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Kesi ya kina Mdee bado ngoma ngumu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Masjala
Kuu imetoa kibali kuwaruhusu
Mbunge wa Viti Maalum, Halima
Mdee, na wenzake 18 kufungua
kesi ya kupinga kuvuliwa uana-
chama wa CHADEMA baada ya
kukubaliana na hoja tano za wale-
ta maombi.

Vilevile, imewapa siku 14 Mdee
na wenzake kufungua kesi hiyo
kama sheria inavyoelekeza, huku
viongozi wa chama hicho waki-
sisitiza wanawasubiri wapam-
bane mahakamani.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
Jaji Mustapha Ismail wa mahaka-

ma hiyo baada ya kupitia hoja
tano za kisheria za waleta maom-
bi (Mdee na wenzake), wajibu
maombi (CHADEMA) na maoni
ya Wakili wa Serikali, Stanley Ka-
lokola.

Jaji Ismail alisema amekubali-
ana na hoja zote tano za waleta
maombi kwamba maombi hayo
yalifunguliwa ndani ya muda wa
kisheria.

Alisema maombi waliyofungua,
yanaonesha kuna jambo linalobis-
haniwa na pia yameonyesha ku-
wapo maslahi mapana ya waleta
maombi.

Pia alisema waleta maombi
walitafuta haki zao ndani ya

CHADEMA.

Mdee na wenzake walifungua
kesi hiyo dhidi ya Baraza la Wad-
hamini la CHADEMA, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG).

NJE YA MAHAKAMA

Wakili wa CHADEMA, Peter
Kibatala, alisema wanakubaliana
na uamuzi wa mahakama na ha-
wana mpango wa kukata rufani
kwa kuwa watawanufaisha waleta
maombi.

Wakili wa Waleta maombi, Ed-
son Kilatu, alisema wanasubiri

kupata nakala ya uamuzi huo ili
kuanza mchakato wa kufungua
kesi mapema.

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, alisema hawa-
jakubaliana na uamuzi wa ma-
hakama hiyo kwa kile alichodai
siyo uamuzi wa haki.

Alisema kwa kuwa hawawezi
kukata rufani kwa hatua hiyo,
watapambana katika hatua zijazo
kutafuta haki.

Alisema wapo tayari kuendelea
na mapambano hadi haki ipati-
kane kwa kuwa kisheria kutaku-
wa na muda usiozidi siku 90 wa
kusikiliza kesi hiyo na wanaamini
haki itapatikana.

Mhariri wa Gazeti la Nipashe Wikiendi, Epson Luhwago (kulia), akifafanua jambo kwa Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM,
Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, alipotembelea ofisi za kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya The Guardian na
Nipashe, Mikocheni, Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga. Picha zaidi uk. 7. PICHA: JUMANNE JUMA

Wafanyabiashara Kariakoo kortini
mashtaka kukwepa kodi bil. 8.6/-

Na Grace Gurisha

WAFANYABIASHARA sita wa
Kariakoo Dar es Salaam wame-
pandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
wakikabiliwa na mashtaka saba
ya ukwepaji kodi na kuisaba-
bishia Mamlaka ya Mapato (TRA)
hasara ya Sh. bilioni 8.6.

Washtakiwa hao ni wafanya-
biashara Ibrahim Magenge (32),
mkazi wa Kijichi; Eliyasau Mo-
hamed (29), mkazi wa Buza; Eli-
sha Numvile (29), mkazi wa Mtoni
kwa Azizi Ali; Juma Samatta (47),
mkazi wa Kigogo na Siraji Mtun-
gule (32), mkazi wa Makongo Juu
na Ofisa Mauzo.

Akisoma hati ya mashitaka,

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Emmanuel Medalakini, alidai jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Ritha Tarimo, kuwa washtakiwa
hao wanakabiliwa na mashtaka ya
ukwepaji kodi, matumizi yasiyo
sahihi ya mashine za kielektroniki
(EFD) na kusababisha hasara.

Medalakini alidai kati ya Janu-
ari na Juni 29, 2022 maeneo ya
Kariakoo, Ilala Dar es Salaam kwa
pamoja walitoa risiti ya uongo
kwa kwa kutumia mashine ya
kielektroniki ya EFD iliyosajiliwa
kwa jina la Bupe Millinga yenye
namba ya utambulisho ya mlipa-
kodi (TIN) 135-563-382.

Ilidaiwa katika mashine hiyo
kulikuwa na taarifa za mauzo ya
Sh. bilioni 17.8, hivyo walikwepa

Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) ya Sh. bilioni 5.3.

Wakili huyo alidai katika shtaka
la pili kwamba washtakiwa hao
kwa pamoja walikwepa kulipa
VAT Sh. bilioni 3.3 kwa kutumia
mashine hiyo.

Katika shtaka la tatu na la nne,
Medalakini alidai katika tarehe
hizo  washtakiwa  walitumia
mashine ya EFD kukwepa VAT ya
Sh. bilioni 8.6.

Inadaiwa kati ya Januari na Juni
29, 2022, maeneo ya Kariakoo
walitumia mashine isiyo sahihi ya
Milinga kuonyesha ina mauzo ya
zaidi ya Sh. bilioni 17.8 kwa lengo
la kumdanganya Kamishna wa
Mkuu wa TRA na kukwepa kodi

ya Sh. bilioni 3.3.

Pia alidai washtakiwa kwa
pamoja  waliisababishia ~TRA
hasara ya Sh. 8,691,535,718.50 (Sh.
bilioni 8.69). Upande wa mash-
taka ulidai upelelezi wa kesi hiyo
bado haujakamilika, hivyo uli-
omba tarehe nyingine kwa ajili ya
kutajwa.

Medalakini alidai washtakiwa
wanapaswa kuomba dhamana
Mahakama Kuu kwa sababu ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya
kutoa dhamana kwa kuwa kiasi
cha fedha kimezidi Sh. milioni
300.

Hakimu Tarimo aliahirisha kesi
hiyo hadi Julai 21 mwaka huu kwa
ajili ya kutajwa na washtakiwa
wote walirudishwa rumande.

TCU
yafungua
dirisha
udahili wa
VYUO0 Vikuu

Na Romana Mallya

TUME vya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU), imetangaza
kufungua dirisha la maombi
yva udahili kwa waombaji
wa Shahada ya Kwanza kwa
siku 29 kuanzia jana.

Katibu Mtendaji wa TCU,
Prof. Charles Kihampa,
alitangaza kufunguliwa kwa
Salaam ikiwa ni siku chache
baada ya kutangazwa kwa
matokeo ya Mtihani wa Ki-
dato cha Sita mwaka huu.

Alisema TCU inahimiza
waombaji wote kuendelea
kupata taarifa sahihi kupitia
tovuti yao na kuhudhuria
maonyesho ya 17 ya Elimu
va Juu, Sayansi na Teknolo-
jia yatakayofanyika kwa siku
sita kuanzia Julai 18, mwaka
huu, viwanja vya Mnazi
Mmoja ili kuonana ana kwa
ana na vyuo Vikuu.

“Kundi la waombaji wa
udahili kwa mwaka wa
masomo 2022/23, maombi
yanahusu makundi matatu,
wenye sifa stahiki za kidato
cha sita, wenye sifa stahiki
za stashahada au sifa lin-
ganifu na wenye sifa stahiki
za cheti cha awali cha Chuo
Kikuu Huria cha Tanzania,”
alisema.

Prof. Kihampa alisema
maombi yanatakiwa kutum-
wa moja kwa moja kwenye
VYUO ambavyo mwombaji
amevichagua na kuchagua
programu za Masomo ana-
zozipenda.

Pia aliwakumbusha waom-
baji kuzingatia masuala
muhimu kama kusoma kwa
makini mwongozo wa udahili
uliotolewa na TCU na kuele-
wa kabla ya kuanza kutuma
maombi yoyote ya udahili.

“Pia wanapaswa kuingia
katika tofauti za vyuo ili
kujua taratibu za kutuma
maombi; kuyatuma vyuoni
kupitia mifumo ya kieletro-
niki iliyowekwa na vyuo,
kuwasiliana na vyuo husika
kupata taarifa za kina.

“Waombaji wenye vyeti
vilivyotolewa na mabaraza
ya mitihani ya nje ya nchi
ni lazima wawasilishe vyeti
Vyao Baraza la Mitihani la
Tanzania (NECTA) kwa vyeti
vya elimu ya sekondari au
Baraza la Taifa la Elimu
ya Ufundi na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (NECTVET) kwa
vyeti vya stashahada ili
kupata ithibaki ya ulinganifu
wa sifa zao kabla ya kutuma
maombi ya udahili,” alisema.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira na Muungano), Dk. Suleiman Jafo (kulia), akishiriki
usafi kabla ya kuzindua kampeni ya Bahari Safi Jukumu Letu, katika ufukwe wa Bahari ya Hindi, eneo

la Hoteli ya Ramada Resort by Wyndham, Mtaa wa Kilongawima, Kata ya Kunduchi, Dar es Salaam jana,
inayotekelezwa na Taasisi ya Mazingira na Uwezeshaji ya TEEMO, kwa ufadhili wa hoteli hiyo na Hoteli ya
Giraffe Beach. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe na Balozi wa Mazingira nchini,
Winfrida Shonde. PICHA: JOHN BADI

ACT Wazalendo yaibuka
na hoja tano za wananchi

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimeibuka na hoja tano za wa-
nanchi wanaolalamikia kupanda
kwa gharama za maisha, ukosefu
wa gjira na miundombinu kuwa
mibovu.

Katika taarifa iliyotolewa jana
na Katibu Mkuu wa chama hicho,
Ado Shaibu, alibainisha kuwa
hoja hizo zimetokana na ziara ya
viongozi wa chama hicho kwenye
Jimbo la Mbagala mkoani Dar es
Salaam.

Alizitaja hoja hizo zinajumuisha
uwajibikaji wa Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa, suala la demokrasia,
Tume Huru ya Uchaguzi na Katiba
Mpya.

Shaibu alisema hoja hizo zime-
tolewa na wananchi baada ya
chama hicho kufanya ziara ya siku
nane katika kata 10 za jimbo hilo.

Alisema Sekretarieti ya Chama
Taifa ilifanya ziara hiyo, ikiwa na
malengo mawili; kuhakiki hali ya
chama katika ngazi ya kata na ku-
hamasisha usajili wa wanachama
katika mfumo wa ACT Kiganjani
na kusikiliza matatizo yao.

Pia kuwatembelea wananchi
kwenye maeneo yao ya kazi,
makazi na burudani kwa lengo
la kusikiliza maoni, matatizo na
ushauri wao kuhusu mwelekeo wa
nchi kisiasa, kiuchumi na kijamii.

Kuhusu hoja ya kupanda kwa
gharama za maisha na hali ngumu
ya kiuchumi, Shaibu alisema wa-
nanchi walisema bidhaa muhimu
za chakula, mafuta ya magari, bid-
haa za ujenzi, nauli za daladala na
mabasi ya mikoani zimepanda.

“ACT- Wazalendo tunarejea
ushauri wetu uliotolewa na Mse-
maji wa Sekta ya Nishati, Isihaka
Mchinjita, kuishauri serikali kuon-
dosha Sh. 500 kwa kila lita zina-
zokusanywa kama tozo ambapo
itahakikisha serikali inaweka ru-
zuku ya Sh. bilioni 152.5 kila mwezi

badala ya Sh. bilioni 100 za sasa.

“Tunasisitiza umuhimu wa seri-
kali kuingilia kati kwa kuyawez-
esha mashirika ya TIPER na TPDC
(Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania) kuagiza mafuta ili ku-
hakikisha unafuu zaidi unapati-
kana,” alisema.

Shaibu alisema jambo la pili am-
balo wananchi waliliibua ni uhaba
wa ajira na matatizo ya wamachin-
ga, bodaboda na wafanyabiashara
kwenye masoko.

“Kwenye kata zote tulizopita,
wananchi wanalia kuhusu mata-
tizo ya ajira. Vijana wasomi wa-
naendelea kumiminika mitaani
huku uchumi ukiwa hauzalishi
fursa za kutosha, waliojiajiri kwe-
nye sekta za bodaboda, machinga
na wafanyabiashara masokoni,
sekta ambazo zimeajiri vijana
wengi, wametueleza kuwa serikali
haijaweka mazingira rafiki kwao
kufanya shughuli zao,” alisema.

Shaibu alisema ACT-Wazalendo
inaishauri serikali kufikiria upya
mpango wake wa kuwapanga
machinga ambao utazingatia ma-
slahi yao mapana.

Kuhusu miundombinu, Katibu
Mkuu huyo alisema wananchi
wamelalamika huduma duni
za barabara, afya na elimu zi-
sizoendana na mahitaji halisi ku-
tokana na wingi wa watu.

Alisema chama hicho kinai-
taka serikali itekeleze pendekezo
la Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kumwaji-
bisha mkandarasi kumaliza mradi
wa mabasi yaendayo haraka kwa
wakati na kulipa fidia.

“Serikali pia itenge fedha ku-
jenga na kukarabati barabara za
mitaa ya Mbagala ambazo zipo
kwenye hali mbaya.

“Suala la demokrasia, Tume
Huru ya Uchaguzi na Katiba Mpya,
wameridhishwa na msimamo wa
ACT-Wazalendo katika kupigania
Tume Huru ya Uchaguzi na kiporo

cha Katiba Mpya, wamesisitiza ki-
maliziwe kwa sababu Katiba Mpya
ni takwa la Watanzania,” alisema.

Kuhusu uwajibikaji wa Mamlaka
za Serikali za Mitaa, Shaibu alise-
ma maeneo mengi waliyotem-
belea, wananchi wamelalamikia
kuwa duni.

“Kwenye mitaa mingi licha ya
serikali kukusanya michango kwa
ajili ya usafi, kampuni zinazopewa
zabuni haziwajibiki kutekeleza
majukumu yao ipasavyo. Serikali
za Mitaa zinalalamikiwa kuuza
maeneo ya wazi, kutosoma ma-
pato na matumizi na ufujaji wa
michango ya ulinzi shirikishi,”
alisema.

Kutokana na hilo kiongozi huyo,
Shaibu alisema ACT Wazalendo
inaitaka serikali iache kuwakingia
kifua viongozi wanapotaka kuwaji-
bishwa kwa umma.

Shaibu alisema kutokana na
uzoefu wa ziara hiyo, ofisi yake
itatoa mwongozo maalum kwa
viongozi wake wa mikoa na
majimbo kwa ajili ya kuzisemea
kero za maeneo yao na watapim-
wa katika hilo.

“Chama kitazindua hivi kar-
ibuni kupitia Halmashauri Kuu
ya Chama Taifa, Sera ya Chama
ya Machinga. Kwenye sera hiyo,
tutaweka bayana hatua ambazo
serikali inapaswa kuzichukua ku-
hakikisha machinga wanafanya
shughuli zao kwa uhuru,” alisema.

Pia alisema chama kitaendelea
kutekeleza wajibu wake wa kupi-
gania Tume Huru ya Uchaguzi na
Katiba Mpya kwa njia mbalimbali
ikiwamo kufanya makongamano
ya kitaifa.

“Kongamano la nne la Kitaifa
la Tume Huru ya Uchaguzi kue-
lekea Katiba Mpya litafanyika
mkoani Tanga Julai 23, mwaka
huu ambapo tutatathmini na
kutoa mwelekeo wa ajenda ya ma-
badiliko kwenye maeneo hayo,”
alisema.

Waziri mkuu wa zamani
wa Japan auawa aKiwa
mKutano wa kampeni

TOKYO, Japan

WAZIRI Mkuu wa zamani wa
Japan, Shinzo Abe amefariki
baada ya kupigwa risasi wakati
anahutubia kwenye mkutano
wa kampeni katika mji wa Nara
nchini Japan.

Katika shambulizi hilo lilofanyi-
ka jana asubuhi, Abe alikimbizwa
hospitalini lakini baadae ilitanga-
zwa amefariki dunia.

Waziri mkuu wa Japan Fumio
Kishida, alitoa taarifa kuhusu
kushambuliwa kwa Abe mapema
asubuhi.

Abe alikuwa anahutubia kwe-
nye mkutano wa kampeni kwa
niaba ya chama chake cha Liberal
Democratic.

Waziri Mkuu huyo wa zamani
aliyekuwa na umri wa miaka 67,
alizimia baada ya kushambuliwa
na alionekana akivuja damu, kabla
ya kupelekwa haraka hospitali
ambako alifariki.

Polisi walisema wamemkamata
mwanamume mwenye umri wa
miaka 41, wanayemshuku kuhusi-
ka na tukio hilo. Shirika la habari
la Japan (NHK) limemnukuu
mtuhumiwa huyo Tetsuya Yamag-
ami, aliyewaambia polisi kwamba
alidhamiria kumuua Waziri Mkuu
wa zamani Shinzo Abe kwa saba-
bu hakuridhika nae.

Waziri Mkuu Kishida, alilaani
vikali shambulizi hilo dhidi ya Abe
lililotokea katika mji wa Nara ulio
magharibi mwa Japan huku watu
wa nchi hiyo na viongozi wa du-
nia wakionyesha kushtushwa na
mauaji hayo katika nchi ambayo
ni nadra kuwepo vurugu za kisia-
sa na kuna sheria kali za kudhibiti

matumizi ya bunduki.

Waziri Mkuu Kishida alisema
kuuawa kwa Shinzo Abe, ni kiten-
do kisichoweza kusameheka.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ujerumani Annalena Baerbock,
ameelezea kushtushwa kwake na
shambulio dhidi ya waziri mkuu
wa zamani wa Japan Shinzo Abe.
Rais wa Ufaransa Emmanuel Ma-
cron, alisema ameshtushwa na
shambulio lililosababisha kifo cha
Shinzo Abe.

Alisema mawazo yako pamoja
na familia, raia wa Japan na marafi-
ki wa karibu wa waziri mkuu huyo
wa zamani na kwamba Ufaransa
inasimama na watu wa Japan ka-
tika wakati huo mgumu.

Abe alikua waziri mkuu wa Ja-
pan kwa muda mrefu zaidi kutoka
mwaka 2006 hadi mwaka 2020.

Kufikia wakati wa majira ya joto
mnamo mwaka wa 2020, umaaru-
fu wake ulisambaratika kutokana
na jinsi alivyoushughulikia mli-
puko wa ugonjwa wa COVID-19
na pia kutokana na msururu wa
kashfa ikiwemo ya kukamatwa
waziri wake wa zamani wa sheria.

Alijiuzulu mwaka huo huo kwa
sababu ya ugonjwa, lakini aliende-
lea kuwa maarufu katika siasa.

Wakati wa uongozi wake moja
ya malengo yake makuu yalikuwa
kuboresha ulinzi wa nchi yake na
katiba ili Japan iweze kushiriki
katika shughuli za kijeshi za ki-
mataifa.

Mtuhumiwa aliyekamatwa ana-
daiwa kumfyatulia risasi mbili Abe
kutokea nyuma na alitumia bun-
duki iliyotengenezwa nyumbani.

DW

KIBAIGWA AUCTION MART & CO.LTD
P.O.BOX 621,
BABATI-MANYARA
Email: kiamacoltd@gmail.com

Mob: 0784 718272/0755 706817

KIBAIGWA AUCTION MART & CO.LTD
NGARENARO STREET - BAGARA

P.0. BOX 621,

BABATI — MANYARA

MOB:0784 718272/0755 706817

BRANCHES KITETO & MBULU
Tribunal Court Broker

COURT BROKER - MANYARA

TIN No. 139-244-184
Auctioneer, Court Broker,
Debt, Eviction, Demalish
Collector, Process Server
Commission, Warehouse
Operator & sale.

Email: ki d@gmail.

TANGAZO LA MNADA
(WAKALI WA MINADA)
KIBAIGWA AUCTION MART & COMPANY LTD Dalali wa Mahakama kwa idhini
tuliyopewa na HALMASHAURI YA WILAYA YA KITETO - MANYARA tutakuwa na
Mnada wa Hadhara wa kuuza Magari mawili na Mtambo mmoja chakavu tarehe
13/07/2022 siku ya Jumatano muda ni saa 4:00 asubuhi na kuendelea.
Wananchi wote mnakaribishwa kwenye mnada wa Hadhara katika yadi ya
Halmashauri ya Wilaya Kiteto (Idara ya Ujenzi).

Mahali mali ilipo

Muda wa Mnada | Idadi ya mali

Jina la Mwenye | Aina ya Mali
mali
HALMASHAURI 1. SM 2520
YA WILAYA YA suzu
KITETO 2. T 742 AB)
NISANI
3. MTAMBO

(KATAPILA)

KWENYE YADI
YA IDARA YA
UJENZI -KITETO

MUDA NI SAA
4;00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MAGARI MAWILI
NA MTAMBO
MMOJA

MASHARTI YA MNADA

atawajibika kubadilisha

ya Ugavi Kiteto.

1. Magari mawili na Mtambo yatauzwa kama yalivyo na mnunuzi

hati vya
kwa gharama zake mwenyewe.

2. Mnunuzi atalipa 25% ya bei ya Mnada papo hapo baada ya nyundo
ya dalali kushuka, na kiasi cha 75% iliyobaki italipwa ndani ya siku
kumi na nne (14) na iwapo atashindwa kulipa Mnada utatangazwa
upya na fedha za awali haitarudishwa.

3. Siku za ukaguzi wa Magari na Mtambo ni tarehe 12/07/2022 siku ya
Jumanne kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 9:30 alasiri kwa
kuwaona Maafisa ugavi Simu Na. 0655 303454, 0754 456171 Ofisi

4. Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kibaigwa Auction Mart & Co. Ltd kwa Na. 0755706817, 0784718272.

