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Unyama wa Kutisha

MAJAMBAZI wavamia gesti, wabaka wahudumu na kupora fedha... ni baada ya
kuwapa vinywaji na biskuti zenye...Endelea ukurasa wa 2 YALIYOMO
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/N _ WAKOSA HUDUMA YA VYOO
' ! ' - DENI LA UMEME MIL. 3.6/-
SHULE ya Msingi Tandale
Magharibi, Dar es Salaam,
imejikuta katika wakati
mgumu na wanafunzi wake
kushindwa...

KUMRADHI

KATIKA gazeti letu toleo Na.
057918 la Januari 19, 2019 tuli-
chapicha habari yenye kichwa
“RC aingilia kati DED, DSO
kupigana ofisini”. Habari hiyo
ilimtaja DSO (ofisa) Usalama wa
Taifa wa Wilaya ya Mwanga)
kwa majina yake mawili.

Baada ya kurejea Sheria ya
Usalama wa Taifa ya mwaka
1996, tumejiridhisha kwamba
haikuwa sahihi na ni makosa
kumtaja kwa majina ofisa huyo.

Kutokana na kosa hilo, tu-
naomba radhi kwa wasomaji
na jamii kwa ujumla kwa kuwa
haikuwa dhamira yetu kufanya
hivyo. - MHARIRI.

(]
J .‘.r'l- - ;-}- _"t-

e

Baadhi ya akina mama wakichagua korosho zilizomwagwa chini katika ghala la chama cha msingi cha Tuaminiane (Amcos), lililopo wilayani a mc ho ma

Masasi mkoani Mtwara jana. Zoezi hilo limekuja baada ya kudaiwa kuwa hazina ubora wa daraja la kwanza jambo ambalo limepingwa t t

na wakulima kwenye korosho hizo. Katika ghala la Tuaminiane zaidi ya tani 100 zimekwama kupelekwa ghala kuu. PICHA: HAMISI NASRI
Sababu Tido kukwepa jela BullCLL
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HABARI KITAIFA

Wakosa
huduma vya
Vvyoo deni
la umeme
mil. 3.6/-

Na Romana Mallya

SHULE ya Msingi Tandale
Magharibi, jijini Dar es Salaam,
imejikuta katika wakati mgumu
na wanafunzi wake kushindwa
kutumia vyoo vipya Vilivyo-
jengwa kutokana na kukosa maji
baada ya malimbikizo ya deni la
umeme la Sh. milioni 3.6.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo
yvenye wanafunzi 1,195, Doris
Misigaro, aliyasema hayo jana
kuwa changamoto hiyo ya deni
imesababisha wanafunzi kuen-
delea kutumia vyoo0 vya zamani
ambavyo si rafiki kwao.

“Fedha ambazo tunapewa kila
mwezi na serikali hazihusiani
na masuala ya ulipaji umeme na
hapa tunatumia maji ya kisima
ambayo ili tuyapate tunatakiwa
kuyavuta kwa pampu kwa
kutumia umeme ambao tume-
katiwa kutokana na deni hili la
Sh. milioni 3.6," alisema.

Alisema Tanesco waliwaeleza
ili kuendelea na huduma hiyo,
wanatakiwa kila mwezi ku-
punguza deni, kitendo amba-
cho hadi sasa wameshindwa
kutekeleza kutokana na ukosefu
wa fedha.

Mwalimu mkuu huyo alisema
deni hilo la umeme ni la muda
mrefu na limewaathiri watoto
kwa kushindwa kutumia vyoo
Vvipya ambavyo vimejengwa
shuleni hapo na kuachana na
vile vya zamani.

Nipashe ilishuhudia vyoo vya
wanafunzi na walimu ambavyo
vinatumika hivi sasa havipo
kwenye hadhi huku vile vipya
vimeshindwa kutumika kuto-
kana na kuhitaji maji mara mtu
anapomaliza kupata huduma
ndani yake.

Alitaja changamoto nyingine
shuleni hapo kuwa ni ya uzio
na kueleza kuwa shule hiyo iko
pembezoni mwa barabara na
pindi wanafunzi wanapokuwa
darasani wamekuwa wakishind-
wa kusoma vizuri kutokana na
Mazungumzo ya wapita njia na
kelele za magari.

“Kama unavyoona wakati
mwalimu yupo darasani
anafundisha mara unasikia
‘Juma andazi hili hapa’ sasa
hapo unaona kabisa namna
watoto wanavyovurugwa na
mMazungumzo ya nje ataangalia
nje kuona andazi au kumsikiliza
mwalimu,” alisema.

Alisema wanaamini shule hiyo
ikiwekewa uzio utasaidia kuon-
dokana na changamoto hizo na
kuondoa mwingiliano wa wapita
njia shuleni hapo.

Majambazi wafanya
unyama wa kutisha

Na Ibrahim Yassin, MBEYA

WATU wanaodaiwa kuwa majambazi,
wamevamia nyumba ya kulala wageni ya
Mbeya, inayomilikiwa na Diwani Viti Maal-
umu (CCM), Mary Malema, kisha kuwabaka
wahudumu na mlinzi na hatimaye kupora
fedha.

Unyama huo waliufanya usiku wa kuamkia
jana baada ya kuwapa ofa ya vinywaji na bis-
kuti zinazodaiwa kuwa na dawa za kulevya.

Shuhuda wa tukio hilo (jina linahifadhi-
wa), alisema watu watatu waliingia ndani
ya baa hiyo wakiwa kama wateja na kuanza
kutoa ofa za vinywaji na biskuti na kwamba
yeye aliondoka baada ya muda kufika na
kwamba alipata taarifa kuwa baada ya kula
vitu hivyo, walilala wakiwa hoi.

Alisema baada ya kuzidiwa kutokana na
kulewa, watu hao watatu walianza kuwaba-

ka wanawake hao hata kufikia hatua kuwain-
gilia kinyume cha maumbile kisha kupora
fedha ambazo thamani yake haijafahamika
na kwamba asubuhi alipokuwa anapita, al-
iona msamaria mwema amewabeba na ku-
wapeleka hospitali akipitia polisi.

Malema, mmiliki wa nyumba hiyo, alisema
ilikuwa usiku wa saa tano waliingia watu
watatu kama wateja na mlinzi alifunga geti
kutokana na muda kuwa ulikwisha, hivyo
walianza kunywa pombe na kuwapa ofa wa-
hudumu pamoja na mlinzi ambaye alipewa
soda na biskuti.

Alisema baada ya hapo, wahudumu
walilala fofofo, ndipo watu hao wakafanya
unyama huo na kwamba hajafahamu kama
walibakwa au la kwa kuwa bado wamela-
zwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya wakiwa hawajitambuhi wakipumulia
mashine.

Malema ambaye pia ni diwani wa viti maal-

umu katika kata ya Manga, alisema wakati
anapita aliona msamaria mwema anawabe-
ba ndipo katika kuchunguza akabaini kuwa
vijana wake waliingiliwa na watu hao. Alise-
ma alikwenda polisi akapewa barua kwa ajili
ya matibabu.

“Watu hawa kuna uwezekano mkubwa
wanafahamika. Wamevamia gesti zenye
baa maeneo mbalimbali na hawakamatwi.
Polisi walipowaona vijana hawa wakiwa hoi
wakasema wamepewa biskuti, wamejuaje?”
alihoji na kusema: “Hadi muda huu (akizun-
gumza na mwandishi wa habari hii), hakuna
polisi aliyefika kuwaona wala kufuatilia tati-
zo hili, “alisema Malema.

Alisema alipofika baa alikuta fedha zote zi-
mechukuliwa na zikiwamo pia na za upande
wa gesti na kwamba hajajua kiasi cha fedha
kwa kuwa hawakufunga hesabu. Aliliomba
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Elimu wilaya ya Kinondoni, Grace Mtesigwa. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Sababu Tido kukwepa jela

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Mkurugenzi Mkuu wa zamani wa Shirika la
Utangazaji Tanzania (TBC), Tido Mhando,
baada ya kumwona hana hatia dhidi ya ma-
dai katika kesi aliyokuwa akishtakiwa.

Tido, ambaye ni mwanahabari nguli aliye-
wahi kufanya kazi ndani na nje ya nchi, ali-
kuwa akishtakiwa kwa matumizi mabaya ya
madaraka na kusababishia serikali hasara ya
Sh. 887.1.

Hukumu hiyo ilisomwa jana na Hakimu
Mkazi Mkuu Huruma Shaidi, baada ya
kusikiliza ushahidi wa mashahidi watano
wa Jamhuri na mmoja wa utetezi, ambayo
yalishindwa kuthibitisha makosa dhidi yake.

Akitoa uamuzi wa kuachiwa huru kwa
Tido, Hakimu Shaidi alisema upande wa
Jamhuri ulidai mahakamani kwamba Tido
alitia saini na kuingia mkataba wa kuipa

zabuni kampuni ya Chanel 2 Group Corpora-
tion (BV1) kwa ajili ya kubadilisha mfumo wa
matangazo kutoka analogia kwenda digitali.

Akifafanua hukumu hiyo alisema, mshtak-
iwa alidaiwa kuingia mkataba huo bila bara-
ka za bodi ya TBC na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG).

Hata hivyo, katika utetezi wake, Tido alidai
Rais wa awamu ya nne, Jakaya Kiwete, alim-
wagiza kulibadilisha shirika liwe na uwezo
na sifa ya shirika la taifa.

Kutokana na agizo hilo , Tido alidai kuwa
alifanya mabadiliko makubwa na kwamba
ingetokea akaongezewa mkataba wa awamu
ya pili, alitaka TBC itoe gawio kwa serikali
badala ya shirika hilo kupokea ruzuku ku-
toka serikalini.

Aidha, Tido katika utetezi wake, alidai
kuwa mwaka 2012 aliitwa kuhojiwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) na kwamba kampuni ya Chanel
2ilifungua kesi lakini waliiondoa kwa sababu

hakukuwa na mkataba kati yake na kampuni
hiyo.

Kutokana na utetezi huo na ushahidi ulio-
tolewa dhidi yake, Hakimu alisema mahaka-
ma yake bila kuacha shaka imeona kwamba
mshtakiwa hana hatia dhidi ya tuhuma hizo.

“Mahakama hii inakuachia huru, imekuo-
na huna hatia dhidi ya mashtaka yaliyofun-
guliwa dhidi yako,” alisema Hakimu Shaidi.

Kutokana na hukumu huyo, Wakili wa
Serikali, Leonard Swai, alidai kuwa upande
wa Jamhuri haujaridhika na uamuzi huo,
hivyo umeomba nakala ya hukumu kwa ajili
ya kukata rufani.

Katika kesi ya msingi, Tido alikuwa
anakabiliwa na mashtaka manne ikiwamo
matumizi mabaya ya madaraka.

Ilidaiwa kuwa Juni 16, 2008, akiwa
Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE),
wakati huo akiwa mkurugenzi mkuu wa
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Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akibeba
kichanga kilichozaliwa juzi kwenye kituo cha afya Kambarage mjini Shinyanga, na kuagiza
serikali ya mkoa huo kupunguza vifo vya uzazi na watoto. PICHA: MARCO MADUHU

IPP kujenga kiwanda
cha kubangua korosho

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

KAMPUNI ya IPP Limited inakusudia ku-
jenga kiwanda cha kubangua korosho mkoa-
ni Mtwara, ikiwa moja ya kampuni tano zili-
zoonyesha nia katika uwekezaji huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius
Byakanwa, alisema hayo jana ofisini kwake
mjini hapa alipozungumza na waandishi wa
habari huku akibainisha kuwa IPP ni kampu-
ni pekee ya kizawa inayomilikiwa na mfanya-
biashara maarufu, Dk. Reginald Mengi, huku
zingine nne zikiwa za kigeni.

Alisema Dk. Mengi, ambaye ni Mwenyekiti
Mtendaji wa Kundi la Kampuni za IPP, alitem-
belea mkoani Mtwara wiki iliyopita kukagua
eneo analotarajia kujenga kiwanda hicho ka-

“Mwekezaji mzalendo Reginald Mengi
alifika ofisini kwangu na kuwasilisha nia yake
ya kujenga kiwanda cha kubangua korosho
cha Hiyari eneo ambalo tumelitenga kwa ajili
yaviwanda na tayari amechangua eneo alilo-
pendezwa nalo,” alisema Byakanwa

“Tunachosubiri ni mwendelezo wa
utekelezaji wa nia ya wawekezaji hao ila
kwa namna ya kipekee nimpongeze na kum-
shukuru Mzee Mengi kwa moyo wake wa ki-

zalendo wa kuwekeza nchini kwake kwa ajili
ya ustawi wa Watanzania wenzake kwani vi-
wanda hivyo vitatoa ajira kwa Watanzania,”
aliongeza.

Byakanwa alizitaja kampuni zingine zili-
zoonyesha nia ya kuwekeza katika viwanda
vya ubanguaji wa korosho kuwa ni ni MBR
International Trading Company, Safi Group
Company, Shafa Investment na Food Source
Company Ltd.

Alisema uwekezaji huo ni mwitikio wa
serikali wa kuzuia usafirishaji wa korosho
ghafi nje ya nchi na kuagiza korosho zote
kubanguliwa nchini lakini akasema kwa sasa
ni mapema kuelezea uwezo wa viwanda
hivyo.

“Kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha mi-
undombinu yote muhimu kwa ajili ya
uwekezaji wa viwanda inafika katika eneo la
Hiyari. Tumeazimia huduma za uhakika za
maji na umeme zisogezwe karibu ili kuvutia
wawekezaji wengi zaidi,” alisisitiza.

Mkuu wa Mkoa alibainisha kuwa hadi
sasa serikali imekusanya na kuhifadhi katika
maghala tani 209,398 za korosho ambazo zi-
nasumbiriwa kubanguliwa na kwamba kuji-
tokeza kwa wawekezaji hao kutafungua
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Jaji MKuu atoa neno kesi ya Zitto

MAHAKAMA ya Tanzania imesema hai-
katai kusajili kesi bali Msajili wa Mahakama
Kuu ana mamlaka ya kutokusajili kesi yoyote
yenye upungufu wa kisheria ili kuwapun-
guzia majaji mzigo wa majalada yasiyokidhi
kusikilizwa kisheria mbele yao.

Kadhalika imempongeza msajili aliyekataa
kuisajili kesi iliyowasilishwa na Mbunge wa
Kigoma Mjini, Zitto Kabwe, kwamba haikuki-
dhi vigezo vya kisheria na kwamba wahusika
walielekezwa kufanya marekebisho ya kishe-
ria.

Jaji Mkuu, Profesa Ibrahim Juma, alisema
hayo jana alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho ya Wiki ya She-
ria na Siku ya Sheria nchini.

Alisema mahakama inafanya shughuli
zake kwa uwazi na kwamba mtu ambaye ha-
jaridhika ana haki ya kukata rufani.

“Msajili wa mahakama ni wajibu wake
kupokea nyaraka za kufungua kesi zilizoka-
milika. Wanasiasa hatuwezi kuwazuia
kusema, sisi mahakama tunafanya kazi zetu
kimyakimya na kwa mujibu wa sheria,” alise-
ma.

Jaji Mkuu alisema mhimili wake ume-
pokea malalamiko mengi ya kutupwa kesi
kutokana na makosa ya kiufundi lakini
Bunge limetunga Sheria ya Mahakimu na
Majaji kuangalia kama kuna uwezekano wa
kuendelea yakiwamo makosa hayo.
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Tanzania International Container Terminal Services Limited
Container Terminal Building

Dar es Salaam Port

PO. Box 71442

Dar es Salaam

Tanzania

Tel : (255) 22 2134056

Fax: (255) 22 2134019

www.ticts.net

TICTS yaweka rekodi mpya, kiwango cha
kuhudumia kontena kufikia 592,000
mwaka 2018.

TICTS yatoa shukrani kwa Serikali, TPA, TRA,
wateja na hasa kwa wafanyakazi wa TICTS
kwa kufanikisha mafanikio haya makubwa.

Kampuni ya Kimataifa ya kuhudumia shehena ya kontena bandarini (TICTS), ikiwa kama kampuni
pekee ya inayotoa huduma kwa shehena ya kontena inayofanya kazi katika bandari kubwa nchini
Tanzania imefikia hatua mpya ya mafanikio na kuweka rekodi mpya ya kuhudumia shehena ya
kontena 592,000 katika mwaka 2018. Rekodi ya mwisho iliwekwa na kampuni hiyo mwaka 2017
ambapo ilihudumia kontena 501,690. Katika mwaka wa 2018, TICTS pia iliweka rekodi ya mwezi
katika mwezi wa Agosti kwa kuweza kuhudumia kontena 54,447 na rekodi ya kontena 31,239
zilihudumiwa katika mageti katika mwezi Machi 2018.

Ongezeko la shehena ya ndani na kwa ajili ya nje ya nchi imeongezeka kwa asilimia 18, zaidi ya
mwaka 2017. Mizigo ambayo ni kwa nchi mbalimbali zinazotumia bandari yetu iliongezeka kwa
wastani zaidi ya asilimia 38.9 kwa mwaka 2018.0ngezeko la shehena linahitaji ufanisi na uharaka
katika utoaji mizigo ili kupunguza muda wa mizigo kukaa bandarini na hivyo kuwezesha TICTS na
Bandari kuongeza ufanisi na uwezo wa kuhudumia shehena kubwa zaidi. Kampuni imefanikiwa
ukuaji huu licha ya changamoto za mazingira ya kiabiashara kimataifa na katika kanda.

Afisa mkuu Mtendaiji, Jared Zerbe alisema, "Msaada na ushirikiano tunaopata kutoka kwa Serikali
ya Tanzania, Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Mamlaka ya Mapato (TRA), wafanyakazi wetu,
wateja na wadau wanaotumia bandari hii ndio imekuwa chanzo cha ukuaji wa huduma za TICTS
katika mwaka 2018. Binafsi, najivunia sana kwa timu yetu nzuri sana ya wafanyakazi wa TICTS
ambao wamekuwa wakifanya kazi pamoja vizuri sana wakipambana na changamoto ya
kuhudumia ongezeko la shehena."

Kuongeza ufanisi ili kuweza kuhudumia shehena hii inayokua, TICTS itaendelea kufanya kazi na
Serikali ya Tanzania, TPA, TRA na wateja na kufanyia kazi changamoto zote zinazoathiri utolewaji
haraka wa mizigo katika bandari ya Dar-es-salaam.
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Kuhusu TICTS

Kampuni ya kimataifa ya kuhudumia shehena ya kontena bandarini (TICTS) inashughulika na
huduma kwa shehena za kontena katika bandari ya Dar es Salaam, Tanzania. lkiwa kama
kampuni inayoongoza ya kushughulikia kontena, TICTS imejikita kusonga mbele na kuimarisha
wajibu wake kama lango kuu la nchi kuelekea mashariki, kusini na Afrika ya kati.

TICTS ni mwanachama wa Makampuni ya Hutchison Port Holdings , kitengo cha huduma za
bandari na nyinginezo husika katika kampuni ya CK Hutchison Holdings Limited (CK Hutchison).
Ina mtandao wa operesheni katika bandari 51 katika nchi 26 zilizopo katika mabara ya Asia,
Mashariki ya Kati, Afrika, Ulaya, Amerika na Australasia. Kampuni ya Hutchison imepanua
biashara zake katika huduma nyingine zinazohusiana na usafirishaji, ikiwa ni pamoja na vituo vya
meli za safari za matembezi, operesheni za uwanja wa ndege, vituo vya usambazaji, huduma za

reli na vituo vya ukarabati wa meli.

"Nl A member of the HPH Group

A Hutchison Whampoa Company
715027302
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Matatani kwa
kumweka
Kinyumba
mwanafunzi

Na Ibrahim Yassin, KALAMBO

Kalambo mkoani Rukwa, Linus
Mayaya (35) ametiwa mbaroni
kwa kudaiwa kumbaka mwa-
nafunzi wa darasa la nne kisha
kumweka kinyumba.

Linus ameingia kwenye wakati
mgumu kutokana na tuhuma hizo
baada ya kumfuatilia kwa muda
mrefu mwanafunzi huyo huku
akimpatia fedha za chipsi na soda
ili kuweka mazingira ya kum-
sogeza karibu ili kutimiza azma
yake.

Tukio hilo la kusikitisha na
kushangaza jamii, limetokea
baada ya mama mzazi wa mwa-
nafunzi huyo, kutoa taarifa polisi
kutokana na mtoto wake kua-
chishwa masomo na kijana huyo
kumweka kinyumba akimfanya
mke hali akifahamu kuwa anasta-
hili kupata haki yake ya elimu.

Oliver Edita, mama mzazi wa
mtoto huyo, alisema baada ya
kutomwona mwanawe kwa siku
mbili, alimtafuta huku na kule
kisha juzi akabaini kuwa amewek-
wa Kinyumba na mtuhumiwa
huyo.

Alisema baada ya kugundua
hilo, alitoa taarifa kwa serikali
ngazi ya tarafa na polisi ambao
walimkamata mtuhumiwa akiwa
na mwanafunzi ndani mwake.

“Mimi ni masikini lakini najita-
hidi kuwasomesha watoto wangu
nikiwa na ndoto za kuwa waje
kuwa viongozi wakubwa wa
taifa hili. Kitendo cha baba huyo
kumharibia maisha mwanangu
kimenisononesha,” alisema huku
akiomba vyombo husika vichukue
hatua dhidi yake.

Endrew Manyema, Ofisa Tarafa
wa Matai, licha ya kuthibitisha ku-
wapo tukio hilo, alisema baada ya
kupata taarifa kutoka kwa mama
mzazi wa mtoto huyo, alipiga
simu polisi ambao nao walifika
eneo la tukio na kumkamata
mtuhumiwa huyo ambaye kwa
sasa bado anaendelea kuhojiwa
polisi wilaya.

“Tukio hili limetusikitisha sana.
Tumeweka mikakati ya kutoa
wazazi ili wajue umuhimu wa
kuwalinda na kuwasomesha wa-
toto kwani kuna uwezekano kwa
madhara ya kufanya ngono na
watoto ambao pia ni wanafunzi.

George Kyando, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Rukwa, am-
ethibitisha kuwapo kwa tukio hilo
na kusema jeshi lake limemnasa
mtuhumiwa huyo ambaye anaen-
delea kuhojiwa katika kituo kikuu
cha polisi wilaya na atafikishwa
mahakamani pindi uchunguzi
utakapokamilika.

pher Banda na wapili kulia ni Rais wa CWT , Leah Ulaya. PICHA NA OFISI YA WAZIRI MKUU

Taasisi ya Dk. Ntuyabaliwe
yazidi kuunga mkono elimu

Na Romana Mallya

TAASISI ya Dk. Ntuyabaliwe,
imeendelea kumuunga mkono
Rais John Magufuli katika sekta
ya elimu kwa kukarabati chum-
ba cha maktaba katika Shule ya
Msingi Tandale Magharibi, Dar
es Salaam na kuweka vitabu
mbalimbali.

Akizindua chumba hichojana,
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Jacquiline Mengi, alisema
hadi sasa taasisi hiyo imesha-
karabati maktaba saba katika
shule mbalimbali za msingi na
kuziwekea vitabu ili kuwezesha
wanafunzi kujisomea.

“Hakuna nchi iliyoendelea
duniani bila watu kuelimika,
namshukuru Rais Magufuli kwa
kuamua kutoa elimu bure kwa
watoto ambayo kwa sasa kila
mzazi mwenye mtoto aliyefiki-
sha umri wa kwenda shule an-
ampeleka,” alisema.

Alisema taasisi hiyo ambayo

ilianzishwa kwa lengo la ku-
muenzi baba yake mzazi, Dk
Ntuyabaliwe ambaye kwa sasa
ni marehemu, Mei, mwaka jana,
ilianzisha shindano la ‘Andika
Challenge’ ambalo mwanafunzi
wa shule za msingi wanatakiwa
kutunga hadithi yake.

Alisema katika shindano hilo
mwanafunzi wa darasa la saba,
Nora Komba, katika shule hiyo
(wakati huo akiwa darasa la sita),
aliibuka mshindi baada ya ku-
tunga hadithi iliyokidhi vigezo
vyote vya shindano.

Alisema mwanafunzi huyo
alipewa zawadi na kwa uta-
ratibu wa taasisi yake, hukara-
bati maktaba ya shule ambayo
mshindi ametoka na kuiwekea
vitabu ambavyo vitawawezesha
wanafunzi kupenda kusoma na
kujua kuandika.

Jacquiline alisema taasisi yake
inahimiza watoto wapende kuji-
somea kwa sababu huwasaidia
kukuza uelewa wao.

“Baba yangu ambaye ni Dk.
Ntuyabaliwe alipenda sana ku-
soma vitabu, nakumbuka wakati
nikiwa na umri kama wenu ali-
kuwa akiniambia nisome vitabu,
nilikuzwa kwenye utamaduni
huo. Ndio maana nimeanzi-
sha taasisi hii ili kumuenzi na
kuwezesha watoto kama ny-
inyi muwe na utamaduni wa
kusoma vitabu, hii itawasaidia
kujifunza mambo mengi na ku-
panua uelewa,” alisema.

Alisema kwa sasa shindano
hilo la ‘Andika Challenge’ liko
mikoani, hivyo mwanafunzi
ambaye atatunga hadithi nzuri,
atawezesha shule yake kukara-
batiwa maktaba na kuwekewa
vitabu.

Alisema mbali na zawadi hiyo,
wanafunzi hupatiwa madaftari,
sare za shule na kufunguliwa
akaunti.

Alisema hadithi hizo zilizo-
tungwa na watoto zitapelekwa
kwenye maktaba mashuleni ili

vizazi vijavyo vije kusoma kile kili-
chotungwa na Watanzania wen-
Zao.

Jacquiline aliwataka wazazi ku-
wapeleka watoto wao shule na
kuwahimiza kusoma vitabu vi-
kiwamo vya hadithi ili kuongeza
maarifa na kukuza uelewa wao.

Pia aliwataka wazazi waliopo
mikoani ambako kwa sasa shinda-
no lipo, wawahimize watoto wao
kushiriki Andika Challenge.

“Watoto maktaba siyo eneo
la kuja kuangalia rangi zilizo-
pakwa, huku mkiingia humu
mjisomee  vitabu  mbalimbali
vilivyomo, alisema.

Mshindi wa shindano hilo la
‘Andika Challenge’, Nora alisema
hadithi yake iliyomuibua mshindi
ilikuwa ikisimulia kuhusu mkulima
ambaye alikuwa hafuati ushauri
ambaye alikuwa analima hadi kip-
indi cha kiangazi na mazao yaki-
kauka alikuwa akisema
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Kigwangalla ahamasisha utalii ughaibuni

Na Mwandishi Wetu,
MADRID

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Hamisi Kigwangalla, am-
etumia kongamano la 10 la
Uwekezaji na Biashara kwa kuha-
masisha uwekezaji katika sekta
ya utalii.

Kongamano hilo lilifanyika
juzi jijini hapa kwa kuandaliwa
na Shirika la Utalii la Umoja wa
Mataifa (UNWTO) kwa kushiriki-
ana na Taasisi za Casa Afrika na
Taasisi ya Maonesho ya Biasha-
ra ya Madrid (IFEMA) kwa kush-

irikisha nchi mbalimbali duniani.

Katika Kongamano hilo, Wa-
ziri Kigwangalla alipata fursa ya
kuwa mmoja wa wazungumzaji
na kuwahakikishia wawekezaji
wenye nia kuwekeza nchini Tan-
zania na kwamba ni sehemu sala-
ma kwa kuzingatia hali ya amani
na utulivu iliyopo lakini pia kuna
vivutio vingi vya utalii na fursa za
kuwekeza.

“Nawakaribisheni nyote, njoo-
ni Tanzania muwekeze kutokana
na mazingira na miundombinu
bora kwa ajili ya uwekezaji ka-
tika sekta ya utalii na viwanda,”

alisema.

Waziri Kigwangalla pia ali-
tumia nafasi hiyo kuutangaza
ukanda mpya wa kusini mwa
Tanzania ambao umejaliwa
kuwa na vivutio vya utalii vya
kipekee vinavyopatikana katika
hifadhi za taifa ya Ruaha, Miku-
mina Pori la Akiba Selous.

Katika hatua nyingine, Waziri
Kigwangalla aliwaeleza washiriki
hao kuhusu juhudi mbalimbali
zinazofanywa na serikali ya Rais
John Magufuli kwa kutaja mifano
michache kama vile kufufua
kampuni ya ndege ya Tanza-

nia (ATCL) kwa kununua ndege
mpya sita na kujenga chanzo
kikubwa cha kuzalisha umeme
katika mto Rufiji.

