
Ajali ilivyompokonya mguu

janzi la matukia ya wiki
ALHAMISI AprILI  18, 2019

Ukurasa 14Ukurasa 16

Kazi, dawa, mavazi ya wanaumekizuizi cha mimba kilichojificha 

DARASA LA PROF. KAISI: 

WHO: Wanawake wanaishi zaidikuliko wanaume 

Ukurasa 18

Kila glasi ya kilevi, inakaribisha kupooza   

www�������������

Alhamisi Aprili 18, 2019  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

S	
�� ����� ��	��� S��	��� Y� �� �	�� I�	�� UK.32 M�ONI, KATUNI UK.6MICHEZO

UKURASA  13UKURASA  25

ISSN 0856 • Na. 0579895

UPIGAJI VYUO VIKUU 
MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
Prof. Mussa Assad, amebaini 
upotevu wa mabilioni ya...

ATUPWA GEREZANI
ALIYEKUWA Rais wa 
Sudan, Omar Al-Bashir, 
amepelekwa gerezani baada 
ya kukamatwa juzi usiku…

UKURASA  3

UKURASA 2

Neema
upimaji 

ardhi sasa 
150,000/-

JPM awapa mtihani 
mzito mawaziri 2

Shahidi aeleza mazito
kesi ya kina Mbowe

UKURASA  2

KAKUNDALUKUVI

UKURASA  2



Alhamisi Aprili 18, 20192

HABARI KITAIFA

Neema
upimaji 
ardhi sasa
ni 150,000/-
Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, ametangaza kushusha 
gharama za upimaji na urasim-
ishaji ardhi kutoka Sh. 250,000 
hadi Sh. 150,000 kuanzia jana.

Aidha, amewatahadharisha 
watumishi wa wizara hiyo ambao 
wanamiliki kampuni za upimaji na 
urasimishaji ardhi kuchagua ku-
fanya kazi serikalini au kutumikia 
kampuni zao.

Lukuvi alitoa maagizo hayo jana 
wakati akizungumza na watumi-
shi wa wizara hiyo na kampuni 
za upimaji na urasimishaji ardhi 
jijini Dar es Salaam na kuwaeleza 
kwamba kazi hiyo imekuwa ikitu-
mia gharama kubwa.

Alisema ameshusha gharama 
hizo baada ya kupokea malala-
miko mengi kutoka kwa wananchi 
wanaodai kutozwa gharama 
kubwa wakati wakitaka kupimiwa 
ardhi.

“Kutokana na gharama za urasi-
mishaji ardhi, asilimia 70 ya watu 
wanaomiliki ardhi hawatambuliki 
na serikali na kusababisha kuiko-
sesha mapato,” alisema Lukuvi.

Alisema amefanya hesabu na 
kubaini kuwa Sh. 150,000 inato-
sha kupima na kurasimisha ardhi 
hivyo wanaotaka kumiliki ardhi 
kisheria wajitokeze kupata hu-
duma hiyo kwa bei rahisi.

“Alisema maandalizi ya kupima 
ardhi na kuirasimisha ni kazi ya 
kampuni ambayo itapewa tenda 
na kazi ya kupata hati mmiliki 
inapaswa kufanywa na mmiliki 
mwenyewe kupitia halmashauri 
yake,” alisema.

Kuhusu watumishi wa wizara 
hiyo wanaofanya kazi katika 
kampuni za upimaji ardhi, alisema 
wamekuwa wakiibia serikali 
kwa kufanya kazi zao binafsi na 
kuchelewesha kazi za serikali.

 “Watumishi wa umma am-
bao mnafanya kazi kwenye hizi 
kampuni za upimaji mtenganishe 
maslahi ya serikali na yenu bin-
afsi na ikiwezekana muache kazi 
serikalini muende mkatumikie 
kampuni zenu kwa sababu mnai-
ibia serikali,” alisema Lukuvi.

Pia aliwataka wananchi ambao 
wamelipa gharama za urasimishaji 
na upimaji ardhi kwa kampuni 
binafsi, lakini wamekaa zaidi ya 
mwaka bila kumaliza kazi, wa-
wasilishe majina ya kampuni hizo 
ili azishughulikie.

 “Kama zipo kampuni ambazo 
zimechukua fedha za upimaji Sh. 
250,000 na wamekaa zaidi ya mi-
aka mitatu hadi leo hawajapima, 
wengine wanacheza na viongozi 
wa serikali za mitaa, sasa nileteeni 
majina ya hizo kampuni nishughu-
like nazo,” alisema Lukuvi.

Rais John Magu-
fuli, akizun-
gumza na Balozi 
wa Mauritius 
nchini,  Jean 
Pierre Jhu-
mun (kushoto) 
pamoja na 
Naibu Katibu 
Mkuu Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara, Dk. 
Edwin Mhede 
(kulia) na Maofi-
sa wa Kituo cha 
Uwekezaji na 
wa Ikulu, baada 
ya kuonana na 
kufanya mazun-
gumzo na balozi 
huyo, Ikulu jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 

IKULU

Shahidi aeleza mazito kesi ya kina Mbowe
Na Hellen Mwango

USHAHIDI katika kesi ya 
uchochezi inayowakabili vion-
gozi wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), 
akiwamo Mwenyekiti Taifa, 
Freeman Mbowe, uliotolewa 
na Mrakibu Mwandamizi wa 
Polisi (SSP) Gerard Rich, umedai 
kwamba aliamuru kikosi cha 
mabomu ya machozi kurudi ny-
uma na kile cha silaha za moto 
kusonga mbele kupiga risasi juu 
kuzuia waandamanaji.

Kadhalika alidai kuwa kitendo 
cha washtakiwa kukiuka amri 
yake kupitia redio upepo  iliyo-
wataka kusitisha maandamano 
kwa mara ya pili, alilazimika 
kuamuru askari wenye silaha ya 
moto kusonga mbele.

SSP Rich ambaye pia ni Oisa 
wa Polisi wa Operesheni  Mkoa 
wa Kipolisi Kinondoni, alitoa 
ushahidi wake jana mbele ya 

Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba, anayesikiliza kesi hiyo 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, jijini Dar es Sa-
laam.

Upande wa Jamhuri uliongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mkuu, 
Faraja Nchimba, akisaidiana na 
Mawakili wa Serikali, Wankyo Si-
mon, Jacqline Nyantori na Salim 
Msemo.

Akiongozwa na Nchimbi sha-
hidi alidai kuwa Februari 16, 
2018, aliitwa na bosi wake Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni (RPC), (wakati 
huo) ACP Jumanne Mlilo, akiwa 
na maoisa wenzake, walipewa 
maelekezo ya kazi kuimari-
sha ulinzi wakati wa kufunga 
kampeni pamoja na uchaguzi 
mdogo wa ubunge siku inay-
ofuata Jimbo la Kinondoni.

Alidai vyama vyote vya siasa 
vilikuwa na mikutano katika 
viwanja tofauti jimboni humo, 
Chadema walikuwa viunga 

vya Buibui Kata ya Mwanany-
ama, Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), viunga vya Biafra, Kata 
ya Kinondoni, Chama cha Wa-
nanchi (CUF), viunga vya Vegas, 
Kata ya Makumbusho.

Alidai kuwa mkuu wa ulinzi 
Chadema, alikuwa SSP Dotto, 
CUF alikuwa Mrakibu (SP) Bat-
seba na CCM alikuwa SP Magai 
na wote watatu walitoa taarifa 
kwake kwa njia ya simu kuhusu 
hali ya ulinzi.

“Ilipoika saa 11:30 alipata 
taarifa kutoka kwa SSP Dotto 
kwamba katika jukwaa la 
Chadema, viongozi wamepanda 
jukwaani wametoa kauli zenye 
dalili ya uvunjifu wa amani iki-
wamo kuhamasisha wafuasi 
kufanya maandamano,” alidai 
shahidi na kuongeza.

“Hamasa iliongezeka waka-
zuia makutano ya barabara ya 
Kawawa na Mwananyamala kwa 
madai ya kwenda Oisi ya Mku-
rugenzi wa Manispaa Kinon-

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli ametoa 
wiki moja kwa Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi na Wizara ya Viwanda na 
Biashara, kukamilisha taratibu za 
uwekezaji kwa Kampuni ya Sug-
ar Investment Trust (SIT) ya Mau-
ritius, ambayo imecheleweshwa 
kuwekeza katika uzalishaji wa 
sukari tangu mwaka 2017.

Rais Magufuli alitoa maagizo 
hayo jana Ikulu jijini Dar es Sa-
laam, baada ya kukutana na 
kufanya mazungumzo na Mwe-
nyekiti wa Kampuni hiyo, Gan-
sam Boodram, aliyeongozana na 
Balozi wa Mauritius hapa nchini, 
Jean Pierre Jhumun.

Katika mazungumzo hayo, 
Boodram alisema yuko tayari 

kulima ekari 25,000 za masham-
ba ya miwa kwa ajili ya uzalishaji 
wa sukari na kwamba uwekezaji 
huo utawezesha kuzalishwa kwa 
tani 125,000 za sukari, ajira za 
kudumu 3,000 na ajira za muda 
5,000.

Mwekezaji huyo alimweleza 
Rais Magufuli kuwa amekwama 
kuendelea kutokana na kusubiri 
majibu ya serikali kutoka Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi kuhusu upatikanaji wa 
eneo la uzalishaji wa miwa na 
ujenzi wa kiwanda cha sukari.

Rais Magufuli aliagiza ufanyike 
uchambuzi wa haraka katika 
maeneo ya Bonde la Mto Ruiji 
mkoani Pwani, eneo la shamba 
la Mkulazi mkoani Morogoro na 
eneo la Kibondo mkoani Kigoma 
ili mwekezaji huyo apatiwe na 

kuanza mara moja uwekezaji.
Alisema nchi inahitaji 

kuongeza uzalishaji wa sukari 
utakaomaliza upungufu wa tani 
zaidi ya 100,000 ambazo kwa 
sasa zinaagizwa kutoka nje ya 
nchi.

Aidha, Rais Magufuli alim-
wagiza Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Dk. Edward Mhede, kufuatilia 
makubaliano ya ushirikiano ka-
tika uvuvi kati ya Tanzania na 
Mauritius ambayo hayajatiwa 
saini tangu mwaka 2017 licha ya 
wawekezaji wa Mauritius kuo-
nyesha nia ya kutaka kuwekeza 
katika uvuvi na viwanda vya sa-
maki.

Balozi Jhumun alimweleza 
Rais Magufuli kuwa Mauritius 
ina uzoefu mkubwa katika uvu-

vi na viwanda vya samaki na 
kwamba kwa kuitikia wito wake 
wa kuhamasisha wawekezaji 
kuja hapa nchini, amefanikiwa 
kupata kampuni zilizotayari ku-
fanya uwekezaji huo baada ya 
makubaliano kati ya Tanzania na 
Mauritius kutiwa saini.

Rais alizionya taasisi za serikali 
kikiwamo Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) kwa kutoharaki-
sha taratibu za kuwawezesha 
wawekezaji kuwekeza na amem-
hakikishia Balozi Jhumun kuwa 
atafuatilia kuhakikisha uwekezaji 
wa kampuni ya SIT unafanyika.

“Ndugu zangu watendaji wa 
serikali badilikeni, acheni kuk-
wamisha wawekezaji, fanyeni 
maamuzi na kama yanawashin-
da toeni taarifa kwenye mamlaka 
za juu,” alisisitiza Rais Magufuli.
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JPM awapa mtihani mzito mawaziri wawili

doni, nilimwamuru dereva awashe 
king’ora, walitawanyika kutupisha, 
lakini walivyoona gari ya polisi 
walirejea kwenye barabara ya 
mwendo wa haraka na kusababi-
sha magari kushindwa kuendelea 
na safari yake.”

“Nilitoa ilani kuwataka wasitishe 
maandamano hayo kwa sababu si 
halali, nilimwona Salum Mwalimu, 
akiwa kwenye gari ya wazi, Mbowe 
akiwa ameongozana na viongozi 
wengine walioko kizimbani waki-
hamasisha, huku wakiimba ‘haya 
twende Mbowe anatisha, hatupoi, 
hatishwi lazima tuike kwa mkuru-
genzi,” alidai shahidi.

Akifafanua zaidi alidai kuwa 
maandamano hayo yalisababisha 
wahalifu kupora kwenye maduka, 
watoto na wazee kukimbilia vituo 
vya polisi.

Alidai  alitoa amri  askari ku-
warushia mabomu ya machozi 
waandamanaji, lakini upepo
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Naibu Waziri wa 
Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Ashatu 
Kijaji (katikati), 
akiwa ameshi-
kana mikono 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Wafanyakazi 
wa wizara hiyo, 
ambaye pia ni 
Katibu Mkuu wa 
Wizara, Doto 
James (kushoto) 
na Naibu Katibu 
Mkuu Fedha, Dk. 
Khatibu Kazun-
gu, wakishiriki 
kuimba wimbo 
wa mshikamano 
kwenye kikao 
cha baraza la 
wafanyakazi wa 
wizara hiyo, jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM 

JOSEPH

CAG avianika UDSM, Udom,
Muhas, Muce upigaji kutisha
Na Sanula Athanas, 
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), Prof. Mussa Assad, 
amebaini upotevu wa fedha 
na matumizi mabaya ya 
mabilioni ya shilingi yanay-
ofanywa na baadhi ya vyuo 
vikuu nchini.

Katika ripoti yake ya uk-
aguzi wa mwaka wa fedha 
2017/18 iliyowasilishwa bun-
geni Aprili 10, mwaka huu, 
Prof. Assad anabainisha ku-
wapo kwa changamoto hiyo 

ya upotevu na matumizi 
mabaya ya mabilioni, huku 
akipendekeza serikali ku-
chukua hatua kudhibiti mi-
anya ya upigaji.

CAG Assad, katika ripoti 
ya ukaguzi wa hesabu za 
mashirika ya umma, anase-
ma kwenye Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
(Muce), alibaini chuo kili-
ingia mkataba na Kampuni 
ya MNM Engineering kisha 
M/s. CATIC International En-
gineering Limited kwa ajili 
ya ujenzi wa ukumbi wa mi-
hadhara kwa gharama ya Sh. 

bilioni 3.62, lakini baadaye 
ziliongezeka mpaka Sh. bil-
ioni 9.1.

Anabainisha kuwa ujenzi 
huo ulikosa ufanisi, kwa 
kuwa kazi ilipaswa ikami-
like Septemba 2011, lakini 
mpaka Mei 10, 2018, ujenzi 
ulikuwa umekamilika kwa 
asilimia 80.52.

Anasema tathmini ya 
ukaguzi maalum ilizinga-
tia mikataba iliyoingiwa 
kati ya Muce na M/s. MNM 
Engineering Ltd, Epitome 
Architects Ltd, CATIC, In-
ternational Engineering 

WWF yaipa tano sasa
Tanzania mifuko plastiki
Na Salome Kitomari

MFUKO wa Kimataifa wa Kulinda Viumbe wa Asili 
(WWF), umeipongeza serikali kwa kupiga marufuku 
matumizi ya plastiki na kuahidi kushirikiana nayo kutoa 
elimu na udhibiti.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari jana na WWF, Tanzania imefanya uamuzi mgumu 
na mzuri kwa mustakabali wa mazingira na uoto wa 
asili kwa kuwa plastiki inachangia uharibifu mkubwa wa 
mazingira. Mkurugenzi Mkuu wa WWF, Dk. Marco Lam-
bertin, alisema viongozi wa Tanzania wanastahili ponge-
zi kwa kuchukua hatua ya kulinda mazingira kwa kuzuia 
matumizi ya plastiki.

“Tumeshuhudia zaidi ya tani milioni nane zinaingia 
baharini kila mwaka na nyongeza ya tani milioni 104 ya 
plastiki inatarajiwa kuharibu uoto wa asili iikapo 2030 
kama hatua madhubuti hazitachukuliwa,” alisema na 
kuongeza: 

“Ina matokeo hasi kwa uhifadhi, maisha ya watu, afya 
ya binadamu na wanyamapori na kwa sasa uthibitisho 
wa kisayansi unaanza kueleweka, kwa uamuzi huu tuna-
tangaza kuendelea kusaidiana na serikali katika kukabili-
ana na uchafuzi wa mazingira kwa kutumia plastiki.”

 Naye Mkurugenzi Mkazi wa WWF Tanzania, Dk. Ama-
ni Ngusaru, alisema wamefurahishwa na uamuzi wa seri-
kali kuyaokoa mazingira na kwamba ni hatua kubwa ya 
kuigwa katika kulinda mazingira Tanzania. 

“Plastiki inashika nafasi ya kwanza duniani kwa 
kuchafua mazingira na inaua kimya kimya uhifadhi wetu 
na rasilimali ya viumbe hai kuliko watu wanavyoelewa. 
Inachukua zaidi ya miaka 100 kwa mfuko wa plastiki kuo-
za na hivyo kusababisha matatizo makubwa,” alisema na 
kuongeza: “Tuna furaha kwamba Tanzania ni miongoni 
mwa nchi chache zilizopiga marufuku matumizi ya mifu-
ko ya plastiki, tunaahidi kushirikiana na serikali kupam-
bana na uharibifu wa mazingira kwa plastiki.”

 Hivi karibuni, katika hotuba yake ya Bajeti kwa mwa-
ka 2019/20, Waziri Mkuu, Kasimu Majaliwa, alitangaza 
uamuzi wa kupiga marufuku matumizi ya plastiki ii-
kapo Mei 31, mwaka huu na itakapoika Juni mosi ha-
wataruhusiwa kuzalisha mifuko hiyo na kwamba muda 
uliotolewa ni kuwawezesha wenye viwanda kujipanga na 
kuuza mzigo walionao.

Jaji asitisha kesi mauaji mwanafunzi kwa siku 12
Na Godfrey Mushi, MOSHI

KESI ya mauaji ya kukusudia ya 
mwanafunzi wa Shule ya Sekondari 
ya Scholastica, Humphrey Makundi 
(16), inayowakabili watu watatu 
akiwamo mfanyabiashara maarufu 
katika Wilaya ya Moshi, Edward Sh-
ayo ‘itasimama’ kwa takribani siku 
12, baada ya Jaji Firmin Matogolo, 
kuahirisha usikilizwaji wake.

Jaji Matogolo anayesikiliza shauri 
hilo namba 48 la mwaka 2018 ka-
tika Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Kanda ya Moshi, alitangaza ua-
muzi huo baada ya shahidi wa 17 
wa upande wa mashtaka kumaliza 
kutoa ushahidi wake kizimbani.

Kwa mujibu wa Jaji Matogolo, 
kesi hiyo sasa itaendelea kusikili-
zwa tena Aprili 29, mwaka huu, ku-
tokana na muda uliopangwa kusiki-
liza kesi hiyo kumalizika.

Jaji Firmini ameeleza: “Muda uli-
opangwa kusikilizwa kesi hii ume-
malizika na upande wa mashtaka 
bado haujamaliza kuleta mashahidi 
wao mahakamani hapa kwa ajili ya 
kutoa ushahidi wao, hivyo tutaen-
delea na kesi hii Aprili 29.”

Mpaka sasa, upande wa mash-
taka katika kesi hiyo inayovuta 
hisia za wakazi wa mikoa ya Arusha 

na Kilimanjaro, umeshawaita ma-
hakamani mashahidi 17 kati ya 39 
wanaoijenga kesi hiyo.

Kabla ya kuahirisha kesi hiyo 
kwa siku 12 mbele Jaji Matogolo, 
alisikiliza ushahidi wa shahidi wa 
17 wa upande wa mashtaka, F. 1157 
Detective (mpelelezi) Hashim Ally.

Akitoa ushahidi mbele ya 
Jaji  Matogolo, shahidi huyo alidai 
kuwa Novemba 11, mwaka 2017, 
alipewa maelekezo na RCO (Mkuu 
wa upelelezi wa mkoa) kumhoji 
mtuhumiwa wa mauaji hayo, Hami-
si Chacha aliyekuwa mahabusu ya 
polisi katika Kituo Kikuu cha Polisi 
Moshi Mjini.

Aliendelea kudai kuwa alim-
chukua mtuhumiwa huyo na kwen-
da kuchukua maelezo yake katika 
oisi yake ya chumba cha upelelezi 
na kwamba wakati anafanya hivyo, 
mshtakiwa huyo alikuwa na afya 
nzuri.

Shahidi huyo alidai zaidi kuwa, 
baada ya kumikisha Hamisi Cha-
cha, katika chumba hicho alimpatia 
maelezo ya onyo na kumtaka kuwa 
na shahidi ama wakili wake wakati 
anatoa maelezo yake majira ya saa 
5:25 hadi saa 8:40 za usiku.

Alidai baada ya kumpatia mael-
ezo hayo mshtakiwa huyo alim-

weleza kwamba yupo tayari kuan-
dika maelezo yake mwenyewe na 
alipoanza kuyatoa alikiri kufanya 
mauaji ya Humphrey Makundi.

Katika maelezo yake, sha-
hidi huyo amedai kuwa baada 
ya mtuhumiwa kukiri kosa hilo, 
alimsomea mshtakiwa maelezo 
na kuyakubali na kisha alitia saini 
kwa hiari yake mwenyewe na pia 
alimweleza maelezo yake hapo siyo 
mwisho wake na kwamba anaweza 
kuyatoa kwa mlinzi wa amani.

Aidha, shahidi huyo wa upande 
wa mashtaka, ameeleza zaidi 
kwamba baada ya kumaliza kum-
hoji mshtakiwa alimrudisha ru-
mande kituo kikuu cha polisi na 
kwamba hakuna wakati alimpiga 
wala kutoa vitisho kwa mshtakiwa.

Hashimu alidai mahakamani 
hapo akiwa Oisi ya RCO (Mkuu wa 
upelelezi wa mkoa) kama mtun-
za vielelezo, alipokea simu saba 
zikiwamo simu za mshtakiwa wa 
kwanza na watatu, nguo za mare-
hemu Humphrey Makundi iki-
wamo bukta, tshirt na soksi.

Mahojiano hayo kati ya sha-
hidi huyo ambaye ni mpelelezi 
(Hashimu) na jopo la mawakili wa 
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Ltd, Epitome Architects Ltd 
(ilijulikana awali kama Land 
Plan Icon Limited) kwa ajili ya 
ushauri na ujenzi wa majengo 
pacha ya mihadhara ambayo 
yangebeba wanafunzi 1,000 
kila moja na kuongeza wa-
nafunzi hadi 2,000.

Prof. Assad anabainisha 
kuwa wakati wa utekelezaji 
wa mradi, mnamo Julai 2010, 
Muce iliingia mkataba wa 
ujenzi wa mradi na M/s. MNM 
Engineering Services Limited 
wa jumla ya Sh. bilioni 3.62.

INAENDELEA UK. 8
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Ofisa Elimu Mkoa wa Dar es Salaam, Hamis Lisu (kulia), akipata  maelezo kuhusu mfumo wa umeme wa betri 
unavyoweza kutumika majumbani kutoka kwa mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mbezi Beach, 
wakati wa mahafali ya 14 ya shule hiyo, jijini humo jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Talaka 122 zatoka miezi 9
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. 
Augustine Mahiga, amesema Waka-
la wa Usajili, Uilisi na Udhamini 
(Rita) umefanikiwa kusajili ndoa 
26,953 na talaka 122 katika kipindi 
cha miezi tisa ya mwaka huu wa 
fedha.

Kwa takwimu hizo za wizara, ina 
maana kwamba kila mwezi kuna 
talaka 14 zinazosajiliwa nchini, 
sawa na talaka moja kila baada ya 
siku mbili.

Akiwasilisha hotuba bungeni ji-
jini Dodoma jana, kuhusu mpango 
na makadirio ya bajeti ya wizara 
yake kwa mwaka ujao wa fedha, 
Dk. Mahiga alisema wakala huo 
pia wamefanikiwa kusajili vizazi 
1,271,372, vifo 28,285 na hati 28 za 
watoto wa kuasili.

Alisema kuwa katika utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa Usajili wa 
Matukio Muhimu na Takwimu, 
wizara yake iliendelea kuimarisha 
shughuli za usajili huo wa vizazi, 
vifo, ndoa, talaka na watoto wa 
kuasili ikiwa ni haki ya msingi ya 
utambuzi na upatikanaji wa tak-
wimu kwa ajili ya maendeleo.

“Kupitia utekelezaji wa mkakati 
huo, serikali imefanikiwa kuongeza 
kiwango cha usajili kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano 
kutoka asilimia 13, kwa mujibu wa 
sensa ya mwaka 2012 hadi kuikia 
asilimia 38 kwa mwaka 2019.

“Vilevile, wizara iliendelea na 
usimamizi wa mirathi, usajili wa 
bodi za wadhamini, uandishi na 
uhifadhi wa wosia, ambapo wosia 
38 zimeandikwa na kuhifadhiwa 
katika kipindi cha mwaka 2018/19,” 
Dk. Mahiga alibainisha.

Aliongeza kuwa katika kipindi 
hicho, jumla ya majalada 234 ya 
makosa ya rushwa yalipokewa na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
Rushwa (Takukuru). Kati yake, 56 
yaliandaliwa hati za mashtaka na 
kupatiwa vibali vya kushtaki.

Alisema majalada 94 yalirud-
ishwa Takukuru kwa upelelezi 
zaidi, huku jalada moja likifungwa 
na 83 yanaendelea kufanyiwa kazi.

Dk. Mahiga alibainisha kuwa 
mashauri ya wanyamapori yal-
iyoshughulikiwa ni 1,293. Kati yake 
204 yalihitimishwa na mengine 
yanaendelea katika hatua mbal-
imbali. “Kesi za dawa za kulevya 
zilizoshughulikiwa ni 2,545 na kati 
ya hizo 756 zilihitimishwa, ambapo 
mashauri 591 ya uhujumu uchumi 
yalishughulikiwa na mashauri 113 
kati ya hayo kuhitimishwa,” alise-
ma.

Wizara wafundwa 
usimamizi wa fedha

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

NAIBU Waziri wa Wizara 
ya Fedha na Mipango, Dk. 
Ashatu Kijaji, amewataka 
wafanyakazi wa wizara 
hiyo kusimamia rasilimali 
fedha zinazokusanywa na 
serikali pamoja na matumi-
zi yake.

Kauli hiyo aliitoa wakati 
wa hotuba yake kwenye 
ufunguzi wa mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi 
pamoja na kikao cha ku-
jadili bajeti ya wizara hiyo 
kilichofanyika jijini hapo 
jana.

Dk. Kijaji aliwataka 
wafanyakazi wa wizara 
hiyo, kuhakikisha wanasi-
mamia rasilimali fedha zote 
zinazokusanywa na serikali 
katika maeneo yote nchini.

“Haiwezekani wewe ni 
mhakiki mali wa serikali 
katika eneo lako, lakini hu-
jui mapato halisi ya serikali 
kwenye eneo lako, basi 
utakuwa hunamaana ya 
kuitwa mhakiki wa seri-
kali,” alisema.

Alisema Wizara ya Fedha 
imebeba majukumu makub-
wa ya kuhakikisha kuwa 
utekelezaji wa maagizo ya 
serikali kwenye ukusanyaji 
mapato na matumizi ya 
rasilimali fedha yanasi-
mamiwa kwa kila eneo.

Aliyataja majukumu men-

gine ya wafanyakazi hao 
nchini kuwa ni kuendelea 
kuboresha mifumo ya uku-
sanyaji mapato ya ndani 
pamoja na kupanua wigo 
wa walipa kodi, kuimari-
sha usimamizi na udhibiti 
wa mianya ya upotevu 
wa mapato kutoka vyanzo 
mbalimbali.

Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyakazi 
wa Wizara      ya Fedha, 
Dk. Doto James, akitoa 
taarifa yake alisema kikao 
hicho kitatumika kujadili 
utekelezaji wa bajeti ya 
mwaka 2017/2018 na kupi-
tia mwelekeo wa makadi-
rio ya bajeti ya mwaka 
2018/2019.

Dk. James alisema pia 
kutakuwa na mkutano 
wa kawaida wa baraza la 
wafanyakazi utakaojadili 
utekelezaji wa maazimio ya 
vikao vilivyopita, kupokea 
na kujadili hoja mpya za 
watumishi na mada mbal-
imbali kutoa ndani na nje 
ya wizara.

Alisema vikao vya baraza 
hilo vimekuwa na umuhimu 
mkubwa mahala pa kazi 
wizarani na kutokana na 
mkataba baina ya wizara 
na Chama cha Wafanyakazi 
Serikalini na Afya (TUGHE), 
vikao hivyo vinatakiwa 
kufanyika mara mbili kwa 
mwaka. 

Watoto wafia kwenye dimbwi
Na Christina Haule, 
MOROGORO

WATU watatu wamefariki dunia 
baada ya kuzama kwenye maji ya 
dimbwi na maporomoko maeneo 
tofauti mkoani hapa, wakiwamo 
watoto wawili wa Kijiji cha Mngeta 
wilayani Kilombero waliokufa maji 
wakati wakicheza kwenye dimbwi 
lenye kina kirefu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Wilbrod Mutafungwa, 
aliwataja watoto hao ni Lumbango 
Kurwa (5) na Musa Alfonce (4), 
wakazi wa kitongoji cha Kilulusha 
wilayani humo.

Alisema tukio hilo lilitokea Aprili 
15, alasiri katika kitongoji cha Ki-
lulusha kiichopo Kijiji cha Mngeta 
wilayani Kilombero, ambapo wa-
toto hao walikuwa wakicheza kwe-

nye dimbwi la maji lenye kina kire-
fu na ndipo wakazama na kufariki 
dunia. Kamanda huyo alisema miili 
yao imehifadhiwa katika Kituo cha 
Afya Mngeta kwa uchunguzi zaidi.

Wakati huo huo, Baraka Jacob 
(17), mwanafunzi wa kidato cha 
nne katika Shule ya Sekondari SUA, 
amefariki dunia baada ya kusomb-
wa na maji baada ya kuingia kwe-
nye kina kirefu wakati akiogelea ka-
tika maporomoko ya maji kwenye 
milima ya Uluguru. 

Kamanda Mutafungwa alisema, 
tukio hilo lilitokea Aprili 15, saa 10 
jioni katika kijiji cha Kilala Kata ya 
Luhungo Manispaa ya Morogoro, 
ambapo Jackob akiwa na mwen-
zake, Samuel Glozad, wakiogelea 
katika maporomoko ya maji kwe-
nye milima hiyo ndipo maji yal-
imzidi nguvu na kuingia kwenye 

kina kirefu na hatimaye kufariki 
dunia.

Alisema, mwili umehifadhiwa 
katika Hospitali ya Rufani mkoani 
hapa kwa uchunguzi zaidi.

Katika tukio lingine Jeshi la Polisi 
mkoani hapa linamsaka mwan-
amke aliyetupa mtoto mchanga 
mwenye umri wa siku moja na 
kuokotwa akiwa hai katika Kata ya 
Kilakala Manispaa ya Morogoro.

Kamanda Mutafungwa alisema 
tukio hilo lilitokea Aprili 15, asu-
buhi eneo la Mzambarauni, am-
bapo mtu asiyefahamika alitupa 
mtoto mchanga wa jinsia ya kiume 
mwenye umri wa siku moja.

