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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

UKURASA  11

ikiwamo katika sekta kama kilimo, mitaji na hata masoko ya bidhaa zake kama kunavyoshuhudiwa katika mazao ufuta na rasilimali mbolea, huku nyumbani rasilimali vijana ikiingizwa shambani kupata ajira katika teknolojia ya kisasa.
Nyumbani nako kunatumika msukumo uliopata kampeni za kiu-chumi mwaka1964 maarufu “It Can Be Done, Play Your Part’ kwa maana “inawezekana, timiza wajibu wako’ kila sekta ilipambaniwa kufikia hat-ua zaidi ya maendeleo.

Ikirejewa katika ziara yake nchi-ni Norway, Februari mwaka huu, mkuu huyo wa nchi anayeingia katika rekodi ya Rais wanawake du-niani, akaitamkia hadhira iliyosika hotuba yake kwamba, mwaka huu 

Shirika la Fedha Duniani (IMF), limesema “Tanzania inatarajia kuwa kati ya nchi 20 zenye uchumi unaokuwa kwa kasi duniani.” 
Rais Dk. Samia akibeba ajenda yake ya ushawishi mitaji, fursa za masoko na uzalishaji kue-gemea nchini kwake, akawataka wawekezaji wa Norway kuja nchini Tanzania, kwani kuna mazingira mazuri ya kisiasa, kijiografia na kiu-chumi. 

Iikuwa jijini Olso, akihutubia mkutano wa Jukwaa la Biashara kati ya nchi hizo mbili, Rais Samia akabainisha kwamba tayari zipo kampuni kadhaa za Norway zilizo-tumia fursa hiyo vizuri kwa uchumi wa Tanzania.
Aidha, Dk.Samia akawaambia 

kwamba:“Tanzania ina amani chini ya demokrasia imara ya mfumo wa vyama vingi, unaozingatia tunu za utawala bora, kuheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria.”
Ni hoja ambayo akaiunganisha na faida za kijiografia, akiwashawishi wawekzaji wa nchi hiyo na wengi-neo kuchagua Tanzania kuwekeza, kwani ina Bandari ya Dar es Salaam katika Bahari ya Hindi, inayohu-dumia mataifa manane ya Afrika inayopakana nayo.

Hata hivyo, bado tunu ya bandari ina muskatakabali mpana, hadi sasa kukiwapo nyingine baharini Mtwara, Tanga na bandari ndogo Bagamoyo, pia nyingine nyingi za katika maziwa mbalimbali nchini zikiendelea kufanyiwa maboresho makubwa.
Rais akatetea sera za uchumi wa nchi kwamba, ni imara na huku ukuaji wa pato la taifa (GDP) kwa sasa likiongezeka kwa kasi nzuri, asilimia 5.2 kwa mwaka, kukiwapo matarajio kufika aslimia sita kipindi kijacho, baada ya kuondokana na misukosuko ya maradhi ya COVID 19 duniani.

Rais Dk. Samia, akawasistiza wawekezaji wa Norway na serikali yao, kwamba kuna fursa tano za kupewa kipaumbele, akizitaja kuwa ni: kilimo, nishati mbadala, mafuta na gesi, mifuko ya uwekezaji, miun-dombinu na usafirishaji.
Ni aina ya uwekezaji ambao Rais Dk. Samia kwa kuzungika na maud-hui kama hayo, amekuwa akisam-baza hoja yake katika nchi mbal-imbali duniani, ziungane kitaifa 
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Uwekezaji kurudisha miti asili nyenzoinayobadili maisha ya watu na vijiji

Uzinduzi SGR mtaji unaomng’arishaRais Samia nje, ndani ya mipaka 
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CCM mnadeni 
kwa Kinana, mpeni kumbukumbu

Na Peter Orwa 

TANGU aingie madarakani, leo akihesabu safari zake kusonga mi-aka mitatu na nusu, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, amekuwa na staili mbalimbali za kuboresha uchumi na biashara katika zama za awamu ya sita.
Staili hiyo inabebwa na kunadi uchumi wa kuuza kilichomo sokoni Tanzania. Mathalani, alipoanza na tamthilia ya kuuza bidhaa utalii, pia anahamasisha uzalishaji na kukari-bisha wawekezaj ambao ni muhimu kuwezesha kwa mitaji, teknolojia na hata masoko.

Ili kunakishi mikakati yake hiyo, mara moja akajitosa katika vita na ushawishi wa siasa uchumi kung’arisha nchi kwa marafiki wa uwekezaji mitaji ya kimataifa.
Pia, hapo ndipo ukawa mwanzo wa kushuhudiwa mengi yanayotaf-siriwa kama maridhiano ya kisiasa na kufunguliwa vizimba vya miku-tano ya kisiasa kitaifa.

Lingine ni kwamba, amekuwa akipambana tangu mwanzo wa uta-wala wake akiwekeza katika mitaji yake mikuu inayowezesha uchumi, miradi mikubwa ikiwamo Bwawa la umeme la Mwalimu Nyerere na reli kipenzi cha Watanzania SGR na ku-litekeleza hilo jana amezindua SGR.Ili kufanikisha malengo yake ka-tika mazingira ya dunia ambayo sasa ina sura ya kijiji, Rais amekuwa aki-zuru katika mataifa tofauti akitumia ushawishi kunasa vile ambavyo uw-ezo wake haumo nchini. 
Baadhi ya matunda sasa yanaone-kana katika nyendo kama uwekezaji 

kukuza uchumi unaopiganiwa sasa na serikali.

SGR, BWAWA NYERERE
  Mbali na kuwapo mazingira wezeshi ya kwa kunufaisha siasa uchumi, miradi miwili mikubwa ya kiatifa inayotelezwa sasa, ina tafsiri pana katika kasi ya ukuaji uchumi wa nchi na ushawishi wa uwekezaji kimataifa, ikiunganishwa na pacha wao bandari za  nchini.

Msingi wa rasilimali nishati ina-vyojitosheleza kitaifa, daima inatoa tafsiri pana katika hatua ya uchumi wa nchi, samambaba na ‘binamu yake’ miundombinu ya usafiri.
Ikianzia na mvuto katika Afrika Mshariki, mathalan maboresho ya bandari iiyoko mkoani Rukwa na barabara zake, tayari imeleta mvu-to mkubwa na soko bandari ya Dar es Salama, ambayo sasa inaungan-ishwa moja kwa moja na nchi jirani kama Zambia, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Congo (DRC).

Hatua ya kizinduliwa usafiri wa treni kwa reli ya SGR, pia mtam-bo mwingine wa umeme katika Bwawa la Umeme a Mwalimu Ny-erere, kuwashwa hivi karibuni, ku-nabeba maana kubwa katika maen-deleo ya uwekezaji wa ‘Tanzania mpya yenye uchumi unaokua wa kasi’ kwa wa mujibu wa IMF.
Tafasiri hiyo kiuchumi na siasa, inachangia kasi ya uchu-mi kuua kwa kasi nchini na kimataifa,uchumi unang’ara ku-karibisha mitaji ya mbali, kama alikokuwa nchini  Norway.

Ni changamoto sasa kwa wa-tendaji wa kiserikali kuendelea alikoishia Rais katika jitihada zake, katika kukamilisha maendeleo ya uchumi wa taifa.
Simulizi ya maboresho  ya kimfu-mo na kimtaji inapaswa kufungua nja zaidi, mathalani viwanda vipya vinavyowekezwa kuwa chanzo cha hatua zaidi.
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokuwa akinadi  uchumi wake nchini Norway. PICHA: IKULU

•Bwawa Mwalimu Nyerere bandari kumpaisha zaidi  
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Biteko 
akoleza 
moto wa
uchaguzi 
Rais TLS   
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Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza linawashikilia 
watu wanne kwa tuhuma za kurusha fedha 
ovyo sakafuni wakati wakimtunza bwana 
harusi na bibi harusi katika sherehe iliyokuwa 
ikifanyika katika moja ya kumbi za starehe jijini 

hapa.
Akithibitisha kukamatwa kwa watu hao, Ka-
manda wa Polisi mkoani Mwanza, Naibu Kam-
ishna wa Polisi (DCP), Wilbroad Mutafungwa, 
alisema watuhumiwa hao walitenda kosa hilo 
Julai 7, mwaka huu, katika 
moja ya ukumbi wilayani Il-

Mbaroni madai kurusha pesa 
ovyo kwa kuwatunza maharusi 

ENDELEA UK  3

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akisafiri na abiria wengine kwa treni ya kisasa ya umeme (SGR) kutoka Dar es Salaam hadi Dodoma, baada ya kuizindua rasmi 
katika eneo la Kilometa 0, Stesheni, jana. PICHA: IKULU

Usafiri SGR 
wazinduliwa 

baada ya miaka 
29, Samia: 

ilikuwa vigumu... 
Endelea Uk. 2
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Ndoto yatimia SGR baada ya miaka 29
Na Waandishi Wetu

NDOTO imetimia. Ndivyo 
inavyoweza kuelezwa baada 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
jana kuzindua usafiri wa treni 
ya kisasa ya reli kiwango cha 
kimataifa (SGR) kutoka Dar es 
Salaam hadi Dodoma. Ni ndoto 
iliyoanza tangu serikali ya awa-
mu ya tatu chini ya Rais Benja-
min Mkapa na kutimia awamu 
ya sita.

Wazo la kuwapo kwa reli hiyo 
liliibuliwa   na Mkapa baada ya 
kufanya mazungumzo na Rais 
wa Rwanda, Paul Kagame, juu 
ya kujenga reli ya kisasa kutoka 
Dar es Salaam hadi Kigali nchini 
Rwanda. Tangu kuwapo kwa 
wazo hilo, hivi sasa ni takriban 
miaka 29.  

Ujenzi wa reli hiyo kipande 
cha Dar es Salaam hadi Moro-
goro yenye urefu wa kilomita 
300 ulianza rasmi Aprili, 2017 
katika uongozi wa Rais wa awa-
mu ya tano, Hayati John Magu-
fuli.

Alipoingia madarakani Machi 
2021, Rais Samia alipokea kijiti 
cha ujenzi wa reli hiyo ikiwa im-
ejengwa kwa urefu wa kilometa 
722. Hadi jana ujenzi huo uliku-
wa umefikia  kilometa 1,522 kwa 
viwango tofauti tofauti.

Juni 14, mwaka huu, safari ya 
kwanza ya treni ya SGR ilianza 
toka Dar es Salaam hadi Moro-
goro ikiwa na mabehewa 14 na 
takribani abiria 700. Safari ya 
Dar es Salaam hadi Dodoma il-
ianza Julai 25, mwaka huu, kwa 
mabehewa 14 yenye jumla ya 
abiria 1,000.

Akiwa njiani kwenda Dodoma 
kwa ajili ya kuzindua treni hiyo 
jana, Rais Samia alisema ana-
jisikia faraja kuona miradi aliyoi-
anza kuitekeleza  tangu awamu 

ya tano ikiwamo Daraja la Tan-
zanite,  Bwawa la Umeme la Ny-
erere na SGR kuwa inakamilika 
na kuwahudumia wananchi.

Alisema anajisikia fahari kuwa 
licha ya mradi huo kuwa na ugu-
mu katika utekelezaji wake laki-
ni imefikia hatua ya kuzinduliwa 
kwa ajili ya kuwahudumia wa-
nanchi kutoka Dar es Salaam 
hadi Dodoma.

Rais Samia alisema isingeku-
wa rahisi kuiacha miradi hiyo 
kwa sababu ni muhimu sana ka-
tika kuwaletea wananchi maen-
deleo na kuchochea  mendeleo 
endelevu.

“Kwenye   serikali ya utawala 
bora na inayozungumzia maen-
deleo endelevu, huwezi kuia-
cha hiyo miradi. Hiyo  miradi ni 
muhimu sana. Kila  mmoja una 
umuhimu wake, nikasema naen-
delea na hii miradi,” alisema.

Alisema hategemei mradi huo 
kuanza kutoa faida kwa sasa bali 
anauchukulia kama sehemu ya 
kutoa   huduma kwa jamii na 
kuiletea maendeleo   makubwa   
kupitia usafiri na usafirishaji 
kama ilivyo kwenye usafiri wa 
ndege.

Akiwa stesheni ya Pugu, alise-
ma ujenzi wa reli hiyo unaende-
lea hadi Kigoma na mpaka wa 
Burundi na Jamhuri ya Congo, 
ili   kupanua biashara za ki-
mataifa na kuchochea maende-
leo.

Rais alisema alisukumwa 
kutekeleza mradi huo uliogha-
rimu takribani Sh. trilioni 10 na 
kuiunganisha nchi na mataifa 
jirani ikiwamo Demokrasia ya 
Congo ili kufungua fursa za bi-
ashara.

Alisema uwapo wa reli hiyo 
pia unachochea kukua kwa utal-
ii kwa sababu sasa hivi watalii 
wanaokwenda Mikumi hawa-

pandi tena ndege bali wanapan-
da treni mpaka Morogoro.

Treni hiyo, alisema  licha ya 
kubeba abiria pia itatumika 
kusafirisha mizigo ya kibiashara 
kama vile mafuta tofauti na awali 
yalipokuwa yakisafirishwa na 
malori.

Alisema moja ya hasara za 
uwapo wa usafiri huo kupungua 
kwa magari barabarani katika 
miji ambayo  treni inapita na 
kuwaathiri wafanyabisahara la-
kini akasema ni jambo jema kwa 
sababu itapunguza ajali za bara-
barani.

Rais alimwagiza Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
na mawaziri wengine kuhakiki-
sha kuwa fedha zinazokusanywa 
kupitia kodi mbalimbali na ku-
ingia katika akaunti za serikali, 
zinatumika kuondoa kero za wa-
nanchi zikiwamo umeme, maji 
na elimu.

Katika stesheni ya Kihonda 
mjini Morogoro, Rais aliwaahidi 
wananchi wa eneo hilo kuwa 
changamoto ya barabara ina-
fanyiwa kazi kwa kuwa mkandar-
asi  ameshapatikana. Aliwasihi 
wananchi wa mkoa wa Morogoro 
kutumia fursa ya uwapo wa treni 
hiyo kujinufaisha kiuchumi.

Rais Samia aliwataka Watan-
zania kutumia fursa ya treni ya 
kisasa iliyoanza kwa kufanya 
shughuli mbalimbali za maen-
deleo zinakazowaingizia mapato 
kupitia masoko ya ndani na nje.

Alisema Watanzania wa-
napaswa kuongeza    nguvu ya 
uwekezaji kwenye kilimo na shu-
ghuli zingine ili kukuza biashara 
kwa kutumia usafiri wa treni.

WAMILIKI MABASI 
Rais aliwashauri wamiliki wa 

mabasi kuendelea kutoa hudu-
ma katika maeneo mbalimbali 
ya nchi ambayo huduma za reli 
hazipatikani kutokana na mwin-
giliano wa uwekezaji mmoja na 
mwingine.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Reli Tanzania (TRC), 

Masanja Kadogosa, alisema tan-
gu treni hiyo ianze safari Juni 25 
hadi kufikia Julai 28, mwaka huu, 
wamesafirisha   abiria 188,000 
na takribani watu 7,000 kwa 
siku.

Kadogosa alisema treni hiyo 
pia inatumiwa na wasafiri wa 
mikoa ya mbali kama vile Mwan-
za kupunguza muda wa sa-
fari ambao   wangetumia kama 
wangepanda mabasi ya kawaida.

“Wanapofika Dodoma wa-
napanda mabasi ya kwenda 
Mwanza, Iringa, Arusha, Kagera 
na mikoa mingine. Kwa hiyo mtu 
akitoka saa 12:00 asubuhi, anafi-
ka Dodoma na kuchukua basi 
saa 4:00 na anafika Mwanza saa 
11:00 au 12:00 jioni wakati awali 
walikuwa wanafika saa 8:00 usi-
ku,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima, aliishukuru seri-
kali kwa kuendelea kuitumia 
Morogoro kama ushahidi wa 
mafanikio makubwa ya SGR 
na mkoa umekuwa  kitovu cha 
SGR kwa kuwa na njia tano za 
kubadilisha treni tofauti na mae-
neo mengine.

Mbunge wa Morogoro Mjini 
(CCM), AbdulAziz Abood, alise-
ma reli hiyo imeleta manufaa 
makubwa kwa wananchi kwa 
kuongeza uchumi kwa uwekeza-
ji wa aina mbalimbali.

Naye mmoja wa wananchi, Ju-
lius Masini, aliishukuru serikali 
kwa hatua kubwa iliyopigwa in-
ayoonesha kuleta fursa mbalim-
bali za maendeleo kijamii.

MAJINA YA STESHENI 
Akizindua rasmi usafiri wa 

treni ya SGR, Rais Samia alitoa 
majina ya stesheni za reli kwam-
ba Dar es Salaam itaitwa John 
Magufuli, Jakaya Kikwete (Moro-
goro) , Samia (Dodoma) ,Tabora 
itaitwa Ali Hassan Mwinyi na 
Shinyanga itajulikana kama 
Abeid  Amani Karume. Mwanza 
itaitwa Julius Nyerere na Kigoma 
Benjamin Mkapa.

Aidha, Rais Samia alisema Wa-

tanzania hawana budi kutambua 
na kupongeza jitihada za wa-
tangulizi wake, Hayati Dk. John 
Magufuli.

Alisema Desemba, mwaka 
jana, alitoa maagizo ya mradi 
huo kipande cha Dar es Saalam 
hadi Dodoma kianze kutoa hu-
duma ifikapo Julai, mwaka huu, 
na hatimaye huduma zimeanza. 

“Nilitoa maagizo haya baada 
ya kuona tarehe zinabadilika kila 
mara, hivyo niipongeze Wizara 
ya Uchukuzi na TRC kukamilisha 
kwa muda nilioagiza. Nitahakiki-
sha miradi yote ya kimkakati 
ambayo iliachwa katika uongozi 
wa awamu ya tano inakamilika 
kwa wakati na kwa ubora zaidi,” 
alisema.

Rais Samia pia alimwagiza 
Msajili wa Hazina, Nehemiah 
Mchechu,  kukaa na TRC ili ku-
weka vigezo vya kazi na kuwez-
esha mradi huo kujiendesha 
kwa faida huku akiiagiza  bodi ya 
wakurugenzi na menejimenti ya 
TRC kuhakikisha vipande vyote 
vya reli vilivyobaki vinakamilika 
kwa wakati.

“Wekeni mifumo ya kisasa ya 
uendeshaji wa reli hii. Sitegemei  
kuona TRC inaomba ruzuku 
ya serikali bali yenyewe ndiyo 
itakuwa inatoa gawio kwa seri-
kali. Msajili wa hazina lisimamie 
hili,” alisema. 

Mkurugenzi Mkuu wa TRC, 
Masanja Kadogosa,  alimpongeza 
Rais Samia kwa kufanikisha ku-
kamilika kwa mradi huo ambao 
ulianza katika uongozi wa seri-
kali ya awamu ya tano chini ya 
hayati Rais John Magufuli.

Alisema ujenzi wa mradi huo 
hadi sasa umetumia zaidi ya Sh. 
Trilioni 25 kwa kujenga kilome-
ta 722 za reli na majengo 12 ya 
stesheni kubwa na ndogo na vi-
tuo vya kupozea umeme pamoja 
na miundombinu mingine

Imeandikwa na Jenifer  Gilla 
(DAR), Christina Haule (MO-
ROGORO) na Paul Mabeja (DO-
DOMA).
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Wachimbaji 
waonywa
utoroshaji 
wa madini
Na Agustino Kihombo, IRINGA

SHIRIKISHO la Wachimbaji 
Wadogo wa Madini Tanzania (FE-
MATA), limewaonya wachimbaji 
wanaokwepa kulipa mapato ya 
serikali na kujihusisha na uto-
roshaji wa madini kwa njia za ma-
gendo kuwa hatua kali zitachuku-
liwa dhidi yao.

Onyo hilo lilitolewa jana na Rais 
wa FEMATA, John Bina, wakati 
akizungumza na wachimbaji wa-
dogo mkoani Iringa na kusisitiza 
kuwa hawatakubali kuona ma-
dini yakisafirishwa kwa njia isiyo 
halali na kusababisha serikali ku-
poteza mapato.

“Kama kiongozi wa sekta hii, 
sitaki kuona makosa kabisa. Kab-
la  serikali haijakushughulikia 
tutaanza sisi kukushughulikia. 
Utoroshaji  wa madini haufai na 
haukubaliki, msituchafulie,” alise-
ma Bina.

Alisema kwa sasa asilimia 20 
ya dhahabu inayopatikana nchi-
ni   itanunuliwa na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT),huku asilimia 
80 ya dhahabu ikiuzwa kwenye 
masoko yaliyotengwa na serikali.

“Sasa hivi tumeshawaambia 
BoT wanataka kununua dhahabu 
ili tuwe na akiba ya kitaifa na sisi 
wachimbaji wadogo niwaambieni 
tumekubaliana kwamba BoT sasa 
wanunue dhahabu asilimia 20 
kutoka kwa wachimbaji wadogo. 
Walikuja na  ratiba ya kununua 
dhahabu yote tukawaambia hap-
ana,” alisema.

 Bina aliwataka wachimbaji ku-
hakikisha wananunua vitambur-
isho vinavyotolewa na serikali, 
ili waweze kutambuliwa kirahisi 
na taasisi za kifedha pamoja na 
halmashauri mbalimbali nchini ili 
kupewa mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa na serikali kwa makun-
di ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu itakayowasaidia  
kuendesha shughuli zao.

Akiwasilisha taarifa kwa niaba 
ya wachimbaji wadogo mkoani Ir-
inga, Ibrahim Msigwa ambaye pia 
ni mchimbaji mdogo wa madini 
mkoani hapa alisema wanaka-
biliwa na changamoto ya uchim-
baji duni wa madini kutokana na 
mkoa kukosa utafiti  wa kina.

Alisema Iringa ina madini ya 
kutosha lakini utafiti haukuwahi 
kufanyika hali inayosababisha 
wachimbaji wadogo kuchimba 
kwenye maeneo yasiyofanyiwa 
utafiti.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa 
Iringa, Abdulrahman Milandu, 
alisema kwa sasa mkoa wa Iringa 
umeanza kupiga hatua katika 
ukuaji wa sekta hiyo ambayo ili-
kuwa ikisuasua kwa muda mrefu.

Alisema awali mchango wa 
sekta hiyo kwenye mapato uli-
kuwa hauzidi Sh. milioni 10  kwa 
mwaka lakini sasa kwenye kapu 
la makusanyo ya mapato ya ma-
dini, Iringa inakusanya Sh. bilioni 
moja na Sh. milioni mia mbili kwa 
mwaka.

Balozi wa Tanzania 
nchini Ubelgiji ambaye 
pia ni Mwakilishi wa 
Tanzania Umoja wa Ul-
aya, Jestas Nyamanga 
(kushoto), akizungum-
zia fursa mbalimbali 
zinazopatikana kati 
ya Tanzania, Ubelgiji 
na Umoja wa Ulaya, 
wakati wa kipindi 
cha Kumepambazuka 
katika Studio za Redio 
One, Mikocheni Dar es 
Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Biteko akoleza moto uchaguzi TLS
Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. Doto 
Biteko amewataka wanachama 
wa Chama cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS), kuwachagua 
viongozi wanaotaka kusukuma 
haki na amani ya Tanzania, wa-
takaowaunganisha badala ya 
kuwagawanya.

Pia, watakaoiweka taaluma 
yao kuwa ya heshima kwa jamii 
badala ya kujitafutia umaarufu.

Akifungua Mkutano Mkuu 
wa TLS, jijini Dodoma jana, am-
bao pamoja na mambo men-
gine utachagua viongozi wa 
chama hicho akiwamo rais na 
makamu wake.

“Inawezekana namna anavy-
ozungumza hakufurahishi, au 
anatokea mahali ambako wewe 
hautokei, lakini kama ajenda 
yake ni kuufanya uwakili kuwa 
jambo la heshima kwenye jamii 
yetu na sio yeye binafsi kuwa 
maarufu, huyo, mfikirieni, ma-
hali penye kuvumiliana pana 
maendeleo,” alisema Dk. Biteko. 
Aliwataka watakaochaguliwa 
kufanya kazi ya kuwaunganisha 
na watakaoshindwa kuwaunga 
mkono watakaoshinda.

“Hicho ndicho kinatufanya 
tuwe wanadamu, tofauti zetu, 
lakini uwapo wenu kuna kitu 
kimoja kinawaunganisha, che-
nyewe hakiangalii tofauti hizo, 
ambacho ni taaluma na ua-
nasheria wenu, kama atatokea 
mtu anaumizwa zaidi na uwak-
ili wenu na angetamani unaku-
wa na maana kwa jamii ya Wa-
tanzania kwa ajili ya kusukuma 

haki na amani, ningekuwa mpi-
ga kura ningesema huyo mwan-
galieni,” alisema Dk. Biteko.

Alitoa wito kwa chama hicho, 
kuendelea kuwa na msisitizo 
kwa wanataaluma kukaa kwe-
nye taaluma yao kama wa-
nasheria na kuwa na kiu ya 
kuendeleza chama chao.

“Mwendelee kuwa na kiu ya 
kuona chama chenu kinakua 
zaidi na kinaendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa manufaa 
ya Watanzania wote. Nataka ni-
wape siri moja wakati mnacha-
guana. Haiwezekani ndugu rais 
ukawa na chama cha watu wote 
hawa wasiwe na kabila, dini, 
wasiwe na mapenzi na timu ya 
mpira.

“Wamo wa timu nyingine, 
na wengine wana timu hii, au 
wana vyama vya siasa au ukan-
da wanakotokea, wameumbwa 
na Mungu, mvumiliane,” alise-
ma Dk. Biteko.

