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TISHIO LA CORONA
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K
wa kuwa baadhi 
ya watu walio na 
maambukizo ya Covid 

-19 hawaonyeshi dalili, 
inashauriwa kuzingatia 
ukaaji kwa kuachiana 
nafasi hasa kwenye eneo 
ambalo ugonjwa huo 
umeshasambaa. WHO
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa 

sabuni na maji 
yanayotiririka

n	 Epuka kusalimiana kwa 
kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo  

BAA LA CORONA 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiteta na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, bungeni 
jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM . 

Dk. Tulia
aongoza
mazishi

ya Ndassa

TOLEO MAALUM
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Dk. Tulia 
aongoza
mazishi ya 
Ndassa

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella, akitoa maelekezo kuhusu kilimo cha mpunga kwa viongozi wa Wilaya ya Magu alipotembe-
lea Bonde la Kandawe kuangalia shughuli za kilimo cha mpunga jana, wakati wa ziara yake ya kukagua shughuli za maendeleo. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Salome Kitomari, 
DODOMA

NAIBU Spika, Dk. 
Tulia Akson, ameongoza 
msafara wa mazishi ya 
aliyekuwa Mbunge wa 
Sumve, Richard Ndassa 
(61), aliyefariki dunia juzi 
jijini hapa.

Kabla ya kuanza kwa 
kikao cha Bunge jana, Spi-
ka wa Bunge Job Ndugai, 
aliwaeleza wabunge kuwa 
mwili wa mbunge huyo 
ulisafirishwa juzi usiku na 
kuzikwa jana jioni kijijini 
kwake.

Wabunge waliwakil-
ishwa na Mbunge wa 
Sengerema (CCM), William 
Ngeleja.  “Niwataarifu 
mwili wa Ndassa ndio 
umewasili pale Sumve 
muda huu (jana saa nane 
na robo) kwa hiyo jioni 
hii mazishi yatafanyika, 
waliondoka saa sita 
usiku wa kuamkia leo 
(juzi) tumewakilishwa na 
Ngeleja na Naibu Spika, 
tunawatakia kila heri ka-
tika jambo hilo wanalotu-
wakilisha,” alisema Spika 
Ndugai.

Juzi, akitangaza kifo 
cha mbunge huyo, 
alisema wanawasiliana 
na serikali pamoja na fa-
milia kuhakikisha mbunge 
huyo ambaye amedumu 
bungeni kwa kipindi cha 
miaka 25, anazikwa jim-
boni kwake na si kokote.

Bunge lataka vituo zaidi upimaji virusi vya corona
Na Salome  Kitomari, 
DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali 
kuongeza vituo vya upimaji wa 
homa kali ya mapafu inayosaba-
bishwa na virusi vya corona (COV-
ID-19) katika hospitali za kanda 
nchini ili huduma itolewe kwa 
haraka na kwa watu wengi.

Akiwasilisha maoni ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Maende-
leo ya Jamii jana bungeni, Mwe-
nyekiti Peter Serukamba, alisema 
iwapo upimaji utafanyika, utapun-
guza kusambaa kwa ugonjwa huo 
nchini.

Pia alishauri serikali ichukue 
hatua za dharura za kuongeza 
vifaa kwa ajili ya madaktari na 
wauguzi ili kuwakinga na ugonjwa 
huo wakati wakitoa huduma kwa 
wagonjwa.

“Fedha zitumike kuhakikisha 
uwapo wa vifaa tiba kama vile 
‘Oxygen concentrators’, ‘ventila-
tors’, pamoja na madawa (dawa),” 
alisema.

“Kamati inawataka wananchi 
kutekeleza kwa vitendo ushauri 
na elimu inayotolewa na serikali 
juu ya namna bora ya kujikinga na 
ugonjwa huu. Ni ukweli ulio wazi 
kuwa endapo jamii itazingatia 
ushauri na elimu hiyo, basi maam-
bukizi yatapungua kwa kiasi ki-
kubwa,” alisisitiza.

Serukamba pia alisema ni vy-
ema serikali ikaimarisha mifumo 
ya afya kama ilivyoainishwa katika 
mihimili sita iliyopendekezwa na 
Shirika la Afya Duniani (WHO). Ali-
itaja mihimili hiyo kuwa ni utoaji 
wa huduma za afya, rasilimali 
watu; utawala bora katika masu-
ala ya afya; dawa, vifaa, vifaa tiba 

na vitendanishi; na ugharimiaji 
wa huduma za afya na mifumo ya 
takwimu.

“Ni dhahiri mifumo hii ikiima-
rishwa italeta matokeo chanya 
katika kukabiliana na kuthibiti 
maambukizi ya corona,” alisisitiza.

  Serukamba aliwataka Wa-
tanzania kuendelea kumuomba 
Mungu kulingana na imani zao 
ikiwamo kutumia njia mbadala 
na za asili kwa ajili ya kujikinga na 
ugonjwa huo.

“Ni matumani ya kamati kuwa, 
serikali itatoa motisha kwa wa-
hudumu wa afya kama vile ‘risk 
allowance’ (posho ya mazingira 
magumu), ‘extra duty allowance’ 
(posho za kazi za ziada) ili kuwa-
pa morali (ari) ya kuendelea ku-
fanya kazi katika mazingira haya 
magumu,” alisema.

Serukamba alisisitiza kuwa ka-

tika mapambano dhidi ya corona 
ni muhimu sekta zote na jamii 
kwa ujumla      zikashirikiana kika-
milifu.

Naye Waziri Kivuli mwenye dha-
mana ya afya kutoka Kambi Rasmi 
ya Upinzani Bungeni, Cecilia Pa-
resso, alisema utoaji wa taarifa 
kwa umma kuhusu mwenendo 
wa maambukizi ya corona unatil-
iwa shaka kwa kuwa Watanzania 
wengi wanaendelea kujiuliza usa-
hihi wa taarifa hizo na kama kuna 
uwazi wa kutosha juu ya idadi 
halisi ya watu walioambukizwa na 
idadi ya vifo.

“Serikali haipaswi kuficha cho-
chote, ni vyema ikatambua kuwa 
taarifa za vifo na idadi ya watu wal-
ioambukizwa zinapatikana kupi-
tia familia na ndugu wa wahusika. 
Hata hivyo kupitia mitandao ya ki-
jamii tunaona na kusoma ujumbe 

mfupi wa maandishi kutoka fa-
milia mbalimbali zikieleza kuhusu 
wapendwa wao kupata maam-
bukizi na au kupoteza maisha. 

“Ukiweka mzani wa mlingan-
isho wa taarifa hizo na taarifa ya 
serikali ni dhahiri kuwa kuna tati-
zo mahali ya kuficha takwimu hal-
isi za watu waliopata maambukizi 
na waliofariki (dunia),” alisema na 
kuongeza: 

“Jambo la kusikitisha zaidi 
waliofariki (dunia) wanazikwa 
usiku kwa usiku huku kukiwa na 
timu maalum zilizoandaliwa na 
magari ya kutosha. Tunajiuliza 
nguvu hiyo inayotumika kwa nini 
isingetumika kuokoa maisha ya 
wagonjwa hao? Ni vyema viongozi 
mkakumbuka kuficha au kufanya 
siri jambo linalogusa uhai wa watu 
ni hatari sana na linapaswa kup-
ingwa kwa nguvu zote.”

Wabunge wapinga utaratibu wa mazishi
Na Salome  Kitomari, 
DODOMA

UGONJWA wa homa kali ya 
mapafu unaosababishwa na vi-
rusi vya corona, jana ulitawala 
mjadala wa Bunge, huku baadhi ya 
wabunge wakitaka watu kuruhusi-
wa kuzika wapendwa wao tofauti 
na hali ilivyo sasa.

Mbunge wa Kigoma Kusini 
(CCM), Hasna Mwilima, alisema 
pamoja na kazi nzuri inayofanyika 
katika kukabiliana na corona, ni 
vyema watu wakaruhusiwa kusa-
firisha wapendwa wao na kuwa-
zika kwenye familia zao kuliko 
kuzikwa kokote.

“Mtu asafirishwe azikwe kwe-
nye familia yake na si kuzikwa 
kokote. Naomba sana machungu 
yaliyopo kwa waliopoteza ndugu 
zao ni namna watu wanazikwa tu 
na si katika maeneo wanayoyataka 

wao,” alisema. Baada ya Mwilima  
kumaliza kuchangia, Spika Job 
Ndugai alisema serikali iangalie 
jambo hilo kwa kuwa litasababi-
sha madhara makubwa baadaye.

“Unajua hili suala la maziko 
limetutatiza, kwa Mchungaji 
Getrude Rwakatare tulisimama 
wima akazikwa sehemu familia 
iliyotaka na wanakwenda kuzuru 
kaburi na Richard Ndassa hivyo 
hivyo wanalala mahala pale famil-
ia zimetaka,” alisema.

Alisema tatizo hilo lisipoangali-
wa vizuri, baadhi hawatapelekwa 
hospitalini kwa kuwa wanaamini 
wakimpeleka mbali na kupata 
huduma za afya akapona lakini 
ikitokea akafa hawatapewa mwili, 
hivyo wataona bora akae nyum-
bani afe    hapo na wamzike we-
nyewe.  Aidha, mjadala huo ulita-
waliwa na suala la uhaba wa vifaa 
kwa watumishi wa afya ikiwa ku-

wapa motisha kwa kuongeza fed-
ha, pamoja na kuweka vituo vya 
kupima kila mkoa kuliko sampuli 
kusafirishwa hadi Dar es Salaam.

Mbunge wa Mbeya Mjini 
(Chadema), Joseph Mbilinyi, alise-
ma bajeti (makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto) hiyo imekuja kama vile 
hali ni kawaida wakati watu wa-
nakufa na kwamba taarifa zinaku-
wa nyingi za kutisha watu.

Mbunge wa Mtwara Vijijini 
(CCM), Hawa Ghasia, alisema wa-
tumishi wa afya wanaofanya kazi 
kwenye janga la corona wapate 
posho ya kuwangezea morali ya 
kufanya kazi zao kuliko kuendelea 
kuwalipa stahiki zao za kila siku.

Naye Mbunge wa Viti Maalum 
(CUF), Sonia Magogo, aliitaka seri-
kali kuwekeza katika vipimo ili 
watu wengi waweze kupima watu 

wengi, na kwamba wauguzi wa-
nakimbia wagojwa kutokana na 
uhaba wa vifaa na uhakika wa afya 
zao. Kuhusu mabasi ya mikoani, 
alisema abiria walazimishwe ku-
vaa barakoa kwa sababu wanakaa 
muda mrefu huku akitolea mfano 
wa ndugu yake aliyesafiri wakati 
wanatoka Dar amevaa barakoa ila 
walivyofika Chalinze walizitoa na 
alivyofika aendako akapimwa na 
kukutwa na maambukizo.

Naye Mbunge wa Kawe (Chade-
ma), Halima Mdee, alitaka Seri-
kali kutoa fedha zote zilizopangwa 
mwaka huu ili kuiwezesha kupam-
bana na Corona, kuliko kuendelea 
kuipa fedha kama wizara nyingine.

“Tuliunda kamati ili Serikali ilete 
taarifa bungeni lakini leo ni mwezi 
mzima hatujui kinachoendelea, 
hatujaambiwa tuje hapa kushauri 
tu bali kuisimamia Serikali kwa 
mujibu wa katiba,” alisema.
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Dk. Reginald Abraham Mengi

I Can, I Must, I Will: Kitabu kilichokonga nyoyo 

“Unaweza kubadilisha maisha 
yako endapo utakuwa na imani ya 
dhati ya vile unavyotaka kuwa.”

 Na Michael Eneza

A
LIPOANDIKA kitabu 
cha maisha yake, Dk. 
Reginald Mengi haku-
wa na habari kuwa kwa 

upande mmoja alikuwa anawau-
sia vijana na hata baadhi ya watu 
wa kizazi chake na kichofuata, 
kuhusu siri ya mafanikio yake. 
Huwezi kusema kuwa alitoa siri 
zote za mafanikio yake katika 
kitabu cha ‘I Can, I Must, I Will,’ 
lakini kimsingi alidhihirisha kuwa 
dhamira ni jambo la msingi sana 
katika maisha. Bila dhamira iliyo 
imara mtu hawezi kusimama kwa 
muda mrefu katika uelekeo fulani, 
ayumbishwe na mitikisiko ya hapa 
na pale, akate tamaa.

Profesa mmoja wa masuala ya 
kimataifa Chuo Kikuu cha Bor-
deaux I (sasa marehemu) aliasa 
katika darasa (wanaita mhadhara) 
mwisho wa mwaka 1985 kuwa 
mtu akishafikia umri wa miaka 35 
hawezi kubadilika tena. Ina maana 
kuwa mwelekeo wa maisha un-
aandaliwa wakati mtu yuko katika 
ujana, akishavuka kipindi hicho 
hawezi tena kuelekezwa njia moja 
au nyingine, labda iwe ni nidhamu 
ya woga. Kujifunza kikamilifu kim-
singi kunaendana na kipindi cha 
ujana, mtu anapojenga msingi wa 
kimawazo wa kukabili matatizo, 
hisia ya ufanisi wa kuyatatua.

Watu waliosoma kitabu hi-
cho na kufanya mapitio katika 
mitandao waliunganishwa na 
‘habari’ moja ya msingi, kuwa “this 
is a powerful account of the story 
of Africa told through the life of 
one of its contemporary shapers, 
Reginald Abraham Mengi of Tan-
zania. I Can, I Must, I Will comes 
at a time when Africa is casting a 
new vision that is guided largely 
by the power of entrepreneur-
ship.” Siyo rahisi kuboresha kili-
chosemwa hapo, kuwa ni kitabu 
hasa cha picha na sura ya Afrika 
katika kipindi cha kujinasua kuto-
ka utegemezi kwa serikali, kuingia 
hatua ya ujasiriamali kwa sehemu 
isiyo ndogo ya jamii. Dk. Mengi ali-
kuwa mfano, siyo tu wa kuigwa ila 
hata kuiga ni kazi ngumu; ndiyo 
maana watu wanasoma kutafuta 
siri za ujasiri huo.

Wasomaji hao wako wa aina 
mbili, kwa msingi wa mhadhiri 
huyo wa Ufaransa, wale ambao 
tayari maisha yao yamesha-
chukua mwelekeo ambao hau-
wezi kubadilishwa kwa kujifunza 
hiki au kile, na wale ambao bado 
wanajifunza. Wengi wao ndiyo 
walioko au walikuwa katika vyuo 
na vyuo vikuu wakati kitabu hi-
cho kinachapishwa mwaka 2018, 
na kwa sehemu kubwa ndiyo we-
nye uwezo wa kutafakari ujumbe 
wake, kupata mbinu za kujijenga 
kimaisha na kibiashara. Uele-
keo wa mtu kimaisha haujengwi 
na kitu kimoja ila mchango wa 
maana unaweza kuelekeza mawa-
zo au akili ya mtu katika uelekeo 
unaohitajiwa, akichuja yaliyoku-
wapo awali, abadilike.

Unaweza pia kusema kuwa kita-

Rais John Magufuli akikata utepe kuzindua kitabu cha I Can, I Must, I Will

Mfano wa 
Dk. Mengi 
kama mbuni-
fu na mja-
siriamali ali-
yeangalia na 
kuona kuna 
kitu hak-
ipo kwenye 
soko inabidi 
kupatikane 
ulichangam-
sha hisia za 
Waafrika kila 
mahali
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bu hicho kiliendana na jitihada za 
kupambanua sera zinazofaa katika 
kustawisha uchumi wa nchi, kati ya 
mwelekeo wa kidola unaosisitiza 
ufanisi wa sekta ya umma na usi-
mamizi wa nguvu wa sekta binafsi. 
Kwa upande fulani mwelekeo huo 
unatokana na historia ya Tanzania 
katika awamu ya kwanza, kuona 
wafanyabiashara kama wahujumu 
uchumi. Hisia hiyo haijamalizika 
na kwa maisha yake, siyo tu kufau-
lu ila kuwajali wengine, Dk. Mengi 
alibadili sura ya mfumo wa soko 
ikawa ni eneo ambako Waafrika 
wanaweza, si kuonewa.

Mfano wa Dk. Mengi kama 
mbunifu na mjasiriamali aliyeanga-
lia na kuona kuna kitu hakipo 
kwenye soko inabidi kupatikane 
ulichangamsha hisia za Waafrika 
kila mahali. Wakati mmoja (mwaka 
2004) aliyekuwa Waziri wa Elimu 
nchini Zimbabwe, Dk. Jonathan 
Moyo, aliuambia mhadhara Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (ilikuwa 
ni wakati wa likizo, hapakuwa na 
wahudhuriaji wengi) kuwa akirudi 
nyumbani angeandaa ujumbe wa 

vyombo vya habari vya Zimbabwe 
na Afrika Kusini kuja Tanzania. 
Sababu ni kufika IPP Media na 
kujionea wenyewe, wathibitishe 
kuwa ‘kumbe inawezekana’ kwa 
Waafrika nao kuwa vyombo vikub-
wa vya habari.

Ukichukulia hisia hiyo kutoka 
kwa waziri wa Zimbabwe unapata 
picha ya upana wa kustaajabu 
na kutaka kujua uwezo huo 
ulipotokea, na kwa vile bado ni 
mapema tangu ameondoka kati 
yetu, ni wazi kuwa kitabu hicho 
kitaendelea kutafutwa na vijana 
wa rika la vyuo na vyuo vikuu. 
Hata miongoni mwa wajasiriamali 
wengine waliokuwepo wakati 
huo, miaka ya 1980 mwishoni, siyo 
rahisi kupata waliofanikiwa kwa 
mwelekeo kama wa Dk. Mengi. 
Tofauti yake na wengine ni kuwa 
hakujikita katika fani moja na 
kuishia hapo ila alithubutu kuingia 
katika fani tofauti na kimsingi 
alifaulu kote. Aliachia kampuni 
au shughuli idondoke kama hana 
hamasa nayo tena, iwe ni kwa 
sababu faida yake inapungua au 

atumie muda wake kwingine zaidi 
kwa wakati huo.

