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Simanzi, vilio vyatawala kumuaga JPM

Baadhi ya wananchi wakiangua kilio katika viwanja vya Kanisa Katoliki, Parokia ya Mt. Petro Oysterbay, mkoani Dar es Salaam, wakati mwili wa Hayati Dk. John Magufuli ukifanyiwa ibada 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA. 

 Na Waandishi Wetu

S
IMANZI na vilio vilitawala katika 
siku ya kwanza ya kuuaga mwili 
wa Rais John Magufuli mkoani 
Dar es Salaam jana.

Hali hiyo ilishuhudiwa katika maeneo 
mbalimbali ulikopitishwa mwili huo kuan-
zia Hospitali ya Jeshi Lugalo hadi kwenye 
Uwanja wa Uhuru ambako viongozi wa ki-
taifa na wananchi waliuaga.

Mwili huo ulitoka Hospitali ya Lugalo 
majira ya asubuhi na kupitishwa Barabara 
ya Ali Hassan Mwinyi kupelekwa nyumba-
ni kwake Ikulu na baadaye Kanisa Katoliki 
St. Peter lililoko Oysterbay ambako Rais 
Magufuli enzi za uhai wake alikuwa akisali 
huko na baadae uliondolewa kupelekwa 
Uwanja wa Uhuru.

Kwenye maeneo yote ambayo mwili 
huo ulipitishwa, simanzi, yowe na vilio vil-
itawala huku wananchi wakionyesha hisia 
zao kwa kumpa heshima maalum kwa 
kubeba matawi ya miti, mabango yenye 
ujumbe tofauti na baadhi ya wanawake 
wakinyoosha juu kanga na mitandio yao 
na wengine kuzitandika barabarani.

SAFARI KWENDA UHURU
Baada ya misa kanisani iliyoanza saa 

2:13 asubuhi, mwili huo uliondolewa 
kanisani huko saa 3:10 asubuhi kwa msa-
fara kuelekea Uwanja wa Uhuru ukip-
itishwa Barabara ya Uhuru, Ali Hassan 
Mwinyi, Morocco, Magomeni, Kigogo, Ilala 
Boma, Chang’ombe na hatimaye uwanjani 
huko.

Msafara wenye mwili wa Rais Magufuli 
ulipofika eneo la Mbuyuni katika Bara-
bara ya Ali Hassan Mwinyi, wananchi wa 
maeneo hayo, maarufu kwa wauzaji wa 
maua, walionekana wakiyarusha maua 
barabarani na wengine wakitumia simu 
zao kupiga picha.

Katika Barabara ya Kawawa yenye mra-
di wa Mabasi Yaendayo Haraka, baadhi 
ya wananchi walionekana wakiwa wame-
panda juu ya daraja la mabasi hayo lililoko 
eneo la Morocco.

Wengine walijipanga kwa kusimama 

pembezoni mwa Barabara ya Kawawa in-
ayoelekea Magomeni wakati wote  mwili 
huo ukipitishwa kwa mwendo wa taratibu 
kuruhusu wananchi ambao wasingeweza 
kwenda Uwanja wa Uhuru siku hiyo, 
kutoa heshima zao za mwisho.

Mwaka 2017, Rais Magufuli alizindua 
barabara za mabasi yaendayo haraka 
ndani ya mkoa huo ambazo ni miongoni 
mwa miradi iliyotekelezwa wakati wa 
uhai wake.

Wanawake walishindwa kuzuia hisia 
zao kwa kutandaza kanga, maua na wa-
naume wakavua mashati na fulana kama 
ishara ya kutoa heshima zao za mwisho 
na kutambua mchango wa Rais Magu-
fuli alioutoa kwao kwa kipindi cha miaka 
mitano na miezi minne kabla ya umauti 
kumkuta Jumatano ya wiki hii.

Kwenye maeneo mengine, baadhi ya 
wananchi walionekana wakipiga magoti 
wakati mwili wa Rais Magufuli ukipita 
ikiwa ni ishara ya heshima ya yale aliyoya-
fanya enzi za uhai wake kwa taifa, akigusa 
zaidi wananchi wanyonge aliojipambanua 
kwao.

Kadri mwili huo ulivyokuwa ukipit-
ishwa katika barabara zilizotengwa, idadi 
ya wananchi nayo ilikuwa ikiongezeka.

Madereva wa bodaboda nao hawakuba-
ki nyuma, walionekana wakipita katika 
barabara ya mabasi yaendayo haraka 
ya Kawawa huku wakipiga honi waki-
usindikiza msafara huo.

MACHINGA KARUME
Msafara huo ulipofika Soko la Karume 

ambalo ni maarufu zaidi kwa nguo za 
mitumba mkoani Dar es Salaam, idadi ya 
waombolezaji iliongezeka zaidi na wengi 
wao wakiwa wametandaza barabarani 
nguo zao zikiwamo kanga kama ishara ya 
kumuaga Rais Magufuli.

Enzi za uhai wake, Rais Magufuli aliku-
wa mstari wa mbele kutetea haki za wan-
yonge na aliruhusu machinga kufanya 
biashara zao mahali popote bila kubughu-
dhiwa na alijenga masoko na kutengeneza 
vitambulisho vya kuwatambua vinavyo-
tolewa kwa gharama ya Sh. 20,000 kwa 

mwaka mzima.
Februari 25 mwaka huu, Rais Magufuli 

aliweka jiwe la msingi katika Soko la Kisu-
tu ambalo litakapokamilika, litakuwa na 
uwezo wa kuhudumia wafanyabiashara 
1,500 wakati awali lilihudumia 669.

Kitendo chake cha kuwajali watu wenye 
kipato cha chini, kimewagusa machinga 
na wananchi ambao jana wakati mwili 
wake ukipita Karume, wanawake walivua 
kanga na mitandio na kuingia katikati ya 
msafara na kuitandika barabarani huku 
vilio vikitawala wakati wote wa kupita 
kwa msafara huo.

Pia, walionekana baadhi ya wanaume 
wakiwa vifua wazi barabarani hapo 
wakitandika fulana na mashati yao kama 
ishara ya kumuaga mtetezi wao.

ILIVYOKUWA KEKO
Eneo la Keko, maarufu kwa 

wafanyabiashara wa samani, walimuaga 
Rais Magufuli kwa kumuimbia wimbo wa 
‘parapanda italia’ huku wengine walibeba 
mabango yenye ujumbe unaosomeka 
“Kwa heri Jemedari Wetu”, “R.I.P Chuma 
cha Wanyonge Tanzania”.

Wengine walisikika wakisema “Magufuli 
ni mtu mwema”, “Mungu amlaze mahali 
pema” na baadhi waliimba “baba... baba... 
baba.... hayupo ooh hayupo…” na kulia.

Kuna walioonekana wakiwa 
wamepanda kwenye paa za nyumba, 
magari ili kushuhudia msafara huo 
uliobeba mwili wa Rais Magufuli.

UWANJA UHURU
Baada ya mwili huo kufikishwa kwenye 

Uwanja wa Uhuru, vilio na mayowe 
vilisikika wakati wote wa kuushusha 
kuelekea eneo maalum lililotengwa kwa 
ajili ya misa na kuuaga.

Ulipowasili uwanjani huko, maofisa wa 
ngazi za juu wanane wa Jeshi la Wananchi 
Tanzania ( JWTZ), waliubeba huku 
majenerali wa jeshi hilo wakisindikiza 
pembeni kuupeleka eneo lililotengwa 
kwa ajili ya misa.

Mara baada ya mwili huo kuwekwa 
kwenye eneo maalum, Mama Janet 

Magufuli, akiwa amesindikizwa na 
wapambe wake, aliingia akilia na viongozi 
kadhaa ambazo sura zao zilionekana 
kujawa na simamzi.

Baada ya misa iliyoongozwa na Askofu 
Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam, Yuda Thaddeus Ruwa’ichi, 
kumalizika uwanjani huko, mwili huo 
uliwekwa eneo maalum ndipo Rais Samia 
Suluhu Hassan aliongoza shughuli ya 
kuaga na kufuatiwa na viongozi wengine 
wa kitaifa na kimataifa, viongozi wa dini, 
vyama vya siasa na baadaye walifuata 
wananchi.

Rais Magufuli aliagwa na makundi 
mbalimbali wakiwamo wanawake, wazee 
na watoto ambao walionekana walipofika 
mbele ya jeneza hilo wakiangua vilio na 
wengine wakisaidiwa na vyombo vya 
ulinzi na usalama baada ya kushindwa 
kutembea.

Shughuli za kuaga mwili huo siku hiyo 
ilitangazwa kuwa zilitarajia kuhitimishwa 
saa sita usiku na kwa wale ambao hawaku-
pata nafasi hiyo mkoani humo, wataende-
lea leo.

VIKAO CCM
Katika hatua nyingine, Kamati Kuu ya 

Halmashauri Kuu Taifa ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ilikutana jana jijini Dar 
es Salaam, ambapo pamoja na mambo 
mengine, imeazimia kupendekeza jina 
la Rais Samia Suluhu Hassan kuwa Mwe-
nyekiti wa chama hicho.

Akitangaza maazimio hayo jana, Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi wa chama hi-
cho, Humphrey Polepole, alisema kamati 
hiyo pia imeazimia wanachama wao waji-
tokeze kwa wingi kuanzia leo hadi siku ya 
mwisho kuuaga mwili wa Rais Magufuli.

Polepole pia alisema chama hicho pia 
kimezungumza na serikali ili kuruhu-
ru mwili wa Rais Magufuli kuagwa na 
wabunge bungeni jijini Dodoma kabla ya 
kupelekwa Uwanja wa Jamhuri.

*Imeandikwa na Romana Mallya na 
Hellen Mwango 
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Samia aongoza maelfu kuaga mwili

Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki, Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Yuda Thaddeus Ruwa’ichi, akiusalia mwili wa aliyekuwa Rais, Hayati Dk. John 
Magufuli, katika Uwanja wa Uhuru, jana. PICHA: JUMANNE JUMA. 

 Na Romana Mallya

R
AIS Samia Suluhu Hassan, 
ameongoza maelfu ya wa-
nanchi na viongozi kuuaga 
mwili wa Rais John Magufuli 

kwenye Uwanja wa Uhuru wilayani Te-
meke mkoani Dar es Salaam.

Viongozi mbalimbali wa serikali kutoka 
Tanzania Bara na visiwani Zanzibar, vion-
gozi wastaafu, wanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), viongozi wa dini, ni 
miongoni walioshiriki kuuaga mwili huo 
katika siku ya kwanza ya shughuli hiyo 
jana.

Uagaji wa mwili huo kwa Dar es Salaam, 
ulipangwa kufanyika hadi saa sita usiku na 
utafanyika pia kwenye mikoa ya Dodoma, 
Mwanza, Geita na visiwani Zanzibar.

Baada ya misa iliyofanyika uwanjani 

huko jana ikiongozwa na Askofu Mkuu 
wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Sa-
laam, Yuda Thaddeus, Ruwa’ichi, mwili wa 
Rais Magufuli ulipelekwa sehemu maalum 
iliyoandaliwa kwa ajili ya kutoa heshima 
za mwisho.

Shughuli za kutoa heshima za mwisho 
ziliongozwa na Rais Samia, aliyeaga na 
kuondoka uwanjani huko, akifuatwa na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdullah, na Mke wa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, Mama Maria Ny-
erere.

Wengine waliofuata ni mawaziri wakuu 
wastaafu ambao ni Joseph Warioba na 
John Malecela, wajumbe wa Kamati Kuu 
Taifa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. Bashiru Ally, 
Spika wa Bunge mstaafu, Anne Makinda, 

Spika mstaafu wa Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, Pandu Amiri Kificho na ndipo 
alifuata mjane Mama Janet Magufuli 
pamoja na familia yake.

Wakuu wa vyombo vya ulinzi na usala-
ma walifuatia kutoa heshima za mwisho 
kwa Rais Magufuli na baadaye walifuata 
mawaziri na manaibu waziri na viongozi 
wengine ndani ya serikali kisha wananchi 
wakapewa nafasi.

Katika shughuli ya utoaji heshima za 
mwisho, makundi mbalimbali wakiwamo 
wanawake, watoto na wazee walionekana 
wakipita mbele ya jeneza lenye mwili wa 
Rais Magufuli huku baadhi yao wakishind-
wa kuficha hisia zao na kuangua kilio.

Vilevile, baadhi ya waombolezaji 
walianguka na kupata usaidizi wa askari 
wa vyombo vya ulinzi na usalama vinavyo-
simamia shughuli hiyo.

Ruwa’ichi: JPM alikuwa mtu wa haki  
 Na Romana Mallya

ASKOFU Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Dar 
es Salaam, Yuda Thaddeus 
Ruwa’ichi, amesema Rais John 
Magufuli alikuwa mtu wa imani 
na haki na alimpa Mungu yali-
yompasa na kuwataka Watan-
zania wamwombee Rais mpya, 
Samia Suluhu Hassan, kwa 
kuwa kazi ya urais siyo rahisi.

Kiongozi huyo wa kiroho ali-
yasema hayo jana alipoongoza 
misa maalum iliyofanyika kwe-
nye Uwanja wa Uhuru mkoani 
Dar es Salaam na baadaye 
maelfu ya wananchi wakion-
gozwa na Rais Samia waliuaga 
mwili wa Rais Magufuli ikiwa 
ni siku ya kwanza ya shughuli 
hiyo.

Misa hiyo ilishuhudiwa pia 
na Katibu Mkuu wa Baraza la 
Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC), Padri Charles Kitima, 
na aliyekuwa Askofu Mkuu wa 
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam, Kardinali Poly-
carp Pengo.

Katika misa hiyo, Askofu 
Ruwa’ichi alisema Rais Magu-
fuli alilipenda taifa na kulihu-
dumia kwa nguvu zake zote 
kusudi liendelee kuwa na 
umoja, amani huku akijituma 

katika kushughulikia ustawi wa 
maendeleo ya raia wake wote.

Alisema Rais Magufuli al-
impa Mungu yaliyompasa na 
kutaka wakati wanamwombea, 
waliombee pia taifa ambalo al-
ilipenda na kulihudumia kwa 
nguvu zake zote.

Alisema taifa limeingia kwe-
nye safari ya maadhimisho ya 
msiba mzito wa kuondokewa 
na Rais Magufuli.

“Tuko kwenye majonzi, tuko 
kwenye maombolezo. Hata 
hivyo, tunapoomboleza, tutiwe 
nguvu na imani yetu katika 
Kristo ambaye Mheshimiwa 
Magufuli alimwamini, alim-
fuata, alimshuhudia na kumtu-
mikia.

“Ninawaalika tunapokuwa 
kwenye majonzi, tufarijiwe 
na kutiwa nguvu na neno la 
Mungu. Somo la kwanza la 
leo ( jana) linahusu hekima ya 
Suleimani, tumesikia kwam-
ba roho za wenye haki zimo 
mikononi mwa Mungu. Tuji-
ulize hivi mtu mwenye haki ni 
mtu wa namna gani?

““Mtu mwenye haki au wa 
haki ni yule ambaye yupo 
tayari kuwapa wengine sta-
hili zao na kuhusu stahili, yapo 
mambo ni stahili ya Mungu ku-
toka kwa mwanadamu kiumbe 

wake. Tunapaswa kumwamini, 
kumwabudu na kumtumikia 
Mungu kwa imani safi na thabi-
ti.

“Mtu wa haki anayo mambo 
ambayo anapaswa kuwatu-
nukia binadamu wengine 
kama kuwapenda, kuwahuru-
mia, kuwasaidia, kushikamana 
nao katika utendaji na maju-
kumu ya maisha,” alisema.

Askofu Ruwa’ichi aliendelea 
kuhubiri: “Mtu mwenye haki, 
anayo majukumu ambayo ana-
paswa kuyatekeleza kumhusu 
yeye mwenyewe, yaani kwa 
nafsi yake kama vile kujitunza, 
kujiheshimu, kuwajibika, na 
mambo kama hayo.”

Alisema Hayati Magufuli ali-
kuwa mtu wa imani na haki, 
alimpa Mungu yaliyompasa 
kama kiumbe wake na wenye 
stahili zao na akajipa mwenye 
stahili yake kama kiumbe wa 
Mungu.

Alisema wanayo kila sababu 
ya kumwombea ili Mungu am-
samehe chochote kilichopun-
gua katika kujitolea, uwajibi-
kaji na utendaji wake wote ili 
amjalie pumziko la milele.

Ujumbe wa Askofu Ruwa’ichi 
kwa Watanzania ni kumwom-
bea mrithi wa Rais Magufuli, 
Rais Samia aliyeapishwa juzi 

jijini Dar es Salaam kwa mujibu 
wa Katiba.

“Kuwa Rais wa nchi siyo kazi 
rahisi, ni jukumu zito ambalo 
linambebesha wajibu wa ku-
wahudumia kwa usawa raia 
wote. Ninajua kwamba Mama 
Samia alishirikiana kwa karibu 
na Rais Magufuli wakati akiwa 
makamu wake.

“Kwa hiyo, hatuna wasi-
wasi kwamba anaielewa nchi, 
anaifahamu nchi, anajua 
vipaumbele vyake, atayaen-
deleza kwa juhudi yale yote 
mema ambayo yalishughuliki-
wa na Magufuli.

“Kwa kuwa nimesema juku-
mu la kuongoza nchi ni juku-
mu zito, ninawaalika tumweke 
katika sala, tumpe ushirikiano 
na kushikamana naye katika 
kutafuta ustawi na maendeleo 
kwa kila raia wa nchi,” alisema.

Askofu Ruwa’ichi alitoa pole 
kwa mjane wa Rais Magufuli, 
Mama Janeti Magufuli na fa-
milia na kuwatakia moyo mkuu 
kwa kusukumwa na imani wa-
napopita katika kipindi hiki.

“Tutiwe moyo na neno 
la Mungu kwani tunaamini 
kwamba Kristo aliyekufa na 
kufufuka pia ni tumaini letu la 
ufufuko,” alisema.

JK amlilia Magufuli 
 Na Enock  Charles 

RAIS mstaafu wa awamu 
ya nne, Jakaya Kikwete, 
ameeleza masikitiko yake 
kufuatia kifo cha Rais John 
Magufuli kilichotokea Juma-
tano mkoani Dar es Salaam, 
akigusia kushtushwa na maz-
ingira ya kifo chake.

Katika taarifa yake ya jana 
kuhusu msiba huo wa ki-
taifa, Kikweke, maarufu JK, 
alisema ameshtushwa na kifo 
hicho kwa maelezo kuwa 
hapakuwa na dalili zozote zi-
lizoashiria kumpoteza kion-
gozi huyo wa juu serikalini 
hasa kutokana na mazingira 
ya kifo chake cha ghafla.