Alisema serikali pia inaende-
lea na mradi wa kisasa wa ujenzi
wa njia mpya ya kisasa ya reli
na kuboresha miundombinu
ya barabara ili kurahisisha usa-
firishaji wa abiria na mizigo.

Alibainisha kuwa kutokana na
juhudi hizo zilizochukuliwa na
serikali hiyo, sekta ya utalii ita-
songa mbele na kurahisisha usa-
firi kwa watalii na wawekezaji
kwa ujumla.
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HABARI KITAIFA

Waitara ataka
uchunguzi
Fedha ujenzi
wa bweni

Na George Tarimo, [RINGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Mwita Wait-
ara, ameagiza kumsimamisha
kazi Mhandisi wa Ujenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iringa,

ili kupisha uchunguzi wa fedha
zilizotumika katika ujenzi wa
mabweni mawili ya wasichana
katika Shule ya Sekondari Isimila.

Waitara alichukua uamuzi
huo jana akiwa mkoani Iringa,
baada ya kukagua ujenzi wa
mabweni hayo vyaliyojengwa
chini ya kiwango kulinganisha na
fedha zilizotumika. Ujenzi huo
umegharimu Sh. milioni 184 huku
majengo yakiwa hayajamalizika
vakiwa yanahitaji fedha zingine
ili kukamilika.

Kutokana na hali hiyo, Waitara
alionyesha kukerwa na ujenzi
huo ambao umetumia fedha za
serikali na nguvu za wananchi na
umesimama kutokana na kutoka-
milika.

Alimtaka Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Iringa, Robert Masunya, kumsi-
mamisha kazi mhandisi huyo,
Nestory Chacha, mpaka uchun-
guzi utakapofanyika ili hatua za
kinidhamu zichukuliwe.

“Naona ninyi mnaichezea
serikali, haiwezekani serikali itoe
fedha kujenga mabweni ili wa-
toto wetu waepukane na vitendo
vya kikatili vikiwamo ubakaji na
mimba za utotoni wasome katika
mazingira mazuri na hatimaye
kufikia ndoto zao. Sasa leo
(jana) ninaagiza mhandisi apewe
adhabu kali na ifikapo Februari
5, taarifa ya uchunguzi iwe ime-
shanifikia,” alisema.
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Katibu
Mkuu Wizara
va Maliasili
na Utalii, Pro-
fessa Adrof
Mkenda,
akiagana na
Balozi wa
Ujerumani
nchini, DK,
Detlef Waech-
ter baada
va kumaliza
mMazungumzo
valiyofanyika
wizarani, jijini
Dar es Salaam
jana. Kuhusu
kujiandaa
kushiriki
maonyesho
Ujerumani
mwezi Machi.
PICHA: MI-
RAJI MSALA

Diwani wa CCM atishia kujiuzulu

Na Gurian Adolf, MPANDA

DIWANI wa Uwanja wa Ndege
katika Manispaa ya Mpanda,
Stephano Mwakabafu (CCM),
ametishia kujiuzuru udiwani
sambamba na kugoma ku-
soma taarifa ya utekelezaji wa
shughuli za maendeleo ya kata
yake.

Mwakabafu alifikia hatua
hiyo kwa kile alichodai kuwa
atatekeleza wajibu huo miun-
dombinu ya barabara itakapo-
tengenezwa kwenye kata hiyo.

Tukio la kuweka mgomo
kusoma  taarifa ya maende-
leo ya kata yake lilitokea juzi
katika kikao cha  pili cha
baraza la madiwani la Man-
ispaa hiyo kilichofanyika katika
ukumbi wa mikutano wa Manis-
paaya Mpanda.

Kwa mujibu wa kanuni za vi-
kao vya baraza la madiwani, kila
diwani anatakiwa kusoma taari-
fa za utekelezaji wa shughuli za

maendeleo zilizofanyika kwe-
nye kata yake.

Meya wa Manispaa ya Mpan-
da, Willy Mbogo, am-
baye alikua akiongoza ki-
kao hicho, ilipofikia zamu ya
kusoma taarifa ~ ya Kata ya
Uwanja wa Ndege, alimtaka
Mwakabafu ~ kusoma taarifa
ya utendaji kazi ya maende-
leo ya kata yake ya kipindi cha
pili cha kuanzia Oktoba hadi
Desemba, mwaka jana.

Baada ya diwani huyo kusi-
mama, kwa mshangao mkubwa,
aliwaambia wajumbe wa baraza
hilo kuwa hayuko tayari kusoma
taarifa za utendaji kazi wa shu-
ghuli za maendeleo ya kata hiyo.

Alisema akiwa diwani, ana-
jisikia vibaya kusoma taarifa
hiyo wakati kuna wanafunzi
wanashindwa kwenda shuleni
kwa sababu ya ubovu wa bara-
bara inayounganisha kata hiyo
na eneo la  Mkumbo, hivyo
hayuko tayari kusoma mpaka

Tusiime yang'ara tena kidato cha nne

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wote 272 wa Shule
ya Sekondari ya Tusiime ya Tabata
Dar es Salaam, waliofanya mtihani
wa kidato cha nne mwaka jana,
wamefaulu kwa alama za juu kwen-
da kidato cha tano.

Kwa mujibu wamatokeo yaliyo-
tangazwa juzi na Baraza la Taifa
la Mitihani (Necta), wanafunzi 86
wa shule hiyo wamepata daraja la
kwanza na 118 daraja la pili.

Matokeo hayo yanaonyesha
kuwa wanafunzi wengine 60
wamepata daraja la tatu na wa-
nafunzi wanane daraja la nne lakini
wote wamefanikiwa kupata alama
za kuendelea na kidato cha tano.

Mkuu wa Taaluma wa Shule
hiyo, John Kishefu, alisema ma-
tokeo hayo ni mazuri hasa ikizin-
gatiwa idadi kubwa ya wanafunzi
waliokuwa nao ambayo ni kubwa

kuliko shule nyingi zilizofanya mti-
hani huo.

Kishefu alisema miaka yote Tusi-
ime huwa haichagui wanafunzi wa
vipaji maalum kama zinavyofanya
baadhi ya shule bali huchukua wa
aina zote hata wale wenye uwezo
mkubwa na mdogo darasani na ku-
waandaa vizuri.

“Sisi  hatuchagui mwanafunzi,
unaweza kukuta amekuja hapa
akiwa na uwezo mdogo sana la-
kini timu mabhiri ya walimu waliopo
hapa wanamtengeneza hadi ana-
pata daraja la kwanza au la pili hilo
ni jambo la kawaida hapa Tusiime,”
alisema Kishefu

Kishefu alisema matokeo hayo
mazuri ni mwendelezo ya matokeo
kama hayo kwa shule za Tusiime
kuanzia shule ya msingi na kidato
cha pili ambapo wamekuwa waki-
faulisha kwa alama za juu.

“Matokeo haya yamewafura-
hisha hata wazazi wengi ambao

wamekuwa wakitupigia simu na
kutupongeza. Tulikuwa na idadi
kubwa ya wanafunzi lakini tume-
mudu kuwapeleka kidato cha tano
wote hii si kazi rahisi,” alisema
Kishefu.

Akizungumzia matokeo hayo,
Mkurugenzi wa

Shule, Albert Katagira, alisema
matokeo hayo mazuri yanatokana
na dhamira waliyonayo kama taasi-
si kuhakikisha vijana wa Tanzania
wanapata elimu bora katika mazin-
gira yaliyo safi na salama.

“Napenda kuwathibitishia wadau
wote wa elimu kuwa shule za Tusi-
ime zimejipanga kuendelea kutoa
elimu bora hapa nchini na hivyo
tumewekeza vya kutosha katika mi-
undombinu, zana za kufundishia,
motisha kwa wafanyakazi na ush-
irikiano mzuri baina yetu, serikali
na wazazi, haya yote kwa pamoja
ndiyo yametufikisha kwenye ma-
tokeo haya,” alisema.

barabara hiyo itakapotengenezwa.

Diwani huyo alisema hakuch-
aguliwa na wananchi wa kata hiyo
ili kuona wananchi wakiteseka,
wakiwamo wanafunzi wanaolazi-
mika kutembea kwenye madimbwi
ya maji kipindi hiki cha masika ku-
tokana na miundombinu ya bara-
bara kuwa mibovu.

Alisema amechoka kutukanwa
na wananchi wake kutokana na
ubovu wa barabara na hakuch-
aguliwa kuwa diwani kwa ajili ya
kutukanywa bali kusimamia maen-
deleo ya wananchi.

Pia alisisitiza kuwa, yuko tayari
hata kujiuzulu udiwani endapo
eneo hilo halitatengenezwa na ku-
waondolea adha wakazi wa kata
hiyo kuliko kuendelea kutukanwa

na wapigakura wake.

Msimamo wa diwani Mwakabafu
ulimfanya Diwani wa Kasokola,
Chrisant Mwanawima, aingilie kati
na kumsihi apunguze hasira na
kumwomba ampatie ofisa
mtendaji wa kata hiyo aisome taari-
fahiyo kama hawezi kuisoma.

Naye Diwani wa Mpanda Ho-
tel, Wiliam Liwali, alimwambia
diwani huyo aliyegoma kusoma
taarifa kuwa kwa umri alio nao
yeye anamwona Mwakabafu sawa
na mtoto wake, hivyo alimtaka
apunguze hasira kwa kuwa jambo
hilo analolilalamikia si mara yake
ya kwanza na tatizo la barabara
hiyo halmashauri inalifahamu.
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nasi maisha yetu yote.

DR. TUKUNDONDA S. KYANDO

Masaa, siku, wiki, miezi, miaka na hatimaye leo umetimiza miaka
mitano (5), toka ulipotutoka siku ile ya farehe 25-1-2014.

Ulipotuacha katika majonzi mazito ya kutokuamini Kama kweli
umeondoka, lakini kwetu ni kama jana tu maana Upendo na
Busara zako kwetu bado upo pamoja nasi na utaendelea kuwa

Unakumbukwa sana na Mke wako Yokebeth Kyando, Watoto
wako, Wajukuu zako, Ndugu jamaa na marafiki.

115027202
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mkanganyiko ratiba
Ligi Kuu usiharibu
ushindani

MAPEMA wiki hii Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) kwa
kushirikiana na Bodi ya Ligi (TPLB) ilitoa ratiba ya Ligi Kuu Bara
kwa kuweka tarehe ya mechi ambazo zilikuwa hazijapangiwa
siku rasmi.

Ligi hiyo ndio hutoa mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ambayo
hufanyika kila mwaka chini ya usimamizi wa Shirikisho la Soka
Afrika (CAF).

Ratiba hiyo imetolewa kwa kuzingatia mechi za hatua ya
makundi ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika zinazoen-
katika michuano hiyo.

Hata hivyo, wadau mbalimbali wamekuwa wakihoji baadhi ya
mechi kupangwa mbali hali ya kuwa timu husika zipo, na hazina
jukumu lingine ambalo linakwamisha michezo hiyo kuchezwa
mapema.

Licha ya kuwapo kwa mkanganyiko huo, ni vyema timu zote
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara zikaendelea kujipanga ku-
hakikisha zinafanya vizuri kwa kupambana kusaka ushindi kila
wanapoingia uwanjani.

Nipashe inazikumbusha timu zote 20 kutoka mikoa mbalim-
bali ya Bara kuhakikisha kwamba zinavuna pointi zake kwa njia
halali na kujiepusha na vitendo vyovyote vya upangaji matokeo.

Kama klabu zitakubali kwenda kinyume na kanuni za mchezo
huo, timu zitashusha thamani ya ligi na mchezo huo wa soka
unaopendwa na watu wengi zaidi duniani na vile vile zitaifanya
Timu ya Taifa (Taifa Stars) isiwe imara kwa sababu inaundwa na
wachezaji wengi wanaocheza katika ligi hiyo.

Mara nyingine kumekuwa na “fununu” kuwa zipo baadhi ya
timu ambazo ziko katika nafasi salama, kufanya “biashara” katika
mechi za hatua ya lala salama kwa “kugawa pointi”.

Gazeti hili inazikumbusha klabu zote kuhakikisha zinaonyesha
ushindani katika michezo yote ya ligi iliyobakia ili mwisho wa
msimu, nchi ipate bingwa aliyetokana na ubora wa uwanjani na
usiochanganyika na upangaji wa matokeo.

Wachezaji wanaoshiriki ligi hiyo wanatakiwa kufahamu kwam-
ba ligi hiyo inayoonekana sehemu mbalimbali inaweza kuwapa
ajira kwa kusajiliwa na klabu za nje, hivyo wanatakiwa kujituma
na kuonyesha viwango vya kawaida na kuacha kushiriki kwenye
mipango “haramu” kama ipo.

Mapungufu yaliyopo katika ratiba hiyo mpya inayotarajiwa ku-
malizika Mei mwaka huu, yasiwe chanzo cha kuvuruga ligi hiyo
ambayo mpaka sasa inachezwa bila ya kuwapo kwa mdhamini
mkuu baada ya Kampuni ya Simu za mikononi ya Vodacom ku-
maliza mkataba wake.

Kufanya vizuri, kuongezeka kwa ushindani, marefa kuchez-
esha kwa haki na vilabu kutekeleza maelekezo yanayotolewa na
wasimizi, ni mambo ambayo yatachangia msimu ujao kuwa na
mafanikio na kusahau changamoto ambazo zimejitokeza katika
msimu huu.

Hakuna kisichowezekana, kizuri kinajiuza na kibaya kinajitem-
beza, huu ni wakati wa wadau wote wanaoshiriki katika kufani-
kisha ligi hiyo inachezwa, kufanya majukumu yao kwa weledi
na mwisho wa siku matunda yake yataonekana na kila mmoja
atafurahia kushiriki kwenye mchezo huo wa soka.

Pia kufanya vizuri na kuheshimika kwa Ligi Kuu, ndio kutazi-
vutia taasisi na kampuni mbalimbali kuwekeza katika Ligi Daraja
la Kwanza, Ligi Kuu ya Wanawake na timu za Taifa za vijana na
ya wanawake maarufu Twiga Stars ambazo hazina udhamini wa
kutosha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Yanga, Simba klabu
zinazotesana kwa zamu!

CHAKO ni chako, cha mwenzako si chako.”
Maana yake kitu unachokiita chako ni kizuri na
huweza kukufaa na una uhuru nacho kuliko cha
mtu mwingine. Methali hii yatufunza tuvitege-
mee vitu vyetu wala si vya watu wengine.

Shirikisho la Kandanda Nchini (TFF) limekuwa
kimya kuhusu timu zinazoshiriki ligi mbalimbali
ambayo inasimamia hapa nchini kutokuwa na
viwanja vyake vya michezo. Hata TFF yenyewe
haina uwanja wa mashindano makubwa un-
aoweza kuiingizia fedha. Nadhani hii ndio saba-
bu yashindwa kuvishauri vilabu vya Ligu Kuu
kuwa na viwanja vyao.

Timu zenye viwanja ni Azam FC ya Dar es Sa-
laam, Mtibwa Sugar FC ya Manungu, Morogoro,
Kagera Sugar FC ya Bukoba, Ruvu Shooting
Mlandizi, mkoa wa Pwani na JKT Tanzania, pia ya
mkoa wa Pwani, yenye uwanja mdogo usioweza
kuingiza watazamaji wengi. Kwa sababu hiyo
inautumia Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.
Sidhani kama kuna timu ingine yenye uwanja
wake; kama ipo, natanguliza samahani (tamko la
heshima linalotumika kuomba radhi).

Katika viwanja vyote nilivyotaja, kile cha Azam
Complex kule Chamazi kwenye viunga (kando
ya jiji) vya jiji la Dar es Salaam. Yaitwa ‘Complex’
yaani -enye sehemu/tabia nyingi, changamani.
Ni uwanja wenye mambo yote yanayohusu mich-
ezo: Uwanja wa mazoezi ya kandanda na mechi,
ukumbi wa michezo ya mazoezi ya viungo (gym-
nasium/gym), bwawa la kuogelea (swimming
pool), kliniki, cafeteria (mkahawa) n.k.

Narudia tena kusema “Chako ni chako, cha
mwenzako si chako.” Timu zenye viwanja vyao
hazihangaiki kutafuta viwanja vya kufanyia
mazoezi na kutumia fedha lukuki kila siku ku-
kodi viwanja vya mazoezi vinavyotozwa kuanzia
200,500/-, 300,000/- mpaka 1,000,000/-kwa
siku kulingana na ubora wa viwanja!

Kama klabu itafanya mazoezi kwa siku 15 tu
kwa gharama ya 200,500/ italazimika kulipa
3,000,750/-. Itakuwaje kwa mwezi mmoja? Fed-
ha hizo zikidundulizwa haziwezi kusaidia kupata
fedha za ununuzi wa eneo la ujenzi wa viwanja
na mambo mengine kama ilivyo Azam Complex?

Yanga itakapokuwa na viwanja vyake vya ma-
zoezi na mechi, haitakatwa fedha za matumizi
ya viwanja ila klabu ndio itakayotoza fedha za
mechi zitakazochezewa huko. Kumbe badala
ya fedha kwenda kwingine zitakuwa zinaingia
klabuni.

Itakapokuwa hivyo, kuwe na ukaguzi wa ma-
hesabu ya mapato na matumizi kila baada ya
miezi sita. Kwa wanaoamini kuwa ushindi hupa-
tikana kwa njia ya rushwa au uchawi, watumie
fedha kutoka mifukoni mwao na wasithubutu
kuidai klabu kwa hali yoyote iwayo.

Twataka viongozi wenye uwezo wa kuitoa
Yanga hapa ilipo na kuipeleka kwenye maende-
leo yatakayoonekana kama ilivyo Azam FC ili-
yoanzishwa miaka michache iliyopita lakini im-
eipita Yanga iliyoanzishwa mwaka 1935. Badala
ya kuzeeka ikiwa inajitegemea, inazeeka ikiwa
tegemezi!

Aidha twataka viongozi wanaojali na
kuheshimu kazi za kocha na benchi la ufundi
na kuwaheshimu wachezaji. Hatutaki viongozi
wanaoingilia kazi za kocha na benchi lake la
ufundi wala hatutaki kocha achaguliwe mchezaji
anayependwa na kiongozi kuwa ndiye anayefaa
kwenye timu. Uchaguzi wa wachezaji aachiwe
kocha na benchi lake la ufundi, si viongozi.

Wahenga walisema “Mtego bila chambo hau-
nasi.” ‘Chambo’ ni kitu kinachowekwa mtegoni
kunasia wanyama; aghalabu huwa kipande cha
nyama. Hutumiwa kutukumbusha kwamba
hatuwezi kufanikiwa katika mambo tuyafanyayo
bila ya kuwa na nyenzo zifaazo. Kwa mfano, jam-
bo linalohitaji pesa halitengenei kama hazipo.

Kadhalika ilisemwa zamani kuwa “Ufalme ni
kama mvua hunyesha na kupita.” Maana yake
ufalme hauwezi kudumu milele kwani huisha
baada ya kipindi fulani. Methali hii hutumiwa
kwa mtu anayejitapa kutokana na hali yake ya
kiuchumi; anapaswa kujua kuwa hali hiyo haita-
dumu milele.

Hii ndio Yanga yetu ya sasa. Ule wakati wa
kuringia ufadhili wa mtu mmoja na kuidhalilisha
Simba kwa hali na mali, sasa imekuwa zamu ya
Simba kuidhalilisha Yanga kwa kusajili wachezaji
mabhiri, kulipa fedha za usajili na vilabu walivyo-
toka bila kuwacheleweshea mishahara yao. Ndo
yasemwayo na watoto wa mjini “kutesa kwa
zamu.”

Ni wakati mwafaka wa TFF kuviamsha vilabu
vya Ligi Kuu kuwa na viwanja vyao wenyewe
badala ya kutegemea viwanja vya Serikali au
vile vinavyomilikiwa na Chama cha Mapinduzi
(CCM).

marobarnabas@yahoo.com
0715/0784 3340 96
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Mabula akerwa wadaiwa
kodi ardhi kutoshtakiwa

Na Munir Shemweta, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Angelina Mabula,
ameshangazwa na halmashauri za wilaya
za Mpwapwa na Kongwa mkoani Dodoma,
kushindwa kuwafikisha katika mabaraza ya
ardhi na nyumba wadaiwa sugu wa kodi ya
pango la ardhi na baadhi yao kupelekewa
hati za madai.

Kutokana na hali hiyo, Mabula ameziagiza
halmashauri hizo kuhakikisha zinawafikisha
wadaiwa hao katika mabaraza ya ardhi kwa
hatua zaidi kwa kuwa huko uamuzi wake ni
ama mdaiwa kulipa au kunyan’ganywa miliki
yake kufidia deni.

Mabula alitoa agizo hilo jana alipozitem-
belea wilaya hizo mbili ikiwa ni mfululizo
wa ziara zake kuzuru halmashauri mbal-
imbali kwa nia ya kuhamasisha ukusanyaji
maduhuli ya serikali kupitia kodi ya ardhi.

Alisema halmashauri hizo zina wamiliki

wengi wa viwanja wasiolipia kodi ya ardhi,
hivyo kusababisha kudaiwa fedha nyingi lak-
ini idara za ardhi zinashindwa kuwachukulia
hatua jambo linaloikosesha serikali mapato.

Mabula alisema halmashauri ya wilaya ya
Kongwa inadai Sh. milioni 152 kutoka kwa
wamiliki wasiolipa kodi huku Mpwapwa
ikidai Sh. 128,013,696.90.

Ofisa Ardhi Msaidizi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kongwa, Angelina Ndemera,
alisema halmashauri yake pamoja na kuwa
na madeni kutoka kwa wadaiwa wa kodi ya
pango la ardhi, haikutoa ilani za madai kwa
wadaiwa hao.

Kwa upande wa Mpwapwa, Mkuu wa
Idara ya Ardhi, Anderson Mwamengo, alise-
ma halmashauri hiyo ina wadaiwa sugu 330
wa kodi ya pango la ardhi ambao wamean-
dikiwa na kukabidhiwa ilani hizo.

Mabula alisema pamoja na Rais John
Magufuli kuhimiza suala la kulipa kodi na
Wizara kujitahidi kusaidia suala hilo, hal-

mashauri hazifanyi jitihada zozote katika
kukusanya maduhuli ya serikali kupitia kodi
ya ardhi.

“Kila siku inaelezwa pelekeni ilani za
madai ya kodi ya ardhi kwa wamiliki lakini
hakuna ufuatiliaji wowote unaofanywa na
watendaji wa sekta ya ardhi jambo linal-
orudisha nyuma jitihada za serikali kuku-
sanya maduhuli ya serikali,” alisema.

Naibu Waziri aliziagiza halmashauri hizo
mbili kufikia Machi 31, mwaka huu, watend-
aji wake wa sekta ya ardhi wawe wamewafik-
isha katika Baraza la Ardhi wadaiwa wote
waliopelekewa ilani za madai.

Pia aliitaka idara ya ardhi kuhakikisha
orodha ya wadaiwa wa kodi ya pango la ar-
dhi waliopewa ilani za madai inafikishwa
katika kila kikao cha Kamati ya Uchumi na
Mazingira vya kila robo mwaka ya Baraza
la Madiwani katika kila halmashauri lengo
likiwa kuitaka kamati husika kuelewa suala
hilo na kufanya ufuatiliaji.

WETU

Ticts yajivunia
ongezeko
la huduma

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Kimataifa ya
Huduma za Makontena Bandarini
(Ticts), imehudumia shehena
592,000 kwa kipindi cha mwaka
jana.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ticts,
Jared Zerbe, aliyabainisha hayo
juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu ma-
fanikio ya kampuni katika kipindi
cha mwaka jana ikilinganishwa na
miaka iliyopita.

Alisema Agosti, mwaka jana,
walihudumia makontena 54,447
na kuweka rekodi ya makontena
31,239 yanayohudumiwa katika
geti kwa mwezi wa Machi.

“Ongezeko la shehena ya ndani
kwa ajili ya nje ya nchi limefikia
asilimia 18, zaidi ya mwaka 2017.
Mizigo ambayo inatoka nchi
mbalimbali zikiwamo Congo na
Zambia wanaotumia bandari yetu,
iliongezeka kwa wastani asilimia
38.9 kwa mwaka 2018,"alisema
Zerbe.

Alisema ongezeko la shehena
linahitaji ufanisi na uharaka
katika utoaji mizigo ili kupunguza
muda wa mizigo kukaa bandarini,
hivyo kampuni hiyo na bandari
zimeongeza ufanisi na uwezo wa
kuhudumia shehena kubwa zaidi.

“Msaada wa ushirikiano tu-
naopata kutoka kwa serikali ya
Tanzania, Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA), Mam-
laka ya Mapato (TRA), wafanyaka-
Zi, wateja na wadau wanaotumia
bandari hii, kimekuwa chanzo cha
ukuaji wa huduma za Ticts katika
mwaka 2018.

“Binafsi najivunia kwa timu yetu
nzuri sana ya wafanyakazi wa
Ticts ambao wamekuwa wakifan-
ya kazi pamoja vizuri na kupam-
bana na ongezeko la kuhudumia
shehena,” alisema Zebre.

Naye Mkurugenzi wa Huduma
wa Ticts, Donald Talawa, alisema
kutokana na juhudi walizoongeza
kwenye kampuni hiyo, wamejipan-
ga kuhudumia ongezeko la mizigo.

“Tunaongeza ufanisi ili kuhu-
dumia shehena hii inayokuwa,
Ticts imejikita kusonga mbele na
kuimarisha wajibu wake kama lan-
g0 kuu la nchi kuelekea Mashariki,
Kusini na Afrika ya Kati,” alisema
Talawa.

Muhimbili yajipanga kupunguza foleni za wagonjwa wa KliniKi

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), unaangalia namna ya kuboresha
mfumo wa kliniki ili wagonjwa wahudumi-
we kwa wakati na hatimaye kupunguza
msongamano wanapofika kupata matiba-
bu.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, Profesa
Lawrence Museru, alisema hayo jana wakati
akizungumza na madaktari bingwa wa hos-
pitali hiyo kuhusu namna bora ya kubore-
sha huduma za matibabu katika taasisi hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwa
vyombo vya habari na Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano kwa Umma wa MNH,
Aminiel Aligaesha, Muhimbili inahudumia

wagonjwa wa nje 1,500 kwa siku na wag-
onjwa 1,200 hadi 1,300 wanalazwa wodini
wakati wote.

“Wagonjwa wa nje walio wengi wa-
napenda kuja asubuhi hata kama Kkliniki
zao zinaanza mchana, hivyo wamekuwa
wakisababisha msongamano unaofanya
Muhimbili kuweka utaratibu mpya wa
kuwahudumia wanapofika ili kupunguza
msongamano,” alikaririwa Profesa Museru
katika taarifa hiyo.

Alisema hatua hiyo ina lengo la kubore-
sha huduma katika kliniki hizo na kuondoa
msongamano wakati mgonjwa au wag-
onjwa wakisubiri kuona madaktari bingwa.

“Wakuu wa idara kupitia kwa madaktari
mtuletee mapendekezo ambayo tutaanga-

lia jinsi ya kujenga mazingira bora ambayo
wagonjwa watatumia muda mfupi kum-
wona daktari. Tunataka mgonjwa asikae
kwenye foleni muda mrefu,” alisema Prof.
Museru kupitia taarifa hiyo.

Prof. Museru pia aliahidi kuwa uongozi
wa hospitali chini ya bodi ya wadhamini,
utaendelea kuboresha mazingira ya ku-
fanyia kazi na kutoa huduma bora kwa
wananchi mbalimbali wanaofika hospitali
hapo kupata matibabu.

“Naomba tuendelee kutumia vizuri na ki-
kamilifu miundombinu iliyopo ili kuongeza
tijana wananchi wametuamini ndiyo maana
wengi wamekuwa na matumaini makubwa
sana na huduma tunazotoa” alisema.

Kuhusu upatikanaji wa dawa katika hos-

pitali hiyo, alisema licha ya kupatikana
kwa zaidi ya asilimia 95, wanaendelea kui-
marisha utoaji wa dawa kwa wagonjwa ili
kuhakikisha kila mgonjwa anayetibiwa ana-
pata dawa kwa wakati.

Katika mkutano huo madaktari walijadili
njia za kuimarisha utoaji wa huduma bora
za matibabu kwa wagonjwa mbalimbali
sambamba na kukubaliana kufanya kazi
kwa juhudi ili kufikia malengo yaliyowekwa
na hospitali hiyo ya kutoa huduma bora za
ubingwa wa juu nchini.

