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HABARI KITAIFA

Raia China watuhumiwa
kumpa Kamishna TRA
miungula mil. 11/-

RAIA wawili wa China wanaodaiwa kuwa mke na
mume, wamefikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mka-

kutoa rushwa ya Sh. milioni 11.5 kwa Kamishna Mkuu wa

laka hiyo.

Msamaria mwema akimsaidia mwendesha pikipiki, baada ya kuanguka huku akiwa amepakia magunia ya mkaa
katika eneo la Chanika, nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Dk. Edwin Mhede.
Washtakiwa hao, Zheng Rongnan (50) na Ou Ya (47),
wote wakazi wa Kinyambo, Mafinga C, Iringa wamefik-
ishwa mahakamani hapo jana na kusomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huduma Shaidi.
Wakili wa Serikali, Mwakatobe Mshana, alidai kuwa
Februari 24, mwaka huu, washtakiwa wote wakiwa
katika Makao Makuu ya TRA vyaliyopo Wilaya va llalg,

5,000 (Sh. milioni 11.5) kwa Kamishna Mkuu Dk. Mhede,
kama kishawishi cha kuwasaidia kampuni yao isilipe kodi
ya Sh. bilioni 1.3 kiasi ambacho kilipaswa kuilipa mam-

Baada ya kusomewa mashtaka, washtakiwa hao wa-
likiri kutenda kosa hilo.

Hakimu Shaidi alisema kufuatia washtakiwa kukiri kosa
it ¥ hilo, kesi hiyo italetwa leo kwa ajili ya maelezo ya awali
na upande wa mashtaka umlete mkalimani kwa ajili ya
mshtakiwa wa kwanza ambaye hajui Kiingereza.

Mabilioni ya benki valivyoibwa kiajabu

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam linawashikilia watu wanne walioku-
wa wafanyakazi wa Kampuni ya Ulinzi ya
G48S Security kwa tuhuma za wizi wa mabil-
ioni ya shilingi kutoka benki na kuyatumia
kununua magari, nyumba na viwanja ndani
ya siku chache.

Vilevile, jeshi hilo linawashikiliwa askari
wake tisa wa kanda hiyo akiwamo Mkaguzi
Msaidizi wa Polisi, aliyeongoza kikosi cha
ukaguzi dhidi ya watuhumiwa, kwa kukiuka
masharti na taratibu za kimaadili.

Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo, La-
zaro Mambosasa, aliwaambia waandishi wa
habari jijini jana kuwa tukio hilo lilitokea
Februari 7 mwaka huu na fedha zilizoibwa
ni Sh. bilioni 1.28, Dola za Marekani 402,000
(Sh. milioni 923.782) na Euro 27,700 (Sh.
milioni 68.967).

Mambosasa aliwataja watuhumiwa hao
wanne kuwa ni Christopher Rugemarila
(34), dereva wa kampuni hiyo ya ulinzi
mkazi wa Chanika, Mohamed Ramadhani
(40), mlinzi mkazi wa Mtoni Kijichi, Ibra-
himu Maunga (49), mlinzi na mkazi wa Ki-
luvya na Salim Shamte (45), mkazi wa Mba-
gala Kizuiani.

Akisimulia kuhusu tukio hilo, Kamanda
Mambosasa alisema Februari 7 mwaka huu,
watuhumiwa watatu ambao ni Rugemarila,
Ramadhan na Maunga walikuwa na gari le-
nye namba za usajili T 728 BAN, Nisan Hard
Body, mali ya Kampuni ya Ulinzi ya G4S,
ambalo ni mahususi kwa usafirishaji wa
fedha.

“Walinzi hawa walikabidhiwa fedha ku-
toka tawi la Kariakoo la Benki ya NBC na
NBC Samora ili wazipeleke makao mkuu ya
benki hiyo yaliyoko Posta ya Zamani pale
Sokoine Drive, lakini hawakufanya hivyo.

“Matokeo yake walipanga njama na kue-
lekea maeneo ya Temeke Maduka Mawili

karibu na Kituo cha Mafuta cha Camel na
kuchukua fedha zote na kuzipakia kwenye
gari dogo lenye namba za usajili TI34 DHY
lililokuwa likiendeshwa na Salum Shamte,”
alidai.

Kamanda Mambosasa alisema kuwa
baada ya kufanikisha uhalifu huo, watuhu-
miwa hao walitelekeza gari, silaha mbili
aina ya Pump Action na bastola moja, mali
ya Kampuni ya Ulinzi ya G4S.

“Vingine walivyovitelekeza ni mashine
ya kuhesabia fedha na mihuri ya Benki ya
CBA kisha waliondoka na kwenda kusikoju-
likana,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema katika
ufuatiliaji wa tukio hilo, mchana wa Feb-
ruari 17 mwaka huu, huko Mongo la Ndege
alikamatwa na alipopekuliwa, alikutwa na
Sh. milioni 110, Dola za Marekani 19,000
(Sh. milioni 43.661) zikiwa ndani ya gari lake
lenye namba za usajili T 691 DSU.

“Mtuhumiwa Rugemarila alikutwa na
magari ambayo ni T 691 DSU la Sh. milioni
15, T 909 DSU Toyota Rumx la Sh. milioni
13, T 627 DSU Toyota IST la Sh. milioni 11, T
653 DSU Toyota IST la Sh. milioni 11 na T 857
Toyota IST la Sh. milioni 11,” alisema.

Alisema baada ya kuhojiwa, mtuhumiwa
huyo alikiri kununua nyumba mbili na ki-
wanja kimoja vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 107 na samani za ndani kwa Sh. milioni
tano.

Kamanda Mambosasa alisema mtuhu-
miwa huyo alikutwa na mali zenye thamani
ya Sh. milioni 2971 huku akikutwa pia na
fedha za kigeni Dola za Marekani 21,000
(Sh. milioni 48.257).

Pia, alisema kuwa siku tano kabla ya
kumkamata mtuhumiwa huyo, Jeshi la
Polisi liliwakamata watuhumiwa wengine
wawili ambao ni Ramadhan na Maunga.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi alidai
watuhumiwa hao walikamatwa maeneo ya
Mbagala na walipopekuliwa, walikutwa na

Sh. milioni 332, Dola za Marekani 50,000
(Sh. milioni 114.898) na Euro 5,010 (Sh. mil-
ioni 11.513.

Mambosasa alisema watuhumiwa hao
pia walikutwa na gari lenye namba za us-
ajili T 134 DHY aina ya Toyota IST ambalo
lilitumika kubeba fedha hizo wakati ziki-
hamishwa kutoka kwenye gari la Kampuni
ya G48S.

Baada ya mahojiano, alisema wawili hao
walikiri kununua viwanja viwili maeneo ya
Kisemvule na Kivule vyenye thamani ya Sh.
milioni 25.

Kamanda Mambosasa alisema jumla ya
mali na fedha taslimu walizokutwa nazo
watuhumiwa ni Sh. milioni 357, Dola za
Marekani 50,000 na Euro 5,010.

“Upelelezi uliendelea na juzi (Februari
24) mtuhumiwa Ibrahimu alikamatwa na
baada ya kupekuliwa, alikutwa na Sh. mil-
ioni 195.2, Dola za Marekani 70,600 (Sh. mil-
ioni 162,236),” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema mtuhu-
miwa huyo pia tayari alikuwa amenunua
nyumba ya Sh. milioni 30 Kibaha mkoani
Pwani na samani za ndani zenye thamani
ya Sh. milioni 10, akitumia fedha hizo za
Wizi.

Alisema jumla kuu ya mali na fedha al-
izokuwa nazo ni Sh. milioni 253 na kubaini-
sha kuwa wamefanikiwa kuwakamata
watuhumiwa wakuu wote watatu na mmoja
aliyesaidia kukamilisha wizi huo.

“Tunawashikilia askari polisi tisa kwa
kukiuka maadili ya kazi wakati wa ufuatil-
iaji na upekuzi wa tukio hili,” alisema Ka-
manda Mambosasa.

Aliongeza kuwa askari hao wakati wa
ukamataji, hawakuzingatia maadili na
maelekezo waliyopewa na Mkuu wa Op-
eresheni ya Ukamataji, Mrakibu wa Polisi
Fadhili.

“Walipewa maelekezo wasubiri na kion-
gozi wa operesheni atakapofika, ndiye
ataelekeza namna ya kufanya ukaguzi, la-

kini walianza upekuzi ambao siyo kwa mu-
jibu wa utaratibu.

“Baadaye hicho kilichowasababisha wa-
sisubiri kikaungwa mkono na mtuhumiwa
wa kwanza, aliwalalamikia kwamba wame-
chukua baadhi ya fedha.

“Kwa kuwa kazi yetu ni kulinda maisha ya
watu na mali, hatujali ni nani na anafanya
nini, awe ni mtuhumiwa wa ndani, ofisa wa
polisi, atashughulikiwa kwa mujibu wa she-
ria, awe raia, hivyo hivyo,” alionya.

Kamanda Mambosasa aliwashukuru
waandishi wa habari kwa kuwa na subira
kuhusu tukio hilo, akieleza kuwa angetoa
taarifa hizo mapema bila kukamilisha
ukamataji, angetoa nafasi kwa wahusika
kujificha zaidi.

“Fedha hizi za Watanzania zisingerudi,
ninazionya kampuni za ulinzi kuhusu ajira
holela zinazofanyika, zinatusababishia
haya, inasemekana mtuhumiwa wa kwanza
alikuwa kwenye kampuni nyingine na ali-
fanikisha hili.

“Haiwezekani kiwango kikubwa cha
fedha kikasindikizwa na askari wawili na
dereva na silaha mbili zibebe mzigo huu wa
fedha, haya ni masihara na haiwezekani, hii
ni njama na maandalizi yalianzia huko.

“Kwenye ile mitambo, wana uwezo wa
kuona mwenendo wa gari linatoka benki
hiyo jirani kwenda hapo, inawezekanaje?
Mfuatiliaji wa mwenendo wa gari anaacha-
je na kukaa kimya? Gari likahama jirani
tu hapo, likaenda hadi Temeke akakaa
kimya?” Alihoji.

Kamanda Mambosasa alitamba kuwa
Jeshi la Polisi halitamwacha yeyote aliye-
husika kwenye wizi huo wa fedha na kwam-
ba watawakomba wa ndani na nje ili wizi
wa aina hiyo usijirudie tena.

Alisema fedha hizo ni za umma na zina-
paswa kuwekwa mahali salama, akiahidi
kutoa zawadi kwa askari polisi waliowez-
esha kukamatwa kwa mshtakiwa wa pili,
watatu na wanne.
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Mzee wa miaka 85 afungiwa
mahubusu siku 3 bila chakula

Zitto apata
wapinzani ACT

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

MZEE wa miaka 85, Masanja Mahubi,
anadaiwa kufungiwa kwa siku tatu ka-
tika ofisi ya serikali ya mtaa bila kupewa
chakula na Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa, Msoba Mligo.

Akizungumza kwa shida baada ya Jeshi
la Polisi likiongozwa na Mkuu wa Jeshi
hilo wilayani Igunga, Ally Mkalipa, kuu-
vunja mlango wa ofisi hiyo na kumtoa nje,
Mahundi alisema alikuwa amechoka sana
kutokana na kutokula chakula kwa muda
wa siku tatu.

Alidai kuwa Februari 18 alikuwa ameto-
alikokuwa amefuata ng’'ombe wake wal-
iokuwa kwa ndugu yake na alipofika mtaa
wa Mwamaganga maeneo ya Mwanzugi,
saa tatu usiku aliamua kulala.

Alisema katika harakati za kutafuta ny-
umba ya kulala alikutana na mwenyekiti
huyo akiwa na vijana watatu ambao wal-
imuhoji alikotokea na anakokwenda.

Mahundi alisema, licha ya kuwajibu
walimchukua na kumfikisha ofisi ya seri-
kali ya mtaa wa Mwamaganga, ambako
alifungiwa ndani ya ofisi hiyo.

Alidai kuwa Februari 19, saa nne asu-
buhi akiwa amefungiwa kwenye ofisi
hiyo alipewa kikombe cha chai na chapati
mbili na alipomwomba mwenyekiti huyo
amwachie, alimpa masharti kuwa kama
anataka kutolewa nje atoe kitu kidogo.

Anaeleza kuwa Februari 20, saa nne
asubuhi akiwa mahabusu ya ofisi hiyo,
alisikia sauti za wananchi waliokuwa wan-
amtaka mwenyekiti huyo amfungulie kwa
kuwa ilikuwa siku tatu akiwa mahabusu.

Mahundi alidai mlango wa ofisi hiyo uli-
vunjwa na polisi na yeye kutolewa nje.

“Mimi nilikamatwa na mwenyekiti na
kisha kufungiwa ofisini kwa muda wa siku
tatu bila kutoka nje wala chakula, bali
kikombe kimoja cha chai na chapati mbili,
namshukuru Mkuu wa Polisi Mkalipa kwa
kuwa ilikuwa nifie humo, ameniokoa,” al-
idai huku akibubujikwa na machozi.

Alipotakiwa kuzungumzia tuhuma hiyo,
mwenyekiti huyo alikiri kumfungia mzee
huyo ofisini kwa muda wa siku tatu.

Alidai kuwa hakuwa na funguo za ofisi
hiyo ndiyo maana hakuweza kumfungulia
haraka na kushindwa kueleza kisa cha
kumkamata na kutompa chakula.

Baadhi ya wananchi wa mtaa huo, Kim-
waga Juma, Issa Abihudi na Asia Clement,
walidai mwenyekiti wao alikuwa na tabia
ya kuwafungia ofisini wazee mpaka watoe
kitu kidogo na kwamba hivi sasa hawana
imani naye.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Igunga, Ally
Mkalipa, alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kwamba polisi walipata taarifa ku-
toka kwa raia wema.

“Sisi tulipokea taarifa kutoka kwa raia
wema na tulipofika tulimkuta mzee huyo
akiwa amefungiwa ofisini na tulivunja
mlango na kumtoa nje,” alisema.

Jeshi la Polisi wilayani Igunga, lilim-
safirisha mzee huyo kwenda nyumbani
kwake.

» i

Mwenyekiti wa Kamati ya Mikakati, Usimamizi na Ufuatiliaji ya Chama cha ACT-Wazalendo, Ismail Jusa (kulia), akipokea fomu kugombea
nafasi ya kiongozi mkuu wa chama hicho, kutoka kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi, Omary Shaaban katika ofisi ndogo za chama hicho,
Vuga mjini Zanzibar jana. PICHA: ACT - WAZALENDO

Watumishi serikali watiwa
mbaroni tuhuma za rushwa

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Mwanza, inat-
arajia kuwafikisha mahakamani watumishi
wa nne wa serikali kwa tuhuma za kuomba
na kupokea rushwa.

Mmoja wa watumishi hao ni kutoka
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) huku
wengine watatu wakiwa watumishi wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mwanza (Mwauwasa).

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Mwanza,
Emmanuel Stenga, alisema ofisa huyo wa
TRA, Boniface Mwasamboma, alikamatwa

na taasisi hiyo kwa tuhuma za kuomba
rushwa ya Sh. milioni moja na kupokea Sh.
400,000 kati ya kiasi aliochoomba. Alise-
ma kitendo hicho na kinyume cha kifungu
15 (1) (@) cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa.

“Ofisa huyowa TRA alichukua TIN (Nam-
ba ya Utambulisho wa Mlipakodi) ya mfan-
yabiashara kisha akamwambia ili asimfun-
gulie kesi, ampatie kiasi hicho cha fedha.
Baada ya Takukuru kupata taarifa, tuliweka
mitego yetu na kumkamata. Uchunguzi wa
tuhuma hiyo umekamilika na tutamfikisha
mahakamani mtuhumiwa,” alisema Stenga.

Katika tukio lingine, alisema maofisa

watatu wa Mwauwasa, wametiwa mikono-
ni mwa Takukuru kwa tuhuma za matumizi
ya nyaraka kwa lengo la kumdanganya
mwajiri wao kinyume cha kifungu cha 22
cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa Na. 11 ya Mwaka 2007.

Aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni Tho-
bias Kabwalo, aliyekuwa Meneja wa Fedha,
Gadeni Chegele aliyekuwa Meneja Ufundi
na Marco Mkungu aliyekuwa Mhasibu
Msaidizi.

Mkuu huyo wa Takukuru alisema
watuhumiwa hao walitumia nyaraka hizo
na kujipatia zaidi ya Sh. milioni 26 fedha
isivyo halali.

Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Kamati
va Mikakati, Usimamizi na
Ufuatiliaji ya Chama cha
ACT-Wazalendo, Ismail Jusa,
amechukua fomu kugombea
nafasi ya Kiongozi Mkuu wa
chama hicho.

Nafasi hiyo kwa sasa
inashikiliwa na Mbunge wa
Kigoma Mjini na mmoja wa
waasisi wa chama hicho, Zitto
Kabwe.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana kwa vyombo
vya habari na Ofisa Habari
wa chama hicho, Suphian
Juma, Jusa amekuwa mwa-
nachama wa tatu kuchukua
fomu kuwania nafasi hiyo,
akitanguliwa na Zitto na Ka-
tibu wa ACT-Wazalendo Mkoa
wa Katavi, Joseph Mona.

Jusa ni mmoja wa makada
waliojiunga na ACT-Wazal-
endo wakitoka Chama cha
Wananchi (CUF), kutokana na
kile walichoeleza kumuunga
mkono aliyekuwa Katibu
Mkuu wa chama hicho, Maal-
im Seif Sharif Hamad.

Maalim Seif aliihama CUF
Machi 2018 na kujiunga na
ACT baada ya kutofautiana na
Mwenyekiti wa chama hicho,
Profesa Ibrahim Lipumba.

Jusa (48), aliwahi kuwa
mwakilishi katika Bunge
la Wawikilishi Zanzibar na
pia mbunge katika Bunge la
Tanzania, alipoteuliwa na Rais
wa awamu vya nne, Dk. Jakaya
Kikwete.

Mwanasiasa huyo pia
aliwahi kuwa Mkurugenzi
wa Habari na Mawasiliano
wa (CUF), ikidokezwa na
wachambuzi wa masuala ya
siasa nchini kwamba ni ‘mwa-
nafunzi mzuri wa Maalim
Seif".

Uchaguzi wa viongozi
wakuu wa ACT-Wazalendo
unatarajiwa kufanyika Machi
14 mwaka huu baada ya
kukamilika kwa uchaguzi wa
ngome za wanawake, vijana
na wazee za chama hicho.
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Mkemia Mkuu ageukia wajasiriamali wadogo

Na Mary Geofrey

MAABARA ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA) inatarajia kushiriki-
ana na Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo(Sido) kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya kemikali kwa wanafunzi wa
ujasiriamali nchini ili kuwaepusha na
madhara yanayosababishwa na kukosa
elimu.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelice
es Salaam alipozungumza katika warsha
kwa wajasiriamali wadogo na wa kati
kuhusu madhara ya kemikali na kuzifa-
hamu sheria na kanuni zinazosimamia
matumizi salama ya kemikali.

Warsha hiyo iliandaliwa kwa ushiriki-
ano kati ya GCLA, Mamlaka ya Kupam-
bana na Kuzuia Dawa za Kulevya (DCEA)
na Sido.

Alisema kutokana na kuwapo kwa
maoni ya wajasiriamali kuwa wa-
nachelewa kupata mafunzo hayo ya

matumizi salama ya kemikali kuna
umuhimu wa kushirikiana kuanza kutoa
elimu kuanzia wanapokuwa wakijifunza
ujasiriamali.

“Suala hili ni zuri na tunaweza kush-
irikiana na Sido tukaona namna ya kuan-
za kutoa elimu ya usalama wa matumizi
ya kemikali kabla kuanza kutumia bila
tahadhari na kusababisha madhara
kwao na jamii kwa ujumla,” alisema Dk.
Mafumo.

Alisema wana mpango wa kuanza
kutoa mafunzo kwa wafanyabiashara
wanaouza kemikali ili kuwaeleza mad-
hara ya kuuza bidhaa zilizomalizika
muda wake.

Dk. Mafumiko pia aliwataka wafanya-
biashara hao kujifunza namna ya kuzi-
tambua bidhaa feki za zilizoisha muda
wake ili kuwaepusha na madhara yato-
kanayo na matumizi mabaya ya kemi-
kali.

Alitaja madhara ya kemikali zikitumi-
wa isivyokusudiwa ni kuwa sumu, sila-

ha, kusababisha ajali, ulemavu, matatizo
ya uzazi na saratani.

Awali wajasiriamali hao, waliishukuru
GCLA kwa kuandaa mafunzo hayo na
kuwataka yaanzie ngazi ya chini kwa
wanafunzi ambao wanajifunza kufanya
shughuli za ujasiriamali ili wajikinge
mapema badala ya kusubiri hadi wapate
madhara.

“Tunaishukuru GCLA mafunzo mazuri
sana lakini changamoto iliyopo mafunzo
yanachelewa kutufikia wakati ukiwa
tushatumia kemikali na tukapata mad-
hara ni muhimu yakaanzia vyuoni ili
tuchukue tahadhari mapema,” alisema
mtengenezaji wa sabuni, Mary Lukas.

Alisema pia wanaomba kuwapo na
ukaguzi wa kutosha kwenye maduka ya
kuuza kemikali ili kuepuka kuuziwa bid-
haa zilizoisha muda wake.

Alisema wanaendelea kutoa elimu
kwa jamii umuhimu wa kupata mafunzo
kutoka Sido ili kuzalisha bidhaa zenye
ubora na zinazokidhi viwango.

|

Kaimu Mkurugenzi wa Kampuni ya Mawasiliano (TTCL), Kezia Katamboi (kulia), akibadilishana mkataba na Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya Kudhibiti Visumbufu katika Ukanda wa Kitropiki (TPRI), Dk. Margaret Mollel, baada ya kusaini

MPIGAPICHA WETU

Kigogo mwingine
wa Chadema
atua CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo(Chadema) Jimbo la
Bunda, Makina Josephat, ameki-
hama chama hicho na kujiunga
na Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Amesema amechukua uamuzi
huo kutokana na kuvutiwa na
utendaji wa Rais John Magufuli.

Makina ambaye pia alikuwa
Diwani wa Unyali wilayani
Bunda, alipokewa katika ofisi
za CCM mkoani Dodoma na
Mjumbe wa Halmashauri Kuu
ya Taifa ya chama hicho, Is-
mail Jama, kwa niaba ya Katibu
Mkuu, Dk. Bashiru Ali.

Kiongozi huyo alisema ame-
fikia uamuzi huo ili kuunga
mkono jitihada zinazofanywa
na serikali chini ya Rais Magu-
fuli, akidai alikuwa akifanya
kazi kwenye mazingira magumu
akiwa Chadema.

Makina alisema amehamasika
kuungana na wapambanaji wa-
zalendo wa nchi kuipigania nchi
kwa kuwa alichokuwa anaki-
pigania, amekiona kinafanyika
CCM.

“Nimeona kwa nguvu zangu
sina sababu ya kubaki upin-
zani, nikaona nijiunge na chama
tawala nitumie nguvu zangu
katika maendeleo ya nchi, Rais
Magufuli amenivutia sana na
kazi anayofanya kwa kuwa
anakubalika na Watanzania
tunamkubali,” alisema.

Akizungumza baada ya kum-
pokea kiongozi huyo, Jama
alisema hatua ya kupokea wa-
naohamia CCM ni mwendelezo
kwa kuwa wanaunga jitihada
za zinazofanywa na serikali
katika utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi.

Juzi, Katibu Mkuu alipokea
madiwani 11 wa Chadema
wakiongozwa na Meya wa Jiji
la Mbeya, David Mwashilindi,
sababu ikitajwa kuwa kuunga
mkono jitihada za Rais Magu-
fuli.

Wataalamu SADC wajadili umeme

Na Gwamaka Alipipi

WATAALAMU na makamishna wa masu-
ala ya nishati kutoka nchi 12 za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (Sadc),
ana namna na kuboresha nishati jadidifu
kwa nchi wanachama hususani upatikanaji

Vilevile, watajadiliana kuhusu uanzishaji
wa kituo cha umahiri cha kuendeleza ni-
shati na matumizi bora ya nishati, matumizi
ya gesi asilia kwa nchi hizo.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa
kikao hicho, Katibu Mkuu Wizara ya Ni-
shati, Zena Saidi, alisema mkutano huo ni

sehemu ya mwendelezo wa vikao vya Sadc
nchini, unahusisha wataalamu, wakurugen-
zi, makamishna kutoka nchi 12 ya jumuiya
hiyo ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa ua-
muzi uliopitishwa na mawaziri wanaohusi-
ka na masuala ya nishati na wakuu wa nchi.

Pia watajadiliana kuhusu kuboresha
vyanzo vya umeme kama mabwawa ili ku-
wapo na upatikanaji wa umeme wa uhakika
katika ukanda wa Sadc.

“Kwa mfano kwa sasa Tanzania inaten-
geneza mradi wa kuzalisha umeme wa Ny-
erere, utakapokamilika tunaweza kuuza
umeme wa ziada katika nchi za Sadc, tu-
nataka bei ya umeme ipungue, tunataka
matumizi ya mkaa yapungue, tunataka
uhifadhi wa mazingira uboreshwe,” alise-

ma Saidi. Kuhusu upatikanaji wa umeme
upo chini ya asilimia tano, hivyo kuna haja
ya kuongeza upatikanaji wa umeme katika
maeneo hayo.

Naye Kamishna wa Nishati na Gesi wa
Wizara ya Nishati Tanzania, Adam Zuber,
alisema wataalamu hao pia watajadiliana
masuala ya nyuklia, kufanya mapitio, ku-
jadiliana utekelezaji wa miradi mbalimbali
kama vile uanzishaji wa kituo cha umahiri
cha kuendeleza nishati jadidifu na matumi-
zi bora ya nishati kwa nchi hizo.

“Kamati ya Nishati ya Sadc, wameku-
tana ikiwa ni utekelezaji wa maamuzi ya
marais, wanachama 12 wamehudhuria, na
kituo hicho kitaanzishwa baada ya kupata

uhalali wa wanachama 11 kati ya 16 wa ju-
muiya hiyo, kwa sasa ni nchi nane ambazo
zimeshasaini uanzishwaji wa kituo hicho,”
alisema Zuber.

Mkurugenzi wa Miundombinu wa Sadc,
Mapolao Makoena, alisema mojawapo ya
agenda itakayojadiliwa kwa undani ni ma-
badiliko ya protokali ya nishati, kwamba
maamuzi yake yatapelekwa kwa mawaziri
ambao nao watayawasilisha kwa marais wa
nchi.

Mkutano wa 39 wa Jumuiya ya Sadc,
Salaam pamoja na mambo mengine Rais
John Magufuli alikabidhiwa uenyekiti wa ju-
muiya hiyo baada ya Rais wa Namibia, Hage
Geingob kumaliza muda wake.
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Mhagama afunguka kuhusu
mkandarasi Daraja Nyerere

Na Mwandishi Wetu

WAZIRT wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Wenye
Ulemavu), Jenista Mhagama, amesema
mkandarasi anayejenga kipande cha bara-
bara katika Daraja la Nyerere, atawasilisha
mpango kazi wake serikalini.

Waziri alisema hayo alipofanya ziara ya
kushtukiza katika kipande cha barabara
kilichopo katika Daraja la Nyerere lililopo
Kigamboni, Dar es Salaam, kwa ajili ya ku-
fuatilia utekelezaji wa maagizo ya Rais John
Magufuli, aliyeagiza kipande cha barabara

hiyo yenye urefu wa kilomita mbili kikami-
like.

Kipande hicho cha barabara kinajengwa
na kampuni ya ujenzi ya China Railway Con-
struction Engineer Group.

Waziri Mhagama alisema kazi inayoende-
lea sasa katika eneo hilo ni ya kufanya mapi-
tio ya ujenzi ambayo mkandarasi anaikamili-
sha.

“Mkandarasi atawasilisha mpango kazi
wake ili sasa mshauri mwelekezi wetu am-
baye ni Tanroads (Wakala wa Barabara Tan-
zania), kuiangalia na kuidhinisha ili kama
kweli huo mpango kazi uko sawa sawa kwa

kuzingatia kazi zilizobakia,” alisema.

Alisema watahakikisha maagizo hayo
ya Rais ya kukamilisha kipande hicho cha
barabara chenye urefu wa kilomita mbili
yanatekelezwa kwa gharama ileile.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF),
William Erio, alisisitiza kuwa lengo la ziara
hiyo ni kuangalia nini kinachoendelea.

Alisema walipata taarifa ambazo sio rasmi
kwamba kuna hali ya kusuasua, hivyo walio-
na ni vema kwenda kujionea utekelezaji wa
maagizo hayo.

mwishoni mwa wiki. Miti 500 ilipandwa |I| kuunga mkono kampem va serikali ya kutunza mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwakilishi wa Chansela Ujerumani
atembelea Makumbusho va Taifa

Na Mwandishi Wetu

MWAKILISHI wa Chansela wa Uje-
rumani anayeshughulikia Afrika, Guenter
Nooke ametembelea Makumbusho ya
na maonyesho yaliyopo katika Makum-
busho hiyo.

Nooke alikuwa ameongozana na Balozi

wa Ujerumani nchini Tanzania, Regine
Hess, na Dk. Rainer Hoening, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Batteri ya Uje-
rumani.

Makumbusho ya Taifa walikutana na
Mkurugenzi Mkuu wa Makumbusho, Dk.
Noel Lwoga, Mkurugenzi wa Makumbusho
na Nyumba ya Utamaduni, Achiles Bufure
pamoja na Mhifadhi Mkuu wa Makum-
busho, Dk. Amandus Kweka.

Mwakilishi huyo anayeshughulikia Af-
rika, alitembelea ukumbi wa Chimbuko la
Mwanadamu, Ukumbi wa Historia, pamo-
ja na Onyesho la Mchango wa Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere, katika ukom-
bozi wa Afrika ambalo limepangwa katika
ukumbi wa muda.

Akizungumza baada ya kutembelea
kumbi hizo, Nooke alisema maonyesho ni
mazuri na ameyafurahia.

Uhakiki viuatilifu
sasa Kielektroniki

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Mawasiliano Tan-
zania (TTCL Corporation) na Taasisi
va Utafiti wa Viuatilifu Ukanda wa
Tropiki (TPRI), zimeingia makubaliano
ya maandalizi ya uzinduzi wa mfumo
wa kuhakiki viuatilifu kwa kutumia
teknolojia ya kielektroniki.

Mfumo huo uliopewa jina la
‘T-Hakiki’ ni huduma ya simu ya
mkononi ambayo itamwezesha
mkulima kupata taarifa ya kiuatilifu
kilichosajiliwa na kwa matumizi
sahihi ili kuleta tija katika kilimo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam ka-
tika haﬂa va kusaini mkataba wa
makubaliano, Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa TTCL Corporation, Ke-
zia Katamboi, alisema baada ya
makubaliano hayo, utoaji wa huduma
hiyo unatarajiwa kuanza mwezi ujao
ikiwa ni baada ya kukamilisha baadhi
va taratibu zinazotakiwa.

