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soms Az wanaowani ,'CCM wafikia 30... Endelea ukurasa 2
ASHINDA TUZO YA
AFYA KIMATAIFA

SHIRIKA la Merck Foundation
la Ujerumani kwa kushirikiana
na wake wa marais wa Afrika,
limemtangaza mwandishi wa
habari wa magazeti ya...

Sherehe
za miaka
58 ya
Mapinduzi
Zanzibar

zafana Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.Hussein Ali Mwinyi, akikagua gwaride la vikosi vya ulinzi
na usalama, baada ya kupokea salamu ya heshima wakati wa kilele cha Maadhimisho ya Miaka 58 ya Mapinduzi
UKURASA 3 Matukufu ya Zanzibar katika Uwanja wa Amaan jana. Picha zaidi UK. 18. PICHA: IKULU
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habari wali-
ofariki katika
ajali ya gari,
wakati wa
kutoa heshima -
za mwisho
katika Uwanja
wa Ny-
amagana, jijini
Mvvanza jana.
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Mwandishi IPP ashinda
tuzo ya afya kimataifa

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Merck Foundation la Uje-
rumani kwa kushirikiana na wake wa
marais wa Afrika, limemtangaza mwandi-
shi wa habari wa magazeti ya The Guard-
ian na Nipashe, Christina Mwakangale,
kuwa mshindi wa kwanza wa Tuzo ya Afya
ya Uzazi Mwaka 2021 kwa nchi za Afrika
Mashariki.

Mbali na Mwakangale, Watanzania wen-
gine walioshinda nafasi ya kwanza kwenye
tuzo hiyo mtandaonini Veronica Mrema,
kutoka blog ya matukio na maisha pamoja
na Adam Gabriel Hhando, wa CG FM, kip-
engele cha redio.

Shirika hilo lilitangaza kuanza kwa
mashindano hayo mwaka jana na kushirik-
isha nchi tofauti barani Afrika kutoka kan-
da mbalimbali kuwania tuzo kwa waandi-
shi wa habari kutoka nchi za Kusini mwa
Afrika; Afrika Mashariki; Afrika Magharibi
na zinazozungumeza lugha ya Kifaransa.

Mkurugenzi Mkuu wa shirika hilo, Sen-
eta Dk. Rasha Kelej, akitangaza majina ya
washindi hao kwenye taarifa yake jana,
alisema lengo la mashindano hayo ni
kukuza uelewa na kutoa elimu kwa jamii
kuachana na dhana potofu dhidi ya watu
waliokosa watoto, wakiwamo wagumba na
tasa. Mkurugenzi huyo ambaye pia ni rais
wa shirika hilo linaloshirikiana na wake
wa marais wa barani Afrika, alisema tuzo
hizo hutolewa kila mwaka kwa kuhusisha
waandishi wa habari kutoka vyombo mbal-
imbali vya habari.

“Kaulimbiu ya tuzo hizo ilikuwa kukuza
uelewa kuhusu kinga ya ugumba, kuvunja
unyanyapaa na kuwawezesha wasichana
na wanawake kupata elimu. Ninayo furaha
kuwatangaza washindi hawa wa Merck
Foundation Africa Media Recognition
Awards ‘More Than a Mother’ 2021.

“Pia nachukua fursa hii kuwashukuru
marais wa Afrika kwa nia yao thabiti na
kushirikiana na shirika kama mabalozi
wa Merck Foundation Zaidi ya Mama.
Ninapongeza vyombo vya habari barani
Afrika ambavyo vimekuwa sauti ya wasio
na sauti na kuongeza uelewa kwenye jamii
hususan unyanyapaa kwa wagumba, tasa
na wanaopitia changamoto za kupata wa-
toto,” alisema Dk. Kelej.

Pia alibainisha kwamba kila mara juku-
mu kuu la vyombo vya habari vina uwezo
wa kuleta mabadiliko ya kitamaduni katika
jamii zetu kwa njia ya gharama nafuu.

“Ninawakaribisha washindi wote kuwa
wanachama wa walimu wetu wa Merck
Foundation na kufanya kazi kwa karibu
nasi, ili kuunga mkono, kuwawezesha wa-
nawake na wasichana katika ngazi zote.

“Nimefurahishwa sana na kazi ili-
yoonyeshwa na washindi wetu wote; kwa
hivyo inanipa furaha kubwa kutangaza
kwamba Merck Foundation pia inawa-
zawadia washindi kwa kuwapa ufikiaji wa
mwaka mmoja wa programu ya Master-
Class,” alisema.

Alisema kozi hiyo itawajengea washindi
hao uzoefu wa kipekee wa mtandaoni na
kujifunza ya haraka ambayo hufikiwa pop-
ote kwa njia ya mtandao.

“Ningependa pia kutoa wito wa Maombi
kwa Merck Foundation Africa Media Rec-
ognition Awards ‘Zaidi ya Mama’ kwa mwa-
ka 2022.”

Chenge akoleza moto kinyang'anyiro uspika

Na Waandishi Wetu

MOTO umekolea
kinyang’anyiro cha kuwania na-
fasi ya Spika wa Bunge ndani ya
CCM. Hivyo ndivyo inavyoweza
kuelezwa kutokana na watu
mashuhuri kujitosa katika ku-
wania nafasi hiyo iliyoachwa na
Job Ndugai baada ya kujiuzulu.

Jana, mwanasheria nguli
nchini, Andrew Chenge, jana
alijitosa kuwania nafasi hiyo kwa
kuchukua fomu hivyo kufanya
walioonyesha nia na kuingia ulin-
goni kwa kuchukua fomu kufikia
30.

Kuingia kwa  mwanashe-
ria huyo na mwanasiasa
maarufu, kumeongeza joto la
kinyang’anyiro kutokana na na-

fasi yake pamoja na nyadhifa
ambazo amewabhi kuzishika seri-
kalini.

Chenge ambaye hadi mwaka
2015 alikuwa Mbunge wa Bari-
adi, aliwahi kuwa mwanasheria
mkuu wa serikali kuanzia mwaka
1993 hadi 2005. Pia aliwahi kuwa
Waziri wa Ushirikiano wa Afrika
Mashariki na ile ya Miundombi-
nu (sasa Ujenzi na Uchukuzi). Na-
fasi nyingine aliyowahi kushika ni
mwenyekiti wa Bunge.

Aidha, kuingia kwa kigogo
huyo kunafanya mchuano kwa
dhahania kuonekana mkali kwa
sababu wako watu mashuhuri
wengine ambao wamejitosa aki-
wamo Naibu Spika wa Bunge Dk.
Tulia Ackson.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini Dodoma katika

Ofisi ya Makao Makuu ya CCM,
Katibu Msaidizi Mkuu, Idara ya
Oganaizesheni, Solomon Itunda,
alisema kwa siku ya jana pekee
wanachama 13 walijitokeza ku-
chukua fomu, akiwamo Chenge.

Itunda alisema kwa siku
ya jana katika ofisi ya makao
makuu, waliochukua fomu ni
Dk. Mussa Shaffi Ngonyani, Faraji
Rushagama, Hamisi Rajabu, Dk.
Titus Mlengeya Kamani na Asia
Juma Abdallah.

Alisema katika kituo cha ofisi
es Salaam waliochukua fomu ni
Festo John Kipate, George Fran-
cis Nangale, Barua Abdi Mwak-
ilanga, Zahoro Rashid Hanuna,
Chenge, Thomas Kirumbuyo
pamoja na Angelina Belo John.

Kadhalika, alisema katika

kituo cha Ofisi Kuu ya Zanzibar
kwa mara ya kwanza amejitokea
mwanachama mmoja aliye-
chukua fomu ambaye ni Mhandi-
si Abdul Azizi Jaad Hussein.

Kazi ya kutoa fomu za kugom-
bea nafasi ya Spika wa Bunge la
Tanzania ndani ya CCM zilianza
rasmi Januari 10, mwaka huu,
baada ya Ndugai kutangaza ku-
jiuzulu Januari, 6 mwaka huu.
Uchukuaji huo unatarajia ku-
fungwa keshokutwa.

Tangu  kutangazwa  kwa
mchakato huo siku ya kwanza
wanachama tisa walijitokeza ku-
chukua fomu, siku ya pili waliji-
tokeza wanachama wanane na
jana wanachama 13.

B Imeandaliwa na Paul Ma-
beja (Dodoma), Elizaberth
Zaya (Dar)

Rais Samia
Suluhu
Hassan,
akiwa na
aliyekuwa
Spika wa
Bunge la
Jamhuri ya
Muun-
gano wa
Tanzania,
Job Ndugai
baada ya
mazungum-
70, Ikulu
Chamwino
mkoani Do-
doma jana.
PICHA:
IKULU

Nape aongoza mamia kuaga miili ya waandishi

Na Anthony Gervas,
MWANZA

MAMIA ya wakazi wa Jiji la
Mwanza, wakiongozwa na Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, jana walifurika katika
Uwanja wa Nyamagana kuaga
miili ya wapendwa wao waandi-
shi wa habari waliofariki dunia
juzi katika ajali ya gari wakiwa
kwenye safari ya kikazi.

Akiongoza kuaga miili hiyo,
Waziri Nnauye alisema ni pigo
kubwa lililotikisa taifa.

Miili ya waandishi hao, aki-
wamo dereva Paul Silenge,
aliyekuwa akiwaendesha
waandishi hao ni kati ya watu 14
waliopoteza maisha katika ajali
iliyotokea juzi ya kugongana uso
kwa uso na gari la abiria Toyota
Hiace, wakati wakielekea wilaya-
ni Ukerewe kikazi.

Nnauye alisema msiba huo

umetikisa Kanda ya Ziwa na Taifa
kwa ujumla, wakiwamo watu wa-
nane waliokuwa katika gari hilo
la abiria.

Ajali hiyo ilitokea wakati wana-
habari hao wakiwa katika msafa-
ra wa Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Robert Gabriel, wakielekea
wilayani Ukerewe kwa ajili ya
kutekeleza majukumu yao kikazi.

Alisema waandishi waliofariki
dunia ni mashujaa na wamekut-
wa na ajali hiyo wakiwa kazini na
kwamba watakumbukwa daima
na Watanzania na Wanamwanza
wote kwa ushirikiano wao wa
kazi na serikali na kutoa pole kwa
familia zilizopatwa na msiba huo.

“Nimeteuliwa katika wizara
hii na Rais Samia Suluhu Hassan
siku chache, nimeanza kazi na
pigo, hawa waandishi wa habari
ni mashujaa ambao watakum-
bukwa daima kwa mchango
wao walioutoa katika tasnia ya
habari,” alisema Nnauye.

Alisema, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa pia ametuma salamu za
rambirambi kwenye familia za
wafiwa na waandishi wa habari
wa Mkoa wa Mwanza.

Katika hotuba yake Nnauye
alisema atahakikisha anasimam-
ia uhuru wa vyombo vya habari,
sheria gandamizi na haki zao
kupitia wizara yake ili kuifanya
taaluma ya habari iheshimike.

Waandishi wa habari waliofari-
ki dunia kwa ajali hiyo ni Husna
Mlanzi (ITV), Anthony Chuwa
(Daily News), Johari Shani (Pem-
bezoni TV), Ofisa habari Mkoa
wa Mwanza, Abely Ngapemba
pamoja na Ofisa Habari Wilaya ya
Ukerewe, Stephen Msengi.

Katika ajali hiyo waandishi
wawili waliojeruhiwa na kulazwa
katika Hospitali ya Kanda Bugan-
do kwa matibabu zaidi ni Tunu
Herman pamoja na Elias Vanny
na majeruhi sita waliokuwa kwe-
nye Hiace, lililokuwa likielekea

Mwanza.

Mamia ya wananchi, ndugu na
jamaa na waandishi wa habari,
walifurika uwanja wa Nyamaga-
na kuaga miili ya wapendwa
wao kabla ya kusafirishwa kwa
maziko katika mikoa yao. Mare-
hemu Husna Mlanzi, alizikwa ji-
jini Mwanza.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, Robert Gabri-
el, alisema sio ajabu waandishi
hao kuwaita mashujaa kutokana
na kupata ajali hiyo wakiwa ka-
zini kushirikiana na serikali ku-
tangaza mema ya mkoa wake
wakitumia kalamu zao.

Gabriel alisema kila mtu atapi-
tia njia ya mauti na siku zikifika
hazikwepeki, lakini msiba huo
umemtikisa. Mkuu huyo alilazi-
mika kuhubiri injili kwa muda,
akisoma maandiko matakatifu
yanayosema maisha ni zawadi
kwa kila binadamu aliyepo chini
yajua.
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Sherehe miaka 58 Mapinduzi zafana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHEREHE za miaka 58 ya Map-
induzi ya Zanzibar zilifikia kilele
chake jana kwa kupambwa na
kila aina ya shamra shamra zi-
lizofana na kuhudhuriwa na uma-
ti wa wananchi na wageni kutoka
nje ya Zanzibar.

Nderemo na vifijo zilitawala
katika Uwanja wa Amani Mjini
baada ya Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi kuwasili
uwanjani hapo majira ya saa 3:20
asubuhi akiwa katika gari la wazi
maalumu na kuwalaki wananchi
waliofika viwanjani hapo.

Mizinga 21 ikapigwa na vikosi
vya ulinzi na usalama na baadaye
kupokea maandamano ya wa-
nanchi wa mikoa mitano ya Zan-
zibar wakiwamo waliovalia sare

za Chama cha ACT-Wazalen-
dona Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Pia, Dk. Mwinyi alikagua na
kupokea gwaride kutoka kwa
askari wa vikosi vya ulinzi na us-
alama vilivyopita mbele yake kwa
mwendo wa pole na haraka na
kutoa heshima.

Gwaride hilo pia lilitoa salamu
ya utii na wimbo wa taifa wa
Zanzibar na wimbo maalumu wa
ukombozi na kuwaenzi mashujaa.

Makamanda wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ),
walipita uwanjani hapo mbele
yarais wakiwa na zana zao za
kivita.

Burudani za ngoma za utama-
duni zilitumbuiza kuwaburudi-
sha viongozi mbalimbali wa ki-
taifa akiwamo Rais Samia Suluhu
Hassan, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, Marais wastaafu Amani
Karume, Dk. Ali Mohamed Shein
na Dk. Jakaya Kikwete.

Wengine waliohudhuria
sherehe hizo ni mawaziri wakuu
wastaafu akiwamo Frederick Su-

Mwanafunzi UDSM ajirusha
ghorofani na kufariki dunia

Na Maulid Mmbaga

MWANAFUNZI wa mwaka wa
pili anayesomea Shahada ya Uha-
sibu katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), Manawa Horera
(22), amefariki dunia kwa kujiru-
sha kutoka ghorofani katika Hos-
teli za Magufuli zilizoko chuoni
hapo.

Taarifa zinaeleza kwamba
Horera alijirusha kutoka ghorofa-
ni muda mfupi baada ya kutuhu-
miwa kuiba kompyuta mpakato
(Laptop) iliyokuwa katika chum-
ba cha mwanafunzi mwenzake.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Kan-
da Maalumu ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, amethibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kueleza
kuwa lilitokea Januari 11 mwaka
huu saa 8:30 usiku katika hos-
teli hizo zilizoko eneo la Ubungo
mbkoani Dar es Salaam.

Kamanda Muliro alisema mwa-

miwa kuiba Laptop aina ya HP.
Kamanda Muliro
“Baada ya mwanafunzi

mwili wake.”

Alisema baada ya kupata ma- :
jeraha, Horera alikimbizwa ka- :
tika hospitali ya chuo na baadaye :
alipelekwa Hospitali ya Taifa :
Muhimbili (MNH) lakini hali ili- :

alisema: :
huyo :
kubaini kuwa ameonekana na :
wanafunzi wenzake aliamua ku- :
ruka kupitia dirishani akitaka :
kukimbia kutoka ghorofa ya pili :
kilipo chumba hicho na kudon- :
doka mpaka chini na kusababisha :
kuumia maeneo mbalimbali ya :

sha.

na wanafunzi wenyewe.
Aidha, alieleza kuwa

tika masomo yake.

Kamanda Murilo alisema: “Viten- :
do hivyo ni vya kijinai na mtuhumi-
wa anaweza kufikishwa mahakam- :
ani, Jeshi la Polisi linatoa wito kwa :
wanafunzi wote kuacha kujihusi- :
sha na vitendo vya kihalifu kwani :

vinaweza kuharibu ndoto zao.”

|
nafunzi huyo aliingia kwenye
chumba cha mwanafunzi mwen- :
zake aliyejulikana kwa jina la :
Hamza Abdulhaman na kutuhu- :

SAMBA SERVICE COMPANY LIMITED

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

SIKU YA JUMANNE TAREHE 18/01/2022

Kwa idhini niliyopewa na Baraza la ARDHI na NYUMBA la
Bukoba, kutokana na kesi Na. 01/2016 Kampuni ya Samba
itauza kwa mnada wa Hadhara nyumba iliyopo Kitongoji
Mishenye Kijiji Bukabuye mali ya Gustodes Gerazi ili kulipa
deni analodaiwa na Justodes Mugisha na Sauda Issack.
Mnada utaanza saa sita mchana.

Pia kampuni ya Samba itauza nyumba mali ya Selina Peter
iliyopo mtaa wa Magoti kata Kibeta, ili kulipa fedha
ar iwa na Denis Mutashob: na kesi ya
madai Na. 86/2019. Mnada utaanza saa nne Asubuhi.
Hivyo Wananchi wote mnaombwa kuwahi mapema
kukagua nyumba kabla ya mnada kuanza.

MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atalazimika kulipa asilimia 25 za kiwango
kitakachofikiwa na asilimia 75 zilipwe ndani ya siku 14.
Endapo mnunuzi atashindwa kukamilisha malipo yote
ndani ya muda, asilimia 25 hazitarejeshwa na mnada
utafanyika upya.

Imetolewa na AZATH J. SIMBA

DALALI WA MAHAKAMA (M) KAGERA

bainika kuwa ameshapoteza mai- :

Aliongeza kuwa kumekuwa na :
taarifa kutoka katika hosteli wana- :
zoishi wanafunzi hao kuwapo na :
matukio ya wizi hususani ya kuibi- :
ana vitu kama Laptop akibainisha :
kwamba matukio hayo yanafanywa :

katika :
uchunguzi uliofanywa na Jeshi la :
Polisi umeonyesha baadhi ya wa- :
nafunzi wamekuwa wakijihusisha :
na vitendo vya jinai, ikiwamo wizi, :
akidai kuwa hali hiyo inaweza ku- :
katisha ndoto za mwanafunzi ka- :

maye, Makamu wa Rais mstaafu Dk.
Muhamed Gharib Bilali, Makamu wa
Pili wa Rais Hemed Abdullah, Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Othman
Masoud Othman, mjane wa Rais wa
kwanza wa Zanzibar, Fatma Karume
na mawaziri wa SMT na SMZ.

Akitoa neno la shukran, Makamu

wa Pili wa Rais, Hemed Abdullah,
alimpongeza Rais Samia na viongozi
wote kushiriki kuzindua miradi ka-
tika shamrashamra za Mapinduzi.
“Kwa niaba ya wananchi wa Zanzi-
bar tunakushukuru na kukupongeza
Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi kwa
hotuba nzuri uliyoitoa jana kwa vy-

ombo vya habari na umejenga matu-
maini makubwa kuendelea katika
maendeleo tunayotarajia na tutaen-
delea kukuunga mkono,” alisema.

Aliwapongeza wananchi kwa ku-
ziunga mkono serikali zote mbili za
SMT na SMZ na marais wanavyoion-
goza nchi kwa uchapakazi wao.
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PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES
PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014 AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019.
[ [ USD E. REMITTANCES
A SAVINGS BANK T Tz USD
1. Monthly Maintanance Charges, [ FREE | FREE [1. TISS | 128 8,450.00 | EQUIVALLENT TO TZS 8450
2. Non Maintanance of Minimum Balance | FREE | FREE |[2. E Remittances
3_A/C Statement Charges Uplo USD 1000 or Eq. 125 Tz 17.000.00 5 500
2) Monthly FREE FREE [1001 10 5000 TZS 20,400.00 B 77.00
b) Interm 775 4.300.00 $ 500 [5001 1o 10000 TZS 40,700.00 B 22.00
- Up 10 5000 FREE 10,001 and above TZS 84,800.00 5 43.00
4. Cash Withdrawl Charges R T s
5_Cash Deposit Charges FREE FREE [a) Swit Outward
6. Balance G Gortificate TZ5_12.800.00 $ 6.00 [Upio 5,000 T NA T 5 35.00
7._Alc Closure charges TZS_12,800.00 $__ 13.00 |5,001 to 10,000 i NA [ $ 51.00
8. Activation of Dormat Afc TZ8 5,100.00 $ 6.00 [above 10,000 | NA | $ 77.00
b) Swift Inward
B. CURRENT ACCOUNT
cul ccoul Upto 5,000 T NA | $ 11.00
1. Monthly Charges FREE FREE |5.,001 to 10,000 i NA | 16.00
2. Non Maintanance of Minimum Balance FREE FREE |above 10,000 | NA | S 26.00
;cng‘ylmme"' Chames R TZS  4,300.00 $  500| F LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES
b) Interm Fixed 175 4:300.00 Fixod 5.00 |1 Processing Charges Upto 5 Mio - Tzs 21,200.00 [Upto 5,000 $65.00
Plus For
eachpage 125 50000 | Foreach page $1.00 SMioto10Mio-  TZS  169,500.00 |5000 to 10,000 - $170.00
UPTO 25
ik FREE | Upto 5000 FREE
4. Cash Withdrawl Charges
10 Mioto 25mio - TZS __339,000.00 Upto 20,000 - 5255.00
5600 16 " 12000010 "
ABoVE 25 11| 10000 0.26%| 25 mn to 500 mio - 1:28% | o o0 1.28%
MILLION ° o >500mio--* ., | >500.000--* N
Above 10,000 0.43%| Crveimum 7.5mic) 1.06% {inimurm 7,500} 1.06%
Uhoso FREE | Upto 10,000 FREE |2. Documentation Charges
5. Cash Deposit Charges Upto 100 MILLION FREE |Upto 50,000 FREE
ABOVE 50 " ) N >100 Mio (Min .| 50,000 - N
e 0.11% > 10,000 0.26%] 300,000) 026% ot 0.26%
5_Balance Confr Gortificate 775 21.200.00 $13.00 3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - 7S 51,200.00 [Upto 20,000 - $255.00
20,000 to "
6. Stop Payment Charges TZS  25,500.00 $13.00 5Mioto 10 Mio- __ TZS 169,500.00 500,000 - 1.53%
>500,000--* 128%
7. Cheque Clearing Charges 10Mio 25mio - TZ5 381,400.00 |("Minimum 9000)
2 Inward TZS__ 1,300.00 | $1.00 25 mn 10 500 mio - T55%
FREE >500mio-—* 1.28%
b) Outward FREE (“minimum 9mio)
4. Inspection Charges Upto 50,000
8. Cheque Return Charges Upto 100 Mio - 128 21,200.00 22,00
a) Inward TZS__ 2550000 $13.00 100 mio - TZS 42,400.00 | >50,000 $43.00
5 Crodt Reference Report Charges,
1) Outward TZS 2550000 $13.00 | DA peonee. Tzs TZS  101,700.00 $43.00
Caloulated as %ge oTprepa
pre-paid amount in amount in the
Tzs  21,20000 6.Pre-payment penalty the case of takeover 1.70% casfl"';‘akeg"e' 1.70%
9. Al closure charges $17.00 of liability by other ey >
C. MOBILE BANKING CHARGES
7_Cash Withdrawal
Upto 100,000 TZS 1,700.00 NA |G. Guarantees (Local & International)
101,000 to 200,000 TZS  2600.00 NA [Bonds & Guarantees I( Min T2 75,000) mz%l 1.02%
Bonds & Guaraniees with 100 % | per quarter N o
201,000 to 400,000 125 4300.00 NA | Cash Margin (Min TZS 75,000) 043 /°| 043%
407,000 10 600,000 775 5.100.00 NA H. LETTER OF CREDIT
175 680000 NA |Import Letter of Credit (per artr of
601,000 to 999,000 Part thereof)
NA (Min § 200)
2. Funds ile Wallet Opening commission
Tzs 50000 NA NA (Win $50 max 1.02%
Upto_100,000 LC amendment Commission 350) o
701,000 to 250,000 775 90000 NA [Swift charge for LC opening NA 0.34%
Wt charge Tor oTher
251,000 to 500,000 728 1.70000 NA |message/amendments NA $34.00
507,000 10 1,000,000 775 430000 NA < NA Min $200) $34.00
1,001,000 TO 10 Mn Tz 850000 NA |LC cancellation charges NA ( Min $200) 1.02%
Non payment of Bils on due date NA Tl Payment T02%
Mobile Banking Services Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
A) Monthly Charges TZ5  s0000 NA |Advising NA $119.00
B) PIN Request TZS 220000 NA | Gonfirmation Commission NA (Min $150) 0.43%
NA (Min 0.43%
D. LOCKERS RENT YEARLY Negotiating bills under LC $75+cuourier+int)
TZS 296,700.00 NA NA (Mins75) 0.43%
1.SMALL Reimbursement claim paid
- vEDIM TZS 508,500.00 NA e NA (Min $200) 1.02%
in N
3.BIG T2S  635,600.00 NA | Collection of Export LG NA $75+cuourier+int) 043%
Amendments NA $64.00
I I
| I
OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)
TZS8 usb
i i i il Over TZS 50 il
1. Base or Prime Lending Rate 16 7| i. Fixed Deposits of TZS Amount in TZS |up to TZS 50 Million Million Above 100 Million
2 Maximum spread above Base or Prime 5 5
Lending Rate 30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
3.Penal Interest 91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
- 3% p-a over regular 1ate of
a. For non compliance on Terms of Saction (EE 181364 days 5.50% .00% 2 50%
b. For Overdrawing/Excess drawing due to 5% p.a over regular rate of
non payment of interestinstallment/charges interest
Above 1 year 8.00% 8.25% 8.50%
4. Deposit Rates
i Over USD
a. Current account Nill Nill ii. Fixed Deposits of USD Amount in USD up to USD 50,000 50,000 Over USD 100,000
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00% 20 900ays 1 50% 225% 250%
91-180days 2.00% 2.75% 3.25%
181-364 days 2.50% 3.00% 3.50%
JOHN CHARLES GM-OPERATIONS SIGNED | 10-01-2022 Above 1 year 3.00% 3.50% 2.00%
SALMA MRISHO HEAD TREASURY AND
TRADE FINANCE SIGNED  |10-01-2022
T
[k~ TTWART |am-creDIT SIGNED _| 10-01-2022
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) HABARI KITAIFA

