
Rais Samia, Dk. Malasusa 
wamlilia Askofu Sendoro 

Na Godfrey Julius, UDSM 

W AKATI binadamu wanapokabiliwa na matatizo ulitara-jiwa kuwa muda wa kuyatafakari kwa kina ili kupata ufumbuzi, lakini badala ya kusaka suluhisho, njia nyepesi zama hizi wengi ni kukimbilia kwa waganga na kwa viongozi wa dini.Waganga hao ni wa ramli, kad-halika wahubiri ni wale wanao-fundisha injili iliyoghoshiwa au kuchakachuliwa ili kukidhi wana-chotomani walimu hao wa imani.Zama hizi kumeibuka nyumba za ibada kwenye maeneo mengi hasa mijini wahubiri wakitan-guliza majina na vyeo vyao, wako wanaojiita mitume hata manabii, jambo linalokua kila siku.Ni jambo la kushangaza kwam-ba watu wengi wanapishana malangoni kwa wahubiri kupata ufumbuzi wa matatizo na changa-moto zinazowakabili, sheria haziwazuii lakini wanatakiwa ku-jiongeza.
Inawezekana kuna matatizo mengine yanayozaliwa kwa wa-hubiri hao pasipo wenyewe kufa-hamu, mfano kufilisika kwa kuto-zwa sadaka kubwa, kulazimishwa kuacha shughuli za kiuchumi, chuki wanafamilia wakidaiwa ni wachawi na wakwamishaji.Hivi karibuni Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, alikemea suala hilo akisema yameibuka mafundisho ya kuwahamasisha watu kwenda kwenye nyumba za ibada kuombewa ili wapate mali ikiwamo nyumba, fedha, na ku-tatuliwa shida zao. “Tunashuhudia kuongezeka kwa wahubiri wanaojilimbikizia fedha na mali binafsi kutokana na sadaka na mauzo ya vitu mbalim-bali vya hao watu wanyonge.”Anasema: “Na wahanga wengi wa mahubiri ya aina hiyo ni watu wanyonge wanaokabiliwa na matatizo mengi kama umasikini, 

migogoro ya ndoa, ugumba na ku-kosa ajira.”
Ni muda sahihi kuamka kutoka kwenye usingizi wa pono na ki-jiepusha na utapeli mpya ambao unaendelea kushika kasi kupitia dini tena ukidaiwa kufanywa nda-ni ya nyumba za ibada. Inashangaza watu kujinadi kuwa wametumwa na mungu wakitamba moja kwa moja. Wana-jigamba  kutatua shida na changa-moto zinazowakabili wanadamu duniani hapa.

Wenye udhaifu wapokee miu-jiza ya uponyaji, wasio na ndoa wapate wenza na hata wale wali-ofiwa na ndugu na jamaa zao waweze kufufuliwa na kuishi tena.Mafundisho haya yamewafanya wengi kuamini kuwa wanaweza kupata utatuzi na ufumbuzi wa matatizo yao mathalani kuongeza wateja katika biashara, kuboresha ndoa, kupona magonjwa, kuwa matajiri, ahueni katika migogoro ya kifamilia na ajira.Pamoja na kwamba watu hawa huenda wakiwa na matarajio makubwa ya kupata ahueni ya matatizo yao, lakini wanaendelea kuibiwa na kutapeliwa sadaka na fedha za viingilio vya kuonana na wahubiri hao waongo.Kuna haja ya serikali kuja na mi-kakati madhubuti ya kuwachun-guza watu hawa hususan aina ya mafundisho wanayofundisha ndani ya nyumba za ibada.Wengi wao wanatumia mwanya huo wa kuhubiri Neno la Mungu kama sehemu ya kuwarubuni na kuwaibia Watanzania ambao ni waamini. Hata hivyo, hukutana na masharti na maagizo magumu kutoka kwa viongozi hao wa dini. Kwa mfano ili kuwafanya waamini hao watoe fedha za kuto-sha kumewekwa hadi viingilio, ki-asi cha kudhani kwamba unalipia kiingilio katika Uwanja wa Benja-mini Mkapa kwenda kuzishuhu-dia Simba na Yanga zikichuana kumbe sivyo. 
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Kujua ufumbuzi wa shida kitaalamu nimbadala wa wahubiri kiboko ya uchawi

INAENDELEA  UK. 12

sha waamini wake kuua watu. Pia, sababu nyingine iliyotajwa kusababisha mgogoro kati ya na-bii huyo na serikali ni kuwatoza waumini wake Shilingi 500,000 pale walipohitaji kuombewa, jambo ambalo ni kinyume cha maadili ya kidini. Hata hivyo, siku chache baadaye aliondoka nchini na kurejea DRC.
Ili kutoa ushuhuda na kuthibiti-sha kuwa Watanzania walikuwa wakiibiwa na kurubuniwa pesa zao, akiwa DRC anaonekana ka-tika vipande kadhaa vya picha jongefu akiwakejeli Watanza-nia, mathalani wale waliokuwa wakimpatia fedha kwa ajili ya ku-wafanyia maombi. Nabii Dibwe hivi sasa amevuka mipaka kiasi cha kutoa maneno machafu kwa wale waliokuwa wakitoa fedha hizo kwa ajili ya kufanyiwa maombezi kuwa ni “wendawazimu”.  Je, hii ni sawa? Na vipi kuhusu hawa manabii na mitume wengine ambao wanaen-delea kutoa huduma maeneo mengine? Ni taswira gani inapa-tikana? Je, hakuna wengine walio na madhumuni kama ya huyu “Ki-boko ya Wachawi?” Watanzania tumakinike na hili, tujikite katika kuchakata bongo zetu ili tujue matatizo yetu yana-sababishwa na nini, na si kudhani kwamba biashara zetu zisipoenda vizuri basi tumerogwa. Ama eti mahusino yetu yakivunjika, kim-bilio ni kwa nabii pekee penye suluhisho kamili. Mambo haya yanayoendelea hivi sasa hasa kupitia mikasa hii ya manabii, mitume na maku-hani, yawe ni sehemu ya kutoa fundisho kwa watu wote wanao-tumia fedha zao nyingi kwa mana-bii na mitume kwa lengo la kutaka kupata ufumbuzi wa matatizo yao ilihali matatizo yao yanabakia kuwa palepale. 

Watanzania waachane na kua-

‘China ilivyo mbeleko sahihi kuibeba Afrika’

Wakumbuke Neno la Mungu le-nyewe linawaagiza wahubiri “ku-toa bure” kwa kuwa karama hizo “wamezipata bure” kutoka kwa Mungu.
Waamini wanauziwa maji, mafuta, vitambaa hata na udon-go na kuombewa kwa gharama kubwa hali inayosababisha hata vipato vyao kurudi nyuma tofauti na walivyodhani. Inawafanya wengine kuhisi kuwa ni mwisho wa dunia kama ulivyotabiriwa katika vitabu vi-takatifu, kutokana na hayo yaliy-onenwa na kutabiriwa hasa ku-penda pesa na kumwacha Mungu.Kwa kiasi kikubwa mafundisho ya sasa yanavuka mipaka ya ki-

maadili na mengine yanahamasi-sha chuki na uchochezi. Ikumbuk-we mwishoni mwa Julai, Kanisa la Christian Life Church huko Buza jijini Dar es Salaam chini ya Na-bii Dominiki Dibwa au ‘kiboko ya wachawi.’ 
Mhubiri huyo raia wa DRC ana-toa mafundisho ambayo ni ya kiudhalilishaji na unyanyapaaji, madai yalitolewa hatua iliyofuati-wa na kupokea barua ya serika-lini ya kumtaka asitishe shughuli zake za kidini mahali hapo kuto-kana na kile kilichodaiwa kuwa mafundisho yake yanakiuka maadili ya Kitanzania ikiwamo uchonganishi.

Aidha, alidaiwa kuwafundi-

LINAVYOAKISI UTAYARI WA CHINA KUIPA AFRIKA VIWANGO VINGINE

Ukurasa 13

Mchungaji  Dominic Kashoix au Dibwe, aliyefungiwa kanisa 
kwa madai ya kukiuka maadili. PICHA: MTANDAO

www.ippmedia.com

Jumatano Septemba 11, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581796

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

MAYELE: YANGA HII ITAFIKA MBALI CAF UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

DAWA ZA KULEVYA

MKURUGENZI Mtendaji wa Kijiji 
cha Nyuki Co.Limited amewataka 
wananchi kuwekeza katika ...

0745 700710

Majaliwa ataja 
mikakati mitano
kukomesha 
uharibifu wa  
mazingira

Wanakijiji watiwa
mbaroni ugomvi
wa wakulima na 
wafugaji Kilosa

Darasa la VII
kuanza leo siku
mbili za mitihani
mipya ‘migumu’

UKURASA  2

UKURASA  11

KIFO CHA KIBAO

MTAALAMU ATAJA 
CHANZO ONGEZEKO 
MATUKIO YA NYUKI 
KUSHAMBULIA WATU

UKURASA WA 5

Nchi 15 Umoja 
wa Ulaya zatoa
angalizo mauaji
yanayoendelea

Muuzaji Muuzaji 
wa jumla,wa jumla,
tani 1.8 tani 1.8 
zanaswazanaswa
• Afikishwa kortini na mama yake wa miaka 70... Endelea Ukurasa 2

• Bagonza, Munga watia neno... Ukurasa 4

UKURASA WA 5 UKURASA WA 8

Kamishna Jenerali wa DCEA, Aretas Lymo

UKURASA WA 3



Jumatano  Septemba 11, 20242

HABARI KITAIFA

NOTISI YA MAUZO KWA NJIA YA ZABUNI
Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED kwa idhini tuliyopewa na EQUITY BANK TANZANIA LIMITED, 
tunatoa notisi ya siku kumi nan ne (14) kulipa deni kwa hiari muda huo ukiisha bila kulipa deni hilo  
dhamana itauzwa kwa njia ya  ZABUNI,   siku na tarehe kama inavyoonekana hapo chini na zabuni 
itafungwa kama invyoonesha hapo chini:

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA KWA ZABUNI:

MASHARTI YA ZABUNI KAMA INAVYOONYESHA HAPO CHINI.
1. Mzabuni yoyote anakaribishwa kuleta zabuni kwa ajili ya kununua kwenya bahasha itakayoonyesha 

ofa yake na anuani ya mzabuni na iletwe kwenye anuani inayoonyesha hapo chini kabla ya saa tano 
(05:00) asubuhi tarehe 30/09/20234 kwenye ofisi inayoelelzewa hapo chini. Wazabuni mnakarib-
ishwa uwepo wenu wakati wa kufunga zabuni kama utakuwa na nafasi. Zabuni itafunguliwa saa 
tano na nusu asubuhi siku hiyo hiyo ya tarehe 30/09/2024.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa  atalipakilichobaki 
mnunuzi ndani ya siku 14 au atakubaliana na benki 

3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine ni za mnunuzi. 
4. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa 03:00 asubuhi na 

kuendelea.
5. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”.
6. Kwa mawasiliano zaidi piga simu No: 0712390460/0712 073 680/0788438640

MKURUGENZI KUU
DEV RECOVERIES LIMITED

NIC LIFE HOUSE, 4TH FLOOR, WING C,
SOKOINE DRIVE/OHIO STREET

NIC Life House 4th Floor, Wing C 
Sokoine Drive/Ohio Street 

                                                                                                                                                                                             P. O. Box 6100 
  Dar  es Salaam 

Tel:+255 22 2112045 
Fax: +255 22 2112045 

info@transmark-tz.com 
www.transmark-tz.com 
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Zanura Mollel na Grace     
Gurisha

MAMLAKA ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) imetangaza kumkamata 
inayemtaja kuwa mfanyabiasha-
ra wa jumla wa dawa za kulevya 
nchini.

Mtuhumiwa huyo, Richard 
Mwanri (47), mkazi wa Mbezi 
Makonde, wilayani Kinondoni, 
mkoani Dar es Salaam, anadai-
wa ndiye msambazaji mkuu wa 
dawa hizo nchini.

“Richard ni mhalifu ambaye 
amekuwa anapokea dawa za 
kulevya kutoka nchi mbalimbali 
na kuingiza nchini kwa usafiri 
wa magari zikiwa zimefichwa 
kwa kuchanganywa na bidhaa 
nyingine kisha kusambazwa 
kwa wauzaji wengine katika 
maeneo mbalimbali nchini,” 
amesema Kamishna Jenerali 
Aretas Lyimo.

Ni alipozungumza na vyombo 
vya habari jijini jana kuhusu 
operesheni iliyofanyika kuanzia 
mwezi uliopita hadi Septemba 
2 mwaka huu mkoani Dar es Sa-
laam.

Alisema kuwa katika operesh-
eni hiyo, walikamata kilogramu 
1,815 za bangi iliyosindikwa, 
maarufu skanka.

Pia walikamata watuhumiwa 
watano wanaohusishwa na 
dawa hizo, wakiwamo Mwanri 
na Felista Mwanri (70) ambaye 
ni mmiliki wa nyumba ambayo 
inadaiwa dawa hizo zilikutwa.

Watuhumiwa wengine ni 
Athumani Mohamed (58), mka-
zi wa Mkoa wa Tanga; Omary 
Mohamed (32), dereva bajaji 
na mkazi wa Buza, wilayani Te-
meke, Dar es Salaam; na Juma 
Chapa (36), mkazi wa Kiwalani, 
Dar es Salaam.

Kamishna Jenerali Lyimo 
alisema kuwa dawa hizo zi-
likamatwa katika maeneo mbal-
imbali mkoani hapa, yakiwamo 

Luguruni, Mbezi na Magomeni.
Kwa mujibu wa DCEA, skan-

ka ni miongoni mwa dawa za 
kulevya inayotajwa kuwa na 
kiwango kikubwa cha kemikali 
zenye sumu aina ya Tetrahy-
drocannabinol (THC) na huleta 
athari kwenye mfumo wa fa-
hamu.

“(Skanka) pia huleta matatizo 
ya akili pamoja na kusababisha 
magonjwa yasiyoambukiza 
kama vile maradhi ya moyo, 
figo na ini. Matumizi ya skanka 
kwa wajawazito yanaweza ku-
leta madhara kwa mtoto aliye-
ko tumboni, ikiwamo kuathiri 
mfumo wa ubongo na kuzaliwa 
na uzito mdogo,” alisema Kam-
ishna Jenerali Lyimo.

Kamishna Jenerali Lyimo pia 
alisema kuwa katika operesheni 
hiyo, walikamata gari aina ya 
Mitsubishi Pajero lenye namba 
za usajili T 551 CAB na bajaji 
yenye namba za usajili MC 844 
CZV.

Alirejea taarifa ya Hali ya 
Dawa za Kulevya Duniani iliyo-
tolewa Vienna, Australia mwaka 
huu, ikionesha kuwa maeneo 
yaliyohalalisha matumizi ya 
bangi, yanashuhudiwa kuwa na 
uzalishaji bidhaa za bangi zenye 
kiwango kikubwa cha kemikali 
THC.

Kamishna Jenerali Lyimo 
alisema taarifa hiyo pia imeone-
sha kuwa nchi zilizohalilisha 
matumizi ya bangi, zimekuwa 
na ongezeko la watu wanaohita-
ji tiba kutokana na matumizi ya 
bangi sambamba na ongezeka la 
watu wenye matatizo ya akili na 
waliojaribu kujiua.

“Mamlaka ipo katika mchaka-
to wa kuvunja mtandao mkub-
wa wa dawa za kulevya nchini, 
dawa hizi zinatishia maisha ya 
watu.

“Pia niombe wamiliki wa ny-
umba muwe makini na aina 
ya mzigo mnayopokea katika 
nyumba zenu,” alihadharisha 

Kamishna Jenerali Lyimo.

MAHAKAMANI
Muda mfupi baada ya DCEA 

kutoa taarifa hiyo, bibi wa miaka 
70, Felista Mwanri na mwanawe 
huyo, Richard (47) na watu 
wengine watatu walipandishwa 
kizimbani katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu kwa 
mashtaka ya kusafirisha zaidi ya 
tani moja ya bangi.

Mshtakiwa Richard alidai 
mahakamani kuwa mama yake 
huyo hahusiki, hivyo aachiwe 
huru; hali ya bibi huyo kwa 
mwonekano haikuwa nzuri, aki-
saidiwa kutembea.

Washtakiwa wengine ni Mo-
hamed, maarufu Makame (58) 
Chapa (36) na Omary (32), wali-
otajwa awali na DCEA.

Akisoma hati ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali Eric Davis 
alidai mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi Godfrey Mhini 
kuwa washtakiwa hao wa-
natuhumiwa kwa shtaka moja 
la kusafirisha dawa za kulevya 
kinyume cha sheria.

Alidai kuwa washtakiwa wa-
natuhumiwa kuwa Agosti 28 
mwaka huu, wakiwa eneo la Tai-
ro Luguruni, barabara ya Kwem-
be, ndani ya Wilaya ya Ubungo 
walikutwa wanasafirisha dawa 
za kulevya aina ya bangi kilo-
gramu 1,815.

Kuhusu hatua ya upelelezi 
ilipofikia, Wakili Davis alidai 
kuwa haujakamilika na kuomba 
tarehe nyingine ya kutajwa kwa 
shauri hilo.

Kuhusu ombi la kuachiwa 
huru kwa mshtakiwa wa pili, 
Hakimu Mhini alimweleza 
mshtakiwa Richard kwamba 
mahakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu Mhini aliahirisha kesi 
hiyo hadi Septemba 24 mwaka 
huu kwa ajili ya kutajwa na 
kuangalia hatua ya upelelezi il-
ipofikia.

Na Jenifer Gilla

MABALOZI wa Umoja wa 
Ulaya (EU) unaohusisha uba-
lozi wa Uingereza, Canada, 
Norway na Uswisi wamekemea 
matukio ya kutekwa, kuteswa 
na kuuawa kwa Watanzania 
yanayoendelea nchini na kui-
kumbusha serikali kulinda haki 
za msingi za wananchi.

Aidha, umetoa rai kwa seri-
kali kufanya uchunguzi wa kina 
kuhusu matukio hayo ili kuwa-
baini wahusika.

Tamko hilo limekuja kuto-
kana na kifo cha kutatanisha 
cha Mjumbe wa Sekretarieti 
ya Chama cha Demokrasia ya 
Maendeleo (CHADEMA), Ally 
Kibao, kilichotokea Jumamosi 
iliyopita na kuzikwa jana katika 
kijiji cha Tarigube, Kata ya To-
goni, mkoani Tanga.

Inadaiwa kuwa jioni ya Sep-
temba 6, mwaka huu, maeneo 
ya Kibo Complex Tegeta, jijini 
Dar es Salaam, akiwa safarini 
kuelekea nyumbani kwake Sa-
hare, mkoani Tanga na basi la 
Tashrif, alishushwa na watu 
waliokuwa na bunduki.

Jumamosi asubuhi mwili 
wa Ally ulikutwa maeneo ya 
Ununio, Tegeta mkoani humo 
ukiwa na majeraha makubwa 
ikiwamo usoni.

Tamko la pamoja lililotolewa 
na Umoja huo jana, lilisema 
wanasikitishwa na vitendo 

vya ukatili, kupotea kwa watu, 
na vifo vya wanaharakati wa 
kisiasa na haki za binadamu 
na kuishauri serikali kufanya 
uchunguzi wa haraka kuhusu 
matukio hayo.

Wameishauri serikali ku-
hakikisha kuna ulinzi wa vy-
ama vya upinzani, kama al-
ivyoahidi Rais Samia Suluhu 
Hassan kupitia mpango wake 
wa R4 ambazo ni maridhiano, 
mabadiliko, ustahimilivu na ku-
jenga upya, na kulinda haki za 
msingi za wananchi, ikiwamo 
uhuru wa kujieleza.

“Jumuiya ya Umoja wa Ulaya 
inasikitishwa na taarifa za hivi 
karibuni za vitendo vya uka-
tili, kupotea kwa watu, na vifo 
vya wanaharakati wa kisiasa 
na haki za binadamu. Tunatoa 
wito wa kufanyika kwa uchun-
guzi wa kina kuhusu matukio 
haya, tunatoa pole kwa familia 
zote zilizoathiriwa.”

Aidha, tamko hilo lilisema 
matukio hayo yanatishia mis-
ingi ya kidemokrasia na haki 
za wananchi wa nchi hiyo in-
ayoheshimika kimataifa kwa 
amani na utulivu na kusisitiza 
wito wa kuendelea kudumisha 
tunu hizo.

Ulitoa wito kwa Rais wa kuan-
zisha uchunguzi wa haraka ili 
kubaini wahalifu waliohusika 
na matendo hayo na kuhakiki-
sha kuwa wanawajibika kwa 
unyama huo.

Muuzaji wa jumla dawa za kulevya anaswa

Mabalozi  Umoja wa 
Ulaya watoa tamko 
matukio ya mauaji

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga, mkoani Tanga, Gilbert Kalima akiweka mchanga kwenye 
kaburi la Saumu Ngome (19) mkazi wa Kijiji cha Perani, Kata ya Mwakijembe  aliyeuawa 
kikatili na mume wake, Sarah Nzuga kwa kutenganishwa kichwa na kiwiliwili, wakati wa 
maziko yake kijijini hapo juzi. Kulia ni Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, ACP Almachius 
Mchunguzi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala Ndo-
go Dar es Salalam imetupilia mbali 
shauri la madai lililofunguliwa na 
mwanahabari Erick Kabendera 
dhidi ya kampuni ya mawasiliano 
Vodacom Tanzania kwa sababu 
lilifunguliwa nje ya muda.

Kabendera aliomba Mahakama 
Kuu iamuru kampuni hiyo imlipe 
Sh. bilioni 28 kwa madai ilifaniki-
sha kutekwa kwake.

Uamuizi huo ulisomwa jana 
na Naibu Msajili Livin Lyakinana 
kwa niaba ya Jaji Mfawidhi Salma 
Maghimbi aliyekuwa anasikiliza 
kesi hiyo.

Mahakama imetupilia mbali 
kesi hiyo baada ya kukubaliana na 
hoja ya pingamizi lililowekwa na 
Vodacom kuwa mahakama hiyo 
haina mamlaka ya kusikiliza kesi 
hiyo kwa kuwa imefunguliwa nje 
ya muda.

Jaji Maghimbi alikubaliana na 
hoja hiyo akisema kuwa kesi za 
aina hiyo zinapaswa kufunguliwa 
ndani ya miaka mitatu tangu ku-
tokea kwa kitendo kinacholala-
mikiwa, lakini kesi hiyo imefun-
guliwa baada ya muda huo kuisha.

Alisema mahakama inakubali-
ana na pingamizi la mdaiwa na 
kwamba kwa sababu hiyo shauri 
hilo linafutwa.

Julai 9 mwaka huu, akimwak-
ilisha Kabendera, Wakili Peter 
Madeleka alidai walalamikiwa Vo-
dacom kupitia Wakili wao Gasper 
Nyika, waliwasilisha majibu ya ma-
dai dhidi yao pamoja na pingamizi 
wakiomba shauri litupwe.

Jaji Maghimbi aliamuru upande 
wa wajibu maombi kuwasilisha 
hoja za pingamizi na ziliwasilish-
wa Julai 23 mwaka huu.

Mwombaji alijibu pingamizi hilo 
Agosti 6 na mahakama ikapanga 
kutoa uamuzi kama shauri hilo 
liko mahakamani kihalali au la.

Vodacom kupitia Wakili Nyika, 
walipinga shauri hilo kusikilizwa 
kwa madai kesi ilifunguliwa nje 
ya muda wa kisheria, hivyo waka-
omba itupwe.

Katika kesi ya msingi, Kabend-
era alikuwa anaomba mahakama 
iamuru kampuni hiyo imlipe fidia 
ya dola za Marekani 10 milioni 
(sawa na Sh. bilioni 28, akiituhu-

mu kuwa ndio iliyofanikisha ku-
kamatwa kwake na askari polisi, 
tukio analoliita la kutekwa na ki-
sha kufunguliwa kesi ya uhujumu 
uchumi mwaka 2019.

Kabendera alidai kuwa kuto-
kana na matukio hayo, amepata 
madhara ya kiuchumi na yasiyo 
ya kiuchumi, ya kijamii, maumivu 
ya kiakili na kimaono, hasara ya 
kutokufurahia maisha, hasara ya 
maendeleo binafsi na hadhi yake 
katika jamii na kutokuaminiwa ki-
taaluma.

Kwa mujibu wa hati ya madai, 
Kabendera anadai kuwa Julai 27, 
2019, saa tisa alasiri alipowasha 
simu yake ambayo alikuwa amei-
zima tangu siku iliyotangulia, 
ndipo alipobaimi kuwa haikuwa 
na mtandao.

Mwakilishi wa huduma kwa 
wateja wa Vodacom alimweleza 
kuwa namba yake ya simu ya Vo-
dacom (+255767456796) ilikuwa 
na changamoto za kiufundi am-
bayo ilimhitaji kutoa taarifa katika 
kituo cha huduma kwa wateja cha 
karibu kilichoko Tegeta.

Kabendera alimtaka mwakilishi 
huyo kuelezea tatizo ni nini kabla 
ya kwenda huko kituoni, lakini 
mwakilishi huyo alikataa, akidai 
kuwa ni suala nyeti ambalo linam-
taka aende binafsi kituoni huko.

Badala yake walimshauri atemb-
elee ofisi zao zilizoko Mliman City 
asubuhi. Hata hivyo, saa tisa ala-
siri siku hiyohiyo ya Julai 29, 2019, 
ghafla simu yake ilianza kufanya 
kazi, kisha alipopigiwa simu na 
mwakilishi wa Vodacom ambaye 
alimtaka (Kabendera) amwelezee 
tatizo lake na baada ya Kabendera 
kumwelezea kwa takribani dakika 
tatu, alikata simu akiahidi kumpi-
gia baadaye kidogo.

Baada ya dakika tatu, Kabend-
era alipokea simu iliyopigwa kuto-
ka huduma kwa wateja Vodacom 
ambayo aliipokea akabaini kuwa 
ilikuwa ni sauti ya mwanamume, 
ambaye alimtaka aeleze mahali 
alikokuwa na kwamba simu hiyo 
ilikuwa ikikwaruza kama vile ili-
kuwa inarekodiwa.

Kabendera anadai kuwa kabla 
ya simu hiyo kukatwa, alim-
sikia huyo aliyempigia simu 
akinong’ona kuwa “yuko nyum-
bani kwake” na kuongeza kuwa 

“sogea karibu na nyumba yake”.
Kwa mujibu wa hati hiyo, mael-

ezo hayo yalimshtua Kabendera 
na akakimbia sehemu ya juu ya 
nyumba yake. Akiwa huko, aliona 
magari kadhaa ambayo hakuyafa-
hamu karibu ya nyumba yake. 

Kisha lilitokea gari lingine aina 
ya Toyota Alphard lililoegesha 
mbele ya magari hayo upande 
wa kulia mwa nyumba yake; 
wakashuka watu wanne ambao 
walijitambulisha kuwa maofisa 
wa polisi lakini walikataa kutoa 
utambulisho. Walimfunga pingu 
na kumshikilia kizuizini kwa siku 
mbili.

Wakati wa mahojiano, maofisa 
wa polisi walifika katika chumba 
cha mahojiano wakiwa na karata-
si zilizochapishwa kutoka katika 
kompyuta (printout) za akaunti za 
fedha ya simu na namba za simu 
alizokuwa amezipigia kwa mwaka 
mzima.

Hivyo, walimhoji lengo la kila 
muamala aliofanya kwa mwaka 
mzima, pia uhusiano wake na 
watu aliokuwa amewasiliana nao 
miaka kadhaa.

Analalamika kuwa polisi na seri-
kali walitoa taarifa kadhaa zenye 
mgogoro kwa umma kuhusiana 
na ‘kutekwa’ kwake na kwamba 
walimtuhumu kwa kutokuwa raia 
na kumkashfu Rais (wa wakati 
huo) Dk. John Magufuli.

Anadai alishtakiwa mahakama-
ni kwa makosa ya utakatishaji fed-
ha, uhujumu uchumi na ukwepaji 
kodi na matokeo yake walimweka 
chini ya ulinzi mkali katika maha-
busu ya Gereza la Segerea, jijini 
Dar es Salaam.

