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Mzee Rugemalira, akiwa mwenye furaha na familia yake, baada ya James Rugemalira (kulia), akiwa amechuchumaa siku
kuachiliwa huru katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jana. PICHA: alipofikishwa kwa mara ya kwanza katika Mahakama ya
MTANDAO Hakimu Mkazi Kisutu, Juni 19, 2017. PICHA: MAKTABA
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (kulia),
akimkabidhi Mweka Hazina Mkuu wa NMB, Aziz Chacha, moja
kati ya tuzo nne za kimataifa ilizoshinda benki hiyo zilizotole-
wa na majarida yanayoaminiwa na taasisi za kifedha duniani,

jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni Ofisa Mkuu wa Fedha wa
l —a benki hiyo, Juma Kimori. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Rugemalira: Sina Kinyongo nha mtu

Na Waandishi Wetu

VILIO vya furaha vilitawala jana
kwenye viunga vya Mahakama ya
Hakimu Mkazi Dar es Salaam kutoka
kwa wanafamilia na ndugu baada ya
kuachiwa huru kwa mfanyabiashara
James Rugemalira aliyekuwa anaka-
biliwa na kesi ya uhujumu uchumi.

Hatua hiyo ilifikiwa jana baada
ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
kuwasilisha hati ya Nole chini ya
kifungu cha 91(1) kwamba hana nia
ya kuendelea na mshtakiwa Ruge-
malira.

Kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya
kutajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Huruma Shaidi. Mshtakiwa
huyo alikuwa mahabusu gerezani
kwa takriban miaka minne na miezi
mitatu tangu Juni 19, 2017, alipo-
pandishwa kizimbani kusomewa
mashtaka dhidi yake.

Mapema jana, Wakili wa Serikali,
Grace Mwanga, alidai mahakamani
huko kwamba kesi hiyo ilipangwa
kwa ajili ya kutajwa.

Hata hivyo, alidai DPP ametoa
hati ya Nole chini ya kifungu cha
91(1) cha Mwenendo wa Makosa ya
Jinai kwamba hana nia ya kuendelea

na kesi hiyo dhidi ya Rugemalira.

“DPP hana nia ya kuendelea na
kesi hii dhidi ya Rugemalira, tu-
naiomba mahakama imwachie,” al-
idai Wakili Mwanga.

Hakimu Shaidi alisema kwa kuwa
Jamhuri hawana nia ya kuende-
lea na kesi hiyo, mahakama inam-
wachia huru chini ya Kifungu cha
91(1).

Mbali na Rugemalira, mshtakiwa
mwingine katika kesi hiyo ni Joseph
Mwakandege ambaye kesi yake
itatajwa Septemba 23, mwaka huu.

Awali, Rugemalira aliwasilisha
hoja kuomba kuondolewa na DPP
katika kesi ya uhujumu uchumi.

Alidai mahakamani kuwa
aliandika barua kwa Kamishna wa
TRA kupitia mjumbe wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupamba na Rushwa
(TAKUKURU) aliyetembelea gereza-
ni akielezea jinsi Benki ya Standard
Chartered Hong Kong inavyokwepa
kodi na kudai kuwa wanaostahili
kujumuishwa kwenye kesi ni benki
hiyo na sio yeye.

Pia alidai aliandika notisi kwa
taasisi tisa ikiwamo Usalama wa
Taifa (TISS) akitaka DPP awasilishe
hati ya kuachiwa kwake na asipo-

fanya hivyo, yeye atawasilisha hoja
ya kuiomba mahakama imwondoe
katika kesi hiyo.

Katika kesi ya msingi ya uhu-
jumu uchumi namba 27/2017, Ma-
kandege anakabiliwa na mashtaka
matano likiwamo la kuisababishia
serikali hasara ya Dola za Marekani
980,000, pia yapo ya utakatishaji
wa fedha.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka hayo Desemba 20, 2019
baada ya kuunganishwa na washtak-
iwa Mkurugenzi wa Kampuni ya Ku-
fua Umeme ya IPTL, HerbinderSeth
na Rugemalira katika kesi hiyo ya
uhujumu uchumi.

Makandege anadaiwa kuwa, kati
ya Oktoba 18, 2011 na Machi 19, 2014
katika maeneo mbalimbali ya Jiji la
Dar es Salaam, Kenya, Afrika Kusini
na India, akiwa na wenzake walikula
njama ya kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu.

Katika kesi hiyo, Rugemalira ali-
kuwa anakabiliwa na mashtaka
12, likiwamo la utakatishaji fedha
na kusababisha hasara ya Dola
za Marekani 22,198,544.6 na Sh.
309461,300,158.27  (Sh.  bilioni
309.5).

‘SINA KINYONGO NA MTU

Baada ya kuachiwa huru, Ruge-
malira aliongozana na baadhi ya
ndugu na jamaa zake hadi Kanisa
Katoliki Makongo Juu Parokia ya
Bikra Maria Mama wa Rozari Takat-
ifu kulikofanyika ibada ya shukrani
ambalo ni muumini wake.

Wakati wa ibada hiyo, Paroko wa
Kanisa hilo, Joseph Masenge, alim-
taka Rugemalira kusamehe, Ruge-
malira akijibu kuwa ‘sina kinyongo
na mtu, nimewasamehe wote’.

Baada ya kumalizika kwa iba-
da hiyo ya shukrani, Rugemalira
alitembezwa kuangalia mandhari ya
nje ya kanisa hilo zikiwamo nyumba
za watumishi wake, akieleza kufura-
hishwa na ujenzi uliofanyika.

Nipashe ilizuru nyumbani kwa
Rugemalira kwa nia ya kuzungumza
na mfanyabiashara huyo, lakini wal-
inzi walizuia kwa maelezo kwamba
maagizo waliyopewa ni kuhakikisha
hakuna mtu anayeruhusiwa kuingia
ndani ya nyumba hiyo kwa jana,
vinginevyo awe mwanafamilia.

KAULI YA LHRC
Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Anna

Henga, akizungumzia kuachiwa
huru kwa mfanyabiashara huyo,
alisema kuna mchanganyiko wa
furaha na huzuni katika tukio hilo,
akifafanua kwamba furaha iko kwe-
nye kuachiwa huru baada ya kukaa
gerezani kwa miaka mingi na hu-
zuni iko katika kusota miaka mingi
gerezani bila dhamana na sasa DPP
anasema hana mpango wa kuende-
lea na kesi.

“Kwa miaka mingi amesota, hala-
fu DPP anasema hana sababu ya
kuendelea na kesi. Kwa nini asingeo-
na hivyo mwezi wa kwanza au miezi
sita ya mwanzo?” Alihoji.

Kwa mujibu wa Henga, sheria ya
jinai ina dosari kwa kuwa mtuhu-
miwa anasota kwa muda mrefu kwa
kusingizio cha upelelezi haujakami-
lika, hali inayomfanya kuwa kama
mfungwa kwa miaka mingi bila kosa
lolote.

Alinyoshea kidole sheria ya kum-
linda DPP na wapelelezi kwa kuwa
aliyetendewa hayo hawezi kushtaki
kudai fidia kwa muda na rasilimali
alizopoteza.

®Imeandaliwa na  Hellen
Mwango, Romana Mallya na Sa-
lome Kitomari

Mwenvyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe (kulia), akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza, baada ya kufikishwa
katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi,
mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi ya ugaidi inayomkabili. PICHA: JU-

MANNE JUMA
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Na Kulwa Mzee

- Yalivyokuwa mabishano
| saa tatu kesi ya Mbowe

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi jana ilikwama kwa saa
tatu kuendelea kusikiliza kesi ya
ugaidi inayomkabili Mwenyekiiti
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, na wenzake watatu
kwa sababu ya mabishano yali-
yoibuka baada ya kuruhusiwa
wasikilizaji wachache kuingia
katika chumba cha mahakama
na bila simu.

Mabishano hayo yaliibuka
jana saa nne asubuhi ulipotanga-
zwa utaratibu mpya ambao uli-
zua tafrani kwa wasikilizaji wa
kesi wakiwamo wanachama wa
CHADEMA waliosimama getini

wakitaka kuingia.
Tangazo lililotolewa na ma-
hakama lilisisitiza ~ wataka-

oruhusiwa kuingia ni waandi-
shi wa habari 10, mawakili 20,
kundi maalum watatu, viongozi
wa kisiasa watano, askari polisi
watano, ndugu watano na wa-
pigapicha ambao waliruhusiwa
kuingia kupiga picha na kutoka.

Wasikilizaji waligoma kuacha
simu getini hali iliyosababisha
kuibuka kwa mvutano wa muda
mrefu.

Akizungumzia  sintofahamu
hiyo, Naibu Msajili wa Mahaka-
ma hiyo, Magdalena Ntandu,
alisema sababu ya kuweka uta-

ratibu ni vikwazo vilivyojitokeza
ikiwamo mahakama kuzidiwa
idadi kubwa ya watu, ambalo ni
tatizo kiafya.

Alibainisha mahakama ina
uwezo wa kuketisha watu 45,
lakini idadi ya wanaoingia katika
kesi hiyo ni kubwa hadi viyoyozi
vinashindwa kufanya kazi, hivyo
waliona haja ya kuweka utara-
tibu kuingia wawakilishi kutoka
kila kundi.

“Lengo la kuamua kuingia
wawakilishi ni suala la kiafya,
watu wanaingia na simu wanare-
kodi mwenendo wa kesi na kuru-
sha katika mitandao wakati wa-
naoruhusiwa kusambaza habari
ni waandishi wa habari ambao
wana miiko.

“Simu zinaita na kusababisha
kelele, watu wote wanatakiwa
kuzima simu, simu ikiita inaon-
doa utulivu, yanayorekodiwa na
kurushwa katika mitandao haya-
na uhalisia, yanapotosha, kazi ya
kuchambua ushahidi ni kazi ya
mahakama,” alisema.

Msajili Magdalena alisema
walijadiliana na mawakili wa
pande zote mbili wakafikia mwa-
faka wa simu zote zizimwe na
kama watu hawawezi kuzima,
wasirekodi mwenendo wa shau-
ri.

Baada ya kufikia mwafaka saa
saba mchana, pande zote mbili
ziliingia mahakamani kwa utara-
tibu uliowekwa na kesi iliendelea

kwa Upande wa Jamhuri kumali-
zia kumhoji Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Ramadhani Kingai,
kulingana na ushahidi wake ka-
tika kesi ndogo iliyoanza kusiki-

lizwa jana.
Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Robert

Kidando, shahidi alidai haiku-
wa lazima kuleta mahakamani
‘kidaftari’ kidogo alichokuwa
akiandika kumbukumbu wakati
wa kuwakamata washtakiwa.

ACP Kingai alidai mshtakiwa
Adamu Kasekwa alimfahamisha
tatizo la afya ya akili na alim-
wambia alipata matibabu Mbeya
na kwa wakati huo alikuwa sawa.

Wakili Kidando alimaliza
kumhoji na aliifahamisha ma-
hakama kuwa walikuwa na sha-
hidi mmoja kati ya saba wanao-
takiwa kutoa ushahidi katika kesi
ndogo.

Kidando alidai mashahidi
wengine wanatoka nje ya Dar
es Salaam, hivyo aliomba kesi
iahirishwe hadi leo, waendelee
na shahidi wa pili.

Upande wa Utetezi haukuwa
na pingamizi, mahakama iliahiri-
sha kesi hiyo hadi leo saa nne
asububhi.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, komandoo, Hal-
fani Bwire, Adam Kasekwa,
maarufu Adamo na Mohamed
Ling'wenya, ambao wanakabili-
wa na mashtaka sita.
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Msekwa: Samia ameeleweka

Na Beatrice Shayo

SPIKA mstaafu Pius Msekwa (pichani)
amesema kauli ya Rais Samia Hassan Suluhu
kupata Rais mwanamke katika Uchaguzi
Mkuu ujao ni jambo ambalo lipo wazi na
inaeleweka.

Juzi Rais Samia wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Demokrasia Duniani, alisema: “Nataka
niwaambie wanawake wenzangu kwamba
bado hatujaweka Rais mwanamke nchini,
tumepata Rais mwanamke kwa kudra za
Mungu na Katiba. Niseme tu Rais mwanamke
tutamweka mwaka 2025.”

Nipashe ilizungumza na Spika Msekwa jana
kwa njia ya simu kupata maoni kuhusu kauli
hiyo ya Rais Samia.

Msekwa alihoji: “Kuna mtu yeyote ambaye
hajaelewa kauli hiyo? Hii kauli kuna mtu
hakuielewa? Maoni ya mzee ni pale jambo
kama halijaeleweka, unasema mzee hebu tu-
saidie. Sasa hili jambo lipo wazi, kwani wewe
hukumwelewa?

“Kwa uzoefu wangu labda kama jambo hali-

' '

kueleweka,” Msekwa alisema.

Alipoulizwa kama kauli hiyo haitaleta
ukakasi katika vikao vya uteuzi wa wag-
ombea ndani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Msekwa alisema haoni shida huku
akisisitiza yeye halitamsumbua kwa kuwa
ni mstaafu.

Azua taharuki akidai kujifungua mnyama Karunguyeye

Na Happy Severine, BARIADI

KATIKA hali isiyo ya kawaida, mkazi wa
mtaa wa Butiama, mji wa Bariadi Regina Fred-
nand (46), amedai kujifungua mnyama aina
ya karunguyeye na kuzua taharuki kwenye
eneo hilo.

Akiongea na waandishi wa habari waliofika
nyumbani kwake jana na kukuta umati wa
watu uliofika kushuhudia tukio hilo, mama
huyo alisema kuwa tukio hilo lilitokea Ju-
mapili iliyopita Agosti 12, 2021.

Regina alisema majira ya saa 1:10 asubuhi
wakati akijiandaa kwenda kwenye ibada ya
kwanza kanisani, gafla alijisikia maumivu
makali tumboni na ndipo akaelekea chooni
kujisaidia.

“Baada ya kufika chooni huku nikiwa na
maumivu makali, haja ambayo nilikuwa ni-
kisia haikutoka..cha kushangaza nilisikia
maumivu makali sehemu za siri na kuhisi
kuna kitu kinaning’ata,” alisema Regina.

“Kadiri maumivu yalivyoongezeka nika-
jisikia kusukuma ndipo kikatoka kitu amba-
cho sikukielewa...nikapiga kelele kuomba
msaada kwa watoto wangu ambao naishi
nao hapa, baada ya kufika walikitazama na
kubaini kuwa alikuwa panyabuku, baadaye
wakakimwagia maji ya baraka ndipo kilipo-
geuka na kuwa mnyama aina ya karunguy-
eye,” alieleza Regina.

Alipoulizwa kama alikuwa mjamzito, Re-
gina alikiri kuwa na ujauzito wa miezi mitano
ambao aliupima mwenyewe nyumbani kwa
kutumia kipimo cha mkono alichonunua
duka la dawa.

Hata hivyo, alisema hakuwahi kwenda
kliniki kwa madai kuwa alikuwa anasubiri
ujauzito ufikishe miezi sita ndipo tukio hilo
lilitokea kabla ya kuanza kliniki.

“Baada ya tukio kutokea nikawaita ndugu
na wazazi wangu waje kushuhudia kwa
sababu lilikuwa la ajabu, siku ya Jumatatu nili-
jisikia vibaya nikaamua kwenda hospitali ya
Wilaya Somanda kwa ajili ya vipimo,” alisema
Regina.

“Nilifika hospitali nikawaeleza tukio zima,
kisha nikafanyiwa kipimo cha mionzi na maji-
bu ya kipimo hicho yalionyesha hapakuwa na
kitu chochote tumboni,” alisema Regina.

Mwanamke huyo alisema kuwa baada ya

kutoka hospitali waliendelea na maombi ny-
umbani hapo huku wakiwashirikisha viongo-
zi wa dini na mnyama huyo alichomwa moto
na viongozi wa dini.

Mama mzazi wa Regina Maimuna Fransic,
alisema baada ya kupigiwa simu na mtoto
wake alifika nyumbani hapo na kukiri kuwa
alikuta amejifungua mnyama huyo na kubaki
wanastaajabu.

“Kila mtu hapo ndani tulibaki tunashangaa
hili jambo limetoka wapi, katika historia ya
ukoo wetu halijawahi kutokea, mtoto wangu
na mume wake wamekuwa wakiishi kwa
kumtegemea Mungu,” alisema Maimuna.

Hata hivyo, alipoulizwa kama mtoto wake
alikuwa na ugomvi na mtu, alisema kuwa
hakuwahi kusikia jambo hilo au ndoa yake
kuwahi kuingiliwa na mtu mwingine.

Naye Paul Manyangu mmoja wa majirani
nyumbani hapo, alisema alishiriki kumsaidia
mama huyo baada ya kupiga kelele chooni na
kushangaa kuona amejifungua mnyama.

“Tulibaki kila mtu na mshangao na kuo-
gopa sana, lakini ndiyo hali halisi iliyojitokeza
kila kitu tunamwachia Mungu yeye ndiye
anajua nini kipo nyuma ya pazia, lakini kwa
jinsi ambavyo tumeishi na hii familia ni watu
wa kumtegemea Mungu sana,” alisema Man-
yangu.

Daktari.

Mganga Mfadhiwi Hospitali ya Halmashau-
ri ya Mji wa Bariadi (Somanda), Dk. Emma-
nuel Costanine, alikiri mama huyo kufika hos-
pitalini hapo na kufanyiwa vipimo ambavyo
vilionyesha hakuwa na ujauzito wala hakuji-
fungua.

Dk. Costantine alisema kuwa walimfanyia
vipimo viwili, cha kwanza ni kipimo mkono
ambacho kilionyesha hakuwa na ujauzito
wowote na kipimo cha pili ni Ultrasound am-
bacho kilionyesha tumboni hakukuwa na kitu
chochote na wala hakujifungua,” alisema Dk.
Costantine.

Polisi

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Simiyu, ACP
Richard Abwao alikiri jeshi hilo kupokea taar-
ifa za tukio hilo na wanaendelea na uchungu-
zi zaidi ili kubaini ukweli wake ikiwamo kupa-
ta taarifa za kitaalamu kutoka kwa madaktari.

Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

@/ Air

TRAINING INSTITUTE

KOZI YA WAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE
(CABIN CREW)

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Institute ) kina furaha
kuwatangazia watanzania wote kuwa kwa mara nyingine kitaendesha koziya
wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew ) kuanzia tarehe 18/10/2021. Kozi hii
ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo uwanja wa ndege wa kimataifa wa
Julius Nyerere-Dar es salaam (JNIA) terminal one kwenye jengo la utawala la
ATCL karibu kabisa na kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha
maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa zilizoainishwa hapo chini.
Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 24/09/2021.

Sifa za mwombaji.

i.  Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

ii. Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi 5"4 na kuendelea

iii. Elimu sio chini kidato cha nne na ufaulu mzuri hasa masomo ya
kiingereza, Jiografia na Historia (A,B,C,D)

iv. Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na
Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa lugha zaidi ya hizi mbili kama
Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa kipaumbele.

v. Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhusu
kukaa au kusoma nchini.

vi. Asiwe na mchoro au tojo ( visible tattoo) kwenye sehemu za mwili
zinazoonekana.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.
i. Nakala za vyeti vya shule/chuo alikosoma
ii. Nakalaya cheti chakuzaliwa
jii. Picha mbili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonyesha
umbo lote ukubwa wa 6x8
iv. Curriculum Vitae -CV
v. Kwa wageni, vibali vya kukaa au kusoma Tanzania
é Fomu ya Maombi ni bure.
Maombi yatumwe kwa:
Principal
ATCL Training Institute
Box no 543
Dar Es Salaam.
Email , training@airtanzania.co.tz

Mob: +255735787212, Landline: +255222842543
\ ATCL TRAINING INSTITUTE. y

PO Box 123456 / Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +254 20123456 / Fax +254 20123456 /email:info@airtanzania.com
website:www.airtanzania.com

216462101
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Jela miaka 180
unyang'anyi wa
kutumia silaha

Na Halima Ikunji, NZEGA

WATU sita wamehu-
kumiwa kifungo cha
jumla ya miaka 180
baada ya kupatikana na
hatia ya unyang'anyi
wa kutumia silaha.

Akitoa hukumu hiyo
jana katika Mahakama
va Wilaya ya Nzega,
Hakimu Mkazi Mhere
Mwita alisema kuto-
kana na ushahidi uli-
otolewa, usiotia shaka,
mahakama imeridhia
na kuwatia hatiani watu
hao ambao watatumikia
kifungo cha miaka 30
jela kila mmoja.

Alisema hukumu hiyo
itakuwa fundisho kwa
watu wengine wenye
nia mbaya kama hiyo
va kufanya uhalifu am-
bao kwa sasa haulipi.

Awali, Wakili wa
Serikali, Jenipher
Mandago, aliiambia
mahakama hiyo kuwa
Juni 17, 2020, watu
hao wakiwa na silaha
mbalimbali, walivamia
maduka manne katika
kata ya Tongi wilayani
Nzega na kuiba vitu
mbalimbali vyenye
thamani ya zaidi ya Sh.
milioni mbili.

Wakili huyo wa
serikali alitaja watu hao
ambao walivamia na
kufanya unyang'anyi
huo ni Juma Ramad-
hani, Mathias Hashim,
Joseph Andrea, Igoma
Kapole na Godfrey
Mikaeli,

Kutokana na tuhuma
hizo, wakili huyo ali-
omba mahakama hiyo
kutoa adhabu kali kwa
watuhumiwa hao, ili
iwe fundisho kwao na
kwa watu wengine we-
nye tabia kama hizo.

Kabla ya hukumu,
Hakimu Mwita alitoa
nafasi ya utetezi kwa
watu hao ambao wote
kwa pamoja waliomba
mahakama hiyo kuwa-
punguzia adhabu kuto-
kana na kutegemewa na
familia zao.

Hata hivyo, Hakimu
Mwita hakuridhika na
utetezi huo na kuwahu-
kumu watu hao kutu-
mikia kifungo hicho cha
miaka 30 jela kwa Kila
mmoja.

Mbarawa aibua madudu ujenzi mwendokasi

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, amemtaka
mkandarasi anayejenga barabara
ya mwendokasi kutoka Kariakoo
hadi Mbagala, kurudia kipande cha
kilometa mbili kilichojengwa chini
ya kiwango ndani ya miezi mi-
tano.

Aidha, ameagiza makandarasi
wanaofanya makosa kama hayo
zaidi ya mara moja kunyimwa
tenda zingine za serikali, ili kutoa
funzo la kuacha kucheza na miradi
ya umma.

Waziri Mbarawa alitoa agizo hilo
jana, alipofanya ziara ya kukagua
miradi ya ujenzi wa barabara za
mkoani wa Dar es Salaam, ziki-
wamo ya Mbagala na Kimara hadi

Kibaha.

“Ujenzi huu uko chini ya kiwan-
go, naomba mkandarasi afumue
kipande chote cha kilometa mbili
na kujenga upya. Hapa kwa mtu
wa kawaida unaweza kuona ni kitu
cha kawaida, lakini baada ya magari
kupita tatizo litazidi kuwa kubwa.
Kama tusingeona, tungekuwa tu-
meliwa,” alisema Prof. Mbarawa.

Alisema barabara hiyo inajengwa
kwa awamu mbili ambayo ya kwan-
za inagharimu Sh. bilioni 217 na
awamu ya pili kwa Sh. bilioni 45 na
kwamba kazi inaenda vizuri.

