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habari kitaifa

Mkufunzi atoa 
hadhari kwa 
wanaonyonyesha 
Na Romana Mallya

MKUFUNZI wa Mazoezi kutoka 
Shirika la Vyama vya Magonjwa Yasi-
yoambukiza (NCD), Dk. Waziri Ndonde 
amesema katika kukabiliana na ma-
gonjwa yasiyoambukiza kwa mwan-
amke anayenyonyesha mwenye uzito 
kupita kiasi, anatakiwa kutumia dakika 
150 kwa wiki kufanya mazoezi.

Dk. Ndonde alitoa angalizo hilo jana 
wakati wa kilele cha maadhimisho ya 
Wiki ya Kudhibiti Magonjwa Yasiyoam-
bukiza kilichofanyika mkoani Mwanza 
na kudhuriwa na watu mbalimbali.

Alisema dhana kubwa ya kujikinga 
na kuzuia magonjwa hayo ni pamoja 
na kuzingatia masuala ya lishe, kuto-
kutumia tumbaku na kuushughulisha 
mwili kwa kufanya mazoezi.

“Kuushughulisha mwili na kufanya 
mazoezi ni kitu cha msingi cha kujik-
inga na magonjwa yasiyoambukiza, 
pamoja na lishe, ukiwa na tabia bwete, 
kuishi bila kuushughulisha mwili ni 
moja ya sababu ya kupata magonjwa 
haya,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema serikali ka-
tika kutambua hilo, mwaka jana kwe-
nye wiki kama hiyo, Wizara ya Afya 
ilizindua mwongozo wa kushughulisha 
mwili na kufanya mazoezi katika kue-
puka tabia bwete.

“Mwongozo huu tayari umeshachap-
ishwa na wadau mbalimbali wame-
pewa wanaendelea kupata elimu, 
moja ya lengo kubwa la wiki hii kwa 
mwaka huu ambapo tunaadhimisha 
hapa Mwanza, ni kuelimisha watu zaidi 
mapendekezo ambayo yapo ndani ya 
mwongozo huo,” alisema.

Aliongeza kuwa mwongozo upo wazi 
kwa watu wa rika zote, mfano wenye 
magonjwa sugu na wanaoishi na Virusi 
vya Ukimwi (VVU), umeelekeza namna 
gani ya kuushughulisha mwili kwa 
kufanya mazoezi.

Pia alisema kulikuwa na shida nyingi 
kwa wajawazito na waliojifungua, zina-
zotokana na mila na desturi wanakuwa 
na uzito uliokithiri baada ya kujifungua 
kutokana na lishe wanayopewa.

“Mwongozo unamtaka huyu mama 
atumie angalau dakika 150 kwa wiki 
wakati anatunzwa kupewa chakula 
bora ili apate maziwa ya kumnyo-
nyesha mtoto, dakika hizo azitumie 
kwa wiki kuhakikisha hatapata unene 
uliokithiri, dakika hizo atatakiwa ku-
fanya mazoezi yote muhimu,” alisema.

Pia alisema mwongozo huo umetoa 
maelekezo kwa wazee, yaani watu we-
nye umri wa zaidi ya miaka 65, kuhusu 
nini wanapaswa kufanya ili kuepuka 
magonjwa hayo.

Mkemia Mkuu atoa ripoti tope  
la mgodi lililovamia wananchi

Kaimu Mkuu wa Idara ya Sheria Ofisi ya Haki Miliki Tanzania, Zephania Lyamuya (wapili kushoto) akitoa elimu 
kwa waandishi wa habari wa IPP MEDIA katika Ofisi ya The Guardian Ltd, Mikocheni Dar es Salaam jana.  Kulia ni 
Meneja Rasilimali Watu wa Kampuni ya  The Guardian Ltd. Emmanuel Matondo. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Marco Maduhu, KISHAPU

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira ( NEMC) 
limesema maji na tope yaliyotokana 
na kubomoka kwa kingo za bwawa la 
Mgodi wa Williamson Diamonds haya-
jaleta athari kwa mazingira na viumbe 
hai baada ya kupokea uchunguzi wa 
awali kutoka ofisi ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samwel Gwamaka alibainisha hayo 
juzi alipozungumza na waandishi wa 
habari baada ya kutembelea baadhi ya 
maeneo ambayo yameathiriwa na maji 
na tope la bwawa hilo.

Alisema uchunguzi wa awali kutoka 
kwa Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali haujaonyesha athari zozote kwa 
mazingira na viumbe hai na kuwataka 
wananchi waliokumbwa na tukio hilo 
kuwa watulivu wakati serikali ikiende-
lea na uchunguzi zaidi.

“Sampuli zilizopelekwa kwa Mkemia 
Mkuu zimeonyesha maji na tope hili 
halijaleta athari kwa mazingira na vi-
umbe hai. Tunasubiria ripoti ya Tume 
ya Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga ili tu-
weze kuchukua hatua zingine za kishe-

ria,” alisema Dk. Gwamaka.
Mkurugenzi huyo alisema mgodi huo 

utawajibika kulipa fidia kwa wananchi 
waliopatwa na janga hilo pamoja na 
kurekebisha miundombinu iliyohar-
ibiwa ikiwamo mashamba ya wananchi 
na nyumba ambazo zimepatwa na ka-
dhia hiyo.

“Uharibifu wa mazingira uliosaba-
bishwa na tukio hili ni mkubwa, ni 
lazima wawajibike kuhakikisha mazin-
gira yanatunzwa, hatua walizochokua 
za kusimamisha shughuli za uzalishaji 
na matumizi ya bwawa zinapaswa kuz-
ingatiwa ili lisije kuleta madhara zaidi 
kwa wananchi,” alisema.

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Wil-
liamson Diamods, Ayoub Mwenda 
alisema kuwa kwa sasa wanaendelea  
kujenga uzio ili kuyadhibiti maji hayo 
yasisambae kwenye makazi ya watu 
hususani wakati huu ambao mvua 
imeanza kunyesha kwa wingi mkoani 
Shinyanga.

“Tunajenga matuta ili kuyadhibiti 
maji haya yasiendelee kusambaa, 
wataalamu wetu wanafanya kazi usiku 
na mchana ili kuhakikisha maji hayo 
yanadhibitiwa,” alisema Mwenda.

Aliongeza: “Mpaka sasa mgodi 

unaendelea kuwahudumia waathirika 
wa tukio hili wapatao 115 wakati tunas-
ubiria majibu ya tume na tutahakikisha 
wanapata stahiki zao zote ikiwamo 
chakula na malazi huku watoto wao 
nao wakipelekwa shuleni kama kawai-
da.”

Baadhi ya wakazi ambao wameathiri-
ka na tukio hilo, akiwamo Juma Masele, 
waliishukuru serikali kwa kuchukua 
hatua  dhidi ya tatizo hilo na kuiomba 
kuwasaidia eneo lingine ili waendelee 
na kilimo wakati huu ambao mvua im-
eanza kunyesha.

“Baadhi yetu ni wakulima, wafugaji 
na wachimbaji wa madini, tunaomba 
tupatiwe eneo lingine ili tuweze kue-
ndelea na kilimo kwani kuendelea 
kukaa kwenye kambi hii wakati mvua 
inanyesha itakuwa tunapoteza muda,” 
alisema Masele.

USULI NA HISTORIA
Inaporejewa historia ya uchimbaji 

madini Tanzania, kuwapo almasi kwe-
nye eneo la Mwadui kuligunduliwa 
mwaka 1940 na raia wa Canada, Dk. 
John Williamson, mtaalamu wa jiolojia 
aliyekuwa amebobea katika masuala ya 
madini.

Na Oscar Assenga, MUHEZA

MTU mmoja wilayani Muheza 
mkoani Tanga amefariki dunia 
baada ya kudaiwa kupigwa risasi 
kifuani na mlinzi wa shamba 
la Magoroto Estate wilayani 
Muheza, Samson Steven wakati 
akiokota kuni kwenye shamba 
hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tanga, Henry Mwaibambe alith-

ibitisha kutokea kwa tukio hilo 
juzi alipozungumza na waandi-
shi wa habari.

Alisema kuwa kufuatia tukio 
hilo, wanamshikilia Samson Ste-
ven ambaye ni mlinzi wa shamba 
hilo kwa tuhuma za kuhusika na 
mauaji hayo.

Kamanda Mwaibambe alimta-
ja marehemu aliyepigwa risasi 
wakati akiokota kuni ni Athum-
ani Ramadhani ambaye baada ya 

kupigwa risasi ya kifuani alifariki 
dunia papo hapo.

“Kwa kweli hili ni tukio la 
kusikitisha na hivi sasa Jeshi la 
Polisi tunamshikilia mtuhumi-
wa ili kujibu tuhuma zinazom-
kabili za kufanya mauaji kwa  
raia,” alisema Kamanda Mwai-
bambe.

Kiongozi huyo alisema kuwa 
maelezo ya mtuhumiwa ni 
kwamba alimpiga risasi ikiwa ni 

sehemu ya kujihami baada ya 
kumkamata kwa kuingia kwenye 
shamba hilo kinyume cha tara-
tibu.

Alisema mtuhumiwa huyo ka-
tika maelezo yake kwa polisi, al-
idai wakati akijaribu kumtia ngu-
vuni, alitaka kumvamia na ndiye 
alifyetua risasi. 

Kamanda huyo alitoa wito kwa 
wananchi kuacha kujichukulia 
sheria mkononi kwa kuwa iwapo 

kunatokea vitendo vya uhalifu, 
wanapaswa waripoti kwenye 
mamlaka husika ili zichukue 
hatua.

Ibara ya 14 ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
toleo la mwaka 1977, inaeleza:  
“Kila mtu anayo haki ya kuishi na 
kupata kutoka kwa jamii hifadhi 
ya maisha yake, kwa mujibu wa 
sheria”.

Auawa kwa kupigwa risasi akiokota kuni katika shamba
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Na Romana Mallya

MAWAZIRI na maofisa wa 
serikali wamebainisha fursa 
za kiuchumi itakazonufaika 
nazo Tanzania kutokana na 
ziara ya hivi karibuni ya Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
nchi za China na Misri.

Watendaji hao wa serikali 
walibainisha manufaa hayo 
katika mkutano maalum wa 
mahojiano na waandishi wa 
habari uliofanyika jana Ikulu 
jijini Dar es Salaam.

Mkutano huo ulihudhuri-
wa na Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Dk. Stergomena 
Tax na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Dk. Sulei-
man Jafo.

Viongozi wengine wali-
oshiriki ni Balozi wa Tanza-
nia China, Mbelwa Kairuki, 
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza 
la Taifa la Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Mazingira (NEMC), 
Dk. Samuel Gwamaka huku 
mkutano huo ukiongozwa na 
Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais Ikulu, Zuhura Yunus.

Katika mkutano huo, wa-
tendaji hao walitaja mafani-
kio kadhaa yatokanayo na 
ziara hiyo iliyofanyika kwa 
siku tatu kuanzia Novemba 
2 mwaka huu huku wakiwa-
taka Watanzania kumuunga 
mkono Rais Samia kwa ku-
tunza mazingira ili fursa zina-
zojitokeza utekelezaji wake 
ulete tija kwa taifa.

Akitaja mafanikio ya zi-
ara hizo kwa kuanzia na ile 
ya China, Zuhura alisema 
wamekubaliana kuendeleza 
kushirikiana katika masu-
ala ya kimataifa na kikanda 
na kukubaliana kupandisha 
hati ya uhusiano ili kuwa na 
ushirikiano wa kina na kim-
kakati.

Kiuchumi, Zuhura alisema 
wamekubaliana kushirikiana 
katika kuongeza zaidi bid-
haa kutoka Tanzania kwenda 
China hasa za kilimo, mifugo 
na uvuvi na nchi hiyo ime-
ahidi kutozitoza ushuru kwa 
asilimia 98.

“China imeahidi kuongeza 
uwekezaji Tanzania kupitia 
kampuni zake katika mnyor-
oro wa kiuchumi na kijamii, 
zimekubalina ushirikiano 
katika ujenzi wa viwanda ili 
kuiongezea Tanzania uwezo 
wa uzalishaji, usindikaji na 
utengenezaji wa bidhaa,” 
Zuhura alisema.

Pia alisema wamekubali-

Itakachovuna Tanzania ziara 
ya Rais Samia China na Misri

ana kushirikiana katika uchumi 
wa kidigitali, uchumi wa bluu 
na maendeleo ya kijani na Chi-
na imekubali kuiunga mkono 
Tanzania kutekeleza mradi wa 
kufufua reli ya TAZARA.

Katika ulinzi na usalama, 
Zuhura alisema nchi hizo zime-
kubaliana kuimarisha ushiriki-
ano na kudumisha amani na 
masuala ya kijamii na kwamba 
mwaka 2024 nchi hizo zitaa-
dhimisha miaka 60 ya uhusi-
anao wa kidiplomasia, hivyo 
wamekubaliana uwe mwaka wa 
utalii na utamaduni.

Zuhura pia alisema China im-
eahidi kutoa ufadhili wa maso-
mo kwa wanafunzi wa Tanzania 
na kupeleka timu za matibabu 
Tanzania Bara na Tanzania Zan-
zibar.

Pia alisema wamekubaliana 
kuongeza ushirikiano wa ki-
mataifa na kulifanyika utiaji 
saini hati za makubaliano 15 ya 
mikataba na itifaki, ikiwamo 
fursa kwa wakulima hasa wa 
parachichi.

“Pili, wavuvi wa Tanzania 
hasa wanaouza mabondo ya 
samaki, sekta ya utalii wametia 
saini mkataba wa kupata manu-
faa ya kujenga makumbusho 
ya kisasa ya kutunza nyayo ya 
binadamu wa kwanza mwenye 
umri wa miaka milioni tatu, zi-
lizopo Hifadhi ya Ngorongoro.

“Sekta ya mawasiliano wame-
kubaliana kujenga uchumi 
wa kidigitali, Tanzania ita-
pata teknolojia mpya ya ma-
wasiliano ya 5G, hati nyingine 
ni ya uchumi wa bluu ambayo 
wamekubaliana kukuza uchumi 
na utaalamu na Tanzania ime-
patiwa fedha za China (Yuan) 
milioni 100.

“Walitia saini mkataba wa 
Uwanja wa Ndege Zanzibar na 
hati ya makabidhiano vya up-
ekuzi kwa viwanja vya ndege 

Tanzania Bara,” alisema.
Pia alisema vipo vikosi kazi 

vimeundwa mahususi  kushu-
ghulikia masuala ya biashara na 
uwekezaji baina ya nchi hizo.

Kupitia mkutano wa COP27 
unaofanyika nchini Misri, alise-
ma mbali ya makubaliano ya 
kupambana na mabadiliko ya 
tabianchi, kulikuwa na suala la 
kuchapusha miradi ya kupun-
guza hewa ukaa.

Alisema kulikuwa na uzin-
duzi wa kujenga uwezo wa 
mtandao wa kuunganisha 
gridi za umeme Nchi za Kusini 
mwa Afrika pamoja na nishati 
jadidifu, mahususi kwa ajili ya 
kuvutia wawekezaji kuzalisha 
nishati hiyo kwa wingi na kwa 
bei nafuu kwa kuzingatia utun-
zaji mazingira.

Mkutano huo ambao Rais Sa-
mia alikuwa mwenyeji, alipata 
ushirikiano kutoka kwa marais 
wengine wa Zimbabwe, Zam-
bia, Botswana, Malawi, Makamu 
wa Rais wa Angola na taasisi 
mbalimbali za dunia.

Alisema kupitia mkutano 
huo, Tanzania imeahidiwa dola 
za Marekani bilioni 18 kutoka 
Benki ya Dunia (WB) kwa ajili 
ya miradi ya nishati jadidifu 
ikiwamo miundombinu na usa-
firishaji umeme.

“Marais nao wamekubaliana 
kuongeza kasi kwenye miradi 
ambayo itaunganisha nishati 
kutoka nchi moja kwenda ny-
ingine na kutoa ushirikiano un-
aohitajika ngazi ya kitaifa, Tan-
zania ina banda maalum katika 
mkutano huo,” alisema.

Kuhusu ujenzi wa kufua 
umeme wa Bwawa la Mwalimu 
Nyerere, Zuhura alisema vion-
gozi wa pande zote wameri-
dhishwa na wametaka utekele-
zwe kwa ubora stahiki.

Kuhusu fursa ya soko la para-
chichi, Waziri wa Fedha na Mi-

pango, Dk. Nchemba, alisema 
ziko hatua kubwa zinazochuku-
liwa ikiwamo kuwa na mbegu 
bora na za kisasa ili zao hilo liwe 
kwa viwango vya mahitaji ya 
masoko. Alisema wanaimarisha 
masuala ya kimfumo kwenye 
uingizaji wa bidhaa ili kupun-
guza usumbufu katika masuala 
ya kukadiria kwa macho.

Akizungumzia mazingira, 
Waziri Jafo alisema watanzania 
wanatakiwa kufahamu kuwa 
suala hilo si la viongozi bali la 
kila mtu.

Waziri Jafo alisema nchi zi-
lizoendelea zinaongoza kwa 
uchafuzi wa mazingira na kilio 
cha nchi zinazoendelea ni ziti-
mize wajibu wao wa kutoa fed-
ha dola bilioni 100 kutekeleza 
miradi ya kupambana na ma-
badiliko ya tabianchi ingawa 
utekelezaji wa hilo hauridhishi.

“Katika kipindi kilichopita 
Tanzania ilipokea dola milioni 
23.6. Kwa mwaka huu mgawo 
unaokuja utakuwa ni dola mil-
ioni 52.8, hivyo itakuwa im-
eongezeka kidogo baada mku-
tano ule wa COP26 mwaka jana, 
ili tupambane na mabadiliko ya 
tabianchi. “Uchomaji wa moto 
tumeshuhudia misitu Amazon 
ikiwaka, ukiona inawaka ujue 
dunia nzima inaathirika, ukiona 
Mlima Uluguru unawaka moto, 
dunia nzima inaathirika, vivyo 
hivyo Mlima Kilimanjaro ukiun-
gua.

“Niwaombe watanzania ajen-
da ya kupambana na moto, sote 
tuepuke kuchoma, si Mlima Kili-
manjaro tu, bali mahala popote.

“Wengine wanalifanya ni su-
ala la utamaduni eti akichoma 
moto ukienda mbali inaashiria 
ataishi muda mrefu kumbe si 
kweli,” alisema.

Dk. Jafo alisema hali kwa sasa 
katika wilaya za Longido, Kiteto 
na Simanjiro ni mbaya, akibain-

isha wanyama wanaofugwa na wany-
amapori wameathirika.

Alisema hali hiyo pia inashuhudiwa 
hadi Kenya, mifugo na wanyamapori 
wanakufa kutokana na kukosa malisho 
na maji, hivyo akawataka watanzania 
walinde vyanzo vya maji na kutunza 
mazingira na wasichome moto, bali wa-
pande miti.

