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Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango (katikati), akishiriki katika Ufunguzi wa Mkutano wa 35 wa Kamati
ya Kudumu va Fedha ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi unacfanyika
katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC) jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Marekebisho Sheria
ya TAKUKURU

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MUSWADA wa marekebi-
sho ya Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa wa
mwaka 2024, umepende-
keza kuongeza kosa na ad-
habu ya rushwa katika uch-
aguzi, michezo, michezo ya
kubahatisha na burudani.

Lengo la marekebisho
hayo ni kuiwezesha Taasisi
ya Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kufuatilia
rushwa katika uchaguzi,
michezo, michezo ya kuba-
hatisha na burudani.

Hayo yalisemwa jana
bungeni na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George
Simbachawene, wakati
akiwasilisha maelezo ya

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
FLAVIAN FESTO LUOGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 799 BBE aina ya
Fuso kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi

Taarifa ya Polisi
PHO/RUV/NAM/5902/2024.

muswada huo.

“Lengo la marekebisho
haya ni kuiwezesha taasisi
kupambana na rushwa
kufanyakazi kwa ufanisi
katika nyanja hizi na hivyo
kuhakikisha uadilifu na
haki vinadumishwa katika
michakato ya uchaguzi,
matukio ya michezo, shu-
ghuli za michezo ya kuba-
hatisha na tasnia ya buruda-
ni,” alisema.

Aidha, alisema adhabu ya
faini isiyopungua Shilingi
milioni mbili na isiyozidi Sh.
milioni 10 au kifungo kisi-
chopungua miaka mitano
imewekwa kwenye makosa
ya rushwa ya ngono katika
Muswada wa Marekebisho
ya Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa wa
mwaka 2024.

Alisema kifungu cha 25
kinaweka masharti kuwa
ni kosa kwa mtu mwenye
mamlaka kuomba rushwa
ya ngono au kuomba up-
endeleo wa aina nyingine
kama sharti la kutoa au ku-
pata ajira, cheo, haki au up-
endeleo mwingine wowote.

Pia alisema kinaeleza
kuwa ni kosa kwa mtu ana-
yeahidi au kutoa rushwa
ya ngono au upendeleo
mwingine kwa mtu mwe-
nye mamlaka au aliye katika
nafasi ya mamlaka ili kum-
shawishi mtu huyo kutoa
upendeleo wa ajira, cheo,
haki au upendeleo mwing-

ine wowote.

USHAURI WA KAMATI

Akisoma maoni ya Kama-
ti ya Bunge ya Utawala,
Katiba na Sheria, Mjumbe
wa kamati hiyo, Mashimba
Ndaki, alisema mapendek-
ezo ya mabadiliko ya sheria
katika kifungu cha 25 hasa
ongezeko la kifungu kipya
cha 25(1) (b) kimeleta hisia
hasi kwa wadau waliofika
mbele ya kamati, asasi za
kiraia na wanaharakati
mbalimbali kwenye vyom-
bo vya habari na mitandao
ya kijamii.

“Wadau wengi wamelala-
mikia kifungu hicho kwa
mtazamo kuwa kinawany-
ima waathirika wa rushwa
ya ngono haki zao stahiki na
kinawapa kinga wahusika
wa vitendo hivyo,” alisema.

Alisema kuwa kamati
ilibaini kuwa chimbuko
la mapendekezo hayo ni
pamoja na mikataba ya Ki-
mataifa na Kikanda, Ibara ya
15(a) ya Mkataba wa Umoja
wa Mataifa inaelekeza nchi
wanachama kutunga She-
ria yenye kosa la kushawi-
shi kutoa rushwa ya ngono,
Ibara ya 4 (1) (b) ya Mka-
taba wa Umoja wa Afrika
wa Kuzuia na Kupambana
na Rushwa inaelekeza nchi
wanachama kutunga sheria
yenye kosa la kushawishi
kutoa rushwa ya ngono.

Pia, alisema Ibara ya 3 (b)

ya Mkataba wa SADC dhidi
ya rushwa inaelekeza nchi
wanachama kutunga sheria
yenye kosa la kushawishi
kutoa rushwa ya ngono.

“Hapa nchini, Tanzania
Zanzibar kupitia Baraza la
Wawakilishi kwenye Sheria
ya 14 Kupambana na Rush-
wa na Makosa ya Uhujumu
Uchumi ya Mwaka 2023 ki-
fungu cha 52 kimeainisha
kuwa ni kosa kushawishi
kutoa rushwa ya ngono.”

“Kamati ilijiridhisha kuwa
kifungu cha 15 cha Sheria
ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa, sura ya 329
imeainisha kuwa ni kosa
kwa mtu yeyote ambaye
atatoa au ataahidi kutoa
rushwa kwa namna yoyote
ile ili kupata upendeleo
wowote mtu huyo atakuwa
ametenda kosa la rushwa,”
alisema.

Hata hivyo, alisema ili
kuweka mkazo kwa mtu
mwenye mamlaka ku-
toshawishika kutoa upen-
deleo wa aina yoyote kwa
ahadi ama kupewa rushwa
ya ngono. Kamati inap-
endekeza kuongeza adhabu
kwenye kifungu cha 25 cha
sheria hiyo, kwa adhabu ya
faini ukomo wa juu kutoka
kuwa Shilingi milioni tano
na kuwa Sh. milioni 10, na
kwa adhabu ya kifungu
ukomo wa juu kutoka kuwa
miaka mitatu na kuwa mia-
ka10.

Sheria Madini
kufumuliwa
kuruhusu biashara
makinikia

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHERIA ya Madini, Sura ya 123 imefu-
muliwa kupitia Muswada wa Mareke-
bisho ya Sheria Mbalimbali wa Mwaka
2024, na kuruhusu biashara ya makini-
kia ndani ya nchi ambayo awali ilikuwa
imezuiliwa ili kuvutia uwekezaji katika
viwanda vya madini ghafi nchini.

Akisoma maelezo ya muswada huo
Bungeni jana, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Hamza Johari, alisema sheria
hiyo ilitungwa mwaka 2010 na hadi
sasa imefanyiwa marekebisho mara 13.

Alisema marekebisho yanapendekeza
kurekebisha jumla ya vifungu 12 na
vifungu vipya viwili vinapendekezwa
kuongezwa, ibara ya 21 ya Muswada in-
apendekeza marekebisho katika kifungu
cha 100D, ili kuruhusu biashara ya ma-
kinikia ndani ya nchi. Kwa sasa sheria
inazuia biashara ya makinikia ndani na
nje ya nchi.

Aidha, alisema Ibara ya 22 ya Muswa-
da inapendekeza marekebisho katika
kifungu cha 106 ili kuwataka wafanya-
biashara wa madini walio na leseni na
mawakala au madalali walio na leseni
kuapa kiapo cha uadilifu na inalenga
kuhakikisha utii wa sheria.

“Ibara ya 13 ya Muswada inapende-
keza kuongezwa kwa kifungu kipya cha
271 ili kuanzisha Maabara ya Madini ya
Tume ya Madini. Lengo la marekebisho
hayo ni kuirasimisha taasisi hiyo na
kuiwezesha kutekeleza majukumu yake
kwa msingi wa sheria,” alisema.

Alisema Ibara va 14 ya Muswada inap-
endekeza marekebisho katika kifungu
cha 66 ili kuweka adhabu kwa mtu
atakayeshindwa kulipa ada ya ukaguzi
kama ilivyoainishwa katika sheria.

Pamoja na hayo, alisema ibara ya 15
va Muswada inapendekeza marekebisho
katika kifungu cha 73 ili kutofautisha
leseni za wafanyabiashara wa madini
ya Tanzanite na wafanyabiashara wa
madini ya vito vingine vya rangi.

“Lengo la marekebisho haya ni kuweka
udhibiti wa madini ya Tanzanite kwa
namna maalumu na kuyatangaza kwa
kuzingatia uwapo wa madini hayo wa
kipekee nchini Tanzania,” alisema.

Alisema Muswada unapendekeza
marekebisho katika kifungu cha 86A ili
kuweka masharti kwamba mwingizaji
wa madini nchini hatatakiwa kulipa
mirabaha kwa madini yanayoingizwa
nchini endapo atathibitisha kuwa ameli-
pa mirabaha katika nchi yalikotoka
madini ili kuepusha ulipaji wa mirabaha
zaidi ya mara moja.

“Muswada unapendekeza marekebisho
katika kifungu cha 87 kwa kuongeza
Viwango vya mirabaha inayopaswa
kulipwa serikalini na wafanyabiashara
wa madini ya vito yanayosafirishwa
kwenda nje ya nchi ambayo yamen-
unuliwa katika minada ya madini na
maonyesho ya kimataifa ya madini ya
vito,” alisema.

Pia, alisema Muswada unapendekeza
marekebisho katika kifungu cha 27 F ili
kuweka adhabu kwa wamiliki wa haki
za madini ambao wanatoa taarifa za
uongo au zenye kupotosha au kushind-
wa kuwasilisha taarifa sahihi za madini.
_Pia alisema Ibara ya 14 ya Muswada
inapendekeza marekebisho katika ki-
fungu cha 66 ili kuweka adhabu kwa
mtu atakayeshindwa kulipa ada ya uk-
aguzi kama ilivyoainishwa katika sheria.
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Watanzania 80

Na Allan Isack, ARUSHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amesema serikali imeji-
panga hadi kufikia mwaka 2034
asilimia 80 ya Watanzania, wa-
takuwa wanatumia nishati safi
ya kupikia nyumbani ili kuepuka
ukataji wa miti unaochangia
uharibifu wa mazingira.

Aidha, amesema uchafuzi wa
mazingira ndani ya nyumba un-
aotokana na kupikia kwa kuni na
mkaa ni miongoni mwa sababu
kuu zinazoharibu mazingira na
kuleta matatizo ya kiafya.

Dk. Mpango alisema hayo jana
waa la 24 na Mkutano wa 35 wa
Kamati ya Kudumu ya Fedha ya
Mkataba wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi
(UNFCCC), ambao nchi ya Tanza-
nia imekuwa mwenyeji.

Alisema Tanzania imekuwa ki-
nara kwa bara la Afrika kwa ajen-
da ya matumizi ya nishati safi ya
kupikia nyumbani (AWCCSP),
kupitia Rais Samia Suluhu Has-
san ambaye amekuwa bingwa
wa kipaumbele cha kusimamia
ajenda hiyo.

Pia, lengo la kutumia teknolo-
jia hiyo ni kuwaondolea mzigo

wanawake kutumia mkaa na
kuni kupikia.

“Kwa ushirikiano na washirika
wetu wa maendeleo, jumla ya
Dola za Kimarekani bilioni 2.2 zi-
likusanywa katika Kongamano la
Nishati Safi ya Kupika huko Paris,
Mei 2024, haya ni maendeleo ya
kutia moyo ambayo yatasaidia
kukabiliana na changamoto za
kimazingira, kiafya na kijamii
na kiuchumi zinazohusiana na
matumizi ya nishati asilia ya
kupikia,” alisema Dk. Mpango.

Kadhalika, serikali imejipanga
ifilkapo mwaka 2034, asilimia 80
ya Watanzania wanatumia nisha-

ti safi ya kupikia, kutoka asilimia
saba ya sasa.

Alisema Tanzania inakabiliwa
na athari kadhaa za mabadiliko
ya hali ya hewa ya ukubwa usio
na kifani, ikiwamo Desemba
2023, kutokana na mvua kubwa
iliyonyesha na  kusababisha
mafuriko Wilaya ya Hanang,
Mkoa wa Manyara.

Watu 89 walifariki dunia, 139
walijeruhiwa, zaidi ya watu 1,500
waliathirika na nyumba 95 ziki-
sombwa na maji.

Aidha, kulikuwa na uharibifu
katika miundombinu na seri-
kali ililazimika kuwahamisha
watu na kutumia takriban Dola
za Kimarekani milioni tatu ku-
karabati na kujenga nyumba na
barabara mpya katika eneo hilo
lililoathirika. Alisema uharibifu
wa mtandao mzima wa barabara
za kitaifa ulikuwa kilomita 520,
ambazo zitahitaji Dola za Kima-
rekani milioni 355 kukarabati
na ujenzi mpya, ustahimilivu wa
hali ya hewa sasa umekuwa mo-
jawapo ya viashiria muhimu na
kanuni za msingi za ugawaji wa
rasilimali za bajeti kuanzia mwa-
ka wa fedha 2024/2025.

“Mabadiliko ya hali ya hewa na
ukosefu wa usawa wa kijinsia ni

changamoto, lakini Tanzania im-
eendelea kuhimiza ujumuishaji
wa masuala ya jinsia na mab-
adiliko ya tabianchi katika sera,
programu na mikakati katika
ngazi zote kwa kuweka vipengele
muhimu vya sera za usawa wa
kijinsia katika upatikanaji wa
fursa za kiuchumi na kifedha
kwa wanawake na wanaume
kuweka mazingira wezeshi kwa
wanawake kushiriki kikamilifu
katika ngazi zote za uongozi na
maamuzi,” alisema.

Mabadiliko ya hali ya hewa
yameleta athari katika mifumo
ya ikolojia, usalama wa chakula
na mifumo ya afya, pamoja na
kijamii, ikiwamo ya kijinsia na
athari hizo kwa kiasi kikubwa
zimesababisha mafuriko, ukame,
kuenea kwa mimea vamizi,
kuongezeka kwa usawa wa ba-
hari na maporomoko ya ardhi ni
miongoni mwa matokeo yanay-
oonekana zaidi ya mabadiliko ya
hali ya hewa kwa bahati mbaya
na kusababisha athari kwa
makundi ya wanawake, vijana na
watoto.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Dk. Ashati Kijaji, alisema
mabadiliko ya hali ya hewa hule-

% kufikiwa nishati safi

ta hatari zinazojidhihirisha kupi-
tia hali mbaya ya hewa, kupanda
kwa joto, mvua zisizotabirika,
dhoruba za kitropiki na mafuriko
ambayo yameathiri uchumi na
ikolojia wa jamii.

Alisema changamoto hizo hu-
sababisha hasara na uharibifu wa
miundombinu muhimu, kutoka
barabara na madaraja, huduma,
njia za umeme kutishia huduma
muhimu zinazotegemea maisha
na kusababisha uhaba wa maji
na upungufu chakula.

Aidha, dhoruba za kitropiki
kama vile hidaya, tayari zime-
haribu miundombinu ya maka-
zi na usambazaji wa umeme,
haswa katika Wilaya za Kilosa
na Mvomero huko Morogoro
na Zanzibar, kuna ulazima wa
uhitaji wa dharura wa kuchukua
hatua kabambe ya hali ya hewa
ikiwamo kujenga uwezo wa kus-
tahimili mabadiliko ya tabianchi
na kupunguza uzalishaji wa
hewa ukaa.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema miongoni
mwa mambo mengi ni mishtuko
ya mambo ya ndani na nje ya-
nayohusu mabadiliko ya hali ya
hewa katika kukabiliana na hali
ya ustahimilivu.

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA MARA,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

SIMIYU NA MANYARA (BABATI DC, HANANG DC, MBULU DC NA BABATI TC)

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza na mzunguko wa nne utafanyika katika Mikoa ya Mara, Simiyu, na Manyara
katika Halmashauri za Wilaya za Babati, Hanang, Mbulu na Mji wa Babati tarehe 04 hadi 10 Septemba, 2024.
Zoezi la uboreshaji wa Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1.

3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 04 hadi Jumanne tarehe 10 Septemba, 2024.

1.

Uboreshaji unahusisha: -

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya
mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi  atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo atapata huduma namba moja
hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number)
atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 27 Agosti, 2024 na:

—

Tumidy Rahisi,

KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA -
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI XX EW LA
Wil

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kuhuisha leseni ya kuzalisha umeme.
EWURA inakaribisha maoni au pingamizi dhidi ya maombi hayo. Taarifa za mwom-
baji, mitambo na aina ya leseni iliyoombwa zimetolewa hapa chini:-

Na. MAELEZO
Mufindi Paper Mills Ltd.

S.L.P. 01, Mufindi, Iringa.

Jina na anuani ya Mwombaji

Mahali ulipo Mtambo Kiwanja Na. 108/1&108/2, Mufindi, Iringa.

1. Jaswant Singh Rai
S.L.P. 18308, Nairobi 00500, Kenya, 49%

Taarifa za Wanahisa
2. Anglehurst Industries Ltd
British Virgin Islands, Uingereza, 51%

Mtambo wa kuzalisha umeme wa Megawati kumi (10 MW),

Maelezo ya Mtambo chanzo cha nishati kwa ajili ya Uzalishaji ni Majani

Leseni ya kuzalisha umeme kwa matumizi binafsi kwa muda

Aina na Muda wa Leseni A .
wa miaka mitano (5)

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya maombi haya awasilishe kwa
maandishi ndaniya siku ishirini na moja(21) tangu siku ya kutolewa kwa tangazo hili.
Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu atakayewasilisha
maombi kwa maandishi.

Imetolewa na:-
Mkurugenzi Mkuu
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Alalamikia sera mpya
NHIF kusumbua wateja

Na Jenifer Gilla

MFANYABIASHARA, Shadiya
Mtunzi, ameushauri Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), kufanya
maboresho kwenye sera mpya ya
bima ya mtoto ili kuondoa sintofa-
hamu zinazojitokeza kwa wateja
wake.

Shadiya aliambia Nipashe kuwa
anakosa baadhi ya huduma kwa sasa
kwa kuwa mfuko huo unamtambua
kama mteja mpya wakati ana zaidi
ya miaka 10.

Alisema alipitia kadhia hiyo baada
ya kumwingiza mtoto wake kwenye
kifurushi chake na kupitia mab-
adiliko hayo mfuko unamtambua
kama mnufaika mpya na si wa muda
mrefu.

Hata hivyo, NHIF imetoa ufafanu-
zi na kusema kuwa utaratibu wa
mwanachama anayehama kifurushi
kuanza upya ni wa kawaida na una-
julikana na kila mwanachama.

Kaimu Meneja Uhusiano wa NHIF,
Grace Michael, alisema mwanacha-
ma anayehama kifurushi analazi-
mika kuanza upya kwa sababu kila
kifurushi kinahudumiwa na diri-
sha tofauti.

Awali, akitoa malalamiko hayo,
Shadiya alisema alichukua uamuzi
wa kumjumuisha mtoto wake katika
kifurushi chake baada ya mfuko huo
kuondoa kifurushi cha watoto cha
kulipia 50,400 na kuwashauri wa-
zazi wawakatie watoto wao kupitia
shule au kuwaunganisha kwenye
vifurushi vyao.

“Mimi ni mwanachama wa NHIF
kwa zaidi ya miaka 10 nipo katika
taasisi binafsi ninalipa kifurushi ki-
kubwa kile cha timiza.

Alisema baada ya taarifa hiyo
alikwenda katika ofisi zao kwa ajili
ya kumwingiza mtoto wake kupi-
tia kifurushi na kushauriwa kuwa
asubiri mpaka kifurushi kiishe siku
atakayokwenda kulipia upya ndipo
atamwingiza mtoto wake.

Alisema siku ilipofika walimpa
namba ya kulipia malipo yake na
mwanawe kwa ajili ya kumwingiza
katika kifurushi ambacho tayari ali-
kuwa ni mwananchama kwa zaidi
ya miaka 10.

Alisema baada ya hapo walimten- :
genezea kadi mpya ambayo inaone- :
sha sio mwanachama wa zamani :

bali ni mpya.

Baada ya siku kadhaa, Shadya ali- :
ugua na alipokwenda hospitali kwa :
kutumia kadi yake akajibiwa kuwa :
hana sifa ya kupata huduma nyingi :
kwa sababu ni mwanachama mpya :

wakati yeye ni mwanachama wa
siku nyingi.

Baada ya kupata majibu hayo al-
ilazimika kurudi NHIF na kupewa
majibu kuwa mabadiliko ya sheria
ndio yaliyosababisha yote hayo, hali
ilimwacha akiwa na maswali kwani-

ni serikali ibadilishe sheria bila ku-

jua madhara yake.

Akitoa mfano, alisema zamani :
alikuwa analipa Sh. 600,000 kwa :

‘waongeza mimba za utotoni

badala ya kuonekana wa thamani :
zaidi sasa anaonekana amepoteza :

mwaka akiwa peke yake sasa hivi
analipia Sh. 800,000 na kwamba

sifa kabisa.

“Mwanachama ambaye nimeku- :
wa ninaweka fedha zangu kila mwe- :
zi na mimi ni mfanyabiashara nina- :

hifadhi fedha kwa ajili ya kulipia,

kupata huduma ninaambiwa sina

yaliyopo.”

au mbaya?” Alihoji.

Shadiya alisema kwa sasa ni :
: waandishi wa habarl wa Mkoa
¢ wa Katavi, wanaopinga vi-
: tendo vya ukatili na uharibifu
: wa mazingira waliotembelea
* maeneo hayo ya uchimbaji wa

Aidha, alishauri sera ibadilishwe :
au iangalie namna ya kumaliza :
¢ watoto wadogo wa miaka 13,14
inakandamiza mwanachama kwa :
sababu kumwingiza mtoto kuna- :
sababisha mtu afutiwe taarifa zake :

mgonjwa anahitaji matibabu, lakini
NHIF wanataka kumtumia kama
mfano akisisitiza lengo lake anataka
wajue nini wanapaswa kufanya kwa
ajili ya kuendeleza shirika.

changamoto hizo, akisisitiza kuwa

Zote za nyuma.

kama zamani.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Mtandao wa
Jinsia Tanzania
(TGNP), Lilian
Lihundi, akizun-
gumza wakati
wa kufunga
tamasha la saba,
lililofanyika kwa
siku tatu la kup-
inga ukatili wa
jinsia lililofanyi-
ka wilayani
Kondoa hivi ka-
ribuni, kushoto
ni Mwenyekiti
wa Bodi ya
mtandao huo,
lgemma Akili-
mali, PICHA: JU-
MANNE JUMA

Utumikishaji machimboni

Na Mussa Mwangoka,
: KATAVI
UTUMIKISHWAJI ~ watoto

na ubakaji katika maeneo ya

: machimbo ya madini katika
leo baada ya miaka 10 ninakwenda :
: Mpanda mkoani Katavi,
vigezo na mbaya zaidi hata watumi- :
shi walioko ofisini hawajui madhara :

vi-
natajwa kuwa chanzo cha
ongezeko la mimba na ndoa za

: utotoni.

“Sasa NHIF inatusaidiaje? Au in- :
atugandamiza? Kama inaanzisha :
sera mpya kwa nini isifanyiwe ma- :
jaribio kwanza kuona kama ni nzuri :

Pia, watoto wa kiume wanal-
azimishwa kuingiliwa kinyume
na maumbile na kuwaathiri ki-
afya na kisaikolojia.

Baadhi ya wakazi wa Ki-

madini.
“Hii hali inasikitisha sana,

na 16 wanaingia maduarani
(mashimoni) kufanya shughuli
za utafutaji madini, badala ya

: kwenda shule.

Alisema hataki atatuliwe tatizo :
hilo binafsi bali anataka iwe kwa :
wote wanaosumbuliwa na changa- :
moto hiyo au sera hiyo ifutwe iwe :

Wengine wanafanyiwa viten-
do vya ubakaji na kama ndio
mabinti wanajikuta wakipata
mimba katika umri mdogo

¢ hivyo kukatisha ndoto zao za

kimaisha,” alisema Parakisedo
Limbo, mkazi wa eneo hilo.

Michael Mpangala, alisema
anashangaa kuona baadhi ya
wamiliki wa vitalu vya ma-
dini wakiwapokea watoto
na kuwapa ajira zisizo rasmi
ndani ya machimo yao, kitu
ambacho ni kinyume na sheria
za nchi.

Mmoja wa watoto aliye-
kutwa akifanya ujira ndani ya
machimbo hayo, jina linahifa-
dhiwa (16) anayesoma darasa
la sita, alisema analazimika
kwenda maduarani kufanya
kazi za kusaidia uchimbaji ku-
tokana na kutafuta fedha za
kujikimu kimaisha.

“Mimi siwezi kwenda shule
wakati sina hela ya kukidhi
mabhitaji yangu muhimu iki-
wamo chakula, ukizingatia wa-
zazi wangu hawana uwezo wa
kiuchumi,” alisema.

Mmoja wa waathirika wa
kubakwa (jina linahifadhiwa)
alisema alibakwa na kupewa
ujauzito akiwa katika umri
mdogo huku aliyembaka haju-
likani halipo hadi sasa.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya
ya Mpanda, Agnes Mbalag-
anya, alikemea vitendo hivyo

na kuwataka wananchi kutoa
taarifa kwa polisi matukio
kama hayo yanapojitokeza.

Mkuu wa Wilaya ya Mpan-
da, Jamila Yusuph, alipiga
marufuku watoto kutumik-
ishwa machimboni kwa kuwa
ni kinyume na sheria, huku
akiahidi hatua kali za kisheria
zitachukuliwa kwa watakao-
bainika kuajiri watoto katika
maeneo hayo.

“Ninapiga marufuku kuanzia
sasa watoto kuingia maduara-
ni... sasa duara tutakapokuta
kuna mtoto hatua kali zita-
chukuliwa kwa aliyemwajiri na
mzazi wake,” alisema.

Alikemea tabia ya watoto
kutoroka shule na kwenda
kwenye machimbo na maeneo
mengine kwa kuwa operesh-
eni rudisha shule inakwenda
kufanyika, watakaokamatwa
watarejeshwa shuleni.

Ripoti ya utafiti wa afya ya
uzazi na mtoto na viashiria vya
malaria Tanzania ya mwaka
2022 inautaja Mkoa wa Katavi
kuwa wa tatu kwa mimba
na ndoa za utotoni ukiwa na
asilimia 34, ukiongozwa na
Songwe asilimia 45, Ruvuma
asilimia 37.