Yako maeneo ambayo baadhi 
ya vijana wa vyuo na vyuo vikuu 
watakuwa wameanza kujifunza 
kutoka katika kitabu hicho, na 
hata ingebidi ‘kujiongeza’ kwa kiasi 
fulani baada ya kusoma kitabu au 
kupata picha ya mtiririko wake 
kimsingi. Mojawapo ni ulazima 
wa kujenga rasilimali mtu akiwa 
bado kijana, wakati ana nguvu 
zaidi za kufanya kazi na nyakati 
tofauti anaweza kuwa mshauri 
katika maeneo tofauti. Pesa katika 
maisha haziji kila wakati, lakini 
zinapotokea katika mazingira 
haya au yale inabidi zitumike 
vizuri, si kwa kuweka benki bali 
kwa kuwekeza Dk. Mengi alitumia 
ujana wake na kipato chake kama 
mtaalamu wa uhasibu kuweka 
msingi wa uwekezaji (tofauti 
na ujasiriamali wa kawaida) 
nyakati zilipobadilika uwekezaji 
ukaanza kuthaminiwa. Ilikuwa ni 
kujikumbushia alichojifunza awali 
kwa Mwalimu Nyerere,’it can be 
done if you play your part.’

Rais John Magufuli akizindua kitabu cha I Can, I Must, I Will kilichotungwa na Dk Reginald Mengi. 
Kushoto ni Rais Mstaafu Ali Hassan Mwinyi.

Kitabu kilichotungwa na 
Dk Mengi



Ijumaa  Mei 1,  20204

HABARI KITAIFA

Mwalimu jela miaka 30 kwa kubaka mwanafunzi
Na Manuel Kaminyoge,  

ILEJE 

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ileje 
mkoani Songwe, imemhukumu   
kutumikia kifungo cha miaka 
30 jela  na kuchapwa viboko 24 
Abed Rajab Mbuba (54), ambaye 
ni mwalimu wa Shule ya Msingi 
Shinji iliyopo Kijiji cha Shinji, kata 
ya Mbebe kwa kosa la   kumbaka 
mwanafunzi.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 
Shughuli Mwampashi, alisema

mtuhumiwa alitenda kosa hilo   
Julai, 2019 katika maeneo ya ki-
jiji Cha shinji kwa kumbaka mwa-
nafunzi wa darasa la sita katika 
Shule ya Msingi Shinji, huku akijua 
kufanya hivyo ni kosa na ni kiny-
ume cha kifungu cha sheria nam-
ba 130 kifungu kidogo

cha kwanza na pili E na kifungu 
cha 131.

Mwampashi alisema mahaka-

ma hiyo baada ya kusikiliza pande 
zote mbili, imeridhika na ushahidi 
upande wa mashitaka, na kumhu-
kumu mtuhumiwa kutumikia ki-
fungo cha miaka 30 jela na kucha-
razwa viboko 30 ili liwe fundisho 
kwa watu wengine wenye tabia 
kama hizo.

Awali Mwendesha Mashitaka, 
Peter Mrisho, aliomba  ma-
hakama kutoa adhabu kali kwa 
mtuhumiwa   kwani vitendo vya 
ubakaji vimekithiri wilaya ya Ileje, 

ambapo husababisha  kukatisha 
ndoto za wanafunzi kwa kuwapa 
mimba.

Akitoa utetezi wake, mshitakiwa 
alidai ana   familia inayomtege-
mea, hivyo akihukumiwa familia 
itakosa mwelekeo, na kuiomba 
mahakama impunguzie adhabu.

Hata hivyo, Hakimu Mwam-
pashi alitupilia mbali ombi hilo, 
na kuamuaru akatumikie kifungo  
cha miaka 30 jela na kuchapwa 
viboko 24.

RC ajitangaza 
kuambukizwa 
corona
Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, ameji-
tangaza kuwa amepata maam-
bukizo ya virusi vya corona 
baada ya kuamua kupima afya 
yake kwa hiari bila ya kuwa na 
dalili zozote.

Dk. Mghwira alithibitisha 
hilo juzi, akibainisha kuwa 
baada ya mizunguko mingi ya 
kufuatilia mwenendo na hali 
ya maambukizo ya corona 
mkoani mwake na kukutana 
na makundi mengi ya wa-
nanchi, aliamua kupima afya 
yake.

“Niliona ni vizuri kupima ili 
kuangalia afya yangu, niliamua 
kufanya hivyo kwa sababu kazi 
yangu inaingiliana na watu.

“Nimepima na matokeo ya-
meonyesha nimeambukizwa 
virusi vya corona. Sina dalili za 
corona, sina homa, wala sina 
chochote isipokuwa vipimo 
vimeonyesha hivyo,” alisema.

Kiongozi huyo wa mkoa 
alisema watu wengi wanaweza 
wakawa wanatembea huku 
wakijiona wapo salama kumbe 
wana maambukizo, hivyo aka-
wataka wapime kwa hiari kwa 
sababu ni muhimu.

Aliwaomba wananchi wa 
mkoa huo wazingatie masharti 
yanayotolewa na wataalamu 
wa afya kujinga na maam-
bukizo ya virusi hivyo.

“Sokoni bado watu hawa-
jazingatia uvaaji wa bara-
koa, watu wanakaa karibu, 
nilipokuwa nikienda kwenye 
makundi ya watu, nilikuwa 
naona kuna kitu kinaniingia, 
kikawa kinanipa hisia kuna 
tatizo,” alisema.

Dk. Mghwira alisema uzoe-
fu wake mfupi wa kuishi na 
maambukizo hayo, umempa 
somo kuona kuna tija kwa wag-
onjwa kutunzwa nyumbani ku-
liko kwenye vituo.

“Ninasema hivi kwa sababu, 
kama mwanafamilia mmoja 
ameambukizwa nje au ndani, 
uwezekano wa kuambukiza 
wanafamilia ni mkubwa.

“Tukianza kutunzana nyum-
bani, itapunguza gharama na 
kusaidia kuimarishana kama 
familia kuliko mmoja akiteng-
wa, ni kitu kigumu sana.

“Nimejaribu hapa katikati 
kuwaonyesha watu wote wal-
iokuja karibu na mimi kwamba 
nimepima. Je, ikija nina maam-
bukizo, unaonaje haiwezekani 
tu, huwezi ukawa umeam-
bukizwa halafu uwe hivi, sasa 
niweje? Tunahitaji kujifunza 
kupokea mambo magumu,” 
alishauri.

Dk. Mghwira ni kiongozi wa 
kwanza kujitangaza kupata 
maambukizo ya virusi hivyo 
nchini tangu serikali iliporipoti 
mgonjwa wa kwanza Machi 16 
mwaka huu.
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Mwezeshaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa kujikinga wakati wa kuwahudumia wagonjwa wa 
Covid 19,  kutoka Halmashauri ya  Ushetu,  Athanas Lucas,  akiwaelekeza wataalamu wa afya (ha-
wapo pichani), namna ya kuvaa mavazi maalum kwa ajili ya kuwahudumia washukiwa na wagonjwa 
wa virusi vya corona. PICHA: SHABAN NJIA

Polisi yaendelea kuwashikilia 
Wakili Msando, mwandishi
Na Daniel Sabuni, ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani hapa limeendelea 
kumshikilia wakili maarufu Albert Msando, 
mkazi wa Lemara jijini hapa kwa zaidi ya 
saa 27 kwa madai kuwa halijakamilisha ma-
hojiano kuhusu madai ya uchochezi dhidi 
ya serikali kuhusu ugonjwa hatari wa homa 
kali ya mapafu unaosababishwa na virusi 
vya corona (Covid-19).

Habari za kushikiliwa kwa wakili huyo na 
polisi zilizagaa kwenye mitandao ya kijamii 
juzi. Hata hivyo, Kaimu Kamanda wa Jeshi 
la Polisi mkoani Arusha, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Koka Moita, alithibitisha hilo kwe-
nye mkutano wake na waandishi wa habari 
uliofanyika katika makao makuu ya jeshi 
hilo jana.

 Alisema polisi inamshikilia kufuatia ‘Clip’ 
iliyosambazwa baada ya kufanya mkutano 
na waandishi wa habari mkoani Arusha 
kwa malengo ya kuwagawia vidhibiti vya 
ugonjwa wa Covid-19 na kudaiwa kusema 
‘hali ni mbaya sana juu ya ugonjwa huo’, 
wakati hana mamlaka ya kuzungumza 
lolote kuhusu ugonjwa.

“Ukweli ni kwamba na niseme bila ku-
ficha hali ni mbaya kwa Arusha na ndugu 
waandishi nyinyi ni lazima mfike mahali 
muweke miguu chini mseme ukweli ili 
wananchi, serikali na kila anayehusika 
atambue kwamba tupo katika hali mbaya, 
ambayo kila mmoja wetu anapaswa ku-
chukua hatua, mkirudi nyuma na kuogopa 
kusema tutazikana,” Kaimu Kamanda Moita 

alinukuu maneno anayodai ni ya Msando 
kwa waandishi wa habari. Alisema polisi il-
imkamata juzi na mahojiano na wakili huyo 
yanaendelea.

Alisema polisi wamechukua hatua hiyo 
kutokana na Msando kukiuka maelekezo 
ya serikali kuwa wenye mamlaka ya kutoa 
taarifa za ugonjwa huo ni Waziri Mkuu, Wa-
ziri wa Afya na Msemaji Mkuu wa Serikali.

Pia, polisi mkoani Arusha inamshikilia Ag-
ness Shinji, mkazi wa Lemara kwa tuhuma 
za kusambaza taarifa za uongo mitandaoni.

Kaimu Kamanda Moita alisema Aprili 9, 
mwaka huu mtuhumiwa akitumia grupu 
la Whatsapp liitwalo ‘Football for life’ ali-
tuma taarifa kuwa mtangazaji wa Shirika 
la Utangazaji la Taifa TBC1, Gloria Maiko 
amefariki dunia kutokana na ugonjwa wa 
corona jambo ambalo si kweli na kusababi-
sha taharuki kwa ndugu jamaa na marafiki.

Alisema baada ya jeshi kubaini kuwa ni 
uzushi lilianza kumfuatilia Agness na Aprili 
29, alikamatwa na amekubali kulifahamu 
tukio hilo la kutuma taarifa za kifo cha 
mtangazaji huyo bila ya kuwa na uhakika.

Moita alisema watuhumiwa wote wawili 
watafikishwa mahakamani baada ya upele-
lezi kukamilika ili sheria ichukue mkondo 
wake. Kaimu Kamanda Moita alitoa onyo 
kwa makundi yote wakiwamo viongozi wa 
siasa na wananchi kwa ujumla kutokuwa 
wasemaji wa serikali na wanapaswa kutii 
amri na maelekezo yanayotolewa na vion-
gozi wakuu wa serikali badala ya kukaidi 
kwa kuwa kufanya hivyo ni kosa kisheria.

Wizara yaanika mikakati
kukabili virusi vya corona
Na Salome Kitomari, DODOMA 

SERIKALI imesema imetoa mafunzo ya 
kukabiliana na ugonjwa wa homa kali ya 
mapafu unaosababishwa na virusi vya co-
rona (Covid-19) kwa wataalamu wa afya 
2,113 wa mikoa 11 nchini.

Vilevile, imesema imeimarisha uwezo wa 
kupima sampuli kwa watu wote wanaohisi-
wa kuwa na viashiria au dalili za ugonjwa 
huo, ikibainisha kuwa kwa sasa Maabara ya 
Taifa ya Afya ya Jamii imejengewa uwezo 
kwa kupatiwa mahitaji yote muhimu katika 
kupima virusi.

Akiwasilisha bungeni jijini hapa jana, 
makadirio ya mapato na matumizi ya wiz-
ara yake kwa mwaka ujao wa fedha, Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Ummy Mwalimu, alisema 
serikali imekamilisha ujenzi na uungaji wa 
vifaa katika jengo jipya kwa ajili ya kukabili-
ana na corona.

Alisema watumishi 120 wameajiriwa 
kwa muda ili kuimarisha ufuatiliaji wa 
wasafiri wanaoingia nchini kupitia maeneo 
ya mipakani na kwamba serikali imeandaa 
utaratibu maalum wa kuwaweka chini ya 
uangalizi wa siku 14 kwa gharama zao.

Waziri Ummy alisema upande wa hu-
duma za matibabu kwa wagonjwa, serikali 
inaendelea kuwapatia matibabu wagonjwa 
wa corona na kwamba kwa Dar es Salaam, 
matibabu yanatolewa katika Kituo cha 
Magonjwa Hatari ya Kuambukiza Temeke, 
Kisoka-Mlonganzila na Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Amana.

Alisema serikali pia inajenga kituo cha 
kisasa cha wagonjwa wa magonjwa hatari 
ya kuambukiza eneo la Kisoka-Mloganzila, 
Dar es Salaam.

“Makatibu tawala wa mikoa na wilaya 
zote Tanzania Bara wameelekezwa kuan-
daa maeneo maalum kwa ajili ya kuwa-
hudumia wagonjwa katika mikoa endapo 
watajitokeza katika maeneo yao. Hadi 
Aprili 24 April, mwaka huu, jumla ya mikoa 
17 ina vituo vya matibabu ya wagonjwa wa 
corona,” alibainisha.

Waziri huyo alisema mafunzo ya wa-
tumishi yametolewa katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Mwanza, Kilimanjaro, Arusha, 
Rukwa, Songwe, Tabora, Dodoma, Tanga, 
Mbeya na Pwani na yanaendelea kwa 
mikoa iliyobaki.

Alisema wizara yake pia imeendelea 

kutoa elimu kwa jamii juu ya namna ya 
kujikinga na kutambua dalili za ugonjwa 
huu. Elimu hiyo imeendelea kutolewa kwa 
njia ya vyombo vya habari (magazeti, redio 
na runinga), mitandao ya kijamii, shuleni, 
vyuoni, nyumba za ibada na vyombo vya 
usafiri.

“Nawashauri wananchi kwa kuzingatia 
maelekezo mbalimbali tunayowapatia iki-
wamo kunawa mikono kwa sabuni na maji 
tiririka na kuepuka mikusanyiko isiyo ya 
lazima. 

“Tunaendelea kuwakumbusha Watan-
zania kuwa ugonjwa huu ni wa hatari na 
hauna kinga wala tiba, na njia pekee ya ku-
jikinga na ugonjwa huu ni kufuata maele-
kezo ambayo yamekuwa yakitolewa na 
wataalamu wa afya kuhusu namna bora za 
kujikinga na ugonjwa huu,” alisema.

Waziri Ummy alisema katika kudhibiti na 
kuhakikisha kuwa ugonjwa huu hauathiri 
watu wengi zaidi, serikali imeendelea ku-
chukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kuimarisha ufuatiliaji wa wasafiri wa-
naoingia nchini kupitia viwanja vya ndege, 
bandari na mipaka ya nchi kavu ili kuweza 
kubaini wanaoonyesha dalili za ugonjwa.

“Hadi Aprili 24, 2020, jumla ya wasa-
firi 2,001,670 wamepimwa joto la mwili 
(thermol screening) ili kubaini kama wana 
homa ikiwa ni dalili za awali za ugonjwa 
huu na wasafiri 3,064 wamewekwa karan-
tini katika maeneo mbalimbali hapa nchini 
kati yao 2,101 wamekamilisha muda wa 
siku 14 na kubainika kuwa hawana maam-
bukizo na hivyo kuruhusiwa kuendelea na 
shughuli zao za kawaida,” alifafanua.

Waziri huyo alisema katika kuhakikisha 
kuwa wasafiri wote wanaoingia nchini wa-
napimwa joto la mwili, serikali imenunua 
jumla ya vipimajoto 324 (vya mkono 307 
na vya kupima watu wengi kwa mpigo 17) 
ambavyo vimefungwa na vinatumika ka-
tika maeneo ya mipakani ikiwamo viwanja 
vya ndege na bandari.

Corona iligundulika Desemba 31 mwaka 
2019 katika Jimbo la Wuhan, China na hadi 
sasa watu 480 wameugua nchini, 16 wame-
fariki dunia na waliopona ni 197, na watu 
283 wanaendelea na tiba kati yake 14 wako 
chini ya uangalizi.

Duniani watu zaidi ya milioni tatu 
wameambukizwa na kati yao, zaidi ya 
200,000 wamefariki dunia katika nchi na 
maeneo ya utawala 185.
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WABUNGE wameitaka serikali kuongeza vituo vya upimaji wa vi-
rusi vya corona (Covid-19) katika hospitali za kanda nchini, ili hu-
duma itolewe kwa haraka na kwa watu wengi.

Akiwasilisha maoni ya Kamati ya Kudumu Huduma na Maende-
leo ya Jamii, jana bungeni, Mwenyekiti Peter Serukamba, alisema  
upimaji utafanyika, utapunguza kusambaa kwa ugonjwa huo 
nchini.

Aidha, serikali ichukue hatua za dharura za kuongeza vifaa kwa 
ajili ya madaktari na manesi, ili kuwakinga na ugonjwa huu kipindi 
hiki wanachotoa huduma kwa wagonjwa. 

  Kadhalika, wabunge walisema  ni vyema serikali ikaimarisha 
mifumo ya afya kama ilivyoainishwa katika mihimili sita iliyo-
pendekezwa na Shirika la Afya Duniani (WHO). 

   Aidha, iliishauri serikali kutoa motisha kwa wahudumu wa 
afya ili kuwapa morali ya kuendelea kufanya kazi katika mazingira 
magumu. Walisema katika mapambano ya corona ni muhimu sek-
ta zote pamoja na jamii kwa ujumla wake kushirikiana kikamilifu.