Inaelezwa zaidi katika hati hiyo 
kuwa wakati akiwa mahabusu, 
mama yake, Verdiana Mujwahuzi 
alifariki dunia na hakuruhusiwa 
kuhudhuria mazishi yake na 
kwamba hata yeye mwenyewe ali-
kuwa na tatizo la kiafya.

Anadai katika hati hiyo kutoka-
na na hali hiyo aliamua kukiri ma-
kosa na kulipa fidia ya Sh. milioni 
273 ili atoke mahabusu na kwam-
ba baada ya kuachiliwa marafiki 
na familia yake walimweleza 
kuwa walipigiwa simu na polisi 
wakiwaonya kutomtembelea ma-
habusu, vinginevyo wangejiweka 
hatarini.

Kesi ya Kabendera yatupwa

Majaliwa ataja mikakati mitano
kukomesha uharibifu mazingira
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

  WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, ameelekeza mi-
kakati mitano izingatiwe 
katika kukomesha uharibifu 
wa mazingira nchini. 

Moja ya mikakati hiyo 
ni maadhimisho ya kitaifa 
kuratibiwa kwa tija kwa ku-
wapa elimu watanzania wa-
jue umuhimu wa kutunza 
mazingira.

Akifunga jana mkutano 
maalum wa viongozi na wa-
dau kuhusu hali ya mazingi-
ra nchini, Majaliwa alisema 
ni lazima kutumia gharama 
yoyote kuhifadhi na kutun-
za mazingira na kusisitiza 
matumizi ya sheria kusaidia 
katika kukinga uharibifu wa 
mazingira uliopo.

“Katika kuratibu matukio 
makubwa ya kitaifa iki-
wamo na maadhimisho ya 
kitaifa, kuna umuhimu wa 
kuwa pamoja na maonesho. 
Wizara sasa itafute namna 
nzuri ya kukutanisha wadau 
wa mazingira, itengeneze 
maonesho yatakayoleta Wa-
tanzania wengi kuja kujifun-
za kwa wiki nzima au mbili 
ili wajue umuhimu wa ku-
tunza mazingira,” alisema.

Majaliwa alisema ni 
muhimu kwa kila mdau kwa 
sasa kufuatilia mwenendo 
wa mazingira kwenye mae-
neo mbalimbali hapa nchi-
ni.

“Tuanze kwenye eneo 
lako hali ikoje? Hapa Mkuu 
wa Mkoa (wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule) am-
etueleza zamani ulikuwa 
ukikuta nyumba imepand-
wa bustani inapendeza un-
asema hapa ni kwa mzungu. 
Tumebadilika Watanzania 
na tubadilike.  Watanzania  
tunataka nyumba kama hiyo 
yenye mazingira mazuri iwe 
yako wewe,” alisema.

Aliwataka watoe taarifa 
pindi wanapobaini kuna 
uharibifu mkubwa wa maz-
ingira kwenye mamlaka za 
eneo lake.

Alibainisha mkakati 
mwingine kuimarisha ush-
irikiano miongoni mwa 
wadau ili kulinda mazin-
gira hasa wanapokutana na 
watanzania wasiokuwa na 
mapenzi mema wanaohari-
bu mazingira.

Kuhusu utoaji elimu, Ma-
jaliwa alitaka suala hilo lii-
marishwe na mamlaka husi-
ka za  masuala ya uhifadhi 
wa mazingira zijikite kutoa 
elimu.

“Wadau wa mazingira 
pangeni ni namna itatumika 

kufikisha elimu kwa watan-
zania huko vijijini ili kila 
mmoja kwenye eneo lake 
abebe dhamana na mzigo 
wa kuhifadhi mazingira 
nchini,” alisema.

Waziri Mkuu alisema sua-
la la usafi wa mazingira lina-
paswa kuzingatiwa na Hal-
mashauri zote nchini kwa 
kuweka mpango wa wazi 
ndani ya Baraza la Madiwani 
ili madiwani wasimamie us-
afi kwenye maeneo yao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira, Dk. 
Ashatu Kijaji, alisema hali ya 
mazingira si nzuri na katika 
mkutano huo mada nane 
zimewasilishwa na kutoka 
na maazimio mbalimbali.

MAAZIMIO
Akisoma maazimio ya 

mkutano huo kwenye 
makundi tisa, Katibu Mkuu 
Kiongozi Mstaafu na Mbunge 
wa Kuteuliwa, Dk. Bashiru 
Ally, alisema wameazimia 
yafanyike mapitio ya sheria 
ili kuhuisha sheria zinazok-
inzana katika uhifadhi wa 
mazingira ikiwamo sheria 
ya misitu inayotambua 
mkaa kama chanzo cha ma-
pato.

“Kuboresha mbinu za 
kukuza uelewa kwa wizara 
za kisekta, taasisi za umma 
na binafsi kuhusu sheria ya 
usimamizi wa mazingira na 
kuimarisha utekelezaji wa 
matakwa ya sheria hii iki-
wamo kanuni za mchafuzi 
kulipa,”alisema.

Pia alisema kufanyika 
marekebisho ya sheria ili 
kujumuisha masuala ya bi-
ashara ya kaboni na kulifan-
ya Baraza la Taifa  Uhifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kuwa Mamlaka ka-
mili.

Alisema suala la maz-
ingira lipewe kipaumbele 
cha kwanza kwenye bajeti, 
Ofisi ya Makamu wa Rais 
na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziongezewe bajeti na 
kuwe na ajenda ya kudumu 
kwenye vikao ngazi za vijiji 
na Kata.

“Somo la mazingira lihu-
sishe upandaji na utunzaji 
wa miti, uteuzi wa mfan-
yakazi bora ujumuishie 
kigezo cha mchango wake 
katika hifadhi ya mazingira 
na mabadiliko ya tabianchi, 
kuanzisha mamlaka za usi-
mamizi wa taka ngumu ka-
tika halmashauri,” alisema.

Pia alisema uimarishwe 
udhibiti wa utupaji taka 
ngumu kwenye vyombo vya 
usafiri na   uchimbaji dawa 
ili kutunza mazingira.

Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Dk. Selemani 
Jafo (katikati), aki-
angalia mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA), 
alipotembelea  ofisi 
za Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 
(BRELA), jijini Dar es 
Salaam jana. Kulia ni 
Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA, Godfrey 
Nyaisa na (katikati) ni 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakala huo, Prof. 
Neema Mori. PICHA: 
JOSEPH MWENDAPOLE
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Malasusa, Samia wamlilia Askofu Sendoro
Na Godfrey Mushi, 

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Alex Malasusa, 
na Rais Samia Suluhu Hassan, wamemlilia 
aliyekuwa Askofu wa Dayosisi ya Mwanga 
ya kanisa hilo, Dk. Chediel Sendoro, aliye-
poteza maisha juzi kwa ajali ya gari. 

Dk. Sendoro ni mtoto wa Askofu wa 
Kwanza wa Dayosisi ya Mashariki na Pwani, 
Dk. Elinaza Sendoro. 

Sambamba na viongozi hao, mwingine 
aliyetoa ujumbe wa huzuni ni rafiki yake 
wa karibu, Askofu Dk. Benson Bagonza wa 
KKKT Dayosisi ya Karagwe mkoani Kagera 
aliyesema “mwanga wa Mwanga umezimi-
ka.” 

Katika salamu zake za rambirambi kwa 
wakristo wa KKKT na umma, Askofu Dk. 
Malasusa amewaomba kuendelea kuiom-
bea familia, KKKT Dayosisi ya Mwanga, 
wana KKKT na wote walioguswa na msiba 
huo.

 “Lakini ndugu, hatutaki msijue habari za 
waliolala mauti, msije mkahuzunika kama 
na wengine wasio na matumaini (1 Wathesa-
lonike 4:13).”

Kutokana na kifo hicho, Rais Samia am-
etuma salamu za pole kwa Mkuu wa KKKT, 
Askofu Dk. Malasusa, maaskofu wote, 
waumini, familia, ndugu, jamaa na marafiki.

Kupitia Mtandao wa X, Rais Samia aliandi-
ka: “Nimepokea kwa masikitiko taarifa ya 
kifo cha Baba Askofu Chediel Elinaza Sen-
doro, Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 

Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Mwanga. Na-
toa pole kwa Mkuu wa KKKT Baba Askofu 
Dk. Alex Gehaz Malasusa, maaskofu wote, 
waumini, familia, ndugu, jamaa na marafiki.

“Nawaombea faraja kwa neno kutoka 
katika Biblia Takatifu Kitabu cha Waebra-
nia 13:14 kwamba ‘Maana hapa hatuna mji 
udumuo, bali twautafuta ule ujao.’ Mwe-
nyezi Mungu ailaze roho yake mahali pema 
peponi.”

BAGONZA, MUNGA WAOMBOLEZA
 Askofu Dk. Bagonza katika ukurasa wake 

wa Facebook aliandika: Mwanga wa MWAN-
GA Umezimika. Askofu Chedy Sendoro 
umeniacha porini. Ulikuwa Mwanga wa 
Wana Dayosisi ya Mwanga. Ulikuwa chachu 
ya wana Utatu – Karagwe, Mwanga na Pare. 
Kuondoka kwako kunafifisha mwanga wa 
wana Utatu.

“Wewe ni mwana KKKT. Mzaliwa wa 
kwanza wa Dayosisi namba 25 ya Mwanga. 
Kiungo halisi katika nyumba ya Maaskofu. 
Kipenzi cha kila Askofu. Kumchukia yeye 
ni kujichukia. Umeacha alama kote katika 
Mwanga, KKKT, CCT, na katika Utatu wetu. 
Ulikuwa na deko kwa sababu una wazazi, 
ulipendeka kwa sababu hukuwalazimisha 
waliokupenda.

“Ulikuwa na nafasi ya pekee kwangu: Uli-
weza kuniambia nisiyoweza kuambiwa na 
wengine. Uliponyamaza tulihisi unaharibu 
kitu. Ulipofurahi tulijua kuna jambo laja. 
Ulijaliwa kusema ukweli bila kuudhi kama 
wengine tulivyo. Ulipendwa na wanaokujua 

na wasiokujua. Ama kweli anajua ku-
vuna kilicho bora na kutubaliza maga-
rasha. Wapo ambao wakiondoka pengo 
lao linazibika. Lako tutaliziba lakini ki-
vuli chako kitatutesa.”

Askofu Mstaafu wa KKKT, Dayosisi ya 
Kaskazini Mashariki, Dk. Stephen Mun-
ga, alisema: “Leo nimempoteza ndugu 
na rafiki wa kipekee. Tunatoa pole kwa 
mke wake na watoto wake Erica na Eric. 
Tunaendelea kuwaombea faraja; na pia 
tukimuombea mtoto wao Eric ambaye 
alipata majeraha katika ajali hiyo iliyo-
sababisha mauti kwa baba yake.”

AJALI ILIVYOKUWA 
Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi 

wa Mkoa wa Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) Simon 
Maigwa, Askofu Sendoro, alifariki dunia 
usiku wa Septemba 9, mwaka huu, saa 
1:30 usiku, baada ya gari alilokuwa akil-
iendesha aina ya Toyota Prado, kugon-
gana uso kwa uso na lori aina ya Sca-
nia katika eneo la Kisangiro, wilayani 
Mwanga.

 Kamanda Maigwa, alisema kabla ya 
kupoteza maisha, Askofu Sendoro na 
mwanawe ambaye anaendelea kupati-
wa matibabu katika Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya KCMC, alikuwa akitokea 
katika mji mdogo wa Himo, wilaya ya 

Moshi kwenda  Mwanga.
Alisema gari lake lilikuwa likiyapita 

magari mengine mawili na kisha ku-
gongana uso kwa uso aina ya Scania lil-
ilokuwa likitokea Tanga kwenda mkoani 
Arusha.

MAISHA YAKE
Askofu Sendoro, ambaye hadi anafari-

ki dunia alikuwa mhitimu wa shahada 
ya uzamivu (PhD) na shahada ya juu ya 
uhasibu (CPA), alizaliwa Mei 1, 1970 akiwa 
mtoto wa nne wa Askofu Dk. Elinaza Sen-
doro.

Mwaka 1991, baada ya kuhitimu ki-
dato cha sita, alijiunga na Chuo cha Taifa 
cha Uhasibu (TIA), wakati huo kikiitwa 
Shule ya Uhasibu Dar es Salaam (DSA), 
kusomea stashahada ya juu ya uhasibu 
(ADA) na kuhitimu mwaka 1995.

Mwaka 1997 alihitimu CPA kutoka Bodi 
ya Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi (NBAA) 
na kuajiriwa kama Mhasibu Jumuiya ya 
Kikristo Tanzania (CCT). 

Lakini mwaka 2000, alitumwa na kani-
sa kwenda Chuo Kikuu cha Tumaini Ma-
kumira, kusomea Shahada ya Theolojia 
kwa miaka mitano na kuhitimu 2006. Ali-
barikiwa kuwa Mchungaji wa Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani (DMP) kisha akarudi 
Makumira kwa shahada ya umahiri ka-
tika Theolojia na kuhitimu mwaka 2008. 

Alirudi DMP na kupewa majukumu ya 
kuongoza idara ya Misoni na Uinjilisti. 
Baadaye aliteuliwa kuwa Naibu Katibu 
Mkuu wa Dayosisi nafasi aliyoitumikia 
hadi mwaka 2012, alipokwenda maso-
moni Chuo Kikuu cha Abo Academy, 
Finland kusomea Shahada ya Uzamivu 
ya Theolojia.   Mwaka 2015 alichaguliwa 
kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Fungama-
no la Kimataifa la Injili (UEM) Kanda ya 
Afrika yenye makanisa 39.  Mwaka 2016 
Dayosisi ya Mwanga ilizaliwa kutoka 
Dayosisi ya Pare na Mkutano Mkuu ul-
imchagua kuwa Askofu. Aliwekwa wakfu 
na Novemba 6, 2016 na hatimaye kuingi-
zwa kazini na aliyekuwa Mkuu wa KKKT 
wakati huo, Askofu Dk. Fredrick Shoo.

Askofu Dk. Sendoro, ameacha mjane 
na watoto wawili, (Erica na Eric).

Marehemu Askosfu 
Chediel Sendoro

CCM yalaani kada kuchomewa mali 
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Zan-
zibar kimelaani kitendo cha kuchoma 
moto mali za mwanachama wake mpya 
kutoka ACT-Wazalendo, Salum Moham-
ed Juma, katika shehia ya Wingwi Mapo-
fu, Wilaya ya Micheweni, Pemba.

Kutokana na kitendo hicho, kimelitaka 
Jeshi la   Polisi kuchukua hatua za kishe-
ria kwa     watu wote waliohusika na vi-
tendo.

 Pia kimesema baadhi ya wanachama 
wapya wa CCM wameanza kutishwa na 
kufanyiwa vitendo vya hujuma na wen-
gine kujeruhiwa na kuharibiwa mali zao 
hali inayotakiwa kudhibitiwa na vyombo 
vya ulinzi na usalama.

 Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, 
Dk. Mohamed Said Dimwa, alisema hayo 
jana baada ya kuweka jiwe la msingi ka-
tika Maskani ya CCM Mjini Kiuyu, Jimbo 
la Kojani, katika mwendelezo wa ziara ya 
kikazi ya kuimarisha chama ya Wajumbe 
wa Sekretarieti ya Kamati Maalum ya 
NEC  Zanzibar katika wilaya ya Wete Ki-

chama.
  Watu wasiojulikana, juzi  walivamia 

makazi ya Salum na kuingia nyumbani 
kwake kisha kuchoma moto godoro, vi-
tambulisho, nguo na bendera ya CCM 
hatimaye  kukimbia baada ya wananchi 
kujitokeza kuzima moto uliokuwa 
umeanza kuchoma makazi yake.  

Dk. Dimwa ametoa pole kwa mwana-
chama huyo na wengine wanaopata viti-
sho na kauli za ubaguzi ambapo amewa-
hakikishia kuwa watakuwa na usalama 
wa mali na maisha yao ya kila siku.  

  Kutokana na tukio hilo, alisema 
CCM inatarajia vyombo vya ulinzi na 
usalama vitachukua hatua za haraka 
kwa kuhakikisha watu wote waliohusika 
bila kujali,   cheo, chama cha kisiasa na 
umaarufu wanafikishwa katika vyombo 
vya sheria. 

Amesema Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
iliundwa kwa dhamira ya kumaliza siasa 
za chuki na visasi ili kuweka nchi katika 
hali ya amani na utulivu na kuhakikisha 
nchi inapiga hatua kimaendeleo na wa-
nanchi wanaishi kwa amani.
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Zaidi viongozi 300 
kujadili mabadiliko ya akili 
bandia sekta mbalimbali
Na Mwandishi Wetu

MKUTANO wa Kimataifa wa Akili Bandia (Global 
AI 2024), unaoandaliwa na Mamlaka ya Saudia ya 
Akili Bandia (SDAIA), umeanza jana mjini Riyadh, 
Saud Arabia, kukuza ushirikiano wa kimataifa na 
kuangalia uwezekano wa kuleta mabadiliko ya 
Akili Bandia katika sekta mbalimbali.

Kwa mujibu wa Balozi wa Saudi Arabia nchini, 
Yahya Bin Ahmed Okeish, mkutano huo ambao 
unaenda sambamba na Dira ya Saudi Arabia ya 
2030 unatarajia kumalizika Septemba 12 na ku-
waleta pamoja viongozi zaidi ya 300 wa akili ban-
dia.

“Mijadala ya wazungumzaji zaidi ya 300 waki-
wamo wavumbuzi, wasomi, watendaji, wadhibiti 
na watoa maamuzi kutoka nchi 100 itazinga-
tia Kaulimbiu ya mkutano huo isemayo; “Sasa, 
ifuatayo, Kamwe”.

Vikao vitajadili athari za mabadiliko ya teknolo-
jia kwa watu na jamii, faida halisi inayopata dunia 
kutokana na Akili Bandia, mwelekeo wa teknolojia 
wa siku zijazo na umuhimu wa kuzingatia maadili 
ili kuhakikisha kuwa uwajibikaji wa maendeleo ka-
tika sekta zote.

Mkutano huo utajumuisha safu ya wazungumza-
ji wa kimataifa ikiwa ni pamoja na Cristiano Amon, 
ambaye ni Rais na Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni ya Qualcomm Incorporated, Nick Studer, Rais 
na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Oliver 
Wyman Group, Dk. Marc Raibert ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kampuni ya Boston Dynamics, Mar-
celo Claure ambaye ni Mwanzilishi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa kampuni ya Claure Group na Julie 
Sweet ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni ya Accenture.

Wengine ni Amandeep Gill, Mjumbe wa Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya 
Teknolojia, Kathleen Kennedy ambaye ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kituo cha MIT cha akili ya 
pamoja, Alex Smol ambaye ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa kampuni ya Boson AI, Andrew Feldman, 
Mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni 
ya Cerebras Systems, Dk. Chris Miller, Mkurugenzi 
wa kampuni ya Greenmantle na Caroline Yap, 
Mkurugenzi Mkuu wa Kimataifa kutoka kampuni 
ya Google Cloud.

Pia, wamo Stefan Schnorr ambaye ni Waziri wa 
Nchi anayeshughulikia masuala Dijiti na Uchuku-
zi ya Shirikisho la Ujerumani, Charles-Edouard 
Bouée, Mwanzilishi Mwenza na Mshirika Msimam-
izi wa kampuni ya Adagia, Jonathan Ross ambaye 
ni mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni ya Groqna, Dk. Deepak Chopra ambaye ni 
mwanzilishi wa taasisi ya Chopra.

Wakati huohuo, Msemaji Mkuu wa Mamlaka ya 
Saudi Arabia ya Akili Bandia(SDAIA), Mhandisi 
Majed Al-Shehri, amesema mkutano huo utakuwa 
ni tukio la kihistoria katika kuunda mustakabali 
wa Akili Bandia, na kwamba Kaulimbiu ya “Sasa, 
Ijayo, Kamwe” ni muhimu sana kwa kuwa inawapa 
changamoto ya kuangalia athari za haraka, uvum-
buzi wa siku zijazo, na majukumu ya kimaadili ya-
nayokuja na maendeleo ya haraka ya teknolojia ya 
Akili Bandia.

“Hii ni teknolojia ambayo inatia matumaini 
sana, lakini tunapovumbua, pia hatuwezi kumudu 
kuikosea. Ni muhimu kwamba ushirikiano wa Ak-
ili Bandia uwe endelevu na kwa ajili ya kuboresha 
jamii. Ushiriki mkubwa wa viongozi wa kimataifa, 
hasa kutoka katika tasnia ya ushauri unaonesha 
jukumu muhimu la Akili Bandia katika mabadiliko 
ya biashara na uvumbuzi wa kimataifa na kujitolea 
kwao kwa ushirikiano katika kipindi ambacho tu-
natafuta namna ya kutatua maswali mengia mbayo 
teknolojia hii inayaibua,” alisema.

Mtaalamu ataja chanzo ongezeko 
matukio ya nyuki kushambulia watu
Na Thobias Mwanakatwe,         
SINGIDA 

MKURUGENZI Mtendaji wa Kijiji 
cha Nyuki Co.Limited amewataka wa-
nanchi kuwekeza katika sekta ya ufu-
gaji nyuki ili kukabiliana na ongezeko 
la nyuki ambao wameanza kuingia ka-
tika makazi ya watu, nyumba za ibada 
na kuwashambulia watu, wakiwaje-
ruhi na wakati mwingine kusababisha 
vifo.

Philemon Kiemi alisema hayo jana 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari kufuatia tulio la hivi karibuni 
la watu kushambuliwa na nyuki eneo 
la Mbweni, Dar es Salaam na kuwaje-
ruhi. Alisema hivi sasa kuna ongezeko 
kubwa la makundi ya nyuki ambao 
wanazagaa kwenye makazi ya watu, 
misikiti, makakisa, shule, minara ya 
simu na maeneo mengine na hali hii 
inatokana na kwamba wamekosa se-
hemu ya kwenda kwa sababu hakuna 
mazingira maalum yaliyoandaliwa ku-
watunza.

“Matukio ya watu kushambuliwa 
na nyuki hivi karibuni yameripotiwa 
kutokea katika mikoa ya Dodoma, Dar 
es Salaam, Singida, Kagera na Shin-
yanga, hali hii inajitokeza kwa sababu 
makundi ya nyuki ambayo yalitakiwa 
kufugwa na binadamu, lakini binada-
mu hawa hawafanyi jitihada za kuwa-

tengenezea nyuki makazi, ikiwamo 
mizinga,” alisema.

Kiemi alisema njia pekee ya ku-
wafanya nyuki kurudi msituni ni 
kutengeneza mizinga ya kisasa itakay-
owavutia kuingia humo na kutenga 
maeneo maalum ya kuwafuga am-
bapo jitihada hizo zisipochukuliwa, 
matukio ya watu kushambuliwa na 
makundi ya nyuki yataendelea.

Alisema katika Mkoa wa Singida pe-
kee, kunakadiriwa kuwa na makundi 
ya nyuki 900,000 lakini makundi am-
bayo yamo katika mizinga ni 240,000, 
hivyo makundi yaliyobaki, zaidi 
600,000 yanaishi katika majabali, 
miti, makazi ya watu, shuleni, misiki-
tini na kanisani.

Kiemi alisema katika kipindi cha 
takribani miaka 10, zaidi ya watu 10 
wamefariki dunia mkoani Singida ku-
tokana na kushambuliwa na nyuki.

“Safari wanazofanya nyuki kwenda 
kutafuta maji na safari  zinafanana na 
safari wanazotumia kwenda kutafu-
ta malisho, hivyo sisi watalaamu 
tumeamua kutengeneza mizinga am-
bayo ina sehemu ya kuweka maji ili 
kuwapunguzia safari nyuki kwenda 
kutafuta maji,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema hatua hiyo 
itamwezesha mkulima kuvuna asali 
zaidi ya mara moja.

Kiemi alisema njia nyingine ya kuka-

biliana na matukio ya kushambuliwa 
na nyuki ni wananchi kupewa elimu, 
mtu anaposhambuliwa na nyuki ana-
takiwa kusaidiwa vipi ili asipate mad-
hara makubwa zaidi.

“Mtu akishambuliwa na nyuki, hat-
ua ya kwanza ni kumwondolea miba 
ya nyuki ili sumu isiingie zaidi mwilini 
mwake na hatua ya pili ni kumpa maji 
na kumpeleka kwenye chumba che-
nye giza.

“Watu wasichukulie nyuki kuishi 
kwenye dari ni baraka, hapana! Ni 
sababu wamekosa sehemu maalum 
pa kwenda,” alisema.

Kiemi alisema kuwa kutokana na 
ongezeko hilo la nyuki, wananchi 
hivi sasa wajenge tabia ya kutembea 
na vifaa vya kujikinga na nyuki wan-
apokwenda kazini na kwenye magari, 
kama tahadhari ya kukabiliana nao 
wanaposhambuliwa.

Alisema Kijiji cha Nyuki Co. Limited 
kimejipanga kuwafundisha asilimia 
75 ya Watanzania ili waweze kuingia 
katika sekta ya ufugaji nyuki na pia 
waweze kulima mazao kama alizeti 
ambayo hayaathiri nyuki.

Alisema kuwa hivi sasa wananchi 
wengi wameanza kujitokeza kuingia 
katika sekta ya kufuga nyuki baada 
ya kutambua kuwa ufugaji wa nyuki 
hauna gharama sana, ni kuwa na mz-
inga tu.

Mwisho

Na Idda Mushi, KILOSA

WANANCHI 12 wakazi wa Kijiji cha 
Malangali, Kata ya Tindiga, wilayani 
Kilosa, mkoani Morogoro, wanashikil-
iwa na vyombo vya ulinzi na usalama 
huku wengine wanane wakitafutwa 
baada ya kuibuka vurugu baina ya 
wafugaji na wakulima kijijini huko.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Shaka 
Hamdu Shaka alitoa taarifa hiyo jana 
wakati anazungumza na waandishi 
wa habari na kuonya kuwa serikali 
haitaruhusu mtu yeyote kujichukulia 
sheria mkononi.

Alisema wanatarajia kukutana na 
viongozi wa wafugaji katika wilaya 

hiyo wakati wowote na kusisitiza 
wakulima nao kutafuta uongozi wa 
kushughulikia changamoto zina-
zowakabili, zikiwamo za ardhi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Malangali, 
Seleman Mapala alisema vurugu hizo 
zilitokea Septemba 8 mwaka huu 
baada ya wafugaji kudaiwa kuingiza 
mifugo katika mashamba ya wakuli-
ma  na wakulima kuamua kukamata 
mifugo hiyo.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafu-
gaji Kata ya Tindiga, Abiuda Karao 
alisema kuwa ili kudumisha amani na 
utulivu, wananchi wanatakiwa kuwa 
wamoja na kuheshimiana kwa kuwa 
baadhi ya wafugaji wamezaliwa katika 

eneo hilo.
Mkutano huo pia ulihudhuriwa na 

Naibu Kamishina wa Polisi (DCP) Mi-
hayo Msikhela  aliyeonya kuwa jeshi 
hilo halitamvumilia mtu yeyote ata-
kayevunja sheria.

Naibu Kamishna Mihayo alitaka wa-
nanchi kila mmoja kuheshimu sheria 
za nchi na kuonya kuwa kujichukulia 
sheria mkononi ni kuvunja sheria na 
kamwe hawatavumilia.

Kilosa ni miongoni mwa wilaya zina-
zokabiliwa na migogoro ya wakulima 
na wafugaji licha ya hatua kadhaa 
zilizochukuliwa na serikali, ikiwa ni 
pamoja na kuundwa Timu ya Mawa-
ziri Wanane wa Kisekta mwaka 2019.