5. Wananchi wote mnakaribishwa kwenye mnada wa hadhara tarehe
13/07/2022. Karibuni sana

“Jeremiah M. nﬁ;%wa

DALALI

usagjili wa Magari hayo

CTION WAR & COMPANY
PO.BOK 821
BABATIUANYARA

116937802




4 NipaShe Jumamosi Julai 9, 2022

HABARI KITAIFA

CCM: Msimchukulie poa Samia

Na Romana Mallya

HAMA Cha Mapinduzi

(CCM) kimesema mtu am-

baye hatakiwi kufanyiwa

masihara katika kulinda
rasilimali za nchi ni Rais Samia
Suluhu Hassan, hivyo kuwaonya
wale wanaomchukulia ‘poa’.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM Itikadi na Uen-
ezi, Shaka Hamdu Shaka alisema
hayo jana alipofanya ziara katika
vyombo vya habari vya IPP na ku-
jionea vinavyofanya shughuli zake.

Shaka alifanya ziara hiyo kwa
lengo la kujifunza, kuimarisha
uhusiano na kufungua milango
baina ya chama hicho na vyombo
vya habari vya taasisi hiyo.

Katika mahojiano maalum yali-
yofanywa na vyombo vya habari
vya IPP, Shaka alisema watu wana-
pomwona Rais Samia wasifirikie
kwamba ndivyo alivyo katika un-
dani wake lakini ni mtu makini
anayesimamia kwa nguvu zote
rasilimali za nchi.

“Tumeshuhudia wote na hatua
zimeendelea kuchukuliwa. Waka-
ti mwingine si lazima uchukue
hatua ukataka tena dunia nzima
ijue. Ziko hatua zinazochukuliwa
za kinidhamu. Unaweza kusema
kwamba kwa nini hatumwoni
anatoka na kusema nimemfukuza
huyu na huyu. Hiyo siyo sifa, kuna
ubinadamu na kuna nidhamu ya
kimaadili.

“Kwa sababu ni maelekezo ya
chama na kila jambo liko kwenye
maandishi na hakuna jambo lime-
toka mbinguni, chama tumesema
katika kipindi cha miaka mitano
tutahakikisha tunasimamia heshi-
ma ya matumizi ya fedha za serika-
li, fedha za walipakodi ili zilete tija
na maendeleo endelevu,” alisema.

Shaka alisema hayo baada ya ku-
ulizwa juu ya ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) hususani matumizi ya
fedha za Mfuko wa Jimbo kinyume
cha malengo yaliyowekwa. Alise-
ma wajibu wa chama ni kuishauri
serikali na kwamba hakuna am-
baye atafanya ubadhirifu na kuk-
wepa mkono wa sheria.

“Bahati nzuri Watanzania sasa
ni waelewa mno. Leo hii nenda ka-
jenge kituo cha afya Kakonko chini
ya kiwango uone Watanzania wa-
takavyopiga kelele. inawezekana
CAG akachelewa kufika.

“Watanzania kabla CAG hajafika
wao wenyewe wanatosha kuwa
Ma-CAG. Kiwango cha uelewa
kimekua hasa kwenye miradi ya
maendeleo. Kwenye ziara wanatu-
ambia, ‘Katibu wa Itikadi umekuja
lakini hiki ni kituo cha afya kweli?””
alisema.

MACHINGA KURUDI

Kuhusu wafanyabiashara wa-
dogo, maarufu kama machinga,
Shaka alisema CCM imefanya tath-
mini ya kina kama ilivyofanya kwe-
nye asilimia za mikopo kwa vijana,
wanawake na makundi maalum.

“Maeneo hayo mtambuka

Katibu wa NEC ya CCM lItikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, akizungumza na waandishi wa habari katika studio za ITV jana alipofanya ziara
katika vyombo vya habari vya IPP. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio One, Joyce Mhavile. PICHA: JUMANNE JUMA.

tumeyafanyia tathmini na wiki
kama mbili tumepokea ripoti
yake na yapo mambo ya kufanyia
kazi. Kama chama tunafuatilia
kwa karibu kwa sababu mwisho
wa siku Chama Cha Mapinduzi
ndiyo matajiri, serikali tumewapa
duka watuuzie, wateja wetu ni wa-
nanchi lazima tuwe nao karibu,
tujue bidhaa tunazowauzia zin-
auzika na wanaridhika.

“Tumefanya utafiti na tathmini
ya kuona namna nzuri ya makundi
haya likiwamo la machinga namna
ya kurasimisha biashara zao. Tu-
nashukuru bajeti ya mwaka huu
wa fedha 2022/23, Rais Samia am-
etenga karibia Sh. bilioni 10, hivyo
tathmini hii itatupa mwelekeo itu-
mikeje,” alisema.

Hata hivyo, alisema CCM
itaishauri serikali namna nzuri in-
ayopaswa kufanyika na maeneo
ambayo watafanyia biashara. Al-
itoa mfano wa Dodoma ambako
ujenzi unaendelea kwa kutumia
fedha za UVIKO-19 na maeneo
mengine pamoja na changamoto
ikiwamo Dar es Salaam ambako
mambo yanakwenda vizuri.

“Huwezi kukamilisha kwa asil-
imia 100 ndani ya kipindi kifupi.
Utakwenda hatua kwa hatua lakini
mwisho wa siku mtafikia malen-
go,” alibainisha.

AJIRA

Shaka alisema mradi wa kim-
kakati wa gesi wa Lindi ndio
mkubwa ndani ya mwaka mmoja
wa Rais Samia ambao wanaamini
utapunguza tatizo la ajira kwa vi-
jana na rika zingine kwa asilimia
kubwa.

Alisema waliahidi ajira milioni
nane kwa kipindi cha miaka mi-
tano na tathmini ya awali inao-
nyesha wanakwenda vizuri na wa-

naamini serikali ikiendelea hivyo
kazi yao 2025 itakuwa nyepesi.

HOJA KATIBA MPYA

Kuhusu hoja ya Katiba Mpya am-
bayo hivi sasa kumekuwa na vilio
kila kona, Shaka alisema suala hilo
linazungumzika na kwamba wal-
iobeba hoja hiyo tangu mwanzo ni
CCM, hivyo hilo si jambo geni.

“Tumeshauri serikali wote
mtakuwa mashahidi. Rais Samia
alipoingia madarakani alisema
‘Nipeni muda’. Tumempa na
tumeona mabadiliko makubwa
yamefanyika. Kwanza ameimari-
sha mfumo wa demokrasia na
alivyosema ‘Ninataka kufungua
nchi’ wengi wakafikiria atakuja
na kufuli na ufunguo aseme ‘sasa
nafungua nchi’.

“Amefungua fursa za kiuchumi,
amefungua uhusiano wa kikanda
na kimataifa. Tulipofikia tukasema
chama hiki ni cha watu na kina-
chosikiliza na kimebeba ajenda
ya taifa, tukasema sasa ni muda
muafaka wa kuishauri serikali
kuangalia namna bora ya kufufua
mchakato wa Katiba, tutakwenda-
je ndiyo maana tunashauri serikali
kaeni mje na kwetu kwa sababu
katiba si ya wanasiasa ni ya wa-
nanchi.

“Tukisema tulibebe wanasiasa
hatutawatendea haki Watanzania.
Lazima kuwe na mfumo shirikishi,
wanaweza kuuliza washirikishwe
mara ngapi? Hata tukianzia kwe-
nye Katiba Inayopendekezwa la-
zima washirikishwe lazima turudi
kwa wananchi wajue uamuzi
utakaochukuliwa kwa mustaka-
bali wa kizazi cha sasa na kijacho,”
alibainisha.

“Kwa CCM suala la Katiba Mpya
si jambo jipya ni mwendelezo tu
wa namna ya kusikia mwelekeo

na kusikiliza ya walio wengi na wa-
taendelea kufanya hivyo. Hata la
tume wamepewa nafasi na baadhi
ya vyama wamepewa nafasi ku-
wasilisha mawazo,” alisema.

UHURU VYOMBO VYA HABARI

Kuhusu uhuru wa vyombo vya
habari, kiongozi huyo alisema
kuna mafanikio makubwa tofauti
na kipindi kilichopita. Alisema
kwa sasa watu kupitia tasnia ya
habari wanakosoa na kutoa yao
ya moyoni na serikali inawasiki-
liza kama Rais alivyowahi kusema
vikosoe kwa staha kwa kutanguli-
za utaifa, uzalendo na kushauri
inapobidi.

“Utakapokosoa kwa jazba au
kutengeneza propaganda za ku-
chochea mambo ambayo hayana
mustakabali kwa taifa, tukum-
buke hapotezi mtu mmoja bali
tutapoteza wengi pengine na ki-
zazi kinachokuja. Tushukuru (wa-
nahabari) mna amani mnafanya
kazi zenu vizuri. Hata vyombo
vilivyokuwa vimefungiwa vime-
funguliwa na ambaye hajaanza ku-
fanya kazi ni yeye mwenyewe.

“TV mtandaoni zilikuwa changa-
moto. Ile ni sehemu ya kijana kuji-
ari, sasa unapomwambia kujisajili
tu akalipe Sh. 500,000 mpaka
1,000,000 ilikuwa vigumu. Rais
Samia amepunguza tozo kwa sasa
ni Sh. 50,000 mpaka 200,000.
Serikali zote (ya Muungano na ya
Zanzibar) zinaendeleza azma yake
kulinda na kuimarisha utawala
bora, utawala wa sheria na uhuru
wa vyombo vya habari,” alisema.

ANDIKO LA RAIS
Kiongozi huyo alimshukuru Rais

kwa andiko lake aliloliandika kwa
vyombo vya habari hivi karibuni

na kueleza kuwa lina nia njema
juu ya mustakabali wa nchi. Alise-
ma walikotoka ni kuzuri, walipo
ni kuzuri zaidi na wanakokwenda
matarajio ni makubwa zaidi.

“Tukijitathmini namna tu-
livyokuwa tunafanya siasa miaka
mitano iliyopita, siasa zime-
badilika ndani ya mwaka mmoja.
Leo tunazungumzia maridhiano
ya vyama vya siasa, nani alikuwa
anazungumzia miaka mitano
iliyopita? Tunazungumzia vyama
vya siasa kujifungia kutathmini
mwelekeo wao,” alisema.

Shaka alisema andiko la Rais,
limewarudisha kwenye uzalendo
na utaifa na kuwakumbusha waji-
bu wao kama Watanzania kwamba
vyama vingi vya siasa siyo chuki,
uadui wala uhasama, bali vitumike
kama kichocheo cha maendeleo.

“Kama tutaishi kwenye maono
ya Rais Samia, nchi hii itapiga
hatua kubwa kiuchumi, kijamii na
kisiasa. Nimeona dhamira ya dhati
ya Rais Samia kupitia andiko hili.
Hata shughuli zetu za siasa huko
mbele, ninaamini kabisa chini ya
uongozi wa Rais Samia yaweze-
kana Tanzania tukafanya uch-
aguzi wa kihistoria 2024 na 2025
kwa sababu ya dhamira na utayari
wake.

“Wengine wanasema hahofii
chama chake, hawezi kuhofia
chama chake ni chama kikubwa,
ni chama ambacho kinaaminika,
kimebeba matumaini na hatima
ya Watanzania. Kimejipambanua
ndiyo maana tunasema ni chama
kiongozi.

“Andiko la Rais litusukume na
liwe funzo kwetu wanasiasa na
hata ninyi wana tasnia ya habari
na nyingine. Tutumie kama kiele-
lezo na sehemu ya kutukumbusha
tulikotoka, tulipo na tunakokwen-
da,” alisema.
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Mkemia atoa zawadi
waliong'ara sayansi

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA) imetoa zawa-
di kwa wanafunzi 36 wa kidato cha nne
(2021) na sita (2022) waliofanya vizuri
katika masomo ya sayansi.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelix
Mafumiko, akitoa zawadi hizo jana kwa
wanafunzi hao na walimu sita wa mas-
omo ya sayansi, alisema ni mpango wa
GCLA katika kuhamasisha wanafunzi
kupenda masomo hayo.

“Serikali inafanya jitihada kuhakiki-
sha watoto wanapata elimu katika ngazi
zote na inatoa fursa kwa wanafunzi wa
sayansi kwa kutenga shule maalum, ku-
jenga maabara na vifaa vya kujifunzia,
nasi kwa nafasi yetu tumekuwa tukitoa
zawadi kwa wanafunzi na walimu,”
alisema Dk. Mafumiko.

Mwenyekiti wa Bodi ya GCLA, Prof.
Ester Rugwisha, alisema sayansi ni
muhimu katika maisha ya binadamu
na majukumu ya ofisi ya Mkemia yame-
kuwa katika masomo hayo kama vile
uchunguzi wa sampuli mbalimbali.

“Sayansi inatengeneza kemia, fizikia
na baiolojia, itatengeneza wataalamu
mbalimbali wa sayansi kama wafama-
sia, wahandisi, madaktari na makundi
mengine.

Prof. Rugwisha aliwapongeza wa-
nafunzi kwa kuibuka videdea pamoja
na walimu kufanya kazi kubwa ya ku-
fundisha kwa bidii.

Alisema utoaji zawadi utafanya wa-
nafunzi kufanya jitihada na pia walimu
kufundisha kwa bidii ili kuwa na nchi ya
viwanda kutokana na kuwa na wana-
sayansi wengi.

Alisema ili kuongeza hamasa zaidi,
zawadi za kidato cha nne zimeongezeka
kutoka Sh. 550,000 hadi Sh. 700,000;
nafasi ya pili kutoka Sh. 500,000 hadi
Sh. 650,000 na nafasi ya tatu kutoka
Sh. 450,000 hadi Sh. 600,000.

Kwa kidato cha sita, zawadi
zimeongezwa kutoka Sh. 700,000 hadi
Sh. 800,000, nafasi ya pili kutoka Sh.
650,000 hadi Sh. 750,000 na nafasi
ya tatu kutoka Sh. 600,000 hadi Sh.
700,000. Alisema kwa upande wa wal-
imu, kila mmoja atapewa Sh. 700,000.

“Tunamshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutoa elimu bure, hakuna
sababu ya mzazi kujitetea kushindwa
kumsomesha mtoto wake,” alisisitiza.

Mwalimu wa kujitolea wa kidato cha
nne katika Shule ya Sekondari Kichanga
Chui iliyoko mkoani Kigoma, ni miongo-
ni mwa walimu sita waliopewa zawadi.

Mwalimu huyo ambaye alipewa
zawadi baada ya kuwa kinara katika
somo la Fizikia, alisema licha ya kufan-
ya kazi katika mazingra magumu, ame-
kuwa akijitoa kuhakikisha wanafunzi
wake wanafanya vizuri.

Mwanafunzi Yohana Katani wa Shule
ya Sekondari ya Wavulana Mzumbe,
aliishukuru mamlaka hiyo kwa kuwatia
moyo kuendelea kusoma sayansi.

“Tunawashukuru wote wanaoha-
masisha na kuwetuwezesha ili kufikia
ndoto zetu, vitu vikubwa vinavyocho-
chea uzalendo kwa mtoto ni pale ana-
posaidiwa kupata suluhu ya matatizo,”
alisema,.

Tangu kuanza kwa utoaji wa zawadi
hiyo mwaka 2007, jumla ya wanafunzi
312 na walimu 36 wametunukiwa.

TANESCO yatangazia kiama makandarasi janja

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) Mkoa wa Singida
limewaonya makandarasi wa-
takaofanya kazi bila kuzingatia
taratibu na miongozo iliyowek-
wa na kwamba watakaobanika
watafutiwa leseni.

Meneja wa TANESCO
Mkoa wa Singida, Florence
Mwakasege, alitoa onyo hilo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari mambo
mbalimbali likiwamo la huduma
mpya ya NIKONEKT ambayo
wateja watakuwa wakiomba ku-
unganishiwa umeme kwa njia ya
simu au kompyuta.

Alisema kumezuka tabia baa-
dhi ya makandarasi waliosajili-
wa kwa kazi za kuweka mfumo
wa umeme kwenye nyumba za
wateja na TANESCO inapokaga
kuangalia kitu gani kinatakiwa,
lakini wanakuta hakuna utan-

dazaji wa nyaya za umeme uli-
ofanyika katika nyumba husika.

“Nawakumbusha makandar-
asi utendaji kazi, tutachukua
hatua mkandarasi yeyote am-
baye atakwenda kinyume cha
utaratibu wa kazi na miongozo
inavyotakiwa.

Tutachukua  hatua mpaka
kuwafuta kufanya kazi za TA-
NESCO na tutawajulisha EWU-
RA (Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji)
leseni itafutwa,” alisema.

Kuhusu huduma ya
NIKONEKT, Mwakasege alisema
imerahisisha na kupunguza
gharama na janjajanja kwa wa-
nanchi kwa kuwa awali ilikuwa
lazima mwananchi afike ofisi za
TANESCO kwa ajili ya kuomba
kuunganishiwa umeme.

“Huduma ya  NIKONEKT
mwananchi anakuwa nyumbani
kwake anatuma maombi kupitia
simu au kompyuta na Tanesco
inamfikishia huduma ndani ya

siku nne na ikichelewa haizidi
siku saba, mwananchi anaku-
wa amepata huduma kufanya
maombi na kulipia gharama,”
alisema.

Alisema huduma hii tangu
imeanza Mei 30, mwaka huu,
katika Mkoa wa Singida, hadi
juzi takribani siku 37 TANESCO
imepokea maombi 2,500 ya
wabhitaji wa umeme na kwa siku
wanaolipia ni takribani 70.

Kwa mujibu wa meneja, kati
ya wateja walioomba huduma
kupitia mfumo wa NIKONEKT
waliolipia ni 930 na wateja 606
wameshaunganishiwa umeme
na kazi inaendelea kufanyika.

Mwakasege alisema Mkoa
wa Singida umejaliwa kuwa na
kiwango kikubwa cha umeme
lakini watumiaji bado ni wach-
ache ambapo kiwango kinacho-
tumika ni Megawati 15 wakati
kiwango kilichopo ni megawati
100.

Nitoe wito kwa wawekezaji

kuja kuwekeza katika Mkoa wa
Singida tuna umeme wa kuto-
sha kuwafikia na kuwahudumia
kadri wanavyohitaji. Umeme
upo mwingi sana msitumie
umeme kwa kuwasha taa bali
hata kwenye saluni na viwanda
vidogo,” alisema.

Katika hatua nyingine, me-
neja huyo aliwaonya watu wa-
naosafisha mashamba wakati
wa misimu ya kilimo kuwa
waangalifu wasiunguze miun-
dombinu ya umeme.

“Mwananchi ambaye tutam-
kamata amechoma moto eneo
lake akaunguza miundombinu
atachukuliwa hatua za kisheria
na vyombo vya usalama vina
taarifa na vimejipanga,” alise-
ma.

Mwakasege pia aliwaomba
wananchi kuwa walinzi wa mi-
undombinu ya Tanesco kwani
miundombinu siyo mali ya Ta-
nesco ni ya Serikali ambayo ina-
jumuisha wananchi.

Naibu Kam-
ishna Mkuu
wa Mamlaka
ya Mapato
(TRA), Mcha
Hassan
Mcha (kulia),
akizungumza
na baadhi ya
wafanyakazi
wa mam-
laka hiyo,
alipotembe-
lea maonye-
sho hayo,
mapema wiki
hii. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Makusanyo msajili hazina yazidi kupaa

Na Mwandishi Maalumu

OFISI ya Msajili wa Hazina im-
ekusanya mapato yasiyo ya kodi
Sh. bilioni 852.98 sawa na asilim-
ia 109.50 ya lengo katika mwaka
wa fedha wa 2021/22 ulioishia
Juni 30, mwaka huu.

Awali, ofisi hiyo inayosima-
mia taasisi, mashirika ya umma,
wakala za serikali na kampuni
ambazo serikali ina hisa, ili-
pangiwa kukusanya Sh. bilioni
779.03.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ofi-
si ya Msajili wa Hazina iliyotiwa
saini na Msajili wa Hazina, Mg-
onya Benedicto, fedha zilizoku-
sanywa ni ongezeko la Sh bilioni
214.11 kutoka Sh. bilioni 638.87
zilizokusanywa mwaka 2020/21
ikiwa ni sawa na ukuaji wa asil-
imia 33.50.

Benedicto katika taarifa hiyo
alisema ongezeko hilo ni ma-
tokeo ya kuimarika kwa shu-
ghuli mbalimbali za uchumi

chini ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan ambao umecho-
chea uboreshaji wa mazingira ya
biashara nchini.

Alisema sababu nyingine ni
uhusiano mzuri kati ya Ofisi
ya Msajili wa Hazina na taasisi
zote inazozisimamia; kudhibiti
matumizi pamoja na kuimarisha
usimamizi na ufuatiliaji wa taasi-
si na mashirika ya umma.

Ofisi ya Msajili wa Hazina in-
ayosimamia taasisi, mashirika
ya umma, wakala za serikali
na kampuni ambazo serikali
ina hisa pamoja na kupongeza
kwa upatikanaji wa fedha hizo
zinazokwenda kufanyakazi ku-
leta maendeleo ya nchi kwa
kuchangia katika Mfuko Mkuu
wa Serikali na hatimaye ukuaji
wa uchumi wa Taifa, wameen-
delea kukumbusha uzingativu
wa dhima ya Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa Mi-
aka Mitano 2021/22 - 2025/26
ambayo ni “Kujenga Uchumi

Shindani na Viwanda kwa Maen-
deleo ya Watu”.

