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HABARI BORA NA KAMILIFU 

JUMATANO JULAI 24, 2024

Na Restuta James

N
I miaka minne tangu Rais mstaafu, Benjamin Mka-pa, afariki dunia Julai 24, 2020.

Kumbukumbu ya kifo chake inafanyika ukiwa umesalia mwa-ka mmoja kumalizika Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, aliyoia-sisi, ikiwa na kauli mbiu ya kufikia maisha bora kwa kila Mtanzania.Katika mahojiano na Nipashe, aliyekuwa mhadhiri mwandamizi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Dk. Donath Olomi, anaelezea sa-fari ya dira hiyo na kazi kubwa ili-yofanywa na uongozi wa Mkapa.Anasema miongoni mwa malengo ya Dira 2025, ilikuwa ni kuwa na taifa la watu walioelimi-ka na wanaotafuta maarifa kupi-tia elimu.
“Juhudi zimefanyika, changa-moto  ni kwenye ubora wa elimu. Watu wengi wanasoma hadi chuo kikuu lakini kiwango cha uelim-ishaji nina mashaka siyo kile tuli-chokitaka kwenye dira,” anasema.Anaongeza kuwa dira ilitamani Tanzania ya watu walioelimika na wanaojielimisha, wanaotumia sayansi na teknolojia kujiende-leza na kufikia uchumi wa kati.“Utafutaji wa maarifa bado sana. Ni mojawapo ya eneo lin-alohitaji kufanyiwa kazi. Tunaona watu wanasoma ili kupata vyeti lakini ile tabia ya watu kujielimi-sha bado. Ni eneo la kuwekewa mkazo kwenye Dira 2050.”Akiangazia zaidi sekta hiyo, Dk. Olomi anasema imepanuka sana ikilinganishwa na mwaka 2000, akitaja ongezeko la shule za msingi, sekondari, vyuo vya kati na vikuu.

 “Tumewekeza kwenye miun-dombinu ni jambo muhimu sana. Lakini kubwa zaidi katika ukuzaji wa jamii na uchumi elimu inayo-patikana iwe bora,” anasisitiza.Dk. Olomi ambaye ni mtaalamu 
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Rukwa kwa  asilimia 49.8 wakati kiwango cha kitaifa ni asilimia 30 kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 34 mwaka 2015.
UTAWALA BORA, RUSH-WA
Kuhusu utawala bora, anasema ili uonekane katika ngazi zote, ni lazima kutokomeza rushwa. “Rushwa inakwenda na jinsi ambavyo tunafanya siasa, ik-ishaanzia kwenye siasa hakuna  wa kuipiga vita. Ni tatizo kubwa sana linakwaza uchumi na sekta zote pia usalama wa nchi,” anaon-ya Dk. Olomi, ambaye alikuwa mmoja wa wataalamu walioandi-ka Dira 2025.

Anasema rushwa ni pamoja na ‘wananchi masikini’ kuchanga fedha za kununua ‘wapigakura’ wakati wa mchakato wa uteuzi.Akizungumzia uchaguzi huru na wa haki, anakumbusha kauli ya ushindi  ‘nje ya boksi’ iliyotole-wa na aliyekuwa Waziri Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, aliyeahidi kwamba angemsaidia Mbunge wa Bukoba Mjini (CCM), Stephen By-abato, ashinde ubunge mwakani kwa madai kuwa ushindi wa uch-aguzi hautegemei wingi wa kura kwenye boksi bali anayehesabu na kutangaza matokeo.Uteuzi wa Nape umetenguliwa na CCM imejitenga na kauli hiyo kwa kueleza kuwa itaheshimu matokeo halali ya chaguzi zote ukiwa wa serikali za mitaa mwaka huu na mkuu mwakani. Dk. Olo-mi anaonya: “Watu wanasikiliza na wanajazwa presha ya hasira kidogo kidogo, mwisho linakuwa jambo baya kwenye nchi yetu.”Kuhusu matumizi ya rasilimali, Dk. Olomi anashauri katika miaka 25 ijayo, dira mpya isisitize tath-mini na namna ya kuzitumia iki-wamo matumizi ya dawa za asili na uhifadhi wa lugha na maarifa asilia kwa manufaa ya nchi na du-nia.

MKAPA/DIRA 2025Mkapa aliongoza nchi kuanzia  1995 hadi 2005 na katika kipindi hicho, aliandaa na kuanza kusi-mamia utekelezaji wake. Alifariki dunia Julai 24, 2020 jijini Dar es Salaam alipokuwa akitibiwa. 

Mpiganaji anayeishi akizidi kuonyesha njia kujenga uchumi bora na shindani

Benjamin Mkapa na Rais wa Afrika Kusini Nelson Mandela (kulia) enzi za uhai wao, wakiwa Dar 

es Salaam, mwaka 1998. PICHA: MTANDAO
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Malipo kidijitali yaonekane kupaisha mapato serikalini  
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BENJAMINI MKAPA-1938/2020Ni kiongozi shujaa ndani na nje asiyeweza kusahaulika

wa uchumi, anafafanua kuwa iwe ni elimu inayompa kijana maisha siyo matarajio bila kumpatia zana za kuweza kupambana na maisha na zama hizi ambazo tatizo kub-wa la ajira, hivyo elimu imwez-esha kijana kujitafuta.“Katika kutafuta maarifa bado sana. Ni moja ya eneo linalohitaji kuwekewa mkakati kwenye dira 2050 ili tuweze kuwa na taifa la watu walioelimika, wenye maar-ifa yanayowasaidia wao na du-nia,” anasema na kuongeza kuwa elimu iwafanye watu kusoma na kuelimika siyo kupata vyeti.
MAISHA BORA Akizungumzia suala hilo, anasema dira inayotimiza miaka 

25 mwakani, pamoja na mambo mengine, ililenga kumletea kila Mtanzania maisha bora na ku-fungua uchumi wa soko ili bid-haa zipatikane kwa unafuu na kiushindani.
“Siyo uchumi wa kati  tulionao…dira ilitaka tuwe juu yake. Hatujafi-ka na mwaka kesho ndio tunamali-za miaka 25, lakini naweza kusema tunapopanga kujiwekea malengo ni lazima yawe makubwa, japoku-wa kwenye utekelezaji tunaweza tusiyafikie,” anasema, akigusia kuwa Tanzania ingeweza kuwa mbali zaidi kuliko hapa ilipofikia.Anagusia miundombinu ya usa-firi na usafirishaji pamoja na  hu-duma za kijamii kama afya, kuwa inahitaji kuimarishwa zaidi dira 

ijayo, ili kurahisisha upatikanaji wa huduma na mtangamano wa watu na bidhaa yakiwamo mazao na malighafi kutoka sehemu zote za nchi. 
Dk. Olomi anasema Tanzania imeendelea, vijijini kuna mabadi-liko makubwa zikiwamo nyumba za kisasa, zenye umeme na pia nchi imejitosheleza kwa chakula.Hata hivyo, anasema mkazo unapaswa kuwekwa ili utoshel-evu wa chakula uondoe udumavu kwa watoto, utapiamlo na lishe duni kwa wote.

Takwimu za serikali zinaonye-sha kuwa kiwango cha udumavu kwa watoto chini ya miaka mitano ni kikubwa huku Njombe ukion-goza kwa asilimia 50.4, ikifuata 

Dira 2050 itimize maono ya kuwapa wanawake maisha bora aliyokusudia

www.ippmedia.com

Jumatano Julai 24, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581747

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

BALOZI: KWA SIMBA HII TIMU ZIJIPANGE UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

VIGOGO WA TTCL, UCSAF,  
SHIRIKA LA POSTA 
WATENGULIWA

UKURASA WA 3

0745 700710

Mama, baba 
wafariki dunia  
wakisafirisha 
mwili wa mtoto

Jela miaka 
180 kwa kupora
simu, fedha, Tv 
kwa panga

Mgombea urais
mwanamke USA
azua kiwewe, kila 
jimbo lamkubali

UKURASA  2

UKURASA  11

Mamalishe akiandaa chakula kwa ajili ya wateja wake, 
Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: BEATRICE SHAYO 

Waumini wa Kanisa TAG KFC Kiomboi (kutoka kushoto), Yohana Yohana, Josephat Mwendo na Elliah Mgina, 
wakishika bundi baada ya kuwatoa katika dari la moja ya madarasa ya Shule ya Msingi Igumo, wilayani Iram-
ba mkoani Singida juzi, ambako wanafunzi wake walikumbwa na mapepo. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE  
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RAIS Samia Suluhu Has-
san ametengua uteuzi 
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Tanzania (TTCL)... 
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Na Beatrice Shayo

MIFUKO ya plastiki ime-
shathibitika kisayansi ni hatari 
kwa mazingira na afya ya binad-
amu na viumbe wengine.

Serikali ya Tanzania ilishapiga 
marufuku kuzalisha, kusambaza, 
kuuza na kutumia mifuko hiyo 
tangu Juni Mosi, 2019. 

Hata hivyo, baadhi ya wapishi 
na hasa mamalishe na babalishe, 
wakiwamo wa mkoani Dar es 
Salaam, wanaitumia kuhifadhi 
chakula na hivyo kuziweka ha-
tarini afya za walaji.

Mwandishi wa Nipashe ame-
baini baadhi ya wafanyabiashara 
hao wa chakula hutumia mifuko 
hiyo ama kupikia chakula au 
kuhifadhi chakula kama nyenzo 
maalum ya kuwezesha kiendelee 
kuwa na joto.

Wataalamu wa afya wanaonya 
kuwa mifuko hiyo inapopata joto 
katika chakula, inazalisha chem-
bechembe ambazo ndio wakala 
wa kusababisha saratani.

Ni ufafanuzi unaotolewa na 
wabobevu wa eneo hilo la tiba, 
wakioanisha uzoefu, ushuhuda 
na yaliyomo katika utafiti mbal-
imbali.

Sharifa Mohamed, mamalishe 
katika Soko la Buguruni, jijini Dar 
es Salaam, anasema hutumia mi-
fuko ya plastiki kufunika chakula 
chake anapomaliza kupika, aki-
amini inasaidia kutunza joto.

“Nikifunika kama hivi nikija 
kupakua, chakula kinakuwa cha 
moto. Mfuko huu (anaushika) 
hauyeyuki wala hautoi chochote, 
ni kama unavyoona, haujalaini-
ka, chakula kina moto,” anasema 
Sharifa.

Mamalishe huyo anasema 
hajui kama mifuko hiyo si sala-
ma kiafya, akisisitiza yeye pia 
hula chakula hichohicho ana-
choandaa kwa ajili ya wateja, 
hata kikibaki baada ya kufunga 
biashara, hupeleka nyumbani 
kuliwa na wanafamilia.

“Hii mifuko si kwamba inay-
eyuka katika chakula, inabaki 
hivihivi. Mifuko hii ninaipata kwa 
wauzaji sukari, ule mfuko wa 
ndani ya mfuko wa sukari ndio 
ninachukua kwa ajili ya kufuni-
kia chakula,” anasema Sharifa.

Mamalishe huyo anasema 
huifua mfuko wa aina hiyo huu-
tumia kwa kipindi cha hadi miezi 
mitatu, akiifua baada ya kazi.

“Baada ya miezi mitatu unaan-
za kuona mfuko huu umechoka, 
unatafuta mwingine, unabadili-
sha.

“Nikimaliza kuuza chakula, 
changu ninakwenda kuufua 
huu mfuko, ninauanika, ke-
sho ninaendelea kufunikia tena 
chakula. Inanisaidia sana kuhifa-

dhi chakula kiwe na joto,” anase-
ma Sharifa.

Mjasiriamali anayeuza miho-
go ya kukaanga Buguruni, jijini 
Dar es Saalam, Brigita Kristian, 
anashauri serikali iwezesha upa-
tikanaji vifungashio mbadala 
ambavyo vitawasaidia katika ku-
fanya biashara.

“Mtu anakuambia niwekee 
mihogo mitatu, kachumbari na 
pilipili, ina maana ukimwekea 
katika vifungashio vya bahasha, 
inachanika na matokeo yake mi-
hogo inadondoka.

“Hata hii mifuko laini ambayo 
tunawawekea wateja, inaungua. 
Inanibidi niweke miwili ninapo-
hudumia mteja na bado tunapa-
ta shida,” analalama mjasiriamali 
huyo.

Brigita anasema hana uelewa 
kama mifuko hiyo inasababisha 
mtu kuugua maradhi ya saratani.

“Kitu mbadala cha kutumia lab-
da wateja wajinunulie kontena, 
nina baadhi ya wateja wangu wa 
hapa karibu huwa ninawawekea 
katika sahani zangu.

“Sasa kwa hawa wapitanjia, ha-
wana kontena, inatubidi tuwawe-
kee katika mifuko ya plastiki.

“Bado tupo kwenye wakati 
mgumu, hata hii mifuko ambayo 
imezuiliwa wametupandishia 
bei, hivi sasa inauzwa Sh. 1,500 
wamepandisha kwa sababu ime-
pigwa marufuku na ile mifuko ya 
bluu ukiweka vitu vya moto, ku-
natokea shida iileile, inayeyuka,” 
Brigita anasema.

Mjasiriamali huyo anasema 
elimu inapaswa kutolewa kwa 
wananchi, wanapokwenda ku-
nunua chakula, wawe na chom-
bo cha kubebea ili kuepuka 
vifungashio vya plastiki vyenye 
madhara kiafya.

Godfrey Minja, mfanyabi-
ashara katika soko la Buguruni, 
anasema serikali inapopiga 
marufuku matumizi ya mifuko 
plastiki, iwezeshe upatikanaji vi-
fungashio mbadala ambavyo ni 
rahisi kwao kuvipata na kuvitu-
mia kulinda afya za walaji.

“Wamepiga marufuku mifuko 
ya plastiki lakini watu wanaen-
delea kuitumia. Je, mbadala wa 
hivi vifungashio ni upi ili tuache 
kuvitumia? 

“Kuna kipindi tunaambia aina 
fulani ya mifuko ndio inatakiwa 
na serikali baada ya muda ha-
waitaki tena. Wanatuchanganya 
sisi wananchi, hatujui serikali 
inataka ipi.

“Hivyo viwanda vinavyozalisha 
huenda ni vyao wenyewe viongo-
zi wetu huko serikalini, unaweza 
kukuta mwanasiasa ana kiwanda 
chake hatuwezi kujua. 

“Hii mifuko ambayo imepigwa 
marufuku na serikali ndio inayo-

zalisha fedha nyingi, inachafua 
mazingira lakini inazalisha fed-
ha,” mfanyabiashara huyo ana-
dai.

HATARI YA SARATANI
Daktari Bingwa wa Magonjwa 

ya Saratani Hospitali ya Aga 
Khan, jijini Dar es Salaam, Har-
rison Chuwa, anasema kuna 
uwezekano wa kupata saratani 
kutokana na matumizi ya mifuko 
ya plastiki katika kupika na kuhi-
fadhi chakula.

Bingwa huyo anaeleza kuwa 
kwa Afrika, plastiki zinazozalish-
wa au kuingizwa barani, zikipata 
joto zinatoa vipande vidogo vya 
plastiki vyenye sumu.

“Mfano, kwa viumbe baharini 
wataalamu wamebaini samaki 
wakila plastiki, wanakufa au ku-
haribu mfumo wao wa chakula 
kutokana na hizo chembechem-
be za plastiki.

“Chembechembe hizo ni hatari 
kutokana na kuwa na kemikali 
ambazo zinatokana na plastiki zi-
napopata joto, kuna kemikali ny-
ingi zinazotumika kutengeneza 
plastiki na kuzifanya ziwe laini. 

“Plastiki ni kama PVS ambazo 
ukiziona zinakuwa ngumu, ili 
kuifanya iwe laini, wanatumia ke-
mikali ambazo ni hatari zinapo-
ingia katika mwili wa kiumbe 
hai,” bingwa huyo anasema.

Dk. Chuwa anasema aina ny-
ingine ya kimekali huifanya plas-
tiki hata ikianguka isipukutike, 
na kwamba kwa wanyama kemi-
kali hizo zimethibitika zinaweza 
kusababisha saratani.

“Kuna utafiti ambao ulifanywa 
India miaka miwili iliyopita, wal-
iona kuna ongezeko la saratani 
ya koo na ugumba kwa sababu 
kule hata chai wanakunywa 
kwa kutumia kikombe cha plas-
tiki. Watafiti walianglia kama 
matumizi hayo ya plastiki ya-
nachangia ongezeko hilo la wag-
onjwa,” anasema Dk. Chuwa.

Hata hivyo, bingwa huyo 
anasema kuwa mpaka sasa 
hakuna utafiti unaoonesha moja 
kwa moja kwamba plastiki zi-
nasababisha shida hiyo, ingawa 
maabara za wanyama zimeone-
sha kemikali mbili zilizomo kati-
ka plastiki zinaweza kusababisha 
saratani.

Ofisa Afya wa Jiji la Dar es 
Salaam, Reginald Mlay, anase-
ma huwa wanatoa elimu ka-
tika masoko na kuzungumza na 
mamalishe na babalishe kuhusu 
madhara ya matumizi ya mifuko 
ya plastiki katika kupika na kuhi-
fadhi vyakula.

“Kubadili tabia za watu kuna-
hitaji kuwa na muda wa kutosha 
kwenye suala zima la ubora na 
usalama wa chakula kinapoan-
daliwa hadi kumfikia mlaji, tu-
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Mifuniko ya ‘mamantilie’ 
inavyokaribisha saratani

hakikishe kinafika katika hali ya 
usalama,” anasema Mlay.

Ofisa Afya huyo anathibitisha ku-
wapo matumizi ya mifuko ya plas-
tiki kuhifadhi na kupika chakula 
katika eneo lake la kazi. Anasema 
wanafanyia kazi changamoto hiyo 
kwa kutoa elimu.

Anasema kuwa mwaka 2021, 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Chakula na Kilimo la Umoja wa 
Mataifa (FAO), walitoa elimu kwa 
mamalishe katika maeneo yenye 
watu wengi jijini, akiyataja kuwa 
ni pamoja na Soko la Kimataifa la 
Samaki Feri, Ilala, Mnazi Mmoja, 
Karume, Buguruni, Tabata na 
Gongolamboto.

“Mifuko ya plastiki imethibi-
tika kisayansi inatoa chembe-
chembe ambazo zinapopata moto 
zinaweza kusababisha ugonjwa wa 
saratani baadaye.

“Watu wengi wanavyotumia 
hawaoni shida kwa sasa, kumbe 
ni tatizo linalojikusanya kidogoki-
dogo, itafika wakati unaona fulani 
ana tatizo la saratani ya utumbo, 
utumbo mkubwa, kwenye mido-
mo, mikono, mguu kutokana na 
tatizo hilo,” anaonya Mlay.

Ofisa huyo anasema mamalishe 
na babalishe wanaweza kutumia 
vifungashio mbadala wa bahasha 
na foili katika kuhifadhi vyakula 
vya moto ili kulinda afya ya mlaji.

Anasema maeneo mengi wana-
tumia foili kufunga vyakula na upa-

tikanaji wake kwa sasa ni gharama 
nafuu, hivyo wanaweza kutumia ili 
kulinda afya za wananchi.

Katazo la mifuko ya plastiki ni 
utekelezaji wa kifungu cha 230(2)
(f ) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004.  

Kwa mujibu wa Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira NEMC, tani 350,000 za mifuko 
ya plastiki huzalishwa kila mwaka. 

Hata hivyo, baraza hilo linabain-
isha kuwa chini ya asilimia 10 ya 
mifuko iliyotumika hurejereshwa, 
likiwa na angalizo pia kwamba mi-
fuko ya plastiki huchukua miaka 
400 mpaka 1,000 kuoza ardhini.

Ripoti ya Umoja wa Mataifa (UN) 
ya Mwaka 2018 kuhusu madhara 
ya mifuko hiyo, inaonesha viumbe 
wa majini wanaathiriwa na hata 
kufa kutokana na kuingia kwa bid-
haa za plastiki baharini. 

Meneja wa NEMC Kanda ya Te-
meke, Anord Mapinduzi, anaun-
gana na wataalamu waliotangulia 
kwamba, wananchi wanaweza 
kupata magonjwa ya saratani kuto-
kana na matumizi ya mifuko hiyo  
katika kupika au kuhifadhi chaku-
la.

Anasema mifuko hiyo ina kemi-
kali aina ya Bispheno 4 ambayo 
anaitaja ni hatari kwa afya za bin-
adamu, hususani kwa wanaotumia 
mifuko hiyo katika kupika au kuhi-
fadhi chakula ili kiendelee kuwa 
na moto.

Mamalishe akiandaa ugali kwa ajili ya wateja wake katika 
eneo la Mwenge, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam hivi 
karibuni. PICHA: JOHN BADI
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Vigogo wa TTCL, 
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Miili ya wanawake yakutwa imetupwa
Na Paul Mabeja, DODOMA 

MIILI ya wanawake wawili im-
ekutwa katika Mtaa wa Chinyika, 
Kata ya Mkonze jijini Dodoma, 
huku mmoja ukidaiwa kuwa na 
majeraha, ukiwa umefungwa ka-
tika mfuko wa plastiki, boksi na 
kiroba.

Kwa mujibu wa mashuhuda, 
mwili huo umeonekana ukiwa 
na majeraha yanayotoa ishara ya 
kudhuriwa kwa kitu chenye ncha 
kali.

Akizungumzia tukio hilo juzi, 
Mwenyekiti wa mtaa huo, Aloyce 
Maswikwi, alisema matukio hayo 
yalitokea katika mtaa wake kati 
ya juzi na jana. Mmoja kati ya wa-
nawake hao hajatambulika.

“Inaonekana aliyemuua alik-
wenda kununua godoro, akatoa 
nailoni ya lile godoro, akamfunga 
na nguo, akamchomeka katika 
mfuko na kisha kumfunga na 
mpira. 

“Pia alitafuta maboksi, akam-
laza marehemu akamfunga na 
mipira hii ya bodaboda, mzigo 
umefungwa kweli kweli. Mimi na 
macho yangu ninaona,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa 
baada ya hapo, muuaji alichukua 
kiroba cha kuhifadhi mahindi cha 
madebe saba, akamweka na kisha 
kufunga na mpira. 

Alisema mzee mmoja aliyetoka 

kuchunga mifugo yake, alikwenda 
katika korongo hilo kwa ajili ya 
kunywesha ng’ombe wake, aliona 
kitu kama mzigo wa mtumba uki-
wa umetupwa katika eneo hilo.

“Akamwita mwenzake, ‘njoo tu-
angalie, kuna mzigo gani?’ Alipok-
wenda wakasema ‘ngoja tufungue 
kuna nini’, hali iliyowafanya ku-
chana, walipokuwa wamechana 
waliona miguu ya mtu,” alisema.

Mwenyekiti huo alisema wali-
chana mfuko kisha boksi, mfuko 
wa godoro na kukutana na nyayo 
za mtu, hali iliyowafanya kuruka 
kwa mshtuko kwa kukuta mtu 
badala ya mzigo wa mtumba kama 
walivyokuwa wamefikiria awali.

Maswikwi alisema watu hao 
walipiga kelele zilizowafanya watu 
kukusanyika na kuwaita polisi am-
bao walifika na kuondoa mwili wa 
mwanamke huyo katika mifuko, 
nailoni na maboksi uliyokuwa 
umefungwa.

“Wakatuambia tuangalie kama 
tunamfahamu, tulipiga foleni wa-
nawake kwa wanaume, tukam-
wangalia yule dada (ana umri wa 
miaka kama 20 hivi), kwa kweli 
hatukumtambua, hivyo askari 
wakamchukua,” alisema.

Akielezea tukio la pili, Maswik-
wi alisema majira ya saa 12.00 asu-
buhi juzi, alipigiwa simu na askari 
kata akimweleza kuwa kuna msi-
ba katika nyumba ya familia ya 

Careen Ndondo na hivyo aliamua 
kwenda eneo la tukio.

“Nilipofika nikakuta kweli 
amelala  mlangoni, wamemfunika 
kwa shuka, watu wengi wana-
lia, nikauliza ‘vipi?’, nikaambiwa 
kuwa wamemkuta ametupwa 
hapo alikuwa hana nguo,” alisema.

Alisema walimwita mama wa 
marehemu, ambaye alieleza kuwa 
mwanawe alikuwa anafanya naye 
biashara ya nyanya sokoni, alim-
toroka muda kidogo na hakufa-
hamu alikokwenda.

“Alinieleza alikokwenda (mare-
hemu) hajui na wala ndugu zake 
hawafahamu ila kuna rafiki yake 
anaitwa Mwache ambaye waliol-
ewa wote Zuzu, ndiye anayefaha-
mu alipo kama kuolewa, kaolewa 
na nani na ndiye anayetumiwa 
kuleta matumizi ya mtoto nyum-
bani,” alisema.

Maswikwi alisema walipom-
wangalia, hakuwa na jeraha lolote 
mwilini na hivyo hawajui ni nini 
kilichosababisha kifo chake. 

“Yule dada watakuwa wam-
emuua huko mbali, wakaona 
waje wamtupe hapa Chinyika in-
aonekana kama ni ukatili fulani, 
matukio haya ni mazito. Nitoe 
wito kwa polisi waongeze juhudi 
katika kazi yao na hawa watu wak-
ibainika watoe adhabu zinazosta-
hili,” alisema. 

Mama wa marehemu, Ca-

reen Ndondo alisema mwanawe 
aliondoka wiki nne zilizopita 
bila kumuaga anakoelekea la-
kini ilipofika saa 11.00 asubuhi 
juzi mjukuu wake alimweleza 
kuwa mama yake mdogo (Alice),  
amelala kwake na anapomwita 
haitiki.