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

SOPHIA SAIDINAMOYO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya bajaji yenye namba

za usajiliMC372BBK.
Chasis namba

MD2AA24ZZRWF24871

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/185589/2024

KUPOTEA KWA CHETI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya KINONDONI

Jinalamdai AGGREGATE CRUSHING INDLTD

MAHAKAMA YA TANZANIA

Kituo cha KINONDONI  Mkoa DSM
Shauri lamadai/Ndoa Na. 205/2024

Jina lamdaiwa JOYCE B. MMASI
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA

JinaMdai  EUTICHIUS EMMANUEL NSHUNJU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Kituo cha MAKOLE
Shauri la Madai/Ndoa Na 73/2024

Mkoa Dodoma

Jina la Mdaiwa BERNARD MSONSAH

KUITWA SHAURINI MDAIWA

ROZIANA SIMON PETER anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  $0207-0092
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia  KIRAENI GIRSL SECONDARY
SCHOOL mwaka 2016. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/UBU/187175/2024.

(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika mah )

Kwa JOYCE B. MMASI

Kwa kuwa mdai/ wadai ameleta/ wameleta madai yako/yao

kwamba (eleza hapa habari za madai)

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 13 mwezi 9 mwaka 24 saa 7:00 mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/ mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhun wa Mahakama hii leo

( Kanuni ya 18 ya kanuni za Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa BERNARD MSONSAH

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta madai yake /yao kwamba
(Eleza hapa habari za Madai )
MADAI YA TSH5,000,000/=(MILIONI TANO)

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hi
tarehe 6 Mwezi 9 Mwaka 2024 saa 2:00 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 2 Mwezi 9 Mwaka 2024+

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 21429 Of 2024

In the matter of the estate of the late JOYCE NICOLAUS
LUSAMBO of Msembeta within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of
administration by JOSEPH NICHOLAUS LUSAMBO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on before the 2
day 0f 10, 2024
Dated at Dodoma this 2 day of 9..........ceneee 2024.

SR

RESIDEN
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' HABARI KITAIFA

Kigezo cha umri katika ajira

chazua mjadala bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

KIGEZO cha umri usiozidi mia-
ka 25 katika ajira za Mamlaka ya
Usimamizi wa Wanyamapori Tan-
zania (TAWA), zilizotangazwa hivi
karibuni kimeibuliwa bungeni
huku wabunge wakiishauri seri-
kali kuondoa na kuangalia namna
ya kuweka vigezo vitakavyoruhu-
su vijana wengi kuchangamkia
fursa hiyo.

Agosti 31, 2024 taasisi hiyo ilitoa
tangazo la nafasi za kazi 351 kupi-
tia tovuti ya Sekretarieti ya Ajira
katika Utumishi wa Umma.

Suala hilo liliibuliwa bungeni na
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Ngw’asi Kamani ambaye aliomba
Bunge kujadili hoja ya dharura na
kubainisha kuwa kati ya vigezo
vya waombaji kwenye nafasi hizo
ni umri usiozidi miaka 25.

“Kwa elimu yetu ya kawaida
mwanafunzi anamaliza elimu ya
kidato cha nne akiwa na miaka
18 na akimaliza kidato cha sita 21
na akiingia chuoni anakwenda

hadi miaka 24, lakini nafasi hizi
umri usiozidi miaka 25, nafasi hizi
ni chache na waombaji ni wengi
ikiwezekana umri uongezwe ili vi-
jana waliopo mtaani wanufaike,”
alisema.

Alisema ni vyema umri uonge-
zwe hadi miaka 30, ili kutoa fursa
kwa vijana wengi kuomba na
wasihukumiwe kwa umri.

Akifafanua hoja yake, Mbunge
Kamani alisema kila mwaka
wanaohitimu vyuo ni kuanzia
100,000 hadi 300,000 na nafasi
za kazi ni chache.

Kutokana na hoja hiyo, Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson alim-
pa nafasi Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala, George Sim-
bachawene, ambaye alisema kati-
ka umri huo ni kigezo cha majeshi
ili wanaochukuliwa wawe na
ukakamavu.

“Tunafahamu kwamba nafasi
zilizotangazwa sio za wahitimu
tu, hawa tunahitaji ambao wa-
taenda kupewa mafunzo porini

KILIMANIARO

DRINKING WATER

na ndio maana wanachukua watu
wenye umri usiozidi miaka 25,
kwa sheria yetu ya utumishi wa
umma ni umri usiozidi miaka 45
hivyo tukichukua wa miaka 45
hakika hataweza mafunzo haya
ya kijeshi,” alisema.

Waziri Simbachawene alisema
tangazo linawahitaji wa kada
za kawaida na kwamba lazima
wapite mafunzo ya kijeshi na
umri huo ni kigezo cha kupima
ukakamavu.

Aliahidi serikali itachukua mao-
ni ya wabunge na kuyafanyia kazi.

Hata hivyo, kutokana na majibu
hayo Spika Tulia alitoa fursa kwa
wabunge kujadili ili kuishauri
serikali.

“Jambo hili si mara ya kwanza
kujitokeza bungeni kuhusu vig-
ez0 vya ajira, maeneo ya jeshi na
jeshi usu na tulisema kwasababu
ya jeshi wana vigezo vya ziada,
lakini tulishashauri na kwa kuwa
linakwenda na kurudi ni vyema
serikali ipate ushauri,” alisema
Spika.

Mshindi wa

WALICHOSEMA WABUNGE

Mbunge wa Arumeru Maghar-
ibi (CCM), Noah Saputu, alisema
suala la umri hata kama ni jeshi
usu ni vyema wataalamu wakata-
fakari hali za Watanzania na vi-
jana waliopo mtaani kwa kukosa
ajira.

“Hiki kigezo cha umri hakipo

sawa kwasababu Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ) na
jeshi usu mafunzo hayawezi kufa-
nana, suala la umri liwe hadi mi-
aka 30, suala la afya likajulikane
kwenye mafunzo huko baada ya
kupimwa, kuweka miaka 25 ni ku-
wazuia vijana wengi kupata ajira,”
alisema.
(CCM), Mwita Waitara, alisema
umri uongezwe watu waombe
kama ni suala la mazoezi mtu
ashindwe mwenyewe.

Mbunge wa Viti Maalum
(CHADEMA), Sophia Mwakagen-
da, alisema kuweka umri wa mia-
ka 25 kutawaweka vijana wengine
nje, kwa kuwa ni muda mrefu

ajira hazijatoka.

KAULI YA SPIKA

Baada ya maoni ya
wabunge, Spika Tulia alise-
ma; “Nakumbuka tulisema
kwa upande wa jeshi kwa-
sababu wana vigezo vya
ziada waache hivyo na hizi
taasisi nyingine ziangalie
ambazo hazihitaji hiki kigezo
cha watu kupitia mafunzo
hayo.

Alisema kwa kuwa Mbunge
mwenye hoja hajatoa azi-
mio la kuazimiwa na Bunge,
serikali ichukue ushauri wa
wabunge kwa yale yanay-
oweza kurekebishika yareke-
bishwe.

“Kwa mfano haya ya
dereva wa JWTZ hawezi
kulingana na wa TAWA, uki-
taka kuweka vigezo sawa ni
bora tuwapeleke wote sasa
wakapate mafunzo ya jeshi
halafu watawanywe kwenye
majeshi,” alisema.

Alisema serikali ione uto-
fauti ili isiwaondoe kwenye
mfumo wa ajira na kwamba
kuna mambo yanazungumzi-
ka na waweke mazingira
kuwa kwa aina ya mafun-
zo ambayo mtu mwenye
umri wa zaidi ya miaka 25
anaweza, apewe fursa.

A PRODUCT OF

Thi CatZl; Conpany

SUPERBRANDS
AFRIKA MASHARIKI

2022-2024

VOTED

perhrands

EAST AFRICA’S CHOICE

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

@kiIimanjaro_drinking_water o kilimanjarodrinkingwater ekdw@bbl.co.tz
@ +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TARURA, Watanzania
wanatarajia
makubwa kwenye
barabara vijijini

fanikio ya mipango mikakati yake iliyojiwekea kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia mwaka 2021 kwa asilimia 50.

Mikakati hiyo ni pamoja na kuboresha baadhi ya barabara na ma-
daraja katika wilaya mbalimbali nchini.

Lengo la TARURA ni kuhakikisha inarahisisha mawasiliano ya bara-
bara nchini kwa wananchi kufuata huduma maeneo ya mijini, wa-
fanyabiashara kusafirisha bidhaa zao kutoka sehemu moja kwenda
nyingine kwa kutumia magari.

Kwa upande mwingine ni wakulima mazao ya chakula kutoka
na kukuza uchumi wao kwa kujiingizia kipato.

TARURA wanahitaji pongezi kwa kufanikisha mpango mkakati huo
kwa asilimia 50 kati ya asilimia 60 ambazo wamejiwekea kwa kipindi
hicho.

Kiwango hicho ambacho TARURA wamefikia si kidogo kwa watu
wanaopenda maendeleo bali ni kikubwa kulingana na changamoto
ambazo wamekuwa wakikabiliana nazo wakati wa utekelezaji mipa-
ngo mikakati hiyo ili kuondoa kero kukosekana kwa usafiri kutokana
na maeneo yao kutofikika kwa ubovu wa barabara na ukosefu wa ma-
daraja.

Pamoja na maeneo mengi ya mijini kukabiliwa na changamoto za
kuwa na barabara nyingi za mitaa kuwa mbovu na nyingine kugeuka
mashimo kwa kumegwa na mafuriko ya mvua kwa kukosa mitaro, jiti-

kubwa ya wakulima ambao wanategemewa kwa kulisha idadi kubwa
ya Watanzania wanaoishi mijini kutokana na mazao wanayolima.

Sio siri, wakulima kila mwaka wamekuwa wakilalamika kupata
hasara kutokana na mazao yao kuharibika kwa kukosa usafiri wa
uhakika hasa wakati mvua zinaponyesha kwa ubovu wa barabara wa
kusafirisha mazao yao hadi mijini kwa ajili ya kuwauzia walaji.

Hivyo, ili kufanikisha hilo, TARURA inapaswa kutekeleza jukumu
lake kama ilivyoelekezwa na Mtendaji wake mkuu, Victor Seff kwa
wango cha udongo kuwa za changarawe na hata za changarawe kuwa
za lami.

Kwa kufanya hivyo, hatua hiyo ndio itakuwa mwarobaini wa kuka-
biliana na tatizo la kuharibika na kutoweka kwa barabara badala ya
kuishia kuzikarabati tu kama ambavyo imekuwa ikifanyika kwa baa-
dhi ya barabara kuu na za mitaa kwa maeneo husika.

Kikubwa cha kuzingatia ni kuweka mifereji ya kupitishia maji kwe-
nye barabara hizo ili ziweze kudumu kwa muda mrefu kuepusha maji
hayo kutuama kwenye barabara hizo na kuleta uharibifu.

Miundombinu ya barabara ndio mkombozi mkubwa wa maende-
leo hasa katika sekta ya usafirishaji.

Barabara hizo zinapaswa kujengwa na kukarabatiwa kwa namna
ambayo wataalamu wanaona inafaa ili kuhakikisha zinadumu kwa
muda mrefu kwani hatua hiyo itachochea maendeleo na uchumi
kwa wakulima, wafanyabiashara na wananchi wengine wa kawaida
na serikali kupata mapato kutokana na kukusanya kodi.

Vilevile ifanye hivyo kwa kujenga madaraja kwa kiwango cha ubora
unaotakiwa ili kuhakikisha mawasiliano ya barabara kutoka sehemu
moja kwenda nyingine, kwa vyombo vya usafiri kuvuka.

Sababu mbalimbali, ikiwamo ufinyu wa bajeti inayotolewa na
Serikali kwa Ofisi ya Rais Tawala za Serikali (TAMISEMI) kwa ajili ya
TARURA, isiwe kikwazo kwani kauli hizo ni suala mtambuka tu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

SIRI-KAL] \
-MITAA-

Tuache visingizio, tuwapatie

chakula wanafunzi shuleni

WIZARA ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, inahimiza
kuwapo kwa chakula shu-
leni, lakini wazazi na walezi
lazima washiriki kuwalisha
watoto.

Aidha, wizara inaeleza
kuwa ili kupata matokeo
bora darasani na kwenye
elimu, ni lazima wanafunzi
wapate chakula shuleni.
Mwili wenye njaa hauwezi
kuwa na ubongo unaofan-
yakazi.

Inahimiza chakula bora,
kwa kuwa ndicho amba-
cho kinaweza kuwajengea
wanafunzi afya bora na
kupata utulivu wa akili
wawapo madarasani wak-
iendelea na vipindi vya
masomo.

Ni kauli ya Naibu Waziri
wa Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omary
Kipanga, ambayo amei-
toa, katika moja ya hotuba
zake, huku akisisitiza ku-
patikana kwa huduma ya
chakula shuleni.

Lakini, anagusia kuwa
huduma ya chakula na
lishe shuleni ni suala
mtambuka linalohitaji ush-
iriki wa sekta na wadau
mbalimbali, kwa ajili ya
kusaidia kupata matokeo
chanya.

Pamoja na umuhimu wa
chakula shuleni, bado kuna
changamoto kadhaa, am-
bazo zinakwamisha baa-
dhi ya shule kutokuwa na
huduma hiyo na kusaba-
bisha baadhi ya wanafunzi
kushinda njaa.

Miongoni mwa changa-
moto hizo, ni baadhi ya
wazazi na walezi kutokuwa
tayari kuchangia chakula
hicho, kwa maelezo kuwa
serikali ilishatangaza kuwa

elimu ni bure.

Kwa kuwa serikali ilisha-
tangaza kutoa elimu bure,
wanaamini kwamba hata
suala la chakula, inatakiwa
kugharimia, kitendo amba-
cho ni wazi kinaweza kuk-
wamisha mpango wa kutoa
huduma hiyo shuleni.

Hivyo, licha ya serikali
na baadhi ya wadau kujita-
hidi bado wapo wanafunzi
wasiopata huduma hiyo,
kutokana na sababu am-
bazo ninaamini ziko ndani
ya uwezo wa wazazi na
walezi.

Ninadhani kuna haja kwa
wazazi na walezi wenye
msimamo huo, kubadi-
lika na kutambua utoaji
wa chakula shuleni ni
kwa manufaa ya watoto
wao, hivyo, wasiendelee
kung’ang’ania jambo lisilo
na tija.

Suala la chakula shu-
leni ni la wazi, kwani
limewekewa mwongozo,
hivyo, ni wazi wazazi na
jamii imeshirikishwa juu
ya mpango huo ili wawe se-
hemu au wamiliki wake ka-
tika utolewaji wa chakula.

Haihitaji kuelekezwa au
kuelimishwa kwa muda
mrefu kutambua umuhimu
wa chakula shuleni, kwani
sidhani kama kuna mtu asi-
yejua umuhimu wa kupata
chakula awe shuleni au ny-
umbani.

Wapo ambao husema
wanataka kuelimishwa
kwa kina juu ya faida ya ku-
wapatia wanafunzi chakula
shuleni ili waelewe. Huo
unaweza kuwa ujanja wa
kutaka kukwepa majuku-
mu.

Labda jambo ambalo
wangelikazania, ni kuhimi-

za uwazi kwenye michango
ya fedha ambayo wanai-
toa kwa ajili ya chakula
au chakula wanachokitoa
kwani eneo hilo ni mion-
goni mwa yale yanayolala-
mikiwa.

Mbali na hilo, eneo
lingine linalolalamikiwa ni
kwenye usimamizi wa fed-
ha na uhifadhi wa vyakula
kwani fedha zinahitaji usi-
mamizi mzuri ili ziendane
na bajeti iliyopangwa.

Hivyo, wazazi na walezi
wangengangana ili mae-
neo hayo yawe wazi, kwani
kukosekana kwa uwazi
kunaweza kusababisha
watu kuhisi kuwa michan-
go yao inatumiwa vibaya
na walimu.

Waziri Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Mo-
hamed Mchengerwa naye
amewaagiza wakuu wa
mikoa na wilaya kuende-
lea kusimamia kikamilifu
fedha zote zinazopangwa
za kutekeleza afua za lishe
shuleni.

Kwa maelekezo hayo,
hata walimu, kamati na
bodi za shule ni muhimu
kutengeneza  mazingira
ambayo yatawashawishi
wazazi na walezi kutoa
fedha au chakula kwa
ajili ya chakula cha watoto
wao.

Ninaamini hatua hiyo in-
aweza kuwajengea uamini-
fu kwa jamii na kuwafanya
wazazi na walezi watoe
fedha zao bila kusukumwa,
lakini hatua hiyo itapun-
guza visingizio vya baadhi
ya wazazi na walezi ambao
hujiweka pembeni wakid-
hani hawahusiki kuchangia
chakula shuleni.
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CTI na Tantrade
kukutanisha
viwanda 500 Dar

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Viwanda
Tanzania (CTI), kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara
Tanzania (TanTrade),
wameandaa maonesho
va kimataifa ya wenye
viwanda (TIMEXPO 2024)
yatakayoshirikisha vi-
wanda 500.

Mkurugenzi Mkuu wa
CTI, Mhandisi Leode-
gar Tenga, aliwaambia
waandishi wa habari jana
kuwa maonesho hayo
yatafanyika Septemba
26 hadi Oktoba 2, katika
Viwanja vya Sabasaba

Waoneshaji 500, wanat-
arajiwa kuonesha bidhaa
mbalimbali pamoja na
huduma za viwanda.

Kaulimbiu ya maone-
sho ya mwaka huu ni;
‘Tunajenga Daraja: Ku-
unganisha Wazalishajii
wa Ndani na Nje ya Nchi’
na kwamba TIMEXPO
2024 inalenga kuonesha
maendeleo katika sekta
mbalimbali hususani ya
viwanda.

Alisema kwa ushiriki wa
zaidi ya waoneshaji 200
wa kimataifa, ni ongeze-
ko la shauku ya kimataifa
katika soko la Tanzania
na fursa zinazotolewa.

Alisema washiriki hao
wataonesha utaalamu
wao na bidhaa za ubuni-
fu, hivyo kuwezesha
viwanda vya Tanzania
kupata teknolojia mpya
na kuanzisha mahusiano
ya Kimkakati.

“Ushiriki wa waoneshaji
zaidi ya 500 katika TIM-
EXPO 2024 unaonesha
sifa zinazoongezeka za
tukio hili kama jukwaa
kuu la ubunifu wa vi-
wanda. Tuna hamu ya
kuwezesha kubadilis-
hana mawazo, teknolo-
jia, na utaalamu ambao
mchanganylko huu wa
waoneshaji wa k|mata|fa
na wa ndani utaleta,”
alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa
Uhamasishaji Biashara
wa Tantrade, Tito Nom-
bo, alisema TIMEXPO
2024 itatoa fursa ya
kipekee kwa washiriki
kuangalia mwenendo
wa sekta ya uzalishaji
kwa kushirikiana na
wataalamu mbalimbali
ili kugundua changamoto
na kupata suluhisho am-
balo linaweza kuongeza
maendeleo ya sekta hii
ya uzalishaji.

Alisema tukio hilo lita-
husisha sekta mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na vifaa
vya ujenzi, utengenezaji
wa Vifaa vya uzalishaji,
usindikaji wa kilimo,
nguo, dawa, teknoloua Za
nishati mbadala na ny-
ingine nyingi.

Kundi la tembo lavamia
‘shamba na kuua mkulima

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

wilayani  Tunduru, mkoani
Ruvuma, Yusuf Pole (57),
auawa kwa kukanyagwa na tem-
bo.

Mashuhuda wa tukio hilo
wamesema kuwa Pole alikutwa
na mkasa huo akiwa shambani
kwake katika eneo la mashamba
ya Namatuli Kati, katika Kata ya
Mtina baada ya kundi la tembo
kumvamia, kumkanyaga na ku-
sababisha kifo chake.

Shuhuda wa tukio hilo, Mawa-
70 Katuyo, alisema lilitokea ma-
jira ya saa tisa alasiri Agosti 31 na
mwili wa marehemu ulikutwa
ukiwa umeharibika huku mguu
wake wa kulia ukiwa mbali na
kiwiliwili chake.

Alisema eneo la tukio liliku-
wa limevurugika na mtu huyo
alikanyagwa maeneo ya tum-
boni na kusababisha baadhi
ya viungo vya ndani ukiwamo
utumbo kutoka nje.

Diwani wa Kata ya Mtina,
Omari Majoja, alithibitisha ku-
wapo kwa tukio hilo na kueleza

kuwa Pole alikuwa mkazi wa Ki-
jiji cha Nyerere.

Hadija Lukanga, alisema mwﬂl
wa marehemu uliamuliwa ubaki
katika eneo la tukio kwa ajili ya
taratibu za kisheria.

Pia alisema tukio hilo walil-
iripoti polisi na Idara ya Wany-
amapori.

Kaimu Ofisa Wanyamapori wa
Wilaya ya Tunduru, Ruvuma,
Dunia Almasi, alisema ame-
shapeleka askari wa idara hiyo
wenye silaha kwa ajili ya ku-
wafukuza tembo hao ili wasien-

delee kuleta madhara kwa wa-
nanchi.

Alisema takwimu kutoka ka-
tika ofisi yake zinaonesha kuwa
hilo ni tukio la 14 la watu kuuawa
na tembo kwa kipindi cha kuan-
zia Januari hadi Agosti, mwaka
huu.

Aidha, ofisi yake kwa kush-
irikiana na wadau wa uhi-
fadhi hutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa
wananchi kujikinga na
matukio ya wanyama wakali na
waharibifu wa mazao wakiwa-
mo tembo.

Waziri wa

Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu
Kazi, Vijana,
Ajira na wenye
Ulemavu, Ridhi-
wani Kikwete,
akizungumza na
Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Soko
la Hisa Dar es
Salaam (DSE),
Peter Nalitolela
(wa pili ku-
shoto), Mkuru-
genzi wa Miradi
wa Soko hilo,
Benjamin Ab-
dallah na Me-
neja Maendeleo
na Biashara

wa soko hilo
walipokutana
bungeni jijini
Dodoma jana.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Zaidi ya wananchi 156 Moro
wapata msaada Kisheria

Na Christina Haule,
MOROGORO

WANANCHI 156 wa Manis-
paa ya Morogoro wamepata
msaada kutoka shirika linalotoa
huduma za msaada wa kisheria
(MPLC) baada ya kuanzisha juk-
waa la jamii, wengi wao wakiwa
na changamoto za migogoro
ya ukatili wa kijinsia, kifamil-
ia ikiwamo mirathi na ndoa,
migogoro ya ardhi na matunzo
ya watoto.

Mkurugenzi wa MPLC, Amani
Mwaipaja, alisema hayo jana
wakati wa jukwaa la tatu la jamii
lililofanyika mjini hapa kuwa
watu wanafanyiwa ukatili bila
wao wenyewe kujua kutokana
na kutojua sheria na kwamba
kwa fursa hiyo wamehudumia
watu wengi kwa wakati mmoja.

“Wapo watu wengi ambao
wao huingia kwenye mahusiano
wanawazalisha watoto wa kike
halafu wanakimbia matunzo na
kusababisha migogoro ya kifa-
milia, hivyo kuna migogoro ya
mmoja mmoja na makundi ya
watu ambayo inakosa utatuzi
kwa watu kutojua sheria,” alise-
ma.

Mwaipaja alisema wananchi
zaidi ya 600 wameshapata
elimu kupitia mada zilizotolewa
na asasi mbalimbali za kiserikali
na zisizo za kiserikali ikiwamo
mitazamo ya kisheria na elimu
za mambo mbalimbali ya kijamii
iliyotolewa kwenye jukwaa hilo.

Aidha, Mwaipaja alisema jamii
inapaswa kushiriki majukwaa
hayo yanayofanyika mara moja
kila mwezi ili kupata elimu bila
kusubiri kupata tatizo na kwen-

da kupewa elimu ya kisheria na
msaada kwenye ofisi za MPLC.

Alisema shirika hilo linaende-
sha programu hiyo kwa kuifikia
jamii kwa lengo la kuunga mko-
no jitihada za Rais Samia Suluhu
Hassan katika kutoa huduma ya
msaada wa kisheria anayoiende-
sha kwa sasa.

Mwakilishi wa taasisi isiyo
ya kiserikali inayojihusisha
na masuala ya kupingana na
umaskini (ICO), Witness Foya,
alisema katika jamii hukumbana
na changamoto za umaskini zi-
nazofungamana na masuala ya
kisheria.