Kikwete aliyekuwa Rais 
wa Tanzania kuanzia mwaka 
2005 hadi 2015, alieleza 
namna alivyopata tabu 
kuandika, lakini akiwataka 
Watanzania kumpa ushiriki-
ano Rais mpya, Samia Suluhu 
Hassan.

“Tupeane pole Watanzania 
kwa msiba mkubwa uliotu-
kuta, ni pigo kubwa, tena 
ni kubwa lisilomithilika. 
Rais wetu mpendwa Magu-
fuli ametutoka ghafla bila 
kutazamia. ‘I never saw this 
coming’ (sikulitarajia hili 
kutokea).

“John Pombe Joseph Magu-
fuli ametutoka wakati am-
bapo uongozi wake ulikuwa 
unahitajika sana, tulikuwa 
tunamhitaji kukamilisha ali-
yoyaanza na kufanya mazuri 
mengi aliyokuwa amepanga 
kuifanyia nchi yetu na sisi 
wananchi wake,” alisema.

Kikwete alisema ana imani 
nchi ipo salama kwa kuwa 
Rais Samia anajua yaliyo-
fanyika, yanayotakiwa ku-
kamilishwa na yaliyopangwa 
kufanyika miaka mitano 
ijayo. 

Alisema wengi wanatamani 
Magufuli angeendelea kuwa 
Rais na miaka mingi ijayo, 
lakini mapenzi ya Mungu 
hayawezi kubadilika.

Juzi, Rais Samia aliap-
ishwa kuwa kiongozi mkuu 
wa nchi baada ya kifo cha 
Dk. Magufuli kilichotokea 
Jumatano katika Hospitali ya 
Mzena mkoani Dar es Salaam 
alikokuwa akipatiwa matiba-
bu ya maradhi ya moyo.

“Wajibu wetu ni kum-
wombea kwa mola ampe 
pumziko. Daima tutamkum-
buka Magufuli kwa mema 
mengi aliyoifanyia nchi yetu. 
Hakika Tanzania imepoteza 
kiongozi mzalendo wa dhati, 
shupavu, mahiri na makini,” 
Kikwete alisema.

Alisema ana imani na 
mrithi wake, Rais Samia 
aliyekuwa Makamu wa Rais 
chini ya uongozi wa Dk. 
Magufuli hadi umauti ul-
ipomkuta na kwamba anajua 
undani wa yale yaliyofanyi-
ka na yanayohitaji kuka-
milishwa katika kipindi cha 
miaka mitano.
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Bagonza asema uthubutu wa 
Magufuli haukuwa wa kawaida

Vyama vya wafanyakazi:
JPM tutamkumbuka hapa
 Na Mary Geofrey

BAADHI ya vyama vya wafanyakazi, 
vimebainisha namna vitakavyomuenzi 
Rais John Magufuli, vikiwaomba viongozi 
wapya kutekeleza ahadi zake.

Vyama hivyo vimekumbusha kuwa 
wakati wa uhai wake, Dk. Magufuli aliji-
tahidi kujali maslahi ya wafanyakazi bila 
kuwadanganya kuwaongeza mshahara.

Alinukuliwa akisema kuwa hakutaka 
kuwadanganya kwa kuwaongeza misha-
hara huku kwa upande wa pili wa shilingi 
serikali ipandishe bidhaa kama mafuta ya 
kula, sukari na zinginezo.

Akiwa katika mkutano wa kampeni 
katika Uwanja wa Mkendo, Musoma 
mkoani Mara Septemba 5, mwaka jana, 
Rais Magufuli alisema alijitahidi kuwajali 
watumishi na katika kipindi cha miaka 
yake mitano ya uongozi wake, alitoa 
ajira 61,000 zikiwamo za madaktari na 
walimu.

Rais Magufuli alisema kuwa wakati 
akiingia madarakani, alikuta watumishi 
hawajalipwa pensheni zao na kwa kipindi 
chake cha miaka mitano alilipa zaidi ya 
Sh. trilioni moja huku akilipa malimbikizo 
ya madeni ya watumishi zaidi ya Sh. 
bilioni 500.

TUCTA WANAVYOMKUMBUKA
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 

(TUCTA), limesema litakuwa sehemu ya 
kukumbuka mazuri yaliyofanywa na 
kiongozi huyo.

Rais wa TUCTA, Tumaini Nyamhokya, 
jana alibainisha mazuri hayo kuwa ni 
pamoja na namna Rais Magufuli alivy-
oshughulikia sakata la utoaji wa mafao 
nchini akiagiza kusitisha utekelezaji 
wa kikokotoo kipya ambacho kilikuwa 
kinaathiri kwa kiwango cha mafao ya 
uzeeni kwa wafanyakazi.

Alisema Rais Magufuli aliruhusu ku-
tumika kikokotoo cha zamani ambacho 
kina manufaa kwa wafanyakazi wastaafu 
nchini.

Alisema watamkumbuka Rais Magufuli 
kwa kupunguza makato ya Kodi ya Lipa 
Kadri Unavyopata (PAYE) kutoka asilimia 
11 mwaka 2016 hadi tisa mwaka 2020.

Nyamhokya anasema pia aliwarudisha 
kazini baadhi ya wafanyakazi wenye 
elimu ya darasa la saba waliokuwa 
wameondolewa kwenye utumushi wa 
umma.

Alisema Rais Magufuli pia aliongeza 
ushirikishwaji wa wafanyakazi sehemu 
za kazi kupitia utatu na mabaraza ya 
wafanyakazi sehemu za kazi.

“Rais Magufuli aliongeza ajira kupitia 
utekelezwaji wa sera ya viwanda, miradi 
mbalimbali ya kitaifa na miundombinu ya 
huduma za kijamii nchini,” alisema.

Alisema Hayati Rais Magufuli alikuwa 
nguzo katika shughuli za wafanyakazi 
nchini kwa kuzingatia nafasi yake ali-
yokuwa nayo kama mkuu wa nchi, utu na 
ubinadamu aliouonyesha katika kushu-
ghulikia masuala mbalimbali yanayohusu 
wafanyakazi.

“Alishakaa na sisi mara nyingi zaidi 
kuliko uongozi wote uliopita, alitushauri 
na kututatulia matatizo yote tuliyoeleza,” 
alisema Nyamhokya.

Alisema Rais Magufuli ameacha somo 
kubwa kwa Watanzania kutokana na 
uzalendo wake wa kuipenda nchi na 
kujali maslahi ya wanyonge wakiwamo 
wafanyakazi.

Alisema kuwa licha ya kuwa 

 Na Beatrice Moses

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Karagwe 
mkoani Kagera, Dk. Benson Bagonza, 
amesema Rais John  Magufuli alikuwa na 
uthubutu wa hali ya juu ulioiwezesha nchi 
kupiga hatua kubwa kimaendeleo ndani ya 
muda mfupi.

Kiongozi huyo wa kiroho alitoa kauli hiyo 
juzi alipotafutwa na Nipashe kuzungumzia 
kifo cha Rais Magufuli na kile kinachotajwa 
kuwa kiongozi huyo wa nchi alitabiri kifo 
chake kutokana na kauli zake za hivi kar-
ibuni kabla ya kukutwa na umauti.

Askofu Bagonza alisema kazi ya urais 
ni ya hatari na ndiyo sababu kuu ya Rais 
Magufuli kuona uwezekano wa kufariki du-
nia kwake.

“Ni kawaida viongozi wakifa, watu wa-
naanza kutengeneza fikra tofauti zina-
zoweza kuwa zinazohusiana na imani au 
hali halisi, pia zinaweza kuwa za kisayansi.

“Kiongozi yeyote aliyekabidhiwa juku-
mu zito na anayepata fursa ya kuongea na 
Mungu kila wakati, anafunuliwa mambo. 
Ninaamini alionyeshwa mwisho wa maisha 
yake, ni jambo zuri kuonyeshwa mwisho 
wa maisha yako wewe mwenyewe  kuliko 
wakionyeshwa watu wengine wa pem-

beni,” alisema.
Askofu Bangoza, akizungumza atakavy-

omkumbuka Dk. Magufuli, alisema “aliku-
wa na uthubutu wa hali ya juu sana ambao 
uliwezesha kuleta matokeo chanya japo 
kuna watu pia walijeruhiwa kutokana na 
uthubutu huo”.

Kauli ya Rais Magufuli inayohusishwa 
na kutabiri kifo chake ni ile anayosisitiza 
Watanzania watamkumbuka kwa mazuri 
aliyokuwa anaifanyia nchi katika utendaji 
wake wa kazi.

“Siku moja mtanikumbuka, na mimi 
ninajua mtanikumbuka kwa mazuri na siyo 
kwa mabaya kwa sababu. Nimejitolea mai-
sha yangu kwa ajili ya Watanzania maskini,” 
Dk. Magufuli alisema katika moja ya hotuba 
zake.

Siku hiyo, Dk, Magufuli alitumia fursa 
hiyo kuwataka wananchi kusimama pamo-
ja na kuacha kubaguana kwa vyama, dini 
makabali ili kui tuijenge Tanzania.

“Kufa tutakufa tu, unaweza kufa kwa 
malaria, ukafa kwa kansa, ukafa kwa ma-
gonjwa mengine kwa sababu kufa kupo, la-
kini kamwe usimwache Mungu, huo ndiyo 
wito wangu, tusimame na Mungu.”

Kauli zingine za Rais Magufuli za kukum-
bukwa na zinaonekana kama alikuwa ana-
tabiri kifo chake, ni aliposema:

 “Ninataka Watanzania muamini mna 
Rais wa kweli kweli, jiwe kweli kweli, sitish-
wi wala sitishiki. Mimi jukumu langu kwa 
ajili ya Watanzania ni kuhakikiha ninawa-
vusha Watanzania kutoka mahali pa shida 
wanaenda mahali pa raha, ninajua hiyo 
ndiyo itakuwa sadaka yangu kwa Watanza-
nia.

“Ili kusudi hata nikienda huko mbinguni, 
siku moja Mungu atakaponihitaji, akanich-
ague ‘wewe ulikuwa kiongozi mzuri, un-
aweza hata kuwaongoza malaika polepole’. 

“Inawezekana kuelewa ni kugumu na in-
awezekana itachukua muda lakini baadaye 
siku moja watakumbuka na mimi hilo nina 
uhakika. Mara nyingi Watanzani wana tabia 
ya kukumbuka ukishakufa, watakwambia 
pengo lake halitazibika.”

Sheikh Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Alhad Mussa Salum, akiungumzia kuhusu 
suala hilo la kujitabiri kifo, alisema katika 
imani ya dini ya Kiislamu hujulikana kama 
Ilham. 

“Kuna vitu ambavyo Mwenyezi Mungu 
anaweza kumwonyesha mja wake akawa 
anapata dalili au ishara ya mambo fulani 
juu ya mwisho wa maisha yake. Hii siyo 
watu wote wanapewa. Rais Magufuli aliku-
wa ni mtu ambaye anamuogopa Mwenyezi 
Mungu

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akitokwa na machozi wakati akitoa heshima  za mwisho kwa mwili ya aliyekuwa Rais, Hayati Dk. John Magu-
fuli, katika Uwanja wa Uhuru, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkewe Mary Majaliwa. PICHA: OWM. 

JPM 1959 - 2021
4 Jumapili Machi 21, 2021

 
hakuongeza mshahara wa watumishi, 
alisaidia kudhibiti mfumuko wa bei, 
hali iliyosababisha thamani ya fedha 
kuendelea kuwapo.

“Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi nchini linawaomba wa-
fanyakazi wawe watulivu na kush-
iriki kikamilifu katika hatua zote za 
maombolezo na mazishi kote nchini,” 
alisema.

Alisema Hayati Dk. Magufuli amea-
cha somo la uzalendo kwa Watanza-
nia wote kwa kufundisha kupenda na 
kuthamini vya kwao.

“Rais Magufuli ameondoka, amea-
cha funzo kubwa kwetu, nikiwa kama 

Mtanzania, ninajivunia juhudi kubwa 
alizofanya za kuijenga nchi kwa 
sababu ya uzalendo wake,” alisema 
Nyamhokya.

Katibu Mkuu wa TUCTA, Said Wam-
ba, alisema Rais Magufuli alifanya 
kazi iliyoacha alama bila kuogopa 
mataifa mengine wanasema nini dhidi 
yake.

AJIRA MADAKTARI
Katibu Mkuu wa Chama cha Wafan-

yakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU), 
Rashid Mtima, alisema wamepokea 
kwa mshtuko na masikitiko makubwa 
taarifa za kifo na watamkumbuka Rais 

Magufuli na kumuenzi.
Alisema TALGWU watamkumbuka 

kwa kurejesha wafanyakazi wa darasa 
la saba kupitia vikao vinane wal-
ivyoketi kujadili suala hilo.

Alisema wanafanya kazi katika 
serikali za mitaa nchini katika awamu 
yake wamenufaika na ujenzi wa 
barabara vijijini, umeme na ujenzi wa 
vituo vya afya na zahanati.

“Tutamkumbuka sana kwa sababu 
siyo tu, manufaa hayo bali alitoa 
ajira 1,000 za madaktari ambao kwa 
asilimia kubwa walikuwa wanachama 
wa TALGWU.

 



Rais Samia Suluhu Hassan, akijadiliana jambo na Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemedi Suleiman, katika hafla ya kuaga mwili wa ali-
yekuwa Rais, Hayati Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Uhuru, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: OMR 

Maagizo mazito waziri akigawa pikipiki

Wapinzani waweka matumaini kwa Samia

CHADEMA 
wasitisha 
uchaguzi 

 Na Enock Charles

BARAZA la Wanawake la Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(BAWACHA), limesitisha kwa 
muda shughuli za  uchaguzi 
wake kufuatia kifo cha Rais John 
Magufuli.

Katika taarifa ya baraza hilo kwa 
umma iliyotolewa jana, lilibainisha 
kuwa tayari chama hicho kupitia 
kwa Mwenyekiti wake, Freeman 
Mbowe, kimetuma salamu za 
rambirambi kwa mjane Mama 
Janeth Magufuli, mama mzazi wa 
Dk. Magufuli, Suzana Magufuli na 
Rais mpya Samia Suluhu na kwa 
Watanzania wote.

“Kufuatia msiba huu, tunasitisha 
kwa muda mchakato wa uchaguzi 
ikiwamo vikao vya uchujaji na 
uteuzi wa wagombea walioomba 
kujaza nafasi zilizotangazwa ndani 
ya baraza mpaka baada ya kipindi 
cha maombolezo,” taarifa ya 
baraza hilo ilibainisha.

Ratiba ya kuaga mwili wa 
Raia Magufuli inaonyesha leo 
wanamalizia wakazi wa Dar 
es Salaam kwenye Uwanja wa 
Uhuru, kesho utakuwa Dodoma na 
keshokutwa utapelekwa Zanzibar 
na baadaye Machi 24 wananchi wa 
Mwanza kuaga kisha kusafirishwa 
kwenda Chato ambako utaagwa 
Machi 25 na kuzikwa Machi 26.

Uchukuaji na urejeshaji fomu 
za kuwania nafasi za uongozi 
BAWACHA ulifungwa Jumatatu, 
wagombea watatu wakijitokeza 
kuwania nafasi ya Kaimu 
Mwenyekiti, watano nafasi ya 
Kaimu Makamu Mwenyekiti Bara, 
saba kwa nafasi ya Katibu Mkuu, 
sita nafasi ya Naibu Katibu Mkuu 
Bara na mmoja kwa nafasi ya 
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar.

Uchaguzi huo unafanyika 
kutokana na kitendo cha Novemba 
24, mwaka jana cha makada 
wapatao 20 wakiongozwa na 
aliyekuwa Mwenyekiti wa 
BAWACHA, Halima Mdee, kwenda 
bungeni jijini Dodoma kuapishwa 
kuchukua nafasi 19 za ubunge wa 
viti maalum kinyume cha msimamo 
wa chama hicho kilichopinga 
matokeo ya Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka jana na kukubaliana 
kutokubali nafasi zozote 
zilizotokana na uchaguzi huo.

Mbali na Mdee, wengine 
waliofukuzwa ni pamoja na 
aliyekuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Baraza hilo Bara, Hawa Mwaifunga, 
Katibu Mkuu Grace Tendega, Naibu 
Katibu Mkuu Bara Jesca Kishoa, 
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, 
Asia Mohamed, Katibu Mwenezi, 
Agnesta Lambert, Katibu Mkuu wa 
Baraza la Vijana, Nusrat Hanje, na 
aliyekuwa Mwenyekiti wa Chadema 
Kanda ya Serengeti, Ester Matiko.

Wengine ni Cecilia Pareso, Tunza 
Malapa, Ester Bulaya, Felister Njau, 
Sophia Mwakagenda, Ngahenjwa 
Kaboyoka, Kunti Majala, Anatropia 
Theonest, Conchesta Rwamlaza, 
Salome Makamba na Stella Fiao. 

 Na Waandishi Wetu

VYAMA vya upinzani vimeeleza 
matumaini yao kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwa atakuza na kuimarisha 
demokrasia na kuwaunganisha 
Watanzania kuwa wamoja. 

Viongozi wa vyama hivyo walieleza 
hayo kwa nyakati tofauti juzi na jana 
walipokuwa wakitoa maoni yao kutokana 
na hotuba yake fupi aliyoitoa juzi baada 
ya kula kiapo kuongoza nchi. 

Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), kimesema licha ya kuwa 
na imani na Rais Samia Suluhu Hassan 
kuhusu hatma ya nchi kwa sasa, kitaeleza 
nini afanye kuwafuta wananchi machozi. 

  Katibu Mkuu wa CHADEMA, John 
Mnyika, baada ya kuhudhuria shughuli 
za kuuaga mwili wa aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, John Magufuli, katika 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana, 
alisema Rais Samia anapaswa kufungua 
ukurasa mpya na hasa uwanja wa 
maridhiano ya kitaifa.

“Kwa sasa tumeitikia wito wa kuwafuta 
wafiwa machozi, baada ya maziko 
tutaeleza nini afanye (Samia) kuwafuta 
wananchi machozi, zaidi ya kushikamana 
kwenye msiba, ni vyema mshikamano 
huo ukamhusisha Rais.

 “Baada ya maziko ni vyema akakutana 
na vyama vya siasa kupata mwelekeo wa 
pamoja wa namna ya kusonga mbele 
na kurekebisha makosa yakiwamo ya 
uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 25, 
mwaka jana,” alisema.

  Katika andiko lake, Mnyika alisema 
Rais mpya anapaswa kufungua ukurasa 
mpya kwa kuwa hotuba yake ya juzi, 
imetoa zaidi mwongozo kuhusu mazishi 
na maombolezo.

  Alisisitiza kuwa kwa sasa CHADEMA 
inasubiri hotuba yake itakayotoa 
mwelekeo kwa nchi baada ya maziko.