Wananchi 12 watiwa mbaroni vurugu za wakulima, wafugaji

Mkuu wa Kitengo 
cha Mauzo 
Pumagas kutoka 
kampuni ya Puma 
Energy Tanzania, 
Jeffrey Nasser 
(kulia) na Meneja 
Masoko, Lilian 
Kanora (wapili 
kulia) wakimkabi-
dhi mtungi wa gesi 
Faith Amri (wapili 
kushoto), wakati 
wa kampeni ya 
kutokomeza 
matumizi ya mkaa 
kama nishati ya 
kupikia iliyofanyi-
ka Mbagala, Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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HIVI karibuni imeripotiwa katika baadhi ya vyombo vya habari 
kwamba kumekuwa na ongezeko la vitendo vya uporaji wa 	
vitu mbalimbali vikiwamo simu za mkononi ma mikoba kupitia 
pikipiki ya abiria, maarufu bodaboda. 

Uporaji huo umekuwa ukifanywa na madereva wa pikipiki hizo 
kwa kuvizia watu waliosimama kwenye vituo vya mabasi wakisub-
iri usafiri wa kwenda sehemu mbalimbali ama nyumbani, kazini au 
kwenye sherehe. 

Wenye bodaboda hao, pia huwafuatilia kwa nyuma watu walioko 
kwenye mabasi ya abiria maarufu kama daladala na bajaji zinazosa-
firisha abiria kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Wakati wa ku-
fanya uhalifu huo, madereva hao huwa na watu nyuma ambao hu-
wafanya kama abiria na wanapofika sehemu husika, hupora mikoba 
au simu na wale wanaojaribu kuzuia kuibiwa huburuzwa na kupata 
majeraha sehemu mbalimbali za miili. 

Kwa ujumla, vitendo hivi vimeshamiri katika maeneo ya miji mi-
kubwa kama Dar es Salaam, Arusha na Mwanza. Watu hao hupita 
katika barabara kubwa zenye magari mengi ya abiria. Baadhi ya wa-
naofanya vitendo hivyo, wanapofika kwenye vituo, hujifanya wana-
tafuta abiria wa kuwaunganisha na wale walioko nyuma kumbe nia 
yao ni kuangalia wanaotumia simu wakati huo au wenye mikoba ya 
kompyuta na ile ya kinamama. 

Mkoani Dar es Salaam, mathalan, maeneo ambayo yameripotiwa 
kukithiri kwa vitendo hivyo ni Kinyerezi Mwisho, Mabibo External, 
Banana, barabara ya Maji Chumvi kutoka External hadi Bosnia, Riv-
erside, Kimara, Mpakani maarufu kama Mwenge Vinyago na bara-
bara ya Morogoro.

Vitendo hivi ni sehemu ya matukio ya uhalifu yanayoendelea kati-
ka miji na kurudisha nyuma maisha ya wananchi kama ilivyo kwa vi-
kundi vya Komando Yosso, Tukale Wapi, Kiboko Msheli, Panya Road 
na Wadudu ambavyo vimekuwa tishio kwa maisha ya wanadamu na 
mali zao.  Kilio hicho kimesikika katika ngazi mbalimbali za jamii vi-
kiwamo vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo baadhi, kama Jeshi 
la Polisi, vimekiri kuwapo kwa jambo hilo huku vikiwasisitiza wa-
nanchi waliokumbwa na mikasa hiyo watoe taarifa ili hatua ichuku-
liwe dhidi ya wanaofanya vitendo hivyo. 

Si kwamba vitendo hivyo havifahamiki kwenye vyombo vya usala-
ma bali taarifa za wahusika na majina yao yako kwenye vituo mbal-
imbali vya polisi. Kwa mantiki hiyo, kama ni kuvikomesha ni rahisi 
lakini kwa sababu baadhi ya askari wasio waaminifu wananufaika 
navyo, inakuwa nguvu kuvikomesha, hivyo vinaendelea na uporaji 
na hata kugharimu maisha ya wananchi. 

Jambo hilo ni dhahiri kwa sababu miaka kadhaa iliyopita, ofisa 
mwandamizi mstaafu wa polisi aliporwa simu yake eneo la Fire na 
alipotoa taarifa ndani ya muda mfupi magari ya polisi yalifika eneo 
hilo na kuwahadharisha vibaka kuwa simu waliyoipora ni ya mkub-
wa, hivyo wairudishe na siku hiyo hiyo, saa zisizozidi tatu ilipatikana. 

Kutokana na ukweli huo, ni vyema Jeshi la Polisi likachukua hatua 
stahiki katika kutokomeza uhalifu huo kwa sababu baadhi ya wanao-
fanya vitendo hivyo wanajulikana na hata pikipiki wanazotumia ku-
fanya uporaji huo zinajulikana.  Kwa mantiki hiyo, Jeshi la Polisi kama 
litadhamiria kupambana na uhalifu wa aina hiyo, matokeo chanya 
yanaweza kupatikana ndani ya muda mfupi.

Wahenga wanasema penye nia pana njia. Kwa msemo huo, kama 
kweli Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na watoa taarifa litadhamiria 
kukomesha vitendo hvyo, ni dhahiri kwamba haitachukua muda wa-
husika watafichuliwa na kutiwa mbaroni hatimaye kufikishwa katika 
vyombo vya sheria. 

Sambamba na hilo, wale wanaobainika kuhusika na vitendo hivyo, 
vyombo wanavyovitumia kufanikisha matukio hayo vitaifishwe ili 
kuwa fundisho kwa wengine. 

Watanzania wanahitaji anachotaka Rais

Polisi iwajibike ipasavyo katika 
kukomesha vitendo vya uporaji 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

TANGU mjumbe wa Sekreta-
rieti wa CHADEMA Taifa, Ali 
Kibao, kuuawa kikatili wiki  
iliyopita Septemba  6, hali ya 
wasiwasi inazidi kutanda , 
watu  wengi  wakipata  hofu 
ya  usalama wao hasa wa-
naharakati na watetezi wa 
demokrasia.

Kifo hicho cha kushtua 
kimezidi kuleta utata kuhusu 
matukio mengi ya utekaji, 
kuua na kutoweka kwa baa-
dhi ya watu ambao hadi sasa 
hakuna taarifa kamili kuhusu 
wapi walipo na kitu gani kime-
wakabili.

Kitendo cha kutekwa Kibao 
akiwa ndani ya basi akielekea  
Tanga tena kwa mtutu wa bun-
duki na hatimaye mwili wake 
kukutwa umetupwa eneo la 
Ununio mkoani Dar es Salaam,  
ni kuongeza taharuki, hofu, 
wasiwasi na kuipa Tanzania 
jina jingine linaloweza kuto-
fautiana na kisiwa cha amani.

Watu wanaweza kuamini 
kuwa wanaofanya unyama 
huo wana uhuru mkubwa wa 
kutenda chochote na lolote 
, wakati wowote na mahali 
kokote bila hofu.

Watanzania wengi wana 
maswali mengi ambayo hay-
ana majibu, wamebaki na 
tumaini moja pekee nalo ni 
kutekelezwa maagizo ya  Rais 
Samia Sulu Hassan, ambaye 
ameamuru kufanyika uchun-
guzi wa haraka na kina kuhusu 
tukio hilo.

Ni wazi Rais Samia, amezun-
gumza kutoka moyoni na ana-
hisi maumivu makali kutokana 
na matukio ya aina hayo kue-
ndelea nchini yanayofanywa 
na watu waliojipachika jina la 
wasiojulikana.

Baada ya kauli yake hiyo 
ambayo aliagiza vyombo vya 
uchunguzi kumpelekea  taari-

fa ya kina kuhusu tukio hilo, ni 
wazi majibu yatapatikana na 
kuwapa auheni wengi wanaka-
ta tamaa na kuzidiwa na hofu.

Ukweli mama ameshazun-
gumza na hakuna ambaye 
anaweza kwenda kinyume na 
hitaji lake, na ndivyo wengi 
wanatamani kuona ili kukata 
kiu yao ya muda mrefu am-
bayo inazidi kuwatesa wana-
harakati na wanasiasa.

Kama ilivyo kwa Rais Samia 
ambaye naye anatamani ku-
jua nini kipo ndani ya tukio 
hilo, Watanzania pia wana-
taka kujibiwa maswali ambayo 
yanawapa shida kupata ma-
jibu ikiwamo watu gani wame-
tekeleza unyama huo? Ni nani 
yuko nyuma na wanaofanya 
matukio hayo? Sababu yake ni 
nini?.

Pia, wanataka kufahamu 
kama watu hao wasiojulikana 
wanaweza kutekeleza misheni 
yao kwa uhuru hata katika 
maeneo ya umma, ndani ya 
chombo cha usafiri  kilicho-
sheheni abiria.

Kuna wanaonyooshea kidole 
vyombo vya dola kuwa pen-
gine vinahusika, lakini majibu 
atakayopelekewa Rais Samia 
yanaweza kutoa mwanga na 
kisha kuwaondoa shaka raia 
ambao kwa sasa wamebaki 
njia panda.

Ukweli ni kwamba uchun-
guzi huo ambao umeagizwa 
kufanywa na vyombo vya 
dola, utarudusha hali ya kua-
miniana ambao kwa sasa 
umeonekana kutoweka baada 
ya kushamiri kwa matukio ya  
watu kutekwa na kuawa kimya 
kimya.

Kimsingi Watanzania wa-
namuunga mkono kwa dhati 
Rais Samia kutaka kupata 
maelezo ya kina na kuhusu 
kilichotokea kabla na baada ya 

kuawa Kibao ambaye familia 
yake na taifa kwa ujumla bado 
lilihitaji mchango wake.

Pamoja na wengi kutokubali-
ana na hali inavyoendelea, 
lazima tujiweke kando na vi-
tendo vyovyote vya kuingilia 
mwenendo wa uchunguzi na 
ikiwezekana wale wenye viele-
lezo au taarifa zinakazowa-
baini wahusika kujitokeza 
kwenda kuwasilisha sehemu 
husika.

Hakuna njia nyingine nzuri 
ya kurahisisha mchakato huo, 
bali ni kushirikiana na timu in-
ayochunguza tukio hilo na ki-
sha majibu yake kuwasilishwa 
kwa rais.

Ni wazi Rais hajatoa agizo 
hilo kwa kujifurahisha, bali 
anaona umefikiwa wakati 
matukio ya aina hayo kuko-
meshwa kwa ajili ya maslahi ya 
nchi na uimara wa demokrasia 
na amani ya taifa. 

Hakuna Mtanzania 
anayekubali kuona vitendo 
vya aina hii vikiendelea kuiu-
miza nchi, hivyo ni lazima vy-
ombo vya dola vinavyohusika 
kulinda usalama wa watu ku-
ingilia kati ili watu waendelee 
kuishi kwa amani na kufanya 
shughuli zao kwa uhuru.

Wakati umefika kwa jeshi la 
polisi ambalo wengi wanali-
lalamikia kwa kutofanya kazi 
ipasavyo katika kukabiliana na 
vitendo vya utekaji, kubadili 
mbinu zake kwa kuwatufuta 
watu hao na kuwakamata na 
kuwafikisha katika vyombo 
vya sharia kabla hajatekeleza 
malengo yao.

Waanzishe madawati huru 
ambayo wananchi wanaweza 
kwenda kutoa taarifa bila 
kuwa na hofu au kuonesha 
viashiria ambavyo vitabaini 
kufuatiliwa, kuwaona  watu 
wanaotiliwa shaka.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Moshi 
Lusonzo
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KABWELA                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Mshtakiwa 
akwamisha kesi 
mahakamani
Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam imeshind-
wa kuendelea kusikiliza kesi ya 
tuhuma ya kujeruhi na kutoa 
lugha ya matusi, kutokana na mke 
wa mshtakiwa Bharat Nathwan 
(57), Sangita Bharat (54) kuwa 
mgonjwa.

Imedaiwa mahakamani huko 
kuwa Sangita, kutokana na mara-
dhi, hawezi kumsikiliza shahidi 
wa upande wa mashtaka.

Wanandoa hao ambao ni raia 
wa Tanzania wenye asili ya India 
wanaoishi Mtaa wa Mrima - Kisu-
tu, jengo la Lohana, Dar es Salaam, 
wanaotuhumiwa kwa mashtaka 
manne waliyoyatenda Julai 21, 
2023 kinyume cha sheria.

Taarifa hiyo ilitolewa jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu Aaron 
Lyamuya wa mahakama hiyo 
na Wakili wa washtakiwa hao, 
Edward Chuwa wakati kesi hiyo 
ilipoitwa kwa ajili ya kuendelea 
kusikilizwa kwa shahidi wa tano 
wa upande wa mashtaka.

“Mheshimiwa tupo tayari kue-
ndelea. Isivyo bahati, tumepata 
habari mteja wangu Sangita ni 
mgonjwa, anasumbuliwa na pre-
sha na nimonia, lakini alitamani 
kushiriki kwenye kesi, tunaomba 
akapumzike.

“Tunaomba ahirisho ili mteja 
aende kupumzika nyumbani na 
pia tuna vyeti vya ugonjwa,” alidai 
Wakili Chuwa.

Akijibu taarifa hiyo, Wakili wa 
Serikali Faraja Ngukah, alidai 
kuwa suala la afya ya mtuhumiwa 
hawawezi kulipinga na kwa saba-
bu wakili kadai ana vyeti, basi vi-
letwe kama sheria inavyoelekeza.

“Kama anaumwa na wame-
kubalina na wakili wake haina 
shida, nimeona hivi vyeti vime-
andikwa jina la Sangita na ndiyo 
mtuhumiwa, siwezi kusoma 
karatasi hizi nikasema anaumwa 
nini, tunaomba tarehe nyingine ya 
kusikilizwa,” alidai Wakili Ngukah.

Baada ya Ngukah kudai hayo, 
Wakili Chuwa alipendekeza 
Septemba 26, 2024 ndiyo kesi 
iendelee kusikilizwa, walikubali-
ana tarehe hiyo na mahakama 
ikaahirisha.

“Shahidi ninakuonya, ufike ma-
hakamani Septemba 26, 2024 
kuja kutoa ushahidi mahakamani 
hapa, ufike bila kukosa,” aliagiza 
Hakimu Lyamuya. 

lidaiwa kuwa Nathwan anatuhu-
miwa kuwa Julai 21, 2023, akiwa 
eneo la Mtaa wa Mrima-Kisutu, 
jengo la Lohana, ndani ya Wilaya 
ya Ilala, Dar es Salaam, kinyume 
cha sheria alimsababishia mad-
hara Kiran Lalit kwa kuzamisha 
kichwa chake katika ndoo yenye 
saruji iliyochanganywa.

CCM yaonya kamati za siasa 
kuchagua kwa upendeleo

Katibu wa 
Halmashauru 
Kuu ya CCM 
Taifa (NEC), 
Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo, 
Amos Makala 
(kushoto) na 
Mbunge wa 
Kiteto, mkoani 
Manyara, 
Edward Ole 
Lekaita, waki-
ingia kwenye 
viwanja 
vya Kata ya 
Engusero 
juzi, kwa 
ajili kusiki-
liza kero za 
wananchi na 
kukagua uhai 
wa chama. 
PICHA: GIFT 
THADEY

Na Salome Kitomari,                 
SIMANJIRO

KATIBU wa NEC Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Amos Makalla, 
ameelekeza Kamati ya Siasa za 
Wilaya za chama hicho, kuto-
tumia vibaya madaraka yao kwa 
kuchagua wagombea wa Serikali 
za Mitaa kwa upendeleo. 

Akizungumza jana na mabalozi, 
madiwani, wajumbe wa kamati ya 
siasa wilaya na mkoa, viongozi wa 
jumuiya za chama hicho, mkuu 
wa wilaya, wabunge na viongozi 
wengine katika Mji wa Orkesu-
met, wilayani Simanjiro, Makalla 
alisema ni lazima dhamana hiyo 
waitumie vizuri.

Alisema iwapo watapitisha 
mgombea ambaye anaongoza 
kusababisha kero, baada ya ma-
jina kutajwa, wana CCM wataanza 
minong’ono na kuwa kwenye 
uelekeo wa kushindwa, ndio 
maana wanatakiwa wagombea 
safi.

Alisema kwa chama hicho hivi 
sasa hakuna ajenda nyingine 
muhimu zaidi ya Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa.

Makalla alisema ahadi ya kum-

-Waliouza ardhi ya wananchi kukatwa 
chukulia fomu ya kugombea 
urais iliyotolewa na wana 
Simanjiro itakuwa na nguvu 
iwapo watampa vitongoji na 
vijiji vyote kuwa na viongozi 
wa CCM.

“Wamasai ni wa kweli na 
hawataki anayepindishapin-
disha maneno, na kama kweli 
wanamtaka Mama Samia, wa-
namaanisha kwa mila na des-
turi,” alisema Makalla.

Aliwataka kutumia uwezo 
wa asili kupeleka taarifa mae-
neo mbalimbali; watangaze 
habari za CCM ili kishinde 
kwenye uchaguzi ujao.

“Kuna Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu, 
lengo la CCM ni kushika dola 
na ili ushike dola, lazima ushin-
de uchaguzi, ni lazima mtafute 
ushindi wa CCM kwa nguvu 
zote,” alielekeza.

Alisema ili CCM ishinde, ina-
hitaji watu wengi na kwamba 
vitambulisho vya mpigakura 
havitumiki kwenye Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, bali kila 
mmoja anapaswa kujiandiki-

sha kwenye Daftari la Wakazi 
katika kila kijiji kuanzia Oktoba 
11 hadi 20 mwaka huu.

Alirudia ahadi yake kuwa 
CCM itawaletea wagombea 
safi ambao hawana ‘makan-
dokando’ ambayo ni kero za 
vijiji ikiwamo kuuza ardhi ya 
wananchi.

Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, alisema 
jeuri yake iko kwenye mikono 
ya viongozi hao kwa kuwa 
ndio wanaotafuta kura za Rais, 
wabunge, madiwani na vion-
gozi wa serikali za mitaa.

Alisema kuna mafanikio 
makubwa, yakijumuisha ujen-
zi wa vituo vya afya vitano 
na vingine vinne vinajengwa 
mwaka huu wa fedha, huku 
miradi mingine ya elimu na 
afya ikitekelezwa.

“Sisi tumeamua fomu ya 
kugombea urais ya Samia Su-
luhu Hassan itatolewa na wana 
Simanjiro, ninakuhakikishia 
(Makalla) Simanjiro ni ngome 
ya CCM.

“Tunapoelekea Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa, ninawahakik-
ishia atakayepata kura halali 
na kuongoza hata kwa kura 
moja, hakuna atakayeonewa 
kwa kukatwa jina, tunataka al-
iye safi na ambaye rekodi yake 
ni safi,” alisema.

MADAI KUUZWA ARDHI
Mbunge wa Bunge la Afrika 

Mashariki, James Ole Milya, 
alisema kilio kikubwa cha wa-
nanchi hao ni ardhi yao am-
bayo imeuzwa na atalisimamia 
suala hilo bila kuchoka.

“Ninaomba kamati yangu ya 
siasa wilaya ituelewe tutakapo-
pitia majina yote yaliyopo, yey-
ote ambaye aliuza hata ekari 
moja ya wananchi achukuliwe 
hatua.

“Sina mahali pa kwenda zai-
di ya Simanjiro, CCM itatokana 
na watu wake ambao ni wak-
weli. Kama unajua umeuza 
hata ekari moja ya watu hawa 
(wana Simanjiro), usiombe 
fomu ya kuombea,” alisema 
huku akishangiliwa na wa-
nanchi hao.



Jumatano  Septemba 11, 20248

HABARI KITAIFA

Na Christina Mwakangale 

SERIKALI imesema itaendelea kush-
irikiana na watoa huduma binafsi wa 
afya nchini kutokana na mchango wao 
kuhitajika, hususan katika utoaji matiba-
bu kwa Watanzania.

Kadhalika, imesisitiza azma yake ya 
kuimarisha mifumo ya utoaji huduma 
za afya kupitia Afya Kwa Wote, kwa ku-
hakikisha unaanzishwa uhakiki wa dole 
gumba, kabla ya mgonjwa kupatiwa hu-
duma.

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama, ali-
yasema hayo jana, Dar es Salaam, wakati 
alipofanya ziara katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH)-Mloganzila, akiambat-
ana na viongozi wengine kutoka wizara-
ni pamoja na Mwenyekiti wa Bodi MNH, 
Dk. Ellen Senkoro.

Alisema serikali inatambia mchango 
wa sekta binafsi kwa kushirikiana mae-
neo muhimu ili wananchi wafikiwe na 
huduma za afya.

“Sekta binafsi ni lazima isimamiwe, 
serikali itatoka huduma kwanza, lakini 
sekta binafsi itasaidia kuongeza nguvu. 
Na kila aliyepewa jukumu awajibike. 
Lazima tuwe waratibu wa huduma hizi 
na tuwasimamie sekta binafsi,” alisema 

Jenista.
Aliongeza kwamba miongoni mwa ma-

fanikio ya sekta ya afya nchini ni kubore-
sha kwa matibabu na kuwa ya kibobezi 
na kibingwa, huku MNH ikifikia huduma 
mbalimbali zenye ubingwa 35 zilitolewa 
na wataalamu wazawa na hata kushiriki-
ana na wadau wa nje.

“Lazima tukimbizane na teknolojia na 
sekta hii ikakua na kuwa ya mfano. Hu-
duma za bima ya afya wakati tukielekea 
huduma ya Afya Kwa Wote tunaweza 
kuwa na mfumo wa ‘biometric’ ili kujua 
nani katibiwa nini, dawa gani kapata, 
yaani tunataka mifumo isomane,” al-
iongeza waziri huyo.

Vilevile, Jenista alisema serikali ita-
hakikisha ina uimarisha Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya. (NHIF) na kuufanya 
kuwa endelevu kwa lengo la kuwafikia 
Watanzania wote.

Dk. Senkoro alimshukuru waziri kwa 
kutembelea hospitali hiyo, na kwamba 
yapo mafanikio na changamoto zina-
zowakabili ambazo wataziwasilisha 
kwake.

“Bodi tupo mstari wa mbele katika 
kuyatafsiri maono yako na serikali pia na 
tutatoa ushauri na kufuata maelekezo ya-
takayotolewa,” alisema Dk. Senkoro.

1,158,862 kufanya mtihani 
kumaliza elimu ya msingi leo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI 

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI 

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA 
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1.   UTANGULIZI:
Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Taasisi iliyo chini ya Wizara ya 

Ujenzi yenye makao yake makuu Morogoro. Taasisi inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuendesha 

kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya 

Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: - 

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA: 
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads): Washiriki 

watajifunza mada mbali mbali kuhusu mbinu za ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe kwa 

kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. Aidha, watajifunza mada mtambuka ambazo zitahusu utaratibu wa 

namna ya kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati 

na Matengenezo ya barabara pamoja na Usimamizi wa kazi za Barabara.  

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili 

itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YA KOZI
Masomo katika kozi hii yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahiki 

ya Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani 

‘(Routine/Reccurent), Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za Udongo/Changarawe na 

Barabara za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara 

zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED 

CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati 

wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:
a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estate Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa 

barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza 

zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:
Lugha itakayo tumika katika Kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo  

itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo 

i. Mshiriki atapata huduma ya chakula na malazi zitolewazo na Taasisi atalipa ada kiasi cha Tsh. 

1,600,000.

Ada ya ushiriki ilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa 

kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya 

kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi hii watatakiwa kutuma maombi yao kwa kutumia anuani ya Posta au 

barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba zilizotolewa hapa chini ili 

kupata maelezo zaidi. 

S.L.P 963, MOROGORO. 

Simu   :  023- 2935229/023- 2935226

              :  0762 409087/0787059555/0786 384 062 

Nukushi   :  023-2935227  

Barua pepe  :  mwti@morogoro.net 

S.L.P 1957, MBEYA.
Simu   :  025 295 7484/5
:  0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi :  025 295 7486
Barua pepe :  attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI   ICoT,

WASILIANA NASI

 Jina la kozi  Muda wa Mafunzo Mafunzo yatafanyika 
 1 Kozi  katika Ukarabati na Matengenzo ya 

barabara za changarawe/udongo (Gravel/Earth 
Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya 
Nguvukazi. 

 
Wiki Kumi (10) 

14/10/2024 – 21/12/2024 

 
Mkoani Mbeya  
(ICoT – Mbeya) 

 

Na Romana Mallya 

BARAZA la Mitihani la Tanzania (NEC-
TA) limetangaza kuanza kwa Mtihani wa 
Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) 2024 
utaofanyika kwa siku mbili kuanzia leo, 
huku wadau wa sekta ya elimu waki-
takiwa kutoa taarifa za undanganyifu wa 
aina yoyote.

Katibu Mtendaji wa NECTA, Dk. Said 
Ally Mohamed, akizungumza jana mkoa-
ni Dar es Salaam na waandishi wa habari 
kuhusu mtihani huo, aliwataka wenye 
taarifa za udanganyifu walijulishe Baraza 
kwa namba 0759 360 000 au barua pepe 
esnecta@necta.go.tz.

Dk. Mohamed alisema katika mtihani 
huo, jumla ya watahiniwa waliosajiliwa 
ni 1,230,780 na kati yao wavulana ni 
564,176 sawa na asilimia 45.84 na wasi-
chana ni 666.604 sawa na asilimia 54.16.

“Kati ya 1,230,780 waliosajiliwa ku-
fanya mtihani mwaka 2024, watahiniwa 
1,158,862 sawa na asilimia 94.16 wata-
fanya mtihani kwa Lugha ya Kiswahili 
na 71,918 sawa na asilimia 5.84 watafanya 
kwa Lugha ya Kiingereza ambayo wame-
kuwa wakiitumia katika kujifunzia,” 
alisema.

Alisema watahiniwa wenye mahitaji 
maalumu waliosajiliwa ni 4,583, kati yao 
98 ni wasioona, 1,402 wenye uoni hafifu, 
1,067 wenye uziwi, 486 ni wenye ulema-
vu wa akili na 1,530 ni wenye ulemavu wa 
viungo.

Dk. Mohamed alisema jumla ya maso-
mo sita yatatahiniwa katika mtihani huo 

ambayo ni Kiswahili, English Language, 
Sayansi na Teknolojia/ Science and Tech-
nology, Hisabati, Maarifa ya Jamii na Sta-
di za Kazi na Uraia na Maarifa.

“Pamoja na maandalizi yote muhimu 
yaliyofanyika, Kamati za Mitihani za 
Mikoa na Halmashauri zihakikishe kuwa 
usalama wa vituo vya mitihani unaima-
rika na kwamba, vinatumika kwa kuzin-
gatia mwongozo uliotolewa na Baraza.

“Wasimamizi wahakikishe wanafanya 
kazi yao kwa weledi na kwa kuzingatia 
kanuni za mitihani na miongozo wali-
yopewa ili kila mtahiniwa apate haki 
yake,” alisema.

Dk. Mohamed alisema Baraza halitara-
jii kuona mwanafunzi yeyote kujihusisha 
na vitendo vya udanganyifu.

Alisema mwanafunzi atakayebainika 
kufanya hivyo, matokeo yake yatafutwa 
kwa mujibu wa kanuni za mitihani.

Katibu Mtendaji ametoa wito kwa wa-
miliki wa shule kutambua kuwa shule 
zao ni vituo maalum vya mitihani na 
hivyo hawatakiwi kwa namna yoyote 
kuingilia majukumu ya wasimamizi wa 
mitihani na kwa wakuu wa shule kuzin-
gatia mwongozo wa usimamizi uliotole-
wa na Baraza kwa kuepuka kuingilia usi-
mamizi wa watahiniwa ndani ya vyumba 
vya mitihani.

“Baraza linatoa wito kwa jamii kutoa 
ushirikiano na kuombwa kuheshimu 
eneo la mitihani kwa kuhakikisha haku-
na mtu yeyote asiyehusika na mitihani 
kuingia katika eneo la shule katika kip-
indi chote cha mitihani,” alisema.

Serikali kuendeleza ushirikiano 
huduma ya afya sekta binafsi
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HABARI KASKAZINI

Uzalishaji 
mboga 
wavutia 
vijana 
Kilimanjaro

Meno ya tembo yawatupa  wawili jela miaka 22
Na Jaliwason Jasson,          
BABATI

M
AHAKAMA ya Wilaya 
ya Babati mkoani 
Manyara, imewahu-
kumu watu wawili 

kwenda jela miaka 22 kila mmoja 
baada ya kutiwa hatiani kwa kosa 
la kukutwa na vipande vinane 
vya meno ya tembo.