Muhimbili ina wafanyakazi 2,705, kati
yao madaktari ni 328 ambao ni madaktari
bingwa ni 186 na 142 wa kawaida. Aidha,
Hospitali ina wauguzi 946 na waliobaki ni
wafanyakazi wa kada nyingine.
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Jaji MKuu atoa neno Kesi ya Zitto

INATOKA UK 3

Akizungumzia Wiki ya Sheria, alisema
mwaka huu mahakama imeyapa heshima
Makao Makuu ya nchi, Dodoma, kwa ku-
fanya maadhimisho ya Wiki ya Sheria kitaifa
yatakayofanyika katika viwanja vya Mwalimu
Julius Nyerere Square.

Prof. Juma alisema wiki ya utoaji wa elimu
ya sheria kitaifa itazinduliwa kwa maan-
damano yatakayoongozwa na Waziri Mkuu
Kassimu Majaliwa Februari 2, mwaka huu,
saa 12:00 asubuhi.

Alisema pia wiki ya utoaji elimu ya sheria

itafanyika katika kanda zote za kimahakama
fanyika Mnazi Mmoja.

Jaji mkuu alisema wananchi wote wenye
malalamiko ya kisheria wafike katika maeneo
yaliyoandaliwa na mahakama katika wiki ya
utoaji elimu ya kisheria yatakayoanza Januari
31 hadi siku ya kilele, Februari 6, mwaka huu,
badala ya kubeba mabango wakati wa kilele
cha maadhimisho hayo.

Dar es Salaam na hafla hiyo itaongozwa na
Rais Dk. John Magufuli,” alisema Jaji Mkuu.
Alisema mambo yatakayotolewa elimu ya

sheria mwaka huu kutoka kwa wadau wa
mahakama ikiwamo taratibu za ufunguaji
kesi, sheria na taratibu zinazotumika katika
kuendesha kesi, taratibu ya kesi za mirathi na
ardhi na msaada wa kisheria.

Pia itatolewa elimu ya sheria ya ushughu-
likiwaji wa malalamiko mbalimbali, kupokea
maoni na mapendekezo ya namna bora ya
kuboresha shughuli za mahakama na sekta
nzima ya sheria.

Alisema maadhimisho ya mwaka huu ya-
nabeba kauli mbiu kwamba “Utoaji wa Haki
kwa Wakati ; Wajibu wa Mahakama na Wa-
dau”.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wabunge wanawake Tanzania (TWPG), Mhe. Margaret Sitta, akiongoza kikao cha pamoja cha wajumbe kutoka

Umoja wa Wabunge wanawake Tanzania (TWPG) na ugeni kutoka Shirika la Umoja wa kimataifa la wanawake (UN Women) kilichofanyika
jana katika ofisi za Bunge Jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Diwani wa CCM

Alimsihi kuwa akiwa sawa na mzazi wake,
abadili uamuzi wa kugomea kusoma taarifa
hiyo kwa kuwayeye nisawana babayake kwa
kuwa amekuwa akimwona toka angali mdogo
anakua. Diwani Philip  Kalyalya alilieleza
braza hilo kuwa, kitendo cha diwani huyo
kukataa kusoma taarifa ni kosa kubwa kwa
kuwa amekiuka kanuniza barazala madiwani,
hivyo suala hilo ni vema likafikishwa kwenye
kikao cha maadili ili kumjadili.

Meya Mbogo alimwita mara ya pili diwani
huyo ili asome taarifa hiyo lakini hoja zote hizo
hazikutosha kumshawishi kwa kuwa aliendelea
na msimamo wake.

Baada ya kuona msimamo huo, Meya alise-
ma hakuna mtu anayemlazimisha kusoma
taarifa hiyo kwa kuwa huo ndio uamuzi wake.

Alisema  anaelewa  uchungu alio
nao lakini utaratibu alioutumia si mzuri
kwenye kikao kama hicho na wala si wa

kiuongozi kwa kuwa unaleta sura mbaya kwa
watumishi wa Manispaa hiyo na kwa wananchi
waliohudhuria baraza hilo na  hata suala
analolilalamikia  sio la  manispaa bali wa-
husika wa  barabara ni Wakala wa barabara

Meya alisema kwa kuwa amekataa kusoma
taarifa hiyo, kama ataona itafaa, ataisoma
kwenye kikao kijacho cha robo tatu ya mwa-
ka  kama baraza litaridhia.

Waitara ataka uchunguzi

INATOKA UK 5

Aidha, aliwataka wakuu wa wilaya mkoani
hapa kuhakikisha wanasimamia miradi ya
maendeleo inayotekelezwa na fedha za seri-
kali ili kukamilika kwa wakati huku ikiwa na
kiwango kinachostahili.

Pia alionyeshwa kusikitisha na taarifa
ya shule hiyo kuhusu wanafunzi 43 ambao
wameshindwa kuanza kidato cha kwanza
mwaka huu kutokana na utoro.

Waitara alisema pamoja na serikali  kui-
pa kipaumbele sekta ya elimu, kumekuwa

na utoro wa wananfunzi waliochanguliwa
kuanza masomo. Aliutaka uongozi wa shule
na wilaya kufuatilia kwa makini ili wale wali-
ochaguliwa waanze masomo mara moja.

Akiwa mkoani Iringa, alikagua ujenzi wa
madarasa matatu na matundu sita ya vyoo
katika Shule ya Msingi Lyalamo, yaliyogha-
rimu Sh. milioni 66, ujenzi wa mabweni
mawili katika Shule ya Sekondari Isimila
ambayo bado hayajakamilika pamoja na ku-
zungumza na watumishi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Iringa.

Taasisi ya Dk. Ntuyabaliwe yazidi kuunga mkono elimu

INATOKA UK 4

amelongwa. Alisema siku wakitangaziwa
kuhusu shindano hilo, mwalimu wao alikuwa
akiwafundisha somo la Jeografia kuhusu kili-
mo hivyo alitumia somo hilo kutunga hadithi
aliyoimaliza baada ya siku tatu.

Mwakilishi Ofisa Elimu wa Manispaa ya
Kinondoni, Grace Mtesigwa, ambaye ni Ofisa
Elimu ya Watu Wazima alisema ili taifa lien-
delea lazima mkazo uwekwe kwenye elimu
kama alivyofanya Rais Magufuli kutoa elimu
bure.

Alisema kupitia maktaba hiyo yenye aina
tofauti ya vitabu sasa itawawezesha wanafunzi

kusoma na kupata vitu ambavyo hawavijui.

“Umewarithisha wanafunzi hawa kile amba-
cho baba yako alichokufundisha kwa hiyo kijiti
hiki kitarithishwa kizazi hadi kizazi, endelea na
shule nyingine Tanzania ili tupate Watanzania
wenye elimu na maisha bora,” alisema.

Mwakilishi wa wazazi ambaye ni Mwenyeki-
ti wa Serikali ya Mtaa wa Mwalitani Tandale,
Sudi Makamba alisema kitendo kilichofanywa
na taasisi hiyo ni cha kuingwa.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Doris Misi-
garo aliahidi kuitunza maktaba hiyo na kue-
leza kuwa itaondoa changamoto na kufanya
wanafunzi kupenda kusoma zaidi.

Sababu Tido
kukwepa jela

INATOKA UK2

TBC, kwa makusudi alitumia
madaraka yake vibaya kwa kutia
saini mkataba wa uendeshaji na
utangazaji wa vipindi vya tel-
evisheni kati ya TBC na Channel
2 Group Corporation (BV1) bila
kupitisha zabuni, kitu ambacho ni
kinyume na Sheria ya Ununuzi na
kuinufaisha BVI.

Katika shtaka la pili, Tido alidai-
wa kutumia vibaya madaraka yake
kwa kutia saini makubaliano kwa
utangazaji wa digitali duniani kati
ya TBC na BVI, yaliyofanyika Juni
16, 2018.

Katika shtaka la tatu, alidaiwa
kuwa Agosti 11, 2008 na Septemba,
2008 akiwa Dubai, Tido alitumia
vibaya madaraka yake kwa kutia
saini mkataba wa makubaliano
wa ununuzi, usambazaji, kufunga
vifaa vya usambazaji na mnara wa
utangazaji kati ya TBC na BVI na
kuifaidisha BVI.

Pia katika shtaka la nne, alid-
aiwa kuwa Novemba 16, 2008
akiwa Dubai, alitumia vibaya
madaraka yake kutia saini mkataba
wa makubaliano kwa kuendesha
miundombinu ya utangazaji (DTT
Broadcast Infrastructure) kati ya
TBC na BVI na kuinufaisha BVI.

Katika shtaka la mwisho, al-
idaiwa kuwa kati ya Juni 16 na
Novemba 16, 2008 akiwa UAE,
Tido aliisababishia TBC hasara va
Sh. 887,122,219.19. aliposomewa
mashtaka hayo, alikana na kuwa
nje kwa dhamana.

Majambazi

jeshi la polisi kufuatilia kwa kina
suala hilo kwa kuwa vijana wake
(majina yanahifadhiwa) wamela-
zwa hospitalini pamoja na mlinzi
alivemtaja kwa jina la Dickson.

Raykiza Ntepa, ofisa Mtendaji
kata ya Manga, licha ya Kukiri
kuwapo kwa taarifa hiyo, alisema
wako kwenye kikao cha kamati
ya ulinzi na usalama vya tarafa ya
Eying, kujadili mambo kadhaa,
likiwamo tukio hilo na kwamba
watafuatilia ili kuwabaini wa-
husika.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alisema
hajapelekewa taarifa juu ya tukio
hilo na mkuu wa polisi wilaya na
kwamba atahitaji apate taarifa hizo
ili kujua undani wake sambamba
na kuweka mikakati ya watuhu-
miwa ili wakamatwe na kufikishwa
kwenye vyombo vya dola.

IPP kujenga kiwanda cha kubangua korosho

INATOKA UK 3

njia ya ukuaji wa sekta ya korosho katika
kuliongezea thamani zao hilo.

Ujenzi wa kiwanda cha kubangua koro-
sho Mtwara ni mwendelezo wa IPP katika
kutekeleza sera ya taifa ya maendeleo ya
viwanda nchini kuelekea uchumi wa kati ifi-
kapo mwaka 2025.

Dk. Mengi kwa kushirikiana na mbia
wake, Daktari Bingwa wa Upasuaji kutoka

India, Nagesh Bhandari, wameamua kujenga
kiwanda cha dawa kitakachojulikana kama
M-Pharmaceuticals. Kiwanda hiki amba-
cho kitajengwa eneo la Kerege, Bagamoyo,
kitakapokamilika kitakuwa na uwezo wa
kuzalisha kwa siku chupa 100,000 za dripu
kwa mwaka kitazalisha chupa milioni 30.
Kiwanda kingine cha kutengeza simu za
mkononi za kisasa na za bei nafuu, kinata-
rajia kuanzishwa na Kampuni ya IPP Touch-
mate Ltd, ambayo pia itatengeneza vifaa

mbalimbali vya kielektroniki, vikiwamo vya
nyumbani.

Kiwanda hicho ambacho kitakuwa cha
kwanza kwa nchi za Afrika Mashariki kita-
jengwa eneo la Mikocheni, Dar es Salaam
na uwekezaji huo unakadiriwa kuwa Sh. bil-
ioni 11.5 na kitakuwa na uwezo wa kuzalisha
simu za mkononi 1,200 kwa siku, kuajiri watu
2,000 na watu wenye ulemavu kupewa kip-
aumbele.

Kiwanda kingine ni cha kuunda magari

Tanzania na tayari Kampuni ya IPP Au-
tomobile Ltd imeshaingia mkataba wa
makubaliano na kampuni ya Youngsan Glo-
net Corporation kutoka Korea Kusini.

Kiwanda hicho kitakuwa na uwezo wa ku-
zalisha zaidi ya ajira 1,500 kwa Watanzania.

Kitakapokamilika kitakuwa na uwezo wa
kuuza mabasi ya abiria na magari ya mizigo
kuanzia tani 2.5 mpaka tani 28 na Oktoba,
mwaka huu na baadaye mwaka 2022 kitaan-
za kuzalisha magari madogo.
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TaKukuru yataja taasisi za umma
vinara katika kuomba rushwa

Na Jaliwason Jasson, BABATI

AASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa, (Takukuru),
mkoani Manyara, imesema we-
nyeviti wa serikali za mitaa na
vinara wa kuomba na kupokea rushwa.
Mkuu wa Takukuru mkoani hapa,
Fidelis Kalungura, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake jana wakati akitoa taarifa
ya utekelezaji wa majukumu yao kwa
kipindi cha miezi mitatu kuanzia Ok-
toba hadi Desemba 2018.
Alisema kwa kipindi hicho jumla ya
taarifa za kuomba na kupokea rushwa
146 zililipotiwa ofisini kwao huku we-

kulikuwa na taarifa 23, idara ya elimu
ziliripotiwa taarifa 12, jeshi la polisi
taarifa 10, afya na utawala zikilingana
zikiwa taarifa tisa kila moja, mahakama
na mabaraza ya ardhi zikifungana kwa
kuripotiwa taarifa saba kila mmoja..

Aidha, alisema chanzo cha wenyeviti

kwa kuomba na kupokea rushwa ni
kwa kuwa wanahudumia wananchi
wengi huku akisema wengi wao ni
watu wenye hali ya chini.

“Sababu nyingine inayowafanya
waongoze kwa rushwa ni tatizo la
kushindwa kusoma mapato na matumi-
zi na wengine wanawaomba rushwa
wananchi wanapoenda ofisini kuomba
kugongewa mihuri ofisini kwao,” alise-
ma. Alisema wenyeviti wengine wa-
naomba rushwa kwa kisingizio kuwa
hawana malipo wanayolipwa na serikali
hivyo wanaona kuomba fedha kidogo
kwa wananchi ili wawapatie huduma
maana hawana mshahara.

Karungula alifafanua ameongea na
wakurugenzi wa halmashauri za wilaya
kuwa watafanya semina kwa watumi-
chini yao ili waweze kudhibiti kuende-
lea kwa vitendo hivyo vya rushwa.

Rushwa kwa upande wa elimu, alise-
ma imekuwa ikijitokeza kutokana na

)
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tatizo la kusajili wanafunzi wasiokuwa
na sifa hivyo wataalamu wa elimu
kupitia maafisa elimu wametakiwa
washirikishe ofisi ya katibu tawala wa
mkoa ili kuepusha tatizo hilo.

Aliongeza katika sekta ya elimu wa-
nafunzi wamekuwa wakipachikwa kwa
njia zisizo halali maana wahusika wana-
pata nafasi ya wanafunzi ambao hawa-
na sifa na siyo wanafunzi walio katika
mfumo ulio rasmi.

Wakati huohuo, alisema Takukuru
kutokana na ufuatiliaji wa miradi mbal-
imbali na shughuli zingine zinazotekele-
zwa na serikali mkoani hapa imefani-
kiwa kuokoa jumla yaSh. milioni 474.51
kiasi ambacho kimerejeshwa serikalini
au kuelekezwa kwenye kazi zilizota-
rajiwa kufanyika.

Mtaalamu huyo wa kuzuia na ku-
pambana na rushwa alijigamba kuwa
kutokana na usimamizi ulio bora wa
taasisi hiyo mkoani hapa ndio maana
viongozi wa kitaifa wakifika hapa ha-
watoi maagizo ya kuchunguza miradi
inayotekelezwa hapa yenye thamani ya
Sh. bilioni 49.07.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
halmashauri
Arusha Viji-
jini, Dk.Wilson
Mahera
Wilayani
Arumeru,
akimkabidhi
cheti maal-
umu mwak-
ilishi kutoka
shirika lisilo
la kiserikali la
A for Africa,
Marianne Rick
smith kwa
kutambua
mchango wao
katika sekta
va elimu
kwenye
halmashau-
rihiyo.PICHA:
ALLANISACK

Mila potofu kwa jamii ya
wafugaji pasua kichwa

Na Zanura Mollel, LONGIDO

KATIBU Mkuu  wa Umoja wa Wanawake
Tanzania, (UWT), Queen Mlozi, ameitaka
jamii ya wafugaji kuacha mila na desturi
potofu za ukeketaji kwa watoto wa kike,
ndoa za utotoni pamoja na mimba katika
umri mdogo ili wasikatishe ndoto zao.

Alisema hayo katika ziara yake ya kikazi
wilayani Longido jana wakati akizungumza
na wananchi wa kata ya Mundarara, Tarafa
ya Engarenaibor.

Alisema ameumizwa na Kitendo cha
kuona watoto wa kike wadogo ambao wa-
nastahili kuwepo shule wamepata ujauzito
na wengine wakilazimishwa kupelekwa
(kuposwa) kwa wanaume wenye umri
mkubwa. “Jambo hili linasikitisha kwa
kweli, naomba wanaume waacheni hawa
watoto wasome, ni viongozi wa baadaye,”
alisema.

Alieleza urithi pekee ambao mzazi una-
takiwa kumpatia mtoto wa kike ni elimu, na
kuwataka wote wenye tabia za kukatisha
ndoto za watoto hao kuacha mara moja.

“Nasema waheshimuni watoto hawa,
acheni kucheza na watoto wa shule, kwa
nini mnakatisha ndoto zao,” alihoji.

Alisema pia kumeibuka matukio ya
rushwa ya ngono na kuwataka wanawake
pamoja na watoto wa kike kupinga na
kukemea rushwa ya ngono.

“Kataeni rushwa ya ngono, nawasisitiza
kabisa mkawe mabalozi wazuri wa kuyase-
mea haya, rushwa ya ngono hapana,” alise-
ma. Aliwataka wanawake kuzungumza kwa
uwazi na watoto wao wa kike juu ya ukuaji
wao, na wasifiche kuwaeleza ili watambue
jambo zuri na baya ni lipi.

“Wanawake ni jeshi kubwa, ni tegemezi
kwa taifa, zungumzeni kwa undani na
uwazi na watoto wenu wa kike, kumbuka
pia mtoto wa mwenzio ni wako,” alisema.

Aligusia pia watoto wadogo kutokupewa
lishe bora, huku Mkoa wa Arusha ukiwa
na asilimia 29.2 kwa watoto wenye utapia
mlo, hali ambayo alisema ni hatari na aka-
omba wapewe lishe nzuri kwa afya zao.

“Nawakumbusha mtoto mchanga wa
miezi 0-6 anatakiwa kupata maziwa ya
mama,lakini baada ya hapo anaendelea
kukua hivyo wapeni lishe bora nawaomba,”
alidai.

Tanesco yaleta matumaini mapya uhakika wa umeme

Na Joseph Mwendapole,
ARUSHA

WATEJA wa Shirika la Umeme
Nchini (Tanesco), Mkoa wa Aru-
sha wamelipongeza shirika hilo
kwa mageuzi makubwa ambayo
yamesababisha kuwe na umeme
wa uhakika na kupunguza kuka-
tika mara kwa mara.

Mmoja wa waliotoa pongezi
hizo ni Mkurugenzi wa makampu-
ni ya Lodhia Steel, Sailesh Pandit
ambaye alisema kwa sasa umeme
umetulia na wanaendesha shu-
ghuli za uzalishaji bila tatizo.

Akizungumza na wahariri wa
vyombo vya habari wanaotembe-
lea miradi ya shirika hilo, Pandit
alisema kiwanda chake kinapata
megawati 7 ambao ni wastani wa
umeme unaotumika kuendesha
baadhi ya mikoa kama Manyara

na hajawahi kuwalalamikia Ta-
nesco kuhusu kukatikakatika kwa
umeme wala kuwepo kwa umeme
mdogo.

“Kusema ukweli sina baya kwa
Tanesco tunafanya kazi kwa ka-
ribu sana na wenzetu wa Mkoa
wa Arusha na hata nikipiga simu
kwa Meneja wa Mkoa saa nane
usiku atapokea na kama kuna
shida atatupa vijana wake ndani
ya muda mfupi tu watarekebisha
kama kuna kasoro,” alisema.

“Tunaposema Tanzania ya
viwanda mimi naamini kabisa
itawezekana kwa sababu tume-
pata umeme wa uhakika maana
kuzalisha nondo inatumia umeme
mwingi sasa kama huna umeme
wa uhakika huwezi kufanya lolote,
viwanda ni Tanesco na Tanesco ni
viwanda,” alisema. Pandit alisema
kwa uzoefu alionao umeme miaka

minne iliyopita ulikuwa unakatika
mara kwa mara na kusababisha
baadhi ya viwanda kupata hasara
ya malighafi lakini baada ya ma-
boresho hayo maisha yamekaa
sawa. “Kuhusu umeme niseme uk-
weli tu kwamba kwa sasa tuko du-
nia ingine kabisa sijawahi kusikia
hapa Arusha wenye viwanda
wanalalamikia umeme, Arusha
mmejipanga vizuri kwa sababu
mnasikiliza wateja na mnatenda.

“Nawaomba watu wanaotaka
kuja kuwekeza Arusha kwamba
huu ni muda mwafaka kwa saba-
bu hakuna tena shida ya umeme
mimi nalipa bili ya Sh. bilioni
11 kwa mwezi kwasababu uzal-
ishaji wa nondo unahitaji umeme
mwingi sana,” alisema.

Meneja Utawala wa kiwanda cha
Sunflag Arusha, Magesa Charles,
alisema umeme wanaopata ku-

toka Tanesco unatosheleza mahi-
taji yao ya kila siku na kwa mwezi
mzima wanaweza kutumia hadi
uniti za umeme za Sh. milioni 2.1.

“Lazima tuwapongeze Tanesco
kwa kutuletea umeme wa uhakika
sisi hapa maboresho waliyoyafan-
ya yametugusa kwasababu hatuna
tena malalamiko nao hivyo tunak-
ila sababu ya kuwapongeza.

“Hata ikitokea tatizo ukawapigia
kwa kweli Tanesco Arusha wako
vizuri watakuja haraka na kutatua
tatizo na kama wanakata umeme
kwaajili ya matengenezo wanatu-
arifu mapema tunajipanga kwa
ujumla hali imekuwa nzuri sana,”
alisema. Naye Meneja Mkuu wa
kiwanda cha Tanelec cha kuten-
geneza transfoma, Zahir Saleh,
alisema kutokana na umeme wa
uhakika wanaopata kutoka Ta-
nesco hivi sasa wanafanya uzal-

ishaji kwa masaa 24.

Alisema kwa mwaka uwezo
wa Tanelec ni kuzalisha wastani
wa transfoma 14,000 na kwa siku
wanaweza kuzalisha hadi trans-
foma 30 hivyo ni dhahiri kuwepo
kwa umeme wa uhakika ni jambo
muhimu kwao.

“Changamoto tunayopata sisi
hapa ni ucheleweshaji wa ma-
lighafi katika Bandari ya Dar es
Salaam kwa sababu mzigo utaka-
ofika Bandari ya Mombasa na Dar
es Salaam siku moja basi ule wa
Mombasa utafika na utatumika
hadi uishe wakati ule wa Dar es
Salaam haujafika ila umeme wa
uhakika tunao,” alisema.

Alisema kuanzia mwaka 2017/18
umeme haukatiki katiki kama ili-
vyokuwa miaka ya nyuma amba-
ko wakati mwingine walilazimika
kusimamisha uzalishaji.
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Hasira za mama wa kambo
zaishia kumchoma moto mtoto

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MTOTO wa miaka saba
ambaye ni mwanafunzi wa
cha Chemchem katika kata ya
Arusha Chini, Wilaya ya Moshi
amedaiwa kufanyiwa unyama
na mama yake wa kambo kwa
kuchomwa moto mikono yake.

Mwanafunzi huyo (jina
limehifadhiwa), alikumbwa na
mkasa huo Januari 23 mwaka
huu, baada ya kudaiwa kuom-
ba tochi kwa mama yake ili
aende chooni kujisaidia.

Taarifa kuhusu ukatili huo
ilitolewa jana na wajumbe wa
kamati ya ulinzi wa wanawake
chem ambao wamepatiwa
mafunzo na Shirika la Tusonge
kwa ajili ya kutekeleza mpango

wa taifa wa kutokomeza ukatili
dhidi ya wanawake na watoto
(MTAKUWWA).

Mmoja wa wajumbe wa
kamati hiyo ambaye pia ni
Mwalimu wa Shule ya Msingi
Chemchem, Anna Tarimo
alisema aligundua ukatili huo
na kutoa taarifa kwa serikali
kwa afya ya mwanafunzi huyo.

“Huyo mtoto amechomwa
moto mkono wa kushoto kwa
kutumia mwiko wa kusongea
ugali. Mama yake wa kufikia
aliweka mwiko huo jikoni uka-
shikana na ugali, akautoa na
kumkandika nao mikononi.
Kosa lake eti ni kumuomba
tochi (kurunzi) ili akajisaidie
haja ndogo,” alisema mjumbe
huyo wa kamati ya ulinzi.

Aidha, inaelezwa kuwa

baada ya kukamatwa alihojiwa
kuachiwa kwa kupewa onyo
kali, badala ya kuripoti Polisi.
Alipoulizwa Ofisa Mtendaji
rick Mlay kuhusiana na tukio
hilo alikiri kukamatwa kwa
mama huyo aliyetekeleza uka-
tili huo, Eva Edson (19).
Akizungumzia ukatili na
madhara yake, Mratibu wa
mradi wa kupinga ukatili wa ki-
jinsia na ukeketaji dhidi ya wa-
nawake na watoto wa Shirika la
Tusonge,Joyce Kessy alisema
kuripotiwa kwa matukio hayo
kunatokana na kukamilika kwa
zoezi la kuundwa na kujenge-
wa uwezo wanakamati hao.
Tayari ~wanakamati hao
wamekutana katika  kikao
maalumu kwa ajili ya kupata

mrejesho wa jamii kuhusiana
na kazi zinazofanywa na kama-
ti za Mtakuwwa ikiwa ni pamo-
ja na kuibua matukio ya ukatili
na kuyaripoti kunakohusika.

Mradi huo wa kupinga uka-
tili wa kijinsia na ukeketaji
dhidi ya wanawake na watoto,
unatekelezwa na Shirika la Tu-
songe katika Kata ya Arusha
Chini, Moshi Vijinini kwa ufa-
dhili wa Foundation For Civil
Society.

“Tusonge imeona umuhimu
mkubwa wa kukutana na
wanakamati hao ili kujadili
hatua walizochukua baada
ya mafunzo, mambo yaliyoji-
tokeza, mafanikio na changa-
moto walizokutana nazo katika
shughuli zao zinazolenga zaidi
kupinga masuala ya ukatili wa
wanawake na watoto.
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Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii Professa Adrof Mkenda, akiangana na Balozi wa Ujerumani nchini Dkt, Detlef Waechter
baada ya kumaliza mazungumzo valiyofanyika Wizarani, jijini Dar es Salaam jana. kuhusu kujiandaa kushirika maonyesho Ujerumani
mwezi wa 3. PICHA: MIRAJI MSALA

Shule ya walemavu yakabiliwa uhaba wa vyoo

Na Paul William, MOSHI

SHULE ya msingi ya wa-
toto wenye mabhitaji maalum
ya Mwereni iliyopo Manispaa
ya Moshi mkoani Kilimanjaro
inakabiliwa na changamoto ya
uhaba wa vyoo vya walimu hali
inayosababisha kuchangia hu-
duma hiyo na wanafunzi.

Hayo yalisemwa jana na
Mwalimu mkuu wa shule hiyo,
Damas Urenge wakati alipoku-
wa akitoa taarifa hiyo kwa Nai-
bu Katibu mkuu wa Umoja wa
wanawake wa chama cha Map-
induzi (UWT) Taifa, Jesca Mbo-
go alipotembelea shuleni hapo

na kutoa msaada wa vyakula
kwa wanafunzi hao wenye ma-
hitaji maalum.

Mwalimu Urenge alisema
kuwa, shule hiyo yenye jumla
ya wanafunzi 700 ambapo kati
yao 80 ni wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum kama ulemavu
wa ngozi (Albino) pamoja na
watoto wasioona haina vyoo
kwa ajili ya walimu hali ambayo
imepelekea kuchangia vyoo
vya walimu.

Alisema kuwa, changamoto
nyingine ambayo inaikabili
shule hiyo ni ufinyu wa bajeti
ya malazi na uendeshaji wa
shule huku pia akilalamikia

uwepo wa upungufu wa mada-
wati kwa ajili ya wanafunzi wa
darasa la awali.

Akijibu changamoto hizo,
Naibu Katibu Mkuu, Jesca
Mbogo alisema kuwa, upo
umuhimu mkubwa wa uon-
gozi wa manispaa kuandaa
harambee maalum itakayo wa-
kutanisha wadau mbalimbali
wa elimu pamoja na viongozi
wa chama mkoa ili waweze ku-
changia kwa ajili ya kutatua
changamoto ya vyoo.

