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Bashiru: Hawa hawatasamehewa CCM

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akiweka jiwe la msingi katika ujenzi wa Jengo la Hospitali ya Kisasa ya Wilaya ya Kinondoni katika eneo la 
Mwabwepande, Manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam, Kate Kamba na Mkuu wa mkoa 
huo, Abubakary Kunenge. PICHA: OMR. 

Na Augusta Njoji, DODOMA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimeanza ku-
fanya tathmini ya Uch-
aguzi Mkuu wa Okto-

ba mwaka jana, kikisisitiza kuwa 
hakitamsamehe mtendaji yeyote 
wa chama atakayebainika kuiba 
mali, kuhongwa na kuvunja haki 
ndani ya chama.

Pamoja na hilo, kimewataka 
wanachama wake kutobweteka 
na ushindi mkubwa uliopatikana 
kwenye uchaguzi huo, huku Ka-
tibu wa NEC Itikadi na Uenezi, 
Humphrey Polepole, akiagizwa 
kusikiliza na kuchambua hoja za 
walio wachache bungeni.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. 
Bashiru Ali, aliyasema hayo 
jana jijini hapa katika mdahalo 
wa uongozi ulioandaliwa na 
chama hicho ukilenga kuonye-
sha chama hicho kilikotoka na 
kinakoelekea, ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya miaka 44 ya 
CCM.

Alisema chama hicho kitaen-

delea kufanya tathmini kwa 
kila uchaguzi bila kujali ushindi 
mkubwa uliopatikana na kwa 
sasa kimeanza kwa ngazi ya 
chini.

“Tutaendelea kufanya tath-
mini kwa kila Uchaguzi Mkuu 
kwa kuwa ndiyo utaratibu wetu 
wa chama na watakaobainika 
wamevuruga, iwe watendaji 
au viongozi, bila kujali ushindi 
mkubwa tuliopata, lazima hatua 
kali zitachukuliwa,” alisema.

Dk. Bashiru alibainisha kuwa 
tayari tathmini zimeanza ngazi 
za chini na zinaendelea kwenye 
vikao vya kitaifa vitakavyofanyi-
ka baada ya kamati kuu kupitisha 
ratiba na sekretarieti inayosima-
mia watumishi.

“Kuna maeneo tumechukulia 
hatua watendaji kwenye mikoa 
iliyofanya vizuri zaidi kwenye 
uchaguzi kuliko mahali pengine. 
Kufanya vizuri siyo utetezi wa 
kuvunja nidhamu ya chama,” al-
ionya.

“Kwa watumishi, tumekubali-
ana kwenye sekretarieti iliyopita, 

yeyote atakayebainika kwamba 
makosa yake yamesababisha 
kuvunja haki ndani ya chama 
wakati wa uchaguzi, hata aki-
wa mtendaji mzuri kiasi gani, 
hatapewa nafasi ya uongozi nda-
ni ya chama. Yule aliyeiba mali za 
chama na kuhongwa, hatasame-
hewa.”

Alisema uimara wa chama un-
atokana na nidhamu na maadili 
ya chama na viongozi wake na 
hakuna aliye juu ya msimamo 
huo.

“Hili halijaanza wakati wa Rais 
John Magufuli, bali lilianza tangu 
TANU. Wapo viongozi wa ngazi 
kubwa walikengeuka na wali-
chukuliwa hatua, kinachofanyi-
ka ni kusimamia yaliyoasisiwa. 
Chama ni wanachama na si watu 
binafsi,” alisema.

KAZI MAALUM
Dk. Bashiru alisema kuwa licha 

ya ushindi mkubwa uliopatikana 
kwenye uchaguzi uliopita, wana-
chama wasichukulie ushindi huo 
kama hakuna mfumo wa vyama 

vingi na kuwataka kuulinda mfu-
mo huo, ili wasirudi walikotoka.

“Tunaulindaje huo mfumo? Ni 
kuwasikiliza wale wachache na 
hoja zao na kuchambua zile hoja 
zisaidie kujiimarisha zaidi na 
kuongoza taifa, si wakati kusema 
hakuna la kujifunza kwa wale tu-
liowashinda,” alionya.

Dk. Bashiru aliwahimiza wale 
walioshindwa kwenye uchaguzi 
huo kujenga hoja kwa kuwa ku-
tojenga hoja pia ni kuwaweka 
katika wakati mgumu kusikiliza 
mambo ambayo hayana uzito 
wa kuongezea nguvu kuongoza 
vizuri.

“Polepole sasa umeingia bun-
geni, lazima usimamie hili. Hao 
wabunge wachache waliopo 
bungeni, wale wa majimbo wawi-
li, wa kutoka Zanzibar na Viti 
Maalum wana hoja ambazo ina-
bidi chama kisikilize na kucham-
bua maeneo ambayo tunaweza 
kutumia kwa kuwa mfumo wa 
chama unazingatia tupo vyama 
vingi,” aliagiza.

Mahakama ya Mafisadi ilivyoipaisha Tanzania
 Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kimataifa ya Utafiti 
ya Transparency International 
(TI), imesema Tanzania imen-
delea kung’ara katika udhibiti 
wa vitendo vya rushwa duniani, 
huku kuanzishwa kwa Mahaka-
ma ya Mafisadi kukitajwa ku-
changia mafanikio hayo.

Kwa sasa, rekodi za taasisi hiyo 
zinaonyesha Tanzania inashika 
nafasi ya 94 kati ya nchi 180 
baada ya kupata alama 38 kwa 
kupambana na rushwa.

Jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Brige-
dia Jenerali John Mbung’o, alise-
ma takwimu hizo za Januari 28, 

mwaka huu, zinaonyesha Tanza-
nia imepanda kwa alama nane.

Brigedia Jenerali Mbung’o 
alisema: “Miongozi mwa sababu 
zilizoipaisha Tanzania katika 
hatua hiyo ni kutokana na kufun-
guliwa kwa mahakama maalum 
inayoshughulikia kesi za ufisadi, 
makosa ya rushwa na uhujumu 
uchumi pamoja na watumishi 
kuwajibika ipasavyo.”

Alisema takwimu hizo zinao-
nyesha namna Tanzania ilivyoz-
ipiku nchi 23 ndani ya kipindi 
cha miaka mitano.

Katika takwimu za taasisi hiyo 
zilizotolewa mwaka 2015, Tanza-
nia ilipata alama 30 na kushika 
nafasi ya 117 kati ya nchi 180, zi-
lizofanyiwa utafiti na taasisi hiyo.

“Haya ni mafanikio makubwa 

kwa kuwa tumepanda alama 
nane zaidi na kuzipita nchi 23 
duniani, siyo kitu cha mchezo, 
tunastahili pongezi,” alisema Bri-
gedia Jenerali Mbung’o.

Alisema kulingana na taarifa 
hiyo, Tanzania imeshika nafasi 
ya pili katika nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Katika orodha hiyo, Tanzania 
inatanguliwa na Rwanda, wakati 
kwenye Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) yenye 
wanachama 15, Tanzania imeshi-
ka nafasi ya saba.

Sababu nyingine zilizoipaisha 
Tanzania ni jitihada za serikali 
kudhibiti na kusimamia maadili 
ya kwa watumishi wa umma, 
ikiwemo mikakati ya kupam-
bana na watu wanaojihusisha na 

vitendo vya rushwa.
Alibainisha kuwa katika kip-

indi cha kuanzia mwaka 2015/16 
hadi mwaka 2019/20, TAKUKU-
RU ilifanikiwa kuokoa Sh. bilioni 
273.4 zilizokuwa zifujwe kwa njia 
ya rushwa.

“Ukiacha hilo, wananchi na 
wadau wamekuwa wakitoa ush-
irikiano wa kutoa taarifa kwetu, 
ikiwamo kushiriki katika hatua 
za uchuguzi na kutoa ushahidi 
wa kesi zinapofikishwa ma-
hakamani.

“Tunashkuru mchango wa vy-
ombo vya habari kutangaza ma-
fanikio ya serikali katika kuzuia 
na kupambana na rushwa. Hii 
imesaidia Tanzania kufikia nafasi 
hiyo,” alisifu.

Alisema kuwa ili kuhakikisha 

fedha zinazotolewa na serikali 
kugharamia miradi ya maende-
leo sehemu mbalimbali nchini 
zinatumika ipasavyo, taasisi hiyo 
ilifuatilia miradi 3,329 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 12.9.

Katika ufuatiliaji huo, miradi 
446 yenye thamani ya Sh. bilioni 
87, iligundulika kuwa na kasoro 
na uchunguzi wake unaendelea.

Alisema pamoja na mafanikio 
yaliyotajwa na kuchangia Tan-
zania kushika nafasi hiyo, tatizo 
la rushwa bado lipo nchini na 
ili kulikabili, kunahitaji ushiriki 
wa wananchi pamoja na wadau 
wote kuisaidia TAKUKURU ku-
hakikisha vitendo vya rushwa 
vinatolewa taarifa, ili hatua sta-
hiki za kisheria zichukuliwe.

KIBANO WABUNGE, MADI-
WANI

Dk. Bashiru pia alisema 
demokrasia siyo kushinda uch-
aguzi peke yake, bali baada ya 
kushinda uchaguzi, unatimiza 
ahadi zilizokupa ushindi.

“Tutasimamia walioshinda 
wajue hiyo siyo dhamana yao 
kwa kuwa hakuna mgombea bi-
nafsi, ni dhamana ya chama na 
kitawasimamia kuhakikisha yote 
yanayofanywa, yanahudumia 
Watanzania wote bila kujali ua-
nachama wao, dini wala kabisa.

“Chama msingi wake ni umoja 
ambao ni pamoja na kutenda 
haki. Chama kimejipanga kusi-
mamia wabunge wake, wawak-
ilishi kujenga taifa ambalo lita-
wafanya Watanzania kuwa na 
maisha bora zaidi. Ukiangalia 
ilani, ni kazi kubwa na ni mzigo, 
tumejipanga kuubeba kwa kusi-
mamiana.

“Kuna udhaifu mkubwa kwe-
nye vijiji, vikao havifanyiki ip-
asavyo, wenyeviti hawatendi 
haki, hawatoi taarifa za mapato,” 
alisema.

Dk. Bashiru alisema chama 
kimejipanga kushusha nguvu ya 
utekelezaji kutoka ngazi ya ki-
taifa kwenda ngazi za chini hadi 
vitongoji.

KUMBUKUMBU 2015
Akizungumza kuchukua hatua 

kwa wanachama, mtendaji huyo 
wa CCM alisema chama hicho ni 
cha watu na siyo cha malaika.

“Mwaka 2015, matokeo ya 
uchaguzi hayakuwa mazuri na 
upande wa Zanzibar hali ilikuwa 
mbaya. Kwa hiyo, vikao vya cha-
ma vikaamua kuteua kamati kwa 
upande wa Zanzibar iliyoongo-
zwa na Mzee Mangula.

“Ninapenda kutoa taarifa 
kwamba kazi hiyo ya kamati ndi-
yo imetupa ushindi mkubwa ku-
liko wakati wowote kwa mwaka 
jana kwa upande wa Zanzibar,” 
alisifu.

Alisema kwa upande wa 
Jamhuri, tathmini ilipofanyika, 
ilibaini chama kilikuwa kime-
poteza nguvu zake kwa sababu 
ya makundi na uroho wa vyeo 
kwa baadhi ya viongozi.
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Serikali yaweka masharti 
mapya TRA kufunga kiwanda Wabunge 

wajitosa 
ujenzi 
madarasa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), wametoa mifuko ya saruji 400 
kwa Halmashauri ya Jiji la Dodoma ili 
kusaidia ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa.

Akikabidhi mifuko hiyo juzi, Katibu 
wa Wabunge hao, Jasson Rweikiza, 
ambaye ni Mbunge wa Bukoba Vijijini, 
alisema katika kuadhimisha miaka 44 
ya kuzaliwa kwa chama hicho, wabunge 
wametoa mifuko hiyo yenye thamani ya 
Sh. milioni 7.1, ili kusaidia jiji hilo jipya 
kukabiliana na uhaba wa madarasa.

“Tangu serikali ya awamu ya tano 
iingie madarakani kupitia mkakati wake 
wa kutoa elimu bure kuanzia shule 
za msingi hadi sekondari, matokeo ya 
mkakati huo ni udahili mkubwa wa 
wanafunzi ambao ni zaidi ya mara tatu 
kabla ya mkakati huo kuanza kutekele-
zwa miaka sita iliyopita,” alisema.

Aliongeza kuwa kuongezeka kwa 
udahili wa wanafunzi, kumewasukuma 
kulisaidia jiji kukabiliana na uhaba wa 
miundombinu ya elimu.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, 
Maduka Kessy, alisema mifuko hiyo ya 
saruji itasaidia kwa kiasi kikubwa katika 
utatuzi wa uhaba wa madarasa uliopo 
ambapo kwa mkoa huo, kati ya wanafun-
zi wa kidato cha kwanza zaidi ya 7,000  
waliochaguliwa, 2,000 hawajapangiwa 
shule kwa kutokana na upungufu wa 
madarasa.

Mbunge wa Dodoma Mjini, Anthony 
Mavunde, alisema mchango huo umeo-
nyesha namna serikali ya CCM inavyojali 
mahitaji ya wananchi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Suleiman Serera, alishukuru kwa mchan-
go huo na kusisitiza saruji hiyo itatumika 
kufyatua matofali ili kufanikisha ujenzi 
wa madarasa hayo.Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akipongezwa na wabunge baada ya kuhitimisha mjadala wa Hotuba ya Rais Dk. John Magufuli, 

aliyoitoa  wakati wa ufunguzi wa  Bunge la 12,  Novemba 13, 2020, bungeni jijini Dodoma, juzi. PICHA: OWM 

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MABADILIKO makubwa yanatarajiwa 
katika Sekta ya Kilimo nchini, baada ya 
serikali kutangaza kutunga sheria mpya ya 
kulinda mbegu za asili za mazao ya chakula 
na biashara.

Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo, Hus-
sein Bashe, amesema sheria hiyo itasaidia 
mpango wake wa uzalishaji wa mbegu ili 
kutatua tatizo lililopo nchini.

Kwa sasa, mahitaji ya lazima ya mbegu 
nchini ni tani 371,000, lakini mbegu zina-
zozalishwa za kisasa ni tani 76,000. Tani 
11,000 ni mbegu ambazo Tanzania inaagiza 
kutoka nje na mbegu zinazobaki ni mbegu 
za asili.

Akijibu hoja za wabunge walioigusa Sek-
ta ya Kilimo wakati wa mjadala wa hotuba 
ya Rais John Magufuli aliyoitoa Novemba 
mwaka jana alipohutubia Bunge la 12, 

Bashe alisema Sh. bilioni 179 zimetengwa 
kwa ajili ya uwekezaji wa utafiti na uhaul-
ishaji wa mbegu kwa miaka mitano ijayo.

“Tunachokifanya hivi sasa, tunawekeza 
katika research (utafiti) kwa ajili ya kuen-
deleza mbegu aina ya OPV na highbred, 
lakini wakati huo huo kutunza mbegu zetu 
za asili. 

“Sisi kama wizara, Mungu akitujalia tu-
nakuja na sheria maalum ya kulinda tradi-
tional seeds (mbegu za asili) ili ziweze ku-
fanyiwa purification (kuchujwa) na ziweze 
kufanyiwa maendeleo,” alisema.

Kwa mujibu wa Bashe, mbegu zinazo-
jadiliwa ni nne ambazo ni za asili, mbegu 
za OPV, highbred na teknolojia ya GMO 
(uhandisi jeni).

“Kama nchi, tumesema hatutumii mbegu 
za GMO (teknolojia ya uhandisi jeni) na 
hatutaruhusu, na tumeweka utaratibu wa 
wazi kwamba highbred seeds ambayo tuna-

zungumzia mbegu mbili za kiume na kike 
zenye sifa mbili tofauti zinazofanyiwa cross 
breeding (upandikizaji).

“Na hapa msingi wake ni mbegu za asili. 
Unaweza ukakuta mbegu ya asili A, ina sifa 
ya uzalishaji mkubwa, lakini haina uwezo 
wa ku-resist (kuhimili) magonjwa.

“Wataalamu wetu wanafanya kazi ya 
kuzipandikiza hizi mbegu mbili ili kupata 
mbegu ambayo ina sifa zote mbili ili kum-
saidia mkulima,” alifafanua.

MBEGU ZA MAFUTA
Kuhusu uzalishaji wa mbegu za mafuta 

ya alizeti ili kukabiliana na mfumuko wa 
bei ya mafuta ya kula nchini, Bashe alisema 
wizara imechukua hatua ya kupambana na 
tatizo la uhaba wa mafuta hayo.

Bashe alisema hivi sasa, nchi inahitaji 
uzalishaji wa tani 5,000 za mbegu za high-
bred na mbegu za opv za alizeti ili kufikia 

uzalishaji unaotakiwa wa mbegu za mafuta.
Kwenye mazao ya chakula na biashara 

hasa ngano, Bashe alisema serikali ime-
tia saini hati ya makubaliano (MoU) na 
wanunuzi wa ngano na uchakataji wa nga-
no ndani ya nchi, baada ya Wizara ya Kili-
mo kuweka lengo la kuzalisha tani 150,000 
msimu huu.

“Tunatengeneza utaratibu ambao tume-
kubaliana na sekta binafsi kwamba hatuto-
agiza ngano kutoka nje kabla ya kununua 
ngano ya ndani yote.

“Na katika msimu huu unaokuja, tuta-
gawa jumla ya tani 36,000 za mbegu kwa 
ajili ya kuzalisha ngano katika mikoa ya Kili-
manjaro, Arusha na Manyara. 

“Hapa Dodoma, kule Wilaya ya Bahi, tu-
mefanya pilot study (utafiti) na imeoneka-
na mbegu ina mature (inamea) kwa muda 
mfupi kuliko wakati wowote na Mkoa wa 
Rukwa tutagawa hizi mbegu,” alisema.

Sheria kulinda mbegu za asili yaandaliwa 

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, God-
frey Mwambe, amesema amekubaliana 
na Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Philip Mpango, maofisa wa Mamlaka ya 
Mapato (TRA) kuamua kufunga kiwanda 
iwe ni hatua ya mwisho baada ya kutole-
wa kibali cha Kamishna Mkuu wa mam-
laka hiyo.

Amesema wizara yake inakuja na pro-
gramu maalum inayojulikana kama mi-
liki kiwanda, ambayo itatekelezwa katika 
kila jimbo la uchaguzi nchini.

Mwambe aliyasema hayo juzi wakati 
akijibu hoja za wabunge walizozitoa 
walipokuwa wakichangia bungeni 
mjadala wa hotuba ya Rais John Magufuli 
aliyoitoa Novemba mwaka jana wakati 
akizindua Bunge la 12.

Katika majibu yake, waziri huyo 

alisema kwa sasa wataalamu wake wa-
natengeneza programu hiyo ya kumiliki 
kiwanda ambayo wataipeleka kwenye 
wilaya na majimbo.

Kutokana na ujio wa programu hiyo, 
aliwataka wabunge kuwa vinara katika 
programu hiyo kama Rais Magufuli alivy-
oelekeza wakati akizindua Bunge hilo.

Kuhusu sekta binafsi, Mwambe alise-
ma sekta hiyo ni changa na hivyo ina-
hitajika kujengwa kwa kupewa fursa ya 
kufanya biashara.

Vilevile, alimshukuru Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. Mpango, kwa kutoa 
maagizo kwa watendaji wa TRA kuwa 
kufunga kiwanda iwe hatua ya mwisho 
baada ya kibali cha Kamishna wa TRA.

“Lakini biashara zote ziko chini ya Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara, ningependa 
kusisitiza kuwa tuwalee sekta binafsi,” 
alisema Mwambe.

Alisema kuna haja sekta hiyo kuelew-
eshwa juu ya uaminifu kwenye biashara 
zao na kwamba ni lazima nao wawe na 
uaminifu ili serikali iwaamini.