Alisema mtoto huyo alikutwa 
amefungwa kwenye mfuko wa 
rambo, na amehifadhiwa Hospitali 
ya Mtakatifu Thomas  Kilakala kwa 
uangalizi na anaendelea vizuri. 
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Norway waipa LHRC bil. 5/- 
Na Beatrice Shayo 

UBALOZI wa Norway nchini umetoa 
msaada wa Dola za Marekani milioni 2.2 
(sawa na Sh. bilioni 5.08) kwa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kwa 
ajili ya kusaidia mambo mbalimbali iki-
wamo  kuujengea umma uwezo katika 
haki za binadamu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, baada ya kusaini 
makubaliano ya ushirikiano na Ubalozi wa 
Norway, Mkurugenzi Mtendaji wa kituo 
hicho, Anna Henga, alisema msaada huo 
utaenda kutekeleza yale waliyokubaliana.

Henga alisema Serikali ya Norway 
kupitia ubalozi wake nchini ni mhisani 
wa muda mrefu na imeanza kuwafadhili 
tangu mwaka 2004.

Alisema sambamba na ufadhili wao, 
Serikali ya Norway imekuwa mfadhili wa 
Serikali ya Tanzania kwa kuwa ni moja ya 
mataifa 10 wanufaika wa miradi ya maen-
deleo kutoka nchini Norway.

“Norway wamekuwa wakifadhili miradi 
mbalimbali ya maendeleo hususani mi-
radi ya kuendeleza sekta binafsi, nishati, 
uchimbaji mafuta petroli, uhamasishaji 
wa ongezeko la mapato kupitia usimamizi 
wa fedha pamoja na miradi ya utunzaji wa 
mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa,” 
alisema.

Aidha, alisema  lengo kuu la kituo hi-
cho kupatiwa msaada huo ni kuikia jamii 

yenye haki na usawa na tayari wamean-
daa malengo mkakati  ya kuratibu kazi 
zao.

Alisema katika kipindi cha miaka sita 
ijayo wamejiwekea malengo mkakati ma-
tano ambayo ni kufanya uhamasishaji 
kwa lengo la kuboresha, kubadilisha 
sheria, kupanua ushiriki wa wananchi, 
kukuza na kudumisha demokrasia na ku-
chochea mabadiliko ya Katiba.

Henga alisema watakwenda kudumi-
sha haki za kijamii pamoja na haki za 
kiuchumi na kuhakikisha haki ya kila 
mwananchi kuishi katika mazingira sai 
na salama zinazingatiwa.

“Kuchochea maboresho ya sheria na 
sera zinazosimamia haki za wanawake, 
watoto na watu wenye ulemavu pamoja 
na kuimarisha utendaji wa kituo chao,” 
alisema

Alisema malengo hayo yanawawezesha 
kujipima na jamii kwa ujumla na kuona 
ni kiwango gani wanapiga hatua katika 
kulinda, kutetea na kudumisha utawala 
wa sheria na kupendekeza namna bora ya 
kutatua changamoto katika jamii.

Kwa upande wake, Balozi wa Norway 
nchini, Elisabeth Jacobsen, alisema serika-
li yake inaunga mkono juhudi za serikali 
katika kuikia uchumi wa kati.

Alisema juhudi hizo zitakwenda sam-
bamba na kuona Tanzania inakuwa na 
watu wanaojua haki zao za msingi na kuz-
idai.

Mafundi wakiweka lami kwenye mzunguko wa Barabara ya Maramba Mawili, eneo la 
Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Bil. 1.6/- kuboresha usalama 
watetezi haki za binadamu
Na Salome Kitomari

MFUKO wa Asasi za Kijamii (Foundation 
for Civil Society), umesaini mkataba wa zaidi 
ya Sh. bilioni 1.6 na Mtandao wa watetezi wa 
haki za binadamu kwa ajili ya kuboresha mi-
fumo na kuimarisha usalama wa watetezi wa 
haki za binadamu kwa miaka mitatu.

Akizungumza wakati wa kusaini mkataba 
huo, Mkurugenzi wa Foundation For Civil So-
ciety, Francis Kiwanga, alisema kila mwaka 
watatoa Dola za Marekani 100,000 (sawa na 
Sh. milioni 231), kwa viwango vya kuadilishia 
fedha jana.

Alisema lengo ni kuchangia jitihada za 
THRDC kuwalinda, kuimarisha mifumo ya 
ulinzi na utetezi wa haki za binadamu nchini.

Mratibu wa THRDC, Onesmo Olengurum-
wa, alisema usalama wa watetezi wa haki za 
binadamu unazidi kuwa mashakani kutoka-
na na kuongezeka kwa vitendo vya masham-

bulizi dhidi yao.
“Hivi karibuni tulizindua ripoti ya kuonye-

sha hali ya watetezi wa haki za binadamu 
nchini na tuliona hali inazidi kuwa mbaya na 
kwa kipindi hiki tunachoelekea kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa Novemba, mwaka 
huu na Uchaguzi Mkuu Oktoba mwakani, ni 
lazima watetezi wapate msaada ili wafanye 
kazi zao vizuri,” alisema.

Mkataba huo utaanza Aprili, mwaka huu 
hadi Machi 2022, ukiwa na jumla ya Sh. 
1,610,642,669 sawa na Dola za Marekani 
714,286.

Mwanzoni mwa mwezi huu, THRDC ilizin-
dua ripoti ya hali ya watetezi wa haki za bin-
adamu na bango kitita la sheria na sera zina-
zoathiri nafasi ya asasi za kiraia mwaka 2018, 
iliyoonyesha watetezi wa haki za binadamu 
52 walishambuliwa, kukamatwa, kunyanyas-
wa na kuteswa mikononi mwa vyombo vya 
dola wakati wakitekeleza majukumu yao. 

Askofu Kilaini ahimiza
umuhimu kusoma vitabu
Na Restuta Damian, BUKOBA 

WATANZANIA wameshauriwa kujenga 
utamaduni wa kusoma vitabu ili kujifunza 
na kuutumia ujuzi huo kufanya mambo ya 
maendeleo, hivyo kuachana na utegemezi 
wa mataifa ya kigeni.

Ushauri huo ulitolewa na Askofu Msaid-
izi wa Kanisa Katoliki Jimbo la Bukoba, Dk. 
Methodius Kilaini, wakati wa uzinduzi wa 
kitabu cha Mtazamo wa Mwalimu Nyerere 
enzi za uhai wake katika Chuo Kikuu cha 
Kumbukumbu ya Muadhama Laurian Kar-
dinali Rugambwa, katika Manispaa ya Bu-
koba mkoani Kagera.

Alisema wananchi wamekuwa na tabia ya 
kutosoma vitabu ambavyo vitawafanya kue-
lewa zaidi mambo ya maendeleo.

Kwa mujibu wa Askofu Kilaini, elimu in-
ayotolewa sasa  bado ni ya Waingereza am-
bayo haiwezi kumfanya mtu kujitegemea, 
hivyo kuwafanya wengi kusubiri ajira.

“Bado tuko na elimu ya Waingereza am-
bayo ina muundo wa nadharia isiyomfanya 
mtu kufanya vitendo vya kujitegemea kama 
mtazamo wa Mwalimu Nyerere uliolenga 
kuondoa umaskini, ujinga na  utegemezi,” 
alisema Askofu Kilaini.

Kwa upande wake Makamu Mkuu wa 
Chuo hicho, Prof. Juvenalius Baitu, alisema 
lengo la kuhimiza elimu ya vitendo kupitia 
kitabu cha Mtazamo wa Mwalimu Nyerere 
ni kusaidia jamii kuondokana na mambo 
yaliyokuwa akiyasimamia na yakihimiza 
Mwalimu Nyerere.

Alisema kupitia utaiti mbalimbali walio-
fanya kabla ya kuandika kitabu hicho amba-
cho kiliandaliwa kwa miezi 16 hadi kukamili-
sha, wamebaini jamii haijaweza kujitegemea 
kwa kupigana na ujinga na umaskini.

Hatuna mambo yanayotufanya kuwa 
na maendeleo yetu wenyewe, bali tuna 
elimu   ambayo inahitaji ajira. Watanzania 
tuna fursa ambazo wageni wanapeleka 
kwao kujinufaisha,” alisema Prof. Baitu.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brige-
dia  Jeneral Marco Gaguti, alisema ame-
andaa klabu shuleni   ambazo zinalenga 
mtazamo bora wa elimu ya nadharia na vi-
tendo kwenye shule nane.

Gaguti alisema kupitia mtazamo wa kita-
bu   cha Mwalimu Nyerere uliondaliwa na 
kwa mambo ya kuiendeleza elimu ya taifa 
kwa kuwa ya vitendo na kuacha kutegemea 
ajira pekee, utasaidia wanajamii kujiinua 
zaidi.
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KUNA usemi kwamba mtoto um-
leavyo, ndivyo akuwayo. Ni usemi 
wenye maana kubwa katika vizazi 
vilivyopo na vijavyo na huko nyu-
ma tulikotoka.

Iko wazi kwamba usemi huo 
ukifuatiliwa katika nyayo zake, 
utazaa jambo lenye kubeba 
maana fulani katika vipindi to-
fauti.

Hiyo inafanya kuwapo kila 
sababu ya mzazi kuivalia miwani 
na kufungua masikio zaidi, kufua-
tilia usemi huo, kwa faida binafsi, 
pia kizazi cha sasa na baadaye.

Kumekuwapo baadhi ya waza-
zi ambao wamewadekeza watoto 
wao kupitiliza na hali hiyo im-
echangia mzazi au mlezi kukum-
bana na aibu au sura ya kashfa .

Moja ya matendo ya aibu hizo, 
ni pale mtoto anawaona wageni, 
ndipo anapoanza kufanya mam-
bo ambayo hayana ama staha au 
maana na ya aina yoyote inayoan-
gukia katika kumtia aibu mzazi.

Unakuta mgeni kaja kukutem-
belea, nawe unamuandalia soda, 
badala ya kunywewa na mgeni, 
unaona mtoto anaichukua na 
kuanza kuidai kwa namna ata-
kayo yeye.Tafsiri ya ‘karibu mgeni’ 
inakufa papo hapo. 

Kuna wakati mzazi unaangalia 
taarifa ya habari au tukio lani 
kwenye televisheni, basi hapo 
ndipo naye mtoto anachachamaa 
kudai haki ya kupewa rimoti au 
hata kuinyang’anya aweke muziki 
wake.

Matukio hayo yanatokea sana 
majumbani. Mzazi katika nafasi 
yake anashindwa hata kumkanya 
mwanawe na anaishia kutoa sauti 
ya unyonge ya kumwambia mtoto 
“acha kufanya hivyo...”

Matukio hayo sio kuwa yana-
fanywa na mtoto mchanga, labda 
utasema ni mdogo sana. Wengine 

KATIKA gazeti la jana tulichapisha habari kuhusu malalamiko 
ya baadhi ya wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
kupigwa danadana ya kulipwa fedha za mafao ya upotevu wa 
ajira na michango yao ya kujitoa uanachama kwa muda mrefu 
bila mafanikio.

 Wanachama hao walitoa madai yao jinsi ambavyo wame-
kuwa wakisumbuliwa na mwisho wa siku wamebaini kwamba 
wote wamekuwa wakiambiwa yanayofanana ya kuchelewesh-
ewa kulipwa mafao hayo.

 Miongoni mwa majibu hayo ya pamoja ni wanachama hao 
kuelezwa    kuwa walikosea kuweka alama ya dole gumba, 
kuwapo kwa tatizo la mtandao na wanasimika mfumo mpya 
kwa kushirikiana na Hazina.  Wanachama hao wameitaja oisi 
ya NSSF Ubungo, jijini Dar es Salaam ndiyo imekuwa ikiwa-
sababishia usumbufu  kila siku wa kupewa sababu mpya za 
kuchelewa kulipwa haki yao kisheria.

 Mmoja wa wanachama hao alibainisha kuwa mkataba wake 
wa kazi ulikwisha tangu Julai mwaka 2018, alifungua maombi 
ya malipo na ilipoika Novemba mwaka huo.

  Baada ya kuwasilisha maombi hayo licha ya kupokelewa 
alijibiwa kwamba hawezi kulipwa michango yake yote, badala 
yake alitakiwa kufungua fao la upotevu wa ajira ambalo alifun-
gua Desemba 11, mwaka huu, lakini ajabu ni kwamba hadi juzi 
hakuwa  amelipwa chochote.

 Tunatambua hali ya maisha inavyokuwa ngumu hasa kwa 
mtu ambaye alikuwa ni mwajiriwa, alikuwa na uhakika wa ki-
pato, lakini sasa anaweza kuishi kwa kubahatisha, kwa hiyo ni 
wazi mwanachama huyo    na wenzake kadhaa wamejikuta 
kwenye wakati mgumu.  Kucheleweshwa kulipwa kwa mafao 
hayo ni jambo ambalo limetushangaza kwa kuwa inazidi ku-
waongezea ugumu zaidi wa maisha kwa kuwa ukifuatilia kwa 
karibu unaweza kubaini wana madeni yamewaelemea ambayo 
mengine yameongezwa na gharama za nauli wanazotumia ku-
fuatilia madai yao.  

 Tunafahamu kwamba fao la kukosa ajira halitolewi kama 
msaada, bali lipo kwenye sheria mpya ya mifuko ya hifadhi ya 
jamii na kuunganishwa kwa baadhi ya mifuko hiyo, hivyo wana 
haki kabisa ya kulipwa kama ilivyoelekezwa.  

 Awali kabla ya sheria hiyo, hakukuwa na fao hili la kujitoa, 
badala yake wanachama walijitoa kwenye uchangiaji walipo-
poteza ajira kisha wakarejeshewa amana zao hatua hii haikuwa 
kisheria.   Wanachama waliaminishwa kuwa fao la kutokuwa 
na ajira ni zuri, kwa kuwa mwanachama anaanza kupewa pen-
sheni ya kutokuwa na ajira pale anapowasilisha maombi kwa 
mfuko husika ndani ya wiki sita.  Sheria hiyo  inautaka mfuko 
husika kushughulikia  maombi ya mwanachama ndani ya wiki 
sita, baada ya kukamilisha atakuwa anapewa asilimia 33.3 ya 
mshahara wake wa mwisho kwa kipindi cha miezi sita. 

Tunatamani tuone mifuko ya hifadhi ya jamii ikiwa ni faraja 
kwa wanachama wake kwa kuhakikisha wanapata haki zao za 
msingi zinazoainishwa na sheria mpya, likiwamo fao la kujitoa 
ambalo tunaamini linaweza kumsaidia kumsogeza kujipanga 
upya katika kujitafutia kipato. 

Tunawasihi viongozi husika kuona umuhimu wa kuwasi-
mamia watendaji wa mifuko hiyo  kuhakikisha wanachama 
wanalipwa mafao yao kwa mujibu wa sheria, badala ya kuwa 
wasumbufu na kuwafanya wajute kuwa wanachama wao.

Kikubwa ikumbukwe kuwa wahusika licha ya kukosa ajira 
na kukumbana na hali ngumu ya maisha, bado wanategemewa 
na familia zao, ikiwamo kutoa huduma za msingi za elimu na 
matibabu kwa watoto wao na wategemezi, kwa kutaja baadhi.

Katika kusimamia haki za wanyonge, serikali isikubali wa-
nanchi wake hao wakateseka bila sababu za msingi.

Fao kukosa ajira siyo 
msaada, lipo kisheria

wafanyao ni watoto wanaojitam-
bua kimwili na kiakili wame-
shakua, wanaopaswa kuwajibika 
kinidhamu.

Kuna mkasa mwingine, math-
alani mgeni wa kike anakuwa 
kajipamba, lakini mtoto katika 
utundu wake, muda wote ana-
fanya michezo ya kumrukia huku 
na kule hadi kumkosesha raha.

Hayo yote bila ya aibu nase-
ma yanaangukia katika kundi  
la malezi mabaya kwa watoto 
wetu na chanzo chake ni wazazi 
na walezi. Sasa matendo hayo 
ambayo ni matokeo ya ulezi, 
yanakuwa katika hatua ya kube-
ba sura ya karaha kwa kumkose-
sha raha mzazi.

Wapo watoto ambao wazazi 
wanapoamua kuwachukulia 
hatua au kwa utovu wa nidhamu 
mbele ya mgeni, ndio ulingo wao 
wa kujibu mapigo kwa kumtolea 
lugha mbaya, mbele ya mgeni. Ni 
aibu tupu.

Nini kifanyike, ili kuepukana 
na aibu za aina hizo? Kunatakiwa 
kuwapo malezi bora kwa watoto 
wetu na kuchukua hatua kali 
pasipo kuwaonea haya au huru-
ma, wanapoenda kinyume.

Mtoto akikosa aonywe bila ya 
chembe ya kuogopwa na kama 
tutamuogopa, tunakaribisha 
tabu za kila siku, hasa ile aibu 
mbele ya wageni wanaotembelea 
nyumbani kwetu.

Tuwapende watoto, lakini 
tusipitilize mipaka hadi kujikuta 
tunaogopa kuwakaripia, kue-
ndana na makosa wanayoya-
fanya.

Unapompenda mtoto kupiti-
liza na kumdekeza kupitiliza, 
basi tujue nao, baadaye wakikua 
watakusumbua kupitiliza na 
hutakuwa na uwezo wa kuwa-
dhibiti.

Matukio 
hayo sio 
kuwa yana-
fanywa 
na mtoto 
mchanga, 
labda 
utasema 
ni mdogo 
sana. 
Wengine 
wafanyao 
ni watoto 
wanaoji-
tambua 
kimwili 
na kiakili 
wame-
shakua, wa-
naopaswa 
kuwajibika 
kinidhamu.
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Sikonge 
tunalilia 
ardhi

Mhariri,

SISI wakazi wa Wilaya ya 
Sikonge, tunaomba kutumia fursa 
hii kupatiwa msaada wa kiuongo-
zi katika ngazi ya serikali, kuhusu 
kero hii ya ardhi inayotukabili 
bila ya majibu sahihi hapa kwetu.

Tunasema hayo kwani kilio 
chetu kimeachwa katika ukimya, 
bila ya majibu kamili au sahihi 
inayotufaa.

Hivi sasa kuna kazi ya upimaji 
ardhi inayofanyika katika maz-
ingira yetu, inayoendana na aina 
ya kero dhidi ya kupunguzwa 
ukubwa wa viwanja hivyo na cha 
kushangaza, baadhi ya wamiliki 
wa viwanja wanaporwa maeneo 
yao wakiachwa patupu. Hii kweli 
ni sahihi?    

Ninachoshangaa ni kwa 
wawekaji bikoni hizo, kwamba 
namna wanavyofanya kazi hawa-
taki kutolewa maelekezo yoyote, 
ilhali sisi ndio wamiliki wa ardhi 
na ndio tunaofahamu ukweli ul-
ivyo kwa hatua ya kuwa msaada 
mkubwa kwao.

Tunafahamu vyema serikali 
imechachamaa katika uwajibikaji 
wake kuhusiana na maboresho 
yanayohusu sekta yetu ya ardhi 
na nia iliyoko ni nzuri sana. La-
kini, baadhi ya hao watendaji 
waliopewa jukumu wanaonyesha 
kasoro.  

Katika hilo, Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi, William Lukuvi, tunafahamu 
vizuri namna unavyowajibika 
kila upande wa nchi kusukuma 
maboresho katika sekta ya ardhi. 
Niseme, namshauri aje Sikonge 
achuke hatua inayostahili kuhusu 
kinachoendelea kwetu.

Tunaongea hayo kwa uchun-
gu, kwa maana ya ardhi ndio 
inashika roho ya umma maana 
ardhi ina unyeti katika yanayo-
tusimamia maishani. Aina hiyo ya 
maamuzi kutoka kwa wapimaji ni 
mtihani sana.  

Nikutajie baadhi ya maeneo 
yanayohusika na adha hii kuwa 
ni: Ugolole. Mazinge, Usega na 
Majengo, hapo ni rahisi kukiona 
tunachokilalamikia sisi wakazi.

Wananchi,
S.L P 64, 
Sikonge.

Na Sabato Kasika 

MAAMBUKIZI ya ugonjwa wa 
Ukimwi visiwani Zanzibar, yanaele-
zwa kuwa chini ya asilimia moja. Ni 
mafanikio makubwa, kulinganisha 
na Tanzania Bara, ambako katika 
baadhi ya mikoa ya Tanzania Bara 
maambukizi hayo yako juu.

Kwa Tanzania Bara, mikoa inay-
otajwa kuongoza kwa maambukizi 
ya ugonjwa huo ni Njombe kwa 
asilimia 11.6. Zingine zikiwa na asil-
imia zake katika mabano ni Iringa 
(11.2%), Mbeya (9.2%) na Kagera 
(6.8%).

Pia, kuna mikoa michache yenye 
maambukizi ya chini inayotajwa 
kuwa ni: Lindi (0.3%), Manyara 
(1.8%), Arusha (1.9%) na Mtwara 
asilimia (2.1%).

Kwa hali kama hiyo, ni wazi 
kwamba kuna jambo la kujifunza 
kutoka Zanzibar, pia mikoa ya 
Lindi, Mtwara, Manyara na Arusha, 
kwa zilivyoweza kuwa na asilimia 
ndogo ya maambukizi kuupata 
uzoefu huo.

Tujulize, kama Zanzibar 
wameweza na wana nini hadi mae-
neo mengine yashindwe? Jambo la 
msingi ni kubadili tabia tu ili kue-
puka kuingia kwenye janga hilo.

Ukimwi ni ugonjwa unaoendelea 
kuangamiza watu duniani tangu 
ulipoibuka mwanzoni mwa miaka 
ya 80 na hadi leo bado wataalamu 
wanaendelea kutafuta dawa ya ku-
ukabili, hivyo muhimu ni kujilinda.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
maambukizi ya ugonjwa wa 
Ukimwi nchini yameshuka kutoka 
asilimi 5.1 kwa mwaka 2000 hadi 
kufikia asilimia 4.7 katika mwaka 
2016/2017.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Uratibu, Bunge, Sera, Ajira, 
Kazi, Vijana na Watu Wenye Ulema-
vu, Jenista Mhangama, alipokuwa 
jijini Dodoma akizindua taarifa ya 
utafiti wa viashiria na matokeo ya 
Ukimwi kwa mwaka 2016/2017, 
alisema katika matokeo ya mwaka 
huo, maambukizi kwa wenye virusi 
vya Ukimwi kwa wenye umri katu 
ya miaka 15 hadi 49, ni asilimia 4.7.

“Wanawake ni asilimia 4.7 na 
wanaume ni asilimia 3.1, lakini kwa 
ujumla maambukizi yamepungua 
kutoka watu 80,000 mwaka 2012 
hadi 72,000 mwaka 2017. Pia, vifo 
vitokanavyo na Ukimwi vimepun-
gua,” anasema Waziri Mhagama.

Akifafanua kuhusu vifo hivyo, 
Waziri Mhagama anasema, hadi 
sasa vimepungua kutoka watu 

70,000 kwa mwaka kuanzia mwa-
ka 2010 hadi kufikia vifo 32,000 
kwa mwaka, katika kipindi cha 
mwaka 2017.

Kwa upande wa maambukizi ya 
vijana kuanzia umri wa miaka 15 
hadi 24 ni asilimia 1.4 kwa wasicha-
na na asilimia 0.6 kwa wavulana.

Pia, anaongeza kuwa maam-
bukizi kwa vijana wa kike yako juu 
kuliko wa wanaume na hasa wenye 
umri wa miaka 15 hadi 34. 

“Nitoe wito kwa Taasisi ya Ku-
dhibiti Ukimwi (Tacads) na wadau 
wote wa mapambano ya Ukimwi 
kuendelea kuweka mikakati na 
kusimamia utekelezaji wa afua za 
Ukimwi kwa vijana kwa msisitizo 
mkubwa zaidi,” anasema.

Kwa takwimu hizo, ni wazi 
kwamba waathirika wakubwa ni vi-
jana ambao kimsingi ni nguvukazi 
ya taifa. Kwa maana hiyo, nikasema 
kuna haja ya kujifunza kwa wen-
gine waliofanikiwa, jinsi ya kupam-
bana na ugonjwa huo.

Hatua mbalimbali zinazochuku-
liwa na serikali na wadau wa ma-
pambano ya Ukimwi ni muhimu 
ziungwe mkono ili Watanzania 
wasiendelee kuugua na kufa kwani 
huathiri ustawi wa jamii, nguvu 
kazi muhimu ikipotea.

Kimsingi ni kwamba, vita dhidi 
ya VVU na Ukimwi, inahitaji dhami-
ra ya dhati na tafakuri ya kina ka-
tika kujilinda dhidi ya maambukizi 
mapya.

Hilo likifanyika na inaweza ku-
fanikisha Mkakati wa Nne wa Taifa 
wa Kudhibiti Ukimwi 2018/19 - 
2022/23 unaotarajia kupunguza 
maambukizi mapya ya VVU kwa 
asilimia 75, ifikapo mwaka 2020 na 
asilimia 85 ifikapo mwaka 2023.

Ikumbukwe kuwa, matokeo 
mengine yanayotarajiwa kufikiwa 
kwa mkakati huo, ni kupungua kwa 
maambukizi mapya ya VVU mion-
goni mwa watoto, chini ya asilimia 
tano ifikapo mwaka 2023 na chini 
ya asilimia mbili, ifikapo mwaka 
2030. Aidha, mkakati huo pia 
utawezesha kupungua vifo vinavy-
ohusiana na Ukimwi kwa asilimia 
50, ifikapo mwaka 2020 na asilimia 
70, ifikapo mwaka 2023.

Lingine linagusa kupunguza 
unyanyapaa na ubaguzi ifikapo 
mwaka 2023, vilevile kuelekea kuu-
tokomeza kabisa ifikapo mwaka 
2030. 

Inaelezwa kwamba, hadi sasa 
ni asilimia 60.9 ya watu wanaoishi 
na VVU ndio tu wanaofahamu hali 
zao. 

Tujifunze kwa wengine kudhibiti Ukimwi
Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu) Jeni-
sta Mhagama, akim-
kabidhi Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tume 
ya Kudhibiti Ukimwi, 
Dk. Leonard Maboko, 
kitabu chenye taarifa 
ya utafiti wa via-
shiria na matokeo ya 
Ukimwi cha mwaka 
2016-2017, mara 
baada ya uzinduzi 
wa taarifa hiyo jijini 
Dodoma, Jumapili 
iliyopita. Kulia kwa 
waziri ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
na Dawa za Kulevya 
Osca Mukasa(Mb) 
na kushoto ni Naibu 
Waziri wa Afya, 
Serikali ya Zanzibar, 
Harusi Said Suleiman.
 PICHA: TACAIDS.
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Jaji asitisha kesi mauaji 
CAG avianika UDSM, Udom,
Muhas, Muce upigaji kutisha
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Anasema ujenzi huo ulitarajiwa 
kuanza Julai 4, 2010 na kukamilika 
Septemba 30, 2011, lakini wakati wa 
utekelezaji, kiwango cha kazi kilibadili-
ka kutokana na jiograia ya eneo na ku-
sababisha nyongeza ya Sh. bilioni 1.08, 
ikiwa ni pamoja na Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT). 

”Ongezeko hilo ni sawa na asilimia 30 
ya bei ya awali ya mkataba na kufanya 
jumla ya gharama ya mkataba kuwa Sh. 
bilioni 4.71. Kiwango hiki cha nyongeza 
hakikuidhinishwa na Bodi ya Chuo.

”Tofauti hizi zingeweza kuepukika 
endapo tu suala hili la taarifa ya ki-
jiograia ya eneo hilo iliyotolewa na 
mhandisi mshauri lingeshughulikiwa 
kama lilivyokuwa limewasilishwa ka-
tika mapendekezo yake na ilivyoelezwa 
katika mkataba wa ushauri,” Prof. Assad 
anasema katika ripoti yake hiyo.

Anaongeza Novemba 28, 2012, mkata-
ba ulivunjwa kwa sababu ya kushindwa 
kwa mkandarasi na alistahili kulipwa 
Sh. bilioni 2.67 kulingana na kazi halisi 
iliyofanyika.

Katika ripoti yake hiyo, Prof. Assad 
anabainisha Mei 9, 2013, mkandarasi 
mpya M/s. CATIC International Engi-
neering Limited aliingia mkataba wa bei 
ya Sh. bilioni 4.74.

”Wakati wa utekelezaji, kulikuwa na 
kusimamishwa kwa kazi kwa muda wa 
siku 582 ambazo ziliongeza gharama 
ya jumla ya Sh. milioni 991.7 ambazo 
zingeweza kuepukwa kinyume cha ki-
fungu 22.1 cha mkataba wa ushauri.

”Gharama ya kazi chini ya kiwango 
zilizofanywa na mkandarasi aliyepita, 
pia zilisababisha ongezeko la Sh. milioni 
259.67 na riba ya Sh. milioni 178.64 kwa 
kuchelewesha malipo.

”Jumla ya bajeti ya mradi huu kwa 
CATIC ilikuwa Sh. bilioni 6.17. Gharama 
zote hizi zingeweza kuepukika kwa 
kuwa kwa kiasi kikubwa kilitokana na 
makosa ya mkandarasi.

”Kazi ya mhandisi mshauri pia ilibadi-
lika mara mbili na kuongeza gharama 
kutoka bei ya Sh. milioni 122.84 mpaka 
Sh. milioni 263.07.

“Nyongeza za gharama ya mradi 
ilifanya uwe wa Sh. bilioni 9.1. Gharama 
hii iko juu kwa Sh. bilioni 4.1 (asilimia 
82) ikilinganishwa na makadirio ya 
mhandisi mshauri ya Sh. bilioni 4.99.

”Pia, gharama ziko juu kwa Sh. bilioni 
5.36 (asilimia 151) dhidi ya bei ya mka-
taba wa awali wa Sh. bilioni 3.75 kati ya 
Muce na MNM Engineering & Epitome 
Architects Limited.

“Napendekeza serikali ifuatilie kwa 
karibu miradi yake ikiwa ni pamoja na 
utoaji wa fedha za utekelezaji wa miradi 
kwa wakati ili kuepuka gharama zisizo 
za lazima zitokanazo na kusimamishwa 
kwa miradi na kusababisha gharama za 
riba na faini,” Prof. Assad anashauri. 

UPOTEVU MABILIONI UDOM

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad 
pia anabainisha kuwa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (Udom) kiliingia mkataba we-
nye namba RFQ/PA/041/2017-2018/G/14 
LOT 2 na M/s. Technotrade Investment 
Ltd kwa ajili ya kuleta, kufunga na kuan-
za kufundisha utumiaji wa vifaa na mi-
tambo ya maabara za sayansi kwa Sh. 
bilioni 2.33.

Anasema Kanuni ya 59(1) ya Kanuni 

ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 
inataka mkataba wowote ulio rasmi uto-
kanao na zabuni ambayo thamani yake 
ni Sh. bilioni moja au zaidi, uhakikiwe 
na Mwanasheria Mku wa Serikali kabla 
ya kutiwa saini na pande mbili.

“Nilibaini kuwa mkataba huu ulitiwa 
saini kabla ya kuhakikiwa na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali. Pia mkataba 
hauonyeshi wajibu wa pande zote mbili. 
Napendekeza Udom ihakikishe wajibu 
wa kila pande unaelezwa bayana kwe-
nye mkataba na ujulikane kwa pande 
zote,” Prof. Assad anasema.

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad 
pia anabainisha kuwa Kifungu namba 
C.7.2.3 cha Miongozo ya Kiuhasibu ya 
Chuo Kikuu cha Dodoma (Udom) kina-
wataka maoisa masuhuli kutekeleza 
majukumu yao kulingana na bajeti wali-
yojiwekea.