“Tukainuka na kaka yake tu-
kaenda pale na kumkuta kalala 
chali, tukasema msimshike, 
mtafuteni mwenyekiti lakini al-
ipokuja ndugu yake mwingine 
alimshika na kumtingisha. Hata 
hivyo, alimkuta kakauka, nikase-
ma huyu amekufa, siyo mzima,” 
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Theopistha Mallya, 
alithibitisha kutokea kwa matukio 
hayo mawili. Uchunguzi unaende-
lea.

“Kweli matukio hayo yametokea 
lakini la huyo mmoja ambaye ali-
fungwa katika kiroba anayekadiri-
wa kuwa na umri kati ya miaka 25 
hadi 30, hajafahamika, hivyo nitoe 
wito kwa watu kuja kumtambua 
ili hatua nyingine zichukuliwe,” 
alisema. 

Mapema mwezi huu, katika Kata 
ya Nzuguni, jijini hapa, wasichana 
wawili walikutwa wameuawa nda-
ni ya chumba walichokuwa wanai-
shi baada ya kupigwa na baadaye 
miili yao kuchomwa moto na watu 
wasiojulikana.
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Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
tengua uteuzi wa viongozi wakuu 
wa Shirika la Mawasiliano Tanza-
nia (TTCL), Shirika la Posta Tanza-
nia na Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF). 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Katibu Mkuu Kiongozi, 
Balozi Dk. Moses Kusiluka, vion-
gozi

waliotenguliwa ni pamoja na 
Zuhura Muro, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya (TTCL) na Pe-
ter Ulanga, Mkurugenzi Mkuu wa 
shirika hilo.

Wengine ni Brigedia Jenerali 
mstaafu Yohana Mabongo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Shirika la Posta Tanzania na 
Maharage Chande, Postamasta 
Mkuu wa Shirika la Posta Tanza-
nia.

Rais Samia pia ametengua 
uteuzi wa Prof. John Nkoma, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya UCSAF na Justi-
na Mashiba, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF).

Hata hivyo, taarifa iliyotolewa 
kwa vyombo vya habari jana na 
Sharifa Nyanga, Kaimu Mkurugen-
zi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu, 
haikutaja sababu za kutenguliwa 
kwa uteuzi wa viongozi hao.
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CRDB yashinda tuzo kimataifa ubora 
wa kuhudumia wajasiriamali wadogo
Na Mwandishi 
Wetu

UBUNIFU na uma-

Korti yasimuliwa mama, mwana walivyoua binti

hiri katika mikakati tofauti 
katika kukidhi mahitaji na mat-
arajio ya wateja na wadau wen-
gine umeibeba Benki ya CRDB 
kutunukiwa tuzo ya kimataifa 
ya benki bora Tanzania inayo-
hudumia biashara ndogo na za  
kati kwa mwaka 2024 na  
Jarida la Euromoney la Uin-
gereza.

Tuzo hizo zinazotolewa kwa 
miaka 30 sasa, huzitambua 
benki na taasisi za fedha zenye 
mchango mkubwa kwa jamii 
inazozihudumia kwa namna 
tofauti, hivyo kuchangia uchu-
mi wa mataifa yao na dunia 
kwa ujumla.

“Euromoney ni jarida kubwa 
duniani linalofanya utafiti wa 
kina kabla ya kuitambua na 
kutunuku benki tuzo yake. Wa-
nao uzoefu mkubwa wa zaidi 
ya miaka 30 ya kuandaa tuzo 
za benki dunia nzima. 

“Ninajisikia furaha kwa Ben-
ki yetu ya CRDB kushinda tuzo 
za Euromoney kwa mwaka wa 
tatu mfululizo sasa,” alisema 
Bonaventura Paul, Mkurugen-
zi wa Biashara ya Awali na Kati 
wa Benki ya CRDB aliyepokea 
tuzo hiyo.

Paul alisema Benki 
ya CRDB imeongeza 
juhudi katika kuhu-
dumia wajasiriamali 
nchini kwa kubuni bid-
haa zinazoendana na 
mahitaji yao, jambo 
lililowawezesha wafan-
yabiashara kuimarisha 
kipato na kukuza miradi 
yao pamoja na kukuza 
mchango wao kwenye 
pato la taifa. 

Kati ya juhudi hizo, 
mkurugenzi huyo alise-
ma ni utaratibu wa ku-
ruhusu wajasiriamali 
kukopa kwa kutumia 
taarifa za mtiririko wao 
wa mzunguko wa fedha 
za biashara bila kuhitaji 
kuwa na dhamana.

Mwaka 2023, Benki ya 
CRDB ilikopesha zaidi ya 
Sh. trilioni 8.9 na asilimia 
12 ya fedha hizo ilieleke-
zwa kwa wafanyabiasha-
ra wadogo na wa kati.

Matumizi ya teknolojia 
hasa katika malipo, Paul 
alisema yameongeza 
ufanisi katika biashara 
za wajasiriamali wengi. 
Wajasiriamali wame-
kuwa wakiunganishwa 
na mifumo ya kidijitali 
ya upokeaji na ufanyaji 
malipo kwa urahisi iki-
wamo mfumo wa LIPA 
Namba na msimbomilia 
(QR Code), huduma za 
benki kupitia mtandao 
na huduma ya SimBank-
ing zinazowawezesha 
kusimamia kwa urahisi 
akaunti zao.

Ili kuwafikia wajasiri-
amali wengi zaidi, Paul 
alisema benki imetanua 
wigo kwa kuhusisha wa-
fanyabiashara wachanga 

ambao nao hunufaika 
kwa mafunzo na elimu 
ya fedha inayotolewa 
kupitia majukwaa to-
fauti. Hali hiyo, alisema 
imeifanya benki iongeze 
fungu inalolitenga kwa 
ajili ya kundi hili.

Paul aliongezea kuwa 
katika mkakati wake wa 
muda wa kati wa miaka 
mitano 2023 -2027, Ben-
ki ya CRDB imetoa kip-
aumbele kikubwa katika 
uwezeshaji wajasiriamali 
wadogo na kati (MSMEs). 

Paul alisema katika 
nusu ya mwaka huu, 
Benki ya CRDB imesha-
toa mikopo yenye tham-
ani ya jumla ya takribani 
Sh. trilioni 1.5.

Hivi karibuni Benki ya 
CRDB iliadhimisha Siku 
ya Wajasiriamali Duni-
ani, ambapo pamoja na 
maadhimisho hayo, il-
izindua akaunti maalum 
kwa ajili ya wajasiriamali  
wadogo na wa kati ili-
yoboreshwa zaidi na in-
ayoendana na mahitaji 
halisi ya wateja ijulika-
nayo kama ‘Biashara Ac-
count.’

Kila mwaka, zaidi ya 
benki na taasisi za fedha 
600 kutoka zaidi ya nchi 
100 duniani kote hush-
iriki tuzo za Euromoney 
zinazoheshimika zaidi 
katika sekta ya benki na 
fedha kutokana na utafi-
ti unaofanywa kuhusu 
washindi na ushauri 
elekezi kwa washiriki 
wote ambao umekuwa 
msaada mkubwa wa 
kuboresha huduma za 
benki nyingi ulimwen-
guni kote.

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu imeelezwa mama alivyomuua 
mtoto wake, Beatrice Magombola, 
kwa kumchoma kisu katika titi la kulia 
kwa kushirikiana na mtoto wake wa 
kiume, Alphonce Magombola ili asitoe 
ushahidi mahakamani katika kesi ya 
nyumba ya familia.

Inadaiwa Machi 16, 2020, saa nne 
asubuhi, aliyekuwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kinondoni Ramadhani 
Kingai, alipokea taarifa kutoka kwa 
msiri kuhusu Beatrice kupotea.

Hayo yalielezwa jana na Wakili wa 
Serikali Asiath Mzamiru mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Ushindi Swalo 
wakati akiwasomea washtakiwa hao 
maelezo ya mashahidi na vielelezo 
baada ya upelelezi kukamilika.

Akisoma maelezo hayo, Mzamiru 
alidai msiri huyo alidai kumekuwa na 
taarifa za utata kuhusu kupotea kwa 
binti huyo kwa kuwa mama mzazi 

wa Beatrice aitwaye Sophia Mwenda, 
anadai mtoto wake alikwenda Afrika 
Kusini kwa ajili ya matibabu na wakati 
mwingine alidai binti yake alikwenda 
Canada kutibiwa.

Hata hivyo, alidai mama huyo haku-
weka wazi ugonjwa unaomsumbua 
Beatrice na taarifa za ugonjwa haziku-
wa zikifahamika kwa ndugu wa Bea-
trice wala baba yake mzazi isipokuwa 
kaka yake mkubwa, Alphonce.

Wakili huyo aliendelea kudai kuwa 
msiri huyo alidai Beatrice alikuwa na 
gari aina ya Vangard  lililokuwa lina-
tumiwa na Alphonce na pia nyumba 
yake iliuzwa na Sophia na kuna wakati 
washtakiwa hao wakihojiwa kupotea 
kwa Beatrice wanakuwa wakali.

“Kutokana na taarifa hizi za msiri, 
Kamanda Kingai alielekeza kufunguli-
wa jalada la uchunguzi na upelelezi 
ulifanyika na kufanikiwa kukamatwa 
kwa washtakiwa hawa,” alidai Wakili 
Mzamiru wakati akiendelea kusoma 
maelezo hayo.

Pia inadaiwa kuwa wakati washtak-
iwa wanachukuliwa maelezo ya onyo, 
walikiri kumuua Beatrice kwa kum-
choma kisu katika titi la kushoto, Al-
phonce alimfunga miguu na kumshika 
mikono ndipo Sophia alimchomacho-
ma kwa kisu hadi alipofariki dunia.

“Baada ya kumuua, washtakiwa wa-
liuzungushia shuka mwili na mkeka 
wa kichina na kwenda kuutupa eneo 
la Zinga, Bagamoyo,” alidai wakili.

Ilidaiwa mahakamani huko kuwa 
sababu ya kumuua ni kutokana na 
Beatrice kutaka kwenda kutoa usha-
hidi mahakamani Mbeya katika kesi 
ya nyumba ya familia iliyouzwa na 
washtakiwa hao.

Baada ya upande wa mashtaka ku-
wasomea washtakiwa maelezo hayo, 
ulidai utakuwa na mashahidi 40 na 
vielelezo 13.

Katika kesi hiyo, inadaiwa washtak-
iwa kwa pamoja walimuua Beatrice 
Desemba Mosi, 2020 huko Kijichi, Te-
meke, mkoani Dar es Salaam.
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Mama, baba mdogo wafariki  
wakisafirisha mwili wa binti yao
Na Jaliwason Jasson, MONDULI

WATU wawili wa familia moja, 
wakazi wa Wilaya ya Babati, mkoani 
Manyara, wamepoteza maisha kwa 
ajali ya barabarani, wakati wakitoka 
kuuchukua mwili wa ndugu yao ali-
yefariki dunia wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Arusha (Mount Meru).

Waliopoteza maisha katika eneo 
la Monduli jeshini, mkoani Aru-
sha ni ndugu hao wa familia moja 
waliokuwa wamebeba mwili wa 
Amina Mnyaruge (42) kutoka mjini  
Arusha kwenda Babati kwa ajili ya 
maziko.

Msemaji wa familia hiyo, Issa Mn-
yaruge, Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Maisaka B, Halmashauri ya 
Babati Mji, alisema jana kuwa ndugu 
hao walipoteza maisha Julai 20 mwa-
ka huu.

“Mbali na hawa ndugu wa familia 
moja waliopoteza maisha, wako ndu-
gu wengine wamejeruhiwa vibaya na 
wanaendelea na matibabu.

“Mmoja wa familia yetu, huyu 
Amina Mnyaruge, yeye mwili wake 
ulikuwa ukisafirishwa kuja kuzikwa 
Babati. Isivyo bahati, gari lililokuwa 
limebeba mwili likapata ajali na ku-
sababisha vifo vya ndugu zetu wen-
gine wawili,” alisema.

Msemaji huyo alieleza kuwa wa-
nafamilia hao wakiwa njiani ku-
toka Arusha kwenda Babati, gari 
lao lililokuwa limebeba mwili wa 
marehemu Amina, liligongana na 
gari lingine na kusababisha kifo cha 
mama mzazi wa marehemu Amina 
na baba yake mdogo, Said Mnyaruge. 
Miili ya ndugu hao wa familia moja, 
ilizikwa jana Babati.

Alipotafutwa kuzungumzia ajali 
hiyo, Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Arusha, Justin Masejo, alithibiti-
sha ndugu hao kupoteza maisha 
katika ajali ya barabarani. Jeshi hilo 
linachunguza ajali hiyo ili kubaini 
chanzo chake.

Na Joctan Ngelly, 
GEITA

MAHAKAMA ya 
Wilaya ya Geita im-
ewahukumu watu 
wawili kutumikia 
kifungo cha miaka 
180 jela kwa makosa 
sita ya unyang’anyi 
wa kutumia silaha.
Washtakiwa hao ni 

Magabe Joseph (22) 
na Maneno Joseph 
(24), wote wakazi wa 
Mtaa wa Mwabasabi, 
Wilaya ya Geita.
Hukumu hiyo im-

etolewa na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, 
Samweli Maweda, 
baada ya upande wa 
mashtaka kuthibiti-
sha makosa yote sita 
pasipo kuacha shaka 
yoyote.
Hakimu Maweda 

alisema mahakama 
hiyo inatoa ad-
habu kali dhidi ya 
washtakiwa hao ili 
iwe fundisho kwao 
na kwa vijana wen-
gine wenye tabia ya 
wizi kama yao.
Alisema upande 

wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili 
wa Serikali Mussa 
Mlawa, ulipeleka ma-
hakamani mashahidi 
watano na vielelezo 
vinne ambavyo vi-
lithibitisha kuwa 
washtakiwa hao 
walitenda makosa 
yote sita.
Hakimu huyo alise-

ma washtakiwa wote 
wawili wametiwa 
hatiani kwa makosa 
yote sita. Mahakama 
ikiwa nafasi ya ku-
fanya maombolezo 
ili kupunguziwa ad-
habu.
Washtakiwa wote 

waliomba kupunguz-

iwa adhabu, wakidai 
wana familia zinawa-
tegemea, pia wazazi 
ambao wanawat-
egemea.
Wakili wa Serikali 

Mlawa aliomba ma-
hakama itoe adhabu 
kwa mujibu wa she-
ria. Hakimu Maweda 
alisema makosa ya 
unyang’anyi wa ku-
tumia silaha adhabu 
yake ni moja tu; hai-
punguwi na haionge-
zwi. Matukio hayo 
yanaongezeka Geita 
kila kukicha.
Hakimu Maweda 

alisema Mahakama 
inawahukumu 
washtakiwa wote 
wawili kutumikia 
kifungo cha miaka 
30 jela kwa kila kosa 
na adhabu hiyo inak-
wenda kwa pamoja 
na wakimaliza kifun-
go, watakuwa wame-
jifunza na kuwa raia 
wema. Rufani iko 
wazi kwa upande 
wowote ambao hau-
jaridhika na hukumu.
Awali akisoma hati 

ya mashtaka, Wakili 
wa Serikali Mlawa 
alidai kuwa Desemba 
29, 2022, katika 
Mtaa wa Nshinde, 
mkoani Geita 
washtakiwa wote 
kwa pamoja waliiba 
simu mbili aina ya 
Itel zenye thamani 
75,000, fedha Sh. 
95,000 na nguo 
mbalimbali ambapo 
jumla ya mali zote ni 
Sh. 170,000. Aidha, 
mali hizo ni Happi-
ness Mtaswala.
Alidai kuwa kabla 

au baada ya wizi 
huo, washtakiwa hao 
walitumia mapanga 
kumtishia mlalami-
kaji ili kujipatia mali 
hizo.

Wahukumiwa kifungo 
miaka 180 gerezani  
kwa unyang’anyi  

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, ameagiza wakuu wa mikoa 
na wilaya wasimamie miradi 
yote ya maendeleo katika mikoa 
na wilaya zao na kuhakikisha 
inakamilishwa ili itoe huduma 
kwa wananchi.

“Kwenye eneo la usimamizi 
wa miradi, wakuu wa mikoa 
hakikisheni mnazo taarifa za 
utekelezaji miradi hiyo; hii ni 
fursa yenu ya kujua benki tuliyo-
nayo ya utekelezaji miradi yote 
ya tangu mwaka 2021. 

“Angalieni ni miradi gani ime-
pata fedha, na mjiridhishe kama 
imekamilika au la, na kama hai-
jakamilika, fuatilieni ni kwanini 

haijakamilika,” ameagiza.
Waziri Mkuu alitoa maagizo 

hayo juzi wakati akizungumza 
na Kamati za Usalama za Mikoa 
na Wilaya pamoja na viongozi 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wa mikoa kwenye kikao kazi 
alichokiendesha kwa njia ya 
mtandao akiwa ofisi ndogo ya 
Waziri Mkuu iliyoko Magogoni 
jijini Dar es Salaam.

Majaliwa alisema miradi inay-
ojengwa kwa fedha za serikali 
katika halmashauri na manispaa 
ni mingi, hivyo akasisitiza ika-
milishwe kwa asilimia 90 ifikapo 
Desemba mwaka huu ili ianze 
kutumika.

“Matumizi ya miradi hii ndiyo 
faraja kwa wananchi na ndiyo 

matamanio yao,” alisema Wa-
ziri Mkuu, akitumia fursa hiyo 
kuhimiza viongozi hao wafuatilie 
uzalishaji chakula ili kuhakikisha 
Tanzania inakuwa na ziada ya 
kutosha. 

“Tanzania tumezalisha chaku-
la kingi na tuna ziada; wakuu wa 
mikoa na wilaya jukumu lenu 
kusimamia kilimo na uzalishaji 
uwe umefikia malengo na wenye 
ziada. 

“Pia fanyeni sensa ya kujua 
mazao katika maghala, uhi-
fadhi wake ni mzuri, na je,  
kinatosha? Tuwe na takwimu 
za kutosha kuhusu chakula tuli-
chonacho katika hifadhi yetu,” 
aliagiza. 

Waziri Mkuu pia alisisitiza 

makusanyo yote ya fedha katika 
halmashauri na manispaa ni la-
zima yaingizwe benki ndipo ya-
pangiwe matumizi. 

“Hata kama ni fedha za msaada 
kutoka taasisi au asasi zisiso za 
kiserikali, ni lazima DC ajue ili 
atoe taarifa kwa RC. Ma-RC wasi-
mamie mtiririko wa fedha katika 
halmashauri.

“Suala la usimamizi wa ma-
pato ya serikali liwe ajenda ya 
kudumu. Tusipofanya hivyo, tut-
ashindwa kutekeleza mipango 
yetu.

“Mmemsikia Rais wetu Dk. 
Samia Suluhu Hassan akisisitiza 
kuhusu ukusanyaji mapato, 
mapato ambayo baadaye yana-
letwa katika maeneo yenu ili 

kutekeleza miradi,” aliagiza.
Maeneo mengine aliyoyawekea 

msisitizo wakati wa kikao hicho 
ni pamoja na utatuzi wa kero 
za wananchi, udhibiti na uhifa-
dhi wa mazingira, nishati safi ya 
kupikia, ulinzi na usalama, kili-
mo cha umwagiliaji, magonjwa 
yasiyoambukiza, maandalizi ya 
AFCON 2027 na ushirikiano bai-
na ya viongozi wa serikali na wa 
CCM.

Kikaokazi hicho kilihudhuriwa 
pia na Waziri wa Nchi (Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Sera, Bunge na 
Uratibu, Jenista Mhagama na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa.	

Ma-RC, ma-DC wawekwa kitanzini utekelezaji miradi

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Mipango na Uwekezaji), Prof Kitila Mkumbo, (katikati) akijadiliana 
jambo na viongozi wa Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI), alipowasili katika ufunguzi wa 
mjadala kuhusu dira ya taifa ya mwaka 2050, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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MTINDO wa kutangaza biashara ya kuuza viwanja kwa kutumia vi-
paza sauti barabarani umegeuka kero kwa watumiaji wa barabara 
hizo. Hivi sasa ukipita katika kila barabara kuu, utakutana na vipaza 
sauti vilivyopangwa katikati ya barabara hizo vikishindana kutan-
gaza viwanja.

Kwa mfano kwenye makutano ya barabara ya Ali Hassan Mwinyi 
na Sam Nujoma, mataa ya Mwenge kuelekea Barabara ya Bagamoyo, 
utakutana na vipaza sauti hivyo vikiwa vimepangwa na kuvalishwa 
nailoni nyeusi, ukiangalia kwa wasiwasi hasa giza linapoingia un-
aweza kuhisi pengine ni vitoto vimesimama.

Hivi hawa wanaotangaza biashara kupitia vipaza sauti hivyo wana-
lipa kodi? Kwa sababu tunaelewa kila tangazo ni lazima lilipiwe kodi.

Hiki ni chanzo kingine cha kukusanya mapato ambacho kinaachwa 
kikipotea na kunufaisha wachache.

Hata kama watangazaji wanalipa kodi, lakini kelele zinazotoka kwe-
nye vipaza sauti hivyo ni usumbufu mkubwa kwa wananchi wengine 
ambao pia wana haki ya kutumia barabara hizo.

Waziri wa Ardhi, Deogratius Ndejembi, kwanza tunakupongeza 
kwa kuteuliwa kushika wizara hii na tuna imani kuwa juhudi alizozi-
fanya mtangulizi wako utaziendeleza katika kuondoa kero kwenye 
wizara yako.

Uuzaji huu wa viwanja kwa matangazo sasa umekuwa ni mtindo 
kwa kila aliye na viwanja katika maeneo mbalimbali ya nchi.

Sasa viwanja vinauzwa mpaka kwa kutolewa ofa ya kiwanja kingine 
iwapo mtu atanunua viwanja zaidi ya kimoja.

Kuna umuhimu kwa wizara husika kuanza kutoa elimu kwa wa-
nanchi jinsi ya kupata viwanja halali ili kuwaepusha na matatizo ya-
nayoweza kuwatokea baadaye wanaponunua viwanja hivyo vinavyo-
daiwa kuwa ni vya ofa.

Kuna kampuni pia ambazo zinanunua ardhi kutoka kwa wamiliki 
wa ardhi hiyo na baadaye hufanya biashara kwa kuwapimia watu wa-
naohitaji na kuwaahidi kuwa tayari vina hati.

Aliyekuwa Waziri wa Ardhi, Jerry Silaa, alianzisha kliniki za kila 
wilaya kwa lengo la kupunguza migogoro ya ardhi na kuelimisha wa-
nanchi jinsi ya kupata hati za viwanja vyao.

Hizi kliniki zimesaidia kwa kiasi kikubwa kutoa elimu kwa kuwa 
wanasheria wa wizara walikuwapo kutoa ushauri na kuelekeza wa-
nanchi utaratibu wa kupata haki zao. Wizara, ilipiga marufuku ma-
tangazo yote ya kuuza viwanja bila kupata kibali kutoka wizara hiyo 
mpaka ivihakiki na kuruhusiwa.

Hiyo imetokana na baadhi ya viwanja hivyo kutoendana na vipimo 
vinavyotakiwa kisheria.

Tukirudi kwenye uuzaji holela wa kutumia vipaza sauti ambavyo 
muda wote vinapiga kelele barabarani ni uchafuzi wa mazingira una-
osababisha kero kwa wengine kwa sababu sio kila mtu anapenda 
kusikiliza matangazo hayo.

Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), linapiga maru-
fuku kelele katika maeneo ya umma kwa kuwa ni moja ya uchafuzi 
wa mazingira.

Hivyo, watu hao pia wanatakiwa wachukuliwe hatua kwa kubugu-
dhi watu wengine.

Wizara ya Ardhi, imefanikiwa kutatua migogoro mingi ya ardhi 
kupitia kliniki zake ilizoanzisha katika wilaya mbalimbali.

Wananchi wengi ambao walikuwa wakisumbuka kupata hati, kupi-
tia kliniki hizo wamefanikiwa kuzipata na waliokuwa na migogoro 
wamesuluhishwa na sasa wanaishi kwa amani.

Tuna imani kuwa kliniki zilizoanzishwa zitaendeleza huduma hizo 
ili kuendelea kutatua kero zinazowasumbua wananchi wengi katika 
kumiliki ardhi.

Aliyekuwa Waziri wa Ardhi alikuwa mstari wa mbele kusimamia 
kliniki hizo na kuhakikisha wananchi wanapata haki zao bila usum-
bufu.

 Muungwana Lazima Nilonge
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LEO ni kumbukumbu ya 
miaka minne ya  kifo cha  ali-
yekuwa Rais wa awamu ya 
tatu, hayati Benjamin Mkapa, 
ambaye alifariki Julai 24 mwa-
ka 2020 na kuzikwa nyumbani 
kwao Lupaso wilayani Masasi 
mkoani Mtwara.

Wakati huu wa kumbukum-
bu ya kifo  chake,  naanga-
zia  machache kuhusu mwa-
nadiplomasia huyo, hasa kwa 
kusaidia kuleta suluhu katika 
nchi za Afrika zilizokuwa na 
migogoro ya kisiasa.

Mkapa alijihusisha katika 
harakati za upatanishi wa 
kieneo ili kuleta amani na us-
alama katika nchi ya Burundi, 
kwani alikuwa mwenyekiti wa 
mkutano wa mazungumzo ya 
amani ya Burundi akiwaleta 
pamoja wawakilishi wa seri-
kali iliyokuwa ikiongozwa na 
Rais Pierre Nkurunziza.