Kuhusu mpango mkakati wa serikali 
(blue print), Mwambe alisema wamean-
za kutekeleza mpango huo wa kubore-
sha biashara tangu mwaka juzi, lakini 
watakuja na mbinu mpya.

Kwa upande wa masoko ya mazao, 
alisema wanaiboresha Taasisi ya Maen-
deleo ya Biashara ambayo lengo lake ni 
kutafuta masomo.

“Tunaenda kupambana kuhakikisha 
bidhaa zinazozalishwa nchini zinapata 
masoko ndani na nje ya nchi,” alisema.

Alisisitiza kuwa tayari amekielekeza 
Chuo cha Biashara (CBE) kutengeneza 
kozi ambazo zinamjenga mwanafunzi 
kuwa mfanyabiashara na msimamizi wa 
biashara.
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Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Maendeleo ya Watoto kutoka Wizara ya Afya, Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii, Sebastian Kitiku (kushoto), aki-
zungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kupinga Ukeketaji. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Ukeketaji watisha, 
waundiwa mkakati

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

ALIYEKUWA Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Shinyanga, 
Erasto Kwilasa, amefariki 
dunia nchini Kenya, alipokuwa 
amekwenda kwa ajili ya mat-
ibabu.

Wakati wa uchaguzi mkuu 
wa 2020 Kwilasa alikuwa ni 
miongoni mwa watiania 60 
waliokuwa wanataka kugom-
bea ubunge jimbo la Shinyanga 
Mjini kupitia CCM. Petrobus 
Katambi, ndiye mbunge wa 
jimbo hilo kwa sasa.

Mabala Mlolwa, Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Shinyanga, 
alithibitisha kutokea kwa kifo 
hicho.

“Nimepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa za kifo cha 
ndugu yetu Erasto Kwilasa 
kuwa amefariki akiwa nje ya 
nchi kwa matibabu huko Nairo-
bi tutaendelea kupeana taarifa 
zaidi,” alisema Mlolwa.

Aliongeza kuwa pamoja na 
siasa Kwilasa alikuwa akijishu-
ghulisha na kazi za ukandarasi 
na kwamba taratibu za kuusa-
firisha mwili wake kwa ajili ya 
maziko zinaandaliwa.

Kwilasa alikuwa Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Shinyanga 
mwaka 2016 hadi 2017.

Wabunge wa CCM wajenga madarasa 

Mwenyekiti 
wa zamani
wa CCM 
afariki dunia

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wa CCM wametoa mifuko 
400 ya sarauji kwa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma kusaidia ujenzi wa vyumba vya 
madarasa.

Akikabidhi mifuko hiyo jana, Katibu 
wa Wabunge wa CCM , Jasson Rweikiza, 
ambaye ni mbunge wa Bukoba Vijijini, 
alisema katika kuadhimisha miaka 44 ya 
kuzaliwa kwa chama hicho, wametoa mi-

fuko 400 yenye thamani ya Sh. milioni 7.1 
kusaidia jiji kukabiliana na uhaba wa ma-
darasa.

“Tangu serikali ya awamu ya tano iingie 
madarakani kupitia mkakati wake wa 
kutoa elimu bure kuanzia msingi hadi 
sekondari, matokeo yamekuwa udahili 
mkubwa wa wanafunzi ambao ni zaidi ya 
mara tatu kabla ya mkakati huo kuanza 
kutekelezwa miaka sita iliyopita,”alisema.

Alieleza kuwa kuongezeka kwa udahili 

wa wanafunzi kumewasukuma kulisaidia 
jiji kukabiliana na uhaba wa miundom-
binu ya elimu.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, 
Maduka Kessy, alisema sementi hiyo ita-
saidia kwa kiasi kikubwa katika utatuzi 
wa uhaba wa madarasa uliopo kwani kati 
ya wanafunzi wa kidato cha kwanza zaidi 
ya 7,000 waliochaguliwa, 2,000 hawaja-
pangiwa shule kwa sababu ya upungufu 
wa madarasa.

Mbunge wa Dodoma Mjini, Anthony 
Mavunde, alisema mchango huo umeo-
nyesha namna serikali ya CCM inavyojali 
mahitaji ya wananchi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Dk. 
Suleiman Serera, aliwashukuru wabunge 
kwa mchango huo na kusisitiza saruji itat-
umika kufyatua matofali ili kufanikisha 
ujenzi wa madarasa hayo kama ilivyoku-
sudiwa.

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA inatajwa kuwa na asilimia 10 
ya vitendo vya ukeketaji, ikimaanisha kuwa 
kwa kila wanawake 100, kumi wamekeket-
wa.

Kutokana na takwimu hizo, serikali im-
eandaa Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza 
Ukeketaji nchini unaotarajiwa kuzinduliwa 
Machi 15 mwaka huu, kwa mujibu wa Kaimu 
Mkurugenzi Idara ya Maendeleo ya Watoto 
Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii, Se-
bastian Kitiku.

Aidha, alisema kuna ukeketaji unaofany-
wa kwa kuvuka mipaka kwa nchi za ukanda 
wa Afrika Mashariki na pembe ya Afrika ili 
kukwepa mkono wa sheria. 

Kaimu Mkurugenzi Idara ya Maendeleo ya 
Watoto Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu maadhimisho ya siku ya 
kimataifa ya kupinga ukeketaji mwanamke 
na mtoto wa kike ambayo hufanyika kila 
Februari 6.

Alisema mkakati huo wa mwaka 2019 
hadi 2022, unalenga kushirikiana na wadau 
mbalimbali kutoa elimu kuhusu athari za 
ukeketaji, kuimarisha mifumo ya kushughu-
likia keketaji na kuboresha huduma kwa 
waathirika wa vitendo vya hivyo.

Alisema taarifa ya utafiti wa hali ya 

watu, afya, na viashiria vya malaria 
Tanzania(TDHS) ya mwaka 2015/16 inao-
nyesha kuwa mwanamke mmoja kati ya 10 
amekeketwa.

Halikadhalika Kitiku, alitaja mikoa inay-
oongoza kwa ukeketaji ni Manyara asilimia 
58 mwingine ni Dodoma asilimia 47, Arusha 
asilimia 41, Mara asilimia 32 na Singida asil-
imia 31.

“Takwimu za kitaifa za ukeketaji ni asilim-
ia 10 na katika mikoa hiyo inaonyesha kuwa 
bado kuna kazi kubwa ya kufanya katika ku-
tokomeza ukeketaji nchini,”alisema.

Alieleza kuwa sababu zinazotajwa ku-
sababisha wanawake na wasichana kuke-
ketwa ni pamoja na mila na desturi za baa-
dhi ya jamii zinazoamini kwamba ukeketaji 
unazuia au unatibu magonjwa ya njia ya 
mkojo.

Mengine alisema ni madai ya kuhifadhi 
ubikira au usafi wa moyo, inadaiwa unajen-
ga heshima katika familia, fofu ya kutengwa 
kijamii na wanawake kuamini wasipokeket-
wa hawajakamilika kuchukua majukumu ya 
familia waanapoolewa.

Alitaja hatua nyingine ambazo serikali 
imechukua kuwa ni pamoja na kuandaa 
Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya mwaka 
2008, Sera ya Maendeleo ya Wanawake na 
Jinsia ya mwaka 2000 na kutunga Sheria ya 
Mtoto Namba 21 ya mwaka 2009 kwa lengo 
la kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vya 

ukatili ukiwamo ukeketaji.
Aidha, alisema serikali imefanya mareke-

bisho katika Sheria ya Kanuni za Adhabu 
Sura ya 16 ya mwaka 2002, kifungu cha 
158(1) (a) ambayo inazuia ukeketaji kwa 
mtoto wa kike na kutoa adhabu ya faini isi-
yopungua Sh.500,000 au kifungo cha miezi 
sita au vyote kwa pamoja, anayepatikana na 
hatia.

Kadhalika, alisema kutokana na kuwapo 
kwa ukeketaji wa kuvuka mipaka, mwaka 
2019, nchi za Uganda, Kenya, Somalia na 
Ethiopia ziliingia makubaliano ya kukabili-
ana na ukeketaji wa aina hiyo.

“Tanzania tumetekeleza makubaliano 
hayo kwa kuzijengea uwezo Kamati za Us-
alama katika wilaya zilizopo vituo vya mi-
pakani vya Sirari (Tarime), Holili (Rombo), 
Namanga (Longido) na Horohoro (Kilindi) 
ili kuelewa mbinu zinazotumika kuwasa-
firisha watoto hao na hatua za kuchukua 
punde tukio hilo linapotokea,”alisema.

Pia, Wizara kwa kushirikisha halmashauri 
zilizopo mipakani zimeandaa ujumbe mah-
susi wa kuzielimisha jamii kuhusu madhara 
ya ukeketaji na athari za kusafiri kwa kuvu-
ka mipaka bila vibali. 

Akizungumzia kuhusu maadhimisho 
hayo, mkurugenzi huyo alisema kilele chake 
kitafanyika kimkoa ambapo wizara itaunga-
na na Mkoa wa Arusha Machi 15, mwaka huu 
kwenye kuhitimisha.

“Nimepokea kwa masiki-
tiko makubwa taarifa 
za kifo cha ndugu yetu 
Erasto Kwilasa kuwa 
amefariki akiwa nje ya 
nchi kwa matibabu huko 
Nairobi tutaendelea 
kupeana taarifa zaidi,” 
alisema Mlolwa.
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Waziri waNchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Ummy Mwalimu, akionyesha vifungashio vya plastiki vilivyogeuzwa matumizi na kutumika kama vibebeo vilivyo-
pigwa marufuku.

Na Mwandishi Wetu 

BAADA ya mwaka mmoja na nusu 
wa utekelezaji wa maagizo ya seri-
kali ya kupiga marufuku matumizi 
ya mifuko ya plastiki kufanikiwa 
kwa kiasi kikubwa, Tanzania inaan-
za kushuhudia tena mifuko ya plas-
tiki myeupe ikirudishwa kinyemela 
sokoni kama vifungashio.

Ni kawaida kukutana na vifun-
gashio hivyo kwa wafanyabiashara 
wa matunda hasa matikitimaji, 
mananasi na maembe wakiitumia 
kuyafunika na kufanga matunda 
hayo mitaani. Si hivyo tu ndiyo in-
ayotumika madukani kufungasha 
bidhaa karibu zote kama unga, su-
kari na mafuta ya kula.

Ukweli ni kwamba kwa kiasi ki-
kubwa katika kipindi chote cha 
mwaka mmoja na nusu tangu seri-
kali ilipotoa tangazo la kukataza 
kutumia vifungashio vya plastiki 
Juni 2019, mafanikio makubwa yal-
ionekana.

Mafanikio haya yanatajwa kuwa 
ni matokeo ya ushirikiano wa 
wananchi, taasisi, wazalishaji, 
wasambazaji na makundi mbalim-
bali yaliyoshiriki katika kuzingatia 
maelekezo ya serikali katika kurati-
bu marufuku ya mifuko ya plastiki.  

Mwezi Juni 2019 serikali ilipiga 
marufuku matumizi ya mifuko ya 
plastiki nchini kupitia tangazo la 
Serikali namba 394 lililohusu ku-
zuia uzalishaji, uingizaji nchini, uu-
zaji, uhifadhi, usambazaji, matumi-
zi ya mifuko ya plastiki na umiliki 

mifuko hiyo kwa ajili ya kubebea 
bidhaa za aina yoyote.

Lengo kuu la marufuku hiyo lili-
kuwa kulinda mazingira, afya ya bi-
nadamu na mifugo dhidi ya athari 
za matumizi ya mifuko hiyo.

Pamoja na mafanikio haya yali-
yopatikana, siku za hivi karibuni 
, kumejitokeza changamoto ya 
matumizi ya vifungashio vya plas-
tiki aina ya tubings visivyokuwa na 
sifa na hivyo kutokukidhi matakwa 
yaliyowekwa na Shirika la Viwango 
la Taifa (TBS).

Mapema Januari 8, mwaka huu 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Ummy Mwalimu, alitoa tamko 
kupitia vyombo vya habari la kuon-
ya kuhusu matumizi ya vifungashio 
vya plastiki kutumika kama vibe-
beo vya bidhaa na kutoa maelek-
ezo ya serikali.

Kutokana na changamoto hiyo 
Waziri Ummy alitoa miezi mitatu 
hadi Aprili 9 mwaka huu kwa wa-
zalishaji na wasambazaji kuhakiki-
sha kwamba vifungashio visivyoki-
dhi viwango vya TBS havipo sokoni.

Ametahadharisha kuwa vifun-
gashio hivi kwa sasa vinazalishwa 
kwa wingi, kwa ukubwa mbalim-
bali na vimekuwa vikitumika kama 
mifuko ya kubebea bidhaa sokoni 
na kuleta dhana kuwa mifuko ya 
plastiki iliyopigwa marufuku ak-
isema imerudi kivingine kama ‘vi-
fungashio’.

Waziri Ummy anafafanua kuwa 
mifuko hii imeanza kuzagaa kwe-

nye mazingira ya mitaa na vijiji 
kwa kasi kubwa na hivyo kurudi-
sha nyuma mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika kipindi chote 
cha kupambana na changamoto ya 
mifuko ya plastiki. 

Hata hivyo vifungashio vinavy-
oruhusiwa katika matumizi mbal-
imbali kama vile vyakula, sekta ya 
kilimo, huduma za afya na usafi 
vinatakiwa kukidhi viwango vilivy-
owekwa na TBS.

Miongoni mwa viwango hivyo 
ni pamoja na unene usiopungua 
microns 30 kwa upande mmoja 
(single layer) au microns 60 (dou-
ble layer) pande mbili na viwe na 
lakiri (seal), ikimaanishwa kuwa 
kifungashio kinatakiwa kifungash-
we na anayefungasha bidhaa yake 
ili kuuza kabla ya kwenda sokoni. 
Pamoja na hayo pia vifungashio 
hivyo vinapaswa kuwa na alama ya 
mzalishaji au anayepakia bidhaa 
na viwe na alama ya ubora inayo-
tolewa na TBS.

Kutokana na changamoto hizo 
Waziri Ummy amewaagiza wasam-
bazaji, wazalishaji na waagizaji wa 
vifungashio hivi kuacha mara moja 
kuzalisha, kusambaza, kuuza na 
kutumia vifungashio hivyo ili kue-
puka mkono wa Sheria. 

Aidha, kwa mujibu wa waziri 
tamko hilo limetolewa kwa kuzin-
gatia maombi ya wafanyabiashara 
wadogo ambao wana shehena ya 
vifungashio visivyokidhi viwango 
kuomba kupewa muda wa kuvi-
ondosha sokoni, huku akisisitiza 

kuwa baada ya kipindi hicho, seri-
kali haitatoa tangazo jingine kuhu-
siana na katazo la matumizi ya vi-
fungashio visivyokuwa na ubora.

Anaongeza kuwa serikali imean-
za kuendesha operesheni maalumu 
kuwabaini wanaozalisha na kusam-
baza vifungashio visivyokuwa na 
ubora na kuwachukulia hatua kali 
kwa mujibu wa sheria hususan 
wale watakaokaidi. 

Pia anawatoa hofu wananchi 
kuwa hapatakuwapo na uhaba wa 
vifungashio vinavyokidhi viwango 
baada ya kipindi hicho cha miezi 
mitatu kwa kuwa, kwa mujibu wa 
kanzidata ya TBS kuna wazalishaji 
wa kutosha wa vifungashio hivyo  
ili kukidhi mahitaji yaliyopo nchini. 

Waziri Ummy anatoa wito kwa 
wazalishaji na wawekezaji wa nda-
ni kuchangamkia fursa hii kwa ku-
zalisha vifungashio vyenye kukidhi 
viwango vilivyowekwa na shirika 
hilo.

Wazalishaji na wawekezaji wa 
ndani ambao wangependa ku-
pata ufafanuzi zaidi na mwongozo 
kuhusu vifungashio vinavyotakiwa 
wametakiwa kuwasiliana na Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) pamoja na TBS.

Serikali inasisitiza kuwa ni dha-
hiri kuwa kila mwananchi analo 
jukumu kubwa la kulinda na kuya-
tunza mazingira kwa ajili ya ustawi 
na maendeleo ya nchi na kwa faida 
ya kizazi cha sasa na vingine vi-
javyo.

Zuio vifungashio vya 
plastiki lilivyozaa matunda 

 kumejitokeza 
changamoto 
ya matumizi 
ya vifungashio 
vya plastiki 
aina ya tubings 
visivyokuwa 
na sifa na hivyo 
kutokukidhi ma-
takwa yaliyowek-
wa na Shirika la 
Viwango la Taifa 
(TBS).

Serikali yawaonya wanaoanza kuvirejesha
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA tafsiri ya nguzo kuu za uchumi 
wa Tanzania, utalii una nafasi kubwa ki-
historia. Sekta hiyo sasa inachangia robo 
ya fedha za kigeni na asilimia 17.5 ya Pato 
la Taifa.

Kadri mtu anavyozama kuuchambua 
utalii huo, anaona makundi makuu ya 
wanyamapori ambao ndiyo vivutio vina-
vyosafirisha wageni kutoka mbali kuja 
kuwashuhudia.

Katika makundi hayo, kuna wanyama 
wakubwa. Moja kwa moja unamgusa mn-
yama faru. Na hapo ndipo tatizo linapoan-
zia. Kwanini? Wanyama hao wametoweka 
kiasi cha kutikisa mwelekeo wa taifa.

Takwimu za Shirika la Uhifadhi Du-
niani (IUCN), zinabainisha kuwa katika 
miaka ya 1970, Tanzania ilikadiriwa kuwa 
na faru 10,000 huku Hifadhi ya Taifa 
Serengeti pekee ikiwa na wanyama hao 
wapatao 700. Tayari shirika hilo limesha-
tangaza kuwa wanyama aina ya faru weu-
si ambao wako 750 katika Ukanda wa Af-
rika Mashariki, ni miongoni mwa viumbe 
vilivyo hatarini kutoweka duniani.

Vilevile, Shirika la Kimataifa la Uhifadhi 
wa Mazingira na Wanyamapori (WWF), 
linabainisha kuwa Tanzania imepoteza 
takriban asilimia 99 ya faru weusi katika 
kipindi cha miaka 40 iliyopita.

Sababu ni nini? Mwishoni mwa mwa-
ka jana, Ofisa Mwandamizi wa Uhifadhi 
wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
Philbert Ngoti, alibainisha udhalimu 
umewakumba wanyamapori hao hata 
wakatoweka kutoka 10,000 waliokuwapo 
nchini miaka miaka ya 1970, ndani ya mi-
aka 30 wakabaki 15 tu nchini.

Ngoti ambaye pia Mratibu wa Faru 
nchini, aliwanyooshea kidole majangili 
kuwa ni sehemu ya mzizi wa tatizo lil-
ilobadili historia ya nchi na hata kuelekea 
kuwa hasi zaidi.

Alisema Tanzania ni nchi iliyotamba 
duniani kwa idadi kubwa ya faru, lakini 
kutokana na baa la ujangili, iligeuka kuwa 
na hifadhi ya kubahatisha ya wanyama 
hao, tukio la kiharamia lilizozikabili pia 
nchi nyingi duniani.

Kutokana na hali hiyo, Ngoti alisema 
serikali ilichukua hatua mbili kuu, ikiwa 
ni pamoja na ukali uliopitiliza katika ul-
inzi wa wanyamapori, ambao sasa askari 
wake wanaowajibika ni jeshi kamili.

Alisema serikali pia iliumiza kichwa 
kwa njia ya pili inayotokana na faru 
waliopelekwa ughaibuni Afrika Kusini 
wakawe mahali salama na rahisi kuzali-
ana, wakiwa katika hesabu ya wanan-
dugu tisa waliorejeshwa katika hifadhi za 
nyumbani Novemba 10, 2019.