Aliwaomba wanataaluma wa 
TLS, kuendelea kutoa elimu 
kwa wananchi kuchagua vion-
gozi wanaofaa ambao watawa-
saidia kutatua kero zao katika 
kipindi cha kuelekea uchaguzi 
wa serikali za mitaa.

“Tumieni mitandao yenu 
kuelimisha wananchi juu ya 
umuhimu wa uchaguzi huu na 
kwamba utakapofanyika uwe 
huru wa kila chama kunadi 
sera zake na kujenga mshika-
mano baina ya Watanzania na 
mkifanya kazi hiyo mtakuwa 
mmetusaidia kama serikali na 
kama taifa kupata viongozi wa-
zuri, waliochaguliwa kwa sifa 
na si kwa sababu zozote am-

bazo haziwezi kutupa viongozi 
wazuri,” alisema Dk. Biteko.

Kuhusu malalamiko ya TLS 
yaliyotolewa na rais anayemal-
iza muda wake, Harold Sungu-
sia ya mawakili wao kukamat-
wa wanapotekeleza majukumu 
yao, Dk. Biteko alimwagiza Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Pindi 
Chana kushughulikia na kutat-
ua kero hiyo.

“Rais wa TLS ameeleza 
kwamba kuna wakati wanaku-
tana na changamoto wakati wa 
kutekeleza majukumu yao iki-
wamo kukamatwa kwa mawak-
ili. Waziri amelisikia, nchi hii 
inaendeshwa kwa utawala wa 
sheria, imani yangu ni kwamba 
pamoja na kulisikia na kuli-
chukua, tutakapokutana mwa-
kani hili lisiwe changamoto ya 
kulisema sana, tuwe tumeli-
tafutia majibu,” alisema Dk. 
Biteko. Kuhusu TLS kuchelew-
eshwa kupewa miswada mbal-
imbali kwa ajili ya kuichambua 
na kutoa maoni yao, Dk.Biteko 
aliagiza wizara husika kulifany-
ia kazi. 

“Unaweza ukatoa maoni 
yako kwa kurasa 45 na yasi-
chukuliwe, muhimu ni umetoa 
maoni kama maoni ya TLS au 
ya mtu yeyote yamechukuliwa 
au hayajachukuliwa, muhimu 
ni kwamba kuna maoni ya wen-
gine yamechukuliwa kwenye 
mswada huo.

“Kama ambavyo tunaweza 
kuchukua ya TLS, tukaacha ya 
mwingine, haimaanishi kwam-
ba yamepuuzwa, ila inamaani-
sha ‘engagement’, kwamba kila 
jambo litakaloletwa kwa ajili 

ya kutoa maoni ya wajumbe 
hasa wa TLS kwa sababu ndio 
wanaoshughulika na sheria hizi 
kila wakati, tuchukue muda wa 
kutosha, kuzisoma na kuzisiki-
liza,” alisema Dk. Biteko.

Rais wa chama hicho, Sun-
gusia alishukuru serikali kwa 
kufanya maboressho ya sheria 
ya mawakili sura namba 341 na 
kuongeza kifungu cha 41 na 42 
ambavyo vimeongeza ukali wa 
kushughulikia ‘vishoka’.

“Nishukuru serikali mwaka 
jana ilibadilisha Sheria ya 
Mawakili sura namba 341 ili-
yorekebishwa mwaka jana, im-
eongeza ukali kwa vishoka na 
kuondoa kifungo cha miezi 12 
na sasa ni miaka mitatu ikiwa 
kuna mtu atajifanya yeye ni 
wakili au atafanya kazi za uwak-
ili wakati haruhusiwi,” alisema 
Sungusia.

“Pamoja na faini ambayo 
imeongezwa kutoka Sh. 2000 
mpaka Sh. milioni 20, kwa 
hiyo tunaona kuna mabadi-
liko makubwa na tunaamini 
kwamba tukiisimamia hii 
sheria tutapambana na wale 
watu wasiokuwa na maadili 
wanaowadanganya na kuwala-
ghai wananchi kwamba wao ni 
mawakili kumbe sio.”

Pia, alisema chama hicho 
kimekuwa kikitoa elimu kwa 
wananchi inayohusu upati-
kanaji wa Katiba mpya na TLS 
inaona kuna haja ya kuwa na 
mjadala mpana wa kitaifa wa 
kujua ni namna taifa linaweza 
kusonga mbele katika kuende-
leza elimu ya Katiba katika kue-
lekea kupatikana kwake.

Mbaroni madai kurusha pesa ovyo kwa kutunza maharusi 
Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za linawashikilia watu wanne 
kwa tuhuma za kurusha fedha 
ovyo sakafuni wakati wakim-
tunza bwana harusi na bibi 
harusi katika sherehe iliyokuwa 
ikifanyika katika moja ya kumbi 
za starehe jijini hapa.

Akithibitisha kukamatwa 
kwa watu hao, Kamanda wa 
Polisi mkoani Mwanza, Naibu 
Kamishna wa Polisi (DCP), 
Wilbroad Mutafungwa, alisema 
watuhumiwa hao walitenda 
kosa hilo Julai 7, mwaka huu, 
katika moja ya ukumbi wilayani 
Ilemela wakati wa sherehe ya 
Robert Shija.

Alitaja watuhumiwa hao 
kuwa ni Majani Mabele (47), 
mfanyabiashara na mkazi wa 
Nyansaka, Kiruma Lucas (31), 
mfanyabiashara na mkazi wa 
Ibanda, Sharifu Dotto (29), 
mfanyabiashara na mkazi wa 
Kiseke na     Seleman Mbuga 
(39), mfanyabiashara na mkazi 
wa Nyamanoro wilayani Ileme-
la.

“Wote hao walionekana kati-
ka kipande cha video kilichoku-
wa kimerushwa mitandaoni 
wakitupa chini  noti za fedha 
ya Kitanzania za Sh.10,000 na 
Dola za Kimarekani, huku wen-
gine wakizizoa kutoka sakafuni 
kama uchafu,” alibainisha DCP 
Mutafungwa.

Alisema kitendo cha wageni 
waalikwa    katika sherehe 
mbalimbali     urusha    fedha 
chini wakati     wa     kutoa    
zawadi, wengine kuziokota na 
kuziweka kwenye    kikapu    ki-
naonesha taswira    mbaya kati-
ka suala la utunzaji    wa    fedha 
za Kitanzania ambazo ni Tunu 
ya Taifa.

Aidha, aliwataka wakazi 
Mkoa wa Mwanza, kuzinga-
tia utunzaji wa fedha ikiwa ni 
pamoja na kuacha kuchafua 
fedha makusudi kwa  kuzi-
kanyaga, kuzichana, kuzichora, 
kuzikusanya,kuzihifadhi kama 
uchafu na kuzikunja kitendo 
ambacho alikiita kuwa kinafifi-
sha uhai wa fedha.

Hivi karibuni, Meneja Idara 
ya Uendeshaji Tawi la Dodoma 
wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT), Nalasco Maluli  iliwaon-
ya wananchi wanaorusha fedha 
sakafuni kwenye harusi, kuhifa-
dhi fedha kwenye matiti, soksi, 
chini ya magunia na kufunga 
fundo kwenye kanga kwamba 
wanaifedhehesha fedha ya Tan-
zania.

Kadhalika, alisema  vitendo 
hivyo ni kosa la jinai na atakaye-
bainika atachukuliwa hatua za 
kisheria.

Alisema watafikishwa ma-
hakamani kwa kuwa noti na 
sarafu ni sehemu ya nyara za 
serikali ambazo zinapaswa 
kuthaminiwa.
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Wakulima waoneshwa fursa soko la mazao nje
Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ame-
wataka wakulima wa mazao ya chakula 
na matunda, kuongeza jitihada katika 
kilimo kwa kuwa kuna soko la uhakika 
nje ya nchi.

Majaliwa alisema hayo jana wakati 
wa uzinduzi wa Maonyesho ya 31 ya 
Nane Nane kitaifa yanayoendelea katika 
Uwanja wa Nzuguni, jijini Dodoma.

Akitoa mfano wa soko la mahindi, Wa-
ziri Mkuu alisema nchi ya DRC Congo 
wanahitaji tani 500,000 huku Zambia 
nayo ikieleza kuhitaji kiasi kikubwa cha 
nafaka na kwamba zipo nchi nyingine 
pia zinahitaji.

Alisema nchi za India, Brazil na Mare-
kani kuna soko la matunda, pilipili hoho 
na mazao mengine ambayo uhakika wa 
soko upo.

“Hii ni fursa ambayo wakulima wana-
paswa kuichangamkia kwa sababu seri-
kali yao inapambana kutafuta masoko 
kuhakikisha wakulima wananufaika na 
kilimo wanachofanya,” alisema Majali-
wa.

Aidha, alisema Shirika la Chakula Du-
niani (FAO), lina uhitaji wa mahindi, kili-
chopo ni wakulima kuchangamkia fursa 
hiyo, ili waweze kuinuka kiuchumi pia 
kupanua wigo wa kilimo wanachofanya.

Alisema ni vyema wakulima waka-
tumia fursa ya Maonyesho ya Nane Nane 
Kitaifa Dodoma, kujiinua kiuchumi ili 
waweze kupiga hatua katika biashara 
zao. Alisema pia Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula (NFRA), kuendelea 
kukusanya chakula kwa kuwa hatua 
hiyo itaongeza soko la uhakika wa 
mazao ya wakulima na upatikanaji wa 
chakula nchini.

Aliwataka mamalishe kutumia fursa 
ya maonesho ya Nane Nane kupanua 
wigo wa biashara zao hapa nchini.

Aliwapongeza waandaaji wa maone-
sho hayo ambayo alisema yamefana 
kuliko mengine yaliyopita huku aki-
ipongeza Wizara ya Kilimo kwa usimam-
izi mzuri.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe alise-
ma kwa sasa wakulima hawapaswi kuwa 
na wasiwasi na kilimo wanachofanya, 
kwa sababu serikali iko pamoja nao ku-
hakikisha wanapiga hatua.

Alisema kilimo kila siku kinabadi-
lika na kuwasihi wakulima kuwatumia 
maofisa ugani kupata njia sahihi za ku-
fanya kilimo bora chenye mafanikio.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, aliwakaribisha 
wakulima na wafanyabishara hao ku-
tumia maonesho hayo kujinufaisha ili 
wapige hatua.

Washindi CRDB Marathon kuzawadiwa mil. 98.3/-
Na Mwandishi Wetu

SIKU chache kabla ya wakimbiaji 
kushiriki msimu wa tano wa mbio za 
hisani za CRDB Bank Marathon 2024 
zitakazoongozwa na Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, benki hiyo imetangaza zawadi za 
washindi zenye thamani ya Sh. milioni 
98.3 na kutambulisha jezi zitakazovali-
wa na washiriki wa mbio hizo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Mkurugenzi wa Mawasiliano wa 
benki hiyo na Mkurugenzi Mtendaji wa 
CRDB Bank Foundation, Tully Esther 
Mwambapa amesema, mwaka huu ni 
msimu wa tano ambao kwa mara ya 
kwanza mbio hizo zinavuka mipaka ya 
Tanzania, na kufikia nchi za Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

“Kuvuka huku mipaka kunamaanisha 
kuwa Jeshi letu la Kusambaza Tabasamu 
( JLKT) linaendelea kukua ambapo mwa-
ka huu malengo yetu ni kusajili jumla ya 
wanajeshi 8,000 hapa Tanzania, wen-
gine 1,000 nchini Congo na 1,000 nchini 
Burundi. Mwitikio wa usajili ni mkubwa 
sana kwani nchini Congo wanajeshi 
wa kusambaza tabasamu 1,127 wame-
shajiandikishana wapo tayari kushiriki 
mbio hizo zitakakazofanyika Agosti 4,” 
alisema Tully. Nchini Burundi mbio zita-
fanyika Agosti 11 na tayari washiriki 891 
wamejisajili ili kusambaza tabasamu 
na anaamini idadi hiyo itaongezeka na 
kuvuka malengo. Tanzania watu 5,583 
wamejisajili, kati ya washiriki 8,000 wa-
naotarajiwa kushiriki mbio hizo. Kati ya 
wakimbiaji waliojiandikisha, 823 wame-
toka nje ya nchi.

Alisema zawadi zitakazotolewa ni 
Sh. milioni 10 kwa mshindi wa kwanza 
wa kilomita 42.2 kwa wote, wanawake 
na wanaume huku mshindi wa pili ak-
iondoka na Shilingi milioni tano na wa 
tatu Shilingi milioni mbili. Mshindi wa 
nne atajinyakulia Shilingi milioni moja 
na atakayefuata ni Sh. 500,000 wa sita 

ataondoka na Sh. 300,000. Benki pia 
itamzawadia Mtanzania mmoja wa kike 
na kiume atakayeshinda mbio ndefu 
Shilingi milioni mbili kwa kila mmoja.

Kwa watakaokimbia kilometa 21.1, 
amesema mshindi wa kwanza atapata 
Shilingi milioni tano, wa pili Shilingi mil-
ioni mbili, wakati mshindi wa tatu ata-
pata Shilingi milioni moja. 

Mshindi wa nne atajinyakulia Sh. 
500,000 wa tano atapata Sh. 300,000 
na wa sita Sh. 200,000. Kwa Mtanzania 
mmoja wa kike na kiume atakayeshinda 
mbio hizo, alisema atapata Shilingi mil-
ioni moja kwa kila mmoja.

Kwa washindi wengine watapata 
zawadi zao kama zilivyoandaliwa na 
benki hiyo.

Mbio hizo pia zitajumuisha waende-
sha baiskeli watakaoshindana umbali 
wa kilomita 65. 

Tully alisema kutakuwa na zawadi 
za aina mbili, fedha taslimu pamoja na 
malazi katika hoteli ya nyota tano, zawa-
di zitakawahusu pia washindi wa mbio 
za kilomita 10.

Vilevile, kutakuwa na zawadi maalum 
kwa watoto watakaojishindia baiskeli 
na vifaa vya michezo ya watoto kutoka 
Ramohs Kids Toys yenye thamani ya 
shilingi milioni 1, pamoja na  kufunguli-
wa akaunti za Junior Jumbo itakayowek-
wa shilingi 500,000.

Kwa wazee watakaojitokeza, washin-
di (mwanamke na mwanaume) watalip-
iwa malazi ya usiku mmoja pamoja na 
kifungua kinywa katika Hoteli ya Hyatt 
Regency kwa thamani ya shilingi milioni 
1.8 pamoja na runinga chapa ya Hisense 
UHD inchi 43 yenye thamani ya shilingi 
800,000.

Zawadi ya mwisho, itaenda kwa 
mshiriki wa Jeshi la Kusambaza Taba-
samu atakayetokea kitofauti zaidi kima-
vazi ambaye atalipiwa malazi ya usiku 
mmoja katika Hoteli ya Hyatt Regency 
pamoja na kifungua kinywa. Nao pia 
watapata ‘sound bar’ chapa ya Hisense 
yenye thamani ya Sh. 800,000.
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Na Jumanne Juma

JESHI la Polisi wilayani Bariadi limeanza ku-
toa elimu katika shule za msingi na sekondari 
kwa ajili ya kuwawezesha wanafunzi kutam-
bua na kukabili matukio ya utekaji wa watoto 
ambayo yameshika kasi na kuzuia taharuki 
maeneo mbalimbali nchini.

Mkuu wa Operesheni wa Jeshi la Polisi 
Wilaya ya Bariadi na Mkaguzi Kata ya Soman-
da, Mwinjuma Omary, alisema wamekuja na 
mkakati huo ili kuwafikia wanafunzi moja kwa 
moja na kuzungumza nao kutambua dalili ili 
wajiepushe.

Akizungumza na wanafunzi wa Shule za 
Msingi 

Bariadi,  Somanda A na B, aliwataka ku-
chukua tahadhari wanapoona watu wasio 
watambua wasikubali wawasogelee au wa-
napotaka kuwapa zawadi au lifti kwenye aina 
yoyote ya usafiri.

“Tumegundua kwa sasa baadhi ya wanafun-
zi wanaogopa kwenda shule, pia baadhi ya 
wazazi wanaogopa kuwaruhusu watoto wao 
kwenda shule, na wanapokwenda huku ny-
uma wanaishi kwa hofu kubwa. Ndio maana 
tumekuja kuzungumza nanyi ili mtambue na 
kuchukua hatua,” alisema.

Alisema wimbi la watoto kupotea au kutek-
wa na kukutwa wamedhurika linaongezeka, 
ni wajibu wa kila mtoto kutokumwamini yey-
ote ambaye sio ndugu yake au mtu wa karibu.

Aidha, Mwinjuma aliwatoa hofu wanafunzi 
na wazazi kwa kuwahakikishia kuwa Jeshi la 
Polisi liko imara muda wote kuwalinda watoto 
na wananchi.

Aliwataka wanafunzi kutoa taarifa wanapoo-
na kuna mtu au watu wanaowatilia wasiwasi 
ili jeshi hilo liweze kuchukua hatua mapema, 
huku akiwataka kutumia mbinu za kujilinda 
walizopewa na jeshi hilo

Wakati huohuo, Jeshi la Polisi wilayani humo 
limekabidhi vifaa vya usalama barabarani kwa 
walimu wa shule hizo, ikiwa na lengo kuwasai-
di wanafunzi

kuvuka barabara katika maeneo maalumu 
ya kuvuka ya watembea kwa miguu.

Aidha, jeshi hilo liliwataka wale wote wanao-
taka

kufanya vitendo viovu kuacha mara moja 
kwani wakibainika jeshi hilo litawachukulia 
hatua kali.

HABARI KITAIFA

Polisi waingia shuleni 
kuelimisha wanafunzi

Wanafunzi 360 hawajaripoti sekondari 
Na Hamisi Nasri, MASASI  

ZAIDI ya wanafunzi 360 
waliopaswa kujiunga na kida-
to cha kwanza mwaka 2024 
katika shule za sekondari 
Masasi mkoani Mtwara, ha-
wajaripoti hadi sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, 
Louter Kanoni, alitoa tak-
wimu hizo juzi wakati aki-
zungumza kwenye Kikao cha 
Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Masasi 
kilichofanyika katika ukumbi 
wa halmashauri hiyo.

Alisema watendaji wa kata 
na vijiji wote wanapaswa 
kufuatilia kwenye maeneo 
yao na kuhakikisha watoto 
ambao hawajaripoti shuleni 
wanafanya hivyo na kuanza 
masomo mara moja. 

Mkuu wa wilaya alisema  in-

asikitisha kuona idadi kubwa 
ya wanafunzi hadi sasa bado  
hawajaripoti shuleni na wako 
mtaani, jambo ambalo si 
sawa hasa wakati huu ambao 
serikali imejenga miundom-
binu mingi ya shule na kuon-
doa ada.

“Watendaji wa kata naami-
ni mnafahamu kuwa sheria 
iko ya mzazi au mlezi ambaye 
mtoto wake hajaenda shule 
kuanza masomo, anakamat-
wa na kufikishwa kwenye vy-
ombo vya sheria. Sasa  mbo-
na nyinyi hamuitumii sheria 
hii?” alihoji Kanoni  

Pia alisema serikali ya 
wilaya ya Masasi ilishatoa 
maelekezo kuhusu watoto 
wote ambao walitakiwa ku-
jiunga na kidato cha kwanza 
kuwa tayari wameripoti 
shuleni lakini inaonekana 

hali bado kwa baadhi ya wa-
nafunzi kutii maelekezo hayo. 
Kanoni alisema kwa sasa kila 
mtendaji wa serikali ana-
paswa kufuatilia suala elimu 
kwa kufuatilia katika eneo 
lake kama kuna mwanafunzi 
ambaye hajaripoti shule ku-
toa taarifa ili wazazi wa mtoto 
huyo waweze kuchukuliwa 
hatua.

Alisema anashangaa kuona 
suala la umuhimu kwa jamii 
wilayani Masasi bado limeku-
wa changamoto kwa baadhi 
ya wazazi au walezi ambapo 
wakati mwingine mzazi ha-
taki mtoto wake apate elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Masasi, Beatrice Mwinuka, 
aliitaka idara ya elimu se-
kondari kuweka mkazo mad-
hubuti wa kuhakikisha wato-

to wote ambao hawajaripoti 
shule wanaripoti haraka.

“Kila mtendaji kata ndani 
ya halmashauri yangu nataka 
alete orodha ya wanafunzi 
wote katika eneo lake ambao 
hawajaripoti shuleni hadi 
sasa mpaka wiki ijayo niwe 
nimeipata,”alisema Mwinuka 

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri hiyo, Ibrahimu Chiputula, 
alisema madiwani pia wana-
paswa kukemea katika kata 
zao juu ya watoto kushindwa 
kwenda shule kuanza maso-
mo ya sekondari hadi sasa.

Pia alisema  ni muhimu 
kuwapa nguvu watendaji 
wa kata kutekeleza maelek-
ezo ya mkuu wa wilaya ya ku-
wakamata wazazi na walezi 
wa wanafunzi ambao wame-
faulu sekondari ila hawajari-
poti shuleni.

Wakulima miwa Kilombero wapinga upotoshaji wanasiasa
Na Mwandishi Wetu,          
KILOMBERO

WAKULIMA wa miwa katika 
Bonde la Mto Kilombero, mkoani 
Morogoro, wamepinga kauli za 
upotoshaji zinazotolewa na wa-
nasiasa kuwa kilimo cha miwa 
kimeporomoka na wakulima ha-
walipwi stahiki zao.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari wilayani Kilombero, 
Mwenyekiti wa Umoja wa Wakuli-
ma wa miwa, Bakari Mkangamo 
aliyekuwa na viongozi wa umoja 
wa vyama vya wakulima pamoja 
na baadhi ya wakulima wa-
naounda vyama 17 vya ushirika 
(AMCOS), alisema taarifa hizo ni 
uzushi na upotoshaji unaofany-
wa kwa maslahi ya kisiasa.

“Hakujawahi kutokea bei ya 
miwa kushuka kwani tangu tu-

anze kuuza miwa msimu huu 
tumeuza kwa Sh. 108,000 kwa 
tani moja tofauti na hizi taarifa za 
uongo zinazosambaa,” alisema.

“Mkataba wetu una kipengele 
cha kukaa, kujadiliana kila baada 
ya miezi mitatu tofauti na taarifa 
za uongo zinazosambaa zinazose-
ma bei imeshuka kwa asilimia 70 
kitu ambacho si kweli,” alisema 
Mkangamo.

Wakulima hao walisema kuwa 
haijawahi kutokea wakachelew-
eshewa malipo yao kwa muda 
mrefu na kiwanda bali huchelewa 
kwa siku moja au mbili kunatoka-
na na mifumo mipya iliyowekwa 
iliyosogeza kutoka tarehe 15 hadi 
17.

Wakulima hao walisisitiza kuwa 
hakuna athari zozote zilizowa-
pata kutokana na uamuzi wa 
serikali kutotoa vibali vya kuagiza 

sukari nje kupunguza ongozeko 
la bei ya bidhaa hiyo ili kuleta 
ahueni kwa wananchi.

Meneja wa umoja huo, James 
Mayunga alisema wakulima wa 
miwa ndio wanufaika wakubwa 
wa sekta ya sukari na kwamba 
wanajua hakuna athari zozote 
kama inavyopotoshwa.

“Sisi wakulima tunajivunia sera 
nzuri za serikali kwa kushirikiana 
na Bodi ya Sukari Tanzania zina-
zowafanya wakulima wa miwa 
wajivunie     na biashara yao, tuki-
amini            kuwa muunganiko 
huu utakuwa     na tija kwetu,” 
alisema.

Mmoja wa wakulima wa miwa 
katika Bonde la Kilombero, Tabu 
Lwena aliwataka viongozi wa 
vyama vya ushirika kutowafum-
bia macho wanaojaribu kupo-
tosha kwa lengo la kuharibu 

sekta ya miwa. “Sisi wakulima 
huwa tunakaa kila mara kuan-
galia tunaendaje kwa maslahi ya 
kazi zetu, sasa hawa wanaotoka 
mitandaoni huko kutoa habari za 
uzushi wanataka kutuharibia kazi 
hivyo tunaomba vyama vyetu vil-
ishughulikie jambo hili,” alisema 
Tabu.

Iddy Luko alisema kuelekea 
mwaka wa uchaguzi mkuu wata-
jitokeza watu wengi kujaribu 
kusambaza habari zisizokuwa na 
ukweli, ili wafanikiwe kupenyeza 
ajenda yao, hivyo ukweli kuhusu 
sekta ya kilimo cha miwa unapa-
tikana    kwenye vyama vya ush-
irika.

“Sisi tunajua wengine huko wa-
napitisha ajenda zao za uchaguzi 
ndio maana wamefika huku kwe-
nye miwa, lakini sisi kama wakuli-
ma tunashukuru ushirikiano 

mzuri na mkakati wa serikali ku-
hakikisha sisi wakulima wa miwa 
tunanufaika,” alisema Luko.

Wakulima hao walisema 
wameamua kutoka hadharani 
kuzungumza baada ya mbunge 
mmoja kueleza umma kuwa bei 
ya miwa imeporomoka kutokana 
na mabadiliko yaliyofanywa na 
serikali kutoa vibali vya kuagiza 
sekari nje ya nchi katika kukabili 
uhaba.

