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Baadhi ya waombolezaji wakilia wakati wa kuaga miili ya watu waliokufa kwenye ajali ya kuanguka kwa jengo la ghorofa eneo la Kari-

kaoo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

JENGO LILILOPOROMOKA...

Hali tete wapigaji michango ya maafa

Na Halfani Chusi

WATU wanaogeuza majanga
ya kitaifa kuwa fursa ya kujipatia
kipato, wamekumbana na mko-
no wa dola:

Waziri Mkuu amewataka wa-
tanzania kuacha kuchangisha
wananchi kupata fedha za ku-
saidia uokoaji katika jengo lil-
iloporomoka Kariakoo, jijini Dar
es Salaam.

Amesema serikali ina uta-
ratibu wa utoaji misaada kupitia
Kamati ya Maafa iliyo chini ya
Ofisi ya Waziri Mkuu na akaunti
hiyo iko Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), hivyo akaeleza kukamat-
wa mara moja kwa waliobainika
kuchangisha michango hiyo.

“Yuko binti anaitwa Niffer
(Jenifer Jovin) atafutwe aeleze
nani alimpa kibali cha kuchangi-
sha umma, amekusanya shilingi
ngapi, amezipeleka wapi na
kwanini amefanya hivyo,” Ma-
jaliwa aliagiza.

Waziri Mkuu alitoa kauli hiyo
baada ya kukagua mwendelezo
wa uokoaji katika jengo hilo lil-
iloporomoka Novemba 16 mwa-
ka huu na baadaye kuongoza
kuaga miili ya watu 15 kati ya 16
waliofariki dunia kutokana na
tukio hilo, akisisitiza zoezi hilo ni
endelevu hadi atakapookolewa
mtu wa mwisho.

“Tumeanza kuwaona watu
wachache wanatumia majanga
haya kama fursa. Ninaliagiza
Jeshi la Polisi limtafute aseme
amekusanya shilingi ngapi? Ame-
pata kibali wapi na fedha amezi-

fanyia nini” Majaliwa alitamka
kwa ukali huku Kamanda wa
Polisi Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam, Jumanne Murilo akione-
sha ishara ya kupokea maagizo.

Waziri Mkuu aliwashukuru
watu binafsi, mashirika ya
umma, vyombo vya uokoaji, ul-
inzi na usalama kwa kujitolea
katika kufanya uokoaji mara tu
baada ya tukio kutokea.

Aliagiza Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha linamtafuta mmiliki wa jengo
hilo ili asaidie timu ya uchunguzi
kufahamu kuhusu chanzo cha
kuporomoka kwa jengo hilo.

Pia alisema kuwa hadi jana
asubuhi, jumla ya watu 86 wa-
likuwa wameokolewa. Kati yao,
watano wanaendelea na matiba-
bu, pamoja na hao 16 wamefariki
dunia.

TIMU YA UCHUNGUZI

Waziri Mkuu alisema wakati
zoezi la uokoaji likiendelea,
tayari serikali imeunda timu ya
watu 19 ya uchunguzi ikiwa ni
utekelezaji agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan la kufanya uchun-
guzi kujua chanzo cha kudondo-
ka kwa jengo hilo.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu,
timu hiyo ya uchunguzi inaon-
gozwa na Mkurugenzi wa Idara
ya Menejimenti ya Maafa Ofisi ya
Waziri Mkuu, Brigedia Generali
Hosea Ndagala.

“Timu hii pia itakagua uimara
wa majengo yote yaliyojengwa
na yanayoendelea kujengwa ka-
tika eneo lote la Kariakoo, Waziri
Mkuu alisema bila kutaja muda

ambao timu hiyo imepewa ku-
fanya uchunguzi.

Alisema timu iliyoundwa ita-
zunguka eneo lote la Kariakoo na
kufanya ukaguzi wa majengo na
baadaye kutoa ushauri wa nini
cha kufanya ili yasitokee majanga
mengine kama hayo.

Majaliwa alisema Kariakoo ni
soko la kimataifa, hivyo serikali
haina budi kulilinda na wafanya-
biashara wake.

Baada ya kukagua maendeleo
ya uokoaji katika eneo la Kari-
akoo, Majaliwa aliwaongoza wa-
nanchi kuaga miili 15 kati ya 16
waliofariki dunia kutokana na
kuporomoka kwa jengo hadi ku-
fikia jana saa tatu asubuhi.

Alisema serikali inagharamia
matibabu kwa majeruhi wote
pamoja na huduma ya mazishi
kwa miili ya marehemu wote wa
ajali hiyo.

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na
Uratibu, William Lukuvi, alisema
serikali inaendelea kuratibu shu-
ghuli za uokoaji ikiwa ni pamoja
na kuchukua hatua za haraka ili
kusaidia zoezi hilo.

Alisema kuwa serikali kwa
kushirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama imeendelea
kuratibu mazoezi ya utafutaji na
uokoaji, kutoa huduma ya kwan-
za na kuwafikisha hospitalini,
kutoa huduma za kijamii pamoja
na kuwezesha mitungi ya gesi ya
oksijeni kwa ajili ya watu walioko
chini ya kifusi.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wafanyabiashara wa Kariakoo,

Martine Mbwana, alimshukuru
Rais Samia na serikali kwa ujum-
la kwa hatua alizozichukua na
msaada waliotoa tangu kutokea
kwa ajali hiyo.

RC CHALAMILA

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, alisema
yuko tayari kuwajibika iwapo
uchunguzi utabaini yeye na timu
yake hawakufanya kazi ipasavyo
katika uokoaji.

Akizungumza wakati wa kuaga
miili hiyo, Chalamila alisema
anafikiri yeye na timu yake
wamefanya kazi ya uokoaji hadi
walipofikia.

Hivyo, akasisitiza kwamba
kama uchunguzi utabaini hawak-
ufanya kazi ipasavyo yuko tayari
kuwajibika.

“Mpaka sasa tunaendelea na
uokoaji, baada ya jengo kuan-
guka ilitulazimu tuamuru lisi-
bomolewe ili tutumie akili ya
uokoaji.

“Kuna watu wengi waliona
hatuwajibiki ipasavyo, niombe
pale ambao utabaini hatukuwa-
jibika nitakuwa tayari kuwajibi-
ka,” alisema Chalamila mbele ya
Waziri Mkuu Majaliwa.

Alisema hadi jana saa sita
mchana, alikuwa na dereva wa
Uber aliyewapigia simu akiwa
ndani ya jengo hilo kabla ya
kuokolewa.

“Akiwa ndani ya jengo, alitu-
ambia nguvu inaniishia, yeye na
watu wengine na hivi ninavyo-
zungumza tumewaokoa na wote
wako hospitalini.

“Watu wanahisi waliopoteza
maisha walichelewa kuokolewa
na kina Chalamila, ndio maana
wamefariki (dunia). Madaktari ni
mashahidi, wengi waliofariki du-
nia baada ya tukio, waliangukiwa
na matofali ya kutoka ghorofani
ambao majeraha hayo yalisaba-
bisha vifo vyao.

“Sisi ni wanadamu, yaweze-
kana kuna watu nimewakwaza,
ninaomba nirudie tena, nipo
tayari ~ kuwajibika,”  alisema
Chalamila kwa hisia kali.

Mkuu wa Mkoa huyo aliwatoa
hofu wafanyabiashara na watu
wote waliofikwa na majanga
kwamba hakuna mzigo utakao-
potea.

VILIO, SIMANZI

Wakati wa kuaga miili ya watu
15 kati ya 16, vilio na simanzi vili-
tawala miongoni mwa mamia ya
watanzania waliofurika kwenye
Viwanja vya Mnazi Mmoja jijini.

Nyuso za waombolezaji zil-
ionesha simanzi, Mkuu wa Mkoa
Chalamila akitumia nafasi hiyo
kuwafariji na kuwaambia jitihada
za kuwaokoa ambao wako chini
ya ardhi zinaendelea.

Katika eneo hilo, ndugu wali-
kuwa wanajitokeza na kukabi-
dhiwa miili kwa ajili ya safari ya
kwenda kuwapumzisha ndugu
7ao.

Kwa maoni kuhusu
habari hii: Piga/sms / What-
SApp : +255 677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Wawasilisha hoja
mahakamani

kesi ya kigogo
wa JATU ifutwe

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA va Hakimu Mkazi
Kisutuy, jijini Dar es Salaam imeutaka
upande wa mashtaka kuharakisha
upelelezi wa kesi inayomkabili ali-
yvekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya JATU Public Limited,
Peter Gasaya.

Hakimu Mkazi Mwandamizi Godfrey
Mhini aliyasema hayo jana wakati
kesi hiyo ilipotajwa, kisha upande
wa mashtaka ukiwakilishwa na
Wakili wa Serikali Roida Mwakamele
ukadai haujakamilisha upelelezi.

Baada ya kudai hayo, Wakili wa
Utetezi Nafikile Mwamboma alidai
kuwa, mara ya mwisho upande wa
jamhuri ulitakiwa kuja kueleza hatua
va upelelezi ulipofikia na si kueleza
upelelezi haujakamilika.

Wakili huyo alidai kesi hiyo il-
ishafutwa na kufunguliwa upya,
hivyo ilipaswa kuanza kusikilizwa na
si kuwa hatua ya upelelezi.

“Mahakama hii ina wajibu wa kusi-
mamia mwenendo wake wa kesi,
kusema jalada halijawafikia si sawa,
tunaomba mahakama ifute shtaka na
imwachie mshtakiwa,” alidai Wakili
Mwamboma.

Akijibu hoja hiyo, Wakili Roida al-
idai jalada la kesi hiyo halijawafikia;
ndio maana hawajui hatua ilipofikia.

Ndipo hakimu aliutaka upande wa
jamhuri kuharakisha upelelezi. Kesi
hiyo iliahirishwa hadi Desemba 2,
mwaka huu.

Katika kesi hiyo, Gasaya anadaiwa
kuwa kati ya Januari Mosi, 2020
es Salaam, mshtakiwa akiwa kama
Mkurugenm wa Kampuni hiyo, ali-
jipatia Sh. 5,139,865,733 kutoka
Saccos ya JATU kwa njia ya udang-
anyifu.

Ilidaiwa kwamba, alijipatia kiasi
hicho cha fedha kwa madai kwamba
atakizalisha kwa kuwekeza katika
mazao ya kilimo na kupata faida
zaidi, jambo ambalo alijua si kweli.

Katika shitaka la pili, ilidaiwa
kwamba, Gasaya alitakatisha fedha
hizo zilizokuwa katika akaunti ya
JATU iliyoko benki ya NMB tawi la
Terpeke kwa kujihusisha katika mia-
mala

[lidaiwa kuwa alifanya hivyo huku
akijua fedha hizo ni mazalia ya kosa
tangulizi la kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu.

Mwongozo wa Utendaji wa Ma-
hakama unaelekeza kesi za kawaida
zisikilizwe
na kutolewa
vamuzi ndani
ya miezi sita
tangu kufun-
guliwa kwake
na kesi kub-
wa zisikilizwe
kwa muda
usiozidi mwa-
ka mmoja.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/
sms / WhatsApp : +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.
co.tz

'Silaa aahidi ushirikiano
na vyombo vya habari

Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari
imeahidi ushirikiano na wadau
mbalimbali wa sekta hiyo iki-
wamo vyombo na wanahabari,
ili kuhakikisha mazingira rafiki
wakati wa utekelezaji wa ma-
jukumu kuelekea uchaguzi wa
Serikali za Mitaa na Uchaguzi
Mkuu
es Salaam, Jerry Silaa, wakati
wa mkutano wa wadau wa
sekta ya habari, alisema anata-
rajia Novemba 21, mwaka huu,
kukutana na Umoja wa Haki ya
Kupata Taarifa, ambao ndani
kuna taasisi 16 kujadili masuala
mbalimbali ya kisekta.

Alisema baadaye atakutana
pia na taasisi moja kati ya 1,023
za nchini, akieleza kuwa sekta
ya habari ni mtambuka na in-
asimamiwa na sera, sheria,
kanuni na miongozo mbalim-
bali ambazo katika utekelezaji
wake wanahabari wanafurahia
haki na uhuru wa kupata na
kupasha habari bila kuwa na
woga wa kijinai.

“Kutokana na maelekezo
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
Septemba 14, mwaka huu, ni-
meteua pia wajumbe sita wa
bodi itakayosaidia masuala
mbalimbali katika sekta hii, na
hii itatufungulia safari ya kuan-
zisha meza huru na mfuko wa
tathmini ya uchumi kwa wana-
habari.

“Pia wizara inaendelea ku-
ratibu uendeshaji wa mchaka-
to wa maboresho ya sera ya
habari, haya ni kati ya masu-
ala ya msingi yanayokwenda
kuboresha sekta ya habari
nchini, ili kukamilisha jukumu
la wanahabari kuhakikisha wa-
nanchi wanapata habari sahihi
na kwa wakati, na kuwa huru
kwa mujibu wa sheria,” alise-
ma Silaa.

Aliongeza kuwa Tanzania im-
ekuwa mfano wa kuigwa katika
suala la amani na kuimarisha
mshikamano na umoja wa ki-
taifa kwa mchango wa vyombo
vya habari.

“Niwaahidi sisi ni familia
moja, niko karibu nanyi, milan-
go yangu iko wazi karibuni
tujenge sekta yetu,” alisisitiza
Silaa.

Aidha, alisema ni dhamira
yake kuhakikisha wanafanya
mapinduzi katika sekta ya
habari, na kwamba wameanza
na sera na sheria, pamoja na
kuendelea kuvisikiliza vyom-
bo mbalimbali kukaa kuzun-
gumza na kubadilishana uzoe-
fu ili kuifanya sekta hiyo kuwa
bora zaidi.

Rais wa Muungano wa Klabu
za Waandishi wa Habari Tan-

zani (UTPC), Kenneth Sim-
beye, alitoa mapendekezo
ya umoja huo kuelekea
uchaguzi wa Seri-
kali ya Mitaa na
Uchaguzi Mkuu,
kwamba vyom-
bo vya habari

viwezeshwe

kutekeleza
wajibu
wao

bila kubu-
na waandishi
kuachwa watimize maju-
kumu yao kwa kuzingatia
kanuni na miongozo ya
kitaaluma.

kwa weledi
gudhiwa,

Alishauri chombo cha
habari kisibaguliwe kwa
mtazamo wa kidini
au siasa, waandi-

shi waheshimi-
\ we, pamoja na
wasimamizi wa
™ vyombo  hivyo

4 wasimamie kwa
¥ usawa bila kujali
kwamba ni cha
serikali au bin-
afsi.
Msemaji
wa Jeshi la
Polisi, Da-
~vid Mi-
sime,
. alise-
m a

kuelekea uchaguzi wata-
hakikisha wanatimiza wa-
jibu wao wa kusimamia
sheria na kutengeneza
mazingira ya amani na ku-
zuia viashiria vya uhalifu

kabla havijatokea.

Alisema lengo la Jeshi
la Polisi sio kutekeleza
majukumu hayo kwenye
uchaguzi pekee bali hata
baada ya wuchaguzi na
kwamba  watahakikisha
usalama wa wagombea
wakati wa kampeni, wa-
piga kura na hata katika
hatua ya kuhesabu kura.

“Wajibu wetu pia ni ku-
weka ushirikiano mzuri
na vyombo vya habari
wakiwamo waandishi wa
habari. Pia tutawaandaa
askari kwa nadharia na vi-
tendo lengo ni kuwezesha
uchaguzi kufanyika kwa
amani na usalama,” alia-
hidi Misime.

Kwa maoni kuhusu
habari hii: Piga/sms / What-
SApp : +255 677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

Xxewura
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TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA),
imepokea maombi ya leseni ya muda ya kuzalisha umeme kutoka kwa Kampuni iliyotajwa hapo chini. EWURA
inakaribisha maoni au pingamizi kuhusiana na maombi hayo ya leseni. Taarifa za mwombaji pamoja na aina ya
leseni iliyoombwa ni kama inavyoonekana hapa chini:

Na.

MAELEZ0

Jina na anuani ya Mwombaji

ARMSTONE HYDRO LIMITED,
S.L. P75396 KINONDONI - DAR ES SALAAM.

Eneo

Kigoma

Taarifaza Wanahisa

1) ARMSTONE HOLDINGS COMPANY,

S.L.P75396, DAR ES SALAAM, Hisa 98%

2)  JOSEPHNYONYILUJARA,

S.L.P 75396, DAR ES SALAAM, Hisa 1%

3) DK.GELARDJACOB

S.L.P75396, DAR ES SALAAM, Hisa1%

Maelezo ya Mtambo na Matumizi

Kuzalisha umeme wa Megawati 3.0 kwa Nishati ya Maji.
Umeme utakaozalishwa utauzwa kwa TANESCO na kuingizwa kwenye Gridi ya Taifa kwa
ajili ya usambazaji

Aina na Muda
wa Leseni

Leseni ya muda mfupi ya kufanya maandalizi ya kuzalisha umeme kwa miaka mitatu (3)

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusiana na maombi haya awasilishe kwa maandishi kwa anuani
iliyopo hapa chini, ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu siku ya kutolewa kwa tangazo hili. Maombi ya leseni
yanaweza kuoneshwa kwa mtu kwa maombi maalum ya maandishi.

Jengo laEWURA, 3 Barabara ya EWURA, 41104 Tambukareli, S.L.P 2857, Dodoma, Tanzania
Simu:

MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATINA MAJI

+255 26 2329002 - 4, Nukushi: +255 26 2329005
Barua pepe: info@ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu
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Wauzaji maji Dar walia ‘bidhaa yao’ kuadimika

Na Beatrice Moses

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra wanaouza maji wanay-
ohifadhi katika matangi ya
kubebwa na magari maarufu
maboza, mkoani Dar es Sa-
laam, wamelalama hali ni
mbaya kibiashara kutokana
na maji kuadimika.

Katika mazungumzo na
Nipashe,  wafanyabiashara
hao wamedai kuwa kuadi-
mika kwa bidhaa yao hiyo
kunawapa wakati mgumu
kwa kuwa ndio tegemeo lao
kujipatia kipato cha kuende-
sha familia.

“Juzi, kutwa nzima maji
hayakuwapo. Hapa si unaona
hata ukingaji ulivyo, sivyo
ambavyo huwa yanakingwa
kwenye gari, huo mpira uli-
paswa kuingizwa kwa juu
kule, yana presha ndogo,
hapa sina uhakika kama boza
langu litajaa,” alilalama Ez-
ron Mmari, aliyejitambulisha
amefanya biashara hiyo kwa
miaka 20 sasa.

Akiwa kioski cha kujaza
maji cha Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es

Salaam (DAWASA) kilichoko
Mbezi TANESCO, Mmari
alisema kuwa kipindi hiki ni
kigumu kwao, hata wanala-
zimika kwenda kutafuta maji
mbali, ikiwamo Kibamba,
hivyo gharama zinakuwa
kubwa tofauti miaka iliyopita.
Mmari alisema kuwa awali
alikuwa anafanya kazi usiku
na mchana na alikuwa anau-
za maboza 10 kwa siku, lakini
sasa anauza maboza mawili
hadi matatu kwa siku.
“Hatuna mazoea ya kuuza
kwenye ndoo, inachukua
muda mwingi, haina faida
kwetu kwa kuwa inamzungu-
ko mrefu na gharama. Mahi-
taji ni mengi, lakini kuyapata
maji kwa sasa ni shida, haku-
na uhakika,” alisema.
Alifafanua kuwa boza la
gari lake lina ujazo wa lita
10,000 ambazo huuza kwa
bei ya kati ya Sh. Sh. 80,000
na Sh. 130,000 kulingana na
umbali aliko mteja husika.
Dereva Amani Mdulu alise-
ma wateja wapo katika mae-
neo tofauti, yakiwamo am-
bayo tayari yana mabomba
lakini hayatoi maji. Pia mae-

neo ambayo hawajafungiwa
mabomba ya maji na mam-
laka.

Aliyataka maeneo yenye
uhitaji mkubwa wa huduma
hiyo kuwa ni pamoja na Msu-
mi kwa Chinga, Pombo au
Pangaboi.

“Kutoka hapa (Mbezi TA-
NESCO) hadi kule (kuliko na
uhitaji wa maji) ni umbali
wa kama Km 20, unaweza
kutia mafuta ya Sh. 30,000.
Hapo sasa huwezi kuuza kwa
bei waliyopanga serikali ya
Sh. 15,000 kwa dumu la lita
1,000.

“Utauza hadi kwa Sh.
20,000 kwa dumu, hivyo kwa
kuwa gari linabeba madumu
matatu, unapata Sh. 60,000.
Unakuwa na fedha inabaki
ukitoa gharama za mafuta,”
alisema.

Madulu alisema kuwa ka-
tika vioski vya maji, wanauz-
iwa lita 1,000 kwa Sh. 2,000.
Alisema serikali wakati ina-
panga bei hiyo, kulikuwa na
vioksi vingi vya maji, lakini
hivi sasa vipo baadhi vime-
fungwa, akivitaja vya Wazo
na Mbezi; kwamba sasa vi-

Baadhi ya
wafanya-
biashara
wa maji
waki-
jaza maji
kwenye
magari
yao katika
kioski cha
Mbezi
Beach,
Dar es
Salaam.
PICHA:
BEATRICE
MOSES

mevunjwa kutokana na ujenzi
wa barabara.

Madulu alisema kuwa kuna
wakati kutokana na uhaba wa
maji, hulazimika kuuza maji
kwa anayetoa fedha nyingi.

“Huwa inatokea unapeleka
maji mahali unakutana na
mtu mwingine naye anahi-
taji, anakuuliza ‘huyo atakupa
shilingi ngapi? Basi mimi ni-
takupa Sh. 70,000 au 80,000
kwa madumu yote matatu’,
tunakatisha safari tunauza
hapohapo,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano DAWASA, Ever-
lasting Lyaro, alisema kuwa
sababu ya kukatika kwa maji
ni maboresho ya dharura yali-
yokuwa yanafanywa katika
mitambo yao ya kuzalishia
huduma hiyo.

“Inapotokea dharura hula-
zimu kufanya maboresho, na
maboresho haya yamefanyika
zaidi katika Mtambo wa Ruvu
Juu ambao uko Mlandizi,
mkoani Pwani,” alisema.

Everlasting alisema mfumo
wa miundombinu ya maji ka-
tika vioski hupata maji moja
kwa moja kutoka katika bom-
ba kubwa, wakati watumiaji
wa kawaida hupata maji ku-
toka katika mabomba mado-
go yaliyounganishwa kutoka
bomba kubwa.

Alitaja vioski vya kutekea
maji Dar es Salaam na Pwani
viko Mbezi Beach Makonde,
Tegeta Kibaoni, Salasala, Ki-
hampa 1 (Kibamba), Termi-
nal (Makongo), Kimara Suka,
Kimara Spencon, Mpiji (Map-
inga), Mlandizi, Kibaha na
Chalinze. Gharama ya uniti
moja ya maji (lita 1,000) ni Sh.
1,106.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz

THRDC yaridhishwa changamoto
Ngorongoro kushughulikiwa

Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa Watetezi wa
Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC), umesema ume-
baini changamoto za kuwa-
hudumia wananchi Tarafa ya
Ngorongoro, zimeanza kush-
ughulikiwa hasa huduma za
msingi.

Umesema pamoja na
ukarabati wa maeneo mengi
ya huduma za kijamii hau-
jaanza, umejionea mikakati
na hatua za awali za urejesh-
waji wa huduma za msingi.