   “Katika hatua hiyo atapaswa 
kueleza hatua atakazochukua kufungua 
ukurasa mpya katika uongozi wa 
nchi, kwa kuwezesha maridhiano ya 
kitaifa, kuhuisha mchakato wa kupata 
katiba ya wananchi, kurejesha haki 
za kidemokrasia na kujikita katika 

maendeleo ya watu. 
  “Katika hatua hiyo, rejea ya makosa 

ya nyuma yatakuwa ni mafunzo katika 
kuandika historia mpya kwa ukweli, 
umoja, haki na uwajibikaji,” alisisitiza. 

  Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba, 
alimtaka Rais Samia kuanza kutekeleza 
majukumu yake kwa kutibu majeraha 
ya demokrasia na katiba mpya ili 
kuwaunganisha Watanzania.

  Prof. Lipumba alisema chama chake 
kina matumaini makubwa na serikali 
mpya ya Samia, kwa kuwa alikuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Bunge la Katiba, 
wakati wa mchakato wa katiba mpya.

  “Chama chetu kina imani kubwa na 
Samia ambaye ni mwanamke wa kwanza 
kuongoza nchi yetu na serikali mpya juu 
ya kupata katiba mpya na kuwaunganisha 
Watanzania kuwa kitu kimoja,” alisema 

  Alishauri kuwa ni vyema Samia 
akapata ushauri kutoka kwa viongozi 
ambao walikuwapo wakati wa mchakato 
huo wa kuandika katiba mpya.

  “Uzuri yeye mwenyewe (Samia) 
alikuwa ni kiongozi  wa mchakato huo. 
Pia wapo wengine kama Jaji Joseph 
Warioba na Profesa Palamagamba 
Kabudi. Hao  watamsaidia sana katika 
suala la katiba,” alisema.

  Kaimu Mwenyekiti wa Chama cha 
ACT Wazalendo Taifa, Dorothy Semu, 
licha ya kumpongeza na kumtaka Rais 
Samia kuliunganisha taifa, alisisitiza 
kuwa chama hicho kinaamini atakuwa 
kiongozi wa mfano, ambaye ataliongoza 
taifa kwa upendo.

Pia alisema imani waliyo nayo ACT 
Wazalendo kwa Rais Samia ni kuona 
anaiongoza nchi bila kuweka kando 
misingi ya katiba, sheria na utawala bora.

“(Lakini) yatakwenda sambamba na 
kushamirisha yale mema yaliyofanywa 
na mtangulizi wake (Magufuli) na 
kurekebisha pale palipo na upungufu ili 
kwa pamoja tuweze kusonga mbele na 
kujiletea maendeleo.

“Sisi ACT wazalendo  tumefurahi 
sawa na hotuba ya mama Samia Suluhu 
Hassan aliyoitoa leo ( juzi) baada ya kula 
kiapo chake,” alisema na kuongeza: 

 “Tumeipokea hotuba yake kwa uzito 
wa kipekee pamoja na rai yake kwa 
vyama vya upinzani na Watanzania kuwa 
tushikamane, tufutane machozi, tusahau 
yaliyopita.”

UMOJA VYAMA WANENA
Pia  Umoja wa Vyama vya Siasa Mkoa 

wa Arusha, wamemwomba Rais Samia 
kusimamia yale yote yaliachwa na Rais 
Magufuli ili kumuenzi na kuipeleka nchi 
katika nafasi nyingine ya kiuchumi.

  Katibu wa Chama cha   Demokrasia 
Makini Mkoa wa Arusha, Simon Ngilisho, 
alisema Rais Samia anatakiwa kufuata 
nyayo za mtangulizi wake, Magufuli, 
ambaye wakati wa uhai wake, alikuwa 
mtu anayejali nchi yake, kiboko ya 
mabepari na mpigania haki za wanyonge.

Alisema Magufuli alifanya mengi katika 
uongozi wake, hivyo yale aliyoyaacha 
ni vizuri Rais Samia akayaendeleza 
kwa kuwa ni mama shujaa, anayejua 
wananchi wanahitaji nini.

  “Tutampa ushirikiano wa kutosha 
mama Samia na tunamuombea Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa mola ampe nguvu 
zaidi katika kipindi hiki kigumu, lakini 
pia tunaamini kuwa  Waziri Majaliwa 
ataendelea na uchapaji kazi wake makini 
katika kuleta maendeleo ya taifa,” 
alisema. 

  Naye Katibu Mwenezi wa Tanzania 
Labour Party (TLP) Mkoa wa Arusha, 
Geofrey Stephen, alisema chama chake 
kitamuunga mkono Rais Samia kwa 
kuwa tangu awali walijenga imani kubwa 
kwa serikali.

  Mwenyekiti wa Chama cha Sauti ya 
Umma (SAU) Mkoa wa Arusha, Simon 
Bayo, alisema wamempoteza kiongozi   
shujaa wa Afrika mwenye uthubutu 
katika kufanya uamuzi mgumu na alitoa 
pole nyingi kwa Rais Samia, Watanzania, 
viongozi mbalimbali wa dini, serikali 
na kusisitiza zaidi amani, mshikamano 
udumu zaidi.

*Imeandikwa na Godfrey Mushi, 
Allan Isaack na Tumaini Mafie 
(ARUSHA) na Boniface Gideon 
(TANGA)
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MAONI & UCHAMBUZI

 WATANZANIA wamepata   pigo kubwa 
kwa kuondokewa na Rais wa Serikali ya Awa-
mu ya tano, Dk. John Magufuli, aliyefariki du-
nia Machi 17, jijini  Dar es Salaam.

Dk. Magufuli amefariki dunia ikiwa ni zaidi 
ya miezi minne tu tangu aanze muhula wake 
wa pili wa miaka mitano baada ya uchaguzi 
mkuu uliofanyika Oktoba 28, mwaka jana.

Kifo chake kimewaacha na majonzi mengi 
watu wa kada mbalimbali wakiwamo wam-
achinga, ambao wanadai kwamba, hawajui 
hatima yao, kwa madai kwamba, mtetezi 
wao ameondoka.

Wanasema Magufuli alikuwa kimbilio lao 
kwa kuwa kila walipoona kuna watu wana-
taka kuwasumbua, katika maeneo yao ya 
biashara walikimbilia kwake na kuwasikiliza 
na kutatua kero zao.

Kwa maana hiyo,  kifo chake ni pigo kubwa 
kwao, kwa kuwa wanaamini kwamba, sasa 
watakosa mtetezi aliyehakikisha wanafanya 
biashara eneo lolote bila kusumbuliwa na 
mtu au kiongozi yeyote.

Lakini nikirejea kwenye hoja yangu, katika 
uongozi wake, yako mengi ambayo ameli-
fanyia taifa hili kwa ajili ya maendeleo, am-
bayo kila mmoja wetu hana budi kuyaende-
leza.

Msisitizo wake katika kujiletelea maende-
leo, ulikuwa katika kulinda amani, mshika-
mano, kufanya kazi kwa bidii na kujitegemea 
bila kubaguana kwa mrengo wa dini, kabila 
wala siasa.

Hayo ni kati ya mambo ambayo enzi ya 
uhai wake alikuwa akisisitiza katika hotuba 
zake na kuweka wazi kuwa serikali itafanya 
kila lililo ndani ya uwezo wake kulinda am-
ani, utulivu na mshikamano wa Watanzania.

Bila amani na utulivu, nchi haiwezi 
kuendelea na badala yake ni vurugu na 
mgawanyiko miongoni mwa Watanzania, 
ndiyo maana alisisitiza kila Mtanzania kulin-
da amani kwa nguvu zote.

Tangu nchi ipate uhuru, amani, umoja na 
mshikamano miongoni mwa mambo am-
bayo Watanzania wanaendelea kujivunia, 
kwa kuwa vina mchango katika maendeleo 
ya nchi.

Hatua yake ya kuhimiza hayo, ilionyesha 
kwamba kulikuwa na watu waliokuwa na 
lengo la kuitaharisha, hivyo akaona kuna 

haja ya kuhimiza amani katika kila hotuba 
zake.

Wakati huu ambao tunaendelea kuom-
boleza, hatuna budi kukumbuka na kuhimi-
zana kila mmoja kuendelea kulinda na 
kudumisha amani kama ambavyo  alikuwa 
akihimiza.

Msiba huu mkubwa usaidie kuwaungani-
sha Watanzania, kwa kutambua kuwa hata 
mwenyewe alikuwa akitamani watu wasi-
kubali kugawanywa kwa misingi ya dini wala 
vyama bali wazingatie umoja wa kama Wa-
tanzania.

Ni  jukumu la kizazi cha sasa kuendeleza 
na kulinda yote mema yaliyoasisiwa na kusi-
mamiwa na taifa hili ambayo Magufuli katika 
hotuba zake, neno amani halikukosekana 
kinywani mwake.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba, amani 
na usalama, umoja, mshikamano wa kitaifa, 
moyo wa kujitolewa na kujitegemea ni mion-
goni mwa nyenzo muhimu ya kufikia lengo 
la kuwa na taifa lenye maendeleo endelevu.

Ulinzi wa amani si chaguo, ni wajibu am-
bao kila mtu katika jamii anapaswa kuuvaa, 
kwa kuwa bila amani jamii husambatarika, 
hivyo ni vyema kila Mtanzania kutimiza waji-
bu wake kulinda amani iliyopo.

Ikumbukwe kuwa hakuna mtu ambaye 
anaweza kwenda katika shughuli za uzal-
ishaji mali ama sehemu yoyote kama nchi 
haina amani, hivyo tumuenzi Rais Magufuli 
kwa kuendelea kulinda amani uliopo.

Siku chache kabla ya kifo chake aliyekuwa 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (sasa 
Rais) alikaririwa na vyombo vya habari ak-
isema, huu ni wakati wa Watanzania kushi-
kamana, kwa maana ya kuwa wamoja.

Umoja wetu kama Watanzania ambao 
umekuwapo kwa miaka yote uimarike zaidi 
hasa wakati huu wa msiba mkubwa ili hati-
maye tuvuke salama ili maisha yaendelee.

Magufuli pia alikuwa akitukumbusha 
kuwa maendeleo hayana chama, hivyo kila 
mmoja bila kujali chama chake, ashiriki ka-
tika shughuli mbalimbali za maendeleo kwa 
ajili ya nchi yake.

Lakini kikubwa zaidi katika msisitizo 
wake, ilikuwa ni kila mmoja kwa dini yake, 
kumtanguliza Mungu kwa kila jambo kwa 
kuwa ndiye muweza wa yote.

Tumuenzi Magufuli tukihimiza 
amani na kumtanguliza Mungu

 Muungwana Lazima Nilonge

Kauli ya Rais iwe 
chachu katika
kuwaunganisha 
Watanzania
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 SAMIA Suluhu Hassan, juzi alikula kiapo cha kuon-
goza Tanzania huku akitoa kauli thabiti iliyoonyesha 
kuwa ni mwanga wa enzi mpya yenye matumaini, up-
endo, amani na mshikamano kwa Watanzania wote 
bila kujali tofauti zozote walizonazo. 

Mwanasiasa huyo, ambaye kabla ya kula kiapo hi-
cho alikuwa Makamu wa Rais tangu mwaka 2015, 
anachukua nafasi ya John Magufuli aliyefariki dunia 
Jumatano wiki hii mkoani Dar es Salaam alikokuwa 
akipatiwa matibabu ya maradhi ya moyo. 

Katika hotuba yake fupi aliyoitoa muda mfupi baada 
ya kuapishwa, Samia alitoa kauli nzito iliyoakisi dira 
ya mahali tuendako pale aliposema hakiharibiki kitu. 
Kwa hakika kauli hiyo iliwatoa hofu wale waliokuwa 
wameonyesha kukata tamaa kutokana na kifo cha 
Rais. 

Hofu hiyo na dalili za kukata tamaa zilitokana na 
taharuki iliyoikumba nchi kwa kuwa tukio la Rais ku-
poteza maisha akiwa madarakani ni la mara ya kwan-
za tangu kuasisiwa kwa taifa la Tanzania mwaka 1964 
pamoja na Uhuru wa Tanganyika mwaka 1961. 

Rais Samia, katika hotuba yake hiyo, aliwahakik-
ishia Watanzania kuwa wako imara kama taifa na 
viongozi wamejipanga vizuri kuhakikisha wanaende-
lea pale mtangulizi wake alipoishia huku akitanaba-
hisha kwamba Magufuli alikuwa kiongozi asiyechoka 
kufundisha, kuelekeza kwa vitendo anavyotaka nchi 
iwe na anachotaka kifanyike. Hakuishia hapo tu bali 
alisema mtangulizi wake huyo alimlea na kumwandaa 
kwa majukumu mazito zaidi.

Pamoja na kuweka bayana hayo, Samia aliwataka 
Watanzania kuwa na moyo wa subira, kuvumiliana 
na kujenga umoja na mshikamano katika kipindi hiki 
ambacho Tanzania inapita katika wakati mgumu wa 
kuondokewa na kiongozi wake wa juu kabisa. 

Ni wazi kwamba tangu kumalizika kwa uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015 na serikali ya awamu ya tano 
kuingia madarakani, kumekuwa na manung’uniko 
kutoka kwa baadhi ya vyama vya siasa kwamba seri-
kali imeminya demokrasia na uhuru wa vyombo vya 
habari. 

Lakini matumaini yanaonekana baada ya Rais Sa-
mia kueleza kuwa Watanzania wasahau yaliyopita bali 
waungane kufarijiana, kuonyeshana upendo badala 
ya kuendelea kutengana na kuhasimiana. 

Kwa wachambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii, 
haikuwa lazima kwa Rais kuweka kila kitu hadharani 
bali kauli yake imeonyesha kwamba liko jambo am-
balo anataka kuwaeleza Watanzania kuwa kuna nafasi 
ya kuganga majeraha na kuzika tofauti ambazo kwa 
namna mbalimbali zimesababisha mpasuko miongo-
ni mwa Watanzania. 

Ni imani yetu kwamba mambo hayo yatawezekana 
ndiyo maana aliahidi kuwa atatafuta wasaa wa ku-
zungumza, kukumbushana na kuwekana sawa juu ya 
mambo mengi yanayohusu taifa, mustakabali wake na 
matarajio ya Tanzania chini ya uongozi wake.

Na Sabato 
Kasika
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Wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama, wakiwa kwenye ibada ya kuuombea mwili wa 
Hayati Dk. John Magufuli, katika Kanisa Katoliki la Mt. Petro Oysterbay, mkoani Dar es Sa-
laam jana. Kutoka kushoto ni Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo, Mkuu wa 
Jeshi la Polisi, Simon Sirro, Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa, Diwani Athuman, 
Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza, Suleiman Mzee, Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, Dk. 
Anna Makakala, Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, John Masunga na Mku-
rugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Brigedia Jenerali 
John Mbungo. PICHA: MIRAJI MSALA

Maofisa wa Jeshi la Ulinzi wa Wananchi Tanzani (JWTZ), wakilitoa nje jeneza lenye mwili 
wa aliyekuwa Rais, Hayati Dk. John Magufuli, baada ya kumalizika kwa ibada katika Kanisa 
Katoliki Parokia ya Mtakatifu Petro Oysterbay. PICHA: MIRAJI MSALA 

Umati wa wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakiwa kando ya Barabara ya Kawawa, wakianga-
lia msafara wa magari  uliokuwa umebeba jeneza lenye mwili wa Hayati Dk. John Magufuli 
ukielekea katika Uwanja wa Uhuru. PICHA: ANTHONY SIAME

Familia ya Hayati 
Dk. John Pombe 
Magufuli, wakati wa 
kuaga katika Uwan-
ja wa Uhuru. PICHA: 
OMR 

Waombolezaji wakiaga mwili wa Hayati Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Uhuru. PICHA: JUMANNE JUMA Mmoja wa waombolezaji akiangua kilio, wakati wa kuaga katika 
Uwanja wa Uhuru. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAKALA MAALUMSAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Kwa heri JPM, asante  kwa kusafisha ufisadi

M
ACHI 17, 2021 saa 5:00 
usiku hakika itabaki 
kuwa siku ya kihistoria 
kwa Watanzaia. Ilikuwa 

siku ambayo wananchi tulipewa 
taarifa mbaya na za kuumiza mioyo 
yetu.

Taarifa hizo zilitolewa na aliyeku-
wa Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, ambaye sasa ni rais baada 
ya kuapishwa juzi,  zilihusu kifo cha 
Rais wetu mpendwa, Dk. John Magu-
fuli.

Kiukweli hii ni taarifa mbaya ka-
bisa kuwahi kutokea katika ardhi 
ya Tanzania kufiwa na Rais akiwa 
madarakani. Lakini huu ndio ukweli 
kwamba Magufuli hatunaye tena.

Vyombo vya habari, yaani redio, 
televisheni na mitandao ya kijamii 
vilianza kutangaza taarifa za kifo cha 
Magufuli, hivyo kuongeza majonzi 
makubwa kwa Watanzania. Niliku-
wa nikifuatilia vyombo vya habari 
jinsi vilivyokuwa vikihoji wananchi 
ni namna gani watamkumbuka Dk. 
Magufuli katika utawala wake wa 
zaidi ya miaka mitano.

Hakika ni mambo mengi ya ku-
kumbukwa na ambayo viongozi wa-
naobaki wanapaswa kuyaenzi. Men-
gi yaliyozungumzwa na wananchi ni 
pamoja na Magufuli alivyothubutu 
kutoa elimu bure kwa wanafunzi 
jambo ambalo alilisimamia kwa ma-
fanikio makubwa.

Mengine ni vitambulisho vya wa-
jasiriamali ambavyo viliwawezesha 
wafanyabiashara wadogo maarufu 
kama wamachinga kuweza kufanya 
biashara zao kwa uhuru zaidi bila 
kunyanyaswa tofauti na ilivyokuwa 
awali ambapo wamachinga waliku-
wa paka na panya na mgambo wa jiji 
na miji.

Suala la maboresho ya afya kwa ku-
jenga zahanati kila kijiji na kituo cha 
afya kila kata ni jambo la muhimu 
ambalo Magufuli atakumbukwa na 
Watanzania wengi pamoja na suala 
la uboreshaji wa miundombinu ya 
barabara.

Uthubutu wake katika kutenda 
mambo kwa manufaa ya Watanza-
nia kuliwafanya wananchi wa nchi 
zingine za Afrika wamtamani an-
gekuwa rais kwenye nchi zao. Hakika 
tumepoteza jembe, jemedari am-
baye historia yake kamwe haitafu-
tika.

Kwangu mimi kitu kikubwa amba-
cho nitamkumbuka Magufuli alivyo-
pambana na ufisadi nchini ambao 
ulifikia hali mbaya sana ambapo 
baadhi ya watumishi ndani na nje 
ya serikali kwao suala hili lilikuwa 
jambo la kawaida na kulihalalalisha 
rasmi.