Waziri Tax aliwakumbusha wafan-
yabiashara kuwa biashara yoyote ina 
mambo matatu -- ubora, wingi na upele-
kaji kwa wakati eneo husika.

Balozi Kairuki alisema: “Mwaka juzi 
Tanzania na China zilitia saini mkataba 
wa kuruhusu soya ya Tanzania kuuzwa 
China. Tangu kutiwa saini (mkataba 
huo), tayari kuna kampuni za Tanzania 
103 zimesajiliwa na zinauza soya China, 
tumeuza tani 1,161 na mahitaji ni tani 
milioni moja, China imekubali kuwajen-
gea uwezo wakulima wa Tanzania.”

Alisema hivi karibuni Wizara ya Kili-
mo itatia saini makubaliano na taasisi ya 
China ambayo hakuitaja kwa jina, akiwa 
na ufafanuzi kwamba wakulima wata-
pata pembejeo na soko la uhakika na 
awamu ya kwanza itahusisha mikoa ya 
Mbeya, Songwe, Rukwa, Katavi, Njombe 
na Iringa.

Waziri wa Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na 
Watoto, Ummy 
Mwalimu, aki-
zungumza na 
wataalam pamo-
ja  na wadau wa 
afya jijini Dar 
es Salaam hivi 
karibuni wakati 
wa ufunguzi wa 
mafunzo ya uta-
yari kupambana 
dhidi ya ugonjwa 
wa Ebola ya-
takayofanyika 
kwa siku 4 ka-
tika Wilaya 5 za 
Mkoa wa Dar es 
Salaam. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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RIPOTI MAALUM-2

Na Mary Geofrey aliyekuwa 
MTWARA

JANA katika sehemu 
ya kwanza ya ripoti hii, 
kulikuwa na ushuhuda 
wa shida zinazowakabili 
wavuvi na wachuuzi wa 
samaki katika Soko la Feri 
mkoani Mtwara kutokana 
na uhaba wa samaki ulioli-
kumba eneo lao. Endelea na 
sehemu ya mwisho kupata 
undani wa kinachowasibu.

---------------------------------------------

K
ilio cha uhaba wa samaki 
katika Soko la Feri pia ki-
nasikika kutoka kwa Dalali 
wa Samaki, Said Omary 

anayebainisha kuwa tangu kuadi-
mika kwa bidhaa hiyo, kipato chake 
kimeshuka kutoka wastani wa Sh. 
100,000       hadi Sh. 40,000 kwa 
siku.

“Na hii inategemea boti imeenda 
na kurudi mara ngapi lakini siwezi 
kulinganisha nilichokuwa nina-
pata awali na sasa. Miaka ya nyuma 
nilijenga na nilimudu vizuri kuhu-
dumia familia ila sasa tunapata riziki 
kidogo,” anasema.

Dalali huyo anasema sababu ya 
kuadimika samaki ni kuwapo ana-
chokitaja mabadiliko ya bahari am-
bayo chanzo chake ni watu kufanya 
uharibifu wa kukata miti na uvuvi 
haramu.

Mfaume Mangoda, mfanyabi-
ashara wa samaki katika kizimba 
kwenye eneo la soko hilo, anasema 
samaki wa kilo 2.5 anawanunua kwa 
Sh. 20,000 na kuuza kwa Sh. 23,000 
hadi Sh. 25,000.

“Samaki wameadimika, wavuvi 
hawana vifaa vya kisasa vya kuvua 
samaki, serikali ijitahidi kununua 
boti na meli zinazowezesha uvuvi 
wa kina kirefu,” anashauri.

WAVUVI NA DHAMBI 
Mvuvi Abdallah Hamadi (42) 

anaamini kuwapo dhambi na mam-
bo ya yasiyompendeza Mungu ya-
nayoendelea    duniani, kumesababi-
sha Mungu aamue kushusha adhabu     
ya   kuadimika kwa samaki.

“Tuache dhambi, turejee kwa 
muumba wetu. Yeye ndiye kila kitu 
kwenye maisha yetu, tusipofanya 
hivyo, kila kitu kitabadilika mais-
hani mwetu,” anaonya Hamadi na 
kubainisha kuadimika huko kwa 
samaki         kumebadili mfumo wa 
kipato, kazi yake na maisha kwa 
ujumla.

Anakumbusha alianza shughuli 
za uvuvi miaka 22 iliyopita wakati 
huo walitumia saa moja na nusu 
hadi saa mbili kwenda na kurudi ku-
toka baharini kuvua samaki na wali-
kuwa na uhakika wa kupata samaki 
wa kujaa ndoo 70 zenye ujazo wa 
lita 10 na kuwauza mnadani, waki-
gawana Sh. 15,000 hadi 20,000 kila 
mmoja.

“Kwenye mtumbwi mmoja tu-

Wavuvi wanavyouhusisha uhaba wa samaki na dhambi
wasio na leseni wanaovua samaki 
kinyemela, ndiyo sababu samaki 
kuendelea kupungua kwenye maji 
ya kina kifupi na kukimbilia maji 
ya kina kirefu,” anasema Mzaina na 
kutaja hatua wanazochukua zinaju-
muisha kutoa elimu kwa wavuvi na 
kuzuia shughuli za uvivu haramu ili 
kuepuka mabadiliko ya tabianchi 
yanayoleta athari kubwa.

Ofisa Mazingira Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara Mikindani, 
Tumaini Mosha, anasema samaki 
wameadimika kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi.

“Haya ni moja ya madhara yake, 
samaki wameadimika katika eneo 
la bahari, wanakimbilia maji ya 
kina kirefu na hivyo wavuvi ku-
kosa mazao ya kutosha ya samaki,” 
anasema na kukiri kuwapo tatizo la 
uvivu haramu ukiwamo wa kutumia 
mabomu na hivyo kuua mazalia ya 
samaki walio katika kina kifupi cha 
maji.

“Elimu inaendelea kutolewa kwa 
wananchi wanaofanya shughuli zao 
kando ya bahari kuendelea kuitunza 
na kuepuka shughuli zinazochangia 
kuwapo kwa tatizo hilo,” anasema.

Nipashe pia inatua mezani kwa 
Ofisa Uvuvi Mkoa wa Mtwara, Eme-
litha Sauro, anayekiri kuadimika 
kwa samaki katika eneo hilo la ba-
hari anakokutaja kunachangiwa na 
mabadiliko ya tabianchi kutokana 
na ukataji wa miti ya mikoko eneo la 
bahari na uvuvi haramu. Anasema 
miti hiyo ni chanjo cha chakula cha 
samaki.

Katika kukabiliana na uhaba wa 
samaki mkoani Mtwara, ofisa huyo 
anasema wamechukua hatua ku-
hakikisha wavuvi wanakuwa na 
vyombo vya kisasa vya uvuvi na 
kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
wameweka mipango ya kupeleka 
boti za kisasa kwa ajili ya wavuvi.

Anasema wanashirikiana na 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo am-
bayo imeingia mkataba na wizara 
kwa lengo la kuwakopesha wavuvi 
boti za kisasa na kuinua kipato chao 
huku wakiwataka wavuvi kuachana 
na mitumbwi ya mbao ambayo hu-
tumia miti mingi kuitengeneza na 
hivyo, kuendelea kuharibu maz-
ingira. Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, kupitia hotuba 
yake ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa mwa-
ka huu wa fedha ya Mei mwaka huu, 
alibainisha sekta ya uvuvi inanufai-
sha zaidi ya watu milioni 4.5 nchini, 
huku ikichangia asilimia 1.8 kwenye 
Pato la Taifa.

Alibainisha kuwa hadi Aprili 30 
mwaka huu, tani 34,841.72 za mazao 
ya uvuvi na samaki hai wa mapam-
bo vipande 169, 089 viliuzwa nje ya 
nchi na kuliingizia taifa Sh. bilioni 
475.01.

Waziri Ndaki pia alibainisha kuwa 
shughuli za uvuvi nchini zinafany-
wa zaidi na wavuvi wadogo kwe-
nye maji ya asili, ambao huchangia 
takriban asilimia 95 ya samaki wote 
wanaovuliwa nchini kupitia vyom-
bo vya uvuvi vipatavyo 57,991.

 

nakuwa wavuvi 15 ambao tukisha-
vua na kurudi nchi kavu samaki 
wanapigwa mnada na hapo una-
kuta tunagawa kila mmoja kiasi hi-
cho cha fedha  kwa safari moja. Kwa 
siku tulikuwa na uwezo wa kuondo-
ka na Sh. 70,000 hadi 100,000 kila 
mmoja.

“Sasa hali ni tofauti kwa sababu 
tunatumia saa tatu kufika eneo le-
nye kina kirefu wanakopatikana 
samaki na kuvua. Kuna wakati 
hatupati samaki wa kutosha, tu-
naambulia ndoo tano hadi 10 na 
kupata Sh. 15,000 hadi 20,000 kila 
mmoja kulingana na wingi na uku-
bwa wa samaki tuliopata siku hiyo,” 
anasema.

Mfanyabishara wa Samaki, Aisha 
Mikidadi anazitaja imani potofu za 
kishirikina na matukio mabaya ya 
mauaji ya binadamu yanayofanyika 
baharini, yanasababisha kuadimika 
kwa viumbe hao.

Anasema kuwa ili kupata samaki 
kwa wingi kama ilivyokuwa awali, 
watu wanapaswa kuacha uovu 
ili Mungu aachilie baraka zake zi-
lizokuwapo.

“Kila kukicha mauaji, balaa hazi-
pungui, kafara, wanaume wanaku-
wa kama wanawake na wanawake 
kama wanaume na mambo men-
gine ambayo dunia inastaajabu. 
Kweli bado bahari nayo iwe sawa?” 
Aisha anahoji.

UONGOZI SOKONI
Mwenyekiti wa Wafanyabishara 

wa Soko la Samaki Feri, Mwinyi 
Mzaina anayataja mabadiliko ya 
tabianchi kuwa kiini cha kuadi-
mika kwa samaki, akifafanua kuwa 
msimu wanaotarajia kupata samaki 
kwa wingi, hawawapati lakini wa-
nawapata kipindi ambacho hawana 
matarajio hayo.

Kiongozi huyo pia anasema 
ongezeko la wavuvi nalo li-
mechangia kuadimika kwa samaki, 
akiwasilisha takwimu kwamba sasa 
Manispaa ya Mtwara inao 1,025 na 
mkoa mzima wana wavuvi 6,400.

“Kuna ongezeko kubwa la vijana 

Wavuvi katika Soko la Feri mkoani Mtwara wakiwa wameegesha vyombo vyao kusubiri muda wa kazi wiki iliyo-
pita. PICHA ZOTE: MARY GEOFREY

Wachuuzi wa samaki wakisubiri bidhaa kwenye soko hilo wiki iliyopita.
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habari kitaifa

Rais Samia awaita 
mabalozi wote nchini
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amewaita 
mabalozi wote wanaoiwakilisha Tan-
zania katika nchi mbalimbali kwenye 
mkutano maalum utakaofanyika visi-
wani Zanzibar kuanzia Jumatatu kwa 
kaulimbiu ya ‘Mpya Katika Kuimarisha 
Diplomasia ya Uchumi.’

Akizungumza na Wahariri wa vyom-
bo vya habari jana, Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Dk. Stergomena Tax alisema mkutano 
huo utaanza Novemba 14 hadi 21 mwa-
ka huu.

Katika taarifa yake iliyosomwa kwa 
niaba yake na Mkurugenzi wa Kitengo 
cha Mawasiliano Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Mind Kasiga, alisema lengo la 
mkutano huo ni kutoa fursa kwa maba-
lozi na watendaji wa wizara wanaoshiri-
ki katika uratibu wa utekelezaji wa sera 
ya mambo ya nje kupokea maelekezo 
ya Rais.

Maelekezo hayo ni kuhusu mwelekeo 
wa serikali katika utekelezaji wa Diplo-
masia ya Uchumi, kubadilishana uzoefu 
katika utekelezaji wa majukumu kwa 
ufanisi, kuainisha kero katika utekeleza-
ji wa majukumu na kuja na mikakati 
madhubuti ya namna ya kuzitatua kero 
mbalimbali za kiutendaji, kwa lengo la 
kuongeza ufanisi katika utendaji kazi. 

“Mkutano huu ni fursa kwa Tanzania 
kuandaa mikakati ya pamoja ya namna 
ya kujiweka sawa (repositioning) ili 
kuhakikisha taifa linanufaika ipasavyo 
kutokana na fursa mbalimbali zilizopo 
katika maeneo ya uwakilishi.

“Nitafungua kikao cha mabalozi, Kon-
seli Wakuu na Menejimenti ya Wizara 
Novemba 14, kitaenda hadi Novemba 17 
mwaka huu. Katika siku hizo tumealika 
wadau mbalimbali wa sekta ya umma 
na binafsi kuongea na waheshimiwa 
mabalozi masuala mbalimbali yanayo-
husu utekelezaji wa majukumu yao,” 
alisema.

Aliongeza kuwa Novemba 17, ma-
balozi na menejimenti ya wizara wa-
tatembelea vivutio vya utalii na miradi 
ya maendeleo ya kimkakati Zanzibar 
ikiwa ni pamoja na bandari za Malindi 
na Manga Pwani.

Novemba 18 kutakuwa na mkutano 
kati ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mabalozi 
na Menejimenti ya Wizara.

Alisema Novemba 19 Rais atakutana 
na mabalozi na watendaji hao ili kuwa 
na majadala wa kina wa kuinufaisha 
nchi na wananchi wake.

Waziri Tax alisema: “Mabalozi wetu 
wote kutoka balozi zote 45 wanaoiwak-
ilisha nchi yetu nje ya nchi watakuwapo 
nchini na moja ya majukumu waliyoe-
lekezwa ya kufanya wakiwa nchini ni 
kujulisha umma kuhusu utekelezaji wa 
majukumu yao.”

Huu ni mkutano wa kwanza kwa seri-
kali hii kukutana na wanadiplomasia 
hao, viongozi waliopita walifanya hivyo 
kwa mwaka mara moja. Wakati wa uon-
gozi wake, Dk. John Magufuli (hayati) 
alikutana nao mara mbili baada ya ku-
ingia madarakani.

TAKUKURU yabaini tatizo miradi ya bil 4/-
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Singida imechunguza 
miradi 11 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 4.1 inayotekelezwa mkoani 
hapa na kubaini upungufu kad-
haa ikiwamo baadhi ya malipo 
kufanyika kabla vifaa kupelekwa 
kwenye mradi husika.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Singida, Mzalendo Widege 
alibainisha hayo jana alipotoa 
taarifa ya utendaji kazi wa taasisi 
hiyo katika kipindi cha kuanzia 
Julai hadi Septemba mwaka huu.

Alisema taasisi hiyo ilifanya 
uchunguzi katika miradi ya 
elimu, afya na maji ikiwamo ile 
ambayo inatekelezwa kwa fedha 
za Mpango wa Maendeleo kwa 
Ustawi wa Taifa na Mapambano 
dhidi ya UVIKO-19.

Widege alisema katika uchun-
guzi wa miradi hiyo, wamebaini 
upungufu wa kuchelewa kuka-
milika kwa mujibu wa mkataba, 
baadhi ya taarifa kutojazwa 
kwa usahihi kwenye vitabu vya 
mapokezi na matumizi ya vifaa 
na malipo kufanyika kabla ya 
vifaa kupokewa kwenye mradi 
husika.

Kuhusu mfumo wa usimamizi 

wa mapato yanayokusanywa kwa 
kutumia mashine za kukusanyia 
mapato (POS), alisema TAKUKU-
RU imebaini baadhi ya stakaba-
dhi zinazotolewa na wakusanyaji 
mapato hazitambuliwi kwenye 
mfumo wa kielektroniki wa Hal-
mashauri ya Manispaa Singida 
na hivyo kusababisha mapato ku-
potea.

Upungufu mwingine uliobaini-
ka ni baadhi ya wakusanyaji wa 
mapato katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida kutowasili-
sha makusanyo benki kwa wakati 
na wengine kukusanya mapato 
kidogo katika eneo husika.

Widege alisema katika kip-

indi hicho, TAKUKURU ilipokea 
malalamiko 105 ambapo kati ya 
hayo, taarifa za rushwa zilikuwa 
69 na zisizo za rushwa ni 36.

Aliongeza kuwa taarifa 69 zi-
nazohusu rushwa zimeshughu-
likiwa kwa kuanzishiwa uchun-
guzi kwa hatua mbalimbali kwa 
mujibu wa Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa Na. 11 ya 
Mwaka 2007.

“Pia katika kipindi hiki, jumla 
ya mashauri sita mapya yamefun-
guliwa mahakamani na kufanya 
jumla ya mashauri yanayoende-
lea mahakamani kufikia 27 am-
bapo shauri moja limeamuliwa,” 
alisema.

Wakusanyaji wa mapato wapewa onyo visingizio
Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi 
mkoani Singida limewataka wa-
tendaji kuacha kutoa visingizio 
visivyo na maana katika suala la 
ukusanyaji wa mapato badala 
yake washirikiane na madiwani ili 
kufikia malengo yaliyowekwa na 
halmashauri.

Madiwani wa halmashauri hiyo 
walitoa angalizo hilo jana wakati 
wa kikao cha baraza hilo, wak-
ibainisha kuwa baadhi ya watend-
aji wamekuwa wakitoa visingizio 
vinavyosababisha kutofikiwa kwa 
malengo ya ukusanyaji wa mapa-
to ambavyo vingi havina uhalisia.

Katika taarifa za ukusanyaji 
wa mapato kwa kila kata zilizos-
omwa na madiwani kwenye ki-
kao hicho ambazo ziliandaliwa 
na watendaji wa kata, baadhi ya 
visingizio vilivyoelezwa ni pamo-

ja na madai kwamba baadhi ya 
wafanyabiashara wanasafirisha 
mazao usiku, hivyo kukwepa kuli-
pa ushuru.

“Tusiwe na visingizio katika 
ukusanyaji mapato, madiwani 
bila kusimama imara tutapata 
hasara, tuweke mikakati na 
sitegemei       diwani aseme ma-
pato fulani      yasikusanywe,” 
alisema Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya     ya Ikungi, 
Ally Mwanga.

Kiongozi huyo alisema suala la 
ukusanyaji mapato liwe la ‘kufa 
na kupona’ kwa kuhakikisha vion-
gozi kuanzia ngazi za vijiji na kata 
wanasimamia na sio kuruhusu      
visingizio visivyokuwa na tija. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi, Jus-
tice Kijazi alisema halmashauri 
inawategemea madiwani katika 
kufikia malengo ya ukusanyaji 
wa mapato kwa kuwa wao wako 
kwenye vyanzo vya mapato.

“Mapato ya halmashauri ndiyo 
moyo wa halmashauri, kwa hiyo 
waheshimiwa madiwani kwenye 
vikao vya Kamati ya Maendeleo 
ya Kata (WDC) mtusaidie kuweka 
msisitizo katika suala la ukusan-
yaji mapato,” alisema.