Akisoma hukumu hiyo jana, 
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama 
hiyo, Victor Kimario, alisema 
kuwa washtakiwa hao walitenda 
kosa hilo kinyume na Kifungu 
cha 86 (1) na (2) (b) cha Sheria ya 
Uhifadhi wa Wanyamapori, Sura 

ya 283 iliyofanyiwa 
Marejeo Mwaka 2022, 
ikisomwa pamoja na 
Sheria ya Uhujumu 
Uchumi Aya ya 14, Ki-
fungu cha 57 (1) na Ki-
fungu cha 60 (2), Sura 
ya 200 iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2022.

Waliotiwa hatiani ni 
Richard Lutama (49), 
na Mosses Cosmas 
(28), mkazi wa Babati. 
Washtakiwa walikuwa 
wakikabiliwa na kesi 
hiyo ya uhujumu uchu-
mi, namba 15241 ya 
mwaka huu. Katika hu-

kumu yake, Hakimu Kima-
rio, alisema washtakiwa 
walitenda kosa hilo Mei 21 
mwaka huu, ambapo wa-
likutwa nyumba ya kulala 
wageni  chumba namba 
108 iliyopo kwenye Mjini 
Babati, wakiwa wameficha 
vipande hivyo uvunguni 
mwa kitanda. 

Aidha, alisema thamani 
ya tembo hao ni Dola za 
Marekani 60,000, sawa na 
Sh. milioni 154.656.

Hakimu Kimario, alise-
ma upande wa mashtaka 
ulikuwa na mashahidi 
wanne na vielelezo sita 

vilivyofikishwa mahakamani, 
huku upande     wa utetezi wa-
likuwa wanajitetea washtakiwa 
wenyewe.

Vilevile, alisema baada ya ku-
fanyika upekuzi katika nyumba 
ya kulala wageni na kuwakuta na 
meno hayo, kielelezo husika kil-
ipelekwa Kituo Kikuu cha Polisi 
Babati na ndicho kilichotumika 
mahakamani. 

Awali, Wakili wa Serikali, Ber-
enadetha Mosha, aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu kali kwa 
washtakiwa kutokana na vitendo 
vya ujangili kusababisha serikali 
kupata hasara na kupoteza ma-
pato.

TASAF yataja malengo mpango wa pili
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF), Shedrack 
Mziray,  amesema utafiti wa 
mwisho wa kutathmini Mpango 
wa Pili wa Kunusuru Kaya Mas-
kini wa Mwaka 2024/2025  un-
alenga kuangalia namna uweze-
kezaji wa serikali unavyoleta 
tija katika kufikia malengo yali-
yowekwa ya vita dhidi ya umas-
kini.  

Amesema kazi ya kutathmi-
ni  mpango huo inafanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali Zanzibar (OCGS), kwa 
kushirikiana na Benki ya Dunia 
(WB).

Alisema hayo juzi mkoani Kili-

manjaro wakati wa uzinduzi wa 
mafunzo yaliyowahusisha wasi-
mamizi na wadadisi kutoka NBS.

Mziray alisema utafiti huo 
vilevile unaangalia  namna am-
bavyo uwekezaji wa serikali ka-
tika kuwahudumia wananchi 
wake, unavyoweza kuwaondoa 
katika hali duni na hivyo kuweza 
kuboresha maisha yao.

Alisema lengo kuu  la utafiti 
huu ni kufanya tathmini katika 
kaya zinazonufaika na mpango 
huo kwa Tanzania Bara na Zan-
zibar; kwa kukusanya taarifa 
kutoka katika kaya binafsi zina-
zohusu taarifa za elimu, afya, 
uwezeshaji wa wanawake, 
matumizi ya chakula, usalama 
wa chakula na namna ya kuka-
biliana na majanga katika kaya.

 

Alitaja lengo lingine ni ku-
tathmini makazi na rasilimali za 
kaya, shughuli za kaya zisizo za 
kilimo, akiba na mikopo, kazi na 
matumizi ya muda. 

Zingine ni shughuli za kilimo, 
mifugo, malipo kwa njia ya 
kielectroniki, utekelezaji wa 
mpango, uwezeshaji wanawake, 
ustawi wa jamii na unyanyasaji 
wa kijinsia.

“Tathmini kama hizi ni 
muhimu sana kwa serikali, kwa 
sababu zinaelekeza namna 
ya kuboresha sera kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi. Jambo hili 
linathibitishwa na matokeo ya 
tathmini ya kipindi cha kwanza 
cha mpango wa kunusuru kaya 
maskini, ambayo ilionesha 
walengwa wanapata mahitaji 
ya msingi yakiwamo chakula 

na vifaa vya shule kwa watoto,” 
alisema.

Alisema mahudhurio ya wa-
toto shuleni yameongezeka na 
viwango vya ufaulu katika mas-
omo vimepanda na wanafunzi 
wanaotoka kaya duni kuchaguli-
wa katika vyuo vya elimu ya juu.

Alisema: “Wazazi wanapeleka 
watoto kliniki kwa ajili ya chanjo 
na ushauri wa kitaalamu katika 
lishe na malezi. Taarifa zinao-
nyesha viwango vya lishe kuwa 
bora zaidi hususani kwa watoto 
chini ya miaka mitano.”

Mziray alisema kaya nyingi 
zimejiunga na Mfuko wa Afya 
ya Jamii (CHF) na kupunguza 
vifo ambavyo awali vilikuwa 
vikitokea kwa sababu ya watu 
kushindwa kumudu gharama za 
matibabu.

Na Godfrey Mushi, SIHA

SEKTA ndogo ya uzalishaji wa 
mboga mkoani Kilimanjaro im-
eanza kuwavutia makundi mbal-
imbali ya vijana kujihusisha na 
shughuli za uzalishaji kwa njia ya 
kilimo ikolojia, huku ikionyesha 
matumaini ya kutengeneza fursa 
nyingi za maendeleo na ajira.

Mratibu wa Programu ya 
Kilimo na Mifugo wa Shirika la 
Floresta Tanzania, linalotekeleza 
mradi wa AID-I,  Sinyati Ng’ida, 
alisema  kilimo hicho kina-
dhibiti afya ya udongo na ni mo-
jawapo ya njia rahisi na mwafaka 
zaidi kwa wakulima kuongeza 
uzalishaji wa mazao na faida, 
huku wakiboresha mazingira.

“Kilimo ikolojia tunachohama-
sisha katika wilaya za Mkoa wa 
Kilimanjaro, hasa uzalishaji wa 
mboga, kinalenga kuongeza bio-
anuai.  Mathalani kinasaidia ku-
vunja mzunguko wa magonjwa, 
kuchochea ukuaji wa mimea na 
kutoa makazi kwa wachavushaji 
na viumbe wanaoishi kwenye 
udongo,” alisema.

Alisema mpaka sasa wamefani-
kiwa kutoa elimu kwa vikundi 
vya kuweka na kukopa vijijini 
kwa Mkoa wa Kilimanjaro, lakini 
wamefanikiwa kutoa elimu kwa 
wanafunzi, walimu na vikundi 
vinavyotoa huduma ya kuuza 
chakula.

Zaidi aliongeza: “Lakini ku-
saidia wakulima wetu waweze 
kuwa na mfumo mzuri wa mbegu 
kuanzia uzalishaji mpaka uhifa-
dhi wa mbegu zao binafsi.”

Alisema mradi huo unaolenga 
kuwafikia watu 5,000, unatekele-
zwa na Shirika la Floresta Tanza-
nia kwa kushirikiana na Kituo cha 
Kimataifa cha Utafiti wa  Mbo-
ga na Uhifadhi wa Mbegu.

Alisema mradi huo unafadhili-
wa na Shirika la Misaada la Watu 
wa Marekani (USAID).

Mmoja wa wakulima wa mbo-
ga katika Kijiji cha  Embukoi, 
Kata ya Donyomoruwa, Wilaya ya 
Siha, Maria Mollel, alieleza nam-
na wanavyonufaika kuongeza ki-
pato kupitia kilimo hicho.

Alisema: “Tunaishukuru Flo-
resta Tanzania kwa kutupa elimu 
hii, inatusaidia wanawake ka-
tika kuongeza lishe ya familia na 
kuongeza kipato cha jamii, husu-
sani wanawake wa jamii ya Kima-
sai, ambao wako nyuma katika 
sekta ya biashara.”

Mwenyekiti wa Viongozi wa 
Mila (Leigwanani) wa jamii ya 
kifugaji ya Kimasai katika Kata ya 
Donyomoruwa, Lekishon Mollel, 
alisema mradi huo una manufaa 
makubwa kwa jamii hiyo kubore-
sha lishe, kwa kuwa  awali Wa-
masai walikuwa hawali mboga za 
majani.

Katika hu-
kumu yake, 
Hakimu 
Kimario, 
alisema 
washtakiwa 
walitenda 
kosa hilo Mei 
21 mwaka 
huu, ambapo 
walikutwa 
nyumba ya 
kulala wa-
geni chumba 
namba 108...

Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wachimbaji Madini Tanzania (FEMATA), John Bina (kushoto), akikaribishwa na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara (MAREMA), Justin Nyari, wakati wa ziara yake ya kuwa-
tembelea wachimbaji madini wa Kanda ya Kaskazini, Mirerani, wilayani Simanjiro, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Maofisa ugani walia kukosa mafuta ya pikipiki
Bil. 77/- 
kutoa 
maji Ziwa 
Victoria hadi 
Biharamulo
Na Daniel Limbe,                    
BIHARAMULO

ZAIDI ya Sh. bilioni 77 zimeteng-
wa na serikali kwa ajili ya utekeleza-
ji wa mradi mkubwa wa usamba-
zaji maji kutoka Ziwa Victoria hadi 
wilayani Biharamulo, lengo likiwa 
ni kumaliza adha ya upatikanaji wa 
maji.

Hayo yamebainishwa juzi na 
Mkurugenzi wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mjini 
Biharamulo (BUWSA), Siraji Basiga, 
wakati akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake juu ya malalamiko ya 
upatikanaji maji wilayani humo.

Alisema malalamiko ya wananchi 
yanatokana na uwezo mdogo wa 
miundombinu na uchakavu wa mi-
tambo ya kusambaza maji ambao 
ulisanifiwa miaka 1970, idadi ya wa-
nanchi ikiwa ndogo.

Alisema hali hiyo imesababisha 
serikali kuja na uamuzi wa kujenga 
mradi huo mkubwa, lengo likiwa ni 
adha ya muda mrefu ya upatikanaji 
wa huduma hiyo kwa wananchi 
ambao baadhi yao wamekuwa 
wakidai kutumia muda mwingi 
kutafuta maji badala ya kwenda ku-
zalisha uchumi wa kaya na taifa 
kwa ujumla.

“Sasa hivi tunaendelea na ujenzi 
wa matangi mengine ili kuhakiki-
sha tunapunguza tatizo hilo am-
bapo mahitaji ni makubwa ukil-
inganisha na hali ilivyo,” alisema 
Basiga.   Alisema tayari wameanza 
usanifu utakaochukua maji kutoka 
wilayani  Chato mkoani Geita hadi 
Biharamulo na ndiyo utakuwa 
mwarobaini wa changamoto zi-
lizopo kwa sasa kwa madai kuwa 
kutakuwa na maji ya kutosha.

“Hatua mbalimbali zinakamil-
ishwa ili kutangaza tenda hiyo am-
bayo itasimamiwa na Mamlaka ya 
Maji Mkoa wa Kagera kwa lengo la 
kuhakikisha unakuwa na ufanisi 
mkubwa kwa manufaa ya sasa na 
vizazi vijavyo,” alisema Basiga.

Baadhi ya wakazi wa Bihara-
mulo,  Atusime Albogast walisema 
upatikanaji wa maji kwa sasa siyo 
wa kuridhisha kwani yanapatikana 
kwa saa 12 pekee.

Na Elizabeth Sele-
man, SENGEREMA

M
AOFISA ugani 
wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza 
wamesema licha 

ya kupatiwa pikipiki kwa ajili 
ya kuwafikia wakulima kwa 
wakati wanashindwa kufanya 
hivyo kutokana na kutokuwa 
na mafuta.

Walitoa malalamiko hayo 
juzi mbele ya Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Zacharia Mwita wakati 
wakikabidhiwa vishikwambi 
kwa ajili ya kuwasaidia kutoa 
elimu ya kilimo cha kisasa kwa 

wakulima.
Mmoja wa maofisa ugani, 

Zacharia Mwita alisema:  “Hili 
ndilo tatizo kubwa linalotu-
kabili kwa sasa na kusababisha 
kutokufika kwenye mashamba 
ya wakulima kwa wakati, hivyo 
tunaomba kupewa mafuta ili 
tuweze kufanya kazi katika 
mazingira yoyote”.

Akijibu ombi hilo, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Yanga Makanga alisema wata-
wawekea mafuta ili kuwawez-
esha katika kazi zao na kuweza 
kuwafikia wakulima muda 
wowote.

Akizungumza  wakati wa 

kukabidhi vishikwambi hivyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga, aliwaonya 
maofisa ugani   wanaokaa nje 
ya vituo vyao vya kazi wakati 
wa kutoa huduma bila sababu 
maalum.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha wakulima kukosa msaada 
wa haraka pindi wanapofika 
katika ofisi zao.

Alisema hali ya maofisa kuwa 
mbali na vituo vyao inawafanya 
wakulima wanaohitaji huduma 
ya dharura kushindwa kuipata 
kwa wakati, kuwasababishia 
wakulima kukata tamaa, na ku-
leta mavuno kidogo.

Aidha, aliwataka kutumia vi-
shikwambi hivyo kwa matumi-
zi yalipangwa na siyo kwa 
matumizi mengine.

Pia, aliwataka kutumia 
matumizi      mengine pamoja 
na kuzingatia   utaratibu wa vi-
faa           kutunza        vitendea 
kazi       na kufanya kazi kwa 
bidii.

“Kasimamieni vyema wakuli-
ma ili wilaya iwe na chakula 
cha kutosha, tuache kuomba 
chakula nje ya wilaya kwani 
kukiwa na utoshelevu wa 
chakula hapatakuwa na haja ya 
kuomba chakula nje,” alisema 
Ngaga.

Wazee wamkumbusha Waziri Mkuu ahadi aliyoitoa 
Na Marco Maduhu,  kichapu

MWENYEKITI wa Baraza la 
Ushauri la Wazee wilayani Kisha-
pu mkoani Shinyanga, Suzana 
Masebu, amesema wazee wa-
nahitaji Sera ya Wazee ya Mwaka 
2003 ihuishwe na kutungiwa 
sheria itakayokuwa na nguvu ya 
kiutekelezaji katika masuala ya-

nayowahusu.
Kadhalika wazee hao wamem-

kumbusha Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, kutekeleza ahadi yake 
aliyoitoa katika Siku ya Wazee 
Duniani ambayo kitaifa ilifanyika 
mkoani Mtwara mwaka 2019 
kwamba itatungwa Sheria ya Wa-
zee.

Walibainisha hayo juzi wakati 

wakiwasilisha mapendekezo na 
mahitaji       yao kwa mbunge wa 
Kishapu,      Boniphace Butondo 
aliyewakilishwa    na      katibu 
wake ili yafanyiwe     kazi yaliyo 
ndani ya uwezo wake pamoja na 
mengine ayawasilishe ngazi za 
juu.

Alitaja mapendekezo mengine 
kuwa wazee wanahitaji wawe na 

pensheni ya kuwasaidia kila mwe-
zi kwa kiasi chochote cha fedha 
ili wajikimu, kwa sababu wazee 
wachache wapo kwenye mfumo 
rasmi na wengine hawapo kwe-
nye mfumo huo.

Ofisa ufuatiliaji wa masuala ya 
wazee kutoka Baraza la Ushauri la 
Wazee Shinyanga, Lurent Mihayo, 
alisema wanakutana na wabunge 

wote wa mkoa huo ili kuwasilisha 
mapendekezo na mahitaji ya wa-
zee kwa kila halmashauri yafany-
iwe kazi.

Katibu wa mbunge wa jimbo 
hilo, Godfrey Mbussa, alisema 
mapendekezo na mahitaji hayo 
yamefika sehemu husika kwa 
sababu mbunge ni mwakilishi wa 
wananchi na atayafanyia kazi.

Mwenyekiti 
wa Baraza 
la Ushauri la 
Wazee, wilayani 
Kishapu, Suzana 
Masebu, aki-
wasilisha map-
endekezo na ma-
hitaji ya wazee 
wilayani humo 
juzi, kwa Katibu 
wa Mbunge wa 
Kishapu, Godfrey 
Mbussa, kwa 
niaba ya Mbunge 
Boniphace 
Butondo, ili 
awasilishe 
kwenye ngazi 
za juu, ambapo 
miongoni mwa 
mapendekezo 
ni pamoja na 
kutungwa kwa 
sheria ya wazee 
na kuboreshewa 
huduma za afya. 
PICHA: MARCO 
MADUHU

Wafanyabiashara waitwa kusajili biashara BRELA
Na Vitus Audax, MWANZA

WAKALA wa Usajili wa Bi-
ashara na Leseni (BRELA) ume-
waita wafanyabiashara pamoja 
na wamiliki wa kampuni ku-
fika katika    Maonesho ya 19 
ya Afrika Mashariki  ili kupata 
huduma za papo kwa papo 
za kusajili majina ya biashara, 
kampuni pamoja na elimu ya 
usajili leseni na shughuli za 
wakala huo.

Wito huo umetolewa jana 
na Msaidizi wa Usajili BRELA, 
Selemani Selemani, wakati wa 
utoaji wa huduma katika banda 
la taasisi hiyo lililopo kwenye 
maonesho hayo yanayofanyika 
katika viwanja vya Furahisha 
mkoani Mwanza. 

“Wajasiriamali pamoja na 
wafanyabiashara wakubwa 
tunaendelea kuwapatia elimu 
katika maonesho haya ambapo 
tupo tangu Septemba, 6 mpa-

ka 15, hivyo tunawakaribisha 
waendelee      kuja ili kupata 
elimu juu      ya faida za usajili 
wa majina ya biashara pamoja 
na kutoa huduma zote,” alise-
ma.

Alisema kwa wale wanaoku-
tana na changamoto ya kim-
fumo katika kupata huduma 
wafike ili kupatiwa huduma 
hizo kwa haraka zaidi.

Alisema: “Wafanyabiashara 
wote wasikubali kufanya bi-

ashara kimyakimya waje ka-
tika banda letu wafanye usajili, 
wapate na elimu ya usajili za 
majina ya biashara pamoja na 
kampuni,” alisema.

Mmoja wa waliopata hu-
duma pamoja na elimu kupitia 
wakala huo, Emmanuel  Lukas, 
alisema amefika kwa ajili ya 
kusajili kampuni na kupokea 
elimu ya usajili pamoja na vitu 
vinavyohitajika, hivyo aliahidi 
kurejea siku inayofuata.



Na Godfrey Julius, UDSM 

W
AKATI binadamu 
wanapokabiliwa na 
matatizo ulitara-
jiwa kuwa muda wa 

kuyatafakari kwa kina ili kupata 
ufumbuzi, lakini badala ya kusaka 
suluhisho, njia nyepesi zama hizi 
wengi ni kukimbilia kwa waganga 
na kwa viongozi wa dini.

Waganga hao ni wa ramli, kad-
halika wahubiri ni wale wanao-
fundisha injili iliyoghoshiwa au 
kuchakachuliwa ili kukidhi wana-
chotomani walimu hao wa imani.

Zama hizi kumeibuka nyumba 
za ibada kwenye maeneo mengi 
hasa mijini wahubiri wakitan-
guliza majina na vyeo vyao, wako 
wanaojiita mitume hata manabii, 
jambo linalokua kila siku.

Ni jambo la kushangaza kwam-
ba watu wengi wanapishana 
malangoni kwa wahubiri kupata 
ufumbuzi wa matatizo na changa-
moto zinazowakabili, sheria 
haziwazuii lakini wanatakiwa ku-
jiongeza.

Inawezekana kuna matatizo 
mengine yanayozaliwa kwa wa-
hubiri hao pasipo wenyewe kufa-
hamu, mfano kufilisika kwa kuto-
zwa sadaka kubwa, kulazimishwa 
kuacha shughuli za kiuchumi, 
chuki wanafamilia wakidaiwa ni 
wachawi na wakwamishaji.

Hivi karibuni Makamu wa Rais 
Dk. Philip Mpango, alikemea 
suala hilo akisema yameibuka 
mafundisho ya kuwahamasisha 
watu kwenda kwenye nyumba za 
ibada kuombewa ili wapate mali 
ikiwamo nyumba, fedha, na ku-
tatuliwa shida zao. 

“Tunashuhudia kuongezeka 
kwa wahubiri wanaojilimbikizia 
fedha na mali binafsi kutokana na 
sadaka na mauzo ya vitu mbalim-
bali vya hao watu wanyonge.”

Anasema: “Na wahanga wengi 
wa mahubiri ya aina hiyo ni watu 
wanyonge wanaokabiliwa na 
matatizo mengi kama umasikini, 

migogoro ya ndoa, ugumba na ku-
kosa ajira.”

Ni muda sahihi kuamka kutoka 
kwenye usingizi wa pono na ki-
jiepusha na utapeli mpya ambao 
unaendelea kushika kasi kupitia 
dini tena ukidaiwa kufanywa nda-
ni ya nyumba za ibada. 

Inashangaza watu kujinadi 
kuwa wametumwa na mungu 
wakitamba moja kwa moja. Wana-
jigamba  kutatua shida na changa-
moto zinazowakabili wanadamu 
duniani hapa.

Wenye udhaifu wapokee miu-
jiza ya uponyaji, wasio na ndoa 
wapate wenza na hata wale wali-
ofiwa na ndugu na jamaa zao 
waweze kufufuliwa na kuishi tena.

Mafundisho haya yamewafanya 
wengi kuamini kuwa wanaweza 
kupata utatuzi na ufumbuzi wa 
matatizo yao mathalani kuongeza 
wateja katika biashara, kuboresha 
ndoa, kupona magonjwa, kuwa 
matajiri, ahueni katika migogoro 
ya kifamilia na ajira.

Pamoja na kwamba watu hawa 
huenda wakiwa na matarajio 
makubwa ya kupata ahueni ya 
matatizo yao, lakini wanaendelea 
kuibiwa na kutapeliwa sadaka na 
fedha za viingilio vya kuonana na 
wahubiri hao waongo.

Kuna haja ya serikali kuja na mi-
kakati madhubuti ya kuwachun-
guza watu hawa hususan aina 
ya mafundisho wanayofundisha 
ndani ya nyumba za ibada.

Wengi wao wanatumia mwanya 
huo wa kuhubiri Neno la Mungu 
kama sehemu ya kuwarubuni na 
kuwaibia Watanzania ambao ni 
waamini. Hata hivyo, hukutana 
na masharti na maagizo magumu 
kutoka kwa viongozi hao wa dini. 

Kwa mfano ili kuwafanya 
waamini hao watoe fedha za kuto-
sha kumewekwa hadi viingilio, ki-
asi cha kudhani kwamba unalipia 
kiingilio katika Uwanja wa Benja-
mini Mkapa kwenda kuzishuhu-
dia Simba na Yanga zikichuana 
kumbe sivyo. 
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Kujua ufumbuzi wa shida kitaalamu ni
mbadala wa wahubiri kiboko ya uchawi
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sha waamini wake kuua watu. 
Pia, sababu nyingine iliyotajwa 
kusababisha mgogoro kati ya na-
bii huyo na serikali ni kuwatoza 
waumini wake Shilingi 500,000 
pale walipohitaji kuombewa, 
jambo ambalo ni kinyume cha 
maadili ya kidini. Hata hivyo, siku 
chache baadaye aliondoka nchini 
na kurejea DRC.

Ili kutoa ushuhuda na kuthibiti-
sha kuwa Watanzania walikuwa 
wakiibiwa na kurubuniwa pesa 
zao, akiwa DRC anaonekana ka-
tika vipande kadhaa vya picha 
jongefu akiwakejeli Watanza-
nia, mathalani wale waliokuwa 
wakimpatia fedha kwa ajili ya ku-
wafanyia maombi. 

Nabii Dibwe hivi sasa amevuka 
mipaka kiasi cha kutoa maneno 
machafu kwa wale waliokuwa 
wakitoa fedha hizo kwa ajili ya 
kufanyiwa maombezi kuwa ni 
“wendawazimu”.  Je, hii ni sawa? 
Na vipi kuhusu hawa manabii na 
mitume wengine ambao wanaen-
delea kutoa huduma maeneo 
mengine? Ni taswira gani inapa-
tikana? Je, hakuna wengine walio 
na madhumuni kama ya huyu “Ki-
boko ya Wachawi?” 

Watanzania tumakinike na hili, 
tujikite katika kuchakata bongo 
zetu ili tujue matatizo yetu yana-
sababishwa na nini, na si kudhani 
kwamba biashara zetu zisipoenda 
vizuri basi tumerogwa. Ama eti 
mahusino yetu yakivunjika, kim-
bilio ni kwa nabii pekee penye 
suluhisho kamili. 

Mambo haya yanayoendelea 
hivi sasa hasa kupitia mikasa hii 
ya manabii, mitume na maku-
hani, yawe ni sehemu ya kutoa 
fundisho kwa watu wote wanao-
tumia fedha zao nyingi kwa mana-
bii na mitume kwa lengo la kutaka 
kupata ufumbuzi wa matatizo yao 
ilihali matatizo yao yanabakia 
kuwa palepale. 

Watanzania waachane na kua-

‘China ilivyo mbeleko 
sahihi kuibeba Afrika’

Wakumbuke Neno la Mungu le-
nyewe linawaagiza wahubiri “ku-
toa bure” kwa kuwa karama hizo 
“wamezipata bure” kutoka kwa 
Mungu.

Waamini wanauziwa maji, 
mafuta, vitambaa hata na udon-
go na kuombewa kwa gharama 
kubwa hali inayosababisha hata 
vipato vyao kurudi nyuma tofauti 
na walivyodhani. 

Inawafanya wengine kuhisi 
kuwa ni mwisho wa dunia kama 
ulivyotabiriwa katika vitabu vi-
takatifu, kutokana na hayo yaliy-
onenwa na kutabiriwa hasa ku-
penda pesa na kumwacha Mungu.

Kwa kiasi kikubwa mafundisho 
ya sasa yanavuka mipaka ya ki-

maadili na mengine yanahamasi-
sha chuki na uchochezi. Ikumbuk-
we mwishoni mwa Julai, Kanisa la 
Christian Life Church huko Buza 
jijini Dar es Salaam chini ya Na-
bii Dominiki Dibwa au ‘kiboko ya 
wachawi.’ 

Mhubiri huyo raia wa DRC ana-
toa mafundisho ambayo ni ya 
kiudhalilishaji na unyanyapaaji, 
madai yalitolewa hatua iliyofuati-
wa na kupokea barua ya serika-
lini ya kumtaka asitishe shughuli 
zake za kidini mahali hapo kuto-
kana na kile kilichodaiwa kuwa 
mafundisho yake yanakiuka 
maadili ya Kitanzania ikiwamo 
uchonganishi.

Aidha, alidaiwa kuwafundi-

LINAVYOAKISI UTAYARI
 WA CHINA KUIPA AFRIKA
 VIWANGO VINGINE
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Mchungaji  Dominic Kashoix au Dibwe, aliyefungiwa kanisa 
kwa madai ya kukiuka maadili. PICHA: MTANDAO
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URUSI VS UKRAINE

Na Mwandishi Wetu

U
JENZI wa taifa unahitaji 
mchango wa kila Mtan-
zania bila kujali tofauti 
za kisiasa, dini, jinsi na 

ukanda.
Kwa kuzingatia hilo, Rais Sa-

mia Suluhu Hassan, anasisitiza 
umoja wa kitaifa ili Watanza-
nia washiriki kwa uhuru katika 
ujenzi wa nchi yao kupitia maar-
ifa, mawazo, elimu na shughuli 
za kiuchumi wafanyazo.

Akiona umuhimu huo wa 
ujenzi wa taifa kwa pamoja, Rais 
anasimamia falsafa ya R4 amba-
zo zinatafsiriwa Reconciliation 
(Maridhiano), Resilience (Usta-
himilivu), Reform (Mabadiliko) 
na Rebuiding (Kujenga upya).