Anabainisha kuwa wakati wa mapitio 
ya bajeti na usimamizi wake, aligundua 
kutotumika kwa moduli katika mfumo 
wa vifungu vya bajeti ambao unaun-
ganisha na matumizi halisi. Pia, bajeti 
iliyotengwa kwa kila vifungu husika ka-
tika mfumo wa uhasibu, hakuna maele-
kezo ya kila shughuli ambayo inayoain-
ishwa na kasma husika ya malipo.

“Kutohusishwa kwa vifungu vya ba-
jeti katika kila kasma kunasababisha 
ugumu katika kuweka viwango vya 
matumizi. Kutokuwapo kwa utengwaji 
wa mafungu katika kasma husika kuna-
sababisha utekelezwaji nje ya bajeti.

“Napendekeza menejimenti ya Udom 
ihuishe mfumo wake kwa ajili ya ku-
saidia usimamizi na ufuatiliaji wa shu-
ghuli kama zilivyoainishwa kwenye ba-
jeti,” Prof. Assad anashauri.

MABILIONI YA MUHAS

Katika ripoti yake hiyo, Prof. Assad pia 
anabainisha kuwa Desemba 16, 2014, 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya Muhim-
bili (Muhas) kiliingia mkataba na Sum-
sang C&T Corporation ya Korea Kusini 
kwa ajili ya kuleta na kufunga vitu mbal-
imbali, ukiwamo mfumo unaojulikana 
kama ‘OCS 121 System Viewer’. 

Mtaalamu huyo wa ukaguzi wa hes-
abu anabainisha kuwa mfumo huo uli-
fungwa Julai 26, 2017 kwa mkataba wa 
Dola za Marekani milioni 1.42.

“Nilipotembelea kuangalia ufanisi 
wa mfumo huo, nilibaini kuwa uli-
kuwa haujaanza kutumika kwa kuwa 
ulikuwa haujakidhi matakwa na vigezo 
vilivyokuwa vimebainishwa kwenye 
mkataba. 

“Niliona pia mfumo huo haukuwa 
unaendana na matakwa ya watumiaji 
kwa kuwa ulikosa moduli zilizokuwa 
zimebainishwa kwenye mkataba na 
hivyo haukuwa tayari kutumika kama 
ilivyotarajiwa. Haya yalibainika wakati 
wa kufanya majaribio. 

“Napendekeza Muhas kufanya 
ufuatiliaji wa karibu kwa mzabuni ili 
kuhakikisha vitu vinavyokosekana ka-
tika mfumo huo vinapatikana ili ufanye 
kazi,” Prof. Assad anasema.

UPOTEVU MABILIONI MZUMBE

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad 
pia anabainisha kuwa Chuo Kikuu 
cha Mzumbe kiliingia mkataba Na. 
PA/013/2015-16/GWND/22 na M/s. Afriq 
Engineering & Construction Co Ltd kwa 
ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 
katika ndaki ya Mbeya. Anasema ujenzi 

ulianza mnamo Septemba Mosi, 2016 
na   ulipaswa kukamilika Julai Mosi, 
2017.

Anasema kuwa wakati wa ukaguzi 
wa mali za chuo Oktoba 2018, alibaini 
ujenzi bado haujakamilika lakini cheti 
cha maendeleo ya kazi kilibainisha 
malipo ya Sh. bilioni 1.42 yalikuwa ya-
mekwishafanyika, sawa na asilimia 50 
ya jumla ya gharama za ujenzi Sh. bil-
ioni 2.8.

“Ninapendekeza Chuo Kikuu cha 
Mzumbe kifanye uangalizi wa karibu 
ili kuhakikisha ujenzi unakamilika bila 
kuchelewa zaidi ili kupata manufaa yali-
yotarajiwa,” Prof. Assad anashauri.

DOLA ZA MLIMANI CITY

CAG Assad pia anabainisha kuwa 
kifungu namba 10.1 cha mkataba wa 
upangaji kati ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) na Kampuni ya Mlimani 
Holding Ltd (MHL) kinaitaka UDSM au 
wawakilishi wake kupitia vitabu vya 
Kampuni ya MHL kwa ajili ya kuthibiti-
sha kiwango cha upangaji wanachotoza 
kwa wapangaji waliopo ndani ya majen-
go na huduma za maegesho zitolewazo.

Anasema kwa kipindi cha mwaka ul-
ioishia Juni 30, 2018, imebainika UDSM 
haikutimiza majukumu yake ya kimka-
taba kwa kushindwa kupitia viwango 
vya tozo, hivyo kutegemea taarifa zitole-
wazo na Kampuni ya MHL.

Anabainisha kuwa jumla ya kiasi 
cha Dola za Marekani 10,869.9 na Dola 
8,204.73 ziliwasilishwa kwa chuo kikuu 
kama kiwango cha gawio la mwaka 
kutokana na mgawanyo wa hisa katika 
mapato ya eneo la matangazo na mae-
gesho ya magari.

Hata hivyo, Prof. Assad anabainisha 
kuwa amethibitisha UDSM haijafanya 
uhakiki wowote wa kujiridhisha na usa-
hihi wa hesabu za mapato hayo na ali-
baini chuo hakina idadi kamili ya vikao 
na makongamano yaliyofanyika ndani 
ya Ukumbi wa Mikutano wa Malimani 
City, hivyo kutokuwa na uwezo wa ku-
jua kiwango halisi cha mapato yaliyo-
patikana na kushindwa kumsimamia 
mpangaji.

“Ni dhahiri UDSM haiwezi kuthibiti-
sha thamani halisi ya hisa zilizopo na 
kiwango cha gawio kinachostahili kulip-
wa. Napendekeza menejimenti ya chuo 
ifanye utaiti wa karibu na wa mara 
kwa mara, ikiwamo ukaguzi wa vitabu 
ili chuo kipate stahiki zake kwa usahihi 
kutoka kwenye mradi wa Mlimani City,” 
Prof. Assad anasema.

MAMILIONI YA ARU

CAG Assad pia anabainisha kuwa 
mnamo Desemba 29, 2017, Chuo Kikuu 
cha Ardhi (ARU) kilikopa Sh. milioni 
601.73 kutoka Mamlaka ya Elimu Tan-
zania (TEA). 

Anasema alibaini Kifungu XI(i) cha 
mkataba wa mkopo kinaitaka ARU 
ianze malipo ya mkopo Novemba 30, 
2017, ambayo ni tarehe ya nyuma ikilin-
ganishwa na tarehe ya mkopo. 

“Malipo mengine yanapaswa ya-
fanyike kila mwaka kwenye tarehe ya 
malipo ya mkopo wa kwanza. Kuchele-
wa kutolewa kwa mkopo kumeongeza 
riba na kupungua muda wa kulipa 
mkopo. Ninapendekeza ARU ifanye ma-
wasiliano na TEA ili kubadilisha muda 
wa kulipa mkopo huo,” Prof. Assad ana-
shauri.
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upande wa utetezi yalikuwa kama ifuatavyo:
Wakili Shilatu: Ulielezwa na nani Chacha amefanya 

mauaji?
Shahidi: RCO
Wakili: Kielelezo kinapotokakwa mtu mmoja kwen-

da kwa mwingine kuna fomu namba 16 ya kujaza?
Shahidi: Ndio
Wakili: Hujaileta hapa mahakamani?
Shahidi: Sijui kama imeletwa sio kazi yangu
Wakili: Uliona mshtakiwa wa kwanza akimuua?
Shahidi: Hapana
Wakili: Mshtakiwa wa pili na wa tatu uliwaona wak-

iua?
Shahidi: Hapana
Wakili: Ulikuwa eneo la tukio la mauaji?
Shahidi: Hapana, Chacha alikueleza wewe ni Polisi 

wa tofauti na wengine?
Shahidi: Ndiyo
Wakili: Chacha alikueleza askari wengine walimpiga?
Shahidi : Ndiyo
Wakili: Unashughulika na watu wakiwa mahabusu 

Kituo cha Polisi?
Shahidi: Hapana
Wakili: Chacha alikueleza aliteswa na askari na kuin-

gizwa kitu kigumu ndani ya mwili wake?
Shahidi: Hapana
Wakili: Ulimnyima Chacha nafasi ya kungea na Wak-

ili wake?
Shahidi: Sio kweli
Wakili: Ulimhoji Chacha usiku?
Shahidi: Ni kweli
Wakili: Ni kweli mawakili hawafanyi kazi usiku?
Shahidi: Sijui.

INATOKA UK. 2

uliwarudia na moshi wake uliwarudia askari, wawili 
kati yao walianguka chini kwa kujeruhiwa akiwamo Kon-
stebo Fikiri na Koplo Rahmu kujeruhiwa.

“Nililazimika kutoa ilani kwa mara ya tatu, nikawaamu-
ru askari wenye silaha ya moto kusonga mbele wakapiga 
risasi juu kuwatawanya, katika tukio hilo pia alijeruhiwa 
Akwirina na baadaye alivyopelekwa hospitali ya Mwa-
nanyamala alifariki,” alidai bosi huyo wa Jeshi la Polisi.

Alidai kuwa baada ya zile risasi kuanza kupigwa he-
wani, alimwona Mbowe akitimua mbio na kutawanyika.

“Mheshimiwa nilikuwa sijui kama Mbowe anajua 
kukimbia alitimua mbio mpaka miwani yake ilianguka,” 
alidai SSP Rich.

Aidha, shahidi alidai kuwa anawatambua washtakiwa 
na kwamba aliwaona siku ya tukio.

Jopo la mawakili wa utetezi liliongozwa na Profesa Ab-
dallah Safari, Peter Kibatala, Hekima Mwasipu, Jeremia 
Mtobesya na John Mallya.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano kati ya wakili Kibata-
la na shahidi:

Kibatala: Je, shahidi uliwahi kufanya mahojiano na 
wenye maduka baada tukio na ulichukua maelezo?

Shahidi: Hapana.
Kibatala: Katika ushahidi wako umemtaja Akwilina 

unaweza kumtaja majina yake yote mawili?
Shahidi:  Sijui.
Kibatala:  Kuhusu kufyatua risasi, je, zilitumika nga-

pi?
Shahidi: Risasi baadhi zilienda hewani na nyingine 

sifahamu.
Kesi hiyo itaendelea ushahidi wa Jamhuri Mei 13, 14 na 

15, mwaka huu.
Mbali ya Mbowe, wengine ni, Katibu Mkuu Taifa, Vi-

cent Mashinji, Mbunge wa Bunda Ester Bulaya, Mbunge 
wa Tarime Mjini Esther Matiko, Mbunge wa Iringa Mjini, 
Peter Msigwa, Naibu Katibu Mkuu Taifa, Zanzibar, Salum 
Mwalimu,  Mbunge wa Kibamba, John Mnyika,  Katibu 
Mkuu Taifa, Vicent Mashinji, Mbunge wa Kawe, Halima 
Mdee na John Heche.

Shahidi aeleza mazito 
kesi ya kina Mbowe
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HABARI KITAIFA

Na Lilian Lugakingira, 
BUKOBA

BAADHI ya wakulima wa vanilla 
wilayani Missenyi mkoani Kag-
era wamesema wanalala katika 
mashamba yao kulinda vanila yao 
isiibwe. 

Wakitoa malalamiko yao mbele 
ya mkuu wa mkoa wa Kagera, Bri-
gedia Jenerali Marco Gaguti, katika 
Shule ya Sekondari KADEA Kata ya 
Kanyigo,       Mwalimu Jovin Mbanga 
alisema  wizi wa vanila changa  na 
marando            ya zao hilo unafany-
wa usiku       na           Watanzania 
wasio wazalendo kwa kushirikiana 
na walanguzi kutoka nje ya nchi.

Walisema pia  wanakabiliwa na 
changamoto ya kutokuwapo kwa 
soko rasmi la kuuza vanila  in-
apokomaa na baadhi ya wanunuzi 

kutosajiliwa ili kutambuliwa na 
serikali kwa lengo la kuwawezesha 
kuuza vanila kwa mnunuzi rasmi.

Walisema Watanzania wana-
oshirikiana na wafanyabiashara wa 
nje ya nchi wanapewa fedha kwa 
ajili ya kulangua vanilla yao inayo-
vunwa usiku ikiwa changa pamoja 
na marando, ambavyo huuzwa ka-
tika nchi jirani.

Akijibu malalamiko hayo baada 
ya kutembelea shamba la Mwal-
imu Mbanga,  Gaguti aliagiza 
kuwa kuanzia sasa vanila itakuwa 
na              muda maalum wa ku-
vunwa mashambani na kutakuwa 
na vituo maalum kama masoko ya 
kununulia, na kuwa wafanyabiasha-
ra    ni marufuku kwenda moja kwa 
moja kwa wakulima kununua zao 
hilo likiwa shambani.

Alisema mtu atakayekamatwa na 

vanilla kabla ya tarehe ya kuvunwa 
kutangazwa, atachukuliwa hatua 
kali za kisheria ikiwamo kuikishwa 
mahakamani na kufunguliwa kesi 
ya uhujumu uchumi.

Aidha, aliwataka wakulima wa 
vanilla kujiunga katika ushirika 
wa vyama vya msingi, ili iwe rahisi 
kubaini wezi, na kuwa na soko la 
uhakika.

Alisema hatua hiyo pia itasaidia 
kuuza vanilla imeongezwa thamani 
ili kupata bei nzuri zaidi, na kuweka 
urahisi zaidi wa serikali kuwasima-
mia wakulima kama ushirika kuliko 
mwananchi mmoja mmoja.

Pia aliwataka wafanyabiashara 
wote au makampuni yote yanay-
ojihusisha na ununuaji wa vanila, 
kujisajili na kupewa leseni, kwa 
kuwa kwa sasa baadhi ya wanunuzi 
hawajasajiliwa, na kusisitiza taasisi 

au kampuni ambayo yanatoa ru-
zuku kwa wakulima wa zao hilo, 
wanunue vanila kulingana na bei ya 
soko na si kuwanyonya wakulima.

“Natoa rai kwa watendaji wa vijiji 
na kata kuhakikisha wanatekeleza 
majukumu yao kikamilifu kama 
wanataka kuendelea kubaki ka-
zini,     hasa       jukumu la ulinzi na 
usalama, kwa mfumo wa Nyumba 
Kumi Bora za           Usalama ambao 
utasaidia kuwabaini kirahisi wezi 
wa vanilla na wahalifu wengine,” 
alisema Gaguti.

Mwaka 2017/18 bei ya vanilla 
mkoani Kagera iliikia kati ya Sh. 
100,000 hadi 150,000, na siku za 
nyuma iliwahi kuzalishwa mkoani 
Kagera hadi kuikia tani 103, lakini 
kwa sasa zinazalishwa tani 10 hadi 
12.

Wakulima walia kwa RC 
vanila yao kuibwa usiku

DC aagiza 
vigogo 
h/shauri 
kukamatwa
Na Consolata Evarist, 
GEITA

MKUU wa Wilaya ya 
Chato mkoani Geita, 
Mtemi  Msafiri, ame-
liagiza Jeshi la Polisi 
kuwakamata Mwenyekiti 
wa kamati ya ujenzi wa 
Kituo cha Afya Mganza, 
Daud Mazoya na  Afisa 
Manunuzi wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, 
Salum Madunda kwa 
tuhuma za ubadhirifu wa 
fedha za ujenzi wa kituo 
hicho.

Alitoa agizo hilo ku-
fuatia agizo lililotolewa 
hivi karibuni na Mkuu 
wa Mkoa wa Geita, 
Robert Gabriel, aliiagiza 
Taasisi ya kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) kuuchunguza 
mradi akidai kuna uba-
dhirifu wa fedha.

Mkuu wa wilaya 
alisema viongozi hao 
wamefanya ubadhirifu 
wa zaidi ya Sh. milioni 
27, ambazo walifanya 
udanganyifu katika ube-
baji wa lori la mchanga 
badala ya kubeba kwa 
Sh. 25,000 walikuwa wa-
nabeba kwa Sh. 35,000 
ambazo zimepelekea 
fedha kuisha na jengo 
kutokamilika.

“Iweje leo kwenye 
kituo cha afya ipelekwe 
elfu 35, ni haki hiyo, 
niliwaambia hizi fedha 
za serikali awamu hii ni 
kama sumu, mtu  am-
baye atajaribu kuzigusa 
hawezi kuwa salama, 
OCD  watu wako hawa 
waweke ndani,” aliagiza 
Msafiri.

Diwani wa Kata hiyo, 
Mwita Tagata, aliwaon-
doa hofu wananchi 
ambao walishiriki kwa 
nguvu zao kujenga kituo 
hicho kwa kuwahakik-
ishia  atasimamia kika-
milifu ili waweze  kuon-
dokana na adha ya 
ukosefu wa kituo cha 
huduma ya afya. 

“Matatizo yote ya-
naenda kufutika, tuna-
chohitaji kituo chetu 
kifanye kazi kwa hiyo 
kituo kitakamilika na 
kitaanza kufanya kazi, 
muondoe zile hofu,” 
alisema Tagata.

Rose Kidiku, mkazi wa 
kata ihiyo, alimuomba 
DC Msafiri kuhakikisha 
anafuatilia kwa ukaribu 
ujenzi huo ili ukama-
like kwa kuwa wajawa-
zito wanateseka kufuata 
huduma katika hospitali 
zingine wakati wa kuji-
fungua.

WB yawekeza asilimia 50 kwenye nguvu kazi

Wachu-
uzi wa 
matun-
da waki-
saka 
wateja 
katika 
eneo la 
Gereza-
ni, Ka-
riakoo, 
jijini 
Dar es 
Salaam 
jana. 
PICHA: 

MIRAJI 

MSALA

Na Salome Kitomari

BENKI ya Dunia (WB) imesema 
kuwa itawekeza kwa zaidi ya asil-
imia 50 kwenye miradi yenye 
kuongeza ujuzi kwa wananchi wa 
nchi za Afrika Tanzania ikiwamo, 
katika kukuza uchumi wao na nchi 
zao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na Benki hiyo hivi karibuni na 
Naibu Rais wa Benki ya Dunia kwa 
Afrika, Hafez Ghanem, mpango wa 
sasa ni kuwekeza kwenye nguvu 
kazi kwa zaidi ya asilimia 50.

Taarifa hiyo ilizinduliwa wakati 
wa mikutano ya Spring-iliyoandal-
iwa na Shirika la Fedha Ulimwen-
guni (IMF ya Spring), na mpango 
huo pamoja na mambo mengine 
unalenga kuwawezesha wasichana 
kukabiliana na ndoa za utotoni.

Alisema kiwango hicho ni sawa 
na Dola za Marekani bilioni 15 hadi 
kuikia mwaka wa fedha wa 2021 
hadi 2023, lengo likiwa ni kuongeza 
uelewa, uwezo na utambuzi wa 
mambo mbalimbali kwa wananchi.

“Benki ya Dunia itaangalia wale 
wanaoweza kuleta mabadiliko 

kwenye maeneo husika ikiwamo 
kwenye ubunifu na tekonolojia,” 
alisema. Ghanem  alisema lengo 
la mpango huo ni kusaidia nchi 
za Afrika kuimarisha mitaji yao ya 
kibinadamu, na hasa kuwawez-
esha vijana wa Afrika kukua na afya 
bora na wenye uwezo wa ujuzi wa 
kushindana katika uchumi wa ki-
mataifa. 

Alisema Pato la Taifa kwa kila 
mfanyakazi Kusini mwa Jangwa la 
Sahara linaweza kuwa mara mbili 
zaidi, ikiwa kila mtu atakuwa na 
afya na elimu nzuri kuanzia ngazi 

ya msingi. “Kiwango cha uzazi wa 
vijana Afrika Kusini mwa Jangwa 
la Sahara ni wazaliwa 102 kwa wa-
sichana 1,000 - mara tatu kama vile 
Kusini mwa Afrika.

Makamu huyo alisema benki 
hiyo iko tayari kuzisaidia nchi za 
Afrika kuja na mikakati mipya ya 
kuwekeza kwa watu wao kwa ubora 
zaidi.

Naye, Makamu wa Rais wa Maen-
deleo ya Binadamu, Annette Dixon, 
alisema nchi 23 za Afrika zitanu-
faika kwa asilimia 60 na utaziikia 
kaya mbalimbali.
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HABARI BUNGENI

BUNGE limeelezwa kuwa ma-
zungumzo ya kupeleka tumba-
ku kwenye nchi za Misri na Al-
geria yameikia hatua nzuri na 
yanatarajiwa kufungua milango 
ya soko la zao hilo. 

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Kilimo, 
Innocent Bashungwa, alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa 
Namtumbo (CCM), Edwin Ngon-
yani.

Katika swali lake, Ngonyani al-
ihoji wizara hiyo inashirikianaje 
na wizara nyingine zinazohusi-
ka na uwekezaji wa mambo ya 
nje kutafuta soko la tumbaku 
nchini Misri badala ya kulazi-
mika kutumia nchi za Uganda 

na Kenya peke yake. Akijibu 
swali hilo, Bashungwa alisema 
makubaliano hayo yakikami-
lika Tanzania inaweza pia kuuza 
chai nchini Misri na Algeria kwa 
faida kuliko ilivyo hivi sasa au 
badala ya kuuza chai kupitia 
mnada wa Mombasa nchini 
Kenya. Alifafanua kuwa mwaka 
2014/15 uzalishaji wa tumbaku 
ya Moshi ulisimama mkoani Ru-
vuma kutokana na kukosa soko.

“Jitihada za serikali ikawez-
esha Kampuni ya Premium Ac-
tive Tanzania Limited(PATL) 
kuonyesha nia ya kununua tum-
baku hiyo ya DFC ambayo hapa 
nchini huzalishwa Namtumbo 
na Songea Vijijini mkoani Ru-

vuma,” alisema.
Bashungwa alisema kampuni 

hiyo ilieleza kuwa lipo soko kub-
wa la tumbaku aina hiyo nchini 
Misri na Algeria, lakini tumbaku 
ya Tanzania inauzwa kwa bei 
ya juu kutokana na kodi inay-
otozwa ikilinganishwa na aina 
hiyo kutoka nchi za Uganda na 
Kenya.

“Kwa kuwa nchi za Uganda, 
Kenya, Algeria na Misri ni wa-
nachama wa Jumuiya ya Soko 
la Pamoja la Mashariki, Kati na 
Kusini mwa Afrika (COMESA) 
na kwa hiyo kodi za kuingiza 
tumbaku, chai na bidhaa nchini 
Algeria na Misri kutoka Kenya 
na Uganda ni za chini,” alisema. 

Naibu Waziri huyo alisema ili 
nchi iuze tumbaku, chai, bidhaa 
nyingine katika nchi za Algeria 
na Misri kwa faida, inatumia 
nchi zilizo kwenye jumuiya hiyo 
kama Uganda na Kenya.

“Kutokana na hilo, Wizara in-
ashirikiana na Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki na Wizara ya 
Viwanda na Biashara kuanzisha 
mazungumzo na nchi wanacha-
ma wa    COMESA na nchi kama 
Misri na Algeria kupitia balozi 
zetu ili kuandaa makubaliano 
maalum yatakayowezesha nchi 
yetu kupeleka tumbaku ka-
tika nchi hizo kwa kodi nafuu,” 
alisema.

Tumbaku sasa mbioni 
kuuzwa Algeria, Misri

Kata zaahidiwa

mawasiliano simu

WIZARA ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imesema kwa 
sasa hakuna haja ya kubadili-
sha muda wa kuhitimu elimu ya 
msingi na kusisitiza kuwa miaka 
saba iliyopo hivi sasa inafaa.

  Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Naibu Waziri, William 
Ole Nasha, wakati akijibu swali 
la nyongeza la Mbunge wa Mlalo 
(CCM), Rashid Shangazi.

  Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji serikali inasemaje 
kuhusu kutotekelezwa kwa 
eneo la sera ya elimu ya kuishia 
darasa la sita badala ya darasa la 
saba.

 Pia alihoji lini serikali itapitia 
upya sera ya elimu kwa lengo la 

kuongeza tija na kuendelea na 
mahitaji ya sasa.

 “Ni kwa kiasi gani imezinga-
tia ubora wa elimu?” Alihoji.

  Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri huyo alisema sera sio 
msahafu na  kwa hiyo serikali 
inabadilisha sera kwa kadri 
inapoona inafaa kwa wakati 
husika.

 Alibainisha kuwa kwa wakati 
huu kwa sasa elimu kuanzia dar-
asa la  kwanza hadi la saba sio 
kitu kibaya.

  “Hatuna haja ndio maana 
tumebakia na mfumo wa zama-
ni, na hatujavunja sheria na kwa 
sasa tupo katika mapitio kwa 
mambo mapya yaliyoko katika 

sera ya elimu ambayo tuliona 
hatutaweza kutekeleza,” alise-
ma.  Ole Nasha alisema serikali 
inazingatia ubora wa elimu ndio 
maana kumetokea mabadi-
liko makubwa katika idara ya 
udhibiti wa elimu. 

“Umeanza mtindo mpya 
wa udhibiti ubora kwa ush-
irikishwaji ambao unawaleta 
wadau wote kwa pamoja na tu-
tahakikisha wanapata vifaa na 
oisi ili kuhakikisha kuwa elimu 
inakuwa bora,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali 
katika utekelezaji wa Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014 imebaini baadhi ya mae-
neo na mchakato wa kupitia 

upya sera hiyo unaendelea na 
wakati mwafaka ukiika wata-
washirikisha wabunge.

  Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Mtambile (CUF), 
Masoud Abdallah Salim, alihoji 
kauli ya serikali kwa kuwa im-
ekuwa ikiahidi bungeni kubore-
sha maslahi ikiwamo posho ya 
kufundishia ni waratibu elimu 
na wakuu wa shule.

 Ole Nasha akijibu swali hilo, 
alikiri kuwa maslahi ya walimu 
ni muhimu katika kuwaweze 
kufanya vizuri na serikali inapi-
tia upya maslahi ya watumishi 
wa umma wote wakiwamo wal-
imu ili tuweze kuwa na maslahi 
yanayoendana wakati sasa.

NAIBU Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Ata-
shasta Nditiye, amesema serikali 
itakamilisha kazi ya kuzipatia 
mawasiliano ya simu kata za 
Kitanga na Kirumbi katika kipindi 
cha miezi sita ijayo.

Nditiye alitoa kauli hiyo jana 
bungeni alipokuwa akijibu swali 
la nyongeza la Mbunge wa Nany-
amba (CCM), Abdalah Chikota, ali-
yetaka kujua ni lini kata hizo zi-
tapatiwa huduma ya mawasiliano 
ya simu za kiganjani.

Chikota alisema kata hizo haz-
ina huduma ya simu ingawa kazi 
hiyo ya kujenga minara walipewa 
TTCL na mpaka sasa bado.

Akijibu swali hilo, Nditiye alikiri 
kuwa kata hizo hazina huduma 
ya mawasiliano na kwa sasa 
mkandarasi anakusanya vifaa 
vya kuanza kazi hiyo ya ujenzi ili 
aende kwenye eneo la ujenzi.

Katika swali la msingi, Mbunge 
wa Lulindi (CCM), Jerome Bwa-
nausi, alitaka kujua ni lini serikali 
itajenga minara ya simu katika 
kata za Sindano, Lipumbara, 
Namtona, Mcharu, Chikolopola na 
Mkundi ikiwa ni ahadi ya serikali.

Nditiye akijibu swali hilo, 
alisema serikali kupitia mfuko wa 
mawasiliano kwa wote iliviaini-
sha vijiji vya kata za Sindano, 
Lipumburu, Namtona, Mchauru, 
Chikolopota na Mkundi kwa ajili 
ya tathmini kuangalia mahitaji 
halisi ya mawasiliano.

“Baada ya tathmini husika 
kukamilika serikali kupitia mfuko 
huo iliviingiza  vijiji vya kata za 
Mchauru katika mradi wa Mpaka-
ni na kanda maalum unaotekele-
zwa unaotekelezwa na Kampuni 
ya simu ya Tigo (MIC),” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema 
vibali vya ujenzi kutoka Baraza 
la Taifa la Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) vimeshapatikana, 
hivyo kampuni ya Tigo inatege-
mea kuanza ujenzi wa minara 
sambamba na kufunga vifaa vya 
mawasiliano mara moja.

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

Serikali yafafanua muda kumaliza elimu ya msingi

Naibu Waziri wa Kilimo, Omary Mgumba, akijibu swali bungeni jana. PICHA: WIZARA YA KILIMO
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HABARI ARUSHA

Na Zanura Mollel, LONGIDO

M
AMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA), 
Mkoa wa Arusha, im-
eteketeza zaidi ya lita 

8750 za kemikali bashirifu (etha-
nol alcohol) zenye thamani ya Sh. 
milioni 60 zilizokuwa zikivushwa 
kuelekea nchi jirani ya Kenya bila 
kufuata taratibu za kisheria.

Akizungumza na Meneja 
Msaidizi wa TRA Mkoa wa Arusha, 
anayeshughulikia Forodha, God-
frey Kitundu, alisema kemikali 
hizo zilikamatwa tangu Juni 2017  
na  Jeshi la Polisi na ilipofika Machi 
2, 2018 ilikabidhiwa kwa TRA 
Kituo cha Forodha cha Pamoja, 
(OSBP).

Alisema kemikali hizo zi-
likamatwa na Jeshi la Polisi mpaka 
wa Namanga katika doria zao za 
kila mara na baada ya hapo wali-

wakabidhi TRA kwani walikuwa 
wakipita njia za panya kwa kuk-
wepa kodi pia.

Alieleza kuwa gari hiyo ilikuwa 
na madumu ya lita 250 takribani 
35 yenye kemikali hizo, ambazo ni 
hatari kwa jamii japo zinatumika 
kwa matumizi mbalimbali 

Alifafanua kemikali hiyo hutu-
mika kutengenezea pombe kali, 
manukato na hata dawa, lakini 
pia hutumika kutengenezea dawa 
haramu ya kulevya aina ya co-
caine.

“Kemikali hizo zinaonekana 
zimetoka nchi ya Pakistani na 
lndia, na kwamba haikuzalishwa 
hapa Tanzania,” alisema.

Alisema baada ya kukagua na 
kugundua msafirishaji wa kemika-
li hizo hakuwa na kibali chochote, 
hivyo, walichukua sampuli na ku-
peleka kwa Mkemia Mkuu wa Seri-
kali kwa ajili ya vipimo zaidi.

Aidha, alisema gari yoyote inay-
ohusika kubeba vitu vya magendo 
hutozwa faini mpaka dola za Ki-
marekani 5000, au kutaifishwa 
na kuuzwa kwenye mnada wa 
forodha.

Gari hiyo kwa vile imebeba 
mzigo ambao ni wa magendo 
lilitolewa hati ya kushikiliwa na 
hivyo taratibu za kiforodha kuka-
milisha adhabu stahiki kwa mu-
jibu wa Sheria ya Forodha zinaka-
milishwa.

Hata hivyo, aliwataka wafan-
yabiashara kufanya biashara kwa 
kufuata sheria za nchi na tara-
tibu zake kuepusha usumbufu wa 
mara kwa mara. 

Mkaguzi wa kemikali OSBP, Nes-
to Mwilonga, alisema baada ya ku-
peleka kemikali hiyo kwa Mkemia 
Mkuu wa Serikali ilibainika ime-
shaisha muda wake.