Alisema mara kadhaa wan-
apokea watu waliojisusa na kua-
cha kujisaidia licha ya kuwa na
mali isiyokuwa mkononi mwao
kutokana kukabiliwa na umaski-
ni wa kipato na umaskini wa ku-

tojua sheria na wao humsaidia
aliyedhurumiwa na kumpeleka
kwenye vyombo vya kisheria ili
asaidiwe na kupata haki yake.
Aliitaka jamii kufika kenye ma-
jukwaa hayo wanayosaidia kisai-
kolojia, kisheria, kiafya, elimu ya
ujasiriamali na kuikwamua jamii
kutoka walikojisusa ambao kufi-
ka kwao kutasaidia kujifunza na
kujikwamua kwenye umaskini.
Mkazi wa Misufini Manispaa
ya Morogoro, Boniface James,
aliishukuru MPLC kwa kuanzi-
sha jukwaa hilo ambalo limem-
saidia kupata elimu na kutam-
bua kuwa, jamii inaweza kupata
misaada ya kisheria bure huku
ikiwa na haki ya kusikilizwa ku-
tokana na kuwapo kwa baadhi
ya mashirika yanayosaidia watu
na kujitolea katika masuala
mbalimbali ya kijamii.
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TANGAZO

JANMHAURILI YA MMUUNGANO VWA TANZANLA
WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA e
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI ; < —Y AR 5

MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI VYA

UJENZI NA LESENI KUTOKA EWURA

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea,
iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi
sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta
ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheriaya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za Majaliwa Sagumo Chitembele T/A] _ o -
X . L 6. |McEneray, Kijiji cha Kichangani, Gairo,  [Majaliwa Sagumo Lesenl ya Kituo cha Mafuta
mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 126 SLPTS Morogoro. Chitembele (Mtanzania)
airo.
(1) cha sheria hiyo kinamtaka mtu yoyote anayetaka kujenga miundombinu ya Neema Oil - Malinyi Petrol « o oo U Mabirika James Mabirika
tation, iwanja Na. 85, Ulanga, o
. . . . . . 7. _ Leseni ya Kituo cha Mafuta
mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha, Kifungu cha 131 (1) cha SLp1s, Morogoro. (Mtanzania)
alinyi.
sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni Lake Oil Gairo, Kiwanja Na. 1, Kitalu ‘0", Ally Edha Awadh
. 18. |s.L.P508S5, Gairo, Morogoro . (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
iliyotolewa na EWURA. Dar es Salaam. . :
Fab International Ltd - Ikungi, Kiwanja Na. 1, Kitalu “A”, Eneo Farid Ahmed Bazar
19.  |s.L.p70419, A ’ (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
la Ikungi, Singida.
. ) . . . . . .. Dar es Salaam.
EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi na leseni kutoka kwa waombaji Fab International Ltd - Rungwa, | oo =i [Farid Ahmed Bazar
I dhesh h hini. K K Kif ha 19(4) cha Sheri EWURA po. |s.L.Pp70419, Singida. (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha Ccha eriaya ' Dar es Salaam.
. . e . Infinity Oil Co. Ltd - Manyoni X
Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao Petrol Station, Kiwanja Na. 563, Kitalu M, |S21d Mohamed Sood
. . . - . . . . . 21. |s.L.P1280, Eneo la Majengo, Manyoni,  |(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
wameomba vibali vya ujenzi ili wajenge miundombinu ya mafuta na leseni kwa ajili Mbeya. Singida.
ya kujihusisha na biashara/shughuli katika mkondo wa kati na chini wa sekta ya Tyawers Company LImited, | reane o 1 Ko -m £noe |Ga5Per E2ron Tesha
. p2. |s.L.p6290, twanjava. I \italy A ENeO | (i anzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta.
mafuta ya petroli. Dar es Salaam. 12 [sake, Kahama, Shinyanga.
p3 E'megebr‘apcfmrsa?y(!-imnw ) Eiwar}jag: |47' Ki'tiu ot George Marwa Migera Leseni ya Kituo cha Mafut
- - Jinala Aina ya Ombi Ia Leseni/Kibali . izumbi Petrol Station, neo la Nhelegani -Service ) eseni ya Kituo cha Mafuta.
S/N Jina la Mwombaji Eneo e A S.L.P 1084, Shinyanga. Industry, Shinyanga. (Mtanzania)
Mkurugenzi/Uraia cha Ujenzi GBP(T)Ltd - Tabora Road
GBP - TSN Qil Pipeline Service Station Kiwanja Na. 7N, Kitalu &% g o Seif So0d
p ' Kiwanja Na. 2, Kitalu “T", Eneo o o 2 P Eneo la Nyamwezi, Nzega, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P 12288, . . Ahmed Mohamed Kibali cha Ujenzi wa Bomba Ia| ce . Tabora.
1. la Kisosora, Chumbageni, . Dar es Salaam.
Dar es Salaam. Tanga Baghazah (Mtanzania) Kupokelea Mafuta "Ally Mohamed Salim T/A Urofl
Petrol Station, Kiwanja Na. 25, Kitalu "R", Ally Mohamed Salim o
Nasra Khalid Shaffi, . . . . - . . . po S.L.P185, Eneo la Urambo, Tabora. (Mtanzania) Leseniya Kituo cha Mafuta
b S.LP381 Kiwanja Na. 707 & 709, Eneo  |Nasra Khalid Shaffi Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Urambo.
. H-ar;deni ! la Kange, Tanga. (Mtanzania) Mafuta. Mount Meru Petroleum Limited -
. Kigwa, Kiwanja Na. 2, Kitalu “A” Eneo : ) o
pe. ! Atul Mittal (Mtanzania)  |Leseni ya Kituo cha Mafuta.
S.L.P 7094, la Matanda, Uyui, Tabora.
Arusha.
5 Rahisi Petroleum Limited, Kijiji cha Roo, Shamba Na. Thomas Philemon Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha i:'zrl?:’a?‘j‘i;";gited - Kiwanja Na. 1, Kitalu “A” Eneo |Mohamed Nassor Ally
. 1267/2/, Hai, Kilimanjaro. Ndesamburo (Mtanzania) |Mafuta. P7- sl p732 ! la Kazuramimba, Uvinza, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P 7610, Kigoma. Kigoma
Moshi. Abdallah Ally Soud T/A Esso Kiwani o
: f ja Na. 9, Kitalu “F", Eneo
Service Station, : ; Abdallah Ally Soud o
pe. | oo, :faf‘[’l;ili_mkumllo. Mpanda, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
i : n Mpanda )
b Kija Dotto Nghwani, Kiwanja Na. 177, Kitalu “A", Kija Dotto Ng'hwani Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha ba Lake Oil Limited, S.L.P 5055, Kiwanja Na. 99/1, Kitalu“D”, | Ally Edha Awadh Leseni ya Kituo cha Mafuta
. Eneo laltinje, Meatu, Simiyu. |(Mtanzania) Mafuta. " |Dpares salaam. Eneo la Bombambili, Geita. _|(Mtanzania) Y
S.L.P73,
Kishapu - Shinyanga. NGS Petroleum Limited, : . : P : Can
L SELe Pungua Luhumbika B0. E'mizﬂ:ﬁt‘f ;’eﬁ';a'“ ' (Tf:;”nf::i‘;']s”anga Leseni ya Kituo cha Mafuta
Punguja Luhumbika Majani, |, ..... o - - N ' A
5 au ) Kijiji cha Kahunda, Buchosa, |Majani, Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha ga".:jo'
X ) riadi.
S.L.P 09, Sengerema. Mwanza. (Mtanzania) Mafuta. Tabasam General Merchants - - — - -
T M Kiwanja Na. 18, Block “A”, Hamis Hussein Mwagao || oo
S.L. PB:‘; Sengerema Eneo la Kasamwa, Geita. (Mtanzania)
s Adri Energies, Kiwanja Na. 62, Kitalu“GG”,  |Alpha Pastory Mangula  |Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Lo gBLF'PTSgS”ia Limited, Kiwanja Na.219, Kitalu“D", | Badar Seif Sood Lesen va Kituo cha Mafuta
) Eneo la Buhare, Musoma. (Mtanzania) Mafuta. ) Mwanza. ! Eneo la Nyankumbu, Geita. (Mtanzania) y
S.L.P 2901, Dodoma. Ochele Service Station Company Charles Ochele Obuto
Deogratius Nicholaus ks [Limited. Kijiji cha Kigangama, Magu, Leseniva Ki
Gyunda General Supply, . . eseni ya Kituo cha Mafuta
. Y PPl Kijiji cha Mukikomero, Ngara, |Kidenke Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha S.L-P 250, Mwanza. (Mtanzania)
S.L.P30, Kagera. (Mtanzania) Mafuta. GBP Tanzania Limited - Nyakato |Kiwanja Na. 86, Kitalu "F", Sadar Seif Sood
Ngara. 4. |Service Station, S.L.P 3728, Eneo la Viwanda Nyakato, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Washa Investment, Kiwanja Na. 1, Kitalu "A", Washa Luponya Udodi L o i Dar es Salaam. Mwanza
. . Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha
8. S.L.P2, Isunta - Namanyere, Nkasi, (Mtanzania) Mafuta
Namar?yere ~Nkast, Rukwa. - Blue Wave Emporium Limited, | (waniaNa.236, Kitalu"a", g p iy stanley Fimbo N
Donasian Cornel Mkusu, - Donasian Cornel Mkusu - L X BS  |s.L.p 11624 Mwanza Eneo la Wita Kisesa, Magu, Leseni ya Kituo cha Mafuta
9 S.LPE73I5 Kiwanja Na. 171, Eneo la (Mtanzania) Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha b ' - Mwanza
: D‘ar.es Sa\aa’lm Kwembe, llala, Dar es Salaam. anzania Mafuta
. (Mtanzania)
E"'r::lee”;msat";";;;zal Traders Kiwanja Na. 220, Kitalu“E”, | Steven Mhele Marwa
Admire Oil Ltd, Kiwanja Na. P20810, Eneola ... .. . e ) P8 |Dares salaam. Eneo la Buhongwa, (Mtanzania) Leseniya Kituo cha Mafuta
o T T ke D Said Mire Artan Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Nyamagana, Mwanza.
. Szl?;gma’ emeke. Dares  (mtanzania) Mafuta Magen Agro and Construction Kasalali Emmanuel
S.L.P 7494, : Company, - . Mageni
Dar es Salaam. 7. S.L.P 46, KJ5i eha Nkatalo, Kwimba: | (vtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Salmo Oil Limited, . . - Mohamed Nassor All - P . i
" Kiwanja Na. 5, Eneo la Visiga, Y Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha kg [‘.Sa,g[angt[%ez”um Products(T) ;v anja Na. 3 & 4, Eneo la Emmanuel Gungu Silanga | {va Kituo oha Mafut
. SLPT2 Kibaha, Pwani. e ) Mafuta : B'a':i‘azi - S:.L.P20, Viwanda, Bariadi, Simiyu. (Mtanzania) esentyaKituo cha Mafuta
L. , anzania -
Ki Mwita Mnaka Ohura, S.L.P 218, |, —o " =0 om o Mwita Mnaka Ohura
lgoma. — - B9. |Bunda. AV * |Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Maganzo (Mfs) Energy, Kiwanja Na. 128, Kitalu "VV", Charels Pius Tungu Kibali cha ujenzi wa Kituo cha i _
12.  |S.L.P68217, Eneo la Limele, Bagamoyo, . 9 ! Rashid Mashaka Rashid, |, ... I Rashid Mashaka Rashid
(Mtanzania) Mafuta Kijiji cha Negero, Kilindi, . . .
Dar es Salaam. Pwani. ko. i:rL:‘gs' Tange. (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
— ilindi.
Jumla Yusufu Kishari - Piho Petrol Kiwanja Na. CDC/PH/SRR/01, |Juma Yusufu Kishari Rashid Hemed Mashaka - Rashid Mashaka Rashid
13 |Station. Eneo I Piho. Chemba Leseniva Kituo cha Mafuta . |Kibirashi Petrol Station, Kijiji cha Kibirashi, Kilindi, Loseni va Kituo cha Mafuta
. S.L.P 830, Dod tho, g (Mtanzania) sentya it u ) S.L.P78, Tanga (Mtanzania) Y
odoma. Kilindi.
Chemba, [_]Odoma_' - Jabir Abdi Patwa T/A Usambara | " =7 on =
Mohamedi Hussein Mohamedi Lo Filling Station, Ki ia Na. " Jabir Abdi Patwa . .
- NN [ : . . . italu “A”, Eneo la Mombo, ! Leseni ya Kituo cha Mafuta
4 T/A Makuyu Filling Station, Kijiji cha Makuyu, Gairo, Mohamedi Hussein Leseniya Kituo cha Mafuta S.L.P54, Korogwe, Tanga. (Mtanzania)
©|s.L.P103, Morogoro. Mohamedi (Mtanzania) Mombo ~Tanga. _ -
Kib GBP Tanzania Limited - City
jbaya. L. |service station, Kiwanja Na. 518, Kitalu “Z", Badar Seif Sood Lesen va Kituo cha Mafuta
. o Selestine Benedict © |s.L.P3728, Eneo la Usagara, Tanga. (Mtanzania) Y
Govidet Negelo(T) Limited, Kiwanja Na. 1, Kitalu “E" Mhagama Dar es Salaam
15. ! ! R Leseni ya Kituo cha Mafuta Tos A Limi
S.L.P 40556, Mvomero, Morogoro. (Mtanzania) y Oryx Energies Tanzania Limited. |, .nia Na. 62, Eneo la Kalpesh Kantilal Mehta X .
Dar es Salaam. R P, Viwandani, Korogwe, Tanga.  |(Raia wa Uingereza) Leseniya Kituo cha Mafuta
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Mount Meru Petroleum Limited- |,. . e Uno Petroleum Limited - Kisewe, | . . el AT
Meru s Kiwanja Na. 1, Kitalu“s", SLP 280 Kiwanja Na. 2003, Kitalu™&", fp, o bibey.  (Raia
5. Barabara ya Sokoine, Eneo la |Atul Mittal (Mtanzania) | Leseniya Kituo cha Mafuta & Dar es Salaam. Eneo la Kisewe Chamazi wandia) LeseniyaKituo cha Mafuta
S.L.P7094, ) Temeke, Dar es Salaam.
Majengo, Arusha.
Arusha. Afroil Investment Limited, Kiwania Na. P28455, Enco la Hilmy Ahmed Mbarak
Mount Meru Petroleum Limited - | . . S.L.P38383, Jja Na. s (Mtanzania) e
X X . Kiwanja Na. 2725, Eneo la B4. Kwembe, Ubungo, Dar es Leseni ya Kituo cha Mafuta
Mirerani Petrol Station, P . . - Dar es Salaam. |
6. SLP70% Naisinyai, Simanjiro, Atul Mittal(Mtanzania)  |Leseni ya Kituo cha Mafuta Salaam.
- ’ Manyara. Giraffe Oil Company Ltd - Madale
. Caroline Fidelis 0 .
Am,Sha, - - Petrol Station, Kiwanja Na. 26, Kitalu"B", [~ o e QoIS wenya
Chipukizi Tanzania Investment o s Anitha Njelela Mwakyoma B5. |S.L.P79052, Eneo la Madale, Kinondoni,  |(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
7 Co. Ltd, Kiwanja Na. 4, Kitalu"0", Leseni ya Kituo cha Mafuta Dar es Salaam. Dar es Salaam.
©|S.L.P 2589, Mbeya. (Mtanzania)
Mbeya Puma Kigamboni Dege Service Ki iaNa. 1, Kitalu"M", E
KBG Logistics Co. Limited p6 Station, Ialv;i]riajambz.m’Dengu 1% Fatma Abdalan Leseni ya kituo cha mafuta
' ' Kijiji cha Itamboleo, Mbarali, |Keneth Beny Goliama o " |S.L.Pg043, ) . . (Mtanzania)
k8. [S.L.P4604, Méi}ya (Mtanzania]y Leseni ya Kituo cha Mafuta Dar es Saloarm. Kigamboni, Dar es Salaam.
Mbeya. )
VIVO Energy Tanzania Limited, —_— B —
he st P7847gUy Kiwanja Na. 149, Kitalu"H", ~ |[Emmanuel Singilimo Leseniva Kituo cha Mafut
. |S.L \ . ) eseni ya Kituo cha Mafuta i iwanj italu“L"
Makambako, Njombe. (Mtanzania) y Africa Energy Ltd Klwanjq Na. B Kitalu“L", Eneo . ) o
Dar es Salaam. B7. la Mbezi Service Trade Area, |Edha Nahdi(Mtanzania) |Leseniya Kituo cha Mafuta
. o William Yamwetela Kinondoni, Dar es Salaam.
Shiuya Company Limited, - . .
ko Kiwanja Na. 1, Kitalu "B", Mwashiuya Leseniya Kituo cha Mafuta S.L.P 22786
B Mahenje Mbozi, Songwe. |(Mtanzania) Dar Es Salaam
i Gapco Tanzania Limited, Kiwanja Na. 80, Eneo la .
E::f:al Africa Eneray Limited p8. S,Lp,P 9103, Mbagajla, Temeke, Dar es g‘s;zz?)u Ngom (Raia wa Leseni ya Kituo cha Mafuta
b1 [sLpsogr 9 " |KiwanjaNa.3, Eneola Mehboob Osman Leseniva Kituo cha Maf Dar es Salaam. Salaam.
N RA ' Viwandani, Mbinga, Ruvuma. |(Mtanzania) eseni ya Kituo cha Mafuta Excel Energies, Kiwanja Na. 20, 21,22,23&  |Emmanuel Azzory Marwa
Dar es Salaam B9. |S.L.P25502, 30 Kitalu “E", llala, Dar es (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Salam Petroleum Limited, Dar es Salaam. Salaam.
$.L.P100048, Eneo la Vijibweni, Kigamboni, | Abdirahman Mohamed ) GBP Tanzania Limited - iwanj italu 2
b2. | g . Leseniya Jumlaya Mafuta Mjimwema, Kiwanja Na' & K.‘ta‘u 2 ' |Badar Seif Sood o
Dar es Salaam. Dar es Salaam. Musa (Mtanzania) 70. SLP3728 Eneo laKisota, Kigamboni, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
- ! Dar es Salaam.
- Dar es Salaam.
Delina 0il & Gas Distributors N e ) .Ltd- o )
L Kiwanja Na. 19, Kitalu "A", Yuda Peniel Mosha Darpco Energy Co. Ltd - Hbagala Kiwanja Na. 537, Kitalu “DD", ) )
Limited, X . Charambe, Thabit George Mkassi . 5
b3. Eneo la Sinza, Ubungo, Dar es ) Leseniya Jumla ya Mafuta M s pase Mbagala Charambe. Temeke (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P16351, Salaam (Mtanzania) D. - o d Dar es Salaam.
. ar es Salaam.
Dar es Salaam. - -
:T?Eg?y Ltd, Kiwanja Na. §, Kitalu“L", Eneo f;thi?anid;
2. . ' laMbezi, Kinondoni. Dar es anzania Leseni ya Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam.
Salaam.
Gulled Marketlink Limited, Kiwanja Na. 3, Kmﬂg 167, Adan Abdi Musa ‘ WP Exploration Production (T) e
ph. Eneo la Ubungo Kisiwani, (Mtanzania) Leseni yaJumla ya Mafuta b [ Eneo la Malimba, lcolas Enge Leseni ya Mafuta kwa Matumizi
. , Mtwara.
Ubungo, Dar es Salaam. S.L.P 80460, neolaficimba, Titwara. | peia wa Ufaransa) Binafsi
Mtwara.
S.L.P55038, Mtwara Bulk Storage Terminal
Dar es Salaam. Ltd Kiwanja Na. 1, Barabaraya  |Leon William Mazigo
PPRTSSv— — — 7. ' e ) Leseniya Condensate Dealershi
Swiftline Oil Limited, KiwanjaNa. 8, Eneola Mukhtar Abshir Deria S.L.P1418, Bandari, Mtwara (Mtanzania) y P
b5, |S.L.P100049, Kariakoo, llala, Dar es (Mtanzania) Leseni ya Jumla ya Mafuta Mtwara.
Edith Kibali Miaka Elfu Moja, . " .
Dar es Salaam. Salaam.
— - — /5. |S.L.P92, Eneo la Chikongola, Mtwara. |Amon Sengati(Mtwara) Ikesi:.‘ {fpg)sambazaﬂ wa Gesi v
AZMIEnergy Limited, . Said Abdiaziz Warsame upikia
Jengo la City Mall, llala, Dares| . ) Mtwara.
b6. [S.L.P3476, Salaam (Raia wa kenya) Leseni ya Jumla ya Mafuta Ahmad Ally Uneche T/A Uheche
Dar s Salzam. : Filling Station. Kiwanja Na. 1, Kitalu“A", Eneo | Ahmad Ally Uheche
Mogas Tanzania Limited, KiwanjaNa. 310/3,Eneola  |Geofrey Rugazoora N all Ia Mtapika, Masasi, Mtwara. _|(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
b7. |S.L.P70284 Kurasini, Temeke Dar es (Raiawa Uganda) Leseniya Jumla ya Mafuta Mesasi.
Dar es Salaam Salaam. —
Sayona Fruits Limited, Kiwanja Na. 1, Kitalu “A", Eneo Pawan Sl{bhESh Patel Leseni ya Kituo cha Mafuta kwa
- 77. |S.L.P 3030, . A (Mtanzania) R
) ) Kiwanja Na. 4. 312 & 355, laMboga, Chalinze, Pwani. Matumizi Binafsi
Ollcom Tanzania Ltd, Eneo la Mandela Road Ameir Munif Abdallah —
B8, o ' ) ) Leseni ya Jumla ya Mafuta Mwanza Huduma Company
S.LP2083] Kurasini, Temeke, Dar es Nahdi (Mtanzania) Limited, Kiwania Na. 48, Eneo Sulfikar Esmail Nanii
WL f Iwanja Na. 40, £neo la ultikar esmail Nanji . N
Dar es Salaam. Salaam. 78. ;;::g;aam Visiga, Kibaha, Pwani. (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
QOilcom Tanzania Ltd, Kiwanja Na. 311, Eneo la . . . . -
J ) Ameir Munif Abdallah Leseni ya Jumla ya Gesi ya Kupikia) - -
9. [S.L.P20831, Kurasini, Temeke, Dar es . . Camel Oil (T) Ltd - Misugusugu "
Nahdi (Mtanzania) (LPG) . Edha Nahdi
D Salaam. Salaam. Petrol Station, -
ar es b SLP 22788 Kiwanja Na. 5 & 6, Eneo la (Mt ia) L iva Kituo cha Mafut
Africa Fuels and Lubricants B PO ' Misugusugu, Kibaha, Pwani. anzania esenyafituo cha flatuta
o o : Dar es Salaam.
Limited, Kiwanja Na. 20, Kitalu "20", Harish Kumar Raju (Raia
60. [S.L.P40063, Nyerere Road - Chang,ombe, waIndia) LeseniyaJumlaya Vilainishi Africa Energy Ltd, Kiwanja Na. 477, Kitalu 'E". Edha Nahdi
Dar es Salaam |lala, Dar es Salaam. BO. ;;.:SZSZZE]Ba,m Eneo la kwirii, Rufiji, Pwani. (Mtanzania) Leseni ya kituo cha mafuta
Africa Energy Ltd, Eneo laBuguruni, Barabara  |Edha Nahdi Er;gaz:z:fnz Limited - Kiwanja Na. 27, Kitalu"B", Joseph Kyalo Mwita
61. |S.L.P22786, yaMandela, llala, Dar es (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta 1. ' Eneo la Kimanzichana, . Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P 8326, M Pwani (Mtanzania)
Dar es Salaam. Salaam. Dar s Salaam. uranga, Fwani.
Gapco Tanzania Limited, Kiwanja Na. 284011/93, Kitalu Mar.nadou Ngo.
S.L.P 9103, P " (Raia wa Senegal) L
; _Mi ; B2. 61& 62", Eneo la Makonde, Leseni ya Kituo cha Mafuta
Oilcom (T) Ltd - Mikocheni, —_— Dar es Salaam. 5
Kiwanja Na. 89, Barabara ya o Lindi.
. Ameir Munif Abdallah L
p2. Ally Hassan Mwinyi, . ) Leseni ya Kituo cha Mafuta -
. R Nahdi. (Mtanzania) Kassim Mohammed Abdallah T/A
S.L.P20831, Kinondoni, Dar es Salaam. b3 [Neima Petrol Station Kiwanja Na. 53-58, Kitalu V", |Kassim Mohammed Leseni va Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam. ©|SLP33 Eneo la Kenyatta Lindi. Abdallah (Mtanzania) y
Lindi

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombadiji yeyote aliyetajwa hapo juu kwamba asipewe leseni au Kibali cha ujenzi,
anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa
chini.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
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HABARI KANDA YA ZIWA

Vibaka wawanyima
usingizi wakazi Sirari

Na Samson Chacha, TARIME

AKAZI wa Mji wa

Sirari Mpakani,

Tarafa ya Inchugu

wilayani ~ Tarime

wameiomba  serikali  kupitia

Jeshi la Polisi kushirikiana na

wananchi  kuwasaka  wapo-

raji ambao wamekuwa kero na
kuongezeka kila siku.

Walitoa ombi hilo kwa nyakati

tofauti wakati wakizungumza na

Nipashe, wakitaja uporaji huo

kuhusisha mali za wananchi ziki-
wamo runinga, laptop, simu za
mkononi pamoja na bidhaa za
dukani ukomeshwe na kurejesha
utulivu.

Mkazi wa Sirari, Mwita Sasi,
alisema wakati wa maonesho
ya kibiashara Afrika Mashariki
zimeibiwa laptop saba zenye
thamani ya Sh. milioni tatu kati-
ka banda la Rollen Kaloa pamoja
na runinga.

Alisema pia waliiba
Sh.500,000, huku vibanda vya

maduka vikivujwa na mali za
watu kuporwa bidhaa na mitaji
yao.

Tunaomba polisi l<wa kush-
vitongoji na wananchi l<ufanya
msako ili kuwabaini wahalifu
hao ili wafikishwe kwenye vy-
ombo vya sheria na kurejesha
kwa wananchi,” alisema Suzana
Chacha ambaye ni mfanyabi-
ashara.

Mwenyekiti wa
Kanisani, Nyamagige

cha
Gesa-

mara, alikiri kuwapo kwa upo- :
raji huo na kusema kuwa hapo :
kwa :
kushirikiana nasi na wananchi :
zilisaidia kuimarisha ulinzi na :
usalama kwa kuwabaini wa- :
halifu na kuchukuliwa hatua za :

awali doria za polisi

kisheria.
Mtendaji wa Kata wa Sirari,
Wakuru Mrumbe,

ushirikiano katika
wahalifu.

Mtia nia
wa ubunge
Jimbo la
Kigoma
Kusini kwa
tiketi ya
CHADEMA,
Joseph

ZUNgUMza
juzi, kabla
va kuende-
sha har-
ambee va
kuchangia
ujenzi wa
msikiti

wa Tagwa
ulioko
Kata ya
Nguruka,
wilayani
Uvinza. PI-
CHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Wanafunzi 400 Sekondari Maganzo wanakaa chini

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WALIMU na wanafunzi katika
Shule ya Sekondari Maganzo
wilayani Kishapu mkoani Shin-
yanga, wameiomba serikali
pamoja na wadau wa elimu kui-
saidia shule hiyo viti na meza
ili kunusuru wanafunzi zaidi ya
400 wanaokaa chini.