Ofisa huyo anabainisha kuwa kuchuku-
liwa kwa hatua hiyo ya nchi kupeana faru, 
ni sehemu ya utekelezaji wa Mkataba wa 
Kimataifa wa Kusimamia Viumbe Vilivyo 
Hatarini Kutoweka (CITES).

Ngoti alisema kuwa katika maisha hayo 
mapya, faru hao waliotoka ughaibuni na 
ndugu zao wa nyumbani, jumla yao sasa 
ni 190, lengo kuu la nchi ni wafike 205 
katika miaka mitatu ijayo, yaani kufikia 
mwaka 2023.

Mtaalamu huyo wa wanyamapori, ana-
fafanua mchakato wa kuzaliana kwamba 
mimba ya faru inachukua kati ya miezi 
15 na 16. Kwa lugha rahisi, ni wastani wa 
mwaka mmoja na robo.

Binafsi ninampongeza Rais John Magu-
fuli na serikali yake kwa utashi waliouo-
nyesha katika kukabiliana na ujangili na 
kuiepusha nchi kupata fedheha kutokana 
na kutoweka kwa wanyama hao wakub-
wa.

Ninaamini kuongezeka kwa idadi ya 
faru nchini, kumetokana na jitihada zi-
lizofanywa na serikali yake kwa kuanzi-
sha Jeshi la Uhifadhi na kuchukua hatua 
stahiki dhidi ya majangili na mtandao 
wao.

Takwimu za TANAPA, zinaonyesha 
katika miaka mitatu iliyopita, kuna kifo 
kimoja cha faru nchini ambaye ni Faru 
Fausta aliyekufa mwishoni mwa mwaka 
juzi kutokana na ugonjwa.

Hakika, katika hili la kuongezeka kwa 
idadi ya faru nchini, JPM anastahili ponge-
zi! 

Katika hili la faru, 
nampigia saluti JPM 

 Muungwana Lazima Nilonge
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CHANJO ya COVID-19 imenza kutumika sehemu mbalim-
bali duniani wakati takribani watu milioni 104 wameshaam-
bukizwa virusi vya corona huku 2,271,180 (milioni 2.271) 
wakifariki dunia.

Taarifa zinazotolewa na Shirika la Afya Duniani (WHO), 
zinaonyesha ugonjwa huo ni kitisho kipya katika karne hii 
ya 21.

Wakati chanjo hiyo ikiendelea kutolewa, wapo watu wa-
naojiuliza maswali mengi kutokana na hofu inayoambatana 
na kugundulika na kusambazwa kwa kinga hiyo.

Watanzania wamemsikia Rais John Magufuli, akieleza 
kuwa taifa halitaipokea na kwa sasa ni vyema wakaende-
lea kujitibu kwa kutumia dawa za asilia na pia kujifukiza, 
maarufu kupiga nyungu huku tahadhari kama kunawa 
mikono kwa maji tiririka na kutumia vitakasa mikono zik-
iendelea.

Wapo wanaodhani kuwa ingekuwa vyema kuipokea 
chanjo hiyo na kuitazama kwa kuchunguza usalama wake, 
uwezo kitiba na afya ya anayechanjwa ndipo serikali ifanye 
uamuzi wa kuikataa.

Hali ilivyo duniani leo, takribani watu milioni 100 
wameambukizwa na kwa jinsi usambaaji wa maradhi una-
vyoendelea, ni wazi virusi hivyo  vinajiimarisha na kujiunda 
upya ili kukabiliana na kuishi katika mazingira mapya (mu-
tation) na kwamba upo uwezekano wa kuripotiwa virusi 
vingi vya aina tofauti katika mataifa mbalimbali kama am-
bavyo inaelezwa kuwa kuna virusi vipya Afrika Kusini na 
Ulaya vikipewa jina la N501Y.

Lakini pia zipo taarifa za kuwa na jamii nyingine ya kirusi 
iliyobadilika na kujiunda upya ambayo ni hatari zaidi inay-
oitwa ‘E484K’ambayo inaelezwa kuwa ina mbinu nyingi za 
kukwepa mashambulizi yanayofanywa na mfumo wa jeshi 
la kinga la binadamu na pia kukabiliana na chanjo.

Yote hayo yanazusha maswali kuhusu ubora wa chanjo 
ya corona na iwapo inaweza kuhimili mikiki ya virusi hivyo 
vinaelezwa kuwa vinabadilika kila wakati.

Kama taifa, tunapaswa kuangalia jinsi chanjo hiyo ilivyo-
zalishwa kwa kasi na kuanza kusambazwa lakini pia tuji-
ulize mambo mengi kuhusu mabadiliko yanayohusiana na 
virusi hivyo.

Kwa ujumla, kama Rais alivyosema, hizi ni zama za kuwa 
makini kwenye masuala yanayohusu chakula, dawa na 
chanjo zinazotumiwa kwa kuwa matumizi ya sayansi na 
teknolojia yanaweza kuwa na malengo tofauti hasa ya ku-
sababisha hatari za athari kwa mataifa maskini yasiyo na 
utaalamu.

Ni jambo lisilofichika kuwa baadhi ya wataalamu wana-
tumia teknolojia na sayansi kuangalia namna ya kuangamiza 
baadhi ya jamii duniani kwa kuzalisha mbegu, dawa na hata 
teknolojia zenye madhara kwa wananchi maskini na hasa 
wasiokuwa na utambuzi wanaoishi katika mataifa maskini.

Kuna taarifa nyingi kwenye mitandao ya kijamii zina-
zoeleza kuwa hata mbegu zinazotokana na uchakataji na 
ubadilishaji wa nasaba (GMO) si salama kwa matumizi ya 
binadamu.

Mbegu hizo zinaelezwa kuwa zimezalishwa kwa namna 
ambayo hazibunguliwi na wadudu na hata wakizila wanak-
ufa, mimea hiyo inastawi bila kuhitaji maji mengi, mbolea 
pamoja na viuatilifu. Yote hayo ni mambo ya kuangalia na 
kutilia shaka.

Tukirejea kwenye chanjo ya corona, si vyote ving’aavyo ni 
dhahabu. Kinga ya corona si jambo la kukimbilia kwa saba-
bu, haifahamiki inapotolewa kwa Watanzania na inalenga 
kupambana na kirusi kipi; cha Covid-19, N501Y au E484K? 

Tanzania inapopokea chanjo, inachukua ya kukabiliana 
na kirusi gani? Yote hayo ni maswali magumu yanayohitaji 
kujibiwa kabla ya kuigusa dawa hiyo.
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safu

Tutafakari ya JPM na si kuhemka chanjo corona fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

R
AIS John Magufuli, alizua 
mjadala mkubwa du-
niani hivi karibuni, pale 
alipionya wizara ya Afya 

kutokurupuka kuingiza chanjo za 
Covid-19. 

Wapo waliomshangaa hata kum-
laumu kuwa anaweza kuleta mad-
hara makubwa kwa taifa kwa msi-
mamo huu. Pia wapo waliomuunga 
mkono kwa kuzingatia uzoefu wa 
bara la Afrika katika mahusiano 
yake na mataifa ya magharibi pia 
mfumo kandamizi wa kidunia.

Hii ni jambo la kawaida katika 
jambo lolote. Wapo watakaokubali-
ana na hata kutofautiana nalo. Bin-
adamu siyo kama wanyama. Wana 
uwezo wa kutofautiana, kuelimis-
hana hata kupotoshana. 

Kila mmoja ana uhuru wa ku-
tumia maarifa na utashi wake 
kuliangalia hili.

Hata hivyo, Magufuli siyo pekee 
mwenye kushuku chanjo na haraka 
ya kufanya hivyo. Hivi karibuni, ku-
likuwa na video fupi ya Dk. Nerves 
Mumba, Mwenyekiti wa chama 
cha upinzani nchini Zambia, cha 
the Movement for Multi-Party De-
mocracy (MMD) akitahadharisha 
serikali ya nchi yake kukurupuka 
kuagiza chanjo bila ya kujiridhisha 
kama zinafaa na kuhitajika.

Kuna haja ya kudurusu mantiki 
ya hoja ya Magufuli kama alivyo-
nukuliwa akisema kuwa “Chanjo 
hazifai, kama Wazungu wangeku-
wa na uwezo wa kuleta chanjo, 
hata chanjo ya Ukimwi ingekuwa 
imeshaletwa, chanjo ya kifua kikuu 
ingekuwa kifua ingeshaondoka, 
hata chanjo ya malaria ingekuwa 
ishapatikana hata chanjo ya kansa 

ingekuwa imeshapatikana, lazima 
Watanzania tuwe waangalifu kwa 
mambo ya kuletewa letewa.”  Uki-
fikiria kwa kina kwa kuangalia mas-
wali aliyouliza na hali alizozionge-
lea na namna mataifa ya magharibi 
yalivyoyauzia, kuna mashiko kwe-
nye maswali haya. 

Je, kwanini wazungu wamekuwa 
wepesi kuja na chanjo ya Covid-19 
wakati hawakuhamanishwa na 
majanga aliyotaja Magufuli? Mosi, 
Covid-19 imewaathiri sana kuliko 
watu wengine duniani kiasi cha 
kuhaha. 

Mara nyingi, kitu kinachowagusa 
wazungu, hupewa umuhimu kwa 
vile chini ya mfumo wa kibaguzi na 
kikoloni unaendesha dunia,  wa-
zungu ndiyo kila kitu.

Pili, wamefanya haraka kuja 
na chanjo ili kutengeneza fedha. 
Kwao, kila kitu ni fursa hasa ya kibi-
ashara. 

Tatu, pia fursa hii inaweza kutu-
mika kwa kampuni ya madawa si 
kuuza tu bali kufanya majaribio ya 
kuboresha na kutumia baadhi ya 
madawa yake ambayo hayakuwa 
na soko.

Nne, kutokana na namna Cov-
id-19 inavyoenea haraka, wazungu 
wasingependa wateketee, wakijio-
na kama ilivyokuwa kwa waafrika 
na UKIMWI na Malaria. Kama Ma-
laria ingekuwa inafika Ulaya, bila 
shaka kinga ingepatikana. Maana 
ingekuwa inaua ‘binadamu’ na siyo 
waswahili.

Baada ya Magufuli kutoa mawa-
zo haya, shirika la Afya duniani 
lilitoa jibu haraka. Akizungumza 
katika mkutano na waandishi wa 

habari kwa njia ya mtandao, mkuu 
wa WHO kanda ya Afrika Dk. Mat-
shdiso Moeti amesema “Tumeanza 
kuwasiliana upya na ngazi za juu 
za uongozi, na tunatoa mchango 
wetu kama ilivyokua hapo mwan-
zo, na tunataka kushirikiana na 
Tanzania, kwa niaba ya watu wa 
Tanzania, nchi jirani na dunia kwa 
ujumla. Sehemu ya mawasiliano 
yetu na Tanzania ni kukumbusha 
serikali kuwa, hii ni sehemu ya 
makubaliano ya kanuni za afya 
za kimataifa ambapo nchi wana-
chama wamekubali kwa pamoja 
kuzuia kusambaa kwa magonjwa.” 
Kimsingi, Dk Moeti, hakujibu swali 
hata moja. Mbona tunapolalamikia 
matatizo mengine ya kimfumo, ma-
shirika ya Umoja wa Mataifa haya-
onekani? Sababu ni rahisi kuwa 
umaskini siyo sawa na magonjwa 
hauambukizi wala kuwasumbua 
matajiri zaidi ya kuwafanya wawe 
matajiri zaidi. Hivyo, masuala ya 
kupambana na umaskini pamoja 
na ukweli kuwa unaua watu wetu 
wengi, hayawahangaishi wakubwa 
wa dunia kama yalivyo magonjwa 
ya kuambukiza tena ambayo ya-
meonyesha kuwaathiri zaidi ya 
maskini.

Kwanini kuna mantiki?
Ulaya wamekufa sana kuliko Af-

rika, pamoja na kuwa na huduma 
bora za kiafya, kuna idadi kubwa 
ya wazee kuliko Afrika. 

Pia ikumbukwe kuwa Ulaya 
na Amerika ya Kaskazini, hazina 
vyakula asilia kama ilivyo kwa Af-
rika. Ulaji unachangia sana kwenye 
kupambana na magonjwa. Nakum-
buka rafiki yangu Adam Ngamange 
Mkurugenzi Mkuu wa MKIKITA, 

aliwahi kusema kuwa badala ya 
kuhangaika na kujenga mahospi-
tali, tutumia fedha na nguvu hii 
kuelimisha watu wetu juu ya lishe 
bora jambo ambalo kwa kiwango 
kikubwa ndilo limeinusuru Afrika.

Mbali na kuwa na vyakula asili na 
vyenye lishe ambavyo watu wengi 
wetu hula wakiamini ni vya kimas-
kini, pia staili za maisha kati ya Ul-
aya na Afrika ni tofauti. 

Ulaya watu wengi wanakufa kwa 
kula sana tena vyakula visivyo na 
lishe, huku Afrika watu wakikonda 
kwa kutokuwa na chakula cha ku-
tosha.

Maisha ya watu wengi Afrika 
ni zoezi tosha wakati Ulaya watu 
wanategemea nyenzo kiasi cha ku-
kosa mazoezi. Kutokuwa na magari 
na vyombo vingine vya moto 
kunawalazimisha watu wetu wengi 
kufanya mazoezi bila kutaka wala 
kujua jambo ambalo kwa Ulaya li-
nakosekana.

Kwanini WHO imekuwa na hara-
ka kuingilia wakati UKIMWI ukifye-
ka waafrika wala haikuwa na spidi 
kama hii?

Tumalizie kwa kushauri wahusi-
ka kutafakari sana. Kwani janga 
lipo lakini kwa viwango tofauti 
kama ilivyo kwa majanga mengine. 

Tusiache kujikinga na kuchukua 
hatua madhubuti lakini bila kuku-
rupuka wala kuhemka yanapotoka 
mawazo kinzani au fikra mbadala 
hata kama ni hasi kwa msimamo 
wa wengine. 

Ila hakuna ubishi kuwa kama tut-
ajiridhisha na usalama wa chanjo, 
tutachanja sawa na wengine. Tan-
zania siyo kisiwa.

Tusiteketeze kila  tukamatacho jana  madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

B
ODI ya Kusimamia Mich-
ezo ya Kubahatisha 
nchini (GBT), mkoani 
Singida, imeteketeza 

mashine 13 za mchezo wa kuba-
hatisha, zilizokamatwa baada ya 
kubainika ziliingizwa nchini kiny-
ume cha sheria, kanuni na tara-
tibu za mchezo huo. 

Huu ni miongoni mwa michezo 
ambayo wengine wamekuwa 
wakiita kamari, na hata wakati 
mwingine kupigwa marufuku 
kwa kuwa haramu na wabainikao 
kuicheza, huchukuliwa hatua kwa 
kuvunja sheria. 

Safi sana, kwamba mashine 
hizi zimekamatwa baada ya 
kuingizwa nchini kinyume na 
taratibu, pengine na kuikosesha 
Serikali mapato yatokanayo na 
kodi ambayo ingelipwa kama 
hazikupita njia za panya. 

Inanikumbusha mwaka fulani 
maeneo ya Arusha, ambako 
vifaranga kadhaa vilikamatwa 
na kuteketezwa moto, baada ya 
kuingizwa nchini bila taratibu 
kutoka nchi jirani. 

Hatua kama hii pia inaweza 
kuchukuliwa kwa chakula 
kinachoingizwa nchini kwa njia 
hiyo hiyo, au hata bidhaa yoyote 
inayokiuka sheria, kanuni na 
taratibu na kukanyaga ardhi ya 
Tanzania. 

Safi kabisa, tunaheshimu 

taratibu, kanuni na sheria 
tulizojitungia wenyewe, hakuna 
wa kulaumu au kulalamikiwa 
hapo. Unajua kabisa sheria, 
kanuni na taratibu zipo, wewe 
kwa makusudi yako unakiuka! 
Kwa nini visiteketezwe! 

Mpaka sasa tunaamini na 
kujiaminisha, kwamba hatua hiyo 
ya kuchoma moto bidhaa hizo 
ndiyo komesha na yenye tija na 
ni onyo kwa yeyote mwenye nia 
ya kufanya hivyo. Akiona moto 
unaviwakia, hatathubutu tena 
kufanya hivyo. 

Naamini adhabu hii inayotolewa 
kwa bidhaa hizo, zikiwamo 
mashine na hata wale vifaranga, 
inavihusu hivyo na bado wamiliki 
wao nao watakumbana na adhabu 
stahiki yao, kwa kukiuka sheria, 
kanuni na taratibu zilizopo. 

Lakini najiuliza, hivi ni kweli 
kuna tija katika kuteketeza mali 
hizi au kulikuwa na tija kuteketeza 
vifaranga wale? Hivi mathalan, 
wahusika wangechukuliwa hatua 
kwa ukaidi wao, na mashine hizi 
wakarudishiwa au la, zikapigwa 
mnada kingeharibika nini? 

Eti, hivi kama mmiliki wa 
vifaranga wale angechukuliwa 
hatua na viumbe hao wakaachwa 
waendelee kukua kwa maslahi 
yake, au ya wengine hata kama ya 
watoto yatima, nini kingeharibika? 

Hivi mnadhani ni kwa nini JPM 

amekataa katukatu kusaini wauaji 
walio magerezani kunyongwa? 
Anajua kwamba haina tija kuua 
walioua, kwa sababu ukiwaua 
waliouawa hawawezi kufufuka. 

Lakini mbali na ucha Mungu 
wake na hofu aliyonayo 
kwa Maulana wake, anajua 
akiwanyonga atakuwa 
amepunguza tu nguvukazi ya 
Taifa na uzalishaji magerezani 
utapungua. Kwa nini asiwaache 
waendelee kulima maisha yao 
yote na kujilisha, kutulisha na 
kulisha Taifa! 

Tufike mahali tuone ni kipi bora, 
kwa sababu kupanga ni kuchagua, 
kama ambavyo tunapokamata 
magari yaliyofanya makosa ya 
ama kuingia nchini kipanyapanya 
au kuingiza magendo, mbona 
hatuyachomi moto. 

Yakikamatwa, tumeshasikia 
ama yakiuzwa kwa mnada au 
zikipewa taasisi hususan za 
usalama, kuyatumia kwa kazi 
zingine. Kwa nini sasa tuteketeze 
mashine ambazo zingeweza 
kutuingizia kipato sisi na Taifa? 
Kwa nini tuchome moto vifaranga 
masikini wale, badala ya kuwakuza 
tuwalie mayai au nyama yao? 

Wakati mwingine yatupasa 
kukaa na kufikiria tu kwamba, 
angalia, tumekamata pombe 
kutoka nje ya nchi, imeingia 
hapa kwa njia ya panya na haiji 

kumwagilia mimea bali kuuzwa 
na kunywewa. 

Pombe hii tuliyoikamata, 
kwanza si haramu, tumeipima 
haina sumu na ikinywewa na 
Watanzania itawachangamsha, 
lakini pia itaingiza chochote 
kwenye fuko la Serikali na 
chochote hicho kitatumika 
kutekelezea miradi yetu. 

Ona, tuna upungufu wa 
madarasa na madawati, kutwa 
kucha tunakimbizana kuhakikisha 
madarasa yanajengwa na 
madawati yananunuliwa, ili 
vitoto visome vimekaa kwenye 
madawati raha mustarehe, 
havichomwi jua havinyeshewi 
mvua wala havijikung’uti 
mavumbi. Tutajenga na nini kama 
tutaendelea kuteketeza mashine 
na vifaranga? 

Lakini tukumbuke pia, mashine 
hizo za michezo ya kubahatisha ni 
ajira kwa vijana wetu ambao hivi 
sasa wanasoma wanamaliza shule 
na vyuo na kurudi kwa baba na 
mama zao wawatafutie ajira. 

