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Mambo saba pasua kichwa
Mkurugenzi mpya wa NEC

Na Waandishi Wetu

RAIS Magufuli juzi alifanya uteuzi wa nafasi
mbalimbali ikiwamo ya Mkurugenzi wa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (Nec), huku Dk. Wilson
Mahera akiteuliwa kushika wadhifa huo.

Dk. Mahera anachukua nafasi ya Dk. Athum-
ani Kihamia aliyeshika nafasi hiyo kwa miezi 15
tangu alipoteuliwa.

Wakati Dk. Mahera anaingia katika taasisi
hiyo nyeti ya kusimamia uchaguzi, anatarajiwa
kukutana na mambo saba ambayo ni changa-
moto katika utekelezaji wake wa majukumu
ikiwamo uchaguzi mkuu wa mwaka 2020.

UCHAGUZI MKUU

Kwa sasa imebaki miezi 12 kufikia uchaguzi
mkuu ambao utafanyika kukiwa na daftari ji-
pya lililoboreshwa. Jana jioni, Rais Magufuli,

alimwapisha Dk. Mahera kushika nafasi hiyo.
Kwa mujibu wa NEC, uchaguzi huo am-
bao utafanyika Oktoba 25, mwakani, kwa
mwaka 2015 Tanzania Bara kulikuwa na vituo
vya kupigia kura 36,549 na mwakani vinata-
rajia kuwa 37407, huku 6,208 vikibadilishwa
majina. Kwa upande wa Tanzania Visiwani
vimeongezeka kutoka 380 hadi 407.

Iwapo mkurugenzi huyo atadumu kwenye
nafasi hiyo bila kutumbuliwa, atakuwa na waji-
bu wa kusimamia uchaguzi mkuu wa mwaka
2020. Uchaguzi huo unafanyika wakati Rais
Magufuli, akiingia katika kipindi cha pili na
iwapo atachaguliwa atakuwa Rais kwa awamu
nyingine ya miaka mitano kwa mujibu wa
katiba.

Kipindi cha uchaguzi, NEC itakuwa na waji-
bu wa kuhakikisha mchakato huo unafanyika
vizuri kwa maana ya kusambaza vifaa vya ku-

pigia kura kwa wakati, kukusanya masanduku
ya kura na kuhesabu. Baada ya hapo, itakuwa
na kazi ya kuhesabu kura na kutangaza ma-
tokeo kwa wakati.

DAFTARI LA WAPIGAKURA

Uboreshaji wa daftari la kudumu la wapi-
gakura ulioanza Julai 18, mwaka huu, kwenye
mikoa ya Arusha na Kilimanjaro, ni moja ya
changamoto ambazo anapaswa kuzifanyia
kazi na huenda kikawa kigingi kikubwa katika
utekelezaji wa majukumu yake. Uboreshaji
wa daftari hilo unatarajiwa kukamilika Machi,
mwakani.

Kwa sasa kinachofanyika kwenye daftari
hilo ni kuondoa majina ya waliofariki dunia,
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na VVU/UKIMWI. Zaidi ya Sh. milioni 574 zimetolewa kwa asasi za kiraia 11 zilizosajiliwa, zisizojiendesha kibiashara na za kidini kutoka
maeneo mbalimbali nchini. Kushoto ni Meneja Fedha na Utawala wa asasi hiyo, Nguza Kinonda. PICHA: JOHN BADI

Hakimu, mwanasheria wa
Tanapa wamwangukia DPP

Na Waandishi Wetu

WATUHUMIWA watano wa kesi  ya
utakatishaji fedha na uhujumu uchumi
wakiwamo Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Wilaya ya Arusha, Bernad Nganga na
Mwanasheria wa Hifadhi za Taifa Tanza-
nia (Tanapa), Maneno Mbunda, wamem-
wandikia barua Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) kuomba wakiri makosa na kusame-
hewa.

Sambamba na wawili hao, wengine ni
Mwanasheria wa Serikali, Fortunatus Mhal-
ila, Nelson Kangero na Tumaini Mdee am-
bao kwa pamoja wanakabiliwa na mshtaka
tisa.

Licha ya vigogo hao, Kangero ambaye
anakabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi ya
meno ya tembo pia ameandika barua ya
kuomba kukiri mashtaka yake na kuomba
msamaha.

Mapema katika Mahakama ya Hakimu

Mkazi Arusha, Wakili wa Utetezi, Upendo
Msuya, akisaidiwa na Fridolin Bwemelo,
aliileza mahakama hiyo mbele ya Hakimu
Rose Ngoka kwamba wateja wake wamean-
dika barua ya kukiri na kuomba msamaha
kutokana na agizo la Rais John Magufuli na
kwamba mpaka sasa hawajapata maelek-
ez0 yoyote kutoka ofisi ya DPP.

Kutokana na sababu hizo, Wakili Msuya
aliiomba mahakama kuwapangia tarehe ya
karibu wateja wake ili majibu ya DPP yaki-
toka wafike mahakamani hapo kwa ajili ya
utekelezaji.

Awali, Wakili wa Jamhuri Elianinenyi
Njiro, alidai mahakamani kuwa shauri hilo
limekuja kwa ajili ya kutajwa kwa kuwa
upelelezi wa shauri hilo ulishakamilika la-
kini jalada lilipelekwa kwa DDP.

Washtakiwa hao walifikishwa mahakam-
ani hapo Mei 6, mwaka huu, na kusomewa
mashtaka 11 na Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali Javelin Rugahuruza, yakiwamoya ku-

jihusisha na rushwa, kughushi na kujipatia
mali kwa njia ya rushwa kati ya Juni Mosi,
2018 na Aprili 15, mwaka huu, katika mae-
neo mbalimbali.

Mashtaka mengine waliyosomewa ni ku-
chukua rushwa ya Sh. milioni 31.5 toka kwa
Kangero, utakasaji fedha ya Sh. milioni 31.5,
kughushi nyaraka za uwongo za nyara ya
serikali za kilo 15 za meno ya tembo yenye
thamani ya Sh. milioni 9.8.

Kangero pia anakabiliwa na shtaka la
uhujumu uchumi kwa kukutwa na vipande
15 vya meno ya tembo vya thamani ya dola
za Kimarekani milioni 15,000 sawa na Sh.
milioni 108 bila kuwa na kibali cha Mkuru-
genzi wa Wanyamapori.

WENGINE WATAKA YAISHE
Raia 10 wa kigeni waliokuwa wanafanya
kazi katika kampuni ya Uwindaji ya Oterlo
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S
Vigogo NSSF
kortini tuhuma
za Utakatishaji

VIGOGO tisa wa Shirika la
Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF),
akiwamo Kaimu Mkurugenzi wa
Fedha, Jamila Vulu, wamefik-
ishwa mahakamani wakikabiliwa
na kesi ya uhujumu uchumi
ikiwamo kughushi, wizi na
kutakatisha zaidi ya Sh. bilioni
mbili.

Washtakiwa hao walisomewa
jana mashtaka yao mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi
Kelvin Mhina katika Mahakama
yva Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi Wankyo Simon, aliwataja
washtakiwa wengine kuwa ni
mwandishi wa hundi, Abdul Njo-
zi: Meneja Uhakiki, Amir Kapera;
Mhasibu James 0igo, Mhasibu
Mkuu, Hellen Peter na Mhasibu
Mwandamizi anayeshughulikia
matumizi, lvonne Kimaro.

Wengine ni Kaimu Meneja
Rasilimali Watu, Tikyeba Al-
phonce na Mhasibu Dominic
Mbwete.

Simon alidai kuwa katika
shtaka la kwanza, washtakiwa
wote wanadaiwa kati ya Julai
Mosi, 2016 na Septemba 4, 2017
walikula njama ya kutenda ma-
kosa ya kughushi na kutakatisha
fedha.

Katika shtaka la pili, mshtak-
iwa Njozi na Akiri wanadaiwa
katika kipindi hicho, wakiwa
watumishi wa umma, kwenye
ofisi za makao makuu ya NSSF,
walighushi hundi 47 za Benki
yva CRDB kwa akaunti namba
01J1028249500 yenye jina
la NSSF zenye jumla ya Sh.
2,130,211,437.35.

Katika shtaka la tatu, washtak-
iwa wote wanadaiwa katika kip-
indi hicho, wakiwa Makao Makuu
va shirika, waliiba fedha hizo.

Washtakiwa hao pia wa-
nashtakiwa kwa tuhuma za
kusababisha hasara ya Sh.
2,130,211,437.35 kwa kushind-
wa kutekeleza majukumu yao
wakiwa watumishi wa umma.

Shtaka la mwisho, washtakiwa
wote wanadaiwa kutakatisha
kiasi hicho cha fedha, huku
wakijua fedha hizo zimetokana
na mazalia ya fedha za kughushi.

Hakimu Mhina alisema ma-
hakama yake haina mamlaka
va kusikiliza kesi za uhujumu
uchumi, hivyo washtakiwa ha-
watakiwi kujibu chochote mpaka
pale upelelezi utakapokamilika
na kesi kuhamishiwa Mahakama
Kuu Divisheni ya Uhujumu
Uchumi na Rushwa, maarufu
kama Mahakama ya Mafisadi.

Alisema kesi itatajwa Oktoba
15, mwaka huu na kuamuru
washtakiwa wapelekwe ma-
habusu kwa kuwa mashtaka
va kutakatisha fedha hayana
dhamana.
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Watatu
wauawa Dar
tuhuma za
ujambazi

Na Romana Mallya

JESHI |a Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, limewaua watuhu-
miwa wa ujambazi watatu akiwamo
aliyeuawa nje ya ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi wa kanda
hiyo, Lazaro Mambosasa, alisema
jana kuwa katika tukio la kwanza,
Jeshi la Polisi limemuua mtuhu-
miwa Emmanuel Peter ambaye ali-
kuwa anasakwa kwa muda mrefu.

Alisema mauaji hayo valitokea
juzi eneo la Ilala Boma majira ya
mchana, ambapo polisi ilipata
taarifa kutoka kwa msiri kuwa
mtuhumiwa huyo yupo na wenzake
wanne.

“Msiri wetu alituambia Peter
maarufu kama Mark Silengo, akiwa
na wenzake wanne wanapanga mi-
pango ya kwenda kufanya uhalifu,”
alisema.

Kamanda Mambosasa alisema
kikosi kazi kilifika eneo hilo la tukio
na kumkuta mtuhumiwa huyo na
ghafla alishtukia amezungukwa na
askari, ndipo alipotoa silaha kwa
nia ya kuwafyatua risasi polisi.

“Polisi waliokuwa eneo la tukio
walimuwahi na kumjeruhi mtuhu-
miwa huyo, na kumnyang'anya bas-
tola ikiwa na risasi mbili, na risasi
moja ikiwa chemba imepakiwa
tayari kwa kufyatuliwa,” alisema.
Alisema mtuhumiwa huyo alipele-
kwa hospitali, lakini na kufariki
dunia, na mwili wake umehifadhiwa
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH).

Katika tukio la pili, Mambosasa
alisema Alhamisi iliyopita mchana
eneo la Mbezi Msakuzi njia panda
va Mpiji Magoe.

“Tulipata taarifa kuna watuhu-
miwa wa ujambazi ambao wame-
jipanga kwenda kuvamia Vyama
vya Akiba na Mikopo (Saccos) ya
Msakuzi. Tuliweka mtego na ilipofi-
ka saa sita mchana zilifika pikipiki
mbili aina ya Boxer ambazo haziku-
someka namba zake zikiwa na watu
wanne, mmoja akiwa na bastola,”
alisema.

Alisema watu hao walipogundua
wanafuatiliwa, walikimbia ndipo
askari walipofyatua risasi kwa nia
ya kuwasimamisha, lakini nao wali-
jibu mapigo.

Alisema katika majibizano ya
risasi, polisi iliwajeruhi watuhumi-
wa wawili ambao walifariki dunia
baadaye na wengine walikimbia.

Alisema majeruhi hao walikutwa
na bastola moja na risasi tatu ndani
ya magazine na makanda mawili ya
risasi.

Wakati huo huo, Jeshi hilo lime-
kamata magari 50 yakiwamo 19 ya
serikali ambayo yalikutwa yakipita
kwenye barabara ya mwendokasi.

“Ninaendelea kutoa onyo kwa
madereva wa serikali na watu
binafsi waache mara moja kupita
kwenye barabara ya mwendokasi,”
alisema.

S Takukuru

vachunguza

miradi ya bil. 1.9/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), Mkoa wa Dodoma,
imeanza kufanya uchunguzi katika miradi
minne yenye thamani ya Sh. bilioni 1.9 kuto-
kana na kuwapo kwa viashiria vya rushwa.

Miradi hiyo ni pamoja na mitatu ya
elimu ya lipa kulingana na matokeo (P4R)
iliyopo wilaya za Kongwa na Bahi na Hospi-
tali ya Wilayani Chamwino.

Hayo yalibainishwa jana na Mkuu
wa Taasisi hiyo mkoani hapa, Sosthenes
Kibwengo, alipokuwa akitoa taarifa ya robo
ya mwaka kuanzia Julai hadi Septemba,
mwaka huu.

Alifafanua kuwa taasisi hiyo ilifuatilia
miradi 39 ambayo ni ya sekta ya ujenzi wa
miundombinu, elimu, maji, afya na kilimo

yenye thamani ya Sh. bilioni 46.9, ambapo
wamebaini miradi minne kuwa na viashiria
vya rushwa.

“Takukuru imeanza uchunguzi katika
miradi hiyo, lengo ni kuona inatekelezwa
ipasavyo ili kuinua maendeleo ya wananchi
wa eneo husika na Taifa kwa ujumla,” alise-
ma Kibwengo.

Katika hatuanyingine, alisema Takukuru
imeingilia kati utekelezaji wa mkataba wa
uundwaji wa kampuni kati ya halmashauri
moja na taasisi binafsi kwa ajili ya kununua
maeneo,kuyapima,na kuuza viwanja.

“Mkataba huu ungeweza kuisababishia
halmashauri ya Jiji la Dodoma hasara ya
zaidi ya Sh. milioni 700 kutokana na baadhi
ya taratibu hazikufuatwa hivyo tumeele-
keza kabla ya kuendelea na mchakato huo
taratibu zifuatwe,”alisema.
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Kibwengo alisema kwa kipindi hicho,
Takukuru imepokea tuhuma 155 za rushwa
kwenye sekta mbalimbali huku kata,mitaa
na vijijini zikiongoza kwa asilimia 394.

Aidha, alisema sekta ya ardhi tuhuma
za rushwa ni asilimia 13.5, elimu asilimia
12.3, Mahakama asilimia 7.7Wizara asilimia
5.8,Polisi asilimia 5.2,sekta binafsi 5.2, na
Maji 4.5.

Kadhalika, alisema Taasisi hiyo im-
ekamilisha majalada 15 ya uchunguzi
ikiwemo kufungua mashauri nane ambayo
washtakiwa wake ni watu binafsi, watumi-
shi wa sekta mbalimbali ikiwamo elimu na
kilimo. Pia wamo watumishi wa Mamlaka
ya Vitambulisho (NIDA), Wakala wa Bara-

askari wa jeshi la akiba.
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Baadhi ya wazee wa Mkoa wa Dodoma, wakishiriki maandamano kuadhimisha Siku ya Wazee Duniani, katika barabara ya Nyerere, jana.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wazee Chadema
wafunguka mazito

Na Enock Charles

BARAZA la Wazee la Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), limeitaka serikali kurejea
ahadi yake ya kumalizia mchakato wa katiba mpya ili-
yoitoa mwaka 2015 wakati wa uchaguzi mkuu.

Wazee hao wamedai kuwa mchakato huo bado una

umuhimu mkubwa kwa Watanzania.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
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Salaam jana, Mwenyekiti wa Baraza hilo, Hashim Juma
Issa, alidai kushangazwa na ukimya wa serikali kuhusu
mchakato huo ambao uligharimu fedha nyingi za Wa-
tanzania.

Wazee hao wanadai kusitishwa kwa mchakato huo
ni hasara kubwa kwa Taifa kwa kuwa mchakato huo
ulishaanza na umegharimu fedha nyingi, hivyo kutaka
uendelezwe kwa maslahi ya Taifa.

Katika hatua nyingine, wazee hao wamelalamikia
kuingiliwa kwa mikutano ya wabunge wa chama hicho
na Jeshi la Polisi, wakidai kitendo hiko ni ukiukwaji wa
misingi ya demokrasia nchini na kounya kuwa viten-
do hivyo vinaweza kupelekea uvunjifu wa amani.

Kuhusu uchaguzi wa serikali za mitaa, wameapa
kulinda kura kwa madai ya kuchoka kuibiwa kura kila
uchaguzi unapofika, na kulionya Jeshi la Polisi kuwa
waangalifu katika uchaguzi huo ili kuepusha uvunjifu
wa amani.

“Safari hii hatukubali tena tunaanzia kwenye uan-
dikishaji.. mambo ya kusema sijui wewe hujatimiza
vigezo, wewe sijui haujakamilika sifa, hatukubali,”
alisema.

Mahakama hii inawalanamisha kwamra Mdsl amefurgua maks dhid yeru
fizkala vake iregatikara Katika Manakama hil
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Z’bar yapata suluhisho
la uhaba wa mafuta

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ)
imezindua meli mpya ya mafuta Mv Mkombo-
zi namba mbili, huku ikielezwa kuwa tasaidia
kuondoa tatizo la uhaba wa mafuta katika
visiwa vya Unguja na Pemba.

Akizindua meli hiyo katika bandari ya Ma-
lindi Mjini Zanzibar, Rais wa Zanzibar, Dk. Ali
Muhamed Shein, alisema baada ya uzinduzi
wa meli hiyo hatarajii kuona uhaba wa mafuta
unajitokeza tena visiwani Zanzibar.

“Sitaki kuona hamkani (tafrani) foleni
mtindo mmoja katika vituo vya kuuzia mafuta
sababu mafuta hamna... meli ndio hiyo hapa,”
alisema Dk. Shein.

Rais aliwataka viongozi kuhakikisha wa-
nawalipa wafanyakazi wa meli hiyo mishara-
ha inayostahili kwani wana kazi kubwa.

Alieleza kuwa kazi wanayoifanya ya kusa-
firi na meli muda mrefu sio kazi rahisi, hivyo
ni vyema kuwajali wafanyakazi hao na kuwa-
patia mafunzo mbalimbali ili kufanyakazi zao
kwa ufanisi.

Aidha, aliwataka wafanyakazi wa meli hiyo
kuhakikisha wanajua kanuni, taratibu na she-
ria za nchi za kitaifa na kimataifa.

Alieleza bila ya kufuata kanuni, nidhamu,
uadilifu na uwajibikaji wa kazi utendaji wa
kazi utadorora.

Dk. Shein alisema serikali yake imeamua
kuliimarisha na kulifanyia mabadiliko shirika
la meli ili liwe la kisasa na kujiendesha kibi-

ashara.

“Ulimwengu huu ni wa kibiashara kwa
maendeleo ya nchi, hivyo serikali ya Zanzibar
haiogopi kufanya biashara,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Mustafa Aboud Jumbe,
alisema meli hiyo yenye uwezo wa kubeba
tani 3,500 za mafuta itaimarisha uchumi wa
Zanzibar.

Alisema meli hiyo ina uwezo wa kubeba
tani hizo za mafuta kwa wakati mmoja.

Alieleza serikali imetumia Sh. bilioni 36
kununua meli hiyo, na kuwa fedha zote ime-
shalipwa.
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Bilioni 65/-
zatengwa
Kujenga
minara

Na Prisca Ulomi, MWANZA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 65
kwa ajili ya kujenga minara ya ma-
wasiliano kwenye maeneo mbalim-
bali nchini ili kuongeza upatikanaji
wa huduma za mawasiliano kwa
lengo la kukuza uchumi na kufani-
kisha utoaji wa huduma za seri-
kali kwa wananchi na kurahisisha
uendeshaji wa shughui za kijamii.

Naibu Waziri wa Uchukuzi na
Mawasiliano, Mhandisi Atashasta
Nditiye, alisema hayo wakati
akikagua upatikanaji wa huduma
za mawasiliano kwenye kata ya
Nyampande iliyopo wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza.
kilichopo kwenye Kata ya Nyam-
pande, Mathayo Thobias, ali-
ishukuru serikali kwa huduma ya
mawasiliano wanayoipata na kuwa
chanzo cha mapato kutokana na
3.6 ambazo inalipwa na kampuni
ya Vodacom inayomiliki mnara
huo.

Nditiye alisema, tayari serikali
imetenga Sh. bilioni 65 za kujenga
minara ya mawasiliano ipatayo
1,222 kwenye kata 521 sehemu
mbalimbali nchini kwa kuupa
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF) ruzuku va kuzipa kampuni
za simu za mkononi fedha hizo
kupitia utaratibu uliowekwa, kwa
kuzingatia vigezo na masharti ya
zabuni baada ya UCSAF kutangaza
zabuni ya kujenga minara hiyo.

Alimweleza Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, John Mongella, kuwa len-
g0 la serikali ni kuhakikisha kuwa
sekta ya mawasiliano inaongeza
mchango wake kwenye pato la
taifa kwa kuongeza kiwango cha
uchangiaji kutoka asilimia 13.1 kwa
mwaka 2017/2018 kwa kushika
nafasi ya tatu.

“Hapa tulipo wote tuna simu za
mkononi na hakuna atakayekaa
zaidi ya nusu saa bila kushika simu
yake ya mkononi,” alisema Nditiye.

Amesema lengo la Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ni
kuhakikisha kuwa Tanzania inaku-
wa ya mfano na tayari nchi nyingi
za Afrika zinajifunza kutoka Tanza-
nia katika Sekta ya Mawasiliano na
dhamira ya serikali ni kuendeleza
hekta hiyo ili kwenda sambamba
na nchi zilizoendelea duniani.

Tanzania iko vizuri kati ya nchi
chache za Afrika kama Afrika
Kusini na Mauritius kwa upande wa
mawasiliano.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, amemweleza
Nditiye kuwa mkoani kwake
usikivu wa mawasiliano uko vi-
zuri, mawasiliano yanasikika kwa
kiwango cha juu ikilinganishwa na
Kipindi cha nyuma.

“Zamani hata likitokea tukio
inachukua wiki kufahamu ila sasa
ni saa chache tu tunapata taarifa na
kushughulikia,” alisema Mongella.

makubwa
Kwa wazee

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma serikali itaendelea kuwalinda wazee
dhidi ya vitendo vya ukatili, kwa kuwawekea
miundombinu na mazingira bora katika ku-
tumia vyombo vya usafiri na kuweka utara-
tibu na vigezo vitakavyowawezesha kulipwa
pensheni.

Pia ameyataka mashirika ya wazee yaele-
keze rasilimali wanazozipata kutoa huduma
za msingi kwa wazee na waepuke kutumia
fedha nyingi kwenye mikutano, warsha na
makongamano ambayo hayawafaidishi
moja kwa moja wazee wenye uhitaji.