Kwa mujibu wa wakulima hao, 
vyama vyao vya ushirika vina 
ushirikiano mkubwa na Kiwanda 
cha Sukari cha Kilombero katika 
biashara hiyo kiasi cha kupata 
matumaini makubwa ya mageuzi 
ya zao hilo, hasa kutokana na 
mikakati ya kiwanda kulenga 
kufanya upanuzi mkubwa utaka-
owafanya wakulima wauze miwa 
yao kwa wingi.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Yusuph Mwenda (kushoto), akiwa katika mazungum-
zo na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA), Plasduce Mbossa (kulia), jijini 
Dar es Salaam jana, kuhusu uboreshaji wa huduma kwa pamoja. PICHA: MIRAJI MSALA 
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JUMANNE wiki hii, usafiri wa treni ya reli ya kiwango cha kimataifa 
(SGR), maarufu kama treni ya mwendokasi, ulisimama kwa saa mbili 
katika stesheni ya Kidete na Kilosa ikiwa njiani kwenda Dodoma, 
sababu iliyotolewa ni hitilafu ya umeme iliyotokana na ngedere na 
bundi baada ya kuchezea nyaya za umeme zilizotandazwa juu ya 
reli. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Kitengo cha Uhusiano cha Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), hitilafu hiyo ilisababisha umeme kukatika katika 
kituo cha kupooza umeme namba saba kilichoko Godegode majira 
ya saa 4:20 usiku.  

Baada ya hitilafu hiyo, taarifa hiyo ilisema mafundi wa TRC wali-
tatua changamoto hiyo na kurejesha umeme saa 6:30 usiku. Hivyo, 
kuwezesha treni hiyo kuendelea na safari ya kwenda Dodoma na 
kuwasili saa 7:57 usiku. Kutokana na tatizo hilo, TRC imeomba radhi 
kwa wateja kwa sababu ya usumbufu uliojitokeza.

Kuwapo kwa tatizo hilo, kuliibua mjadala kwenye mitandao ya ki-
jamii huku wadau wakirejelea kauli iliyowahi kutolewa Mei, 2020 na 
Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja Kadogosa, kwamba treni hizo 
zitakuwa na uwezo wa kutumia mafuta, lakini zina uwezo wa kuhifa-
dhi umeme endapo utakatika.

Zaidi ya kuhoji hivyo, baadhi walichukua picha za bundi na 
ngedere na kuwavika vikoti vya kuakisi mwanga wakionekana wako 
kwenye mitambo ya reli wakiwa wameshikilia vifaa vya kukatia 
umeme wakati treni ikiendelea na safari. Utani mwingine mtandao-
ni ni ulioonesha picha ya treni  na juu yake kukiwa na ngedere na 
bundi zikiwa na maelezo yanasomeka: “Ngedere na bundi watatiza 
usafiri wa SGR nchini Tanzania.”

Kwa ujumla, tatizo hilo limeibua maswali mengi ambayo baadhi 
yake hayana majibu ya moja kwa moja kuhusu usalama wa usafiri 
huo ambao ujio wake ulielezwa kuwa mkombozi kwa Watanzania 
wengi hususani maeneo ambayo treni hiyo itakuwa inapita baada ya 
kukamilika. Watu waliuona usafiri huo kuwa, ni muhimu kwa saba-
bu unatumia muda mfupi kutoka sehemu moja kwenda sehemu ny-
ingine ukilinganisha na ule wa mabasi. 

Kutoka Dar es Salaam kwenda Morogoro, mathalan kwa usafiri wa 
treni ni saa moja na nusu (dakika 90) wakati hadi Dodoma ni saa tatu 
na nusu. Kwa basi kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro ni saa nne na 
hadi Dodoma ni saa nane hadi 10. 

Kwa ulinganifu huo wa muda kati ya usafiri wa basi na treni ya SGR, 
muda mwingi unaokolewa mtu anapotumia treni ya mwendo kasi 
na anaweza kufanya mambo yake tofauti na muda ambao anatumia 
kwa basi. Mtu mmoja aliwahi kusema anaweza kukaa Morogoro na 
kufanya shughuli zake Dar es Salaam au vinginevyo kwa sababu ya 
neema hiyo ya usafiri wa treni ya SGR.

Pamoja na hitilafu hiyo, usafiri huo uliozinduliwa jana na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, bado ni mkombozi kwa watu wengi kwa kuwa 
unachukua muda mfupi na hata kuokoa gharama mbalimbali. 

Wahenga wanasema kuwa, gunia la sukari haliwezi kubadilisha 
ladha ya maji katika bahari, hivyo kinachotakiwa ni kwa TRC kue-
limisha umma kwamba hilo ni tatizo la kiufundi linaloweza kutatu-
liwa na usafiri huo kuendelea kuaminiwa na Watanzania wengi na 
hata kuwa sehemu ya utalii wa ndani.

Aidha, tukio hilo limetokea alfajiri ukilinganisha na muda wa treni 
hiyo ilipoanza kutoa huduma, hivyo makosa yameonekana mape-
ma na yanaweza kurekebishwa haraka. Kwa mantiki hiyo, umakini 
zaidi na ulinzi katika miundombinu hiyo unapaswa kutiliwa manani 
kwani huenda ngedere na bundi wametoa tahadhari ya mapema 
kwamba lolote linaweza kutokea na TRC hawapaswi kujiamini 
kwamba mambo yataendelea kuwa shwari siku zote.  

Na Moshi 
Lusonzo

Kuzindua SGR Rais pokea maua yako
RAIS Samia Suluhu Hassan, amezindua 
rasmi reli ya umeme , wengine wakiita ya 
mwendokasi au ya kisasa ama  SGR . Yote 
ni majina yake. Mama anaifanya Tanzania 
kuingia katika zama mpya za usafirishaji wa 
abiria na mizigo kwa kutumia treni za kasi. 
Pokea maua yako.

Ni mataifa machache ya Afrika Kusini ya 
Jangwa Sahara yenye treni za umeme. Hivyo 
Tanzania Nigeria, Ethiopia, Djibouti na Ken-
ya ni mataifa machache yenye reli hiyo. 

Kimsingi hatua hiyo ni ya kupongezwa 
hasa kutokana na juhudi za Rais Samia na 
serikali yake kutenga fedha nyingi katika ku-
kamilisha ujenzi wa reli, ununuzi wa mabe-
hewa na vichwa vya treni.

Wizara ya Ujenzi inasema  treni hiyo ime-
anza kutoa huduma mwezi uliopita kuanzia  
Dar es Salaam-  Morogoro na hatimaye Do-
doma, jumla ya abiria  8,000 wanasafiri kwa 
kutumia usafiri huo kila siku.

Pamoja na mazuri yanayoonekana baada 
ya kuanza kwa usafiri wa treni ya mwendo 
kasi, kuna baadhi ya dosari zinajitokeza am-
bazo zinatakiwa kufanyiwa kazi.

Moja ya dosari ambayo hata rais mstaafu 
Jakaya Kikwete, anaizungumizia ni uchache 
wa vituo vya treni hiyo na kusababisha baa-
dhi ya maeneo muhimu kushindwa kufikika 
ipasavyo. Kuna maeneo mengi ya miji au yale 
ya uzalishaji wa mazao ya kilimo, mifugo 
na madini anasema  hayana vituo vya treni 
na kusababisha usafiri huo kutoonekana 
umuhimu wake katika maeneo hayo.

Dosari nyingine ni ile ya juzi ya treni 
kusimama kwa zaidi ya saa mbili baada ya 
umeme kukatika lawama zikielekezwa kwa 
wanyama wanaodaiwa kugusa nyanya za 
umeme.

Kukosekana kwa udhibiti wa wanyama na 
ndege katika njia za umeme zinazopita kati 
ya mapori na hifadhi kunaweza kusababisha 
imani ya wasafiri wa SGR kupungua.

Tukio hilo ni funzo kwa kampuni ya reli 
na pia  kutoa ujumbe kwamba wanatakiwa 
kuangalia namna bora zaidi ya kudhibiti 
matukio kama hayo ili huduma hiyo ione-
kane ya uhakika, ya weledi na yenye usala-
ma.

Wizara na kampuni inayosimamia usafiri 
huo wana wajibu wa kutoa elimu na usaidizi 
kwa wananchi wanaoishi jiriani na njia ya 
reli kuangalia na kuitunza miundombinu 
hiyo ikiwamo kutoa taarifa za uharibifu 
kama huo ili kupunguza hasara.

Dosari nyingine ambayo watu waliotumia 
usafiri huo wameonekana kutilia shaka, ni 
namna abiria asivyoruhusiwa kuingia na 
mzigo usiozidi kilo tano.

Ni jambo zuri kudhibiti mizigo mingi na 
uchafu ili kudumisha usafi na kuweka vi-
wango, lakini uongozi wa kampuni ya reli na 
wizara vingetafuta njia mbadala ya kubeba 
mizigo  kiasi pengine hata kilo 50 ili kuwapa 
nafuu watu kusafiri na kiasi cha mizigo bada-
la ya mkoba na koti mkononi bila zawadi kwa 
wana familia au watoto wao wanaowapokea 
vituoni.

Ikumbukwe kuwa mikoa ambayo treni 
hiyo imeanza safari zake inafahamika kwa 
uzalishaji mkubwa wa mazao ya chakula, 
mboga na matunda, hivyo kutokana na treni 
hiyo kutumia muda mchache kufika kituo 
kimoja hadi kingine kuna umuhimu wa 
kujengwa nyumba au ghala za  kuhifadhia 
mazao ya kilimo.

Wakati safari zikiongezwa kwa treni ny-
ingine ya mizigo hivi karibuni, vituo vya 
kuhifadhi mazao ya kilimo hasa mboga, 
mazao mabichi, mboga, ndizi, mihogo na 
matunda  na kwa kila kituo ni suala muhimu 
na halipaswi kupuuzwa.

Kwa mfano wakulima wa mboga wa Mo-
rogoro na zabibu kutoka Dodoma, wawe na 
uhakika wa kusafirisha na kuuza  mazao yao 
bila  kuharibika.

Kila kituo chenye uzalishaji huo kwa wingi  
kijengwe vyumba au maghala ya baridi (cold 
rooms) kutunzia vyakula vinavyoharibika 
haraka, kwani mkulima anapofikisha shehe-
na yake asiwe na hofu kupoteza nguvu yake 
hata kama usafiri kwa siku huo utaahirishwa 
kutokana na sababu mbalimbali.

Pamoja na yote, ni lazima serikali ione 
namna bora ya kushirikisha wawekezaji 
kuboresha uzalishaji wa bidhaa mbalimbali 
pembeni ya reli kukuza uchumi wa mikoa na 
sehemu inapopita SGR.

Wakati wananchi wanaungana kwa pamo-
ja kuipongeza serikali ya awamu ya sita kwa 
kufikia ndoto hiyo ambayo viongozi wali-
otangulia walianzisha utekelezaji wake  na 
hatimaye mwaka huu imefikiwa, wakum-
buke mlinda nchi ni mwananchi. Watunze 
reli lisiwe eneo la kukata na kuiba nyanya za 
uzio  na matendo mengine ya hujuma.

Tumpe Rais Samia  maua yake kutokana 
na juhudi zake na kuvuka vikwazo mbalim-
bali mpaka kuhakikisha mradi huu mkubwa 
unakamilika.
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wakuu wa ACT 
Wazalendo wamesisitiza msi-
mamo wa chama hicho kutaka 
Wizara ya Ardhi ivunjwe na 
kuondoa mfumo wa umiliki wa 
ardhi katika mikono ya Rais, 
wakiamini kutadhibiti

serikali kuhodhi ardhi nchini. 
Vilevile, viongozi hao wame-

sisitiza dhamira ya kupigania 
umiliki wa ardhi uwekwe ki-
katiba ili kuimarisha usalama 
wa ardhi ya wananchi.

Hatua hizo za kukabiliana 
na wimbi la migogoro na upo-
raji wa ardhi zilielezwa na 
viongozi wa chama hicho juzi 
katika mwendelezo wa ziara ya 
chama mikoa 22 na majimbo 
125 wakiwa Buhigwe (Kigoma), 
Ngorongoro (Arusha), Ukerewe 
(Mwanza) na Newala

Vijijini (Mtwara).
Makamu Mwenyekiti Bara, 

Isihaka Mchinjita alikosoa vika-
li utaratibu mpya ulioanzishwa 
wa kodi ya ardhi kwa makundi 
yote ya ardhi (ardhi ya kijiji na 
ardhi ya jumla).

Alisema ACT Wazalendo in-
apinga vikali utaratibu huo wa 
kodi ya ardhi kwa kuwa utapal-
ilia uporaji ardhi ya wananchi 
kutokana na utekelezaji sheria 
hiyo.

“Inashangaza wazee wetu 
walipigania uhuru, sijui wa 
nini? Kodi ya Ardhi ya Kijiji ni 
kwa ajili ya maslahi ya nani? 
Hii ni mbinu tu wanataka uk-

ishindwa kulipa kodi wakupore 
na kukunyang’anya ardhi 
yako. Tutasimama kupinga 
utekelezaji sheria dhalimu ya 
namna hii,” alisema Mchinjita.

Mchinjita pia alitaka Wizara 
ya Ardhi ivunjwe na kuundwa 
upya ili kutenganisha usimam-
izi wa sera na masuala ya kiu-
fundi na utekelezaji. 

Badala yake, Mchinjita alise-
ma wanataka kiundwe chombo 
kitakachosimamia masuala ya 
ufundi na utekelezaji ili kuon-
doa siasa kwenye upimaji, umi-
liki na mipango ya ardhi nchini 
na kutaka gharama za upimaji

zibebwe na serikali.
Katibu Mkuu wa Chama, 

Ado Shaibu, akiwa Nansio 
jimboni Ukerewe, alisema vy-
ombo vya utatuzi wa migogoro 
vimeshindwa kutekeleza maju-
kumu yake. 

Hivyo, alitoa wito wa 
kuboreshwa vyombo hivyo ili 
kumaliza migogoro ya ardhi 
nchini.

“Migogoro ya ardhi inazidi 
kuongezeka na mingine haija-
tatuliwa kwa miaka mingi, yote 
hii ni kwa sababu mifumo yetu 
ya utatuzi wa migogoro kuto-
fanya kazi vizuri.

“Serikali iliagiza mawaziri 
kuzunguka, haikusaidia! Seri-
kali inapaswa kuanzisha ma-
hakama zinazotembea katika 
ngazi ya wilaya (circuit courts) 
ili zitatue

migogoro ya ardhi katika 
maeneo husika badala ya 

maigizo ya kuwapeleka mawa-
ziri, tena kwa gharama kubwa,” 
alidai.

Katibu Mkuu pia alise-
ma kuwa ili kushughulikia 
migogoro, ni muhimu ma-
baraza ya ardhi ya kata na vijiji 
yaimarishwe, kusimamiwa na 
kujengewa uwezo ili yaweze 
kushughulikia, kuamua na ku-
tatua masuala ya ardhi katika 
maeneo yao kwa wakati.

Kiongozi wa Chama mstaafu, 
Zitto Kabwe akizungumza na 
wananchi wa Jimbo la Buhigwe 
(Kigoma), alisema ACT Wazal-
endo ikishika madaraka itareje-
sha na kugawa upya ardhi 
kwa wananchi walioporwa na 
kunyang’anywa na serikali.

“Ardhi ni uhai, ardhi ni maen-
deleo! Serikali inapochukua 
ardhi yenu maana yake inataka 
kuwafanya wananchi muwe 
masikini kwa kuwageuza kuwa 
manamba kwenye ardhi yenu 
wenyewe.

“Wameweka ushuru, tozo, 
kodi… sasa wanaona

haitoshi wanataka kuchukua 
ardhi yote! ACT Wazalendo 
tumedhamiria kuilinda ardhi 
yenu na ahadi yetu kwenu tut-
arejesha ardhi yote iliyoporwa,” 
alisema Zitto.

Kiongozi wa Chama, Doro-
thy Semu, akiwa jimboni 
Ngorongoro (Arusha) alisema 
ardhi kuwekwa kwenye miko-
no ya Rais ndio kiini cha ma-
tatizo yaliyopo, yakijumuisha 
vipigo kwa wananchi wa Lo-

liondo, Ngorongoro na maeneo 
mengine nchini.

“ACT Wazalendo tunataka 
milki ya hatma ya ardhi ion-
dolewe mikononi mwa Rais na 
kupelekwa kwenye chombo 
chenye uwakilishi wa wananchi 
(Bunge na Mkutano Mkuu wa 
Kijiji),” alisema Dorothy.

Aliongeza kuwa sheria za 
ardhi zinachezewa na serikali 
na hivyo kurahisisha uporaji. 
Ili kuongeza ulinzi wa ardhi na 
kudhibiti viongozi wasiojali ma-
slahi ya nchi, Dorothy alisisitiza 
kwamba ardhi inapaswa ku-
wekwa kikatiba na ACT Wazal-
endo itapigania hilo.

Akizungumzia utaratibu wa 
fidia kwa wananchi wanaopi-
sha miradi ya maendeleo, alise-
ma ACT Wazalendo inaitaka 
serikali kuanzisha utaratibu en-
delevu wa wananchi kunufaika 
na ardhi ya uwekezaji iliyot-
waliwa kwa kupewa sehemu 
ya umiliki wa mradi (Land for 
Equity).

Ziara ya chama inayokusudia 
kufikia mikoa na majimbo yote 
ya Tanzania Bara inaendelea 
katika

majimbo ya Nkasi (Rukwa), 
Ukerewe (Mwanza), Tanda-
himba (Mtwara) na Loliondo 
(Arusha). Ni ziara inayolenga 
kusimamia uwajibikaji wa seri-
kali kuhusu kero za wananchi, 
kusajili wanachama kwenye 
mfumo wa kielektroniki na 
kukiandaa chama na Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa.

ACT: Umiliki wa ardhi umulikwe kuimarisha usalama wa wananchi

Watoto wa 
Kusini mwa 
Sahara 
hatarini 
kutofikia hatua 
za ukuaji  
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

THELUTHI mbili ya watoto chi-
ni ya miaka mitano walio kusini 
mwa Jangwa la Sahara, wako 
hatarini kutofikia hatua zao za 
ukuaji.

Inaelezwa kuwa katika watoto 
milioni 250 wenye umri wa mia-
ka chini ya mitano duniani wako 
hatarini kutofikia hatua zao za 
ukuaji. Kati yao, asilimia 66 wako 
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa 
Pwani, Edna Katalaiya alibainisha 
hayo juzi wakati wa kikao cha 
tathmini ya utekelezaji Progra-
mu Jumuishi ya Taifa ya Malezi  
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto kwa mkoa huo.

Katalaiya alisema zipo changa-
moto katika uwekezaji katika 
malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto wa miaka 0-8, shi-
da kuu ikiwa ni kutopewa uzito 
unaostahili; badala yake msisitizo 
umewekwa katika kupunguza 
vifo.

Alisema kipindi cha miaka 0-8 
ni fursa muhimu ya kuboresha 
maendeleo ya binadamu na hivyo 
kupata mtaji bora wa rasilimali 
watu wenye tija.

Kaimu Katibu Tawala huyo 
pia alitoa maelekezo kwa hal-
mashauri za mkoa huo kuende-
leza kutekeleza programu hiyo 
sambamba na kutenga bajeti na 
kufanya tathmini kila robo mwa-
ka kwa kujipima utekelezaji.

Christopher Peter ambaye ni 
mwezeahaji wa masuala ya wa-
toto kutoka Shirika la Tecden, 
alisema udumavu kwa watoto 
nchini kwa sasa ni asilimia 30 
huku Mkoa wa Pwani ukiwa na 
asilimia 20.

Akizungumzia masuala ya 
malezi, makuzi na maendeleo 
ya awali ya mtoto, Peter alisema 
wanaume wanatakiwa kuweka 
utaratibu wa kuambatana na 
wenzake wao kwenda kliniki ili 
washiriki moja kwa moja katika 
malezi na makuzi ya watoto wao 
badala ya kuacha kazi hiyo ku-
fanywa na mwanamke pekee.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Dk. Kusirye Ukio al-
ipongeza juhudi zinazofanywa na 
wizara na wadau wa maendeleo 
katika utekelezaji programu hiyo 
ambayo anaamini italeta mabadi-
liko katika malezi ya watoto.

Programu hiyo kwa Mkoa wa 
Pwani inatekelezeka kwa kush-
irikiana na serikali, taasisi ya An-
jita, shirika la Tecden, Children 
in Crossfire sambamba na Umoja 
wa Klabu za Waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC).

Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Benki ya Stan-
bic Tanzania, Manzi 
Rwegasira (kushoto), 
akikabidhi cheti kwa 
Ruthbrenda Kun-
dasen aliyehitimu 
mafunzo maalumu 
ya benki hiyo yenye 
lengo la kuwaandaa 
wafanyakazi vijana 
kuwa viongozi wajao 
katika taasisi za 
kifedha, katika hafla 
iliyofanyika jijini Dar 
es Salaam juzi. Kulia 
ni Mkuu wa Kitengo 
cha Rasilimali watu 
wa benki hiyo, Ra-
bina Masanja. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Serikali 
kushughulikia 
mgogoro wa 
ardhi Rusumo

Wastaafu Posta wavutana malipo SACCOS
Na Enock Charles

IKIWA ni miaka zaidi ya 10 
ya wastaafu zaidi ya 1,000 wa 
lililokuwa Shirika la Posta na 
Simu Tanzania kudai stahiki 
zao katika Chama cha Kuweka 
na Kukopa cha Posta na Simu 
SACCOS, mvutano umeibuka 
kuhusu kiasi cha madai baina 
yao na uongozi wa sasa wa cha-
ma hicho.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi, Meneja wa Posta 
na Simu SACOSS, Essau Mwa-
silembo, alisema wastaafu hao 
wanadai Sh.bilioni moja na si Sh. 
bilioni tisa kama wanavyoeleza 
kwenye vyombo vya habari.

Aidha, alithibitisha kuwa ma-

dai hayo ni ya muda mrefu na 
kuomba chama kupewa muda 
ili kuyalipa.

“Nitumie fursa hii kuwaomba 
wastaafu waendelee kutuvumil-
ia uongozi upo pamoja nao na 
unafanya kazi kubwa kuhakiki-
sha kwamba unatatua tatizo 
hili,” alisema. 

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wastaafu hao, David Hango, ali-
waambia waandishi wa habari 
kuwa licha ya kuwasilisha madai 
yao kwa viongozi mbalimbali wa 
serikali, mpaka sasa hawajafani-
kiwa kulipwa fedha zao huku 
wengine wameshafariki dunia 
bila kupata stahiki zao.

Akifafanua madai yao alisema, 
ipo michango ya kila mwezi 

waliyokuwa wakichanga kip-
indi chao cha utumishi katika 
lililokuwa Shirika la Posta na 
Simu ambapo baadaye viliten-
ganishwa na kupatikana Shirika 
la     Posta    na Shirika la Simu 
na hivyo       kuwapo    akiba ya 
wanachama    inayofikia Sh. bil-
ioni 1.2. 

Pia alisema zipo hisa katika 
Benki ya TCB ambazo alidai zin-
afikia Sh. bilioni tatu na hisa za 
majengo ya Posta ya Sh. bilioni 
tano.

“Mwaka 2019 tulikwenda kwa 
Meneja wa Chama cha Kuweka 
na Kukopa (KK) na kumtaka al-
ipe stahiki zetu, lakini cha ajabu 
alisema chama hakina fedha za 
kulipa mpaka kiuzwe kiwanja 

ambacho ni mali ya chama 
kilichopo      Mabibo,” alisema 
Hango.

Mwenyekiti huyo alisema kue-
ndelea kusubiri mpaka mali fu-
lani iuzwe katika chama ndipo 
walipwe ni kinyume cha katiba 
yao aliyodai inataka mtu akistaa-
fu kulipwa ndani ya muda wa 
siku 90 na kwamba wamesubiri 
kwa miaka zaidi ya 10 huku wen-
gine wakiwa wameshafariki du-
nia bila kulipwa stahiki zao.

“Utaratibu wa kusema tu-
subiri mpaka kitu fulani kiuzwe 
ndipo tulipwe ni kinyume cha 
katiba yetu na pia hakuna ush-
irikishwaji katika hilo mambo 
yanafanywa kimyakimya,” alidai 
Hango.

Na Judith Julius, NGARA

SERIKALI imepokea malala-
miko ya mgogoro wa ardhi kati 
ya wananchi na Jeshi la Magereza 
katika Kijiji cha Rusumo, wilayani 
Ngara mkoani Kagera.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Daniel Sillo, alise-
ma hayo wakati akizungumza na 
wananchi wa kata ya Rusumo, 
wilayani Ngara mwishoni mwa 
wiki    baada   ya kufanya ziara 
ya kikazi    ya kufuatilia mgogoro 
baina ya wananchi na Jeshi la Ma-
gereza.

Sillo alisema serikali ni sikivu na 
suala hilo atalifikisha katika vikao 
vya kamati ya maamuzi ili liweze 
kutatuliwa.

“Niwaombe wakazi wa kata na 
kijiji hiki cha Rusumo kuwa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan anawap-
enda sana na sisi kama wizara 
tumewekwa kwa ajili kumwak-
ilisha yeye ili kutatua changamoto 
zenu, suala hili la mgogoro huu ni-
melichukua na tutalishughulikia,” 
Sillo alisema.

Awali, Mbunge wa Jimbo la 
Ngara, Ndaisaba Ruhoro, alisema 
mgogoro huo umedumu kwa zai-
di ya miaka 18 na umekuwa kikwa-
zo katika utekelezaji wa shughuli 
za uzalishaji mali.

“Mgogoro huu umedumu kwa 
zaidi ya miaka 18 sasa nikuombe 
utusaidie kwani wananchi wana-
kumbana na changamoto mbal-
imbali nakushindwa kufanya 
shughuli zao za uzalishaji mali ili 
kujiinua kiuchumi,” Ruhoro alise-
ma.