Mkopo wa tril. 7/-BADEA wanukia

Na Benny Mwaipaja,
DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba,
amefanya mazungunzo kwa
njia ya mtandao na Mkurugenzi
Mkuu wa Benki ya Kiarabu kwa
Maendeleo ya Kiuchumi Afrika
(BADEA), DK. Sidi Ould Tah.

Katika mazungumzo hayo,
walijadili namna ya kuha-
rakisha upatikanaji wa fedha
za mkopo nafuu na msaada
unaokadiriwa kufikia dola za
Marekani bilioni tatu sawa na
takriban Sh. trilioni saba zi-
takazotolewa na benki hiyo ka-
tika kipindi cha miaka mitano
ijayo.

Taarifa iliyotolewa na Wizara
ya Fedha na Mipango jana ilise-
ma mkutano huo uliwahusisha
pia Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango Zanzibar,
Jamal Kassim Ali; Waziri wa Kil-
imo, Hussein Bashe na Naibu
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega.

Akizungumza katika mkuta-
no huo, Dk. Nchemba alisema
serikali imeazimia kuuelekeza
mkopo huo kwenye miradi 32
iliyoko Tanzania Bara na Visi-
wani katika sekta mbalimbali
zikiwamo kilimo cha umwagil-
iaji, mifugo, upanuzi wa miun-
dombinu ya Chuo Kikuu cha
Taifa cha Zanzibar (SUZA) na
uwezeshaji wa serikali za mitaa.

Dk. Nchemba alibainisha
kuwa pamoja na uwekezaji wa
fedha hizo katika miradi ya
kimkakati itakayosaidia kukuza
ajira na kuharakisha ukuaji wa
uchumi wa nchi, mkopo na
misaada hiyo utasaidia kuen-
deleza sekta binafsi kwa njia
ya ukuzaji biashara ya uagi-
zaji kwa sekta binafsi na usa-
firishaji wa bidhaa kwa taasisi
za kifedha nchini. Aliwaagiza
wataalamu mbalimbali wa seri-
kali ikiwamo Wizara ya Kilimo
kuainisha sehemu ya eneo la
hekta milioni 29 linalofaa kwa
kilimo cha umwagiliaji kwa
kuwa na maandiko ya kitaala-
mu yanayohusu maeneo hayo
ili yapatiwe fedha.

Naye Waziri Bashe alisema
fedha kutoka BADEA zitasaidia
kuendeleza miundombinu ya
kilimo cha umwagiliaji kwe-
nye miradi 19, ili kuongeza tija
katika eneo la umwagiliaji lin-
alokadiriwa kufikia hekta mil-
ioni 1.2 kati ya hekta milioni 29
zilizoko sasa.

Dk. Tah alisema benki yake
imejipanga kutoa kiasi hicho
cha fedha cha dola za Mare-
kani bilioni tatu na kwamba
atatuma timu ya wataalamu
kutoka benki hiyo kufika nchini
na kuungana na wataalamu wa
ndani itakayoungana na timu
ya wataalamu wa ndani ku-
jadili kwa kina zaidi namna ya
kutekeleza mpango huo.

UNITED REPUBLIC
OF TANZANIA

Bashe: Mimi na Mkenda tulijenga
misingi imara maendeleo ya kilimo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo Hussein
Bashe, amesema katika kipindi
cha mwaka mmoja alichofanya
kazi na Prof. Aldof Mkenda,
wamejenga  misingi mizuri
ambayo ataendelea kuifanyia
kazi ili kuhakikisha kilimo kina-
songa mbele.

Bashe alisema changamoto
nyingi zinawakabili, hivyo ni la-
zima wazifanyie kazi na kwam-
ba ndani ya mwaka mmoja,
amepata ujuzi mkubwa kutoka
kwa Prof. Mkenda na kuahidi
kuyatekeleza yote.

Ili kuhakikisha waliyoyafan-
ya yanatimia, alimwomba Prof.
Mkenda ambaye sasa ni Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, kutoa uopendeleo Iwa Wiz-
ara ya Kilimo ikiwamo kutenga
fedha kwa ajili ya kusomesha
wataalamu wa kilimo nje ya
nchi ili wakirudi wasaidie kue-
ndeleza sekta ya kilimo.

“Namwomba kakaangu Pro-
fesa Mkenda kulifanyia kazi
suala la kusomesha wataalamu
ili kuinua kilimo hapa nchini,”
alisema Bashe.

Juzi Waziri Mkenda alika-
bidhi ofisi kwa Waziri Bashe
huku akiweka wazi kwamba

amekabidhi kwa mtu anayejua
vizuri ofisi hiyo na kazi.

Prof. Mkenda pia aliwashuk-
uru watumishi wa wizara hiyo
kwa ushirikiano waliompa al-
ipokuwa waziri wa kilimo.

“Nakabidhi ofisi kwa mtu
anayejua wizara hii maana
nilipokuja  hapa nilimkuta
Bashe. Tumefanya kazi pamo-
ja anaifahamu vizuri ofisi na
mengi yaliyomo humu anaya-
fahamu. Nakutakia kila la heri
kwenye utumishi wako,” alise-
ma Mkenda.

“Mimi na Bashe tumefanya
kazi pamoja kwa ushirikiano
mkubwa. Kuna wakati mambo

yalikuwa yakiwaka moto tuna-
kutana haraka usiku ili kujadili
na kutoka na msimamo mmo-
ja,” alibainisha.

Prof. Mkenda alisema sekta
ya kilimo ina changamoto kub-
wa, lakini kwa sasa iko katika
mikono salama na kuwataka
waliobaki kutekeleza majuku-
mu yao kwa weledi ili kuondoa
baadhi ya vikwazo vilivyobaki.

Waziri Mkenda alkiwashuk-
uru watumishi wa wizara hiyo
kwa ushirikiano mkubwa wali-
ompa wakati wa mchakamcha-
ka wa utekelezaji majukumu
yake.

.
M

hagama
aahidi
kuboresha
utumishi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Mhagama,
amesema amedhamiria Kui-
marisha misingi ya utendaji
kazi kwenye utumishi wa
umma ili wananchi wanu-
faike na huduma zitolewazo
na taasisi za umma.

Jenista alitoa ahadi hiyo
juzi jijini Dodoma wakati wa
kikao kazi na watumishi wa
idara za uendelezaji sera
na utawala wa utumishi wa
umma.

Alisisitiza kuwa ujio wake
katika ofisi hiyo, si wa
kutengua torati bali ni kuen-
deleza mazuri yaliyofanywa
na mtangulizi wake na
kuweka mikakati madhubuti
ya kuboresha utumishi wa
umma.

“Ninaposema sijaja kuten-
gua torati nina maana ya
kuwa nimekuja kuongeza
nguvu Kiutendaji ili kum-
saidia Rais kuboresha
utumishi wa umma na kuen-
deleza mazuri
yaliyokwishafanyika na wa-
tangulizi wangu,” alisisitiza
Mhagama.

Waziri Mhagama aliongeza
kuwa atatumia dhamana
aliyopewa na Rais kutatua
changamoto zinazowaka-
bili watumishi wa umma ili
kuwa na morali ya
kutoa huduma bora kwa
umma.

“Tunaona imani kubwa
aliyo nayo Mheshimiwa Rais
kwa watumishi wa umma,
hivyo nikiwa ndiye waziri
mwenye dhamana ya kum-
saidia kusimamia utumishi
wa umma na utawala bora,
nitahakikisha watumishi wa
umma wanafanya kazi kwa
bidii na vadilifu ili kuendana
na kaulimbiu yake ya kazi
iendelee,” alisema.

Mhagama alisema mtumi-
shi wa umma ana mchango
mkubwa wa kutimiza ndoto
ya Rais ya kuleta maen-
deleo kwa wananchi ndiyo
maana amekuwa akiwa-
himiza waajiri kuwapatia
watumishi wa umma stahiki
zao kwa wakati ili wawe na
ari kiutendaji.

Waziri Mhagama alianza
vikao kazi na watumishi wa
ofisi yake baada ya kuap-
ishwa rasmi na Rais Samia
Suluhu Hassan kuwa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti va
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora.
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED [ /5 A "
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES

ITEM/TRANSACTION
SAVINGS ACCOUNTS
1 FREEDOM SAVINGS

RETAIL

15,000

CORPORATE
N/A

Required minimum opening balance
Minimum operating balance

2,000

Online Passcode reset fee

|Monthly maintanance fee NIL ATM Pin reset fee 128 1,500 A
Withdrawal Charges ,000 instant charge Loading fee 128 1,000 /A
2 GENERAL SAVINGS Online shopping fee - Local fransactions FREE A
Required minimum opening balance (Online shopping fee/Web - Int. fransactions FREE /A

Minimum operating balance ATM Withdrawals
|Monthly maintanance fee At UBA ATMs (On us) 128 1000 A
Withdrawal Charges ATM Balance inguiry(Local) 17 200 /A

3 EMPLOYEE SAVINGS ATM Balance inguiry(international) 123 1000 /A
Required minimum opening balance 15,000 USD 15 To other banks ATM (On others/OFF US)Local 128 2,500 A
Minimum operating balance 7S 2,000 USD 10 infernational ATM withdraw TZS 6000 /A
|Monthly maintanance fee NI Umoja switch ATM withdrawal 175 1,300 /A
Withdrawal Charges @ Counter 1,000 -

4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS 0 R'LOA
Required minimum opening balance Processing fee 2% N/A

Minimum operating balance

|Insurance fee |

1.5%

|Monthly maintanance fee

Withdrawal Charges @ Counter
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY
Required minimum opening balance

Processing fee

negotiable

2%

|Insurance for personal loans 11.50%

]1.50%

Minimum operating balance

|Monthly maintanance fee

Withdrawal Charges @ Counter
6 SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY
Required minimum opening balance

D10

Minimum operating balance

D5

Legal fees
& TEMPORARY OVERDAFT (TODs)

0.5% minimum of TZS 300,000

0.5% minimum of 128 300,000

[ [rocessingfee _________________T» _______________________J» |

TRADE FINANCE
1 Guarantees
Facility Commission

SECTION F

2% p.a (0.5% per gtr). Min USD 250 per grt.

|Monthly maintanance fee

Withdrawal Charges
7 U-CARE CHILDREN SAVINGS
Required minimum opening balance

per Transaction

Minimum operating balance

UsD 15

|Monthly maintanance fee

NIL

Withdrawal Charges

7S 1,000 or ifs equivalent

Arangement fees

Guarantees
2% p.a (0.5% per gfr). Min USD 250 per gfr.

2%

2%

Cash Covered

.5% per gir Min 250 per gir

Amendment

SD 100.00 flat

0.5% per gir Min 250 per gir
USD 100.00 flaf

Extension fo next quarter

.5% per afr ( Or % of the agreed rate)

0.5% per gfr ( Or % of the agreed rate)

Amount increase
& Letters of Credit - Imports

0.5% /gir on the diff { Or % of the agreed rate

.5% per guarfer. Min USD 250.

0.5% /gir on the diff { Or % of the agreed rate
Lefters of Credit - Imports.

0.5% per quarter. Min USD 250.

DIPLOMAT ACCOUNTS

8 MALAIKA ACCOUNT N/A Handling Fees USD 100 flat USD 100 flat
Required minimum opening balance TZS 20,000 [Swift charge SD 50 flat USD 50 flat
Minimum operating balance NIL Amendment SD 100.00 flat USD 100.00 flat
Monthly maintanance fee NIL @ Letters of Credit - Exports Letters of Credit - Exports
Withdrawal Charges NIL LC Advising Commission SD 200 flat USD 200 flat
9 JANJA ACCOUNT N/A Amendment advising commision SD 100 Flaf USD 100 Flat
Required minimum opening balance TZ5 20,000 Correspondences Swift charge SD 50 flat USD 50 flat
Minimum operating balance NIL Documents handling and examination fee .5% of invoice amount . min usd 200 0.5% of invoice amount . min usd 200
Monthly maintanance fee NIL Courier charge SD 100 flat USD 100 flat
Withdrawal Charges NIL LC col tion ch arter (only for confirmed usance Ics] uarter (only for confirmed usance Ics]
10 KIZAZI KIPYA ACCOUNT N/A Letters of Credit Refinancing
Required minimum opening balance 12520,000 LIBOR + 8% p.a of value. LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
Minimum operating balance NIL USD 50 flat USD 50 flat
Monthly maintanance fee NIL
Withdrawal Charges NIL LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100 LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
11 HAZINA ACCOUNT N/A Commission on discounfing USD 50 flat USD 50 flat
Required minimum opening balance T2520,000 Is Discounting (Bills of exchange including
Minimum operating balance T2520,000 @ cheques)
Monthly maintanance fee NIL [ |interestondiscounting |PLR +3%-local; International LIBOR+8% PLR +3%-local; International Lobor+8%
Withdrawal Charges NIL ' Documentary Collection - Export
SECTION B CURRENT ACCOUNTS 5 Handling charge. 0.25% of the invoice min USD 100 flat 0.25% of the invoice min USD 100 flat
1 INDIVIDUAL CURRENT ACCOUNT 'ACCORT [Courier charge
Required minimum opening balance 30,000 TS 100,000 Corespondence commission
Minimum operating balance 10,000 TZS 100,000 @ Documentary Collection - Import
Monthly maintenance fee 7S 10,000 175 12,000 Handling Commissiol
Cash withdrawal at counter 1 PER MILLE 173 A/C 1 PER MILLE corespondence Swift charge
Penalty for overdrawn account PLR + 5% 125 A/C PLR + 10%

Minimum operating balance

SD

00/ EUR 100/ GBP 100

Outward remittances / Swift / Telegraphic Transfers

Required minimum opening balance USD 100 /A
Minimum operating balance USD 100 /A
Monthly maintenance fee /A
Cash withdrawal at counter /A
Closing account /A
Penalty for overdrawn account /A Local Currency Transac
(Outward fund transfers(TTs N USD 50 in between 0.25% MAX USD 200 /A OQutward remittances (TISS) ,000 PER TRANSACTION
Inward fund transfers(TTs Incoming) N /A Amendment fee for Outward remittances / Swift /
FOREX exchange Favourable rates will be applied N/A Telegraphic Transfers by customer or by bank NIL NIL
3 DOMICILIARY CURRENT ACCOUNT Inward Swift Transfers (TISS NIL NIL
Required minimum opening balance USD 100/ EUR 100/ GBP 100 SD 100/ EUR 100/ GBP 100 12 Foreign Currency Transactions Foreign Currency Transactions

MIN USD 50 in between 0.25% MAX USD 200

MIN USD 50 in between 0.25% MAX USD 200

D
D 100/ EUR 100/ GBP 100
D

Ut
Monthly maintenance fee 1} 2orits equivalent SD 15 or ifs equivalent Telegraphic Overseas Charges/ OURS USD/EUR/GBP 35 -50 MAX FLAT (OURS) USD/EUR/GBP 35 -50 MAX FLAT [OURS)
Minimum search fees USD 25/ EUR 25/ GBP 25 SD 25/ EUR 25/ GBP 25 Amendment fee for Outward remittances / Swift /
Cash withdrawal 1% per Transaction 1% per Transaction Telegraphic Transfers by customer or by bank SD 10 FLAT USD 10 FLAT
Cheqgue book - 25 LEAF USD 10 orits equivalent Inward Swift Transfers SD 5 FLAT USD 10 FLAT
Penalty for overdrawn account FLR + 2% International Money Order (IMO) 0 per IMO USD 30 per IMO

Transfer From TZS fo DOMICILIARY/ DOMICILIARYto TZS
DEPOSIT ACCOUNTS
Call Accounts

Minimum opening balance

NIL

175 1,000,000

Call Accounts
125 10,000,000

Foreign cheques for collection

1 Statements
Montht

of value. USD 75 min; USD 250 max;

0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max;

Statements
FREE

Minimum operating balance

TS 1,000,000

775 10,000,000

Monthly Average balance reguirement

Negotiable

Negotiable

Inferest Rates
2 Term Deposits

Adhoc reguests
2 Cheque Books Issuing

7S 1,000/ PAGE

7S 1,000/ PAGE
Cheque Books Issuing

SECTION D ELECTRONIC BANKING
1 E-Banking

Internet banking monthly subscription

Negotiable Negotiable - 25 Leaf T7S 15,000; USD N/A
Term Deposits - 50 Leaf 128 30,000; USD 20 N/A
TZ$ 500,000 - 100 Leaf 175 45,000; USD 30 TS 45,000; USD 30
|USD 10,000 or equivalent Counter cheque request 175 20,000; USD 10 TZS 20,000; USD 10
Negotiable Cheque Stop payment instructions leaf lost: TZ$ 20,000; Book lost: TZS 40,000; Leaf lost: TZS 20,000; Book lost: TZ$ 40,000;
Issuance of Manager's cheque T2S 25,000; USD 20 per item TZS 25,000; USD 20 per item
Managers cheque cancellation charges FREE FREE

7S 2,000 Per Month.

775 10,000 per Month

Standing order

nternet banking ( Re issue pin FREE Standing order sef-up 178 10,000; USD 10 or its equivalent 175 10,000; USD 10 or its equivalent
- Direct (Reversal of transaction) FREE Standing order maintanance NI NI|

E-statement (self downloaded) FREE Standing order/Foreign Bank (TT charge) MIN USD 50; 0.25% MAX USD 200 MIN USD 50: 0.25% MAX USD 200

OS purchase (Local) I&EE N/A Amend / Stop standing Order 178 10,000; USD 10 or its equivalent 175 10,000; USD 10 or its equivalent

OS purchase {International) FREE N/A Unpaid standing order 175 40,000; USD 40 or its equivalent 175 40,000; USD 40 or its equivalent

OS cash withdrawal 1751500 1251500 Insufficient funds/effects not cleared Insufficient funds/effects not cleared
ATM reversal FREE NJA
Fund transfer/ company load 75 1,000 per fransaction 725 1,000 per transaction Other services/charges
Card Load Z3 1,000 per fransaction 175 1,000 per fransaction Retriving old documents (2-6 months) 125 10,000: USD 10 25 10,000; USD 10
Manual pin change 7S 1,500 per fransaction 175 1,500 per fransaction Retriving documents (6 months and above) 128 15,000; USD 15 175 5,000: USD 15

751,000 (0 - 200,000/=) and TZS 2,000 (200,001 - Confirmation/Audit/ Certificate of balance T8 30,000; USD 20 or ifs equivalent T2S 50,0,000; USD 25 or ifs equivalent

U-MOBILE(mobile banking-Bank fo wallet) 400,000/=) N/A TZS 25,000; USD 25 or its equivalent per customer

Card TZS 1,50 r transaction 725 1,500 per tr Status enquiry / Reference Letters request TZS 25,000; USD 25 or its equivalent
.000-9,999 175500 175500 Salary processing fee T2 1,500; USD1 or ifs equivalent TZS 1,000; USD1 or ifs equivalent
0,000-49,999 75900 175900 Dormant Account Reactivation FREE 'ﬁ
0.000-99.999 251,200 251,200 Cash handling fee-COINS ONLY 9% of the Deposit 9% of the Deposit
00,000-299,999 252,000 252,000
00,000-499,999 253,500 253,500

500.000-1,000,000 754,500 254,500

Uconnect Withdraw 2% of the principle 2% of the principle roved by:

Uconnect Deposit 1.5% of the principle 1.5% of the principle Signature: Signature:

Africash

2 Visa Debit Card

TZS 6000 + 1.5% of the principal amount sent/USD
4.45 + 1.5% of the principle amount to be sent

N/A

Chomete Hussein

Country Chief Finance Officer

Re-issuance fee

[125 10,000

United Bank for Africa (Tanzania) Ltd

Flavia Kiyanga

Chief Operating Officer

United Bank for Africa (Tanzania) Ltd
I

Disclaimer: All fees are VAT exclusive.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mauaji haya yanatia
hofu kwenye jamii

MATUKIO ya mauaji kutoka ndani ya familia yameendelea kutikisa
katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni na yanaendelea kutokea na
kuleta taharuki kubwa.