Kijazi alisema  Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi imepiga hatua 
kubwa katika suala la ukusanyaji 
mapato kwa kuwa katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, ba-
jeti ya mapato ilikuwa Sh. milioni 
900 tu lakini sasa bajeti imefikia 
zaidi ya Sh. bilioni mbili.

Diwani wa Ihanja, Mohamed 
Igae alisema ili kuongeza ukusan-
yaji mapato, halmashauri iwe na 
utaratibu wa kupeleka mashine 
za         kukusanyia mapato (POS) 
katika    kila kijiji badala ya hivi 
sasa ambapo     zipo kwenye kata 
tu.

“Unakuta kijiji kipo mbali 
sana na makao makuu ya kata 
na mtendaji ndiye ana hiyo POS, 

sasa ni vigumu kwa mfano mfan-
yabiashara anataka kutoa ushuru 
wa mazao umwambie asubiri 
kwanza POS iletwe kutoka Km 50 
au zaidi ili akatiwe stakabadhi,” 
alisema.

Diwani wa Mwaru, Idd Makan-
gale alisema katika kata hiyo kuna 
uchimbaji wa madini kwa muda 
mrefu lakini bahati mbaya hal-
mashauri haikusanyi kodi kupitia 
uchimbaji huo na hivyo kutaka 
ukusanyaji uanze kufanyika.

Makangale pia alitaka ushuru 
wa Sh. 1,500 wa ukwaju uonge-
zwe na kufikia Sh. 2,000 kwa 
kuwa zao hilo ni muhimu sana 
na linazalishwa kwa wingi katika 
kata hiyo.

Katika kipindi cha robo ya 
kwanza ya kuanzia Julai hadi 
Septemba mwaka huu wa fedha, 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 
imefanikiwa kukusanya zaidi ya 
Sh. milioni 707 sawa na asilimia 
29 ya makusanyo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo akijibu maswali ya waandishi wa habari pamoja na kuelezea 
mafanikio yaliyopatikana kufuatia ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan China na Misri wakati wa mkutano uliofanyika jana Ikulu jijini Dar es Salaam. 
PICHA: OMR 
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MAONI & UCHAMBUZI

KITUO cha mabasi cha Msamvu mjini Morogoro, 
ni miongoni mwa vituo vya kisasa ambacho 
kinapokea mabasi kutokea mikoa mbalimbali 
nchini, kipo   karibu na makutano ya barabara 
za kwenda Iringa na Dodoma.

Pamoja na ubora wake unaopambwa na ma-
jengo mazuri yanayokizunguka, kimekuwa pia 
kikikabiliwa na kasoro kadhaa, ambazo wakati 
mwingine ni kero kwa abiria na watu wengine 
wanaofika kupata huduma mbalimbali.

Ni mwanzoni mwa mwaka huu, lilitukia 
tukio la mpigadebe kumuua mwenzake wakati 
wakigombea abiria, hali ambayo ilisababisha 
taharuki kituoni hapo kutokana na mauaji hayo.

Tukio hilo lilisababisha kituo hicho kuwa 
na   dosari ambayo ni muhimu sasa serikali ya 
mkoa na wadau wengine kwa ujumla, kuhakiki-
sha hakuna mpigadebe anayeingia na silaha kit-
uoni hapo tena.

Nimegusia kidogo tukio hilo, lakini lengo ni 
kutaka kuelezea kero ambayo baadhi ya abiria 
wamekuwa wakikumbana nayo wanapofika kit-
uoni hapo kutafuta usafiri wa kwenda maeneo 
mbalimbali nchini.

Yako baadhi ya mabasi ambayo husababisha 
usumbufu kwa abiria, kutokana na mtindo wa 
madereva na makondakta kuweka wapigadebe 
ndani kwa lengo la kuwafanya abiria waamini 
kuwa yanakabiria kujaa ili yaondoke.  Udang-
anyifu huo unawapata abiria wenye haraka am-
bao hukata tiketi wakiwa ndani ya mabasi hayo 
wakiamini yana muda mfupi ili yaanze safari na 
kumbe waliomo ndani, wengi wao si abiria bali 
ni wapigadebe.

Mazingira kama hayo, kwa abiria mwenye 
haraka ya kutaka kuwahi kule anakokwenda ni 
kero, hivyo  ingekuwa ni vyema wakaacha mtin-
do huo wa kudanganya, badala yake wawaambie 
ukweli ili waamue kupanda au waache.

Inakera kuambiwa kuwa basi linakaribia kujaa 
liondoke na kumbe waliomo ndani wamewekwa 
ili kuvutia mtu akate tiketi, akifanya hivyo, wa-
nashuka mmoja baada ya mwingine kadri abiria 
wanavyoongezeka.

Kwenye usafiri wapo baadhi ya abiria huwa 
wana haraka zao, hulazimika kukatia tiketi kwe-
nye basi, sasa wanapokutana na udanganyifu 
kama huo wakati wameshakata tiketi, hujikuta 
ratiba zao za safari zikiharibika.

Wakati hao wakifanya mchezo huo, wapo 

madereva wengine ambao hutoa mabasi ndani 
ya kituo wakidai kwamba wanaondoka, kumbe 
wanakwenda kuegesha nje na kuanza kusubiri 
abiria huko hadi yajae.

Mbinu hizo mbili wanazotumia, kimsingi ni 
usumbufu kwa abiria wenye haraka na pia wa-
najikosesha uaminifu, hivyo ingependeza kama 
watakuwa wanafuata ratiba za safari, badala ya 
kutafuta abiria kwa kuwadanganya.

Labda niwakumbushe tu kwamba, katika ul-
imwengu wa biashara, uaminifu umekuwa ni 
kitu muhimu kuliko vitu vingine vyote vilivy-
owahi kutokea vinavyochochea mafanikio kwe-
nye biashara.

Neno uaminifu si geni masikioni mwetu. Ni 
neno linalogusa kila mahali katika mzunguko 
wa maisha ya mwanadamu. Uaminifu unataki-
wa kote kuanzia mahusiano, biashara uongozi, 
ndoa, masomo na katika kazi.

Uaminifu ni imani ambayo mtu anakuwa nayo 
kwa mwingine juu ya jambo fulani, lakini pia hai-
ishii kwa mtu na mtu tu, bali inakwenda mbali 
zaidi, inaweza kuwa kati ya taasisi na mtu, mtu 
na taasisi ama taasisi kwa taasisi.

Hivyo, ni vyema madereva na makondakta 
wanaofanya mchezo wa kuwadanganya abiria 
wakatambua kuwa uaminifu ni muhimu katika 
nyanja zote na unasaidia kuboresha huduma ya 
usafiri iwapo watautumia vizuri.

Ni vyema wakafikiria uwajibikaji wao, wana-
tumia muda gani kutekeleza majukumu, ahadi 
zao, lakini pia wajue kuwa mwisho wa siku wa-
najisikiaje wanapowadanganya abiria ambao 
kimsingi ndio wateja wao wakuu.

Si vibaya hata mabosi wao wakawajengea uw-
ezo wa kile wanachokifanya, ili kiwe na matokeo 
mazuri badala ya kuacha malalamiko kwa abiria, 
kitendo ambacho kinaweza kusababisha wakose 
wateja.

Kwa kawaida watu wanataka kukuamini 
wakiwa na uhakika kwamba wanachoamini ni 
kweli, lakini wanapokutana na usanii kama huo 
wa abiria kudanganywa, wanakuwa wanajiweka 
katika mazingira ya kutoaminika.

Maadili mema na tabia njema ni muhimu 
kama kweli wanataka kujenga uaminifu kati yao 
na wateja wao, katika biashara ya usafirishaji 
abiria.

 Hivyo, ni vyema kujenga tabia ya kuwa wak-
weli na wanyenyekevu kwa wateja wao.

Kero hizi za mabasi kituo cha 
Msamvu zitafutiwe ufumbuzi

 Muungwana Lazima Nilonge

Agizo la uondoshaji 
mifugo Mto Ruvu 
lifanyike haraka 

Na Sabato 
Kasika
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RAIS Samia Suluhu Hassan juzi alizindua mradi wa maji, mi-
tambo ya kuchimba visima na ujenzi wa mabwawa kwa ajili 
ya kutatua tatizo la maji katika mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani, huduma ambayo kwa sasa inatolewa kwa mgawo. 

Pamoja na uzinduzi huo, Rais Samia alionyesha kush-
tushwa na ongezeko la mifugo katika Mto Ruvu ambalo 
linasababisha upungufu wa maji katika chanzo hicho am-
bacho ni tegemeo kwa wananchi wa mikoa hiyo. 

Rais Samia alibainisha kuwa katika eneo hilo kuna zaidi 
ya ng’ombe 5,000 ambao licha ya kuharibu mazingira kwe-
nye chanzo hicho, wanachangia kupungua kwa maji  kwa 
kuwa ng’ombe mmoja kwa siku anakunywa wastani wa lita 
45, hivyo kwa ujumla wao, wanakunywa lita  225,000.

Kutokana na hali hiyo, alimwagiza Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Mashimba Ndaki, kuchukua hatua za haraka ku-
dhibiti mifugo katika mito yote nchini, Ruvu ukiwamo ili 
kupunguza athari za ukosefu wa maji na uharibifu wa maz-
ingira.

Kauli hiyo ya Rais imetoa mwanga ni namna gani uhar-
ibifu wa mazingira ulivyokithiri kutokana na shughuli za 
kibinadamu kwenye mito ambayo ni tegemeo kwa ajili ya 
uhai wa Watanzania. 

Kwa muda mrefu tumeshuhudia shughuli za kibinadamu 
zikiwamo kilimo na ufugaji, zinavyoharibu mazingira na vy-
anzo vya maji na matokeo yake kuweka rehani maisha ya 
watu kwa kukosa maji. 

Awali, ilielezwa kwamba kina katika Mto Ruvu kinapun-
gua kwa sababu baadhi ya wawekezaji wamechepusha maji 
kwa ajili ya shughuli zao lakini hili la mifugo limeleta msh-
tuko zaidi. 

Kutokana na taarifa ya Rais kwamba mifugo hiyo kwa 
siku inakunywa lita 225,000 ina maana kwamba kwa wiki 
inatumia lita 1,575,000 na kwa mwezi lita milioni 6.3, jambo 
la kujiuliza kwa mwaka ni lita ngapi za maji zinazopotea ku-
tokana na idadi hiyo ya ng’ombe ambao pia wanazaliana?. 

Licha ya matumizi ya maji, ni kiwango gani cha uchafuzi 
wa mazingira kinafanyika?

Hali hiyo inaonyesha dhahiri kwamba kuna athari kubwa 
zinazotokana na uharibifu wa vyanzo vya maji kwa sababu 
ya shughuli za kibinadamu kama ambavyo imekuwa ikiele-
zwa mara kwa mara. 

Mwaka 2006 wakati wa serikali ya awamu ya nne, uamu-
zi mgumu ulichukuliwa wa kuondoa mifugo katika bonde 
la Ihefu ambalo ni chanzo muhimu cha upatikanaji wa 
maji hususan mto Ruaha, hivyo hatua hizo pia zinapaswa 
kuchukuliwa katika mito yote na kwenye vyanzo vya maji. 
Kama alivyosema Rais juzi, kuna uharibifu mkubwa wa 
mazingira unaofanyika sasa katika maeneo mbalimbali, 
hivyo hatua zinapaswa kuchukuliwa haraka. 

Kwa mantiki hiyo, agizo la Rais Samia juu ya uondoshaji 
mifugo katika Mto Ruvu na mingineyo, halina budi kutekele-
zwa haraka ili kunusuru madhara yanayoweza kujitokeza 
siku zijazo. 

Waziri Ndaki na timu yake wanapaswa kuhakikisha 
wanafanya haraka kutekeleza agizo hilo na haitarajiwi ku-
kawepo siasa au kulegalega. Kama wahenga wasemavyo 
sheria ni msumeno, watu hao waliovamia vyanzo vya maji 
hawatakiwi kuonewa haya kwa sababu kuendelea kuwapo 
kwao ni maafa kwa mamilioni ya Watanzania.     
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safu

Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifufikra mbadala

Pascal Mayalla

B
AADA ya kuwapo 
nchini Burundi 
kwa wiki kadhaa, 
baada ya kushau-

riwa na kiongozi wetu 
mmoja, sasa nimerejea 
nchini kwa muda, kisha 
nitarejea huko. Kwa vile 
mimi ni mwanahabari, 
safari ijayo nitaanzia ji-
jini Kampala, Uganda, 
kuwaletea ya huko.

  Niliporejea nchini 
nimepokewa na Wiki 
ya Huduma kwa Wateja 
ya kampuni ya mafuta 
ya TotalEnergies. Kuna 
msemo wa Kiswahili 
usemao umoja ni nguvu, 
utengano ni udhaifu”   
wenye lengo la kusisitiza 
ushirikiano na wengine. 
Hata kwenye kutembea 
na kukimbia au  kufanya 
mazoezi, kuna msemo 
usemao ukitaka kwenda 
haraka, tembea peke 
yako au kimbia peke 
yako. 

Tumempenda Jackson Majaliwa nyie msimpende sana!MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

W
ATANZANIA bado 
tuna kiwewe na 
maumivu yaliyo-
sababishwa na ajali 

ya ndege ya PrecisionAir katika 
mwalo wa Bukoba, ziwani Victo-
ria ambapo ndugu zetu 19 wali-
tangulia mbele za haki na ku-
waacha wengine 26 wakiugulia 
maumivu.

Pamoja na hali hiyo, bado tu-
naendelea kumwombea kijana 
wetu shujaa ambaye hakuta-
rajiwa, Jackson Majaliwa, aliye-
jitosa ziwani na kuweka rehani 
maisha yake, ili mradi tu aokoe 

Kweli utatembea haraka na 
kukimbia lakini hutafika mbali, 
utachoka mapema na utaishia 
njiani. Lakini ukitaka kufika mba-
li, tembea na wenzio au kimbia 
na wenzio.

 Sisi Tanzania katika dhana ya 
kushirikiana, kuna mahali tunak-
wama na majirani zetu wanatu-
pita. Natolea mfano wa mchezo 
wa riadha, kwenye eneo la bara 
lote la Afrika, Tanzania ndio tu-
naongoza kwa kuwa na milima 
mirefu na safu nyingi za milima, 
tukiongozwa na Mlima Kiliman-
jaro, Mlima Meru, Safu ya Milima 
ya Usambara, tuna Kitonga.

Wenzetu Kenya, wao wana Mli-
ma Kenya, Uganda wana Rwen-
zori na Ethiopia wana Safu ya 
Abysinia. Watu wa makabila ya 
milimani, wawindaji na wafugaji 
ni wakimbiaji hodari.

  Miaka ya 1970, Watanzania 
ndio tuliongoza kwa riadha 
duniani. Tulitoa wanariadha 
mashuhuri kadhaa kama Filbert 
Bayi, Selemani Nyambui, Juma 
Ikangaa na Gidamis Shahanga 
ambao kila mmoja alikimbia 
mwenyewe na kushinda. Wen-
zetu Kenya na Ethiopia nao 
wakaanza ila wao badala ya kua-
cha mkimbiaji mmoja mmoja, 
waliwatafuta wakimbiaji wengi 
na kuwaweka pamoja na kuto-
kana na wingi wa wakimbiaji, 
Watanzania tukaanza kupitwa. 
Mwishowe tumeachwa kabisa 
kuwika kwenye riadha!

  Mbinu inayotumiwa na 

Wakenya ni baada ya kumjua 
mkimbiaji wake fulani ni mzuri, 
anawekewa wasindikizaji wa 
kumtia moyo, wanaoitwa “pace 
makers” na akifika raundi ya 
mwisho, anachomoka kama 
mshale! Wakimbiaji  wa Tanza-
nia, wanakimbia wenyewe, haku-
na mtu wa kuwasindikiza, hivyo 
wanaanza mbio na kuishia kati-
kati kwa kuchoka na kupitwa.

  Sasa hii kampuni ya mafuta 
ya TotalEnergies Marketing 
Tanzania Limited kwa kuujua 
umuhimu wa umoja ni nguvu,   
katika kuadhimisha msimu wa 
nne wa Wiki ya Huduma kwa 
Wateja katika kituo cha mafuta 
cha TotalEnergies Bagamoyo 
Rd, Morocco, yenye kaulimbiu 
ya “Pamoja kila hatua”   wame-
unganisha nguvu na kuanza 
ushirikiano mpya na Royal Oven 
Bakery. 

Ukifika katika kituo cha mafuta 
cha TotalEnergies,   utakutana 
na One Stop Shop, ambapo sasa 
ukifika vituo vya mafuta vya To-
talEnergies, hutaishia kupata 
tu huduma za kuuziwa mafuta, 
bali kila kituo kina duka la Cafe 
Bonjou ambalo linauza mahi-
taji mbalimbali ya nyumbani, na 
sasa   pia utakutana na Royal 
Oven food concept katika Kituo 
cha TotalEnergies cha Barabara 
ya Bagamoyo eneo la Morocco 
ambacho kinatoa huduma za 
chakula, “fast food” .

 Kwa wiki hii nzima wame-
toa ofa ya   baga ya nyama ya 

ng’ombe. Ukinunua moja, una-
pata nyingine bure. 

Akizungumza wakati wa hafla 
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
TotalEnergies Marketing Tanza-
nia Limited, Jean Francois Sch-
oepp, alisema: “Wateja ndio cha-
chu ya biashara yetu na chachu 
ya mabadiliko, ukuaji na ubunifu 
wetu ili kuhakikisha kuwa tu-
naendelea kukidhi na kuvuka 
mahitaji na matarajio yao kwe-
nye huduma za TotalEnergies. 
Wiki hii tunawaalika wateja 
wetu, kufurahia huduma bora 
kutoka kwa maofisa wa Total-
Energies, kufahamu matangazo 
mbalimbali yatakayoendeshwa 
katika vituo vyetu na kushiriki 
nasi maoni kuhusu bidhaa na hu-
duma zetu.”

  Aliongeza kuwa katika To-
talEnergies wanaamini kuwa 
Wiki ya Huduma kwa Wateja ni 
zaidi ya kusherehekea wateja la-
kini pia kuwa na ubadilishanaji 
wa maana na kupokea maoni. 
Kwa hili, alisema wanawahimi-
za wateja  kutumia mifumo ya 
mtandaoni ambayo itawasilish-
wa katika vituo wiki hii na ku-
tumia maoni ambayo watafurahi 
kuyapitia yote na kuboresha bid-
haa na huduma zetu kwa kuri-
dhika kwako. 

Pia wanawaalika wateja ku-
furahia ofa na promosheni 
mbalimbali zinazopatikana ka-
tika vituo vyao na kupata nafasi 
ya kujishindia zawadi kadhaa 
zikiwemo burger ya nyama ya 

ng’ombe, fulana, kofia, pete za 
funguo na huduma za bure za 
kubadilisha mafuta”

  Kutokana na uzinduzi wa 
ushirikiano kati ya TotalEner-
gies Marketing Tanzania Limited 
na Royal Oven Bakery, Meneja 
Mkuu wa Royal Oven Bakery, 
Patrick Meme, alisema kampuni 
yake ina furaha kubwa kushiriki-
ana na TotalEnergies na kuwa 
sehemu ya dhana yake ya kituo 
kimoja ambapo itakuwa ikiwapa 
wateja maandazi mapya, baga, 
pizza, keki na mengine mengi 
kila siku kuanzia saa 12 asubuhi 
hadi 4 usiku.   