Hivyo basi wakijitafutia 
waachwe watafute, wakikosea 
wakadakwa wamekiuka 
waadhibiwe lakini wasiteketezewe 
mitaji yao, kwa sababu baada ya 
hapo wataanza tena msako wa 
mitaji, wakiikosa watajiingiza 
kwenye uhalifu. Nani atalaumiwa 
sasa? Alamsiki! 
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Polisi Kyela wameshindwa  kumtia mbaroni huyu? 

N
i Januari 4, 2021 majira 
ya saa nne asubuhi, nina-
iangalia simu yangu iki-
pigwa kwa namba ambayo 

siijui. Ninaipokea na kuisikiliza na 
ninasikia sauti ya mtu mzima anaji-
tambulisha kuwa anaitwa Simon 
Mwasitu.

Ananieleza shida yake kwamba 
kuna mfanyabiashara mmoja wa 
mjini Kyela (anamtaja jina) amem-
torosha mtoto wake wa kike ambaye 
ni mwanafunzi wa kidato cha pili 
katika shule ya sekondari ya Itope 
iliyopo wilayani Kyela.

Anasema tangu amtoroshe mwa-
nafunzi huyo ni siku ya tano na 
kwamba sasa ameamua kwenda 
kuripoti katika kituo cha polisi Kyela 
ili asakwe mfanyabiashara huyo na 
kuchukuliwa hatua za kisheria.

Inafika saa sita mchana Mzee 
Mwasitu ananijulisha kuwa Mfanya-
biashara huyo tayari ameshamfun-
guliwa jalada namba KY4IR/07/2021 
katika kituo cha Polisi Kyela na 
kwamba Jeshi la Polisi lilikuwa lime-
anza  haraka za kumsaka eneo la 
Matema anakodaiwa “kujichimbia” 
na binti huyo..

Kama ulivyo utaratibu wa kiuan-
dishi nikampigia simu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mbeya, Urlich Matei, 
ambaye ananijulisha kuwa suala 
hilo wanaendelea kulifuatilia hadi 
mtuhumiwa huyo akamatwe.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kyela 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Ulinzi na Usalama wilaya hiyo, 

Claudia Kitta, alipoulizwa kama ana-
lifahamu suala hilo anasema muda 
huo alikuwa jijini Mbeya kwenye ki-
kao cha Bodi ya Barbara ya Mkoa na 
kulalamika kwanini mzee Mwasitu 
anakwenda kulalamikia suala hilo 
kwenye vyombo vya habari badala 
ya kwenda ofisini kwake.

Baba mzazi wa mwanafunzi huyo, 
Simon Mwasitu, kwa uchungu mkali 
anaeleza kuwa mtoto wake alitor-
oshwa na mfanyabiashara huyo tan-
gu Disemba 29, 2020 saa 1:30 usiku 
na kumpeleka kwenye moja ya ho-
teli za kitalii Matema beach.

Mwasitu anasema ilipofika Dis-
emba 30, 2020 mfanyabiashara 
huyo alimtuma rafiki yake wa karibu 
(anamtaja jina) kwenda kuonana na 
wazazi wa mwanafunzi huyo.

“Rafiki wa mfanyabiashara huyo 
alipokuja kwangu kuniona alin-
ieleza kuwa ametumwa na mfanya-
biashara huyo kwamba tusimtafute 
mwanafunzi yuko naye na kwamba 
anaomba amuoe kabisa na yuko 
tayari kutoa hela atakayohitaji,” 
anasema.

Mwasitu anasema wao kama wa-
zazi walikataa ombi la mfanyabi-
ashara huyo kutaka amuoa mtoto 
wao kinyume na sheria za nchi, 
badala yake walimweleza aliyetuma 
akamwambie kuwa amrejeshe ny-
umbani mwanafunzi huyo na baada 
ya kurudi watampima hospitali 
kuona kama yuko salama na kama 
atakuwa salama hawatahitaji kuen-
delea na mambo ya kesi.

Siku tisa baadaye wakati Jeshi la 
Polisi likiendelea kumsaka mfanya-
biashara huyo, mwanafunzi huyo 
anarejeshwa nyumba kwao kwa ku-
pakizwa kwenye basi kutokea Dar 
es Salaam na mfanyabiashara huyo 
ambapo binti huyo anakwenda poli-
si kutoa maelezo polisi kuthibitisha 
kwamba alikuwa na mfanyabiashara 
huyo.

Baada ya kutoa maelezo polisi 
anapelekwa katika Hospitali ya 
Wilaya ya Kyela kupimwa ambapo 
kulingana na maelezo ya baba Mzazi 
inathibitika kuwa mwanafunzi huyo 
alibakwa.

Kilichonishtua ni Februari 2, 2021 
baada ya baba mzazi wa mwanafun-
zi huyo aliponipigia simu na kun-
ieleza kuwa mwanafunzi huyo am-
etoroshwa kwa mara ya pili tena na 
mfanyabiashara huyo ambapo hadi 
kufikia siku ya leo amefikisha zaidi 
ya wiki mbili hajapatikana.

Anasema mtoto wake ame-
toroshwa pamoja na mwenzake wa 
kike ambaye naye anasoma katika 
shule ya sekondari Itope ambapo 
safari hii mfanyabiashara huyo ana-
daiwa kutumia njia nyingine kwa ku-
watuma vijana wake kuhusika katika 
utoroshaji wa mwanafunzi hao.

Hata hivyo, nalipongeza Jeshi la 
Polisi kwa kuwatia mbaroni vijana 
hao wanaodaiwa kutumwa na mfan-
yabiashara huyo kuwatorosha mwa-
nafunzi hao ingawa bado hawajapa-
tikana wala mfanyabiashara.

Kinachowashangaza wananchi 

wa mji wa Kyela ni kwanini mfan-
yabiashara huyo hakamatwi anaen-
delea na matukio haya huku miradi 
yake aliyoiwekeza Kyela ikiendelea 
kama kawaida.

Mfano ana ujenzi wa nyumba 
Kyela unaendelea kama kawaida 
na muda wote mafundi wake wa-
nachapa kazi na simu zake za mkon-
oni muda wote zinapatikana.

Tukio la kutokamatwa kwa mfan-
yabiashara huyo ni gumzo kubwa 
kila kona katika mji wa Kyela am-
bapo watu wanafika mbali zaidi 
na kuzungumza mambo mazito 
dhidi ya Jeshi la Polisi ya kwanini ha-
jakamatwa.

Nafahamu Jeshi letu la polisi liko 
makini sana katika kutekeleza ma-
jukumu yake lakini katika tukio hili 
kila mwananchi anajiuliza maswali 
kibao yasiyokuwa na majibu.

Inawezekana Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, IGP Simon Sirro hili 
litakuwa halijakufikia basi kama 
litakufikia jaribu kuingilia kati ili su-
ala hili ufumbuzi wake upatikane na 
hivyo maswali kibao yanayoulizwa 
na wananchi bila majibu yasiend-
elee.

Hadi naandika uchambuzi huu 
mfanyabiashara huyo ameshamali-
za takribani mwezi hajakamatwa na 
anaendelea kutanua na mwanafunzi 
hao huko alikojichimbia.

Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

MUNGU IBARIKI TANZANIA  

      DARASA LA NDOA Utatuzi na utawala wa migogoro ya ndoa

U
TATUZI na utawala wa 
migogoro ni somo muhimu 
sana hasa katika nyakati hizi 
za sasa ambapo tunashuhu-

dia migogoro mingi na kuvunjika kwa 
ndoa nyingi katika jamii.

Inawezekana wanandoa wanap-
endana, lakini wakajibizana na ku-
gombana mara kwa mara. Jambo 
dogo likakuzwa na kuwa tatizo kubwa. 
Ugomvi unaweza kutokea kwa sababu 
ya tofauti za uelewa na mitazamo ka-
tika jambo husika. 

Hii ni hali ya kawaida ambayo 
hutokea katika maisha ya binadamu. 
Ni sehemu ya joto la uhusiano.   Hii 
inatokana na ukweli kuwa dunia ina-
tawaliwa na mwanadamu, ambaye ni 
kiumbe wa pekee na wa ajabu.

Migogoro ya wanandoa wengi, kwa 
sehemu kubwa, hutokana na masuala 
yanayohusu majukumu ya kifamilia, 
watoto, fedha, tabia, mienendo, ma-
wasiliano, ndugu, marafiki, jamaa, na 
tendo la ndoa. 

Inawezekana wanandoa wengine 
wamejitahidi  kutatua migogoro yao, 
lakini pasipo mafanikio. Kadiri siku 
zinavyokwenda, migogoro imeota 
mizizi na kuchukua sura mpya kiasi 
cha wanandoa kufikiria   kutengana 
au kuachana. Hali hii imenisukuma 
kuandika mada hii ili kuwasaidia 
wanandoa na wanandoa watarajiwa 
kufahamu namna ya kutatua na kuta-
wala migogoro  yao ya ndoa pale in-
apojitokeza.

Ni sawa wanandoa kugombana?
Inawezekana jibu la watu wengi 

likawa ni hapana, kwa mtazamo 
kwamba, kugombana ni jambo baya. 
Hata hivyo, wataalam wengi wa sai-
kolojia wanasema, migogoro ya hapa 

na pale katika   ndoa ni jambo la 
kawaida na dalili ya kujali, kukua na 
kukomaa kwa uhusiano. 

Kimsingi, tatizo siyo kugombana, 
bali namna wanandoa wanavyo-
gombana na kutawala mgogoro wao. 
George R. Bach na Peter Wyden katika 
kitabu chao: “The intimate Enemy: 
How to Fight in Love and Marriage”, 
wanasema, “We have discovered that 
couples who fight together are cou-
ples who stay together-provided that 
they know how to fight properly”.

Kwa tafsiri kwamba, wanandoa wa-
naogombana ni wanandoa ambao hu-
ishi pamoja- pale wanapojua namna 
bora ya kugombana. Namna bora ya 
kugombana ni pamoja na kujua kuta-
wala mgogoro. Ifahamike kuwa, ndoa 
zilizodumu ni zile ambazo, changa-
moto zilipotokea wanandoa walizika-
bili pamoja kwa umoja. 

Migogoro ni hali halisi na sehemu ya 
maisha ya binadamu. Katika maisha 
iko migogoro ya kawaida, kwani watu 
wanapoishi pamoja, hutokea hali ya 
kutofautiana hapa na pale.  Hali kad-
halika, ipo migogoro iliyopitiliza ya 
mara kwa mara, ambayo huondoa 
kiwango cha uvumilivu na kuvuruga 
uhusiano wa wanandoa. Migogoro ina 
faida na athari zake kama ilivyojadili-
wa katika sehemu inayofuata.

Faida na athari za migogoro ya 
ndoa

Migogoro inaweza kujenga ama 
kubomoa ndoa kama inavyoelezwa 
katika sehemu hii.

Faida za migogoro 
Migogoro inaweza kuwa na faida ik-

ishughulikiwa vizuri na mapema. Hata 
hivyo, faida za migogoro ni chache 

zaidi kuliko athari zake. Zifuatazo ni 
faida za migogoro ya ndoa:

•	 Husaidia	 wanandoa	 kufahami-
ana vizuri zaidi (mazuri na up-
ungufu wao);

•	 Huwasaidia	 wanandoa	 kujua	
namna ya kuchukuliana;

•	 Huchangamsha	akili	na	kuimari-
sha uhusiano wa wanandoa;

•	 Husababisha	 matengenezo	 na	
kuboresha uhusiano. 

Athari za migogoro ya ndoa
Migogoro inaweza kuwa na athari 

kubwa inapotokea mara kwa mara 
na isiposhughulikiwa kwa makini na 
kwa wakati.  Athari zake haziwahusu 
wanandoa wenyewe tu, bali na watoto 
waliozaliwa katika ndoa hizo na famil-
ia wanazotoka wanandoa wenyewe 
kwa ujumla. 

Zifuatazo ni athari za migogoro 
ya ndoa:

•	 Huvuruga	ustawi	na	maendeleo	
ya familia kwa sababu muda 
mwingi unatumika kufikiria 
matatizo badala ya mambo ya 
maendeleo.

•	 Huua	upendo	na	kuondoa	hisia	
za mapenzi kwa sababu akili 
inakuwa imevurugwa.

•	 Huleta	msongo	wa	mawazo	kwa	
sababu ya kukosa amani na fura-
ha moyoni. Nafsi ya mtu inaku-
wa imejeruhiwa na kuumizwa. 
Mtu anaathirika kisaikolojia, ki-
roho, kimwenendo na kimwili. 
Afya inadorora na uchumi nao 
unaugua.

•	 Hupunguza	ufanisi	wa	utendaji-
kazi.

•	 Ni	 chanzo	 kimojawapo	 cha	
ongezeko la wazazi wasio na 
wenza (single parents hasa (sin-

gle mothers) nchini, hasa pale 
ndoa inapofikia hatua ya kuvun-
jika. Hii ni changamoto kubwa 
inayoikabili jamii kwa sasa.

•	 Kuzalisha	na	kutengeneza	famil-
ia na jamii ya watu wenye roho 
ya visasi, visirani, kutelekeza, 
kuacha na kuachika. 

•	 Mmomonyoko	 wa	 maadili.	
Migogoro ya wazazi huvuruga 
na   kubomoa watoto. Watoto 
wanakosa malezi bora. Watoto 
wanajifunza mambo hasi zaidi 
kuliko mambo chanya kutoka 
kwa wazazi wao. Hali hii huathi-
ri sana makuzi yao. Watoto wa-
nakosa haki yao ya kufurahia 
maisha na kumfurahia baba na 
mama.

•	 Husababisha	vitendo	vya	ukatili	
kwa watoto.

•	 Husababisha	 ongezeko	 la	 wa-
toto wa mitaani na wanaoishi 
katika mazingira magumu.

•	 Huleta	 uadui	 na	 kuondoa	 uwe-
po wa Mungu na Baraka.

Kutokana na athari hizo, upo 
umuhimu mkubwa kwa wanandoa 
kujifunza namna bora ya kutatua na 
kutawala migogoro yao ya ndoa. Elimu 
hii itapunguza ukali wa migogoro na 
athari zake. 

Toleo lijalo, tutajadili kanuni 10 za 
utatuzi na utawala wa migogoro ya 
ndoa.

•	 Dk.	 Mlyuka	 ni	 Mchungaji	
wa	 KKKT	 na	 Mkurugenzi	 Mtend-
aji  wa	 Tanzania	 Marriage	 and	
Child	Care	Foundation	(TaMCare),	
asasi	 inayojishuhulisha	 na	 masu-
ala	ya	ndoa,	familia	na	malezi.	Kwa	
maoni,	mafunzo	na	ushauri	wasili-
ana	 naye	 kwa:	 info@tamcare.or.tz	
au	WhatsApp	+255655865555.

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
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NA HAMIS KIDAGO

NCHINI Marekani mtoto anapokwen-
da kulala, mama humwambia “Good-
night baby boy”

Kule Uingereza wazazi humwambia 
mtoto, “sweet dreams baby boy”

Uhispania wanapoenda kulala 
humtakia mtoto wake “goodnight my 
baby”

Tanzania mtoto anapokwenda kulala, 
mama humuuliza “umeshajisaidia? 
Haya kalale na ukichafua kitanda 
utakoma,”

PAKA RANGI
Le Verbe Suivre – Kitenzi “Fuata”
1. Kamilisha unyumbuaji wa kitenzi 

“Fuata” katika nyakati mbalimbali 
kama zilivyoainishwa hapo chini.

Indicatif
present
je ……………………………………
tu …………………………………….
il/elle …………………………………….
nous ……………………………………..
vous ……………………………………..
ils/elles ……………………………………..
imparfait
je …………………………………………
tu …………………………………………
il/elle ………………………………………….
nous …………………………………………
vous …………………………………………
ils/elles …………………………………………
futur simple
je ………………………………………
tu ……………………………………….
il/elle ……………………………………….
nous ……………………………………….
vous ………………………………………..
ils/elles ………………………………………..
passé simple
je …………………………………………
tu …………………………………………
il/elle ………………………………………….
nous ………………………………………….
vous …………………………………………..
ils/elles …………………………………………..
passé compose
j’ ai ………………………….
tu as …………………………..
il/elle a …………………………..
nous avons ……………………………
vous avez ……………………………
ils/elles ont ……………………………
plus – que – parfait
j’ avais ……………………………..
tu avais …………………………….
il/elle avait …………………………….
nous avions …………………………….
vous aviez ……………………………
ils/elles avaient ……………………………
futur anterieur
j’ aurai …………………………….
tu auras …………………………….
il/elle aura …………………………….
nous aurons …………………………….

vous aurez ……………………………
ils/elles auront ……………………………
passé anterieur
j’ eus ………………………..
tu eus ………………………...
il/elle eut ………………………...
nous eumes ………………………...
vous eutes ………………………..
ils/elles eurent ………………………..
Conditionnel
present
je …………………………….
tu ……………………………
il/elle ……………………………
nous …………………………….
vous ……………………………
ils/elles ……………………………
passé
j’ aurais ………………..
tu aurais …………………
il/elle aurait …………………
nous aurions …………………
vous auriez …………………
ils/elles auraient …………………
Infinitif
present
…………………………….
passé
……………………………
Participe
present
………………………………..
passé
……………../……………
……………../…………….
……………………………..
Imperatif
present
………………………
……………………….
……………………….
passé
…………………………………………..
ayons ……………
……………………………………………
Subjonctif
present
que je …………………….
que tu …………………….
qu’ il/elle …………………….
que nous …………………….
que vous …………………….
qu’ ils/elles …………………….

Na Moses Ismail

ALIPOKUWA mtoto wa miaka minne, 
alipoanzishwa shule ya awali (vidudu), 
alikuwa na tabia ya kurudi na penseli ya 
ziada kwenye mkoba wake wa daftari na 
vitu vingine ambavyo si vyake.
Wazazi hawakuwai kumuuliza ametoa 
wapi penseli hiyo na hata aliporudi na ‘toi’ 
ya gari isiyokuwa yake pia  walinyamaza 
bila ya kuuliza alikoitoa. Maisha yake 
yakawa ya namna hiyo siku zote.
Utata ulianzia alipoanza shule ya se-
kondari, huko ndipo zilipoanza kesi za 
kuwaibia wenafunzi wenzake vitu na kila 
wazazi wake walipofikishiwa mashitaka 
yake, walibaki kumwambia: “Angalia, wizi 
wako, utafungwa.”
Leo hii mwizi, anafahamika mtaani na kila 
akipiti watu huacha shughuli nyingine na 
kumwangalia kwa makini mpaka anapo-
tokomoea kwenye eneo lao.

Ameshak-
wapua 
sana 
masu-
furia na 
hata kan-
dambili 
kwenye 
majumba 
ya watu, 
sasa hivi 
kuna te-
tesi kuwa 
anaiba 
simu 
na vitu 
vingine 
majum-
bani mwa watu kwa kukata nyavu za 
madirisha ya nyumba.
Kinachowashangaza watu mtaani kwao ni 
wapi alijifunza tabia hiyo ya wizi wakati 

wazazi wake si watu 
wenye tabia mbaya na 
wanaheshimika katika 
jamii. Ametoa wapi tabia 
hii ya wizi?
Mara kadhaa wazazi 
wake waliposikia anak-
wapua vitu majumbani 
mwa watu, wakati ule 
akiwa mtoto wa miaka 
15, walishangaa na 
wakati mwingine walihisi 
anasingiziwa. Wakaji-
uliza; “ametoa wapi tabia 
hizo?”
Kwa sababu sasa hivi 
ni mtu mzima, mwenye 
zaidi ya miaka 20, ha-

wana tena la kumfanya kwa sababu tayari 
wamemfukuza nyumbani na hawataki 
tena kusikia habari zake kwa sababu ya 
tabia zake za wizi.