Jesca alisema kuwa, serikali
ya awamu ya tano imejidhatiti
kuhakikisha watu wenye mahi-
taji maalum wanaishi wa amani

kwa kuimarisha ulinzi wao na
kuwataka kuondoa hofu.

“Watoto wenye ulevu wa ngo-
zi huko nyuma walikuwa waki-
ishi kwa mashaka kwa kuhofia
usalama wao lakini tokea kuin-
gia kwa serikali ya Dk. Magufuli
imejidhatiti kuhakikisha ulinzi
na usalama wao umeimarika”
alisema Jesca.

Aidha, aliwataka wanafunzi
kuendelea kusoma kwa bidii
ili kulipa wema anaofanya Rais
Magufuli kwa kutoa elimu bure
huku pia akiwasisitiza kutam-
bua kilichowapeleka shuleni
hapo ni elimu pekee na sio
mambo mengine.

HABARI KILIMANJARO

Wataalam
watupiwa lawama
migogoro ya ardhi

Na Mary Mosha, SAME

SERIKALI mkoani wa Kilimanjaro
imesema uwepo wa migogoro kati
ya wakulima na wafugaji imekuwa
ikichangiwa na baadhi ya wataal-
amu wa ardhi, kushindwa kuweka
na kusimamia mgawanyo sahihi wa
matumizi bora ya ardhi.

Akizungumza na wananchi wa
Mkuu wa Mkoa Dk. Anna Mghwira,
alisema kwamba serikali haitasita
kuwachukulia hatua wataalamu ka-
tika idara mbalimbali ikiwemo idara
ya ardhi ikiwa watashinwa kuwa
chachu ya kumaliza migogoro ya
wakulima na wafugaji.

Alisema katika halimashauri
wapo baadhi ya wataalamu ambao
sio waaminifu wamekuwa chanzo
cha migogoro kutokana na kushind-
wa kuweka matumizi bora ya ardhi
pamoja na kutoa elimu kwa wakuli-
ma juu ya madhara hayo ili kuepu-
sha migogoro isiyo ya lazima.

“Baada ya kuonge na kuwasikiliza
wakulima na wafugaji tumebaini
kuwa wapo baadhi ya wataalamu
wetu ambao wamekuwa chanzo cha
migogoro kutokana na kushindwa
kusimamia sheria na taratibu
zilizowekwa pamoja na kupokea
rushwa ili kupindisha ukweli hasa
wa mkoa na kuongezea kuwa

“Nawaagiza watendaji wote
katika halimashauri zote mkoa hapa
kuhakikisha wanalitazama suala la
wakulima na wafugaji katika ku-
weka sawa matumizi bora ya kwa
ardhi  wakionyesha eneo la mal-
isho na la wakulima ili kupunguza
migogoro,"alisema Katika hatua ny-
ingine Dk. Mghwira aliwataka vion-
njia kwa ajili ya mifugo pamoja na
kuchimba mabwawa ambayo yatatu-
mika kwa ajili ya majosho ya mifugo.

Akizungumza Kaimu Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,
Majid Kabyemela ambaye ni Ofsa
Kilimo na Mifugo wilayani humo,
alisema wametenga Sh. milioni 25
kwa ajili ya kufanya mipango ya
vinne vya kata ya Ruvu.

Alisema migogoro kati ya wakuli-
ma na wafugaji inachangiwa kwa
kiasi kikubwa na uwepo wa mifugo
mingi katika eneo hilo, na kwamba
kata ya Ruvu pekee inaongoza kwa
kuwa na mifugo mingi katika wilaya
ya same. Kwa upande wake katibu
wa baraza la usuluhishi migogoro ya
ardhi kata ya Ruvu Nangala Koole
Mollel alisema kutokuwepo kwa
maeneo valiyotengwa kwa ajili ya
wafugaji inasababisha migogoro
hiyo kuwepo

“Watendaji wamekuwa wakifika
kwenye maeneo haya bila kuleta
suluhu la kudumu kwani wamekuwa
wakitoa majibu ya serikali imeli-
chukuwa ...lakini ukweli ni kwamba
hakuna matumizi sahihii ya ardhi
katika eneo hili hivyo tunaomba
mpango huo usimamiwe ili ku-
tokomeza migogoro kati ya pande
hizo mbili.
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DK. Bashiri ataka UVCCM kufanya
kumbukizi ya Mwalimu Nyerere

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Dk. Bashiru Ally
ameitaka Jumuiya ya Umoja wa Vi-
jana (UVCCM), kufanya kumbukizi
ya miaka 20 ya kifo cha Mwl. Julius
Kambarage Nyerere kwa kusima-
mia maeneo matatu ambayo ni
uongozi, uchumi na uenezi ali-
yoyapa jina la (V3).

Dk. Bashiru alitoa rai hiyo juzi
gumza na viongozi na wanafunzi
wa vyuo vikuu vilivyopo mkoani
humo.

Alisema maadhimisho ya kum-
bukizi ya kifo cha Mwl. Julius Ny-
erere kwa mwaka huu 2019 ya-
meanza mapema mwezi Januari
ili kutoa nafasi kwa Watanzania
kujua dhamira njema ya kiongozi
huyo.

“Fikra za CCM zinalindwa zaidi
katika kipindi hiki cha rais Dk.
Magufuli kuliko kipindi chochote
cha uongozi hivyo vijana mna-
paswa kufahamu zaidi fikra sa-
hihi za CCM na kuzieneza popote
ulimwenguni,”alisema

Aidha, aliwataka vijana kuto-
jibweteka badala yake wapam-
bane katika kulinda umoja, amani
na utaifa wa nchi kwa kuwa ulinzi
wa vitu hivyo umesababisha cha-
ma kuwa na maadui wengi ndani
na nje ya nchi.

“Vijana tukae mkao wa vita
takatifu katika kulinda umoja
wa kitaifa, kuulinda uhuru wetu,
uchumi wetu, wana mapinduzi
wetu, viongozi wetu pamoja na
kumlinda na kumtetea jemedari
wetu rais Magufuli,”alisema.

Dk. Bashiru aliwataka kutumia
maarifa katika kupambana dhidi
ya vita hiyo badala ya kutumia

nguvu huku akiwakumbusha si-
laha mojawapo ya wasomi hao
kuwa ni kufanya vizuri katika mas-
omo yao na kuitumia elimu hiyo
kwa manufaa ya umma badala ya
kujikweza na kutukana Watan-
zania. “Tusitumie vyeti vya vyuo
vikuu kwa kuwa viongozi wajeuri
na wa ovyo, wenye viburi badala
yake tutumie maarifa hayo kuwa
viongozi bora watakaoleta tija kwa
taifa hili,”alisema.

Aidha, alitaja baadhi ya miiko
ya uongozi kuwa ni kutodhulumu
watu, kuendekeza anasa, kumke-
mea anayekupinga, kubagua watu
(kuwa na makundi) kujilimbikizia
mali, kutoshaurika, pamoja na
kutoa au kupokea rushwa.

Aliwataka viongozi kujitokeza
kushiriki katika mijadala mbalim-
bali siyo kuikimbia kwa kuwa hiyo
ndiyo nafasi pekee ya kuzungum-
zia mazuri yanayofanywa na CCM.

Kuhusu uchumi alisema kazi
ndiyo kipimo cha utu kwa mujibu
wa katiba ya CCM na utu ni hes-
hima hivyo kila mmoja ni lazima
afanye kazi kwabidii ili kuinua
uchumi wake, familia na nchi
kwa ujumla ili kutimiza falsafa ya
serikali ya awamu ya tano ya hapa
kazi tu.

Aidha, alisisitiza vijana kutumia
mitandao ya kijamii kueneza
ujumbe wa matumaini kwa wan-
yonge walio pembezoni na kukan-
damizwa hususani wanawake kwa
kuwa sasa ukombozi wao unakuja.

“Serikali haitafuta mitandao
ya kijamii kwa kuwa vita siku hizi
inapiganwa katika mitandao hiyo,
hivyo ni vyema tuitumie kutuma
ujumbe wa matumaini kwa wan-
yonge wanaonyonywa na kupuu-
zwa hii ni moja ya mbinu za kivita
kwa kuwa vita inahitaji hamasa na
msisimko,”alisema.

Mchuuzi
wa mifagio
akisaka
wateja
katika eneo

es Salaam
jana.
PICHA:
GETRUDE

MPEZYA

Kamati ya siasa CCM yatoa maagizo mazito kwa MSD

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Dodo-
ma imeiagiza Bohari Kuu ya Dawa
(MSD), kuhakikisha inapeleka vi-
faa tiba na dawa katika vituo vya
afya vilivyokamilika mkoni hapa.

Aidha, kamati hiyo imewataka
wauguzi na wataalam wa afya
kutoa huduma kwa kuzingatia
weledi kama ambavyo sheria na
kanuni za taaluma yao zinavy-

oelekeza.

Agizo hilo lilitolewa na Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa

Dodoma, Godwin Mkanwa,
wakati wa ziara ya kukagua
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo Wilayani Chamwino mkoani
hapa.

Mkanwa alisema inashangaza
kuona fedha za ujenzi wa vituo
zinatolewa siku moja na fedha za
vifaa tiba na dawa lakini MSD, wa-
nashindwakupeleka dawa kwe-

nye vituo baada ya kukamilika.

Alisema hali hiyo ni sehemu ya
uzembe mkubwa ambao hauendi
sambamba na dhamira ya Rais
Magufuli, ya kuwaletea wananchi
maendeleo hasa katika kubore-
sha sekta ya afya nchini.

“Nawaagiza MSD mpeleke vi-
faa mara moja katika vituo vya
afya vilivyokamilika, ili viweza
kufanya kazi na wananchi wapate
huduma kama ilivyokusudiwa, “
alisisitiza Mkanwa.

Aidha kuhusu watumishi wa
afya alisema wanatakiwa kufanya
kazi yao kwa upendo, huruma na
uadilifu hali ambayo itawafanya
wananchi watatamani kufika ka-
tika vituo vya afya kuhudumiwa.

“Ninyi mko Ikulu hivyo kituo
chenu kinatakiwa kuonyesha
mfano kwa kuwa kituo bora ka-
bisa, na si kujaa kwa malalamiko
na sifa mbaya kutoka kwa wag-
onjwa,” alisema.

i
UN Women
lamwaga
fedha kufanya
takwimu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA la Kimataifa la
UN Women limetoa fedha
kiasi cha Dola za Mare-
kani milioni moja kwa
ajili ya kuzalisha takwimu
zinazohusiana na jinsia
nchini.

Akizungumza na
waandishi wa habari
Mkurugenzi Mkuu wa
Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), Dk. Albina
Chuwa, alisema Tanzania
ni miongoni mwa nchi
chache zilizopata ufadhili
huo.

Aidha, alisema kupitia
mradi huo kila mwan-
amke na mtoto wa kike
atatambuliwa.

“Tanzania ni kati ya
nchi chache Afrika am-
bazo zimepata ufadhiki
huo utakaotekelezwa
kwa kipindi cha miaka
mitatu,”alisema DK,
Chuwa.

Alisema miongoni mwa
kazi zitakazofanywa
kupitia mradi huo ni
pamoja na kuangalia sera
Za jinsia ukusanyaji wa
takwimu matumizi ya
data zote ili kuona nchi
inafikia wapi ifikapo
2020. “Tutaendelea ku-
fanya kazi na vyombo
vya habari na kushiriki-
ana sina shaka tutakwen-
da sawa ili tufike pale
tunapotaka, “alisema
Chuwa.

Mratibu wa mradi
Mariam Kitenge kutoka
ofisi ya Taifa ya tak-
wimu alisema watafanya
kazi na UN Women na
wataangalia zaidi sera
katika kuzalisha takwimu.

Alisema mradi huo
utakuwa wa nchi nzima
na Tanzania ni kama
mwanzilishi nchi ny-
ingine zitakuwa ni Kenya
na Uganda.

“Hapa Tanzania pia
tutafanya kazi na ofisi ya
mtakwimu ya Zanzibar,”
alisema

Mkurugenzi Mkazi wa
Mashariki Kusini mwa
Afrika, DK, Izeduwa Brig-
gas, alisema anaamini
fedha hizo zitatumika
kama ilivyokusudiwa na
kuleta matokeo yaliyoku-
sudiwa.

Naye Mkurugenzi wa
Sera kutoka NBS, Ephra-
him Kwesigabo alisema
mradi utawezesha kujua
hali ilivyo kwa baba na
mama na kuweka ili
kutengeneza sera imara.
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Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VIJANA 179 wa Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja wamepatiwa
mtaji wa kuku kwa ajili ya biasha-
ra ili kuweza kujikomboa kiuchu-
mi na kuondokana na umaskini.

Akizungumza katika zoezi la
ugawaji wa kuku hao, Naibu Wa-
ziri wa

Biashara na Viwanda, Hassan
Khamis Hafidh, alisema kuwa
wafanyabiashara ~ wanaoingiza

bidhaa hizo kutoka nje ya nchi

wajiandae kujiondoa katika soko.

Alisema hivi sasa vijana wengi
wamejitokeza kufuga kuku hivyo
mahitaji ya kwa siku zijazo yata-
tosheleza.

Alieleza kuwa Zanzibar inaingi-
za tani 200 za kuku kila mwezi ku-
toka nje ya nchi, hivyo ni vyema
vijana kufuga kwa wingi ili kuteka
soko hilo.

Waziri wa Uwezeshaji
Wanawake,Watoto na Wazee,
Mauldlic Castico, alisema Serikali
itaendelea kuwawezesha vijana
ili waweze kujiajiri katika sekta

mbalimbali ikiwemo kilimo na
ufugaji.

Aliwataka vijana kuitumia vye-
ma fursa hiyo ya mradi wa ufugaji
kuku ili kujikwamua kiuchumi na
kuwawezesha vijana wengine ku-
pata Kuku hao ili uwe endelevu.

“Tutahakikisha tunatatua
changamoto za ukosefu wa ajira
kwa vijana kupitia wizara yangu
kwa kushirikiana na taasisi mbal-
imbali na washirika wa maende-
leo,” alisema.

Alieleza kuwa Serikali imeona
umuhimu wa kuanzisha wizara

HABARI ZANZIBAR

Vijana 179 wawezeshwa mtaji
wa Kuku Kujikwamua Kiuchumi

hiyo ili kuona vijana wanasaidiwa
katika kuwatafutia mbinu mbal-
imbali za kujiajiri kwa lengo la
kuondokana na vitendo viovu
ambavyo vitawaharabia malengo
yao ya maisha.

Naye msimamizi wa mradi wa
usimamizi wa ufugaji wa kuku,
Rashid Muhammed alisema kuan-
zishwa kwa mradi huyo kwa vi-
jana wataweza kujiingizia kipato.

Aidha, aliomba  Serikali
kuongeza nafasi na fursa za ajira
kwa vijana wenye uwezo wa ku-
fanya kazi kwa kuendeleza taifa.

Baadhi ya wakazi wa Mkoa wa Tabora wakiwa katika maandamano ya kuunga mkono kampeni za upandaji miti na utunzaji mazingira jana.

PICHA:MPIGA PICHA WETU

MCT latoa msimamo kukuza weledi tashia ya habari

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

BARAZA la Habari Tanzania
Ofisi ya Zanzibar, limeomba Wiz-
ara ya Habari, Utalii na Mambo ya
Kale, kuendelea kushirikana nalo
ili kukuza weledi katika tasnia ya
habari.

Akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji kwa kamati ya Baraza
la  Wawakilishi inayoangalia
maendeleo ya wanawake habari

na utalii, Ofisa Mtendaji wa MCT
Zanzibar, Shifaa Hassan Said,
alisema ni vyema wizara hiyo
kuongoza vyombo vya habari ili
vijielekeze katika kujenga badala
ya kubomoa.

Alisema kwa upande wake,
baraza la habari limekuwa liki-
fanya jitthada kubwa katika
kuhakikisha vyombo na wana-
habari vinazingatia maadili na
sheria za nchi katika taarifa zao
ili kuepusha mifarakano katika

jamii. “Tumekuwa tukitoa mafun-
zo mbalimbali kwa waandishi wa
habari ili kuhakikisha wanazinga-
tia maadili ya kazi zao, ” alisema.

Naye Waziri wa Habari, Utalii
na Mambo ya Kale, Mahmoud
Thabit Kombo, alilitaka baraza
hilo kuzipa mafunzo kamati
zake ili zifahamu majukumu na
changamoto zinazolikabili kwa
lengo la kusaidia kuzitatua inapo-
bidi.

Alieleza kuwa waandishi wa

habari

wamekuwa wakifanya

kazi kubwa ya kutoa habari kwa
lengo la kuielimisha umma lakini
pia serikali inapata kufahamu
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi na kuzifanyia kazi.

Wajumbe wa kamati hiyo
wamekuwa wakiendelea na uta-
ratibu wa kuzitembelea taasisi
zilizo chini ya wizara vya habari,
utalii na mambo ya kale ili kujua
mafanikio na matatizo yanayozi-
kabili.

Watano
wapoteza
maisha
Kwa
kudaiwa
kula sumu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WATOTO watano wa
familia moja wakazi wa
Shehia ya Shanake Wilaya
ya Micheweni Pemba,
wamefariki dunia baada
va kula chakula kinacho-
sadikiwa kuwa na sumu.

Aidha, wengine wawili
wamelazwa katika Hospi-
tali ya Micheweni waki-
patiwa matibabu baada
ya kuathirika na chakula
hicho.

Mwandishi wa Nipashe
alifika katika hospitali
hiyo na kuzungumza na
mmoja wa waathirika
wa tukio hilo, Chumu
Sadik Shoka (28), alisema
hali hiyo ilijitokeza mara
baada ya kumaliza kula na
alianza kutapika.

“Baada ya kula chakula
kikiwa na samaki aina
ya kasa nikanza kujihisi
vibaya na kuanza kutapi-
ka,” alisema Chum.

Daktari wa hospitali
hiyo, Mbwana Shoka,
alikiri kupokea wagonjwa
hao ambapo mmoja ali-
fariki baada ya kufikishwa
kwa ajili ya matibabu.

Aidha, alisema, kutoka-
na na uchunguzi wa awali,
inakisiwa kuwa vifo hivyo
vimesababishwa na sumu
iliyokuwa kwenye chakula
walichokula.

Baba mzazi wa mtoto,
Asma Makame Ali, alieleza
kuwa baada ya kumaliza
kula waliona hali ya baa-
dhi ya watoto inabadilika
na akawawahisha katika
Kituo cha afya Kiuyu Mbu-
yuni.

Waliofariki katika tukio
hilo ni Hafidh Khatib
Rashid, Khifidh Khatib
Rashid, Fatma Khatib
Ali, Sabra Said Rashid na
Hamida Hamad Rashid,
na waliolazwa ni Chumu
Sadik Shoka na Asma
Makame Ali.

Naye MwenyeKkiti wa
CCM Wilaya ya Micheweni,
Mariam Omar Ali, ali-
fika Hospitalini hapo na
kuwataka waathirika wa
tukio wasifiche ukweli juu
ya chakula walichokula ili
kuwawezesha madaktari
kutambua chanzo cha
tatizo.
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BASI SAWA

[ ] [ ) L J
maisha ya ndoa

NUH Mziwanda ambaye kwa sasa anaishi kisela
baada ya kuachana na mkewe, amesema hana
mpango wa kuoa kwa sasa.

“Ninaweza kusema bado nipo nipo kwanza hadi
hapo baadaye nitakapoona kuna haja ya kuvuta
jiko, lakini kwa sasa ni bora niendelee kuwa peke
yangu,” amesema Mziwanda.

Msanii huyo wa muziki wa kizazi kipya, am-
baye sasa anashuti video ya wimbo wa ‘Natapa-
tapa’, amesema ameamua kuupa nafasi kubwa

muziki wake akiamini kwamba bado ni kijana
mdogo anaweza kuoa wakati ukifika.

Rose Ndauka atamani
mtoto mwingine

NYOTA wa Bongo movies, Rose Ndauka, wakati umefika wa kuongeza mwingine.
amesema bado ana ndoto ya kupata mtoto wa “Ninataka kuongeza mtoto wa pili, lakini
pili kama akipata mwanamume sahihi. tatizo ni mwanamume wa kuzaa naye sijampa-
Rose amesema anajisikia raha anapokuwa ta, ila ninaamini Mungu ni mwema atanipa mtu
na mtoto wake wa kwanza, lakini anadhani ni sahihi wa kuzaa naye,” amesema Ndauka.

amshangaa JPM

MWANAMUZIKI Papii Kocha, amemvulia koti
Rais Dk. John Magufuli, akisema ana taarifa zote
kuhusu yeye kiasi ambacho kilimshangaza kugun-
dua tatoo aliyochora mkono wake wa kulia.

Akizungumza hivi karibuni, Papii Kocha,
alisema tatoo hiyo ambayo ina maandishi ya JP
ameichora kama njia ya kumshukuru kwa yote
aliyomfanyia katika maisha yake.

“Siku moja nilipokwenda kuonana naye alin-
iambia anajua mkono wangu una tatoo yenye
jina lake, nilishangaa sana nikawaza amejuaje”
amesema Papii.

Hivi ulishawahi kuon-
gopewa na mtu unae-
muheshimu na kumpa
thamani ya nyumbani
kwako-Babu Tale.

Hata umvishe gamba
mjusi hageuki kuwa
chatu-Dogo Janja.
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Dr. Ipyana af
kumwimbia Mungu

MSANII wa muziki wa Injili, DR. Ipyana Kib-
ona, amesema miaka 15 ya utumishi wa kiroho
umemlipa kuliko angebaki katika taaluma yake
ya utabibu
mwimbaji hiyo wa kibao ‘Moyo Wangu' amese—
ma anakuwa na furaha kuimba injili kwani
anawatibu watu wengi kwa kiroho, kimwili na
kiafya.

“Sijutii kuacha kazi yangu ya udaktari, kwa
kutumia nyimbo zangu nawafikia watu wengi
sana na huko nawatibu kiiroho, kimwili na
kiafya jambo ambalo linanipa faraja na kunitia
nguvu,” amesema Dr Ipyana.

UNASEMAAA...

Billnas, Roma
waonya ‘Funga
Geti’ majangili
wanapita

MWAKA wa kolabo! Pengine ni
mwanzo mzuri kwa wasanii wa Bon-
go Fleva ambao wameanza mwaka
2019 kwa kutoa kolabo za nguvu.

Wasanii Billnas na Roma, wame-
jiunga katika mwendelezo huo wa
kolabo baada ya kuachia vuideo ya
ngoma yao kali ‘Funga Geti’ ambayo
inatikiza anga la muziki nchini.

Ngoma imefanywa na mtayarishaji
wa video za muziki Nicklass huku
audio ikitengenezwa na prodyuza
maarufu nchini Mr T touch.

BODA

BODA

Profesa Ja
atambullisip
rasmi

RAPA na mbunge wa
jimbo la Mikumi, Profesa
Jay, hatimaye ameachia
video ya wimbo wake
mpya aliyomshirikisha
mrembo kutoka Kenya
Victoria Kimani.

Ngoma hiyo inayoitwa
‘Woman' imekuwa ikisub-
iriwa kwa hamu baada ya
muda mrefu kutangaza
ujio wake.

Hata hivyo, mara
ilipoachiwa katika
mtandao wa You tube,
mashabiki wa muziki
wa kizazi kipya wal-
impongeza kutokana
umahiri wake wa kuimba
pamoja na kwenda sam-

0 >>> Usikose Jarida bamba na mrembo huyo. | ‘
L-q hili la Burudani Tele
= (BT) ndani ya Gazeti
1 lako la Nipashe kila
a1
\'-u\lmhl e - Jumamosi, pia lipo
— kwenye mtandao wa
_— kijamii Twitter, tw
@burudanitele follow

Aisee [e0 ndiyo nimeamini
kuwa ndoto ni moja kati
va Vvitu vinavyokatisha
tamaa vijana. Leo nimeota
niko angani kwenye ndege
naelekea Ujerumani,

lakini mpaka sasa ni siku
va 10 tuko angani tu-Peter
Msechu

Tusemane, tuchekane,
tudharauliane, lakini kamwe
usije ukamcheka binadamu |
mwenzio kwenye riziki, ul- |
emavu na uzazi kwa sababu
hivi vitu anavileta Mwenyezi
Mungu. Akiamua kuvichukua
wala hatumii nguvu-Shamsa
Ford.

Hakuna |isiloweze-
kana dhidi ya juhudi
na maarifa-Elizabeth
Michael Lulu.’

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele
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B3 Kuumbe!
RAYVANN

Usiruraln mgﬂ@m@ﬁn@g
Jitatihmint upva

Na Adam Fungamwango
SANII Rayvanny alimetoka kifun-
goni baada ya Baraza la Sanaa la
Taifa (BASATA), kutangaza kutoa
msamaha kutokana na kibao chao

‘Mwanza' kuwa na maneno machafu ya-
nayokiuka maadili.

Basata imemsamehe msanii huyo na
wenzake baada ya kuomba msamaha na
kuahidi hawatofanya kosa kama hilo tena.

Awali iliwafungiaa wasanii hao kufanya
kazi ya sanaa ndani na nje ya Tanzania
hadi kufutiwa kibali cha kufanya tamasha.

Mkasa mzima ulikuwa hivi. Baada ya
kufungiwa wimbo huo, Rayvanny aliurudi-
sha kwenye mitandao ya kijamii baada ya
wimbo huo kukataliwa kuwekwa kwenye
mtandao wowote, hapo ndipo Basata
walipoongeza adhabu na kuwapiga faini ya
milioni tisa.

Katika kile kilichoonyesha kuwa hawaku-
jali chochote walivimba tena wimbo huo
kwenye tamasha lao ambalo lilifanyika
mkoani Mwanza , kitendo hicho pia Kili-
sababisha adhabu kuongezeka na mwisho
wake wasanii hao walifungiwa kufanya
kazi yeyote ya sanaa ndani na nje ya nchi
lakini pia kufutiwa kibali cha kufanya tama-
sha lao.

Kitendo cha msanii huyo na mwenzake

A

kufurahia kufutwa adhabu wala si tija,
kinachotakiwa sasa Rayvanny na wen-
gineo wajifunze kutokana na makosa.

Kitendo cha wao kurudia makosa hayo
hayo mara kwa mara hakileti picha nzuri.

Mwenyewe ameona tangu alipofungiwa
jinsi alivyokuwa akihaha huku na huku
kuhakikisha mambo yanakaa sawa na kwa
kiasi ilimuathiri.

Hili pia ni somo hata kwa wasanii wen-
gine chipukizi kuwa hakuna mtu atakaye-
fumbiwa macho kwa hili.

Kwa siku za karibuni baadhi ya wasa-
nii wamekuwa watunga nyimbo zenye
maneno yenye ukakasi na yasiyoleta maana
nzuri mbele ya jamii.

Wenyewe wanadhani kuwa kufanya
hivyo ndipo ngoma hizo zitavutia au
zitapendwa na mashabiki wengi wa
muziki, hasa vijana.

Cha kushangaza ni kwamba kwa
sasa hata wasanii wakubwa ambao
tayari wana majina yao na mashabi-
ki wengi na hawalazimiki kufanya j
hivyo ili ngoma zao kupendwa, nao
wamejiingiza kwenye mkumbo huo
huo wa kuimba nyimbo zenye
maneno ‘machafu’ yasiyotamkika
mbele za watu waliostaarabika.

(L h—
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Na Adam Fungamwango
Il inaitwa hakuna kulala! Wakati mwaka 2019
umeanza kuchanja mbuga tayari baadhi ya wasa-
nii wameanza kuonyesha makali yao kwa kutoa
ngoma Kkali.
Wasanii hawa wanaingia kwenye rekodi ya kutoa ngoma
mwanzoni mwa mwaka huu.
Hebu tuwaangalie wasanii hao ambao hawakutaka kusubi-
ri sijui nani atoe, ili waangalie pa kusahihisha makosa yao na
badala yake wao Januari wameshauwasha moto.

Beka Flavour

Ruby-Alele

Msanii Ruby amerejea tena, na safari hii mwezi Januari tu
ametoa ngoma inayoitwa ‘Alele’.

Ni ngoma ya mapenzi na wimbo huu ndiyo unaweka rekodi
va kuwa wa kwanza wa bongo fleva kutolewa kwa mwaka
2019.

Umetolewa na kuingizwa mtandaoni Januari 2 mwaka huu.

Beka Flavour-Fainali

Msanii huyu naye hajapoa. Amekuja na ngoma vyake
mpya anayoiita ‘Fainali’ Ameitoa rasmi Januari 9
mwaka huu.