Kimsingi, tunakubaliana kabisa na ushauri wa  kamati kwa seri-
kali kuongeza vituo vya upimaji wa virusi vya corona katika hospi-
tali za kanda nchini, ili huduma itolewe kwa haraka na kwa watu 
wengi.

Tunasema hivyo kwa kuwa hatua hiyo itawawezesha watu 
wengi kupima, hivyo kupunguza uwezekano wa maambukizi 
kuongezeka. Pale watu wanapopima na kupata majibu, inakuwa 
rahisi kuanza kupatiwa matibabu, huku pia wakiwa mbali na watu 
wengine, ambao wangeweza kuwaambukiza.

Tunaunga mkopo pia ushauri wa kamati kwa serikali wa ku-
chukua hatua za dharura za kuongeza vifaa kwa ajili ya madaktari 
na manesi, ili kuwakinga na ugonjwa huu kipindi hiki wanachotoa 
huduma kwa wagonjwa. 

Kuwapa vifaa vya kujikinga kutawawezesha kufanya kazi bila 
woga wala hofu  na kwa kujiamini zaidi, jambo ambalo pia litawapa 
imani na matumaini wagonjwa wanaokwenda katika vituo vya hu-
duma  kupata matibabu ya ugonjwa huo.

Vile vile, tunakubaliana na Kamati ya Bunge kushauri serikali ku-
wapa motisha madaktari na manesi. Kwa kufanya hivyo, tunaamini 
kuwa watapata morali zaidi ya kutoa huduma kwa  bidii na kwa 
ufanisi mkubwa.

Mbali na kukubaliana ushauri wabunge kwa serikali, pia tume-
farijika na hatua mbalimbali ambazo serikali ilizitangaza jana za 
kukabiliana na corona.

Hatua hizo ambazo zilitangazwa jana na Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, alipoku-
wa akiwasilisha hotuba yake, alisema serikali imetoa mafunzo ya 
kukabiliana na ugonjwa wa (Covid-19) kwa wataalamu wa afya 2,113 
wa mikoa 11 nchini.

Aidha, serikali imeimarisha uwezo wa kupima sampuli kwa watu 
wote wanaohisiwa kuwa na viashiria au dalili za ugonjwa huu, na 
kwamba kwa sasa Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii imejengewa 
uwezo kwa kupatiwa mahitaji yote muhimu katika kupima virusi.

Pia Waziri Ummy alisema serikali imekukamilisha ujenzi na uun-
gaji wa vifaa katika jengo jipya kwa ajili ya kukabiliana na corona. 
Kadhalika, watumishi 120 wameajiriwa kwa muda ili kuimarisha 
ufuatiliaji wa wasafiri wanaoingia nchini kupitia maeneo ya mipa-
kani na kwamba serikali imeandaa utaratibu maalum wa kuwawe-
ka chini ya uangalizi wa siku 14 kwa gharama zao. 

Kitu muhimu cha kutilia maanani ni kuwa ugonjwa huu ni hatari 
na haubagui mtu yeyote kwani haujali umri, cheo, elimu, uwezo 
kiuchumi, rangi, dini wala taifa, hivyo ni jambo la msingi Watanza-
nia wote tukawa kitu kimoja ikiwamo kushauriana na kukubaliana 
kuhusiana na mbinu na mikakati katika kukabiliana na gonjwa hili.

Ni matarajio kuwa serikali itapokea na kufanyia kazi ushauri huo 
mzuri wa wabunge wetu. 

Na Sabato 
Kasika SERIKALI imetangaza bei ele-

kezi ya sukari katika mikoa 
mbalimbali nchini, ikiwa ni 
namna ya kupambana na mfu-
muko wa ghafla wa bei ya bid-
haa. Hilo limeibuka hivi karibu 
na kusababisha sintofahamu 
kwa walaji.

Baadhi ya wafanyabiashara 
walipandisha kufikia wastani 
wa Sh. 4,000 hadi Sh. 4,500 
kwa kilo kwa bei ya rejareja, 
tofauti ilivyokuwa ikiuzwa siku 
za nyuma ikiwa ni Sh. 2,600 
kwa kilo kuwa kiwango cha 
juu.

Kutokana na sintofahamu, 
Waziri  Mkuu Kassim Majaliwa, 
aliingilia kati na kisha Waziri 
wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
akaendeleza kwa kutoa bei ele-
kezi kwa mkoa Dar es Salaam, 
ambayo Sh. 2,600,  huku min-
gine nayo ina bei zake.

Mathalani Sh. 2,900 ni kwa 
mikoa ya Njombe, Iringa, Simi-
yu, Mwanza, Shinyanga, Tabo-
ra, Geita, Singida na Dodoma,  
huku Sh. 2,700 inaangukia 
Manyara, Pwani, Arusha, Kili-
manjaro, Tanga na Morogoro. 
Lindi na Mtwara, bei yao kwa 
kilo moja ya sukari Sh. 2,800, 
mikoa ya Mbeya, Kagera, Mara 
na Songwe bei ikiwa ni Sh. 
3,000, wakati mikoa ya Rukwa, 
Kigoma, Katavi na Ruvuma bei 
yake ni Sh. 3,200.

Hiyo ndiyo bei elekezi iliyo-
tolewa, huku Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, naye anawaonya 
wafanyabiashara watakaojari-
bu kupandisha bei za vyakula 
wakati wa mfungo wa mwezi 
wa Ramadhani.

Anasema, hadi sasa kuna 
sukari ya kutosha nchini, 
hivyo bei itabaki ileile pasipo 
kujali msimu. Ameshawaagiza 
wakuu wa mikoa na wasaidizi 
wao wilayani, kuwachukulia 
hatua kali za kisheria wafan-

yabiashara watakaouza sukari 
kwa kuzidi Sh. 4,500.

Pamoja na serikali kuingilia 
kati kutangaza bei elekezi, 
bado wapo baadhi ya wafanya-
biashara wasiozingatia maele-
kezo hayo na badala yake, 
wanaendelea kuuza bidhaa 
hiyo kwa      bei wanayojua we-
nyewe.

Nipashe imeshuhudiwa baa-
dhi ya maduka jijini Dar es Sa-
laam, mfano maeneo ya Ukon-
ga na Kinyerezi, ikuza bidhaa 
hiyo kwa bei kati ya Sh. 3,000 
na Sh. 3,200.

Tayari kwa wasiofuata 
maelekezo wameanza ku-
kamatwa, kwani inaelezwa 
wafanyabiashara saba wilay-
ani Hai mkoani Kilimanjaro, 
wametiwa mbaroni baada ya 
kubainika kupuuza maelekezo 
ya serikali.

Katika mkoa huo, sukari ina-
takiwa kuuzwa kwa Sh. 2,700 
kwa kilo kwa bei ya rejareja, la-
kini inaelezwa kuwa baadhi ya 
wafanyabiashara waliokamat-
wa walikuwa wakiuza kwa Sh. 
3,500 kwa kilo. 

Serikali imeshasema kuwa 
sukari ipo ya kutosha, sasa 
kwa nini wafanyabiashara wa-
pandishe bei? Wanachotafuta 
ni nini? Walaji waamini kuwa 
bidhaa hiyo imeadimika?

Kuna mtazamo kwamba 
sukari inaweza kufichwa kwa 
sababu kuu mbili, mosi ni kula-
zimisha, ili iuzwe kwa bei kub-
wa inayomletea faida muuzaji, 
hali yenye athari kwa  mlaji.

Pili, inadaiwa huenda wa-
fanyabiashara wanatengeneza 
uhaba wa makusudi, kuiamini-
sha serikali kuna uhaba wa 
bidhaa hiyo nchini, ili wapewe 
vibali vya kuagiza sukari ku-
toka nje ya nchi.

Haipendezi kuficha bidhaa 
na kuchochea mfumuko wa 

bei pasipo sababu za msingi, 
hali inayozaa maumivu kwa 
umma, ambao ni miongoni 
mwa wateja wa kila siku wa 
bidhaa hiyo muhimu.

Nakumbuka, ilishawahi ku-
jitokeza mwaka 2016, serikali 
ikapambana nayo.

Lakini baada ya kutulia kwa 
kipindi hicho chote, sakata la 
kupanda bei ya sukari limeibu-
ka tena na kuifanya serikali ila-
zimike kutangaza bei elekezi, 
ambayo hata hivyo ni wazi  
baadhi ya wafanyabiashara ha-
wataki kuifuata.

Serikali  inatangaza kuwa 
sukari ipo, wafanyabiashara 
nashangaa inakuwaje bado 
bei inapandishwa? Si vyema 
kushindana na mtu aliyeshika 
mpini, wakati wewe umeshika 
kwenye makali. Ni wazi utakat-
wa tu.

Ikumbukwe kuwa, mfan-
yabiashara mtaji wake ni wa-
nanchi na ili biashara iendelee 
anawahitaji sana. 

Mfanyabiashara anapobuni 
mbinu za kuimarisha faida ziki-
wamo za kuficha sukari ili iwe 
adimu mtaani, halafu ukifika 
muda fulani anaitoa na kuuza 
kwa bei zenye faida kubwa 
kwake, ni wazi huo unakuwa ni 
uhuni au ukaidi.

Hivyo ni wakati wa wa-
fanyabiashara wakatafakari 
jambo hilo kwamba; serikali 
inasema sukari ipo ya kutosha 
na imeweka bei elekezi, hao 
wafanyabiashara wakaidi sasa 
wanatafuta nini, wanapoamua 
kupandisha bei zaidi ya maele-
kezo rasmi?

Binafsi napongeza hatua zo-
zote zitakazochukuliwa dhidi 
ya wafanyabiashara ambao 
kwa namna moja au nyingine, 
wanajaribu kuwaumiza wa-
nanchi kwa gharama pasipo na 
sababu za msingi.

Kulikoni wafanyabiashara 
wagomea sukari bei juu?

 Muungwana Lazima Nilonge

Ushauri wa wabunge kwa
serikali corona uzingatiwe
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Corona yaathiri ukusanyaji damu
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MLIPUKO wa virusi vya corona, 
umetajwa kushusha kiwango cha 
damu iliyokuwa ikikusanywa ka-
tika hospitali ya rufani ya Mkoa 
wa Kagera.

Akizungumza na Nipashe 
mshauri wa Kituo cha Damu 
Salama katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Kagera, Amos Bash-
weka, alisema  kabla ya shule na 
vyuo kufungwa kituo hicho kili-
kuwa kikikusanya zaidi ya chupa 
400 kwa mwezi, lakini kwa sasa 
kinakusanya chupa 200.

“Uhaba huu unatokana na 
wananchi wa mkoa wa Kagera 
kutokuwa na utamaduni wa 
kujitolea kuchangia damu katika 
hospitali, na hii damu tunayoku-
sanya ndiyo inategemewa kuvi-
gawia vituo vingine vya afya na 
hospitali,” alisema.

Bashweka alisema  kabla 
ya shule na vyuo kufungwa, 
changamoto ya ukusanyaji damu 
haikuwa kubwa kama sasa, na 
kutumia fursa hiyo kuwaomba 
wananchi kubadilika na kuji-
tokeza kwa wingi kujitolea damu, 
kwa kuwa inapokuwapo damu in-
ayotosheleza mahitaji, inasaidia 

kuokoa maisha ya wanaohitaji 
huduma hiyo.

Hata hivyo, alibainisha kuwa 
kufungwa kwa shule kutokana 
na tishio la corona kumechangia 
hali hiyo kwa kuwa kundi la 
wanafunzi ni muhimu katika 
ukusanyaji damu.

Kwa mujibu wa Bashweka, 
asilimia kubwa ya wanafunzi 
wachangiaji wanakuwa hawana 
maambukizi ya magonjwa ya-
nayosababisha damu isitumike.

“Damu tunayokusanya tu-
naipeleka maabara ya kanda 
iliyoko jijini Mwanza, inapimwa 
ili kubaini kama ina maambukizi 
ya magonjwa mbalimbali iki-
wamo virusi vya Ukimwi, homa 
ya ini na kaswende, lengo ni ku-
hakikisha inapotumika inakuwa 
salama,” alisema Bashweka.

Aliwashukuru baadhi ya 
wanafunzi na wanachuo wanaoi-
shi katika Manispaa ya Bukoba 
ambao licha ya  shule na vyuo 
kufungwa, wamekuwa waki-
fika katika kituo hicho kujitolea 
kuchangia damu, na kuwaomba 
kuendelea na moyo huo, kwa 
kuwa damu wanayojitolea 
inaokoa maisha ya wananchi 
wenzao.

‘Mpemba’, wenzake 
wamwangukia DPP
Na Hellen Mwango

WASHITAKIWA katika kesi ya Uhu-
jumu Uchumi inayomkabili mshitakiwa 
Yusuf Ali, maarufu kama ‘Mpemba wa 
Magufuli’ na wenzake, wameiomba 
mahakama kumshauri Mkurugenzi wa 
Mashtaka Nchini (DPP) kukubali hati za 
mali zisizohamishika zinazomilikiwa na 
ndugu zao kama dhamana ya Sh. milioni 
90 ili waweze kutoka mahabusu.

Kadhalika wameiomba mahakama ku-
wasaidia ili waweze kutoka nje kwenda 
kutafuta fedha za kulipa kama walivyo-
fanya             makubaliano na DPP katika 
makubaliano        yao ya kukiri kosa.

Madai hayo waliyatoa jana kwa njia 
ya Mahakama Mtandao iliyoketi chini 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba, 
anayesikiliza kesi hiyo katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Sa-
laam.

Wakili wa Serikali, Kandide Nansua, al-
idai kuwa kesi hiyo imepangwa kwa ajili 
ya kutajwa na kwamba kutokana na ku-
jikinga na virusi vya Corona wameshind-
wa kumwita shahidi.

Hata hivyo, washitakiwa kwa nyakati 
tofauti waliiomba mahakama kumshauri 
DPP akubali kuzipokea hati za ndugu 
zao ili waweze kutoka kwenda kutafuta 
fedha za kulipa kama mkataba wao wa 
makubaliano unavyowataka.

Hakimu Simba alisema sheria ya 
makubaliano ni mpya imeanza kutumika 
mwaka 2019 kwa kuelekeza makubaliano 
ni kati ya mshitakiwa na DPP.

Alisema mahakama haihusiki katika 
makubaliano hayo.

“Mahakama hii itamshauri Wakili wa 

Serikali Kiongozi wa hapa Kisutu kushu-
ghulikia suala hilo limalizike kwa kuwa 
mhimili huu unafahamu mlundikano 
wa watu magerezani,” alisema Hakimu 
Simba.

Alisema kesi hiyo itatajwa Mei 13, mwa-
ka huu na washitakiwa wataendelea ku-
kaa mahabusu.

Yusuph na wenzake watano wanaka-
biliwa na mashitaka manne, ikiwamo ku-
jihusisha na biashara haramu ya meno ya 
tembo yenye thamani ya Sh. milioni 785.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa ka-
tika tarehe tofauti kati ya Januari, 2014 na 
Oktoba, 2016 katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Tanga, Iringa na Mtwara, washitak-
iwa wanadaiwa kujihusisha na mtandao 
wa ujangili kwa kukusanya na kuuza 
vipande 50 vya meno ya tembo vyenye 
thamani ya Dola za Marekani 180,000 
sawa na Sh. milioni 392.8 bila kuwa na 
kibali cha Mkurugenzi wa Wanyamapori.

Katika shitaka la pili inadaiwa kuwa, 
Oktoba 26, 2016 wakiwa Mbagala 
Zakhem, walikutwa na vipande 10 vya 
meno ya tembo vyenye uzito wa kilo 
13.85 vikiwa na thamani ya Dola za Mare-
kani 30,000  (Sh. milioni  65.4).

Pia ilidaiwa kuwa Oktoba 27, 2016, 
wakiwa Tabata Kisukuru washitakiwa 
walikutwa na vipande vinne vya meno 
hayo vyenye uzito wa kilo 11.1 vikiwa na 
thamani ya Dola za Marekani 15,000 (Sh. 
miliooni 32.7).

Katika shitaka la nne washitakiwa hao 
walidaiwa kukutwa na vipande 36 vyenye 
thamani ya Sh. 294.6 milioni bila kuwa na 
kibali cha Mkurugenzi wa Wanyamapori 
kosa wanalodaiwa kulifanya Oktoba 29, 
2016.

TTB yaja na mkakati kunusuru utalii
Na Beatrice Philemon

BODI ya Utalii Tanzania 
(TTB)   imeandaa   na kuru-
sha makala fupi ya dakika 1.5 
katika masoko yote makubwa 
ya utalii   yaliyopo katika nchi 
mbalimbali duniani ili   kuha-
masisha   watalii kujikinga na 
COVID-19 na   kuwakumbusha 
wasifute safari zao za utalii 
nchini.

Badala yake bodi hiyo im-
ewataka watalii hao waahirishe 
safari zao hadi wakati mwing-
ine, ambapo dunia itakuwa 
salama  kwa safari.

Hatua hiyo ilitangazwa jana  
na   Mwenyekiti wa TTB, Jaji 
Thomas Mihayo,   alipokuwa 
akizungumza na vyombo vya 
habari kuhusu janga la COV-
ID-19 na utalii wa Tanzania 
pamoja na hatua zilizochuku-
liwa na bodi.

“Makala hii fupi    imeisha-
zunguka katika masoko yetu 
yote makubwa ya utalii liki-
wamo soko la utalii la Mareka-
ni, Italia, Hispania, Uingereza, 
Ujerumani, China na nchi 
zingine, na imefanikiwa ku-
vuka matarajio yetu ya awali ya 
kiwango cha watu waliyoiona,” 

alisema.
Jaji Mihayo alisema kuwa pia 

balozi za nje  zimepatiwa maka-
la hiyo kwa ajili ya kuisambaza 
kwenye masoko yao.