“Hali ya huduma za kijamii
miezi miwili baada ya agizo
la Rais, tunapenda kutumia
fursa hii kumshukuru na
kumpongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwa hatua nzuri

aliyoichukua ya kutuma wa-
jumbe wake wakati wananchi
wa Tarafa ya Ngorongoro,
wakiwa katika maandamano
yaliyodumu kwa siku tano.

“Uamuzi huo wa kutuma
watu wa kusikiliza vilio vya
wananchi na kuagiza vilio
vyao vifanyiwe kazi vimeo-
nyesha busara na hekima ya
Rais. Kwa muda mrefu wa-
tetezi wa haki za binadamu
tumekuwa tukishauri uon-
gozi wa juu wa nchi uku-
tane na wananchi, baada ya
Rais kutuma wajumbe wake
tumeanza kuona faida ya
hatua hii kwa wananchi wa
tarafa hii.

Pamoja na kwamba seri-
kali ndio imelalamikiwa ku-
sababisha changamoto hizi,

kitendo cha Rais kuamua
vikwazo hivi viondelewe
imeleta matumaini mapya
kwa watu wa Ngorongoro,
kimetufurahisha sisi watetezi
wa haki za binadamu na pia
hatua hii inalinda taswira ya
nchi katika eneo la haki za
binadamu na utawala bora,”
ulisema mtandao huo.

Aidha, baada ya kufanya zi-
ara mwaka 2024 katika Tarafa
ya Ngorongoro, THRDC ume-
jionea hali ya haki za bin-
adamu pamoja na huduma
za kijamii katika tarafa ya
Ngorongoro.

“Tunatambua na kuthamini
juhudi za hivi karibuni zilizo-
fanywa na serikali kurejesha
huduma muhimu za kijamii
katika Tarafa ya Ngorongoro,

eneo ambalo liliathiriwa kwa
kiasi kikubwa na kusitishwa
kwa huduma hizi kwa takrib-
an mwaka mzima.

“Kusitishwa kwa huduma
hizo hasa kuanzia mwaka
2022 kuliathiri jamii za asili
na wafugaji katika eneo hilo
ambalo ni mseto. Tarafa ya
Ngorongoro yenye idadi ya
watu 100,000 ina jumla ya
gi 22, shule za sekondarl tatu,
hospitali moja ya Misheni na
vituo vya afya na zahanati 13.

“Vyote hivi vimekuwa na
changamoto nyingi za kuwa-
hudumia wananchi kwa
miaka minne sasa. Pamoja na
kwamba bado ukarabati wa
maeneo mengi ya huduma za
kijamii haujaanza.”

~ Tanesco yataja
sababu umeme
kukatika mara
kwa mara

Na Grace Gurisha

NAIBU Waziri wa Nishati, Ju-
dith Kapinga, amesema matumizi
ya umeme yameongezeka ku-
toka asilimia sita hadi 16 kuto-
kana na kukua kwa shughuli za
kiuchumi na kijamii.

Aidha, amesema hali hiyo ndio
imesababisha serikali kuwa na
miradi katika Mkoa wa Dar es
Salaam kwa ajili ya kuboresha
njia za upatikanaji wa umeme ili
kuondoa tatizo hususani katika
eneo la Mbagala, Gongolamboto,
Dege Kigamboni na Mkuranga.

Alisema hayo jana alipotem-
belea kituo cha umeme wa gesi
asilia wa Kinyerezi Moja kuan-
galia matengenezo yaliyokuwa
yakiendelea ya kufunga trans-
foma mbili za ukubwa wa MVA
350, moja ina MVA 175.

“Kuna baadhi ya maeneo kume-
kuwa na hali ya umeme ya ku-
toridhisha na hiyo yote ni kwa
ajili ya kuongezeka kwa shughuli
za kiuchumi, uzalishaji na Ki-
jamii.

“Matumizi ya umeme yame-
kuwa yakipanda kwa kasi kubwa
sana ndio maana imetulazimu
kila baada ya muda kuwa na
miradi ambayo itaboresha upat|
kanaji wa umeme mkoani hapa,”
alisema Kapinga.

Alisema hakuna tatizo la
umeme, upo lakini ililazimika
kufunga njia za kwa ajili ya
kuboresha huduma hiyo ili
waweze kufunga transfoma hizo.

“Tumefika hapa kwa ajili ya
kuona mradi huu unaendelea
na nyie wote mnafahamu hapo
nyuma mwaka 2015 tulikuwa
na mradi wa kuongeza uwezo
wa kituo hiki cha umeme kwa
kuweka Kinyerezi One ambayo
inazalisha takribani mega-
wati 185 na leo uwezo wa Kkituo
umepanda kufikia megawatinl
375," alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Umeme Tanzania (Tanesco),
Gissima Nyamo-Hanga, alisema
wanazalisha umeme mwingi un-
aopelekwa Ubungo kwa ajili ya
kugawa kwenye maeneo hayo,
lakini sehemu yake unaotokea
Kinyerezi kwenda Mbagala kupi-
tia Gongolamboto.

“Lakini ukiondokea hapa kupitia
Gongolamboto unaweza kwenda
mpaka Mkuranga ukaenda pia
hadi Kigamboni.

Ukuaji wa umeme umekuwa ni
mkubwa sana hasa kuanzishwa
kwa viwanda vingi katika mae-
neo ya Mkuranga.

" Tulichokuwa tunakifanya hapa
baada ya kuona matumizi ya
umeme maeneo hayo yanakuwa
makubwa sana serikali yetu
tukawa tumeleta transfoma ny-
ingine kubwa mbili katika kituo
hiki kulikuwa na transfoma ya
MVA 50 kutokana na kuzidiwa
huko kulitokana na kukua kwa
mahitaji tumeleta transfoma
mbili kila moja ina ukubwa wa
175," alisema.
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Ujambazi
wampeleka
jela miaka 30

Na Daniel Limbe,
BIHARAMULO

MAKAHAMA ya Wilaya ya
Biharamulo, mkoani Kagera
imemhukumu kifungo cha
miaka 30 gerezani Mashaka

cha Nyakasenga wilayani
Geita baada ya kukutwa na
hatia ya unyang'anyi wa
kutumia silaha.

Hukumu hiyo imetolewa
na Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama
ya Wilaya hiyo, Subira
Mashambo baada ya ku-
jiridhisha pasi na shaka na
ushahidi uliowasilishwa na
upande wa mashtaka.

Awali Mwendesha Mash-
taka kutoka Ofisi ya Mashi-
taka Wilaya ya Bihara-
mulo, Wakili Edith Tuka,
akishirikiana na Suddy Lu-
gano, walidai mahakamani
kuwa mshtakiwa alitenda
kosa hilo Agosti Mosi 2023
gombe, wilayani Biharamu-
lom, akipora Sh. milioni 1.5.

“Mnamo Agosti Mosi,
2023, saa tano usiku huko
gombe, mshtakiwa Mashaka
Samwel, alifika nyumbani
kwa mwathiriwa wa tukio
(jina tunalihifadhi) akiwa na
silaha ya moto, alimvamia
na kumshikilia kwa zaidi
ya saa sita, akimtaka kutoa
fedha zote alizokuwa nazo,”
alidai.

Editi alidai kuwa katika
kunusuru maisha yake,
mwathiriwa alilazimika
kutoa Sh. milioni 1.5 na
ndipo alipoachiwa huru na
mshtakiwa kuondoka eneo
la tukio kabla ya kukamat-
wa na kitengo maalumu
cha upelelezi kwa njia ya
mtandao cha Jeshi la Polisi
wakati akiendelea kutuma
fedha kwenye namba za
simu ambazo tunazihifadhi.

Baada ya mshtakiwa
kufikishwa mahakamani,
alisomewa mashtaka ya
unyang'anyi wa kutumia si-
laha, jambo ambalo ni kosa
kwa mujibu wa kifungu
namba 287(a) cha Sheria
ya Kanuni ya Adhabu, Sura
16 iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2022.

Baada ya mahakama hiyo
kujiridhisha na vielelezo
vilivyowasilishwa, ilimpa
nafasi mshtakiwa kujitetea
ili apunguziwe adhabu
ambako alidai ana familia
na watoto wadogo wa-
naomtegemea na kwamba
mahakama hiyo ione nam-
na inavyoweza kumsaidia.

Pamoja na utetezi wake,
Hakimu Subira Mashambo
alimhukumu kutumikia ki-
fungo cha miaka 30 gereza-
ni ili liwe fundisho kwake
na watu wengine wenye
tabia kama hiyo.

Vitanda, vibebeo vya watoto
njiti changamoto hospitalini

Na Maulid Mmbaga

MUUGUZI katika wodi ya wa-
toto njiti Hospitali ya Rufani
ya Mkoa Temeke, Benardetha
Shine, amesema uhaba wa eneo,
vitanda na vibebeo vya kangaroo
ni miongoni mwa changamoto
zinazowakabili na kushindwa
kupokea idadi kubwa ya wag-
onjwa wa aina hiyo
Salaam katika uzinduzi wa pro-
gramu ya usambazaji wa mifuko
ya kangaroo inayotumika kube-
bea watoto waliozaliwa kabla ya
muda, inayoratibiwa na Taasisi
ya Babymoon, muuguzi huyo
alisema wakipata vibebeo kwa
wingi itasaidia kukabiliana na
tatizo hilo kwa kuwa wazazi wa-
taruhusiwa kwa wakati.

Alisema wazazi wengi wan-

aporuhusiwa wanaomba wa-
patiwe vibebeo hivyo, lakini
kutokana na uhaba uliopo wa-
nashindwa, akieleza kuwa ni
matumaini yake vikipatikana
vya kutosha itasaidia wazazi
kutumia muda mfupi, kuruhusi-
wa kwa wakati pamoja na kutoa
nafasi kwa wengine kupata hu-
duma.

“Kwa miaka 12 sasa nimekaa
wodi ya watoto wa aina hiyo,
anaweza kuongezeka gramu 30
hadi 50 kwa siku anapobebwa na
vibebeo hivyo, mama anaweza
kukaa na kangaroo kwa wiki
mbili halafu akaruhusiwa, hivyo
ili kurahisisha ubebaji wa wa-
toto hawa tunahitaji sana bidhaa
hiyo.

“Tunaomba wadau mbalimba-
li pamoja na viongozi wa serikali
na taasisi binafsi tusaidiane kwa

ajili ya kupata hivi vibebeo kwa
manufaa ya watoto hawa ambao
ni kizazi cha kesho, mimi mwe-
nyewe nitaenda kutafuta cho-
chote kitu ili niwasaidie, tusip-
owekeza kwa watoto wachanga
tujue taifa la kesho hatuna,”
alisema Benardetha.

Aidha, wanatamani wazazi
hao wangeruhusiwa kwenda
nyumbani na vibebeo hivyo
kwa sababu haiwezekani kukaa
hospitalini mpaka apate kilo 2.5,
badala yake wanamwelimisha
mama, baba, na ndugu wengine
namna ya kubeba mtoto ili ataka-
pofikia kilo 1.5 aruhusuwe apishe
wengine.

Mkurugenzi Mtendaji wa
taasisi hiyo, Dk. Debora Maufi,
alisema programu hiyo ina-
lenga kuboresha afya ya watoto
wachanga wanaozaliwa kabla ya

wakati au wakiwa na uzito pun-
gufu, na kwamba njia ya Kanga-
roo ni ya kiasili ambayo imekuwa
na matokeo chanya katika mae-
neo mbalimbali nchini.

“Kwa Tanzania tunaona kuna
changamoto kubwa kuna watoto
zaidi ya 370,000 wanazaliwa kila
mwaka wakiwa na tatizo hilo, na
nadhani ni muhimu sana endapo
tutaungana kwa ajili ya kutatua
changamoto hiyo, tunatarajia ku-
fikia familia 20,000 kwa hatua ya
awali,” alisema Dk. Debora.

Miongoni mwa wazazi walio-
jifungua mtoto kabla ya wakati,
Witness Kilonzo, alisema alijifun-
gua mwanawe akiwa na miezi
sita ya ujauzito, na huduma ya
Kangaroo ilimsaidia kumkuza
kwa haraka kwa kuwa zina taba-
ka mbili maalumu inayohifadhi
joto lisipotee.

Katibu Mkuu
Ofisi ya
Waziri Mkuu,
Sera, Bunge
na Uratibu,
Jim Yonazi,
akizungumza
na waandishi
wa habari

Dar es Salaam
jana, kuhusu
hali ya uokoaji
inavyoendelea
katika ghorofa
lililoporomoka
eneo la Kari-
akoo na kuwa-
taka watu
wanaochangi-
sha fedha kwa
ajili ya janga
hilo wafuate
utaratibu wa
kisheria na
‘account’ ya
kukusanyia
fedha iwe
moja tu.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

...Taasisl yazindua mtandao familia watoto njiti

Na Frank Monyo

KATIKA kilele cha Siku ya Mto-
to Njiti, kilichohitimishwa jana,
Taasisi ya Doris Mollel Founda-
tion imezindua Mtandao wa
Familia za Watoto Njiti nchini ili
kutoa elimu, msaada na kuha-
masisha jamii kuhusu changa-
moto zinazowakumba watoto
njiti ili kukuza uelewa.

Mtandao huo utawaleta wa-
zazi na familia za watoto njiti
kushirikiana, kubadilishana
uzoefu na kupewa msaada wa
kitaalamu katika huduma za
afya, hasa katika muktadha wa
huduma bora kwa watoto wa-
naozaliwa kabla ya wakati.

Akizindua mtandao huo jana
jijini Dar es Salaam, tukio lil-

ilotanguliwa na mafunzo kwa
waandishi wa habari kuhusu
kuandika habari za watoto njiti,
Daktari Bingwa wa Watoto na
Mjumbe wa Bodi ya Taasisi ya
Doris Mollel Foundation, Albert
Chota, alisema lengo lingine la
mtandao huo ni kuisaidia seri-
kali kupunguza vifo na kuielem-
isha jamii kuhusu watoto wa-
naozaliwa kabla ya wakati (njiti).

Alisema ni wajibu wa serikali
kuongeza idadi ya wahudumu
wa afya, ambao wataisaidia
kuokoa maisha ya watoto nijiti,
akitoa mfano kuwa na uwiano
wa ‘mtoto njiti mmoja, muuguzi
mmoja.’

“Kwa kupitia mtandao huu,
familia zitapata taarifa muhimu
kuhusu jinsi ya kushughu-

likia afya na ustawi wa watoto
wao njiti, ikiwamo huduma za
mapema na uangalizi wa afya
kwa watoto hao. Doris Mollel,
ambaye alikuwa mtoto njiti, ali-
sisitiza umuhimu wa jamii kuwa
na uelewa mkubwa kuhusu
changamoto hizo na kuhama-
sisha serikali pamoja na wadau
wa afya kutoa msaada wa kuto-
sha,” alisema.

Alisema mtandao huo pia
utaongeza ufanisi wa kupun-
guza vifo vya watoto njiti kwa
kutoa vifaa vya afya na msaada
wa kiufundi kwa vituo vya afya
na hospitali mbalimbali nchini.

“Juhudi hizi ni sehemu ya
malengo ya Taasisi ya Doris Mol-
lel Foundation ya kuboresha hu-
duma za afya na kusaidia familia

za watoto njiti kuwa na ufahamu
na msaada unaohitajika.

Dk. Chota pia aliiomba serika-
li kuingilia kati suala la gharama
za kuwahudumia watoto njiti
hospitalini, gharama hizo zime-
kuwa kikwazo kwenye mapam-
bano ya kupunguza vifo vito-
kanavyo na uangalizi finyu wa
watoto hao.

Awali, mwakilishi kutoka
taasisi hiyo, Dk. Sylvia Ruam-
bo, akimwakilisha mwasisi wa
taasisi hiyo, alisema katika ma-
fanikio ya miaka tisa waliyoya-
pata tangu kuanzishwa kwake,
tayari wamezifikia hospitali 85
nchi nzima katika kuchangia vi-
faa tiba kama mashine za kupu-
mulia, vitanda n.k, vyenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. bilioni 1.5.
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Uchaguzi Serikali za Mitaa utoe
taswira ya Uchaguzi Mkuu

WAKATI Watanzania wakitarajia kupiga kura katika uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, Novemba 27, mwaka huu, ni vizuri uchaguzi
huo ukatumika kuleta taswira nzuri kuelekea Uchaguzi Mkuu,
mwaka 2025.

Uchaguzi huu utumike kujifunza dosari na mafanikio yaliyopa-
tikana ili kama kulikuwa na changamoto zozote zisijitokeze ka-
tika Uchaguzi Mkuu.

Wakati wa mchakato wa uchaguzi wa Serikali za Mitaa, kumeku-
wapo na dosari mbalimbali ambazo kama wananchi wangepata
elimu ya kutosha zisingejitokeza.

Kulikuwa na malalamiko wakati wagombea wa vyama mbalim-
bali wakirudisha fomu kuenguliwa kwenye kinyang’anyiro kwa
sababu ya kukosea kuzijaza.

Sisi tunaona kuwa tatizo kama hilo lingeweza kutatuliwa na
maofisa waliokuwa wakipokea fomu hizo kwa kuwaelimisha wa-
nanchi kusahihisha fomu zao, badala ya kuwaengua labda kwa
kukosea kuandika mwaka au tarehe yake ya kuzaliwa.

Mchakato wa uchaguzi wa Serikali za Mitaa, umetoa funzo
pia kwa Tume Huru ya Uchaguzi (INEC), kuona kasoro hizo na
kuanza kutoa elimu mapema ya umuhimu wa wananchi kusoma
maelezo ya fomu wanazojaza kwa umakini na uelewa na kama
hawajaelewa ni vizuri kuuliza ili waweze kueleweshwa.

Kama elimu itatolewa mapema na wananchi wakaelewa bila
shaka kasoro hizo ndogo hazitajitokeza na malalamiko yanay-
otoka kwa wagombea wa vyama mbalimbali au mapingamizi
hayawezi kuwapo.

Ni vizuri pia wananchi wakashiriki katika elimu zinazotolewa za
umuhimu wa kushiriki katika uchaguzi ili waweze kuelewa nini
wanachotakiwa kufanya na nini hawatakiwi kukifanya.

INEC ina jukumu kubwa la kutoa elimu hii mapema ili wa-
naolalamika kutopata uelewa wasiwe na visingizio.

Pamoja na kutoa elimu kupitia vipeperushi, makala mbalimbali
kwenye vyombo vya habari na vipindi vya radio na televisheni,
bado kuna wananchi ambao hawana utamaduni wa kujifunza
kupitia njia za kujisomea au kushiriki katika mijadala inay-
oendeshwa na serikali na taasisi zisizo za kiserikali kupata ufa-
hamu wa masuala ya uchaguzi.

Jeshi la Polisi wananchi wanalitegemea sana kuhakikisha kuwa
uchaguzi unakwenda vizuri kwa kupata usimamizi mzuri wa ul-
inzi na usalama.

Katika kufanikisha uchaguzi unakuwa huru na wa amani, wa-
nanchi pia wanatakiwa kuonesha ushirikiano na jeshi hilo kwa
kutokuwa chanzo cha kusababisha jeshi hilo kutumia nguvu ku-
hakikisha amani inakuwapo.

Jambo la msingi la kuzingatia ni kufuata sheria na taratibu kue-
pusha aina yoyote itakayosababisha sintofahamu.

Inapotokea wananchi, vyama, jeshi la polisi kutoshirikiana na
kutunishiana misuli, lazima kutatokea vurugu na atakayeathirika
ni yule asiyefuata sheria.

Ni muhimu kujifunza kwa nchi za wenzetu ambazo zime-
fanya uchaguzi kwa amani na hata matokeo yalipotangazwa
yalipokewa kwa amani na waliopinga walikwenda mahakamani
badala ya kujichukulia sheria mkononi.

Mifano imeonekana kwa walioamua kuchukua sheria mkononi,
vurugu zilizotokea na kusababisha baadhi kujeruhiwa au ku-
poteza maisha na vile vile nchi kuwa katika hali mbaya ya kiu-
chumi kutokana na mtikisiko uliosababishwa na vurugu hizo.

Serikali imeshatangaza kuwa dosari ndogo ndogo zilizojitokeza
zirekebishwe ili uchaguzi wa Serikali za Mitaa ufanyike kwa am-
ani na kila mgombea na mpigakura apate haki yake ya kimshingi
ya kupiga kura na kuchaguliwa.

Mungu ibariki Tanzania.
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wanafunzi kuvaa kihuni

WANAFUNZI wanaosoma
mijini ikiwamo Dar es Salaam,
Mwanza na Arusha baadhi
wanapunguza vipimo vya
sare za shule ili viandane na
jinsi wanavyotaka badala ya
maelekezo ya shule.

Mtindo huo unawafanya wa-
nafunzi wa kiume kubana su-
ruali zao chini, huku wa kike
wakipunguza sketi na kuzi-
fupisha zikiwa juu ya magoti.

Hiyo ndio hatua ambayo
baadhi ya wanafunzi wa se-

mtindo huo unataka kuwa
kama kwa kawaida?

Imekuwa ni kawaida kuwa-
kuta wanafunzi wakitoka ny-
umbani au shuleni wamevaa
suruali mlegezo, huku chini
ikiwa nyembamba kitambaa
cha kufutia jasho kikining’inia
kwenye mfuko wa nyuma wa
suruali.

Je, wazazi na walezi hawajui
vipimo vya suruali au sketi
walizowashenea? Au ha-
wafuatilii mienendo yao? Kwa

kondari wamefikia. Wazazina nini wakubali watoto wao
walezi wanawasho- kwenda  shuleni
nea sare kulingana wakiwa wamevaa
na maelekezo ya kihuni?

shule, lakini wana- Kimsingi, nid-
zifanyia mabadiliko hamu ni silaha
kwa kuzibana au ku- Kuvaa katika ~ masomo,
punguza urefu. suruali kwani mwanafunzi
Lakini kwa kuwa mlegezona mwenye nidhamu
baadhi ya shule kyning'iniza hufundishika na
ziko makini, huwa- kitambaa yule asiyetii hawe-
chukulia hatua kwa mfuko, zi  kufundishika,
kuzikata au kuzi- au kuvaa kwa kuwa hawezi
pasua kama njia ya sketi fupi, kusikiliza anacho-
kudhibiti ~ vitendo pnj mtindo fundishwa na wal-
hivyo, ambavyo ni yliozoeleka imu wake.

utovu wa nidhamu.  kyfanywa Nidhamu shuleni
Kwa kuwa mtin- pga vijana ni kitu cha muhimu
do huo wa ku- wa kihuni, kwa maendeleo ya
haribu  sare  za |Jakiniajabu Mwanafunzi, mwa-
shule  unaendelea pj kwamba nafunzi asiye na
kufanywa na wa- paadhi nidhamu basi taal-
nafunzi huku wen- ya wa- uma yake hushuka
gine wakining’iniza pafunzinae kumbukeni mwa-
vitambaa  kwenye yameanza nafunzi hutengen-
mifuko ya nyuma, kuiga. ezwa na mwalimu,

ni vyema wazazi na

walezi wafuatilie
mienendo ya watoto
wao.

Ninaamini kwamba mzazi
au mlezi anajua vipimo vya
sare alizomshonea mtoto
wake, kwa hiyo mtoto akivi-
punguza, ni rahisi kujua. La-
kini inashangaza ni kwa nini

wazazi, utawala wa
shule na jamii.
Hivyo, suala Ia
ushirikiano  kwa
makundi hayo ni wa muhimu
ili kulinda nidhamu na maadi-
li mema ya mwanafunzi,
vinginevyo, nidhamu inaweza
kuyumba na kusababisha
kuporomoka kitaaluma.