Maridhiano ni muhimu ka-
tika ujenzi wa taifa ili kuwa 
na sauti moja, kwani maele-
wano yanawezesha kupanga na 
kutekeleza mipango ya maende-
leo kwa umoja, amani na kuko-
soana.

Hata hivyo, baadhi ya wana-
siasa wanasema, falsafa hiyo ya 
Rais inaweza isifanikiwe iwapo 
matukio ya yanayoendelea  
sasa ya utekaji wa watu na  
mauaji vitaendelea bila ku-
chukuliwa hatua madhubuti ya 
kuvidhibiti.

Katika mazungumzo yake na 
gazeti hili, Naibu Katibu Mkuu 
wa Chama cha CUF Bara, Mag-
dalena Sakaya anasema, yanay-
otokea sasa ni kama hizo 4R za 
Rais hazina maana.

“Matukio haya ni kwamba 
kuna kadhaa ninayoyaona. 
Kwanza Rais, hajagundua 
kinachoendelea au kuna watu 
wanamzunguka ama kuna 
watu  ndani ya serikali wanam-
zunguka,” anasema Magdalena.

Naibu katibu mkuu huyo 
anasema, ni wakati sasa Rais 
kusimamia 4R zake kwa vitendo, 
kwa maelezo kwamba inawawia 
vigumu Watanzania kujua ni 
nani anaagiza matukio ya uteka-
ji na kuua watu.

“CUF tumepokea kwa msh-
tuko taarifa ya kuuawa kwa 
Mjumbe wa Sekretarieti Kuu 
ya (CHADEMA), Ali Mohamed 
Kibao. Matukio ya watu kupotea 
na kukutwa wameuawa yanaan-
za kujirudia,” anasema.

Anasema, Rais ana nia ya kwe-
li ndio maana alianzisha falsafa 
hiyo na kuunda Tume ya Haki 
Jinai, inayogusa haki ya kwanza 
binadamu ambayo ni kuishi, 
na kwamba anashangaa kuona 
yanakuwapo matukio yanayok-
wenda kinyume na falsafa na 
haki ya kuishi.

Anatoa wito kwa serikali kush-
ughulikia tatizo hilo ambalo 
anasema linatengeneza hofu na 
kuirudisha nchi katika maisha 
ya taharuki na kuwafanya watu 
kuishi pamoja kwa upendo na 
kuaminiana.

AIBU KWA TAIFA
Mwenyekiti wa Taasisi ya Uta-

wala Bora na Maendeleo Tanza-
nia (CEGODETA), Thomas Nga-
waiya, anasema, matukio hayo 
ni aibu kwa taifa lenye amani na 
utulivu na ni kikwazo kwa falasa 
ya Rais.

“Tumemsikia Rais akisema 
anataka taarifa za matukio hayo 
haraka, nasi tunaomba uchaguzi 
usizidi wiki mbili, ikiwezekana, 
waitwe wachunguzi wa ki-
mataifa kama CIA ya Marekani 
kusaidia kuchunguza,” anashau-
ri Ngwaiya.

Anafafanua kuwa vyombo vya 
uchunguzi vya Tanzania vipo, la-
kini matukio yanazidi kuongeze-
ka na kuongeza kuwa njia nzuri 
ni kuongeza wachunguzi kutoka 
nje ili ukweli ujulikane.

Mwenyekiti huyo anasema, 
uchunguzi ukikamilika, wa-
tangazwe hadharani ili watu 
wawajue na iwe fundisho kwa 
wengine ambao wamekuwa 
wakiteka watu na kuchafua tas-
wira ya nchi na kusababisha 
hata wageni kuwa na mashaka 
usalama wa maisha yao wawapo 
nchini.

“Kuishi ni haki ya kikatiba ya 
kila mtu, hakuna mtu mwenye 
ruhusa ya kutoa uhai wa mwing-
ine. Sisi CEGODETA tunafuatilia 
ili kuona haki inatendeka, asiwe-
po wa kuonewa katika uchungu-
zi huo, na ni vyema ukafanyika 
kwa muda wa wiki mbili,” anase-
ma.

UPINZANI KWA RAIS
Kada wa CCM ambaye ni 

mchambuzi wa siasa, Abdulka-
rim Atiki, anasema, matukio ya 
kuteka na kuua watu yanafany-
wa na wale wanaopinga falfasa 
ya Rais Samia.

“Hao ni wale wanaoendekeza 
siasa za ubabe tulizoshuhudia 
zaidi ya miaka sita iliyopita, Rais 
amejitahidi kuwaunganisha Wa-
tanzania, lakini anakutana na 
upinzani,” anaonya Atiki.

Anasema, mtu akitaka ku-
tenda haki kwa wananchi ni la-
zima atakutana na upinzani, na 
kwamba hata Rais anakutana 
nao kwa njia hiyo ya matukio 
ambayo inalenga kumchafua 
mbele ya jamii.

Anafafanua kuwa kiongozi 
wa nchi anataka mgombea 
anayeshinda katika uchaguzi 
apewe haki yake, na kwamba 
ndio maana ameruhusu kuwapo 
Tume Huru ya Taifa ya Uchagu-
zi.

“Ukiniuliza kuhusu matukio 
yanayoendelea, nitayaita up-
inzani kwa Rais unaofanywa 
na wasiomtakia mema, la-
kini ninamtia moyo aendelee 
kuchapa kazi kuunganisha Wa-
tanzania,” anasema.

Mchambuzi huyo wa siasa 
anasema, uongozi wa Rais Sa-
mia umepoza machungu am-
bayo Watanzania walikuwa 
nayo kuanzia mwaka 2015 hadi 
mwanzoni mwa mwaka 2021, 
wakati wa awamu ya tano.

“Katika siasa, wapo baadhi 
ya watu wana mihemko, hawa 
wanatakiwa kupelekwa katika 
vyuo maalum ili wakafundishwe 
jinsi nchi inavyoongozwa, bada-
la ya kuonyesha ubabe.

UKIMYA NI CHANZO
Mwanachama wa CHADEMA, 

Suzan Lyimo anasema, ukimya 
wa vyombo vya dola ni chanzo 
cha matukio hayo na kufafanua 
kuwa falsafa ya R4 na kuifanya 

ikose maana kama matukio hayo 
ndani ya jamii.

“Kuna kauli zilizowahi kutolewa 
na baadhi ya makada wa CCM za 
kutishia kupoteza watu, lakini 
viongozi wa chama hicho walisiki-
ka wakiwakana, lakini vyombo 
vya dola vikawa kimya,” anakum-
busha Suzan.

Anasema ukimya huo wa vyom-
bo vya dola umetengeneza hofu 
na kuirudisha nchi enzi za vitisho, 
taharuki na kila aina ya vitendo 
vya ukatili ambavyo havikubaki 
ndani ya jamii iliostaarabika.

Matukio kuteka, kuua ni 
ukakasi kufikia R4 za Rais

Katika mazungumzo 
yake na gazeti hili, 
Naibu Katibu Mkuu 
wa Chama cha CUF 
Bara, Magdalena 
Sakaya anasema, 
yanayotokea sasa 
ni kama hizo 4R za 
Rais hazina maana.

INATOKA  UK. 11

KUJUA UFUMBUZI WA SHIDA KITAALAMU NI
MBADALA WA WAHUBIRI NENO ‘WACHAWI’

Ally Kibao,  mjumbe wa Sekretariati ya CHADEMA Taifa, alishushwa kwenye  basi la Tashrif na watu 
wasiofahamika na mwili wake kuokotwa Ununio  wiki iliyopita. PICHA: MTANDAO

mini uchawi na ushirikina au 
kutumia fedha nyingi kwa ajili 
ya kupata maombezi kwa vion-
gozi hawa wa dini. Pia, mara 
kadhaa zimesikika shuhuda za 
watu waliosafiri umbali mrefu 
kwenda kuhudhuria ibada 
kubwa za manabii na mitume 
zilizopambwa kwa majina ma-
zuri na makubwa kiushawishi.

 Lakini ibada hizo zilishindwa 
kutoa suluhisho katika matatizo 
yao, hata maji, mafuta, maan-
dazi, udongo, vitambaa walivy-
opewa bado havikuweza kufua 
dafu badala yake vikawa kama 
sehemu ya kuongeza hasara ya 

upotevu wa fedha na muda kwa 
watu hawa. 

Je, hatuoni haja ya kutafuta 
vyanzo halisi vya matatizo yetu 
yanayotukabili na kuacha ku-
rundikana kwa manabii, mitu-
me na makuhani? Kwa maana 
sio kila tatizo lazima litatuliwe 
na nabii au mtume kama am-
bavyo watu wengi wanadhani 
na kufikiri.  

Umefika muda ambao Watan-
zania wanahitaji kupewa elimu 
ya kutosha ili kunusuru janga 
hili ambalo halijulikani lilianzia 
wapi, kadhalika ukomo wake 
bado ni kitendawili kigumu.

 Pia, ipo haja ya serikali kupi-

tia kwa Msajili wa Jumuiya za 
Kiraia wa Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi kufanya uchun-
guzi wa kina kuhusiana na asasi 
zote za kidini na kuhakikisha 
kuwa zile zilizomo nchini zi-
nakuwa na vibali vinavyohita-
jika.

Ikumbukwe kuwa, suala la 
kukidhi vigezo na kuwa na 
vibali tu halitoshi badala yake 
mafundisho yote yanayotolewa 
kwa watu yanapaswa kuchun-
guzwa, kwani wengi wa mana-
bii na mitume hao wamekuwa 
wakitoa mafundisho ambayo ni 
ya kupalilia ujanja na kujipatia 
mali.

“Ni vyema Rais akajitokeza 
mwenyewe na kuzungumza 
na vyombo vya habari kuhusu 
matukio hayo ambayo yanaenda 
kinyume na falsafa yake ambayo 
inalenga kuwaunganisha Watan-
zania,” anasema.

Suzan anasema, matukio ya 
kuteka na kuua watu yanapaswa 
kulaaniwa na watu wote wakiwa-
mo viongozi wa dini, si wanasiasa 
tu, pia kuhakikisha waliohusika 
wanakamatwa.
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Na Elizabeth Zaya

R
AIS  Samia Suluhu Hassan, 
ni miongoni mwa marais 
wanaohutubia Jukwaa la 
Ushirikiano la China na 

Afrika (FOCAC), linalomalizika 
Beijing wiki iliyopita.

Mwalimu wa Kiswahili wa Chuo 
Kikuu cha Taaluma za Kimataifa 
cha Shanghai (SISU), Ning Yi, ana-
zungumzia mkutano huo, akisema 
kufanyika kwa mara nyingine kwa 
jukwaa  hilo, kumeleta matokeo 
chanya ya ushirikiano kwa Afrika.

Ning anasema tangu kuanzish-
wa kwa FOCAC mwaka 2000 im-
efanyika mikutano mitatu ya juk-
waa hilo ngazi ya juu na minane 
ya mawaziri ambayo matunda 
yake ni pamoja na kuongezeka 
zaidi kwa biashara na uwekezaji 
kati ya China na Afrika.

“China imeendelea kuwa 
mshirika mkubwa zaidi wa bi-
ashara wa Afrika kwa miaka 15 
mfululizo, na katika kipindi hicho, 
kampuni nyingi zinazotoka katika 
nchi hiyo, zimechangia ajira zaidi 
ya 1,000,000 barani Afrika, kwa 
hiyo haya ni matokeo chanya na ni 
suala ambalo nchi hizo zinapaswa 
kujivunia,” anasema Ning.

“Na wakati ushirikiano baina ya 
China na Afrika ukiendelea kupa-
nuka na kuimarika, mkutano wa 
viongozi vijana wa pande hizo 
mikutano mingine kadhaa im-
efanyika.

Mfano ule wa  ‘think tank’, 
wa kiraia, wa ushirikiano wa vy-

ombo vya habari, ushirikiano wa 
kupunguza umaskini na kukuza 
maendeleo,  wa ushirikiano wa 
kilimo, wa amani na usalama na 
majukwaa mengine ya ushiriki-
ano    yameanzishwa  yakiende-
leza ushirikiano mwema na  hivi 
ndivyo vinapaswa kuwa katika 
kukuza demokrasia na uchumi 
kwa ushirikiano kwa ajili ya faida 
kwa pande zote, anasema.

Aidha anasema FOCAC ina 
manufaa mengi kama kushauri-
ana kwa uwiano sawa, kuongeza 
uelewa, kupanua wigo wa maele-
wano, kuimarisha urafiki na ush-
irikiano pamoja na kupiga hatua 
ya maendeleo kwa pande zote 
kati ya China na Afrika.

Anasema huenda baadhi ya wa-
shirika hawakulipa nguvu kubwa 
wakati linaanzishwa lakini kuto-
kana na matunda yanayooneka-
na sasa tayari kila nchi mshirika 
anafurahia uwapo wake kwa 
ajili wa ustawi wa demokrasia na 
maendeleo.

“Na sasa tunashuhudia jukwaa 
hili limekuwa kipimo bora cha 
thamani cha ushirikiano kati ya 
China na Afrika na limekuwa ben-
dera ya kuongoza ushirikiano wa 
kina kwa sababu mpaka sasa kuna 
nchi wanachama wake 55 ambazo 
zimeanzisha uhusiano wa kidiplo-
masia, anasema.

Anaongeza kuwa upo umuhimu 
wa jukwaa hilo kuendelea kuima-
rishwa na kupewa nguvu zaidi 
kwa ajili ya ustawi wa kidiploma-
sia kwa wanachama wake.

Akihutubia mkutano wa FO-

CAC, Rais Samia, anasema licha 
ya changamoto ya uchumi wa du-
nia miaka ya hivi karibuni, China 
imeendelea kuwa rafiki wa kweli 
kwa kuhakikisha utekelezaji wa 
kiwango cha juu cha makubaliano 
yaliyofikiwa katika mikutano 
mbalimbali ya FOCAC.

Anasema jukwaa hilo kwa mwa-
ka huu limekuwa la kihistoria 
kwa kuwa limefanyika  baada ya 
muongo mmoja wa kupitishwa na 
kuzinduliwa kwa Mkakati wa Afri-
ka na China jijini Dar es Salaam na 
Rais Xi Jinping , alipofanya  ziara  
ya kwanza barani Afrika mwaka 
2013.

Anasema matokeo ya ushiriki-
ano imara na madhubuti kati ya 
China na Afrika yanadhihirika 
kupitia maendeleo makubwa am-
bayo  Afrika imeyapata kupitia 
ushirikiano wa nchi hizo pamoja 
na kufanyika chachu katika kuku-
za chumi za nchi nyingi za Afrika 
pamoja na kuleta maendeleo ya 
watu kupitia miundombinu na 
ukuaji wa maendeleo ya viwanda 
vidogo na vikubwa.

Kadhalika, Rais Samia akishiriki 
mkutano wa ngazi ya juu kuhusu 
maendeleo ya viwanda na kilimo 
cha kisasa akisema licha ya ajenda 
ya kilimo kuwa ya muda mrefu 
barani Afrika, lakini kinakosa 
ukuaji wenye tija, hivyo bara hilo 
linahitaji kuungwa mkono na nchi 
zilizoendelea kama China ili kunu-
faika na kilimo cha kisasa.

Kadhalika anasema  Tanzania 
imeendelea kuweka mkazo kuen-
deleza sekta ya kilimo na viwanda 

• Uwekezaji popote kwenye dawa, kandanda, viwanda

JUKWAA LA FOCAC  

Aidha anasema 
FOCAC ina 
manufaa mengi 
kama kushauri-
ana kwa uwiano 
sawa, kuongeza 
uelewa, ku-
panua wigo wa 
maelewano, 
kuimarisha 
urafiki na ush-
irikiano pamoja 
na kupiga hatua 
ya maendeleo 
kwa pande zote 
kati ya China na 
Afrika.

Linavyoakisi utayari wa China 
kuipa Afrika viwango vingine

Rais Samia Suluhu Hassan, akihutubia jukwaa la Afrika, China  wiki iliyopita. PICHA: IKULU 

na  mchango wa vijana katika 
sekta hiyo unaongezeka kupitia 
programu ya Jenga Kesho iliyo 
Bora (BBT) ambayo inalenga ku-
wanashirikisha katika kilimo 
chenye tija.

Rais Samia anasema jitihada 
za serikali peke yake hazitoshi, 
akiialika sekta binafsi  ya China 
kuwekeza Tanzania kwenye 
mbegu bora, vifaa vya kisasa vya 
kilimo pamoja na ujenzi skimu za 
umwagiliaji ili kulima kisasa na 
kuongeza thamani katika mnyor-
oro mzima wa kilimo.

Akihutubia wakati akifungua 
FOCAC Rais wa China, Xi Jin-
ping, anaahidi  kushirikiana na 
Afrika katika maeneo anuwai 
ikiwa ni pamoja na kufuta kodi  
k w a  
bidhaa zinazotoka  Afrika amba-
zo tayari zina uhusiano na China.

Rais, Xi Jinping anasema uhu-
siano wa China na Afrika utazin-
gatia vipaumbele vya maendeleo 
ili kuhakikisha uchumi jumuishi 
wa pande hizo za nchi za Afrika 
inazoshirikiana nazo.

Ahadi nyingine ni pamoja na 
utayari wa China kuunga mkono 
nchi zitakazokuwa wenyeji wa 
mashindano ya Youth Olympics 
ya mwaka 2026 na mashindano 
ya Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON) ya mwaka 2027.

Anasema  China itawekeza 
kwenye  afya, ikiwamo ujenzi wa 
viwanda vya dawa pamoja na ku-
toa uzoefu katika kukabiliana na 
magonjwa ya mlipuko.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Makandarasi wa China wakijenga miundombinu Afrika. PICHA ZOTE: MTANDAO 

VITA URUSI VS UKRAINE 

Na Gaudensia Mngumi 

U
SHIRIKIANO wa China 
au Beijing na Afrika 
unazidi kuota mizizi na 
wiki hii mataifa hayo 

yanaandika tena historia. Ni 
baada ya kufanyika mkutano 
wa tisa unaozileta pamoja China 
na Afrika, ukimalizika Beijing, 
maarufu Forum on China–Africa 
Cooperation (FOCAC).

Ni utaratibu unaoanzishwa 
mwaka 2020 na hufanyika kila 
baada ya miaka mitatu.

Ushirikiano wa China na Af-
rika kwa muda mrefu umekuwa 
ukikabiliwa na upinzani kutoka 
kwa wapinzani wa Beijing hasa 
mataifa ya Magharibi.

Mara nyingi ni Marekani na 
baadhi ya nchi za Ulaya  zikidai 
kuna  upendeleo wa kisiasa un-
aoinufaisha China zaidi na kua-
cha mafanikio kidogo kwa nchi 
za Afrika. 

Hata hivyo, Waafrika wanao-
na kuwa hayo hayana nafasi 
sasa. Wengi hasa wanaoihuru-
mia Afrika wanashutumu nchi 
za Magharibi kwa unyanyasaji 
na unyonyaji, zikiitumia Afrika 
kama ‘urithi wao wa kikoloni’ .

Zinaendeleza ukandamizaji 
kwa njia za kidiplomasia na ki-
chumi kwenye kuendelea ku-
nunua malighafi kutoka Afrika 
bila kuacha alama za maende-
leo zinazoonekana.

Ukweli ni kwamba mashirika 
wakopeshaji wakubwa  Benki ya 
Dunia (WB) na Shirika la Fedha 
la Kimataifa (IMF) wanashu-
tumiwa kwa kunyonya mataifa 
ya Afrika kupitia mikopo na 
masharti magumu.

Hata hivyo uwekezaji wa Bei-
jing umesaidia Afrika kuwa ya 
kisasa na kutoa maelfu ya ajira 
kwa vijana.

Kwa Tanzania China inajenga 
ukanda mkubwa wa  uwekezaji 
wa viwanda  Afrika Mashariki na 
Kati wa SINOTAN unaojengwa 
Kwala wilayani Kibaha mkoa wa 
Pwani. 

Lakini China imejenga 
bandari kavu ya Kwala ambayo 
inaendeleza uboreshaji usa-
firishaji shehena Afrika Mashari-
ki, Kusini na Kati, ikipunguza 
msongamano katika Bandari ya 
Dar es Salaam. 

Mwaka jana kampuni ya Chi-
na ya CHEC, ilijenga na kukara-
bati mageti saba na kuboresha 
upakuaji na usafirishaji wa she-
hena.

China inajenga barabara za 
mwendokasi jijini Dar es Salaam 
na kuboresha usafiri lakini pia 
hata magari yaendayo haraka 
yanatoka China. Mabasi yaen-
dayo mikoani hasa YUTONG na 
pikipiki na kwa ujumla vyombo 
vyote ya usafiri hutoka China vi-
kitumiwa karibu Afrika nzima.

Kadhalika Daraja la Kijazi 
au interchange ya Ubungo Dar 
ni matunda ya ushirikiano wa 
China na Tanzania ambao mara 
nyingi unabakiza alama zisizo-
futika na endelevu.

Mtandao wa usafirishaji wa  
Ethiopia, unasema China im-
ejenga reli ya kisasa ya SGR 
inayounganisha  Addis Ababa, 
Ethiopia hadi  Djibouti, zikiwa 
ni kilometa 752 zinazohudumia 
mataifa hayo yasiyo na bandari.

‘China ilivyo mbeleko 
sahihi kuibeba Afrika’

Rais wa China, Xi Jinping.  

Aidha, China  imejenga 
mradi wa upanuzi wa  bandari 
kavu  nchini Ethiopia  na 
kuongeza uchukuzi wa shehena 
katika nchi hiyo yenye uchumi 
mkubwa Afrika Mashariki na 
Afrika pia, unaongeza mtandao 
huo. 

Madai kuwa China inainyonya 
Afrika yana mantiki kwa mataifa 
ya Magharibi, kwa sababu 
yanaona kuwa yamepungukiwa 
na ushawishi wao barani Afrika.

Anasema Jana de Kluvier, 
mtafiti wa uhusiano wa China na 
Afrika katika Taasisi ya Mafunzo 
ya Usalama yenye makao yake 
makuu Afrika Kusini (ISS). 

Kwa zaidi ya muongo mmo-

ja, China imekuwa mshirika 
mkubwa zaidi wa kibiashara 
wa Afrika. Pia ndiye mkopeshaji 
mkuu wa bara hilo, ikiwapatia 
zaidi ya Dola za Marekani bilioni 
170 iwe mikopo na misaada ka-
tika takriban mataifa yote 54 ya 
Umoja wa Afrika. 

Kwa China, faida ziko katika 
kuongezeka ushawishi wa kidi-
plomasia ambao ina hakika 
kuwa na nguvu katika Umoja wa 
Mataifa.

Aidha, inapata  uungwaji 
mkono na inaweza kukabiliana 
na wapinzani wake wa Maghar-
ibi ikiwamo Marekani, anasema 
de Kluvier.

Uwekezaji mkubwa wa miun-

dombinu Afrika unaofanywa na 
China ni  utekelezaji wa miradi 
ya kujenga miundombinu inay-
oonekana, si kama misaada ya 
Kimagharibi ambayo mara ny-
ingi si endelevu.

 Mradi huo kabambe wa kuje-
ga miundombinu ulioanza 2013  
unaolenga kuunganisha China 
na  Asia, Afrika na Ulaya kupitia 
mtandao wa bandari, reli, ma-
daraja na barabara kuu.

Majiji na miji Afrika yanajivu-
nia reli mpya zinazogharamiwa 
na China au kujengwa na kam-
puni zake China, madaraja na 
barabara kuu. Yote hayo yame-
fanikisha harakati za kuungani-

sha nchi nyingi,  majiji na miji na 
kuondoka kutoka reli za zamani 
za enzi ya ukoloni ambazo kwa 
kiasi kikubwa zilikuwa zimepit-
wa na wakati na zisizofanya kazi 
kwa ufanisi. 

Kazi kubwa za ujenzi zimetoa 
nafasi za kazi kwa vijana kam-
puni za ujenzi na makandarasi 
wa ndani.

Mfano  Kenya, reli ya kutoka 
Nairobi hasa Mombasa kwa 
mara ya kwanza inaunganisha 
miji hiyo miwili muhimu na 
kupunguza muda wa safari ya 
barabara kwa nusu ilikuwa iki-
tumia saa 10. 

Katika mradi huo zaidi ya 
Wakenya 25,000 waliajiriwa 
kuikamilisha, takwimu za Wiz-
ara ya Ujenzi zinasema. 

Mambo hayakuishia hapo 
nchini Nigeria, Lagos kuna ujen-
zi wa miundombinu inayoun-
ganisha Nigeria na Port Gentil 
nchini Gabon na kuwezesha ku-
pata bandari za kina kirefu cha 
bahari.

Kwa upande wa Ethiopia huo 
ulifanikisha kujengwa ukanda 
wa viwanda vya kutengeneza 
nguo wa Hawassa, ni miradi in-
ayokuza uchumi na kuongeza 
ajira.

China imesonga mbele kwe-
nye mienendo ya ukuaji wa miji 
wa China, unakua kwa kasi zai-
di, ikisemekana kuwa haijawahi 
kutokea duniani.

China imewaondoa watu mil-
ioni 800 raia wake kutoka kwa 
umaskini katika kipindi cha 
miaka 40. 

Nchi za Kiafrika zinakua kwa 
kasi zaidi, na Umoja wa Afrika 
unataka miji mikubwa iungan-
ishwe kwa reli ifikapo 2063 na 
kazi inayotarajiwa kufanywa na 
China.

China ni mshirika mkubwa 
wa maendeleo ya Afrika kwenye 
ajenda ya ‘Afrika Tunayoitaka 
. The Afrika we want agenda 
2063’ .

Matokeo ya uwekezaji ya 
China yanaonekana Afrika 
kwa sababu ni ya haraka na 
yanatekelezeka kuliko ahadi za 
nchi za Magharibi. 

China kwa kifupi misaada 
yake na kazi zake siyo hewa, mfa-
no nchi za Magharibi zinaweza 
kutoa ahadi ya kuchangia fedha 
kwenye mfuko wa mabadiliko 
ya tabianchi lakini kinachoone-
kana ni kusuasua zaidi.
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            Shule 12 zasajiliwa kupunguza msongamano wa wanafunzi
Na Jumbe Ismailly,       
MANYONI

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Manyoni, 
mkoani Singida imesa-
jili shule mpya za msin-

gi 12, lengo likiwa ni kupunguza 
msongamano wa wanafunzi 
madarasani.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Annastazia 

Tutuba, alitoa takwimu hizo 
wakati wa mkutano wa Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni.

Annastazia alikuwa anatoa 
taarifa za mafanikio yaliyopati-
kana kwa mwaka wa fedha wa 
2023/24.

Alizitaja shule zilizosajiliwa 
ni pamoja Mpandepande, 
Chimwanzu, Mkambarara, Ihu-
cha, Isinika, Igose, Mbwekoo, 

Waraka, Checheho, Mpampahu, 
Mafulungu na Maliki. Aidha, 
alisema  kwa kipindi hicho 
halmashauri imekarabati shule 
kongwe mbili za msingi za 
Kintinku na Makanda kwa ku-
jenga vyumba tisa vya madara-
sa.

Kuhusu sekta ya kilimo, alise-
ma tani 20 za mbegu ya alizeti 
pamoja na tani 416 za mbolea 
ya ruzuku zimesambazwa kwa 

wakulima 6,713.
Pia, alisema kupitia Idara ya 

Kilimo wamepokea na kugawa 
vishikwambi 34 na pikipiki 48 
kwa maofisa ugani.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Jumanne Mlagaza, aliwa-
taka maofisa ugani na tarafa 
kutumia pikipiki walizopewa 
kwa malengo yaliyokusudiwa 
ya kuwafikia na kutoa huduma 
stahiki kwa wananchi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Vituo 60 
vya upasuaji 
wajawazito 
kujengwa 
Dodoma
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, 
Myeka Simon amesema uongozi 
wa mkoa huo umepanga kuwa na 
vituo 60 vinavyotoa huduma za 
dharura za upasuaji kwa wajawa-
zito wenye vidokezo vya hatari.