Alisema hayo jana wakati akihutubia wa-
nanchi katika kilele cha Maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya Wazee Duniani, yali-
yofanyika kitaifa katika Uwanja Nangwanda
Sijaona, Manispaa ya Mtwara.

Alisema utoaji wa huduma kwa wazee ni
moja ya vipaumbele vya serikali na kwamba
itaendelea kuchukua hatua za kuboresha
hali na maisha ya wazee nchini.

Alisema miongoni mwa hatua zilizo-
chukuliwa na serikali katika kuimarisha
ustawi na maendeleo ya wazee ni pamoja
na kuanzishwa kwa mpango wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf) wa kunusuru
kaya maskini uliolenga kuyasaidia makun-
di mbalimbali ya jamii yanayoishi katika
umasikini uliokithiri likiwamo kundi la wa-
zee.
“Hadi kufikia Septemba 2019 jumla ya wa-
zee 680,056 kutoka kaya 1,118,747 wananu-
faika na mpango wa Tasaf kwa Tanzania
Bara na Zanzibar. Mpango huu, umesaidia
wazee kujikimu na kumudu majukumu ya
kulea wajukuu ambao wazazi wao wame-
poteza maisha kwa sababu mbalimbali iki-
wamo ugonjwa wa Ukimwi.”

Alisema  serikali pia  inaendelea
kutekeleza Sera ya Taifa ya Afya ya mwaka
2007 ambayo inatambua kuwa wazee ni
kundi maalumu linalohitaji kupewa kip-
aumbele katika kupata huduma bora za
afya, inaweka mkazo kuwa wazee wote
wenye umri wa miaka 60 na kuendelea na
wasiokuwa na uwezo watibiwe bila malipo.

Aliziagiza halmashauri zote nchini ku-
hakikisha zoezi la kuwatambua na kuwa-
patia vitambulisho wazee wasiokuwa na
uwezo linakuwa endelevu ili waweze kunu-
faika na huduma ya matibabu bila malipo
wanapougua.

Kadhalika, Waziri Mkuu amevitaka vituo
vyote vya kutoa huduma za afya vya umma
kutoa huduma bora na za haraka kwa wa-
zee wenye vitambulisho hivyo na watenge
dirisha maalumu kwa ajili ya kuwahudumia
wazee ili wasikae kwenye foleni muda mre-
fu.

Awali, Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, alisema lengo la maadhimisho hayo ni
kuongeza uelewa wa jamii kuhusu masuala
mbalimbali ya wazee ikiwa ni pamoja na
kutafakari fursa za changamoto zinazowak-
abili wazee na namna ya kuzitatua.

Alisema taarifa kutoka Ofisi ya Rais-
Tamisemi hadi Desemba 2018 jumla ya wa-
zee 1,837,162 wametambuliwa na kati yao
684,383 wamepatiwa vitambulisho vinavy-
owawezesha kupata huduma za matibabu
bila ya malipo.
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Tuwaepushe wazee
na tiba za waganga

KUZUIA maradhi na kuhakikisha wazee wanakuwa na afya bora
ni suala ambalo linastahili kuwa la kipaumbele wakati huu serikali
na jamii inapoadhimisha Siku ya Wazee Duniani.

Ndiyo maana tunaweza kusema uzee bila tiba ni kama uzee uli-
odharauliwa kwa sababu unapokuwa na umri huo ndipo milango ya
maradhi na kudhoofika kiafya inapofunguka.

Taifa lipowakumbuka wazee leo, hebu tutizame hali zao na jinsi
walivyo na mchango mkubwa kwa taifa letu.

Itakumbukwa kuwa wazee hawa wanashambuliwa na magonjwa
na wengi huendelea kujitibu kwa mitidawa na huduma nyingine za
tiba asilia.

Ni ukweli usiopingika kuwa wazee wa taifa hili wanahitaji hu-
duma na utaratibu ambao utafanya maisha yao kuwa mepesi hasa
kwenye kupata tiba.

Ndiyo maana tunaona kuwa tunapoadhimisha Siku ya Wazee
wetu, tutafakari jinsi ya kuwaondoa kwenye giza la tiba za asilia na
hata wakati mwingine kukimbilia kwa waganga wa ramli.

Wazee hawa wake kwa waume, mara nyingi tunawashuhudia,
ambavyo wamekuwa wakisota iwe kwenye zahanati, hospitali za
wilaya, mikoa na hata za rufani bila kupata huduma licha ya kuwa
na kadi za wazee.

Mara kwa mara wale ambao watoto wao au jamaa zao hawaku-
waingiza kwenye mfumo rasmi wa Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF),
tumewashuhudia wakihangaika mno kusaka tiba.

Wazee hao ambao mara nyingi inakuwa vigumu kupata vipimo
vikubwa hata pale wanapotumia kadi za Mfuko wa Huduma ya Afya
ya Jamii Ulioboreshwa, wanahitaji kufikiriwa upya sasa kuhusu mat-
ibabu.

Ndiyo maana tunaona kuwa pengine ni wakati wa kufikiria namna
bora ya kuwa na Mfuko wa Bima ya Afya Wazee kama ambavyo kuna
toto afya kadi ya watoto wadogo na walio chini ya miaka 18.

Tunasema hivyo kwa sababu ni vigumu wazee hawa waliolitu-
mikia taifa kwa miongo kadhaa kuwa na uwezo wa kujigharamia
matibabu kwa jinsi ya hali halisi ilivyo sasa.

Licha ya huduma ya toto afya kuondoa baadhi ya tiba muhimu
kama X-ray ya MRI, kipimo cha CT Scan, kusafisha damu, tiba ya
saratani, tiba ya moyo, kutibu na kupandikizwa figo tunaona kwa
wazee ndiyo mambo wanayoyahitaji.

Ni kwa sababu wazee hawa wanahitaji kufanyiwa vipimo kama
vya MR, CT Scan na hata kupewa dawa za saratani kwa kuwa mara-
dhi hayo huambatana pia na umri wa uzee.

Ni vyema serikali ikakubaliana nasi kuwa iwapo taifa litaamua
kuwa na kadi ya matibabu ya wazee ni muhimu ikaandaliwa kwa
kutumia mfuko wa NHIF kama ilivyo ya watoto.

Ni muhimu kuangalia upya matibabu ya wazee hawa kwa sababu
kama tulivyotangulia kusema tiba ni suala linalowaumiza wazee
wengi mno hapa nchini.

Ni ukweli kuwa hata kama utafiti ungefanyika leo wazee wengi
wangebainika kuwa na udhaifu kutokana na kudhoofishwa na ma-
gonjwa.

Licha ya kwamba chakula na umaskini ni suala linalowakabili wa-
zee wa Tanzania, tiba ni jambo muhimu kwa ajili ya ustawi wa kundi
hili.

Ndiyo maana umefika wakati wa kuanza utaratibu wa kuwatibu
pengine hata kwa awamu. Serikali kuanzia sasa ianze mikakati ya
kuandaa mfuko wa bima ya wazee kwa ajili ya ustawi wao.

Kuna mambo mengi yanayofanyika na yanagharamiwa na serikali
ikiwamo mfuko wa barabara, mfuko wa mahakama na maeneo men-
gine kama hayo, hivyo ni wakati wa kuwakumbuka na kuwasaidia
wazee.

Shime serikali iwakumbuke wazee hawa na kuwaondolea mzigo
wa kikimbilia kwa waganga wa kienyeji na kula tiba za asilia ambazo
mara nyingi haziwaponyeshi.
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TCRA mko wapi wakati
tunaibiwa?

KATIKA kikao cha Bunge la Bajeti,
Mbunge wa Mwanga, Profesa Jumanne
Maghembe, aliwasilisha kilio chake dhidi
ya kampuni za simu kuwaibia wateja wake
vifurushi na muda wa maongezi na ali-
jibiwa kuwa hatua zitachukuliwa dhidi ya
wahusika.

Mbunge huyo ambaye amewahi kuwa
waziri katika serikali ya awamu ya nne na
tano, alisema kampuni hizo pia zinadang-
anya watu kwa kununua vifurushi.

Si ajabu pale mtu kwa mfano ana dakika
200, lakini anapokuwa ametumia dakika
45 kwa kufuatilia anaambiwa kuwa dakika
zake zimekaribia kwisha!

Kilio cha Mbunge huyo ndiyo kilio cha
watumiaji wengi wa simu nchini kwa kuwa
kila siku wanayavumilia mengi yanay-
otendwa na kampuni za simu dhidi yao.

Mathalani, ipo kampuni moja ya simu
wasione una salio kwenye mtandao ni la-
zima wakuonyeshe kuwa umeishiwa kifu-
rushi na muda wa maongezi.

Ukiwauliza jibu lao siku zote ni rahisi
sana kwamba muda wa maongezi au ban-
do kwisha hutegemea na matumizi yako,
hivyo unapoona imekuwa hivyo ujue
matumizi yako ni makubwa.

Unaponunua muda wa maongezi
kutoka kwa kampuni hizo unaokwenda
sambamba na bando, ikitokea bando lime-
kwisha basi muda wa maongezi nao ume-
kwisha, na wakati mwingine bando likiisha
na muda wa maongezi nao umekwisha.

Aidha, kampuni hizi zimeanzisha uta-
ratibu wa kumwezesha mteja kununua
muda wa maongezi moja kwa moja ku-
toka kwenye salio lake la simu, lakini kuna
nyakati hawezi kufanya hivyo kwa kuwa
wanataka ahamishe fedha hiyo kwenda
kuwa muda wa maongezi ili akatwe kodi
kwanza.

Mathalani, unanunua muda wa
maongezi wa Sh. 5000 kodi yake ni Sh.
762.71 maana yake unapaswa kununua zai-
di ili kufidia gharama hizo zinazobwebwa
na mtumiaji wa simu na kuwa maumivu
kwake.

Wakati mwingine unapokuwa na salio
kwenye simu yako ni lazima uzime data,
ukinunua salio huku data inafanya kazi
unajikuta salio lote limeisha ndani ya

sekunde chache na ni kawaida kuchukua
saa kadhaa kujiunga kupata vifurushi.

Kama haitoshi kuna wakati mtandao
unagoma kubadilisha kifurushi, unaweza
kununua zaidi ya mara nne na hupati
ujumbe wa kubadilisha kwenda kwe-
nye kifurushi na ukijaribu kupiga simu,
unachukuliwa fedha yote iliyomo kwenye
simu yako.

Unapojaribu kuwapigia huduma kwa
wateja hupati majibu ya kuridhisha na ma-
tokeo yake watumiaji wa simu wanaende-
lea kuumia kila siku.

Miezi miwili iliyopita, Naibu Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, alizion-
ya kampuni za simu zilizokuwa zinatoza
zaidi ya bei elekezi ya Sh. 1040.

Aidha, kuna kampuni zinazojinadi
gharama ya mtandao wowote ni Sh. moja
kwa sekunde ambayo ni sawa na Sh. 60
bei ambayo inazidi mara tano ya gharama
ambayo ni elekezi.

Alisema bei elekezi imepungua kutoka
Sh.15.60 hadi Sh. 1040, huku malengo ya
serikali ni kuwa ifikapo 2021 kampuni zi-
toze Sh. 2 kwa dakika kwa mtandao wow-
ote wa simu.

Aliiagiza Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), kuchukua hatua dhidi ya
wahusika na kuhakikisha wateja wanarud-
ishiwa fedha zao walizoibiwa kwa muda
mrefu.

Licha ya serikali kutoa onyo na Bunge
kulalamikia suala hilo na kuelekeza hatua
kuchukuliwa, lakini bado wateja wanaen-
delea kuumia na kukosa pa kupeleka kilio
chao.

Kwa ujumla watumiaji wa simu kila
mmoja kwa nyakati zake ana kilio dhidi
ya kampuni hizo, lakini cha kushangaza
hatuoni hatua zinazochukuliwa au ahueni
kwa watumiaji wa simu.

Wizi wa bando na dakika ni tatizo kub-
wa kwa mitandao ya sasa kiasi cha kujiona
wanyonge, na wakati mwingine hakuna la
kufanya kwa kuwa ni lazima mtu awasili-
ane kupitia simu.

Muungwana anaona kwamba ni vyema
basi kwa msimamizi wa kampuni hizo am-
baye ni TCRA akachukua hatua dhidi ya
kampuni hizi, kuliko watu kuendelea ku-
umia kimya kimya.

Ukiwauliza
jibu lao siku
zote ni rahisi
sana kwam-
ba muda wa
maongezi
au bando
kwisha
hutegemea
na matumizi
vako, hivyo
unapoona
imekuwa
hivyo ujue
matumizi
yako ni
makubwa.
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Tani 40,000 za korosho
zasafirishwa nje yva nchi

Na Mary Geofrey

TANI 40,050 za korosho zimesafirishwa ku-
toka mikoa ya Lindi na Mtwara kupitia Bandari
ya Mtwara kuelekea nchi mbalimbali duniani
hadi kufika Septemba 23, mwaka huu.

Hayo yalielezwa jana na Katibu Mkuu Wizara
ya Viwanda na Biashara, Prof. Joseph Buch-
weishaija, kupitia taarifa iliyotumwa kwa vy-
ombo vya habari, katika ziara aliyofanya ya ku-
fuatilia ubanguaji wa korosho kwenye viwanda
vilivyopo kwenye mikoa hiyo.

Alisema meli tatu zilizokuwa zimebeba kon-
tena 1,015 sawa na tani 23,328 zimeondoka na
kazi hiyo itakamilika kwa siku mbili na kwamba
nyingine zipo njiani kwenda katika bandari
hiyo kupakia.

“Serikali imeweza kusafirisha tani 40,050
za korosho kwenda nje ya nchi. Na hivi sasa
ninavyozungumza tayari meli mbili zimepakia
korosho na kuondoka, meli ya tatu imeanza ku-
pakiwa na itabeba kontena 1,015 ambazo sawa
na tani 23,328.

Kazi nzima itakamilika kwa siku mbili ikiz-
ingatiwa kuwa kuna meli nyingine mbili zipo
majini na zitatia nanga na kuanza zoezi la ku-
pakia korosho kwenda nje ya nchi,” Prof. Buch-
weishaija alisema.

Kuhusu ubanguaji wa korosho zilizonunuli-
wa na serikali, alisema zimetoa ajira wakiwamo
wanawake kwa asilimia 92.

“Tumefanikiwa vizuri na kuonyesha dalili
kuwa Tanzania inaweza hasa tunapozungum-
zia nchi ya viwanda maana tukiuza korosho
ghafi tunahamisha ajira na kutoa wito kwa

viwanda kuendelea kuongeza uzalishaji ili
ikiwezekana korosho zote zinazozalishwa Tan-
zania zibanguliwe nchini,” Prof. Buchweishaija
alisema.

Katika kutekeleza mpango wa ubanguaji,
serikali kupitia Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB), iliingia mikataba na vi-
wanda vikubwa pamoja Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (Sido) kwa niaba ya viwanda
na wabanguaji wadogo ili kubangua korosho.

Alisema viwanda vidogo vimefanikiwa
kubangua korosho tani 607.75 kuwezesha wa-
banguaji wadogo 1,000 kupata ajira.

Kadhalika alisema, viwanda vikubwa vili-
bangua korosho tani 3,30964 na kutoa ajira
kwa watu 2,511 ambao kwa asilimia kubwa ni
wanawake.

Alivipongeza viwanda vya ndani kwa kuwa
na uwezo wa kuongeza thamani ya korosho
ya Tanzania tangu Rais John Magufuli alipo-
tangaza uamuzi wa serikali kununua zao hilo
Novemba 12, mwaka jana.

“Nimejionea mwenyewe korosho zetu zili-
vyo na ubora unaostahiki, zinabanguliwa kwa
utaalamu na zimefungashwa kwa kutumia vi-
fungashio vizuri, katika madaraja yote hususani
daraja la WS320 linalopendwa na wanunuaji
wengi kutoka nje ya nchi. Hakika viwanda vy-
etu vinafanya kazi nzuri,” Prof. Buchweishaija
alisema.

Prof. Buchweishaija aliendelea kusema
kuwa, ubanguaji wa korosho uligawanyika
kwa viwanda vya aina mbili, viwanda vidogo
vinavyosimamiwa na Sido pamoja na viwanda
vikubwa.

Wadau pamba waomba
mfumo wa Kidigitali

Na Mwandishi wetu, MWANZA

WADAU wa pamba wameomba kuwek-
wa mfumo wa kidigitali utakaosaidia ku-
tatua changamoto zinazowakabili wakuli-
ma.

Ushauri huo ulitolewa wakati wakizun-
gumza katika Mkutano wa 16 wa wadau wa
pamba ambao ulihudhuriwa na ujumbe
wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tan-
zania (TADB) na Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe.

Walisema mfumo huo utasaidia mambo
mbalimbali ikiwamo wakulima kutambu-
lika na kusajiliwa kidigitali.

Akitoa tathmini ya hali ya zao hilo, Mku-
rugenzi wa Bodi ya Pamba, Marco Mtunga,
alisema mfumo huo unahitajika ili ku-
wasajili wakulima na pia katika ukopaji,
uuzaji na urejeshaji wa mikopo vikarabati-
we kupitia mfumo huo.

“Tunashauri pia uhakika wa kurejesha
madeni na bima ya mazao vitahamasisha
vyombo vya fedha kufanya kazi na AM-
COs,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet
Justine, alisema mkutano huo unalenga
kuweka mikakati na kujadili fursa mbalim-
bali na kutatua changamoto za namna ya
kuinua uchumi kupitia zao la pamba.

“Moja ya mikakati ya Benki ya Maende-
leo ya Kilimo, ni kuleta mapinduzi katika
kilimo kwa kuwekeza katika mnyororo wa
thamani ya mazao mbalimbali ikiwamo
pamba, hivyo katika majukwaa ya wa-
dau wa pamba nchini ni tija ya kufikisha
malengo ya kuinua thamani ya zao hilo,”
alisema. Aidha, alifafanua kuwa mfumo
wa dhamana kwa wakulima wadogo lengo

lake ni kuona wakulima wa zao la pamba
wanawezeshwa na kuendelea kumiliki
thamani ya zao la pamba, si kulima tu na
kuziuza, bali kuweza kuwa na viwanda na
kumiliki masoko.

“TADB ina mikakati ya kutumia ‘Mfumo
Jumuishi’ ambao ulitumika kusajili wakuli-
ma wa zao la kahawa na matokeo yake ni
chanya, hivyo kuna mpango kuwaingiza
wakulima wa zao la pamba katika mfumo
huo ili nao wanufaike na ubunifu wa ki-
digitali katika kufanya miamala mbalim-
bali ikiwamo, kupokea malipo, mikopo na
uwekezaji,” alisema.

Naye Naibu Waziri Bashe alisema mi-
kakati ya benki hiyo kwa zao la pamba, ni
kuleta mabadiliko na kumfikia mkulima
mmoja mmoja wa pamba pamoja na vy-
ama vya wakulima kwa kuwajenga uwezo
wa kibiashara na kuhakikisha wakulima
wananufaika na zao hilo.

“Kutokana na ukuaji wa kasi katika uzal-
ishaji wa pamba nchini kwa 2018/2019
unakadiriwa kuwa tani 400,000 na lengo
ni kuzalisha tani 1,000,000 kwa mwaka
2020/21 kwani uwezo tunao, hivyo tuna-
takiwa kuzifufua AMCOS na kuzihimiza
kutumia fursa mbalimbali ikiwamo ya
mikopo katika Benki ya Maendeleo ya
kilimo,” alisema.

Alisema serikali inatambua changamo-
to kubwa ni ya maghala na inalifanyia kazi.

“Kwa awamu ijayo, tunajipanga na Benki
ya Maendeleo ya Kilimo kwa kupitia mfu-
ko wa dhamana mbao TADB inashirikiana
na benki nyingine za biashara kuwafikia
wakulima wengi wa pamba, hivyo tuna
lengo la kuwekeza Sh. bilioni 200 hadi Sh.
400 katika hilo,” alisema.

NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO LTD

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na EFC TANZANIA MICROFINANCE BANK LTD, MAKAO
MAKUU - DAR ES SALAAM, tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya
tangazo hili kwa wadaiwa wanaotajwa hapa chini walipe madeni wanayodaiwa.

Kushindwa kulipa kwa muda huo, tutalazimika kuuza dhamana (mali) zao kwa mnada wa

hadhara.

No | Jina la Mteja

Maelezo ya Dhamana

| | Farida Lutura

Mortgage Residential Licence No.TMK024013, Parcel No.
TMK/MBGL/KNY28/106 MBAGALA,KWANYOKA Occupied by Abdallah
Said Luongo

Mortgage Residential Licence No. KND029295, Parcel No.

2| Flora Andrea Dachi KND/KWE/KMZ39/173, Occupied by Flora Andrew Dachi
Mortgage Residential Licence No. ILA024762, Parcel No.

3 | Tumaini Leoni Msele | ILA/KPW/KPN16/6A Occupied by Tumaini Leon Mselle.

4 | Salum O Amir

Transfer Of Ownership House Located at Upembani, Mwandege-Mkuranga
Owned by Salum Omari Amiri.

5| Bahati Abdul Mnyanga

Mortgage Residential Licence No. ILA029878, Parcel No.
ILA/BUG/MYN3/53A, Located at Buguruni, Occupied by Bahati Abdallah
Mnyanga.

6 | Patrick Ndaro Transfer Ownership of House located at Kivule Street, Kivule Ward in llala
Municipality Owned By Patrick Peter Ndalu
7 | Charles Yusuph Puka | Transfer Of Ownership House Located at Mji Mpya, Majohe- Ilala

Municipality, Owned by Charles Yusuph Puka.

Transfer Of Ownership House Located at Mji Mpya, Majohe- llala
Municipality, Owned by Charles Yusuph Puka.

8 | Lucia Ndalo Kambona

Transfer Ownership House Located at Kitunda- Mzinga, Occupied by Lucia
Kambona.

9| Paulo | Muhiri

Legal Mortgage Over Residential Licence No. ILA029742, Parcel No.
ILA/KTD/KPNB18/88 Located at KITUNDA, KIPUNGUNI B, ILALA In the
name of PAUL JULIAS WANGUBO.

10| SK Twins Park Hotel

Legal Mortgage over Certificate of Title No. 160894. L.O No 725426,
Located on Plot No. 36 Block B, Mangesani Bagamoyo Urban in the name of
Kiswigu Mpyanga Bernard.

|| Mansour ~ Ramadhan

Hamdun

Legal Mortgage Over Residential Licence No. KND 030587, Parcel No.
KND/SNZ/SINEI /36 Located at SINZA E in the name of Mansour
Ramadhan Hamdun

Motor Vehicle Scania with registration no T784 BHQ in the name of
Ramadhan Hamdun Mansour

Motor Vehicle Toyata Land Cruiser with registration no T993 ARL in the
name of Mwanarafa Hadji Konde

Motor Vehicle Trailer with registration no T763 AZR in the name of
Ramadhan Hamdun Mansour

12| Chacha Nyamuhanga
Chacha

Residetial License No ILA 0022, Parcel No. ILA / KTD/KTK49/45 located at
Kitunda Kati in the name of Chacha Nyamuhanga Chacha.