Mkurugenzi wa Masuala ya 
Sheria na Uhusiano, Getrude 
Mpangile, anawaalika wananchi 
kujitokeza kwa wingi kwenye 
vituo vya Total katika vituo vya 
TotalEnergies katika wiki hii ili 
kupata zawadi mbalimbali na 
huduma za ziada, si tu kwamba 
utapata mafuta na vilainishi vya 
hali ya juu vilivyoongezwa kiam-
bata cha ‘execillium’,  pia bidhaa 
za matumizi ya kawaida zenye 
ubora wa hali ya juu.

  Ama kweli umoja ni nguvu, 
utengano ni udhaifu. Kama kam-
puni kubwa kama TotalEnergies 
inafanya ushirikiano na wengine, 
vipi kuhusu vikampuni vidogo 
vidogo? Ukitaka kufika mbali, 
shirikiana na wengine.

 
Wasalaam.
Paskali
 +255 754 270403

roho za Watanzania wenzake 
ambao hata si wa familia au 
ukoo wake.

Sambamba na hilo, wapo 
watu wengine ambao nao wa-
natumia tukio hilo kama kiki ya 
kujitafutia umaarufu hasa kue-
lekea mwaka wetu mashuhuri 
wa uchaguzi. Lakini hiyo isiwe 
taabu, wacha wapate kiki lakini 
kama wanasaidia, basi Mungu 
awarudishie walikopunguza.

Shujaa Majaliwa, amezidi 
watu wengi kwa moyo wake 
wa kuokoa roho za watu, na 
kama isingekuwa kuingiliwa 
na kuzuiwa na waliojifanya ku-
jua zaidi, bila shaka zile roho 
zingine 19 nazo zingeokoka na 
tungekuwa nao hivi sasa.

Majaliwa, ambaye bila shaka 
ipo siku atapewa Tuzo kubwa 
na ya heshima, kwa kazi hii ali-
yoifanya mbali na kupewa ajira 
na kiasi fulani cha kifuta jasho, 
hakika amezidi hata baadhi 
ya wachungaji ambao kila ku-
kicha hupiga kelele za “Toka! 
Toka! Shindwa na ulegee!” 
Huku wakikomba pesa za watu 
kwa jina la sadaka.

Wakati Majaliwa alijitoa mu-
hanga kujitosa majini kuokoa 
watu tena bila kudai ujira, wa-
chungaji hao wamekuwa wak-
iweka mpaka viwango vya sad-

aka ili kuwakamua wanaowaita 
waumini wao, huku wakiwa-
danganya kuwapeleka Mbin-
guni na wengine kuwafufulia 
wafu wao, lakini mwishowe ni 
utapeli mtupu.

Kama utajiri wanaopata baa-
dhi ya wachungaji hao umeku-
wa kweli unatoka kwa Mungu, 
bila shaka leo hii kufumba na 
kufumbua Majaliwa angekuwa 
na mahekalu na magari kede-
kede ya kifahari na miakaunti 
ya pesa katika kila benki kuto-
kana na alichokifanya.

Hakika kwa roho alizookoa, 
bila shaka huyu ndiye anas-
tahili uchungaji wa kweli na 
nasema mpaka sasa kwa kazi 
aliyoifanya, ukichukulia uzito 
wake, basi haujalingana na kazi 
aliyopewa sasa, ingawa Serikali 
kupitia kwa Chifu Hangaya ina-
paswa kushukuriwa kwa hata 
hicho kidogo alichotunukiwa 
Majaliwa.

Lakini bado imetufunza, 
kuwa tusikae tunabweteka 
katika mambo yetu ya kila 
siku, tukisubiri majanga yatu-
kute huku tumelala usingizi wa 
pono na matokeo yake kubaki 
tukipigwa butwaa kutokana 
na vijana wadogo wa miaka 20 
kama Majaliwa, tena wavuvi 
wa dagaa, kutuzidi fikra na 

kuamua haraka kama alivyo-
fanya.

Binafsi napongeza alivy-
otambuliwa na alichopewa, 
lakini bado sijaridhika, kwani 
Majaliwa alitakiwa aachwe 
alikokuwa na aendelezwe 
akiwa pale pale, badala ya 
kumpeleka kwenye ajira katika 
kikosi cha uokoaji na zimamo-
to, kwa sababu huko hatakuwa 
na kipato cha kumridhisha.

Kama mathalan angewez-
eshwa katika uvuvi wake kwa 
kupewa zana za kisasa na 
mtaji wa kutosha, bilashaka, 
kwanza angebaki eneo la ma-
jini aliko na ujuzi nako, na en-
dapo kungetokea la kutokea, 
angekuwa tayari kukabiliana 
nalo, lakini pia angejiongeza ki-
pato na kuisaidia familia yake, 
ambayo bila shaka ni duni kiu-
chumi.

Sikosoi kilichofanyika, hapa-
na, yawezekana Chifu Hangaya 
kama alivyo mtu wa malezi, 
Mama anayependa watu wake, 
pengine aliona kama Majaliwa 
huko aliko anateseka, hivyo 
akiwa Zimamoto atafanya 
makubwa binafsi na kwa Taifa, 
ndipo akaamua haraka haraka 
kumpa nafasi hiyo.

Lakini kwa hali ilivyo, bila 
shaka Majaliwa akishamaliza 

masomo yake akaanza kazi, 
hatakuwa wa ajabu, kwa saba-
bu hatuishi kwa majanga na in-
awezekana kabisa akaja kuwa 
mtu wa kawaida tu na asiye-
fuatilia majanga kama ilivyo 
sasa, akiambukizwa na wen-
gine ambao si kama yeye na 
ndiyo sababu hata siku ya siku 
hawakuwahi kwenye tukio.

Lakini pia, tuelewe Majaliwa 
ana elimu ya kidato cha pili 
tu, alishindwa kuendelea na 
masomo kutokana na uduni 
wa maisha ya familia yake, 
na hivyo kuamua kuingia ma-
jini kutafuta japo kitu cha kula 
yeye na familia yake na ndipo 
akaja kujulikana kwa ajali ya 
ndege, kwa bahati mbaya tu.

Najiuliza, je huko baadaye 
akija mtu mwingine wa ku-
tuongoza akasema wale wasio 
na vyeti vya kidato cha nne 
waondoke, Majaliwa atasali-
mika kweli? Kwa nchi hii si aja-
bu! Tujiulize ilikotoka amri ya 
walioghushi vyeti waondoke! 
Na kama si Chifu Hangaya 
hata hiyo michango yao kwe-
nye mifuko ya hifadhi ya jamii 
wasingeambulia. Hebu tubun-
gue bongo kidogo kuhusu mus-
takabali mwema wa mkombozi 
wetu, Jackson Majaliwa. 

Alamsiki!
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habari kitaifa

Wananchi 
waiangukia 
serikali 
kutowahamisha

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

ZAIDI ya wananchi 20,000 ambao 
ni wakulima wa mpunga katika vijiji 
vitano vilivyopo Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, wameiangukia 
serikali na kuiomba iwape nafasi 
nyingine ya kuwasikiliza kabla ya 
kuwahamisha katika maeneo 
ya hifadhi ambayo imeonekana 
wameyavania.

Wananchi hao wameomba kupe-
wa nafasi hiyo ikiwa ni wiki chache 
tangu kamati ya mawaziri wanane 
wa kisekta ifike wilayani hapa 
na kuagiza wakazi wa vijiji vya 
Luhanga, Iyala, Madundasi, Msanga, 
Kilambo na vitongoji zaidi ya 40 
kuondoka mara moja katika maeneo 
hayo kupisha eneo la hifadhi.

Wakizungumza na Nipashe juzi, 
wananchi hao walisema wanata-
mani kupata nafasi nyingine ya 
kutoa hoja zao ili serikali izisikie na 
kuzipima zaidi kabla ya kuwaondoa.

Abulkarim Mwanginonya, alisema 
wako tayari kushirikiana na serikali 
lakini kabla ya utekelezaji wa hatua 
hiyo wanaomba kusikilizwa zaidi.

“Tunafahamu viongozi walikuja 
hapa na kufanya mkutano, lakini tu-
naomba waje watusikilize tena kwa 
sababu tunaona wakati wamekuja 
kufanya mkutano muda ulikuwa 
finyu, kwa hiyo tunaomba watenge 
siku nzima waje watusikilize hoja 
zetu ambazo tunaamini  huenda 
zikasaidia kwenye jambo hili,” 
alisema.

Mwaingonya alisema waka-
zi wengi katika vijiji hivyo 
wamewekeza kwa kiwango kikub-
wa katika kilimo, hivyo ni vyema 
serikali ikaangalia namna ya kuepu-
sha hasara zitakazowapata endapo 
wataondolewa bila kuwasikiliza.

“Unapofuta vijiji hivi, sisi tunak-
wenda kufanya nini wakati shughuli 
zetu ni kilimo na zinategemea hili 
bonde? Kutuondoa bila kusikiliza 
hizi hoja tunazotamani zisikilizwe  
tutateseka sana,” alilalamika.

Upendo Kyambiki, mkazi mwing-
ine wa eneo hilo, alisema wanaami-
ni kilio chao kitamfikia Rais Samia 
Suluhu Hassan na atawasaidia.

“Tunamwomba Rais wetu asikilize 
haya tunayoyaomba na tunaamini 
atatusaidia katika hili kwa kuwa 
ametatua mengi ya namna hii, 
hatuna sehemu ya kupeleka watoto 
wetu,” Upendo alisema.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina 
Mabula, aliiambia Nipashe juzi kuwa 
maeneo ya vijiji na vitongoji hivyo 
yako kwenye eneo la hifadhi na 
serikali ilifanya makosa kusajili vijiji 
hivyo.

Dk. Mabula alisema serikali 
inaandaa utaratibu wa kuwapangia 
maeneo mengine wananchi hao 
ambako wakwenda kuendesha 
shughuli zao.

RC aipa mbinu EWURA kuimarisha utendaji wake
Na Mwandishi Wetu, IRINGA

MKUU wa Mko wa Iringa 
ameitaka Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) kuendelea kushughu-
likia maslahi ya wafanyakazi 
kwa wakati ili kuimarisha utend-
aji kwa taasisi hiyo.

Halima Dendego alitoa rai 
hiyo jana alipofungua kikao cha 
nne cha Baraza la Wafanyakazi 
wa EWURA lililofanyika mjini 
hapa. Alisema maslahi ya wa-
fanyakazi yakishughulikiwa kwa 
wakati, yataondoa malalamiko 

sehemu za kazi na kuchochea 
ufanisi.

“Ni muhimu menejimenti 
kuwa karibu na wafanyakazi 
wenu, shughulikieni maslahi 
yao kwa wakati ili kuepusha 
migogoro isiyo ya lazima,” 
alishauri.

Mkuu huyo pia aliwataka wa-
fanyakazi wa EWURA kuwa na 
staha wanapodai maslahi yao na 
kuwajibika katika utekelezaji wa 
majukumu yao ya kila siku.

AliIshukuru mamlaka hiyo 
kwa kutoa Sh. milioni 10 kwa 
Shule ya Sekondari ya Wasicha-

na Iringa kusaidia ujenzi wa uzio 
na Sh. milioni 10 kuunga mkono 
juhudi za kuimarisha utalii kwa 
nyanda za juu kusini katika 
kushamirisha tamasha la Utalii 
Karibu Kusini 2022.

Akizungumzia msaada huo, 
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA 
Modeatus Lumato, alisema 
mamlaka imekuwa na utaratibu 
wa kusaidia jamii katika nyanja 
mbalimbali na kipindi hiki im-
etoa kipaumele katika eneo la 
elimu na utalii.

“Sisi EWURA tumeona ni vy-
ema tusaidie kuimarisha miun-

dombinu ya elimu pamoja na 
kuhamasisha utalii wa ndani 
kuunga mkono juhudi za Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
masuala hayo,” alisema.

Mwakilishi wa Mkuu wa Shule 
ya Sekondari ya Wasichana Ir-
inga, Mikodadi Rashid alisema 
msaada huo utakuwa  chachu 
ya kuboresha mazingira ya ku-
somea. Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu wa TUGHE Taifa, Amani 
Msuya aliagiza taasisi zote za 
umma kuhakikisha zinakuwa na 
utaratibu wa kuimarisha masla-
hi na hali bora za wafanyakazi.

Wateja wakinunua embe katika eneo la Kitunda jijini Dar es Salaam jana ambapo fungu moja linauzwa kwa shilingi 1000. PICHA: JUMANNE 
JUMA

NMB yajivunia kwa uwezeshaji wanawake
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

BENKI ya NMB imetaja akaunti 
yake ya Fanikiwa kuwezesha wa-
nawake wengi kujiimarisha kiu-
chumi na kuongeza mitaji jambo 
lililowavutia wengi hasa walioko 
vijijini.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Shughuli za Serikali wa 
Benki ya NMB, Vicky Bishubwa 
alipozungumza na mamia ya 
wananchi waliojitokeza kwenye 
uzinduzi wa kitabu cha Conti-
nuity With Vision The Roadmap 
to Success for President Samia 
Sukuhu Hassan.

Benki ya NMB ilikuwa miongo-
ni mwa waliofanikisha shughuli 
za utambulisho na uzinduzi wa 
kitabu hicho kinachomhusu Rais 
Samia Suluhu Hassan hasa katika 
utendaji kazi wake ndani ya seri-
kali.

Bishubwa alisema tangu wali-
potambulisha Fanikisha Akaunti, 
imepata mwitikio mkubwa kwa 
kuwa wanawake wengi, hasa 
wafanyabiashara ndogo wame-
kuwa wakikimbilia huko baada 
ya kuona masharti yake ni rahisi 
na fedha za mkopo zinatoka kwa 
haraka huku riba ikiwa ndogo 
pia. “Kwa muda mfupi tumetoa 
mikopo 9,265 yenye thamani 
ya karibu Sh. 30 bilioni kwa wa-
nawake wajasiriamali. Kwa hiyo 
tunaposema NMB Karibu Yako, 
hii ndiyo maana halisi,” alisema 
Bishugwa. Mbali na akaunti 
hiyo, ofisa huyo alisema kwa 
sasa wamekuja na mpango wa 
NMB Asili ambalo ni jukwaa la 
kuwawezesha kinamama kufikia 
ndoto zao ndani na nje ya nchi 
huku kipaumbele zaidi kikiwek-
wa kwa wanawake wa vijijini.

Katika kuonyesha mwitikio ni 
mkubwa kwa benki hiyo, alisema 

mwezi April mwaka huu waliwe-
ka malengo hati fungani katika 
soko la Hisa la Dar es Salaam na 
kuweka lengo la kukusanya Sh. 
bilioni 25 lakini mwitikio ulipele-
kea wakakusanya karibu Sh. bil-
ioni 75 ambayo ni asilimia 300 ya 
lengo.

Akizungumza kuhusu kita-
bu hicho, mwakilishi huyo wa 
Mtendaji Mkuu wa NMB, alisema 
wataendelea kuunga mkono 
juhudi zinazofanya na serikali 
na wasomi kwa namna yoyote 
inayogusa maisha na maslahi ya 
Watanzania wanyonge.

Akizindua kitabu hicho kwa 
niaba ya Waziri Mkuu, Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda aliwashuk-
uru Eastern and Southern Af-
rican Universities Research 
Programme (ESAURP) ambao 
waliwezesha kutungwa kwa 
kitabu hicho kilichobeba sura ya 

Tanzania kwa maisha ya kion-
gozi wao.

Prof. Mkenda alisema kitabu 
hicho chenye kurasa 624, kime-
andikwa na wasomi na wana-
zuoni 45 na kuhaririwa na was-
omi wa juu miongoni mwao ni 
Prof. Ted Maliyamkono na Prof. 
Provident Dimoso wa Chuo cha 
Mipango. Waziri huyo alishukuru 
taasisi zilizowezesha kusanyiko 
hilo ikiwamo Benki ya NMB na 
kuwataka wasiishie hapo tu kwa 
kuwa serikali inawategemea 
katika mambo mengi ikiwamo 
kuwawezesha wananchi wake 
kiuchumi.

Alisisitiza wananchi kusoma 
vitabu ili kujenga uelewa kwa 
kuwa Tanzania inahitahi kufanya 
mageuzi makubwa katika elimu, 
hivyo baadhi ya watu wanaweza 
kujikuta wanaachwa nyuma 
kama hawatakuwa na juhudi za 
kujisomea na kudadisi.
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M
AZUNGUMZO ya marafiki wawili walipokutana 
mara walipomaliza kipindi cha somo la Jiografia 
darasani.

Juma: Mwalimu kasema eti volcano inatoka chini ya 
ardhi, jambo hili linanishangaza.

John: John kwa nini unashangaa, unaambiwa ikitoka 
inakuwa kama moto.

Juma: Sasa huko chini moto utawakaje na kawasha 
nani?

John: Umejitengeneza wenyewe
Juma: Sasa utawakaje wakati hakuna hewa ya oksi-

jeni, au na huko kupo kama huku kwetu.

Swali
Mlima Kilimanjaro unashika nafasi ya ngapi kwa urefu 

Afrika?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

10 JUMAPILI novEMBA 13, 2022
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
vimbwanga vya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Wakati 

tunapoelekea ukingoni mwa 
mwaka huu wa 2022, wapo 
watu wengi wanajiuliza maswali 
ni kwa nini wapo hapo walipo 
pasipo mafanikio au hawafurahii 
maisha?

Kitu ambacho wengi wetu 
hatuelewi ni kwa jinsi gani ya 
kufanya vitu vilivyoko kwenye ul-
imwengu wa roho ili vidhihirike 
kwenye ulimwengu wa damu na 
nyama. Yaani ulimwengu huu 
tunaouona kwa macho yetu ya 
kimwili.

Ulimwengu wa roho (ule 
usioonekana), ndio unaotawala 
ulimwengu wa mwili (unaoone-
kana). Huko hufanyika vitu 
pasipokuonekana, kisha vikadhi-
hirika katika macho ya kimwili. 

Yapo mambo ambayo hu-
fanyika kwa siri lakini baadaye 
yanakuja kufahamika, na ma-
tokeo yake kuleta madhara au 
maumivu makubwa kwa wa-
husika.

Kwa mfano, baba aliyeko kwe-
nye ndoa, akavutiwa na mwan-
amke nje ya ndoa na akazaa mto-
to. Mara nyingi mtoto wa aina 
hii hujikuta kwenye msukosuko 
hasa anapotafuta kutambuliwa 
na familia ya baba yake! 