Ni wimbo wa mapenzi, unaoonyesha mwa-
naume kunogewa na penzi la mwenzi wake na
kumpatia ahadi kedekede za kulinda na kutunza
penzi lake.

Mbosso-Tamu

Marombosso naye anakuwa mmoja kati ya
wasanii waliotoa ngoma Januari mwaka huu,
kwani tarehe 18, ametambulisha rasmi ngoma
yake inayoitwa ‘Tamu'.

Kama kawaida ya wasanii wengi wa Kisasa
wa bongo fleva, pia huu ni wimbo wa mapenzi.

Enock Bella-lI Swear

Huyu ni msanii ambaye mwezi Januari
haukumpita hivi hivi, badala yake ametoa
ngoma moja hivi inayoitwa ‘I Swear’. ;SRR -

Ni ya mapenzi, lakini ina tofauti kidogo ¥
na zingine. Hii inaonyesha kuwa kijana
ameozeshwa ndoa ya mkeka na msicha-
na ambaye si yeye aliyempa mimba ila
alifananishwa sura na mhusika.

Kesi ya Juma kapewa Rashid. Kijana
alifanana na mtu mmoja aliyempa
mimba msichana, hivyo ndugu na
majirani alikuwa wanamvizia mtu
huyo, lakini kwa bahati mbaya ki-
jana huyo aliyepita alifanana wajihi
na mharibifu, akakamatwa na kufung-
ishwa ndoa na msichana mjamzito, huku
yeye siyo mhusika.

Mr Blue ft Nandy-Blue

Msanii mkongwe nchini Mr Blue, naye
ameingia kwenye orodha ya waliowahi kutoa
ngoma mwaka 2019.

Wimbo huo unaitwa ‘Blue’ akimshirikisha
msanii wa kike bora kwa sasa Nandy.

Uimbaji wa Mr Blue unajulikana huku
ukichagizwa na sauti laini yenye kubembeleza
na kudeka ya Nandy na kuufanya wimbo uwe
wa kuvutia.

g Mr Blue ft Nanc¢
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PICHA ILIYOPITA

Tt - A

. Jamani hivi wanautani au nimekuwa mzembe kiasi gani?

Ngoja nivunge - Baraka Sembosi, Kasera Tanga.

. Huyu bosi anakuja saa ngapi? Maana safari yenyewe ni

ndefu - Charles Ngadaya, Ifakara.

. Yaani akizidi kuchelewa hiki kiti naondoka nacho nikakalie

mbele ya safari - 0787 194 216.

. Si nimekuambia ukae, hutaki. Sasa simama hivyo hivyo uki-

choka utakaa mwenyewe - George, Upanga.

. Mgeni anakuja, akijia mkaribishe kwenye Kiti - 0718 554

254,

. Duuuh, bisi hii dharau. Haja yako nidondoke uninyime msosi

siyo? - 0715 555 233.

. Hapa sikai, ngoja nikisogeze nikakae kule - 0717 544 033.
. Hapana, sio kwa uzoba huo. Jiongeze basi utimke na hicho

kiti - Mama Nah, Manzese DSM.

. Hahaha, kweli farasi una ubongo wa panzi, yaani unatulia

kabisa kwa kufungwa kwenye Kitil - Mama Nah, Manzese
DSM.

10. Ngoja aliyenifunga aje, nampa teke la mbavu mpaka ajute.

11.

Hawezi kunidharau kiasi hiki - Mwanahawa Ally, DSM.
Babu wewe si una mbio kuliko mnyama ye yote, sasa un-
ashindwa nini kutimua na Kiti chao? - Mwanahawa Ally,
DSM.

12. Kila siku wakae wao tu mie nisimame, leo hakai mtu hapa,

ukibisha jaribu kukaa - Benali Moussa Beneali, Migombani
zZenji.

13. Ndio maana mtu akikuita farasi pigana naye. Si unaona akili

zake zilivyo mbovu. Unafungwaje na Kkiti? - Sudi, Sinza
DSM.

14. Bosi kaniambia nilinde kiti chake jamani, msianze kusema

saaana, natimiza wajibu tu - Moussa Beneali, Migombani
zZenji.

15. Wewe acha ujinga kalia hicho Kiti, kikivunjika unasepa

kilaini kabisa - Mariam Benali, Migombani Zenji.

16. Leo bosi hapandi mgongoni mwangu, atakaa kwenye hiki

kiti halafu tunaanza safari - Moussa Beneali, Migombani
Zenji.

17. Daaah kweli binadamu nuksi. Yaani farasi na ujanja wake

wote kazuiwa na kiti hicho! - Julius Mbita, Ifakara Moro-
g0ro.

18. Haya sasa, anayejifanya mbabe aje achukue hiki kiti tuone

- Bob Nizzo, Buguruni Chama DSM.

19. Hiki Kiti changu jamani, nimenunua kwa machinga na nime-

amu kukilinda, tatizo nini? - Beatrice Mbita, Ifakara Moro-
g0ro.

20. Hapo ndio utaamini binadamu mtawala wa vyote duniani.

21. We si unajifanya una mbio, timua sasa mbio zako tuone Kiti

kitakavyokukimbiza - Sudi, Sinza DSM.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

’

HAJI SALUM (MBOTD)

IVORY CHERRY (MOMALISA)

mistkosuko
mapenzi
vituko

Ujauzito uhapokuwa shida

Na Adam Fungamwango

HAKIKA akinamama lazima wapewe hes-
hima zao kutokana na kuwa na sifa kuu ya
kuwazaa binadamu wanaoipamba dunia
na wakati mwingine kuivuruga.

Katika mchakato wa kuwaleta viumbe
hao duniani, akina mama wanawalea wa-
toto tumboni mwao kwa muda wa miezi
tisa, ambazo ni sawa na wiki 38.

Maungo yao yamejengwa kama njia ya
binadamu anayopitia kuja kuiona dunia na
kufanya kile alichoagizwa na Mola wake.

Kiumbe hicho cha tumboni kinatumia
uhai na chakula cha mtu mwingine ili
nacho kuishi.

Akiwa na kiumbe tumboni, mama
anakabiliwa na mabadiliko mengi ikiwamo
kiafya na kitabia.

Filamu ya wiki 38, imejaribu kuwakum-
busha watu hasa wanaume kuwa kinacho-
fanywa na wapenzi au wake zao ambao
wakiwa na ujauzito si tabia yao halisi bali
ni mabadiliko yanayotokana na mchakato
huo wa uzazi.

Imechezwa na Haji Salum maarufu kama
Mboto, Yvonne Cherrie maarufu kama
Monalisa na wengineo.

Inaanza kuonyesha maisha ya kawaida
ya mume na mke mjamzito.

Mume anamwandalia mkewe mjamzito
maji na kifungua kinywa kabla ya kuon-
doka

Pamoja na kuchelewa sana, hatimaye
Mboto anakwenda kazini.

Njiani anapokea simu kutoka kwa
mkewe, arudi nyumbani mara moja kuna
dharura.

Anaporudi huku akiwa ametahayari,
anamkuta mkewe mzima wa afya na
alichomuitia ni kwamba anataka akamuitie
kijana mmoja wa jirani ili aweze kukaa
naye.

Jambo hilo linamkasirisha, lakini ana-
litekeleza. Kila siku zinapozidi kusonga
mbele ndipo Monalisa anapozidi kum-
chukia mumewe Mboto.

Siku moja anamtoa mkewe ‘auti’, lakini
anampa sharti la kwenda wakiwa pia
wameongozana na yule kijana wa kiume
anayempenda.

Licha ya kuchukia, lakini Mboto kama
kawaida anatekeleza maagizo ya mkewe.

Wakati wakipata chakula, Monalisa
anamkatalia mumewe kukaa karibu naye
kwa sababu eti ananuka shombo na
anaweza kutapika.

Kwa shingo upande pia anatii.

Wanapofika nyumbani, Monalisa ana-
takaa kulala na mumewe kwa sababu
zile zile. Anaamua kutoa godoro na kulala
barazani.

Mbali na hili, Monalisa anakuwa na tabia
va kumtolea maneno makali mumewe
mbele ya hadhara za watu. Lakini mume
yote alivumilia akijua anasumbuliwa na
ujauzito.

Siku ilipofika alijifungua. Monalisa
alipata mtoto wa kike baada ya miezi tisa
kufika au wiki 38. Anaanza kukumbuka
visa alivyokuwa akimfanyia mumewe.
Anamuomba msamaha mumewe, maisha
yanaendelea wakiwa wanalea ‘bebi’ wao..

Simu 0716 350534.

afungamwango@gmail.com



UDITH Wambura maarufu

zaidi kwa jina la Lady Jay-

dee amesema atamkumbuka

daima nguli wa muziki wa
Afro-Jazz kutoka nchini Zimbabwe,
Oliver Mtukudzi maarufu kama
Tuku.

Mtukudzi alifariki dunia Januari
23 mwaka huu katika Hospitali ya
ya kuugua kwa muda mrefu.

Amefariki akiwa na umri wa
miaka 66 na Lady Jaydee ameamua
kubainisha kile anachokikumbuka
zaidi kwa nguli hiyo kuwa ni uny-
enyekevu wake.

Ikumbukwe Lady Jaydee aliimba
pamoja na Mtukudzi wimbo wal-
joupa jina la ‘Mimi Ni Mimi" ambao
waliutoa mwaka 2013.

Katika mahojiano yake na BBC
Swahili, Jaydee ambaye alionyesha
kuwa na huzuni kubwa anasema
Mtukudzi alikuwa kama Baba yake
wa muziki aliyemuonesha njia
kwenye maisha ya muziki.

“Nakumbuka kwa mara ya kwanza
kuonana na Oliver ni wakati nilipo-
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TURUDZ
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Wengi aliwafundisha,
hakuwaaga

toka kutoa albamu yangu ya Macho-
zi na nilikutana nae kwenye tuzo za
Kola nchini Afrika Kusini,” anasema
Jaydee.

“Nilipomuona nilimkimbilia na
alionyesha unyenyekevu wa hali
va juu na akasimama kunisubiri na
tulizungumza kwa muda mrefu.”

Anasema mara baada ya mazun-
gumzo yake na Mtukudzi wali-
badilishana mawasiliano na baada
ya kuwasiliana kwa muda mrefu,
hatimaye wakajaliwa kushirikiana
kwenye wimbo wa Mimi ni mimi
walioutoa mwaka 2013.

“Kwakweli Mtukudzi ni mtu wa
kawaida mno na ni mnyenyekevu
na hilo ndilo nitakalomkumbuka
daima, kwani hakuwa na makuu na
alinipa misingi ya kuwa mwanamzi-
ki mkubwa Afrika.

“Alinipa ushauri mwingi na mara
kwa mara tulikuwa tunawasiliana,
ingawa kwa siku za hivi karibuni
sikuwahi kuwasiliana naye hadi
anapatwa na umauti.”

Mtukudzi alizaliwa Septemba 22,
1952 katika eneo la mashambani la

rF
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Highfield, Salisbury, Zimbabwe na
kukulia huko. Anafahamika kwa jina
la utani la Tuku.

Mbali na muziki, Mutukudzi pia
ni mfanyabiashara, mwanaharakati
wa haki za binadamu na balozi wa
UNICEF Kusini mwa Bara la Afrika.

Alianza kutambulika zaidi kimuzi-
Ki baada ya kuingia katika Kundi
la Wagon Wheels mwaka 1977,
akiwa na wenzake kadhaa, akiwemo
Thomas Mapfumao.

Alikuwa anaimba muziki wake ka-
tika lugha tatu, Kishona, Kindebele
na Kiingereza na huchanganya ala
za muziki wa kiasili kwenye nyimbo
zake, jambo lililompa umaarufu
mkubwa dunia nzima.

Tofauti na wenzake katika Kundi
la Wagon Wheels waliokuwa
wakimuimba vibaya Rais wa zamani
wa Zimbabwe, Robert Mugabe, Mu-
tukudzi alikuwa akimsifia sana na
kusababisha anufaike kwa misaada
mbalimbali kutoka serikalini.

Mutukudzi ni baba wa watoto
watano na mpaka sasa ana wajukuu
wawili. Watoto wawili kati ya hao,

—

ni wanamuziki.

Mwaka 2010, mwanaye kipenzi,
Sam Mutukudzi ambaye naye ali-
kuwa mwanamuziki, alifariki dunia
kutokana na ajali mbaya ya gari.

Mutukudzi amekuwa akid-
aiwa mara kwa mara kwamba ni
mwathirika wa ugonjwa wa Ukimwi
ingawa mwenyewe amekuwa aki-
kanusha vikali madai hayo.

Kati ya wasanii wenzake wal-
jokuwa wakiunda kundi la Wagon
Wheels, ni yeye pekee aliyebakia
hadi umauti unamkuta. Wenzake
wote wamekufa kwa UKimwi.

Hivi karibuni, mashabiki
wake nchini humo walipatwa na
mshangao mkubwa baada ya kitabu
kiitwacho Tuku Backstage kuvuja
kikiwa na kashfa nyingi za ngono
zinazomhusu gwiji huyo, mwandishi
akiwa ni Shepherd Mutamba.

Mtukudzi katika maisha yake
kaoa mara mbili, mke wake wa
kwanza ni Melody Murape aliy-
emuoa mwaka 1979 na ndoa yao
ikadumu hadi mwaka 1993 na mke
wake wa pili ni Daisy Mtukudzi.



Jav 2, Meek Mill:- ‘*-Gidgﬂﬁl\' e
kuwasaidia .
Wamarekam weu5|

Marekani.

Kwa mujibu wa Jay Z, taasisi hiyo haitahusika na
wanaotenda makosa, badala yake itajikita kwa kuwa-
saidia wale ambao wamekamatwa kwa makosa batili.

“Nataka tueleweke vyema, kama mtu amefanya
makosa anapaswa kwenda jela kwa makosa yake
lakini mambo haya hayana usawa na dunia nzima

inajua hivyo”.

WASANII wawili wa Hip Hop, Jay Z na Meek Mill
wameanzisha taasisi ya kutoa msaada wa kisheria
kwa wamarekani weusi wanaotumikia vifungo nchini

Gift kumbuka
Kiafrika
haikubaliki

KUONYESHA maungo nyeti
katika mitandao ya kijamii ni
kitendo ambacho kinawapa watu
mitazamo tofauti.

Lakini kwa mshiriki wa shinda-
no la Big Brother Nigeria, Gift,
kwake jambo hilo halimshtui
kiasi kwamba anasema hadha-
rani hajutii na kuona jambo hilo
la kawaida na hata mpenzi wake
anafurahia.

Video iliyowachafua wafuasi
wake wengi ni ile aliyoipost hivi
karibuni ambayo alionekana
akiwa na nguo ya ndani pekee.
Watu wengi walimjia juu wakise-
ma haistahili kuweka hadharani
na inamvunjia heshima.

Chioma wa
Davido huyoooo

MPENZI wa mwanamuziki nyota
wa Nigeria, Davido, amerudi ka-
tika mitandao ya kijamii baada ya
kuwa kimya kwa muda mrefu.

Chioma, ambaye amekuwa
akimpagawisha msanii huyo kwa
mahaba mazito, amekuwa mbali
na mitandao ya kijamii kwa kile
kinachoelezwa kuwa bize na kuan-
daa kipindi chake cha televisheni.

Mrembo huyo wiki hii alishiriki
kuweka picha kwenye akaunti
yake va Instagram na kuibua
furaha kwa mashabiki wake.

"\
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Jamani we
mrembo
unawadatisha

MREMBO kutoka Ghana,
ameibua mjadala mzito katika
mitandao ya kijamii baada ya
kujinadi kwa msanii wa kiume
anayetaka kumsogelea lazima
awe anamiliki gari la kifahari.

Akitumia jina la Oheema Glory,
katika Twiter, mwana dada huyo
ambaye ameumbika kisawasawa
amesababisha maadhi ya wasanii
wa Nigeria kutaharuki kutokana
na onyo lake hilo kupokewa
katika maoni tofauti.

Baadhi waliotoa maoni yao
walisema mrembo huyo ana
umbo zuri linalomfanya kila
mwanamume kumtolea macho,
lakini sharti lake hilo ndilo lina-
washangaza wengi.

i

2Baba bora
umekubali
yvaishe

NYOTA wa muziki wa Nigeria,
2baba, amejaribu kutuliza joto
la bifu lake na msanii mwenzake
Blackface, baada ya kusema
hakuna ugomvi kati yao.

Hivi karibuni Blackface, ali-
tangaza kuwa na ugomvi kati yao
unaotokana na 2baba kuhama
lebo waliyokuwa wakifanya kazi
pamoja.

Mwimbaji huyo akihojiwa kati-
ka redio ya MAX 102 FM. Alisema
analifunga rasmi jambo hilo kwa
kueleza hakuna matatizo kati yao
na kila kitu kipo sawa.
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Na John
Juma
0716217615

IKI hii Rais John Magu-
fuli, amekutana na vion-
gozi wa dini waliompa
ombi la kufutwa mich-
ezo ya kubahatisha. Hebu tuangalie
sheria inasemaje?

Sheria ya Fedha Namba 4 ya mwa-
ka 2017, iliyofanyiwa marekebisho na
bunge kwenye Sheria ya Michezo ya
Kubahatisha Sura Na. 166.

Marekebisho yaliipa Mamlaka ya
Mapato (TRA) jukumu la kukadiria,
kukusanya na kuhasibu kodi kwenye
michezo ya kubahatisha kuanzia Julai
1, 2017. Kisheria michezo hiyo inabara-
ka za kuchezwa nchini.

MICHEZO YA KUBAHATISHA

Ni michezo inayochezwa kwa njia
ya karata, dau, kifaa cha kielekroniki,
kifaa cha kiufundi au mashine za fed-
ha, kadi ya malipo au chochote che-
nye uwakilishi wa thamani.

Pia ni bingo, gurudumu la bahati,
kamari ya karata, mashine zenye up-
enyo wa kupenyeza sarafu na mbio za
farasi.

Shughuli za michezo ya kubahati-
sha, haijumuishi michezo inayoche-
zwa kwa karata maeneo ya nyumbani

0 =Mionzi ya sheria ‘Ni sawa falsafa kidini,

ila michezo ipo kisheria’

pasipokuwa na lengo la kujipatia fed-
ha kupitia michezo hiyo.

KODI

Kodi katika michezo ya kubahatisha
inatozwa katika aina sita za shughuli
za michezo ya kubahatisha ambayo ni
kasino, ubashiri kwenye michezo, ba-
hati nasibu kwa njia ya ujumbe mfupi,
bahati nasibu ya taifa, mashine zenye
upenyo wa kupenyeza sarafu, na zile
zinazojulikana kama forty site.

Bodi ya michezo ya kubahatisha in-
atoa leseni kwa waendesha shughuli
za michezo ya kubahatisha kuende-
sha michezo hiyo nchini kila mwaka
na pia kuhuishwa.

KUWASILISHA °“RITANI

Uwasilishaji wa ritani katika mich-
ezo ya kubahatisha unategemea na
aina ya mchezo, kuna kasino inapas-
wa kuwasilisha ritani kila wiki na kwa
michezo mingine inapaswa kuwasil-
ishwa ritani kila mwezi.

Namna ya kufanya malipo katika
michezo ya kubahatisha inaeleza
kuwa , mlipakodi anapaswa kujisajili

kupitia mfumo wa Revenue Gateway
System (RGS) ili kupata namba ya
udhibiti, pia atatakiwa kuwasilisha
fomu iliyosainiwa kwenye benki yake
kwa ajili ya mchakato wa kufanya
malipo. Benki ya biashara itatumia
fomu iliyosainiwa na kuwasilishwa na
mlipakodi kwa ajili ya malipo kupitia
akaunti ya TRA.

Kiasi chini ya Sh. 5,000,000 kital-
ipwa kwenye akaunti katika benki
za biashara na kiasi kinachozidi Sh.
5,000,000 kitalipwa kupitia mfumo
wa TISS katika akaunti ya Benki Kuu.

MUHIMU

Wadau wakiwamo walipakodi wan-
apaswa kuzingatia mambo yafuatayo,
awali ni kulipa kodi inayotozwa kwe-
nye michezo ya kubahatisha kwa kuz-
ingatia viwango vilivyoainishwa chini
ya Sheria ya Michezo ya Kubahatisha
Sura Na. 166;

Kusajili biashara ili kupatiwa Nam-
ba ya Utambulisho wa Mlipakodi
(TIN) kwa wale wasiokuwa na usajili.

Aidha, kuwasilisha ritani za kodi ya
michezo ya kubahatisha kwenye Ofisi
ya TRA walikopatia usajili wa TIN na

kutumia namba za utambulisho wa
malipo (“GFS Codes”) zilizoainishwa
kwenye Jedwali hapo juu pindi wafan-
yapo malipo husika.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania,1977, ibara ya 3(I) inasema
bayana kuwa Jamhuri ya Muungano
ni nchi ya kidemokrasia, isiyokuwa na
dini.

Na kama haitoshi, kila mtu anasta-
hili kuwa na uhuru wa imani na uch-
aguzi katika mambo ya dini. Tena basi,
kazi ya kutangaza dini, kufanya ibada
na kueneza dini itakuwa ni huru na
jambo la hiari la mtu binafsi, na shu-
ghuli na uendeshaji wa jumuiya za
dini zitakuwa nje ya shughuli za mam-
laka ya nchi. Hii ni kwa kujibu wa
Ibara ya 19(1) na (2) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano.

ANGALIZO

Kwa mantiki hiyo itoshe kusema fal-
safa za kidini hazifai kutumika kuingia
moja moja kwenye mapato ya serikali
, kwani taifa linahitaji kuwa na kazi
mbalimbali za uzalishaji na vyanzo
vingi vya mapato lakini pia ni jambo
lililokubalika kisheria kuwa na mich-
ezo ya kubahatisha.

Lr"

Reubeni
Lumbagala

‘ B Kalamu ya Mwalimu

UMEONA juhudi kubwa zina-
zofanywa na serikali kusam-
baza umeme katika maeneo
mbalimbali nchini  hasa
umuhimu wa nishati katika kuchagiza
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Kutokana na mabhitaji makubwa ya
kusambaza huduma ya umeme, seri-
kali iliitenganisha Wizara ya Nishati
na Madini na kuunda wizara mbili
zinazojitegemea za Madini na Nishati.

Lengo mojawapo lilikuwa ni kui-
punguzia wizara mzigo wa kushu-
ghulikia masuala mengi ambayo yal-
iielemea lakini zaidi kuiwezesha kila
moja kuongeza tija na ufanisi katika
kuwahudumia wananchi.

Katika kuongeza kasi ya usambazaji
umeme maeneo mbalimbali nchini,
serikali iliunda Wakala wa Nishati
Vijijini (REA) ili kushirikiana kwa ka-
ribu na Shirika la Umeme Tanzania
(Tanesco) kufanikisha azma ya kuvi-

Awali, Tanesco ilikuwa na mzigo
mkubwa wa kuwahudumia wa-
tika kuwafikishia umeme , lakini
uanzishwaji wa Wakala wa Umeme

""" wigo wa usam-

Kutokana na umuhimu wa nishati
hiyo kwa maendeleo ya kiuchumi na
kijamii ikiwamo elimu, ipo haja ya
sekta ya elimu kupata upendeleo wa
kipekee katika usambazaji wa hudu-
ma hiyo.

Katika muktadha huo tunashauri

REA kuwa na mpango wa kuziungani-
sha taasisi za umma na umeme, kwa
kuanza shule za msingi na sekondari.

Aidha baada ya hapo ifikishe kwe-
nye zahanati, vituo vya afya, maduka
ya dawa ya MSD na vituo vya kusu-
kuma maji . Upo umuhimu wa shule
kuwa na umeme kwa sababu baadhi
ya shule za msingi na sekondari hasa
ishwa na umeme. Ukosefu wa nishati
hii katika shule nyingi unakwamisha
maendeleo ya taaluma.

Hivyo basi, katika utekelezaji wa
mipango ya maendeleo inayosimam-
mbalimbali ya nchi ni muhimu shule
za msingi na sekondari ambazo hazi-
jaunganishiwa umeme zikapewa kip-
aumbele.

Wakala REA asiishie tu kutoa ki-
paumbele cha kuziunganishia kaya
umeme lakini pia utoe kipaumbele
kwa shule ambazo bado hazijaun-
ganishwa na nishati hiyo ili kuongeza
kasi ya ujifunzaji na ufundishaji shu-
leni. Baadhi ya walimu wamejiwekea
mikakati ya kumaliza mapema mada
zinazopaswa kufundishwa ili wapate
muda wa kutoa mazoezi na majaribio
ya kutosha kwa wanafunzi wao. Len-
go ni kuongeza ufaulu na kuboresha
viwango vya ufaulu na uelewa.

Miongoni mwa mikakati ya kufani-
kisha haya ni kufundisha muda wa
ziada. Hivyo kama shule zitakuwa na
umeme, mwalimu atakuwa na uwezo
wa kuwafundisha wanafunzi wake
nyakati za usiku ili kutimiza azma
yake hiyo.

Upo umuhimu wa wakurugenzi wa
halmashauri nchini kuzitambua shule
ambazo bado hazijaunganishwa na
umeme. Baada ya kuziainisha shule
hizo, taarifa hiyo iwasilishwe kwa Me-
neja wa Tanesco wa Wilaya na Mikoa
ili miradi mbalimbali ya umeme ina-
potekelezwa, shule zipewe kipaum-
bele.

Wanafunzi wengi wanakosa utu-
livu wa kujisomea wanaposoma ny-
umbani kwao. Hivyo, kama shule zao
zitaunganishwa na nishati ya umeme,
watavutiwa kujisomea shuleni kwao
wakati wa usiku ikibidi kufanya mi-
jadala.

Baadhi ya wanafunzi wanaishi ji-
rani na shule wanazosoma, hali inay-
owafanya kuwa na uwezo wa kwenda
kujisomea shuleni. Kama shule ita-
kosa umeme, ni dhahiri watashindwa
kujisomea shuleni kwao.

Pia zipo zana za ufundishaji am-
bazo zinahitaji nishati ya umeme
katika ufundishaji wake, mathalani
kompyuta na projekta. Kutokana na
umuhimu wa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama) katika kufani-
kisha ujifunzaji bora, shule ni lazima
ziunganishwe na umeme ili kwenda
na wakati wa sasa wa sayansi na
teknolojia tulionao.

Pia wapo walimu wa shule za msin-
gi na sekondari wanaomiliki projekta
na kompyuta zao ambazo ni nyenzo
muhimu ya ufundishaji, lakini kwa
kukosa umeme wanashindwa kuzitu-
mia.

Hivyo basi, katika utekelezaji wa
miradi ya umeme hasa umeme wa

REA ianzishe programu
kufikisha umeme shuleni

REA, shule ambazo hazijaunganishwa
zipewe kipaumbele, kwa awamu za
umeme zijazo.

Aidha, wapo wadau na wahisani wa
elimu ambao wanaweza kuchangia
vifaa vya umeme vya ufundishaji
na ujifunzaji kama kompyuta na
projekta lakini kwa kuona baadhi ya
shule hazijaunganishwa na umeme
wanaweza kusita kutoa misaada
hiyo. Na kama wataamua kutoa vifaa
hivyo, itakuwa ni ngumu kutumika
kwa sababu ya ukosefu wa nishati ya
umeme shuleni, jambo linalokwami-
sha malengo ya msaada huo.

Michael Kavavila, Mwalimu Mkuu
Msaidizi wa Shule ya Msingi Chiba-
lahwe wilayani Kongwa, anashauri
serikali kuweka mkazo wa kuziungan-
ishia shule umeme kwani nishati hiyo
ina umuhimu mkubwa katika kuinua
taaluma.

Kavavila anasisitiza: “Kama shule zi-
walimu wengi watavutiwa kufanya
kazi maeneo hayo. Pia wanafunzi
wengi wataweza kujifunza kupitia vy-
anzo mbalimbali ikiwamo mtandao
naruninga”.

Wakati ni huu kwa shule zetu ku-
unganishiwa umeme. Hata mradi wa
Stiegler’s Gorge wa megawati 2,100
utakapokamilika uzikumbuke pia
shule jicho lisibakie kwa viwanda pe-
kee. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
wilayani Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: 0764666349
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Uanikaji huu wa nguo unachafua badala ya kupamba au kupendezesha makazi na mazingira.

TUNZAJI wa mazingira

ya nyumba ni uwanja

mpana ambao unabeba

mambo kadhaa yanayo-
husisha moja kwa moja ustawi
wa nyumba na ubora wa makazi
na mahali tunapoishi bila kusa-
hau eneo lote linaloizunguka ny-
umba.