Alisema makubaliano hayo ni
muhimu kwa maendeleo ya sekta ya
kilimo, ufugaji na viwanda.

Alisema hii ni hatua kubwa katika
kulinda bidhaa za kilimo na ufugaji
kwani itahakikisha wakulima na
wafugaji wanapata mavuno yanay-
ostahili.

“Kwa kupitia mfumo huu ambao
utatumia mawasiliano ya TTCL
Corporation utakuwa suluhisho Ia
kuondoa viuatilifu feki sokoni na
kuongeza kasi ya matumizi ya viua-
tilifu sahihi vya kilimo na ufugaji kwa
kuwa mtandao wa TTCL Corporation
umeenea nchi nzima hivyo wakulima
wote nchi nzima watanufaika na
mradi huu.

Aidha, Mkurugenzi wa Biashara
Quincewood ambayo inasimamia
mfumo huo wa kuhakiki viuatilifu
kwa kutumia teknolojia ya kielek-
troniki, Fatma Fernandes, alisema
sekta ya kilimo ni muhimili wa maen-
deleo ya uchumi.

“Sekta hii inachangia kiasi cha nusu
va pato la Taifa, robo tatu ya bidhaa
zinazouzwa nje ya nchi na chanzo
cha chakula pamoja na utoaji wa
fursa za ajira zaidi ya asilimia 75 ya
Watanzania.

“Kilimo kina uhusiano na sekta
zisizo kuwa za kilimo kupitia uhusi-
ano wa usafishaji kwenda kwenye
usindikaji wa mazao ya Kilimo,
matumizi ya ndani, uuzaji nje ya
nchi na uzalishaji wa malighafi kwa
ajili ya viwanda vyetu.”

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Utafiti na Udhibiti wa Viuatilifu katika
Ukanda wa Kitropikia, Dk. Margaret
Mollel, alifafanua kuwa huduma hiyo
va “T-Hakiki" itamwezesha mkulima
kupata taarifa kuhusu viuatilifu
vilivyosajiliwa na vyenye ubora
unaotakiwa kwa kutumia hapo alipo
kwenye sehemu yake ya kilimo.

“Pia itamwezesha kujua matumizi
sahihi ya viuatilifu kulingana na vi-
sumbufu lengwa kwa kuwasiliana na
mamlaka ya TPRI pamoja na wamiliki
wa Viuatilifu na kutoa taarifa sahihi
kwa TPRI kuhusu viuatilifu ambavyo
havina ubora kwa ajili ya ufuatiliaji
na kuchukua hatua,” alisema.
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Usajili utaleta mazingira
rafiki shughuli za udalali

SERIKALI imesema kuanzia sasa hakuna dalali atakayeende-
sha shughuli hizo bila kujisajili na kuwa na leseni.

Hatua hiyo ilitangazwa juzi jijini Dar es Salaam na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Dotto James, alipoku-
wa akizindua mfumo wa utoaji leseni za udalali na uendeshaji
minada kwa njia ya kielektroniki.

Alisema tayari shughuli hizo ni rasmi na wanaotakiwa kuz-
iendesha ni waliosajiliwa pekee, na kwamba wamejipanga
kuanza kufanya oparesheni katika kila mtaa maeneo mbalim-
bali nchini kuwakamata madalali ambao hawajajisajili

Pia alisema madalali feki wote watakaokuwa wanakamatwa
kufanya shughuli hizo bila kuwa na leseni, watakuwa wana-
tangazwa kwenye vyombo vya habari.

James alisema kama mtu anajiita ni dalali na anafanya shu-
ghuli hizo bila kujisajili, mwisho wake umefika na kwamba
serikali ina mbinu mbalimbali za kufanya shughuli zake.

Katibu Mkuu huyo alisema watapita mitaani wanapofanyia
shughuli hizo bila kujisajili na kuwakamata watakaokutana
nao bila huruma kisha kuwafikisha mahakamani.

Alifafanua kuwa madalali hao feki wamekuwa wakiwatapeli
watu kwa muda mrefu, hivyo kusababisha madalali halali wal-
iojisajili kulipa kodi serikalini nao waonekane ni matapeli.

Watu wengi wanaofanya shughuli za udalali katika meneo
mengi nchini bila kusajiliwa bila shaka hawatafurahishwa na
hatua hii, ingawa sisi tunaona kwamba ni hatua yenye malen-
£0 mazuri.

Miongoni mwa malengo hayo ni serikali kuwatambua
madalali, shughuli zao na mahali wanapofanyia kazi zao. Pili
ni kuweka mazingira mazuri ya shughuli za udalali kwao na
watu wanaohitaji huduma hizo ikiwamo kudhibiti vitendo vya
utapeli.

Tatu, kuwasajili kutawafanya madalali nao wachangie kui-
ingizia mapato serikali kupitia kodi stahiki ambayo mamlaka
husika zitawapangia.

Kimsingi, kazi za udalali kwa muda mrefu zimekuwa ziki-
fanyika kiholela bila kuwapo usimamizi wa serikali, hivyo
wengi wa madalali kuzigeuza kuwa kichaka cha kufanya
utapeli na kutochangia katika mapato ya serikali.

Madalali wengi hawatambuliki rasmi kutokana na kutokuwa
na maeneo rasmi ya kufanyia kazi, badala yake wamekuwa
wakikaa mitaani na kwenye vijiwe, hali inayosababisha iwe
vigumu kuwafuatilia hata inapotokea wakawatapeli watu.

Licha ya kutojulikana wala kulipa kodi, ukweli unabaki pale
pale kuwa madalali ni wengi na wanapata kipato kizuri kutoka
kwa wateja wanaohitaji huduma muhimu kama nyumba, vy-
umba, viwanja, mashamba, kwa kutaja baadhi.

Madalali wamekuwa wakijipatia asilimia kumi kwa wateja
wao baada ya kufanikisha mahitaji yao, hivyo kudai kuwa sek-
ta hiyo haina fedha ni uongo.

Tunaona kwamba serikali imefanya jambo jema sana kuibua
chanzo hicho kipya cha mapato sambamba na kutaka watoa
huduma hao kusajiliwa ili watambulike kwa lengo la kuiwekea
mazingira bora kulinganisha na huko nyuma.

Tunasema hivyo kwa kuwa huko nyuma madalali na watu
wao wa karibu pamoja na familia zao walionekana ni matapeli
kutokana na shughuli zao kutokuwa na uwazi.

Tunatarajia kuwa watu wote wanaojihusisha na kazi za uda-
lali wataitikia wito wa serikali wa kujisajili kwa ajili ya kutoa
huduma hizo katika mazingira rafiki na ya uwazi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

A A
Na Sabato
Kasika

o

Siku Wanawake Duniani

ichochee usawa wa Kkijinsia

MACHI 8 kila mwaka,
huwa ni siku ya kimataifa
ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani inayoangazia
masuala yanayohusu wanawake
katika harakati mbalimbali,
hasa za masuala ya usawa wa
kijinsia.

Wiki mbili zijazo, Tanzania
itaungana na nchi nyingine wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa,
katika maadhimisho hayo yenye
kaulimbiu usemayo: “Kizazi cha
Usawa kwa Maendeleo ya Tan-
zania ya Sasa na Baadaye”

Serikali imetoa maelekezo
kuwa maadhimisho yafanyike
ngazi ya mkoa, kutoa wigo kwa
wanawake, wadau wengine ku-
tathmini hatua ambazo taifa
limefikia katika masuala ya us-
awa wa kijinsia na uwezeshaji
wanawake na wasichana.

Kimsingi usawa wa Kkijinsia
ni moja ya mambo muhimu na
unahamasishwa, ili kuhakikisha
hakuna ubaguzi kwenye jamii
katika kushiriki shughuli mbal-
imbali za maendeleo zikiwamo
za uzalishaji mali.

Kutokana na umuhimu wa
usawa wa kijinsia, baadhi ya
nchi zimekuwa zikifanya juhudi
za kuwapa wanawake nyadhifa
kubwa za uongozi ili kwamba
waweze kutoa mchango wao
katika kuongoza.

Tanzania inatajwa kuwa ni
miongoni mwa za Jumuiya ya
Maendeleo ya Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC), ambayo
imewezesha wanawake kujikita
zaidi katika kujiwezesha kukuza
mitaji na kuinua uchumi wao.

Hii ni kwa mujibu wa Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, kwamba Tanzania

imepiga hatua kubwa katika
kutambua sheria za usawa wa
kijinsia.

Ni katika moja ya hotuba zake
wakati akizindua machapisho
ya kuimarisha usawa wa jinsia
na uwezeshaji wanawake kwa
nchi za SADC, kwamba masuala
ya kuwawezesha wanawake ka-
tika sekta mbalimbali yanaone-
kana.

Anasisitiza kuwa serikali ina-
tambua uwepo wa usawa wa
kijinsia na uendelezwaji wa-
nawake nchini na kwamba hilo
limetambuliwa katika Katiba ya
nchi kama suala muhimu kwa
haki za binadamu.

Wakati huu ambao dunia
inaelekea katika maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani,
ni muhimu kutambua kuwa
haiwezekani kuwa na mafani-
kio katika jamii iwapo baadhi
ya makundi yataachwa nyuma,
hasa wanawake.

Ushiriki wa wanawake katika
ngazi za maamuzi na uongozi ni
suala muhimu, lengo likiwa ni
kuhakikisha maendeleo yana-
letwa na Watanzania wote bila
kubagua ikiwa ni njia mojawapo
ya kufikia usawa wa kijinsia.

Ni kweli kwamba wanawake
nchini, wamekuwa wakiwez-
eshwa kielimu na kushirik-
ishwa katika ngazi za maamuzi
na uongozi, siyo vibaya kasi
hiyo ikaongezeka ili kupata wa-
nawake wengi zaidi katika ngazi
Za maamuzi.

Kaulimbiu ya maadhimisho
ya mwaka huu iwe ni chachu
ya kufikia kile ambacho serikali
imekusudia kwa ajili ya usawa
wa jinsia nchini na pia kumaliza
ukatili wa kijinsia unaoendelea
kwenye baadhi ya jamii.

Serikali ilishaandaa Mpango

wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili
Dhidi ya Wanawake na Watoto
kwa lengo la kupunguza kiwan-
go cha ukatili kwa asilimia 50
ifikapo mwaka 2022.

Hiyo ni sehemu ya utekelezaji
wa Sera ya Maendeleo ya Wa-
nawake na Jinsia (2000); Mkaka-
ti wa Taifa wa Maendeleo ya Jin-
sia (2005); Sera ya Maendeleo
ya Mtoto (2008); Sheria ya Ma-
kosa ya Kujamiiana -(1998).

Serikali inaamini utekelezaji
wa mpango huo utachangia
katika utekelezaji wa mipango
na Mikataba ya Kikanda na Ki-
mataifa kuhusu usawa wa ki-
jinsia, uwezeshaji wanawake na
wasichana pamoja na haki na
ustawi wa mtoto.

Kwa kawaida binadamu hu-
zaliwa na jinsi ya kike au kiume,
na jinsi hizo ni tofauti ya kibao-
logia, lakini hazihusiani na nani
kati ya mwanamke au mwana-
mume ni wa hali ya juu zaidi ya
mwingine.

Kwa hiyo serikali inapo-
chukua hatua mbalimbali za
kuhakikisha usawa wa kijinsia
unakuwapo na pia kutokomeza
vitendo vya ukatili wa jinsia,
jamii haina budi kuunga mkono
hatua hizo.

Ninasema hivyo, kwa sababu
uhusiano uliyopo umejengwa
na jamii yenyewe (wanaume
na wanawake), lakini unaweza
kubadilishwa na ukaleta usawa
wa Kkijisia iwapo jamii itabadi-
lika.

Ikumbukwe kwamba udhalil-
ishaji kijinsia hutokea pale taf-
siri za jamii kuhusu haki, wajibu
na majukumu inapoashiria ku-
jenga tabaka au ‘mapengo’ kati
ya mwanamke na mwanamume
katika ngazi mbalimbali.
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Ninaomba
mwongozo
wa serikali

Ndugu Mhariri,

NAMI nitoe pongezi zangu kwa
Gazeti la Nipashe kwa kazi kubwa
inayofanyika ya kuielimisha jamii
kupitia habari na taarifa mbalim-
bali zinazovuta wasomaji.

INinapenda kulalamika kuwa
kuna jambo ambalo serikali
hulipuuza sana licha ya kwamba
linatukera, nalo ni wenye magari
na pikipiki kufungua mabomba ya
kutolea moshi (muffler) na kusababi-
sha kelele ambazo zinatukera mno.

Naamini wanamagzingira wanafa-
hamu kuwa sauti za juu ni moja ya
kero ambazo zinachafua mazingira
kwa hiyo tunaziomba mamlaka zi-
nazohusika kupiga marufuku kelele
hizo ambazo pamoja na kuchafua
magzingira zinatukera na kustua
watu wengi.

Pengine ni vyema hata Wakala wa
Barabara (Tanroads) na Mam-
laka ya Usafirishaji Ardhi (Latra),
wakaingilia kati kukomesha kero hii.

Mwananchi mwathirika
Ubungo , DSM.

Tunaomba msaada
Breakdown hizi
barabarani ni aibu

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi
pamoja na wa Mambo ya Ndani tuna
heshima kubwa kuwaeleza kuwa sisi
wenye magari tunakerwa na huduma
mbovu na ya kizamani na iliyopitwa
na wakati ya breakdown.

Ni kero kuona minyororo na magu-
rudumu yaliyochakaa yakikokota
magari yetu ya thamani . Hivi
viongozi wetu pamoja na polisi na
wadau wengine wanaohusika na
breakdown hawaoni kuwa magari
haya tena mabovu hayafai kutumika
kwenye barabara zetu, licha ya
kutumiwa kukokota magari?

Tunaomba serikali iliangalie hili
na ichukue hatua kwa kuondoa
magari hayo na kuagiza wafanya-
biashara kuleta huduma za kisasa
za breakdown na hizo gari mbovu
zipelekwe Makumbusho ya Taifa.

Sudi Nassoro Mpogole
Iringa.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz
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Kusajili daftari la kudumu
kutaleta pia viongozi bora

Na Mwandishi Wetu

OKTOBA 25 miezi tisa kuanzia
sasa  Watanzania  watapiga
kura kwenye uchaguzi mkuu,
utakaowapatia madiwani,
wabunge na marais wa Jamhuri
ya Muungano na wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Hivyo kwa sababu maalumu
labda uwe ugonjwa au safari nje
ya nchi ni muhimu mwenye sifa
ya kupiga kura akajiandikishe
hivyvo ni vyema Kkujitokeza
kujiorodhesha kwenye
daftari la kudumu la wapiga
kura linalotumia mashine za
kielektroniki za BVR.

Wananchi wanatakiwa
kushiriki ~ kikamilifu  katika
uchaguzi huo ili kujipatia
viongozi watakaoleta mabadiliko
na maendeleo si kisiasa pekee
bali kwenye Nyanja na sekta
zote muhimu, ikiwamo kusaidia
kupunguza kama si kumaliza
umaskini .

Wananchi wakumbuke
kuwa ni wajibu wao tena
haki ya msingi kuwachagua
viongozi ambao watapatikana
miongoni mwa wagombea wote
watakaopendekezwa na vyama
vyao, kisha waone ni yupi
akikaa madarakani anaweza
kuliongoza taifa kwa maslahi
ya umma na wote wakanufaika
badala ya kulihudumia tumbo
lake au chama chake na au hata
kundi fulani la wapambe wake.

Kushiriki kwenye uchaguzi
kutawezekana tu kama watu

wamejiandikisha kwanza
kwenye daftari la kudumu la
kupiga kura.

Vyama vya siasa  navyo

visiwakwaze wananchi viweke
wagombea ambao wapigakura
watakapowachagua wawe
wataalamu na mahiri
watakapowaweka kuwa viongozi
madarakani waongze nchi kwa

haki, amani na weledi.

Wawe tayari kutetea haki na
maslahi ya umma na kuunga
mkono haki za binadamu,

kuheshimu makundi yote
kuanzia wenye ulemavu,
wazee, watoto, vijana

wanawake na raia wote.

Ni vyema wale wenye nia ya
kugombea uongozi wakaingia
kwenye  uchaguzi  huku
wakiwa na unafahamu kuwa
Tanzania inaongozwa na
katiba hivyo kuheshimu sheria
na katiba liwe suala muhimu
katika kuchagua kiongozi na
kuliongoza taifa.

Viongozi watakaochaguliwa
wajue wana kazi ya kufanya
kwa kuwa kila Mtanzania
analo la kuzungumza
kuhusu vile anataka serikali
atakayoichagua ifanye nah ii
ni kutokana na ukweli kuwa
awamu ya tano imekuwa
ikitekeleza majukumu yake
kwa umakini na uadilifu ili
kuondokana na  mazoea
ya kuendesha nchi huku
wachache wakinufaika
na wengi wakibakia kuwa
maskini.

Kujiandika kwenye
daftari kuhakikishe kuwa
hakuna kuchagua viongozi
wanaohonga. Wanaotoa pesa
za umma ili kupata madaraka.

Tunawasikia wadau
mbalimbali wakiliombea taifa
liwe na uchaguzi bora na
kupata watendaji waadilifu,
ni vyema pia kuomba Mungu
azuie  viongozi  wabovu
wanaopata uongozi kwa njia
yarushwa na matendo maovu.

Ikumbukwe kuwa anayetoa
rushwa ili achaguliwe
hatakuwa na mamlaka au
maadili ya kukemea rushwa,
ubadhirifu , upendeleo na
kulindana. Atakuwa daima
wa kulinda wovu ili adumu
katika nafasi aliyojiwekea kwa
kuhonga.

Viongozi wanaochaguliwa
wakumbuke kuwa na nia safi
kwa watu waliowachagua na
lengo lao liwe kuleta maisha
bora kwa kila Mtanzania
kwani hilo linawezekana.

Hapa ni lazima ashiriki
kuwapatia wapiga kura wake
kazi ili wapate riziki, awe
mjasiriamali wa kubuni na
kuwawezesha wananchi
kumudu maisha yao kwa
kuwashirikisha kwenye
mambo mbali hasa kwa
kutumia rasilimali  walizo
nazo.

Viongozi wanaotarajia
kugombea na kuchaguliwa
baada ya wananchi
kujiandikisha kwenye daftari

la kudumu la kupiga kura wasaidie
kuwa na ujasiriamali na viwanda ili
baada ya miaka mitano kilo moja ya
sukari inununuliwe kwa Shilingi 500
badala ya 3,000 za sasa.

Hii itawezekana iwapo viongozi
watakaochaguliwa baada ya wananchi
kujiandikisha kwenye daftari la
kupiga kura watakuwa wabunifu wa
kushiriki kazi za uzalishaji mali na
kujenga viwanda vikiwamo vidogo na
vikubwa vijijini ili kuzalisha bidhaa za
aina mbalimbali.

Ninachotaka kusema hapa ni
kwamba uadilifu wa mtu ni muhimu
na uchapakazi nao ni lazima ili
kutatua matatizo ya wapiga kura.

Ieleweke wazi kwamba Watanzania
wa kawaida ambao hawapendi kuishi
chini ya dola moja ( Shilingi 2,300)
kwa siku wanalazimika kufanya
hivyo kwa sababu viongozi wao
hawajawasaidia kikamilifu kuondoka
kwenye matumizi hayo ya ya chini.

Tena ni vyema ikumbukwe kuwa
wapiga kura wenu  hawafurahii
kununua sukari na sembe kwa
pesa nyingi ndiyo maana wanaishia
kwenye kununua nusu na robo.

Kwa hiyo viongozi wanaotaka
kuchaguliwa 2020 , waamke na
kujituma ili kuwaondolea na kumaliza
tatizo la kununua bidhaa kwa kipimo
cha robo kilo kwa kila kitu kuanzia
sukari, maharage, nyama na unga.

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

NAKUANDIKIA DAWA ZA
KUTUMIA MWEZI MZIMA,
NA UMUHAME MKEO.

NAMBA NGAPI CHA VDAKTARI

NIONESHE,NI KIFUNGV

ILI NISIHISI UNANI-
ZUNGVKA.
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Makonda kuwamaliza
matapeli wa ardhi

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, ameahidi kuwamaliza
matapeli wa ardhi mkoani kwake kabla
ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyi-
ka mwezi Oktoba, mwaka huu.

Dar es Salaam katika kikao cha Kamati
ya Ushauri Mkoa.

Alisema watu hao wamefanya utapeli
wa kuwapimia wananchi viwanja na ku-
dai kuwa na vibali vyote na wananchi
wametoa fedha zao ili wapate hati.

“Kumbe ni matapeli na hawana uhu-
siano na mkoa, wilaya wala wizara,

mchakato wa kuwakamata umeanza
tangu jana (juzi), tuna matumaini ya
kwamba matapeli wa aina hii wanao-
husika katika sekta ya ardhi tunaweza
kuwamaliza kabla ya uchaguzi mwaka
2020,” alisema.

Alisema mkoa unataka wananchi wa-
miliki ardhi zao kwa utaratibu na pasipo
shaka badala ya mtu kujenga kesho
anabomolewa kwa kuambiwa amejenga
kiwanja cha mtu mwingine.

Kadhalika, alisema ofisi yake imeen-
delea kupokea malalamiko ambayo
mpaka sasa yamefikia 8,548 yanayohusu
ardhi, mirathi, utapeli wa magari na baa-
dhi yake kesi zipo mahakamani.

Katika hatua nyingine Makonda alise-
ma ufanyaji wa biashara saa 24 katika
soko la Kariakoo, utaanza wakati wow-
ote kuanzia sasa.

“Ninapendekeza suala hili lianze
wakati wa Ramadhani ili tutumie waka-
ti huo kuzindua Kariakoo ya usiku na
mchana, kwa hiyo mamlaka zinazohusi-
ka kuanzia polisi, Wilaya ya Ilala mmesh-
iriki na mnakazi ya kukamilisha ikiwa ni
pamoja na ufungaji kamera,” alisema.

Pia  aliwataka  wafanyabiashara
waanze mkakati wa kujiongezea ulinzi
kwa kufunga taa na kamera za kutosha
katika biashara zao.

Watoto wanaolelewa katika kituo cha Amazing Steps, kilichoko wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani, wakiwa kwenye picha ya
pamoja na viongozi wa Taasisi ya Time to Help ya Uholanzi na viongozi wa shule za Feza, waliokarabati kituo hicho. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yatoa wiki 2 kampuni
simu kuchunguzwa vifurushi

Na Futuna Seleman

SERIKALI imetoa wiki mbili kwa Mam-
laka ya Mawasiliano nchini (TCRA), ku-
zichunguza baadhi ya kampuni za simu
nchini zinazoshutumiwa kukata ovyo
bando za vifurushi vya muda wa maonge-
zi kabla ya muda wa matumizi ili hatua
stahiki zichukuliwe.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu waziri wa
Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Ata-
shasta Nditiye, alipohojiwa na vyombo
mbalimbali vya habaribaada ya kuzindua
mnara wa mawasiliano uliojengwa na
ji, wilayani Kilwa, mkoani Lindi na mnara
wa simu uliojengwa na Kampuni ya Halo-
ya Mkongo, wilayani Rufiji, mkoani Pwani
baada ya kupokea ruzuku kutoka Mfuko
wa Mawasiliano kwa wote.

Alikuwa akitoa ufafanuzi kuhusu ya
malalamiko aliyoyapokea kutoka makun-
di mbalimbali manung'uniko ya matumizi
ya mawasiliano ya baadhi ya kampuni za
mitandao ya simu nchini kuwadhulumu
na kuwaibia wananchi.

“Naagiza Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), ndani ya wiki mbili mni-
letee ripoti ya uchunguzi wenu kwanini
hiyo kampuni (bila kuitaja) inashutumi-
wa kuanzia bungeni, wakuu wa mikoa,
wakuu wa wilaya kumi na moja, wananchi
wote wanalalamika kuwa wakiweka hela

kidogo zinaisha tatizo la muda mrefu,”
alisema na kuongeza;

“Lazma mfuate matumizi yakoje, vi-
gezo na masharti yakoje, muone kama
vinakidhi sheria na matumizi yenu ya
TCRA, lakini pia muweze kuchukua hatua
stahiki, tunahitaji wananchi wawasiliane
vizuri bila matatizo yoyote ili mawasiliano
yawaletee maendeleo na ulinzi wa maisha
yao badala ya kuwaongezea gharama za
matumizi.”

Mhandisi Nditiye alisema suala la ma-
bando kampuni nyingi zinatoa hapa na
pale, watu wanajaribu kuhoji kama mtu
amenunua bando la wiki inakuwaje wiki
moja liishe halafu hilohilo ananunua wiki
nzima hajatumia anapokea ujumbe limei-
sha, jambo ambalo alisema TCRA inapas-
wa kulishughulikia.

“Moja ya kazi ya TCRA ni kuwadhibiti
hao watu ‘wa regulate’ (wadhibiti) ku-
hakikisha wanawatendea haki Watanza-
nia, tunahitaji wa hali ya chini watumie
mawasiliano kwa faida na bei nafuu na
yanayopatikana kwa uhakika zaidi, hatuh-
itaji blah blah za kampuni za simu katika
hilo, TCRA ndani ya wiki mbili mniletee
ripoti ya uchunguzi wenu,” alisema Nditi-
ye.

Aliitaka TCRA CC kujitangaza vya kuto-
shaili wananchi wajue mahala pa kukim-
bilia kama hawatendewi haki katika ma-
wasiliano.

Hata hivyo, alisema inawezekana wa-

nanchi ambao ndio watumaiji wa hu-
duma za mawasiliano, hawajui namba
ya TCRA CC, kwavile bado TCRA hai-
jajitangaza vyema kwa wananchi wajue
wakalalamikie wapi.

“TCRA CC haijajitangaza vya kutosha
kwa wananchi ili wajue kumbe mtetezi
wao kuhusu matumizi ya mawasiliano ni
yeye TCRA CC kwasababu haiwezekani
wananchi walalamike kwa waziri kuwa
wanaibiwa na wanadhulumiwa na kuibi-
wa fedha zao wakati mtetezi wao yupo,”
alisema.

“Lakini pia hili jambo niwaambie
TCRA sio la kuwaachia TCRA CC peke yao,
TCRA inatakiwa kuingilia kati haiwezeka-
ni mtu ajiunge bando la shilingi elfumbili
hata kabla hajapiga aambiwe ame down-
load (pakua) vitu, haiwezekani lazima
vigezo na masharti ya kampuni mbalim-
bali za simu za mkononi ziainishwe ziwe
wazi ili wananchi wachague vigezo gani
na masharti ya kampuni ipi ajiunge naa
akikubali ajue consequence (matokeo)
za kutumia, lakini TCRA lazima iwadhibiti
hao watu,” alisema.

Pia, alisema tayari serikali imetoa vi-
tabu vya miongozo kwa watumiaji wa
huduma na bidhaa za mawasiliano kwa
wabunge, wakuu wa mikoa, wakuu wa
wilaya zote, madiwani na wana mpango
wa kuvisambaza kwa watendaji wote wa
kata ili wananchi wavitumie kudai haki
Zao.

Alangukia serikali
udhibiti viwavi jeshi

Na Faustine Feliciane, MOROGORO

MENEJA shamba wa Shirika la Kuen-
deleza Kilimo Hai Tanzania (SAT), Frank
Maro, ameishauri serikali kuongeza
nguvu va kukabiliana na wadudu wahari-
bifu mashambani kama vile viwavi jeshi
kwa kutoa mafunzo maalum kwa maofisa
ugani ili kudhibiti makundi ya wadudu
hao.

Wadudu hao ambao ni kero kwa
wakulima wengi nchini, wamekuwa waki-
vamia mazao mbalimbali hususani mahi-
ndi na kusababisha hasara kwa wakulima,
akieleza kuwa inakadiriwa hupunguza
uzalishaji wa mazao kwa wastani wa
asilimia 87.

Akizungumza mwishoni mwa wiki kwe-
nye mafunzo ya waandishi wa habari za
kilimo hai, meneja huyo alisema baadhi
ya maofisa ugani wanashindwa kuwa-
dhibiti viwavi jeshi kwa kuwa hawana
uelewa wa kutosha kuhusu wadudu hao.

“Ili kukabiliana na kitu chochote, lazima
kwanza kukielewa hicho kitu, kuwadhibiti
mapema viwavi jeshi na wadudu wengine
kwanza ni muhimu kufahamu tabia zao
na namna wanavyoanza kushambulia
mazao kabla hawajaanza kukomaa. Vi-
waVi jeshi wanapitia hatua nne za uku-
aji,” alisema.

Maro alibainisha kuwa hatua ya kwanza
ni kutaga mayai kuanzia 2,400 hadi 8,000
kwa wiki na huyataga chini ya majani la
mmea, hivyo ni vigumu mkulima kugun-
dua kwa haraka.

Aliendelea kufafanua kuwa viwavi jeshi
wakishataga mayai hayo, huyagandisha
kwa ute wanaoutoa mdomoni kuyafanya
mayai kuganda chini ya jani la mmea
kuyawezesha kutoanguka pindi mvua
inaponyesha.

“Hatua ya pili mayai hugeuka kuwa lava
ambapo huanza kushambulia mahindi juu
kwenye mbelewele kisha kuingia ndani
yva mche,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema katika kipindi
hicho mahindi hushambuliwa kwa kasi na
ni ngumu kuwadhibiti kwa sababu katika
hatua hiyo wameshaanza kukomaa kwa
kuwa na ngozi ngumu.

“Hatua hiyo hata mpulizie dawa, ni
vigumu kufa kwa sababu ngozi yake ime-
shakuwa ngumu na anaelekea kugeuka
kuwa buu ambalo linakuwa na gamba
gumu ili kwenda hatua ya tatu ya ukuaji
kisha baada ya hapo hugeuka kuwa Kip-
epeo ambayo ni hatua ya nne,” alisema.

Aliongeza kuwa madhara ya wadudu
hao shambani yamekuwa makubwa hivyo
kuna haja maofisa ugani kupewa elimu ya
kutosha kuwatambua na namna ya kuwa-
dhibiti wadudu hao.

Alisema njia rahisi kuwadhibiti viwavi
jeshi shambani ni wakiwa kwenye hatua
ya kwanza na va pili kwenye ukuaji, la-
kini baada ya hapo wanakuwa sugu na ni
ngumu kufa kwa kupuliziwa dawa.

Maro alieleza kwa njia za asili am-
bazo mkulima anaweza kutumia kuwa-
dhibiti ni kutumia maji yaliyotokana na
mchanganyiko wa unga wa majani ya
mwarobaini, pilipili, arovela, mafuta ya
kupikia ya alizeti na maji hayo yanyuny-
uziwe shambani kabla ya mbelewele za
mahindi hazijaanza kuchomoza.