Katika vyombo vya habari karibu kila siku kunaripotiwa taarifa za
mauaji yakiwamo ya wivu wa mapenzi na mengine ya kutaka kurithi
mali kwa nguvu.

Binadamu wamekosa utu na kudiriki kufanya vitendo ambavyo hata
wanyama ni vigumu kuvifanya.

Taarifa mbalimbali za watu kuua binadamu wenzao kwa kuwachin-
ja, kujinyonga au kunyonga, kumwagiana petroli na kuchomana moto,
havikosi kusikika masikioni na machoni mwa watu.

Katika matukio hayo kunaripotiwa visa mbalimbali vya wanandoa
kuuana au kujiua kwa sababu ya wivu wa kimapenzi.

Matukio mengine ni ya watoto kuua wazazi wao kwa tamaa ya ku-
miliki mali. Ukiangalia visa vyote hivyo vinatokana na watu wa karibu
ndani ya familia.

Hali hii inasikitisha na inatisha na kama hatua za haraka hazita-
chukuliwa familia nyingi zitaendelea kuteketea.

Ni vizuri wataalamu wa mambo ya saikolojia na watu wa ustawi wa
jamii wakaingilia kati kudhibiti hali hii isiendelee kuangamiza familia.

Suala hili pia linahitaji nguvu ya pamoja na shirikishi kutoka kwenye
familia pale inapoonekana dalili ya kutokea kwa vitendo hivyo.

Kuna baadhi ya wanaodhamiria kufanya vitendo hivyo kwa
kumtamkia wazi mtu anayetamka kumdhuru, basi inapotokea hivyo
ni vizuri kuripoti mapema kwa ndugu wa karibu au kwa wataalamu
wa saikolojia ili liweze kudhibitiwa.

Katika ngazi ya familia wapo wanaoshuhudia dalili hizo mapema
pengine kwa watoto kushinikiza wazazi wao kutaka kurithishwa mali
mapema badala ya kusubiri mpaka wazazi waage dunia. Kwa kweli
hali inatisha na hii yote inasababishwa na tamaa ya kuiga maisha ya
watu wengine wenye uwezo na kutaka kufanana nao.

Hao waliofanikiwa walivitafuta kwa kufanyakazi mpaka vikapati-
kana, hakuna kitu kinachopatikana kirahisi bila kukitolea jasho. Na hili
la tamaa ya mali linafanyika sana kwa vijana kwa kuiga maisha ya watu
wanaojiposti kwenye mitandao.

Na mara nyingi mauaji hayo yanapofanyika, huyo aliyetekeleza hu-
ishia mikononi mwa dola na hiyo mali akiiacha ikiteketea.

Elimu kubwa inahitajika hasa kwa viongozi wa dini kwenye nyumba
za ibada kuwasihi watu kumwogopa Mungu.

Mauaji yote yanayofanyika mwisho wake wanaoyatekeleza huishia
gerezani au kuharibikiwa kabisa kimaisha.

Kwa wale wanaowaua wenzi wao kwa sababu ya wivu wa mapenzi,
ni bora mtu anapoona mwenzake anakwenda kinyume, kukaa kifamil-
ia na kuyazungumza na kama ikishindikana kila mtu atafute njia yake
badala ya kutoana uhai. Siku zote hasira ni hasara.

Kila familia ina jukumu la kufuatilia kinachoendelea kwenye familia
yao ili kuepusha hali hii inayoendelea kutokea kila kukicha na kuleta
taharuki kubwa. Inasababisha hata mzazi kumwogopa mtoto wake
aliyemzaa.

Dalili zinapoanza kujitokeza ni vizuri kudhibiti mapema. Moja ya
dalili hizo ni mtu kupenda kujitenga peke yake, kutamka maneno ya
kuua au kujiua, kuwa mkimya bila sababu, zote hizo zikionekana ziri-
potiwe na kudhibitiwa.

Ushirikiano ukitolewa vitendo hivyo vya mauaji vitadhibitiwa kwa
watu kupewa ushauri nasaha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

Wazo la kuwapo ‘vyumba vya

usiri’ Mabwepande liwe kitaifa

TAYARI nchi na zama
ilikofika ni haki ya kumtetea
mwanamke kuanzia ngazi ya
chini aliko, hadi juu katika
hatua zingine za umri.

Ni utetezi unaobeba taf-
siri pana zaidi, kupitia sura
tofauti za madhila ya yanay-
ompata. Huko katika umri
wa chini penye hadhi ya
usichana, kuna ushuhuda
wa mengi sana, maana kuna
upungufu wa pili katika
umri, mtu hawezi kujimudu
vilivyo.

Hiyo ndio moja ya sababu
hata shuleni, kunawekewa
mkazo huduma muhimu ku-
fikishwa mahali hapo.

Moja ya hatua inayoen-
delea na kampeni maalum
katika sehemu tofauti, ni
kuwapo vyumba vya usiri
katika shule za msingi na se-
kondari kusaidia kuwalinda
watoto wa kike, dhidi ya
namna yoyote ya ukatili
dhidi yao.

Inaelezwa, kunapoku-
wapo vyumba vya usiri ku-
nakozaa tafsiri ya kusaidia
kuwatetea watoto wasifany-
iwe matendo ya ukatili na
hasa wasichana.

Hivi karibuni katika kina-
choitwa Bunge la Jamii lil-
iloandaliwa na Kituo cha
Taarifa na Maarifa cha Ma-
bwepande, nje kidogo ya
Dar es Salaam, baadhi ya
wanajamii  waliomba ku-
wapo vyumba hivyo vya
usiri katika shule za msingi
na sekondari, lengo ni kulin-
da mabinti wawe mbali na
matukio ya ukatili.

Inafurahisha  kumsikia
Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Kata ya Mabwepande, Mi-
chael Mihayo, anasema ku-

wapo vyumba hivyo vya usi-
ri kuwasaidia watoto wakike
kusema mambo mabaya wa-
nayofanyiwa na wanaume.

Katika kupambana na
matukio hayo ya ukatili am-
bayo baadhi wananyoosh-
ewa vidole mahali hapo, ni
vijana wa kiume waendesha
bodaboda, sasa kukiombwa
shule ziwasaidie mabinti ku-
kabiliana na namna yoyote
ya ukatili kwao.

“Kuwapo na vyumba vya
usiri sio tatizo, tatizo ni ku-
tokuwa na usiri wa watu,”
anatamka Mihayio, akisisiti-
za kuwapo maofisa ustawi
wa jamii wa kila shule, wa-
naopaswa kuwa bega kwa
bega kuwasaidia wasichana
pale wanapofanyiwa uka-
tili.

Mtafiti wa Masuala ya
Elimu wilayani Kinon-
doni, Dk. Bille Abrahamu,
anasema kuwa changamoto
iliyopo katika elimu na uzio
katika shule zinatakiwa zi-
tatuliwe kwa wakati na ku-
tokuwapo vyumba vya usiri
kunachangia hata msichana
mwenyewe inapotokea ana-
fanyiwa ukatili, anakosa pa
kuwasilisha malalamiko
yake.

Pia anaongeza kila shule
itakapokuwa na ofisa wa
ustawi wa jamii, ni namna
itakayowasaidia ~ kuwapo
wanafunzi shuleni kupatiwa
faragha ya kuwasilisha siri.

Ni jambo ambalo
ukimtathmini Dk. Abra-
hamu, anasema katika

utafiti wake amebaini shule
zilizoko katika Kata ya Ma-
bwepande, baadhi zina uzio
huku na zingine hazina, ak-
ilaumu kutokuwapo uzio

katika shule kunachangia
tabia ya utoro kutoka kwa
wanafunzi.

Pia malalamiko yake
yanalenga katika Kata ya
Mabwepande anakofanya
utafiti kukiwa na maoni
kwamba kwa jumla ya shule
za msingi nne na sekondari
shule moja, ambayo ndio pe-
kee yenye uzio.

Anaongeza kuwa changa-
moto nyingine wanafunzi
wanalazimika kutumia usa-
firi wa bodaboda na kulipa
hadi shilingi 6,000 kwenda
na kurudi.

Mtoa hoja huyo, ananena
kinachotakiwa sasa ni ku-
fanyike utaratibu wa kuwa-
jengea hosteli mabinti wa-
nafunzi, akiamini zitakuwa
mkombozi kwa wasichana
hao.

Navutiwa na mtaalamu
huyo akisema, serikali ya
ijaribu kuweka utaratibu wa
mikutano itakayowasaidia
watu kujua kinachoendelea
katika kata hiyo.

Mwajuma Juma, katika
nafasi yake anaishukuru
Asasi ya TGNP Mtandao kwa
kuandaa bunge hilo la aina
yake, hata kuibua mambo
yaliyokuwa yamejificha.

Kuna changamoto ny-
ingine anazozitaja ni uhaba
wa maji ambayo hutumika
muda mrefu kinadada kwen-
da kuchota. Pia bodaboda
nao inapofika usiku wana-
pandisha bei maradufu.

Kilio kingine cha Ma-
bwepande, kinaangukia ka-
tika kukosekana kituo cha
afya kuwahudumia wakazi.
Itapendeza yote hayo yaki-
fanyiwa kazi.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILl YA
HUDUMA YA KUTOA VIFAA VYA KAZI ZA UWANDANI KWA

MRADI WA EACOP.
KUMBUKUMBU NA: 0010007360

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
Midstream B.V, inaalika Taasisi zenye Weledi na Uzoefu Kuonesha
Nia ya Kutoa Huduma ya Vifaa vya Uwandani (Provision of Field
Equipment) kwa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika

Mashariki.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na vendeshaji wa bomba
lililofukiwa chini la kusafirisha mafuta linalokatisha mipaka ya nchi
mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa' Albert nchini
Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka eneo la
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Huduma ya Vifaa vwa Uwandani Vinavyohitajika ni pamoja na;
* Mahema (Marquee Tents) yenye ukubwa wa saizi ya
Kati na Kubwa yenye uwazi wa kufunguka pembeni.
* Viti na Meza za Plastiki na vifaa vya Kutunzia Taka,
e Cenerefa la Kubebeka kwa Urahisi linatumia petroli lenye
ukubwa wa 5KWV.
o ]I\Slyoyo cheneo za umeme zenye urefu wa 5m, 10m na
m.
® Radio za Mkononi zinazoweza kuchajiwa/Walkietalkies
na vifoa vya kuchaijia.

* Sanitiza na Vifaa vya Kunawia Mikono [mobile hand
sanitizer).

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja
na nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa usaiili katika Mamlaka ya Mapato ya
Tanzania (TRA) na Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi
cha mwaka wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Wakala wa
Usaloma Mahala pa Kazi (OSHA.

® |nashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa
katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji na
msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa
kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka
2017 pamoja na fafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria
za Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya Kimataifa
vya mafuta na gesi.

e Uthibitisho wa uwepo wa vifaa vya kutosha au uwezo
wa kuwa na vifaa Eoﬂko muda mfupi vinapohitajika.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha
nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka fajwa
kupitia barua pepe: eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com
(ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 9:00 mchana Majira ya
Afrika Mashariki, tarehe 21 Januari 2022. Kichwa cha Barua Pepe
ni 0010007 360.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJiLI YA HUDUMA
YA UHAMISHAJI NA UHIFADHI WA MAKABURI KWA EACOP.

KUMBUKUMBU NA: 0010007361

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotolEnekgies East Africa
Midstream B.V, inadlika Taasisi zenye Weledi na Uzoefy Kuonesha Nia ya
Kuandaa na Kutekeleza Mpango wa Uhamishaiji na Uhifadhi wa Makaburi
aliyomo ndani ya eneo (Aﬁkuza) lililoguswa na Mradi wa Bomba la Mafuta
éhoﬁ la Afrika X/\oshoriki. Mchakato huu utahusisha kuandaa Mikutano na
Viongozi wa Mikoa, Wilaya na Serikali za Mitaa Pamoja Kaya zilizoguswa.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa
chini la kusgfirisha mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo
safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya
Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta katika masoko ya
kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini UgonJo,
mpaka eneo la Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
bomba ni kilomita ],4?43, kati yake kilomita T, 147 zitakuwa nchini Tanzania.
Makaburi haya ni 1o|e tu yaliyoguswa na Mkuza wa Bomba la Mafuta Ghafi
la Afrika Mashariki katika Mikoa iliyoguswa na Mradi. Mawanda haya

ayajumuishi "Maeneo ya Kipaumbele" au kambi na karakana ya kuandalia
mabomba pamoja na eneo la kuhifadhi vifaa lililopo ukanda wa bahari katika
Rasi ya Chongoleani.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Huduma za Uhamishaji na Uhifadhi wa Makaburi Utahusisha mambo
yafuatayo:

¢ Kuhakiki maeneo na sehemu makaburi yalipo kama yalivyoainishwa na

Mradi.

e Kuandaa Mikutano na Viongozi wa Wilaya na wa Serikali za
Mitaa/Vijiji ikiwa ni pamoja na Afisa Afya wa Wilaya ili kuandaa
mahitaji yote ya Uhamishayi na Uhifadhi wa Makaburi kwa mujibu wa
sheria.

¢ Kuandaa Mikutano na KOKO zilizoguswa kwa gijili yokuwezesha
ufanyikaji wa shughuli za kimila na za kitamaduni pamoja na masuala
ya fidia yamelipwa.

¢ Kuandaa Mikutano na Kaya zilizoguswa pamoja na viongozi wa serikali
ﬁo Mitaa/Kijiji kwa lengo la kutambua maeneo yakuhamishio makaburi

ayo.

e Kushirikiana na Viongozi wa Mitaa/Vijiji kwa ajili ya kutambua vibarua
watakaosaidia zoezl la uhamishaji wa makaburi.

* Kuwezesha upatikanaji wa vifaa vyote vya kiafya, kiusalama na
kimfzéngjro vitakavyowezesha zoezi la uhamishaiji na uhifadhi wa
makaburi.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na
nyaraka zifuatazo:

e Uzoefu wa uhamishaji na uhifadhi wa makaburi nchini Tanzania kwenye
maeneo ya viwanda au miradi mingine.

o Uzoefu wa kushirikiona na mamlaka husika kwenye shughuli za
uhamishaiji na uhifadhi wa makaburi Tanzania.

e Uthibitisho wa usaiili katika Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA) na
Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Wakala wa Usalama Mahala pa
Kazi (OSHA.

e Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi
data ya EWURA (LSYSP) kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

¢ Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na
fafsiri ya Kampuni ya Ndani na'sheria za Kitaifa na Kimataifa pamoja
na viwango vya Kimataifa vya mafuta na gesi.

Muhimu: Kwa qiili ya kutengeneza orodha ya Makampuni ya Awali
yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye
vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaii

wa Taarifa (NDA).

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma

zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia
iliyoandaliwa kwa |pg'ho a kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua
ﬁepe: eacop-tz.eoi. 006001 totalenergies.com Lukubwo usiozidi MB20)
adi kufikia saa 9:00 mchana Maijira ya Afrika Mas

ariki, tarehe 21 Januari
2022. Kichwa cha Barua Pepe ni 0010007361.

Muhimu: Kwa aijli Ig/o kutengeneza orodha ya Makampuni ya Awali yenye
vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka Zilizotumwa na
makampunj yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vi%ezo baada ya makampuni
hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA).




8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

RC Makalla azidisha mbinu
uandikishaji watoto shule

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla, ame-
wataka wazazi na walezi ku-
wapatia watoto wao haki ya
kupata elimu akisisitiza ku-
waandikisha kwa wakati wale
wote wenye uhitaji wa darasa
la awali, la kwanza na kidato
cha kwanza.

es Salaam, alisema siku tano zi-
lizopita uandikishaji wa wato-
to kwa shule za awali ulikuwa
asilimia 32 na msingi asilimia
52, huku akibainisha kuwa ka-
tika uandikishaji huo ni Ilala
tuambayo iliandikisha zaidi ya
asilimia 50.

Makalla alisema baada ya jiti-

hada za makusudi kufanyika,

usajili umeongezeka hadi
asilimia 689 kwa shule za
msingi.

Aliwataka wazazi kuongeza
kasi ya kuwaandikisha watoto
ili kufikia malengo, huku aki-
wataka wakuu wa shule kuon-
doa vikwazo vinavyowafanya
wazazi waone ugumu katika
kuwaandikisha watoto.

“Katika hizi siku zilizobaki wa-
toto wote waruhusiwe kwenda
shuleni na wazazi wawajibike
watimize majukumu yao ya
kuwapa watoto elimu. Kama
una mtoto anastahili kwenda
awali basi aende, kama anas-
tahili kwenda shule ya msingi
aende na kama ni sekond-
ari pia aende. Hakuna urithi

mkubwa duniani kama kumpa
mtoto wako elimu,” alisema
Makalla.

Pia aliwataka wakuu wa
wilaya na wakurugezi kuitisha
mikutano kila mtaa kuzun-
gumza na wazazi ili kufikisha
ujumbe wa kuwaandikisha wa-
toto shuleni, akitaka kufanyika
kwa sensa ili kujua idadi ya
watoto walioenda shule na wa-
sioenda.

Aidha, aliwataka wakuru-
genzi kutumia fedha za ndani
kuimarisha miundombinu ya
shule ikiwamo kuongeza ma-
tundu ya vyoo yanayoendana
na idadi ya wanafunzi huku
akishauri shule mpya zilizoko
katika mkakati wa kujengwa,
zijengwe kwa mfumo wa

ghorofa kutokana na uhaba
wa ardhi.

Makalla aliagiza kuwa ndani
ya siku 21 watendaji wa mi-
taa na kata wawasilishe kwa
wakurugenzi taarifa ya shule
zote katika maeneo yao zenye
migogoro ya ardhi inayotoka-
na na watu kuvamia ardhi za
shule, akidai kuwa amejipanga
kutatua changamoto hizo.
“Mkoa wetu uko katika
kampeni mbalimbali, ikiwamo
ya Safisha Pendezesha Dar es
Salaam. Kwa hiyo shule haiwe-
zi kuwa kisiwa, hivyo naomba
mshiriki vizuri, maeneo yenu
mandhari ya shule myatunze.
Tutawaletea vifaa vya kuhifa-
dhia uchafu kila tunavyopata,”
alisema Makalla.

Madereva wa bodaboda vvak|p|ta kwenye barabara ya mabasi ya mwendokasi katika Barabara ya Morogoro,
Kimara Baruti, mkoani Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni uvunjifu wa sheria ya usalama barabarani. PICHA:
SABATO KASIKA

Bil. 5.6/-
kuboresha
barabara

Na Samson Chacha, TARIME

HALMASHAURI za Mji Tarime
na Wilaya ya Tarime, zimepanga
kutumia Sh. 5,615,604,643.37
katika bajeti ya barabara kwa
mwaka wa fedha wa 2022/23 kwa

ajili ya matengenezo ya barabara
: zenye urefu wa kilometa 564.98.

Kiasi hicho cha fedha pia kitatu-
mikwa kwa ajili ya ujenzi wa ma-

daraja saba, makalavati 299. Kwa

upande wa barabara zitakazojeng-

wa ni kilometa 3.93 kiwango cha

lami, kilometa 370.96 changarawe,
udongo kilometa 190.09, mlisho
kilometa 226.11 na barabara va

jamii kilometa 194 .97.

Sambamba na barabara na ma-

daraja hayo, sehemu ya fedha hizo

inatarajia kutumika kuweka vigingi

vya kulinda eneo la hifadhi ya

barabara na kujenga mitaro iki-

i wamo ya kutolea maji ya mvua.

Meneja wa Wakala wa Bara-

: Wilaya ya Tarime, Charles Marwa,
alisema lengo la kufanya hivyo ni

kuhakikisha barabara zote zinaku-

: wa na viwango na kupitika mwaka

mzima.
Marwa alisema katika fedha
hizo, Sh. 712,954,500 zitatumika
katika kufungua barabara yenye

cha Mogabiri kvvenda Nyarwana.

“Jumla ya mikataba mi-

tano yenye thamani ya Sh.

1,002,477,976 ilitiwa saini hadi
kufikia Desemba, mwaka jana

na kilometa 116.39 zilifanyiwa

matengenezo pamoja na ujenzi

: wa makalavati 10.

“Changamoto zinazoikabili

TARURA ni pamoja na jamiikutole-
¢ wa umuhimu wa kulinda na kutun-
¢ za barabara, kwa kupitisha mifugo

katikati ya barabara pamoja na
malori makubwa zaidi ya tani
10 kuharibubarabara za udongo

: wakati wa mvua,” alisema.

Kutokana na hayo, alisema

TARURA itatoa elimu kwa wa-

kata kuwaelimisha kutii sheria
ili kutoharibu alama na mabango

yaliyowekwa kandokando ya bara-

bara na kutunza barabara kwa ajili

ya maendeleo ya wananchi.

Pia alisema TARURA itaanza ku-

i chukua hatua kukamata malori na
¢ wananchi wanaoharibu barabara.

Shirika laomba wafadhili kusaidia watoto mapacha

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali
linalojishughulisha na huduma
kwa familia zenye watoto mapa-
cha zisizo na uwezo, Eden Twins
Foundation, linatafuta ufadhili ili
kupanua shughuli zake nchi nzi-
ma. Mwenyekiti wa Shirika hilo,
Diana Joy Mbena, alisema kwa
sasa maskani yake yako Kibaha
mkoani Pwani na mikakati yao ni
kupanua kazi za shirika hilo.

Alisema, kutokana na uchanga
na ukosefu wa ufadhili wa kifed-

ha ambao ungesaidia kufikia
mikoa mingi zaidi, wameanzia
mkoani Pwani.

“Baada ya uzinduzi wa ta-
masha la kutambua mapacha
mwaka jana, nimekuwa ni-
kipokea simu za familia zenye
mapacha kutoka maeneo mbal-
imbali nchini zikihitaji msaada,”
alisema Diana.

Alisema kwa sasa anaendelea
na mchakato wa kusaka fedha
kwa wafadhili ambao anaamini
wakimwezesha, anaweza kuzun-

guka katika mikoa mbalimbali
kutambua familia zenye mapa-
cha zisizo na uwezo wa kiuchu-
mi na kutafuta njia ya kuzisaidia.
“Kwa simu ambazo nimekuwa
nikipokea, ni wazi kwamba kuna
familia nyingi zenye watoto ma-
pacha zisizo na uwezo kiuchumi,
hivyo ni vyema jamii, wadau
mbalimbali tukashirikiana kuzi-
saidia familia hizo,” alisema.
Alisema, wadau na baadhi ya
wafadhili wamekuwa wakisaidia
makundi mbalimbali yakiwamo
ya watu wenye ulemavu, wasio-

jiweza na kwamba familia ze-
nye mapacha zisizo na uwezo ni
kama zimesahaulika.

“Ninadhani ni wakati sasa
jamii kuangalia uwezekano wa
kutambua familia za aina hiyo
na kusaidiana nasi Eden Twins
Foundation kuzisaidia kwa hali
na mali kuliko kuziacha zikihan-
gaika,” alisema.

Alisema, familia nyingine zi-
nakuwa na mapacha hadi 10 na
hazina uwezo wa kuwahudumia
hali inayosababisha watoto wa-
kose hata vifaa vya shule, kama

madaftari, sare na vitu vingine
muhimu.