Kuhusu makandarasi wanaofan-
ya kazi chini ya kiwango, alisema
wanyimwe tenda ili kuwajengea
nidhani ya kufanya kazi kwa uadili-
fu.

“Mkandarasi akirudia kosa kama
hili, akarudia tena maeneo mengine

mawili, akileta maombi ya tenda tu-
pilieni mbali maombi yake,” alise-
ma waziri.

Alisema serikali itanunua mitam-
bo ya skana za kufanya ukaguzi wa
barabara kwa ajili ya kubaini ubora
baada ya kujengwa na kwamba il-
ishanunua mtambo mmoja wa ku-
kagua barabara, lakini ulikaa muda
mrefu bila kufanya kazi, hivyo
wataongeza mingine na kugawa
kanda zote nchini.

Akizungumzia mradi wa ujenzi
wa barabara hiyo, Mtendaji Mkuu
wa Tanroads, Mhandisi Rogatus
Mativila, alisema awali mradi huo
ulitakiwa kukamilika mwaka huu,
lakini utakamilika Machi mwaka
2023.

Alisema ulikuwa ukamilike mwa-
ka huu miezi 47 tangu ujenzi uanze
2018, lakini ulichelewa kwa sababu

za kimenejimenti.

Alitaja sababu ya barabara ku-
haribika kabla ya kuanza kutumika,
alisema mchanga uliotumika kujen-
gea ulikuwa na udongo wa mfinyan-
zi ndio sababu ya kuanza kupata ufa
na matobo madogo madogo.

Awali Waziri Mbarawa akikagua
ujenzi wa barabara ya njia nane
kuanzia Kimara hadi Kibaha yenye
urefu wa Kilometa 19.2, alisema
ujenzi huo unaogharimu Sh. bilioni
161, umefikia asilimia 94.

Aliwataka makandarasi kumaliza
kazi zilizobaki ambazo ni ujenzi
wa madaraja ya kuvukia abiria
kituo cha Mbezi Luis na Kwa Yu-
suph, ufungaji wa taa za kuruhusu
magari, ujenzi wa barabara ya ku-
ingia kituocha mabasi cha Magu-
fuli na ujenzi wa kituo cha daladala
Kibamba.
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Na Mary Geofrey

MFANYABIASHARA Steven Njira,
aliyekamatwa akidaiwa kuuza bid-
haa bandia, amejibu maswali ya
waandishi wa habari kwa lugha ya
Kisukuma, akidai hakijui vyema
Kiswahili.

Katika operesheni dhidi ya bid-
haa bandia iliyofanywa na Tume ya
Ushindani (FCC) kwa kushirikiana
na Jeshi la Polisi jijini Dar es Salaam
juzi, mfanyabiashara huyo baada
ya kukamatwa akiwa na maboksi
manne ya nyembe zinazodaiwa
kuwa bandia, alijibu maswali kwa
lugha ya Kisukuma alipozungumza
na waandishi wa habari walioshiri-
ki operesheni hiyo. Alidai kuwa ma-
boksi hayo ni kati ya 10 aliyokuwa
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amenunua kwa ajili ya kuuza kwa
wateja wake katika Soko Kuu la Ka-
riakoo.

Ukaguzi huo ulifanywa na maofi-
sa wa FCC, Jeshi la Polisi na Mmiliki
wa Kampuni ya Rungu ambayo ina-
dai bidhaa zake zimekuwa zikitole-
wa nakala na kampuni nyingine.

“Siwezi kujibu vyema Kiswahili,
nitaongea lugha yangu ya Kisu-
kuma, hizi bidhaa nyembe’ nina-
nunua kutoka kwa machinga, alini-
letea maboksi 10, moja ninanunua
kwa Sh. 300,000,” alidai Njira kati-
ka tafsiri iliyo rasmi ya kile alichoki-
wasilisha kwa lugha ya Kisukuma.

Meneja Mauzo wa Kampuni ya
Rungu, Noel Lema, alisema mbali
na kutengeneza bidhaa zao halisi,
wapo  wafanyabiashara  wasio
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waaminifu ambao wanatoa bidhaa
zinazofanana na zao.

“Hawa ni watu wanaingilia bi-
ashara yetu kwa kutengeneza bid-
haa kama zetu na kuziuza kwa bei
nafuu na sisi kukosa soko la biasha-
ra,” alilalamika.

Alifafanua kuwa bidhaa wal-
izokamata za nyembe wameten-
geneza nembo za Rungu lakini ze-
nyewe hazina ubora, zinavunjika
haraka, lakini ubora wake hau-
jathibitishwa, hivyo zinaweza ku-
sababisha madhara kwa watumiaji.

Alisema boksi moja la nyembe
wanazouza ni Sh. 590,000 lakini
feki zimekuwa zikiuzwa kati ya Sh.
300,000 na 400,000.

“Tunatoa wito kwa serikali itusai-
die kushirikiana na sisi kukomesha

Mkurugenzi
wa Masoko
wa Kampuni
ya kutengen-
eza bidhaa
mbalimbali ya
Rungu Max,
Noel Lema,
akiwaonyesha
waandishi wa
habari bidhaa
feki ya wembe
wenye nembo
ya kampuni
hiyo, baada

ya kuikamata
kwa mfanyabi-
ashara, Stephen
Njira, wakati
wa operesheni
iliyofanywa
na maofisa

wa Tume ya
Ushindani
(FCQO), katika
eneo la Kari-
es Salaam juzi.
PICHA: JU-
MANNE JUMA

Aliyenaswa tuhuma za bidhaé andi ajitetea kwa Kisukuma

vitendo hivi hasa kwa kuzingatia
kuwa tunalipa kodi, lakini wasiolipa
kodi ndio wanaozalisha bidhaa feki
na kusababisha kudorora kwa bid-
haa zetu,” anasema.

Lyimo alisema kuwa mbali na
mfanyabiashara huyo, walikamata
bidhaa nyingine tani tatu za nyem-
be maarufu kama Rungu Max.

Maofisa wa FCC baada ya ku-
fanya ukaguzi, walisema hawawezi
kutoa taarifa yoyote kwa vyombo
vya habari hadi hapo watakapotoa
taarifa rasmi kwa vyombo vya
habari kuhusu operesheni hizo am-
bazo hufanywa mara kwa mara.

Maofisa wa polisi walioshiriki op-
eresheni hiyo waliondoka na mfan-
yabiashara huyo pamoja na bidhaa
alizokamatwa nazo.
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Sabaya adaiwa Kuchukua mamilioni kwa m/biashara

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya na wenzake, jana walisomewa
maelezo ya awali katika kesi inay-
owakabili ya uhujumu uchumi.

Washtakiwa wengine ni Silvester
Nyengu (26), Enock Togolani (41), Wat-
son Mwahomange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan Msuya
31).

Akiwasomea maelezo ya awali ya
mashtaka yanayowakabili washtaki-
wa hao katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Filex Kwetukia,
alidai washtakiwa wanakabiliwa na
shtaka la kwanza la kuongoza genge
na shtaka la tano la utakatishaji wa
fedha.

Alidai kwamba shtaka la pili ni la
kujihusisha na vitendo vya rushwa.

Shtaka la tatu ni la kujihusisha na
vitendo vya rushwa, shtaka la nne li-
nahusu matumizi mabaya ya madara-
ka yanayomkabili Sabaya peke yake.

Wakili huyo wa serikali alidai
kwamba Januari 22, mwaka huu,
washtakiwa hao wakiongozwa na Sa-
baya, walikwenda katika gereji

inayomilikiwa na Francis Mroso
walipofika katika gereji hiyo, walim-
tuhumu mmiliki kwamba ni

mkwepaji wa kodi na alikuwa aki-

fanya biashara bila ya kutoa risiti za
kielektroniki Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA). Ilidaiwa zaidi kwam-
ba Sabaya na wenzake walimtuhumu
Mroso, kwamba alikuwa akitoa vipu-
ri vya magari kutoka nje na kuingiza
nchini bila ya kufuata utaratibu wa
kisheria. “Baada ya kumpatia tuhuma
hizo, Sabaya alimtishia Mroso kuwa
asipofuata maelekezo yake watam-
fungulia kesi ya uhujumu uchumi na
utakatishaji wa fedha.

“Kutokana na vitisho hivyo,
Mroso, alimuuliza Sabaya kwamba
afanye nini ili wasimfungulie mash-
taka hayo na mshtakiwa huyo alim-
weleza kuwa atoe Sh. milioni 90 ili
awe huru,” alidai.

Kadhalika Wakili huyo wa Serikali,
alidai Sabaya, walinzi wake na Mroso
waliambatana hadi Benki ya CRDB
Tawi la kwa Murombo, kwenda kutoa
fedha hizo kwenye akaunti kwa ajili ya
kumpatia.

“Mroso alikubali kuwapa fedha
hizo, akiwa katika mazingira ya kula-
zimisha kwa kuwa alikuwa chini ya
usimamizi wa walinzi wa

Sabaya na baada ya kutoa fedha
hizo kwenye akaunti walikwenda
naye hadi eneo la Sombetini jijini Aru-
sha ndio alipokabidhi fedha hizo,” al-
idai Wakili huyo.

Aidha, alidai baada ya Sabaya
kupokea fedha hizo, walimruhusu
kuondoka eneo hilo, huku wakim-

sisitiza kwamba watarejea kwenda
kuangalia kama anafanyabiashara na
kutoa risiti za TRA na kama anafuata
utaratibu wa kuingiza bidhaa kutoka
nje ya nchi.

Vile vile, alidai kwamba Sabaya
akiwa mtumishi wa serikali kwa nafasi
ya Mkuu wa Wilaya ya Hai, alitumia
vibaya madaraka yake kwa kuwa ali-
paswa kuwa kwenye kituo chake cha
kazi na hakupaswa kutoka bila ku-
pewa ruhusa na Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro.

“Hakuzingatia miongozo na kanuni
za utendaji kazi wake, kwa kuwa al-
itoka kwenye kituo cha kazi bila ya
kufuata utaratibu wa kisheria na ali-
tumia magari kwenda Arusha na kuji-
fanya ofisa wa kodi, kitu ambacho ni
kinyume cha sheria.

“Upelelezi wa shauri hili unaonye-
sha kwamba baada ya kupata fedha
hizo, walijigawia na hii inaonyesha
kwamba mtuhumiwa wa kwanza
(Sabaya) alikiuka kanuni za utendaji
kazi akiwa kama Mkuu wa Wilaya kwa
kuwa alilazimisha kupata fedha kwa
kutumia nguvu,” alidai Kwetukia.

Baada ya washtakiwa hao, ku-
somewa maelezo ya awali, Hakimu
wa Mahakama hiyo, Patricia Kisinda,
aliahirisha shauri hilo hadi Septemba
23 na 24 mwaka huu, kesi hiyo itaka-
potajwa tena.

Upande wa Jamhuri ulisema utaku-
wa na mashahidi 20 na vielelezo 16.

KWAWOTE NI JADIYETU

Tuzo vya International Banker -

Tuzo vya International Business Magazine -

Tuzo za World Economic Banking -

Asante kwa Kuchagua

CCM yaitaka Wizara ya Nishati
kumaliza kero kukatika umeme

Na Beatrice Shayo,
NACHINGWEA
CHAMA Cha Mapinduzi

(CCM) kimeiagiza Wizara
ya Nishati kuhakikisha ina-
tafuta suluhu ya kukatika kwa
umeme kila wakati nchini iki-
wamo katika Wilaya ya Nach-
ingwea, mkoani Lindi.

Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa CCM, Shaka Hamdu Shaka,
alitoa agizo hilo juzi wakati
akizungumza na wananchi
wa shina namba moja la Nam-
bambo na shina namba mbili
la Namatula ambao walim-
lalamikia kuwapo kwa tatizo
la kukatika kwa umeme kila
wakati na hata vifaa vyao ku-
ungua pamoja na ubovu wa
barabara.

Shaka alisema hawataweza
kuvumilia changamoto za ku-
waumiza wananchi na ndiyo
maana wameamua kufanya
ziara katika mashina ili kuwa-
kumbusha viongozi wajibu
wao katika kutatua kero za
wananchi.

“Hatutamvumilia mtumishi
yeyote ambaye amepewa dha-

mana na serikali yetu halafu
yeye akafanya vile ambavyo
anataka yeye, chama hakitam-
vulimia na ndiyo maana tume-
kuja kuwasikiliza na kuwauliza
viongozi wana mipango gani,”
alisema Shaka.

“Nimepewa taarifa hapa
kuna mama kajinyima ka-
nunua jokofu lake sasa hivi
limekufa kwa umeme kuka-
tika mara kwa mara, hapa
tunawasaidia wananchi ama
tunawarudisha nyuma.”

Katika kushughulikia tatizo
hilo, Shaka alimpigia simu
Naibu Waziri wa Nishati, Ste-
phen Byabato na kuiweka
sauti yake wazi kwa wananchi
(loud speaker) ili wamsikie na
kumuuliza ni lini atatatua tati-
7o hilo la kukatika umeme kila
wakati katika wilaya hiyo.

Byabato alisema wanaende-
lea kusimamia na kutekeleza
yale ambayo wameyaahidi
kwenye Ilani ya CCM.

Alisema walikuwa na kikao
cha kufuatilia kwa nini siku
za hivi karibuni kumekuwa na
changamoto ya kukatika kwa
umeme mara kwa mara.

NMB’

Karibu yako
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MWANGA WA JAMII
Maji yatumike vizuri
JUZI Bonde la Wami/Ruvu lilisitisha kutoa vibali vipya vya uvu-
naji maji katika bonde hilo pamoja na kuwataka wananchi kua-
cha mara moja kufanya shughuli za kibinadamu kwenye nyanzo
vya mito.

Lilieleza kuwa hatua hiyo imechukuliwa baada ya kupungua
kwa kina cha maji katika chanzo hicho kutokana na upungufu wa
mvua kwa msimu huu na ujao pamoja na kuongezeka kwa shu-
ghuli za kibindamu.

Sababu kubwa ni kupungua kwa kina cha maji ikilinganishwa
na Septemba mwaka jana, kilipokuwa na kina cha milimita 12,500
hadi kufikia 7,500 kwa sasa.

Kwa mujibu wa Bonde hilo, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) inachukua milimita 5,000
kwa sekunde kutoka katika mto huo. Aidha, walitahadharisha
kuwa kama hali ya ukame itaendelea, mto huo utakauka na ku-
sababisha mitambo ya DAWASA kupungua uwezo wa uzalishaji
maji na kuhudumia wakazi wa Dar es Salaam na Pwani.

Jitihada za awali ni kuweka sandarusi (maarufu kama viroba)
kuongoza maji kwenda kwenye mitambo yao ili kukabiliana na
upungufu huo. Tunafahamu kuwa mabadiliko ya tabianchi ni mo-
jawapo ya chanzo cha uhaba wa maji duniani, uwapo wa ukame
na ongezeko la joto kuna changia kwa asilimia kubwa kukauka
kwa mabwawa na vyanzo vya maji.

Mabadiliko ya tabianchi yanaathiri kiasi cha maji yanayohi-
tajika kwa matumizi na kwa hivyo kuathiri haki ya msingi ya bi-
nadamu kwa mabilioni ya watu ya kutumia majisafi na salama
kwa matumizi mbalimbali.

Hivyo, mamlaka husika zinapaswa kuhakikisha zinadhibiti hali
ya uharibifu wa mazingira miongoni mwa wakulima wanaolima
pembezoni mwa kingo za maji, wanapaswa kuondolewa kwa
mujibu wa sheria ya mazingira inayopiga marufuku kutofanyika
kwa shughuli zozote ndani ya mita 60 kutoka kwenye vyanzo vya
maji.

Mbali na hilo, jamii inapaswa kuelimishwa kuhusu matumizi
makubwa ya maji hususani ya kuogea, kufulia, kupikia, tabia ya
watu kutumia maji kwa fujo inapaswa kupunguzwa.

Tukumbuke kuwa utunzaji wa vyanzo vya maji ni jukumu la
watu wote, kwani kuacha vyanzo hivyo vikatumika kiholela au
kuharibiwa, madhara yake ni makubwa kwa kila binadamu.

Suala la kufanya shughuli za kibinadamu kando ya vyanzo vya
maji kama vile ulimaji kunasababisha ubora wa maji kupungua
kwani mbolea inayotumika katika kilimo huenda ardhini na kuin-
gia katika tabaka la maji na kuaribu ubora wa maji.

Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) mwanzoni mwa mwezi huu
ilitoa taarifa ya tahadhari ya hapo baadaye kuwapo kwa ukame
katika baadhi ya mikoa inayopata mvua mara mbili kwa mwaka,
hali ambayo iliyowahi kutokea miaka 16 iliyopita. Kutokana na ta-
hadhari hiyo, mamlaka husika kwa maana ya serikali inapaswa
kutoa elimu ya matumizi sahihi ya maji kwa wananchi.

Wananchi wanapaswa kuwa na matumizi mazuri ya maji husu-
sani majumbani ambako kunaelezwa baadhi ya jamii zimekuwa
na matumizi mabaya. Tabia ya watu kuoga mara tano, kufua kila
siku ama kuosha vyombo kwa kutumia ndoo ya ujazo wa lita20
kunapaswa kupunguzwa, kubana matumizi kunapaswa kuzin-
gatiwa.

Kadhalika, wakulima wakubwa wenye mashamba yenye hekari
10 na kuendelea wanapaswa kuanza kuchukua hatua ya kubana
matumizi ya maji. Kama mkulima alikuwa amefunga mfumo wa
umwagiliaji siku nzima anapaswa kupanga muda maalum wa
umwagiliaji. Ni jukumu la kila Mtanzania kuhakikisha anatunza
vyanzo vya maji, kutokufanya hivyo kutasababisha sehemu ya
jamii hususani wanawake na watoto kulazimika kutembea um-
bali mrefu kutafuta maji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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KWA tathmini ya kawaida, nadiriki ku-

kikubwa wakulima wameshika hatamu

Ni kupitia uzoefu huo, kuna vibanda
vya wafanyabiashara wadogo wengi ji-
jini Dar es Salaam na kadri mji inavyoku-
wa kwa ongezeko la wakazi, ndivyo
inavyojikisi kwa wanaosaka shughuli za
kujiendeza kimaisha.

Hapo ina maana kwamba watu wa-
nakurupuka kusaka shughuli za kufanya.
Ni kweli kwamba hilo nijambo la haki na
wajibu kwa kila mtu aliye na umri zaidi
ya miaka 18, atatafute riziki kwa ajili ya
kutimiza mahitaji yake.

Busara, ni kwamba riziki hiyo itafut-
we kwa njia ambayo haitambugudhi
mwingine, wala haitaingilia mipaka ya
wengine hao kimaisha. Niseme, hapo
ndipo penye shida!

Ukweli ni kwamba kwa tunayoyaona
Dar es Salaam, wafanyabiashara hao
wamekuwa mithili ya kero kwa baadhi
ya watu na umma kwa jumla. Kuingili-
ana mtindo mmoja.

Mtu hata unapothubutu kupiga hatua
katika kona zake tofauti unazokatisha
wamejaa wajasiriamali na nielekeze
mfano wafanyabiashara hasa maeneo ya
katikati ya miji.

Naenda mahsusi, eneo ililo Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE), mpaka kufikia
iliko Maktaba Kuu ya Taifa, hakuna ata-
kayepinga kuwa eneo hilo limepoteza
mwonekano wake wa asili.

Vibanda vya biashara vimekuwa
vingi, katika hali inayoleta shida kubwa
hata kwa wapita njia, mana ni eneo wa-
likotengewa wapita njia.

Sio eneo hilo pekee, yapo maeneno
mengi kama mtu umepita wastani wa
miezi mitatu sasa hujafika na hasa kati-
kati maeneo ya jiji au palikochangamka
kibiashara, unaweza kubaki katika
mashangao.

Jiji limepoteza mwonekano wake,
kutokana na msongamano wa vibanda
hivyo vya biashara, ingawa serikali inaji-

Jiji lime-
poteza
mwone-
kano
wake,
kuto-
kana na
msonga-
mano wa
vibanda
hivyo
vya bi-
ashara,
ingawa
serikali
inajita-
hidi sana
kuten-
geneza
miun-
dombinu
itakay-
ofanya
jijii lizidi
kuvutia.

Utitiri wa vibanda vya biashara Dar, kero tupu

ULEVI

UTEJA

UHALIFU

tahidi sana kutengeneza miundom-
binu itakayofanya jiji lizidi kuvutia.

Inawezekana ruhusa waliyopewa
ndugu zetu hao katika fursa hizo za
kutafuta maisha, hasa kupitia haki
ya kuwa na kitambulisho cha waja-
siriamali ndiyo imetufikisha hapa
leo. Kweli kizuri hakikosi kasoro!

Najiuliza, mbona serikali ilikuwa
na nia njema sana kwa wananchi
wake, kuhakikisha kila mtu an-
yeweza Kkujiajiri na afanye hivyo,
huku nao wakijiingizia kipato kwa
nembo la vitambulisho hivyo.

Ni vizuri watu wakafanya biashara
zao bila ya kusumbuliwa na mamla-
ka zozote, lakini sura ya pili wahakik-
ishe mazingira yao yanakuwa rafiki.

Kwa bahati mbaya sasa, ikitokea
ajali ya moto watu wengi watadhuri-
ka kutokana na mpangilio mbovu wa
maeneo hayo.

Watu wanaweza kufanya biashara
na bado jiji likawa katika hali in-
ayopendeza kimazingira usafi na
mpangilio wake, kila mtu akabaki
anafurahia hali.

Ni miezi michache iliyopita, Mkuu
wa Wilaya ya Morogoro Mjini, Albert
Msando, alionyesha mpango wa ku-
wasaidia wafanyabiashara wadogo
wilayani humo. Nijambo jema sana.

Akishirikiana na baadhi ya wadau,
wametengeneza vibanda vya namna
fulani vizuri ambavyo vinafanana
kwenye mstari mmoja na vinapen-
deza mpaka basi!

Ni mradi ambao ukikamilika, uta-
wasaidia wafanyabiashara kukaa
katika mazingira yanayopendeza,
pia mazingira nayo yataonekana sio
mazuri.

Msisitizo wangu ni katika imani
serikali ina nia njema kwa wafan-
yabiashara na wala wasizuiliwe ku-
fanya yao. Mamlaka za kiserikali ka-
tika maeneo husika nazo zina wajibu
kuangalia namna zitakavyohakiki-
sha jiji linakuwa katika mandhari
inayopendeza na watu wanaingiza
vipato.
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CAG Zanzibar kuanza na udhibiti mapato

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) Zanzibar, Dk.
Othman Abass, amesema ataishauri
serikali juu ya ukusanyaji wa mapato
ikiwamo kudhibiti mianya inayosaba-
bisha kupotea au kuvuja.

Dk. Othman alisema hayo baada
ya kuapishwa kushika wadhifa huo
mbele ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi. Aliteuliwa hivi karibuni
na maofisda wengine kushika nafasi
mbalimbali katika Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ).

Alisema mapato ya serikali yame-
kuwa yakipotea kutokana na sababu
mbalimbali, hivyo ataishauri serikali
namna ya kuyadhibiti na njia sahihi
za kuchukua katika kuongeza mapato.

Akizungumpzia ripoti aliyoiwasilisha
kwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Mwinyi
miezi mitatu iliyopita, alisema tayari
inafanyiwa kazi.