Alisema wadudu hao vamizi kwa mara
ya kwanza waliingia nchini miaka ya
2000 wakitokea mataifa ya Amerika
Kusini na wamesababisha madhara
makubwa kwa wakulima, wakishambulia
mahindi, ngano, ulezi, pamba, mtama,
tumbaku, viazi na mpunga.
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THRDC yampongeza JPM
uteuzi makamishna THBUB

Polepole
sasa aagiza
umeme,
maji Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

SHIRIKA la Umeme Zanzibar
tawi la Pemba limetakiwa kuweka
transfoma nyingine mpya katika
Kisiwa cha Kojani Wilaya ya Wete
ili wananchi wa Kisiwa hicho
waweze kunufaika na nishati hiyo
muhimu.

Wito huo ulitolewa na Katibu
wa Itikadi na Uenezi Taifa wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Humphrey Polepole, alipokuwa
akizungumza na wana-CCM na
wananchi wa kisiwa hicho, baada
va kukagua Shule ya Sekondari ya
Kojani, ukiwa ni mwendelezo wa
ziara yake ya kukagua utekelezaji
wa ilani ya CCM kisiwani Pemba.

Polepole alilitaka shirika hilo
kuhakikisha ndani ya siku 36
kuanzia sasa transfoma hiyo iwe
imeshafungwa ili kuondoa tatizo
lililopo hivi sasa.

Alisema lengo la Serikali ya
CCM ni kuwasogezea wananchi
wake popote walipo wananufaika
na matunda ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

“Ninaliagiza Shirika la Umeme
tawi la Pemba kuanzia tarehe
va leo hadi ifikapo mwishoni
mwa mwezi wa tatu transfoma
nyingine iwe imeshawekwa hapa
Kojani,” alisema Polepole.

Polepole aliwataka viongozi wa
jimbo hilo kufuatilia kwa karibu
agizo hilo na kuhakikisha trans-
foma hiyo inafungwa kwa wakati.

“Dhamira ya chama chetu ni
kuwasogezea huduma muhimu
wananchi wetu, hivyo ole wao
watumishi ambao wamepewa
majukumu ya kuwahudumia wa-
nanchi, lakini wanafanya uzembe,
nitakula nao sahani moja,” alieleza
katibu huyo.

Wakati huo huo, Polepole
alilagiza Mamlaka ya Maji (ZAWA)
Kisiwani Pemba kuweka pampu
nyingine katika kisima kilichopo
Kwale ndani ya siku tatu ili
kiweze kutoa huduma kwa wa-
nanchi kama Kilivyokusudiwa.

Akizungumza na wananchi wa
Shehia ya Taifu baada ya kukagua
kisima hicho, Polepole aliwahakik-
ishia wananchi hao kuwa tatizo la

[itaisha muda wowote kuanzia
sasa.

Alieleza kuwa Serikali ya CCM
awamu va tano imedhamiria
kuwapelekea wananchi wake
maendeleo, hivyo ni wajibu wa
watumishi wa umma waliokabi-
dhiwa dhamana kufanya kazi kwa
umakini sana.

“Maendeleo hayana chama,
dini na hata kabila bali kila
mwananchi wa nchi hii ana haki
ya huduma zote muhimu kama
wanavyopata wananchi wengine
wa maeneo tofauti,” alisema.

Mapema akizungumza na
wanafunzi wa Shule ya Sekondari
Daya Mtambwe Wilaya ya Wete
baada ya kukagua ujenzi wa Chuo
cha Amali ambacho kinajengwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, aliwataka wanafunzi hao
kusoma kwa bidii ili kufanikisha
malengo yao.

Na Mbaraka Kambona

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za
Binadamu (THRDC), umepongeza hat-
ua ya Rais John Magufuli ya kuwateua
Makamishna wa Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora (THBUB).

Pongezi hizo zimetolewa na Mratibu
wa Kitaifa wa Mtandao huo, Onesmo
Olengurumwa, alipokutana na Mwe-
nyekiti wa THBUB, Jaji mstaafu Mathew

Alisema uteuzi huo umefurahiwa
na wadau wengi wa haki za binadamu
kwani utaiwezesha tume kufanya kazi
zake kama inavyopaswa.

Alisema kuwa THBUB ni chombo cha
kitaifa ambacho kimeundwa kikatiba
na kupewa mamlaka ya kuhamasisha
na kulinda haki za binadamu nchini

na wananchi wengi wanakitegemea
chombo hicho kwa ajili ya kuwasaidia
kutetea haki zao.

Aliongeza kuwa THBUB kukaa muda
mrefu bila makamishna kulikwamisha
mambo mengi kwa kuwa wao ndio we-
nye kufanya maamuzi mbalimbali ka-
tika taasisi hiyo.

Olengurumwa alisema pia kukose-
kana kwa makamishna hao kulipele-
kea kudorora kwa ushirikiano baina ya
wadau wa haki za binadamu na taasisi
hiyo, lakini sasa anaamini kwa kuwapo
wao katika uongozi huduma za tume
kwa wananchi zitatolewa kama inavy-
otegemewa.

Aidha, Olengurumwa alimhakikishia
Mwenyekiti wa THBUB ushirikiano wa
karibu na kumweleza kuwa watakaa
kuona maeneo gani wanaweza kush-

DDA

irikiana, lakini kwa kuanzia alimwa-
hidi Jaji Mwaimu kuwa THRDC itatoa
mafunzo ya kuwajengea uwezo maofisa
wa tume kuhusu namna bora ya ku-
fanya utetezi wa haki za binadamu kwa
wananchi.

Akizungumza wakati akimkaribisha
mratibu huyo, Jaji Mwaimu alimweleza
kwa ufupi kuhusu majukumu ya TH-
BUB na mipango ya taasisi hiyo kwa
mwaka huu.

Aliahidi kuendelea kushirikiana na
wadau wote wakiwamo THRDC ak-
isema kuwa tume peke yake bila kush-
irikiana na wadau wengine haitaweza
kutimiza majukumu yake ipasavyo.

Rais alifanya uteuzi wa makamishna
hao mwishoni mwa mwaka jana baada
ya THBUB kukaa bila makamishna kwa
takriban miaka mitatu.

Tanzania, Finland

zajadili usawa Kijinsia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo na Biashara
ya Kimataifa wa Finland, Ville Skinnari,
amefanya mazungumzo na Katibu Mkuu,
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto (Idara Kuu ya Men-
deleo ya Jamii), Dk. John Jingu kuhusu
maendeleo na usawa wa jinsia nchini.

Akizungumzia masuala ya jinsia, Jingu
amesema serikali imechukua hatua mad-

hubuti kuboresha usawa wa kijinsia na
haki ya mtoto wa kike.

Amesema serikali kupitia Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, imewekeza katika kuwawez-
esha wanawake kiuchumi na masuala ya
uongozi.

Ameongeza kuwa serikali imeweka
mkakati kukabiliana na mimba katika
umri mdogo na kupinga mila zilizopitwa
na wakati ikiwamo ukeketaji.

Aidha, ameongeza kuwa sera ya Taifa ni
kushirikisha wananchi katika jitihada za
kukabiliana na vikwazo vilivyopo.

Dk. Jingu alisema serikali katika ngazi
mbalimbali za uongozi imeunda kamati
maalum za kulinda na kuhakikisha haki
za mtoto zinalindwa.

Kwa upande wake, Waziri Skinnari
alisema nchi yake inaunga mkono juhudi
za Tanzania kupambana na changamoto
zilizopo.
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HABARI KITAIFA
Kairuki apigia debe uwekezaji Mara

Vyuo vyatakiwa
kuboresha ujuzi

Na Neema Emmanuel, MWANZA

SERIKALI imevitaka Vyuo vya
Maendeleo ya Jamii na Maen-
deleo ya Ufundi nchini kuandaa
programu za kuboresha ujuzi kwa
wanafunzi ili kuwawezesha wa-
hitimu kukidhi mahitaji ya soko la
ajira ikiwamo kujiajiri wenyewe.
jana na Mkurugenzi na Msajili wa
mashirika yasiyo ya kiserikali,
Vickness Mayao, aliyemwakilisha
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto katika kongamano
la wadau la namna ya kujadili
utekelezaji wa dhana ya uanagen-
zi Kanda ya Ziwa ili kuimarisha
ujuzi katika vyuo.

Mayao alisema kutokana na
wahitimu wa vyuo hivyo kutoku-
wa na stadi za kutosha kukidhi
mahitaji ya soko la ajira ikiwamo
kujiajiri wenyewe, hali hiyo
imesababisha ukosefu wa stadi
hizo zinazohitajika kwenye soko
la ajira, hivyo wataalamu wengi
nchini kushindwa kuajiriwa na
kujiajiri wenyewe.

Alisema, ili kufikia uchumi
wa kati ifikapo 2025, serikali
imeendelea kuweka mikakati
va kuwawezesha wahitimu wa
VYUO Vya maendeleo ya jamii
nchini waweze kujiajiri na
kuendana na ushindani wa soko
la ajira kwa kuwa wakati ume-
fika wa mitaala ya vyuo nchini
kuboreshwa ili kukidhi mahitaji
ya soko hilo.

“Tukaona tupate fursa ya kukaa
na waajiri kwa sababu wanafunzi
hawa tunatarajia waende kuajiri-
wa na kujiajiri ili kutekeleza
adhima ya serikali ya kufikia
uchumi wa kati wa viwanda ifi-
kapo 2025," alisema Mayao.

Mkurugenzi Msaidizi anayesi-
mamia Vyuo vya Maendeleo
ya Jamii, Neema Ndoboka,
alisema katika kutafuta ufumbuzi
wa changamoto idara hiyo im-
eandaa kongamano la namna ya
kutekeleza dhana ya kuboresha
ujuzi wa wahitimu wa vyuo vya
maendeleo ya jamii na maendeleo
ya ufundi, hivyo wameamua ku-
jadili pamoja na waajiri namna ya
kuboresha dhana ya wanagenzi ili
kuboresha ujuzi wa wahitimu am-
bao watakidhi matakwa ya ajira.

Mkuu wa Chuo cha Maende-
leo ya Jamii Buhare Musoma,
Paschal Mahinyika na Mku-
rugenzi wa Shirika la Kivulini,
Yassin Ally ni baadhi ya wadau
waliozungumza kwenye konga-
mano hilo, kwa kuiomba serikali
kuweka mifumo ya kielektroniki
itakayosaidia kuendana na kasi
ya ushindani ili waweze kupata
uwezo wa kujiajiri kwa sababu
wahitimu wengi wa vyuo wak-
ienda mitaani hawana uwezo wa
kujiajiri kutokana na kutopatiwa
elimu hiyo.

“Mahitaji sasa hivi miradi
yote ya maendeleo ya jamii
yanatakiwa kuwa na mifumo ya
kielektroniki inayoweza kupima
na kuonyesha matokeo, utakuta
wahitimu wengi wanafundishwa
kwa nadharia kwa sababu
wafundishaji hawana hizo ny-
enzo,” alisema Ally na kuendelea:

“Hivi sasa tunatumia mifumo
ya kisasa mfano, sisi tumepata
shida kuwapata maofisa ufua-
tiliaji na tathmini mpaka tume-
watafuta nje.”

Na Mwandishi Wetu, MUSOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, amesema
kukamilika kwa mwongozo wa uwekezaji
wa Mkoa wa Mara utasaidia kuibua na
kuzitangaza fursa mbalimbali za biashara
na uwekezaji zilizopo mkoani humo na
hatimaye kuvutia wawekezaji wengi.

Akizungumza katika mkutano wa
majadiliano kati ya sekta ya umma,
wawekezaji na wafanyabiashara wa Mkoa
wa Mara wenye lengo la kuboresha maz-
ingira ya kufanya biashara na kukuza
uwekezaji katika mkoa huo, Waziri Kairu-
ki alipongeza mkakati wa mkoa kuandaa
mwongozo kwani utakuwa dira kwa sekta
za uwekezaji na biashara.

“Nimefurahishwa na hatua zinazo-
chukuliwa na Serikali ya Mkoa wa Mara
kwa kushirikiana na sekta binafsi katika
kufanikisha azma ya serikali ya awamu
ya tano chini ya Rais John Magufuli ya
kujenga uchumi wa kati na viwanda ifi-
kapo 2025,” alisema Waziri Kairuki am-

baye aliambatana na Manaibu Waziri, Dk.
Ashatu Kijaji (Fedha na Mipango) na Stella
Manyanya (Viwanda na Biashara).

Aidha, Waziri Kairuki alikiagiza Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) chenye
dhamana ya kutangaza vivutio uwekezaji
kutumia tovuti ya mkoa wa Mara kuzi-
tangaza fursa zote zilizopo mkoani humo
ili kuchochea uwekezaji zaidi.

“Mwongozo wa uwekezaji wa mkoa
utakapokamilika utakuwa ndiyo dira
yenu katika kuzitangaza fursa za biashara
na uwekezaji zilizopo hapa. Hii itacho-
chea na kuvutia mitaji mingi ya uwekezaji
katika mkoa wa Mara,” alisisitiza.

“Naipongeza serikali ya mkoa kwa
kuanzisha tovuti yake ambayo itakuwa
sehemu ya kuzitangaza fursa zilizopo ili
kuchochea na kuhamasisha wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi kuja kuwekeza ka-
tika mkoa wa Mara,” alisema Kairuki.

Alisema Mkoa wa Mara una fursa nyingi
katika sekta za uvuvi, kilimo cha pamba,
miwa, kahawa, uzalishaji wa vifaranga, vi-
wanda vya kuchakata samaki na nyingin-

ezo nyingi ambazo zitahitaji kubadilisha
maisha ya watu.

Manyanya amesema mkoa wa Mara
una nafasi kubwa ya kuanzisha viwanda
vikiwamo vya mifuko ya ngozi kwani soko
lake ni kubwa ndani na nje ya nchi.

“Tumieni fursa hiyo kuwekezeka ka-
tika kiwanda cha kutengeneza mifuko ya
ngozi ambayo inatumika migodini kube-
bea malighafi kutokana na uimara wake,”
alisema Manyanya.

Nayei Kijaji alisema serikali itaendelea
kuboresha mazingira ya biashara nchini
ikiwa ni pamoja na kupunguza utitiri wa
kodi, tozo na ada mbalimbali ili kumrahi-
sishia mfanyabiashara kufanya shughuli
zake.

“Kwa mwaka mmoja uliopita kodi na
tozo 54 zimefutwa ili kumwondolea adha
mfanyabiashara na mwekezaji katika ku-
fanya shughuli zake lengo likiwa ni kufikia
azma ya serikali ya kujenga uchumi wa
kati na viwanda ifikapo 2025,” alisema
Kijaji.

Mwanasheria wa kituo cha taarifa kwa wananchi (TCIB), Neema Kimambo, akitoa somo la utekelezaji na ufanikishaji wa mikataba wazi
kwenye manunuzi ya umma na mwongozo kwa wabunge wa Bunge |la Tanzania, kwa washiriki wa mkutano kutoka asasi za Kiraia
(AZAKI), mkoa wa Mwanza juzi. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

Kampeni kuudhibiti
ukatili kijinsia Kisarawe

Na Julieth Mkireri, KISARAWE

DAWATI la Jinsia Polisi Wilaya ya
Kisarawe mkoani Pwani, limeratibu
kampeni ya ‘Ukatili wa Kijinsia Kisarawe
Sasa Basi’.

Lengo la kampeni hiyo ni kukome-
sha vitendo hivyo ambavyo vinaelezwa
kuwa kikwazo kwa watoto wa kike kufikia
malengo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa kampeni hiyo iliyozinduliwa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa Wilaya hiyo,
Jokate Mwegelo, Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Kisarawe, Eva Stesheni, alisema kampeni
hiyo imeratibiwa na dawati hilo kwa kush-
irikiana na watoto.

Eva alisema matukio ya ubakaji katika
wilaya hiyo yanaendelea kuripotiwa mara

kwa mara, ambapo kwa mujibu wa tak-
wimu, kesi 55 za vitendo vya ubakaji vil-
iripotiwa katika wilaya hiyo mwaka 2019.

Aidha, alisema kwa kipindi cha Januari
10 hadi Februari 22, kesi za ubakaji 20
zimeripotiwa, hali iliyosababisha jeshi
hilo kuanza kutoa elimu ili kukomesha
hali hiyo.

“Lengo la kampeni ni kupaza sauti, ku-
hamasisha utoaji wa taarifa za ukatili wa
kijinsia hasa ubakaji kwenye vituo vya
Polisi ili wahalifu wakamatwe na kutoa
huduma stahiki kwa waathirika wa uka-
tili,” alisema.

Alisema elimu ya ukatili wa kijinsia
itaendelea kutolewa katika maeneo
mbalimbali ya wilaya hiyo, ili kusaidia
wananchi kushiriki kikamilifu kupinga vi-
tendo vya ukatili.

Kadhalika, katika kampeni hiyo wa-
nanchi na wanafunzi watapata fursa
ya kupata elimu ya namna ya kuripoti
matukio hayo, na mambo ya kufanya
baada ya kufanyiwa vitendo vya ubakaji
ili wasipoteze ushahidi wa tukio.

Eva aliwaomba wananchi kushirikiana
kikamilifu na Jeshi la Polisi ili kumpa na-
fasi mtoto wa kike kutimiza malengo yake
katika nyanja ya elimu.

Alibainisha kuwa kutokana na viten-
do vya ubakaji, watu wawili waliokuwa
wakikabiliwa na tuhuma za ubakaji, kesi
zao zilimalizika Januari mwaka huu ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya Kisarawe,
ambapo mtuhumiwa Abdul Mkude
alihukumiwa kifungo cha maisha jela na
mtuhumiwa Samwel Abraham alihuku-
miwa miaka 30 jela.
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HABARI ARUSHA

O
Wajasiriamali
mbegu sasa

waanza
mKkakati

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAJASIRIAMALI wa mbegu
nchini wameanza mkakati wa
kuzalisha mbegu zinazokabiliana
na mabadiliko ya tabia ya nchi
na zinazohimili ukame na kuleta
mazao mengi, ili kumsaidia mkuli-
ma kupata uhakika wa chakula na
Kipato.

Akizungumza jana katika
maonyesho ya kilimo teknolojia
yaliyofanyika katika Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tari Seliani,
Meneja Mauzo wa Kampuni ya
Seedco, Daniel Ulimboka, alisema,
kuwa kwa sasa wamefanya utafiti
na kuja na mbegu bora ambazo
zinahimili hali ya ukame, licha ya
uhaba wa mvua, bado zinaleta
mavuno ya kutosha kwa mkulima.

“Tuna mbegu aina ya tum-
bili 419 ambayo inafanya vizuri
sana hasa katika kipindi amba-
cho hakuna mvua za kutosha,
wakulima bado wamekuwa waki-
pata mavuno na kufurahia kilimo
licha ya kukosa mvua,” alisema
Daniel.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa
wa Arusha, Melchiory Temu, ali-
wataka watafiti kubuni teknolo-
jia zinazoendana na mabadiliko
ya tabia ya nchi, ili wakulima
wapate mazao badala ya kupata
hasara kutokana na mabadiliko
hayo ambayo yamekuwa yakileta
athari na kusababisha kushuka
kwa uzalishaji.

Aidha, aliwataka wakulima
kuondokana na kilimo cha ma-
zoea na kufanya kilimo che-
nye tija na kuwaletea manufaa
wakulima na taifa kwa ujumla.

MKkurugenzi wa Baraza la
Nafaka Afrika Mashariki, Ger-
ald Masila, alisema wanafanya
juhudi za kuwaunganisha wakuli-
ma na masoko, ili wapate faida
ya kilimo chao na kujikwamua
Kiuchumi.

“Tunafahamu juhudi zetu zi-
tazaa matunda, kwani wakulima
wamepata masoko, hivyo wa-
takuwa na uhakika wa kujivunia
kiuchumi,” alisema.

“Tuna mbegu aina

ya tumbili 419 am-
bayo inafanya vizuri
sana hasa katika Kip-
indi ambacho hakuna
mvua za kutosha,
wakulima bado wame-
kuwa wakipata ma-
vuno na kufurahia
kilimo licha ya kukosa
mvua,” alisema Daniel.
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Wabunge wa EALA
wataka naibu spika

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WABUNGE wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA) juzi wamesema ipo
haja ya kupelekea mapendekezo kwenye
kikao cha Marais wa Nchi Wanachama
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) ya
kuongeza kipengele cha kuruhusu nafasi
ya Naibu Spika, ili kuondoa mkanganyiko
unaojitokeza pale spika anapopata ud-
huru.

Akizungumza jana kwenye kikao cha
nne cha Bunge hilo, Mbunge kutoka
Kenya, Abdulkadir Aden, alisema kikao
cha juzi kilipoteza muda wa saa zaidi ya
mbili kwa sababu ya kupitia sheria na
kanuni ili kuona zinasemaje juu ya kump-
ata naibu spika wa muda, jambo ambalo
ni upotevu wa muda.

“Sisi tumeona bora kupeleka map-
endekezo yetu kwenye kikao cha marais
wety, ili kuomba waangalie mkataba
wa uanzishaji wa EAC upoje na waingize
kipengele cha kuruhusu nafasi ya naibu
spika,” alisema.

Alisema katika vikao vinne  wal-
ivyokaa, vikao vitatu imejitokeza shida

ya kumpata Naibu Spika, jambo ambalo
linaleta shida katika vikao vyao pale spika
anapopata udhuru.

“Kama jana saa mbili zimepotea tuki-
bishana kumpata naibu spika wa ku-
tuendeshea kikao chetu kwa siku mbili
ambazo Spikawetu, Martin Ngoga hay-
upo, maana ana udhuru,” alisema.

Naye Mbunge kutoka Tanzania, Habib
Mnyaa, alisema mapendekezo watap-
endekeza na kupeleka kwa marais wa
nchi wanachama, ili waone haja ya
kubadilisha mkataba wa uanzishaji wa
EAC.

“Lakini mimi kwa maoni yangu sioni
haja ya kuwapo nafasi hiyo ya Naibu
Spika, sababu ni upotevu wa gharama
wakati bunge lenyewe dogo la watu 54
tu, maana anapokuwapo naibu spika ata-
takiwa kupata stahiki zake zote mi sioni
haja bora kuendelea na utaratibu huu,
anapokosekana spika tunachagua wa
muda,” alisema.

Mbunge mwingine kutoka Tanzania,
Dk. Abdallah Makame, alisema kuna haja
kubwa ya kuwapo Naibu Spika katika
bunge hilo, ili kuepuka upotevu muda

wanaopoteza pale spika wao anapo-
pata udhuru.

“Pia sioni kama itashindikana ku-
ingiza nafasi hii sababu Jumuiya il-
ipoanza ilikuwa na nchi tatu na iti-
faki ilikuwa moja, lakini sasa itifaki
zimeongezeka sababu nchi wanachama
zimeongezeka na hivyo hata kazi za
bunge zimeongezeka na halikuwa na
naibu katibu, lakini walipoona ipo haja
walipeleka mapendekezo kwa marais
wao ikawekwa nafasi hii,” alisema.

Kabla ya hoja hizo kutolewa na
wabunge hao, Katibu wa Bunge hilo,
Charles Kadonya, alimtangaza Naibu
Spika  aliyepigiwa kura za siri, ata-
kayeongoza kikao chao kwa siku mbili
au tatu ambazo spika hatakuwapo.

“Katika nafasi hii ilikuwa na
washindani wawili ambao ni Fatuma
Ndagiza (Rwanda) ambaye amepata
kura 18 na Leontine Nzeyimana ku-
toka

Burundi  amepata kura 27 kati ya
wapiga kura 45 walioshiriki kikao hiki
kati ya 54 waliotakiwa kuwapo, hivyo
huyu Leontine ndiye atakayeongoza

Wakufunzi wa wenye
ulemavu wa uziwi na
wasioona kutoka Chuo
cha Ualimu cha Patan-
di, wakimsikiliza Mku-
rugenzi Msaidizi Elimu
4 Maalumu na Elimu ya
Watu Wazima katika
Wizara ya Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (hayupo pichani),
wakati akifungua
warsha ya kujengewa
uwezo ili kuboresha
upatikanaji elimu bora
kwa viziwi na wenye
ulemavu mwingine,
iliyoratibiwa na Shirika
la Kimataifa la Sense
International, Tengeru,
mkoani Arusha juzi.
PICHA: DANIEL SABUNI

Serikali yaeleza jitihada zake
za kusaidia wenye ulemavu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI  imesema imekua mstari
wa mbele kusaidia na kuboresha hudu-
ma kwa watu wenye ulemavu.

Baadhi ya jitthada hizo ni kutunga
sera, sheria na miongozo ili kuhakikisha
kundi hilo linapata huduma stahiki.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Arusha,
David Lyamongi, alisema hayo jana jijini
hapa, wakati wa maonyesho ya picha za
wenye ulemavu wa uti wa mgongo, walio-
wezeshwa kufanya shughuli za kiuchumi
katika mikoa ya Kilimanjaro na Arusha.

Alisema miongoni mwa juhudi za
serikali ni kufanya utambuzi wa watu
wenye ulemavu kupitia Idara ya Ustawi
ya Jamii, mwongozo wa kuboresha mi-
undombinu kwa watu wenye ulemavu,
utoaji wa mikopo ya asilimia mbili kila
halmashauri, kwa ajili ya vikundi vya we-

nye ulemavu.

“Nafahamu bado zipo changamoto ny-
ingi wanazokutana nazo watu wenye ul-
emavu hasa ulemavu wa uti wa mgongo,
niwatoe hofu kuwa serikali yenu inaen-
delea na michakato mbalimbali kupitia
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu), kuhakikisha mikopo
mnayopata inakua na tija,” alisema Lyam-
ongi.

Mratibu wa mradi wa Jenga Maisha Kua
Kiuchumi, unaowawezesha wenye ul-
emavu wa uti wa mgongo kiuchumi, ku-
toka asasi isiyo ya kiserikali ya Motivation
Tanzania, Goodluck Chanika, alisema
lengo la maonyesho hayo ni kuonyesha
faida walizopata za kujipatia kipato, ikiwa
ni pamoja na changamoto wanazokabili-
ana nazo.

“Tumefanikia kuwafikia watu wenye
ulemavu 96, ambao tumewapa elimu ya

ujasiriamali na kuwawezesha mitaji ya
aina ya shughuli wanazoweza kuzifanya
katika hali zao, pia tumewapa baiskeli
zinazowapa mwendo wa kutoka sehemu
moja hadi nyingine na tumefanikiwa ku-
tokana na ushirikiano mzuri wa serikali,”
alisema Chanika.

Mwenyekiti wa Asasi ya Kilimanjaro As-
sociation of Spinal Cord Injuries (KASI),
Goodwill Linus, alisema kwa kushiriki-
ana na Motivation Tanzania, wamewa-
saidia watu wenye ulemavu, katika nyan-
ja mbalimbali zikiwamo za kiuchumi.

Aliongeza kuwa wanakabiliwa na
changamoto ya usafiri kwa sababu vyom-
bo vingi vya usafiri wa pamoja vimekuwa
haviwapokei wenye ulemavu, huku mi-
undombinu ya majengo mengi yakiwamo
ya serikali kutokuwa rafiki kwao kuingia
kupata huduma kama wananchi wen-
gine.
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HABARI KILIMANJARO

SBL
yafadhili
wanafunzi
10 Chuo
cha Kilimo

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANAFUNZI 10 wanaosoma kozi
ya ughani katika Chuo cha Kilimo
na Ufugaji cha Kilacha, Wilaya ya
Moshi mkoani Kilimanjaro, wame-
patiwa ufadhili na Kampuni ya Bia
va Serengeti (SBL).

Wataalamu hao wapya wa kilimo
watakuwa wanufaika wa pili wa
ufadhili huo kupitia Programu ya
Kilimo-Viwanda.

Mkurugenzi Mkuu wa SBL, Mark
Ocitti, akizungumza na Nipashe
jana, alisema mpango huo wa
ufadhili wa masomo unalenga
kuwaanda wataalamu wa kilimo
ikiwa ni jitihada za kuunga mkono
sera ya Rais John Magufuli ya
kuandaa wataalamu kuelekea
uchumi wa kati wa viwanda.

“Tumeamua safari hii kutoa
ufadhili wa masomo kwa wa-
nafunzi wa Chuo cha Mafunzo
va Kilimo na Ufugaji cha Kilacha,
kuwaandaa vijana wa Kitanzania
kuwa wataalamu katika masuala
ya kilimo na ufugaji ikiwa ni se-
hemu ya kuunga mkono jitihada za
serikali za kuinua sekta ya kilimo
hapa nchini,” alisema Ocitti.

Chuo hicho kilianzishwa na
Kanisa Katoliki Jimbo la Moshi
miaka 40 iliyopita.

Kwa sasa, kina wanafunzi 406
wanawake wakiwa 241.

Mkuu wa chuo hicho alisema
idadi ya wanaodahiliwa kusomea
kilimo na masuala ya ufugaji
inaongezeka siku hadi siku, lakini
tatizo kubwa linalowatesa wana-
chuo hao ni gharama za ada ya
masomo.

Awali, Meneja Uhusiano wa SBL,
Neema Temba, alisema Kilacha
kwa sasa ni miongoni mwa vyuo
binafsi vilivyoteuliwa na Serengeti
Breweries kwa wanafunzi wake
kuanza kunufaika na ufadhili wa
masomo kupitia programu ya
kilimo viwanda baada ya kukidhi
vigezo vilivyohitajika.

Padri Jorome Silayo, ambaye ni
Makamu Mkuu wa chuo hicho ali-
jomba serikali kufadhili wanafunzi
wengine ili waweze kuongeza
idadi ya wataalamu katika sekta
ya kilimo.

Kampuni ya Bia ya Serengeti
Breweries inatoa ufadhili wa
masomo kwa wanafunzi 50 Kila
mwaka kutoka kwa jamii za
wakulima ambazo hazina uwezo.

“Tumeamua safari hii kutoa
ufadhili wa masomo kwa
wanafunzi wa Chuo cha
Mafunzo ya Kilimo na Ufu-
gaji cha Kilacha, kuwaandaa
vijana wa Kitanzania kKuwa
wataalamu katika masuvala
ya Kilimo na ufugaji ikiwa
ni sehemu ya kuunga mKko-
no jitihada za serikali za
kuinua sekta ya kilimo hapa
nchini,” alisema Ocitti.

Eneo utalii wa faru

wagharimu bil. 2/-

Na Godfrey Mushi, SAME

KAZI ya kujenga eneo maalumu la utalii
wa faru katika Hifadhi ya Taifa ya Mkoma-
zi iliyopo kati ya mikoa ya Kilimanjaro na
Tanga, umeigharimu Shirika la Hifadhi za
Taifa (Tanapa) zaidi ya Sh. bilioni mbili.

Kamishna Msaidizi wa Hifadhi ya Taifa
ya Mkomazi, Abel Mtui, alisema mradi
huo wa kukuza utalii wa faru utaisaidia
kuitangaza zaidi na kuongeza mapato
yake.