Utendakazi na jitihada za kupam-
bana na ufisadi za Magufuli   zimei-
fanya Tanzania ishike nafasi ya kwan-
za barani Afrika katika vita dhidi ya 

ufisadi.
Ripoti ya utafiti uliofanywa na 

mashirika ya Transparency Inter-
national (TI) na Afro- Barometer il-
isema Tanzania imeibuka ya kwanza 
barani Afrika katika kategoria mbili 
za kupambana na ufisadi na rushwa.

Asilimia 50 ya Watanzania wali-
oshirikishwa kwenye utafiti huo, wa-
naamini kuwa licha ya kuweko vizin-
giti vingi katika vita dhidi ya ufisadi, 
lakini aghalabu ya wananchi wako 
tayari kuchukua hatua za kupamba-
na na ufisadi wa kifedha.

Watu 47,000 walishirikishwa 
kwenye utafiti huo uliofanyika kati 
ya Septemba 2017 and Septemba 
mwaka 2018 katika nchi 35 za bara 
Afrika. Magufuli katika enzi za uhai 
wake alitamani wakati nitakapomal-
iza muda wangu wa uongozi, Tanza-
nia iwe na mabilionea zaidi ya 100.

Ripoti hiyo ilionyesha kuwa, Tan-
zania imeipiku Rwanda katika ku-
pambana na ufisadi, kwani mwaka 
2018 Rwanda ilishika nafasi ya 
kwanza kwa alama 56, ikifuatiwa na 
Tanzania pointi 36, Uganda (26), Bu-
rundi (17) na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (19).

Kimsingi, inaumiza sana kuon-
dokewa na kiongozi mwenye maono 
kama Magufuli, lakini ambacho na-
sisitiza sana kwa Watanzania ni kuwa 
waangalifu wala tusikubali kuharibu 
umoja wetu. 

Tuendelee kushikamana zaidi 
huku tukijua kwamba ni sisi Watan-
zania ambao tunapaswa kupambana 
kwa kadri tunavyoweza kuendelea 
kuifanya nchi yetu kuwa bora kwa 
kila kitu. Ni  sisi Watanzania ambao 
tunapaswa kufanya kila linaloweze-
kana kuhakikisha amani yetu inaen-
delea kuwapo. 

Mara kadhaa, Magufuli alikuwa 
akisisitiza tusifikiri tunapendwa sana 
na wenzetu walioko nje ya nchi, wak-
iwamo majirani zetu. 

Huo ndio ukweli. Ni wajibu wetu 
Watanzania kulifahamu hilo. Ni 
wajibu wetu kushikamana kama 
Watanzania na kuona kwamba kina-
choweza kutusaidia kuvuka hata 
kwenye kipindi hiki kigumu ni kushi-
kamana.

Shime Watanzania, tushikamane 
zaidi na zaidi, tuache maneno au ma-
tendo yoyote ya kutugawanya.  Yey-
ote anayetoa   lugha za  kutugawa, 
chukua hatua haraka ikiwamo kuri-
poti katika vyombo vya dola ili sheria 
ziweze kuchukua mkondo wake. 

Fahamu kwamba hakuna lililo 
la msingi katika maisha yetu kama 
AMANI, ni lazima tuilinde kwa hek-
ima na nguvu zote… Ndipo mengine 
yoyote ya maendeleo yanaweza 
kuja. Dk. Magufuli kwa kheri baba… 
Pumzika kwa AMANI!

      DARASA LA NDOA Namna ya Kutawala Msongo 
wa Mawazo – 2 

K
ATIKA sehemu ya kwanza 
ya makala hii, tulijifunza 
maana ya msongo wa 
mawazo, visababishi vyake 

na athari zitokanazo na msongo wa 
mawazo kwa mwanadamu. 

Sehemu hii ya pili inajaribu kuaini-
sha ni nini kifanyike ili kutawala 
msongo wa mawazo? Ni jinsi gani 
unaweza kuzuia, kupunguza au kuon-
doa msongo wa mawazo?  Inawezeka-
na ziko njia nyingi za kukabiliana na 
msongo wa mawazo lakini hapa kuna 
baadhi ya njia za msingi na muhimu;- 

Kumshirikisha Mungu
Kuna baadhi ya mambo katika mai-

sha yetu hayamalizwi kwa vikao, bali 
mpaka Mungu aingilie kati.  Hivyo, 
usitegemee akili zako tu. Jizoeze kum-
weleza Mungu mambo yako ili upate 
kupewa haki yako.

Kutenda kwa juhudi na maarifa
 Watu wengi wanafanya kazi nyingi 

na kubwa kwa nguvu bila maarifa. 
Matokeo yake, kazi hiyo inawapatia 
tija kidogo na mara nyingine inawapa 
hasara zaidi. Kiini cha kukosa faida 
na mafanikio inawezekana ikawa ni 
kukosa maarifa. Maarifa  yanayosta-
hili kwa kila kazi yanaweza kukufanya 
ufanye kazi ndogo, yenye ufanisi wa 
kiwango cha juu kisha ukakusanya 
faida au mafanikio makubwa.

 
Uwe na malengo ya maisha
Kuishi bila malengo na kusudi hu-

sababisha maisha yasiyo na mwele-
keo. Ni muhimu uwe na lengo na ku-
sudi la maisha yako. Mfano, jiulize je, 
unataka kuwa nani? Unataka kufika 

wapi? Lini na kwa namna gani? Baada 
ya kipindi au muda gani? Na kwa nini 
unataka kuwa hivyo? 

Usifanye mambo kwa kutaka kuiga 
wengine wakati huna uwezo. Kum-
buka ule usemi wa Kiswahili usemao, 
“Usifuate kujisaidia kwa tembo uta-
pasuka msamba.”  Fanya mambo am-
bayo una uwezo nayo.

  
Kula chakula bora
Mtu akiwa na msongo wa mawazo, 

anahitaji kula vizuri kwani mwili 
unakuwa umepoteza nguvu na vita-
mini nyingi. Wataalam wa afya ha-
washauri kutumia vileo wakati mtu 
akiwa na msongo wa mawazo kwani 
hudhoofisha afya ya mwili. Hivyo, 
mtu anashauriwa kula chakula bora. 
Wakati unapokula chakula, usiwe 
unakumbuka habari za kazi zako au 
matatizo yako.

Toa madukuduku yako
Usitunze matatizo na kubeba watu 

wanaokuumiza moyoni. Sema. Usi-
posema, iko siku yatakuua. Tafuta 
msaada wa kusikilizwa na kupata 
ushauri nasaha. Pata mtu mwaminifu 
mwenye uwezo na hekima; mwenye 
nia ya kukusikiliza na kutunza siri.

Wanasaikolojia wanasema, “Prob-
lem shared, half solved.” Kumbuka 
unapozungumza na kushirikisha 
tatizo, unapunguza msongo na ma-
chungu nafsini mwako. Kataa kuwa 
mtu wa vinyongo na kuweka mambo 
moyoni kwani huko ni kujimaliza 
mwenyewe pole pole. Kutokuweka 
matatizo moyoni kunaongeza siku za 
kuishi za mtu.

Watembelee wanaokufanya 
upate furaha

Jichanganye na watu lakini angalizo 
hapa ni kwamba, angalia usichanga-
mane na watu wenye tabia au lengo 
la kukupotosha na kuongeza msongo 
zaidi. Umakini unahitajika katika 
eneo hili. Changamana na watu wa-
takaosababisha amani na furaha naf-
sini mwako.

Mazoea ya kucheka
Kucheka ni fursa ya pekee ambayo 

binadamu amepewa na Mwenyezi 
Mungu. Kisaikolojia, kucheka hupun-
guza msongo wa mawazo na maumi-
vu ya nafsi. 

Kicheko huleta uponyaji. Huzuia 
magonjwa ya moyo; huongeza siku za 
kuishi; hutufanya tuwavutie wengine; 
hutusogeza karibu na wengine na 
kutufanya tufikike; huboresha uhusi-
ano; na hupunguza hasira.  Zaidi sana, 
kucheka huongeza hali ya kujiamini, 
humpa mtu nguvu mpya; huchochea 
ubunifu; huleta furaha na hupunguza 
uwezekano wa kuzeeka haraka. 

Mwanasaikolojia William James 
anasema: “We don’t laugh because 
we are happy. We are happy because 
we laugh.” Maana yake ni kwamba 
hatucheki kwa sababu tuna furaha, 
bali tunafuraha kwa sababu tunache-
ka. 

Kwa hiyo, cheka ili ufurahi na 
kuongeza siku zako za kuishi hapa 
duniani. Pale unapoona kucheka ni 
tatizo kwako, basi jitahidi kukaa na 
watu ambao watakufanya ucheke au 
ufurahi mara kwa mara.

Penda kufanya mazoezi
Mazoezi yanajenga mwili na kui-

marisha afya zetu; yanaondoa sumu 
mwilini pia. Jenga tabia ya kupenda 
mazoezi kama vile kutembea, kukim-
bia, na kuendesha baiskeli.

Wataalamu wanasema mazoezi 
mazuri ni yale yanayochukua dakika 
30 na yasiyozidi dakika 60. Fanya 
mazoezi mepesi mepesi yakihusisha 
mwili mzima. Yasiwe mazoezi ya ku-
tumia nguvu sana. Fanya mazoezi ya 
wastani kwa kuyafurahia. Unapofan-
ya mazoezi usifikiri matatizo, ubongo 
unahitaji kustarehe pia. Mazoezi 
huburudisha na kuondoa misonon-
eko. 

  
Fanya matembezi
Usijifungie ndani, fanya matembezi 

pia badilisha mazingira. Chukua hat-
ua ya kutoka na kwenda katika maz-
ingira mengine ambayo ni salama ili 
kuburudisha akili na nafsi.

Tafuta sababu 
Ukijua sababu zifanyie kazi, kwani 

kujitambua ni sehemu ya suluhu ya 
matatizo ya mtu.

Itaendelea Jumapili Ijayo   

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
 

n Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia 
na malezi. Kwa maoni, mafun-
zo na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
WhatsApp +255655865555.
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NA HAMIS KIDAGO

M
WALIMU aliingia darasani na kuwauliza wa-
nafunzi juu ya ndoto zao za baadae.

Mwalimu:  John we unataka ukiwa mkubwa 
uwe nani?

John: Nataka niwe daktari wa moyo niwasaidie 
Watanzania wanaougua magonjwa ya moyo.

Mwalimu: Vizuri,  wewe Rose unataka kuwa nani?
Rose: Nataka kuwa rubani, niweze kusaidia watu 

wanaopenda kusafiri kwa anga.
Mwalimu: Safi sana Rose. Utakua mfano kwa 

wasichana wenzio kuwa na bidii kwenye masomo ya 
sayansi.

Mwalimu: Na wewe Nehemiah ??
Jeremia: Mimi nataka kuwa tajiri mkubwa sana. 

Niwe na nyumba Tanzania, Afrika Kusini na Dubai.
Mwalimu: Ndoto nzuri sana lakini unahitaji bidii 

sana kutimiza. Haya na wewe  Juma unataka kuwa 
nani??

Juma: Nataka kuwa mlinzi wa Jeremia kulinda 
mali zake

SWALI
Rais wa kwanza Tanzania anaitwa nani?

PAKA RANGI
Weka maneno yafuatayo katika 
mtitiriko utakaoyafanya yalete 
maana kamili.

Mfano: marguerite/est/La/fleur/
une → La marguerite estune fleur.

oiseau/Le/un/est/perroquet

Le perroquetest un oiseau.

plantesfragiles/Les/rosiers/des/
sont

Les rosierssont des plantesfragiles.

un/saumon/poisson//est/Le

Le saumonest un poisson.

est/erable/arbre/un/L’

L’erableest un arbre.

citron/est/Le/fruit/un

Le citron est un fruit.

poireau/un/est/Le/légume

Le poireauest un légume.
des/Le chien et le chat/animauxdo-
mestiques/sont

Le chienet le chat sont des ani-
mauxdomestiques.

bambou/une/Le/est/herbe

Le bambouestuneherbe.

qui/méne au success/est/Le/un/
pont/fragile

Le pont qui méne au success est un 
pont fragile.

c’est/l’histoire/qui commence/En-
tre/au hazard/nous

Entre nous c’estl’histoire qui com-
mence au hazard.

d’avoir/Sois/raison/et puis/sûr/
vas-y

Soissûrd’avoir raison etpuis vas – 
y. 

la durée/le soleil/de la nuit/appa-
raîtra/Quelquesoit

Quelquesoit la durée de la nuit le 
soleilapparaîtra.

Jibu kama kwenye huo mfano 
hapo chini.
Mfano: Tu as une valise? – Oui, 
j’aiune valise de mon frère.

Vousavez des chaussures de 
marche? – Oui, j’ai des chaussures 
de monpère.

Tu as un appareil photo? – Oui, 
j’aiunappareil photo de moncopain.

Vousavezunetente de camping? – 
Oui, j’aiunetente de mon cousin.

Tu as unevoiture? Oui, 
j’aiunevoiture de mes parents.

Tu as des skis? – Oui, j’ai des skis 
de ma sœur.

Vousavezun sac à dos? Oui, 
j’aiunsac à dos de ma tante.

Tu as unstylo? Oui, j’aiunstylo de 
monvoisin.

Vousavezuneboisson à consom-
mer? Oui, j’aiuneboisson de ma 
petite amie.

Tu as des lunettes? Oui, j’ai des 
lunettes de monami.

Na Moses Ismail

N
I mtoto wa miaka sita 
hivi, anajua kuzungumza 
na kujieleza kwa baadhi 
ya mambo yanayofa-

nana na umri wake, kwa maana 
hiyo unategemea ukimuuliza 
“baba yako anaitwa nani?” itaku-
jibu; “Anaitwa Salehe.” 

Lakini badala yake utashanga-
zwa na jibu lake, kama jina lake 
ni Juma, atakujibu: “anaitwa baba 
Juma.” Vivyo hivyo, ukimuuliza; 
“na mama yako anaitwa nani?” 
Atakujibu: “Anaitwa mama Juma.”

Hii inatokea kwa watoto wengi 
wa umri huo wanaopotea, un-
apowauliza maswali kama hayo 
ili kupata mahali pa kuanza ku-
wapa msaada, inakuwa vigumu 
kwao kutaja majina ya wazazi 
wao. Hawayajua.

Utajiuliza, inakuwaje mtoto 
huyu hafahamu majina ya wazazi 
wake? Kwa nini anawaita ‘baba 
fulani’ na ‘mama fulani’ kama 
anavyosikia watu wanavyowaita?

Achana na mtoto huyo, iwapo 

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Mtajieni mtoto majina yenu na ya ukoo

QUIZ0657 207168 

“Daaah! Nilianza kulijua jina la 
mama yangu nikiwa ‘fomu wani’ 
hivi. Ila la baba nililijua mapema 
kwa vile ndilo lililokuwa liki-
andikwa kwenye nyaraka zote 
za majina yangu “ Anajibu Julius 
Baitu, mkazi wa jijini Dar es Sa-
laam.

Baitu, 46, anasema: “Haikuwa 
rahisi kulijua jina la mama yangu 
kwa sababu sikuwahi kusikia mtu 
akimuita kwa jina lake, nilikuwa 
nasikia anaitwa ‘mama Neema’ 
tu kwa sababu dada yangu wa 
kwanza anaitwa Neema.”

Na ingawa hili ni jambo lin-
alowahusu watoto, lakini lipo 
zaidi kwa watu wa Tanzania Bara 
tofauti na wenzao wa Zanzibar. 
Kwa maana ya Zanzibar watoto 
hiyajua majina ya mama zao 
wakiwa wadogo tu.  

Jaribu kumuuliza Makame ama 
Usi au Haji; “Mama yako anaitwa 
nani?” Atakujibu; “anaitwa Bi. 
Mariam” Analijua jina la mama 
yake kama ilivyo la baba yake.

Kwa Zanzibar mtoto hulijua 

jina la mama yake utotoni, tangu 
akiwa licha ya kusikia mama 
yake akiitwa ‘mama yake Usi’ au 
‘Mama yake Raya’, pia huwasikia 
akimwita kwa jina lake pia liwe 
‘Bi. Mariam’ au jina jingine lolote.

Hata katika masomo yao, hasa 
ya dini, mtoto hutakiwa ajue 
majina ya wazazi wake wote 
wawili ili apate kijitambua vizuri 
kama ilivyo kwa baadhi ya shule 
za kisasa za ‘intaneshino’ zina-
vyofundisha hivi sasa.

Kwa wakumbatia mila na des-
turi, huenda hili la mtoto kujua 
jina la mama yake akiwa bado 
mdogo si jambo zuri na linakiuka 
utamaduni. Unaweza kukubali-
ana nao hivyo. 

Lakini je, ni lipi lililo bora, ni 
vyema mtoto akafahamu majina 
ya wazazi wake wote wawili na 
ikawa rahisi kwa watu wengine 
kumsaidia pindi anapopotea 
hasa katika kipindi hiki cha 
utandawazi au ni bora kulinda 
desturi ya kumficha jina la baba 
na mama yake?

wewe una umri wa miaka 30 na 
kuendelea, jiulize ni lini ulianza 
kujua majina ya wazazi wako 

hasa mama yako? Lini ulijua uli-
fahamu kuwa mama yako anait-
wa Amina?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee kuju-
zana masuala mbalim-
bali ya maisha yalivyo 

katika familia na jamii yetu kwa 
jumla. Mitikisiko, mipasuko, ma-
farakano, talaka na mengineyo 
ni sehemu ya maisha yetu kila 
uchao. Na kila nyumba kuna 
aina ya kituko kinachorindima 
ndani yake.

Leo tujadili ndoa zilizobariki-
wa mwanzoni lakini zinaishia 
vibaya baada ya kuvamiwa na 
nguvu toka nje ya ndoa. Sababu 
kubwa ikiwa ni mmoja wa wa-
nandoa amekiuka kiapo cha 
ndoa na kuanzisha familia ny-
ingine.

Hebu tusikie kilio cha mama 
mmoja anayetaabika baada 
ya mumewe aliyejitosa kwa 
mchepuko na kuanzisha familia 
nyingine inayomtesa.

Mama mmoja akanipigia simu 
hivi majuzi akinieleza yale anay-
opitia katika ndoa yake. Tayari 
amestaafu miaka minne iliyo-
pita lakini hana amani wala raha 
kutokana na purukushani ana-
zokumbana nazo.

Akasema hivi, “mimi ni mke 
wa ndoa, mama wa watoto 
wawili, wa kiume na wa kike. 
Tulifunga ndoa nzuri na mume 
wangu, maisha yalikuwa ma-
zuri kwani tulikuwa na uchumi 
mzuri.