Aliwakutanisha Nkurunziza 
ambaye naye kwa sasa ni mare-
hemu na wapinzani wake, ili 
kutafuta suluhisho kwa amani 
na usalama wa nchi hiyo am-
bayo ilikumbwa na mgogoro 
mkubwa wa kisiasa.

Mwanadiplomasia hiyo ali-
chukua hatua hizo baada ku-
teuliwa na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), kuwa mmoja 
wa wasuluhishi wa mgogoro 
wa kisiasa nchini humo ul-
iokuwa unafukuta.

Mkapa alianza ya usuluhishi 
mwaka 2015 baada ya kutokea 
machafuko nchini humo ku-
fuatia Nkurunziza kusema ata-
wania muhula wa tatu na ku-

sababisha mvutano kati yake 
na wapinzani.

Amani na utulivu nchini 
humo, ni matunda ya Rais 
Mkapa na viongozi wengine 
alioshirikiana nao, hasa baada 
ya kustaafu na kupata majuku-
mu ya kimataifa ikiwamo ku-
suluhisha migogoro ya kisiasa.

Ikumbukwe kuwa Mkapa 
hakujishughulisha na mgogoro 
wa Burundi tu, bali mchango 
wake ipo pia nchini Kenya am-
bako alisaidia kuwapatanisha 
Raila Odinga na hasimu wake 
Mwai Kibaki.

Uchaguzi wa urais nchini 
humo wa mwaka 2007 uli-
fuatiwa na ghasia kubwa am-
bazo zilitishia ustawi wa taifa 
hilo, jitihada zake zilisaidia 
kuundwa serikali ya mseto na 
kurejesha utulivu.

Vilevile, Mkapa hakuwa tu 
akijishughulisha na masu-
ala ya Burundi na Kenya, bali 
hata mataifa mengine katika 
eneo la Maziwa Makuu na ku-
jijengea heshima kutokana na 
mchango wake.

Kwa ujumla ni kwamba, 
mchango wa mwanadiploma-
sia huyo, katika masuala mbal-
imbali ndani na nje ya nchi, 
ulikuwa bado unahitajika,  
lakini ametangulia mbele ya 
haki.

Ni Mkapa aliyepokea kijiti 
cha urais akawa Rais wa kwan-
za kuchaguliwa katika mfumo 
wa vyama vingi vya siasa ulio-
rejeshwa nchini mwaka 1992 
na uchaguzi wa kwanza ukaf-
anyika mwaka 1995.

Kipindi hicho ndicho am-
bapo ‘utitiri’  wa vyama vya 
siasa uliibuka, lakini alifaniki-
wa kuibuka mshindi na kuon-
goza nchi kwa mihula miwili 
akianzia mwaka 1995 na kisha 
uchaguzi mwingine wa mwaka 
2000.

Hata katika kitabu chake cha 
My Life My Purpose (Maisha 
Yangu, Kusudi Langu), mwe-
nyewe aliwahi kusema kuwa 
amezungunzia umuhimu wa 
utawala bora, demokrasia na 
jinsi alivyoshirikiana na vyama 
vya upinzani kwa ajili ya mus-
takabali wa taifa.

Aidha, ni Mkapa aliyechangia 
katika maendeleo ya uchumi 
wa Tanzania na kupiga vita 
umasikini kwa kuanzisha mi-
kakati mbalimbali ikiwamo 
Mkakati wa Kukuza na Kuon-
doa Umasikini Tanzania 
(MKUKUTA).

Mkapa aliyekuwa mwanzili-
shi wa Mpango wa Kurasimi-
sha Rasilimali na Biashara za 
Wanyonge Tanzania (MKURA-
BITA), Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii Tanzania (TASAF).

Hakuishia hapo bali alianzi-
sha Mpango wa Maendeleo ya 
Elimu ya Msingi (MMEM) na 
mingine mingi ambayo ilien-
delezwa na serikali za awamu 
zilizofuatia baada yake.

Wakati huu wa kumbukum-
bu ya miaka minne ya kifo 
chake, hatuna budi kuenzi 
mema yote ambayo kiongozi 
huyo alifanya kwa manufaa ya 
nchi yake na hata nchi za jirani 
kwa ustawi wa  kisiasa

Sabato 
Kasika

Miaka minne bila Mkapa, 
ni mwanadiplomasia 

aliyeacha alama

Uuzaji viwanja kupitia vipaza 
sauti barabarani ni kero 
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Watatu wafariki dunia, wanane wajeruhiwa basi likigongana na lori 

Jela miaka 30  
kwa kunajisi 

KABWELA FADHILI MOHAMED

Makundi maalum yapewa mbinu 
za kunufaika na zabuni za serikali 
Na Restuta James

MENEJA wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA) Kanda ya Pwani ame-
wataka wanawake, vijana na 
watu wenye mahitaji maalum 
kujiunga na mfumo wa ununu-
zi wa umma wa NeST, ili waone 
zabuni za umma mara tu zina-
potangazwa na kuziomba.

Vicky Mollel alitoa rai hiyo 
juzi wakati wa mkutano wa as-
ubuhi ulioandaliwa na Chemba 
ya Wanawake Wafanyabiasha-
ra Tanzania (TWCC) na kuku-
tanisha wanawake na vijana 
zaidi ya 300.

Alisema wanawake wana 
nafasi ya kukuza biashara zao 
kupitia miradi ya serikali kwa 
njia ya zabuni.

Alisema ili kushinda zabuni, 
ni muhimu wanawake kujisa-
jili katika mfumo wa NeST ili 
watambulike na kuwa na uw-
ezo wa kuona zabuni pindi zi-
napotangazwa.

“Wote mnafahamu kwamba 
bajeti ya serikali mwaka huu 
wa 2024/25 ni Sh. trilioni 49.3, 
asilimia 70 ya bajeti hii itatu-
mika katika ununuzi kupitia 

Sheria ya Ununuzi wa Umma… 
“PPRA inashirikiana na 

TWCC katika kuhakikisha 
makundi maalum kama vijana, 
wanawake, wazee na watu we-
nye mahitaji maalum wana-
pata nafasi katika fursa za un-
unuzi wa umma. 

“Kwa mfano, wanawake 
wana fursa ya kupata asilimia 
10 ya zabuni kupitia asilimia 
30 ya bajeti ya ununuzi inay-
otengwa kwa makundi haya 
maalum,” alisema.

Vicky alisema wanawake 
wakichangamkia fursa hiyo na 
kufanikiwa kufanya biashara 
na serikali, itawasaidia kukuza 
haraka biashara zao na hivyo 
kukuza uchumi wa nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TWCC, Mwajuma Hamza, 
alisema chemba hiyo inalenga 
kuwezesha wanawake na vi-
jana nchini kuzijua fursa na ku-
zichangamkia.

Alisema mbali ya mtaji wa 
fedha, biashara zinahitaji 
mtandao wa taarifa za masoko, 
teknolojia ya uzalishaji pamoja 
na fursa za kukua zaidi.

“Tumekuwa na mikutano 
hii ya asubuhi kila mwezi, 

lengo ni kujenga mtandao wa 
kibiashara, kukutana na wadau 
wanaowapa fursa wanawake, 
taarifa na ujuzi ili wafanye ua-
muzi sahihi katika kukuza bi-
ashara zao. 

“Leo tumealika watu wa 
PPRA ambao wameeleza nam-
na ambavyo tunaweza kufanya 
biashara na serikali,” alisema.

Aliongeza kuwa wanawake 
na vijana wana nafasi ya ku-
changamkia soko kubwa la ki-
mataifa (EACLC) Ubungo, am-
balo litakuwa na maduka zaidi 
ya 2,000.

Rais wa chemba hiyo, Mer-
cy Silla, aliwataka wanawake 
wachangamkie fursa hizo na 
kujitokeza kwa wingi ili kufaidi-
ka na zabuni za umma zinazo-
patikana.

Aliwataka waingie katika 
soko la EACLC ambalo lita-
waunganisha na wazalishaji 
bidhaa mbalimbali China, wak-
iwamo wa mashine zinazohita-
jika kwa wanawake wazalishaji.

Kwa mujibu wa Silla, mku-
tano huo wa asubuhi ulilenga 
kuwajengea wanawake na vi-
jana uwezo katika masoko na 
biashara, kuunda mitandao 

ya kibiashara na kuelewa soko 
kubwa la Afrika Mashariki na 
kufunguliwa kwa Eneo Huru la 
Biashara Afrika (AfCTA).

Meneja Uendeshaji wa kam-
puni ya PASS, Neema Nyan-
galamela, alisema wanawake 
na vijana walio katika mnyor-
oro wa kuongeza thamani 
mazao ya kilimo na mifugo, 
wanaweza kukopa vifaa na 
mashine, kuanzia za maandali-
zi ya shamba, kuvuna na kuzali-
sha bidhaa kwa ajili ya mlaji wa 
mwisho.

“Kwenye sekta ya uvuvi tuna-
toa mkopo wa vifaa kwa wale 
wanaohusika na mazao yanay-
olimwa baharini, wafugaji wa 
wanyama mbalimbali kama 
kuku, samaki na ng’ombe, wa-
zalishaji asali na wamiliki wa 
mazao ya misitu,” alisema.

Alisema tayari wanachama 
wa TWCC wameshapatiwa vi-
faa vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 50.

Ofisa Masoko wa Mfuko wa 
Uwekezaji wa Pamoja (UTT), 
Pili Kunambi, alisema Watan-
zania wanaweza kuwekeza na 
kupata faida kila mwezi katika 
mfuko huo.

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita 
imemhukumu mkazi wa Kijiji cha 
Kabayole, Stephano Fadhili (24) 
kutumikia kifungo cha miaka 30 
jela kwa kosa la kunajisi msichana 
mwenye umri wa miaka 15.
Hukumu hiyo imetolewa na 

Hakimu Mkazi Mwandamizi wa 
Mahakama hiyo, Joseph Daudi, 
baada ya upande wa mashtaka 
kuthibitisha kosa hilo pasi na kua-
cha shaka yoyote.
Hakimu Daudi alisema mahakama 

hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya 
mshtakiwa huyo ili iwe fundisho 
kwake na kwa vijana wengine we-
nye tabia ya kunajisi.
Hakimu Daudi alisema upande wa 

mashtaka ukiongozwa na Wakili 
wa Serikali Godfrey Odupoy ul-
ipeleka mahakamani huko masha-
hidi sita na kielelezo kimoja amba-
cho kilithibitisha kuwa mshtakiwa 
huyo alitenda kosa hilo.
Hakimu Daudi alisema siku ya 

tukio hilo, Agosti 26, 2023, msi-
chana huyo alikwenda kwao na 
mshtakiwa huyo kwa ajili ya 
kuchukua fedha za malipo ya 
kununua dagaa ndipo mshtakiwa 
alimvuta na kumwingiza ndani ya 
nyumba na kumnajisi.
Hakimu huyo alisema mshtakiwa 

ametiwa hatiani kwa kosa ali-
loshtakiwa nalo, ikimpa nafasi ya 
kufanya maombolezo ili kumpun-
guzia adhabu.
Mshtakiwa aliomba kupunguziwa 

adhabu kwa kuwa ana familia na 
wazazi wake wanamtegemea.
Upande wa mashtaka ukiongozwa 

na Wakili wa Serikali Odupoy uli-
omba mahakama itoe adhabu kwa 
mujibu wa sheria.
Hakimu Daudi alisema makosa ya 

kunajisi watoto wadogo adhabu 
yake ni moja tu, haipunguwi na 
haiongezeki, na kwamba kutokana 
na makosa hayo kuongezeka kila 
kukicha katika Mkoa wa Geita, ma-
hakama inatoa adhabu kali.
Hakimu Daudi alisema mahakama 

inakuhukumu mshtakiwa kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 ger-
ezani na akimaliza kifungo chako 
atakuwa umejifunza na kuwa 
raia mwema. Rufani iko wazi kwa 
upande wowote ambao haujari-
dhika na hukumu hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa asasi ya kiraia 
inayohudumia waraibu 
wa dawa za kulevya ya 
Hope and Life Reha-
bilitation Organization 
(LHRO) ya mjini Baga-
moyo mkoani Pwani, 
Al-karim Bhanji, aki-
zungumza na waandi-
shi wa habari jana, 
kuhusu maendeleo ya 
awamu ya pili ya mradi 
wa mwaka mmoja wa 
kuwawezesha waraibu 
kutambua haki zao, 
unaoendeshwa na asasi 
hiyo kwenye kata tano 
wilayani humo. PICHA: 
SABATO KASIKA 

Na Thobias Mwanakatwe,  
MANYONI

WATU watatu wamefariki dunia na 
wengine wanane kujeruhiwa baada 
ya basi la kampuni ya Zube Trans ku-
gongana uso kwa uso na lori lililoku-
wa limebeba chupa tupu za soda.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Sin-
gida, Amon Kakwale, amethibitisha 
kutokea kwa ajali hiyo, akisema 
kuwa ilitokea juzi saa 12 asubuhi ka-
tika Kijiji cha Njirii wilayani Manyoni.

Waliofariki dunia ni pamoja ma-
dereva wa basi na lori. Aidha, majina 
ya waliopoteza maisha kutokana na 
ajali hiyo hayajafahamika. 

Kamanda Lakwale alisema miili 
ya marehemu imehifadhiwa katika 
Hospitali ya Wilaya ya Manyoni.

Alisema kuwa basi la Zube Trans 

lenye namba za usajili T 695 
DDJ lililokuwa likitokea Mwanza 
kwenda Dar es Salaam liligon-
gana na lori lenye namba T 908 

DVX ambalo lilikuwa likitokea 
Itigi kwenda mjini Singida.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Manyoni, Dk. Furaha Mwakaf-

wila, alisema majeruhi wa ajali 
hiyo wanaendelea vizuri na miili 
ya marehemu imehifadhiwa ka-
tika hospitali hiyo.

Julai 11 mwaka huu, basi 
lingine la kampuni hiyo lilipata 
ajali katika eneo hilohilo la Kijiji 
cha Njirii.
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Na Julieth Mkireri 

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Kazi, Ajira, Vijana 
na Wenye Ulemavu, Patrobas 
Katambi, amesema kukosekana 
kwa wataalamu wa lugha ya 
alama sehemu za kutolea hu-
duma inasababisha baadhi ya 
makundi maalumu kukosa hu-
duma stahiki.
Katambi amesema ili kundi 

hilo lipate huduma sawa na 
wengine mikakati ya kitaifa 
ya mafunzo ya lugha ya alama 
kwa watumishi wa umma na 
watoa huduma tayari hatua 
zimeanza kuchukuliwa.
Aliyasema hayo juzi al-

ipokuwa akifunga mafunzo ya 
lugha ya alama kwa watumishi 
wa SUMA JKT jijini hapa na 
kusema hatua zilizochukuliwa 
ni pamoja na Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya mwaka 2014 
toleo la 2023, kuanzishwa kwa 
mwongozo wa lugha ya alama 
ambao upo hatua za ukamilish-
waji.
Aliipongeza Taasisi ya Foun-

dation for Disabilities Hope 
(FDH) kwa kutoa mafunzo hayo 
kwa watumishi hao ambao 
wanatoa huduma katika taasisi 
mbalimbali za kutoa huduma 
kwa watu tofauti wakiwamo 
wa makundi maalumu.
Pia, alisisitiza waajiri wa sekta 

mbalimbali za umma na binafsi 
nchini kuendelea kuwapatia 
watumishi wake mafunzo ya 
lugha ya alama ili waweze 
kuwasiliana kikamilifu na wa-
nanchi wa makundi maalumu 
wakati wa utoaji wa huduma 
wanazozihitaji.
Mwakilishi wa Mkuu wa Jeshi 

la Kujenga Taifa (JKT) ambaye 
ni Mkurugenzi wa Shirika la 
Uzalishaji Mali wa Jeshi hilo, 
Kanal Robert Kessy, alisema 
mafunzo hayo yanakwenda 
kuwa na mabadiliko kwa wa-
tumishi waliohitimu ambao 
watawasaidia makundi maalu-
mu sehemu za kutolea huduma.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Taasisi ya FDH, MaIko Hosea, 
alisema kabla ya kuanza kutoa 
mafunzo ya alama kwenye 
maeneo mbalimbali ilifanya 
utafiti na kubaini watu wenye 
ulemavu hawapati huduma ki-
kamilifu kutokana na vikwazo 
mbalimbali.
Hosea, alibainisha baadhi ya 

vikwazo walivyobaini kuwa 
ni pamoja na watoa huduma 
kutokuwa na uelewa wa lugha 
ya alama na hivyo wenye ul-
emavu wa kusikia kutopata 
huduma stahiki.
Utafiti huo pia ulibaini uelewa 

mdogo kuhusu Sheria namba 
tisa ya mwaka 2010 na mion-
gozo ya watu wenye ulemavu 
inayotaka uboreshaji wa hu-
duma za mawasiliano baina 
ya wenye ulemavu na watoa 
huduma hali inayosababisha 
makundi maalumu kupata hu-
duma hafifu.

Na Christina Mwakangale 

DAMPO la Pugu jijini 
Dar es Salaam ni mion-
goni mwa eneo lililo na 
kiwango cha juu cha  
uchafuzi wa hewa na kuha-

tarisha afya za binadamu. 
Utafiti uliotolewa mapema 
mwaka huu, umebaini.

Eneo hilo lina zaidi ya 
viwango vya uchafuzi ‘Par-
ticulate Matter’ (PM) 100, 
ikilinganishwa na viwango 

vinavyopendekezwa na 
Shirika la Afya Duniani 
(WHO) cha wastani wa 2.5 
na 10.

Pia, kwenye msongamano 
mkubwa wa magari, shule ya 
msingi Vingunguti na eneo 

Dampo linavyohatarisha  
afya kwa binadamu Pugu

Katambi abaini  
tatizo kutotumika  
kwa lugha ya 
alama huduma  
makundi maalum

Mhadhiri wa 
Taasisi ya 
Teknolojia 
Dar es Sa-
laam (DIT), 
Dk. Mbaz-
ingwa Mkiram-
weni (kulia), 
akielezea 
namna vihisia 
vinavyofanya 
kazi kwa 
mmoja wa 
waliotembe-
lea kwenye 
Maonesho ya 
48 ya Biashara 
ya Kimataifa 
Dar es Salaam 
(DITF) hivi ka-
ribuni. PICHA: 
CHRISTINA 
MWAKAN-
GALE

UZINDUZI WA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA 
WAPIGA KURA KATIKA MKOA WA KIGOMA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uzinduzi wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura Awamu ya Kwanza utafanyika Mkoa wa Kigoma tarehe 20 Julai, 2024. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo atakuwa Waziri 
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB). Siku hiyo ya uzinduzi ndiyo itakuwa siku ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji wa 
Daftari Mkoani Kigoma, Tabora na Katavi kwa siku saba hadi tarehe 26 Julai, 2024. 

1. SIKU:     Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 20 Julai, 2024 hadi siku ya Ijumaa tarehe 26 Julai, 2024
2. VITUO: Uboreshaji utafanyika katika vituo vilivyomo katika Mitaa, vijiji na vitongoji 
3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

Uboreshaji utahusisha: - 
1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi 

kuandikishwa hapo awali.
2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2025.
3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi 
4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.
5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura. 
6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza 

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz 
au anuwani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu 
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo wataenda 
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura. 

MAMBO YA KUZINGATIA
• Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu 

wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto 
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

• Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na 
kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni 

• Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

• Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi 
zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
      
Limetolewa tarehe 27 Juni, 2024 na:

Kailima, R. K.
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

la DMDP Magomeni, yalibainika kuwa na 
viwango hivyo vya uchafuzi wa hewa.

Mhadhiri wa Taasisi ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT), Dk. Mbazingwa Mkiramweni, 
aliyasema hayo akihojiana na gazeti hili 
hivi karibuni kwenye Maonyesho ya 48 ya 
Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam (DITF) 
maarufu Sabasaba katika banda la taasisi 
hiyo.

Alisema, miongoni mwa majukumu ya 
taasisi hiyo ni kufanya utafiti, ilibuni mradi 
wa kupima kiwango na ubora wa hewa 
jijini na mkoani Dar es Salaam, huku mae-
neo ya viwandani kwenye makazi pia, hasa 
usiku yakikithiri uchafuzi wa hewa.

“Utafiti huu ulihusisha kufungwa vihisia 
maeneo tofauti katika Jiji la Dar es Salaam, 
kufuatilia ubora wa hewa kwa kutumia 
vihisia 13 vyenye gharama nafuu vya Pur-
pleAir PA-II vilivyotumika kuanzia Mei 2021 
hadi Februari 2022.

“Maeneo yaliyofungwa vihisia ni Pugu 
Dampo, DMDP Magomeni, Madale, Vi-
jibweni Hospitali, Zahanati ya Buza, 
Makuburi, Ofisi za Manispaa ya Ubungo na 
Mlimani City.

“Mengine ni Sinza Hospitali, Ofisi za Man-
ispaa ya Kigamboni, Chuo cha Teknolojia 
Dar es Salaam, Shule ya Msingi Vingunguti, 
na Ofisi za Mazingira Wilaya ya Temeke.

Wakati dampo la Pugu ni eneo la wazi la 
kutupa taka la manispaa, kituo cha DMDP 
Magomeni kipo karibu na makutano ya 
barabara, kuna viwango vya juu,” alisema 
mhadhiri huyo.

Alifafanua kwamba mradi huo, ulikuwa 
ni wa ushirikiano baina ya Taasisi ya Maz-
ingira ya Stockholm (Stockholm Environ-
mental Institute (SEI) Africa Centre, C40 
Climate Leadership Group, DIT pamoja na 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (DCC) 
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam.

“Mradi ulibuni na kufunga mfumo wa 
kufuatilia kiwango cha uchafuzi wa hewa 
kwa jiji la Dar es Salaam, kufanya utafiti wa 
ufuatiliaji wa uchafuzi wa hewa na kupi-
tia takwimu zilizopo za uchafuzi wa hewa 
kutoka kwa vihisia (sensor) vya ardhini na 
satellite,” alisema Dk. Mkiramweni.

Aidha, mradi ulilenga kupima chembe-
chembe yabisi (microscopic solid) ama 
matone (liquid droplets) madogo, ambayo 
yanaweza kuvutwa wakati wa kupumua 
na kusababisha matatizo makubwa ya afya 
(kwa kifupi/kitaalamu chembechembe hizi 
huitwa PM2.5 na PM10).

“Kiwango cha PM kikisoma kuanzia sifuri 
hadi 50 inakubalika. Ila ikiwa kuanzia 50 na 
kuendelea hadi 100 kwa wale watu ambao 
wana shida kiafya inawapa shida. Hutakiwi 
kukaa eneo hilo zaidi ya saa 24, inatakiwa 
uondoke.

“Pugu Dampo tulibaini ‘sensor’ zinasoma 
100 na kuendelea maana yake mtu akiishi 
maeneo hayo muda mrefu inaweza kum-
letea shida. Ila daktari anaweza kufafanua, 
sisi tumechukua viwango vya WHO. 

“Kuna maeneo kama Temeke usiku ‘sen-
sor’ zinasoma juu pengine kutokana ana 
viwanda, labda watu wengi wanachoma 
nyama. ‘sensor’ hizi tunafunga kilomita 
moja au isipungue mita 500 kutoka eneo 
mnalolenga kulitafiti. Kifaa hiki kinatuma 
majibu muda wote katika simu na popote.”

Bingwa wa Magonjwa ya Ndani na Mfu-
mo wa Upumuaji kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Dk. Mwanaada Kilima, 
alipoulizwa kuhusu athari za uchafuzi wa 
hewa kwa binadamu alisema huweza ku-
sababisha magonjwa ya moyo na mishipa 
ya damu, kisukari na homoni, ubongo, 
neva na mfumo wa fahamu, nimonia, ma-
cho na mimba kuharibika.

“Kwa ujumla, uchafuzi wa hewa ni ki-
sababishi kikuu cha pili cha maradhi yasio-
ambukiza duniani.”
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Maha-
fali hayo 
yaliwa-
husisha 
aska-
ri zaidi 
ya 300 
wa Umo-
ja wa 
Makani-
sa ya 
Kipente-
koste.

Na Mary Mosha, MOSHI

A
SKOFU Mstaafu wa 
Kanisa la Tanzania 
Assemblies of God 
(TAG), Jimbo la 

Kilimanjaro Mashariki, Dk. 
Glorious Shoo, amewataka 
polisi kutokubali ‘Kupofush-
wa’ macho kwa rushwa ili 
kukibeba chama chochote 
cha siasa katika uchaguzi 
ujao wa Serikali za Mitaa, Vi-
jiji na Vitongoji. 

Alitoa wito huo wakati 
akizungumza na askari wa-
naohitimu mafunzo ya awali 
ya jeshi hilo katika Shule ya 
Polisi Moshi, wakati wa ma-
hafali ya dini yaliyofanyika 
juzi, akiwataka kuwa na hofu 

ya Mungu.
Mahafali hayo yaliwahu-

sisha askari  zaidi ya 300 
wa  Umoja wa Makanisa ya 
Kipentekoste.

“Kasimamieni haki na 
kweli  kwa kuwasaidia Wa-
tanzania kupata viongozi wa-
naowataka katika  Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, Vijiji na 
Vitongoji wa Mwaka  2024 
na Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani wa 
Mwaka 2025. Kitu kikubwa 
ambacho mnatakiwa kuishi 
nacho ni kuachana na utam-
aduni wa kupofushwa ma-
cho kwa rushwa,” alisema.