Katika hatua nyingine, Sillo 
alisema Serikali ya Tanzania imet-
enga dola milioni 100 kwa ajili ya 
kununua magari ya Zimamoto na 
uokoaji hapa nchini ili kukabiliana 
na majanga ya moto.

“Eneo hili la kituo cha forodha 
cha mpaka wa Rusumo ni eneo 
muhimu kwa ajili ya uchumi wa 
taifa letu na linahudumia nchi ji-
rani ya Rwanda, hivyo ni muhimu 
kuwa na vifaa vya utayari kwa ajili 
ya uokoaji pindi majanga yanapo-
tokea,” Sillo alisema.

Alitoa kauli hiyo baada ya 
kutembelea kituo cha forodha cha 
mpaka wa Rusumo na kuambiwa 
na Mbunge wa Jimbo la Ngara, 
Ruhoro, kuwa katika eneo hilo 
kumekuwa kukitokea ajali za mal-
ori kuwaka moto, lakini hakuna 
gari la Zimamoto pamoja na vifaa 
vya uokoaji.

“Hapa katika eneo hili la Ru-
sumo kuna miteremko mikali 
na miinuko kama ulivyojionea 
mwenyewe na kila baada ya siku 
tatu kumekuwa kukitokea ajali za 
magari kuanguka wakati mwing-
ine kuwaka moto, hivyo kutoku-
wapo gari la Zimamoto na vifaa 
vya uokoaji tunalazimika kuomba 
kwa jirani zetu,” Ruhoro alibaini-
sha.

Mkuu wa Polisi wilaya ya Kipolisi Mabwepande (OCD) Colle Mshauri, 
akiwa ameshika tuzo baada ya kutunukiwa na Umoja wa Madereva 
Bajaji Bunju (UMABABU), kutokana na utendaji kazi wake mzuri 
katika kuhudumia wananchi, wakati wa hafla ya kuadhimisha miaka 
miwili ya umoja huo, Bunju, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam 
mapema wiki hii. PICHA: JOHN BADI

Uhakika mawasiliano vijijini
kuchochea kasi maendeleo

Na Maulid Mmbaga

WADAU wa maendeleo nchini wamesema kuwa 
jitihada zinazofanywa na serikali kwa kushirikiana 
na sekta binafsi katika ufikishaji wa mawasiliano 
vijijini umesaidia kwa kiasi kikubwa upatikanaji 
wa haraka wa huduma za kijamii hususani uima-
rishaji elimu wezeshi kidijiti na afya.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
inaeleza kuwa hatua hiyo inachangia kufikiwa 
kwa malengo ya Dira ya Taifa ya 2025, Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa miaka mitano (FYDPIII) na 
Mkakati wa Kitaifa wa Uchumi wa Kidijitali utaka-
otekelezwa kati ya 2024 na 2034.

Kwa mujibu wa TCRA, dira ina mikakati ya kue-
ndeleza mawasiliano kwenye ngazi zote, kujenga 
uchumi wa kidijiti na kuwa uchumi huo utawez-
eshwa kwa kuimarisha mwelekeo tawala wa 
matumizi ya TEHAMA kwenye sekta zote.

“Ukuaji wa teknolojia ya mawasiliano nchini 
hasa maeneo ya vijijini umesaidia pia ufikishaji 
wa taarifa kwa wakati, uendeshaji wa masuala 
mbalimbali ya kijamii, kuchochea maendeleo na 
biashara, uzalishaji na ukuaji wa uchumi kwa 
ujumla,” ilisema.

Ripoti ya TCRA ya hali ya mawasiliano ya robo 
mwaka iliyoishia Juni, ilionesha kuwa miongoni 
mwa kampuni za mawasiliano ambazo zimefaniki-
sha upatikanaji wa huduma ya mtandao vijijini ni 
Airtel, takwimu zakionyesha kuwa imevifikia zaidi 
ya vijiji milioni 5.8 sawa na asilimia 53.

Mkurugenzi Mtendaji wa Airtel Africa, Sunil Tal-
dar, alisema ufikishaji wa mawasiliano vijijini ume-
wapa mafanikio mbalimbali ikiwamo kuongeza 
wateja wa mawasiliano ya simu ya mkononi mil-
ioni 155.4 sawa na asilimia 8.6.

Alisema mafanikio hayo yanaonesha ukuaji en-
delevu katika msingi wa wateja wao na matumizi, 
akieleza kuwa utendaji bora unawawezesha ku-
pata fursa mbalimbali zitakazowawezesha kupiga 
hatua kwenye tasnia ya mawasiliano.

“Kipaumbele muhimu kwetu ni kutafuta fursa 
mpya za kukua. Tutajenga msingi imara iliyoan-
zishwa kwa miaka mingi ili kutoa fursa hizi mpya 
za kibishara kwa watanzania. Muhimu zaidi, 
msisitizo wetu ni kuboresha kwa kiasi kikubwa 
upatikanaji wa huduma ya mawasiliano katika 
jamii,” alisema Sunil.

Ripoti ya TCRA ilisema kuwa sekta ya mawasi-
liano imepata maendeleo na ongezeko kubwa la 
kupitishwa kwa huduma za mawasiliano ya simu, 
kutokana na kuendelea kwa ushindani wa ushuru 
wa huduma, na kwamba mafanikio makubwa ya-
likuwa upanuzi mkubwa wa mtandao wa simu za 
mkononi.
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HABARI KASKAZINI

Kukamilika 
jengo la 
huduma ya 
mama, 
mtoto 
kwaleta 
neema
Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wanawake 15,000 waka-
zi wa Njiro na maeneo ya jirani jijini 
Arusha mkoani hapa,watanufaika 
na upatikanaji wa huduma bora za 
matibabu baada ya kukamilika kwa 
ujenzi wa jengo la mama na mtoto 
katika Kituo cha Afya cha Themi.

Katika ujenzi huo, serikali imetoa 
Sh.milioni 200 kwa ajili ya kujenga 
jengo hilo, ambalo limejengwa kwa 
mfumo wa ghorofa na liko katika 
hatua za awali za ujenzi.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa 
kituo hicho, Dk. Charles Sululu, 
aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
kuhusu ujenzi huo, ikiwa ni ziara ya 
viongozi wa serikali na Chama Cha 
Mapinduzi Kata ya Themi.

Alisema mradi huo ukikamilika 
utawawezesha kina mama kujifun-
gua salama, pamoja na kupata hu-
duma hiyo, karibu na makazi yao, 
badala ya kwenda kwenye Hospi-
tali ya Rufaa ya Mkoa wa Arusha ya 
Mount Meru.

“Mradi huu ni mkubwa utaweza 
kuwasaidia kina mama kujifungua 
salama na wakazi wengi wanao-
zunguka eneo hili, hivyo kurahi-
sisha huduma kwa wanawake ku-
tokwenda umbali mrefu kufuata 
matibabu kwa kuwa tutakuwa na 
uwezo wa kufanya upasuaji na hu-
duma nyingine za Watoto.” Alisema 
Dk. Sululu. Diwani wa Kata ya The-
mi, Lobora Ndarpoi, alisema awali 
kina mama walipotaka kujifungua 
iliwalazimu kwemda kwenye Hos-
pitali ya Mount Meru.

“Jengo hili tumepewa Sh. milioni 
200 na serikali na litakuwa msaada 
mkubwa kwa wananchi wetu kwa 
kuwa sehemu inayotumika kwa 
sasa haitoshelezi mahitaji,”alisema 
Diwani Ndarpoi.

Mwenyekiti wa Juimuiya ya 
Wanawake wa Chama Cha Mapin-
duzi (UWT), Kata ya Themi, Agness 
Mushi, aliipongeza serikali kwa ku-
toa fedha hizo ambazo zimesaidia 
kuongeza wigo wa utoaji wa hudu-
ma kwenye kituo hicho.

Katibu wa CCM Kata ya Themi, 
Deus Kitinde, alisema ujenzi huo ni 
utekelezaji wa ilani ya CCM, kama 
chama kilivyoahidi kwa wananchi 
mwaka 2020.

“Tunaishukuru serikali chini ya 
uongozi wa Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha za ujenzi 
wa mradi huu, ikiwa ni utekelezaji 
wa ilani ya chama kama kilivyoahi-
di kwa wananchi mwaka 2020,”al-
iongeza Katibu huyo.

TAKUKURU yaanzisha uchunguzi miradi minne 
Na Oscar Assenga, LUSHOTO

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Tanga, imeanzisha 
uchunguzi wa miradi minne ili-
yobainika kuwa na mapungufu 
ilipozinduliwa wakati wa mbio 
za Mwenge wa Uhuru 2024.

Ofisa Uchunguzi Mwandamizi 
wa taasisi hiyo Mkoa wa Tanga, 
Frank Mapunda, akiwasili-
sha taarifa       ya utendaji kazi 
wao kwa kipindi     cha kuanzia 
Aprili hadi Juni 2024 kwa niaba 
ya Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Tanga, alisema  kwamba 
waliendelea na ufuatiliaji 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo 79 yenye thamani ya Sh. 

34,517,081,773.60.
Mapunda ambaye pia ni Mkuu 

wa Dawati la Elimu TAKUKURU 
Mkoa wa Tanga, alisema miradi 
ambayo ilifuatiliwa ni katika 
sekta za kipaumbele ambazo 
ni elimu, barabara, maji na afya 
pamoja na iliyotembelewa 
na kuzinduliwa au kuwekwa 
mawe ya msingi katika mbio za 
Mwenge wa Uhuru mwaka 2024.

Aliitaja miradi hiyo ni ujenzi 
wa nyumba ya walimu katika 
Shule ya Msingi Kisinga, Hal-
mashauri ya Lushoto  wenye 
thamani ya Sh.milioni 50, Ujenzi 
wa Zahanati ya Milingano wenye 
thamani ya Sh. milioni 553,

Mapunda alitaja mradi mwen-
gine ni upanuzi wa Kituo cha 

Aya Mgwashi chenye thamani ya 
Sh. milioni 500 na mradi wa za-
hanati ya Maalie wenye thamani 
ya Sh. milioni 50.

Wakati huo huo, Mapunda 
alisema kwamba katika kipindi 
hicho walifanya kazi ya uelim-
ishaji kwa wajumbe wa kamati 
za Afya ya Msingi katika Zahan-
ati, Vituo vya Afya na Hospitali 
pamoja na watumishi na wataal-
amu wa sekta ya afya ambao ni 
485 kwa idadi yao katika wilaya 
za Kilindi, Handeni, Korogwe na 
Lushoto.

“Katika uelimishaji huo tuli-
weka kipaumbele ushirikishwaji 
wadau katika uzuiaji rushwa 
kwa kushirikiana na wakurugen-
zi wa halmashauri zote katika 

wilaya hizo ambapo wakuu wa 
wilaya zote walishiriki kufungua 
mafunzo na kuhimiza uadilifu, 
uwajibikaji   na huduma bora 
za afya ya msingi katika wilaya 
zao,”alisema.

Hata hivyo, alisema kwamba 
wataendelea kufanya udhibiti 
na uzuiaji wa rushwa kwenye 
eneo la ukusanyaji mapato kwa 
kushirikiana na mamlaka husi-
ka kufanya ufuatiliaji wa moja 
kwa moja kwenye vyanzo vya 
mapato vilivyoanishwa katika 
bajeti kwa kuangalia mienendo 
ya makusanyo ya mapato sam-
bamba na kushauri hatua mbal-
imbali za kudhibiti upotevu wa 
mapato wakati wa mchakato wa 
ukusanyaji.

Mkenda: Utafiti utasaidia kuongeza kilimo chenye tija
Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AZIRI wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolph Mkenda, 

amesema tija ndogo katika kili-
mo cha mazao, haiwezi kumali-
zwa na sekta ya ushirika pekee 
bali ni lazima ufanyike utafiti wa 
namna bora ya kufanya kilimo 
chenye tija.

Akizungumza jana katika 
mkutano wa kimataifa wa 
maendeleo     endelevu ya ush-
irika mjini hapa,    Prof. Mkenda, 
alisema katika maeneo mengi, 
ushirika unaweza kusaidia 

wakulima wadogo kulima kwe-
nye shamba moja kubwa na 
kuuza kwa tija.

Mkutano huo wa siku tatu 
unaendelea katika Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi (MoCU), 
ukiwashirikisha wanazuoni 
pamoja na wadau mbalimbali 
kutoka nchi za Tanzania, Kenya, 
Botswana, Ethiopia, Nigeria, Es-
watini, Finland na India.

“Tunatambua mchango 
mkubwa wa Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi katika sekta ya 
ushirika nchini; lakini pia tunak-
ishukuru kwa kuandaa mkuta-
no wa kimataifa kwa kushiriki-
ana na Chuo Kikuu cha Ushirika 

cha Kenya. 
“Tungependa kusisistiza vyuo 

vikuu kwamba, haviwezi kuwa 
ni vyuo vikuu kama vinajifungia 
ndani tu. Lazima viwe na ajira 
ya wakufunzi kutoka nje ili na 
Watanzania wengine wakaf-
undishe nje, washirikiakene ka-
tika masuala ya utafiti.”

Kwa mujibu wa Waziri 
Mkenda, licha ya mkutano huo 
kujadili mambo ya ushirika, 
serikali imesisitiza mageuzi ya 
elimu nchini, yanavisukuma 
vyuo vikuu vingine vifanye shu-
ghuli ambazo ni za amali, kwa 
kuwa ushirika ni aina fulani ya 
mafunzo ya amali.

“Nimejaribu kuwahimiza 
wanataaluma hawa, kuangalia 
namna ya kutumia ushirika ku-
tatua changamoto katika kilimo 
na uchumi wa vijijini.

“...Takribani theluthi mbili ya      
watu wetu wanafanya shughu-
li     za     kiuchumi vijijini, kwa 
Tanzania     asilimia 58 ya nguvu 
kazi       inafanya       shughuli 
vijjini; na hasa     shughuli   za 
kilimo na mazao,     lakini     hao 
theluthi mbili     wanachangia 
chini ya theluthi         moja ya 
pato la taifa.”

Kilimo cha mazao kinachang-
ia kwa Tanzania, asilimia 15 ya 
pato la taifa.

Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus Tarimo akizungumza wakati wa ibada maalumu ya shukrani na uzinduzi wa ujenzi wa 
taasisi ya matibabu ya kibingwa ya Moyo katika Hospitali ya Rufani ya Kanda ya KCMC, mjini Moshi mapema wiki hii, 
iliyoongozwa Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Askofu Dk. Alex Malasusa (wa tano kulia). Ujenzi 
wa taasisi hiyo, utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 25 hadi kukamilika kwake. PICHA: JAMES LANKA
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wanafunzi wasoma katika darasa lisilo na paa
Na Vitus Audax, RORYA

W
ANAFUNZI wa dar-
asa la awali na la 
kwanza katika Shule 
ya Msingi Bubombi, 

Kata ya Buhura, wilayani Rorya, 
mkoani Mara wanalazimika ku-
soma katika darasa moja lisilo na 
paa kutokana na shule hiyo kuka-
biliwa na uhaba wa madarasa.

Inaelezwa kuwa shule hiyo 
yenye wanafunzi 1,002, awali wa-
nafunzi wa madarasa hayo tajwa 
walikuwa wakisoma nje ya dara-
sa, walimu wakitumia vibao vya 
kuhamishika, lakini hivi sasa wa-
nasoma katika darasa hilo lenye 
ubao lakini halina paa.

Kwa mujibu wa Mwalimu Mkuu 
wa shule hiyo, Gorge Opio, darasa 
hiyo lilijengwa mwaka jana kwa 
nguvu za wananchi. Licha ya 
kuomba fedha serikalini kwa ajili 
ya kukamilisha ujenzi wake, hali-
jatengewa fedha hizo na kufanya 

wanafunzi hao kuendelea kulitu-
mia hivyo hivyo.

“Serikali inasema mipango 
yake haijawa vizuri, lakini tu-
naamini pia na wao wanaona tati-
zo hili, kulingana na hali halisi ya 
jengo hatuna namna wanafunzi 
wa chekechea na la kwanza wa-
nalazimika kusomea humo kwani 
tuna upungufu mkubwa wa ma-
darasa.

“Tuliona tusiendelee kuwawe-
ka nje wanafunzi na vibao vya ku-
hamishahamisha, hivyo tukasema 
waendelee kusomea humu huku 
tukiendelea kuwaomba wadau 
mbalimbali pamoja na vikundi 
kutusaidia kwa lolote ili tulikam-
ishe jengo hili,” alisema Mwalimu 
Mkuu Opio.

Alisema shule hiyo ina wa-
nafunzi 1,002 ambako kati yao, 
wanafunzi wavulana ni 400 na 
wasichana ni 602, ikiwa na vyum-
ba saba vya madarasa.

Mwalimu Opio alifafanua kuwa 

kati ya vyumba hivyo, sita vina-
tumiwa na wanafunzi na chumba 
kimoja cha darasa kinatumiwa na 
walimu kama ofisi. 

Alisema kuwa ofisi ya walimu 
iliyokuwapo, ilibomoka wakati wa 
mvua kubwa; wana uhitaji wa ma-
darasa 16 kuwa na ufanisi katika 
ujifunzaji na ufundishaji.

Mkazi wa Kijiji cha Bubombi, 
Meshack Zacharia  alisema wame-
kuwa wakishuhudia wanafunzi 
hao wakisoma katika jengo hilo 
lisilo na paa hata wakati wa jua 
kali na kuwa boma hilo walijenga 
vijana wazaliwa wa eneo hilo, aki-
omba wadau wengine kujitokeza 
kusaidia ukamilishwaji wa ujenzi 
wake.

Alimwomba diwani wao ku-
weka shinikizo serikalini ili ku-
hakikisha wanapaua jengo hilo na 
kuwanusuru wanafunzi kusoma 
katika mazingira rafiki.

Ofisa Elimu wa Kata ya Buhura, 
Samson Masekemase alisema tati-

zo hilo ndani ya kata yake haliko 
katika shule hiyo pekee, bali shule 
zote zina uhaba wa madarasa, pia 
zina maboma yanayohitaji fedha 
za kumalizia ujenzi wake.

Alisema kata hiyo ina shule za 
msingi nane na mbili za sekond-
ari, zote zinayo maboma ambayo 
hayayohitaji fedha kumalizia 
ujenzi.

“Tumeendelea kutoa taarifa 
serikalini juu ya maboma yali-
yopo na tathmini ya fedha in-
ayohitajika, hivyo tunategemea 
kutengewa fedha na serikali ili 
tukamilishe maboma yetu, tuna-
jua changamoto zipo nyingi, si 
kwa hapa tu na shule nyingine,” 
alisema Masekemase.

Mtaalamu wa Malezi na Makuzi 
ya Awali, Joel Elphas, Mkurugenzi 
wa Shirika lisilo la kiserikali la 
TECEC, akizungumza na Nipashe 
kuhusu athari za kielimu, kisai-
kolojia na kiafya wanazoweza 
kukabiliana nazo watoto wa awali 

na darasa la kwanza kwa kusoma 
katika darasa hilo lisilo na paa, 
alisema hawako salama kiafya.

Alisema afya ya akili na mwili 
wa mtoto huandaliwa akiwa ana 
umri wa kuanzia miaka sifuri hadi 
minane, hivyo kitendo cha wa-
toto hao kuanza kukumbana na 
changamoto hizo, kinawaathiri 
kisaikolojia na hata ufaulu wao 
wa kimasomo.

“Katika eneo la muhimu kwa 
malezi ya mtoto ni umri huu ni 
vyema hata mzazi auze mifugo 
yake ili kuhakikisha mtoto anaku-
wa na msingi mzuri kuliko kuuza 
mali wakati mtoto ambaye tayari 
ameharibikiwa akiwa mdogo ili 
umpeleke sekondari,” alisema El-
phas.

Alisema shule ilipaswa kutam-
bua athari za mazingira hayo kwa 
watoto wadogo. Wanafunzi wa 
madarasa ya juu ndiyo wasome 
humo badala ya wadogo zao wa 
darasa la awali na la kwanza.

0685 031015

Wahamiaji 
haramu 
kutumikia 
kifungo miezi 
mitatu gerezani
Na Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Tabora imewa-
hukumu raia watatu wa Burundi kutumikia ki-
fungo cha miezi mitatu gerezani au kulipa faini 
ya Sh. 500,000 kila mmoja baada ya kutiwa ha-
tiani kwa kuingia nchini bila vibali.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi John Mdoe, aliyesema kuwa, raia 
hao wa Burundi walikamatwa Julai 16 mwaka 
huu huko Ipuli Mnadani, mjini Tabora. 

Alisema adhabu hiyo imetolewa na mahaka-
ma hiyo chini ya kifungu cha Sheria ya Uha-
miaji Na. 45. Waliohukumiwa ni Paskali, Pasco 
na Mikulo Zambim, huku wote wakikiri kuingia 
nchini bila kibali chochote.

Baada ya hukumu hiyo, raia hao wa Burundi 
walikosa fedha hizo na kupelekwa gerezani ku-
tumikia kifungo hicho cha miezi mitatu.

Vigogo wa Ushirika wafikishwa kortini kwa tuhuma za rushwa
Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Shinyanga imewafikisha 
mahakamani viongozi wanane wa 
Vyama vya Msingi vya Ushirika 
(AMCOS) Kangeme na Mshindi, 
akiwamo Meneja wa Chama Ki-
kuu cha Ushirika Kahama (KACU), 
Abdul Mauga, kwa tuhuma za 

rushwa.
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 

wa Shinyanga, Donasian Kessy, 
alieleza hayo juzi wakati akitoa 
taarifa kwa vyombo vya habari 
hapa mjini kuhusu utekelezaji 
wa shughuli zao kwa kipindi cha 
miezi mitatu kuanzia Aprili hadi 
Juni mwaka huu.

Alisema walifikia hatua hiyo 
baada ya kupokea malalamiko ku-
toka kwa wakulima wa tumbaku 

kwamba wamekuwa wakikosa 
malipo yao baada ya kuuza zao 
hilo kisha kuanza uchunguzi na 
kubaini kuwapo mianya ya rush-
wa.

Alisema vyama vilivyobainika 
kuwa na madeni ya wakulima ni 
13, madeni hayo yakisababishwa 
na viongozi kutoa fedha katika 
akaunti za chama na kuzigawa 
kupitia akaunti zao binafsi.

“Tulichobaini kingine ni ku-

gushi nyaraka na kufanya malipo 
yasiyo halali, kutoa fedha ka-
tika AMCOS na kuzitumia kwa 
matumizi yao binafsi. 

“Baada ya kufanyia kazi malala-
miko hayo, TAKUKURU tuliwafiki-
sha mahakamani viongozi hao, 
akiwamo Meneja wa KACU, Abdul 
Ally Mauga kwa makosa ya kuji-
husisha na vitendo vya rushwa,” 
alisema Kessy.

Alisema taasisi hiyo inaende-

lea kufanyia kazi malalamiko ya 
wanachama wengine wa AMCOS 
kutoka vyama 11 na kuhakikisha 
hatua stahiki zinachukukiliwa 
kwa viongozi wote waliojihusisha 
na vitendo vya rushwa.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU 
alisema kuwa katika kipindi hicho 
walipokea malalamiko 46. Kati 
yake, 28 yanahusiana na rushwa 
na 18 yasiyohusiana na rushwa. 
Kesi zilizoko mahakamani ni 17.

Aliyekuwa Mkuu wa wilaya ya Serengeti, mkoani Mara, Dk. Vincent Mashinji (kulia), akikabidhi nyaraka kwa Mkuu 
mpya wa wilaya hiyo, Kemirembe Lwota, wakati wa makabidhiano ya ofisi, mjini Mugumu juzi. Dk. Mashinji, ameham-
ishwa na kuwa Mkuu wa wilaya ya Manyoni, mkoani Singida. PICHA: MPIGAPICHA WETU 



ikiwamo katika sekta kama kilimo, 
mitaji na hata masoko ya bidhaa 
zake kama kunavyoshuhudiwa 
katika mazao ufuta na rasilimali 
mbolea, huku nyumbani rasilimali 
vijana ikiingizwa shambani kupata 
ajira katika teknolojia ya kisasa.

Nyumbani nako kunatumika 
msukumo uliopata kampeni za kiu-
chumi mwaka1964 maarufu “It Can 
Be Done, Play Your Part’ kwa maana 
“inawezekana, timiza wajibu wako’ 
kila sekta ilipambaniwa kufikia hat-
ua zaidi ya maendeleo.

Ikirejewa katika ziara yake nchi-
ni Norway, Februari mwaka huu, 
mkuu huyo wa nchi anayeingia 
katika rekodi ya Rais wanawake du-
niani, akaitamkia hadhira iliyosika 
hotuba yake kwamba, mwaka huu 

Shirika la Fedha Duniani (IMF), 
limesema “Tanzania inatarajia 
kuwa kati ya nchi 20 zenye uchumi 
unaokuwa kwa kasi duniani.” 

Rais Dk. Samia akibeba ajenda 
yake ya ushawishi mitaji, fursa 
za masoko na uzalishaji kue-
gemea nchini kwake, akawataka 
wawekezaji wa Norway kuja nchini 
Tanzania, kwani kuna mazingira 
mazuri ya kisiasa, kijiografia na kiu-
chumi. 

Iikuwa jijini Olso, akihutubia 
mkutano wa Jukwaa la Biashara 
kati ya nchi hizo mbili, Rais Samia 
akabainisha kwamba tayari zipo 
kampuni kadhaa za Norway zilizo-
tumia fursa hiyo vizuri kwa uchumi 
wa Tanzania.