Hata hivyo baada ya kitam-
bo nikaja kugundua kwamba 
mume wangu alikuwa na mwa-
namke mwingine kabla yangu 
ambaye ana watoto naye wawili. 
Hilo hakuniambia, nikavumilia 
kwani nami nilikuwa tayari 
nimeshazaa watoto.

Kana kwamba hiyo haitoshi, 
tukiwa ndani ya ndoa akazaa 
tena mtoto na mwanamke 
mwingine. Nilipopata habari 
nikamuuliza akawa mkali. Bila 
aibu, ili kuniumiza zaidi akawa 
anawaleta hao watoto wake wa 
nje nyumbani kwangu.

Ikafikia wakati akaondoka 
nyumbani kwangu na kuhamia 
huko kwa michepuko yake am-
bako alikaa kwa zaidi ya miaka 
10 hadi aliporejea hivi karibuni. 
Watoto hao wa nje wamekuwa 
wakinitishia maisha kila wakati 
pasipo sababu.”

Msomaji wangu, kuna vituko 
vingine ukisimuliwa utadhani 
ni ndoto kumbe ni kweli. Kwa 
kifupi, tatizo kubwa lipo kwa 
mwanamume huyo ambaye 
anateswa na roho mbili, zinaa 
na ile ya mitala.

Zinaa ni roho kuu inay-
owashambulia wanadamu. Ni 
silaha hatari iliyoachiliwa na 
majeshi ya kuzimu kuangamiza 
wanadamu. Zinaa pia ni dhambi 
mbaya kwa sababu inafanyika 
ndani ya mwili. Kumbuka miili 
yetu ni hekalu la Mungu. Ku-
ruhusu zinaa unamhuzunisha 
Mungu.

Madhara makuu ya zinaa ni 
pamoja na kukuondolea ujasiri 
na pia heshima, inasababisha 
magonjwa sugu kama UKIMWI. 
Inakuondolea uwepo wa Mungu 
na pia inafungua milango ya 
majini mahaba kukumiliki.

Kingine kinachomtesa baba 
huyo ni roho ya mitala. Hii ina-
husika kusababisha ndoa za 
wake wengi, kuolewa au au kuoa 
wanawake tofauti. Kuoa na kua-
cha au kuachwa.

Roho hii inasababisha kukose-

kana kwa upendo kati ya wanan-
doa, kutofurahia ndoa, ugomvi 
usioisha baina ya wanandoa. 
Imesababisha hatma ya watu 
wengi kuharibika na ni chanzo 
cha ndoa nyingi kuvunjika. Im-
efanya watu kuoa na kuacha 
matokeo yake watu wanakuwa 
wajane katika umri mdogo.

Msomaji wangu, hizo ndizo 
roho ninazoona kumtesa baba 
huyo. Mkewe amekuwa mvu-
milivu pamoja na vituko vy-
ote hivyo anavyofanyiwa na 
mumewe pamoja na watoto wa 
michepuko.

Mara nyingi nimezungumza 
kupitia safu hii kwamba kabla 
mtu   hajaoa au kuolewa, at-
ulie na kutafakari. Je, anamtaka 
mwenza wa aina gani? Pia amu-
ombe Mungu umfunulie kuhusu 
yule anayemtaka.

Watu wengi wanakurupuka 
wanapokutana   ama na mwa-
namume au mwanamke. Unaku-
tana na mtu ana gari, nyumba au 
kazi nzuri, haraka haraka unam-
kubalia kuoana. Hujui kama ana 
mtu mwingine, tena aliyezaa 
naye. Wewe unajitosa mnafun-

ga ndoa. Matokeo yake unajua 
baadaye.

Kuingia kwenye uhusiano 
kunahitaji utulivu na uvumilivu 
mwingi. Mshirikishe pia 
Mungu akupe maelekezo. 
Mungu anaongea nasi kupitia 
matukio mbalimbali. Anaweza 
kukutahadhari kupitia meseji 
za mwenzio kupitia simu 
yake. Hapo akikutaarifu kuwa 
wewe hauko peke yako, yupo 
mwingine anayemfuatilia 
mpenzi wako. Sauti yaweza 
kukujia kabisa kuwa ‘huyo 
hakufai’, lakini ukapuuza.

Wapo watu baada ya kujua 
kuwa walikosea au kuharibu, hu-
tumia ubabe kuficha uovu wao.   
Unajua ulimuacha mke miaka 
kadhaa, badala ya kuomba msa-
maha unakuwa mkali. Yatupasa 
kumuomba Mungu sana atupe 
neema ya uvumilivu na mwisho 
mwema usio na karaha. Maisha 
Ndivyo Yalivyo.

Niishie hapa msomaji 
tukutane tena wiki ijayo. Je, 
una maoni, kisa cha maisha? 
Nitumie kwa ujumbe  kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Michepuko inavyotesa ndoa nyingi 

N
CHI imegubikwa na ma-
jonzi ya kuondokewa na 
Rais Dk. John Magufuli.  
Hii ni mara ya kwanza 

kwa kiongozi mkuu aliyeko ma-
darakani kufariki dunia.

Magufuli anakumbukwa kwa 
kurejesha nidhamu na uwajibi-
kaji serikalini, utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo kama miun-
dombinu ambayo imerahisisha 
usafiri na kuunganisha maeneo 
mbalimbali nchini.

Kutokana na miradi hiyo, 
mwonekano wa maeneo mengi 
umebadilika hasa kwenye bara-
bara kutoka eneo moja hadi 
lingine. Sasa  wakulima na wa-
fanyabiashara wanasafirisha 
mazao na bidhaa kwa urahisi 
zaidi, hivyo kukuza uchumi wa 
mtu mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla.

Kwa Dar es Salaam, barabara 
za mitaa na kuu zimesaidia ku-
punguza na kumaliza kero ya 
foleni ambayo ilisababisha watu 
kupoteza muda mrefu barabara-
ni badala ya kutumia muda huo 
kwenye uzalishaji.

Miradi  mingine ni reli ya kisa-

sa ambayo itarahisisha usafiri wa 
kutoka Dar es Salaam kwenda 
Dodoma, ambao kwa kiasi kikub-
wa itapunguza muda unaopotea 
kwa usafiri wa mabasi.

Mradi mwingine ni bwawa 
la kisasa la Mwalimu Nyerere 
ambalo likikamilika litazalisha 
umeme wa kutosha na ziada am-
bayo itauzwa kwa nchi zingine 
na kumaliza kero ya muda mrefu 
ya kukatika au kukosekana kwa 
umeme.

Rais Magufuli atakumbukwa 
zaidi kwa elimu bure ambayo 
wananchi wa kipato cha chini 
walisomesha watoto wao hadi 
sekondari bila kulipa ada na 
michango mingine am-
bayo ilikuwa kikwazo 
kwao.

Kwenye usafiri wa 
anga alisimamia kuli-
fufua Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) na 
kuhakikisha kuna  
ndege mpya pamo-
ja na miundom-
binu ya viwan-
ja vya ndege 
pamoja na 

kujenga vipya.
Katika afya miradi mingi il-

itekelezwa ambayo imesaidia 
kuboresha huduma za afya kwa 
ngazi ya zahanati, vituo vya afya, 
hospitali za wilaya, rufani za 
mikoa, kanda na zile za kibingwa 
za kitaifa na wananchi kupata 
huduma husika kwa wakati na 
kwa haraka zaidi.

Kwenye miundombinu ya maji 
nako kuna mabadiliko makubwa 
ikiwamo kuhakikisha maji safi na 
salama yanapatikana, kwa kuka-
biliana na ubadhifu wa fedha za 
miradi huku kukiwa na miradi 
hewa mingi.

Kwa upande wa rushwa, 
aliongoza mapambano 

ya rushwa na kuchukua 
hatua kwa ambao wali-

husika kwa namna 
moja au nyingine, 
jambo ambalo lili-

iweka Tanzania katika 
ramani ya dunia.

Sekta ya ardhi, 
wako waliod-

h u l u m i w a 
haki zao kwa 
miaka min-

Tumuenzi Magufuli kwa vitendo iwe kumbukumbu yenye kung’ara
gi, waliporwa ardhi, iliuzwa mara 
mbili hadi tatu, na kupewa wen-
gine lakini chini ya uongozi wake 
watu walipata haki yao ya ardhi.

  Chini ya uongozi wake hati 
zilitolewa kwa haraka na kwa 
wakati, jambo ambalo liliongeza 
thamani ya ardhi.

Kwa ujumla kwa kipindi cha 
miaka mitano na miezi minne 
aliyoongoza Tanzania imetekele-
zwa miradi inayoonekana na 
imeacha alama na ikiendelezwa 
lengo la kuboresha maisha ya 
watu, ni muhimu iendelezwe na 
kusimamiwa vizuri.

Ili kumuenzi vyema kiongozi 
huyo ni muhimu sana miradi 
iliyoanza ikakamilika, iliyofika 
nusu imaliziwe na iliyokamilika 
itunzwe ili isaidie vizazi na vi-
zazi, katika kuhakikisha maisha 
malengo ya kuwa na miradi hiyo 
inatimia.

Ni muhimu sana maono ya 
Rais Magufuli kwenye maende-
leo ya katunzwe na kuendele-
zwa, usimamizi wa uwajibikaji 
na nidhamu kwa watumishi wa 
umma ni muhimu mno katika 
kupambana na rushwa ili mwa-

nanchi wa kawaida kupata haki 
ya msingi.

Kwa nyakati hizi ile lugha ya 
unanijua mimi iliondoka kabisa 
na kila mmoja aliwajibika ip-
asavyo, na hakukuwa na rushwa 
kama ilivyokuwa kipindi cha 
nyuma, jambo ambalo linapaswa 
kuendelea kwamba iliyo haki ya 
mtu aipate na bila kutoa rushwa.

Ni muhimu serikali ya awamu 
ya sita ikasimamia na kuende-
leza uwajibikaji na nidhamu 
serikalini, miradi ya maendeleo 
na mapambano dhidi ya rushwa 
ili kuhakikisha Tanzania inazidi 
kusonga mbele na kukuwa kiu-
chumi kutoka uchumi wa kati ya 
chini hadi uchumi wa kati.

Ikiwa usimamizi wa karibu 
utafanyika ikiwamo kupambana 
ipasavyo na rushwa, naamini mi-
radi yote ya maendeleo itakami-
lika na wananchi wataona tham-
ani ya kodi wanayotoa, wataona 
jinsi fedha zao zinatumika.

Bwana ametoa, Bwana 
ametwaa jina lake lihim-
idiwe. Pumzika kwa Amani 
Rais wetu Dk. John Magufuli.
Amina.
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Je, 
upo katika 

matayarisho 
ya harusi yako hivi 
karibuni na unataka 
kupata picha mkiwa 

ufukweni? Basi angalia 
picha zifuatazo ambazo 

zitakupa mwanga wa 
namna ya kupiga 

picha katika 
eneo hilo.

harusi
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MITINDO

K
ATIKA mila na desturi za Kiafrika 
watu hufarijiana pale inapotokea 
msiba kwa kujumuika pamoja na 
kupeana pole.

Katika hali hiyo hata aina ya mavazi 
huwa ni tofauti, mara nyingi huwa na 
nguo za kujisitiri kwa wanawake na wa-
naume.

Lakini kutokana na mabadiliko ya ki-
jamii, watu wamebadilisha namna ya 
uvaaji, kutoka ule wa zamani wa kuvaa 
khanga kiunoni na ushungi kichwani 
hadi surualia, gauni na fulana. 

Uvaaji huu wa kisasa unatokana na 
watu kugeukia tamaduni za nje na kuona 
nguo zenye rangi nyeusi ndio maalum 
katika misiba.

Wabunifu nao wanaongeza vionjo 
katika mavazi hayo ikiwa pamoja na ku-
weka picha za mtu aliyefariki pamoja na 
maandishi ya maombezo ili kumnogesha 
mvaaji.

Hata hivyo, unachoshauriwa utaka-
povaa nguo za aina hiyo lazima kuzinga-
tia maadili ya kiafrika ikiwamo kuwa na 
ukubwa sahihi unaositiri   na kutobana 
sana mwili.

Kama nguo za aina hiyo huna, basi 
unaweza kuvaa gauni la kitenge au dera, 
kasha ukatupia kilemba kichwani na  ki-
pande kimoja cha kitenge au khanga be-
gani.

Vaa hivi 
msibani
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MAHItAjI
NYAMA ya ng’ombe nusu kilo, 

mchele nusu kilo, vitunguu viwi-
li, viazi mbatata viwili, vitunguu 

swaum saizi, tangawizi, curry 
powder, nyanya ya kopo kipakti 
kimoja na binzari nyembamba 
ya kusaga nusu kijiko. 

Biriani ya nyama 
ya ng’ombe

Mbinu rahisi kusafisha na kung’arisha miguu

Na Mary Geofrey

K
ATIKA viungo vya bin-
adamu ambavyo vina-
tumika sana, lakini 
vinapuuzwa katika usafi 

ni miguu.
Kwa kawaida miguu hutumika 

kama nyenzo muhimu ya kutoka 
sehemu moja hadi nyingine, bila 
viungo hivi inakuwa vigumu ku-
fanya shughuli zako kwa ufanisi.

Miguu inapata suluba nyingi, 
lakini kwa bahati mbaya ni wach-
ache wanaojua umuhimu wake 

na kuitunza vizuri.
Utunzaji wa miguu hauna 

gharama kubwa, ni kutumia akili 
zako katika kuhakikisha kiungo 
hiki muhimu kinakuwa safi.

Sasa kaa kwa umakini kusoma 
hapa ili kufahamu mbinu sahihi 
kusafisha miguu yako.

OSHA KWA MAjI
Wakati unaoga, hakikisha una-

tumia muda kiasi kuosha miguu, 
sugua katikati ya vidole kwa ku-

tumia kitambaa kisafi.
Ili kuhakikisha unaosha vizuri, 

unatakiwa uiname kidogo wakati 
wa kuoga na kuosha kwa  vidole 
vyako, kama huwezi tumia brashi 
maalumu Hakikisha baada ya 
kuoga, unakausha miguu yako 
vizuri ili kuepuka vijidudu vina-
vyosababisha fangasi.

LOWEKA MIGUU
Unaweza pia ukatumia mbinu 

ya kuloweka miguu kwa kutumia 

maji ya uvuguvugu.
Hakikisha maji yanakuwa na 

sabuni ya maji ambayo ni maal-
um kwa kulinda ngozi.Usitum-
ie maji ya moto kabisa wakati wa 
kulowesha miguu. Ukimaliza pa-
kaa mafuta aina yoyote kwa ajili 
ya kulainisha ngozi.

ANIKA VIAtU
Hakikisha unaanika viatu 

baada ya kuvaa ili vikauke. Ku-
fanya hivyo ni kwa ajili ya kue-

puka unyevunyevu pamoja na 
vimele vya wadudu.

Kama una matatizo ya kunuka 
miguu loweka miguu yako kwe-
nye mchanganyiko wa maji na 
siki.

MAtAtIZO YA KIMAUM-
BILE

Ujauzito, kisukari na kuzeeka 
unasababisha miguu kuharibika 
upesi na wanahitaji kuvaa viatu 
vyenye soli nzuri.
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Mahitaji mengine ni binzari 
manjano nusu kijiko cha chai, 
mafuta ya kupikia, chumvi (salt), 
rangi ya chakula, maziwa ya 
mgando   kikombe kimoja cha 
chai, hiliki nzima, karafuu na 
amdalasini kiasi mti mmoja.

MAtAYArISHO
Katakata nyama kisha ioshe 

na uiweke kwenye sufuria kisha 
tia kitunguu swaum, tangawizi, 

nyanya, curry powder, binzari 
zote, chumvi na maziwa ya 
mgando kisha bandika jikoni 
ichemke mpaka nyama iive na 
mchuzi ubakie kidogo.

Baada ya hapo kaanga viazi 
na uweke pembeni, kisha kaan-
ga vitunguu na mafuta mpaka 
viwe vya brown na kisha uvitie 
viazi vitunguu, na mafuta yake 
katika nyama. Koroga na uache 
uchemke kidogo kisha ipua na 
utie fresh coriander iliyokatwa 
na hapo mchuzi wako utakuwa 
tayari.

Baada ya hapo loweka mchele 
wako kwa muda wa dakika 10, ki-
sha chemsha maji yatie chumvi, 
hiliki, karafuu, pilipili mtama na 
abdalasin na mafuta. 

Yakisha chemka tia mchele na 
uache uchemke mpaka ukauke 
maji yakisha kauka tia rangi ya 
chakula na uanze kugeuza ili 
ichanganyike na wali wote. Baada 
ya hapo ufunike na uache mpaka 
uive. Na baada ya hapo biriani 
litakuwa tayari kwa kuliwa.
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo wakati wa 
kuchagua viwanja 
kwa ajili ya ujenzi

U
SAFI wa kitanda ni jambo muhimu ambalo lina-
paswa kufanywa kila siku katika nyumba.

Pia kufanywa muda wowote ndani ya siku 
hiyo moja kwa kutegemea matumizi yake il-

imradi kionekane kisafi wakati wote. Msingi mkubwa 
wa usafi wa kitanda hiki ni lazima uanzie asubuhi un-
apoamka.

Na usafi ninaouzungumzia hapa ni kuanzia kutandika  
mashuka katika kitanda, kufuta vumbi katika pande 
zote zinazokizunguka na kukipangilia vizuri.

Shughuli hizo zote ili zifanikiwe kwa umakini na usta-
di zaidi zinapaswa kufanyika muda mfupi baada ya kua-
mka na si vinginevyo.

Uzoefu unaonyesha  kwamba mtu anapoamka na 
kuanza kutandika kitanda bila kuchelewa ama kufanya 
shuguli za nyumbani anaweza kufanya vizuri zaidi ku-
liko akisubiri kwanza afanye usafi wa kinywa.

Na hata kama akifanya anaweza asifanye kwa umakini 
ama ustadi zaidi kama inavyokuwa anapoamua kufanya 
hivyo muda mfupi baada ya kuamka.

Kwa sababu kitanda ni mojawapo ya vitu vinavyoi-
furahisha nafsi katika nyumba na kiafya pia, ni vizuri 
kikapewa kipaumbele kikubwa.

Ili nafsi yako ifurahi kweli na kukusaidia upendelee 
kuwapo nyumbani mwako kuburudisha macho, kuna 
umuhimu wa kuhakikisha unakitendea haki kitanda 
kwa kukifanyia usafi na kukitandika vizuri.

Kama nilivyosema, muda mzuri unaofaa kukifanyia 
usafi kitanda na kukitandika ni asubuhi baada ya kuam-
ka japokuwa hata baadae endapo utakitumia utapaswa 
kukiweka sawa kama kitakuwa kimevurugika.