Alisema hayo jana wakati wa ki-
kao cha tathmini ya utekelezaji wa 
mradi wa uboreshaji wa huduma 
za  afya ya uzazi na mtoto unao-
fadhiliwa na Shirika la (KOFIH) la 
nchini Korea.

Mradi huo utatekelzwa kwa kip-
indi cha miaka mitano katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kongwa na 
Mpwapwa.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, alise-
ma kuwa Mkoa wa Dodoma una 
vituo vya afya 546, hospitali 17, vi-
tuo vya afya 68, zahanati  431 na 
kliniki 30.

 Alisema pia una vituo 416 vina-
toa huduma za afya  ya uzazi na 
mtoto na vituo 48 sawa na asilimia 
56 kati ya vituo 85 vinatoa hudu-
ma za dharura  za upasuaji kwa 
wajawazito. 

Alisema kuwa vituo 44 vipo 
ngazi ya msingi (vituo vya afya, 
hospitali za halmashauri) hilo ni 
ongezeko kubwa kwani mwaka 
2020 kulikuwa na vituo 29 vina-
vyotoa huduma ya upasuaji ukilin-
ganisha na vituo 48 mwaka 2024.

Aidha, alisema taarifa ya utafiti 
uliofanyika mwaka 2020 ya via-
shiria vya huduma za afya ya uzazi 
Mkoa wa Dodoma umefanya vi-
zuri kulinganisha na takwimu za 
kitaifa.

Alisema, baadhi ya matokeo ya 
viashiria hivyo ni kinamama wal-
iojifungulia katika vituo vya ku-
tolea huduma za afya kitaifa iliku-
wa ni asilimia 81 na kwa Mkoa wa 
Dodoma ilikuwa ni asilimia 90.0.

Myeka alisema kinamama wali-
ozalishwa na watoa huduma we-
nye ujuzi kitaifa ilikuwa asilimia 
84.8 na kwa Mkoa wa Dodoma 
ilikuwa asilimia 93.2.

Aidha, alisema wajawazito wali-
ohudhuria kliniki mahudhurio 
manne au zaidi kitaifa ilikuwa asil-
imia 65 na kwa Mkoa wa Dodoma 
ilikuwa asilimia 76.8.

Alisema mradi huo unatekele-
zwa kwa miaka mitano, ulianza 
mwaka 2021 na unatarajia kumal-
izika mwaka 2025.

Alisema, katika kipindi cha mia-
ka mitatu 2021-2023 ya utekelezaji 
wa mradi Sh. bilioni 2.7 zimetu-
mika katika kutekeleza shughuli 
mbalimbali.

 Ofisa Programu wa Uzazi Sala-
ma, Idara ya Afya ya Uzazi Mama 
na Mtoto Wizara ya Afya, Fideo 
Obimbo, alisema: “Mradi huu 
unakwenda sambamba na jitiha-
da za serikali kupunguza vifo vya 
mama na mtoto, ili kufikia malen-
go ya maendeleo endelevu.

Sekretarieti maadili yawaonya viongozi Mpwapwa
Na Augusta Njoji,                
MPWAPWA

SEKRETARIETI ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma imewataka 
viongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa kuepuka 
kukinzana katika utekelezaji wa 
majukumu yao, ili wananchi wa-
pate huduma bora za kijamii.

Katibu Msaidizi wa Sekretari-
eti hiyo Kanda ya Kati – Dodoma, 
Jasmin Awadh alisema hayo jana 

wilayani humo kwenye mafunzo 
ya maadili kwa madiwani na 
wakuu wa idara na vitengo wa 
halmashauri hiyo.

Alisema viongozi wakikinzana 
na wasipozingatia uwajibikaji 
watasababisha ucheleweshwaji 
wa huduma za kijamii kwa 
wananchi kama vile hospitali, 
shule,  barabara na wananchi 
watapoteza imani yao kwa seri-
kali.

Pia, aliwahimiza viongozi hao 

kushirikiana katika kupanga 
vipaumbele vya halmashauri ili 
malengo yaliyopangwa yatekele-
zwe ipasavyo ikiwamo kuwafik-
ishia wananchi huduma wana-
zohitaji. 

Alieleza kuwa mafunzo hayo 
ni mkakati na kipaumbele cha 
sekretarieti hiyo kuhakikisha 
viongozi wote wanashirikiana 
katika taasisi zao wanafanya kazi 
kwa pamoja kwa kuzingatia vi-
wango vya juu vya maadili.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, George Rume, alisema 
kuwa mafunzo hayo yatawa-
saidia kuleta mabadiliko katika 
halmashauri yao na kuzingatia 
maadili.

Alibainisha kuwa kiongozi 
yeyote ni lazima ajue dira ya 
taasisi yake kwamba nini ana-
takiwa kufanya  ili kuwaongoza 
walio chini yake kuitekeleza 
na kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi na serikali kwa ujumla. 

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Kigwe Viziwi, wilayani Bahi, mkoani Dodoma, wakiwa na kompyuta, baada 
ya kukabidhiwa na shirika lisilo la kiserikali la Kisedeti, shuleni hapo juzi. Wengine ni Mkurugenzi wa Shule hiyo, Dk. 
Anderson Ndonu (kulia) na Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Sista Mary Sona. PICHA: PETER MKWAVILA

Kampeni uhamasishaji nishati safi kupikia yazinduliwa
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuunga mkono jiti-
hada za serikali kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, kampuni ya Puma En-
ergy Tanzania kupitia Puma Gas 
imezindua kampeni iitwayo ‘bei 
kama mkaa faida kibao’ yenye 
lengo la kuhimiza wananchi 
kupika kwa nishati ya gesi.

Kampeni hiyo imezinduliwa 
jana mkoani Dar es Salaam, wa-
nanchi walielimishwa kuhusu 
umuhimu wa kutumia nishati 
safi ya kupikia.

Akizungumza katika kampeni 
hiyo, Meneja Masoko wa Puma 
Energy Tanzania, Lilian Kanora, 

alisema kampeni hiyo inalenga 
kuelimisha jamii na kuhimiza 
matumizi ya nishati safi.

Alisema PumaGas inaokoa 
muda wa mama katika kupika 
lakini inatoa uhakika kwa mama 
kutoathirika kiafya kwa kuvuta 
moshi mwingi akiwa jikoni an-
apika.

Alisema kupika kwa nishati 
safi kunasaidia katika ulinzi wa 
mazingira, kwamba hakutaku-
wa na sababu ya baba au mama 
kwenda kukata kuni porini na 
kuharibu mazingira.

Alisema kampeni hiyo ina-
lenga kumhakikisha mwananchi 
kutumia fedha kidogo katika ku-
nunua nishati safi ukilinganisha 

na fedha anayotumia kununua 
mkaa.

“Nitawapa mfano kopo 
moja la mkaa ni Sh.1,000 hadi 
Sh.2,000 na kwa familia inay-
opika milo mitatu kwa siku hii ni 
sawa na Sh. 2,000 hadi Sh.4,000 
kwa siku,” alisema na kuongeza:

“Ukipiga hizi hesabu kwa 
mwezi ni zaidi ya Sh.60,000 
wakati PugaGas kilo sita ni 
Sh.41,000. Katika kampeni hii 
kutakuwa na punguzo la bei kwa 
mtungi wa kilo 15 awali mteja 
alikuwa akipata gesi na mtungi 
mpya kwa Sh.75,000 ila kwa 
kipindi hiki kuna punguzo hadi 
Sh.66,000”.

Alisema mtungi wa kilo sita 

utapatikana kwa Sh.41,000 tu na 
mtungi wa kilo 38 pamoja na gesi 
unapatikana kwa Sh.110,000.

Mkuu wa Kitengo cha Mauzo 
PumaGas, Jeffrey Nasser, aliwa-
taka wananchi wote kuunga 
mkono kampeni hiyo, huku 
akishauri hasa wanaume kuwa 
sehemu ya kuleta mabadiliko 
kwa kuwezesha familia kutumia 
nishati safi ya kupikia.

Alisema: “Nitoe rai kwa wa-
naume ambao ndiyo baba wa 
familia, kuna msemo wa baba 
ni kichwa cha familia basi sasa 
wanaponunua mahitaji ya ny-
umbani yakiwamo ya chakula 
wahakikishe wananunua na ni-
shati safi ya kupikia.”
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RC aagiza ‘vikoba’ vya walimu kuchunguzwa
Bil.3/- 
kujenga kituo 
cha mabasi 
Chunya

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya imeanza kutekeleza agizo la 
Rais Samia Suluhu Hassan la kujenga kituo 
cha kisasa cha mabasi.

Hatua hiyo ni baada ya kusaini mkataba 
wa zaidi ya Sh. bilioni tatu kwa ajili ya ujenzi 
wa kituo hicho.

Agosti 6, 2022 Rais Samia akiwa ziarani 
wilayani Chunya aliagiza halmashauri hiyo 
kutumia mapato ya ndani kujenga kituo cha 
mabasi baada ya wananchi kulalamika ku-
kosa kituo hicho.

Mkataba wa ujenzi wa kituo hicho uli-
sainiwa juzi, kati ya halmashauri hiyo na 
kampuni ya Malk Consultants LTD ambapo 
unatarajiwa kuanza kutekelezwa Septemba 
16 mwaka huu na kukamilika Juni 15, 2025.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Chunya, Tamimu Kambona, alisema mradi 
huo utakuwa na miundombinu mbalimbali 
ikiwapo vibanda 400 vya biashara na eneo 
la maegesho lenye uwezo wa kuchukua ma-
basi 100 kwa wakati mmoja.

Alisema lengo la   ujenzi wa kituo cha 
mabasi  ni kuboresha huduma ya usafiri ili 
kuondoa adha kwa wananchi ambao wali-
paza sauti kwa Rais Samia Suluhu Hassan 
alipokuwa ziarani wilayani humo.

“Tunatekeleza kwa njia ya kandarasi kwa 
kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma 
Namba 10 ya Mwaka 2023 ambapo mradi ul-
itangazwa kupitia mfumo wa NeST kumpa-
ta mkandarasi mwenye sifa   kulingana na 
taratibu za manunuzi,” alisema Kambona.

Katika hafla hiyo,  Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, alitoa maelekezo 
kwa  Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) mkoani humo kush-
irikiana na halmashauri kuhakikisha  mradi 
huo unakamilika kwa wakati.

Alisema lengo la serikali ni kuhakikisha 
huduma za usafiri zinaboreshwa ili kucho-
chea shughuli za kiuchumi  na kuonya kusi-
wapo kwa ubadhirifu wa fedha za mradi 
huo.

“TAKUKURU ina imani na ninyi muda 
uliopo kwenye mkataba wa mradi huo uka-
milike, pia niombe machifu   kushirikiana 
na serikali kuhakikisha unakuwa na tija na 
kunufaisha wananchi,” alisema Homera.

Alisema atahakikisha anatembelea mara 
kwa mara mradi huo, ili kuhakikisha unaka-
milika kwa wakati uliopangwa na thamani 
halisi ya fedha zilizotengwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri, Bosco 
Mwanginde, alisema ujio wa mradi huo 
utakuwa suluhisho kwa wananchi husu-
sani kwa wafanyabiashara kwa maelezo 
kuwa kutajengwa vibanda 400 kwa ajili ya 
shughuli za biashara kutapunguza tatizo la 
uhaba wa masoko.

Alisema: “Wananchi wanakwenda 
kuongeza wigo mpaka wa shughuli za 
kiuchumi na ndiyo maana mradi huu un-
atekelezwa kwa mapato ya ndani ya halms-
hauri  ikiwa ni miongoni mwa  miradi ya 
kimkakati”.

Hivyo, aliwataka wananchi kushirikiana 
na halmashauri hiyo kwenye utekelezaji wa 
mradi huo ikiwa ni pamoja na kushiriki kwe-
nye shughuli za ujenzi hasa vijana.

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

T
UME ya Maendeleo 
ya Ushirika nchini 
(TCDC) imetakiwa 
kufuatilia taratibu za 

uendeshaji wa vyama vya 
ushirika wa akiba na mikopo 
(SACCOS) za walimu kwa 
maelezo kuwa zimekuwa 
zikikabiliwa na matatizo 
mbalimbali.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa agizo 
hilo wakati wa uzinduzi 
wa taarifa ya utendaji wa 
vyama vya ushirika wa ak-
iba na mikopo kwa mwaka 
wa 2023, uliofanyika jijini 
Mbeya.

Homera aliomba viongozi 
wa TCDC kusimamia kwa 
ukaribu vyama vya ush-
irika vya walimu ili kubaini 
chanzo cha kuwapo kwa 

migogoro ya mara kwa 
mara pamoja na kuchukua 
hatua za haraka kutatua 
migogoro hiyo ambayo 
imekuwa ikichangia ku-
poteza raslimali.

“Pamoja na mafanikio 
makubwa ya vyama hivi 
nchini lakini niombe vion-
gozi wa tume tuziangalie 
tena SACCOS za walimu 
zimekuwa na migogoro 
mingi, siyo hapa Mbeya tu 
hata mikoa mingine nili-
yohudumu nimeona tati-
zo hili,” alisema Homera. 

Alivitaka vyama hivyo 
kutoa elimu kwa wana-
chama ili watoke kwenye 
mikopo umiza na kuingia 
kwenye SACCOS, sambamba 
na kupunguza masharti ya 
mikopo huku akisisitiza wa-
tendaji kuwa waaminifu kwa 
kulinda rasilimali za wana-
chama ili wapate stahiki zao.

Akiwasilisha 
taarifa ya utend-
aji wa SACCOS 
kwa mwaka 
2023, Mrajis 
wa vyama vya 
ushirika na 
Mtendaji Mkuu 
wa TCDC, Dk. 
Benson Ndiege, 
alisema lengo 
la kuzindua 
taarifa hiyo ni 
kuweka uwazi 
wa taarifa ya 
utendaji wa 
vyama hivyo 
nchini.

Vilevile, alisema wanalen-
ga kujadili fursa na changa-
moto za sekta hiyo pamoja 
na kuonesha mchango wa 
sekta kwenye pato la taifa na 
fursa za ajira zilizoko kwe-
nye sekta hiyo.

Alisema  kwa mwaka 

2023, jumla ya SACCOS 884 
zimepewa leseni ya kuende-
sha biashara ya huduma 
ndogo za fedha nchini, huku 
nyingine 331 zikikosa leseni 
kutokana na kutokidhi vig-
ezo.

Aidha, alisema idadi ya 
wanachama wanaonufaika 
na huduma hizo imeongeze-
ka kutoka milioni 1.80 mwa-
ka 2022 hadi milioni 1.82 
ambapo pia mitaji   ya SAC-
COS imeongezeka kutoka Sh. 
bilioni 151.05 hadi kufikia Sh. 
bilioni 180.40.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo (Ushirika 
na Umwagiliaji), Dk. Sulei-
man Serera, alizitaka SAC-
COS kutoa takwimu halisi 
kwenye utendaji wao na kua-
hidi wizara kuendelea kutoa 
ushirikiano ili kuhakikisha 
sekta hiyo inaendelea kui-
maraika na kukua zaidi.

Wananchi wawasilisha kilio ubovu barabara kwa mbunge
Na Elizabeth  John, 
NJOMBE

WAKAZI wa Kata ya 
Kitandililo Halmashauri ya 
Mji wa Makambako mkoa-
ni Njombe wameomba 
kuboreshwa kwa miundom-
binu ya barabara na umeme 
katika maeneo yao, ili kura-
hisisha upatikanaji wa hu-
duma za kijamii.

Walitoa wito huo juzi ka-
tika mkutano wa Mbunge 
wa Makambako, Deo Sanga 
uliofanyika katika vijiji vya 
Kitandililo, Nyamande na 
Ibatu.

Mmoja wa wananchi hao 
akiwamo, Moses Msigwa 
alisema bado kuna changa-

moto ya barabara kutopitika 
pamoja na kukosekana kwa 
umeme kwenye baadhi ya 
vitongoji.

Elia Mpalate aliwaomba 
Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini kuboresha 
miundombimu ya barabara 
pamoja na Daraja la Ny-
amande Mahongole ambalo 
limekua adha kubwa kwao. 

Naye Nicolaus Mlonganile 
alisema tatizo la umeme ni 
kubwa na hivyo wamekuwa 
wakilalamika mara kwa 
mara bila ya mafanikio. 

“Kwetu sisi tunaona 
umeme ni anasa kwa sababu 
tumekuwa tunalia muda 
mrefu na miaka mingi ni 
kweli kwenye vijiji umekuja 

lakini kwenye vitongoji hau-
jafika tutaandikishwa majina 
hadi lini? alihoji Mlonganile. 

Ofisa kutoka Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA) Wilaya ya Njombe, 
Eliasi Mwaituka, alisema 
barabara hizo zitaendelea 
kuboreshwa kwa kadri fed-
ha zinavyopatikana. Mwak-
ilishi wa Meneja wa TANE-
SCO Makambako, Zaidat 
Ngoda, aliwataka wananchi 
wanaokosa umeme kufiki-
sha taarifa ya kimaandishi ili 
kuombea miradi pamoja na 
kuwataka wananchi kulinda 
miundombinu. 

Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji wa 
Makambako, Nakembweta 

Makala, alisema kwa mwa-
ka wa fedha wa 2024/2025 
halmashauri imekusudia 
kuboresha huduma za ki-
jamii hasa katika sekta ya 
afya na elimu.

Mbunge wa Makam-
bako, Deo Sanga alisema 
katika mwaka wa fedha wa 
2024/2025 Halmashauri ya 
Makambako imetengewa ba-
jeti ya Sh. bilioni 33.6 kwa ajii 
ya kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo.

Pia aliahidi kuchangia 
saruji mifuko 130 ili itumike 
katika ujenzi wa nyumba za 
walimu Kata ya Kindililo na 
bati 70 kwa ajili ya kupanua 
nyumba ya mwalimu Shule 
ya Msingi Nyamande.

HABARI MBEYA

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, wilayani Chunya, mkoani Mbeya, Tamim Kambona (kushoto), akibadilishana 
nyaraka na Mkurugenzi wa Kampuni ya AMJ Global Mult Contractors Ltd, Adam Sikigoye, baada ya kutiliana saini mka-
taba wa ujenzi wa kituo cha mabasi cha halmashauri hiyo, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

“Pamoja na 
mafanikio 
makubwa ya 
vyama hivi 
nchini lakini 
niombe vion-
gozi wa tume 
tuziangalie 
tena SACCOS 
za walimu 
zimekuwa 
na migogoro 
mingi, siyo 
hapa Mbeya 
tu hata ...
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Ataka wakufunzi wapewe nyenzo kuendana na teknolojiaWizara ya Ujenzi 
kuendana na 
mageuzi ya kidunia

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi imesema imejipanga kue-
ndana na mageuzi ya kidunia inay-
oendana na sekta ya ujenzi.

Hivyo, imeanza kufanya mapitio ya 
sera na sheria kwa kushajihisha usajili 
wa wahandisi na kampuni za ujenz nda-
ni na nje ya nchi.

Hayo yalisemwa juzi na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Dk. Habiba Hassan 
Omar wakati akifunga Kongamano la 
Miaka 50 la Chuo Chuo cha Sayansi na 
Teknolojia cha Karume (KITS) Zanzibar.

Alisema hatua hiyo itaimarisha usi-
mamizi wa utoaji wa huduma bora na 
kupatikana ujenzi bora na salama.

Hivyo, aliwataka wahandisi kujijenga 
kimadili kwa kuheshimu taaluma zao 
na kuepukana na matendo na tabia 
zinazokwenda kinyume na maadili ya 
kazi zao.

Aidha aliwataka kuepuka na vitendo 
vya rushwa, kuitia hasara serikali na 
wateja wao kwa kuwa na usanifu, ukadi-
riaji na usimamizi bora wenye viwango 
vinavyohitajika na gharama zinazosta-
hiki.

Pia alitaka kufanyike ushajihishaji 
wa watoto shuleni hasa watoto wa kike 
kupenda kusoma masomo ya sayansi ili 
kujiunga na masomo ya juu katika fani 
mbalimbali za uhandisi.

Dk. Habiba alisema kwa mujibu wa 
takwimu Zanzibar kuna wahandisi 361, 
kati yao wanawake ni 75, hivyo bado 
kuna safari ndefu za kuleta uwiano 
wa kijinsia katika fani ya uhandisi na 
teknolojia.

Mmoja wa washiriki hao, Fatma 
Kara, alisema uhandisi ni fani muhimu, 
kwamba kukua kwa sekta ya utalii ku-
mefungua fursa nyingi ikiwemo ya ujen-
zi wa majengo ya hoteli za kitalii.

Alisema ni muhimu fani hiyo ikisome-
wa na jinsia zote na KITS kiendelezwe 
zaidi ili sekta ya ujenzi isaidie maende-
leo ya nchi.

Fatma alisema Rais Mstaafu wa Zan-
zibar, Dk. Salmin Amour Juma ndiye 
aliefungua milango ya wahandisi wa-
nawake Zanzibar kutambulika, kwamba 
yeye ni miongoni mwa wanufaika hao.

Alisema katika uongozi wa Rais huyo 
kulijengwa jengo la Shirika la Biashara 
la Taifa Zanzibar (ZSTC) eneo la Kina-
zini ambalo sasa linatumika kwa ofisi za 
Umoja wa Mataifa (UN).

Watakiwa kutunza vifaa vya uchukuaji taarifa baharini
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WAVUVI wamekumbushwa 
kuvitunza vifaa vya uchukuaji wa 
taarifa baharini ili ziwasaidie ka-
tika majukumu yao ya kukusanya 
taarifa

Rai hiyo imetolewa na Mkuru-
genzi wa Idara ya Maendeleo ya 
Uvuvi na Mazao ya Baharini, Dk. 
Salum Soud Hamed, wakati wa 
mafunzo ya nadharia na vitendo 
kwa wavuvi yaliyolenga matumizi 

ya vifaa vya kisasa vitavyofungwa 
katika vyombo vya wavuvi baha-
rini.

Alisema ufungwaji wa vifaa 
hivyo katika boti za uvuvi kuta-
saidia kuona taarifa za uvuvi juu 
ya gharama zitazitumika na kujua 
kina cha joto katika maeneo yat-
ayotumika kwa shughuli za uvuvi.

Aidha, aliwataka wavuvi  kuvi-
tumia vifaa hivyo kupata taarifa 
za kutatua changamoto zao ili kila 
mmoja wao afurahie neema za 
uchumi wa bluu kwa kuwaweze-

sha wavuvi na watumiaji wengine 
wa baharini.

Sambamba na hayo alisema 
hakutakuwa na mkataba wowote 
kwenye ufungaji wa vifaa hivyo, 
huku akiwataka wavuvi hao kuvi-
tunza na kuvitumia ipasavyo kwa 
kufuata miongozo ya iliyotolewa 
ili kufikia malengo ya serikali ya 
kuwasaidia wavuvi wadogo.

Mtafiti wa Ikolojia ya Samaki, 
Hellen Joseph Kizenga, kutoka 
Taasisi za Bahari katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salam (UDSM) 

alisema lengo la   kukutana na 
wavuvi ni kuona namna gani ya 
kusaidia kutoa taarifa za utafiti wa 
bahari  kwa kuwa wao ndiyo wa-
tumiaji wakuu wa rasilimali hizo.

Ofisa TEHAMA kutoka Idara ya 
Maendeleo ya Uvuvi na Mazao ya 
Baharini, Nassor,  Abdalla Nassor 
aliwataka wavuvi kushirikiana na 
wataalamu juu ya utumiaji wa 
vifaa hivyo, ili kukuza uvuvi wa 
kisasa kwa maslahi ya sasa na ki-
zazi cha baadae

Mwenyekiti wa wavuvi wadogo, 

Omar Mohd Ali, aliziomba taasisi 
husika kuwaekea mfumo wa hu-
duma za msaada kwa wavuvi 
wakati wa kufikwa na maafa ba-
harini

Utoaji wa vifaa hivyo ni 
utekelezaji wa mradi wa pamoja 
kati ya Idara ya Maendeleo ya 
Uvuvi na Mazao ya Baharini Zan-
zibar, Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
na Maliasili za Bahari, Taasisi ya 
Bahari ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salam na Taasisi ya WIOMSA.

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa 
Mafunzo ya Amali, 
Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 

Amali, Bakari Ali, amesema 
kuna haja kuongeza kasi ya ku-
toa mafunzo   kwa walimu, ili 
kukabiliana na   maendeleo ya 
teknolojia yanayokuwa kwa 
kasi nchini.  

Aliyasema hayo jana Zanzi-
bar, wakati akifungua mafun-
zo kwa walimu na wakufunzi 
82 wa vyuo vya kati vitatu vili-
vyopo Unguja.

Alisema Tanzania ya viwan-
da inategemea zaidi wahitimu 

wa elimu ya ufundi na mafun-
zo ya amali watakaozalishwa 
na wakufunzi mahiri.

Alisema Serikali ya Muun-
gano na Zanzibar zinaelekeza 
taasisi za elimu kuwapatia vi-
jana ujuzi utakaowawezesha 
kujiajiri baada ya kumaliza 
mafunzo yao.

Alisema kwa kulitambua 
hilo serikali imefanya ma-
geuzi makubwa katika elimu 
ya msingi na sekondari na 
kusisitiza lazima kuwepo mi-
taala  na walimu wanaozinga-
tia umahiri wakati wa kufundi-
sha, ili kuzalisha wataalam 
waliobobea. 

Hivyo, aliwasisitiza viongozi 
wa vyuo hivyo wanaporatibu 

mafunzo kama hayo kuzinga-
tia maadili mema ili kuzalisha 
wataalamu wa baadaye wa-
takaofanya kazi kwa uaminifu 
na weledi.

Bakari alisema sifa za mfan-
yakazi   imara ni uaminifu, 
uadilifu       na umahiri na 
ndiyo      nguzo muhimu ka-
tika elimu na     taasisi    zote 
za ufundi.

Hata hivyo alisema kwa Zan-
zibar Mamlaka ya Mafunzo ya 
Amali inatoa mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wakufunzi 
wa mafunzo ya amali kwa 
kutumia mfumo wa mtaala 
mahiri.

Ofisa Udhibiti Ubora   wa 
Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufun-
di Stadi (NACTIVET), Mu-
hammed Abdallah Mbasha, 
alisema ni matarajio yake 
kuwa walimu watapata uma-
hiri katika kuchambua na ku-
fundisha mitaala hiyo .

Mkurugenzi wa Chuo cha 
Microtech, Said Saleh alisema 
ni muhimu kuwa na umoja 
wa vyuo vya kati Zanzibar na 
mafunzo hayo yawawezesha 
walimu kufanya kazi zao kwa 
umahiri katika kutoa elimu 
kwa wanafunzi.

Mkuu wa Chuo cha Afya cha 
Imperial, Jokha Khamis Juma 
alisema ushirikiano huo ni 
muhimu kwa kunyanyua uma-
hiri wa walimu.

HABARI ZANZIBAR

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma (wa tano kushoto waliosimama), Naibu 
Waziri wa Wizara hiyo,  Anna Athannas Paul (wa nne kushoto waliosimama), wakizungumza na wajasiriamali wa Chuo cha Wa-
jasirimali Wanawake cha Bare Foot College cha Kinyasini Mkoa wa Kaskazini Unguja, walipowatembelea juzi. PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

Wakumbushwa kulipa kodi kwa hiari
Na Mwandishi Wetu

KAIMU Kamishna Mkuu wa 
Mamlaka ya Mapato Zanzibar 
(ZRA), Said Ali Mohamed ame-
wataka walipa kodi kutimiza 
wajibu wao, ili serikali itoe hu-
duma bora kwa wananchi.

Aliyasema hayo kwa nyakati 
tofauti alipokuwa akikamili-

sha ziara ya kuwatembelea na 
kusikiliza kero na changamoto 
zinazowakabili wamiliki wa 
hoteli katika Mkoa wa Kaska-
zini na Kusini Unguja.