Aidha, imetaka kuzingatiwa
kwa dhima kuu ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki ya utekelezaji
wa bajeti kwa mwaka 2022/23
ambayo ni “Kuongeza Kasi ya
Kufufua Uchumi na Kuimarisha
Sekta za Uzalishaji kwa ajili ya
Kuboresha Maisha”.

“Ofisi ina matumaini makub-
wa kwa taasisi, mashirika ya
umma, wakala za serikali na
kampuni ambazo serikali ina
hisa katika kuboresha utoaji
huduma, kukuza biashara na
kuhakikisha kuna tija kwenye
utekelezaji wa shughuli zao
zote,” ilisema sehemu ya taarifa
hiyo. Alisema ofisi yake itaen-
delea kusimamia na kufuatilia
kwa karibu uwekezaji wa seri-
kali kwenye taasisi, mashirika ya
umma na kampuni ambazo seri-
kali ina hisa pamoja na kuishauri
serikali kuhusu uwekezaji kwa
kushirikiana na mamlaka mbal-

imbali za serikali. Alitaka me-
nejimenti zote kutambua kuwa
“Uwekezaji ni Msingi wa Maen-
deleo Endelevu” na kuendelea
kuchagiza maendeleo kwa fikra
hizo. Ofisi ya Msajili wa Hazina
ndiyo msimamizi mkuu wa
uwekezaji wa Serikali kwa niaba
ya Rais na imekuwa pia na juku-
mu la kusimamia Ubinafsishaji
wa Mali za Umma, Usimamizi
na Ufuatiliaji wa Mashirika ya
Umma, Ukusanyaji wa Madeni
ya Serikali yaliyorithiwa kutoka
kwa lililokuwa Shirika Hodhi
la Mali za Mashirika ya Umma
(CHC), na Urekebishaji na Ufilisi
wa Mali zisizozalisha faida katika
kampuni au mashirika yaliyobi-
nafsishwa.

Kwa sasa, Ofisi ya Msajili wa
Hazina inasimamia taasisi na
mashirika ya umma 287, ikiju-
muisha kampuni na taasisi 40
zinazomilikiwa na serikali kwa
hisa chache na taasisi 10 za nje
yanchi.
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Hongera TFF, wadhamini
kwa kuchagiza ushindani

MSIMU wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2021/2022 ulimalizika Juni 29, mwaka
huu kwa timu zote 16 zilizokuwa zinachuana kushuka dimbani kumalizia
ngwe yake kwa mujibu wa kanuni, kwa sababu tayari mshindi bingwa ali-
yekuwa anatafutwa alishajulikana.

emaliza msimu bila ya kufungwa mechi hata moja.

Kama ilivyo kanuni, msimu mpya hufunguliwa na mechi ya Ngao ya
Jamii, basi pazia la msimu husika hukamilishwa na hafla ya kukabidhi
tuzo kwa wachezaji, waamuzi, wadau na viongozi mbalimbali waliofanya
vizuri.

Sherehe hizo zilifanyika jijini juzi usiku na kuhitimisha rasmi safari ya
msimu uliopita kwa kukabidhi tuzo kwa waliofanya vizuri lakini pia wal-
ioutendea haki mchezo wa soka nao walipata Tuzo za Heshima kutoka
kwa Rais wa TFF, Wallace Karia.

Utolewaji wa tuzo hizo unaweza kuonekana kama hauna maana kwa
baadhi ya wadau kwa sababu majibu yake hujulikana wakati tayari wame-
shamaliza msimu lakini ni kweli tuzo hizo zinachangia katika kukuza
maendeleo ya mchezo huo unaopendwa zaidi duniani.

Wachezaji wamekuwa wakipambana kufanya vizuri kwa sababu wa-
nafahamu mwisho wa msimu watapata tuzo na zawadi kutoka kwa wad-
hamini mbalimbali waliopo kwenye mashindano wanayoshiriki.

Tuzo zimekuwa ni moja ya kichocheo muhimu katika kuongeza na
kukuza viwango vya wachezaji kwa sababu wanaamini mbali na ku-
jiongezea soko kuelekea dirisha la usajili, lakini heshima wanayopata
baada ya kutangazwa washindi imesaidia kuwaimarisha kwa ajili ya
msimu unaofuata.

Wakati msimu unaanza, wachezaji kila mmoja huzungumza amejipan-
ga kuisaidia timu yake kufanya vizuri huku wengine wakiweka wazi wana-
hitaji kumaliza msimu kwa kutwaa ubingwa au kwenye nafasi nne za juu,
lakini kadri mechi zinavyozidi kuchezwa, fikra na malengo hubadilika na
hapo ndio ushindani huonekana.

Kwa mfano katika tuzo ya Mfungaji Bora iliyochukuliwa na mshambu-
liaji wa Geita Gold FC ya mkoani Geita, George Mpole aliyepachika wa-
vuni mabao 17, awali ilionekana kama itabebwa na staa wa Yanga, Fiston
Mayele, mafanikio ya mshindi huyo wa tuzo, kuliwafanya wachezaji hao
wawili kuongeza juhudi kila waliposhuka dimbani na ushindani huo uli-
changia kuiongezea thamani Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ni ukweli usiofichika, idadi ya mashabiki waliokuwa wanaifuatilia
Geita Gold ikicheza, iliongezeka kwa sababu tu walikuwa na mchezaji
anayeshindana na nyota kutoka kwa waliokuwa vinara wa ligi hiyo inayo-
dhaminiwa na Benki ya Taifa ya Biashara (NBC).

Lakini kubwa lililoifanya ligi iliyomalizika kuwa tamu ni zawadi ya fedha
zilizotangazwa kutolewa na Kampuni ya Azam Media, ambayo imepewa
haki za matangazo ya televisheni. Msimu huu timu zote zimevuna fedha,
lakini kiasi kikitofautiana kulingana na nafasi ambayo timu yao imemaliza
kwenye msimamo wa ligi. Licha ya mafanikio yanayoonekana kupitia tuzo
hizo, TFF kupitia Kamati ya Tuzo, msisahau kuyafanyia kazi maoni mbal-
imbali yanayotolewa na wadau ambao kwa kiasi kikubwa yanalenga kuzi-
fanya tuzo hizo kuwa bora na kufikia kule walipokusudia.

Inaweza kuwa ni maboresho kama ambavyo tumeshuhudia kwa mara
ya kwanza tuzo mpya wachezaji waliofanya vizuri katika Ligi ya Cham-
pionship na First League. Tunaamini mabadiliko hayo yamefanyika kwa
maslahi na afya ya soka na si vinginevyo.

Tunahitaji kuona msimu ujao wachezaji, timu na maofisa wote wana-
oshiriki katika ligi zote zinazosimamiwa na TFF wanaendelea kujipanga
kufanya vizuri kwa sababu wanaamini mwisho wa msimu watakabidhiwa
tuzo ambazo baadhi yake zinafuatana na zawadi ya fedha.

Tunaamini ushindani huu wa kuwania tuzo za TFF, si tu unasaidia
kukuza kiwango cha soka cha hapa nchini, lakini unakuwa ni sehemu ya
kuziimarisha timu zetu zinazokwenda kupeperusha bendera ya Tanzania
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho.

Hongera kwa washindi wote waliopata tuzo za msimu wa 2021/2022.
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Na Adam
Fungamwango

Kanuni hii ya ‘play off’ mbili Bara ibadilishwe

KESHO ndiyo mwisho kwa
wadau wa mpira wa miguu
nchini kutuma mapendek-
ezo ya maboresho ya kanuni
za msimu ujao wa mashinda-
no yanayosimamiwa na
Shirikisho la Soka Nchini
(TFF).

TFF ilishatangaza huko
nyuma kwa wadau wote na
wapenzi wa soka kutuma
mapendekezo, kitu chochote
ambacho anataka kiongeze-
ke katika kanuni za msimu
ujao ili kuiboresha ligi hiyo.

Kuna kanuni kandamizi
ambayo nataka iondolewe,
lakini pia kuna wanaotaka
kanuni hizo hizo ziwepo, la-
kini zifanyiwe marekebisho.

Kinachofanyika ni ku-
chukuliwa maoni hayo na
kuchakatwa, kabla ya kutole-
wa rasmi na kuanza kutumi-
ka kwa msimu husika.

Ili kusiwe na malalamiko
yoyote, TFF imetoa anwani
yake ikitaka maoni au map-
endekezo yatumwe kupitia
email yao, maoni@tff.or.tz.

Kwa wadau wa soka bado
hawajachelewa, wanatakiwa
watume ili baadaye kusiwe
na malalamiko kwa TFF
wakati watakapozitumia.

Tumekuwa tukiona vion-
gozi, waandishi wa habari na
wachambuzi wa masuala ya
michezo wakilalamikia baa-
dhi ya maamuzi yanayotole-
wa na Kamati ya Usimamizi
na Uendeshaji wa Ligi kwa
madai kuwa hayakutenda
haki, au yamepitwa na waka-
ti. Lakini kwenye nyakati
kama hizi huwa hatuwasikii
wakipeleka maoni mapya,
au kuhitaji marekebisho ya
kanuni zilizopita.

Hiki ndiyo kipindi amba-
cho husikii wachambuzi au
mashabiki wa soka wakiha-
masishana kupeleka maoni,
lakini ngoja siku maamuzi
ya adhabu yatoke kwa mu-
jibu na kanuni ambazo
zimeletwa, kuchakatwa na
kupitishwa na kamati husika,
ndipo mapovu yanapoanza

kuwatoka.
Uzuri ni kwamba maoni
anapeleka mtu  yoyote,

shabiki, mpenzi, mwandishi,
mchambuzi, mdau, kion-
gozi wa soka na yoyote yule
anayeguswa na mchezo huo.
Hayabagui.

Huwa nashangaa sana wa-
navyokurupuka na kulalami-
ka mtu anayefungiwa kujihu-
sisha na soka miaka mitano
kuwa ni mingi na imepitwa
na wakati.

Huu ni wakati sasa wa ku-
peleka maoni mfano kusiwe
na kufungiwa maisha, bali
kifungo kirefu kiwe miaka
mitano na kifupi mwaka
mmoja. Labda kufungiwa
maisha iwe tuhuma za ku-
panga matokeo.

Zipo nyingi kama vile timu
za nyumbani ziendelee ku-
chukua mapato, irekebishwe
zigawane nusu kwa nusu,
au wa nyumbani achukue
asilimia nyingi kidogo, lakini
mgeni naye apate.

Nilimsikia kocha wa Yanga,
Nasreddine Nabi akilalamika
kuhusu kukatazwa kuchez-
esha wachezaji wote 12 wa
kigeni waliosajiliwa kwenye
Ligi Kuu, badala yake wana-
takiwa kucheza nane kwa
mechi moja.

Si yeye tu, mashabiki wen-
gi wanaipinga kanuni hiyo,
huu sasa ndiyo wakati wake
wa kwenda kupeleka maoni
kuwa irekebishwe, wachezaji
wote wanatakiwa waanze
iwe wa Kigeni au Kibongo
bila ubaguzi. Wanataka mwe-
nye uwezo aachwe acheze.

Kuna faini za timu kupitia
milango isiyohusika. Wengi
wanalalamika, wanasema ni
ndogo sana na ndiyo maana
timu hazijali, zinaendelea tu
na tabia hiyo.

Kinachotakiwa sasa ni ku-
peleka maoni ya kutaka faini
iongezwe, ili timu ikipigwa,
basi isijifikirie tena kurudia
kosa.

Leo mimi pendelezo langu
ni mechi za mchujo ambazo

kwa sasa zinaendelea. Hazi-
tendi haki. Prisons ambayo
imefungwa na Mtibwa Sugar,
eti inakwenda kucheza ‘play
off” ya pili.

Haya ni matumizi mabaya
ya rasilimali na muda. Pia
kutozitendea haki timu za
Champioship.

Ikumbukwe JKT Tanzania
ilishika nafasi ya tatu, ikaifun-
ga Kitayosce iliyoshika nafasi
yanne, leo hii ikija kufungwa
naPrisons na kukosa kurejea
Ligi Kuu ni jambo linalokati-
sha tamaa.

Haiwezekani timu iliyo-
fungwa kwenye Ligi Kuu
iende kucheza na timu il-
iyoshinda  Championship
halafu aliyefanya vibaya kwe-
nye Ligi Kuu anarejea tena
kwa sababu kashinda mechi
ya pili ya mchujo.

Kanuni hii haina mashiko,
inabidi ibadilishwe kwa mus-
takabali wa soka la Tanzania.
Tangu kanuni ya ‘paly off’
ianze imeonekana kuzinu-
faisha zaidi timu za Ligi Kuu
zaidi kuliko za chini ambazo
inabidi ndiyo ziandaliwe
mazingira ya kutengenezewa
kanuni ya kawathamini zaidi.

Mawazo au maoni yangu ni
kwamba kuanzia msimu ujao
ni kwamba kila timu zicheze
‘play off” moja zenyewe. Za
Ligi Kuu zicheze yao na za
Champioship zicheze ya
kwao na timu itakayoshinda
inapanda na itakayofungwa
inateremka moja kwa moja
ili kurahisisha kazi na kuwe-
ka usawa pia.

Mfano kwenye ushindi wa
jumla Mtibwa Sugar ilishin-
da, hivyo ilibidi ibaki Ligi Kuu
na Prisons ishuke. Na Cham-
pioship, JKT Tanzania ilitaki-
wa iwe tayari nayo imepanda
Ligi Kuu.

Nadhani hapa tutakuwa
tunatenda haki zaidi, hivyo
ushauri wangu msimu ujao
kanuni hii ibadilishwe kwa
sababu inaleta ukakasi na ni
kandamizi kwa timu za ma-
daraja ya chini.
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HABARI PICHANI

ZIARA YA KATIBU WA NEC YA CCM ITIKADI
NA UENEZI VYA HABARI VYA IPP
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Mhandisi wa mitambo wa uchapishaji magazeti wa TGL, Christian Ngwapaula (wa pili kulia), akitoa maelezo kwa Katibu wa Itikadi na Uenezi CCM, Shaka Hamdu Shaka. Kulia niM-
hariri wa Nipashe Wikiendi, Epson Luhwago na Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga.

Mhariri wa Gazeti la Nipashe Wikiendi, Epson Luhwago (kulia), akifafanua jambo kwa Ka-
tibu wa Halmashauri Kuu yaTaifa (NEC) ya CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka,
alipotembelea ofisi za kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya
The Guardian na Nipashe, Mikocheni, Dar es Salaam jana. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi
wa TGL, Joyce Luhanga.

Mkuu wa Chumba cha Habari cha ITV, Steven Chuwa (kulia), akifafanua jambo kwa
Shaka Hamdu Shaka.

Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio One, Joyce Mhavile (kushoto), akizungumza na Shaka Hamdu Shaka (kushoto), akizungumza katika studio za East African Redio.
Katibu wa NEC ya CCM Itikadi na Uenezi CCM, Shaka Hamdu Shaka. PICHA ZOTE: JUMANNE JUMA
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HABARI KITAIFA

.
Maofisa
kortini
madai
ubadhirifu

Na Jumbe Is-
mailly, IGUNGA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Wilaya ya
lgunga, mkoani Tabora,
imewapandisha kizim-
bani katika Mahakama
yva Wilaya ya lgunga
watumishi wawili wa
halmashauri hiyo, kwa
tuhuma za ubadhirifu
wa Sh. milioni nne.

Mwendesha Mashtaka
wa TAKUKURU Wilaya
ya Nzega, Mazengo Jo-
seph, aliwataja watumi-
shi hao kuwa ni Ofisa
Mtendaji wa Kata va
Nanga, Moshi Akida na
Mwalimu wa Shule ya
Msingi Chipukizi, iliyoko
Kata ya lgunga Mjini,
Andrew Rutha.

Mbele ya Hakimu
Mkazi Lydia llunda,
Mwendesha Mashtaka
huyo alidai kuwa Akida
ambaye ni mshtakiwa
wa kwanza, anakabiliwa
na shtaka la ubadhirifu
wa Sh. 7,574,000 pamo-
ja na matumizi mabaya
ya madaraka.

Kwa mujibu wa Ma-
zengo, kati ya Agosti,
2018 na Novemba 2021,
mshtakiwa huyo alipewa
dhamana na Halmashau-
ri ya Wilaya ya lgunga
va kukusanya mapato
katika kata ya Nanga,
akiwa ofisa mtendaji wa
kata hiyo.

Pia alidai kuwa licha
va kukusanya fedha
hizo, hakuzipelekwa
benki na badala yake
alizitumia jambo ambalo
ni kinyume cha sheria.

Alidai kuwa Rutha
anashtakiwa kwa uba-
dhirifu wa Sh. milioni
moja na kwamba kwam-
ba kati ya Oktoba 23
na 26, 2015, wakati wa
uchaguzi mkuu, alitaki-
wa kujenga vibanda vua
uchaguzi lakini haku-
fanya hivyo na kujipatia
kiasi hicho cha fedha.

Baada ya washtakiwa
hao kusomewa mash-
taka hayo, wote wawili
walikana kutenda ma-
kosa hayo.

Washtakiwa wote
wako nje kwa dhamana
ya maandishi ya Sh.
7,574,000 kwa upande
wa Akida na Rutha
amedhaminiwa kwa Sh.
550,000 hadi Julai 28,
mwaka huu kesi hiyo
itakapotajwa.

Wy U “

Mkuu wa Maduka na bidhaa za Intanet Tigo, Mkumbo Myonga (katikati), akionyesha simu na zawadi kutoka Samsung, kwa ajili ya wateja
watakaofika katika mabanda ya Tigo, katika maonyesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam kwenye uwanja wa Julius Nyerere,
Barabara ya Kilwa, jana. Kulia ni Meneja Mauzo wa Samsung, Moses Mtweve na Meneja Mkazi Samsung, Manish Jangra. PICHA: MIRAJI
MSALA

Wakulima kicheko msamaha wa bil. 3/ mbegu za alizeti

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WIZARA ya Kilimo imeleta
neema kwa wakulima wa al-
izeti mkoa wa Singida baada ya
kusamehe deni la Sh. bilioni tatu
lililotokana na mkopo wa mbegu
walizokopeshwa katika msimu
wa kilimo wa 2021/22.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Dk. Binilith Mahenge, alitangaza
uamuzi huo wa serikali jana
wakati wa kikao maalum cha
majumuisho ya ziara zake alizozi-
fanya hivi karibu katika wilaya za
mkoa huo na kusikiliza kero za
wananchi.

Dk. Mahenge alisema Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe alitangaza
kusamehe wakulima mkopo huo

wakati wa maadhimisho ya Siku
ya Ushirika Duniani yaliyofanyika
mwishoni mwa wiki iliyopita kwe-
nye viwanja vya Nanenane mjini
Tabora. Alisema uamuzi huo uli-
fikiwa baada ya kuelezwa kuhusu
changamoto waliyopata wakuli-
ma katika mbegu walizopewa za
ruzuku katika Mkoa wa Singida
ambazo baadhi ya maeneo hazi-
kufanya vizuri, hivyo kusababisha
mavuno kushuka kulinganisha na
misimu mingine iliyopita.

“Serikali imeamua kutoa ru-
zuku asilimia 100 kwa mbegu za
alizeti zilizotolewa katika msimu
wa kilimo wa 2021/22, hivyo
wakulima hawapaswi kudaiwa.
Serikali imeamua kusamehe,”
alisema.

Uamuzi huo wa serikali ni

neema kwa wakulima kwa kuwa
hivi karibuni Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Dk. Mahenge, alipo-
fanya ziara kwenye wilaya zote
za mkoa wakulima walilalamika
kuwa msimu huu wa kilimo ma-
vuno ya alizeti yamekuwa duni
kutokana na mvua kunyesha
chini ya kiwango. Walisema hali
hiyo inawapa wakati mgumu
watawezaje kurejesha fedha kuto-
kana na mbegu walizokopeshwa
na serikali. Katika kilo mbili ya
alizeti iliyokuwa inauzwa kwa bei
ya Sh.7000, mkulima alitakiwa
kuchangia Sh.3,500.

Dk. Mahenge alisema katika
msimu wa 2021/22 mkoa ulipewa
mbegu tani 453.6 zenye tham-
ani ya Sh. bilioni tatu ambazo
walikopeshwa wakulina kwa

makubaliano kuwa watazirejesha
baada ya mavuno.

Alisema mbegu hizo ziliwez-
esha kulima ekari 653,382.8 za
alizeti na matarajio ya mavuno
yalikuwa kupata tani 513.382.

Hata hivyo, kutokana na mvua
kunyesha chini ya kiwango, uzal-
ishaji umeshuka na kuwa tani 272
tu hali ambayo imesababishwa na
mvua kutoshenya kwa wingi laki-
ni pia mbegu walizopewa hazista-
wi vizuri katika baadhi ya wilaya

Dk.Mahenge alisema katika
mkoa wa Singida kuna viwanda
243 vikubwa, vya kati na vidogo
vya kusindika mafuta lakini ma-
lighafi haitoshi ndiyo maana
mwaka jana uliwekwa mkakati
wa kuongeza uzalishaji kwa kuwa
ardhi ipo ya kutosha.

Waonywa anasa matumizi ya pesa za mafao

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MENEJA wa Benki ya Biashara
Tanzania (TCB) Tawi la Shinyan-
ga, Julius Mataso, amewashauri
wastaafu kuwekeza fedha zao za
mafao kwenye miradi yenye tija ili
ziwaingizie kipato na kuendesha
maisha yao kama kawaida, badala
ya kuzifanyia anasa.