I3 | Thomas Evarist
Batulaki

Residetial License No KND 014671, Parcel No. KND/MBB/MBO7/91
located at Mabibo in the name of Thomas Evarist Batulaki.

14 | Joseph Magarya
Buranga

Residetial License No ILA 027834, Parcel No. ILA/KTD/KPNBI0/52 located

at Kipunguni B in the name of Joseph Buranga Wangi.

MASHARTI YA MNADA

|I. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote
ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na
zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:

Mkurugezi Mtendaji
NUTMEG Auctioneers
Mkwepu Street

Road,

Ami Buliding, 3rd Floor.

PO.BOX 6201
DAR ES SALAAM

AU Mkurugezi Mtendaji
EFC Microfinance Bank
Tanzanite Park,

38 New Bagamoyo

PO.BOX 11735
DAR ES SALAAM
Tel: +255-22 276021 1/12

MOBILE + 255 -754 497396/0752000695
—

215440502
——
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HABARI KASKAZINI

’biashara adaiwa

kujeruhi kwa risasi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

POLISI mkoani Arusha, imemtia mbaro-
ni mmiliki wa Kampuni ya Ulinzi ya Bonds
Security ya Jiji Arusha, Frank Kessy, kwa
tuhuma za kumpiga risasi ya paja Me-
neja wa Operesheni ya Kampuni ya Ulinzi
Lubambe.

Imeelezwa kuwa tukio hilo lilitokea Sep-
temba 24, mwaka huu. Kaimu Kamanda wa
Polisi mkoani Arusha, Koka Moita, alisema
Kessy baada ya kutenda kosa hilo, alitowe-
ka kusikojulikana na polisi ilikuwa ikimsaka
na kufanikiwa kukamatwa Septemba 30,
mwaka huu, saa 10 jioni, akiwa mafichoni
Usa River nje kidogo ya Jiji la Arusha.

Kamanda Moita alisema mtuhumiwa ali-
fanya kosa hilo Septemba 24, mwaka huu,
majira ya saa 6 mchana katika nyumba ya
kulala wageni ya Ahadi, iliyopo Elikiuriel
wilayani Arumeru, baada ya kugombea lin-
do na kampuni ya ulinzi ya Max.

Alisema Lubambe alipigwa risasi paja la
mguu wa kulia na Kessy na alipelekwa ka-
tika hospitali ya Rufani ya Mount Meru kwa
matibabu na hali yake kwa sasa inaendelea
vizuri, baada ya kuruhusiwa kwenda ny-
umbani kwake kwake Sakina.

Kamanda Koka alisema hakuna mtu
wala kampuni iliyo juu ya sheria na hakuna
mtu aliyelishika Jeshi la Polisi mkoani Aru-
sha, na kuwa jeshi hilo halitamvumilia mtu
ambaye anavunja sheria.

Alisema polisi itachunguza matukio
mengine ya matumizi mabaya ya silaha
aliyoyafanya Kessy siku za nyuma, na kama
ikibainika kuwa ana matukio mengi, hatua
za kisheria zipo na zitafanya kazi.

“Mtu huwezi kumzuia kusema na kama
amesema kuwa polisi Arusha imeiweka
mfukoni, mimi sijasikia ila polisi iko kwa
gjili ya kulinda raia na mali zao, ukivunja
sheria hatua kali zinachukuliwa na sio ving-
inevyo,” alisema Moita.

Akizungumzia tukio hilo Mkurugenzi wa
Kampuni ya Ulinzi ya Maxwell, Stanislaus
Chaila, alisema kuwa ana imani na Jeshi la
Polisi,kwani linafanya kazi yake kwa weledi
mkubwa na hatua kali zitachukuliwa dhidi
ya wote waliohusika katika tukio hilo.

Mwanga kutatua
kero ya maji
Arusha waonekana

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira (AUWSA), Ruth Koya, amesema tatizo
la upungufu wa maji katika Jijila Arusha na viunga
vyake litamalizika ndani ya miezi miwili baada ya
kukamilika kwa mradi wa Sh. bilioni 520.
huyo alisema mbali na kuwezesha upatikanaji wa
majisafi kwa asilimia 100, pia changamoto kubwa
ya wananchi kutumia fedha nyingi kunyonya maji-
taka inaenda kupatiwa ufumbuzi kupitia mradi
huo.

Alisema maboresho hayo yote yametokana na
Rais John Magufuli kutoa fedha hizo ili warekebi-
she miundombinu ya maji na kuwezesha wananchi
wa mkoa huo wa kitalii kupata majisafi kufikia
mwakani.

Koya alisema fedha hizo zimewezesha kuchimb-
wa kwa visima 56 na kujengwa kwa matangi zaidi
ya 10 yenye uwezo wa kuhifadhi maji lita zaidi ya
milioni 10.

Alisema fedha hizo pia zimetumika magari ma-
tano ya kisasa ambayo ni maalum kwa gajili ya ku-
saidia wananchi kuondoa majitaka kwa gharama
nafuu kwenye makazi yao.

Alisema mradi huo umeleta mafanikio na mab-
adiliko makubwa kwa jiji hilo kwa kuwa utawez-
esha kusambazwa kwa mfumo wa majitaka na ku-
fikia asilimia 30 ya watakaopata huduma hiyo toka
asilimia saba za sasa.

Mkurugenzi huyo alisema uboreshaji wa mfumo
huo utawezesha wananchi wa mkoa huo kunufaika
na upanuzi wa mtandao wa majitaka.

“Lakini wale ambao hawatafikiwa na mtandao
huo, watanufaika kwa kutumia magari haya ya kisa-
sa ya kunyonya majitaka ambayo yamenunuliwa
kupitia mradi huu na watahudumiwa kwa gharama
nafuu, tofauti na wanavyotozwa sasa,” alisema.

Alibainisha kuwa kukamilika kwa mradi huo
kutawezesha wananchi wa mkoa huo kupata maji
lita milioni 200, kiwango ambacho ni zaidi ya mara
mbili ya mahitaji yao ya sasa.

Mwenyekiti wa Bodi ya AUWSA, Richard Masika,
alisema mradi huo unatekelezwa chini ya ufadhili
wa serikali kupitia fedha za mkopo wa masharti
nafuu uliotolewa na Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB) na unatarajiwa kukamilika Juni mwakani.

Alisema kukamilika kwa mradi huo kutanufaisha
wananchi zaidi ya 827,000 na mradi utakuwa na
uwezo wa kutoa maji lita milioni 200 kwa saa.

Mfanyakazi wa mradi wa Nano, Christina Akunay, akichuja maji
kwa chujio la Nano lililotokana na utafiti wa DKk. Askwari Hilonga
wa Chuo cha Nelson Mandela, kwa ajili ya kuwauzia wateja

majisafi na salama katikati ya Jiji la Arusha jana. PICHA: DANIEL
SABUNI

Fluoride yatesa
maelfu Arusha

Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wakazi 50,000 wa Kata
za Oldonyosambu, Oldonyowasi
na Engikareti katika Halmashauri
za Arusha na Arumeru wanaka-
biliwa na changamoto ya kutumia
maji yenye kiwango kikubwa cha
fluoride.

Akizungumza na Nipashe, Diwani
wa Kata ya Oldonyosambu, Ray-
mond Larumbe, alisema kwa kipindi
kirefu wananchi wa maeneo hayo
wameathirika kwa kutumia maji
venye kiwango kikubwa cha madini
hayo.

Alisema matumizi ya maji yenye
kiwango kikubwa cha fluoride
yamekuwa yakisababisha mad-
hara makubwa ikiwa ni pamoja na
watoto kupinda miguu, kuoza meno,
watoto kuwa na vichwa vikubwa na
kupinda mgongo.

Kiongozi huyo alimpongeza Rais
John Magufuli kwa kuzindua mradi
mkubwa wa majisafi na usafi wa
mazingira katika Jiji la Arusha, am-
bao aliweka jiwe la msingi Desemba
2, mwaka jana.

Alisema mradi huo ukikamilika
utatatua changamoto hiyo kwa wa-
nanchi kupata majisafi na salama,
akibainisha kuwa hadi sasa wataal-
amu wa mradi huo wanaendelea
na upembuzi yakinifu kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi.

“Nichukue fursa hii kuipongeza
serikali kwa kuokoa uhai wa
wananchi wa Lemanda na kwa
hili serikali imeonyesha njia ya
kuwajali watu wake ambao tangu
uhuru wameteseka kwa kutumia
maji yenye kiwango kikubwa cha
madini ya floride na baadhi yao
wameathirika kwa namna tofauti
kama kupinda miguu na migongo,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha, Dk. Wilson
Mahera, alisema katika mikakati
yao va kukabiliana na changamoto
hiyo, Januari 4, mwaka huu, wali-
washa mtambo maalum uliotolewa
na wataalamu kutoka China.

Mtambo huo una uwezo mkubwa
wa kupunguza kiwango cha fluoride
kilichozidi kwenye maji.

“Mtambo huu niliwasha katika
nyosambu ili kusaidia wananchi
waondokane na madhara wanayo-
pata na kuwa na ongezeko la watu
wenye ulemavu sababu ya kunywa
maji haya,” alisema.

Alibainisha kuwa mtambo huo
una uwezo wa kuchuja maji na
kupunguza kiwango cha fluoride
kutoka miligramu 18.7 kwa lita moja
hadi kufikia miligramu 0.37 kwa
lita.

Alisema eneo hilo linakadiriwa
kuwa na madini ya fluoride yenye
kiwango cha miligramu 19 hadi 20
kwa lita moja ya maji, kiasi amba-
cho ni kikubwa na kinasababisha
madhara kwa watumiaji wa maji
hayo.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
linabainisha kuwa kiwango kizuri
cha fluoride kwenye maji hakipaswi
kuzidi miligramu 0.5 kwa lita.
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Mtazamo hasi kikwazo
wanawake kuwania uongozi

Na Mwandishi Wetu

JAMII bado ina mtazamo hasi kuhusu
wanawake kushiriki katika kugombea
nafasi za uongozi na kuwa viongozi wa
kisiasa katika ngazi mbalimbali kuanzia
shehia, wadi, jimbo hadi taifa.

Changamoto kadhaa zimeibuliwa ka-
tika mikutano ya kijamii iliyofanywa na
Chama cha Wanahabari wanawake Tan-
zania (TAMWA-Zanzibar) kwa kushiriki-
ana na wanaume wa mabadiliko katika
shehia 31, ambapo 19 shehia za Unguja na
12 za Pemba.

Kaimu Mkurugenzi wa Tamwa-Zanzi-
bar, Asha Abdi Makame, amesema katika
mikutano ya uhamasishaji iliyofanywa na
kikosi kazi cha wanaume wa mabadiliko
katika wilaya zote 11 za Unguja na Pemba,
wanawake wamekuwa wakijitokeza kwa
wingi katika mikutano hiyo na kuelezea
mambo yanayowakwaza katika kuzifikia
ngazi za uongozi au kuwa viongozi katika
jamii zao.

Pamoja na mambo mengine, imani za
kishirikina zinachukua nafasi kubwa ka-
tika kuwavunja moyo wanawake wengi
wasijitokeze kugombea nafasi za uongozi.

Mwandiwe Makame wa Kaskazini A’
Unguja alisema alijaribu kugombea katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 na akat-
ishwa na mgombea mwenziwe ambaye
alimwambia kama hajipendi aendelee na

uamuzi wake wa kugombea nafasi ya uon-
gozi katika jimbo.

“Kama vile vitisho havitoshi, walinijia
wakubwa wa jimbo na kunishauri kuwa
nijitoe.. mimi niliendelea na mipango
yangu ya kugombea, lakini niliangushwa
katika hatua za awali na hata hivyo, siku-
salimika kwani hali yangu ya afya mpaka
leo ni tete, miguu yangu imeathirika, siwe-
zi kutembea, tatizo halijulikani, hospitali
hawaoni ugonjwa,” alisema.

Mwanamke mwingine aliyewahi kuji-
tokeza kugombea nafasi ya uongozi katika
ngazi ya wilaya, anasema jambo jingine
linalowakwaza ni rushwa.

“Wagombea wenzetu wengi huwa na
uwezo wa kiuchumi, hivyo kugawa fedha
kwa wapigakura kuanzia kura za ndani ya
chama, sasa sisi wengine ambao kipato
chetu ni kidogo huwa ni vigumu kupita,”
alisema Bahati Suleiman, mkazi wa Wilaya
ya Kati Unguja.

Abdi anasema hata hivyo, yapo matu-
maini  yaliyopatikana  kutokana na
mpango huo wa mwaka mmoja wa kui-
hamasisha jamii kubadili mitazamo na
kumwona mwanamke kama mgombea
halali na kumpa nafasi ya kugombea na
kushinda. Alisema wanawake wenyewe
wameona wakati umefika wa kupeana
moyo, kusaidiana na kupigiana kura pale
mmoja wao atakaposimama kugombea
nafasi yoyote ya uongozi na wafanye hivyo

bila kujali chama alichogombea.

Huzaima Ali Hamdani, kutoka Chade-
ma anasema “Tumegundua ipo haja ya
kuwaunga mkono wanawake wenzetu
watakaposimama kwa sababu ni wazi
kuwa ajenda ya maendeleo haina chama
na wanawake wana uwezo mkubwa na
utashi wa kuisukuma ajenda hiyo mbele.”

Naye Maryam Saleh kutoka Chauma
Wilaya ya Chakechake, alizungumzia su-
ala la gharama kubwa za kuchukua fomu
ya kugombea jambo ambalo linawarudis-
ha nyuma kwani wao vitega uchumi vyao
ni vidogo hivyo inakua kikwazo kumiliki
pesa hizo.

Katika uchaguzi uliopita kwa baadhi ya
vyama fomu za kugombea zilifikia hadi
Sh. 200,000. Abdi anasema vyama vya
siasa navyo vina mchango mkubwa katika
kukwamisha wanawake kushika nafasi za
uongozi hasa pale vinapoona kuwa kum-
simamisha mwanamke kugombea wakati
vyama vingine vimesimamisha wanaume
ni sawa na kupanga kulipoteza jimbo, in-
gawa ipo mifano ya wanawake waliogom-
bea majimboni na wakashinda.

Tamwa inaishauri jamii na vyama vya
siasa kubadili mitazamo hasi dhidi ya wa-
nawake katika kugombea nafasi za uongo-
zi kwa sababu uhalisia unaonyesha kuwa
wanawake wanapopata nafasi za uongozi
hufanya kazi vizuri zaidi kuliko wanaume
na husimamia amani na utulivu.

Wakili Hamza Jabir (kulia), akiongea na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampeni ya ukatili dhidi ya wanawake na
watoto, ambayo imeratibiwa na kampuni ya mawakili ya Avis Legal. Kushoto ni Wakili Henry Mwinuka na Miss Land Scape Anita Mlay. PI-

CHA: MIRAJI MSALA

Wakumbushwa mikopo

Na Friday Simbaya, IRINGA

BENKI ya NMB imewataka wafanyabiasha-
ra nchini kuendelea kulipa mikopo yao kwa
benki hiyo pamoja na kuwa mabalozi wake
kwa kuwaleta wateja wengine.

Rai hiyo imetolewa na Meneja wa NMB
Kanda ya Nyanda za Juu, Straton Chilongola,
wakati wa kongamano la NMB Business Club
Iringa kwa wafanyabiashara wakubwa na
wadogo (MSMEs) lililofanyika mjini hapa.

Alisema wafanyabiashara wanatakiwa
kujenga nidhamu ya fedha kwenye biashara
zao pamoja na kuendelea kulipa mikopo ili
benki iendelee kutoa huduma mbalimabli
ikiwamo mikopo kwa wengine.

NMB Kanda ya Nyanda za Juu inajumui-
sha matawi 30 kwenye mikoa sita ya Iringa,
Njombe, Mbeya, Songwe, Rukwa na Katavi.

Chilongola alisema NMB Business Clubs,
zina malengo ya kuwafikia jamii ya wafanya-
biashara wadogo na wakati (MSMEs), ambao
kwa sasa inajumuisha wafanyabiashara zai-
di ya 200,000 wakiwa wateja wa NMB nchi
nzima.

Alisema mikopo yao inafikia thamani ya
Sh. bilioni 600 na kuongeza kuwa NMB Busi-
ness Club ni mahali mwafaka pa kuelimisha
wafanyabiashara juu ya masuala mbalimbali
kuhusu biashara zao.

Aidha, alisema NMB ina business Clubs 36
nchi nzima, katika hizo kwenye kanda zipo

saba yaani Mpanda, Sumbawanga, Tundu-
ma, Mbeya, Njombe, Mafinga na Iringa.

“Kila moja ikiwa na wanachama kati ya
150 mpaka 300 wamekuwa wakifaidika na
mafunzo mbalimbali kutoka NMB yanayo-
husu bidhaa zinazotolewa kwao na benki
kama vile jinsi ya kutunza vitabu vya mahes-
abu, elimu ya masoko na pia elimu ya mlipa
kodi,” alisema Chilongola.

Alisema benki hiyo ni miongoni mwa
benki inayoongoza kwa wigo wa huduma
za kibenki kwa kuwa wana matawi zaidi ya
229 nchi nzima, mawakala zaidi ya 6,800 na
mashine za ATM zaidi ya 800.

Mmoja wa wanachama wa NMB Busi-
ness Club Iringa, Jesca Msambatavangu, ali-

]
Waililia serikali
kituo cha afya

Na Ibrahim Yassin, MBEYA

! WANANCHI wa kata za Tembela
' na Mwasanga katika Halmashauri
©ya Jiji l]a Mbeya, wameiomba

+ serikali kuangalia namna ya

+ kuwajengea kituo cha afya ili

i kuwaondolea kero ya kusafiri

i umbali mrefu wa kilometa 10

+ kufuata huduma za matibabu

' Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa

1 Mbeya.

; Kata za Tembela na Mwasanga
+ zenye zaidi ya wakazi elfu 600

' Zipo pembezoni mwa mji wa Jiji

. la Mbeya ambao wanakabiliwa na
i changamoto lukuki ikiwamo uko-
+ sefu wa vituo vya kutolea tiba,

'+ hivyo kuwalazimu kutembea

i kilometa 10 kusaka huduma hiyo
 Mbeya Mjini.

' Faida Mkola, mkazi wa kata ya
' Tembele, alisema toka Tanzania

i ipate Uhuru hawajawahi kuwa

+ na kituo cha kutolea tiba hivyo

'+ wanaiomba serikali kupitia idara
' ya afya kuona namna ya kuweka
i Vvituo vya kutolea tiba ili ku-

i sogeza huduma za afya karibu na
'+ wananchi.

! Happy Sanga, mkazi wa kata ya
. Mwasanga, alisema kwa muda

¢ mrefu kulianzishwa ujenzi wa Kit-
U0 cha kutolea tiba, lakini ujenzi

' huo umekuwa ukisuasua hali am-
. bayo inawafanya kupata shida ya
© matibabu huku mama wajawazito
'+ wengi wao wakijifungulia njiani

'+ wakati wakielekea katika vituo

i vilivyopo Mbeya Mjini.

i Bertha Mpogole, mkazi wa

'+ Tembela, alisema wanaomba

' serikali iwasaidie kukamilisha

i ujenzi huo kwani asimilia kubwa
i wanaopata shida ya matibabu ni

'+ watoto, wanawake na wazee na

' kwamba endapo ujenzi utaka-

i milika wataondokana na kadhia
+hiyo ya kutembea umbali mrefu
 kusaka tiba.

! Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

i Albert Chalamila, alifanya ziara

+ katika kata hiyo na kutoa maa-

' gizo ya serikali katika kuka-

' milisha ujenzi wa zahanati hiyo

i na kwamba ni aibu na dhambi

i kubwa wananchi kukosa huduma
'+ za afya.

Faida Mkola, mkazi wa kata ya
Tembele, alisema toka Tanzania
ipate Uhuru hawajawahi kuwa
na kituo cha kutolea tiba hivyo
wanaiomba serikali kupitia
idara ya afya kuona namna ya
kuweka vituo vya kutolea tiba
ili kusogeza huduma za afya
karibu na wananchi.

ya NMB

ishukuru benki hiyo kwa kuanzisha business
clubs ambapo kupitia clubs hizo wanapata
mafunzo ya ujasiriamali.

Alisema kuwa ili kuhakikisha mtiririko wa
fedha kwenye biashara, ni lazima wafanya-
biasha wajenge nidhamu ya fedha kwenye
biashara. “Unahitaji kuweka malengo ya bi-
ashara yenye uhalisia kufuatilia maendeleo
ya biashara yako, changanua changamoto
zinazotokea na kuzifanyia kazi kwa usahihi,”
alisema Msambatavangu.

Alisema kuwa kimsingi nidhamu ya fedha
ni lazima kuhakikisha unatengezea faida zai-
di na kupunguza matumizi yasio na ulazima
pamoja na kuweka akiba.
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Msako watoa rushwa
hadi nyumba za ibada

NBC yahamasisha
uwekaji wa akiba

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC imezindua
kampeni yake maalum inay-
ofahamika kwa jina la ‘Ibuka
Kidedea na NBC', ikilenga ku-
hamasisha na kushawishi
wateja wake na jamii kujenga
utamaduni wa kujiwekea akiba
kupitia Akaunti ya Malengo
va benki hiyo, ili kufanikisha
malengo yao ya muda mfupi na
muda mrefu.

Kampeni hiyo ya miezi sita
imetajwa kuwa inalenga ku-
wafikia maelfu ya Watanzania
ambao bado hawajafikiwa na
huduma za kibenki kwa kuwa
inahusisha namna rahisi zaidi
yva kufungua akaunti hizo.

Akizungumza wakati wa
warsha fupi ya uzinduzi jijini
Dar es Salaam jana, Kaimu
Mkurugenzi wateja wa Rejareja
wa benki hiyo, Benjamin Nkaka,
alisema kampeni hiyo inalenga
kuleta mabadiliko kwenye
mtazamo wa uhifadhi wa akiba
miongoni mwa Watanzania
kutoka kuhifadhi pesa majum-
bani na badala yake wazihi-
fadhi kupitia benki hiyo, huku
wakifurahia faida.

“Ni wakati mwafaka kwa
Watanzania mmoja mmoja au
vikundi kuacha kuhifadhi fedha
zao kwenye vibubu au namna
nyingine yoyote ile majum-
bani mwao kwa kuwa njia hizo
si salama kwao na kiuchumi.
Badala yake wanaweza kuhi-
fadhi pesa zao kupitia akaunti
ya Malengo ya NBC ambayo
inawahakikishia usalama wa
fedha zao huku pia wakifurahia
faida zinazotolewa na benki,”
alisema.