Aidha, aliwahakikishia wali-
pakodi hao kuwa changamoto 
walizozitoa amezipokea na 
wapo tayari kuzifanyia kazi 
kwa lengo la kuimarisha hudu-

ma bora kwa walipakodi hao.
Alisema ZRA haitasita kuwa-

chukulia hatua wale wote wa-
takaokikuka sheria kuikosesha 
serikali mapato ambayo ni 
nyenzo muhimu katika kuleta 
maendeleo ya sekta mbalim-
bali kisiwani humo.

Meneja wa Hoteli ya Essque 
Zalu Zanzibar, Fatma Al Sina-

wi, alipongeza uamuzi wa ZRA 
kuwatembelea na kutumia mi-
fumo ya kidijitali inayowarahi-
sishia kulipa kodi kwa urahisi 
zaidi.

Mdhibiti wa Fedha wa  Ho-
teli ya The Residence, Jimmy 
Mbute, alisema wataendelea 
kuwa walipakodi wazuri kwa 
maendeleo ya Zanzibar.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTRIAL 

AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@

GUARDIAN.CO.TZ, 
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Uza, Chenye 
Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila 

siku 

Piga Simu 

0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

STEPHEN SAID MMBAJI 

ANATANGAZA KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE 

NAMBA ZA USAJILI MC 772 

CEQ. YEYOTE ATAKAYEIONA 

ATOE TAARIFA KITUO CHA 

POLISI. TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/MOR/KIL/30309/2024. 

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ADOLF ALFREDUS KATAMBI  
anatangaza kupotea kwa kadi  

ya pikipiki  yenye  namba za 
usajili MC533CXH  aina ya  

Dayun DY 200.  Chassis No. 
L7GPCMLD6M1023023. 
Yeyote atakaeiona  atoe 

taarifa kituo chochote  cha 
polisi.

Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DOD/DOD/39511/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

STEPHEN SAID MMBAJI 

ANATANGAZA KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE 

NAMBA ZA USAJILI MC 772 

CEQ. YEYOTE ATAKAYEIONA 

ATOE TAARIFA KITUO CHA 

POLISI. TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/MOR/KIL/30309/2024. 

KUPOTEA 
KWA CHETI

KAGOLI  L. PETER  anatangaza kupotea  kwa  cheti cha 
kuhitimu kidato cha nne chenye Index  No.  
S4968-0022 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia ST. FRANCIS DE  SALES MISSION 
SECONDARY  SCHOOL   mwaka 2018, Cheti  hiki 
kimepotea  Mkoani  TABORA. Yeyote atakaekiona  atoe 
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:  TAB/RB/4034/202

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya Rungwe
Kituo cha MASEBE Mkoa wa Mbeya

Shauri la Ndoa No. 4/2024
Jina la mdai: ISAKA MWASEGE

Jina la mdaiwa: AMINA V. KAJINGA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika 
mahakama za mwanzo)

Kwa: AMINA V. KAJINGA
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 
kwamba
MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii tarehe 24 Mwezi wa 9 Mwaka 2024 saa 3 
asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa 
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 3 Mwezi wa 9 Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

STEPHEN SAID MMBAJI 

ANATANGAZA KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE 

NAMBA ZA USAJILI MC 772 

CEQ. YEYOTE ATAKAYEIONA 

ATOE TAARIFA KITUO CHA 

POLISI. TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/MOR/KIL/30309/2024. 

KUPOTEA 
KWA VYETI

ROBERT ANYOSISYE MWANKEJELA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0434-0107 kilichotolewa na Ndembela 
Secondary Mwaka 2006. Cheti cha chuo chenye namba 
No.00565 kilichotolewa na Tanzania Public Service 
College (TPSC) mwaka 2009. cheti cha chuo chenye 
namba 003575 kilichotolewa na Tanzania Institute of 
Accountancy (TIA) mwaka 2013. Yeyote atakayeviona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/UBU/192535/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA 
Kituo cha MAKOLE   Mkoa  DODOMA

Shauri la Madai Na. 111/2024
JINA LA MDAI  ………..JOSEPHINE BONIFACE NDAGA
JINA LA MDAIWA ……NOVATUS MICHAEL  KALIATA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya ni za taratibu Madai katika Mahakama za 

Mwanzo)

KWA    
NOVATUS MICHAEL KALIATA
0718 812 552
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO YA WATOTO
Kwa hiyo unatakiwakuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii tarehe 19 mwezi 09 mwaka2024saa 2:30  asubuhi,  kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi  
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajil iya 
kujitetea.
ANGALIZO:  Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe  10 Mwezi  09  Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
RICHARD HENRY ISINIKA 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya pikipiki yenye namba 
za usajili MC 914 DMW yenye 

jina la Bugumba Peter 
Kapaya. Kwa yeyote atakaeye 

iona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi kilicho 

karibu. Taarifa ya polisi 
PHQ/SHI/KAH/7514/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

STEPHEN SAID MMBAJI 

ANATANGAZA KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE 

NAMBA ZA USAJILI MC 772 

CEQ. YEYOTE ATAKAYEIONA 

ATOE TAARIFA KITUO CHA 

POLISI. TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/MOR/KIL/30309/2024. 

KUPOTEA 
KWA CHETI

MICHAEL NIKOLAUS REUBEN anatangaza kupotea  
kwa  cheti  cha Chuo chenye No. AEA/D/2015/0190  
Kilichotelewa na  CHUO KUKUU CHA KILIMO  SOKOINE  
mwaka 2018 pomoja na cheti cha matokeo(Transcript)  
cheti hiki kilipotea Mkonze- Dodoma. Yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:  PHQ/DOD/DOD/38507/2024 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
WAKULIMA TEA CO LIMITED 

anatangaza Kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya TATA 

MODELSD1015 yenye usajili 
namba T362BRX CHASSIS 

NAMBA: 
MAT420203A2R28288 na 

ENGINE NAMBA: 
B591452001L62956188. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/MBE/RUN/27705/2024

KIWANJA 
KINAUZWA

KIWANJA CHENYE UKUBWA 
WA SQM1698 CHA KUJENGA 
HOTEL KINAUZWA MEDELI 

WEST DODOMA MJINI JIRANI 
MORENA HOTEL NYUMA YA 

SHOPPERZ BEI TSH 185, 
000,000 KINA HATI MILIKI.
KWA MAWASILIANO ZAIDI 

PIGA SIMU NAMBA : 
0655660730

TANGAZO, TANGAZO
MNADA WA NYUMBA

FAGIO BROKERS kwa idhini tuliyopewa na 
SAJFA MICROFINANCE CO. LTD tutauza kwa 
mnada wa hadhara nyumba moja mali ya 
SAMWELI NDILE iliyopo Kitongoji cha Mji 
Mwema – Mlowo.
Mnada utafanyika siku ya Ijumaa tarehe 
13/09/2024 kuanzia saa 5:00 kamili asubuhi 
eneo nyumba ilipo.

MASHARTI YA MNADA
• Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei ya 

nyumba na salio la 75% limaliziwe ndani ya 
siku kumi na nne kuanzia tarehe ya mnada.

• Gharama za kubadilisha umiliki ni za 
mnunuzi.

MAWASILIANO:
0786606041/0768224862/0758063383.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 303 LA 2023

BRUNO THOBIAS 
BRUNO………MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
HAMIDU ABDALLAH…………MDAIWA/WADAIWA

WITOKUITWA SHAURINI
HAMIDU ABDALLAH
POPOTE ULIPO/MLIPO
BRUNO THOBIAS BRUNO amefungua shauri mbele 
ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(mwananyamala). Shauri husika limepangwa 
kutajwa /kusikilizwa  tarehe 30/9/2024 saa TATU
Asubuhi mbele  ya Mh. J.W SILLAS Hivyo  
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo 
bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili 
leo tarehe 10 mwezi 09,  2024
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Wananchi nchini Pakistan wakiwa wamekusanyika kushinikiza kuachiwa 
kwa mmoja wa viongozi wakuu wa chama cha waziri mkuu wa zamani, 
Imran Khan, aliyewekwa kizuizini hivi karibuni. PICHA: MTANDAO 

Shambulio la Israel 
laua 40 Gaza

Tani 2.63 za 
cocaine 
zanaswa 
Guinea

EU, Marekani watishia 
kuwaadhibu Iran
TEHRAN, Iran

  MAREKANI na Umoja wa 
Ulaya (EU) wamesema wame-
pokea taarifa za kuaminika 
za kiintelejensia kutoka kwa 
washirika wake zinazoonesha 
kwamba Iran imeipatia Rus-
sia makombora ya masafa, 
wakisisitiza kwamba watajibu 
endapo taarifa hizo zitathibit-
ishwa.

Hayo yalielezwa jana na 
msemaji wa EU, Peter Stano, 
akieleza kuwa wanazo habari 
juu ya taarifa za kuaminika 
zilizotolewa na washirika wao 
za kupelekwa kwa makom-
bora ya masafa marefu ya Iran 
nchini Russia.

Alisema viongozi mjini 
Brussels wanazifuatilia kwa 
karibu taarifa hizo na iwapo 
itathibitika umoja huo uta-
chukua hatua kali na za pamo-
ja za kuiadhibu Iran. 

Washington nayo imetoa 
matamshi sawa na hayo ikise-
ma imejiandaa kuchukua hat-
ua zitakazoiathiri Iran.

Vyombo kadhaa vya habari 
vya Marekani viliripoti wiki 
iliyopita kwamba Washington 
inaamini Iran imeipelekea 
Russia silaha za kutumia kwe-
nye vita dhidi ya Ukraine.

Maofisa wa EU na Marekani 
wamesema ikiwa taarifa hizo 
ni sahihi itakuwa ni kutanuka 
pakubwa kwa msaada wa 
Tehran kuelekea Russia ka-
tika uvamizi wake wa kijeshi 
nchini Ukraine.

Msemaji wa Wizara ya 
Mambo ya Nje wa Iran, Nasser 
Kanani, alikanusha vikali  
madai hayo, huku Russia iki-
jizuia kutoa jibu la moja kwa 
moja.

“Tunakanusha vikali madai 
ya kuihusisha Iran na upele-
kaji silaha upande mmoja wa 

vita,” alisema Kanani.
Kwa upande wa Russia 

haikutoa tamko lolote la ku-
kanusha madai hayo hata pale 
msemaji wa Ikulu ya Kremlin, 
Dmitry Peskov, alipoulizwa 
moja kwa moja juu ya ripoti za 
jarida la Wall Street kwamba 
Iran imeipatia Moscow ma-
kombora.

“Tumeiona hiyo ripoti, 
siyo kila wakati aina hii ya 
taarifa huwa za kweli. Iran ni 
mshirika wetu muhimu, tu-
naimarisha mahusiano yetu 
ya kibiashara na kiuchumi, tu-
natanua ushirikiano wetu na 
mashauriano kwenye maeneo 
yote yanayowezekana, ikiwa-
mo yale yaliyo nyeti kabisa,” 
alisema Peskov.

Wakati huo huo, Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Ukraine, il-
iandika kupitia mtandao wa 
Telegram kwamba imemwita 
mkuu wa kituo cha uwakilishi 

wa ubalozi wa Iran Shahriar 
Amouzegar kumtahadhirisha 
kwa matamshi makali juu ya 
athari katika mahusiano ya 
mataifa hayo iwapo habari 
hizo zitathibitika.

Kwa miezi kadhaa sasa 
mataifa ya magharibi yame-
kuwa yakiionya Iran dhidi ya 
kupeleka makombora nchini 
Russia, na kwamba EU tayari 
ulikwisha iadhibu nchi hiyo 
kwa vikwazo kutokana na 
uamuzi wake wa kuipatia 
Moscow ndege zisizo na ru-
bani kuzitumia katika vita vya 
Ukraine.

“Tumeweka bayana ka-
bisa kwamba tumejitayarisha 
kutoa adhabu inayostahili 
endapo taarifa hizo zitathibi-
tika,” alisema Msemaji wa 
Wizara ya Mambo ya Nje wa 
Marekani Vedant Patel. 

DW

GAZA, Palestina

MAMLAKA ya ulinzi wa raia 
inayosimamiwa na Hamas ka-
tika Ukanda wa Gaza imesema 
takriban watu 40 wameuawa 
na wengine kadhaa kujeruhiwa 
baada ya Israel kufanya shambu-
lizi kwenye eneo la kibinadamu.
Kwa mujibu wa mamlaka hiyo, 

shambulio hilo lilitekelezwa ka-
tika eneo la kibinadamu huko 
Khan Younes usiku wa kuamkia 
jana, huku Israel ikisema im-
elenga kitovu cha operesheni 
cha Hamas.
Ofisa wa ulinzi wa raia wa Gaza, 

Mohammed Al-Mughai, alisema 
katika shambulio hilo pia watu 
60 wamepatikana na majeraha 
na kuhamishiwa katika hospitali 
za karibu.
“Timu zetu bado zinafanya kazi 

kutafuta watu 15 ambao hawa-
julikani waliko baada ya sham-
bulio ambalo limelenga mahema 
ya watu waliokimbia makazi yao 
huko al-Mawasi, Khan Younes 
mji ulio kusini mwa Ukanda wa 
Gaza,” alisema.
Shirika linalohusika na huduma 

za dharura katika Ukanda wa 
Gaza, lilisema mashimo makub-
wa yamesababishwa na shambu-
lio la Israel.
“Familia zote zilitoweka ka-

tika mauaji ya Al-Mawasi huko 
Khan Younes, chini ya mchanga, 
kwenye shimo refu,” msemaji 
mwingine wa ulinzi wa raia, 
Mahmoud Basal amesema katika 
taarifa.
Jeshi la Israel lilieleza kuwa 

limelenga eneo hilo baada ya 
kubaini kuwapo kwa makada wa 
Hamas katika eneo hilo.
“Ndege ya Jeshi la Israel ime-

washambulia magaidi wakuu wa 
Hamas waliokuwa wakiendesha 
shughuli zao katika kitovu cha 
operesheni na udhibiti ndani ya 
eneo la kibinadamu la Khan You-
nis,” jeshi lilisema.
“Makundi ya kigaidi katika 

Ukanda wa Gaza yanaendelea 
kutumia vibaya miundombinu ya 
kiraia na ya kibinadamu, ikiwa 
ni pamoja na eneo lililoteuliwa 
la kibinadamu, kutekeleza shu-
ghuli za kigaidi dhidi ya Israel na 
askari wa IDF,” jeshi lilisema.
Wakati huo huo, Hamas ilikanu-

sha kuwa na wapiganaji katika 
maeneo ya kibinadamu.
Al-Mawasi, katika mji wa Khan 

Yunis, iliteuliwa kuwa eneo sala-
ma na jeshi la Israel mwanzoni 
mwa vita, na maelfu ya Wapal-
estina waliokimbia makazi yao 
walipata hifadhi katika eneo hilo.
Hata hivyo, Jeshi la Israel lilien-

delea kufanya operesheni mara 
kwa mara katika eneo hilo, ikiwa 
ni pamoja na shambulio la Julai, 
mwaka huu, ambalo mamlaka ya 
afya ilisema iliua zaidi ya watu 
90, ikiwa ni pamoja na kiongozi 
wa kijeshi wa Hamas Moham-
med Deif.
Ili kuhalalisha mashambulizi 

hayo, Israel inaeleza kuwa Ha-
mas mara kwa mara huwatumia 
raia kama ngao za binadamu, 
jambo ambalo kundi hilo lina-
kanusha. RFI

 BISSAU, Guinea

POLISI nchini Guinea-Bissau wamese-
ma wamekamata tani 2.63 (kilo 2,630) 
za cocaine iliyopatikana kwenye ndege 
iliyowasili kutoka Venezuela katika mji 
mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na maofisa usalama hao, walinasa 
marobota 78 ya dawa hizo ambazo zili-
ingizwa kinyemela kwenye ndege ya 
Gulfstream IV wakati wa uvamizi Juma-
mosi alasiri kwenye Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Osvaldo Vieira wa Bis-
sau.

Ilielezwa kuwa wafanyakazi watano 
wa ndege hiyo, akiwamo rubani, wa-
likamatwa, pamoja na raia wawili wa 
Mexico, Colombia, Ecuador na Brazil.

Taarifa ya polisi ilisema washukiwa 
hao watafikishwa mbele ya mahakama 
ya mkoa kwa mahojiano, na hatua 
zingine kwa mujibu wa sheria za nchi 
hiyo.

Polisi walisema uvamizi huo uli-
fanywa kwa ushirikiano na Utawala wa 
Utekelezaji wa Dawa za Marekani, Kituo 
cha Uchambuzi na Operesheni za Baha-
ri-Narcotics.

Ilielezwa kuwa wasafirishaji wa dawa 
za kulevya mara nyingi hutumia nchi za 
Afrika Magharibi kama njia ya kusafiri-
sha kokeini kutoka Amerika Kusini hadi 
Ulaya.

Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa 
Mataifa ya Dawa za Kulevya ya 2024, 
Cocaine imesalia kuwa miongoni mwa 
dawa zinazotumika sana duniani kote 
ikiwa na watumiaji milioni 23.  TRT

 



Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

KLABU ya Mafunzo, 
imesema alama tatu wal-
izozipata katika mchezo 
wao walioita ‚mgumu‘ wa 
Ligi Kuu Zanzibar dhidi ya 
KMKM SC zimewapa furaha 
hasa kwa kuona kiwango 
kizuri cha wachezaji wao.

Maafande hao wa Mafun-
zo SC waliwafundisha soka 
maafande wenzao wa 
KMKM SC kwa kuwafunga 
bao 1-0 katika mwendelezo 
wa Ligi Kuu ya Zanzibar 
inayodhaminiwa na Benki 
ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 
kwenye mchezo uliochezwa 
juzi katika viwanja vya nje 
vya New Amaan Complex.

Akizungumza na gazeti 
hili baada ya mchezo huo, 
Kocha Msaidizi wa Mafunzo 
SC, Abdallah Bakari,  alise-
ma kupata ushindi katika 
mchezo wa kwanza wa ligi 
kunatia matumaini si tu kwa 
wachezaji, lakini pia hata 
kwa benchi lao la ufundi.

Alisema wamecheza mch-
ezo mgumu dhidi ya KMKM 
ambapo kila timu inajua 
uwezo wa wapinzani wao.

Bakari alisema ushindi 
huo haukutokana na bahati, 
kwani ni jitihada kubwa za 
wachezaji kuhakikisha ha-
wafanyi makosa hasa katika 
mchezo huu wa kwanza.

''Huu si ushindi wa ba-
hati, bali ni ushindi ambao 
wachezaji walijituma ili 
kuona nini tunafanya katika 
mchezo huu wa kwanza,“ 
alisema.

Aidha, alisema kupitia 
mchezo huo yapo ma-
pungufu kadhaa ambayo 
ameyaona katika safu yake 
ya ulinzi, hivyo atakwenda 
kuyafanyia kazi ili kuondoa 
mianya ya kupenya mipira 
ovyo wakati wanashambu-
liwa.

Naye Kocha Msaidizi wa 
Timu ya KMKM, Ibrahim 
Khamis, alisema kushind-
wa kufanya vizuri katika 
mchezo huo kulitokana na 
wachezaji wake kutopata 
muunganiko mzuri kati ya 
wale wapya na wazamani.

''Timu haikucheza vibaya 
sana, lakini tulikosa mazoezi 
ya pamoja kati ya wachezaji 
wale wapya na wazamani, 
na hii ni kwa sababu wali-
chelewa kuripoti mazoezini,“ 
alisema huku akiahidi 
kuyafanyia  kazi mapun-
gufu yote ambayo ameya-
ona katika mchezo wao wa 
kwanza.

Mafunzo yajisifu 
kuvuna alama
tatu kwa KMKM

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mtibwa Sugar iliyo-
shuka daraja msimu uliopita, 
itaanza kampeni yake ya kuta-
ka kurejea Ligi Kuu Tanzania 
Bara nyumbani, Septemba 20, 
mwaka huu, katika Uwanja 
wa Manungu uliopo Turiani, 
Morogoro, itakapowavaa Maaf-
ande wa Green Warriors katika 
mchezo huo wa ufunguzi wa 
Ligi ya Championship.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa jana na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu (TFF), inay-
oonesha kuanza kwa ligi hiyo, 
Septemba 20, timu nyingine 
iliyoteremka daraja msimu 

huu, Geita Gold nayo itakuwa 
nyumbani Septemba 21 katika 
Uwanja wa Nyankumbu, Geita 
kukipiga na TMA.

Katika ratiba hiyo inaonesha 
kuwa kutakuwa na mechi mbili 
za ufunguzi, ambapo mbali na 
Mtibwa dhidi ya Green War-
riors, mechi nyingine siku hiyo 
itakuwa ni kati ya Mbeya City 
itakayocheza uwanja wake wa 
nyumbani, Sokoine Mbeya, 
dhidi ya Bigman FC, ambayo 
zamani ilijulikana kwa jina la 
Mwadui FC.

Septemba 21 pia kutakuwa na 
michezo mitatu, ambapo mbali 
na Geita Gold dhidi ya TMA, 
pia kwenye Uwanja wa Maba-

tini, Mlandizi mkoani Pwani, 
Cosmopolitan itaialika African 
Sports, ambapo Songea United 
itakuwa nyumbani, Uwanja wa 
Majimaji kuvaana na Mbeya 
Kwanza.

Mechi zingine tatu za kumal-
izia raundi ya kwanza zinatara-
jiwa kupigwa Septemba 22, pale 
Polisi Tanzania itakapocheza 
dhidi ya Mbuni kwenye Uwanja 
wa Ushirika, Moshi, huku Bi-
ashara United ikiwa Uwanja 
wa Karume, Musoma, Mara 
dhidi ya Transit Camp, wakati 
Kiluvya FC yenyewe itashuka 
Dimba la Mabatini, Mlandizi ku-
pepetana na Stand United.

Ratiba inaonesha kuwa raun-

di ya pili itapigwa Septemba 
27, wakati Stand United itaka-
poikaribisha Transit Camp, 
Uwanja wa Kambarage, Shin-
yanga, Cosmopolitan dhidi 
ya Mtibwa Sugar Uwanja wa 
Mabatini, Mbeya City dhidi ya 
Mbeya Kwanza katika dimba la 
Sokoine.

Septemba 28, mwaka huu, 
Green Warriors itakipiga dhidi 
ya African Sports, Mabatini, 
Polisi Tanzania dhidi ya TMA 
Uwanja wa Ushirika,  Biasha-
ra United dhidi ya Kiluvya, 
Karume, na Septemba 29, raun-
di itahitimishwa kwa mchezo 
kati ya Songea United dhidi ya 
Bigman FC.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA 

M
ICHUANO ya Ndon-
do Cup 2024, in-
aendelea jijini Dodo-
ma baada ya kuanza 

mwishoni mwa wiki, huku iki-
angazia dhamira thabiti ya 
Serikali ya Marekani ya kuun-
ganisha michezo na mipango 
muhimu ya afya inayolenga 
kupambana na VVU na kukuza 
chanjo miongoni mwa vijana 
wa Tanzania. 

Katika mpango huo am-
bao unaongozwa na Shirika 
la Marekani la Maendeleo ya 
Kimataifa (USAID) na Mfu-
ko wa Dharura wa Rais wa 
Marekani wa Kupambana na 
Ukimwi (PEPFAR) kupitia mra-
di wa Breakthrough ACTION, 

unaifanya michuano hiyo ya 
soka ya ngazi ya chini kuvuka 
mipaka ya matukio ya jadi ya 
michezo, yakitumika kama 
jukwaa lenye nguvu la elimu ya 
afya na ushirikishwaji wa jamii.

Kutokana na mafanikio 
makubwa yaliyopatikana ku-
toka kwa matukio ya awali ya 
Ndondo Cup yaliyofanyika 
Dar es Salaam, Iringa, Mbeya, 
Mwanza na Ruvuma - ambapo 
makumi ya maelfu walipata 
huduma muhimu za afya - 
mashindano ya mwaka huu 
yanalenga kuongeza ushawishi 
wake kupitia kampeni ya vijana 
ya ‘Sitetereki’ na mpango wa 
chanjo wa ‘Kuwa Bingwa’. 

Mwakilishi wa USAID, Moses 
Bateganya, alisisitiza ushirikia-
no kati ya michezo na afya kwa 
kueleza: “Tumejizatiti kuanzi-

sha mbinu za ubunifu zinaz-
otoa matokeo halisi ya afya. 
Tunaamini michezo inaweza 
kuwa nguvu kubwa katika 
kuleta na kukuza mabadiliko 
chanya ya tabia na kuboresha 
upatikanaji wa huduma, na tu-
nafurahi kushirikiana na Ndon-
do Cup na Serikali ya Tanzania 
kuleta mpango huu katika uha-
lisia.”

Evangelina Chihoma kutoka 
Mfuko wa PEPFAR, yeye ali-
sisitiza umuhimu wa kuwafikia 
vijana, akiangazia takwimu za 
utafiti uliofanyika hivi karibuni 
ukionesha kuna haja kubwa ya 
kufikia vijana na elimu ya hu-
duma za VVU. 

“Mfuko wa PEPFAR un-
aendelea kujizatiti kupambana 
na VVU Tanzania” alisema. 
“Lengo letu ni kufikia vijana 

kwa njia mablimbali za kibu-
nifu kama Kombe la Ndondo”.

Kampeni ya ‘Sitetereki’ ina-
lenga hasa vijana wenye umri 
wa miaka 15-24, ikiwawezesha 
kuchukua jukumu la afya zao. 
Washiriki wanaweza kupata 
taarifa muhimu kuhusu VVU, 
kupima, kupata kinga kabla ya 
maambukizi (PrEP), tiba ya ku-
fubaza virusi vya ukimwi yaani 
antiretroviral (ART), iwapo 
wamepimwa na kupatikana 
na VVU, yote haya wakifurahia 
msisimuko wa michuano hiyo. 

Wakati huo huo, mpango 
wa ‘Kuwa Bingwa’ unahimiza 
wanaume kuweka kipaumbele 
kwenye chanjo, huku huduma 
za chanjo zikifikika kwa urahisi 
kwenye uwanja wa michezo, 
zikiimarisha umuhimu wa afya 
kwao na familia zao.

Mtibwa Sugar kuanza safari ya Ligi Kuu Sept. 20

MAREKANI YAONGEZA WIGO KWA 
VIJANA MICHUANO NDONDO CUP
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Mwakilishi wa USAID, Moses Bateganya (wa pili kushoto), akikabidhi zawadi ya mchezaji  bora wa mechi ya 
ufunguzi wa mashindano ya Ndondo Cup Dodoma kwa mchezaji wa Nkuhungu Terminal FC, Kassim Hussein, baada 
ya mechi dhidi ya Kikuyu FC iliyopigwa jijini humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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RIO DE JANEIRO, Brazil

N
YOTA wa Real Madrid, 
Rodrygo amesema Brazil 
inamhitaji Neymar ikiwa 
wanataka kufukuzia reko-

di ya kutwaa Kombe la Dunia kwa 
mara ya sita mwaka 2026.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, ambaye alifunga bao la 
kipindi cha kwanza na kusaidia Bra-
zil kuishinda Ecuador 1-0 Ijumaa na 
kusimamisha msururu wao wa ku-
poteza mechi tatu mfululizo katika 
CONMEBOL za kufuzu Kombe la 
Dunia la 2026, alisema Neymar ni 
muhimu kwa mafanikio ya Brazil.

“Yeye ni nyota wetu, mchezaji 
wetu bora,“ alisema Rodrygo katika 
mahojiano na ESPN Brasil. 

“Mtu yeyote anaweza kuiona, ni 
kiasi gani amekosa. Kuwa na Ney-
mar mwenye afya, jambo ambalo 
sote tunataka, na yuko katika hatua 
za mwisho za kupona kwake. Tuna-
taka arejeshwe haraka iwezekana-
vyo.“

Mabingwa mara tano wa dunia, 
Brazil walipoteza mechi mfululizo 
dhidi ya Uruguay, Colombia na Ar-

    Rodrygo amlilia, asema 
yeye ni nyota wao na kitendo 
cha kumkosa kila mtu anaona...
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‘NEYMAR NI MUHIMU BRAZIL ‘NEYMAR NI MUHIMU BRAZIL 
KUTWAA KOMBE LA DUNIA’KUTWAA KOMBE LA DUNIA’

gentina mwishoni mwa mwaka jana 
na walikuwa katika nafasi ya sita 
kwenye msimamo baada ya raundi 
sita. 