Ametahadharisha kuwa baadhi
ya wastaafu wanapokuwa waki-
pata mafao yao, huchanganyikiwa
na kushindwa kuamua fedha hizo
wazifanyie vitu gani vya maen-
deleo, hivyo kuishia kizitapanya
ovyo na kubaki maskini.

Alitoa angalizo hilo juzi alipotoa

elimu ya kifedha kwa wastaafu wa
Manispaa ya Shinyanga, akisisitiza
wawe na matumizi sahihi ya ma-
fao yao.

Meneja huyo alisema mstaafu
anapopata mafao yake, anapaswa
kwanza kutuliza akili na kuomba
ushauri wa kitaalamu fedha hizo
azifanyie kitu gani kitakachoen-
delea kumwingizia mapato kuliko
kukurupuka na kuzifanyia anasa.

“Benki yetu ya TCB ina fursa ny-
ingi kwa ajili ya wastaafu, na ndiyo
maana tumewaita hapa ili kuwa-
patia elimu ya kifedha na kuwao-
nyesha fursa ambazo tunazo na
wazitumie kuneemeka na mafao
yao kuliko kuishia kwenye anasa,”
alisema Mataso. Alitaja fursa am-

bazo benki hiyo wanazo kwa ajili
ya wastaafu kuwa ni pamoja na
akaunti ya muda maalum, am-
bayo watawekeza fedha zao na
kupata riba ya asilimia 10 na ku-
tolea mfano kuwa akiwekeza Sh.
milioni 100, riba yake kwa mwaka
atapata Sh. milioni 10.

Alitaja fursa nyingine kuwekeza
fedha zao kwenye akaunti ya ki-
vulini, ambayo ina bima pamoja
na fao la kifo na kufafanua kuwa
mstaafu akifiwa na mwenza wake
au mtoto ambaye ni tegemezi,
atapewa pole ya Sh. milioni mbili.

Aliwataka wastaafu hao ku-
tumia fursa ya mikopo iliyoko
katika benki hiyo, akitamba kuwa
mteja wao akifariki dunia, mkopo

huo unafutwa.

“Benki ya TCB tuna fursa pia ya
mikopo kwa ajili ya wastaafu, na
kabla ya kupewa mkopo atapati-
wa kwanza ushauri wa kitaalumu
wa kwenda kuwekeza kwenye
miradi yenye tija na inaendana
na umri wao ili asiende kuzitumia
fedha hizo vibaya mwisho wa siku
anapata presha na kupoteza mai-
sha,” alisema Mataso.

Wastaafu hao akiwamo David
Madata, walipongeza kupatiwa
elimu hiyo ya kifedha na matumi-
zi sahihi ya mafao yao, na kubaini-
sha kuwa akili zao sasa zimefun-
guka kwa kuziwekeza fedha hizo
kwenye miradi yenye tija na siyo
kuishia kuzifanyia starehe.
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Wigo kilimo cha umwagiliaji
sasa Kufikia hekta milioni 1.2

Na Renatha Msungu,
DODOMA

UME ya Taifa ya Umwa-

giliaji imejipanga ndani

ya miaka mitatu hadi

mwaka 2025 kuongeza

eneo la kilimo cha umwagiliaji

kutoka hekta 694,070 hadi mil-
ioni 1.2.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume

hiyo, Raymond Mndolwa, ali-

yasema hayo jana alipokuwa

akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa kuhusu mikaka-
ti ya kupaisha kilimo cha umwa-
giliaji nchini.

Mndolwa alisema ili kuhakiki-
sha lengo hilo linafikiwa, serikali
itaendelea kuboresha miundom-
binu ya

umwagiliaji iliyoharibika, isi-
yofanya kazi na kujenga skimu
mpya.

“Tunakwenda kufanya upem-
buzi yakinifu na usanifu wa kina

ili kujenga skimu na mabwawa
mapya ya kuvuna maji ya mvua
kwa ajili ya shughuli za

kilimo cha umwagiliaji,” alise-
ma. Mndolwa alisema tume hiyo
inatekeleza majukumu yake kwa
kuzingatia Mpango wa Tatu wa
Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mi-
tano, Dira ya Taifa ya Maendeleo
Awamu ya Pili, Mpango wa Kuen-
deleza Sekta ya Kilimo Awamu ya
Pili (ASDP II) na Mpango wa Um-
wagiliaji wa mwaka 2018.

Mndolwa pia alisema Wiz-
ara ya Kilimo kupitia maelek-
ezo ya Rais Samia Suluhu Has-
san, imeiwezesha tume hiyo kwa
kuongeza bajeti jambo ambalo
linazidi kutoa hamasa ya kufanya
kazi kwa bidii ili kupaisha sekta
hiyo. Aliishukuru serikali kwa
uteuzi wa Mwenyekiti wa Bodi ya
Tume hiyo sambamba na kibali
cha ajira ya wataalamu 344 ili
kuongeza nguvu katika kilimo
cha umwagiliaji.
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Mkakati wawekwa kudhibiti sumukuvu

Na Renatha Msungu,
CHEMBA

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Anthony Mavunde, amesema

serikali inajenga maghala 14 ya-
nayogharimu zaidi ya Sh. bilioni
14 kwenye maeneo mbalimbali
nchini yanayokabiliwa na tatizo
la sumukuvu.

Mavunde aliyasema hayo juzi
alipofanya ziara ya kukagua ujen-
zi wa ghala kwa gjili ya kudhibiti
sumukuvu unaotekelezwa kupi-

cha Mrijo Chini wilayani hapa.
Alisema mradi wa ujenzi wa
ghala hilo ni mahsusi katika ku-
kabiliana na tatizo la sumukuvu
ambayo imekuwa ni kikwazo ki-

kubwa katika wilaya hiyo.

“Tunajenga miradi ya namna
hii kwenye maeneo 14 ikiwamo
Chemba kama mnavyoona. Tuta-
jenga pia maabara ndogo am-
bayo itapima mazao yanayokuja
kwenye ghala hili. Serikali im-
efanya kazi kubwa ya kuhakiki-
sha tunadhibiti sumukuvu,”
alisema.

Alibainisha kuwa wakulima
watapewa elimu ya namna ya
kutunza mazao yao ili tatizo hilo
lisijirudie.

“Tunaamini mradi huu utaku-
wa na tija kwenu na itaondoa
tatizo hili kwa kuwa sumukuvu
ina athari kubwa ndiyo maana
serikali imeamua kufanya mradi
huu. Eneo hili lina ukanda wa

wakulima wengi sana na mion-
goni mwa mikakati tuliyo nayo
ni kuongeza thamani ya mazao
yetu. Tunataka wakulima wauze
unga na si mazao,” alisema.

Alisema kila mmoja anapaswa
kuwa mlinzi wa mwenzie iki-
wamo kutoa taarifa kwa wahusi-
ka pale atakapoona uharibifu un-
afanyika kwenye miundombinu
ya ghala hilo.

Pia alisema serikali imetenga
Sh.bilioni 43 kwa ajili ya Wakala
wa Mbegu Tanzania (ASA) kuzali-
sha mbegu bora zenye kumnufai-
sha mkulima na kuleta mapindu-
zi kwenye sekta ya Kilimo.

Mavunde alisema lengo lao
ni kuona mbegu bora za mazao
zinapatikana kwa wingi ili kue-

pusha usumbufu kwa wakulima
kuzipata pindi wanapoanza
msimu wa kilimo.

Naibu Waziri Mavunde pia
alimwagiza Mratibu wa Mradi
huo, Clepin Josephat, kuchimba
kisima cha maji ili kupunguza
tatizo la maji kwa wananchi wa
eneo hilo.

“Hatuwezi kutegemea mvua
pekee yake kukuza kilimo cha
nchi yetutunaweka mifumo ya
umwagiliaji katika mashamba ya
mbegu ili kutoa nafasi kwa Waka-
la wa Mbegu kuzalisha mbegu
kwa wakati,” alisema Mavunde.

Naye Josephat aliahidi kuen-
delea kutekeleza miradi ya ujenzi
wa maghala hayo kama ilivyo-
pangwa.

'BAKWATA
'yahamasisha
‘Waumini
kushiriki
Sensa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Baraza Kuu la
Waislamu Tanzania (BAK-
WATA) Wilaya ya Dodoma,
Bashiru Hussein, amewa-
taka mashehe, maimamu na
walimu kutumia nyumba za
ibada kuhamasisha wa-
nanchi kushiriki sensa ya
watu na makazi inayota-
rajiwa kufanyika Agosti 23,
mwaka huu.

Hussein alitoa rai hiyo
jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
habari mjini hapa huku
akiwataka viongozi hao
kuhakikisha wanashirikiana
na serikali ili waumini wao
washiriki kikamilifu kwenye
zoezi hilo muhimu.

“Viongozi wa dini wana
jukumu kubwa la ku-
hakikisha sensa ya watu
na makazi inafanikisha ili
serikali ifikie malengo yake
va kupanga miopango vya
maendeleo kwa Watanza-
nia,” alisema.

“Sisi tukiwa ni waumini
wa dini ya Kiislamu, suala
la sensa ni jambo halali
na si dhambi kushirki kwa
kuwa lina faida kwa maen-
deleo ya Watanzania wote.

“Ikifanyika sensa hiyo
serikali itatambua mahitaji
ya watu wake na itaweza
kuwahudumia kulingana
na bajeti itakayowekwa
kwa ajili ya maendeleo,”
alisema.

Ili kufanikisha azma hiyo,
aliwataka viongozi hao
wa dini kuwa mabalozi wa
kuelimisha waumini wao
ili kuondokana na taarifa
potofu wanazopewa.

Pia aliwataka viongozi
hao kukemea taarifa hizo
ambazo zinazotaka kukwa-
misha zoezi hilo kwa kuwa
ni muhimu watanzania
kuhesabiwa.

Mwenyekiti huyo aliwa-
taka waumini kushirikiana
na serikali katika kutoa
majibu sahihi ya takwimu
va idadi ya watu wanaoishi
nao kwenye familia zao ili
serikali kuwatambua.

Alisema ushirikiano huo
ni pamoja na wale wenye
watu ambao ni wenye
ulemavu na wanaoishi na
vikongwe, kutowaficha na
badala yake wazitoe taarifa
za0 zilizo sahihi.
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HABARI ZANZIBAR

Mjumbe wa kamati ya sherehe za kijadi za mwaka, Asha Makame, akizungumza na waandishi wa habari mjini Zanzibar jana, kuhusu sherehe
hizo zinazofanyika Julai 17 mwaka huu huko Makunduchi, mkoa wa Kusini Unguja. Kulia ni Mwenyekiti wa kamati hiyo, Hassan Haji. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

SMZ yaweka Kipaumbele uchunguzi afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA YA Afya ya Zanzibar
imesema imeweka kipaumbele
katika uchunguzi wa afya ka-
tika maradhi mbalimbali kwa wa-
nanchi na kuwapunguzia mzigo
wa kufuata tiba hizo nje ya nchi.

Waziri wa wizara hiyo, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema hayo jana
wakati akizindua kambi ya uchun-
guzi wa maradhi mbalimbali kwa
ushirikiano na madaktari bingwa
kutoka Kuwait, hafla iliyofanyika
Fuoni Kibondeni.

Alisema maradhi mengi hu-
wasumbua wananchi na kupata
matatizo ya tiba kwa sababu ya
kukosa uchunguzi katika hatua za

awali.

Mazrui aliyataja baadhi ya mara-
dhi ambayo yamekuwa changa-
moto kubwa kwa afya za wananchi
kwa sababu ya kukosa huduma za
uchunguzi katika ngazi za awali
kuwa ni pamoja na kisukari, shini-
kizo la damu na saratani.

Alisema tayari Wizara ya Afya
imeanzisha kitengo cha uchun-
guzi wa maradhi na utafiti hatua
ambayo itasaidia kujua kiini cha
maradhi na kuyapatia tiba kwa
haraka.

“Wito wa Wizara ya Afya tuna-

wataka wananchi  wajitokeze
mapema kuchunguza afya zao
zaidi wanapobaini mabadiliko

yasiyokuwa ya kawaida Kkatika
miili yao. Wafike kuchunguza afya

zao haraka kwa sababu kitengo
kinachotoa huduma hizo kipo,”
alisema. Naye kiongozi wa timu ya
madaktari kutoka Kuwait, Dk. Ab-
dulla Buhana, aliipongeza Wizara
ya Afya kwa kuwaruhusu kutoa
huduma za afya za uchunguzi
wa maradhi mbalimbali kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Alisema  wamebaini  katika
uchunguzi wa afya za wananchi
wengi katika ukanda wa Afrika
Mashariki wanakabiliwa na mara-
dhi yasiyoambukiza yakiwamo
kisukari, shinikizo la dasmu na
saratani ambayo yasipopatiwa tiba
ya awali, husababisha kifo.

Dk. Buhana alisema wameji-
panga kutoa huduma za afya kwa
wananchi kadri itakavyowezekana

kwa kushirikiana na madaktari
wazalendo.

“Timu ya madaktari bingwa ku-
toka Kuwait tupo Zanzibar kwa ajili
ya kufanya uchunguzi wa maradhi
mbalimbali yanayowakabili wa-
nanchi pamoja na kutoa matibabu
ikiwemo upasuaji,” alisema.

Mkurugenzi wa Kinga na
Elimu ya Afya, Dk. Said Nyanga,
ameipongeza serikali ya Kuwait
kwa ushirikiano na Zanzibar am-
bayo imejikita katika sekta mbal-
imbali huku afya ikiongoza.

“Ushirikiano wetu na serikali
ya Kuwait katika sekta ya afya ni
mkubwa na matarajio yetu ni ku-
saidia katika utaalamu zaidi wa
huduma za afya kwa wananchi
wetu,” alisema.

AAFP yapongeza Kiswahili kuwa kimataifa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

CHAMA cha Wakulima (AAFP)
kimesema uamuzi wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO), kukitam-
bua Kiswahili kuwa lughaya ki-
mataifa ni fahari kwa Tanzania na
Afrika.

Mwenyekiti wa AAFP, Said
Soud Said, alisema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
mjini hapa kwamba maadam
Kiswahili kinatumika na kusikika
kinatosha kuingizwa katika mitaala

ya elimu.

Soud alisema ikiwa Russia, Chi-
na, Japan, Uturuki na Ujerumani
zinatumia lugha zao asilia, Tanza-
nia isishabikie lugha za kigeni.

Alisema katika maadhimisho ya
Siku ya Kiswahili Duniani, ushiriki
wa marais Samia Suluhu Hassan
na Philippe Nyusi wa Msum-
biji kuhutubia  kwa Kiswahili ni
kielelezo cha utajiri wa lugha
hiyo.

“Tumesubiri sana sasa kiingizwe
kwenye mitaala ya elimu, kuan-
zia shule za awali hadi elimu ya
juu. AAFP tunawasifu watetezi wa

Kiswahili na uamuzi wa UNESCO
kukitambua Kiswahili niushindi,
alisema Soud.

Mwenyekiti huyo alisifu
matamshi ya Makamu Mwenyeki-
ti wa CCM Tanzania Bara, Kanali
Abdulrahman Kinana, aliyesema
kiswahili kimetumika kuwaungani-
sha Watanzania.

“Kiswahili kimelinda utama-
duni, mila, desturi na ustaarabu
wetu. Ni lugha iliyoharakisha ku-
leta uhuru, mapinduzi na ukom-
bozi kusini mwa Afrika,” alisisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema ni
vigumu kuzungumzia umoja,

uzalendo, upendo na mshikamano
na kukiweka kando Kiswahili.

“Tunawapa hongera waandi-
shi  wa vitabu vya fasihi andishi
na simulizi. AAFP kinapongeza
waandishi mahiri kina Shaaban
Robert, Saadan  Kandoro, Shafi
Adam Shafi, Bwana MSA na Haji
Gora,” alisema.

Soud alisema pamoja na UN-
ESCO, Umoja wa Afrika (AU) na
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
kukitambua Kiswahili kimataifa,
aliwataka waandishi wa habari,
watangazaji na wazungumzaji wa-
tumie Kiswahili sanifu na fasaha.

]
Tamasha
la kijadi
kuboreshwa
zaidi

ZANZIBAR

OFISA Utamaduni
wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Othman
Muhammed Abdallah,
amesema wanatarajia
kuziboresha sherehe za
kijadi za mwaka kogwa
kuwa za kimataifa ili
kupata watalii wengi
katika sherehe hizo.

Akizungumza na
waandishi wa habari
kuhusu sherehe hizo
ambazo hufanyika
mwaka, alisema kuwa
sherehe hizo wanaku-
sudia kiziboresha kwa
kuwa na tamasha
kubwa ambapo mataifa
mbalimbali yataonye-
sha mila na jadi zao.

Alisema hatua hiyo
itaongeza hamasa na
ari ya kuendeleza mila
na urithi huo ambao
tokea umeanza ni zaidi
ya miaka 200.

Naye Mwenyekiti
wa Kamati ya sherehe
hizo, Hassan Haji
alisema kuwa kwa
mwaka huu sherehe
hizo zitafanyika Julai
17, mwaka huu. Mgeni
rasmi anatarajiwa
kuwa Waziri wa Habari
na Teknolojia ya Ma-
wasiliano, Nape Nauye.

Mwenyekiti huyo
alisema sherehe hizo
pia zitahudhuriwa na
wageni mbalimbali
kutoka nje ya Zanzibar
wakiwamo machifu 30
kutoka makabila tofauti
ya Tanzania Bara.

Pia alisema sherehe
hizo zitatangulizwa
na mila za kijadi za
watu wa Makundichi
zikiwamo matambiko
ambayo wamerithi ku-
toka kwa wazazi wao

Hata hivyo aliwataka
wale ambao hutumia
mwanya wa kufanya
mambo maovu katika
sherehe hizo, kujihad-
hari na kutojihusisha
na mambo hayo.

“Wapo ambao wa-
nazitumia kinyume na
utaratibu sherehe hizi
kwa kufanya mambo
maovu Vvikiwamo Vi-
tendo vya udhalilishaji
wa Kijinsia. Tunalaani
vikali vitendo hivyo,”
alisema.
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ASANII nyota wa muzi-

ki wa Bongo Fleva,

Nandy na Billnas, wapo

katika matayarisho ya
mwisho ya ndoa yao.

Hata hivyo, kumekuwa na usiri
kuhusu tarehe ya kufungwa kwa
ndoa hiyo, kwani baadhi ya watu
wanadai harusi yao itakuwa
mwezi huu.

Nandy licha ya
kupinga kwamba hawaishi pamo-
ja, lakini anasema wamewekeana
utaratibu wa kila mmoja kwenda
kulala kwa mwenzake pale inapo-
bidi.

Akizungumzia harusi hiyo,
Nandy amesema haitakuwa ya
kitoto, kwani itawachukua kama
wiki mbili hivi kusherehekea
pamoja na kupewa zawadi mbal-
imbali kutoka kwa ndugu, jamaa

"

Nipashe

na marafiki.

Juzi mwimbaji huyo, amemuan-
dikia Billnas ujumbe mzito, kuele-
kea siku muhimu ya ndoa vyao.

“Nikiangalia kumbukumbu zetu
nalia tu, Aaaaa bwana mie nime-
kubali tunapendana huu mwezi
safari yetu inahitimishwa na
Mungu, na ikawe kheri nakupenda
mwenzio” ameandika Nandy.

Baadhi ya wachambuzi katika
masuala ya burudani, wametoa
maoni yao na kusema ndoa nyingi

za mastaa zinakuwa

na mbwembwe ny-

ingi, lakini hazichelewi
kwisha katika muda mfupi.

“Tumeshuhudia mastaa kadhaa
wakiachana muda mfupi baada ya
kufunga ndoa, tunaamini Billnas
na Nandy hawataingia katika
mfumo huu wa mbwembwe na
kisha kutimuana,” amesema Adam
Juma.

Tayari maharusi hao, wamem-
tangaza msanii wa filamu Steve
Nyerere, kuwa Mwenyekiti wa
kamati ya ndoa yao.
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BASI SAWA

Dk Jerry aomba
‘urafiki na wewe’

MWIMBAJI wa Injili,
Dk Jerry Maswaga,
amerudi Kivingine
kwenye muziki huo
na wimbo wake mpya
‘Naomba Urafiki
Nawe' akiwa amesh-
irikiana na mkongwe,
Beatrice Mwaipaja
Akizungumza na BT,
Dk Jerry, ameweka
wazi kuwa mashabiki
wa muziki huo
wanaweza kupata
wimbo huo mpya
kwenye chaneli
yake ya YouTube na
mitandao mingine.
“Wimbo huu :
umebeba ujumbe
mzito kwa wanadamu
kutafuta urafiki na j
Mungu, naamini watu
wengi watabarikiwa
ila kikubwa naomba
sapoti zaidi ku- {
toka kwa mashabiki,” :
amesema Dk Jerry.

Starshine humwambii
kitu kwa Zuchu

Msanii wa Bongo Fleva,
Starshine, ameimwagia sifa
projekti ya Zuchu, 4.4.2
iliyotoka hivi karibuni
ambayo inatikisa chati
mbalimbali za muziki.

Starshine ameliambia BT
kuwa ndani va 4.4.2 kuna
ngoma mbili ambazo ni Fire
na Jaro ambazo Zuchu ame-
fanikiwa kuonyesha kiwan-
go kikubwa cha mapenzi.