Wamefanya hivyo kwa sababu ya kulinda 
heshima yao mtaani, wanasema: “Hatu-
wezi kuishi na mtoto mwizi kama wewe. 
Unatutia aibu. Katafite wazazi wako, sisi si 
wazazi wako.”
Sasa wazazi wake wanamfukuza nyum-
bani eti kwa sababu ni mwizi na anawatia 
aibu? Ni ujasiri gani wanaoutumia wazazi 
hawa kumfukuza nyumbani eti kwa saabu 
hawawezi kuwa na mtoto mwizi kama 
yeye?
Iwapo wazazi wangemuuliza mapema 
amepata wapi ile toi ya kigari, iwapo 
wangemuuliza juu ya lile lundo la penseli 
na pia yale madaftari ya mwaka mzima, 
pengine leo asingekuwa mwizi au kibaka 
kama alivyo sasa.
  Kufumbia kwao macho mambo hayo 
ndiko kulikomfanya awe mwizi wa sasa. 
Ndio, ni mwizi na ni mtoto wenu na 
mnawajibika kwa wizi wake, mlimsaidia 
kujenga tabia hiyo tangu akiwa mdogo.

 WATOTO  

M
to pangani unapati-

kana mkoa gani?

KIDOGO
CHEKA

Muulize mwanao amepata wapi penseli mpya?

QUIZ0657 207168 
        Le quiz du week 

KICHEKESHO

SWALI
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tujadili masu-
ala mbalimbali kuhusu 

maisha kupitia safu hii ya 
Maisha Ndivyo Yalivyo. Leo 
hebu mada yangu ijikite 
katika mfumo wa swali. Huu 
ni mwaka 2021. Je, unajua 
nini kinaongoza maisha yako 
mwaka huu?
Siku zote, kile ulichodhamiria 
ndicho kitakachotokea. Huwezi 
kwenda zaidi ya mawazo ua-
muzi yako. Ni rahisi mume au 
mke kumwambia mwenzake, 
‘wewe huna uamuzi”.
Maamuzi ni nini? Ni uwezo 
wa mtu au hatua anayochukua 
mtu kufanya jambo fulani, liwe 
zuri au liwe baya. Uamuzi wa 
kuchukua hatua itategemea 
uamuzi atakaochukua mtu. 
Na ili kufanya jambo lolote, 
itategemea uamuzi uliyonao 
katika kulifanya.
Wapo watu wengi ambao 
hupania kutekeleza mipango 
mbalimbali lakini wanachelewa 
kwa kutokuwa na uamuzi. Kwa 
mfano, ulipanga kumuoa binti 
fulani au kuolewa na fulani, 
lakini unakuta ameshachuku-

liwa na mtu mwingine , kisa 
umechelewa kuamua. Muujiza 
wako unao wewe mwenyewe.
Wapo wanadamu ambao 
maisha yao yanaongozwa 
na Mungu, ambapo wengine 
wanaongozwa na nguvu za 
giza(ushirikina). Jiulize, maisha 
yako yanatawaliwa na nguvu 
gani?
Zaidi ya hapo, wapo watu 
wanaoongozwa na jambo 
fulani lililotokea huko nyuma. 
Wengine wanaongozwa na 
matatizo yaliyowapata, ma-
jeraha yaliyowahi kuwapata. 
Wengine chuki iliyowapata na 
hasara. Wengine wanaongozwa 
na hatia, imani mbaya na hofu 
mbaya (ipo pia hofu nzuri).
Watu walio wengi wanaongo-
zwa na vitu vifuatavyo. Leo 
nitazungumzia  HATIA, wiki 
ijayo tutaangalia CHUKI. Kuna 
watu wanaongozwa na hatia. 
Mtu anayeongozwa na hatia 
hutumia muda mwingi kuepuka 
lawama. Hapendi kulaumiwa, 
hivyo atafanya kila jitihada 
kuhakikisha hapati lawama.
Mtu wa aina hii, maisha yake 
yanaongozwa na hatia. Kila 

wakati anasikia hatia moyoni 
mwake. Akisikia lawama, utam-
sikia  akisema mimi sipo. Mtu 
huyu huongozwa na mambo 
mabaya yaliyotokea nyuma. 
Kutokana na mambo yaliyo-
pita, anaruhusu moyo wake 
utawaliwe na mambo hayo. 
Yaani mambo ya jana ndiyo 
yanayomtawala leo.
Inawezekana ni mtu anaye-
fanya biashara akapata hasara. 
Leo hataki tena kufanya 
biashara kwa kuogopa kupata 
hasara. Inawezekana aliahidi-
wa pale kazini kupewa cheo 
fulani. 
Kile cheo kinamsababishia 
usumbufu mwingi na lawama 
nyingi zinakuja kwake. Kwa 
hiyo anaanza kusema sitaki 
tena hicho cheo, anaogopa la-
wama. Maisha Ndivyo Yalivyo.
Yupo mwalimu mmoja ali-
wahi kuniambia kwamba shule 
kwao, wenzake walikuwa 
wanakwepa Ofisi ya Taaluma. 
Kisa wanafunzi wakifeli, wewe 
ndiye wa kwanza kujieleza. 
Utaeleza kwanini wamefeli. 
Hakuna mtu aliyekuwa anataka 
lawama.

Hao walikuwa wanaongozwa 
na hatia. Kila mtu hajiamini. 
Mtu wa aina hii ni mtu ambaye 
anaruhusu hasara ya jana yake 
iharibu faida ya leo na kesho. 
Hawezi kufanya chochote ma-
adam  tu alipata hasara.
Unakuta ni binti anasema ha-
taki tena kuolewa kwa sababu 
alichumbiwa, akaumizwa. Kwa 
hiyo maumivu ya mwanaume 
aliyemlaghai, leo hii yamem-
fanya akose mwanamume 
sahihi wa kumuoa tena.
Inawezekana alichumbiwa 
akaanza kupeleka zawadi, 
akamnunulia nguo, vyombo na 
kadhalika, lakini akaishia ma-
chungu. Binti mmoja akamfua-
ta baba yake mmoja wa kiroho 
kutaka ushauri. 
Akamwambia, “unamjua kijana 
fulani? Huyo alinichumbia. 
Nimempa fedha zangu nyingi. 
Mara ya mwisho nilimpa Sh. 
50,000. Lakini mbaya zaidi 
alikuja kwangu nikampa Biblia 
yangu. Sasa baba yangu wa 
kiroho nataka anirudishie 
Biblia yangu na zile Sh. 50,000 
zangu!”
Kwa kumtizama huyo binti, 

utagundua kwamba anaon-
gozwa na hatia. Ndani yake 
yaliyomtokea jana yanam-
fanya akose ya leo na kesho. 
Ni tatizo linalosumbua familia 
nyingi.
Wanandoa wengi wameji-
kuta wakiachana kutokana na 
kuwekeana mafundo mioyoni 
mwao. Bado wanakumbukia ya 
zamani wakati wanaoshi  leo. 
Wanasahau kwamba ya kale 
yameshapita tazama yame-
kuwa mapya!
Usisumbukie historia ambayo 
haikusaidii leo. Angalia zaidi 
kilichoko mbele yako. Makosa 
yapo na ipo nguvu ya kusame-
heana pia. Unapotunza maumi-
vu ya jana moyoni, yatazuia au 
hata kuchelewesha mafanikio 
mazuri huko uendako.
Msomaji wangu, tiishie hapa 
kwa leo. Wiki ijayo tutajadili 
chuki inavyoweza kumletea 
mtu madhara kimaisha. Bila 
shaka lipo jambo umeweza ku-
jifunza kwa habari ya hatia. Je, 
unayo maoni, ushauri au kisa 
cha kimaisha? Nitumie ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Je, maisha yako yanaongozwa na nguvu gani?

M
ATUMIZI ya dawa za 
kienyeji yameongeze-
ka kwa kuwa kila 

mtumiaji anataka kujiponya 
dhidi ya changamoto za 
upumuaji, nimonia au mara-
dhi mengine ya mfumo wa 
upumuaji, ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha kinga ya mwili 
katika kukabiliana na maradhi 
mbalimbali.
Kwa sasa wapo wanaotumia 
mchanganyiko uliotengenezwa 
na Taasisi ya Magonjwa ya 
Binadamu (NIMR), Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), 
na Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda (TRIDO) na nyingine 
ambazo zimesaidia wengi.
Aidha, Rais John Magufuli, 
alieleza huwa dawa hizo zime-
thibitika kutibu kwa asilimia 
99.9, na kutaka Watanzania 
kutozipuuza bali kuzitu-
mia ipasavyo katika kutibu 
magonjwa mbalimbali kwa 

kuwa dawa za asili siku zote 
ni nzuri.
Pia, wengine wanatengeneza 
mchanganyiko wa mimea 
mbalimbali, huku katika madu-
ka ya dawa za kienyeji kukiwa 
na aina tofauti tofauti za dawa 
zinazowasaidia wengi katika 
changamoto za kupumua.
Wapo ambao wamejikuta 
wanatumia dawa za hospitali, 
mchanganyiko wa kienyeji 
jambo ambalo linapaswa 
kuangaliwa kwa kuwa ki-
taalam matumizi ya madawa 
mengi huichosha figo na ni 
rahisi kusababisha madhara 
makubwa ya kiafya.

Baadhi wanakunywa pasipo 
kufuata kipimo cha kitaalam 
na hasa kwa dawa za kie-
nyeji ambazo mtu hujipimia 
mwenyewe na hasa kwa zile 
zinazoelezwa kuwa ni tiba 
lishe, na huku akitumia za 

hospitalini.
Tanzania siyo kisiwa kwa 
kuwa nchi zote zinazoizun-
guka zimeathiriwa kwa kiasi 
kikubwa na ugonjwa wa homa 
ya mapafu unaosababishwa 
na virusi vya corona, basi 
ni muhimu kuchukua tahad-
hari ikiwa ni pamoja na kula 
vyakula vitakavyoimarisha 
kinga ya mwili.
Ni muhimu kutoa elimu kwa 
wananchi juu ya matumizi 
sahihi ya dawa hizo, ving-
inevyo kuna hatari ya miaka 
ya baadaye watu kuelemewa 
na magonjwa ambayo pengine 
tiba yake inaweza kuwa ya 
gharama kubwa.
Kuwapo na taratibu za kuelim-
isha wananchi juu ya matumizi 
ya dawa hizo, hususan wakati 
huu ambao wengi wanapam-
bana kujitibu kwa namna 
tofauti tofauti.
Ni muhimu kuwapo kwa vi-

pindi kwenye luninga, 
mtandaoni na magazetini ili 
kuafikia wananchi wengi kwa 
namna tofauti, kukabiliana na 
changamoto za upumuaji na 
nimoni.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto inatakiwa kuhamasisha 
wananchi kutumia dawa hizo 
kwa uangalifu, kwa kupitia 
mbinu mbalimbali za utoaji 
elimu kama kuwa na vipindi 
maalum na vipeperushi ili 
kusidia jamii.
Pia, Baraza la Tiba asili lifua-
tilie dawa zote zinazotengen-
ezwa sasa na kuelezwa kuwa 
zinatibu magonjwa ya mfumo 
wa upumuaji, ili kusaidia wa-
nanchi kutumia mchanganyiko 
wenye vipimo sahihi na kwa 
wakati sahihi na kuepusha 
matumizi holela ya dawa hizo.
Unapotumia dawa kwa 

sasa madhara yake huone-
kana miaka mingi, pengine 
kunaweza kuwa na ongezeko 
la wagonjwa wa wanaotokana 
na matumizi ya dawa nyingi.
Ninaamini elimu itakayo-
tolewa itakuwa mkombozi kwa 
wengi hasa maeneo ya vijijini 
ambako miti ya asili ni mingi, 
matumizi ya dawa za hospi-
talini na asili ni kubwa, jambo 
ambalo litazalisha matatizo 
mengine baadaye.
Tayari wataalam wamethibiti-
sha dawa hizo kufanya vizuri 
katika tiba za mfumo wa 
upumuaji, nyingi zikiwa za 
kunywa na kufukiza.
Pamoja na kuendelea kujitibu 
ni muhimu sana kuendelea 
kuchukua tahadhari kwa 
kunawa mikono kwa sabuni na 
maji yanayotiririka, kutakasa 
mikono kwa sanitaiza, kuepu-
ka kushika macho, mdomo na 
pua, kuepuka misongamano na 
kuvaa barakoa mara unapoku-
wa kwenye mkusanyiko. 
Yote haya yatasaidia kuleta 
matokeo chanya kwa wengi na 
kuendelea kuwa na nguvu kazi 
sahihi kwa taifa, vinginevyo 
itapungua na kumalizika 
kama ilivyo kwa nchi ambazo 
corona imewaathiri kwa kiasi 
kikubwa.
 Mungu ibariki Tanzania

Umakini unavyohitajika 
matumizi dawa za asili
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J
E, umewahi kumuona yule 
mtangazaji maarufu wa 
marekani, Larry King, wakati 
wa enzi zake? Kama umemu-
ona  basi vazi lake la mkanda 

maarufu kama ‘Suspender’ litakukaa 
kichwani.
Mkanda huu unaleta ladha ya kipekee 
kwa wale ambao hawataki kuvaa nguo 
nzito hasa katika kipindi hiki cha joto.
Suspenders ni kama mkanda wa mwili 
unao saidia suruwali yako isipwaye 
na kukufanya utoke mtanashati katika 
kipidi chote kuanzia asubuhi hadi jioni. 
Jambo muhimu pale unavaa mkanda 
huu, usivae mkanda mwingine kwenye 
suruwali yako. Tafuta suruwali inayoku-
bana vyema kiunoni, lakini isikubane 
sana.
Mikanda ya aina hii ipo katika mitindo 
tofauti, ni chaguo lako tu itakufanya 
upendeze zaidi.
Wanaopenda kuvaa mikanda ya Sus-
penders, wengi wao ni vijana, wasanii 
na watu wenye umri wa kati.
Kulinganisha rangi tofauti ni jambo zuri, 
lakini usichanganye rangi nyingi.
Kama unapenda kuvaa mavazi za 
kupooza, mikanda ipo inayofaa kama 
rangi nyeupe na nyeusi.
Kwa wapenzi wa mashati au fulana za 
mikono mifupi, wanaweza kutoka vy-
ema wakipigilia mikanda ya aina hii na 
kutoka matembezini bila hofu.
Sio lazima uvae suspenders na tai 
suruali ya vitambaa, hata Jeans zinafaa 
kuvaliwa nazo. Katika kukupatia furaha 
zaidi tupia na kofia inayoendana na 
mavazi yako.
Sehemu yoyote unayotaka kwenda. 
Suspenders haitakufanya uonekane 
tofauti kimaadili, kwani inafaa harusini, 
mikutano ya kikazi, ofisini na hata 
matembezi ya jioni.

MITINDO

‘SUSPENDERS’
Mikanda 

inayokupa 
raha tele
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MAPISHI

K
INYWAJI hiki ni rahisi kuandaa 
na ni kizuri kwa afya zetu.

Uwapo wa limao na 
tangawizi unasaidia mwili ku-

pata virutubisho na vitamini mbalimbali 
mwilini. 

Epuka kutumia sukari nyingi mana si 
nzuri kwa afya, ukiweza tumia asali kiasi. 

Mahitaji
Malimao fresh sita, asali kikombe 

1, tangawizi iliyokwanguliwa nusu 
kikombe, maji vikombe 2 maji ya baridi 
vikombe 14

Namna ya kuandaa
Chukua bakuli safi, kwenye bakuli ka-

mua malimao kisha toa mbegu zote, ya-
baki maji ya limao.

Washa jiko, bandika sufuria weka 

vikombe 2 vya maji, asali na tangawizi. 
Acha mchanganyiko uchemke kwa 

moto mdogo kwa muda wa dakika 10, 
mpaka asali iyeyuke na harufu nzuri ya 
tangawizi isikike.

Epua, acha ipoe, chukua jagi safi weka 
maji ya limao, maji ya baridi vikombe 
14 kisha weka mchanganyiko ulioutoa 
jikoni.

Changanya vizuri weka kwenye jokofu 
kwa muda wa saa moja.

Kama utapenda weka majani ya 
mnanaa na giligilani ili kupata harufu 
nzuri. 

Juisi yako itakuwa tayari kwa ajili ya 
kunywa baada ya kupata mlo wako safi 
au wakati umepumzika na familia.

Juisi ya MaliMao
Na Mary Geofrey

Tunda linalonogesha, 
kung’arisha wanawake

UREMBO

P
ARACHICHI ni aina ya tunda ambalo lina maajabu mengi katika urembo na afya ya 
mwanamke.

Tunda hili ambalo lina utajiri wa virutubisho linapopatikana kwa urahisi hapa 
nchini.

Wataalamu wa afya wanaamini Parachichi ni bidhaa adimu katika kuujenga mwili na kuu-
weka katika ubora wake.

Wanasema ukitumia kwa usahihi, unaweza kupata matokeo ya haraka hasa katika utun-
zaji wa nywele, ngozi, mmeng’enyo wa chakula na macho.

KUNA NINI NDANI?
Ndani ya parachichi kuna kalori inayotokana na mafuta ni 184, miligramu 11 za so-
diamu, gramu 13 za wanga na gramu 10 za nyuzinyuzi za lishe.

Aidha, kuna gramu ya moja ya sukari, vitamini K asilimia 26, C asilimia 17, Po-
tasiamu asilimia 14, Vitamini B5, asilimia 14, Vitamini B6 asilimia 13, Asidi ya 

Folate asilimia 20 na Vitamini E asilimia 10.
FAIDA ZAKE

Endapo utatumia kama chakula au kujipaka mwilini kama ‘Scrub’ itaku-
rudisha katika hali ya ujana zaidi kwani inaondoa kwa kiasi kikubwa 
makunyazi.

Pia uji wa parachichi ukipaka kwenye nywele kwa kila wiki, itakupa 
faida ya kuboresha afya ya nywele zako na kubaki katika rangi ya 

kung’aa.
Badala ya kununua mafuta kwa gharama kubwa ili kupata vitamini 

E kwa ajili ya kung’arisha ngozi na nywele zako, basi kula tunda la 
parachichi kila siku.

PARACHICHI
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D
IRISHA la kioo ni moja ya vitu vina-
vyochangia kung`arisha nyumba.

Ili dirisha liendelee kuwa bora 
na kung`arisha nyumba lazima 

lisafishwe.
Usipoweka kipaumbele katika jambo hilo 

usishangae kuona mvuto wa nyumba yako 
ukaanza kufifia kidogokidogo na mwisho 
wake ukaichukia nyumba kabisa.

Usafishaji wa dirisha ni lazima uwe na 
muda maalum ambao hakuna jua kali.

Kwa sababu unaposafisha wakati wa jua 

kali, maji unayomiminia katika dirisha lako 
hukaushwa kabla ya kupitisha sponji na 
hivyo kukuchukulia muda mwingi na pia 
haliwezi kung`aa vizuri na huacha ukungu.

Wakati unasafisha unatakiwa uwe pia na 
dawa maalum au kama unatumia maji si 
vibaya ukadondoshea kidogo vitone hata vi-
wili vya maji spesho yenye mchanganyiko wa 
limao, maarufu kama ‘vinegar’.

Baada ya hapo unalowanisha ‘sponji’ yako 
ama kitambaa laini kwa kuchovya kwenye 
maji hayo na kuanza kusafisha katika dirisha 

lako.
Hakikisha unasafisha kuanzia juu kushuka 

chini, ili uchafu wote utiririkie kwenda chini 
na kukuhakikishia kuwa hakuna uchafu 
utakadondokea kwenye sehemu ambayo 
imeshasafishwa tayari.

Kama eneo la dirisha unalotaka kusafisha 
ni chafu sana ama kuna vumbi jingi au utan-
do wa buibui, futa kwanza kwa kitambaa ki-
kavu kabla ya kusafisha na maji.

Uwe makini kuchunguza uchafu uliopo 
kwenye kona za madirisha yako.