Kwa ushindi huo wa Ijumaa, Bra-
zil sasa wana pointi 10 na wako ka-
tika nafasi ya nne na jana Jumanne 
walitarajiwa kucheza na Paraguay 
mjini Asuncion.

Mfungaji bora wa muda wote wa 
Brazil kwa upande wa wanaume, 
Neymar alifanyiwa upasuaji wa 
kurekebisha kano za mbele katika 
goti lake la kushoto Novemba 2, 
2023 nchini Brazil.

Amekuwa majeruhi kwa muda 
mrefu, ikiwa ni pamoja na majeraha 
kadhaa ya kifundo cha mguu wa 
kulia, ambayo yalimlazimu kukosa 
kucheza kwa wiki sita mnamo 2021 
na kampeni ya ushindi ya Brazil ya 
Copa America 2019.

Rodrygo alisema kuwa anaen-

delea kuwasiliana na Neymar na 
kwamba anamchukulia kama mtu 
muhimu zaidi.

“Kila mara tunatuma ujumbe kila 
mmoja. Sasa anarejea kwenye ma-
zoezi na kundi,“ alisema Rodrygo. 

“Ni mchezaji mwenzangu, in-
anisikitisha sana ninapoona mtu an-
amsema vibaya kwa sababu ya jinsi 
alivyo, huwa ananitumia ujumbe, 
ananisaidia, nampenda.“

Rodrygo alifunga mabao 10 katika 
mechi 34 za LaLiga msimu uliopita, 
na pia kuzifumania nyavu mara tano 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Nafasi yake katika timu ya Real 
Madrid imekuwa chini ya shini-
kizo baada ya kuwasili kwa Kylian 
Mbappe, ingawa kocha Carlo Ance-
lotti ameendelea kumchagua kama 
sehemu ya safu ya ushambuliaji ya 
wachezaji watatu hadi sasa katika 
kampeni hii.

Jumatano Septemba 11, 2024

EZE ATAKIWA UNITED
MANCHESTER United inamfuatilia winga wa 

Crystal Palace, Eberechi Eze mwenye umri wa 
miaka 26, na huenda ikamtafuta mshambu-
liaji huyo wa England msimu ujao. (Manchester 
Evening News)

LIVERPOOL PIA WANAMTAKA
LIVERPOOL inaweza pia kumnunua Eberechi 

Eze ikiwa fowadi wa Misri, Mohamed Salah 
mwenye umri wa miaka 32, hatasaini mkataba 
mpya na klabu hiyo. (Liverpool Echo)

FOFANA ATAKIWA ATHENS
CHELSEA inatarajia kumuuza mshambuliaji 

wa Ivory Coast, David Datro Fofana, mwenye 
umri wa miaka 21, kwa Klabu ya Ugiriki ya AEK 
Athens. Dirisha la uhamisho la Ugiriki lipo wazi 
hadi leo Jumatano. (The Athletic)

POCHETTINO ATAJWA MAREKANI
KOCHA wa zamani wa Chelsea na Totten-

ham Hotspur, Mauricio Pochettino, anatarajiwa 
kuthibitishwa kuwa kocha mpya wa Mareka-
ni baada ya kukutana na wakuu wa soka wa 
Marekani. (Mail)

ANTONY KUACHIWA UNITED
KLABU ya Manchester United ina nia ya kum-

wachia winga wa Brazil, Antony kwa mkopo 
huku Fenerbahce ikiwa katika nafasi nzuri ya 
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24. (Sun)

DAVIES AWANIWA GALATASARAY
KLABU ya Galatasaray ina nia ya kumsa-

jili beki wa Tottenham Hotspur na Wales, Ben 
Davies mwenye umri wa miaka 31 kabla ya 
dirisha la uhamisho la Uturuki kufungwa Sep-
temba 13, mwaka huu. (Football Insider)

OBI ALIMSHAWISHI OSIMHEN
KIUNGO wa kati wa zamani wa Chelsea, John 

Obi Mikel, alijaribu kumshawishi mshambu-
liaji wa Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri 
wa miaka 25, kujiunga na ‚The Blues‘ kabla 
ya uhamisho wake wa mkopo kutoka Napoli 
kwenda Galatasaray majira ya kiangazi. (Talk-
sport)

RAMOS KUTUA CORINTHIANS 

MLINZI wa zamani wa Real Madrid na Hispa-
nia, Sergio Ramos, huenda akakaribia kujiunga 
na Klabu ya Brazil ya Corinthians. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 38, amekuwa 
hana klabu tangu alipoondoka Sevilla majira 
ya joto. (Itatiaia)

RABIOT KIZUNGUMKUTI
MAHITAJI ya mshahara ya kiungo Adrien Ra-

biot mwenye umri wa miaka 29, ni makubwa 
mno kwa Manchester United kumsajili Mfar-
ansa huyo, ambaye ni mchezaji huru baada ya 
kuondoka Juventus. (Football Insider)

MELO AWEKWA SOKONI
KLABU ya Juventus bado iko tayari kupokea 

ofa kwa kiungo wa kati wa Brazil, Arthur Melo 
mwenye umri wa miaka 28, ambaye anataka 
kusalia na kupigania nafasi yake katika klabu 
hiyo. (Fabrizio Romano)

DAVID AITAKA EPL
MSHAMBULIAJI wa Canada, Jonathan Da-

vid mwenye umri wa miaka 24, yuko kwenye 
mazungumzo kuhusu mkataba mpya na Lille, 
lakini anaendelea kuhusishwa na kuhamia Ligi 
Kuu ya England, EPL. (Teamtalk)
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De Bruyne awabwatukia 
vikali wachezaji Ubelgiji 

PARIS, Ufaransa

NAHODHA wa Ubelgiji, 
Kevin De Bruyne, alitoa 
maneno ya hasira dhidi ya 
wachezaji wenzake baada 
ya timu yake kuchapwa ma-
bao 2-0 ugenini na Ufaransa 
katika mechi ya Ligi ya Ma-
taifa ya Uefa, Jumatatu.

Si kwa mara ya kwanza, 
De Bruyne kuonekana 
kuchanganyikiwa wakati 
wa mechi ya Kundi A2 na 
baadaye aliiambia televish-
eni ya Ubelgiji VTM kuwa 
mambo mengi yalikuwa 
yameharibika katika mche-
zo huo.

“Siwezi kusema hapa ni 
nini kilienda vibaya. Tayari 

nilifanya hivyo kwa timu 
wakati wa mapumziko,“ 
alisema. 

“Siwezi kurudia hilo kwe-
nye vyombo vya habari, 
lakini lazima liwe bora kwa 
kila hali. Ikiwa kiwango tu-
nachotaka kufikia ni bora 
zaidi, lakini hatutoshi tena 
kufikia kiwango hicho, basi 
lazima utoe kila kitu. Usipo-
fanya hivyo umekwisha.“

Ufaransa iliifunga Ubelgiji 
bao 1-0 katika mechi yao ya 
mwisho huku kukiwa hata-
rini zaidi katika hatua ya 16-
bora ya michuano ya Ulaya 
msimu huu. 

Na De Bruyne aliunga 
mkono maoni kama hayo 
Jumatatu kama alivyofanya 

Antony hataki 
kutua Fenerbahce
MANCHESTER, England 

ANTONY amedhamiria kubaki Man-
chester United licha ya kutakiwa na 
Fenerbahce, kwa mujibu wa ESPN.

Klabu za Uturuki zinaweza 
kusajili wachezaji hadi Ijumaa 
na Fenerbahce, inayonolewa na 
Jose Mourinho, ni miongoni 
mwa wanaomwania Antony. 

Winga huyo wa Brazil 
amecheza dakika moja pekee 
kati ya mechi tatu za kwanza 
za United za Ligi Kuu msimu 
huu.
Chanzo kimoja kiliiambia 

ESPN kwamba ana nia ya 
kucheza mara kwa mara, lakini 

anapendelea kubaki Old Trafford 
hata kama Fenerbahce watatoa ofa 

rasmi.
Antony, ambaye amebakiza miaka 

mitatu katika mkataba wake, ame-
kuwa na matatizo katika ubora wake 
tangu alipohama kwa pauni milioni 
82 kutoka Ajax mwaka 2022. 

Hata hivyo, vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba, kocha Erik ten Hag, 
atasita kumpoteza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24, baada 
ya klabu hiyo kuidhinisha kuondoka 
kwa Jadon Sancho kwenda Chelsea 
siku ya mwisho ya uhamisho nchini 
England.

Wakati huo huo, United haitamre-
jesha haraka Rasmus Højlund kutoka 
chumba cha majeruhi, chanzo kili-
iambia ESPN, hata ikiwa inamaani-
sha kumweka nje mshambuliaji huyo 
kwa muda mrefu zaidi wa wiki sita.

Højlund alipata jeraha la msuli 
wa paja katika mchezo wa kwanza 
wa ziara ya United ya kujiandaa na 
msimu mpya nchini Marekani dhidi 
ya Arsenal Julai 28. 

Klabu hiyo ilithibitisha wakati huo 
kwamba mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21, alitarajiwa kuwa 
nje ya uwanja kwa wiki sita.

Lakini vyanzo viliiambia ESPN 
kwamba United wanachukua njia ya 
tahadhari kwa uponaji wa Højlund, 
haswa kwa sababu ya wasiwasi 
kwamba mchezaji huyo wa Kima-
taifa wa Denmark hajapata faida ya 
kuimarisha utimamu wake wakati wa 
kiangazi.

Højlund aliichezea Denmark dhidi 
ya Ujerumani katika hatua ya 16 
bora ya Euro 2024 mnamo Juni 29. 

Baada ya likizo, alirejea Carrington 
Julai 22 na alikuwa na mazoezi ya 
wiki moja kabla ya kuumia katika 
kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa 
Arsenal huko Los Angeles.

Amekuwa akijifua kwenye gym 
huko Carrington, lakini bado hajaji-
unga na mazoezi ya timu na kikosi 
cha Ten Hag.

Højlund anatazamiwa kutathmini-
wa tena wiki hii kabla ya safari ya 
kuelekea Southampton Jumamosi, 
lakini vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba hatashinikizwa tena kuchu-
kua hatua hivi karibuni na mipango 
iko tayari kumrejesha kwa upole.

ODEGAARD AIPA ODEGAARD AIPA 
PIGO ARSENALPIGO ARSENAL
OLSO, Norway

N
AHODHA wa Norway, Martin Øde-
gaard, aliumia kifundo cha mguu 
Jumatatu kabla ya mfululizo wa 
michezo muhimu kwa klabu yake 

ya Arsenal.
Ødegaard alifunika uso wake kwa miko-

no alipokuwa akitibiwa uwanjani 
katikati ya kip-

i n d i 

c h a 
pili cha 
ushindi wa ma-
bao 2-1 wa Ligi ya 
Mataifa ya Uefa dhidi ya 
Austria.

Alionekana ameumia vibaya 
kwenye kifundo cha mguu wake 
wa kushoto katika changamoto ng-
umu wakati akikabiliana na kiungo wa 
Austria, Christoph Baumgartner.

Ødegaard alitoka nje ya mchezo dakika 
mbili baadaye na kufarijiwa na mwenzake, 
Erling Haaland.

“Jeraha la Martin Odegaard lilionekana 
kuwa baya katika chumba cha kubadilishia 
nguo vile vile niliona alikuwa amekaa na 
wataalamu wa viungo karibu naye, lakini 
hakuwa na nafasi ya kuendelea na tunajua 

ilikuwa ni mshtuko wa kifundo cha mguu,“ 
alisema kocha wa Norway, Stale Solbakken, 
akimwambia mtangazaji wa TV 2. 

“Ndiyo, ni kuzorota, na kama sisi tulio-
cheza soka tunajua, kwa bahati nzuri in-
aweza kuwa sawa ikiwa mishipa haijachan-
ika.“

Daktari wa Norway, Ola Sand aliongeza 
kuwa mchezaji 

huyo mwe-
nye umri 

wa mia-
ka 25, 

anaendelea vizuri, lakini 
MRI itatoa majibu zaidi leo.

“Martin anaendelea vizuri sasa. Amepa-
ta mkunjo mdogo wa kifundo cha mguu. 
Tutaona jioni nzima na kesho (leo) nini 
kitafuata na tutafanya nini kuhusu hilo,“ 
alisema Sand. 

“Misukosuko ya kifundo 
cha mguu ni ngumu kuk-
abiliana nayo mara moja, 
kwa hiyo karibu lazima tu-
one jinsi mambo yanavyo-
songa mbele.

“Tutamchunguza tukirudi ho-
telini. Labda tutumie ‚ultrasound‘ kui-
angalia. Ikiwa hatuna uhakika, kutaku-
wa na MRI.“

Ødegaard alitarajiwa kurejea kuto-
ka katika majukumu ya timu ya taifa 
katika wiki ngumu ya mechi 
za ugenini kwa Arsenal.

‚Washikabunduki‘ wa-
nakwenda kwanza kwa 
wapinzani wao wa 
London, Tot-
t e n -

h a m 
Hotspur Jumapili kisha watafungua pro-
gramu yao ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Atalanta siku nne baadaye nchini Italia. 

Ziara ya Manchester City inakamilisha 
wiki ya kuchosha Septemba 22, mwaka 
huu.

baada ya kuondole-
wa kwenye Euro 
nchini Ujerumani.

“Ninaweza ku-
kubali kwamba 
hatuko vizuri kama 
mwaka 2018,“ 
alisema De Bruyne 
mwenye umri wa 
miaka 33, kuhusu 
kikosi kilicho-
fika nusu fainali ya 

Kombe la Dunia 
nchini Urusi. 

“Nilikuwa wa 
kwanza kuona 

hilo, lakini mambo 
mengine hayakuba-
liki. Sitasema nini.“

Ufaransa il-
ishinda mwanzo 
mwepesi wa kujik-
omboa baada ya 
kufungwa mabao 
3-1 na Italia Ijumaa, 
huku bao la kufutia 
machozi la Randal 

Kolo Muani na lile 
la mguu wa kush-
oto la Ousmane 
Dembele kuwapa 
pointi zao za kwan-
za katika kampeni 
ya Ligi ya Mataifa ya 
Uefa.

Na wakati De 
Bruyne alipobanwa 
katika mahojiano 
kuhusu nini kilien-
da vibaya, alielezea 
shida moja.

“Sisi ni wengi 
sana nyuma. Uki-
kaa na sita nyuma, 
hakuna uhusiano,“ 
alisema mchezaji 
huyo wa Manches-
ter City. 

“Ndivyo ilivyo. Si 
juu ya mpito, lakini 
kuhusu watu am-
bao hawatekelezi 
kazi zao.“
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Simba yaifuata Al 
Ahly Tripoli kibabe

Kagera Sugar kuanza kukusanya pointi
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Na Faustine Feliciane

BAADA ya kuanza vibaya Ligi 
Kuu kwa kupoteza michezo yote 
miwili ya mwanzo, kikosi cha Kag-
era Sugar leo kina kibarua kingine 
cha kusaka alama tatu dhidi ya 
Tabora United.

Kagera itakuwa ugenini kwenye 
mchezo huo na kocha wa timu 
hiyo, Paul Nkata, amesema wa-
nataka kuanza kukusanya pointi 

kuanzia kwenye mchezo huo.
“Hatuna rekodi nzuri kwenye 

michezo yetu miwili iliyopita, la-
kini tumeendelea kujiimarisha 
na kufanyia kazi mapungufu yetu, 
naamini kuanzia mchezo wa ke-
sho (leo), tutaanza kupata ma-
tokeo mazuri,“ alisema Nkata.

Alisema moja ya sababu ili-
yowafanya kushindwa kuvuna 
pointi kwenye michezo yao mi-
wili iliyopita, ni umakini mdogo 

kwenye kuzitumia nafasi wana-
zozitengeneza.

“Tumekuwa tukicheza vizuri 
na kujitahidi kutengeneza nafasi 
za kutosha, lakini tumekuwa na 
umaliziaji mbovu, hili nililiona na 
tumekuwa tukilifanyia kazi kwe-
nye uwanja wa mazoezi,“ alisema 
Nkata.

Aidha, alisema katika mazoezi 
ya hivi karibuni, safu yake ya 
ushambuliaji imeendelea kuima-

rika na kuonesha matumaini ya 
kupata mabao kwenye michezo 
inayofuata.

Kikosi hicho cha Kagera juzi kil-
icheza mchezo wa kirafiki dhidi 
ya Geita Gold na kuambulia sare 
ya bao 1-1.

Katika mchezo mwingine wa 
Ligi Kuu inayorejea tena leo, 
Fountain Gate itaumana na Ken-
gold FC na kufanya leo kuwa na 
michezo miwili ya ligi hiyo.

mbele kwenye mashindano 
hayo ili kutimiza malengo 
yao. 

Wachezaji wa Simba 
ambao wataenda kuungana 
na kikosi hicho wakitokea 
moja kwa moja kwenye 
majukumu ya timu zao za 
taifa ni Mohamed Hussein 
'Tshabalala', Ally Salim na 
Edwin Balua ambao wapo 
na kikosi cha Taifa Stars.

Mwingine ni kipa Moussa 
Camara ambaye yupo na 
kikosi cha Guinea ambacho 
jana kilikuwa kikicheza 
na Taifa Stars mchezo wa 
kufuzu fainali za Afrika 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 
zitakazofanyika nchini Mo-
rocco hapo mwakani.

Mchezo huo wa Kundi H, 
ambao Guinea ni mwenyeji, 
ulichezwa jana saa 1:00 
usiku nchini Ivory Coast 
kutokana na viwanja vya 
wenyeji kutokidhi vige-
zo vya Shirikisho la Soka 
Afrika, CAF.

Mchezo wa kwanza wa 
Taifa Stars uliochezwa 
Uwanja wa Benjamin 
Mkapa wiki iliyopita dhidi 
ya Ethiopia, Stars ililazi-
mishwa suluhu baada ya 
kumaliza dakika 90 bila ku-
fungana dhidi ya Ethiopia.

Mayele: Yanga hii 
itafika mbali CAF

Na Waandishi Wetu

K
ATIBU Mkuu wa 
zamani wa Shirik-
isho la Riadha Tan-
zania (RT), Wilhelm 

Gidabuday, aliyefariki dunia 
usiku wa kuamkia jana kwa 
ajali ya gari jijini Arusha, 
anatarajiwa kuzikwa Juma-

mosi kijijini kwao, Nangwa 
wilayani Katesh, Manyara.

Taarifa iliyotolewa jana 
mchana na shirikisho hilo, 
ilieleza kuwa kwa sasa msiba 
wa kiongozi huyo wa zam-
ani wa RT, upo nyumbani 
wake, Maroroni, Maji ya Chai 
mkoani Arusha.

“Msiba wa kiongozi wa 

zamani wa RT upo nyum-
bani kwake Maroroni, Maji 
ya Chai, Arusha na mazishi 
yake yanatarajiwa kufanyika 
Jumamosi Septemba 14, ki-
jijini kwao, Nangwa, Katesh 
mkoani Manyara,“ ilieleza 
taarifa hiyo iliyotolewa na 
Idara ya Habari ya Shirikisho 
ya RT.

alisema.
Mayele pia alibainisha kuwa 

Ligi ya Misri anakocheza ni 
ngumu zaidi ukilinganisha ya 
Tanzania.

“Ligi ya Misri ni ngumu kuliko 
Tanzania, ina mambo mengi 
sana hasa kwa wachezaji wa ki-
geni itakusumbua, pia kule timu 
karibuni zote unazocheza nazo 
ni ngumu sana, lakini nimeweza 
kupambana na nashukuru Mun-
gu kwa sasa nimezoea,“ alisema 
straika huyo wa Pyramids, aliy-
emaliza nafasi ya pili kwenye 
ufungaji bora nchini humo 
akiwa na mabao 14, nyuma Wes-
sam Abou Ali wa Al Ahly, raia wa 
Palestina aliyemaliza na mabao 
18.

Wakati huo huo, Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT), limeeleza kusikitishwa 
na kifo hicho, likisema taifa limepoteza 
mtu muhimu kwenye nyanja ya riadha.

Katika salamu zake kwenda kwa RT, 
BMT imetoa pole kwa shirikisho hilo 
kwa familia na wadau wa riadha nchini.

“Baraza la Michezo (BMT), lina-
toa pole kwa familia na wadau wa 
riadha nchini kufuatia kifo cha ali-
yewahi kuwa Katibu wa Shirikisho la 
Riadha Tanzania, Gidabuday kilicho-
tokea Septemba 10, mkoani Arusha, 
Bwana Ametoa, Bwana Ametwaa, 
jina lake lihimidiwe,“ ilisema BMT  
katika salamu zake za rambirambi.

Kwa mujibu wa Mjumbe wa Riadha 
Kanda ya Mashariki, Alfredo Shahanga, 
kiongozi huyo wa zamani wa shirikisho 
hilo alifariki dunia saa 7:00 usiku wa 
kuamkia jana kwa kugongwa na gari  
jijini Arusha, eneo la Majani ya Chai.

“Ni kweli Gidabuday hatunaye, ali-
pata ajali ya gari, na kwa mujibu wa 
mashuhuda ni kwamba alifariki du-
nia hapo hapo, ni masikitiko makubwa 
kwetu na wapenda michezo, si wa ri-
adha tu, bali michezo yote,“ alisema 
Shahanga kwa masikitiko.

Gidabuday, aliutwaa Ukatibu Mkuu 
wa RT mwaka 2016 katika uchaguzi 
Mkuu kwa kupata kura 38 na kumshin-
da mpinzani wake mkubwa, Michael 
Washa, aliyepata kura 24, na alidumu 
kwenye kiti hicho hadi 2019, alipojiu-
zulu mwenyewe kwa kile alichokisema 
kuwa ni kwa manufaa ya mchezo huo.

Alijiuzulu bila shinikizo 
lolote na kumkabidhi madara-
ka Ombeni Zavalla, akiwataka  
viongozi wengine waige mfano wake.

Akiwa madarakani alifanikiwa kut-
waa medali mbili za Shaba zilizoletwa 
na mwanariadha Alphonce Simbu 
katika mashindano ya Dunia ya 2017 
nchini Uingereza, na Francis Damiano, 
aliyeshinda medali kama hiyo kwenye 
Michezo ya Jumuiya ya Madola kwa Vi-
jana mwaka huo huo nchini Bahamas.

Kabla na baada ya madaraka, Gidabu-
day, alikuwa akiuishi mchezo huo, mara 
kwa mara akitoa mawazo yake kwenye 
vyombo vya habari kuhusu maendeleo 
ya mchezo wenyewe na hata kukosoa 
baadhi ya mienendo ya viongozi kama 
akiona mambo hayaendi sawa.

GIDABUDAY KUZIKWA KATESH
JUMAMOSI, BMT, RT WAMLILIA

Gidabuday
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Mlinda usalama uwanjani (‘Steward’), akiruka kumzuia shabiki aliyevamia uwanjani (pitch invader) kwenda kumkumbatia, 
mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo, kwenye mechi ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya dhidi ya Scotland, iliyopigwa Jumapili 
iliyopita katika Uwanja wa Estadio da Luiz uliopo Benfica, Ureno. Wenyeji hao walishinda kwa mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Faustine Feliciane na  
Shufaa Lyimo

KIKOSI cha wachezaji 18 wa 
Simba kimeondoka nchini alfajiri 
ya leo kuelekea Libya tayari kwa 
mchezo wa kwanza wa raundi ya 
kwanza wa Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya Al Ahly Tripoli.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Meneja Habari na Mawasiliano 
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, ali-
sema wachezaji 18 wataondokea 
hapa nchini na wengine wanne 
ambao wapo kwenye majukumu 
ya Timu za Taifa za Tanzania na 
Guinea, wataungana na wenzao 
Libya moja kwa moja kesho wa-
kitokea kwenye timu zao.

''Kikosi kipo tayari, kinaondoka 
kesho (leo) alfajiri, Libya tuta-
kuwa na wachezaji 22, wengine 
wanne watakuja kuungana na sisi 
moja kwa moja Libya baada ya 
kumaliza majukumu yao kwenye 
timu zao za taifa,“ alisema Ah-
med.

Aidha, alisema kocha wa timu 
hiyo, Fadlu Davids, amesema ki-
kosi kimekamilika na wamejiand-
aa vizuri kupata ushindi kwenye 
mchezo huo wa ugenini.

''Kwenye mazoezi ya mwisho 
kocha ameridhishwa na maan-
dalizi, wachezaji wake wapo 
kwenye morali kubwa kuelekea 
kwenye mchezo huo, kwa kifupi 
Wanasimba tuna matumaini ma-
kubwa na kikosi chetu kuelekea 
kwenye mchezo huo.

''Wachezaji wetu wapo vizuri 
kuelekea kwenye mchezo huo 
ambao tunaamini utakuwa na 
upinzani mkubwa, lakini kwa 
upande wetu tupo vizuri idara 
zote,“ aliongeza Ahmed huku 
akibainisha kuwa malengo yao ni 
kwenda kufanya vizuri na kuwe-
za kuipeperusha vema bendera 
ya Tanzania kupitia mchezo wao 
huo. 

Alisema Fadlu amekuwa wa-
kiwapa wachezaji mazoezi ya 
nguvu ambayo anaamini yamei-
marisha miili ya wachezaji kuele-
kea mchezo huo. 

Alisema morali ya kila mche-
zaji ipo juu katika kuhakikisha 
wanafanya vizuri na kusonga 

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA za zamani wa Yanga, Fis-
ton Mayele, amekisifu kikosi cha 
timu hiyo msimu huu, akisema ni 
kizuri, chenye wachezaji bora we-

nye njaa ya mafanikio, akikitabiria kufika 
mbali kwenye michuano ya kimataifa.

Akizungumza jijini Dar es Sa
laam juzi, Mayele alisema usa

jili uliofanyika msimu huu,
 licha ya kwanza haukuwa

 mkubwa sana, lakini
 umeongeza wachezaji bora

 ambao wameenda kuungana
 na wengine wenye kiwango

 cha juu na kuifanya kuwa tish

io si Tanzania tu bali Afrika.
Mayele alisema hayo baada ya kum-

aliza mchezo kati ya Timu yake ya Taifa 

ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
na Ethiopia wa kuwania tiketi ya ku-
cheza fainali za Mataifa Afrika (AFCON), 
mwakani nchini Morocco, uliochezwa 
juzi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, akifunga bao la pili dakika 
ya 76, baada ya Theo Bongonda kupa-
chika la kwanza dakika ya 62.

Ethiopia, ambayo walitoka suluhu dhi-
di ya Tanzania, Jumatano iliyopita kwe-
nye uwanja huo, waliutumia tena safari 
hii kama wao wa nyumbani kutokana na 
viwanja nchini mwao kutokidhi viwango 
vya Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

“Yanga imefanya usajili mzuri sana, ina 
wachezaji wazuri, wanacheza kwa kasi 
na morali kubwa, msimu uliopita wal-
isajili vizuri na msimu huu pia wamesa-
jiliwa wachezaji wazuri, na hili nimesha-
wahi kumwambia Rais wa Yanga, Injinia 
Hersi, nilimpongeza kwa usajili bora na 

yeye pia alinipongeza kwa kufanya vizuri 
kwenye Ligi Kuu nchini Misri.

“Msimu huu wameongeza wachezaji 
wachache ambao nawatakia kila laheri 
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi 
Kuu, kama wataendelea kupambana hivi 
watafanya vema na kufika mbali,“ alise-
ma Mayele.

Straika huyo aliyeichezea Yanga kuan-
zia 2021 hadi 2023 kabla ya kuhamia 
Pyramids ya Misri, amebainisha kuwa 
inawezekana kuna siku anaweza kurejea 
Tanzania kwa sababu kwake anaona ni 
kama nyumbani.

 “Nimefurahi sana kurudi hapa, Tan-
zania ni nyumbani, na hata kufahamika 
zaidi nimefahamika kutokea hapa, Mun-
gu akipenda ipo siku naweza kurejea,“ 

    Akunwa na usajili wa malengo uliofanywa 
huku akivutiwa pia na viwango vya...
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MAYELE: YANGA HII 
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Gidabuday kuzikwa Katesh Jumamosi 

UNAPENYA JE!...