“Zuchu ameonyesha
ufundi wa mapenzi kwenye
Jaro na Fire, amenivutia
naamini kila mwanaume
kamili atakubaliana na
mimi, amenivutia nimeji-
kuta nampenda,” amesema
Starshine anayetamba na
wimbo Ananivuruga.

maarufu.
“Kabla ya kuingia kwenye

movements za wasanii wenye
umri mdogo” amesema kupitia
Planet Bongo ya EATV.

mziki nilikuwa napenda kuangalia

LODY MUSIC KUMBE
ALIPAGAWA NA HAWA

WIMBAJI wa ngoma
kali, Lody Music am-
emtaja Aslay, Marioo
na Bright Music kama
ni baadhi ya wasanii aliopenda
kuangalia kazi zao kabla ya kuwa

Ameongeza “Nilikuwa naona
wana umri mdogo na wameweza
kutawala na watu wanatambua
vipaji vyao”.

Source : PlanetBongo ya East
Africa TV.

Atulange binti mfalme: Jicho la mwanamke linalewesha

Na Adam Fungamwango

WANAUME wamejaaliwa nguvu, lakini
ni ukweli usiopingika wanawake wame-

jaaliwa sana werevu, Ujanja na maarifa.

Mwanaume akitaka lake atatumia
nguvu, lakini mwanamke atatumia
maarifa zaidi ili kufanikisha. Na hakuna
chochote ambacho mwanamke atataka
kukifanya kwenye dunia hii cha manu-
faa yake au familia yake asifanikiwe,
kiwe kibaya au kizuri.

Tumesona hata maandiko kwenye
vitabu vitakatifu jinsi Eva au Hawa al-
ivyofanya kasheshe kwenye bustani ya
Eden, lakini pia Delila, alimvyomfanyia
Samson.

Leo tunaiangalia filamu inaitwa ‘Atu-
lange’. Ukiitazama utamjua mwanamke
ni mtu wa aina gani. Ni jasiri asiyetumia
NguUVU.

Imechezwa na Ndayi Abdulaziz, An-
yanya Diudonne, One Scholla, Byckson
Kidokozi, Theresa Kaindu, Pitchen Pa-

cific, Fatuma Abongela, Machozi, Simon
na Donat Pacific.

Kuna watu wanakufa kwenye himaya
na Golami. Anayewaua hajulikani.
Mfalme Gobo Gobole anaita walinzi
wake watiifu na kuwaambia watafute
chanzo, ni nani aliyefanya mauaji hayo.

Baadhi ya walinzi wanatumwa kupele-

leza na kurejea na ujumbe kuwa jirani
kuna himaya ya mfalme mmoja anaitwa
Zangwadi.

Habari zinasema mfalme huyo wa

himaya Zingwela, ndiye anayetuma
majeshi yake kuvamia raia na lengo lake
siku moja kuiteka Golami na kuziungani-
sha kuwa himaya moja.

Mfalme Gobole anakwenda kwa
mtabiri wake ambaye anamwambia
katika utabiri wake suala hilo lipo, lakini
mwokozi atakuwa ni binti yake, Atu-
lami. Afanye nini? Likawa swali. Mizimu
ikatokea na kumwambia mfalme aelekee
kwenye himaya va Zingwela na kila kitu
kitafanyika huko. Walinzi walimpeleka

\

aacha Waesia

hadharani

Rapa kutoka Manzese chini ya Madee,
Maarifa Bigthinker ameshtua watu
baada ta kutoa wosia wake mapema
kuwa akifariki akazikwe Kibaha sehemu
ambayo yeye anaiwakilisha.

“Niliapa nitafia booth ili baba yangu
apate mboga, nawaelewa mtanipata vi-
zuri mkinielewa mtajielewa hamtoipata

binti mfalme mpaka mpakani mwa
himaya hizo mbili.

Alipoachwa, walinzi wa Zingwela
waliokuwa kwenye doria walimkuta na
kumteka. Wakampeleka kwa mfalme.

Uzuri na urembo wake ulimfanya
mfalme Zangwadi asimuulize maswali
mengi, ikafuatiwa kumfanya malkia wa
pili.

Bifu likaanza baina ya malkia hao
wawili. Mkubwa alituma watu wawe
wanampeleleza. Kilichomsaidia Atulange
hakuwafanya walinzi na wafuasi wa
mfalme kama watumwa, badala yake
watu wa kawaida wenye haki kama
wengine. Hii ilimfanya kupendwa na

shughuli niliapa mtoto wa kitaa sitopata
sifuri nikifa nikazikwe Kibaha nitaacha
nauli”.

Maneno hayo yapo katika moja ya
mstari katika ngoma ya maelekezo
chapter 2 aliyoshirikishwa na rapa Moni
Centrozone pamoja na Rapcha.

walinzi, kuliko mwenzake. Ilimsaidia
kutekeleza mipango yake akisaidia
baadhi ya walinzi wake wa kike kwa
siri. Akamuagiza mmoja kwa siri aende
Golami kuita majeshi ya kwao ili yaje
kuvamia.

Yakafanya kama yalivyoagizwa,
wanajeshi wa himaya ya Golami wakai-
vamia himaya va Zingwela na kumteka
mfalme wao. Mfalme Gobo Gobole
anakuja rasmi na kumkamata mfalme
mwenzake, akiagiza awekwe jela. Akam-
pongeza binti yake kwa akili nyingi ali-
zotumia. Mfalme anaziunganisha himaya
zote mbili zikaitwa Golami.
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MIKONO YAO HATARI
BONGO FLEVA

Na Adam Fungamwango

KWA sasa muziki wa bongo fleva hapa nchini umekuwa uki-
tamba kimataifa. Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo muziki
wa Kizazi kipya umekuwa ukipendwa na kuheshimiwa sana nje
ya mipaka yake.

Wasanii mbalimbali kwa sasa wamekuwa maarufu na wana-
piga pesa ndefu kutokana na ngoma zao mbalimbali.

Mwanzo haikuwa rahisi. Muziki wa kizazi kipya ulionekana
kuwa ni wa kihuni wakati unaanza kutanua mbawa zake mwis-
honi mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Kuna watu wanapaswa kupewa heshima zao kwa kuuondoa
kuonekana kuwa ni wa kihuni na kuufanya wa heshima kupend-
wa na hata watu wazima.

Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu na Joseph Haule, Profesa
Jay ni moja kati ya wasanii wachache walioigeuza bongo fleva
kutoka ilikotoka na kuwa hapa leo ilipo.

Hiyo ni kwa upande wa uimbaji, lakini pia wapo watu nyuma
yao, wanaitwa maproduzya. Hawa ni watayarishaji wa muziki.

Ndiyo wanaowatafutia wasanii hao mirindimo kwenye nyimbo
Zao wanazotambia.

Wakati wa kupigania mapinduzi ya bongo fleva kukiwa na
nyimbo za hip hop, R&B, zouk miaka hiyo, wapo maproduzya
ambao nao walikuwa na mchango mkubwa kwenye kuifanya
tasnia hiyo kukubalika.

Mika Mwamba

Jina lake kamili ni Miikka Aleksanteri Kari raia wa Finland.
Wasanii na mashabiki wa muziki wanamtambua kama Mika
Mwamba.

Anatajwa kuwa ndiye mtayarishaji muziki bora zaidi kwenye
muziki wa kizazi kipya. Umaarufu wake ulikuwa mkubwa kuan-
zia miaka ya 2000, alipowatengenezea ngoma kali wasanii kama
Dully Sykes, Inspector Haroun, Lady Jay Dee, Mad Ice, Chegge,
Mandojo na Domo Kaya, Solid Ground Family, Complex, Zahrani
(maarufu kama Big Punisher wa Bongo), Only Face, Dknob, Daz
Nundaz na wengineo.

P Funk

Huyu ni mtayarishaji muziki
na mmiliki wa Studio ya Bongo
Records. Jina lake kamili ni- Paul
Matthysse. Ni mmoja wa mapro-
duzya waliowapandisha chati
wasanii wengi kama Solo Thang,
AY, Zay B, Sista P, Mike T, Ze
Pungu, Jay Mo, Chege, Temba,
na baadhi ya wasanii wa TMK,
pia alishawahi kufanya kazi na
Profesa Jay, Afande Sele, Ferouz.
Wengine ni Mr Il Sugu, Monduli
Mobb, Gangwe Mobb, Hop Pot
Family ikiongozwa na Soggy
Doggy, na Manyema Family.

Master J

Anaitwa Joachim Kimario,
maarufu kama Master J. Ni mta-
yarishaji aliyewekeza kwenye . _
studio kadhaa tofauti, na moja
ya sifa zake ni kwamba mbali na bongo fleva, lakini pia mta-
yarishaji wa muziki wa kwaya, pamoja na muziki wa dansi pia.
Bendi nyingi za dansi kipindi hicho kama FM Academia, African
Stars ‘Twanga Pepeta’, TOT Plus zilikuwa zikienda kurekodi
kwenye studio zake, chini yake mwenyewe. Moja va studio zake
maarufu ni MJ Production.

Henrico

Ni mmoja wa watayarishaji maarufu wa muziki wa bongo
fleva ambaye naye huwezi kumuacha kwenye orodha ya wata-
yarishaji walioibeba tasnia ya muziki wa kizazi kipya, akifanya
kazi na wasanii wengi nchini.

Henrico alikuwa kinara studio ya Soundcrafters.

Said Comorien

Wasanii wa zamani wa bongo fleva na mashabiki wake ha-
wawezi kumsahau Said Comorien. Alikuwa mtayarishaji muziki
alifanya kazi na wasanii mbalimbali, akiwemo Rehema Chalami-
la, maarufu mama Ray C na wengineo.

Metro Studio, ndiyo alikuwa akiimiliki.
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MUME rapa wa Marekani,
Nicki Minaj, amehukumiwa
kifungo cha miaka mitatu jela
baada va kushindwa kujiandik-
isha kama mhalifu wa vitendo
vya kingono.

Kenneth Petty, alihukumiwa
siku ya Jumatano, baada va
kukiri mnamo 2021, wakati
wa kusikilizwa kwa kesi ya
mtandaoni kwa shtaka la
kushindwa kujiandikisha kama
mhalifu wa ngono huko Cali-
fornia.

Petty alikamatwa mwaka
2020 kwa kosa hilo.

Petty alihamia California

' kutoka New York mnamo
Julai 2019, lakini kulingana na
utekelezaji wa sheria alion-
dolewa huko Beverly.

Eedris aomba dua
akifanyiwa upasuaji

RAPA mkongwe wa Nigeria,
Eedris Abdulkareem amewasihi
wananchi wa Nigeria kumuom-
bea huku akielekea kufanyiwa
upandikizaji wa figo.

Katika taarifa iliyotolewa
kupitia ukurasa wake wa
Instagram, uongozi wa nyota
huyo wa muziki ulitoa wito kwa
Wanigeria kumuombea katika
muda wake wa uchungu.

“Nahitaji maombi ya dhati ya
Wanigeria wote na mashabiki
wote duniani kote katika saa
hizi za uchungu,” ilisema se-
hemu ya taarifa hiyo.

Paul Okoye siasa

ina wenyewe

MWANAMUZIKI wa Nigeria
Paul Okoye wa kundi la Psquare,
amefichua kuwa sekta pekee
inayopiga hatua nchini Nigeria
kwa sasa ni burudani.

Nyota huyo wa muziki alifa-
hamisha hayo kupitia ukurasa
wake wa Twitter, akisema nchi
hiyo iko nyuma kimaendeleo.

“Nigeria iko nyuma kabisa kitu
pekee kinachosonga mbele ni
muziki/burudani,” alitweet.

Cocker omba
yasikukute

MWANDISHI maarufu wa
Nigeria, Stephanie Coker
amejitokeza kuzungumzia
mwenendo wa ndoa za mastaa
kushindwa kudumu.

Mrembo ambaye ni mama
wa mtoto mmoja, alisema
kuanguka kwa ndoa nyingi za
mastaa wa muziki ndio zina-
tangazwa zaidi na kuwatia hofu
watu wanaotaka kuingia katika
maisha hayo.

“Acheni kutumia ndoa za
watu mashuhuri kuwatia hofu
watu. Huu ni ujumbe wangu
kwa timu ya ndoa yangu ita-
fanya kazi kwa jina la Yesu,”
ameandika Coker.

Swift aolewa
tena

Mwimbaji wa Marekani Tay-
lor Swift anaripotiwa kuchum-
biwa kwa mara nyingine.

Kulingana na PageSix, mwim-
baji huyo amechumbiwa na
mpenzi wake, Joe Alwyn.

“Kimsingi familia ya karibu,
na marafiki wa kuaminiwa,
ndio wanafahamu. Kila mtu
ameapishwa kutunza siri,”
chanzo kilifichua.
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Woga na uthubutu unavyoathiri
watu kufikia maisha ya mafanikio

Na Mwandishi Wetu

UTHUBUTU wa jambo lolote na
kusogea hatua moja hadi nyingine,
ni changamoto kwenye jamii, hai-
jalishi kundi hilo ni vijana au wa-
zee.

Upo msemo usemao ‘Woga
wako ndio umaskini wako’, dhana
hii inaishi miongoni mwa jamii
kiasi kwamba fursa zinawapita na
kushindwa kukuza uchumi wao.

Mbinu ya kufanikiwa huhitaji
wazo, mtaji na rasilimali watu, ndio
maana kila uchao vinabuniwa vi-
kundi vya kijamii kama vicoba, vi-
bubu kwa ajili ya kuongeza nguvu
ya kifedha na kubuni biashara.

Ingawa baadhi ya vikundi hivyo
vinadhoofika kutokana na kutoku-
wa imara na mfumo wa kuhifadhi
mtaji.

Meneja Masoko na Mahusiano
UTT AMIS, Daud Mbaga, ana-
zungumzia dhana hiyo kwamba
wapo watu ambao ni waoga wa
kuwekeza na hufikiri kufanya
uwekezaji kwenye mifuko ambayo
ni salama sana na faida huwa ya
wastani.

“Ili upate faida kubwa ni
muhimu kuwekeza sehemu zenye
hali hatarishi kidogo. Mfano mifu-
ko inayochanganya hati fungani na
hisa. Hisa ni chachu ya faida pia ni
chachu ya hasara. Mara nyingi hati
fungani zitakupa faida,” anasema.

“Mara nyingi maamuzi ya wapi
uwekeze yanaendana na malengo,
umri, mudana faida tarajiwa. Kwa
mfano, mtu anayekaribia kustaafu
ataridhika na faida ya wastani,”
anaongeza kusema Mbaga.

Anasema  inatakiwa  jamii
kubadilika na kuchukua hatua
kubadilisha mitazamo.

Anaeleza idadi kubwa ya watu
hutamani kuwa matajiri au fedha
ziwe nyingi zaidi, ingawa tatizo la
woga ndiyo shida kuu.

“Waswahili wanasema woga
wako ndiyo umaskini wako.
Watanzania wengi  hatupendi
kuthubutu, tunaogopa. Kumbuka
hakuna maajabu duniani, lazima
tuwekeze, ili kuongeza kipato che-
tu..” anasisitiza Mbaga.

Anaongeza kwamba wengi wana
pesa zimewekwa nyumbani au
benki, bila kufahamu fedha hizo
wangezipa thamani zaidi kwa
kuziwekeza sehemu salama kama
kwenye Mfuko wa Hati Fungani.

Anasema kwa ambao umri ume-
songa hasa wastaafu hawatapenda
kuwekeza sehemu ambayo ni hata-
rishi kwa kuwa, jambo la kwanza
hawana nguvu ya kuhangaika tena
ili kutafuta kingine, na alicho na-
cho kinaweza kuwa turufu yake ya
mwisho.

Mbaga anafafanua kwamba jam-
bo hilo ni tofauti kwa vijana ambao
wao wanaweza kuthubutu kwa
kuwa wana muda wa kuanguka na
kusimama, huku wakijifunza kuto-
kana na makosa yao.

“Jifunze kutokana na makosa ya
wengine, usisubiri mpaka uanguke

ndio yjifunze. Malengo yanaweza
kukufanya uwe na msimamo
wa woga, mfano mtu anayewe-
ka fedha ili kununua nyumba,
ada ya shule ni tofauti na yule
anayewekeza ili kwenda kutalii,”
anasema.

Akazidi kufafanua”’Nyumba na
ada ya shule ni vitu vya lazima,
lakini kutalii si lazima. Pesa ya
nyumba na ada ya shule unaweza
kuiweka katika hali ambayo si ha-
tarishi sana kuliko utalii unaweza
kuiwekeza katika mradi ambao
una viashiria vya hatari zaidi am-
bavyo vikienda sawa vinakupa
faida nzuri zaidi,”

Kuhusu mwekezaji mwenye
malengo ya muda mrefu, Mbaga
anasema kwamba weka fedha se-
hemu ambayo inampa faida kub-
wa au ambayo faida tarajiwa ni
kubwa, huku dhoruba zake zikiwa
juu kama zitatokea.

“Kadri muda na lengo lako lina-
vyokaribia, unaweza kuhamisha
uwekezaji katika maeneo yenye
hatari za uwekezaji kidogo na
faida za wastani. Ili uweze kupata
ufanisi ushauri ni muhimu.”

Mbaga anasema, Watanzania
wengi bado wanaamini benki ndi-
yo sehemu pekee na sahihi ya ku-
tunza pesa, pia si wote wanaofa-
hamu kwamba benki ni chombo
pekee wanachoweza kukitumia
kama daraja la uwekezaji.

Anaeleza ni busara kwa
mwekezaji kuchukua hatua sasa
na kuanza kuwekeza. Kila mtu ana
kila sababu ya kuwa mwekezaji,
ukiwekeza fedha zako unazipa

Meneja Masoko na Mahusiano wa UTT AMIS, Daud Mbaga, akitoa maelezo.

nafasi ya kukua, hakuna mtu asi-
yependa kuwa na maisha bora.
“Hakuna mtu  asiyependa
kuongeza pesa alizonazo, njia bora
kabisa ya kuongeza pesa hizo ni
kuwekeza kwa makini.Kwa kila
tunalofanya tukumbuke kuna
maisha ya baadae hasa baada ya
kustaafu. ni vizuri ukawekeza kwe-
nye sehemu kama hisa, hati fun-

gani hata kwenye akaunti za muda
maalumu,” anazidi kusema Mbaga.

Anasema UTT AMIS ina mifuko
inayoendana na matakwa ya mte-
ja, ipo yenye mawimbi makubwa,
ya kati na madogo. Yote inatoa
faida kwa wawekezaji.

Uwekezaji wa aina hiyo ni njia
muafaka ya kufanikisha malengo
yako kama kununua gari, kujenga

nyumba, kuanzisha bishara na ku-
somesha watoto.

Aidha, Mbaga anasema uzuri
wa hati fungani ni kwenye uhusi-
ano wake na uchumi, wakati nchi
inataka kuendeleza miradi zaidi
inahitaji pesa, pia wakati uchumi
unadorora pesa zinahitajika ili
kuuweka sawa, hati fungani kila
wakati imekuwa kati ya jawabu la

Moja ya huduma inayotolewa na mfuko wa UTT-AMIS ni utoaji mikopo kwa ajili ya kuwaendeleza wafanya-
biashara wadogo.
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

ATOTO wa siku hizi
wana raha sana.
Sisi zamani kwenye
disco tulikuwa
tunacheza kwa sharti la kutopiga
kelele. Kwa sababu ukipiga kelele
muziki hausikiki, zitasikika kelele
tu.” Mtangazaji mmoja wa muziki
wa zamani kwenye redio moja
alisikika.

“Tulikwenda kwenye shere-
he moja kwenye shule ya wa-
sichana, tulialikwa sisi wa-
vulana, basi mnacheza huku
mnanongonezana tu, hakuna
kuongea kwa sauti kwa sababu
vyombo vilivyokuwa vinacheza
muziki wakati ule havikuwa
na ubora mkubwa kama huu
wa sasa. Basi mnacheza kimya
kimya, vinasikika viatu tu. Siku
hizi mnacheza hata ukipiga kelele
unajisumbua. Utaendelea kusikika
muziki na siyo wewe mpiga kele-
le”

Mtangazaji huyo alikuwa sahihi
sana. Maisha yanakwenda kasi
sana. Hivi sasa disco zinatumia vy-
ombo vingi na vya kisasa. muziki
wa disco ukipigwa unaweza kuse-
ma kuwa labda kuna dansi lina-
pigwa laivu.

Kwa sasa kuna vyombo am-
bavyo vinafanya muziki uwe na
sauti kubwa zaidi na nzito, kiasi
kwamba unaweza hata kukuzibua
masikio.

Disco la sasa liwe yumbani au
ukumbini kwenye sherehe za ki-
jamii kama, harusi, ubatizo, kipai-
mara linaweza kupigwa sehemu
lakini watu waliokuwa kilometa
nyingi mbali wakasikia.

Ni kwa sababu ya teknolojia
kuzidi kukua. Kila kukicha wataal-
amu wanatengeneza vyombo am-
bavyo vitaufanya muziki uvutie
zaidi. Ndiyo maana zamani muziki
ulikuwa uko kwenye mfumo wa

, — 80 &

Kutoka ‘pleya’, radio kaseti hadi ‘sabufa’

mSpika iliwekwa kwenye mtungi kupata besi
mKelele marufuku muziki usikike

mono, lakini baadaye wataalam
wakatengeneza vifaa ambavyo
muziki ukawa unasikika kwenye
mfumo wa stereo.

Mono ni mfumo wa sauti am-
bayo inasikika bila kuchujwa.
Kama ni muziki unasikika jinsi ul-
ivyo bila sikio kuchambua kama
kuna vyombo gani vinapigwa, au
sauti.