Kitu cha muhimu ni kuhakikisha unakuwa na shuka 
lako unalotumia kulalia pamoja na lile unalojifunika, 
ambalo utalitumia katika shughuli hiyo ya kutandi-
ka  na endapo utaona inafaa zaidi kulingana na uwezo 
wako, unaweza kutenga shu-
ka za kutumia katika kulalia 
na za kutandika pekee.

Pia kuna mbinu nyingi za 
kukifanya kitanda chako kiwe 
katika hali ya usafi na mvuto 
wa kipekee na uepuke  kuki-
acha kichafu bila kutandika.

Kumbuka kila kitu kinahi-
taji ubunifu, jitahidi kuongeza 
ubunifu kila siku kutafuta 
namna bora ya kukifanya 
kitanda chako kipendeze kwa 
sababu lengo kubwa ni kui-
pendezesha nyumba yako, 
nafsi na ustawi wa afya yako 
pia.

Ubunifu muhimu 
kung’arisha kitanda

1: Hakikisha eneo linafiki-
ka, uwepo wa barabara na 
upatikanaji wa mchanga 
au matofali.

2: Zingatia eneo kama 
halipo mabondeni, mbali 
na mto, mfereji au mkon-
do wa maji.

3. Eneo lisiwe karibu na 
viwanda kuepukana na   

athari za kimazingira.

4. Hakikisha unapata 
vibali kutoka mamlaka sa-
hihi za nchi kwa kufuata 
taratibu.

5. Chagua eneo lenye 
upatikanaji wa huduma 
muhimu kama maji, us-
afiri, shule, maduka na 
masoko.
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Habari KimaTaiFa

Kenyatta azidi kumlilia magufuli
NAIROBI, Kenya

r
AIS wa Kenya, Uhuru 
Kenyatta, jana amekwenda 
ubalozi wa Tanzania 
nchini Kenya, kwa ajili ya 

kutia saini kitabu cha rambirambi 
kwa aliyekuwa Rais wa Tanzania,  
Hayati Dk. John Pombe Magufuli.

Rais Magufuli alifariki dunia 
Machi 17 kutokana na matatizo ya 
moyo jijini Dar es Salaam.

Kenyatta alikwenda katika ubalo-
zi uliopo jijini Nairobi akiambatana 

na viongozi wakuu wa nchi hiyo, 
wakiwamo maspika wa mabunge 
mawili, Kaimu jaji wa Mahakama 
ya juu zaidi na mawaziri.

Baada ya tukio hilo Rais Kenyatta 
alisema “Tumekuja kuwahakikishia 
mshikamano wetu kwa Watanzania 
katika wakati huu mgumu. Tuna-
taka mfikishe rambi rambi zetu bi-
nafsi na zile za Wakenya kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan,”.

“Tunamwombea. Tunataka 
mumhakikishie uungaji mkono 
wetu na kwamba kazi nzuri ya 

kaka yetu (Rais Magufuli) imeanza, 
tutaendelea nayo,”Rais Kenyatta 
alimwambia Balozi John Stephen 
Simbachawene ambaye alimpokea.

Viongozi wa mabunge hayo pia 
walitoa rambi rambi zao na kwa 
niaba ya wabunge wenzao walio-
wawakilisha.

Katika taarifa yake kuhusu kifo 
cha aliyekuwa rais wa Tanzania, 
aliyoitoa wiki hii,  kiongozi huyo 
alimtaja Magufuli kama rafiki yake 
binafsi na kiongozi mwenzake.

BB

Maandamano yaendelea Myanmar 
NAY PYI TAW, Myanmar

 MAANDAMANO ya kupinga mapinduzi 
ya kijeshi nchini Myanmar yameendelea 
kupamba moto na jana watu walizidi kum-
wagika mitaani wakitaka kurudisha uta-
wala wa kiraia.

Wakati maandamano hayo yakiendelea, 
jumuiya ya kimataifa inazidi kuushinikiza 
utawala wa kijeshi kusitisha ukandamizaji 
dhidi ya waandamanaji.

Nchi jirani za Asia zimejiunga na mataifa 
ya magharibi kulaani matumizi ya nguvu. 
Rais wa Indonesia Joko Widodo alisema 
ataiomba Brunei ambayo ni mwenyekiti 

wa Jumuiya ya nchi za kusini Mashariki 
mwa Asia (ASEAN) kuitisha mkutano wa 
dharura. 

Usiku wa kuamkia jana watu wawili wali-
poteza maisha baada ya askari kufyatua 
risasi katika mji wa kaskazini wa Mogok. 
Hadi kufikia sasa idadi ya waliouwwa tan-
gu yatokee mapinduzi Februari mosi mwa-
ka huu, imefikia watu 237. 

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, An-
tonio Guterres, jana alilaani kile alichokiita 
jeshi kuendelea na vurugu za kikatili

DW.

Umoja wa Ulaya 
kuanza tena 
kutoa chanjo ya 
AstraZeneca  

NCHI za Umoja wa Ulaya zimeanza tena 
kutoa chanjo ya AstraZeneca baada ya 
kupokea hakikisho jipya juu ya usalama wa 
chanjo hiyo kutoka kwa shirika la udhibiti 
wa madawa la Umoja wa Ulaya (EMA). 

Chanjo hiyo ilianza kutolewa tena 
katika majimbo kadhaa nchini Uje-
rumani, wakati Ufaransa Waziri Mkuu 
wake, Jean Castex alichomwa chanjo 
hiyo mbele ya waandishi wa habari.

Serikali za Umoja wa Ulaya zinajaribu 
kuongeza imani kwa umma kwamba chanjo 
hiyo ni salama baada ya matumizi yake 
kusitishwa mwishoni mwa wiki iliyopita, 
kutokana matatizo ya kuganda kwa damu kwa 
watu wachache walioipokea chanjo hiyo.

Chanjo ya Astrazeneca imeidhinishwa 
na Shirika la Afya Ulimwenguni WHO,  pia 
ni moja kati ya chanjo nne za Covid-19 zi-
lizoidhinishwa na Umoja wa Ulaya.

Zoezi la kutoa chanjo lilienda taratibu 
katika eneo hilo tangu lilipoanza mwishoni 
mwa mwezi Desemba, mwaka jana

DW.
=================

Libya kuchunguza 
waliouawa Benghazi 
TRIPOL, Libya

WAZIRI Mkuu mpya wa Libya, Abdul-
hamid Dbeibeh, amesema amempa maele-
kezo mwanasheria mkuu wa serikali ya 
taifa hilo kuanzisha uchunguzi huru baada 
ya kugundulika miili ya watu waliouawa. 

Mapema siku ya Alhamisi, vyombo vya 
habari nchini humo vilisema miili ya watu 
kadhaa waliouawa kwa kupigwa risasi ilipa-
tikana katika mji wa mashariki wa Benghazi, 
uliokuwa unadhibitiwa na wapiganaji wa-
naomuunga mkono Jenerali Khalifa Haftar. 

Kiongozi hiyo ambaye alichaguliwa ka-
tika mchakato ulioongozwa na Umoja 
wa Mataifa, na kuanza kazi yake wiki hii 
aliandika katika ukurasa wake wa Twit-
ter kwamba kitendo hicho hakiwezi ku-
vumiliwa na kufumbiwa macho.

DW
=================

Mhamiaji kutoka Honduras, Dustin akiwa na mtoto wake wa miaka sita, Jerrardo, wakimulikwa na mwanga wa jua la asubuhi 
mara baada ya kuingia nchini Marekani kwa kuvuka mpaka na Mexico juzi. (PICHA:REUTERS)

 ANKARA, Uturuki

UTURUKI imejiondoa katika 
mkataba wa Ulaya unaowalinda 
wanawake dhidi ya ukatili. 

Rais Recep Tayyip Erdogan, 
jana alitia saini amri  ya ku-
jiondoa katika mkataba wa 
Istanbul, na kuelezwa ni pigo 
kwa wanaharakati na wa-
tetezi wa haki za wanawake.

Walisema makubaliano hayo 

yalikuwa muhimu katika ku-
pambana na unyanyasaji wa 
wanawake majumbani. 

Kwa mujibu wa watetezi wa 
haki za binadamu, kumekuwa 
na ongezeko la ukatili na mauaji 
dhidi ya wanawake nchini humo.

Tangu mwaka huu uanze 
wanawake 77 wameuawa, 
kulingana na jukwaa linalofua-
tilia mauaji ya wanawake. 

DW.

Uturuki yajiondoa mkataba 
kulinda haki za wanawake 
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Katikati ya kipindi kigumu lakini muhimu

T
ANGU kutangazwa kwa 
taarifa za kifo cha John 
Magufuli, Rais wa awamu ya 
tano wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania, Machi 17, mwa-
ka huu, Watanzania kwa ujumla 
tumekuwa na kipindi kigumu sana. 
Ugumu wake unatokana na sababu 
mbalimbali. Moja, ni kwa sababu 
hii ni mara ya kwanza katika his-
toria ya nchi yetu Rais kufariki du-
nia akiwa madarakani. Sababu ny-
ingine ni juu ya utendaji wake wa 
kazi kwa kipindi chake chote tangu 
akiwa waziri mpaka Rais.
Waswahili husema matatizo ni 
kipimo cha akili. Matatizo hasa 
makubwa yanapotokea huwa pia 
yanatumika kupima mambo mbal-
imbali kwa mwanadamu. Ustahim-
ilivu, hekima na busara ni miongo-
ni mwa mambo yanayopimwa na 
ukubwa wa tatizo katika uamuzi 
wakati wa tatizo lenyewe.
Jambo kama hili lilionekana mwa-
ka 1999 wakati wa msiba wa Baba 
wa Taifa, Hayati Walimu Nyerere. 
Baada ya kifo chake, Watanzania 
wengi tulijawa na hofu iliyotokana 
na kuamini kwamba bila Baba wa 
Taifa kuwapo, taifa litayumba. La-
kini  busara na hekima za viongozi 
wetu zilitumika vyema na leo tupo 
tunadunda kama kawaida.
Hofu ni jambo la kawaida litokeapo 

jambo lolote ambalo si la kawaida. 
Hata sasa najua hofu ni kubwa. 
Wengine tunajiuliza itakuwaje, hili 
na lile litafanywaje, nani atakuwa 
nani na kadhalika. Lakini ndugu 
zangu Watanzania tujipe moyo, 
haya yote tukiwa na utulivu yatak-
wisha na tutavuka salama.
Kipindi hiki ni kigumu lakini 
muhimu kwa sababu ni kipindi 
kitakachoamua hatima ya nchi 
na uongozi wetu kwa ujumla. Ni 
wakati muhimu kwa mstakabali 
wa amani, umoja na mshikamano 
wetu kama taifa. Nikiri kwamba 
kwa miongo kadhaa tumekuwa 
wamoja na bado ni wamoja na 
hasa wananchi wa kawaida uki-
achana na wanasiasa.
Lakini pia ni ukweli usiopingika 
kwamba umoja, upendo na mshi-
kamano wetu kama taifa ume-
tikiswa na tusipokubali hili wa-
ziwazi hatutalitatua. Mwalimu 
Nyerere amewahi kusema: “Hatu-
wezi kutatua matatizo yetu kwa 
kujifanya kwamba hayapo.”  Ili uti-
bu tatizo lazima ukubali kwamba 
lipo, halafu unalitafutia tiba.
Njia bora kabisa ya kutatua matati-
zo na mogogoro tuliyo nayo ni ma-
zungumzo. Kuna wakati unaweza 
kudhani jambo ni kubwa sana ki-
asi cha kutumia bunduki za kivita, 
kumbe lingeweza kumalizwa kwa 

njia ya mazungumzo na maisha ya 
kaendelea.
Ukweli wa kimungu ambao hau-
taweza kupingwa kwa namna yoy-
ote ile, ni kwamba   binadamu si 
mkamilifu. Binadamu yeyote lazi-
ma awe na pande mbili za shilingi. 
Atakuwa na mema na upande wa 
pili atakuwa na mabaya. JPM kwa 
kuwa ni binadamu kwa vyovyote 
vile, kuna mema amefanya na kati-
ka udhaifu ule ule wa kibinadamu, 
amefanya mabaya. Tukiwa binada-
mu ambao tunatenda pande mbili 
pia, tuchukue mema yake na tum-
samehe katika mabaya yake.
Eneo moja kubwa na jema ambalo 
JPM amefanya kwenye uongozi 
wake. Napenda pia nimshauri Rais 
Samia Suluhu Hassan ashikilie 
hapo hapo kurudisha nidhamu 
ya watumishi wa Umma. Kwa hilo 
JPM hatasaulika nafahamu ame-
fanya mengi, lakini hili ni muhimu 
zaidi kwa sababu ndilo linalomgu-
sa mwananchi mmoja mmoja ka-
tika huduma za jamii. Iifika wakati 
ukihudumiwa unaulizwa kama 
umeridhika na huduma, tofauti na 
huko nyuma ambapo wananchi 
walionekana hawana maana na 
hakuna aliyejali.
Tunayo katiba ya nchi pamoja 
na ubovu wake tunapaswa kui-
heshimu kwasababu ndiyo inay-

otuweka madarakani, tunaapa 
kuilinda. Pili, umuhimu wa haki 
za binadamu kama ulivyotamkwa 
katika katiba hiyo pamoja na mika-
taba ya kimataifa, uhuru wa watu 
kusema kwa mujibu wa katiba. 
Kama ambavyo ibara ya 37 ya 
katiba ilivyofuatwa, basi hata ny-
inginezo zizingatiwe ili kuwa na 
maelewano ya pamoja. Eneo la 
mahakama pia lirudishe imani 
kwa wananchi kwamba haki zina-
patikana huko. 
Msiba huu utukumbushe sisi tu-
liobaki kujitafakari juu ya maisha 
yetu hapa duniani. Fedha, madara-
ka na vingine vyote tunaviacha 
hapa duniani. Kwa vyovyote vile ni 
vyema tuvitumie kustawisha mai-
sha ya wengine na kama hatuwezi 
basi angalau tusiwaumize.
Mwisho, tumuunge mkono na tum-
tie moyo Rais. Ni ukweli kwamba 
hatakosa kasoro lakini ndiyo huka-
milisha ubinadamu wake. Tujikite 
zaidi katika kumfanya atekeleze 
majukumu yake vizuri, kutokuba-
lika kwa kila mtu hiyo ni kawaida 
hata Yesu pamoja na kuwaponya 
watu, bado walimsulubu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na Magabilo 
Masambu

Wavulana mashineni, wasichana 
kutwanga, vinginevyo walala njaa

K
ILA miaka inavyozidi 
kwenda mbele, ndivyo 
teknolojia inavyozidi 
kurahisisha maisha. Hivi 

sasa kila kitu kinapatikana dukani 
kikiwa tayari kimeshakobolewa 
au kusagwa, tena kwa bei rahisi 
tu. Unaweza kupimiwa au ukakuta 
tayari imefungwa kwenye mifuko. 
Unga na nafaka zingine na 
kukobolewa zinanunuliwa zikiwa 
tayari tofauti na zamani.

Kwa sasa niseme tu hata tui la nazi 
linauzwa madukani, wakati zamani 
ni lazima nazi ikunwe kwenye 
kibao cha mbuzi. Nimeona kwenye 
soko moja Dar es Salaam, kabichi 
ikiwa tayari imekatwakatwa na 
kufungwa kwenye kifungashio 
ikiuzwa wakati ninavyojua ilikuwa 
inanunuliwa nzima na mnunuaji 
atalazimika akaikatie nyumbani.

Nakumbuka kinamama zamani 
walikuwa wanatwanga kisamvu 
kwenye kinu baada ya kukinunua 
sokoni lakini siku hizi wananunua 
kikiwa kimetwangwa tayari. Haya 
ni maendeleo ingawa kuna watu 
wanasema imewafanya baadhi ya 
kinadada zetu kuwa wavivu.

Miaka ya nyuma iwe mijini au 
vijijini, ilikuwa ngumu mno kupata 
moja kwa moja unga wowote ule 
ukiwa umesagwa. Huko vijijini 
ndiyo kabisa kwa sababu mahindi 
yakishavunwa yanawekwa kwenye 

vichanja vya kuhifadhia chakula 
halafu taratibu yanakwenda 
kusagwa ili upatikane unga pale 
inapohitajika. Ukimalizika watu 
wanakwenda mashineni tena.

Zamani sana enzi wa mababu 
zetu, walikuwa wanasaga kwa 
kutumia mawe makubwa mazito. 
Lakini baadaye ikaja teknolojia 
ya mahine za kusaga na baadaye 
kukoboa. Kwa hiyo mtu alikuwa na 
hiari yake, asage moja kwa moja au 
akoboe na kusaga. 

Hapo ndipo zilipoanza kuingia 
mashine za kusaga zinazotumia 
dizeli hasa vijijini. Hadi leo baadhi 
ya vijiji kwenye mikoa mbalimbali 
bado zipo. Kwenye miji mikubwa 
ikiwamo Dar es Salaam, Arusha, 
Moshi na Tanga baadhi ya sehemu 
kulikuwa na mashine za kukoboa 
na kusaga zinazotumia umeme.

Sasa shughuli inaanzia hapa. 
Kuna baadhi ya vijiji vilikuwa 
karibu na mashine. Maana wakati 
huo unaweza kukuta vijiji kumi, 
lakini kuna mashine moja tu na 
iko mbali sana na vijiji vingine. 
Wengine ni saa nzima au masaa 
mawili kwa miguu kutoka kwao 
kwenda kwenye mashine.

Sasa kuna familia zenye watoto 
ambao umri wao wameshaanza 
kuendesha basikeli, au vijana, 
watatumwa kwenda mashineni. 
Watafungashiwa mzigo na kufunga 

nyuma ya basikeli. Inakuwa ni 
shughuli ya siku nzima.

Kuna vijiji ambavyo vilikuwa 
mbali sana na mashine. Walikuwa 
wakiondoka jioni na kwenda kulala 
kwenye mashine ili kuwahi foleni. 
Kama si hivyo, basi atakayepewa 
jukumu la kwenda kusaga 
atatakiwa kudamka alfajiri na 
mapema ili kuwahi foleni.

Kama nilivyosema ni kazi ambayo 
kwa watoto na vijana wakati huo 
kwa sababu ilikuwa ni ya kutwa 
nzima, wakati mwingine baadhi 
walikuwa wakikataa kwenda. Kwa 
sababu hawatocheza, wala kufanya 
kitu kingine wanachokipenda kwa 
siku hiyo.