Alisema kadhalika, makala 
imeonyeshwa kwenye vituo 
vya television nchini, na   im-
etafsiriwa    na kuwekwa   
maandishi kwa lugha za Kiar-
abu, Kifaransa, Kijerumani na 
Kidachi.

“Vile vile TTB,   Hifadhi 
za Taifa Tanzania (Tanapa) 
na   Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro   (NCAA)   wame-
ingia ubia na   kampuini   bin-
fasi ya utalii   inayojulika-
na   kama   “Great Migration 
Camp”   na kubuni kipindi 
maalum kinachoitwa ‘Serengeti 
Live Show’.”

Alisema vipindi   vyake vi-
tarushwa mubashara na ving-
ine vitarekodiwa na kurushwa 
kwa awamu kwenye mitandao 
ya TTB na washirika wake 
nchini na nje ya nchi kuonye-
sha utalii wa Tanzania.

“Madhumuni ya vipindi 
hivi   ni kukonga mioyo ya 
watalii ambao wameahirisha 
safari zao Tanzania kwa kipindi 
hiki cha COVID-19  kupitia tel-

evisheni na mitandaoni,” alise-
ma Jaji Mihayo.

Akielezea janga la  COVID-19, 
alisema taarifa iliyotolewa 
Machi  26, mwaka huu na 
Shirika la Utalii Duniani (UN-
WTO), imeonesha kuwa idadi 
ya watalii duniani itashuka kwa 
kiwango cha kati ya asilimia 20-
30 kwa mwaka 2020.

“Kiwango hicho kitasababi-
sha ukosefu wa mapato kiasi 
cha dola za kimarekani 300 
mpaka 450 bilioni duniani,” 
alisema. 

Pia kwa mujibu wa utabiri wa 
awali uliofanywa na shirika lisi-
lo la kiserikali linaloshauri nchi 
na taasisi za kimataifa linaloju-
likana  kama “Dcode Economic 
and Financial Consulting” ume-
onesha kuwa mwenendo wa 
uchumi duniani umebadilika 
na utaendelea kubadilika am-
bapo sekta ya utalii wa anga zi-
lizokuwa zimeshamili kwa sasa 
ndiyo zitakazokuwa za mwisho 
kwenye uchangiaji na ukuaji 
wa uchumi.

“Sekta ya usafiri wa anga 
ndiyo imeathirika kwa kiasi ki-
kubwa (ya mwisho) ikifuatiwa 
na utalii kutoka mwisho,” ali-
bainisha.
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Mabati ya 
mil. 80/- 
ujenzi wa 
maboma 
Na Tiganya Vincent, TABORA

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Kaliua katika kipindi cha 
kuanzia Januari hadi Machi, 
imenunua mabati 300 kwa 
gharama ya Sh. milioni 80 
kutoka mapato ya ndani.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Haruna Kasele, alibaini-
sha hayo wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani.

Alisema bati hizo zita-
gawanywa katika kata zote 
ambazo zimekamilisha mabo-
ma, ununuzi wa mbao na vifaa 
kwa ajili ya upauaji.

Aidha, alisema wanaendelea 
na ujenzi wa vyumba sita vya 
maabara katika shule za se-
kondari za Kanoge, Kamsekwa, 
Zugimulole, Silambo, Seleli na 
Ilege.

Katika hatua nyingine, Kase-
le alisema Kaliua imeshapokea 
shilingi bilioni 1 kwa ajili ya 
mpango wa elimu bila malipo 
kutoka Serikali Kuu. 

Alisema kwa upande wa 
shule za msingi wamepokea 
shilingi milioni 683.9 na shule 
ya sekondari shilingi milioni 
399.8.

Kasele aliishukuru serikali 
kwa kutoa fedha hizo ambazo 
zimewawezesha wanafunzi 
kujiunga na shule za msingi na 
sekondari.

Wakati huo huo, Halmashauri 
ya Wilaya ya Kaliua imetoa 
mikopo ya shilingi milioni 345 
kwa vikundi mbalimbali.

Kasele alisema shilingi 
milioni 133.5 zimetolewa kwa 
vijana, shilingi milioni 184 kwa 
wanawake na milioni 27.5 kwa 
wenye ulemavu.

 Alivitaka vikundi ambavyo 
vimekopeshwa kuhakikisha 
vinarejesha fedha hizo ili 
zikopeshe vikundi vingine.

Mkazi wa Pugu Bombani Dar es Salaam, Paul Makota, akionyesha athari walizozipata baada ya mvua kubwa kunyesha na kusaba-
bisha mafuriko katika makazi yao. PICHA: JUMANNE JUMA

Basi laua dereva, lajeruhi abiria
Na Said Hamdani, LINDI

 
MKAZI wa Gongo la Mboto, 

jijini Dar es Salaam,Yahya Ma-
neno (50), amekufa papo hapo, 
na abiria wengine watatu wame-
jeruhiwa na kulazwa, baada 
ya gari walilokuwa wakisafiria 
kushindwa kupanda mlima na 
kupinduka.

Majeruhi hao wamelezwa ka-
tika Hospitali ya Sokoine mkoa-
ni Lindi, wakiuguza majeraha. 

Baadhi ya abiria waliokuwa 
wakisafiri na basi hilo aina ya 
Catar yenye namba za usajili T 
192 DLD kutoka Dar es Salaam 
kwenda Lindi, wameeleza kuwa 
ajali hiyo imetokea Aprili 28, 
mwaka huu majira ya usiku. 

Sufiani Kalala na Elisia Mar-
tini waliokuwa wakisafiri na basi 
hilo kutoka Dar es Salaam kwen-
da Tarafa ya Milola, Lindi Vijijini, 
wamesema basi hilo lilikuwa 
bovu kwani lilikuwa likitengen-
ezwa mara kwa mara njiani.

 Wanaeleza kuwa wakiwa wa-
napandisha Mlima wa Mitwero, 
basi hilo lilishindwa kumaliza 
na kuanza kurudi nyuma, huku 
dereva, Yahaya Abdallah Mane-
no, akimuagiza kondakta wake 
aweke gogo bila mafanikio. 

Walisema baada ya dereva 
kuona gari linashika kasi, alim-
taka kondakta wake ateremke 
akaweke gogo ili lisimame, lakini 
ikashindikana.

Pia, mashuhuda hao,walisema 
kutokana na kasi kwenye mter-

emko, dereva aliruka na alipofi-
ka chini, basi lilimuangukia na 
kufa papo hapo, huku baadhi 
ya abiria wakijeruhiwa na ku-
poteza viungo vyao vya mwili.

 Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Sokoine, Dk. Muhaji Mo-
hamed, alithibitisha  kupokea 
mwili wa dereva huyo pamoja 
na abiria wawili wote wanawake  
wakiwa wameumia mikono ya 
kulia, kati yao mmoja umekatika 
kabisa.

 Aliwataja ni Fatuma Selema-
ni (19), mkazi wa Mpilipili, Man-
ispaa ya Lindi, ambaye ameumia 
mkono wa kulia, Dunia Athum-
ani (29), fundi magari wa Yombo 
Dovya, jijini Dar es Salaam na 
Elisia Martini (32), mkazi wa 
Kongowe, jijini Dar es Salaam, 

ambaye ameumia mkono wa 
kulia. 

“Kuna huyu mmoja aitwae 
Fatuma Selemani amepoteza 
kabisa mkono wake wa kulia,” 
Alisema Dk. Mohamed. 

Kamanda wa Polisi mkoani 
Lindi, Stanley Kulyamo, alisema 
chanzo ni gari kushindwa ku-
panda Mlima Mitwero, kisha ku-
rudi nyuma na kupinduka. 

Alisema basi hilo lililokuwa 
likitoka Dar es Salaam kwenda 
Milola, Lindi Vijijini lilikuwa na 
abiria 17.

  “Ninachowasisitiza ma-
dereva na wamiliki wa vyombo 
vya moto kabla ya kuanza safari 
viwe vimefanyiwa matengenezo 
ili kuondoa tatizo kama hili,” ali-
sisitiza.

Brela kuziwezesha h’shauri  leseni biashara kielektroniki
Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (Brela), umeahidi kuzi-
wezesha halmashauri na majiji 
nchini vifaa vya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (Tehama) 
ili zitoe leseni za biashara kielek-
troniki.

Hayo yalisemwa jana, jijini Dar 
es Salaam na Kaimu Mkuu wa 
Idara ya Miliki Ubunifu wa Brela, 
Seka Kasera, wakati akikabidhi vi-
faa vya Tehama kwa halmashauri 
ya Wilaya ya Chalinze, mkoa wa 
Pwani.

Makabidhiano ya vifaa hivyo 

yalifanyika jana jijini Dar es Sa-
laam na wawakilishi kutoka hal-
mashauri hiyo.

Kasera alisema lengo la Brela 
ni kuhakikisha wanasambaza vi-
faa hivyo kwa halmashauri zote 
nchini ili huduma ya kutoa leseni 
za biashara kielektoniki ifike kwe-
nye mikoa yote.

Alisema uwapo wa mfumo huo 
utasaidia kupunguza urasimu, 
malalamiko, rushwa na muda wa 
kufuatilia leseni, kwa uwapo wa 
huduma hii sasa wafanyabiashara 
hawatazunguka kutoka ofisi moja 
kwenda nyingine kufuatilia leseni. 
Alisema baada ya kupatiwa vifaa 

hivyo, Halmashauri ya Wilaya ya 
Chalinze, itaanza kutoa leseni za 
biashara kielektroniki ili kuwa-
punguzia usumbufu wafanyabi-
ashara.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Leseni kutoka Brela, Peter 
Riwa, alisema Chalinze itakua hal-
mashauri ya tatu katika mpango 
wa utoaji wa leseni hizo kwa mfu-
mo huo.

“Baada ya makabidhiano haya, 
Halmashauri ya Wilaya ya Chal-
inze itakua ya tatu katika utoaji 
wa leseni za biashara kielektron-
iki baada ya Ilala na Mwanza jiji,” 

alisema  Riwa.
Pia alivitaja vifaa vya Tehama 

vilivyotolewa kuwa ni pamoja na 
kompyuta za mezani tatu, kompy-
uta mpakato moja, mashine ya 
kuchapishia moja, simu za mkono-
ni tatu, modemu mbili na tambazo 
(scanner) moja.

Mwakilishi kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Chalinze, ambaye ni 
Ofisa Biashara wa wilaya, Samson 
Morris,      aliishukuru Brela kwa 
vifaa        hivyo    na kuahidi ku-
vitumia kwa malengo   yaliyoku-
sudiwa.

“Mfumo huu utasaidia wafanya-
biashara wetu wanaotoka sehemu 

mbalimbali za vijijini na maeneo 
mengine yasiyofikika kwa urahisi 
na pia kuokoa fedha kwa sababu 
sasa        haina haja ya kutumia 
nauli kufuatilia leseni,” alisema 
Morris.

Mfumo wa utoaji leseni za 
biashara kundi B ulilenga Hal-
mashauri za Jiji la Mwanza, Man-
ispaa za Ilala na Bukoba, Mji wa 
Mafinga, Wilaya ya Karagwe na 
Chalinze.

Majaribio yalianza rasmi Ok-
toba 1, 2019 katika Halmashauri za 
Jiji la Mwanza, Manispaa ya Ilala 
na umeonyesha matokeo chanya 
hadi sasa.
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Mmoja wa waumini wa madhehebu ya dini ya Kiislamu akipokea msaada wa futari na daku kutoka kwa kiongozi wa shirika lisilokuwa la kiserikali 
la The Islamic Foundation mkoani Singida, jana.

Na Anthony Gervas, 
MWANZA

TAASISI ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) 
mkoani Mwanza, 
imesema serikali za 
mitaa zinaongoza 
kwa kulalamikiwa 
dhidi ya vitendo vya 
rushwa.

Kaimu Mkuu wa 
Takukuru mkoani 
Mwanza, Daud Ndy-
amukama, alisema 
taasisi hiyo imepokea 
malalamiko 219 
katika kipindi cha 
Januari hadi Machi, 
mwaka huu.

“Takwimu zinao-
nyesha kwa vipindi 
vitatu mfululizo  Jan-
uari hadi Machi, 
serikali za mitaa 
ndizo zinaongoza kwa 
kulalamikiwa dhidi ya 
vitendo vya rushwa,” 
alisema Ndyamu-
kama.

Kati ya malalamiko 
hayo, alisema  47 
yanahusu serikali za 
mitaa, wenyeviti, wa-
tendaji wa vijiji, mi-
taa, vitongoji na kata 
huku idara ya elimu 
ikiwa na malalamiko 
37 na taasisi za fedha 
17.

Aidha, alisema 
malalamiko mengine 
yanahusu mahakama 
(16), polisi (16), ardhi 
(13), vyama vya 
ushirika (12), afya (12) 
na 24 kutoka Shirika 
la Umeme Tanzania 
(Tanesco), ununuzi, 
Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), 
kilimo, bima, nishati, 
ujenzi na mifuko ya 
hifadhi ya jamii.

Pia alisema malala-
miko mengine 24 ni 
kutoka katika taasisi 
za uhamiaji, ulinzi, 
Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (Tasaf), 
usafirishaji, asasi za 
kiraia, ukaguzi, siasa, 
maliasili, taasisi za 
dini na sekta binafsi.

Kutokana na 
malalamiko hayo, 
Ndyamukama alitoa 
wito kwa wananchi 
kuzingatia makatazo 
ya vitendo vya 
rushwa hasa katika 
kipindi hiki cha kue-
lekea uchaguzi mkuu 
wa Rais, wabunge na 
madiwani.

Serikali 
za mitaa 
kinara kwa 
rushwa 

Mwili wa mwalimu waopolewa mtoni 
Na Neema Hussein, KATAVI

M
WILI wa Gogadi 
Funu (35), mwalimu 
wa shule ya msingi 
wilayani Nkasi mkoani 

Rukwa, umeopolewa mtoni siku 
nne baada ya kudaiwa kusombwa 
na maji ya Mto Kasimba wilayani 
Mpanda.

Ilidaiwa kuwa kutokana na 
mvua kubwa iliyonyesha Aprili 25 

mwaka huu, mto huo ulijaa maji na 
daraja la kuvuka katika mto huo ku-
funikwa na kusababisha mwalimu 
kusombwa na maji wakati akivuka 
na      mwili wake kupatikana juzi.

Akithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo, Kamanda wa Polisi mkoani 
Katavi, Benjamin Kuzaga, alisema 
jana kuwa mwalimu huyo alikuwa 
likizo kwa mkewe Verediana Ga-
briel ambaye ni mwalimu wa Shule 
ya Msingi Mpanda.

“Kwa sasa hivi kama tunavyojua 

shule zimefungwa kutokana na jan-
ga hili la ugonjwa wa corona, ndipo 
mwalimu huyo aliamua kuja huku 
Mpanda kwa mke wake,” alisema.

Kamanda Kuzaga aliongeza 
kuwa mwalimu huyo alikutwa 
na baa hilo la kusombwa na maji 
ya mto alipokuwa anatoka eneo 
la Nsemulwa kurejea nyumbani 
kwake   Misengeleni, Kata ya Ilem-
bo.

“Kutokana na mvua kubwa iliyo-
nyesha siku hiyo, alishindwa kuvu-

ka maji yaliyokuwa yakipita juu ya 
daraja la mto huo,” alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Airtel 
lilikotokea tukio hilo, Justine Luke-
nsa, alidai huenda mwalimu huyo 
hakujua kuwa daraja limetengen-
eza mto wa pili, hivyo kipindi ana-
vuka hakulitambua suala hilo.

Baadhi ya wananchi walioshuhu-
dia uopoaji wa mwili huo, walieleza 
kusikitishwa na mkasa huo kwa 
kuwa muda mrefu eneo hilo hali-
jawa na matukio ya aina hiyo.

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Mo Dewji (Mo Dewji 
Foundation), imetoa msaada wa 
bidhaa na vyakula kwa watoto 836 
kwa ajili ya mfungo wa Ramadhani.

Kwa kushirikiana na asasi isiyo 
ya kiserikali ya Volunteers in Devel-
opment (VID), Taasisi ya Mo Dewji 

jana ilitoa msaada wa vyakula kwa 
watoto kwa ajili ya mfungo huo iki-
wa ni sehemu ya malengo yake ku-
rudisha kwenye jamii kwa kusaidia 
wenye uhitaji. 

Watoto hao wanatoka kwenye 
kaya maskini katika maeneo ya Dar 
es Salaam, Mkuranga, Bagamoyo, 
Pemba, Mwanza, Kondoa, Arusha 
na Moshi.

Bidhaa zilizotolewa kwa pamoja 
kwa ajili ya wahitaji ni pamoja na 
mafuta ya kupikia, unga wa ngano, 
unga wa sembe, sukari, mchele, 
maharage na pakiti za tambi.  

Ugawaji wa bidhaa hizo kwa wa-
toto hao unasimamiwa na asasi ya 
Volunteers in Development (VID) 
ambao ndiyo waratibu na wasi-
mamizi wakuu.

Ilielezwa na wawakilishi wa 
taasisi hiyo kwamba, taasisi yao in-
atoa rai kwa kampuni mbalimbali 
na watu binafsi kuendelea kuwa-
saidia watu wenye uhitaji hususan 
katika kipindi hiki ambacho dunia 
inapambana na mlipuko wa homa 
kali ya mapafu inayosababishwa na 
virusi vya corona (Covid-19).

Watoto 830 wanufaika misaada ya Mo Dewji 
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WIZARA ya Afya, Maendeleo ya jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, imeandaa map-
endekezo ya kuanzisha bima ya afya moja 
na muswada wake utawasilishwa kwenye 
Bunge la 12.