“Kemikali hii inateketezwa kwa 

sababu imeisha muda wake wa 
matumizi,” alidai Mwilonga.

Naye Msaidizi wa Polisi Kituo 
cha Namanga, Ernesta Mwamb-
inga, alieleza gari lililokuwa lina-
safirisha kemikali hiyo ilikamatwa 
ikipita    njia za panya maeneo ya 
kisongo ndani ya eneo la Naman-
ga.

Alisema Juni 28, 2017 polisi 
wakiwa kwenye doria za kawaida 
za kuthibiti wahalifu wa dawa za 
kulevya na magendo mpakani, 
ndipo walipoikamata gari hiyo 
ikiwa inavuka kuelekea nchi jirani 
ya Kenya.

Alisema walivyoikamata walika-
gua nakukuta imepakia kemikali 
hiyo na haina vibali, hivyo walila-
zimika kuikabidhisha TRA.

Alisema gari waliyoikamata ni 
mali ya Policarp Lubuva mkazi wa 
Arusha yenye nambari T 132 CWX 
aina ya Mitsubishi Canter.

TRA wateketeza kemikali 
zilizokuwa zikivushwa nje

Waziri 
Kigwangalla 
atamani 
teknolojia 
kutangaza 
utalii

Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

WAZIRI wa Maliasili na 
Utalii, Dk. Hamis Kig-
wangalla, amesema 
Tanzania inahitaji kuwa na 
mpango imara wa kutumia 
teknolojia ya digitali ku-
tangaza vivutio vya utalii 
vilivyopo nchini vijulikane 
zaidi tofauti na ilivyo sasa. 

Alisema kitendo cha 
kutangaza vivutio hivyo 
kutasaidia kumudu 
ushindani mkali katika 
sekta hiyo kimataifa na 
hatimaye kupata watalii 
wengi zaidi na kuongeza 
pato la taifa. 

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza katika 
ufunguzi wa kongamano 
la kimataifa la kuzungum-
zia utalii na hatima ya 
baadaye lililoandaliwa na 
Kitivo cha Utalii cha Chuo 
Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT) na kuwakutanisha 
wadau na wasomi katika 
sekta hiyo. 

“Bado Tanzania hai-
jafikiwa kujitangaza 
katika kiwango kinacho-
takiwa, hivyo ni wajibu 
wa kila mmoja kuhakiki-
sha anakuwa sehemu ya 
kutangaza vivutio hivyo ili 
viweze kujulikana kitaifa 
na kimataifa pia,” alisema.

Makamu Mkuu wa OUT, 
Profesa Elifas Bisanda, 
alisema umefika wakati 
sasa nguvu ikaelekezwa 
katika kuvitangaza vivutio 
vya utalii ambavyo bado 
havijafahamika vyema 
hata kwa Watanzania 
wenyewe. 

Alisema bado kuna 
changamoto ya kuhakiki-
sha vivutio vya utalii 
vinatangazwa kwa bidii 
hapa nchini na kuweza 
kujulikana kwa kuwa bado 
mwamko ni mdogo hata 
kwa Watanzania wenzetu 
kuvifahamu vivutio hivyo. 

Naye Mkuu wa Kitivo cha 
Utalii, Dk. Felician Mutasa, 
alisema kongamano hilo 
litasaidia kukuza uelewa 
wa uwepo wa vivutio ving-
ine vilivyopo hapa nchini 
tofauti na wanyamapori. 

Aidha, alisema mpango 
huo utasaidia pia kupanua 
wigo wa huduma kwa 
watalii wanaoingia nchini 
na kuongeza idadi ya 
watalii zaidi. 

Imamu 
Msaidizi wa 
Taasisi ya 
Masjid Noor 
Mji mdogo 
wa Mirerani 
Wilayani 
Simanjiro 
Mkoani 
Manyara, 
Mohamed 
Hassan 
akichangia 
damu kwa 
kituo cha 
afya Mirera-
ni, kwenye 
maadhim-
isho ya 
miaka 1,440 
ya Maulid 
(mazazi) 
ya Mtume 
Muhammad 
S.A.W juzi. 
PICHA: GIFT 

THADEY

TBS wakumbana nguo za ndani sokoni
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

NGUO za ndani za mitumba 
zilizopigwa marufuku kuingizwa 
nchini na kuuzwa zimekamatwa 
zikiuzwa katika soko la Krokoni, ji-
jini Arusha, huku wafanyabiashara 
wakijua hilo ni kosa.

Maofisa kutoka Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), walifanya 
operesheni ya kushtukiza sokoni 
hapo. Operesheni ya ukaguzi huo 
ilifanyika juzi na maofisa wa Shiri-
ka la Viwango Tanzania, (TBS).

Akizungumza katika soko hilo 
juzi, Ofisa Uhusiano wa TBS, Roida 
Andusamile, alisema lengo la ku-
fanya ukaguzi huo ni kufuatilia 
kama katazo la serikali linazingati-
wa na wafanyabiashara.

Alisema katika ukaguzi huo 
wamebaini baadhi ya wafanyabi-

ashara wanakiuka sheria na maa-
gizo ya serikali yanayotolewa na 
kuendelea kuuza nguo zilizokata-
zwa.

Alitaja baadhi ya nguo walizo-
fanikiwa kuzikamata katika soko 
hilo ni taulo, nguo za kulali, chupi, 
sidiria na soksi.

“Sasa bidhaa hizi sisi tumezi-
kamata na tunazipeleka kuteket-
eza kwa gharama zetu sababu 
hawa wafanyabiashara wadogo 
hatuwatozi gharama za kuteket-
eza, ila wale wafanyabiashara 
wakubwa tukiwakamata na bid-
haa hizi tunawatoza faini na pia 
wanalipa gharama zote zakuteket-
eza,” alisema.

Roida aliwaomba wafanyabi-
ashara kufuata sheria na maagizo 
yanayotolewa na serikali ili kue-
puka kuingia gharama na kupata 
hasara zinazojitokeza pale wan-

apokamatiwa mizigo yao.
Naye Mkaguzi wa TBS, Lucas 

Gwila, alisema wamefanya ukagu-
zi huo katika Soko la Mitumba la 
Krokoni ili waweze kuondoa bid-
haa hafifu na zisizokidhi  kiwango 
cha 758 cha mwaka 2003.

Alisema ni vema wananchi na 
wafanyabiashara wakaachana na 
matumizi ya bidhaa hizo kwa faida 
ya afya zao, kwani baadhi ya nguo 
hizo zinamadhara mengi ikiwamo 
kupata magonjwa ya kuambukiza 
ya ngozi na kushindwa kutibika.

Alisema kutokana na nguo 
hizo zilizokatazwa kuingia sokoni 
walishatoa semina kwa wafanya-
biashara wakubwa wanaoingiza 
mitumba na mizigo na wanaelewa.

“Sasa kinachofanyika, baadhi 
yao siyo waaminifu wanaende-
lea kuagiza na kuzipitisha njia 
za panya na matokeo yake yan-

amgharimu mfanyabiashara 
mdogo kama huyu na sisi tukikuta 
tunafuata sheria ya kuziondoa 
bidhaa hizo sokoni hata kama 
hatujamkuta mfanyabiashara 
mwenyewe katika bidhaa zake,” 
alisema. Mkaguzi mwingine wa 
TBS, January Faustine, alisema 
kabla ya kuanza kukamata bidhaa 
hizo walifanya jitihada za kumtafu-
ta kiongozi wa soko na kuwaomba 
endapo wanahitaji elimu ya ku-
fahamu zaidi bidhaa zilizozuiwa 
wawaeleze watakuja kuwapatia.

“Tumefanya hivi sababu baa-
dhi yao wanadai hawakufahamu 
kama taulo zimekatazwa, lakini 
cha kushangaza wakituona baadhi 
yao wanazificha kama hawafaha-
mu zimekatazwa kwanini wanazi-
ficha, ni vema wafahamu zoezi hili 
endelevu tutakuja mara kwa mara 
kukagua,” alihoji.
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HABARI KILIMANJARO

Sehemu ya watu wenye usonji na wenye mahitaji maalum kutoka maeneo mbalimbali, walipokutana katika Kituo cha Ufundi Orkolili, 
Wilaya ya Siha, Mkoa wa Kilimanjaro jana, kujadili namna wanavyoweza kupata ujuzi ili kwenda sambamba na Sera ya Tanzania ya 
Viwanda. PICHA: GODFREY MUSHI

Halmashauri 
yamwaga 
mikopo kwa 
vikundi 20
Na Paul William, SIHA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Siha 
mkoani Kilimanjaro, imetoa Sh. 
milioni 59 kama mkopo kwa vikundi 
20 vya wanawake  479 wanaotarajia 
kunufaika na mikopo isiyo na riba.

Akikabidhi hundi kwa vikundi 
hivyo, Mkuu wa Wilaya ya Rombo, 
Agness Hokororo alisema fedha hizo 
ni maelekezo ya serikali kwa kila 
halmashauri kuhakikisha zinatenga 
fedha asilimia 10 ya mapato yake ya 
ndani kwa ajili ya vijana, wanawake 
na watu wenye ulemavu.

Hokororo aliiitaka halmashauri 
hiyo kuhakikisha fedha zinazotengwa 
kwa ajili ya walemavu zinawafikia 
walengwa ili kuhakikisha na wao wa-
najikwamua kiuchumi na kuondokana 
na kuwa tegemezi.

“Akina mama niliowakabidhi 
mikopo leo tulianza kwa mafunzo 
ya ujasiriamali, ni vyema mkatumia 
mafunzo hayo kujinufaisha kupitia 
fedha hizi ili kuonyesha matokeo 
ya haraka kupitia fedha hizi na sio 
kwenda kuchangia harusi au ku-
nunulia vitenge” alisema Hokororo.

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
kuwa, wakinamama wanapopata fed-
ha wamekuwa na tabia ya kufanya 
kazi kwa kufwatishana na kuwataka 
wakinamama hao kuacha tabia hiyo 
na kuwa wabunifu wa biashara ili 
kuhakikisha fedha hizo zinawakom-
boa kiuchumi.

Aidha aliwataka kuhakikisha wa-
narejesha fedha hizo kwa wakati ili 
ziweze kuwanufaisha vikundi vingine 
ambavyo havijapatiwa mkopo huo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Siha, Valerian Juwal 
alisema kuwa, halmashauri hiyo im-
ekuwa ikitenga fedha asilimia 10 kwa 
ajili ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu ambapo mwaka 
2016/17 halmashauri hiyo ilishika na-
fasi ya sita kitaifa na ya pili kimkoa 
kwa kutoa mkopo wa milioni 56 huku 
ya kwanza ikiwa ni halmashauri ya 
Moshi.

Juwal aliasema kuwa, mwaka 
2017/18 halmashauri hiyo ilishika 
nafasi ya tisa kitaifa na ya pili 
kimkoa ambapo jumla ya mkopo wa 
milioni 45 ulitolewa na kudai kuwa 
kwa sasa wamejipanga kuhakikisha 
kuwa mwaka huu inashika nafasi ya 
kwanza kwa utoaji wa mikopo kwa 
vikundi hivyo.

Naye Ofisa Maendeleo wa Hal-
mashauri hiyo,  Alfoncina Makele 
alisema changamoto wanayoka-
biliana nayo ni uhitaji wa mikopo 
kuwa mkubwa ikilinganishwa na 
fedha zilizopo ambapo vikund vingi 
vimekuwa vikihitaji mikopo hiyo na 
hii inatokana na uwepo wa mwamko 
mkubwa wa uundwaji wa vikundi.

Changamoto nyingine ni baadhi ya 
vikundi kuchelewesha urejeshaji wa 
fedha hali ambayo imekuwa ikikwa-
misha fedha hizo kusaidia vikundi 
vingine ambavyo havikupata mikopo 
hiyo.

Watafiti Marekani waanza 
utafiti mazingira ya elimu
Na Godfrey Mushi, MOSHI

J
OPO la watafiti 24 ku-
toka Chuo Kikuu cha 
Maendeleo ya Kimataifa 
cha Shiefield cha nchini 

Marekani, wameanza utafiti 
mdogo kuhusu mazingira ya 
elimu katika maeneo ya vijijini 
kutokuwa rafiki kwa wanafunzi 
wa kike.

Kiongozi wa msafara wa wa-
nafunzi kutoka chuo hicho, 
Debra Spoton alisema pia wa-
nafanya utafiti kuhusu tatizo 
la kukosekana kwa majisafi na 
salama na athari za uharibifu 
wa mazingira.

Alikuwa akizungumza wakati 
wa uwasilishaji wa matokeo ya 

utafiti na sababu walizobaini 
katika maeneo ya vijijini katika 
Wilaya ya Moshi, mkoani Kili-
manjaro.

 Akitoa matokeo hayo, De-
bra ameeleza kuwa mazingira 
ya elimu kwa mtoto wa kike 
siyo ya kuridhisha kutokana na 
wengi wao kutembea umbali 
mrefu na kukutana na vishawi-
shi. 

 “Madhara yaliyojitikeza ka-
tika tafiti hiyo ni uchovu na 
kukosa usafiri vinachangia 
kwa kiasi kikubwa wanafunzi 
wa kike kupata ujauzito katika 
umri mdogo na hivyo kukatisha 
ndoto zao za masomo,”alisema 
mtafiti huyo. 

Kwa mujibu wa mtafiti huyo, 

changamoto hizo zinaweza ku-
tatuliwa kwa wananchi kupewa 
elimu kuhusu uchangiaji wa 
maendeleo ya elimu na ujenzi 
wa mabweni au hosteli.

Alisema kuna ulazima kwa 
watoto wa kike kupewa elimu 
sawa na watoto wa kiume na 
kuthaminiwa na jamii au koo za 
maeneo husika.

Kuhusu tatizo la majisafi na 
salama na uharibifu wa maz-
ingira vijijini ambalo linatishia 
ukuaji wa uchumi na maen-
deleo ya mwananchi mmoja 
mmoja, watafiti hao wamedai 
linaweza kutatuliwa kwa seri-
kali na wahisani kujenga miradi 
ya maji. Walipotafutwa kutoa 
maoni yao, baadhi ya wakazi 

wa Moshi Vijijini akiwamo Lat-
ifa Mvungi wameeleza kuwa 
changamoto kubwa za elimu 
zinachangiwa na mazingira 
magumu ya maisha kwa watoto 
wa kike kupata ujauzito. 

Kwa upande wake, Meneja 
Mradi wa Taasisi ya Mazingira 
na Maendeleo Vijijini (Keda), 
Emanuel Mganga ameeleza 
kuwa kutokana na changamo-
to za upatikanaji wa huduma 
za majisafi na salama, watafiti 
hao wametoa vifaa vya kupima 
maji.

Vifaa hivyo ni kwa ajili ya 
kupima maji, baada ya kubaini-
ka kuwepo kwa madini mengi 
ili kuweza kuyatibu na kutumi-
ka kwa matumizi ya binadamu.

Butiku awaita wazawa kukuza uchumi wao
Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAZAWA wa Mkoa wa Kili-
manjaro ambao wana uwezo 
mkubwa kiuchumi pamoja na 
wasomi waliowekeza katika 
mikoa mingine na nchi mbal-
imbali duniani, wameitwa ku-
wekeza katika ardhi yao ili kuin-
ua uchumi wao.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Mwalimu Nyerere Foundation, 
Joseph Butiku ametoa wito huo 
wakati alipokuwa akizungumza 
na viongozi wa dini, wanasiasa, 
wananchi na viongozi wa seri-
kali katika mdahalo wa kujadili 
uchumi wa Mkoa wa Kiliman-
jaro.

“Mimi nadhani kuna kila 
sababu ya wasomi wanaotokea 
mkoa wa Kilimanjaro pamoja 
na watu wenye uwezo wa kiu-
chumi kurudi tena nyumbani 
kuangalia namna ya kuule-
tea maendeleo mkoa wao na 
waache tabia ya kutumiwa ku-
letea maendeleo nchi nyingine 
bila ya kuangalia nchi yao.

“Lakini pia kuna jambo 
muhimu mnapaswa kulifikiria 
ni aina ya siasa mnayofanya. 
Bila haki na amani, maendeleo 
hayawezi kupatikana, kwa hiyo 
ni lazima kuwapo na siasa safi.”

Butiku ametaka viongozi wa 
Kilimanjaro na hasa viongozi wa 
serikali na watumishi wa umma 

kuwahudumia wananchi na ku-
hamasisha maendeleo kuanzia 
ngazi ya vijiji hadi serikali kuu 
kwa kufuata mfumo wa ugatuzi 
wa madaraka.

Katika muktadha huo, wa-
nanchi wanapaswa kush-
irikishwa katika mijadala na 
maamuzi mbalimbali ya maen-
deleo ili kuweka dhana ya ush-
irikishwaji kutatua changamoto 
zilizopo kwa wananchi wengi 
hasa maeneo ya vijijini.

Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira, 
akizingumza katika mdahalo 
huo alisema viongozi wengi 
wanashindwa kuwashirikisha 
wananchi katika fursa za maen-

deleo maeneo ya vijijini.
Dk.Mghwira ameeleza: “En-

dapo wananchi watashirik-
ishwa kupitia viongozi wa vijiji, 
wananchi watapata fursa zaidi 
kushiriki katika maendeleo na 
niwatake viongozi wote tuzinga-
tie suala la ugatuzi wa madaraka 
ili kuondoa utata wa utekelezaji 
wa majukumu yao kwa mu-
jibu wa sheria za utumishi wa 
umma.”

Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi, Michael Kilawila alieleza 
masikitiko yake kuwa wananchi 
wengi wanashindwa kushirik-
ishwa kwa sababu ya itikadi za 
vyama vya siasa.
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Kila glasi ya kilevi,
 inakaribisha kupooza   



MTU anapoonja kilevi japo 
glasi moja, basi afya yake 
inakuwa jirani na shinikizo la 
damu, inaeleza matokeo ya 
utafiti wa miaka 10 iliyowa-
husu Waingereza na Wachina 
500,000.

Katika tafsiri yake, inaele-
zwa vilevi mara zote vina 
hatari kubwa ya mtu kupata 
maradhi ya kupooza na su-
luhisho bora kwa wanywaji ni 
kuacha imapobidi au kutumia 
kiwango kidogo.

Vyuo vikuu vya Peking na 
Oxford, katika matokeo yao 
ya utafiti vimebaini mambo 
kadhaa, kwamba: Wastani 
wa chupa moja au mbili ya 
bia, au kinywaji cha kiwango 
hicho kwa siku, inamweka 
mnywaji hatarini kwa asilimia 
10 hadi 15.

Pia, matumizi ya chupa nne 
yanamsogeza zaidi katika ha-
tari ya kiwango cha asilimia 
35 ya mwili kupooza.

Mtaaluma Profesa Da-

vid Spiegelhalter, kutoka 
Chuo Kikuu cha Cambridge, 
Uingereza, anasema kadri 
kunakuwapo ongezeko la 
kinywaji cha wine japo kwa 
nusu glasi, basi kuna uweze-
kano wa shinikizo la damu 
kwa wastani wa asilimia 38.

Pia, utafiti huo unaeleza 
kwamba, hakuna kiashiria 
cha nafuu kwamba, kunywa 
kidogo kunamweka mtu 
salama.

Kwa mujibu wa mtandao.
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MAZINGIRA

• Wahalifu waweka silaha zao chini
• Wanyama zaidi, majeruhi wafidiwa

PORI LA AKIBA SELOUS

Kukomesha ujangili kumenusuru
mazingira ndani ya hifadhi Rufiji

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa 

Rufiji

E
LIMU ya kiraiki ilivyowa-
teka majangili kuwasilisha 
silaha zao na kuachana na 
vitendohivyo, baadhi yao 

kuwasaidia katika mapambano.
Akizungumza na Nipashe, 

Mhifadhi wa Wanyamapori wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ruiji, 
Robert Kiondo, anasema elimu 
waliyoitoa imesaidia kwa kiasi 
kikubwa na sasa wanapatiwa ush-
irikiano.

Kiondo anasema, mwaka jana 
waliwaita watu waliodaiwa kuji-
husisha na ujangili na kuwajulisha 
kile wanachotuhumiwa nacho.

“Kabla ya kumchukulia mtu hat-
ua, tuliona tutumie njia mbadala 
ya kuwaita. Tuliwaita zaidi ya 10 na 

katika hili, tunasema mtandao wao 
ambao wahusika walisaidia kutut-
ajia na wengine wanaojishughuli-
sha na ujangili. Njia hii imetusaidia 
kupunguza ujangili,” anasema. 

Aidha, anasema kutokana na jiti-
hada zilizofanywa katika kudhibiti 
ujangili, tatizo hilo limepungua 
kwa kiasi kikubwa.

Kwa mujibu wa Kiondo, kupun-
gua ujangili wanaupima kwa men-
gi, ikiwamo ongezeko la matukio 
ya wanyama waharibifu na hatari, 
pamoja na kupungua kukamatwa 
kwa watuhumiwa wa ujangili.  

“Sisi tunapima kwa ongezeko la 
wanyama, halafu tunapima tena 
kwenye matukio ya wanyama, kwa 
mfano kipindi cha nyuma ujangili 
ulikuwa umezidi, wanyama wengi 
walikuwa wametoweka, lakini sasa 
hivi wanaonekana kwa wingi na 
katika makundi makubwa.”

Kiondo anasema, hivi sasa 
ujangili umepungua na serikali 
imekuwa makini kutatua changa-
moto ya ujangili, kwa kushughu-
likia mtandao wa wafanyabiashara 
wakubwa wa nyara za serikali, 
hivyo utaona kuna viashiria vya 
ongezeko la wanyamapori.

Anasema, kipindi cha nyuma 
watu walikuwa hawatoi taarifa za 
wanyama, mfano hai tembo au vi-
boko wanaoingia katika maeneo 
na wapo wanaofanya ujangili huko 
waliko.

“Kwa sasa hivi tembo wakiingia 
katika mashamba ya watu, wa-
natupatia taarifa na kwenda kutoa 
msaada. Hii inaonyesha biashara 
ya ujangili hasa kwa tembo im-
epungua sana.”

CHANGAMOTO MASHAM-
BANI

“Pia, katika matukio ya masham-
ba na wanyama, yameongezeka na 
wanaonekana katika makazi ya 
watu,” anaeleza Kiondo.

Anasema, changamoto ili-
yopo  ni matukio ya wanyama 
hatari kuuawa na mali zao kuhar-
ibiwa na wanyamapori, yakiwamo 
mashamba.

“Wiki iliyopita, kuna mtu 
kauawa na mamba na mwing-
ine kajeruhiwa na kiboko. Yapo 

Mandhari ya Kijiji cha Mloka, Rufiji. PICHA: MTANDAO.

Kilevi katika glasi. PICHA: MAKTABA

kukaa nao tukawajulisha tuhuma 
zao, lakini na sisi tulikuwa tuna-
wasilikiza na wao wanasemaje na 
baada ya hapo tukawapa onyo kwa 
njia ya mazungumzo,” anasema.

“Wengine walionyesha ushiriki-
ano na wengine waliahidi kuto-
jishughulisha tena na vitendo vya 
ujangili. Sisi kazi yetu sio kuzui tu, 
ila ni pamoja na kutoa elimu na ku-
wajulisha vitendo vya ujangili.

“Sio vizuri na kama kuna ugumu 
wa maisha, mnaweza kufanya shu-
ghuli nyingine za kiuchumi kama 
kilimo, lakini sio ujangili,” anase-
ma.

USHUHUDA

Kiondo anasema, kuna mtu ali-
yekuwa anajihususisha na ujangili, 
lakini akabadilika kwa kuwasaidia 
kuwapa  taarifa muhimu za wa-
naojihusisha na uhalifu huo, baada 

ya kumpatia elimu na kufanyia 
kazi huo mtandao, ili tatizo limal-
izike.

“Kuna wakati tulishirikiana na 
wahifadhi wenzetu wa Pori la 
Akiba la Selous, kutoa elimu ya 
uhifadhi kwa vijiji vinavyozunguka 
maeneo ya hifadhi, ambako watu 
waliokuwa wanajishughulisha na 
vitendo vya ujangili, walibadilika 
kupitia elimu hiyo na kutoa ush-
irikiano katika shughuli ya kuka-
biliana na ujangili.

“Walipita katika vijiji kutoa 
elimu na kutangaza mtu ambaye 
anafanya ujangili wa aina yoyote, 
wajisalimishe ili wapatiwe elimu 
na kuwa hawatachukuliwa hatua, 
kama watajisalimisha. Mwitikio 
ulikuwa mkubwa na jamii inaen-
delea kuwa na mwitikio chanya,” 
anasema.

“Tuliamua kutumia busara zaidi 

Sio vizuri 
na kama 
kuna ugumu 
wa maisha, 
mnaweza 
kufanya shu-
ghuli nyingine 
za kiuchumi 
kama kilimo, 
lakini sio 
ujangili.

Kila glasi ya kilevi, inakaribisha kupooza
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Ninam-
shukuru Rais 
Magufuli, 
kwa kuwa 
jambo hili ni 
zuri na hata 
sisi wahifa-
dhi inakuwa 
ni rahisi wa-
nanchi kutu-
elewa, hasa 
lengo la seri-
kali ni nini.

Kukomesha ujangili kumenusuru
mazingira ndani ya hifadhi Rufiji

MAZINGIRA

matukio mengine yametokea ka-
tika kipindi cha nyuma,” anasema.

Kiondo anataja lingine ni wa-
nanchi kutoelewa kuhusu uhifadhi 
na hawatoi ushirikiano, wakiwao-
na wanyama hawana faida kwao, 
wakiwaacha kwa mtazamo ni mali 
ya serikali pekee.

Aidha, anasema kwa sasa wana-
fanya kazi kwa kutumia intelijensia 
na taarifa za simu, pia kuna Askari 
wa Wanyamapori wa Vijiji (VGS), 
wanafanya nao kazi kudhibiti ujan-
gili na kukabili wanyama wahari-
bifu na hatari kwa maisha ya wan-
adamu ndani ya vijiji mbalimbali.

Anarejea, huko nyuma kuli-
kuwapo matukio na wananchi 
waliokuwa wasiri kutetea ujangili 
na unapoika, ambao hawakuwa 
tayari kutoa taarifa yoyote.

Kiondo anasema, kuna mashiri-
ka yaliyosaidia kutoa elimu ya uhi-
fadhi na kuna fedha asilimia 25 ya 
uwindaji wa kitalii, zinazotolewa 
na Pori la Akiba la Selous kwa hal-
mashauri, ili ziende katika vijiji ku-
saidia miradi ya maendeleo.

Anasema Selous na mashirika 
mbalimbali zimejaribu kuwawez-
esha wananchi kujua umuhimu wa 
rasilimali za wanyamapori.

Anasema, kwa sasa pori la Se-
lous linasaidia katika uhifadhi na 
limekuwa likitoa elimu kwa jamii 
na vijiji vyote vinavyoizunguka 
hifadhi hiyo na kila mwaka, kuna 
fedha zinazotolewa kwa vijiji hivyo 
wilayani Ruiji.

“Zamani unaweza kukuta mny-
ama kauliwa au kujeruhiwa, lakini 
jamii kwa sasa ina mwamko katika 
kutoa ushirikiano katika masuala 
ya hifadhi.

“Tunaamini kadri siku zinavyok-
wenda na elimu inayotolewa ita-
saidia kutoa ushirikiano wa kuto-
sha, ili kuikia malengo ya serikali 
kupambana na ujangili,” anasema.

Kondo anasema, katika nafasi 
yao ya uhifadhi wanaendelea na 
ujirani mwema na jamii, kwa saba-
bu rasilimali hizo zinahusu pia 
kizazi kijacho, nao waje wazikute 
salama.

MALIPO  KIFUTA MACHOZI

Kiondo anasema, serikali 
inalipa kifuta jasho au  machozi 
kwa waathiriwa wa matukio ya 
wanyamapori, ambayo jumla ya 
watu 15  waliojeruhiliwa na wengine 
kuuawa na wanyamapori katika 
Halmashauri ya Wilaya   Ruiji, 
walilipwa shilingi milioni 11.6. Ni 
idia hiyo ya matukio yaliyotokea 
kuanzia mwaka 2016 hadi mwaka 
jana.

 “Sio kwamba inaondoa lile 
tatizo, lakini angalau inasaidia 
kufuta machozi. Hivyo wiki mbili 
zilizopita, serikali ya Rais John 
Magufuli, imewawezesha kutoa 
kifuta machozi kwa ndugu wa mtu 
aliyeuawa na mnyama,” anasema 
Kiondo.

“Ndugu amepewa shilingi mil-
ioni moja  na yule aliyejeruhiwa 
amepatiwa shilingi 200,000 kama 

kifuta machozi (ubani),” ana-
dokeza mchanganuo unaowaikia 
waathirika, kila mmoja, akisema 
lengo ni kuwahamasisha wa-
nanchi watambue uthamini wa 
serikalini  yao.

“Ninamshukuru Rais Magufuli, 
kwa kuwa jambo hili ni zuri na 
hata sisi wahifadhi inakuwa ni 
rahisi wananchi kutuelewa, hasa 
lengo la serikali ni nini.

“Maana kama huwapi kifuta 
machozi, wanaona wanyama 
ndio wanaopendwa kuliko watu, 
kumbe serikali inajali wananchi 
wake pamoja na wanyamapori,” 
anafafanua.

Anasema, kuanzia mwaka 2005 
hadi 2008, zaidi ya watu 48 walid-
huriwa na wanyamapori, yaki-
wamo matukio ya vifo wilayani 
Ruiji.

“Wilaya inafanya jitihada mbal-

imbali kudhibiti matukio haya 
kwa kutoa elimu kwa wananchi, 
pamoja na kudhibiti matukio ya 
wanyama wakali kabla yakuleta 
madhara,” anasema.

  Kiondo anafafanua, ili mwa-
nanchi apatiwe kifuta machozi, 
taarifa zinapaswa kutolewe kupi-
tia watendaji wa vijiji husika na 
baadaye kupelekwa wilayani, am-
bako fomu maalumu ya kifuta ma-
chozi inajazwa na kuwasilishwa 
wizarani kwa hatua zaidi.

Anasema, wananchi wanapas-
wa kutoa taarifa kwa wakati, pindi 
wanapopatwa matukio hayo, kwa 
kushirikiana na watendaji wa vi-
jiji, ili wapate vifuta jasho hivyo 
mapema.

Kiondo anasema wapo ambao 
hukutana na madhara, ikiwamo 
kushambuliwa na wanyama waka-
li kama simba, tembo na chui, 

huku wananchi wengine wakiwe-
ka hisia tofauti dhidi ya wahifadhi.

“Wapo ambao huingia kwenye 
maeneo ya hifadhi kama mnavy-
oelewa, baadhi ya wanyamapori ni 
wakali. Kwa mfano chui wanaweza 
kujiicha usijue. Sasa unavyopita 
wakakushambulia hadi kupoteza 
maisha,” anasema.

Pia, anashauri: “Ni vizuri wana 
nchi wakazingatia sheria kwenye 
maeneo ya hifadhi kwa kutoingia 
ovyo kwenye hifadhi za wany-
amapori.”

Malalamiko ya tembo
Kwa upande wake, Asia Se-

lemani, mkazi wa kijiji cha Mloka, 
katika Tarafa ya Mkongo wilayani 
Ruiji, anasema wamekuwa waki-
sumbuliwa na tembo  wanaohari-
bu mazao yao.