Hapo ndipo wazazi wanajitokeza 
na kumpiga mkwara yoyote 
aliyetumwa kwenda mashineni 
akakataa kuwa hatopata chakula. 
Na kwa sababu wazazi wa zamani 
walikuwa hawatanii, hawataniwi 
na walikuwa wanasimamia kile 
ambacho wanachokisema na 
kukiamini, basi kijana anajua kabisa 
hatokula nyumbani hadi chakula 
hicho kama kitaenda kusagwa na 
mtu mwingine kimalizike. Atakula 
kwa mjomba, shangazi sawa, 
lakini nyumbani hali, hadi pale 
jambo hilo litakapowekwa sawa au 
kuomba msamaha. 

Kwa upande wa kinadada na 
kinamama nao walikuwa na 

vinu vyao ambavyo walikuwa 
wanatumia kutwanga mahindi. 
Hayo yalitumika kwa ajili ya kande 
na aina nyingine ya mapishi. 
Walitwanga pia mpunga kama 
haukuwa mwingi sana wa kupeleka 
mashine. Kisamvu nacho pia 
kilitwangwa.

Kinamama walitumia njia hii 
pia kuwafundisha mabinti zao 
kutwanga ili wasije kuaibika 
baadaye watakapoolewa na 
anayejifanya kukataa, atapata 
adhabu ya kutokula mlo wa siku ile.

Kilichofurahisha wakati huo ni 
upendo. Anayetwanga hatotwanga 
peke yake. Wakipita kinamama 
wakimuona mwenzao wanafanya 
kazi hiyo watamsaidia hata kwa 
dakika tano. Ili mradi tu kumfanya 
amalize kazi ile kwa muda mfupi. 
Hata majirani nao wakati huo. 
Wakimuona mwenzao anatwanga 
na wao watasogea kumsaidia.

Ilifurahisha na kuwa burudani 
kuona akinamama watatu au 
wanne wakiwa pamoja, kila mmoja 
akiwa na mchi wake, wakitwanga 
kwa pamoja. Wawili wakipeleka 
chini, wawili wanainua juu.

Wengine walikuwa wakitwanga 
kwa mbwembwe, anarudisha mchi 
juu, anauachia, halafu anaudaka 
tena kabla ya kutwanga. Wakati 
mwingine huku wanaimba.

Na Adam 
Fungamwango
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HADITHI

“Nilichanganyikiwa hadi mjomba wangu 
akaamua kunichukua kwake Ubungo. Na kwa 
hasira akataka alipize kisasi. Ana rafiki yake 
mmoja hivi ambaye alimpa kazi ya kupeleleza 
na akajua Ben yuko wapi. Akajua kuwa ameoa 
na ana mtoto. Wazo lao na mjomba ilikuwa 
kumteka mtoto ili baadaye kumpigia simu am-
fuate mtoto na atakapofika ndipo wakae naye 
na kumuuliza sababu ya kunitelekeza na kwa 
nini amhudumii mtoto. Ndipo kijana yule rafiki 
yake kaka akafanya kazi hiyo ya kumteka mto-
to wenu huyu. 

Kwa bahati mbaya sana namba za Ben za 
simu zilikuwa zimebadilika. Zile ambazo nazi-
fahamu hazikuwa hizo. Alikuwa amesajili laini 
zingine ambazo mimi sizifahamu. Wazo likaja 
lingine kumteka yeye. Hilo mimi nikapinga. Ni-
kawaambia kama imeshindikana basi tu itafut-
we namna mtoto arudishwe.”

Maneno hayo yaliwashangaza wote ndani. 
Kumbe mke wa Ben ambaye alifunga naye 
ndoa, Ester ndiye chanzo cha mtoto Diana 
kutekwa. Na ametekwa kwa sababu tu Ben al-
imtelekeza mtoto mwingine Tina bila matunzo.

Lengo halikuwa baya kama walivyodhani. Ili-
kuwa baada ya hapo apigiwe simu tu baba mtu 
aende alipo mtoto ndiyo akutane na mkewe 
Ester na familia yake, ili kuangalia mustakabali 
wa mke na mtoto.

“Iliposhindikana kumpata bwana huyu, tu-
kawa tunajiuliza sasa tutamrudisha vipi, ndipo 
nilipokutana na watu ambao waliniungani-

sha na huyu dada na tulipokuwa tunaongea, 
tukajikuta wote sisi ndiyo wenye mkasa huu. 
Mimi ndiye niliyetelekezwa na mtoto na yeye 
ndiye mtoto wake alitekwa. Nikamchukua na 
kwenda kumkabidhi mtoto wake nyumbani 
kwangu.” Ester akazidi kupasua.

“Mimi sina ugomvi na huyu dada, japo Ben 
aliniacha mimi na kwenda kumuoa kwa ndoa 
ya Kiserikali, ndiyo maana wote wawili tukaun-
gana ili kuikomesha hali hii ya kudhalilisha wa-
nawake. 

“Wanawake tunafanywa kama buyu la asali. 
Mtu anachovya hapa, halafu akichoka anaacha 
anakwenda kuchovya kwingine. Leo nimekuja 
hapa kumtetea shoga yangu kuwa wala hana 
hawara wala nini ni mimi niliyetelekezwa, ndi-
ye niliyesababisha mtoto wenu atekwe na siyo 
kama nina mpango tena wa kutaka kuendelea 
kuishi naye.

“Mimi nina uwezo wa kuendesha maisha 
yangu bila yeye. Siwezi kurudiana naye. Mtoto 
wenu Tina yupo nyumbani na ana afya tele.”

Kimya kilitawala. Kila mmoja alikuwa aki-
vuta picha tukio lile lilivyotokea. Kumbe mke 
wa zamani wa Ben ndiye aliyesababisha hayo 
kisa Ben alimtelekeza. Neema aliingia kwenye 
mzozo mkubwa kutokana na uamuzi ya Ester. 
Akaambiwa kahaba. Hawara yake ndiye aliy-
emteka mtoto.

Ben tayari alikuwa amempa talaka Neema. 
Kumbe ilitolewa kimakosa. Ester tayari ame-
shasema kuwa hana tena mpango wa kurudi-
ana na Ben. Neema naye ana talaka mkononi.

“
Habari za siku nyingi shemeji 
zangu, wifi zangu na wakwe 
zangu. Samahani sana, mimi 
nimekuja hapa kama mgeni 

tu mwalikwa. Sikuja kama mwanan-
dugu. Hapa mimi nimekuja kwa nia 
tu ya kumtetea rafiki yangu au shoga 
yangu Neema au mama Diana.

“Ukweli ni kwamba aliyemteka 
mtoto wenu Diana wala si hawara 
yake kama wengi mlivyokuwa mnad-
hani. Aliyemtemka ni rafiki ya mjom-
ba wangu. Jina siwezi kuwatajia na hii 
ni baada ya kusimuliwa kisa kizima 
nilichofanyiwa na Ben. Nia haikuwa 
mbaya.

 “Nitawaambieni tu. Wote mnafa-
hamu hapa kuwa Ben ndiye mume 
wangu ambaye alinioa kwa ndoa 
kanisani na wengi wenu hapa mli-
hudhuria. Alichonifanya Benson 
ilikuwa baada ya kumzaa Tina tu, 
akaanza kutoonekana nyumbani, ku-
lala nje, kurudi usiku na siku isiyo na 
jina akaondoka moja kwa moja.”

Maelezo yale yalionekana kuwain-
gia wote waliokuwa kwenye mku-
tano huo.

Wote wanachofahamu hapo ni 
kwamba Ben alitengana na mzazi 
mwenzake kwa sababu alimfumania 
ndani na mwanamume mwingine. 
Tena waliambiwa walikuwa wa-
nafanya hivyo, wakati mtoto bado 
mchanga kabisa, kitu kilichowaka-
sirisha ndugu wote. 

Ndivyo Ben alivyowadanganya 
ndugu zake, akamkimbia Ester 
kwenda kuishi kwingine. Zote hizo 
zilikuwa kutafuta sababu. Tayari 
alishampata mwanamke mwingine 
Neema. Kukacha kurudi nyumbani 
au kuchelewa, alikuwa anakwenda 
kwa Neema alikompangia. Akaionja 
asali akataka kuchonga mzinga. 

Akamtengenezea hilo zengwe la 
kumfumania ili kupata uhalali kuto-
ka kwa ndugu zake, akahamia moja 
kwa moja kwa Neema na kumtele-
keza kabisa Ester akiwa na mtoto 
mchanga. Wakafunga ndoa ya Kiseri-
kali na Neema.

“Labda kuna kitu aliwadanganya. 
Ukweli ni kwamba alinitelekeza ni-
kiwa na mtoto mchanga Tina na 
kwenda kuona mwanamke mwing-
ine.” Alisema na kuwaangalia jinsi 
watu walivyokuwa wakisikiliza kwa 
makini, wakiwa kama hawaamini 
kile alichokuwa anaongea.

“Iliniuma sana. Nilikuwa simjui 
mwanamke huyo ni nani. Kumbe ni 
huyu hapa aliyenialika, Neema.” Es-
ter alinyamaza na kukohoa kidogo, 
akiwaacha wahudhuriaji waendelee 
kutafakari.

Nina Jambo Langu-14

HADITHI
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora, Dar es Salaam. Sauti hizo za risasi zili-
wafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni 
za simu.
Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya Toyota IST. 
Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini alimteka mtoto? Mtoto ni wa nani? 
Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua 
na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Lilikuwa  pigo kubwa kwa Ben. 
Tayari alishaanza kuona makosa 
yake. Papara, hasira na wivu vilim-
ponza. Angesubiri kidogo asingetoa 
talaka kwa pupa. Kumtuhumu 
mkewe Neema kuwa huenda ali-
kuwa na mwanamume nje ambaye 
alimteka mtoto lilikuwa  kosa kubwa.

“Nashukuru sana shoga’angu Es-
ter. Mimi nimekuita hapa kwa lengo 
moja tu. Uthibitishe kuwa mtoto ha-
kutekwa kwa hawara yangu. Kumbe 
mtoto ametekwa si kwa sababu 
yangu, ila kwa sababu ya Ben. Haku-
wahi hata siku moja kuniambia kuwa 
alikuwa na mke, tena alimuoa kwa 
ndoa.” Sasa ilikuwa zamu ya Neema 
kuielezea familia nini kimetokea na 
mtazamo wake.

Ben hakuona kama anaweza 
kuokoa chochote pale. Tayari al-
iona ameshakosa mwana na maji ya 
moto. Ester na Neema wameungana. 
Walipoungana yeye hapajui. “Walio-
nana wapi hawa?” Alijiuliza.

Alimuoa Ester. Akamtelekeza. Ni 
kutokana na penzi jipya la Neema. 
Lakini kwa kilichotokea aliona ka-
bisa yupo karibu kukosa mwana na 
maji ya moto. 
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WASANII wa Bongo Muvi, kesho 
wataanza safari ya kwenda katika 
mazishi ya aliyekuwa Rais wa Tanza-
nia, John Magufuli yatakayofanyika 
Chato Mkoa wa Geita.

Steve Nyerere ameliambia gazeti 
hili kuwa wasanii hao wataanza sa-
fari hiyo  saa 12 asubuhi.

“Alikuwa kama baba yetu, kwetu 
sisi wasanii wa filamu tunamuona 
Magufuli kama mwanamapinduzi 
halisi wa nchi na katika tasnia ali-
ifanya iaminike sasa tunafaidika.” 
Amesema Steve.

MSANII wa vichekesho, Pili Kitimtim, 
amesema ndoto yake ya kumshirikisha 
Rais Dk. John Magufuli, katika sanaa 
ya jukwaani umekatika baada ya kifo 
chake cha ghafla.

Amesema tofauti na viongozi wen-
gine, Rais Magufuli alikuwa karibu na 
wasanii wa aina zote, hivyo alikuwa 
na wazo la kuandaa shoo ya jukwaani 
na kumwalika kiongozi huyo ili kuona 
vipaji vya wasanii wake.

“Nilikuwa nataka kuwashirikisha 
wezangu kuandaa shoo ya jukwaani na 
kumualika Magufuli ili aangalie vipaji 
vyetu, hakuwa mbaguzi alitushika 
mkono kila mtu kwa kweli hatujui 
wapi tunakwenda,” amesema.

Bongo Muvi 
wajipanga 
kwenda Chato

Pili Kitimtim 
hakutimiza ndoto 
kwa Magufuli

Bongo 
Fleva 
wamlilia 
jpm kwa 
nyimBo

W
ASANII wa muziki wa 
Bongo Fleva, wanaende-
lea kuomboleza kifo cha 
Rais Dk. John Magufuli, 

kwa kutoa nyimbo mbalimbali za 
majonzi

Wasanii wa hivi karibuni waliotoa 
nyimbo zao ni Diamond Platnumz 
akiwashirikisha wanamuziki kutoka 
lebo ya WCB, Enock Bella akishiriki-
ana na wasanii wengine wanaounda 
kundi la Tanzania Artist na Kala 
Jeremiah.

Aidha, wengine walioji-
tokeza kutunga nyimbo ni 
Mrisho Mpoto, Ommy 
Dimpoz, Peter Mse-
chu na Tanzania 
All Stars.

Jumapili Machi 21, 2021
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MADRID, Hispania

MLINZI wa zamani wa Liver-
pool, Jamie Carragher, amese-
ma anaamini ofa za wachezaji 
Mohamed Salah na Harry Kane 
hazipo tena kutoka katika klabu 
za Barcelona na Real Madrid.

Kumekuwa na uvumi ka-
tika wiki za hivi karibuni kuwa 
Salah hafurahii kuwapo Liver-
pool, wakati msimu mwingine 
wa kumaliza pasipo kombe un-
aweza kumfanya Kane aangalie 
hatima yake kule Tottenham 
Hotspur.

Lakini, Carragher haoni 
kama Real Madrid na Barce-
lona wanaweza kutoa fedha 
nyingi kumsajili Salah au Kane.

“Salah na Kane wame-
shaachwa na boti ya ku-
jiunga na Real Madrid au 
Barcelona,”amesema Carragh-
er akinukuliwa na Sky Sport.

“Kwa wachezaji hao wote 
wawili, nadhani unazungumza 
pauni milioni 120 pamoja, lab-
da zaidi, na sidhani kama mtu 
yeyote atatumia fedha nyingi 
kwa wachezaji wa umri huo 
sasa” aliongeza.

LONDON, England 

M
AMBO yanaonekana kuwa ma-
gumu kwa kocha wa Tottenham 
Hotspur, Jose Mourinho, baada 
ya kushindwa kukiongoza kikosi 

hicho kufuzu robo fainali ya Ligi ya Eu-
ropa.

Totternham Spurs ilikubali kichapo cha 
mabao 3-0 kutoka kwa Dinamo Zagreb ya 
Croatia katika mechi ya mkondo wa pili, 

iliyolazimika kwenda kwenye muda wa 
nyongeza baada ya dakika 90 kumalizika 

kwa wenyeji kushinda 2-0, na hivyo kufanya 
kuwa sare ya 2-2 kufuatia mchezo wa kwanza 

Spurs ilishinda 2-0.
Baada ya matokeo hayo, mashabiki mbalim-

bali wameonekana kumnyooshea kidole 
Mourinho wakimtaka mmiliki wake, Daniel 
Levy kumtimua kwa kuwa hawaoni umuhimu 
wowote wa kuendelea naye wakiamini zama 
zake zimefika mwisho.

Hoja ya mashabiki imekuja baada ya kutathi-
mini mwenendo wa timu hiyo tangu Mourinho 
alivyoichukua timu hivyo Novemba, mwaka 
2019, ushiriki wa ligi na vikombe mbalimbali 
ikiwamo cha Ligi ya Europa ambapo wame-
tolewa usiku wa kuamkia jana.

Katika msimamo wa Ligi Kuu England, Spurs 
iko katika nafasi ya nane ikiwa na alama 45 na 
kuzua hofu ya kufuzu katika Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Mourinho ni miongoni mwa makocha 
bora duniani ambao wamepata mafanikio 
makubwa ikiwamo kutwaa Kombe la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mara mbili akiwa na vilabu 
vya FC Porto na Inter Milan na pia ubingwa wa 
ligi kwa baadhi ya timu alizozifundisha kama 
Porto, Chelsea, Inter Milan na Real Madrid.

Kwa mwenendo anaokwenda nao katika 
timu ya Totternham unaashiria kutofikia ma-
fanikio hayo ya nyuma.

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United im-
eingia makubaliano na Kampuni ya 
TeamViewer kwa ajili ya udhamini 
wenye thamani ya pauni milioni 235 
huku mkataba wao na Chevrolet 
ukielekea mwishoni.

Dili hilo ambalo ndiyo udhamini 
mkubwa zaidi kwenye Ligi Kuu Eng-
land, itashuhudia nembo ya Team-
Viewer ambayo itakuwa na rangi 
nyeupe itakaa mbele kwenye jezi za 
United mwanzoni mwa msimu ujao.

Chevrolet wamekuwa wadhamini 
wakuu wa jezi za United ka-
ribu miaka saba licha ya kuongeza 
makubaliano ya miezi sita, ambayo 
itawepeleka mpaka nusu ya msimu 
ujao na hakuna mpango wowote wa 
kuongeza mpaka miaka nane.

TeamViewer ni Kampuni ya Uje-
rumani inayojihusisha na masuala ya 
teknolojia iliyoanzisha mwaka 2005. 

United waliamua kushirikiana na 
TeamViewer baada ya kuona wa-
nafaa kwa sababu wana nguvu na 
wanamvuto katika kupanua soko la 
kimataifa.