Dk. Juma Yakuti Juma, Naibu Katibu
wa Baraza la Mapinduzi alisema nafa-
si aliyopewa ina majukumu makubwa
ndani ya serikali hivyo aliahidi kui-
tumikia kwa nguvu zote na uadilifu
mkubwa kwa kushirikiana na watend-
aji wengine.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Micheweni
Pemba, Mgeni Khatib Yahya, ambaye
alikuwa Mkuu wa Wilaya ya Wete,

alisema uteuzi huo ameupokea kwa
furaha kubwa na kuahidi kufanya kazi
kama walivyoelekezwa na Rais Mwinyi
katika kuwatumikia wananchi.

Alisema kubadilishwa mkoa mwing-
ine na kiongozi mkuu wa nchi inato-
kana na utendaji mzuri wa kazi zake
katika kuwatumikia wananchi.

Akizungumzia changamoto zi-
lizokuwapo katika wilaya hiyo iki-
wamo wanafunzi kutokwenda
shuleni, alisema atahakikisha analisi-
mamia kila mtoto apate haki yake ya
elimu.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya
ya Kaskazini ‘B’ Unguja, Hamid Seif
Said, aliahidi kufanya kazi hasa katika
kushughulikia migogoro ya ardhi.

Katika kutekeleza hilo, aliahidi
kushirikiana na masheha katika kui-
fanyia kazi migogoro hiyo na kuwaom-
ba wananchi kumpa ushirikiano.

RAIS Mwinyi jana aliwaapisha
viongozi mbalimbali aliowateuwa
hivi karibuni katika taasisi za serikali
akiwamo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali. Hafla ya kua-
pishwa viongozi hao ilifanyika Tkulu
Zanzibar. Wengine walioapishwa ni
Khatib Juma Mjaja kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Mkoani Pemba na Hamad
Omar Bakar kuwa Mkuu wa wilaya ya
Wete Pemba na Kubingwa Mashaka
Simba kuwa Katibu Mtendaji wa Kam-
isheni ya Utumishi wa Umma.

TAJIRI NA BILIONEA LEON CARVAHAL AJIKUTA MLENGWA
WA WABAYA WAKE, AMALIZWA KIKATILI SIKU YA HARUSI YAKE,
ROHO YAKE YAJITOKEZA UPYA KWA CHINO VALDES

KIJANA MTUKUTU NA MHALIFU ANAYEOGOPEKA

TPFS yaridhishwa mikakati
ya serikali kukuza biashara

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF) imekiri uwapo wa
ongezeko la biashara kati ya
Tanzania na nchi za Ukanda wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki na
ushoroba wa kusini zikiwamo
nchi za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC) tan-
gu Rais Samia Suluhu Hassan
aingie madarakani.

Mwenyekiti wa TPSF, An-
gelina Ngalua, alisema jana
mkoani Dar es Salaam kuwa
ukuaji wa biashara kati ya Tan-
zania na nchi jirani, zikiwamo
Kenya, Burundi na Uganda,
umeongezeka huku ushiriki-
ano kati ya Tanzania na mataifa
hayo ukiimarika kuashiria
kukua kwa diplomasia ya uchu-
mi. “Sasa hivi ukiangali ukuaji
wa biashara chini ya uongozi
wa serikali ya awamu ya sita,
serikali inaishirikisha ipasavyo
sekta binafsi katika kukuza
na kuendeleza biashara na
uwekezaji nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa ushirikiano
ambao serikali imekuwa ikiutoa
kwa sekta binafsi umechangia
kwa kiasi kikubwa kuongezeka

kwa kiwango cha biashara kati
ya Tanzania na nchi za Jumuiya
ya Afrika Mashariki pamoja na
ushoroba wa kusini ikihusisha
nchiza SADC. Kiongozi huyo wa
TPSF alipongeza hatua ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuamua
kuambatana na wawekezaji na
wafanyabiashara kutoka katika
taasisi hiyo, akisisitiza kuwa
hatua hiyo imesaidia kuwaku-
tanisha na kuwaunganisha na
wenzao wa mataifa mengine
tofauti na nyakati zilizopita am-
bapo kila mfanyabiashara aliji-
tafutia fursa mwenyewe.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Liberata Mulamula,
alithakikishia TPSF ushirikiano
mkubwa kutoka serikalini kwa
kuwa serikali inaamini uwapo
wa sekta binafsi imara ni
kichocheo kikubwa cha ukuaji
wa uchumi imara wa nchi.

Balozi Mulamula aliitaka
TPSF kuhakikisha inakuwa na
kanzidata ili kurahisisha azma
ya serikali ya kuiunganisha
sekta hiyo na wafanyabiashara
pamoja na wawekezaji kutoka
katika mataifa mengine ulim-
wenguni.

Katika tukio lingine, waziri
huyo amekutana kwa mazun-
gumzo na Mkurugenzi anayes-
hughulikia masuala ya maen-
deleo ya uchumi, Dk. Stefan
Oswald, aliyefuatana na mku-
rugenzi anayeshughulikia mas-
uala ya Afrika katika Wizara
ya Mambo ya Nje wa Ujerum-
ani kwa lengo la kuzungumzia
masuala mbalimbali ikiwamo
ushirikiano wa kidiplomasia na
maendeleo ya Uchumi.

Dk. Oswald alibainisha ku-
guswa na ishara ya mabadiliko
ya kidiplomasia na ushirikiano
wa maendeleo na mataifa men-
gine duniani iliyoonyeshwa na
Rais Samia. Aliongeza kuwa
mazungumzo kati ya Rais Sa-
mia na Kansela wa Ujerumani,
Angela Merkel, ambayo yali-
lenga kutoa kipaumbele cha
uwapo wa mazingira wezeshi
ya biashara na uwekezaji, ya-
mekuwa kichocheo cha vion-
gozi hao kufanya ziara nchini.

Dk. Stefan alisema Uje-
rumani iko tayari kushirikiana
na Tanzania pamoja na nchi
zingine za Afrika kuzisaidia
kuimarisha uchumi kutokana
na kuathiriwa na UVIKO-19.

TELEVISION!

LAWS OF

. Y _.\ ﬂ f—\ l"\-
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Serikali yazindua mpango

wa chanjo tembezi nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua mpan-
go wa jamii shirikishi na ha-
rakishi wa chanjo dhidi ya
UVIKO-19 wenye mambo 10
ikiwamo kuwapo kwa chanjo
tembezi (mobile vaccination
site) na kuwafuata wananchi
walio tayari kuchanjwa kwa
hiari.

Mpango huo ulizinduliwa
jana na Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee,
Dk. Dorothy Gwajima, kwenye
mkutano mkuu wa mwaka
wa waganga wakuu wa mikoa
na halmashauri uliofanyika
mpango huo, Katibu Mkuu
Wizara ya Afya, Prof. Abel
Makubi, alisema mpango huo
unalenga kuongeza vituo vya
kuchanja kutoka 550 hadi
6,784, kuharakisha wananchi

kuchanjwa mapema.

“Kwenye chanjo tembezi
magari tumeshaagiza na nime-
agiza tangu juzi, taasisi zetu
na halmashauri zitoe magari
kwa ajili ya kutekeleza huu
mpango, nimesikia baadhi
ya wakurugenzi wanasuasua
kutoa magari, MSD na Mpango
wa chanjo wametoa, TB bado
hawajatoa, huu ni mpango wa
kitaifa, nataka yatoke ndani ya
saa 24 zijazo kwa taasisi zote
ambazo bado,” alisema.

Alisema utasimamiwa na
wakuu wa mikoa, Makatibu
Tawala wa Mikoa na Waganga
Wakuu wa Mikoa.

“Ni mwezi sasa tangu Rais
Samia Suluhu Hassan azindue
utoaji chanjo ambapo watu
zaidi ya 350,000 hadi sasa
wamechanja, bado tunahitaji
wananchi wachanje mapema
iwezekanavyo kutokana na

asili ya ugonjwa wenyewe,”
alisema. Alisema ugonjwa huo
ni wa mlipuko na unasambaa
haraka na uchanjaji ni njia pe-
kee ya kupunguza maambukizi
ya ugonjwa huo.

Alibainisha kuwa vikundj,
viongozi wa kijamii na serikali
za mitaa ndiyo muhimili wa
kuhamasisha chanjo mijini na

“Mpango huo pia unalenga
elimu itatolewa kupitia njia za
asili za ngoma, kwaya, muziki,
maigizo, semina, mikutano na
pia TV na redio jamii, kutumia
pia viongozo wa serikali, ki-
jamii, kidini, wabunge, wasa-
nii, watu maarufu, wataalamu,
wawakilishi wa vikundi vya ki-
jamii kama vile Vicoba,” alise-
ma. Alisema kila halmashauri
itakuwa na lengo la kufikia kwa
muda maalum utakaopangwa
na kuwafuata wananchi walio

tayari kuchanjwa bila wao
kulazimika kwenda vituoni.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu TAMISEMI, Prof. Riziki
Shemdoe, alisema lengo la
mpango huo ni kuharakisha
utoaji chanjo kwa kuwa hadi
sasa haujafikia nusu ya chanjo
zilizoletwa zaidi ya milioni
moja.

“Tutakutana na wakuu wa
mikoa na timu mbalimbali
kama sehemu ya uraghabi-
shi na kupata nafasi ya kutoa
ufafanuzi wa hoja mbalimbali,
RMO utahitajika kufanya hili,
tutatumia redio za kijamii,”
alisema.

Aliwataka waganga hao ku-
fuatilia matumizi ya fedha za
mpango huo na kutoa taarifa
ya matumizi yake kwake na
fedha zitapelekwa wiki ijayo
kwa Wakurugenzi wa Hal-
mashauri kwa ajili ya kazi hiyo.

Baadhi ya wa-
toto wa miaka
minne hadi 15
wa Kanisa la
Waadvent-

ista Wasabato
Jimbo la Kusini
Mashariki Tan-
zania, wakiwa
katika mafunzo
ya kuwanoa
kiakili, kKimwili,
kiroho na kijamii
valiyoandaliwa
na ldara ya Hu-
duma za Vijana
va kanisa hilo na
kufanyika kwa
siku tatu eneo Ia
Kwembe, mkoani
Dar es Salaam.
PICHA: SABATO
KASIKA

Waziri ataka usimamizi wa mpango kabambe Geita

Na Munir Shemweta, GEITA

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amezindua Mpango Kabambe
wa Mji wa Geita (2017-2037)
na kuitaka Halmashauri ya

Mji kusimamia utekelezaji
wake bila kuruka hatua za
utekelezaji.

Uzinduzi wa mpango huo
ulifanyika juzi mjini hapa na
kuhudhuriwa na  viongozi
mbalimbali wakiwamo madi-
wani, wawakilishi wa taasisi za
serikali, watumishi wa sekta ya
ardhi, viongozi wa dini na wa-
nanchi. Alisema Mkoa wa Geita
umebahatika kuwa na shughuli
nyingi zikiwamo za uchimbaji
dhahabu na kuufanya kupewa
jina la ‘mji wa dhahabu’. Ali-

sisitiza kuwa fursa ya dhahabu
ikitumika vizuri, italeta mapin-
duzi ya haraka ya kiuchumi na
kijamii. Naibu Waziri alisema
Geita ina wachimbaji wengi wa
madini na Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
kwa kushirikiana na Wizara ya
Madini, inaangalia namna bora
ya kuwatambua wachimbaji
wadogo wote, ili wapate fursa
ya kumiliki maeneo yao kwa
kuwa na hati ya umiliki wa
ardhi. “Wachimbaji wadogo
wana leseni za uchimbaji ma-
dini, lakini mgogoro huku juu
ni mkubwa sana kwa sababu tu
hawajatambulika,” alisema.
Dk. Mabula aliongeza kuwa
hata namna ya kuwawez-
esha wachimbaji hao wadogo
kupitia ardhi kutawawezesha
kufanya kazi kwenye madini

huku pia wakipata mkopo ben-
ki kupitia hati za umiliki ardhi,
hivyo kuwawezesha kufanya
kazi zao vizuri.

Kwa mujibu wa Dk. Ma-
bula, mpango kabambe uli-
ozinduliwa katika utekelezaji
wake utakwenda sambamba
na kuwawezesha wachimbaji
wadogo kuwa na uhakika na
usalama wa miliki zao katika
maeneo wanayofanyia kazi.

Mbunge wa Geita Mjini,
Constatine Kanyasu, alisema
mpango kabambe huo unatoa
dira ya mji kuelekea kwenye
manispaa kwa kuwa haiweze-
kani kuwa na manispaa isiyo
na mpango. Alisisitiza kuwa
yeye na wananchi wake wame-
farifjika kwa  kuzinduliwa
mpango huo kabambe wa mji
wa Geita.

Naye Mkurugenzi Msaidizi
wa Maendeleo ya Makazi ka-
tika Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Imaculate Senje, aliiomba
Halmashauri ya Mji wa Geita
wakati wa utekelezaji wake
ihifadhi maeneo yote yali-
yoainishwa katika mpango kul-
ingana na mahitaji na kutolea
mfano kama eneo limetengwa
kwa gjili ya viwanda basi lihifa-
dhiwe kwa shughuli hiyo.

Halmashauri ya Mji wa Geita
ilianzishwa na kutangazwa
rasmi mwaka 2002 na ndiyo
makao makuu ya mkoa wa
Geita na ni kitovu cha shughuli
nyingi za kiutawala, kijamii na
kiuchumi kwa mkoa hali inayo-
sababisha ukuaji wa haraka wa
idadi ya watu na shughuli za
kiuchumi katika mji huo.

]
NMB yashinda
tuzo kimataifa

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB, kwa mwaka huu imeshinda
tuzo nne za kimataifa, zote zikiitaja kuwa
Benki bora zaidi Tanzania.

Tuzo hizi zinafanya jumla ya tuzo zote
ambazo NMB imezipata mwaka 2021, kufikia
Sita.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini
jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB,
Ruth Zaipuna, alisema kupata tuzo hizo ku-
natokana na NMB ni benki kuwa rafiki kwa
wateja wake.

Tuzo hizo ni pamoja na Tuzo ya Benki Bora
va Biashara na Benki Bora ya Huduma za
Uwekezaji Tanzania mwaka 2021, zote ku-
toka Jarida la World Economic Banking, tuzo
ya Benki Bora kwa Ubunifu wa Huduma za
Wateja Binafsi kutoka Jarida la International
Banker na tuzo ya Benki Bora ya Wateja Bin-
afsi kutoka Jarida la International Business.

“Tuzo hizi zinaendana na dira yetu ya kui-
fanya NMB kuwa benki bora zaidi Tanzania,
sote tufahamu kuwa tuzo hizi ni za kimataifa
zimetolewa na majarida yanayoaminiwa na
taasisi za kifedha duniani, hivyo zimezinga-
tia vigezo, ufanisi na utendaji wetu,” alisema
Zaipuna.

Mapema mwaka huu, Benki ya NMB ilita-
jwa kwa mara ya tisa mfululizo kuwa Benki
bora zaidi Tanzania na Jarida la kimataifa la
Euromoney na Benki bora ya wateja Bin-
afsi kutoka Jarida la Global Banking and
Finance. Hizi ni tuzo za juu kabisa za ubora
zinazotolewa na majarida makubwa duniani
nchini Marekani.

Zaipuna alisema tuzo hizo zimetolewa kwa
kuzingatia vigezo kadhaa kwa benki vilivyo-
pendekezwa vya ufanisi wa mahesabu na
utendaji kwa ujumla, mkakati wa huduma za
kidijitali, huduma jumuishi za fedha, usalama
wa huduma za kimtandao na uwajibikaji wa
benki katika jamii inayoizunguka.

“Leo hii, zaidi ya asilimia 93 ya miamala
yote ya benki ya NMB inafanyika nje ya
matawi ya benki. Vigezo vingine vilivyotu-
mika ni mtaji wa benki, mapato yatokanayo
na mali za kampuni, uwiano wa fedha na
gharama za uendeshaji, kiwango cha amana
za wateja, kiwango cha mkopo katika soko,
uwiano kati ya mikopo na amana za wateja,
uwiano wa mikopo isiyolipika, na uwiano
wa hasara itokanayo na mikopo isiyolipika,”
alisema.

“Tuzo hizi zinadhihirisha nafasi ya uongozi
wa Benki ya NMB katika sekta ya kibenki
nchini. Jopo la majaji wa tuzo zote nne wal-
iona kuwa huduma za kidigitali na za uwaka-
la pamoja na mchango wa benki katika jami,
zimechangia katika ushindi huo,” alisema
Zaipua na kuongeza:

“Tunaendelea kuwekeza katika tekinolojia
na mtandao wetu wa matawi kwa makini
sana na kuongeza nguvu kwenye ubunifu ili
kuendelea kutoa suluhishi bora za huduma
sokoni.”

Kwa miezi 12 iliyopita, Zaipuna alisema
benki imeendelea kuboresha huduma zake
ili kufikia mahitaji ya wateja, hivyo kuziba
pengo la huduma na suluhishi za kifedha
sokoni.

Kwa mujibu wa Zaipuna, uwekezaji wa
teknolojia umechangia kupanua wigo wa
mtandao wake na kurahisisha ukamilishaji
wa miamala hivyo kuboresha zaidi huduma
kwa wateja.
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Vodacom
Foundation
yaipiga jeki
hospitali

Na Mwandishi Wetu,
MASASI

HOSPITALI ya Mkomaindo
wilayani Masasi, mkoani
Mtwara, itaondokana au
kupunguza vifo vya watoto
wachanga vitokanavyo na
changamoto mbalimbali,
baada ya kukabidhiwa
msaada wa vifaa tiba
kutoka Taasisi ya Vodacom
Tanzania Foundation.

Pia, watoto njiti katika
hospitali hiyo wataondokana
na changamoto ya kukaa
wawili katika mashine
maalumu (incubator), baada
va kusaidiwa nyingine na
taasisi hiyo.

Wakikabidhiwa vifaa
hivyo vyenye thamani ya
Sh. milioni 67, jana, Kaimu
Mganga Mkuu Halmashauri
va Mji Masasi, Dk. Amina
Moshi, alisema vifaa tiba
hivyo vimelenga kitengo cha
uzazi kwa mama na watoto
wachanga, hivyo vitasaidia
kuboresha huduma za afya.

“Tulikuwa na changamoto
ya vifaa tiba vinavyoweza
kusaidia watoto wachanga
kupata joto baada ya
kuzaliwa na incubator
kwa ajili ya watoto njiti
waliozaliwa kabla ya
kutimiza miezi tisa... vifaa
vingine kama mashine za
oksijeni vitawasaidia katika
kupumua kwa wale wenye
tatizo la kupumua baada
va kuzaliwa,” alisema Dk.
Amina.

Alibainisha halmashauri
hiyo imekuwa ikikabiliwa
na changamoto ya vifo vya
watoto wachanga ambapo
Januari hadi Desemba 2020
kulikuwa na vifo vya watoto
wachanga 165 na Januari
hadi Julai 2021 kumekuwa
na vifo 63.

Alisema kwa upande
wa Vvifo vya kinamama
Januari hadi Desemba 2020
vifo vitokanavyo na uzazi
vilikuwa 10 na Januari hadi
Julai 2021 vilikuwa vifo
sita hivyo msaada huo wa
vifaa tiba vitasaidia sana
kupunguza vifo hivyo.

Mkurugenzi wa Vodacom
Tanzania Foundation,
Rosalynn Mworia, alisema
taasisi hiyo imekuwa
ikishirikiana na serikali
katika maeneo mbalimbali
kama afya na kilimo ili
kugusa jamii hususani katika
afya ya uzazi.

Alisema wamekuwa
wakifanya uhamasishaji na
kampeni mbalimbali kwa
kutumia mtandao wa simu
kwa kutuma ujumbe mfupi
pamoja na njia nyingine za
mawasiliano ili kupeleka
taarifa mbalimbali za afya
kama tatizo la fistula.

_

Waziri wa Uwekezaji, Geoffrey Mwambe (kushoto) na Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Claudia Kitta (kulia), wakipokea baadhi ya vifaa tiba kutoka kwa
Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania Foundation, Rosalynn Mworia, kwa ajili ya kusaidia utoaji huduma za matibabu kwa watoto njiti katika Hospi-
tali ya Mkomaindo, wilayani humo, mkoani Mtwara juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi kaya maskini kupata mikopo kwa 100%

Na Renatha Msungu, DODOMA

ODI ya Mikopo ya Elimu

ya Juu (HELSB) na Mfu-

ko wa Maendeleo ya

Jamii (TASAF), zimeingia
makubaliano ya kutoa mkopo wa
asilimia 100 kwa wanafunzi wanao-
toka kaya maskini nchini.

Aidha, bodi imetenga Sh. bil-
ioni 570, kwa ajili ya mikopo ya
wanafunzi 160,000 kwa mwaka wa
fedha ujao wa masomo 2021/22.

Akizungumza  na  waandi-
shi wa habari wakati wa kusaini
makubaliano hayo Katibu Mkuu
Ikulu ambaye ni Mwenyekiti wa
Bodi ya TASAF, Moses Kusiluka,
alisema serikali ina dhamira kubwa
ya kuhakikisha wanafunzi wote wa-
napata mikopo kwa asilimia zote ili
kutimiza ndoto zao. Alisema lengo
lao ni kuona mikopo inapatikana
kwa walengwa halisi ili kuondoa

mkanganyiko watu kupata mikopo
ambao hawatoki katika kaya mas-
kini.

“Serikali inahakikisha dhamira ya
Watanzania wahitaji wenye sifa za
kujiunga na elimu ya juu wanapata
mikopo na kupata elimu ya juu,”
alisema Kusiluka.

Alifafanua kuwa jambo lililowa-
kutanisha hapo ni pamoja na ku-
hakikisha makubaliano hayo yana-
fanyika kikamilifu ili wanafunzi
walengwa wapate mikopo kwa asil-
imia zote.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
ambaye ni Mkurugenzi Msaidizi wa
Rasilimali Watu, Sebastian Inoshi,
alisema serikali ina dhamira ya
kuhakikisha wahitaji wenye sifa za
kujiunga na elimu ya juu wanapata
mikopo.

Alisisitiza kuwa ni muhimu kwa
taasisi za serikali kushirikiana ka-

tika kuhakikisha wanawafikia wa-
nanchi na kutoa huduma.

“Ni muhimu TASAF na Bodi ya
Mikopo kuhakikisha makubaliano
hayo yanatekelezwa kikamilifu
kama inavyotarajiwa,” alisema.

Hata hivyo, aliiagiza TASAF na
Bodi ya Mikopo kuhakikisha in-
aandaa taarifa ya utekelezaji wa
makubaliano haya na kuyawasilisha
wizarani na bodi iendelee kubaini
wadau muhimu wa kimkakati.

Alisema pia taasisi hizo zinapas-
wa kuongeza kasi ya kuunganishwa
katika mfumo wa TEHAMA, ili ku-
wezesha utambuzi wa haraka na
uhakika kwa wanafunzi wanaotoka
katika kaya maskini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF,
Ladislaus Mwamanga, alisema ku-
sainiwa kwa makubaliano hayo ku-
nafungua ukurasa mpya ambapo
sasa watoto wa maskini wanakwen-
da kusoma bila kikwazo.

Mwamanga alisema wengi wa
waombaji kuanzia mwakani ha-
watakuwa na usumbufu kwenye
maombi yao, kwa kuwa watatam-
buliwa na mfumo, ambao utakuwa
mmoja kwa taasisi zote mbili.