Kauli hiyo ilitolewa bungeni jana na wiz-
ara hiyo ilipojibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Kiteto Koshuma (pichani).

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji 
mpango wa serikali kupeleka bungeni she-
ria ya kuwataka wananchi wote kujiunga 
na mifuko ya bima ya afya.

Katika majibu yake, wizara hiyo ilisema 
inaendelea na maandalizi ya utaratibu wa 
kuhakikisha wananchi wote wanakuwa 
katika mfumo huo na kuwa na uhakika wa 
kupata huduma wakati wowote wanapo-
hitaji bila kuwa na kikwazo cha kifedha.

“Katika kutekeleza jambo hili, wizara 
imeandaa mapendekezo ya kuanzisha 
Bima ya Afya Moja (Single National Health 
Insurance) na kuwasilishwa katika ngazi 
mbalimbali za uamuzi serikalini,” ilisema.

Hata hivyo, wizara hiyo ilisema pindi 
serikali itakaporidhia mapendekezo hayo, 
suala hilo litawasilishwa bungeni kujadili-
wa na kuamuliwa.

“Endapo Bunge litapitisha muswada 
huo, kutakuwa na ulazima wa wananchi 
wote kujiunga na bima ya afya, ni mata-
rajio ya wizara kuwa muswada huu uta-
wasilishwa bungeni kwenye Bunge la 12,” 
ilisema.

Wizara hiyo pia ilisema kwa sasa inaen-
delea kutekeleza mikakati ya kuhamasisha 
wananchi kujiunga na bima za afya.

Ilitoa rai kwa wabunge kuendelea kuwa-
himiza wananchi kujiunga na bima za afya 
zilizopo wakati wakisubiri muswada huo 
kupitishwa.

Katika hatua nyingine, Mbunge wa Viti 
Maalum (Chadema), Mary Muro, alihoji lini 
Hospitali ya Tumbi Kibaha mkoani Pwani 
itaongezwa mgao wa dawa na wataalamu 
katika upande wa upasuaji, hasa ikizin-
gatiwa kuwa majeruhi wa ajali za Barabara 
ya Morogoro wanategemea hospitali hiyo.

Katika majibu yake kwa mbunge huyo, 
wizara hiyo ilisema imeongeza bajeti ku-
hakikisha upatikanaji wa dawa na vifaa 
tiba unakuwapo muda wote katika hospi-
tali ikiwamo Hospitali ya Tumbi.

“Serikali imeongeza zaidi ya mara tisa 

Muswada bima ya afya moja wanukia 

Alia na 
matumizi 
mfuko wa 
jimbo 

B
UNGE limeelezwa kuwa zao la 
kahawa halina ruzuku ya mbolea 
kutokana na serikali kusitisha 
utoaji wa ruzuku kwa mazao ya 

kilimo mwaka 2016/17.
Hayo yalielezwa jana bungeni na Wiz-

ara ya Kilimo ilipojibu swali la Mbunge wa 
Buhigwe (CCM), Albert Ntabaliba.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji 
sababu za zao hilo kutokuwa na ruzuku ya 
mbolea kutoka serikalini.

Wizara hiyo ilijibu kuwa ilisitisha utoaji 
wa ruzuku katika mazao ya kilimo, iki-
wamo kahawa tangu mwaka 2016/2017 na 
kuacha suala hilo kwa wakulima kuagiza 
na kununua kwa kuzingatia uwezo na uhi-
taji wa mnufaika kwa bei zilizo sokoni kwa 
wakati huo.

Ilifafanua kuwa serikali inatambua 
umuhimu wa mbolea katika uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biashara, likiwamo 
zao hilo.

“Utaratibu wa ruzuku ya pembejeo 
(mbolea na mbegu) ulianza mwaka 2003/4 

hadi mwaka 2016/17 ambapo ruzuku hiyo 
ilikuwa ikitolewa kwa wakulima wa mazao 
ya mahindi na mpunga tu,” ilisema.

Ilieleza kuwa katika kuboresha mfumo 
wa upatikanaji na usambazaji wa pem-
bejeo za kilimo hususan mbolea kwa 
wakulima wa mazao yote nchini, serikali 
ilibadilisha         utaratibu wa ruzuku kwa 
wakulima.

Wizara hiyo ilisema ilianzisha mfumo 
wa ununuzi wa mbolea kwa pamoja (Fer-
tilizer Bulk Procurement System-FBPS) 
ulioanza kutumika msimu wa 2017/2018.

“Mfumo huu wa ununuzi wa mbolea 
kwa pamoja unalenga kuhakikisha upati-
kanaji wa mbolea kwa wakati na kwa bei 
nafuu kwa kuimarisha utaratibu wa usam-
bazaji wa mbolea,” ilisema.

Wizara hiyo iliongeza kuwa malengo 
mengine ya mfumo huo ni pamoja na 
kukuza mitaji ya wafanyabiashara wadogo 
na kushiriki katika biashara ya mbolea, ku-
dhibiti bei ya mbolea, kupunguza gharama 
za uendeshaji na kurahisisha ufuatiliaji.

‘Kahawa haina ruzuku ya mbolea’ 

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

MBUNGE wa Wingwi (CUF), 
Juma Kombo Hamad, amesema 
kumekuwapo na sintofahamu ka-
tika matumizi ya fedha za Mfuko 
wa Maendeleo ya Jimbo, akidai 
wabunge hawashirikishwi katika 
utekelezaji wa miradi.

Akiuliza swali bungeni jana, 
Hamad alisema mbunge anaishia 
kuidhinisha fedha tu kupitia 
kikao cha mfuko huo.

“Je, serikali inatoa tamko 
gani juu ya jambo hilo ambapo 
mbunge ndiye Mwenyekiti wa 
Mfuko huo?” Alihoji.

Katika majibu yaliyotolewa na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi) kwa 
mbunge huyo, ilielezwa kuwa 
fedha za Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo zinasimam-
iwa kwa kuzingatia Sheria Na. 16 
ya Mwaka 2009.

“Kwa kuzingatia Kifungu cha 
10(1) cha sheria, mgawo wa fedha 
hizo unasimamiwa na Kamati ya 
Mfuko wa Kuchochea Maendeleo 
ya Jimbo yenye wajumbe saba, 
inayoongozwa na mwenyekiti 
ambaye ni mbunge wa jimbo 
husika,” ilisema.

Ilibainisha kuwa fedha hizo 
haziwezi kutumika bila kuidhin-
ishwa na kamati hiyo ambayo 
kazi yake ni kuandaa vipaumbele 
vya miradi itakayotekelezwa 
kwa fedha zilizopokewa.

“Baada ya kamati kuka-
milisha kazi yake, Ofisa Masuuli 
anawajibika kusimamia matumizi 
ya fedha hizo kwa kuzingatia 
vipaumbele vilivyopitishwa 
na kamati na kutoa taarifa ya 
utekelezaji,” ilisema.

bajeti ya dawa na vifaa tiba, kutoka Sh. bil-
ioni 31 mwaka 2015/16 hadi Sh. bilioni 200 
mwaka 2019/20,” ilisema.

Ilisema ongezeko hilo la kibajeti na usi-
mamizi imara wa rasilimali, vimeongeza 
upatikanaji wa dawa muhimu katika vituo 
vya kutolea huduma kutoka asilimia 53 
kwa 2015/16 hadi kufikia asilimia 94 kwa 
2019/20.

“Wizara ya Afya imeboresha huduma 
ya dharura na upasuaji katika Hospitali ya 
Tumbi kwa kuongeza idadi ya madaktari 

bingwa wa upasuaji hadi kufikia madaktari 
sita,” ilisema.

Iliongeza kuwa kwa sasa inategemea 
madaktari bingwa watatu waliomaliza 
masomo na kurudi mwaka huu, pamoja 
na wengine 13 ambao bado wako vyuoni 
katika hatua mbalimbali za kukamilisha 
masomo yao.

Ilisema wataalamu hao wanasoma taal-
uma mbalimbali za kibingwa na ubingwa 
bobezi zikiwamo zinazohusiana na hudu-
ma kwa waathirika wa ajali za barabarani..
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

WANAWAKE katika Hal-
mashauri wa Wilaya ya 
Mbeya wameapa kusima-
mia na kutekeleza wajibu 
wao ndani ya jamii, ikiwamo 
kutokubaliana na vitendo vya 
unyanyasaji wa kijinsia dhidi 
ya watoto pamoja na wenye 
ulemavu.

Hayo yalisema na Mwe-
nyekiti wa Vituo vya Taarifa 
na Maarifa, Flora Mlowezi, 
alipokuwa akizungumza na 
Nipashe, ambapo alisema 
miongoni mwa masuala wa-
nayoyafanyia kazi hivi sasa ni 
mapambano dhidi ya unyan-
yasaji kwa wenye ulemavu na 
watoto.

Alisema katika kukabiliana na 
suala  hilo,  wanaendelea kutoa 
elimu kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari zikiwamo redio 
juu ya madhara ya vitendo 
hivyo na kuwasisitiza  watoto 
na wenye ulemavu kuripoti 
kwenye vyombo vya sheria.

“Ni muhimu pia kujadi-
li maendeleo na vikwazo 
vinarudisha nyuma jitihada 
zetu katika kudhibiti vitendo 
vya ukatili wa kijinsia dhidi ya 
watu wenye ulemavu,” alisema 
na kuongeza:

 “Ni wazi sasa tumeanza 
kuona mabadiliko katika 
nyanja mbalimbali za kielimu, 
afya, maji na kilimo, lakini bado 
tunaendelea na vita dhidi ya 
vitendo vya ukatili dhidi ya 
watoto na wenye ulemavu.” 

Alisema mbali na kukabili-
ana na vitendo vya ukatili, pia 
wamebeba ajenda ya uchaguzi 
kupitia ilani  ya wanawake 
ya mwaka 2019/2020  ili-
yozinduliwa mwaka 2019 na 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
TGNP, ambayo ndani yake im-
eeleza  mikakati  ya 50/50  ya 
mwanaume na mwanamke  ka-
tika uongozi wa mwaka huu.

Alifafanua kuwa ilani hiyo 
imetoa dira kwa wanawake  
kugombea nafasi mbalimbali 
za uongozi wakiwa  wanabeba 
ajenda za maendeleo zenye 
kukubalika.

Diwani wa Kata ya Mshewe, 
Esther Mbega, alisema yeye ni 
miongoni mwa wanawake wali-
opigwa vita wakati anagombea 
nafasi ya udiwani mwaka 2015.

Alisema licha ya vitisho 
na kejeli, alisimamia ajenda 
za maendeleo na hatimaye 
akamshinda mshindani wake, 
ambaye alikuwa ni mwanaume.

Wanawake 
kukataa
unyanyasaji 
watoto, 
watu wenye 
ulemavu

NEC kuchukua hadhari ya corona uboreshaji daftari
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA 

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imesema kuwa ime-
chukua tahadhari zote muhimu 
katika kukabiliana na maam-
bukizi ya virusi vya corona vina-
vyosababisha ugonjwa hatari wa 
Covid-19, wakati wa mchakato 
wa uboreshaji wa daftari la ku-
dumu la wapigakura kwa awamu 
ya pili katika mikoa ya Mbeya na 
Songwe.

  Akizungumza na Nipashe 
jana jijini   Mbeya, Ofisa Habari 
Mwandamizi wa NEC, Abdulwak-
ili Saiboko, alisema mchakato wa 

uboreshaji wa daftari la kudumu 
kwa wapigakura kwa awamu ya 
pili katika mikoa ya Mbeya na 
Songwe utafanyika kuanzia ke-
sho hadi Mei 5, mwaka huu.

  Saiboko alisema katika vituo 
vyote ambavyo zoezi litafanyika, 
Tume itahakikisha kunakuwa na 
maji tiririka ya kunawa, vitakasa 
mikono pamoja watumishi wa-
takaokuwa wanatoa huduma ku-
vaa barakoa. 

Alisema mashine ambazo 
zimeletwa kutoka jijini Dar es Sa-
laam kwa ajili ya mchakato huo 
zitapuliziwa dawa ya kukabiliana 
na maambukizi ya virusi vya co-
rona, akisema lengo ni kuhakiki-

sha hakuna maambukizi yatakay-
oathiri kazi hiyo.

  “Kwa sababu watu wataku-
wa wanaweka vidole kwenye 
mashine kwa ajili   ya kuhakiki-
wa, pembeni tutakuwa na dawa 
ya kusafisha mashine ili kuua 
vijidudu ikiwamo virusi… kila 
mtu mmoja akiweka kidole tut-
akuwa tukisafisha, na kila kituo 
kitakuwa na maji tiririka pamoja 
na sabuni,” alisema Saiboko. 

Aliongeza kuwa ili kupun-
guza misongamano, mwananchi 
anaweza kuhakiki taarifa zake 
kupitia simu yake ya kiganjani 
ambapo anaweza kuandika 
*152*00#  na kupata  menyu kuu 

ambayo itamuongoza kwenye 
mtiririko wa kupata taarifa zake.

 Alisema kwa sasa idadi kubwa 
ya vijana wanatumia mitandao ya 
kijamii, hivyo wameandaa utara-
tibu wa kuhakikisha wanahakiki 
taarifa zao kupitia tovuti ya NEC. 

Ofisa Utumishi Mwandamizi 
wa NEC, Hidaya Gwando, ali-
washauri wananchi kutumia njia 
ya mtandao kuhakiki taarifa zao 
ili kuepusha misongamano, huku 
akiwataka kutumia muda huo 
uliowekwa ili wapate haki yao ya 
kikatiba ya kushiriki kwenye uch-
aguzi mkuu ujao, ambao unata-
rajiwa kufanyika mwishoni mwa 
mwaka huu.

Watendaji kata, vijiji Mbarali 
waelekezwa elimu ya corona

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI 

M
KUU wa Wilaya ya 
Mbarali mkoani 
Mbeya, Reuben Mfu-
ne, ametoa maelek-

ezo kwa watendaji wote wa kata 
na vijiji kuhakikisha wanafikisha 
elimu ya kujikinga na maambuki-
zi ya ugonjwa wa Covid-19 kwa 
kila mwananchi.

Mfune alisema haridhishwi na 
kasi ya utoaji elimu kutoka kwa 
watendaji hao na kwamba waji-

pange upya sasa kuhakikisha wa-
nawafikia wananchi wa kila eneo 
wilayani humo.

  Aliyasema hayo juzi wakati 
wa kikao maalum cha kamati ya 
mapambano ya virusi vya corona 
ambayo inaundwa na baadhi ya 
viongozi.

Aidha, aliagiza gesti bubu zote 
zifungwe sambamba na kuzuia 
michezo    ya drafti, bao pamoja 
na michezo     mingine inayoku-
sanya watu ili kuzuia maambuki-
zi.

  “Baadhi ya watendaji wa 

serikali wakiwamo watendaji wa 
kata, vijiji, hawawajibiki ipasavyo 
katika kutoa maelekezo yanayo-
tolewa na serikali dhidi ya kujik-
inga na maambukizi ya virusi vya 
corona, hali inayozua taharuki 
kwa wananchi kwa sababu wana-
pata taarifa ambazo sio za kweli,” 
alisema Mfune.

 Mfune aliongeza kuwa kamati 
iliyoundwa kwa ajili ya kufua-
tilia maelekezo yanayotolewa 
na viongozi wa nchi,   imefanya 
ufuatiliaji kwenye kata saba na 
kubaini kuwa baadhi ya watend-

aji   hawatekelezi vizuri majuku-
mu yao dhidi ya janga la corona.

  Aliwaagiza madereva wa 
vyombo vya moto pamoja na 
wananchi wote wilayani humo 
kuvaa   barakoa wanapokuwa 
kwenye mikusanyiko au mison-
gamano.

Kadhalika, aliwaomba mafundi 
vyerehani wanaoshona barakoa 
kutumia vitambaa vilivyoeleke-
zwa na wataalamu wa afya am-
bavyo vitasaidia kupunguza kasi 
ya maambukizi, lakini wauze kwa 
bei nafuu. 

Mkurugenzi wa Taasisi ya Tulia Trust, Jacqueline Boaz (kulia), akimkabidhi ndoo 100 za maji  Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, Gregory Emmauel, kwa ajili ya kunawia mikono kukabiliana na maambukizi ya virusi vya corona. Ndoo hizo zitasambazwa mae-
neo mbalimbali, ikiwamo sokoni na stendi. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Balozi Seif Ali Idd, akipokea mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 
30 kutoka kwa Ofisa Mkuu wa Biashara wa Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts, ikiwa ni mchango wa benki hiyo kusaidia jitihada za serikali 
katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa corona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

BENKI ya NMB imetoa 
msaada wa Sh. milioni 30 
kwa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) katika 
kuunga mkono jitihada za 
serikali katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa wa  
(Covid-19).

Akikabidhi msaada huo 
Meneja wa NMB Zanzibar, 
Abdala Duchi, alisema benki 
hiyo imekuwa ikisaidia jamii 
na serikali kila inapotokea 
haja ya kufanya hivyo, iki-
wa ni uungaji mkono juhudi 
za serikali katika kuwapatia 
maendeleo wananchi wake 
sambamba na kuwasaidia 
pale yanapotokea majanga 
mbalimbali.

Duchi alisema NMB 
imekuwa mstari wa mbele 
kutoa msaada kila ina-
potokea haja ya kufanya 
hivyo, kwa kuamini kuwa 
afya njema ni jambo la 
kwanza katika maisha ya 
kila siku.

“Mheshimiwa Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Idd, leo tupo 
hapa kukabidhi hundi ya 
mfano ya Sh. milioni 30, 
ikiwa tayari fedha tush-
aziingiza kwenye akaunti 
husika kama maelezo ya 
serikali yalivyotolewa” 
alisema Duchi.