Aidha, Dk.Samia akawaambia 

kwamba:“Tanzania ina amani chini 
ya demokrasia imara ya mfumo 
wa vyama vingi, unaozingatia 
tunu za utawala bora, kuheshimu 
haki za binadamu na utawala wa 
sheria.”

Ni hoja ambayo akaiunganisha na 
faida za kijiografia, akiwashawishi 
wawekzaji wa nchi hiyo na wengi-
neo kuchagua Tanzania kuwekeza, 
kwani ina Bandari ya Dar es Salaam 
katika Bahari ya Hindi, inayohu-
dumia mataifa manane ya Afrika 
inayopakana nayo.

Hata hivyo, bado tunu ya bandari 
ina muskatakabali mpana, hadi 
sasa kukiwapo nyingine baharini 
Mtwara, Tanga na bandari ndogo 
Bagamoyo, pia nyingine nyingi za 
katika maziwa mbalimbali nchini 
zikiendelea kufanyiwa maboresho 
makubwa.

Rais akatetea sera za uchumi wa 
nchi kwamba, ni imara na huku 
ukuaji wa pato la taifa (GDP) kwa 
sasa likiongezeka kwa kasi nzuri, 
asilimia 5.2 kwa mwaka, kukiwapo 
matarajio kufika aslimia sita kipindi 
kijacho, baada ya kuondokana na 
misukosuko ya maradhi ya COVID 
19 duniani.

Rais Dk. Samia, akawasistiza 
wawekezaji wa Norway na serikali 
yao, kwamba kuna fursa tano za 
kupewa kipaumbele, akizitaja kuwa 
ni: kilimo, nishati mbadala, mafuta 
na gesi, mifuko ya uwekezaji, miun-
dombinu na usafirishaji.

Ni aina ya uwekezaji ambao Rais 
Dk. Samia kwa kuzungika na maud-
hui kama hayo, amekuwa akisam-
baza hoja yake katika nchi mbal-
imbali duniani, ziungane kitaifa 

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHAIJUMAA AGOSTI 2, 2024

Uwekezaji kurudisha miti asili nyenzo
inayobadili maisha ya watu na vijiji

Uzinduzi SGR mtaji unaomng’arisha
Rais Samia nje, ndani ya mipaka 

Ukurasa 13

CCM mnadeni 
kwa Kinana, 

mpeni kumbukumbu

Na Peter Orwa 

TANGU aingie madarakani, leo 
akihesabu safari zake kusonga mi-
aka mitatu na nusu, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, amekuwa na staili 
mbalimbali za kuboresha uchumi 
na biashara katika zama za awamu 
ya sita.

Staili hiyo inabebwa na kunadi 
uchumi wa kuuza kilichomo sokoni 
Tanzania. Mathalani, alipoanza na 
tamthilia ya kuuza bidhaa utalii, pia 
anahamasisha uzalishaji na kukari-
bisha wawekezaj ambao ni muhimu 
kuwezesha kwa mitaji, teknolojia na 
hata masoko.

Ili kunakishi mikakati yake hiyo, 
mara moja akajitosa katika vita 
na ushawishi wa siasa uchumi 
kung’arisha nchi kwa marafiki wa 
uwekezaji mitaji ya kimataifa.

Pia, hapo ndipo ukawa mwanzo 
wa kushuhudiwa mengi yanayotaf-
siriwa kama maridhiano ya kisiasa 
na kufunguliwa vizimba vya miku-
tano ya kisiasa kitaifa.

Lingine ni kwamba, amekuwa 
akipambana tangu mwanzo wa uta-
wala wake akiwekeza katika mitaji 
yake mikuu inayowezesha uchumi, 
miradi mikubwa ikiwamo Bwawa la 
umeme la Mwalimu Nyerere na reli 
kipenzi cha Watanzania SGR na ku-
litekeleza hilo jana amezindua SGR.

Ili kufanikisha malengo yake ka-
tika mazingira ya dunia ambayo sasa 
ina sura ya kijiji, Rais amekuwa aki-
zuru katika mataifa tofauti akitumia 
ushawishi kunasa vile ambavyo uw-
ezo wake haumo nchini. 

Baadhi ya matunda sasa yanaone-
kana katika nyendo kama uwekezaji 

kukuza uchumi unaopiganiwa sasa 
na serikali.

SGR, BWAWA NYERERE
  Mbali na kuwapo mazingira 

wezeshi ya kwa kunufaisha siasa 
uchumi, miradi miwili mikubwa ya 
kiatifa inayotelezwa sasa, ina tafsiri 
pana katika kasi ya ukuaji uchumi 
wa nchi na ushawishi wa uwekezaji 
kimataifa, ikiunganishwa na pacha 
wao bandari za  nchini.

Msingi wa rasilimali nishati ina-
vyojitosheleza kitaifa, daima inatoa 
tafsiri pana katika hatua ya uchumi 
wa nchi, samambaba na ‘binamu 
yake’ miundombinu ya usafiri.

Ikianzia na mvuto katika Afrika 
Mshariki, mathalan maboresho ya 
bandari iiyoko mkoani Rukwa na 
barabara zake, tayari imeleta mvu-
to mkubwa na soko bandari ya Dar 
es Salama, ambayo sasa inaungan-
ishwa moja kwa moja na nchi jirani 
kama Zambia, Rwanda, Burundi na 
Jamhuri ya Congo (DRC).

Hatua ya kizinduliwa usafiri wa 
treni kwa reli ya SGR, pia mtam-
bo mwingine wa umeme katika 
Bwawa la Umeme a Mwalimu Ny-
erere, kuwashwa hivi karibuni, ku-
nabeba maana kubwa katika maen-
deleo ya uwekezaji wa ‘Tanzania 
mpya yenye uchumi unaokua wa 
kasi’ kwa wa mujibu wa IMF.

Tafasiri hiyo kiuchumi na 
siasa, inachangia kasi ya uchu-
mi kuua kwa kasi nchini na 
kimataifa,uchumi unang’ara ku-
karibisha mitaji ya mbali, kama 
alikokuwa nchini  Norway.

Ni changamoto sasa kwa wa-
tendaji wa kiserikali kuendelea 
alikoishia Rais katika jitihada zake, 
katika kukamilisha maendeleo ya 
uchumi wa taifa.

Simulizi ya maboresho  ya kimfu-
mo na kimtaji inapaswa kufungua 
nja zaidi, mathalani viwanda vipya 
vinavyowekezwa kuwa chanzo cha 
hatua zaidi.

Ukurasa 12

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokuwa akinadi  uchumi wake 
nchini Norway. PICHA: IKULU

•Bwawa Mwalimu Nyerere bandari kumpaisha zaidi  
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

UCHUMI  

KUNA upepo fulani hivi umepita 
ndani ya CCM, chama tawala chenye 
umri wa miaka 47 ya kuzaliwa, lakini 
70 ya kuona dunia, ikizingatiwa 
kuwa kilitokana na muungano wa 
Tanganyika African National Union 
(TANU) na Afro Shiraz Party (ASP) ya 
Zanzibar.

Upepo huo umetikisa matawi ya 
miti iliyooteshwa ndani ya chama 
hicho, baada ya aliyekuwa Makamu 
Mwenyekiti , komredi  Abdulrahman 
Kinana, kuamua kujiuzulu uongozi 
lakini kuendelea kubaki ndani ya 
chama hicho.

Ni nadra sana kiongozi hususan wa 
Tanzania kujiuzulu bila kutenguliwa 
nafasi yake maarufu kama kutum-
buliwa, sijui inatokana na nini, lakini 
inawezekana kila mtu ana wazo lake 
katika hilo, ila itoshe tu kusema ina-
hitaji roho ngumu.

Ni wachache sana katika historia 
ya nchi hii, walioamua kuachia ngazi 
wenyewe na kukaa pembeni licha 
ya nafasi nzuri walizokuwanazo, 
akumbukwe Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere ambaye mwaka 1985 
aliachia urais akisema anang’atuka.

Lakini pia aliyekuwa Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ndugu 
Ali Hassan Mwinyi aliyefanya hivyo 
mwaka 1977 mwezi mmoja tu kabla 
ya kuzaliwa CCM, akiguswa na mauaji 
ya vikongwe yaliyotokea Shinyanga.

Hebu nambieni ni nani aliye 
tayari kujiuzulu leo kwa matukio 
yaliyofanywa na watu wengine tena 
mkoani? Nani? Watu wanang’ang’ania 
madarakani mpaka wang’olewe, hata 
kama wamebainika kuwa na hatia 
katika masuala mbalimbali.

Kujiuluzu kwa ndugu Kinana, 
hakika kumesababisha mjadala 
mpana sana huku watu wakijiuliza 
nani atachukua nafasi yake ndani ya 
CCM, mjadala umegusa wana CCM, 
wananchi wa kawaida na hata wap-
inzani ambao wengine kwa vyovyote 
wanachekelea jino pembe.

Hakika Komredi  Kinana amefanya 
mambo mengi katika medani ya siasa 
nchini, akijulikana zaidi pale alipoku-
wa na umri wa miaka 44  aliposima-

CCM mnadeni kwa Kinana, mpeni kumbukumbu
TAFAKURI YA MLALAHOI 

mia kampeni za ndugu Benjamin 
William Mkapa mpaka kuwa rais 
wa tatu wa taifa la Tanzania.

Alifanya hivyo tena miaka 10 
baadaye na kuwezesha kuin-
gia madarakani ndugu Jakaya 
Mrisho Kikwete na kuwa rais 
wa nne wa taifa hili, na akirudia 
mwaka 2015 alipomwezesha 
ndugu John Magufuli kuwa Rais 
wa awamu ya tano.

Ni nadra sana kwa mwana-
siasa kufanya haya kwa miaka 
30, akiwezesha wengine kukalia 
kilele cha taifa bila kuingiwa na 
inda, na badala yake kuendelea 
kuwasaidia kwa karibu kwa hali 
na vitendo, katika uongozi wao 
na kufanikisha nchi kutulia.

Ndugu Kinana angekuwa na 
uchu wa madaraka, nani an-
gemzuia kuchukua fomu na 
hakika kufanya vizuri katika 
kinyang’anyiro hicho? Ila ali-
tosheka na alichokuwa nacho 
na alipokuwa hivyo, akaendelea 
kusaidia chama chake kuongoza 
nchi.

Hivi sasa lazima chama 
kinabungua bongo kumpata 
mrithi wake, lakini kikumbuke 
na kuzingatia kuwa ndugu 
Kinana ana nyayo panana ndefu 
hivyo anavaa kiatu kipana na 
kirefu. Kwa maana hiyo atafut-

we mtu atakayevaa viatu 
hivyo vikamtosha.

Kiongozi huyu amefanya 
mengi ndani na nje ya CCM 
na kuacha alama ambayo 
haitafutika, na bila shaka 
wana CCM watamuenzi 
kwa alichokifanya, ingawa 
naamini kamailivyo ada ya 
Watanzania, atasahaulika 
muda si mrefu.

Atasahaulika na ku-
subiri kukumbukwa siku 
atakayokuwa amemaliza 
mwendo wake duniani, na 
ndiko wengi hujitokeza 
ama kuonyesha ya ndani ya 
mioyo yetu au kuumia kwa 
dhati, kutokana na kuon-
dolewa huko, lakini naomba 
hili lisitokee kwa  Kinana.

Mimi niliyepata kufanya 
naye kazi ndani ya chama 
hicho, nakumbuka siku 
aliponiita ofisini kwake na 
baada ya mazungumzo, 
akanikabidhi chupa ya 
mvinyo akiniambia ilimpen-
deza kunipa, ingawa alikuwa 
amepelekewa yeye kama 
zawadi ya Krismasi. Ilini-
fanya kujisikia vizuri sana 
na kumshukuru.

Hivyo basi kwa sifa hizi 
na zingine, CCM ina jukumu 
kubwa la kumkumbuka na 
kumwekea alama itakayodu-
mu milele, hata kwa vizazi 
vijavyo, kwamba alipata 
kuishi mtu anaitwa ndugu 
Abdulrahman Kinana ndani 
ya CCM na  Tanzania.

Wana CCM siku anatan-
gazwa mrithi wake, na-
tarajia mtamke kuwa moja 
ya viwanja vya michezo 
nchini mnavyovimiliki, 
kitaitwa kwa jina la ‘Uwanja 
wa Abdulrahman Kinana’. 
Viwe  Jamhuri Morogoro au  
Dodoma au iwe Mkwakwani 
wa Tanga. Kuna sababu gani 
ya kuwa na Jamhuri mbili? 
Mbona Liti iliwezekana? 
Hongera sana komredi  Ki-
nana.

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Maliasili na Utalii, inata-
hadharisha kuwa kila mwaka zaidi ya 
hekta 400,000 za miti ya asili zinapotea 
zikikatwa kupata ardhi ya kujenga au 
kulima, mbao, kuni na mkaa.

Kukata miti hiyo muhimu inayopun-
guza athari za mabadiliko ya tabianchi 
si jambo jema kwani ni kuondoa ‘mapa-
fu’ yanayofyonza hewa ukaa na kupun-
guza joto duniani.

Lakini jambo kubwa ni nani anayer-
udisha miti hiyo mamilioni inayokatwa 
kila uchao? Juhudi za kunusuru isikat-
we zaidi zinachukuliwa na wadau wa-
naookoa mazingira, ikiwamo kampuni 
Udizungwa Corridor Limited inayoen-
deleza kazi hiyo wilayani Kilolo mkoani 
Iringa.

Uongozi wa kampuni hiyo umein-
gia makubaliano na vijiji vya Itonya, 
Mhanga na Uluti ili kuzuia ukataji miti 
hovyo wakati miti mipya inapopandwa.

Katika makubaliano hayo wananchi 
ndiyo wanaopanda miti na kusimamia 
ukuaji wake kwa lengo la kuendeleza 
maisha ya bayoanuai zote watu, wany-
ama na mimea.

Hans Kadinda (22) anayeishi kijiji 
cha  Itonya wilaya ya Kilolo ni mwenye 
matumaini ya kuwa uwekezaji huo un-
alinda mazingira na kuboresha maisha 
ya  wengine  na ataweza kuwa na mai-
sha bora kwake na mkewe na  mtoto 
wao.

Akiwa mmoja wa wafanyakazi 150  
wa kampuni ya Udizungwa Corridor, 
tangu mwaka 2021, anasema kuwa na 
kesho iliyobora ni hakika kwa upande 
wake kwa sababu uwekezaji kwenye 
miti umeangalia pia maisha bora kwa 
vijana na wanavijiji.

Japo hakuendelea na masomo ya se-
kondari kutokana na hali duni ya famil-
ia , Kadinda anajiunga na akifanyakazi 
ya upishi katika kambi ya kampuni hiyo  
iliyopo kijijini Mhanga inayo jishughuli-
sha na kupanda miti.

Pamoja na kazi hiyo anamiliki pikipi-
ki na amemfungulia duka mzazi mwen-
zake kijijini Mhanga ili kumwezesha  
kimapato.

Kadinda ni mmoja ya vijana wazawa 
wa wilaya ya Kilolo ambao wameajiriwa 
na UCL kampuni ambayo imewekeza 
kwenye mradi wa kupanda miti ya asili 
katika milima ya Udizungwa.

Miti mingi ya asili katika milima 
hiyo iliyopo kwenye ukanda wa Tao la 
Mshariki ilikatwa na wanavijiji na hata 
wageni kwa ajili ya matumizi mbalim-
bali na kama wataalamu wa msitu wa-
navyosema kila mwaka  zaidi ya hekta 
400,000 za miti ya asili hukatwa nayo 
pia ilitumbukia kwenye janga hilo.

Mtendaji wa kijiji cha Uluti, Zainabu 
Usama, anasema ujio wa kampuni hiyo 
umezuia ukataji haramu wa miti ya asili 
kutengeneza mkaa, mbao na kuni kwa 

matumizi ya nyumbani.
Anaongeza kuwa pamoja na ajira zi-

lizopatikana, kijiji chake pia kimeweza 
kushuhudia biashara nyingi kama bod-
aboda, maduka na minada zikiongeze-

ka kutokana na ongezeko la mzunguko 
wa pesa. 

“Malipo ikiwamo  mishahara, in-
aongeza mzunguko wa fedha kwenye  
minada na biashara nyingine . Vitu 

mbalimbali vinanunuliwa katika ki-
jiji cha Mhanga kwenye ofisi na kambi 
ya UCL  na pote kwenye kuuza na ku-
nunua.” Anasema.

Zainabu anasema wafanyabiashara 

wanatoka sehemu mbalimbali kama 
vile makao makuu ya wilaya Kilolo kuja 
kuuza bidhaa zao na yote yamekuza bi-
ashara na uwekezaji.

Mtendaji huyo wa kijiji ambaye ni 

msomi wa chuo kikuu huria, anasema 
uwepo wa shughuli za kupanda miti  
unakinufaisha kijiji hicho kwani ki-
napokea  Sh. milioni 10 kila mwaka 
kama fidia ya kutunza misitu asilia in-
ayonyonya hewa ukaa.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Uluti, Aidan 
Mmewa anaungana na Zainabu ak-
iongeza kwamba tangu mwaka 2021, 
kumekuwepo na ongezeko la maende-
leo  mfano nyumba za bati kijijini hapo 
zimeongezeka.

Mumewe anasema  ongezeko la watu 
katika kijiji hicho kunatokana na wafan-
yakazi na vibarua wa UCL umechochea  
mzunguko wa pesa katika eneo hilo.

“Vijana wetu wanapata kipato kuto-
kana na uwepo wa ongezeko la watu 
wanaofanya kazi ya kupanda na kutun-
za miti ya asili,” anasema.

Anasema pamoja na kupokea mra-
haba wa kutunza miti, kampuni hiyo 
inachangia maendeleo mfano, kuka-
milisha majengo ya shule ya sekondari, 
vyoo vya Shule ya Msingi Mhanga na 
ofisi za kijiji chake.

Akizungumzia mafanikio ya kam-
puni ya Udzungwa,  kwa kushirikiana 
na vijiji kadhaa wilayani Kilolo, Mkuru-
genzi Mkuu  Fredrick Jailosi, anasema 
wameajiri zaidi ya wafanyakazi 150 na 
vibarua wengine wengi wanaofanya 
kazi kwa msimu kila mwaka.

“Wakati wa msimu wa kupanda miti 
kati ya mwezi Januari na Machi tunaku-
wa na vibarua zaidi ya 1,000  wanao-
fanya kazi kwa miezi sita kila mwaka,” 
anasema Jailos.

Anaongeza kuwa  kampuni inavilipa 
vijiji vinavyomiliki ardhi inayopandwa 
miti  Shilingi 35,570 ambayo ni kodi ya 
pango kwa kila ekari moja kwa mwaka.

“Ardhi tunayolipia ni ile ambayo im-
eachwa baada ya kukatwa miti na sasa 
haina ubora wala thamani ya kufanya 
kilimo,” anasema mkurugenzi huyo.

Anafafanua kuwa kampuni hiyo inay-
omilikiwa na Tanzania Forest Conser-
vation Group na wakulima wadogo 174, 
ina malengo ya kupanda miti ya asili 
katika eneo la ekari 18,000.

Jailos anasema aina mbalimbali zaidi 
ya 100 za miti ya asili itapandwa wilaya-
ni humo kwa uwekezaji wa zaidi ya Sh. 
bilioni 90. 

Alisema uwekezaji huo ambao ni wa 
muda mrefu mpaka mwaka 2051, una-
tarajiwa kuingiza mapato kupitia bi-
ashara ya hewa ukaa.

Mapato yatakayopatikana yataga-
wanya kwa ulinganifu  yaani asilimia 
50 kila mmoja kwa TFCG na wakulima 
wadogo ambao ni wanahisa. 

“Lakini vijiji vitaendelea kupata 
malipo ya kila mwaka kama pango la ar-
dhi na gharama za kutokata miti,” mku-
rugenzi huyo anasisitiza.

Pango la ardhi la kila mwaka linata-
rajiwa kuongezeka kutoka 35,570 kwa 
ekari mwaka 2022 mpaka 68,000 
itakapofika mwaka 2051 huku malipo 
ya hewa ukaa yatafikia  bilioni  8.7 kwa 
mwaka.

Anasema vijiji pia vitapata malipo 
ya mavuno ya miti kwa ajili ya mbao 
na matumizi mengine kwa mujibu wa 
mkataba baina yao na mwekezaji.

Baadhi ya wafanyakazi wakipanda miti ya asili shambani katika milima ya Udzungwa wilayani Kilolo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uwekezaji kurudisha miti asili nyenzo
inayobadili maisha ya watu na vijiji
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Na Yi Xim, BEIJING

UHUSIANO kati ya nchi na 
watu wa China na Afrika unazidi 
kuimarika enzi hizi za maendeleo 
ya viwanda na teknolojia, ukilen-
ga kuwaleta karibu na kuwaun-
ganisha.

Tukirejea karibu karne nzima 
nyuma tunaona kuwa, treni ya 
mwendokasi kuelekea kwenye 
mafanikio, ilianza na Osman, 
mmoja wa wanafunzi 24 wa 
kwanza waliojiandikisha katika 
karakana ya Luban iliyoko nchini 
Djibouti.

Tangu utoto alikuwa na ndoto 
ya kuwa mfanyakazi wa reli na 
kwamba karakana ya Luban ili-
saidia ndoto ya Osman kutimia. 
Ikijengwa  mwaka 2019, inatoa 
programu ya miaka mitatu ikiju-
muisha masomo kwa nadharia 
na mazoezi ya uhandisi.

Baada ya kuhitimu, Osman ali-
kuwa mfanyakazi mwanafunzi 
katika reli ya Addis Ababa-Dji-
bouti, ambayo ni ya kwanza ya 
umeme iliyojengwa na China ba-
rani Afrika.

China ilitangaza kwa mara ya 
kwanza mpango wa kuanzisha 
karakana za Luban barani Af-
rika mwaka 2018. Karakana hizo 
zimepewa jina la mvumbuzi wa 
kale wa Kichina Lu Ban (kipindi 
cha majira ya masika na vuli, 770-
476 kabla ya Masiha Yesu Kristo), 
ambaye alisifika kwa werevu na 
ufundi wake. 

Ni takriban miaka 2,500 
baadaye, karakana za Luban 
tayari zimekuwa chapa ya elimu 
ya ufundi ya Kichina barani Af-
rika.

Kama msemo wa zamani 
unavyosema, “mpe mtu samaki 
na umlishe kwa siku moja, la-
kini mfundishe kuvua samaki na 
umlishe maisha yake yote.” 

Karakana 11 za Luban zimean-
zishwa katika nchi 10 za Kiafrika, 
zikitoa kozi zilizowekwa ili kuki-
dhi mahitaji yao ya maendeleo. 
Hadi sasa, karakana za Luban 
zinatoa zaidi ya taaluma 70 ka-
tika maeneo kama vile roboti za 
viwandani, utoaji wa huduma za 
komputa na teknolojia ya habari 
mtandaoni, usimamizi wa usa-
firishaji na utunzaji wa shehena, 
dawa za asili na jadi za Kichina, 
biashara ya mtandaoni ya mipa-
kani na kilimo cha kisasa. 

Mafunzo hayo ya kitaaluma 
yamewapa maelfu ya vijana wa 
Kiafrika kama vile Osman wenye 
ujuzi na ustadi unaofaa kwa du-

nia inayobadilika kwa kasi, ku-
wapeleka kwenye treni ya haraka 
ya ushirikiano kati ya China na 
Afrika, sio tu kama abiria, lakini 
kama wahandisi na madereva 
wenye sifa ambao wanaweza ku-
jipatia maslahi kwa maisha sasa 
na ya baadaye.

LUGHA MOJA 
Rais wa kwanza Mwafrika wa 

Afrika Kusini, Nelson Mandela, 
aliwahi kusema, “ukizungumza 
na mtu katika lugha anayoielewa, 
hiyo inaingia kichwani mwake. 
Lakini ukizungumza naye katika 
lugha yake aliyozaliwa nayo in-
aingia moyoni mwake.”

Katika miaka ya hivi karibuni, 
kadri uwekezaji wa China bara-
ni Afrika unavyokua, ndivyo na 
mvuto wa lugha ya Kichina katika 
bara zima unavyokua.

Asha Fum Khamis ni mwalimu 
wa Kichina kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, kuanzia 2010 
hadi 2013, amefundisha Kichina 
wanafunzi 300 wa Tanzania.

Anasema karibu wanafunzi 50 
kati yao baadaye wamekuwa wal-
imu wa Kichina pia. 

Kadiri ushirikiano wa China 
na Afrika unavyozidi kuimarika 
katika nyanja mbalimbali, elimu 
ya China inazidi kuwa maarufu 
miongoni mwa vijana wa Afrika 
katika kutafuta fursa za maende-
leo. Mandarin au Kichina kinazidi 
kuingizwa katika mitaala ya shule 
ya Kiafrika.

Mbali na wanafunzi wa Kiaf-
rika wanaojifunza Kichina, vyuo 
vikuu vingi zaidi vya Kichina 
vinatoa kozi za lugha za Kiafrika, 
kuanzia Kizulu, Kiswahili, Kiam-
hariki, Kimalagasi hadi Kisomali 
na Kitswana, zaidi ya lugha 20 za 
Kiafrika sasa zinafundishwa ka-
tika vyuo vikuu vya Kichina.

Ushirikiano huo unajenga 
daraja la utamaduni na urafiki 
miongoni mwa vizazi vichanga 
na vya sasa na kuendelea kukuza 
biashara na ushirikiano.