Jana, kamishna huyo alisema Tanapa
imewekeza fedha nyingi katika mradi huo

ili kuifanya Mkomazi kuwa sehemu ya vi-
vutio vikubwa vinavyopatikana Kaskazini
mwa Tanzania.

“Huu mradi wa ujenzi wa uzio wa faru
na eneo maalumu la utalii wa faru, un-
alenga zaidi kurahisisha wageni kumuona
mnyama faru kwa urahisi na karibu zai-
di,” alisema.

Kwa mujibu wa Mtui, Hifadhi ya Taifa ya
Mkomazi ilianzishwa kama pori la akiba
lillomegwa kutoka Pori la Akiba la Ruvu
mwaka 1951. Hifadhi hiyo yenye ukubwa
wa kilomita za mraba 3,234 ni miongoni
mwa hifadhi za Taifa 22 zilizopo nchini

kwa sasa ikiwa chini ya miteremko ya safu
ya Milima ya Tao la Mashariki.

Mkuu wa Wilaya ya Same, mkoani Kili-
manjaro, Rosemary Senyamule, akizun-
gumzia mradi huo alisema utalii huo wa
faru utaitambulisha wilaya hiyo kimataifa
hasa kutokana na aina ya faru waliopo ka-
tika nchi za Afrika ya Mashariki.

Alisema Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi ni
miongoni mwa chache zenye wanyama
aina ya faru ikiwa ndio inayotumika ku-
zalisha idadi ya wanyama hao kwa ajili ya
kuimarisha utalii katika hifadhi za Tanza-
nia.

Baadhi ya wananchi wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, wakisubiri kufanyiwa uchunguzi wa magonjwa mbalimbali ikiwamo homa ya
ini na madaktari bingwa wa Hospitali ya Rufani ya KCMC na Hospitali ya Mawenzi, jana. PICHA: GOFREY MUSHI

KCMC vatengeneza
mafuta vya wenye ualbino

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda ya
KCMC imeanzisha kiwanda maalumu cha

' utengenezaji wa mafuta maalumu yanay-

owasaidia jamii ya watu wenye ualbino
na matatizo ya ngozi kukabiliana na ma-
gonjwa ya ngozi na bakteria wanaoharibu
rangi ya ngozi yao.

Mafuta hayo pia yana kazi kubwa ya ku-
punguza mionzi ya jua ambayo imekuwa
ikiathiri afya ya ngozi kwa watu hao.

Akizungumzia maendeleo ya kiwanda
hicho jana, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Hospitali ya Rufani ya KCMC, Dk. Sara
Mazinaa, alisema kuanzishwa kwa kiwan-
da hicho ni sehemu ya mafanikio ya hospi-
tali hiyo kubadili utendaji kazi wake katika

utoaji huduma za afya, uchunguzi na tiba.

Ujio wa kiwanda hicho hivi sasa unaifan-
ya KCMC kuwa hospitali yenye kiwanda
kinacholenga kupunguza baadhi upati-
kanaji wa vifaa tiba.

“Kundi la watu wenye matatizo ya ngozi
ni miongoni mwa makundi ambayo yame-
kuwa yakiathirika zaidi na magonjwa ya
ngozi, magonjwa ambayo wakati mwing-
ine hugeuka na kuwa sugu na kusababisha
saratani ya ngozi,” alisema Dk. Sara.

Mkurugenzi huyo alisema KCMC imean-
za kuzalisha mafuta maalumu kwa watu
wenye ulemavu wa ngozi, na tayari watu
6,500 katika mikoa 23 wameanza kunu-
faika na mafuta hayo ambayo yanatolewa
bila malipo.

Kwa upande wake, Dk. Lulyritha Kini,

ambaye ni mkuu wa idara ya magonjwa ya
ngozi na zinaa wa hospitali hiyo, alisema
kwa sasa Tanzania inakadiriwa na watu
wenye ualbino zaidi ya 25,000.

Alisema licha ya kuwapo kwa idadi hiyo,
tatizo lililopo hivi sasa ni upatikanaji wa
mafuta hayo kwa kundi hilo.

Licha ya uwezo wa kiwanda hicho cha
kuzalisha mafuta maalumu kwa watu we-
nye ualbino, bado kuna uhitaji wa serikali
kuingilia kati suala la malipo ya kodi kwa
malighafi zinazoagizwa toka nje kwa ajili
ya kutengenezea mafuta hayo.

Meneja mradi wa uzalishaji wa mafuta
hayo, Ebenezer Fabian, alisema hospitali
hiyo hununua malighafi za uzalishaji wa
mafuta hayo nje ya nchi kwa gharama
kubwa.
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« Ameitumikia Chadema miezi 46
« Kaacha msururu wa ahad| zake

Na Mwandishi Wetu

siku ya kumbukumbu isiyosa-
haulika kwa aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Chadema, Dk. Vin-
cent Mashinji, baada ya kutanga-
zwa kushika nafasi hiyo baada ya
kupata baraka za Baraza Kuu la
chama hicho kwa asilimia 100.
Wa]umbe wa Baraza Kuu wa-

I LIKUWA Machi 13 mwaka 2016

' miezi kadhaa tangu aliyekuwa
i Waziri Mkuu, Edward Lowassa, ku-
i jiunga na chama hicho na kubeba
¢ jukumu la kupeperusha bendera
' ya uliokuwa Umoja wa Katiba ya
. Wananchi (Ukawa) kupitia Chade-
. ma katika nafasi ya urais , kwenye
uchaguzi mkuu wa 2015.
- ' Hata hivyo, Lowassa hakushinda
- - . ' nafasi hiyo kwa kuwa alipata kura
B i milioni 6.07 sawa na asilimia 39.97
— na mshindi akawa Rais John Magu-
a a a ya m I o n go + fuli, aliyeshinda kwa kura milioni
2 ' 8.88 akijikusanyia asilimia 58.46. ed
: Katika kikao cha Mwanza jinala | &
ka d h a a a I Ba s h I r + Mashinji lililetwa mbele ya Baraza B p
’ - © na Mwenyekiti wa Chadema Taifa, ‘ —— o~/
sasa kUtlnga Icc . INAENDELEA UK.16 Dk. Vincent Mashinji. PICHA: MTANDAO
|y

Mapito ya Katibu Mkuu DKk. Vincent Mashinji na nyayo zake Ukurasa 18
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Takukuru inavyopambana

na rushwa makao makuu
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Na Renata Msungu, DODOMA

UONGEZEKA kwa watu ji-

jini Dodoma kunawezaje

kuhusishwa na rushwa?

Je, imepungua au im-
eongezeka?

Ni swali ambalo linahitaj maji-
bu hasa kwa wale wanaofuatilia
na kuhoji mienendo ya suala la
rushwa kwenye huduma za jamii,
miradi ya maendeleo ikiwamo
ujenzi wa miundombinu na hata
kupata ajira kwenye sekta mbal-
imbali za mji unaoibua kama Do-
doma.

Kwa mujibu wa utafiti uliofany-
wa na taasisi za kuzuia na kupam-
ba inaonyesha rushwa imepungua
kwa asilimia kubwa na Dodoma ni
sehemu ya Tanzania hivyo ni dha-
hiri kama ilivyo mikoa mingine
tatizo hilo limepungua.

Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (Takukuru) mkoani
Dodoma, inasema kila mara im-
ekuwa ikiwabaini wanaokutwa na
viashiria vya rushwa na kuwashu-
ghulikia.

Takukuru inasema ukiacha
hilo idadi ya taarifa zinazowasil-
ishwa na wananchi ofisi kwake ni
kipimo tosha cha kuonyesha jinsi
gani watu wana uelewa kuhusu ya
madhara ya kuomba na kupokea
rushwa.

“Kesi zimeongezeka kuripotiwa
na hiki ni kiashiria kuwa watu wa-
napata elimu ya jinsi ya kupam-
bana na rushwa, “anasema Mkuu
wa Takukuru Dodoma, Sosthenes
Kibwengo .

Anaongeza kuwa juhudi kubwa
za uelimishaji wananchi zinazo-
fanywa na Takukuru zimeleta
manufaa ndiyo maana hata katika

el

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Brigedia Jenerali Julius Mbung'o, akiongea na waandishi

RuUshwa

Va Ngono
watu hawal-
etl taarifa
7a kutosha
kwa sababu
Wanaogopa,
lakini sasa
tumeanzi-
sha kampeni
Va vunja
ukimya
katas
rushwa ya
Ngono.

takwimu ambazo wanazitoa mara
kwa mara kuna baadhi ya taasisi
zimeonya kupungua kwa kiwango
cha rushwa kadri siku zinavy-
oongezeka.

VYOMBO VYA HABARI

“Niseme ukweli vyombo vya
habari vimekuwa msaada mkub-
wa sana kwa Takukuru kutokana
na ushirikiano na utoaji taarifa za
taasisi zinazolenga kuwafahami-
sha wananchi ubaya wa rushwa,”
anasema Kibwengo.

Anataja magazeti na vipindi vya
redio kuwa vimekuwa msaada
mkubwa kutokana na kuchangia
kufikisha elimu inayotolewa na
Takukuru ya kujiepusha na viten-
do vya rushwa lakini pia namna ya
utoaji wa taarifa katika taasisi hiyo
hasa pale kunapoonekana kuna
baadhi ya watuhumiwa wana via-
shiria vya rushwa.”

Mkuu wa Takukuru Dodoma
anasema taarifa za uchunguzi
zinaonyesha kuwa hivi sasa ka-
tika maeneo mbalimbali ambayo
wamepita watu wana uelewa
mkubwa juu ya kupambana na
rushwa.

RUSHWA INAYOSUMBUA

Kibwengo anaitaja rushwa in-
ayosumbua kuwa ni ile ambayo
mtu anatumia madaraka Kkiny-
ume na sheria na hii hutendwa
na wenye mamlaka wanapojaribu
kushawishi mtu ampatie rushwa
ili aweze kumtimizia haki yake ya
msingi.

“Aina hii ya rushwa inasumbua
sana kwa sababu wengi hutaka
kufanyiwa kazi zao haraka hivyo
hushawishika kutoa hongo na wa-
husika watendaji hupata fursa ya

wa habari. PICHA: MTANDAO

kuomba hongo ili watekeleze ma-
jukumu yao.

Kamanda Kibwengo anasema
wanaipiga vita na ni aina moja ya
rushwa ambayo inasumbua ka-
tika maeneo mbalimbali na ni kwa
sababu watu hutaka kupita njia ya
mkato ili kufanikisha mambo yao.

“Na hii aina ya rushwa inahu-
sisha watu au kada za aina zote.
Ni wa chini, juu na kati na wote
wanahusika kutenda aina hii ya
hongo kwa sababu ni rahisi watu
kuifanya kutokana na kila mmoja
kupenda kupenya kirahisi wakati
wa kutafuta haki zake au zao za
msingi.”anasema kiongozi huyo.

Anaeleza kuwa  wanajitahidi
kupambana na kosa hilo na kadri
siku zinavyokwenda linapungua
kwa sababu Takukuru ina mam-
laka ya kulisimamia na kumpeleka
mtuhumiwa moja kwa moja ma-
hakamani bila ya kupitia kwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka.

Kutokana na hilo Takukuru ina-
pambana na watu wanaohusika na
aina hii ya rushwa ili kuitokomeza
na kila mara wanaipigia kelele ili
watu waweze kuifahamu , kuike-
mea na kuikabili.

“Aina hii ya rushwa haiko kwa
watumishi wa umma pekee bali
hata katika sekta zote za binafsi
kwa sababu kila mahali huduma
hizo zinahitajika kwa jamii.” anase-
ma

MATUMIZI YA MAMLAKA

Rushwa nyingine inayosumbua
ni kosa la matumizi mabaya ya
mamlaka ambayo hupelekea kum-
tendea mtu ndivyo sivyo, anasema
Kibwengo.

Kosa hili ni kinyume na kifungu
cha sheria namba 31 ya kuzuia na

kupambana na rushwa ambayo
inakataza mtu kutumia mamlaka
ya umma vibaya aliyonayo na ku-
pelekea kukiuka kufanya haki za
msingi kwa anayestahili.

Kibwengo anasema hilo nalo
ni kosa korofi na hufanyika kila
mahali kwa sababu watu wanap-
enda kutumia mamlaka vibaya ili
kuwakandamiza wengine jambo
ambalo halikubaliki kisheria ndio
maana unaona kila mara kume-
kuwa na juhudi za kulipigia kelele
ili watu watendewe haki hususani
pale wanapohitaji huduma amba-
7o ni haki zao za msingi.

“Hivyo basi ni vema jamii ikaele-
wa zaidi juu ya upatikanaji wa
haki zao za msingi na si kutumia
rushwa . Hakuna sababu ya kuhon-
ga ili uhudumiwe.”

NYARAKA ZA SERIKALI

Kosa jingine analolizungumzia
ambalo halipishani sana na hayo
mawili ni matumizi mabaya ya
nyaraka za serikali, kwa mfano ku-
ghushi nyaraka hizo ambazo wen-
gi wamekuwa wakijaribu kufanya
hivyo, anaeleza Kibwengo.

Hata hivyo, anasema wanaishia
mikononi mwa sheria kutokana na
kukamatwa na kuongeza: “Wengi
wanaofanya kosa hilo hufikiwa na
mkono wa sheria na kupelekwa
mahakamani, “anasema Kibwen-

g0.

“Hili kosa watu hugushi
kwa namna tofauti kwa mfano
mwingine anaweza kujaza mafuta
ya Sh. 20,000 lakini akaandika
120,000 mwingine zaidi ya hapo
na hii inafanywa kulingana na
uwezo wa taasisi katika utoaji wa
matumizi kulingana na bajeti zao,
“anasema.

Anaeleza kuwa kosa hilo ni kiny-
ume na kifungu cha sheria namba
22 ambacho kinakataza na rushwa
hii hufanywa zaidi katika miradi
mbalimbali ya maendeleo inay-
ofanywa katika maeneo tofauti.

Kibwengo anasema rushwa
hii mara nyingi inawahusisha
wanunuzi wa vifaa vya mradi
pamoja na wauza maduka au
muda mwingine mnunuzi pekee
akishanunua vitu anakwenda ku-
ghushi nyaraka na kuandika zenye
kiasi kikubwa ili aiibishe taasisi
fedha au vifaa.

Anaeleza kuwa rushwa hiyo ni
ubadhirifu wa mali ya umma au
ufujaji wa fedha za wananchi na
kwamba Takukuru imepambana
na aina hii ya rushwa katika miradi
ya maendeleo ambayo inatekele-
zwa katika maeneo mbalimbali.

NGONO

Kibwengo anasema rushwa ya
ngono inatajwa katika maeneo
mengi na ni moja ya rushwa am-
bazo zinaongoza japo wananchi
hawaleti mashtaka yao kwa wingi
Takururu.

Anasema kuna kificho na ana-
hisi ni kutokana na kuogopa
kwamba watadhalilika au wengine
wanahofia kuchekwa na jamii kitu
ambacho si kweli.

“Rushwa ya ngono watu hawal-
eti taarifa za kutosha kwa sababu
wanaogopa, lakini sasa tumean-
zisha kampeni ya vunja ukimya
kataa rushwa ya ngono, “Kibwengo
anasema.
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Wanasiasa wajitosa elimu Mara

« \Wamo Stephen Wassira, Muhongo, Anney

Na Sabato Kasika

KOA wa Mara ndiko ny-

umbani kwa Baba wa

Taifa, Mwalimu Julius

Nyerere. Ni kiongozi na
mwanasiasa maarufu anayeheshi-
mika duniani hata sasa.

Pamoja na Nyerere Mara ni
chimbuko la viongozi waasisi aki-
wamo Timothy Apio Katibu Mkuu
kiongozi wa kwanza, Waziri Mkuu
mstaafu Joseph Warioba pia ni
mzaliwa wa Mara.

Leo hii hali ya elimu mkoani
humo, haiwafurahishi wadau li-
cha ya kwamba ulikuwa mkoa
chimbuko la wasomi na viongozi
wa kitaifa, elimu inadaiwa kukwa-
mishwa na masuala mengi kama
mila za ukeketaji zinazowakwami-
sha mabinti kusoma.

Walimu kushambuliwa na ku-
uawa kama ilivyotokea Tarime
mwaka jana na pia utoro shuleni
na uhusiano mbaya baina ya wa-
zazi na walimu.

Ili kupata ufumbuzi wa kudu-
maa elimu mkoani humo, wadau
wa elimu wa mkoa wanakutana
kwenye kongamano maalumu la
kuboresha sekta hiyo ili kuongeza
ufaulu katika shule za msingi na
sekondari.

Kongamano linaibuka na maa-
zimio saba kwa ajili ya kuinua ki-
wango cha elimu likidokeza kuwa
sababu za kuwapo mkakati huo
unaobuniwa na mkuu wa mkoa
huo, Adam Malima, ni baada ya
matokeo yasiyoridhishwa ya miti-
hani ya taifa ya darasa la saba na
kidato cha nne mwaka jana.

Kutokana na hali hiyo, baadhi
ya wadau wa elimu walimuomba
kuitisha kongamano hilo ambalo
lilifanyika juzi Jumapili likishiriki-
sha wadau wa elimu zaidi ya 400
kutoka ndani na nje ya mkoa huo.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mara,
Ephraim Simbeye, anasema, ka-
tika kongamano hilo, wametoka
na maazimio saba, ambayo yali-
tanguliwa na ushauri wa baadhi ya
wadau akiwamo, Stepehen Wasira.

“Wasira, anapendekeza wal-
imu wapewe motisha kama njia
mojawapo ya kutambua kazi
wanaoifanya, kusikilizwa na ku-
saidiwa hasa wale wenye matatizo
na kwamba suala la usimamizi wa
elimu linahitaji mipango wa muda
mrefu na mfupi,” anasema Simb-
eye.

Anasema, Mkuu wa Wilaya
ya Musoma, Dk, Vincent Anney
naye aliwasilisha ripoti ya utafiti
alioufanya juu ya ufaulu duni
katika mitihani mkoani Mara na
kupendekeza kuimarishwa kwa
ufundishaji na ujifunzaji.

“Dk. Anney ni mwalimu na ana
shahada ya uzamivu (PhD) na ana-
pendekeza ushirikishwaji wa jamii
katika maendeleo ya shule, ku-
tolewa kwa elimu ya makuzi kwa
wanafunzi shuleni na kuzingatia
maadili, nidhamu kwa walimu na
wanafunzi,” anasema.

Simbeye anasema, mkuu wa
mkoa alikuwa na msimamizi wa
kongamano hilo huku Profesa Sos-
peter Muhongo mbunge wa Mu-
mada za kufanikisha uboresheji
wa elimu mkoani humo.

YALIYOAZIMIWA

Ofisa elimu huyo anayataja maa-
zimio ya kongamano hilo kuwa la
kwanza ni uboreshaji wa miun-
dombinu ya elimu ya aina zote
katika shule za msingi na sekond-

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam Malima (mbele kushoto) na mwanasiasa Stephen Wasira pamoja na wadau wengine wa elimu
wakifuatilia kongamano hilo. PICHA ZOTE: MPIGA PICHA WETU

Wasira,
anapende-
keza walimu
wapewe
motisha

kama njia
Mmojawapo
va kutam-
bua kazi wa-
naoifanya,
Kusikilizwa
na kusaid-
lwa hasa
wale wenye
matatizo

na kwamba
suala la usi-
mamizi wa
elimu linahi-
taji mipango
wa muda
mrefu na

mfupi.

ari kuanzia ujenzi wa madarasa,
uongezaji wa madawati na vifaa
vingine vya shule.

“Azimio la pili ni kudhibiti utoro
wa wanafunzi, ambao nao un-
achangia kushuka kwa elimu, na
azimio la tatu ni kuanzisha utara-
tibu wa kutoa chakula shuleni na
kuhakikisha shule zenye masham-
ba zinazalisha chakula ambacho
kitatumiwa na wanafunzi,” alise-
ma Simbeye.

Anataja azimio la nne kuwa ni
kuwapo kwa mahusiano mazuri
ya shule na jamii na pia kudhibiti
nidhamu ya wanafunzi, na kwam-
ba azimio la tano ni kupambana na
ukatili na mimba za wanafunzi.

Simbeye anaelezea azimio la sita
walilokubaliana wadau hao kuwa
ni ni ushirikishwaji wa jamii katika
masuala ya elimu wakati azimio la
saba ni usalama wa walimu na wa-
nafunzi ili kuhakikisha kila upande
unatimiza wajibu bila kukwazwa.

“Kongamano pia limeunda
kamati ya kufuatilia maazimio
hayo ambayo itaongozwa na mkuu
wa mkoa huku wajumbe wake
wakiwa ni wakuu wote wa wilaya
za mkoa wetu,” anasema.

TATHMINI

Simbeye anasema, kamati hiyo
itashirikiana na wataalamu wa
elimu kufuatilia kile walichokia-
mua na kisha Agosti mwaka huu
wadau wa elimu watakutana tena
kufanya tathamini ya utekelezaji
wa maazimio hayo.

Anasema, hatua ya kuitisha
kongamano hilo ni kutaka kutoka
waliko sasa na kwenda mbele ili
mkoa wao ungare kielimu badala
ya kuendelea kurudi nyuma waka-
ti uwezekano wa kumaliza tatizo
upo.

“Kimsingi ni kwamba kwa miaka
mitatu mfululizo mkoa haujafanya
vizuri, na wadau wa elimu wame-
liona hilo na kuamua kukutana
na kuweka mikakati ya kuhakiki-
sha mkoa unakuwa juu kielimu,”
anasema.

Anafafanua kuwa, katika mti-
hani wa taifa wa darasa la saba wa

Prof. Sospeter Muhongo (wa tatu kushoto), akiendesha konga-
mano hilo.

mwaka jana, Mkoa wa Mara uliku-
wa wa 26 kitaifa, huku kidato cha
nne ukiwa wa 25 kitaifa, hali am-
bayo alisema, ni muhimu ifanyiwe
mabadiliko.

Anasema, Mkoa wa Mara una
zaidi ya shule za sekondari 204
wakati za msingi zikiwa ni 847,
ambazo na zote zimewekewa maa-
zimio, ambayo hatimaye yatakuwa
na matokeo mazuri.

“Wadau wameazimia kumaliza
changamoto zinazoikumba sekta
ya elimu mkoani Mara, hivyo nina
uhakika kwa mwanzo huu tuta-
fanikiwa, kwani wana nia ya kweli
kuunyanyua mkoa wao,” anasema.

ENZI HIZO

Mbunge wa jimbo la Musoma Vi-
no, Prof. Muhongo anasema, enzi
zao wakati wanasoma, mkoa huo
ulikuwa ukiongoza katika ufaulu
na kutoa wanafunzi bora tofauti
na sasa.

Anasema, wenyeji wa mkoa huo
ndiyo wenye dhamana ya kuinua
kiwango cha elimu katika mkoa
wao na hatimaye kupata ufaulu
mzuri ambayo itaiepusha Mara
kuwa ya mwisho.

“Tunataka mkoa wetu urejee
kwenye nafasi ya kwanza kama
zamani, hivyo kongamano lime-
kuja wakati muafaka na ninaamini
maazimio yatakuja na majibu ma-
zuri,” Prof. Muhongo anasema.

Prof. Muhongo anasema, ubora
wa elimu ni mwanafuzi aelimike
na kufaulu mitihani, hivyo ni
muhimu kuboresha elimu mkoani
mwao huku wakidadisi na kujifun-
za kutoka kwingineko kwa ajili ya
kuwa na elimu bora.

Naye Stephen Wasira, anasema
anaguswa sana na changamoto
za elimu zinazoukumba mkoa wa
Mara na ametoa ushauri wake am-
bao anaamini utakuwa na mchan-
go mkubwa kubadili uelekeo.

“Ni vyema kutambua kuwa
elimu ndiyo msingi wa maendeleo
ya mtu na ndiyo kila kitu na kwa
kutambua hilo, tumeamua kuun-
gana na ndugu zetu katika kon-
gamano na kutoka na maazimio
saba,” anasema Wasira.

Wasira anasema, wamebaini
changamoto nyingi zinazokwa-
misha maendeleo ya elimu ya
kuyawekea maazimio hayo yenye
lengo la kuurudisha mkoa kwenye
hadhi yake ya zamani.
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Huyu ndiye Mashinji aliyeondoka

INATOKA UK.13

Freeman Mbowe, ikiwa ni saa
chache tangu alipompigia simu
na kumweleza nia ya kumteua
kwenye nafasi hiyo.

Kijana na daktari wa binadamu,
hakusita, aliitikia wito na kuujon-
gea utumishi akianza kazi ya kuki-
tumikia chama.

Akiwa ametimiza miezi 46 na
siku saba au miaka 3.8 na wiki
moja anaondolewa kwenye nafasi
hiyo, na Mwenyekiti Mbowe ku-
peleka jina la Mbunge wa Ubungo
na Naibu Katibu Mkuu wa Chade-
ma Bara, John Mnyika, kushika wa-
dhifa huo, Mnyika naye jina lake
linapitishwa na Baraza Kuu.

Jumanne iliyopita Februari 18,
Mashinji anatangaza kukihama
chama hicho na kujiunga na CCM,
kabla hajatimiza ndoto zake za
kuongeza wanachama na kuing'oa
CCM madarakani.

Mwaka 2016 baada ya kutajwa
kwenye nafasi hiyo anaeleza jinsi
Mbowe alivyompigia simu akiwa
hotelini na kumweleza kuwa ana-
lipeleka jina lake kwenye Baraza
Kuu kwa ajili ya kupigiwa kura ili
kushika nafasi ya Katibu Mkuu.

USHUHUDA WAKE

Mara baada ya kupitishwa na
Kamati Kuu, anasema “Sikuwahi
kufikiri naweza kuwa Katibu Mkuu
wa chama kikubwa kama hiki...
Mwenyekiti wa Taifa, Mbowe, ali-
niita wakati wa chakula na kun-
ieleza amenichagua kuwa Katibu
Mkuu, nilishtuka na kuogopa sana
kwa kuwa nilijua viatu vya Dk.
Wilbroad Slaa ni vikubwa na si-
kuamini naweza kwenda na kasi
yake,”ndivyo anavyoeleza.

Wakati Dk. Mashinji anapewa
jukumu hilo ndiyo wakati ambao
chama hicho kilikuwa kinapita
katika kipindi cha mpito cha kuon-
dokewa na Dk. Slaa aliyeamua
kubaki bila chama tangu mwaka
2015 wakati wa kuelekea Uchaguzi
Mkuu na kukifanya chama hicho
kwenda kwenye uchaguzi mkuu
bila mtendaji mkuu. Dk. Slaa ni
Balozi wa Tanzania nchini Sweden.

Wakati huo, Dk. Mashinji ana-
lieleza Baraza hilo kuwa anaona
yeye ni mtu mdogo sana kuvaa
viatu vya Dk. Slaa lakini kwa imani
iliyoonyeshwa kwake angeshikilia
nafasi hiyo na kukivusha chama na
bila kusita akaainisha vipaumbele
vyake.

AHADI ANAZOWEKA

Akizungumza jinsi alivyochang-
ia kukiinua chama anasema ndiye
mwasisi wa neno mabadiliko nda-
ni ya chama hicho.

Anakumbusha jinsi alivyokuwa
mwanachama akisema wakati aki-
wa Muhimbili alishirikiana na wen-
zake wengine kuandika machap-
isho mbalimbali ya afya na sera
ambayo waliona yanafaa kuingia
kwenye utekelezaji na kuyapeleka
kwa Mwenyekiti Mbowe ambaye
aliwaagiza kwenda kwa Katibu
Mkuu wa wakati huo.

“Tulivyofika kabla ya kupokea
machapisho yetu alituhoji kama
tuna kadi ya chama na kututaka
kuchukua kadi, lakini hakujua
kuwa uanachama ulikiwa moyoni
zaidi kuliko kushika kadi, nili-
chukua kadi za Chadema , Machi
mosi, mwaka 2011 na kuwa mwa-
nachama ambaye nilipenda ku-
fanyakazi kwa kujitolea zaidi,”
anaeleza.

Dk. Mashinji akiwa na Mwenyekiti Mbowe na viongozi wengine wa Chadema mahakamani. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Wao wana
NgUVU Va
mabomu sisi
tuna watu.
Kwani wa-
toto wao ha-
wakal chini
shuleni?
tunawaonya
Wanaowapa
amri polisi
Z1Sizo na tija
na kuwa-
fanya waishi
kwa taabu
uralani...

Anasema anakumbuka kauli ya
mbunge wa Arusha Mjini, Godb-
less Lema, kuwa woga ni dhambi
na daima hupaswi kuwa mwoga
na ndipo alipotulia na kuona kuwa
anaweza nafasi hiyo na kumrudia
Mwenyekiti ~ kumweleza kuwa
yupo tayari kushika wadhifa huo.

Anaahidi kufanyakazi kwa bi-
dii na hatafanya biashara kwenye
chama kwa kuwa anatambua ni
cha wote na lengo kubwa ni kufikia
ushindi wa mwaka 2020 na kwa
ambaye anaona hawezi na hakuna
ushindi anaruhusiwa kushuka
kwenye jahazi.

ILANI YA CHADEMA

Katibu huyo wa zamani anase-
ma ameshiriki uandishi wa Ilani
ya Chadema ya mwaka 2015,
aidha, ameandaa sera na machap-
isho mbalimbali na anajua jinsi
inavyoweza kutekelezwa kuan-
zia ukurasa wa kwanza hadi wa
mwisho, hivyo kazi kubwa ni kusi-
mamia utekelezaji wake katika
halmashauri zinazoongozwa na
chama hicho.

Anaagiza kila halmashauri inay-
oongozwa na Chadema kutekeleza
ilani ya chama hicho katika sekta
mbalimbali na kwamba hawaku-
pewa halmashauri hizo kwa ajili ya
‘kuuza sura’ na kwamba ubora wa
chama pia utapimwa hapo.

Kadhalika anataka kila kata
nchini kuwa na kamati za ufuatil-
iaji hata kama hakuna madiwani,
ili kujua utekelezaji na kero za
wananchi wa eneo husika kwa wa-
nanchi kuwakilishwa vyema kwe-
nye hiyo kamati.

Pia, anaagiza kila kata iwe na
kamati ya madiwani na wananchi
kutembelea miradi ya maendeleo

na shughuli za kijamii kama elimu,
maji na vituo vya afya au zahan-
ati na kwamba sheria inaruhusu
kuhoji masuala mbalimbali kwa
watendaji wa serikali katika mae-
neo yao.

Anaahidi  kuendesha chama
kimkakati zaidi kwa kuwa na ma-
badiliko ya kimfumo ndani na nje
ya Chadema kwani hakuna saba-
bu ya kupanga foleni kwa muda
mrefu kupiga kura halafu matokeo
yachakachuliwe na kubandikwa.