Nje ya nyumba yapo mambo
mengi ambayo huzunguka maka-
zi, iwe ni kwa ajili ya mapambo
ya nyumbani au yanayohusu
matumizi ya wakazi wanaoishi
humo , hapa kuna bustani, ma-
banda ya mifugo wakiwamo
mbwa, matangi au visima vya
maji na vyoo vya nje.

Yote kwa yote lazima kila kitu
kilichomo ndani ya eneo tuna-
loishi ni  kiwekwe katika mazin-
gira sahihi ambayo hayawezi ku-
haribu muonekano au mvuto wa
nyumba.

Leo nizungumzie namna am-
bavyo tunaweza kutengeneza
kamba ndani ya ua wa nyumba
kwa ajili ya kuanikia nguo za fa-

malia.

Ikumbukwe kuwa kamba
hii ni miongoni mwa mahitaji
muhimu kwa matumizi ya
watu wanaoishi ndani ya ny-
umba kwa vile kufua nguo
kunafanyika mara kwa mara
haijalishi ni kila siku , baada
ya wiki au hata baada ya siku
mbili au kila mwisho wa wiki.

Suala hili tunaweza kuliona
kwamba ni jambo la kawaida,
lakini binafsi kutokana na
tathimini ambayo nimeifanya
katika baadhi ya nyumba
nimeona ni vema nalo nili-
zungumzie ili kukuongezea
maarifa na uelewa mpana wa
kuboresha nyumba zetu.

Katika baadhi ya nyumba
ambazo nimebahatika kupita
nimejifunza jambo moja am-
balo baadhi tunashindwa

kulizingatia nalo ni kupenda
kufunga au kutengeneza se-
hemu mahususi ya kuanikia
nguo. Badala yake tuinafunga
kamba shaghala baghala na

:lwapo una eneo dogo waweza kuweka kamba ukutani na kuipendezesha nyumba lakini pia

ukiboresha usafi wa makazi. PICHA: MTANDAO.

Hali hiyo ni
uchafu badala
ya urembo
kwani waka-
ti mwingine
hata wageni
wanapoingia
nyumbani
wanakutana
na nguo
zimezagaa
chini badala
va kuka-
ribishwa na
bustani za
mava na vi-
vutio vingine.

kuharibu muonekano wa ny-
umba.

Inatokea mtu ana nyumba
nzuri, lakini anashindwa kutafu-
ta sehemu ya kuweka kamba ya
kuanikia nguo hizo, badala yake
baadhi wanaziweka hata mbele
ya lango kuu la kuingilia kwenye
nyumba.

Hali hiyo ni uchafu badala ya
urembo kwani wakati mwing-
ine hata wageni wanapoingia
nyumbani wanakutana na nguo
zimezagaa chini badala ya kuka-
ribishwa na bustani za maua na
vivutio vingine.

Jambo jingine ambalo tuna-
paswa kulitambua mbali na
kuchagua sehemu ya kuwekea
kamba kwa ajili ya kuanikia
nguo, ni lazima pia tuwe na kam-
ba bora.

Baadhi wanaweza kudharau
hili, lakini kamba bora na imara
zinapofungwa katika nyumba
hata kama hazijaanikiwa nguo
zinapendezesha nyumba.

Hivyo usiweke bora kamba eti
kwa kuwa zinafichwa na nguo.
Unakosea, badilika kuanzia sasa.

Baadhi ya kamba kutokana na
ubaya au kwa sababu zinaachwa
na kuchakaa sana, zinapokuwa
hazijaanikiwa nguo huharibu na
kuacha muonekano mbaya wa
nyumba au kufanana na uchafu.

Unaweza kuona watu wana-
vyodharau kamba, mfano wapo
wanaounganisha unganisha
kamba za rangi za ajabu wapo
wanaotumia vipande vya nguo
au manila pamoja na mkonge
na hivyo kuleta picha mbaya au
kuonekana kama uchafu.

Pia ukiacha uzingatiaji wa
mvuto wa kamba, lakini pia un-
aweza kutafuta eneo ambalo
hata ukifunga kamba haziwezi
kuharibu muonekano wa nyum-
ba hususani katika eneo la uani
au la nyuma ya nyumba ambako
watu hawapiti au kuingilia huko
mara kwa mara.

Fikiria kama kamba zime-
ungwaungwa namna hiyo au zi-
mechoka na kuchakaa unaipen-
dezesha au kuchusha nyumba?

UFUNGAJI KAMBA
Kuna aina nyingi za utengen-
ezaji au ufungaji wa kamba za

kuanikia nguo, unatakiwa kuzi-
funga kwenye bomba au nguzo
za vyuma.

Aidha hakikisha kuwa kama in-
awezekana unasimamisha bomba
au vyuma vitatu ili kufunga kam-
ba hiyo. Kuna bomba au nguzo ya
kulia na kushoto na katikati ili kuz-
iongezea kamba uimara.

Ni vizuri kila unapopaka rangi
ya nyumba ukapaka na bomba
za kamba ili kuleta mfanano na
mvuto zaidi.

Bomba hizo unazisimamisha
kwa zege na si kuzichimbia chini
kama unayepanda mche. Hakiki-
sha unazichimbia chini na ku-
funga kamba kikamilifu ili nguo
zisidondoke.

Ni vizuri kuweka kamba eneo
ambalo watu hawapiti ili kuepu-
sha kuchafuliwa. Weka kamba
pembezoni mwa eneo ambalo
watu hawapita.

Usiweke kamba mlangoni au
njia ya kwenda kwenye choo
cha nje au bafuni, kisimani au
usizifunge sehemu ambayo watu
wanapita iwe ni kwenda kwenye
shughuli nyingine kama jikoni
hasa kwa jiko la nje au nyumba ya
mifugo.

Kama eneo lako ni kubwa ten-
ga sehemu maalumu ya kuweka
kamba za kuanikia nguo zako. Un-
aweza kuweka bustani ya maua
pembeni ila hakikisha maua hay-
akwamishi mtu anayekwenda
kuanika nguo.

UKUTANI

Unaweza kufunga kamba uku-
tani. Unanunua kamba na vyuma
kisha tafuta fundi wa kuzipachika
ukutani . Hii inafanyika kwa waka-
zi wa ghorofani na wale wanaoi-
shi kwenye eneo finyu. La msingi
ni kuhakilisha unaweza kuzifikia
kuanika na pia kuanua nguo.

Zama hizi vifaa kama kamba
na mabomba ya kuzifunga yanau-
zwa hivyo ni rahisi kuzipata kwe-
nye maduka ya vifaa vya ujenzi.
Cha msingi ni kuhakikisha kuwa
unafunga kamba kwenye eneo
lenye jua la kutosha kwa sababu
lengo ni kuanika nguo sehemu zi-
napokauka na jua.

KAMBA

Ni vizuri kutafuta kamba za
nyaya za chuma. Hizi hazipati
kutu wala hazichafui wala ku-
chubua nguo. Kamba za mkonge
au manila zinaweza kutumiwa
lakini zinatoa rangi na kuchafua
nguo.

Epuka kuwa na kamba ambazo
zitaharibu au kuacha rangi ya
kutu kwenye nguo. Ni vyema pia
kuwa na kamba ndefu kwenda
juu ili nguo kubwa hasa pazia ,
shuka, nguo nzito hasa taulo zi-
sishuke chini.

Kuna baadhi ya watu wana-
tumia nyaya nyeusi za mpira za
simu kuanikia nguo zao . Mara ny-
ingi hizi hulegea na kukatika , la-
kini kama zinapatikana zinaweza
kutumiwa pia.

Unapoanika nguo futa kamba
kuondoa vumbi kumbuka kuwa
zipo nje na huchafuliwa na upepo,
ndege kama kunguru na wengine
wanaopenda kutua juu yake.
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MAKALA

Na Marry Geofrey

WEKEZAJI kwenye sekta

ya afya unatajwa kuwa

umeleta mafanikio

makubwa kwa Tanzania.
Baadhi ya masuala yaliyofikiwa ni
kuhakikisha kuwa idadi kubwa ya
wagonjwa wa rufani waliokuwa
watibiwe nje kwa gharama kubwa
wanahudumiwa nchini kwa wel-
edi.

Taifa linajinasibu kuwa watu
wengi wametambua na wanatibi-
wa kupitia Mfuko wa Bima ya Afya
(NHIF). Aidha , hospitali na kliniki
za kisasa zimejengwa na huduma
za kibingwa zinapatikana kwe-
nye Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili. Hospitali hiyo ina madaktari
bingwa wabobezi (super specialty)
wakiwamo wa figo, moyo, mifupa
pamoja na mishipa ya fahamu na
fahamu.

Taasisi ya Tiba ya Mifupa (MOI),
ni eneo mojawapo lenye huduma
za kibobezi na za kibingwa nchini
ambalo upasuaji wa mifupa, tiba
za dharura za mifupa, mishipa ya
fahamu na uondoaji vivimbe hu-
fanyika . Inajivunia kuokoa maisha
ya wagonjwa wakiwamo wa ajali
mbaya na wa rufani.

“MOI leo inasifika kwa huduma
bora na ina uwezo wa kuwafany-
ia upasuaji wagonjwa 1,000 kila
mwezi baada ya kuboresha hu-
duma zake kikamilifu. Tofauti na
awali ambapo ilikuwa inapasua
wagonjwa 500 hadi 700 kwa mwe-
zi”, anaeleza Mkurugenzi Mtendaji
wa MOI, Dk. Respicious Boniface

Anasema maboresho yaliyo-
fanyika MOI ni ndani ya miaka
mitatu ya uongozi wa serikali ya
awamu ya tano inayoongozwa na
Rais John Magufuli.

Dokta Boniface, anawatajia ma-
fanikio hayo Maofisa Mawasiliano
wa Taasisi za Wizara ya Afya, kati-
ka ziara yao ya kukagua uboreshaji
wa sekta hiyo, chini ya kauli mbiu
inayosema ‘Tumeboresha Sekta ya
Afya’.

Akizungumza na maofisa hao
anasema idadi ya wagonjwa im-
eongezeka kutokana na kujengwa
vyumba zaidi vya upasuaji na
kuwa na wataalamu katika kipindi
hicho cha miaka mitatu.

Anasema vimeongezeka ku-
toka sita hadi tisa na hivyo idadi ya
wagonjwa wanaofanyiwa upasuaji
imekuwa maradufu.

“Awali MOI ilikuwa inawafanyia
upasuaji wagonjwa 500 hadi 700
lakini baada ya ongezeko MOI ina-
fanya upasuaji kwa wagonjwa 700
hadi 1,000 kila mwezi,” alisema Dk.
Boniface.

WATOTO VICHWA VIKUBWA
Dokta Boniface anawaeleza wa-
dau hao kuwa kati ya vyumba tisa
vya upasuaji vilivyopo MOI kimoja
kimetengwa kwa ajili ya watoto
wenye vichwa vikubwa na mgongo
wazi, lengo ikiwa ni kuhakikisha
watoto wanapata huduma kwa
wakati ili kuokoa maisha yao.
Anasema maeneo waliyobore-
sha katika kipindi cha miaka hiyo
mitatu ni utoaji wa huduma za tiba
ya mifupa, majeruhi na magonjwa
ya ajali, upasuaji wa ubongo,
mgongo na mishipa ya fahamu.
Dokta Boniface anasema seri-

MOI HAISHIKIKI

mYajizatiti kila idara tiba za kibobezi, hutoa nusu

kaputi kisasa, upasuaji kichwa, kukarabati nyonga ..

Mtaalamu wa radiolojia wa MOl Ngina Mitti (kulia), akitoa ufafanuzi
wa namna x-ray ya CT scan inavyofanya kazi kwa maofisa mawasiliano

wa taasisi zilizopo chini ya Wizara ya Afya

(hawaonekani pichani).

Pamoja naye ni Ofisa Uhusiano wa MOI, Patrick Mvungi.

kali ilitoa Sh. bilioni 16.5 kwa ajili ya
kukamilisha mradi wa awamu ya
tatu ya MOI na kununua vifaa vya
kisasa.

Aidha, anasema imeiwezesha
MOI kununua vifaa vya kisasa vya
uchunguzi vya MRI, CT scan, X-ray
za kidijitali na X-ray zinazoham-
ishika (portable) ambazo zinatu-
mika kuwafuata wagonjwa wasio-
jiweza wodini.

Kadhalika, anawaeleza kuwa
kuna mashine za utrasound pamo-
ja na vifaa vingine vya uchunguzi
ambavyo vinawafuata wagonjwa
waliolazwa wodini badala ya wag-
onjwa kufuata huduma hizo kwe-
nye vyumba maalum vya uchungu-
zi. “Awali wagonjwa walilazimika
kufuata vipimo hivi vikubwa katika
hospitali za binafsi. Lakini pia kwe-
nye wodi maalum na inakadiriwa
wagonjwa 25 hadi 30 wanapata hu-
duma hii ya uchunguzi kwa kifaa
cha MRI pekee kila siku,” anaeleza.

Kwa upande wa huduma za
vyumba vya upasuaji, anasema
taasisi hiyo imenunua vitanda
vipya tisa vya kisasa kutoka Uje-
rumani vinavyowezesha madak-
tari kutekeleza vyema jukumu lao
la kuwafanyia upasuaji Watanzania
wenye uhitaji.

“Pia taasisi imenunua vifaa
vingine vya chumba cha upasuaji
na ICU vijulikanavyo kama patient
monitors na ventilators na hu-
duma mpya tunazotoa MOI katika
kipindi cha miaka mitatu ni kufani-
kiwa kuanzisha tiba mpya za kib-
ingwa za upasuaji wa magoti kwa
njia ya matundu.”

Anasema pia  wanafan-
ya upasuaji wa kunyoosha viungo
kwa watoto, upasuaji wa kuondoa
vivimbe kwenye mishipa ya damu,
ubongoni na upasuaji wa mgongo
kwa kufungua eneo dogo.

HUDUMA ZA KIBINGWA
Mkurugenzi Boniface anase-

ma: “Taasisiimeendeleza huduma
za kibingwa za kupandikiza nyonga
na goti bandia pamoja na upasuaji
wa kurekebisha mfupa wa kiuno
kutokana na serikali kuimarisha
upatikanaji wa vifaa tiba vya kisasa
zaidi,” anasema.

Anasema mafanikio zaidi yame-
patikana kwenye kuanzisha wodi
mpya ya kuwalaza wagonjwa na
kufanyia upasuaji siku hiyo hiyo
na kwamba miezi ya Novemba na
Disemba mwaka jana imeshuhudia
zaidi ya wagonjwa 150 wakifanyiwa
upasuaji huo.

“Huduma hii mpya na ya kipe-
kee ambayo haipatikani katika hos-
pitali yoyote ya umma hapa nchini
imelenga wagonjwa wenye maumi-
vu ya goti, bega na vivimbe sehemu
mbalimbali mwilini,” anasema Dk.
Boniface.

Anaeleza zaidi kuwa, lengo la
huduma hiyo ni kuhakikisha wag-
onjwa wanapata matibabu bora na
kwa wakati badala ya kuzungushwa

muda mrefu kusubiri foleni.

Anasema pia huduma nyingine
ni ongezeko la vitanda vya ICU
kutoka nane vya awali hadi 32 na
vitanda 16 vitakuwa ICU na ving-
ine ni huduma ambayo haikuwepo
hapo awali.

Kadhalika, Taasisi imeanzisha
huduma ya vyumba vya kisasa
vya kulipia kwa wagonjwa wakuli-
pia ambao pia wanapata huduma
mbalimbali.

NUSU KAPUTI KISASA

Tiba za upasuaji wa kisasa, zi-
meendelea kutumiwa MOI kwa
kuachana na mazoea ya kumpa
mgonjwa nusu kaputi inayomlaza
uzingizi mzito badala yake dawa
ya usingizi huwekwa eneo la upas-
uaji pekee, anaeleza Dk. Boniface.

Huduma hiyo ya kutoa dawa za
usingizi eneo linalofanyiwa upas-
uaji pekee inahakikisha kuwa dawa
inatolewa kwenye eneo hilo pekee
ili kuzuia mishipa ya fahamu yote
kulala.

Kwa mbinu hiyo badala ya kum-
laza mgonjwa usingizi muda mrefu
hivyo kumfanya kuwa macho kwa
muda na kuendelea na shughuli
zake kama kuzungumza na ku-
soma gazeti.

Dk. Boniface anasema huduma
hiyo inaanzishwa nchini kwa mara
ya kwanza na wakufunzi wawili
kutoka Chuo Kikuu cha Latvia
cha nchini Latvia ambao watatoa
mafunzo hayo ya kibingwa kwa
madaktari bingwa wa MOI na wali-
opo mafunzoni kwa siku 10.

“Huu ni mwendelezo wa mafun-
7o ambayo tulishayaanzisha kwa
madakatari wetu, lengo kubwa la
mafunzo haya na ujio wa wakufun-
zi hawa ni kuhakikisha huduma hii
inaendelea kutolewa hapa MOI,”
anasema Dk. Boniface na kuongeza
kuwa,

“Ni mbinu bora na salama ya
kumlaza mgonjwa kwa ajili ya
upasuaji, mgonjwa anaweza ku-
fanyiwa upasuaji huku anasoma
kitabu na baada ya upasuaji kama
mgonjwa hapati maumivu makali
anaweza kuruhusiwa kwenda ny-
umbani siku hiyo hiyo.”

Dk. Boniface anasema pamoja
na wakufunzi hao kutoa mafunzo,
MOI itasaini mkataba wa ushiriki-
ano na chuo hicho kwa lengo la
kubadilishana uzoefu katika utoaji
wa huduma za kibingwa za usin-
gizi.

“Kwa kuanza tutasaini mkataba
wa ushirikiano wa miaka mitatu
utakaowezesha watalaamu kutoka
chini kupata fursa ya kujifunza
kwenye chuo chao lakini pia wa-
takuja hapa kutoa mafunzo ya
muda mfupi kama ambavyo hawa
wamekuja,” anasema Dk. Boniface.

Kwa upande wake Profesa Alex
Miscuks kutoka Chuo Kikuu cha
Latvia, anasema ni heshima ku-
pata fursa ya kuja nchini kubadilis-
hana uzoefu na madaktari bingwa
wa MOL

Anasema kwa kutoa huduma
kwa pamoja na kutoa mafunzo
atapata fursa ya kujifunza mambo
mengi yatakayokuwa na manufaa
kwao.

“Nashukuru sana kwa kunialika,
nimefurahi kukutana na madak-
tari wazuri na wazoefu hapa MOI,
naamimi mimi pia nitajifunza
mambo mengi kwenu,” anasema
Profesa Miscuks.

Kwa upande wake Dk. Iveta
Gobovska, ambaye pia ni Mkuu
wa Kitengo cha Wagonjwa Mahu-
tuti katika hospitali ya Chuo Kikuu
cha Latvia, anasema amefarijika
kupata fursa ya kuja kubadilishana
uzoefu na madaktari wa Tanzania
na anamini pande zote mbili zita-
nufaika na mafunzo hayo.

4

~

Madaktari wabobezi wa upasuaji ubongo, mgongo na mishipa ya fahamu wa MOl wakishikiana na wenzao
kutoka Chuo kikuu cha Weill Cornell cha Marekani kuondoa vivimbe kwenye mishipa ya damu ubongoni kwa
kutumia darubini ya kisasa. PICHA ZOTE: MOI.
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Kuboresha miundombinu Tanesco

kunavyochochea kujenga viwanda

Na Joseph Mwendapole,
ARUSHA

IVI  karibuni Shirika

la Umeme (Tanesco),

limefanya mageuzi na

marekebisho makubwa
ikiwamo kuweka mitambo mipya
ili kawa na mfumo na miundom-
binu madhubuti ya umeme. Hizi
ni jitihada zinazolenga kufikisha
huduma za uhakika za nishati hii
kwa wateja wake.

Tanesco inatimiza azma hiyo
kwa kutekeleza mradi mkubwa
wa kukarabati, kuimarisha miun-
dombinu na mifumo ya umeme ya
shirika hilo nyeti nchini.

Wiki hii shirika hilo limeandaa
ziara ya wahariri kutembelea mi-
radi inayotekelezwa na Tanesco
mkoani Arusha. Ili kufahamu hat-
ua mbalimbali za uwekezaji huo
Nipashe inazungumza na Mhandi-
si Mwandamizi, anayesimamia
miradi, Emmanuel Manirabona
kuhusu mradi huo unaofahamika
kama Tanzania Energy Develop-
ment Access and Expansion Pro-
jects (TEDAP).

Manirabona anasema kukamili-
ka kwa mradi huo kumeleta man-
ufaa makubwa kwa Watanzania,
wawekezaji wakubwa, wadogo
na wa kati ambao kwa sasa wana
uhakika wa umeme saa 24.

Mhandisi anasema  Kupitia
mradi huo ambao ulifadhiliwa
na Benki ya Dunia (WB), Tanesco
imeweza kuifanyia marekebisho
mitambo mingi na kuweka mipya
kila ilipohitajika hali ambayo im-
ewezesha kuwa na umeme wa

uhakika.
Anabainisha kuwa hata malala-
miko ya kukatikakatika kwa

umeme kutoka kwa wateja yame-
pungua sana kutokana na kukami-
lika kwa mradi huo wa TEDAP, ul-
ioanza kutekelezwa tangu mwaka
2012 na kukamilika mwaka 2017-
2018.

“Hivi sasa ukienda kwenye ofisi
za Tanesco huwezi tena kuona
misururu ya wateja wakipeleka
malalamiko au matatizo yanayo-
husu shirika na hii yote ni kuto-
kana na maboresho makubwa
ambayo yamefanyika na kusimika
mitambo ya teknolojia ya kisasa,”
alisema.

Anaongeza kuwa shirika
limeweka mifumo ya kisasa am-
bayo kila inapotokea hitilafu hu-
ibaini mapema kabla ya wateja
kwenda kulalamika na mafundi
wa shirika kwenda haraka kutatua
tatizo lililopo tofauti na kabla ya
utekelezaji wa mradi huo.

Mhandisi Manirabona anase-
ma Tanesco haipendi kuona mteja
anakatikiwa umeme au kukosa ka-
bisa nishati hiyo hivyo ndiyo saba-
bu iliamua kutekeleza mradi huo
mkubwa uliohusisha ununuzi wa
mitambo na mashine mbalimbali
zinazotumia teknolojia ya kisasa.

Baadhi ya
wafanyakazi wa
kiwanda cha nguo
cha A to Z wakiwa
kazi wakati wa-
hariri wa vyombo
vya habari nchini
pamoja na maofisa
wa Tanesco,
walipofanya ziara
kiwandani hapo
kuona shughuli za
uzalishaji pamoja
na hali ya upa-
tikaji umeme.

Mkurugenzi Mkuu wa Tanelec , Zahir Saleh akiwaongoza wahariri wa vyombo vya habari pamoja na maofisa
Tanesco kuingia kwenye kiwanda hicho cha kuzalishaji trasfoma kilichoko mkoani Arusha. PICHA ZOTE NA

JOSEPH MWNDAPOLE

Vituo vingi vya kupoozea umeme
nchini vimeongezewa uwezo kupi-
tia mradi huo na vyote vina umeme
wa kutosha mabhitaji na vimekuwa
na njia za umeme za akiba ambazo
hazijaanza kutumika, anaongeza
mhandisi huyo.

“Ukitembelea vituo vyetu vingi
utashuhudia kuna njia za umeme
ambazo hazitumiki zinasubiri wa-
teja sasa kabla ya mradi huu wa TE-
DAP hili halikuwezekana limeweze-
kana tu baada ya kukarabati na
kuweka vifaa vya teknolojia ya
kisasa kwenye vituo vyetu vyote,”
anafahamisha.

Anasema kutokana na mabadi-
liko makubwa yaliyofanyika kwe-
nye shirika hilo hivi sasa akijitokeza
mwekezaji yeyote anayehitaji
umeme mkubwa kwaajili ya uzal-
ishaji viwandani wanamuungan-
ishia haraka.

Baadhi ya vituo vya mkoani Aru-
sha vilivyonufaika na mradi wa
TEDAP ambavyo wahariri waliv-
itembelea ni pamoja na kituo cha
Njiro B, Mount Meru, Kiltex, Sakina,
Themi na Unga Ltd.

Mhandisi huyo anataja chim-

buko la mradi wa TEDAP kuwa ni
uchakavu wa miundombinu ya
shirika hilo hali iliyosababisha ku-
wepo kwa malalamiko mengi ku-
toka kwa wateja ambao walikuwa
wakilalamikia kukatikakatikaa kwa
umeme.

“Vifaa vya zamani vilisumbua
kwa mfano likitokea tatizo ili-
kuwa mnalazimika kuwasiliana
kwa kutumia redio call lakini kwa
mitambo ya sasa likitokea tatizo
wataalamu wanawasiliana kupitia
mfumo wa kisasa uliopo na tatizo
linatatuliwa  haraka sana tofauti
na zamani,” anasema.

Anaeleza zaidi kuwa mfumo huo
ambao kwa kimombo unajulikana
kama System Control and Data
Acquisition (SCADA), umerahisi-
sha mawasiliano kwa wataalamu
wa shirika hilo kwani kila kitu kwa
sasa kinakwenda kidigitali na tatizo
linabainika na kutatuliwa mapema
sana.

“Hivi sasa likitokea tatizo kwenye
gridi kila kitu kinaonekana kwenye
kompyuta TEDAP imesaidia sana
kuifanya Tanesco ijiendeshe kisasa
kwasababu vituo vingi vimeongeze-

wa uwezo na wataalamu wa ndani
wamekuwa wanafanya mambo
mengi wenyewe bila kutegemea wa
nje,” anasema.

Shuhuda wa maboresho ndani
ya shirika hilo ni Mkurugenzi wa
Makampuni ya Lodhia Steel,
Sailesh Pandit, ambaye anasema
kwa sasa umeme umetulia wa-
naendesha shughuli za uzalishaji
bila tatizo.

Anasema kiwanda chake kina-
pata Megawati 7 ambao ni wastani
wa umeme unaotumika kuendesha
baadhi ya mikoa kama Manyara na
hajawahi kuwalalamikia Tanesco
kuhusu kukatikakatika kwa umeme
wala kuwepo kwa umeme mdogo.

“Kusema ukweli sina baya kwa
Tanesco tunafanya kazi kwa ka-
ribu sana na wenzetu wa mkoa wa
Arusha na hata nikipiga simu kwa
meneja wa mkoa saa nane usiku
atapokea na kama kuna shida atat-
upa vijana ndani ya muda mfupi
watarekebisha kama kuna kasoro,
anasema Pandit.

“Tunaposema Tanzania ya vi-
wanda mimi naamini itawezekana
kwasababu tumepata umeme wa

uhakika maana kuzalisha nondo
inatumia umeme mwingi sasa
kama huna umeme wa uhakika
huwezi kufanya lolote, Viwanda ni
Tanesco na Tanesco ni viwanda”
anasema

Pandit anasema kwa uzoefu al-
ionao umeme miaka minne iliyo-
pita ulikuwa unakatika mara kwa
mara na kusababisha baadhi ya vi-
wanda kupata hasara ya malighafi
lakini baada ya maboresho hayo
maisha yamekaa sawa.

“Kuhusu umeme niseme ukweli
tu kwamba kwa sasa tuko dunia
nyingine kabisa sijawahi kusikia
hapa Arusha wenye viwanda wa-
nalalamikia umeme, Arusha mme-
jipanga vizuri kwasababu mnasiki-
liza wateja na mnatenda,”

“Nawaomba watu wanaotaka
kuja kuwekeza Arusha kwamba
huu ni muda mwafaka kwasaba-
bu hakuna tena shida ya umeme
mimi nalipa bili ya Sh. bilioni 1.1
kwa mwezi kwasababu uzalishaji
wa nondo unahitaji umeme mwin-
gisana,” anasema

Meneja Utawala wa kiwanda cha
Sunflag Arusha, Magesa Charles
anasema umeme wanaopata kuto-
ka Tanesco unatosheleza mahitaji
yao ya kila siku na kwa mwezi mzi-
ma wanaweza kutumia hadi uniti
za umeme zipatazo za milioni 2.1.

“Lazima tuwapongeze Tanesco
kwa kutuletea umeme wa uhakika
sisi hapa maboresho waliyoya-
fanya yametugusa kwasababu ha-
tuna tena malalamiko nao hivyo
tunakila sababu ya kuwapongeza,”
anasema.