Alizitaja faida zitokanazo na
akaunti hiyo ambazo mbali na
kuokoa pesa za mteja, pia in-
aweza kubadilika kuwa amana
kulingana na mapato ya mteja.
Pia inatoa fursa kwa mteja
kuweka akiba hiyo kupitia
mashine za kuwekea fedha
(ATM) za benki hiyo zinazo-
patikana kote nchini, kwenye
matawi na kupitia mawakala
wa huduma za benki hiyo.

“Habari njema zaidi ni kuwa
hakutakuwa na makato ya
mwezi, huku pia mteja akipata
riba ya hadi kufikia asilimia 7
kwa mwezi,” aliongeza.

Aidha, Nkaka alibainisha
kuwa kampeni hiyo, inawalenga
wateja wote wapya wa benki
hiyo pamoja na wale ambao
tayari wanamiliki akaunti ya
malengo ya benki hiyo, huku
akisisitiza kuwa walengwa ni
mtu mmoja mmoja na si kam-
puni au taasisi.

Kwa upande wa zawadi kuu,
alisema wateja ambao wa-
takuwa na ongezeko la akiba
la Sh.1,000,000 Kkatika kipindi
cha kampeni hiyo watapata
tiketi ya kuingia kwenye droo
itayowapa nafasi ya kushinda
pikipiki ya kubebea mizigo
ya magurudumu matatu kwa
washindi watatu.

“Kadri mteja anavyozidi ku-
jiwekea akiba ndivyo anavyo-
jiongezea nafasi ya kushinda
kiasi cha Sh. 500,000 na kupata
uwezekano mara tano zaidi
wa yeye kushinda dhidi ya
atakayejiwekea akiba ya Sh.
100,000 tu.

Na Moshi Lusonzo

TAASISI ya Kuzia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), imesema ita-
wakamata watu watakaotumia nyumba
za ibada kutoa rushwa kwa waumini
kwa lengo la kushawishi kupata kura
katika uchaguzi wa serikali za mitaa un-
aotarajiwa kufanyika Novemba.

Akizungumza katika mkutano mkuu
wa 50 wa Jumuiya ya Kiislam ya Ahma-
dia jijini Dare s Salaam jana, Kamanda
wa Takukuru Mkoa wa Ilala, Christo-
pher Myuva, alisema taasisi hiyo imeji-
andaa kupambana na watu wanaotumia
nyumba za ibada kuendesha kampeni
zinazoambatana na vitendo vya rushwa
na kuwaonya endapo watabainika, wa-
takamatwa mara moja.

Mkutano huo wa siku tatu umewaju-
muisha waumini zaidi ya 6,000 kutoka
mikoa yote ya Tanzania Bara na Visi-

wani pamoja na nchi zingine kutoka
Kenya, Uganda, Msumbuji na Pakistani.

Myuva ambaye alimwakilisha Mku-
rugenzi Mkuu wa Takukuru, alisema
wameshazungumza na viongozi wa dini
zote, na wamekubaliana kuhakikisha
hakuna watu watakaotumia nyumba
hizo vibaya wakati wa uchaguzi.

“Takukuru ina uhusiano mzuri na
taasisi za dini, tumewaambia wenzetu
watusaidie kuwaelimisha waumini wao
kwa sababu hatutakubali watumie ny-
umba za ibada kushawishi watu kwa
kutoa rushwa,” alisema Myuva.

Alisema katika muda wote wa
kampeni na uchaguzi, kila Mtanzania
hanabudi kuhakikisha anachagua kion-
gozi kutokana na uadilifu wake na si
vinginevyo.

“Vitabu vyote vya dini vinapinga suala
la rushwa kwa sababu humwondolea

mtu ubinadamu wake, naamini kwa ku-
tumia hadhara hii ujumbe huu utafika
haraka ili kila mtu afahamu,” aliongeza.

Naye Katibu Mkuu wa Ahmadia, Seif
Hassan Nakuchima, alisema anakubali-
ana na hatua inayochukuliwa na Takuk-
uru kwa sababu viongozi bora wa-
nachaguliwa kwa uwezo wa Mungu na
kupitia kura halali.

“Waumini wa Kiislamu tunaamini
rushwa ni jambo la dhambi na lenye
kumkasirisha Mungu, tutaungana na
Takukuru kuhakikisha kila muumini
anapata haki yake ya kuchagua au kuch-
aguliwa bila ushawishi wowote wa mali,”
alisema Nakuchima.

Aliyekuwa Amir wa Jumuiya hiyo,
Sheikh Muzaffar Ahmad Durann, alise-
ma mkutano huo una madhumuni ya
kuwaweka pamoja waumini kwa ajili ya
kutafakari maneno ya Mungu.

Nyampande katika ziara ya kukagua upatikanaji wa huduma za mawasiliano, wilayani Sengerema mkoani Mwanza jana. PICHA: WUUM

Uchaguzi mitaa kuwapeleka
mikoani vigogo wa CUF

Na Elizabeth Zaya

VIONGOZI wakuu wa kitaifa wa Chama
cha Wananchi (CUF), watafanya ziara za
mikoani kwa lengo la maandalizi ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

Serikali imeshatangaza kwamba uch-
aguzi huo utafanyika Novemba 24, mwa-
ka huu.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa Kiten-
go cha Habari wa Chama hicho, Abdul
Kambaya, alipozungumza na wanahabari
jijini Dar es Salaam juzi.

Kambaya alisema kwamba Mwenyekiti
wa CUF, Prof. Ibrahimu Lipumba, anata-
rajia kuanza ziara leo katika mikoa ya
Tabora, Simiyu, Shinyanga, Mwanza, Gei-
ta, Kagera, Mara na Kigoma.

Kambaya alisema Makamu Mwenyekiti
Bara wa chama hicho, Maftaha Nachuma,
naye atakuwa akifanya ziara katika mikoa
ya Lindi, Mtwara na Ruvuma wakati Nai-

bu Katibu Mkuu, Manfalena Sakaya,
atakuwa akifanya ziara katika mikoa ya
Morogoro, Dodoma, Manyara na Singida.

Katika hatua nyingine, CUF) imem-
shangaa Waziri wa Mambo ya Ndani,
Kangi Lugola kuhusiana na kauli yake
aliyoitoa hivi karibuni kwamba hajawahi
kupata malalamiko kutoka kwa chama
chochote cha siasa kuhusiana na kuzuiwa
kufanya mikutano ya hadhara.

Kambaya alisema kauli ya Lugola ina-
shangaza kwa sababu ni kipindi kirefu
sasa tangu vyama hivyo vianze kulipigia
kelele suala ya kuzuiwa kufanya miku-
tano.

“Ni muda mrefu sasa tangu tuanze ku-
pigia kelele juu ya hili zuio la vyama vya
siasa kufanya mikutano na utekelezaji wa
zuio hili unasimamiwa na Jeshi la Polisi
nchi nzima, halafu tena jeshi hilo hilo
ndilo linadai halijawahi kupata malala-
miko. Hapa panatia shaka juu ya utendaji

baina ya Waziri na Jeshi la Polisi lililo chini
yake,” alisema Kambaya.

“Hivi karibuni tumemsikia Waziri wa
Mambo ya Ndani, Kangi Lugola, akirudia
tena kutamka kwamba hajawahi kupata
malalamiko rasmi kutoka kwenye chama
chochote juu ya kuzuiwa kufanya miku-
tano ya hadhara. Yapo matukio mengi ya
wazi ya vyama vya upinzani kulalamika
juu ya kuzuiwa na Jeshi la Polisi kufanya
mikutano hiyo kwa madai ya kuwapo kwa
zuio la serikali.”

Mbali na hilo, katika kuelekea uchaguzi
wa serikali za mitaa, chama hicho kililita-
ka Jeshi la Polisi kuhakikisha linaimarisha
ulinzi kwa kuzingatia usawa.

Pia kiliomba Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), kuondoa hitajio la nambari
ya simu katika kujiandikisha katika daft-
ari la kudumu la mpigakura kwa kuwa si
wapigakura wote wenye sifa ya kumiliki
nambari hiyo.
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Mashinji ahamasisha
watakaotaka kugombea

I
Aagizwa
elimu
kichaa
mbwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wilayani Kahama,
wamemtaka Ofisa Mifugo wa
Halmashauri ya Mji wa Kahama,
Emmanuel Nangay, kutoa elimu
ya kinga ya kichaa cha mbwa
kwa wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari kutokana na
wao kuwa karibu na mbwa hao.

Waliyabainisha hayo jana
wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya chanjo ya mbwa dhidi
ya ugonjwa wa Kichaa (RABIES)
yaliyofanyika katika viwanja wa
magereza na kusema, asilimia
kubwa ya wanaocheza na mbwa
ni watoto wadogo ambao ni
wanafunzi.

Mmoja wa wananchi hao,
Abdallah Jafari, alisema endapo
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari watapatiwa elimu ya
chanjo ya mbwa dhidi ya kichaa,
wataweza kuwa mabalozi kwa
kuwasisitiza wazazi kuwapatia
chanzo cha mbwa na paka.

Naye Fatuma Issa, alisema
mbwa anapokuwa na kicha
mtoto mdogo hawezi kutambua
na anaweza akamsogelea na
kumng'ata na akashindwa kutoa
taarifa na ikasababisha kuumwa
kwa kichaa cha mbwa na ku-
poteza maisha yake.

Kwa upande wake, Ofisa
Mifugo wa Halmashauri ya Mji
wa Kahama, Emmanuel Nangay,
ni kweli elimu ya kinga dhidi
va kichaa cha mbwa inatakiwa
kutolewa shuleni na hii ni
kutokana na asilimia kubwa ya
wanaokuwa karibu na mbwa ni
watoto ambao ni wanafunzi.

Alisema kuwa, ugonjwa wa
kichaa cha mbwa hauna tiba ila
unakinga na unaua kwa muda
wa siku saba endapo mtu ali-
yeumwa na mbwa akishindwa
kupatia kinga hiyo, na kuwataka
wananchi kutoa taarifa pindi
watakapombaini mtu aliyeumwa
na mbwa.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo
la kiserikali la kutetea hasa na
ustawi wa wanyama Tanza-
nia (TAPQ), Yohana Kashililah,
alisema wananchi walioko
pembezoni mwa mji hawana
elimu ya utambuzi wa kchaa cha
mbwa ukilinganisha na wanaoi-
shi mjini.

Wavuvi

Na Neema Emmanuel, MWANZA

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi Ab-
dallah Ulega, amesema wizara hiyo im-
eweka mkakati kufikia Novemba mwa-
ka huu, baadhi ya vyama vya ushirika
wa wavuvi ambavyo vitakuwa tayari
vimeisha jiunga vitapatiwa mkopo.

Ulega alibainisha hayo wakati aki-
zungumza na Nipashe na kueleza kuwa
ili wavuvi waweze kunufaikana sera
ya serikali ya vyama vya ushirika, wiz-
ara hiyo itaanza kuvipatia mikopo
vyama vya ushirika wa wavuvi am-

Na Ahmed Makongo, BUNDA

CHAMA cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema) kimewataka wanachama
wake kujitokeza kwa wingi na kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

Mbali na kujitokeza, wametakiwa kuch-
agua  viongozi wanaokubalika ndani
ya jamii na wale ambao watakijenga na
kukilinda chama hicho.

Hayo yalielezwa jana na Katibu Mkuu
wa Chadema, Dk. Vincent Mashinji, kwe-
nye mkutano wa kuchagua viongozi mbal-
imbali, wa chama hicho ngazi ya mkoa wa
Mara.

Dk. Mashinji aliwataka wanachama ku-
jitokeza kwa wingi na kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi katika uchaguzi
wa serikali za mitaa utakaofanyika mwaka
huu, pamoja na uchaguzi mkuu mwakani.

Alisema Chadema ni chama imara am-
bacho

kinajali demokrasia, hivyo wanachama
wake wote wenye sifa za kuwa viongozi
wajitokeze kugombea nafasi mbalimbali.

Aidha, Dk. Mashinji aliwapatia salamu
za Mwenyekiti wa Chadema Taifa, Free-
man Mbowe, kwamba anawatakia uch-
aguzi mwema wa mkoa huo na kwamba
yuko pamoja nao, ambapo anawataka

waendelee kukijenga chama hicho.

“Wanachama wenzangu jitokezeni
kwa wingi kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi katika uchaguzi unaokuja
wa serikali za mitaa pia katika uchaguzi
mkuu..Chadema ni chama imara na ni
chama kilichoanzishwa na watu makini,
wala msibabaishwe na mtu yeyote,” alise-
ma Mashinji na kuongeza kuwa wachague
viongozi wanaokwenda na kasi ya Chade-
ma.

Aidha, alisema uchaguzi wa chama hi-
cho ngazi ya taifa utafanyika D esemba
mwaka huu na kwamba kuelekea ka-
tika uchaguzi huo kuna mambo manne
ya msingi. La kwanza ni chama hicho
kubaki imara, la pili ni kupata wagom-
bea, la tatu kuwa na ajenda za msingi na
la mwisho kuwa na fedha, ambapo chama
hicho kuelekea uchaguzi huo kitahakiki-
sha kinajipanga ipasavyo na kitahakikisha
uchaguzi huo unafanyika.

Mwenyekiti wa Kanda ya Serengeti
ambaye pia ni Mbunge wa Tarime Vi-
jijini, John Heche, alisema chama hicho
kina mkakati mkubwa, ambapo kikipata
fursa ya kuchukua dola mwaka 2020, ki-
tainua uchumi wa wananchi kwani kwa
sasa maisha yamekuwa magumu kwa kila
mwananchi.

“Ebu tujiulize tangu CCM imeingia ma-

darakani ni wananchi wangapi wameon-
dokana na umaskini...pamba ya wakulima
wameichukua bila kuwalipa, kuna watu
wanakula mlo mmoja kwa siku, tuna ajen-
da nyingi za kuishambulia serikali ya CCM
katika uchaguzi wa serikali za mitaa na
katika uchaguzi mkuu wa 2020,” alisema
Heche.

Aidha, alisema wanaokihama chama hi-
cho ni sawa na kuuza utu wao na kusema
chama hicho bado kiko imara na kita-
hakikisha kinachukua dola mwaka 2020,
kwamba wanachama wote washikamane
ili azima hiyo iweze kutimia.

Katika uchaguzi huo wa ngazi ya Mkoa
wa Mara, wajumbe walimchagua, Lucas
Ngoto, kuwa mwenyekiti wa chama hicho
mkoa wa Mara, baada ya kupata kura 52
dhidi ya mpinzani wake Kinga Haile, ali-
yepata kura 48, ambapo Katibu wa chama
hicho mkoani Mara, amechaguliwa ni
Daniel Ayot, aliyepata kura 61, baada ya
kumshinda, Fikiri Malenge aliyeambulia
kura 36.

Wakati huo huo, baadhi ya wanachama
wa chama hicho akiwamo Mbunge wa
Bunda Mjini Bulaya, wamekabidhiwa vy-
eti vya utambuzi wa ujasiri wao kwani
pamoja na kukamatwa na kupelekwa ma-
habusu bado wanakitumikia chama hicho
bila kurudi nyuma.

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina Mabula (wa pili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mbunge
wa Jimbo la Mafia, Mbaraka Dau, katika ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mafia, alipoanza ziara yake ya siku mbili wilayani humo mkoani
Pwani jana. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Mafia, Shaib Nnenduma. PICHA: MUNIR SHEMWETA

bavyo vitakuwa tayari vimeanzishwa
na kusajiliwa.

“Mvuvi mmoja mmoja hakopesheki
ingawa wapo baadhi wanaokopeshe-
ka ila walio wengi hawakopesheki
kwa sababu ya kutokuwa na dhama-
na itakayomfanya aaminike ikiwamo
hati  ya mali isiyo hamishika, hivyo
wakiunda ushirika ndio unakuwa md-
hamini, mkakati wetu siye wizara ifi-
kapo Novemba mwaka huu ni kuvipa
mkopo baadhi ya vyama vya ushirika
vitakavyokuwa tayari vimeanzishwa na
kusajiliwa,” alisema Ulega.

Aidha alisema, hivi juzi ametoka
kuhamasisha na aliwasisitiza maofisa
uvuvi wote kuwa mwelekeo kwa sasa
ni vyama vya ushirika kuvipa nguvu
kwa kuvihamasisha, hivyo hata hao
wavuvi wa mwalo wa Butuja kama
wapo tayari waende kuwapa elimu na
kuanzisha.

Mwenyekiti wa Utunzaji wa Viumbe
Hai ndani ya mita 60 mwambao mwa
ziwa (BMU) ya Mwalo wa Butuja, Dick-
son Maila, alisema, wavuvi wa ndoano
bado wanachangamoto kubwa ya mitaji
hivyo kwa kulitambua hilo wamean-

sasa wanufaika na mikopo

zisha umoja wao ambao wanatarajia
kufikia mwezi ujao watakuwa wameka-
milisha kiasi cha Sh. milioni 5 kwa ajili
ya kuanzisha nakuweza kusajili ush-
irika wao wa wavuvi Butuja.

Mmoja wa wavuvi kutoka mwalo wa
Butuja, Cleoper Magessa, alisema wa-
naomba maofisa uvuvi kuwatembe-
lea katika mwalo wao na kuwaelimisha
kuhusu faida ya ushirika, changamoto
na hasara, kwani anaimani wakielewa
wataweza kuanzisha na kusajiliwa ush-
irika wao hivyo kuwa wametekeleza
kwa vitendo sera ya serikali.
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Wafa kwa kupigwa radi
wakinywa pombe kilabuni

Afya ya
Kabendera
yaimarika

Na Hellen Mwango

MWANDISHI wa Habari za
Uchunguzi, Erick Kabendera,
anayebakiliwa kesi ya uhujumu
uchumi ikiwamo kuongoza genge
la uhalifu na kutakatisha fedha
wa zaidi ya Sh. milioni 100,
ameiambia mahakama kuwa
anaendelea vizuri na matibabu
na kwamba ameanza kutumia
dawa.

Kabendera alitoa madai
hayo jana katika Mahakama va
Hakimu Mkazi Kisutu, mbele
yva Hakimu Mkazi Mwandamizi
Augustine Rwizile, aliyemhoji
kuhusu maendeleo ya afya yake
kwa sasa.

Mshtakiwa alidai ameanza ku-
tumia dawa kwa hiyo matibabu
yanaendelea.

Awali, Wakili wa Serikali
Mwandamizi Wankyo Simon, al-
idai kuwa upelelezi wa kesi hiyo
bado unaendelea.

Wakili wa utetezi, Jebra
Kambole, alidai kuwa mshtakiwa
yuko mahabusu miezi miwili
sasa na kwamba afya yake bado
haijaimarika, hivyo waharak-
ishe upelelezi huo.

Kutokana na ombi la Wakili
Kambole, Wankyo alidai kuwa
upande wa utetezi wawe na
uvumilivu na kwamba hoja zao
zinafanyiwa kazi.

Hakimu alisema kesi hiyo
itatajwa Oktoba 11, mwaka huu,
na mshtakiwa ataendelea kukaa
mahabusu.

Katika kesi ya msingi, Kabend-
era anadaiwa katika siku tofauti
kati ya Januari 2015 na Julai
2019 katika maeneo tofauti jijini
Dar es Salaam, alitoa msaada
katika genge la uhalifu kwa nia
ya kujipatia faida.

Pia anadaiwa bila kuwa na
sababu za msingi kisheria
alishindwa kulipa kodi ya Sh.
173, 247,047.02 ambayo ilitak-
iwa ilipwe Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA)

Katika shtaka la tatu anadaiwa
mshtakiwa alijipatia Sh. milioni
173.2 wakati akijua kuwa fedha
hizo ni za kutakatisha na zao la
makosa tangulizi ya kukwepa
kodi na kujihusisha na genge la
uhalifu.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu
chochote kwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi hiyo.

Katika kesi ya
msingi, Kabendera
anadaiwa Katika siku
tofauti kati ya Janu-
ari 2015 na Julai 2019
katika maeneo tofau-
ti jijini Dar es Salaam,
alitoa msaada katika
genge la uhalifu kwa
nia ya kujipatia faida.

Na Gurian Adolf, NKASI

WATU wanne wamekufa papo hapo
baada ya kupigwa na radi wakiwa kil-
abuni wanakunywa pombe na wengine
saba kujeruhiwa katika kitongoji cha
wa.

Mwenyekiti cha Kate,
Wilbroad Feluzi, alisema jana kuwa
tukio hilo lilitokea juzi majira ya saa

Alisema watu hao wakiwa wanaende-
lea kunywa pombe katika kilabu hicho,
ghafla ilipiga radi katika eneo hilo hali
iliyosababisha watu wengi kuanguka na
kupoteza fahamu.

Baada ya kuwafanyia uchunguzi watu
waliokuwa katika kilabu hicho, alisema

ilibainika wanne kati yao wamefariki
dunia papo hapo na wengine kuje-
ruhiwa na kupelekwa kwenye zahanati
Baada ya kufikisha hapo kwa huduma,
wengine walizinduka na kuruhusiwa
kurudi nyumbani.

Mwenyekiti huyo aliwataja waliofariki
dunia kuwa ni John Sumuni (31), Akleo
Feluzi (45), Boniface Fundililwa (38) na
Anastazia Njali (48) wote wakazi wa ki-
jiji hicho. Mganga Mfawidhi wa zahanati
ya Kate Mission, Elly Joseph, alikiri ku-
wapokea majeruhi zaidi ya 10 na baada
ya kuwapatia huduma ya kwanza, wengi
wao waliruhusiwa kurudi nyumbani na
wanne waliokuwa mahututi walibaki
na wanaendelea na matibabu.

Alisema kati ya majeruhi hao walioba-

ki, watatu wanaendelea vizuri isipoku-
wa mmoja ambaye akipata kidonda
mguuni, hivyo hali yake si nzuri. Alise-
ma wagonjwa wengine wanaoendelea
vizuri, wanaweza kuruhusiwa wakati
wowote iwapo hali zao zitaendelea kui-
marika.

Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Said Mtan-
da, alikiri kutokea kwa tukio hilo na
kuthibitisha kuwa watu wanne ndio
waliopoteza maisha na kuwa wako
kwenye kikao baada ya hapo yeye na
viongozi wenzake watakwenda katika
kushiriki mazishi ya watu waliopoteza
maisha.

Alisema kuwa baada ya hapo, kupitia
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya,
atatoa ripoti zaidi juu ya tukio hilo.

~~

Mafundi wa kampuni ya CCECC wakiwa wameifunga barabara ya kwenda Tandale Sokoni katika Manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es
Salaam wikiendi, kwa ajili ya kukarabati sehemu ya barabara hiyo kwa kiwango cha lami. PICHA: JOHN BADI

Wahukumiwa kulipa mil. 101/-
kukiri kosa utakatishaji fedha

Na Hellen Mwango

WAFANYABIASHARA Magdalena Uh-
wello na Halima Nsubuga, wamehukumi-
wa kulipa faini ya Sh. milioni 101 au kwen-
dajela miaka 21 baada ya kukiri makosa ya
kuendesha biashara ya upatu isivyo halali
na kutakatisha fedha.