Ikumbukwe kuwa moja ya
njia ya kupitia ili kudhibiti
utovu wa nidhamu kwa wa-
nafunzi, ni kuangalia chanzo
cha tatizo kabla ya kufikia
kwenye uamuzi ambao mmo-
jawapo ni adhabu.

Si vibaya wazazi na walezi
wakaulizwa ili kujua kama
wameshiriki kuwashonea
watoto wao nguo ambazo zi-
nakwenda kinyume na maele-
kezo ya shule, ili kama wana-
husika, waambiwe ukweli.

Hicho ndicho nimeeleza
kuwa ushirikiano wa wazazi,
walezi na walimu ni jambo
ambalo linapaswa kupewa
kipaumbele, ikiwamo kuweka
bayana kikanuni ili kulinda
maadili mema.

Kuvaa suruali mlegezo na
kuning’iniza kitambaa mfuko,
au kuvaa sketi fupi, ni mtindo
uliozoeleka kufanywa na vi-
jana wa kihuni, lakini ajabu ni
kwamba baadhi ya wanafunzi
nao wameanza kuiga.

Sidhani kama ni busara kwa
mwanafunzi kuvaa kwa mtin-
do huo unaosababisha hadi
nguo zao ndani ziwe nje. Sasa
kwa mwanafunzi kuwa wa
aina hiyo, ni wazi hata katika
masomo anaweza kujiharibia.

Mtu kuvaa suruali chini ya
makalio, ina maana maka-
lio yake unamwonesha
nani? Ninadhani ni vyema
wanafunzi wawachie wahuni
mtindo huo, wao wajikite ka-
tika masomo tu.

Mwanafunzi kuvaa kwa hes-
hima ni jambo la msingi kwa
kuzingatia kwamba anaandal-
iwa kuwa mzazi bora na kion-
gozi mahiri wa miaka ijayo.
Hivyo, ushirikiano ni muhimu
kudhibiti wanafunzi kuvaa ki-
huni.
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Wafanyabiashara
walalama soko
kutokuwa na
uongozi wa kudumu

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

BAADHI ya wafanyabiashara wa soko la
mnada wa mifugo na nyama choma Zinga,
Halmashauri ya Bagamoyo, mkoani Pwani
wamelalamikia kusuasua uchaguzi wa
viongozi wa kudumu wa soko hilo.

Waziri Dihanga, mmoja wa wafanyabi-
ashara hao waliozungumza na waandishi
wa habari juzi kuhusiana na uhitaji wa
viongozi wa soko, alisema viongozi wa-
takuwa na mamlaka ya kuwawakilisha
kufikisha mahitaji yao ngazi ya hal-
mashauri.

Alidai kuwa mikutano mitatu imeshait-
ishwa kwa ajili ya kufanya mkutano wa
uchaguzi, lakini inakwama kutokana na
sababu mbalimbali ambazo ni kikwazo
kufanikisha malengo yao.

“Kwenye hili soko lina miezi minne
sasa tangu tugawiwe vizimba, kulikuwa
na uongozi wa muda uliowekwa na hal-
mashauri. Sasa tunataka kufanya uch-
aguzi, lakini kila ukipangwa, ushirikiano
kutoka kwa viongozi waliopo unakose-
kana,” alidai.

Ally Mustafa, mfanyabiashara katika
soko hilo, alisema kUwa hivi sasa wana-
taka viongozi wa kudumu ili wafuatilie
mustakabali wa vizimba katika soko hilo
kwa kuwa walio wengi wanahitaji kuwa
na vibanda vya kudumu.

Mustafa alidai uongozi wa muda una-
warudisha nyuma kwa kutofanikisha uch-
aguzi kufanyika na hivyo wanashindwa
kupata watetezi wa kufikisha malalamiko
yao sehemu husika.

Mwenyekiti Msaidizi ambaye ni kati
ya viongozi wa muda wa soko hilo, Ab-
dulrazak Furahisha, alisema eneo hilo la
serikali waliomba kwa ajili ya kufanyia
mnada wa mifugo na nyama choma na
kwamba baada ya kupatiwa, waliwagawia
wafanyabiashara waliokuwa wanahitaji.

Furahisha alisema mkutano wa uchaguzi
uliokuwa ufanyike Novemba 17, mwaka
huu, ulikwama kwa mara nyingine baada
ya kupigiwa simu na Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Zinga ambaye alimwambia
“hakuna uchaguzi na kwa sasa, viongozi
waliopo waendelee”.

Akizungumzia malalamiko hayo Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Zinga, Aziza Hemed
alisema soko hilo linaendelea kuratibiwa
na kila kinachofanyika ni kwa maelekezo
ya Mkurugenzi na kwa sasa utaratibu
unaoendelea ni kutangaza ili waendelee
kuomba kupewa vizimba vya kufanyia
biashara.

Alisema kwamba mwisho wa kupokea
maombi ya wafanyabiashara kwa ajili
va kupata vizimba katika soko hilo ni
Novemba 21, mwaka huu na baada ya
hapo watapitia maombi na kuangalia vi-
gezo kwa wataokidhi kupewa maeneo ya
biashara.

Aziza, akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, alisema awali walifungua
soko hilo kwa muda na kwamba Ofisi va
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Bagamoyo inaandaa utaratibu wa ku-
dumu wa kuendesha soko hilo.

“Huwezi kuundaa viongozi wakati uta-
ratibu unaendelea, hadi hapo mkurugenzi
atakapotoa utaratibu mwingine baada
ya kukamilisha utaratibu wa kupokea
maombi na kupitisha waliokidhi vigezo,”
alisema Aziza.

Alisema uongozi wa muda uliundwa kwa
maelekezo ya mkurugenzi na kwamba
taratibu zitakapokamilika, hatua za kupa-
ta viongozi wa kudumu zitafanyika kwa
kuzingatia taratibu zilizoko.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Ashatu Kija
wa Mawaziri wa Mazmglra wa Afrika (AMCEN) juzi, uI|ofany|ka pembezom mwa Mkutano wa 29 wa Nchi Wanachama wa

aji, akishiriki Mkutano wa Mashauriano

va Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Kanizio Manyika. PICHA MUNIRSHEMWETA

Familia yataka hatua
wauaji mtendaji wa Kijiji

Na Halima Ikunji,
TABORA

JESHI la Polisi limese-
ma limewakamata watu
wawili wanaotuhumiwa
kuhusika na mauaji ya
aliyekuwa Ofisa Mtend-
aji wa Kijiji cha Nya-
hua Stesheni, wilayani
Sikonge, Saidi Maduka,
huku familia yake iki-
omba serikali kuchukua
hatua kali za kisheria.

Ofisa Mtendaji huyo
alikutwa amefariki du-
nia huku mwili wake
ukichomwa moto Sep-
temba 9, mwaka huu,
ikidaiwa kuwa mauaji
yalifanywa wakati ana-
peleka wito kwa watuhu-
miwa kufika mahakam-
ani kujibu mashtaka
yanayowakabili.

Juzi wanafamilia, wak-
iongozwa na Juma Madu-

ka, waliomba serikali
kukamilisha uchunguzi
na kutoa adhabu kali
kwa waliofanya kitendo
hicho.

Mkuu wa Mkuu wa
Wilaya ya Sikonge, Cor-
nel Magembe alisema
watuhumiwa huo wana-
Stesheni kilichoko wilay-
ani mwake.

Alisema kuwa Sep-
temba 21, mwaka huu,
mabaki ya mwili wa
mtendaji huyo yalipati-
kana na kuthibitishwa
kuwa baada ya kuuawa,
mwili wake ulichomwa
moto.

Akizungumza baada
ya kufika nyumbani kwa
cha Mibono Mpya kwa
ajili ya kutoa rambirambi
ya Sh. milioni tano iliyo-
tolewa na Makamu wa

Ofisa Mtend-
aji huyo alikut-
wa amefariki
dunia huku
mwili wake
ukichomwa
moto Septem-
ba 9, mwaka
huu, ikidaiwa
kuwa mauaji
yalifanywa
wakati ana-
peleka wito
kwa watuhu-
miwa kufika
mahakamani
kujibu mash-
taka yanay-
owakabili.

Rais, Dk. Philip Mpango alipo-
fanyaziaramkoanihapa, Magembe
alisema tayari hatua zimeanza ku-
chukuliwa.

Magembe alisema hatua hizo ni
pamoja kuchukua majivu kwa ajili
ya kuyapeleka kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali kwa ajili ya uchunguzi
zaidi.

Alisema kuwa baada ya kupele-
ka majivu hayo, ilibainika kwamba
aliyefariki dunia na mwili wake
kuchomwa moto ni Saidi Maduka

Alisema  watuhimwa hao
watafikishwa mahakamani kwa
ajili ya kujibu mashtaka yanay-
owakabili.

Akiwa ziarani mkoani hapa,
Dk. Mpango baada ya kupokea
taarifa ya Mkuu wa Mkoa wa Tab-
ora, likiwamo tukio hilo, alionesha
kusikitishwa na kulitaka Jeshi la
Polisi kuhakikisha watu wote wali-
ofanya mauaji hayo wanakamat-
wa na kufikishwa katika vyombo
vya sheria.

I KABWELA R

UNAJUA MTU AKIKUAMBIA
ANA MTU WAKE MUELEWE,
MIMI NINA MTU WANGU.

MBONA HARAKA , TUKAPIGE
HAKA "CAWSKI' KWANZA,
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EU yatoa bil. 6.9/- upatikanaji
wa nishati safi Tanzania

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

UMOJA wa Nchi za Ulaya (EU)
kwa kushirikiana na serikali
kupitia Wizara ya Fedha umetoa
Euro zaidi ya milioni 2.5 (sawa Sh.
6,986,750,000) kuhakikisha upa-
tikanaji wa nishati safi na salama
inafanikiwa Tanzania.

Mradi huo wa majaribio
umeanza kutekelezwa kwenye
wilaya 17 zilizoko mikoa sita
ikiwamo Mwanza, Tabora, Mo-
rogoro, Tanga, Pwani na Dar es
Salaam imeanza kuwajengea uw-
ezo Wakala wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS) kuhakikisha
mnyororo wa thamani wa upati-
kanaji wa nishati safi na salama
inafanikiwa nchini.

Ofisa Programu anayesima-
mia mradi huo kutoka Shirika la
Uhifadhi wa Mazingira na Wany-
amapori Duniani (WWF), Makfu-
ra Evergris, alisema utaendeshwa
kwa miaka mitatu na ukifanya vi-
zuri kwenye mikoa inayofanyiwa
majaribio utaenezwa kwenye
mikoa mingine nchini.

Evergris alisema hayo kwenye

mafunzo ya kuwajengea uwezo
maofisa wa misitu, waendeshaji
wa mashauri kwenye mahakama,
mahakimu na maofisa wa Serikali
za Mitaa yaliyofanyika mjini Mo-
rogoro kwa siku tatu.

Alisema mradi huo umekuja
baada ya kufanyika kwa utafiti
mwaka 2020 ambao ulionyesha
asilimia 63.5 ya Watanzania wa-
natumia kuni kwa ajili ya kujipatia
nishati ya kupikia na kati ya hiyo
asilimia 26 wanatumia mkaa
kama nishati ya kupikia na kupata
joto.

Alisema utafiti huo umeone-
sha asilimia tano pekee ndio wa-
natumia gesi na suala la kupata
nishati safi ya kupikia bado ni
changamoto.

Alisema matumizi ya kuni na
mkaa yamesababisha kuangam-
iza misitu nchini kwa kuwa asil-
imia 26 ya wanaotumia mkaa
inachangia kuwapo kwa tani za
mkaa unaotokana na misitu ku-
vunwa na kuharibu mazingira.

Alisema mradi huo licha ya ku-
wajengea uwezo TFS, lakini wata-
patiwa vifaa vya kisasa ikiwamo
magari kwaajili ya kufanya doria,

radio za mawasiliano, boti za
mwendokasi kudhibiti uvushaji
wa mkaa kwenye Bahari ya Hindi,
ndege nyuki (Drones) kujenga
uwezo kwa wasimamizi wa Rasili-
mali za Misitu.

Jaji mstaafu wa Mahakama ya
Tanzania, Robert Makaramba, ak-
iwasilisha mada kwenye mafunzo
hayo alisema ili nchi iweze kupiga
hatua kwenye suala la nishati safi
na salama kuna umuhimu wa ku-
punguza utitiri wa taasisi zinazos-
hughulikia kila mmoja kipande
chake kwenye kuhifadhi misitu
na mazingira bila kuwapo kwa
mawasiliano.

Alisema ili nchi iweze kusonga
mbele kwenye masuala ya kuhifa-
dhi mazingira na nishati safi, zipo
taasisi za kuvunjwa na kuziun-
ganisha kuwa moja kwa kuanga-
lia neno la msingi la uhifadhi wa
mazingira.

Alitolea mfano nchi ya Ghana
ambayo ina kamisheni ya nishati
inayoshughulikia nishati zote iki-
wamo kuni na mkaa wakati Tan-
zania ina taasisi nyingi ambazo
kila moja inashughulika na kip-
ande chake.

Kuhusu Sheria za Mazingira, Jaji
Makaramba alisema ifike wakati
mtu akifanya uharibifu wa maz-
ingira asipelekwe jela na badala
yake apewe adhabu ya kurudisha
aliyoharibu mfano kama amekata
mti aende akapande miti 100.

Mratibu wa Asasi ya Kiraia inay-
ojishughulisha na Masuala ya Usi-
mamizi wa Mazingira Tanzania
(LEAT), Rajabu Hassan, alisema
taasisi hiyo inatekeleza mradi wa
mbinu jumuishi za kumaimarisha
masuala ya nishati miti ikiwa na
lengo la kuzingatia utekelezaji wa
sheria za rasilimali za misitu.

Alisema LEAT katika mradi huo
itashirikiana na Chuo cha Usi-
mamizi wa Mahakama kwa ajili
ya kutengeneza mitaala masu-
ala ya uchunguzi au upelelezi
wa makosa ya uhalifu wa misitu
yanafundishwa katika vyuo vya
elimu ya juu.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms / WhatsApp :
+255 677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.cotz

Naibu Wa-
ziri wa Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo ya
Makazi, Geo-
phrey Pinda,
akisisitiza
jambo wakati
akikagua hu-
duma za afya
zinazotolewa
na Taasisi va
Mafunzo ya
Sayansi za
afya Haydom,
iliyofanyika
mwishoni mwa
wiki mkoani
Manyara.
PICHA: MUNIR
SHEMWETA

Iran yaahidi kuendeleza ushirikiano kibiashara Tanzania

Na Grace Mwakalinga

IRAN imesema itaendeleza ush-
irikiano na Tanzania katika nyanja
za kibiashara, kisiasa, usanifu wa
majengo na sekta ya kilimo hasa
cha umwagiliaji, kutokana na uhu-
siano wa kihistoria uliopo.

Balozi Jamhuri ya Kiislamu ya
Iran nchini, Hossein Alvandi Ba-
hineh, alitoa kauli hiyo juzi katika
ofisi za ubalozi huo jijini Dar es Sa-
laam, wakati wa ufunguzi wa kituo
cha Utamaduni cha Iran na maa-
dhimisho ya Siku ya Washirazi.

Alisema Tanzania na Iran zina
uhusiano wa kihistoria ambao un-
apaswa kulindwa kwa kuwa ume-
kuwapo kwa zaidi ya miaka 1,000,
jamii ya Washirazi kutoka Iran
walikuja kusini mwa Bara la Afrika
hususani katika visiwa vya Zanzi-

bar na maeneo mengine ya pwani
ya Afrika Mashariki kwa shughuli
mbalimbali ikiwamo biashara.

Alisema ujio wa Washirazi uli-
kuwa na manufaa kwa sababu uli-
saidia kukua kwa biashara, kuima-
rika kwa siasa nchini na uhusiano
wa kidiplomasia uliochangia nchi
hizo kubadilishana uzoefu.

“Siku hii muhimu ya ufunguzi
wa kituo cha utamaduni wa Iran
hapa Tanzania ni kiashiria kuwa
tuna ushirikiano mzuri, itasaidia
wananchi kujifunza historia ya
nchi hizi kabla na baada ya uhuru
na mambo yaliyofanyika baina
yetu,” alisema Balozi Bahineh.

Aliahidi kuendeleza uhusiano
huo wa kihistoria kwa kutoa nafasi
za mafunzo kwa wataalamu wa
Tanzania kwenda kujifunza fani
mbalimbali ambazo zinaendeleza

na kuenzi uhusiano wa dini, bi-
ashara na utamaduni.

“Tunajivunia biashara tuliyonao
ya mtindo wa majengo ya Zanzi-
bar pale Stone Town, mtindo wa
kilimo cha umwagiliaji na mifumo
mingine ya asili ni uthibitisho
kuwa Iran na Tanzania ni ndugu
wa muda mrefu,” alisema Balozi
Bahineh. Mkurugenzi wa Idara
ya Makumbusho na Mambo ya
Kale Zanzibar, Maryam Mansab,
alisema Siku ya Utamaduni wa
Washirazi ni muhimu kwa kuwa
inatumika kukuza lugha ya Kiswa-
hili ambayo ina maneno mengi
ambayo yametoholewa kutoka
lugha ya Kishirazi.

Alisema maneno hayo yame-
saidia kukuza lugha ya Kiswahili
ambayo kwa sasa imeenea duniani
na kuwa lugha rasmi katika nchi za

Afrika Mashariki.

Ofisa Habari na Uhusiano Bodi
ya Huduma za Maktaba nchini, Ve-
ronica Bisendo, alisema Iran ina-
saidia kwa kiasi kikubwa kuandaa
vitabu vinavyoonesha historia ya
nchi kabla na baada ya uhuru.

Alisema machapisho mengi
yapo kwenye maktaba yao am-
bayo yanaeleza historia ya Washi-
razi walivyoisaidia nchi kupigania
uhuru na kukuza lugha ya Kiswa-
hili, aliwahamasisha wananchi
kutembelea maktaba ili kujifunza
historia ya Iran.

Miongoni mwa wanafunzi wali-
oshiriki ufunguzi wa kituo cha
Utamaduni wa Iran, Latifa Omary,
alisema amejifunza kuwa Washira-
zi ni miongoni mwa waliochangia
kutoa maneno yaliyotumika katika
lugha ya Kiswabhili.

EPZA yajitanua
kiuwekezaji
kimataifa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Maeneo Maalum
ya Uzalishaji kwa Mauzo ya
Nje (EPZA) ikiwakilishwa na
kikosi maalum cha uhamasishaji
uwekezaji katika Maeneo Maalum
ya Kiuchumi kikiongozwa na Mku-
rugenzi Mkuu wa EPZA, Charles
[tembe, imeongeza wigo wa ku-
hamasisha uwekezaji kimataifa
baada ya kukutana na kufanya
maongezi na wawakilishi wa kam-
puni za China ambazo ni Huagqu
International Investment Co. Ltd,
na Kampuni ya Global Interna-
tional Promotion Committee.

Kati ya mambo ambayo vyali-
jadiliwa na kufikia makubaliano
ilikuwa ni pamoja na kuboresha
ushirikiano kwa pande zote mbili
ya namna ambavyo taasisi hizi
zitaweza kubadilishana taarifa
mbalimbali kuhusu fursa za
uwekezaji pamoja na kubadilis-
hana uzoefu katika masuala ya
kukuza sekta ya viwanda Tanza-
nia.

Ndani ya makubaliano hayo,
EPZA itapata ofisi maalum katika
Jiji la Shanghai ambayo itarahisi-
sha uhamasishaji na kuwa kiungo
kati ya EPZA na kampuni zote za
jiji hilo ambazo zitahitaji muon-
gozi katika masuala ya kuwekeza
Tanzania.

Katika maongezi haya, EPZA im-
elenga kupata wawekezaji kutoka
China wanaojihusisha na sekta za
nguo, ujenzi, usindikaji wa mazao
va Kilimo, ngozi, mbao, kahawa,
tumbaku na bidhaa za umeme.

Akizungumza na mwandishi,
Mkurugenzi Mkuu wa EPZA
amedokeza kuwa jitihada hizi ni
kutokana na juhudi za Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye amekuwa
akijenga diplomasia ya uchumi
ili kuhakikisha kuwa sekta ya
uzalishaji inakuwa na bidhaa za
Tanzania zinakuwa na soko la
uhakika nje ya nchi.

China ni nchi iliyopiga hatua
kubwa katika sekta ya viwanda
na uzalishaji na hii ni fursa kwa
Tanzania kunufaika kwa kuwa
kwa sasa nchi hiyo imetenga
fedha nyingi kwa ajili ya kampuni
vake kuwekeza kimataifa na ni
wakati mwafaka kwa Tanzania
kuchangamkia fursa hiyo kwa
manufaa ya nchi na taifa kwa
ujumla.

Katika ziara hiyo Mkurugenzi
Mkuu alieleza kuwa viwanda kad-
haa vimeonesha nia ya kuwekeza
Tanzania ikiwa ni pamoja na cha
nguo, bidhaa za ujenzi, kiwanda
cha chakula na vifungashio.

EPZA imejipanga kuhakikisha
inaendelea na ushawishi wake
wa kualika viwanda vingi zaidi ili
kutimiza ndoto za Rais ya kuwa
na Tanzania ya viwanda ili nchi
inufaike na soko huru la Afrika
na bidhaa zinazozalishwa katika
Maeneo Maalum ya Kiuchumi
(SEZ) kote Afrika zitauzwa katika
soko hilo.

Ni wakati wa Tanzania kuima-
risha sekta ya uzalishaji kupitia
mpango maalum wa kiuchumi
wa SEZ ili kunufaika na mikataba
mbalimbali ambayo inatiwa saini
kimataifa.
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Kamati
vaitwisha
Zigo TCB
kulishawishi
Bunge

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

KAMATI ya Kudumu vya
Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara, Kilimo na Mn‘ugo,
imeipa ‘kibarua’ Bodi
ya Kahawa Tanzania
(TCB), kulishawishi Bunge
kubadili sera na sheria
zilizopitwa na wakati, am-
bazo zinarudisha nyuma
maendeleo ya sekta ya
kahawa nchini.

Kahawa ni miongoni
mwa mazao ya kimkakati
ambayo serikali imeen-
delea kuyapigia chapuo
kutokana na mchango
wake wenye tija katika
ukuaji wa uchumi wa mtu
mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Akizungumza katika Mji
wa Moshi, Makamu Mwe-
nyeki wa Kamati hiyo,
Mariam Mzuzuri, aliitaka
TCB kuja na mapendekezo
va kubadili baadhi ya sera
na sheria zinazoongoza
sekta hiyo.

Aidha, kamati hiyo imei-
taka TCB kuhakikisha ho-
teli zenye hadhi ya nyota
mbili hadi tano, zinakuwa
na waandaaji wazawa
wa kahawa wenye ujuzi,
badala ya kutegemea ku-
tumia waandaaji kutoka
nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Mzuzuri,
kufanya hivyo kutalinda
taaluma ya kahawa in-
ayozalishwa hapa nchini
na kuleta tija katika sekta
hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa
TCB, Primus Kimaryo, aki-
wasilisha taarifa ya Bodi
ya Kahawa Tanzania kwa
kamati hiyo, alisema kwa
mwaka 2024, menejimenti
yake imepanga kuzalisha
miche bora ya kahawa
22,628,919 sawa na asilim-
ia 113.1 va lengo lililowek-
wa la kuzalisha miche mil-
joni 20 na kuisambaza kwa
wakulima.

Katika mpango wa kui-
marisha uzalishaji wa zao
hilo, Kimaryo alisema
TCB inatekeleza mradi wa
uchimbaji wa visima 10
kwa ajili ya umwagiliaji
kwenye mashamba ya ka-
hawa ya Mbozi, mkoani
Songwe.

