuano hiyo na kukabi-
dhi zawadi kwa mabingwa, Naibu Spika 
wa Seneti ya Burundi, Shimilimana 
Siliyake, alisema mashindano hayo ya-
tumike kuhamasisha wakimbizi raia wa 
Burundi wanaohifadhiwa kwenye kambi 
za wakimbizi nchini Tanzania kurejea 
nchini Burundi kwa kuwa kwa sasa kuna 
amani.

“Ushirikiano huu ni njia ya wazi ya 
kuyadhihirishia mataifa mengine kuwa 
Burundi sasa ni shwari na raia wake wa-
napaswa kurejea nchini,” alisema.

Kwa upande wa Ofisa Utamaduni Mkoa 
wa Kigoma, Revocatus Lutera, alisema 
tangu kuanza kwa michuano hiyo miaka 
minne iliyopita, lengo lililokusudiwa kati-
ka kuboresha ujirani mwema na masuala 
ya kiusalama limefanikiwa.

Alisema hiyo ni chachu kwa maeneo 
mengine yanayopakana na nchi zingine, 
kutumia njio hiyo katika kubuni vitu 
mbalimbali vya kufanya pamoja kama 
ilivyofanya Mkoa wa Kigoma.

Kasulu Uvinza Combine 
mabingwa Lake Tanganyika Cup

Na Saada Akida 

K
AMATI ya Uchanguzi ya Simba 
chini ya Mwenyekiti wake, Boni-
face Lihamwike, imeitangaza 
Januari 7, mwakani kuwa tarehe 

rasmi ya kufanyika uchanguzi mdogo wa 
kuziba nafasi ya mwenyekiti.

Akizungumza na waandishi
 wa habari jijini Dar es Sa-

laam jana, Lihamwike alisema
 kuwa, wameanza mchakato

 wa uchanguzi mdogo wa 
kuziba nafasi ya Sued Mkwabi 

ambaye alijiuzulu katika na-
fasi hiyo kutokana na sababu 

zake binafsi.
Alisema lengo la uchaguzi huo ni 

kutoa nafasi kwa wanachama kupata 
kiongozi ambaye atawawakilisha katika 
vikao vya bodi ya wakurugezi kwa ajili ya 
maendeleo ya klabu ya Simba.

“Uchaguzi huo utakuwa huru na haki, 
mwanachama yeyote ambaye ana kig-
ezo cha kugombea anatakiwa kuchukua 
fomu, kutokana na ibara ya 27 ya Katiba 
ya Simba, mgombea anatakiwa kuwa na 
elimu ya shahada ya kwanza inayotam-
bulika na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU), lazima pia awe na kadi ya uwana-
chama ambayo ni hai,” alisema Liham-
wike.

Naye Makamu Mwenyekiti wa kamati 
hiyo, Steven Ali, alisema mchakato huo 
wa uchanguzi unaanza leo kwa wagom-
bea kuchukuwa fomu ambazo zitatolewa 
Makao Makuu ya klabu hiyo Msimbazi ji-

jini Dar es Salaam.
Alisema mchakato wa kuchukuwa na 

kurudisha fomu utaendelea hadi Desem-
ba 24, ambayo itakuwa siku ya mwisho na 
kuanzia Desemba 27 hadi 28, mwaka huu 
fomu hizo zitapitiwa na kufanya usaili.

“Kuanzia Desemba 29, majina ya wag-
ombea yatawekwa hadharani hadi Janu-
ari Mosi, baada ya hapo Januari 2, mwa-
kani tutapokea na kupitia mapingamizi.

Januari 3, mwakani tutasikiliza na 
kutolea uamuzi mapingamizi, baada ya 
hapo tutangaza majina rasmi ya wagom-
bea ambao wamepita mchakato huo,” 
alisema Steven.

Alisema kuanzia Januari 5-6, ni kip-
indi cha kampeni kwa wagombea hao na 
Januari 7, mwakani, itakuwa siku rasmi 
ya uchaguzi.

Na Saada Akida 

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edina Lema, akisema matokeo ya 
sare tasa waliyoyapata dhidi ya Simba 
Queens juzi yametokana na kukijenga 
kikosi chake kwa kufanya usajili ambao 
ni mahitaji ya timu yao msimu huu ili 
kuweza kutoa ushindani, kocha Musa 
Hassan ‘Mgosi’ (pichani chini) wa Wa-
dada wa Simba hao, yeye amewageukia 
marefa.

Matokeo hayo yanaifanya Yanga  
Princess kuendelea kutamba kileleni 
mwa msimamo wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake, lakini pia ikifuta uteja wa mis-
imu miwili ambapo imekuwa ikiangukia 
kipigo kutoka kwa Simba Queens kila 
zinapokutana kwenye ligi hiyo.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja 
wa Simba Mo Arena, uliopo Bunju nje 
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, ulikuwa 
na ushindani mkali lakini kwa Yanga 
ikionekana kuimarika zaidi kuliko mis-
imu iliyopita ambayo ilikuwa moja ya 
timu vibonde.