Hivi karibuni nilimtembelea 
mama mmoja rafiki yangu kum-
julia hali. Wakati tunazungumza, 
akapokea simu toka kwa ndugu 
yake aliyeko ng’ambo(ulaya). Nili-
chonasa kwenye maongezi yale 
kijana akamuuliza dada yake, je, 
hapo ulipo upo peke yako tuon-
gee? Akajibiwa kuwa huru nipo 
mwenyewe.

Kijana akamuuliza kama 
alishatoa taarifa kwa ndugu 
kwamba anahitaji kutambu-
liwa kwenye familia na ukoo wa 
baba yake. Dada akamwambia 
bado, kwani wanatafuta namna 
ya kumweleza na kumshawishi 
mama mlezi wa familia ya baba 
amkubali kwani baba alishafari-
ki. Hata hivyo, dada huyu alim-
wambia kuwa bado anafuatilia 
jambo hilo kupatia ufumbuzi. 
Baada ya mazungumzo hayo ya 

simu, ikabidi nipate maelezo 
zaidi kuhusu jambo hilo. Mama 
huyu rafiki yangu akasema kuwa 
ni kweli baba yao alimzaa kijana 
huyo nje ya ndoa, akamsomesha.

Akasema ni msomi mzuri, ana 
kazi nzuri ulaya, lakini anata-
mani sana kutambuliwa kwenye 
familia ya baba yao. Akasema 
upo wakati aliambiwa aje nyum-
bani wakati baba mzazi akiwa hai 
hakuweza kuja. “Angekuja wakati 
ule ingekuwa rahisi kwani baba 
angemtambulisha mwenyewe, 
lakini sasa inakuwa ngumu”.

Mpenzi msomaji, ona jinsi ki-
jana huyu anavyotaabika kutafu-
ta kuwajua ndugu zake. Siyo 
kwamba anataka urithi kwani 
mali anazo, ila utambulisho tu! 
(Maombolezo 5:7) Neno la Mun-
gu linasema,”Baba zetu waliten-
da dhambi, hata hawako; na sisi 
tumeyachukua maovu yao”. 

Maovu ya baba yake ali-
yechepuka na kumzaa kijana 
huyu nje ya ndoa, ndiyo yanay-
omtesa hivi sasa. Anajiona yuko 
peke yake, lakini kiuhalisia anao 
ndugu zake ambao baba yake 

hakutaka kumtambulisha kwake 
mapema.

Yapo mambo mengi yana-
fichwa ikidhaniwa kuwa hayaju-
likani, na hata kama yakigundu-
lika eti hayana madhara, kumbe 
huko ni kujidanganya. Hata wa-
henga walisema, “mficha mara-
dhi, kifo kitamuumbua. Kama 
ulimzaa kwa raha zako, kwanini 
leo unamkataa na kuficha hiyo 
siri?. Ni dhahiri wapo watu wengi 
wanakumbana na kadhia kama 
hii. Walificha watoto waliowa-
zaa nje ya ndoa na kwa sababu 
hawakutambulishwa wakajikuta 
wanaoana ndugu kwa ndugu. 
Mifano ipo, nitakumegea kisa 
Jumapili ijayo. Wachumba wa-
nafikia hatua ya kufunga ndoa, 
kumbe ni ndugu hawapaswi 
kuoana!

Utafiti kuhusu kadhia hii ya 
watoto nje ya ndoa, unaonyesha  
kuwa wengi wamekuwa ni wenye 
vipaji vikubwa, wenye kazi nzuri 
zenye mafanikio kuliko hata wale 
wanaozaliwa ndani ya ndoa.

Yupo dada mmoja alizaa na 
mume wa mwanamke mwen-

zake. Mtoto huyo wa kiume al-
ipofikisha umri miaka minne 
mama akafariki. Baba akampele-
ka kwa dada yake amtunze huku 
akitoa huduma zote. 

Kijana alipofikia sekond-
ari baba akawa na uthubutu 
kumtambulisha kwenye familia. 
Ijapokuwa mama alileta upin-
zani lakini baadaye ilibidi awe 
tu mpole. Baba alikuwa mfanya-
biashara, akamshirikisha kijana 
kwenye miradi yake.

Alifanya hivyo hata kwa wa-
toto wakubwa wa mke wake. Cha 
ajabu kijana huyu nje ya ndoa ali-
fanya vizuri katika miradi kuliko 
wale ndugu zake wawili.

Hao walikuwa walevi, viburi, 
wapenda anasa hivyo badala ya 
kuzalisha faida, wao walisababi-
sha hasara kwa kampuni. 

Hata hivyo, kinababa wengi 
hujikausha, hupotezea watoto 
nje ya ndoa kuokoa ndoa zao. 
Zipo zilizobomoka kwa tatizo 
hilo. Wakati mwingine ni bora 
kukubali matokeo, yaishe.

Hadi wiki ijayo. Una kisa? 
Ujumbe. 0715268581 .

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Natamani kujua ndugu  zangu, baba alinificha

M
WISHONI mwa wiki 
iliyopita Chama cha 
Marubani Tanzania 
(TAPA), kilipaza sauti 

kuhusu matatizo mengi yaliyoko 
kwenye tasnia ya usafiri wa anga 
ambayo yanapuuzwa na wasa-
firishaji na mamlaka za serikali.

Rubani ambaye hakutaka 
kutajwa jina lake, alisema Mam-
laka ya Usafiri wa Anga Tanzania 
(TCAA), imepuuza malalamiko 
na maonyo wanayotoa kuhusu 
usalama wa ndege. Alisema 
wamewahi kujikuta wakilazi-
mishwa kurusha ndege hata ka-
tika mazingira yasiyoruhusu.

Alikwenda mbali zaidi kwa 
kueleza kuwa kuna marubani 
waliteswa sana siku za nyuma 
kwa kuwa walikataa kurusha 
ndege kwa sababu za msingi ka-
bisa wakaambiwa  “sisi ni shirika 
la miaka mingi, rusha ndege kwa 
kuwa watu wako uwanja wa 
ndege na wamekata tiketi.”

Aidha, alisema hata wal-
ivyopeleka ripoti TCAA kuwa 
wamekataa kurusha ndege kwa 
sababu ya hatari hawakusikili-
zwa, zaidi waliishia kuchongewa 

kwa wamiliki wa ndege hali ili-
yowafanya wengi kukiuka miiko 
ya kazi zao kutokana na misu-
kumo ya kiutendaji inayotokana 
na uamuzi wa watendaji wakuu.

Pia walisema waliwahi 
kumpelekea waziri mwenye 
dhamana lakini aliwaita TCAA 
na hakuna kilichofanyika huku 
wakidai wanaungana na wami-
liki kuzima malalamiko ya msingi 
ambayo ni hatari kwa wasafiri.

Naye Kapteni Khalil Iqbal 
alisema kuna kamati ya usa-
firi wa anga ambayo wamekuwa 
wakipeleka siri za malalamiko 
yao kwa wamiliki wa ndege na 
kuziweka ajira zao shakani, huku 
akieleza wako waliofukuzwa kazi 
kwa kutoa taarifa kuhusu injini 
mbovu.

Haya yanaibuka baada ya ajali 
ya Kampuni ya Ndege ya Preci-
sion iliyoanguka Ziwa Victoria 
Novemba 6, mwaka huu, ikaua 
watu 19 na kujeruhi 26 (wal-
iokuwa ndani ya ndege 24, waki-
wamo marubani na wahudumu 
wawili).

Wataalam wa ndege wanadai 
matatizo ya usafiri huo yalione-

kana tangu Dar es Salaam ila 
kutokana na mwendelezo wa ku-
chukulia rahisi, safari iliendelea 
na mwisho ukawa mbaya.

Kwa sasa serikali na mamlaka 
zingine zinafanya uchunguzi juu 
ya mambo mengi yakiwamo ma-
dai kwamba kulikuwa na tatizo 
kabla ya safari na ndio maana 
wanatafuta kisanduku cheusi 
kinachohifadhi taarifa zote 
muhimu.

Ajali hii imetuacha uchi kama 
taifa juu ya uwezo wetu wa ku-
kabili majanga licha ya kuwa na 
idara ya maafa chini ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu ambayo ina ofisi 
kila mkoa na wilaya ambako 
kuna kamati za maafa. Wananchi 
wa kawaida waliojifunza we-
nyewe ndio walifanya kazi kub-
wa ya kuokoa watu waliokuwa 
ndani ya ndege hiyo.

Walitumia akili zao za kuzali-
wa na zana zao hafifu kuwaokoa 
watu 26 huku wakizuiwa kuokoa 
zaidi hali inayowafanya baa-
dhi yao kufikiri kwamba wengi 
wangeokolewa kama wananchi 
wangeruhusiwa kufanya hivyo.

Kwa sasa ajali nyingi zinatokea 

Kilio cha marubani kuhusu ubora wa ndege kisikilizwe
hasa za barabarani watu wanak-
ufa hata katika mazingira am-
bayo wangeokolewa na sasa kwa 
ajali ya ndege ambao ni usafiri 
unaoaminika ni salama duniani.

Mara kadhaa nimesafiri na 
ndege za mashirika mengi tofauti 
licha ya kwamba sina utaalam ila 
nimeshtuka sauti zisizo za kawai-
da zinazotoka hasa wakati wa ku-
tua na kupaa wakati ambao ni wa 
hatari sana kwa usafiri wa anga.

Ajali hii itufundishe umuhimu 
wa kufanya matengenezo na 
uchunguzi wa kina si kwa usa-
firi wa anga pekee hata usafiri 
wa majini na barabarani ambao 
unaua mamia ya watu kila uchao.

Mathalani, kila siku yanaripoti-
wa matukio ya ajali za magari 
watu wanakufa, kujeruhiwa 
huku wengi wakibaki kuwa mzi-
go kwa familia zao ambazo ni 
maskini kwa kuwa fedha na mali 
zinatumika kumhudumia ndugu.

Bila kuchukua hatua kutafuta 
mzizi wa tatizo, kila siku tuta-
poteza nguvu kazi na kuacha 
mzigo mzito kwa familia. Wako 
watoto wamebaki yatima lakini 
kuna aliyebaki peke yake baada 

ya wazazi wake na wadogo zake 
kufa kwenye ajali.

Kwa ujumla, tusinyamaze na 
mamlaka za serikali ziwajibike 
ipasavyo kwamba idara ya 
maafa isiwe ni kwa ajili ya njaa 
au mafuriko bali kuwa na mbinu 
za uokoaji. Katika ajali ya ndege 
hadi saa saba mchana, siku ya 
tukio,  Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Albert Chalamila, alisema bado 
wana mawasiliano na rubani la-
kini baadaye tunasikia naye ni 
mmoja wa watu waliokufa!

Kijana shujaa Jackson Majali-
wa, anaeleza alijitahidi kuokoa 
wengi kwa kufungua mlango 
huku akitafuta kitu kizito apasue 
kioo kama alivyokuwa anaeleke-
zwa na rubani lakini alikatazwa 
na viongozi wa uwanja wa ndege 
Bukoba.

Kwa hali ya ajali hizi maana 
yake hatuko salama, hivyo tuna-
paswa kutumia vyema akili na 
maarifa tuliyopewa na Mungu 
kwa sababu hata usafiri wa kundi 
la hali ya juu nao si salama kwao. 
Hii inatutaka tuchukue hatua 
na tuache kusema ni Mungu 
ameamua.
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Ilikuwa furaha kwa ndugu na 
marafiki wa Gloria Samson  baada 

ya kumfanyia sherehe ya kipekee ya 
kumuaga kwa ajili ya kwenda kuan-
za maisha mapya ya ndoa. Sherehe 
hiyo ilifanyika Oktoba 28 mwaka 
huu, katika  ukumbi wa Cavilam 

barabara ya Iringa, Jijini Dodoma.
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JIMWAGE NA VELVET
N

ENO “Velvet” lina maana ya 
“laini”. Kwa hiyo vazi la velvet 
linapendwa kuvaliwa na wa-
nawake kutokana na kuwa laini 

na mng’aro unaopendeza.
Kwa kawaida, kitambaa kinachoitwa 

Velvet kina sifa ya kuonekana laini na 
uzuri usio kifani. 

Mara nyingi, kitambaa hiki hutumiwa 

kushona nguo za kifahari, lakini wakati 
mwingine velvet hutumiwa katika nguo za 
biashara.

Mwanzoni, velvet ilifanywa kwa vitam-
baa vya hariri na pekee nchini China. 
Baadaye, uzalishaji huu wa kitambaa 
ulijulikana katika   HYPERLINK “https://
uofa.ru/sw/teplye-strany-evropy-zimoi-
gde-v-evrope-teplo-v-yanvare-luchshie-

kurorty/” nchi za Ulaya. Kwa ajili ya uten-
genezaji wa velvet ilianza kutumia si hariri 
tu, lakini pia pamba, na baadaye nyuzi za 
bandia.

Wabunifu wa kisasa wameboresha kwa 
kutengeneza nguo za aina hiyo katika 
mitindo mbalimbali ya kuvutia.

Mara nyingi nguo za velvet hutumiwa 
katika shughuli za kijamiii kama harusi, 

hafla za usiku, burudani na kama nguo 
maalum za kutokea nyakati za jioni.

Mtindo wa kawaida
Bila shaka, mavazi haya huwezi kuyao-

na sehemu nyingi mitaani. Hii inatokana 
na hofu ya baadhi ya watu kwamba ni 
gharama kupata kitambaa chake, lakini 
ukweli ni kwamba kila mtu anaweza ku-
vaa kulingana na uwezo wake.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia mishkaki
M

ISHKAKI inapendwa 
kuliwa na watu wengi, 
huwa mlo ambao huan-
daliwa maalum.

Watu hasa wanaume hupenda 
kula mishkaki mara nyingi wakiwa 
kwenye shughuli au sehemu za sta-
rahe.

Namna ya kutayarisha na kupika 
mishkaki ya nyama kwa njia iliyo 
bora na rahisi ni kama ifuatavyo.

Mahitaji
Nyama steki, ratili kilo mbili, 

mafuta vijiko vitatu vya supu na 

masala ya kulowekea nyama.
Mahitaji mengine ni kitunguu 

saumu, tangawizi iliyosagwa vijiko 
viwili vya supu, pilipili mbichi il-
iyosagwa kijiko kimoja cha supu.

Pia siki nyeupe vijiko vitatu, 
chumvi kiasi, cummin powder, 
ubizari masala,coriander pow-
der, kijiko cha chai kimoja pilipili 
nyekundu ya unga na  kijiko kimo-
ja cha supu mdalasini wa unga na 
kijikokimoja cha chai.

Kutayarisha na Kupika
Kata nyama vipande vikubwa 

kubwa kiasi.
Changanya masala na vitu vyote 

katika nyama uloweke kwa muda 
wa saa mawili.

Tunga vipande vya nyama katika 
vijiti vya kuchomea mishikaki.

Choma katika jiko la makaa au 
katika  B.B.Q kwa moto wa kiasi 
ukiwa unazigeuza geuza hadi ny-
ama iive.

Epua, weka katika sahani ikiwa 
tayari kuliwa. Furahia mishkaki 
yako na ukitaka unaweza burudika 
na kinywaji baridi.

UREMBO
Na Mary Geofrey

W
ANAUME wengi wanasumbuliwa na 
tatizo la kuota upele baada ya kunyoa 
ndevu na kisha kuacha alama ya 
makovu na weusi mashavuni.

Kutokana na tatizo hilo kuwa kubwa, tutaele-
keza namna ya kunyoa ndevu au sehemu ny-
ingine za mwili bila kupata athari za upele.

Changamoto
Kupata vipele baada ya kunyoa hasa kwenye 

maeneo yanayozunguka kidevu,  kwapani hu-
sababisha pia kuwashwa.

Inaelezwa  kuwasha ngozi inasababishwa na 
ukavu unaoletwa na viua wadudu kama spir-
iti au bidhaa yenye pombe, kupata weusi 
unaotokana na kukauka kwa vipele vili-
vyopona baada ya kunyoa.

Changamoto hizi zinachangiwa 
zaidi na bidhaa na vifaa tunavyo-
tumia kunyolea. Siyo wote wana-
pata vipele na weusi, ila kwa wale 
wenye tatizo hilo inachangiwa na 
vitu kadhaa.

Sababu zinazochangia tatizo
Kunyoa bila kulainisha ngozi, 

kupaka spiriti au aftershave yenye 
pombe, kutokupaka kitu chocho-
te baada ya kunyoa na kutumia 
kiwembe kisicho na makali.

Namna ya kutibu tati-
zo

Lainisha ngozi 
kabla ya kunyoa 
kwa sababu ngozi 
ya juu ina chem-
be hai zilizokufa,   
ukilainisha ngozi 
kabla ya kunyoa 
itasaidia kuondoa 
na chembe hai zi-
lizokufa wakati wa 
kunyoa.

Pia itasaidia 
wembe kuteleza 
vizuri kwenye 
ngozi bila kusaba-
bisha michubuko.

Tumia after-

shave baada ya kunyoa ili kupoza ngozi,   kuipa 
unyevu nyevu na kufanya kuwa nyororo.  

Spiriti na aftershave zenye alcohol zinafanya 
ngozi kuwa kavu, itasababisha miwasho na ukiji-
kuna ndiyo inapelekea kutoka vipele.

Nyoa kufuatisha muelekeo wa nywele zilivy-
oota, itasaidia ngozi isiume zaidi wakati wa ku-
nyoa.  

Hakikisha kiwembe unachotumia  kunyolea ni 
kikali, kikiwa butu utarudia mara nyingi na ku-

umiza zaidi ngozi.
Usitumie deodoranti 

yenye chumvi ya alu-
minum na alcohol 

kwa sababu in-
achangia kufanya 

ngozi iwe kavu na 
kuwasha baada 

ya kunyoa na 
kupata weusi 
wa kwapa.

KUWA ‘HANDSOME’
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
JENZI wa nyumba ni uwekezaji 
kama ulivyo uwekezaji mwing-
ine wowote. Kwa maana hiyo 
, kuna maandalizi na mipa-

ngo inayotakiwa wakati wa kufanya  
uwekezaji huo. 

Ni vigumu sana kufanikiwa kuwa 
na nyumba ya ndoto yako endapo hu-
jaweka mipango mizuri ya kuwekeza 
pesa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
hiyo unayoitamani.

Mtaalamu wa ujenzi, Khamis Ally, 
anasema kuna vitu ambavyo mtu am-
baye amekusudia kuwekeza kwenye 
ujenzi wa nyumba anapaswa kuvifa-
hamu.

Moja ya vitu hivyo, anasema ni 
kuweka mipango madhubuti juu ya 
ujenzi wa nyumba katika mtazamo wa 
sasa na wa baadaye. Kwa maana hiyo, 
nyumba ambayo mtu anatakiwa kui-
jenga ni ile ambayo itakuwa na sura na 

KUWA ‘HANDSOME’

Yajue haya kabla ya kuanza 
ujenzi wa nyumba

		
Namna ya kuchagua 

bomba ya pazia

D
UNIA ya  sasa inatawaliwa na uzuri 
na mambo yanayovutia ndiyo maa-
na hata jinsi unavyofunga pazia un-
atakiwa kuwa makini ili kuifanya 

nyumba ipendeze zaidi. 
Kwa hiyo unaponunua bomba za pazia 

zingatia haya.