“Malengo yetu ni kuimari-
sha pia mashamba makub-
wa hekta 4,000, ambapo
kati ya hizo, eneo lenye
ukubwa wa hekta 358
l[imepatikana Wilaya va
Karagwe, Kagera,” alieleza.

Alisema mfumo wa
masoko wa Direct Export,
umeisaidia Tanzania kuuza
kahawa nje ya nchi kwa
asilimia 80.
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'China, Tanzania Kushirikiana
ulen2| wa makumbusho

Na Godfrey Mushi, KARATU

HINA na Tanzania zime-
anza utekelezaji wa mra-
di mkubwa wa ujenzi wa
makumbusho ya jiolojia
ya Ngorongoro-Lengai katika
Wilaya ya Karatu, mkoani Aru-
sha, unaogharimu Sh. bilioni 25.

Mradi huo unalenga zaidi kue-
ndeleza maeneo ya kale ambayo
yanahifadhi jiolojia na kukuza
utalii wa miamba, miti na wany-
ama.

Akizungumza katika hafla ya
uwekaji jiwe la msingi mradi
huo, unaofadhiliwa na Serikali
ya Watu wa China, Waziri wa
Maliasili na Utalii, Balozi Dk.
Pindi Chana, alisema jengo hilo
ni mahususi kwa ajili ya uhifadhi
wa utalii wa miamba au jiolojia
inayohusisha matumizi ya eneo
la jiografia lenye umuhimu wa
kisayansi, utamaduni wa kihis-
toria.

“Jengo hili la Makumbusho

ya Ngorongoro-Lengai UNESCO
Global Geopark linaakisi mila
na desturi zetu, hasa nyumba za
jamii ya wafugaji wa kimasai. La-
kini linaakisi Ngorongoro Kreta
kama ilivyokaa.

..Maeneo ya utalii huu wa mi-
amba, utalii wa jiolojia yanaju-
muisha milima, maziwa na man-
dhari mengine ya asili. Maeneo
ya Jiopark upande huu ni Oldu-
vai Gorge, Kreta ya Ngorongoro,
Mlima Oldonyo Lengai, nyayo za
Laitoli na miti maalumu; maeneo
ambayo Watanzania tumeen-
delea kuyalinda na kuyatumia
ipasavyo. Wananchi wetu wakati
mwingine wanafanya matam-
biko katika maeneo haya.”

Balozi wa China hapa nchini,
Chen Mingjian, akizungumzia
mradi huo alisema, serikali ya
nchi hiyo itaisaidia Tanzania
kuzalisha mapato ya Dola za
Marekani bilioni sita kutokana
na sekta ya utalii.

Aidha alisema makumbusho

hayo yataisaidia Tanzania ku-
fikia lengo lake la kutembelewa
na watalii milioni tano ifikapo
mwaka 2025.

“Juhudi za China kutangaza
utalii wa Tanzania, hasa kupitia
Filamu ya Tanzania Amazing ili-
yotengenezwa kwa ushirikiano
wa Kim Dong, mwigizaji maaru-
fu wa China ambaye ni balozi
wa utangazaji wa utamaduni na
utalii, kati ya nchi hizo mbili,”
alisema Balozi Mingjian.

Kazidata ya Benki Kuu ya
Tanzania (BoT), inaonyesha
hadi kufikia mwezi Julai mwaka
huu, idadi ya watalii waliowasili
nchini ilikuwa 2,026, 378. Pengo
la watalii lililopo kwa sasa ili ku-
fikia idadi hiyo ni watalii 2,973,
622 ili kufikia lengo hilo la mwa-
ka 2025.

Meneja mradi huo ku-
toka Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA), Dk. Agness
Digna, alisema mradi huo un-
atekelezwa kwa awamu mbili,

ambapo awamu ya kwanza, ina-
husisha masuala ya ufundi, kwa
wataalam kuiingia kutafuta taar-
ifa mbalimbali za maeneo hayo.

Alisema kwa sasa wataalamu
wanadadisi kwenye eneo hilo
kuna nini ili waweze kuandika
taarifa hizo vizuri na kuweka ka-
tika mabango kwa ajili ya watalii
kuona, kujifunza.

“Kwa mfano maeneo ya kreta,
ukipita utaona jinsi gani kreta
imetengenezwa miaka hiyo
milioni mbili iliyopita. Kwa hiyo
awamu hiyo ilihusu utafiti wa
hayo maeneo. Tulianza Juni
2020 na itakamilika Mei 2025,
taarifa nyingi tumeziweka kwe-
nye maeneo mbalimbali.

Kamishna wa NCAA, Dk. Elire-
hema Doriye, alisema mradi
huo utawainua kiuchumi na
kuongeza ajira kwa wananchi wa
Wilaya za Karatu, Ngorongoro,
Monduli na Longido kwa kutoa
fursa za kiuchumi kupitia utalii
wa miamba.

Ofisa Ushirika Mwandamizi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Ndimolwo Laizer, akiwajengea uwezo viongozi na jamii katika Wilaya ya
Simanjiro, mkoani Manyara, kuhusu kujiunga na ushirika kwenye kikao kilichofanyika mji mdogo wa Orkesumet juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mchakato kutokomeza magonjwa ya mifugo waanza

Na Allan Isack, LONCIDO

SERIKALI wilayani Longido
mkoani Arusha imeendelea na
mchakato wa kupambana na
kudhibiti magonjwa mbalim-
bali yanayoshambulia mifugo,
ikiwamo ugonjwa wa ndigana
baridi.

Serikali imefikia hatua hiyo
kutokana na magonjwa hayo
kuathiri ~ mifugo  ikiwamo
ngombe, mbuzi, kondoo na
punda katika eneo hilo.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ngorongoro, Mu-
tallah Mbillu, alieleza hayo juzi
wakati akiongoza zoezi la kuoge-

sha mifugo katika eneo la Lata
lililopo Kata ya Oloipiri wilayani
humo.

Mkurugenzi huyo, alisema
zoezi hilo limetekelezwa ukiwa
ni mkakati wa kuimarisha ufu-
gaji kwa wafugaji kufuga kwa
tija.

Alisema  katika  kusaidia
utekelezwaji wa mpango huo,
ametoa msaada wa lita 12 za
dawa ya kuogesha mifugo, am-
bayo itawawezesha wananchi
kuogesha mifugo yao bure.

Hata hivyo, Mbillu, aliwataka
wafugaji kuogesha mifugo yao
kila baada ya siku saba badala ya
desturi ya kuogesha kila mwisho

wa mwezi, ili kuhakikisha kinga
madhubuti dhidi ya ndigana ba-
ridi.

Aidha, alisema kuwa afya bora
ya mifugo ni muhimu kwa usta-
wi wa kiuchumi wa halmashauri
hiyo kwa kuwa wafugaji ni nguzo
kuu ya mapato ya halmashauri
hiyo.

Ofisa Kilimo, Mifugo, na Uvuvi
wa Halmashauri hiyo, Chobby
Chubwa, alisema wamekuwa
wakiwahimiza wafugaji kushiriki
kikamilifu katika zoezi hilo.

Kadhalika, alisema ugonjwa
wa ndigana baridi unaweza ku-
dhibitiwa kwa njia ya kuogesha
mara kwa mara.

Ofisa huyo wa mifugo, alise-
ma asilimia 70 ya magonjwa
ya mifugo hutokana na kupe,
hivyo kuogesha mifugo ni hatua
muhimu katika kuboresha afya

ya mifugo.
Akizungumza kwa niaba
ya Wafugaji Wilayani humo,

cha Oloipiri, alushukuru serikali
kupitia halmashauri kwa kuanzi-
sha na kusimamia zoezi hilo.

Alisema zoezi la uogeshaji wa
mifugo ni hatua muhimu kuwa
itasaidia kudhibiti ugonjwa wa
ndigana baridi ambao umekuwa
changamoto kubwa kwa mifugo
yao.
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Wakulima vijana wawaita
maofisa ugani shambani

Na Shaban Njia, KAHAMA

AKULIMA  husu-
sani vijana ka-
tika Manispaa ya
Kahama mkoani
Shinyanga, wamewataka maofi-
sa ugani kutoka ofisini na ku-
namna ya kulima kisasa.
Wamesema lengo ni kuweza
kuzitumia vema pembejeo wa-
nazopewa bure na serikali kila
mwaka ili kupata mazao mengi
na kujiinua kiuchumi.
Hayo yalibainishwa juzi na

baadhi ya vijana 59 kutoka kata
12 kati ya 20 za halmashauri
hiyo wakati wakikabidhiwa
pembejeo za Sh. milioni 75.916
na Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita kwa ajili ya kilimo
cha msimu wa 2024/25.

Mmoja wa vijana hao,
Chausiku Clement kutoka Kata
ya Mwendakulima alisema ili
kuzalisha mazao ya chakula,
biashara na mikunde ni vema
wakatembelewa na maofisa
ugani na kupewa elimu namna
ya kulima kisasa.

Alisema wamekuwa wakili-

ma mashamba makubwa zaidi
ya hekari tano lakini mavuno
wanapata kidogo hasa katika
mazao ya mahindi, pamba na
alizeti.

Naye Alfred Masanja alisema
kilimo cha kisasa Kkitasaidia
kuwa na manufaa makubwa
wakitumia wataalamu, kwamba
hata zile dhana za kishirikina
wanapofeli kupata mavuno ya
kutosha kuwa wamerogwa haz-
itakuwapo.

Kaimu Ofisa Kilimo Manispaa
hiyo, Pendo Matulanya, alisema,
jumla ya mifuko 594 ya mbolea

za kupandia, kukuzia, viwatilifu
lita 18, mbegu za mahindi na al-
izeti zenye uzito wa kg 50 zime-
tolewa kwa vijana hao.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita, aliwataka maofisa
kilimo wa ngazi za kata kuhakik-
isha wanawasimamia vema
katika kuwaelimisha wakulima
kulima kisasa.

Alisema vipindi vya kuweka
mbolea na viuatilifu ili masham-
ba yao yaweze kuleta tija katika
uzalishaji na lengo la serikali la
kumkomboa kijana katika sekta
ya ajira ili liweze kutimia.

MKkuu wa
Wilaya va
Kahama,
Mboni Mhita,
na Katibu

wa Mbunge
wa Jimbo

la Kahama,
Abdul Mpei,
wakipanda
mti katika
eneo la ujenzi
wa Kkituo cha
polisi kata ya
Busoka, kina-
chOJengvva
kwa nguvu
ya wananchi
pamoja na
wafanyabi-
ashara kwa
lengo la
kukabiliana
na uhalifu wa
mali zao jana.
PICHA: SHA-
BAN NJIA

NeST yatajwa kukwamisha miradi ya maendeleo

Na Daniel Limbe,
BIHARAMULO

MFUMO wa Kielektroniki
wa Manunuzi ya Umma nchini
(NeST) umedaiwa kikwazo cha
kutokamilika kwa baadhi ya mi-
radi ya maendeleo yenye ubia
na nguvu za wananchi.

Mapendekezo hayo yame-
tolewa juzi kwa nyakati tofauti
na madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Biharamulo mkoa-
ni Kagera wakati wakiwasilisha
taarifa za maendeleo ya kata
zao kwenye kikao cha robo ya
kwanza.

Pamoja na mambo mengine
walisema mfumo huo huenda
ukawa mzuri mazingira ya mi
kwamba baadhi ya mapendek
ezo yakitaka mfumo huo ufut-
we.

“Huu mfumo wa NeST ume-

kuwa ukituletea watu ambao
ni wageni kabisa mazingira
yetu na baadhi yao wanapokuja
eneo la mradi wakagundua na
kuona baadhi ya vifaa vya ujen-
zi vinapatikana mbali hivyo
kutelekeza mradi,” alisema Di-
wani wa Kata ya Runazi, Ani-
ceth Bruno.

Aidha alisema ipo miradi
iliyokuwa inachangiwa fedha
kwa nguvu za wananchi na
pesa hizo zilipaswa kupitia
ya kutumika, lakini miradi
mingi yenye ubia huo imesi-
mama baada ya mafundi ku-
tolipwa fedha kutokana na
mfumo huo wa NeST kugoma
kuruhusu pesa kwa zaidi ya
miezi tisa.

Alitaja baadhi ya miradi ili-
yokwama kutokana na mfumo
huo kuwa ni pamoja na ujenzi
wa vyumba vya madarasa,

ujenzi wa matundu ya vyoo
vya shule pamoja na ujenzi wa
zahanati.

Diwani wa Kata ya Bihara-
mulo, David Mwenenkundwa,
alionyesha mashaka juu ya uku-
zaji wa mafundi wa ndani kupi-
tia mfumo wa NeST na kuwa
baadhi yao wanashindwa kuji-
unga na mfumo kwa sababu ya
gharama kubwa zilizowekwa
ikiwamo Sh. 80,000 ya kujisa-
jili, Sh. 100,000 kwa ajili ya
leseni.

Gharama zingine ni Sh.
10,000 kwa ajili ya kuomba
zabuni pamoja na makadirio
ya Mamlaka ya Mapato nchini
(TRA).

Diwani wa Kata ya Ruziba,
Athanas Sumbuso, alisema ipo
hatari kubwa ya saruji zilizo-
tolewa na mfuko wa jimbo hilo

miradi ya ujenzi kuganda ku-

tokana na mfumo wa NeST ku-
toruhusu fedha kutumika, hali
inayoweza kusababisha hasara
kubwa kwa miradi hiyo.

Mkurugenzi wa halmashau-
ri hiyo, Innocent Mkandara,
mbali na kukiri juu ya miradi
kushindwa kuendelea na ujen-
zi, alisema jitihada zinafanyika
kwa kutoa elimu kwa jamii, wa-
zabuni, makandarasi, mafun-
di wa ujenzi wasio na mitaji
na kata ili kutumia mfumo huo
kwa kuwa ndiyo maelekezo ya
serikali.

Alisema: “Changamoto ny-
ingine kwa baadhi ya wadau
wetu  waliojiunga  kwenye
mfumo ni kutopata taarifa za
zabuni zilizotangazwa ila tu-
nampango mzuri wa kuwajuli-
sha kwa simu kila tutakapotan-
gaza ili waingie kwenye mfumo
kuomba kazi hizo”.

. CHADEMA
yalia
wagombea
wao 400
kuenguliwa

Na Samsom Chacha,
TARIME

VIONGOZI wa Chama
cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA)
wilayani Tarime mkoa-
ni Mara, wamelaani
hatua ya wagombea wao
zaidi ya 400 kuenguliwa
katika kinyang'anyiro
cha kushiriki Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, Vi-
jiji na Vitongoji. ‘
Wamesema hatua hiyo
ni ishara ya kuvuruga
uchaguzi, kuiomba mam-
laka husika kutatua
haraka tatizo hilo.
Katibu Mwenezi wa
chama hicho, Jimbo la
Mrimi
Zabron alisema hayo
wakati akizungumza na
waandishi wa habari
akisema wagombea 400
wameenguliwa kwa
sababu zisizo na msingi.
Alisema kati ya wagom-
bea hao wajumbe kun-
di la wanawake ni 280,
wenyeviti wa vitongo-
ji 150 na Wener|t| wa

vya mpakani Sirari.

Akitolea mfano, Zabron
alisema mgombea Nyan-
go Paulo alienguliwa
kwa madai kuwa uraia
wake unautata, wakati
miaka ya nyumba ali-
wahi kuwa Mwenyekiti
miaka 10 na diwani kata
va hiyo kati ya mwaka
2015/20.

Mwenyekiti wa
CHADEMA Wilaya ya
Tarime, Mwita Isasi,
alisema kamati ya rufani
iliyokuwa inasikiliza
mapingamizi haikuwa-
tendea haki wagombea
wao na kuiomba seri-
kali kuwachia wananchi
mchakato huo ili kupata
viongozi wanaowataka.
Juzi, katika taarifa yake
Waziri wa Nchi, Ofisi va
Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa alisema
wote walioenguliwa ni
kwa mujibu wa kanuni
na sheria na uchaguzi
ni kanuni wala siyo hu-
ruma.

Mchengerwa alikiri
kuwepo kwa mikoa am-
bayo wagombea wake
hawakuwa raia wa Tan-
zania ikiwamo Lindi,
Kigoma na Rukwa.
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GHOROFA KARIAKOO
Mtaalamu ataka majumba yvahakikiwe

LI kutibu ghorofa za Kariakoo

Dar es Salaam, zinazoporomo-

ka mara kwa mara na kuua,

wadau wameungana na seri-
kali kutaka kufanyika uhakiki wa
uimara na uhimilivua wa majengo
hayo.

Hadi sasa idadi ya waliopoteza
maisha katika ajali hiyo ya mwis-
honi mwa wiki iliyotokea Juma-
mosi ni 13. Aidha, majeruhi ni 84
huku wengine 26 wakiokolewa,
Rais Samia Suluhu Hassan
anasema, akiwa Brazil kwenye
mkutano wa mataifa tajiri zaidi
G20.

Itakumbukwa kuwa ni tukio
linalotokea miaka miwili baada ya
watu watano kufariki dunia na 17
kujeruhiwa wakati jengo la ghorofa
lilipoporomoka Goba kwa Awadhi
Dar es Salaam.

Ilidaiwa kuwa lilikuwa lina-
jengwa na kuongezewa ghorofa
nyingine juu bila kuimarisha
msingi. Ni mkasa uliotokea
Desemba 2021 jengo hilo likian-
gukia nyumba za jirani na kusaba-
bisha maafa kwa watu na mali zao.

Kisa cha Goba kinatanguliwa
na kingine kilichotokea katikati ya
Dar es Salaam, miaka 11 iliyopita
nacho ni kubomoka kwa ghorofa
lililokuwa linajengwa kwenye
makutano ya mitaa ya Indira
Ghandi na Zanaki.

Katika matukio hayo watu
wamepoteza maisha na sasa kuna
haja ya kuchukua hatua za kitaal-
amu kuhakiki uimara na kutibu
majengo duni yanayoua watu,
kama anavyosema Rais Samia.

Akimuunga mkono Rais, Sebas-
tian Moshi, msanifu majengo na

Kujua uimara, udum na UhImIIIVU

mkandarasi UJel‘lZI anasema ana-
chosema Rais ni muhimu.

Anakumbusha kuwa baadhi ya
majengo Kariakoo yamejengwa
‘kijanja’.

Anasema kama mmiliki ame-
kwepa kutumia mkandarasi
ambaye ni mshauri wa kitaalamu
na ndiye mtekelezaji wa ujenzi
kusimamia kazi maafa kama hayo
hayakwepeki. Mtaalamu huyo
wa ujenzi na mchora majengo,
anaeleza kuwa ni lazima kufanya
ujenzi kwa misingi ya kitaalamu la
sivyo hatari zitatokea zaidi.

Anasema kufuatia maelekezo
ya Rais, serikali iwaagize wenye
ghorofa kugharamia kupima
uimara na uhimilivu wa majengo
yao.

Kinachotakiwa kufanyika ni
pamoja na kutindua na kufukua
maeneo muhimu kwenye majengo
hayo kama mihimili (columns) na
kupima mzigo unaobebwa na
jengo yaani maduka na bidhaa
zake.

Kadhalika anataja kukagua zege,
matofali, nondo na vyuma vilivyo-
tumiwa, uimara wa msingi wa
majengo hayo vyote vichunguzwe
kwa gharama za wamiliki.

Anasema ni jambo ambalo lin-
aweza kufanyika serikali ikiamua
na sasa imeonyesha dhamira.

“Wahandisi majengo wapo
ambao wanaweza kupewa jukumu
hilo, kampuni binafsi za ujenzi
zipewe kazi hiyo pamoja na viten-
deakazi vya kukamilisha uchun-
guzi kwa wakati.”

Anasema ni lazima wafanyabi-
ashara wahakikishiwe usalama
wao kutokana na matukio hayo

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

J'

’I
Askari wa uokoaji wakiendelea kuwatafuta Watu kvvenye

ghorofa lililoanguka mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA:
IMANI NATHANIE

kujirudia.

KUCHUKUA HATUA

Moshi anakumbusha kuwa ili
kuwa na ujenzi madhubuti kuna-
hitajika jicho la mhandisi mchora

anzibar ni darasa
mataifa kujifunza

majengo ili kupata ramani.
Aidha anamtaja mhandisi
wa mihimili, huyu anaangalia
mifumo na uimara wa mihimili
na jicho la tatu ni la mkadiriaji
majenzi anayeangalia ‘matirio’ na

kuhakikisha kuwa yana viwango
vinavyohitajika.

Moshi anafafanua kuwa
baada ya ramani, anayekadiria
majenzi anaanzia nondo, mato-
fali, mchanga, chuma, mawe,
kokoto na kila kitu kinachohita-
jika kwenye ujenzi na kuthibitisha
ubora wake.

Anasema viwango na uimara
ni muhimu ili kuliongezea umad-
hubuti na uhimilivu kuepusha
matukio kama hayo.

CHANZO AJALI

Akizungumzia kinachoweza
kuwa chanzo cha kuporomoka
jengo hilo lenye ghorofa nne
anasema sababu kubwa huenda
ni kukosekana usimamizi wa
kitaalamu baada ya kuanza ujenzi.

Moshi anafafanua kwamba
ujenzi wa ghorofa unapoanza ni
lazima wawepo wataalamu au
wahandisi wajenzi kufuatilia na
kusimamia kuwa kila hatua na
kila kinachohitajika kinafanyika
kama kilivyoelekezwa kitaalamu.

Kwa mfano, anasema ili kazi
hizo zifanyike kwa misingi
inayokubalika kihandishi na
kisheria, mmiliki anapopewa
kibali cha ujenzi ni lazima bodi za
wahandisi ziidhinishe mtaalamu
anayesimamia na awe amesajil-
iwa na bodi hizo.

Baadhi ya bodi zinazowasajili
wahandisi zinazoidhinisha kazi za
ujenzi wa majengo ni pamoja na
ile ya Usajili wa Wabunifu Majengo
na Wakadiriaji Majenzi (AQRB) na
ile ya Usajili wa Wahandisi (ERB).

INAENDELEA UK.14




2TESA

Jumanne Novemba 19, 2024

TESA

ELIMU

NA CAUDENSIA

MNGUMI

MABADILIKO TABIANCHI KITISHO KISICHOJALI MASKINI, MATAJIRI

Mafuriko, vimbunga ni shida wakati joto na
jua kali ni balaa likichoma Dar na mikoani pia

KUTANO wa mwa-
ka huu wa Umoja
wa Mataifa kuhusu
tabianchi (COP29),
umeanza Jumatatu iliyopita huko
Baku, Azerbaijan, ukitarajiwa
kuhitimishwa Ijumaa wiki hii.

Ukiwaleta pamoja viongozi
wa nchi, wafanyabiashara na
AZAKI unasaka majawabu dhidi
ya ongezeko la joto duniani lin-
alotishia hatima ya binadamu na
viumbe wengine baada ya fukuto
na joto kali kuvunja rekodi mwaka
huu.

Pengine kuna Watanzania
ambao hupuuza au hawafahamu
ukweli kuhusu mabadiliko ya
tabianchi na huchukulia suala
hilo kama vile haliwahusu. Tatizo
lipo na hata leo wafungue macho
walione.

Joto limeongezeka na jua ni kali
mno ukanda wa pwani kuanzia
Tanga hadi Mtwara, Unguja na
Pemba, Mafia na pia theluji ya
Mlima Kilimanjaro inazidi kuon-
doka, huku mkoa huo ukiwa na
joto kali likifikia nyuzi 33 kwa
mujibu wa Mamlaka ya Hali ya
Hewa.