“Hiki chama siyo changu wala
Mbowe, ni lazima tusimike kwa wa-
nanchi, turudishe msingi wa mata-
wi ya chama kila eneo, kazi yangu
kubwa ni kukifikisha chama chini
ambako ndiko kuna wanachama
na wanapaswa kuamua hatma ya
chama chao,”anabainisha.

Anasema lengo kuu ni kushika
dola mwaka 2020 kwa falsafa ya
nguvu ya umma, na kwamba wa-
najengea ujasiri wanachama wa-
siogope polisi ambao wanatumiwa
na viongozi na kusahau nao wanai-
shi na wana ndugu uraiani.

KATIBA MPYA

Dokta Mashinji anawaahidi wa-
jumbe waliokuwa wakimsikiliza
kuwa suala jingine ni kudai katiba
mpya kistaarabu kwa kuwa nchi
siyo ya wachache na kuwa na sauti
ya pamoja kuanzia kwa wanacha-
ma hadi viongozi kwa kuwa katiba
ya wananchi iliandaliwa lakini
ilivarugwa na bunge maalum la
katiba ambalo kwa kiasi kikubwa
lilikuwa na wabunge wengi kutoka
Chama Cha Mapinduzi.

“Mtu akizidi kukudharau una-
geuka jeuri halafu akiendelea
inakuwa vurugu, sisi hatutaki vu-
rugu, wananchi tulitoa maoni yetu

na kuamua lakini wachache wana-
tudharau. Umoja wetu utatusaidia
kutoa sauti moja, tunakuja na mab-
adiliko ya kimkakati na siyo ghafla
ghafla,”anasema.

Mashinji ambaye kwa wakati huo
alikuwa na miaka 43, anasema kati-
ka kujiimarisha zaidi kupigania haki
kuna ambao watarudi nyuma, pem-
beni lakini wengine ni lazima kuson-
ga mbele haki itakapopatikana.

Aidha, anasema wameunda
kikosi cha kimkakati ndani na nje
ya chama, ni imara na kinafan-
yakazi zake vizuri, na kutakuwa na
kikosi cha kisiasa kinachoundwa
na wabunge na kuwaagiza suala
la katiba mpya kuwa agenda kuu
kila wanaposimama kujadili hoja
yoyote.

“Wao wana nguvu ya mabomu
sisi tuna watu. Kwani watoto wao
hawakai chini shuleni? tunawaon-
ya wanaowapa amri polisi zisizo
na tija na kuwafanya waishi kwa
taabu uraiani...Kama itafika wakati
tukashindwa kuvumilia yanay-
otokea turushe mikono juu la-
kini kama uvumilivu upo tusonge
mbele tuna mipango tutatekeleza,”
anasema na kuahidi.

Dk. Mashinji anasema ni la-
zima sehemu zinazoongozwa na
Chadema au Ukawa ustawi wa
wananchi uonekane kuanzia taifa
hadi matawini ili kufikia malengo
sahihi ya ujenzi wa chama na taifa.

Katibu Mkuu huyo ambaye
hana maneno mengi, anasema ni
vyema wanachama na viongozi
kufanyakazi kwa karibu kwa kuiga
mfano wa maji ambayo huenda
pamoja na wanapoangukia huan-
guka pamoja na hakuna lawama.

“Kila mtu ambebe mwenzie
na tuchukuliane, tuige mfano wa

maji. Sikuwahi kuonana uso kwa
uso wala kukaa muda mrefu na
kuongea na Mwenyekiti Mbowe
zaidi tuliwasiliana kwa simu na
barua pepe na alinijibu kwa waka-
ti na sasa ameniteua kuwa Katibu
Mkuu nifanye mambo ya kiutend-
aji ya chama,” anasema.

Aidha, anasema chama kitaen-

delea na operesheni mbalim-
bali ambazo kwa kiasi kikubwa
zimewezesha kuwafikia wanacha-
ma na wananchi wengine wengi.
Katibu Mkuu anasema wana-
chama watambue kuwa safari ya
mabadiliko bado haijahitimishwa
ndiyo imeanza kwa kuwa lengo ni
kukamata dola, na kwamba wa-

Mashinji baada
ya kukihama
chama hicho
akikaribishwa
na Katibu

wa ltikadi na
Uenezi wa CCM
, Humphrey
PolePole.

N,

KINSHASA, DRC

UCHAGUZI wa serikali za
mitaa ambao awali uli-
pangwa kufanyika mwaka
2019 nchini Congo, hautar-
ajiwi pia kufanyika mwaka
huu. Nchi hiyo haiko tayari
kuandaa uchaguzi huo, kwa
mujibu wa Ripoti ya Tume
Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(CENI), ambayo pamoja na
mambo mengine inataja
matatizo makubwa ya uko-
sefu wa fedha na vifaa.

Katika ripoti yake, Tume
Huru ya Taifa ya Uchaguzi
imebaini kwamba ni vigumu
kuandaa uchaguzi wa madi-
wani wa manispaa na madi-
wani wa sekta na wakuu wa
maeneo mbalimbali, katika
mazingira ya sasa. Sababu
va kwanza iliyotajwa katika
ripoti hiyo ni ukosefu wa
vifaa.

Aidha, imetaja ujenzi
wa ofisi watakazotumia
madiwani 11,000 kuwa

naoiga waendelee kuiga lakini ha-
wawezi kutoa kitu sahihi ambacho
kimebuniwa na wengine.

Aidha, anaomba ushirikiano
kwa viongozi na wanachama kati-
ka kukivusha chama na kuwataka
kuweka kando makundi, chuki,
kukataa rushwa inayotaka kumea
ambayo ni jadi na desturi kwenye
vyama vingine na kwamba ndani
ya chama kila mtu ni sawa na
hakuna aliye zaidi ya mwenzie.

AMETEKELEZA?

Licha ya kiongozi huyo kuahidi
mengi mbele ya baraza hilo, lakini
duru za kisiasa zinaeleza kuwa
yalibaki kwenye makabrasha ku-
liko kutekelezwa kiasi cha kuingia
kwenye migogoro na viongozi wa
kitaifa wa chama hicho.

Aidha, zinaeleza kuwa kuondo-
ka kwake ni kutoridhishwa na ua-
muzi wa kuondolewa katika nafasi

i ﬁtn; .. :

hautawezekana kwa sasa.
Taasisi hizo ni wabunge
katika ngazi ya chini katika
maeneo yao, bila kusahau
fedha za matumizi ya ofisi
na mishahara ya maofisa
hao.

Katika ripoti yake iliyo-
wasilishwa bungeni, CENI
imependekeza kwamba
idadi ya halmashauri za
manispaa ipunguzwe.

Kwa upande wake,
Waziri wa Mawasiliano
na Vyombo vya Habari,
David-Jolino Diwam-
povesa Makelele, alisema
hakuna uamuzi wowote
unaoweza kuchukuliwa
kabla ya kupata matokeo
ya uchaguzi.

Waziri huyo amekum-
busha nia ya Rais Félix
Tshisekedi ya kuandaa
uchaguzi huo wakati wa
muhula wake wa miaka
mitano.

Aidha, CENI imepende-

Ndani va
Chadema
kama una
Sifa zote
unapewa
fursa na
SIyo kusub-
Iri kuhonga.

Uchaguzi serikall za mitaa
DRC wapigwa tena kalenda

Makao makuu ya Tume ya Uchaguzi, huko Kmshasa nchlm DRC. PICHA: RFI.

keza kwamba, uchaguzi huo
ufanyike mwishoni mwa
muhula wa rais.

Licha ya kufikiria kufanya
uchaguzi Congo imekuwa na
tatizo la vita vya wenyewe
kwa wenyewe kwa watu
kutekwa nyara na wengine
kuuawa katika mashambulio
yanayotekelezwa na waasi
wa Uganda wa ADF.

Wiki iliyopita Februari

waliuawa na wengine 10
kutekwa, wakiwamo watano
kutoka familia moja.
hicho pia waliporwa mali
zao. Waasi waliiba ng'ombe
na vitu vya thamani, kwa
mujibu wa vyanzo hivyo.

Naibu msemaji wa jeshi
la DRC, FARDC, Brigadia
Jeneral Sylvain Ekenge,
alithibitisha habari hizo.
Radio Ufaransa

hiyo nyeti ya kukitumikia chama
hicho kikuu cha upinzani.

MBOWE AMSIFU

Kwa upande wake, Mwenyekiti
Mbowe anasema alimfahamu zai-
di Dk. Mashinji katika mgomo wa
madaktari katika kutetea maslahi
ya sekta ya afya na maboresho
mbalimbali, lakini zaidi alivyoanza
kuandika machapisho mbalimbali
ambayo kwa kiasi kikubwa yali-
isaidia Chadema

“Ndani ya Chadema kama una
sifa zote unapewa fursa na siyo
kusubiri kuhonga. Dk. Mashin-
ji anashangaa kwa kuwa baba
yake hayupo katika medani za
siasa hivyo hajapewa nafasi kwa
upendeleo au kujuana, unamjua
nani bali kwa sifa zake,” anasema
Mbowe.

Huyo ndiye Mashinji kutoka
Chadema na sasa ni mwana CCM.
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Na Ani Jozeni

KUIHAMA kambi ya upinzani
kwa aliyekuwa Katibu Mkuu wa
Chadema, Dk. Vincent Mashinji,na
maelezo ya maofisa wa juu wa
sekretariati ya chama hicho kuwa
hakuwa anafuata itikadi ya chama
hicho huenda imewachanganya
wachunguzi wa habari na wafuatil-
iaji wa siasa au wote wanaoutakia
mema upinzani.

Kuondoka kwa watu kama hao,
kubezwa kunavunja imani ya
ufuasi kama huo kwa chama kina-
chohusika. Ni katika mazingira
hayo ambako bado mashabiki na
wafuasi wa chama hicho na kwa
kitaaluma zaidi wachunguzi wa
habari kwa jumla wanaangalia
kwa makini kutakuwa na athari
gani kwa ufuasi na upigaji kura
kwa chama hicho baada ya wimbi
la makada kuondoka.

Makada hao hawakuondoka ka-
tika mazingira yanayofanana ila
tofauti, kwa mfano kuna walioon-
doka mwanzoni baada ya kazi ya
‘kutumbua majipuy’ kuanza. Pia
kulikuwa na mabadiliko makubwa
ya sera za matumizi ya serikali na
kuanza kutekelezwa miradi mi-
kubwa ya kimkakati nchini.

Licha ya kuwa kundi hilo lili-
kuwa kubwa halikutafsiriwa kuwa
ni kielelezo cha kutoridhishwa na
chochote katika upinzani, ila ni
makada ambao ni vijana wenye
uchangamfu na mabadiliko.

Wakawa wameona kuwa wa-
naweza kuelekeza nguvu zao na
ari yao katika mabadiliko yanay-
oendelea, wakati wale wenye his-
toria ndefu zaidi ya kuwa na mata-
tizo na chama tawala au serikali
waliendelea kutumikia ajenda za
upinzani.

Ni kuondoka kwa watu kadhaa
muhimu katika kundi hilo ambako
sasa kunaleta wasiwasi, kwani si
vijana wenye ari, ni wakongwe wa
siasa.

Dk. Vincent Mashinji akizungumza na waandishi wa h

Licha va
kuwa kundi
hilo lilikuwa
kubwa hali-
kutafsiriwa
kuwa ni
kielelezo
cha kutori-
dhishwa na
chochote
katika up-
INnzani, ila

Nni makada
ambao ni Vvi-
Jjana wenye
uchangamfu
na mabadi-

Aliyekuwa mbunge wa Ndanda, Cecil Mwambe ambaye
pamoja na Mashinji wamekimbia Chadema hivi karibuni. Pl-
CHA ZOTE: MTANDAO.

Unaweza kusema kimsingi kuwa
hilo ndiyo kundi la kina Edward
Lowassa, Federick Sumaye, Cecil
Mwambe na Dk.Mashinji. Hapa
tena siyo suala la ari kwani walik-
wenda huko kutokana na ari kuk-
wamishwa CCM, na wamekwama
tena wakati baadhi inaelekea wana
maisha ya kisiasa baadaye, kama
Mwambe au Dk. Mashinji kwani
'mcheza kwao hutuzwa.” Juhudi
zao Chadema zimeonekana.

Kwa upande mmoja unaweza
kuangalia suala hilo kama tatizo
la mtu binafsi, kwa mfano kuon-
doka Chadema kuwe ni kielelezo
cha kustaafu rasmi kwa mawaziri
wakuu wa zamani waliofuatana

kwenye kiti hicho, Lowassa na Su-
maye.

Licha ya kuwa waliingia katika
chama kwa kufuatana, hawaku-
unda kundi la Lowassa katika cha-
ma kwani walikuwa na ngazi na
malengo tofauti, hivyo kuondoka
kwao pia kunaashiria mambo ya-
nayotofautiana.

Mchanganuo kama huo unam-
gusa Dk.Mashinji kuwa suala lake
liangaliwe kama kada binafsi aliye-
fikia ngazi ya juu ya chama, kwani
hakuwa na ‘makandokando’ ya
uongozi uliotangulia unaofaha-
mika, anaoulinda au hakuwa na
“Team Mashinji’.

Wako wanaosema kuwa kuon-

Mapito va Katibu Mkuu
Mashinji na nyayo zak

doka kwa makada hao ni ishara
ya udhaifu wa wazi wa kambi ya
upinzani katika uchaguzi mkuu
mwaka huu, hisia ambayo inabidi
ifafanuliwe inaelezea kitu gani
hasa.

Kwa mfano kusema kutakuwa
na udhaifu mwaka huu kimsingi
inatakiwa iwe ni kuainisha kuwa
upinzani hautafikia kura asilimia
35 au zaidi kwa jumla, na kwa
maana hiyo Chadema peke yake
kufikia asilimia 25 kwa mfano.

Hoja hiyo inaweza kuwa na ma-
shiko kwa sababu upinzani miaka
yote umefanya vyema zaidi ukipa-
ta makada kutoka CCM waliokwa-
mishwa katika kuchuja watangaza
nia ili kupata mgombea; haifaha-
miki kama watakuja kina nani.

Kinachoonekana ni kuwa vy-
ama vya upinzani vinatanuka zaidi
wakati wa uchaguzi kwa sababu
wenye ajenda za moto (kwa hisia
zao) halafu wanaokwama kwenye
kura za maoni za chama tawala
wanaona afadhali wajitoe na kuha-
mia upinzani.

Hali hiyo imeleta ushindani
mkubwa katika uchaguzi mkuu
pale nafasi ya urais inapokuwa
wazi, na haijawa rahisi kupata
mgombea anayeweza kumteteme-
sha rais anayetafuta muhula wa pili.

Ina maana kuwa kinga kubwa
ya CCM mwaka huu siyo udhaifu
wa upinzani kwani wangepata
watu wapya wenye ajenda za ku-
sukuma mbele, na hata baadhi ya
waliopo nyota zao zikawaka kwa
mngaro zaidi katika uchaguzi
mkuu wakubalike.

Kinga muhimu zaidi ya CCM ni
kuwa rais anaendelea na muhula
wa pili, na siyo rahisi kwa mgom-
bea yeyote kutazamia kupambana
na rais aliyeko madarakani na
afaulu, nje ya kuwepo mazingira
ya mkasa ambayo hayakuwahi ku-
tokea awali. Ina maana kuwa zile
asilimia 62.5 za kura kwa CCM na
asilimia 7.4 kwa upinzani zitaende-
lea, na siyo ajabu ziboreshwe kwa
kiasi fulani,kwani kuna mlolongo
wa mashahidi dhidi ya upinzani
na kuipendelea CCM mwaka huu.

Bila kuchomoka mtu anayeam-
inika kwa mapana na marefu, ku-
wepo upinzani imara siyo rahisi.
Kwa upande wa Visiwani inaweze-
kana kuwe na kukata tamaa kama
Maalim Seif wa ACT-Wazalendo ak-
isimama tena, kutokana na wimbi
kama hilo la mashahidi.

Kimsingi inaelekea kuwa wimbi
la kuondoka kwa makada Chade-
ma siyo katu chanzo cha udhaifu
wa kina kwani upinzani muda
wote unajengwa na wale ambao
kwa njia moja au nyingine wana-
choshwa na utendaji wa serikali au
kutokana na kukwamishwa kwa
matazamio yao binafsi kama watu
wenye ari na siasa.

Ni wazi kuwa awamu ya tano ili-
faulu kuteka hisia na ari za makada
hasa vijana kutoka upinzani, lakini
haijadiliwi katu kuwa imejenga
pia hisia kali tena za kina katika
tabaka siyo dogo la marika yote.
Tatizo ni kuwa kwa vile ni katikati
ya awamu, ile shauku ya kuwa na
‘mtu mwingine’ haipo, kwa hiyo
siyo rahisi kupata ‘kigogo’ kutoka
CCM aje na wimbi la ushawishi
miongoni mwa wananchi, au hata
makada.



o
JUMATANO FEBRUARI 26, 2020 SIasa 19

UCHAGUZI MKUU BURUNDI:

Ni Agathon Rwasa dhidi
va klpen2| cha NKurunziza

Na Mashaka Mgeta

HAMA cha National Con-
gress for Liberty (CNL),
kimemteua Agathon Rwasa
(56) kuwa mgombea urais
wake katika uchaguzi Mkuu wa
Mei 20, mwaka huu nchini Bu-
rundi, akitarajiwa kutoa ushindani
mkali kwa mgombea wa chama
tawala cha CNDD-FDD, Evariste
Ndayishimiye.

Rwasa aliwahi kuwa kiongozi wa
waasi na mpinzani wa “miaka nen-
da rudi’ wa Rais Pierre Nkurunziza
anayemaliza muda wa utawala
wake kwa taifa hilo dogo lililopo
katika Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC).

Hii haitakuwa mara ya kwanza
kwa Rwasa kuwania nafasi hiyo,
kwani alishawahi kufanya hivyo
katika Uchaguzi Mkuu wa 2010
na ule wa 2015, lakini alishindwa
na kuyakataa matokeo yaliyompa
ushindi Nkurunziza.

Mwaka 2015, Nkurunziza ali-
ibua taharuki iliyosababishwa na
mkanganyiko wa kuhusu kuwania
urais katika muhula wa tatu, lakini
yeye na waliokuwa wanamuunga
mkono wakipuuzia madai hayo
kwa kigezo kwanza, aliingia ma-
darakani kwa mara ya kwanza
kupitia makubaliano ya kumaliza
mgogoro wa kisiasa uliokuwapo
na si kwa kupigiwa kura na Wa-
rundi.

Uamuzi huo wa Nkurunziza uli-
sababisha machafuko, mapigano,
umwagaji damu na mauaji kwenye
maeneo tofauti ya nchini humo.

Takwimu zilizotolewa na vy-
anzo tofauti zilionyesha kwamba
maelfu ya watu hasa waliokuwa
wakiandamana kumpinga Nku-
runziza, waliuawa hasa baada ya
kupigwa risasi na askari wa ulinzi
wa usalama.

Kwa wakati huo, upinzani ulim-
shutumu Nkurunziza kwa ukiuk-
waji wa katiba kupitia uamuzi wa
kugombea tena urais.

Kwa hali hiyo, ushindani mkub-
wa katika Uchaguzi Mkuu ujao
unatarajiwa kuwa kati ya Rwasa na
Jenerali Ndayishimiye, anayetajwa
kuwa rafiki wa karibu wa Nkurun-
ziza.

“Kadri tunavyokaribia uchaguzi
mkuu, inashangaza kusikia wapo
watu wanaofikiria kuhujumu uch-
aguzi huo,” Rwasa amekaririwa
akiwaambia wajumbe wa chama
chake baada ya kuteuliwa kuwania
kiti hicho na kuongeza, “Warundi
hawatakuwa tayari kuwaruhusu
wayafanye hayo.”

Kwa upande wake, Umoja wa
Mataifa (UN) umetahadharisha
kuhusu uwezekano wa kutokea
ongezeko la ukiukwaji wa haki za
watu kabla ya uchaguzi huo.

Nkurunziza, alikuwa anata-
rajiwa zaidi kutumia fursa ya ma-
badiliko ya Katiba yaliyofanyika
nchini humo, kuwania tena urais,
na hivyo kuibua hisia za kurejea
kwa machafuko kama yale ya 2015.

Bunge la nchi hiyo, lilipitisha
sheria ya malipo ya ‘kiinua mgon-
g0’ yanayozidi Dola 500,000 na
jumba la kifahari kwa rais anay-
etoka madarakani.

Inyeshe
mvua ama
iangukethe—
lUjI, tunay-
aendeleza
Mmapambano
hadl tutaka-
pochukua
mamlaka ya
kuiongoza
Burundi.
Hilo ni deni
tunalodaiwa
na Warund]
Wanaosubiri
mabadiliko.

Evariste Ndayishimiye.

Kiasi hicho cha fedha kinalala-
mikiwa kwa madai kuwa hakil-
ingani na uchumi wa taifa hilo
linalotajwa kuwa na asilimia 65 ya
raia wake wanaoishi katika ‘umasi-
kini wa kutupwa’ wakati Shirika la
Mpango wa Chakula la Umoja wa
Mataifa (WFP) likieleza kwamba
nchi hiyo ni miongoni mwa zina-
zokabiliwa na uhaba wa chakula.

Wakati Rwasa akitangazwa ku-
wania urais, taarifa za awali zilien-
ezwa kwamba alikuwa na mpango
wa kwenda kuishi uhamishoni ku-
fuatia kushamiri kwa vitendo vya
‘mawakala’ wa serikali kuwatesa
wapinzani nchini humo.

“Unaniuliza kama ninakwenda
uhamishoni ama kwenda kujifi-
cha? Hapana. Siendi huko. Nenda
ukawaambie hakuna suala la

kwenda uhamishoni, hakuna sua-
la la kwenda kujificha. Tunachoki-
fanya ni maandalizi ya uchaguzi
mkuu wa mwaka huu,” Rwasa
allwaambla Waandlshl wa habari

Rwasa alikosoa ]ltlhada zina-
zofanywa kukihujumu chama
chake katika uchaguzi mkuu huo,
na kuwataka wanaharakati wake
wasikate tamaa kutokana na hali
ngumu ya kisiasa inayowakabili.

Lengo la mipango yao ni kuifuta
CNL, kujaribu kumuumiza Rwasa,
kuwapandikiza wapinzani ndani
ya CNL kupitia uchaguzi huo,”
akasema.

Burundiitafanya uchaguzi mkuu
wa kumchagua rais, wabunge na
wajumbe wa mabaraza ya umma,
kwa mujibu wa Tume Huru ya

Taifa ya Uchaguzi. Kampeni za
uchaguzi huo zimepangwa kuan-
za Aprili 27 na kumalizika Mei 17,
mwaka huu.

“Inyeshe mvua ama ianguke
theluji, tunayaendeleza mapam-
bano hadi tutakapochukua mam-
laka ya kuiongoza Burundi. Hilo
ni deni tunalodaiwa na Warundi
wanaosubiri mabadiliko,” Rwasa
amesema.

Kuhusu kuwapo matukio ya
wanaharakati wa chama chake ku-
kamatwa mara kwa mara, Rwasa
anasema hali hiyo haiwatishi kwa
vile matukio hayo hayawezi ku-
fanyika kwa wanachama wake
wote.

Rwasa anasema chama chake
kimejiandaa kuwekeza katika
kutangaza siasa za maridhiano
na kuzitaka mamlaka za kwenye
manispaa kuheshimu haki na uhu-
ru wa raia wa Burundi.

Anayasema hayo alipokuwa
akizungumzia matukio ya unyan-
yasaji katika manispaa ya Gashi-
kanwa ambapo utawala wa eneo
hilo ulifanya mkutano wa hadhara
kuhusu usalama Oktoba mwaka
jana, baadaye ukapingwa na wa-
nanchi.

“Ni masikitiko kuona jinsi wa-
tumishi wengi wa manispaa wa-
naminya haki na uhuru wa raia
kujieleza pasipo kuchunguzwa,”
akasema.

Kwa mujibu wa shirika la Hu-
man Rights Watch, matukio ya
ukiukwaji wa haki za biadamu
yameshamiri nchini humo hasa
baada ya kusajiliwa kwa chama
cha CNL na mabadiliko ya Katiba
yaliyoongeza muda wa urais ku-
fikia miaka saba kutoka mitano ya
awali.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali.
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Wanamgambo wa ‘Janjawid" wanaojipamba kwa risasi, wanadaiwa kuua watu weusi takribani 300,000 kwenye jimbo |a Darfur nchini Sudan. PICHA: MTANDAO.

Baada yvya miongo kadhaa,
al Bashir sasa kutinga ICC

Na Mwandishi Wetu

WAKA 2006 Kofi An-

nan, akiwa Katibu Mkuu

wa Umoja wa Mataifa

(UN), aliionya  Seri-
kali ya Sudan na kumwambia rais
wa zamani wa taifa hilo, Omar al
Bashir kwamba atawajibika kuto-
kana na mauaji ya kimbari katika
jimbola Darfur.

Miaka 14 baadaye, utabiri wa
Annan huenda ukatimia baada ya
serikali mpya ya Sudan, iliyoin-
gia madarakani kwa kumuondoa
Omar al-Bashir, imesema inakusu-
dia kumfikisha kwenye Mahakama
ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita
mjini The Hague.

Japo hatakuwapo kushuhudia
utabiri wake, akiwa Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa anayemaliza
muda wake, alimuonya al Bashir
na serikali ya Sudan kuwa wata-
wajibika kuchukua dhamana kwa
jumla kuhusiana na uhalifu uli-
ofanywa katika jimbo la Darfur.

Licha ya kwamba Annan ali-
fariki dunia mwaka juzi, alisema
kuwa serikali ya Khartoum im-
ekataa kukubali msaada kutoka
katika jumuiya ya kimataifa ili ku-
zuia mauaji, ubakaji na uharibifu
magharibi ya nchi hiyo, lakini ita-
beba lawama.

Alimkumbusha Omar al-Bashir,
kuwa katika mkutano wa  No-
vemba 2003 mjini Abuja , vion-
gozi wa Afrika ikiwamo Bashir ,
walikubaliana kuhusu ujumbe wa
nyongeza wa umoja wa mataifa ,
ili kuimarisha kikosi cha sasa cha
mataifa ya Afrika cha kulinda am-
ani ambacho wakati huo kilikuwa

Mwezl Ju-
lal mwaka
2003 ma-
hakama

va ICC
litangaza
waranti wa
DIl wa Ku-
kamatwa
kwa Rals
Bashir ku-
tokana na
mashtaka va
uhalifu wa
Kivita Ka-
tika jimbo la
Darfur.

na wanajeshi 7,000 katika jimbo
la Darfur, lakini hakuonyesha ush-
irikiano.

Tangu mapema 2003, wan-
amgambo wa Janjaweed (janjawid)
wenye asili ya Kiarabu, wanaoung-
wa mkono na Sudan pamoja na
Libya na waasi wengine walikuwa
wakipigana vita ambavyo vime-
sababisha watu 300,000 kupoteza
maisha.

Hivi karibuni serikali mpya
ya Sudan, imeeleza kuwa wale
wanaotafutwa na mahakama ya
kimataifa ya ICC, watafika ma-
hakamani kukabiliana na mashta-
ka ya mauaji ya kimbari na uhalifu
wa kivita katika jimbo la Darfur,
ambalo pamoja na kuuawa, wa-
nawake walibakwa, watu kuteswa
na kuacha mahangaiko mengi kwa
wakazi wa Dafur.

Kwa maelezo hayo uamuzi huo
unafungua njia kwa rais wa zama-
ni kupelekwa the HagueUholanzi
kujibu mashtaka ya mauaji yaliyo-
fanyika takribani miongo miwili
iliyopita.

Kadhalika, serikali ya Sudan
imeendelea kusisitiza kuwa al Ba-
shir na makundi mengine ya waasi
watamkabidhi Omar al-Bashir kwa
wakuu wa ICC ili kujibu mashtaka
dhidi yake.

Ujumbe huo unatolewa na Wa-
ziri wa Habari, Faisal Saleh, aliye-
zungumza na shirika la habari la
Reuters mwanzoni mwa mwaka
mwezi huu.

Bashir ambaye aliondolewa ma-
darakani na jeshi mwaka jana ku-
tokana na maandamano ya umma,
kwa miaka 17 sasa amekuwa
akisakwa na ICC kwa mashitaka
ya uhalifu dhidi ya binadamu na

mauaji ya halaiki yanayohusiana
na mgogoro wa Darfur. Hata hivyo,
tangu kuangushwa kwake Aprili
mwaka jana, amekuwa kizuizini
mjini Khartoum, kwa mashitaka
ya ufisadi na mauaji ya waanda-
manaji.

Mahakama ya The Hague- ICC
imemfungulia mashtaka kiongozi
huyo wa zamani wa Sudan pamo-
ja na wasaidizi wake wa zamani
watatu kwa makosa ya mauaji ya
halaiki, uhalifu dhidi ya ubin-
adamu na uhalifu wa kivita katika
jimbo la Darfur kufuatia mgogoro
wa kikatili uliozuka mwaka 2003.

Takriban watu 300,000 wali-
uawa na mamilioni ya wengine
waliachwa bila makazi ulipozuka
mgogoro huo.

1CC KUMSAKA

Historia ya kumsaka ilianzishwa
na Mwendesha Mashtaka Mkuu
wa Mahakama ya ICC wakati huo
Luis Moreno Ocampo, aliyesema
kuwa mauaji ya halaiki bado yali-
kuwa yanaendelea katika jimbo la
Darfur nchini Sudan na kuwa rais
wa nchi hiyo Omar al-Bashir alista-
hili kukamatwa.

Wakati anayasema hayo  ali-
tangaza kuwa ICC ilishatoa war-
anti wa kukamatwa al Bashir ili
afikishwe kwenye mahakama hiyo
lakini aliendelea kujificha na kui-
hadaa jamii ya kimataifa kuhusu
yaliyokuwa yakiendelea Dafur.

Luis Moreno Ocampo katika
uongozi wake aliliambia Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa
(UN) wakati huo kuwa Serikali ya
Sudan haishirikiani na Mahakama
ya ICC au kuwachukulia hatua
zozote wahusika wa vitendo vya

mauaji ya halaiki.

Ocampo alisema kuwa kwa
miezi sita mwaka 2003 mamia
ya raia katika jimbo la Darfur wa-
liuawa na maelfu ya wengine kula-
zimishwa kuhama makwao huku
zaidi ya watu 2,000,000 wakien-
delea kuteseka.

Mwezi Julai mwaka 2003 ma-
hakama ya ICC ilitangaza waranti
wa pili wa kukamatwa kwa Rais
Bashir kutokana na mashtaka ya
uhalifu wa kivita katika jimbo la
Darfur.

Januari mwaka huu zaidi ya
watu 20 waliuawa katika vurugu
za Darfur Magharibi na taarifa ka-
mili zilisema wananchi takribani
24, walithibitishwa kuuawa baada
ya kambi ya kuhifadhi waliopoteza
makazi nchini Sudan kuvamiwa.