Walibainisha hayo juzi wakati
wa kupokea meza na viti 44 shu-
leni hapo, vilivyotolewa na Ben-
ki ya CRDB ili kupunguza adha
hiyo inayotajwa kuwatatiza wa-
nafunzi wakati wa masomo yao.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo,
Evalisti Luhende, alikiri kuwapo
kwa uhaba wa samani hizo na
kueleza kuwa shule hiyo ina
jumla ya wanafunzi 1237, huku
ikiwa na upungufu wa viti na
meza 403.

Hivyo, alishukuru benki hiyo
kwa msaada wa viti na meza na
kusema utawasaidia kupunguza
tatizo hilo na kurejesha utulivu
wa wanafunzi wakati wa maso-
mo yao na kuongeza ufaulu.

Mkuu wa kitengo cha malipo
na udhibiti kutoka CRDB, Mada-
ha Chabba, alisema wamekuwa

na utaratibu wa kutenga asilimia
moja ya faida ambayo wanaipata
na kurudisha kwa jamii.

Alisema katika kurudisha
faida kwa jamii wamekuwa wak-
itekeleza miradi mbalimbali,
wakijikita zaidi katika sekta ya
elimu ili kutatua matatizo mbal-
imbali yaliyoko ikiwamo upun-
gufu wa vyumba vya madarasa.

Alisema katika shule hiyo
wilayani Kishapu wameamua
kukabidhi meza na viti 44 ili ku-
punguza upungufu mkubwa wa
samani hizo uliopo kwa sasa.

Meneja wa benki hiyo Kanda

ya Magharibi, Jumanne Wagana,

alisema wamekuwa mstari wa :
kusaidia jamii katika :
kutekeleza miradi mbalimbali :
inayolenga kuboresha elimu na :

mbele

kwamba Aprili, mwaka huu.

Pia walikabidhi vyumba viwili :
vya madarasa vikiwa namezana :
viti katika Shule ya Msingi Kilo- :

leli wilayani Kishapu.

Katibu Tawala wa Wilaya ya :
Kishapu, Fatma Mohamed, ali- :
wataka wanafunzi kutumia vye- :
ma meza na viti hivyo kwa kuso- :
ma kwa bidii lengo ili kuongeza :

ufaulu shuleni hapo.

TRA yataka mabadiliko ya kodi, sheria kuzingatiwa

Na Timothy Itembe, TARIME

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) mkoani Mara imewataka
wafanyabiashara mkoani hapa
kupitia na kuzingatia mabadi-
liko ya kodi pamoja na Sheria ya
Fedha ya Mwaka 2024, ili kusaidia
kukuza pato la taifa.

Kauli hiyo imetolewa na Ofisa
Mkuu wa Usimamizi wa Kodi,
Elimu na Mawasiliano TRA, Geo-

frey Canova, wakati wa semina
na wafanyabiashara iliyofanyika
wilayani Tarime kuhusu mabadi-
liko hayo.

Alisema mabadiliko hayo yana-
lenga kuboresha ukuaji wa pato la
Taifa, kudhibiti mfumuko wa bei,
kuimarisha mapato ya ndani, na
kuongeza akiba ya fedha za kigeni.

Aliyataja baadhi ya sheria zi-
nazofanyiwa marekebisho kuwa
ni pamoja na sheria za kodi ya

mapato, ushuru wa bidhaa na usi-
mamizi wa kodi.

Ofisa Kodi Mkoa wa Mara,
Adolph Ntango, aliwakumbusha
wafanyabiashara hao kuhakiki-
sha wanashiriki kikamilifu siku
ya elimu na utatuzi wa kero ili-
yotengwa Siku ya Alhamisi kwa
ajili ya kuwasilisha malalamiko
yao na kero.

Akieleza mabadiliko katika ada
za usgjili wa magari na tozo za

marekebisho ya viwanda kwa bid- :
haa zinazoingizwa nchini, Ofisa :
Evodius :
Elias alisema jukumu la kukusan- :
ya mapato ya tozo za mizigo kwa :

Forodha Mwandamizi,

Mamlaka ya Bandari.
Mmoja wa wafanyabiashara,
Mordekai Moseti,

wafanyabiashara.

aliwataka :
viongozi kushirikiana na wa- :
nanchi kulipatia Jeshi la Polisi :
kuwabaini :

Matata, aki- 3

alipendekeza :
kupunguzwa kwa ushuru wa :
bidhaa, hasa kwa baadhi ya vileo :
ili kupunguza mzigo wa kodikwa :

Wafanyabiashara
waitwa kuwekeza
mgodini

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFANYABIASHARA 150
wanaozunguka mgodi wa
Barrick Bulyanhulu mkoa-
ni Shinyanga, wametak-
iwa kuchangamkia fursa
za uwekezaji wa biashara,
ili kunufaika na vaekezaj|
uliopo pamoja na kuinua
uchumi wao.

Kaimu Meneja Mkuu

wa mgodi wa huo, Vic-
tor Lule, alitoa wito huo
juzi wakati wa utoaji wa
mafunzo yaliyofanyika
kola Kata ya Bulyanhulu
Msalala mkoani Shinyan-
ga, kusema watayafikia
makundi mengine ili yazi-
di kuchangamkia fursa
zinazopatikana mgodini.
Wafanyabiashara hao
walipewa elimu ya ujasir-
iamali itakayowawezesha
kuchangamkia fursa za
kibiashara na kunufaika
na uwekezaji wa mgodi
huo.

Akizungumza wakati

wa mafunzo hayo, Lule
alisema wanaamini msingi
wa maendeleo ndani ya
jamii unatokana na watu
na hatua stahiki kwenye
fursa zinazopatikana.
Alisema ndiyo sababu
va kuwekeza katika pro-
gramu hiyo ili kuwaha-
masisha wafanyabiashara
kuzitambua fursa zinazo-
patikana ndani ya mgodi.
“Tangu programu hii
tuianzishe tayari tume-
wafikia wafanyabiashara
mbalimbali waliopo
maeneo jirani na migodi
va Barrick North Mara

na Bulyanhulu na yame-
wawezesha baadhi yao
kuchangamkia fursa mi-
godini na kupata mafani-
kio ya kibiashara, zinapo-
tangazwa zabuni mgodml
tunawapa kipaumbele
kwanza waliopata mafun-
z0 haya,” alisema Lule.
Mmoja wa washiriki,
Anastazia Ibrahim ku-
toka Halmashauri ya
Nyang'hwale mkoani Gei-
ta, alisema matarajio yao
siyo tu kuchangamkia fur-
sa mgodini bali pia kupata
ujuzi utakaowawezesha
kuchangamkia fursa za
kibiashara zinazojitokeza
na kuendesha biashara
zao kitaalamu na kufuata
sheria za nchi katika
kuuza nje.

Akifungua mafunzo
hayo, Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Mboni Mhita ali-
wataka wafanyabiashara
kuchangamkia fursa ya
mikopo ya asilimia 10 in-
ayokwenda kutolewa hivi
karibu.

Alisema mikopo hiyo
itawasaidia kupata mitaji
na kuendesha shughuli
zao kupitia elimu wata-
kayokuwa wameipata.
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Usitupe matunda wala makombo;
ni fedha, protini ya kulisha mifugo

ELIMU

NA DK. REUBENI LUMBAGALA, DODOMA
Programu va Tutunzane Mvomero
darasa linalohitaji kusambaa kote

KAME unaotokana na ku-
kata miti ovyo kupata ni-
shati, malisho na makazi
yanayogeuza ardhi kuwa
jangwa pamoja na athari za mab-
adiliko ya tabianchi yanawalazi-
misha wafugaji kuhama hama ku-
saka malisho huku wakisababisha
migogoro kwa wakulima.

Ni jambo lililotesa wengi lakini
sasa ni amani kufuatia ujio wa
kampeni ya “Tutunzane Mvomero-
Mfugaji Mtunze Mkulima na
Mkulima Mtunze Mfugaji ili
Kulinda Mazingira Yetu.”

Ni mradi unaoasisiwa na vion-
gozi na kusimamiwa na Mkuu wa
Wilaya ya Mvomero, Judith Nguli,
ukizinduliwa mwezi uliopita na
Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa
katika ziara ya kikazi mkoani
Morogoro.

Kampeni hii ni darasa muhimu
katika jitihada za kumaliza
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji wilayani Mvomero kupitia
kuwapa elimu makundi hayo
mawili ili kuondoa uadui dhidi yao
kwani kila mmoja anamtegemea
mwenzie katika shughuli zao.

Mvomero ni sehemu ndogo ya
Tanzania hii kubwa yapo maeneo
mengi yenye migogoro ya ardhi
huku yakichagizwa na ugomvi
baina ya wakulima na wafugaji,
elimu iliyo ndani ya kampeni hiyo
ya tutunzane inapaswa kusambaa
na kuvuka mipaka ikienea nchi
nzima.

Kuwaelimisha na kuwahama-
sisha wakulima kutaihakikishia
nchi amani na kumaliza ugomvi
kati ya wakulima na wafugaji na
kuchangia maendeleo kwani sekta

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Rais Samia Suluhu Hassan akiwasalimia wakazi wa Kibaoni, Ifakara ikiwa sehemu ya ziara yake
ya kikazi mkoani Morogoro. PICHA: IKULU

mbili hizo za kilimo na ufugaji ni
muhimu katika maendeleo kwa
vile ndiko kinapotoka chakula na
malighafi viwandani.

Makundi haya mawili yanat-
egemeana. Kwa mfano, anayefuga
hawezi kuishi kwa kula nyama na
maziwa pekee, vilevile mkulima
hawezi kuishi kwa kutegemea
mazao ya shambani kwake tu,
kwani kuna wakati anahitaji
nyama, maziwa na mifugo kutoka
kwa wengine na huo ndiyo mlo
kamili kama wanavyoshauri
wataalamu wa lishe.

Lakini hata katika maisha ya
kawaida, wakulima na wafugaji
wanapaswa kuishi kwa amani kwa
miaka mingi, makundi haya mawili
wamekuwa ni ndugu wanaoishi
pamoja na kufanya mambo mengi
kwa ushirikiano wala hakuna aliye
bora zaidi ya mwenzake kama
kampeni inavyosema kutunzana
kwa sababu wanahitajiana na
wanategemeana pia.

Kutokana na ukweli kuwa, ardhi
ni nyenzo muhimu ya kimaende-
leo, ni lazima kuwe na matumizi
endelevu ili kuondoa migogoro

ya mara kwa mara inayohatari-
sha amani na ustawi wa maen-
deleo kwa kuhakikisha wakulima
wanakuwa na maeneo yao kwa
ajili ya kilimo, hali kadhalika waf-
ugaji nao ili  kila kundi liepuke
kuingia katika eneo la mwenzake.

Kampeni ya tutunzane imelenga
kuhamasisha wakulima na wafu-
gaji kurasimisha ardhi zao kwa
gharama nafuu ili kupata hati
miliki za mashamba yao, wapewe
mbegu za malisho na mazao
mengineili kupanda.

Ukurasa 12

Ndivyo ukweli matumizi
mkono wa kushoto
THEVAG IO ENT-ENNE]

i watafiti

Katika ardhi zao zilizopimwa,
wafugaji watakuwa na uwezo
wa kupanda malisho mazuri
kwa ajili ya chakula cha mifugo
yao na kuepukana na kadhia
ya kwenda kulisha wanyama
kwenye mashamba ya wakulima
ambapo inaleta ugomvi, uhasama
na kuwatia hasara wakulima kwa
kupoteza mazao yao na hivyo kue-
ndelea kuishi maisha duni.

Kampeni inasisitiza ufugaji wa
kisasa, kuondokana na migogoro
kati yao na wakulima na watumiaji
wengine wa ardhi. “Kampeni hii
ni muhimu kwa sababu inataleta
amani, ongezeko la malisho, tija na
wafugaji waweze kukopesheka,”
anasema Rais Samia katika uzin-
duzi.

Aidha, kampeni hii pia inacho-
chea maendeleo kwa kuweka
mkazo wa kuwa na eneo dogo
lakini lenye uzalishaji mwingi
unaotokana na teknolojia kwa
kufuata mbinu za kisasa za kiu-
zalishaji kwani utaalamu unaone-
sha kuwa, ili kuwe na tija kwenye
kilimo, hakuna haja ya kulima
eneo kubwa au ili kuzalisha nyama
na maziwa mengi si lazima kuwa
na mamia ya mifugo.

Changamoto ya mabadiliko ya
tabianchi yanayoikumba dunia
sasa hayana budi kukabiliwa
kupitia mbinu za kisasa za kiuzal-
ishaji:

“Lazima tuwe wabunifu wa kuja
na mbinu zitakazofanya ardhi
tuliyonayo izalishe zaidi. Kama
ni mkulima avune kwa wingi kwa
kipande cha ardhi alichonacho
vivyo hivyo kwa mfugaji”, anasema
Rais Samia.

R4 NDIYO TUTUNZANE

Rais Samia anazungumzia
falsafa yake ya R4 yakwanza ‘rec-
onciliation’ au maridhiano, Tresil-
ience’ au ustahimilivu, Teform’
ndiyo mabadiliko na ‘rebuilding’
au kujenga upya.

Kutokana na uwapo wa
uhasama kati ya wakulima na
wafugaji, kumekuwa na haja ya
kuwa na maridhiano baina yao,

INAENDELEA UK. 13
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ELIMU

NA MWANDISHI WETU

Ndivyo ukweli matumizi mkono wa
kushoto unavyochanganya watafiti

NAPOFIKA Agosti 13 ni maa-
dhimisho ya siku ya kimataifa
ya watu wanaotumia mkono
wa kushoto.

Hata hivyo, haijafahamika ni
kwa nini kuna uwezekano mdogo
kwa baadhi ya binadamu wanao-
tumia mkono wa kushoto kutumia
wa kulia.

Utafiti wa kisayansi wa matumizi
ya mkono wa kushoto, unaonye-
sha taarifa nyingi zaidi kuhusu
wanadamu, kuanzia jinsi unavy-
obadilisha namna ya kufikiria.

Aidha, kuna wale ambao
wanaweza kutumia “upande wa
kushoto,” lakini mara hii kwa
maana ya kusikia, na sio kwa
mkono.

Yupo mtu anatumia mkono
wa kushoto tangu utotoni, hasa
wakati anapoanza kushikilia kitu
na kushika kalamu kuandika
kwenye karatasi.

KUSHOTO NI BORA?

Ni nini hufanya mkono mmoja
kuutawala mwingine, na kwa nini
watu wanaotumia mkono wa
kushoto ni wachache?

Maelezo yanayohusiana na
mada hii ni zaidi ya watu wal-
ivyofikiria. Kwa mfano, hatu-
kutambua hapo awali kwamba
utegemezi wa mtu kwa mkono
mmoja zaidi kuliko mwingine
ni jambo ambalo pia linaenea
kwenye viungo vingine. Mfano
macho.

Kila mmoja anaweza kutambua
kama yeye ni mtumiaji wa mkono
wa kushoto kupitia majaribio
yafuatayo:

Kuna mfano wa kujaribu:
Nyoosha mkono mmoja na ushi-
kilie kidole gumba mbele yako.
Kisha angalia kwa macho yote
mawili na kisha kwa kila jicho
wakati ukifunika jicho lingine.

Jicho lako lenye nguvu litakuwa
lile linalokuruhusu kuona kidole
karibu na muundo wake wa asili
zaidi.

Unaweza pia kujaribu masikio
yako ili kuona ni lipi unalotumia
mara moja na kwa urahisi zaidi
wakati wa kuongea na simu.

Ni jambo la kushangaza kuona
haya yanatokea katika maisha
halisi. Mara nyingi, wapo wanao-
shikilia simu mkono wa kushoto
na kuiweka kwa shida sikio la
kulia, wakati unaandika haraka
kwa na mkono wa kulia

Kwa ujumla, asilimia 40 ya bin-
adamu husikia vizuri kwa sikio
la kushoto, asilimia 30 wanaona
vizuri kwa jicho la kushoto na asil-
imia 20 wana mguu wa kushoto
wenye nguvu kuliko wa kulia.

Kuanzia mwaka 1976, kila Agosti 13, dunia inaadhimisha siku maalum ya watu
wanaotumia mkono wa kushoto. Rais mstaafu wa Marekani, Barrack Obama ni baadhi ya watu
mashuhuri wanaotumia mkono huo. PICHA: MTANDAO

Jambo la kushangaza ni kwamba
asilimia ya chini sana linapokuja
suala la wale ambao “wanatumia
mkono wa kushoto”, kwani asil-
imia yao haizidi 10 ya idadi ya
watu.

KWA NINI?

Inasemekana hapo zamani wal-
iokuwa wanatumia mkono huo
walifokewa na kufukuzwa kwa
sauti kubwa na kuonekana kuwa
wanatia aibu.

Mfano wakiwa wanafunzi
shuleni au kwenye shughuli za
kijamii walichukuliwa kama watu
walio kinyume na njia ya asili.

Hata leo hata hakuna maelezo
mabaya yanayohusishwa na
mkono wa kushoto ambayo
bado yanaendelea katika lugha
nyingine.

Neno la Kiingereza “kushoto”
linatokana na lugha ya Waanglo-

Saxon ambalo liliandikwa lyft na
lilimaanisha “dhaifu.”

Neno kinyume cha “kushoto”
katika Kilatini ni ‘dexter, maana
yake “mkono wa kulia” na lilihu-
sishwa na ustadi, uadilifu, ucha
mungu, na haki.

Kwa hivyo ni nini kinachoamua
kuwa mtu atakuwa anatumia zaidi
mkono wa kushoto? Kwa mtazamo
wa mabadiliko, ni rahisi zaidi kufa-
hamu sababu za kutumia mkono
mmoja kuliko mwingine.

Kwa upande wa nyani wana
uwezo wa kugawa kazi fulani kwa
mkono mmoja.

Sokwe huchagua “mkono”
ambao anaona unafaa zaidi kati
ya viungo vyake na kuuingiza
kwenye shimo ambapo wadudu
wanaishi, kwani hisia ya kugusa
humpa habari nyingi juu ya kina
na upana wa shimo na jinsi lilivyo
na mchwa ambao wana ladha kwa

aina hii ya tumbili.

Kisha sokwe huvuta “mkono”
wake kwa urahisi, akifunua
mawindo yake, ambapo hujaribu
kulazimisha kuingiza taya shimoni.

Kwa kutumia mkono huo huo
kufanya kazi hiyo, kila wakati hula
mchwa wengi.

Lakini, utafiti uliofanywa na
wanasayansi wa nyani na sokwe
wa porini umeonyesha kuwa
matumizi yao ya viungo ni tofauti
na binadamu.

Katika kila kazi ambayo watafiti
waliifanya kuwahusu sokwe, ilio-
nyesha kuwa nusu ya sokwe wali-
tumia “mkono wa kulia” kuifanya,
wakati nusu nyingine walitumia
wa kushoto, yaani, uwiano wa asil-
imia 50 kwa 50, ambayo inaleta
swali.

Katika hatua gani kwenye
mageuzi yetu wale wanaotumia
mkono wa kulia kimsingi wal-

ionekana kuwa wengi zaidi kuliko
wenzao wa mkono wa kushoto?
Mtu mmoja kati ya 10 anatumia
mkono wa kushoto?

Meno ya binadamu wa kale
‘Neanderthals” ni kiashiria
muhimu katika suala hili. Inaone-
kana kuwa mtu huyu alikuwa
na akili na mwenye busara kwa
wakati mmoja.

Mababu hao walitumia meno
yao kushikilia vipande vya nyama
ili kuzikata kwa kisu kilichoshi-
kiliwa mkono wa kulia.

Alama hii ya kushoto
kwenye meno ya mbele na
kwa kuchunguza alama hizi,
wanasayansi waliamua ni
mkono gani ulioshikilia
kisu na ambao ulishikilia
nyama.

La kushangaza,
uchunguzi huo uli-
funua kuwa uwiano
wa mkono wa
kushoto na wa
kulia kati ya
wanadamu
hawa wa
zamani
ulikuwa
sawa na

uwiano

k ati

yao leo,

mmoja

hadi 10.

Hata
hivyo, ina-
julikana
kwamba kuna
msingi wa maum-
bile. Hata hivyo, wanasayansi
katika uwanja huu bado wanajar-
ibu kutambua sehemu maalum
za nasaba (DNA) zinazohusika na
hili, na idadi ya jeni zinazoaminika
kuwa na jukumu katika suala hili
kufikia jeni 40 tofauti.

Kwa kuzingatia data ya sasa,
hatuwezi kujua sababu maalum
kwa nini watu wengine wana-
tumia mkono mmoja zaidi kuliko
mwingine, wala hatuna maelezo
ya ni kwa nini “watu wa wanao-
tumia mkono wa kushoto” ni
wachache. Kwa hivyo, jibu la swali
lolote katika suala hili linabaki
kuwa “halijapatikana.”

Lakini je, kutumia mkono wa
kushoto kuna athari yoyote kwa
maisha ya mtu, isipokuwa ugumu?
Sivyo, katika kushika mkasi
ambao umeundwa kwa matumizi
na mkono wa kushoto au zipu
ambayo mtu hawezi kuifunga, au
kalamu ambayo inashikika vizuri
kwa mkono wa kulia? Hakuna jibu.
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SAYANSI

NA SABATO KASIKA

Usitupe matunda wala makombo;
ni fedha, protml ya kullsha mlfugo

ATUMIZI ya protini

kama dagaa na soya

kulisha wanyama

yanaongezeka.  Hata
hivyo, vyakula hivyo pia hutumiwa
na binadamu, jambo linaloongeza
ushindani, mahitaji na gharama
sokoni.

Ubunifu ni njia mojawapo inay-
oweza kutumiwa kupata bidhaa
hizo kama jamii itafundishwa jinsi
ya kutumia malighafi zilizopo ili
kupata protini na vyakula vingine
vya kulisha wanyama.

Ubunifu upo wa aina nyingi,
lakini kwenye eneo la protini za
mifugo Juma Masanja, anaeleza
namna ya kuzalisha protini kwa
kutumia maganda ya matunda
na mabaki ya vyakula kwa ajili ya
wanyama na kuku ili kuboresha
afya zao.

Anasema chakula hicho huzal-
ishwa kwa kutumia maganda ya
matunda na vyakula vinavyobaki
au makombo kuanzia ugali, maha-
rage, wali na mboga ambavyo baada
ya kukusanywa na kuwekwa mahali
kwa muda mfugaji anapata funza
wa kulisha wanyama.

Anasema miongoni mwa
matunda ni matikiti maji, mafen-
esi, maembe, ndizi, maparachichi,
lakini pia maganda ya viazi, mabaki
ya mboga za majani na makombo.

Mtaalamu huyo wa kuzalisha
funza hao Masanja kutoka Kituo cha
Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar es
Salaam, anazungumza na Nipashe
hivi karibuni akitaja mbinu anazo-
tumia kufikia lengo hilo.

Ni katika mafunzo ya jinsi ya
kutumia taka hizo kwa tija yanayo-
tolewa na kituo hicho kwa vikundi
vya uzalishaji mali vya kata za
Majohe na Kivule ili kuondoa umas-
kini na kuboresha maisha.

Masanja anasema, ili kupata
wadudu hao, malighafi hizo zinaku-
sanywa, kujazwa katika ndoo ya
lita 20 na kuachwa kwa wiki tatu ili
wadudu hao wapatikane.

“Baada ya siku 21, wadudu
waitwao ‘black soldiers” wamezal-
ishwa na wako tayari kuvunwa kwa
ajili ya kulisha ngombe, nguruwe
au kuku. Wanaprotini nyingi zina-

B
S

Wajasiriamali Kipunguni wakiandaa matunda na makombo ili kuzalisha wadudu au protini ya

kulisha mifugo.

L
Wadudu (black so|d|ers),

zowafanya wanyama kunenepa,”
anasema Masanja.

Mtaalamu huyo anafafanua kuwa,
kilo 100 za taka hizo, zinaweza

walio tayari kulishwa na kuku, bata
na nguruwe. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

kutoa kilo moja ya wadudu hao,
na kwamba ndoo moja ya taka
inavunwa mara tatu kila baada ya
siku 21.

Anaeleza kuwa, wanaweza
kukaushwa au kulishwa mifugo
wakiwa wabichi.

Masanja anasema, kilo moja
ya wadudu hao inachanganywa
katika kilo 20 za pumba wakiwa
wabichi au wakawa wamekaushwa
na kuwalisha ngombe, nguruwe au
kuku.

Wadudu hawa wanavunwa
mara tatu kila baada ya siku 21,
kabla ya kubadilisha taka. Vilevile,
taka zikishamaliza muda wake wa
kuzalisha wadudu, zinatumika ni
mbolea,” anasema.

Anaeleza kuwa, kwa kutumia
ubunifu huo, kituo kinapun-
guza uchafuzi wa mazingira
kwenye jamii, hasa kupitia taka
ambazo wanazizalisha wadudu
hao, kwa ajili ya lishe ya mifugo.

Katika maelezo yake zaidi,
anasema wameamua kuingiza taka
kwenye mnyororo wa thamani,
kwa kuzitumia kuandaa chakula
ambacho kinajenga afya ya mifugo,
lakini pia kutumika kama mbolea

kwenye bustani, badala ya kuzitupa.

“Wakati tunaanza kuzalisha
wadudu hawa, tulikuwa tunauza
kilo moja kwa shilingi 10,000,
lakini kwa sasa tunauza kilo moja
kwa shilingi 5,000 ili kuvutia wateja
wengi zaidi,” anasema.

Aidha, Masanja anasema; “Nili-
pata elimu kutoka Taasisi ya Utafiti
na Matibabu Afrika (AMREF) ya
jinsi ya kuutumia taka kuzalisha
funza wenye virutubisho, kwa ajili
vya ya lishe kwa mifugo. Nimeileta
kuingiza taka katika mnyororo wa
thamani kwa kuzitumia kupata
chakula cha wanyama,” anasema.