“Hata ikitokea tatizo ukawapigia
Tanesco Arusha wako vizuri wa-
takuja haraka na kutatua tatizo na
kama wanakata umeme kwaajili
ya matengenezo wanatuarifu
mapema tunajipanga. Kwa ujumla
hali imeimarika sana,” anasema

Meneja Mkuu wa kiwanda cha
kutengeneza transfoma cha Ta-
nelec, Zahir saleh, anasema ku-
tokana na umeme wa uhakika
kutoka Tanesco wanazalisha kwa
saa 24.

Anasema kwa mwaka uwezo
wa Tanelec huzalisha wastani wa
transfoma 14,000 na kwa siku
zinazalishwa hadi transfoma 30
hivyo ni dhahiri kuwepo kwa
umeme wa uhakika ni jambo
muhimu kwao.

“Changamoto tunayopata ni
ucheleweshaji wa malighafi katika
bandari ya Dar es Salaam kwasa-
babu mzigo utakaofika bandari ya
Mombasa na Dar es Salaam siku
moja basi ule wa Mombasa utafika
na utatumika hadi uishe wakati
wa Dar es Salaam haujapokelewa
ila umeme wa uhakika tunao,”
anasema

Anasema  kuanzia ~ mwaka
2017/2018 umeme haukatiki ovyo
kama ilivyokuwa miaka ya nyuma
ambako wakati mwingine walilazi-
mika kusimamisha uzalishaji.
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Nkurunziza aishtaki
televisheni ya Ufaransa

BUJUMBURA, Burundi

MAHAKAMA jijini Paris, nchini Ufar-
ansa, imeanza kusikiliza kesi iliyo-
funguliwa na Rais wa Burundi Pierre
Nkurunziza, dhidi televisheni moja ya
nchini Ufaransa, mwanasheria wa Ube-
ligiji na mwandishi wa habari wa Burun-
di kwa makosa ya kuikashifu nchi yake
na kuishushia hadhi yake.

Rais Nkurunziza (pichani), anaituhu-
mu televisheni hiyo ya Ufaransa miaka
miwili iliyopita ilionyesha picha za
video za mauaji ya kimbari kwa madai
kuwa chama tawala cha Burundi ndicho
kilichohusika.

Rais Nkurunziza alidai kuwa tele-
visheni hiyo ya Ufaransa, miaka miwili
iliyopita ilionyesha picha za video za
mauaji ya watu wengi,na kudai kuwa
chama tawala cha Burundi ndicho kili-
chotekeleza mauaji hayo.

Alisema kuwa picha hizo za video

zilizoonyeshwa na televisheni ya Ufar-
ansa ya Channel 3, zilidai mauaji hayo
ya watu wengi yalifanyika katika viunga
vya makazi ya Rais Nkurunziza jambo
linalokanushwa na ambalo kwa sasa
limefikishwa mahakamani

Mwandishi wa BBC Prime Ndikuma-
genge, alisema kuwa, Nkurunziza ame-
kanusha vikali kwamba picha hizo wala
si za ndani ya Burundi bali zinavyoone-
kana ni kama zilichukuliwa mahala fu-
lani katika nchi za Afrika Magharibi.

Televisheni hiyo ya Ufaransa Chan-
nel -3 ilizirusha picha hizo mwaka
2016,wakati wa uchaguzi mkuu wa Bu-
rundi, ulioandamana na vuruguVideo
hizo katika matangazo kupitia tele-
visheni ya France Channel 3, zilionye-
sha mauaji ya watu wengi,yanayodaiwa
kutekelezwa na wafuasi wa Nkurunziza.

Picha hizo za video zimepewa
jina la Proof of acts of violence in
Burundi”ikimaanisha ‘Ushahidi wa vi-

wam

Wanafunzi wakilia kuomboleza kifo cha mwalimu: PICHA: DW

Mwanafunzi ndani mauaji

NAIROBI, Kenya

MWANAFUNZI  wa kidato cha nne
nchini Kenya ni mmoja wa watuhumiwa
watatu wanaoshikiliwa na polisi kwa
tuhuma za kumuua mwalimu, ambaye
kabla ya kufa anadaiwa alimpokonya
simu mmoja wa watuhumiwa hao.

Taarifa kutoka shuleni hapo zilieleza
kuwa aliyeuawa ni Peter Omari ali-
yekuwa mwalimu wa Fizikia, aliyesham-
buliwa juzi Alhamisi akiwa nyumbani
kwake.

Mwalimu huyo alimpokonya mwa-
nafunzi wa kidato cha nne simu ya
mkononi aliyokuwa amepewa na watu
wawili kwa siri kupitia ua wa shule.

Maofisa wa polisi wanaamini kuwa,
watu hao wawili walipanga njama na
mwanafunzi huyo kumuua mwalimu
Omar kwa nia ya kulipiza kisasi, kwani
inasemekana mwaka 2017 watu hao hao
walikamatwa wakimpa mwanafunzi

mwingine simu ya mkononi.

Chifu anayesimamia eneo la Barut
David Kering, alieleza kuwa mwili wa
mwalimu huyo ulipatikana usiku wa Al-
hamisi nyuma ya nyumba yake, dakika
chache baada ya kutoka shuleni alikoku-
wa akisimamia na kufundisha masomo
ya ziada.

“Mimi pamoja na maofisa wetu wa
polisi tulifahamishwa jana usiku kuwa
kuna mwalimu ameuawa katika shule
ya Hopewell. Tulifika hapa na kweli
tukaupata mwili wa mwalimu ukiwa
chini, ukiwa amepasuliwa kichwa kwa
kupigwa na kitu kizito,” alisema chifu
Kering na kuongeza kuwa maofisa wam-
emkamata mwanafunzi mmoja kutoka
shule hiyo na mwingine kutoka shule ji-
rani ambao wanasaidia kwa uchunguzi.

“Kama serikali tutafanya uchunguzi
na tuone kwamba waliohusika wameti-
wa nguvuni na kushtakiwa.” Aliahidi
chifu huyo.

Eneo palipo shule hiyo limehu-

tendo vya ukatili vya Burundi.

Ndani ya picha hizo pia ,baadhi ya
watu wanaoonekana wakizungumza
lugha ya Kihausa, lugha ambayo
haiongelewi nchini Burundi.

Mshitakiwa Bernard Maingai ambaye
ni mwanasheria, anatuhumiwa kwamba
ndiye aliyepeleka video hiyo ili ichezwe
katika runinga na mwandishi wa habari
David Gakunzi, anayeshitakiwa na Rais
Nkurunziza kwa tuhuma za mahoajiano
aliyoyafanya kwenye runinga akizun-
gumzia picha hizo.

Serikali ya Burundi imekuwa ikipata
vikwazo kutoka kwa jumuiya za ki-
mataifa, kwa madai ya kukiuka haki za
binadamu na kwamba chama tawala
nchini humo kina kundi la vijana lin-
aloitwa Imbonerakure.

Hata hivyo serikali ya Burundi imeku-
wa ikikanusha madai hayo kila wakati.

BBC

vya mwalimu

sishwa na uhalifu mwingi kama dawa
za kulevya, vileo na simu za mkononi
kati ya vitu vingine vinavyosemekana
kuingizwa shuleni humo kwa njia isiyo
halali. Vitalis Kahenda, mkurugenzi wa
shule hiyo ya Hopewell alieleza hali hiyo
kama changamoto kubwa inayowaka-
bili. “Tuna wanafunzi zaidi ya 400, wa-
vulana kwa wasichana ingawa huduma
za bweni ni za wasichana pekee. Suala
la uhalifu katika eneo hili ni kero kubwa
na limeathiri pakubwa.” Alilalamika Ka-
henda.

Mkuu huyo wa shule alisema pia
wamelalamika mara kadhaa kwa maofi-
sa wa usalama hasa kuwahusu hao watu
wawili ambao walionekana shuleni
hapo.

“Sio vileo pekee, hata dawa za kulevya
huuziwa wanafunzi wetu, lakini hakuna
lolote lililofanywa na maofisa hao. Hatu-
na udhibiti wa mambo lakini maofisa wa
usalama wana kazi kubwa ya kufanya.”
alilalamika. BBC

Angola
yaruhusu
uhusiano
jinsia moja

LUANDA, Angola

BUNGE la Angola limeifuta
sheria ambayo ilikuwa ina-
tafsiriwa kama inapinga ma-
husiano ya jinsia moja.

Serikali ya nchi hiyo tayari
imekataza ubaguzi wa watu
kulingana na hali zao za mahu-
siano ya kingono na kwamba
yeyote anayemnyima mtu kazi
au huduma kutokana na uhusi-
ano wake wa Kimapenzi anaji-
hatarisha kufungwa jela kwa
kipindi cha mpaka miaka miwili.

Angola ni koloni la zamani
la tatu la Ureno barani Af-
rika kufuta sheria zinazokataza
uhusiano wa kingono wa jin-
sia moja, nyingine ni Visiwa
vya Sao Tome na Cape Verde.

Hata hivyo, hakuna mtu yeyote
anayefahamika ambaye alisha-
wahi kufungwa ama kukamatwa
kama sehemu ya utekelezaji wa
sheria hiyo iliyofutwa. Angola ina-
tazamwa kama nchi ambayo watu
wake wengi hawana mtazamo
hasi na matendo ya kujamiiana
kwa watu wa jinsia moja.

Nchi nyingi za Afrika zina
sheria kali zinazopingana
na matendo ya ushoga.

Mapenzi ya watu wa jinsia moja
yaliharamishwa nchini Uganda
chini ya sheria za ukoloni katika
kifungu kinachokataza mtu kufan-
ya ngono kinyume na maumbile.

Waziri wa Maadili nchini
Uganda, Simon Lokodo, mwezi
uliopita alisema shughuli zote
Za wapenzi wa jinsia moja ni
haramu na kinyume na utama-
duni wa watu wa Uganda.

Wanaharakati wa kupiga-
nia haki za wapenzi ya jinsia
moja nchini Uganda walisema
kuwa watu walio wapenzi wa
jinsia moja wanastahili kue-
ndelea na shughuli zao ikiwa
watahitaji kufanya hivyo.

Serikali hatahivyo, ilisema
kuwa haitawafumbia macho wale
wanaoshabikia mapenzi ya jinsia
moja na kujaribu kusambaza
harakati hizo zinazotazamwa
kuwa za haramu nchini.

Kwa upande wa Kenya mapenzi
ya jinsia moja ni kinyume na she-
ria na mtu anaweza kuadhibiwa
kwa kutupwa miaka 14 gerezani.

Mwaka 2006 Afrika ya Kusini
ilikuwa nchi ya kwanza Afrika na
va tano duniani kuruhusu ndoa
Za wapenzi wa jinsia moja. Hata
hivyo, si wote wanaokabiliana na
hatua hiyo, na nje ya miji mi-
kubwa wapenzi wengi wa jinsia
moja wanakumbana na masham-
bulizi na kutengwa na jamii zao.

BBC
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AJALI kubwa iliyotikisa nchi inatokea eneo la Mikese mkoani

Morogoro baada va basi la

HADITHI
Kisanduk

Na Adam Fungamwango (0716
350534)

“NILISEMA kuwa kabla sijakuua
nitaeleza kila kitu kwako na hata wa-
fanyakazi wangu kila kilichofanywa
kijulikane, kuanzia Careen kuuawa
hadi kukamatwa kwa wewe mchum-
ba wake. Furaha yangu leo ni kuona
wewe unauawa mbele yangu na Ca-
reen pia aliuawa nami , kinachofuata
baada ya mauaji yako ni kumvisha pete
mchumba wangu Lisa.”

“Mimi ndiye mmiliki wa Paradise Ho-
teli. Miaka kadhaa nyuma nilimpokea
mrembo mmoja anaitwa Careen. Ali-
kuja kuomba kazi baada ya kumaliza
kozi ya uhotelia. Kwa jinsi alivyo mrem-
bo nilimpa kazi haraka sana. Lakini pia
nilimpenda na akawa mpenzi wangu.

Baada ya mwaka mmoja akaniam-
bia kuwa ana ndugu yake, pacha
mwenzake walikuwa naye kozi moja
naye anataka amlete hapo. Hakukuwa
na pingamizi, akaletwa Hellen.”

Jina la Hellen lilisababisha Eddy
kupatwa hasira, lakini iliyoishia tum-
boni, kwani alijua kabisa kuwa kifo cha
mpenzi wake kilitokana pia na hila za
Banson. Alijipanga pia kumuuliza juu
ya kifo cha Hellen jinsi kilivyokuwa.

“Walifanya kazi kwangu kwa muda
wa miaka minne. Lakini tabia ya Ca-
reen ilianza kubadilika siku hadi siku.
Sikujua ni kwa nini. Mpaka ikafika
wakati akaacha kazi bila taarifa na hata
nilipokuwa nimempangia nyumba nzi-
ma Sinza akawa ametoroka.” alisema
Mapunda na kunyanyua glasi ya maji
huku akimtazama Eddy kwa jicho kali,
akionyesha kuwa sababu ya matatizo
yote ni yeye kwani mpaka wakati huo
bado alidhani anayezungumza naye
hapo ni Mayambua.

“Simu zake zote zikawa hazipati-
kani.” Nilichofanya nikaandika ule
waraka kwa kutumia kompyuta badala
ya mkono kukwepa wavumbuzi wa
maandishi kunitia mikononi. Nilim-
wambia hata kama umekimbia, simu
umezima, lakini mimi ni mtu mwenye
uwezo na maarufu naweza kukutafuta
popote pale na nikakupata.”

Eddy aliukumbuka ule waraka aliou-
kuta kwenye mkoba wa mpenzi wake
hayati Hellen. Akakumbuka mpaka
maneno yaliyoandikwa humo.

‘Nilipokupangia umehama. Ume-
hamia kusikojulikana. Simu zako zote
nasikia umebadilisha. Unadhania ku-
fanya hivyo sitoweza kukufikishia
ujumbe. Hivi we mwanamke unani-
tafuta nini mimi? Hakuna mtu nisiy-
emjua, au sehemu ambayo utahamia
mimi nikose kufahamu. Nitakutafuta
popote pale. Huwezi kuniacha mimi
kibwegebwege. Nimepoteza gharama

abiria kuungua moto, kuua na watu

bila kujali

wengine kadhaa kujeruhiwa.

Awali inachukuliwa poa kama ajali za kawaida. Lakini nyuma ya
na muuaji , mwenye akili za

anategua kitendawili hiki. Fuatilia kisa hiki....
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zangu na muda wangu kwa miaka
mitano kwako, leo uniache kwenda
kuolewa na wajinga wengine. Ca-
reen nitahakikisha huolewi kwa
gharama yoyote ile.

“Ujumbe ule nilipouandika ni-
kamwambia sekretari wangu afanye
kila njia auweke kwenye mkoba wa
Hellen kwani kwa kufanya hivyo
utamfikia ndugu yake Careen kwa
sababu mpaka wakati huo alikuwa
hajui anaishi wapi na tayari kazi
ameshaacha.”

Ndipo Eddy alipogundua kuwa
huenda ujumbe ule haukumfikia
mlengwa, au Hellen alipouona alipu-
uzia kumpelekea pacha mwezake,
au alipouona aliona si vizuri kwenda
kumpa presha mwenzake ambaye
tayari alikuwa amejiandaa kuolewa.
“Au hata mwenyewe Hellen hakuuo-
na?” Alijiuliza Eddy ambaye aliukuta
kwenye mkoba wa Hellen, lakini
kumbe uliwekwa na sektretari wa
Benson.

Katika uchunguzi wangu, nili-
tuma watu wakaniambia kuwa
anatarajia kwenda Ifakara mkoani
Morogoro kwa ajili ya ndoa. Kila ni-
kipiga akili haiji, nikaona chochote
nitakachofanya  hakitokuwa na
mimi moyo wangu hauwezi kuona
Careen akiolewa niko hai, nikaona
bora tu nimtangulize tukose wote.”
Mapunda alizidi kueleza.

“Mimi ninavyojua Careen alipata
ajali kwenye basi ya Bomoa Trans
iliyoungua moto, serikali imethibiti-
sha hilo, sasa wewe hapa unaniam-
bia Careen umemuua wewe, huoni

kwamba Mapunda unatudangan-
ya?” Eddy aliuliza swali ambalo nia
yake ilikuwa ni kumfungua mdomo
na kueleza mkakati mzima aliou-
fanya.

Mapunda aliangua
kicheko cha Kkipesa-pesa
kilichochanganyikana na

Kwani nilishaapa yoyote aliye-
sababisha mimi kumkosa Careen,
akamrubuni ni lazima nimuue, laki-
ni pia tayari kuna baadhi ya siri zetu
unazijua, kwa hiyo hakuna
namna, utakufa tu.” Alijigamba.

“Ulikuwa mchezo mdogo
tu kaka, tulishapata jina la

dh “Ujumbe ule .
arau. nilipovandika MMoja Careen kuwa anasa-
“Wewe mtoto mdogo pikamwam- firi na basi la Bomoa Trans na
sana, watu wana mbinu biasekretari  ilikuwa ni safari maalum kwa
za kijasusi hata serikali Wanguafanye ajili ya kwenda kujiandaa ku-
yenyewe haijui nini kime- Kila njlaau-  fynga ndoa. Wakati huo tayari
tokea, na hakuna mtu mﬁ';::‘;’v:"ye tulishapeleka oda ya kuten-
aliye hai atakayejua hili pejenkwani  genezewa bomu lililotengen-
zaidi ya wewe ambaye kwakufanya €zwa kwa petroli na madini
tunatarajia ~ kukumaliza hivyo utam-  mengine kwenye gereji moja
muda si mrefu, lakini pia fikia ndugu ya rafiki yangu sehemu za
wasaidizi wangu wali- Yake(areen  Npabibo Kazi hiyo nikamkabi-
otekeleza mpango huo KWasababu  qh; Geif Huyo ndiye mtaalam
, T mpaka . .
kabambe.” alisema kwa yapati huo aliyefanya  hivyo shughuli.
kujigamba. alikuwa hajui Mapunda aliposema hivyo ali-
“Mimi siwezi kuamini anaishiwapi  tabasamu.
hadi uniambie nini ume- natayarikazi “Na yeye alifia kwenye basi?”
fanya vinginevyo basi una- ameshaacha.” gy aliuliza.

jaribu kujigamba ili unio-
nyeshe kuwa umemuua
mchumba angu Careen.”
Eddy alizidi kuchoma
utambi.

“Napenda mtu jasiri
kama wewe.” alisema
huku ageuzagauza kiti.

“Uko karibuni kuuawa,
lakini unaonekana kama
mtu usioogopa chochote,
ingawa hiyo haikusaidii
sana kutufanya sisi labda
tukuone wa ajabu tuku-
samehe.

“Wewe unamjua Seif vizuri?
Huyo ni zaidi ya mafia. Bomu
aliliweka kwenye ‘breafcase’
akapanda nalo basi ambalo Ca-
reen alikuwa mmoja wa abiria.
Ulikuwa ni mchezo mdogo tu
kama kuua nzi au kubaka pan-
zi. Lilipofika Mdaula aliomba
ashuke akajisaidia, akiacha
kisanduku cheusi karibu ka-
bisa na siti aliyokuwa Careen
ili asiwe mmoja wa majeruhi,
akashuka kwenda kujisaidia.

Nasikia kuna baadhi ya
abiria walishuka kwenda kuji-

pazia, ni ajali iliyopangwa

kiwendawazimu, akibebwa na hisia za chuki, wivu na kisasi
madhara kwa watu wengine wasiohusika. Eddy Kamal, mpelelezi

makini,

saidia hao walipona, lakini bomu
lile lilitegwa kupasuka sekunde 30
sawa na nusu dakika, pale ‘fyuzi’
itakapofunguliwa na Seif alifanya
hivyo akaacha kisanduku akater-
emka haraka.”

Eddy alimtazama kwa
mshangao Mapunda kwa jinsi
alivyokuwa akielezea kwa ma-
daha, kana kwamba anaelezea
mechi ya soka jinsi wachezaji wa
timu anayoishabikia walivyokuwa
mabhiri dhidi ya wapinzani wake,
kumbe ni masuala hatari ambayo
yamesababisha vifo vya raia wa-
sio na hatia, na wengine kubaki na
ulemavu wa maisha.

“Sasa ndugu yangu nikuulize,
mtu ameshuka kwenda kujisaidia
huku nyuma bomu linapasuka
ndani ya kisanduku atakufaje?”

Hapo ndipo Eddy alipokum-
buka maelezo ya walishuhudia
tukio hilo akiwemo Nassy kuwa
wote walioteremka kwenda ku-
jisaidia waliletewa basi lingine,
lakini yupo abiria mmoja tu am-
baye hakuwepo naye ni yule mtu
aliyevaa pama kichwani na suti
nyeusi.

Wao walidhani kwa sababu
jinsi alivyo alionekana mtu mwenye
pesa, hivyo hakuona haja ya kusub-
iri basi la kuletewa na badala alion-
doka kivyake.

Lakini hapo imepatikana uthibiti-
sho kuwa mtu yule mvaa suti aliyeo-
nekana kama ameacha kisanduku
cheusi ndani ya basi na kwenda
nje kujisaidia ndiye mlipuaji na basi
hilo. Jina lake anaitwa Seif.

“Hivi Mapunda, kweli mwanamke
uliyempenda kutoka moyoni, una-
chukua hatua ya kumuua hivi hivi
kama mnyama, je ulimpenda kwe-
li?”

“Na ndiyo maana nilimuua. Kwa
sababu sikuweza kukubali kushuhu-
dia akiolewa mbele yangu wakati
mimi niko hai?”

“Sasa kwa nini hukumuoa tangu
awali wakati mmeshakaa miaka
minne?”

“Nilimwambia asubiri kwanza,
nilikiwa na mambo mengi ya ku-
fanya, lakini yeye aliona kama vile
mimi sitaki kumuoa kwa sababu ya
umalaya wangu, eti nina wanawake
wengi sana ndiyo maana sitaki kuo-
na mapema, mara pesa zinanizuzua.
Kusema kweli yeye alitaka kuole-
wa mapema, mimi nilikuwa sitaki
hivyo, na ndiyo maana akakubali
kuoana na wewe na sasa nyie wote
limewagharimu maisha .”

Itaendelea Jumamosi



s unzns INIPASINE 27

MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HUDUMA MBALIMBALI

MKOPO WA HARAKA NA NAFUU Pata
mkopo wa dharura ndani ya siku 2. Kwa
wafanyakazi na Wafanyabiashara kutoka
ENTERPRISE FINANCE LIMITED (EFL). Kwa
mawasiliano Zaidi piga: 0768 928516 /
0653 258662. KARIBU EFL.

ELIMU/MAFUNZO

NAFASI ZA MASOMO: Tanzania re-
search and Career development institute.
Reg pwf/041.Certificate na diploma za
kilimo,mifugo, na maendeleo ya jamii.
Mawasiliano:0767574701/0758753063.
www.tracdi.ac.tz

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI
NAFUU SANA

CHETI KIMEPOTEA

115027002

KUSEKWA PETER anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S.0496-0236  kilichotolewa na
JITEGEMEE SEKONDARI mwaka
2014.Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: CD/TR/RB/498/2019.

CHETI KIMEPOTEA

WILSON  MGOMA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.4798-0126
kilichotolewa na shule ya sekondari
SHISYETE ,Mwaka 2012 na cheti cha
daraja la tatu A.cha chuo cha Ualimu
Songea kilichotolewa na mwaka 2015.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha

115025302

polisi. Taarifa ya polisi: MBI/RB/2253/2018

KUPOTELEWA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI @ NA KADI YA GARI

- FATUMA IDDI MASASI FLAVINUS MOMBA MAHITI

anatangaza kupotelewa na | | anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya kadi ya gari aina ya
TOYOTA MARRER yenye | | SCANIAyenye namba za

115026002

namba za usajili . 2‘2343{:\"':8
BEATRICE RAMA MANYAMA T.580 CB2. Chasis namba o .
) Chasis namba 4362217,
anatangaza kupotelewa na cheti ACU 150004869, Yeyote ;
cha kidato cha nne chenye index engine 4021435 Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

S.0369/0020 kilichotolewa na shule
ya sekondari RUVU ,Mwaka 2006.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

115025002

115025102

KW/RB/070/2019 CID/TR/RB/Q60/2019.

CID/TR/RB/0411/2019.

KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI
IMEPOTEA IMEPOTEA

ADAM KASSIM ASSIR wa
P.O BOX 117-TANGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
HUONIAO yenye namba
za usajili MC 272 AJQ.
Yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa Polisi.
TAN/TR/RB/219/2019.

215025902

SIMBA MTOTO TRANSPORT LTD
wa P.O BOX 1018- TANGA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya SCANIA.

yenye namba za usajili
T482 ABF.
CHASSIS Namba. 4384042
na ENGINE Namba. 5722427
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi Taarifa
Polisi. TAN/TR/RB/214/2019.

15024902

Uza,
Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO,

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0767223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyvochapishwa katika gazeti hili.
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BAYERN

YAMSAJILI MMAREKANI RICHARDS
MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich wamekamilisha usajili wa Chris Richards
kutoka FC Dallas kwa mkataba wa kudumu baada ya kuwa na
mafanikio makubwa wakati akicheza kwa mkopo wa miezi
sita na miamba hao wa soka la Ujerumani.

Beki huyo wa kati wa Marekani amecheza mechi 20 kwe-
nye mashindano yote kwa kikosi cha Bayern chini ya umri wa
miaka 18 tangu alipojiunga kwa mkopo akitokea Dallas Julai
2018.

Bayern imethibitisha kwamba Richards amesajiliwa kwa
mkataba wa kudumu, akiwa amesaini kukaa hapo kwa kipin-
di cha miaka minne na nusu na atakuwa hapo kwenye dimba
la Allianz Arena hadi mwaka 2023.

“Tuna furaha kubwa kwamba tumekubaliana kwenye
uhamisho wa Chris kutoka FC Dallas,” amesema Meneja wa
Bayern, Jochen Sauer, akiiambia tovuti ya Klabu hiyo.

“Chris amecheza vizuri kwa kipindi cha miezi sita na am-
etushawishi kuendelea kubaki nae na sasa yeye ni sehemu ya
FC Bayern.”

Richards ni mchezaji wa kwanza kujiunga na Bayern aki-
tokea Dallas tangu klabu hizo zilipoanzisha program ya uhu-
susiano wa kuendeleza wachezaji Februari mwaka 2018.

Richards ameichezea Timu ya Taifa ya Marekani chini ya
umri wa miaka 20 na kuwa nyota kwenye michuano ya CON-
CACAF wakati walipoifunga Mexico 2-0 kwenye fainali.

LONDON, England

ARSENAL imefungua mazungum-
7o na Paris Saint-Germain kwa ajili
ya uwezekano wa kumsajili kiungo,
Christopher Nkunku baada ya mpan-
go wao wa kumchukua Denis Suarez
kutoka Barcelona kushindikana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 ni mmoja wa wachezaji
chipukuzi wanaopewa nafasi kubwa
ya kungara siku za usoni akiwa am-
etokea kwenye akademi ya PSG,
na amecheza mechi 65 kwenye
mashindano yote na kufunga mabao
tisa na kutoa pasi za mwisho tatu.

Gazeti la Ufaransa la LEquipe,
limeripoti kwamba, * Nkunku sasa
anaweza kuwa njiani kwenda kujiunga

Mkataba wake wa sasa na PSG una-
malizika mwaka 2020, lakini majaliwa
ya Nkunku kuendelea kukaa hapo
bado hayajajulikana.

Nkunku anaweza asiwe jina kubwa
barani Ulaya, lakini kwa mashabiki
wa Arsenal wanamjua kwa sababu
walimuona wakati wa maandalizi ya
msimu mpya.

Wakati wa mchezo huo, Nkunku al-
ionyesha kiwango cha juu na sasa Unai
Emery amemtolea macho.

Tayari Emery ameshasema wazi
kwamba hana mpango wa kumsajili
mchezaji yoyote kwa mkataba wa ku-
dumu wakati huu wa dirisha dogo la
Januari, lakini kwa Nkunku inaweza
kuwa tofauti.

BRAZIL YAPEWA PERU,
ARGENTINA KUIVAA
COLOMBIA COPA AMERIKA

SAO PAULO, Brazil

MWENYEJI Brazil amepangwa
kundi moja na Peru, Venezuela na
Bolivia kwenye michuano ya Kombe
la Mataifa ya Amerika Kusini 2019,

Copa America, itakayoanza . =% .

kutimua vumbi Juni mwa-

Katika droo 111y0
tolewa juzi Alhamisi,
Argentina ipo kwe-
nye kundi moja na
Colombia, Paraguay
na mgeni mwalikwa
kwenye  michuano
hiyo, Qatar ambayo \
itaandaa michuano ya
Kome la Dunia mwaka
2022.