   1: Hakikisha unaweka mabomba        	
         ambayo yanaendana na mapambo    	
         mengine yaliyoko sehemu inakofung        	
         wa pazia husika. 

  2: Vifaa vilivyotumika kutengenezea  	
         bomba angalia imara kwani pazia   	
         japo hazina uzito mkubwa, lakini  	     	
         uimara unazingatiwa zaidi.

  3: Hakikisha fimbo ni laini ya kuteleza  	
         kirahisi wakati wa kufungua na 	                	
         kufunga pazia siyo ngumu na kusa	     	
         babisha kutumia nguvu kubwa.

Angalia matundu ya kwenye mapazia na 
unene wa bomba kama zinavalika bila 
kulazimisha.

Kumbuka kuangalia vifuniko vya 
mwisho vya bomba ambavyo navyo ni 
urembo.

mvuto ambao utadumu kwa miaka 
mingi.  

“Unapopanga kujenga nyumba 
yako ni muhimu kuiona baadaye 
na mabadiliko yake. Ni  vyema ujue 
jengo lako litakavyokuwa kabla ya 
kuanza ujenzi, ufahamu uzuri wake, 
ukubwa, kimo, rangi.

“Ujue ni wapi utakwenda kununua 
saruji, mbao, nondo na vinginevyo, 
umfahamu fundi atakayekujengea, 
ukanda unaojenga ni wa aina gani 
kijiografia, ufahamu kama eneo lako 
halina mgogoro wowote iwe ni kwa 
upande wa serikali au majirani,” 
anasema. 

Jambo lingine ambalo mtaalamu 
huyu anashauri ni kujenga nyumba 
inayokidhi mahitaji yako.

Kwamba ni muhimu kufahamu 
ni nyumba ya aina gani unayotaka 
kujenga kwa kutazama mahitaji 

yako katika uhalisia wa sasa na wa 
baadaye na kumshirikisha mtaal-
amu aliyebobea katika usanifu wa 
nyumba za kuishi.

“Kujenga kwa kuzidi mahi-
taji yako, inaweza leta hasara ya 
kushindwa kumaliza ujenzi.  Un-
aweza ukajiuliza maswali kadhaa, Je, 
kuishi kwenye hiyo nyumba ni faida 
zaidi kuliko kupanga?,ni muhimu 
kuhakikisha kwamba unajenga kwa 
faida na si hasara.

“Baadhi wamejikuta wamejenga 
nyumba ambayo inadumu kwa 
muda mfupi, wapo waliofikiri ku-
tumia vifaa duni vyenye gharama 
ndogo ndiyo namna ya kupunguza 
gharama na badala yake walijikuta 
wakihitajika kuvibadili baada ya 
muda mfupi na kwa gharama kub-
wa zaidi. 

Wapo pia waliochakachua kwa 
kujua kwamba ndio njia nzuri ya 
kupunguza gharama, na kujikuta 
katika hatari za nyufa, kubomoka 
na kutokudumu kwa muda unaofaa. 
Hakikisha unakuwa na mtazamo wa 
kiuchumi  wa kujenga kilicho bora, 
imara, kinachodumu na kwa ghara-
ma nafuu,” anasisitiza. 

Ally anasema kwamba kabla ya 
kuanza ujenzi wa nyumba yako, 
ni vizuri pia ukadodosa na kupata 
taarifa sahihi zinazohusiana na 
ujenzi ikiwamo gharama ambazo 
hutumika kulipa mafundi, vifaa vi-
navyopaswa kununuliwa ili kuku-
saidia kufanya uamuzi bila hofu na 
usionekane hujui chochote mbele 
ya mafundi wako na wakatumia 
mwanya huo kukudanganya baadhi 
ya vitu.

Na anashauri pia kuhakikisha 
unasimamia ipasavyo ujenzi wa 
nyumba yako unapoanza hadi  
unapomalizika ili kuhakikisha kila 
kitu kinakwenda kama kilivyo-
pangwa badala ya kuwaachia huru 
mafundi.
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Habari KImaTAIFA

Raia Kherson wajimwaga mitaani kushangilia 
KYIV, Ukraine

WANAJESHI  wa Ukraine 
wamekaribishwa kwa furaha 
mjini Kherson na wakaazi 
waliojawa na furaha, baada 
ya Russia kuthibitisha ime-
jiondoa kikamilifu katika mji 
huo muhimu wa kusini.

Video ilionyesha wenyeji 
wakiwa mitaani wakipepe-
rusha bendera ya taifa ya 
Ukraine na kuimba huku 
wanajeshi wa nchi yao waki-
wasili.

Wengine waliimba nyim-
bo za kizalendo karibu na 
moto mkubwa uliowashwa 
kwenye kambi.

Kherson ilikuwa mji 
mkuu wa kikanda pekee uli-
ochukuliwa na Russia baada 
ya uvamizi wa Februari. Ku-
rudi nyuma kumeonekana 

kama moja ya vikwazo vyake 
katika vita.

Russia ilisema wafan-
yakazi 30,000 wametolewa 
nje ya eneo hilo pamoja na 
vipande karibu 5,000 vya vi-
faa vya kijeshi, silaha na mali 
nyingine.

Ikulu ya White House ilisi-
fu kile ilichokiita ushindi wa 
ajabu, huku Rais wa Ukraine 
Zelensky akiitaja kuwa ni 
siku ya kihistoria.

Lakini waziri wa mambo 
ya nje wa Ukraine alisema 
vita vinaendelea. 

Akizungumza nchini Cam-
bodia kando ya mkutano 
wa kilele wa nchi za Asia, 
Dmytro Kuleba alisema: “Tu-
nashinda vita vya chinichini, 
lakini vita vinaendelea.”

Taarifa ya jioni ya juzi 
kutoka upande wa Ukraine 

ilisema kuwa wanajeshi wa-
likuwa wamesonga mbele 
hadi ukingo wa magharibi 
wa mto Dnipro.

Picha pia ziliibuka zikio-
nyesha kuwa kivuko kikuu 
cha mto huo Daraja la An-
tonivsky, limeporomoka kwa 
kiasi. Bado haijafahamika 
jinsi uharibifu huo ulivyo-
fanyika. Wanajeshi wa Rus-
sia walioikalia Kherson wa-
nafikiriwa kuchukua nafasi 
mpya upande wa mashariki 
wa mto.

Mkazi wa Kherson 
alielezea hisia zake zina-
zoelemea, wakati watu 
walipoibuka wakiimba na 
kucheza barabarani.

Alexei Sandakov ambaye 
alifichua jina lake kamili kwa 
BBC, alisema Kherson iliku-
wa huru sasa na kila mtu ali-

kuwa akilia tangu asubuhi.
Aliongeza kuwa kila mtu 

alitaka kukumbatia askari 
wa Kiukreni walipowasili.

Mabadiliko ya udhibiti wa 
jiji hilo yalifuatia shambulio 
la haraka la Kiukreni katika 
miezi ya hivi karibuni.

Katika hotuba yake ya 
jioni ya jana, Rais Zelensky 
alisema watu wa Kherson 
walikuwa wakisubiri na ha-
wakukata tamaa.

Aliongeza kuwa wakazi 
wamekuwa wakifanya kazi 
ya kuondoa athari zozote ku-
toka barabarani, zikiwemo 
nembo za Kirusi.

Wakati huo huo, msemaji 
wa Rais wa Russia Vladimir 
Putin, alikanusha hatua hiyo 
iliwakilisha kushindwa kwa 
aibu.

BBC

Guterres asema 
ulimwengu 
umeshindwa
NEWYORK, Marekani

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres, amesema ulim-
wengu umeshindwa katika wajibu 
wake kwa nchi ya Myanmar.

Alisema matumaini yake kwa 
Jumuiya ya Mataifa ya Kusini-
Mashariki mwa Asia ASEAN  kuwa 
itaweza kuishinikiza nchi hiyo 
mwanachama wake kuzingatia 
mpango wake wa amani katika 
kipindi cha mwaka ujao yamefifia. 

Juzi wakati wa mkutano wa kilele 
wa jumuiya hiyo unaoendelea huko 
Phnom Penh, viongozi wa jumuiya 
hiyo walikubaliana kuhusu mpango 
unaoweka jukumu kubwa kwa Indo-
nesia itakapochukuwa uenyekiti.

Alielezea Myanmar inatakiwa 
kutekeleza kile kinachojulikana 
kama makubaliano ya pointi 
tano kwa ajili ya amani.

Uamuzi huo wa jana pia unaju-
muisha ombi kwa Umoja wa Mataifa 
na washirika wengine wa nje la 
kusaidia juhudi za kundi hilo.

Guterres alisema ana tumaini 
kwamba balozi maalum wa Umoja 
wa Mataifa kwa Myanmar Noeleen 
Heyzer atashirikiana kwa karibu na 
wenzake wa ASEAN kumaliza ukiukaji 
wa haki za binadamu nchini humo.

DW

Uturuki 
yamteua 
balozi 
Israel

UTURUKI imemteua balozi wake 
atakayekwenda nchini Israel baada 
ya miaka minne ya kuvurugika 
kwa uhusiano wa kidiplomasia.

Vyombo vya habari nchini Uturuki 
vimeripoti kuwa Sakir Ozkan To-
runlar, mwanadiplomasia mkongwe 
ambaye aliwahi kuwa ofisa anayei-
wakilisha Uturuki nchini humo 
kati ya 2010 na 2014, aliteuliwa 
kwenye wadhifa huo kutokana 
na agizo la rais lilotolewa juzi.

Uturuki ilimuondoa balozi wake 
nchini Israel mwezi Mei 2018 na 
kumfukuza balozi wa Israel kuhu-
siana na hatua ya jeshi la Israel ya 
kuwauwa Wapalestina kadhaa. 

Israel nayo ikajibu kwa kumfukuza 
balozi wa Uturuki mjini Jerusalem. 

Uhusiano kati ya mataifa hayo 
mawili ulidorora baada ya Rais 
wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, 
kukosoa sera ya Israel dhidi ya Wa-
palestina chini ya serikali za awali 
za Waziri Mkuu Benjamin Netan-
yahu, aliyerejea tena madarakani. 

Lakini Erdogan alituma barua ya 
pongezi kwa Netanyahu baada ya 
ushindi wake katika uchaguzi uli-
ofanyika mwanzoni mwa mwezi huu.

DW

Mapigano makali yaendelea DRC
KINSHASA, DRC

WAKAZI  wa jimbo la kivu 
kaskazini, mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo wamesema kumeku-
wa na mapigano makali kati 
ya waasi wa M23 na jeshi la 
serikali.

Jeshi la serikali ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
wiki hii lilitumia helikopta 
na ndege za kivita kulilenga 
kundi hilo.

Waasi hao wanadhaniwa 
kuhusika na uvamizi dhidi 
ya shule sita za msingi na ku-
pora akiba ya chakula.

Ghasia hizo zimechangia 
kuzorota kwa uhusiano bai-
na ya Congo na Rwanda.

Kila upande ukituhumu 
mwenzake kwa kuunga mko-
no makundi tofauti ya waasi. 
Tuhuma ambazo pande zote 
zinakana.

Jitihada za kidiplomasia zi-
naendelea katika kurudisha 

uhusiano baina ya nchi hizo 
mbili jirani.

Rais wa Angola Joao 
Lourenco, amerudia nia yake 
ya upatanishi. Jitihada zake 
zinaonekana kuwa muhimu 
kusitisha maelfu  ya watu wa-
naolazimika kuyaacha maka-
zi yao kwa kutoroka vita.

Wanajeshi wawasili DRC
Wanajeshi wa Kenya, 

wamewasili jana katika mji 
wa Goma Mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Congo kama sehemu ya 
ujumbe wa amani wa kikan-
da katika eneo hilo linalo-
kumbwa na mapigano. 

Kulingana na shirika la 
habari la AFP, bunge la Kenya 
liliidhinisha kupelekwa kwa 
wanajeshi zaidi ya 900 kati-
ka Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo ambapo uasi wa 
kundi la M23 umezua hali ya 
wasiwasi wa kikanda.

BBC

Mtoto akicheza kwenye mabaki ya nyumba iliyoathirika na viwango vya juu vya bahari iliyoharibu nyumba kadhaa zilizojengwa kwenye 
ufuo na kuwalazimu wanakijiji kuhama huko El Bosque, nchini Mexico. PICHA: REUTERS



“Hivi ni kwa 
nini dada zetu 
hamuwap-
endi wake 
zetu? Mungu 
ametengeneza 
hiki kitu, ni 
kwamba hakuna 
mwanamume 
anayeweza 
kumuoa dada 
yake. Mwan-
amke atatoka 
mbali na ku-
olewa na kaka 
yako.”
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NJIA ZILIZOONDOA UKABILA 
ZITUMIKE KUJENGA UADILIFU

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
UNA namna 
mbalimbali za 
kujenga jamii. 
Lakini katika 

makala hii nitazungumza 
mbili. Moja ni juu ya ku-
jenga jamii kupitia falsafa. 
Njia hii inahitaji muda na 
maandalizi ya muda mre-
fu. Si jambo linaloweza 
kuchukua muda mfupi 
kueleweka, lakini ikiwa 
litaeleweka na kukaa mi-
oyoni mwa watu, kuli-
vunja kwake itakuwa kazi 
ngumu sana.

MWALIMU Julius Ny-
erere, mwasisi wa taifa 
la Tanzania, kwa namna 
mbalimbali, alijenga fal-
safa ya kuondoa ukabila 

Franco, Kida walivyowachana
mawifi wenye vidomodomo

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Tanzania. Njia mojawapo aliyoitu-
mia ni kutumia lugha ya Kiswahili 
kutuunganisha. Haikuwa kazi rahisi 
kwa sababu lazima yako makabila 
ambayo yangetamani kutumia lugha 
zao kama lugha za mawasiliano kati 
yao na makabila mengine. Kwa hiyo 
halikuwa jambo dogo kubadilisha 
aina hiyo ya fikra.

Leo Tanzania tunazungumza 
lugha moja, tunajitazama kama 
watanzania na si kama Wakurya, 
Wajita, Wasukuma, Wakwele au ka-
bila lolote lile. Ni kazi iliyochukua 
muda mrefu, lakini ikaleta mafani-
kio makubwa na ya kudumu. Leo ni 
kazi ngumu sana kuvunja falsafa hii 
ya kutokuwa na ukabila. Mtu yeyote 
anayeonyesha kuwa ni mkabila hata 
wa kabila lake pia hawamtaki. Vipi 
wa kabila lingine si ndiyo kabisa? 
Kwa hiyo kupanga ni kuchagua, 
ikiwa tutataka kutumia njia fupi za 
kurekebisha tabia za watu au njia 
ndefu ambazo zitadumu milele.

Njia ya pili inayotumiwa kujenga 
jamii fulani ni sheria mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na Katiba ya nchi. 
Sheria huwa inatumika pale ma-
kosa yanapokuwa yamejitokeza. 
Kwa  maana nyingine, sheria haitu-
miki kuzuia makosa, bali inatumika 
kuhukumu makosa lakini hukumu 
hizo zikikusudia kuogofya wengine 
ili wasitende makosa hayo. Wakati 
wa ukoloni sheria ngumu na kali zili-

tumika kuogofya watu na 
wakati mwingine watu walinyongwa 
hadharani, ili kuwafanya wanaotara-
jia kufanya makosa kama yale, kuo-
gopa lakini bado hilo halikufanya 
watu wasitende makosa.

Ukiitazama jamii yetu kwa sasa, 
tunaweza kukubaliana kwamba kwa 
kutumia sheria kali itaweza kupun-
guza tu kasi ya watu kufuja na kuiba 
fedha za umma, lakini halitakuwa 
suluhisho na sababu yake ni kwam-
ba mtazamo wa jamii nzima ume-
badilika. Wezi na wafujaji wa mali 
za umma ndio mashujaa mtaani na 
wale ambao ni waaminifu wanaone-
kana washamba. Licha ya ushamba, 
mara nyingine wamekuwa maadui 
kazini, hivyo kufifisha juhudi za 
wachache hao ambao wangeliweza 
kuijenga nchi yetu.

Kwa maana nyingine, tunaweza 
kusema inawezekana wale tunao-
piga kelele kuhusu wizi na ufisadi 
juu ya mali za umma, wengi wetu 
si wanufaika wa wizi huo, ndiyo 
maana tunapiga kelele na kwamba 
ikiwa nasi tutapata nafasi hizo, pen-
gine tutazitumia, huo ndiyo mtaza-
mo wetu kwa sasa. Hili ni jambo 
hatari sana kwa maendeleo ya taifa. 
Tukishakuwa na jamii inayoamini 
kwamba wizi ni kazi nzuri kuliko 
haki na uadilifu, basi maendeleo ya 
nchi tutasubiri sana  kwa sababu 
watu wanaingia kwenye mfumo 

wakiwa waaminifu, lakini baada 
ya muda wanabadilishwa na kuwa 
wezi.

Kuna umuhimu mkubwa kama 
taifa, tuanzishe utafiti juu ya sababu 
zinazofanya watu wasiwe waadilifu 
katika utumishi wa umma.   Utafiti 
huo utasaidia kuleta utatuzi wa 
tatizo kuliko kuwa na hisia kwamba 
labda ufujaji unafanyika kwa sababu 
hizi na zile. Lakini wakati tukianga-
zia utafiti wa kisayansi, wakati huo 
huo tuone namna bora ya kujenga 
jamii upya kimtazamo ili tusitumie 
sheria kama utatuzi wa matatizo tu-
liyo nayo.

Kuna askari mmoja katika nchi fu-
lani, akiwa kwenye moja ya maduka 
makubwa (supermarket)  akifanya 
doria, alimwona mama mmoja aki-
iba mkate na kuuficha ili aondoke 
nao. Askari alichofanya, alimsoge-
lea na badala ya kumkamata kama 
mwizi, alimuuliza kwa nini ameiba 
mkate? Yule mama akamwambia 
kwamba ameiba mkate kwa sababu 
nyumbani watoto wake walilala njaa 
siku kadhaa. Alichokifanya  yule 
askari ilibidi amnunulie mikate 
mingi zaidi kuliko kumkamata na 
kumpeleka jela.

Kuna umuhimu mkubwa wa ku-
jua kwa nini watu wanaiba ingali 
wengi wao wana mishahara mikub-
wa. Tukijua hilo, utakuwa mwanzo 

wa kutafuta njia za kutatua tatizo. Si-
katai kuhusu sheria kutumika kutoa 
adhabu kwa wahalifu lakini kama 
tukiweza kuzuia makosa kufanyi-
ka kwa kuwafundisha wanajamii 
pamoja na viongozi kwamba fursa 
wanazozipata si za kujitajirishia, bali 
kujenga nchi na kusaidia wananchi 
wenzetu, basi huko mbeleni hatut-
akuwa na matatizo makubwa kama 
sasa.