Anasema, kwa sasa tembo ni 
wengi na wanapokuwa wanava-
mia mazao yao, wanashindwa 
kuwafukuza kwa sababu hawana 
uelewa na wanaogopa kuhatari-
sha  usalama wa uhai wao.

“Tungepatiwa askari wa wany-
amapori hapa kijijini, ili watusai-
die katika kuwaondoa hao tembo 
wanapovamia mazao yetu.

“Kwa mfano lenye mpunga hato-
ki huwa tunajaribu kuwafukuza 
hawataki kuondoka, hivyo tunge-
patiwa hao wataalamu wangetu-
saidia,” anasema Selemani.

MWENYEKITI KIJIJI

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji 
cha Mloka, Ahmed Mloya, anase-
ma kijiji hicho kipo jirani na Pori 
la Akiba la Selous na kwa sasa im-
ekuwa changamoto kwao wany-
ama kuingia shambani, wakiwamo 
tembo.

Mwenyekiti huyo anasema, ni 
hali inayotokana na ongezeko la 
wanyama hifadhini na chanzo ki-
kubwa ni matokeo ya jitihada za 
serikali kupambana na ujangili.

Mloya anasema, wananchi wali-
odaiwa kuhusika na ujangili, sasa 
wameacha na kuwasilisha silaha 
zao serikalini, hivyo sasa wanaele-
wa umuhimu wa kuhifadhi wany-
amapori.

“Kijiji chetu kilipatiwa ufadhili 
wa kusomesha vijana skauti. Hawa 
wanatusaidia katika kupambana 
na ujangili na wanapoona kuna 
jambo ambalo sio zuri, wanatu-
patia taarifa na kulifanyia kazi,” 
anasema.

“Kutunza mazingiza na kuhifa-
dhi hii ni ajenda ambayo tunaifan-
ya katika mikutano yetu kama 
unavyoona, Mloka pasipo utalii, 
basi hakuna Mloka. Hatuna ki-
wanda wala ardhi nzuri ya kilimo. 
Huwa tunalima kwa ajili ya kupata 
chakula,” anasema.

Mloya anausifu umeleta maen-
deleo makubwa na ndio maana 
wameamua kukabiliana na ujan-
gili, akianisha mbinu zao: “Wale 
ambao walikuwa wanamiliki si-
laha kinyume cha utaratibu, tume-
wajulisha mamlaka husika na kuja 
kuzichukua.” 

Mhifadhi wa wanyamapori 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Rufiji, Robert Kiondo.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji cha Mloka, Ahmed Mloya.
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AFYA

Alikuwa ak-
ilalamika 
mara kwa 
mara kuwa 
anaumia, 
lakini kadiri 
siku zili-
vyokuwa 
zinasonga, 
aliuzoea, 
ingawa hai-
kuwa rahisi 
kama tuna-
vyofikiria.

Mara kwa 
mara Abdul 
huniambia 
kuwa anap-
enda kuwa 
mwanari-
adha. Namu-
ombea kwa 
Mungu ndo-
to yake iti-
mie, ndicho 
nachoweza 
kusema kwa 
sasa.

HIFADHI ya Taifa ya Big 
Cypress iliyoko Florida, 
Marekani, imemnasa chatu 
mkubwa mwenye urefu 
wa mita 5.2, kwa kutumia 
teknolojia mpya ya kuwa-
nasa viumbe wavamizi. 

Nyoka huyo ndiye 
mkubwa zaidi kuwahi ku-
naswa kwenye hifadhi hiyo 
na alikuwa na uzito wa kilo 
63.5, pia akiwa na ‘mimba’ 
ya mayai 73.

Chatu hao wanaelezwa 
kuwa wavamizi kwenye 
eneo hilo, wanatishia kwa 
kiasi kikubwa maisha ya 
viumbe wa asili wa Jimbo la 
Florida. 

Watafiti katika hifadhi 
hiyo, waliwategeshea vifaa 

Teknolojia yawezesha kunasa 
chatu mkubwa ‘kupitiliza’

Na Romana Mallya

“
MGUU wangu ulikatwa, 
baada ya kupata ajali ya gari 
huko Yombo Vituka, jijini 
Dar es Salaam. Licha ya ku-

katwa mguu huo haujaondoa ndoto 
yangu ya kuwa mwanariadha,” ni 
sauti inayotoka kwa Abdul Hamad 
(10), akianika msimamo na hisia al-
izo nazo sasa.  

Hiyo ndiyo simulizi ya awali, aki-
itikia swali kutoka gazeti la Nipashe, 
kutaka kujua alikosimama na ndoto 
yake anakoelekea, hivi sasa akiwa 
mwanafunzi wa darasa la nne ka-
tika Shule ya Msingi Mkombozi, 
iliyopo Yombo Vituka, jijini Dar es 
Salaam.

Akiendelea na simulizi kilichom-
ikisha hatua ya kupoteza mguu 
wake, anasema: “Nilipata ajali mwa-
ka 2015, nakumbuka nilikuwa nime-
pakiwa kwenye baiskeli. Nilikuwa 
na raiki yangu ambaye wakati huo 
alikuwa akiiendesha, tukiwa bara-
barani, ghala gari lilitokea huko 
na kutufuata tulikokuwa na kutu-
gonga.

“Nilisimuliwa kuwa baada ya ku-
gongwa nilirushwa kwenye nguzo. 
Naweza kusema hapo ndipo mai-
sha yangu yalipobadilika, badala ya 
kutembelea na miguu miwili am-
bayo Mungu alinipa.

“Nilinyanyuliwa eneo la ajali 
mguu mmoja ukiwa unaning’inia 
‘umesagwasagwa’ umebaki ngozi tu 
ikiushikilia,” anasimulia Abdul.

Mwanafunzi huyo anaeleza kuwa 
baada ya ajali hiyo alipelekwa kati-
ka Hospitali ya Temeke na baadaye 
Hospitali ya Taifa Muhimbili. Huko 
nako alihamishiwa katika Taasisi 
ya Mifupa  na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (Moi), walipoamua kum-
kata mguu kutokana kushindikana 
kuungwa.

Abdul anasimulia kuwa, kabla na 
baada ya ajali alikuwa na ndoto ya 
kuwa mwanariadha. Abdul anaen-
deleza simulizi kwa tabasamu, 
akisema: “Napenda kukimbia nap-
enda sana kuwa mwanariadha. 
Napenda kutambulika kitaifa, nap-
enda kupeperusha bendera ya 
Tanzania kimataifa. Hii ndiyo ndoto 
yangu, naamini siku moja itatimia.” 

 “Kila mtoto anapozaliwa an-
apokuwa kwenye safari ya ukuaji 
huwa na ndoto yake. Mimi napenda 
sana kuwa mwanariadhara na mara 
kwa mara huwa namwambia baba 
yangu,” anasimulia Abdul, huku ak-
inyoosha kidole kumwelekeza baba 
yake, Mzee Kipango.

“Ninaamini ndoto yangu itatimia, 
haijalishi nina mguu wa bandia 
au la. Kwanza, nikijifananisha nili-
vyokuwa awali baada ya kuwekewa 
mguu wa kwanza wa bandia na huu 
wa pili, najiona nipo tofauti. 

“Mguu huu wa sasa niliyowekewa 
mwaka jana, najiona kama mtu 
wa kawaida. Nimeuzoea, naweza 
kucheza mpira na watoto wenzan-
gu na kukimbia pia.” 

Mguu bandia

najitafutia. Kwa hiyo wakati mwing-
ine nakosa hata muda wa kukaa na 
watoto, ila ninapoupata ingawa ni 
‘mchache’ tunaelekezana mawili 
matatu.

“Mara kwa mara Abdul hu-
niambia kuwa anapenda kuwa 
mwanariadha. Namuombea kwa 
Mungu ndoto yake itimie, ndicho 
nachoweza kusema kwa sasa.”

Pia, mzazi huyo wa Abdul, 
anaiomba serikali iendelee ku-
wasaidia walemavu na wapatia 
vifaa bandia kila inapowezekana 
ndivyo matumaini mapya kwao 
yanapoonekana. Ushauri wake ni 
kwamba, vifaa hivyo ni vyema vi-
ondolewe kodi ili visiuzwe kwa bei 
kubwa.

“Mguu huu wa bandia aliouvaa 
Abdul nimeambia unauzwa sio 
chini ya milioni sita. Abdul ameupa-
ta kwa msaada wa CCBRT. Ukweli 
ni kwamba ingehitajika niununue. 
Sidhani kama ningeweza.

 “Naishukuru CCBRT, kwa sababu 
nikimwangalia mtoto wangu kwa 
sasa, licha ya kwamba amewekewa 
mguu wa bandia, lakini unamsaidia 
kutembea kama watu mwenye 
miguu miwili. Mungu awabariki 
sana,” anahitimisha.

 • Mzazi wa Abdul Kipango, an-

apatikana kwa simu: (+255) 0787 
432696

yote miwili wa Afrika Kusini, Oscar 
Pistorius, ambaye anaamini, siku 
moja ataikia mafanikio ya kiwango 
chake.

Kwa kifupi, Pistorius ni mlema-
vu wa miguu yote miwili ambaye 
mwaka 2012 alinyakua medali ya 
dhahabu katika mbio za mita 400 
na kuweka historia katika michezo 
ya Olimpiki iliyofanyika jijini Lon-
don, Uingereza.

Wakati huo Pistorius alikuwa na 
umri wa miaka 25, alipotetea taji 
la mbio za mita 400 zijulikanazo 
kama ‘T44’ zilizokuwa maalum 
kwa watu walemavu wa ama miguu 
yote au mmoja. Alikuwa mkimbiaji 
pekee katika mbio hizo, aliyetumia 
muda chini ya sekunde 50.

Abdul anaeleza imani yake kuwa 
ni kitu ambacho kipo ndani ya 
hisia zake na kila mara amekuwa 
akikifanyia mazoezi dhamira hiyo, 
akifafanua: “Kama nilivyokuambia, 
napenda riadha. Huu mpira un-
aouona huwa pia nacheza mtaani, 
mpira wa miguu na watoto wen-
zangu.” 

baba yake? 

Baba wa mtoto huyo, Hamad Ki-
pango, anasimulia siku na namna 
taarifa za mkasa wa mwanawe uli-
potokea, kwamba alikuwa eneo la 
Vingunguti, Dar es Salaan, akiende-
lea na shughuli za ujasiriamali wa 
kuuza mihogo.

“Nakumbuka ilikuwa ni Julai 19, 
mwaka 2015, majira ya saa nne asu-
buhi, ilikuwa sikukuu. Nilipigiwa 
simu kutoka nyumbani, nikifaham-
ishwa kuwa Abdul amepata ajali 
akiwa kwenye baiskeli,” anasema.

“Nilishtuka sana, nikaambiwa 
wakati huo ameshapelekwa Hos-
pitali ya Temeke. Nakumbuka nili-
chukua usairi wa pikipiki, nilipoi-
ka nilijikuta natokwa machozi 
baada ya kumuona Abdul mguu 
wake wa kushoto ni kama umeka-
tika, imebaki ngozi tu inaning’inia.”

Kipango ambaye yeye na mke 
wake wanajishughulisha na uuzaji 
mihogo, anasema baada ya taratibu 
zote katika Hospitali ya Temeke 
walihamishiwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, ambako walipokelewa 
kitengo cha dharura.

“Alipoika kitengo cha dharura 
Muhimbili walitushauri afanyiwe 
kipimo cha ‘CT Scan’ kuangalia 
kama ameumia eneo la kichwani 
kwa sababu wakati huo alikuwa aki-
toka damu mdomoni na sikioni. Tu-
namshukuru Mungu majibu yalio-
nyesha hakupata tatizo kichwani,” 
anasimulia.

“Baada ya majibu hayo ndipo 
tulipohamishiwa Taasisi ya Mifupa 
MOI na ilipoika saa moja usiku 
majibu ya mguu yalitoka, daktari 
aliniambia kuwa hawawawezi kuu-
unga watakachokifanya ni kuukata.

“Haikuwa rahisi kupokea jambo 
hilo,” anasema Kipango, huku kum-
bukumbu ya simulizi hiyo ikimtoa 
machozi. Anaendelea: “Kiukweli 
baada ya kuelezwa hivyo nililia 
sana hadi leo hii kila nikimwangalia 

Wawindaji wakiwa na chatu waliyemuua. PiCHa: MTandaO.

hilo, walitoroka kwenye vi-
tuo vya utafiti na uzalishaji, 
baada ya kutokea kimbunga 
kiitwacho Andrew, mwaka 
1992. 

Jimboni Florida, hakuna 
wanyama wa asili mwi-
tuni wanaowinda chatu na 
kwa maana hiyo, inaondoa 
uwezekano wa kupunguza 
idadi yao, hali inayofanya 
katika sura ya pili kutajwa 
inachangia kupotea kwa 
wanyama wengi. bbC

Abdul Hamad, akiwa na wadogo zake amad Kipango, baba wa Abdul, akiwa kazini kwake. PiCHa 

ZOTe: ROMana MaLLya

Abdul Hamad akifurahia michezo.

mwanangu huwa natokwa na ma-
chozi.

“Nakumbuka ilikuwa saa nne 
usiku nikaambiwa Abdul anaingia 
chumba cha upasuaji na baada ya 
muda akatolewa. Ulikuwa mtihani 
kwangu. Ni mtihani wa maisha am-
bao sijawahi kuusahau hasa kila 
nikimwangalia mwanangu Abdul. 
Siamini kilichotokea,” Kipango ana-
tamka huku akirejea hisia ya kilio.

Anasema, katika kipindi hicho 
chote, alitumia muda wote akiwa 
hospitalini, kwa sababu wakati Ab-
dul anapata ajali mke wake (mama 
Abdul) alikuwa na siku ya tatu tan-
gu ajifungue.

MaisHa MaPya 

Kipango anasimulia kuwa baada 
ya kukatwa na kupitia kipindi cha 
mateso na maumivu makali ya jer-
aha, hatimaye mwanawe alianza sa-
fari mpya ya kutumia mguu bandia 
aliopatiwa na taasisi ya MOI mwaka 
2016.

“Alikuwa akilalamika mara kwa 
mara kuwa anaumia, lakini kadiri 
siku zilivyokuwa zinasonga, aliu-
zoea, ingawa haikuwa rahisi kama 
tunavyoikiria,” anasema.

Anasema mwaka jana, Hospitali 
ya CCBRT ilimpatia mguu mwing-
ine ambao akiulinganisha na awali, 
sasa una sura ya matumaini zaidi.

 “Mwanangu mbali ya ndoto yake 
ya kuwa mwanariadha, anapenda 
sana mpira kama unavyomuona na 
mpira wake. Hata akiwa nyumbani 
hupenda kucheza mpira, kupiga 
danadana hayo ndiyo maisha yake. 

“Pia, kukimbia ndiyo ndoto ali-
yokuwa nayo tangu awali na hajai-
badilisha anapenda kuitimiza,” 
anasimulia Kipango. 

Kipango anasema, kiwango cha 
ufaulu wa mwanawe umeshuka 
shuleni, mara baada ya ajali hiyo, 
akifafanua: “Kabla ya ajali alikuwa 
akifanya vizuri kwenye masomo 
yake. 

“Kipindi anapata ajali alikuwa 
darasa la pili, lakini baada ya ajali, 
ufaulu wake umeshuka sana. Ile aja-
li ilimwathiri kwa kiwango kikubwa, 
ufaulu wake siyo mzuri sana.” 

MaOni ya baba

Kipango anasema umasikini 
kwenye familia nyingi, umechang-
ia ndoto za vijana hao kutotimia. 
Anaendelea: “Kama unavyojua fa-
milia zetu ni za kimaskini, Muda 
mwingi huwa tunatumia kutafuta 
riziki na kurudi nyumbani.”

“Mara nyingi unakuta watoto 
wameshalala au mwenyewe unaku-
wa umechoka hata muda wa kukaa 
na watoto unakosa,” anasema.

Anaendelea: “Binafsi sina ajira, 

Abdul anasema baada ya kukatwa 
mguu mwaka 2016, aliwekewa mguu wa 
kwanza na MOI, anakiri katika siku za 
kwanza haukuzoea na ulikuwa ukimtesa.

“Niliwekewa mguu wa bandia ili uni-
wezeshe kutembea kama ilivyokuwa 
awali, lakini kwa sababu ulikuwa ni mgeni 
mwilini, nilipata nao tabu, hata baba nili-
kuwa nikimwambia,” anasema.

Anasimulia kuwa mwaka jana kupitia 
Hospitali ya CCBRT, jijini Dar es Salaam, 
alipata mguu bandia mwingine, anaoam-
ini umerejesha kwa kiwango fulani ndoto 
yake ya kuwa mwanariadha.

“Huu mguu bandia niliowekewa mwa-
ka jana umenifanya niwe sawa. Naweza 
kupiga mpira kwa kutumia mguu huu 
mzima na huu wa bandia nikatumia kupa-
ta nguvu ya kusimama. Najiona nipo sawa 
sasa, ingawa siyo sawa kama nilivyokuwa 
na miguu yote miwili,” anasema.

Ni mazungumzo ya Nipashe na Abdul, 
katika Hospitali ya CCBRT, ambako aliku-
wa miongoni mwa waalikwa, walioshiriki 
kwenye uzinduzi wa jengo la kliniki ya 
huduma binafsi iliyoanzishwa hospitalini 
hapo.

anayeMvuTia

Abdul anamtaja kivutio kikuu chake 
ni mwanariadha mlemavu wa miguu 

maalum madume ya chatu, ili 
kuwatafuta majike yanayo-
pandwa na kukaribia kutaga. 

“Timu ya watafiti ilimfua-
tilia dume moja lililofungwa 
kifaa hicho na kumnasa jike 
huyo karibu yake,” imeeleza 
taarifa ya hifadhi hiyo kupi-
tia mtandao wa habari. 

Pamoja na kuondoa nyoka 
wavamizi, hifadhi hiyo ina-
tumia matokeo ya tafiti zake 
kujifunza tabia za nyoka na 
kutengeneza njia mpya za 

kukabiliana nao. 
Chatu wanachukuliwa kuwa 

viumbe wavamizi jimboni 
Florida, tangu walipoonekana 
kwa mara ya kwanza katika 
viunga vya Everglades, katika 
miaka ya 1980. 

Aina hiyo ya nyoka ina asili 
ya Bara la Asia, lakini baadhi 
ya chatu katika jimbo hilo, 
wanaaminika kuachiwa ku-
toka kwenye umiliki wa watu 
waliokuwa wanawafuga. 

Chatu wengi katika jimbo 

• Miaka minne chozi la baba halijakauka
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Kati ya 
(wagonjwa) 
150 hadi 
200 waliku-
wa wanaji-
jua, lakini 
walikuwa 
hawatumii 
dawa vile 
inavyopas-
wa na hivyo 
kuhatarisha 
maisha yao 
zaidi.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dk. Tedros Adhanom Ghebreyesus.

Na Veronica Romwald

U
TAFITI unaeleza kuna 
pengo la miaka 18 katika 
kipindi cha maisha ya 
watu kati ya nchi masi-

kini na tajiri, huku majumuisho 
ya kijinsia yakionyesha wanawake 
wanaishi umri mrefu kuliko wa-
naume, hasa katika nchi zilizoen-
delea. 

Ripoti hiyo imetolewa Aprili 4 
mwaka huu na Shirika la Afya Du-
niani (WHO), ikiwa wiki ya maa-
dhimisho ya Siku ya Afya Duniani, 
ambayo hufanyika April 7, kila 
mwaka.

Kaulimbiu ya mwaka huu, ina-
sisitiza afya kwa wote, suala linalo-
tiliwa mkazo sasa na shirika hilo, ili 
kufikia lengo namba tatu, kati ya 
malengo 17 katika orodha ya Maen-
deleo Endelevu ya Dunia (SDGs).

Huenda ripoti hiyo ikapokelewa 
kwa furaha na wanawake kuliko 
wanaume. Hata hivyo, bado dunia 
na hasa nchi zinazoendelea, Tan-
zania ikiwamo zina kazi kubwa ya 
kufanya.

Hiyo ni katika kuongeza nguvu 
ya mapambano dhidi ya ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza na 
ajali za barabarani, ambazo kasi 
zake zinaonekana kuongezeka na 
kuchangia idadi kubwa ya vifo du-
niani.

Afrika na kwamba idadi kubwa ya 
vifo hutokea huko Latini Amerika 
na sehemu za Bara la Asia.”

Anasema, tangu mwaka 2015 
taasisi hiyo ilipoanza kazi rasmi 
kwa mujibu wa sheria, waliona 
wagonjwa wa nje  23,000; mwaka 
2016 waliona wagonjwa wa nje 
53,000; mwaka 2017 waliona wag-
onjwa zaidi ya 60,000; na 2018 
waliona zaidi ya wagonjwa 76,365.

“Ndani ya kipindi hicho, 
tumeweza kuwafanyia upasuaji 
wagonjwa 3,330. Mgonjwa mwe-
nye umri mdogo alikuwa na miaka 
minne na mwenye umri mkubwa 
alikuwa miaka 82.

“Ukijumuisha na wale ambao 
tumewahudumia, lakini hawakuh-
itaji upasuaji, tuliona wagonjwa 
zaidi ya 250,000 katika kipindi 
cha miaka mitatu,” anasema Pro-
fesa Janabi.

Anaongeza: “Katika maadhim-
isho ya Siku ya Moyo Duniani yali-
yofanyika Septemba 26, 2018, wali-
fanya kambi ya uchunguzi afya ya 
moyo bila malipo.

“Walijitokeza watu 801 kupima 
afya, watu 400 kati yao walikutwa 
wana shinikizo la juu la damu, 
200 kati yao walikuwa hawaji-
jui,” anasema Profesa Janabi na 
kuongeza:

“Kati ya (wagonjwa) 150 hadi 
200 walikuwa wanajijua, lakini 
walikuwa hawatumii dawa vile 
inavyopaswa na hivyo kuhatarisha 
maisha yao zaidi,” anasema.

WANAUME HATARINI

Ripoti hiyo mpya ya WHO ina-
sisitiza kundi la wanaume ndilo 
lipo katika hatari zaidi ya vifo, 
kutokana na magonjwa yasiyo 
yakuambukiza na ajali za baraba-
rani kuliko wanawake.

Inaelezwa, kati ya sababu 40 
za vifo vitokanavyo na magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza, 33 huwa-
gusa zaidi wanaume na kuwa-
punguzia umri wa kuishi, kuliko 
wanawake. 

Ripoti inataja mwaka 2016, 
uwezekano wa mtu mwenye umri 
wa miaka 30 kupoteza maisha 
kutokana na magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza kabla ya umri 
wa miaka 70 ilikuwa asilimia 44, 
wanaume wakiwa kwenye hatari 
zaidi kuliko wanawake.

Inaelezwa, kiwango cha vifo vya 
kujiua (suicide) katika mwaka 2016 
kwa wanaume kilikuwa juu kwa 
asilimia 75, idadi ya majeruhi na 
vifo vitokanavyo na ajali za bara-
barani kwa wenye umri kuanzia 
miaka15 nayo ni mara mbili zaidi 
kwa wanaume kuliko wanawake.

Pia, ripoti hiyo inabainisha pia 
kiwango cha vifo vitokanavyo na 
kuuawa ni mara nne zaidi kwa wa-
naume kuliko wanawake.

KWA NINI WANAUME?

Ripoti hiyo inataja sababu mbal-
imbali zilizochangia kuwapo kwa 
tofauti hiyo, kati ya wanawake na 
wanaume. Baadhi ni za kibaiolojia, 
kurithi, mazingira na upatikanaji 
wa huduma za afya.

Akizungumza na Nipashe, Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto Ummy 

• Tofauti imejikita katika mtindo wa maisha

WHO: Wanawake wanaishi 
zaidi kuliko wanaume

HALI HALISI 

Ripoti ya WHO, inabainisha 
kwamba magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza yanakadiriwa ku-
sababisha vifo vya watu milioni 41 
kila mwaka, sawa na asilimia 71 ya 
vifo vyote. Robo tatu ya vifo hivyo, 
yaani watu wapatao milioni 32 
wanatoka katika nchi za uchumi 
wa kati na chini au kwa lugha ny-
ingine, nchi masikini.

Shirika hilo linaeleza magonjwa 
yasiyoaambukiza husababisha vifo 
vya awali ya kitaalamu ‘premature 
death’ na uzoefu unaonyesha hasa 
kutoka kundi la wenye umri wa 
kati ya miaka 30 hadi 69.

Pia, zaidi ya asilimia 85 ya vifo 
hivyo, vinatokea katika nchi zenye 
uchumi wa kati na chini.

Kupitia takwimu ya WHO, 
inakadiriwa maradhi ya moyo ya-
nachangia vifo vya watu milioni 18; 
saratani vifo vya watu milioni tisa; 
kisukari vifo milioni 1.6; na ma-
gonjwa ya mfumo wa hewa, vifo 
milioni 3.9. Jumla yake, magonjwa 
hayo yanachangia asilimia 80 ya 
vifo vya mapema.

ILIVYO NCHINI

Akizungumza katika Mkutano 
wa Tatu wa Umoja wa Mataifa, 
uliofanyika mwaka jana, Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

AFYA

SIKU YA AFYA DUNIANI

INAENDELEA UK.20

Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, anasema magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza, yanachangia asilimia 
34 ya vifo nchini kila mwaka.

Utafiti uliofanyika katika wilaya 
nne kati ya mwaka 1994 na 2002, 
unaonyesha asilimia 18 hadi 24 
ya vifo vilivyokuwa vimetokea, 
vilitokana na magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza.

Pia utafiti wa viashiria vya ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza 
uliofanywa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya 
Binadamu (NIMR) mwaka 2012, ul-
ionyesha ongezeko la viashiria vi-
navyosababisha magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI), 
Profesa Mohamed Janabi, anase-
ma kwamba magonjwa ya moyo 
hivi sasa ni tishio duniani na ana-
fafanua:

“Inakadiriwa husababisha vifo 
vya watu milioni 18 duniani. Hiyo 
ni sawa na asilimia 31 ya vifo vyote. 
Idadi hii ni mara tatu zaidi ya vifo 
vitokanavyo na ugonjwa wa Ukim-
wi, ambao unakadiriwa kusababi-
sha vifo milioni tano kila mwaka.

“Aidha, inakadiriwa asilimia 
75 ya vifo vinavyotokana na ma-
gonjwa ya moyo hutokea barani 
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Hapo nikala-
zimika ku-
tumia mbinu 
ya kumdan-
ganya kuwa 
siyo majibu 
yake, kisha 
nikamsihi 
aje tena siku 
inayofuata.

DARASA LA PROF. KAISI: 

Kazi, dawa, mavazi ya wanaume 
kizuizi cha mimba kilichojificha

AFYA

• Shida kubwa wanaume ni wabishi • Aainisha staili kibao 
kukabili shida • Alia alichokitoa Ulaya kimebaki sandukuni

INAENDELEA UK.20

Na Beatrice Moses 

WIKI mbili zilizopita ilikuwa 
sehemu ya  kwanza ya simulizi 
ya daktari huyo bingwa katika 
huduma za kinamama na uzazi 
na juhudi zake mbalimbali ali-
zoleta kufungulia upatikanaji 
huduma hizo nchini na nafasi 
ya kipekee, wilayani Newala, 
miaka 47  iliyopita. Endelea na 
simulizi yake ya kitaalamu, in-
ayofafanua ubingwa wake kuu-
wezesha uzazi ulioshindikana. 

W
ANAUME wengi wa-
najiamini kuwa na 
uwezo wa kutungi-
sha mimba. Ni hali 

inayowafanya kugoma kwenda 
kupimwa hospitali, pale wana-
poshindwa au kuchelewa kutungi-
sha mimba kwenye ndoa zao. 

Ni dhana inayosadikika ku-
chochewa  na mfumo dume wa 
baadhi ya jamii kuamini kwamba, 
mwanamke iwapo hashiki mimba 
basi ndiye mgumba. 

Ni hali inayotajwa kushawishi 
baadhi ya wanawake kupoteza 
uaminifu kwenye ndoa, hivyo ‘wa-
nachepuka’ kusaka mimba. Ha-
timaye hupata na kuzaa watoto, 
huku wakiendelea kuishi na wenzi 
wao. 

Mwaka 2012, iliripotiwa asilimia 
44 ya wanaokwenda katika Oisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali kupima 
vinasaba (DNA) kwa ajili ya kujua 
uhalali wa watoto kwa baba, wame-
thibitishiwa kuwa watoto si wa 
kwao.

Katika takwimu za mwaka 2012 
kutoka Oisi ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali, ziliainisha  kuwa kati ya 
wanaume 90 waliokwenda kupima 
DNA, 40 ambao ni sawa na asilimia 
44, walibainika siyo baba halali wa 
watoto. 

Inaelezwa kitaalamu, hilo lin-
aepukwa iwapo jamii itaelimika na 
kutambua kuwa matatizo ya uzazi 
yanaweza kujitokeza kwa jinsia 
zote mbili.

KutoKa Profesa Kaisi 

Daktari bingwa wa uzazi na ma-
gonjwa ya wanawake, Profesa Mal-
ise Kaisi, anasema, haungi mkono 
wanawake wanaoamua ‘kuchepu-
ka’ ndoa zao kusaka mimba, bada-
la yake anawataka watumie mbinu 
mbadala kuelimisha wanaume.

Mbadala huo anaufafanua 
kwamba ni kuwasukuma wa-
naume wajitokeze kwenda ku-
waona wataalamu na kupimwa, ili 
kupata tiba husika. 

Profesa Kaisi, ni mtaaluma 
aliyechangia kuzalisha madaktari 
wengi kupitia mafunzo vyuoni, pia 
ametibu katika sehemu tofauti. 

  Anabainisha kuwa matatizo 
ya uzazi yapo yanayowahusu wa-
naume pekee, pia yapo yanayowa-
husu kinamama, dhana inayoweka 
tofauti ya imani potofu ya baadhi 
ya jamii, kuona mwanamke ndiye 
tatizo la kutoshika mimba. 

Tatizo la uzazi linatokea kwa 
mwanaume yeyote hata kama 
awali alishampa mimba mwan-
amke, pia kwa mwanamke naye in-
awezekana, aliwahi kupata ujauzi-
to, lakini akakumbwa na ugumba 
kutokana na sababu mbalimbali. 

Profesa Kaisi anapinga ikra 
za baadhi ya wanajamii kuamini 
kuwa, mwanamke ndiye mwenye 
matatizo ya uzazi kama hashiki 
mimba.

Msisitizo wake ni kwamba, 
mwanaume na mwenza wake wa-
napaswa kwenda kupimwa ili ku-
pata msaada wa kitabibu kutoka 
kwa wataalamu.  

ushuhuda

Daktari huyo ana simulizi ya 
ushuhuda kwamba, kulikuwapo 
na mwanaume mwenye tatizo, lak-
ini baada ya kupimwa, mwanamke 
alionekana ndiye aliyekuwa sawa. 

“Wakati huo mwanaume huyo 
alikuwa ameshanitambia kwamba 
yupo ‘normal’ (kawaida) kwani 
anaweza kujamiiana hata round 
(mizunguko) tatu.

“Nilipompima na kumpa maji-
bu, alitaka kujiua mbele yangu. 
Hapo nikalazimika kutumia mbi-
nu ya kumdanganya kuwa siyo 
majibu yake, kisha nikamsihi aje 
tena siku inayofuata,” anasema. 