Wao Uruguay wapo kundi
moja na mgeni mwingine mwalikwa
Japan, pamoja na Ecuador na bingwa
mtetezi, Chile.

Michuano ya kwanza itaanza kwa
Brazil kufungua dimba la Bolivia
mijini Sao Paulo Juni 14 na itachezwa
katika miji mitano ya Brazil.

Na fainali yake imepangwa 1<uche

bala Maracana Julai 7 mwaka huu.
“Watu wameniuliza kuhusu droo

hii na nimesema, ni rahisi na wengine

wameniambia niwe makini,” amese-

ma kocha wa Brazil, Tite.

“Majukumu yetu ni kucheza kwa
kiwango cha juu, kucheza kwa furaha
na kujisikia fahari tukiwa tunaiwakili-
sha Brazil.”

“Tunahitaji kucheza vizuri, na
hilo ndilo linaloweza kuku-
fanya ukawa bingwa.”
Bosi mpya wa Shirik-
isho la Soka la Brazil,
Rogerio Caboclo
ameiambia Reuters
kwamba majaliwa ya
Tite hayategemeani
na mafanikio ya Bra-
zil kwenye michuano
hiyo.
“Hakuna uhusiano
na vitu hivi viwili. Mkata-
ba wake ni wa miaka minne
na anatakiwa kuutumia kwa
miaka minne. Hata kama hatutakuwa
mabingwa.”

Brazil haijawahi kutwaa taji la
Copa America tangu mwaka 2007
na kocha Tite, ambaye kikosi chake
kilitolewa hatua ya robo fainali ya
Kombe la Dunia mwaka jana, ana
presha kubwa ya kuhakikisha anat-
waa taji na timu hiyo.

Argentina, ambayo imefika fainali
mara mbili katika michuano ya Copa
America iliyopita na zote kufungwa
kwa mikwaju ya penalti na Chile.
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ANKARA, UturukKi

AJIUNGA FENERB#

- sea.

timu hiyo. s

ATIMULIWA
MONACO

MONACO, Ufaransa

KLABU ya AS Monaco imem-
timua kazi kocha wake, Thierry
Henry kutokana na kutoridhishwa
na utendaji wake katika kuitafutia
mafanikio timu hiyo uwanjani.

Hatua hiyo imetangazwa na AS
Monaco kupitia taarifa iliyowekwa
kwenye tovuti yake, ikiwa ni siku
tano tu tangu ipokee kipigo cha 5-1
kutoka kwa Klabu ya Strasbourg.

Monaco ilikumbana na kipigo
hicho Jumamosi iliyopita katika
mchezo wa Ligi Kuu Ufaransa na
kuwaliza mashabiki wa timu hiyo,
na Henry alilazimika kuomba ra-
dhi kwa kutumia lugha isiyokuba-
lika dhidi ya mlinzi wa Klabu ya
Strasbourg, Kenny Lala kwa ku-
muita bibi.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu
ya Ufaransa msimu wa 2016-17,
wamejikuta  wakipata  rekodi
mbovu ya kushinda michezo
mitano kati ya 20 katika msimu
huu, tangu Henry alipokabidhiwa
mikoba hiyo Oktoba mwaka jana.
Wameshinda michezo miwili tu
ya Ligi wakiwa na Henry.

Wakati Monaco wakieleza kuwa
Henry ataendelea kusimama hadi
watakapotangaza uamuzi kuhusu
hatma yake ndani ya klabu hiyo,
mikoba yake amepewa aliyekuwa

VICTOR Moses ameripotiwa kuwa amekamilisha
- kufanyiwa uchunguzi wa afya yake na Fenerbahce,

ambapo anajiunga na miamba hao wa Uturuki kwa
- mkopo hadi mwisho wa msimu huu akitokea Chel-

Uhamisho huo umekuja baada ya mchezaji huyo
raia wa Nigeria mwenye umri wa miaka 28 kucheza
mechi mbili tu za Ligi Kuu England msimu huu,
akiwa ameshinda kuwapo katika kikosi cha kwanza
cha Chelsea chini ya kocha, Maurizio Sarri, na ame-
hitimisha uvumi kwamba alikuwa anarudi katika
klabu yake ya zamani ya Crystal Palace.
Sky Sports imeripoti kuwa, Moses amemaliza ku-
fanyiwa vipimo vya afya, na sasa amejiunga rasmi na
Moses anajiunga na timu hiyo ambayo inayosuas-
ua kwenye Ligi Kuu ya Uturuki, Super Lig, ikiwa ka-

THIERRY HENRY
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msaidizi wake, Frank Passi.

Monaco ndiye mwajiri wa
kwanza aliyemkabidhi kikosi cha
kwanza Henry anayekumbukwa
kwa uwezo wake mkubwa akiwa
na klabu ya Arsenal na Timu ya
Taifa ya Ufaransa.

Kazi yake ya awali kabla ya kuk-
abidhiwa Monaco, alikuwa kocha
msaidizi wa Timu ya Taifa ya Ubel-
giji iliyoshiriki Fainali za Kombe la
Dunia nchini Urusi.

Alijiunga na Monaco Oktoba 13
mwaka jana akichukua nafasi ya
Leonardo Jardim, wengi waliweka
matarajio makubwa kwake, lakini
maji yamemfika shingoni na anas-
ubiri neno la mwisho kutoka kwa
muajiri wake.

tika nafasi ya 15 kwenye msimamo wa ligi hiyo baada
ya kucheza mechi 18, na huko atakuwa pamoja na
mshambuliaji wa zamani wa Tottenham na Real Ma-
drid, Roberto Soldado, pamoja na mshambuliaji wa
Leicester City, Islam Slimani ambaye amekwenda
huko kwa mkopo. S

Moses alikuwa na mchango mkubwa kwa Chelsea
wakati akicheza kama winga wa kulia wakati kikosi
hicho kiliposhinda taji la Ligi Kuu England msimu
wa 2016/17 chini ya kocha, Antonio Conte, lakini ujio
wa Sarri ukamfanya kukosa namba.

Amecheza dakika 176 katika mechi sita za B—
mashindano yote msimu huu, huku akishindwa ku-
penya kwenye kikosi hicho mbele ya Eden Hazard,
Pedro, Willian na Callum Hudson-Odoi. «
Hajaanza katika mchezo wowote wa Ligi Kuu
chini ya Sarri, na hajawahi kujumuishwa katika
kikosi cha kwanza tangu kwenye mchezo wa sare na
Liverpool Septemba mwaka jana.
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SOLSKJAER: POGBA ANAFAA

KUWA NAHODHA MAN UNITED

MANCHESTER, England

PAUL Pogba ana sifa za kuwa nahod-
ha wa Manchester United, kwa mujibu
wa kocha wa muda wa kikosi hicho,
Ole Gunnar Solskjaer.

Pogba alikuwa nahodha msaidizi
wa United kabla ya kocha Jose Mour-
inho kumvua wadhifa huo mwanzoni
mwa msimu huu kutokana na kutoele-
wana kwao.

Kiungo huyo mwenye miaka 25 al-
ivaa kitambaa cha unahodha msimu
huu katika mechi tatu wakati Antonio
Valencia alipokuwa majeruhi. Hata
hivyo, alivuliwa madaraka hayo Sep-
temba mwaka jana.

“Namjua kijana huyu (Pogba) kwa
muda sasa na ni kiongozi,” amesema
Solskjaer, ambaye alimfundisha Pogba
akiwa kinda kati ya miaka ya 2008 na
2010.

“Ana ushawishi mkubwa mbele za
watu. Anajali na ana uchu wa mafani-
kio.”

Maisha ya Pogba nje ya uwanja
yamekuwa yakisimangwa, sawa na
namna anavyotembea kwa madaha
kabla ya kupiga mikwaju ya penalti
msimu huu.

Lakini masimango hayo yanaone-
kana kugonga mwamba, na kiwan-

go chake mchezoni kimeimarika
maradufu toka Solskaer alipochukua
mikoba ya Mourinho aliyetimuliwa
Desemba mwaka jana.

Katika mechi sita chini ya Solskjaer,
Pogba amefunga mabao matano na
kupiga pasi za mwisho zilizozaa magoli
manne.

“Paul ana mbwembwe nyingi pia,
lakini hivyo ndivyo alivyo,” amesema
Solskjaer.

“Mitandao ya kijamii ni sehemu ya
maisha tunayoyaishi kwa sasa. Ndiyo
jamii ya leo. Tuna kanuni kadhaa, la-
kini sina tatizo na mitandao.”

Mustakabali wa nahodha Valencia
hapo kwenye dimba la Old Trafford ni
finyu, na tangu Septemba mwaka jana
amecheza mechi moja tu ya Ligi Kuu
England.

Wakati Valencia akiwa nje, na Pogba
kuvuliwa madaraka, Mourinho alim-
kabidhi mikoba ya uongozi, Ashley
Young na Solskjaer hana mpango kwa
sasa kufanya mabadiliko.

“Yeye (Young) ni aina ya mwisho
ya kizazi cha manahodha wa kizam-
ani,” amesema Solskjaer. “Ni muhimu
kutokuogopa kusimama mbele ya
wachezaji wenzako na kuwakosoa
pale inapobidi.”

"'__11
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MATA AKARIBIA

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imeanza mazungum-
7Z0 na Juan Mata ambaye kwa sasa
hana namba kwenye kikosi cha kwan-
za cha Manchester United ilimsajili
kiungo huyo kama mchezaji huru ka-
tika kipindi cha majira ya joto.

Kiungo mchezaji huyo Mhispania
ameshindwa kufurukuta katika kikosi
cha kocha wa muda wa United, Ole
Gunnar Solskjaer, huku raia huyo wa
Norway akijipanga kuifufua upya safu
ya ushambuliaji.

Mata, ambaye mkataba wake na kla-
bu hiyo ya Old Trafford utamalizika
katika kipindi cha majira ya joto, kwa
sasa anawaniwa na mabingwa hao wa
La Liga, Barcelona ambao wanalazi-
misha kuingia naye makubaliano ya

KUTUA BARCELON

® ® ®juventus, PSG nazo zatajwa kuwania saini ya
Mhispania huyo...

awali. Gazeti la Goal limeripoti kuwa,
vigogo hao wa Catalan tayari wame-
shafanya mawasiliano na mwakilishi
wa Mata na kueleza wanambhitaji nyo-
ta huyo ambaye aliwahi kuzichezea
Chelsea na Valencia.

Pia kuna taarifa kwamba Juventus
ya Italia na Paris Saint-Germain ya
Ufaransa nazo zinamwania Mata kama
mchezaji huru endapo atashindwa
kufikia makubaliano ya kusaini mka-
taba mpya na United.

United au Mashetani Wekundu
wako katika mazungumzo na Mata
lakini hadi sasa hakuna makubaliano
ambayo yamefikiwa katika majadil-
iano yaliyofanyika. Kwa sasa mchezaji
huyo anaweza kusaini mkataba wa
awali na klabu yoyote atakayoridhia
kufanya hivyo.

Mapema mwaka jana, United ili-
fanikiwa kumpa mkataba wa mwaka
mmoja kiungo huyo ambao utamal-
izika ifikapo Julai mwaka huu.

Inaelezwa kuwa Mhispania huyo
analipwa mshahara wa pauni 140,000
kwa wiki katika klabu hiyo ya Old
Trafford lakini Barcelona inatajwa
imejipanga kumlipa kiasi kikubwa
zaidi lakini ikiwa haitaki kulipa ada
yoyote ya usajili.

Mata alijiunga na United Januari
mwaka 2014 akitokea Chelsea na kwa
muda wote aliokaa hapo ameichezea
timu hiyo michezo 208 katika
mashindano mbalimbali.

Kwa muda wa miaka mitano ali-
yokaa katika klabu hiyo, Mata ame-
fanikiwa kufunga mabao 44 na ak-
itengeneza nafasi 35.

DE LIGT KUTUA CITY

MANCHESTER City imeweka wazi nia yake ya
kutaka kumsajili beki wa Ajax na Timu ya Taifa
ya Uholanzi, Matthijs de Ligt (19), na usajili huo
unamaanisha kuwa beki wa kati ya Argentina,
Nicolas Otamendi (30), anakaribia kujiunga na
Barcelona. (Sun)

UNITED YAMWANIA BERTA

MANCHESTER United wanajiandaa kumwajiri
Mkurugenzi wa Michezo wa Atletico Madrid, An-
drea Berta lakini klabu hiyo ya Hispania imempa
ofa nono mpya Mtaliano huyo ambaye sasa ana
umri wa miaka 47. (Mirror)

JARDIM KUREJEA MONACO

UONGOZI wa Monaco umekubaliana kumreje-
sha kocha wake wa zamani, Leonardo Jardim
kuchukua nafasi ya Thierry Henry, ikiwa imepita
miezi mitatu tangu atimuliwe kazi katika klabu
hiyo. (CEquipe - in French)

MONCHI KUMFUATA EMERY

MKURUGENZI wa Soka wa Roma, Monchi
anajiandaa kujiunga na Arsenal katika kipindi
cha majira ya joto ili kuwa Mkurugenzi wa Ufundi
mpya baada ya kuwahi kufanya kazi na Kocha wa
timu hiyo maarufu Gunners, Unai Emery katika
klabu ya Sevilla. (Mirror)

CLARKE SOKONI EPL

KOCHA wa Leeds United, Marcelo Bielsa bado
hajafanya mazungumzo yoyote na winga, Jack
Clarke (18), kuhusiana na hatima yake, licha ya
kuwapo kwa tetesi za kuwania na klabu mbalim-
bali zinazoshiriki Ligi Kuu England. (Manchester
Evening News)

LUKAKU KUTUA NEWCASTLE

BEKI wa Lazio na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Jor-
dan Lukaku (24), ambaye ni kaka wa straika wa
Manchester United, Romelu anakaribia kujiunga
kwa mkopo katika klabu ya Newcastle United.
(Chronicle Live)

ARNAUTOVIC AIMARIKA

MSHAMBULIAJI wa West Ham na Timu ya Taifa
ya Austria, Marko Arnautovic amerejea katika ma-
zoezi ya klabu hiyo maarufu Hammers na huenda
akapangwa katika kikosi kitakachoivaa AFC Wim-
bledon kwenye mechi ya Kombe la FA baada ya
mchakato wa kwenda kucheza China kuyeyuka.
(Sun)

BEGOVIC AJINADI

GOLIKIPA wa Bournemouth na Timu ya Taifa
ya Bosnia, Asmir Begovic (31), amefungua milango
wazi kwa klabu za Ligi Kuu England kufanya naye
mazungumzo. (Sun)

KAMARA ATAKIWA UTURUKI

KLABU ya Uturuki iitwayo Malatyaspor bado
inasisitiza kumhitaji straika wa Fulham, Abou-
bakar Kamara (23), licha ya Mfaransa kuwa bado
kuwa kizuizini kutokana na kupigana na mwen-
zake walipokuwa mazoezini. (Guardian)

ROGERIO AGOMBEWA

WOLVES na Southampton zimeweka wazi nia
yake ya kumsajili beki wa Juventus na Timu ya
Taifa ya Brazil, Rogerio (21), ambaye kwa sasa
yuko kwa mkopo katika klabu ya Sassuolo inay-
oshiriki Serie A ya Italia.(Mirror)

RODRIGUEZ KUREJEA MADRID

BABA wa kiungo mchezeshaji wa Colombia,
James Rodriguez (27), ambaye yuko kwa mkopo
Bayern Munich, amesema kuwa mwanae anaji-
andaa kurejea katika klabu ya wazazi wake ya Real
Madrid. (Evening Standard)

WERNER AIVURUGA RB

RB Leipzig imempa ofa ya mwisho straika
wake, Timo Werner (22) ili aweze kubakia katika
klabu hiyo na kumaliza ndoto za Liverpool, Bar-
celona, Real Madrid na Paris St-Germain ambao
wameweka wazi nia ya kumtaka Mjerumani huyo.
(Bild - in German)
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AJIBU ATAMBA YANGA
ITAFANYA MAKUBWA FA Wwasanii

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Ibrahim Aji-
bu amesema kuwa pamoja timu yao kuon-
dolewa katika michuano ya SportPesa am-
bado kikosi chao kina uwezo wa kufanya
vyema kwenye mashindano ya Kombe la
FA na Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ajibu, nahodha mpya wa Yanga, alisema
kuwa bado wapo kwenye mbio za ubingwa
wa Ligi Kuu pamoja na Kombe la FA, hivyo
nguvu na akili zao wanazielekeza huko.

“ Malengo ilikuwa kushinda kila taji,
hatujafanya vizuri katika mashindano ya

Kombe la Mapinduzi na Sportpesa, lakini
bado tupo kwenye mbio za ubingwa na pia
FA, haya ni makombe mawili ambayo tut-
ayapigania kuhakikisha tunafikia malengo
yetu,” alisema Ajibu.

Mshambuliaji huyo aliongeza kwa kuwa-
taka mashabiki wao kutokuwa na hofu na
timu yao, kwa sababu wachezaji wanaahi-
di kuendelea kupambana katika mechi zi-
lizobakia katika mashindano hayo mawili
wanayoshiriki.

Yanga kwa sasa wanaendelea na mazoe-
zi kujiandaa na mchezo wao wa Kombe la
FA dhidi ya Biashara United kutoka Mara
ambao utachezwa Jumatano ijayo kwenye

Uwanja wa Taifa.

Kocha wa timu hiyo, Mwinyi Zahera
amesema mchezo huo ni muhimu na wa-
tahakikisha wanapunguza machungu yao
kwa kuibuka na ushindi.

Zahera alisema hawajafaya vyema ka-
tika mechi mbili zilizopita, hivyo huu ni
wakati wa kurekebisha makosa yao na
kurejesha furaha kwa mashabiki na wana-
chama wa Yanga.

Mtibwa Sugar ndio bingwa mtetezi
wa mashindano ya Kombe la FA ambayo
hutoa tiketi ya kushiriki michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Golikipa wa Chelsea, Kepa Arrizabalaga akipangua penalti iliyopigwa na kiungo wa Tottenham, Lucas Moura (hayupo pichani) na
kuifanya timu yake kuingia hatua ya fainali ya Kombe la Ligi katika mechi iliyochezwa juzi usiku. Chelsea ilisonga mbele baada ya

kushinda penalti 4-2.PICHA: MTANDAO

Fountain Gate kukuza vipaji

Na Renatha Msungu,Dodoma

SHULE ya Fountain Gate Akademi ya ji-
jini hapa imeteuwa wachezaji chipukizi 30
ambao itawasomesha kwa ajili ya kuende-
leza vipaji vyao.

Yosso hao wamepatikana baada ya
wachezaji zaidi ya 500 kujitokeza katika
usaili ulioendeshwa na kusimamiwa na

makocha mbalimbali wenye vyeti vinavy-
otambuliwa na Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF). Mkurugenzi wa shule hiyo, Japh-
et Makau alisema kuwa anaamini uamuzi
waliouchukua utasaidia kuwaendeleza
watoto hao na vile vile baadaye kuisaidia
nchi.

“Mipango yetu ni kuendeleza vipaji vya
mchezo wa soka, mwalimu wetu Mkuu wa

michezo ni Alex Kashasha, tunauhakika
hawa vijana watafika mbali katika mchezo
huu,” alisema Makau.

Wakati huo huo mwanafunzi, Christo-
pher Alex aliyekatwa miguu yote miwili na
kupewa miguu bandia na Mbunge wa Jim-
bo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde,
ambaye pia anamsomesha anaendelea
vizuri.

TCRA,

wafikia
muafaka

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), imewaagiza wasanii
walioingia mikataba na kampuni
Za Simu au mawakala kwa ajili ya
kutumia kazi zao kama miito ya
simu ambao hawajalipwa stahiki
Za0, wawasilishe madai yao katika
ofisi hizo kwa ajili ya kupatiwa
haki zao.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
Mhandisi James Kilaba, aliyaeleza
hayo, muda mfupi baada ya kumal-
iza kikao na wasanii na mawakala
waliokuwa wakijadili kuhusu
kutokuwapo na mgawanyo sawa
wa malipo ya miito ya simu baina
ya wasanii wa muziki, kampuni za
simu na mawakala wanaotumia
kazi za wasanii.

Katika kikao hicho, wa
likubaliana malipo kuwa
kwa Kipindi cha miezi
sita yakutafuta suluhu
ya kudumu, malipo ya
kazi za wasanii,
mawakala,

kampuni za

simu na mtoa

huduma yawe asilimia
50 kwa 50 kabla ya kuja

na mfumo rasmi.

Aliongeza kuwa wamekubaliana
kuwapo uwezekano wa msanii ku-
saini makubaliano ya kazi zake ku-
tumika kama miito ya simu katika
kampuni husika ya simu moja kwa
moja na endapo atataka kutumia
wakala afanye hivyo.

Pia walikubaliana kuwa kam-
puni za simu ziwasilishe TCRA
mgawanyo halisi wa gharama za
utayarishaji wa kazi hizo za wasa-
nii ambazo hutumika kama miito
ya simu.

Mhandisi Kilaba, alitaja azimio
lingine ni TCRA kuangalia uhalisia
wa mikataba inayoingiwa baina ya
kampuni za simu na mawakala au
wasanii kuona kama ni rafiki katika
mazingira ya biashara ya miito ya
simu.

“Mpaka mwezi wa June mwaka
huu, tutakuwa tumeshaangalia
namna ya gharama watakazokuwa
wanalipana kati ya kampuni za
simu, mawakala na wasanii,”
alisema Mhandisi Kilaba.

Makutupora, Dundee, kimeeleweka Dodoma

Na Renatha Msungu,
DODOMA

CHAMA cha Soka Mkoa wa Do-
doma (DOREFA) imezitangaza
timu sita zilizofanikiwa kuingia
hatua ya Sita Bora ya Ligi ya Mkoa

baada ya kumalizika kwa mechi
za hatua ya awali.

Timu hizo ni Makutupora FC
na New Dundee United kutoka
katika Kituo cha Dodoma Mjini,
Ajax FC ( Kondoa), Gunners ( Mji
Mpwapwa) na Kanisani FC kuto-

ka Kituo cha Kongwa.
Akizungumza na gazeti hili
Alex Mtalika alisema hatua ya
Sita Bora inatarajiwa kuanza
hivi karibuni kwenye Uwanja wa
Mgambo uliopo katika Wilaya ya

Mpwapwa. Mtalika alisema hatua
ya makundi imemalizika bila ya
kuwapo na malalamiko yoyote
na hiyo imetokana na waamuzi
kuchezesha vyema kwa kufuata
sheria 17 za mchezo wa soka.
Kiongozi huyo alizipongeza

klabu ambazo zimeingia hatua
hiyo huku akizitaka kujiandaa
kwa ajili ya hatua hiyo ya pili
ambayo itatoa bingwa wa jiji la
Dodoma ambaye atapata nafasi
ya kushiriki Ligi ya Mabingwa wa
mikoa.
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SIMBA SC, MBAO
NAO WACHEMKA

® ® ®Kombe na mamilioni ya SportPesa Cup vyaenda
Kenya kwa mara ya tatu mfululizo...

Na Faustine Feliciane

KOMBE la mashindano ya SportPesa li-
taenda Kenya kwa mara ya tatu mfululizo
baada ya Bandari FC na Kariobang Sharks
zote za nchini humo kufanikiwa kutinga hat-
ua ya fainali ya michuano hiyo itakayoche-
es Salaam.

Bandari imetinga hatua hiyo baada ya ku-
wafunga Simba mabao 2-1 katika mchezo wa
nusu fainali ya kwanza uliochezwa mapema
kubali kuchapwa penalti 6-5 na wababe wa
Yanga, Kariobang Sharks kwenye mchezo wa
nusu fainali ya pili.

Wageni hao walilazimika kusubiri hadi hat-
ua ya penalti baada ya dakika 90 za kawaida
kumalizika wakiwa sare ya bila kufungana.

Kwa matokeo hayo sasa, timu za Tanzania
zilizobakia katika mashindano hayo, ambazo
ni Simba na Mbao zitakutana katika mechi
ya kuwania mshindi wa tatu itakayotangulia
kesho mchana.

Simba imeungana na watani zao Yanga
kwa kuondoka mapema katika mashindano
hayo yanayoandaliwa na wadhamini wao,
Kampuni ya Kubashiri Matokeo Michezoni
ya SportPesa.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, jana walipewa nafasi kubwa
ya kushinda mchezo huo lakini makosa ya
wachezaji wake yaliwagharimu na kujikuta
wakifungwa na timu hiyo inayomilikiwa na
Bandari ya Kenya.

Wenyeji hao walikuwa wa kwanza kufunga
kupitia kwa Mnyarwanda, Meddie Kagere
dakika ya 44 kwa shuti kali akiwa ndani ya
eneo la hatari na kuifanya timu hiyo kwenda
mapumziko wakiwa mbele kwa bao 1-O.

Hata hivyo tangu kuanza kwa mchezo,
Bandari inayofundishwa na mshambuliaji wa
zamani wa Yanga, Ben Mwalala walionekana
kuwa watulivu na kuwasoma wapinzani wao.

Kipindi cha pili pamoja na Simba kufanya
mabadiliko kwa kuwatoa Juuko Mursheed,
Hassan Dilunga na nafasi zao kuchukuliwa
na Pascal Wawa na Emmanuel Okwi, bado

walikosa umakini wa kuipita ngome ya
Bandari.

Dakika ya 61, William Wadri aliisawa-
zishia Bandari bao kwa mkwaju wa penalti
iliyotokana na Muzamiru Yassin ambaye na-
fasi yake ilichukuliwa na Jonas Mkude kum-
chezea vibaya mshambuliaji wa Bandari nda-
ni ya eneo la hatari na mwamuzi kuamuru
adhabu hiyo.

Simba iliendelea kumiliki mpira na ku-
panga mashambulizi lakini ubovu wa pasi
za mwisho za viungo wake na mabeki wa
pembeni ziliwanyima washambuliaji wake,
Kagere na Okwi kukwamisha mpira wavuni.

Wakati Simba ikiendelea kuliandama
lango la Bandari, walijikuta wakishambuliwa
ghafla na kupelekea wageni kupata bao la pili
dakika ya 78 lililowanyong'onyesha mashabi-
ki wa Simba.

Matokeo hayo yameendelea kuwa mkosi
kwa timu kongwe za Tanzania ambapo
Simba na Yanga mara mbili mfululizo wame-
shuhudia Gor Mahia ikitwaa ubingwa wa mi-
chuano hiyo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Kakolanya
asema
Kitaeleweka
Yanga

Na Mwandishi Wetu

GOLIKIPA wa Yanga, Beno
Kakolanya ambaye yuko katika
mgogoro na kocha wa timu hiyo,
Mwinyi Zahera amesema hawezi
kuweka wazi suala lake lilivyofikia
kwa sababu linafanyiwa kazi na
mwanasheria wake.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kakolanya alisema alijaribu kutumia
njia za kawaida kulimaliza sakata
hilo lakini ilishindikana na kulazimi-
ka kumtumia mwanasheria wake ili
kujua hatima yake ndani ya Yanga.

“Kiukweli kwa sasa siwezi ku-
zungumza lolote juu ya sakata hili,
mwanasheria wangu ndio amebeba
jukumu la kulimaliza jambo hili”,
alisema Kakolanya ambaye alikuwa
kipa chaguo la kwanza la timu hiyo
inayoongoza katika msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alisema kuwa suala la kuendelea
kuitumikia klabu hiyo au vinginevyo
litategemea na mazungumzo va
pande mbili yatakavyofikiwa. Ka-
kolanya amekuwa nje ya kikosi cha
Yanga tangu Oktoba mwaka jana
lakini akiwa mmoja wa wachezaji
wa Timu va Taifa “ Taifa Stars” wal-
iokwenda kucheza mechi ya ugenini
dhidi ya Lesotho.

Mara kadhaa Zahera amesisitiza
kuwa hatabadili msimamo wake
licha ya wadau mbalimbali kumtaka
amsamehe kipa huyo ambaye alia-
mua kutoonekana katika kikosi hi-
cho kwa kushinikiza kulipwa madai
yake ya malimbikizo ya mishahara.

Zahera, alisema pia itakuwa ni
ajabu kukubali kufanya kazi na
Kipa huyo wakati meneja wake ni
mmoja wa Wajumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Simba, ambao ni
wapinzani wao wakuu hapa nchini.
Kwa sasa Zahera anamtumia mlinda
mlango, Clatous Kindoki raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), kama golikipa namba moja
huku akisaidiana na kipa chipukizi,
Ramadhani Kabwili.

Kikosi cha Yanga kwa sasa ki-
naendelea na mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na mechi yake ya Kombe
la FA dhidi ya Biashara United
itakayochezwa Jumatano kwe-
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Salaam.