Afrika na Tanzania si mchangi-
aji wa ongezeko la joto duniani
linalotokana na uzalishaji wa
kiwango kikubwa cha hewa
chafuzi ya karboni ambayo imejaa
angani.

Hewa hiyo inaondoa utando wa
tabaka linalozuia mionzi mikali ya
juu kufika duniani kwa wingi na
haraka. Tabaka hilo la ‘ozoni’ lin-
ayeyushwa na joto kutoka hewa
chafuzi hasa karboni (hewa ukaa
)na kuchochea mabadiliko ya tabi-
anchi.

Mabadiliko hayo huongeza
joto, upepo, mvua kupindukia,
vimbunga na tufani. Kwa mfano
Kimbunga Hidaya kilitikisa Pwani
ya Afrika Mashariki.

Mei mwaka huu kilishuhudiwa
kisiwani Mafia, Mikoa ya Lindi
na Mtwara kikivuruga na kut-
ishia maisha, vyombo vya habari
vikiripoti kuwa nyumba zaidi ya
50 zilivunjwa Mafia na kimbunga
hicho, huku mamia ya wananchi
wakipoteza mali kuanzia mazao
mashamba, mifugo na biashara.

Kimbunga ‘Keneth’ karibuni
kiliivuruga Msumbiji bila kusahau
mwaka 2019 kimbungai Idai’ kili-
sababisha maafa ukanda wote wa
Kusini mwa Afika kuanzia Malawi,
Zambia, Zimbabwe na Msumbiji.

Hata leo ukanda huo unaka-
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Tutaweza
kupata
msaada wa
moja kwa
moja kwa
mahitaji
yetu maal-
um, ikiwamo
ushauri wa
kisaikolojia
na vifaa vya
kisasa vya
teknolojia
vya kujifun-
Za.

biliwa na ukame kutokana na
ukosefu wa mvua wa miaka
kadhaa.

Baadhi ya mataifa ikiwamo
Zambia yanategemea mahindi
kutoka Tanzania.

Kuanzia mwezi uliopita nchini
Nigeria mafuriko makubwa yame-
tikisa taifa hilo kwa zaidi ya mwezi
jimbo la Kogi, Borno na mji mkuu
Maiduguri liliathiriwa na mamil-
ioni ya watu kukosa makazi,
inasema BBC Swabhili.

Kwa upande mwingine mwaka
2022 nchi za Kusini mwa Afrika
ziliathiriwa na dhoruba ya kim-
bunga ‘Ana’ ambacho kilikuja
na upepo mkali, mvua kubwa
na kufanya uharibifu pamoja na
kusababisha watu wengi kupoteza
maisha, kubomoa miundombinu,
makazi, mashamba na kuvuruga
uzalishaji, usambazaji na upati-
kanaji nishati.

Mataifa mfano Madagascar kwa
mujibu wa takwimu za serikali
hiyo Januari 2022, takriban watu
131,000 waliathiriwa na kimbunga
Ana nchini humo ikiwa ni pamoja
na wengine 71,000 kuyakimbia
makazi yao, na kuua watu 58

o \ux:-.t- :

ha maafa na kubomoa barabara mkoani Lindi, tufani pia ikiharibu maisha na mali nchini

karibu wote wakiwa katika mji
mkuu wa Antananarivo ambako
nyumba za asilii zilibomoka na
kufukiwa wengine wakisombwa
na kufukiwa na maporomoko ya
ardhi.

Hata leo hali ni ngumu nchini
Sudan Kusini, mafuriko yana-
tikisa na huko watu 893,000
wameathiriwa na zaidi ya watu
241,000 wameyakimbia makazi
yao, Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya
Masuala ya Kibinadamu (OCHA),
inaripoti mwezi uliopita.

Ni dhahiri watu duniani kote
wanaathiriwa vibaya na matukio
ya kutisha ya hali ya mabadiliko
ya hali ya hewa.

Leo mkutano wa COP 29, una-
poendelea huko Azerbaijan ili-
yokuwa sehemu ya Urusi kabla
ya kusambaratika Umoja wa Kis-
ovieti, kinachomulikwa zaidi ni
kupata fedha za kukabiliana na
athari hizo hizo.

Zinahitajika fedha wakati huu
ambao matrilioni ya dola yana-
takiwa kupunguza kwa kiwango
kikubwa hewa chafu na wakati
huo huo kulinda maisha na
mbinu za kujipatia kipato ili visi-

sambaratishwe na mabadiliko ya
tabianchi.

Mkutano huo unatoa fursa kwa
nchi kuwasilisha mipango yao ya
kitaifa iliyoboreshwa ya jinsi ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi, kwa mujibu wa Mkataba
wa Paris wa mabadiliko ya tabi-
anchi, mipango ambayo inatak-
iwa iwe imekamilishwa ifikapo
mwaka 2025.

Taarifa za Mtandao wa UN
News, zinaeleza kuwa Katibu
Mtendaji wa Sekretarieti ya
Mkataba wa Kimataifa wa Mab-
adiliko ya Tabianchi (UNFCCC),
Simon Stiell, wakati anafungua
mkutano wa 29 wa nchi wana-
chama wa mkataba huo, anauliza
maswali mengi.

Kwa mfano, anawauliza
wajumbe mnataka bei za
vyakula na nishati ziongezeke
zaidi? Mnataka nchi zenu zien-
delee kushindwa kushindana
kiuchumi? Je, mnataka dunia
yetu iendelee kukosa utulivu na
kugharimu maisha adhimu ya
binadamu?

Stiell anahoji maswali hayo
kwa kufuatia mwaka mwingine

wa viwango vya juu vya joto kali
na matukio ya kupitiliza ya hali
ya hewa mbaya duniani kuanzia
mafuriko, ukame na dhoruba
kali ambapo anasema malengo
mapya ya ufadhili kwa tabianchi
ni muhimu kwa ajili ya ustawi wa
mataifa, yakiwamo tajiri na yenye
uthabiti.

Anawaambia washiriki wa
mkutano huo ulioanza wiki ili-
yopita ukitarajiwa kumalizika
[jumaa Novemba 22, kwamba
kwa kadri madhara ya mabadi-
liko ya tabianchi yalivyo dhahiri
ni lazima kukubaliana mwelekeo
mpya wa kufanikisha kupata
fedha za kugharamia miradi ya
kukabili na kuhimili.

Mkutano wa Baku unataka
nchi kuanzisha lengo jipya la ufa-
dhili kila mwaka kwenye miradi
ya tabianchi kuchukua nafasi ya
ahadi yam waka 2009 ya dola
bilioni 100 kila mwaka, mpango
unaomaliza muda wake mwis-
honi mwa mwaka huu, na ambalo
washirika wanasema ni lengo la
chini kwa mujibu wa kile kina-
chohitajika kukabili ongezeko la
viwango vya joto angani, duniani
na baharini.

Stiell anasisitiza kuwa
mchakato wa UNFCC ndiyo pekee
ambao unaweza kutatua janga la
tabianchi lililosambaa duniani
kote, na kuwezesha kuwajibisha
wachafuzi.

“Na tunafahamu mchakato huu
unafanya kazi.Kwa sababu bila ya
kuwapo kwake, dunia ingekuwa
inaelekea kwenye ongezeko la
joto duniani la nyuzi joto tano.”

Anawaambia washiriki kuwa
hakuna taifa lililo na kinga dhidi
ya mabadiliko ya tabianchi na
pia akatoa mifano ya mafanikio
na kuelezea makubaliano mapya
ya ufadhili wa fedha kwa changa-
moto za tabianchi ni muhimu.

Anasema kila nchi itaathirika
iwapo theluthi mbili ya nchi
duniani hazitaweza kupunguza
kwa kasi kubwa utoaji wa hewa
chafuzi.

Halikadhalika, uchumi wa
dunia nzima utaporomoka iwapo
nchi hazitaweza kuimarisha
mnyororo wao wa usambazaji wa
bidhaa wakati huu wa ongezeko
la gharama unaohusishwa na
changamoto za tabianchi, kama
vile kupungua kwa kina cha maji
kwenye Mfereji wa Panama,
jambo ambalo limepunguza idadi
ya meli zinazosafiri kupitia eneo

hilo.

Anaeleza kuwa muongo wa
2015 hadi 2024, umevunja rekodi
ya kiwango cha joto linasema
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Hali ya Hewa Duniani (WMO).

COP29 ikifungua pazia la WMO
imetoa ripoti yake ya hali ya hewa
duniani kwa mwaka huu wa 2024,
ikiweka bayana tahadhari kuto-
kana na kasi kubwa ya mabadi-
liko ya tabianchi ndani ya kizazi
kimoja, ikichochewa na ongezeko
la hewa chafuzi angani.

Miaka ya kuanzia 2015 hadi
2023 inabaki kuwa muongo
uliovunja rekodi kwa kuwa na
viwango vya juu vya joto, inasema
WMO.

Inasema sambamba na theluji
baharini zikiyeyuka, kina cha maji
ya bahari kikiongezeka, halikad-
halika joto la maji ya bahari lin-
aongezeka pia.

Hali ya joto kali au baridi kupin-
dukia inavuruga maisha ya watu
na uchumi duniani kote.

Ripoti inasema kuanzia Januari
hadi Septemba mwaka huu,
wastani wa joto angani ulikuwa
nyuzi 1.54 zaidi ya kiwango cha
kabla ya mapinduzi ya viwanda,
ukichochewa na mkondo joto wa
maji baharini, El Nifio.

Takwimu hizo ni kutoka vituo
sita vya kimataifa vya kufuatilia
hali ya hewa duniani ambavyo
hutumiwa na WMO, kiama cha
tabianchi kinatishia huduma za
afya, kinachochea ukosefu wa
usawa, kinakwamisha maendeleo
endelevu na kutikisa amani.

Wale walio hatarini zaidi ndio
wameathiriwa vibaya zaidi,”
anasema Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa Antonio Guterres
kwenye utangulizi wa ripoti hiyo.

KWENYE HATIHATI

Mkuu wa UNFCCC Simon Stiell,
anatoka Grenada ambako kisiwa
chake cha Carricou kilikaribia
kuzama Julai mwaka huu baada
ya kupigwa na kimbunga Beryl.

Akizungumza wakati picha za
uharibifu wa kisiwa hicho zikiwa
nyuma yake, Stiell anawaambia
washiriki wa COP29 kwamba
alitiwa moyo na wananchi
wenzake ambao pamoja na
kuathiriwa na vimbunga vitoka-
navyo na mabadiliko ya tabianchi,
wameamka tena na tena na kuen-
delea kupambana.

Anamalizia hotuba yake kwa
kukumbusha wajumbe kuwa

Tufani iliharibu maisha na mali nchini Kenya.

COP29 ni ya kihistoria hivyo,
“hatuwezi kuondoka Baku bila
matokeo ya dhati,”anasema akitoa
changamoto kwa wajumbe “kusi-
mama kidete na kuleta matokeo.”

AFRIKA IBADILIKE

Afrika inaumizwa kwa kiasi
kikubwa na mabadiliko ya tabi-
anchi kama ongezeko la joto
ambalo linatishia kilimo, maji na
uzalishaji karibu sekta zote lakini
inawajibika kikamilifu kukabili-
ana hali hiyo?

Bara hilo ni ukanda wa tufani
na vimbunga ni lazima lijue kuwa
hakuna wakuisaidia kikamilifu
hasa wahisani ambao miongoni
mwao ni wazalishaji wa hewa
chafuzi.

Ripoti za kimtandao zinaeleza
kuwa hadi kufikia 2022, mataifa
matano wazalishaji wakubwa wa
hewa au gesi chafuzi ni China,
Marekani, India, Russia na Japan.
Afrika inachangia kiasi kidogo cha
hewa chafuzi ambayo ni chini ya
asilimia tatu.

Hata hivyo, baadhi ya ajenda ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi zinaonyesha kuwa hazilengi
kuisaidia Afrika bali kuwanufai-
sha wahisani wanaotoa fedha zao.

Kwa mfano fedha zinaeleke-
zwa kwenye semina, mikutano
na makongamano lakini hakuna
jambo linalofanyika kwenye
sehemu zinazoathirika.

Kwa kifupi hakuna suala
ambalo ni endelevu kwa upande
wa Afrika, ikimbukwe semina na

Na tuna-
fahamu
mchakato
huu unafan-
va kazi.Kwa
sababu bila
ya kuwapo
kwake, dunia
Ingekuwa
Inaelekea
kwenye
ongezeko |a
joto duniani
la nyuzi joto
tano.

mikutano siyo jambo endelevu,
linalotatua changamoto kwa
mfano mafuriko kwenye makazi.

Watu wanazungumzia fedha za
kuvuna kaboni kwenye baadhi ya
ya wataalamu wa nchi wahisani
ndiyo wanaokadiria na kupanga
malipo pamoja na gharama zote,
wengine hawahusiki.

Pengine hakuna kubwa la
kutegemea kutoka Azerbaijan
mbali na wajumbe wa nchi za
Afrika kwenda kufanya ‘shop-
ping’. Lazima kuanzia sasa wab-
adilike kila nchi iwe na mikakati
halisi inayofungama na mipango
ya maendeleo kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Afrika ijitazame kwa sababu
bado matumizi ya serikali zake
ni makubwa zinatumia, magari
ya kifahari, kulipana mishahara
minono na posho kubwa iwekeze
kununua ndege za uokoaji wakati
wa mafuriko, iwe na vifaa vya
kisasa vya uokozi. Aidha iima-
rishe mifumo ya kutambua na
kuchukua tahadhari kabla ya
maafa hasa vimbunga, tufani,
kukosa maji, ukame na njaa.

Lazima ijitafutie akiba ya
fedha kukabiliana na majanga na
mbadala wa kuwekaza kwenye
mabadiliko ya tabianchi kwa
juhudi zao wenyewe na kutumia
jukwaa la COPs kujizatiti badala
ya kuamini kuwa mataifa yali-
yoendelea yatawapa fedha kuka-
bili tatizo hilo.
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ELIMU

NA RAHMA SULEIMAN,

ZANZIBAR

Zanzibar ni darasa mataifa
kujifunza pensheni Kkwa wazee

« Wamo wanafunzi kutoka Rwanda, Uganda, Kenya

IAKA nane sasa wa-
zee wa Zanzibar wali-
ofikisha miaka 70 na
kuendelea wanapata
pensheni ya kujikimu ambayo
hutolewa kila mwisho wa mwezi,
ikijulikana kama pensheni jamii.

Zanzibar ni ya kwanza Afrika
Mashariki kutoa pensheni jamii
kwa wazee na nchi mbalimbali za
Afrika Mashariki zinafika visiwani
humo kujifunza namna ilivyofani-
kiwa kutoa fedha kwa wazee.

Baadhi ya wanafunzi waliokuja
kusoma ni kutoka Kenya, Uganda
na RwandaUamuzi wa kutunza
wazee ulianza miaka nane iliyopi-
tanaawamu ya Dk. Ali Muhamed
Shein, akiwapa wazee Sh. 20,000
kwa kila aliyefikisha miaka 70 na
kuendelea.

Katika uongozi wa miaka minne
ya Rais wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameendelea kuwajali
wazee, akienda mbali zaidi kwa
kuongeza kiwango cha pensheni
jamii kutoka Shilingi 20,000 hadi
50,000. Kiwango hicho cha fedha
kwa sasa kinatolewa kwa wazee
30,552 kati ya hao Unguja 18,105 na
Pemba 12,447 waliosajiliwa ndani
ya mpango huo.

Maono ya viongozi hao yanato-
kana na matamanio ya mwasisi
wa Zanzibar Mzee Abeid Amani
Karume ambaye ni kielelezo cha
kuwajali na kuwaenzi wazee am-
bao tangu mwaka 1964 baada ya
Mapinduzi hadi sasa wanalelewa
katika nyumba maalum za serikali
Unguja na Pemba.

Serikali ya Dk. Mwinyi inaende-
leza jitihada za kuwahudumia na
kuwatunza wazee wasio na ndugu
wala jamaa katika makao maalum
yaliyopo Sebuleni, Welezo kwa

Waziri wa Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki Pembe Juma. PICHA: MTANDAO

Unguja na Limbani kwa upande
wa Pemba na jumla ya wazee 68
wanatunzwa katika maeneo hayo
yaliyoanzishwa na Mzee Karume.
Mchanganuo wa wazee hao
kati ya 68, wazee 38 wapo Welezo
wakiwamo wanawake 13 na wa-
naume 25, Sebuleni 21 wanawake
13 na wanaume wanane kwa Un-
guja na kwa Pemba Limbani wapo
wazee tisa wanawake watatu na
wanaume sita. Wote wanaende-
lea kupatiwa huduma za kiustawi
ikiwamo chakula, mavazi, malazi,
matibabu na fedha za kujikimu.
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki
Pembe Juma, anasema serikali

kwa kuona umuhimu na mchango
mkubwa wa wazee katika kuleta
maendeleo ya nchi iliongeza ki-
wango hicho cha pensheni jamii
kutoka 20,000 hadi 50,000 sawa
na asilima 150.

Anasema hatua hiyo ni miongo-
ni mwa utekelezaji wa sera ya hi-
fadhi ya jamii ya mwaka 2014 am-
bayo inaeleza changamoto kubwa
inayowakabili wazee ni ukosefu
wa usalama wa kipato.

“Pensheni hii inawasaidia wazee
kuimarisha maisha yao, ikiwamo
kuanzisha shughuli mbalimbali
za kujipatia kipato. Kuumarisha
zaidi mpango huu, serikali imean-
daa sheria ya kusimamia masuala

ya wazee namba mbili ya mwaka
2020,” anasema Waziri.

Anasema sheria hiyo imeweka
miongozo imara inayohakikisha
wazee wanapatiwa pensheni kwa
kuzingatia vigezo vilivyowekwa
na serikali inafanya kila juhudi
kwa kushirikiana na jumuiya na
mabaraza ya wazee katika ngazi za
mkoa, wilaya na shehia ili kusima-
mia maendeleo ya wazee nchini.

Anasema hadi kufikia Agosti
mwaka huu, mabaraza tisa ya wa-
zee yalianzishwa katika ngazi ya
wilaya kote Unguja na Pemba
hivyo wilaya na shehia zote zime-
shakuwa na vyombo hivyo vinavy-
ojadili mafanikio na changamoto

mbalimbali zinazowakabili wazee
katika maeneo yao.

Waziri Riziki anasema wazee
waliopo katika vituo hivyo serikali
inaendelea kuwapatia huduma
zote za msingi wanazostahiki iki-
wamo kuwasimamia, chakula,
malazi, mavazi matibabu pamoja
na posho.

Rais Dk. Mwinyi pamoja na
kuongeza kiwango cha pensheni
jamii kwa wazee, ameongeza pia
pensheni kwa wastaafu wote ku-
toka shilingi 90,000 hadi 180,000
kwenye kiwango cha chini.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Sada Mkuya, anasema maamu-
zi hayo ya kuwa na penshen jamii
yanaifanya Zanzibar kuwa pekee
katika Afrika Mashariki inayotoa
huduma hiyo.

Dk. Sada anasema ongezeko la
pensheni kutoka Sh. 2000 hadi
50,000 kulikofanywa na  Dk.
Mwinyi kunatokana na uchumi na
maisha kubadilika, akiona kuna
haja ya kuongeza kiwango hicho
kwa asilimia 150.

“Wazee wametoa mchango
mkubwa kustawisha maisha na
serikali, na ndipo Dk. Mwinyi ali-
potoa ahadi ya kwamba kila hali ya
uchumi itakapoimarika na kiwan-
2o cha pensheni jamii kitaimarika
pia,” anasema Waziri Sada.

Aidha anasema wakati pensheni
hiyo ilipoanza kutolewa, wazee
wakipewa mkononi fedha taslimu
lakini kwa sasa wanalipwa kupitia
benki na kwamba hatua hiyo ya
kulipwa kidijitali inatokana na nchi
kwenda na mageuzi ya kiuchumi
na kimifumo ya kielektroniki.

Anasema mabadiliko yoyote la-
zima yatakuja na changamoto na
mara ya kwanza kutoa fedha hizo
kwa mfumo wa kibenki baadhi ya
wazee hawakukubali lakini baada
ya kuwapa elimu waliridhia.

Mtaalamu ataka majumba yahakikiwe kujua uimara, uduni na uhimilivu

INATOKA UK.11

Anadokeza kuwa ni vigumu
kulinda viwango na kuwa
na ubora na usahihi kama
hakuna mshauri anayesima-
mia kazi hiyo.

Bodi hizo zikishaidhinisha
mhandisi msimamizi, ana-
tafutwa na kupewa Jukumu la
kusimamia na kufuatilia kazi
kuona kuwa kila kitu Kili-
chopendekezwa na mkadiria
majenzi kinafuatwa na kila
siku anakagua na kusimamia
badala ya kuacha watu waji-

fanyie wanavyotaka.

Moshi anasema huenda
hiyo ni changamoto hakuku-
wa na mhandisi mshauri msi-
mamizi kutokana na sababu
mbalimbali pengine masuala
ya malipo.

Anapoulizwa kuhusu
hatua za kufuatilia anasema
zinaanza na kuangalia iwapo
kazi za ujenzi huo zilisajiliwa
na kupewa kibali na kampuni
iliyosimamia ujenzi.

Pamoja na kufuatilia hayo,
mamlaka pia zifuatilie injinia
aliyesimamia na iwapo alifan-

yakazi kama alivyoelekeza
mkadma majenzi.

Anashauri pia aliyechora
ramani naye achunguzwe
na kufuatiliwe kikamilifu ili
kuondoa changamoto kama
hizo siku za usoni.

Anaeleza kuwa majengo
yote yaliyojengwa kuanzia
miaka ya 2000 ni lazima
yamesajiliwa na bodi na
mamlaka za miji au majiji.

MAONIYAWADAU
Baadhi ya mafundi ujenzi
wanaozungumzia skata hilo

wanasema baadhi ya wa-
handisi ujenzi si waaminifu
wanaiba vifaa vya ujenzi au
kutumia vifaa hafifu ndiyo
maana wakati mwingine ma-
janga yanatokea.

“Sementi inaibiwa, nondo
na vyuma pia, kokoto
mbao na vingine hupelekwa
kwa wahandisi hao ambao
wanajenga nyumba zao.
Anajenga Tabata, Kinyerezi
au mikoani hata Arusha au
Mwanza,” anasema fundi
anayejenga Mikocheni.

Aidha, ofisa mmoja wa

DAWASA, Dar es Salaam,
anasema ni vyema kuan-
galia miundombinu ya maji
taka ambayo kuna baadhi
ya majengo makaro ya maji
taka yako chini ya ghorofa.

Anasema maji hayo
yanaongeza udhaifu kwe-
nye majengo kwa sababu
yanajaa matope na kuwa
hatari ghorofa kusimama juu
ya matope.

“Kuna uwezekano siku
moja baadhi ya majengo
yakazama,” anasema
mhandisi maji jina tunalo.
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‘Tanzania iko
vizuri matum|Z|
mfumo jamii
namba’

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa
Tume ya TEHAMA nchini
(ICTO), Dk. Nkundwe
Mwasaga amebainisha
kuwa Tanzania ni mion-
goni mwa mataifa mach-
ache duniani ambayo
yapo katika hatua nzuri
ya matumizi ya mfumo
wa jamii namba.