Lakini Edna akizungumza na Nipashe, 
alisema matokeo hayo ni baada ya 
kukijenga kikosi chake pamoja na ku-
fanya usajili ambao ni mahitaji ya timu 
yao kwa msimu huu kushindana.

“Msimu huu tumedhamiria kufanya 
vizuri katika ligi hii, kwanza tufute ile 
dhana ya kufungwa na Simba Queens, 
hilo tumefanikiwa, lakini pia tunahitaji 
kupata matokeo mazuri kuelekea lengo 
letu la ubingwa,” alisema Edna.

Naye Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Mgosi, amewataka waamuzi kutumia 
sheria za soka na kuchezesha kwa haki 
bila kufuata maelekezo na kubeba ma-
tokeo yao kichwani.

Alisema wachezaji wake wamekuwa 
wakichezewa rafu ikiwamo mchezo 
huo dhidi ya Yanga ambapo nahodha 
wa Yanga Princess alimpiga teke la 

mbavuni Opah Clem-
ent na kumsababishia 
kushindwa kuende-
lea na mchezo huku 
akikimbizwa hospitalini 
kwa gari ya wagonjwa 
kutokana na kushindwa 
kupumua vizuri.

“Lakini katika hali ya 
kushangaza, yule refa 
katoa kadi ya njano 

tena baada ya kuona 
madaktari wametumia muda mrefu 
kumtibu Opah, vinginevyo alishaoneka-
na kutokuwa na mpango wa kutoa kadi.

“Tukio hilo la Opah lilikuwa ni muen-
delezo wa rafu ambazo nahodha 
huyo wa Yanga Princess na wenzake 
walizifanya kwa mchezaji wetu, Mwa-
nahamisi Omary,” alilalama Mgosi na 
kuongeza.

“Dakika chache kabla ya mechi hiyo 
kumalizika, beki wa kushoto, Dotto 
Evarist, alishindwa kumaliza mchezo na 
kukimbizwa hospitali kwa gari ya wag-
onjwa baada ya kurukiwa kwenye enka, 
lakini refa hakutoa hata kadi ya njano.” 

Mgosi alia na 
marefa sare 
Simba, Yanga

Simba SC kuchagua 
mwenyekiti Januari

YAKO HII...



Na Mwandishi Wetu

STRAIKA wa zamani 
wa Simba na Yanga, 
anayeichezea timu ya Al-
Ittihad ya Ligi Kuu Misri 
sambamba na timu ya 
Taifa ya Uganda (Uganda 
Cranes), Emmanuel Okwi, 
amepata maambukizi ya 
virusi vya corona vina-
vyosababisha ugonjwa wa 
Covid-19, imethibitishwa.

Okwi ambaye amela-
zimika kuendelea kubaki 
Uganda ili kujiweka karan-
tini, ameukosa mchezo wa 
ufunguzi wa msimu mpya 
wa Ligi Kuu Misri 2020/21 
ambao timu yake ya Al-
Ittihad iliibuka na ushindi 
wa mabao 2-1 ugenini 
dhidi ya Pyramids FC juzi, 
Jumamosi.

Al-Ittihad ilieleza katika 
taarifa yake kuwa: “Kure-
jea kwa straika Mganda 

Emmanuel Okwi kumea-
hirishwa baada ya kupata 
maambukizi ya virusi vya 
corona.”

“Matokeo ya vipimo vya 
virusi vya corona vili-
vyofanyika kwa mchezaji 
wa kimataifa wa Uganda, 
Emmanuel Okwi wa Klabu 
ya Al Ittihad ya Alexandria 
kabla ya kuondoka nchini 
kwao vimeonyesha kuwa 
amekutwa na maambukizi 
ya corona.

“Mchezaji alipata taarifa 
hizo za vipimo wakati 
akijiandaa kurejea Misri 
kuungana na timu kwa ajili 
ya maandalizi ya mechi (ya 
msimu mpya), lakini kuku-
twa huko na maambukizi 
kunamfanya sasa kusubiri 
hadi baadaye.

“Kutoka moyoni tu-
namtakia kupona haraka 
straika wetu Mganda Em-
manuel.”

Okwi aliondoka Misri 
mwaka huu baada ya 
kuibuka kwa virusi vya 
corona, lakini aliendelea 
kukwama Uganda kutokana 
na kufungwa kwa anga 
kwa kipindi kirefu sababu 
ikiwa ni kuzuia kuenea 
kwa virusi hivyo, lakini 
pia sababu nyingine ikiwa 
ni kukosekana kwa ndege 
za moja kwa moja kutoka 
Uganda hadi Misri.

Okwi anakuwa mchezaji 
wa pili Uganda Cranes 
kukutwa na maambukizi 
ya virusi vya corona Misri 
baada ya Derrick Nsibambi 
aliyekuwa akiichezea 
Smouha ya huko kuku-
twa na maambukizi Julai, 
mwaka huu.