“Ukikutana na familia ya aina
hiyo, basi ujue kuwa hata uwezo
wa kupata mlo mmoja nao ni
shida, hivyo ninaomba tushiriki-
ane kuzisaidia kwa hali na mali,
kwani hata mimi shirika langu
bado ni changa,” alisema.

Kadhalika, alisema familia
zenye mapacha zikitambuliwa
kama ilivyo kwa makundi men-
gine yenye uhitaji, zinaweza ku-
saidiwa na kupunguza ugumu
wa maisha unaozikabili.
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Mamia wajitokeza
kuchunguzwa afya
jopo madaktari
wa Pakistan

Na Salome Mwasamale

MKE wa Rais mstaafu wa Awamu ya Tano
Zanzibar, Salma Salmin Amour, ameon-
goza mamia ya wananchi waliojitokeza
kupima afya zao kwa hiari huduma inay-
oendeshwa na jopo la madaktari bingwa
wa Jeshi la Wanamaji kutoka nchini
Pakistan.

Akizungumza na Nipashe baada ya
kupata huduma hiyo, Salma aliwataka
Watanzania kujitokeza kwa wingi kupata
huduma ya vipimo na matibabu bure.

Aliwashauri Watanzania kutumia fursa
hiyo ya kupata matibabu na dawa wal-
izokuja nazo mabingwa hao ili wasirudi
nazo nchini kwao.

“Nawashauri Watanzania wajitokeze
kwa wingi kupata huduma hii ya upimaji
na matibabu ili hizi dawa nyingi na nzuri
walizokuja nazo wasirudi nazo kwao,”
alisema.

Naye balozi wa Pakistan nchini Tanza-
nia, Muhammad Saleem, alisema huduma
hiyo ya siku mbili linalenga kuhudumia

watu 3,000 na mpaka juzi watu 600 waliji-

tokeza kupata huduma hiyo.

Kutokana na mwamko huo kuwa mdogo,
aliwashauri wananchi kujitokeza kwa
wingi kupata huduma hiyo ili kuendelea
kudumisha uhusiano mzuri uliopo kati ya
Tanzania na Pakistan.

Kwa upande wake, Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Rashid
Mfaume, aliwataka wananchi kuitumia
vizuri fursa hiyo adhimu kutoka Pakistan
ambayo imekidhi vigezo vya huduma za
afya.

“Naomba Watanzania popote walipo
wajitokeze kupima afya zao kwa kuwa
madaktari waliopo ni wazuri na wamebo-
bea katika masuala ya huduma ya afya ya
jamii,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Wapakistan waishio Tanzania, ambao
ndiyo wenyeji wa ugeni huo, Muham-
mad Mushtaq, alisema ugeni huo umekuja

kutokana na uhusiano mzuri uliopo kati ya :

nchi hizo mbili.
Alisema hii ni mara ya pili kwa jopo hilo
la madaktari kutoka nchini Pakistan kutoa

huduma kama hiyo nchini na kabla ya kuja

Tanzania walikuwa nchini Ghana.

Baadhi ya huduma ya upimaji inayotole-
wa ni pamoja na ganzi, shinikizo la damu,
kinywa na meno, sukari, mifupa, malaria,
UTI na macho.

Walioahidiwa mashamba ya
korosho Manyoni wamshtakia RC

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

ALMASHAURI ya Wilaya ya Man-

yoni mkoani hapa, inadaiwa

kupokea zaidi ya Sh. milioni

600 za wananchi waliowaahidi
kuwapatia mashamba ya kulima koro-
sho bila kuwapatia mashamba hayo kwa
miaka minne sasa.

Kutokana na malalamiko ya wananchi
waliotoa fedha hizo kwa kuziweka kwe-
nye akaunti maalumu ya halmashauri
kama walivyokuwa wameelekezwa,
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Binilith
Mahenge, aliitisha kikao cha kamati tend-
aji yamradi wa korosho Manyoni na Mkuu
wa Wilaya ya Manyoni, Rahabu Mwagisa,
aligiza kufungwa akaunti zote za kupokea
fedha za ununuzi wa mashamba hayo
hadi utakapofanyika uhakiki wa kujiri-
dhisha.

Naye Mkuu wa Mkoa huo, Dk. Ma-
henge, aliiagiza kamati hiyo hadi kufika
Jumatatu Januari 17, mwaka huu, iwe im-
etoa taarifa ya mradi huo iliyo sahihi am-
bayo itapitiwa na Katibu Tawala wa Mkoa
(RAS) kabla ya kuwasilishwa kwa Mkuu
wa Mkoa.

Dk. Mahenge aliagiza kuandaliwa upya
kutokana na taarifa iliyokuwa ikitolewa
kutojitosheleza baada ya majina ya baa-
dhi ya watu wanaodaiwa kulipia fedha

kutokuwapo licha ya kuwa nayo na kiasi
cha fedha kilichopokelewa kikiwa haki-
jabainishwa.

“Taarifa hiyo muiandae vizuri najua
hizo namba mnazo nendeni mkaziungan-
ishe na muwe makini kama kuna watu
walikuwa wakiingiza fedha hizo benki
mnapaswa kuwajua, wapo walioleta
fedha hizo ofisini, mliowapa mashamba,
ambao bado hamjawapa, waliopanda au
kupalilia hivyo nawaombeni tengenezeni
taarifa inayojitosheleza,” alisema Dk. Ma-
henge.

Alisema haiwezekani wapokee fedha za
mtu halafu wakashindwa kuandaa taarifa
kwa kuwa jambo hilo sio geni kwao na
kama taarifa hiyo inashindwa kuandaliwa
vizuri patakuwa na kizungumkuti, taarifa
hizo huenda zitakuwa kwa mtu mmoja
bila kushirikishwa wengine na hawajui,
lakini kama wajumbe wote wa kamati
hiyo wangekuwa wanajua isingeshindwa
kuandaliwa.

“Mkurugenzi, Mkuu wa Wilaya
nawaombeni taarifa hii ikaandaliwe upya
ili tupate uwazi taarifa ionyeshe toka
mlipoanzisha mradi huu mlitenga eneo
kiasi gani, watu wangapi walioleta maom-
bi na kulipa, masharti yenu yalikuwaje,
gharama za usafiri ilikuwa ni shilingi
ngapi, gharama za fomu, michango iliyo-
tolewa kama zahanati na mingine ilikuwa

kiasi gani na barabara vitu vyote viainish-
we na ioneshe fedha mlizopokea kama
zipo sawa na zile zilizoko benki na kama
zipo ambazo mlizipokea na hamkuz-
ipeleka benki pia mzionyeshe,” alisema
Dk. Mahenge.

Alisema anataka tatizo hilo walimalize
na kuwa jambo hilo anamwachia mkuru-
genzi na lifanyike chini ya Katibu Tawala
na sio kuiachia kamati peke yao.

Alisema kama watashindwa kupata
mzani waende kwenye mashamba kujiri-
dhisha kwa kuhakiki majina ya wamiliki
wa mashamba hayo.

Alisema taarifa hiyo pia ionyeshe fedha
zilizopokelewa kama mashamba yake
yapo kwa kuwa kuna uwezekano wa
fedha zilizoingizwa kuwa ni zaidi ya ekari
za mashamba walizonazo na waeleze
kuwa kutokana na kutofunga akaunti
walipokea fedha hizo ili kama kutakuwa
na uwezekano watu hao ambao wata-
kosa maeneo watafutiwe sehemu nyingi
kama Itigi au Ikungi kwa makubaliano
kwa sababu shida yao ni kupata masham-
ba.

Naye Mkaguzi wa Ndani wa Hal-
mashauri ya Manyoni ambaye ni mjumbe
wa kamati hiyo, Lweikiza, alisema taarifa
kamili ya mchakato wa mradi huo tangu
kuanza na matumizi yote ya fedha ipo na
wataiwasilisha kwa Mkuu wa Mkoa.

Tangi la maji
lililowekwa
kwenye kituo
cha daladala
cha Mbezi
Mwisho,
Manispaa

ya Ubungo,
mkoani Dar
es Salaam,
kwa ajili ya
abiria kunawa
mikono ili
kujikinga na
maambukizi
ya Vvirusi vya
ugonjwa wa
corona, likiwa
limetelekezwa
na mamlaka
husika kwa
muda mrefu
sasa bila ya
kuwekwa
maji. PICHA:
SABATO
KASIKA

TARURA yatenga Sh. bilioni 1 matengenezo barabara korofi

Na Hamisi Nasri, MTWARA

WAKALA wa Barabara za Vijijini na
Mijini (TARURA), mkoani Mtwara
imesema kuwa imetenga Shilingi
bilioni tano kwa ajili ya matengen-
ezo ya barabara korofi za ndani ya
Manispaa ya Mtwara-Mikindani kwa
mwaka wa fedha 2022/2023.

Meneja wa TARURA Wilaya ya Mt-
wara, Mhandisi Hatibu Nunu, alitoa
taarifa hiyo alipokuwa akiwasilisha
mpango wa bajeti ya matengenezo
ya barabara kwa mwaka wa fedha
2022/2023, katika kikao maalumu
kilichofanyika mjini hapa.

Alisema katika fedha hizo Sh.
1,795,300,000 zitatolewa na Mfuko
wa Barabara (Road Fund) kwa ajili ya
kutengeneza barabara zenye urefu
wa kilomita 234.71 na kilomita 215.72
ni za matengenezo ya kawaida.

Mhandisi Nunu alisema Sh.
411,020,000 zitatumika kwa ajili ya
matengenezo ya kawaida na pia Sh.
505,140,000 zitatumika kwa ajili ya
matengenezo ya sehemu korofi ze-
nye urefu wa kilomita 17.5.

Alisema Sh. 582,000,000 zitatu-
mika kwa ajili ya matengenezo ya
muda maalumu na zitakuwa kilo-
mita 1.94.

Mhandisi Nunu alisema maten-
genezo mengine ni pamoja na
ujenzi wa makalavati sita na fedha
iliyotengwa ni Sh. 160,940,000 kwa
ajili ya shughuli hiyo.

Alisema Sh. 96,160,000 zimet-
engwa kwa ajili ya usimamizi na
ufuatiliaji na Sh. 31,040,000 kwa ajili
ya utawala. Nunu alisema barabara
zingine zenye urefu wa kilomita 3.4
zitatengenezwa kwa kiwango cha
lami kupitia fedha za maendeleo za
mfuko wa barabara ambazo ni Sh.
2,236,000,000.

Alisema kilomita mbili zitaten-
genezwa kupitia fedha za tozo na

nyongeza ya bajeti jumla ya Sh.
1,000,000,000 na kueleza kuwa
hadi sasa Manispaa ya Mtwara-
Mikindani ina barabara zinazosi-
mamiwa na TARURA zenye urefu wa
kilomita 384.79. Mhandisi Nunu al-
iongeza kuwa katika kilomita hizo za
zilizotengenezwa kwa kiwango cha
lami ni 50.61 za changarawe 72.54 na
za udongo ni kilomita 261.64.

Vile vile, alisema manispaa ina vi-
vuko 632 yakiwamo makalavati 630
pamoja na daraja moja na drift moja
lengo ni kuhakikisha mji wa Mtwara
unakuwa na mwonekano wa kuvu-
tia katika miundombinu yake.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyo-
bya, aliiagiza TARURA inapopanga
mipango yao hasa bajeti kukutana
na ngazi zingine ikiwamo Baraza la
Madiwani ili mpango huo upewe
baraka na madiwani kupitia kikao
chao kama ilivyofanyika hivi sasa.

Naye Mbunge wa Jimbo la Mtwara,
Hassan Mtenga, aliwasihi madiwani
kuacha kuilalamikia TARURA katika
matengenezo ya barabara kwa saba-
bu taasisi hiyo pia inachangamoto
zake ambazo kwa namna moja au
nyingine wakati fulani zinakwami-
sha utendaji kazi wao.
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Mjema ashauri uhudhuriaji
kliniki kwa uzazi salama

Na Marco Maduhu, KISHAPU

KUU wa Mkoa wa

Shinyanga, Sophia

Mjema, amewataka

wajawazito mkoani
humo, kujenga tabia ya kuhud-
huria kliniki mara kwa mara ili
kupewa elimu ya afya ya uzazi
na kujifungua salama.

Mjema alibainisha hayo juzi
wilayani Kishapu alipokuwa
kwenye ziara ya kukagua mi-
radi ya maendeleo na kupokea
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kuwa Zahanati ya Negezi
iliyoko Ukenyenge wilayani
humo, ina kataa kuzalisha wa-
jawazito wa uzao wa kwanza na

wa tano.

Alisema ni kweli zahanati
huwa hazizalishi wajawazito wa
uzao wa kwanza na kuwataka
wawe wanahudhuria kliniki
mara kwa mara ili kupewa
elimu ya afya ya uzazi, pamoja
na kujua maendeleo ya mtoto ili
siku ya kujifungua wawahi hos-
pitali na kuzaa salama.

“Mjamzito  anapohudhuria
Kkliniki hawezi kupata shida
wakati wa kujifungua shida
uendi kliniki, mkishikwa uchun
gu ndipo mnakimbilia kwenye
zahanati jambo ambalo ni ha-
tari,” alisema Mjema.

“Lakini mkihudhuria kliniki

mtapewa elimu ya afya ya uzazi
pamoja na kujua maendeleo ya
mtoto na wale wenye uzao wa
kwanza na wa tano mtaambiwa
mkajifungue kwenye hospi-
tali kubwa, sehemu ambayo ni
salama kwenu kuliko kwenye
zahanati,” aliongeza.

Aidha, aliwataka wahudumu
wa afya ngazi ya jamii kuende-
lea kutoa elimu kwa wajawazito,
wahudhurie kliniki mara kwa
mara na kuwataka pia wauguzi
ngazi ya zahanati kuwa mjamzi-
to akifika wusiku anaumwa
uchungu licha ya kuwa na uzao
wa kwanza, wamzalishe ili asije
akapoteza maisha na mtoto.

Katika hatua nyingine alise-

ma, kutokana na Kata ya Uke-
nyenge kuwa na idadi ya watu
wengi, tayari serikali imeshaan-
za kuipanua zahanati ya Negezi
ili kuigeuza kuwa kituo cha afya
na ujenzi wake upo hatua ya
upauaji kwa gharama ya Sh. mil-
ioni 250.

Awali, wananchi wa Negezi
walitoa malalamiko kwa Mkuu
huyo wa Mkoa kuwa wauguzi
wa Zahanati ya Negezi, wa-
nakataa kuzalisha wajawazito
wa uzao wa kwanza na wa tano
na kupata shida ya kwenda ku-
pata huduma umbali mrefu
katika Hospitali ya Wilaya Kisha-
pu au ya rufani mkoani Shin-
yanga.

kwanza Januari 17, mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Watoto wenye mahitaji maalumu kujengewa bweni

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

JUMUIYA ya wanafunzi na wal-
imu wa shule ya msingi Tun-
duru mchanganyiko wilayani
hapo, wameipongeza serikali
kwa kuwapatia Sh. milioni 80
kwa ajili ya kujenga bweni li-
takalotumika kwa watoto wenye
mabhitaji maalumu wanaosoma
shuleni hapo.

Shukrani hizo zimetolewa na
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Twalib Jafari.

Mwalimu Jafari alisema bwalo
hilo ni ukombozi kwa watoto
hao kwa kuwa baada ya kukami-
lika watoto wote wenye mahitaji

maalumu wakiwamo wanao-
toka maeneo ya mbali kulala
hapo.

Mwalimu wa kitengo hicho,
Maths Ndunfuru, alisema kwa
sasa shuleni hapo kuna watoto
39 wakiwamo wasichana 11 na
wavulana 28.

Akizungumzia ujenzi wa bwa-
lo hilo, Ndunfuru alisema uta-
saidia kuongeza idadi ya watoto
zaidi kwenda kusoma shuleni
hapo.

Akiongea kwa niaba ya wa-
nanchi, Diwani wa Kata ya
Mlingoti Mashariki, Namka Lu-
ambani, alisema wamepokea
mradi huo kwa furaha na wame-

jipanga kukamilisha kwa wakati
ili kutoa nafasi kwa watoto hao
kuanza kupata huduma kwa
wakati.

Alisema mradi huo ni
muhimu kutokana na shule hiyo
kuwa na uhitaji na kwamba ki-
kamilika kwake itakuwa ni kivu-
tio kwa wazazi wenye watoto wa
aina hiyo kupeleka watoto wao
kusoma.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Tun-
duru, Chiza Marando, alisema
fedha hizo zimetolewa na seri-
kali kwa ajili ya kutatua changa-
moto ya muda mrefu iliyokuwa
ikiikabili shule hiyo ambayo

watoto wenye ulemavu wa ku-
tosema (bubu) viziwi, mtindio
wa ubongo na ulemavu mwing-
ine, kwenda shuleni na kurudi
majumbani kwao hali iliyoone-
kana kuwa kikwazo kwa wazazi
na walezi wengi kuwaruhusu
kwenda kusoma.

Kutokana na hali hiyo Ma-
rando alitoa wito kwa wazazi
na walezi wenye watoto wenye
ulemavu kuwapeleka shuleni
hapo kwa kuwa mazingira
yameboreshwa watoto wao
watasoma na kuishi hapo
katika kipindi chote cha maso-
mo yao.

- Wakazi Mbezi
waondolewa
hofu watoto wao
kujiunga shule
sekondari

Na Salome Mwasamale

WANANCH!I wa Kata ya Mbezi,
Manispaa ya Ubungo wenye wa-
toto waliofaulu kidato cha kwan-
za na kupangwa katika Shule ya
Sekondari mpya ya Mbezi Mak-
abe, wametakiwa kuwa watulivu
katika kipindi hiki serikali inacho-
andaa utaratibu watakavyojiunga
na kuanza masomo yao shuleni
hapo.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Diwani wa Kata ya
Mbezi, Ismail Malata, aliwataka
wananchi wa Mbezi kuondoa hofu
kwa kuwa serikali inaendelea na
mchakato wa kukamilisha tara-
tibu zote zinazohitajika ukiwamo
ule wa aina ya sare wanazotaki-
wa kuvaa watoto hao.

“Nawaomba wazazi na walezi
wawe watulivu serikali bado
inaendelea na mchakato wa
kuikamilisha shule hiyo mpya
iliyofunguliwa hivi karibuni na
watatangaziwa namna ya ku-
waleta watoto wao na kuanza
masomo kama ilivyo kwa shule
nyingine,” alisema.

Kwa upande wake, MwenyeKiti
wa Serikali ya Mtaa wa Makabe,
Peter Tambwe, alisema vikao vya
kuimarisha mikakati ya uan-
zishwaji wa shule hiyo vinaende-
lea ili kuhakikisha watoto
wanajiunga na kuanza masomo
Januari 17 kama ilivyopangwa na
serikali.

Tambwe alisema ujenzi wa
sekondari hiyo ni moja vya kip-
aumbele ambacho kimeondoa
changamoto iliyokuwa ikiwakabili
watoto wa Kata ya Mbezi na ni
lazima ianze kazi kama ilivyo-
pangwa.

Alisema Shule ya Msingi Mak-
abe hubeba zaidi ya wanafunzi
2,500 kila mwaka ambao wali-
kuwa wakifaulu na kupangwa
katika shule za kata jirani ambako
ni mbali na eneo wanalotoka na
kuona ni bora wapambane ili
ipatikane sekondari ya Mbezi
Makabe ambayo tayari imekami-
lika.

“Shule mpya ya Sekondari
Mbezi Makabe imekamilika kwa
Kila kitu ikiwamo majengo, vyoo,
madawati na ofisi za walimu
hivyo hakuna sababu itakayo-
sababisha watoto wasiripoti shule
Januari 17, nawaomba wazazi
wawe watulivu wakati mipango
inaendelea,” alisema.

Awali, wakizungumza na
Nipashe baadhi ya wazazi am-
bao watoto wao wamefaulu na
kupangwa shuleni hapo, walio-
nyesha wasiwasi wa watoto wao
kuripoti shuleni hapo kwa kuwa
mpaka sasa hakuna maandalizi
wanayoona yanafanyika kwa
watoto wao.



ukuaji mtoto

TV inavyohatarisha usalama
afya, makuzi, saikolojia ya

Ukurasa 13

Wataalamu: Chanjo inakukwepesha
Corona, ikikupata hutalazwa wodini

Ukurasa 14
MTAFITI DK. AHMED ALL:

Dhahabu, manukato na ubani
tiba mpya ya saratani, pumu

za klsalkolona, afya kwa wanafunzi

Na Sophia Mwilawa, SJMC

HERIA, pia Sera ya Elimu

nchini inaelekeza elimu

ya msingi kitaifa ni ya la-

zima kwa watoto wote.
Pia, Sera ya Elimu ya Mwaka
2014, inaelekeza mwaka wa ki-
masomo unatimia kwa mtoto
kuwa shuleni siku 194, kati ya 365
za mwaka.

Maana yake asilimia 53 (zaidi
ya nusu ya muda) wa mtoto wa
elimu ya msingi anakuwa shuleni
ikizingatiwa umri wao wote un-
aangukia utoto.

Sera ya Elimu ya Msingi ina-
taja siku tano za kila wiki, mtoto
anapaswa kuwa shuleni kila siku
ikimchukua si chini ya saa nane
hadi 10 akiwa katika mazingira ya
shule, kati yake zaidi ya saa sita ni
lazima kuwa darasani.

Kimsingi, Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2009 inamtambua mtoto
ni mtu mwenye umri chini ya
miaka 18 na wakati wote anasi-
mamiwa rasmi na ama mzazi au
mlezi.

Kwa tafsiri pana, wanaowa-
jibika na malezi ya mtoto moja
kwa moja kwa muda mrefu ni
shule, mzazi na mlezi na wawapo
shule, wanaohusika kulea, pia
kuwafunza ndani na nje ya dar-
asa ni walimu, wakisaidiana na
watumishi wengine, hata wana-
baki kuwa miongoni mwa watu
muhimu katika malezi ya watoto.

Kwa mwanafunzi bwenini, taf-
siri pana ya ulezi inawaangukia
walimu na watendaji shuleni,
wanaodumu nao kwa saa 24, ziki-
wamo siku za mapumziko mwis-
honi mwa wiki.

Mwalimu akiwa kazini darasani na wanafunzi wake. PICHA: MTANDAO

PENYE UTATA

Baadhi ya walimu licha ya
taaluma yao kuwakasimu ulezi,
inadaiwa wanashiriki kukatishwa
ndoto za watoto kisaikolojia na
kiafya, kutokana na mienendo yao
isiyoridhisha.

Sheria ya Watoto, 2009; Sura
9(3)(c) inatamka muda wote wa
masomo wa mwalimu anakasimi-
wa jukumu la kulea kupitia kifun-
gu cha sheria kinachotamka:“Kwa
muda ambao mzazi hatakuwapo,
mtoto atapata malezi toka kwa
mtu anayefaa (kama walimu)...”

TUME YA WALIMU
Mwenyekiti wa Tume ya Utumi-

shi wa Walimu, Profesa Willy
Komba, katika ripoti yake kuhusu
maadili ya kazi ya ualimu, anase-
ma mwaka 2020/2 kuna makosa
makubwa yamejitokeza kwa wal-
imu zikiwamo za utoro, kughushi
vyeti, uhusiano kimapenzi, ukaidi
na ulevi.