Kuna methali moja ya Kichina 
inasemayo, “Kujifunza lugha ya 
kigeni ni kuwa na dirisha zaidi la 
kutazama ulimwengu.” Kwa kuji-
funza lugha za kila mmoja, uhusi-
ano wa kitamaduni na lugha kati 
ya China na Afrika umeimarika 
na mioyo ya watu hao wawili ina-

karibiana.
SHEREHE KITAMADUNI 
“Ndoto yangu ni yako. Ndoto 

yako ni yangu. Unataka furaha 
nami pia. Sote tuko sawa.” Hili ni 
shairi la ujumbe wa wimbo wa 
filamu halisi ya Waafrika nchini 
China.

Ni filamu kuhusu simulizi za 
Waafrika wanaoishi na kufanya 
kazi nchini humo iliyotayarishwa 
kwa pamoja na wakurugenzi wa 
Kichina na Kiafrika.

Mwangwi katika hisia za ubi-
nadamu huweka msingi wa 
kubadilishana kitamaduni. Ka-
tika miaka ya hivi karibuni, nchi 
nyingi zaidi za Kiafrika zinatoa 
majukwaa ya vipindi vya runinga 
na filamu za Kichina kufanya ma-
tangazo yake  ya kwanza. Kutoka 
Memories of Peking, kipindi cha 
televisheni ambacho kimeenea 
sana nchini Nigeria na Côte 
d’Ivoire, hadi Operesheni Red 
Sea, wimbo wa Kichina ambao 
ulirekodiwa katika jangwa la Mo-
rocco, ushirikiano unaoshamiri 
wa filamu na televisheni kati ya 
China na Afrika unasimulia ha-
dithi za China na Afrika katika 

BIASHARA

Ushirikiano unavyojitokeza idara zote 
kibiashara, lugha, teknolojia na kisiasa 

MSHIKAMANO CHINA/AFRIKA

zama mpya.
Historia ndefu na uhusiano wa 

kitamaduni kati ya China na Afri-
ka pia hutoa msukumo mzuri kwa 
kutengeneza wa filamu. Tamthilia 
ya televisheni Karibu Milele ilito-
kana na hadithi za kweli za vizazi 
vya madaktari wa China walioko 
Afrika, ikijumuisha changamoto 
na matatizo waliyokumbana nayo 
na jinsi walivyoshirikiana na we-
nyeji hatua kwa hatua. Filamu 
hiyo ilichukuliwa katika maeneo 
sita kote China na Tanzania na 
hivi karibuni utaonyeshwa barani 
Afrika.

Afrika, kuna neno “Ubuntu,” 
ambalo linaamini katika dhana ya 
kushirikiana ambayo inaungani-
sha binadamu wote. Ustaarabu 
wa Kichina pia unatetea wazo la 
maelewano na hisia ya jamii. Mfa-
nano huo wa kitamaduni ndio 
chanzo cha nguvu ya China na 
Afrika kuimarisha urafiki na ush-
irikiano. Tunawatakia vijana wa 
China na Afrika kuungana miko-
no, mustakabali mwema kwa 
China na Afrika.

Reli ya umeme - SGR ya  Ethio-Djibouti  iliyojengwa na China kuunganisha mataifa hayo. PICHA: MTANDAO
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Weledi, ubora watakiwa kwa mawakili wa serikali
Na Paul Mabeja, DODOMA

 

N
AIBU Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, 
Balozi Prof. Kennedy 
Gastorn, amewaagiza 

mawakili wa serikali kutekeleza 
falsafa ya Ofisi ya Mwansheria 
Mkuu wa Serikali (AG) ya kufan-
ya kazi kwa kuzingatia weledi 
na ubora. 

Prof. Gastorn alibainisha 
hayo jana jijini hapa, wakati 
akifungua kikao kazi baina ya 
ofisi ya mwanasheria mkuu wa 
serikali na wakurugenzi wa div-
isheni na wakuu wa vitengo vya 
sheria kutoka taasisi mbalim-
bali za serikali nchini.

Alisema mawakili wa serikali 

wanao wajibu wa kutekeleza 
majukumu yao kwa weledi na 
ubora, kwa kushirikiana na  
vyombo vingine kusaidia wa-
nanchi kupata haki yao.

 
“Falsafa ya ofisi ya mwa-

nasheria mkuu wa serikali ni 
kutekeleza majukumu yetu 
kwa kuzingatia weledi na ub-
ora kujitambua na kutekeleza 
wajibu wetu kwa mujibu 
wa sheria,miongozo na 
taratibu,”alisema.

 Akizungumzia kuhusu kikao 
kazi hicho alisema kimehusisha 
mawakili wa serikali kutoka 
mikoa pamoja na halmashauri 
zote Tanzania Bara.

  “Kikao kazi hiki pamoja 
na mambo mengine kime-

kuwa na lengo la kuhakikisha 
miongozo ya       utendaji in-
awafikia mawakili   kwa ajili 
ya utekelezaji wa majukumu 
mbalimbali, ikiwemo utoaji wa 
huduma ya msaada wa kisheria 
iliyozinduliwa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Jaji Dk. Eliez-
er Feleshi,”alisema. 

Katibu Mtendaji wa Tume 
ya Kurekebisha Sheria Tanza-
nia,  George Mandepo, alise-
ma jukumu la la tume hiyo ni 
kupitia sheria zote, ili kubaini 
mapungufu na kupendekeza 
marekebisho na kutungwa kwa 
sheria mpya.

  “Wizara, idara zimeanzish-
wa chini ya sheria fulani hivyo 
kabla ya kutoa mapendekezo 
ya kubadilishwa kwa sheria, la-

zima tuangalie kwanza wakati 
inaanzishwa wakati wa kati 
na wakati wa sasa ili tuweze 
kushauri kufanyiwa mareke-
bisho yatakayo boresha sheria 
husika,”alisema Mandepo.

 Mwandishi Mkuu wa Sheria, 
Onorius Njohole, alisema kikao 
kazi hicho kitasaidia mawakili 
wa serikali kuzugumza lugha 
moja katika utekelezaji wa ma-
jukumu yao ya kila siku. 

“Mikutano kama hii inatu-
saidia mawakili kuzungumza 
lugha moja katika kutekeleza 
majukumu yetu ya kuhudumia 
wananchi hasa kwenye utoaji 
wa huduma za msaada wa kish-
eri kwa wananchi wetu kama 
ilivyo azma ya Rais wetu Samia 
Suluhu Hasan,”alisema.

‘Watumiaji 
huduma za 
kifedha ni 
asilimia 21’
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

LICHA ya watoa huduma za kifed-
ha nchini kuongezeka lakini watumi-
aji wa huduma hizo bado  ni asilimia 
21 tu.Imeelezwa.

  Kamishna   wa Idara ya Uende-
lezaji Sekta ya Fedha, Wizara ya Fed-
ha, Dk. Charles Mwamwaja alisema 
hayo wakati wa hotuba yake kwe-
nye hafla ya uzinduzi wa kikundi cha 
Wakili Welfare M-Koba   uliofanyika 
Jijini hapa jana. 

Dk. Mwamwaja alisema watoa 
huduma za kifedha hapa nchini 
wameongezeka, lakini watumiaji wa 
huduma hizo bado ni asilimia 21 tu.

 “Pamoja na ongezeko hilo la wa-
toa   huduma hiyo tulifanya utafiti   
wetu mwaka 2023 na kubaini  kuwa 
watumiaji wa huduma za kifedha 
hapa nchini ni asilimia 21 tu hivyo 
kuna umhimu wa elimu kuendelea 
kutolewa kwa wananchi, ”alisema.

Kadhalika, alisema serikali im-
eweka utaratibu mzuri utoaji wa hu-
duma za fedha nchini kwa kuweka 
sera, sheria na miongozo inayolinda 
watoa huduma  hao na wateja.

  Aidha, alisema kwa upande wa 
watoa huduma za kifedha wanasi-
mamiwa na Benki Kuu ya Tanza-
nia (BOT)   hivyo wamekuwa wak-
iongezeka kwa sababu utaratibu 
uliopo ni mzuri.

  Aidha, aliwataka mawakili hao 
kubuni miradi ya uwekezaji ili 
kuongeza mapato ya mfuko wao huo 
walioanzisha.

  Aliongeza kuwa vikundi vingi 
wamekuwa na utaratibu wa kuishia 
kusaidiana wakati wa matatizo na 
kusahau kuwekeza kwenye sehemu 
zitakazosaidia kukuza mitaji yao.

  Alizitaja sehemu wana-
zoweza   kuwekeza ni kwenye 
mabenki, mifuko ya uwekezaji na 
kwenye  miradi iliyotathiminiwa ki-
taalamu.

 Mwenyekiti wa Wakili Welfare  M-
Koba ,Wakili Laetitian Tagazwa alise-
ma   kikundi chao kilianzishwa De-
semba 24, mwaka jana. 

  Tagazwa alisema lengo la ki-
kundi   hilo ni kuwasaidia mawakili 
wenzao wanapopata misiba na mata-
tizo mbalimbali.

 Alisema hadi kufikia juzi kikundi 
hicho kilikuwa na wanachama 305 
na mtaji wao umefikia  kiasi cha sh 
milioni 220   na wanaendelea kusa-
jili wanachama wapya kwa sharti la 
mwanachama mpya kununua hisa.

Mwenyekiti huyo alitaja matatizo 
yanakikabili kikundi hicho kuwa ni 
ukosefu wa elimu ya kifedha na jen-
go la ofisi ambapo kwa sasa watumia 
ofisi za wakili mwenzao mkoani Dar 
es Salaam.

  Aidha, alimwomba mgeni rasmi 
huyo kuwasaidia kutafuta kiwanja 
jijini Dodoma, ili kujenga jengo la 
kudumu litakalotumiwa na wana-
chama wa kikundi hicho.

Kamishna wa Idara ya uendelezaji Sekta ya Fedha katika Wizara ya Fedha, Dk. Charles Mwamwaja (katikati), akizungumza wakati 
akizindua kikundi cha Wakili Welfare Mkoba, jijini Dodoma juzi. Kushoto ni Rais wa Tanganyika Law Society (TLS) Wakili Harold 
Sungusia na Mwenyekiti wa kikundi hicho, Wakili Laetitian Tagazwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TAKUKURU yataka ushirikiano kukabili rushwa kwenye uchaguzi
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

  TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pamba na Rushwa (TAKUKU-
RU), Mkoa wa Singida imewa-
taka viongozi wa dini, vyama 
vya siasa na mashirika yasiyo 
ya kiserikali       kutoa ushiriki-
ano kwa taasisi hiyo, ili kuweka 
mazingira mazuri yatakay-
owezesha uchaguzi kufanyika 
bila kuwepo na mazingira ya 
rushwa. 

Naibu Kamanda wa TAKUK-
URU Mkoa wa Singida, Petro 
Horombe, alisema hayo jana 
wakati akifungua semina kwa 
viongozi wa dini, vyama vya 

siasa, mashirika yasiyokuwa ya 
kiserikali na waratibu wa uch-
aguzi kutoka halmashauri zote 
za mkoa huu.

“Kama mnavyofahamu 
nchi yetu tunaelekea kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
utakaofanyika mwaka huu na 
uchaguzi mkuu mwakani, sasa 
TAKUKURU kama mratibu wa 
mratibu wa kupambana na 
rushwa haiwezi kufanya mam-
bo haya pekee bila ushirikiano 
inahitaji wadau muhimu katika 
jamii ili kukomesha rushwa,” 
alisema. 

Alisema TAKUKURU inatam-
bua kuwa viongozi wa dini na 
wa vyama vya siasa ni wadau 

muhimu sana katika kuzuia na 
kupambana na rushwa hasa 
katika uchaguzi, ili vitendo vya 
rushwa ambavyo vimekuwa 
vikifanyika kipindi hiki viweze 
kukomeshwa.

  “Tunatambua nafasi ya 
viongozi wa dini ni kubwa sana 
katika kutengeneza tabia za 
wananchi,tunatambua viongozi 
wa siasa ndio wamiliki wa wag-
ombea kwa hiyo wana nafasi 
ya kuweka misingi mizuri kue-
puka vitendo vya rushwa katika 
uchaguzi.

  Horombe alisema katika 
kuhakikisha wananchi wana 
uelewa juu ya madhara ya rush-
wa imekuwa ikitoa semina na 

mikutano vijijini kuwaelimisha 
waepuke na vitendo vya rush-
wa vinavyodhorotesha maen-
deleo .

 Ofisa wa TAKUKURU, Joseph 
John, akiwasilisha mada kuhu-
su athari za rushwa kwa jamii, 
alisema rushwa imekuwa tatizo 
sana kipindi cha uchaguzi am-
bapo mgombea akifika kijijini 
tu wananchi wanamkimbilia 
awape rushwa.

“Wakati wa uchaguzi wa-
nanchi huwa wanaamini kuwa 
mgonbea asiyetoa rushwa huyo 
hafai, inabidi tuondoe dhana hii 
ili kufanya uchaguzi ulio huru 
na haki usiohusisha vitendo vya 
rushwa,” alisema.
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Mbaroni akighushi nyaraka za serikali
Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
KAZI wa Kata ya 
Maendeleo jijini 
Mbeya, Dismas 
Nziku, amekamat-

wa kwa tuhuma za kughushi 
nyaraka mbalimbali za serikali 
vikiwamo vyeti vya kuhitimu 
Mafunzo ya Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT).

Mtuhumiwa alikamatwa 
Julai 29, mwaka huu na Ofisi 
ya Uhamiaji Mkoa wa Mbeya, 
akiwa katika duka la vifaa vya 
shule ambako alikuwa amea-
jiriwa.

Mtuhumiwa anadaiwa ku-
tumia duka hilo kughushi 
nyaraka mbalimbali zikiwamo 
za kuwasaidia wageni kupata 
hati za kusafiria nje ya nchi 
na kupata huduma nyingine 
serikalini ikiwamo kuwapatia 
haki ya kushiriki chaguzi mbal-
imbali.

Nyaraka nyingine alizokut-
wa nazo ni pamoja na vyeti 
vitatu vya kuzaliwa vya ku-

ghushi, vyeti vitatu vya kuhit-
imu mafunzo ya Jeshi la Kujen-
ga Taifa ( JKT), leseni moja ya 
kufungisha ndoa, mihuri sita 
ya taasisi mbalimbali za seri-
kali, binafsi na za dini.

Ofisa Uhamiaji wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi 
wa Uhamiaji, Filbert Ndege 
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake kuhusu shughuli 
mbalimbali za idara hiyo.

Akielezea tukio hilo, alisema 
binti mmoja ambaye alifika ka-
tika ofisi za uhamiaji akihitaji 
kupata hati ya kusafiria na ndi-
po katika ukaguzi wa nyaraka 
zake maofisa wa intelijensia 
walihisi kuwa cheti chake cha 
kuzaliwa kilikuwa siyo halali.

Alisema walipofuatilia wali-
baini kilikuwa cha kughushi 
na ndipo wakashirikiana na 
maofisa wenzao wa kitengo 
cha ulinzi na udhibiti wa mipa-
ka kufuatilia mpaka alikokitoa 
kitambulisho hicho.

“Walikwenda na binti huyo 

mpaka katika duka hilo la vi-
faa vya shule lililopo eneo la 
Sokomatola linalomilikiwa na 
Agnes Mhoka na huko ndiko 
walimkuta na nyaraka hizo 
ambazo amezitengeneza mwe-
nyewe,” alisema Kamishna 
Ndege.

Alisema nyaraka hizo ni 
hatari kwa usalama wa taifa 
kwa maelezo kuwa raia wa ki-
geni wanaopatiwa vyeti hivyo 
wanakuwa na haki ya kupata 
huduma zote za serikali kama 
ilivyo kwa Watanzania.

Vilevile, alisema watu hao 
wanaweza wakatumia nyaraka 
hizo kutekeleza matukio ya 
uhalifu nje ya nchi na waka-
onekana kuwa ni raia wa Tan-
zania na hivyo wakachafua 
taswira ya nchi.

Aidha, aliwataka wananchi 
wanaohitaji huduma mbal-
imbali za idara ya uhamiaji 
kuhakikisha wanakwenda ka-
tika ofisi za jeshi hilo badala ya 
kuwafuata vishoka wa mitaani 
kwa maelezo kuwa watasaba-

bishiwa matatizo.
Hata hivyo, alimtaka mmi-

liki wa duka hilo kujisalimisha 
katika ofisi za idara hiyo kwa 
maelezo kuwa wakati wa-
nafanya operesheni hiyo ya 
kumkamata kijana huyo yeye 
hakuwapo.

Mkuu wa Kitengo cha Ulinzi 
na Udhibiti wa Mipaka Mkoa 
wa Mbeya, Mrakibu wa Uha-
miaji, Jerald Malidai, alisema 
wameshabaini kuwa kuna hilo 
wimbi la nyaraka nyingi za ku-
ghushi kutumika kwenye idara 
mbalimbali za serikali.

Alisema wataendelea ku-
fanya ukaguzi kwenye madu-
ka mbalimbali yaliyopatiwa 
uwakala wa kuwasaidia wa-
nanchi kufanya maombi kwa 
njia ya mitandao, ili kama wa-
miliki watabainika kuwa wana-
tumia mwanya huo kughushi 
nyaraka wachukuliwe hatua.

Aidha, alisisitiza kuwa wa-
takaokamatwa watachukuliwa 
hatua kali za kisheria ikiwamo 
kufikishwa mahakamani.

Rungwe 
yajiwekea lengo 
kukusanya 
bilioni 7.4/-
Na Nebart Msokwa, TUKUYU

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya imevuka 
lengo la ukusanyaji wa mapato kwa 
kufikisha Sh. bilioni 7.4 sawa na asil-
imia 120 ya Sh. bilioni 6.1 zilizopang-
wa kukusanywa mwaka wa fedha 
2023/24.

Hatua hiyo imewafanya wadau 
kuishauri halmashauri kujiongezea 
malengo ya makusanyo ikidaiwa 
kuwa sio mara ya kwanza kuvuka 
malengo, kwa kuwa 2022/23 pia 
ilivuka kwa kukusanya zaidi ya 
Sh.bilioni 6.3 kati ya Sh. bilioni 6.1 
iliyokuwa imejiwekea.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Rungwe,  Renatus 
Mchau, alisema mafanikio hayo 
ya ukusanyaji mapato yanatokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo 
matumizi ya mfumo mpya wa uku-
sanyaji mapato wa Tausi ambao 
alisema unazuia wakusanyaji kuiba.

“Lakini tuna utaratibu wa semi-
na elekezi za mara kwa mara kwa 
maofisa watendaji wa vijiji na kata, 
ugawaji wa pikipiki kwa kata zote 29, 
ili kukusanya mapato hususani mae-
neo ya vijijini na motisha za mara 
kwa mara kwa kata zinazofanya vi-
zuri,” alisema Mchau.

Akifungua kikao kazi na elekezi 
dhidi ya ukusanyaji wa mapato ya 
serikali, usimamizi wa miradi na 
sheria ndogondogo, usimamizi wa 
ardhi na mazingira kilichohudhuri-
wa na maofisa watendaji wa vijiji na 
kata zote, Mchau aliwapongeza wote 
waliofanikisha kufikisha mafanikio 
hayo ya makusanyo.

Aidha, aliwakumbusha watendaji 
wajibu wao katika kusimamia she-
ria, taratibu na kanuni mbalimbali, 
ili kuwaletea maendeleo wananchi 
na kuboresha utawala bora mambo 
aliyosema lazima pia yachagizwe na 
ukusanyaji wa mapato ya ndani.

Aidha, alisema kila mtendaji 
ana wajibu wa kuhakikisha miradi 
ya maendeleo inasimamiwa ip-
asavyo, wananchi kushirikishwa 
katika kubuni na kuendeleza mi-
radi,   pamoja na kusikiliza kero za 
wananchi.

Wananchi wataka barabara nzuri maeneo ya uwekezaji
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imeombwa kufanya 
maboresho ya barabara kuele-
kea katika maeneo ya uwekezaji 
mkubwa pamoja na kuja na 
mfumo wa elimu kwa vitendo na 
ubunifu, ili kukubaliana na tatizo 
la ajira nchini.

Ombi hilo lilitolewa juzi na 
makundi tofauti ya wakazi wa 
Wilaya ya Njombe walioshiriki 
katika majadiliano kuhusu 
mpango wa Dira ya Maendeleo 

ya Taifa ya miaka 25 ijayo yaliyo-
fanyika mjini hapa.

Mmoja wa wakazi wa Wilaya 
ya Njombe, Andrea Mahali alise-
ma wilaya hiyo imepiga hatua 
katika sekta ya kilimo hivyo ni vi-
zuri dira hiyo itazame katika ku-
jikita kwenye kuboresha miun-
dombinu ya barabara, ili kusiwe 
na kikwazo kwa wawekezaji.

Ally Mhagama alisema ili 
wilaya hiyo ipige hatua zaidi 
serikali inapaswa kuleta mfumo 
wa umwagiliaji, barabara za 

uhakika maeneo ya uzalishaji, 
kurekebisha sheria za kodi kwa 
wawekezaji wa viwanda pamoja 
na sekta ya elimu.

Pia alisema wanatamani 
kuona Watanzania wanakuwa 
na maadili kwenye nyanja zote 
jambo litakalosaidia kuwa na 
kizazi salama.  Awali, wakieleza 
changamoto zilizokwamisha kasi 
ya utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya 2000-2025 Ofisa 
Mipango wa Halmashauri tatu 
zinazounda Wilaya ya Njombe 

akiwamo, Marco Balaga alisema 
kuna tatizo la kufikia mafanikio 
makubwa ya kiuchumi huku 
akitolea mfano Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe barabara ni za 
kiwango cha vumbi na hazipitiki 
kwa urahisi wakati wa masika 
hali inayosababisha kusuasua 
kwa shughuli za kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 
Kissa Kasongwa, alisema ta-
manio lake ni kuona mpango 
huo wa Dira ya Taifa unakuja na 
suluhisho la matatizo kwa vijana.

“Dira yetu ya miaka 25 ijayo 
izingatie sana kuwapa fursa vi-
jana sio tu ajira, kila fursa iwepo 
awepo kijana na kikianzishwa ki-
wanda kiwe na nafasi ya vijana,” 
alisema Kasongwa.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Njombe, Justin Nusulupila, alise-
ma dira hiyo itazame kwenye 
kilimo na miradi ya kimkakati 
ya madini ya chuma cha Liganga 
na makaa ya mawe Mchuchuma 
eneo la Wilaya ya Ludewa.

HABARI MBEYA

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (wapili kulia) akizungumza na Mkuu wa Idara ya Biashara za Serikali wa Benki 
ya NMB, Vicky Bishubo (katikati), baada ya uzinduzi wa maonyesho ya Kimataifa ya Wakulima ya Nanenane ya-
nayofanyika kitaifa, katika viwanja vya Nanenane Nzuguni, jijini Dodoma jana. NMB ni miongoni mwa wadhamini 
wenza wa maonyesho hayo.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI  ZANZIBAR

Kasi ukuaji miji inavyoua uoto, miti ya asili Zanzibar
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

U
OTO wa asili katika 
Visiwa vya Zanzibar 
umeendelea ku-
pungua na kuelekea 

kupotea kwa miti na misitu 
kutokana na shughuli za kibi-
nadamu ikiwamo ukuaji wa 
miji.

Aidha, ukuaji huo ume-
sababisha ujenzi wa majengo 
kuchukua nafasi kubwa ya 
ardhi kwa kadri idadi ya watu 
inavyoongezeka huku mabadi-
liko ya tabia nchi yakipunguza 
ukubwa wa eneo husika.

Hayo yalisemwa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Harous Said 
Suleiman wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini 
kwake Migombani Mjini Zanzi-
bar kuhusu mpango wa kuri-
thisha Zanzibar ya kijani.

Alisema katika kuendelea 
kutekeleza mikakati ya kuvi-
nusuru Visiwa vya Zanzibar 
na kupunguza kasi ya athari 
za mabadiliko ya tabianchi 

inayoikumba dunia, serikali 
imeanzisha mpango wa kuiri-
thisha Zanzibar ya kijani.

Aidha, alisema lengo ni 
kuweka uwajibikaji kwa kila 
mwananchi kupanda na ku-
tunza miti ya misitu na matun-
da kwa ajili ya kuendeleza hali 
ya kijani Zanzibar. “Utekelezaji 
wa mpango huu wa urithi 
wa kijani utakuwa shirikishi 
kwa kuwaleta wadau wote 
pamoja kutoka sekta na ngazi 
zote. Mpango huu unakusudia 
kuongeza hamasa kwa kila 
mtu kushiriki kikamilifu na ku-
jenga jamii yenye utamaduni 
endelevu wa kupenda, kupan-
da, kutunza na kutokata miti 
ovyo,” alisema waziri huyo.

Aidha, alisema Zanzibar 
inafahamika kuwa ni visiwa 
vyenye mandhari ya kuvutia 
kutokana na kuwapo kwa aina 
tofauti ya miti ambayo inatoa 
haiba nzuri na kuifanya Zanzi-
bar kuendelea kuwa ni visiwa 
vya viungo (spice island).

“Miti hiyo ndiyo inayofanya 
Zanzibar kuwa ya kijani na 
kuwa na bioanuwai za aina 

tofauti zinazotumika katika 
maendeleo ya kijamii, kiuchu-
mi na kimazingira, ikiwamo 
uhifadhi wa maji ya ardhini 
ambayo ndio chanzo kikubwa 
cha majisafi na salama kwa 
matumizi yote Zanzibar.