Kadhalika aliongeza kwa  
kusema: “Wapo askari am-
bao siyo waaminifu wanao-

tumiwa na baadhi ya viongo-
zi wenye uchu wa madaraka; 
jambo ambalo husababisha 
Watanzania kukosa kion-
gozi wanayemuhitaji. Kim-
singi mambo hayo ndiyo 
huchochea kukosekana kwa 
mitazamo chanya na maen-
deleo katika maeneo wanay-
oishi”.

Pia, alisema: “Mnakwenda 
huko na mtakwenda kusi-
mamia Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa pamoja na 
Uchaguzi Mkuu mwaka ujao. 
Tambueni ninyi siyo askari 
wa vyama vya siasa bali wa 
Taifa. Hakikisheni mnatenda 
haki na kusimamia kweli ya 
Mungu.”

Katika mahubiri yake, 

Askofu: Polisi tendeni haki 
wakati wa uchaguzi S/mitaa

Baadhi ya kinamama wa jamii ya Kimasai wa Kata ya Kimokouwa, Wilaya ya Longido mkoani Arusha wakiwa ka-
tika mafunzo ya kushona taulo za kike maarufu ‘Sodo’ kwa ajili ya wanafunzi wanaotoka katika mazingira magumu 
wilayani humo juzi, kwa ufadhili wa shirika lisilo la kiserikali la Legal Service Facility (LSF) kupitia mradi wa Wanawake 
Tunaweza.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Godfrey Mushi, HAI

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Hai Mkoani Kilimanjaro, 
Dionis Myinga amesema 
wanahitaji Sh. milioni 65 
kwa ajili ya umaliziaji mradi 
wa miundombinu ya Shule 
ya Sekondari ya Wasichana 
Machame. 
Myinga, alisema wamelazi-

mika kuiandikia barua Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) ili kupata fedha za 
ziada za kuwezesha kuka-
milika mradi huo.
“Menejimenti imefanya 

ufuatiliaji wa karibu na 
kuweka juhudi zaidi katika 
kusimamia mradi huo ili 
kuhakikisha kuwa shughuli 
zilizobaki zinakamilika bila 
kuchelewa na kupata tham-
ani ya fedha, ambapo bweni 
moja, vyumba vinne vya 
madarasa na vyoo matundu 
sita vimekamilika,”alieleza 
Myinga.
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali 
(CAG), alitoa mapendek-
ezo sita kuhusu hoja ya 
kuchelewa kukamilika kwa 
ujenzi wa miundombinu 
ya shule hiyo iliyopewa na 
serikali Sh. milioni 372.6.
Mapendekezo ya CAG, ni 

pamoja na kutaka kuha-
rakisha utekelezaji wa shu-
ghuli za mradi ili kuepusha 
uwezekano wa kuongezeka 
kwa gharama kwa jumla ya 
fedha zilizotolewa.
Kuongeza juhudi katika 

kusimamia miradi inay-
otekelezwa kwa lengo la 
kupata thamani ya fedha 
kwa miradi iliyo ndani ya 
halmashauri pindi fedha zi-
napotolewa.
Pendekezo lingine ni 

kuanzishwa mawasiliano 
na mamlaka inayohusika 
ili kushughulikia uweze-
kano wa kuongezeka kwa 
gharama zaidi ya matarajio 
ya awali ili kupata fedha za 
ziada kwa ajili ya kukamili-
sha shughuli za miradi.
Limo pia, pendekezo la 

kutaka kuhakikisha mambo 
yanayosababisha kuongeze-
ka kwa gharama yanazin-
gatiwa na mamlaka, wakati 
wa utoaji wa fedha kwa ajili 
ya miradi ya baadae.
Vilevile, CAG alipendekeza 

kuanzishwa njia za wazi za 
mawasiliano na mafundi 
jamii ili kuhakikisha kwam-
ba wanafahamishwa kuhusu 
hitaji la kuomba kuongeze-
wa muda, iwapo kuna 
ucheleweshaji wa mradi na 
kutoa maoni ya kurefusha 
mara moja ili kuepusha 
usumbufu na migogoro isiyo 
ya lazima ya mradi.

Hai wahitaji 
milioni 65/- 
kumaliza 
ujenzi wa 
shule

Bil.4/- kumaliza kero ya maji Mirerani  
Na Allan lsack, SIMANJIRO 

WAKAZI 57,607 kutoka Mir-
erani wilayani Simanjiro mkoani 
Manyara, wanatarajia kunufaika 
na upatikanaji wa huduma ya 
maji safi na salama  baada ya 
kutaabika kwa miongo kadhaa 
bila kuwa na huduma hiyo.

Mradi huo unatekelezwa na 
Mamlaka ya Maji  safi na Usafi 
wa Mazingira Jiji la Arusha (AU-
WSA).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa AUWSA, Justin Ru-
jomba wanatarajia mradi  huo 
utazalisha lita milioni 2.4 kwa 
siku.

“Maeneo yatakayonufaika 
ni Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mirerani na kata jirani za Sham-

barai na Naisinyai. Huu mradi 
unaigharimu serikali, shilingi 
bilioni 4.373. Kati ya fedha hizo, 
Serikali Kuu hadi sasa imesha-
toa zaidi ya shilingi bilioni 2,247 
na zimeshapokelewa na AU-
WSA; na utekelezaji wa mradi 
umefikia asilimia 75.

“Kazi zilizofanyika mpaka sasa 
ni uchimbaji wa kisima kirefu, 
ujenzi wa nyumba ya mashine 
na uzio, kuvuta umeme, kufun-
ga pampu ya kusukuma maji, 
kulaza bomba kuu kilomita 10.9 
na bomba za kusambaza maji 
kilomita 48.6, ukarabati wa tan-
ki la zamani lenye ujazo wa lita 
150,00, kuunganisha maji kwa 
wateja 1,100 wa ndani na kuanza 
ujenzi wa tanki la lita milioni 
moja,’’ alisema.

Aidha, alisema mradi huo uli-
ibuliwa mwaka 2020 baada ya 
serikali kubaini upungufu wa 
maji katika maeneo hayo.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso 
alitoa maelekezo kwa AUWSA, 
kufanya usanifu kwenye visima 
vilivyochimbwa kupitia mradi 
mkubwa wa maji jijini Arusha 
katika maeneo ya Valeska na 
Mbuguni kwa ajili ya kupeleka 
huduma ya maji safi Mirerani.  

Aidha, Kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwa-
ka huu, Godfrey Mzava, aliweka 
jiwe la msingi katika mradi huo 
huku akiwapongeza AUWSA 
kwa namna wanavyoendelea na 
ujenzi wa mradi huo na kuridhia 
kuweka jiwe la msingi.

“Ni matarajio makubwa ya 

jamii ya eneo hili kuwa mradi 
huu, utakamilika kwa wakati ili 
wapate huduma ya maji nyum-
bani kwao na maeneo mengine 
zikiwemo taasisi mbalimbali,” 
alisema Mzava.

Mkazi wa Kitongoji cha Kili-
mahewa kilichoko Kata ya En-
diamtu, Saumu Bakari, alisema 
kukamilika kwa mradi huo uta-
fanikisha lengo la Rais Samia 
Suluhu Hassan la kumtua mama 
ndoo kichwani.

Alisema: “Mradi ukikamilika 
na maji ya bomba yakivutwa 
kwenye nyumba zetu, kutakuwa 
na manufaa makubwa kwa jamii 
hasa wanawake kwa kuwa sisi 
ndiyo hutumia muda mwingi 
kufuata huduma ya maji umbali 
mrefu”.

Askofu Shoo, alisema 
wako watu wameshauza 
magari yao, nyumba zao 
na mashamba ili kugom-
bea kiti fulani na kwenye 
hizo bajeti na ninyi (askari) 
mmewekewa, hivyo wana-
taka kushinda na ni lazima 
washinde.

Hivyo, kutokana na 
mpango huo wa wanasiasa 
wenye uchu wa madaraka, 
alisema jambo hilo linafifi-
sha na kupofusha ukuaji na 
ustawi wa nchi.

Alisisitiza ni vyema askari 
wakajiepusha kupindisha 
na kuumiza mioyo ya Wa-
tanzania kwa kupindisha 
matokeo kutokana na kitu 
kidogo wanachopewa.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Vitus Audax, MARA

N
AIBU Waziri wa 
Maji,  Kundo 
Mathew ametoa siku 
tatu kwa mkandarasi 

wa kampuni ya Unique Con-
straction Engeneering inay-
otekeleza mradi wa maji wa 
Mgango-Kyabakari (Sh.bilioni 
70.5) kukamilika ili wananchi 
wapate maji, vinginevyo hat-
ua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yake.

Mathew alitoa kauli hiyo 
juzi alipokagua mradi huo 
na kusema kuwa haja ya seri-
kali ni kuona maji yakitoka na 
wananchi wakipata huduma 
wala siyo kujua hatua uliofikia 
kwa asilimia kama ambavyo 
imekuwa ikitajwa mara kwa 
mara.

“Mimi ninachotaka ni maji 
niyaone, kama mlishazoea 
kiongozi anakuja hapa anatoa 
maelekezo alafu akiondoka na 
nyie mnakaa kimya kwangu 

siyo hivyo nitafanya kambi 
hapa mtafanya kazi

Mkurugenzi wa mradi huo, 
Cosmas Sanda alitupa lawama 
zote kwa mkandarasi huyo 
kuwa wamekuwa wakimuele-
keza mara kwa mara kwa njia 
mbalimbali zikiwemo barua ili 
kuharakisha mradi huo lakini 
kasi yake imeendelea kuwa 
mbaya, huku akisingizia suala 
la malipo.

Aidha,  Naibu Waziri 
Mathew alimhoji mkandarasi 

huyo ili kujua angekamilisha 
mradi huyo na kuahidi kuwa 
ifikapo Julai 30 utakuwa ume-
kamilika.

Aidha, mkandarasi huyo 
(Rafael Mchoma) alitaja saba-
bu ya kuchelewa kukamilika 
kwa mradi huo ni changa-
moto mbalimbali walizokuwa 
wakikabiliana nazo, huku aki-
taja hatua waliyofikia kuwa na 
uhakika wa kukamilisha ka-
tika muda uliopangwa.

Mkandarasi apewa siku 
tatu kukamilisha mradi

Mratibu wa 
Mtandao wa 
Watetezi wa 
Haki za Bin-
adamu (THRDC), 
Onesmo Ole 
Ngurumwa, aki-
toa maelekezo 
kuhusu ufua-
tiliaji wa haki 
za binadamu, 
uwekaji kumbu-
kumbu, taarifa 
na usimamizi 
wa hatari 
kwa wara-
tibu pamoja na 
wanachama wa 
THRDC Kanda 
ya Ziwa, katika 
semina ya siku 
tatu inayoende-
lea jijini Mwan-
za jana. PICHA: 
VITUS AUDAX

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

MGANGA Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Dk. Jesca Lebba 
amewataka watumishi wa 
sekta ya afya mkoani hapa 
kuhakikisha wanafuata sheria, 
kanuni na taratibu za kazi katika 
utekelezaji wa majukumu yao.
Amesema lengo ni kutoa hu-

duma stahiki na kufikia malengo 
yaliyowekwa.
Dk. Lebba alitoa kauli hiyo 

wakati akikabidhiwa ofisi na 
aliyekuwa Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza ambaye kwa 
sasa amehamishiwa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Thomas Rutachun-
zibwa.
Dk. Lebba ambaye ameham-

ishiwa mkoani hapa akitokea 
Mkoa wa Kigoma aliwataka wa-
tumishi hao kutoa ushirikiano 
na kufanya kazi kwa weledi ili 
kuzidi kutoa huduma bora ka-
tika sekta ya afya.
“Ninajua mna ushirikiano 

tangu hapo awali lakini tush-
irikiane zaidi na zaidi kwani 
tuongeze kasi ya mafanikio na 
pia tufanye kazi zenye matokeo 
halisi,” alisema.
Aidha, aliwataka viongozi na 

wasimamizi mbalimbali wa 
idara ya afya walioshiriki katika 
makabidhiano ya ofisi kuen-
delea kufanya kazi kama timu, 
akisema kwa kufanya hivyo ku-
tarahisisha kazi.
Aliyekuwa Mganga Mkuu wa 

Mkoa wa Mwanza, Dk. Thomas 
Rutachunzibwa alisema ameia-
cha ofisi katika mikono salama 
kwani anamfahamu vizuri Dk. 
Lebba na anaamini katika ufani-
si wa utendaji kazi wake, hivyo 
kutaka apatiwe ushirikiano wa 
kutosha.
Alisema: “Ninaamini tul-

ishirikiana vizuri sana na 
ninawaombeni mumpatie ush-
irikiano wa kutosha Dk. Lebba 
kama mliokuwa mkinipatia 
mimi”.

Mganga Mkuu 
atoa maagizo 
matatu kwa 
watumishi afya

Wazee wapewa msaada majiko ya gesi

Zahanati yajengwa kwa miaka 20, haijakamilika
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Kata ya Mwanase 
Halmashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga, wameiomba serikali 
kukamilisha ujenzi wa zahanati 
walioianzisha wenyewe miaka 20 
iliyopita.

Wananchi hao wamekuwa wa-
kichanga Sh.40,000 kila kaya 
ili kujenga zahanati hiyo lakini 
wameshindwa kukamilisha.

Walitoa kilio hicho juzi katika 
mkutano wa hadhara ulioitishwa 

na mbunge wa jimbo hilo, Iddi 
Kassimu wa kusikiliza na kutatua 
kero mbalimbali zinazowakabili 
wananchi hao.

Mkazi wa Kijiji cha Kabondo, 
Salumu Masasila alisema, walian-
zisha ujenzi wa zahanati hiyo 
kuanza msingi wake na wakati huo 
kulikuwa na halmashauri moja tu 
ya Wilaya ya Kahama, hakukuwa 
na Halmashauri za Ushetu na 
Msalala na sasa yapata zaidi ya 
miaka 20 bado haijakamilika.

Alisema baada ya kukamilisha 

msingi mwaka 2011, boma na kuez-
eka mwaka 2021 tangu mwaka huo 
haikukamilishwa na halmashauri 
hali iliyosababisha kuanza kuleta 
nyufa.

Mganga Mfawidhi wa Zahanati 
ya Mwanase, Don Leornadi alise-
ma awamu ya kwanza walipokea 
Sh.milioni 50 kwa ajili ya ukamil-
ishaji na awamu ya pili Sh.milioni 
10.

Alisema fedha hizo zipo kwenye 
akaunti ya kijiji na sasa wamesh-
irikisha kamati ya maendeleo ya 

kijiji ili kuangalia namna ya kuka-
milisha ujenzi, kwani wanaingiwa 
na shaka ya ukamilishaji kwasa-
babu ya nyufa hizo.

Mbunge wa Msalala, Iddi Kas-
simu alieleza kutokuridhishwa na 
majibu yaliyotolewa na msimamizi 
wa ujenzi, kwamba Sh. milioni 50 
zilizotolewa awali ya kwanza zili-
takiwa kukamilisha ujenzi wake.

Alisema jimbo zima kuna za-
hanati 34 kati ya hizo ni zahanati 
moja ya Mwakima iliyokamilika na 
kuahidi atahakikisha ujenzi wa za-

hanati hizo unakamilika na kutoa 
huduma. 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Hamisi Katimba alikiri zana-
hati hiyo kuchukua muda mrefu 
kutokamilika na kuleta nyufa ka-
tika kuta kwa sababu ya uzito wa 
paa ulioezekwa.

Alisema hivi karibuni mradi ul-
itembelewa na kamati ya fedha 
ili kuangalia namna ya ukamil-
ishaji wake na kuwaondoa hofu 
wananchi waliotoa fedha za uan-
zishaji wake.

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

WANAWAKE wazee ka-
tika Manispaa ya Shinyanga, 
wamepatiwa majiko ya gesi 
ili kuwasaidia kuondokana 
na tatizo la macho mekun-
du pamoja na kutuhumiwa 
kuwa wachawi kutokana na 
matumizi ya kuni kwa muda 
mrefu.

Majiko hayo yalitolewa na 
Mbunge wa Shinyanga Mjini, 
Patrobas Katambi na kukabi-

dhiwa na Katibu wa Mbunge 
huyo Samweli Jackson, baada 
ya kutoa ahadi kwa wazee 
hao lengo likiwa kuwarudisha  
katika matumizi ya nishati 
safi.

Baada ya kukabidhiwa ma-
jiko hayo, mmoja wa wazee 
hao Magreth Maduhu, alise-
ma  wamefurahi kupewa ma-
jiko hayo ya gesi akisema ni 
muhimu hasa kwa wanawake 
wazee kuyatumia

Alisema wataachana na 
matumizi ya kuni ambayo 

yamekuwa yakiwasababishia 
kuwa na macho mekundu na 
kuanza kutuhumiwa kuwa ni 
wachawi.

“Ukitumia kuni kupikia 
lazima uwe na macho me-
kundu na jamii yetu huku  
Shinyanga mzee ukionekana 
una macho hayo unatuhumi-
wa kuwa ni mchawi, mwisho 
wa siku wanakuua kwa ku-
katwa mapanga,” alisema Ma-
greth.

Katibu wa Mbunge, Sam-
weli Jackson, alisema wame-

wapatia wazee majiko hayo 
kwa ajili ya kutumia nishati 
safi ya kupikia ili waachane 
na matumizi ya kuni na mkaa, 
ambayo huwasababishia 
kuwa na macho mekundu, 
pia wawe mabalozi wazuri wa 
utunzaji mazingira.

Alisema wametoa ma-
jiko ya gesi kwa wazee 85 na 
kwamba tangu waanze kuga-
wa majiko hayo kwa makun-
di mbalimbali, hadi sasa  
wameshafikisha kutoa majiko 
1,780.

“Ninajua mna ushirikiano 
tangu hapo awali lakini tush-
irikiane zaidi na zaidi kwani 
tuongeze kasi ya mafanikio na 
pia tufanye kazi zenye ma-
tokeo halisi,” alisema.
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Na Restuta James

N
I miaka minne tangu Rais 
mstaafu, Benjamin Mka-
pa, afariki dunia Julai 24, 
2020.

Kumbukumbu ya kifo chake 
inafanyika ukiwa umesalia mwa-
ka mmoja kumalizika Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025, aliyoia-
sisi, ikiwa na kauli mbiu ya kufikia 
maisha bora kwa kila Mtanzania.

Katika mahojiano na Nipashe, 
aliyekuwa mhadhiri mwandamizi 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Dk. Donath Olomi, anaelezea sa-
fari ya dira hiyo na kazi kubwa ili-
yofanywa na uongozi wa Mkapa.

Anasema miongoni mwa 
malengo ya Dira 2025, ilikuwa ni 
kuwa na taifa la watu walioelimi-
ka na wanaotafuta maarifa kupi-
tia elimu.

“Juhudi zimefanyika, changa-
moto  ni kwenye ubora wa elimu. 
Watu wengi wanasoma hadi chuo 
kikuu lakini kiwango cha uelim-
ishaji nina mashaka siyo kile tuli-
chokitaka kwenye dira,” anasema.

Anaongeza kuwa dira ilitamani 
Tanzania ya watu walioelimika 
na wanaojielimisha, wanaotumia 
sayansi na teknolojia kujiende-
leza na kufikia uchumi wa kati.

“Utafutaji wa maarifa bado 
sana. Ni mojawapo ya eneo lin-
alohitaji kufanyiwa kazi. Tunaona 
watu wanasoma ili kupata vyeti 
lakini ile tabia ya watu kujielimi-
sha bado. Ni eneo la kuwekewa 
mkazo kwenye Dira 2050.”

Akiangazia zaidi sekta hiyo, 
Dk. Olomi anasema imepanuka 
sana ikilinganishwa na mwaka 
2000, akitaja ongezeko la shule za 
msingi, sekondari, vyuo vya kati 
na vikuu.

 “Tumewekeza kwenye miun-
dombinu ni jambo muhimu sana. 
Lakini kubwa zaidi katika ukuzaji 
wa jamii na uchumi elimu inayo-
patikana iwe bora,” anasisitiza.

Dk. Olomi ambaye ni mtaalamu 

Ukurasa 14

Rukwa kwa  asilimia 49.8 wakati 
kiwango cha kitaifa ni asilimia 30 
kwa mwaka 2022 ikilinganishwa 
na asilimia 34 mwaka 2015.

UTAWALA BORA, RUSH-
WA

Kuhusu utawala bora, anasema 
ili uonekane katika ngazi zote, ni 
lazima kutokomeza rushwa.

 “Rushwa inakwenda na jinsi 
ambavyo tunafanya siasa, ik-
ishaanzia kwenye siasa hakuna  
wa kuipiga vita. Ni tatizo kubwa 
sana linakwaza uchumi na sekta 
zote pia usalama wa nchi,” anaon-
ya Dk. Olomi, ambaye alikuwa 
mmoja wa wataalamu walioandi-
ka Dira 2025.

Anasema rushwa ni pamoja na 
‘wananchi masikini’ kuchanga 
fedha za kununua ‘wapigakura’ 
wakati wa mchakato wa uteuzi.

Akizungumzia uchaguzi huru 
na wa haki, anakumbusha kauli 
ya ushindi  ‘nje ya boksi’ iliyotole-
wa na aliyekuwa Waziri Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, aliyeahidi 
kwamba angemsaidia Mbunge wa 
Bukoba Mjini (CCM), Stephen By-
abato, ashinde ubunge mwakani 
kwa madai kuwa ushindi wa uch-
aguzi hautegemei wingi wa kura 
kwenye boksi bali anayehesabu 
na kutangaza matokeo.

Uteuzi wa Nape umetenguliwa 
na CCM imejitenga na kauli hiyo 
kwa kueleza kuwa itaheshimu 
matokeo halali ya chaguzi zote 
ukiwa wa serikali za mitaa mwaka 
huu na mkuu mwakani. Dk. Olo-
mi anaonya: “Watu wanasikiliza 
na wanajazwa presha ya hasira 
kidogo kidogo, mwisho linakuwa 
jambo baya kwenye nchi yetu.”

Kuhusu matumizi ya rasilimali, 
Dk. Olomi anashauri katika miaka 
25 ijayo, dira mpya isisitize tath-
mini na namna ya kuzitumia iki-
wamo matumizi ya dawa za asili 
na uhifadhi wa lugha na maarifa 
asilia kwa manufaa ya nchi na du-
nia.

MKAPA/DIRA 2025
Mkapa aliongoza nchi kuanzia  

1995 hadi 2005 na katika kipindi 
hicho, aliandaa na kuanza kusi-
mamia utekelezaji wake. Alifariki 
dunia Julai 24, 2020 jijini Dar es 
Salaam alipokuwa akitibiwa. 

Mpiganaji anayeishi akizidi
 kuonyesha njia kujenga

 uchumi bora na shindani

Benjamin Mkapa na Rais wa Afrika Kusini Nelson Mandela (kulia) enzi za uhai wao, wakiwa Dar 
es Salaam, mwaka 1998. PICHA: MTANDAO

BEN MKAPA 1938-2020BEN MKAPA 1938-2020

Malipo kidijitali 
yaonekane kupaisha 
mapato serikalini  

Ukurasa 12

Ukurasa 13

BENJAMINI MKAPA-1938/2020

Ni kiongozi shujaa ndani na 
nje asiyeweza kusahaulika

wa uchumi, anafafanua kuwa iwe 
ni elimu inayompa kijana maisha 
siyo matarajio bila kumpatia zana 
za kuweza kupambana na maisha 
na zama hizi ambazo tatizo kub-
wa la ajira, hivyo elimu imwez-
esha kijana kujitafuta.

“Katika kutafuta maarifa bado 
sana. Ni moja ya eneo linalohitaji 
kuwekewa mkakati kwenye dira 
2050 ili tuweze kuwa na taifa la 
watu walioelimika, wenye maar-
ifa yanayowasaidia wao na du-
nia,” anasema na kuongeza kuwa 
elimu iwafanye watu kusoma na 
kuelimika siyo kupata vyeti.

MAISHA BORA 
Akizungumzia suala hilo, 

anasema dira inayotimiza miaka 

25 mwakani, pamoja na mambo 
mengine, ililenga kumletea kila 
Mtanzania maisha bora na ku-
fungua uchumi wa soko ili bid-
haa zipatikane kwa unafuu na 
kiushindani.

“Siyo uchumi wa kati  tulionao…
dira ilitaka tuwe juu yake. Hatujafi-
ka na mwaka kesho ndio tunamali-
za miaka 25, lakini naweza kusema 
tunapopanga kujiwekea malengo 
ni lazima yawe makubwa, japoku-
wa kwenye utekelezaji tunaweza 
tusiyafikie,” anasema, akigusia 
kuwa Tanzania ingeweza kuwa 
mbali zaidi kuliko hapa ilipofikia.

Anagusia miundombinu ya usa-
firi na usafirishaji pamoja na  hu-
duma za kijamii kama afya, kuwa 
inahitaji kuimarishwa zaidi dira 

ijayo, ili kurahisisha upatikanaji 
wa huduma na mtangamano wa 
watu na bidhaa yakiwamo mazao 
na malighafi kutoka sehemu zote 
za nchi. 

Dk. Olomi anasema Tanzania 
imeendelea, vijijini kuna mabadi-
liko makubwa zikiwamo nyumba 
za kisasa, zenye umeme na pia 
nchi imejitosheleza kwa chakula.

Hata hivyo, anasema mkazo 
unapaswa kuwekwa ili utoshel-
evu wa chakula uondoe udumavu 
kwa watoto, utapiamlo na lishe 
duni kwa wote.