Carragher awatoa 
Salah, Kane sokoni 

Mourinho 
MaMbo 

MaguMu 
SpurS

TeamViewer 
yajitosa 
kuidhamini 
Man United



HAALAND AZIDI KUWINDWA

REAL Madrid na Barcelona zote zipo tayari kutoa 
changamoto kwa Manchester City, Manchester United 
na Chelsea katika mbio za kumsajili nyota wa Borussia 
Dortmund na Norway, Erling Braut Haaland mwenye 
umri wa miaka 20. (AS)

HAALAND: NITAONDOKA 

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Norway, Erling Haal-
and, anataka kuondoka Dortmund kipindi kinachokuja 
cha majira ya joto huku akitajwa kutaka kwenda Real 
Madrid. (ABC)

MORIBA ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inafikiria kumsajili kinda wa 
Barcelona mzaliwa wa  Guinea, mwenye umri wa miaka 
18, Ilaix Moriba. (Mundo Deportivo)

MBAPPE KUPEWA MKATABA

KLABU ya Paris St-Germain ipo tayari kutoa ofa ya 
mkataba mpya kwa straika wake, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa miaka 22, ambaye ana thamani ya euro 
milioni 30, huku akiwa pia anawaniwa na Real Madrid 
pamoja na Liverpool. (L’Equipe via Mirror)

BARCA YAMTAKA AGUERO

NYOTA wa Manchester City na Argentina, Sergio 
Aguero mwenye umri wa miaka 32, na kiungo wa Liver-
pool, Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 30, 
wapo kwenye orodha ya kuwaniwa na Barcelona. (AS 
via Sport Witness)

JUVE YAMGANDA POGBA

JUVENTUS inaendelea kumfuatilia kiungo wa Man-
chester United, Paul Pogba, huku mkataba wa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ufaransa ukitarajiwa kumalizika 
ifikapo Juni mwakani. (Calciomercato)

UNITED, POGBA BADO

MANCHESTER United bado haijatoa ofa ya mkataba 
mpya kwa kiungo wake, Paul Pogba licha ya kutajwa 
kwamba anataka kuondoka. (Telegraph - subscription 
required)

MOURINHO KUTAJIRIKA

KAMA Tottenham Spurs itamfukuza kocha wake, 
Jose Mourinho watalazimika kumlipa pauni milioni 25. 
(Mirror)

BAILLY NJIA MOJA

MLINZI wa Ivory Coast, Eric Bailly mwenye umri wa 
miaka 26, atakaa ofa ya mkataba mpya wa kuendelea 
kuitumikia Manchester United kwa sababu hana nafasi 
kwenye kikosi cha kwanza. (Sun)

OLSEN KURUDI ROMA

GOLIKIPA wa Sweden, Robin Olsen mwenye umri wa 
miaka 31, hataongeza mkataba wa mkopo na Everton 
kwa sababu anajipanga kurejea katika klabu yake ya 
zamani ya AS Roma ifikapo mwishoni mwa msimu huu. 
(Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

D
AKTARI ameonya kiungo 
fundi wa Real Madrid, 
Eden Hazard, huenda 
asicheze tena kandanda 

iwapo atafanyiwa upasuaji mwing-
ine wa kifundo cha mguu.

Raia huyo wa Ubelgiji 
amekuwa akisumbuliwa

 na majeraha tangu
 ajiunge na Real Madrid

 akitokea Chelsea kwa
 mkataba wenye thamani

 ya pauni milioni 130
 hapo mwaka 2019.

Amewekwa pembeni na shida 
nyingine ya kifundo cha mguu kwa 
sasa na inaeleweka anataka op-
eresheni nyingine.

Lakini daktari, Jose Gonzalez, am-
baye anafanya kazi kwa wapinzani 
wa Real, Atletico Madrid, ameonya 
kuwa operesheni ya tatu ya kifundo 
cha mguu inaweza kumaliza kazi ya 
Hazard kucheza tena soka.

Amenukuliwa na gazeti la On-
dacero akisema: “Hazard lazima 
afanye mazoezi magumu na timu 
kwa muda mrefu.

“Kwa uzoefu wangu ni ngumu 
kwake kurudi kucheza kwenye ki-
wango chake na Real Madrid msimu 
huu. 

“Ikiwa mchezaji anarudi baada 
ya kuumia kwa muda mrefu bila 
kupata mazoezi magumu, jambo la 
kawaida kuona kuwa anacheza kwa 
woga akiogopa kuumia tena.

“Ana wasiwasi, anataka kuonye-
sha kuwa ana thamani na anataka 

kutoa asilimia 100 na hayupo katika 
hali hiyo.

“Operesheni ya tatu kwenye ki-
fundo cha mguu cha Eden Hazard 
ni hatari sana, kuna uwezekano wa 
kumfanya asicheze tena soka.

Alirudi tu hivi karibuni katika 
ushindi wa Jumamosi wa 2-1 dhidi 
ya Elche na kocha wake, Zinedine 
Zidane alisema “hawezi kuelezea” 
kwa nini mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30 alipata shida ny-
ingine.

Real Madrid ingependa kuahiri-
sha upasuaji, lakini Ubelgiji ina 
hamu ya Hazard kushughulikiwa 
kumaliza majeruhi yake haraka ili 
aweze kurudi katika hali yake ya 
kawaida kwa ajili ya michuano ya 
Mataifa ya Ulaya itakayochezwa 
Juni mwaka huu.

    Kuhusiana na hatima ya kuendelea kucheza 
soka endapo atafanyiwa operesheni nyingine ya...

HABARI MICHEZO
Jumapili Machi 21, 2021

Hazard apitia 
wakati mgumu
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza 
kubadilisha mwonekano wa pi-
cha zake kwenye akaunti zake za 
mitandao ya kijamii kuwa za rangi 
nyeupe na nyeusi kwa siku 21 ili 
kumwenzi  Dk. John Magufuli, ali-
yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu 
hiyo, Barbara Gonzalez amendika 
kwenye mtandao wake wa kijamii 
wameamua kufanya hivyo ili kue-
nzi mema ambayo aliwafanyia Wa-
nasimba na Watanzania kwa jumla.

Hata hivyo amesema rangi im-
ebadilika, isipokuwa sehemu zenye 
rangi nyekundu tu ndizo zitakuwa 
hazina mabadiliko.

“Katika kuomboleza kifo cha 
mpendwa wetu, Rais Dk. John 
Magufuli, tumeamua kubadili 
mwonekano wa picha zetu kwe-
nye mitandao ya kijamii ya klabu 
kuwa nyeusi na nyeupe, isipokuwa 
sehemu zenye rangi nyekundu. 
Klabu ya Simba tunaendelea kum-
wombea kwa Mwenyezi Mungu 
aipumzishe roho yake mahala 
pema peponi.” Aliandika Barbara 
kwenye mtandao wake wa kijamii. 

Wakati huo huo Simba imekuwa 
moja kati ya timu tano ambazo 
hazijapoteza mechi yoyote ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Simba ambayo haijaruhusu bao 
lolote, ikiwa pamoja na Wydad Cas-
ablanca ya Morocco, haijapoteza 
mchezo wowote ikiwa ni moja kati 
ya timu tano, kati ya 16 zinazoshiri-
ki hatua ya makundi msimu huu.

Timu zingine ambazo hazija-
poteza mechi ni Wydad Casablan-
ca, Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini, Esperance ya Tunisia na MC 

Msiba wa JPM 
waibadilisha 
Simba SC

Na Saada Akida 

M
ABONDIA wa ngumi za 
kulipwa wanawake wa hapa 
nchini, Zulfa Macho na Hal-
ima Vunjabei wameguswa 

na msiba wa aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Dk. John Pombe Magufuli na 
kusema kiongozi huyo atakumbukwa 
zaidi na wanamichezo kutokana na ku-
hamasisha ushindi.

Wakizungumza na gazeti hili
 kwa nyakati tofauti baada ya

 pambano lao la kusaka Malkia
 wa Ulingo lililotarajiwa ku-

fanyika Machi 27, mwaka huu
 kuahirishwa, mabondia hao 

walisema msiba huu uliotokea
 ni pigo kwa Watanzania.

Zulfa ambaye ni mtoto wa kiungo 
wa zamani wa Simba na Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), alisema jambo lililo-

pangwa na Mungu binadamu hawezi 
kuliepuka lakini aliweka wazo bado 
Watanzania walikuwa wanamhitaji 
kiongozi huyo.

“Watanzania kila kona wanalia kwa 
sababu kikubwa wanakumbuka mam-
bo mazuri aliyoyafanya,” alisema Zulfa.

Kuhusu kusogezwa mbele kwa pam-
bano dhidi ya Vunjabei, bondia huyo 
alisema licha ya kuwa katika kipindi 
cha maombolezo, ataendelea na ma-
zoezi ili kuuweka mwili wake tayari.

“Nitaendelea kujifua ili kuhakikisha 
kipigo nilichokiandaa kinakamilika 
na Watanzania waone burudani, bu-
rudani ya raundi 10 lazima ipatikane, 
namweleza afahamu kipigo kitamhusu 
Halima, acha tumalize kwanza msiba,” 
alisema Zulfa.

Naye Vunjabei alisema maombolezo 
yake yataambatana na mazoezi makali 
kwa sababu anataka kumuenzi Rais 
Magufuli kwa kutoa kichapo.

“Mimi binafsi ninataka kumwenzi 
Magufuli, Baba na Jemedari kwa ku-
hakikisha ninashinda mechi na si ving-
inevyo,” alisema bondia huyo.

Hata hivyo bondia huyo alim-
pongeza Mama Samia Suluhu Hassan 
kwa kuapishwa kuwa Rais wa kwanza 
mwanamke na kuongeza anahitaji ku-
pewa ushirikiano ili kukamilisha mipa-
ngo yote mizuri ya kuendeleza nchi.

Mabondia wengine watakaopigana 
siku hiyo ni pamoja na Fatuma Yazidu 
dhidi ya  Dorothea Muhoza wakati 
Happy Daudi ataonyeshana kazi dhidi 
ya Leila Yazidu huku Lulu Kayage atazi-
piga na Jesca Mfinanga, Mwanne Haji 
atapambana na Sarafina Julius, Agnes 
Kayange atacheza dhidi ya Mwajuma 
Pengo, Grace Mwakamele vs Asha Gota 
wakati Salma Kihombwa atapimana 
udabu dhidi ya Mariam Mungi na 
Zawadi Kutaka atazidunda na Martha 
Kimaro.

Zulfa, Halima Vunjabei 
wamlilia Rais magufuli

Na Saada Akida

UONGOZI wa Ihefu FC umeandaa 
mikakati kuhakikisha inafanya vizuri 
katika mechi zao 10 zilizobakia ili 
kuendelea kubakia katika msimu ujao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, imefaha-
mika.

Katibu Mkuu wa Ihefu FC, Fred 
Chalamila, alisema wanatambua wako 
katika majonzi ya msiba wa aliyeku-
wa Rais wa Tanzania Hayati Dk. John 
Pombe Magufuli (pichani chini), lakini 
wanapambana kutumia mapumziko 
yaliyotolewa kuimarisha kikosi chao.

Chalamila alisema awali wakati 
ligi imesimama kupisha kalenda ya 
kimataifa, timu yao iliendelea na 
programu za mazoezi ili kukiimari-
sha zaidi kikosi chao kuelekea mechi 
ngumu zilizobakia.

“Tuko katika wakati mgumu kwe-
nye msimamo wa ligi, ndio maana 
hatujavunja kambi, hivyo tunahitaji 
kupambana katika kuhakikisha tuna-
tumia vyema hizi siku za mapumziko 
kwa benchi letu la ufundi linaloongo-
zwa na Zuberi Katwila kufanyia kazi 
upungufu wetu kwa ajili ya mechi 
zijazo,” alisema Chalamila.

Aliongeza bado hawajakata tamaa 
na wataendelea kupambana kuhakiki-
sha kikosi chao kinafanya vizuri 
katika michezo 10 na hatimaye ndoto 
ya kubakia Ligi Kuu Tanzania Bara 
inatimia.

Naye Katwila alisema licha ya juku-
mu la kurekebisha upungufu alionalo 
hasa katika safu ya ushambuliaji, ana 
imani wachezaji wake wamebadilika 
na kila mmoja anaonyesha kiu ya 
kupata matokeo chanya.

“Nina imani na wachezaji wangu 
kufanya vizuri, ukiangalia mechi yetu 
ya mwisho dhidi ya Azam FC, wali-
cheza vizuri ila tulishindwa kutumia 
nafasi tulizotengeneza pamoja na 
mabeki wetu kutokuwa makini jambo 
ambalo tumeshaliboresha kwa sasa,” 
alisema Katwila.

Aliongeza haoni timu hiyo ikishuka 
daraja kwa sababu inaonyesha 
ushindani katika kila mechi tofauti na 

ilivyokuwa katika mzun-
guko wa kwanza.

Katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Ihefu FC yenye pointi 

20 sawa na Mbeya City 
iko kwenye nafasi ya 

17 baada ya kucheza 
michezo 24 huku 

Mwadui FC ya 
Shinyanga 
yenye pointi 
17 ikiburuza 
mkia.

Ihefu FC 
kurejea 
kibabe 
Ligi Kuu

Makocha wasaidizi wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Juma Mgunda 
(kulia) na Suleiman Matola, wakibadilishana mawazo kwenye mazoezi ya timu 
hiyo inayojiandaa na mechi za kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la 
Mataifa Afrika (AFCON), dhidi ya Equatorial Guinea na Libya. PICHA: TFF
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Na Waandishi Wetu

HALI ya vilio, simanzi, na majonzi ilionekana 
kutawala kutoka wa wadau wa michezo na wasanii 
mbalimbali walipojitokeza kuuaga mwili wa ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Pombe Magufuli 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana.

Viongozi wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF) we-
nyewe walituma wawakilishi kuanzia kwenye ibada 
maalumu iliyofanyika jana asubuhi kwenye Kanisa 
la Mtakatifu Petro lililopo Oysterbay jijini huku 
mwanamuziki, Harmonize akitokwa na machozi.

Mwekezaji na Mwenyeiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, Mohamed Dewji ‘Mo’ alikuwa 
mmoja wa wanamichezo waliofika kwenye Uwanja 
wa Uhuru kutoa heshima za mwisho kiongozi huyo 
aliyefariki dunia Machi 17, mwaka huu.

“Naungana na Watanzania wenzangu katika 
Uwanja wa Uhuru asubuhi hii kutoa heshima 
zangu za mwisho kwa mpendwa wetu Hayati Rais 
Dk. John Magufuli. Nenda salama Dk. Magufuli. 
Upumzike kwa amani.” Mo alisema.

Chama cha Netiboli Tanzania (Chaneta), chenyewe 
kiliwakilishwa na wajumbe wote wa Kamati ya 
Utendaji katika mchakato huo wakiongozwa na 
mwenyekiti wao, Devotha Marwa.

Rais Magufuli anatarajiwa kuzikwa nyumbani 
kwao Chato Machi 26, mwaka huu na leo wananchi 
wa Dar es Salaam wataendelea kutoa heshima zao 
za mwisho.

Simanzi wadau 
wakimuaga JPM
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Mwambusi kurejesha dozi Yanga
    Afunguka ndiyo njia pekee itakayowaimari-

sha katika vita vya kuwania ubingwa...

Na Saada Akida

L
ICHA ya kuwa kwenye kipindi 
cha maombolezo ya msiba wa 
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. 
John Pombe Magufuli, Kaimu Ko-

cha Mkuu wa Yanga, Juma Mwambusi 
amesema anakiandaa kikosi chake kutoa 
ushindi mnono katika kila mechi ya Ligi 
Kuu Bara na mashindano ya Kombe la FA 
watakayocheza.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mwambusi alisema amean-

daa programu maalumu
 kwa wachezaji alionao sasa na 

nyingine ambayo itakuwa ya
 awamu ya pili baada ya wenzao

 walioko katika Timu ya Taifa
 (Taifa Stars), watakaporejea.

Mwambusi alisema kitu kikubwa amba-
cho anakifanyia kazi ni kuongeza makali 
kwenye safu ya ushambuliaji ambayo ndi-
yo yenye msingi wa kuvuna pointi tatu.

Kocha huyo alisema anataka kuona 
timu yake inamaliza ‘mechi’ mapema kwa 
kufunga mabao mengi na anaamini hali 
hiyo itawaondolea presha wachezaji kwe-
nye dakika za mwisho za mchezo.

“Nafahamu nchi iko katika wakati 

Hazard apitia wakati mgumu
Jumapili Machi 21, 2021

Rais wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF), Wallace Karia, akiweka saini katika kitabu cha waom-
belezaji kufuatia kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John 
Pombe Magufuli, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

mgumu baada ya kupata pigo kubwa la 
kuondokewa na Rais Magufuli ambaye ali-
kuwa na mchango mkubwa katika sekta 
ya michezo, lakini sisi pia tuko kwenye 
vita kubwa ya kuwania ubingwa, mabao 
ndio yatatufanya kufikia malengo, tunajua 
ligi ikirejea, kila timu itaingia kivingine,” 
alisema Mwambusi.

Aliongeza kwa muda wa wiki moja 
ambao amesimamia timu hiyo, amebaini 
kikosi kimebadilika na wachezaji wote 
wanazungumza ‘lugha’ moja ya kupam-
bana kusaka matokeo mazuri.

“Kwa sasa ni mapema sana kuweka wazi 
moja kwa moja mbinu za kiufundi tuna-
zozifanyia kazi kwa sababu nina wachezaji 
pungufu, kikubwa ninaendelea kufanyia 
kazi upungufu nilioubaini, ninaangalia pia 
utimamu wa mwili kwa mchezaji mmoja 
mmoja, halafu baadaye tutajenga mfumo 
tutakaoutumia, nina hakika tutafanikiwa,” 
Mwambusi alisema.

Aliongeza benchi la ufundi na wachezaji 
wote wa Yanga wako tayari kukabiliana 
na ushindani na sasa kwao kila mechi ni 

sawa na fainali na amewataka mashabiki 
na wanachama wa timu hiyo kuendeleza 
mshikamano.

“Baada ya hapo nitatengeneza muun-
ganiko wa jumla, lakini pia suala la umali-
ziaji limekuwa tatizo, tunachotakiwa 
ni kuongeza umakini kwa nafasi tuna-
zotengeneza uwanjani, tunapoteza nafasi 
nyingi, hili si jambo zuri, ukipata mpin-
zani imara anakumaliza kwa kutumia 
nafasi yake moja au mbili anazozitengen-
eza,” alisema Mwambusi.

Aliweka wazi timu yake kwa sasa ina-
fanya mazoezi kwa vipindi viwili kwa siku 
ili kuimarisha stamina lakini atakapoona 
wamefikia kiwango anachokihitaji, idadi 
ya programu za mazoezi ya uwanjani zi-
tapungua na ataelekea kwenye darasa la 
kutumia picha za video.

“Tunataka tuwe imara kila idara ili 
ligi itakapoanza tena tuwe na uhakika 
wa kupata pointi tatu kwa kila mechi tu-
takayocheza bila kujali jina la mpinzani, 
ingawa tunaamini hakuna mechi ndogo 
kwa sababu kila timu inaingia uwanjani 

na malengo yake,” Mwambusi alisema.
Aliongeza mazoezi yake ameyagawa ka-

tika awamu mbili kwa sababu akili yao pia 
imejielekeza katika kuwania taji la Kombe 
la FA ambalo mechi zake huchezwa kwa 
mtindo wa mtoano.

“Kuna FA, mechi hizi hazihitaji sare, 
ni lazima pia kama mwalimu uandae 
mikakati ya kumaliza mechi na ushindi, 
kubadilisha mbinu haraka baada ya kufa-
hamu ubora wa mpinzani wako, hatutaki 
kurudia makosa ya msimu uliopita, tuna-
hitaji heshima na furaha msimu huu,” al-
iongeza kocha huyo wa zamani wa Mbeya 
City.

Yanga yenye pointi 50 ndio vinara wa 
ligi hiyo baada ya kucheza mechi 20 waka-
ti katika mechi ya hatua ya robo fainali ya 
Kombe la FA itasafiri kwenda Sumbawan-
ga kuwafuata wenyeji wao Tanzania Pris-
ons, katika tarehe mpya itakayotangazwa.
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