Tuwafundishe watoto wetu kuto-
ka ngazi ya familia kwamba kikipa-
tikana kidogo ni kwa ajili yetu sote. 
Tusipokee mahindi mabichi nyum-
bani wakati hatuna mashamba wala 
hatujawapatia fedha za kuyanunua. 
Tusiwafurahie watoto wetu wa-
naoanza kazi leo, kesho wana mag-
horofa na magari ya kifahari bali 
tuwaulize wapi wanatoa fedha hata 
kama zile fedha zinatusaidia. 

Tukishafanya hivyo na ikawa 
tabia baadaye utakuwa utamaduni 
na mwisho wa siku, litakuwa kama 
jambo la ukabila Tanzania na kila 
atakayekuwa anajaribu kuvunja uta-
ratibu huo, awe adui yetu sote kama 
ambavyo adui wa sasa kwenye mae-
neo ya kazi ni yule aliye mwaminifu 
na mwadilifu juu ya mali za umma.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Z
AMANI hata mimi nilidhani 
tabia ya baadhi ya wanawake 
kutowapenda wake za kaka 
zao ni hapa Bongo tu. 

Baada ya ujio wa filamu za ki-
Nigeria nilifuta hayo mawazo kwani 
nao baadhi ya filamu zao zilionyesha 
kuwa tatizo hilo liko hata huko. Nika-
jua labda tatizo hili lipo barani Afrika 
tu. Baada ya kuingia kwa tamthilia za 
Kichina, Kifilipino, Kihindi na  zingine 
za mashariki ya mbali, ndipo nilipojua 
kuwa kumbe ni tatizo la dunia nzima. 
Nadhani ni la kiasili tu.

Ni kweli kabisa kama tunavy-
oshuhudia kwenye tamthilia nyingi, 
baadhi ya ndugu wanaume hasa wa 
kike, huwa hawawapendi wake wa 
kaka zao. hapa wsanaitwa mawifi.

Mara nyingi wanawake ambao 
wameolewa hupata tabu sana kwenye 
ndoa zao kutokana na dada za waume 
zao.

Tatizo hasa ni nini? Kama nilivy-
oeleza mwanzo hili ni tatizo la kiasili. 
Wadada wanamfahamu kaka yao tan-
gu wako wadogo. Na hata anapokuwa 
mkubwa na kupata kazi, kinadada 
ndio wanapata pesa na kununuliwa 
zawadi mbalimbali. Kaka anaweza ku-
wapa dada zake pesa ili wapike chaku-
la. Lakini anapoingia mwanamke 
mwingine hapo mambo yanabadilika. 
Ataanza kuweka utaratibu wake. Na 
kwa hali ya kawaida mapenzi ya mwa-
namume yatakuwa yamehamia kwa 
mkewe, kiasi kwamba kaka atapun-
guza baadhi ya vitu na zawadi ambazo 

alikuwa wakiletea na kuwapa dada 
zake.

Hapo ndipo mambo yanapoanza. 
Kinadada wanaona msichana mmoja 
tu ambaye hata hatujui alipotoka 
anakuja kubadilisha aina yao ya mai-
sha waliyozoweshwa na kaka yao. 
Kama walikuwa wanapata hata pesa 
ya kwenda saluni sasa hawapati tena. 
Hapo ndipo zengwe linapoanza. Mke 
atapigwa zengwe hadi nyumba ataio-
na chungu.

Nadhani wale wanaotazama sana 
tamthilia hizi wameshakutana nayo 
sana. Hii ni hali halisi kabisa kwenye 
jamii zetu. Asili ya mwanamke ni 
kuwa na mamlaka nyumbani kwake. 
Hata akiwa na miaka 18 tu, anapoin-
gia kwenye nyumba na kuwakuta wifi 
zake ambao kwa umri ni wakubwa, na 
si hao tu hata shemeji zake, ili mradi tu 
nyumba ile mwenye sauti ya mwisho 
ni mumewe, basi atatengeneza uta-
ratibu wa yeye ndiye awe anaikotroo 
kila kitu.

Kama walikuwa wanapika we-
nyewe, basi hawatoruhusiwa kupika 
mpaka yeye aamuru na kila kitu kita-
fanyika chini ya amri yake na si tena 
kama zamani.

Hili ni jambo la asili kabisa kwa 
mwanamke na huwa hawafundishwi 
na wako sahihi kabisa. Kuna mwan-
amke mmoja aliwapiga marufuku ma-
jirani kuangalia televisheni nyumbani 
kwake mara baada ya kuolewa.  Kabla 
ya hapo mumewe alikuwa akiwaachia 
ufunguo majirani ili wawe wanakwen-

da kufungua nyumbani wake na kuan-
galia televisheni. Tabia ilikoma baada 
ya jamaa kuoa.

Katika kuonyesha kuwa jambo hili 
lipo kwa baadhi ya mawifi, mwana-
muziki Mkongomani, Lwambo Luan-
zo Makiadi Franco, mwanzoni mwa 
miaka ya 1980 alitoa kibao chake kii-
ywacho ‘12,600 Letters.’  Ni kwamba 
anadai kupata barua 12,600 kutoka 
kwa wanawake wanaowalalamika ku-
nyanyaswa na mawifi zao.

Katika wimbo huo ulioimbwa na 
lugha ya Kilingala na tafsiri yake fupi 
inasema hivi.

“Hivi ni kwa nini dada zetu hamu-
wapendi wake zetu? Mungu ameten-
geneza hiki kitu, ni kwamba hakuna 
mwanamume anayeweza kumuoa 
dada yake. Mwanamke atatoka mbali 
na kuolewa na kaka yako, sasa kwa 
nini huwa mnawasumbua? Mungu 
anataka kaka aoe mke akatengeneze 
familia yake na dada aolewe akakae 
na mumewe nao watengeneze fa-
milia yao.” Katika hizo barua ambazo 
baadhi amezisoma anasema mwa-
namke mmoja aliyeandika barua 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo alimlalamika kuwa alipoolewa 
alimkuta mumewe anaishi na kaka na 
dada zake. Kasheshe ilikuwa wakati 
wa kupika kwani mawifi walimkaza 
na kumwambia wao ndio watampikia 
kaka yao.

Mwingine anaitwa Isuma kutoka 
Congo Brazaville. Yeye anadai aliol-
ewa lakini kwa sababu hakujaliwa ku-

pata mtoto kwa muda mrefu, mawifi 
wakamlazimisha kaka yao kuoa mke 
mwingine shoga yao ili amzalie wa-
toto.  Hizi ni baadhi ya barua alizozi-
soma Franco zingine zikiwa na vituko 
kwenye kushangaza na kuhuzunisha.

Hayati Hemed Maneti mwishoni 
mwa miaka ya 1980, alitunga kibao 
ambacho pamoja na yeye kuimba, 
lakini kwa asilimoa kubwa kiliimbwa 
na mwanamama Kida Waziri. kikaitwa 
‘Wifi Zangu Mnaninyanyasa.” 

“Vituko na matusi ndani, matusi na 
maneno nyimbani kwa kweli ni jambo 
la kushangaza, mtu na wifize kugom-
bana. Tunachogombana sikijui, hivyo 
yanibidi niyavumilie mimi. Pengine 
ni mavazi jamani, pengine Jumamosi 
tunavyotoka.

Lakini jamani yakizidi, itanibidi 
mimi niondoke sababu ni kwamba 
sipendelei, na wifi zangu tugombane.

Kuwasema naogopa, kwani nitag-
ombanisha. wifi zangu mna mambo, 
mambo yenu ya ajabu, jamani nifanye 
nini?  Naelewa mazoea yana tabu, ni-
tajitahidi kusahau.

Kwanza mngejiuliza nini ananipen-
dea, mnadhani miti shamba, na map-
enzi hayana dawa. Jamani nifanye 
nini?”

Haya ni mashairi  yaliyomo kwenye 
wimbo huo. Mke anawauliza mawifi, 
‘kwanza mgejiuliza, nini ananipen-
dea?’ Hapo tu. Mawifi mnalo? Mjibuni 
basi.

Tuma meseji 0716 350534
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shambani kuchuma kisamvu kwa ajili 
ya chakula cha mchana mita chache tu 
kutoka nyumbani.

Kugongwa kwake kukazua mta-
faruku kwani mama yake aliwaacha 
wanaume wamshughukie binti yake 
kwa huduma ya kwanza na matibabu 
mengine, yeye akaingia ndani ya ku-
chukua kanga yake, akafunga kiunoni 
na kwenda kwa mwanakijiji mwezake, 
mama Said.

Wiki moja iliyopita mama Zulfa ali-
pata taarifa kuwa binti yake aliambiwa 
‘utaona’ na mama Said baada ya kum-
kataa kijana wake.

Taarifa hizo alipenyezewa na ji-
rani yake mmoja ambaye aliliona na 
kulisikia tukio hilo.

“Mama Vayajo, nimekutana na mama 
Said anamnanga binti yako Zulfa, anam-
wambia una nini wewe unamkataa kija-
na wangu Said? Ungemkubali tungeku-
pa shamba, nyumba, hao wazazi wako 
hawana lolote. Sasa kama umemkataa 
utaona.”

Mama akambana binti yake 
akamthibitishia. “Ni kweli mama Said 
alikuwa ananitaka, nikamkataa, nikam-
wambia mimi hapa nimekuja tu mara 
moja, sijapazoea sana, nimekulia Moro-
goro, sitaki kuwa na penzi yoyote wala 
kuolewa hapa Kibaha, akaenda kum-
wambia mama yake. 

Kuna siku nikaja kuitwa hapa, nika-
pelekwa kwao, mama na dada zake wa-

kanibembeleza wee, lakini msimamo 
wangu ukawa pale pale. Ni kweli mama, 
siku hiyo nilikutana naye natoka kisim-
ani, ndiyo akaniambia maneno hayo.”

“Sasa mbona hukuniambia mama 
yako?”

“Niliogopa, nikaona utakwenda ku-
gombana naye bure.”

Baada ya wiki moja, leo yanatokea 
hayo. Zulfa anagongwa na nyoka. Mama 
yake akarudisha kumbukumbu zake 
nyuma. Akaona ajali hiyo ina mkono wa 
mtu. Akafunga kibwebwe na kumfuata 
mama Said akifuatana na ndugu zake 
wengine.

“Yaani asirogwe binti yako ali-
yetuchezesha ngoma hapa, akakimbia 
kuolewa, akamkimbia mume mchana 
kweupe mbuzi anakula majani, arogwe 
huyo kwa kipi hasa.

 Kijana wa watu mbona hajakwen-
da kwa mganga. Kwanza mimi siyo 
mchawi na hata kama ningekuwa nao, 
nisingekuwa na uchawi wa kuchezea 
kiasi hicho.” Mama Said alizidi kucha-
chamaa, akiwa na uhakika kuwa sheria 
ni yake kwa sababu amefuatwa nyum-
bani.

“Namwambia hivi, binti yangu apone 
yule, akifa maiti yake naileta hapa hapa 
uwanjani kwako mchana kweupe uile 
nyama.” Mama Zufla alipayuka kwa ha-
sira, lakini wakati huo ndugu zake wen-
gine ambao hawakupenda ugomvi na 
kitendo kile walikua wamemfuata na 

H
adi wakati huo Jerry haku-
wa ameongea kitu chochote 
kile. Kwa sababu kwanza 
hadi anafika hapo hakuwa 

anajua ameitiwa nini. Na bado mpaka 
sasa alikuwa anatafakari jambo hilo na 
hajapata maamuzi kichwani mwake.

Hata hivyo, alichokasirika moyoni 
mwake ni kuona mambo yanajirudia. 
Vayajo alimtoroka siku ya harusi. Alia-
pa hatokwenda tena kule. Mzee Mbegu 
amemwita na baada ya tafakari ya kina 
akaamua kwenda. Anakutana tena na 
kitu kama hicho.

Binti anakataa tena mbele yake. Hilo 
pia lilimkumbushia machungu aliyoya-
pata siku alipotaka kufunga ndoa.

“Nimeitwa tena kutiwa aibu? Kwa 
nini wasingekuwa na uhakika na hili 
ndiyo waniiite?” Ni swali ambalo an-
geuliza kama isingekuwa ni heshima 
ya sehemu ile ambayo yeye aliichukulia 
kama ukweni.

“Mimi nadhani hakijaharibika kitu. 
Nadhani niwaachie tu mjadala uend-
elee na chochote mkiwa tayari mta-
niambia. Kama shemeji ataendelea na 
msimamo sawa, na kama hatoendelea 
nao si vibaya ni uamuzi wake na wala 
msimlazimishe. Nadhani sasa wewe 
nenda kampumzike.” Jerry alimaliza 
utata huo kwa hekima, hakutaka 
malumbano au majibizano ambayo 
yangeleta sintofahamu.

*****************************
“Haiwezekani, haiwezekani, yaani 

mimi sikubali kutaka kuniulia mwa-
nangu. We mama mchawi, nani asi-
yekujua kijiji hiki. Kijiji chote cha 
Msangani watu wanakufahamu kwa 
tabia yako. Unaruka na ungo usiku. Leo 
unataka kuniulia mwanangu kisa kam-
kataa mwanao?”

“Mama Vayajo usinichefue, mwanao 
kama kagongwa na nyoka mmepeleke 
hospitali siyo kuleta zako za kuleta. 
Mwanamke badala ya kukaa nyumbani 
kumpikia mumeo, we kiguu na njia 
kueneza uzushi na umbea tu.”

“Wee! Nani mbeya?”
“Wewe uliyetoka kwako kuja huku...”
Ilibidi itumike kazi ya ziada kwa baa-

dhi ya watu waliokuwa wamekusanyika 
hapo kuwadhibiti wanawake hao wawi-
li waliokuwa tayari wameshapandisha 
hasira na kutaka kupigana.

Walifanikiwa kuwadhibiti kutaka ku-
pigana na si midomo yao. Waliendelea 
kutupiana maneno ya dharau, jeuri, 
kila mmoja akiongea kitu ambacho 
anaamini kitamchoma mwenzake.

Ugomvi huo ulizuka baada ya Zulfa 
kugongwa na nyoka alipokwenda 

Ugomvi huo 
ulizuka baada 
ya Zulfa 
kugongwa na 
nyoka alipok-
wenda sham-
bani kuchuma 
kisamvu kwa 
ajili ya chaku-
la cha mchana 
mita chache 
tu kutoka 
nyumbani.

Harusi imevunjika-5

hadithi
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

walikuwa wameanza kumrudisha 
nyumbani.

**********************************
Alichukua kipande cha mnofu 

wa kuku na kukitia mdomoni. Aka-
chukua mkate nao akautafuna. akan-
yanyua kikombe cha chai akaimywa. 
Wakati akifurahia utamu, na vy-
akula hivyo vikitumbukia tumboni, 
akasikia mlio wa simu yake.

Ilikuwa ni saa mbili usiku Jerry 
akiangalia taarifa ya habari. Alilazi-
mika kuingiza mkono wake mfukoni 
ambao ulikuwa na mafuta yaliyo-
gandia kutokana na kushika paja la 
kuku alilokuwa anakula. Kutokana 
na shauku ya kujua ni nani hakutaka 
kupangusa na karatasi laini iliyoku-
wepo mezani wala kunawa na maji.

Ghafla akakunja sura alipoona 
namba ya mtu huyo ambaye simu 
yake inalia. Akaiweka mezani. Haku-
taka kupokea kabisa. Akikumbuka 
kisa cha kuitwa Kibaha na kwenda 
kuambiwa mambo ambayo aliona 
yasingewezekana, hakutana tena 
kusikia habari za huko. Ni sehemu 
ambayo ilikuwa chungu kwake. Ha-
kutaka hata kuisikia.

Ikakata, lakini baada ya dakika 
mbili ikapigwa tena. Akili nyingine 
ikamjia kuwa apokee, lakini akatae 
atakachoambiwa. Ilikuwa ni namba 
ya mzee Mbegu. Akabonyeza kitufe 
cha kupokelea. Haraha haraka 
akaanza yeye kusalimia

“Shikamoo babu.”
“Marahaba mjukuu wangu, habari 

za siku mbili tatu?”
“Nzuri mzee, wanasemaje huko?”
“Aaah bwana huku habari siyo 

nzuri.” “Eee, unasema?”
“Habari huku siyo nzuri shemeji 

yako Zulfa ameumwa na nyoka.”
“Duh, kweli babu siyo habari nzuri 

hizo, enhee ilikuwaje na mmempele-
ka hospitali?”

“Mjukuu wangu, tumetumia dawa 
za kienyeji hapa, tumemchanja, tu-
mefanikiwa kutoa sumu, sawa kwa 
hilo limefanikiwa, lakini sasa naona 
mguu kama umeanza kubadilika 
rangi unakuwa mweusi.”

“Hee, sasa babu mmemuwahisha 
hospitali?” “Wakwe zako na ndugu 
wamempeleka kwa mganga wa kie-
nyeji, wanasema amerogwa.”

“Mama yangu, watamkosa huyo 
mtoto au binti anaweza kuukosa 
mguu wake mkileta mchezo, huyo 
apelekwe hospitali.”

“Nina nguvu hiyo mjukuu wangu? 
Labda uje wewe unisaidie.”

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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HABARI BURUDANI

M
WANAMUZIKI 
mkongwe wa 
Marekani, 50 Cent 
ametangaza kuwa anatengeneza msururu wa vipindi vya televisheni 

kuhusu maisha ya tapeli 
namba moja duniani Hush-puppi.

Tangazo hilo la 50 Cent 
limezua mjadala mtandaoni baadhi wakiunga mkono 
wazo hilo, huku wengine 
wakisema utawafanya 
Wanigeria waonekane 

vibaya.
Hushpuppi ni raia wa 

Nigeria ambaye amefungwa 

Marekani kutokana na 
kuiba pesa nyingi kupitia 

mtandao na kutajwa kama 

mtu hatari.
Akituma ujumbe huo 

kwenye ukurasa wa Insta-

gram, 50 Cent ambaye jina 

lake halisi ni Curtis Jackson, 

amesema anajiandaa ku-

fanya filamu hizo.
 “Kwa ajili ya walaghai ni 

lazima nifanye hili, msururu 

wa Hushpuppy unakuja 
karibuni!” ameandika

Msanii huyo wa muziki 
wa rap ana historia ya 
kuandaa vipindi vya TV, 
ikiwa ni pamoja na msururu 
wa maigizo wa Power, am-
bao kwa mara ya kwanza 
ulianza kutangazwa mwaka 
2014.

Hushpuppi, ambaye jina 
lake halisi ni Ramon Ab-
bas, kwa sasa anatumikia 
kifungo cha miaka 11 jela 
kwa kuwa kinara katika 

Jumapili Novemba 13, 2022

mtandao wa kimataifa wa 

utapeli.
 Hushpuppi alikuwa 

maarufu kwenye mtandao 

wa Instagram ambao aliu-

tumia kuonyesha utajiri 

wake mkubwa kwa wafuasi 

wake milioni 2.8 ,hadi 
alipokamatwa mjini Dubai 

mwaka 2020, na akaunti 

yake kufungwa.
Kwenye mtandao wa 

Twitter baadhi ya watu wa-

naonyesha furaha yao juu 

ya mpango wa 50 Cent.