Beatrice Oswald kutoka Kivule
anazungumzia mafunzo hayo,
akisema yana manufaa mengi
ikiwamo kupunguza uchafuzi wa
mazingira, iwapo utazingatiwa na
kila mdau.

“Kwanza unasaidia usafi wa
mazingira, kwani mara nyingi
taka za majumbani mwetu zinato-
kana matunda na hata mabaki ya
chakula,” anasema Beatrice.

Anasema badala ya kutupa taka
hizo, sasa atazitumia kuzalisha
wadudu hao na pia kwa ajili ya
mbolea ambayo ataitumia katika
bustani yake ya mboga, kwa kuwa
haina gharama.

“Unaweza kwenda kwa mtu kuh-
itaji mbolea ya samadi ukauziwa,
lakini hii ya maganda ya matunda
hawezi kuuziwa, kwani hizo ni taka.
Hivyo, ninakwenda kutumia kwa
mambo mawili, kuzalisha wadudu
na pia kupata mbolea,” anasema.

Beatrice anasema, elimu aliopata
haitaishia kwake, bali taipeleka kwa
wenzake ili nao waone umuhimu
wa kuzalisha wadudu, kwa ajili ya
kuboresha afya ya mifugo yao.

Anafafanua kuwa, wame-
fundishwa kwamba kilo moja ya
wadudu hao inauzwa Sh. 5,000,
na kwamba mtu anaweza kufanya
biashara ya kuwavuna na kuuzia
wafugaji au kuwalisha mifugo wake
na kutumia kama mbolea.

Amina Omary kutoka Majohe
anasema, licha ya kuhisi kinyaa
baada ya kuona wadudu hao, itabidi
abadilishe mtazamo ili aende kulin-
gana na fursa za kiuchumi zilizoko.

Anasema, ataendana na maz-
ingira, asipitwe na wakati, kwa
kuwa maisha yanakwenda mbio
na ubunifu katika vitu mbalimbali
unazidi kuongezeka kila kukicha.

Mjasiriamali huyo anasema,
kwa  kutumia malighafi hizo
ambazo ni nyingi na rahisi kupa-
tikana sokoni na hata nyumbani,
usafi wa mazingira utaimarika.

Usikose simulizi zaidi Alhamisi

PROGRAMU YA TUTUNZANE MVOMERO DARASA LINALOHITAJI KUSAMBAA KOTE
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kwa kuweka mikakati madhubuti
ikiwamo kampeni na elimu ya
tutunzane ili kuleta amani.

Kampeni inasisitiza umuhimu
wa kuleta mabadiliko kwa kulima
na kufuga kisasa ili kuondoa
migogoro na kuchochea maen-
deleo.

Vilevile, kampeni hiyo inalenga
kujenga upya mahusiano mazuri
baina ya wakulima na wafugaji
kwani makundi haya yanahitajiana
katika maisha ya kila siku.

Kwenye uzinduzi wa kampeni
hiyo, Rais Samia anawaita mbele
wawakilishi wa wakulima na
wafugaji akawapatanisha kwa

kuwaambia washikane mikono
kama ishara ya kumaliza tofauti
zao na kuanza ukurasa mpya.
“Mlime, wanaolima na mfuge
wanaofuga, na kwamba tunat-
egemeana wote. Ninyi ndiyo
mnaotupa sisi uhai, mnatupa
vitowe, chakula, hakuna haja ya
kugombana, kuuana, wote ninyi ni

wanadamu” anasisitiza Rais Samia.

Hili ni darasa la kujifunza kuwa
na amani na maelewano lisam-
bae wilaya nyingine ili kujifunza
kutoka Mvomero waasisi wa
kampeni ya tutunzane, ili kupun-
guza wingi wa kampeni tutunzane
iwe ya kitaifa kwani ina manufaa
mengi na imegusa maeneo mengi

ya kimaendeleo. Sekta za kilimo
na ufugaji zinategemewa katika
ukuzaji uchumi na kutoa ajira
nyingi kwa wananchi, hivyo zisikie
anachosema Rais zifanye kazi bila
migogoro na zione matunda.
Mwandishi ni mwalimu wa
Sekondari ya Mlali ya mkoani
Dodoma. Maoni: 0620 800 462.
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Ukimfuga sungura

hakuna cha kutupa

« Kuanzia SamaQi, mkﬂojp hadi many
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Sungura wakiwa bandani. PICHA ZOTE: MTANDAO

UNGURA ni miongoni

mwa wanyama wenye

nyama iliyo na protini

nyingi, isiyo na mafuta
tofauti na kitoweo kingine kama
cha ng'ombe na mbuzi.

Habari njema zaidi ni kwamba
huchukua muda mfupi kukomaa,
takribani miezi minne hadi sita,
hivyo anayefuga kwa biashara
anaanza kunufaika.

Nipashe, inapotembelea
kampuni ya Saore iliyofanya shu-
ghuli zake Dar es Salaam, Arusha
na Dodoma, inapata mengi ya
kujifunza kutoka kwa mfuga
sungura Juma Hassan, aliyefanya
kazi hiyo kwa zaidi ya miaka 10.

Anasema teknolojia imerahi-
sisha kila kitu kama kupatikana
maarifa na taarifa, elimu na
mbinu mbalimbali za kibunifu
na kutunza mifugo ya kila aina.

Mfugaji huyo anasema sungura
ana sifa nyingi na kwamba kila
kitu katika mwili wake ni faida
kwa binadamu, akieleza kuwa ana
uwezo wa kuzaa watoto sita hadi
16 kwa mkupuo, akibeba mimba
ni siku 28.
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Hassan anafafanua kuwa,

anaweza kuzaa kila mwezi asipo-
pangiliwa uzazi hivyo ni mnyama
ambaye kwa mwaka anaweza
kuwa na watoto zaidi ya 100 ikil-
inganishwa na wanyama wengine
wa nchi kavu duniani.

Mtaalamu huyu ambaye ni
Meneja wa Kampuni ya Saore
inayofuga sungura, anasema
lengo lake ni kufuga kisasa na pia
kuwasaidia maarifa na ujuzi watu
wanaotaka kufuga wanyama hao.

FAIDA

Hassan anasema mnyama huyo
kila kilichopo mwilini mwake
kuanzia mkojo, ngozi ni dhahabu
kama si utajiri.

Anasema mkojo wa mnyama
unatengeneza mbolea za
kustawisha mboga na mimea
inayovunwa kwa muda mfupi
kama mahindi, ni kiuatilifu
kikichanganywa na vitu fulani
huua visumbufu kadhalika ni
‘buster’ ikiwekwa kwenye majani
mmea unakua kwa kasi.

“ Ni habari njema kwa kuwa
samadi ya mnyama huyu inatu-
mika kutengenezea chakula

cha samaki ambapo chakula
hicho kinamfanya samaki kustawi
na kumjenga awe mwenye afya
bora,” anasema na kuongeza
kuwa kinachanganywa na viam-
bato vingine.

Hassan anasema manyoya
na ngozi ya mnyama huyu pia

ova ni
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ni faida kubwa kwa binadamu
katika kuukuza uchumi wake kwa
kuwa ngozi hiyo ni malighafi hasa
katika viwanda na mtu mmoja

mmoja.
Manyoya hutumika kwa
mapambo na ngozi nayo

hutumiwa kutengeneza viatu,

pochi na mikanda, anaeleza
mfugaji huyo.

Akizungumzia nyama ya
sungura anasema ina faida ni
nyama nyeupe ambayo haina
athari, ikilinganishwa na nyama
nyekundu hasa ya ngombe na
mbuzi.

Inawafaa watoto, watu
wenye mzio na pia inashauriwa
kutumiwa na wenye kisukari na
haina tindikali ya ‘yuriki’ (uric
acid) inayosababisha magonjwa
ya mifupa ya misuli ya ‘gauti’.

“Nyama ya sungura ni ghali na
soko lake kubwa ni China, Uswizi,
Japan na Austaralia,” anasema
Hassan.

Akizungungumzia kuhusu
ufugaji anasema wako wach-
ache na idadi kubwa haivutiwi
au kuogopa kufuga sungura
na kukimbilia kuku, mbuzi,
ng'ombe na nguruwe, wakiamini
kuwa hawatapata matokeo bora
kifedha, wakati si hivyo.

Anabainisha kuwa kampuni
ya Saore inawasaidia wanaotaka
kuwafuga kwa kuwapa elimu ya
ufugaji na kuwasaidia mbinu na
njia za kumtunza mnyama huyo.

Saore, anasema inawapatia
wafugaji mbegu kwa unafuu
lakini pia ni wanunuzi wa
nyama ya sungura hivyo wakitoa
mbegu wananunua pia tena kwa
wakulima hao.

“Mfugaji anaponunua mbegu
kwenye kampuni yetu atafahamu
soko la sungura anaozalisha
kwani tunampatia mwongozo wa
masoko na biashara.” Anasema
Hassan.

Kwa kuona umuhimu wa
wanyama hao, Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, mwaka 2020 iliandaa
Mwongozo wa Ufugaji Bora wa
Sungura Tanzania.

Kwa mujibu wa mwongozo huo
sungura ni mnyama mwenye asil-
imia 21 ya protoni ikilinganishwa
na kuku mwenye asilimia 18.

Aidha, wunawahamasisha
wakulima na wafugaji ukiwaeleza
kuwa unahitaji eneo dogo kwa
ajili ya ufugaji na siyo mifugo
inayotumia gharama kubwa
kutunza.

“Sungura ana nyama nyeupe
isiyo na mafuta wala lehemu,
hivyo watalaamu wa afya huiita
nyama tiba,” unasema mwongozo
huo na kuongeza kuwa bei ya
mnyama huyo ni kuanzia shilingi
5,000 hadi 50,000 kutegemea
soko.

Mtandao wa Access Agricul-
ture, unazungumzia sungura
ukisema, ni rahisi kufuga na huhi-
taji nafasi ndogo lakini unaweza
kuwa na changamoto ya kupata
masoko.

“Ingawa sungura wanazaana
kwa haraka, wakulima wanaweza
kupata ugumu kuwauza pamoja
nanyama yao, lakini kwa kutumia
ubunifu wanaweza kuandaa
soseji ya sungura na kuongeza
mapato,” unaeleza mtandao huo.
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Madereva
bodaboda 200
wapewa elimu
ya usalama

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kukabiliana na
ongezeko la ajali nchini
zitokanazo na pikipiki,
Chuo cha Udereva cha
Wide Institute of Dr|ving

Kime-
toa mafunzo ya usalama
barabarani kwa madereva
bodaboda 200. _

Akizungumza wakati wa
mafunzo hayo, Mkurugen-
zi wa chuo hicho, Faustine
Matina alisema lengo ni
kusaidia kupunguza ajali.

Alisema chuo hicho ka-
tika kipindi cha wiki ya
nenda kwa usalama bara-
barani kimeandaa mafun-
z0 hayo kwa madereva
bodaboda 200, ambao
wamejengewa uwezo
kuhusu Sheria ya Usalama
Barabarani ili kupunguza
ajali ambazo zimekuwa
zikisababisha vifo na ul-
emavu wa kudumu.

Aidha, aliiomba serika
kuangalia uwezekano wa
kupunguza gharama za
leseni kwa waendesha
pikipiki ili kuwasaidia
wengi kuwanazo ili kuko-
mesha tabia ya baadhi ya
watu kuendesha vyombo
vya moto bila kuwa na
leseni.

“Tunaomba serikali ian-
galie gharama za leseni
kwa ajili ya bodaboda
zipunguzwe haiwezekani
leo mtu anayeendesha
basi la watu 70 gharama
Ziwe sawa na mtu wa
bodaboda, lakini sisi
baaada ya mafunzo haya
wote ambao hawana
leseni tunaandaa utara-
tibu wa kukopesha leseni
ambazo watakuwa walipa
kidogokidogo,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha
Elimu ya Usalama Baraba-
rani nchini ACP, Michael
Deleli, alikipongeza chuo
hicho kwa kutoa mafunzo
hayo, huku akiwataka ma-
dereva pikipiki kuzingatia
sheria za usalama baraba-
rani wakati wote.

Kadhalika, alikemea
vitendo vya madereva
hao kuendesha pikipiKi
ambazo zimeondolewa
Vioo vya pembeni ama
kufungwa honi za malori
ambazo zinakuwa kero
kwa watumiaji wengine
wa barabara.

AKizungumza
wakati wa mafun-
zo hayo, Mkuru-
enzi wa chuo
icho, Faustine
Matina alisema
lengo ni kusaidia
kupunguza ajali.

' Waziri acharuka uzembe ajali
barabarani, atoa agizo

Na Paul Mabeja, DODOMA

ESHI la Polisi Kikosi cha

Usalama Barabarani
limetakiwa kuongeza
udhibiti kwa madere-

va wazembe ambao wame-
kuwa chanzo cha ajali zina-
zotokana na kuendesha bila
kuzingatia sheria za usalama
barabarani.

Naibu Waziri wa Uchukuzi,
David Kihenzile, alitoa maagizo
hayo juzi jijini hapa wakati aki-
funga kilele cha Maadhimisho
ya Wiki ya Nenda kwa Usalama
Barabarani na Maadhimisho ya
miaka 50 ya Baraza la Taifa la
Usalama Barabarani.

Alisema Kikosi cha Usala-

ma Barabarani kinatakiwa
kuongeza udhibiti kwa ma-
dereva wazembe kwa kuchukua
hatua kali za kisheria kwa wa-
takaobainika kusababisha ajali
kwa uzembe.

Aidha, alikitaka Kikosi cha
Usalama Barabarani kuongeza
nguvu kwenye ukaguzi wa
magari yote mara kwa mara
badala ya kusubiri wakati wa
matukio kama hayo.

Alisema malengo makuu ya
maadhimisho hayo ni kuwa-
kumbusha wananchi na umma
kwa ujumla kuhusu matumizi
sahihi ya barabara ili kupunguza
ajali.

Katibu Mtendaji wa Baraza
la Taifa la Usalama Barabarani

ambaye ni Mkuu wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Nchini,
Ramadhani Ngazi, alisema kuwa
katika maadhimisho hayo elimu
ilitolewa kwenye shule za msin-
gi na sekondari na vituo vya
waendesha bodaboda.

Alisema mikakati ni kufikia
kundi la waendesha bodaboda
ambao ni usafiri unatumiwa na
wananchi walio wengi.

Mjumbe wa Baraza la Taifa
la Usalama Barabarani, Naibu
Kamishna wa Jeshi la Polisi
Mstaafu, Mohamed Mpinga
alisema katika maadhimisho
hayo mpango mkakati wa miaka
mitatu wa kudhibiti ajali nchini
ulizinduliwa.

Alisema lengo la mkakati huo

ni kupunguza ajali kwa asilimia
50 kutoka ajali 1,643 hadi 822,
pia kupunguza majeruhi kutoka
2,689 hadi 1,344 ifikapo mwaka
2030.

Alisema wakati wa maadhim-
isho hayo walitembelea shule
sita za msingi ikiwamo Uhuru,
Makole, Mlimwa, Kizota, Kisasa
na Chaduru kwa ajili ya kutoa
elimu.

Mhandisi kutoka Wizara ya
Ujenzi, Omar Kinyera, alisema
wako katika hatua ya kufanya
mapitio ya Sera ya Usalama
Barabarani ili kubadili baadhi ya
mambo yamebadilika ili ifikapo
mwaka 2030 vifo viwe vimepun-
gua kwa asilimia 50.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Wilaya ya Manyoni, Jumanne Makhanda, akitoa
maelekezo juzi kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Handu, Halmashauri va Itigi, Yusuph Ba-
kari, baada ya kukagua ujenzi wa darasa moja katika shule hiyo. Kamati ya Siasa ya Wilaya
va Manyom inafanya ziara katika kata zote kukagua miradi ili kuangalia utekelezaji wa
ilani ya CCM. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Kufilisika chanzo wanaume
kupigwa na wake zao Singida

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANAUME kuyumba kiuchu-
mi na kushindwa kuwajibika
katika malezi ya familia kunasa-
babisha kupigwa na wake zao
katika Tarafa ya Ilongero Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida
mbkoani hapa.

Hayo yamebainishwa na
shirika lisilo la kiserikali la
WELAO ambalo linajishughuli-
sha na uwezeshaji wanawake
elimu ya kisheria na msaada wa
kisheria ambalo linafanya kazi
katika mikoa ya Tanzania Bara.

Mkuregenzi wa shirika hilo,
Innocencia Mkenga, akizun-
gumza jana katika mahojiano

na Nipashe alisema matukio
ya wanaume kupigwa na wake
7ao yanaripotiwa zaidi katika
Tarafa ya Ilongero na Mtinko
mkoani Singida.

Mkenga alisema shirika hilo
limebaini sababu za wanaume
kupigwa mara nyingi inatokea
mwanamke akiwa na hela
kumzidi mwanaume, wivu wa
mapenzi, matunzo kwa familia
na baadhi ya wanawake kuwa
na sauti kuliko mwanaume.

Alisema hadi kufikia Ju-
lai mwaka huu shirika hilo
limeweza kuhudumia wateja
450 wakiwamo wanawake 255
na wanaume 195 ambao wana-
hitaji msaada wa kisheria.

Aliongeza  kuwa  katika

matukio ya wanaume kupigwa
zipo kesi tatu ambazo zimemal-
izika hivi karibuni mahakamani
na za wanawake kupigwa zipo
mbili na hivyo kufanya jumla
ya kesi zilizopo mahakamani
kuwa ni 505.

Mkenga aliwataka wanaume
wanaponyanyaswa na wake
zao wasisite kwenda kutoa
taarifa ili waweze kusaidiwa
kisheria badala ya kunyamaza
kimya.

Alisema shirika hilo pia li-
najishughulisha na kupambana
na mabadiliko ya tabia ya nchi,
HIV na kifua kikuu ambapo
kwa mwezi wagonjwa wapya
wa VVU wamekuwa wakiibu-
liwa kwa mwezi.

Wanafunzi
sekondari
wapewa elimu
matumizi ya
fedha

Na Gwamaka Alipipi

KATIKA kudhibiti matukio
ya wananchi kujiingiza katika
mikopo umiza, Wizara ya Fedha
kupitia Hazina Sacoss wame-
toa elimu ya akiba, mikopo na
fedha kwa wanafunzi zaidi ya
1,000 wa shule za msingi jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Hazina Saccos, Festo
Mwaipaja, alisema hivi sasa wa-
nanchi wengi wamejiingiza ka-
tika mikopo yenye riba kubwa
kutokana na kutokuwa na elimu
ya fedha.

Alisema kutokana na hali hiyo
wamelazimika kuanza kutoa
elimu kwa wanafunzi wa se-
kondari ili jamii ielewe namna
ya kuepuka na janga hilo.

“Tumeamua kuwajengea
uwezo wa elimu ya fedha wa-
toto wa shule za sekondari ili
wakienda chuo kikuu wawe
na uwelewa hata wakipewa
mikopo. Sasa hivi malalamiko
ni mengi kwa wananchi kuhusu
mikopo umiza,” alisema.

Alisema wanafanya hivyo ili
kumsaidia Rais Samia Suluhu
Hassan katika kupambana na
ujinga na umaskini, kwamba
elimu hiyo wataipeleka mikoa-
ni.

Naye Katibu Mkuu wa Haz-
ina Saccos, Daniel Mwakyam-
biki alisema wametoa elimu ya
fedha na mikopo katika shule
mbalimbali kwa kuanzisha kla-
bu.

Alizitaja shule hizo ni Tam-
baza, Kisutu, Minazi Mirefu,
Kinyerezi, Migombani, Kigogo,
Mzimuni, Turiani, Kambangwa
na Makumbusho.
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NFRA yapewa siku saba |
kuondoa mahindi

Na Elizabeth John,
NJOMBE

AIBU Katibu Mkuu

Wizara ya Kilimo, Dk.

Hussein Omar, ame-

wataka Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) Kanda ya Makambako
kuhakikisha ndani ya wiki
moja mahindi yaliyonunuli-
wa na Shirika la Kimataifa
la Miradi ya Chakula (WFP)
yanaondolewa, ili kupata
nafasi ya kuhifadhi mahindi
yanayonunuliwa kutoka kwa
wakulima.

Alitoa agizo hilo juzi ka-
tika Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe
alipokuwa katika ziara ya uk-
aguzi wa ununuzi wa mahindi

ya wakulima sambamba na
kusikiliza kero na kuzitatua.

“Hapa nimekuta changamo-
to ya kuchukuwa muda mrefu
kumwaga mahindi, kwa hiyo
maelekezo yangu kwa NFRA
kwanza kuna mzigo wa WFP
kwa hiyo ni kuangalia mkata-
ba ili wachukue mahindi yao,
kuweza kupatikana nafasi ya
kuongeza mzigo mwingine na
utaratibu wa kumwaga mahin-
di liende kwa haraka,” aliagiza
Dk. Omar.

Alisema mavuno ya mwaka
2024 yameongezeka ukilin-
ganisha na miaka mingine, ku-
tokana na wakulima kutumia
mbolea za ruzuku.

“Ruzuku hii ambayo
tumeweza kuitoa miaka mi-
wili mfululizo na mwaka huu

unaenda kuwa mwaka wa tatu
wanasema imejibu kwa maana
uzalishaji umeongezeka, tuli-
kuwa tunazalisha tani 1.7 kwa
hekta moja,” alisema.

Alifafanua kuwa:  “Lakini
sasa hivi wakulima wanazali-
sha tani mbili kwa hekta moja
kwa hiyo wakulima wana ma-
hindi mengi sana hiyo ilikuwa
ni lazima tuwahakikishie
soko”.

Naye Meneja wa Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) Kanda ya Makambako,
Revocatus Bisama alisema
kuanzia Julai mwaka huu hadi
hivi sasa wamefanikiwa ku-
nunua tani 18,000 za mahindi,
huku wakiwa na lengo la ku-
nunua tani 66,000.

Alisema: “Tani 66,000 tu-

lizowekewa kama malengo
tutazifikia lakini mimi malen-
go yangu ni kufikisha tani
100,000 na nina uhakika ma-
hindi ni mazuri, wakulima wa-
nazidi kuleta mahindi na tut-
ayanunua ili kufikia lengo hili”.

Awali baaadhi ya wakulima
akiwamo, Yusto Kiyeyeu ali-
iomba kuongezwa nafasi ili
mchakato wa uuzaji wa ma-
hindi ufanyike kwa wepesi na
haraka.

Mkulima mwingine, Fedrick
Mkinga, alisema ili waweze ku-
zalisha mahindi yenye ubora
ni vema serikali ikajipanga,
ikaja na mkakati wa kutoa
elimu kwa wakulima hasa
maeneo ya vijijini, ili wasiku-
tane na shida kama fangasi wa-
napokwenda kwenye masoko.

2g

Baadhi ya mama na babalishe wa JIJI la Mbeya vva||osh|r|k| Tamasha la Mapishi la Tulia Cooking Festival, waki-
chukua bidhaa kwenye soko la mfano lililokuwa limeandaliwa na Taasisi ya Tulia Trust juzi, wakati wa fainali ya
tamasha hilo. PICHA: NEBART MSOKWA

. RC akoshwa
- ushiriki wa
NGOs katika
maendeleo

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKUU wa Wilaya ya Songea,
Kapenjama Ndile , amesema
mashirika yasiyo va serikali
mkoani Ruvuma yanamchango
mkubwa wa maendeleo katika
sekta mbalimbali.

Alisema hayo juzi katika juk-
waa la mwaka la mashirika
yasiyo va kiserikali lililo-
fanyika katika ukumbi wa
Halmashauri ya Manispaa ya
Songea, akimwakilisha Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali
Ahmed Abbas.

Akizungumza wakati wa hafla
hiyo, Ndile aliyataja mashirika
hayo kuwa ni muhimu katika
sekta ya maendeleo, kwamba
aliyataka kufanya kazi kwa
kufuata kanuni, taratibu na
MIioNgozo ya serikali ili kufan-
ya kazi bila ya kuvunja sheria.

“Mnapotekeleza majukumu
yenu zingatieni uwazi, uwa-
Jibikaji, kuripoti kwa wasajili
wasaidizi ngazi ya mkoa na
halmashauri, na kupeleka taar-
ifa ya mpango wa bajeti ya
shirika katika Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa," alisisitiza Ndile.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa
wa Ruvuma, Mary Makondo,
alivaomba mashirika yote
yasiyo ya kiserikali kuhakiki-
sha yanatambulika na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa ili kuhakikisha
ustawi na usalama wa jamii na
Watanzania kwa ujumla.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa mashirika yasiyo
va kiserikali Mkoa wa Ru-
vuma, Aidan Mbilinyi, alisema
wamejipanga kuhakikisha
mashirika hayo yanafuata ma-
takwa vya serikali, ili kuweza
kuratibu kazi zao kwa kufuata
sheria, kanuni na taratibu zi-
lizowekwa.

Mkoa wa Ruvuma una ma-
shirika yasiyo ya kiserikali 182
ambayo yamesajiliwa kisheria
na mashirika saba ya nje ya-
nayofanya kazi katika Wilaya
na Halmashauri ya Mkoa wa
Ruvuma yakijishughulisha na
shughuli mbalimbali kama
afya, elimu na Kilimo.

Watoto yatima 100 Njombe wakatiwa bima ya afya

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATOTO yatima 100 kutoka
vituo vinne vya Halmashauri ya
Mkoa wa Njombe wamepatiwa
kadi za bima ya afya zitakazowa-
saidia kupata huduma za afya za
uhakika.

Msaada huo umetolewa na
Kwaya ya Mtakatifu Mbaga Tuz-
inde na ulilenga kusaidia watoto
yatima katika vituo hivyo.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi kadi hizo juzi kwa vion-
gozi wa vituo hivyo, mlezi wa
kwaya hiyo, Deogratius Mtewele,

alisema katika tamasha la mwaka
2023 waliomba michango kwa
ajili ya kukata bima za afya kwa
ajili ya watoto yatima 100 waliopo
kwenye vituo.