Epuka kuweka maji mengi kwenye sponji 
ama kitambaa unachotumia kusafishia ili 
yasimiminikie chini sehemu ambayo siyo ya 
dirisha iwe ukutani ama sehemu nyingine 
isiyohusika.

Hakikisha unasuuza na kukausha dirisha 

lako kwa kutumia kitambaa kikavu na laini 
na baada ya hapo rudia tena kwa ajili ya 
kuling`arisha.

Kama utakuwa na dawa maalum ya 
kusafishia itapendeza zaidi kuipulizia kidogo 
katika dirisha huku ukifuta kwa kutumia ki-
tambaa cha pamba ambacho hakitoi nyuzi.

Hakikisha dawa unayotumia kusafishia ni 
ile ambayo haiwezi kuharibu ama kupausha 
mbao za dirisha lako.

Kama dirisha lako ni la kioo, hakikisha 
sponji ama kitaamba ulichotumia kusafishia 
kioo ni tofauti na kile unachosafishia kwenye 
flemu ama kona za dirisha lako.

Katika maeneo ya flemu na kona, safisha 
kwa kutumia kitambaa kigumu zaidi amba-
cho kitabeba uchafu wote kwa sababu eneo 
hilo huhifadhi uchafu mwingi.

Jinsi ya kung’arisha dirisha
Na Elizabeth Zaya

dOndOO muhimu za kupamba chumba chakO 
cha kulala ili kiOnekane na mvutO wa kipekee

1:  Tambua mtindo unaotaka 
kuutumia kupamba meza yako 
ya pembeni, ukifahamu utaweza 
kubuni muonekano mpya wa 
chumba chako.

2:  Ng’arisha kwa kuweka taa ya 
mezani pembeni ya kitanda, 
licha ya kupamba taa zinasaidia 
kutoa mwanga kama una tabia ya 
kuamka usiku.

3:  Weka picha ukutani ili iwe kum-
bukumbu au pambo litakaloku-
fanya uwe mtulivu.

4:  Weka trei ndogo  kwa ajili ya 
kuweka vitu vidogo vidogo 
pembeni ya kitanda chako. Trei 
ndogo ni timilifu kwa kutumia 
kupangia vitu kwenye meza ya 
pembeni mwa kitanda.
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Habari KimaTaiFa

marekani yaunga mkono 
afrika kuongoza WTO
WASHINGTON, Marekani

r
AIS Joe Biden amemaliza 
mgogoro kuhusu uteuzi 
wa mkuu wa Shirika la 
Biashara Duniani (WTO), 

baada ya kuamua kumuunga 
mkono aliyekuwa waziri wa fedha 
wa wa Nigeria, Ngozi Okonjo-
Iweala.

Ngozi  alikuwa anaongoza mion-
goni mwa wagombea waliokuwa 

wanawania wadhifa huo hadi 
mwezi Oktoba, lakini utawala wa 
Trump, ulimzuia kwa kueleza hau-
muungi mkono, badala yake una-
taka mwanamke mwingine kutoka 
Korea Kusini, Too Myung-hee.

Kutokana na msimamo huo, Too 
Myung-hee amejiondoa kwenye 
kinyang’anyiro hicho.

Ikiwa atathibitishwa, Dkt. 
Okonjo-Iweala atakuwa mwanamke 
wa kwanza mwafrika, kuongoza 
shirika la WTO.

Dkt. Okonjo-Iweala alimsifu 
mpinzani wake kwa ujumbe wake 
aliotoa wa maridhiano.

“Kuna kazi muhimu mbele 
yetu inayohitaji ushirikiano wetu 
pamoja.” Alisema.

Kamati ya uteuzi ya WTO, iliyoketi 
mwezi Oktoba ilipendekeza 
wanachama wake 164 kumteua 
Dkt. Okonjo-Iweala kuchukua 
nafasi ya kiongozi anayeondoka 
Roberto Azevedo.

BBC

ICC kuichunguza Israel uhalifu wa kivita
THE HEGUE, Uholanzi

HATIMAYE majaji  wa Mahakama ya 
Kimataifa ua Uhalifu (ICC) wamekubali-
ana chombo hicho kinaweza kuchun-
guza vitendo vya kihalifu vilivyofanywa 
katika maeneo ya Gaza, Ukingo wa Ma-
gharibi na Jerusalem Mashariki.

Hata hivyo, Israel ilipinga hatua hiyo 
kwa kueleza ni ya kisiasa zaidi, huku 
Wapalestina walisema ni sehemu ya 
ushindi dhidi ya unyanyasaji unaofany-
wa na jeshi la Israel.

Katika hukumu iliyotolewa  siku ya 
Ijumaa, Mahakama hiyo iliamua inayo 
mamlaka ya kisheria kwenye maeneo 

ya Palestina yanayokaliwa kimabavu na 
Israel tangu vita vya mwaka 1967. 

Uamuzi huo uliofikiwa na majaji 
wawili kati ya watatu wa Mahakama 
hiyo. Kutokana na uamuzi huo, sasa in-
aweza kufunguwa njia kwa mwendesha 
mashitaka mkuu wa mahakama hiyo, 
kufunguwa uchunguzi wa uhalifu wa 
kivita dhidi ya vitendo vya jeshi la Is-
rael.

Mwaka 2019, mwendesha mashitaka 
huyo, Fatou Bensouda, alisema kuli-
kuwa na sababu za kutosha kufunguwa 
uchunguzi huo dhidi ya vitendo vya 
jeshi la Israel katika vurugu zilizotokea 
Ukanda wa Gaza mwaka 2014.

Alivitaja vikosi vya Jeshi la Ulinzi 
na Israel na makundi yenye silaha ya 
Palestina, kama vile Hamas, kuwa wa-
naweza kuhusika na vitendo hivyo. 

Mapigano hayo ya mwaka 2014 yali-
poteza maisha ya Wapalestina wana-
okaribia 2,000 na Waisraeli 60. 

Mwanasheria huyo alitaka kuchun-
guza makazi ya walowezi wa Kiyahudi 
katika eneo la Ukingo wa Magharibi, 
lakini kwanza aliiomba Mahakama hiyo 
kuamuwa endapo anayo mamlaka ya 
kisheria ya kuendelea na kesi hiyo.

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Ne-
tanyahu, amelaani uamuzi huo, akiita 
Mahakama hiyo kuwa chombo cha ki-

siasa na sio taasisi ya kisheria.
“ICC inapuuzia uhalifu wa kweli wa 

kivira na badala yake inaiandama Is-
rael, dola ambayo ina serikali imara 
ya kidemokrasia inayoenzi utawala wa 
sheria,” alisema Netanyahu.

Waziri wa Masuala ya Kiraia wa Pal-
estina, Hussein al-Sheikh, aliupongeza 
uamuzi huo na kuuita kama ushindi 
kwa ukweli, haki, uhuru na maadili ul-
imwenguni.

Israel, ambayo si mwanachama wa 
ICC, imekuwa ikihoji Mahakama hiyo 
kuwa haina mamlaka yoyote ya kishe-
ria kufanya uchunguzi huo.

DW.

Jeshi laamuru 
kuzimwa Twitter 
na Instagram
NAYPYIDAW, Myanmar

UTAWALA mpya wa kijeshi nchini Myan-
mar, umeziamuru kampuni za mawasiliano 
nchini humo kuifunga kwa muda mitandao 
ya kijamii ya Twitter na Istagram.

Hatua hiyo imekuja  siku chache 
tangu ilipoweka vizuizi kama hivyo 
kwa mtandao wa Facebook. 

Kulingana na tovuti moja ya habari, 
Jeshi limezitaka kampuni za simu kuzuia 
upatikanaji wa mitandaoni hiyo kuan-
zia usiku wa kuamkia jana ikisema inatu-
mika kuvuruga uthabiti wa taifa hilo.

Amri hiyo kutoka wizara ya uchukuzi na ma-
wasiliano ilitolewa katika wakati idadi ya watu 
waliojaa hasira ikiongezeka tangu jeshi lilipo-
fanya mapinduzi siku ya Jumatatu na kuuondoa 
madarakani utawala wa kiraia. Miito ya kuitisha 
maandamano na kuwataka raia kutoutiii utawala 
wa kijeshi imeendelea kusambaa mitandaoni 
tangu jeshi lilipowakamata viongozi wa serikali 
akiwamo kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi.

DW.
============================ ==============

Mazungumzo 
kutafuta suluhu 
yavunjika
MOGADISHU, Somalia

MAZUNGUMZO  ya dharura baina ya viongozi 
wa kisiasa walio kwenye mvutano nchini Soma-
lia, yamemalizika bila ya kufikiwa makubaliano.

Mkutano huo ulikuwa maalumu kwa ajili ya 
majadiliano ya jinsi ya kuendelea na uchaguzi 
mkuu siku chache kabla ya kufikia mwisho wa 
muhula wa Rais aliye madarakani. Waziri wa 
Habari wa nchi hiyo,  Osman Dubbe, aliwaambia 
waandishi habari mjini Mogadishu kuwa serikali 
ilitoa nafasi ya kufanyika majadiliano na ku-
maliza tofauti zilizopo, lakini baadhi ya wana-
siasa wamekataa uwezekano wa kufikia suluhu. 

Kutokana na hali hiyo, huenda So-
malia itashindwa kumchagua rais 
mpya kabla ya Februari 8.

Mazungumzo kati ya serikali kuu na 
viongozi wa serikali za majimbo yalivun-
jika kutokana na misimamo tofauti kuhusu 
utaratibu wa kufanyika uchaguzi huo. 

Mkwamo huo unatishia kuzuka kwa 
mzozo wa kikatiba kwenye taifa hilo.

DW 

Kiongozi mpya wa Shirika la Biashara Duniani (WTO), Ngozi Okonjo-Iwealai (PICHA: BBC)  
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Siku ya kifo changu ni nani atakayenililia?

U
KOMO wa maisha ya 
mwanadamu umeelezwa 
katika vitabu mbalimbali 
vya dini na vya kidunia 

(sayansi) kwamba mwanadamu 
atazaliwa lakini siku moja atakufa 
na kutoweka duniani. 
Lakini baadhi vitabu vya dini 
vinaeleza juu ya uwapo wa mai-
sha mengine baada ya kifo. Hii ina 
maana kwamba hakuna mwan-
adamu aliyezaliwa na mwanamke 
atakayeishi milele.
Kila mmoja wetu yuko duniani 
kwa kusudi maalumu pamoja na 
kwamba inawezekana ukazaliwa, 
ukaishi na ukaondoka bila kufa-
hamu kusudi la kuwapo duniani. 
Hivyo kila mmoja wetu aliye hai 
anayo kazi ya kutafuta kusudi la 
kuwapo duniani.
Wakati tunaendelea kuishi ni 
muhimu sana kila mmoja wetu ku-
jiuliza “Siku ya kifo changu ni nani 
atakayenililia? Maisha yana maana 
tuwapo hai lakini yana maana zaidi 
kama tutayagusa maisha ya watu 
wengine. Duniani tumeumbwa ili 
tutegemeane, pengine tungekuwa 
kila mmoja wetu amejitosheleza 
kwa kila kitu, inawezekana maisha 
yangekosa maana.
Pamoja na kuhangaika juu ya mai-
sha yetu binafsi, ni muhimu sana 
kujiongezea idadi ya watu wa-

takaokulilia kwa dhati siku ya kifo 
chako. Hii ina maana gani hasa? 
Kila mmoja wetu akiwa na fikra 
hizo basi upendo miongoni mwetu 
utaongezeka maradufu na maisha 
yatakuwa na maana zaidi.
Tunahangaika sana juu ya kujenga 
vitu duniani. Si jambo baya la-
kini ni rahisi sana kumbukumbu 
kubakia kwa watu uliyogusa mai-
sha yao, kuliko majengo na mali 
nyingi utakazokuwa umeziacha. 
Wakati mwingine mali utakazo-
ziacha zinaweza kuwa vyanzo 
vya migogoro mikubwa. Simaani-
shi tusiwekeze lakini tukiwekeza 
katika maisha ya watu, utakuwa 
uwekezaji utakaoacha alama kama 
wasemavyo siku hizi.
Unaweza kuwa na madaraka, mali, 
fedha na vitu vinginevyo vya nam-
na hiyo lakini vyote hivyo ni vya 
kupita. Ukifanikiwa kuwa navyo 
basi uvitumie kuleta furaha kwa 
watu wengine ambao kwa hakika 
hata siku haupo watabaki kukum-
buka kwamba ulikuwapo. 
Mark Cahill katika kitabu chake 
kinachoitwa “One Heartbeat Away” 
anauliza When you die, what do 
you think will be on the other side? 
Akimaanisha wakati utakapokufa, 
unafikiri ni nini kitakuwa upande 
wa pili? Kwa maana ya maisha 
baada ya kifo.

 “Msistaajabie maneno hayo, kwa 
maana saa yaja, ambayo watu wote 
waliyomo makaburini wataisikia 
sauti yake, nao watatoka.Wale 
waliyofanya mema kwa ufufuo wa 
uzima na wale wliotenda mabaya 
kwa ufufuo wa hukumu (Yohana 
5:28-29). Unaposhindwa kuten-
geneza watu watakaokulilia kwa 
kutokuwepo kwako maana yake, 
kuna uwezekano mkubwa unaten-
geneza watu watakaofurahia na 
kusherekea siku haupo. Tafasiri 
yake unawatendea mabaya watu 
hao.
Natambua kwamba si kila utakay-
emtendea mazuri atakushukuru 
na kuona umuhimu wako, lakini 
miongoni mwa wabaya hawakose-
kani wema, ambao watasema bila 
fulani nisingefika hapa nakadhali-
ka.Lakini hatupaswi kukata tamaa 
kwa sababu kuna muda unaweza 
kuwasaidia watu wakati ambao 
hawana uhitaji bali siku uhitaji huo 
utakapowapata, watakumbuka na 
misaada ya nyuma, hapo ndipo 
watakapokulilia wakati haupo.
Wakati mwingine hata baadhi ya 
unaowasaidia wanaweza kugeuka 
na kuwa adui zako, wanakusema 
vibaya kwa watu, wanakufitini hii 
ni kwasababu ni vigumu sana ku-
tambua mchango wa mtu akiwapo, 
bali atakapoondoka ndipo pengo 

lake litakapoonekana. Pengo hilo 
maranyingi ndilo linalowafanya 
watu walie sana siku ya msiba na 
pengine maisha yao yote.
Adui wa binadamu si wanyama wa 
mwituni tu bali ni binadamu mwe-
nyewe. Dunia  hii itakuwa salama 
tu pale kila mmoja wetu ataka-
potenda wema kwa mwenzake. 
Ubaya wa wengine husababishwa 
na ubaya wetu pia kwa sababu 
kama binadamu anaweza kujifun-
za wema anaweza kujifunza ubaya 
pia. Kama huna uwezo wa kuwa-
saidia basi angalau usiwaumize.
Pengine nisieleweke kwamba we-
nye uwezo wa kusaidia wengine 
ni wale wenye mali nyingi, au 
madaraka makubwa hapana vitu 
unavyoviona kwamba ni vidogo 
kwako, ndivyo vinavyogusa mai-
sha ya wengi. Kuna mtu anaweza 
kukosa Sh. 100 ili iwe 400 apande 
daladala, unaweza kuona ni kitu ki-
dogo sana lakini hiyo Sh. 100 itam-
fikisha nyumbani na atakushukuru 
sana maishani.
Mwisho ni bora kuwa na watu 
wengi watakao kulilia na kukush-
ukuru maishani kuliko mali na ma-
daraka yasioishi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na Magabilo 
Masambu

Unayakumbuka wanasesere, magari ya maboksi? 

U
KIANGALIA kwa sasa 
vitu vingi vya kuchezea 
watoto ni vya kutoka nje 
ya nchi, vilivyotengenezwa 

viwandani. Utakuta watoto wa kike 
na wa kiume wakichezea magari, 
pikipiki,kwa watoto wa kiume na 
midoli kwa watoto wa kike.

Hivi sasa wazazi wamekuwa 
wakiwanunulia watoto wao vitu vya 
kuchezea ili kuwafanya wawe na 
furaha, wapate burudani na wakati 
huo huo wajifunze vitu fulani au 
kujua vipaji vyao kupitia vitu hivyo 
vya kuchezea.

Hiki ni kizazi cha watoto wa sasa, 
ambacho wengi wao ni wapole, 
watulivu na wenye akili nyingi.

Na hii inatokana kuwa kuzaliwa 
kwenye kizazi ambacho teknolojia 
imetamalaki na kuwa ni maisha ya 
kila siku.

Mtoto anazaliwa anaikuta 
televisheni, simu na baada ya miaka 
kadhaa tayari anaanza kuichezea na 
kujua kila kitu kilichomo kwenye 
simu na matumizi yake wakati 
mwingine kuliko hata wazazi wake.

Lakini tatizo la watoto wengi 
wa kisasa ni kwamba si wabunifu. 
Wamekuwa na akili nyingi za 
darasani, lakini hawawezi kubuni 
au kutengeneza kitu. Kwa kifupi ni 
kwamba wengi hawawezi kazi za 
mikono. Wanashindwa kuitoa akili 
yao kichwani na kuileta kwenye 
mikono yao kufanya jambo ambalo 
litakuwa na faida kwao, wazazi wao, 
eneo linalowazunguka na taifa kwa 
ujumla.

Ndiyo maana kwa sasa vijana 
wengi wanalalamika kuwa hakuna 
ajira. Ni kweli ajira zimekuwa za tabu, 
lakini tatizo ni kwamba kila kijana 
sasa anataka awe anakaa ofisini.

Kumekuwa kuna kutupiana mpira, 
serikali ikisema tatizo ni kwamba 
vijana wengi wa sasa hawaajiriki kwa 
sababu wanashindwa kufanya kazi 
ambazo wameziomba, lakini baadhi 
ya wazazi wakishangazwa na vijana 
wao kushindwa kujitegemea kama 
ilivyokuwa wao zamani.

Wazazi wanachoshangaa ni 
kwamba umri ambao wao walikuwa 
tayari walikuwa wameshaondoka 
kwa wazazi wao kwenda 
kujitegemea, vijana wao hawana 
hata dalili ya kuondoka.

Tena siyo kuishi tu nyumbani, 
lakini wakiwategemea wazazi wao 
kwa asilimia 90 ya mahitaji kama 
vile malazi, chakula, matibabu, labda 
kwa mbali kwenye mavazi

Hebu tuwaangalie watoto 
wa zamani ambao wengi wao 
hawakuwa na akili sana ya darasani, 
lakini walikuwa watundu, wenye 
uthubutu, na wabunifu.

Kwanza walikuwa hawachezei vitu 
vya kununuliwa na wazazi wao. Si 
mwamba hawakuwa na uwezo tu, 
lakini pia havikuwapo. 

Watoto wa wakati huo 
walikuwa wakitafuta maboksi 
ambayo yalikuwa wametupwa 
wenye maduka baada ya bidhaa 
zilizohifadhiwa humo kumalizika.

Baada ya kuokota, wanayakatakata 
na kutengeneza magari ya maboksi 

ya aina mbalimbali. Kuanzia 
magari madogo, malori ya kawaida, 
lori la trela, mabasi, kila mtoto 
akitengeneza kwa kulipambana gari 
lake kwa nakshi mbalimbali, vile 
alivyojaaliwa kipaji.

Ndiyo maana nayo pia kuna 
mengine yalikuwa yanapendeza 
zaidi machoni kuliko mengine.

Kwenye matairi, watoto wataweka 
visoda, au kifuniko vya maboksi ya 
pombe aina ya chibuku.

Maboksi ya yaliyokuwa 
yakiwekewa pombe ya chibuku, 
yalikuwa pia yakitumika 
kutengeneza magari, hasa lori na 
trela lake.