Kunatajwa makosa 1,795 yali-
yoripotiwa yanayowahusu wal-
imu 184, kati ya Julai 2020 hadi
Septemba 2021, kinara wao ni
utoro na walimu 931 sawa na nusu
(asilimia 51.9) ya makosa yote. Pia,
kuna mikasa ya mapenzi 2I1,
ikiwa asilimia 11.8 ya makosa yote.

Profesa Komba anafafanua
elimu kwa ujumla imejikita katika

maadili, hivyo panapokosekana
maadili hakuna elimu, hivyo ‘kue-
limika’.

“Tunachoona kinachoende-
lea madarasani, walimu wetu
wengi wanajikita zaidi katika ku-
toa maarifa kulingana na somo
analofundisha, lakini suala la
maadili wamewaachia viongozi
na walimu wenye vipindi vya
dini. Hii sio sawa, kwani kazi ya
ualimu ikiweka maadili pembeni
inakuwa haijakamilika,” anasema
Profesa Komba.

MWANASAIKOLOJIA
Mwanasaikolojia kutoka Hospi-
tali ya Manispaa ya Ubungo Dk.

Hashim Limila anafafanua: “Mto-
to ana uwezo wa kuiga vitu kwa
haraka bila ya kujali ni kizuri au
kibaya na athari zake huonekana
baada ya muda mfupi au mrefu
hususani wanafunzi wa shule za
msingi ambao wamekuwa waki-
fanyiwa vitendo vya ajabu.

“Athari hizo ni pamoja na
msongo wa mawazo, kwani mwa-
nafunzi huwa njia panda, haelewi
ni njia gani sahihi kwake, kukosa
kujiamini hususani anapokuwa na
uhusiano wa kimapenzi na mwal-
imu, kutofanya vizuri darasani
kwa kukosa elimu bora kwani wal-
imu wanafundisha wakiwa wame-
lewa, kutengwa na jamii kutokana
na tabia zisizofaa, kubadilika na
kuachana na malezi ya wazazi
wake na kuharibikiwa kimaisha
kabisa.

“Tunawaamini walimu na ndio
maana tunawapeleka watoto
wakapate elimu sio tu ya darasani,
pia ya maisha kwa ujumla, mavazi
ya walimu hususani wanawake ya-
mekuwa ni mafupi...”

UTETEZI WA WALIMU

Baadhi ya walimu wanajitetea
sababu kubwa ya mmomonyoko
wa maadili ni utandawazi un-
aowaingiza kuiga yasiyofaa, husu-
sani walio vijana.

Pili Samwel (sio jina lake halisi),
ni Mwalimu wa Shule ya Msingi
Makole, Dodoma anaeleza: “ili
kupunguza mmomonyoko wa
maadili kwa walimu, ni vyema ku-
wapa utaratibu wa kukumbush-
ana maadili ya taaluma, kwa ku-
fanya semina za mara kwa mara.

INAENDELEA UK.12
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TV inavyohatarisha usalama afya,
makuzi, salkolona va ukuajl mtoto

Na Maira Levi Blyden, SJMC

UNA uhusiano wa karibu

baina ya afya, mazingira

na msaada wao ni habari.

Vyote vinategemeana, hali
kadhalika ndio inabeba picha ya
nafasi ya madhara.

Wataalamu wanasema mimba
inapotungwa, huashiria mwanzo
wa hatua za awali katika malezi
na makuzi bora kwa mtoto, huku
msemo wa Kiswahili unaodaka
mantiki hiyo ya kiafya, saikolijia na
elimu kwamba “mtoto umleavyo
ndivyo akuavyo.”

Mbali na mahitaji ya moja kwa
moja kiafya, pia mazingira anako-
patikana mhusika ni muhimu ama
kumdhuru au kumlinda.

Utafiti unaonyesha elimu duni ya
wazazi na walezi kuhusu malezi na
makuzi ya mtoto inachangia sana
katika udumavu wa watoto kimwili,
kiakili na kisaikolojia.

Maudhui yanayozalishwa na
vyombo vya habari hususan tel-
evisheni zikiwamo filamu, maigizo,
muziki na habari yanatajwa kuwa
na mchango mkubwa sana katika
malezi na makuzi ya mtoto iwe ka-
tika namna chanya au hasi.

Hata hivyo, katika saikolojia
na maudhui ya Kongamano la
Umoja wa Mataifa la Haki za Mtoto
(UNHRC) yanasema: “Kila mtoto
ana haki ya kupata habari mbal-
imbali za kitamaduni, kitaifa na
kimataifa kutoka kwa vyombo vya
habari.

“Hivyo basi, vyombo vya habari
vinapaswa kutoa habari ambazo
watoto wanaweza kuelewa na zisi-
wadhuru,” inafafanua.

Kanuni na sheria za mawasilano
zilizoko, zinaelekeza nmamna mtu
anapoenda kwenye Mamlaka ya
Usimamizi wa Mawasliano Tan-
zania (TCRA) kuchukua leseni ya
urushaji matangazo, kuna mion-
gozo wanayotoa kuhusu maudhui
yanayopaswa kurushwa na yale ya
kudhibitiwa.

“Tla sisi kama Mlimani (TV na
Radio) kwa kutambua hilo, tume-
kuwa tukizingatia maagizo hayo ili
kuwalinda watoto na maudhui ya-
nayowazidi umri.

“Tunavyo vipindi vya watoto,”
anatamka Amos Gomba, Mhariri

Watoto vva||okusany|ka kuangaha telewshem nyumbani.

Wakati wa-
Zazi wengine
wakiwapatia
uhuru watoto
wao Kutaza-
ma chochote
kinachoone-
kana kwenye
runinga, hali
isiyoonekana
kwa wengine.

katika vituo vya Mlimani Radio
na Mlimani TV, vinavyomilikiwa
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

KUTOKA KWA WAZAZI

Suala la malezi linabainika kuwa
mtambuka na haliishii katika
chakula, mavazi na malazi. Uwa-
jibikaji unafikia wazazi na walezi
kusimamia miongozo ya utazamaji
maudhui ya vyombo vya habari,
hususani televisheni.

Baadhi ya wazazi wameeleza
namna wanavyowasimamia wa-
toto wao, akiwamo anayejitambuli-
sha kwa jina, Mama Joyce mkazi wa
Kijitonyama, Dar es Salaam.

Mzazi huyo ana maoni: “Niliwahi
kumshuhudia mwanangu anataza-
ma filamu ya mapigano, nikamuuli-
za, anataka kuwa bondia? Nikam-
wambia anapaswa kutizama vitu
vya kumfundisha. Nilichofanya
nikazima runinga japo alikasirika.”

“Mimi  mwanangu  hawezi
kutazama runinga bila ruhusa yan-
gu na nisipokuwepo nyumbani, ni
lazima amuombe mama yake ndio
aruhusiwe na pale kwangu hakuna
‘CD’ za kidunia,” anatamka mzazi
anayejitambulisha kwa jina Baba
Kyamarisi.

PICHA: MTANDAO

Baadhi ya Wazazi wanasema
uwajibikaji wao katika suala zima
la malezi na makuzi ya watoto lin-
achangamoto zake na katika maoni
yao wanasisitiza ni wakati mgumu
kumkataza mtoto asitazame run-
inga, itakuwa ngumu kwa sababu
wana simu na vitu vingi vya ma-
wasiliano.

Changamoto kuu inayotajwa ni
hata mtoto akidhibitiwa nyum-
bani, akiwa kwingine anafikiwa
na mawasiliano hayo, kwa maana
inategemea kiwango cha udhibiti
mabhali aliko.

Msingi wa maudhui ya vyombo
vya habari, ina zalishwa kulingana
na aina ya watazamaji, umri na
hata muda unaofaa kuyarusha.

Kanuni Mpya ya Sheria ya Ma-
wasiliano ya Kielektroniki na Posta
EPOCA ya Mwaka 2018, inatoa
mwongozo na kanuni za maud-
hui ya utangazaji wa redio na tel-
evisheni katika kuwalinda watoto
dhidi ya maudhui yasiyofaa, yaki-
wamo ya ngono, ubaguzi wa rangi,
mauaji, unyanyasaji, mapigano na
yanayofanana nayo.

Aisha Mbuma, mkazi wa Dar es
Salaam, anatamka: “Wazazi kwa
kutokujua wamekuwa wakitazama
vipindi vinavyowazidi umri wa-

toto wakiwa na watoto bila hata ya
kushituka, mazoea ya kuchukulia
vipindi vyote ni sawa, limekuwa
likiwaingiza wazazi mtegoni”.

Ni wazi watoto wanapenda
kutazama na kusikiliza maudhui
mbalimbali ya vyombo vya habari
hususan ya televisheni, hivyo usi-
mamizi unahitajika, hali ambayo
baadhi ya watoto waliozungumza
na mwandishi wa makala hii, wa-
nakiri ni watazamaji wa televisheni
kwa muda mrefu.

MTAALAMU SAIKOLOJIA

Mwanasaikolojia Ester Magita,
anasisitiza jamii kuwa na kawaida
ya kutoa miongozo ya televisheni
kwa watoto wao na wazazi waache
kuwa tegemezi wa upande wa
malezi ya mtoto, kwa kuiachia run-
inga kazi ya malezi, badala yake
wazisimamie nafasi zao kikamilifu.

“Mtindo wa malezi uliopo kwe-
nye familia unaharibu maadili
yetu. Leo hii mtoto akilia kidogo tu
anabembelezwa na katuni, wakati
fulani ili mtoto ale anaahidiwa kuti-
zama katuni, jambo ambalo si jema
kwa akili ya mtoto mwanzo inam-
fanya adumae kwa kuona suluhu
ya kila jambo kwake ni katuni”.

Anasema, wakati wazazi wen-
gine wakiwapatia uhuru watoto
wao kutazama chochote kina-
choonekana kwenye runinga, hali
isiyoonekana kwa wengine.

Inaelezwa, wanaokuwa wak-
ibanwa sana na wazazi nyumbani
wamekuwa wakitoka kwenda
kutazama runinga kwa majirani
pamoja na kumbi za filamu, maaru-
fu ‘vibanda umiza’. Wasiwasi ni,
je watoto hupewa vipaumbele
kupitia miongozo ya kimaudhui ya
filamu hizo?

Mmiliki wa ukumbi wa kuonye-
sha televishenni wa Sinza, Dar
es Salaam ana ufafanuzi wake:
“Imekuwa ngumu kwa wengi ku-
wazuia watoto kwa sababu wengi
wao ndio wateja wakuu na hii ni
biashara.

“Lakini, hapa kwangu siwezi
ruhusu watu wazima pamoja na
watoto wachanganyikane wakiti-
zama maudhui ya aibu, huwa na-
hakikisha nimezipitia kwanza ili
nijiridhishe japo wengine hawajali
chochote.”

Walimu wanapobeba lawama kuu za kisaikolojia, afya kwa wanafunzi
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“Adhabu kali zitolewe kwa
walimu wanaokiuka maadili ya
taaluma hii, kwani sisi ni kioo
cha jamii na lengo letu ni ku-
jenga taifa lenye vijana wenye
nidhamu na maadili mema”.

Kihistoria, jukumu la kum-
jenga mtoto kimaadili ni la

jamii, ingawa mzazi au mlezi
wanabaki wa kwanza kabisa,
wakisimamiwa na usemi “Sa-
maki Mkunje Angali Mbichi”

Kurejea Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2009, Sura ya 8(1)
inatamka “ni wajibu wa mzazi,
mlezi au mtu mwingine yeyote
anayemlea mtoto kumtunza
mtoto huyo..”

Pia, sura hiyo ya sheria ina
orodha ya haki za msingi za
mtoto, ikijumuisha huduma
ya afya na kinga, elimu na
MUONgO0Zz0

“Wazazi na walezi ( waki-
wamo walimu) wana wajibu
wa kuwalea na kuwafundi-
sha watoto katika maadili na
mienendo mizuri ya tabia an-

gali bado wadogo, ili waweze
kutambua baya na zuri,”
inafafanua.

Pia, Sura 9 (1) inatamka:
“Mtoto atakuwa na haki ya
kuishi, utu, heshima, ma-
pumziko, uhuru, huduma za
afya, elimu na malazi toka kwa
wazazi wake."

Pia, katika kipengele cha

tatu kinahanikiza hoja kwa
matamshi ya kumlinda mtoto
dhidi ya orodha ya mambo
kadhaa, ikiwamo; vurugu, un-
yanyasaji, madhara ya kimwili
na kiakili na ukandamizaji,
ikitaka kutolewa mwongozo
na malezi, msaada na matunzo
kwa mtoto na kuhakikisha
anaishi kwa kuendelezwa.
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Wataalamu: Chanjo inakukwepesha
Corona, ikikupata hutalazwa wodini

« Utafiti, bingwa chanjo watetea hoja

« Wathibitisha majaribio yalivyofaulu

Na Mwandishi Wetu

Ni kosa kabisa kufikiria

kwamba haina maana katika

kupokea dozi za chanjo, kwa

sababu kila mtu ataugua tu.
Chanjo inafanikiwa katika kubadili
kirusi kuwa ugonjwa rahisi, ambao
unaweza kutibiwa nyumbani mara
nyingi...”

JANGA la maradhi corona lime-
shika hatua duniani hivi sasa,
huku kirusi kipya aina ya omicron
ndio kimeshikilia nafasi. Hapo in-
aongeza utata na maswali, juu ya
ubora wa chanjo na inafanya kile
kinacholengwa?

Kutoka katika hilo katika baa-
dhi ya nchi kama vile Marekani,
Ufaransa, Uingereza na Brazil,
zinashuhudia ongezeko la maam-
bukizi kutoka aina mpya za virusi
vya delta na ya sasa omicron.

Wanasayansi, madaktari na
taasisi za huduma za afya zinaen-
delea kutegemea aina mbalimbali
za chanjo zilizokwishafanyiwa ma-
jaribio na kuidhinishwa kimataifa
zinafaa kukinga watu na maam-
bukizi.

UTATA ULIVYO

Ongezeko la maambukizi katika
nchi kama vile Ufaransa na Uin-
gereza, ufanisi wa chanjo kwa mara
nyingine tena umerejea kujadiliwa
kwenye mitandao ya kijamii.

Baadhi ya watumiaji wa nchi
mbalimbali duniani wanakosoa
hatua za kiserikali kudhibiti maam-
bukizi kwa chanjo na miongoni
mwa malalamiko ni maumivu ya
jumla kichwani, mwilini kote, sam-
bamba na uvimbe palikochomwa
sindano mtu kujihisi kachoka, ba-
ridi na kichefuchefu.

Hata hivyo, wataalamu wa
afya wanatetea kazi zao kwamba
matukio mabaya kama vile damu
kuganda mwilini na majeraha ya
moyo (myocarditis) kuwa nadra
wakisifu faida za dozi za chanjo ni
kubwa kuliko athari zinazoweza
kupatikana.

UFAFANUZI WA BINGWA

Daktari bingwa wa watoto na
magonjwa ya maambukizi nchini
Brazil, Renato Kfouri, anafafanua
kinachojiri kwenye wimbi la kwan-
za la chanjo dhidi Covid -19, linalo-
jumuisha chanjo kama za ‘Pfizer,
AstraZeneca’ zikilenga kupunguza
hatari ya mtu kuugua sana.

Kwa mujibu wa Dk. Kfouri am-
baye pia ni Mkurugenzi wa Shirika
la Brazili la Chanjo, ni namna ya
ugonjwa wenyewe, kufikia uweze-
kano wa kulazwa hospitalini na
athari zaidi ya hapo.

“Chanjo hulinda vyema mtu dhi-
di ya kuugua sana na badala yake
huumwa kwa kiwango cha kawai-
da, kidogo au hata kumfanya asi-

L

Shughuli za chanjo nchini Marekani. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ni kosa ka-
bisa kufikiria
kwamba hai-
na maana ka-
tika kupokea
dozi za chan-
jo, kwa saba-
bu Kila mtu
ataugua tu.
Chanjo ina-
fanikiwa ka-
tika kubadili
kirusi kuwa
ugonjwa ra-
hisi, ambao
unaweza
kutibiwa ny-
umbani mara
nyingi.

pate aina za dalili zozote za Covid,”
anafafanua.

Anasema lengo hilo la chanjo li-
nadhamiria mbali kuanzia kuzuia
maambukizi yenyewe na hatua
nyingine ya kulinda mgonjwa asiu-
gue sana, akifafanua: “Lengo hili ni
sawa na lengo la chanjo ya mafua
ambayo yamekuwapo kwa miongo
kadhaa.”

Bingwa huyo anasema dozi in-
ayotolewa kila mwaka, siyo lazima
izuie maambukizi ya virusi vya
mafua, lakini huzuia madhara yake
kwa makundi ya watu wanaoweza
kuathiriwa zaidi, kama vile watoto,
wajawazito na wazee.

Pia, anataja eneo la kuangalia
mapana ya ulinzi huo dhidi ya
athari za moja kwa moja kwa mfu-
mo wa afya kupunguza maambuki-
zi mabaya ya mfumo wa upumuaji
kunakoenda sambamba na idadi
ndogo ya wagonjwa katika vyumba
vya wagonjwa mahututi.

Takwimu za Jumuiya ya Madola
zinaonyesha namna chanjo zina-
saidia vyema, ikiwa na ufafanuzi
hadi kufikia Novemba 2021 kuna
jumla ya vifo milioni 1.1 na watu
milioni 10.3 waliolazwa hospitalini
nchini Marekani pekee.

Kituo cha Ulaya cha kudhibiti na
kuzuia magonjwa (ECDC) na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO) kinakadi-
ria watu 470,000 wenye umri wa
zaidi ya miaka 60 wamenusurika
katika nchi 33 kote barani Ulaya
tangu chanjo dhidi ya Covid - 19 il-
ipoanza kutolewa.

HALI ILIVYO

Ni dhahiri kwamba maambukizi
ya kujirudia ya mara kwa mara au
kupatikana na maambukizi mion-
goni mwa watu kumeongezeka
katika nyakati za hivi karibuni ni
hali inayoweza kufafanuliwa kwa
njia tatu.

Dk. Renato Kfouri; tabibu
bingwa wa Watoto na
Magonjwa ya Maambukizi
nchini Brazil.

Njia ya kwanza ni rahisi watu wa
kawaida waliokusanyika na kush-
erehekea katika kipindi cha Mwaka
mpya na Krismasi, kuongeza hatari
ya kusambaa virusi vya corona.

Pili, ni takriban mwaka mmoja
baada ya kupatikana chanjo katika
baadhi ya maeneo ya dunia, wataal-
amu waligundua kwamba kinga ya
mwili dhidi ya Covid - 19 baada ya
kuchanjwa haidumu daima.

“Baada ya muda tumeshuhudia
kwamba kiwango cha kinga kina-
pungua,” anatamka Dk. Kfouri,
anayeongeza: “Kupungua huku
kunaweza kuwa kwa kiwango ki-
kubwa au cha chini kulingana aina
ya chanjo na umri wa mtu binafsi.”

“Hii inaonyesha haja ya kupata
dozi ya tatu, kwanza kwa wazee na
wenye kinga ya mwili ya kiwango
cha chini, na baadaye kwa watu
wote wazima,” anafafanua daktari
bingwa huyo.

Kigezo cha tatu kinatajwa ku-

wapo aina mpya ya kirusi omicron
kuwa sugu dhidi ya chanjo za awali.
Daktari huyo anaendelea: “Kutoka-
na na suala la kwamba watu wali-
ochanjwa hupata maambukizi lina-
paswa kuangaliwa kama kitu cha
kawaida na tutahitajika kujifunza
kuishi na hali hii.”

“Kwa bahati nzuri ongezeko la
hivi karibuni katika maambukizi
ya Covid limesababisha kiwango
kidogo cha watu wanaolazwa hos-
pitalini na vifo, hususan miongoni
mwa watu ambao tayari wamek-
wishapata chanjo.

“Chanjo inaendelea kuwalinda
watu dhidi ya kuugua sana kama
ilivyotarajiwa,” anahitimisha.

USHAHIDI WA TAKWIMU

Chati kutoka Mfumo wa Hudu-
ma ya Afya ya New York, inaonye-
sha ufanisi wa chanjo unaonyesha
mwanzoni mwa mwezi uliopita,
idadi ya wagonjwa waliolazwa na
vifo katika jiji la New York vilipan-
da kwa kiwango kikubwa miongoni
mwa ambao hawakupata chanjo.

Pia, uwasilisho huo wa kitak-
wimu unaonyesha hakuna mabadi-
liko miongoni mwa waliochanjwa,
wachache kati yao ndio walilazwa
na kufariki katika shida ya kiafya
inayohusiana na Covid - 19, ikilin-
ganishwa na wasiochanjwa.

UCHAMBUZI UGHAIBUNI

Katika ripoti ya hivi karibuni,
Shirika la Afya na Usalama la Uin-
gereza, lilifafanua katika majumui-
shi yanayohusisha Chuo Kikuu cha
Cambridge, Uingereza ikionyesha
iwapo mtu ataambukizwa Kkirusi
Covid aina ya Omicron, hatari ya
kulazwa kwake hospitalini inapun-
gua kwa asilimia 81 na anayechan-
jwa dozi zote tatu za kinga ya mara-
dhi hayo.

Utafiti mwingine, unaonyesha
kwamba chanjo zote tatu zina
ufanisi wa asilimia 88, ingawa bado
haijafahamika ni muda gani zina-
dumu na iwapo kutakuwa na haja
ya kuchanjwa chanjo nyingine ya
kuziboresha katika miezi ijayo.

Mtaalamu bingwa wa masuala ya
chanjo, Dk Kfouri, anafafanua ush-
ahidi wote unaoonyesha umuhimu
wa kuchanjwa katika dhana ya ku-
kabiliana na aina ya mpya ya virusi
omicron.

“Ni kosa kabisa kufikiria kwamba
haina maana katika kupokea dozi
za chanjo, kwa sababu kila mtu
ataugua tu. Chanjo inafanikiwa ka-
tika kubadili kirusi kuwa ugonjwa
rahisi, ambao unaweza kutibiwa
nyumbani mara nyingi.

“Tutatoka katika janga kwa ku-
chanjwa kwa watu wengi, waki-
wamo watoto na heshima kwa hu-
duma za msingi, kama vile kutumia
barakoa, kuwazuia watu kuunda
umati na kunawa mikono,” anahiti-
misha mtaalamu huyo.

Kwa mujibu wa BBC
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AFYA

MTAFITI DK. AHMED ALI:

« Abaini ‘zama hizo' zilitumika sana « Mtafiti Mwenza:

Uvimbe, meno..

Na Mwandishi Wetu

ATIKA historia ya kiim-
ani huwa kuna vitu vita-
tu vikuu vyenye tham-
ani kwa binadamu,
dhahabu, ubani na manukato.

Sasa kuna hatua zaidi ya ku-
wapo majaribio ya utafiti wa
kitabibu yanayoonyesha kwam-
ba, vitu hivyo vitatu vinaweza
kuwa na manufaa katika kutibu
maumivu kama vile ya mishipa
na pumu na wakati mwingine
saratani.

Mwanasayansi wa Chuo Kikuu
cha Cardiff nchini Uingereza, Dk.
Ahmed Ali, anayefanyia utafiti
anasema kuna hatua ya awali ali-
yobaini, akitazamia kuchunguza
ubani na dhahabu kuwa dawa.