Kadhalika mahakama hiyo imesema
Dola za Marekani 388,000 zilizopo katika
akaunti za washtakiwa Equit benki Tanza-
nia Ltd na Uganda, kuwa mali ya serikali.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mka-
zi Vick Mwaikambo, jana.

Awali, washtakiwa walisomewa mashta-
ka yao kwamba Aprili Mosi, 2017 na Juni
30, 2017 na kudaiwa kukusanya fedha za
upatu kutoka kwa watu mbalimbali amba-
zo walikuwa wakichangia kwa kuwaahidi
kuwapatia faida watakayopata.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kuwa siku na tarehe ya
tukio la kwanza washtakiwa walitakatisha
fedha hizo huku wakijua ni zao la upatu.
Washtakiwa walikiri makosa hayo.

Hakimu alisema kwa kuwa washtakiwa
wamekiri makosa yao wenyewe mahaka-
ma yake inawatia hatiani.

Wankyo alidai kuwa upande wa Jam-
huri unaiomba mahakama hiyo kutoa ad-
habu kali kwa washtakiwa.

Pia alidai kuwa Jamhuri inaomba ma-
hakama kutoa amri ya kutaifisha Dola
za Marekani zilizopo kwenye akaunti za
washtakiwa kuwa mali ya serikali.

Hata hivyo, wakili wa utetezi, Agostine
Shio, aliiomba mahakama iwaonee hu-
ruma washtakiwa ni wanawake wenye fa-
milia wanategemewa na watoto wao.

Aliiomba mahakama izingatie washtak-

iwa kukiri makosa yao wameipunguzia
gharama na ni wakosaji wa mara ya kwan-
za. “Mheshimiwa hakimu tunaiomba ma-
hakama itoe adhabu nafuu kwa washtaki-
wa ikiwamo kulipa faini kwa makosa yote,
pia hawana pingamizi kuhusu serikali
kutaifisha fedha zilizopo kwenye akaunti
zao,” alidai Shio.

Pia alisema utetezi unaiomba mahaka-
ma adhabu itakayotolewa iwe ndani ya
uwezo wao.

Akisoma adhabu hiyo, Hakimu Mwai-
kambo alisema kwa kosa la kwanza
washtakiwa watalipa faini ya Sh. milioni
moja au kwenda jela mwaka mmoja.

“Washtakiwa mtalipa faini ya Sh. mil-
ioni 100 kwa kosa la pili au mkishindwa
mtakwenda jela kutumikia kifungo cha
miaka 20 kwa kosa la kutakatisha fedha,”
alisema Hakimu Mwaikambo.
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Nipashe

Umakini muhimu tamu,
chungu mitandao ya
Kijamii katika siasa

« Hususani wakati tukielekea katika uchaguzi ujao

Na Fransisko Mpangala

WISHONI mwa mwa-
ka jana simu yangu ya
‘smartphone’ ilizima
ghafla na kushindwa

¢ kuwaka tena.
! Kwa kuwa ilitokea ghafla sana,
i ilinichukua miezi miwili kujipan-

ga upya ili kununua nyingine.

Kitendo cha kukosa simu hiyo
kwa miezi miwili kilikuwa pigo
kubwa kwangu kwani, matumizi
ya simu ya kawaida (tochi) am-
bayo hayana huduma ya inta-
neti yalininyima fursa ya kupata
habari na mijadala mingi ya ki-
siasa kupitia mitandao ya kijamii
kama nilivyozoea.

Hakika nimekuja kuithamini
sana mitandao ya kijamii, hasa
kipindi kile cha miezi miwili nil-
iyoshindwa kuipata huduma yake
(wanasema ukose kitu ndio ujue
umuhimu wake).

Kushindwa kuitumia mitandao
hii kulinifanya kuitazama
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Kwa somo hili, Jafo hataki
yajirudie ya mwaka 2014

« NI katika uchaguzi u

Jao wa serikalli za mitaa

I/

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

OVEMBA 24, mwaka huu,
Watanzania wanatarajia

kwenda kwenye vituo vya

kupigia kura kwa ajili ya
kuchagua viongozi wa serikali za
mitaa ikiwa ni miaka mitano tangu
kufanyika kwa ule wa mwaka 2014.
Uchaguzi huo kwa kawaida huwa
unahusisha nafasi mbalimbali za
uongozi ikiwamo ya mwenyekiti
na wajumbe sita wa serikali ya mi-
taa, huku kukiwa pia na nafasi ya
viti maalumu kwa upande wa wa-

viti maalumu wanawake.

Wakati nchi ikielekea kwenye
uchaguzi huo, serikali inawaonya
wakurugenzi wa halmashauri na
kuwataka wajiandae kusimamia
kikamilifu uchaguzi huo ili usi-
kumbwe na hujuma za aina yoyote.

Uchaguzi huo utakaotumia zaidi
ya Sh. bilioni 82, na inaonekana seri-
kali haitaki kurudia makosa yaliyo-
jitokeza katika uchaguzi wa mwaka
2014, ambayo yalidaiwa kufanywa
na baadhi ya wakurugenzi wa hal-
mashauri.

Katika uchaguzi ujao, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, anawataka wakuru-
genzi wa halmashauri kutohujumu
mchakato mzima wa uchaguzi huo.

NI muhimu
kufanya
nhivyo kwa
kuzingatia
kwamba
Katiba va
Jamhuri va
Muungano
wa Tanzania
va mwaka
1977 in-
aweka wazi
kuwa Kila
mtu ana haki
va kuchagua
na kuch-
aguliwa.

UCHAGUZI WA 2014

Baada ya uchaguzi huo, serikali
ilichukua hatua kali kwa wakuru-
genzi 17 wa halmashauri mbal-
imbali nchini, huku sita kati yao
uteuzi wao ukitenguliwa, watano
kusimamishwa kazi, watatu ku-
pewa onyo kali na watatu kupewa
onyo.

Wote hao walipewa adhabu hiyo
kutokana na kushindwa kutimiza
Wa_]lbu wao katlka l<u51mamla uch-
na vitongoji uliofanyika Desemba
mwaka 2014.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), wa wakati huo,
Hawa Ghasia ndiye ahyetangaza
mu wakurugenzi hao.

Kwamba serikali ilichukua ua-
muzi huo kutokana na wakuru-
genzi hao kusababisha kutokea kwa
kasoro na kuvurugika kwa uchaguzi
huo hadi kuahirishwa katika baadhi
ya maeneo.

Ghasia aliuambia umma wa Wa-
tanzania kuwa ofisi yake ilitimiza
wajibu wa kuhakikisha uchaguzi
unafanyika kwa ukamilifu kwa
kutoa miongozo na mafunzo kwa
watendaji wa halmashauri.

Mbali na hayo, akabainisha kuwa
ofisi yake ilitimiza wajibu ukiwamo
kuwezesha kwa fedha mikoa na
halmashauri ili kugharamia maan-
dalizi muhimu, ikiwa ni pamoja na
kuandaa vifaa na karatasi za kupigia
kura.

Ghasia alikaririwa wakati huo ak-
isema: “Kimsingi kama maelekezo,
miongozo na mafunzo yaliyotolewa
yangezingatiwa na kila mmoja,
uchaguzi ungefanyika vizuri nchini
kote..wakurugenzi walikuwa wa-
nawajibika kutambua nafasi zao
kama wasimamizi wakuu katika ku-
fanikisha uchaguzi huo.”

Kwamba kutokana na ripoti wal-
izopokea kuhusu masuala yaliyoji-
tokeza katika uchaguzi huo, ni dha-
hiri wakurugenzi wa halmashauri
zenye dosari, walionyesha udhaifu
mkubwa katika kutekeleza jukumu
la usimamizi wa uchaguzi, ambalo
ni moja ya majukumu ya ukurugen-
zi. Alisema, walitenda makosa yali-
yowaondolea sifa za kuwa wakuru-
genzi, ikiwamo kuchelewa kuandaa
vifaa vya kupigia kura na kukosa
umakini katika kuandaa vifaa, hasa
karatasi za kupigia kura na hivyo
kuwa na makosa.

Makosa mengine yaliyotajwa na
Ghasia yalikuwa ni kuchelewa ku-
peleka vifaa kwenye vituo vya kupi-
gia kura, uzembe katika kutekeleza
majukumu yao na kutoa taarifa za
kupotosha kuhusu maandalizi ya
uchaguzi kuwa yamekamilika huku
wakijua si kweli.

“Wapo waliodiriki kumsingizia
mpiga chapa mkuu wa serikali
kuwa alipelekewa nyaraka kwa
ajili ya kuzichapa, lakini akaziko-
sea, wakati siyo kweli kwa sababu
zilipelekwa kwa watoa huduma bi-
nafsi,” anasema.

UCHAGUZI WA 2019

Jafo anasema, Rais John Magufuli
anatamani Wakurugenm waende
kutekeleza demokrasia vizuri kwe-
nye uchaguzi huo na ndiyo maana
ametoa uwezeshaji kwa kila eneo,
hivyo hatarajii kusikia hujuma.

“Naomba niwaambie huu uch-
aguzi ni mgumu sana lengo letu
demokrasia itamalaki. Sisi tuli-
opewa dhamana ni jukumu letu
kubwa kuhakikisha hiyo demokra-
sia kwenda kufanya kazi yake, kila
mmoja wetu aende akatimize waji-
bu wake,” anasema Jafo.

Ndivyo Jafo anavyokaririwa na
vyombo vya habari akisema mwis-
ma, akifungua kikao kazi cha maka
tibu tawala wa mikoa, wakurugenzi
wa halmashauri na wasimamizi wa
uchaguzi huo.

Anasema, uchaguzi huo unata-
rajia kutumia zaidi ya Sh. bilioni 82,
na kwamba mkurugenzi yeyote ata-
kayebainika kukwamisha au kuhu-
jumu uchaguzi huo hataonewa hu-
ruma bali atawajibishwa.

“Sasa wewe mkurugenzi wa hal-
mashauri ukafanye jambo lingine
lolote kuhujumu mchakato mzima
wa uchaguzi. Fedha hizo ni kwa ajili
ya uchaguzi si vinginevyo, wataka-
othubutu kuzifuja ‘watazitema’,”
anasema.

Anasema, wasimamizi wa uch-
aguzi wana jukumu na mzigo mkub-
wa na kwamba jambo la kwanza ni
kuhakikisha uchaguzi unakuwa
mzuri zaidi, kwa sababu kila msi-
mamizi wa uchaguzi ana kanuni.

“Kanuni inasema waziri kwa
wakati wowote anaweza kutoa
miongozo. Katibu pia anaweza
akatoa mwongozo, natamani sana
mlioteuliwa mwende vizuri mpaka
mmalize vizuri kwa mujibu wa ka-
nuni zetu,” anasema.

KUSHIRIKI UCHAGUZI

Wakati serikali ikijipanga ku-
hakikisha uchaguzi huo unafanyika
kwa ufanisi, wananchi nao hawana
budi kujiandaa kushiriki katika
kuchagua viongozi wao au kuwania
nafasi za uongozi.

Ni muhimu kufanya hivyo kwa
kuzingatia kwamba Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 inaweka wazi kuwa
kila mtu ana haki ya kuchagua na
kuchaguliwa.

Haitapendeza iwapo serikali ina-
tumia gharama kiasi hicho halafu
Watanzania wasijitokeze kwa wingi
kuchagua viongozi, bali watumie
haki yao ya kidemokrasia ya kuwa-
pata wawakilishi kwenye ngazi za
maamuzi.

Kwa sasa elimu ya mpigakura
imekuwa ikitolewa maeneo mbal-
imbali nchini kwa lengo la kumwez-
esha kila Mtanzania kushiriki katika
uchaguzi, hivyo ni muhimu kuzin-
gatia elimu na kuitumia.

Kimsingi uchaguzi ni jambo la
hiyari na kidemokrasia, ambalo
mtu anaweza kuamua kushiriki
au kutoshiriki, lakini ili kutimiza
demokrasia vizuri, ni muhimu
kushiriki kuchagua viongozi.

Vilevile ikumbukwe kuwa ku-
toshiriki katika uchaguzi na hata
kutowania uongozi ni sawa na ku-
ruhusu kuwapo kwa viongozi wa-
siofaa na ikitokea hali kama hiyo
aliyekacha uchaguzi asilalamikie
uwepo wa viongozi wabovu.
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Marekani na kigugumizi kupigwa
visima vya mafuta Saudi Arabia

Na Mwandishi Wetu

AIS Donald Trump wa

Marekani amesema kuwa

anafanya kila awezalo ku-

jizuia kuhusu nini cha ku-
fanya baada ya shambulio kubwa
dhidi ya medani kuu ya mafuta
nchini Saudi Arabia.

Wasiwasi  ulitanda  katika
masoko ya mafuta ghafi duniani
pamoja na masoko ya fedha baada
yashambulio la ‘droni’ zenye silaha
dhidi ya medani kuu ya kuchimba
na kuhifadhi mafuta upande wa
Mashariki wa Saudia.

Shambulio hilo lilifanyika waka-
ti wa kumbukumbu ya miaka 18
ya mashambulizi ya World Trade
Centre (minara pacha ya biasha-
ra kimataifa) ambako walioteka
ndege na kuzitumia kama silaha 19
miongoni mwao walitokea Saudia.
Zaidi ya watu 2,500 walikufa.

Jambo la kushangaza ni kuwa
shambulio hilo halikubadili kwa
kina bei ya mafuta, ambayo ili-
panda kwa ghafla halafu ikashuka
baada ya siku chache, ikaanza tena
kupanda kiasi tu.

Haikurudi katika viwango vya
awali na Saudia inatazamia ku-
rudisha uwezo wake wa kuzalisha
mafuta kilipokuwa, ndani ya wiki
kadhaa na si miezi.

Masoko ya hisa pia yalipata msh-
tuko halafu yakapungua, kiasi am-
bacho inaelekea wasiwasi mkubwa
siyo shambulio hilo na athari zake
katika soko la mafua, ila dhamira
ya kujibu mashambulizi ipanuke
kuwa vita halisi.

Hakuna shaka yoyote kuwa
shambulio hilo linaendana na
sera ya Iran ya kuzuia biashara ya
mafuta katika eneo la Ghuba mra-
di yenyewe imewekewa vikwazo
na Marekani, lakini imefanya kila
juhudi kuonyesha kuwa chanzo
cha shambulio hilo ni vita vya
Yemen.

Maofisa wa ngazi za juu wa Jeshi
la Saudia walijitahidi kuonye-
sha kwa waandishi wa habari na
viongozi wa Saudia, mabalozi na
wageni wengine kuwa makundi
ya Wahuthi hayana uwezo wa
shambulio kama hili, wakisema
makombora na droni zilizotumika
zilitokea Kaskazini. Yemen ni Kusi-
ni ya Saudia.

Mara baada ya shambulio hilo
kufanyika, likaondoa nusu ya uw-
ezo wa Saudia kuzalisha mafuta,
hatua ya kwanza ilikuwa ni kuzuia
bei ya mafuta isipande kwa nguvu
hasa katika soko la kimataifa.

Wachambuzi walisema Saudia
inatumia kiasi cha mapipa milioni
nne kwa siku na kuuza nje mapipa
milioni sita.

Ikitumia mapipa hayo milioni
nne kwa siku inabakiwa na ma-
pipa milioni moja tu ya kuuza nje
na katika mazingira ambako Iran
inauza mafuta kidogo tu na kuna
wazalishaji wa kati kama Venezue-
la nao wako taabani, bei ya mafuta
ingeweza kupanda haraka.

Tofauti ni kuwa kuna nchi
kadhaa zenye hifadhi kubwa ya
mafuta inayoweza kutumika ka-
tika hali kama hii, kwa mfano Rais
Trump aliongelea uwezekano wa
kupunguza hifadhi ya Marekani ya
mafuta, wakati wahifadhi wengine
wakubwa kama Russia, Japan na
China walikuwa pia wanaangalia
hali inavyokwenda.

o —

Kiongozi wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei. PICHA: MTANDAO

Baadhi va
wachambuzi
wallgusa pia
uwezekano
wa Marekani
Kuwa muuzaji
mkubwa wa
mafuta du-
niani endapo
Saudia ita-
chukua muda
mrefu Kidogo
Kujiimarisha
katika eneo
hilo.

Pia kulikuwa na uwezekano wa
kuongeza uzalishaji wa mafuta
kutoka kwenye miamba ya tope la
mafuta (shale) hasa nchini Mare-
kani, licha ya upinzani mkubwa
wa wanamazingira. Kimsingi tatizo
halikuwa katika mafuta ila hali ya
kijeshi eneo hilo.

Wahuthi wanaofadhiliwa na
Iran na wanaojigamba kufanya
shambulio hilo wako vitani dhidi
ya serikali ya Yemen inayolindwa
kijeshi na ufalme wa Saudia na
huku Iran ikiwa ngome ya Wa-
huthi.

Iran na Wahuthi inasema kuwa
suala ni Saudia kuondoka katika
vita ya Yemen, wakati Marekani
na washirika wake wanasema
tatizo ni Iran kuwasha moto kote
Mashariki ya Kati, na sasa kufanya
kila iwezalo kuzuia biashara ya
mafuta, kwa kushambulia meli
eneo la bahari kuu.

Illa kulikuwa na ugumu wa ki-
taaluma wa kuthibitisha droni na
makombora hayo yalitupwa kuto-
ka wapi na pia mivutano mikubwa
nchini Marekani na kwingineko
ambao si wengi wanataka pigo
dhidi ya Iran, kwani utawala wa
Saudia haupendwi maeneo mengi
tu barani Ulaya au Marekani.

Rais Trump kwa mfano ameku-
wa mwangalifu kwa anachosema,
hasemi kuwa shambulio la kujibu
kilichotokea Saudia litafanywa, la-
kini alisisitiza katika mkutano na
waandishi wa habari pamoja na
mgeni wake, Waziri Mkuu Scott
Morrison wa Australia kuwa ni ra-
hisi sana kuingia Iran, kuipiga kwa
muda mfupi, lakini matokeo yake
ni makubwa sana.

Aliweka mkazo katika hatua

nyingine za kuweka vikwazo
dhidi ya Iran, kuwa Benki Kuu ya
Iran imeongezwa katika vikwazo.
Maana yake ni kuwa hakuna mtu
anayefanya biashara na Marekani
anayeruhusiwa kufanya biashara
yoyote na Benki Kuu ya Iran; ali-
sisitiza vikwazo vinafanya kazi vi-
zuri sana.

Katika hatua ya awali, Rais
Trump alionekana kuwa tayari
kufanya shambulio la nguvu dhidi
ya Iran, lakini azma hiyo ikaanza
kupungua nguvu siku zilivyoenda.

Ingekuwa kuna utawala to-
fauti Saudia, siyo ajabu ingekuwa
mwanzo wa vita kwani medani
hiyo ya mafuta licha ya kuwa ni
mali ya Saudia, lakini Marekani
ndiye mshirika mkubwa kiteknolo-
jia na kwa miaka mingi ilikuwa ina-
miliki hisa moja kwa moja katika
Aramco (Arabian American Oil)
ambayo baadaye inaitwa Saudi
Aramco.

Alisema Marekani iko ‘locked
and loaded, ikingojea Saudia
iwaambie nani hasa alifanya sham-
bulio hilo, baadaye akaacha suala
liendelee kuangaliwa, kujadiliwa
kati ya vyombo vya ulinzi na us-
alama Marekani na miongoni wa
washirika wa Marekani Ulaya, n.k.

Suala jingine lililowashangaza
baadhi ya wachambuzi ni jinsi
Saudia inavyoonyesha udhaifu wa
kutumia silaha lukuki inazoagiza
kutoka Marekani na kulazimika
kufunga bomba la mafuta kutokea
eneo la Mashariki ya nchi hiyo
kwenda Bahrain, moja ya falme za
Ghuba, kurahisisha uuzaji nje.

Licha ya kuwa hakuna nchi in-
ayoweza kulinda kila eneo la mi-
undombinu muhimu kwao taifa,

shambulio hilo litaleta kuulizwa
maswali nchini Saudia kuhusu
matumizi ya raslimali, kama un-
unuzi wa silaha umejenga uwezo
wa kujilinda na kama ufalme wa
Saudia una uwezo wa kuendelea
na vita vya Yemen.

Licha ya kuwa utawala wa
Trump unataka sana kutoa funzo
kwa Iran kutokana na shambulio
pia mabadiliko Saudia, na bado
haitaki kuingia vitani halisi na Iran
kwani hali inaweza kufumua ukan-
da wote.

Baadhi ya wachambuzi wali-
gusa pia uwezekano wa Marekani
kuwa muuzaji mkubwa wa mafuta
duniani endapo Saudia itachukua
muda mrefu kidogo kujiimarisha
katika eneo hilo.

Marekani ina utajiri mkubwa wa
‘shale,” lakini uvunaji wake ni har-
ibifu zaidi kwa mazingira kuliko
mafuta ya kawaida.

Kutoa mafuta katika mazingira
hayo siyo kuchimba na kuvuta juu
ila kufanya ongezeko la thamani
kama katika usafishaji wa dhahabu
katika maji.

Baadhi nchini Marekani wa-
naona kuwa Marekani ina nafasi
ya kuchukulia changamoto hiyo
kibiashara kuwa inatokana na
suala tata la vita ya Yemen, wakati
ambapo kutokuwa tayari kwa nchi
nyingine kuunga mkono au kush-
iriki mashambulio kutachangia
Rais Trump kujizuia zaidi.

Ongezeko hafifu la bei ya mafuta
nalo linaondoa uharaka wa kuzuia
Iran isivuruge zaidi hali ya eneo
hilo, huku Israel na Saudia wakiji-
panga kufanya shambulizi la ngu-
vu dhidi ya Iran.
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makini muhimu tamu,
itandao va kijamii kati

St

chung
ka sia

Rais John Magufuli (kushoto), William Ngeleja (kulia) na Januari Makamba, wanasiasa vijana ambao inaarifiwa walimwomba msamaha, kufuatia kuvuja kwa mazungumzo mtandanoni yakimsema Rais. PICHA:

MTANDAO
INATOKA UK.13

mitandao ya kijamii kwa namna
ya kipekee na lazima nikiri kuwa
msukumo wa kuandika makala hii
unatokana na shauku ya kuelezea
umuhimu wa mitandao ya kijamii
uliongezeka maradufu kipindi nili-
poshindwa kuipata huduma yake.

Mitandao ya kijamii inatafsiriwa
kama nyenzo ya kuunganisha watu
kwa kuwaleta pamoja na kujenga
urafiki miongoni mwao ndani na
nje ya nchi.

Pia inaunganisha watu wenye
shauku ya aina moja, kwa maana
mtumiaji anapaswa kujitambua
mapema na kujiweka katika kundi
analodhani linamfaa au lina manu-
faa zaidi kwake.