Takwimu za serikali zinaonye-
sha kuwa kiwango cha udumavu 
kwa watoto chini ya miaka mitano 
ni kikubwa huku Njombe ukion-
goza kwa asilimia 50.4, ikifuata 

Dira 2050 itimize maono ya kuwapa 
wanawake maisha bora aliyokusudia
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Serikali iwe 
macho kuhu-
su matumizi 
ya kielek-
troniki, na 
panapogun-
dulika uba-
dhirifu, hatua 
kali kiutawa-
la na kisheria 
zichukuliwe 
bila kukawia 
na kwa mis-
ingi ya uwa-
jibikaji.

nchi yao.
Ikumbukwe watu wengi tu-

naoishi mijini maisha yanat-
egemea bidhaa za madu-
kani yawe madogo kwa 
makubwa –‘supamaketi’ pia 
kwenye masoko ya bidhaa za 
shambani na viwandani kama 
Kisutu Dar-Es-Salaam, Kingalu, 
Morogoro na Mwanjelwa Mbeya. 

Wanaouza bidhaa madukani 
wanatakiwa watumie mashine 
za kielektroniki za EFD, TRA 
inasisitiza, “ukinunua dai risiti; 
ukiuza toa risiti.”

Hata hivyo, uzoefu unaonye-
sha kuwapo kukengeuka kuhu-
su matumizi ya mashine hizo 
muhimu za kufanikisha kupata 
mapato.

Ukinunua bidhaa kwenye 
maduka makubwa mpokea 
fedha anapofungua sehemu ya 
kuweka fedha, hapohapo risiti 
inajitokeza kupitia mfumo ul-
iounganishwa na kompyuta ya 
mauzo.

Risiti inaonyesha mchan-
ganua wa kiasi kilicholipwa na 
VAT anayokatwa kulingana na 
thamani ya bidhaa alizonunua 
na ndipo ‘dai na toa risiti’ inapo-
fanikisha.

Kwenye biashara za mitaani, 
na maeneo mengine yenye mi-
kusanyiko mikubwa ya wajasiri-
amali na wateja wengi mijini na 
majijini, matumizi ya utaratibu 
kama huo si kwa viwango tara-
jiwa. Walio na EFD ni wachache, 
utaratibu wa kudai risiti ni kero 
mno hadi kununiana.

Tatizo ni kukwepa VAT muu-
zaji akisema usipodai risiti bei 
ni kiasi fulani ukidai risiti utalipa 
zaidi mteja atakubali kulipa bila 
risiti. 

Tusidanganyane kwa asilimia 
18 VAT inayotozwa uzalendo 
haupo. Ikipungua kwa kiwango 
ambacho kitawafanya Watanza-
nia kuwa wazalendo haina shida 
hata wauzaji watapata bidhaa 
kwa gharama nafuu, muuzaji na 
mteja tupata risiti bila vikwazo.

Vilevile, tutasema ‘watumishi 
wa TRA ni wenye ukwasi’ hata 
kama mishahara yao ni mikub-
wa, tukumbuke ni binadamu 
wenye udhaifu kama wengine.

Pia dunia imezingirwa na 
bidhaa nyingi, hatarishi na za 
kutamanisha kupindukia’. Bila 
kuimarisha mifumo ya kielek-
troniki, pamoja na sera, sheria 
na kusimamia ipasavyo; serikali 
itaendela kupoteza fedha nyingi 
hata kama kutakuwapo na mia-
mala mingi.

Matumizi ya kielektroniki 
pamoja na miamala kupitia 
mashine zinazotumiwa na bin-
adamu, ni rahisi kughushiwa. 

Wataalamu wanaohusika, kwa 
ujanja wanao uwezo wa kutoa 
miamala batili yenye kuwanufai-
sha wachache badala ya wengi 
maana miamala halisi haita-
wasilisha fedha hazina.

 Kwa msemo wa mitaani fedha 
ya umma inapigwa kiwiko pia 
inachukua muda mrefu kugun-
dua udanganyifu hivyo, hasara 
inakuwa kubwa kiasi cha kuzo-
rotesha huduma za kijamii na 
maendeleo yanayotarajiwa.

 Serikali iwe macho kuhusu 
matumizi ya kielektroniki, na 
panapogundulika ubadhirifu, 
hatua kali kiutawala na kisheria 
zichukuliwe bila kukawia na kwa 
misingi ya uwajibikaji.

Malipo kidijitali yaonekane 
kupaisha mapato serikalini  
Na Dk. Felicia Kilahama

M
WAKA wa fedha 
2023/2024 umemal-
izika serikali ikitarajia 
kutumia Shilingi trilio-

ni 49.35 kutimiza mipango mbal-
imbali ya maendeleo kwa bajeti 
iliyoanza mwezi huu.

Kwa ujumla hiki ni kiasi kingi 
cha fedha wananchi wanat-
egemea mafanikio mengi ya-
takayoboresha huduma za afya 
katika kipindi hicho kilichoanza 
Julai 1, 2024 hadi Juni 30 mwa-
kani.

Pamoja na ongezeko la bajeti 
2024/2025, bado ni mipango na 
utekelezaji rasmi utategemea 
upatikanaji wa kodi na mapato 
mengine ya serikali, kwenye 
hazina chombo mahususi kina-
chosimamia masuala ya mapato 
na matumizi ya fedha za serikali.

Kwa kushirikiana na vyombo 
vingine hususani Benki Kuu, 
TRA, serikali za mitaa na taasisi 
za umma.

Bunge pia kupitia kamati zake 
za kisekta, huwajibika kufuatilia 
matumizi ili yaendane na kile lili-
chopitishwa ukiwamo muswada 
wa fedha ambao ukisainiwa na 
Rais, unakuwa sheria ya fedha ili 
makadirio na matumizi ya fedha 
yapate nguvu ya kisheria. 

Katika kutekeleza bajeti hii 
serikali inasisitiza kuweka mka-
zo wa matumizi ya mifumo ya 
kielektroniki ikiwa ni pamoja na 
kutumia Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) (ICT), 
kukusanya mapato.

Pia kutumia mfumo wa seri-
kali wa kielektroniki wa malipo 
ya (GePG) kwa wizara na taasisi 
nyingine pamoja na namba ya 
udhibiti katika miamala yote ya 
kiserikali na matumizi zaidi ya 
mashine za kielektroniki za EFD, 
ili kuongeza ufanisi wa kukusan-
ya kodi na tozo mbalimbali.

Hiyo ni mifano michache ya 
ambayo kiuhalisia ikitumiwa 
vizuri inaweza kuongeza ma-
pato ya serikali kwa kiasi cha 
kutosheleza mahitaji ya taifa kila 
mwaka bila kuhangaika kukopa. 
Hata kwa kulazimika kukopa iwe 
ni wa kiasi kidogo,

Tunajiuliza tunakopa kila 
mwaka ili kufanya kitu gani cha 
lazima? Iwapo nia ni kutaka Wa-
tanzania waende kwenye mwe-
zi, wengi tutasema hilo siyo hi-
taji la msingi kulazimika kukopa. 

Lakini vipaumbele vya taifa 
vikiwa vyenye kuinua maisha 
ya wengi serikali ikope, iwapo 
nguvu zimepwaya na pawepo 
sababu za kuridhisha. 

Hata hivyo, kufanya kazi kwa 
bidii na kila Mtanzania kuwa-
jibika ipasavyo; nchi ina utajiri 
mwingi rasilimali kama ardhi na 
watu ili kufikia maendeleo.

Kiuhalisia taifa bado liko kwe-
nye kuhangaikia maendeleo hal-
isi na endelevu kwa wananchi 
wake. Kwa kiasi fulani limepiga 
hatua lakini bado hali ni tete na 

hasa ikizingatiwa ukubwa wa 
nchi na ongezeko la watu pamo-
ja na mifugo.

Taifa fulani, linaweza likasi-
fiwa kwa kuwaletea maendeleo 
watu wake lakini ukiangalia 
ukubwa wake na namba ya watu 
bado utaona kuna tofauti na 
nchi yenye eneo kubwa kama 
Tanzania. 

Mathalani, taifa lenye eneo 
dogo rasilimali zake pia ni haba 
ukilinganiswa na lenye eneo 
kubwa kama Tanzania, yenye 
rasilimali tele tena ikipatikana 
na Bahari ya Hindi kwa zaidi ya 
kilomita 1,000, ikimiliki rasili-
mali zilizomo ndani ya ukanda 
wa kilomita 200 baharini kutoka 
ardhi inapoishia.

Kuna mikoko takribani hekta 
150,000, zenye ikolojia ya ku-
zalia samaki na viumbe bahari 
wengine wengi. 

Kimsingi mapato ya serikali 
yanatokana na wananchi na 
wawekezaji kwa kulipa kodi, 
kadhalika, uwezo wa kulipa kodi 
ni kutokana na kipato kinacho-
tokana na matumizi ya ardhi 
kuzalisha mali kupitia kilimo na 
ufugaji, matumizi mbalimbali ya 
maliasili zilizopo na biashara.

Pia, upo utalii, ujasiriamali, 
uwekezaji wa namna mbalim-
bali na huduma. Watanzania tu-
napoiweka serikali madarakani 
tunatarajia itumikie na kutule-
tea maendeleo tunayotarajia.

 Kwa upande mwingine ni 
wajibu wetu kuhakikisha tu-
naiwezesha kwa kulipa kodi na 
tozo kufanikisha utekelezaji wa 
mipango kupata maendeleo tu-
nayoyatarajia.

Wengi tungependa kulipa 
kodi ili ndoto zetu kimaendeleo 
ziweze kutimizwa, mathalani, 
tumeshuhudia wengi wakimi-
minika kutumia usafiri wa reli-
mwendokasi ya SGR kwenda 
Morogoro ikiwa ni ishara njema 
ya matokeo ya juhudi za serikali.

Kwa uzoefu tulionao changa-
moto za kulipa kodi zimekuwa 
zikijitokeza sababu viwango vya 
kodi na tozo pamoja na ukusan-
yaji unavyofanyika; lakini siyo 
kuwa watu hawataki kulipa.

 Kadhalika, walipakodi wan-
apokuwa hawaoni  kinafanyi-
ka kunajitokeza sintofahamu 
kwamba nalipa kodi ili iweje? 
Iwapo matumizi ya fedha hizo 
yanapokuwa hayakisi viwango 
vya maendeleo; kunakuwapo 
na vinyogo kwenye kulipa lakini 
haitekelezi kilichotarajiwa kuto-
kana na ubadhirifu au upotvu 
wa fedha za umma kwa kukosa 
usimamizi madhubuti.

Ni imani yangu kuwa iwapo 
kutakuwapo na usimamizi mad-
hubuti na uwajibikaji wa pamoja 
na viwango vya kodi na njia za 
makusanyo pia zikawa rafiki, 
hakuna shaka wengi watapenda 
kulipa kodi kwa maendeleo ya 

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba. PICHA: MTANDAO



13JUMATANO JULAI 24, 2024

Dira 2050 itimize maono kuwapa 
wanawake maisha bora aliyokusudia

MKAPA 1938-2020

Wanawake wakifurahia mafanikio wakati wa kongamano la  kuchangia maoni ya uandishi dira mpya 2050. PICHA: 
MWANDISHI WETU  

Na Mwandishi Wetu

R
AIS Benjamin Mkapa 
ni moja ya viongozi 
waliokuwa na nia ya 
kuibadilisha Tanzania ili 

kufikia maendeleo endelevu na 
hata msamiati ‘endelevu’, ulio-
anza kusikika wakati wa uongozi 
wake.

Ndizo zama msisitizo wa 
matumizi ya sayansi na teknolo-
jia, maisha bora, ushirikishwaji 
jamii na uchumi shindani uli-
popata msukumo zaidi.

Taifa linapomkumbuka Rais 
wa Awamu ya Tatu, Hayati Mka-
pa, linaendelea kutoa maoni 
kuandaa dira ya maendeleo ya 
2050, baada ya kutekeleza dira 
ya 2025, iliyotayarishwa wakati 
wa uongozi wake.

Ili kuandaa dira na uelekeo 
mwingine wa taifa, wadau mbal-
imbali wakiwamo wanawake 
ambao idadi yao ni kubwa zaidi, 
wanachambua dira inayoelekea 
ukingoni na kuona jinsi inavyo-
takiwa kufanyiwa maboresho ili 
ijayo iwe ya usawa wa kijinsia na 
ilete maisha bora kwa wote Mka-
pa aliyoyatamani.

Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2025, mwakani inafikia ukingoni 
na kikubwa ilikuwa na uelekeo 
wa kukuza biashara ya mauzo ya 
nje na kuongeza au kuimarisha 
ushindani wakati inamalizika.

Wanawake wanaotoa maoni 
kuhusu utekelezaji wa dira hiyo 
wanaangazia uhalisia wa mai-
sha bora kwa kila Mtanzania na 
iwapo idara iliwanufaisha.

Wanaainisha kuwa katika 
kuandaa Tanzania bora na mai-
sha mazuri, wmeachwa nyuma 
kiasi kwamba umaskini wa taifa 
umevikwa sura ya mwanamke 
maskini wa kijijini. 

Wanaona kuwa wanawake 
wamezidi kuwa na maisha duni 
japo ndiyo washiriki wakuu wa 
uzalishaji mali na chakula na 
kulifanya taifa kujitosheleza kwa 
chakula asilimia 120.

Rose Marandu, ni Mkurugenzi 
wa Mfuko wa Udhamini wa Wa-
nawake (TWF), unashirikiana na 
wadau wakiwamo Mtandao wa 
Jinsia Tanzania TGNP kufaniki-
sha kongomano la kitaifa la kuku-
sanya maoni ya wanawake kuele-
kea uandishi wa dira mpya 2050.

Rose anasema asilimia 51 ya 
wanawake wameachwa kwenye 
uzalishaji wa kisasa, wakibakia 
ndani ya sekta isiyo rasmi tena 
ni wachuuzi, wafanyabiashara 
ndogondogo zisizo na mitaji wala 
sifa ya kukua.  

Akizungumza kwenye konga-
mano hilo hivi karibuni, anaeleza 
kuwa hawana mikopo, badala 
yake wanategemea ile ya vikoba 
na kaushadamu ambayo siyo 
fedha nyingi za kukuza wala ku-
panua biashara zao.

Aidha, kwa kuangalia dira hiyo 
inayomaliza muda wake anagu-
sia suala la chakula kuwa licha ya 

taifa kujitosheleza kwa chakula, 
udumavu wa watoto wa chini ya 
miaka mitano ni mkubwa.

Anasema udumavu na utapi-
amlo ni tishio hata katika mikoa 
wazalishaji wakuu kama Njombe 
na Katavi kiwango kikizidi kile 
cha taifa.

“Licha ya kujitosheleza kwa 
chakula kwa asilimia 130 mwaka 
2024/25 kwa mujibu wa Wiz-
ara ya KIlimo, asilimia 20 ya fa-
milia hazina uwezo wa kumudu 
chakula cha kutosha chenye viru-
tubisho cha kuwawezesha kuwa 
timamu na kushiriki maendeleo 
ya nchi.”

Akizungumzia elimu ambayo 
pia ni takwa la dira hiyo ya 2025, 
anasifu juhudi za kuongeza us-
awa wa kijinsia katika kuandiki-
sha na kudahili wanafunzi shu-
leni na vyuoni.

Idadi yao imeongezeka kuan-
zia shule za awali, msingi, se-
kondari na vyuo vikuu, anasema.

Kwa mfano, Rose anasema 
mwaka 2017 usajili wa watoto 
shule za msingi ulifikia asilimia 
89.6 wasichana wakati wavulana 
walifikia asilimia 86. 

Kadhalika, kiwango cha kuji-
unga na vyuo vikuu idadi ya wa-
nawake imeongezeka na kufikia 
asilimia 34.5, hata hivyo ana an-
galizo kuwa utoro, mimba za uto-
toni na unyanyasaji kijinsia. 

Anasema pengo la kijinsia 
linaonekana kwenye dira inay-
omaliza muda wake kwa sababu 
watoto wengi wanaotakiwa kuwa 
shuleni hawako darasani kuto-
kana na unyanyasaji kingono na 
utumikishwaji kwa upande wa 

wavulana.
Rose anasema wanawake wa-

nataka makosa hayo yarekebish-
we ili elimu bora ipatikane isiwe 
‘elimu cheti’ bali kupata maarifa 
ya kupambana na mabadiliko 
na changamoto za dunia ya sasa 
na kubadilisha maisha ya wa-
nawake.

Rose anakumbusha kuwa dira 
inayomaliza muda haikuweka us-
awa wa kijinsia kuwa suala mtam-
buka mbali na kulitaja kwenye 
maisha bora kwa kila Mtanzania.  
Anasisitiza bado uwakilishi wa 
wanawake kwenye uongozi na 
siasa haujakaa sawa wanapata 
nafasi kwenye bunge kupitia viti 
maalumu na siyo mambo jumui-
shi ya kuhakikisha taifa linafikia 
uwakilishi wa 50/50.

Kadhalika, wanawake wanao-
na kwamba mchakato wa ku-
pata viti maalumu siyo wa uwazi, 
lakini japo unawapa ubunge 
unawanyima nafasi za kuwa Wa-
ziri Mkuu na pia kupata fedha za 
mfuko wa maendeleo ya jimbo.

Akichambua pengo la usawa 
wa kijinsia kwenye kumiliki rasil-
imali, ajira na kuwa na uwezo wa 
ushindani kwenye dunia ya sasa, 
Mkurugenzi wa WFT, anasema 

“Dira haijawezesha wanawake 
kumiliki rasilimali kwa mfano ni 
asilimia nane pekee wanaomiliki 
ardhi. Ajira ni shida, walioajiriwa 
sekta ya umma ni wachache sana 
na yote hayo yanahitaji kufanywa 
upya kwenye dira ijayo.”

Aidha, “Takwimu zinaonyesha 
kuwa kwenye kilimo wanawake 
ni asilimia 54, wanaume ni 44, 
kwenye ajira sekta ya umma ni 

asilimia 48 wakati wanaume ni 
asilimia 68, kwenye mashirika ya 
umma ni asilimia 18 pekee. Tuna-
jiuliza ajira zinapatikanaje? Kuna 
vikwazo gani…? Anahoji Rose.

Akizungumzia umiliki wa ra-
silimali anasema asilimia saba 
pekee ya wanawake wanamiliki 
nyumba, wakati asilimia 28 wa-
namiliki kwa ubia na wanaume 
jambo linaloongeza hofu kuwa 
mwanaume akifariki mama 
anaweza kufurumushwa.

Pia, anasema wanawake asil-
imia nane pekee wanamiliki ar-
dhi lakini ndiyo wanazalisha mali 
na wanaolilisha taifa.

UONGOZI / UTAWALA 
BORA

Rose anazungumzia utawala 
na uongozi ambako dira ilitamani 
kila Mtanzania awe kiongozi na 
ashiriki kwenye kuendeleza taifa 
na kupiga vita rushwa na uwajibi-
kaji. Wanawake wameongezeka 
katika uongozi lakini bado idadi 
yao ni asilimia 27 kwenye ngazi 
za juu.

Katika kushiriki uongozi ndani 
ya jamii hasa kuufikia uongozi 
kupitia uchaguzi jimboni, mi-
tazamo hasi na rushwa ya ngono 
imewakwamisha kuchaguliwa.

Kwa ujumla wakati huu wa 
kuangalia kazi na huduma ya 
Mkapa katika maendeleo ya taifa 
suala la kuwa na dira yenye mti-
zamo wa kijinsia ni muhimu ili 
kila Mtanzania mtoto hadi mzee, 
mwenye ulemavu na viungo ka-
mili afikie maisha bora hayati 
Mkapa aliyoyatamani kuwapatia 
ifikapo 2025.

Udumavu 
na utapiam-
lo ni tishio 
hata katika 
mikoa wa-
zalishaji 
wakuu 
kama 
Njombe 
na Katavi 
kiwango 
kikizidi kile 
cha taifa.
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Mpiganaji anayeishi akizidi kuonyesha 
njia kujenga uchumi bora na shindani
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JUKWAA LA VIONGOZI

Ben mwe-
nyewe ka-
tika kitabu 
chake, 
alikiri kuwa 
mwenendo 
wa ubin-
afsishaji 
mashirika 
ulikuwa na 
changamoto 
na alikiri up-
ungufu. 

Na Gaudensia Mngumi

N
I miaka minne tangu kifo 
cha Rais mstaafu Ben-
jamin Mkapa, maarufu 
Ben aliyetwaliwa Julai 

24, 2020 akiwa na miaka 82.
Msomi huyo wa Chuo Kikuu 

cha Makerere –Uganda, anakum-
bukwa kwa jitihada kubwa za 
kuboresha na kuinua uchumi wa 
Tanzania akiingiza kwenye uchu-
mi shindani wa soko huria.

Katika kuboresha na kufufua 
uchumi alijaribu mbinu nyingi 
ikiwamo kubinafsisha mashirika 
mfu ya umma ambayo tangu 
ayabinafsishe imetimia takribani 
miongo miwili sasa. 

Wengi wanamkumbuka Ben 
katika eneo la ubinafsishaji, aki-
itwa dalali wa kuuza mashirika 
hayo.

Leo Jukwaa la Uongozi, linam-
kumbuka kwa kutazama jitihada 
zake hizo lakini kwa kuangalia 
historia, changamoto na mafani-
kio hata kile ambacho kinaweza 
kufanyika ili mashirika yaliyoba-
ki yachangie maendeleo ya nchi.

Tukirejea juhudi zake ni wazi 
kuwa Mkapa alifanyakazi ya 
kurejesha uchumi katika hali 
bora baada ya kuyumba katika 
miaka ya nyuma kuanzia 1970.

Ben anakumbukwa katika 
juhudi alizofanya kutatua tatizo 
la mashirika kuwa mzigo mzito 
kwa serikali na Watanzania tan-
gu awamu ya kwanza.

Pengine katika tafakuri hiyo 
ya kubadilisha sura ya mashirika 
hayo wapo watakaoibuka na mi-
tazamo mbalimbali mfano, Mka-
pa alifanya vizuri, kuna upun-
gufu au kungekuwa na mbadala.

Itakumbukwa alirithi, changa-
moto zilizoanzia awamu ya 
kwanza iliyoongozwa na Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere. 
Ndiyo iliyojenga viwanda vingi 
na kuifanya Tanzania kuwa moja 
ya mataifa yenye viwanda vingi 
Afrika Kusini ya Jangwa la Sahara.

Lakini hata hivyo, wakati Ny-
erere anaondoka madarakani au 
kung’atuka, viwanda vingi viliku-
wa taabani.

Sababu nyingi zinaainishwa 
kama ukosefu wa fedha za ki-
geni uliotokana na mdororo na 
kuyumba biashara duniani ziki-
wamo za mazao na mali ghafi ku-
toka Afrika na Tanzania pia.

Kuyumba soko hilo kuliifanya 
Tanzania kukosa fedha za kigeni 
kutokana na biashara ya mazao 
kutikisika katika soko la dunia 
na wakati huo fedha za kigeni zil-
itoka serikalini pekee kwa kuuza 
mazao mbalimbali na zilipatika-
na Benki Kuu (BoT) pekee.

Kadhalika, kuvunjika Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC), 
kuliongeza kukwama kiuchumi 
na shughuli za uzalishaji, kuki-
irudisha nyuma nchi ambayo 
ililazimika kuanza upya kujenga 
uchumi wake.

Kwa mfano, ililazimika kuunda 
mashirika yake yenyewe mfano 
la reli na ndege na kununua vi-

da kama ilivyotarajiwa.
Kuna baadhi ya mashirika ya-

mefanikiwa mfano benki ya NBC 
ilipovunjwa kuunda NMB, im-
ekuwa na tija na benki hiyo im-
esambaa nchi nzima hata kuizidi 
NBC wakati wa awamu ya pili na 
ya kwanza.

Kadhalika, vipo viwanda vi-
chache vimefanya vizuri, lakini 
vingine vingi vikiwamo vya nguo, 
nyama (Tanganyika Packer} 
Mashine Tools Moshi, General 
Tires, Karakana ya Mang’ula na 
vingine vingi ‘vimeangamia’.

MABADILIKO KISERA
Ikumbukwe baada ya Tanzania 

kuingia mikataba na mashirika 
kama Benki ya Dunia na Mfuko 
wa Fedha la Kimataifa, IMF, sera 
za kiuchumi nazo zimebadilika, 
hakuna tena sheria na sera za 
kulinda viwanda vya ndani.

Hali hiyo imesababisha viwan-
da vilivyobinafsishwa kushindwa 
kuzalisha, kwa sababu soko liko 
huru bidhaa za kila aina ziko 
sokoni, haviwezi kushindana na 
haviwezi kuzalisha kifaida.

Mfano, viwanda vya nguo, 
maturubai, redio, betrii, matai-
ri na viatu, vimepambana na 
ushindani mkubwa zaidi kwani 
bidhaa za kila namna za aina hiyo 
toka nje ziko kwa wingi nchini.

Tena hupatikana kwa bei nafuu 
kuliko zile ambazo zingezalishwa 
ndani, yote hayo ni baada ya 
kuruhusu ushindani, tofauti na 
miaka ya nyuma ya mashirika ya 
umma.

Ni wazi kuwa viwanda vitak-
wama kushindana kwenye du-
nia ya ushindani ya sayansi na 
teknolojia ndiyo maana vingine 
vimekuwa maghala ya kuhifa-
dhia bidhaa toka nje.