Lilian Mwasha, MC 
Pilipili, Flora Mbasha 
kujikita utalii
MASTAA mbalimbali wakiongo-
zwa na mtangazaji Lilian Mwasha, 
Maimartha Jesse na Mc Pilipili, 
wameamua kumuunga mkono 
Rais Samia Suluhu kuhamasisha 
utalii wa ndani kwa kutembelea 
hifadhi mbalimbali za Taifa.

Mbali na watangazaji hao pia 
waimbaji Flora Mbasha, Mariam 
Kilyenyi, Grace Sangija, wameun-
gana kwenye uhamasishaji huo 

wakishirikiana na Shirika la Hifa-
dhi la Taifa (TANAPA).

Akizungumza na BT, mwim-
baji Marian  Kilyenyi   amese-
ma: "Tumeamua kumuunga mko-
no Rais Samia katika kutangaza 
utalii wa ndani na sasa tumeanza 
kutembelea mbuga ya Tarangile 
mpaka sasa hivi tupo huku lengo 
likiwa jamii ipende kufanya utalii 
kwenye mbuga zetu," 

50 CENT 
KUIGIZA KAMA 
HUSHPUPPI
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

A
CHRAF Hakimi amemtaja 
Sergio Ramos kama “beki 
bora zaidi duniani” baada 
ya mchezaji huyo kuachwa 

nje ya kikosi cha Hispania kwa ajili 
ya Kombe la Dunia la 2022.
Kocha mkuu wa Hispania,

 Luis Enrique alitangaza
 uteuzi wake wa wacheza-

ji 26 Ijumaa kwa ajili ya
 michuano ya kombe la 

Dunia inayofanyika nchini 
Qatar, huku Ramos akiko-
sekana baada ya kuwa se-
hemu ya orodha ya muda

 ya wachezaji 55.
Beki huyo wa kati wa zamani wa 

Real Madrid ameichezea Hispania 
mara 180, na alikuwa sehemu ya 
timu iliyoshinda Kombe la Dunia la 
2010, na pia mashindano ya Ulaya 
2008 na 2012.

Baada ya msimu wa kwanza wa 

    Ni baada ya kutemwa kati-
ka kikosi cha timu ya Hispania 
kwenda kombe la Dunia…

HABARI MICHEZO

Jumapili Novemba 13, 2022

HAKIMI: RAMOS 
BEKI BORA DUNIANI

HAG KUMUUZA MAGUIRE

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag 
anataka kumuuza mlinzi wa England, Harry Maguire 
msimu ujao wa joto na huenda klabu hiyo ikalazimika 
kukubali chini ya pauni milioni 80 kumuuza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29. (Guardian).

DEPAY KUONDOKA BURE

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Memphis Depay 
mwenye umri wa miaka 28, ambaye amekuwa 
akihusishwa na uwezekano wa kuhamia Tottenham 
Hotspur na klabu ya zamani ya Manchester United, 
anataka kuondoka Barcelona kwa uhamisho wa bila 
malipo Januari. (Mundo Deportivo via Express)

MBAPPE NA PSG

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa miaka 23 amesema anataka kuandika 
jina lake katika vitabu vya historia vya klabu ya Paris 
St-Germain ya nyumbani kwake badala ya kuhamia 
nje ya nchi ili kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
(Sports Illustrated)

JOAO KUBAKISHWA

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone 
amesema anataka mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix 
abaki klabuni hapo, licha ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23 kuhusishwa na Paris St-Germain. 
(Fichajes)

AKARIBISHWA CHELSEA

CHELSEA wamemkaribisha mshambuliaji wa 
Palmeiras mwenye umri wa miaka 16 Endrick na fa-
milia yake kwenye uwanja wao wa mazoezi wakijaribu 
kuzishinda Paris St-Germain na Real Madrid katika 
usajili wa Mbrazil huyo. (Mail)

TIELEMANS ATAKIWA 

ARSENAL wanapanga kumnunua kiungo wa kati wa 
Leicester City na Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye 
umri wa miaka 25 na kiungo wa kati, Danilo mwenye 
umri wa miaka 21, anayechezea Brazil na Palmerias, 
Januari. (90 Min)

AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inapanga kumnunua 
mshambuliaji wa Shakhtar Donetsk na Ukraine, 
Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka 21, ambaye 
pia amekuwa akihusishwa na Arsenal. (Football 
Insider)

RITCHIE KURUHUSIWA

KLABU ya Newcastle United itasikiliza ofa kwa 
winga wa upande wa kushoto wa Scotland, Matt 
Ritchie Januari, huku kocha Eddie Howe akiruhusu 
klabu kumruhusu mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33 kuondoka. (Football Insider)

ATAKIWA BOURNEMOUTH

KLABU ya Bournemouth inachunguza uwezekano 
wa kumnunua aliyekuwa kocha mkuu wa Leeds 
United, Marcelo Bielsa mwenye  umri wa miaka 67, ku-
chukua nafasi ya kocha wa kudumu baada ya kutim-
uliwa kwa Scott Parker Agosti. (Athletic)

ZISIKUPITE

Rooney amshangaa Kean

WAYNE Rooney amesema Roy Keane 
hangekubali aina ya tabia ambayo ameitetea 
kutoka kwa mshambuliaji wa Ureno, 
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 

kusumbuliwa na majeraha katika 
klabu ya Paris Saint-Germain ku-
fuatia kuhama kwake kutoka Santi-
ago Bernabeu mwaka 2021, Ramos 
tayari amecheza mechi 19 msimu 
huu.

Hata hivyo, kufuatia habari 
kwamba mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 36 hataelekea Qa-
tar, mchezaji mwenzake wa klabu 
Hakimi, ambaye atawakilisha Mo-
rocco kwenye michuano hiyo, 
aliandika kwenye Twitter: “Sergio 
Ramos. Beki bora duniani.”.

Hapo awali Ramos aliachwa nje 
ya kikosi cha Hispania kwa ajili 
ya Euro 2020 baada ya msimu wa 
mwisho wa majeraha akiwa Ma-
drid, huku mechi yake ya mwisho 

ya kimataifa ikicheza dhidi ya Ko-
sovo Machi 2021 katika kufuzu 
kwenda Qatar 2022.

Majina mengine ya hadhi ya juu 
yaliyoachwa kwenye kikosi hicho 
ni pamoja na David De Gea wa 
Manchester United, beki wa Athlet-
ic Bilbao, Inigo Martinez na Thiago 
Alcantara wa Liverpool.

Katika mkutano na waandishi 
wa habari wakati wa kutaja kikosi 
chake siku ya Ijumaa, kocha En-
rique alieleza: “Nina sheria ya kuto-
zungumza kuhusu kukosekana. Hii 
hutokea kwa makocha wote.

“Sitawahukumu wale ambao ha-
wamo kwenye orodha. Nawashuk-
uru wote waliocheza, muhimu 
zaidi ni 26 waliopo.”
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Kane: Tulionesha shoo 
ya kibabe kwa Albania

ARTETA APANGA 
KUINGIA SOKONI 
JANUARI

LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ame-
pongeza kiwango cha timu yake ka-
tika kipindi cha kwanza cha msimu 
huu na kufungua milango kwa wa-

chezaji wapya katika dirisha la Januari.
Washikabunduki hao jana Jumamosi wa-

licheza dhidi ya Wolves, ambao ulikuwa ni 
mchezo wa mwisho kabla ya Kombe la Du-
nia.

Kikosi cha Arteta tayari kimezidi matara-
jio ya mapema msimu huu, na changamoto 
ya nne bora ndio lengo, lakini ukosefu wa 
kina ndani ya kikosi unaweza kuwa shida 
hapo mbeleni.

Arsenal wamehusishwa na uhamisho 
mkubwa soko litakapofunguliwa tena, huku 
ripoti zikisema dau la zaidi ya pauni milioni 
50 limetolewa kwa ajili ya Mykhalo Mudryk 
wa Shakhtar Donetsk, huku kukiwa na tetesi 
za kutaka kumnunua Facundo Torres wa Or-
lando City na Danilo wa Palmeiras.

Ingawa Arteta amethibitisha shughuli 
kwenye soko iko kwenye ajenda.

“Baadhi ya wachezaji na uzoefu walionao 
sio mkubwa zaidi, lakini tumeshindana kwa 
njia ya kuvutia hadi sasa na namba tulizon-
azo,” alisema Ijumaa.

“Ni kweli tunaweza kuiboresha timu, tut-
akuwa tukitafuta kufanya hivyo kama klabu, 
dirisha hili halitabiriki hasa michuano ya 
Kombe la Dunia ikiwa katikati, tutaangalia 
na kujitahidi kukifanya kikosi kuwa imara 
zaidi.

LONDON, England 

KYLE Walker ataelekea 
Kombe la Dunia bila mechi 
yoyote ndani ya wiki sita 
baada ya kuondolewa kwe-
nye pambano la Manchester 
City na Brentford jana Juma-
mosi.

Beki huyo wa kulia wa 
England hajacheza tangu ali-
pouguza jeraha la paja am-
balo lilihitaji upasuaji kwe-
nye mchezo wa dabi dhidi ya 

Manchester United Oktoba 2 
mwaka huu.

Hilo halijamzuia kutajwa 
katika kikosi cha kocha, Ga-
reth Southgate kwa ajili ya 
michuano hiyo nchini Qatar 
itakayoanza kesho Jumatatu.

Kiungo wa kati wa City, 
Kalvin Phillips pia ameju-
muishwa licha ya kurejea 
tu kutoka kwa kukaa nje 
kwa miezi miwili kufuatia 
kufanyiwa upasuaji wa bega 
katika mechi ya katikati ya 

juma ya Kombe la Carabao 
dhidi ya Chelsea. Hapo awali 
alikuwa amecheza dakika 14 
pekee za soka msimu huu.

Kocha wa City, Pep Guar-
diola alisema: “Ulimwona 
Kalvin kwenye mchezo 
uliopita, yuko tayari. Kyle - 
bado.”

Guardiola hana wasiwasi 
kuhusu kuhusika kwa yeyo-
te kati yao baada ya mata-
tizo yao ya hivi majuzi ya 
utimamu wa mwili.

Walker hayuko fiti kwa Kombe la Dunia
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Yanga kazi ile

MINZIRO SASA ALIA MVUA 
ILIWANYIMA POINTI TATU
Na Shufaa Lyimo

B
ENCHI la ufundi la timu ya 
Geita Gold limesema kwam-
ba, mvua iliyonyesha wakati 
wa mchezo dhidi yao na 

timu ya KMC iliwavurugia mahesa-
bu yao.

Akizungumza jana baada ya 
mchezo huo, mkuu wa timu ya Geita 
Gold, Fred Minziro alisema walitar-
ajia kupata pointi tatu, lakini mvua 
iliwafanya watoke sare ya 1-1.

“Tulitarajia kupata pointi
 tatu, lakini mvua ambayo 

ilinyesha imetufanya tu-
pate sare tukiwa kwenye

 uwanja wetu wa nyum-
bani,” alisema Minziro.

Kocha huyo alisema baada ya 
kuona mvua inazidi alibadilisha 
mfumo waliokuwa wanautumia 
wachezaji wake na kuwapa mfumo 
mwingine.

Alisema mchezaji wake Juma Lu-

izio ambaye alikaa nje kipindi kire-
fu akiendelea kufanya mazoezi ni 
miongoni mwa wachezaji tegemezi 
ndani ya kikosi chake.

“Juma Luizio juzi alicheza mchezo 
wake wa kwanza baada ya kukaa 
kipindi kirefu ameonesha uwezo 
mzuri na endapo akiendelea kufan-
ya mazoezi atakuwa miongoni mwa 
wachezaji tegemezi,” alisema.

Alisema baada ya mchezo huo 
anajipanga kwa akili ya michezo 
mingine iliyopo mbele yao.

Mchezaji wa timu ya NSSF Veterani, Hamis Msumi, akiwatoka wachezaji wa timu ya vijana wanaolelewa na 
Kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete, wakati walipokuwa wakicheza mechi ya kirafiki jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

wake wanatembea na matokeo miguuni.
“Mchezo utakuwa mgumu, tumejipanga 

na tunazitaka pointi tatu, kuhusu mambo ya 
kiufundi sitowapa nyinyi ila nitawapa vijana 
wangu.

“Ukicheza na timu hizi kama za Simba au 
Yanga ambazo wachezaji wake wanatem-
bea na matokeo kwenye miguu yao, lazima  
ucheze kwa tahadhari sana. Nawapa hongera 
sana Yanga wamecheza na ‘Waarabu’ wameu-
piga mwingi, lakini sasa waje huku wakutane 
na ‘waswahili’ wenzao, sisi hatuna majeruhi, 
wachezaji wote wapo vizuri na tumesafiri na 
wachezaji wote kutoka Kagera,” amesema 
Mexime.

Timu hiyo ipo kwenye nafasi ya 12 kwa 
pointi zake 11, hivyo inahitaji kuondoka eneo 
hilo na kusogea juu kidogo.

jani,” alisema Kasongo.
Alisema wamekutana 

na viongozi wa timu zote 
zinazoshiriki Ligi Kuu 
kuhusu kanuni ambao 
umekuwa mjadala uli-
ochukua muda mrefu.

“Wajumbe wame-
kubaliana wawe na tabia 
ya kuzisoma mara kwa 
mara, kukumbushana wao 
viongozi na wachezaji ili 
kupunguza makosa na ku-
pewa adhabu za mara kwa 
mara,” alisema Mtendaji 
Mkuu huyo wa Bodi.

Naye Mwenyekiti wa 
Bodi hiyo, Steven Mguto, 
alisema katika tathimini 
yao pia wanaangalia jinsi 
gani ya kusaidia timu za 
Championship na Ligi 
Daraja la kwanza kue-
pukana na hali ngumu 
na kushindwa kumudu 
mahitaji.

Alisema baadhi ya timu 
zilitaka kujitoa kutokana 
na kushindwa kujimudu, 
wameona itakuwa vyema, 
bodi kwa kushirikiana na 
Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF) kulitafutia 
ufumbuzi.

Bodi yajiuliza upungufu
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Yanga kazi ile ile kwa Kagera Sugar
Wachezaji wa Yanga, Kibwana Shomari (kushoto) na Yannick Bangala wakiwa mazoezini. PICHA: YANGA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Yajipanga kufikisha mechi 46 bila kupoteza 
leo, Nabi asema wamejipanga…

Na Saada Akida

BODI ya Ligi Kuu Tanzania Bara (TPLB), 
ipo katika mchakato wa kupata mshauri 
wa kufanya tathmini ya kupungua kwa 
watu uwanjani na kushuka kwa mapato 
ya mlangoni katika michezo ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Hivi karibuni wakuu wa idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba na Yanga 
waliwasisitiza mashabiki wao kwenda 
uwanjani kwa wingi kushuhudia timu zao 
zinapocheza huku Azam wakitumia njia 
ya mashabiki anayevaa jezi ya timu hiyo 
kuingia bure.

Katika hatua hiyo Mtendaji Mkuu wa 
TPLB, Almas Kasongo alisema idadi ya 
mashabiki uwanjani imepungua na bodi 
ipo katika kufanya tathimini na kutafuta 
ufumbuzi wa sababu ya watu kutoingia 
uwanjani kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma.

Alisema kuhusu mapato ya mlangoni 
wanaendelea kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu, wakiwa katika kipindi cha mpito na 
hivyo wanatakiwa kutafakari na kuanga-
lia jinsi ya kupunguza viingilio.

“Tumekubaliana tutafute mshauri ata-
kayetusaidia kujua sababu inayowafanya 
watu wamepungua kwenda uwanjani 
kisayansi, tumeweka wazi mapato na 
idadi ya watu walioingia kila klabu ili ijue 
ina kazi gani ya kufanya na kuhakikisha 
zinawashawishi mashabiki kuingia uwan-

Bodi yajiuliza 
upungufu wa 
mashabiki

Jumapili Novemba 13, 2022

Na Adam Fungamwango

W
AKIWA bado na furaha waliyoi-
pata baada ya kuichapa Club 
Africain bao 1-0 ugenini nchini 
Tunisia na kutinga hatua ya 

makundi ya Kombe la Shirikisho la soka 
Afrika, CAF, Mabingwa Watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara Yanga, leo watashuka 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba Mwanza 
kucheza dhidi ya Kagera Sugar ambao ni 
wenyeji wa mechi hiyo.
Mechi hiyo itachezwa ikiwa ni

 siku nne tu tangu ilipocheza
 mechi hiyo ya mchujo kwe-
nye jiji la Tunis na kuandika

 historia ya kutinga hatua ya
 makundi ya kombe hilo baada 

ya misimu minne.
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Nasreddine 

Hakimi: Ramos beki bora duniani UKURASA  21

Nabi amesema wanakwenda kucheza 
mechi ngumu kwani tangu Kagera Sugar 
ilipobadilisha mwalimu imeonekana kui-
marika.

Nabi pia alilalamikia uchovu wa 
wachezaji wake akisema wametumia 
muda mrefu wakiwa angani kuliko ar-
dhini.

“Katika kila mechi ya timu kubwa 
kama Yanga ni kujiandaa kikamilifu na 
kumheshimu mpinzani unayekwenda 
kucheza naye. Tumejiandaa na mechi hii 
ingawa ni kwa shida sana kwani tume-
tumia muda mrefu kwenye ndege kuliko 
kwenye ardhi, hilo ni tatizo kwa afya ya 
wachezaji, mchoko, lakini hatujaja hapa 

kulalamika, tumejiandaa na mechi tuna 
deni kwa mashabiki wetu.

“Tutoe wito kwa viongozi wenye mam-
laka, sisi tumekwenda kuiwakilisha Tan-
zania, tusiadhibiwe kwa hili, tunaamini 
hili halitojitokeza tena,” alisema Nabi. 

Yanga ambayo si tu kwamba ndiyo timu 
pekee ambayo haijapoteza mechi yoyote 
msimu huu hadi sasa, lakini haijapoteza 
michezo 45 hivyo kama itapata ushindi au 
kutoka sare itafikisha mechi 46 na kuzidi 
kutengeneza rekodi ya aina yake.

Itakuwa ni mechi ya tisa kwa Yanga am-
bayo ina pointi 20 hadi sasa na kabla ya 
mechi ya Simba dhidi ya Ihefu iliyoche-
zwa jana usiku, ilikuwa ikiongoza ligi.

Hata hivyo, itakuwa ni mechi ya 11 kwa 
Kagera Sugar ambayo kwa sasa ipo chini 
ya Mecky Mexime baada ya hivi karibuni 
kumtimua kocha wake Mkenya, Francis 
Baraza kutokana na mwenendo mbaya 
wa timu.

Akizungumzia mechi hiyo, Mexime 
alisema mechi itakuwa ngumu kwa saba-
bu wanacheza na timu ambayo wachezaji 

INAENDELEA  UK. 23

INAENDELEA  UK. 23


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