Hata makopo nayo, yalitumika 
na watoto kutengeneza magari, 
ingawa hii kazi yake ilikuwa ngumu 
zaidi kwani ilibidi kopo likatwe na 
kunyooshwa na kuungwaungwa 
kama gereji, huku chini wakiweka 
mbao na kuifanya kama ‘chassis’, 
wakifunga na mipira ya manati kama 
ndiyo nati.

Matairi ya magari haya yalikuwa 
ni kandambili iliyokatwa duara na 
kufanywa tairi.

Magari haya ya makopo 
yalitengenezwa na watoto ‘mafundi’ 
zaidi na wenye uwezo mkubwa na si 
kila mtoto aliweza kutengeneza.

 Watoto wa vijijini, wao hawakuwa 
na maboksi mengi kutokana na 
idadi ndogo ya maduka, lakini 
waliweza kutengeneza magari yao 
kwa kutumia miti mbalimbali, lakini 
mara nyingi walitumia matete.

Tena wao walienda mbali zaidi 

kwani katikati ya matairi, kuna 
kitu fulani wanafunga, ambacho 
kinagusana na mti wa chelewa 
na kutoa mlio au sauti ya gari 
linalotembea. Wao hawakuwa na 
magari bubu ambayo hayatoi sauti 
kama ya watoto wa mjini. 

Watoto wa kike walikuwa na 
kazi ya kutengeneza wanasesere 
wa vitambaa na udogo, ili hali kila 
wakati walikuwa wakibuni vitu vya 
kuchezea.

Ilikuwa ni burudani kuwaona 
watoto kila mmoja, akiwa na gari 
lake la maboksi alilolitengeneza 
mwenyewe akiendesha, haijalishi 
halitengeza vizuri au vibaya, ili mradi 
tu linatembea.

Hii ni kwa sababu, wengine 
walikuwa na vipaji zaidi kuliko 
wengine. Lakini hii yote iliwafanya 
watoto wawe wabumifu, kuwa 
na uwezo wa kutengeneza kitu 
ambacho wanadhania wanaweza.

Sipati picha watoto wale 
waliokuwa na uwezo huo, 
wangekuwa kwenye kizazi cha sasa 
cha teknolojia, huku viwanda nyingi 
vikitengenezwa. 

Nadhani vitu vingi vya kuchezea 
watoto, yakiwemo magari na midoli 
wala isingetoka nje ya nchi.

Ubunifu huu na mwingine mwingi, 
hasa kuonekana kuwa na uwezo wa 
kujishughulisha na kazi za mikono, 
zilifanya vijana wengi wakati ule 
kuanza kujitegemea mapema, 
wakiwa na uwezo wa kuondoka 
nyumbani akiwa na hata miaka 18 na 
kwenda kuanza maisha wenyewe.

Na Adam 
Fungamwango
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mtoto.” 
“Na mpaka sasa hujui anapoishi?”
“Nahisihasi tu, lakini nitapajua tu.”
“Nimesikitishwa sana Ester. Mimi nilikupen-

da sana, mimi ningekuoa kusema kweli, lakini 
wazazi hawakutaka, ukakutana na huyo mtu 
akakutenda, pole sana.”

“Ahsate sana.” Alisema Ester na kuonekana 
maneno ya Jerry yamemuingia na akainamisha 
kichwa chini, machozi yakaanza kumtoka.”

Ikawa kazi ya Jerry kumbembeleza huku ak-
iendesha gari. Ilikuwa ni mara ya pili kwa Jerry 
kubembeleza wanawake ndani ya wiki moja.

Siku chache zilizopita akiwa na Neema 
nyumbani kwake Chang’ombe alilazimika 
kumbembeleza baada ya kumsimulia jinsi al-
ivyoona laivu tukio la mtoto wake kutekwa 
hadi gari lilipoingia kwenye geti la jumba moja 
la kifahari eneo la Ubungo Maziwa.

Jerry alilazimika kufanya kazi hiyo kwa saba-
bu tu alimpenda Neema kutoka moyoni, licha 
ya kwamba tayari alikuwa ameolewa.

Alifanya hivyo ikiwa ni kumuonyesha up-
endo Neema, pamoja na kwamba anajua ka-
bisa kuwa hatoweza kuwa mpenzi wake wala 
mkewe.

Na mpaka sasa bado amejivika joho la 
kumtafuta mtoto, nia ikiwa ni kumsaidia Nee-
ma ili arejee kuwa na furaha yeye na familia 
yake. Furaha ya Neema aliiona ni furaha kwake 
pia.

Tangu alipomuona Neema kwa mara ya 
kwanza maeneo ya Makumbusho walipokuwa 
wananunua matunda, aliingia kwenye moyo 
wake na hata alipomwita ili amueleze lililo 
kwenye moyo wake hakutakataa, ila baada ya 
kumwambia, Neema alimpasha kuwa tayari 
ameolewa na ana mtoto mmoja.

Hayo yalitokea kabla mtoto hajatekwa.
Leo hii anambembeleza mwanamke mwing-

ine Ester. Mwanamke ambaye walisoma wote 
chuo mkoani Dodoma, lakini alihamishwa na 
wazazi wake. Wakati wanasoma, Jerry na Ester 
walikuwa wapenzi. Uhamisho na kutojua wapi 
amehamishwa ndiyo sababu ya kutoonana 
hadi leo hii walipokutana.

Jerry hakujua ajione mwenye bahati au mwe-
nye mikosi. Kuliliwa na wanawake hao.

Gari ilifika maeneo ya Ubungo kituoni. Ester 
akaomba ashushwe hapo.

“Nilisema nitakufikisha hadi nyumbani kwa-
ko, au unamuogopa shemeji?” Jerry alitania.

“Una wazimu wewe, shemeji atoke wapi. Si 
nilikwambia nakaa na mjomba wangu.”

“Kwani kukupeleka hadi kwa mjomba wako 
nikajitambulishe kuna kosa?”

“Hapana kuna vitu nataka nichukue hapa. Ila 
Jerry kuna kitu kinanisumbua sana, naomba 
ushauri wako.”

“Kitu gani hicho mpenzi?”
“Basi tu. Mimi sitaki kumwambia hapa. Ni 

hadithi ndefu sana na hapa tutachelewa. Leo 

S
asa kila mmoja alimuona 
mwenzake vizuri zaidi. 
Wakatambuana. Wakakum-
baniana kwa furaha.

Yaliyofauta hapo ni mazungumzo 
ya salaam na kukumbushiana yale ya 
zamani. Ni watu wanaotambuana.

“Nilidhani nitakuja kukuoa Ester, 
lakini ukahama chuo sikukuona 
tena.”

“Mpenzi, si unajua tena wazazi, 
walinihamisha kwa nguvu bila ku-
penda. Kusema kweli nililia sana. Ni-
kakukumbusha sana mpenzi wangu. 
Leo ni zaidi miaka kumi ndiyo tunao-
nana kweli Mungu mkubwa.”

“Umeoa Jerry?”
“Bado”
“Unasubiri nini?”
“Sijui hata ninachosubiri, ila bado, 

wewe je?”
Ester alishusha pumzi, kitu am-

bacho kilimfanya Jerry kujua kuwa 
itakuwa ni historia ndefu.

Akamtaarifu kuwa amepaki gari 
mbele, hivyo atamsogeza anapok-
wenda.

Walikiwa ndani ya gari, Jerry aliru-
dia swali.

“Nilikuuliza, mwenzangu, mpenzi 
wangu wa zamani wakati tuko chuo, 
umeolewa?”

“Niliolewa, lakini...”
“Umeachika?”
“Si bora ningeachika, ningeolewa 

na mwingine. Hata wewe mpenzi 
wangu wa zamani ningekwambia 
unioe.”

“Sasa.”
“Mwenzangu nimeolewa tena kwa 

ndoa ya Kanisani, na nimezaa mto-
to mmoja na mume wangu, lakini 
amenitelekeza.”

“Duh, pole sana mpenzi kwa yali-
yokutokea.”

“Kwa sasa unaishi wapi?”
“Naishi Ubungo wa mjomba wan-

gu, ila wakati niko na mume wangu, 
tulikuwa tunaishi Kunduchi.”

“Yeye huyo mumeo kwa sasa yupo 
wapi?”

“Anaishi na huyo mwanamke 
wake, tena wameoana kwa ndoa ya 
Kiserikali kwa sababu haruhusiwi 
tena kuona Kanisani.”

“Kwa nini hukuweka pingamizi 
kwenye ndoa yao?”

“Jerry, yaani mimi hakuniambia 
chochote, alitoweka tu nyumbani, 
kumbe alikuwa ameshampangia 
chumba sehemu,  akawa anaishi. 
Nyumbani kurudi ikawa kwa tabu 
tabu mwisho, wakaoana bila mimi 
kujua lolote na baada ya ndoa waka-
hama na hapo walipokuwa wanakaa. 
Akawa ndiyo amenitelekeza hivyo na 

Nina jambo langu-8

HADITHI
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risassi 
zilimfanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majam-
bazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kam-
puni za simu.
Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya IST. Huyu 
jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke 
aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?
Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

si Jumapili? Kama utakuwa na muda 
Jumanne njoo hapa hapa, nikuchuk-
ue nikupeleke nyumbani. Nyumbani 
kwa mjomba wangu. Hakuna tatizo 
wala usiogope, mimi ni mkubwa, 
nimeshaolewa nimezaa, kuna nani 
tena anaweza kunichunga?” Bado Es-
ter alikuwa akiongeza na Jerry akiwa 
ndani ya gari, lakini nikiwa limesi-
mama akiwa anajiandaa kuteremka.

“Jambo lenyewe ni hili la jamaa ali-
yekutelekeza au kuna jingine jipya?”

“Usiwe na haraka Jerry, tutaon-
gea vizuri, halafu wewe najua utan-
ishauri vizuri ili limalizike, maana 
limenichosha. Limenikinahi kweli 
mpenzi.”

“Sawa, mimi nimekuelewa, nime-
amua kukusaidia kwa hilo, kama ni 
ushauri mimi niko tayari. Nitakuja 
hapa Jumanne.”

“Nitashukuru sana.” Ester aliter-
emka kwa madaha ndani ya gari. 
Kabla hajafunga mlango alimbusu 
Jerry shavuni huku baadhi ya watu 
waliokuwa pembeni ya barabara 
wakiwa mashuhuda.

“Ahsante uwe ya siku njema.” Jerry 
alijibu baada ya kupigwa busu mwa-
nana.

Akiwa anarejea nyumbani baada 
ya kuachana na mwanamke huyo, 
Jerry alikuwa na mawazo tele 
kichwani.

Aliona kabisa kuwa nafasi yake 
kwa Ester bado ipo.

Aliona dalili zote kuwa Ester ana-
hitaji warudiane. Tatizo ni kwamba 
tayari alikuwa ameshalihamisha pen-
zi kutoka kwake baada ya kuachana 
miaka mingi.

Penzi lake kwa sasa limetua kwa 
Neema. Neema ambaye ni mke wa 
ntu. Neema ambaye anajua kabisa 
kuwa hawezi si tu kuwa mke wake, 
lakini hata kuwa mpenzi wake.

Siku zote penzi ni kizungum-
kuti. Penzi ni kitu cha ajabu sana. 
Anayekupenda wewe haumpendi. 
Unayempenda ana mwingine. Haku-
jua afanyeje.

Faraja yake pekee aliyoipata ni 
wanawake wao wote wawili, kulia 
mbele yake. Kila moja alimuona wa 
thamani kwake.

Kila mmoja akitaka msaada kutoka 
kwake. Hakujua mwisho wa yote nini 
kitatokea.

Itaendelea Jumapili
 hapo walipokuwa wanakaa. 

Akawa ndiyo amenitelekeza hivyo na 
mtoto.” 
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MWIGIZAJI na mtangazaji, Mwijaku, ame-
ingilia mjadala unaoendelea wa uhalali wa 
wanawake kupewa pesa, akisema wana haki 
ya kutunzwa kutokana na vitabu vya Mungu 
vimetoa haki hiyo.

 ‘Vitabu vya Mungu vinasema mwan-
amke atazaa kwa uchungu na Mwanamume 

utatafuta kwa jasho, hivyo ni hekima sana, 
mwanamke ana haki ya kupewa kwani mwa-
naume ni kiongozi wa familia” amesema.

Ameongeza kuwa mwanamke akitoa pesa 
kwenye familia  itakuwa ni mapenzi yake na 
sio kumpangia.

Mwijaku akubaliana 
wanawake kutunzwa

wazidi kuchefuana
MWIGIZAJI nyota wa Bongo Muvi, Eliza-

beth Michael, maarufu kama Lulu, ameingia 
katika bifu kali na msanii mwenzake Wema 
Sepetu, baada ya kutajwa kuwa chanzo cha 
kifo cha Steven Kanumba.

Wema alimtaja Lulu, wakati akimuoji 
mama Kanumba katika kipindi chake cha 
mapishi, jambo ambalo lilimkera mrembo 

huyo na kuita kitendo hicho cha kinafiki.
“Sipendi unafiki, Sikufurahishwa na 

alichofanya wakati anamuhoji mama Ka-
numba, niliamua kumuondoa katika uku-
rasa wangu wa Istagram kwa kweli, kama 
yeye anahisi amenikosea basi atanitafuta,” 
amesema.

hamisa usemayo yanatoka moyoni?
MWANAMUZIKI na mwanamitindo maarufu 

nchini, Hamisa Mobetto, ameibua mjadala 
mkali baada ya kueleza ugonjwa wa corona 
unapeperusha ndoa yake.

Mrembo huyo kupitia ‘Insta Story’ aliandi-
ka hana bahati ya kuolewa kutokana na 
ugonjwa huo kuja wakati yupo katika mipa-

ngo ya harusi yake.
“Yani kila nikitaka kuolewa corona hi-

yoo, sijui kwa nini?” ameandika Hamisa na 
kuwafanya baadhi ya wafuasi wake kum-
tupia lawama kuwa anausingizia ugonjwa 
huo tu, wakati mwenyewe hana mpango wa 
kuolewa.

lulu, weMa 
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Tuchel 
anataka 
mabeki 
watatu 
Chelsea
LONDON, England 

INAAMINIKA kwamba nyota 
wa kikosi cha RB Leipzig, Dayot 
Upamecano ni miongoni mwa 
orodha ya majina yaliyopo kwe-
nye mpango wa Kocha Mkuu wa 
Chelsea, Thomas Tuchel. 

Ripoti zinaeleza kuwa Tuchel 
ambaye ni mrithi wa mikoba ya, 
Frank Lampard macho yake kwa 
upande wa usajili yanatazama 
nyota ambao wanashiriki Ligi Kuu 
Ujerumani, maarufu Bundesliga 
na anahitaji beki wa kati.

Tuchel tayari ameanza kazi 
ndani ya Stamford Bridge huku 
akionekana kuleta mabadiliko 
ndani ya timu na ana matumaini 
ya kuboresha zaidi kikosi chake 
kwa ajili ya msimu ujao.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild, 
Tuchel katika akili yake kuna 
majina ya mabeki watatu ambao 
ni Niklas Sule na David Alaba wa 
Bayern Munich pamoja na Upame-
cano.

Alaba mwenye umri wa miaka 
28 pia anatajwa kuwaniwa na Liv-
erpool pamoja na Real Madrid.

BARCELONA, Hispania 

NYOTA wa Barcelona, Gerard Piqué ambaye ana 
umri wa miaka 34 ameelezea jinsi alivyokutana na 
mkewe, Shakira Isabel Mebarak Ripoll (44)..

“Mara yangu ya kwanza kukutana na Shakira niliku-
wa Madrid wakati tulikuwa tukifanya video ya ‘Waka 
Waka’ kabla ya fainali za Kombe la Dunia la 2010 na 
hapo ndipo niliomba namba yake,” alisema Pique.

“Baadaye Shakira alikwenda Afrika Kusini kabla yetu 
(kikosi cha Timu ya Taifa ya Hispania) wakati alikuwa 
akiimba kwenye sherehe ya ufunguzi wa michuano ya 
Kombe la Dunia. Nilimtumia ujumbe kwenye simu na 
kumuuliza hali ya hewa ilikuwaje kwa sababu tulikuwa 
tunatarajia kufika huko katika siku chache zinazofuata.

“Hili ni swali la kawaida la kijinga unaloandika na 
kawaida hupata jibu kama ‘Ni baridi, njoo na koti’. Lak-
ini haikuwa hivyo aliandika ujumbe marefu, akielezea 
mabadiliko ya hali ya hewa jinsi kulivyo na joto siku 
nzima.

“Nilifikiria nikasema, hii sio kawaida’. Ilikuwa katika 
maelezo yake hayo ambapo niliweza kusema kulikuwa 
na kupendana kati yetu. Tulianza kutumiana ujumbe 
wakati wote wa mashindano ya Kombe la Dunia.

“Lakini, nafasi pekee ambayo nilikuwa nayo ya kum-
wona ilikuwa kama tungefika hatua ya fainali, kwani 
wakati huo alikuwa na ratiba ya kutumbuiza kwenye 
sherehe ya kufunga fainali za dunia. Nilimwambia 
kwamba kama njia ya kumwona ni hadi siku ya fainali, 
basi nitafanya hivyo.

“Mungu ni mwema tukafika hadi fainali, ilikuwa jam-
bo nzuri zaidi ambalo nilikuwa nimelipata tangu His-
pania tushinde Kombe la Dunia na hakika nikafaniki-
wa kukutana na mpenzi wa maisha yangu. Niliondoka 
Afrika Kusini nikiwa mtu mwingine kabisa. ” aliongeza 
Gerard Pique.

PiquE aElEZEa PEnZi lakE kwa Shakira

LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Arsenal, Mikel Ar-
teta, amekubali nahodha wa timu hiyo, 
Pierre-Emerick Aubameyang alikuwa 
na msongo wa mawazo, baada ya mama 
yake kuwa mgonjwa.

Aubameyang alirejea kikosini katika 
kichapo cha katikati ya wiki dhidi ya 
Wolves, akiwa amefanya mazoezi peke 
yake na alikosa mechi tatu kwa sababu 
ya matatizo ya kifamilia.

Arteta alitarajiwa kuwa tayari kurejea 
kikosini katika safari ya mchezo wa jana 
Jumamosi dhidi ya Aston Villa, licha ya 
kuelemewa na mzigo mzito wa mawazo 
katika wiki za hivi karibuni.

Arsenal kwa sasa ipo katika nafasi ya 
10 ikiwa na alama 31 baada ya kucheza 
michezo 22 ya Ligi Kuu England msimu 
huu.

MawaZO 
yaliMSuMbua 
aubaMEyang

arTETa:
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Nyota huyo afunguka amecheza kwa kiwango bora 
kwa muda wa miaka 20, na atafanya hivyo kwa...

KWa UFUPi

TURIN, ITalIa

CRISTIANO Ronaldo anajua kabisa 
kwamba, hawezi kucheza soka kwa 
miaka mingine 20, lakini ameahidi 
kucheza kwa kiwango cha asilimia 
kwa muda uliosalia katika maisha 
yake ya soka, wakati akiwa ametimi-
za umri wa miaka 36, juzi Ijumaa.

Mshindi huyo mara tano wa tuzo 
ya Ballon d’Or, katika miaka 20 ya 
soka la kulipwa bado ana kiwango 
thabiti na tayari amefunga magoli 22 
na kutoa pasi za mwisho 23 katika 
mshindano yote akiwa na Juventus 
msimu huu.

Nahodha huyo wa Timu ya Taifa ya 
Ureno katika siku yake ya kuzaliwa 
aliweka posti katika akaunti yake 
ya Instagram, aliandika: “Miaka 36, 
haiaminiki! Nahisi kama imeanza 
jana, lakini safari hii tayari ina ha-
dithi na matukio lukuki ya kukum-
bukwa. Mpira wangu wa kwanza, 
timu yangu ya kwanza, bao langu la 
kwanza… muda unakimbia.