Mfumo huo ni utambul-

isho wa kipekee unaotole- :

wa kwa kila mwananchi,
ambao unatumika katika
mifumo mbalimbali ya
serikali na sekta binafsi.
Akizungumza jana na
Nipashe, mkurugenzi
huyo alisema katika kikao
kilifanyika miezi miwili
iliyopita nchini Misri cha
kuangalia nchi gani am-
bazo zimepiga hatua
katika kujiandaa kuweza
kutumia hizo namba

za namna_hiyo, ripoti
ilionesha Tanzania ipo

katika nchi chache duniani

ambazo zimepiga hatua
kuwa na mfumo ambao
upo tayari.

Dk. Mwasaga alisema
kuwa hapa nchini tayari
mfumo unaozungumza na

kilichobaki sasa ni mifumo

kufanya kazi kwa pamoja
na wananchi wapewe
elimu ianze kutumika.
“Katika kuziwezesha
namba hizi kufanya kazi
hadi nje ya nchi kuna
mfumo wezeshi wa ku-
wezesha kutumia namba
nchi nyingine, sasa hiyo
inahitaji nchi za Afrika

zikae pamoja, nchi zingine

unakuta zimeshakubali-
ana baina ya nchi na nchi

kwenye matumizi ya mfu- :
mo wa aina hiyo,” alisema. :

Alifafanua kuwa Agosti
mwaka jana Rais Samia
Suluhu Hassan alisisitiza
umuhimu wa mfumo huo
ili kumaliza utitiri wa
utambulisho wa namba
zinazotumika sasa na
kuwezesha mifumo kuso-
mana nchini.

TARURA yaonya wanaokata
‘barabara kuchepusha maji

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

AKALA wa Bara

Mijini Tanzania

(TARURA) Wilaya
ya Iramba mkoani Singida ume-
onya baadhi ya wananchi am-
bao wamekuwa na tabia ya ku-
kata barabara na kutengeneza
mfereji kwa ajili ya kupitisha
maji kwenda katika mashamba
yao ya mpunga.

Meneja wa TARURA Wilaya ya
Iramba, Evance Kibona, alitoa
onyo hilo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya ujenzi wa bara-
bara na madaraja katika wilaya
hiyo katika kipindi cha kuanzia
2021 hadi 2024.

“Tuna  changamoto  kwa

baadhi ya wananchi hususani
maeneo ya mabondeni am-
bako kuna kilimo cha mpunga
mfano Kata ya Mtoa na Gungu
wananchi wamekuwa na tabia
ya kukata barabara Kkupiti-
sha maji kuyapeleka kwenye
mashamba yao ya mpunga,”
alisema.

Kibona alisema wananchi la-
zima watambue kuwa ipo She-
ria ya Barabara ya Mwaka 2011
ambayo inaelekeza kutoza faini
au kifungo kwa mtu anayefanya
uharibifu wa barabara na kwam-
ba TARURA imekuwa ikitoa
elimu kupitia kwa viongozi wa
hali hiyo.

Aidha, alisema tatizo lingine
ni wananchi kupitisha mifugo
kwenye barabara na kufanya
uharibifu, kwamba wananchi
kujenga majengo kwenye hifa-

dhi ya barabara wakati sheria
haziruhusu kufanya hivyo.

Akizungumzia miradi, alisema
katika kipindi cha kuanzia mwa-
ka 2022/23 zimejengwa bara-
bara za kiwango cha lami katika
Mji wa Kiomboi zenye urefu wa
kilometa 2.3 kwa Sh.bilioni
1.6 na katika bajeti ya 2023/24
zimejengwa kilometa 1.5 kwa
Sh.bilioni 1.2.

Aliongeza kuwa katika mwaka
wa fedha 2024/25 zitajengwa
barabara zenye urefu wa kilo-
meta 1.6 kwa kiwango cha lami
na mwaka jana umeanza ujenzi
wa madaraja ya kalavati manne
likiwamo lenye ukubwa wa
milango 12 urefu wa mita 60 kwa
gharama ya Sh.bilioni 2.9.

Alisema daraja hilo lipo Bara-
bara ya Mtoa-Ndago katika Mto
Kikunku na ujenzi wake ume-
fikia asilimia 60 na unatara-

jia kukamilika Januari mwaka
2024/25.

Kibona alisema pia upo ujen-
zi wa daraja katika barabara
mpya iliyofunguliwa ya Masagi-
Tyeno ambayo inahudumia
wananchi wa kata za Shelui na
Mtoa ambalo ina urefu wa mita
20 na litagharimu Sh.milioni
960.

Alisema barabara zote zilizo-
jengwa kwa kiwango cha lami,
zimewekewa taa hali ambayo
imeongeza uchumi kwa wa-
nanchi kwa sababu wanafanya
shughuli zao za ujasiriamali
muda wote sasa.

Alisema: “Tunaishukuru sana
serikali kwa kutoa fedha nyingi
kwa ajili ya ujenzi wa barabara
na madaraja sasa hivi barabara
nyingi zimefunguka na zinapiti-
ka muda wote katika wilaya yetu
ya Iramba.”

Naibu Ka-
tibu Mkuu,
Wizara

ya Fedha,
Jenifa
Omolo,
akifun-
gua mafun-
z0 kwa
wahasibu
wanawake
kutoka hal-
mashauri
zote za
Tanzania
Bara ili ku-
wajengea
uwezo wa
usimamizi
wa fedha

doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

RC ahimiza Ewanawake kuchangamkia mikopo ya halmashauri

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule,
amewafunda wanawake ku-
changamkia mikopo ya asilimia
10 inayotolewa na halmashauri
mbalimbali, badala ya kukim-
bilia mikopo ya ‘kausha damu’.

Senyamule alitoa wito huo
mwishoni mwa wiki kwenye
Kongamano la Jukwaa la Uwez-
eshaji Wanawake Kiuchumi
mkoani hapa.

Alisema serikali isingependa
kusikia malalamiko ya wa-
nawake kupokonywa vitu ku-
tokana na kuchukua mikopo

umiza mitaani, wanachotakiwa
ni kutumia fursa za mikopo
inayotolewa na serikali kwa riba
nafuu ili kujiinua kiuchumi.

Alibainisha kuwa serikali
imeshatoa maelekezo kwa hal-
mashauri kuhusu utoaji wa
mikopo hiyo kwa wanawake
na taratibu za utoaji zinakamil-
ishwa.

Kutokana na hilo, aliwataka
wanawake walioko kwenye vi-
kundi na ambao hawana vikun-
di waungane kwa ajili ya kupata
elimu ya nini wanatakiwa kufan-
ya ili wapate mikopo hiyo kwa
ajili ya kuendesha biashara zao.

“Nisingependa kuona malala-
miko ya kunyang’anywa vitu vya

ndani kutokana na kushindwa
kulipa mikopo umiza mnay-
ochukua kwa watu binafsi,
tumieni fursa ya mikopo in-
ayotolewa na serikali,” alisema
Senyamule.

Kadhalika alisema kuna baa-
dhi ya wanawake wanatumia
fursa za mikopo ya serikali na
kuondokana na adha ya mikopo
hiyo.

Naye Ofisa Maendeleo wa
Mkoa wa Dodoma, Happy Hiza,
alisema wao kama sehemu ya
wahusika wa mikopo hiyo, ha-
wawezi kumfuata mtu mmoja
mmoja kila kaya.

Alisema bali wanawake wa-
natakiwa kuunda vikundi vyao

wakiwa na vigezo husika kwa
ajili ya kupata mikopo hiyo.

“Wanawake tumieni fursa ya
hii ya mikopo ili mjikwamue
kiuchumi, msikae kulalamika
pembeni, mnachotakiwa ni ku-
fika katika ofisi za halmashau-
ri kupata maelekezo juu ya
mikopo hiyo,” alisema Hiza.

Alisema  serikali  imesha-
toa maelekezo kuhusu utoaji
mikopo hiyo, kinachotakiwa
kwa wajasiriamali ni kufuatilia
taratibu zinazotakiwa ili kupata
mikopo ambayo itawasaidia ku-
panua wigo wa ujasiriamali wa-
naofanya.

Mwenyekiti wa jukwaa hilo
mkoani hapa, Maryrhobi Ma-

bhaya, aliishukuru serikali ku-
tokana na kurejesha mikopo
pamoja na fursa nyingine am-
bazo zinawasaidia wanawake
kujikwamua kiuchumi.

Mabhaya alisema wamekuwa
wakitoa elimu ya namna ya upa-
tikanaji mikopo kupitia wataala-
mu kutoka taasisi mbalimbali za
fedha, ili kuwapa mwongozo wa
kutanua wigo wa ujasiriamali
wanaoufanya na kujikwamua
kiuchumi.

Alisema suala hilo limeonye-
sha mwamko mkubwa kwa wa-
nawake wajasiriamali kufikiria
kufanya biashara kubwa zenye
lengo la kupiga hatua kimaen-
deleo.
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Wasiojulikana waiba dira,
mifuniko vya majitaka

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATU wasiojulikana

wameiba zaidi ya

dira 2,000 za maji

na mifuniko 50 ya
mashimo ya majitaka kwenye
maeneo mbalimbali ya Jiji la
Mbeya.

Hali hiyo imesababisha
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA) hasara ya zaidi ya Sh.
milioni 170.

Aidha, baadhi ya wananchi
wa Jiji hilo wasiokuwa waamini-
fu wanadaiwa kuhujumu mi-
undombinu ya maji kwa kuji-
unganishia huduma hiyo hali
ambayo inadaiwa kuwa chanzo
cha kuharibu ubora wa hudu-
ma kwa wananchi.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majlsaﬂ na Usafi wa Mazmg|ra Mbeya (Mbeya-WSSA), Gilbert Kayange, akizungumza na
waandishi wa habari ofsini kwake mwishoni mwa wiki (hawapo pichani), alipotoa taarifa ya hujuma za miundombinu
va maji zinazofanywa na watu wasiokuwa waaminifu. PICHA: NEBART MSOKWA

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mbeya-WSSA, Gilbert Kayange,
aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu tathmini ya hali ya hu-
juma ya miundombinu ya maji
na hali ya upatikanaji wa hu-
duma kwa wananchi.

Alisema wimbi la wizi wa vi-
faa hivyo limeshamiri na kwam-
ba mpaka sasa hawajabaini kazi
ambayo wanakwenda kufanyia
watu wanaoiba vifaa hivyo.

Alisema kutokana na tatizo
hilo mamlaka hiyo kwa kush-
irikiana na vyombo vya ulinzi
na usalama imeanza kufanya
operesheni ya kuwasaka wa-
halifu hao na kuwachukulia
hatua za kisheria.

“Mpaka  sasa  tumesha-
wakamata watu 12 wakihusish-

wa na hujuma hizi na wengine
tayari tumeshawafikisha ma-
hakamani na kuwafungulia kesi
ya uhujumu uchumi, kwa hiyo
tutaendelea kuchukua hatua
dhidi ya wote watakaobainika,”
alisema Kayange.

Alisema dira moja ya maji
inanunuliwa na mamlaka hiyo
kwa Sh. 80,000 na mfuniko
mmoja wa mashimo ya maji-
taka unauzwa Sh. 200,000 na
kwamba dira hutolewa bure
kwa wananchi wanapoungan-
ishiwa huduma ya maji kwa
mara ya kwanza.

Hivyo, aliwataka wananchi
wa maeneo mbalimbali kush-
iriki kulinda miundombinu ya
maji kwa kuhakikisha wanatoa
taarifa za wale wanaohujumu
miundombinu, ili wachukuliwe

hatua za kisheria.

Alisema kwa mwananchi yey-
ote ambaye atatoa taarifa am-
bazo zitafanikisha kukamatwa
kwa watu wanaohujumu miun-
dombinu hiyo atapata zawadi
ya Sh. 1,000,000.

Pia, aliwataka watu wanao-
fanya vitendo hivyo kuacha
mara moja kwa maelezo kuwa
watashughulikiwa kwa mujibu
wa sheria za nchi, huku akidai

watakaotoa taarifa zitabaki
kuwa siri ya ofisi.
Alisema menejimenti ya

mamlaka hiyo inaendelea ku-
fanya ufuatiliaji wa mtaa kwa
mtaa katika maeneo yote ya
jiji hilo ili kusikiliza kero za wa-
nanchi, kuzitatua pamoja na
kufanya tathmini ya wizi wa mi-
undombinu.

'Waomba

Ukarabati
wa barabara
-wasafirishe
.mazao

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya II-

1 ungu wilayani Mbeya wamei-
: omba serikali kuzifanyia

: marekebisho barabara wa-

: nazotumia kusafirisha mazao
¢ kutoka shambani kabla ya

' msimu wa mvua kuanza.

Wakizungumza na Nipashe,

i wananchi hao walisema kuwa
: serikali kupitia kwa Wakala
: wa Barabara za Mijini na Vi-

¢ kawaida ya kukarabati bara-
: bara wakati wa mvua jambo
: ambalo huwakwamisha kutoa
: mazao shambani na kuathiri
: uchumi wao.

: Leonard Mwayonga alisema
: kuwa msimu wa mvua za

: vuli katika kata yao huanza
: Desemba ambapo na wao

* huanza shughuli za kilimo.

Alisema serikali inapoanza

* kukarabati barabara Febru-
: ari wakati huo mvua huwa

¢ zinanyesha huku mazao yao
! nayo huwa yamekaribia ku-
¢ komaa na kuhitaji kuvunwa.

Kwa upande wake Motema

! Kyando ambaye ni mkazi wa

i zao kuu wanalolima kwenye
: kata hiyo ni viazi mviringo

: ambavyo vinapovunwa ni la-
¢ zima visafirishwe kwa wakati
: kwenda sokoni kwa sababu

: vikichelewa huharibika.

Akizungumzia kero hiyo ya

: wananchi, Mkuu wa Mkoa wa
: Mbeya, Juma Homera, alise-
* ma anatambua kuwa Kata ya
: llungu ni wakulima wazuri na
¢ kwamba matatizo yao amey-
¢ apokea.

Alisema anatarajia hivi kar-

: ibuni kufanya ziara kwenye

: kata hiyo kwa lengo la kwen-
: da kuzungumza na wananchi
: na kusikiliza kero zao ili azi-
: tafutie ufumbuzi.

Alisema wakati wa ziara

: hiyo ataongozana na wataal-
: amu mbalimbali wakiwamo

: maofisa wa TARURA, hivyo

' anaamini kero ya barabara

¢ kwa wananchi hao itapata

* majibu.

Polisi: Msiwatumie ‘vishoka’ kupata leseni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
limewataka madereva wanao-
taka kupata leseni ama kuhui-
sha leseni zao kuacha kuwa-
tumia ‘vishoka’ na badala yake
wafuate taratibu za kisheria ili
kuepuka kuchukuliwa hatua za
kisheria.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Benja-
min Kuzaga, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki kwenye ki-
kao cha wadau wa usafirishaji

kilichokuwa na lengo la kutatua
kero mbalimbali za usafirishaji.
Alisema baadhi ya madereva
wamekuwa wakiwatumia visho-
ka kupata leseni ama kwenda
kuhuisha leseni zao hali ambayo
inasababisha kutokamilika kwa
baadhi ya michakato na kwam-
ba wakati mwingine wanapata
leseni watu wasiokuwa na sifa.
Alisema dereva yeyote anay-
etaka kupata leseni anatakiwa
kupeleka nyaraka zake katika
Ofisi ya Mkuu wa Kikosi cha
Usalama Barabarani wa Mkoa
ili zikaguliwe na kumfanyia ma-

jaribio dereva huyo kabla ya ku-

patiwa leseni.

zima tutamuweka ndani,” alise-

ma Kamanda Kuzaga.

Alisema baada ya kujiridhisha
RTO anaandika mapendekezo
yake kwenda kwa RPC kwa ajili
ya kumteulia daraja la kupati-
wa kwenye leseni, huku aki-
sisitiza kwamba mhusika ndiye
anakwenda kwa RPC ili kujiri-
dhisha.

“Ukimtuma kishoka hawezi
kuingia kwangu kwa sababu
nitataka kujiridhisha kwa kum-
wangalia yeye na kumfananisha
na picha iliyopo kwenye vyeti
vyake, kwa hiyo akija kishoka la-

Awali mmoja wa madereva
walioshiriki kwenye kikao hi-
cho, David Jackson alisema
madereva wamekuwa waki-
kumbana na urasimu wakati wa
kufuatilia leseni zao katika ofisi
za Jeshi la Polisi hali ambayo
wakati mwingine huwa inasa-
babisha waanze kufikiria njia za
mkato.

Alisema huwa wanazun-
gushwa bila sababu na hivyo
kama mtu ni mgeni akikutana
na kishoka inakuwa rahisi kum-

wamini na hivyo kuamua kum-
tumia badala ya kufuata tara-
tibu zilizoko.

Hivyo, aliliomba Jeshi la Polisi
kuwasaidia kuondoa urasimu
huo ili kuwarahisishia madere-
va kupata nyaraka hiyo muhimu
inayowapatia uhalali wa kue-
ndesha magari.

Kikao hicho kiliwashiriki-
sha maofisa wa Jeshi la Polisi,
madereva, maofisa wa Mam-
laka ya Udibiti wa Usafiri wa
Majini na Ardhini (LATRA)
pamoja na wadau wengine wa
usafirishaji.
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RC ahimiza

wananchi

kutumia fursa
kujikwamua Kiuchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Ayoub
Mohamed Mahmoud
amewataka wananchi
wa mkoa huo kuzitumia
fursa zinazotolewa na
serikali katika kujikwa-
mua kiuchumi na kuon-
dokana na umaskini.
Alisema miongoni mwa
fursa hizo ni Programu
ya Imarisha Uchumi na
Mama Samia ambayo
ina manufaa makubwa
katika kuimarisha uchu-
mi wa wananchi wenye
kipato duni.

Aliyasema hayo juzi
wakati akifungua mku-
tano wa programu hiyo
ambayo imezinduliwa
kwa mara ya kwanza
visiwani Zanzibar am-
bayo inawashirikisha
wajasiriamali wa Zanzi-
bar wakiwamo wa Mkoa
wa Kusini Unguja.
Alisema kwa muda
mrefu wananchi waki-
pata uwezeshaji kwa
miundombinu mbalim-
bali ikiwamo ujenzi wa
barabara, afya, maji na
miundombinu mingine
lakini dhamira ya Dk.
Samia na Dk. Mwinyi ni
kuwanufaisha wananchi
wenye kipato cha chini
kiuchumi na kuondo-
kana na umaskini.
Aidha, alisema wakazi
wa Kusini wana faraja
kubwa kupewa heshima
hiyo kwa sababu pro-
gramu hiyo ni dhamira
njema ya Rais Dk. Samia
kuwawezesha kiuchumi.
Ayoub alisema kuwa
mchakato wa kuwez-
eshwa kupitia programu
hiyo ni muhimu, hivyo
aliwataka wananchi wa
mkoa huo wasichezee
fursa hiyo bali ni kui-
tunza na kuidumisha.
Alisema kwa mkoa

huo programu hiyo
itahusisha watu 700,

watakwenda kupunguza
changamoto ya mai-
sha kwa watu zaidi ya
30,000 kwa Zanzibar na
hiyo ni dhamira njema
va Rais kwa wananchi
wake.

Hivyo, alitumia fursa
hiyo kuwataka kuwa
mabalozi katika maeneo
yao ili wananchi wote
wenye kipato cha
chini waweze kuwez-
eshwa kupitia programu
hiyo.

Pia, aliipongeza IMASA
kwa kuandaa jambo hilo
ambalo lina manufaa
makubwa kwa wananchi
wa Tanzania wenye Ki-
pato cha chini kwa ajili
va kusaidia wananchi
kiuchumi na kuondoa
umaskini.

Naye Katibu Mtend-
aji Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC), Beng'i
Issa, akitambulisha pro-
gramu hiyo imelenga
kuwainua wananchi
kiuchumi kwa kuwa-
toa walipo na kwenda
mbele zaidi kimaende-
leo.

Alisema programu hiyo
pia imelenga kuwanu-
faisha makundi ya wa-
nawake, vijana, wazee
na watu wenye ulemavu
hivyo wananchi wanao-
fanya shughli zao za
kujikwamua kiuchumi
lazima kufanya kwa
weledi.

Alisema kwa Zanzibar
ili kunufaika na pro-
gramu hiyo ni lazima
kushirikiana na Wakala
wa Uwezeshaji Zanzibar
(ZEA).

Naye Mkurugenzi wa
Wakala wa Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi
(ZEEA), Juma Burhan
alisema ZEA inajukumu
la kuwawezesha wa-
nanchi katika idara ya
mikopo na uwezeshaji,
mafunzo na masoko na
idara ya viwanda.

Wananchl ‘walia makali
ya bei gesi va kupikia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANANCHI wa Kisiwa

cha Uzi Ngambwa

Mkoa wa Kusini Ungu-

ja wameitaka serikali
kupunguza gharama ya nishati safi
ya kupikia, ili kuwapa unafuu wa ku-
tumia na kuachana na matumizi ya
kuni na mkaa.

Wakizungumza na Nipashe Kisi-
wani humo, walisema licha ya
serikali kupitia Rais Samia Sukuhu
Hassan kuletewa nishati ya gesi ya
kupikia lakini kutokana na hali ngu-
mu ya kiuchumi waliyokuwa nayo
wanashindwa gharama za kuende-
leza matumizi ya nishati hiyo.

Asha Ramadhan Bakari, alisema
bei ya gesi ni kubwa ambapo mtun-
gi wa kilo tano wananunua kwa
shilingi 25,000 jambo ambalo ni
gharama kubwa kwao wakati nishati
ya kuni wanaipata bila ya gharama
yoyote.

“Kwa kweli tunamshukuru Rais
Mama Samia kwa kutuletea nishati
ya gesi ya kupikia, tunatumia maana
tumeletewa tuachane kuharibu

mazingira, lakini tunaombi kwake
tupunguziwe bei ya gesi maana ndi-
yo sababu inayotupelekea kuende-
lea kutumia kuni na mkaa,” alisema.

Salama Mwijangao  Abdallah
mkazi wa kisiwa hicho, alisema yeye
ni miongoni mwa wanufaika wa
gesi asilia iliyotolewa na Rais Samia
ambapo matumizi ya nishati hiyo
imeongeza mapenzi na mahaba ku-
toka kwa mume wake kwa sababu
chakula kukiandaa mapema.

Alisema licha ya kunufaika lakini
bado gharama za matumizi ya ni-
shati hiyo zipo juu, hivyo alitaka seri-
kali na kampuni ya gesi kupunguza
gharama za nishati hiyo ili wananchi
wanyonge nao kumudu gharama za
nishati hiyo.

Humud Talib Ali mkazi wa kisiwa
hicho, alisema hali ya mazingira
katika kisiwa hicho imebadilika ikil-
inganishwa na zamani kwa sababu
hata upatikanaji wa samaki baharini
umepungua.

Akizungumzia kuhusu matumizi
ya nishati ya gesi asilia, alisema
gharama ya nishati hiyo ipo juu na
hali za kiuchumi kwa wananchi wa
kisiwa hicho ni ngumu.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Tanzania
(TAMWA, Zanzibar) Dk. Mzuri Issa,
alisema chama hicho kwa kushiriki-
ana na wadau wao ambao ni Shirika
la Kimataifa la Misitu, Jumuiya ya
Misitu Pemba kupitia ufadhili wa
Serikali ya Canada wanatekeleza
mradi wa ZANADAPT.

Alisema mradi huo unaohusiana
na mazingira ambao unalenga ku-
kabiliana na athari za mabadiliko
tabianchi kwa kutoa elimu kwa wa-
nanchi hasa wanawake katika kuhi-
fadhi mazingira na kukabiliana na
athari hizo.