“Hali hii imetokana na uoto 
wa asili pamoja na juhudi 
mbalimbali zilizochukuliwa 
na serikali za awamu tofauti 
za kushajihisha jamii kupanda 
miti ya aina mbalimbali katika 
maeneo yao,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Mazingira, Sheha Mjaja Juma, 
alisema chimbuko la kuan-
zishwa mpango wa kurithisha 
Zanzibar ya kijani, inatokana 
na hali halisi iliyopo ya kuanza 
kupotea kwa miti ya misitu ku-
nakopelekea kupungua kwa 
asili ya Zanzibar kuwa ya ki-
jani. Alisema sensa ya mwisho 
ya msitu iliyofanyika mwaka 
2012/2013 ambayo inaonesha 
kuwa uwezo wa misitu wa 
Zanzibar kutosheleza mahitaji 
ya ndani ni mdogo ambapo 
kwa wastani unamahitaji ya 
mita za ujazo 1,340,069 kwa 

mwaka.
“Uwezo wa uliopo wa misitu 

ya Zanzibar ni kuzalisha mita 
za ujazo 485,532 kwa mwaka 
sawa na asilimia 36 tu ya ma-
hitaji. Wananchi wengi kwa 
sasa hawana utamaduni wa 
kupanda miti badala yake wa-
natumia mashamba ya urithi 
pasi na kuendeleza utamaduni 
uliofanywa na wazee wao wa 
kupanda miti,” alisema.

Aidha, alisema hali hiyo 
imepelekea kupotea kwa 
bioanuwai, kuongezeka kwa 
mmong’onyoko wa udongo na 
hatimaye kupotea kwa haiba 
na hali ya kijani ya visiwa vya 
Zanzibar, kupungua kwa vy-
anzo vya maji na kuongezeka 
kwa athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Mpango wa kuirithisha 
Zanzibar ya kijani ni mpango 
shirikishi ambao utekelezaji 
wake utasaidia kuirejesha Zan-
zibar, kwenye asili ya visiwa 
vya kijani na kuimarisha urithi 
na utamaduni wa kupanda 
miti na kuitunza ambao uta-
saidia kuhifadhi mazingira.

Jussa ataka 
uwanja wa ndege, 
bandari Pemba
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha 
ACT –Wazalendo, Ismail Jussa Ladhu, 
amesema Pemba haiwezi kufunguka kiu-
chumi bila kuwa na bandari ya kisasa na 
uwanja wa ndege wa kimataifa.

Aidha, amesema kukosekana kwa vitu 
hivyo ndio chimbuko la mfumko wa bid-
haa kisiwani humo.

Jussa aliyasema hayo jana wakati aki-
hutubia mkutano wa hadhara wa chama 
hicho uliofanyika Uwanja wa Maziwa 
Ng’ombe Jimbo la Micheweni Mkoa wa 
Kaskazini Pemba.

Alisema kukosekana kwa bandari ya 
kisasa kumesababisha makontena ya 
mizigo kushushwa katika Bandari ya Ma-
lindi Mjini Unguja na bidhaa kusafirishwa 
kwa gharama nyingine kisiwani Pemba, 
jambo lililoongeza gharama mara mbili 
kwa mfanyabiashara na kumuumiza mwa-
nanchi.

Alisema pamoja na serikali kuahidi ku-
jenga bandari ya kisasa Kisiwani Pemba 
mwaka 2020 pamoja na uwanja wa ndege, 
lakini hakuna kilichofanyika mpaka sasa 
jambo ambalo linachangia kurejesha nyu-
ma maendeleo ya kisiwa hicho.

Hata hivyo, alisema kwamba Uwanja wa 
Ndege wa Pemba na Barabara ya Mkoani 
hadi Chakechake, Kisauni hadi Fumba na 
Tunguu hadi Makunduchi zilikuwa zijeng-
we kupitia fedha za mkopo wa mfuko wa 
maendeleo wa Uingereza na kazi hiyo ili-
kuwa ifanywe na kampuni ya kizalendo ya 
Mecco lakini mradi huo umekwamishwa.

“Mradi wa uwanja wa ndege umesha-
tolewa fedha kupitia mkopo ambao umed-
haminiwa na Serikali ya Muungano kwa 
mara ya kwanza haijawahi kutokea Euro 
milioni 457 (sawa na Sh. bilioni 1.3) ziliku-
wa zijenge uwanja wa ndege na barabara 
ya Chakechake/Mkoani, Tunguu /Makun-
duchi na Fumba hadi kisauni lakini ziliy-
eyuka,” alisema Jussa.

Alisema kutokana na matatizo yalioji-
tokeza kampuni hiyo ya Mecco imelazi-
mika kukimbilia mahakamani kwa sababu 
ilikuwa tayari imeshasaini mkataba wa 
mradi huo na ujenzi ulikuwa uwaze ku-
fanyika Novemba mwaka jana.

Akizungumzia mradi wa ujenzi wa bara-
bara ya Chakechake hadi Wete kuendelea 
kuzorota, alisema tatizo la chimbuko hilo 
ni serikali pamoja na wafadhili Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB) ) na mfuko wa 
Saud Fund.

Jussa alisema fedha za mradi huo zime-
kuwa hazipatikani kwa wakati na kulazimi-
sha mkandarasi wa kampuni hiyo kukopa 
benki, ili kuhakikisha mradi huo utekeleza-
ji wake unaendelea kufanyika.

Mwenyekiti wa chama hicho, Oth-
man Masoud Othman, alisema Wilaya 
ya Micheweni Pemba inautajiri mkubwa 
lakini haujatumika ikiwamo ukubwa wa 
eneo la ardhi na kuwa na mazao mengi ya 
baharini jambo ambalo lingemaliza tatizo 
la umaskini kwa wananchi.

Aidha, alisema ripoti mbalimbali zi-
naonesha wilaya hiyo inakabiliwa na tatizo 
la umaskini na maradhi ikiwamo utapiam-
lo, lakini kama mipango ingetumika vizuri, 
umaskini ungeondoka kwa wananchi.

Kuhusu matumizi bora ya ardhi, aliwa-
taka wananchi wa Micheweni kuwa makini 
na wawekezaji na kutoa mfano wananchi 
walivyoathirika na matatizo ya ardhi iki-

Abiria 
wakining’inia 
kwenye gari lililo 
kwenye mwendo 
likitokea Mkoani 
kwenda Chake-
chake, kisiwani 
Pemba jana, ki-
tendo ambacho ni 
hatari na kinyume 
cha sheria za us-
alama barabarani. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

Makamu wa Rais ataka kasi ujenzi wa barabara
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla, am-
emtaka mkandarasi wa Kam-
puni ya Comfix & Engineering 
anayejenga Bandari ya Shum-
ba Mjini Pemba kuhakikisha 
wanamaliza ujenzi kwa wakati 
uliopangwa  kwa kiwango kili-
chokusudiwa na kushindwa 
kufanya hivyo atakuwa ame-
jinyima fursa ya kuendelea 
kufanya kazi na Serikali ya 
Zanzibar.

Akikagua maendeleo ya 
ujenzi wa bandari hiyo jana 
Kisiwani Pemba, Hemed alise-
ma eneo la Bandari ya Shumba 
lina uhitaji mkubwa kwa wa-
nanchi wanaoishi hapo hasa 
ukizingatia shughuli zao ny-
ingi za kiuchumi zinategemea 
Bandari kwa kutoa na kupokea 
bidhaa kutoka nchi jirani.

Alisema kukamilika kwa 
bandari hiyo itatoa fursa ya 

kupatikana kwa  ajira kwa vi-
jana wazawa na wa vijiji jirani 
sambamba na   kuwaondolea 
changamoto ya kusafiri masafa 
ya mbali kwa ajili ya kusafiri-
sha na kupokea mizigo yao.

Makamu huyo alisema 
endapo Kampuni ya Com-
fix itashindwa kukamilisha 
mradi kwa wakati uliopangwa 
italazimika kuilipa, serikali 
kutokana na hasara watakay-
oisababishia kwa kipindi chote 
ambacho  wamefanya kazi nje 
ya makubaliano ya kimkataba.

Wakati huo huo, Makamu wa 
Pili wa Rais alikagua ujenzi wa 
barabara ya Micheweni - Kiuyu 
Maziwango’mbe yenye urefu 
wa kilomita 7.5 inayojengwa 
na Mkandarasi Kampuni ya 
Iris Contraction Company in-
ayotarajiwa kukamilika mwis-
honi mwa mwezi wa Septemba 
mwaka huu.

Alisema serikali imejipanga 
kuzijenga kwa kiwango cha 

lami barabara zote zilizomo 
katika mpango mkakati mjini 
na vijijini, ili kuharakisha upa-
tikanaji wa maendeleo kwa 
wananchi wote  wa Zanzibar.

Aidha, Hemed alimtaka 
mkandarasi Salim Construc-
tion Ltd, anayejenga mradi wa 
Shule za Sekondari Konde na 
Kifundi kuongeza kasi katika 
ujenzi wa mradi hiyo pamoja 
na   kufanya kazi usiku na 
mchana, ili kuhakikisha wa-
nakabidhi miradi hiyo kwa 
wakati uliopangwa.

Alisema dhamira ya Rais, 
Dk.Hussein Mwinyi ni kuona 
wanafunzi wanasoma katika 
mazingira mazuri yenye mi-
undombinu bora inayokidhi 
mahitaji yote ya kufundishia 
na kujisomea, ili Zanzibar iwe 
na wasomi bora wa fani mbal-
imbali.

Aidha, aliwataka wananchi 
wa Jimbo la Konde kuacha 
kusikiliza maneno yasiyo 

na tija kwao na badala yake 
wamuunge mkono Rais Dk. 
Mwinyi katika kuhakikisha 
Taifa linasonga mbele kimaen-
deleo. Mawaziri wenye dhama-
na ya kusimamia miradi hiyo 
wamesema dhamira ya seri-
kali ni kuhakikisha inawaletea 
maendelelo wananchi wake 
hivyo watahakikisha wanasi-
mamia vyema miradi hiyo, 
ili kukamilika kwa wakati uli-
opangwa na ubora uliokusudi-
wa kwa lengo la kuwaondolea 
changamoto zinazowakabili 
wananchi wote wa Zanzibar.

Mawaziri hao ni Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Lela Muhammed Mussa na 
Waziri wa Mawasiliano, Miun-
dombinu na Usafirishaji, Dk. 
Khalid Salum Muhamed, wal-
isema Rais Dk. Mwinyi ame-
tekeleza kwa vitendo yale yote 
aliyoyaahidi kwa wananchi na 
ilivyoelekezwa katika ilani ya 
CCM.
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Kiongozi wa Iran, Ayatullah Ali Khamenei akiongoza sala mbele ya jeneza la Ismail Haniyeh na mlinzi wake mjini Tehran jana. 
PICHA: ALLIANCE

Kamala amkaba koo Trump
WASHINGTON, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Mareka-
ni,  Kamala Harris, ameonekana 
kuwa mwiba kwa mpinzani 
wake Rais wa zamani, Donald 
Trump, baada ya kura ya maoni 
kuonyesha akiongoza katika 
majimbo tofauti ya nchi hiyo.

 Harris ambaye anatafuta 
kuwania mgombea wa na-
fasi ya urais kupitia chama cha 
Democrat na Trump wapo ka-
tika mchuano mkali katika ku-

pigania kuingia Ikulu ya White 
House katika uchaguzi mkuu 
utakaofanyika Novemba mwaka 
huu.

Katika kura za maoni zolizo-
tolewa juzi zinaonyesha Har-
ris , ameziba pengo kati yake 
na Trump katika majimbo 
muhimu yanayotajwa kuwa 
yanatoa mshindi.

Harris yuko mbele katika ma-
jimbo manne muhimu, wakati 
rais huyo wa  zamani yuko 
mbele katika mengine mawili, 

hayo ni kulingana na kura ya 
maoni iliyofanywa na Bloomb-
erg News.

Makamu huyo wa rais yuko 
mbele dhidi ya Trump katika 
jimbo la Michigan kwa asilimia 
11 na Arizona, Wisconsin na 
Nevada, anaongoza kwa pointi 
mbili.

Trump ana faida ya pointi 
nne katika jimbo la Pennsyl-
vania na kuongoza kwa pointi 
mbili North Carolina, huku 
wawili hao wakifungana katika 

jimbo la Georgia.
Ikiwa matokeo ya kura ya 

maoni yangepigwa sasa, mgom-
bea aliyeshinda Georgia an-
gechaguliwa kuwa rais.

Katika kura ya maoni iliyoi-
dhinishwa na Mfuko wa Maen-
deleo wa PAC, Harris anaon-
goza dhidi Trump kwa asilimia 
48 hadi 47 huko Georgia, huku 
Trump akiwa mbele kwa alama 
mbili Arizona na Pennsylvania.

Al Jazeera

Maelfu Iran waaga mwili wa Haniyeh 
TEHRAN, Iran

KIONGOZI Mkuu wa Iran, Ayatullah Ali 
Khamenei, jana ameongoza sala ya mazishi 
ya mkuu wa kisiasa wa kundi la Hamas, Is-
mail Haniyeh, aliyeuawa kwa shambulizi la 
angani.

Haniyeh aliuawa akiwa katika nyumba 
aliyofikia jijini Tehran, baada ya kuhudhu-
ria sherehe ya kuapishwa kwa rais mpya wa 
Iran.

Khamenei aliongoza sala hiyo, kabla ya 
maiti ya Haniyeh kusafirishwa hadi nchini 
Qatar ambako anazikwa leo baada ya sala 
ya Ijumaa. 

Maelfu ya waombolezaji walikusanyika 
katika chuo kikuu cha Tehran, wakiwa 
wamebeba mabango yenye picha za Hani-
yeh, huku wakipaza sauti za kuzilaani Israel 
na Marekani.  

Televisheni ya taifa ya Iran, ilionyesha 
majeneza ya Haniyeh na mlinzi wake yak-
iwa yamefunikwa bendera ya Palestina 
wakati wa sala hiyo iliyohudhuriwa pia na 
maofisa wa ngazi za juu wa Iran, akiwamo 
Rais Masoud Pezeshkian na mkuu wa Jeshi 
la Walinzi wa Mapinduzi, Jenerali Hussein 
Salami. 

Kwenye sala hiyo, mkuu wa sera za nje 

wa Hamas, Khalil al-Hayya, aliapa kwamba 
ujumbe wa Haniyeh utaendelea kuishi 
na kwamba watakabiliana na Israel hadi 
watakapoing‘oa kutoka kwenye ardhi ya 
Palestina. 

Spika wa Bunge la Iran, Mohammad 
Bagher Ghalibaf, alisema kwamba nchi yake 
itatekeleza amri ya kiongozi mkuu Khame-
nei, akimaanisha kulipiza kisasi mauaji ya 
Haniyeh. 

„Ni jukumu letu kujibu mauaji haya kwa 
wakati muafaka na mahala muafaka.“ Alise-
ma spika huyo. 

Mara tu baada ya mauaji hayo kutanga-
zwa siku ya Jumatano, Ayatullah Khamenei 
alisema kwamba ulikuwa ni wajibu wa Iran 
kulipiza kisasi kwa damu ambayo imem-
wagwa ndani ya ardhi ya nchi yake.

Gazeti la New York Times liliwanukuu 
maofisa wa Iran wakisema kwamba kion-
gozi huyo aliamuru nchi yake kuishambulia 
moja kwa moja Israel. 

„Mazayuni hivi karibuni watayashuhudia 
matokeo ya tendo lao la woga na la kigaidi.“ 
Alisema Rais Pezekshian, ambaye alikuwa 
kiongozi wa mwisho wa ngazi za juu wa Iran 
kukutana na Haniyeh siku ya Jumanne kabla 
ya kuuawa kwake. 

Haniyeh alikuwa ziarani nchini Iran 

kuhudhuria kuapishwa kwa Pezekshian.
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, An-

tonio Guterres, alisema mashambulizi hayo 
na yale ya Beirut, yaliyomuua kamanda 
mkuu wa kundi la Hizbullah, Fouad Shukr, 
yalikuwa“muendelezo wa hatari katika 
vita.01:43

Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa 
lilikutana kwa dharura siku ya Jumatano ku-
jadili tukio hilo kwa ombi la Iran.

Kwenye mazungumzo yao kwa njia ya 
simu, mawaziri wa mambo wa kigeni wa 
Misri na Jordan waliishutumu Israel kwa ku-
chochea hali kuwa mbaya zaidi.

Kwa upande wake, Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Marekani, Antony Blinken, alitoa 
wito kwa pande zote kujikita kwenye kuko-
mesha mapigano.

Hata hivyo, Waziri Mkuu wa Qatar, 
Sheikh Mohammed bin Abdulrahman Al-
Thani, alisema mauaji ya Haniyeh yameu-
tia mashakani mchakato mzima wa kusaka 
makubaliano ya kusitisha mapigano.

Qatar  inaongoza vikao vya majadiliano 
ya kusitisha mapigano, kwa upande wa Ha-
mas ujumbe wake ulikuwa ukiongozwa na 
Haniyeh.

DW

CARACAS, Venezuela

WAKATI shinikizo la ki-
mataifa likiendelea kupinga 
kuchaguliwa tena, rais wa 
Venezuela Nicolas Maduro, 
kiongozi huyo ametishia ku-
wafunga viongozi wawili wa 
upinzani.

Maduro alipa viongozi hao, 
Maria Corina Machado na Ed-
mundo Gonzalez Urrutia, ha-
watayapata kamwe madaraka 
wanayoyataka.

Mrithi huyo wa kiongozi 
wa kisoshalisti na mtetezi wa 
sera ya Hugo Chávez, alitan-
gazwa kuchaguliwa tena kwa 
muhula wa tatu hadi mwaka 
2031.

Katika matokeo ya kura 
yaliyotangazwa Jumapili , 
Maduro alipata ushindi wa 
asilimia 51.2 ya kura dhidi ya 
Gonmzalez aliyepata 44.2.

Matokeo hayo yanayop-
ingwa na nchi nyingi, huku 
wafuasi wa upinzani wakien-
delea kuandamana kupinga 
matokeo ya uchaguzi.

Awali Maduro alitoa wito 
kwa wafuasi wake kujitokeza 
kwa wingi katika mitaa ya 
Caracas siku ya Jumatano, ili 
kuonyesha nguvu zake kwa 
upinzani. 

Lakini maandamano hayo 
hayakufanikiwa kama yale ya 
wapinzani yaliyofanyika siku 
moja kabla, wengi walioji-
tokeza walikuwa wafanyakazi 
wa umma.

Mkuu wa diplomasia wa 
Marekani kwa nchi za Ameri-
ka ya Kusini, Brian Nichols, 
alitangaza mgombea wa 
upinzani nchini Venezuela, 
Edmundo Gonzalez Urrutia, 
ndiye mshindi.

Nichols alisema kwamba to-
fauti hiyo ya kura ilihesabiwa 
katika mamilioni ya kura na 
ikathibitisha ushindi usio-
weza kupingwa.

RFI

Maduro 
atishia 
kuwafunga 
wapinzani

Mrithi huyo wa kion-
gozi wa kisoshalisti 
na mtetezi wa sera ya 
Hugo Chávez, alitanga-
zwa kuchaguliwa tena 
kwa muhula wa tatu 
hadi mwaka 2031.
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Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Azam FC kilirejea jana asubuhi 
nchini kutoka kwenye kambi ya wiki tatu 
nchini Morocco, huku Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Hasheem Ibwe, akisema wamepata 
maandalizi mazuri na kikosi chao sasa kipo 
tayari kwa ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara na 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Akizungumza kwenye Uwanja wa Ndege 
wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, Ibwe, 
alisema kwa kipindi chote walichokuwa 
huko wamefanya mazoezi pamoja na 
kucheza mechi za kirafiki ambazo zimewa-
jenga kiasi cha kujua wapi pa kuanzia.

“Kambi ilivutia sana, sasa tunakwenda 
kwenye nyakati ambazo kila mtu atazifura-
hia, sasa tunaona tupo tayari, tumejiandaa 

vizuri, tuna timu nzuri na ya ushindani,” 
alisema.

Ikiwa nchini Morocco, Azam ilicheza 
mechi tatu, ya kwanza dhidi ya US Yacoub Al 
Mansour na kushinda mabao 3-0, ikacheza 
dhidi ya Union Touarga Sport na kutoka sare 
ya bao 1-1, kabla ya kupata kipigo cha mabao 
4-1 kutoka kwa Wydad Casablanca.

Akizungumzia mechi hiyo, Ibwe alisema 
ilikuwa ni mechi ambayo imewafundisha 
vitu vingine ambavyo wanatakiwa kwenda 
kukabiliana navyo katika mechi za Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

“Tunafurahi kucheza na timu kubwa 
ya Wydad Casablaca kwa sababu imetupa 
somo. Nilichojifunza, ukicheza na timu kub-
wa za aina ile, ukikosea tu mara moja basi 
ndiyo hapo hapo wanakuangamiza, maana 

ilikuwa kila tukifanya kosa tunaadhibiwa,” 
alisema Ofisa Habari huyo.

Naye kiungo wa timu hiyo, Feisal Salum 
alisema mechi yao dhidi ya Wydad Casablan-
ca ilikuwa ngumu na ilikuwa kipimo tosha 
kwao.

“Mchezo dhidi ya Wydad Casablamca 
umetuamsha na kujifunza vitu vingi, na ina-
tutaka tuwe makini muda wote kwa sababu 
tunakwenda kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika,” alisema.

Kikosi cha Azam kilitarajia kuondoka jana 
usiku kuelekea nchini Rwanda kwa ajili ya 
mechi ya kirafiki dhidi ya Rayon Sport kwa 
kile kilichoelezwa kuwa ni kuzoea hali ya 
hewa, kwani itacheza dhidi ya APR ya huko 
huko katika mechi ya awali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

AZAM SASA WAPO TAYARI KWA 
LIGI KUU, LIGI YA MABINGWA

NAMUNGO YASHUSHA KIUNGO MKONGOMANI

Malindi yaunda kamati ya usajili

Mashujaa FC 
yapania tano 
bora Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KATIKA kujiandaa na msimu ujao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Namungo imeonekana 
kucharuka kuelekea mwishoni mwa dirisha 
kubwa la usajili kwa kushusha vifaa mfu-
lulizo, ambapo imefanikiwa kupata saini 
ya kiungo mshambuliaji wa FC Robi, Ritchi 
Nkoli.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo jana, 

inasema kuwa mchezaji huyo ni baadhi ya 
wachezaji ambao inaamini wataifanya timu 
hiyo kuwa imara na kufanya vyema kwenye 
Ligi Kuu Tanzania bara.

“Tunayo furaha kumtambulisha kiungo 
mshambuliaji kutoka DR Congo, Nkoli 
(Ritchi) kama mwanafamilia katika kikosi 
chatu cha Namungo,” ilisema sehemu ya 
taarifa ya klabu hiyo.

Mbali na mchezaji hiyo, klabu hiyo pia im-

etangaza kumsajili beki wa kushoto kutoka 
Geita Gold, Antony Mligo katika harakati zile 
zile za kuimarisha kikosi chao.

Mligo ni mmoja wa wachezaji ambao 
wamebaki Ligi Kuu, licha ya timu yao kush-
uka daraja, akiwemo Mashaka Velantino am-
baye amesajiliwa na klabu ya Simba.

Ukiachana na wachezaji hao, Namungo 
imewasajili pia kina Lenny Kisu, Erick Mo-
longi, Rafael Daudi, Djuma Shaaban, Beno 

Kakolanya. Msimu uliopita, ilimaliza nafasi 
ya sita kwenye msimamo wa Ligi Kuu ikiku-
sanya pointi 36 kwa michezo 30 ambazo im-
echeza, ikishinda nane, sare 12, na kupoteza 
michezo 10.

Tayari imeshacheza mechi moja ya kirafi-
ki wiki hii dhidi ya Dodoma Jiji na kukubaki 
kipigo cha mabao 3-0, katika mechi iliyoche-
zwa, Uwanja wa Black Rhino, Karatu, Aru-
sha.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAKONGWE wa soka visiwani Zanzibar, 
Malindi SC imeunda kamati maalum ya 
usajili ili kuifanyia maboresho timu hiyo.

Kamati hiyo ina jumla ya watu nane 
ikiwa na Mwenyekiti na katibu  pamoja na 
wajumbe sita.

Akizungumza  na gazeti hili, Ofisa 
Habari  wa timu hiyo, Nassir Seif alisema 
lengo la kuundwa kwa  kamati hiyo ya 
usajili ni kuiboresha timu hiyo ambayo im-

ekuwa haifanyi vizuri katika michezo ya 
ligi kuu ya Zanzibar.

Alisema uwepo wa kamati hiyo utaweza 
kutoa nafasi kwa wajumbe wake kutafuta 
wachezaji wazuri na wenye viwango vi-
kubwa watakaoleta ushindani katika ligi 
kuu ya Zanzibar 

Alisema kuwa uongozi wa timu hiyo un-
aamini kuwa iwapo kamati hiyo itaweza 
kufanya kazi yake vyema katika kusajili wa 
wachezaji wazuri watafanikiwa kuwa ka-
tika nafasi za juu katika ligi ya msimu huu.

Aidha alisema kamati hiyo tayari ishaan-
za kazi yake ya kutafuta wachezaji ambao 
wataungana na timu hiyo katika safari yao 
ya msimu mpya wa Ligi.

Akiwataja wajumbe wa kamati hiyo ni 
Mwenyekiti, Mohmed Ali Jabri na Katibu 
wake ni Mohmed Massoud.

Kwa upande wa wajumbe ni Jafar Has-
san ‘Jef ’, Hassan Silima, Halibu, Mohmed 
Ali pamoja na Makocha wawili wa timu 
hiyo ambao ni Abdulghan Himid Msoma 
na Suleiman Mohmed ‘Mo’.