Kuhusu gharama za masomo
kwa wanafunzi wa kidato cha
kwanza hadi sita, alisema fedha zi-
nazotolewa ni msaada na ruzuku,
hivyo kwao haijawa mikopo, jambo
linalofanya wasidaiwe wanapomali-
za elimu ya kidato cha sita.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Bodi ya Mikopo, Abdul Razaq
Badru, alisema safari hii fedha za
mkopo zimeongezwa, hivyo wa-
nafunzi watakaochaguliwa watapa
mkopo stahiki.

Alisema lengo ni kuona kila mwa-
nafunzi anayestahiki kupata mkopo
anaupata kwa asilimia zote, ili
aweze kusoma kwa bidii na kutimi-
za ndoto zake.

MKkurugenzi Mtendaji abanwa ujenzi zahanati

Na Anthony Ishengoma,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Philemon Sengati, amempa
siku saba hadi Septemba 21, mwaka
huu, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kishapu,
Emanuel Johnson, kukamilisha
Mwaweja ili wananchi waanze ku-
pata matibabu.

Dk. Sengati alitoa maagizo hayo
jana baada ya kutembelea ujenzi

wa zahanati hiyo na kugundua
upungufu, hivyo kutoa muda huo
kuhakikisha kazi inakamilika na
kuanza kupatikana kwa huduma.
Mkuu huyo wa mkoa alishanga-
zwa na hatua ya ujenzi wa zahanati
hiyo kuchukua muda mrefu bila
kukamilika licha ya fedha kuwapo.
“Zahanati hii ilipaswa kukami-
lika mwanzoni mwa mwaka huu
baadaye ikasimama. Ujenzi wake
uliendelea tena na ulitarajiwa ku-
kamilika mwishoni mwa Agosti, ili
kuwaondolea usumbufu wajawa-

zito,” alisema.

kuwa wakishindwa kupata tiba ku-
tokana na kutokuwapo kwa zahan-
ati, hivyo akampongeza mkuu wa
mkoa kwa hatua hiyo.

Naye Magreti Kishena akizun-
gumza baada ya agizo la mkuu wa
mkoa, alisema kuanza kwa hudu-
ma katika zahanati hiyo, kutapun-
guza adha ya kinamama ambao
wamekuwa wakilazimika kukodi

mikokoteni kwa lengo la kupata hu-
duma hiyo.

Mbalu Mkinga naye alisema
wakazi hao wamekuwa wakisafiri
kwenda Kituo cha Afya Ikonda naili
kufika huko mtu anapaswa kuvuka
mto na wakati mwingine anaweza
kupoteza maisha.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Dk. Yudas Ndungile, aliitaka
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu
kukamilisha zahanati hiyo ili isajili-
we na kuingizwa katika orodha ya
kupatiwa dawa.
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Jiji Dar, NBC wawapa
elimu wajasiriamali

Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI va Jiji la Dar es
Salaam kwa kushirikiana na Benkiya :
Taifa ya Biashara (NBC), wameendesha :
mafunzo ya biashara, elimu ya :
fedha na mikopo kwa vikundi vya
wajasiriamali vijana, wanawake na
wenye ulemavu waliopo katika jiji
hilo.

Lengo la mafunzo hayo ni
kuwaandaa ili waweze kutumia
vema mikopo na fursa mbalimbali
zinazotolewa na serikali pamoja na jiji
hilo.

Akizungumza kwenye mafunzo
hayo yaliyowakutanisha pamoja
wajasiriamali zaidi ya 400, Ofisa
Maendeleo ya Vijana kutoka
Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam, Sapiencia Masaga pamoja
na kuipongeza benki hiyo kwa
jitihada hizo, alisema mafunzo
hayo yatawasaidia kwa kiasi
kikubwa wajasiriamali hao kutumia
vyema mikopo wanayoipata kutoka
serikalini na halmashauri za jiji hilo
ili kujikwamua kiuchumi kulingana na
malengo ya mikopo hiyo.

“Licha ya jitihada kubwa ;
inayofanywa na halmashauri zetu kwa :
kutoa mikopo kwa vikundi mbalimbali :
Vya Vijana, kinamama na wenye
ulemavu bado tumekuwa hatupati
matokeo mazuri sana kwa sababu
wengi wa walengwa wamekuwa
wakishindwa kutumia vema mikopo :
husika na matokeo yake wanashindwa :
kufikia malengo na zaidi wanashindwa :
kufanya marejesho. Tunawashukuru ;
NBC kwa kuwa mafunzo haya :
yanalenga kuondoa hiyo changamoto,” :
alisema. Meneja Ukuzaji Biasharawa
NBC, Isdory Sebastian, alisema benki
hiyo imeshirikiana na Halmashauri ya
Jiji la llala katika kutoa mafunzo hayo
ili kujenga uelewa wa kutosha kuhusu
usimamizi bora wa kifedha, umuhimu
wa bima mbalimbali ikiwamo za afya
na biashara pamoja na namna bora ya
kutunza akiba zao waweze kuendesha
shughuli zao kitaalamu waepukane na
hasara inayoweza kukwamisha ustawi
wa biashara zao.

“Katika mafunzo hayo Benki
ya NBC tumejitahidi kuhakikisha
walengwa wanajengewa uelewa
wa kutosha ili sisi kama benki
tusiishie tu kuwahifadhia fedha zao
wanapokopeshwa na hizi halmashauri
bali pia tuwasaidie kuhakikisha
hiyo mikopo inakuwa na tija kwa
pande zote yaani halmashauri na
wajasiriamali.”

“Tunawashukuru sana Manispaa
va llala tungependa na halmashauri
nyingine pia waige mfano huu kwa
sababu mikopo hii inahitaji elimu
sahihi kwa walengwa ili waweze
kujikwamua kutoka kwenye umaskini
na zaidi pia waweze kurejesha hizo
fedha zitumike kuwakopesha wahitaji
wengine,” alisema.

Wajasiriamali lddy Kaziulaya
na Bahati Angetile walisema
mafunzo hayo yatawasaidia kwa
kiasi kikubwa katika kuwajengea
uwezo wa kibiashara kwa kuwa
wengi wao wamekuwa wakishindwa
kuendeleza vema mikopo hiyo
kulingana na malengo kusudiwa, hali
inayochangiwa na kukosekana kwa :
elimu ya kutosha katika uendeshaji wa :
shughuli zao. ;

Wananchi wahimizwa chanjo ya corona

Na Maulid Mmbaga

ATAALAMU wa

afya wameende-

lea kutoa wito

kwa wananchi
kuhakikisha kuwa wanapata
chanjo ya UVIKO-19 ili kulinda
afya zao kwani chanjo ni salama
na zinasaidia kuondokana na hali
ya hatari pindi mtu anapopata
ugonjwa huo.

Hayo yalisemwa na Mhadhiri
Mwandamizi kutoka Chuo Ki-
kuu cha Uuguzi cha Rheumatol-
ogy (University of the West of
England, Bristol), Dk. Mwidini
Ndosi, alipokuwa akizungumza
katika mkutano ulioandaliwa na
Shirika la Internews Tanzania
na ulihusisha wadau wa afya na
wanahabari, ambapo ulifanyika
mwanzoni mwa wiki hii kwa njia
ya mtandao (zoom).

Alisema utafiti mbalimbali

Natigns,

ulifanyika ili kubaini ufanisi wa
chanjo zilizopo ikiwamo Johnson
& Johnson, Moderna, Pfizer-Bi-
oNTech na Oxford-AstraZeneca.
Kwa asilimia kubwa zilionyesha
kuwa ni salama na huleta unafuu
na matokeo chanya kwa mtumi-
aji dhidi ya UVIKO-19.

“Kuna watu  wanauelewa
hafifu juu ya elimu ya chanjo ya
UVIKO-19, serikali katika baa-
dhi ya nchi za Ulaya na sehemu
nyingine ziliwekeza sana katika
suala la uelimishaji kwani watu ili
waitumie, ni lazima waelimishwe
ili kuielewa ndipo waitumie. Pia
wataalamu wa afya wanatakiwa
kupewa uelewa juu ya chanyo
hizo ili watoe huduma yenye
ufanisi,” alisema Dk. Ndosi.

Aliongeza kuwa kuna baadhi
ya taarifa zinasambaa kutokana
na matokeo ya chanjo hizo, na
alikanusha kuwa baadhi ya kinga
hizo zinasababisha ongezeko la

nguvu za kiume, na kwamba haz-
ina madhara yoyote katika hilo.

Alisema kuhusu mabadiliko
yanayotajwa kujitokeza baada ya
kutumia chanjo hizo kwa upande
wa wanawake katika mzunguko
wa hedhi ni jambo lililoongelewa
sana, lakini katika utafiti na waka-
ti wa majaribio haikuonekana
kuwa iliwaathiri.

Alisema matokeo ya utafiti
kwa waliotumia chanjo zenye
dozi mbili kwa wale wenye umri
wa miaka 80 na kuendelea, jumla
ya watu 156,930 wenye chanjo,
kati yao waliopata UVIKO-19 ni
44,590 sawa na asilimia 28.4, na
wasiopata ni 112,340 sawa na asil-
imia 71.6.

“Ufanisi wa dozi hizo ni asil-
imia 70 kwa ndani ya siku 28-34
baada ya kupata chanjo ya kwan-
za, na asilimia 89 ndani ya siku 14
baada ya kupata chanjo ya pili.

“Lengo la utafiti ni kujua

uwezekano wa kupata maam-
bukizi kati ya watu waliopata
chanjo ya Johnson & Johnson
na wasiochanjwa, na matokeo
tangu Februari 27 hadi Aprili 14,
mwaka huu, kati ya kundi la wale
waliochanjwa 17,744, waliopata
maambukizi ni 128 sawa na asil-
imia 0.72. Kati ya watu 1,779 wali-
ochanjwa na kufuatiliwa baada
ya wiki mbili waliopata maam-
bukizi ni watatu tu, sawa na asil-
imia 0.17,” alisema Dk. Ndosi.

Pia alieleza kuwa kwa mujibu
wa takwimu hizo, kuna uweze-
kano wa maambukizi kupungu-
zwa kwa zaidi ya mara 4.34, huku
ufanisi halisia wa chanjo ukita-
jwa kuwa ni zaidi ya asilimia 76.7
katika kuzuia maambukizi, na
alibainisha kwamba waliochan-
jwa hubaki na kinga ya ziada
kwa zaidi ya asilimia 51 ya kuzuia
ugonjwa mkali na kulazwa pamo-
jana vifo.

Maofisa wa Benki ya NBC wakitoa huduma mbalimbali za kibenki ikiwamo usajili wa akaunti kwa washiriki wa semina fupi ya mafunzo
va biashara, elimu ya fedha na mikopo iliyoandaliwa na Halmashauri ya Manispaa va llala kwa kushirikiana na benki hiyo, ikilenga ku-
waandaa wajasiriamali hao kutumia vema mikopo na fursa zinazotolewa na serikali pamoja na manispaa hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC akemea watendaji rushwa, urasimu

Na Richard Makore,
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Mhandisi Robert Gabriel, ame-
wataka watendaji mkoani hapa
kuepukana na vitendo vya
rushwa na kuondoa urasimu, ili
kuwawezesha wawekezaji kufan-
ya shughuli zao bila tatizo.

Akizungumza katika kikao cha
baraza la biashara kilichofanyika
jana mjini hapa, Gabriel alise-
ma kuna wawekezaji wamewa-
poteza kutokana na vitendo vya
rushwa na urasimu.

“Wakati mwingine mwekezaji
anakuja anakutana na ofisa ar-
dhi anampiga cha juu, amvuruge

huenda mwekezaji mwingine
asikae. Naomba sana watend-
aji tuwapunguzie mzigo hawa
wawekezaji,” alisema.

Gabriel aliwahakikishia wafan-
yabiashara wa Mkoa wa Mwanza
kuwa ofisi yake itatumia nguvu
zote kuhakikisha wanafanikiwa
pamoja na usalama wao na mali
zao na kuondoa vikwazo vyote
vikiwamo rushwa.

“Ukiona unazungushwa ni dal-
ili za rushwa na rushwa haitaku-
wa na mlango katika mkoa huu
kwa mwekezaji yeyote,” alisema
Gabriel. Pia alisema wanatakiwa
kutumia miundombinu kusa-
firisha malighafi kutoka mkoani
humo kwenda sehemu nyingine

kwa lengo la kuleta mapinduzi ya
kibiashara.

“Hizi barabara si za kubeba
watu pekee, tunahitaji ndege za
mizigo zitue na kesho tujue ka-
tika reli ya kisasa ni tani ngapi
zitawekwa zipelekwe maeneo
mengine,” alisema na kuongeza
kuwa ili uchumi uwe mzuri, wa-
nahitaji shehena za mizigo am-
bazo zinatoka Mwanza kwenda
kwenye masoko mengine.

Alimtaka kila mmoja kutumia
kanuni, sheria na taratibu ku-
hakikisha anawajibika kuweka
mazingira wezeshi ya kibiashara.
Pia alisema shauku yake kwa
mkoa ni kuona unakuwa na
mazingira mazuri ya kufanyia

biashara.

Naye Mjumbe wa Baraza la
Biashara Mkoa wa Mwanza, Dk.
Elibariki Mmari, aliomba hal-
mashauri zote kukaa pamoja
na wafanyabiashara ili kupanga
tozo ya huduma (service levy).

Alisema kwa sasa sheria ina-
taka halmashauri kutoza asilimia
0.3, lakini bado inaonekana ikio
juu na kwamba kuna mikoa min-
gine inatoza chini ya hapo.

Aliongeza kuwa halmashauri
ikikaa na wafanyabiashara wa-
naweza kujipangia wenyewe
walipe kiasi gani na kwamba kin-
achotakiwa na kulipa tozo am-
bayo haitazidi asilimia 0.3 kama
sheria inavyotaka.
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Wakagua mzani mpya wa Bn.14/-
utakaomaliza foleni ya Namanga

Novatus Makunga, aliyekuwa Lon-
gido

MKOANI Arusha kuna mradi mkubwa wa
ujenzi wa kituo cha mizani cha kupimia uz-
ito wa magari katika barabara kuu ya Tan-
zania na Kenya, katika eneo la Kimokouwa
wilayani Longido. Matarajio ni kwamba uta-
gharimu zaidi ya shilingi bilioni 14

Mizani hiyo ilitarajiwa kuanza kutumika
mwanzoni mwa mwezi uliopita, lakini im-
ekwama kutokana na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kutotoa msamaha wa Kodi
ya Ongezeko la Thamani (VAT), ambayo
ingewezesha kuruhusiwa kutoka katika
bandari ya Dar es Salaam.

Kituo cha mizani hiyo, kipo kilomita
chache kabla ya kuingia katika Forodha ya
Namanga, ambapo ndiyo mpaka wa Kenya
na Tanzania na ikiwa miongoni mwa forod-
ha, ambayo inakuwa na shughuli nyingi za
kuingia na kutoa bidhaa hapa nchini.

Kwa hivi sasa, eneo hilo linakabiliwa na
msururu mrefu wa malori yanayosubiri
kupima uzito, kutokana na uwezo mdogo
wa mizani uliopo sasa.

Ni changamoto inayomfanya Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Arusha. Zelotte Steven, kufanya ziara ma-
hali hapo na timu yake, ambako walikagua
na kutoa maoni ya kinachopaswa kufanyika
mahali hapo.

Hapo, Zelote aliyewahi kuwa ka-
manda wa polisi katika maeneo mbal-
imbali nchini na kuingia katika siasa
alipostaafu, anasema mamlaka husika zina-
paswa kuchukua hatua kuhakikisha mzani
huo unafungwa haraka, ili kufungua biasha-
ra katika eneo hilo la Afrika ya Mashariki.

Kwa mujibu wa nyendo za kiutendaji
ndani ya CCM, imekuwa ikichukua hatua
za kufanya ziara kukagua miradi ya umma,

Mizani ya Kupima Uzito wa Magari, Longido, Arusha. PICHA: NOVATUS MAKUNGA

ikiwa ni usimamizi wa utelezaji
wa ilani ya serikali inayoiongoza.

Ikirejewa mradi wa Mizani
tajwa, mamlaka zinazotajwa zi-
najumuisha Wizara ya Fedha na
Mipango, kwa maana wasimamizi
wa TRA na Wizara ya Ujenzi wa-
naosimamia Wakala wa barabara
Tanzania (Tanroads), ambao ndi-
YO wenye mizani.

Hadi sasa miongoni mwa hat-
ua za ugumu katika kusimamia

nyendo za ukuaji biashara katika
eneo la Afrika ya Mashariki, una-
tajwa kuwapo vikwazo visivyoku-
wa vya kodi.

Ni hatua inayogusa maeneo
kama ya urasimu mkubwa katika
barabara zinazounganisha nchi
hizo, hasa kuwapo mizani mingi
na vituo vya polisi vya kukagua
magari.

Kunatajwa kuwapo uchewele-
shaji wa usafirishaji mizigo katika

barabara, hata ikaongezea ghara-
ma wasafirishaji wanaokaa muda
mrefu barabarani, kabla ya kufika
wanakoelekea

Katika maeneo ya mizani, ma-
dereva nao wanatumia kati ya
dakika 10 mpaka 30, kukamili-
sha taratibu za kupima uzito wa
magari yao.

Lakini, kunatajwa mizani min-
gine inayokabiliwa na misururu
mirefu ya magari, inayowafanya

Ukurasa 14
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madereva kutumia muda mrefu
hadi kufanikiwa kuvuka mizani,
hali inayochangia hata kuongeza
gharama za usafiri na usafirishaji

Jumuiya ya Afrika ya Mashariki
(EAC), ilianzisha Umoja wa Forod-
ha mwaka 2005 na baadaye Soko
la Pamoja mwaka 2009 kwa lengo
la kurahisha usafirishaji wa bidhaa
na huduma, pia kurahishia usafiri
wa wananchi katika eneo hilo, ku-
toka nchi moja kwenda nyingine

Inatambulika vikwazo hivyo,
ambavyo siyo kwa kodi, mara zote
huwekwa, kwa sababu za msingi
zikiwamo: Kulinda afya na usalama
wa binadamu wanyama, mimea
na mazingira, kulinda viwanda vya
ndani na walaji wake, kulinda us-
alama wa nchi na ulinzi, pia namna
bora ya kukusanya mapato

Kuna lingine, suala la kuhakiki-
sha barabara kubwa zinakuwa na
vitendea kazi vya kisasa vitakavy-
opunguza gharama za usafirishaji
bidhaa ni la muhimu, ukiwamo
mzani wa forodha uliopo Naman-
ga.

Takwimu zinaonyesha katika
mwaka wa fedha wa 2016/2017,
kuna jumla ya malori 1,268 yal-
iyosafirisha bidhaa kwenda nchi
jirani ya Kenya, kupitia mpaka huo,
yalikuwa huku mauzo ya bidhaa,
ambazo zinapitia Namanga zikiwa
na thamani wastani wa shilingi bil-
ioni 25.1, kwa mwezi.

Bidhaa za viwandani zinazoon-
goza kwa mauzo ya nje kupitia
mpaka wa Namanga, ni pamoja na
vigae vya sakafuni na ukutani ku-
toka Mkuranga mkoani Pwani.

Bidhaa nyinginezo zinazong’ara
kwa mauzo kupitia mpaka wa
Namanga, pia kuna vinywaji vi-
kali, vya matunda na vya kuongeza
nguvt, unga wa ngano na sembe.

Orodha, inagusa pia mboga,
mashudu ya pamba, tangawizi na
madini ya viwandani, yakiwamo
makaa ya mawe na chokaa.
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Kilimo mboga ‘kinavyowatoa’ kinamama
wanaoelemewa na maisha duni, uonevu

Rasmi wahamia paliposheheni raha kifamilia

Na Shaban Njia, KAHAMA.

SILIMIA kubwa ya wa-
nanchi wanaoishi pem-
bezoni mwa miji wame-
kuwa wakijikita kwenye
shughuli ya kilimo cha mazao ya
biashara na kujiingizia kipato, kina-
cho tumika kuendesha familia zao,
ikiwamo kusomesha watoto.

Katika Wilaya ya Jahama, wa-
nanchi wake wamejikita katika
uzoefu wa muda mrefu, katika kili-
mo cha tumbaku, pamba, mpunga,
mahindi, dengu na choroko, asilimia
kubwa mazao hayo, yanaliwa ndani
ya Halmashauri za Ushetu, Msalala
na baadhi ya maeneo ya Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama.

Takwimu ya wakulima wa mazao
ya kibiashara tumbaku na pamba
jumla yao wako 11,890, huku wa-
naolima tumbaku jumla yao ni
5090.

Wakulima wa pamba walikuwa
ndio wanaolima mazao mengine ya
kibiashara, ikiwamo mpunga, mahi-
ndi, dengu na choroko.

Hivi sasa katika maeneo hayo,
shirika lisilo la kiserkali linalojishu-
ghulisha na kilimo cha mboga na
matunda (TAHA) linaloendesha
mradi wa kutambua usawa wa ki-
jinsia, kwa kuwawezesha wanawake
na mabinti katika kilimo cha mboga,
ili wajikwamue kiuchumi.

Mradi huo unatekelezwa na
shirika hilo kwa ufadhili wa asasi ya
UN-Women na KOICA, ndani ya Hal-
mashauri ya Msalala mkoani Shin-
yanga, hilo, likifanywa katika Kata za

Ni njla inayotumika kukablll
matukio ya ukatili, dhidi ya wa-
nawake na wadau kutoka China,
wanaokabili tatizo la utapiamlo na
udumavu.

Kilimo cha mboga mboga na
matunda, Halmashauri ya Msalala,
mkoani Shinyanga, imeleta matu-
maini mapya kiuchumi kwa kikundi
cha ujasiriamali kinamama Lumolu-
mo, kuondokana na utegemezi kwe-
nye familia na kupigwa na wanaume
zao, wanapochelewa kurejea nyum-
bani.

WANAWAKE LUMOLUMO

Angela Paul, Makamu Mwenyeki-
ti wa kikundi Lumolumo anasema,
elimu ya kilimo cha mboga na ma-
tunda kinaleta matumaini ndani ya

e

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akiwa na ndoo ya nyanya zilizovunwa katika shamba la kikundi cha LumoLumo, alipoz-

indua Siku ya Mkulima katika Kata ya Segese, Halmashauri ya Msalala. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

familia na kuwainua kiuchumi waon-
dokane na maisha ya utegemezi ndani
ya familia na mabinti wanaoshinda
mitaani, bila shughuli ya kufanya.

Anasema, kabla ya kupewa elimu
ya kilimo cha mboga na matunda,
walikuwa tengemezi kwenye familia
zao na kuna wakati ilifikia hatua ya ku-
pigwa na waume zao walipochelewa
kurejea majumbani mwao, kwa saba-
bu hawakuwa na shughuli ya kufanya.

Makamu Mwenyekiti huyo, anase-
ma kwa sasa wanaheshimika kwenye
familia, baada ya kupata shughuli ya
kufanya na kujiingizia kipato cha kaya,
hata wakichelewa kurejea majumba-
ni, hakuna mafarakano baina yao.

na mradi huu. Tunaomba elimu tu-
liyoipata iwafikie na kinamama na
mabinti wengine, ili kuwakwamua
kiuchumi na kupunguza wimbi la
mabinti wasiokuwa na shughuli za ku-
fanya mitaani,” anasema Angela.
Mhasibu wa kikundi hicho, Edina
Shigela, anasema wamelima shamba
ukubwa ekari moja ya nyanya na
matunda aina ya pasheni, wakiwa na
matarajio watakapovuna wanatara-
jia kupata si chini ya Sh. milioni 20 na
kuendeleaili kujikwamua kiuchumi.
Hata hivyo, anasema kwa fedha
ambazo wamekuwa wakizipata sham-

bani, wanatarajia kununua gari ua
bajaji, kwa ajili ya kubeba mazao yao
na hasa nyanya shambani, kwa ajili ya
kuzipeleka sokoni na wataendelea ku-
zalisha kwa kiwango kinachobhitajika,
ili kuendelea kupata soko la uhakika.