Alimhakikishia  Balozi 
Idd kuwa benki hiyo ipo 
tayari wakati wowote kutoa 
msaada pale kutakapokuwa 
na haja ya kufanya hivyo 
ikiwa ni utaratibu wake,  
Balozi  Idd alisema NMB ni 
miongoni mwa benki bora 
na yenye kujali jamii kwa 
kutoa misaada mbalimbali.

Balozi Iddi alisema NMB 
imekuwa ikitumia faida 
yake vizuri pale inaposaidia 
jamii katika masuala mbal-
imbali kwa lengo la kuiletea 
maendeleo jamii husika. 

Aidha, aliipongeza benki 
hiyo kwa msaada wake 
iliyoutoa wa Sh. milioni 30 
ikiwa ni katika kupambana 
na ugonjwa wa COVID 19.

“Niwapongeze vion-
gozi wote wa benki hii 
kwa kujali na kutoa uamuzi 
wa kutoa msaada huu wa 
shilingi milioni thelathini, 
ni uamuzi mzuri ambao 
utaweza kuisaidia serikali 
katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa Covid 19, 
tunaomba mwendelee kutu-
saidia kila inapotokea nafasi 
ya kufanya hivyo,” alisema 
Balozi Iddi.

Alisema ni vyema wa-
nanchi wakafuata maelek-
ezo ya wataalamu wa afya 
katika kujikinga na maradhi 
hayo ya corona ambayo 
yameikumba dunia nzima.

 

SMZ yapewa mil. 
30/- za corona

Zanzibar yamlilia  Jaji Ramadhani
Na Rahma Suleiman,      
zanzibar

U
ONGOZI wa Kanisa la 
Anglikana Dayosisi ya 
Zanzibar, umesema 
umepokea taarifa za 

kifo cha mmoja wa kiongozi 
wake, Mchungaji Jaji Mkuu mstaa-
fu, Augostino Ramadhan, kwa 
masikitiko makubwa na majonzi.

Askofu wa kanisa hilo Zanzi-
bar, Dk. Michael Hafidh, alisema 
mchango wa Jaji Mkuu mstaafu 
Ramadhan katika kanisa hilo ni 
mkubwa ikiwamo katika kujenga 
waumini vijana uadilifu, kupenda 
kanisa na kumcha Mungu katika 
kipindi chote.

Alisema uadilifu wake na ku-
penda kanisa ulimfanya kupanda 
ngazi hatua kwa hatua katika 
kanisa hilo hadi kufikia cheo cha 
mchungaji.

“Uongozi wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Zanzibar umesikit-
ishwa na kifo cha aliyekuwa 
kiongozi muadilifu wa kanisa hilo 
na muumini wake hayati Augos-
tino Ramadhani...kanisa litaen-
delea kumkumbuka kutokana 
na mchango wake mkubwa ka-
tika kulifanya  kuwa taasisi imara 
muda wote na kuheshimika 

mbele ya wafuasi wake ndani na 
nje ya nchi,” alisema.

Monica Mossi Kassim, mku-
funzi wa kwaya kanisani hapo, 
alimtaja marehemu kuwa ni 
miongoni mwa walimu wa kwaya 
kanisani ambaye alichukua nafasi 
hiyo kutoka kwa walimu waliobo-
bea akiwamo marehemu Ernest 
Wakati.

Aidha, alisema marehemu ali-
kuwa mtaalamu aliyebobea ka-
tika kupiga kinanda katika kanisa 
kipindi chote alipokuwapo Zanzi-
bar.

Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar 
Othman Makungu,  alimtaja Jaji 
Ramadhani atakumbukwa kuto-
kana na mchango wake mkubwa 
wa kuleta mageuzi katika Ma-
hakama pamoja na mabadiliko ya 
watumishi na usikilizaji wa kesi.

  Alisema baada ya kuteuliwa 
kuwa jaji mkuu katika mwaka 
1982 na aliyekuwa Rais wa awa-
mu ya pili, Hayati Aboud Jumbe, 
aliweka utaratibu mzuri wa vyeo 
kwa majaji pamoja na mahakimu 
na kuja na mfumo wa utumishi 
unaofahamika kwa wakati ule.

Alisema aliifanya mahakama 
hiyo kufanya kazi zake kutoka 
katika mazoea na kufuata misingi 
ya sheria na taaluma zaidi, mab-
adiliko ambayo yaliijengea hadhi 

taasisi hiyo ambayo ni sehemu ya 
muhimili wa dola.

‘’Tumeondokewa na aliyekuwa 
Jaji Mkuu wa kwanza mzalendo 
Ali Haji Pandu ambaye alijenga 
misingi ya taasisi hiyo pamoja 
na uendeshaji wake, lakini tume-
ondokewa na marehemu Augos-
tino Ramadhani aliyefanya kazi 
kubwa kujenga taasisi hiyo katika 
kipindi cha mabadiliko,” alisema.

Ramadhani alizaliwa Zanzibar 
Desemba 28 mwaka 1945 huko 
Kisimamajongoo na kupata elimu 
yake ya msingi na sekondari kati-
ka shule mbalimbali zilizopo Tan-
zania Bara hadi ilipofika mwaka 
1966 alijiunga na Chuo Kikuu cha 
Dar-es-Salaam kusomea fani ya 
sheria na kuhitimu mwaka 1970.

Mwaka 1970 alijiunga katika 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ) akiwa raia na baadaye 
kupata mafunzo mbalimbali 
ya   kijeshi na kumfanya mion-
goni mwa askari walioshiriki ka-
tika vita vya kumng’oa nduli Iddi 
Amin aliyeivamia ardhi ya Tanza-
nia katika mwaka 1979.

Alipokuwa nchini Uganda 
alikuwa akiendesha kesi za Ma-
hakama ya kijeshi zinazowahusu 
wapiganaji.

Mapema katika mwaka 1978, 

Jumbe alimteua Ramadhani 
kuwa Naibu Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali ya Zanzibar, huku aki-
fanya kazi na Jaji mstaafu Damian 
Lubuva ambaye kwa wakati huo 
alikuwa Mwanasheria Mkuu wa 
Zanzibar.

Katika mwaka 1982 aliteuliwa 
kushika wadhifa wa jaji mkuu wa 
Zanzibar, huku akiwa na cheo cha 
Luteni Kanali katika JWTZ.

Juni 23, 1989 aliyekuwa Rais 
wa awamu ya pili, Ali Hassan 
Mwinyi, alimteua kuwa Jaji wa 
Mahakama ya Rufani Tanzania, 
hivyo nafasi ya Jaji Mkuu wa Zan-
zibar kuchukuliwa na Jaji Hamid 
Mahmoud.

Aidha, Ramadhan aliteuliwa 
kuwa Kamishna wa Tume ya 
Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) ka-
tika mwaka 2002 na Rais Amani 
Abeid Karume akiwa Makamu 
Mwenyekiti.

‘’Kupiga kinanda ni sehemu ya 
ibada...napenda kupiga kinanda 
na uteuzi wa Jaji Mkuu wa Serikali 
ya Muungano kamwe haukusi-
tisha kufanya kazi yangu   ninay-
oipenda ya kupiga kinanda...hata 
nilipoteuliwa kuwa Jaji Mkuu wa 
Zanzibar nilikuwa nikipiga kinan-
da kama kawaida wakati nikipata 
nafasi kwenda kanisani,’’ aliwahi 
kusema wakati wa uhai wake.

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

RAIA wa Canada, Kevin Nilas 
(34), amefariki dunia baada ya 
kugonga boti ya wavuvi wakati ak-
icheza mchezo wa kujirusha ba-
harini huko Paje Wilaya ya Kusini 
Unguja.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kusini Unguja, Ramad-
han Khamis Salmin, alithibitisha 
kutokea kwa kifo hicho, na kuwa 
Kevin ni mtalii aliyekuwa ak-
icheza mchezo wa kujirusha ba-
harini kwa kusaidiwa na mawim-
bi ya bahari.

Alisema mtalii huyo wakati ak-
icheza mchezo huo aligongana na 
boti ya wavuvi waliokuwa waki-
fanya shughuli za uvuvi na kuje-
ruhiwa sehemu mbalimbali za 
mwili na kusababisha kifo chake.

“Tulipokea taarifa ya ajali ya 
mtalii Kevin mchana baada ya 
kugongwa na boti ya wavuvi wal-

iokuwa wakirudi katika shughuli 
zao za uvuvi...alipata majereha 
makubwa sehemu ya kichwa na 
kusababisha kifo chake,” alisema.

Kamanda Salmin alisema 
juhudi za kuwasiliana na jamaa 
zake ukiwamo ubalozi wa Canada 
nchini kwa ajili ya kusafirishwa 
maiti hiyo zinafanywa.

Mtalii afa kwa kugonga boti

Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Balozi Seif Ali 
Idd, akipokea mfano wa 
hundi yenye thamani ya 
Sh. milioni 30 kutoka kwa 
Ofisa Mkuu wa Biashara wa 
Benki ya CRDB, Dk. Joseph 
Witts, ikiwa ni mchango wa 
benki hiyo kusaidia jitihada 
za serikali katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa wa 
corona. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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NAIROBI, Kenya

M
JANE mmoja nchini Kenya 
amewapikia watoto wake 
mawe, akiwadanganya kuwa 
ni chakula.

Mwanamke huyo aitwaye, Penina Ba-
hati, mama wa watoto wanane anasema 
amelazimika kufikia hatua hiyo baada ya 
kutofanikiwa kupata kazi.

Alisema tangu ugonjwa wa corona ul-
ipoingia, ameshindwa kupata kazi ambayo 
ingeweza kumuingizia kipato na kununua 

chakula kwa ajili ya watoto wake.
Mjane huyo anayeishi maeneo ya pwani 

ya mji wa Mombasa, anasema  anaweka 
mawe na maji kwenye sufuria na kuyaweka 
motoni hadi watoto wake watakapo lala. 

Kituo cha Runinga cha NTV kiliweka vid-
eo kwenye mtandao ikimwonyesha mama 
huyo akipika mawe kwa muda mrefu hadi 
pale watoto wake walipopitiwa na usingizi.

“Ninafanya hivi kwa kuwadanganya, 
ninawaambia nawapikia chakula, lakini 
ukweli hakuna chakula, ninawadanganya 
hadi wanapopitiwa na usingizi,” alisema 

Bahati.
Jirani na mama huyo ( jina limehifadhi-

wa) akizungumza na BBC alisema ame-
kuwa akimuona mama huyo akipika mawe 
pindi alipokwenda kumtembelea.

Alisema anawaomba wasamalia waji-
tokeze na kumpatia chakula mama huyo.

Hadi kufikia jana, mama huyo alikuwa 
akipokea pesa kupitia simu ya mkononi 
pamoja na kufunguliwa akaunti na jirani 
yake ili aweze kupata usaidizi.

BBC

Mama awapikia mawe 
watoto akikosa chakula

QUITO, Ecuador

MWANAMKE mmoja, Alba Maruri (74) 
ambaye alitangazwa amekufa kwa ugonjwa 
wa corona, amepatikana akiwa hai.

Familia ya Maruri, ilifahamishwa mwezi 
uliopita kwamba ndugu yao amefariki na 
kutumiwa majivu ya mpendwa wao baada 
ya mwili wake kuchomwa.

Lakini Maruri alipata fahamu baada ya 

kuwa katika hali ya kutojitambua kabisa 
kwa muda wa wiki tatu hospitali na kumu-
omba daktari ampigie simu dada yake. 

Maruri alilazwa hospitalini katika mji wa 
Guayaquil, ambao ni mlipuko wa ugonjwa 
wa corona.

Nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni 17  
imeathirika vibaya na ugonjwa huo ikiweka 
rekodi ya watu zaidi ya 22,000 waliopata 
maambukizi huku wengine takribani 600 

wakifariki.
Familia hiyo ilizungumza na BBC na 

kusema walilazimika kusubiri kwa siku nne 
kabla ya mamlaka kuwasili nyumbani kwao 
na kuchukua miili hiyo.

Walisema walikuwa wamefunga miili 
hiyo kwa karatasi ya plastiki wakati wa-
nasubiri, anasema Bertha, dada yake Inés’. 
Lakini sasa anataka kujua nini kilichotokea 
baada ya miili hiyo kuchukuliwa kutoka ny-

umbani.
“Tuliambiwa kwamba tusubiri na kuwa 

watazikwa muda wowote ule na mamlaka,” 
alisema Inés’. 

Alisema tangu wakati huo mamlaka hai-
jawahi kuwasiliana nao.

Idadi kubwa ya vifo katika mji wa 
Guayaquil imesababisha kuporomoka kwa 
mfumo wa afya tangu Machi, mwaka huu. 

BBC

Apatikana baada ya kutangazwa kufa kwa corona

Watu 29 wafariki 
kwa mafuriko

 NAIROBI, Kenya

WATU 800,000 hawana sehemu ya 
kuishi, huku 29 wakifariki kufuatia 
mvua kubwa kunyesha na kusababisha 
mafuriko na maporomoko ya ardhi.

Baadhi ya maziwa na mito pia im-
efurika na kuzua hofu ya mlipuko wa 
magonjwa. 

Ziwa Nakuru na Ziwa Naivasha ya-
meongezeka kina kulikosababishwa na 
mvua hizo.

Ziwa Victoria na mito Tana na Nzoia 
ni miongoni mwa maeneo yaliyofurika 
na kusababisha uharibifu wa makazi, 
miundombinu na mashamba katika 
maeneo tofauti nchini Kenya yakiwamo 
Kisumu, Busia, Bomet, Kericho, Narok, 
Naivasha na Garissa.

Mafuriko hayo pia yamesababisha 
maelfu ya watu kuyahama makazi yao. 

Shirika la msalaba mwekundu nchini 
Kenya limeeleza kuwa watu 29 wame-
fariki kufuatia maporomoko ya ardhi. 

Mtaalamu wa masuala ya mazingira, 
Jackson Rain, alisema uharibifu wa 
misitu unachangia pakubwa maziwa 
kujaa maji.

“Maziwa haya yako kwenye sehemu 
ya chini zaidi ya vyanzo vya maji 
na ukumbuke kwamba vyanzo hivi 
vimeharibiwa sana,” alisema Rain na 
kuongeza:

“Kati ya asilimia 50 ya misitu tuli-
yokuwa nayo mwaka 2,000, sasa tuna 
asilimia saba ya misitu, kwa sababu ya 
watu kupewa makazi katika maeneo 
hayo. Zamani misitu hii ingeyaku-
sanya maji wakati wa mvua nyingi na 
kuyaachilia pole pole, lakini sasa mvua 
inaponyesha maji hayo yanashuka kwa 
haraka mitoni hadi kwenye maziwa,” 
alisema Rain.

Alisema wanawake, watoto, wazee na 
wagonjwa ndiyo walio hatarini zaidi, 
waathirika hawa sasa wakiwa wame-
chukua hifadhi katika shule mbalimbali. 

Alisema hali hiyo inazua hofu ya 
mlipuko wa magonjwa kama vile kipin-
dupindu.

Gavana wa Busia, Sospeter Ojamong, 
alisema serikali imeanza kutoa msaada 
wa dawa za kuwakinga na magonjwa 
hayo ikiwa ni pamoja na kuwapa 
msaada wa vyakula, blanketi na mahi-
taji mengine muhimu.

Eric Ogada, mkazi wa Nakuru anaiko-
soa serikali kwa kutoshughulikia janga 
hilo kwa wakati mwafaka akisema su-
luhu la kudumu inahitajika kuyanusuru 
maisha ya Wakenya wengi.

Tahadhari ya Idara ya Utabiri wa Hali 
ya Hewa nchini Kenya ilieleza kuwa 
baadhi ya mito ingevunja kingo zake, 
iliwafanya baadhi ya watu kuyahama 
makazi yao ambao bado wanasubiri 
msaada wa serikali. DW

 KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, 
amewashutumu vikali wabunge wa nchi 
hiyo kuamua kujipatia pesa zilizokusudi-
wa kusaidia katika kupambana dhidi ya 
ugonjwa wa corona.

Spika wa Bunge la Uganda, Rebecca 
Kadaga, aliagiza kila mbunge apokee kiasi 
cha dola elfu tano kutokana na mgao wa 
kiasi cha dola milioni tatu.

Sakata la wabunge kujipatia kiasi 
cha dola milioni tatu limekuwa gumzo 
mitandaoni tangu ilipofichuka kwamba 
walikuwa wanapanga kupewa pesa hizo 
kinyume na hali ilivyo kwa sasa.

Fedha hizo zilichangiwa na sekta bin-

afsi ambazo zilikuwa mahususi kwa ajili 
ya kununua chakula kwa wakazi waliopo 
karantini.

Jambo la kushangaza, ni kwamba hata 
baada ya wabunge wawili kuwasilisha 
shauri mahakamani kupinga kutolewa 
kwa pesa hizo, Spika wa bunge alisema 
kuwa tayari zilikuwa kwenye akaunti zao. 

Rais Museveni alitaja kitendo hicho 
kuwa cha aibu akiwataka wabunge wali-
ozitumia pesa hizo kwa maslahi yao wa-
zirudishe.

Wananchi wamewashtumu pia 
wabunge kwa kile walichokielezea kuwa 
tamaa badala ya kutoa sehemu ya misha-
hara yao minono kuchangia katika kuka-
biliana na janga la corona kama walivyo-

fanya wanasiasa katika mataifa mengine.
Baadhi ya wabunge waliopinga hatua 

hiyo wakiwamo Muwanga Kivumbi na 
mbunge msanii Bobi Wine walielezea 
kuwa walisisitiza kuwa hawakufaham-
ishwa vyema kuhusu vyanzo na matumizi 
ya pesa hizo. 

Rais Museveni ameagiza pesa hizo zir-
udishwe mara moja na ambaye hatarudi-
sha atakatwa mshahara. 