“Vitu vyote hivi hutokana na
mti unapooza na unaponyauka,
ubani huwa donge la dhahabu,
huku almasi huonekana kama
chembe chembe nyekundu na za
rangi ya kahawia,”anaeleza:

Dk. Ali, anatoka nchini Somalia
na sasa anaishi Newport, Mare-
kani akitumikia Idara ya Sayansi
ya Maisha (bioscience) ya chuo
kikuu tajwa, amebeba umaarufu
unaomtambulisha kuwa mtam-
buzi wa ubani, vinavyoweza ku-
tumika kuponya makunyanzi ya
mwili pamoja na saratani.

Mtaaluma huyo amegundua
ubani wa kwao Somalia, una ke-
mikali tofauti inayofaa kwa ubani
wa kawaida na unaweza kutumi-
ka kwa tiba nyingi.

“Tumegundua kwamba, una-
potoa chembechembe kutoka
katika ubani mbalimbali wa So-
malia na kuutumia katika kutibu
saratani, unafanya kazi ya kuin-
gia ndani ya utendaji wa mfumo
mzima wa seli za saratani, kuan-
zia zilipoanzia hadi zilikosam-
baa,” anaeleza.

Dk, Ali anasema, ni namna
inaweza kuzuia kusambaa seli
za saratani mwilini. Pia, anataja
dhahabu ina manukato, yanay-
ofanyiwa utafiti pia kwa ajili ya
matumizi ya tiba ya saratani.

Mtafiti mwenza wake, Profesa
Richard Clarkson, anasema utafi-
ti huo unaweza kufikia mafanikio
makubwa katika tiba ya saratani.

“Kwa ujumla, lengo ni ku-
pata vitu vipya na dawa ya ku-
zuia kusambaa zaidi kwa seli za
saratani mwilini. Hata hivyo, ni
vigumu kutekeleza hata katika
kliniki,” anasema, huku akiwa

i
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Ubani ambao huchomwa kutoa harufu n

Ubani pia
umebainika
kuwa un-
aweza hu-
susan kuzu-
wia dalili za
maambukizi
ya utumbo
na Kuzuia
maradhi ya
mfumo wa
kutoa haja.

o I\/Ialighaﬂ toka Somalia yana ziada

Lot P . i

na angalizo kuwa ni majaribio ya
matibabu yanayochukua muda
mrefu, gharama kubwa na anay-
ataja ‘ni magumu.’

UNDANI WAKE

Hadi sasa wanasayansi
wamezama katika utafiti kubaini
iwapo dhahabu, ubani na manu-
kato ya dhahabu yanaweza ku-
tumiwa kuwa dawa ya tiba.

Profesa Clarkson, ana ufafanu-
zi kwamba katika maabara, kila
kinachoharibu seli zenye afya
bila ya madhara, inachukuliwa
kuwa yenye manufaa zaidi.

“Unapotafuta kitu fulani kina-
chofanya kazi kwa kungamua
na kuangamiza seli za saratani
na sio kudhuru seli zenye afya,
chembe chembe za dhahabu
zinaweza kuwa za manufaa sana
iwapo utazichanganya na ubani
ndani yake,” anasema.

“Kihistoria vitu hivi vimekuwa
vikichukuliwa kuwa vyenye man-
ufaa sana, kwa hiyo uchunguzi
wake unavutia,” anafafanua

Dk. Ali anasema alipofanya
utafiti, faida nyingine ya ubani
aliyoibaini ni kuzuia uvimbe
mwilini, akieleza: “Ubani pia
umebainika kuwa unaweza
kuwa na manufaa katika kutibu
ugonjwa wa ‘arthritis’.

“Ubani pia umebainika kuwa
unaweza hususan kuzuwia dalili
za maambukizi ya utumbo na ku-
zuia maradhi ya mfumo wa kutoa
haja.”

Hata hivyo, ni utafiti ulioko ka-
tika hatua za mwanzo ufafanuzi
bado ukibaki wa maabara, licha

zuri. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mtafiti Dk. Ahmed Ali.

ya kwamba vitu hivyo vitatu,
ubani, dhahabu na ubani vime-
kuwa vikichukuliwa kama vy-
enye maana kwa karne nyingi.

Mhadhiri wa taaluma ya Histo-
ria ya Tiba katika Chuo Kikuu cha
Aberisith, Dk. Rachel Gillibrand
anaeleza namna alivyoshangaa
ubani kuwa katika orodha ya
yale yaliyotumiwa zamani kwa
ufanisi.

“Ubani haukutumiwa tu kama
manukato, bali ulitumiwa katika

Dhahabu, manukato na ubani
tiba mpya ya saratani,

kutibu magonjwa mengi,” anase-
ma.

Dhahabu inatajwa katika histo-
ria ya kutibu maumivu ya meno
huku kukiwapo zama kwamba
watoto  walipobainika  kuwa
na minyoo, walipewa mchang-
anyiko wa ubani na dhahabu na
kunyweshwa kama tiba.

Dk. Gillibrand anasema ‘Hip-
pocrates’ muasisi wa tiba za kisa-
sa, alipendekeza kutumiwa dha-
habu kukabili maumivu ya meno
miongo kadhaa katika zama hizo,
akiorodhesha ushuhuda kadhaa.

Mojawapo anautaja ni mfupa
wa uti wa mgongo wa mwa-
najeshi Mgiriki uliofukuliwa uli-
kuwa na ushahidi anaoueleza:
“ulituonyesha dhahiri kwamba,
wakati ule dhahabu ilitumiwa
kwa njia hii....”

DHAHABU VS SARATANI

Pasipo ufafanuzi wa kina wa
ufundi wake, inaelezwa chembe-
chembe za dhahabu zimetumika
katika kutibu kuua seli za sara-
tani katika utaalamu unaoitwa
‘radiation therapy’ ikirahisishwa
X-rays” kuingia vyema na kutibu
kwa ufanisi zaidi.

Mtaalamu Dk.  Gillibrand
anafafanua kuwa, pamoja na
matumizi hayo, bado nafasi kuu
ya ubani na dhahabu imejikita
zaidi kiimani kuwa manukato ya-
nayotolewa zawadi.

Mafuta ya dhahabu yalitumiwa
katika hadhi ya ‘nguo ya kujifuni-
ka’ na dahabu yenyewe ilichuku-
liwa kuwa kitu cha thamani tan-
gu zama hizo ikiwa na rangi ya
kung’aa, yenye mvuto kwa wengi.

Askofu Gregory Cameron,
wa nchini Uingereza anazitaja
‘zawadi hizo tatu’, pia kwake zina
umuhimu  kidini...”"Kwahiyo ma-
nukato yalitolewa kwake kama
Masia, ubani ukatolewa kwake
kama Kasisi na dhahabu ikatole-
wa kwake kama Mfalme.”

BIASHARA & MBADALA

Kwa matabibu asilia ‘kidonge’
cha ubani kinatajwa kuwa na na-
fasi ya kutumika kuwa mbadala
wa dawa za kumeza kwa kusudi
la kuimarisha akili na kumbu-
kumbu, pia kutibu maradhi men-
gine yanayoendana na ukuaji
akili.

Bishara yake imekuwa ikizal-
ishwa kutokana na miti aina ya
boswellia inayozalishwa katika
mataifa ya Yemen, Omani, Soma-
lia, Ethiopia na sehemu za Bara
Hindi inakostawi.

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao
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Wakulima
wafundwa
kuhusu akiba
chakula

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la
Maombi na Maombezi kwa
Mataifa Yote, Living Mwambapa,
amewataka wakulima wa Kanda
ya Kati kuweka akiba ya chakula
cha kutosha badala ya kukiuza
kwa walanguzi ili kuepuka baa la
njaa.

Tahadhari hiyo aliitoa jana al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma na
kuwataka kuchukua hatua hiyo ili
kujilinda na upungufu wa chakula.

Kutokana na kuchelewa kwa
mvua kwa kanda hiyo ya kati
na baadhi ya maeneo, alisema
wakulima waache kukimbilia kwa
walanguzi, badala yake wahifa-
dhi chakula cha kutosha kitaka-
chowezesha kukabiliana na njaa.

Alisema ni vyema wakulima
wakajihadhari kwa kujiwekea
chakula cha kutosha badala ya
kutegemea serikali na wafadhiri
kwa ajili ya kusaidiwa.

Katika hatua nyingine, Askofu
Mwambapa pia aliwahimiza
wakulima kuhakikisha wanatunza
chakula walichonacho pamoja
na kuwa na nidhamu vya fedha ili
kujiwekea akiba ya kutosha ya
chakula na mitaji.

“Muda huu mikoa yetu hii ya
kanda ya kati unaweza kuona
kuwa debe mmoja la mahindi
[inauzwa Sh. 16,000 na mpaka leo
hii mvua haijanyesha na hatuja-
jua mpaka lini itanyesha hivyo
tunatakiwa kuliangalia kwa hili,”
alisema.

Pia aliwataka Watanzania kue-
ndelea na desturi ya kulinda na
kutunza amani ya nchi sambamba
na kuliombea taifa pamoja na
viongozi wake.

Tahadhari hiyo aliitoa
jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
na kuwataka kuchukua
hatua hiyo ili kujilinda
na upungufu wa chakula.

Maelfu kukumbwa magonjwa Kisa
unene kupita kiasi ifikapo 2030

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TIZO la unene litaku-
wa limeenea kwa kiasi
kikubwa hususani kwa
wanawake na wanaume

wenye umri mkubwa ifikapo
2030, imeelezwa.

Dk. Martine Chegere kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam alisema hayo wakati wa
warsha ya kujadili magonjwa
yasioambukiza iliyofanyika ji-
jini hapa chini ya usimamizi wa
Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH).

Alisema watu wanapaswa ku-
punguza ulaji wa vitu vyenye su-

kari ili kujiepusha na tatizo hilo
ambalo hutokea baada ya muda
mrefu tangu kuanza kutumia
vitu vitamu hasa vyenye sukari.

Dk. Chegere alisema kwa
mwaka 2014 inakadiriwa kuwa
watu bilioni 2.1 walikuwa na
uzito mkubwa jambo ambalo
halikubaliki.

Nchini Tanzania, alisema ki-
wango cha kuenea kwa unene
kupita kiasi kimeongezeka kwa
wanawake na wanaume kutoka
asilimia 59 mwaka 2014 hadi
asilimia 8.4 kwa mwaka 2016.

Alisema unene kupita kiasi
kwa hali ya juu ni hatari kupata
ugonjwa wa kisukari.

Pia alisema matumizi ya viny-

Wwaji vyenye viwango vya juu vya
sukari huongeza karoli nyingi
mwilini ambazo uhusishwa na
kuongezeka kwa uzito uliopiti-
liza kupita kiasi.

Alisema mazoea ya kutumia
vinywaji vilivyonogeshwa su-
kari wakati wa utoto yanaweza
kuendelea katika utu uzima
na kuzidisha hatari ya unene
kupita kiasi kama hayatadhibi-
tika vema. Daktari huyo alisema
tatizo la unene kupita kiasi na
magonjwa yasioambukizwa
huchangia sehemu kubwa ya
mzigo wa magonjwa.

Kutokana na hali hiyo, aliwa-
taka wananchi kuwa makini na
masuala ya vyakula ili kuiweka

miili yao sawa kiafya ikiwamo
kuepuka tatizo la unene kwa bi-
nadamu.

Pia aliitaka jamii kuzingatia
lishe bora ili kuepuka kupata
magonjwa mbalimbali kama
kisukari, shinikizo la damu na
mengine yanayosababishwa na
ulaji ovyo wa vyakula kwa mwa-
nadamu.

Katika warsha hiyo ambayo
ilihusisha wataalamu kutoka
wizara mbalimbali, COSTECH
ilikuwa kwa ajili ya kupokea
matokeo ya utafiti mbalimbali
uliofanywa na vyuo mbalimbali
nchini kuhusiana na magonjwa
yasioambukiza na athari zake
kwa mwanadamu.

lisha na kutoa mwongozo wa utendaji kazi anaouhitaji. PICHA: UTUMISHI

Viongozi wéonywa kuhusu Kiburi cha madaraka

Na Peter Mkwavila, BAHI

MWENYEKITI wa Jumuiya ya Mari-
dhiano mkoani Dodoma, Askofu
Dk. Evance Chande, amewataka
viongozi wake kuwatumikia watu
badala ya kujivunia madaraka wal-
iyokabidhiwa.

Pia amewataka kufanya kazi zao
kwa kuisaidia serikali pamoja na
jamii iliyowazunguka kwa malen-
go ya kuleta maendeleo pamoja
na kudumisha amani na mshika-
mano.

Dk. Chande alisema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na vion-
gozi wa Jumuiya ya Maaridhiano
waliochaguliwa katika ngazi mbal-
imbali ikiwamo ya wilaya, kata na
wilayani humo.

Alisema kuwa viongozi hao wa-
mechaguliwa kwa malengo ya ku-
watumikia jamii inayowazunguka
na siyo kujivunia madaraka kwa
kuwa wakifanya hivyo hawatad-
umisha amani bali watavuruga na
kuhatarisha.

Alisema kuwa serikali kwa
upande wake wanahitaji kupata
msaada kutoka kwa viongozi hao
katika kutoa elimu ya kuimarisha
amani na mshikamano ambao
umekuwa ukileta maendeleo kwa
Watanzania.

“Asilimia kubwa ya Watanzania
hawawezi kugombana kwa ajili ya
ukabila na udini, hii ni kutokana
na amani tuliyonayo, hivyo vion-
gozi ambao mmechaguliwa mna-
takiwa kuidumisha na kuilinda
amani pamoja na kuwatumikia

watu.”

Naye Katibu wa Jumuiya ya
Maaridhiano Mkoa wa Dodoma,
Shabani Shabani, amewataka
viongozi hao wa wanaochaguliwa
kujiepusha malumbano yasiyoku-
wa na maendeleo kwa ajili ya
masilahi ya Watanzania.

Katibu huyo alisema viongozi
wa jumuiya hiyo mmepewa ma-
jukumu ya kulinda na kuenzi
amani pamoja na kuombea taifa,
kuombea amani na mabhitaji
mbalimbali yanayowagusa Watan-

zania.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Bahi, Jeremiah Mapogo, akizun-
gumza na viongozi wa jumuiya
hiyo ofisini kwake, alisema serikali
inatambua mchango mkubwa un-
aotolewa kwa ajili ya kudumisha
amani na mshikamano.

Mapogo alisema kuwa serikali
inatambua mchango mkubwa
unaoletwa kwa ajili ya wananchi
wake kupitia jumuiya hiyo ya
Maaridhiano ikiwamo pia kwa
upande wa maendeleo.
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Shida maji majimbo sita kumalizwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANANCHI wa majimbo sita

ya mkoa wa Mbeya, wa-

natarajiwa kuondokana

na uhaba wa maji ndani ya
miezi minane.

Hatua hiyo inatokana na serikali kupi-
tia Wakala wa Majisafi na Usaﬁ wa Mazin-
ba na makandarasi kutekeleza miradi ya
maji yenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
2.9.

Mikataba hiyo ilitiwa saini juzi katika
Ofisi ya Meneja wa RUWASA Mkoa na ma-
kandarasi watakaotekeleza miradi hiyo
na kushuhudiwa na Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Mkoa wa Mbeya ikiongozwa
na Mkuu wa Mkoa, Juma Homera.

Kaimu Meneja wa RUWASA Mkoa wa
Mbeya, Sambwee Sijabaje, alisema fedha
hizo zimetolewa na serikali ili kuwaon-
dolea wananchi adha ya kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma hiyo ambayo
wakati mwingine huwa si ya uhakika.

Alisema fedhahizo zitatumika kununua
mabomba ya maji na kujenga miundom-
binu ya maji kuanzia kwenye vyanzo

mpaka kwenye makazi ya wananchi wa-
naolengwa kunufaika nayo.

“Hii miradi ni muhimu, hivyo sisi wasi-
mamizi tunalo jukumu la kuhakikisha
inatekelezwa kwa viwango vinavyotak-
iwa. Tunawaomba makandarasi muwe
waaminifu na mkamilishe miradi kwa
wakati,” alisema Sijabaje.

Baada ya kutia saini mikataba hiyo,
baadhi ya makandarasi waliishukuru
serikali kwa kuamua miradi hiyo itekele-
zwe na makandarasi kwa maelezo kuwa
miradi hiyo itasaidia kuongeza ajira kwa
wananchi watakaoshiriki kwenye ujenzi.

Mmoja wa makandarasi hao, Johannes
Mgosi, alisema miradi mingi ilikuwa in-
atekelezwa kwa kutumia njia ya akaunti
ya dharura (force account), hivyo ku-
wanyima fursa makandarasi kutekeleza
miradi hiyo na hatimaye kukosa fedha.

Aliiomba serikali iendelee kutumia
utaratibu huo wa utekelezaji wa miradi
kwa kuwa wamewekeza nguvu na rasili-
mali zao kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi kama hiyo.

Homera aliishukuru serikali kwa kui-
dhinisha fedha hizo kwa ajili ya miradi
akisema itasaidia kupunguza kero ya

majl kwa wananchi wa maeneo ya vi-

mgawo.

Alisema mbali na fedha hizo pia kuna
miradi mingine ambayo inatekelezwa :
kwa fedha za semrikali na kwamba mpa- :

ka sasa zimefikia Sh. bilioni 8.5.

Alisema fedha za utekelezaji wa miradi :
hiyo zinatokana na mgawo wa fedha za :
kukabiliana na madhara ya UVIKO -19na :
zingine ni za miradi ya kawaida ambazo :

zote zinatolewa na serikali.

“Kabla ya kuanza utekelezaji wa miradi :
hii, RUWASA hakikisheni mnawatambuli- :
sha kwanza makandarasi kwenye majim- :
bo husika ili wafahamike na wananchi :

wawajue,” alisema Homera.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Dk. :
Angelina Lutambi, aliwataka makandar- *
asi hao kutekeleza miradi hiyo kwa ua- :
minifu na kwa kuzingatia muda wa kwe- :

nye mikataba.

Alisema Kamati ya Ulinzi na Usalama :
pamoja na wataalamu wataendelea :
kutembelea miradi hiyo ili kuangalia :
namna inavyotekelezwa ili kushuhu- :
dia kama inatekelezwa kwa mujibu wa :

makubaliano.

Lori la mizigo likiwa ||meZ|ba barabara baada ya kushindwa kupanda mlima na kuanza kurudi nyuma, ambapo liligon-
ga lori lingine la kampuni ya Coca Cola katika mteremko wa Iwambi, jijini Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Ongezeko kasi
gongo latisha

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya unakabiliwa na
ongezeko la matumizi ya pombe
haramu ya moshi maarufu kwa jina la
gongo hali ambayo inahatarisha afya za
watu hao.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Ulrich Matei, alisema jeshi hilo
limekuwa likifanya operesheni kwenye
maeneo mbalimbali ya mkoa huo na ku-
wakamata watu wakitumia ama kuuza.

Kamanda Matei alisema katika op-
eresheni iliyofanyika kuanzia Januari 5,
mwaka huu, wameshawakamata watu
watatu ambao ni magwiji wa kuuza
pombe hiyo haramu kwenye maeneo
mbalimbali ya mkoa na kwamba op-
eresheni hiyo inaendelea.

Alisema Januari 6, makachero wa
jeshi hilo walifanya operesheni katika
na kumnasa Atuganile Mwakalobo (52)
akiwa na lita 21 za pombe hiyo haramu
akiiuza kwa wananchi wa eneo hilo.

Matei alisema mtuhumiwa alikamat-
wa saa 7:52 mchana akiwa anauza
pombe hiyo kwenye kilabu chake cha
na kwamba mtuhumiwa ni mzoefu wa
biashara hiyo.

Vilevile alisema makachero hao
walifanya operesheni katika Wilaya ya
Kyela na kumkamata Anyeshi Baton
lita nne za gongo.

Alisema mtuhumiwa alikamatwa
saa 5:35 asubuhi akiuza pombe hiyo
kwenye kilabu chake cha pombe Za
cha Ky|mo

“Lakini kumekuwa na tabia ya uingi-
zaji wa pombe zilizopigwa marufuku
kutoka nchi jirani, kwenye operesheni
tuliyofanya Januari 5 katika Wilaya ya
Kyela tulimkamata Gwantwa Mwakajila
(45) mkazi wa Ikolo kwa kosa la ku-
ingiza pombe za aina hiyo,” alisema
Kamanda Matei.

Alizitaja aina ya pombe ambazo
mtuhumiwa huyo alikamatwa nazo
kuwa ni Ice chupa 20, Carerhum chupa
31, Zikomo chupa 14 ambazo zote zina-
toka nchi jirani ya Malawi.

Utafiti waipa turufu Tanzania ya kuuza mafuta va kupikia nje

Na Nebart Msokwa, KYELA

UTAFITI uliofanywa na Taasisi ya
Utaﬁti wa Kilimo Tanzania (TARI)
baini kuwa Tanzania 1taanza kuu-
za mafuta ya kupikia nje ya nchi
kutokana na ongezeko la eneo
linalofaa kwa kilimo cha chikichi
na matumizi ya mbegu bora za
zao hilo.

Mkurugenzi wa TARI Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, aliyasema
hayo juzi wakati wa ukaguzi wa
kitalu cha miche ya zao hilo am-
bayo imeandaliwa kwa ajili ya
kuwagawia wananchi wa Wilaya
ya Kyela.

Alisema taasisi hiyo imefanya
utafiti kwa kupima udongo am-

bapo imebaini kuwa yapo mae-
neo mengi nchini ambayo yanafaa
kwa uzalishaji wa zao hilo na en-
dapo fursa hiyo itatumika vizuri
kuna uwezekano wa kuongezeka
kwa uzalishaji wa mafuta.
Alisema mbali na uwezekano
wa Tanzania kuwa na uwezo wa
kuuza mafuta nje ya nchi, lakini
hata uuzaji wa mazao mengine ya
chikichi utaongezeka kwa kiasi ki-
kubwa, hivyo kuliingizia taifa pato
kubwa tofauti na ilivyo sasa.
“Tumefanya utafiti wa kubaini
maeneo yanayofaa kwa kilimo
cha chikichi na kwa wilaya hii
tumebaini kuwa maeneo yote
yanafaa kwa kilimo cha zao hili,
tumeandaa kitalu hiki kwa ajili ya
kuwagawia wananchi,” alisema

Dk. Bucheyeki.

Alisema katika kitalu hicho am-
bacho wamekiandaa kwa kush-
irikiana na Halmashauri ya Wilaya
ya Kyela, kuna miche 15,000 am-
bayo itagawiwa kwa wakulima
wa maeneo mbalimbali ya wilaya
hiyo.

Baadhi ya wakulima wa zao hilo,
katika Wilaya ya Kyela, waliiomba
serikali iendelee kuwasaidia upa-
tikanaji wa mbegu bora wakidai
kuwa miche iliyoandaliwa bado
haiwatoshi kulingana na ukubwa
wa mashamba yao.

Mmoja wa wakulima hao, Ibra-
him Lameck, alisema wananchi
wamepatiwa elimu na mbinu za
kilimo bora cha zao hilo, hivyo
wamehamasika kulima hali am-

bayo imeongeza hata uhitaji wa
mbegu za kisasa.

Alisema endapo watakuwa na
uhakika wa mbegu, kuna uweze-
kano wa kuongeza uzalishaji wa
mafuta kama yalivyo malengo la
serikali na kwamba itasaidia pia
kupunguza uagizaji wa mafuta ku-
toka nje ya nchi.