SOKO LA MAZAO

Makamu Mwenyekiti Angela,
anasema licha ya kuanzisha kilimo hi-
cho, hawana ugumu wa masoko, kwa
sababu wateja ni wengi wa kutosha
wanaofika kununua bidhaa zao na ku-
chukua mzigo, ukiwa bado shambani
kabla ya mavuno.

Anatoa rai ya kupatiwa elimu ya
kusimamia mazao, kuanzia wana-
popanda mpaka kuvuna, ili yasihar-
ibike na hata wakapata hasara, kwa
sababu wanatumia gharama kubwa
kuwekeza shambani.

“Tunahitaji tuelekezwe namna
bora ya kutumia viatiliftu kwenye
mimea hasa nyanya, ili kudhibiti
uharibifu pindi ugonjwa wa nyanya
unapojitokeza sambamba na elimu
ya kuzitambua mbegu bora, ambazo
wakizitumia kwenye uzalishaji zitaleta
tija.” anasema Agela.

WADAU SHAMBANI

Mkurugenzi wa shirika lisilo la ki-
serikali la Kilimo cha Mboga na Ma-
tunda (TAHA) Dk.Jackline Mkindi,

anasema wameanzisha mradi huo
katika Halmashauri za Ikungi, mkoani
Singida na Msalala wilayani Kahama

MKkuu wa W|Iaya ya Kahama, Festo Kiswaga,

matunda.

mkoani Shinyanga, lengo
ni kupambana na ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na wasichana.

Anasema kinamama na mabinti
wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya ki-
katili ndani ya familia na nje, kwa sababu
za kiuchumi, akikiri kilimo cha mboga na
matunda kinawasaidia kujikwamua kiu-
chumi na kukabili utapiamlo.

Dk. Mkindi ana rai kwa vikundi ving-
ine kujitokeza kujifunza kilimo cha kisasa
cha matunda na mboga, kujikwamua kiu-
chumi, wakijiengua na maisha hodhi ya
utegemezi kwenye familia zinazowapatia
lishe kamili watoto wadogo.

Anasema, licha ya elimu wanayoitoa,
wanawatafutia masoko ya kuuza mazao
yao, hivyo kikundi hicho kinatarajia
kupata soko la uhakika la mazao yake,
kupitia umma wa migodi miwili jirani
ya Bulyanhulu na Buzwagi na kuwataka
kuendelea kuzalisha kwa viwango vina-
vyohitajika, ili kukidhi mahitaji ya soko.

Mratibu wa asasi ya Umoja wa Taifa
inayoshugulika na Wanawake (UN-Wom-
en), Lilian Mwamdanga, anasema lengo
la kuwapatia ujuzi wanawake na mabinti
kulima bustani za mboga na matunda,
ni kuboresha maisha yao, wakienguliwa
kutoka ukatili wa kijinsia na utapiamolo
uliokithiri kwa watoto.

Anasema, tatizo la utapiamlo na udu-
mavu kwa watoto wenye umri chini ya
miaka mitano limekuwa tatizo linalohita-
jinguvuya ziada kulitatua, hivyo mbali na
utaoji elimu ya kilimo hicho, wanaenda
sambamba na utoaji wa elimu ya maan-
dalizi ya chakula chenye lishe.

DC KAHAMA

Festo Kiswaga, ni Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, anayesema kuwa, kwa kuona
umuhimu wa kilimo ameagiza wenyeviti
nye umri kuanzia miaka 14 na kuendelea,
ambao sio wanafunzi na kuhakikisha
wanalima ekari sita za mazao ya pamba,
tumbaku na choroko.

Anasema, anapohamasisha kilimo cha
mazao hayo anamaanisha, kwa sababu
msimu uliopita binafsi alilima mazao ya
kibiashara na kupata magunia 600 ya
mahindi na magunia 1000 ya mpunga,

Kupitia tendo hilo, anasema anamaan-
isha azma yake, kwa maana ya kulima
mazao hayo sio ombi, bali ni lazima kwa
kila kijana mwenye umri huo.

“Wakati nikiwa Mkuu wa Wilaya ya
Bariadi, nimekuta wanazalisha pamba
kilo milioni 20. Tulikaa tukazungumza
na tukakubaliana msimu uliofuata tuka-
zalisha kila milioni 35 na mpaka nahamia
hapa Kahama nimeacha wanazalisha
kilo milioni 51. Hivyo, hapa kwetu nili-
yoyasema Yyanawezekana,” anahamasi-
sha Kiswaga
kuorodhesha majina ya vijana hao kila
kaya na kuwasilisha ofisini kwake, kwa
ajili ya maandalizi ya kuwapatia pem-
bejeo na dawa bure kwa ajili ya kilimo,
isipokuwa kilimo cha choroko ndio ita-
walazimu kununua pembejeo.

akmhuma nyanyéik‘auka shamba la k|kund| cha Lumolumo k|nach0J|hu5|sha na uI|maJ| mboga na

TAFAKURI YA MLALAHOI
Tufuatilie wanetu, lakini kwa umakini

NI jambo la kawaida na si
nadra kukuta mwalimu akim-
fundisha mwanafunzi, ambaye
baadaye anakuja kumzidi
mwalimu wake.

Hivyo si jambo la kush-
angaza kukutana na mwa-
nafunzi, ambaye ana mafani-
kio makubwa kuliko mwalimu
wake. Tulishashuhudia marais
wanaotafuta walimu wao
kuwashukuru.

Mwanafunzi mwerevu ni
anayefuatilia mafunzo anay-
opewa na kuja kufanikiwa
baadaye, kutokana na mafun-
z0 hayo. Wapo wanaoshukuru,
lakini wapa pia wasiofanya
hivyo, wakisema ni wajibu wa
mwalimu.

Duniani kuna nchi, ambazo
wanafunzi wa nchi zingine na
ndizo zimeonekana kuwa wal-
imu wa nchi wanafunzi, zina-
zokuja baadaye kufanikiwa na
kupata maendeleo makubwa
kuliko hata walimu.

Rwanda ni mwanafunzi
mwerevu aliyefundishwa na
mwalimu Tanzania na sasa
ni Taifa linalopata maende-
leo kwa kasi kubwa. Kuna
Wanyarwanda wengi walioishi
Tanzania ama kwa kuhamia tu
au kukimbia.

Waliishi wakajifunza mengi
na waliporejea kwao, wa-
kayatumia mafunzo hayo
kikamilifu kuijenga nchi yao
na sasa wanashuhudia mafani-
kio, ambayo msingi wake ni
Tanzania.

Kuna maprofesa waliosoma
na kufundisha Tanzania na
waliporudi kwao wakatumia
usomi wao kuibadilisha nchi
yao. Ukitaka kuwaona nenda
KIST, pale Kigali, hiki ni chuo
au Taasisi ya Sayansi na
Teknolojia. Walikuwapo.

Huko nyuma Tanzania
tulikuwa na sera nzuri na
madhubuti za kujijenga, bahati
mbaya nyingi zikabaki vitabu-
ni, huku wenzetu wa Rwanda
wakizichukua au kuzikopa na
kuzifanyia kazi. Leo kwa sera
hizo hizo wako mbali.

Ni wanafunzi waliofundwa
Tanzania na sasa wame-
fanikiwa maradufu kumtikisa

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

mwalimu huyo. Sasa tunak-
wenda kujifunza Rwanda, yale
ambayo tulipaswa kuwa nayo
huko nyuma mapema kabisa.

Rwanda hivi sasa wa-
naumba magari, namaanisha
kuunganisha, tusingeua magari
ya Nyumbu na sisi Watan-
zania leo tungekuwa wapi?
Tungeagiza hata Power Tiller
Ughaibuni kweli? Tungeagiza
pikipiki? Hata baiskeli kweli?

Angalia Wanyarwanda,
hivi sasa wanatumia ndege
Zisizo na rubani kusafirishia
vifurushi kwa maana ya hizo
mnazoita ‘drones’. Wanapeleka
dawa na vitu vingine kwa
ndege hizo, kutoka sehemu
moja kwenda nyingine, bila ya
gharama kubwa.

Hivi sasa tunakwenda
Rwanda kujifunza jinsi ya
kukagua Wanafun2| wetu
wanafundishwa nini kwenye
madrasa na shule za Ju-
mapilil Tunakwenda Rwanda
kujifunza jinsi ya kufundisha
uzalendo shuleni!

Hata hivyo, si jambo baya
kufanya hivyo, kwa sababu
suala la msingi ni kuhakikisha
watoto wetu wanakuwa katika
maadili mema na uzalendo na
kuepuka kuwaingiza katika
mafunzo yatakayowaharibia
mustakabali wa maisha yao
na Taifa.

Lakini, ni vizuri kulifanya
hili kwa umakini mkubwa,
tusijejikuta tumekosea na
kutisha watoto wetu na ugaidi
ambao wengi kwa umri wao

ZIKITUMIKA VIZURI
ZITATUFAA WOTE

“NYUMBA HIZI

SAWA
KABISA

hawaujui. Tunaweza kuwa na
nia njema, lakini ikatutum-
bukia nyongo katika baadhi ya
magumu.

Mathalan, inapotokea jambo
la kishule, inapendeza zikaen-
da mamlaka za kitaaluma na
si zinazofanana nguvu za dola.
Tunaweza kukagua mihutasari
yao na kama ni lazima, wa-
kaenda wakaguzi wa el|mu

Sawa, yawezekana maji-
rani hao wakawa wamefanya
hivyo na kufanikiwa, lakini
idadi yao ni ngapi? Ukubwa
wa nchi hiyo ukoje? Kama
tunaweza kulifanya hili, je ni
hilo tu tulilojifunza kwao?

Katika baadhi ya nyumba za
ibada zlipochipua kama uyoga
kila kona ya nchi, wenzetu
hawakuangalia makunyanzi,
wakawa wamefunga baadhi
vao. Yakabaki makini na si kila
alalaye na kuamka, anaibuka
na lake akijipa jina kubwa.

Hapa kwetu tulishashuhudia
baadhi ya matukio ya kijamii
yaliyowaacha baadhi kwenye
butwaa dhidi ya ushuhuda wa
va hatari.

Kama kweli tunataka
kupandikiza na kudumisha
uzalendo kwa wanetu, basi
yatupasa pia kuangalia uyoga
huu wa yasiyofaa.

Angalau katika baadhi ya
maeneo ya imani, huko kwa
majirani haamki mtu akajenga
kizimba hicho cha imani na
kuhubiri, kwa namna anavyo-
jua yeye pekee. Hapo ndipo
najiuliza, hao wanaojenga na
kusambaza, kulikoni?

Tupitie kwa umakini maeneo
haya tukufu kiiimani, yaka-
baki yanayonufa|sha umma
kiimani, na si yenye sura ya
maslahi binafsi, kwa sababu
yanatuchanganya. Tume-
shuhudia wenyewe mbonal

Tubaki na yanayutufundisha
neno sahihi na si yanayofundi-
sha mifarakano, kwa kuchang-
anya na mambo mengine
yasiyo na ustawi kijamii. Au
hatuyaoni? Tukifanya hayo,
bila shaka hatutatumia nguvu
kubwa kwa wanetu. Alamsiki!
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Ushirika wenye mzizi 1936 unavyodumu

kukumbatia tumbaku ‘milima, mabonde’

« Kiulizo; Uzalishaji tani 500 kutoka 10,000
 \/ita sasa soko la mbaazi kuvuna pesa India

Na GIDEON MWAKANOSYA,
SONGEA

CHAMA kikuu cha Ushirika cha
mkoani Ruvuma au ‘SONAMCU
LTD’ kiliandikishwa mnamo Januari
30, mwaka 2003.

Lakini, inapochimbwa zaidi ilito-
kana na vyama vikuu vya ushirika
tangulizi vitatu, mojawapo kikiwa
mzizi mrefu wa uasisi, leo hii inat-
inga miaka 85.

Hiko ni Ngoni Matengo Tobacco
Growers Cooperative Union (NGO-
MAT) kilichoanzishwa mwaka 1936,
ambacho miaka 18 iliyopita, iliun-
gana na Songea Agricultural Coop-
erative Union (SAMCU) cha mwaka
1994 na Ruvuma Cooperative Union
(RCU), kilichoasisiwa mwaka 1989.

Chama hicho kikuu kina wana-
chama wa vyama vya msingi, kati
yao 35 ni kutoka Wilaya ya Nam-
tumbo; vitano Songea Vijijini; viwili
vinatoka katika Manispaa ya Songea;
vyama vitatu kutoka Mbinga Vijijini;
na kimoja Madaba.

Meneja wa SONAMCU, Juma
Mwanga, anaeleza kuwa Chama
hicho kilianzishwa kwa lengo la
kusimamia na kuratibu masoko ya
tumbaku na mazao mchanganyiko,
yaliyoko wilayani Namtumbo na
Songea, pia uendeshaji wa shughuli
za kila siku za vyama vya msingi
(Amcos).

Mengine kwa mujibu wa meneja
huyo, ni  kutoa elimu ya ushirika
na ujasiriamali kwa vyama hivyo
vya msingi wanachama wake, huku
ikizitafutia masoko ya nje ya nchi ya
mazao ya vyama wanachama,

Wakati huohuo, Mwanga anase-
ma wanahamasisha wakulima
wao kukusanya na kuuza mazao
yao kupitia mfumo wa stakabadhi
ghalani na kuwapa mikopo midogo
wanachama wamudu kuendesha
shughuli zao.

Anasema, chombo chao ki-
naendeshwa kwa  kutekeleza
yaliyoamuliwa na mkutano mkuu
unaoiachia bodi kusimamia mene-
jimenti katika shughuli zao za kila
siku.

MALI ZAKE

Chama Kikuu cha Ushirika - SON-
AMCU kinamiliki mali mali zake
kwa asilimia 100, ambazo meneja
wao Mwanga anaorodhesha baadhi
kuwa ni kiwanda cha tumbaku, ho-
teli ya Angon Arms, maghala, Chuo
cha Ushirika na majengo mbalim-
bali

Anasema, katika  kuhakiki-
sha chama kinajiendesha pasipo

kutegemea ushuru utokanao na
mauzo ya mazao ya wakulima,
kimeweka mikakati mbalimbali

Mojawapo ni kiwanda cha vi-
fungashio kinachojengwa wilayani
Namtumbo, kukiwapo matarajio ya
kuajiri watumishi 500, kitakapoan-
za kafanya kazi mwanzoni mwa
mwaka ujao.

Anaendelea: “Katika mwaka
wa fedha 2022/2023, chama kina
mpango wa kununua na kuanzisha
mashamba yenye ukubwa wa ekari
3,000, mashamba ambayo yatatu-
mika kwa shughuli za kilimo hasa
yale yanayouzwa kupitia mfumo wa
Stakabadhi Ghalani, yaani (mazao)
ufuta, soya na mbaazi.”

Mpango mwingime anautaja
kutafuta masoko ya ziada ya zao
tumbaku, kwani kwa uzalishaji
tumbaku ni tani 500 pekee, wakati
uwezo uliopo ni kulima zaidi ya tani
10,000.

Hadi sasa, Mwanga anasema
wanashirikiana na Ofisi ya Bodi ya
Tumbaku Tanzania, kujadili namna
ya kutafuta wanunuzi wengine wa
tumbaku, badala ya kutegemea
mnunuzi mmoja, kampuni ya Pre-
mium Active Tanzania.

Kwenye mwaka wa fedha
2022/2023, chama kinanuia ama
kukodisha au kutafuta mbia wa kue-
ndesha miradi yake iliyosimama,
kama vile hoteli ya Angon Arms na
Chuo cha Ushirika, kilichopo wilay-

ani Namtumbo.

Akielezea kuhusu mpango wa
Stakabadhi Ghalani alisema kuwa
mkoa wetu wa Ruvuma uliingia ka-
tika mfumo wa Stakabadhi ghalani
mnamo mwaka 2019.

Baada ya kupokea waraka wa
mrajis wa vyama vya ushirika Tan-
zania mnamo mwaka 2019. Hivyo
chama kilipokea mwongozo kutoka
ofisi ya mkuu wa mkoa juu ya usi-
mamizi na uratibu wa masoko ya
mazao ya ufuta, soya na mbaazi.

STAKABADHI GHALANI

Mwanga anaeleza mafanikio wali-
yoyapata kupitia mfumo huo wa
stakabadhi ghalani, wakulima kwa
sasa wanakutanishwa na wanunuzi
kuwafanya wawe na uamuzi ka-
tika uuzaji mazao yao kupitia umoja
walio nao.

Hadi sasa kuna manufaa yanay-
otajwa ya Stakabadhi Ghalani, kama
vile matumizi ya vipimo, kama vile
mizani iliyohakikiwa na wakala,
badala ya majagi yaliyotumika awali.

Pia, serikali inanufaika kirahisi
katika kupata hisa yake ya tozo za
ushuru kirahisi, ikilinganisha kabla
ya mfumo huo, huku kukishuhudi-
wa kuongezeka bei za mazao kama
ya ufuta, soya na mbaazi kwani
wanunuzi wameshindanishwa bei.

Mengonwe ya manufaa, vyama
vya ushirika vimefufuka kutoka

na sasa vimehamasika na kukwea
hadi idadi 63 vikifikia mazao kama
ufuta, soya na mbaazi, sababu kuu
ni uhakika wa masoko.

VIKWAZO SHAMBANI

Meneja wa chama hicho kikuu
cha ushirika, anataja kuwa ni se-
hemu ya magumu kwao, ikiwamo
kukosekana elimu ya stakabadhi
ghalani kwa wakulima hasa katika

maeneo ya wilaya za Nyasa, Mbinga
na Madaba.

Lingine analodokeza ni
kuongezeka misuguano ya kimasla-
hi kwa wafanyabiashara wanaop-
inga mfumo kutumia wanasiasa,
hapo maslahi ya ugumu ni kuwapo
udhibiti wa utoroshwaji mazao nje
ya mfuko wa stakabadhi ghalani.

Pia, inatajwa uwapo wa miun-
dombinu isiyo rafiki na hasa bara-
bara katika baadhi ya maeneo. Hiyo
inatajwa imewafanya wakulima
washindwe kufikisha mazao yao
sokoni kirahisi.

Mkanganyiko mwingine unao-
tajwa kuzua mgogoro katika ush-
iriki mkoani Ruvuma, unatajwa ni
mabadiliko mengi ya matamko ya
viongozi wa juu ya ghafla kuhusu
Mfumo wa Stakabadhi Ghalani,
ikichangia kukosekana uhakika wa
maandalizi ya soko msimu unao-
fuata.

KUSHUKA TUMBAKU

Meneja wa Ushirika - Mwanga,
anasema kupungua uzalishaji tum-
baku nchini kutoka tani 9000 za
mwaka jana, hadi 500 mwaka huu,
inatokana na Tanzania kujitoa ua-
nachama wa jumuiya ya COMESA,
huku mteja mkuu wa Tumbaku ya
mkoani Ruvuma ni taifa la Misri.

Sasa kutokana na hali hiyo, rai
yake ni kwamba serikali ya mkoa
kwa kushirikiana na Bodi ya Tum-
bakuTanzania (TTB), iwasaidie
kupata wanunuzi wa zao hilo, ili
kuongeza uzalishaji kimkoa.

Pia, ana ombi kupitia Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa, akiongezea msisiti-
7o wa kuimarishaa mfumo wa Stak-
abadhi Ghalani, kwani umeleta tija
kwa wakulima wa mkoa Ruvuma.

“Tunaiomba serikali kupitia wiz-
ara ya kilimo kuingia mkataba wa
muda mrefu na nchi ya India juu
ya uuzaji wa zao la mbaazi, ili kuwa-
fanya wakulima mbaazi wawe na
uhakika wa soko,” anasema.

. Mwandishi wa makala
anapatikana kupitia simu:+ 255
715-928752

Meneja wa Ushirika SONAMCU, Juma Mwanga. PICHA ZOTE:
24 vilivyokuwa vinauza tumbaku GIDEON MWAKANYOSA.
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Mwongozo
kuzibana asasi
zinazofaidika
kupitia wenye
vlemavu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na
Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, amesema
mwongozo wa kitaifa wa utoaji huduma kwa
watu wenye ulemavu utazibana asasi ambazo
zimekuwa zikinufaika kupitia mgongo wa
watu hao.

Aidha, amepongeza Taasisi ya Dk. Mengi
Foundation kutokana na kuwa mstari wa
mbele kwenye masuala ya watu wenye
ulemavu.

Mhagama alitoa kauli hiyo jana kwenye
mkutano wa wadau kuhusu masuala ya utoaji
wa huduma kwa watu wenye ulemavu, uli-

Alisema kuna baadhi ya asasi zimejipam-
banua.

“Mwongozo huu unatoa utaratibu kwa wa-
dau katika kuandaa afua mbalimbali za watu
wenye ulemavu, bila asasi kutumia manufaa
yao kwa jina la watu wenye ulemavu, ipo
shida ya baadhi ya asasi zinabeba majina ya
watu wenye ulemavu kwa kujinufaisha wao
wenyewe,” alisema.

Alisema mwongozo huo utaweka utaratibu
Wa asasi na afua zote zinavyojipambanua
kushughulikia kero za watu wenye ulemavu
ili zishughulikie kweli kero hizo na si kwenda
kufaidisha matumbo ya watu binafsi.

“Yaanishwe maeneo ya kipaumbele
yanayopaswa kutekelezwa na wadau wote
ikiwamo serikali tunataka kuwa na ujumuisha
uliotimilifu wa watu wenye ulemavu katika
shughuli zote nchini na vainishe hatua mah-
susi za kuimarisha huduma bora zinazotolewa
kwa watu wenye ulemavu nchini,” alisema.

Kadhalika, alisema mwongozo huo utatoa
msisitizo juu ya uwepo wa afua zinazotambua
kwa mapana na mgawanyo sawa unaendana
na mahitaji halisi ya maeneo mbalimbali
nchini kutokana na baadhi ya asasi kukimbilia
maeneo ya mijini hasa miji mikubwa.

“Vilevile tofauti na miongozo mingine ya
awali, mwongozo huu unakusudiwa kuwa
wa muda mrefu unaoweka na kutoa dira na
mwelekeo wa vipaumbele muhimu vya Kitaifa
katika ujumuishwaji, utoaji na upatikanaji
wa huduma bora kwa watu wenye ulemavu
nchini,” alisema.

Naye, Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, Ummy
Nderiananga, alisema lengo ni kupata maoni
ya wadau ya kuboresha mwongozo huo
na watajadili kuhusu afua zinazotolewa na
serikali na wadau kwa watu wenye ulemavu
nchini.

Alisema Sh. bilioni 1.2 zimetengwa katika
bajeti ya mwaka huu 2021/22 kwa ajili ya
masuala ya watu wenye ulemavu.

“Ajira 381 za watu wenye ulemavu zime-
patikana haijawahi kutokea, vijana wenye
ulemavu 374 wameingizwa kwenye programu
ya uanagenzi,” alisema.