Binafsi ninapenda kufuatilia
mambo ya siasa, kwa maana hii
niliigeuza mitandao ya kijamii
kama chombo cha habari kwa
kupafanya mahala pa kujifunza,
kuhabarika na kijiwe cha kujadili
mambo ya siasa.

Ingawa zipo faida nyingi za
mitandao ya kijamii, itakuwa ni
ajabu sana nikijisaulisha kuwa
hakuna changamoto zilizoletwa
na mitandao ya kijamii.

Hivyo makala hii italenga ku-
chambua faida na hasara zilizolet-
wa na mitandao hiyo kwa upande
wa siasa na wanasiasa kwa ujumla.

TAMU ZA MITANDAO YA
KIJAMII

Mitandao ya kijamii inatoa fursa
ya kupata habari nyingi za kisiasa
ndani ya muda mfupi.

Katika moja ya makala ya

Mtumiaji
halazimiki
kusubiria
au kutege-
mea taarifa
va habari
kwa kuwa
ana uhaki-
ka wa ku-
pata habari
mithili ya
mafuriko’
muda wow-
ote anao-
Jisikia kigan-
jani.

mwandishi Christian Bwaya inayo-
husiana na mambo ya teknolojia
anasema: “Mitandao hii hasa ya
kijamii ni kama ‘maporomoko’
ya habari mpya kila sekunde ya-
naitwa ‘streaming’, “TL’ na majina
mengine...kadri unavyofuatilia
habari moja, ndivyo unaletewa
‘mafuriko’ ya zingine mpya...huku-
tani na ishara kuwa sasa umekar-
ibia kufikia mwisho, kapumzike na
matokeo yake unaweza kujikuta
muda wote unaunganisha habari
moja kwenda nyingine.”

Ingawa mwandishi huyu ali-
kuwa anajaribu  kuzungumzia
changamoto za kutumia mitandao
hii (nitayajadili mwishoni), lakini
kwa upande mwingine maneno
hayo yanaelezea faida kubwa iliyo-
letwa na mitandao ya kijamii kwa
wadau wa siasa.

Mtumiaji ana uhakika wa kupata
habari nyingi za kisiasa kadri muda
na nafasi yake itakavyomruhusu.

Mtumiaji halazimiki kusubiria
au kutegemea taarifa ya habari
kwa kuwa ana uhakika wa kupata
habari ‘mithili ya mafuriko’ muda
wowote anaojisikia kiganjani.

Mitandao ya kijamii kwa upande
mwingine imezidisha fursa kwa
wadau wa siasa kutoa maoni yao
kuhusiana na habari, mijadala au
makala mbalimbali kwa njia ya
ujumbe mfupi ‘comments’.

Kwa maana hii, ushirikishwaji
wa watu kutoa mawazo yao
kuhusiana na mambo ya kisiasa
umeongezeka maradufu.

Pia inatoa fursa kwa mtoa
habari, mjadala au makala kujua
maoni ya watu kuhusiana na taar-

Rais John Magufuli (kulia) akiwa na Nape Nnauye alipokwenda Ikulu kuomba msamaha kufuatia kuvuja kwa ma-
zungumzo mtandaoni yaliyokuwa yakimsema Rais.PICHA ZOTE: MTANDAO

ifa husika.

Faida nyingine inayotokana na
mitandao ya kijamii ni kuibuka
kwa kundi la watu wanaojiita ‘wa-
naharakati’.

Kwa kujua na kutambua nguvu
ya mitandao ya kijamii katika ku-
fikisha ujumbe, ‘wanaharakati wa
mitandao ya kijamii’ hufanya kila
wawezalo kuitumia ipasavyo ku-
fikisha sauti zao zisikike na hati-
maye kuleta tofauti inayokusudiwa
kwa nia njema.

Hii imesaidia kufikisha kero
mbalimbali kwa serikali au vion-
gozi wao ili kusaidia kuzipatia
ufumbuzi.

Kwa maana hii, mtu akishindwa
kufikisha kilio chake kupitia vy-
ombo vya habari, bado anaweza
kuwatumia ‘wanaharakati wa
mitandao ya kijamii’ kufikisha
kero zake kwa viongozi na wana-
siasa kwa ajili ya ufumbuzi.

Isitoshe mitandao ya kijamii
imewarahisishia wananchi kuona
kazi mbalimbali zifanywazo na
viongozi wao.

Kupitia ukurasa wa instagram
wa Mbunge wa Segerea, Bonnah
Kaluwa, napata fursa ya kuona
kazi mbalimbali zinazofanywa na
mbunge huyo katika jimbo lake.

Anaitumia pia kutoa taarifa
mbalimbali kama ratiba ya miku-
tano kati yake na wananchi wa jim-
bo lake. Kwa maana hii mitandao
ya kijamii imewasaidia wanasiasa
kufikisha taarifa zao kwa urahisi
na kuwaonyesha wapigakura kazi
mbalimbali za kimaendeleo wazi-
fanyazo kwenye maeneo yao.

Mitandao ya kijamii pia inatoa
fursa kwa wananchi na wadau wa
siasa kuona vikao na kampeni za
kisiasa ‘mubashara’.

Hii imewarahisishia wanasiasa
kutangaza sera na kufikisha jumbe
zao kwa urahisi. Nakumbuka
mwaka 2016 nilifuatilia kwa karibu
kampeni za Rais Donald Trump
wa Marekani kupitia facebook
‘mubashara’.

CHANGAMOTO

Hata hivyo, hakuna zuri lisiloko-
sa na kasoro. Zipo changamoto
zilizoletwa na mitandao ya kijamii
kwa upande wa siasa na wana-
siasa.

Moja ya changamoto kubwa in-
ayoikabili mitandao ya kijamii kwa
upande wa siasa (na kwa ujumla
wake) ni kuwapo kwa habari ny-
ingi feki na za kizushi.

Kwa kuwa mitandao ya kijamii
haina uchujwaji wa habari (filtra-
tion) kama ilivyo kwa vyombo vya
habari vya kitamaduni, mchang-
anyiko wa habari za ukweli, uongo
au zilizozidishwa chumvi ni nyingi
sana.

Shida inazidi kuwa kubwa kwa
wapokeaji wa habari hizo ambao
wanaupokea uongo uliotolewa
kwa nia mbaya kama ulivyo.

Hii inatokana na watu wengi
kuwa wavivu kuchambua kwa un-
dani au kufuatilia ukweli wa taarifa
mbalimbali.

Wapo watu kwenye mitandao
ya kijamii ambao kwa nyakati ny-
ingine huitumia vibaya kuwadhal-
ilisha viongozi wenye heshima na
hadhi kubwa kwenye jamii.

Ingawa yawezekana baadhi
ya tuhuma zinazoanzia kwenye
mitandao ya kijamii zikawa na uk-
weli, lakini lugha inayotumika kuz-
iwasilisha zikawa si nzuri (matusi).

PICHA: MTANDAO

RAIS wa zamani wa Zim-
babwe Robert Mugabe
kwake Kutama.

Mugabe alifariki wiki tatu
zilizopita nchini Singapore
alikokuwa akipatiwa mat-
ibabu ya maradhi yaliyokuwa
yakimsumbua.

Mwili wa Mugabe ume-
pumzishwa kwenye ua wa
nyymbani kwake katika
Zwmba kilomita 90 Maghari-
bi mwa Jiji la Harare.

Mamia ya waombolezaji
walikusanyika kwenye tukio
hilo ambalo awali lilitarajiwa
kuwa ni la faragha na kuhusi-
sha familia tu.

Wengi wao walikuwa
wamevalia fulana nyeupe zi-
lizokuwa na picha ya Mugabe
na zilizoandikwa ujumbe

“Baba wa taifa”, “Mkombozi”
na “Mbeba tochi.”

Baadhi yao walikuwa waki-
imba na kucheza na wengine

CHUKI

Wapo wenye chuki binafsi am-
bao huzusha kwa makusudi habari
zilizojaa chuki kwa viongozi mbal-
imbali kwa lengo la kuwadhalilisha
au kuwashushia hadhi yao.

Mara nyingi watu wa aina hii
hung’ang’ania ‘ishu’ zisizo na msin-
gi lakini zenye madhara kwa hadhi
na heshima ya mwanasiasa husika
katika jamii.

Hakika hili si jambo zuri kwani
viongozi na wanasiasa hawa ili-
chukua muda mrefu kuitengeneza
hadhi na heshima waliyonayo,
hivyo kutokea mtu au kikundi cha
watu kuja kumchafua kirahisi kwa
sababu binafsi si jambo zuri.

Kwa sisi wadau wa kufuatilia
mambo ya siasa huwa tunakutana
na ‘watumiaji wasumbufu’ kwenye
mitandao hii.

Hawa ni wasumbufu kwa maana
ya watu wanaovuka mipaka katika
kupishana hoja kistaarabu hadi
kufikia kashfa, matusi na udhalil-
ishaji.

USHAURI

Kutokana na mitandao ya ki-
jamii kutengenezwa kwa mfumo
wa kumvutia mtumiaji, wadau wa-
napaswa kuchukua tahadhari na

walikuwa wamekaa kimya
kwenye mahema meupe
yaliyoandaliwa maalumu
kwa shughuli hiyo.

Mkewe Grace Mugabe
pamoja na watoto wao
walisindikiza jeneza la
Mugabe, lililokuwa limezun-
gushiwa bendera ya Zimba-
bwe iliyokuwa na rangi ya
Kijani, njano, nyekundu na
nyeusi. Padri aliyeongoza
ibada ya mazishi alim-
womba Mungu amuhurumie
Mugabe, wakati familia
ilipouaga mwili wake na
kuongeza kwa kusema
kuwa “mtu huyu ataishi
milele.”

Hakukuwa na ofisa
yoyote mwandamizi wa
serikali miongoni mwa
waombolezaji.

Familia ya Mugabe ilia-
mua kumzika mwasisi huyo
Kutama baada ya wiki za
vuta ni kuvute kati ya fa-

Mara ny-
ingl watu

wa aina hii
hung'angania
‘Ishu’ zisizo
na MsiNgi
lakini zenye
madhara
kwa hadhi na
heshima va
Mmwanasiasa
nusika katika
Jamii.

Robert Mugabe azZikwa

milia na serikali iliyotaka
mwili wake kupumzishwa
kwenye makaburiya
Harare.

Ulinzi uliimarishwa
nchini humo wakati famil-
ia hiyo ilipokuwa ikiandaa
mazishi yake.

Awali shughuli hiyo
ilitarajiwa kuhudhuriwa
na watu waliothibitishwa,
tofauti na makubaliano
ya awali ya familia na
wazee wa Kimila kwamba
kila mtu angeruhusiwa
kuhudhuria.

Msemaji wa chama ta-
wala cha ZANU-PF, Simon
Khaya Moyo ameyaita
mazishi hayo ya faragha
kuwa ni hatua ya “kusikiti-
sha sana.”

Mpiganaji huyo wa zam-
ani wa msituni alichukua
mamlaka baada ya uhuru
kutoka kwa wakoloni
mnamo mwaka 1980. BBC

kujidhibiti ili kuepuka kunogewa
na kujikuta wanaitumia kila saa.

Wanapaswa kuepuka kugusagu-
sa simu zao kuepuka ‘mafuriko ya
habari’ za kisiasa zinazotoka kila
saa, ambazo yawezekana nyingine
mtumiaji hazihitaji.

Hii itasaidia wadau kuzidisha uz-
ingativu wa shughuli wanazofanya
kwenye maeneo yao ya kazi.

Lazima wadau wakumbuke
kuwa mitandao ya kijamii ina
mchanganyiko wa habari nyingi
za ukweli na uongo na hivyo wa-
tumiaji wanapaswa kuwa makini
na ikiwezekana kufuatilia habari
iliyotolewa kwa kina ili kujua uk-
weli wa taarifa iliyotolewa.

Vipo vyanzo makini kwenye
mitandao ya kijamii ambavyo vina
hadhi (status) ya kutoa habari
za ukweli ni vyema tukazitumia
hivyo.

Kwa upande wa kumdhibiti
mtumiaji msumbufu, njia pekee
ya kukabiliana naye ni kumzuia
kwa sababu jaribio lolote la
kumwelimisha hata liwe la
kistaarabu kiasi gani litaishia
kuzua balaa zaidi.

Kwa maoni zaidi mwandishi
anapatikana kwa barua pepe
fransiscompangala08@gmail.
com
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Rwanda inavyojijengea heshima
Kupitia wahamiaji toka Libya

Rais Paul Kagame wa Rwanda. PICHA: MTANDAO

Na Mashaka Mgeta

CHI ndogo isiyokuwa na

bandari katika ukanda wa

Afrika Mashariki, ikiwa na

watu milioni 12 na eneo
lenye ukubwa wa kilomita za mra-
ba 26,338, nikimaanisha Rwanda,
imejitosa kuwachukua wahamiaji
kutoka mataifa tofauti Afrika wal-
iokwama nchini Libya.

Raia hao wanaotambulika kama
wahamiaji haramu, walikuwa wa-
najaribu kwenda kwenye mataifa
kadhaa ya Ulaya kupitia bahari ya
Mediterranean, lakini wakashind-
wa kutokana na udhibiti unao-
fanywa katika nchi husika.

Idadi yao inakadiriwa kuwa zai-
di ya 6,000 ambapo katika awamu
ya kwanza, Rwanda imewachukua
66 wakiwamo wanawake na wato-
to. Wamehifadhiwa kwenye kambi
iliyopo nje kidogo ya jiji la Kigali.

Wengi wa wahamiaji hao wa-
natoka katika nchi za Eritrea,
Ethiopia, Somalia, Sudan na
mataifa mengine hivyo waliobaki
wanazuiliwa kwenye vituo vina-
vyoendeshwa na wanamgambo
wa Libya wanaoshutumiwa kwa
utesaji.

Msemaji wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kushughulikia Wakim-
bizi (UNHCR) katika Kanda ya Af-
rika, Charlie Yaxley, amekaririwa
na Shirika la Habari za Uingereza
(BBC) akiwa nchini Rwanda ak-
isema, wahamiaji haramu hao

Nchi inaweza
kuwapokea
wahamiaji
30,000 kwa
Kipindi Kire-
fu, lakini ika-
watoa raia
wake kwa
maelfu zaidi
kupata fursa
7a kuingia,
kufanya kazi
na hata kui-
shi kwenye
mataifa men-
gine.

watatafutiwa stakabadhi za kuom-
ba hifadhi kwa watakaotaka kuishi
Rwanda na pia kuwasaidia wataka-
oamua kurejea makwao.

Kwa mujibu wa Yaxley, UNHCR
itawagharamia wahamiaji hao
nchini Rwanda kwa kuwapa ma-
hitaji muhimu kama chakula, maji
na malazi, huku wakihudumiwa
na wataalamu tisa watakaowasaid-
ia kuondokana na madhara hasa
ya kisaikolojia yaliyotokana na
mateso waliyoyapata walipokuwa
Libya.

Mtaaluma wa masuala ya ush-
irikiano wa kikanda na kimataifa,
Mathayo Sore, anasema hatua ya
utawala wa Rwanda kuwachukua
wahamiaji hao inaweza kutaf-
siriwa tofauti, miongoni mwa hizo
ikiwa ni kujijengea heshima kuwa
nchi yenye utulivu.

“Kwa muda mrefu sasa Rwanda
imekuwa miongoni mwa nchi
zilizo na historia ya machafuko,
vurugu na mauaji, hivyo kusababi-
sha kutoa wakimbizi, sasa kwa ku-
wapokea wahamiaji haramu hao
inaweza kutaja kujijengea heshima
kwamba sasa hivi kuna utulivu na
amani nchini humo,” anasema.

Naye mwanaharakati Fransisca
Onesmo, anasema kitendo cha
Rwanda kinaweza kutafsiriwa
kama hatua itakayojenga imani
kwa wadau wa maendeleo na
uwekezaji, kwamba inafaa katika
uendeshaji wa shughuli za uzal-
ishaji, biashara na uchumi.

“Rwanda iliyokuwa ikisifika

kwa machafuko yakiwamo mauaji
ya kimbari ya mwaka 1994, in-
apoamua kuwapokea wahamiaji
haramu na kuwahakikishia haki ya
kuishi kama watapenda, inaweza
kufanikiwa kubadilisha fikra na
hisia hasi zilizokuwapo awali
kuhusu taifa hilo,” anasema Fran-
sica.

Hoja hiyo inaungwa mkono na
Sore anayeongeza kuwa licha ya
Rwanda kutoa nafasi kwa waha-
miaji hao, inaweza kuisaidia nchi
hiyo kwa raia wake wanaotafuta
fursa za kuishi na kufanya biashara
ndani na nje ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

“Nchi inaweza kuwapokea wa-
hamiaji 30,000 kwa kipindi kirefu,
lakini ikawatoa raia wake kwa
maelfu zaidi kupata fursa za ku-
ingia, kufanya kazi na hata kuishi
kwenye mataifa mengine,” anase-
ma.

Hata hivyo, Sore anasema ka-
tika ujumla wake, hatua iliyofikiwa
itamwibua Rais Kagame kisiasa
na kidiplomasia, kwa kuonekana
kuwa kiongozi anayewajali Waaf-
rika wenzake, hali ambayo ni to-
fauti na inavyotokea kwa mataifa
mengine.

Anatoa mfano wa mashambu-
lizi, kujeruhi, kupora na mauaji
yaliyofanywa na baadhi ya raia wa
Afrika dhidi ya wageni wanaoishi
na kufanya biashara nchini humo,
kwamba ni kinyume cha hatua ili-
yofikiwa Rwanda.

MATESO WALIPOKUWA
LIBYA

Daniel anatambulishwa kama
mmoja wa wahamiaji hao aki-
wa miongoni mwa waliowasili
Rwanda, anasema mateso makali
waliyoyapitia, yaliwafanya kujihisi
kama wanatengana na kifo baada
ya kupata taarifa za kusafirishwa
kwenda Rwanda.

“Tulipokuwa tunaweka sahihi
ya kidole tuliona barua inayosema
tunaondoka kuelekea Rwanda
na tukajihisi ni kama tulikuwa tu-
natengana na kifo,” Daniel akaiam-
bia BBC.

Rwanda imekubali kuwachukua
wahamiaji 500 kwa ushirikiano
na UNHCR, na katika kufanikisha
azma hiyo, Umoja wa Afrika (AU)
‘ulitia mkono wake’ kwa kuhakiki-
sha usafiri wa kutoka Libya hadi
Rwanda kwa waathirika hao wa
kadhia ikiwamo ubakaji.

Haijafahamika wazi ni kwa
muda gani wahamiaji hao wataku-
wa Rwanda na wana uhuru kwa
kiwango gani kuondoka nchini
humo. Katibu wa Kudumu katika
Wizara ya Udhibiti wa Masuala ya
Dharura na Wakimbizi ya Rwanda,
Olivier Kayumba, amesema waha-
miaji watakaotaka kuishi nchini
humo, watapewa hadhi ya ukim-
bizi.

KWA NINI RWANDA

Imeripotiwa kuwa hatua ya ku-
wapeleka wahamiaji nchini humo
imekuja baada ya jitithada za kuwa-
dhibiti maelfu ya wahamiaji hara-
mu wanaokimbilia Ulaya kupitia
safari hatari ya bahari ya Mediter-
ranean kushindikana.

Takwimu za UNHCR zinaonye-
sha kuwa zaidi ya watu 45,500 wal-
iingia Ulaya kupitia bahari hiyo, ki-
wango hicho kikiwa kimepungua
kwa asilimia 30 ikilinganishwa na
mwaka 2018.

Pamoja na mafanikio ya Rwan-
da, Umoja wa Mataifa (UN) una
kituo cha kuwaokoa wahamiaji
kama hao kilichopo Niger, taifa jin-
gine linalotumiwa kwa upande wa
Kaskazini mwa Afrika kama njia ya
kwenda Ulaya.

Hata hivyo, taarifa zinaeleza
kuwa ni kiasi kidogo cha wahami-
aji 2,900 waliookolewa huko Niger,
walifanikiwa kupata usaidizi ka-
tika nchi za Ulaya na kwingineko.

Taarifa zinaeleza kuwa kituo
cha UN kilichopo Niger na kile
furika wahamiaji kupita uwezo wa
kuwahifadhi.

Kwa upande wao, nchi kadhaa
za Ulaya zimetumia njia mbal-
imbali za kuwadhibiti wahamiaji
haramu hasa kutoka Afrika, in-
gawa kwa sehemu kubwa, udhibiti
huo umekosolewa kwa kuwa na
viashiria vya ukiukwaji wa haki za
binadamu.

MKATABA

Serikali ya Rais Paul Kagame
imesaini mkataba na Umoja wa
Afrika na UNHCR, mapema mwe-
zi Septemba, kutoa hifadhi kwa
wahamiaji haramu waliokwama
nchini Libya.

Serikali hiyo imetangaza kuwa
na uwezo wa kuwachukua wa-
hamiaji 30,000, ikiwa ni kupitia
mpango wa kuwapokea 500 kila
baada ya muda ambao haukuwek-
wa wazi.
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TUJIKUMBUSHE

Kwa nini CIA haikugundua
shambulio la Septemba 11?

UFELI kwa Shirika la Ujasu-

si nchini Marekani (CIA)

kugundua ishara na onyo

la shambulio la Septemba
11, 2001, imekuwa moja ya masuala
tata katika historia ya huduma hiyo
ya ujasusi duniani.

Kumekuwa na tume, hakiki na
uchunguzi wa ndani hadi sasa na
kwa upande mmoja kuna wale
wanaosema kwamba kweli CIA ha-
wakuziona ishara za mapema.

Hata hivyo, kuna wale wanaosema
kwamba ni vigumu sana kugundua
vitisho mapema na kwamba kitengo
hicho cha ujasusi kilitumia kila njia.

Kimsingi hapo ndipo penye utata!

Labda swali itakuwaje iwapo ni-
takuambia kwamba dosari kama hizi
zimesambaa zaidi kwenye huduma
za kijasusi na inaathiri maelfu ya ma-
shirika, serikali na makundi hii leo?

Wakati uchunguzi mwingi bado
unaangazia kile ambacho shirika
hilo la CIA lilifanya ama kushindwa
kufanya, kutokana na habari lilizoku-
wa nazo kabla ya shambulio la 9/11,
baadhi ya watu wanarudi nyuma
na kuchunguza jinsi shirika hilo lili-
vyoundwa na hususan sera yake ya
kuajiri.

“Mitihani mikuu miwili waliokum-
bana nayo watu hawa ilikuwa ile in-
ayolinganishwa na mtu anapojiunga
na chuo kikuu ambayo inabaini in-
telijensia ya anayeomba kazi... mbali
na wasifu wa kisaikolojia kuchun-
guza hali yake ya kiakili,” anafafanua
mfanyakazi wa zamani wa CIA na
kuongeza: “Vipimo hivyo viliwaon-
doa watu ambao hawakuwa bora ka-
tika maeneo hayo yote mawili.”