Profesa Kaisi anaeleza kwamba 
alifanikiwa kuzungumza naye 
taratibu na kumwelewesha, kisha, 
akamwambia ukweli, ambao ali-
upokea na kupewa tiba. Baada ya 
muda wakafanikiwa kupata mtoto.  

shida ya wanaume

Profesa Kaisi anasema, tatizo 
la uzazi kwa wanaume linakuwa 
katika sura kwamba, licha ya wao 
kumudu kufanya tendo la ndoa, 
hawawezi kutungisha mimba ku-
tokana na kiwango kidogo cha 
uzalishaji na utoaji wa mbegu za 
uzazi, zisizo na nguvu. 

“Hapo ndipo wanaume kadhaa 
huchanganyikiwa kwa kujiona 
kuwa kwa sababu ana uwezo wa 
kujamiiana na kwenda ‘mishindo’ 
mitatu au zaidi, hivyo ana uwezo 
pia wa kutungisha mimba,” anase-
ma Profesa Kaisi. 

Anafafanua kuwa ni matatizo 
yanayosababishwa na mambo 
mengi, ingawa wapo wanaume 
waliowahi kutungisha mimba, ki-
sha akakumbwa na ugumba kuto-
kana na mazingira ya kazi anazo-
fanya, ajali na magonjwa. 

Profesa Kaisi, anaeleza kuna 
matumizi ya baadhi ya dawa za 
kitabibu, iwe za hospitali au za 
asili, dawa za kulevya na ulevi 
kwa ujumla, zinaathiri uwezo wa 
utendaji wa kujamiana na uzal-
ishaji mbegu za kiume. 

Anasema, eneo la kuzalisha 
hutakiwa kuwa na joto la wastani, 
hivyo kuna aina ya mavazi ambayo 
si salama kuvaliwa na mwanaume, 
kama vile nguo za kubana, hasa 
kwa wanaoishi maeneo ya joto,  
kufanya kazi za mapishi au mitam-
bo inayotoa mvuke mkali. 

Anasema madhara hayo yana 
tiba yake, ambazo hufanyika kupi-
tia  mbinu ya kuwasaidia wasio-
weza kupeana mimba katika hali 
ya kawaida. 

njia ya iVf 

Daktari huyo bingwa anaitaja 
njia mojawapo kwa jina la kitaal-
amu IVF. Anasema, hiyo inasaidia 
utungishwaji mimba kwa njia 
ya kupandikiza mbegu za mwa-
naume ndani ya yai la mwanamke 
na kuwekwa kwenye tumbo la uza-
zi la mwanamke baada ya saa 40. 

Profesa Kaisi anafafanua: “Kitu 
kilichonivutia mimi nilipokwenda 
Holland (Uholanzi) mwaka 1977 
kufanya mambo ya ugumba. Nil-
itoka huko nikiwa nimejifunza 
upasuaji wa mirija. 

“Kuna mwanamke mmoja ali-
gombana na mume wake, kisha 
akashikwa na shinikizo la damu 
la juu, ikapanda na akakataa kula-
zwa. Mtoto akaia tumboni nikam-
fanyia upasuaji,” anaeleza. 

Anasema, alifanikiwa kuanza 
kufanya IVF kutokana na ushiriki-
ano mzuri aliopata kutoka daktari 
wa Ujerumani, aliyemwezesha ku-
pata dawa bure, licha ya kwamba 
zilikuwa gharama kubwa. 

“Yaani ‘kiboksi’ kidogo shilingi 
milioni 25 na wote tuliowafanyia 
hatukuchukua fedha. Lakini, wali-
potangaza (radio ya kigeni) kwam-
ba kwa mara ya kwanza Tanzania 
imezalisha mtoto wa kwanza kwa 
njia ya IVF, maneno mengi yalian-
za kusemwa. 

Kumradhi
Alhamisi iliyopita, 

hatukuweza kutoa 
mwendelezo wa simulizi 
za mtaalamu, Profesa 
Melise Kaisi, kama 
tulivyoahidi katika jarida 
la siku 14 zilizopita, 
kutokana na sababu 
zilizo nje ya uwezo 
wetu. Samahami kwa 
usumbufu. Mhariri
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AFYA

WHO: Wanawake wanaishi 
zaidi kuliko wanaume

Kazi, dawa, mavazi ya wanaume kizuizi cha mimba 
INATOKA UK.19

“Kupitia njia hiyo ya IVF kwa 
kushirikiana na daktari mwenzangu, 
tulifanikiwa kutungisha mimba 11, 
lakini miongoni mwao tatu tu ndiyo 
zilileta matokeo mazuri. Watoto wao 
hao sasa wana miaka 18. 

“Nimewaambia wazazi wao 
wasiwaeleze watoto ambao mimi 
nawaona kama wajukuu zangu, 
wasiwaambie kama walizaliwa kwa 
njia ya IVF. Kwa sasa ni wakubwa 
wana umri wa miaka 18,” anasmulia 
uzoefu wake. 

Anasema kuna mama, aliyepata 
mimba iliyokuwa ya mapacha, lakini 
ilipofika miezi sita, watoto wakatoka 
lakini hawakuishi.

“Jambo la kushangaza ni kwam-
ba, licha ya kuwa na uchungu wa 
kupoteza mwanawe, yule mama 
alisema lakini afadhali nimeonja 
ladha ya kubeba mimba,” anaeleza. 

Anasema walikwama kuendelea 
na upandikizaji huo, baada ya mtu 
aliyekuwa anatuma dawa kutoka 
nchini Ujerumani kupata ajali na 
kufariki dunia. 

“Hivyo mashine za IVF zipo tu kwa 
muda mrefu sasa hazijatumika na 

zinauzwa kwa gharama kubwa, licha 
ya kujaribu kutaka kuwafundisha 
madaktari vijana, walivunjwa moyo 
kwa vitisho vya maneno,” anasema. 

IVF&JAMII

Anasema, awali ilionekana ni 
msaada kwa wanawake wanapo-
hamishwa mirija, lakini kwa sasa 
inasaidia wanaume ambao kiwango 
cha mbegu kipo chini au anasema 
‘kinasoma ziro.’ 

“Tunachofanya kwa wanaume 
hao ni kuchukua mbegu moja tu au 
mbili, tunatumia njia inaitwa ‘Intra 
Cytoplasmic Sperm Injection’ au 
(ICSI) inazalisha, zinakuwa nyingi 
na zinawezeshwa kutunga mimba,” 
anasema. 

Anasema, hata hivyo kwenye IVF 
kuna changamoto inayomhitaji mtu 
wa kati, ambaye ni mtaalamu wa 
viumbe. Profesa Kaisi analifafanua 
hilo kuwa: “Wataalamu hao wanapa-
tikana miongoni mwa madaktari wa 
wanyama.

“Wale wana uwezo wa kuangalia 
na kutambua yai na kukwambia kwa 
hili mtoto akizaliwa anaweza kuwa 
na mtindio wa ubongo. Hayo ni 
mambo ambayo hata mimi siyaelewi 
kabisa.”

Kwa mujibu wa Profesa Kasi 
anayewataja wataalamu hao wa kati 
ni muhimu, amnakiri kuwa binafsi 
licha ya kwamba alifundisha katika 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS), ha-
wakuwahi kufikiria kuanzisha kozi 
ya kuzalisha wataalamu hao ambao 
anawaona kuwa ni muhimu kuwapo. 

Anasema, katika jamii kuna wa-
nawake ambao wana matatizo ya 
aina hiyo ya kutotoa mayai, hivyo 
inalazimika kupandikizwa ya mtu 
mwingine. 

Hatua hiyo anaieleza, inawapa 
maswali ikiwamo kama inaweza 
kuleta changamoto kisheria na hasa 
wenye mayai kuamua kudai mwa-
nawe iwapo utaratibu mzuri wa kuk-
wepa mhusika kujua aliyewekewa 
mayai yake. 

Anasema, kuwa njia nyingine 
ambayo siyo ya gharama kubwa, 
ingawa haitumiki sana nchini na 
haifahamiki, kwamba mbegu ya 
mwanaume hutumbukizwa moja 
kwa moja kwenye tumbo la mwa-
namke husika akiwa katika siku za 
kupevusha yai. 

Anafanyaje kazi?
“Nilipofanikiwa kufanya 

upandikizaji nilishambuliwa sana, 

niliambiwa kuwa najifanya Mungu, 
lakini nilishangazwa na madai hayo 
kwa sababu pia nilikuwa nafanya 
upandikizaji wa mirija,” anasema 
Profesa Kaisi. 

Anasema licha ya kuwa daktari, 
kila anachotenda  ndani ya kazi 
zake, humtanguliza Mungu, akimaan-
isha uwezo alio nao ni rehema zake. 

“Biblia inasema Mungu atatupa 
maarifa. Kiapo cha udaktari kwamba 
nitamhudumia mgonjwa kwa kadri 
ya uwezo wangu wote ili kumsaidia,” 
anasema.  

Anaeleza kanuni yake ya kazi 
kwamba, muda wote ana kanuni 
kwamba kabla ya kufanya kazi ya 
upasuaji, amekuwa akisali kwanza, 
hatua ambayo anaamini kwamba 
inampa mafanikio. 

“Hivyo, hao walionishambuliwa 
kwa sababu ya IVF, nimewaacha 
walivyo kwa kuwa wapo watu 
wamewekewa maini ya watu 
wengine waliokufa kwa ajali. Hivyo 
wanaishi na maini ya marehemu, 
je, madaktari waliowawekea wana 
makosa?” Anahitimisha kwa swali.

• Alhamisi ijayo pata sehemu 
nyingine ya undani wa simulizi ya 
bingwa huyo wa tiba ya wanawake 
na uzazi.  

INATOKA UK.18

Mwalimu, anasema anaunga mko-
no maudhui ya ripoti hiyo, aki-
taja vigezo vya nchini ni wanaume 
wengi wanavuta sigara, wanywaji  
pombe na hata ulaji usiofaa.

“Hivi ni visababishi vya ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza, 
wengi hujihusisha navyo kuliko 
wanawake. Hivyo, kujiweka kwe-
nye hatari, ndiyo maana tunaweka 
msisitizo jamii kubadili mtindo wa 
maisha,” anasema Waziri Ummy.

CHANGAMOTO

Ripoti ya WHO inaainisha 
changamoto iliyopo kwa kundi 
la wanaume ni kwamba wengi 
hawatafuti mapema huduma za 
uchunguzi kama ilivyo kwa wa-
nawake.

Inatolewa mfano katika nchi 
zinazokabiliwa na maambukizi 
ya Ukimwi kwa wingi, wanaume 
wengi wanabaki nyuma, hawaji-
tokezi mapema kufanya uchun-
guzi kujua hali zao.

Wakati mwingine wanaelezwa 
wanachelewa kuanza matibabu 
kufahamu iwapo wana maam-
bukizi ya Ukimwi na wanaishia ku-
fariki mapema, vivyo hivyo, kwa 
upande wa magonjwa mengine 
kama vile kifua kikuu (TB).

MKURUGENZI WHO

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dk. 
Tedros Adhanom Ghebreyesus, 
amenukuliwa akisema, ucham-
buzi huo wa ripoti kulingana na 
kigezo cha jinsia, umri na hali ya 
kipato ni muhimu katika uhakik-
ishaji kuwa hakuna anayebaki 

nyuma kufikia lengo ‘Namba Tatu’ 
la SDGs.

“Nyuma ya kila idadi katika 
Takwimu za Afya Duniani ni mtu, 
familia, jamii au taifa. Kazi yetu 
ni kutumia taarifa hizi, kufanya 
maamuzi ya msingi ya ushahidi 
ambayo inatufanya tuwe na ulim-
wengu wenye afya, salama, na ulio 
bora zaidi kwa kila mmoja wetu,” 
amenukuliwa Dk. Tedros.

WANAWAKE

Inaelezwa katika nchi za kipato 
cha chini (masikini), pengo la 
uhai kati ya mwanamke na mwa-
naume si kubwa mno, kutokana 
na changamoto ya upatikanaji hu-
duma za afya za uhakika.

Katika nchi hizo, inakadiriwa 
mwanamke mmoja kati ya 41 hu-
fariki dunia kutokana na sababu 
za uzazi, ikilinganishwa na mwan-

amke mmoja kati ya 3,300 katika 
nchi zenye uchumi wa juu.

Aidha, zaidi ya asilimia 90 ya 
nchi hizo za chini zinakabiliwa 
na uhaba wa wataalamu wa afya. 
Hata hivyo, mtazamo kuhusu hu-
duma za afya hutofautiana kati ya 
makundi hayo.

CHA KUZINGATIA

Katika kuadhimisha Siku ya Afya 
Duniani, chapisho hilo la WHO li-
nasisitiza takwimu hizo zinaonye-
sha umuhimu wa kuboresha upa-
tikanaji huduma za afya ya msingi 
duniani, kufikia lengo Namba Tatu 
la Dunia.

“Moja ya malengo yetu WHO, ni 
kuona watu zaidi ya bilioni moja 
wote wanafikiwa na huduma za 
afya duniani ifikapo 2023,” amen-
ukuliwa Dk. Tedros.

Anaongeza: “Hii inamaanisha 

kuboresha upatikanaji wa huduma 
za afya, hasa katika ngazi ya jamii 
na kuhakikisha huduma hizo zina-
patikana, zinafikiwa kwa gharama 
nafuu, na zinafaa kwa kila mtu, 
bila ya kujali jinsi zao.”

Katika hilo, Waziri Ummy ana 
msisitizo: “Serikali kupitia wizara, 
inasimamia kwa dhati suala la 
kuimarisha huduma za afya ka-
tika ngazi ya jamii. Hivi sasa kuna 
ukarabati na ujenzi wa miundom-
binu ya vituo vya afya, zahanati na 
hospitali kote nchini.” 

UCHUNGUZI  

Pia, ripoti inabainishwa kwam-
ba kiwango cha kuishi duniani kil-
iongezeka tangu mwaka 2000 na 
kisha kiwango kikaongezeka tena, 
mwaka 2016 kilipanda kwa miaka 
5.5, yaani kutoka miaka 66.5 hadi 
72.

Hata hivyo, matarajio bado ya-
naelezwa kuathiriwa zaidi na hali 
ya kipato, katika nchi za uchumi 
wa chini ziko pungufu kwa tofauti 
ya miaka 18.1, kulinganisha na za 
kipato cha juu.

Inaelezwa, kuna wastani wa 
mtoto mmoja kati ya 14 wanaozali-
wa katika nchi za kipato cha chini, 
hufariki dunia kabla ya kufikisha 
umri wa miaka mitano. 

Inaelezwa kuwa ni mara ya 
kwanza WHO kutoa ripoti ya 
uchunguzi huo mpya, unaolin-
ganisha jinsia, ambao umetoa 
ufahamu juu ya afya na mahitaji 
ya watu duniani kote, japo nchi ny-
ingi nazo bado zinajitahidi kutoa 
taarifa tofauti za kijinsia.

“Tofauti hizi zilizobainika zita-
harakisha ufumbuzi wa haraka 
kukabili pengo lililopo, kukusanya, 
kuchambua na kutumia mbinu 
bora zaidi, itasaidia kuboresha 
afya na ustawi wa watu, sera ya 
afya lazima ziendelezwe kwa tak-
wimu thabiti za kuaminika, katika 
kila nchi,” anajumuisha mwandi-
shi mkuu wa ripoti hiyo, Dk. Rich-
ard Cibulskis.

Moja ya 
malengo 
yetu WHO, ni 
kuona watu 
zaidi ya bil-
ioni moja 
wote wa-
nafikiwa na 
huduma za 
afya duniani 
ifikapo 2023.
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Mfanyabiashara atinga kortini kuuza mbegu feki
Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AASISI ya Udhibiti wa 
Mbegu nchini (TOSCI), 
imemfikisha mahakam-
ani mfanyabiashara wa 

pembejeo, Fortunatus Lutanikwa, 
mkazi wa Uyole jijini Mbeya, kwa 
tuhuma za kuwauzia wakulima 
mbegu feki na kughushi nembo ya 
taasisi hiyo na za kampuni zinazo-
zalisha mbegu nchini.

Mfanyabiashara huyo ali-
pandishwa kizimbani juzi katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi wa 
Mkoa wa Mbeya ambako alisome-
wa mashtaka matatu ya kuuza 
mbegu feki, kuuza pembejeo bila 
kuwa na leseni na kughushi nem-
bo ya Tosci na kampuni zinazo-
zalisha mbegu.

Akimsomea mashtaka mbele 

ya Hakimu Mkazi wa Mkoa wa 
Mbeya, Paul Ntumo, Wakili wa 
Serikali, Hannarose Kasambala, 
alisema mshtakiwa alikamatwa 
akiuza mbegu hizo feki kinyume 
cha Sheria ya Mbegu Namba 18  
Kifungu cha 13(1) na Kifungu cha 
26(1) na (2).

Kakili Kasambala alisema 
mshtakiwa alikamatwa na maofi-
sa ukaguzi wa mbegu wa TOSCI 
Januari 29, mwaka huu, akiwa 
dukani kwake maeneo ya Uyole 
jijini Mbeya na kwamba siku hiyo 
alikutwa akiuza mbegu feki za 
aina mbalimbali, huku akiwa ame-
ghushi nembo ya Tosci na kam-
puni za mbegu.

“Mshtakiwa alikutwa na aina 
tano za mbegu feki ambazo ni 
mahindi, karotio, alizeti, bamia 
na matango akiwa anawauzia wa-

nanchi dukani kwake maeneo ya 
Uyole,” alisema Wakili Kasambala.

Baada ya kusomewa mash-
taka hayo, Lutanikwa alikana ku-
tenda makosa hayo akidai kuwa 
hajawahi kutenda makosa hayo 
aliyosomewa ndani ya mahaka-
ma hiyo. Baada ya mtuhumiwa 
kukana makosa hayo, Wakili wa 
Serikali Kasambala aliiambia Ma-
hakama kuwa upelelezi wa shauri 
hilo umekamilika na upande wa 
mashtaka upo tayari kwa kuanza 
kutoa ushahidi wake na akaiomba 
mahakama isikilize ushahidi huo.

Hakimu Mkazi wa Mahakama 
ya Mkoa wa Mbeya, Paul Ntumo, 
alikubali ombi la Wakili wa Seri-
kali na akautaka upande wa mash-
taka kuanza kuwasilisha ushahidi 
wake.

Mkaguzi wa Taasisi ya Tosci 

kutoka Makao Makuu Morogoro, 
Emmanuel Mwakatobe, alipanda 
kizimbani na kuanza kutoa usha-
hidi, ambapo alieleza kuwa wali-
pata taarifa za siri kutoka kwa 
baadhi ya wananchi wakimlala-
mikia mfanyabiashara huyo kuwa 
anawauzia mbegu feki.

Akiongozwa na Wakili Kasam-
bala, Mwakatobe walifika jijini 
Mbeya kufanya ukaguzi baada ya 
kupata malalamiko hayo na kwen-
da moja kwa moja katika duka la 
mfanyabiashara huyo wakiongo-
zana na maofisa wa Jeshi la Polisi.

Mwakatobe aliieleza Mahaka-
ma kuwa baada ya kufika kwenye 
duka la mshtakiwa ambako wa-
likamata gunia moja la mahindi 
yaliyopakwa rangi nyekundu yaki-
uzwa ndani ya duka hilo kama 
mbegu.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa soko jipya la Magomeni, Manispaa ya Kinondoni,  jijini Dar es Salaam jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

 Na Nebart Msokwa, MBEYA

IDADI kubwa ya vijana nchini 
waliohitimu vyuo vikuu vya 
ndani na nje ya nchi wameshind-
wa kupata ajira kutokana na 
kukosekana kusoma aina ya kozi 
zinazohitajika kwenye soko la 
ajira.

Mkurugenzi Mwakilishi wa 
Taasisi ya Vyuo Vikuu vya Nje 
ya nchi, Tony Kabetha,  ali-
yasema hayo jana jijini Mbeya 
wakati wa mafunzo maalum 
kwa walimu wakuu, wakuu wa 
shule na maofisa elimu katika 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
wanaojengewa uwezo wa ku-
washauri vijana masomo wanay-
ostahili kusoma wanapojiunga 
na elimu ya juu.

Kabetha alisema kuwa vijana 
wengi waliohitimu elimu ya juu 
wapo mitaani bila ajira kutokana 
na kusoma masomo yasiyohitaji-
ka kwenye soko la ajira na wala 
tatizo sio ukosefu wa ajira.

“Tatizo sio ukosefu wa ajira 
kwa kuwa zipo na ni nyingi tu 
ndani na nje ya nchi, isipokuwa 
vijana wetu waliohitimu elimu 
ya juu hawakusoma masomo 
yanayohitajika kwenye soko la 
ajira na ndio sababu wapo mi-
taani bila ajira,” alisema Kibetha.

Alisema kuwa tatizo la vijana 
hao lilianza tangu walipohitimu 
elimu ya msingi ambako ha-
wakushauriwa vizuri masomo 
yenye mustakabali mzuri kwa 
ajira na badala yake waliachwa 
tu wasome masomo wanayoyap-
enda.

“Kuna vijana wamehitimu 
digrii ya ‘Human Resource’ 
(Rasilimali Watu) hawana ajira 
na wanatembea kutafuta ajira 
ya kuajiri watu wakati wao 
wenyewe hawana ajira! Hii 
inaonyesha kuwa wakati waki-
soma hawakushauriwa ipasavyo 
wasome masomo gani yatakay-
owasaidia kuajiriwa kirahisi,” 
alisema Kabetha.

Alisema kuwa ili kukabiliana 
na changamoto hiyo, Taasisi 
ya Uwakilishi wa Vyuo Vikuu 
vya Nje (UAR) imeamua kutoa 
elimu kwa walimu na wazazi ili 
wawashauri vizuri vijana kabla 
hawajaamua kusoma masomo ya 
elimu ya juu.

Alisema kuwa mpango huo 
utakwenda sambamba na ku-
washauri vijana kuhusu vyuo 
vinavyofaa kusoma na kwa 
gharama nafuu, ili kuwaepusha 
na changamoto nyingine ya 
uwepo wa vyuo vikuu feki ndani 
na nje ya nchi.

Kabetha alisema kuwa sio 
vyuo vyote vinavyojitangaza 
kwenye mitandao ya kijamii ni 
vyuo halisi, bali kuna vyuo vingi 
feki vinajitangaza mitandaoni na 
endapo vijana watajiunga navyo 
kupitia mitandao hiyo, wataji-
kuta wakijuta baadaye.

Wadau waomba kulindwa vyanzo vya maji
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa Usimamizi wa 
Bonde la Ziwa Nyasa wameiomba 
serikali kuongeza udhibiti wa 
uharibifu wa mazingira na kuwe-
ka ulinzi wa kisheria wa vyanzo 
vya maji nchini, ili kuepusha taifa 
kukumbwa na tatizo la uhaba wa 
rasilimali za maji katika siku zi-
jazo.

Wito huo ulitolewa na wadau 
hao kwenye uzinduzi wa Jukwaa 
la Wadau wa Bonde la Ziwa Nya-
sa ulifanyika jana mjini Tukuyu 
wilayani Rungwe.

Mmoja wa wadau hao, Salum 
Kilanga, alisema kutokana na 
hali halisi ya uharibifu wa maz-
ingira na hasa vyanzo vya maji 
ilivyo nchini, ipo haja kwa serikali 
kubuni mbinu na kutafuta njia 
mbadala za kuhakikisha uharibifu 
wa mazingira unadhibitiwa.

Kilanga alipendekeza kuan-
zishwa kwa miradi mingi ya ufu-
gaji nyuki kwenye vyanzo vya maji 
kama njia mojawapo ya kulinda 

vyanzo vya maji pamoja na ku-
waongezea wananchi kipato.

“Kasi ya uharibifu wa mazin-
gira ni kubwa nchini, ipo haja 
kwa serikali kubuni mbinu za 
kuokoa mazingira hasa katika 
maeneo yenye vyanzo vya maji, 
mbinu mojawapo ni kuanzisha 
ufugaji nyuki kwenye maeneo 
hayo, ili kuongeza ulinzi wa mae-
neo hayo lakini pia miradi hiyo 
itawaongezea wananchi kipato,” 
alisema Kilanga.

Ofisa Madini wa Mkoa wa 
Rukwa, Abraham Nkya, alisema 
kuwa sheria ya madini nchini in-
amruhusu Kamishna wa Madini 
kutoa leseni ya uchimbaji wa ma-
dini mahali popote ikiwamo kwe-
nye vyanzo vya maji.

Nkya aliiomba serikali kutafuta 
namna ya kuzifanya idara zake 
kama vile idara ya madini na sekta 
ya maji kuwasiliana ili kuepusha 
leseni za uchimbaji wa madini 
kutolewa katika maeneo yenye 
vyanzo vya maji.

Aidha, Nkyas aliwashauri waku-

rugezi wa bodi za maji kuainisha 
maeneo yenye vyanzo vya maji, 
kuyapima na kuyamiliki na ki-
sha kupeleka taarifa kwa Kam-
ishna wa Madini ili asitoe leseni 
ya uchimbaji wa madini kwenye 
maeneo hayo.

Mgeni rasmi kwenye uzinduzi 
wa Jukwaa hilo la Wadau wa Ziwa 
Nyasa alikuwa ni Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Maji na Umwagil-
iaji, Prof. Kitila Mkumbo ambaye 
alisema kuwa maji ndiyo rasili-
mali pekee inayopungua kwa kasi 
nchini ikilinganishwa na rasilimali 
nyingine.

Alisema kuwa taarifa za kitafiti 
zinaonyesha kuwa Tanzania in-
atarajiwa kuwa na idadi kubwa ya 
watu inayokadiriwa kuwa zaidi ya 
milioni 300 ifikapo mwaka 2050, 
ambapo changamoto kubwa 
itakuwa ni maji ya kukidhi mahi-
taji ya watu hao.

“Wapo watu wanadhani Tan-
zania ina maji mengi na kwamba 
maji hayo yapo tu, si kweli hata 
kidogo na pengine maji ndiyo 

rasilimali haba kuliko zote na hali 
hii itajidhihirisha miaka michache 
ijayo kama hatua za kuilinda hazi-
tachukuliwa,” alisema Prof. Kitila.

Alisema kuwa taarifa hizo za 
kitafiti zinaonyesha kuwa ifikapo 
mwaka 2050, Tanzania itakuwa 
na changamoto kubwa mbili na 
kwamba changamoto ya kwanza 
ni uhaba wa maji na ya pili itaku-
wa ni elimu.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Bodi ya Bonde la Ziwa Nyasa, 
Mhandisi Ngwisa Mpembe, alise-
ma Tanzania haijafikia kiwango 
cha kuwa na viwanda vinavyoathi-
ri mazingira kiasi cha kusababisha 
uharibifu mkubwa wa vyanzo vya 
maji, isipokuwa adui mkubwa wa 
mazingira na vyanzo vya maji ni 
shughuli za kibinadamu zinazo-
fanyika kwenye vyanzo hivyo.

Alisema kuwa endapo jamii 
itaelimishwa na kukatazwa kufan-
ya shughuli za kibinadamu kwe-
nye vyanzo vya maji, hali ya upa-
tikanaji wa maji nchini itaendelea 
kuwa nzuri kwa muda mrefu.
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Wakazi 518 walalamikia 
kuporwa viwanja bila fidia
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AKAZI 518 wa 
Nzuguni B nje ki-
dogo ya Jiji la Do-
doma wameilala-

mikia Halmashauri kuchukua 
maeneo yao bila kuwapatia fidia 
wala viwanja mbadala kama wal-
ivyokubaliana.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari katika mkutano wao 
na viongozi wa kata ya Nzuguni 
walisema kuwa mashamba yao 
yamechukuliwa na Jiji,  lakini 
hakuna        fidia iliyotolewa kul-
ingana na ukubwa wa maeneo 
yao.

Peter Mguto, alisema kuwa 
alikuwa anamiliki shamba lenye 
ukubwa wa zaidi ya hekari 2, 
lakini viongozi wa jiji wamem-

patia kiwanja kimoja ambacho 
pia anatakiwa kukilipia ndani ya 
siku 30.

Mguto alisema kuwa kutokana 
na ukubwa wa mashamba yao 
wanapaswa kukaa kwa pamoja 
na halmashauri ya jiji ili kuku-
baliana namna ambayo itakua 
na usawa kila upande.

“Kuna watu hapa wana-
mashamba ya hadi hekari 17 la-
kini leo hii jiji wanatoa kiwanja 
kimoja tu harafu eneo lote wa-
nabaki nalo wao, hii siyo haki tu-
naomba serikali itusaidie katika 
hili”alisema Mguto.

Aidha, alisema kuwa wa-
naiomba halmashauri ya jiji 
kutumia mfumo ambao ume-
kuwa ukitumika katika maeneo 
mbalimbali ambapo mmiliki wa 
shamba anapewa asilimia 70 na 

wao kuchukua asilimia 30 ya 
eneo lote.

“Kuna mtu anamiliki shamba 
lake lenye ukubwa wa hekari 17, 
lakini leo hii anapatiwa kiwanja 
kimoja tu na kuambiwa kuwa 
anatakiwa kukilipia ndani ya 
siku 30 bila kujua hawa watu ni 
maskini na pesa yenyewe ni zai-
di ya Sh. 500,000, sasa mkulima 
ataipata wapi ndani ya muda 
huo,” alihoji Mguto.

Alisema kutokana na mgogoro 
huo wa  kudumu kutoka mwaka 
2004, seriklai inatakiwa kuin-
gilia kati ili wanachi wa kipato 
cha chini wasipokonywe haki 
yao ya kumiliki ardhi.

Naye Agatha Joseph, alisema 
kuwa pamoja na kuhakikiwa 
mashamba yao na kupewa 
karatasi ambazo zinaonyesha 

kuwa wao ndiyo wamiliki halali 
lakini mpaka hivi sasa bado ha-
wajapatiwa viwanja hivyo.

Akijibu malalamiko hayo, 
Mwenyekiti wa Serikali ya mtaa 
Nzuguni B, Chares Mathias alise-
ma pamoja na uhakiki kukami-
lika bado kumekuwa na kasoro 
ambazo zinasababisha sitofa-
hamu hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo 
wao bado wataendelea kufutilia 
hadi ngazi za juu ili kuhakikisha 
kuwa haki inatendeka kwa wa-
nachi wao.

Diwani wa kata ya Nzunguni, 
Aloyce Luhega, alisema kuwa 
mpaka sasa vimekwisha gawiwa 
viwanja 255 na kuwatoa hofu 
waliobaki kuwa watapewa mae-
neo mangine katika Halmashau-
ri ya jiji la Dodoma.

Meneja wa Benki ya NBC Kanda ya Kati, James Ndimbo (kulia), akikabidhi zawadi ya pikipiki kwa mkazi wa Dodoma, Twaha Saleh ali-
yojishindia katika kampeni ya Shika Ndinga inayodhaminiwa na benki hiyo, katika hafla iliyofanyika jijini Dodoma hivi karibuni. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAJUMBE wa mkutano 
mkuu wa Chama cha Bib-
lia Tanzania wamempitisha 
kwa kauli moja jina la Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda kuwa mmoja wa wad-
hamini wa chama hicho.

Katika mkutano huo ulio-
fanyika jijini hapa na kuhud-
huriwa na wajumbe kutoka 
mikoa yote nchini pamoja na 
ajenda zake ulipitisha jina la 
Pinda kuwa mdhamini.