Alisema ofisi hiyo ipo hatua za mwisho
kukamilisha mwongozo huo kwa kusaidiwa na
Shirika lisilo la kiserikali la CBM.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu, Er-
nest Kimaya, aliishukuru serikali kwa kuwajali
watu wenye ulemavu hususan kwenye ajira
za walimu zilivyotoka hivi karibuni ambapo
jumla ya walimu 387 wamepata ajira.

Serikali yazindua mfumo
kijiditali huduma za afya

; Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Afya,
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, DK.

: Dorothy Gwajima, amezindua
: mfumo wa kidigitali wa usimam-
¢ izi shirikishi kwenye huduma za
¢ afya (AfyaSS) na kugawa vishik-
: wambi 900 ili
: mbalimbali

¢ sektaya afya.

kutatua kero
zilizopo kwenye

Mfumo huo umetengenezwa

: na wizara hiyo kwa kushirikiana
¢ na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
: na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
: na Shirika lisilo la kiserikali la
: PATH kupitia mradi wa ‘Data use
: partnership’.

Akitoa maelezo ya mfumo
huo jana kwenye Mkutano
Mkuu wa Waganga Wakuu wa
mikoa na halmashauri nchini,
Mkuu wa kitengo kidogo cha
usimamizi shirikishi wa wizara
hiyo, Dk. Chrisogone German,
alisema kupitia mfumo huo uta-
rahisisha uratibu na usimamizi
wa shughuli za sekta ya afya,
matumizi ya takwimu na ufuatil-
iaji wa mipango inayotekelezwa.

“Tumenunua  vishkwambi
900 ambavyo tutavigawa kwa
Halmashauri na mikoa ambapo
kwa kila mkoa vishikwambi vi-
tatu na kila halmashauri vishk-
wambi vitatu, tumetoa mafunzo
kwa watumishi ngazi mbalimba-
li, hii itasaidia uratibu mzuri na

kuokoa rasilimali,” alisema.

Alibainisha kuwa katika mfu-
mo huo wanatarajia kutakuwa
na uratibu mzuri, upatikanaji
wa taarifa kutoka ngazi zote
kuanzia kwenye vituo, ufuatiliaji
wa mipango kazi kwenye vituo
na kupunguza gharama za usi-
mamizi.

“Kwa mantiki hiyo kutokana
na mfumo huu tunategemea
kwamba zitarahisisha suala
la usimamizi shirikishi katika
sekta ya afya, tutaendelea kutoa
mafunzo kwa Wizara ya Afya na
OR-TAMISEMI ambao mpaka
sasa tuna wakufunzi wa kitaifa
28 ambapo 22 kutoka Wizara
ya Afya na sita kutoka OR-TAM-
ISEMLI,” alisema.

Alisema kwa upande wa
mikoa wamefundisha wakufun-
zi 52 kutoka mikao yote ambao
ni Waratibu wa Uimarishaji wa
Ubora wa Huduma na Waratibu
wa MTUHA.

“Tunachangamoto  kidogo
kwenye suala la kusambaza mfu-
mo tunatarajia baada ya mfumo
kuzinduliwa rasmi tutaanza
kuongea na wadau ili waweze
kusaidia kusambaza mfumo ka-
tika mikoa na halmashauri.

Kwa kutumia wale waku-
funzi ambao tumewafundisha
kwenye mikoa husika wataanza
suala la kusambaza mfumo kwa
kutumia wadau walipo mikoani
au kwa kutumia bajeti zetu za
ndani,” alisema.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akipokea zawadi ya kava la tairi ya gari
: lenye ujumbe maalum wa kuhamasisha chanjo ya UVIKO-19 kutoka kwa Mkurugenzi wa Huduma za Afya wa Taasisi ya Christian Social
: Services Commission (CSSC) Dk. Josephine Balati alipotembelea banda la taasisi hiyo, wakati wa mkutano wa waganga wakuu wa mikoa

SERIKALI imewataka wa-

: nanchi kuepuka kuingiza gesi
¢ nchini zilizopigwa marufuku na
: vifaa vinavyotumia gesi haribifu
: ikiwamo majokofu na viyoyozi
: vya mitumba ili kulinda tabaka
: la Ozoni.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-

: mu wa Rais, Muungano na Maz-
: ingira Selemani]afo alibainisha

. akizungumza na waandlshl wa
. habari kuhusu maadhimisho ya
¢ Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya
¢ Tabaka la Ozoni.

“Septemba 16, mwaka huu,

tutaungana na jumuiya ya ki-
: mataifa kuadhimisha siku ya
: kimataifa ya hifadhi ya tabaka

la Ozoni kama ilivyoagizwa na
makutano mkuu wa Umoja wa
Mataifa katika azimio lake nam-
ba 49/114 1a tarehe 19, Desemba
1998,” alisema Jafo.

Jafo alisema, tabaka la Ozoni
linapoharibiwa huchangia ku-
ruhusu mionzi zaidi kufika
kwenye uso wa dunia na hivyo
kusababisha kuongezeka kwa
magonjwa kama vile saratani ya
ngozi, uharibifu wa macho yaani
mtoto wa jicho unaosababisha
upofu.

“Pia husababisha upungufu
wa kinga dhidi ya maradhi na
kujikunja kwa ngozi,” alisema
Jafo.

Kadhalika, alisema madhara
mengine ni kuharibika mimea
hasa mazao ya kilimo kutokana

na kuathirika kwa maumbile na
mifumo ya ukuaji.

“Vilevile baadhi ya kemikali
hizi husababisha kuongezeka
kwa joto duniani na hivyo ku-
changia katika mabadiliko ya
tabianchi,” alisisitiza ~ waziri
huyo.

Alisemaili kulinda tabaka hilo
serikali za mataifa mbalimbali
zilikubaliana kuunda mbkataba
wa Viena wa hifadhi ya tabaka la
Ozoni mwaka 1985.

“Mkataba huu unasisitiza ush-
irikiano katika utafiti usimamizi
na ubadilishanaji wa taarifa za
hali za tabaka la Ozoni kutokana
na kupungua kwa matumizi
yake,” alisema.

Alisema pia ilianzishwa Itifaki
ya Montreal inayohusu udhibiti

Tahadhari kuingiza bidhaa za mitumba zinazotumia gesi

. NaPaul Mabeja, DODOMA

wa kemikali zinazomongonyoa
tabaka la Ozoni.

Alisema ili kudhibiti hali hiyo
serikali pia inasisitiza kuingiza
nchini vipoozi mbadala na rafiki
kwa tabaka la Ozoni kama vile
R209, R407, R404 na R717.

“Pia kununua bidhaa zi-
lizowekwa nembo rasmi ise-
mayo ‘Ozone friendly’ yaani
Sahibu wa Ozoni au CFC-free
ikiashiria haina wala hai-
kutengenezwa na  kemikali
zinazomongonyoa tabaka la
Ozoni,” alisema.

Jafo, alisema wananchi wa-
natakiwa kuepuka kutupa ovyo
majokofu ya zamani ama vifaa
vya kuzimia moto vyenye kemi-
kali zinazomongonyoa tabaka la
Ozoni aina ya CFCs na halon.
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Mil. 400/- zatengwa ujenzi Kituo cha afya

Na Grace Mwakalinga, KYELA

ALMASHAURI ya Wilaya

ya Kyela mkoani Mbeya

kupitia mapato yake ya

ndani, imetenga Sh. mil-

ioni 400 kwa ajili ya ujenzi wa Kituo

cha Afya Ngonga ambacho pia ki-
tatoa huduma ya mama na mtoto.

Lengo la ujenzi wa kituo hiki ni

kuwasaidia wajawazito na watoto

kupata huduma kwa karibu. Kwa

sasa wananchi waaohitaji huduma

hutumia muda na gharama kubwa
kuzifuata katika Hospitali ya Wilaya
hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Katule Kingamko-
no, alisema juzi kuwa walikubaliana
kujenga kituo hicho cha afya baada
ya kuona madhila wanayopata wa-
nanchi wa Kata za Ngoja, Katumba
Songwe na Ikolo katika kupata hu-
duma bora za afya.

Alisema kituo hicho kitahudumia
zaidi ya wakazi 10,000 ambao wa-

tanufaika na huduma bora za mat-
ibabu baada ya kukamilika.

“Halmashauri ya Wilaya kupi-
tia mapato ya ndani, tumetenga
Sh. milioni 400 pamoja na eneo
kubwa ambalo litajengwa kituo ki-
kubwa cha afya kitakachohudumia
wakazi wa Ngonga na maeneo jirani
katika bajeti yetu ya mwaka
2021/2022.

“Naamini ndani ya mwaka huu
tutafikia hatua nzuri na ikiweze-
kana kumaliza kabisa kadri fedha

zitakapopatikana pia tunawaka-
ribisha wadau kusaidia,” alisema
Kingamkono.

Aliongeza kuwa katika kubore-
sha huduma za afya, serikali kuu
imetoa Sh. milioni 550 kwa ajili ya
ujenzi wa Kituo cha Afya cha Itunge
na Zahanati ya Kilasilo.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Ismail
Mlawa, aliwataka madiwani kusima-
mia vyema miradi ya maendeleo, ili
wananchi wapate huduma bora na
za uhakika.

Alisema Wilaya ya Kyela ni kong-
we, lakini haisongi mbele kwa
sababu ya kukosa uzalendo, hivyo
akawashauri viongozi hao kuun-
gana kwa pamoja ili kuibadilisha
wilaya hiyo.

Diwani wa Katumba Songwe, Fy-
uda Msusi, alisema miongoni mwa
vipaumbele vya wilaya hiyo ni
kuboresha sekta ya elimu, afya na
kilimo na kwamba madiwani wame-
kuwa mstari kusimamia miradi in-
ayotekelezwa.

Baadhi ya wanawake wa Jiji la Mbeya, wakitengeneza vifungashio kwa kutumia karatasi za kaki, ikiwa ni jitihada za kujikwamua kiuchumi,
baada ya kupata mafunzo kutoka Shirika la ELIMISHA, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Waomba maabara kubaini wingi dhahabu

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

WAMILIKI wa viwanda vya
kuchenjua dhahabu wilayani Chu-
nya, wameiomba serikali kuwa-
jengea maabara ya kisasa yenye
uwezo wa kubaini wingi wa dha-
habu kwenye udongo kabla ya
kuchenjuliwa.

Wamesema hatua hiyo itawa-
saidia kuepuka hasara na kutoam-
iniana baina yao na wachimbaji
wa madini hayo.

Ombi hilo lilitolewa juzi na na
baadhi ya wamiliki wa viwanda
vya kuchenjua dhahabu mbele ya
Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru, Luteni Josephine Mwam-
bashi, wakati akizindua kiwanda
cha kuchenjua dhahabu cha Kin-
dai, kilichoko katika Mji Mdogo wa
Makongorosi.

Mmiliki wa kiwanda hicho,
Hamisi Rajabu, alisema uwapo wa
maabara hiyo kutasaidia kuongeza
kasi ya uchimbaji wa dhahabu na

kuongeza wigo wa ajira kwa wa-
nanchi wa Chunya.

“Uwepo wa maabara hiyo uta-
saidia kupunguza malalamiko
kwa wafanyabiashara wadogo wa-
naouza dhahabu kwenye vituo
maalumu vya kuuzia bidhaa hizo,”
alisema Rajabu.

Luteni Mwambashi aliwataka
wamiliki wa viwanda hivyo ku-
tokatishwa tamaa na vikwazo
hivyo huku akiwapongeza kwa
kutoa ajira kwa vijana.

Alisema kiwanda hicho tayari
kimeajiri vijana 21 ambao nao
wamekuwa msaada kwa familia
yao na kujiepusha na vitendo
mbalimbali vya uhalifu vikiwamo
wizi na uvutaji bangi.

Mwenge wa Uhuru umemaliza
mbio zake mkoani Mbeya na tayari
Mkuu wa Mkoa, Juma Homera,

ameukabidhi kwa Mkuu wa
Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba.

Waomba
ushirikiano
mapambano
ukatili

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa mapambano dhidi
va ukatili wa kijinsia katika Mkoa
wa Mbeya wameomba ushiriki-
ano kuanzia ngazi ya familia, ili
kukabiliana na vitendo hivyo.

Akizungumza juzi na Ni-
pashe, Mratibu wa Dawati la Jin-
sia na Watoto Mkoa wa Mbeya,
Loveness Mtemi, alisema lengo
la mpango huo ni kutokomeza
vitendo hivyo ambavyo
ni vya ubakaji, ulawiti na
VIpIgo.

Mtemi alisema licha ya wa-
nawake na watoto kuwa wa-
hanga wa matukio hayo kuna
tatizo la watu hao kutotoa taarifa
wanapofanyiwa vitendo vya
kikatili.

“Kuna tatizo kubwa va vitendo
vya ukatili wa kingono kwa wa-
nawake na watoto mbaya zaidi
hawatoi ushirikiano kwa Jeshi la
Polisi wanawakumbatia watuhu-
miwa kutokana na mahusiano
waliyonayo kwenye familia zao
naomba tubadilike,” alisema
Mtemi.

Ofisa Ustawi wa Jamii kutoka
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Mbeya, Anna Gloria Gereta,
alisema hospitali hiyo imekuwa
ikipokea watoto wengi
ambao wanafanyiwa vitendo vya
ukatili.

Alisema miongoni mwa vitendo
vinavyoripotiwa ni ulawiti kwa
watoto wa kiume na wa kike na
kwamba wanapohitaji ushirikiano
kutoka kwa wazazi wanakosa.

Gereta alisema licha ya
hospitali hiyo kupokea watoto
wanaofanyiwa vitendo hivyo
alidai mpango mkakati huo
waliokubaliana katika kikao hicho
utaleta tija kwa kuwa wataende-
lea kutoa elimu kwa kuwashiriki-
sha wazazi na walezi.

Aliongeza kuwa wanaendelea
na jitihada za kutoa elimu kwa
wananchi ili kujenga uelewa wa
namna ya kuepukana na vitendo
hivyo.



4 :

HABARI ZANZIBAR ﬁ |

s NIPASHIE 17

]
Watakiwa
kutangaza
fursa
Bahari ya
Hindi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WADAU wa jumuiya ya nchi
zilizoko kwenye mwambao wa
Bahari ya Hindi wametakiwa
kuzitangaza fursa zilizoko nchini ili
kuimarisha uwekezaji katika sekta
ya UVUVi.

Hayo yalielezwa jana na Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais Ikulu, Mussa
Haji Ali, wakati akifunga kikao cha
siku tatu cha wadau wa jumuiya
ya nchi zilizopo kwenye mwambao
wa Bahari ya Hindi kilichofanyika
Maisara Mjini Unguja.

Alisema fursa zilizopo katika
Bahari ya Hindi ni nyingi ikiwamo
uwekezaji katika sekta ya uvuvi
wa bahari kuu ambao unaleta faida
kubwa katika kukuza uchumi wa
bluu nchini.

Alieleza kuwa, serikali inatambua
umuhimu wa jumuiya ya nchi ziliz-
opo kwenye mwambao wa Bahari
va Hindi hasa katika kuutangaza
utalii ambao
unasaidia katika kukuza uchumi
wa taifa.

Alisema serikali zote mbili zi-
naendelea kufanya jitihada za kui-
marisha matumizi bora ya bahari
ikiwamo kupiga vita uvuvi haramu
katika bahari ili kulinda uchumi wa
bahari.

Aidha, katibu huyo alisema ziara
zilizofanywa na wadau hao va
kutembelea kituo cha kutotolea
vifaranga Kibweni na Mamlaka ya
Bahari Kuu Fumba ziwe ni chachu
va kuibua mawazo mazuri yatako-
saidia katika kufanikisha uchumi
wa bluu nchini.

Naye Naibu Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu,
Dk. Emmanuel Sweke, alisema ipo
haja ya kuwahamasisha wazawa
kuwekeza katika uvuvi wa bahari
kuu ili rasilimali za taifa
zitumike kuwanufaisha
wananchi.

Alisema kuwa wawekezaji wengi
wanaokuja kuwekeza katika sekta
ya uvuvi wa bahari kuu ni
wageni, hivyo ipo haja ya ku-
wawezesha wazawa kimtaji ili
kuwekeza.

Aidha, alipendekeza ujenzi wa
bandari ya uvuvi nchini, ujenzi wa
viwanda vya samaki, upatikanaji
wa boti, na ufugaji wa samaki
ufanyike nchini ili rasilimali ya ba-
hari ilete manufaa makubwa zaidi
kwa taifa na kuzalisha ajira kwa
Watanzania.

Wadau wa jumuiya ya nchi
zilizopo kwenye ukanda wa Bahari
va Hindi walipata fursa ya
kutembelea kituo cha kutotolea
vifaranga vya samaki Kibweni na
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu
Fumba.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ADHARA yatokanayo
na dawa za kulevya
yametajwa  kuathiri
kwa kiasi kikubwa
maendeleo ya nchi katika maeneo
mbalimbali.

Imeelezwa kuwa matumizi, usa-
firishaji na usambazaji wa dawa
hizo umesababisha matokeo ma-
baya ya kiafya, ustawi wa jamii,
uchumi na mazingira.

Hayo yalielezwa jana na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais, Dk. Saada Mkuya,
wakati akiwasilisha taarifa ya dawa
za kulevya kwa mwaka 2019/2020
katika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi.

Alisema watumiaji wa dawa
za kulevya wapo katika hatari

ya kupata maradhi mbalim-
bali yakiwamo ugonjwa wa ma-
pafu, akili, moyo, utegemezi wa
dawa za kulevya, shinikizo la
damu, maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi na homa ya ini Bna C

Alisema matumizi ya dawa za
kulevya kwa kiwango kikubwa
(overdose) husababisha vifo vya
ghafla hasa miongoni mwa wanao-
jidunga sindano.

Alieleza kuwa pia matumizi ya
dawa za kulevya yanahusishwa na
mfarakano wa kifamilia hasa ikiwa
mmoja wao ni mtumiaji, kuteng-
wa na jamii, mmongonyoko wa
maadili na kuongezeka kwa wa-
toto wanaozurura mitaani.

“Usalama wa jamii pia umeku-
wa hatarini kwa kuwa watumiaji
wengi wanajihusisha na vitendo
vya uhalifu kama vile wizi, ma-
genge ya uporaji, ubakaji na uhar-

ibifu wa mali na miundombinu,”
alisema.

Alisema maumbile ya visiwa
kijiografia bado yanaleta ugumu
katika kudhibiti uingiaji wa dawa
za kulevya Zanzibar.

Aliongeza kuwa: “Kwa mujibu
wa taarifa kutoka Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Kupambana na
Dawa za Kulevya na Uhalifu Du-
niani (UNODC), nchi za ukanda wa
Afrika Mashariki na Kusini zinata-
jwa kuwa ni miongoni mwa njia za
kupitishia dawa za kulevya aina ya
heroini zinazotoka Afghanistani
na kuelekea Asia, Mashariki ya
Kati, Ulaya na Marekani.”

Alisema ripoti za Kitengo cha
Polisi cha Kupambana na Dawa
za Kulevya Zanzibar zimeonyesha
katika kipindi cha miaka tisa iliyo-
pita (2012-2020), jumla ya watuhu-
miwa 3,810 wakiwamo wanaume

Waziri Mkuya afichua
‘athari dawa za kulevya

3,577 na wanawake 233 wame-
kamatwa nchini wakijihusisha na
uhalifu wa dawa za kulevya.

Alisema katika kipindi hicho
jumla ya kilo 515 za heroini,
kilo 2,946 za bangi, kilo 54 za
valiamu na kilo 19.71 za coceni zi-
likamatwa.

Dk. Mkuya alieleza kuwa kabla
ya mwaka 2016 idadi ya kesi zi-
lizokamatwa ilikuwa ipo chini,
wakati uuzaji na utumiaji wa dawa
za kulevya ulikuwa ukifanyika
wazi katika maeneo mengi.

Alisema miongoni mwa mata-
tizo ya dawa za kulevya Zanzibar
yanachochewa na sababu mbal-
imbali zikiwamo shindikizo rika,
kuiga, malezi mabaya, binaadamu
kutokuwa na uwezo wa kujikwa-
mua na matatizo anayokabiliana
nayo na kuwa na marafiki wenye
tabia mbaya.

Waziri wa Fedha na Mipango Zanzibar, Jamal Kasim, akijibu swali katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani nje ya Mji wa Zanzibar
jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Tarehe kesi ya maimamu yatajwa

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

KESI ya Jumuiya ya Maimamu
Zanzibar (JUMAZA) dhidi ya Mwa-
nasheria Mkuu na Bodi ya Ushauri
wa Udhibiti wa Vileo (ZLB) itaanza
kusikilizwa na Jaji wa Mahakama
Kuu, Abdulhakim Ameir Issa, Ok-
toba 13, mwaka huu.

Akizungumza juzi katika Ma-
hakama Kuu Vuga, Jaji Abdul-
hakim, alisema, kesi itaanza kwa
kusikiliza pingamizi zilizowasil-
ishwa mahakamani na wanashe-
ria wa serikali kutoka Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wakiongozwa
na Ali Issa Abdalla.

“Mheshimiwa, kwa upande
wetu tupo tayari kuanza kusiki-
liza kesi na hoja za msingi zime-
wasilishwa kwa wahusika kupitia
wakili wao.” alisema Mwanasheria
Abdalla.

Hata hivyo, Wakili Omar Shehe
Omar aliomba kesi iharishwe
kusikilizwa kutokana na kuka-
biliwa na matatizo ya kiafya, la-
kini Mwanasheria wa Serikali
alipinga maombi ya kutaka kesi
kuahirishwa.

Lakini Jaji Abdulhakim ali-
kubali maombi ya kuahirishwa
kwa kesi na kuwataka mawakili
wanawakilisha JUMAZA kupitia

hoja za msingi za pingamizi kabla
ya kuanza kusikilizwa Oktoba 13,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa hati ya kiapo
ya maombi Jumuiya ya Maimamu
Zanzibar wanadai Sheria Namba 9
ya Vileo ya Mwaka 2020 imevun-
jwa na Bodi ya Ushauri na Udhibiti
wa Vileo Zanzibar.

Walisema kwa mujibu wa ki-
fungu cha 33(1), kampuni tatu
ndio zinatakiwa kupewa kibali
cha kuingiza pombe Zanzibar
baada ya kushinda zabuni, lakini
zaidi ya kampuni nane zimepewa
vibali kinyume na masharti ya she-
ria.

Aidha, wamedai kifungu cha
28(K) cha sheria ya vileo kimewe-
ka masharti ya leseni ya baa ku-
tolewa kwa mashariti baa iwe um-
bali wa mita 1,000 kutoka katika
maeneo ya huduma za jamii kama
shule, hospitali nyumba za ibada
na makazi, lakini bodi ya vileo
imeshindwa kusimamia masharti
ya sheria.

Wakati kesi hiyo inapangwa
kusikilizwa Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussen Ali Mwinyi amei-
vunja Bodi ya Ushauri na Udhibiti
wa Vileo Zanzibar tangu Septem-
ba 7, mwaka huu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MRATHI NA. 67 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
ANNETTE ERICA MAHIMBO
MWOMBAJI
KELVIN MICHAEL SIMKANGA
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki na Mirathi
ya marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamiaji wa Mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapo juu. Mapingamizi
yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 7 Mwezi wa 10,
2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 14
Mwezi wa 9, 2021

116463902

e oo A

KUPOTEA KWA CHETI

Chama cha
Wawekezaji Binafsi
katika Elimu
(TAPIE) kinatanga-
za kupotea kwa
cheti chake cha
usajili chenye
namba S.A 20265.
RB/449279/2021

116464002

116464202

FRANK BILASHOBOKA anatangaza kupotelewa
na cheti che kidato cha nne chenye index namba
S0638-0105 kilichotolewa na BUNAZI
SEKONDARI mwaka 2010. Cheti cha Chuo chenye
namba 10/CBA-11/FM/14D/073 kilichotolewa na
VETA Mbeya mwaka 2014. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
STK/RB/806/2019.