Kwa mtizamo huo, ufumbuzi 
utapatikana kwa serikali kuweka 
mazingira ya kugharamia uzal-
ishaji katika ugumu huo.

Katika kutimiza azma hiyo seri-
kali inaweza kupunguza ugumu 
kwa kufikisha na kuvipa viwanda 
maji na nishati bure, lakini ku-
jenga miundombinu reli na bara-
bara kuvipa unafuu hata kama 
gharama ni kubwa.

Ikiwapa maji na nishati bure 
wenye viwanda watazalisha ny-
umbani na kupunguza uagizaji 
nje ili kuongeza ajira, kodi na ku-
changia uchumi shindani wa vi-
wanda.

Pamoja na kazi ngumu Ben 
Mkapa, ataendelea kukumbukwa 
na Tanzania siku zote kwa ku-
weka misingi ya kukuza uchumi 
imara, unaohusisha sekta binafsi, 
ya umma na sekta 

Ndiye mwasisi wa taasisi imara 
za kusimamia mambo mengi 
kama TRA kodi, BRELA usajili wa 
biashara na leseni, NHIF Mfuko 
wa Bima ya Afya, HESLB kusima-
mia mikopo ya elimu ya juu na 
TANROADS kwenye barabara.

Kadhalika, ameboresha utumi-
shi na ajira za umma, maslahi na 
kuweka nidhamu ya wafanyakazi 
wa serikali.

Rais mstaafu, hayati Benjamin Mkapa. 

tendea kazi na kufunza wataala-
mu, yote hayo yakigharimu dola 
na rasilimali nyingine nyingi.

Aidha, vita ya Kagera ilisaba-
bisha hasara kubwa kwa taifa na 
kukosekana fedha za kigeni na 
za ndani kwa sababu kila senti 
ilielekezwa kulinda mipaka yake.

Ndiyo maana wataalamu wa 
uchumi na biashara wanaeleza 
kuwa kuwapo kwa changamoto 
hizo za kiuchumi za ndani na nje 
ya nchi miaka ya 1970 kulichang-
ia mashirika hayo kufa.

UFISADI/ KUKOSA UTAAL-
AMU

Kukosekana wataalamu wa 
kuendesha, mashirika hayo kusi-
mamia uendeshaji, uzalishaji, 
mauzo, kutunza fedha na kufua-
tilia faida ni chanzo kingine cha 
mashirika kufa.

Hata hivyo, kulikuwa na ufisa-
di, watu waliiba ndani ya taasisi 
hizo misemo kama ya umma 
haiumi ilitamalaki. Pia kulikuwa 
na kuzalisha bidhaa kiasi kidogo 
ili zikosekane na kuwe na uhaba 
mkubwa ili baadhi ya watumishi 
wazilangue na kutajirika.

Miaka hiyo, mfano simenti ili-
kuwa ikizalishwa kiasi kidogo ili 
walanguzi wapate nafasi ya kuiu-
za sokoni hivyo kuzuia uzalishaji 
wakilenga kujinufaisha, yote ni 
sehemu ya ufisadi katika sekta 
hiyo.

Itakumbukwa, Rais Ali Hassan 
Mwinyi, alipoingia madarakani 
alikuta hali mbaya ya mashirika, 
yakiwa hoi, lakini kutegemea ru-
zuku ya hazina.

Baada ya kusaini mikataba na 
mashiriki ya fedha ya kimataifa, 
Tanzania ililazimika kutekeleza 
masharti kadhaa ikiwamo ku-
binafsisha mashiriki, kuondoa 
ruzuku, serikali kujiondoa kwe-
nye uzalishaji na umiliki wa ma-
shirika, kufungua milango ya 
soko huria na kuipa sekta binafsi 
kipaumbele kuendesha uchumi.

UDHAIFU UBINAFSISHAJI
Ben mwenyewe katika kitabu 

chake, alikiri kuwa mwenendo 
wa ubinafsishaji mashiriki uli-
kuwa na changamoto na alikiri 
upungufu. 

Hata hivyo ukweli ni kwamba 
utekelezaji wake ulifanyika kwa 
shinikizo na presha za mashirika 
ya kigeni, tena kwa muda mfupi.

Kwa ujumla hakukuwa na 
muda wa kutosha wa kupanga, 
kuandaa mikataba, kuweka mi-
pango kabambe na kuwa na 
utaalamu wa uliohitajika kabla 
ya ubinafsishaji huo.

Licha ya kwamba nia ilikuwa 
nzuri kuwa taifa litakuwa na vi-
wanda, bidhaa za kutosha, kodi 
na tozo  kwa wingi na ajira kwa 
vijana yote yakichangia maende-
leo ya nchini mambo hayakwen-
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Na Paul Mabeja, MPWAPWA

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
M e n e j i m e n t i 
ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene  ameupongeza 
Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA) kuanza ku-
jenga barabara za zege kwenye 
milima mikali iliyopo Kata ya 
Mang’aliza-Kibakwe wilayani 
Mpwapwa.

Alitoa pongezi hizo juzi waka-
ti wa ziara ya kukagua maende-
leo ya ujenzi wa miundombinu 
inayosimamiwa na TARURA.

Ziara hiyo inafanywa na Nai-
bu Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) anayeshu-
ghulikia miundombinu, Ro-
gauts Mativila.

“Niwashukuru sana TARURA 
na kuwapongeza kwa kutu-
saidia tulio kwenye mazingira 
magumu, jimbo langu la Kibak-
we lipo katika maeneo tambara-
re na milimani na hii ni milima 
mikali ambayo ipo karibu kata 
sita na hakuna namna yoyote 
ya kutengeneza barabara zaidi 
ya barabara za zege” alisema.

Alisema utaratibu huo wa 
TARURA kujenga barabara 
za zege  waliouanza miaka  
michache iliyopita umeanza  
kuleta ufanisi mkubwa hu-
susani kufungua maendeleo 
pamoja na kuwaletea huduma 
nyingine wananchi ikiwemo 
umeme, shule pamoja na kituo 
cha afya.

“Kata ya Mang’aliza haikuwa 
na maendeleo kabisa lakini hii 
barabara ilivyofunguliwa hivi 
karibuni imeleta maendeleo 

kwa wananchi kwakuwa miaka 
ya nyuma nilikuwa nakuja huku 
kwa pikipiki lakini sasa hivi na-
kuja kwa gari na hata magari 
makubwa yanafika kuleta vi-
faa vya ujenzi ambapo kuna 
shule ya sekondari inajengwa, 
kwasababu sehemu korofi zote 
wameweka zege, kwakweli 
nawapongeza TARURA”, alise-
ma Simbachawene.

Aliongeza: “Hata hivyo ombi 
langu waendelee kutenga 
fedha kwa maeneo mengine 
kwani ilani na sera   yetu sasa 
ni kuwapelekea umeme na hu-
duma nyingine wananchi lakini 
changamoto ilikuwa ni bara-
bara ila kusema ukweli TARURA 
wamejitahidi sana”. 

Aidha, alimpongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kutafu-
ta rasilimali fedha.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 

Rais TAMISEMI, Rogatus Mat-
ivila, alisema mlima huo wenye 
urefu wa kilimota tano ume-
kuwa mgumu kupitika wakati 
wote.

Alisema TARURA wamet-
engeneza maeneo korofi kwa 
kujenga barabara za zege la 
saruji iliyochanganywa na ko-
toto pamoja na nondo ili bara-
bara hiyo ipitike ili kuwezesha 
shughuli za uzalishaji mkubwa 
unaoafanywa na wafugaji na 
wakulima wa mazao mbalim-
bali.

Mativila alisema  Ofisi ya 
Rais -TAMISEMI wataendelea 
kuhakikisha mlima huo un-
aboreshwa na kupitika muda 
wote na kuendelea kutoa fedha 
zaidi ili wananchi waendelee 
kuzalisha mazao mbalimba-
li  na kupatiwa huduma za ki-
jamii ikiwemo shule na afya.

Barabara za zege milimani 
zamkosha Simbachawene

Mwenyekiti wa CCM Kata ya Kintinku, wilaya ya Manyoni, 
mkoani Singida, Maiko Maloda, akizungumza na waumini wa 
madhehebu ya dini kwenye ibada ya kumpongeza Askofu 
Mkuu Msaidizi wa  Kanisa la Free Anglican of Tanzania, Daniel 
Makavu, baada ya kuteuliwa kushika wadhifa huo, iliyofanyika 
katika Kanisa la Kintinku, Jumapili. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Peter Mkwavila, MANYONI

ASKOFU Mkuu Msaidizi wa 
Kanisa la Free Angalican of 
Tanzania, Daniel Makavu, 
amesema kuwa kanisa hilo 
litaendelea kuwakemea 
viongozi wanaomhujumu 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kukwamisha maendeleo ya 
nchi.
Pia, alisema Kanisa hali-

takaa kimya na kufumbia 
macho kwa viongozi wa 
namna hiyo ambao wame-
pewa dhamana na Rais am-
bao wanamwangusha bada-
la ya kumsaidia ili maono 
yake yaweze kutimia kwa 
ajili ya Watanzania.
Askofu Mkavu alisema 

hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waumini wa mad-
hehebu mbalimbali kwenye 
ibada iliyofanyika katika 
Kanisa la Free la Angalican 
of Tanzania lililopo Kintinku 
wilaya ya Manyoni.
Makavu alisema kanisa 

hilo pia litaendelea kufanya 
maombi kwa ajili ya uch-
aguzi ujao wa serikali za 
mitaa ili kuliepusha taifa 
kuwapata viongozi wabovu 
wasio waaminifu kwa wa-
nanchi.
Alisema hivi sasa serikali 

inahakikisha maendeleo 
yanawafikia watu wake kwa 
kufikisha huduma mbal-
imbali ikiwemo matibabu, 
elimu na barabara.
Mwenyekiti wa CCM Kata 

ya Kintinku wilayani Man-
yoni, Maiko Maloda, ali-
waomba viongozi wa dini 
kutumia nafasi zao kuwa-
himiza waumini kuomba 
na kufunga ili Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa utakao-
fanyika uwe wa haki na 
amani.
Aidha, viongozi hao wa 

dini wametakiwa kukemea 
vitendo vinavyofanywa 
na jamii ikiwemo utoaji 
na upokeaji wa rushwa na 
mauaji dhidi ya watoto na 
watu wenye ulemavu.
Maloda alisema serikali 

inawategemea viongozi wa 
dini katika kusaidia nchi 
kuwa amani na utulivu.
Hata hivyo alisema bado 

jitihada za kukemea vitendo 
vinavyomchukiza Mungu 
inahitajika ikiwemo masu-
ala ya ushoga na matumizi 
ya dawa za kulevya am-
bavyo vijana walio wengi 
wameathirika.
Alisema: “Haya yote seri-

kali peke yake kuyakemea 
kamwe haiwezi bila msaada 
wa kutoka kwa viongozi 
wa dini kwa kushirikiana 
na waumini wake, hivyo 
niwaombe muendelee kui-
ombea serikali pamoja na 
watendaji wake”.

Kanisa FAT 
kuwakemea 
viongozi 
wanaomhujumu 
Rais Samia 

Wanafunzi wazua 
taharuki bundi 
wakitua shuleni
Na Thobias Mwa-
nakatwe, IRAMBA

TAHARUKI imezuka ka-
tika Kijiji cha New Kiomboi 
wilayani Iramba mkoani 
Singida baada ya ndege 
aina ya bundi watano ku-
patikana katika Shule ya 
Msingi Igumo.

Hatua hiyo ni siku chache 
tu baada ya wanafunzi wa 
shule hiyo kukumbwa na 
mapepo na kuanguka ovyo 
wanapokuwa shuleni hapo.

Mwalimu wa shule hiyo, 
Victoria Temba, aliwaeleza 
jana viongozi wa madhehe-
bu ya dini mbalimbali wa-
naounda Kamati ya Amani 
Wilaya ya Iramba ambao 
walifika shuleni hapo kwa 
ajili ya kuwaombea wa-
nafunzi waliokumbwa na 
mapepo.

“Wanafunzi wetu kwa 
takribani wiki tatu wame-
kuwa wakifika shuleni wa-
napagawa wakidai ndani 
ya darasa kwenye kona 
kuna nyoka na bibi ambaye 
anakuja darasani na kukaa 
nyuma kwenye kona na 
chooni, wanapokwenda ku-
jisaidia kuna watu wanawa-
paka dawa ili wasifanye 
vizuri kitaaluma,” alisema.

Temba alisema hali hiyo 
imesababisha wanafunzi 
katika shule hiyo kila mara 
kupata mapepo hususani 
wanapokwenda chooni 
hali iliyoathiri masomo dar-
asani.

Kutokana na tatizo hilo 
viongozi wa dini wa madhe-
hebu mbalimbali wakiongo-
zwa na Askofu Yona Sulei-
man wa Kanisa la TAG KFC 
Kiomboi na Katibu wa UWT 
Wilaya ya Iramba, Judith 
Laizer walifika shuleni hapo 
kufanya maombi maalum  
kuiombea shule na wa-
nafunzi hao.

Katika hali isiyokuwa 
ya kawaida wanafunzi 
waliokuwa wakiombewa 
walikuwa wakitaja jina la 
bibi kizee mmoja ( jina tu-
nalihifadhi) ambaye walidai 
anawatumikisha mambo ya 
kishirikina shuleni hapo.

Pia, wakati maombezi 
yakiendelea   mwanafunzi 
mmoja alipandisha mape-
po, huku akisema bibi kizee 
huyo muda huo yupo kwe-
nye dari la darasa la awali 
anachungulia jinsi maombi 
yanavyofanyika. 

“Kuna mtu yupo kwenye 
darasa lile pale ninaomba 
mkamtoe na mkimkamata 
tu wanafunzi wote wata-
kombolewa watakombole-
wa.   Nendeni mkamka-
mate mtukomboe sisi tuwe 
huru,” alisikika akisema 
mwanafunzi huyo.

Wakati maombi yakien-
delea wanamaombi hao 
walifanikiwa kuwakamata 
bundi  watano waliotoka 
madarasani na baadae 
kuwachoma moto mbele 
ya wananchi wa Kijiji cha 
Igumo.
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Na Elizabeth John, 
NJOMBE

M
KOA wa Njombe 
umepokea Sh. 
bilioni 9.2 kwa 
ajili ya ujenzi wa 

shule za sekondari na kufanya  
maboresho katika sekta ya 
elimu.

Hayo yalielezwa na Kaimu 
Ofisa Elimu Mkoa wa Njombe, 
Farida Mwasumilwe wakati 
akitoa taarifa katika kikao cha 
uwasilishwaji wa fedha za mi-
radi mwaka mpya wa fedha 
2024/25.

Mwasumilwe alisema kila 
halmashauri imepokea ki-
asi chake ambapo Ludewa 
imepokea shilingi bilioni 
1.9, Makambako Sh.milioni 
604, Makete Sh. milioni 2.8, 

Njombe wilaya milioni Sh. 
911.3, Njombe Mji Sh.milioni 
636 na Wanging’ombe Sh. bil-
ioni 2.3.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe Anthony 
Mtaka alisema mwaka wa fed-
ha ulipoanza tayari Mkoa wa 
Njombe umepokea fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa madarasa 
mapya.

“Mchanganuo huo usemwe 
hapa ili kila mtu kwenye hal-
mashauri yake ajue amepokea 
kiasi gani kwa ajili ya kujenga 
madarasa mangapi, eneo hili 
kujenga vyoo na eneo hili 
kujenga bweni, ili pia kupata 
uelewa wa pamoja,” alisema 
Mtaka.

Mtaka alisema lengo la ki-
kao hicho pia ni kusaidia ku-
weka mikakati ya kuanza kwa 

ujenzi kwa pamoja ili kuweza 
kukamilisha kwa wakati.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omari alise-
ma wakurugenzi wanapaswa 
kujipanga namna ya kwenda 
kutekeleza ujenzi mapema ili 
ifikapo Januari mwaka 2025 
watoto waweze kuingia kwe-
nye shule mpya.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Njombe, Deo Sanga alisema 
kwa awamu ya kwanza seri-
kali imetoa Sh. bilioni 9.2 siyo 
kitu kidogo ni fedha nyingi 
hivyo zinapaswa kusimamiwa 
vizuri.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Njombe, Valentino Hongoli  
alisema wamejipanga ku-
hakikisha wanasimamia vi-

zuri ujenzi huo ili kuleta tija 
kwa wananchi.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Makete, Wil-
liam Makufwe alisema katika 
halmashauri hiyo watoto 549 
kati yao 548 wa kidato cha 
sita wamepata kati ya daraja 
la kwanza na la tatu na mmoja 
pekee akipata daraja la nne, 
huku sababu akitaja kuwa ni 
kutokana na uboreshaji wa 
miundombinu katika sekta 
hiyo.

Ujenzi na uboreshaji wa mi-
undombinu katika sekta ya 
elimu mkoani Njombe ume-
onekana kuleta mafanikio ki-
taaluma ambapo matokeo ya 
kidato cha sita kitaifa mwaka 
huu mkoa umepanda kutoka 
asilimia 96.86 hadi asilimia 
100.

Njombe yapokea bil.9.2/- 
ujenzi shule za sekondari

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Dorothy Semu, akipokea  cheti cha shukrani kutoka kwa Katibu Mkuu wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Kusini, Grayson Shilongoji, baada ya kuendesha haram-
bee ya kuchangia fedha kwa ajili ya ujenzi wa kanisa la Ihami, Usharika wa Ikwete, Jimbo la Makambako, mkoani 
Njombe juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKALA wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA) Kanda ya 
Makambako mkoani Njombe im-
ejipanga kununua tani 91,000 za 
mahindi na mpunga kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025.
Kati ya tani hizo, mahindi ni tani 

66,000 na mpunga ni tani 25,000.
Hayo yalibanishwa jana na Me-

neja wa NFRA, Kanda ya Makam-
bako, Revocatus Bisama wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake.
Alisema NFRA unanunua ma-

hindi kilo moja kwa shilingi 650 
kwa kituo cha Makambako na 
kituo cha Igula Ilembula kili-
chopo wilayani Wanging’ombe 
ni shilingi 600 kwa kilo moja, 
huku mpunga ikinunua kwa kilo 
moja kwa shilingi 750 kwa vituo 
vilivyopo vijijini na mjini Makam-
bako ni Sh. 800.
Alisema kuwa wakala huo 

umeaanza kununua mahindi 
na mpunga kwenye baadhi ya 
wilaya hasa Wanging’ombe na 
Mbarali.
Alisema wakala utaendelea 

kufungua vituo vingine vya 
kununulia mahindi ikiwemo 
kituo cha Igwachanya wilayani 
Wanging’ombe na vituo vingine 
vinne katika Wilaya ya Ludewa 
na Mkoa wa Iringa katika maeneo 
ya Ilula, Isimani na Pawaga, huku 
Mbarali ikiwa ni eneo la Madibila 
na Uturo.
Hata hivyo alisema kila mkulima 

anaruhusiwa kupeleka mahindi 
katika vituo vyote vimefunguli-
wa, huku akiwawataka kuzingatia 
ubora wa mahindi na mpunga 
wanaotaka kuuza.
“Tumejiwekea malengo kwa 

mwaka 2024 hadi 2025 lengo 
la ununuzi wa mpunga ni tani 
25,000 na lengo la kununua 
mahindi tani 66,000 kwa hiyo 
jumla tunategemea kununua tani 
91,000,” alisema Bisama.
Baadhi ya wakulima kutoka 

Makambako akiwemo Veronica 
Mtitu alisema bei hiyo ambayo 
imewekwa na serikali siyo 
rafiki kwa sababu ya ukubwa wa 
gharama ambazo zimetumika 
wakati wa kilimo.

NFRA kununua 
tani 91,000 
za mahindi, 
mpunga

Mfanyabiashara afariki dunia baada ya kuvamiwa
Na Elizabeth John, Njombe

MFANYABIASHARA katika 
Halmashauri ya Mji wa Njombe 
mkoani Njombe, Godfrey Ndam-
bo (45) amefariki dunia wakati 
akipatiwa matibabu baada ya 
kuvamiwa nje ya geti nyumbani 
kwake na majambazi.

Majambazi hao walimpiga na 
kitu kizito kichwani na kisha 
kumpora shilingi milioni 47.

Hayo yalisemwa na Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Njombe 
Kamishna Msaidizi, Mahamoud 
Banga wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 

kwake juzi.
Alisema tukio hilo lilitokea 

Julai 20 mwaka huu majira ya 
saa 2:30 usiku katika eneo la 
Uzunguni Kata ya Ramadhani 
Halmashauri ya Mji wa Njombe.

Alisema wahusika wa tukio 
hilo ambao idadi yao haijafa-
hamika walimpiga marehemu 
na kutoweka na fedha ambazo 
zinakadiriwa kuwa ni shilingi 
milioni 47 kulingana na taarifa 
kutoka kwenye biashara yake 
iliyofungwa siku hiyo kabla ya 
tukio.

“Baada ya kujeruhiwa alitibi-
wa katika Hospitali ya Kibena na 

baadaye alihamishiwa Hospitali 
ya Rufani Mkoa wa Mbeya waka-
ti matibabu yakiendelea akawa 
amefariki,” alisema Banga.

Aidha, alisema Jeshi la Polisi 
linaendelea kufanya uchunguzi 
wa kina na punde watatoa taar-
ifa ya watu watakaoshikiliwa 
kuhusika na tukio hilo.

Hivyo, aliwataka wafanyabi-
ashara mkoani hapa kufunga 
kamera maeneo wanayoi-
shi na ziwe wazi muda wote 
kwani linapotokea tukio ni ra-
hisi kwa Jeshi la Polisi kuanza  
kufanya uchunguzi kupitia kam-
era hizo. 

“Tatizo tulilopata pale kwa 
marehemu kuna CCTV kamera 
lakini haikuwa inafanya kazi 
kwahiyo mara nyingi alipokuwa 
anarudi nyumbani ndiyo aliku-
wa anaiwasha na kufanya kazi,” 
aliongeza Banga.

Alisema wafanyabiashara we-
nye mitaji mikubwa wanapaswa 
kuhakikisha hawahifadhi fedha 
nyingi nyumbani kwani kwasa-
sa zipo taasisi za fedha ambazo 
kupitia mashine zake wanaweza 
kuweka fedha zao hata nyakati 
za usiku.

Mwenyekiti wa Mawaka-
la Mkoa wa Njombe, Erasto 

Mbembati alisema kutokana 
na matukio hayo kutokea na 
kusababisha vifo kwa wakala 
na wengine kujeruhiwa wame-
kubaliana kumuomba Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka kikao ili kutafakari kwa 
pamoja sababu za tatizo hilo.

Alisema: “Kwa sababu inapoe-
lekea hii biashara inaenda kuwa 
hatari hii ni biashara ambayo 
inavutia kwa majambazi, hatu-
semi kama Jeshi la Polisi hali-
fanyi kazi lakini uwenda kuna 
tatizo mahali na tukikaa pamoja 
sisi na wao tunaweza tukasaidi-
ana”
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Watendaji serikali watakiwa kuwa wabunifu, waaminifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MATUKIO ya uharibifu wa mi-
undombinu ya kusambaza maji 
pamoja na mita za kusoma kiwan-
go cha matumizi ya maji, kinai-
sababishia hasara serikali.
Hasara hiyo inatokana na serikali 

kutumia gharama kubwa kuhu-
dumia miundombinu hiyo.
Matukio hayo yanayofanywa na 

baadhi ya wananchi kumeifanya 
bodi ya Mamlaka ya Maji safi na 
Salama Zanzibar (ZAWA) kufanya 
ziara ya kukagua miundombini 
hiyo iliyohujumiwa.
Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya 

ZAWA, Mohamed Aboud Moham-
ed, akiwa katika ziara hiyo juzi, 
alisema mikakati ya serikali ni ku-
hakikisha tatizo la uhaba wa maji 
linapatiwa ufumbuzi, kwamba 
juhudi mbalimbali zimechukuliwa 
ikiwemo kutekeleza miradi am-
bayo inatokana na fedha za wafa-
dhili pamoja na serikali yenyewe.
Alisema mradi wa uwekaji mita 

za kusoma matumizi ya maji un-
atekelezwa na Benki ya Exim ku-
toka India ambao unafanyika ka-
tika maeneo ya Kwarara, Bweleo 
hadi Fumba, huku lengo ni kuona 
matumizi halisi ya maji yanay-
ofanyika kutoka kwa wateja.
Alisema uharibifu huo kwa kiasi 

kikubwa unarudisha nyuma juhudi 
za ZAWA katika kutoa huduma za 
uhakika kwa wateja na kupunguza 
usumbufu uliopo sasa wa kutoa 
bili kwa makisio.
‘’Matukio ya uharibifu yanay-

ofanyika kwa kung’olewa miun-
dombinu ya usambazaji wa maji 
safi na salama hayakubaliki hata 
kidogo na huko ni kurudisha 
nyuma juhudi za mamlaka katika 
usambazaji wa huduma hiyo kwa 
kiwango cha ubora kwa wananchi’’ 
alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-

laka ya Maji Safi na Salama, Dk. 
Salha Mohamed Kassim alisema 
kitendo cha kung’olewa miun-
dombinu ya usambazaji wa maji 
kwa wananchi kinarudisha nyuma 
juhudi za mamlaka kutekeleza 
malengo yake ya kutoa huduma 
bora kwa wananchi.
Alisema malengo ya ZAWA ifi-

kapo mwaka 2030 ni kuona hu-
duma ya maji safi na salama kwa 
asilimia 90 zinawafikia wananchi 
wa mjini na vijijini na ndiyo 
maana kazi kubwa ya kufikisha 
miundombinu ya huduma hiyo 
inavyotekelezwa na Serikali ya 
Zanzibar.
‘’Uongozi wa ZAWA umesikitish-

wa na matukio ya hujuma zinazo-
fanywa na wananchi ambazo hazi-
kubaliki kwani huko ni kurudisha 
nyuma juhudi za serikali na kuitia 
hasara’’ alisema.
Viongozi kutoka maeneo ya 

Kwaraka pamoja na Bweleo 
wamesikitishwa na matukio ya hu-
juma yanayofanywa na wananchi 
na kuwataka wazazi kukemea vi-
tendo hivyo.
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-

bar inatekeleza mradi mkubwa 
wa kuimarisha miundombinu ya 
usambazaji maji mjini na vijijini 
chini ya ufadhili wa Benki ya Exim 
kutoka India sambamba na ku-
weka mita za kusoma matumizi ya 
kiwango cha maji kwa wateja.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
ATU 17 wame-
fariki dunia 
kwenye ajali 
23 zilizotokea 

kipindi cha Juni 2024, 
mwendokasi na uzembe wa 
madereva umetajwa kuwa 
chanzo cha ajali hizo.