Wakati huo huo, Rais Museveni alishu-
tumu vitendo vya vyombo vya usalama 
kuwanyanyasa na kuwatesa wanasiasa wa 
upinzani kwa kutoa misaada ya chakula. 

Rais Museveni alishangaa kwa nini wale 
wa chama tawala hawakuchukuliwa hatua 
sawa na hiyo.  DW 

Wabunge wa Uganda wakiwa bungeni, Rais Museveni amewaagiza wabunge hao, kuzirejesha pesa za ugonjwa wa corona 
walizogawana na kwamba ambaye hatarudisha atakatwa mshahara. PICHA: REUTER  PICHA: DW 

Yoweri Museveni awatuhumu 
wabunge kula fedha za corona
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Pochettino: 
Kabla 
sijafa
nataka 
kuinoa 
tena Spurs

LONDON, England

MAURICIO Pochettino amebainisha ana matu-
maini ya kupata nafasi ya siku moja kurudi Tot-
tenham na kumalizia kazi aliyoianza.

Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa wa 
Argentina alikuwa Kocha wa Spurs kwa miaka 
mitano, akiiongoza kumaliza kwenye nne bora 
kwa kipindi cha miaka minne, na msimu uliopita 
kutinga fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, hakuweza kutwaa taji lolote wakati 
alipokuwa pale, na klabu ilikuwa ikipambana 
katikati ya msimamo, na akafukuzwa Novemba 
mwaka jana.

Jose Mourinho kwa sasa ndiye mrithi wake, 
lakini Pochettino bado ana imani kwamba atarudi 
kuungana na Spurs siku moja, akikubali klabu 
hiyo “ipo ndani ya sakafu ya moyo wake”.

“Ilikuwa safari ya kufurahisha ambayo ilimal-
izika kwa namna ambayo hakuna yeyote ange-
penda imalizike vile,” alisema Pochettino wakati 
akizungumza na BT Sport.

“Lakini ndani ya sakafu ya kifua changu, rohoni 
mwangu, moyoni mwangu, nina uhakika nitapita 
pale tena. Kwa uhakika kabisa, kutoka sasa tangu 
siku nilipoondoka klabuni pale, ndoto yangu ni 
siku moja kurudi pale na kumalizia kazi ambayo 
hatukuimaliza.

“Tulikaribia kushinda mataji. Ligi Kuu na Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, tulikaribia sana. Tukasimam-
ishwa kwa namna ilivyotokea.”

***

Fabregas 
atoa 

mshahara 
wa miezi 

minne

Arthur 
hataki 
kuondoka 
Barca

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Arthur 
hana pango wa kwenda Juventus na 
anataka kubakia pale Camp Nou “kwa 
miaka mingi.”

Ripoti kutoka nchini Hispania zime-
bainisha kwamba, Juve wapo tayari 
kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Brazil kutua pale Turin, ili ikiweze-
kana kuziba pengo la Miralem Pjanic, 
ambaye majaliwa yake klabuni hapo 
hayajulikani.

Gazeti la Mundo Deportivo lilidai 
Jumatatu kwamba, Barca imewapa 
ruhusa Juve kuzungumza na Arthur 
na vinara hao wa Serie A wanaweza 
kutoa ofa ya kumsajili.

Hata hivyo, Arthur, ambaye aliji-
unga na mabingwa hao wa LaLiga 
akitokea klabu ya Gremio ya ny-
umbani kwao mwaka 2018 kwa ada 
iliyoripotiwa kuwa euro milioni 39, 

anaona majaliwa yake bado yapo pale 
Katalunya.

Katika taarifa yake aliyoituma 
kwenye gazeti la Mundo Deportivo, 
alisema: “Mara zote kunakuwa na 
uvumi, lakini kiukweli kabisa malengo 
yangu yapo wazi kabisa. Kitu pekee 
kilichopo kwenye akili yangu ni kuen-
delea kubakia hapa Barcelona.

“Nina uhakika na nimeridhika. 
Najisikia vizuri sana hapa, nina imani 
kubwa na klabu na najivunia benchi 
lake la ufundi. Na malengo yangu ni 
kuendelea kucheza hapa kwa muda 
mrefu zaidi.

“Suala la kutakiwa na klabu ny-
ingine ni la kawaida sana, lakini mimi 
akili yangu ni kucheza hapa kwa 
miaka mingi sana.”

Arthur mwenye umri wa miaka 
23, amecheza mechi 23 kwenye 
mashindano yote kwa Barca msimu 
huu licha ya kusumbuliwa na maje-
ruhi ya mara kwa mara.

MONACO, Ufaransa

NYOTA wa zamani wa Arsenal, 
Francesc Fàbregas anayecheza pale 
AS Monaco amekubali kusamehe 
mshahara wake wa miezi minne kwa 
ajili ya kuwasaidia wafanyakazi wen-
gine wakati huu wa mlipuko wa virusi 
vya corona.

Kiungo huyo amechukua uamuzi 
huo baada ya uongozi wa klabu hiyo 
kutangaza kuwakata asilimia 30 ya 
mshahara wachezaji wake, katika 
kipindi hiki.

Asimilia 30 ya wachezaji wengine 
wa Monaco na mshahara wa miezi 
minne wa Fabregas, itatumika kwe-
nye vita ya maambukizi ya virusi 
vya corona nchini Ufaransa, pamoja 

na kulipa mishahara ya wafanyakazi 
wengine wa klabu hiyo.

Fabregas anapokea mshahara wa 
pauni 130,000 kwa wiki, hivyo kwa 
hesabu ya mshahara wake wa miezi 
minne utakaopelekwa kwenye vita 
dhidi ya maambukizi ya virusi vya 
corona. Kama itakumbukwa Fabregas 
wakati anaondoka Arsenal kwenda 
Barcelona kwa dau la euro milioni 39, 
alikubali kulipa euro milioni 5 ili kuka-
milisha ada yake ambayo haikutimia 
kutokana na mabingwa hao wa Hispa-
nia kulipa euro milioni 34.

Fabregas alilipa kiasi hicho kutoka 
kwenye makato ya mshahara wake, 
ili akacheza pale Barcelona ambako 
ndiko alikolelewa katika akademi ya 
kukuza vipaji ya La Masia.
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 PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Paris Saint-Germain, Kylian Mbappe 
amesema “kila mtu anazungumza lakini hakuna anaye-
jua” wakati uvumi wa kuhusishwa kwake kwenda Real 
Madrid ukizidi kukua.

Msimu wa Ligi Kuu Ufaransa wa 2019-20 umefutwa 
kutokana na mlipuko wa virusi vya corona, lakini 
majaliwa ya Mbappe bado yametawala vichwa vya 
habari.

Kocha wa Madrid, Zinedine Zidane hajaficha hisia 
zake kwa kuvutiwa na Mbappe, ambaye anapewa na-
fasi kubwa mno ya kutua pale Santiago Bernabeu.

Mbappe ambaye mkataba wake na PSG unamalizika 
mwaka 2022 bado hajasaini mkataba mpya na alituma 
ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter kuonyesha 
mahaba yake kwa mabingwa hao wa Ufaransa.

“Kila mtu anazungumza, lakini hakuna anayejua … 
Nimeikumbuka timu yangu… @PSG_Inside,” Mbappe 
aliandika kwenye Twitter.

Kabla ya mlipuko wa virusi vya corona kusimamisha 
Ligue 1 na michezo yote duniani, Mbappe alikuwa ame-
funga mabao 18 kwenye ligi hiyo na magoli 30 katika 
mashindano yote aliyoichezea PSG msimu wa 2019-20.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 amekuwa 
na heshima kubwa tangu alipotua PSG akitokea Mona-
co mwaka 2017, awali akitua kwa mkopo na ameshinda 
mataji mawili ya Ligue 1 na Kombe la Ufaransa.

Mbappe: Hakuna anayejua ninapokwenda Woodward asema United 
itatikisa katika usajili

Messi hana shida kusaini mkataba mpya – Laporta

MANCHESTER, England 

ED Woodward amesisitiza 
Manchester United itakuwa na 
“ushindani mkubwa” kwenye 
soko la usajili licha ya mlipuko 
wa virusi vya corona.

Makamu Mwenyekiti Mtend-
aji Mkuu huyo wa United 
amesema kwamba hivi karibuni 
uvumi ulibainisha kwamba klabu 
hazitafanya usajili wa fedha 
nyingi kutokana na mlipuko wa 
ugonjwa wa COVID-19.

Miamba hao wa Ligi Kuu Eng-
land wamekuwa wakihusishwa 
na usajili wa nyota wa Borus-
sia Dortmund, Jadon Sancho na 
mshambuliaji wa Tottenham, 

Harry Kane miongoni mwa 
wachezaji.

Lakini Woodward amesema 
United wanataka kumuunga 
mkono kocha wao, Ole Gunnar 
Solskjaer kwenye soko la usajili.

“Mara zote ni kipaumbele 
chetu kuimarisha timu na kui-
jenga kupitia kile Ole anachotaka 
hasa suala la kuleta wachezaji 
wakubwa,” alisema akiuambia 
mtandao wa mashabiki wa klabu 
hiyo.

“Kwa uhakika kabisa, ni kweli 
tuna bahati ya kuwa na nguvu 
ya kifedha ikilinganishwa na 
klabu nyingi, lakini hatuwezi 
kusita kusema kwamba kuna 
athari kutokana na mlipuko wa 

virusi.
“Ningependa kusema kwamba, 

pamoja na janga hili, lakini tut-
aleta ushindani mkubwa kwenye 
soko la usajili wa wachezaji, 
kwa sababu sisi bado ndio 
klabu yenye ushindani mkubwa 
duniani.

“Kama nilivyosema awali na 
nilivyosema mara nyingi tuna-
muunga mkono kwa nguvu zote 
Ole ili kushinda mataji. Na huo 
ndio mpango wetu kama klabu.”

United walikuwa nafasi ya 
tano kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu na bado walikuwa kwenye 
mshindano ya Ligi ya Europa na 
FA, wakati ligi ikisimama mwezi 
uliopita.

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi “hatakuwa na shida” kusaini 
mkataba mpya pale Barcelona, kwa mujibu wa 
rais wa zamani wa klabu hiyo, Joan Laporta.

Majaliwa ya Messi hapo Camp Nou yamekuwa 
shakani kwa siku za hivi karibuni na hakuna 
uhakika kama ataendelea kukipiga hapo Barce-
lona, ambapo mkataba wake wa sasa unamal-
izika mwaka 2021.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina 
anaweza kuondoka kwa miamba hao wa LaLiga 
kama mchezaji huru mwishoni mwa msimu 
wowote, na hivyo kuleta hofu juu ya majaliwa 
yake.

Lakini Laporta, ambaye anatarajiwa ku-
gombea tena kwenye uchaguzi wa mwakani, 
amesema itakuwa rahisi kwa Messi kusaini 
mkataba mpya.

“(Messi) hatakuwa na shida kusaini mkataba 
mpya,” amesema akiliambia gazeti la Deportes 
Cuatro Jumatano.

Mchezaji ambaye anahusishwa kwenda 
kuungana na Messi pale Barcelona ni Neymar, 
ambaye aliondoka klabuni hapo kwenda Paris 
Saint-Germain mwaka 2017.

Laporta amesema anaweza kumleta nyota 
huyo wa kimataifa wa Brazil hapo Camp Nou, 
ambako alitamba kwa misimu minne kabla ya 
kuondoka.

“Hawakuwa na uhakika na yeye,” alisema. 
“Nitamrudisha kwa uhakika kabisa.”
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    Kwa ajili ya kuwa msaidizi wa Guardiola 
ambaye alikimbiwa na Arteta aliyejiunga na...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

 MANCHESTER, England

K
IUNGO wa zamani wa Liver-
pool, Xabi Alonso anatajwa ni 
mmoja wa makocha wenye na-
fasi ya kutangazwa kuwa Kocha 

Msaidizi wa Pep Guardiola katika kikosi 
cha Manchester City.

Bado Guardiola amekuwa akitafuta 
kocha msaidizi mpya kwa ajili ya kurithi 
mikoba iliyoachwa na Mikel Arteta, am-
baye aliondoka klabuni hapo Desemba 
mwaka jana na kujiunga na Arsenal 
kama Kocha Mkuu.

City inajiandaa kumtangaza mrithi 
wa Arteta katika kipindi cha majira ya 
joto, na taarifa zilizoandikwa na Goal zi-
nasema, Alonso ndiye anayepewa nafasi 
kubwa ya kupewa kibarua hicho, huku 
Mhispania huyo aliwahi kufundishwa 
na Guardiola katika kikosi cha Bayern 
Munich. 

Rodolfo Borrell, ambaye yuko katika 
sehemu ya benchi la ufundi la City, ana-
tajwa anaweza kuchukua mikoba hiyo, 

lakini inaonekana kwamba klabu inahi-
taji kuajiri kocha kutoka nje.

Kwa sasa Alonso ni
 kocha wa kikosi cha

 Real Sociedad B, ambaye
 ameiongoza timu hiyo 
kuwa katika nafasi ya

 tano kwenye msimamo 
wa Ligi Daraja la Tatu

Hispania.
Awali alipata uzoefu wa kufundisha 

akiwa na kikosi cha timu ya vijana ya 
umri chini ya miaka 14 ya Real Madrid 
(U-14).

Mwaka 2018, Alonso alitembelea 
uwanja wa mazoezi wa City kwa lengo la 
kujifunza mbinu mbalimbali za ukocha 
za klabu hiyo.

Alonso alifundishwa na Guardiola 
alipokuwa mchezaji wa Bayern kati ya 
mwaka 2014 na 2016, na katika kipindi 

hicho, klabu hiyo ya Ujerumani ilitwaa 
mataji mawili ya ligi na Kombe la DFB-
Pokal.

Akizungumza na vyombo vya habari 
Novemba mwaka jana, Alonso aliweka 
wazi aliamua kuondoka Real Madrid 
na kujiunga na Bayern mwaka 2014 
kwa sababu alitaka kupata uzoefu wa 
kucheza akiwa chini ya Guardiola.

Alonso aliiambia The Athletic: “Nili-
kuwa na hali tofauti baada ya kubaini siri 
za Guardiola. Alikuwa akifundisha kwa 
mbinu halisia. Msimu wa soka ni mrefu 
lakini hadi tunafika mwisho, chini ya 
Pep huwezi kuchoka.

“Alitutahadharisha, kila siku alikuwa 
tayari. Kwa wachezaji, huenda hii ilitu-
jenga na kutupa nguvu mpya kwenye 
miguu yetu wakati tunapoonekana 
tumezidiwa.”

Makocha wengine ambao walikuwa 
na nafasi ya kuchukua mikoba ya Ar-
teta ni pamoja na David Silva na Andres 
Iniesta, lakini nyota hao hawawezi kuto-
kana na sasa bado wanacheza.

 POCHETTINO KUULA
KOCHA Mauricio Pochettino ndio chaguo la kwanza 

la wamiliki wapya wa Newcastle ili kurithi mikoba 
itakayoachwa na Steve Bruce, na wameweka wazi 
wako tayari kumlipa mshahara wa pauni milioni 19 kwa 
mwaka. (Sky Sports)

-------------------------------------------------------------------------------------

BAYERN YAMTAKA SANE
KOCHA wa Bayern Munich, Hansi Flick alitumia 

dakika 30 kuzungumza katika simu na winga wa 
Manchester City na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Leroy 
Sane (24), kujadili suala la uhamisho wake mara dirisha 
la usajili litakapofunguliwa. (Bild, via Goal - in German)

-------------------------------------------------------------------------------------

UNITED YAMTEGA SANCHO
WINGA wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya 

England, Jadon Sancho, ambaye ana umri wa miaka 20, 
ameahidiwa kupewa jezi namba saba katika kuongeza 
ushawishi wa nyota huyo kujiunga na Manchester 
United. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

NDOMBELE ANUKIA BARCA
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Tanguy 

Ndombele, anajiandaa kufahamu hatima yake ndani ya 
kikosi cha Tottenham, huku Barcelona inatajwa kuanza 
kuwania saini ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 23. 
(Sky Sports)

-------------------------------------------------------------------------------------

PEDRO AKARIBIA ROMA
KOCHA wa Roma, Paulo Fonseca ameweka wazi nia 

yake ya kumsajili winga wa Chelsea na Timu ya Taifa ya 
Hispania, Pedro, ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 
32. (Corriere dello Sport - in Italian)

-------------------------------------------------------------------------------------

CELTIC KUIKAMUA ARSENAL
ARSENAL imeambiwa ijiandae kutoa zaidi ya pauni 

milioni 25 kama inataka kunasa saini ya mshambuliaji 
wa Celtic Mfaransa Odsonne Edouard, ambaye ana 
umri wa miaka 22. (Express)

-------------------------------------------------------------------------------------

MADRID, ARSENAL WATETA
ARSENAL imeanza mazungumzo na Real Madrid ili 

kujadili usajili wa beki wa kushoto wa Timu ya Taifa 
ya Hispania, Sergio Reguilon. Beki huyo mwenye umri 
wa miaka 23 kwa sasa yuko kwa mkopo katika klabu ya 
Sevilla. (ABC, via Star)

-------------------------------------------------------------------------------------

FOFANA AINGIA SOKONI
MABOSI wa Leicester wameanza mchakato wa 

kumsajili beki wa kati wa Saint-Etienne Mfaransa 
Wesley Fofana, ambaye ana umri wa miaka 19. (Le10 
Sport - in French)

-------------------------------------------------------------------------------------

MILAN KUMUUZA REINA 
AC Milan inajiandaa tena kufanya mchakato wa 

kumuuza golikipa wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya Hispania, Pepe Reina mara dirisha la usajili 
litakapofunguliwa. Mlinda mlango huyo mwenye umri 
wa miaka 37 anaitumikia kwa mkopo klabu ya Aston 
Villa. (Calciomercato)

-------------------------------------------------------------------------------------

PEARSON BADO YUPO
NIGEL Pearson ataendelea kuwa Kocha Mkuu wa 

Watford mpaka mwishoni mwa msimu huu endapo 
ligi itarejea, licha ya mkataba wake wa sasa kumalizika 
mwezi huu. (Sky Sports)

-------------------------------------------------------------------------------------

ARSENAL MTEGONI 
ARSENAL itajipanga kusajili wachezaji waliokuwa 

huru au kubadilishana nyota wake na klabu nyingine 
mara dirisha la usajili la majira ya joto litakapofunguliwa 
na uamuzi huu unasababishwa na tatizo la kifedha 
lililotokana na maambukizi ya virusi vya corona (COVID 
19). (Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

Alonso akaribia
kutua Man City
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 Na Shufaa Lyimo

BEKI wa Yanga, Ally Sonso 
amesema huwa ‘hapati usingizi’ 
kila anapokutana na mshambuliaji 
wa mabingwa watetezi na vinara 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, 
Meddie Kagere.