116464302

ROH

YOHANA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba

MVUWANGO

S$.1584/0072 kilichotolewa na
KIWANJA HIGH SCHOOL mwaka
2019. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.Taarifa ya polisi:
SO/RB/3140/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA. 56/2021
(Asilia kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilayaya Mbeya Maombi Na 203/2020)
DEBORA RAMADHANI
NYAMIZL.......vverurererrrrenrrannn MRUFANI
DHIDI YA
* EMMANUEL JORAM KASEKWA
* FINCA MOCROFINANCELTD...WARUFANIWA
* PETER MUHEZYA MBOYA
Kwa: EMMANUEL JORAM KASEKWA

POPOTE MLIPO.

KUITWA SHAURINI MJIBU RIFAA NA. 1
Unataarifiwa vna Mahakam hii kuhudhuria hapa
mahakama kuu kanda ya Mbeya tarehe 29/09/2021 siku
ya jumatano saa 3:00 asubuhi, ambapo sauri
limepangwa kusikilizwa.

ELEWA KWAMBA ukikosa kufika siku hiyo shauri
litasikilizwa bila wewwe kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri a
mahakama leo hii tarehe 14 Mwezi September , Mwaka

2021 =
@
NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

) e s

116464402

KADI YA GARI
Ndugu MICHAEL MIRAJI
CHONYA amepoteza kadi
ya gari namba T 305 DUE
aina ya Mark X. Taarifa za

upotevu zimefunguliwa
kituo cha Polisi Bukoba

kwa jalada namba
KAG/BUK/RB/448521/202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NAMBA.33/2021
[Asilia kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Mbeya Maombi Na 37/2018]
HAMIS MLOWEA ...........oovvuienicrennacnd MRUFANI
DHIDI YA
1: KAPUNGA VILLAGE COUNCIL
2: SANGALALI MASHISHANGA
................. WARUFANIWA
Kwa: SANGALALI MASHISHANGA

POPOTE MLIPO.

KUITWA SHAURINI MJIBU RUFAA NA 2.
Unataarifiwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya tarehe 06/10/2021
siku ya Jumatano saa 3;00 asubuhi, ambapo shauri
limepangwa kusikilizwa.

ELEWA KWAMBA ukikosa kufika siku hiyo shauri
litasikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 13 mwezi Septemba,Mwaka
2021. L

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.107 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
FLORA MTANINGU SIMON
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY ELLYNEEMA
SUDA MWASALANGA.
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 13 Day of OCTOBER 2021.

A

e e

Ndugu FREDINAND
PASCHAL SHIRIMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI CANTER yenye
namba za usajiri
T 991 DSG.
Chassis namba
FE315BD445323.
Engine namba 4D445323
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

'I atakayeiona atoe taarifa ‘l s s m.nm Dated at Dodoma this 9TH day of September Polisi POIISI
g 7 S b~ g |5 Taarifa Polisi: Taarifa Polisi: :
kituo chochote cha Polisi Nt 3 D). 3 2 : . g
g MK eEva | # . £ [£_ TAN/RB/449337/2021 TAN/RB/449343/2021 ¢

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

Ndugu FREDINAND
PASCHAL SHIRIMA wa
Box 276 korogwe
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajiri T 991 DSG.
Chassis namba
FE315BD445323.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

&ccdomparh ()LD

Debt Collectors, Auctioneers, & General Brokers

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

KWA NIABA YA VISIONARY WOMEN
SACCOS LTD TUTAUZA KIWANJA
TAJWA KWA MNADA WA HADHARA,
MAHALI:

Kihonda, Kilimanjaro-Yespa, Manispaa
ya Morogoro.

MAELEZO:

Kiwanja chenye hati miliki Na. 97881,
Block ‘5", Plot#: 07, 1629sgm.

JINA LA MDAIWA

HELLEN MOLLEL
OLENGAILUVA

TAREHE YA MNADA

01/10/2021 ljumaa
saa 5:00 asubuhi

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya
mnada asilimia 25% ya bei
iliyofikiwa.

2. Malipo salia ya asilimia 75%
yalipwe ndani ya siku kumi na nne
(14).

3. Gharama za ukaguzi na kubadili §
hati ni za mnunuzi

Wasiliana nasi kupitia Namba
0754711284|0784670148
MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA ENTEPRISES
FINANCE LIMITED (EFL).

KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

5

11646

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

34

TANGAZO

Simu: +255 26 2324455
Fax:+255 26 2323233

Barua Pepe: ps@mow.go.tz
 Tovuti: www.mwtc.go.cz

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470DODOMA

KAMPUNI YA PMM ESTATES (2001)
LTD ITASAFIRISHA MIZIGO YENYE
VIPIMO VIKUBWA KUTOKA BANDARI
YA DAR ES SALAAM KWENDA
MANTRAC - DAR ES SALAAM KWA
KUTUMIA GARI ZENYE NAMBA ZA

USAJILI:  T274DQV/T472CVG
T281DQV/T473CVG.

NA

VIPIMO NI KAMA IFUATAVYO:

UREFU MITA
UPANA MITA
KIMO MITA

18,
3.24,
4.8.

SAFARI IMEPANGWA KUANZA
TAREHE 17.09.2021. NJIA
ZITAKAZOTUMIKA NI BARABARA YA
MANDERA NA  NYERERE. GARI
ZITASAFIRI MUDA WA MCHANA TU
KUANZIA SAA 12:30 ASUBUHI
MPAKA 12:00 JIONI.

TUNAOMBA RADHI KWA USUMBUFU%
UTAKAOJITOKEZA 3

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu IRENE FERDANARD
SHIRIMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya MITSUBISHI
CANTER yenye namba za
usajiri T 314 DMQ.
Chassis namba
FE518BD420967.
Engine namba
4D351AZF0306
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa Polisi:
TAN/RB/449343/2021

116465902

116465602

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

Ndugu IRENE FERDANARD
SHIRIMA wa Box 276
Korogwe anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajiri
T 314 DMQ.
Chassis namba
FE518BD420967.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.
Taarifa Polisi:
TAN/RB/449343/2021

Ndugu HAFIDH TAHIR
HAFIDH anatangaza
kupotelewa na kadi pikipiki
yenye namba za usajiri
MC 652 BHH.
Chassis namba
LJEPCJL09GA002030.
Engine namba
157FMIG3A80524.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.
Taarifa Polisi:
TAN/RB/442333/2021

116460202

KADI YA GARI
BURTON BATAZAL RUTTA
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 969 DDD TOYOTA
SIENTA. CHASSIS NAMBA
NCP810020370. ENGINE
NAMBA IZDEAA0370.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI.

TAARIFA YA POLISI:
MKB/TR/RB/179/2021.

116466002

INipashc

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku
Tupigie
0782253676

1—

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Katibu wa CCM Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shuka, akisaidia kupaka rangi wakati alipo-
fanya ziara ya kukagua ujenzi wa Shule ya Sekondari ya wavulana Nachingwea, mkoani Lindi
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jela maisha kudhalilisha mtoto wa miaka 4

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAHAKAMA ya Wilaya
ya Babati mkoani Man-
yara imemhukumu mkazi
wa Magugu, Edward She-
drack, kutumikia kifungo
cha maisha jela baada
ya kukutwa na hatia ya
kumlawiti mtoto wa miaka
minne.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Victor
Kimario.

Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Kimario alisema
mshtakiwa alitenda kosa hilo
Agosti 3, mwaka huu.

Hakimu Kimario alisema
mshtakiwa alikiuka Kifun-
gu cha 154(1)@) na (2) cha
Kanuni ya Adhabu Sura ya

16 iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2019.

Katika shauri hilo namba
72 la mwaka huu, Hakimu Ki-
mario alisema kuwa baada ya
kusikiliza ushahidi uliotolewa
mahakamani huko na mtoto
pamoja na mashahidi wen-
gine, ameridhika nao.

“Mtoto alitoa ushahidi kwa
lugha inayoeleweka na usha-
hidi wake hautikisiki, alisema
alimfanyia kitu kibaya,” alise-
ma Kimario.

Hakimu alimpa nafasi ya
kujitetea mshtakiwa am-
baye aliiomba mahakama
kumpunguzia adhabu kwa
kuwa baba yake ni mlemavu
wa mkono na anamtegemea
kwa kuwa mama yake ame-
shafariki dunia.

Hakimu Kimario baada ya

kusikiliza utetezi wa mshtak-
iwa huyo, alisema licha ya
kuwa hilo ni kosa la kwanza
kwa mshtakiwa, mahakama
inamtia hatiani na inampa
adhabu hiyo.

Alisema kwa kutenda kosa
hilo, sheria inasema mtu
akimlawiti mtoto chini ya
miaka 10 adhabu yake ni ki-
fungo cha maisha gerezani.

Awali Wakili wa Serikali,
Grace Mgaya, alidai licha ya
kwamba mshtakiwa hana
rekodi ya kutenda makosa,
mahakama inapaswa kutoa
adhabu kali ili iwe fundisho
kwa watu wengine.

Mgaya alidai kuwa mshtak-
iwa huyo apewe adhabu kali
kwa kuwa kitendo alichom-
fanyia mtoto huyo kitam-
wathiri kisaikolojia.

Serikali yatoa bil. 3/- kuwalipa wauguzi

SERIKALI nchini
imeidhinisha Sh. bil-
joni tatu kwa ajili ya
malipo kwa watumishi
wa sekta ya afya wali-
otoa ushirikiano katika
mapambano dhidi ya
ugonjwa wa UVIKO-19.

Hayo yalisemwa
jana na Naibu Waziri
wa Afya, Dk. Godwin
Mollel, alipokuwa
akizungumza na wa-
tumishi wa afya katika
Hospitali ya Rufani ya
Tumbi mkoani Pwani,
alipofanya ziara ya
kikazi ya kukagua
utoaji huduma katika
hospitali hiyo.

Alisema watumishi
wa afya walizungum-
Zia suala la fedha zao
wakati wanapambana
na UVIKO-19, na alith-
ibitisha kuwa tayari
Rais Samia Suluhu
Hassan ameshazitoa

kwa ajili ya waliokuwa
wanajitoa kwa ku-
fanya kazi mbalimbali
katika kuwahudumia
wagonjwa waliopata
ugonjwa huo.

“Katika kulikamilisha
hilo ndani ya muda wa
wiki mbili watumishi
wote halali wanaopas-
wa kulipwa fedha
hizo watakuwa wame-
shapata malipo yao,”
alisema Mollel.

Aliongeza kuwa
serikali imetenga kiasi
cha Sh. bilioni 187
kwa ajili ya ujenzi wa
kiwanda cha kuten-
geneza chanjo za
magonjwa mbalimbali
ikiwamo ugonjwa wa
corona.

Katika juhudi zina-
zoendelea kufanywa
na serikali katika upa-
tikanaji wa huduma za
afya kwa wananchi,
alibainisha kuwa Rais
Samia ametoa Sh

bilioni 149.7 kwa ajili
va kugharamia watu
maskini wasiojiweza
kupata huduma za
matibabu katika
vituo vya kutolea hu-
duma za afya nchini.
Pia, wanatarajia
watu wote nchini
watakuwa na bima
va afya kwa kuwa-
husisha Watanzania
wanaoweza kujilipia
na wale wasioweza
kwa kuwa tayari seri-
kali imeshawalipia.
“Kwa muda wa
miaka nane sasa
mchakato wa kuwasili-
sha muswada wa bima
ya afya kwa wote
umekuwa ukikabiliwa
na changamoto mbal-
imbali na hivyo sasa
serikali imejipanga
kuwasilisha kuwa
sheria katika mkutano
wa Bunge wa mwezi
Novemba,” alisema
Mollel.

Waziri awatoa hofu wamiliki
viwanja kuhusu uhakiki ardhi

Na Munir Shemweta, BUKXOMBE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, ame-
watoa hofu wamiliki wa ardhi kuhusu uhakiki
unaoendelea huku akiwataka kujitokeza ka-
tika kazi ya uhakiki inayoendelea katika ofisi
zote za ardhi nchini.

Kwa mujibu wa Dkt Mabula, kumekuwa na
sintofahamu kuhusiana na uhakiki ambao
baadhi ya watu wanasita na kufikiri serikali
inataka kuwanyanganya viwanja. alisisitiza
kuwa, lengo ni kutaka kuwatambua wami-
liki kwa majina yao na kubainisha kwamba
kama kuna majina ya watoto basi yatatengan-
ishwa vya kwao na vya watoto

Akizungumza na viongozi pamoja na wa-
tumishi wa sekta ya ardhi katika Wilaya ya
Bukombe mkoani Geita juzi, Mabula alisema
hatua ya kufanya uhakiki itaisaidia wizara
na serikali kupata kumbukumbu nzuri za
Watanzania wanaomiliki ardhi na kusisitiza
kuwa hakuna ukomo kwenye umiliki na mtu
mmoja anaweza kumiliki hata zaidi ya viwan-
ja 20.

Alisema uamuzi wa wizara yake kufanya
uhakiki wa wamiliki wa ardhi ni kutaka ku-
watambua kwa majina yanayosomeka kwe-
nye vitambulisho vya NIDA.

“Tunachotaka ni kukutambua kama wewe
ni mmiliki wa kiwanja kilichopo Bukombe
au Sumbawanga kwa majina yale yale ya-
nayosomeka katika kitambulisho cha NIDA,”

alisema.

“Tunachotaka ni kuondoa wamiliki bandia
ambao hata ukiwatafuta huwapati kwa kuwa
jina aliloandika siyo la kwake na kama kuna
majina ya watoto basi yatenganishwe na ya
kwako,” alisema.

Pia alisema kuwa uhakiki unaoendelea
utasaidia pia kwenye masuala ya mirathi
hasa pale mmiliki atakapofariki dunia huku
akiwa hakutumia majina yake kwenye umiliki
wa viwanja vyake na kuongeza kuwa ikitokea
mmiliki amefarikia dunia basi familia yake
ijue rasilimali zake.

Mkuu wa Wilaya ya Bukombe, Said Nkum-
ba, alimshukuru Naibu Waziri kwa kuitem-
belea wilaya hiyo na kukutana na viongozi
pamoja na watumishi wa sekta ya ardhi.

Nkumba alisema ujio wake utasaidia wilaya
yake kujipanga katika masuala ya ardhi
hasa kwenye matumizi bora ya ardhi.

Nkumba pia aliunga mkono wazo la Naibu
Waziri kutaka Halmashauri ya Wilaya ya Bu-
kombe kuangalia namna ya kuwakopesha vi-
wanja watumishi wa serikali walioko kwenye
wilaya hiyo ili wajikwamua katika masuala ya
makazi.

“Kama huwezi kukopa basi hata kukopa
kiwanja? Nafikiri suala la kukopa viwanja
ni jambo jema na ni vizuri tukaanza na wa-
tumishi kwa kuwa unalipa kidogo kidogo na
huwezi kujua unaweza kukaa hapa Bukombe
mpaka unastaafu na sisi tunaona ni jambo
jema,” alisema Mkumba.

wa Bank hiyo.

Kwa idhini tuliyopewa na MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK; Tunatoa
notisi ya siku 14 kwa mdaiwa kulipa deni la Benk, baada ya hapo tutauza Kwa
mnada wahadhara dhamana/mali ya mdaiwa alieshindwa kurejesha mkopo

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo Kama ifuatavyo:

DOREEN DANIEL | DOREEN GARINO. T493 BKQ | KUANZIA MWANGA
MAGESA DANIEL TOYOTA CARINA, SAA 4:00 HAKIKA BANK
MAGESA MBEZI BEACH. ASUBUHI

STEAM

Generation Recoveries Ltd
2nd Floor, Shamo Tower, Plot No 246/247 Block D Mbezi Beach New Bagamoyo Road,
P. O. Box 80607 Dsm, Tz
Tel/ Fax: +255 222 618611/ Mob: +255 715 91 74 51, Email: steam@steamtz.com website: steamtz.com

NOTISI /TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

216466102

MASHARTI YA MNADA

wa benki.
v. Gharama zote

hapo juu.

i. Mali Dhamana itauzwa kama ilivyo.

ii. Mshindi atatakiwa kulipa malipo ya awaliya (25%) ya kiasi alichoshinda
na salio la 75% kulipwa ndani ya siku 14 tokea siku yamnada.

iii. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti na mbili hapo juu malipo ya awali
hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

iv. mnada. Malipo yote yanayohusu nyumba/viwanja au gari ni lazima
yafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa

za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki au
kumuondoa mkazi katika nyumba zitagharamiwa na mnunuzi.
vi. Kwa maelezo Zaidi wasiliana na Dalali kwa mawasiliano yaliyotolewa
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CHEZA USHINDE

JAGKPOT

LAPORTA
AWATAKAY
BARCAKUTULI,
KUVUMILIA 7/

BARCELONA, Hispania

NEWCASTLE

3.01 [ 3.57] 2.26
LEEDS

¥
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€ZYPESA

AIS wa Barcelona, Joan Laporta ametaka utulivu
na uvumilivu kutoka kwa mashabiki wa timu hiyo
wakati yeye akijaribu “kutatua” matatizo yanayoik-

bili klabu hiyo ya Katalunya yanayotokana ukata
wa fedha.

Matatizo ya kifedha pamoja na sheria mpya ya matumizi
ya mishahara kwenye Ligi Kuu ya Hispania, yakaifanya
Barca kumpoteza Lionel Messi aliyejiunga na Paris Saint-
Germain kwa uhamisho huru.

Antoine Griezmann, pia amepelekwa kwa mkopo kwa
wapinzani wao, Atletico Madrid huku kukiwa na kipengele
cha kununuliwa moja kwa moja.

Barca ilikumbana na kipigo cha mabao 3-0, kutoka kwa
Bayern Munich kwenye mchezo wa kwanza wa kundi wa
Ligi ya mabingwa Ulaya, Jumanne na kuzidisha hali mbaya
kwenye viunga vya Camp Nou.

Huku mashabiki sasa wakiwa wameanza kupaza sauti
kuhusu hali ilivyo kwa miamba hao wa LaLiga, Laporta am-
etoa taarifa kupitia video aliyoiweka kwenye mitandao ya
kijamii jana kuhusiana na hali hiyo.

“Jamani. Nimekatishwa tamaa na hali jinsi ilivyo kwa sasa
kama ambavyo nyinyi mnaiona,” alisema.

“Nahitaji kuwaambia nini kinachotokea. Hii ni hali am-
bayo tuliitarajia kwani ipo nje ya uwezo wetu kwa sasa.

“Nawaomba wote kuwa watulivu na kwamba endeleni
kutoka sapoti kwa timu yenu. Nawaomba muendelee ku-
tuamini sisi, na watu wote ambao wanahusika na uongozi
kwa klabu hii.

“Tunahitaji kuaminiana kila wakati. Bila shaka yoyote tut-
apata ufumbuzi wa tatizo hili na hali itarudi kuwa kawaida.”
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- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA

- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI

- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.

- KISHA WEKA 500
AU ZAIDI.
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MADRID, Hispania

DIEGO Simeone ana matumaini An-
toine Griezmann haraka atajibu shutu-
ma anazopewa na mashabiki wa Atletico
Madrid kwa vitendo, baada ya kutoka
suluhu na Porto kwenye mchezo wa Ligi
ya mabingwa Ulaya, Jumatano.

Atletico walishindwa kupata ushindi
kwenye mchezo wao wa kwanza wa
ufunguzi wa Ligi ya mabingwa Ulaya,
kwa mara ya tatu mfululizo.

Griezmann aliingizwa kipindi cha pili
wakati kocha huyo akitafuta ushindi
kwenye mchezo huo, lakini hakuweza
kutoa msaada wowote na alishindwa ku-
gusa mpira kwenye eneo la box la Porto.

Mashabiki wa klabu hiyo wamekuwa
wakimzomea fowadi huyo wa Ufaransa,

SportPesa
SPORTPESA.CO.TZ

PIGI-\*1 50*8 7#

cerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

5499

SIMEONE: GRIEZMANN ATARUDI KWENYE UBORA

ambaye kuondoka kwake kwenda kule
Camp Nou hakukuwafurahisha na sasa
wanamuona kama msaliti, ambaye hana
msaada kwa timu.

Lakini Simeone amemtetea Griez-
mann, ambaye mabao yake 21 kwenye
Ligi ya mabingwa Ulaya na Atletico
yanafanya kuwa mbele kwa mabao
tisa zaidi ya mchezaji yeyote wa kikosi
hicho, anaamini ataimarika na kuwajibu
mashabiki kwa vitendo.

“Hebu tutarajie (Griezmann) atakuwa
bora zaidi, anaweza kujibu shutuma kwa
kazi nzuri,” alisema Simeone akiiambia
Movistar.

“Anakabiliwa na changamoto kubwa
mbele yake na hasa kutokana na ma-
tokeo ya timu pamoja na yeye kushind-
wa kufunga.”
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NYUMBANI SARE

HABARI MICHEZO

059,740

UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO
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MECHI LA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Derby vs Stoke City
Millwall vs Coventry
Cardiff vs Bournemouth

Barnsley vs Blackburn
Lens vs Lille

GUARDIOLA
AMWAGA SIFA
KIBAO KWA
GREALISH

MANCHESTER, England

Aston Villa vs Everton

Elche vs Levante

Alaves vs Osasuna

Empoli vs Sampdoria
Nice vs Monaco

Brighton vs Leicester
Real Sociedad vs Sevilla

Juventus vs AC Milan

IJUMAA - 17 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

OCHA wa Manchester City, Pep Guardiola amem-
sifia_ mchezaji aliyesajiliwa kwa ada iliyoweka
rekodi klabuni hapo, Jack Grealish bada ya kuwa

a usiku wa kukumbukwa kwenye mchezo wake
wa kwanza wa Ligi ya mabingwa Ulaya, wakati wakiibuka
na ushindi wa mabao 6-3, dhidi ya RB Leipzig.

Grealish - ambaye aliwasili hapo kutoka Aston Villa kwa
ada iliyoripotiwa kuwa ni pauni milioni 100, wakati wa
dirisha la kipindi cha majira ya joto - alifunga kwenye ush-
indi huo wa City, Jumatano.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England alicheza vizuri
na Nathan Ake aliyeifungia City bao la uongozi dakika ya
16, kabla yeye kufunga lake kipindi cha pili. ,

Grealish amekuwa mchezaji wa kwanza wa Uingereza
kucheza mchezo wa kwanza wa Ligi ya mabingwa Ulaya,
akifunga na kutoa asisti, tangu nyota wa zamani wa Man-
chester United, Wayne Rooney alipofanya hivyo, dhidi ya
Fenerbahce, Septemba 2004.

“Matumaini yetu yatakuwa mengi zaidi ya hili moja,”
alisema Guardiola akiwaambia waandishi wa habari kum-
zungumzia Grealish mara baada ya mchezo huo.

“Nina hisia kwamba, kila siku atacheza vizuri na kuwa
bora na nina uhakika mkubwa atakuwa bora zaidi kwa
siku za usoni.

“Mchango wake ulikuwa mkubwa sana na mzuri. Nime-
furahishwa na kuhamasika na kiwango chake, kwenye
mchezo wake wa kwanza wa Ligi ya mabingwa Ulaya.”