“Tunashukuru kwa michango
yenu kwa sababu inakwenda
kusaidia huduma muhimu kwa
watoto wetu hawa ambao hatima
ya maisha yao inatutegemea sisi,”
alisema Mtewele.

Hata hivyo, Mtewele alivitaja
vituo hivyo kuwa ni, Compassion
Foundation watoto 40, Imiliwaha
watoto 17, Ikonda Udiakonia wa-
toto 17 na Kipengele watoto 26.

Mwenyekiti wa kwaya hiyo,
Tarcisius Mdendemi alisema
hivi karibuni walifanya ziara ya
kutembelea vituo vya watoto ya-
tima na wakabaini kwamba jamii
inapeleka mabhitaji mbalimbali
ikiwamo chakula lakini siyo suala
la kiafya.

“Mmoja wa wahudumu katika
moja ya kituo tulichotembelea
alisema kuna kipindi walilazwa
zaidi ya watoto 20 ambapo ili-
hitajika gharama kubwa ya fedha
ya kuwalipia hospitali, lile jambo
lilitugusa sana ndipo tulipokuja
na hili suala la kuwakatia bima za

afya,” alisema Mdendemi.

Baadhi ya watoto yatima aki-
wamo Pascal Mwinuka na Sarah
Mlowe walishukuru kwa kupati-
wa msaada wa bima za afya na
kueleza kuwa zitawasaidia kupata
matibabu ya uhakika.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Kituo cha Compassion Foun-
dation, Sister Lucia Mlowe ali-
washukuru kwaya ya Mt. Mbaga
Tuzinde kwa kuwahamasisha
waumini na watu wenye mapenzi
mema kuweza kuchangia fedha
ambazo zimeweza kukata bima
za afya.

Alisema: “Bima hizi zitatusaid-
ia sana katika kuwatibu watoto
hawa, kwa sababu kwenye vituo
pekee kuwatibu watoto hawa kwa
fedha kutoka mifukoni siyo kazi
rahisi lakini kupitia bima hizi im-
etupunguzia mzigo mzito kwetu
sisi na walau zile fedha tutaziele-
keza kwenye matumizi mengine”.

Paroko wa Parokia ya Njombe
Mjini, Padri Fransis Chengula
aliitaka kwaya hiyo kuendelea
kufanya matendo mema kwa
sababu inaamsha jamii ya Watan-
zania kuwa na jicho la huruma
kwa wabhitaji.
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Mambo manne yatawala
wagombea ubunge EALA

BGladness Salame aibuka mshindi
Na Grace Mwakalinga

MASUALA va Kilimo, ajira, umaskini, mab-
adiliko ya tabianchi yamepewa klpaumbele
kwa wagombea wanaowania nafasi ya ubunge
wa Bunge la Afrika Mashariki (EALA), wakati
wakinadi sera zao na kuomba kura kwa wa-
jumbe wa Chama Cha Mapinduzi CCM, mjini
Dodoma.

Kikao cha kupiga kura na kumchagua mgom-
bea wa Ubunge wa Bunge la Afrika Mashariki
kiliongozwa na Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi CCM, Kassim Majaliwa,
ambaye ni Waziri Mkuu.

Katika kunadi sera zao wagombea hao walise-
ma wakitapata nafasi watahakikisha wanabore-
sha sekta ya kilimo kwa kuhamasisha uzalishaji
wenye tija ili wakulima wanufaike.

Mgombea Gladness Salame, Mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, aliwaomba wajumbe
kumchagua kwa sababu ameshiriki katika
kuandaa Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka
2050 ambayo imesheheni masuala mbalim-
bali ikiwamo suala la kilimo, aliahidi kusaidia
taifa kupatikana kwa masoko ya uhakika kulin-
gana Na mazao wanayozalisha.

Aidha, aliahidi kushughulikia suala la
ajira kupltla fursa mbalimbali za kibiashara, kil-
imo na uwekezaji unaopatikana nchini, alisema
endapo atachaguliwa atahakikisha anafungua
fursa kupitia sekta mbalimbali ili kuzalisha
ajira.

Aliyewahi kuwa Miss Tanzania, Queen Eliza-
beth Makune, aliahidi endapo atachagullvva
atafungua fursa za ajira kwa vijana kupitia sek-
ta mbalimbali zinazopatikana ukanda wa Afrika
Mashariki ikiwamo utalii.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Moshi, Prof.
Neema Pumbulu, alisema akichaguliwa kuwa
Mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki atasaidia
kutengeneza sera na sheria kwa ajili ya kuwa-
saidia wananchi kujikwamua kiuchumi, atakuwa
kiunganishi katika ya nchi za Afrika Mashariki
na atahamasisha uhifadhi mazingira.

Mgombea Fatma Kange, aliahidi kushughulikia
sekta ya kilimo kwa kuhamasisha matumizi ya
teknolojia katika kuongeza thamani ya mazao
ambayo alisema yatauzwa kwenye nchi mbal-
imball za ukanda wa Afrika Mashariki.

Mgombea Dk. Hawa Mkwela- Mhadhiri wa
Chuo cha Dodoma, aliahidi kutunza falsafa
za Rais Samia Suluhu Hassan va 4R, katika
utekelezaji wa majukumu yake kwenye Bunge
la Afrika Mashariki.

Mgombea Fatma Msofe, aliahidi kuhakiki-
sha masuala ya usawa wa Kijinsia yanapewa
kipaumbele na kufungua fursa za uwekezaji,
kibiashara kwa nchi za ukanda wa Afrika
Mashariki.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
DK. Theresia Dominic, alisema uzoefu wake wa
mawasiliano, takwimu na utafiti utamwezesha
kuandaa aJenda mbalimbali zitakazosaidia
kug/v?_mhsha Tanzania kwenye masuala mbal-
imbali.

Katika kinyang'anyiro hicho wagombea watatu
walipita awamu ya kwanza na idadi ya kura
kwenye mabano ni Gladness Salame (61), Lucia
Pande (49), Queenelizabeth Makune (44) ambao
walikwenda hatua ya pili na kutakiwa kuch-
aguliwa mgombea mmoja.

Katika hatua ya pili mshindi ni Gladness ali-
ibuka mshindi kwa kura (139) akifuatiwa na
Lucia (53) na Queenelizabeth (52).

Chama Cha Mapinduzi (CCM) kilipokea majina
ya wagombea 47 wakiomba ridhaa ya kuwania
nafasi ya Ubunge wa EALA ambapo baada va
mchakato waliwateua 10 kuwania nafasi hiyo.

Nafasi hiyo ya EALA ilitangazwa baada ya
kifo cha aliyekuwa Mbunge wa Bunge hilo,

Dk. Shongo Sedoyeka kufariki dunia Juni 13,
mwaka huu.

Baada ya kumpata mgombea wa nafasi ya
EALA, Septemba 5, mwaka huu, wabunge wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
watapiga kura kumpitisha mbunge huyo.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Sulelman Abdulla akizungumza na viongozi mbalim-
bali wa chama na serikali, wadau wa maendeleo na wananchi waliofika katika ufunguzi wa konga-
mano la ukusanyaji wa maoni ya wadau kuhusu Dira ya Taifa 2050 katika ukumbi wa Mikutano wa
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA), Tunguu jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yafafanua sababu
kupinga kesi TAMISEMI

Na Grace Gurisha

SERIKALI imefafanua sababu za
kupinga kesi ya kuzuia Ofisi ya Rais
Tawala za Mkoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), kusimamia Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, huku ikidai
kuwa maombi yaliyowasilishwa ma-
hakamani hayana mashiko kisheria.

Aidha, imedai kuwa maombi yali-
wasilishwa na Mkurugenzi wa Juk-
waa la Katiba Tanzania (JUKATA),
Bob Wangwe, Bubelwa Kaiza na An-
nanilea Nkya wanataka Tume Huru
ya Taifa ya Uchaguzi ndio isimamie
yamekiuka Kanuni ya 5 (2)(d) ya Ma-
boresho ya Sheria na Masharti Mbal-
imbali.

Ufafanuzi huo na pingamizi
manne yalitolewa jana mbele ya Jaji
Wilfred Dyansobera wa Mahakama
Kuu, Masjala Kuu Dar es Salaam na
Wakili wa Serikali Mkuu kutoka ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali, Marck
Mulwambo, Erigi Rumisha na Ayubu
Sanga.

Wakili Sanga alidai kuwa sio kila
jambo linapaswa kuwa sehemu ya ki-
apo, yanayotakiwa kuwapo ni yanay-
otakiwa pekee na kanuni hiyo inatoa
matakwa ya namna ya kuwasilisha
kibali cha kuomba mapitio ya kima-
hakama (Judicial Review).

“Ukisoma kanuni husika inatoa
tafsiri mbili ambazo ndiyo msimamo
wa sheria, kiapo hicho hakijiondoi
kwenye matakwa yake kwa sababu
kinapaswa kuwa kama viapo vya
kawaida, kwa hiyo kuna mambo
yanayotakiwa kuwapo na yasiyotak-
iwa,” alidai Sanga.

Alisema ili kuunga mkono hoja
hiyo aliwasilisha mahakamani hapo
kesi mbalimbali za Mahakama Kuu
na Mahakama ya Rufani ambazo zili-

kutana na mazingira ya kiapo amba-
cho kimejumuisha mambo ambayo
hayatakiwi.

“Katika kiapo hiki cha waleta
maombi kimekiuka kanuni hii kwa-
sababu para ya saba, tisa, kumi, 11, 12,
15,17, 18 na 19 wametoa mawazo yao
na hitisho kinyume na matakwa yali-
yotolewa kwenye GN 324/2004.”

“Tunaomba mahakama iziondoe
para hizi na ni maoni yetu hizo zi-
lizobaki zitakuwa hazina uzito, kwa
hiyo tunaomba maombi hayo yaon-
dolewe,” alidai Wakili Sanga. Alidai
kuwa katika pingamizi la tatu na la
nne anayajibu kwa pamoja, alidai
lengo la kiapo kwenye maombi ni
kubadilisha jambo kuwa kwenye
ushahidi, kinachokuwapo kwenye
maelezo ya waleta maombi lazima
kiwapo kwenye kiapo.

“Hii inamaanisha kwamba kama
kuna vitu vipo kwenye maelezo ya
waleta maombi na havipo kwenye
hati ya kiapo, mahakama haiwezi
kuvifanyia kazi kwa sababu havipo
kwenye ushahidi, kwa hiyo aliomba
kuanzia paragrafu ya pili hadi 17 zil-
iondolewe,” alidai Wakili Sanga.

Naye Wakili Rumisha aliiomba ma-
hakama itupilie mbali maombi hayo
kutokana na upungufu wa kisheria
yaliyojitokeza na pia katiba na sheria
vimebaina bayana kuhusiana na uta-
ratibu huo.

Mulwambo aliiomba mahakama
itupilie mbali maombi hayo kwa
sababu hayana miguu ya kishe-
ria ya kusimamia na ikiona inafaa
inayatupe kwa gharama huku ak-
idai kuwa mengi yameshaelezwa na
mawakili wengine.

Akijibu hoja hizo, Wakili wa waleta
maombi Mpare Mpoki na Jebra Kam-
bole, walidai kuwa mawakili hao

wamejielekeza vibaya kwa sababu
hakuna sheria iliyoelekeza mambo
ambayo wao wameyapinga katika
kiapo cha wateja wao.

Mpoki alidai wanachoomba ni ma-
hakama kutoa kibali, kwa sababu wa-
nachohoji ni uhalali wa TAMISEMI
kusimamia uchaguzi huo, wanaom-
ba kibali cha kuzia hilo lifanywe na
ofisi hiyo.

Alidai, walichodai ni kinyume
na sheria ya TAMISEMI kusimamia
uchaguzi huo, Katiba pamoja na she-
ria hawajavigusa, wanahoji uhalali,
huku akidai kuwa hajui mawakili hao
wana lengo gani la kupinga kibali hi-
cho kutolewa na mahakama.

Pia, alidai kuwa hakuna sheria ya
viapo waliyoitoa ambayo inakataza
kutoa maoni kwenye kiapo na kudai
kuwa hata hizo para ziliondolewa
haziwezi kufuta mambo yao.

Wakili Jebra Kambole alidai kuwa
mawakili hao walieleza baadhi ya
para zina shida, lakini para 9,11,18 na
19 hawajazielezea kabisa kwa maana
hiyo hazina shida na wao wanaamini
para zote zipo sawa.

“Maombi yamekidhi vigezo vyote
vya kwenye kanuni na vimeendana
na matakwa ya sheria, haya watuam-
bie ni kanuni ipi inalazimisha facts
wanazozitaka wao. Maelezo yetu tu-
liyoyafaili hakuna jambo jipya kama
wanavyodai wao,” alidai Kambole.

Alidai kuwa maelezo (statement)
sio ushahidi (Evidence), ushahidi
upo kwenye kiapo ndio maana ina
sehemu ya ukweli, kwa hiyo pingam-
izi zao hazina mashiko ya kisheria.

Kesi imeahirishwa hadi leo saa
nne asubuhi kwa ajili ya kuendelea
kusikilizwa. Kesi hiyo imefunguliwa
dhidi ya TAMISEMI na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG).
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MATANGAZO

KUPOTEA KWA

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATION- KADI YA PIKIPIKI
AL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD
,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT LTD,MCHINGA FILEXY CHAMY anata ngaza
AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK
AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION MART,HOLLYNESS COMPANY LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL kU potelewa na kadl ya P|k|p| k|
BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA 1A A MENTE DHANANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA aina ya Kl ng L 1on ye nye nam ba
1.NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA KND/KGG/KATI®214 Za u Sa H | | | Mc 28] DAZ C h a S |S
KIGOGO KATI 2. NYUMBA YENYE HATI YAMAUZIANO ILIYOPO |, s\ U1 JUMA MARWA 2.SALUMU JUMA J ]
UKONGA [WAWA COMPANY LIMITED KINZUDI GOBA NYANDOTO 1.KIGOGO KATI 2KINZUDI GOBA 1370072024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) % *
LLITONYAMA NYUMBA YENYE HATINA. DSMT1019002 KIWANJA NAMBA P23439|ZACHARIA ANTHONY KAPAMA KIFURU KINYEREZI-ILALA namba LzL]sPso“MHqussg
INEZAK INVESTMENT LTD KIFURU-KINYEREZI 10109/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
BUGURUNI [ TEMSO ENGINEERING AND CONSTRUGTION CO. LTD|NYUMBA YENYE HATI NA 58326, KIWANJA NA 2000 KITALU RAYMOND LUDOVICK TENGA PUGU KAJIUNGENI 1710942024 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA na Eng”’]e nam ba
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NAMBA 101, KITALU 47",
KARIAKOO MBM MOTORCYCLE SPARES HATI NAMBA 52425 PETER SIMON MSANZYA KIJITONYAMA -DAR ES SALAAM 2010912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) KL]GZFMJ*Z]OB"ZSBS*. Yeyote
TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 19/00/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.5ABA SABA MBEYA MJINI 2. TUNDUMA 1610912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) atakayelona atoe taarlfa kItUO
MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA [KITETE-MBEYA 119/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 19/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) Chochote Cha p0||s|
MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA_YENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU |SHEWA-MBEYA 1300012024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
IPYANA TIGER JUNIOR IPYANA TIGER JUNIOR ) TAAR' FA YA POLISl
MBEYA NYUMBA ILEMI 160012024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA HELENA ANTONY HALENGO NYUMBA MARIA ANTHONI SKAWEWE ILEMI 18009/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
DODOMA [CHARLES SIMON MALOMELE NYUMBA |CHARLES SIMON MALOMELE NDAGHI-DODOMA 1610/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) PHO/MAN/BAB/2657/2023-
TANDALE [ JONATHAN ZAWADI MHANDO NYUMBA JONATHAN ZAWADI MHANDO MBEZI- MSAKUZI 0610972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA NYUMBA LAMECK JOHN RUGIGA [KIBAMBA MBEZI 20/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBAGALA LATIFA MOSHI MLANZ! NYUMBA [SALUMU OMARI AMIRI [MWANDEGE - MKURANGA 23100/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA KUPOTEA KwA NYARAKA
MBAGALA |OSCAR ELIAMINI CHUWA NYUMBA FLORA ELIAMINI CHUWA MBAGALA KIZUIANI 18/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
 TEMEKE HOSEA MARCO OOKO NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 19/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) YA UMILIKI WA KIWANJA
TEMEKE DAUDI JAKAMUGAH MAKOSIGAH NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 19/00/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
BUGURUNI [ATUPELE LABAN MWALJIBE NYUMBA DR. ATUPELE LABAN MWAWIBE KIPUNGUNI 0910972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UBUNGO FELIXBIRCKMAS ALOYS NYUMBA KASSIAN ANTHON NINDI TABATA KISUKULU 24/09/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) ESTER ALEX MGEMO
ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA TMK033735 DAVID ABEL MLAU |CHARAMBE -MBAGALA 13009/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
1.NELSON JUDICA KIMARO 2.ERICK ISHENGOMA
TEGETA NELSON JUDICA KIMARO NYUMBA (2) BILIKWIJA 1.KIMARA BONYOKWA 2.MABIBO 19/09//2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA anatangaza ku potelewa na
TEGETA FATUMA HAMIS| SONGORO COSTANTINO JO NYUMBA FATUMA HAMIS| SONGORO [BAGAMOYO-UKUNI 20/09//2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA e . .
DODOMA KOLE JOSEPH SAINI NYUMBA YENYE HATI MILIKI KOLE JOSEPH SAINI BOMBAMBILI ILALA DAR ES SALAAM 23/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) nya ra ka ya umi | | k | wWa k Iwa nJ a
MOSHI JESCA PETER SHIRIMA NYUMBA JESCA PETER SHIRIMA MJOHORONI MOSHI 2010812024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA . neen
MOSHI CHEGE REUBEN OGILLO NYUMBA CHEGE REUBEN OGILLO MSARANGA MOSHI 130012024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) nam ba 401 kltalu JJ
MOSHI MWAJABU AHMEDI KIBWANA NYUMBA MWAJABU AHMEDI KIBWANA [BOMANG'OMBE HAI 113/09/2024 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO) . .
MOSHI JUMA SELEMANI MNDEME NYUMBA JUMA SELEMANI MNDEME MWANGA 23109112024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA ndem DEZI man |Spaa ya
MOSHI PLUKERIA MARTIN MANINGI NYUMBA PLUKERIA MARTIN MANINGI [KIBOSHO -KOMBO 26/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA .
MOSHI SAMIJI ATHUMAN! KIMBWEREZA NYUMBA YENYE HATI MILIKI SAMIJI ATHUMANI KIMBWEREZA [MAKANYA SAME 15000/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) S h | nya n ga . KWa yeyOt e
TEGETA MOSES YARED CRY NYUMBA MOSES YARED CRY ZAVARA BUYUNI 0610972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) . . .
[TEGETA BARAKA NELSON NYIRENDA PAGALE LA NYUMBA BARAKA NELSON NYIRENDA [BUNJU 'B" 19/09//2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA atakaelona atoe taarlfa kltuo
TEGETA [VENANGE CLEMENCE NYARI NYUMBA VENANGE CLEMENCE NYARI TEGETAWAZO 1710942024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA SEETIT .
KIJITONYAMA [ANNA IVAN SUTILA NYUMBA [ANNA IVAN SUTILA MBEZI JUU 17400112024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA Cha pO“SI k”'ChopO karlbu .
KIJITONYAMA [JOSEPH DASTAN BARUA NYUMBA [JOSEPH DASTAN BARUA [SARANGA 18/09//2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA . . .
KIJITONYAMA RAYMOND SAMSON LAISER NYUMBA RAYMOND SAMSON LAISER KIHARAKA BAGAMOYO 19109/2024 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA Taa r fa ya p 0 | ISI
ILALA LAURENCIA ROBERT KIROBI NYUMBA LAURENCIA ROBERT KIROBI KIBADA 17/09/12024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ILALA DANIEL FADHIL MINJA NYUMBA DANIEL FADHIL MINJA MAJOHE 18/09//2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA PHOISHIISHII7577/2024.
ILALA RENIFRIDA CHARLES MGUDE NYUMBA RENIFRIDA CHARLES MGUDE SARANGA 1910972024 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA
[ARUSHA MICHAEL HAYSHI QAMARA NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NA. S8KITALU ' C ' MICHAEL HAYSHI QAMARA KARATU 23109112024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA HEALSUN PRE & PRIMARY SCHOOL NYUMBA LILIAN PHILEMON LAIZER &EDWARD N. LAIZER |SEKEI-ARUSHA 26/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA KU POTEA KWA
ARUSHA FRANK RUBEN AKYOO NYUMBA FRANK RUBEN AKYOO INKOARISAMBU-ARUMERU 18009/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA RABSON NICHOLOUS SWAI NYUMBA RABSON N. SWAI LEGURUKI-MERU 18/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA KA D I YA PI KI PI KI
ARUSHA [OLIVER STANLEY MNDEME NYUMBA [OLIVER STANLEY MNDEME KIMANDOLU - ARUSHA 2510972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA EMMANUEL LEJASA KIMATH NYUMBA EMMANUEL LEJASA KIMAT SINONI -ARUSHA 2410972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA SIMON ANAEL SARAKIKYA NYUMBA SIMON ANAEL SARAKIKYA INKOANRUA-ARUSHA 2010972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA R As H I D H A Ll D I
ARUSHA LUCY FLORIAN TESHA NYUMBA LUCY F. TESHA MOSHONO - ARUSHA 26/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA !
[ARUSHA LIGHTNESS JOSEPH MONGI NYUMBA LIGHTNESS JOSEPH MONGI [MURIETH -ARUSHA 25/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA A t k p t |
ARUSHA ELIMULICA MESIAKI MOLLEL NYUMBA REGAN MESIAKI MOLLEL MOIVO -ARUSHA 27/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA natan g aza Kupotelewa na
ARUSHA MSAFIRI LONING'O SAYAREN NYUMBA MSAFIRI LONING'O SAYAREN MOSHONO KASKAZINI - ARUSHA 1710912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA . e epe s
[ARUSHA ELISANTE ERASTO KINANDE NYUMBA ELISANTE ERASTO KINANDE MURIETH -ARUSHA 19/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA ka d | ya P | kl p | k | a | n a ya
MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI [JOHN PETRO KALISA' KILOLELI 'B' - MWANZA 19/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA MASHAKA CHARLES BULUBA NYUMBA YENYE HATI MILIKI MASHAKA CHARLES BULUBA INYASAKA 2010972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA 22 KITALU ‘N’ HATI : ) b oxer ye nye nam ba Za
MWANZA |GRACE ADONIAS MTEGO BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 21/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA |ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI 18009/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA usaJ”l Mc 250 DDG. yeyote
MWANZA [JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA YENYE HATI MILIKI JAMES JACOB KALULEMA INYANGURUGURU MAHINA 22/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA KITU MAYALA MANGA NYUMBA YENYE HATI MILIKI KITU MAYALA MANGA KISESA 26/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA . M
MWANZA MAWAZO JOHN SIMON NYUMBA YENYE HATI MILIKI EDWIN GASPARY NYAMTABA KANYERERE 2310912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA ata kae I 0 n a atoe taa rlfa
MWANZA |JOSIAH JOHN JOACHIM NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOSIAH JOHN JOACHIM KISESA MWANZA 231097204 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA . ..
MWANZA NICHOLAUS PIUS HEZWA NYUMBA YENYE HATI MILIKI NICHOLAUS PIUS HEZWA INYASAKA ILEMELA 21/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA kItU 0 Cha PO| ISI.
MWANZA LEVINA FELIX RWEBANGIRA NYUMBA YENYE HATI MILIKI PAUL EUSTARD RWEYEMAMU MJI MWEMA MWANZA 21/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA [JUMANNE MOHAMED KAPOLI NYUMBA YENYE HATI MILIKI MATHIAS CHARLES NDETTO KISESA MWANZA 26/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA TAA R | FA YA P 0 I_ | S | .
MWANZA [CHACHA ITEMBE NYAMAISA NYUMBA YENYE HATI MILIKI |SHABANI S. BULILO INYAMHONGOLO 27/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA HELENA IGNATUS NYAKARASHI NYUMBA YENYE HATI MILIKI |GEORGE SILIVESTER ADOGO INYAMADOKE BUSWERU 2210912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA PHO/DOD/DOD/ZOBB]/ZOZ‘.
MWANZA [SIKITU HAMIS YAHAYA NYUMBA YENYE HATI MILIKI HAJI ABEID KASUBI INYASAKA 20/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA YENYE HATI MILIKI |SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGAN! -MWANZA 15/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE [ABDILLAHI SAIDI KANYWANYI NYUMBA |ABDILLAHI SAIDI KANYWANYI YOMBO VITUKA 16109/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE BUNDALA SOSELA NDUNGUMIKA KIWANJA CHENYE HATI MILIKI BUNDALA SOSELA NDUNGUMIKA [BUYUNI-CHANIKA 1710912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA KUPOTEA KWA
TEMEKE |ABDALLAH AHMAD MUHIDINI NYUMBA |ABDALLAH AHMAD MUHIDINI TEGETA'A' - GOBA 18/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE MARTHA ONESPHORY NCHIMBI NYUMBA MARTHA ONESPHORY NCHIMBI MGEULE JUU-CHANIKA 2010972024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA KADI YA PIKIPIKI
UBUNGO BRILUCK SECRETARIAL SERVICE NYUMBA ADOLF ANSELM MNG'ANYA MBEZI MSAKUZI 19/109/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
[pocuRUNT MICHAEL LAURENTI MPOGOLE NYUMBA MICHAEL LAURENTI MPOGOLE MBEZI KIBAMBA 20/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ANDAE T — omen |SALUM RAJABU MCHOMVU MAJOHE 11/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) FATU MA ISSA SALUM
[TEMEKE |AMRI BAKARI MAKANYA NYUMBA MWANAHAMISI KASSIM YUSUPH KITUNDA 09/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) !
[TANDALE [JUMA ALLY NGAWANAE NYUMBA [JUMA ALLY NGAWANAE MABWEPANDE 12/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) An at n k t |
[puGuRUNT KURUTHUMU ALLY HUSSEIN NYUMBA FUAD JAFARI ABDALLAH BIN SHMLAN PEMBA MNAZI -KIGAMBONI 16/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA a gaza u po elewa na
MBAGALA [JACQUELINE LAMECK KIBOGA NYUMBA [SABATO DAVID OKUKU [MIKWAMBE- TOANGOMA 16/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) k d H P M k H k M H
UBUNGO [CESILIA SAMWELY KWEKA NYUMBA LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA- MISSION 18109/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA adl ya IKI p IKI alna ya
BUGURUNI MTUMWA SALUM HAMAD NYUMBA MATONGO NKWABI NSWAGA PUGU KINYAMWEZI 1710912024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
[TEGETA ANDREW SAMSON GESURURA NYUMBA ANDREW SAMSON GESURURA [BASIHAYA-BOKO 12/00/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA b oxer 1 5 0 ye nye nam b aza
UBUNGO MUSSA INANO CHACHA NYUMBA HABIBU MUSSA MACHOROKO MBAGALA 18/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA P .
TEGETA SAINT PIO DAY CARE CENTRE NYUMBA JESCA JAMES SUGWEJO MABWEPANDE 17/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA u SaJ | | | M c 764 cho E n g Ine
AGGREY KOKUBELWA PAUL NGAMBEKI KIWANJA ANTHONY AARON ICHWEKELEZA MPLUI MAGOE 16100/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) . .
AGGREY MWANAHAMIS VITUS FRANK NYUMBA HADWA MOHAMED CHANDE MSINGWA-MSIGANI 18/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA n 0 pfzchgzszzl C ha SSIS
AGGREY SELEMAN| HEMED SELEMAN! NYUMBA | SELEMANI HEMED SELEMANI IMBAGALA KIBONDE MAJI 17/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA n 0 Mdzazllb 8°wh88058
AGGREY SHAMS! FADHILI MASISA NYUMBA |SAAD ADAM MDOE KINYAMWEZI KATA YA PUGU 19/10/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA y J '
BUGURUNI [WINNIE ADOLE RWIZA NYUMBA WINNIE ADOLE RWIZA KANGA-KINYEREZI 18/09/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA Yeyote ata kaeIO na atoe
BUGURUNI SALVATORY MODESTI NGOW! NYUMBA |SALVATORY MODESTINGOW! KIPUNGUNI 'B'-KITUNDA 1610/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
WASHARTI YA MINADA taarifa kituo cha Polisi.
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada na 75% itakay kulipwa ndani ya siku 14. TAA R | FA YA PO LISl .
2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa. .
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0759648448/0715868000/0714208208/0759648448/0755337777/0715363537/0713306054
4 Iwapo ndani ya siku 60 i haj idhi y Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote. PHO/DODIDOD/34497/202[|
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TARURA kutumia bil. 1.2/ uvjenzi
barabara, masoko halmashauri 6

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Barabara za
Vijijini na Mijini (TARURA), im-
etangaza kuanza awamu ya pili
ya mradi wa uendelezaji wa Jiji
la Dar es Salaam (DMDP), utaka-
ogharimu Dola za Marekani mil-
ioni 438 (bilioni 1.2).