Okwi akutwa na corona Uganda

Jumatatu Desemba 14, 2020

UKurasa  22

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Simba sasa 
yaipangulia 
gia Yanga 
kileleni

    Yaanza kwa kuishusha 
Azam baada ya kuibuka...
Na Adam Fungamwango

B
AO lililofungwa na nahod-
ha John Bocco, limeifanya 
Simba kuanza kupangua 
‘gia’ za mbio za kuisaka 

Yanga kileleni mwa msimamo wa 
Ligi Kuu Bara baada ya kuibuka na 
ushindi wa 1-0 dhidi ya Mbeya City 
kwenye Uwanja wa Kumbukumbu 
ya Sokoine jijini Mbeya jana.

Kwa ushindi huo, Simba
 ambayo bado ipo mechi
 mbili nyuma, sasa imek-

wea hadi nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa

 Ligi Kuu Tanzania Bara
 kwa kufikisha pointi 29,
 ikiishusha Azam FC hadi 

nafasi ya tatu.
Katika mechi hiyo, Simba ambayo 

ilianza na mastraika wawili mbele, il-
iandika bao hilo pekee dakika ya 32, 
baada ya Bocco kumegewa pande na 
kiungo mnyumbulifu na mbunifu, 
Clatous Chama, ambaye alikuwa 
na kazi ya kuwalisha mipira straika 
huyo na mwenzake, Meddie Kagere.

Baada ya kupewa pasi hiyo, mfun-
gaji akawahadaa mabeki wa Mbeya 
City kama anautuliza, lakini haku-
fanya hivyo, badala yake aliupisha 
na yeye mwenyewe kugeuka kabla 
ya kuachia shuti lililomshinda kipa 
Lameck Kayonga na kujaa wavuni.

Kwa ushindi huo wa bao 1-0, 
Simba imekaa kwenye nafasi ya pili, 
ikisubiri mechi ya leo kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex kati ya wenyeji 
Azam FC dhidi ya Namungo FC.

Na ushindi kwa Azam tu yenye 
pointi 27 ndio utaweza kuiengua 
Simba kwenye nafasi ya pili, lakini 
kitendo cha kupoteza au sare kwa 
Azam itakuwa inaendelea kuwa 
kwenye nafasi ya tatu.

Kwenye mechi ya jana,  iliwa-
chukua Mbeya City sekunde 30 tu 
tangu mechi kuanza kulifikia lango 

la Simba, baada ya krosi ya Kibu 
Denis kuleta kizaazaa langoni, lakini 
mabeki walifanikiwa kuuondosha.

Shuti la mbali na Chama nusura 
liipe Simba bao dakika ya 20, lakini 
likagonga nguzo ya pembeni na kab-
la haujatinga wavuni, kipa Lameck 
Kayonga aliuwahi na kuudaka.

Kagere, alikosa bao kwa kushind-
wa kuunganisha krosi safi kutoka 
kwa Hassan Dilunga dakika ya 37.

Mbeya City ilipata nafasi safi ya 
kusawazisha bao dakika moja kab-
la ya mechi kwenda mapumziko, 
baada ya krosi ya Juma Shemvuni 
kumkuta Kibu aliyeisumbua mno 
beki wa Simba, aliyepiga kichwa kili-
chopaa langoni.

Kipindi cha pili, timu zote zilifanya 
mabadiliko, Simba ikimtoa Bocco 
na kuingia Chris Mugalu ambaye 
ni mechi yake ya kwanza baada ya 
muda mrefu wa majeruhi, lakini 
hakuwa kwenye wakati mzuri kuto-
kana na viungo wa Simba kukamat-
wa na wale wa Mbeya City.

Lakini pia Dilunga alitoka na na-
fasi yake kuchukuliwa na Miraji 
Athumani, lakini hata hivyo haku-
fanya lolote la kuweza kubadili ma-
tokeo hayo, huku pia Erasto Nyoni 
akiingia badala ya Hamisi Ndemla.

Kipindi cha pili timu zote zilione-
kana kucheza mipira mirefu ya juu 
ambayo haikuwa na tija, huku mpira 
ukiwa hautulii.

Shambulizi hatari pekee kipindi 
chote cha pili lilikuwa ni dakika ya 
72, wakati Josh Onyango na Ibra-
him Ame walipotegeana kumdhibiti 
Kibu, ambaye aliudokoa kuelekea 
wavuni, kabla ya Onyango kuuondoa 
kwenye msitari, lakini wakati huo 
huo mwamuzi akisema kipa Aishi 
Manula alifanyiwa madhambi.

Simba sasa imecheza mechi 
12, zikiwa ni mbili nyuma ya wa-
tani zake wa jadi Yanga, ambao wa-
mecheza mechi 14, wakiongoza ligi 
kwa pointi 37.

Lampard aitoa Chelsea ubingwa EPL

NDIYO ZANGU...

Mshambuliaji wa Simba, John Bocco, akimiliki mpira kwa kichwa dhidi ya mabeki wa 
Mbeya City kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara ambayo aliifungia timu yake bao pekee wakati 
ikiibuka na ushindi wa 1-0 katika Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya jana. Anayesubiri kujibu 
mashambulizi pembeni ni Hamisi Ndemla. MPIGAPICHA WETU 
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