“Tunaomba uandaaji wa mbe-
gu uwe endelevu maana nina
uhakika hii iliyopo haitutoshi ka-
bisa. Tunataka tuondokane na
hiki kilimo chetu cha kienyeji am-
bacho tija yake ni ndogo,” alisema
Lameck.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Kye-
la, Benard Libata, alisema kuto-
kana na ushirikiano uliopo kati ya
halmashauri na TARI, wananchi

wana uhakika wa kupata mbegu
bora za michikichi na kwa kiwan-
go cha kutosheleza mahitaji.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana na taasisi hiyo ili kuhakikisha
wanaliendeleza zao hilo ambalo
lilikuwa linapuuzwa kutokana na
tija kuwa ndogo.

Naye Mratibu wa Chikichi kuto-
ka TARI Uyole, Beatha Paul, alise-
ma endapo miche hiyo itapandwa
kwa kufuata taratibu za kitaalamu
itatosha kupandwa kwenye eneo
lenye ukubwa wa ekari 700.

Alisema kutokana na miche
hiyo kuwa tayari kupandwa, wa-
naendelea na utaratibu wa ku-
wahamasisha wananchi kulima
zao hilo ili kufikia malengo yanay-
otakiwa.
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Shein pekee atunukiwa nishani ya Mapinduzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali

Muhamed Shein, ni kiongozi pekee

kwa mwaka huu aliyetunukiwa ni-

hani ya Mapinduzi ikiwa ni kielel-

ezo cha kuyatukuza na kuyaenzi Mapinduzi
ya Zanzibar ya mwaka 1964.

Nishani hiyo alitunukiwa nishani hiyo
juzi na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, katika hafla iliyofanyika katika vi-
wanja vya Ikulu, Zanzibar na kuhudhuriwa
na viongozi mbalimbali.

Rais Dk. Mwinyi kwa mujibu wa mam-
laka aliyopewa chini ya kifungu cha 10(1)
na 2 cha Sheria ya Mambo ya Rais Na. 3 ya
mwaka 2020 na kama ilivyotangazwa ka-
tika tangazo la kisheria namba 24 la mwaka
2022 kupitia gazeti rasmi la serikali, ametu-
nuku nishani moja ya Mapinduzi kwa kion-
gozi huyo mstaafu.

Akisoma wasifu wa Dk. Shein, Kapteni
Martin Mabena alisema Rais mstaafu Dk.
Shein alizaliwa Machi 13, 1948 huko Choko-
cho Wilaya ya Mkoani, Mkoa wa Kusini
Pemba. Mwaka 1956 alianza masomo ya
msingi katika Skuli ya Msingi ya Wanafunzi
wa Kiume ya Gulioni wakati huo ikiitwa

Gulioni Boy’s Primary School Zanzibar.

Mwaka 1965 hadi 1968, alipata masomo
ya sekondari katika Chuo cha Lumumba
Zanzibar na Dk. Shein alianza masomo
ya sekondari ya juu mwaka 1969 na kuka-
milisha mwaka 1970 katika Chuo Kikuu cha
Taifa cha Vorenezh iliyokuwa Urusi.

Kapteni Mabena alisema Dk. ni dak-
tari kitaaluma, aliyehitimu katika fani ya
baiokemia ya utabibu kutoka Chuo Kikuu
cha Odessa, Russia kati ya mwaka 1970 na
1975. Mwaka 1984 hadi 1988 alipata sha-
hada ya uzamivu (PhD) ya fani kemikia na
magonjwa ya binadamu katika Chuo Kikuu
cha Newcastle, Uingereza.

Alisema kati ya mwaka 1981 na 1994 ali-
hudhuria programu mbalimbali za mafun-
7o, zilizofanyika ndani na nje ya nchi,
zikiwamo huduma za utoaji damu na
uendeshaji wa benki za damu yaliyofanyika
Stockholm , Sweden na mwaka 1994 alipata
mafunzo ya Uongozi (management and sit-
uation leadership), Dar es Salaam.

Mwaka huo huo alishiriki mafunzo ya
masuala ya kupambana na VVU/Ukimwi
katika nchi zinazoendelea katika Chuo Ki-
kuu cha East Anglia, Norwich nchini Uin-
gereza.

Waliokosa ajira’
wapewa tumaini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini

B Unguja, Hamid Seif Said,
amewataka wananchi wal-
iokosa ajira katika awamu ya
kwanza ya mradi wa ujenzi

wa hospitali ya wilaya huko :
Pangatupu, kuwa wastaamilivu :
kwa kuwa kuna fursa zaidi za
ajili katika mradi huo.

Alisema fursa hizo zinatoka
kwa awamu kulingana na
maendeleo ya mradi, hivyo
akwataka wananchi kusta-

mili na kuahidi kushirikana
na msimamizi wa mradi kwa
kuhakikisha anatoa kipaum-
bele cha ajira kwa wananchi
wanaoishi karibu na eneo la
mradi.

Akizungumza na baadhi

cha Pangatupu kwa lengo la
kutafuta ajira, ujio wao umeo-
nyesha wazi kuwa na moyo
na utayari wa kushirikiana na
serikali yao katika miradi ya
maendeleo.

Alisema serikali imeamua
kujenga hospitali hiyo kwa
lengo la kusogeza karibu hu-
duma ya afya kwa wananchi
na kuondokana na tatizo la

Aliongeza kuwa Dk. Shein alianza kazi
ya ukarani katika Wizara ya Elimu Zanzi-
bar Mei, 1969 na baadaye mwaka huo huo
alipangiwa kazi ya Katibu Mkuu Msaidizi ‘B’
wa wizara hiyo hiyo hadi Septemba 1969 al-
ipoondoka kwenda USSR.

Kati ya mwaka 1979 na 1984 alikuwa
Mkuu wa Idara ya Huduma za Maabara
ya Patholojia, Wizara ya Afya Zanzibar.
Aliporejea kutoka masomo ya PhD mwaka
1989, aliteuliwa kuwa Mkuu wa Idara ya
Patholojia katika Wizara ya Afya Zanzibar
na alitumikia hadi mwaka 1991.

Aliteuliwa kuwa Meneja Programu wa
Mpango wa Kudhibiti Ukimwi Zanzibar
ndani ya Wizara ya Afya na Mshauri wa
Kliniki ya Biokemia na Huduma za Uchun-
guzi kati ya 1991 na 1995.

Maisha yake ya kisiasa yalianza pale alip-
owania kiti cha Baraza la Wawakilishi kupi-
tia Jimbo la Mkanyageni kisiwani Pemba
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 1995. Ok-
toba 29, 1995 aliteuliwa kuwa Mjumbe wa
Baraza la Wawakilishi na kuteuliwa kuwa
Naibu Waziri wa Afya wa Zanzibar Novem-
ba 13, mwaka huo.

Novemba 20, 2000 aliteuliwa kuwa Wa-
ziri wa Nchi katika Ofisi ya Rais anayeshu-
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Wafuasi wa vyama vya ACT-Wazalendo na CCM, wakiwa katika maandamano wakati wa sherehe za maadhimisho ya
miaka 58 ya Mapinduzi Zanzibar, katika Uwanja wa Amaan jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri asisitiza dhamira ya elimu bure

ghulikia Katiba na Utawala Bora.

Dk. Shein aliteuliwa kuwa Makamu wa
Rais wa Tanzania Julai 13, 2001. Mwaka
2005 aliteuliwa kuwa mgombea mwenza
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) na hati-
maye kuchaguliwa kuwa Makamu wa Rais
wa Tanzania na kuapishwa Desemba 21,
2005. Aligombea urais wa Zanzibar mwa-
ka 2010 na kuchaguliwa kuwa Rais Oktoba
31, mwaka huo. Aliapishwa kuwa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi Novemba 3, 2010.

Katika shughuli zake za kitaaluma, Dk.
Shein amechapisha tasnifu za utafiti mbili,
ambazo ni tasnifu ya utafiti alioufanya
wakati akikamilisha masomo ya shahada
ya uzamili na tasnifu ya utafiti alioufanya
wakati akikamilisha masomo ya shahada ya
uzamivu. Aidha, amefanikiwa kuchapisha
nyaraka mbalimbali za kitaalam. Dk. Shein
aliwahi kuwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA).

Pia Dk. Shein ameteuliwa na Rais wa
Tanzania kuwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe Januari, jana. Amewahi kuwa
mwanachama wa vyama kadhaa vya kitaal-
amu. Kwa sasa Dk. Shein ameoa na ana mke
na watoto.

kuifata huduma hiyo katika
masafa marefu.
Hata hivyo, mkuu huyo wa

wilaya aliitaka kampuni inayo- :

simamia mradi huo kuongeza
bidii ili kukamilisha ujenzi huo
kwa wakati na kiwango kilicho
bora.

Msimamizi wa mradi ku-
toka kampuni ya World Class
Engineering, Egespo Mbu-
ligwe, alisema hospitali hiyo
ya ghorofa moja inatarajiwa
kukamilika ndani ya Kipindi
cha miezi sita.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, amesema serikali imed-
hamiria  kuendeleza sera ya
elimu bure kwa kila mwananchi
bila ya ubaguzi wowote.

Alisema hayo juzi wakati ak-
izindua kongamano la kuadhim-
isha miaka 58 ya Mapinduzi ya
Zanzibar, lililofanyika katika
ukumbi wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA) kampasi

ya Maruhubi mjini Zanzibar.

Haroun alisema matukio ya
uzinduzi wa miradi ya maende-
leo inayoendelea kuzinduliwa
na viongozi wa kitaifa ikiwamo
miradi ya elimu inadhihirisha
wazi kuwa Zanzibar  inapiga
hatua za maendeleo.

Alisema serikali imedhamiria
kuleta maendeleo makubwa
kwa kufanya mageuzi ya kiu-
chumi kupitia uchumi wa bluu
ili Zanzibar kukua kiuchumi
kupitia rasilimali za bahari.

Endapo rasilimali za bahari zi-
tatumiwa kwa weledi na ufanisi,

alisema zitastawisha huduma
za kijamii zikiwamo afya, elimu,
barabara, majina michezo.

Alitumia fursa hiyo kuwataka
wanafunzi wa chuo hicho kuji-
funza kwa bidii ili Zanzibar ku-
pata wataalamu wa kutosha am-
bao watasaidia katika utekelezaji
wa sera ya uchumi wa buluu na
mipango ya maendeleo na ma-
fanikio ya kiuchumi yanaletwa
na wataalamu wa ndani.

Naye Rais wa Serikali ya
Wanafunzi (SUZASO), Sleyum
Abdallah Ali, alisema katika
kuadhimisha miaka 58 ya Map-

induzi, vijana wengi walipata
fursa ya kushiriki katika shughuli
za maendeleo ikiwamo ufun-
guzi wa miradi, maandamano
na matembezi.

Pia alisema kupitia klabu za
mazingira, usafi ulifanyika ka-
tika maeneo mbalimbali pamoja
na utoaji wa elimu ya UVIKO- 19
kwa wananchi.

Alisema serikali ya wanafunzi
itaendelea kuenzi, kuthamini na
kudumisha Mapinduzi Matukufu
ya Zanzibar kwa kuwa uwapo
wa chuo hicho ni miongoni mwa
matunda ya Mapinduzi.



18 Nipashe ...
HABARI PICHA

SHEREHE YA MAADHIMISHO YA MIAKA 58
YA MAPINDUZI MATUKUFU YA ZANZIBAR
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Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea Wimbo wa Taifa, baada ya ku- Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
wasili katika Uwanja wa Amaan Zanzibar jana, kwa ajili ya kuhudhu- Mwinyi, akiwapungia mkono wananchi, wakati alipowasili katika Uwanja wa
ria sherehe za Maadhimisho ya Miaka 58 ya Mapinduzi Matukufu ya Amaan kwa ajili ya kuhudhuria sherehe hizo.

Zanzibar. PICHA ZOTE: IKULU

Waandamanaji vijana wakipita na picha za marais wa Zanzibar tokea Kikosi cha Kutuliza Ghasia cha Jeshi la Polisi (FFU) wakila kiapo cha utii mbele
enzi za mapinduzi ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi (hayupo pichani) wakati wa sherehe hizo.

?asﬁiaarl(J\NV\a/‘T%K%vséIsi%anyeaslﬁ%%arggr?iP/?/?/végslr(]étliakgIs!ﬂélré?]gvhairz]ghcm fan Sehemu ya viongozi mbalimbali na wananchi waliohudhuria sherehe hizo.
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Bomu uwanja
wa ndege lava
wanane Somalia

Mogadishu, SOMALIA

TAKRIBANI watu wanane,
wameuawa katika mlipuko wa
bomu katika mji mkuu wa Soma-
lia, Mogadishu, waokoaji wamese-
ma. Kundi la wapiganaji wa
Kiislamu la al-Shabab, limesema
lilitekeleza shambulio hilo.

Mlipuko huo, ulitokea kwenye

barabara ya eneo la kuingia kambi :

ya Jeshi la Wanaanga la Somalia,
ambalo iko karibu na uwanja wa
ndege wa kimataifa.

Walioshuhudia tukio hilo,
wameliambia shirika la habari la
AFP kwamba, msafara wa usala-
ma wa Kibinafsi, ukiwasindikiza
wageni, ulikuwa ukipita wakati
bomu hilo likilipuka.

“Mlipuko huo ulikuwa mkubwa
kiasi kwamba umeharibu majengo
mengi yaliyo karibu na barabara
na magari yanayopita eneo hilo,”
Hassan Nur alisema.

Kundi la wanamgambo wa
Kiislamu la Al Shabab, mara kwa
mara hutekeleza mashambulizi ya
kujitoa mhanga.

Somalia pig, iko katikati ya
mMz0zo wa Kisiasa kutokana na
mMz0z0 wa madaraka kati ya rais
na waziri mkuu, kabla ya uchagu-
Zi. BBC

Aliyenadi mabati
ya hyumba
kulipa mateka
achangiwa

Lagos, NIGERIA

SAIDU Faskari, amepokea
mamia ya maelfu ya Naira baada
va kujaribu kuuza paa la nyumba
yake, ili kupata pesa za kukom-
boa zilizodaiwa na watekaji
nyara wa mtoto wake wa kiume
mwenye umri wa miaka 17.

Faskari, mwenye umri wa mia-
ka 65, ambaye yeye mwenyewe
pia alitekwa nyara Desemba,
mwaka jana, Kaskazini-Magharibi
mwa Jimbo la Katsina na ali-
achiliwa baada ya mtoto wake
kuwalipa watekaji nyara dola 121,
Alhamisi iliyopita.

Hata hivyo watekaji nyara
walimkamata mtoto huyo na
kumwachilia baba yake.

Faskari, aliambiwa kuchangisha
dola 242, kwa ajili ya kumkom-
boa mtoto wake.

Video iliyoonyesha akishusha
paa la nyumba yake, ilisambaa
kwenye mitandao ya kijamii
baada ya kuchapishwa kwenye
Facebook na majirani zake.

Haijajulikana ni kiasi gani
Kilikuwa kimekusanywa kufikia
juzi, lakini Faskari alisema watu
wanapaswa kuacha kutuma pesa
kwa sababu lengo limefikiwa.

Vitendo vya utekaji nyara ili
kulipa fidia, limeenea Nigeria
huku watekaji nyara wakidai cho-
chote kuanzia dola 50 hadi dola
milioni moja. BBC

Shambulizi la ndege
isiyo rubani laua 19

Tigray, ETHIOPIA

WATU 19 wameripotiwa ku-
uawa katika mashambulizi ya
ndege zisizoruka na rubani ka-
tika mkoa wa Tigray Kaskazini
mwa Ethiopia.

Mashuhuda wamesema watu
kadhaa walijeruhiwa katika

shambulizi hilo, duru kutoka
eneo hilo, zimesema wahanga
wote walikuwa raia.

Iliarifiwa kuwa shambu-
lizi hilo, lilikipiga kiwanda cha
kusaga unga katika mji wa May
Tsebri, Kusini mwa Jimbo la Ti-

gray.

ibuni ya shambulizi la ndege isi-
yoruka na rubani, linakuja siku
chache tu baada ya shambulizi
kama hilo kuilenga kambi moja
ya wakimbizi wa ndani.

Shambulizi la [jumaa wiki ili-
yopita, liliwaua watu wasiopun-
gua 59 na kuwajeruhi karibu
Hiyo ni hujuma ya hivi kar-  140.

Umoja wa Mataifa (UN), ul-
isema hauwezi kuthibitisha kwa
njia huru shambulizi la karibu-
ni, kwa sababu njia za kuingia
eneo hilo zimefungwa.

Serikali ya Ethiopia pia ilise-
ma haina taarifa kuhusu tukio
hilo.

Dw
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Maofisa usalama Somalia, wakikagua eneo lilikolipuka bomu eneo la Hamarweyne, mjini Mogadishu, na kuua takribani
watu wanane, jana. PICHA: REUTERS

Vikwazo Mali vyaligawa
Baraza la Usalama UN

New York, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umoja
wa Mataifa, lilikutana wiki hii
kuhusu hali ya Mali na wajumbe
katika mkutano huo waligawanyi-
ka kuhusiana na vikwazo vilivyo-
chukuliwa dhidi ya nchi hiyo ya
Afrika.

Nchi za Afrika na Ufaransa,
zilitaka baraza hilo kukutana ili
kupitisha msimamo wa pamoja
kuelekea jeshi lililo madarakani
nchini Mali.

Na kwamba jumuiya ya ki-
mataifa inaunga mkono Jumuiya
ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika
Magharibi (ECOWAS), ambayo
ilichukuwa vikwazo vipya dhidi
ya Bamako, baada ya utawala wa
kijeshi kupinga kufanyika kwa
uchaguzi kama ilivyoahidiwa.

Urusi na China zilizuia rasimu ya
tamko hilo.

Katika mkutano huo, mwakilishi
wa UN nchini Mali alitoa taarifa
kwa Baraza la Usalama la Umoja

wa Mataifa na kuwakumbusha
wanachama 15, kuhusu mazingira
ambayo mashauriano ya Kitaifa
yalifanyika na hitimisho lao, tanga-
7o la mamlaka ya mpito kuahiri-
sha uchaguzi wa rais hadi mwisho
wa mwaka wa 2026.

Majibu ya ECOWAS na vikwazo
vilitangazwa siku chache baadaye.

Kwa upande wake, mwakilishi
huyo, anaona kuwa Braza la Usala-
ma la Umoja wa Mataifa, litaende-
lea kufanya kazi pamoja na mam-
laka ya Mali, ECOWAS na Umoja
wa Afrika, AU, ili kuondokana na
mkwamo huo.

Walinda amani 1,000 wa ziada
wa Chad, waliokubaliwa na Bama-
ko, wanapaswa kuwezesha hali ya
mambo kubadilika.

Umoja wa Mataifa na wajumbe
wa Baraza, wamelalamika kuhusu
kuzorota kwa hali ya usalama
nchini Mali, wakikumbusha walin-
da amani 28, waliouawa mwaka
jana, aliripoti mwandishi wa RFI,
New York, Carrie Nooten.  RFI

Urusi, NATO
-yaijadili Ukraine

Brussels, UJERUMANI

MAOFISA wa ngazi za juu wa Jumuiya ya
Kujihami (NATO) pamoja na wa Urusi, wameku-
tana mjini Brussels, katika juhudi za kupunguza
tofauti baina ya pande hizo kuhusu mustakabali
wa Ukraine.

Mazungumzo hayo yamefanyika jana, kukiwa
na mashaka makubwa, kuhusu uhalisia wa map-
endekezo ya Rais wa Urusi, Vladimir Putin, juu ya
usalama wa nchi yake.

Mkutano huo wa Brussels ni mmoja katika mfu-
lulizo wa mingine inayofanyika wiki hii, chini ya

jitihada za Marekani kuepusha mvutano ambao

nchi za Magharibi zinaamini unaweza kuishia
katika uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine.

Urusi mara zote imekanusha kuwa na nia ya
kufanya shambulio hilo.

Ujumbe wa Urusi katika mkutano huo unaongo-
ZWa na manaibu waziri wake wa mambo va nje,
Alexander Grushko na wa ulinzi Alexander Fomin.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani,
Wendy Sherman, atakuwapo pia katika makao
makuu ya NATO kuhudhuria mkutano huo. DW
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JULIO: NAMUNGO

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi wa Namungo FC,
Jamhuri Kihwelo Julio’ (pichani)
amesema michuano ya Mapinduzi
imewapa mwanga na kuongeza

kitu kwenye kikosi hicho ili kiwe tishio
kwenye michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Julio alisema baada ya
kuona mapungufu yaliyoji-
tokeza katika michuano hiyo,
tayari wameanza kufanyia

kazi ikiwemo safu ya ulinzi.

Alisema mchezo wao wa nusu fainali
dhidi ya Simba umewapa mwanga mzuri
wa kuona jinsi gani kikosi chao kinatakiwa
kufanyiwa kazi sehemu ya ulinzi.

“Kwa siku mbili hizi tutakaa na Kocha
Mkuu, Honor Janza kufanyia kazi mapun-
gufu yetu kabla ya kuwavaa Polisi Tanzania

katika mchezo wetu wa Ligi Kuu,” alisema
Julio.Alisema malengo makubwa kwa sasa
ni kuimarisha kikosi cha timu hiyo kuwa
imara na bora kwa ajili ya kurejea kwenye

ligi kuu.

“Tunahitaji kufanya vizuri katika mich-
ezo ya ligi kuu, malengo yetu ni kuhakiki-
sha tunapambana kutafuta matokeo kila
mechi ili kuwa miongoni mwa timu zitaka-
zokwenda kuwakilisha nchini michuano ya

kimataifa,” alisema Julio.

Alisema ana imani hilo linawezekana

ULINZI

.

kwa sababu kuna mambo madogo wanaya-
fanyia kazi kuhakikisha timu yao inakuwa

tishio katika michezo iliyopo mbele yao

ikiwemo dhidi ya Polisi Tanzania.

Namungo baada ya kuondolewa hatua
ya nusu fainali ya Mapinduzi imerejea jijini
Dar es Salaam leo na inatarajia kuelekea
Moshi kwa ajili ya mchezo dhidi ya Polisi
utakaopigwa Januari 17, 2022, uwanja wa

Ushirika, Kilimanjaro.

Geita Gold yatikisa usajili dirisha dogo

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali isiyo ya kawaida, klabu ya
Geita Gold imeweka rekodi ya kusajili
wachezaji wengi kwenye kipindi cha diri-
sha dogo la usajili linalotarajiwa kufung-
wa Jumamosi ya Januari 15.

Geita Gold imezipiku klabu kubwa
za Simba, Yanga na Azam kwa idadi ya
wachezaji iliyosajili, achilia mbali timu
zingine za Ligi Kuu, huku ikiwa ni timu
mpya na inayocheza Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa mara ya kwanza msimu huu.

Tayari imesajili wachezaji saba, tena

baadhi wakiwa wenye majina makubwa
kwenye Ligi Kuu, wakiwa wametoka au
kuwahi kuzichezea klabu kubwa nchini.

Wachezaji iliyowasajili ni William Gal-
las, ambaye chimbuko lake ni kikosi cha
pili cha Simba na kupandishwa kikosi cha
kwanza 2012, lakini pia ikimsajili straika
kutoka Jamhuri ya Kidemkokrasi ya Con-
go, Erick Yema.