Alisema bado habari za kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi
hazijaandikwa kwa wingi ikilin-
ganishwa na habari zingine, hivyo
kupitia mradi huo pia inatoa elimu
kwa waandishi wa habari ili kufanya
uchechemuzi katika kukabiliana na
athari za mabadiliko tabianchi.

Alisema matumizi ya gesi salama
itasaidia kulinda na kuhifadhi maz-
ingira, hivyo ni vyema wanawake
kuwezeshwa kiuchumi ili kumudu
gharama za nishati hiyo kwa ajili ya
kupikia.

Mkazi wa Kisiwa cha Uzi Zanzibar, Asha Ramadhan Bakari, akiandaa kuni zake kwa ajili ya kupikia,
hali ambayo inachangia uharibifu 'wa mazingira. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waandishi IPP wapewa vyeti mchango katika takwimu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

OFISI ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali Zanzibar imetoa vyeti
vya shukrani kwa waandishi wa
habari, asasi za kiraia na vyombo
vya habari kutokana na mchan-
go wao katika kuelimisha jamii
kuhusu masuala ya takwimu.

Miongoni mwa vyombo vya
habari vilivyopewa vyeti hivyo ni
waandishi wa habari wa kampuni
ya IPP Media visiwani Zanzibar.

Waandishi wa habari wa IPP
Media waliotunukiwa vyeti hivyo
ni mwandishi wa wa Nipashe,
Rahma Suleiman pamoja na

Farouk Karimu wa ITV visiwani
humo.

Akizungumza baada ya hafla
hiyo iliyokwenda sambamba na
Siku ya Takwimu Afrika ambayo
huadhimishwa Novemba 18 ya
kila mwaka, Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Salum Kassim Ali,
alisema waandishi wa habari wa-
namchango mkubwa katika kutoa
taarifa kwa jamii hasa zinazohusi-
ana na takwimu.

Alisema kutokana na kauli mbiu
ya Siku ya Takwimu isemayo ‘Ku-
wezesha utoaji wa elimu kwa tak-
wimu kwa madhumuni ya kufikia
maendeleo’ ambapo vyombo vya
habari vinamchango mkubwa wa

kutoa elimu za takwimu na kue-
limisha jamii.

“Kwa dhati kabisa navipongeza
vyombo vya habari, asasi za
kiraia, wananchi na wadau wote
kwa kushirikiana na Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali ka-
tika kukusanya na kuchambua
na kuzitoa takwimu mbalimbali
zinazozalishwa na ofisi ya mtak-
wimu,” alisema.

Alisema waandishi wa habari
pamoja na vyombo vya habari
ni mstari wa mbele katika ku-
toa elimu na uelewa kuhusu
umuhimu wa takwimu na elimu
hizo ni chachu ya uzalishaji wa
takwimu zinazozalishwa.

Alisema waandishi wa habari
wangjukumu kubwa la kutoa
habari na kuelimisha jamii na sek-
ta ya habari imelifanyia kazi hilo
na ndio maana wameamua kutoa
vyeti vya shukrani kwao.

Aidha, alisema waandishi wa
habari ni daraja kubwa lenye
thamani katika kusambaza na
kutangaza takwimu  zinazo-
tolewa na Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu kila mwezi kama ilivyope-
wa jukumu ya kuzalisha takwimu
za kiuchumi, kijamii na kimazin-
gira.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Mery Khatib, aliwataka waandishi

wa habari kuendelea kutoa elimu
na taarifa za takwimu kusikika na
kuelimisha jamii, kusiadia elimu
kwa njia ya kisasa ya uzalishaji wa
takwimu zinazofaa.

Aidha, alisema kwa kutumia
ukusanyaji wa data kwa hali ya
juu na mbinu za uchambuzi,
taasisi ya elimu na watunga sera
wameweza kupata taarifa sahihi
na kwa wakati ambapo zitaakisi
mahitaji na changamoto zilizopo
katika sekta ya elimu.

Alisema juhudi hizo zinalenga
kulingana na matukio mahasusi
ya elimu, kuwezesha utambuzi
wa upungufu katika ufikiaji, ubo-
rana usawa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

-

NAMAYANI RAPEY EDWARD
anatangaza kupotelewa na hati yake ya
kusafiria yenye namba TAE 043473.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/ARU/44255/2024.

Mwenye  picha hapo juu
anatangaza kubadilisha jina lake
lililokosewa ambalo ni SAIDI
MRADI NANCHINGA. Jina lake
sahihi ni SAIDI MRADI ATHUMANI
kwa mujibu wa sheria.

il

O0SCAR MICHAEL JOVIT anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

chenye index namba S4818-0256
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia GWEGENYEZA SEC SCHOOL
mwaka 2015. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/TEM/252831/2024.

KUBADILISHA JINA | KUPOTEA KWA CHET!I

TAJIRI SANNE LOOSINIGI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
Index No. S5725/0083 Kilichotelewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MATALE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2022, Cheti hiki
kimepotea Jijini DODOMA.  Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DOD/D0D/51932/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KAWEDI MAKITURU MONGI,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 507 BYX aina ya
TOYOTA MARK I, Chassis
No. SX900001234, Engine
No 4SFE4328. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Control No.
9910843083452

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALBINA VICENT BIZURU
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T.158 DDN aina ya Toyota NOAH,
Mali ya ROYAL SUPER MARKET
yenye Chassis No.
RCH410020381, Engine
No.3RZ1679909 yenye rangu
nyeupe. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilichopo
jirani yake. Taarifa ya polisi;
PHO/SHI/KAH/11249/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

MSUSA KHALIFA HOKORORO
anatangaza kupotelewa na kadi za
pikipiki zenye namba MC 901 DVK.

ENGINE NO: JVXWPM56850. MC
902 DVK. CHASSIS NO:
MD2B15BX4PWM89713. ENGINE
NO: JVXWPM56797.

MC 906 DVK. CHASSIS NO:

JVXWPM56823.
Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi: Taarifa ya polisi:
PHQ/MBE/KYE/4808/2024.

CHASIS NO: MD2B15BX2PWM89712.

MD2B15BX1PWM89717. ENGINE NO:

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No....../ 2024

In the matter of the Estate of the late LAWRENCE
MBOGO PYUZA of lyumbu
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
LUSIA LAWRENCE PYUZA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 22
Day of 11,2024

Date at Dodoma this 10TH Day of OCTOBER, 2024.

PETITIONER
dayof. 024

Presented for
TID=NT 11T

il }

by RESIDENT MAGISTRATE _—— ~ ~~

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA KIHONDA MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...48/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA/
MAREHEMU: HENRY AUGUSTINO SELEMANI wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MWANAHAWA ALLY ISMAIL

TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 25 Mwezi 11 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosiawa huyo upo i na waweza
« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo-tarehe 18 mwezi 11 mwaka 2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 344 LA 2024
SALIM MBAROUK MUOMBAJI/ WAOMBAJI
DHIDI YA

1. MARIAB.MOMBA
2. ARON EVAREST.......ccocousnensd MDAIWA / WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

1. MARIA B.MOMBA
2. ARONEVAREST

POPOTE ULIPO/MLIPO

SALIMMBAROUK Amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi
na Nyumba lililopo Kinondoni(Mwananyama) Shauri husika
limepangwa kutajwa / kusikilizwa tarehe 12/12/2024 saa
03:00 Asubuhi mbele ya Mh. J.W. SILLAS Hivyo unaamuriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 13 Mwezi 11 Mwaka 2024.

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie: +255 - 0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

96 wauawa
na Israel Gaza

GAZA, Palestina

Marekani yairuhusu Ukraine
kutumia makombora makubwa

WASHINGTON, Marekani

MAMLAKA za mitaa katika Ukanda
wa Gaza zimesema kuwa takriban

Wapalestina 96 wameuawa na wen- :

gine 60 kujeruhiwa katika masham-

bulizi ya anga va Israel yaliyofanyi- :

ka kaskazini mwa ukanda huo.

Kwa mijibu wa taarifa za mam-
laka hizo, mashambulizi hayo
yalifanyika jana na kwamba jeshi la

uvamizi lilifahamu kwamba makumi :

va raia waliokimbia makazi yao
walikuwa ndani ya majengo hayo
yaliyoshambuliwa.

[lielezwa kuwa waliodhurika
wengi wao walikuwa watoto na
wanawake ambao walikuwa wame-
hamishwa kutoka kwa vitongoji
vyao, huku mamlaka hizo zikiitaka
jumuiya ya kimataifa kukemea.

“Tunaomba jumuiya za kimataifa
kukemea mauaji haya ya kutisha
dhidi ya raia waliokimbia makazi
vao na kutaka uwajibikaji kwa seri-
kali ya Israel na waungaji mkono
wake wa kimataifa, ikiwa ni pamoja
na Marekani, Uingereza, Ujerumani
na Ufaransa,” ilisema sehemu ya
taarifa ya mamlaka.

Aidha, huko Lebanon ilielezwa
kuwa Israel iliripoti kurushwa kwa
roketi kutoka Lebanon na ndege
isiyo na rubani kutoka Irag huku
mvutano wa kikanda ukiendelea
kuongezeka kutokana na vita vina-
vyoendelea vya Tel Aviv dhidi ya
Gaza.

Channel 7 ya Israel ilisema kuwa

roketi 15 zilirushwa kutoka Lebanon

kuelekea Acre na Haifa Bay kaska-
zini mwa lIsrael.

Jeshi la Israel pia lilisema kuwa
vikosi vyake viliikamata ndege
isiyo na rubani iliyorushwa kutoka
mashariki, neno linalotumiwa na
jeshi kuelezea mashambulizi kutoka
Iraqg.

Pia ilielezwa kuwa idadi ya vifo
kutokana na mashambulizi ya Israel
huko Gaza yameongezeka hadi
43,846.

Takriban Wapalestina 43,846
walivuawa na 103,740 kujeruhiwa
katika mashambulizi ya kijeshi ya
Israel huko Gaza tangu yalipoanza
Oktoba 7, 2023, wizara ya afya ya
Gaza ilisema.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa

Waisraeli watatu walikamatwa kwa :

shambulio la bomu kwenye ny-

umba ya Netanyahu kaskazini mwa

Israel
[lielezwa kuwa Polisi wa Israel

waliwakamata watu watatu kufuatia

kurusha mabomu katika nyumba ya
Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu
kaskazini mwa Israel.

Gazeti la kila siku la Israel Yedi-
oth Ahronoth lilisema mmoja wa
washukiwa waliokamatwa ni ofisa
mKkuu wa akiba, Brigedia jenerali,
ambaye amekuwa akifanya maan-
damano dhidi ya serikali ya Net-
anyahu katika kipindi cha miaka
miwili iliyopita. TRT

RAIS wa Marekani, Joe Biden
ametoa ruhusa kwa Ukraine
kutumia makombora ya mas-
afa marefu yaliyotolewa na
Marekani kuishambulia Russia
ambayo iko kwenye mzozo wa
vita kwa muda mrefu.

Hayo yalibainishwa na ofisa
wa Marekani aliyezungumza
kwa sharti la kutotajwa jina,
na hivyo kuthibitisha taarifa zi-
lizochapishwa na vyombo vya
habari vya taifa hilo naambayo
inaashiria mabadiliko makub-
wayasera yaMarekani, juu ya
vita hivyo.

Kwa miezi kadhaa, Rais wa
Ukraine Volodymyr Zelensky
alikuwa akitaka vikwazo dhidi
ya makombora hayo yanay-
ojulikana kama ATACMS vi-
ondolewe ili kuiruhusu Kyiv

Rais wa Marekani, Joe Biden (kulia), akisalimiana na Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky. PICHA: MTANDAO

kufanya mashambulizi nje ya
mipaka yake.

Akijibu ruhusa hiyo kiongozi
huyo alisema mambo kama
hayo hayatangazwi, makom-
bora yanajieleza yenyewe.

Rais wa Russia, Vladimir
Putin, siku chache zilizopita
aliyaonya mataifa ya Maghari-
bi dhidi ya hatua hiyo, akisema
itamaanisha kuwa muungano
wa kijeshi wa Nato unashiriki
moja kwa moja katika vita vya
Ukraine.

Tlielezwa kuwa bado Putin
hajatoa maoni yake kuhusu
ripoti hiyo, lakini wanasiasa
wengine wakuu wa Kremlin
wameelezea hatua hiyo kama
yva kukuza vita. Uamuzi wa
Washington juu ya ATACMS
unahusiana tu na kushambulia
mkoa wa Kursk wa Russia, am-
bako Kyiv ilifanya uvamizi wa

kushtukiza mwezi Agosti.

Utawala wa Rais Biden un-
aiambia Ukraine, kwamba in-
aunga mkono juhudi zake za
kuishikilia sehemu ndogo ya
eneo la Russia ambayo inaika-
lia hivi sasa, kama mtaji wa ma-
ZUngumzo yoyote yanayoweza
kutokea katika siku zijazo.

Serhiy Kuzan, mwenyekiti
wa Kituo cha Usalama na Ush-
irikiano cha Ukraine chenye
makao yake makuu mjini Kyiv,
aliambia BBC kuwa, uamuzi
wa Rais Biden ni muhimu sana
kwa nchi hiyo.

“Sio jambo litakalobadilisha
mkondo wa vita, lakini nadha-
ni litafanya vikosi vyetu kuwa
imara,” alisema.

Makombora ya ATACMS
yanaweza kufika hadi kilomita
300 (maili 186). Maofisa wa
Marekani ambao hawakuta-

jwa majina wameyaambia
magazeti ya New York Times
na Washington Post kwam-
ba Biden kutoa ruhusa kwa
Ukraine kutumia silaha hizo
kumekuja baada ya uamuzi
wa Russia kuruhusu wanajeshi
wa Korea Kaskazini kupigana
nchini Ukraine.

Kuzan alisema uamuzi huo
umekuja kabla ya shambulio
lililofanywa na wanajeshi wa
Russia na Korea, ili kuviondoa
vikosi vya Ukraine kutoka eneo
la Kursk nchini Russia.

Ukraine inakadiria kuwa
kuna wanajeshi 11,000 wa Ko-
rea Kaskazini huko Kursk, na
kwamba uamuzi wa Rais Biden
pia utaziwezesha Uingereza na
Ufaransa kuipa Ukraine idhini
ya kutumia makombora ya
masafa marefu ya Storm Shad-
ow ndani ya Russia. BBC

Wagabon wapitisha rasimu katiba mpya

LIBREVILLE, Gabon

SERIKALI ya nchini Gabon
imesema wapigakura nchini
humo wameidhinisha kwa
wingi katiba mpya, ikiwa
ni zaidi ya mwaka mmoja
baada ya wanajeshi walioasi

kumpindua rais wa muda
mrefu wa nchi hiyo na ku-
chukua mamlaka.

Waziri wa Mambo ya Ndani
wa Gabon, Hermann Immon-
gault, alisema katika taarifa
yake iliyosomwa kwenye tele-
visheni ya taifa kwamba zaidi

ya asilimia 91 ya wapigakura
wameidhinisha katiba mpya
katika kura ya maoni iliyo-
fanyika Jumamosi.

Kiongozi huyo alisema
waliojitokeza ~ walikadiriwa
kuwa asilimia 535 na
kwamba matokeo ya mwisho

yatatangazwa na Mahakama
ya Katiba.

Ilielezwa kuwa rasimu ya
katiba, ambayo inapendekeza
mabadiliko makubwa ya ki-
mamlaka ilihitaji zaidi ya asil-
imia 50 ya kura zilizopigwa ili
kupitishwa. VOA



20 Nipashe ...
HABARI MICHEZO

HAMZA:

Biashara United
yaing’'ang’ania
kooni Mtibwa

HIVI
UWANJANI

akirejea uwanjani ana deni
kwa mashabiki wa klabu hiyo.

Na Faustine Feliciane sha anapambana kuisaidia

timu yake kufikia malengo

timu hiyo kwa namna wana-
vyoonyesha kiu ya kumuona

AADA ya kuwa nje “Kwa sasa naendelea tena uwanjani akiitumikia yao msimu huu na kuwalipa c h a m p I 0 n S h I p
kwa zaidi ya wiki tatu, vizuri, napambana klabuyao. fadhira mashabiki wa timu

beki wa kati wa klabu kuhakikisha narejea “Nawashukuru sana hiyo ambao wamekuwa Na Adam Fungamwango

ya Simba, Abdulrazaq mashabiki, wamekuwa wa- upande wao.

haraka uwanjani
kuendelea kui-
pigania timu yangu,”
alisema Hamza.

Aidha, amesema ana-
washukuru mashabiki wa

TIMU ya Mtibwa Sugar imeshindwa
kupanda pointi tatu katika harakati
zake za kutaka kurejea Ligi Kuu
Tanzania Bara, baada ya kulazi-
mishwa sare ya mabao 2-2 dhidi
ya Biashara United katika mchezo
mkali wa ligi ya Championship uli-
ochezwa juzi, Uwanja wa Karume,
Musoma mkoani Mara.

Wenyeji ndiyo walioanza ku-
tangulia kwa bao la mapema tu
lililowekwa kwenye kamba na
January Benson, kabla ya straika
hatari, Raizin Hafidh kuisawazishia
Mtibwa dakika moja kabla ya
kwenda mapumziko.

Bao hilo linakuwa la nane kwe-
nye ligi hiyo kwa mchezaji huyo
wa zamani wa Coastal Union,
Gwambina na Dodoma Jiji.

Straika wa zamani wa Yanga,
Ditram Nchimbi aliifungia Biashara
United iliyoshuka daraja msimu wa
2021/22, lakini dakika mbili kabla
ya mechi kumalizika, Erick Kyaruzi,
aliisawazishia Mtibwa.

Sare hiyo inaifanya Mtibwa Sugar
kuwa kuleleni mwa msimamo wa
Ligi hiyo lakini kwa sasa ikiizidi
mabao Geita Gold, huku zote zikiwa
na pointi 20.

Mtibwa na Geita Gold ambazo
zote zilishuka daraja msimu uli-
opita zimecheza michezo tisa, zik-
ishinda sita, sare mbili na kupoteza
moja kila moja, lakini wakata miwa
wana mabao 15 ya kufunga, huku
wachimba madini wakiwa na ma-
bao 11.

Mbali na Hamza, pia kiungo
mkabaji wa timu hiyo, Yusuph
Kagoma, naye yupo nje akiu-
guza jeraha la mguu baada ya
kuumia kwenye mchezo wa
dabi dhidi ya Yanga Oktoba 19.

Hamza, amesema kwa sasa
anaendelea vizuri na anaji-
andaa kurejea uwanjani.

Beki huyo ambaye yupo
nje akiuguza jeraha la mguu
baada ya kuumia, amesema

kiniombea nirejee haraka
uwanjani, wameonyesha
mapenzi makubwa, nina deni
kwao nitakaporejea uwan-
jani,” alisema.

Hamza, alisema atahakiki-
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Baadhi ya watoto wanaolelewa kituo cha Sinza Maalum wakifuatilia hotuba ya Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Dar es
Salaam, Aidan Komba (hayupo pichani), kabla ya kupokea misaada mbalimbali. NA MPIGAPICHA WETU

Malindi SC haishikiki
Ligi Kuu Zanzibar

Watoa misaada watoto Sinza Maalum

Na Mwandishi Wetu chupa na mahotipoti kwa ajili
yva kuhudumia jamii hiyo yenye

BAADA ya kufanikisha kwa mbio
za Tigo Marathon 2024 zilizo-
fanyika Zanzibar Novemba 3,
kampuni hiyo mwishoni mwa
wiki imetoa misaada mbalimbali
kwenye kituo cha Sinza Maalum
toto zaidi ya 90.

Misaada hiyo imetolewa ikiwa
ni sehemu ya kampuni hiyo
kurejesha faida kwa jamii.

Akizungumiza baada ya kutoa
msaada huo mwishoni mwa
wiki, Mkurugenzi wa kampuni
hiyo kanda ya Dar es Salaam,
Aidan Komba, alisema kuwa
wanatambua umuhimu wa watu
wenye mahitaji maalumu na
kuona ulazima wa kurejesha
kwa jamii faida wanayoipata.

Misaada iliyotolewa kituoni
hapo mbali na vitu vingine, ni
pamoja na charahani, magodoro,

uhitaji maalumu.

Kwa upande wake, Mwalimu
Mkuu wa shule hiyo, Catherine
Msese aliishukuru kampuni hiyo
kwa msaada walioutoa kwa ajili
ya shule hiyo.

“Kwa kweli msaada huu
utawasaidia watoto kujimudu
katika kufanya kazi zao za kila
siku kwani tumepata vifaa vya
usafi, vitawasaidia watoto ka-
tika kufanya usafi hapa shuleni
na vifaa vya cherehani vitawa-
saidia katika mafunzo ya ufundi,
lakini pia michezo,” alisema
Msese.

Kampuni hiyo katika kuen-
deleza kurudisha kwa jamii,
imepanga kuendelea kutoa mis-
aada hiyo kwa kanda zote tisa
nchini ambapo mwishoni mwa
wiki wameanza na kanda ya Dar
es Salaam.

Na Hawa Abdallah, ZAN-

ZIBAR

USHINDI wa mabao 2-0
walioupata juzi kwenye
mchezo wa Ligi Kuu ya
Zanzibar dhidi ya Mwenge
FC umetosha kuipandisha
Malindi SC mpaka nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

Matokeo hayo yameifan-
ya Malindi kufikisha pointi
22 na kuapnda nafasi moja
mpaka nafasi ya tatu huku
wapinzani wao, Mwenge FC
wakisalia nafasi ya 14 waki-
wa na pointi 10.

Katika mchezo huo wa
juzi uliochezwa Uwanja wa
Mau A, Malindi SC walione-
kana kupania ushindi ku-

tokana na kucheza soka la
kasi muda wote.

Akizungumza na gazeti
hili Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Suleiman Mohamed
alisema mpago wao ni ku-
hakikisha wanakaa kileleni
katika msimamo wa ligi
mpaka mzunguko wa kwan-
za unakamilika.

Alisema mpango huo
utafanikiwa kwasababu ya
hamasa kubwa waliyokuwa
nayo wachezaji wao hasa
katika kuhakikisha wanaen-
delea kupata matokeo ma-
ZUri.

Alisema katika michezo
yao minne iliyobaki ya ku-
kamilisha mzunguko huu
wa kwanza wamejipanga
kuhakikisha wanapambana
na hawapotezi mchezo.

“Timu inapata matokeo
mazuri kwa hili tunashuk-
uru ingawa ipo michezo
ambayo tumepoteza lakini
haikuwa mingi, hivyo tu-
naendea na maandalizi ya
kuhakikisha michezo yetu
iliyobaki tunashinda yote,”
alisema Mohamed.

Aidha, akizungumzia
mchezo dhidi ya Mwenge
FC, alisema mchezo huo
ulikuwa mgumu kutokana
na wapinzani wao kupania
kupata ushindi.