UGENINI

TAREHE  GAMEID

Tsarsko Selo vs Lokomotiv Plovdiv

Novi Pazar vs Radnicki Nis

Spartak Trnava vs SKF Sered

Arda Kurdzhali vs Pirin Blagoevgrad

lonikos Nikea FC vs Aris Salonica

Como vs Frosinone

Zaglebie Lubin vs Nieciecza KS

y AN - B Wacker Innsbruck vs FC Liefering

Schalke 04 vs Karlsruher SC

Nurnberg vs Hansa

SV Horn vs Kapfenberg
SV Lafnitz vs SKN St Polten

Amstetten vs Blau Weiss Linz|

FC Juniors OO vs Austria Vienna ||

Desna Chernigov vs Rukh Vinnyky

Torpedo Zhodino vs Energetik Bgu Minsk|

Laval vs Le Mans

Covilha vs Penafiel

Chambly vs Bastia Borgo

Radnik Surduluca vs Vojvodina

Bourg Peronnas vs Chateauroux

Aalborg vs Odense

Sedan vs Creteil

Red Star vs Villefranche Sur Saone

Metalac vs Kolubara

Orleans vs Annecy FC

Yeni Malatyaspor vs Fatih Karagumruk

Altay vs Goeztepe

Boulogne vs Cholet

Lyngby vs HB Koge

Sete 34 FC vs Saint Brieuc

Botev Plovdiv vs Beroe

Hrvatski Dragovoljac vs HNK Rijeka

ANCELOTTI ATOA SABABU KUTOMCHEZESHA HAZARD

Sparta Rotterdam vs NEC Nijmegen

Rapid Bucuresti vs Gaz Metan Medias

A\
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MADRID, Hispania

EDEN Hazard hakuwa uwanjani wakati Real Ma-
drid wakishinda, dhidi ya Inter Milan kwenye mche-
zo wa kwanza wa makundi wa Ligi ya mabingwa
Ulaya na kocha, Carlo Ancelotti ameelezea kwanini
alimuazisha Rodrygo badala ya winga huyo wa Ubel-
giji.

Madrid walilazimika kusubiri hadi dakika ya
mwisho kwenye mchezo huo, ili kuweza kupata ush-
indi, huku golikipa, Thibaut Courtois akifanya kazi
nzuri ya kuokoa hatari za Edin Dzeko na Lautaro
Martinez kwenye mchezo huo wa kundi D.

Rodrygo aliingia kuchukua nafasi ya Lucas
Vazquez dakika ya 65, wakati Los Blancos waki-
onekana kubanwa kwa dakika nyingi za mchezo
huo, kabla ya kupata bao hilo la ushindi.

Alipoulizwa kwanini Hazard, ambaye alicheza
kwa dakika 66 katika ushindi wa 5-2, kwenye mche-
zo wa LaLiga dhidi ya Celta Vigo mwishoni mwa
wiki, hakuchezeshwa dhidi ya Inter, Ancelotti alijibu:
“Nilifikiria kumuingiza kipindi cha pili, lakini Inter
walipafunga katikati ya dimba vizuri.

“Nilitaka kuufungua mchezo kwa kutumia winga,
ndio maana nikaamua kumuingiza Rodrygo.”

Rodrygo bado hajaanza mchezo wowote chini ya
Ancelotti, lakini sasa amefunga kwenye mechi mbili
kati ya tatu alizocheza kwenye Ligi ya mabingwa,
dhidi ya Inter - zote, mara zote akifunga bao la ush-
indi.

“Nilimuambia sio kufikiria ni dakika ngapi ame-
cheza, lakini sasa anacheza kila akipata nafasi,” alise-
ma Ancelotti akiwaambia waandishi wa habari.”

Lech Poznan vs Wisla Krakow

Hertha BSC vs Greuther Furth

Brescia vs Crotone

Sassuolo vs Torino

Newtown AFC vs Aberystwyth Town

UCD Dublin vs Waterford Utd

Cercle Brugge vs Eupen

Bohemians FC vs Maynooth University Town FC

St Patricks vs Wexford Youths

Celta Vigo vs Cadiz CF

Finn Harps vs Dundalk FC

Alcorcon vs Almeria

Newcastle vs Leeds

Strasbourg vs Metz

Portimonense vs Santa Clara

CHEZA KWA WAJIBU. KIWNANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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OWEN A

ICHAEL Owen amedai

kwamba, timu ya Paris

Saint-Germain imekuwa

dhaifu kwa Lionel Messi
kujiunga na klabu hiyo, baada ya
raia huyo wa Argentina kushindwa
kufunga kwenye mchezo wake wa
kwanza kuanza kwa kikosi hicho cha
Ufaransa.

Messi alianza kwenye mchezo wa
kwanza wa makundi wa PSG, kwenye
Ligi ya mabingwa Ulaya Jumatano,
dhidi ya Club Bruges, akiwa pamoja
na Kylian Mbappe na Neymar, lakini
hakuna yeyote kati yao aliyefunga ka-
tika sare ya 1-1.

Fowadi hao watatu mbele, ambao
walitajwa kwa jina la ‘MNM’ na vy-
ombo vya habari vya Ufaransa hivi
karibuni, ni moja kati ya upatina un-

tpw

SEMA P
DHAIFU IKIWA NA MESS]

® ® ®N\i baada ya sare Uefa, Rio Ferdinand amp-
inga adai watakuwa bora sana kwa sababu...

LONDON, ENGLAND

aovutia zaidi kwenye soka kwa sasa,
lakini nyota wa zamani wa Liverpool
na England, Owen amedai kuwa hilo
halitoshi kuifanya PSG, kuwa na na-
fasi kubwa ya kushinda Ligi ya ma-
bingwa Ulaya.

Owen ameiambia BT Sport: “Kwa
kuiangalia timu ya PSG na fowadi
wale, wote ni wachezaji wa kiwango
chajuu sana kwa sasa.

“Lakini wakiwa watatu pamoja wa-
nakuwa dhaifu zaidi kwa mtazamo
wangu na sielewi kwanini wao ni
moja ya timu inayopewa nafasi kub-
wa kushinda Ligi ya mabingwa Ulaya.

“Nafikiri timu za Uingereza (Chel-
sea, Liverpool, Manchester City na
Manchester United) ziko mbali zaidi
kwa ubora.”

Lakini, Rio Ferdinand, ambaye
alicheza na Owen pale Manches-
ter United wakati wa siku zake za

LIVERPOOL YAMUWANIA LEWANDOWSKI

LIVERPOOL imejitokeza kama mojawapo ya klabu,
ambazo zinamsaka mshambuliaji wa Poland na Bay-
ern Munich, Robert Lewandowski mwenye umri wa
miaka 33, ambaye anatarajiwa kuondoka kule Munich
msimu ujao. (Fichajes)

FERNANDES NA MKATABA MPYA

MANCHESTER United wamekuwa na mazungumzo
mazuri na kiungo wa kati wa Ureno, Bruno Fernandes
tangu Julai. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27 anataka kusalia Old Trafford na mkataba wake
unachukuliwa kwa umuhimu mkubwa pamoja na
kiungo wa kati, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28.
(Fabrizio Romano via Twitter)

mwisho za uchezaji, haungi mkono
kauli ya straika huyo wa zamani, ak-
idai kwamba PSG wanawachezaji ny-
umba ya Messi, Mbappe na Neymar
wanaoweza kuwafungua mafowadi
hao watatu.

“Sijui,” alisema Ferdinand akimjibu
Owen wakiwa kwenye uchambuzi
mara baada ya mchezo huo.

“Kama ukiwaangalia  waliopo
nyuma yao unapata mchanganyiko
mzuri zaidi kwa uwapo wa (Marco)
Verratti, (Idrissa) Gueye, (Gini) Wijnal-
dum. “Unapata miguu mizuri, kuna
watu wanaoweza kusafirisha mipira
sehemu yoyote na kuleta madhara
makubwa.

“Ndio, wanatakiwa kufanyia kazi
mambo madogo kwa kiasi fulani, la-
kini naamini kwa uwezo wa Neymar,
Mbappe na Messi ni suala la muda
w”

MAN YAACHANA NA KOULIBALY

MANCHESTER United ilitaka kufanya mazungumzo
ya makubaliano na Napoli, ili kumsajili nahodha wa
Senegal, Kalidou Koulibaly mwenye umri wa miaka 30
msimu ujao, lakini hawakuwa tayari kukubali thamani
ya mchezaji huyo kama inavyodaiwa na klabu hiyo ya
Serie A ya pauni milioni 34 kumnunua beki huyo wa
kati. (Corriere dello Sport via Express)

ADEYEMI ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL ipo katika nafasi nzuri kuwasilisha
ombi lao Januari, ili kumsajili mshambuliaji wa Uje-
rumani, Karim Adeyemi mwenye umri wa miaka 19,
kutoka klabu ya Austria ya Red Bull Salzburg. (Mundo
Deportivo)

RUDIGER KUUZWA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger huenda
akauzwa, ili kufadhili ununuzi wa beki wa Sevilla, Jules
Kounde. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28
raia wa Ujerumani, ananyatiwa na klabu za PSG na
Real Madrid, lakini ameonekana kuwa beki muhimu
kwa kocha, Thomas Tuchel. (Football 365)

BARCA ILIMTAKA RODRIGO

BARCELONA ilimnyatia mshambuliaji wa Leeds
United, Rodrigo mwenye umri wa miaka 30 katika
siku ya mwisho ya dirisha la uhamisho msimu huu wa
majira ya joto, lakini klabu hiyo ya ligi Kuu ya England
ikakataa ofa hiyo kwa raia huyo wa Hispania. (The
Athletic)

MARTINEZ KUONGEZA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Lautaro Martinez
ameripotiwa kukaribia kutia saini mkataba mpya na
klabu hiyo ya Serie A, hiyo inamaana kwamba, Arsenal
na Tottenham Hotspur zitalazimika kutumia kitita ki-
kubwa cha fedha iwapo zitaamua kuimarisha nia yao
ya kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24. (Gazzetta dello Sport)

WILSHERE AKATAA OFA

NYOTA wa zamani wa Arsenal, Jack Wilshere hataki
makubaliano ya kulipwa kwa mechi atakazoshiriki
katika uwanja wa Emirates, baada ya kocha, Mikel
Arteta kumruhusu kushiriki mazoezi kwenye uwanja
wa timu hiyo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29 ameichezea England mara 34, lakini amekosa klabu
tangu alipoondoka Bournemouth mapema mwaka
huu. (Metro)

PHILLIPS APEWA OFA

LEEDS United imefungua mazungumzo na Kalvin
Phillips juu ya mkataba mpya kwa kiungo huyo wa
kimataifa wa England mwenye umri wa miaka 25.
(Football Insider)

GOLDSON AWANIWA

KLABU ya West Ham wanapambana kutaka kumsa-
jili mlinzi wa kati wa England kutoka Rangers, Connor
Goldson mwenye umri wa miaka 28, ambaye mkataba
wake unamalizika kipindi cha majira ya joto yajayo.
(Football Insider)
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Abbas: Tamasha la
wanawake lilete magevzi

Na Saada Akida

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Dk. Hassan
Abbas amesema kupitia Michezo

va Wanawake (Tanzanite Women
Festival) ilete mageuzi na kusaidia
Serikali kupata mwanga wa wapi
waanzie katika kuhakikisha kusaidia
michezo.

Kauli hiyo imetolewa jana katika
uzinduzi wa tamasha hilo kubwa
kuinua wanawake kwenye sekta ya
michezo, kwa ujumla ambalo litazin-
duliwa rasmi na Rais wa Jamhuri ya
Muungano ya Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan na kuendelea kufanyika
kila mwaka.

Akizungumza katika tamasha hilo, Dk
Hassan alisema wanawake wanatak-
iwa kuamka na kuwakumbusha wa-
naweza kupata fursa ya kuiwakilisha
nchi kimataifa na kusema anaamini
kufanyika kwa kongamano kutatoa
mwongozo wa nini kifanyike kwenye
kumuinua mwanamke kimichezo.
Alisema, wanawake wa Tanzania
wana thamani kubwa na wanafanya
vizuri katika sekta ya michezo,
lakini hawapewi kipaumbele kama
ilivyokuwa kwa wanaume katika
michezo.

“Serikali ya awamu ya Sita ya mama
Samia Suluhu Hassan, imewakum-
buka sana wanawake ndio sababu
tamasha hili kuanzishwa huku
tukiamini baada ya hapo tutapata
mageuzi na kuona wapi tunaanzia
wapi kusaidia michezo ya wa-
nawake kuifanga iwe juu na kupewa
kipaumbele,” alisema Dk. Hassan.

Malima aitaka TOC
kushiriki Olimpiki

Na Oscar Assenga, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Adam
Malima ameitaka Kamati va
Olimpiki Tanzania (TOC) ku-
hakikisha wanajiwekea malengo
makubwa ya kuhakikisha timu
ya Mpira wa Magongo inashiriki
mashindano ya Olimpiki mwaka
2024.

Malima aliyasema hayo jana
wakati akifungua mafunzo ya
walimu wa mchezo wa pira wa
Magongo valiyoanza Septemba
15 hapa Tanga kwenye Ukumbi
wa Hoteli ya Nyumbani.
Mafunzo hayo wamewashiriki-
sha washiriki kutoka mikoa
mbalimbali ya Tanzania Bara na
Visiwani yakiratibiwa na TOC na
Chama cha Mpira wa Magongo
Tanzania THA.

Alisema watengeneze malengo
ya lazima na wajiwekee malengo
makubwa yatakayokuwa na tija
siku za usoni kwa kuhakikisha
wanashiriki mashindano makub-
wa na wanafanya vizuri.

“Ndugu zangu tuwe na malengo
makubwa ya kushiriki mashinda-
no va Olimpiki mwaka 2024,"
alisema Malima.

LYANGA AREJEA AZAM
KUIVAA HORSEED

Na Adam Fungamwango

WINGA machachari wa Azam FC, am-
baye aliumia kwenye mechi ya mkondo
wa kwanza wa michuano ya Kombe la
Shirikisho hatua ya awali, Ayoub Lyan-
ga, amepona na sasa atacheza kwenye
mechi ya marudiano Jumamosi, kwenye

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit
Zacharia amesema, kuwa Lyanga am-
baye alifunga bao la kwanza kwenye
mechi ya kwanza, Azam ikishinda ma-
bao 3-1, kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, amepona majeraha yake baada ya

kuumia kwenye mechi hiyo na amean-
za mazoezi na wenzake kujiandaa na
mechi hiyo.

“Alipata majeraha kwenye mechi hiyo,
lakini sasa yuko fiti kuivaa Horseed. Ila
mchezaji ambaye aliikosa mechi hiyo
Charles Zulu, ataendelea kuikosa kuto-
kana na matatizo ya nyaraka, pamoja na
yeye pia kuwa majeruhi,” alisema.

Zulu ambaye ni raia wa Zambia, ni
mmoja wa wachezaji waliosajiliwa
msimu huu kutoka Cape Town City ya
Afrika Kusini.

Kuhusu mechi ya Jumamosi, Zacharia
alisema kuwa, mazoezi yanaendelea vi-

zuri na kuongeza kuwa wapinzani wao
si timu ya kubeza, hivyo wataingia kwa
tahadhari kukabiliana nao, ikiwa ni
pamoja na kuulinda ushindi walioupa-
ta.

“Tuko mbele kwa mabao mawili. Tut-
akachofanya kwenye mechi hiyo ni ku-
ulinda zaidi ushindi wetu, kwa sababu
hata wao wanahitaji mabao 2-0, ili wa-
songe mbele. Tunalijua hilo na tuta-
pambana,” alisema.

Mechi hiyo itarudiwa nchini Tanzania
kwenye Uwanja wa Uhuru, kutokana na
kutokuwa na usalama wa kuridhisha
nchini Somalia.

Wanamuziki wa bendi ya Waluguru Original ‘wakishambulia’ jukwaa kwenye moja ya maonyesho yao, mjini Morogoro.

PICHA: SABATO KASIKA

Waluguru Original kukinukisha Arusha

Na Sabato Kasika

BENDI ya Waluguru Original ya
mjini Morogoro, imelazimika kufanya
mazoezi mfululizo tangu mwanzo wa
mwezi huu ikiwa ni maandalizi ya ku-
toa burudani kwenye onyesho maalum
liitwalo ‘Usiku wa Wafia Dansi’.

Naye Mkurugenzi wa bendi hiyo,
Killer Boy alisema wanamuziki wake
wanajifua mazoezini kila siku, ili ku-
hakikisha siku ya onyesho hilo kikosi
hicho kinaonyesha uwezo wake wa ku-

toa burudani.

“Tunafanya mazoezi kila siku, kwa
ajili ya kujiweka sawa, ili Usiku wa Wa-
fia Dansi tutoe burudani kali, pia tu-
naendelea kutoa burudani katika mao-
nyesho ya mwisho wa wiki,” alisema
Killer.

Killer alisema, onyesho hilo lita-
fanyika mwishoni mwa mwezi huu, ji-
jini Arusha likiwa ni la pili kwa mwaka
huu na kwamba, la kwanza lilifanyika
mwezi Mei mjini Morogoro likishiriki-
sha bendi mbalimbali.

“Bendi yetu ilishiriki kwa mara ya
kwanza katika onyesho hilo la Moro-
goro na tulipata uzoefu kwamba kuna
haja ya kujinoa zaidi, ndiyo maana tu-
naendelea na mazoezi tukijiandaa, kwa
ajili ya onyesho hilo, litakalofanyika
Arusha,” alisema.

Kwa upande wake mratibu wa onye-
sho hilo Benard James alisema, lita-
shirikisha bendi tatu za muziki wa
dansi za Waluguru Original, Bogos Mu-

Classic ya jijini Arusha.
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Nyota wa Paris St Germain, Lionel Messi (katikati), akijaribu kuwatoka walinzi wa Club Brugge katika mchezo wa Ligi

va Mabingwa Ulaya wa kundi A dhidi ya timu hizo, juzi Jumatano kwenye Uwanja wa Jan Breydel mjini Bruges nchini
Ubelgiji. Timu hizo zilitoka sare ya 1-1. PICHA: MTANDAO

GOMEZ: SIMBA IPO
TAYARI KWA MIKIKI

® ® ®Yatua Dar leo tayari kuivaa TP Mazembe, kambi
yaleta mafanikio makubwa huku...

Na Faustine Feliciane

WAKATTI Simba ikitarajiwa kuwasili leo
jijini Dar es Salaam ikitokea mkoani Aru-
sha, kocha wa timu hiyo, Didier Gomez
amesema kikosi chake kipo tayari kwa
mikiki ya Ligi Kuu Tanzania Bara na mi-
chuano ya kimataifa.

Simba wanawasili leo saa saba mchana
tayari kwa mchezo wao wa kirafiki dhidi
ya TP Mazembe kwenye maadhimisho ya
kilele cha Wiki ya Simba (Simba Day).

Gomez akizungumza na gazeti hili
jana muda mfupi baada ya mazoezi ya
asububhi, alisema kambi yake ya mkoani
Arusha imefanikiwa kwa asilimia kubwa
na sasa wanakuja Dar es Salaam wakiwa
sawa kwa asilimia kubwa.

“Michezo miwili ya kirafiki tuliyocheza
huku imetuonyesha wapi tulipo kwa
sasa, tunarejea Dar es Salaam kwa ajili ya
mchezo wetu na TP Mazembe pamoja na
maandalizi ya mwisho mwisho kuelekea

kwenye Ligi Kuu, nashukuru tulichokuwa
tunakitaka kwenye kambi tumefanikiwa
kukipata,” alisema Gomez.

Alisema mchezo dhidi ya Mazembe
nao utakuwa kipimo kizuri na aliwapa ha-
masa mashabiki wa timu hiyo kujitokeza
kwa wingi kwenye mchezo huo ikiwa ni
siku yao maalum.

MAZEMBE KUTUA KESHO

Katika hatua nyingine, TP Mazembe wa-
natarajiwa kutua nchini kesho saa saba
mchana wakiwa na kikosi kamili tayari
kwa mchezo huo wa Simba Day.

Kaimu Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Ezekiel Kamwaga, alisema timu hiyo
imesogezewa mbele mchezo wao wa Ligi
Kuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) kwa wiki moja ili kutoa na-
fasi kwao ya kuumana na Simba kwenye
tamasha la ‘Simba Day’.

“Mazembe tayari wametupa uthibiti-
sho rasmi wa kutua kesho mchana, awali

walikuwa na mchezo wa ligi siku hiyo ya
Septemba 19, lakini kwa kutambua ukub-
wa wa Simba na ushirikiano mzuri uliopo
baina ya timu hizi, waliomba kwa shirik-
isho lao la soka kusogezwa mbele na im-
ekuwa hivyo,” alisema Kamwaga.

Alisema kuwa makocha wa timu zote
mbili watakutana na waandishi wa habari
kesho saa tisa alasili kwa ajili ya kuzun-
gumzia maandalizi yao kiufundi kuelekea
kwenye mchezo huo.

YAZINDUA MASCOT

wametambulisha Mascot rasmi wa kla-
bu hiyo watakaojulikana kama Mo rafiki
kwa lengo la kuongeza hamasa pindi timu
iwapo uwanjani kwenye mechi mbalim-
bali kuanzia msimu 2021/22.

Kupitia kurasa zao za mitandao ya ki-
jamii klabu hiyo ya Simba wameandika
kuwa: “Atakuwepo kwenye michezo yetu
na kwa kuanzia utakutana nae siku ya
Simba Day.”
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Yanga yapaa na
matumaini kibao

Na Tunu Hasaan, (TUDARCO0)

TIMU ya Yanga leo inapaa
kuelekea nchini Nigeria ikiwa
na matumaini makubwa ya
kupindua matokeo ili kusonga
mbele kwenye mashindano
va Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya wapinzani wao Riv-
ers United.

Yanga itashuka dimbani
Jumapili kwenye mchezo huo
wa marudiano hatua ya awali
ya mashindano hayo makub-
wa zaidi kwa ngazi ya klabu
barani Afrika.

Wanakwenda kwenye
mchezo huo, huku wakiwa
na kumbukumbu mbaya va
kupoteza kwa kufungwa 1-0
katika dimba la Benjamin
Mkapa Jumapili iliyopita,
hivyo wanahitaji angalau
ushindi wa 2-0, ili kusonga
mbele.

Akizungumza na gazeti hili
jana Ofisa Habari wa klabu
va Yanga, Hassan Bumbuli
alisema kikosi kipo salama na
waliendelea na mazoezi juzi
na jana asubuhi na mchana
walifanikiwa kufanya vipimo
vya ugonjwa wa COVID-19
kwa wachezaji, benchi la
ufundi na viongozi wote.

“Kila kitu kipo vizuri na
wachezaji wapo sawa, kwa
wale walioonekana kuwa
majeruhi baada ya mchezo
wa kwanza, nao walifanya
mazoezi pamoja na wengine
na hivyo kwa sasa wako fiti,”
alisema Bumbuli.

Alisema wachezaji ambao
watakuwa tayari kwa ajili ya
mchezo huo ni 22 ukiacha
wale majeruhi ambao ni Map-
induzi Balama, David Brayson
na Yassin Mustafa.

“Wachezaji ambao hawa-
takuwapo ni Fiston Mayele,
Khaleed Aucho na Djuma Sha-
ban ambao wana utata na ITC,
ingawa watakuwa sehemu ya
msafara wetu,” alisema.
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