Mradi huo utahusisha hal-
mashauri tano za jiji hilo kwa
kipindi cha miaka sita, barabara
zitakazojengwa ni zenye urefu wa
kilomita 250, mifereji ya kilomita
90, vituo vya mabasi tisa, masoko
18, madampo matatu na kuwanu-
faisha wananchi milioni 3.8.

Kwa mujibu wa TARURA,
utekelezaji wa mradi huo upo ka-
tika hatua ya ukamilishaji wa un-
unuzi wa makandarasi na kuanza
rasmi ujenzi huo.

Kadhalika, wakala huo umese-
ma umepanga kuanza mradi
wa uboreshaji wa miundom-
binu kwa kuhusisha ushindani
katika majiji matano nchini, man-
ispaa 16 na miji 24.

Katika miji 12 ya kwanza
utekelezaji umeanza wa ujenzi
wa barabara na mifereji ya maji

ya mvua ambayo mikataba yake
ilisainiwa Septemba 23, mwaka
jana na utachukua muda wa
miezi 15.

Mtendaji Mkuu wa TARURA,
Victor Seff, alisema hadi kufikia
Juni 30, mwaka huu, barabara
zenye kiwango cha changarawe
za wilaya zilikuwa zimefikia kilo-
mita 42,059.17 huku barabara za
lami za wilaya zikifikia kilomita
3,33766.

kuhusu mradi wa ujenzi wa
daraja na uendelezaji wa Bonde
la Mto Msimbazi, Seff alisema
kaya nyingine 314 zinatarajiwa
kuathirika na mradi huo na tayari
mchakato wa kuandaa daftari
la fidia kulipa kaya hizo utaanza
mwezi huu.

Alisema ununuzi wa mkandar-
asi atakayejenga daraja katika
eneo hilo la Mto Msimbazi pamo-
ja na mhandisi msimamizi wake
unatarajiwa kukamilika Novem-
ba, mwaka huu.

“Lengo la mradi ni kukabiliana
na mafuriko katika Bonde la Mto
Msimbazi ambapo eneo la chini la
mto huo linatarajiwa kuongezewa
kina na kupanuliwa ili kuruhusu

maji kwenda baharini kwa kasi
inayotakiwa.

Kuhusu mafanikio waliyofikia
kwa kipindi cha miaka mitatu ya
utekelezaji wa mpango mkakati
wa mwaka 2021/2022 hadi
mwaka 2023/2024, alisema kazi
zilizofanyika kwa kipindi hicho
ni ujenzi wa barabara za lami
zenye urefu wa kilomita 923.96,
barabara za changarawe kilomita
22,815.98 na madaraja 378.

Pia, alielezea hali ya mtandao
wa barabara za wilaya kufikia
Juni, mwaka huu asilimia 36.52
zilikuwa na hali mbaya, asilimia
35.26 hali ya wastani na ambazo
zilikuwa nzuri kipindi hicho ni
asilimia 28.22 na kwamba sababu
kubwa ya uharibifu ilikuwa ni
mvua ambazo zilichangia ny-
ingine kushindwa kupitika.

Alisema lengo la TARURA ni
kuhakikisha inaboresha zaidi mi-
undombinu ya barabara hizo ili
zipitike katika vipindi vyote bila
kukwamisha shughuli mbalim-
bali za kiuchumi.

Alisema mpango mkakati
wa pili wa TARURA wa mwaka
2021/22 hadi mwaka 2025/026

umeanza kutekelezwa tangu
mwaka 2021 ambao kufikia sasa
utekelezaji wake umefikia asilim-
ia 50 ya malengo.

Kuhusu utekelezaji wa mradi
wa uboreshaji wa barabara za
vijijini na fursa za kiuchumi na
kijamii unaofadhiliwa na Benki
ya Dunia na Serikali ya Tanzania,
Seff alisema unatarajiwa kugha-
rimu Sh. bilioni 822.5 na kwamba
Sh. bilioni 705 ni mkopo nafuu ku-
toka Benki ya Dunia na Sh. bilioni
117.5 ni mchango wa serikali.

Alisema mradi huo unatarajiwa
kujenga Kilomita 533 za lami am-
bapo kilomita 400 ni za TARURA
na 135 ni za Wakala wa Barabara
nchini (TANROADS) na utekeleza-
ji wake umeanza katika mkoa wa
Iringa kilomita 33 za Wenda hadi
Mgama, Kilomita 19 na Mtilili hadi
Ifwagi, na Kilomita 14 zilizopo
kwenye halmashauri za wilaya ya
Iringa na Mufindi.

Pia, alisema usanifu wa bara-
bara za kilomita 50 za mwanzo
kwa kila halmashauri kupitia
mradi huo, Ruangwa, Mbogwe na
Handeni umefikia asilimia 75.

Mhudumu wa afya akichukua vipimo kwa washukiwa wa homa ya nyani nchini Uganda. PICHA: MTANDAO

Wananchi waandamana Israel kushinikiza mateka kuachiwa

JERUSALEM, Israel

MAELFU ya watu wameku-
sanyika nchini Israel baada ya
miili sita ya mateka wa Hamas
katika Ukanda wa Gaza kupati-
kana na wanajeshi wa taifa hilo,
na kusababisha ghadhabu ya
kitaifa na kusababisha maanda-
mano ili kushinikisha mchakato
wa makubaliano ya kuachiwa
mateka.

Ilielezwa jana kuwa waanda-
manaji, wengi wakiwa wamevaa
bendera za Israel walishuka Tel
Aviv, Jerusalem na miji mingine,

wakimtuhumu  Waziri  Mkuu
Benjamin Netanyahu na serikali
yake kwa kutofanya vya kutosha
kufikia makubaliano ya kuachil-
iwa kwa mateka waliobaki chini
ya Hamas.

Maandamano hayo yaliyoan-
za Jumapili yalielezwa kuwa
kwa kiasi kikubwa yalikuwa ya
amani, lakini umati wa watu
ulivunja vizuizi vya polisi, na
kuziba barabara kuu ya Tel Aviv,
kama sehemu ya kushinikiza
mamlaka kufanyia kazi hitaji
lao.

Pia ilibainishwa kuwa haya

yanajiri wakati chama kikuu
cha wafanyakazi nchini Israel,
Histadrut, kilipoitisha mgomo
mkuu wa nchi nzima jana ili
kushinikiza makubaliano kuhu-
su waliotekwa nyara na kundi la
Hamas.

Hata hivyo, Jeshi la Ulinzi la
Israel (IDF) lilisema awali kwam-
ba miili hiyo sita ilipatikana siku
ya Jumamosi kwenye handaki
la chini ya ardhi katika eneo la
Rafah kusini mwa Ukanda wa
Gaza.

Vile vile, mateka hao wali-
tambuliwa kuwa ni Carmel Gat,

Eden Yerushalmi, Hersh Gold-
berg-Polin, Alexander Lobanov,
Almog Sarusi na Mwalimu Sgt
Ori Danino.

IDF ilisema baada ya kuipata
miili hiyo walibaini kuwa wa-
husika walikuwa wameuawa
muda mfupi kabla ya wanajeshi
wa Israel kuwafikia. Na kwamba
hali hiyo ilizua maandamano,
huku umati wa watu wakishu-
tumu serikali na Waziri Netan-
yahu kwa kushindwa kuwaokoa
mateka waliosalia.

BBC

Mpox yasambaa
kila kona Uganda

KAMPALA, Uganda

WIZARA ya Afya nchini Uganda
imesema kuwa ugonjwa hatari wa
Homa ya Nyani (Mpox) umesam-
baa katika kila sehemu ya taifa
hilo, huku ikisisitiza wananchi
kutoa taarifa mapema wanapom-
wona mtu mwenye dalili hatarishi.

Hayo ni kwa mujibu wa taarifa
ya wizara hiyo iliyotolewa jana,
ikieleza kuwa mamlaka za afya
sasa zimo mbioni kudhibiti kusam-
baa zaidi kwa ugonjwa huo huku
hofu ikiwa ni kwamba ni kipindi
cha likizo ya shule na watoto wa-
merudi.

Julai 24, mwaka huu, kisa cha
kwanza cha ugonjwa wa Mpox
Kiliripotiwa kwenye mji wa Bwera
Wilaya ya Kasese Mpakani na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC).

Japokuwa Wizara ya Afya
ilihakikisha kuwa ilikuwa imewe-
ka mikakati ya kudhibiti kuenea
kwa ugonjwa huo, sasa imesema
kwamba ugonjwa huo umesam-
baa sehemu mbalimali za nchi na
kwamba huenda idadi ya waathiri-
ka ikawa kubwa zaidi.

Luteni Kanali Henry Kyobe am-
baye ndiye husimamia masuala ya
milipuko katika wizara hiyo alith-
ibitisha visa hivyo na kuhimiza
umma kuwafichua mapema wale
walio na ishara za ugonjwa huo.

Pia alitoa mwito kutowanyanya-
paa waathirika kwa kuwa hali hiyo
itawasababishia kujificha wasipate
matibabu na kuendelea kusambaza
ugonjwa huo.

“Tunafanya kila juhudi kudhibiti
kuenea kwa ugonjwa huo, lakini
tunahimiza dhidi ya uyanyapaa
kwa wagonjwa hao,” alisema
Kyobe.

Kwa mujibu wa wizara hiyo
kuna angalau mwathirika mmoja
katika kila kanda ya nchi Kaskazi-
ni, Magharibi, Mashariki na katikati
mwa nchi.

Miongoni mwa kile kinachoe-
lezewa kuchangia maambukizi ni
mienendo ya Ngono ya waende-
shaji wa magari ya mizigo. Na
kwamba dereva mmoja wa Kenya
aliyegunduliwa kuwa na ugonjwa
huo nchini kwao alikuwa ametokea
Uganda akielekea Rwanda kupitia
nchi hiyo.

Ofisa Mkuu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) mjini Kampala, Dk.
Annet Alenyo, alisema ishara ya
ugonjwa huo hudhihirika kwa
awamu tatu, ikiwamo kuumwa
na kichwa, udhaifu na homa
mwilini, kuwashwa koo. Na awamu
va pili ni pale vipele vinapoji-
tokeza na kusambaa mwili mzima.

Pia ilielezwa kuwa siku chache
walikumbana na ishara hizo baada
va mtu mmoja kufariki na hadi
sasa wanahofia kuwa ni Homa ya
Nyani.

DW
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EATV miongoni
mwa wadhamini
mbio za mbuzi 2024

Na Mwandishi Wetu

TAMASHA la mbio za Mbuzi lililoan-
daliwa na Klabu ya Rotary Oyster-
bay, linatarajia kufanyika Septemba
21, mwaka huu, kwa lengo la kuku-
sanya Sh. milioni 400 za kusomesha
wanafunzi wa elimu ya juu nchini.
Rais wa Klabu ya Rotary Oysterbay,
Himanshu Bhattbhatt, aliyasema

wakati akizungumza na waandi-

shi wa habari kuhusu tamasha

hilo, lililodhaminiwa na kampuni

19 ikiwamo ya Simu ya Vodacom,
Kituo cha Luninga cha EATV na East
Afrika Redio.

Alisema tamasha hilo linalotarajia
kuhusisha washiriki 4,000, lita-
fanyika kwa mara ya saba tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2018,
kwa lengo la kushirikiana na serika-
li kuboresha sekta ya elimu nchini.
“Mbio za Mbuzi mwaka huu zita-
fanyika Septemba 21 na leo (jana)
tupo hapa kutangaza wadhamini
wetu waliojitokeza kutuunga mkono
kufanikisha mbio hizi zenye lengo
la kusaidia jamii moja kwa moja,”
alisema.

Tamasha hilo linatarajiwa kufanyika
katika viwanja vya The Green Qys-

saa 6:00 mchana hadi saa 2:00
usiku.

Alisema kupitia tamasha hilo, wa-
shiriki ambao ni watu wazima na
watoto watapata burudani mbalim-
bali kupitia michezo iliyoandaliwa
na washindi watapatiwa zawadi
mbalimbali.

Mwakilishi wa EATV, Mariam Sha-
bani, alisema wameguswa kudhami-
ni mashindano hayo kwa sababu
yanagusa jamii moja kwa moja.
Naye Mkuu wa Uhusiano kwa
Umma na Vyombo vya Habari wa
Vodacom, Annette Kanora, alisema
wamevutiwa kuendelea kuwa wad-
hamini kwa sababu wameshuhudia
jamii ikinufaika.

“Baada ya kuona mafanikio yaliyo-
tokana na mbio za mbuzi za mwaka
2023, kampuni imevutiwa kuende-
lea kudhamini mbio hizi za hisani
kwa mwaka wa pili mfululizo,”
alisema Annette.

Mwakilishi wa Kampuni ya The
Tanzanite Dreems inayojihusisha
na vito vya thamani, Shadya Latiff,
alisema wanaona kuna haja ya
kugusa jamii yenye uhitaji hususan
sekta ya elimu.

Mbio za mwaka jana zilikusanya
Sh. milioni 340 ambazo zilitumika
kusaidia wanafunzi wa vyuo vikuu
wenye uhitaji katika kufanikisha
malengo yao ya kupata elimu.
Fedha hizo zinatumika katika
kuboresha mazingira ya elimu,
kutoa ufadhili wa elimu kwa wa-
nafunzi wenye uhitaji na kuimari-
sha miundombinu ya maji na usafi
shuleni.

NDONDO CUP YASAIDIA VIJANA
KUPATA HUDUMA VVU, CHANJO

Na Mwandishi Wetu

MICHUANO ya Ndondo Cup, mwaka
huu imechukua sura mpya kutoka kuwa
mashindano ya mpira wa miguu hadi
tukio muhimu la uhamasishaji na utoaji
wa huduma za afya kwa jamii.

Utoaji wa huduma za afya ulimwez-
eshwa kwa juhudi za pamoja za Serikali
ya Marekani kupitia Shirika la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa (USAID), na mra-
di wake wa Breakthrough ACTION, Mfuko
wa Dharura wa Raisi wa Marekani wa Ku-
pambana na Ukimwi (PEPFAR), pamoja
na Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya
Afya na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mpango huu pia umehusisha ushiriki-
ano wa karibu na waandaaji na wadhami-
ni wengine wa Ndondo Cup. Ushirikiano
huu umewawezesha vijana wa kiume
na wavulana kuendelea kupata huduma
muhimu za VVU na chanjo huku wakis-
hangilia timu zao pendwa.

Kuwashirikisha vijana wa kiume wenye

umri wa miaka 1524 katika huduma za
afya - hasa upimaji wa VVU na kinga - im-
ekuwa ni changamoto kwa muda mrefu
sasa. Kwa kuliona hitaji hili, Breakthrough
ACTION ilitambua Ndondo Cup kama juk-
waa bora na muhimu la kufikia kundi hili
katika mazingira ambayo wanapatikana
na kufikiwa kwa urahisi.

Mkurugenzi wa Mradi wa Breakthrough
ACTION nchini Tanzania, Waziri Nyoni,
akizungumzia michuano hiyo mwishoni
mwa wiki, alisema, ufanisi wa mashinda-
no ya Ndondo Cup unaonesha umuhimu
wa ushirikiano katika kuboresha afya ya
umma.

Nyoni aliongeza: ,Juhudi za pamoja
kati ya Tanzania na Serikali ya Marekani
kupitia wadau wake Breakthrough AC-
TION, MDH na EpiC katika kuhamasisha
na kutoa huduma za afya hasa za VVU na
chanjo, zimekuwa muhimu katika kuon-
doa vikwazo vya upatikanaji wa huduma
za afya hasa kwa wanaume na vijana.”

Katika mashindano yaliyofanyika Dar
es Salaam, huduma za upimaji wa VVU

na chanjo zilitolewa kwa kushirikiana na
MDH na EpiC wadau wa afya waliohakiki-
sha kwamba huduma hizi muhimu zin-
afikishwa kwa urahisi na kwa siri.

Mpango huu ulijumuisha msisimko wa
michezo na mijadala muhimu kuhusu
VVU na chanjo, na hivyo kuleta pamoja
juhudi za kitaifa na za kijamii za kubore-
sha afya.

Wakati wa mashindano hayo, ambayo
yalihudhuriwa na zaidi ya watu 70,000,
takriban vijana 10,000 walipatiwa hu-
duma za upimaji wa VVU na chanjo.
Aidha, juhudi za uhamasishaji nchi nzima
zilifikia zaidi ya watu milioni 13 kupitia
majadiliano katika redio na mitandao
ya kijamii yaliyolenga kuongeza uelewa
kuhusu VVU na chanjo.

Ndondo Cup imeonesha jinsi matukio
ya michezo yanavyoweza kutumika kama
kichocheo chenye nguvu cha kuhama-
sisha afya na ustawi, na hivyo kuweka
kiwango kipya cha kuboresha afya ya
umma kupitia ushirikishwaji wa jamii.
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Wawakilishi wa udhamini wa michuano ya Ndondo Cup 2024, wakiwa tayari kutoa medali kwa washindi mbalimbali

walifaidika na huduma za afya ikiwamo kupima VVU na chanjo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Sarakasi’ za maamuzi zaibuka Namungo

Na Faustine Feliciane

VIPIGO viwili mfululizo kwenye mich-
ezo ya Ligi Kuu vimeibua sarakasi za
maamuzi kwenye uongozi wa klabu hiyo
kuhusu uhai wa benchi la ufundi la timu
hiyo.

Wakati mapema jana, Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Hassan Zidadu, akisema Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Mwinyi Zahera, ame-
ondolewa kwenye nafasi hiyo kutokana
na matokeo mabaya waliyoyapata kwe-
nye michezo miwili, muda mfupi baadaye
kiongozi mwingine wa Namungo alitoa
taarifa ya kumwongeza kwenye benchi

la ufundi, Kocha Ngawina Ngawina, kush-
irikiana na Zahera na wengine kukinoa
kikosi hicho.

Mwenyekiti Zidadu, mapema alithibiti-
sha kuachana na kocha huyo kutokana
na matokeo hayo mabaya, lakini klabu
ilikanusha na kutoa taarifa ya Zahera kue-
ndelea kuwa kocha mkuu wa timu hiyo
akisaidiwa na Ngawina, Shadrack Nsajig-
wa na Vladimir Niyonkuru.

“Uongozi wa Namungo unapenda ku-
utaarifu umma kuwa umeongeza nguvu
kwenye benchi la ufundi kwa kumleta
Kocha Msaidizi Ngawina Ngawina, kocha
mkuu ataendelea kuwa Mwinyi Zahera,“

ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Awali, kabla ya taarifa hiyo ya klabu, Ko-
cha Zahera aliilambia Nipashe kuwa yeye
bado ni kocha wa timu hiyo kwa kuwa
hakuna taarifa rasmi ya tofauti aliyopewa
na viongozi wake.

“Mimi bado kocha wa Namungo, hatuja-
pata matokeo mazuri kweli katika mechi
zetu mbili, yapo mambo yaliyojitokeza
kiufundi uwanjani na tunayafanyia kazi,”
alisema Zahera.

Namungo imejikuta ikipoteza michezo
miwili mfululizo wakiwa nyumbani kwa
kukubali vipigo kutoka kwa Tabora United
(1-0) na Fountain Gate (2-0).
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LIVERPOOL NA OSIMHEN

LIVERPOOL ilichunguza uwezekano wa kumsajili
mchezaji wa Kimataifa wa Nigeria, Victor Osimhen mwe-
nye umri wa miaka 25, katika dirisha la usajili la kiangazi,
lakini wakakatishwa tamaa na mshahara mkubwa wa
fowadi huyo wa Napoli. (Corriere dello Sport)

TRIPPIER KUELEKEA SAUDIA

MLINZi wa kulia wa Newcastle, Kieran Trippier huen-
da akaelekea katika moja ya klabu zinazovutiwa naye
nchini Saudi Arabia, huku beki huyo wa zamani wa Eng-
land mwenye umri wa miaka 33, akitaka kuondoka katika
klabu hiyo ya Kaskazini Mashariki. (Sun).

NEWCASTLE YAKANUSHA

KLABU ya Newcastle United imepuuza mapendekezo
kwamba Kieran Trippier anataka kuondoka katika klabu
hiyo na kuhamia Saudi Arabia au Uturuki. (Sportsport)

WILLIAN AENDA UGIRIKI

WINGA wa zamani wa Chelsea na Fulham, Willian
mwenye umri wa miaka 36, amesafiri kwa ndege hadi
Athens huku Olympiakos wakiwa na nia ya kumsajili
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Brazil. (Fabrizio Ro-
mano)

DEPAY NA SEVILLA

SEVILLA inaonekana kupunguziwa bei ya kumnunua
fowadi wa Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa
miaka 30, ambaye anavutia Ulaya baada ya kuondoka
Atletico Madrid. (Marca)

HUMMELS AWANIWA ROMA

AS Roma pia ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili
beki wa kati wa zamani wa Ujerumani na Borussia Dort-
mund, Mats Hummels mwenye umri wa miaka 35, huku
wakitafuta kuchukua nafasi ya beki wa zamani wa Eng-
land, Chris Smalling mwenye miaka 34, ambaye anaele-
kea katika Klabu ya Saudi Pro League, Al-Fayha. (Sky
Sports Italia)

TONEY MSHAHARA JUU

MSHAMBULIAII wa England, Van Toney mwenye umri
wa miaka 28, atalipwa pauni 403,000 baada ya kuhamia
Al-Ahli, kutoka Brentford. (Mirror)

LEWIS KUTUA SAO PAULO

BEKI wa Newcastle United na Ireland Kaskazini, Jamal
Lewis mwenye umri wa miaka 26, anakaribia kuhamia
Klabu ya Brazil ya Sao Paulo. (Belfast Telegraph)

HERMOS HUYOO0O0 ROMA

KLABU ya AS Roma inakaribia kumnunua mlinzi wa
Hispania Mario Hermos mwenye umri wa miaka 29, am-
baye ni mchezaji huru baada ya kuondoka Atletico Ma-
drid msimu wa majira ya joto. (La Gazzetta dello Sport)

HARRIS KWENYE RADA

FOWADI wa Oxford, Mark Harris mwenye umri wa
miaka 25, bado yuko kwenye rada za timu mpya katika
ligi ya Bundesliga, Holstein Kiel, ambayo ilijaribu kumsa-
jili mchezaji huyo wa Kimataifa wa Wales msimu huu wa
majira ya kiangazi. (Sun)

MAGAZE

standard
chartered

SALAH: MSIMU HUU WA

MWISHO KWANGU LIVER

@ ® O®N\ahisi niko huru kucheza soka na tutaona kita-
kachotokea mwaka ujao, hakuna mtu...

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI Mohamed Salah
amesema huu unaweza kuwa msimu
wake wa mwisho kwa Liverpool kwani
mkataba wake unamalizika mwishoni
mwa kampeni hii.