Kabla ya hapo kambi ya Krind-
ing, ilivamiwa mnamo Desemba
29 hadi 30 kufuatia mzozo kati ya
makundi ya asili ya Kiarabu na Kia-
frika.

Kudumisha amani katika jimbo
la Darfur pamoja na maeneo men-
gine ya Sudan ni moja wapo ya
changamoto kubwa zinazoikabili
serikali mpya ya nchi hiyo tangu
kuondoshwa madarakani raia wa
zamani Omar al-Bashir, ambaye
anadaiwa kuhusika na kusaidia
makundi ya Janjaweed yaliyokuwa
yakitimiza mashambulizi hayo.

Mgogoro mkubwa ulizuka Dar-
fur mnamo mwaka 2003, baada
ya waasi wengi wao waliokuwa sio
wenye asili ya Kiarabu kupambana
na serikali ya mjini Khartoum.

Hadi sasa Umoja wa Mataifa
unakadiria kuwa watu wapatao
300,000 wameuawa na wengine
milioni 2.5 kupoteza makazi, mali
na hatma ya maisha yao na kwam-
ba kati yao watu 180,000 wali-
poteza makazi Darfur Magharibi.

Mapigano baina ya Waarabu
dhidi ya makundi ya watu weusi
na ubaguzi wa rangi na chuki dhidi
ya kundi hilo ndicho kilichosaba-
bisha Sudan kugawanywa na kuwa
na mataifa mawili la Sudan na Su-
dan Kusini. MITANDAO
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Matumizi Shilingi
na Kwacha yaanza

Na Grace Mwakalinga, TUN-
DUMA

NCHI za Tanzania na Zambia
zimeanza kutekeleza makubaliano
ya urasimishaji wa matumizi ya
Shilingi na Kwacha bila kubadili-
sha, hatua ambayo itarahisisha
shughuli za kibiashara kwa wa-
nanchi wa nchi hizo mbili.

Akizungumza juzi katika Mji wa
Tunduma mkoani Songwe, wakati
wa uzinduzi wa makubaliano
hayo, Mkurugenzi wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) Tawi la Mbeya,
Ibrahim Malagoi, alisema utaratibu
huo ni utekelezaji wa makubaliano
ya nchi wanachama wa Sadg, ili
kurahisisha shughuli za kibiashara
kwenye mipaka ya nchi hizo.

Alisema kuwa utaratibu huo
utazinduliwa rasmi katika mpaka
wa Tanzania na Zambia kuanzia
Februari 28, mwaka huu ljumaa
na kwamba kwa sasa maofisa wa
Benki Kuu za Tanzania na Zambia
wapo kwenye zoezi la kutoa elimu
kwa wananchi wa mipakani.

Malagoi alisema hatua hiyo
imetokana na makubaliano kati
ya serikali za nchi hizo mbili
yaliyofanyika Septemba 21, 2018
ya kuruhusu fedha za Kwacha na
Shilingi kutumika katika shughuli
za kiuchumi bila kuzibadilisha ka-
tika eneo la Nakonde na Tunduma.

“Baada ya makubaliano hayo
wataalamu walikaa na kuten-
geneza mMwongozo wa Namna ya
kutekeleza makubaliano hayo,
ambapo pia tulitakiwa kuwa na
mashine ambazo zimeweza kugun-
dua kama fedha zipi ni halali na
hilo jambo tumelifanya ili kuhakik-
isha tunatambua alama za usalama
kwenye fedha zetu,” alisema.

Alisema benki hiyo imechukua
hatua va kuandaa benki nyingine
za kibiashara kwa ajili ya mfumo
huo kwa kuwa wao ndio wadau
wakubwa, ikiwa ni pamoja na
kutoa elimu ya viongozi wa mkoa
wa Songwe na wafanyabiashara
wa eneo hilo kwa ajili ya utayari
wa kutekeleza makubaliano hayo.

Kwa mujibu wa Malagoi, faida
Za urasimishaji huo ni pamoja
na kuondoa gharama za ubadil-
ishaji wa fedha ambapo wananchi
wa Tanzania wanatumia shilingi
upande wa Zambia na Wazambia
watatumia Kwacha upande wa
Tanzania bila kubadilisha.

Kwa upande wake Meneja wa
Benki ya CRDB, Tawi la Tun-
duma, Chrispin Kombo, alisema
benki yake imejipanga kwa ajili ya
mfumo huo mpya na kueleza kuwa
utaongeza chachu ya mzunguko
wa fedha na kukuza uchumi wa
wananchi wa nchi hizo mbili.

Halmashauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, amepiga marufuku halmashauri zote za
mkoa huo kuingia ubia na wananchi kwe-
nye ujenzi wa vibanda vya biashara kwenye
masoko ya serikali na badala yake akaziagiza
zijenge kwa fedha za umma na wananchi wa-
baki kuwa wapangaji.

Chalamila alipiga marufuku hiyo juzi waka-
ti Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ya Mkoa huo ilipofanya ziara ya kuka-
gua ujenzi wa Soko la Tunduma Road lililopo
katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi
wilayani Mbeya.

Ea- .

Alivepewa tuzo na JPM
atoboa siri mafanikio

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALIYEKUWA Tabibu wa Zahanati ya
Uturo iliyopo katika Wilaya ya Mbarali, Wil-
son Chotamganga, ameeleza siri iliyoifanya
zahanati hiyo kuwa ya mfano nchini kwa ku-
zuia vifo vya mama na mtoto kwa miaka 20.

Tabibu huyo ni yule aliyepewa tuzo maal-
umu ya kutambua mchango wake kwenye
kukabiliana na vifo vya mama na mtoto Iku-
wakati alipokuwa anazungumza na madak-
tari.

Akizungumza na viongozi wa Mkoa wa
Mbeya jana katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,
Chotamganga alisema kuna siri kubwa am-
na zahanati hiyo ikiwamo ya kuzika ndani
watoto waliozaliwa wakiwa wamefariki
maarufu kwa jina la ‘sio riziki’.

Alisema mara ya kwanza wakati anafika
katika zahanati hiyo mwaka 1993 alikuta
kuna msiba wa mwanamke ambaye alifariki
wakati anajifungua kwa mganga wa jadi na
alipofuatilia zaidi alibaini kuwa mwanamke
huyo alikuwa wa tatu ndani ya kipindi kifupi.

Alisema aliendelea kufuatilia na kubaini
kuwa kulikuwa na vifo vingi vya mama na
mtoto na hivyo akaamua kuanza kuchukua
hatua za kukabiliana na vifo hivyo kwa kuwa-

“Nilitaka kujua vile vifo vya watoto
wachanga na kinamama wajawazito viliku-
wa vinasababishwa na nini? Walikuwa wa-
nakufa kwa sababu ya kung’atwa na papasi
ama kwa sababu ya malaria? Nilichobaini
ni kwamba wengi walikuwa wanajifungulia
nyumbani na kwa wakunga wa jadi,” alisema
Chotamganga.

Alisema baada ya kubaini mazingira hayo
aliamua kuanza kutoa elimu kwa wananchi
umuhimu wa kujifungulia kwenye vituo vya
afya na kuachana na wakunga wa jadi.
hivyo walielewa na wakaungana naye kuka-
biliana na vifo hivyo kwa kuunda kamati
maalumu ya wanawake makomandoo am-
bao walikuwa wanafuatilia afya za wajawa-
Zito wote.

“Tuliweka utaratibu wa kila mwanamke
akibainika kuwa ni mjamzito, yeye na mwen-
za wake, wanachukuliwa na makomandoo
wanaandikiwa ujumbe wanakuja zahanati
kwa pamoja kwa ajili ya kufungua kadi na
kupewa elimu,” alisema Chotamganga.

Aliongeza kuwa waliweka adhabu ya Sh.
50,000 kwa mwanamke yeyote ambaye
atajifungulia nyumbani ama kwa mkunga
wa jadi na faini ya Sh. 5000 kwa mjamzito

ambaye hahudhurii kliniki hali ambayo ili-
walazimu wote kujifungulia kwenye zahan-
ati hiyo ya Uturo.

Alisema baada ya kutekelezwa vizuri kwa
sheria hiyo ndogo hakujawahi kutokea kifo
cha mama na mtoto tangu mwaka 1999 mpa-
ka sasa na kwamba waliokuwa wakunga wa
jadi ndio waliokuwa wanaongoza kuwaha-
masisha wajawazito kwenda zahanati.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Mari-
amu Mtunguja, alimpongeza Chotamganga
kwa utendaji kazi wake na kwamba sifa am-
bayo Zahanati ya Uturo imepata kwa sasa ni
sifa ya mkoa mzima wa Mbeya.

Alisema kwa sasa serikali inafanya mipa-
ngo ya kuandaa muundo maalumu wa ku-
kabiliana na vifo vya mama na mtoto kwa
kutumia utaratibu wa Uturo ambao utakuwa
unatumika nchi nzima.

“Nakuhakikishia kuwa kabla muundo
huu haujaanza kutumika maeneo mengine
nchini, sisi tutakuwa tumeshaanza kuutumia
katika maeneo yote ya vituo vya kutolea hu-
duma ili kuonyesha uhalisia wa muundo,”
alisema Mtunguja.

Aliwataka watumishi wengine wa afya ka-
tika mkoa huo kuiga mfano wa Chotamgan-
ga kwenye utoaji wa huduma kwa wananchi
ili kuokoa maisha ya wananchi.

Aliyekuwa Tabibu wa Zahanati ya Uturo, iliyopo katika Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, Wilson Chotamganga (katikati), akiponge-

zwa na Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Mariam Mtunguja, baada ya kupewa tuzo maalumu na Rais Dk. John Magufuli kwa kufanya
vizuri kwenye vita ya kukabiliana na vifo vya mama na mtoto. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila. PICHA: NEBART
MSOKWA

zapigwa ‘stop’ ubia ujenzi wa mabanda

Alisema miradi hiyo ambayo ujenzi wake
hauzidi gharama ya Sh. milioni 300 inatakiwa
ijengwe na halmashauri zenyewe kwa ku-
tumia mapato ya ndani badala ya kuwapa
wananchi wajenge wenyewe.

“Haya ni maeneo ya umma na masoko ni
ya serikali, sasa ni marufuku kutumia fedha
za wananchi kuingia kwenye ubia wa aina hii,
jengeni wenyewe likikamilika waambie wa-
nanchi waje kupanga ili anayetaka apange na
asiyetaka aache,” alisema Chalamila.

Aliwataka viongozi wa halmashauri zote
kuzingatia utaratibu huo ili miradi hiyo ijeng-
we kwa kasi na serikali ianze mapema kuku-
sanya mapato tofauti na ilivyo sasa ambapo

wananchi wanaanza kujilipa gharama zao
kwanza.

Akisoma taarifa ya ujenzi wa soko hilo,
Mwanasheria wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Wilson Nyamala, alisema vibanda vya
soko hilo vinajengwa na wafanyabiashara we-
nyewe kwa makubaliano maalumu ya kujilipa
kidogo kidogo kupitia kodi.

Alisema makubaliano waliyoingia na wa-
fanyabiashara hao ni kujenga kila kibanda
kwa Sh. milioni 1.5 na kwamba kodi ambayo
itatakiwa kila mfanyabiashara alipe ni Sh.
50000 kwa mwezi ambayo itagawanywa
mara mbili.

“Nusu ya kodi itaingia halmashauri na nusu

nyingine atabaki nayo mfanyabiashara kwa
ajili ya kujilipa gharama za ujenzi na wataka-
pokuwa wamerejesha gharama zote, kodi
yote itakuwa inaingia halmashauri,” alisema
Nyamala.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, aliitaka halmashauri hiyo kusimamia
ubora wa vibanda hivyo kwa maelezo kuwa
kwa sasa soko hilo limejengwa ovyo.

Alisema wafanyabiashara wanajengea
matope badala ya saruji na kwamba hata uez-
ekaji limeezekwa ovyo kwa kila mmoja kue-
zeka kwa mfumo wake badala ya kuviweka
katika mfumo mmoja.
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‘Mikoa 10
haijafanya
mabaraza ya
biashara’

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
amesema mikoa 16 kati ya 26,
ndio imefanya mabaraza ya
biashara.

Jafo alitoa kauli hiyo katika uz-
induzi wa mwongozo wa majadil-
iano kati ya sekta ya umma na
binafsi katika ngazi ya mikoa na

Alisema mwongozo huo ni
kitendea kazi katika ngazi hizo
kitakachosaidia kuendesha ma-
baraza hayo ambayo kwa kiasi
kikubwa yataleta tija.

“Takwimu zinaonyesha kuwa
kati ya mikoa 26 ni mikoa 16
pekee ambayo ilifanya mabaraza
hayo, sasa mwongozo umesha-
tolewa hivyo miongoni mwa
taarifa za wakuu wa mikoa zina-
zoletwa Tamisemi lazima taarifa
ya Uendeshaji wa Mabaraza ya
Biashara katika mikoa yenu
iwepo,” alisema.

Akizungumza baada ya kuzin-
dua mwongozo huo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge Kazi, Vijana Ajira na We-
nye Ulemavu, Jenista Mhagama,
alisema kuwa majadiliano ya
mabaraza hayo yanayofanyika
katika ngazi ya taifa, mikoa na
wilaya na yameendelea kusaidia
uchumi wa nchi kuimarika.

Alisema mabaraza ya biashara
yalikuwa hayafanyiki vizuri kwa
sababu watu walikuwa wa-
nashindwa kutumia mazingira
waliyonayo kujipanga kuendesha
mabaraza hayo.

“Ili kuwa na utendaji unao-
tukuka lazima tuwe na mwon-
g0z0o wa nini kifanyike, wakati
gani, kwa utaratibu upi na kwa
rasilimali zipi, hatuwezi kuzun-
gumza uchumi wa viwanda wala
utekelezaji wa Dira ya Maendeleo
bila sekta binafsi, hivyo kuna kila
haja ya kutengeneza mazingira
wezeshi yatakayoifanya sekta
ya umma isaidiane na ishirikiane
kwa karibu na sekta binafsi ili
yaliyopangwa yaweze kutekele-
zwa,” alisema.

Naye Katibu Mtendaji wa
Baraza la Biashara la Taifa, Dk.
Godwill Wanga, alitoa wito kwa
wadau wote kutumia majadiliano
hayo kuainisha matatizo ya mi-
radi ya pamoja kati ya sekta hizo
mbili ili kuimarisha mazingira ya
biashara na uwekezaji nchini.

Kwa upande wake, Mwakilishi
wa Mkurugenzi wa Taasisi ya
Sekta Binafsi (TPFS), Rehema
Mbogi, alisema kuwa serikali ime-
onyesha umakini katika masuala
yanayohusu majadiliano kati ya
sekta binafsi na umma katika
ngazi zote.

“Ili kuwa na utendaji unaotukuka
lazima tuwe na mwongozo wa nini
kifanyike, wakati gani, kwa uta-
ratibu upi na kwa rasilimali zipi,
hatuwezi kuzungumza uchumi wa
viwanda wala utekelezaji wa Dira
ya Maendeleo bila sekta binafsi,
hivyo kuna kila haja...

_ < =
==  HABARI DODOMA

Mongella awapasha ukweli
viongozi wanawake bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS wa kwanza wa Bunge la Umoja
wa Afrika (AU), Dk. Getrude Mon-
gella, amesema ni hasara kuwa na
wanawake viongozi bungeni ambao
wanaona aibu na kigugumizi kuzun-
gumzia masuala ya wanawake.

Kauli hiyo aliitoa jana katika kikao
cha utambulishaji wa Mtandao wa
Viongozi Wanawake Afrika (AWLN),
tawi la Tanzania ambao unatarajiwa
kuzinduliwa leo na Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan, na unaratibiwa
na Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia masuala ya wanawake
(UN Women).

Mongella ambaye ni mraghibishaji
wa kijamii katika mtandao huo, alise-
ma wanatakiwa wanawake ambao wa-
nazungumzia masuala ya maendeleo
ya wanawake na wawe wanayajua na
kuyapenda.

“Ninapotaka kuangalia lile bunge
siku itafikia idadi ya 50 kwa 50 sitajali
wewe umetokea chama gani isipoku-
wa nitajali kama wewe kweli mambo
tunayozungumza hapa unayajua na
kuyapenda,” alisema.

Aliongeza: “Kama mtu anaingia

bungeni kama anakwenda kwenye
Maonyesho ya Sabasaba ni heri nim-
pigie mwanaume, ni hasara kama tut-
akuwa na viongozi wanaoona aibu au
kigugumizi kuzungumza maendeleo
ya wanawake.”

Akizungumzia kuhusu uchaguzi
mkuu, alisema mwaka huu ni wa uch-
aguzi hivyo mtandao huo ulipaswa
kuwa umefikisha mawazo kwa wa-
naoandika ilani za uchaguzi ili kuwa
na sauti kubwa ya kusemea masuala
hayo.

“Wanawake watakaogombea
waende mbele. Pia tuwasaidie wasi-
chana wetu kuwa viongozi, tuweke
nguvu eneo hili ili wachukue nafasi
zetu tutakapoondoka,” alisema.

Aidha, alisema kunahitajika uwez-
eshaji wanawake kiuchumi kiuongozi
na kiutawala na mtandao huo unalen-
ga kuangalia rasilimali ya viongozi
wanawake waliopo na kuwataka kuto-
fanya kazi kwa mazoea.

“Hii kazi tumetoka nayo mbali baada
ya mkutano wa Beijing, safari hii
upele umepata mkunaji, mtoto anaz-
aliwa baada ya miaka 25 ya Beijing,
mtoto anayezaliwa awe king’ang’anizi,
awe mpaka kieleweke, tutumie nguvu

ya kuongoza jamii, tunataka kujenga
chombo chenye watu wenye kihere-
here, ving’ang’anizi na ambaye hataki
kuwa hivyo apite aondoke,” alisisitiza.

Akizungumzia kuhusu uzinduzi wa
mtandao huo, mwenyekiti mwenza
wa mtandao, Mary Rusimbi, alisema
mtandao huo utashughulika kwenye
vipaumbele sita ambavyo ni pamoja
na amani na usalama wa wanawake,
sishaji wa kijamii, viongozi vijana wa-
nawake.

Vingine ni masuala jumuishi ya
kifedha na uwezeshaji wa wanawake
kiuchumi na wanawake katika uon-
gozi na utawala.

Naye, Mwakilishi wa UN Women
Tanzania, Hodan Addou, alisema uz-
induzi wa mtandao huo utahusisha
viongozi 60 wanawake waliotambuli-
wa na kamati tendaji ya mtandao huo
mwaka jana baada ya kupitia maombi
yao na pia watendaji kutoka serika-
lini, UN na wajumbe wa kibalozi.

Alisema jitihada na mikakati ya
mtandao huo itasaidia kwenye masu-
ala mbalimbali ikiwamo katika kuka-
biliana na mimba na ndoa za utotoni.

e
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Mama na mtoto
wake wakijaribu
i kuvuka katika

§ Barabara vya

¢ doma jana, huku
1 wakichukua
tahadhari ya

4 magarina
dimbwi la maji,
lililotokana na
mvua zilizo-
nyesha katika
jiji hilo. PICHA:
IBRAHIM JO-
SEPH

Finland waitwa kuwekeza
viwanda vvya mazao misitu

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Prof. Adolph Mkenda,
ametangaza fursa kwa wawekezaji
kutoka Finland kuwekeza kwenye vi-
wanda vinavyotumia mazao ya misitu
na utalii.

Prof. Mkenda alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari, baada ya kupokea
ugeni wa Waziri wa Maendeleo ya
Ushirikiano wa Kimataifa na Biashara
wa Finland, Ville Skinnari.

Alisema serikali imetangaza fursa
hiyo kutokana na uzoefu wa nchi hiyo
katika sekta ya misitu.

“Tumewaalika walete wawekezaji
katika eneo la viwanda vya mazao ya
misitu kutoka Finland, kwa sababu
katika eneo hilo wanautaalamu mzuri
sana,” alisema.

Aidha, Prof. Mkenda aliwahakik-
ishia Finland kuwa serikali imeweka
mazingira mazuri ya uwekezaji na
ufanyaji biashara na hatua itakayoku-
za uchumi.

Katibu huyo alisema pia Finland
wawekeze katika sekta ya utalii am-
bayo kwa Tanzania ina fursa kubwa
katika eneo hilo.

“Mbali na utalii wa Zanzibar na ule
wa ukanda wa kaskazini mwa nchi,
kuna fursa kubwa katika ukanda wa
kusini, tungependa kuwaona, waje,
watembee na waangalie namna ya
kuja kuwekeza, kwani wakiwekeza
itasaidia sana katika kukuza na kuu-
tangaza utalii katika nchi zote za
Scandinavia,” alisema.

Vile vile, alisema nchi hizo mbili
zimekubaliana kuongeza idadi ya
watalii kutoka Finland watakaotem-
belea Tanzania katika miaka ijayo.

“Tunashukuru kwa ushirikiano wa
muda mrefu kati ya Tanzania na Fin-
land, Finland amekuwa rafiki mwema
na tunaimani kuwa tutakuwa na ush-
irikiano zaidi ambao utasaidia kuinua
uchumi wa taifa na wananchi wetu,”
alisema.

Naye Waziri wa Maendeleo ya Ush-
irikiano wa Kimataifa na Biashara wa
Finland, Skinnari, alisema Tanzania
na Finland zimekuwa na ushirikiano
wa takriban miaka 50 katika nyanja
mbalimbali na kuwa kwa sasa wa-
naangalia namna ya kuzidi kuima-
risha ushirikiano kwa miaka mingi
ijayo.

Skinnari alisema kwa upande wa
viwanda, nchi yake imepiga hatua
hususani katika sekta ya misitu,
teknolojia ya habari(ICT) na kusisitiza
kuwa ndio baadhi ya mambo ambayo
wamelenga kushirikiana na Tanzania.
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Serikali yafanya utafiti
vituo vya afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum,
imesema katika utekelezaji wa ugatuzi
kupitia vituo vya afya, imefanya utafiti wa
awali kwa vituo vyake vyote vya Unguja
na Pemba ili kubaini mahitaji ya huduma
za msingi ikiwamo huduma ya majisafi na
salama.

Hayo yalielezwa na Naibu Waziri wa
Wizara hiyo, Shamata Shaame Khamis,
katika kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali la Mwakilishi wa
Konde, Omar Seif Abeid.

Mwakilishi huyo alitaka kujua kama
serikali ina mpango wa kuchimba visima
katika vituo vya afya na kufunga mashine
ambazo zitatatua tatizo la upatikanaji wa
maji katika vituo hivyo.

Naibu Waziri Khamis alisema kupitia
utafiti huo, vituo 19 kati ya 162 vimebaini-
ka vina ukosefu wa huduma ya majisafi na
salama.

Alisema ofisi yake kwa kushirikiana na
Mamalaka ya Majisafi na Salama Zanzibar,
imeandaa mikakati ya kulitafutia ufum-
buzi tatizo hilo ikiwamo kuchimba visima
katika maeneo ya vituo vyenye matatizo
hayo pamoja na kuimarisha miundom-
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binu ya huduma hiyo.

Alisema wizara yake inatambua kwam-
ba vituo vyake vingi havina huduma ya
ulinzi hivyo kupitia mwaka wa bajeti
2020/2021 wamepanga kuongeza idadi ya
walinzi ambao watakidhi haja katika vituo
vyote vya Unguja na Pemba.

“Mheshimiwa Spika, tatizo la uhaba
wa bajeti uliopo ndiyo linasababisha ku-
tokuwa na ajira za walinzi wa kutosha,”
alisema na kuongeza kuwa wizara yake
imeweka kipaumbele kuajiri walinzi wa-
takaokidhi mahitaji katika mwaka ujao wa
fedha.

Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni, Ussi Yahya Haji (kulia), akiteta jambo na Mwakilishi wa Jimbo la Nungwi, Ame Haji Ali, wakati wa
kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri atamba uchumi kukua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Balozi
Muhamed Ramia Abdiwawa, amesema
mwelekeo wa uchumi kwa mwaka 2020
unategemea kwenda sambamba na
utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya 2050.

Aliyasema hayo katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati akitoa mwelekeo
wa hali ya uchumi, mpango wa maende-
leo na bajeti kwa mwaka 2020/2021 na
2022/2023.

Alisema Serikali ya Zanzibar itaongeza
kasi ya ukuaji wa uchumi wake na kuima-
risha ustawi wa maisha ya wazanzibari
kwa kufanyia kazi zaidi maeneo ya msingi
ya ukuaji wa uchumi ikiwamo kuimarisha
sekta ya utalii na viwanda vidogo.

Alisema pato la taifa kwa mwaka 2020
linatarajiwa kukua kwa kasi ya wastani

wa asilimia 7.3 kutokana na matarajio ya
kuongezeka kwa uwekezaji wa mitaji kwa
serikali na sekta binafsi, kuimarika zaidi
kwa utalii, viwanda, kilimo, ufugaji na
uvuvi.

Balozi Ramia alisema shabaha na malen-
go ya uchumi kwa mwaka 2020/2022 ni
kasi ya ukuaji wa pato halisi la taifa kwa
miaka mitatu, ikitarajiwa kuwa kati ya asil-
imia saba na tisa.

“Shabaha nyingine ni kuendelea ku-
dhibiti kasi ya mfumuko wa bei kuwa ya
wastani wa chini ya asilimia tano kwa kip-
indi cha miaka mitano,” alisema.

Aliongeza kuwa mapato ya ndani
kwa kipindi cha miaka mitatu yanakadi-
riwa kufikia wastani wa asilimia 26 ya
pato la taifa kutoka asilimia 24.2 mwaka
2018/2019.

Alisema matumizi ya serikali kwa kip-

indi cha miaka mitatu yanakadiriwa ku-
fikia wastani wa asilimia 394 ya pato la
taifa kwa kipindi cha miaka ya 2019/2022
kutoka wastani wa asilimia 38 kwa mwaka
wa 2018/2019 na kuendelea kuwapo kwa
amani na utulivu.

Makamu Mwenyekiti wa kamati kuhusu
mwelekeo wa hali ya uchumi, mpango
wa maendeleo na bajeti kwa mwaka
2020/2021 na 2022/2023, Bahati Khamis
Kombo, alisema bado kuna tatizo la
kutofikia matarajio ya mapato kutokana
na kukosekana kwa mapato ya nje kutoka
kwa washirika wa maendeleo.

Alisema kamati inaamini kuwa mion-
goni mwa maeneo muhimu katika kucho-
chea maendeleo ya Zanzibar ni pamoja na
uimarishaji wa sekta ya elimu na uende-
shaji wa bandari ya mafuta na gesi.

Shein aiagiza
Wizara
kukutana na
wakulima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, ameutaka vongozi wa Wizara
ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi
kukutana na wakulima ili kufanikisha
dhamira ya kuwapo matumizi ya
mbegu bora za kilimo.

Dk. Shein alitoa agizo hilo Ikulu
Zanzibar, alipopokea taarifa ya
utekelezaji wa mpango kazi ya wiz-
ara hiyo kwa kipindi cha Julai hadi
Dsesemba mwaka jana.

Alisema pamoja na matumizi ya
vyombo vya habari kuwa na mchan-
g0 mkubwa katika uhamasishaji wa
matumizi bora ya mbegu za kilimo, ni
vyema wataalamu na watendaji wa
wizara hiyo wakakutana na wakulima
kwa kuzingatia uzito wa jambo hilo.

Alisema uhamasishaji wa matumizi
ya mbegu bora ni jambo zito na lin-
alohitaji kupewa umuhimu na kuwa
endelevu ili kuleta matokeo chanya
katika kilimo, hasa cha mpunga.

Aliitaka wizara hiyo kuwa na mipa-
Ngo Mizuri ya mafunzo kwa watend-
aji wake ili kuondokana na matatizo
mbalimbali na kuwa na mipango
mbadala katika kuyapatia ufumbuzi.

Alisema ni vyema kukawa na uta-
ratibu maalum utakaotekelezwa kwa
awamu tofauti kulingana na bajeti.

Dk. Shein aliipongeza wizara hiyo
kwa juhudi za kuwaendeleza kielimu
watendaji wake kwa lengo la kukuza
UWezo Wao.

Aliutaka uongozi wa wizara kukaa
pamoja na watendaji wa Halmashauri
za Wilaya na kuangalia namna ya ku-
wapo usimamizi mzuri katika uende-
lezaji wa masoko yalioko kwa kuwa
na mipango bora katika upangaji wa
bidhaa zao.

Pia aliutaka uongozi wa wizara
hiyo kutuma waraka serikalini na
kuelezea ukubwa wa vikwazo vina-
vyojitokeza katika ushughulikiaji wa
kilimo cha mpunga kinachotegemea
mvua.

Alisema kuwapo kwa taarifa za
kuchelewa kuanza kazi za kilimo hi-
cho, kwa madai ya wakulima kuchele-
wa kutuma fedha za kuchangia
gharama za ukulima kwa mategemeo
ya fedha hizo kulipwa na wabunge au
wawakilishi, hakuendani na azma na
dhamira ya serikali katika uimarishaji
wa Kilimo cha mpunga.

Katibu Mkuu wa Baraza la Mapin-
duzi na Katibu Mkuu Kiongozi, DK.
Abdulhamid Yahya Mzee, aliutaka
uongozi wa wizara hiyo kuhakiki-
sha kila mara unatoa msukumo na
misaada kwa wakulima, wafugaji na
wavuvi nchini kote, ili kupata mafani-
kio zaidi katika shughuli zao.

Alisema katika siku za hivi karibuni
kumeanza kujitokeza mizozo kati ya
wakulima na wafugaji katika baadhi
ya maeneo, hivyo ni vyema kulianga-
lia suala hilo kwa makini ili kuepusha
athari hapo baadaye.

Waziri wa Kilimo, Maliasili, Mifugo
na Uvuvi, Mmanga Mjengo Mjawiri,
alisema katika kipindi hicho, wiz-
ara imefanikiwa kupata mafanikio
makubwa katika utekelezaji wa
mpango kazi.
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Wakulima
viungo wataka
bodi yao

Na Faustine Feliciane, aliyekuwa
MOROGORO

WAKULIMA wa mazao ya Viungo
wanaolima kwa njia ya asili mkoani
Morogoro, wameiomba serikali kuunda
bodi ya kusimamia bidhaa zao kama
ilivyokuwa kwenye mazao mengine.

Wakizungumza na waandishi wa
habari ambao walitembelea Kituo cha
Utafiti wa Kilimo Endelevu (SAT) mkoa-
ni humo, walisema kuundwa kwa bodi
hiyo kutasaidia kuongeza faida kwenye
mazao yao kama ilivyo kwenye mazao
mengine kama pamba, korosho na
kahawa.

Wakulima hao walisema licha va
kupatiwa mafunzo ya kilimo hai na
wao kujikita katika kilimo cha viungo
mchanganyiko, bado wanakabiliwa na
tatizo la kukosa soko la uhakika.