“Kutoka Madeira mpaka Lisbon, 
Lisbon hadi Manchester, Manchester 
hadi Madrid, Madrid hadi Turin, la-
kini juu ya yote kutoka kwenye moyo 
wangu. nimetoa kila kitu ambacho 
nilipaswa kutoa, siwezi kurudi nyu-

ma na kila wakati ninajaribu kutoa 
kilicho bora kadri ya uwezo wangu.

“Ikiwa nina sherehekea miaka 36 
ya kuzaliwa na miaka 20 ya kazi yan-
gu, nasikitika kusema siwezi kuahidi 
kucheza kwa miaka 20 mingine, lak-
ini naweza kuahidi ilihali naendelea 
kusonga basi hutopokea si pungufu 
ya 100% kutoka kwangu.

“Asanteni kwa mara nyingine kwa 
sapoti yenu na ujumbe wenu nzuri 
katika siku ya leo, hii inamaana kub-
wa kwangu wote mna nafasi maalu-
mu katika moyo wangu.”

ciTY YamFiKiria haaLaND
MANCHESTER City wanaamini kwa kushinda taji 
la Ligi Kuu England msimu huu kutawahakikisha 
nafasi ya kuwapiku Chelsea kumsajili straika 
wa Borussia Dormund, Erling Braut, Haaland 
ambaye ana umri wa miaka 20. (Star)

PoGba, UNiTeD KiTaeLeWeKa
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer amebainisha kiungo wa Ufaransa, Paul 
Pogba, mwenye umri wa miaka 27, anaweza 
kumsaini mkataba mpya pale Old Trafford. 
(Guardian)

SaLah KUmKimbia mbaPPe
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Misri, 
Mohamed Salah (28), anaweza kuwa mchezaji wa 
kwanza kuondoka kama Liverpool watakaribia 
kumsajili straika wa Paris St-Germain, Kylian 
Mbappe ambaye ana umri wa miaka 22, kipindi 
hiki cha majira ya joto. (Marca)

aLaba aNUKia cheLSea
CHELSEA itajaribu kuwapiku Real Madrid 
kumsajili mlinzi wa kati wa Bayern Munich 
na Austria, David Alaba mwenye umri wa 
miaka 28, ambaye anapanga kuondoka kwa 
mabingwa wa Ujerumani baada ya mkataba 
wake utakapomalizika mwishoni mwa msimu. 
(Guardian)

cheLSea KUSaKa mabeKi
CHELSEA ina matumaini kuwasajili walinzi 
wawili, Dayot Upamecano wa Leipzig mwenye 
umri wa miaka 22, na nyota wa Bayern Munich, 
Niklas Sule ambaye ana umri wa miaka 25. 
(Goal)

LiNGarD aTaJWa WeST
WEST Ham haina haraka ya kufanya uamuzi 
kuhusu kumsajili kwa mkataba wa kudumu 
kiungo wa Timu ya Taifa ya England na 
Manchester United, Jesse Lingard ambaye ana 
umri wa miaka 28. (Standard)

LeiceSTer YaiNGia SoKoNi
LEICESTER City ipo kwenye mazungumzo na 
kiungo wa Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye 
umri wa miaka 23, kuhusu mkataba mpya 
utakaomfanya alipwe mshahara wa pauni 
100,000 kwa wiki. (Mail)

oDeGaarD aNoGeWa arSeNaL
KIUNGO wa Norway, Martin Odegaard, 
mwenye umri wa miaka 22, anaweza kusaini 
mkataba wa kudumu na Arsenal kama Zinedine 
Zidane atabakia kuwa Kocha wa Real Madrid. 
(Eurosport)

oVermarS KUreJea ePL
WINGA wa zamani wa Arsenal, Marc Overmars 
anataka kurudi klabuni hapo kama Mkurugenzi 
wa Soka. Kwa sasa anafanya kazi kama hiyo 
kwenye kikosi cha Ajax ya Uholanzi. (De 
Telegraaf)

maQUire aiTULiza UNiTeD
MANCHSTER United haina tena mpango wa 
kusajili mlinzi wa kati mpya kwa sababu 
kiwango cha beki wao, Harry Maguire ni cha 
kuvutia. (Manchester Evening News)

cheLSea KUmSaJiLi hazarD
CHELSEA inampango wa kumsajili tena fowadi 
wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard 
ambaye ana umri wa miaka 30, kutoka Real 
Madrid ifikapo kipindi cha majira ya joto. 
(Defensa Central)

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Ronaldo: ninaelekea
mwisho katika soka
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habari michezo

Mangungu aahidi SiMba
itapata Mafanikio afrika 

Na Saada Akida 

MGOMBEA wa nafasi ya ue-
nyekiti katika klabu ya Simba, 
Murtaza Mangungu amesema 
kilichomsukuma kuwania nafa-
si hiyo ni kutaka kutimiza ndoto 
ya kuipa mafanikio ya juu zaidi  
klabu hiyo.

Mangungu na Katibu Mwen-
ezi wa zamani wa Simba, Juma 
Nkamia wanatarajia kuchuana 
katika uchaguzi mdogo wa 
klabu hiyo utakaofanyika leo 
kwenye Ukumbi wa Kimataifa 
wa Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere jijini Dar es Salaam.

Uchaguzi huo ni wa kujaza 
nafasi iliyoachwa na Swedi Mk-
wabi ambaye alitangaza kujiu-
zulu hapo mwaka juzi.

Mgombea huyo alisema en-
dapo atachaguliwa katika na-
fasi hiyo, atalifanyia kazi suala 

la mgongano lililopo katika ya 
Simba na Tume ya Ushindani 
Nchini (FCC), na hatimaye ku-
maliza sintofahamu iliyopo.

Alisema anaamini FCC itatoa 
mwongozo na misingi mizuri ili 
kuiona Simba inafikia malengo 
yake. “Ninataka kwenda kush-
irikiana na wanachama wen-
zangu, yale mambo mazuri am-
bayo yamefanyika tangu awali 
tuweze kuyaongezea nguvu,” 
alisema Mangungu.

Kuhusu suala la Mangungu, 
kupandikizwa na mwekezaji 
wa klabu hiyo, Mohamed Dewji 
(Mo), alisema hana hakika 
na hilo na kamwe hawezi ku-
pandikizwa na mtu yoyote kwa 
sababu yeye ni mtu anayeji-
amini.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchanguzi, Boniface Liham-
wike alisema baada ya kupita 

hatua mbalimbali sasa mchaka-
to wa uchaguzi huo umeka-
milika na leo siku maalum na 
muhimu kwa wanachama wa 
Simba kutafuta kiongozi ata-
kayewafaa.

Lihamwike alisema uchaguzi 
huo utahusisha wagombea 
wawili ambao ni Nkamia na 
Mangungu baada ya wengine 
kuenguliwa na baadhi kuamua 
kujitoa kwa sababu zao mbal-
imbali.

“Uchanguzi utakuwa ni se-
hemu ya ajenda ya mkutano 
mkuu, wagombea waliopo ni 
Nkamia na Mangungu, wana-
takiwa kufuata maelekezo na 
sheria za uchaguzi ikiwamo 
kutoruhusiwa kufanya kampeni 
au kubeba chochote, iwe kinaa-
shiria kupiga kampeni ndani ya 
ukumbi huo,”alisema Liham-
wike.

Naye Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa Sim-
ba, Haji Manara, alisema wa-
nachama wanatakiwa kutumia 
fursa hiyo vizuri kwa kumpata 
mwenyekiti ambaye ataingia 
kwenye Bodi ya Wakurugezi wa 
klabu hiyo iliyoko chini ya Mo.

“Kesho (leo), tiketi zitauzwa 
ukumbini kwa ajili ya kuwasaid-
ia wanaotaka kwenda uwanjani 
wasipate shida kuhusu kutoka 
na kuhangaika na mambo ya 
tiketi za kwenda kuangalia timu 
yao,” alisema Manara.

Aliongeza katika mkutano 
wa leo wanatarajia kutangaza 
zawadi maalum ambayo itaku-
wa ‘suprise’ kwa ajili wana-
chama lakini akiweka wazi ita-
husiana na timu yao ya Simba 
Queens, ambao ni mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania.

Polisi 
Tanzania 
kamili 
Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA chaguo la kwanza wa 
Polisi Tanzania, Mohamed Yusuph 
ameanza mazoezi ya pamoja na 
wachezaji wenzake kwa lengo la 
kurejea dimbani kuitumikia timu 
hiyo katika mechi za mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Bara, imeelezwa.

Kipa huyo tegemeo alikuwa ma-
jeruhi na kusababishwa kucheza 
mechi chache za mzunguko wa 
kwanza kama ilivyotarajiwa na kla-
bu yake.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa 
Polisi Tanzania, Frank Lukwaro al-
iliambia gazeti hili mabosi wa timu 
hiyo wamefurahi kuona mlinda 
mlango huyo amerejea na wanaim-
ani ataongeza nguvu katika kikosi 
chao.

“Golikipa wetu namba moja 
ameanza mazoezi na wenzake, uta-
kumbuka aliumia mwanzoni tu mwa 
ligi na muda wote huu alikuwa kwe-
nye matitabu, tunashukuru ame-
shapona, na hivi karibuni ataone-
kana uwanjani,” alisema Lukwaro.

Alisema tayari kikosi hicho kime-
ingia kambini kujiandaa na mechi 
za mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambao unatarajiwa 
kuwa mgumu zaidi kwa sababu kila 
timu inahitaji kuchukua pointi tatu 
katika kila mechi na kufikia malen-
go yake.

“Timu imeingia kambini na ina-
fanya mazoezi kila siku jioni kwe-
nye Chuo cha Wanyamapori Mwika, 
lengo ni vijana wawe imara na tayari 
kupambana kumalizika msimu, tu-
najua tunakwenda katika kipindi 
chenye ushindani, tumejipanga kwa 
hilo,” alisema Lukwaro.

Yusuph anarejea, wakati timu hiyo 
ilikuwa ikimtumia Msafiri Mkumbo 
kama kipa namba moja huku Peter 
Manyika akiwa ni mlinda mlango wa 
akiba.

Hata hivyo, kipa huyo anapishana 
na Manyika ambaye ameondoka 
kwenye klabu hiyo katika kipindi 
cha dirisha dogo la usajili, ambapo 
amejiunga na Dodoma Jiji FC ya ji-
jini Dodoma.

Polisi Tanzania inayotumia Uwan-
ja wa Ushirika Moshi mkoani Kili-
manjaro kama uwanja wake wa ny-
umbani ipo kwenye nafasi ya saba, 
ikiwa na pointi 23 baada ya kucheza 
michezo 18.

Kikosi cha Polisi Tanzania 
kitashuka tena dimbani kuwania taji 
la Ligi Kuu Bara ifikapo Februari 23, 
mwaka huu ugenini dhidi ya Gwam-
bina FC kwenye Uwanja wa Gwam-
bina ulioko Misungwi jijini Mwanza.

Simba ndio mabingwa watetezi 
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 18 
wakati Yanga yenye pointi 44 inaon-
goza katika msimamo na Ihefu FC ya 
jijini Mbeya yenye pointi 13, inabu-
ruza mkia.

Mwenyekiti Kamati ya Uchaguzi ya Klabu ya Simba, Boniface Lihamwike (kulia), akizungumza na waandishi wa habari kuhusiana na 
maandalizi ya uchaguzi mdogo wa klabu hiyo unaotarajiwa kufanyika leo jijini Dar es Salaam. Kushoto ni mjumbe wa kamati hiyo, 
Gerald Mongella.PICHA: JUMANNE JUMA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Uhamiaji imetupa lawama kwa 
waamuzi wanaochezesha Ligi Daraja la 
Kwanza Kanda ya Unguja kwa kusema wa-
nashindwa kutafsiri vyema sheria 17 za soka.

Uhamiaji wametoa kauli hiyo baada ya ku-
fungwa bao 1-0 na Kilimani City katika mch-
ezo wa ligi hiyo uliochezwa kwenye Uwanja 
wa Mau A juzi.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha Mkuu 

wa Uhamiaji, Mutala Ahmed alidai timu yake 
ilipoteza mchezo huo kwa sababu waamuzi 
walionekana kuwabeba wapinzani wao na 
kuacha kufuata sheria za soka.

Ahmed alisema waamuzi waliocheza 
mchezo huo waliziacha faulo za wazi am-
bazo walistahili kupata na hivyo kuwanyi-
ma nafasi ya kupata mabao na kupunguza 
mashambulizi.

“Waamuzi walikuja na matokeo yao 
mkononi kwa kuwapa ushindi wapinzani 
wetu. Waamuzi bado ni tatizo katika Ligi za 

Zanzibar, wanaamua wanavyotaka wao na si 
sheria za soka zinavyotaka, hii inatuumiza 
kama timu pamoja na kutuvunja moyo,” 
alisema Ahmed. 

Kuhusu kikosi chake katika mchezo huo 
alisema wachezaji walicheza vizuri na wal-
istahili kupata ushindi licha ya mechi hiyo 
kuwa na ushindani katika dakika zote 90.

Aliongeza licha ya kupoteza mchezo huo, 
bado hawajakata tamaa ya kutimiza ndoto 
zao wa kupambana na hatimaye kucheza 
Ligi Kuu Zanzibar katika msimu ujao.

Waamuzi zanzibar wailiza Uhamiaji



  Ni mechi nyingine ya ‘kiporo’ ambayo  itatoa 
‘picha’ kuelekea katika mbio za...
Na Saada Akida 

NENO pointi tatu ndio linalozunguka 
kichwani kwa Kocha Mkuu wa mabingwa wa-
tetezi, Simba, Didier Gomes, kuelekea mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara utakaochezwa kuan-
zia saa 10:00 jioni leo kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Hicho ni kiporo cha pili cha Simba, mabingwa 
watetezi baada ya Alhamisi kuikabili Dodoma 
FC na kupata ushindi wa mabao 2-1 na kuende-
lea na mbio zake za kutetea taji hilo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Gomes 
alisema anatambua mchezo huo utakuwa na 
ushindani kwa sababu kila timu inahitaji pointi 
tatu ili kujiweka katika nafasi bora ya kutimiza 
malengo yake.

Gomes alisema amewaandaa wachezaji wake 
kupambana na kucheza katika kiwango cha juu 
kutokana na kuwafahamu wapinzani wao pia 
wanahitaji ushindi ili kurejea kwenye vita ya ku-
wania ubingwa wa msimu huu.

Mfaransa huyo alisema ushindi walioupata  
dhidi ya Dodoma jiji FC ulikuwa ni mwanzo 

mzuri kuelekea mechi ya leo na vile vile ku-
jiandaa na mechi za hatua ya makundi ya 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

“Mechi itakuwa ngumu, lakini nimeongea 
na wachezaji wangu ambao wameniambia 
wataingia uwanjani kwa kazi moja ya kupam-
bana ili kupata pointi tatu muhimu, ushindi 
utatusaidia kupunguza tofauti ya pointi ambazo 
tumeachwa na anayeongoza ligi (Yanga),”.

“Tuna kazi kubwa ya kufanya, Azam FC 
wamejiandaa na pia wanahitaji pointi tatu, tu-
naenda uwanjani kwa kuwaheshimu wapinzani  
na wachezaji wanatambua nini wanaenda ku-
fanya,” alisema Gomes.

Alisema kikosi chake kipo fiti hakuna 
mchezaji ambaye ni majeruhi na kuwataja nyo-
ta Joash Onyango na John Bocco, nayo afya zao 
zimeimarika. 

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara alisema baada 
ya mechi hiyo kikosi chao kitabakia kambini na 
wanatarajia kuondoka nchini na kuelekea Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), kesho-
kutwa Jumanne.

Manara alisema wameamua kuondoka 
nchini mapema ili kupata muda wa kujiandaa 
zaidi na mchezo wao wa hatua ya makundi dhi-
di ya AS Vita utakaochezwa Februari 13, mwaka 
huu mjini Kinshasa.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Mrundi Vivier 
Bahati, alisema kikosi chao kipo kamili na 
wataingia uwanjani wakiwaheshimu wapinzani 
wao.

Bahati alisema wamejiandaa kucheza soka 
la kushambulia na kuzuia huku wakiwanyima 
Simba nafasi ya kucheza mpira kama ilivyozo-
eleka.

“Simba ni timu nzuri, ukizingatia wanacheza 
mechi za kimataifa hivyo tutaingia kwa kuwa-
heshimu, tumeona upungufu wao na kufanyia 
kazi ikiwamo kutowaruhusu wasicheze mpira, 
ukifanya hivyo tuna imani tutakuwa tumewa-
shika,” alisema kocha huyo.

Katika msimamo wa ligi, Simba yenye pointi 
38 iko nyuma ya vinara Yanga ambao wameji-
kusanyia pointi 44, wakicheza mechi mbili zaidi 
huku Azam FC yenye pointi 32 wakiwa kwenye 
nafasi ya tatu.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Ubingwa 
Yanga SC
utapatikana 
namna hii
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kusota kwa misimu mita-
tu mfululizo, Yanga inaonekana imed-
hamiria kurejesha heshima yake kwa 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu wa 2020/21.

Awali, wakati Ligi Kuu Tanzania 
Bara inaanza viongozi wa klabu hiyo 
walibuni kauli mbiu yao ‘tuna jambo 
letu msimu huu’, ambao umeendelea 
kutumika si kwa viongozi tu, bali wa-
nachama na mashabiki wa klabu hiyo 
kongwe hapa nchini.

Mkurugenzi wa Uendeshahi wa 
Kampuni ya GSM ambao ni wadhami-
ni wa Yanga, Hersi Said ameonekana 
tangu mwanzo akifanya kazi kubwa, 
hasa ya kuwaunganisha wanachama 
na mashabiki wa klabu hiyo kushiriki-
ana kwa lengo la kurejesha furaha 
waliyoizoea.

Hersi ametamba wamejipanga ku-
pambana kuhakikisha wanatwaa ub-
ingwa kwa kufanya usajili mzuri am-
bao umeimarisha kikosi chao.

“Tunasema ubingwa ni wetu si kwa 
maneno matupu, malengo yetu yana-
tokana na usajili wa nguvu tulioufanya 
ambao umewashangaza si wapinzani 
wa klabu ya Yanga tu, bali hata wana-
chama na mashabiki wa klabu hiyo,” 
alisema Hersi.

Katika kuimarisha kikosi cha Yanga, 
klabu hiyo ilisajili wachezaji nyota 
watatu kutoka AS Vita ya Jamhuri ya 
Kidemorasia ya Congo (DRC), Mukoko 
Tonombe na Tuisila Kisinda, Waghana 
Michael Sarpong, Yacouba Songne, na 
Carlos Carlinhos kutoka Angola.

Pia hapa nchini Yanga iliongeza 
nguvu kwa kuingia mkataba na Bakari 
Mwamnyeto kutoka Coastal Union, 
Yassin Mustapha aliyekuwa Polisi Tan-
zania na nyota wa Mtibwa Sugar, Kib-
wana Shomari na dirisha dogo iliwale-
ta Saido Ntibazonkiza, Dickson Job na 
Fiston Abdulrazack.

Wachezaji wao hawakuwaangusha 
wanachama na mashabiki wa klabu 
hiyo, kwani wamecheza mechi 18 za 
Ligi Kuu Tanzania Bara bila kupoteza 
mechi yoyote ile.

Yanga inaongoza ligi ikiwa na pointi 
44, baada ya kushinda mechi 13 na 
sare michezo mitano iliwafunga Azam 
bao 1-0 na kuchukua pointi tatu lakini 
ikawabana watani zao Simba kwa sare 
ya bao 1-1.

Simba, azam FC
hatumwi mtoto

Ronaldo: Ninaelekea mwisho katika soka habari  UK  22

Beki wa Tottenham Hotspur, Eric Dier (kushoto),  akimfanyia faulo mchezaji wa Chelsea, Timo Werner, katika mechi ya Ligi Kuu 
England iliyochezwa kwenye Uwanja Tottenham Hotspur juzi usiku. Chelsea ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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