Mtakwimu kutoka Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Asha Mussa Mahfoudh, aki-
wasilisha ripoti ya takwimu 
za ajali na makosa ya baraba-
rani jana visiwani hapa alise-
ma idadi hiyo imeongezeka 

kwa asilimia 15.0 kutoka  
ajali 20 zilizoripotiwa Mei 
2024.

Aidha, alisema idadi ya 
waliofariki nayo imeongeze-
ka kwa asilimia 21.4 kutoka 
waathirika 14 waliofariki Mei 
2024, huku Wilaya ya Kati 
ikiongoza kwa ajali nne sawa 
na asilimia 17.4 ikilinganish-
wa na wilaya nyingine.

Alisema kati ya ajali 20 
zilizoripotiwa, ajali 15 zili-
sababishwa na kuendesha 
gari kwa mwendokasi na 
ajali nane zilisababishwa na 
uzembe wa dereva.

Aliitaja Mikoa ya Kusini 

Unguja na Kaskazini Pem-
ba  ndiyo iliyoongoza  kwa 
kuwa na ajali zilizosababish-
wa na kuendesha gari  kwa 
mwendokasi.

Aidha, alisema jumla ya 
makosa 3,599 yaliripotiwa 
Juni 2024 ambapo makosa 
3,592 yalifanywa na wa-
naume na saba yaliripotiwa 
kwa wanawake.

Alilitaja kosa kuu  lililori-
potiwa  ilikuwa ni kutofua-
ta miongozo na kanuni za 
usalama barabarani (1,811), 
yakifuatia na kuendesha 
chombo cha moto (gari/
vespa/pikipiki/fifti) bila ya 

leseni, bima na leseni ya njia 
(492) na kuzidisha idadi ya 
abiria na mizigo (makosa 
384).

Baadhi ya wananchi visi-
wani Zanzibar, walisema 
bado jitihada zinahitajika ka-
tika kuhakikisha madereva 
wanafuata sheria za baraba-
rani ili kupunguza ajali.

Khamis Ali ni miongoni 
mwa wananchi hao, alilitaka 
Jeshi la Polisi kuendelea ku-
pambana katika kupunguza 
ajali barabarani kwa kufanya 
operesheni mbalimbali kwa 
kushirikiana na mamlaka ny-
ingine.

Watu 17 wafariki dunia 
ajali za barabarani Juni

Uharibifu mita za  
maji waisababishia 
hasara serikali

Baadhi ya wananchi wakiangalia wanyama aina ya kobe, walipotembelea kisiwa cha Prison, kilichoko katika 
Bahari ya Hindi, nje kidogo ya mji wa Malindi Zanzibar jana.  PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi Zanzibar (ma-
wasiliano), Dk. Mzee Sulei-
man Mndewa amewataka 
watendaji waliopewa dha-
mana ya kuratibu masuala 
ya TEHAMA katika taasisi 
za serikali kuwa wabunifu 
na waaminifu wakati wak-
itekeleza majukumu yao.

Aliyasema hayo jana 
wakati akifungua mafunzo 
ya mfumo wa anuani za 
makazi, majaribio ya utoaji 
wa barua za utambulisho wa 
makazi yaliyowashirikisha 
waratibu wa mfumo wa anu-
ani za makazi.

Kikao hicho kilifanyika ka-
tika ukumbi wa Mamlaka ya 
Usafiri Baharini (ZMA).

Alisema kazi za serikali 
zinahitaji ubunifu utakaosa-
idia kuleta tija kwa serikali 
na jamii kwa ujumla jambo 
ambalo kwa namna moja au 
nyingine litasaidia kurahisi-
sha kazi, muda na kuweka 
umakini katika utendaji.

Aidha, alisema mfumo 
huo unalenga kwenda kura-
hisisha kazi za masheha 
kuwa katika njia ya kidijitali 
ili kwenda sambamba na 
mabadiliko ya teknolojia.

Mratibu msaidizi wa mfu-
mo wa anuani za makazi 
kutoka Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari Tanzania Bara, 

Mkude Arnold alisema lengo 
la serikali katika uwekezaji 
wa mfumo huo ni kuwez-
esha serikali katika utoaji 
na ufikishaji huduma kwa 
wananchi kupitia mfumo wa 
anuani za makazi.

Mkude alisema mfumo 
huo wa utoaji wa huduma 
unakwenda kumuondolea 
mwananchi changamoto ya 
upatikanaji wa huduma zi-
nazotolewa na viongozi wa 
shehia.

Alisema huduma hiyo ya 
kutumia mfumo wa utoaji 
wa barua kidijitali tayari 
umeshazinduliwa kwa 
upande wa bara, hivyo Julai 
24 mfumo huo utazinduliwa 
kwa upande wa Zanzibar.

Mratibu kutoka Idara 

ya Mawasiliano Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi Zanzibar, Issa 
Hamad alisema kuwa, mfu-
mo ulioanzishwa umeanza 
kutoa tija katika matumizi 
mbalimbali ambapo katika 
sekta ya utalii utawawez-
esha watembeza watalii na 
wageni kutambua sehemu  
mahususi wanazohitaji ku-
fika bila ya kuuliza.

Mratibu wa anuani za 
makaazi kutoka Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja, 
Rashid Mwinyi aliwataka 
wananchi kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa makarani 
wanaopita katika maeneo 
yao kwa ajili ya kuhakiki 
taarifa zinazohusiana na 
anuani za makazi.
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HABARI KIMATAIFA

Vijana waonywa 
kuandamana 
uwanja ndege
NAIROBI, Kenya

JESHI la Polisi nchini Kenya lime-
waonya waandamanaji kuepuka 
kuandamana kuelekea Uwanja wa 
Kimataifa wa Jomo Kenyatta na 
maeneo yaliyo karibu na uwanja 
huo, baada ya Gen Z kudai kuwa 
wataenda kukusanyika katika mae-
neo hayo.

Mamlaka ya Uwanja wa Ndege 
ya Kenya jana iliwashauri abiria 
wanaotumia Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta 
kufika mapema kuliko kawaida. 
Tahadhari hiyo inatokana na hatua 
ya baadhi ya waandamanaji kuji-
panga kukusanyika katika maeneo 
ya uwanja huo.

Kaimu Inspekta Jenerali wa 
polisi nchini humo, Douglas Kiro-
cho aliwaonya waandamanaji dhidi 
ya jaribio hilo la kuuvamia uwanja 
wa ndege akisema polisi ina ripoti 
za kijasusi zinazoonyesha maanda-
mano ya sasa yametekwa nyara na 
wahalifu.

Katika siku chache zilizopita 
polisi ilisema maandamano, am-
bayo yamegharimu maisha ya 
watu karibu 50 tangu kuanzishwa 
kwake mwezi mmoja uliopita 
yameingiliwa na magenge ya wa-
halifu.

Hata hivyo, Rais wa Kenya 
William Ruto alisema maanda-
mano hayo lazima yakomeshwe, 
huku upinzani wakihimiza haki, 
wakieleza kuwa vijana hao 
wataandamana hadi kiongozi wa 
taifa hilo atakapoondoka madara-
kani.

Ilielezwa kuwa vijana wame-
kuwa wakiongoza maandamano 
nchini Kenya wakipinga hatua ya 
serikali kuongeza ushuru, licha ya 
Rais Ruto kuondoa muswada wa 
fedha wa 2024/2025 na kulifuta 
karibu baraza lake lote la mawazi-
ri, na kwamba baada ya kulifanyia 
marekebisho aliwarejesha kazini 
baadhi ya mawaziri katika baraza 
hilo wiki iliyopita.

Wachambuzi wa siasa walisema 
vijana hao wanataka mageuzi 
katika kupambana na ufisadi, 
utawala bora na utoaji wa huduma 
zilizobora zaidi katika serikali za 
kaunti na kuu. DW

Wabunge upinzani wakamatwa Uganda
KAMPALA, Uganda

WABUNGE watatu wa upinzani 
nchini Uganda wamewekwa ki-
zuizini tangu Jumatatu kabla ya 
kesi yao kusikilizwa, huku polisi 
wakieleza kuwa viongozi hao 
walikamatwa katika mkesha wa 
maandamano dhidi ya ufisadi 
uliyopigwa marufuku.

Kwa mujibu wa kiongozi mkuu 
wa upinzani nchini humo, Bobi 
Wine, wabunge hao watatu wal-
iokamatwa ni sehemu ya Jukwaa 
la Umoja wa Kitaifa (NUP), am-
balo majengo yake yalizingirwa 

Makamu wa Rais wa Marekani aanza kampeni baada ya kuteuliwa kushiriki katika kinyang’anyiro cha kugombea 
kiti cha urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. PICHA: MTANDAO

na polisi na wanajeshi wal-
iokuwa na silaha.

Msemaji wa Polisi Uganda, 
Kituuma Ruspke alisema 
jana kwamba kupelekwa 
maofisa hao wa polisi kulia-
muliwa kwa sababu za ki-
usalama. Na kwamba kuliku-
wa na habari za kuaminika 
kwamba umati mkubwa un-
gehamasishwa kuhudhuria 
mkutano wa waandishi wa 
habari uliopangwa Julai 22, 
mwaka huu na upinzani.

Ruspke alisema wabunge 
hao watatu na watu wengine 

saba walifikishwa mahakam-
ani jana, na kushtakiwa kwa 
makosa mbalimbali na ku-
wekwa jela.

Aidha, ilielezwa kuwa ha-
kutoa maelezo zaidi kuhusu 
mashtaka yao lakini msemaji 
wa NUP, Joel Ssenyonyi alise-
ma wabunge hao walishtak-
iwa kwa kukiuka sheria za 
barabarani na kuwazuia 
maofisa wa polisi, mashtaka 
ambayo wanayakanusha.

Wabunge hao ni Francis 
Zaake, Charles Tebandeke 
na Hassan Kirumira, wote 

wa chama cha upinzani cha 
NUP na kwamba watafikish-
wa mahakamani kesho kwa 
ajili ya kusikilizwa shauri lao 
la kuachiwa kwa dhamana.

Hata hivyo, upinzani 
umeapa kuendelea na maan-
damano ya kupinga ufisadi 
licha ya kupigwa marufuku 
na polisi. “Tutaandamana 
kesho chochote kitaka-
chotokea,” alijibu, Shamin 
Nambasa, mmoja wa waan-
damanaji aliyehojiwa na 
shirika la habari la AFP.

“Waganda wanapokwen-

da bungeni kuandamana, 
wanapaswa kufahamu kuwa 
serikali iko tayari kumwaga 
damu yao ili kusalia madara-
kani, lakini hilo lisiogopeshe 
mtu yeyote,” alisema mpin-
zani Bobi Wine, ambaye jina 
lake halisi ni Robert Kyagu-
lanyi.

Rais  Yoweri Museveni, 
ambaye ameiongoza nchi 
hiyo kwa karibu miongo 
minne, alionya kuwa Wa-
ganda wanaopanga kuanda-
mana mitaani wanacheza na 
moto.RFI

Waganda wa-
napokwenda 
bungeni 
kuandamana, 
wanapaswa 
kufahamu 
kuwa serikali 
iko tayari 
kumwaga 
damu yao ili 
kusalia ma-
darakani.

NEW YORK, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris ambaye 
amezindua kampeni za 
kutafuta uungwaji mkono ku-
toka kwa wajumbe wa chama 
chake, amesema ana uhakika 
wa kumshinda mgombea wa 
Chama cha Republican, Don-
ald Trump, aliyemwelezea 
kama mtu asiyekuwa na sifa 
za kuongoza kutokana na 
kesi mbalimbali zinazom-
wandama. 

Aidha, ilielezwa kuwa hadi 
jana amepokea michango 
ya dola milioni 81 sawa na 
Sh. bilioni 217.89 ndani ya 
saa 24 za kwanza tangu 
Rais wa taifa hilo, Joe Biden 
kumteua kugombea katika 
kinyang’anyiro cha urais ka-
tika uchaguzi unaotarajiwa 
kufanyika Novemba mwaka 
huu.

Ilibainishwa kuwa 
kampeni hiyo imepokea 

zaidi ya michango 888,000 
kutoka kwa wafadhili ambao 
asilimia 60 wamechangia 
kwa mara ya kwanza wakati 
wa mzunguko wa uchaguzi 
wa mwaka huu.

Pia kamati kubwa ya ki-
siasa ya kidemokrasia nchini 
humo ilibainisha kwamba 
imepokea dola milioni 150 
zaidi ya Sh. bilioni 400, ka-
tika ahadi mpya kutoka kwa 
wafadhili wakuu ndani ya saa 
24 zilizopita.

Mashirika ya habari ya as-
sociated Press na Reuters, 
yalisema mwanamke huyo 
wa kwanza mweusi kuwania 
nafasi hiyo nchini Marekani, 
amepata uungwaji mkono 
unaotakiwa kutoka kwa wa-
jumbe wa chama chake cha 
Democratic ili kupata tiketi 
ya kuwania urais.

Aidha, ilibainishwa kuwa 
hadi sasa Kamala amefaniki-
wa kupata uungwaji mkono 
kutoka majimbo 20, yanay-

ofikisha jumla ya wajumbe 
2,538 na kupitia idadi ya wa-
jumbe 1,976 wanaotakiwa ili 
kupata tiketi ya Chama cha 
Democratic.

Kadhalika, shirika la habari 
la Reuters liliripoti likinukuu 
vyanzo mbalimbali kwamba 
wenyeviti wote wa majimbo 
50 nchini Marekani wa cha-
ma hicho watamuunga mko-
no Kamala. 

Vile vile, wajumbe wa 
chama hicho wanatarajiwa 
kuthibitisha hatua hiyo waka-
ti wa mkutano mkuu Agosti 7, 
mwaka huu watakapokutana 
jijini Chichago iwapo hawato-
badilisha uamuzi wao.

Katika hatua nyingine, Spi-
ka wa zamani Nancy Pelosi 
ametanagaza kumuunga 
mkono Kamala  huku kauli 
za vigogo wengine wa cha-
ma hicho kama kiongozi wa 
Chama cha Democratic kwe-
nye Senate, Chuck Schumer 
ikisubiriwa.

Bill Clinton, Rais wa zam-
ani wa Marekani pamoja na 
mkewe Hillary, aliyekuwa 
Waziri wa Mambo ya kigeni 
chini ya Rais Barrack Obama, 
wamekwishatangaza ku-
muunga mkono Kamala Har-
ris.

Majina mengine makubwa 
kuanzia kiongozi wa wengi 
katika Baraza la Seneti Chuck 
Schumer na Rais wa zamani 
Barack Obama, wamejaribu 
kujizuia kusema lolote kuhu-
siana na hatua hiyo ya kum-
widhinisha Kamala, ingawa 
walimpongeza Biden kwa 
kujiengua.

Taarifa ya Obama ilisema 
kwamba watafuatilia 
mwenendo katika siku 
zijazo, na kuongeza kuwa 
ana imani kubwa kwamba 
viongozi wa chama chake 
cha Democratic wataweza 
kuanzisha mchakato 
utakaoibua mgombea imara. 
RFI/DW

Kamala: Nina uhakika kumshinda Trump
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya KMC inatarajia kujipima 
nguvu na PCC Eagles Men’s Soccer 
ya Marekani, katika mchezo wa 
kirafiki unaotarajiwa kuchezwa 
Jumamosi kwenye Uwanja wa 
Jamhuri mjini Morogoro.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Khalid Chukuchuku, jana alisema 
kuwa lengo la mchezo huo pamoja 
na kukuza mahusiano, lakini pia 
kujiandaa na Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Tunacheza na timu hiyo ku-
toka Marekani na pambano hilo 
limeandaliwa na Kanisa la Faith 
Baptist, tutacheza Uwanja wa 
Jamhuri, Morogoro na hautakuwa 
na kiingilio,” alisema Ofisa Habari 
huyo.

PCC Eagles Men’s Soccer am-
bayo maskani yake ni Pensacola, 
Florida, Marekani, inamilikiwa 
na Chuo cha Michezo cha Taasisi 
moja ya Kidini nchini humo.

KMC tayari imeshaanza maan-
dalizi ya msimu ujao ikiwa ime-
fanya usajili wa wachezaji wapya 
ambao wanaona watawasaidia 
msimu ujao, chini ya kocha raia 
wa Somalia, Abdihamid Moallin.

Wachezaji waliowasajili wa 
KMC kwa ajili ya msimu ujao ni 
kipa, Imasil Mpaki kutoka Bi-
ashara United, Ajoh Austin, straika 
kutoka Cameroon, Oscar Paul, 
kiungo mshambuliaji Mtanza-
nia aliyekuwa akicheza soka la 
kulipwa nchini Kenya katika Klabu 
ya Kakamega Home Boys, beki 
wa kati, Nickson Kassam Mosha,  
akitokea kikosi cha vijana cha 
Mtibwa Sugar.

Wengine ni kipa raia wa Burundi 
aliyekuwa akiidakia Klabu ya 
Vipers ya Uganda, Fabien Mu-
tombora, Jean Nyezimana kutoka 
Vital’O ya Burundi na beki wa kati 
Salum Athumani ‘Stopper’ kutoka 
KVZ ya Zanzibar.

KMC 
kukipiga 
na timu ya 
Marekani

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evance Mtambi, akionyesha moja ya jezi zitakazotumika katika mbio za Serengeti 
Migration Marathon na Antipoaching Run jana, zinazotarajia kuanza Agosti 3, mwaka huu mjini Mugumu na Fort 
Ikoma wilayani Serengeti. MPIGAPICHA WETU 

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, imewataka wasanii wali-
ochukua mikopo kwenye 
Mfuko wa Utamaduni na 
Sanaa Tanzania, kuirejesha ili 
iweze kuwasaidia wengine. 

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Hamis 
Mwinjuma, wakati alipokuwa 
anazungumza na viongozi wa 
mashirikisho mbalimbali ya 
sanaa nchini.

“Kwa wale wasanii ambao 
wamechukua mikopo kwe-
nye huu mfuko wanapaswa 
kurudisha kama makubaliano 
yalivyokuwa ili ziweze ku-

saidia wasanii wengine wenye 
wanaohitaji,” alisema Mwin-
juma.

Aidha, alimtaka Mtendaji 
Mkuu wa mfuko huo akae 
upya na wale ambao hawa-
jaanza kurudisha fedha hizo 
ili awaelekeze jinsi zinavyo-
takiwa kulipwa.

Alisema baada ya kuona 
wasanii hao wamekuwa 
wagumu kulipa wapo kwenye 
mchakato wa kuwalegezea 
masharti ili kila mmoja aweze 
kuzirudisha. 

Kwa upande wa Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa 
Utamaduni na Sanaa Tan-
zania, Nyakaho Mahemba, 
alisema anamshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuuongezea 
fedha mfuko huo ambao len-
go ni kunufaisha wasanii  ili 
waweze kufanya kazi zao kwa 
weledi. 

“Tunamshukuru Rais Sa-
mia kwa kutuongezea bilioni 
tatu katika mfuko wetu am-
bazo zitamnufaisha kila msa-
nii aweze kutimiza malengo 
yake, hivyo kila aliyechukua 
anapaswa kurudisha,” alise-
ma Mahemba. 

Wakati huo huo, Rais wa 
Shirikisho la Sanaa ya Muziki 
Tanzania, Ado Novemba, 
alisema anaishukuru Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuwaongezea 
fedha hizo ambazo zimewan-

ufaisha kwa kiasi kikubwa. 
“Tunaahidi kulipa fed-

ha hizo kwa wale ambao 
wameshindwa kulipa naami-
ni watabadilika na kulipa ili 
kumuunga mkono rais wetu,” 
alisema Novemba. 

Jacob Stephen maarufu JB, 
ambaye ni msanii wa filamu 
aliyewawakilisha wasanii 
wenzake, alisema watakutana 
na wasanii wenzake wajadili-
ane jinsi ya kurejesha fedha 
hizo kwani hawataki kumuan-
gusha rais. 

“Tunaahidi kulipa madeni 
hayo, hatutakubali kujitia 
aibu kwa mama yetu Samia 
kwa kushindwa kulipa fedha 
ambazo zinatunufaisha sisi 
wenyewe,” alisema JB. 

Serikali yawataka wasanii kurejesha mikopo

Na Shufaa Lyimo

B
ENCHI la ufundi la 
timu ya APR ya Rwan-
da, limesema mchezo 
wao wa kirafiki dhidi 

ya Simba watakaoucheza Ago-
sti 3, mwaka huu, katika kilele 
cha kuadhimisha ‘ Siku ya Sim-
ba maarufu Simba Day, utawa-
saidia kuwapima wachezaji 
wao kuelekea kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa barani 
Afrika dhidi ya Azam FC. 

APR itakutana na Azam FC 
katikati ya mwezi ujao kwe-

nye mechi ya raundi ya awali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
mshindi wa jumla atakutana 
na timu itakayopata matokeo 
ya jumla kati ya JKU ya Zanzi-
bar na Pyramids ya Misri. 

Akizungumza na Nipashe 
mapema wiki hii jijini Dar es 
Salaam, Kocha wa timu hiyo, 
Thierry Hitimana, alisema 
mchezo huo ni kipimo tosha 
kwa kuwa wanakutana na 
Simba ambayo pia inajiandaa 
na mashindano ya kimataifa. 

“Mchezo huo ni kipimo 
kwa wachezaji wangu kwani 

tutacheza na timu ambayo 
inajiandaa na mashindano 
ya kimataifa, vilevile utazidi 
kuimarisha viwango vyetu,” 
alisema Hitimana. 
Katika hatua nyingine, 

alisema mchezo wao
 dhidi ya Azam FC,
 utakuwa na upin-

zani mkubwa na kudai 
anawafahamu wapin-

zani wao hao vizuri. 
“Azam ni timu nzuri, tumeo-

na aina ya usajili wao pamoja 
na kushika nafasi ya pili msimu 

ujao, tutapambana kuhakiki-
sha tunaanza vizuri,” alisema. 

Aidha, alisema baada ya ku-
malizika kwa mashindano ya 
Dar Port Cecafa Kagame Cup 
2024 wiki iliyopita, walien-
delea kubaki Dar es Salaam 
wakiendelea na maandalizi ya 
mchezo wao dhidi ya Simba. 

Aliongeza kuwa anafura-
hishwa na ushirikiano unao-
fanywa na mashabiki wa soka 
hapa nchini kwa kuzipa ha-
masa timu za nje licha ya kuwa 
timu za Tanzania zilitolewa 
mapema. 

APR KUITUMIA MECHI NA SIMBA  
MAANDALIZI KUIVAA AZAM CAF

HIZI HAPA...