‘Mmoja wa wakulima hao kutoka
ishukuru shirika hilo kwa kazi kubwa
linayoifanya kuwapa elimu wakulima
na wafugaji, ili jamii hizo zishirikiane
kimaendeleo.

Aliiomba serikali kuwaangalia kwa
jicho la karibu wakulima wa mazao ya
viungo kwa kuwaundia bodi yao.

“Hii itatuongezea tija sisi wakulima,
na pia itatufanya tuone sasa mazao
yetu yanatambulika, wenzetu wa SAT
wametusaidi kupata elimu na kulima
kilimo chenye tija kwetu,” alisema.

Aliongeza kuwa mazao yao yanafan-
ya vizuri lakini tatizo kubwa ni ukosefu
wa masoko ya uhakika ya kuuza bidhaa
zao kwa wingi.

“Tunaiomba serikali iangalie upya
katika eneo hili kwani kama wakitu-
wezesha na sisi kuwa na bodi yetu ya
kutusimamia kama ilivyo kwenye eneo
la pamba ambalo wana bodi yao, ni
wazi kwamba tutapata tija na wakulima
watapata faida kutokana na mazao
haya ya viungo.

“Kuna idadi kubwa ya wakulima
ambao wanalima viungo mbalimbali
nchini. Nafikiri ni wakati mwafaka sasa
nao kuwa na bodi yao inayowasima-
mia,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa SAT, Janeth
Maro, alisema chuo chao kilianza
mwaka 2015 kikijikita katika elimu ya
kilimo hai na kufanya utafiti kuhusu
kilimo hicho kwa kushirikiana na taasi-
si nyingine kama Chuo Kikuu Sokoine
cha Kilimo (SUA).

Alisema pamekuwapo na mwitikio
mkubwa kwa wananchi na wengine
wamehamasika katika kulima mazao
mbalimbali yakiwamo mazao ya viun-
go, lakini tatizo kubwa ni kukosekana
kwa soko la uhakika.

“Sisi kama kituo cha mafunzo na
utafiti, tumekuwa tukishiriki katika
kuwatafutia masoko, lakini kuhakikisha
wanakidhi viwango kwa maana bid-
haa zao. Hapa kikubwa serikali kuona
namna ya kusapoti wakulima hawa
kupata soko,” alishauri.

“Kuna idadi kubwa ya
wakulima ambao wanalima
viungo mbalimbali nchini.
Nafikiri ni wakati mwafaka

sasa hao kuwa na bodi yao
inayowasimamia,” alisema.

Na Steven William, MUHEZA

VIJANA wawili waliokuwa wakitumia
usafiri wa pikipiki, maarufu bodaboda,
wamefariki dunia baada ya kugongwa
na lori aina ya Scania lenye namba za
usajili T 382 AVW lililokuwa linatoka
Tanga mjini.

Tukio hilo limetokea juzi jioni katika
wilayani Muheza mkoani Tanga katika
barabara kuu ya kutoka Tanga mijini

HABARI KITAIFA

Wawili wafa ajali

kwenda Segera.

Akizungumzia tukio hilo, Kamanda
wa Polisi wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani Wilaya ya Muheza, Richard
Muwe, alidai vijana hao ni wakazi wa
Tarafa ya Amani wilayani Muheza.

Muwe alidai vijana hao; Eustice Majo,
aliyekuwa dereva wa pikipiki hiyo na
abiria wake, Halfan Tupa, walikuwa
walikuwa wakitoka Tanga mjini.

Alidai kuwa vijana hao walipofika
katika eneo hilo, wakati wanapanda

va bodaboda, lori

ghafla lilitokea basi dogo aina ya Cos-
ter lenye namba za usajili T 933 DLG
ambalo lilikuwa linalipita lori hilo,
likawagonga na kusababisha kupoteza
mwelekeo na kuingia katika uvungu wa
tela la lori kisha kukanyagwa kichwani.

Alidai Jeshi la Polisi wilayani Muheza
lilifika eneo la tukio na kuichukua miili
ya vijana hao na kuipeleka chumba cha
kuhifadhi maiti cha hospitali teule ya
wilaya hiyo.

kuharibiwa vibaya na mvua. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Matumizi nishati mbadala
vamwibua Zungu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Mussa Zungu, amezungumzia
umuhimu wa matumizi ya nishati
mbadala ya gesi ambayo ni rafiki kwa
mazingira ukilinganisha na mkaa na
kuwataka

Watanzania kugeukia matumizi ya
gesi ili kulinda mazingira. Akizun-
gumza na waandishi wa habari baada
ya kufanya mazungumzo na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampuni ya Circle
Gas, Volker Schultz, ofisini kwake ji-
jini Dar es Salaam juzi, Zungu alisema
elimu na uhamasishaji zaidi unabhi-
tajika kuhusu matumizi mbadala ya
nishati.

“Tanzania kama nchi inahamasisha
matumizi ya nishati mbadala kama
suluhisho pekee la kulinda misitu na
mazingira kwa ujumla. Tumekuwa tu-

kichukua hatua mbalimbali kushiriki-
ana na wadau wa mazingira,” alisema.

Alisema Schultz alimtembelea kum-
welezea mpango wa kampuni yake
kuhamasisha matumizi ya gesi katika
majiji ili kupunguza ukataji miti ovyo
ambao umekuwa ukiathiri mazin-
gira.

“Kwa sasa matumizi ya mkaa yame-
kuwa makubwa kutokana na ongezeko
la watu, ukataji wa miti umeongezeka
na mpaka sasa kwa tafiti zilizopo zaidi
ya tani milioni mbili za mkaa zime-
kuwa zikitumika kwa mwaka kama ni-
shati ya kupikia majumbani, hali hiyo
imeleta athari kubwa za kimazingira,”
alisema Zungu.

Alisema mpango huo ambao
utekelezaji wake haujaanza, unalenga
kuhudumia majiji makubwa na kwa
laam na kuenea katika majiji engine
kutokana na mafanikio yatakayopati-

kana.

Aliongeza kuwa mpango huo utaka-
pokamilika, mtumiaji hatalazimika
kulipa gharama za jiko wala mita
papo kwa hapo, badala yake ghara-
ma hizo zitalipwa ndani ya kipindi
cha miezi 18, huku akilipia gharama za
gesi kulingana na matumizi yake. Kwa
upande wake, Schultz alisema lengo
la kampuni yake ni kuona na kuhakik-
isha watu wengi katika maeneo ya
majiji wanatumia nishati hiyo ya gesi
kwa ustawi wa mazingira na afya zao.

“Tunakusudia  kutoa  huduma
hii kwa majiji kama Dar es Salaam
na Nairobi ambayo yamekuwa na
matumizi makubwa ya mkaa hali am-
bayo inachangia uwepo wa mabadi-
liko ya tabia nchi,” alisema Schultz na
kuongeza kuwa mpango huo utakuwa
rafiki kwa mazingira na ustawi wa
uchumi.
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WHO: Dunia ijiandae kwa janga la Corona

BEIJING, China Matukio zaidi ya virusi ambavyo hu-  fanya idadi ya vifo nchini humo kufikia Uwiano wa watu waliofariki kuto-

sababisha ugonjwa Covid-19, vinaen- watu saba. kana na Covid-19 vinaonekana kuwa

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) limese- - delea kujitokeza, huku milipuko ya Masoko ya hisa yalishuka kote du-  kati ya asilimia moja hadi mbili ingawa

ma dunia inapaswa kujiandaa kwa mi%qg;soh‘:a ugonjwa huo ikibainika katika mataifa  niani kwasababu ya hofu ya athari za WHO inaonya kwamba kiwango cha
uwezekano wa janga la virusi vya corona mwaka wa ya Korea Kusini, Italia na Iran. kiuchumi vifo bado hakijafahamika.

Linasema ni mapema sana kuita mli-  ¢aifa uliotaraji- Hata hivyo, maambukizi mengi China ilisema itaahirisha mkutano Jumatatu Iraq, Afghanistan, Kuwait,

puko wa virusi hivyo janga lakini nchi g kufanyika yanapatikana nchini China, chanzo wa mwaka wa taifa uliotarajiwa ku- Oman na Bahrain ziliripoti matukio ya
zinapaswa kuwa katika awamu ya maan- mwezi vjaoili  cha asili ya virusi, ambako watu zaidi ~ fanyika mwezi ujao ili kuendelea na  kwanza vyote vikiwahusisha watu wal-

dalizi. kuendelea na ya 77000 wamepata maradhi hayona  juhudi za kupambana dhidi ya virusi  iokua wamewasili kutoka Iran.

Limeeleza kuwa janga ni pale maam- juhudi za ku- zaidi ya 2,600 wamefariki. vya corona. Maofisa wa Bahrain walisema
bukizi ya ugonjwa huo yanaposambaa Pambana dhidi Zaidi ya matukio 1,200 yamethibit- Mkutano huo unaochukua uamuzi  mgonjwa aliyeathiriwa na virusi hivyo
kwa urahisi kutoka kwa mtu mmoja hadi  ¥a Virusivya ishwa katika nchi 30 na kumekuwana wa chama tawala cha Kikomunisti, alikua ni dereva wa basi la shule, na
mwingine katika maeneo mengi ya du- €orona. vifo zaidi ya 20. Italia iliripoti vifo vya  umekua ukikutana kila mwaka tangu shule kadhaa zimefungwa kutokana
nia. watu wanne siku ya jumatatu na kui-  1978. na tukio hilo. BBC

Trump
ammwagia
sifa Modi
ziarani India

NEWDELH, India

RAIS wa Marekani, Donald Trump
na Waziri Mkuu wa India, Narendra
Modi, wameoneshana ukarimu kwa
kumwagiana sifa mbele ya umati
wa raia wa India, wakihakikishiana
kuendeleza uhusiano mzuri kati ya
mataifa hayo.

Hatua hiyo imekuja baada ya
Rais Trump kuwasili nchini humo
na kuhutubia katika uwanja wa
mchezo wa kriketi uliohudhuriwa
na maelfu ya watu mjini
Ahmedabad.

Rais Trump alimwagia sifa kwa
uongozi wa modi akisema kwa
mara va kwanza katika historia,
raia wengi wameunganishwa na
huduma ya mtandao.

Alisema kuwa kasi ya ujenzi
wa barabara kuu nchini humo
imeongezeka mara mbili kuelekea
kaya milioni 70 zaidi.

Rais Trump alitoa hotuba hiyo
mbele ya takribani raia 100,000
waliokuwa wakimshangilia
katika uwanja wa mchezo wa
kriketi wa mji anakotokea waziri
mkuu Narendra Modi.

Rais Trump alihutubia kwenye
umati mkubwa ambao haijawahi
kushuhudiwa na waziri mkuu huyo
katika maisha yake ya siasa.

Rais Trump alianza hotuba yake
kwa kutangaza kuwa Marekani
inaipenda na kuiheshimu India na
kuwa nchi yake itaendelea kuwa
rafiki mwaminifu kwa watu wa
India.

Rais huyo wa Marekani amezuru
India wakati kukiwa na mvutano
wa kibiashara kati ya mataifa hayo
mawili, India ikiwa nchi ya tano
kwa uchumi mkubwa duniani.

Mvutano huo uliibuka baada ya
utawala wa Rais Trump kuongeza
ushuru kwa bidhaa za chuma na
alminium kutoka India.

Katika ziara yake ya Inchini
humo, Rais Trump alihaidi
makubaliano mazuri ya biashara na
kuipatia nchi hiyo silaha bora zaidi
za kijeshi duniani.

Rais Trump alihitimisha ziara
yake jana katika Mji wa New Delhi
alipozungumza na Modi. DW

1

Mwanasiasa wa Uganda, Bobi Wine (katikati), akiwa amekabiliwa na polisi walipokuwa wakijaribu kuzuia mikutano

yake. PICHA: AFP

Rais wa zamani Misri afariki dunia

CAIRO, Misri

RAIS wa zamani wa Misri, Hosni Mubarak,
amefariki dunia wakati akipatiwa mat-
ibabu katika hospitali jijini Cairo akiwa na
miaka 91

Mubarak alidumu madarakani kwa
miongo mitatu kabla ya kung’atuliwa na
jeshi baada ya kufanyika kwa maanda-

mano makubwa ya raia.

Mubarak alikutwa na hatia ya kula nja-
ma katika mauaji ya waandamanaji waka-
ti wa mapinduzi na kuwekwa kizuizini.

Hata hivyo, hatia hiyo iliondolewa na
akaachiwa huru Machi, 2017Kifo chake
kimethibitishwa na Televisheni ya Taifa
ya Misri jana.

Mapema jana tovuti ya Al-Watan iliri-

Watu 13 wauawa katika
mapigano akiwamo polisi

BUJUMBURA, Burundi

WATU 12 waliobeba silaha
wameripotiwa kuuawa katika
mapigano na vikosi vya kulinda
usalama vya serikali ya Burundi,
yaliotokea jumapili katika mji
mkuu wa Burundi, Bujumbura.
Kiongozi wa wilaya ya Nyabi-
raba, Ferdinand Simbananiye ali-
wawaambia waandishi wa habari
kwamba kundi lenye wapiganaji
14 lisilojulikana lilishambulia
wilaya yake Jumapili, watu 12
miongoni mwao waliuawa, katika
makabiliano na jeshi la polisi.
Kiongozi huyo ameongeza
kuwa askari polisi mmoja pia
alivawa katika mapigano hayo,

huku wapiganaji wawili waki-
kamatwa wakiwa na silaha sita.
Hata hivyo hakuna kundi lolote
lililodai kuhusika na shambulio
hilo.

Taarifa zinasema kuwa wakazi
wa wilaya hiyo iliyopo mkoa wa
wa chama cha upinzani cha CNL
wana wasiwasi mkubwa baada
va kutokea mapigano hayo.

Wafuasi wa chama cha CNL
kinachoongozwa na Naibu
Spika wa Bunge, Agathon Rwasa,
wamekuwa wakilalamika kwam-
ba wanakamatwa kiholela na
polisi, ikiwashutumu kuhusika
katika harakati za kuvuruga
usalama. VOA

poti kuwa kiongozi huyo alifariki kwenye
hospitali moja ya jeshi. Mubarak alifanyi-
wa upasuaji mwishoni mwa Januari.

Mtoto wake wa kiume, Alaa alisema siku
ya Jumamosi kuwa baba yake yupo mahu-
tuti.

Baada ya kuzaliwa mwaka 1928,
Mubarak aliingia jeshi kama kijana na kue-
ndelea kuchukua jukumu muhimu katika
vita kati ya Israel na Waarabu mwaka 1973.

Alikuwa rais chini ya muongo mmoja
baadaye baada ya kutokea kwa mauaji
ya Rais Anwar Sadat. Alikuwa na jukumu
muhimu katika mchakato wa amani wa
Israel - Palestina.

Lakini licha ya kiasi kikubwa cha
msaada wa kijeshi ambayo Misri ilipokea
wakati alipokuwa madarakani, ukosefu
wa ajira, ufukara, na ufisadi uliendelea
kuimarika.

Mwaka mmoja baada ya Mubarak
kupinduliwa, Mohammed Morsi mwa-
nasiasa Muislamu alishinda uchaguzi wa
kwanza wa kidemokrasia nchini Misri.

Morsi naye alitimuliwa madarakani na
jeshi mwaka 2013 na kufariki mwaka 2019
akiwa jela.

Mubarak alifungwa kifungo cha mai-
sha kufuatia vifo vya waandamanaji 900
ambao waliuawa na vikosi vya usalama
wakati wa maandamano ya mwaka 2011.

Mashtaka hayo baadaye yalifutiliwa
mbali na Mubaraka kuachiliwa mwaka
2017. Mgogoro ulizuka mnamo Januari,
2011, baada ya maandamano kama hayo
kutokea nchini Tunisia na kusaidia kupin-
duliwa kwa rais wa taifa hilo. Mubarak
alilazimishwa kujiuzulu siku 18 baadaye.
BBC
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Wataka asilimia 10 bajeti ya kilimo

Na Jumbe Ismailly, MKALAMA

SERIKALI kupitia Wizara ya Kilimo
imeshauriwa kuangalia uweze-
kano wa kuongeza bajeti ya kilimo
kutoka asilimia saba ya sasa hadi
10 ili kuwasaidia wakulima kuon-
dokana na umaskini.

Akichangia jana taarifa za kama-
ti za Kudumu za Halmashauri, Di-
wani wa Mwanga, Mohamed Juma,
alisema endapo wakulima wa-
taendelea na kilimo cha sasa huku
wakinunua pembejeo kwa bei za
juu, kuna uwezekano miongoni
mwao kuendelea kuwa maskini.

Kwa mujibu wa diwani huyo, ili
kuwawezesha wakulima kuingia
kwenye soko huria bila vikwazo

vyovyote kikanda, kimataifa au
sheria, ni wakati mwafaka kwa
serikali kuwaandaa wakulima ili
waingie kwenye soko hilo huria.

“Tuko kwenye utandawazi na
soko huria hasa kwenye kilimo na
soko huria maana yake ni uhuru
wa bidhaa kwenda popote pale
bila kuwapo vikwazo vya kima-
taifa, kikanda au sheria. Lazima
tuwaandae wakulima wetu wain-
gie katika soko huria na kama
hatutawaandaa, tutaendelea kuwa
watazamaji kwenye soko hili,”
alisema.

Diwani huyo pia alielezea nam-
na ya kuwaandaa wakulima kuwa
ni kuwawezesha kupata peme-
bejeo za kilimo kwa bei nafuu au

kwa bei zenye ruzuku kwa sababu
katika nchi za Ulaya ambazo ziko
pamoja katika soko huria, wana
ruzuku katika kilimo.

“Sasa kama sisi wakulima wetu
hawana ruzuku, wananunua mbo-
lea kwa bei ghali, wananunua vi-
uatilifu bei ghali na wananunua
pembejeo zingine kwa bei ghali,
hawataweza kuingia katika soko
huria. Matokeo yake watazalisha
kidogo kwa sababu wameshindwa
kununua mbolea, wameshindwa
kulima vizuri kwa hiyo wanaza-
lisha kidogo kwenye ekari lakini
kwa gharama kubwa, alifafanua
Mohamed.

Kutokana na hali hiyo, alishauri
katika bajeti ijayo, kuangalia

uwezekano huo kwa kuwa asilimia
90 ya wakakzi wa Wilaya ya Mka-
lama ni wakulima.

“Kwa hivyo tutafute njia na
njia mojawapo ni uzalishaji wa
mbegu za mahindi, alizeti na
mbegu zingine hata za vitunguu
wawezeshwe wakulima ili wazal-
ishe wenyewe. Kwa mfano mbegu
ya mahindi kilo moja inauzwa kwa
Sh. 5,500,” alibainisha.

Akitoa taarifa ya mafanikio
yaliyopatikana katika kipindi cha
mwaka 2018/19, Ofisa Mipango wa
Wilaya ya Mkalama, Joyce Eman-
uel, alisema katika kipindi hicho,
waliongeza matumizi ya pembe-
jeo na kanuni bora za kilimo ku-
toka watu wanne kati ya 10 mwaka

2016/17 hadi watu wanane kati ya
10 mwaka 2018/19.

Kwa upande wa sekta ya mifugo,
aliweka wazi kuwa walitoa chanjo
ya mifugo kwa asilimia 85, kukara-
bati josho la mifugo katika kata za
Gumanga, Nkinto na Nkalankala
kwa kushirikiana na wananchi.

Akifunga mkutano maalumu wa
halmashauri wa kujadili rasimu
ya mpango wa bajeti kwa mwaka
wa fedha wa 2020/21, Mwenyekiti
wa Halmashauri, James Mkwega,
alitoa wito kwa madiwani, wataal-
amu kwa kushirikiana na viongozi
CCM kwenda kujipanga kwa ajili ya
kusimamia ukusanyaji wa mapato
yanayotokana na vitunguu, zao
ambalo msimu wake umeshaanza.

Vituo vya afya

i

Mkuu wa Biashara wa Zantel, Aneth Muga, akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana, wakati wa uzinduzi
wa kifurushi cha Bonga Mpakabasi, kinachowawezesha wateja wa Zantel, kupiga simu kwenda mitandao yote kwa gharama
nafuu. Kushoto ni Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mohammed Mussa. NA MPIGAPICHA WETU

Taasisi yajengea yatima visima vya maji

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Time To Help imefanikisha
ujenzi wa visima viwili vya maji kwenye ta-
asisi ya watoto yatima na shule ya sekond-
ari hivyo kuwaondolea kero ya maji ya
muda mrefu.

Uzinduzi huo ulifanyika jana mjini Baga-
moyo na kushuhudiwa na wafanyakazi wa
kujitolea kutoka Uholanzi ambao walifad-
hili ujenzi wa visima hivyo kwa kushiriki-
ana na shule za Feza.

Mbunge wa Bagamoyo (CCM), Dk. Shu-
kuru Kawambwa, pia alishuhudia uzinduzi
wa visima hivyo na ukarabati wa kituo cha
kulelea yatima.

Ofisa Uhusiano wa Time To Help, Mb-
wana Kitendo, alisema wanajisikia faraja
kuona ndoto ya kuwapatia maji wahitaji

hao imekamilika.

Alisema taasisi hiyo imekamilisha ujenzi
wa kisima kwenye Shule ya Sekondari Boko
Mtambani na kituo cha kulelea yatima cha
Amazing Steps Orphanage kilichoko Baga-
moyo mkoani Pwani.

Kitendo alisema mbali na kujenga kisima
cha maji kwenye kituo hicho pia wame-
kifanyia ukarabati mkubwa wa madarasa
na ofisi za walimu zilizokuwa kwenye hali
mbaya.

Alisema Time To Help ni taasisi ya kuji-
tolea iliyoanzishwa na shule za Feza kwa aji-
li ya kusaidia jamii katika nyanja mbalimbali
kama maji kupitia ujenzi wa visima.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, taasisi hiyo
imekuwa ikikarabati shule mbalimbali
zilizokuwa kwenye hali mbaya, kuwapa
madawati na kuwajengea maktaba, vitabu

na kuwapatia kompyuta.

Alisema hivi karibuni taasisi hiyo ilian-
daa matembezi ya hisani ya kilomita mbili
kwa ajili ya kuhamasisha jamii kuwajali
watoto wenye ulemavu wa aina mbalimbali
kaulimbiu ikiwa “Watoto Wote Wana Haki
ya Kuthaminiwa Utu Wao Kama Watu Wen-
gine’.

Kitendo alisema mwaka huu taasisi hiyo
imepanga kuwakatia bima ya afya watoto
1,000 na kwamba kipaumbele chao kita-
kuwa kwa wanaolelewa katika vituo vya
yatima.

Alisema taasisi hiyo imeona ni muhimu
kuwakatia bima ya afya ili kuwaondolea
usumbufu wanapoumwa kama sehemu
yao ya mchango kwa jamii kwa kuwa wato-
to hao wanabhitaji upendo na faraja kutoka
kwa jamii.

- vyapigwa jeki

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa vifaa mbal-
imbali vikiwamo vya kujifungulia
wajawazito katika vituo vya afya
Mlimba Halmashauri ya Mji Ifakara
mkoani Morogoro na Mwandoya
Halmashuari ya Wilaya Meatu
mkoani Simiyu.

Aidha, benki hiyo imetoa msaada
wa meza 100 na viti 100 katika
shule za sekondari Mlabani na
Lumemo katika Halmashuari ya Mji
wa Ifakara ambapo vimegharimu
kiasi cha Sh. milioni tano, huku
vifaa vya afya vikigharimu Sh.
milioni 15.

Vifaa hivyo vilitolewa mwishoni
mwa wiki, ambapo katika kituo cha
afya Mwandoya mkoani Simiyu,
benki hiyo imetoa vitanda saba na
magodoro yake vikiwamo viwili
kwa ajili ya kujifungulia wajawazi-
to. Vingine ni mashuka 25, pamoja
na vifaa vya kusaidia mjamzito
aliyejifungua kwa njia ya upasuaji,
na katika Kituo cha Afya Mlimba ni
vitanda vitano, kujifungulia wa-
jawazito, mashuka 25 na magodoro
matano.

Akizungumza wakati wa hafla
va kupokea vifaa hivyo, Mganga
Mfawidhi Kituo cha Afya Mwan-
doya, Dk. Julius Matongo, alisema
kuwa benki hiyo imewanusuru
wanawake ambao walikuwa wakip-
anga foleni kujifungua kutokana na
Kkuwa vitanda vichache.

“Kituo chetu kilikuwa na vitanda
viwili na tumekuwa na idadi kubwa
ya wajawazito wanaokuja kujifun-
gua, walikuwa wakipanga foleni
kutokana na uhaba wa vitanda hivi
tuliokuwa nao, lakini leo hii kwa
msaada huu ambao tumepokea
vitanda viwili tatizo halitakuwapo
tena,” alisema Dk. Matongo.

Mkuu wa Wilaya ya Meatu, Dk.
Joseph Chilongani, akipokea vifaa
hivyo aliishukuru NMB kwa msaada
huo huku akiwataka watumishi wa
kituo hicho na wananchi kuvitunza
na kutumia katika kazi iliyolengwa.

Aidha, Dk. Chilongani aliwa-
sisitiza wananchi kutumia benki
hiyo kwani faida yake inaonekana
kusaidiwa katika shughuli za maen-
deleo ikiwamo elimu na afya.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHA NYI

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

HULE YA CHEKECHEA INAKODISHWA
hule ya Chekechea inakodishwa
U ubia, pia yaweza kubadilishwa
a kuwa kituo cha Elimu au kituo
1a Afya . Ipo Mbezi Luis. Kwa
\awasiliano: 0712 480 836 / 0765
38 779.

LOSS REGISTRATION
CERTFICATE

MICRO COMMUNITY
DEVELOPMENT FOUNDATION
TANZANIA HAS LOST
REGISTRATION CERTFICATE NO
2667, ORGINALTIN CERTFICATE
AND ATHER DOCUMENT
INFORMATION ABOUT
TONEAREST POLICE STATION
FOR REF NO
ARU/ARU/RB/72276/2020
JAGMINDERPAL SINGH SAGHERA

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Michael John Kisingi
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC 621 AZQ aina ya
SANLG. Chassis number
LBRSPJB56F9037749. Engine
number SL57FMI*15959395%.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO

Mimi MAKA KIDELIO NKYA wa TANGA, nikiwa na
akili timamu nimefika mbele ya Hakimu/Wakili na
kutamka yafuatayo:

I. Kwamba, Mimi ni Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu HAMIS KARONDA

2. Kwamba, Marehemu HAMIS KARONDA alikuwa
mmiliki wa kiwanja Na. 3 kitalu 101 kilichopo
barabara ya |5 —Tanga.

3. Kwamba, kwa bahati mbaya hati ya kiwanja hicho
imepotea, na tumefanya jitihada ya kuitafuta bila
mafanikio.

4. Kwamba, kwa kiapo hiki naiomba ofisi yako iweze
kunipatia hati nyingine kwa jina la Marehemu ambalo
ni HAMIS KARONDA.

UTHIBITISHO: Nathibitisha kuwa yote niliyotamka hapo

juu ni kweli, kweli tupu kwa kadri nijuavyo kwa sheria ya

viapo.

Imethibitishwa hapa Tanga na MAKA KIDELIO NKYA.

KUPOTEA KWA CHETI

Thadeo Lingamila anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
S0116-0160 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 1999
katika shule ya Sekondari Kantalamba..

namba

156459

Yeyote atakaeiona atoe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
ARUSHA MJINI

Usimamizi wa mirathi No: 36/2020
Ombi la RAMADHANI MOHAMED kuteuliwa
HAWA

Msimamizi wa mirathi marehemu
MOHAMED wa Pangani Arusha

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathiya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesiwakitaka mnamo tarehe
20/03/2020 kabla huyomwombaiji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 20/02/2020

o
2 taarifa kituo chochochote cha Polisi. S
DIRECTOR 4 g ' g b
§ KOR/RB/777/2020 3 3
— = H Polisi Taarifa: KBA/RB/6776/2010 S
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA | [ JAMHURIYA MUUNGANO WATANZANIA JAMHURI YAMUUUNGANO WA TANZANIA
SHAURI NA 363 LA 2019 MAHAKAMA MAHAKAMA MAHAKAMA MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI MAHAKAM KUU YATANZANIA
RICHMOND RMUTWALA......... MUOMBAJI USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984 NYONGEZA) USIMAMIZIWA MIRATHI FORM 1| SHAURI LA MAGMaTer MADAI NA. 38201
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2 (S.M.M. 1984 NYONGEZAYA 5 KANUNI 2) (Asilia Shauri la Maombi No 1072016 Mahakama Kuu ya
DHIDI YA YA 5 KANUNI YA 2 Katika Mahakama ya mwanzo Tanzania Mbeya)
KHALID BASHIR.......ccooeviiiiiiinnnnd MDAIWA Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI TAFISA GENERAL ENTEERPRISES LTD......... MWOMBAJI
Katika mahakama ya mwanzo: MJINI-MOROGORO : P h . DHIDIYA
WITO WA KUITWA MAHAKAMANI MJINI-MOROGORO Usimamizi wa mirathi No:46/2020 Usimamizi wa mirathi Na. 17/2020 1. DIAMOND TRUST BANK LTD
Ombi la JOYCE NATHANIEL PYUZA 2.SUMA JKT AUCTION MART........coocvorneen WAJIBU MAOMBI
I.KWA: KHALID BASHIR Usimamizi wa mirathi No; 60/2020 kuteuliwa Kwa:  (I). SUMA JKT AUCTION MART

Jnafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
shaurif ombi dhidi yako katika baraza la ardhi na nyumba mkoa wa
mwanza, ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 12.03.2020 katika
chumba cha baraza, barabara ya posta jengo liko mkabala na
mahakama kuu ya biashara, Tanzania.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika baraza siku hiyo wewe
mwenyewe,wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria.
KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, baraza litasikiliza ombi hilo
1a kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na chapa ya Baraza leo tarehe
14/02/2020.

Ombi la ZAINABU MUSSA WAZIRI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SOPHIA
THADEI BRUNO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 10/03/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 25/02/2020.
kpat

] ki

115646802

Ombi la GEORGE SALIEL MINJA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ELINEEMA
ANDREA KIMAMBO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 25/03/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 25/02/2020.

A
L
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Msimamizi wa mirathi ya Marehemu
JAMES DOMINICK FELIX
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhuthuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 25/3/2020
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo
Wosia wa Marehemu huyo upo
Mahak: _r;_\ani waweza kukaguliwa.

=
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(2). BRIG. GENERAL CHARO YATERI
THE EXECUTIVE DIRECTOR, SUMA JKT HOLDING
COMPANY OF 2nd RESPONDENT.
(3). CAPT. FARJJALLAH MKOJERA
THE MANAGING DIRECTOR OF
SUMA JKT AUCTION MART.