Akizungumza na gazeti hili Dar 
es Salaam jana, Sonso alisema 
anavutiwa na kiwango alichonacho 
Mnyarwanda huyo na kukiri ana 
sifa zote za kuwa mshambuliaji.

“Namkubali Kagere kwa sababu 
ni mshambuliaji ambaye ana-
tumia nguvu na mbio anapokuwa 
uwanjani, hivyo nikikutana nae 
huwa ananiumiza kichwa,” alisema 
Sonso.

Beki huyo alisema Kagere ni 
mshambuliaji ambaye anajituma 
na kutochagua mechi kama ilivyo 
kwa wachezaji wengine nyota 
waliowahi kucheza Ligi Kuu Bara 
na hali inayomfanya aige mfano 
wake.

“Namheshimu, kila siku napenda 
aina ya uchezaji alionao, anasifa 
zote za kuwa mchezaji wa ki-
mataifa,” Sonso alisema.

Aliongeza kuwa katika kipindi 
hiki cha mapumziko, anaendelea 
kujiimarisha kwa kufanya mazoezi 
ili watakaporejea uwanjani awe na 
kiwango bora cha kuisaidia timu 
yake kupata ushindi.

Kagere ‘amnyima 
usingizi’ Sonso 

Na Sabato Kasika

N
I msiba jamani! Hadi 
majira ya juzi saa 
tano asubuhi, ndizo 
taarifa zilizotawala 

nchi nzima, hususan katika 
ulimwengu wa mtandao. Si 
mwingine, bali ni Mbunge wa 
Sumve, Richard Ndassa.

Ndassa huyu mbunge, hapo ni 
sehemu moja inayomhusu, lakini 
nyayo za umaarufu wake, zina-
gusa idara nyingine katika maisha 
ya kawaida.

Muda umepita na inaweze-
kana wengi wakamfahamu katika 
sura ya kisiasa, ubunge, maana 
kutumikia robo karne si haba, 
waliozaliwa wakati anaanza, leo 
hii ndiyo vijana mitaani, kwenye 
ajira, mashambani, watafuta kazi 
na ambao vikao vyao vya harusi 
vinaendelea sehemu mbalimbali.

Kurudi kabla ya hapo, mathala-
ni kwenye sekta yetu ya habari, ni 
mwenyeji kindakindaki akiwa na 
mzizi mrefu, ni meneja matanga-
zo wa lililokuwa gazeti kubwa 
nchini. Ilikuwa kawaida, ukiingia 
katika ofisi za gazeti la Mfanyaka-
zi, lililomilikiwa na Jumuiya ya 
Wafanyakazi Tanzania, eneo la 

Mnazi Mmoja, katika ghorofa ya 
kwanza kulia mwa kiti cha mhari-
ri mkongwe, James Nhende ndiko 
alipopatikana Ndassa, wakati 
wote.

Tukirudi katika maisha ya ki-
jamii, na hususan muziki wa dansi 
nchini, hadi umauti unamkuta, 
amekuwa mdau wa chanda na 
pete anayejulikana vyema kuan-
zia kwa ndugu zake wa habari, 
wanamuziki ndiyo usiseme, lakini 
zaidi ya hapo ameshawahi kube-
ba haiba ya mmiliki.

Kwa wanaofuatilia muziki wa 
dansi za zamani nchini unaotawa-
la katika redio za nchini, hususan 
katika siku za mwisho wa wiki, 
hata kwa marejeo ya wiki moja 
iliyopita, ni mdau mkubwa wa ku-
piga simu kupongeza, kuchagua 
vibao au ‘kutumbukiza’ hili na lile 
kwa weledi kuhusu vibao vinavy-
opigwa na vituo vya hapa nchini.

Kwa kurejea nyuma kabla ya 
kuvaa wajihi wa ubunge, zama 
ambazo ‘Dar inachemka kama ba-
hari’ dansi limetawala kila mahali, 
kumkosa Ndassa mahali hapo 
walau siku moja, katika mazingira 
ya kawaida pasipo dharura yoy-
ote, msamiati ‘haiwezekani’ ni wa 
lazima. Naam! Hiyo ndiyo haiba 

yake kwa muziki.
Uswahiba wake kuanzia na 

bendi za muziki wa dansi, pia 
mwanamuziki mmoja mmoja 
ulikuwa juu kupindukia. Itakum-
bukwa, mapema miaka 1990, 
makazi yake yaliyopo Manzese 
Ukombozi, jijini Dar es Salaam, 
yaligeuka kuwa kijiwe maarufu 
cha wanamuziki.

Nakumbuka vyema, baadhi 
ya wanamuziki, wengine kad-
haa wameshatangulia mbele ya 
haki, kama waimbaji maarufu 
mapacha raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Kasoloo Kyanga na Kyanga Songa, 
pia kaka yao ambaye anaimba na 
sasa yupo nchini Kenya, Skassy 
Kasambula, palikuwa kama ny-
umbani kwao.

Wakongo wengine, magwiji wa-
piga gitaa la solo maarufu katika 
bendi ya Maquiz, Nguza Vikings 
aliyepo nchini na mrithi wake,  
Vumbi  Dekula Kahanga, anay-
eendeleza jukumu ughaibuni, 
daima hawakukosekana hapo 
Manzese Ukombozi.

Ni simulizi zinazowafikia wen-
gi kama aliyekuwa bingwa wa 
kucharaza kinanda, marehemu 
Asia Daruweshi ‘Super Mama’, pia 

mwimbaji na mtunzi mahiri, Za-
hir Ally Zorro. Ndiyo picha halisi 
mahali hapo palivyokuwa kijiwe 
kamili cha muziki wa dansi na 
mara zote ukiwakuta hapo, basi 
wanabadilishana mawazo kuhu-
su mwenendo na ujuzi wa dansi, 
hata walifanya mazoezi.

Haikushangaza kushuhudia 
rasmi mwaka 1994, Ndassa huyo 
alipoanzisha bendi yake aliyoipa 
jina la Ngorongoro Heroes, hata 
pale ilipofyatua vibao iliibua 
mtikisiko mikubwa ndani ya 
tasnia hiyo. Sehemu kubwa ya 
majina yaliyoshuhudiwa kubadil-
ishana mawazo kijiweni Manz-
ese, Ukombozi, ndiyo safari hii 
walikamata vifaa vya bendi stejini 
wakimwaga burudani,

Hata hivyo, kama zilivyo bendi 
nyingine, Ngorongoro Heroes 
baadaye ilisambaratika, lakini 
Ndassa aliendelea kuhudhuria 
maonyesho ya muziki wa dansi 
kama kawaida na wanamuziki 
wakimtaja jina mara tu wana-
pomwona anaingia ukumbini, 
huku mwenyewe akiinua mikono 
juu au kupiga makofi.

Mungu ailaze roho ya Ndassa 
mahali pema, peponi, Amen. 

Ndassa alikuwa kiungo 
katika muziki wa dansi

Wanariadha kutoka sehemu mbalimbali wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA : JUMANNE 
JUMA . 

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Mbao FC umese-
ma wapo tayari kupokea uamuzi 
wowote utakaotolewa na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), kuhu-
siana na hatima ya Ligi Kuu Bara 
msimu 2019/20.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu Mkuu wa Mbao FC, 
Richard Athanas alisema wa-

naangalia zaidi afya ya wachezaji 
na wadau wote wa soka, hivyo 
kuendelea kwa ligi bila mashabiki 
itakuwa ni adhabu kwa timu zina-
zoshiriki.

Athanas alisema licha timu 
yao kuwa katika nafasi mbaya ya 
kushuka daraja, bado wanaiomba 
Bodi ya Ligi kuangalia hali ya 
maambukizi ilivyofikia na kamwe 
isichukue uamuzi kwa kukurupu-

ka. “Kwa upande wetu Mbao tuna-
jali afya za watu, kutokana na hali 
ya ugonjwa wa corona tungepen-
da kuona viongozi wanalichuku-
lia kwa upana, hakuna haraka ya 
kucheza mechi kama hali itazidi 
kuwa hatarishi, tutashauri ligi 
ifutwe kwa kufuata vigezo, maana 
hatujui ugonjwa huu unaisha na 
tayari  baadhi ya mataifa yamefu-
ta ligi zao,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza endapo TFF 
itachukua uamuzi wa kufuta Ligi 
Kuu, kwanza itatakiwa kuzingatia 
maslahi na haki za timu ambazo 
zilikuwa zinaburuza mkia kwenye 
msimamo.

Hata hivyo, katibu huyo alise-
ma uvumilivu unahitajika zaidi 
wakati huu ili uamuzi wowote 
utakaochukuliwa, usilete mad-
hara kwa upande wowote.

Mbao yasubiri hatima ya Ligi 

Kipanga yafikiria 
ubingwa Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABOSI wa Kipanga inayoshiri-
ki Ligi Kuu Zanzibar wamesema 
bado hawajakata matumaini ya 
kutwaa ubingwa wa ligi hiyo, 
endapo itarejea tena kumalizia 
mechi zilizosalia za msimu wa 
2019/20, imefahamika.

Katibu Msaidizi wa Kipanga, 
Maulid Othman, alisema matarajio 
ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Bara yalirejea  baada ya kushinda 
michezo yake saba mfululizo 
ambayo walicheza kabla ya 
kusimama kwa ligi hiyo na kuji-
weka katika nafasi nzuri kwenye 
msimamo.

Othman alisema ushindi huo 
umeamsha matumaini mapya 
kuanzia kwa wachezaji na 
viongozi wa timu hiyo ambao 
wanaendelea ‘kuisuka zaidi’ ili 
malengo waliyonayo ya kuchukua 
taji yatimie.

“Tunamatumaini makubwa ya 
kuchukua ubingwa wa msimu 
huu, tulishinda mechi mfululizo 
na hali hii imetupa nguvu zaidi, 
kutoka nafasi ya 15 hadi ya saba 
katika msimamo, tutapambana ili 
malengo yetu yatimie,” Othman 
alisema.

Kipanga ipo nafasi ya saba 
katika msimamo wa Ligi Kuu 
Zanzibar ikiwa na pointi 28 baada 
ya kucheza michezo 20. 
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   Shirikisho 
hilo limeweka 
wazi ndoto hiyo 
inawasumbua 
na wanajipanga 
kuhakikisha...

Mwenyekiti Mtendaji wa IPP na mlezi wa Timu ya Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), Dk. Reginald Mengi 
(kulia), akisalimiana na Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia. PICHA: MAKTABA 

Na Somoe Ng’itu

S
HIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
ni moja ya taasisi mbalimbali za 
hapa nchini ambazo zilifanya 
kazi kwa karibu na Dk. Reginald 

Abraham Mengi.
TFF ilishirikiana na Dk. Mengi katika ku-

hakikisha Timu ya Soka ya Taifa ya Vijana 
ya umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys) 
iliyokuwa imefuzu

kushiriki katika fainali za Afrika (AFCON 
U-17) zilizofanyika Aprili mwaka jana, inaji-
andaa vema na kupeperusha vizuri bend-
era ya Tanzania.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar es Sa-
laam, Rais wa TFF, Wallace Karia, alisema 
changamoto kubwa waliyonayo ni kuhakik-
isha Timu ya Taifa (Taifa Stars), inakata 
tiketi ya kushiriki katika fainali zijazo za 
Kombe la Dunia zitakazofanyika Qatar 
mwaka 2022.

Karia alisema kuwa TFF inajipanga ku-
hakikisha wanakamilisha ndoto hiyo ya 
kuipeleka Taifa Stars katika fainali hizo kwa 
mara ya kwanza ili kumuenzi kwa vitendo 
Mkurugenzi Mtendaji wa IPP.

Rais huyo alisema kama Taifa Stars ita-
fanikiwa kutinga katika fainali hizo, hakika 
mdau huyo atakuwa ameenziwa vema.

Alisema hata kama Taifa Stars haitapata 
nafasi ya kushiriki katika fainali hizo zinazo-
andaliwa na Shirikisho la Soka la Kimataifa 
(Fifa), angependa kuona timu hiyo inafika 
mbali kwenye safari ya kuelekea katika mi-
chuano hiyo mikubwa duniani.

“Kuna kauli Dk. Mengi aliwahi kusema na 
ambayo hatuwezi kuisahau ni ndoto yake 
kubwa kuona Stars inakwenda katika fain-
ali za Kombe la Dunia Qatar 2022, hiyo ni 
changamoto kubwa ametuachia inayotu-
sumbua akilini, basi hata kama hatutafuzu, 
angalau tufanye vizuri na kutolewa hatua 
za mbele,” alisema Karia.

Kiongozi huyo alisema Dk.
 Mengi alikuwa na ndoto

 za kuiona Serengeti Boys
 inafanya vizuri katika

 mashindano mbalimbali
 inayoshiriki na aliwataka

 wachezaji wa timu hiyo
 wafikirie kucheza mpira

 tu.
Alisema kufariki kwa Dk. Mengi ni pigo 

kubwa katika familia ya mpira wa miguu 
na ili kuhakikisha wanamuenzi kikamilifu 
ni kuendeleza mazuri katika timu zote za 
Taifa.

“Tunajukumu la kumuenzi vizuri Dk. 
Mengi, hili kwetu ni deni,” alimaliza Karia.

Dk. Mengi ambaye alikuwa mlezi wa 
Serengeti Boys, alisema ana imani timu 
hiyo itatoa wachezaji nyota ambao kwa 
kushirikiana na nyota wengine wazoefu, 
watakwenda katika fainali za Kombe la Du-
nia za Qatar.

“Alikuwa akiwalea kama wajukuu zake, 
aliwataka kufikiria kucheza mpira tu, na 

karia: Dk. Mengi alitaka 
kuiona Stars Qatar 2022

Alonso akaribia kutua Man City

UK  36

Na Saada Akida 

WAKATI vigogo wa soka nchini, 
Simba na Yanga wakiendelea kupigana 
vikumbo kuwania saini ya Bakari 
Mwamnyeto, beki huyo wa kati wa 
Coastal Union, amesema anataka kuona 
usajili wake unaleta mapinduzi kwa 
wachezaji wazalendo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwamnyeto alisema ataongeza umakini 
katika mchakato huo wa usajili kwa 
sababu anataka kuona thamani ya 
wachezaji Watanzania pia inapanda.

Mwamnyeto alisema bado hakuna 
klabu ambayo ameshafikia nayo 
makubaliano na sasa yuko jijini Tanga 
akiendelea kujifua huku akisubiri 
taarifa mpya ya hatima ya Ligi Kuu 
Bara kutoka katika Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF).

“Soka ndio kazi yangu, nitaangalia 
zaidi maslahi, kwa maana hiyo, yoyote 
atakayekuja na ofa nzuri sawa, pia 
klabu hizi zinatakiwa kuthamini 
wachezaji wazawa katika suala la 
usajili,” alisema Mwamnyeto.

Alisema klabu itakayokuwa tayari 
kumlipa ada ya Sh. milioni 90 na 
mshahara wa Sh. milioni tano kwa 
mwezi, ndiyo itakayopata saini yake na 
ataitumikia kwa uadilifu wa hali ya juu.

Mwamnyeto ameonyesha kiwango 
kizuri msimu huu na kuisaidia Coastal 
Union kufanya vema huku pia akiwa 
mlinzi tegemeo katika kikosi cha Timu 
ya Taifa (Taifa Stars).

Mwamnyeto 
ajipanga
kuwabeba 
Watanzania

aliwaambia wamuombee asifilisike,” alisema 
Karia.

NUKUU ZA DK. MENGI
“Nina imani na timu hii, inaweza kuipa 

Tanzania tiketi ya kushiriki fainali za Kombe 
la Dunia zitakazofanyika Qatar mwaka 2022, 
na zile za mwaka 2026 zitakazochewa Mare-
kani, Mexico na Canada.

“Sisi tutajipanga kushinda nchi zote 
nane, kushinda mechi zote nane, Tanza-
nia ina uwezo wa kushinda Kombe la Du-
nia, tunatakiwa tujiamini kuwa tutashinda, 
hatutaki kushinda mechi tatu, tunataka 
kushinda mechi zote, tunataka kushinda kila 
mashindano tutakayoshiriki.”

“Timu ya Serengeti Boys ni timu ya 
washindi, tunataka Watanzania tupate sifa 
ya kushiriki Kombe la Dunia, hakuna sababu 
ya kushindwa, tunatakiwa tujiamini, tuta-
washangaza, tuko hapa kuwaambia Watan-
zania tunaweza, tunataka kila mechi iwe ya 
hapa Dar es Salaam au nje, tukienda uwanja-
ni tujue tutashinda, kwa sababu tunaweza.”

“Huu ni mwaka wa Watanzania, tunaweza 
kwenda Kombe la Dunia, huu ni wakati wa 
Tanzania...tutafanya kila tuwezalo, tutawapa 
malezi mazuri wachezaji wetu, nina imani na 
vijana hawa, tunaweza.” 
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