“Wajume naomba kuwa-
julisha kuwa tulituma wen-
zetu kwenda kuonana na 
mheshimiwa Pinda kuhusu 
kumuomba awe mdhamini 
wetu, alipoonana nao alise-
ma kama aliweza kufanya 
kazi katika serikali kwanini 
ashindwe kutumika kwe-
nye kazi ya Mungu,”alisema 
Malekana.

Baada ya kauli hiyo wa-
jumbe wa mkutano walilipu-
ka kwa furaha na kulipitisha 
kwa kauli jina hilo kuuun-
gana na wadhamini wengine 
kusaidia kuongoza chama 
hicho.

Malekana alisema chama 
hicho kina wadhamini wa-
tano na Pinda anachukua 
nafasi iliyoachwa wazi na 
Askofu Valentino Mokiwa 
baada ya kumaliza muda 
wake.

Aliwataja wadhamini 
wengine wa chama hicho 
kuwa ni pamoja, Waziri Mkuu 
mstaafu Jaji Joseph Warioba, 
Mama Anna Mkapa, Askofu 
Gervas Nyaisonga na Askofu 
Sylvester Gamanywa.

Aliongeza kuwa majukumu 
ya wadhamini wa chama 
hicho ni kuhakikisha wanasi-
mamia mali za chama hicho 
pamoja na kuhakikisha wa-
nasaidia kulea chama hicho. 

Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Alfred Kimonge alisema 
wanatarajia kujenga jengo 
la ghorofa tano eneo la Mji 
mpya jijini hapa ili kukuza 
uchumi na kupunguza utege-
mezi.

Alibainisha kuwa hatua za 
awali ikiwamo kuwasiliana 
na mamlaka za jiji na wataal-
amu wa michoro na usanifu 
majengo zimefanyika kabla 
ya kuendelea na mchakato 
wa ujenzi.

Aliwajulisha wajumbe 
kuwa hatua inayofuata ni 
kutafuta fedha za ujenzi 
huo kutoka vyanzo mbalim-
bali ikiwemo mikopo yenye 
masharti nafuu.

Serikali yajitoa shughuli za mashirika yasiyo ya serikali
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imesema kuanzia 
sasa haitaingilia utendaji wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali na 
badala yake kazi hiyo itafanywa 
na bodi ya uratibu wa taasisi zi-
sizokuwa za serikali.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia, 
Wazee na Watoto,  Ummy Mwal-
imu wakati akizindua bodi ya 
taasisi zisizokuwa za kiserikali 
jijini Dodoma.

Waziri Ummy alisema wana-

chotakiwa kwa sasa ni kufanya 
kazi kwa bidii kwa sababu seri-
kali macho yao yako kwao.

Alisema bodi hiyo inapaswa 
kufanya kazi kwa uwazi ili ku-
fanikisha maendeleo katika ma-
shirika hayo.

Alisema kwa upande wa Seri-
kali bodi hiyo ina mwakikishi 
ambaye atasaidia katika kukuza 
maadili ya kimsingi ikiwamo 
kutoa taarifa sahihi.

Alisema anaamini bodi hiyo 
inafanya kazi kubwa kutokana 
na kwamba imejidhatiti kwam-
ba, lazima wainue na kukiende-

leza kile walichokikuta katika 
bodi zilizotangulia.

Aidha, aliitaka bodi hiyo kuwa 
waadilifu kwa kufanya kazi kwa 
kutenda haki ili kila mmoja ari-
dhike na maamuzi.

Aliwaagiza kujifunza utendaji 
wa kuratibu mashirika yasiyo ya 
kisetikali ili kufika mbali katika 
utendaji wao.

“Naomba mzingatie hayo kwa 
sababu Tanzania siyo kisiwa 
kiasi kwamba hatutakiwi kuji-
funza kutoka nchi nyingine,” 
alisema Ummy. Alisema serikali 
ya awamu ya tano, inatambua 

mchango wa mashirika yasiyo 
ya kiserikali, kwa sababu wana-
fanya kazi kubwa vijijini.

Alisema anazikumbusha NGO 
kuacha kutumika kwa maslahi 
binafsi na badala yake zitatue 
matatizo.

Naye Katibu Mpya wa bodi 
hiyo Dk. Neema Mwanga alise-
ma wanashukuru kuteuliwa 
kwao na wataitendea kazi nafasi 
waliyopewa.

Alisema watashirikiana na 
serikali kuhakikisha wanafika 
mbali   katika maendeleo ya 
nchi.
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Waziri 
aagiza 
mkandarasi 
kuchukuliwa 
hatua

Serikali yasisitiza kuimarisha 
miundombinu ya barabara
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema itaen-
delea na juhudi za kui-
marisha miundombinu 

iliyopo nchini ili kuimarisha hu-
duma za maendeleo na kukuza 
sekta ya utalii.

Akizungumza katika ufun-
guzi wa mkutano wa watembeza 
watalii uliofanyika mjini Zanzi-
bar, Waziri wa Fedha na Mipango, 
Balozi Muhammed Ramia, alise-
ma serikali inatambua kero za 
miundombinu iliyopo hususani 
ya barabara.

Alisema utatuzi wa matatizo 
hayo utasaidia kwa kiasi kikubwa 
kurahisisha huduma za usafiri 

kwa wananchi na watalii ambao 
wanatembelea Zanzibar.

Alisema sekta ya utalii imeku-
wa muhimu katika kukuza uchu-
mi wa nchi na kwamba fedha zi-
nazopatikana zitasaidia kuiweka 
Zanzibar katika mazingira ya ku-
vutia kwa wageni.

Balozi Ramia alitoa wito kwa 
watembeza watalii hao kufuata 
sheria za nchi pamoja na kue-
ngeza bidii katika kuwahudumia 
wageni katika kutangaza vivutio 
vilivyopo ili kuimarisha upati-
kanaji wa mapato katika sekta 
hiyo. Aidha, Balozi Ramia pia 
aliwataka watembeza watalii hao 
kuendelea kushirikiana na taasisi 
zingine zikiwemo zinazokusanya 
mapato ili kudhibiti matumizi 
ya fedha. “Pia muwe na utara-

tibu wa kufanya mikutano mara 
kwa mara ili kujadili matatizo 
yanayowakabili,”alisema.

Kwa upande wake Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani, Hamadi 
Yussuf Masauni alisema serikali 
itahakikisha inaimarisha ulinzi 
na usalama kwa wageni wa-
naotembelea Zanzibar.

Alisema zaidi ya wafanyakazi 
800 wameshamaliza mafun-
zo hivyo watasaidia kuondoa 
changamoto za uhaba wa wafan-
yakazi hususani katika vituo vya 
usafiri wa bandari na anga.

Naye mwenyekiti wa jumuia 
ya watembeza watalii Zanzibar, 
Hassan Ali Mzee, alisema lengo la 
mkutano huo ni kujadili matatizo 
mbalimbali yanayowakabili ili 
yaweze kupatiwa ufumbuzi.

Alisema sekta ya utalii imeku-
wa tegemeo kubwaa katika kui-
marisha uchumi wa nchi lakini 
bado watembeza watalii wame-
kuwa wakikabiliwa na matatizo 
mbalimbali hususan katika uli-
paji wa kodi.       

Aidha, mwenyekiti huyo alizi-
taka taasisi zinazosimamia masu-
ala ya utalii kuwa tayari kujiunga 
na jumuiya hiyo ili waweze kunu-
faika na haki zao za msingi.   

Akiwasilisha mada juu ya 
matatizo yanayoikabili sekta ya 
utalii Zanzibar mwanachama wa 
jumuiya hiyo, Ali Amour, alisema 
bado kuna baadhi ya matatizo 
ikiwemo miundombinu mibovu 
kwa baadhi ya barabara jambo 
linalosababisha wageni kupata 
shida wakati wakiwa safarini.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Riziki Pembe Juma, 
amemuagiza Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo kum-
chukulia hatua za kisheria 
mkandarasi wa ujenzi 
wa kituo cha mafunzo ya 
amali cha Makunduchi 
kutokana na kushindwa 
kutimiza masharti ya 
ujenzi wa kituo hicho.

Akizungumza wakati 
alipofanya ziara ya 
kushtukiza kuangalia 
maendeleo ya ujenzi wa 
kituo hicho akiwa ameam-
batana na Katibu Mkuu 
wake, alisema ujenzi wa 
kituo hicho umekuwa wa 
kusuasua na wamekuwa 
wakiidanganya Serikali 
kutokana na ahadi wana-
zoweka.

Alisema haiwezekani 
ujenzi wa kituo hicho 
kuwa umeanza sambamba 
na kituo cha amali cha 
Daya kilichopo Pemba 
ambacho nacho kimepiga 
hatua kubwa katika ku-
malizika.

Alisema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar ilipoamua 
kujenga vituo hivyo katika 
maeneo mbalimbali Un-
guja na Pemba ilikuwa na 
lengo la kusogeza elimu 
ya amali (ufundi), karibu 
na wananchi na kupata 
fursa za kujiendeleza na 
kujikwamua na umaskini.

Aidha, alisema wiz-
ara haipo tayari kuona 
juhudi hizo zinapotea kwa 
uzembe wa watu wach-
ache ambao wanaweza 
kukosesha maendeleo 
hayo kwa jamii.

Naye Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Dk Idris 
Muslim Hija, alisema 
mkandarasi wa kituo 
hicho hajali kazi yake 
pamoja na zile za Serikali 
katika kuwaletea maende-
leo wananchi.

Kwa upande wake msi-
mamizi wa ujenzi wa kituo 
hicho cha Makunduchi 
Mkoa wa Kusini Unguja 
Omar Hashim Mfangavu, 
alisema kuwa kuchelewa 
kwa kazi hiyo kunatokana 
na kuchelewa kwa baadhi 
ya vifaa ikiwamo mabati.

Watoto wa kike watakiwa kuchangamkia fursa
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Wanawake wa Chama cha 
Mapinduzi (UWT), Zanzibar,   
Tunu Juma Kondo,  amewataka 
watoto wa kike kuchangamkia 
fursa za elimu ili kupata wasomi 
wanawake wenye sifa za kuwa 
viongozi wa kitaifa kikanda na 
kimataifa.

Alitoa kauli hiyo, katika ziara 
yake, Wilaya ya Kaskazini ‘A’ huko 
Gamba Mkoa wa Kaskanizi Un-
guja.

Alisema elimu ndiyo nyenzo 
pekee ya kuwakomboa kiuchumi 
na maendeleo wanawake nchini.

Alieleza kwamba kwa sasa 
watoto wa kike wanatakiwa ku-
jengewa mazingira rafiki ya ku-
pewa elimu bora itakayowasaidia 
katika maisha yao ya kila siku.

Alisema wanawake wanaope-
wa fursa mbali mbali za uon-
gozi, utendaji na utaalamu wa 
fani mbali mbali katika jamii 
wamekuwa mfano wa kuigwa ka-
tika utendaji na uchapakazi wao 
hivyo hicho ni kipimo sahihi cha 
uadilifu uliotukuka kwa kundi 
hilo.

Alisema kwamba matarajio 
ya UWT Zanzibar ni kuona wa-
nawake wanajitokeza kwa wingi 
kushindana na wanaume katika 
kuwania nafasi mbali mbali za 

uongozi katika chaguzi mbali 
mbali za kisiasi ikiwamo uchagu-
zi mkuu wa mwaka 2020.

Alisema kila mwanamke ana-
takiwa kuchukua hatua ya ku-
walinda na kuwasimamia watoto 
wa kie dhidi ya vitendo vya ud-
halilishwaji ili waweze kutimiza 
malengo yao bila kukatishwa na 
baadhi ya watu wanaokwamisha 
juhudi za kundi hilo kijamii.

Alieleza kwamba katika umoja 
huo atafanya kazi kwa bidii ili 
kufikia malengo mahsusi ya ju-
muiya hiyo.

Alisema ni lazima viongozi na 
watendaji wa umoja huo wafanye 
kazi kwa bidii ili kutekeleza kwa 
vitendo maelekezo ya ibara ya 

tano ya katiba ya CCM ya mwaka 
1977 toleo jipya la mwaka 2017,  
inayoeleza namna CCM inavyo-
takiwa kushinda kwa kishindo 
kwa uchaguzi wa serikali za mitaa 
pamoja na uchaguzi mkuu.

Aidha, aliwataka wanawake wa 
umoja huo kulipa ada kwa wakati 
ndani ya umoja huo ili kulinda 
haki zao za kuwa wanachama 
hai na wenye sifa za kuchagua na 
kuchaguliwa.

Kwa upande wa wanajumuiya 
hiyo wa Wilaya ya Kaskazini wal-
isema kuwa wamejipanga vizuri 
kuhakikisha wanaongeza wana-
chama wapya ili kuongeza jeshi 
la kufanikisha ushindi wa CCM 
katika uchaguzi mkuu ujao.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kiwanda cha Kamal Steels, Ajah Jha (wa tatu kushoto), akifafanua jambo kwa Kamanda wa Mkoa wa Kipolisi 
Temeke,  Amon Kakwale (wa pili kushoto), wakati wa hafla ya kukabidhi msaada wa nondo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za polisi za 
Kigamboni Kibada, jijini Dar es Salaam juzi. Wengine ni Msaidizi wa Kamanda huyo, ACP Awadhi Haji na baadhi ya watumishi wa kiwanda 
hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  15 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY 16 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 17 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Documentary 
22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  18 April
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Kipindi Maalum: TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 19 April
05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  20 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 21 April  
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  15 April

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  16 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  17 April 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  18 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  19 April 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 20 April

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  21 April

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Omar Bashir aswekwa 
jela baada ya kupinduliwa

Aliyekuwa Rais wa Sudan, Omar Al Bashir ambaye aliondolewa madarakani na jeshi la nchi hiyo, kwa sasa ame-
fungwa gerezani. PICHA: REUTERS
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KHARTOUM, Sudan

ALIYEKUWA Rais wa Sudan, Omar Al-
Bashir, amepelekwa gerezani baada ya 
kukamatwa juzi usiku.

Bashir aling’olewa madarakani wiki 
iliyopita katika mapinduzi ya kijeshi 
jijini Khartoum baada ya kuiongoza 
nchi yake kwa miaka 30.

Taarifa zaidi kutoka vyanzo 
vya ndani ya familia ya Bashir 
vimethibitisha kuwa kiongozi huyo 
mwenye miaka 75 amekamatwa na 
kupelekwa jela.

Shirika la habari la kimataifa la Reu-
ters lilieleza kuwa Bashir anashikiliwa 
kwenye gereza lenye ulinzi mkali la 
Kobar mjini Khartoum.

Kwa mujibu wa Reuters, Bashir ana-

KINSHASA, Congo

TAKRIBANI watu 150 hawajulikani walipo 
baada ya boti waliokuwa wakisafiria ku-
zama katika ziwa Kivu lililopo mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Rais wa Congo, Felix Tshisekedi, kupi-
tia akaunti yake ya kijamii ya Twitter 
alisema kuwa amehuzunishwa kutokea 
kwa ajali hiyo.

‘’Nimehuzunishwa kuzama kwa boti 
hiyo katika ziwa Kivu. Hadi kufikia sasa 
idadi ya watu ambao hawajulikani waliko 
ni 150,” alisema Rais Tshisekedi.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa boti hiyo 
ilikuwa inatoka katika mkoa jirani wa 
Kivu Kaskazini mwa Congo na lilizama 
karibu na eneo la Kalehe.

Kadhalika, maiti tatu ziliopolewa, watu 
33 wameokolewa huku abiria wengine 
150 wakiwa hawajulikani waliko.

Rais Tshisekedi amesema kuwa 
anaifuatilia kwa karibu ajali hiyo ili kuwa-
chukulia hatua watu wote waliohusika.

Matukio ya kuzama kwa boti nchini 
Congo yamekuwa yakitokea mara kwa 
mara. Kulingana na takwimu zilizotolewa 
na Reuters mwaka uliopita, boti moja il-
ipinduka katika mto kaskazini mwa DR 
Congo na kusababisha watu 49 kufa maji.

Naibu Gavana wa Mkoa wa Masham-
bani wa Tshupa, Kaskazini mwa Congo, 
Richard Mboyo Liuka, alieleza kuwa boti 
hiyo ilizama na abiria wote jioni siku ya 
Jumatano.

Mwaka wa 2015, zaidi ya watu 100 wali-

potea baada ya boti mbili kugongana ka-
tika Mto Congo, kulingana na taarifa za 
Shirika la Afya Duniani (WHO).

Msemaji wa WHO katika mji mkuu wa 
Kinshasa, Eugene Kabambi, alisema kuwa 
boti hiyo ilipinduka karibu na mji wa 
Kwamouth wakati boti iliyokuwa imejaa 
kupita kiasi iliyokuwa ikielekea eneo la 
Inongo ilipogongana na boti moja iliyoku-
wa imebeba watu 150.

Julai 2011, zaidi ya watu 100 walifariki 
dunia baada ya boti mbili kugongana ka-
tika mto eneo la mkoa wa Equateur.

Miezi miwili awali, aliyekuwa Rais wa 
taifa hilo, Joseph Kabila, alimfukuza kazi 
waziri wake wa uchukuzi kufuatia visa 
vya mfululizo wa ajali za maboti vili-
vyokuwa vikitokea nchini humo.  BBC

Watu 150 wahofiwa kufariki dunia 

Abdel Fattah al-
Sisi kutawala 
hadi 2030

Mabilioni 
yakusanywa 
kukarabati kanisa 
lililoungua

CAIRO, Misri

WABUNGE nchini Misri wameifanyia 
marekebisho Katiba ya nchi hiyo, am-
bapo imemruhusu Rais Abdel Fattah 
al-Sisi kuendelea kusalia madarakani 
hadi mwaka 2030. 

Lakini wapinzani wake wamekosoa 
uamuzi huo wa bunge na kusema 
kuwa Misri inaingia katika utawala 
wa kidikteta. Mbali na mabadiliko 
hayo, wabunge wamempa Rais Al Sisi 
mamlaka makubwa ya kudhibiti idara 
ya Mahakama, lakini jeshi kuendelea 
kuwa na madaraka makubwa ka-
tika siasa za nchi hiyo ya Afrika ya 
Kaskazini.

Hata hivyo, mabadiliko hayo ya-
natarajiwa kupigiwa kura ya maoni 
na wananchi wa Misri, na tarehe ya 
zoezi hilo inatarajiwa kutangazwa 
muda wowote. Rais Al Sisi, ambaye 
alichaguliwa mwaka 2018, muhula 
wake wa miaka sita ulitarajiwa ku-
malizika mwaka 2024, lakini iwapo 
mabadiliko hayo yataungwa mkono, 
anaweza kuchaguliwa tena kwa 
muhula mwingine wa miaka sita.

Rais Al Sisi aliingia madarakani 
mwaka 2013, baada ya kuongoza 
mapinduzi ya kijeshi kumpindua Rais 
aliyekuwa amechaguliwa wakati huo 
Mohamed Morsi. RFI

PARLIS, Ufaransa

TAKRIBANI dola bilioni moja zime-
shakusanywa kutoka kwa watu mbal-
imbali duniani, kwa lengo la kulifany-
ia ukarabati kanisa kuu la mjini Paris, 
Notre Dame lililoharibiwa kwa moto.

Wataalamu wa ujenzi wame-
shapeleka gari la kubebea vifaa vya 
ujenzi pamoja na mbao katika eneo 
la tukio.  Maofisa wa zimamoto nao 
bado wanachunguza hasara iliyopa-
tikana na kuona kama nguzo hazi-
jaathirika kufuatia mnara wa kanisa 
kuporomoka na kuharibu paa.

Rais Emmanuel Macron wa Ufaran-
sa amezidisha shinikizo alipotangaza 
muda wa miaka mitano kukamilisha 
shughuli za kulikarabati kanisa hilo 
lililojengwa karne ya 12.

Rais Macron jana aliongoza kikao 
maalum cha Baraza la Mawaziri ku-
zungumzia ajali hiyo ya moto ambapo 
wataalamu wanaamini ni ajali iliyo-
sababishwa na kazi za ukarabati.

Hakuna mtu yoyote aliyefariki 
wala kujeruhiwa kutokana na tukio 
hilo baada ya maofisa wa zimamoto 
kuwahamisha haraka waumini wal-
iokuwa wakihudhuria misa. Watu 
wasiopungua 30 wameshahojiwa na 
polisi kuhusiana na tukio hilo.

Mjumbe maalum wa Rais Macron 
anayeshughulikia masuala ya kitama-
duni, Stephane Bern, alieleza kuwa 
zaidi ya Euro milioni 880 (kiwango 
ambacho ni sawa na Dola milioni 995) 
zimeshakusanywa kwa siku mbili 
tangu tukio hilo la moto kutokea. DW

shikiliwa kwenye chumba cha peke 
yake gerezani na kuzungukwa na 
ulinzi mkali.

Kiongozi huyo alikuwa chini ya 
ulinzi mkali wa jeshi nyumbani 
kwake toka alipopinduliwa wiki ili-
yopita.

Nchi ya Sudan kwa sasa ipo chini 
ya uongozi wa Baraza la Mpito la 
Kijeshi chini ya Luteni Jenerali Ab-
del Fattah Abdelrahman Burhan.

Katika hotuba aliyoitoa siku ya 
Jumamosi, Jenerali Burhan alia-
pa kuung’oa utawala na kuahidi 
kuheshimu haki za binadamu, kusi-
tisha marufuku ya kutotoka nje, 
kuwaachia huru wafungwa wa ki-
siasa, kuvunjilia mbali serikali zote 
za majimbo, kuwashtaki waliowaua 

waandamanaji na kukabiliana na 
rushwa.

Baraza hilo limewakamata baa-
dhi ya waliokuwa maofisa wa seri-
kali na kuahidi kutowatawanya 
waandamanaji.

Katika mkutano na waandishi 
habari siku ya Jumapili, msemaji wa 
baraza Meja Jenerali Shams Ad-din 
Shanto, alisema kwamba baraza la 
kijeshi lipo tayari kuidhinisha seri-
kali yoyote ya kiraia itakayoidhin-
ishwa na vyama vya upinzani.

Alieleza kuwa jeshi halitowaon-
doa waandamanaji kwa lazima, la-
kini alitoa wito kwa waandamanaji 
hao kuruhusu maisha yaendelee 
kama kawaida na waache kuweka 
vizuizi kinyume cha sheria. BBC

Nchi ya 
Sudan kwa 
sasa ipo 
chini ya 
uongozi 
wa Baraza 
la Mpito la 
Kijeshi chini 
ya Luteni 
Jenerali 
Abdel Fat-
tah Abdel-
rahman 
Burhan.



Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BUNGE limeitaka serikali kufanya ma-
boresho katika Sheria ya Mahakama za 
Mahakimu ili kuondoa ulazima wa uamu-
zi wa mahakama za mwanzo kufanyika 
kwa kura za wazee wa mahakama au ku-
waondoa wazee hao mahakamani.

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma 
jana, taarifa ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Katiba na Sheria kuhusu makadi-
rio ya bajeti ya Wizara ya Katiba na Sheria 
kwa mwaka ujao wa fedha, Mwenyekiti 
wa kamati hiyo, Mohamed Mchengerwa, 
alisema kuna haja wazee wa mahakama 
wawapo kushauri tu.

Alisema ushauri wao usiwe wa lazima 
kiasi cha kuingilia uamuzi wa hakimu we-
nye kuzingatia sheria za nchi au serikali 
ione umuhimu wa kuwaondoa wazee hao 
au kwa namna itakavyoona inafaa bila 

kuathiri uamuzi wa hakimu.
“Msingi na ushauri wa kamati ni kwam-

ba, pamoja na uwapo wa mila na desturi 
katika jamii zetu zenye kuhitaji wazee 
washauri katika baadhi ya mashauri ngazi 
ya mahakama za mwanzo, siyo mara zote 
ushauri wa walio wengi katika ngazi za 
mahakama za mwanzo unaendana na 
matakwa ya sheria.

Lakini pia, hatua hiyo itarahisisha 
utoaji haki kwa wakati katika mahakama 
za mwanzo ikiwamo kupunguza 
gharama za uendeshaji wa mahakama 
hizo,” alisema.

Mchengerwa pia alisema kamati yake 
inaishauri Tume ya Utumishi wa Mahaka-
ma kuhakikisha inatatua changamoto ya 
watumishi kukaa kwenye kituo kimoja 
cha kazi kwa muda mrefu na stahiki zi-
sizokidhi hali halisi ya maisha.

“Kamati inashauri majaji kwa kush-

irikiana na vyombo husika, waendelee 
kutekeleza utaratibu wao waliojiwekea 
wa kutembelea magereza pamoja na ma-
habusu nchini ili kujionea hali halisi ya 
mlundikano wa watuhumiwa na wafung-
wa kwa lengo la kuchochea utekelezaji wa 
miongozo ya mahakama kuhusu kusikili-
za na kumaliza mashauri mbalimbali kwa 
wakati,” alisema.  

Akiwasilisha taarifa ya Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Bajeti, Makamu Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Mashimba Ndaki, 
alisema wilaya 27 kati ya 139 ndizo zenye 
majengo yanayomilikiwa na mahakama 
huku wilaya nyingine zikitumia majengo 
ya taasisi zingine.

Alisema mahakama inatakiwa kue-
ndesha na kutekeleza shughuli zake kwa 
uhuru na bila vikwazo kwa kuwa ndiyo 
taswira inayochochea upatikanaji wa haki 
kwa wananchi.

Bunge lataka wazee wa 
mahakama waondolewe

Na Salome Kitomari

KAIMU Balozi wa Marekani nchini, 
Dk. Inmi Patterson, amewaapisha 
wafanyakazi 59 wa kujitolea ku-
toka nchini mwake, ambao wata-
fanyakazi katika sekta ya afya na 
kilimo.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vy-
ombo vya habari iliyotolewa jana 
na Ubalozi wa Marekani nchini, 
wafanyakazi hao watafanya kazi 
kwa miaka miwili na watapangiwa 
katika wilaya 35 nchini.

Patterson aliwaeleza wafan-

yakazi wapya wa kujitolea kuwa: 
“Kupitia programu hii mtaweza 
kuleta mabadiliko kwa Watanza-
nia mtakaofanya nao kazi na hata 
kwenu ninyi wenyewe.”

Alisema wataweza kuwa 
Wamarekani wa kwanza kukutana 
na kufanya kazi na wafanyakazi 
wenzao na majirani zao wa Kitan-
zania, na kwamba wataendelea 
kuwa wawakilishi wa watu wa 
Marekani na ubia wa muda mrefu 
kati ya Wamarekani na Watanza-
nia.

Katika hala hiyo mgeni rasmi 

alikuwa ni  Naibu Waziri wa Nchi 
Oisi ya Rais Tamisemi, Mwita 
Waitara, na ilihudhuriwa na vion-
gozi wa serikali, wafanyakazi wa 
kujitolea wa zamani, wawakilishi 
wa taasisi wabia na wanafamilia 
wa familia za Kitanzania ambazo 
wafanyakazi hao wa kujitolewa 
waliishi nazo.

Peace Corps ni taasisi ya Serikali 
ya Marekani iliyoanzishwa na Rais 
John F. Kennedy mwaka 1961 am-
bayo hivi sasa inahudumia zaidi 
ya wafanyakazi wa kujitolea 7,000 
katika zaidi ya nchi 70 duniani. 

Kwa zaidi ya miaka 50, Peace 
Corps imekuwa taasisi inayoende-
sha shughuli za mabadilishano ya 
kiufundi na kitamaduni zisizoege-
mea mrengo wowote wa kisiasa 
na kidini.  Aidha, ina dhamira ya 
kukuza amani na uraiki duniani 
kwa kutekeleza malengo matatu 
ya kutoa wafanyakazi wa kujitolea 
wa Kimarekani watakaochangia 
kuleta maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi katika nchi itakayohitaji 
wafanyakazi hao.

Pia, kukuza uelewa kuhusu 
Wamarekani miongoni mwa watu 

katika jamii zinazohudumiwa 
na wafanyakazi wa kujitolea 
na kuimarisha uelewa wa 
Wamarekani kuhusu dunia na 
watu wake.

Zaidi ya wafanyakazi wa kuji-
tolea wa Peace Corps 3000 wame-
hudumu nchini  toka mwaka 1961, 
wenye utaalamu katika nyanja 
mbalimbali ambao hupangiwa 
kufanyakazi katika jamii waki-
fundisha katika shule za sekondari 
(Hisabati, Sayansi na Kiingereza), 
wakitoa elimu ya afya na utunzaji 
wa mazingira.
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Huduma ya 
fedha kigeni 
sasa kwa
w’biashara 
Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa Kariakoo, 
jijini Dar es Salaam wamesogezewa 
huduma ya fedha za kigeni, baada 
ya Benki ya Exim kuzindua kituo 
maalum kwa ajili ya kutoa huduma za 
kubadilisha fedha za kigeni (Bureau 
de Change) katika soko la hilo kuu.

Imeelezwa hatua hiyo ni  mwen-
delezo wa mkakati wa benki hiyo 
wa kusogeza huduma zake zaidi kwa 
wateja.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
huo, mkuu wa huduma ya rejareja wa 
benki hiyo, Andrew Lyimo, alisema 
uamuzi wa kufungua kituo hicho kin-
achohamishika unafuatia ongezeko 
la mahitaji ya sasa ya wateja wanao-
tafuta huduma za uhakika za fedha 
za kigeni hususan katika eneo hilo 
ambalo ni kitovu cha biashara kwa 
nchi za Afrika Mashariki na Kati.

“Benki ya Exim imekuwa ikihu-
dumia wateja wengi kupitia tawi letu 
lililopo hapa Kariakoo na uamuzi wa 
kufungua huduma hii umekuja baada 
ya kugundua kuwa kuna ongezeko 
kubwa la mahitaji ya huduma hii, 
hivyo tumeamua kuchukua hatua 
mapema ili kurahisisha upatikanaji 
wa huduma hiyo muhimu,’’ alisema.

Aliongeza kuwa jukumu la benki 
hiyo litabaki katika kuwezesha 
jumuiya ya wafanyabiashara kukuza 
biashara zao, huku benki hiyo ikiwa-
sogezea huduma kwa ukaribu zaidi.

“Tunaamini kupitia kituo chetu 
hiki kinachohamishika, jumuiya ya 
wafanyabiashara Kariakoo, itafurahia 
huduma zetu kwa kuwa wataweza 
kuuza na kununua fedha za kigeni 
papo hapo bila gharama yoyote,” 
alibainisha.

Lyimo alisema huduma hiyo 
inaifanya benki hiyo izidi kuimari-
sha uwezo wake wa kutoa huduma 
na inadhihirisha kujitoa kwake kwa 
wafanyabiashara hasa wa kati na 
wadogo katika Jiji la Dar es Salaam 
na kitaifa kwa ujumla.

“Inafahamika kuwa Kariakoo ni 
eneo la biashara na ni kitovu cha 
waagizaji, wafanyabiashara na 
wasambazaji ambao wanachangia 
kwa kiasi kikubwa ukuaji huu wa 
uchumi,” aliongeza.Baadhi ya wafanyabiashara wakiingia kwenye kituo kipya kilichozinduliwa jana,  kinachohamishika cha huduma za 

kubadilisha fedha za kigeni cha Benki ya Exim, nje ya Soko la Kariakoo, jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

Wafanyakazi 59 kujitolea kutoka Marekani waapishwa
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LISBON, Ureno

KIUNGO wa Sporting CP, Bruno 
Fernandes, amedai kwamba 
yupo tayari kuchukua hatua in-
ayofuata kwenye maisha yake 
ya soka na anatazamia kuha-
mia kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land au Ligi Kuu ya Hispania, 
La Liga.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24, amekuwa kwenye 
kiwango cha juu katika Ligi Kuu 
ya Ureno, Primeira Liga, amba-
ko amehusika kwenye mabao 
27.