POPOTE MLIPO —TANZANIA
KUITWA SHAURINI

Mnaamriwa na Mahakam hii Muhudhurie hapa Mahakam Kuu Kanda
ya Mbeya tarehe 15/4/2020 siku ya Jumatano saa 3:00 asubuhi,
ambapo shauri limepangwa kwa maelekezo (kutajwa,)

ELEWA KWAMBA Mkikosa kufika siku hiyo shauri licapangwa
kusikilizwa bila ninyi kuwepo na uamuzi kutolewa,

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa mahakama leo hii
tarehe 24 mwezi Februari, mwaka:2020.

[N

215646302

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LEWANDOWSKI
KIDUCHU) |
ATUE MAN'UTD 1

MUNICH, Ujerumani

OBERT Lewandowski amese-

ma ilibaki kidogo asajiliwa na

Manchester United mwaka

012, lakini klabu yake ya waka-

ti huo, Borussia Dortmund haikuwa
tayari kumuuza.

Kutokana na hilo, Kocha wa Man Unit-
ed wakati huo, Sir Alex Ferguson alia-
mua kwenda kuvamia Arsenal kumnasa
straika Robin van Persie.

Straika huyo wa Bayern Munich, Le-
wandowski alisema alizungumza na
Ferguson kuhusiano na mpango wa ku-
tua huko Old Trafford, lakini Dortmund
ilikaza na kugoma kumuuza.

Lewandowski, 31, alisema: “Nilizun-
gumza na Ferguson miaka miwili baada
ya kuichezea Dortmund na nilikuwa
tayari kabisa kwenda kujiunga na Man-
chester United. Na ile ilikuwa kwa saba-
bu ya Ferguson na kwa sababu ya Man-
chester United.

“Borussia Dortmund ilisema: ‘hapana,
haiwezekani’ Wakati ule akili yangu
ilikuwa kuhama tu, kwa sababu ukweli
unapopokea simu ya Sir Alex Ferguson
na wewe ni mchezaji kijana, hakuna kitu
ambacho unaweza kukataa. Ilikuwa siku
yangu muhimu.”

LAS VEGAS, Marekani

BONDIA wa Marekani, Deontay
Wilder (pichani) amelaumu vazi
alilovaa na kuingia nalo ndani ya
ulingo wa ndondi kama sababu ili-
yomfanya kupoteza taji lake la WBC
katika uzani mzito zaidi duniani
kwa Muingereza Tyson Fury.

Raia huyo wa Marekani mwenye
umri wa miaka 34, alisema kwamba
vazi hilo lilikuwa zito sana hatua
iliyomfanya kukosa nguvu miguuni
katika pigano hilo.

Fury mwenye umri wa miaka 34,
" alionyesha umahiri wake ili kushin-
‘ da taji katika mji wa Las Vegas Juma-

Wilder ataja sababu
kuchapwa na Fury

mosi wakati kona ya Wilder ilipo-
salimu amri kwa kutupa kitambaa
cheupe wakati pigano hilo lilipoku-
wa limefika raundi ya saba.

Wilder pia aliviambia vyombo vya
habari vya Marekani kwamba ata-
heshimu kifungo cha pigano la tatu
la marudio dhidi ya Fury.

Fury hakuniumiza hata kidogo,
lakini ukweli ni kwamba vazi nil-
ilovaa lilikuwa na uzito wa kilo 18.1
na ulikuwa mwezi wa kumbukum-
bu wa historia ya watu weusi.

Fury alibebwa katika ulingo
wa ndondi kwa kujitumia kiti cha
enzi na pia alikuwa amevalia taji la
mfalme.

Inter Milan
yawafungia
kazi Martial,
Aubameyang

MILAN, Italia

INTER Milan itamsajili mmoja kati ya
Anthony Martial wa Manchester United
au Pierre-Emerick Aubameyang wa
Arsenal iwapo itampoteza straika wake
Lautaro Martinez, ambaye anasakwa na
Barcelona.

Barcelona inamtazama Martinez
kama mrithi wa muda mrefu wa Luis
Suarez na miamba hiyo ya Nou Camp
iko tayari kulipa pauni milioni 125
kumsajili wakati wa dirisha kuu la
usajili la majira ya kiangazi dau ambalo
Inter Milan haiwezi kulikataa.

Ndiyo maana miamba hiyo ya San
Siro imeanza kujiandaa kisaikolo-
jia na tayari imeanza kuangalia
wachezaji wa kuziba pengo lake
huku majina ya Martial na Au-
bameyang (pichani) yakitajwa
zaidi pale Inter Milan.
Tangu achukue mikoba ya
kuinoa Inter Milan, kocha
Antonio Conte amesajili
mastaa kadhaa kutoka Ligi
Kuu England akiwanasa

Romelu Lukaku, Alexis

Sanchez, Christian Erik-

sen, Ashley Young na
Victor Moses.

Kikosi cha Conte kimeen-
delea kuuwasha moto katika
Ligi Kuu ya Italia (Serie A).
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De Bruyne
ataka kubeba
ubingwa Uefa

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester City, Kevin

de Bruyne, amewaambia wachezaji
wenzake watahesabika kuwa wamefeli
kama hawatabeba taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Licha ya kutumia fedha nyingi
kuwekeza kwenye kikosi hicho, Man
City hatua kubwa zaidi iliyowahi kufika
kwenye michuano hiyo ya Ulaya ni nusu
fainali, ilipofika miaka minnne iliyopita.

Kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola
leo Jumatano kitashuka uwanjani
kumenyana na Real Madrid kwenye
mtoano wa hatua ya 16-bora kwenye
Uwanja wa Bernabeu.

Na kama Uefa adhabu yao itasimama
palepale, basi hii itakuwa michuano ya
mwisho kwa Man City kushiriki na baada
ya hapo itasubiri kwa misimu miwili
mingine kufuatia kufungiwa kushiriki
michuano hiyo kwa misimu miwili
kutokana na kukumbwa na hatia kwenye
usawa wa matumizi ya pesa katika
usajili.

Kiungo De Bruyne mwenye umri wa
miaka 28, alisema: “Ni Madrid na ndio
iliyobeba mara nyingi Ligi ya Mabingwa
Ulaya. Lakini, nadhani tutakwenda
kwenye mechi hiyo na kujaribu kucheza
soka letu, kushambulia na kuipa presha.

“Kama hatutashinda Ligi ya Mabingwa
Ulaya, kila mtu atasema tumefeli katika
muda wetu tuliotamba. Kwa sababu
hicho ndicho kitu ambacho bado
hatujakibeba.”

=

LONDON, England

KOCHA Jurgen Klopp amewaon-
goza majogoo wa Jiji la Livepool ku-
weka historia ya kuibuka na ushin-
di katika michezo 18 mfululizo
baada ya kuibuka na ushindi wa
mabao 3-2 dhidi ya wagonga nyun-
do wa London, West Ham United.

Kipindi cha pili cha mchezo huo
wakiwa nyumbani Anfield kilitosha
kupindua matokeo kutoka kuongo-
zwa kwa mabao 2-1 dhidi ya West
Ham United na matokeo kuwa
ushindi kwa Liverpool wa mabao
3-2.

Kwa sasa wanabhitaji pointi 12
tu kutawazwa kuwa mabingwa
wapya wa Ligi Kuu England ka-
tika michezo 11 iliyosalia, Liver-
pool wameibuka na ushindi katika
michezo 26 kati ya 27 waliyocheza
hadi sasa.

Ushindi dhidi ya West Ham

United, unamaana kuwa wamei-
fikia rekodi ya Manchester City ya
kuibuka na ushindi katika michezo
mingi zaidi (18) ya Epl mfululizo,
walifanya hivyo msimu wa 2017-18.

Ikiwa Liverpool wataendelea
kucheza kwenye kiwango chao,
basi wanaweza kutwaa ubingwa
wa Epl katika mchezo dhidi ya
Crystal Palace, Machi 20, lakini
Klopp anaamini ili wakamilikishe
hilo wachezaji wake hawapaswi
kubweteka.

“Sikuwa hata na matarajio kuwa
tutaivunja au kuifikia (rekodi),”
alisema Klopp, ambaye alishuhu-
dia Mohamed Salah na Sadio Mane
wakiiokoa siku yake mbele ya West
Ham.

“Tumefanya na siamini kama
imewezekana kiukweli kabisa.
Kila ambacho kimekuwa kikitokea
ni juhudi za kila mmoja kwenye
klabu.”

MANCHESTER, England

IUNGO wa Manchester United,

Bruno Fernandes, aliyesajiliwa

hivi karibuni amesema ndoto

ake ni kuwa gwiji hapo Old

Trafford baada ya kufunga bao lake la

kwanza wakati timu yake hiyo mpya il-

ipoichapa Watford 3-0 kwenye Ligi Kuu
England.

Kiungo huyo Mreno alisema “nimeku-
ja hapa kuwashika” baada ya kuonyesha
kiwango bora kabisa ndani ya uwanja
tangu alipojiunga na miamba hiyo.

Bruno mwenye umri wa miaka 25, ali-
yenaswa kwa pauni milioni 55, bao lake
la kwanza Man United amefunga kwa
mkwaju wa penalti wakati kikosi hicho
kikiwa kwenye kampeni kabambe ya
kuifukuzia nne-bora.

“Hiki ndicho ninachotaka kufanya,
ndicho ninachohitaji kufanya kwenye
klabu hii,” alisema.

“Kila mtu anafahamu wazi tunataka
nafasi ya kucheza kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Nipo hapa kuwezesha hilo
na timu kushinda mechi zake.”

Bruno alitengenezea pia bao la Mason
Greenwood huku akihusika pia kwenye
bao la pili lililofungwa na Anthony Mar-
tial. Kikosi hicho cha Man United kwa
sasa kipo nyuma kwa pointi tatu kui-
kamatia Chelsea kwenye nne-bora.
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DONDOO ZA SOKA

AUBAMEYANG NJIAPANDA

ARSENAL inaweza kulazimika kumuuza msham-
buliaji wake Pierre-Emerick Aubameyang, 30, kama
itashindwa kukubaliana mshahara katika mkataba
mpya, wakati huu mkataba wake ukimalizika mwaka
2021. (Star)

MAGAZETI YA ULAYA

SANCHO KUZITOSA UTD, LIVER

WINGA wa England, Jadon Sancho, 19, anaweza
kubaki Dortmund zaidi ya msimu huu licha ya kuhu-
sishwa na kujiunga na Chelsea, Liverpool ama Man-
chester United katika dirisha la majira ya joto. (Ruhr
Nachrichten - in German)

KUACHANA NA COUTINHO

MKURUGENZI Mkuu wa Bayern Munich, Karl-Heinz
Rummenigge bado hajashawishika na Mbrazil Philippe
Coutinho, 27. Klabu hiyo ya Ujerumani ina kipengele
kinachoiruhusu kumnunua kiungo huyo jumla mwis-
honi mwa msimu. (Bild, via Mail)

MATIC KUSEPA MAN UNITED

KIUNGO wa Manchester United, Nemanja Matic, 31,
anatarajiwa kuondoka wakati mkataba wake utaka-
pomalizika majira haya ya kiangazi, na wakala wake
tayari anamtafutia mwelekeo mbadala, lakini AC Milan
haionyeshi kuvutiwa naye kutokana na mshahara
mkubwa anaohitaji Mserbia huyo. (Calciomercato)

ARSENAL NAYO KWA MATUIDI

. . "

JAMIE CARRAGHER
AMWANIKA SALAH

® @ ® Kama utatazama washambuliaji watatu
wa Liverpool na kuwauliza mashabiki yupi...

LIVERPOOL, England

OHAMED Salah ndiye

mfungaji kinara wa Liv-

erpool kwenye Ligi Kuu

England akiwa na mabao

15 msimu huu na kamwe hataweza

kufikisha mabao 47 aliyofunga

msimu uliopita, lakini Jamie Car-

ragher anaamini mshambuliaji huyo

hakubaliki sana mashabiki wa klabu
hiyo.

Salah alifunga bao lake

la 15 kwenye Ligi Kuu

msimu huu wakati Liver-

pool ikishinda 3-2 dhidi

ya West Ham juzi usiku.

“Nadhani Mo Salah anaonekana
kama mchezaji wa kiwango cha juu
duniani na wale wa nje, lakini na
mashabiki wa Liverpool hajakubalika
kidogo,” Carragher alisema.

“Hakika nenda kutoka msimu wa
kwanza na kile anachokifanya sasa,
kumekuwa na kutozama kidogo. La-
kini hatafunga mabao 47 msimu huu.

Akizungumzia mashabiki wa Liv-
erpool na kutazama mitandao ya
kijamii, alisema: “Nadhani Liverpool
inayo wachezaji sita wa daraja la juu
duniani. Nadhani wanaye kipa, Trent

Alexander-Arnold, Virgil van Dijk, Sa-
dio Mane, Roberto Firmino na Salah.

“Nadhani kama ukiwauliza
mashabiki wa Liverpool endapo wa-
tachukua kiasi kikubwa cha fedha kwa
wengine watano, wote watasema hap-
ana, haijalishi ni kiasi gani cha fedha.

“Hakuna namna wangemuuza Alis-
son ama Van Dijk. Lakini kama utawa-
pa ofa ya pauni milioni 130 kwa Salah,
wanaweza kulifikiria hilo.

“Ndiyo maana ninasema hakubaliki
sana.”

Carragher amebainisha sababu
mbili kwa nini sifa ya Salah kati ya
mashabiki haiwezi kuwa juu kama ili-
vyo rekodi yake ya mabao anayostahili
kuwa nayo.

“Ni mshambuliaji wa pembeni am-
baye anacheza taratibu hiyo ikiwa na
maana anatazamwa anapopokea mpi-
ra,” aliongeza Carragher. “Mara zote
anajitazama njiani mwenyewe.

“Lakini si imara kama Mane na si
mjanja kama Firmino wakati mpira
unapomjia. Kwa hiyo, yeye hupoteza
mpira sana katika hali kama hizo. In-
aweza kusumbua kumtazama Salah.

“Pia kuna hofu kwamba kuna ubi-
nafsi upande wake. Tuliona hilo liki-
tokea na Mane mapema mwanzoni
mwa msimu. Wakati Salah akiwa ka-

tika nafasi kila anachofikiri ni endapo
anaweza kufunga.

“Wakati huo, hilo linachanganya.”

Hata hivyo, Carragher anaamini
usumbufu huo lazima utazamwe kwa
sababu ya picha kubwa ambayo in-
aashiria umuhimu wa Salah kwa Liv-
erpool. “Nimecheza na wachezaji wa
pembeni Anfield ambao hawakuwa
wafungaji. Walikuwa wanamaliza
msimu kwa kufunga bao moja kwa
sababu walikuwa wakikimbia tu pem-
beni ya mstari na kukumbana na ma-
beki wa pembeni kwa kuwakimbilia.

“Salah anapoteza mpira, lakini
anafunga mabao.

“Salah ana pasi za mwisho nyingi
pia. Ni Lionel Messi pekee mwenye
pasi za mwisho nyingi kuliko Salah
katika ligi tano bora Ulaya tangu ame-
jiunga na Liverpool.

“Kitu kikubwa ninachokipenda
kwake, kamwe hakumbwi na majer-
aha. Unaona Liverpool inacheza na
yupo pale kwa wiki nzima, mechi 97
amecheza kati ya 102 (kwa sasa 98 kati
yal03).

“Kama utatazama dakika kwa bao,
kunaweza kuwa na wengine. Lakini
kama mimi ni kocha ninamtaka mtu
anayecheza kila wiki, asiyekosa mch-
ez0 na anayepata matokeo.

MANCHESTER United inavutiwa na beki wa Juven-
tus, Blaise Matuidi, 32, huku Arsenal nayo ikijiunga
katika mbio za kuisaka saini ya Mfaransa huyo. (Calci-
omercato via Express)

MOURINHO AMTAKA WILLIAN

KOCHA wa Tottenham, Joe Mourinho anavutiwa na
huduma ya Mbrazil Willian, 31, baada ya kufanya na
winga huyo wa Chelsea wakati akiinoa klabu hiyo ya
Stamford Bridge. (Star)

AZIKALISHA ROMA, UNITED

ROMA na Manchester United zimeendelea kuzun-
gumza kuhusu kuubadili mkataba wa mkopo wa beki
Muingereza, Chris Smalling, 30, kuwa wa kudumu.
(Star)

LIVER YANUSA DAU LA WERNER

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig, Mjerumani Timo
Werner, 23, anayehusishwa na Liverpool, mkataba
wake una kipengele kinachomruhusu kuuvunja kwa
pauni milioni 25 pamoja na uhakika wa bonasi inay-
ofafana na kiasi hicho, kuliko kama awali ilivyokuwa
ikiaminika kuwa pauni milioni 50. (Sport1 - in Ger-
man)

XHAKA AFUNGUKA BIFU LAKE

KIUNGO wa Arsenal, Mswisi Granit Xhaka, 27,
amesema alihofu kwamba asingeichezea tena klabu
hiyo baada ya kutibuana na mashabiki jambo lililom-
sababishia kupoteza unahodha - na wasiwasi kama
anaweza kupewa jukumu hilo tena. (Evening Stand-
ard)

LEICESTER KUMFUNGA FUCHS

LEICESTER City inazingatia kumpa ofa ya mkataba
mpya Christian Fuchs, 33, wakati beki huyo raia wa
Austria mkataba wake ukielekea ukingoni. (Mail)
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Possi avifunda
vyama vya
michezo

Na Saada Akida

KAIMU Katibu Mkuu wa Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Dk. Ally Possi, amewataka viongozi wa
vyama vya michezo kuzingatia mambo
muhimu ambayo ni mhimili mkubwa wa
kuendeleza michezo nchini.

Aidha, aliyataja mambo hayo kuwa
utawala bora, kupiga vita matumizi ya
dawa za kulevya na kupambana na ku-
piga vita suala la rushwa michezoni.

Possi aliyasema hayo jana katika
mafunzo ya viongozi wa vyama vya
michezo ya siku mmoja yaliyoandaliwa
na Baraza la Michezo la Taifa (BMT).

Kuhusu utawala bora, alisema vion-
gozi wanatakiwa kuwa wa wazi katika
suala la kifedha kwenye mapato na
matumizi ya vyama husika.

“Hatuwezi kusonga mbele kama
Viongozi wasipokuwa wawazi katika
suala la fedha, chama kitaongozwa kwa
utawala bora hapo hata wadhamini
watajitokeza kusaidia,” alisema.

Alisema wadhamini hawawezi ku-
jitokeza kudhamini michezo endapo
viongozi wasipokuwa wa wazi na
kusema kweli.

“Pia kuepusha migogoro katika chama
husika, hivyo viongozi tunatakiwa kuwa
waadilifu na tuache kugombana we-
nyewe kwa wenyewe ndani ya vyama
vyetu,” alisema.

Miembeni
wajivunia usajili
dirisha dogo

Na Hawa Abdallah, ZANZINAR

TIMU ya Miembeni inajivunia usajili
wake wa dirisha dogo ambao umezidi
kuipaisha katika mzunguko huu wa
pili wa Ligi Daraja la Kwanza Kanda
ya Unguja baada ya kutopoteza
michezo yote mitatu iliyocheza
raundi hii ya lala salama.

Miembeni ambayo bado inaende-
lea kuugulia maumivu ya kufungiwa
kwa kocha wao kwa takriban miezi
sita na Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), imeendeleza wimbi la ushindi
mwembamba baada ya kushinda bao
1-0 dhidi ya Mundu katika mchezo
wa ligi hiyo uliopigwa juzi kwenye
Dimba la Mau.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu wa timu hiyo, Mbarouk Hanga,
alisema malengo makubwa wali-
yonayo ni kuitoa timu hiyo katika
nafasi ya chini waliyokuwapo hivi
sasa na kuhakikisha inafika katika
nafasi za juu na kujinusuru na wimbi
la kushuka daraja.

Alisema matokeo wanayoyapata
hivi sasa yametokana na kufanya
usajili mzuri katika dirisha dogo
ambapo wamesajili wachezaji ambao
wanaweza kuhimili vishindo vya Ligi
Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja
yenye upinzani mkali.

Kwa sasa Miembeni ina alama
14 na imepanda hadi nafasi ya 10
ikitokea mkiani mwa ligi hiyo yenye
timu 13.

SIMBA, YANGA ZAITIWA
MUWAMNYETO COASTAL

Na Saada Akida

ONGOZI wa Coastal Union,

umezitaka Simba ama Yanga

kuweka dau la kushawishi

mezani kama moja kati ya timu
hizo inahitaji huduma ya beki wao wa
kati, Bakari Mwamnyeto.

Mwamnyeto amekuwa akihusishwa
na klabu hizo kongwe hapa nchini na
tetesi zimekuwa zikieleza kuwa tayari
amemalizana na uongozi wa Simba na
atajiunga na vinara hao wa Ligi Kuu
msimu ujao.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Usajili ya Coastal,
Hemed Ally ‘Aurora’, alisema beki huyo
ana mkataba wa mwaka mmoja na klabu
yao, hivyo hawatamzuia kuondoka en-
dapo mazungumzo na timu inayomhi-
taji yafikiwa.

Alisema awali Yanga na Simba
walifika kuhitaji huduma ya
nyota huyo lakini ilishindika-
na kutokana na kushindwana
dau walilokuwa wakilitaka.

“Kwa uwezo wa beki wetu, tuna

imani msimu ujao hatutakuwa naye
hivyo tumeanza mchakato wa kutafuta
mbadala wake ndani na nje ya Coastal,”
alisema Aurora.

Alisema hawana sababu ya kumzuia
nyota wao huyo, endapo timu inayom-
taka itaenda na dau zuri litakaosaidia
kusajili nyota wengine.

“Suala la kwamba tayari amesajiliwa
na Simba na kusubiriwa amalize msimu,
hizo taarifa si za kweli, kama nilivy-
osema awali mchezaji wetu bado ana
mkataba wa mwaka mmoja kutumikia
Coastal,” alisema Aurora.
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Viungo wa Simba, Mbrazil Gerson Fraga ‘Vieira' (kulia) na Jonas Mkude wakichuana mazoezini katika Uwanja
wa Kambarage mjini Shinyanga jana, asubuhi, kabla ya jioni kuvaana na Stand United kwenye mechi ya hatua
ya 16-Bora ya Kombe la Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), maarufu FA Cup. NA MPIGAPICHA WETU

Polisi waifuata Singida kwa tahadhari

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuifurumusha Ruvu Shooting
kwa mabao 3-1, timu ya Polisi Tanzania
itaanza safari ya kuifuata Singida United
kesho tayari kwa mechi yao ya Ligi Kuu
Bara itakayopigwa Jumamosi kwenye
Uwanja wa Liti zamani Namfua.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Malale Hamsini,
alisema kikosi chake kinaendelea vizuri
na mazoezi na wachezaji wake wote
wapo fiti kuelekea mechi hiyo isipokuwa
Baraka Majogolo ambaye anasumbuliwa
na jino.

“Singida ipo mkiani, lakini tukikutana
nayo itatukamia vikali, hilo tunalifa-
hamu, hivyo tunatakiwa tuingie uwan-

jani kwa tahadhari kubwa ndio maana
tunawahi kuondoka ili wachezaji wapa-
te muda wa kupumzika kuelekea katika
mchezo huo,” alisema Malale.

Hata hivyo, alisema mchezo huo
utakuwa mgumu na wenye ushindani
na kusema mpaka leo mchana atajua
wachezaji wangapi wanaondoka kuele-
kea mkoani humo na wangapi watabaki.

“Sina wasiwasi na mchezo huo ambao
naamini utakuwa na ushindani mkub-
wa, kwa upande wetu tumejipanga vi-
zuri kila idara kuhakikisha hatupotezi
mchezo huo japokuwa tutakuwa ugen-
ini, tutaendeleza ushindani wetu kama
tulivyofanya kwenye michezo iliyopita,”
alisema.

Aliongeza Ligi Kuu msimu huu ina

ushindani mkubwa na kwamba kila
timu imejizatiti vizuri hali inayosaba-
bisha soka la Tanzania lizidi kukua na
wachezaji wetu kupata nafasi ya kwen-
da kufanya majaribio nje ya nchi ya
kucheza soka la kulipwa.

“Ushindani uliopo kwa sasa unaleta
chachu ya maendeleo ya soka Tanza-
nia, vile vile unasaidia wachezaji wetu
kujitangaza nje ya nchi kupitia kwa
mawakala mbalimbali wanaolifuatilia
soka letu, hivyo kuwasaidia kupata nafa-
si ya kucheza soka la kulipwa,” alisema.

Polisi Tanzania kwa sasa ipo nafasi ya
nane kwenye msimamo wa Ligi Kuu iki-
wa na pointi 37 baada ya mechi 24 huku
Singida United ikiburuza mkia na pointi
zake 12.
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Yanga: Ligi bingwa
=Simba, hesabu FA

Na Shufaa Lyimo

Beki wa pembeni wa Liverpool, Trent Alexander-Arnold akimzidi akili kipa wa West Ham, Lukasz

Fabianski kwa kuucheza mpira ambao ulimpita na kuzamishwa kimyani na Sadio Mane aliyeiandikia
timu yake bao la tatu baada ya kukuta lango likiwa wazi kwenye mechi hiyo ya Ligi Kuu iliyopigwa
Uwanja wa Anfield juzi usiku. PICHA: MTANDAO

UONGOZI wa Klabu ya Yanga umeweka wazi kuwa
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Bara kwa sasa ni ndoto
kutokana na mahasimu wao, Simba kuwaacha mbali
kwa pointi, na badala yake wanaelekeza nguvu zao
kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho la Soka
nchini (TFF) maarufu Kombe la FA.

Yanga kwa sasa ina pointi 41 katika nafasi ya nne
baada ya mechi 22, ikiwa ni alama 21 nyuma va
vinara Simba na nne nyuma ya Azam FC iliyopo nafasi
ya pili. Hata hivyo, Simba na Azam zipo mechi mbili
mbele, lakini katika nafasi ya tatu kuna Namungo FC
yenye alama 43 baada ya mechi 23.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha Msaidizi wa
klabu hiyo, Boniface Mkwasa, alisema dalili ya kutwaa
ubingwa haipo na kwamba kwa sasa wanajipanga
kwa ajili ya kutwaa Kombe la Shirikisho ambapo leo
wanashuka dimbani kuumana na timu ya Gwambina
FC kutoka mkoani Mwanza.

“Kupata ubingwa kwetu si rahisi, kwa sasa nguvu
zote tunazielekeza kwenye michuano hiyo ambayo
naamini tukipambana tuna uwezo wa kutwaa kombe
hilo, tumekaa na wachezaji wetu kila mmoja ana
morali ya kutwaa kombe hilo, kikubwa ni kuongeza
juhudi na ziada,” alisema Mkwasa huku akiwataka
mashabiki wao wasikatishwe tamaa na matokeo ya
sare nne walizozipata mfululizo katika michezo yao va
Ligi Kuu iliyopita na kudai kwa sasa wayasahau.

Wakati Yanga wakianika mikakati yao, Kocha wa
Gwambina FC, Flugence Novatus pamoja na uongozi
wa timu hiyo ya Ligi Daraja la Kwanza mkoani Mwan-
za umesema hawamhofii mchezaji wa mahasimu wao,
Bernard Morrison kwa kusema angekuwa mchezaji
mzuri angeipa matokeo mazuri timu yake hiyo. No-
vatus alisema hawatakuwa na huruma pindi wataka-
pokutana na mahasimu wao na kuwataka watarajie
mchezo wenye presha kubwa kutokana na kuwa na
wachezaji wenye uwezo mkubwa licha ya kutokuwa
kwenye Ligi Kuu.

SIMBA YATAKATA FA

Na Adam Fungamwango

ABAO mawili ya mikwaju ya pen-

alti ya Hassan Dilunga, jana yali-

ipeleka Simba kwenye hatua ya

robo fainali ya Kombe la Shirik-

isho la Soka nchini (TFF), maarufu FA Cup,

kwa kuitoa Stand United kwa mikwaju ya

penalti 3-2, mechi ikichezwa kwenye Uwan-
jawa Kambarage mjini Shinyanga.

Dilunga alifunga bao la kwan-

za kwa mkwaju wa penalti

dakika ya 50, kabla ya Stand

United kusawazisha, pia ali-

funga penalti nyingine baada

ya dakika 90 kumalizika na

changamoto ya matuta ku-

chukua hatua yake.

Ilikuwa ni penalti ya tano, ambayo ili-

ifanya Simba kusonga mbele, baada ya ile ya

mwisho ya Stand United kugonga nguzo na

® ® ® Dilunga aitanguliza robo fainali, waahidi
makombe yote mawili msimu huu, Namungo nayo...

kutoka nje.

Penalti zingine za Simba zilizotinga wa-
vuni zilipigwa na Claotus Chama na Deo
Kanda, huku zile za Meddie Kagere na Ibra-
him Ajibu zikiota mbawa.

Baada ya mechi hiyo kuanza, dakika ya
nane tu ya mchezo, Shiza Kichuya alim-
lamba chenga beki wa timu hiyo na kuingia
ndani, kabla ya kuachika shuti lililotoka nje
kidogo ya lango.

Stand United ilijibu shambulio hilo daki-
ka ya 20, wakati Juma Fakhi aliposahauliwa
na mabeki wa Simba, akaupata mpira kwe-
nye winga ya kushoto na kuingia ndani ki-
dogo, kabla ya kuachia shuti kubwa lililo-
toka nje ya lango.

Mchezaji huyo huyo alikosa bao dakika ya
37, alipoupata mpira akiwa ndani ya eneo la

hatari la Simba, lakini shuti lake lilidakwa
na kipa Beno Kalolanya.

Dakika mbili baadaye Meddie Kagere
aliukosa mpira wa kuunganisha, kufuatia
krosi safi kutoka kwa Kichuya.

Bao la kusawazisha la Stand lilifungwa
na Miraji Salehe dakika ya 50 kutokana na
makosa ya beki wa kati wa Simba Tairone
Santos kushindwa kupiga mpira haraka,
ukamgonga Zamogoni Pangapanga ambaye
aliuchukua na kuukokota, kabla ya kupiga
krosi safi iliyomkuta mfungaji.

Hata hivyo, Miraji alikuwa ni mmoja wa
wachezaji waliokosa mikwaju ya penalti,
pamoja na mwenzake Majid Kimbondile.

Akizungumza baada ya mchezo huo, Di-
lunga alisema malengo yao msimu huu ni
kutwaa mataji yote mawili, FA Cup na Ligi
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Kuu Bara.

Kwa sasa Simba ipo kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo ikiongoza kwa pointi 15
zaidi kutoka timu inayoshika nafasi ya pili,
Azam FC yenye alama 45.

Timu zingine zilizotinga hatua ya robo
fainali ni Namungo FC ambayo jana ikiwa
ugenini kwenye Uwanja wa Sokoine mjini
Mbeya, iliichapa Mbeya City mabao 2-1, Pan-
ama ikakungutwa mabao 2-5 na Sahare All
Salaam, na kwenye Uwanja wa Nangwanda
Sijaona, Ndanda ilitumia vema uwanja wa
nyumbani kwa kuichapa Kitayosa FC ma-
bao 3-1.
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