Mfumo wa stereo inaonyesha
sauti iliyochujwa. Wanamuziki
wenyewe wana msemo Wwao
kuwa ‘imeondolewa mafua.” Sau-
ti ya mono wanaiita yenye mafua.
Muziki ukisikika kwa mfumo wa
stereo msikilizaji atasikia sauti
nyororo, na vyombo vilivyotu-
mika vikijipambanua na kusikika
vizuri kabisa.

Wataalam siku zote hawalali.
Wakaendelea kuumiza kichwa
ndipo walipogundua kuongeza
vifaa vya kuongeza sauti kama
vile ‘booster amplifier’, ‘sub-

Kaseti

Pleya

woofer amplifier’, na vingine vingi
vinavyofanana na hivyo.

Hata redio za kisasa ‘radio sub-
woofer’ maarufu kama ‘sabufa’
zina sauti kubwa, nzuri, zilizochu-
jwa na mpangilio mzuri wa besi,
kiasi cha kuweza hata kuchezesha
disco.

Zamani haikuwa hivyo. Ni kweli
vyombo vya muziki vilikuwa na
sauti, lakini hazikuwa na mfumo
mzuri kwenye mpangilio au mfu-
mo wa besi.

Sasa hebu tuhame na kurudi
miaka mingi nyuma ambapo watu
walipokuwa wakitaka kufanya
sherehe za kijamii, iwe za kumal-
iza shule, chuo, harusi, au disco tu
la kawaida.

Achana na zile disco za kwenye
kumbi. Nalozungumzia mimi ni

Mashine moja ya muziki maaru-
fu wakati huo ikiitwa ‘record play-
er’, maarufu kama ‘pleya’ ndiyo
iliyokuwa inatumika.

Ni kitu mfano wa sanduku am-
bacho kilikuwa kinazungusha
santuri maarufu kama sahani
ambayo inakuwa iliyorekodiwa
muziki wa aina yoyote ule. San-
duku hilo lilikuwa na spika zake
moja au mbili.

Zile  spika  zilikuwa na
sautiJakini kwa bahati mbaya
hazikuwa na besi kutokana na tu-
lichosema huko awali, uduni wa
teknolojia.

Kama muziki unasikilizia ny-
umbani haikuwa na tatizo, lakini
kama ni sherehe na hakukuwa na
chombo kingine cha kuweza ku-
piga disco, basi ‘pleya’ ilifanyiwa
utaratibu itoe sauti kubwa zaidi ya
ile ya kawaida.

Hapo ndipo utatafutwa mtungi
mkubwa, na kile kisanduku cha
spika ya kwanza ikawekwa ama
juu ya mtungi au ndani, itat-

egemea na mtaalam mwenyewe
atakavyoweza kuiseti.

Lengo hapo ni kupata mdundo
wa besi ili kunogesha au kupata
ladha halisi ya wimbo, pamoja na
kuweza kuchezeka kwa raha.

Muziki bila besi ni kama chakula
bila chumvi, ndimu, pilipili au
kachumbari. Na kweli spika ikiin-
gizwa kwenye mtungi na muziki
ukianza kupigwa sauti ya besi in-
asikika kutokana na sauti ya muzi-
ki kuzongwa mtungini.

Kuna ‘player’ zenye spika moja,
lakini pia zipo ambazo zina spika
mbili. Sasa hii moja itawekwa kwe-
nye mtungi na nyingine juu ya mti.

Ile inayowekwa juu ya mti lengo
lake ni kwamba wote waliokuwa
hapo wausikie muziki. Tkikaa chini
na kwa vile kuna mkusanyiko wa

" AILYONS

watu, basi watu wa pande zikingine
hawatuusikia vizuri.

Spika inapandishwa juu ya mti,
inafungwa, disco linaanza. Sababu
nyingine watu wa mbali kidogo
nao waonje ladha ya muziki wa
kwenye disco hilo.

Hayo ndiyo yalikuwa na ma-
hesabu, ufundi na ujanja na vijana
wa miaka ya 1960, 1970, 1980, hadi
1990 mwanzoni.

Hili sasa ndiyo lilikuwa lin-
aitwa ‘disco vumbi’. Maana watu
kutoka sehemu mbalimbali au
jumuika kwenye sherehe hizo. Wa-
napotoka hapo ni vumbi tu mtindo
mmoja, miguuni, kichwani hadi
kwenye kope.

Ilipofika katikati ya miaka ya
1980, taratibu zilianza kuingia, re-
dio kaseti. Na walikuwa nazo watu
wachache, hadi katikati ya miaka
ya 1990, ndipo zilipoenea mitaani,
angalau kwa hata watu wa kipato
cha kawaida.

Hapa ndipo yalipokuja mageuzi
ya kutoka kwenye ‘record player’
hadi kwenye redio kaseti.

Na hata mauzo ya santuli yalian-
za kupungua, kwani watu wali-
nunua kanda za kaseti badala yake.

Kila mwenye pesa sasa alitaka
kumiliki redio kaseti badala ya
‘player’.

Hata hizo redio kaseti zenyewe
muda wake ulipokwisha watu
waliziweka pembeni na kifaa kina-
choitwa ‘music system’ kilianza
kuchukua nafasi yake. Mpaka sasa
redio za aina hiyo zipo. Ila ‘sub-
woofer’, maarufu kama ‘sabufa’
nazo kwa sasa zipo kwenye chati.

Tuma meseji 0716 350534

Sabufa
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HABARI ZA MAONYESHO DITF

I
Bodi ya

Mkataba wa gesi asilia kutiwa saini Desemba

Habari zote na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mkuu wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Shughuli
za Mkondo wa Juu wa Petroli
(PURA), Charles Sangwena,
amesema  wanatarajia  kutia
saini mkataba wa nchi hodhi wa
kuanza rasmi ujenzi wa mradi
wa kuchakata na kusindika Gesi
Asilia (LNG) Desemba 8 mwaka
huu.

Mkoani Dar es Salaam jana,
Sangwena alibainisha kuwa mka-
taba uliotiwa saini Juni 11 mwaka
huu ulikuwa wa makubaliano ya
awali na kwamba baada ya hapo
kitakachofuata ni usanifu wa
mradi pamoja na kukamilisha
masuala ya namna ya kupatikana
kwa fedha.

Sangwena alisema endapo
mambo yatakwenda sawa kama
walivyopanga, ujenzi rasmi wa
mradi huo utaanza mwaka 2025.

“Kilichotiwa saini Juni 11 mwa-
ka huu kilikuwa ni makubaliano
ya awali ya huo mkataba. Tu-

kwendg

re-ali

naendelea kujadiliana na wen-
zetu na tunategemea Desemba 8
tutatia saini mkataba huu ukiwa
umekamilika.

“Pamoja na mkataba huu kuka-
milika, tunatarajia kwenda kwe-
nye kazi nyingine kama usanifu
wa mradi pamoja na kukamilisha
masuala ya namna gani tutapata
fedha,” alifafanua.

Aliongeza: “Tunatarajia kama
mambo yataenda yalivyopangwa,
ujenzi wa mradi utaanza mwaka
2025. Ujenzi wa mradi mkubwa
kama huu ambao thamani yake
ni zaidi ya Sh. trilioni 72, una-
chukua kati ya miaka minne
mpaka mitano.

Kwa hiyo, tunategemea mpaka
mwaka 2030 gesi ya kwanza,
yaani LNG itazalishwa na tut-
azalisha gesi hiyo kwa kipindi cha
miaka 30.”

Alisema wazo la Tanzania
kuwa na mradi wa aina hiyo lil-
ianza mwaka 2012 baada ya gesi
nyingi kugundulika baharini.

“Si mradi ambao umeibuka tu,
wazo la mradi huu lilianza tangu

?
/
4 I. h -

miaka ya 2012 baada ya gesi nyin-
gi kugundulika baharini, ulikuja
ukasimama hapa katikati kutoka-
na na sababu mbalimbali, lakini
kikubwa zaidi ilikuwa ni kushuka
kwa bei ya mafuta duniani kuan-
zia miaka ya 2014 na vilevile ku-
wapo kwa COVID-19.

“Baada ya serikali ya awamu
ya sita kuingia madarakani, Rais
Samia Suluhu Hassan alifanya ua-
muzi mgumu kwamba huu mradi
lazima uanze na baada ya ku-
fanya mabadiliko kwenye wizara
kuleta waziri mpya, kati ya maju-
kumu aliyopewa kwenye mafuta
na gesi, ni kuhakikisha huu mradi
unaanza ili gesi ambayo imegun-
dulika kwa kiasi kikubwa kwenye
kina kirefu cha bahari ibadilish-
we kutoka kwenye hali ya hewa
kuwa kwenye kimiminika ili
tuibebe kwa wingi kwenye meli
kwenda kuuza nchi za mashariki
yambali kama Japan, India, China
na nyinginezo.

“Timu ilichaguliwa mwaka
jana Novemba na mimi ndiye
mwenyekiti wa majadiliano na

timu hii ambayo kazi yake kwa
sasa ni kujadiliana na wenzetu
ili kuingia mikataba ambayo
itaweka makubaliano ya namna
ya kutekeleza mradi.

“Na tumeanza na mkataba wa
nchi hodhi ambao unaainisha
maeneo mbalimbali katika high
level.

Kwa hiyo ni mradi ambao una-
hitaji mipango mizuri kwa saba-
bu utakuwa na manufaa makub-
wa kwa Watanzania na kwa nchi
kwa kuwa kipindi cha ujenzi
utazalisha ajira zaidi ya 10,000 na
kipindi cha utekelezaji utazalisha
ajira kati ya 500 mpaka 600, hizi
ni ajira za moja kwa moja kutoka
kwenye mradi na sekta nyingine
nyingi zitafaidika,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kutoka-
na na tathmini iliyofanyika miaka
ya nyuma, miradi kama hiyo ku-
fanyika kwa nchi kama Tanza-
nia, pato la kitaifa linaongezeka
kwa asilimia 1.5 na kwamba mata-
rajio ya mradi ni kuleta mapin-
duzi makubwa ya kiuchumi kwa
nchi.

Mshindi wa gari kupitia shindano la Vodacom Tusua Mapene, Abdulrazak Selemani (kulia), mkazi wa Mbagala akionyesha funguo ya gari
mpya aina ya Suzuki S Presso baada ya kukabidhiwa katika droo iliyochezeshwa kwenye maonyesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar
es Salaam jana. Wengine ni Meya wa Jiji 1a Dar es Salaam, Omary Kumbilamoto (katikati) na Mkurugenzi wa kitengo cha Dijitali na Huduma
za Ziada Vodacom Tanzania Plc, Nguvu Kamando. PICHA: MPIGAPICHA WETU

..TPDC yaahidi mafanikio makubwa katika gesi asilia

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Maendeleo ya Petroli
(TPDC), Dk. James Mataragio,
amesema yapo matarajio ya ku-
patikana mafanikio makubwa ya-
takayotokana na gesi asilia.

Alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kwenye Maonyesho ya 46 ya
Biashara ya Kimataifa Dar es Sa-
laam (DITF), yanayoendelea ka-
tika Viwanja vya Sabasaba.

Alisema asilimia 62 ya umeme

unatokana na gesi hiyo huku
asilia 20 ikitumika katika maeneo
ya majumbani na magari.
Mkurugenzi huyo alisema kiasi
cha gesi ambacho wamegundua
kwa sasa ni futi za ujazo trilioni
5754 na kwamba kiasi kikubwa
cha gesi hiyo kipo baharini amba-
cho kinatarajiwa kuvunwa.
Alisema mpaka sasa magari
zaidi ya 1,500 yameunganishwa
na mfumo wa gesi asilia na kwam-
ba karibu kila siku gari moja hu-

unganishwa kwa matumizi ya
gesi hiyo. “Kwa hiyo, Watanzania
watarajie mafanikio makubwa
yanayotokana na gesi asilia,”
alisema Dk. Mataragio. Alitoa
wito kwa sekta binafsi kujitokeza
kuwekeza katika sekta hiyo ili
kuhakikisha inaleta manufaa
makubwa zaidi kwa taifa.

“Sisi  tunawahamasisha sekta
binafsi wajitokeze kuwekeza ka-
tika katika sekta hii na tutawapa
idhini kujenga vituo vya kusam-

baza gesi popote.

“Na wakijenga vituo na vi-
kisambaa inakuwa imerahisisha
kwa kuwahudumia wananchi
kwa urahisi wanaotumia gesi
hiyo eneo lolote,” alisema Dk.
Mataragio.  Alisema matumizi
ya gesi asilia pia yanasaidia ku-
changia kupunguza uchafuzi wa
mazingira na kwamba ni vyema
kuwekeza katika sekta hiyo ku-
tokana na manufaa yake kwa wa-
nanchi na kwa taifa kwa ujumla.

Nafaka
yataja

tija Kilimo
cha mkataba

BODI ya Nafaka imesema
imeanzisha kilimo cha
mkataba na wakulima am-
bacho kitawasaidia kue-
ndesha shughuli zao hizo
kwa tija tofauti na ilivyo
sasa.

Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi hiyo, Dk. Ansezm
Moshi, alisema jana kuwa
kwa sasa kilimo hicho cha
mkataba ni katika soya,
ngano na alizeti na kwam-
ba mpango wao ni kuhakik-
isha mazao yote wakulima
wanalima kwa mkataba.

“Tumeshaanza kuende-
sha kilimo cha mkataba na
tumeshaanza kwenye zao
la ngano kule kaskazini
mkoani Kilimanjaro, Arusha
na Manyara.

“Tunafanya kilimo cha
mkataba kwenye soya, na
pia kwenye zao la alizeti
mikoa ya Singida, Dodoma
na Simiyu na mpango ni
kuhakikisha kwenye mazao
yote wakulima wanalima
kwa kilimo cha mkataba.

‘Utaratibu wa kilimo cha
mkataba, mkulima anakuwa
na uhakika na anaungan-
ishwa na benki na mkataba
unatiwa saini na taasisi
tano, mkulima mwenyewe,
benki inayotoa fedha,
wanaosambaza pembejeo
pamoja na mtu wa bima
na hii inasaidia kuwa na
kilimo cha tija,” alisema.

Aliongeza kuwa kupitia
kilimo cha mkataba, wana-
hakikisha mkulima anaku-
wa na masoko ya uhakika.

Alisema wakulima ambao
wana mikataba mpaka sasa
ni 6,000 kwenye maeneo
va kilimo cha ngano, alizeti
na maharage ya soya.

“Katika nchi yetu, kilimo
cha ngano kilikuwa kime-
anguka sana na tukawa
hatuzalishi na tukawa
tunategemea kwa kiasi ki-
kubwa kuagiza kutoka nje,
kwa sasa tuna maelekezo
va serikali ya kuhakiki-
sha tunazalisha ngano ya
kutosha Tanzania angalau
tufikie tani zaidi ya milioni
moja ifikapo mwaka 2025.

“Na ndiyo maana toka
mwaka juzi tumetengeneza
mikakati hii ya kilimo cha
mkataba kwa kuhakikisha,
kwanza tunafanya uhama-
sishaji ili wakulima walime
kwa tija na pia wapate
mbolea na pembejeo kwa
wakati ili wazalishe ngano
nyingi,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZAIMATANGAZO MIKOCHENI
INDUSIHIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SAEAAM: MOB: 255 -10782253676

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

HAJI KIBABU KHATIB anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba §2396/0022 kilichotolewa na
Baraza La Mitihanila taifa kupitia SHULE YA
SEKONDARI BAMBI mwaka 2015. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KW/RB/3255/2022

GRAYNESS ERNEST LUHWANGO anatanga-
za kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye INDEX NAMBA: $S0203/0039
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia IRINGA GIRLS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: IRI/IRI/RB/242933/2022

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT

(CAP.117)
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL
BY THIS DEED, |, LAURIAN ISHENGOMA [} !

COSTANTINE of P.0. Box 30112 KIBAHA, DO
HEREBY wholly, absolutely and utterly
renounce, relinquish and abandon the use of
my former names of LAURIAN COSTANTINE
MZIBA and adopt as from the date of this
deed poll and in substitution of my former
name, the name of LAURIAN ISHENGOMA = . .
COSTANTINE. The reason for the changes of

my names is that there was error during

registration of my National Identity card bearing number
19900605-61101-00002-23, where the names reads LAURIAN
COSTANTINE MZIBA, thus it's my wishes my names to reads LAURIAN
ISHENGOMA COSTANTINE as it appears on my Certificate of Birth
attached herein. For the purpose of evidence of such determination, I,
hereby DECLARE that | shall at all times hereinafter in all records,
deed, documents and other writings and in all action, suits and
proceedings as well as in all Public and Private dealings and
transactions and creations whatsoever use and subscribe the said
name of LAURIAN ISHENGOMA COSTANTINE as my name in lieu of and
in substitution for my former names of LAURIAN COSTANTINE MZIBA.
AND | HEREBY expressly authorize and require all and every person
and whatsoever at all times after the date hereof to designated,
describe and address me by the adopted name of LAURIAN

ISHENGOMA  COSTANTINE. IN
WITNESS WHEREOF | have set
my hand at Dar essalaam and |
hereon substitute my old names
of LAURIAN COSTANTINE MZIBA
by my new name of LAURIAN
ISHENGOMA COSTANTINE.

MAHAKAMA YA WILAYA YA TEMEKE

SHAURI LA USIMAMIZI WA MIRATHI Na.196/2022
Katika mirathi ya
ABEL MSAFIRIFUMBO........cooevnnurnnee MAREHEMU

EMMANUEL ABEL FUMBO.................. MWOMBAJI
(Msimamizi wa mirathi)

YAH: MAOMBI KWA WANAOMDAI
MAREHEMU-ABEL MSAFIRI FUMBO

Msimamizi wa mirathi ya marehemu Abel Msafiri
Fumbo (Ndugu Emmanuel Fumbo Abel) anawakaribi-
sha wale wote wanaomdai marehemu kufika siku ya
shauri tarehe 20,Julai,2022,saa 2:30 asubuhi katika
mahakama ya wilaya ya Temeke (Dar-es-salaam).
Kwa wale wote wanaomdai marehemu walete
ushahidi/kisheria na wafike siku hiyo bila kukosa kwa
kuwa orodha ya mali za marehemu zitaorodheshwa
na maamuzi yatolewa na kufunga shauri.

-
oetenls
Jacos
HM
Juni 2, 2022

KUPOTEA KADI YA

BAJAJI

GEOFREY ANYITIKE
MWAITENGA ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya BAJAJI
yenye namba za usajili
MC 184 BZR, Chassis namba:
MD6M14PA0J419315
Injini namba : AK4EJ4X24126
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/267483/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA MADAI NAMBA 35...2022
JINA LA MDAI: SARAH STEPHANO MAPUNDA
JINA LA MDAIWA: BAHATI OMARY

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama ya
Mwanzo)
KWA: SIKUJUA RAJABU

Kwa kuwa mdai / wadai ameleta / wameleta madai yake / yao
kwamba ( Eleza hapo habari za mdai ) MADAI YA PESA YA
TSH.847,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 15 mwezi 07 mwaka 2022 saa2.30 Asubuhi kwa mujibu wa
Madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shahidi /mashahidi wako na vielelezo vyote
zinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shauri, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe kuwepo.

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 06/07/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe mjini
Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na 34/2022

Eliezer Bedon !

Renifrida Hongoli

TAARIFA KWA WADAI

(Kanuni ya 9(1) ya nyongeza ya V ya sheria ya Mahakimu wa
Mahakama sura ya ll rejeo la 2019)

TAARIFA inatolewa hapa kwa wote wanaodai kuwa na madai
yanayohusiana na mali za marehemu mtajwa hapo juu Eliezer
Bedon Mwakipesile aliyefia Hospitali ya Rufaa Njombe, tarehe 24
mwezi Aprili mwaka 2022,na Mahakama kunipa barua ya
usimamizi wa mirathi hiyo Mimi Renifrida Hongoli siku ya tarehe
05 mwezi Julai mwaka 2022,hapa Sasa wanatakiwa kunipa madai
yao kwangu kupitia sanduku langu la barua 54 Njombe au namba
ya simu 0737387028 au kuniletea kwa binafsi,ndani ya siku 14
kuanzia tarehe ya kutangazwa taarifa hii ambapo muda wake
utapoisha nitaendelea kukabidhi Mali za marehemu kwa warithi
wanaostahili,nikizingatia madai ambayo nitakuwa nimearifiwa.

Renifrida Hongoll

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya MAKOLE
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.43/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MWALAMI YUSUPH WA NKUHUNGU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA KOKOBO MWALAMI YUSUPH

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 02 Mwezi 07 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 12 Mwezi 05 Mwaka 2022

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT
COMPANY LTD. anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki

yenye usajili namba MC451CCF,
CHASSIS NAMBA:
LTBPK8BG3J2K06650 na
ENGINE NAMBA:
KLL6FMJL8J06650. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/270598/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.92 of 2022

In the matter of the Estate of the late of the late
FROLA JOHN NDOJE of Nkuhungu within Dodoma
Municipality.