Mchezaji huyo wa Ureno 
alikaribia kuondoka msimu uli-
opita, lakini akaamua kubakia 
kwenye ligi hiyo.

“Mwaka jana, nilipokea 

ofa nyingi, zaidi ni kutoka 
England na kutoka Hispania, 
lakini nilihisi sikujiandaa 
kuondoka,” alisema 
Fernandes akiiambia 
Sport TV. 

“Sio kwa saba-
bu ya magumu, 
lakini kwa idadi 
ya mechi nyingi 
England.

“Mwanzo wangu pale Sport-
ing ilikuwa ni mara ya kwanza 
nilicheza mechi nyingi, nilifiki-
ri nilihitaji mechi nyingi zaidi 
za kucheza. 

“Na sasa najihisi kwamba 
nahitaji kupata changamo-
to mpya, kamwe zijawahi 
kuichezea timu yoyote England 
au Hispania.”

Fernandes akomalia 
kujiunga Man United
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LONDON, England 

N
YOTA wa zamani Klabu ya Man-
chester United, Paul Scholes, 
anatuhumiwa kukiuka she-
ria na kubashiri (kubeti) 

kwenye timu anayoimiliki.
Mchezaji huyo mstaafu wa 

timu ya Taifa ya England ame-
tuhumiwa kwa kushiriki kuba-
shiri matokeo ya michezo ya 
mpira wa miguu.

Kwa mujibu wa Chama cha 
Mpira wa Miguu cha Eng-
land, FA, Paul Scholes, ame-
jihusisha na kubeti kwa kwa 
kipindi cha miaka minne 
hadi Januari mwaka huu.

FA imesema Scholes 
amekiuka kanuni za soka 
kwani alikuwa akifanya 
ubashiri huo hata wakati 
alipokuwa mmiliki mwen-
za wa timu ya Salford City.

Kwa muda wote huo 
Scholes alishiriki ‘betting’ 
mara 140 na endapo ata-
kutwa na hatia atatozwa 
faini ya zaidi ya Sh. milioni 
90.

Kwa mujibu wa Gazeti la 
Gurdian, msemaji wa FA alielezea 
tofauti iliyotumiwa sasa, ni kama mtu 
ni kocha kama mshiriki katika soka, 
maelezo yote yanayopangwa kuwa 
na wachezaji, mameneja, wami-
liki, mawakala na yeyote anaye-
fanya kazi ndani ya mchezo. 
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Allegri 
asisitiza 
haondoki 
Juventus
TURIN, Italia

KOCHA wa  Juventus, Massimiliano Allegri ame-
sisitiza kwamba ataendelea kuwa katika nafasi 
yake ya ukocha wa klabu hiyo msimu ujao, licha 
ya kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hatua ya robo fainali. 

Baada ya mchezo wa kwanza kumalizika kwa 
sare ya 1-1, Cristiano Ronaldo alifikisha bao la 
126 kwenye michuano hiyo, lakini halikutosha 
kuwafanya Bianconeri hao kupata ushindi.

Baada ya Donny van de Beek kusawazisha, 
nahodha mwenye umri wa miaka 19, Matthijs de 
Ligt alifunga bao la ushindi katika dakika ya 67.

Na baada ya mchezo huo, Allegri aliseema: 
“Ajax kwa uhakika kabisa walistahili ushindi na 
walicheza vizuri na zaidi kipindi cha pili. Wali-
kuwa na bahati kwani walisawazisha na walitu-
bana vizuri.

“Nafikiri kipindi cha kwanza tulicheza vizuri, 
lakini kipindi cha pili hakikuwa upande wetu, 
tuliwaacha Ajax wakatawala kiungo.”

Ajax imetinga nusu fainali ya michuano hiyo 
kwa mara ya kwanza katika miaka 22, baada ya 
kutoka nyuma kwa bao moja, na kushinda 2-1 
dhidi ya Juventus ugenini katika Uwanja wa Al-
lianz. Mchezo wa kwanza timu hizo zilitoka sare 
ya 1-1, hivyo Ajax wanafuzu kwa jumla ya mabao 
3-2.

Juventus hawatamsahau Matthijs de Ligt, ali-
yezamisha jahazi la vigogo hao wa Turin, katika 
dakika ya 67.

Ajax inasubiri mshindi wa mechi ya Manches-
ter City dhidi ya Tottenham, wanaokipiga Juma-
tano hii, City ikiingia katika mchezo huo ikiwa 
nyuma kwa bao 1-0.

Kocha wa Juventus Massimiliano Allegri alise-
ma: “Wametupa shida sana kipindi cha pili, na 
kuruhusu bao, Ajax wanastahili matokeo haya 
na kufuzu nusu fainali.

“Nimemueleza rais kwamba nabaki, sitajiu-
zulu na rais pia anataka nibaki. Tutakaa chini na 
kuzungumza kuhusu mustakabali wa timu hii.”

SCHOLES 

MATATANI 

KWA 

KUBETI



Ajax yaweka historia 
Uefa ikitinga nusu fainali
TURIN, Italia 

AJAX imekuwa timu ya kwanza kutoka 
kwenye raundi tatu na kufuzu kwenye 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
baada ya kuwatupa nje Cristiano Ronaldo 
na Juventus.

Miamba hao wa Uholanzi  wameng’ara 
Ulaya msimu huu, wakiwatoa mabingwa 
watetezi wa michuano hiyo, Real Madrid 
na sasa Bianconeri kwa ushindi wa mabao 
2-1 katika mchezo wa pili wa robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kampeni ya Ajax ilianzia mwishoni 
mwa Julai, baada ya kumaliza nafasi ya pili 
kwenye Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredivisie, 
msimu uliopita, na hakuna timu inayofa-
nana nayo kwenye historia ya kufuzu kwa 

Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Ajax ilicheza na Sturm Graz, Standard 

Liege, Dynamo Kiev, AEK Athens, Bayern 
Munich, Benfica, Madrid na kuiondoa Juve 
na sasa imetinga nusu fainali ikisubiri bing-
wa kati ya Manchester City na Tottenham 
ambazo zilicheza jana.

Bao la kichwa la nahodha Matthijs de 
Ligt (pichani), liliipa ushindi wa 2-1 kwenye 
Uwanja wa Turin dhidi ya mabingwa hao 
mara nne wa Ulaya na kusonga mbele kwa 
uwiano wa mabao 3-2.

Beki huyo wa kati wa Uholanzi kwa sasa 
ana umri wa miaka 19 na siku 246, na kuwa 
mchezaji wa kwanza kijana kufunga kwe-
nye hatua ya mtoano wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya tangu mwaka 1996.
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BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer, anaamini kwamba Barcelo-
na itatwaa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu huu.

Kikosi cha Solskjaer, United kilitolewa 
na Barca kwenye mchezo wa pili wa robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa baada ya Li-
onel Messi kufunga mabao mawili kwe-
nye ushindi wa 3-0 juzi, Jumanne.

Bao la shuti la Philippe Coutinho lili-
tosha kuizamisha Man United na hivyo 
kuwapa ushindi wa jumla wa mabao 4-0 
na kuipeleka nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa.

Alipoulizwa kuhusu nafasi ya Barca 
kwenye ubingwa wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, huku ikitarajiwa kucheza dhidi ya 
Liverpool au Porto, Solskjaer aliwaambia 
waandishi wa habari: “Nafikiri Barcelona 
itashinda.

“Kwa ubora walionao pale mbele, 
hasa wachezaji wake watatu, wana na-
fasi kubwa ya kushinda. Wana (Ousmane) 
Dembele na Malcom, wachezaji ambao 
wanaingizwa kusaidia.

“Nitakuwa na wao, ingawa sijabeti. La-
kini kwa upande wangu wao wana nafasi 
kubwa kwenye mashindano yote.”

United sasa akili yake ni kupigania ku-
pata nafasi ya kufuzu hatua ya nne bora 
kwenye Ligi Kuu ya England.

Solskjaer: 
Barcelona 
itabeba 
ubingwa Uefa
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BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa  
Barcelona, 
Ernesto 
Valverde 

amekataa kuzungum-
zia staili ya ushangiliaji 
wa Philippe Coutinho wakati alipofunga 
bao la tatu kwenye ushindi wa 3-0 dhidi ya 
Manchester United juzi Jumanne.

Mabao mawili kutoka kwa Lionel Messi 
yaliipa Barcelona nafasi nzuri na Coutinho 
akaongeza la tatu kabla ya kushangilia kwa 
kufumba macho na kuziba masikio yake kwa 
vidole, ikiwa ni jibu la mashabiki ambao wa-
nadai kiwango chake kimeporomoka.

Akizungumza baada ya mchezo huo, Val-
verde alisisitiza kwamba yeye hakujikita kwe-
nye ushangiliaji wa Coutinho kwani akili yake 
ilikuwa kwenye goli tu.

Aliongeza: “Sijui alikuwa anamaanisha nini. 
Jibu analijua yeye mwenyewe na si mwingine. 

Niliona akifunga bao 
zuri, lakini men-

gine yaliyojiri 
sijui. Kitu cha 
muhimu ni 
kwamba tuli-
pata ushindi.
“Sisi tupo 

kwe- nye matarajio makub-
wa. Tunatakiwa kushinda kila kitu na tuna-
jua nini ambacho kinachotakiwa, na hai-
kuwa rahisi. 

“Pia kuna asilimia ya uchezaji na mara 
zote tunacheza vizuri, kwamba jambo 
la msingi ni kubwa Coutinho mara zote 
anafunga. Sisi wote ni binadamu na wote 
tunataka ushindi.”

Pia akamzungumzia  Lionel Messi, am-
baye alionyesha kiwango cha juu kwa kui-
wezesha kupata ushindi huo. 

Hata hivyo, Valverde alisisitiza kwamba 
kiwango hicho hakikumshangaza yeyote 
kwani ilitarajiwa hivyo.

VALVERDE 

APOTEZEA 

USHANGILIAJI 

WA COUTINHO



SARRI, CONTE WATAJWA ROMA

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri na mtangulizi 
wake katika kikosi hicho, Antonio Conte, wanapewa 
nafasi ya kuinoa Roma. (Corriere Dello Sport - in 
Italian)

KUVAA VIATU VYA HAZARD

CHELSEA imekubali itampoteza mshambuliaji Mbel-
giji Eden Hazard, 28, na sasa inataka kuziba nafasi yake 
kwa kumsajili winga wa Lille na Ivory Coast, Nicolas 
Pepe, 23. (Mirror)

ZIDANE SASA AMKATAA BALE

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, ameiambia 
klabu hiyo imuuze winga wa kimataifa wa Wales, Ga-
reth Bale, 29, hata kama inapoteza pesa. (Independent)

KUJITOSA KWA UMTITI

ARSENAL inapewa nafasi ya kumsajili beki wa kati wa 
Barca, Samuel Umtiti, 25, lakini Manchester United pia 
ipo tayari kuipata huduma ya beki huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa. (TuttoMercato, via Star)

KLOPP AMTEGA VINICIUS REAL

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, aliulizia kuhusu 
mshambuliaji kinda Mbrazil Vinicius Junior, 18, wakati 
iliihitaji huduma ya Msenegal Sadio Mane msimu uli-
opita. (El Chiringuito, via Metro)

BRANDT AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL ipo tayari kumsajili winga wa Bayer 
Leverkusen, Mjerumani Julian Brandt. (Bild, via Calci-
omercato)

RONALDO JR ATUPIA SABA

MTOTO wa mshambuliaji wa Juventus, Cristiano 
Ronaldo, Ronaldo Jr. amefunga mabao saba katika 
kipindi kimoja [dakika 45] wakati kikosi cha Juve U-10, 
kikiichapa Maritimo. (AS)

MANE AFURAHIA MAISHA LIVER

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Sadio Mane, 27, ame-
kuwa akihusishwa na Real Madrid, lakini amesema ni 
mwenye “furaha sana” hapo Anfield. (LFC magazine, 
via Mail)

SESSEGNON BADO ATEGWA 

TOTTENHAM inaongoza mbio za kumsajili winga 
wa Fulham, Ryan Sessegnon, 18, shukrani kwa kocha 
Mauricio Pochettino kwa kufanya kazi na kipaji kingine 
cha England. (Sun)

COUTINHO NGUMU KUNG’OKA

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, amesema 
kiungo Mbrazil Philippe Coutinho, 26, ataruhusiwa 
kuondoka endapo tu dau la kuvunja mkataba wake, 
linalodhaniwa kuwa pauni milioni 355, litafikiwa. 
Manchester United na Chelsea zinaelezwa kuvutiwa na 
mchezaji huyo. (TVE, via Football 365)

WEIGL AGOMBEWA CITY, PSG

MANCHESTER City inakabiliwa na upinzani kutoka 
kwa Paris St-Germain wakati huu ikijaribu kumsajili 
kiungo Mjerumani Julian Weigl, 23, kutoka Borussia 
Dortmund. (France Football, via Sun)

ZISIKUPITE

HABARI MICHEZO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

L
IONEL Messi anaamini kuwa 
Barcelona imepiga “hatua 
kidogo” kuelekea kutwaa 
makombe matatu baada ya 

kuitupa nje Manchester United kwe-
nye hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na kutinga nusu 
fainali.

Messi alicheka na nyavu 
mara mbili wakati wak-

ishinda 3-0 katika Uwan-
ja wa Camp Nou juzi na

 hivyo Barca kusonga
 mbele kwa tofauti ya

 mabao 4-0 dhidi ya kiko-
si hicho cha kocha Ole

 Gunnar Solskjaer, United.
Na wakati wakiongoza kwa pointi 

tisa zaidi kwenye mbio za ubingwa 

wa La Liga huku wakisubiri kucheza 
mechi ya fainali ya Kombe la Mfalme 
[Copa del Rey] dhidi ya Valencia, 
Barca ipo katika njia sahihi ya kuru-
dia mafanikio yao ya kushangaza ya 
kutwaa makombe matatu kipindi 
wakiwa chini ya kocha Luis Enrique 
msimu wa 2014-15.

Lakini Messi anataka mbio za ub-
ingwa wa ndani wazimalize mape-
ma zaidi kuliko kusubiri baadaye ili 
kuongeza nafasi ya kupigania kila kili-
cho mbele yao.

“Kama nilivyosema, ni mwenye 
furaha kwa ushindi,” aliiambia Mov-
istar. “Tumepiga hatua kidogo [kue-
lekea kutwaa makombe matatu]. 
Tunapaswa kufikiri kuhusu La Liga 
na kujaribu kuwa mabingwa haraka 
iwezekanavyo.

“Tutajiandaa kwa nusu fainali kwa 
namna mechi inavyostahili.”

Ushindi wa Barca umekuja wakati 

Juventus ikitolewa na Ajax huko Tu-
rin, wakali hao wa Ligi Kuu Uholanzi 
[‘Eredivisie’] walipata ushindi wa 2-1 
juzi na hivyo kusonga mbele kwa to-
fauti ya jumla ya mabao 3-2.

Matokeo hayo yalishangiliwa na 
mashabiki wao katika dimba la Camp 
Nou, kufuatia Ajax kuwatoa mabing-
wa watetezi, Real Madrid katika hatua 
ya 16-bora kabla ya juzi kutupa nje 
Juve na Cristiano Ronaldo wao.

Messi anaamini matokeo hayo 
yanaonyesha ni kwa namna gani 
itakavyokuwa vigumu kuibuka bing-
wa wa michuano hiyo.

“Ninakwambia kila kitu,” alisema 
kufuatia kipigo cha Juve. “Wao ni 
bora. Itakuwa ngumu.

“Tunao uzoefu wa Roma [kipigo 
cha mabao 3-0 msimu uliopita] - 
mechi yoyote itafanya kusonga mbele 
kuwa vigumu, mpinzani yeyote 
atakuwa mgumu.”

MESSI ATANGAZA 

NDOO TATU BARCA
   Ahofu mbeleni kukutana na Ajax akikumbu-

ka walichotendwa na Roma msimu uliopita na...
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Na Somoe Ng’itu, TANGA

B
EKI wa kati wa kimataifa wa 
Simba, Paschal Wawa, anatarajia 
kuanza mazoezi mepesi Jumata-
tu baada ya maumivu ya misuli 

aliyokuwa nayo kupona, imeelezwa.
Wawa, beki huyo raia wa Ivory Coast 

aliumia katika dakika ya sita ya mechi 
ya kwanza ya hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
kati ya wenyeji Simba dhidi ya TP Mazem-
be iliyochezwa Aprili 6, mwaka huu na 
kumalizika kwa suluhu.

Kutokana na maumivu hayo, Wawa 
ambaye amekuwa katika kikosi cha 

kwanza cha mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba aliukosa 
mchezo wa marudiano uliochezwa mjini 
Lubumbashi na pia jana dhidi ya Coastal 
Union kwenye Uwanja wa Mkwakwani 
jijini hapa.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Meneja wa Simba, Pat-

rick Rweyemamu, alisema
 kuwa hali ya beki huyo imei-

marika baada ya kupumzika
 katika muda aliopewa na 

daktari wao.

Rweyemamu alisema pia beki wao 

mwingine, Juurko Murshid na kiungo 
James Kotei wanaendelea vema, lakini 
hana uhakika kama watajumuishwa ka-
tika safari ya kuelekea mikoa ya Kanda ya 
Ziwa.

“Kocha Mkuu (Patrick Aussems) 
ndiye ataamua kama wote tutakwenda 
Kanda ya Ziwa, lakini ni baada ya 
kupata majibu kutoka kwa daktari wa 
timu kuhusu maendeleo yao,” alisema 
meneja huyo.

Baada ya mechi ya jana, Simba inarejea 
jijini Dar es Salaam kuanza kujiandaa na 
safari ya kuifuata Kagera Sugar ambao 
watakutana Jumamosi kwenye Uwanja 
wa Kaitaba mkoani Kagera.

WAWA KUANZA 

KUJIFUA JUMATATUNa Adam Fungamwango

TIMU ya Taifa ya Vijana chini ya Miaka 
17, Serengeti Boys jana ilishindwa 
kupeperusha matumaini yao ya ku-
kata tiketi ya kwenda kushiriki fainali 
za Kombe la Dunia zitakazofanyika 
baadaye mwaka huu nchini Brazil, 
baada ya kufungwa mabao 3-0 na yosso 
wenzao wa timu ya Taifa ya Uganda.

Kwa matokeo hayo, sasa Serengeti 
Boys ni kama imepoteza matumaini ya 
kufuzu fainali za Kombe la Dunia nchini 
Brazil kufuatia kupoteza mechi ya awali 
dhidi ya Nigeria kwa mabao 5-4.

Katika Kundi lao la A, Serengeti sasa 
inaburuza mkia ikiwa bila pointi huku 
Nigeria ikiwa tayari imefuzu kufuatia 
jana kuichapa Angola bao 1-0 na kufiki-
sha alama sita. 

Uganda ambayo mechi ya mwisho 
itamaliza dhidi ya Nigeria ipo nafasi ya 
pili ikiwa na pointi tatu sawa na Angola, 
lakini ikiizidi kwa tofauti ya mabao ya 
kufunga na kufungwa. 

Alikuwa ni Kawoya Andrew aliyeanza 
kupeleka majonzi kwa Watanzania 
alipofunga bao la kwanza, baada ya 
krosi safi kutoka upande wa kulia mwa 
uwanja. Uzembe wa mabeki wa kati wa 
Serengeti Boys ikiongozwa na Alfonce 
Mabula, uliipatia Uganda bao la pili 
dakika ya 27 kwa shuti kali lililopigwa 
na Asaba Ivan.

Bao lililowanyong’onyesha kabisa 
Serengeti Boys pamoja na Watanzania 
waliojazana kwenye Uwanja wa Taifa 
lilifungwa na David Yiga kwa kichwa, 
baada ya kuunganisha kona kutoka 
Mashariki ya uwanja.

Katika mechi hiyo, Serengeti wali-
pambana kufa na kupona kuhakikisha 
wanapata hata bao la kufutia machozi, 
lakini mabeki wa Uganda na kipa wao 
walikuwa makini na kuhakikisha mas-
traika wa  Serengeti Boys walioongozwa 
na Kelvin John hawaleti madhara.
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Serengeti Boys 
yapoteza tena

Mkurugenzi wa Utawala na Utekelezaji wa Kampuni ya SportPesa, Abbas Tarimba (kulia), akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu ujio wa Klabu ya Sevilla ya Hispania nchini. Katikati ni Naibu Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Juliana Shonza, akiwa na Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Khamis 
Kigwangalla. Habari UK. 32. PICHA: SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Uchaguzi ya Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), inatarajia kutoa 
majibu ya mchakato wa usaili wa wa-
naowania nafasi za uongozi katika Kla-
bu ya Yanga ya jijini Dar es Salaam leo, 
imeelezwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi 
ya TFF, Ally Mchungahela (pichani), 
alisema kamati yake ilitarajia kumaliza 
mchakato wa usaili pamoja na kusiki-
liza pingamizi zilizowekwa jana na leo 
itaweka wazi hatua nyingine inayofuata 
ya uchaguzi huo.

Mchungahela alisema anaamini 
mchakato wa uchaguzi huo utakami-
lika na hatimaye Yanga itapata viongozi 
wapya watakaoingia madarakani kwa 

mujibu wa katiba.
“Kila kitu kinakwenda vizuri, kamati 

yangu inafuata mwongozo wa kalenda 
yake na inawataka wanachama wa 
Yanga kuendelea kutoa ushirikiano ili 
kufanikisha uchaguzi wa klabu yao,” 
Mchungahela alisema.

Yanga inafanya uchaguzi mkuu 
mapema mwezi ujao baada ya viongozi 
wake wote wa kuchaguliwa kutangaza 
kujiuzulu nafasi zao kutokana na saba-
bu tofauti.

Hata hivyo, pamoja na changamoto 
ya safu ya uongozi wa Yanga kuwa pun-
gufu, timu yao imekuwa ikifanya vema 
katika mechi zake za Ligi Kuu Tanzania 
Bara pamoja na mashindano ya Kombe 
la FA ambayo wameingia hatua ya nusu 
fainali.

Majibu waliosailiwa 
Yanga hadharani P W D L F A PTS

1. Yanga 31 23 4 4 51 23 74

2. Azam 31 19 9 3 49  18 66

3. Simba 23 19 3 1 50 8 60

4. Mtibwa Sugar 32 14 6 12 33 24 48

5. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48

6. Kinondoni MC 31 9 15 7 32 22 42

7. TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42

8. Coastal Union 33 9 14 10 29 33 41

9. Singida United 33 10 10 13 24 32 40

10. JKT Tanzania 32 9 12 11 19 26 39

11. Ndanda 30 10 9 11 20 29 39

12. Stand United 33 11 6 16 30 41 39

13. Mbeya City 31 10 7 14 30 34 37

14. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37

15. Alliance 32 9 10 13 23 33 37

16. Mbao 33 9 10 14 19 33 37

17. Kagera Sugar 31 8 12 11 26 32 36

18. Ruvu Shooting 33 8 12 13 28 39 36

19. Biashara United 31 8 10 13 22 29 34

20. African Lyon 33 4 10 19 19 43 22

MSIMAMO LIGI KUU BARA



Kagere atabaki 
kileleni, Yanga 
yagongwa moja
Na Somoe Ng’itu, TANGA 

MABAO mawili yaliyofungwa na Med-
die Kagere yamemfanya kukaa kileleni 
mwa orodha ya wafungaji bora wakati 
Simba ikiibuka na ushindi wa 2-1 dhidi 
ya Coastal Union kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyopigwa Uwanja 
wa CCM Mkwakwani jijini hapa jana 
na wakati huo huo Yanga ikigongwa 
1-0 na Mtibwa Sugar katika Uwanja wa 
Jamhuri Morogoro.

Ushindi huo umewafanya mabingwa 
hao watetezi wa ligi kufikisha pointi 
60 baada ya kucheza mechi 23 huku 
vinara Yanga licha ya kipigo hicho cha 
jana wakiendelea kubaki kileleni na 
pointi zao 74.

Kagere sasa amefikisha mabao 16 
sawa na Salim Aiyee wa Mwadui FC 
huku Heritier Makambo wa Yanga 
akifuata kwa mabao 15 katika orodha 
hiyo ya wanaowania Kiatu cha Dhaha-
bu. Na Simba imekuwa timu ya kwanza 
kuifunga Coastal Union kwenye Uwan-
ja wa Mkwakwani msimu huu, huku 
klabu nyingine zikifungwa au zikiam-
bulia sare ikiwamo Yanga.

Kagere alifunga bao la kwanza kwa 
njia ya penalti katika dakika ya 48 
baada ya mwamuzi, Athumani Senkala 
kutoka jijini Arusha kutoa adhabu hiyo 
kutokana na kipa, Sudi Abdallah kum-
fanyia faulo, Emmanuel Okwi ndani ya 
eneo la 18.

Mnyarwanda huyo alizitingisha tena 
nyavu za Coastal Union katika mchezo 
huo ulioanza saa nane mchana kwa 
kupiga shuti kali baada ya kumalizia 
pasi safi kutoka kwa kiungo Mzambia, 
Clatous Chama dakika ya 68.

Hata hivyo, wenyeji Coastal Union 
wanaofundishwa na Juma Mgunda 
ndio walikuwa wa kwanza kupata bao 
katika sekunde ya arobaini ya mchezo 
huo kupitia kwa Raizini Hafidh ambaye 
aliwahi kupiga shuti la kushtukiza lan-
goni wakati mabeki wa Simba, Erasto 
Nyoni na Yusuph Mlipili wakiwa bado 
hawajajipanga vema kulinda lango lao.

Simba iliamka zaidi katika kipindi 
cha pili na mabadiliko ya kwanza 
kabisa ya kuingizwa kwa Chama 
na kumtoa, Mzamiru Yassin kulifu-
fua upya uhai wa Wekundu hao wa 
Msimbazi ambao Jumamosi iliyopita 
walitolewa katika mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
TP Mazembe.

Kikosi cha Simba kiliondoka jijini 
hapa jana jioni kurejea Dar es Salaam 
na leo kitaanza safari ya kuelekea 
Bukoba kwa ajili ya mchezo wao dhidi 
ya Kagera Sugar utakaochezwa Juma-
mosi kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini 
Bukoba.

Kwingineko katika Uwanja wa Jam-
huri, bao la dakika ya 52 lililowekwa 
nyavuni na Rifati Hamisi lilidumu hadi 
mwisho wa mchezo wakati Yanga 
ikikubali kipigo cha 1-0 kutoka kwa 
wenyeji Mtibwa Sugar.

    SportPesa yakamilisha mpango kuwaleta 
mabingwa hao mara tano wa Europa League...

Simba, Yanga kuivaa 
Sevilla ya La Liga Dar

Lionel Messi akiachia shuti langoni mwa Manchester United, wakati wa mechi ya mkondo wa pili ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, iliyopigwa Uwanja wa Camp Nou juzi na Barcelona kushinda 3-0 hivyo kusonga 
mbele kwa tofauti ya mabao 4-0. HABARI UK. 29

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

K
ATIKA kuhakikisha inazidi kutoa 
mchango mkubwa kwa soka la 
Tanzania kukua, Kampuni ya 
Michezo ya Kubashiri ya Sport-

Pesa kwa kushirikiana na La Liga im-
etangaza kuileta nchini Klabu ya Sevilla 
ya Hispania kwa ajili ya ziara ya kimich-
ezo inayokwenda kwa jina la “SportPesa 
Laliga Challenge” ambapo klabu kongwe, 
Simba ama Yanga moja itapata fursa ya 
kucheza mechi ya kirafiki na mabingwa 
hao mara tano wa Uefa Europa League.

Sevilla, iliyotwaa mara moja 
ubingwa wa Hispania, kwa sasa
 inashika nafasi ya nne kwenye
 msimamo wa La Liga ikiwa na
 pointi 52 baada ya mechi 32.

Akizungumza katika mkutano na 
waandishi wa habari bungeni jijini Do-
doma jana, Mkurugenzi wa Utawala na 
Utekelezaji wa Kampuni ya SportPesa, 
Abbas Tarimba, alisema kampuni yao 
kwa kushirikiana na uongozi wa La Liga, 
wamekubaliana kuileta timu hiyo nchini.

“SportPesa tunaendesha biashara yetu 
kwa kujihusisha na maendeleo ya soka 

kwenye nchi tunazoendesha shughuli 
zetu kwa kushirikiana na wadau husika 
huku tukitumia washirika wetu wa ki-
mataifa kuleta maendeleo hayo.

“Mara ya mwisho dunia ilishuhudia 
Klabu ya Everton ikitembelea Tanzania 
kwa mara ya kwanza na muitikio uliku-
wa ni wa kipekee. “Kutokana na Sport-
Pesa kuwa na ushirika na taasisi kubwa 
za soka duniani kama La Liga, tukaona 
basi ni vyema kuendeleza msisimko wa 
kimataifa kwa kuileta Klabu ya Sevilla 
nchini Tanzania ambayo inacheza kwe-
nye ligi hiyo bora duniani.”

Aidha, Tarimba alibainisha kuwa awali 
walipanga kuwa na mechi kati ya watani 
wa jadi nchini, Simba na Yanga ili mshin-
di wa mechi hiyo ndiye acheze dhidi ya 
Sevilla, lakini imeshindikana kutokana 
na kile alichoelezwa kuwa ugumu wa 
ratiba unaozikabili timu hizo kwa sasa.

Alisema mechi kati ya Sevilla na timu 
ya Tanzania watakayoichagua, itache-
zwa kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam Mei 23 ikiwa ni baada ya miamba 
hiyo kuwasili nchini Mei 21, mwaka huu.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), Wilfred 
Kidao, alisema ujio huo wa Sevilla ni fur-

sa pekee kwa wachezaji wetu na wadau 
wa sekta ya mpira nchini kujifunza.

“Unapopata nafasi ya timu yako ya 
nchi kucheza na timu kubwa kama hiyo 
ni jambo la heshima na lina faida nyingi 
kwa maana ya kujitangaza kwa sababu 
dunia nzima itajua kwamba Sevilla ipo 
Dar es Salaam, lakini pia wachezaji wetu 
watapata nafasi ya kujifunza kutoka kwa 
wenzao sambamba na kuonekana na 
kumulikwa na wataam wa kusaka vipaji 
duniani,” alisema Kidao.

Katika mkutano huo uliohudhuriwa 
na Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Juliana Shonza, ali-
ipongeza Kampuni ya SportPesa kwa 
kufanikisha ujio wa timu hiyo na kueleza 
kuwa kampuni hiyo ni mdau mkubwa wa 
michezo nchini. 

Alisema ujio wa Sevilla nchini utai-
tangaza Tanzania duniani na hivyo ku-
saidia kuwatangaza hata wachezaji wa 
Tanzania watakaocheza dhidi ya timu 
hiyo Mei 23.

Naye Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. 
Khamis Kigwangalla alisema wizara yake 
itautumia ujio wa timu hiyo kama fursa 
ya kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo 
nchini.
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