EZE ATAKIWA CITY

MANCHESTER City inatafuta kumnunua winga wa 
Crystal Palace, Eberechi Eze, 26, huku mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa England akiwa na kipengele cha 
kuruhusiwa kuondoka kwa pauni milioni 60 pamoja na 
nyongeza. (Mirror)

BRUYNE ATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia ya Al-Ittihad, inamtaka 
mchezaji wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne, 33, jambo am-
balo limesababisha Manchester City kufikiria kumnunua 
Eberechi Eze. (Guardian)

DONNARUMMA AIVUTIA CITY

MANCHESTER City inavutiwa na mlinda mlango wa 
Paris St-Germain na Italia, Gianluigi Donnarumma, 
25, huku wakitafuta kuchukua nafasi ya Ederson, kipa 
mwenye umri wa miaka 30 wa Brazil, ambaye anaweza 
kuhamia Al-Ittihad. (Sky Sports Italia)

EDERSON KUACHIWA CITY

GOLIKIPA Ederson atagharimu angalau pauni milioni 
40 ikiwa Al-Ittihad inataka kumsajili kutoka Manchester 
City, ambao wako tayari kumwacha kipa huyo aondoke 
mradi tu hesabu yao iafikiwe. (ESPN)

SPURS KUMUUZA RICHARLISON

KLABU ya Tottenham Hotspur inamthaminisha 
mshambuliaji wa Brazil, Richarlison, 27, kwa pauni mil-
ioni 60, huku Klabu ya Saudi Arabia ya Al-Ahli ikionesha 
nia kumtaka mchezaji huyo. (Times)

NKETIAH, GUEHI KUPISHANA 

KLABU ya Arsenal iko tayari kumtoa mshambuliaji 
wa England, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 
25, kama sehemu ya makubaliano ya kubadilishana na 
Crystal Palace kumnunua beki wa England, Marc Guehi 
mwenye umri wa miaka 24. (Metro),

SANCHO AWANIWA PSG

KLABU ya PSG inamtaka winga wa Manchester Unit-
ed, Jadon Sancho, 24, na mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
England anaonekana kuwa tayari kwa wazo la kujiunga 
na mabingwa hao wa Ufaransa. (foot Mercato)

BRUNO NAYE AWINDWA

KLABU ya PSG itajaribu kufanya makubaliano na Man-
chester United kumnunua Jadon Sancho, lakini pia wan-
amtaka kiungo wa kati wa klabu hiyo ya Old Trafford na 
Ureno, Bruno Fernandes, 29. (L’Equipe – In French)

FELIX ASAKWA VILLA

ASTON Villa inalenga kumnunua fowadi wa Atletico 
Madrid na Ureno, Joao Felix, 24, baada ya kukubali kuu-
zwa kwa winga Mfaransa Moussa Diaby, 25. (Guardian)

GIL, REGUILON WAACHWA

WINGA wa Tottenham Hotspur, Bryan Gil, 23 na beki 
wa kushoto, Sergio Reguilon, 27, ambao wote ni Wahis-
pania, wameachwa katika ziara ya kujiandaa na msimu 
mpya wa klabu hiyo Japan na Korea Kusini ili waweze 
kutafuta uhamisho kutoka kwa klabu hiyo. (Standard)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

H
ARRY Kane atakosa mechi 
ya Bayern Munich ya kuji-
andaa na msimu mpya dhi-
di ya klabu yake ya zamani 

ya Tottenham Hotspur mjini Seoul, 
kocha Vincent Kompany amethibiti-
sha Jumatatu.
Nahodha huyo wa England
 alihamia Bayern majira ya

 joto yaliyopita kwa mka-
taba wa thamani ya Euro
 milioni 120 na alimaliza

 msimu akiwa mfungaji
 bora wa Bundesliga baada

 ya kupachika mabao 36. 
Licha ya uchezaji wake, Bayern 

ilimaliza katika nafasi ya tatu kwenye 
jedwali, pointi 18 nyuma ya mabing-
wa Bayer Leverkusen.

   Yumo pia Davies, 
Upamecano na Coman, lakini 
watakuwapo kwenye mechi...

HABARI MICHEZO

Kane alipata jeraha la mgongo 
msimu huu wa Euro, huku akiifun-
gia England mabao matatu walipofi-
ka, lakini walipofika fainali alikosa 
makali mbele ya lango.

Bayern watasafiri hadi Korea 
Kusini kama sehemu ya maandalizi 
yao ya msimu ujao, ambapo wana-
tazamiwa kumenyana na Tottenham 
Hotspur Agosti 3, mwaka huu.

“Harry Kane, Alphonso Davies, 
Dayot Upamecano na Kingsley 
Coman hawatakuwapo, lakini tuna-
tumai watakuwapo kwenye mechi ya 
kwanza ya ligi,” alisema kocha mpya 
wa Bayern, Kompany katika mku-

tano wake na waandishi wa habari.
Hata hivyo, Kane atakuwa na 

fursa nyingine ya kumenyana na 
timu yake ya zamani wakati Bay-
ern watakapocheza na timu hiyo ya 
London Kaskazini kwenye Uwanja 
wa Tottenham Hotspur Agosti 10, 
mwaka huu.  

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, aliondoka Tottenham aki-
wa mfungaji bora wa muda wote wa 
klabu hiyo akiwa na mabao 280 kwa 
jumla. 

Msimu wa Bayern utaanza dhidi ya 
SSV Ulm Agosti 16, mwaka huu katika 
raundi ya kwanza ya Kombe la DFB.

Jumatano Julai 24, 2024

KANE KUIKOSA SPURSKANE KUIKOSA SPURS
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De Bruyne 
hataondoka 
Man City – 
Guardiola
NORTH CAROLINA, Marekani

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, amesema ripoti zi-
nazomhusisha Kevin De Bruyne 
kuondoka katika klabu hiyo si 
sahihi huku kukiwa na uvumi 
kwamba kiungo huyo wa Ubelgiji 
huenda akahamia Saudi Arabia.

De Bruyne, ambaye mkataba 
wake unamalizika mwaka 2025, 
alisema mwezi uliopita kwamba 
hakatai kuhama, lakini Guardiola 
anaamini hakutakuwa na mab-
adiliko makubwa kwenye kikosi 
kabla ya kumalizika kwa dirisha 
la uhamisho, ambalo litafungwa 
Agosti 30, mwaka huu.

“Kevin haendi,” alisema Guar-
diola katika mkutano na waandi-
shi wa habari katika Chuo Kikuu 
cha Jimbo la North Carolina 
Jumatatu kabla ya mechi yao ya 
ufunguzi ya ziara ya Marekani 
dhidi ya Celtic.

“Nimefurahishwa na kikosi kwa 
miaka mingi, sijui nini kitatokea 
sokoni, mtu akiondoka tutazun-
gumza hilo.

“Lakini kwa asilimia 85 hadi 
95 tutakuwa na kikosi sawa. 
Tumeleta matokeo sokoni zaidi 
ya miaka na kila hali ni tofauti. 
Najisikia raha kwa sababu ubora 
tulionao kwenye kikosi ni vigu-
mu kuchukua nafasi.”

City ilimsajili winga wa Brazil, 
Savio mwenye umri wa miaka 
20, wiki iliyopita na Guardiola 
alithibitisha kwamba Kalvin Phil-
lips, ambaye alikuwa kwa mkopo 
West Ham United, amekuwa 
akifanya mazoezi na kikosi cha 
kwanza.

“Savio anaweza kucheza kwe-
nye winga,” aliongeza Guardiola.

“Wachezaji wengi wanataka 
kuja hapa, lakini hatukupata 
makubaliano kutoka kwa klabu.”

City wataanza kutetea taji 
lao la Ligi Kuu England dhidi ya 
Chelsea Agosti 18, mwaka huu.

YORO: FERDINAND 
KANISHAWISHI 
KUTUA KWANGU 
MAN UNITED

Højbjerg atua Marseille
MARSEILLE, Ufaransa

KLABU ya Marseille imekamili-
sha usajili wa kiungo mkabaji, 
Pierre-Emile Højbjerg, kutoka 
Tottenham Hotspur kwa mko-
po wa awali na wajibu wa kum-
nunua.

Mkataba huo unaripotiwa 
kuwa na thamani ya Euro mil-
ioni 20, huku Højbjerg akim-
fuata Mason Greenwood wa 
Manchester United kujiunga 
na Marseille, inayonolewa na 
kocha wa zamani wa Brighton, 
Roberto De Zerbi.

Højbjerg mwenye umri wa 
miaka 28, alijiunga na Spurs 
kutoka Southampton mwaka 

2020 na kucheza mechi 184 
katika klabu hiyo ya Kaskazini 
mwa London, akifunga mabao 
10. 

Alishiriki katika mechi 36 za 
Ligi Kuu England kwa Spurs 
msimu uliopita, ingawa 26 kati 
ya hizo aliingia kama wa akiba.

Mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Denmark, alianza soka lake 
la kulipwa akiwa na Bayern 
Munich kule Bundesliga, akip-
ata uzoefu wa mkopo kwenda 
Augsburg na Schalke.

Ameichezea nchi yake me-
chi 81, akifunga mabao 10, na 
alikuwa sehemu ya kikosi kili-
choshiriki michuano ya Euro 
2024.

LOS ANGELES, Marekani

L
ENY Yoro amekiri kwamba gwiji wa Man-
chester United, Rio Ferdinand, alichangia 
kwa kiasi kikubwa kumshawishi kuhamia 
Ligi Kuu England.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18, ali-
jitokeza kwa mara ya kwanza akiwa amevalia jezi 
ya United Jumamosi, wakati waliposhinda mabao 
2-0 dhidi ya Rangers katika mechi ya kirafiki ya 
kujiandaa na msimu mpya, baada ya kukataa na-
fasi ya kusubiri mwaka mmoja ili kujiunga na Real 
Madrid.

Sasa, katika mahojiano yake ya kwanza tangu 
ahamie Old Trafford, Yoro amefichua mazung-
umzo aliyofanya na Ferdinand - ambaye mwaka 
2002 alikuwa mwanasoka ghali zaidi wa Uin-
gereza katika historia wakati huo alipojiunga na 
United na beki wa pili ghali zaidi duniani.

“Ilikuwa kama wiki mbili zilizopita nilipozung-
umza na Rio kwa mara ya kwanza,” alisema Yoro 
akiiambia tovuti ya klabu hiyo. 

“Alinipigia simu. Kwanza kabisa, nilifurahishwa 
sana kuzungumza naye na ndio, tulizungumza 
kama dakika 10 kuhusu Man Utd.

“Alinisaidia sana kufanya chaguo langu. Ilikuwa 
heshima sana kuzungumza naye. Alizungumza 
nami kuhusu klabu, na kwamba hii ni klabu ya 
kihistoria yenye hadithi kubwa, na nikienda 
huko nahitaji kupigana, kwa klabu, kuwa tayari, 
kwa sababu hii ndiyo klabu kubwa zaidi duniani 
kwangu, ilikuwa vizuri kuzungumza kuhusu hili.”

Mahojiano hayo yalichukua muda mfupi waka-
ti Yoro akioneshwa video ya Ferdinand, wakati 
ambapo gwiji huyo wa klabu alishiriki ujumbe wa 
kumtia moyo nyota huyo mchanga.

Alisema: “Una uwezo wote, una zana zote, 
bwana, una kila kitu hapo, tayari kuyumba na 
kusonga mbele na kufanya athari kubwa kwenye 
kilabu hiki.”

Yoro ambaye alishangazwa na ujumbe huo 
aliendelea: “Huo ni wazimu. Nilipokuwa mdogo, 
Rio alikuwa mmoja wa mabeki bora zaidi duniani.
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W
AKATI uongozi wa 
Klabu ya Simba 
ukisema hau-
jui alipo kiungo 

mshambuliaji wao, Denis Kibu 
na hatua za kinidhamu zita-
chukuliwa dhidi yake pindi 
atakaporejea, Klabu ya Coastal 
Union nayo imesema inawasu-
biri ‘Wekundu wa Msimbazi’ 
hao kukaa meza moja ili kuli-
maliza suala la beki Lameck 
Lawi. 

Simba tayari
 wametimiza wiki
 tatu katika kambi

 yao kwenye mji wa 
Ismailia nchini Misri,

 lakini Kibu ni mmoja
 wa wachezaji ambaye 

hajaripoti kambini 
mpaka sasa.

Mchezaji mwingine ambaye 
hayupo kwenye kambi hiyo ni 
golikipa, Aishi Manula, ambaye 
bado yupo nchini.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Msemaji wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally, alisema uongozi 

wa klabu hiyo hauna taarifa 
ya wapi alipo Kibu na kwa 
sasa taratibu nyingine za nda-
ni zinafanyika kumwadhibu 
mchezaji huyo.

“Hatujui wapi alipo, mara ya 
mwisho uongozi ulikuwa una-
fahamu amekwenda Kigoma 
mara moja baada ya kurudi ku-
toka mapumzikoni Marekani, 
lakini mpaka sasa hivi hatuna 
taarifa nyingine na hapatikani 
kwenye simu,” alisema Ahmed.

Aidha, alisema kuwa zipo 
taratibu za ndani, Simba kama 
taasisi ambazo watazichukua 
juu ya mchezaji huyo.

“Simba ni taasisi kubwa ina 
mifumo yake, hili suala litafika 
kwa uongozi na watachukua 
hatua stahiki kwa mchezaji 
husika, ni kosa kutokuwapo 
kwenye kambi ya timu bila 
sababu,” alisema Ahmed.

Katika hatua nyingine, 
Ahmed alisema golikipa Man-
ula muda wowote kuanzia sasa 
ataungana na wachezaji wen-
zake katika kambi nchini Misri.

“Manula bado ni mchezaji 
wa Simba, na nakuhakikishia 
muda wowote kuanzia sasa 

ataungana na wenzake kam-
bini kuendelea na maandalizi,” 
alisema Ahmed bila kutoa 
ufafanuzi zaidi.

Kuhusu Lawi, Klabu ya 
Coastal Union imesema in-
ausubiri uongozi wa Simba 
wakae meza moja kulimaliza 
pembeni sakata la usajili wa 
beki huyo.

Ikumbukwe baada ya Simba 
kupeleka malalamiko yao kwa 
Kamati ya Sheria na Hadhi 
ya Wachezaji ya Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), juu ya 
sakata hilo la usajili, klabu hizo 
zilitakiwa kukaa meza moja na 
kumalizana juu ya usajili wa 
mchezaji huyo ambaye Simba 
wanadai wamemsajili kihalali 
huku Coastal Union wakikana 
kwa kile wanachodai wenzao 
hao hawakufuata makubaliano 
yao.

Msemaji wa Coastal Union, 
Abbas El Sabri, alisema jana 
kuwa wao wanawasubiri meza-
ni Simba kama walivyoshauri 
kamati hiyo ya TFF.

“Ni kweli tulipewa ushauri 
huo, sisi hatuna shida tuna-
wasubiri wenzetu wa Simba 

watakapokuwa tayari tukutane 
kulimaliza suala hili, kama 
tulivyosema awali sisi hatua 
shida, Simba wakiwa tayari tu-
taenda kukutana nao,” alisema 
El Sabri.

Hata hivyo, El Sabri alikiri 
licha ya mchezaji huyo kum-
worodhesha kwenye usa-
jili wao msimu ujao, kwa sasa 
yupo nje ya nchi kwa mambo 
yake binafsi.

“Lawi yupo Ubelgiji kwa 
mambo yake binafsi, lakini 
ni mchezaji wa Coastal na 
tumepeleka jina lake CAF kwa 
ajili ya michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika ambayo tuta-
shiriki msimu ujao,” alisema El 
Sabri.

Kwa upande wake, Msemaji 
wa Simba, Ahmed Ally, alisema 
kuwa suala hilo linashughuliki-
wa na uongozi wa juu wa klabu 
hiyo.

“Kama kutakuwa na lolote 
wana Simba watafahamu, 
kwa sasa suala hilo lipo ngazi 
ya juu na limefika TFF, mbivu 
na mbichi zitajulikana hapo 
pande zote zitakapokutana,” 
alisema Ahmed.

KIBU KIKAANGONI, COASTAL 
IKILIA NA SIMBA KWA LAWI

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki, akifanya mazoezi gym 
nchini Afrika Kusini jana kuelekea mechi yao ya leo dhidi ya TS Galaxy 
kuwania Kombe la Mpumalanga. PICHA: YANGA

Balozi: Kwa 
Simba hii timu 
zijipange

Gamondi: Dube 
bado, afadhali
kidogo Baleke 

KAZINI LEO... Azam: Hatutafuti 
ushindi Morocco
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BAADA ya kucheza mchezo mmoja wa kirafi-
ki nchini Morocco wakiwa kwenye kambi ya 
maandalizi kuelekea msimu mpya wa Ligi 
Kuu na michuano ya kimataifa, Kocha Msaid-
izi wa Azam FC, Youssouph Dabo, amesema 
kwenye michezo hiyo hawaangalii matokeo 
bali kile wanachowafundisha wachezaji wao 
kama wamekishika.

Azam juzi ilicheza na Union Yacoub El Man-
sour inayoshiriki Ligi Daraja la Tatu nchini 
humo na kuibuka na ushindi wa mabao 3-0.

Akizungumza na gazeti hili jana, Dabo, 
alisema bado wanaendelea na maandalizi 
yao na kwa kiasi kikubwa wachezaji wake 
wanafuata kile wanachowaelekeza kwenye 
mazoezi yao.

Alisema kambi ya timu hiyo ni kwa ajili ya 
kuandaa timu kwa kuwapa mbinu mbalim-
bali pamoja na kutengeneza muunganiko 
mzuri kwenye kikosi, hivyo hawaangalii sana 
matokeo wanayoyapata.

“Tunataka kuona kile tunachowapa kwe-
nye mazoezi wanakishika na kukifanyia 
kazi kwenye mechi, tunashukuru taratibu 
wachezaji wanachukua tunachowapa, tu-
naangalia namna wanavyocheza, hii kambi 
itatusaidia sana,” alisema Dabo.

Alisema wanataka kucheza angalau mechi 
tatu kabla ya kurejea nchini kwa ajili ya mch-
ezo wao wa Ngao ya Jamii dhidi ya Coastal 
Union utakaochezwa Agosti 8, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa New Amaan Complex, 
Zanzibar.

Mshindi kwenye mchezo huo atacheza na 
timu itakayoshinda kati ya Simba na Yanga 
ambao wenyewe utachezwa siku hiyo hiyo 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar 
es Salaam.

huu, mimi mwenyewe nina 
furaha, tulikuwa na wiki mbili 
ngumu ya kukiandaa kikosi, 
tulikuwa tunahitaji kucheza na 
kushinda, lakini tulihitaji pia 
wachezaji wetu wawe na muun-
ganiko na mawasiliano baina 
yao wenyewe uwanjani.

“Baadhi ya wachezaji wa-
mecheza dakika 60, wakati 
mwingine nilifanya mabadiliko 
kutokana na jinsi ninavyoona 
mchezo unavyokwenda, tu-
lianza vizuri tukafunga mabao 
mawili haraka, tukapoteza nafasi 
nyingi hasa kipindi cha kwanza, 
bado hatuna uwezo wa kucheza 
dakika zote 90 kwa kasi ile ile, 
kwa sababu tuna wiki mbili tu, 
tunahitaji kiasi cha wiki nne 
au tano za mazoezi, tunahitaji 
muda,” alisema.

Mzambia, Clatous Chama dakika 
ya 90, na wote hao wamesajiliwa 
na Yanga kuelekea msimu ujao 
wa mashindano.

Baada ya hapo hakuonekana 
tena kutokana na kile kili-
chodaiwa kuwapo na mgogoro 
wa kimkataba baina yake na 
Klabu ya Azam ambao ulimalizika 
hivi karibuni akitakiwa kuilipa 
timu yake ya zamani kiasi cha 
Sh. milioni 500 ili awe huru na 
hilo lilifanyika kabla ya kutimkia 
Jangwani.

Kwa upande wa Baleke, baada 
ya kuachwa na Simba kipindi 
cha dirisha dogo Januari mwaka 
huu alitimkia Al Ittihad ya Libya 
na sasa ameonekana akiwa na 
kikosi cha Yanga na kufunga bao 
la kufutia machozi kwenye mechi 
ya Jumamosi dhidi ya Augsburg, 
ingawa hajatambulishwa rasmi.

Akizungumza mechi ya 
leo alisema atahakikisha kila 
mchezaji anapata fursa ya kuo-
nyesha uwezo wake kwa sababu 
hakuna idadi maalum ya kuingiza 
wachezaji wa akiba.

“Nitampa nafasi kila mchezaji 
kucheza angalau kwa dakika 15 
ili kuonyesha uwezo walionao na 
kuwafanya wawe na utimamu wa 
mwili, tunakwenda hivyo hivyo 
taratibu, kidogo kidogo lakini kwa 
uhakika,” alisema kocha huyo raia 
wa Argentina.

Baada ya mechi hiyo, Yanga 
itakamilisha mechi zake Jumapili, 
ambapo inatarajiwa kucheza 
mchezo wa Kombe la Toyota, 
dhidi ya Kaizer Chief ya nchini 
humo itakayopigwa Uwanja wa 
Bloemfontein.



Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Mabingwa wa 
Tanzania Bara, Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema mchezaji 
wake Prince Dube hayupo 
kwenye kiwango bora, iki-
wamo kutokuwa na utimamu 
kwa mwili kutokana na 
kutocheza soka kwa muda 
mrefu, huku akibainika anga-
lau Jean Beleke alionyesha 
ana afadhali.

Akizungumza jana kue-
lekea katika mchezo wa 
leo wa Kombe la Mpuma-
langa dhidi ya TS Galaxy, 
utakaochezwa jioni kwenye 
Uwanja wa Mbombela nchini 
Afrika Kusini, Gamondi, 
alisema Dube hayupo kwe-
nye kiwango chake ndiyo 
maana ubora wake hauku-
onekana katika mechi dhidi 
ya Augsburg ya Ujerumani, 
ambao walichapwa mabao 
2-1.

“Nafikiri wachezaji wali-
cheza vizuri mechi iliyopita, 
lakini baadhi hawakufanya 
vizuri kwa sababu hawa-
jacheza muda mrefu, mfano 
Dube, hakuwa uwanjani kwa 
zaidi ya miezi sita, Baleke 
alikuwa na afadhali kidogo, 
lakini wengine wanaonekana 
wako fiti, ila bado baadhi 
wanatakiwa wazoeane na 
wenzao, kujua wenzake 
wanapasiwa vipi mpira, na 
yeye mwenyewe mchezaji 

anatakiwa awe wapi ili 
apokee pasi kutoka kwa 
wenzake.

“Kiujumla kuna baadhi ya  
wachezaji wanatakiwa wa-
zoeane na wenzao ili kujua 
wachezeje, ila kwa ujumla 
kila kitu kinakwenda sawa,” 
alisema Gamondi.

Mara ya mwisho Dube 
kuonekana uwanjani ak-
icheza mechi ya ushindani 
ilikuwa ni Februari 9, mwaka 
huu, wakati timu yake ya 
Azam ikicheza dhidi ya 
Simba katika Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza, 
timu hizo zikitoka sare ya 
bao 1-1, Mzimbabwe huyo 
akipachika bao dakika 14, 
kabla ya kusawazishwa na 

macho yake amekuwa mmoja 
kati ya Watanzania wa mwanzo 
kukiona kikosi hicho, chenye 
wachezaji wanaotandaza kan-
danda la uhakika.
“Naipongeza timu iliyo- 
fanya usajili kwa kweli 
imesajili vijana wazuri

 sana, nimewaona mwe-
nyewe kwa macho yan-

gu, wanacheza mpira
 safi sana, na tuseme tu
 msimu unaoanza timu 

nyingine nyumbani
 zijipange, Simba wako

 vizuri sana,” alisema
 Makanzo.

Balozi huyo ambaye alikuwa 
mgeni rasmi kwenye mchezo 
huo uliopigwa juzi jioni katika 
Uwanja wa Old Suez Canal, alise-
ma atakuwa na kikosi hicho kip-
indi chote ambacho watakuwa 
nchini humo, ikiwamo kurejea 
tena kuwapa nguvu katika mch-
ezo mwingine utakaofuata.

“Mimi kama balozi, nawaahidi 
nitakuwa nanyi kwa kipindi cho-
te mtakachokuwa hapa Misri na 
nitakuja tena ili kuwapa nguvu 
kwa mchezo utakaofuata, honge-
reni kwa ushindi mzuri, lakini ki-
kubwa tulikuwa tunatazama jinsi 
mnavyocheza.

“Mngeamua kukaa Tanzania, 

lakini mmeamua kuja kukaa 
huku, tunajua ni gharama, lakini 
mmefanya heshima kwa nchi 
yetu kwa sababu mnaimarisha 
diplomasia ya mpira wa miguu 
na michezo kwa ujumla, hiki mli-
chokifanya mnatuongezea tuwe 
na mahusiano mazuri na nchi hii, 
hongereni sana,” alisema.

Katika mechi hiyo, Simba il-
ishinda mabao 3-0, katika mch-
ezo uliochezwa kwa dakika 120, 
kwa vipindi vitatu vilivyochezwa 
kwa dakika 40 kila kipindi.

Mabao ya Simba yalifungwa na 
wachezaji wapya ambao ni Jean 
Charles Ahoua, aliyesajiliwa kuto-
ka Stella Club d’Adjame ya nchini 
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   Asifu waliofanya usajili, Kocha Fadlu naye asema 
hapo bado anahitaji wiki nne hadi tano ili...
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Da-
vids, akionekana ku-
furahishwa na ushin-

di ambao timu yake iliupata juzi 
dhidi ya El Qanah, lakini akisema 
bado anahitaji muda ili wacheza-
ji wake wafanye vile anavyotaka, 
Balozi wa Tanzania nchini Misri, 
Meja Jenerali Richard Mutayoba 
Makanzo, amekimwagia sifa 
kikosi hicho, akizitahadharisha 
timu za Ligi Kuu Tanzania Bara 
zijipange kukabiliana nayo.

Akizungumza baada ya mechi 
ya kirafiki na timu hiyo inay-
ocheza Ligi Daraja la Pili, iliyoche-
zwa Ismailia nchini Misri, Simba 
ikishinda mabao 3-0, Balozi huyo 
aliwasifia watu waliofanya usajili 
wa wachezaji hao, akisema kwa 
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Gamondi: Dube bado, 
afadhali kidogo Baleke

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Jean Charles Ahoua, akifunga moja kati ya mabao mawili 
aliyofunga juzi wakati wakishinda 3-0, katika mechi ya kimataifa ya kirafiki dhidi ya El 
Qanah FC ya Misri iliyopigwa Uwanja wa Old Suez Canal, Misri. PICHA: SIMBA

Balozi: Kwa Simba hii timu zijipange
Ivory Coast, dakika ya 14 na 16, na 
Augustine Okejepha namba sita 
ya ‘boli’ kutoka Rivers United ya 
Nigeria dakika ya 120.

Kocha Fadlu baada ya mechi 
hiyo alisema anajivunia ushindi 
wa vijana wake, lakini akisema 
anahitaji muda zaidi ili wawe fiti 
kwani wana wiki mbili tu, am-
bapo ili waweze kucheza anavyo-
hitaji anahitaji wiki nne mpaka 
tano.

“Inapaswa tujivunie na ushindi 
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