AND

In the matter of application for letters of
administration by RUTH NDOJE

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

Al PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
26 Day of 07, 2022

Dated at Dodoma this 06 day of 07,2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.59 of 2022
In the matter of the Estate of the late of the late
ANDREW BENSON MWAMBOLA of Ihimwa within

Dodoma City.
AND

In the matter of application for letters of
administration by ENOCK A. MWAMBOLA.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
12 Day of 08, 2022
Dated at Dodoma this 05 day of 07,2022

RESDENT W

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya CHAMWINO MJINI
Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na.58/2022
JinalaMdai... ...ABDALLAH JOHN
ISRAEL MWANGWEMBE

Jina la Mdaiwa

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni ya taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
KWA. ISRAEL MWANGWEMBE

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH. 2,000,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 29 mwezi 03 mwaka 2022 saa 7:00 mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo nisiku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shihidi/Mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

W

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MCA/84)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya MIKUMI
Wilaya ya KILOSA
MADAINAMBA....... 41..... YA......2022
MDAI: MIKUMI CREDIT LTD
MDAIWA: CHRISANTUS ADRIAN MTANGA
MADAI: FEDHA TSH 2,366,665/=

KWA: CHRISANTUS ADRIAN MTANGA

Unaamrishwa na JAMHURI uhudhurie mbele ya
mahakama hii siku ya IJUMAA tarehe 15/07/2022
saa2.30 asubuhi kuwa ni mdaiwa katika shauri
lililotajwa hapo juu na ukifika usiondoke bila ya ruhusa
ya mahakama , na unaonywa kwamba ukiwa utapuuza

wito huu bila ya udhuru wa maana hati itatolewa
kukulazimisha kuhudhuria

Hati hii inatolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama hii leo 09/06/2022

04165 |02

Kuitwa shaurini hii imetolewa kwa = fgff'ﬁf; {a.
maombi ya MIKUMI CREDIT LTD »

el |
i

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

AVANGE WA I

Nipashe

Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

Tupigie

0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kama Ipo, Ipo tu-13

Na Adam Fungamwango, (0716 350534)

ayo yalikuwa maisha ya Sam
na wazazi wake, hadi pale
baba yake alipofariki dunia

Tangu baba yake afariki, ameweza
kutengeneza faida kubwa kwenye bi-
ashara aliyoachiwa na baba yake, hivyo
utajiri kuongezeka na kuwafanya mama
na dada zake kushusha presha kwamba
huenda utajiri wao unaweza kuporomo-
ka.

Wakati dada zake ambao ni wadogo
zaidi yake walikuwa wameshaolewa,
yeye alikuwa bado.

Safari hii hakuna aliyekuwa akimuuli-
7a, si dada zake wala mama yake, wali-
choangalia wao na kumkubali ni jinsi
alivyozibeba biashara za baba yake na
kuziendeleza, tena kisomi zaidi kuliko
mwanzo.

Akiwa na miaka 27 sasa, akiwa kijana
tajiri aliendelea na tabia ile ile ya kutoku-
wa mlevi, mpenda anasa, badala yake
aliendelea kuwa mchapakazi, huruma,
upendo, upole na ucheshi.

Akiwa kwenye gari lake la Ranger
Rover akisafiri mikoani kwenye shughuli
zake za kibiashara alisikia mlio mkali.

Alidhani labda tairi limepasuka. Hai-
kuwa hivyo. Kulikuwa na watu wawili
mbele ambao walikuwa wamemuele-
kezea bastola. Ule mlio aliousikia uli-
kuwa ni wa bastola ambayo ilikuwa im-
epigwa juu.

Hakuwa na ujanja, kwani midomo
miwili ya bastola ilikuwa imemuelekea,
hivyo kama alijifanya kuongeza mwen-
do basi risasi zile zingepenya kwenye
kioo na kummaliza. Akasimama.

Baada ya wale wawili, kumbe kuliku-
wa na wengine wawili pembeni. Mmoja
akamuashiria afungue mlango.

Akatii. Haraka wote waliingia kupitia
mlango huo huo. Baadaye wakajigawa,
wengine wakakaa siti za nyuma. Mmoja
akakaa mbele na Sam.

“Twende hadi tutakapokuambia usi-
mame.” Yule wa mbele aliamuru. “Hap-
ana J, usiruhusu huyo aendeshe gari,
wewe si unajua kuendesha, mlete nyu-
ma huku halafu wewe endesha.” Ilitoka
amri kutoka myuma.

Alichomolewa na kuvutwa kwa ny-
uma. “Jamani kwani mimi nimefanya
nini?” Sam akauliza.

Mmoja akacheka halafu akamjibu
“Samahani, sisi ni wauaji wa kukodiwa,
Tumepewa tu pesa ili tukumalize, kuse-
ma sijui umefanya nini hilo hatujui, ita-
bidi tu utusamehe.” Alijibu kwa utulivu
sana kana kwamba hawana mpango wa
kutaka kufanya kitu chochote cha hatari.

Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui. Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni
huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua

na shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye
maisha yake kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

“Yaani we
mtoto wewe,
hawa dada
zako wataole-
wa, lakini
wewe ndiyo
mtoto wetu
pekee wa
kiume, mimi
na baba yako
tungependa
sana kukuona !
una mtu. Siyo
kwamba uoe, !
hata kumuona:
tuumekuja
naye, ume-
fanya hivi,
ili mradi tu
mama yako
nifurahi na
baba yako.”

okuwa yakiongezeka. !

Wakati huo ilikuwa ni saa 12:00 jioni. ,

Gari iliendeshwa kwa kasi na Sam sasa .
hakujua wapi anapelekwa kwani alilazwa
chini.

Aliamini hivyo kwani hakuwakutaka |
kuchukua kitu chochote kutoka kwake. :
Hawakumsachi, wala kuwa na tamaa ya !
kitu chochote kilichomo ndani ya gari :
hilo la kifahari.

“Hapo hapo simamisha.” Alisikia sauti.
Gari liliwekwa pembeni. Walimtoa nje.
“Tumpige risasi?” Mmoja aliuliza. '

“Hapana, huyu asipigwe risasi. Kwan- :
za tutashtua watu. Tumekuja huku !
porini kidogo ili hata kama tukimuua :
ama askari wachukue siku nyingi kabla !
ya kuikuta maiti, au iliwe na wanyama :
wakali na isionekane tena. Kwa hiyo tuki- |
piga risasi, kesho yake tu watu watafika
hapa kuangalia tatizo lilikuwa nini?”

“Sawa sasa tumfanyeje?” '

“Mpigeni kisawasawa hadi afe. Hapo !

tutakuwa tumetekeleza lengo letu.”

Sam alifungwa kamba na kuanza ku-
pigwa. Hakuweza kujitetea kwa lolote |
lile. Alipigwa ngumi, vifuti, mateke, :
makofi, mitama na kila aina ya staili ya :
mapigo yaliyoingia mwilini bila upinzani
wowote.

Alisikia maumivu makali yasiyomithi- !
lika, ambayo yalikuwa yakiongezeka :
kadri muda na mapigo mengine yalivy- !

Baadaye maumivu yalianza kupun-

gua. Yeye mwenyewe nguvu zikawa zi-
namuishia. Tayari alikawa amejikabidhi ;
kwa Mwenyezi Mungu. Hakuwa tena na |
i ya Sam kucheka na kumjibu.
Aliwawaza dada zake watakavyokuwa wa- |
namtafuta. Akamuwaza mama yake jinsi |
atakavyokuwa anawahimiza mabinti zake |
i zako wataolewa, lakini wewe ndiyo mto-
! to wetu pekee wa kiume, mimi na baba
opata ugumu kuipata maiti yake, kwani |
pale walipo porini huenda ikaliwa na |

matumaini ya kuishi. Aliwaza vitu vingi.

kumtafuta kaka yao.
Sam akawaza jinsi dada zake watakap-

wanyama wakali.
Akawaza kama wasipomuona kabisa,

baye ndiye alikuwa mmiliki na muongo-
zaji wa mali zote walizonazo.

ibeba mali zote. Akaziendesha na kubore-
sha kila kitu kiasi cha utajiri kuongezeka.

kuwa kifo cha familia yake, mama yake

kuendesha biashara zilizoachwa na mare-
hemu baba yao mzee Dau.

kama angekuwa na mke au mchumba,

huenda angekufa akiwa ameacha mtoto.
“Mwenzetu mkwe ni nani sasa?”
“Mkwe gani?”

“Mchumba, nataka nimuone mkwe
wangu kabla sijafa.”
Ni maneno ambayo huwa yanamfan-

“Naogopa kukuletea, usije ukafa bure
mama yangu.” Akajibu kwa mzaha.
“Yaani we mtoto wewe, hawa dada

yako tungependa sana kukuona una
mtu. Siyo kwamba uoe, hata kumuona

i tuumekuja naye, umefanya hivi, ili mra-
i di tu mama yako nifurahi na baba yako.”
au kujua kuwa amekufa watakavyolia. |
Mama yake atalia kwa uchungu kwani |
tayari amempoteza mumewe. Mume am- |
! gani? Nikimpata nitamleta tu, ila bado
! sijampata.”
Kilio chake kilifutika baada ya yeye kuz- |
{ shauri yako, kuchagua kwingi..” Aka-
! kumbuka pia maongezi hayo ambayo
Sam alijua kifo chake kinaweza pia !
! kadhaa iliyopita.
anaweza kufa kwa presha. Aliwaza kama |
dada zake wanaweza kuhimili mikiki ya |
! alikisikia kwa mbali. Ina maana aliku-
! wa karibuni kuzimia, au kukata roho.
Aliendelea kuwaza kuwa anakufa bila !
ya kuwa na mchumba. Mama yake alim-
sihi sana, lakini alikuwa hataki. Akawaza :

Sam anacheka tena. Mama yake huwa
hamuonei aibu kama wengine.
“Kwani wewe mama una wasiwasi

“Au una tabia ya kuchaguachagua,

aliwahi kuongea na mama yake miaka

Aliona kabisa kuwa sasa roho
yake inakaribia kutoka. Kila kitu sasa

Akasikia sauti.
“Basi acha, tuangalie kama amekufa
au bado, halafu kama hajafa tummalizie

 kabisa.” Aliisikia sauti hiyo kama yupo
; kwenye ndoto.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MANULA ATAMANI KUCHEZA
UGHAIBUNI, AMSIFIA DIARRA

Na Shufaa Lyimo

KIPA chaguo la kwanza wa Simba na
Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars),
Aishi Manula amesema anatamani
kwenda kucheza soka nje ya nchi kwa
sababu ana kiwango na sifa ya kusakata
kandanda kimataifa.

Hata hivyo, Manula ambaye alijiunga
na Simba akitokea Azam FC alisema
bado maslahi kidogo na uhakika wa
namba yanakwamisha ndoto zake hizo
kutimia. Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam, Manula alisema kwa
kiwango chake anaweza kucheza Rwan-
da, Burundi, Uganda au Kenya lakini
hawezi kwenda huko kwa sababu klabu
za huko zinalipa mishahara midogo.

Manula alisema wachezaji wa nchi
hizo ndio wanakimbilia Tanzania kwa

sababu wanalipwa vizuri ikilinganish-
wa na kwenye mataifa yao.

“Pia kuna wakati nakumbana na
malalamiko kutoka kwa mashabiki
pamoja na wapenzi wangu wakidai
kwa sasa sistahili kucheza Tanzania
kwa sababu kiwango changu ni cha ki-
mataifa.

“Lengo langu ni kwenda nje ya nchi,
nataka niende kwenye klabu ambayo
inashiriki mashindano ya kimataifa,
mashabiki wangu waendelee kuniom-
bea dua ili malengo yangu yatimie,”
alisema Manula.

Mlinda mlango huyo pia aliipongeza
Yanga kwa kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu uliomalizika
na kuongeza wamepambana kwa kiasi
kikubwa katika kupata mafanikio hayo.

“Ninaipongeza Yanga, wamefanya

vizuri msimu huu na ina wachezaji
wazuri ambao walijituma na kujitolea
mpaka wakafanikiwa kumaliza msimu
bila kufungwa,” Manula alisema.

Vile vile alimzungumzia mlinda
mlango mwenzake kutoka Yanga, Djigui
Diarra kuwa ni miongoni mwa mago-
likipa bora kutokana na uwezo alionao.

“Diarra amefanya kazi nzuri katika
kipindi cha msimu huu ambao ume-
malizika, kila mmoja aliona alichoki-
fanya, ameisaidia timu yake kufikia
malengo, pia aliongeza ushindani kwa
makipa aliowakuta katika timu yake,”
alisema mlinda mlango huyo.

Diarra ameshinda tuzo ya golikipa
bora kwa msimu uliomalizika lakini
pia amekuwa akisaidiwa vyema na kipa
namba mbili wa Yanga, Abdultwalib
Mshery.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (kushoto), akimkabidhi Tuzo ya Heshima, Kocha Mkuu wa Timu
za Taifa za Wanawake, Bakari Shime baada ya kufanikiwa kuipeleka Serengeti Girls katika fainali za Kombe la Dunia
(U-17), zitakazofanyika Oktoba, mwaka huu nchini India. PICHA: TFF

CECAFA wanawake yanukia Arusha

Na Saada Akida

MASHINDANO ya soka ya Klabu
Bingwa Afrika Mashariki na Kati kwa
wanawake yamepangwa kufanyika
kuanzia Julai 28 hadi Agosti 10, mwa-

Vihiga Queens ya Kenya ndio ma-
bingwa watetezi wa michuano hiyo
ambayo hutoa tiketi ya kushiriki
mashindano ya Klabu Bingwa Afrika
kwa wanawake.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la
Soka Afrika Mashariki na Kati (CECA-

FA), Auka Gecheo alisema michuano
hiyo itakuwa ya mchujo na timu nane
zimethibitisha kushiriki.

Gecheo alisema michuano hiyo
itachezwa katika viwanja viwili am-
bavyo ni Sheikh Amri Abeid na Black
Rhino Academy uliopo Karatu.

Alizitaja timu zitakazoshiriki ni
pamoja na She Corporate FC kutoka
Uganda, Yei Joint Stars FC (Sudan
Kusini), Warrior Queens (Zanzibar),
Fofila PF (Burundi), AS Kigali Women
FC (Rwanda), GRFC (Djibouti), Com-
mercial Bank of Ethiopia (Ethiopia)

na wenyeji Simba Queens ya Dar es
Salaam.

Fainali za Klabu Bingwa Afrika kwa
Wanawake mwaka huu zitafanyika
Morocco wakati bingwa mtetezi wa
michuano hiyo iliyofanyika Misri
mwaka jana ni Mamelodi Sundowns
Queens ya Afrika Kusini.

Tayari Simba Queens ambayo ina-
nolewa na Sebastian Nkoma, Kocha
Bora wa Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania imeshaingia kambini kujiandaa
na michuano hiyo ambapo msimu uli-
opita ilimaliza katika nafasi ya nne.

‘Mgombea Yanga

akerwa na bakuli

Na Shufaa Lyimo

MGOMBEA wa nafasi ya ujumbe
wa Kamati ya Utendaji ya Yanga,
Gerald John amesema endapo
atafanikiwa kuingia madarakani
katika uchaguzi utakaofanyika leo
mabadiliko yaliyodhamiriwa na
kuifanya klabu hiyo kuongozwa
kisasa yanafanyika.

John aliliambia gazeti hili
amedhamiria kuona ujenzi wa
Uwanja wa Kaunda unaomilikiwa
na klabu hiyo unakamilika huku
pia akipanga kuziendeleza timu za
vijana.

“Ninaomba wanachama wa
Yanga kesho (leo) wanipe kura
Zao, ninaahidi kufanya yote
ambayo nimeyasema kwenye
kampeni zangu nikiwa na lengo
la kuifikisha mbali klabu yetu,”
alisema John.

Aliongeza akiingia madarakani
atashirikiana vyema na Rais ata-
kayechaguliwa kuhakikisha timu
yao inakuwa bora zaidi lakini pia
akiongeza idadi ya wanachama
waliosajiliwa rasmi.

“Kwa kuwa klabu yetu ni kubwa
hatutaki kutembeza bakuli kama
ilivyofanyika siku za nyuma, hii
ilinikera sana, tuna uwezo wa Kku-
jihudumia wenyewe kama tukiwa
na ushirikiano,” aliongeza mgom-
bea huyo.

Sheha, King waula
U-17, U-20 Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa JKU, Sheha Khamisi
ameteuliwa kuwa Kocha Msaidizi wa
timu ya soka ya vijana ya umri chini
ya miaka 17 ya Zanzibar (U-17),
wakati ile ya U-20 katika nafasi hiyo
ameteuliwa, Othman Hassan Omar
maarufu kwa jina la King.

Kocha Mkuu wa Timu za Taifa
za Vijana Zanzibar, Ali Mohammed
Ameir alisema ameteua makocha
hao ili kusaidiana naye kuelekea
mashindano ya vijana ya Afrika
Mashariki na Kati yatakayofanyika
baadaye mwaka huu.

Ameir alisema Kocha wa Makipa
wa Malindi, Mbarouk Suleiman Seif,
Kocha wa Viungo, Issa Haji Vuai
kutoka kitengo cha waamuzi, daktari
Haji Makame Ame kutoka KMKM,
mtunza vifaa, Khamis Kombo pia
wamekuwa sehemu ya benchi la
ufundi la timu hizo za vijana.

“Meneja atayeungana na sisi
katika kutekeleza majukumu yetu ya
kusimamia timu hizi atachaguliwa
na ZFF (Shirikisho la Soka Zanzibar,”
Ameir alisema.

Aliongeza vikosi vya timu hizo
mbili za vijana vitatangazwa ifikapo
Agosti 15, mwaka huu na baada ya
hapo wataanza mapema maandalizi
kuelekea michuano hiyo ya vijana
itakayosimamiwa na Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA).
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NAPOLI YAMTAKA RONALDO

KLABU yaManchester United iko tayari kusikiliza ofa
kwa Cristiano Ronaldo msimu huu wa joto huku Chel-
sea na Napoli wakimtaka mshambuliaji huyo wa Ureno
mwenye umri wa miaka 37. (Sky Sports)

LENGLET KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inakaribia kukamilisha
usajili wa beki wa kati wa Barcelona na Ufaransa, Clem-
ent Lenglet mwenye umri wa miaka 27, kwa mkataba wa
mkopo wa msimu mzima. (Standard)

AJAX KUIKAMUA UNITED

KLABU ya Manchester United imetakiwa kulipa ada ya
uhamisho ya pauni milioni 106 ili kuwasajili mlinzi wa
Argentina, Lisandro Martinez mwenye umri wa miaka
24 na winga wa Brazil, Antony (22), wote kutoka Ajax.
(Daily Record)

BRENTFORD VS ERIKSEN

KOCHA wa Brentford, Thomas Frank amesisitiza
klabu hiyo ya London Magharibi haikati tamaa katika
kumsajili kiungo wa kati wa Denmark, Christian Eriksen
mwenye umri wa miaka 30, ambaye anatarajiwa kuji-
unga na Manchester United. (Express)

ARSENAL YAMFUATA GRIMALDO

ARSENAL wanafikiria kumnunua beki wa kushoto
wa Benfica, Alex Grimaldo mwenye umri wa miaka 26.
(Mirror)

CHELSEA YAMBANA JAMES

CHELSEA wanatazamia kumpa beki wa pembeni
wa England, Reece James mwenye umri wa miaka 22,
nyongeza ya mkataba licha ya mkataba wake wa sasa ku-
kamilika Juni 2025, ili kuzuia nia ya Manchester City na
Real Madrid kumnasa kirahisi. (i Sport)

RAPHINHA AENDELEA KUPAA

CHELSEA bado wanapewa nafasi kubwa ya kumsajili
Raphinha kwa pauni milioni 55, huku Leeds bado wak-
isubiri ofa kutoka kwa Barcelona kwa ajili ya kumnunua
mshambuliaji huyo wa Brazil mwenye umri wa miaka
25. (Standard)

SILVA KUTUA ANDERLECHT

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Fabio Silva mwenye umri
wa miaka 19 anatazamiwa kujiunga na Anderlecht kwa
mkopo wa msimu mzima kutoka Wolves, ambao wal-
imnunua kwa pauni milioni 35 miaka miwili iliyopita.
(Mail)

LEEDS KUWEKA REKODI

LEEDS United wako tayari kulipa kiasi cha kuvunja
rekodi ya klabu cha pauni milioni 31.6 kumsajili msham-
buliaji wa Ubelgiji, Charles de Ketelaere kutoka Club
Bruges, 21. (Mirror)

SMITH AGOMBEWA CHAMPS

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Matt Smith mwenye umri
wa miaka 21 anasakwa na klabu za Championship ziki-
wamo Millwall na Luton msimu huu wa joto. (Sun)

GORDON KUTUA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle bado ipo kwenye mazungumzo
na Everton kuhusu uwezekano wa kumnunua winga,
Anthony Gordon mwenye umri wa miaka 21. (Chroni-

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

UNITED YAONGEZA
OFA KWA MARTINEZ

® @ @1 engo ni kushinda vita ya kumsajili nyota huyo
ambaye pia anawaniwa na ...

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imetuma
ofa ya ziada kwa Ajax ili kufanikisha,
Lisandro Martinez kutua klabuni
hapo, ingawa tayari wana uhakika
wa kushinda katika mbio za kumsa-
jili mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina mbele ya wapinzani wao
wa Ligi Kuu Engand, Arsenal.

Kwa mujibu wa 90min ofa ya
hivi karibuni United iliwasilisha ofa
ya thamani ya karibu euro milioni
50, pamoja na bonasi, huku idadi
ya jumla ikifikia hesabu ambayo
Ajax ilikuwa imepanga kumuuza
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24.

Ofa ya awali ya United ilikuwa na
thamani ya euro milioni 43, ambayo
ilikataliwa.