Geita Gold pia, imepata saini ya
wachezaji wawili waliotokea kwenye kla-
bu ya Yanga, Adeiyum Suleiman na Dit-
ram Nchimbi, lakini pia ikimsainisha beki
wa zamani wa klabu ya Simba, Mbeya

City na Kagera Sugar, Juma Nyosso.

Beki wa zamani wa klabu za Simba
na Yanga, Kelvin Yondani naye amekula
mkataba wa mwaka mmoja kwenye kla-
bu hiyo, lakini Aron Kalambo, kipa wa
zamani wa Prisons naye pia amesajiliwa
na timu hiyo.

Klabu ya Yanga nayo ni moja kati ya
timu iliyolitumia vizuri dirisha la usajili,
kwani imesajili wachezaji wanne, ambao
ni Denis Nkane kutoka Biashara United,
Salum Aboubakar kutoka Azam, Crispin
Ngushi kutoka Mbeya Kwanza na About-
walib Mshery kutoka Mtibwa Sugar.

Michuano ya FA
Zanzibar kuanza
Januari 15

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MICHUANO ya Kombe la Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Zanzi-
bar (FA CUP) inatarajia kuanza
kutimua vumbi Januari 15, 2022.

Michuano hiyo inacheza
kwa Kanda mbili za Unguja na
Pemba kwa mujibu wa kanuni
va Mashindano hayo msimu huu
2021-2022.

Kanda ya Unguja kutakuwa na
jumla ya timu 38 ambapo 12 za
ligi kuu zilizopo Unguja, 16 za
ligi daraja la kwanza Kanda ya
Unguja na 9 kutoka mikoa mitatu
ya Unguja.

Kwa upande wa Kanda ya
Pemba itakuwa na timu 34
ambapo timu nne za ligi kuu
ya Zanzibar zilizopo kisiwani
Pemba, timu 24 za ligi daraja
la kwanza kanda ya Pemba na
timu sita kutoka mikoa miwili ya
Pemba.

Kwa mujibu wa kanuni ya
Mashindano mshindi wa michua-
no hiyo kwa kanda ya Pemba
atacheza na mshindi wa kanda
ya Unguja ili kupata timu ita-
kayoiwakilisha Zanzibar katika
michuano ya Kombe la shirikisho
Barani Africa, CAF.

Kiiza atatupia
sana Bongo -
Baraza

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, amesema kuwa
straika Hamisi Kiiza ni mzoefu
kwenye Ligi Kuu ya Tanzania
Bara, hivyo ana uhakika kuwa
ataisaidia timu hiyo kwa ku-
funga mabao, kitu ambacho
kinawaangusha kwa sasa.

Akizungumza baada ya klabu
hiyo kutangaza kumsajili straika
huyo wa zamani wa Simba na
Yanga, raia wa Uganda, amese-
ma kuwa kwenye kikosi chake
ana wachezaji wazuri wenye
uwezo wa kukaa na mpira kwa
muda mrefu, lakini kinachoko-
sekana ni kuweka mpira ndani
ya wavu.

“Ni wachezaji wazuri,
wana uwezo wa kukaa na
mpira kwa muda mrefu,
wanamiliki mpira, lakini tatizo
ni kwenye umaliziaji, nina
washambuliaji lakini bado
ni vijana na wanahitaji mtu
mmoja mkongwe na mzoefu ili
kuwafanya na wao wajifunze
kitu,” alisema Baraza ambaye ni
raia wa Kenya.

Kuhusu umri wa mchezaji
huyo, Baraza alisema kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara au soka
kwa ujumla, tatizo huwa si umri
bali uwezo wa mtu.
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HATIMA YA HAALAND

KLABU ya Borussia Dortmund inatazamiwa
kukutana na mshambuliaji wa Norway, Erling Braut
Haaland, 21, wiki ijayo huku wakijaribu kujua mipango
ya mchezaji huyo kuhusu mustakabali wake. (Marca)

SEVILLA WAMTOSA MARTIAL

SEVILLA wametuliza nia yao ya kumnunua msham-
buliaji wa Ufaransa, Anthony Martial, 26, kwa vile
hawawezi kumudu matakwa ya Manchester United ya
kumsajili kwa mkopo mchezaji huyo. (Marca)

HAITAKI NEWCASTLE

KIUNGO wa Paris St-Germain, Georginio Wijnal-
dum, 31, amekuwa akihusishwa na Newcastle United,
lakini mchezaji huyo hana nia ya kurejea katika klabu
hiyo yake ya zamani. (Football Insider)

MOURINHO AMTAKA NDOMBELE

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Jose
Mourinho amewasiliana na kiungo wa kati, Tanguy
Ndombele, 25, katika juhudi za kumshawishi kiungo
huyo wa kati wa Ufaransa ajiunge naye katika klabu
ya Roma, huku klabu hiyo ya Italia ikitaka mkataba wa
mkopo na chaguo la kumnunua. (Telefoot, via Mail)

RASHFORD NA MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJI wa England, Marcus Rashford, 24,
anatarajiwa kufanya mazungumzo na Manchester
United kuhusu mkataba mpya. (Mail)

NKETIAH KUTUA PALACE

KLABU ya Crystal Palace ipo kwenye mazungumzo
ya kumsajili mshambuliaji wa England, Eddie Nketiah,
22, kutoka Arsenal, huku mkataba wa mchezaji huyo
ukimalizika msimu wa joto. (Times)

ATAKIWA MIDDLESBROUGH

MSHAMBULIA]JI wa kimataifa wa vijana wa Arsenal
na timu ya taifa ya England, Folarin Balogun, 20, ana-
tazamiwa kujiunga na Middlesbrough kwa mkopo kwa
muda wote uliosalia wa msimu huu. (Sky Sports)

SENESI AGOMBEWA

KLABU za Brighton na Newcastle United zinapanga
kujaribu kumsajili beki wa Argentina, Marcos Senesi,
24, kutoka klabu ya Uholanzi ya Feyenoord. (Football
Insider)

EKITIKE AWANIWA

KLABU za Brentford na Brighton zimewasilisha
ombi la kutaka kumsajili mshambuliaji wa Reims,
Hugo Ekitike, 19, lakini Newcastle United ndio wana-
pewa nafasi kubwa ya kumsajili Mfaransa huyo. (90
Min)

SPURS KUSAJILI BEKI

TOTTENHAM Hotspur inataka kumsajili beki wa
kulia, wakati huu wa dirisha dogo la usajili Januari,
baada ya mkutano kati ya kocha, Antonio Conte,
Mwenyekiti Daniel Levy na Mkurugenzi Mkuu wa Soka
Fabio Paratici. (Telegraph)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Thomas

Tuchel amesema Romelu

Lukaku anahitaji muda ku-

weza kuzoea mahitaji ya

nguvu kwenye Ligi Kuu England,

lakini amesisitiza hatajaribu kumua-
cha tena straika huyo.

Straika huyo wa kimataifa

wa Ubelgiji alirudi pale

Stamford Bridge alikosa-

jiliwa kwa ada iliyoweka re-

kodi kutoka kwa mabingwa

wa Ligi Kuu Italia, Serie A,

Inter Milan Agosti mwaka

jana.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwe-

nye umri wa miaka 28 bado hajarudi

LUKAKU

® ® ® Asema ni suala la muda tu,
atakuwa namba 9 wa kudumu na...

kwenye ubora wake katika kipindi
hiki cha pili kucheza pale Blues, aki-
funga mabao nane kwenye mechi
20 alizoichezea kwenye mashinda-
no yote.

Lukaku hivi karibuni aliachwa na
Tuchel baada ya kutoa kauli ya kuse-
ma kwamba, “sina furaha na hali
ilivyo” na kujikuta akiwa kwenye
wakati mgumu, wakati alipobaini-
sha kwamba, ana mpango wa ku-
rudi kwa Nerazzurri siku moja.

Hata hivyo, straika huyo aliomba
radhi kwa kocha na mashabiki, na
alirudi kuanza kwenye kikosi cha
kwanza wiki iliyopita katika nusu

fainali ya kwanza ya michuano ya
Carabao waliyoshinda dhidi ya Tot-
tenham.

Na Tuchel anaamini kwamba, ni
suala la muda tu kumfanya straika
huyo kuwa namba 9 wa kudumu.

Alisema: “Romelu alikuwa na
mchango mkubwa wa nguvu kwe-
nye mchezo dhidi ya Tottenham.

“Pengine hakuhusika sana, lakini
alionesha kiwango cha kuvutia na
ubora wa hali ya juu.

“Mara  atakapoweza  kuzoea
staili ya uchezaji kwenye Ligi Kuu,
hakuna shaka kwamba atakuwa na
mchango mkubwa zaidi.”
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YAKAMILISHA

USAYICHWA
COUTINHO

LONDON, England

STON Villa imekamilisha usajili
wa Philippe Coutinho kutoka
Barcelona kwa mkopo na ata-
heza hapo hadi mwisho wa
msimu huu.

Villa ilitangaza Tjumaa iliyopita
kwamba imefikia makubaliano ya kum-
sajili mchezaji huyo pale Villa Park.

Straika huyo mwenye umri wa miaka
29 aliwasili jijini Birmingham Jumanne,
na sasa klabu imethibitisha dili hilo
limekamilika.

Coutinho alisema: “Najisikia furaha
kuwa hapa hii ni klabu kubwa.

“Nimezungumza mengi na kocha na
ameniambia kuhusu klabu na matara-
jio yake. Nina furaha kubwa kuwa hapa
na nasubiria kufurahia soka.

“Nasubiri kukutana na mashabiki,
kuwa uwanjani. Najua kwamba nina fu-
raha kwa sababu nipo hapa.

“Nataka kulipa fadhila uwanjani na
kufurahia soka. Nasubiria kwa hamu
kuwa uwanjani.

“Mara zote nataka kuwa kwenye
ubora wangu, kufanya kazi yangu. Hiyo
ndio sababu najituma kwa bidii kila
siku. Natumaini nitakuwa na kipindi ki-
zuri cha msimu kilichobaki hapa.”

Coutinho, ambaye anavaa jezi namba
23, alitumia miaka mitano akiwa ana-
cheza kule Liverpool kati ya mwaka
2013 na 2018.

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah amesisiti-
za halazimishi kupewa mka-
taba “mnono sana” wakati
akirudia kusema kwamba,
majaliwa yake Liverpool
yapo mkononi mwa klabu
hiyo.

Nyota huyo wa Misri mka-
taba wake wa sasa unamal-
izika mwishoni msimu wa

2022-23 na bado hakujawa
na mazungumzo Yyoyote
kuhusu kuuongeza.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29 awali
alisema kwamba anataka
kubakia Anfield, lakini ni
juu ya Wekundu hao wa-
naomilikiwa na kampuni ya
Fenway Sports Group ku-
fikia makubalino.
Akizungumza na GQ,

Salah azungumzia hatima yake

Salah alisema klabu inatak
wa kuonesha thamani yak
kwa mafanikio aliyoipa Kl
bu hiyo tangu alipotua hap
akitokea AS Roma mwak
2017.

“Nataka kubaki, lakini hil
halipo kwenye mikono yar
gu. Lipo mikononi mwao
alisema. “Wanajua nini nir
achokitaka. Sijasema natak
mkataba mnono sana.”
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KMC

Na Dennis Fussi

IMU ya KMC inaondoka

Dar es Salaam leo kuelekea

mkoani Rukwa kwa ajili ya

mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Prisons, utakaopigwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari na
Mawasiliano wa KMC, Christina
Mwagala, kikosi hicho kinaondoka
na wachezaji 23 pamoja na viongozi
wa benchi la ufundi ambapo wame-

KIBABE

jipanga kuhakikisha wanapata pointi
zote tatu.

KMC Januari 6 ilimtambulisha,
Thierry Hitimana kuwa kocha wake
mkuu akichukua nafasi ya John Sim-
koko pamoja na msaidizi wake, Habi-
bu Kondo pia itakuwa na mchezo
mwingine wa Ligi Kuu dhidi ya Mbeya
Kwanza utakaopigwa Januari 21.

“Tunaenda kucheza mechi mbili
ugenini ambazo kimsingi zitakuwa
ngumu, tunakocha mkuu mwingine,
ambaye ameanza kukinoa kikosi
hicho hivi karibuni, hivyo tumejipan-

ga kuhakikisha tunapata matokeo
mazuri,” alisema Mwagala.

Aidha, alisema timu imekuwa na
wakati mzuri wa mazoezi kuelekea
mchezo huo na kwa upande wa hali
zao ni nzuri, kwani wana morali kub-
wa ambayo kimsingi inajenga ari ya
kwenda kupambana.

“Malengo yetu ni kupata matokeo
mazuri ikiwa katika mapambano
ya mkakati wa kujiimarisha katika
msimamo wa Ligi kuu, ili tuweze ku-
jinasua kutoka kwenye nafasi ya 12
tuliyopo sasa.”
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RAPA wa Hip Hop, Ney wa Mitego
amesema, hana mpango wa kuimba
nyimbo za kusifia sifia au za mapenzi,
badala yake ataendelea kujikita ka-
tika nyimbo zinazoelimisha mambo
mbalimbali yakiwamo ya kijamii na
kisiasa.

Msanii huyo aliyeachia wimbo
mpya wa ‘Hunijui’ mwishoni mwa De-
semba mwaka jana, amesema hayo
alipokuwa akizungumza na gazeti
hili, jijini Dar es es Salaam jana kuhu-
su msimamo wake katika muziki.

“Binafsi huwa sibabaishwi na
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maneno ya watu wanaodai kuwa
ninashambulia wengine  kupitia
muziki wangu, lakini ukweli ni kwam-
ba nyimbo zangu zinaelimisha na ni-
taendelea kufanya hivyo,” amesema
Ney wa Mitego, ambaye jina lake hali-
si ni Emmanuel Elibariki.

Ney wa Mitego, amesema, anajua
nyimbo zake nyingi ambazo ame-
kuwa akitoa, huwa zinawaudhi watu
wengi hasa wasiopenda kuambiwa
ukweli, na kwamba hilo halimfanyi
aogope kusema ukweli alionao

“Kwanza ni lazima tuelewane
kwamba, mimi ni msanii sipangiwi
cha kuimba, kwani ninatoa kile am-

- =

Miongoni mwa wabunifu watakaoshiriki katika onyesho la Safari Fashion Week kutoka kushoto, Mustafa
Hassanali, Jamila Vera Swai na Martin Kadinda linalotarajiwa kufanyika Januari 28 hadi 30 mwaka huu,
katika hoteli ya Mawemawe iliyoko mkoani Manyara. PICHA: MTANDANO

Ney wa Mitego hataki kusifia sifia

Na Sabato Kasika

bacho ni hisia zangu ili kufikisha kwa
jamii, hivyo siogopi mtu awe kiongozi
awe nani nitamchana tu,” amesema.

Msanii huyo ambaye amekuwa aki-
tamba na nyimbo mbalimbali zikiwa-
mo za Shika Adabu yako Niwachane
na nyingine nyingi, amesema wale
ambao wamekuwa wakimzungumza
vibaya hawamjui.

“Upo wimbo wangu unaitwa Acha
Niongee ambao umewahi kuzua
gumzo mtandaoni, kutokana na uk-
weli ninaoimba, wale wanaojua kile
ninachoimba, wanapenda sana ny-
imbo zangu, wasioelewa nitaendelea
kuwachana,” amesema.

JACKPOT

MECHI WIKI HII
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NYUMBANI

TAREHE
01.15/01/22

MUDA MICHEZO

Mallorca vs Espanyol

1

SARE
X

UGENINI
2

02.15/01/22

OH Leuven vs Mechelen

03.15/01/22

Boavista vs Gil Vicente

04.15/01/22

Monchengladbach vs Bayer Leverkusen

05.15/01/22

Sporting Gijon vs Cadiz CF

06.15/01/22

Girona vs Rayo Vallecano

07.15/01/22

NEC Nijmegen vs Heracles Almelo

08.15/01/22

Nancy vs Bastia

09.15/01/22

US Quevilly Rouen vs Amiens

10.15/01/22

Betis vs Sevilla FC

1.16/01/22

Cambuur vs Sparta Rotterdam

12.16/01/22

Lorient vs Angers

13.16/01/22

Eupen vs Cercle Brugge

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -13/01/2022

TAREHE GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Arema vs PSS Sleman

1

X

MES Rafsanjan vs Peykan FC

Teraktor Sazi vs Nassaji Mazandaran

Aluminium Arak vs Sepahan Esfahan

Havadar vs Sanat Naft Abadan)

Zob Ahan vs Gol Gohar

Naft Masjed Soleyman FC vs Esteghlal Tehran

AL Faiha vs Al Fateh (KSA)

Niki Volou vs AO Trikala

Al Gharafa SC vs Lekhwiya SC

Al-Sailiya SC vs Al Arabi Doha SC

Foolad Khuzestan vs Padideh Mashhad

Persib Bandung vs Bali Utd Pusam

Chennaiyin FC vs Hyderabad FC

Persepolis FC vs Fajr Sepasi

Al Hidd Club vs Muharrag SC

AL Wakrah vs Al Khoor

Cameroon vs Ethiopia

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs AS Tel Aviv University W

Napoli vs Fiorentina

Maccabi Bnot Emek Hefer W vs Bnot Netanya W

Al Ahli Manama vs Al Hala Muharraq

Hapoel Raanana W vs MS Kiryat Gat W

Bourg Peronnas vs Bastia Borgo

Famalicao vs Belenenses

Hapoel Hadera vs Bnei Sakhnin

Atletico Madrid vs Athletic Bilbao

Cape Verde vs Burkina Faso

Hapoel Marmorek Rehovot W vs Hapoel Beer Sheva W

Lecce vs Vicenza

Benevento vs Monza

Liverpool vs Arsenal

AC Milan vs Genoa

CSD Arzua vs SD Juvenil de Ponteareas

Portimonense vs Mafra

Tepatitlan FC vs Correcaminos Uat

IJUMAA -14/01/2022

Persik Kediri vs PS Tni

Menemen Belediye Spor U19 vs Bandirmaspor U19

FC Vizela U23 vs Vitoria Guimaraes U23

Persepam MU vs Bhayangkara Surabaya Utd

Barito Putera vs Pusamania Borneo

AL Akhaa AL Ahli vs Al-Nejmeh

Al Raed Club vs Al Ittihad Jeddah

Abha vs AL Baten

Hapoel Afula vs Hapoel Ramat Gan

Senegal vs Guinea

Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Acre

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Rishon Lezion

Hapoel Raanana vs Hapoel Petah Tikva

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini. PICHA: SIMBA

Fainali ya akili

® @ ® Pablo wa Simba asema wachezaji wake wapo
kamili gado, huku Azam watamba kulibeba taji la...

Na Saada Akida, ZANZIBAR

BINGWA wa Mapinduzi ndio
neno limekuwa likitajwa na ma-
kocha wa timu mbili za Simba,
Pablo Franco na Azam FC,

Abdihamid Moallin kuelekea fainali ya

kombe la Mapinduzi leo.

Mchezo huo utakaopigwa ka-
tika uwanja wa Amaan, Visi-
wani Unguja ni fainali ya pili

kwa timu hizo kukutana ka-
tika mashindano hayo, mara
ya kwanza ikiwa mwaka
2019.

Katika mchezo huo, Azam FC walit-
waa ubingwa kwa ushindi wa 2-1 dhidi
ya Simba, katika dimba la Migombani
Pemba, mabao yakifungwa na Mudathir
Yahya na Obren Chirwa na Shiza Ki-
chuya kwa wekundu wa msimbazi.

Mchezo wa leo utakuwa wa ushindani
mkubwa ikiwa kila mmoja malengo yake
kuhitaji kuondoka na kombe la Mapin-
duzi. Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Simba, Pablo alisema
mikakati yao ni kuhakikisha wanafanya
vizuri kila michuano na mwaka 2022
wanaanza na kombe la Mapinduzi.

Alisema wamejiandaa vizuri,
wachezaji wako fiti na tayari kwa ajili
ya kupambana kuhakikisha wanafikia
malengo yao ya kulibeba taji hilo.

“Wachezaji walicheza kwa kiwango
bora sana dhidi ya Namungo FC, nina
matarajio makubwa kwa mchezo wa ke-
sho (leo), utakuwa mzuri na ushindani
mkubwa kwa wenzetu na kwetu pia ,”

Baadhi ya wachezaji wa Azam FC. PICHA: AZAM

“Azam ina wachezaji wazuri na wa-
napambana kutafuta matokeo, tumeona
ubora wao na kuufanyia kazi, tuna wa-
heshimu, tutacheza kwa tahadhari ili ku-
fikia malengo yanayotarajiwa wa wana
Simba wote,”alisema Pablo.

Kwa upande wa kocha wa Azam, Moal-
lin alisema wamefanya maandalizi ma-
zuri kuelekea mchezo huo na anaamini
utakuwa wa ushindani mkubwa.

Alisema amewaona wapinzani wao
hao, wataingia kwa nidhamu ya hali ya
juu kuhakikisha wanafikia malengo yao
ya kutwaa ubingwa wa Mapinduzi.

“Utakuwa mchezo wa ushindani, tu-
naenda kupambana kutafuta matokeo
mazuri ili kufikia malengo yetu, Simba ni
timu nzuri lakini tunaenda kucheza kwa
tahadhari kubwa ili kupata ushindi,”
alisema Moallin.

GAZETIT HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, SLP @
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Yanga yawapeleka
Ninja, Kibwana
kutibiwa Tunisia

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imewapeleka wachezaji
wake wawili, Kibwana Shomari na Abdallah
Shaibu 'Ninja' nchini Tunisia kwa matibabu.

Taarifa rasmi ilitolewa jana mchana na
klabu hiyo kwenye mtandao wake wa insta-
gram, ikiwataarifu wanachama, mashabiki,
wapenzi na wadau wengine wa soka kuwa,
imeamua kuwapeleka nchini humo ili ku-
fanyiwa matibabu kutokana na majeraha
waliyoyapata kwenye mechi mbalimbali za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

"Klabu ya Yanga imewapeleka wachezaji
wake wawili, Kibwana Shomari na Abdallah
Shaibu nchini Tunisia kufanyiwa matibabu
kutokana na majeraha waliyoyapata. Pia
wachezaji wetu wameambatana na daktari
wa viungo Youssef Mohamed." Klabu hiyo
iliandika taarifa yake hiyo kwenye mtandao
rasmi wa klabu.

Kibwana na Ninja wamekosekana kwenye
mechi kadhaa za Ligi Kuu kwenye klabu hiyo
pamoja na mechi za Kombe la Mapinduzi.

Kibwana, ambaye anacheza beki ya kulia
na kushoto, ndiye anayeonekana kukose-
kana kwake kumekuwa pengo kwenye klabu
hiyo na kuonekana hata kwenye michuano
ya Kombe la Mapinduzi kiasi cha kuvuliwa
ubingwa.

Watakuwa ni wachezaji wa tatu sasa ku-
pelekewa nje ya nchi kutibiwa. Mwezi No-
vemba mwaka jana, Yanga ilimpeleka nchini
humo mchezaji wake raia wa Burkina Faso,
Yacouba Songne na kufanyiwa upasuaji wa
goti.

Kwa sasa mchezaji huyo anauguza jeraha
hilo, ambalo kwa mujibu wa madaktari ana-
takiwa kukaa nje miezi mitano ili aanze tena

mazoezi mepesi.
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