Mfanyakazi huyo wa zamani ana-
bainisha kwamba katika mwaka alio-
wasilisha maombi yake ya kazi katika
shirika hilo ni mwombaji mmoja kwa
kila waombaji 20,000 aliyepata kazi,
huku CIA ikisema iliajiri watu bora.

Anafafanua, wengi walioteuliwa
hata hivyo walikuwa wakifanana na
kwamba kwa upande wa wanaume
walikuwa ni weupe, Wamarekani na
waumini wa dini ya Kiprotestanti.

“Hili ni suala la kawaida katika
kuajiri watu..kwamba huajiri watu
wanaojiona kuwa wenyewe,” anase-
ma.

Katika utafiti wao, wataalamu
wa kiintelijensia Milo Jones na Phil-
lipe Silberzahn waliandika sifa ya
utambulisho wa kitengo cha CIA na
utamaduni wake kuanzia mwaka
1947 hadi 2001.

Kwamba sifa yake ilikuwa ni
mchanganyiko wake wa wafanyaka-
zi kutokana na rangi, jinsia, kabila na
tabaka kihistoria. Utafiti uliofanywa
na Jenerali mmoja kuhusu ajira uli-
baini kwamba mwaka 1964, tawi la
CIA na idara za takwimu za kitaifa
hazikuwa kabisa na wataalamu weu-
si, Wayahudi, wanawake na kwamba
ilikuwa na wafuasi wachache wa
Kanisa Katoliki.

Kufikia mwaka 1967, kulingana
na ripoti, kulikuwa na wafanyakazi
20 Wamarekani weusi kati ya wa-
fanyakazi 20,000, huku idara hiyo
ikiendelea na utamaduni wake wa
kutoajiri watu wa kundi la walio
wachache kutoka 1960 hadi 1980.

Na hadi mwaka 1975, jamii ya ki-
intelijensia ya Marekani, waziwazi
ilipinga kuajiriwa kwa wapenzi wa
jinsia moja.

Akizungumza kuhusu uzoefu
wake na shirika hilo kwa mwaka
1980, mtu aliyekuwa na habari za
ndani aliandika kwamba mchakato
wa kuajiri ulisababisha kuonekana
kuwa wale walioajiriwa wanafanana
na wale waliokuwa tayari wame-
shaajiriwa, wakiwamo watu weupe,
watu wa tabaka la katikati, matajiri
na wale wanaotoka vyuo vikuu. Aid-
ha, ofisa mmoja alinukuliwa akisema
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Osama Bin Laden. PICHA: MTANDAO

Bin Laden al-
Ivalia Joho si
kwa sababu
alikuwa mtu
allyepitwa
na wakatl,
asiye na
fikra nzuri
ama aslye-
Jua teknolo-
Jia, ball kwa
sababu alita-
ka kufanana
Na Mtume
Muhammad.

CIA ina maofisa wanaofanana kama
mchele.

Na miezi kadhaa kabla ya shambu-
lio la Septemba 11, jarida la kimataifa
kuhusu intelijensia liliandika:

“Tangu kuanzishwa kwake, jamii
ya ujasusi ilishirikisha watu weupe si
kwamba ndio lililokuwa tabaka kati-
ka uongozi, bali kwa sababu walione-
kana kama wadhamini na walinzi wa
maadili na thamani ya Wamarekani.”

Lakini ni kwa nini suala hili la ajira
katika kitengo hicho ni tatizo?

Unapounda kikosi cha wanari-
adha cha mbio za kupokezana vijiti,
unatazama wanariadha wenye kasi.

Kwa nini ni muhimu iwapo wana
rangi ya kufanana, jinsia ama hata
tabaka?

Kwa sababu wakati kuna tatizo
kuu, hakuna mtu aliye na majibu
yote, kila mtu ana dosari yake.

Na iwapo mtu ataajiri kundi la
watu wanaotoka katika eneo moja,
kuna uwezekano mkubwa kwamba
watatoa suluhu inayofanana wakati
wa tatizo.

OSAMA BIN LADEN

Osama Bin Laden alitangaza vita
dhidi ya Marekani kutoka katika
pango moja eneo la Tora Bora, mwe-
zi Februari mwaka 1996.

Picha zilimwonyesha mtu aliyeku-
wa na ndevu zilizokuwa zimefika
chini ya kifua chake.

Alikuwa amevalia joho ndani
ya sare ya kijeshi aliyovaa. Hii leo,
baada ya kujua kila kitu kilichofanyi-
ka, tamko lake linaonekana kuwa la
kutisha. Lakini chanzo kutoka CIA
kilisema kwamba hakiamini kama
mtu huyo aliye na ndevu, anaweza

kuwa tishio la Marekani.
Kwa upande mwingine, hakuna
uchanganuzi wowote aliodhani

kwamba Bin Laden, anaweza kuwa
tishio. Chanzo kingine kutoka katika
shirika hilo kilisema kuwa hawaku-
weza kufadhili uchunguzi wowote ili
kujua zaidi kuhusu Bin Laden na Al

-

Qaeda kwa kuwa mtu huyo alikuwa
akiishi pangoni.

Kwao alikuwa mtu ambaye alip-
itwa na wakati.

Richard Holbroke, Ofisa Mwan-
damizi katika utawala wa Rais Clin-
ton alihoji: “Inawezekanaje mtu

anayeishi pangoni kuwashinda
viongozi katika jamii ya habari? Sasa
fikiria mtu kutoka jamii ya Waislamu
ambavyo angezichukulia picha za
Osama!”

Bin Laden alivalia joho si kwa
sababu alikuwa mtu aliyepitwa na
wakati, asiye na fikra nzuri ama asi-
yejua teknolojia, bali kwa sababu
alitaka kufanana na mtume Muham-
mad. Alifunga siku kama zile am-
bazo mtume Muhammad alifunga.
Mienendo yake ambayo ilionekana
kama mtu aliyepitwa na wakati kwa
jamii ya Magharibi, ilifanana na tam-
aduni za Kiislamu zilizotokana na
mtume wao.

Kama Lawrence Wright ana-
vyoeleza katika kitabu chake cha
Septemba 11, ambacho kilimshindia
tuzo la Pulitzer kwamba Bin Laden,
alitekeleza operesheni zake akitoa
picha ambazo zilikuwa na maana ya
ndani kwa Waislamu wengi, lakini
hazikueleweka miongoni mwa wale
ambao hawakuwa Waislamu.

Sasa fikiria mtu anayeijua dini ya
Kiislamu jinsi ambavyo angepokea
picha hizo.

Kuhusu pango alilokuwa akijifi-
cha, lina maana ya undani zaidi.

Kama vile kila Muislamu anavyo-
jua, Mtume Muhammad alitafuta
hifadhi katika pango baada ya ku-
watoroka waliokuwa wakimtafuta
Mecca. Kwa Waislamu pango ni eneo
takatifu. Na Bin Laden alitumia ma-
ficho yake huko Tora Bora kama
Hijja yake akitumia pango hilo kama
propaganda.

Kama msomi mmoja wa Kiislamu
alivyosema: Bin Laden hakuwa mjin-
ga, alikuwa mtu wa mkakati. Alijua
jinsi ya kutumia Qur'an kuwashawi-

shi wale ambao baadaye wangekuja
kuwa mashahidi katika shambulio la
Septemba 11.

Wachanganuzi pia  walidang-
anywa kwamba Bin Laden alikuwa
akitoa taarifa zake kupitia mashairi.

Kwa wazungu wenye tabaka la
katikati, alionekana kama Mullah ali-
yepitwa na wakati kwa kuishi katika
pango. Hata hivyo kwa Waislamu,
ushairi una maana tofauti kwani ni
njia nzuri ya kuwasilisha ujumbe na
kundi kama vile Taliban limekuwa
likitumia mbinu hiyo kuwasilisha
ujumbe wake.

Hata hivyo, kitengo hicho cha
Marekani  kilikuwa kikichunguza
matamshi ya Bin Laden kikitumia
ulinganishaji.

Kufikia mwaka 2000, ufuasi wa
Bin Laden ulikuwa umefikia watu
20,000, wengi wao wakiwa na elimu
ya taasisi na kupendelea uhandisi.
Yazid Sufaat ambaye alikuwa mtafiti
mkuu wa kundi la Al Qaeda alikuwa
na shahada katika somo la Kemia. Na
wengi walikuwa tayari kuuawa kwa
dini yao.

Wakati huohuo, Ofisa Mwandam-
izi Paul Pillar, hakufikiria kwamba
kuna uwezekano wa shambulio
kubwa la kigaidi kufanyika.

Na dosari nyingine ya CIA ilikuwa
kuchelewa kwake kuamini kwamba
Bin Laden ataanzisha mgogoro na
Marekani.

“Kwa nini nianze vita ambavyo
sitashinda?”

Wachanganuzi hawakuelewa
kwamba watu wanaopigana vita vya
Jihad, ushindi haufai kuhakikishwa
duniani bali peponi.

Ukweli ni kwamba mpango huo
wa Al-Qaeda uliitwa “Harusi kuu.”

Na ni itikadi ya watu wanaojitoa
muhanga, kwamba siku ya kifo cha
muuaji pia ni siku ya harusi yake,
wakati anapokelewa na mabikira
mbinguni.

CIA ingeongeza ufadhili wake ku-
lichunguza kundi la Al- Qaeda, inge-
jaribu kuingia ndani ya kundi hilo,
lakini katika shirika hilo la kijasusi,
hawakuona sababu muhimu ya ku-
fanya hivyo kwa haraka.

Hawakuongeza ufadhili kwa saba-
bu hawakuona tishio.

Ukosefu wa Waislamu katika shiri-
ka hilo la CIA ni mojawapo ya mifano
ya jinsi ukosefu wa watu wa jamii to-
fauti, ulivyodhoofisha kitengo hicho
cha yjasusi kinachoongoza duniani.

Na inatoa wazo la jinsi watu kuto-
ka jamii tofauti wangeweza kutoa su-
luhu ya tishio kama hilo la al-Qaeda.
Lakini tatizo sio CIA pekee kwa kuwa
unapotazama mabaraza ya mawa-
ziri, kampuni za mawakili, uongozi
wa kijeshi, na maofisa waandamizi
pamoja na maofisa watendaji katika
kampuni za kiteknolojia, pia tatizo
hilo linapatikana.

Waajiri huwapendelea watu wa-
naofanana nao hivyo basi tunashind-
wa kuona hatari kwa sababu hatujui
dosari zetu.

Hata hivyo, Shirika la CIA lime-
chukua hatua muhimu ya kuorod-
hesha watu kutoka maeneo tofauti
miongoni mwa wafanyakazi wake
tangu shambulio hilo la Septemba 11
kufanyika.

Hata hivyo, tatizo bado linaende-
lea kulikabili shirika hilo na ripoti
ya ndani kwa ndani ya mwaka 2015,
ilitoa ukosoaji mkubwa. BBC
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Democratic waungana dhidi
va Trump suala la Ukraine

i ]

Baadhi ya raia wa Marekani wakiwa na mabango yanayoshinikiza kumshtaki Rais Donald Trump wa Marekani. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

AJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi ambao
kwa wingi wao ni wa
chama cha Demo-

cratic hatimaye wamepata hoja
ya kuwaunganisha kuingia katika
hatua ya kumchunguza Rais Don-
ald Trump.

Ni kuhusu amri au shinikizo alil-
otoa kwa serikali ya Ukraine kufan-
ya uchunguzi kuhusu anachofanya
au ‘dili’ kadhaa za Hunter Biden,
mwanaye Joe Biden, aliyekuwa
Makamu wa Rais wakati wa Barack
Obama na sasa ndiye anaongoza
safu ya wanachama wa Democrat-
ic wanaowania kupewa bendera
mwakani kupambana na Trump,
akiwa anatafuta muhula wa pili.

Uwezekano wa  kushtakiwa
Trump endapo Baraza la Wawak-
ilishi litafikia uamuzi huo utakuwa
ndiyo mwisho wa Trump, kwa vile
itabidi ajiuzulu. Hashtakiwi akiwa
bado kitini.

Baadhi ya taarifa zinasema kuwa
Trump aliweka shinikizo la ku-
chunguzwa shughuli za kina Biden
katika sekta ya gesi nchini Ukraine
na kuwa suala hilo lina uhusiano
na kuondolewa kwa misaada ya
kijeshi ya Marekani kwa nchi hiyo.

Rais Trump mwenyewe alisema
katika mahojiano na waandishi wa
habari Ikulu hivi majuzi kuwa ana-
taka nchi nyingine za Magharibi
zitoe misaada ya kijeshi inayohitaji-
wa, akidai kuwa Marekani inalipa
peke yake wakati ni suala la wote
kuchangia.

Trump alitoa mifano ya maeneo
mengine ambako Marekani ndiyo
imekuwa ikitoa fedha kwa masuala
ya ulinzi na wengine wanaitegea.

Sakata hilo lilianza wakati ofisa
mmoja wa shirika la ujasusi nchini
Marekani, CIA alipopeleka taarifa
ya kina katika moja ya vyombo vya
habari vyenye mwelekeo wa Dem-
ocratic kuonyesha mazungumzo
ya simu kati ya Rais Trump na Rais

Trump am-
emwelezea
‘mton-

vajl wa
suala hilo
au ‘mlipua
bomu, Kuwa
Nni kama
mhaini, taf-
Sirl ambayo
haikuba-

lIKI popote
nchini Mare-
kani, iwe ni
kwa chama
cha Demo-
crat au Re-
publican.

Volodymir Zelensky kushinikiza
uchunguzi huo.

Vyombo vya habari vya kiliber-
ali (vyenye uhusiano wa karibu na
Democrat) vimeunganisha moja
kwa moja shinikizo la kufanyika
uchunguzi huo na kuondolewa se-
hemu kubwa ya misaada ya kijeshi.

Trump alikataa dai hilo, akaam-
risha itolewe hadharani nakala
iliyosanifiwa ya mazungumzo na
Zelensky, lakini moto haukupoa.

Baadhi ya wabunge wanasheria
wakasema kuwa nakala ya ma-
zungumzo hayo inatoa undani wa
suala hilo ambalo ni baya zaidi kwa
Trump kuliko walivyotazamia, la-
kini watetezi wa Trump wanasema
kuwa kuondoa misaada hiyo ni se-
hemu ya sera ya ‘Amerika Kwanza.’

Inatokana na mwelekeo wa ku-
punguza misaada ya Marekani ka-
tika maeneo yasiyojenga maslahi
ya nchi hiyo na siyo kutokana na hi-
taji hilo la kumchunguza mwanaye
Biden na kwa upande huo kumhu-
sisha baba yake.

Baadhi ya wanasiasa nchini
Ukraine akiwamo Waziri Mkuu wa
zamani nchini humo (inaelekea ni
mpinzani wa Zelensky) wanataka
nchi hiyo ifanye uchunguzi wa shu-
ghuli za kampuni zinazohusiana na
kina Biden, lakini walizuiliwa.

Kuna baadhi ya taarifa zinasema
kuwa Biden aliwahi kutamba kuwa
amezuia uchunguzi dhidi ya kam-
puni ya mwanaye wakati huo suala
lililokuwa linaendelea dhidi ya
Trump ni Russia kuingilia uchaguzi
mkuu Marekani mwaka 2016.

Katika uchunguzi huo ambao
umeendelea na kujadiliwa kwa
nguvu bungeni na vyombo vya
habari hadi miezi michache ili-
yopita, wabunge wa Democratic
hawakupata nguvu ya kutosha ku-
jiamini kuleta mashtaka dhidi ya

Trump.
Hata ilipotolewa taarifa ya
mchunguzi maalum aliyewahi

kuwa Mkurugenzi Mkuu wa FBI
(shirika la upelelezi wa jinai nchini

humo) bado hawakupata mahali
pa uhakika pa kushika. Ila sasa wa-
napata mwanya: Trump alitaka hu-
juma kutoka nje.

Trump amekuwa akielekeza
mashambulio pande tofauti kulin-
gana na kinachozungumzwa lakini
siyo watu wengi wanaomsikiliza,
hata miongoni mwa viongozi wa Re-
publican katika Baraza la Wawakili-
shi, baadhi wakiwa wametangulia
kutaka uchunguzi ufanyike.

Mbaya zaidi kwa Trump, hata
viongozi waandamizi wa Repub-
lican katika Baraza la Senate (am-
bako Republican ndiyo wengi)
wameeleza mashaka ya kina
kuhusu dhamira ya Trump katika
suala hilo. Trump amemwelezea
‘mtonyaji’ wa suala hilo au ‘mlipua
bomu,” kuwa ni kama mhaini, tafsiri
ambayo haikubaliki popote nchini
Marekani, iwe ni kwa chama cha
Democrat au Republican.

Ila kilichopo sasa ni shauku ya
kujua alifanya nini, hizo ‘kwanini’
ni baadaye.

Kwa upande mmoja unaweza
kusema kuwa wabunge wa Demo-
cratic wamechangamkia suala hili
kwa kutazamia kuwa wanaweza
kumwondoa Trump madarakani
endapo atakutwa na hatia, hivyo
iwe rahisi kwao kupata ushindi
uchaguzi mkuu mwakani.

Lakini baadhi wanakiri kuwa
hatari ya kipindi cha kuchafuliwa,
kushtakiwa Trump kushirikiana na
Russia kuvuruga uchaguzi mkuu
2016 iko pale pale, kuwa mjadala
huo unaparaganyisha jitihada za
kujenga taswira ya Marekani mpya
ya ‘haki sawa kwa wote’ ambayo
watangaza nia wa Democratic, aki-
wamo Biden, wanajaribu kujenga.

Endapo mjadala huo utachukua
muda mrefu na Trump ashinde,
asipatikane na hatia ni kampeni ya
Democratic itakayofifia.

Kwa upande mwingine Trump
amekuwa akitoa mwito kwa Biden
kueleza bayana ni ‘madili’ gani yeye
na mwanaye walikuwa wanafanya

nchini Ukraine.

Ila suala hilo linaonekana ni la
muda mrefu na kilichopo meza-
ni ni Trump kutaka serikali ya
Ukraine ichunguze au iangalie tena
kitu ambacho labda kilikuwa kime-
sahaulika.

Kwa maana hiyo wakinzani wa
Trump hawasemi hapakuwa na
tatizo lolote na kile mwanaye Biden
alichokuwa akifanya Ukraine ila
ni rai kutoka Ikulu ya Marekani
kwa suala hilo, na siyo litokane na
mlolongo wa kawaida wa kisheria
nchini humo.

Ndipo baadhi wanaongeza mis-
aada ilitegewa kufanyika uchun-
guzi kama huo, lakini madai hayo
yanaelekea kupwaya, kuwa ni mas-
uala tofauti kabisa.

Hata hivyo wajumbe wa Demo-
cratic katika Baraza la Wawak-
ilishi wameshapulia suala hilo kwa
sababu lina uwezo wa kumuumiza
Trump, na kwa hali yoyote ina-
bidi walifanyie kazi baada ya ‘mli-
pua bomu’ (au mpiga filimbi kwa
lugha ya kisheria Marekani) kutaja
kuwa Biden alitakiwa achunguzwe
Ukraine.

Endapo wasingeshalipua, uhalali
wa mwito huo na kama si kuvunja
sheria na kutumia madaraka vibaya
kwa upande wa Rais Trump, in-
gekuwa sasa wanafuatilia Biden ali-
fanya nini au mwanaye, ambayo ni
sawa na kumtosa kama mtangaza
nia muhimu, na mgombea tarajiwa
dhidi ya Trump mwakani.

Kwa maana hiyo Democratic wa-
liungana juu ya suala hilo ili kurun-
zi isiendelee kumulika kwa Biden,
ila kwa Trump.

Hata hivyo, kuna hatari kuwa
kampeni hii ya kumshtaki Trump
kwa kutaka kina Biden wachun-
guzwe nchini Ukraine itaishia ku-
umiza kampeni ya Biden, kwani
suala hili halikuwa linafahamika
hadi sasa, na siyo ajabu undani
wake ukawa sumu kwa kampeni ya
mtangaza nia huyo mtangulizi.

Kimsingi, —mwanaye  Biden,
Hunter alijiunga na bodi ya kam-
puni moja ya gesi nchini Ukraine
ambayo mmiliki wake ni waziri wa
zamani wa Ukraine aliyekuwa aki-
chunguzwa kwa tuhuma za utakat-
ishaji fedha.

Wachunguzi wa habari wanase-
ma alimpendekeza Hunter Biden ili
kupendezesha taswira ya kampuni
hiyo, kwani wakati huo utawala wa
Obama, Biden akiwa Makamu wa
Rais, ulikuwa ukiicharura Ukraine
kwa rushwa.

Sasa, miaka mitano baadaye,
wakati Joe Biden anakimbilia urais
wa Marekani, kulipua suala hilo
upya kutazua maswali kuhusu
dhamira na uwezo halisi wa Biden
katika kupambana na rushwa.

Iweje wakati akiwa Makamu wa
Rais amruhusu mwanaye ajiunge
na bodi ya kampuni ambayo si kwa
viwango vya Marekani, lakini hata
kwa sheria za Ukraine ni kampuni
ya mafisadi sugu?

Mwanasheria wa Trump, Ru-
doph (Rudi) Giuliani ambaye aliwa-
hi kuwa Gavana wa Jimbo la New
York alitaka uchunguzi kuhusu kina
cha uhusiano kati ya kina Biden na
fisadi Mykloa Zlochevsky, mmiliki
wa Burisma, licha ya kuwa Ukraine
haina uchunguzi dhidi yake kwa
sasa. Kutaka kujua kama walitakati-
sha fedha pamoja ni kosa?
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZAZ| na walezi mkoani
Mbeya wameaswa kuwaon-
dolea vijana wao fikra potofu
kuwa Kila anayefanikiwa
kibiashara anajihusisha na
ushirikina.

Aidha, wameaswa kuwapa
Vijana moyo wa ujasiri na
kuthubutu kwenye biashara
badala ya kuwaaminisha kuwa
kila aliyepata mafanikio kwe-
nye shughuli hizo anatumia
ndumba.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, alipokuwa ana-
zZungumza na wakazi wa kata
ya Nsalala katika Halmashauri
yva Wilaya ya Mbeya.

Chalamila yuko kwenye
mwendelezo wa ziara zake za
kutembelea kata mbalimbali na
kusikiliza kero za wananchi.

Mkuu wa Mkoa alisema
kumekuwapo na kasumba kwa
wakazi wengi mkoani hapa
kuamini kuwa kila mfanyabi-
ashara mwenye mafanikio ni
mshirikina.

Hatua aliyosema inawapa
Uoga Vvijana wazawa kutumia
fursa zilizopo na matokeo yake
kuwanufaisha wageni wenye
uthubutu.

Aliwataka wakazi mkoa huo
kubadilika na kutambua kuwa
kuendelea kuwa na imani za
kishirikina kunawachelewesha
kimaendeleo na wasipoangalia
huenda miaka kadhaa ijayo
wakawa maskini.