Salah mwenye umri wa miaka 32,
alizungumza baada ya ushindi wa ma-
bao 3-0 wa Liverpool wa Ligi Kuu ya
England dhidi ya Manchester United
kwenye Uwanja wa Old Trafford am-
bapo alifunga bao moja na pia kutoa
pasi mbili za mabao.

LNilikuwa na majira ya joto mazuri;
nilikuwa na muda mrefu wa kukaa
mimi mwenyewe na kufikiria vema,
kama unavyojua ni mwaka wangu wa
mwisho katika klabu,” alisema Salah

akiiambia Sky Sports.

“Nataka tu kufurahia. Sitaki kufikiria
juu ya hilo - nahisi niko huru kucheza
soka na tutaona kitakachotokea mwa-
ka ujao.

“Hakuna mtu katika klabu ambaye
amezungumza nami kuhusu mkataba,
kwa hivyo ni sawa nitacheza msimu
wangu wa mwisho na tutaona mwis-
honi mwa msimu. Si juu yangu.”

Liverpool ilikataa ofa ya pauni mil-
ioni 150 kutoka kwa timu ya Saudi Pro
League ya Al Ittihad kwa ajili ya Salah
mnamo Septemba 2023 na licha ya
ripoti za jaribio jipya la timu za Saudi
Arabia kutaka kumsajili mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Misri msimu huu wa
majira ya joto, hakuna ofa thabiti iliyo-
tolewa kwa mshambuliaji huyo.

Na ingawa mkataba wa Salah sasa
uko katika mwaka wake wa mwisho,
kocha wa Liverpool, Arne Slot alisema
hatazungumzia hali ya mchezaji huyo.

,Kwa wakati huu Salah ni mmoja
wetu na ninafurahi sana kuwa mmoja
wetu,” alisema Slot. ,Alicheza vizuri
sana, lakini sizungumzii kuhusu mika-
taba.”

Salah ni mmoja wa nyota watatu
wa Liverpool ambao wako ndani ya
mwaka wa mwisho wa mikataba yao.

Nahodha wa klabu Virgil van Dijk
na Trent Alexander-Arnold pia wana-
tarajiwa kuondoka katika klabu hiyo
mwishoni mwa msimu huu isipokuwa
kama tu watakubaliana juu ya mka-
taba mpya wa kuongeza muda wao wa
kukaa Anfield.

Salah
kutoa as
izoichez



22 Nipashe............ ..

HABARI MICHEZO

MBAPPE:
SIKUWA NA
SHINIKIZO
LA KUFUNGA~

MADRID, HISPANIA

”

KYLIAN Mbappe amefunga mara mbili katika kip- I )
indi cha pili kwenye Uwanja wa Santiago Bernabeu {
- la kwanza baada ya pasi ya kisigino ya Federico Val-
verde, na la pili kwa mkwaju wa penalti - baada ya
mechi tatu za ligi bila kufunga goli, lakini juzi ak- >

iziona nyavu dhidi ya Real Betis.

“Shinikizo nililonalo ni kuzoea timu,” alisema
Mbappe, akizungumza na waandishi wa habari

baada ya mchezo huo.

“Nimefunga mabao katika maisha yangu yote,
nitafunga mabao kwa uhakika. Mabao yatakuja.
Mechi tatu bila kufunga ni nyingi kwangu, lakini
ni sawa, nina imani na wachezaji wenzangu.”

Mbappe alifungua akaunti yake kwa Madrid
dhidi ya Atalanta kwenye UEFA Super Cup mwezi
uliopita, lakini hakufunga bao dhidi ya Real Mal-

lorca, Real Valladolid na Las Palmas kwenye LaLi- |

ga, Madrid walipotoka sare mbili kati ya mechi tatu

za kwanza za ligi.

4

“Hakuna shinikizo, ni mpira wa miguu,” alisema

Mbappe.

Mbappe alipiga jumla ya mashuti tisa kwenye mchezo

huo dhidi ya Betis.

“Ilikuwa wakati mzuri,” Mbappe aliiambia Real Madrid '\__
TV. “Nimekuwa nikingoja kufunga kwenye uwanja huu wa
hadithi, bora zaidi ulimwenguni. Mashabiki wananipa map- \\

enzi mengi, hata nilipokuwa sifungi.”

“Hatujawahi kuweka shinikizo kwake kufunga mabao,”
alisema kocha Carlo Ancelotti katika mkutano wake na

waandishi wa baada ya mechi.

Madrid sasa wako nafasi ya pili kwenye LaLiga, pointi
nne nyuma ya vinara Barcelona, kuelekea mapumziko

ya mechi za kimataifa.

!
4
k)
“Nina ubora wangu. Nipo hapa kuwa Kylian. Haku-
na shinikizo. Nina furaha, nataka kufanya kazi.” !
.

Muller aweka rekodi
mpya Bayern Munich

MUNICH, UJERUMANI

THOMAS Muller aliweka rekodi Bay-
ern Munich alipotoka kwenye benchi
na kufunga katika ushindi wao dhidi ya
Freiburg Jumapili, na bado kuna mengi
zaidi kutoka kwa mchezaji huyo wa mi-
aka 34, kwa mujibu wa kocha, Vincent
Kompany.

Kuingia kwa Muller akitokea benchi
kulimfanya acheze mechi ya 710 akiwa
na Bayern, na kuipita rekodi iliyowek-
wa na kipa Sepp Maier aliyestaafu
mwaka 1979, na bao lake la 150 la Bun-
desliga lilihitimisha ushindi wa mabao
2-0.

Katika hali ya kushangaza, mnamo

2008 Kompany alikuwa akicheza mara
ya mwisho kama mchezaji nchini Uje-
rumani katika mechi ambayo Muller
alicheza mechi yake ya kwanza, kabla
ya kocha huyo wa sasa wa Bayern
kuondoka Hamburg SV na kujiunga na
Manchester City.

“Bora. Nilishuhudia mechi yake
ya kwanza. Nilikuwa pale na Ham-
burg kwenye uwanja huu. Mechi 710
baadaye, hongera kwake,” alisema
Kompany.

“Alitoa asilimia 100 katika michezo
710, lakini si tu katika michezo, lakini
katika mazoezi. Hilo ndilo linalomfan-
ya Thomas kuwa maalum.

“Kuna michezo mingine michache

AN

mirates -

| IV BETTER
Fe

ambayo bado anaweza kucheza na
bila shaka tunafurahi kwamba ana
mingine michache kwenye kabati
lake na ukweli kwamba anaweza
kuendelea hivi, ni muhimu sana
kwetu.”

Kompany alisema kiwango
cha timu yake kilishuka baada ya
mapumziko, lakini kwa bahati nzuri
ana wachezaji kama Muller ambao
anaweza kuwaita pindi inapohitajika.

“Kipindi cha kwanza kilikuwa chan-
ya sana, halafu kipindi cha pili tuli-
kuwa hatua moja tu baadaye kuliko
Freiburg kwenye mipira ya pili, na tu-
lipoteza kasi kidogo,” alisema.

“Lakini basi lazima niseme kwamba
tuna bahati sana kuwa na wachezaji
wazuri sana ambao wanaweza kuja
na kuleta mabadiliko, na Thomas Mul-
ler aliingia, Kingsley Coman pia, na
wachezaji kutoka benchi walikuwa
muhimu sana kwetu kushinda mchezo
huu.”

Barcelona
vakanusha
Deco
kujiuzulu

BARCELONA, HISPANIA

BARCELONA imekanusha taarifa
zinazodai Mkurugenzi wao wa Soka,
Deco anafikiria kujiuzulu wadhifa
wake.

.. Barca wameanza msimu wakiwa

A katika hali nzuri na kukamilisha
\ ushindi wao wa nne wa La Liga
{ kwenye kampeni Jumamosi
. usiku huku wakiifunga Real
Valladolid mabao 7-0, huku
Raphinha akifunga hat-trick.
Hata hivyo, lilikuwa bado
dirisha la majira ya kiangazi
la ugumu na misukosuko
huko Katalunya huku Barca
wakiwa bado wanasumbuli-
wa na masuala ya kiuchumi
yaliyoletwa na usimamizi
mbaya wa fedha miaka ya
nyuma.

Deco alichukua wadhifa
wa mkurugenzi wa mich-
1| ezo Agosti mwaka jana na
1/ aliweza kutengeneza nafasi
J va kutosha katika bajeti
/ kumsajili nyota wa Euro
2024, Dani Olmo, ingawa
harakati za klabu hiyo kum-
nasa Nico Williams hazikufua
dafu kwani mchezaji huyo wa

Kimataifa wa Hispania alibaki
Athletic Club.

Presha ambayo imefika na jukumu
hilo imeifanya Diario SPORT kudai
kiungo huyo wa zamani wa Ureno na
Chelsea, anafikiria mustakabali wake
Barca.

Migogoro ya ndani, migongano na
mawakala na kutoelewana kuhusu
msimamo wa klabu katika soko la
uhamisho kunadaiwa kuibua mvu-
tano kati yake na Barca.

Hata hivyo, wababe hao wa LalLiga
wameondoa uvumi huo, wakielezea
ripoti ya SPORT kuwa ni “shambulio”.
Taarifa kutoka kwa klabu hiyo in-
asomeka: “FC Barcelona inakanusha
kabisa habari iliyotokea Septemba
Mosi, mwaka huu, kwenye toleo la
dijitali la ‘Diario Sport' na kutilia
shaka mwendelezo wa mkurugenzi
wetu wa soka.

“Kwa kujibu habari iliyvopewa kichwa
cha habari cha ‘Deco, amekatishwa
tamaa, akitafakari mustakabali wake’,
FC Barce-
lona inasema
kwamba
haiwezi kuwa
na furaha
zaidi na kazi
inayofanywa
na Deco na
kukanusha
shambulio la
‘Diario Sport’
dhidi ya
mkurugenzi
wa mpira wa
miguu.”
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GAMONDI AFUTA MAPUMZIKO ' IS
YANGA, BALEKE KIMEELEWEKA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di, ameamua kutovunja kambi, badala
yake ameendelea na mazoezi na kikosi
kilichobaki, baada ya wachezaji 14 wa timu
hiyo kuondoka kwenda kujiunga na vikosi
mbalimbali vya timu za taifa kwa ajili ya
michezo ya kufuzu Fainali za Mataifa ya
Afrika (AFCON) 2025.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kam-
we, alisema jana kuwa, awali walidhani
anaweza kuvunja kambi na kuwaita
baadaye kutokana na kuondokewa
na wachezaji wengi, lakini Gamondi
amekataa, badala yake ameendelea na
wachezaji aliobaki nao kwa ajili ya ku-
jindaa na mchezo wa raundi ya kwanza,
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya CBE ya
Ethiopia.

Baada ya Kalenda ya FIFA, klabu nyingi
zimewapa mapumziko ya muda mfupi
wachezaji wao kabla ya kurejea tena kue-
ndelea na kambi.

“Tupo kwenye mapumziko ya timu za
taifa, sisi tumetoa wachezaji 14 kwenda

kwenye vikosi vya timu za taifa na tunawa-
takia kila laheri na waliobaki wanaendelea
na mazoezi, baada ya Kalenda ya FIFA ku-
malizika kutakuwa na siku tatu au nne kab-
la ya mechi, hivyo kocha hajavunja kambi,
wachezaji wanaendelea na mazoezi na
wachezaji waliobakia.

Tunaamini tuna kikosi bora hata hawa
waliobaki wataandaliwa vema ili waje ku-
ungana na wengine watakapotoka kwenye
timu zao za taifa kwa ajili ya mchezo wetu
muhimu,” alisema Kamwe.

Yanga inatarajia kucheza mchezo wa
mkondo wa kwanza kwenye Uwanja wa
Abebe Bikila nchini Ethiopia dhidi ya wap-
inzani wao, timu inayomilikiwa na Benki
Kuu nchini humo, kabla ya mechi ya maru-
diano inayotarajiwa kuchezwa, Septemba
20, mwaka huu, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kamwe pia alitoa ufafanuzi kwa nini
straika mpya wa timu hiyo raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, Jean Baleke,
amekuwa haonekani kwenye kikosi hi-
cho, akisema awali tatizo lilikuwa ni vibali,
baadaye ikaja changamoto ya Hati ya

Uhamisho wa Kimataifa (ITC), lakini kwa
sasa limashamalizwa.

“Ni kweli hajaonekana, kwanza kuli-
kuwa na tatizo la vibali, baadaye alikosa
mechi mbili za hatua ya awali Ligi ya Ma-
bingwa Aftrika, ITC zilichelewa, lakini kwa
sasa kila kitu kiko sawa, alikosa mechi ya
Kagera kwa sababu ya mabhitaji ya kiufundi
tu, mwalimu aliona aliosafiri nao wanam-
tosha kwa mechiile na si yeye tu aliyebakia
Dar es Salaam, ni wengi tu,” alisema Kam-
we. Hata hivyo, alisisitiza kuwa bado ni
mapema sana kwani Yanga ina mashinda-
no mengi na inahitaji wachezaji wengi
wenye viwango vya juu, hivyo ana uhakika
kuwa atatumika kutokana na mahitaji ya
mwalimu.

“Itoshe kusema tuna michezo mingi
sana msimu huu na ndiyo kwanza ligi in-
aanza, inahitajika kuwa na wachezaji wen-
gi wenye uwezo, kwa hiyo anaweza kutu-
mika sana huko mbele ya safari,” alisema.

Beleke, awali alikuwa Simba na ilimua-
cha katikati ya dirisha dogo la msimu uli-
opita ambapo alitimkia Klabu ya Al Ittihad
Tripoli ya Libya kabla ya kuibukia Yanga.

JKU: Kombe la FA tayari,
bado malengo mawili

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya timu ya JKU kutwaa Ngao ya Jamii kwa kuifunga
Chipukizi FC mabao 2-0O kwenye mechi iliyochezwa Uwanja
wa New Amaan Complex juzi, Wajeda” hao wamesema sasa
wamebakiza malengo makubwa mawili ndani ya msimu huu
2024-2025 ili kuwa wa furaha zaidi kwao.

JKU ilifanikiwa kutetea taji hilo la Ngao ya Jamii, wakilitwaa
kwa mara ya pili mfululizo katika mchezo huo mkali uliopigwa
juzi uwanjani hapo.

Akizungumza na gazeti hili baada ya mechi hiyo, Kocha wa
timu hiyo, Salum Haji, alisema bado mipango yao miwili im-
ebakia ili kuhakikisha msimu huu hawafanyi makosa kama
uliopita.

Alisema walichobakisha ni kutetea ubingwa wao wa Ligi
Kuu pamoja na kuhakikisha wananyakuwa Kombe la Shirik-
isho la Soka la Zanzibar, maarufu FA Cup.

Haji alisema mipango yao mikubwa ni kunyakuwa mataji
yote matatu na kwamba tayari wameanza na Ngao ya Jamii,
hivyo kinachofuata ni kujipanga kwa hayo mawili yaliyosalia.

“Tunaunza msimu kibabe zaidi kama ilivyokuwa kwa msimu
uliopita. Msimu huu ni kuhakikisha hakuna tutakachokiacha
katika mashindano ambayo tunashiriki,” alisema.

Aidha, akizungumzia mchezo huo wa Ngao ya Jamii, alisema
haukuwa rahisi, lakini lengo la kutetea taji hilo wamefanikiwa.

Alisema kulingana na uwezo wa kiuchezaji kwa wachezaji
wake hana hofu katika michezo ya Ligi Kuu Zanzibar ambayo
itaanza rasmi [jumaa wiki hii.

Alisema kikosi chake kimepata maandalizi ya kutosha kulin-
gana na mashindano waliyoshiriki hasa michuano ya Kombe
la Kagame iliyofanyika Tanzania Bara hivi karibuni.

“Mchezo ulikuwa mgumu, lakini wachezaji wangu wamepa-
ta uzoefu zaidi, wamecheza kwa mipango na malengo mpaka
tumepata ushindi,” alisema Haji.

Hata hivyo, alisema licha ya kuwa na wachezaji majeruhi
watatu wa kikosi cha kwanza na wanaotegemewa, lakini timu
yake ilicheza vizuri na haikuwa na hofu ya mchezo. Kwa mu-
jibu wa ratiba ya Ligi Kuu Zanzibar iliyotangazwa mwishoni
mwa wiki na Bodi ya Ligi visiwani humo, Mabingwa Watetezi,
JKU IJjumaa wiki hii watakata utepe wa kinyang‘anyiro hicho
dhidi ya Wanagenzi Inter Zanzibar ambao wamepanda daraja
msimu huu, mchezo ukitarajiwa kupigwa Uwanja wa New
Amaan Complex.

Mshindi wa Tuzo ya Kocha Bora wa Agosti, Kocha
Mkuu wa Simba, Fadlu Davids.

Simba, Yanga kutoa
mamilioni Taifa Stars

INATOKA UK. 24

lengo walilonalo sasa ni kushinda mch-
ezo huo ili kujiweka kwenye mazingira ya
kwenda kucheza tena fainali za AFCON
nchini Morocco, kama ilivyokuwa kwa zi-
lizopita nchini Ivory Coast.

“Siku zote jambo lolote ukitaka mwisho
wake uwe mzuri ni kufanya mambo mape-
ma, umuhimu wa mechi yetu ni kuanza
kushinda na kupata pointi tatu nyumbani
ili mbele ya safari tuwe kwenye mazingira
rahisi ya kufuzu,” alisema.

Hata hivyo, alisema haitokuwa mechi
rahisi kwani hata wapinzani wao watakuja
wakiwa na akili kama hiyo, hivyo wao ma-
kocha na wachezaji itabidi wafanye kazi ya
ziada ili kuhakikisha wanafanya kazi kwa
vitendo zaidi.

Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka nchini
( TFF), Cliford Ndimbo, alisema wametan-
gaza viingilio nafuu ili kila Mtanzania ap-
ate nafasi ya kuingia uwanjani kuishangilia
Stars ambayo imesheheni wachezaji we-
nye viwango vya juu.

Haji Salum (Mboto), ambaye alizun-
gumza kwa niaba ya wasanii wa bongo
muvi, alisema ni wakati wa kudumisha
uzalendo na kuachana na mapenzi ya timu.

Msanii wa muziki wa Bongo Fleva, Frank
Ngumbuchi ,Foby*, alisema kesho ataanza
kutoa burudani mapema uwanjani hapo ili
wachezaji wapate ari ya kufanya vizuri.

Fadlu, Ahoua ndio

bora zaidi Agosti

taratibu wanaanza kuonesha kukar-
ibia apatakapo.

“Najua matarajio ya mashabiki

wa Simba, najua nini wanakitaka,
tunaenda huko, naamini tutafanya
vizuri na kurudisha furaha na matu-
maini yao,” alisema Fadlu.

Alisema katika kipindi hiki ambacho
ligi imesimama anaendelea kufanyia
kazi kile ambacho anakiona bado
hakijakaa sawa ndani ya kikosi
hicho.

“Natamani kupata tena mchezo wa
kirafiki, uwe wa kimataifa au na timu
za ndani, kikubwa ni kuangalia Kile
tunachokifanya mazoezini kimeshi-
kwa na wachezaji, lakini pia itafanya
wachezaji wangu waliopo kwenye
kikosi kuendelea kuwa kwenye hali
ya kushindana tukiwasubiri wale
waliopo kwenye vikosi vya timu za
taifa,” alisema Fadlu.

Katika hatua nyingine, Fadlu amese-
ma amefurahishwa na viwango vya
nyota wake Leonel Ateba na golikipa
Aishi Manula ambao walicheza kwa
mara ya kwanza Jumamosi chini
yake.

Kwenye mechi hiyo, Ateba ndiye ali-
kuwa mfungaji wa bao hilo la Simba
huku Manula naye akifanya kazi ya
ziada kuokoa michomo kadhaa kabla
ya kumpisha Hussein Abel ambaye
aliruhusu bao kwa wapinzani wao
hao.
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mamlllom Taifa Stars

® ® ® Azam nayo ndani, zaungana na Rais Samia
kutunisha ‘Bao la Mama’ zikitaka ushindi wa...

sha ili waanze vizuri katika  wingiili wakajaze uwanja.
mchezo wetu wa kwanza,
naamini kila kitu kinaweze-
kana,” alisema Ally.

Kwa upande wa Menejawa  milioni tano kwa ajili ya ku-
Habari wa Klabu ya Yanga,
Ally Kamwe, aliwaomba Wa-

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Klabu za Simba, Yanga na
Azam FC, kila moja ikiahidi kutoa Sh.
milioni tano kwa Taifa Stars endapo
kama itashinda kuanzia mabao matatu
dhidi ya Ethiopia kesho kwenye mechi
ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya
Afrika (AFCON) 2025, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia
Suluhu Hassan, naye ataungana nao
kwa kutoa kiasi kama hicho lakini yeye
ni kwa kila goli ya ushindi.

Taifa Stars itaikaribisha Ethiopia ke-
sho kwenye mechi itakayopigwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa saa moja usiku,
kuwania nafasi hiyo ya kucheza fainali
za AFCON zitakazofanyika mwakani
nchini Morocco.
es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa
hamasa kuelekea katika mchezo huo,
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa,
alisema Rais Samia ataungana na klabu
hizo kutoa zawadi hiyo maarufu kama
Goli la Mama'

“Rais Samia ataungana na Klabu
za Simba, Yanga pamoja na Azam FC
kutoa shilingi milioni tano ya ,Goli la
Mama' kwa kila goli la ushindi litaka-
lofungwa, kwa lengo la kuipa hamasa
timu yetu ili ifanye vizuri keshokutwa
(kesho),” alisema Msigwa.

Katibu huyo aliwapongeza wasemaji
wa klabu hizo kwa ubunifu walioufan-
ya kumuunga mkono Rais Samia kwa
kutoa Sh. milioni tano kila moja katika
ushindi huo.

Aliwataka wachezaji kupambana na
kufuata vema maelekezo wanayoen-
delea kupewa na benchi lao la ufundi
ili wapate pointi tatu, pamoja na ku-
waomba Watanzania kujitokeza kwa
wingi uwanjani hapo.

Meneja wa Habari na Mawasiliano
wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally, aliwa-
taka Watanzania kujitokeza kwa wingi
uwanjani kuwapa hamasa wachezaji ili
waanze vizuri katika mchezo huo wa
nyumbani.

“Timu ya Ethiopia haiwezi kutufunga
kutokana na kikosi chetu jinsi kilivyo
wachezaji wanapaswa kupunguza pre-
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Msaidizi wa Taifa Stars, Juma Mgunda,
alisema kikosi hicho sasa kimeiva na
kipo tayari kuivaa Ethiopia kesho kwe-
nye mchezo huo wa kwanza wa Kundi H,
kusaka tiketi ya kufuzu kucheza fainali za
Mataifa ya Afrika.

Akizungumza kwenye mazoezi ya timu
hiyo yanayofanyika kwenye Uwanja wa
KMC Complex uliopo Mwenge, Dar es Sa-
laam, Mgunda alisema wachezaji wamei-
marika kwa asilimia 80, na kilichobaki ni
kumalizika asilimia zilizosalia ili wawe fiti
asilimia 100.

“Tumeandaa kikosi na wachezaji wako
fiti kwa asilimia 80, na tunamalizia siku zi-
lizobaki ili tuwe na asilimia 100 ya kuivaa
Ethiopia, tumekuwa tukizungumza na
vijana juu ya kuwa na utayari wa kuitetea
nchi yao na kuiwakilisha vizuri, wanaone-
kana wako vizuri na tayari kwa mechi
hiyo,“ alisema Mgunda.

Akiizungumzia mechi hiyo, alisema

Hata hivyo, Msemaji wa

“Msimu huu nimekuja na Azam FC, Hashim Ibwe
wazo jipya kwa upande wa alisema kundi la Stars si
hizi klabu tatu kilamojaitatoa  gumu, hivyo ina uwezekano
mkubwa wa kupata ushindi
muunga mkono Rais Samia endapo mashabiki watajaza

, katika hamasa yake ya Golila  uwanja,” alisema Ibwe.
tanzania kununua tiketi kwa Mama,“ alisema Kamwe. Wakati huo huo, Kocha INAENDELEA UK. 23
Fadlu, Ahoua ndio bora zaidi Agosti

JEAN |

Mchezaji Bora wa Agosti, Kiungo wa Simba, Jean Charles Ahoua.

Na Faustine Feliciane

HUKU Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davids,
akisema ana matumani makubwa na kikosi hicho
kwenye michuano yote ikiwamo Kombe la Shirik-
isho Afrika na kwamba ni suala la muda tu kabla
hawajaanza kuonesha makali yao, amefungua
msimu wa Ligi Kuu Bara kwa kuwa mwalimu wa
kwanza kutwaa tuzo ya Kocha Bora wa Mwezi
Agosti yeye pamoja na Kiungo wa timu hiyo,
Jean Charles Ahoua.
Taarifa iliyotolewa na Bodi ya Ligi jana, imeeleza
kuwa Fadlu ametwaa tuzo hiyo kutokana na kui-
wezesha Simba kushinda mechi mbili ndani ya
mwezi huo baada ya kuichapa Tabora United
mabao 3-0 na kisha kupata ushindi wa 4-0
dhidi ya Fountain Gate.
Katika kinyang‘anyiro hicho, Fadlu ame-
-~ washinda Patrick Aussems wa Singida Black
\ Stars na Abdallah Mohamed wa Mashujaa FC.
8 Kwa upande wa Ahoua ametangazwa kuwa
mchezaji bora wa mwezi huo baada ya kui-
saidia timu hiyo kuvuna alama hizo saba kwa
kufunga bao moja na kuhusika katika mabao
mengine matatu.
Kikosi hicho cha Simba, pia Jumamosi
? iliyopita kilicheza mchezo wa kimataifa

wa kirafiki dhidi ya Al Hilal ya Sudan na
! ¥ ! kutoka sare ya bao 1-1.
%. Fadlu, alisema taratibu mfumo wake
W unaanza kuwaingia wachezaji wake na
muunganiko aliokuwa akiutaka ameanza
kuuona.
Fadlu, alisema bado timu haijafika pale anap-
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