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la timu ya Mashu-
jaa FC limesema malengo yake ni 
kushika nafasi ya tano kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao, ili waweze kupata 
nafasi ya kushiriki mashindano ya 
Kimataifa. 
Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mo-
hamed Bares alisema kutokana na 
kikosi alichokisajili anaamini ndani 
ya msimu ana uhakika wa kutoa 
ushindani mkubwa. 
“Malengo yangu ni kumaliza Ligi 
ndani ya tano bora msimu huu una-
okuja na tumejipanga vizuri zaidi 
kama timu,” alisema Bares. 
Aidha alisema kuwa msimu ujao 
utakuwa na upinzani mkubwa ku-
tokana na maandalizi yaliyofanywa 
na kila timu kipindi hiki cha maan-
dalizi. 
Aliongeza kuwa amebaini mapun-
gufu machache kwenye michezo 
yao ya kirafiki waliyoicheza ikiwa 
ni maandalizi kuelekea msimu huo. 
“Kwa sasa ninaendelea kujenga 
kikosi changu ili msimu utakapoan-
za tuweze kutimiza malengo tuli-
yojiwekea na ninaomba mashabiki 
wetu waendelee kutupa ushiriki-
ano,” alisema Kocha huyo. 
Aliongeza kuwa mpaka sasa tayari 
amemaliza kufanya usajili wa 
wachezaji na kuahidi kuwatangaza 
ifikapo Agosti 10 mwaka huu katika 
tamasha lao. 
Hadi sasa timu tayari Mashu-
jaa imecheza michezo mitatu ya 
kirafiki ambapo mchezo wa kwanza 
alicheza na  Marimbo FC (kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo)  
na kulifungwa mabao 3-0, mchezo 
wa pili walicheza na Prisons na 
wakafungwa 1-0, huku pia wak-
icheza na KMC ambapo walitapata 
ushindi wa 2-0.

Mchezaji wa mpira 
wa Tennis, Pendo 
James, akipiga 
mpira kurudisha kwa 
mchezaji mwenzake 
katika mazoezi 
yanayosimamiwa na 
Kocha Riziki Salum, 
wakati walipokuwa 
wakifanya mazoezi 
katika viwanja vya  
Gymkhana jijini Dar 
es Salaam jana kwa 
ajili ya maandalizi 
ya mashindano 
ya Kenya Open 
Championships 
mwezi huu, nchini 
humo. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Licha ya tetesi za nyota huyo kutakiwa England na 
klabu ya Arsenal, bado klabu yake ya sasa ina....

BAYERN MUNICH 
KUMBAKISHA SANE

SACHO AWINDWA PSG
KLABU ya Paris St-Germain ina makubaliano ya awa-

li na mshambuliaji wa England, Jadon Sancho, mwenye 
umri wa miaka 24, lakini lazima wafikie bei inayotaki-
wa na Manchester United ya takribani pauni milioni 50. 
(Sports Zone)

NYOTA WAWANIWA MAN
MANCHESTER United inaweza kumgeukia beki wa 

kulia wa Ufaransa, Nordi Mukiele mwenye umri wa mi-
aka 26, na kiungo wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte 
au mlinzi wa kati wa Slovakia Milan Skriniar mwenye 
miaka 29. (Express)

W‘HAM YAMTAKA BISSAKA
KLABU ya West Ham imeanzisha mazungumzo juu 

ya mkataba wa beki wa kulia wa England, Aaron Wan-
Bissaka kutoka Manchester United, ambaye thamani 
yake ni ya zaidi ya pauni milioni 15. (Sky Sports)

CHIESA ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA imefanya mawasiliano na mshambuliaji 

wa Juventus na Italia, Federico Chiesa mwenye umri 
wa miaka 26 ambaye pia anasakwa na Tottenham Hot-
spur. (Team talk)

GENOA MACHO KWA DE GEA
KLABU ya Genoa bado inashinikiza kupata mkataba 

na mlinda lango wa zamani wa Hispania, David de Gea 
mwenye umri wa miaka 33 ambaye hajacheza tangu 
aondoke Manchester United Julai 2023. (Football Ita-
lia)

PHILLIPS KUTIMKIA ASTON VILLA 
KLABU ya Aston Villa imewasilisha ofa ya mkopo kwa 

kiungo wa kati wa Manchester City na England, Kalvin 
Phillips mwenye umri wa miaka 28. (Football Insider)

O’BRIEN ATAKIWA EVERTON 
KLABU ya Everton imekubali mkataba wa takribani 

pauni milioni 22 kumsaini beki wa Jamhuri ya Ireland, 
Jake O‘Brien mwenye umri wa miaka 23, kutoka klabu 
ya Ufaransa ya Lyon. (Sky Sports)

RAK-SAKYI HAITAKI S‘HAMPTON
WINGA wa Crystal Palace, Jesurun Rak-Sakyi mwe-

nye umri wa miaka 21, anapendelea kuhamia South-
ampton kuliko Leeds msimu huu wa majira ya joto. 
(Football Insider)

FOFANA KUTIMKIA ENGLAND 
KLABU ya West Ham iko tayari kukidhi hitaji la bei ya 

AS Monaco la Euro milioni 35 kwa kiungo wa kati wa 
Ufaransa, Youssouf Fofana mwenye umri wa miaka 25. 
(L‘Equipe)

ROYAL AKARIBIA MILAN
KLABU ya AC Milan inakaribia kufikia makubaliano 

ya kumsajili beki wa Brazil, Emerson Royal mwenye 
umri wa miaka 25 kutoka Tottenham Hotspur. (Fab-
rizio Romano)

GYOKERES KUTUA ARSENAL 
ARSENAL ipo kwenye nafasi nzuri ya kumsajili 

mshambuliaji wa Sweden, Viktor Gyokeres kutoka 
Sporting Lisbon, huku Liverpool ikiwa hawajajiandaa 
kuwasilisha ombi la kumnunua mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26. (Team talk)

ZISIKUPITE

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich ina 
matumaini ya kumbakisha winga 
Leroy Sane kuelekea msimu mpya 
wa Bundesliga, huku kukiwa na ri-
poti za mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ujerumani kutakiwa Arsenal.

Sane ameingia miezi 12 ya 
mwisho ya mkataba wake huko Alli-
anz Arena, na hivyo kuzua maswali 
ya wazi kuhusu mustakabali wake, 
na ripoti nchini Ujerumani zinadai 
Arsenal wanatazamia kumnunua 

mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 kwa bei iliyopunguzwa.

Licha ya hali ya mkataba wake, 
vyanzo vimethibitisha kwamba 
Bayern hawana haraka ya kuacha-
na na Sane na wanatarajia kusalia 
naye kwa angalau miezi 12 na 
uwezekano wa kuongeza mkataba 
wake.

Arsenal wanajulikana kuwa wap-
enzi wa Sane lakini bado hawa-
jasonga mbele zaidi ya hatua hiyo 
na kwa sasa wanaelekeza nguvu 
zao kwa walengwa wengine, am-

bao ni kiungo wa Real Sociedad, 
Mikel Merino.

Iwapo Arsenal itatafuta winga 
mpya msimu huu wa joto, inatara-
jiwa kutafuta chaguo la kikosi am-
bacho labda hakitapata nafasi ya 
kuanzia mara moja.

Sane anatafuta muda wa kucheza 
zaidi na atafikisha miaka 29 Janu-
ari, na hilo linaweza kuwashawishi 
Arsenal kutafuta kwingine.

Kimsingi winga wa kulia, uham-
isho wowote kwenda Arsenal utah-
itaji Sane kukubali jukumu la ziada.
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MADRID, Hispania

KOCHA mkuu wa Real Ma-
drid, Carlo Ancelloti ame-
thibitisha kwamba klabu hiyo 
haitafanya usajili tena wala 
kuuza mchezaji yoyote na sasa 
inajiandaa na msimu mpya wa 
LaLiga na michuano ya Ulaya.

Licha ya kufanya usajili 
mkubwa wa Kylian Mbappe 
na Endrick, tetesi nyingi zime-
kuwa zikieleza kwamba klabu 
hiyo ilikuwa sokoni kutafuta 
mlinzi wa kati lakini sasa ipo 
wazi klabu hiyo haitafanya 
hivyo baada ya kauli hii kuto-
ka kwa Don Carlo.

Baada ya kuondoka Nacho 
Fernandez na Rafa Marin, Real 
Madrid imebaki na wachezaji 
watatu tu ambao hawana ma-
jeraha, wachezaji hao ni An-
tonio Rudiger, Eder Militao na 
Jesus Vallejo.

David Alaba ni mlinzi 
mwingine lakini yeye bado 
hajapona majeraha ya goti 
mpaka mwisho wa mwaka au 
mwanzoni mwa mwaka 2025.

“Kikosi kimesharudi. Vallejo 
amerejea, Alaba anaendelea 
kupona na tuna vijana kama 
Joan, Jacobo na Raul (Asencio 
). Hakuna atakayeondoka kwa 
sababu kila mmoja anataki 
kubaki,” alisema Ancelloti.

SAN DIEGO, Marekani

KLABU ya Manchester United 
inakabiliwa na matatizo zaidi ya ma-
jeraha baada ya Marcus Rashford 
kulazimishwa kutolewa nje wakati 
wa mechi yao ya kirafiki dhidi ya 
Real Betis juzi.

Rashford alifunga penalti ya kipin-
di cha kwanza katika ushindi wa ma-
bao 3-2 kwa United kwenye Uwanja 
wa Snapdragon lakini nafasi yake 
ikachukuliwa kipindi cha pili baada 
ya kuumia kifundo cha mguu wake 
wa kulia.

Mshambuliaji huyo wa England 
alihitaji matibabu uwanjani na ali-
kuwa akichechemea alipokuwa ak-
iondoka uwanjani. 

Antony pia alitoka nje baada ya 
kudumu kwa dakika 23 tu kufua-
tia kutambulishwa kwake kama 
mchezaji wa akiba wa kipindi cha 
pili.

Matatizo zaidi ya majeruhi ni jam-
bo linalomtatiza kocha, Erik ten Hag 
kwani ameshawapoteza Leny Yoro 

na Rasmus Hojlund.
Yoro atakuwa nje ya uwanja kwa 

muda wa miezi mitatu kutokana na 
jeraha la mguu huku Hojlund ata-
kosekana kwa wiki sita kutokana na 
tatizo la misuli ya paja.

Majeraha kwa wote wawili Ho-
jlund na Rashford yangemwacha 
Ten Hag na mchezaji mpya aliyesa-
jiliwa Joshua Zirkzee kama msham-
buliaji wake pekee wa kati anayet-
ambulika mwanzoni mwa msimu 
wa Ligi Kuu, ambao utaanza dhidi 
ya Fulham huko Old Trafford 
Agosti 16.

Zirkzee hayumo katika 
kikosi kwa ajili ya ziara 
ya Marekani baada ya 
kushiriki michuano 
ya Ulaya lakini 

a m e r e -
jea mazoezini Carrington.

Rashford aongeza 
majeruhi Man Utd

LONDON, England

CHELSEA imekubali dau la pauni 
milioni 33 kabla ya nyongeza 
kutoka kwa Atlético Madrid kwa 
Conor Gallagher baada ya kiungo 
huyo kukataa ofa ya mkataba 
mpya wa kubakia Stamford Bridge, 
kwa mujibu wa ESPN.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 bado hajakubaliana na 
klabu hiyo ya LaLiga na ataamua 
hatma yake siku zijazo huku ma-
zungumzo yakiendelea.
Gallagher amebakiza mwaka 
mmoja kwenye mkataba wake uli-
opo Stamford Bridge na The Blues 
wamedhamiria kutompoteza kwa 
uhamisho wa bure wakati mkataba 
wake utakapokamilika msimu ujao 
wa majira ya joto, kama ilivy-
okuwa kwa Andreas Christensen 
na Antonio Rüdiger, waliojiunga na 
Barcelona na Real Madrid. 
Vyanzo vimesema pendekezo 
jipya la Chelsea kwa Gallagher 
lilikuwa mkataba wa miaka miwili 
na chaguo la msimu wa tatu na 
ulijumuisha nyongeza kubwa ya 
mshahara.
Hapo awali Gallagher alikataa ku-
hamia Aston Villa huku Tottenham 
Hotspur nao wakifuatilia hali yake 
kwa miezi kadhaa.
Pia vyanzo viliiambia ESPN 
kwamba Atlético Madrid iko kwe-
nye mazungumzo na Villarreal juu 
ya uhamisho wa Alexander Sørloth 
baada ya dili la mshambuliaji wa 
Girona Artem Dovbyk kutokami-
lika.
Atlético inafahamika kuwa wa-
likuwa na mpango wa Dovbyk 
kuchukua nafasi ya Álvaro Morata 
wiki iliyopita, lakini mazungumzo 
yalivunjika baada ya wakala wake 
kuongeza mahitaji yake ya kifedha 
dakika za mwisho.

Chelsea Chelsea 
wakubali wakubali 
kumuuza kumuuza 
Gallagher Gallagher 

REAL MADRID HAITASAJILI 
TENA MSIMU HUU 

***

***

***
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EXTRA BONGO YASAKA 
MAKAZI YA KUDUMU
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Aziz Ki aweka rekodi 
Sauzi, Yanga waitwa

Harmonize, 
Marioo, Bella 
kunogesha 

Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi ya Extra 
Bongo ambayo kwa miezi mitatu sasa iko 
mjini Songea mkoani Ruvuma, inatarajia 
kuhamishia maskani yake kati ya jiji la 
Dar es Salaam au Dodoma.

Mkurugenzi wa bendi hiyo, Ally Choki, 
aliliambia gazeti hili jana kwa njia ya simu 
kuwa, katikati ya mwezi huu, atakuwa 
ameshapata uhakika ni wapi Extra Bongo 
itahamia kati ya majiji hayo mawili.

“Unajua kwa sasa muziki ni popote, 
hivyo tutakaa tuamue ni wapi tuhamie, 
ingawa nguvu kubwa inaelekezwa Dodo-

ma, kwani hatupendi kubanana na utitiri 
wa bendi Dar es Salaam,“ alisema Choki.

Alisema, kubanana na bendi nyingine 
Dar es Salaama ni kutafuta ugomvi, na 
kwamba wanadhani ni bora waweke 
maskani mkoa mwingine tofauti na jiji 
hilo.

“Hapa Songea bendi yetu imepata 
umaarufu mkubwa, haina mpinzani, la-
kini kwa sababu tulikuja huku kwa lengo 
moja la kuweka kambi, tunaona muda 
unatosha, sasa tunahamia kwingine,“ 
alisema.

Choki alifafanua kuwa kwa sasa bendi 
yake imeandaa nyimbo nyingi, na kwam-

ba haina haraka ya kuzirekodi, badala 
yake itakuwa inaangusha mojamoja kadri 
inavyowezekana.

Alitaja baadhi ya nyimbo hizo kuwa 
ni ‚Mpigakasia, Kinyago Changu, Jicho la 
Tatu na Penati ya Mwisho‘, ambao alise-
ma umeipa umaarufu mkubwa bendi na 
kusababisha waache kurekodi nyimbo 
mpya kwa sasa.

“Kwa nyimbo hizi ambazo zinaendelea 
kutamba, hatuna haraka ya kuingia stu-
dio, bali tunaendelea kuzitangaza kwe-
nye maonyesho yetu, hivyo katikati ya 
mwezi huu tutabisha hodi kati ta Dar na 
Dom,“ alisema.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kamunyonge, Manispaa ya Musoma mkoani Mara, wakiimba wimbo wakati wa 
mapokezi ya Mwenge wa Uhuru uliofika shuleni hapo juzi, kuzindua klabu ya mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji mpya wa 
Mashujaa FC, Ally Nassor ‚Ufundu‘ amean-
za kazi kwa kishindo katika timu hiyo, 
baada ya kupachika mabao yote mawili 
katika mechi ya kirafiki dhidi ya KMC, ili-
yopigwa juzi Uwanja wa Manispaa Kinon-
doni, Dar es Salaam.

Ufudu aliyesajiliwa msimu huu aki-
tokea Kagera Sugar, alikuwa shujaa katika 
mchezo huo wa kujipima nguvu kwa timu 
zote ambazo zinajiandaa na msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaotarajia 
kuanza kutimua vumbi, Agosti 16 mwaka 

huu.
KMC imekumbana na kipigo hicho 

siku chache tu baada ya kupata ushindi 
mnono wa mabao 5-0 dhidi ya PCC Eagles 
Men‘s Soccer ya Marekani,  inayomilikiwa 
na Chuo cha Michezo cha Taasisi moja ya 
Kidini, iliyopo Pensacola, Florida nchini 
humo.

Timu zote, Mashujaa na KMC zilichez-
esha baadhi ya wachezaji wao wapya ma-
bao imewasajili kuelekea msimu ujao wa 
Ligi Kuu.

Mashujaa inayonolewa na kocha Mo-
hamed Abdallah ‚Bares‘ imefanya usajili 
wa wachezaji Seif Karihe kutoka Mtibwa 

Sugar, Chrispin Ngushi wa Yanga, Abdul-
malik Zacharia akitokea Namungo, Mo-
hamed Mussa, straika wa zamani wa 
Simba, Carlos Protus, Mathew Michael, 
Ismail Mgunda, Robert Mathias, Ufudu 
na wengineo huku KMC ikiwasainisha 
Imasil Mpaki, Ajoh Austin, straika kutoka 
Cameroon, Oscar Paul,  Nickson Kas-
sam Mosha, akitokea kikosi cha vijana 
cha Mtibwa Sugar, kipa raia wa Burundi 
aliyekuwa akiidakia klabu ya Vipers ya 
Uganda, Fabien Mutombora, Jean Nyezi-
mana kutoka, Vital‘O ya Burundi na beki 
wa kati Salum Athumani ‚Stopper‘ kutoka 
KVZ ya Zanzibar.

Ufudu aanza kwa mkwara Mashujaa 

Naye winga wa timu hiyo, ambaye alisa-
jiliwa kipindi cha dirisha dogo msimu uli-
opita akitokea Prisons, Edwin Balua, alise-
ma kambi yao ilikuwa nzuri na kila kitu 
kimekwenda kama kilivyopangwa, hivyo 
kitendo cha mashabiki kumaliza tiketi 
zote kinaonesha kuwa wana imani nao.

“Maandalizi yalienda vizuri sana, vitu 
vizuri tumevifanya inavyotakiwa, Wa-
nasimba wajiandae kupata vitu vizuri,“ 
alisema mchezaji huyo.

Naye meneja aliyerejea tena kwenye 
timu hiyo, Patrick Rweyemamu, alisema 
wamemaliza awamu kubwa ya maandalizi 
kilichobaki ni mambo madogo tu, lakini 
akiwa na imani kubwa ya kufanya vyema 
msimu huu.

“Tumemaliza awamu yetu kubwa, kwa 
maana ya msimu mpya kuelekea 2024/25, 
tumejiandaa vizuri na tuna imani tutafan-
ya vizuri kwa msimu huu,“alisema.

Wakati huo huo, wasanii maarufu ku-
toka Arusha, Wadudu, wametoa wimbo 
watakaoutumia kwenye tamasha la Simba 
Day, uitwao ‚Ubaya Ubwela‘, neno am-
balo ndiyo kauli mbiu ya klabu hiyo kwa 
msimu huu.

Wadudu ni moja kati ya wasanii wali-
opewa fursa ya kutumbuiza kesho, kwe-
nye tamasha la 16 la klabu hiyo tangu lian-
zishwe.

Kabla ya mchezo husika kutakuwa na 
burudani mbalimbali kutoka kwa wasanii 
wengi mashuhuri nchini, kabla ya utam-
bulisho wa wachezaji wote wa zamani na 
wapya, ambao watatumika kwa msimu 
ujao wa mashindano.

Wachezaji wapya wa Simba wanao-
tarajiwa kutambulishwa ni Jushua Mu-
tale, Steven Mukwala, Jean Charles Ahoa, 
Debora Fernandes Mavambo, Augustine 
Okajepha, Valentin Nouma na Karaboue 
Chamou, ambapo wazawa ni, Abdul-
razack Hamza, Valentino Mashaka, Omari 
Omari, Kelvin Kijili na Yusuph Kagoma.

Simba ilifanya tamasha lake la kwanza 
Agosti 8, mwaka 2009, ambapo ilicheza 
na SC Villa ya Uganda kwenye Uwanja wa 
Taifa (sasa Uhuru) na kushinda bao 1-0 
lililowekwa wavuni na Hirally Echessa na 
baada ya hapo kila mwaka limekuwa lina-
fanyika hadi leo.

uwanja,” alisema Bella. 
Naye Harmonize alisema anaamini 
mashabiki watajitokeza kwa wingi 
uwanjani kutokana na wasanii 
watakaokuwepo. 
“Nipo tayari kuwapa burudani 
mashabiki wa Yanga siku hiyo 
nikiambatana na madansa wangu 
nitaonyesha shoo ya aina yake,” 
alisema Harmonize.
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Mkurugenzi wa Mawasiliano na Uhusiano kwa Umma wa Benki ya CRDB na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank 
Foundation, Tully Mwambapa akisaini jezi rasmi ya CRDB Bank Marathon msimu wa tano jana muda mfupi baada 
ya uzinduzi ulioenda sambamba na kutangazwa kwa zawadi za washindi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA    21
Bayern Munich kumbakisha Sane

Harmonize, 
Marioo, Bella 
kunogesha 
kilele cha 
Wananchi
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kikosi cha Simba kuwasi-
li juzi kutoka nchini Misri kilipoku-
wa kwenye kambi ya maandalizi 
ya msimu mpya wa mashindano, 

wachezaji wamewashukuru wanachama 
na mashabiki kwa kumaliza mapema ku-
kata tiketi za kilele cha tamasha la Simba 
Day kesho, huku wakiahidi kuwalipa kwa 
kandanda safi la uhakika na ushindi si ka-
tika mechi hiyo dhidi ya APR ya Rwanda, 
bali msimu mzima wa mashindano.

Nahodha wa timu hiyo, Mohamed Hus-
sein ‚Tshabalala‘, amesema kitendo cha 

wanachama na mashabiki kumaliza tiketi 
60,000 za tamasha hilo litakalofanyika 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
kimewapa nguvu wao kama wachezaji na 
kimewafanya wawe na kazi ya kufanya ili 
kuwaburudisha na kuwafurashisha kwa 
soka safi pamoja na ushindi uwanjani.

“Kwa ujumla sisi kama wachezaji im-
etupa morali sana kuwa mashabiki wetu 
wanatufuatilia, wanatupenda na wapo 
karibu na sisi kwa vipindi vyote. Kwa 
ujumla tumefanya maandalizi mazuri 
sana, tunawaita wanachama na mashabi-
ki wa Simba wenye tiketi zao mkononi 
waje waione timu yao, waangalie ni kitu 

gani ambacho tumekifanya nchini Misri, 
naamini msimu huu utakuwa ni bora sana 
kwetu,“ alisema nahodha huyo.

Tshabalala hakutaka kabisa kuuzun-
gumzia mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi 
ya Yanga, akisema kwa sasa akili yao watu 
wote, viongozi, makocha na wachezaji ni 
katika tamasha la Simba Day tu na si vingi-
nevyo.

“Kwanza tuna mchezo Jumamosi wa 
Simba Day dhidi ya APR ya Rwanda, mechi 
ya tarehe nane tutaizungumzia baada ya 
tamasha letu kupita,“ alisema.

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA kilele cha wiki ya 
Mwananchi kitakachofanyika 
keshokutwa Jumapili kwenye 
uwanja wa Benjamin Mkapa, uon-
gozi wa Klabu ya Yanga umet-
ambulisha wasanii watakaotoa 
burudani siku hiyo.
Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Makao makuu ya 
Klabu hiyo yaliyopo mtaa wa 
Jangwani, Msemaji wa Yanga, 
Haji Manara aliwataja wasanii 
hao kuwa ni msanii wa muziki wa 
bongofleva Rajab Abdul maarufu 
kama Harmonize, Omari Mwanga 
(Marioo) msanii wa muziki wa 
dansi Christian Bella pamoja na 
wengineo.
“Leo (jana) ni siku muhimu ya 
kutambulisha wasanii ambao 
watatumbuiza siku ya kilele cha 
wiki ya Mwananchi ni wasanii 
ambao wana uwezo mkubwa 
wanapokuwa jukwaani tunaomba 
mashabiki waje kwa wingi siku 
hiyo,” alisema Manara.
Manara aliwataka mashabiki 
wao waendelee kununua tiketi 
kwa ajili ya kuingia uwanjani 
kuangalia wachezaji wao wapya 
waliosajiliwa msimu huu pamoja 
na kuangalia mchezo wa kirafiki 
kati yao na timu ya Red Arrows 
ya Zambia. 
Alisema hawafanyi biashara ya 
ulanguzi bali wanauza tiketi 
kwa kufuata sheria na taratibu 
zinazohitajika na kudai siku hiyo 
hakutakuwa na tiketi zitakazou-
zwa nje ya uwanja.
Kwa upande wake mwanamuziki 
Bella alisema amejipanga vizuri 
kuwapa burudani mashabiki 
siku hiyo na kuwataka waje kwa 
wingi uwanjani.
“Kwa upande wangu nimejipanga 
vizuri kutoa burudani siku hiyo 
ninaomba mashabiki tuendelee 
kununua tiketi ili tuje tujaze 

  Wataka mashabiki kesho kwenda kwa wingi kwa 
Mkapa, wakashuhudie walichokifanya Misri…
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Wachezaji Simba 
watoa ahadi nzito
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