Alisema ingawa alipata
bao la kwanza katika dakika
la mapema lakini wapinzani
wao walicheza kwa matum-
ani katika kipindi chote cha
mchezo lakini bahati ili-
kuwa kwao zaidi na kufani-
kiwa kupata ushindi huo.
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GYOKERES NA MAN UNITED

MANCHESTER United wameambiwa kuwa Sporting
huenda wakamuuza mshambuliaji wa Sweden, Viktor
Gyokeres, 26, lakini sio katika dirisha la uhamisho la
Januari. (Mirror)

..QUENDA PIA ATAKIWA

KLABU ya Manchester United pia inajaribu kutaka
kumnunua winga wa Sporting mwenye umri wa miaka
17, Geovany Quenda raia wa Ureno. (A Bola)

SZCZESNY MKATABA MPYA

BARCELONA inafikiria kumpa kipa Wojciech Szcz-
esny, 34, mkataba mpya wiki chache baada ya raia huyo
wa Poland kujiunga na klabu hiyo. (Marca)

CARLOS KUUZWA JANUARI

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery anaweza kuamua
kumuuza mlinzi wa Brazil, Diego Carlos, 31, Januari.
(Football Insider)

NEYMAR KUREJEA SANTOS

WINGA wa Brazil Neymar, 32, anatazamiwa kurejea
Santos huku klabu yake ya Saudi Arabia, Al-Hilal ikifad-
haishwa na matatizo ya majeraha ya mara kwa mara.
(Cesar Luis Merlo)

KOKCU AMSIFIA ORKUN SLOT

KIUNGO wa kati wa Benfica na Uturuki, Orkun
Kokcu, 23, amesifu mchango ambao kocha wa Liver-
pool, Arne Slot amekuwa nao kwenye maisha yake ya
soka huku kukiwa na uwezekano wa kuhamia Anfield.
(Liverpool Echo)

IGOR JESUS ATAKIWA FULHAM

KLABU ya Fulham imeingia kwenye kinyanganyiro
cha kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Brazil, Igor
Jesus, 23, kutoka Botafogo. (TBR Football)

SPURS YAMTAKA TENA WINKS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaangalia uweze-
kano wa kumsajili tena kiungo wa kati wa England,
Harry Winks, 28, baada ya kumuuza kwa Leicester City
mwaka jana. (Fichajes)

YAMGANDA VLAHOVIC

ARSENAL bado inafuatilia hali ya mshambuliaji wa
Serbia, Dusan Vlahovic, 24, katika klabu ya Juventus.
(Rudy Galetti)

YATAKA MSHAMBULIAJI

KLABU ya Crystal Palace ina nia ya kusajili msham-
buliaji wakati kwenye uhamisho wa Januari lakini wana
bajeti ndogo tu. (NipeSport)

KVARATSKHELIA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia,
23, anaweza kuondoka Napoli kwa vile mazungumzo
yake ya mkataba mpya yamekwama huku Barcelona na
Paris St-Germain zikimtaka. (Goal)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA ATAJWA
KUINOA BRAZIL 2026.

MANCHESTER, England

EP Guardiola anaripotiwa
kufanya mazungumzo ya siri
juu ya uwezekano wa kuwa
kocha mpya wa Brazil mwa-

ka 2026.
Guardiola anakaribia mie-
zi sita ya mwisho ya mka-
taba wake na Manchester
City na ameapa kufanya
uamuzi juu ya mustakaba-
li wake hivi karibuni, huku
ripoti zikisema nyongeza
ya mwaka mmoja hadi
mwisho wa msimu wa
2025/26 inaweza kusaini-
wa hivi karibuni.

Kwa mujibu wa Sport, mpango wa

® ® ® Kocha huyo anakaribia

miezi sita ya mwisho kwenye
klabu ya Manchester City na...

Brazil kwa Guardiola utaanza 2026
baada ya uchaguzi wa rais wa FA.

Rais wa sasa Ednaldo Rodrigues
atamaliza muhula wake Machi 2026
na mshambuliaji wa zamani wa Real
Madrid, Ronaldo de Lima anaamini-
ka kuwa yuko tayari kugombea ka-
tika uchaguzi huo.

Ronaldo, rais wa sasa wa klabu ya
Real Valladolid inayoshiriki LaLiga,
inasemekana alitangaza kwa fara-
gha na Guardiola kwa nia ya kuinoa
Brazil.

Wawili hao walicheza pamoja

wakiwa Barcelona na inaaminika
wamekuwa karibu tangu wakati
huo, huku kaka yake Guardiola,
Pere, ambaye anahusika katika
mpango huo wa siri, amefanya kazi
na Ronaldo siku za nyuma.

Hadi sasa, Guardiola hajampa
Ronaldo jibu sahihi kuhusu mpango
huo.

Bosi huyo wa City bado anafikiria
kuhusu mustakabali wake katika
Uwanja wa Etihad lakini nafasi ya
kubadilisha mandhari mwaka wa
2026 inaonekana kuwa wazi.
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KANEITUCHEL  {
UAMERAHISISHIWA
KAZIENGEAND 0

LONDON, England

ARRY Kane amesema kochampya

anayekuja wa England, Thomas

Tuchel atakuwa na wakati mzuri

kutokana na kuibuka kwa wache-
zaji chipukizi ambao wamengara baada
ya kukosekana kwa wale wenye uzoefu
mkubwa wa kimataifa baada ya ushindi
wa mabao 5-0 dhidi ya Jamhuri ya Ireland
kwenye uwanja wa Wembley katika Ligi ya
Mataifa ya UEFA, juzi.

" Kocha huyo wa zamani wa Bayern Mu-
nich na Chelsea, Tuchel ataanza rasmi
kuinoa England Januari 1, 2025. Ushindi
wa Jumapili wa mabao 5-0 dhidi ya Ireland
ambao kocha wao, Heimir Hallgrimsson
aliutaja kuwa “aibu”.

Baada ya kuona wachezaji tisa wakijion-
doa kwenye kikosi chake kabla ya mechi
hizo mbili na kocha wa muda wa England,
Lee Carsley alipanga baadhi ya wachezaji
wa chini ya umri wa miaka 21, akiwamo
Curtis Jones wa Liverpool, Noni Madueke
wa Chelsea na Taylor Harwood-Bellis wa
Southampton, ambao alitwaa nao ubingwa
wa Euro 2023 kwa vijana chini ya umri wa
miaka 21.

Nahodha wa England Kane alisema
Tuchel atavuna manufaa ya Carsley ku-
toka kwa vijana atakapochukua jukumu la
kuinoa timu hiyo kufuzu Kombe la Dunia
2026.

“Thomas Tuchel ana wachezaji wengi
wa kuchagua,” alisema Kane akiiambia ITV.

“Wachezaji wengi wachanga ambao wa-
meingia na kufanya vizuri na baadhi ya wa-
chezaji wenye uzoefu ambao ni majeruhi

- na watatafuta kurejea ili kuwe na uwiano

mzuri. Nina hakika Tuchel atakuwa akim-

tazama kila mtu. Tulizungumza kuhusu
nafasi mpya kwa vijana wapya na wame-
onyesha ni kwa nini wako hapa.”

Kane alianza kuifungia England kwa mk-

waju wa penalti dakika ya 53 bao lake 1a 69

la kimataifa baada ya mlinzi wa Ireland,

Liam Scales kutolewa nje kwa kadi nyekun-

du baada ya kupokea kadi ya pili ya njano

kwa kumchezea vibaya Jude Bellingham.

RIMINATION
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Modric atakiwa Dinamo Zagreb

MADRID, Hispania

KOCHA wa Dinamo Zagreb,
Nenad Bjelica amemtaka
Luka Modric kufikiria kure-
jea kwa hisia katika kikosi
chake cha zamani anapo-
karibia mwisho wa mkataba
wake na Real Madrid.
Modric, aliyefikisha umri
wa miaka 39 Septemba, ana-
karibia miezi sita ya mwisho
ya mkataba wake wa sasa na
anakabiliwa na mustakabali
usio na uhakika, baada ya
kushindwa kuwa na nafasi
kwenye kikosi cha kwanza

cha kocha Carlo Ancelotti
katika kipindi cha miezi 18
iliyopita.

Kiungo huyo ameanza
mechi tano tu kati ya 12 za
LaLiga msimu huu, akiwa
amefanikiwa kuanza mara 18
msimu uliopita, na anakarib-
ia njia panda katika maisha
yake ya soka huku akifikiria
kuendelea na Madrid, kusta-
afu au kuhamia kwingine.

Na sasa bosi wa Dinamo,
Bjelica anaona chaguo bora
zaidi kwa Modric ni kurejea
katika kikosi hicho ambako
alijitambulisha kabla ya kuji-

unga na Tottenham Hotspur
mwaka 2008.

“Nani hangependa kuwa
na Luka Modric katika timu
yake?” alilambia Radio MAR-
CA.

“Nadhani kila shabiki wa
Dinamo Zagreb angefurahi
sana kuwa na Luka, angalau
kwa mwaka mmoja.

“Hakika angeisaidia timu
sana, lakini jambo la kweli
zaidi ni kwamba atabaki
Madrid au amalizie kibarua
chake mahali pengine, in-
gawa tungependa amalizie
soka yake Dinamo Zagreb.”

Neymar
akataliwa
kwao Brazil

SAO PAULO, Brazil

RAIS wa klabu ya Palmeiras ya
Brazil amefutilia mbali uweze-
kano wa kumsajili Neymar
akisisitiza kuwa hawana uwezo
wa kumsajili mchezaji ambaye
ni majeruhi wa kudumu.

Nyota huyo wa zamani wa
Barcelona alikuwa mmoja wa
majina yaliyotawala vichwa vya
habari waliohamia Ligi Kuu ya
Saudi Arabia baada ya kuondoka
Paris Saint-German, lakini ali-
pata jeraha la goti akiwa kwe-
nye majukumu ya kimataifa hali
iliyomfanya kuwa nje ya uwanja
kwa kipindi cha zaidi cha mwaka
mmoja.

Neymar alirejea tena kwa
kucheza mechi mbili za Ligi ya
Mabingwa ya Asia, lakini aka-
pata pigo kwa kuumia tena.

Mfungaji huyo bora wa muda
wote wa Brazil kwa upande wa
wanaume ameichezea Al Hilal
mara saba pekee, ambayo inam-
lipa mishahara mkubwa zaidi, na
amekuwa akihusishwa kuondoka
Mashariki ya Kati na kurejea
nchini kwake.

Timu moja ambayo haitashiriki
kumnasa Neymar ni Palmeiras.

Rais wa Palmeiras klabu yenye
makazi yake Sao Paulo, Leila
Pereira, alisema atarejea katika
timu ya zamani ya Santos, lakini
wao hawana mpango nae.

Alilambia UOL: “Mchezaji
mzuri, lakini anaenda Santos.

“Neymar hatajiunga na Palmei-
ras, klabu hii si idara ya matiba-
bu. Nataka mtu ambaye atakuja
Kujiunga mara moja, ambaye
anaweza kucheza kesho kama
kocha akitaka.

“Sitakubali tusajili mchezaji
ambaye hastahili kucheza.”

Neymar alitumia misimu sita
akiwa na PSG kabla ya kuon-
doka Ufaransa, akiwa ameshinda
mataji matano ya Ligue 1.

ALHILAL

FOUNDATION
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Yanga yatetea
vamuzi kumtimua

Gamondi, Ramovic |

aanza kazi rasmi

INATOKA UK. 24

Kamwe aliwataka wanachama
na mashabiki wa timu hiyo kui-
unga mkono timu na kuachana
na lawama, kwani viongozi
v\/amefanya vamuzi sahihi na
wakati sahihi kuachana na
Gamondi na majibu yake yata-
patikana uwanjani hivi karibuni.

“Ulikuwa wakati sahihi na tu-
mefanya uamuzi sahihi kuacha-
na na Gamondi, mwisho wa siku
uamuzi wa viongozi kwenye
mpira majibu yake huwa yana-
patikana ndani ya uwanja, hasa
yvakiwahusisha wachezaji au
penchi la ufundi, nadhani muda
kidogo umma utaelewa ni kwa
nini V|ong02| walifanya uamuzi
huo,” alisema Kamwe.

Hata hivyo, alisema hawa-
toweka sababu yoyote ya kwa
nini wamefanya uamuzi hayo,
kwani hiyo inabaki kuwa siri ya
uongozi na kocha aliyeondoka.

“Hakuna mahala popote duni-
ani ambapo klabu inamwondoa
kocha na inaweka hadharani
sababu, yale hubaki kwenye
meza ya mazungumzo kwa
maana hiyo hatuwezi kuweka
hadharani kwa nini tumemwon-
doa, itoshe kusema tu kuwa
ukurasa wetu na Gamondi ume-
fungwa,” alisema.

Yanga itaumana na Al Hilal
Novemba 26, kwenye Uwanja
wa Bemamln Mkapa ukiwa
mchezo wa kwanza hatua ya
makundi.

Taifa Stars kufa
kupona leo

INATOKA UK. 24

Kongo Jumamosi iliyopita.

Matokeo hayo yamefanya vita
va kufuzu kubaki kwa Stars na
Guinea kusaka ushindi ili kuuun-
gana na Kongo kwenda Morocoo
kwenye fainali hizo baada ya
Ethiopia kutokuwa na matumaini
yoyote ya kufuzu kutokana na
kuburuza mkia ikiwa na pointi
moja pekee.

Wakati huo huo, Ofisa Habari
wa Shirikisho la Soka Tanzania,
Clifford Ndimbo, alitangaza Rais
Samia Suluhu Hassan ametoa
ofa kwa mashabiki kuingia bure
kuishuhudia timu yao na ha-
kutakuwa na kiingilio.

“Mchezo utaanza saa 10 jioni
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Rais Samia kuelekea mchezo
wa kesho ameagiza mashabiki
kuingia bure na mbali na hilo,
mashabiki 20,000 wa kwanza
watapata zawadi maalum,
hakutakuwa na kiingilio kwa
mashabiki wote,” alisema
Ndimbo.

|
-
-

: NAHODHA  wa
: Jumanne El Fadhili, amekiri
. kuwa mchezo wao dhidi ya
¢ JKT Tanzania Jumapili ijayo
¢ kwenye Uwanja wa Meja
: Jenerali
: Salaam,
¢ kwani haijawahi kuwa mechi
: rahisi zinapocheza timu za
: majeshi hasa timu hizo mbili.

eamssiMBA
VICHWA LIGI

Na Adam Fungamwango

IMU ya Simba inaongo-
za kwa kufunga mabao
kwa vichwa kwenye
mechi za Ligi Kuu hadi

. kufikia raundi ya 10 na baadhi
i ya michezo ya raundi ya 11.

Wachezaji Ibrahim Hamad
‘Bacca’ wa Yanga, John Makwa-

: ta wa Coastal Union, Elvis Ru-
: pia wa Singida Black Stars na
: Peter Lwasa wa Kagera Sugar,
: wanaongoza kwa kufunga ma-
: bao mengi kwa njia hiyo.

Simba imepachika mabao

manne kwa vichwa katika
mabao 25 yaliyopatikana kwa
njia hiyo mpaka sasa ambapo
Ligi Kuu imesimama kupisha
michezo ya kimataifa ya kalen-
da ya FIFA.
Kwa mujibu wa tak-
wimu za dawati la
michezo Nipashe,
jumla ya mabao 164
yamefungwa mpaka
sasa kwenye Ligi Kuu,
94 yakipachikwa kwa
mguu wa kulia, 45 kwa
mguu wa kushoto na
25 kwa vichwa.

MABAO

Simba imefunga mabao yao
kupitia wachezaji Che Malone
Fondoh, Valentino Mashaka,
Edwin Balua na Steven Muk-
wala.

Timu zinazofuatiwa kwa ku-
funga mabao mengi kwa vich-
wa ni Coastal Union, Singida
Black Stars, Fountain Gate na
Kagera Sugar kila moja ikifunga
matatu.

Mabao mawili ya Coastal
yalifungwa na Makwata, moja
likifungwa na Semfuko Charles,
Singida Black Stars mabao yao
mawili yamefungwa na Rupia,

1 na Mohamed Damaro, Foun-
tain Gate yakifungwa na Elie
Mokono, Nicolaus Gyan na Ab-
alkassim Khamis, huku ya Kag-
era Sugar 2 yakipachikwa na
Lwasa na moja Obrey Chirwa.

Yanga imefunga mabao
mawili ya vichwa mpaka sasa,
yote yakifungwa na Bacca am-
baye ni mmoja wa wachezaji
walioongoza kwa kufunga ma-
bao ya vichwa, akiwa pamoja
na Makwata wa Coastal, Rupia
wa Singida na Lwasa wa Kagera
Sugar, wote wakiwa na mabao
mawili.

: Vijana wanaolelev\/a katika K|tuo cha M|chezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam wak|fanya mazoezi jana. Pl-

Prisons,

Isamuhyo, Dar es
utakuwa mgumu

Akizungumza juzi kuelekea

. kwenye mchezo huo, El Fadhili
. alisema katika mchezo huo
¢ timu yoyote itakayojipanga
¢ vizuri inaweza kuibuka na
:ushindi huku akiongeza kuwa
: wao Prisons wapo kwenye
: maandalizi kabambe kwa ajili
- ya kuhakikisha wanaibuka na

“Hizi ni timu za majeshi
na zinajuana, mechi huwa
ni ngumu sana, inakuwa
na matumizi ya akili na
nguvu kwa wakati mmoja,
hakuna mchezo wowote
rahisi kati yetu na wao (JKT),
lakini atakayejipanga vizuri
atashinda.

Sisi tutakuwa ugenini wao
nyumbani, tunakwenda
kwa tahadhari sana, pamoja
na hayo hilo halizuii sisi
kupambana na  kupata
matokeo ya ushindi kama
tutajipanga vizuri,” alisema
nahodha huyo.

Naye golikipa wa timu hiyo,
Edward Mwakyusa ambaye
kwa sasa ameanza kuaminiwa

ya Mussa Mbisa, amesema
amejipanga kuhakikisha
wanapata ushindi katika dabi
hiyo ya timu za majeshi.

“Nashukuru kocha
ameanza kuniweka langoni,
ameanza kuniamini na
alikuwa ananiambia we
tulia ipo siku utacheza, na
kweli, nimeanza kucheza na
bahati nzuri nimefanya vizuri
sijawaangusha wenzangu na
naahidi sitawaangusha katika
michezo yote ambayo nitakaa
langoni,” alisema.

Kipa huyo ameanza kupewa
nafasi ya kuanza badala ya
kipa namba moja, Mbisa
ambaye Kocha Mkuu, Mbwana
Makata alikaririwa akisema

CHA: JUMANNE JUMA
Prisons kuikabili JKT kwenye dabi ya majeshi
Na Mwandishi Wetu ushindi. na kuwekwa langoni badala amekuwa akifanya makosa

mengi na kusababisha timu
kufungwa mabao mepesi.
Kwenye msimamo wa
Ligi Kuu, Prisons inashika
nafasi ya 12 ikiwa na pointi 10
baada ya kucheza mechi 10,
ikishinda miwili, sare nne na
kupoteza michezo minne.
Prisons itaumana na JKT
Tanzania ambayo pia ina
pointi 10 baada ya kucheza
michezo tisa, ikirejea dimbani
kwa mara ya kwanza tangu
mwezi uliopita wakati
mechi zake zilipoahirishwa
kutokana na basi lao kupata
jijini Dar es Salaam
lilipokuwa  likitoka jijini
Dodoma kucheza dhidi ya
Dodoma Jiji.
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Wachezaji wa Taifa Stars wakiongozwa na Nahodha Mbwana Samatta wakishangilia bao kwenye mchezo uli-
opita dhidi ya Ethiopia wa kufuzu Fainali za Afrika. Stars leo inacheza na Guinea mchezo wa mwisho kwenye

kundi lao. PICHA: TFF

Na Faustine Feliciane

OCHA wa Timu ya Soka
ya Taifa ‘Taifa Stars,
Hemed Suleiman ‘ Mo-
0CO’, amesema timu

hiyo haijawahi kufuzu Fainali za
Afrika (AFCON) kirahisi rahisi
hivyo leo itakuwa na kazi moja
tu ya kupambana kuhakikisha
wanapata ushindi mbele ya
Guinea na kufuzu kwa mara ya
nne fainali hizo za mwakani zita-
kazofanyika nchini Morocco.
Akizungumza jana jijini Dar
es Salaam kuelekea kwenye
mchezo huo, Moroco alisema
mechi ya leo itakuwa ya mwisho
kwenye kundi lao inayohitaji
maamuzi na wapo tayari ku-
pambana kadri ya uwezo wao
kuhakikisha Stars inapata ush-

indi.

Kwenye mchezo wa leo Stars
inahitaji ushindi tu kuweza ku-
fuzu fainali hizo kwani itakuwa
imefikisha pointi 10 na kushika
nafasi ya pili kwenye kundi lao
linaloongozwa na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo wenye
pointi 12.

Kufungwa au sare
yoyote kutatoa nafasi
kwa Guinea kuungana
na Kongo kwenda Mo-
rocco kushiriki fainali

hizo za Morocco.

Endapo Guinea itashinda

mchezo wa leo itafikisha pointi
12 na ikitoa sare itafikisha pointi
10 na kufuzu fainali hizo kuia-
cha katika nafasi ya tatu Taifa
Stars.

“Tuko vizuri wakati huu ku-
liko wakati wowote, wachezaji
na benchi la ufundi wanajua
umuhimu wa mchezo wa ke-
sho (leo), bado sijawa na pre-
sha yoyote na naamini tutapata
matokeo mazuri, hatujawahi
kuingia AFCON kirahisi rahisi,
hivyo kwa uzoefu wangu me-
chi ya mwisho ndio inafanya
maamuzi,” alisema Moroco.

Alisema Watanzania waji-

Yanga vatetea uamuzi
kumtimua Gamondi,
Ramovic aanza kazi

Na Adam Fungamwango

kaZ| rasmi.

alisema Kamwe.

tokeze kwa wingi na kuiombea
timu hiyo kuweza kupata ma-
tokeo mazuri yatakayowapele-
ka kwenye fainali za AFCON.

Nahodha wa Stars, Mbwana
Samatta, amesema kama wache-
zaji wanafahamu umuhimu wa
mchezo wa leo na wapo tayari
kupambana mpaka filimbi ya
mwisho kuhakikisha wanapata
ushindi na kufuzu AFCON.

“Ni mechi muhimu sana
kwetu, kila mchezaji anafa-
hamu umuhimu wake, tupo
tayari kupambana kwa ajili ya
taifa letu kuhakikisha tunafuzu
tena AFCON, tutapambana ku-
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“Leo (jana), kocha
anatarajia kuanza rasmi
kazi ya kukinoa kikosi
kwa ajili ya mchezo
wetu dhidi ya Al Hilal
na malengo yetu kwake
ni yale yale, kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu
na kufika robo fainali
Ligi ya Mabingwa Afrika, baada ya hapo
tutaangalia mengine mbele kocha yoyote
angekuja angeyakuta haya malengo yetu,”

UONGOZI wa klabu ya Yanga umesema uli-
kuwa sahihi kufanya uamuzi wa kumtimua
Kocha Miguel Gamondi na kumtangaza Sead
Ramovic ambaye jana ameanza rasmi kazi
ya kukinoa kikosi cha timu hiyo kuelekea
kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Al Hilal Omdurman ya Sudan.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe,
amesema kocha huyo ameshakutana na
vongozi na benchi lake la ufundi na watu
wa idara mbalimbali, la-
kini alikuwa hajakutana
na wachezaji, ambapo
jana alitarajiwa kuku-
tana nao kwenye ma-
zoezi ya timu hiyo na
moja kwa moja kuanza

Ramovic amechukua mikoba ya Miguel
Gamondi ambaye alifutwa kazi wiki iliyopi-
ta kwa sababu ambazo uongozi haujaziweka
wazi, ingawa ni baada ya kupata vipigo
viwili mfululizo kwenye Ligi Kuu.
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Taifa Stars kufa kupona leo

® ® ® Kocha Moroco asema haijawahi kufuzu Afcon kirahisi
rahisi, Rais Samia aagiza mashabiki kuingia bure huku...

pata ushindi,” alisema Samatta.
Nafasi ya kufuzu kuungana
na Kongo imebaki kwa Stars na
Guine ambazo zinashika nafasi
ya tatu na ya pili baada ya Stars
kupata ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Ethiopia na Guine ku-
pata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
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