Martinez ameibuka kama mleng-
wa mkuu wa safu ya ulinzi ya kocha
Ten Hag baada ya United kumkosa
mlinzi mwingine wa Ajax, Jurrien
Timber ambaye tayari ameithibit-
ishia Ajax nia yake ya kutaka kui-
hama klabu hiyo kabla ya msimu
mpya.

Uamuzi juu ya kukubali zabuni
hiyo sasa umeachwa kwa bodi ya
usimamizi ya Ajax.

United wana imani matakwa ya
wababe hao wa Uholanzi yametimi-
zwa na hivi karibuni na wataweza
kukamilisha usajili huo.

Arsenal pia wametoa zaidi ya ofa
moja kwa Martinez, lakini bado hai-
jafahamika iwapo watafikia ofa ya
hivi United.

Iwe watafanya au la, United “wana
imani sana” kwamba raia huyo wa

Argentina atachagua kwenda Old
Trafford kucheza chini ya Ten Hag
kwa mara nyingine.

Vyanzo  vimethibitisha  kwa
90min, United pia wanaendelea na
mazungumzo juu ya Antony, baada
ya kubaini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22 kuonyesha nia ya
kutaka kutua hapo.

Nyota huyo wa Brazil pia amewe-
ka wazi kwa Ajax angependa kuon-
doka katika klabu hiyo msimu huu
wa joto ili kuchukua changamoto
mpya.

90min iliripoti Juni 27, mwa-
ka huu kuwa mabingwa hao wa
Uholanzi walikuwa wakitaka an-
galau euro milioni 120 ili kuwauza
wawili hao, ikimaanisha thamani ya
Antony hapo awali ilikuwa karibu
na euro milioni 70.
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KWA1000/-
MECHI KALI
ZENIT ST PETERSBURG

VERSUS

SPARTAK MOSCOW

1,0

SUAREZ RASMI
AAMUA KUITEMA
RIVER PLATE

BUENOS AIRES, Argentina

UIS Suarez amethibitisha hataji-

unga na River Plate ya Argentina

msimu huu baada ya kuondolewa

kwenye michuano ya Copa Lib-
ertadores (Ligi ya Mabingwa Amerika
Kusini).

90min ilifichua mwezi uliopita kuwa
River Plate ilikuwa ikiongoza mbio za
kumsajili Suarez, ambaye anapatikana
kwa uhamisho wa bure baada ya kumal-
izika kwa mkataba wake na Atletico Ma-
drid ya Hispania.

Akizungumza na Ovacion, Suarez sasa
amekiri uhamisho wake wa kwenda Riv-
er Plate ulikuwa karibu kukamilika, lakini
kuondolewa kwao kwa mshangao kutoka
kwa Copa Libertadores kumemaliza ma-
tumaini ya klabu hiyo kufikia makubalia-
no.
“Nilifurahia sana uwezekano wa kwen-
da River kupigania Copa Libertadores,”
alieleza.

“Ilikuwa ndoto kwamba nililazimika
kushinda Kombe Amerika Kusini. River
ilipoondolewa, uwezekano huo umefifia.

“Mwezi mmoja na nusu uliopita nili-
tamka sitaondoka Ulaya, lakini River
ilisisitiza na kusisitiza sana kwamba, ni-
likuja kulitafakari na kulikuwa na uweze-
kano.”

Kabla ya kumtaka River, Suarez alivu-
tiwa na mchezaji mwenzake wa zamani
wa Liverpool, Steven Gerrard huko Aston
Villa.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

e R

vodacom | m-pesa

2 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

LONDON, England

STEVEN Bergwijn amekamilisha
uhamisho wake uliosubiriwa kwa
muda mrefu na Ajax kutoka Totten-
ham Hotspur, na kusaini kwa miam-
ba hiyo ya Uholanzi kwa euro milioni

éakata lake liliendelea katika kip-
indi chote cha dirisha la usajili la

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

majira ya joto na lilitakiwa na Ever-
ton, lakini hivi ilifichuka kwamba,
ada ilikuwa imekubaliwa kwa yeye
kuuzwa.

Bergwijn alijiunga na klabu hiyo
ya Kaskazini mwa London Januari,
mwaka 2020 na alianza muda wake

mzuri England, akifunga bao lake la
kwanza dhidi ya Manchester City ka-
tika ushindi wa magoli 2-0.

Hata hivyo, hakuweza kupata na-
fasi katika kikosi cha kwanza na ali-
funga mabao nane pekee kwenye mi-
chezo 83 aliyocheza ya mashindano

yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 alifurahia nyakati za ku-
kumbukwa katika kipindi chake kifu-
pi pale Spurs.

Alifunga bao lao la kwanza dhidi
ya Manchester United na akafunga
bao lao la kwanza katika mechi ya
kichapo dhidi ya Aston Villa.

Timu hiyo ya Amsterdam tayari
wamempoteza kocha Erik ten Hag
na nyota wa kikosi cha kwanza, An-
dre Onana, Ryan Gravenberch, Se-
bastien Haller na Noussair Mazraoui
msimu huu wa joto, huku kukiwa na
sintofahamu zaidi juu ya hatima ya
Lisandro Martinez na Antony.
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BENKI YA NMB YADHAMINI
NETIBOLI DARAJA LA KWANZA

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imekabidhi Sh. milioni
10 kwa Chama Cha Netiboli Tanzania
(CHANETA) kwa ajili ya kudhamini Ligi
Daraja la Kwanza ambayo inatarajiwa
kuanza leo kwenye Uwanja Benjamin

Mgeni rasmi katika uzinduzi wa ligi
hiyo anatarajiwa kuwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa na jumla ya timu 29
kutoka mikoa mbalimbali nchini zita-
chuana.

Meneja wa NMB Kanda ya Dar es DSa-
laam, Donatus Richard alisema udhami-
ni huo unaendana na mkakati wa benki
hiyo wa Uwajibikaji kwa Jamii (CSR)

Mkisi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard
CHANETA, Devotha Marwa, mfano wa hundi ya Sh. milioni 10 kwa ajili ya udhamini wa Ligi ya Netiboli Daraja
la Kwanza.Kulia ni Meneja Uhusiano wa NMB, Amanda Feruz, na kushoto ni Katibu Mkuu wa CHANETA, Rose

unaosaidia sekta mbalimbali ikiwamo
elimu, afya na michezo miongoni mwa
sekta yingine.

“Leo tunakabidhi hundi ya Sh. mil-
lion 10 ikiwa ni udhamini wetu kwa Ligi
Daraja la Kwanza. Udhamini huu kama
sehemu ya juhudi zetu za kusaidia
maendeleo ya shughuli mbalimbali
za michezo. Kama benki, tumekuwa
na mchango mkubwa katika kufadhili
michezo mbalimbali katika uwanja wa
mpira wa miguu na gofu miongoni mwa
michezo mingi,” alisema Richard.

Aliongeza dhamira ya benki hiyo ni
kuendelea kusaidia mipango mbalim-
bali ya maendeleo ya michezo na ku-
ongeza wanaelewa kwa sasa michezo

imegeuka kutoka kwa njia ya mazoezi
ya mwili na kuwa njia ya ajira.

Awali, Mwenyekiti wa CHANETA, De-
votha Marwa alibainisha kuwa mash-
indano hayo ni sehemu ya mkakati wa
maendeleo wa chama kwa miaka mi-
tano unaolenga kufufua mpira wa neti-
boli kuanzia ngazi ya chini.

“Mashindano haya ni ya kihistoria
kwani yatakutanisha pamoja idadi kub-
wa ya timu katika historia ya netiboli
nchini,” alisema Devotha Marwa.

Aliongeza kuwa pamoja na kukuza
vipaji vipya, mashindano hayo ni juk-
waa la kutafuta wachezaji wa timu ya
netiboli ya Twiga Queens.

— . W

(wa pili kulia), akimkabidhi Mwenyekiti wa

Coastal Union kupindua meza

Na Adam Fungawango

BAADA ya kutajwa imemchukua
kiungo mkabaji wao raia wa Nigeria,
Victor Akpan, Coastal Union inadai-
wa iko katika mazungumzo na beki
wa kati wa Simba, Kennedy Juma.

Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili ya
Coastal Union, Ahmed Aurora alise-
ma jana tayari wameshaanza usajili,
lakini wao siyo kama timu nyingine
zinazotangaza kila hatua waliyofikia,
bali wao wanasajili kimya kimya na

kwa umakini bila kukurupuka.

Aurora alisema baada ya Abdul Su-
leimani ‘Sopu’ aliyejiunga na Azam na
Akpan ambaye ameshasaini Simba,
nao wameingia katika kinyang’anyiro
cha usajili kwa ajili ya kuitengeneza
Coastal Union iwe nzuri zaidi kuliko
ya msimu uliopita.

Mbali na Kennedy, Coastal Union
inatajwa kumwania straika wa Mtibwa
Sugar, Jaffar Kibaya pamoja na beki
wa kulia wa Prisons, Salum Kimenya.

“Na siyo hao tu peke yao, wapo

wengi tumezungumza nao, sitaki
kupindisha maneno, ni kweli tu-
nawafuatilia wachezaji wao na kwa
asilimia 50 tumemalizana nao, bado
tunaendelea asilimia zilizobaki, tuki-
kamilisha tutawatangazia, siku zote
sisi hatukurupuki na huwa hatutan-
gazi,” alisema Aurora.

Aliongeza kwa  mujibu wa
mapendekezo ya benchi la ufundi,
maeneo ambayo yanatakiwa kufany-
iwa kazi ni ushambuliaji na mabeki
wa pembeni.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.09/07/22

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

22:30 | Criciuma SC vs Vasco da Gama

1

02.10/07/22

00:30(| Sampaio MA vs Ituano SP

03.10/07/22

02:00] Charlotte FC vs Nashville

04.10/07/22

02:30| FC Cincinnati vs New York Red Bulls

05.10/07/22

02:30 Goias vs Atletico Pr

06.10/07/22

03:30 | Houston Dynamo vs Dallas

07.10/07/22

08:00| Consadole Sapporo vs Kashima Antlers

08.10/07/22

13:00 |[Sagan Tosu vs Kashiwa Reysol

09.10/07/22

13:00 [Omiya Ardija vs Tokyo Verdy

10.10/07/22

13:00 | Oita Trinita vs Fagiano Okayama

11.10/07/22

13:00 |Avispa Fukuoka vs Kyoto Sanga

.10/07/22

13:00 |Suwon City vs FC Seoul

.10/07/22

16:00 |Utsiktens BK vs Osters IF

.10/07/22

16:00 |Seinajoen JK vs Honka

.10/07/22

19:00 | Sandefjord vs Aalesunds

.10/07/22

02:30 | CA Platense vs Newell'S Old Boys

.10/07/22

22:00 | Corinthians vs Flamengo

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

MUDA GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 09/07/2022

NYUMBANI

MICHEZO

Daegu vs Ulsan Hyundai

SARE  UGENINI

1 X 2

Taraz Karatau vs Okzhetpes

Brommapojkarna vs Dalkurd FF

Shanghai Jiading Huilong vs Tianshan Leopard

Norrby IF vs Vasteras SK

Newells Old Boys vs CA Platense

Malmo vs Varbergs Bois

Deportivo Maldonado vs Mvo Wanderers

Ayr United vs Elgin City

Energetik Bgu Minsk vs Gomel

Club Guarani De Trinidad vs Sportivo Trinidense

Hifk vs Haka

Fraserburgh vs Kilmarnock

Albion Rovers vs Livingston

Hibernian vs Clyde

Bodo Glimt vs Sarpsborg

Guarani SP vs Cruzeiro

Dundee FC vs Hamilton

VPS Vaasa vs IFK Mariehamn

Lokomotiv Plovdiv vs Pirin Blagoevgrad

Degerfors vs Norrkoping

Zenit St Petersburg vs Spartak Moscow

Vikingur Reykjavik vs |A Akranes

Patronato Parana vs Arsenal Sarandi

Stromsgodset vs Odd Ballklubb

FC Minsk vs BATE Borisov

CSD Barnechea vs Puerto Montt

Magallanes vs San Luis Quillota

New York City vs New England

CFR Cluj vs Sepsi Osk

Tristan Suarez vs Estudiantes BA

Brown Adrogue vs Guillermo Brown

Mladost Lucani vs Spartak Subotical

CSKA 1948 vs Levski Sofia

Javor lvanjica vs Partizan

Sporting Cristal vs Sport Huancayo

Cukaricki St vs Backa Topola

Dinamo Zagreb vs Hajduk Split

Club Almagro vs Villa Dalmine

Lech Poznan vs Rakow Czestocho

San Lorenzo vs Boca Juniors

Curico Unido vs Cobresal

Bragantino SP vs Avai

SD Aucas vs Orense SC

Real Santander vs Llaneros FC

Tigres FC (COL) vs Fortaleza (COL)

Leones FC vs Bogota FC

Envigado FC vs America De Cali

Ayacucho vs Deportivo Municipal

Seattle Sounders vs Portland Timbers

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

“Lakini pia wawekezaji na wafanyabi-
ashara huu ndio muda wa kujitokeza ku-
wekeza katika kuendeleza sekta ya michezo
kwa sababu hapo baadae mambo yatakuwa
mazuri lakini hamtaweza kupata nafasi ya
kuingia kirahisi,” alisema waziri huyo.

Bosi huyo wa michezo aliitaka BMT na
. TFF kuratibu kikao baina yake na watenda-
| ji wakuu wa timu zote za Ligi Kuu Tanzania
Bara mapema wiki ijayo ili kujadili namna
ya utekelezaji wa suala hilo la miundom-
binu.

Wadhamini wakuu wa Ligi Kuu NBC
iliwakabidhi mabingwa wapya wa ligi hiyo,
Yanga hundi ya mfano ya Sh. milioni 100
wakati Simba Queens iliyotwaa taji hilo
kwa upande wa wanawake ilikabidhiwa
kitita cha Sh. milioni 15 kutoka kwa wad-
hamini wakuu wa ligi yao, Kampuni ya Bia
ya Serengeti.

Tuzo ya Mfungaji Bora ilichukuliwa na

Mkurugenzi Mtendaji Benk| ya NBC, Theobald Sabl ( wa pili kushoto), ak|mkab|dh| Ofisa Mtendaji Mkuu wa Yanga, Senzo
Mbatha hundi ya mfano ya Sh. milioni 100 kama zawadi ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Bara msimu uliomalizika. Wa tatu
kutoka kulia ni Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa na Rais wa TFF, Wallace Karia. PICHA:

MTANDAO

MCHENGERWA ANG’AKA
YANGA IKITAWALA TUZO

® @ ®Serikali yafunguka mikakati yapangwa ili
Tanzania kuandaa AFCON 2027..

Na Saada Akida

WAKATI Yanga ikiendeleza ubabe kwa
kutwaa tuzo mbalimbali zilizotolewa
kwa waliofanya vizuri katika msimu wa
2021/2022, Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Mohamed Mchengerwa
amelitaka Baraza la Michezo Taifa (BMT),
kuchukua hatua kali kwa kiongozi yoyote
atakayebainika kuvunja maadili ndani ya
sekta hiyo.

Mchengerwa alisema hayo kwenye hafla
ya utoaji tuzo za Shirikisho la Soka Tanza-
laam juzi us1ku

Waziri huyo alisema amewataka vion-
gozi wa klabu zote hapa nchini kuzingatia
maadili na kuachana na vitendo vya utovu
wa nidhamu ambavyo havisaidii kupiga
hatua katika maendeleo ya michezo hapa
nchini.

“Viongozi wa klabu wanatakiwa kuwa na
maadili kwa wenzao, kuna watu wa mpira
hawaheshimu viongozi, hili ni jambo la
kukemea, nasisitiza BMT kuhakikisha wa-
nawachukulia hatua kali viongozi ambao
hawataheshimu wenzao,” alisema na al-
iongeza;

“Viongozi tunatakiwa kuonyesha maadili
ili wachezaji wetu huku nyuma wawe na
maadili ya kufanya vizuri katika michuano
ya kimataifa, klabu haziwezi kupiga hatua
katika michezo endapo hazitazingatia sua-
la hilo,”.

“Wenzetu wanafanikiwa sana kwenye
michezo kwa kuwa wanazingatia maadili
na kuheshimiana wenyewe kwa wenyewe,
niwahakikishie =~ wizara  ninayoongoza
sitakubali kuona mtu wa michezo anakosa
maadili na kutoheshimu kiongozi, sitali-
fumbia macho,” alisema Mchengerwa.

Alivitaka vilabu vya michezo kufanya

-
Simba kujichimbia Misri

Na Saada Akida

KIKOSI cha Simba kinatarajia
kuingia kambini Jumanne tayari
kuanza maandalizi ya safari ya
kuelekea Misri ili kujiwinda kwa
ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano va
kimataifa watakayoshiriki.

Taarifa kutoka Simba inasema
kikosi hicho kitaondoka nchini

kati ya Julai 14 na 15, mwaka huu
na kitaungana na Kocha Mkuu
Calro

Chanzo chetu kilisema katika
maandalizi ya safari hiyo, baa-
dhi ya wachezaji jana walienda
kufanya vipimo mbalimbali katika
Hospitali ya Rufaa ya Taifa ya
Muhimbili.

uwekezaji ikiwa ni pamoja na kujenga mi-
undombinu ili kuinua michezo.

“Wakati umefika wa klabu na timu za
Tanzania kumiliki viwanja vyao kama ilivyo
kwa mataifa mengine huko duniani, naom-
ba BMT na TFF, wiki ijayo ratibuni kikao
na viongozi wa vilabu tulimalize suala hili,
“ alisema waziri huyo.

Aliongeza serikali inatarajia kujenga vi-
wanja vya michezo ya ndani na ul(umbi
akisisitiza sherehe kama hizo za utoaji tuzo
mwakani zitafanyika kwenye ukumbi huo
wa kisasa.

Aliongeza dhamira ya serikali kwa sasa ni
kuifanya michezo kuwa uchumi na tayari
imeshatenga fedha kwa ajili ya kukarabati
viwanja sita ikiwa ni mikakati ya Tanzania
kuandaa fainali za Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON), zitakazofanyika mwaka 2027.

“Namshukuru Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Su-
Iuhu Hassan kwa maono yake makubwa ya
kuendeleza michezo nchini, serikali imed-
hamiria kufanya maboresho ya viwanja
hivyo kwa ajili ya ya kuomba uenyeji wa
AFCON kwa mwaka 2027, Mchengerwa
alisema.

Alitaja viwanja sita vitakavyokarabatiwa
kwa kuwekewa nyasi za asili ni CCM I(irum
Abeid (Arusha), CCM Sokome (Mbeya),
CCM Mkwakwani (Tanga), Jamhuri (Dodo-
ma) na Amaan uliopo Zanzibar.

Alisema maboresho hayo ni ya kimkakati
na lengo kubwa ni kuona sekta ya michezo
inasonga mbele na kuzikumbusha timu
kutimiza lengo la kuwa na viwanja vyake.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

straika wa Geita Gold FC, George Mpole, ali-
yetupia mabao 17 wavuni wakati klabu yake
ikimaliza msimu katika nafasi ya nne na
tuzo ya Mchezaji Bora wa soka la ufukweni
ilikwenda kwa Adel Mohamed, Mchezaji
Bora wa First League ni Mohamed Hussein
na bao bora la msimu wa 2021/22 lilifungwa
na Fiston Mayele wa Yanga wakati wak-
icheza dhidi ya Biashara United.

Tuzo ya Mchezaji Bora wa Kombe la FA
ilikwenda kwa Abdul Suleiman ‘Sopu’ wa
Coastal Union huku tuzo ya Mchezaji Bora
Ligi ya Wanawake ni Fatuma Maono, ‘Fetty
Densa’ wa Simba Queens na Yannick Ban-
gala wa Yanga alishinda kwa upande wa
Ligi Kuu, Meneja Bora wa uwanja ni Sikitu
Kilakala wa Azam Complex, Chamazi na
Kamishna Bora wa Ligi Kuu ni Abousufian
Silia huku ile ya beki bora ikienda kwa Hen-
nock Inonga wa Simba.

Seti ya Waamuzi Bora ni ya mchezo wa
Mtibwa Sugar dhidi ya Yanga, ambapo ili-
chezeshwa na Martina Saanya, Mohamed
Mkono, Rashid Gongo na Joachim Akamba
na tuzo za heshima za Rais wa TFF, Wallace
Karia zilienda kwa Bakari Shime, Stepha-
nia Kabumba, Salim Amir na Omar Muhaji
(marehemu).

Mwamuzi Bora Msaidizi kwa wanawake
ni Glory Tesha kwa Ligi Kuu Bara ni Frank
Komba huku wa kati ikienda kwa Ahmed
Arajiga, Kocha Bora Ligi Kuu ya Wanawake
ni Sebastian Nkoma wa Simba Queens
na Nesreddine Nabi wa Yanga alikuwa
kwa upande wa Ligi Kuu wakati mchezaji
chipukizi kwa wanawake ni Clara Luvanga
wa Yanga Princess na kwa Ligi Kuu ni Dick-
son Mhilu wa Kagera Sugar.

Kipa Bora wa Kombe la FA ni Moham-
med Mohammed wa Coastal Union na kwa
Ligi ya wanawake ni Gelwa Yona wa Simba
Queens wakati kikosi bora cha msimu kin-
aundwa na Djigui Diarra, Djuma Shaaban,
Bakari Mwamnyeto, Yannick Bangala, Feis-
al Salum na Fiston Mayele, (Yanga), Moham-
ed Hussein, Inonga na Pape Sakho( Simba),
Abdul Suleiman ‘Sopu’ (Coastal Union) na

George Mpole (Geita Gold FC).
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