Chalamila alionya kuwa ni
aibu kuwa maskini ndani ya
ardhi yao huku wageni wakiwa
matajiri.

“Lini ulikwenda kwenye duka
la huyo unayemwita mchawi
ukanunua simenti baada ya ku-
fika nyumbani ikageuka kuku?”
Alihoji.

“Nani alinunua bati baada ya
kufika kwenye kuezeka zikawa
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Mizani dawa kudhibiti
wezi wa viazi mviringo

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

WAKULIMA wa viazi mviringo wa Hal-
mashauri ya Busokelo wilayani Rungwe
katika mkoa wa Mbeya, wameiomba seri-
kali kuwatafutia mifuko rasmi ya kuuzia
mazao yao ili wasidhulumiwe.

Walitoa madai hayo wakieleza kuwa
wafanyabiashara wanatumia mifuko
yenye ukubwa tofauti kuwaibia na kuwad-
hulumu mazao yao.

Wakizungumza kwenye mkutano wa
hadhara ulioandaliwa na Mbunge wa Bu-
sokelo na kuwahusisha wakulima wa zao
hilo pamoja na maofisa wa Wakala wa Vi-
pimo.

Wakizungumza, wananchi hao walidai
kuwa baada ya serikali kupiga marufuku
lumbesa, wafanyabiashara wamebuni
mbinu mpya za kuwaibia wakiibua mi-
fuko waliyojiandalia wenyewe.

Mmoja wa wakulima hao, Nuru Sa-
bala, alisema wafanyabiashara hao wa-
nawaletea mifuko midogo iitwayo ‘kipeto’
na kwamba wanadai kuwa ikiwa miwili ni
sawa na gunia la kilo 100.

Alisema mbinu hiyo inayotumiwa na
wafanyabiashara hao ni mbaya kuliko
hata ujazo wa lumbesa uliokuwa unatu-
mika miaka ya nyuma kabla serikali hai-
jauzuia na kuweka utaratibu wa kipimo

cha kilo 100 kinachotambulika kisheria.

“Mwaka huu tumeumia sana, wana-
nunua kwa bei ndogo ambayo haiendani
na gharama za uzalishaji, halafu wanasho-
na vile wanavyotaka mifuko wanayosema
ikiwa miwili ni sawa na gunia moja ni uon-
go wanatuibia,” alilalamika Nuru.

Alisema wanauza gunia moja kwa Sh.
28,000 lakini gharama za uzalishaji zipo
juu na kwamba wanauza kwa bei hiyo
baada ya kusafirisha na kufikisha eneo
mnunuzi alipoegesha gari.

Mkulima Lucas Malamba, aliiomba
serikali kuwaandalia mifuko maalumu
ambayo itakuwa kwa ajili ya kuuzia viazi
pamoja na kutoa maelekezo ya namna ya
ushonaji ili iwe rahisi kuwadhibi wafanya-
biashara wanaonunua viazi hivyo.

Alisema mifuko hiyo itakapoandaliwa
wataweza kuwakataa wanunuzi wanaow-
adhulumu tofauti na hali ilivyo sasa.

“Wakati mwingine huwa tunakata
tamaa lakini, hatuwezi maana ndio ajira
yetu, tunaomba serikali itusaidie kwa
kuandaa mifuko ambayo itakuwa na nem-
bo ya viazi na iwe maalumu kwa ajili ya
viazi pekee na pia watuelekeze namna ya
kufunga,” alisema Malamba.

Mbunge wa Busokelo, Mwakibete alise-
ma ili kuepuka wizi wa aina hiyo, ni lazima
sasa wakulima wauze mazao yao kwa ku-

tumia mizani badala ya kukadiria kwenye
mifuko ambayo hata hivyo inaletwa na
wafanyabiashara.

Vilevile aliwaasa wakulima wa viazi ku-
unda umoja ambao utawasaidia kudhibiti
wizi na kuwa na sauti ya pamoja katika
kupanga bei ya kuuzia zao hilo tofauti na
sasa hivi ambapo bei zinapangwa na wa-
fanyabiashara.

“Wenzetu wakulima wa kahawa, chai,
kakao na mazao mengine ya biashara
wananufaika na mazao yao kwa sababu
wana umoja unaowaweka pamoja kuepu-
ka dhuluma na sisi wakulima wa viazi tu-
natakiwa tuwe na umoja. Na ikiwezekana
tuunde ushirika sasa,” alisema Mwakibete.
Kwa upande wake ofisa wa Wakala wa Vi-
pimo, Robert Makule alisema ofisi yake ili-
kuwa haijui kama kuna wizi wa aina hiyo
unafanyika na akawahakikishia wakulima
kushirikiana nao kudhibiti hali hiyo.

Alisema njia pekee ya kutumia kuuza
mazao hayo ni mizani kwani baada ya seri-
kali kupiga marufuku lumbesa mbadala ni
mizani tu.

Alisema kwa mujibu wa sheria ya vipi-
mo endapo mfanyabiashara na mkulima
watakamatwa wakifanya biashara kwa
kutumia vipimo vinavyozidi uzito wa kilo
105 faini ni kuanzia Sh. 100,000 mpaka
Sh. milioni 20 au kifungo gerezani.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Elius Mwakalinga (mwenye Kkoti jeusi), akionyeshwa na mmoja wa wananchi wa
Mji wa Kasumulu wilayani Kyela jana, maeneo yao valiyochukuliwa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha pamoja cha Forodha kati ya
Tanzania na Malawi. PICHA: NEBART MSOKWA

nyasi?” Alihoji tena Chalamila.
Aliwasihi wakazi mkoani
hapa kushikilia imani ya

matumizi sahihi ya pesa kwa
kuhakikisha wanazingatia
kuweka zaidi akiba ya kile
wanachozalisha kuliko kuwa na
matumizi makubwa na yasiyo
ya msingi.

Baadhi ya wakazi wa mam-
laka ya mji mdogo wa Mbalizi
walilalamikia huduma ya upa-
tikanaji wa maji kuwa mbovu,
huku pia wakisema gharama
wanazotozwa hazilingani na
huduma wanayopata.

Mmoja wa wakazi hao
Magdalena Makole, alisema
mara nyingi maji yanatoka
muda wa kulala yaani kuan-
Zia saa 6:00 usiku hadi saa 11
alfajiri hatua ambayo imefanya
wawe sawa na wachawi ambao
muda wanapokuwa wenzao
wamelala wao ndiyo wanaingia
kazini.

MUHAS kuwa na tawi Mbalizi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Vijijini (CCM), ame-
watangazia wananchi mkoani Mbeya,
kuanza kujiandaa kupokea miradi mi-
kubwa ya afya itakayojengwa kwenye mji
mdogo wa Mbalizi.

Mbunge huyo, Orani Njeza, alisema
kuwa serikali inakusudia kujenga tawi
jipya la Chuo Kikuu cha Afya Mhimbili
(MUHAS) na Hospitali ya Kisasa ya Rufani
katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya.

Alisema hatua hiyo, itasaidia kuimari-
sha huduma za kijamii katika mji huo.

Aidha, ujenzi wa chuo hicho utaam-
batana na kujenga kiwanda cha dawa za
binadamu ambacho kitakuwa kikubwa

kuliko vyote Afrika Mashariki na Kati.

Hayo yalisemwa na Mbunge huyo wa
na wananchi wa Mamlaka ya Mji wa Mbal-
izi, kwenye mkutano uliofanyika katika
ofisi za Chama Cha Mapinduzi mjini Mbal-
izi na kuwataka wananchi wa mji huo ku-
jiandaa kunufaika na mradi huo.

Alisema utekelezaji wa mradi huo utai-
nua vijana 2,000 kwa kuwapatia ajira na
hivyo kupunguza tatizo la kukosa kazi.

“Serikali ya awamu ya tano chini ya
Rais wetu John Magufuli, imeamua kutu-
letea neema hii hapa kwetu, sasa ni juku-
mu letu kujiandaa kuipokea na kuitumia
kwa ajili ya maendeleo yetu na taifa kwa
ujumla, ni mradi wa aina yake katika nchi
hii,” alisema Njeza.

Vilevile alisema kuna ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya inayojengwa katika kata ya
Inyala ambayo itasogeza huduma karibu
na wananchi.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi - CCM, Wilaya ya
ma serikali ya awamu ya tano imefanya
mambo makubwa ambayo yanawavutia
hata wapinzani na kuwafanya waanze
kukimbia vyama vyao.

Alisema kwa sasa chama hicho kina-
heshimika na kukubalika hata kimataifa
hali ambayo alisema inasaidia chama
hicho kuendelea kuimarika na kuwa na
uwezekano mkubwa wa kuendelea kuwa
madarakani.
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Waziri atoa somo

kilimo cha mboga

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, amewataka wakulima wa
mboga Kitumia majisafi na salama
ili kulinda afya za walaji.

Kauli hiyo aliitoa wakati ak-
izindua mradi wa mafunzo ya
kuimarisha uwezo na ujuzi katika
kilimo cha mboga unaotekelezwa
na Baraza la Ufundi (Nacte) kwa
ushirikiano na Serikali ya Uholanzi.

Alisema Kilimo hicho wakati
mwingine hakizingatii afya ya mlaji
kwa kutumia viuatilifu vinavyoha-
tarisha afya ya mtumiaji.

“Watu wanakosa mboga za uhaki-
ka kutokana na wakati mwingine
maji yanayotumika kumwagilia
mboga si safi na mwisho wa siku
watu hawahamsiki kutumia kuto-
kana na kuwa na wasiwasi zimelim-
waje,” alisema.

Alisema anaamini kupitia mradi
huo watazingatia afya na usalama
wa watumiaji wa mboga na matun-
da kwa kuwa ni muhimu kuzingatia
katika mazao mbalimbali.

“Nitoe wito katika utekelezaji
wa mafunzo haya tuzingatie afya
za wateja, kutokana na matumizi
haya ya viuatilifu wakati mwingine
inawapa hofu watu kutumia mboga
hizo,” alisema.

Akizungumzia mafunzo hayo,
alisema serikali hiyo imetoa
ufadhili wa Sh. bilioni 2.5 kughara-
mia mafunzo ya kilimo hicho na
matunda na itasaidia kuimarisha na
kuchangia katika maendeleo.

Profesa Ndalichako alisema
mafunzo ya ufundi stadi ni nyenzo
muhimu ya kufikia uchumi wa
viwanda kwa kuwa na wataalamu
ambao wataweza kufanya kazi
kwenye viwanda.

“Kilimo ili kiweze kufanya kazi
kwa ufanisi lazima kiwe cha kisasa
na kuondokana na dhana ya kumi-
liki heka nyingi na kukifanya kilimo
kuwa hakina tija kwa kutumia ngu-
vuU zaidi kuliko maarifa,” alisema.

Alieleza mradi huo utatekelezwa
na Nacte kwa kushirikiana na chuo
cha MSM cha Uholanzi na kime-
bobea katika sekta hiyo hivyo,
Watanzania watumie fursa hiyo
kupaisha kilimo hicho kwa kipindi
cha miaka miwili ya utekelezaji wa
mradi.

“Tumeanza na vyuo vitatu lakini
tunaweza kupeleka elimu hii kwa
VYUO Vvingine, na pia wanafunzi
watajifunza kwa vitendo maana
tumezoea kuona mtu anasomea
kilimo cha kahawa au korosho,
lakini hajui hata mti unafafanaje,
tunataka wajifunze kwa vitendo,”
alisema.

Pamoja hayo, alisema pamoja
na kuimarishwa kwa kilimo hicho
pia wasaidiwe kupata masoko ili
kuchangia uchumi wa nchi kama
ilivyo kwa Uholanzi.

“Na mimi nimeanzisha shamba
la mboga nitakuwa mwanafunzi
wenu, ni kweli tunafanya kilimo
kama ‘hobby’ lakini wenzetu ni
uchumi wanaongeza pato la taifa,”
alisema.

Katibu Mtendaji wa Nacte, Dk.
Adolf Rutayuga, alisema hadi sasa
vyuo 530 vya ufundi vimesajiliwa
nchini na vinatoa wahitimu zaidi ya
laki mbili.

Alisema mwaka 2013 nchi hiyo
ilifadhili kwa kutoa Yuro milioni
1.6 kwa lengo la kuboresha elimu
ya ufundi na ufadhili huo umeweza
kuleta mafanikio makubwa.

HABARI DODOMA

Bilioni 40/- zatengwa

Kujenga vyuo Veta

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 40 ku-
jenga vyuo vya ufundi (Veta) katika hal-
mashauri 25 nchini.

Fedha hizo zimetangwa katika mwaka
huu wa fedha 2019/2020, na kuzitaka
halmashauri zitakazo pata fedha hizo
kuwatumia mafundi kutoka ndani ya
Veta na kuacha tabia ya kuwatafuta wa
mitaani. Hayo yalibainishwa jana na Wa-
ziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia, Prof.
Joyce Ndalichako, wakati alipokuwa
akihutubia katika hafla ya ufunguzi wa
kiwanda cha kutengeneza samani Kili-
chopo chini ya chuo cha Veta kanda ya
kati.

Ndalichako alisema kuwa kiasi hicho
cha fedha kilichotengwa na serikali ni
kwa ajili ya ujenzi wa vyuo hivyo ili ku-

weza kuwasaidia vijana kupata ujuzi ka-
tika ufundi mbalimbali.

“Sh. bilioni 40 zimetengwa na serikali
kwa ajili ya ujenzi huo katika halmashau-
ri 25 nchini hivyo ni marufuku vyuo hivi
kujengwa na mafundi kutoka mitaani
jengeni wenyewe kwani rasilimali watu
mnayo,”alisema Ndalichako.

Aliagiza halmashauri hizo kukamilisha
ujenzi huo ifikapo Juni 30, mwakani.

Akizungumzia suala la ubadhirifu,
alisema kuwa wizara yake haitakuwa
tayari kuwafunga wezi wa fedha umma.

“Veta ilikuwa inafuga sana wezi hata ri-
poti ya Wizara ya Fedha ilionyesha kuwa
Veta kuna ubadhirifu mkubwa wa fedha
7a umma sasa mimi sitakuwa tayari ku-
wafuga wezi bali nitawashughulikia na
ninaendelea kumwomba kaka yangu
Dk. Mpango kuendelea kuleta fedha za

miradi ya maendeleo katika Wizara ya
Elimu,”alisema.

Prof. Ndalichako alisema kutumia wa-
jenzi hao kutasaidia kuongeza ajira kwa
vijana pamoja na kuliingizia taifa ma-
pato.

“Nitoe wito kwa viongozi mbalimbali
wa serikali, mashirika ya dini pamoja na
taasisi binafsi kukitumia kiwanda hiki
katika kutengeneza samani zenye ubora
na gharama nafuu na kuacha tabia ya ku-
ziagiza kutoka nje,” alisema.

Kwa upande wake, Kaimu Mkurugenzi
wa Veta Kanda ya Kati, Ramadhani Ma-
taka, alisema ujenzi wa kiwanda hicho
umegharimu zaidi ya Sh. bilioni tatu.

“Lakini fedha zote hizi ambazo zime-
tumika katika ujenzi wa kiwanda kwa
asilimia 100, ni kutoka serikalini,” alise-
ma Mataka.
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Wanafunzi wa Shule za Fountain Gate Academy (kulia), wakikabidhi msaada wa vitu mbalimbali kwa mlezi wa watoto yatima katika
Kituo cha Miyuji Cheshire Home, Mtawa Theresia Cosmas, wakati wa kuadhimisha siku ya kutoa inayoadhimishwa na shule hiyo kila

Jamil ijali yatima isingojee sikukuu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

JAMII imetakiwa kujitolea mara kwa
mara misaada kwa ajili ya watoto ya-
tima na si kusubiri kipindi cha sikukuu ili
wajione ni sehemu ya jamii.

Wito huo ulitolewa na Mlezi wa Kituo
cha Jumba la Matumaini, Sister Aurea Vin-
cent, alipokuwa akizungumza baada ya
kupokea msaada wa vitu mbalimbali ku-
toka kwa wanafunzi wa shule za Fountain

Wanafunzi hao walitoa misaada ya
vitu mbalimbali kwa watoto wanaoishi
kwenye vituo viwili ambavyo ni Jumba la
Matumaini kinacholea yatima na Miyuji
Cheshire Home kinacholea watoto wenye

ulemavu wa akili.

Akizungumza baada ya kupokea
msaada huo, Sister Aurea, alishukuru kwa
wanafunzi hao kuwajali watoto hao kipin-
di hiki, huku akisema ni muhimu wakawa
wanakumbukwa siku zote na si kipindi
cha mwisho wa mwaka au sikukuu.

“Watu wengi huja kutuona katika kip-
indi cha mwisho wa mwaka hasa mwezi
Desemba, hivyo ujio wenu kwa wakati
huu umekuwa muhimu sana kwetu,”
alisema.

Aliwaambia kuwa watoto wanaoishi
kwenye mazingira magumu wanamabhitaji
sawa na wengine na wana haki ya kuishi
katika mazingira bora na salama, hivyo
jamii ione umuhimu wa kuwalinda watoto

wasijiingize kwenye mazingira hatarishi.

Aidha, Sister Theresia Cosmas ambaye
ni mlezi wa watoto katika Kituo cha Mi-
yuji Cheshire Home, aliwashukuru kwa
msaada wa mahitaji kwa watoto wao na
kuomba jamii iige mfano wa shule hiyo.

Awali, akikabidhi msaada huo, Meneja
wa Fountain Gate Foundation, Janeth Chi-
janga, alisema taasisi hiyo imetenga siku
maalum ya kutoa msaada kwa wabhitaji
ambayo hufanyika kila mwaka.

“Hatua hii ni kurudisha sehemu
ya kile tunachopata kwa jamii na pia
tunawafundisha watoto matendo ya hu-
ruma,” alisema.

Aliwaasa wanafunzi kujenga moyo wa
kujitolea na kusaidia wenye mahitaji.
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Ujenzi wa jengo la
Kihistoria waiva

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema taratibu za kuanza kwa ujenzi
wa jengo la Beit-al-Jaib uko katika hatua
za mwisho baada ya kupata kibali kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO).

Waziri wa Ardhi, Maji na Nishati,
Salama Aboud Talib, alisema hayo jana
wakati akitoa ufafanuzi wa wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi waliotaka kujua
maendeleo ya jengo hilo la kihistoria.

Alisema hatua zote muhimu zimeka-
milika ikiwamo fedha za ujenzi ambazo
zimetolewa na Serikali ya Sultani wa
Oman.

Talib alisema hatua zote zimefikiwa
katika ujenzi wa jengo hilo ikiwamo ku-
pata kibali kutoka Unesco, ambayo ndiyo
inayoshughulikia ujenzi wa majengo ya
kale.

Alisema jengo la Ngome Kongwe limo
katika orodha ya urithi wa mambo ya
kale ambalo linatambuliwa kimataifa.

“Mheshimiwa Spika napenda kuwa-
julisha wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi kwamba ujenzi wa jengo la Ngome
Kongwe uko katika hatua za mwisho za
kuanza, tayari tumepata kibali kutoka
Unesco,” alisema.

Aliyataja masharti yaliyowekwa na
Unesco ambayo yanatakiwa kutekelezwa
ni pamoja na ukarabati huo usibadilishe

haiba na usanifu wa michoro ya jengo
hilo.

“Tumepewa masharti katika ukara-
bati wa jengo la Beit-Al -Jaib ambao una-
takiwa kuzingatia sifa na vigezo vya ma-
jengo ya kale bila kupoteza haiba yake ya
asili,” alisema.

Jengo la Beit-al-Jaib limebeba historia
ya majengo ya kale yaliyoko katika Mji
Mkongwe Zanzibar ambalo lilijengwa
mwaka 1883 chiniya utawala wa mfalme
wa pili wa Oman, Barghashi bin Said.

Oman imetenga Sh. bilioni 10 kwa ajili
ya kufanya ukarabati mkubwa na kulir-
udisha jengo hilo katika hadhi yake na
heshima ikiwa ndio utambulisho wa Mji
Mkongwe na Zanzibar kwa ujumla.

Ii s A

Meneja Masoko wa Taasisi ya Emerson, Katia Wellving (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu
maandalizi ya tamasha la vyakula vya asili litakalofanyia Zanzibar hivi karibuni. Kushoto ni mmoja wa waandaaji wa tamasha hilo,

Shabnam Salim. PICHA: JUMANNE JUMA

Wapongeza safari ya Shein Uarabuni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi
wameipongeza ziara ya Rais wa Zanzibar,
Dk. Ali Mohamed Shein, katika nchi za
Falme za Kiarabu ambayo imeleta neema
kubwa kwa vijana na sekta ya afya.

Mwakilishi wa Chakechake, Suleiman
Sarhani, alisema ziara ya Dk. Shein im-
eleta neema kubwa kwa wananchi wa
kisiwa cha Pemba kupata matumaini ya
kujengwa kwa hospitali ya kisasa huko
Wete, Pemba.

Alisema ukosefu wa hospitali ya kisasa
ya rufani kwa wananchi wa Jimbo la Wete
sasa umepata ufumbuzi wa kudumu ku-
tokana na makubaliano ya kuanza kwa
ujenzi huo.

“Tumefarajika sana na ziara ya Rais
wa Zanzibar katika nchi za Kiarabu.

Makubaliano yamefikiwa ya ujenzi wa
hospitali ya kisasa huko Wete ambayo
itakuwa na hadhi ya rufani,” alisema.

Aidha, Sarhani alisema ujenzi wa hos-
pitali ya kisasa ya Wete pamoja na upanu-
zi wake, itasaidia kuimarisha huduma za
afya kwa wananchi wa jimbo hilo.

Alisema kwa muda mrefu wananchi
wa Wete wanapata matatizo ya kusafiri
masafa kwenda mkoani Pemba kwa ajili
ya kupata huduma za afya katika Hospi-
tali ya Abdalla Mzee.

“Tunampongeza kwa dhati Rais Ali
Mohamed Shein. Ziara yake katika nchi
za Kiarabu imeleta faraja kubwa kwa wa-
nanchi wa Zanzibar katika sekta ya afya
na kukuza vijana,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Wete, Harusi Said
Suleiman, alisema ni faraja kubwa kwa
wananchi wa Wete na maeneo mengine
ya jirani juu ya kuwapo kwa taarifa za

ujenzi wa hospitali ya Wete na upanuzi
wake.

“Matunda ya ziara ya Rais Shein
nchi za Kiarabu tumeyaona. Matarajio
yetu makubwa tunasubiri kuanza kwa
utekelezaji wa mradi huo mkubwa,”
alisema. Waziri asiye na Wizara Maalumu,
Juma Ali Khatib, alimpongeza Rais Shein
na kusema ziara zake za nje zimekuwa
zikilenga kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi wake.

“Tumefarajika na ziara ya Rais Shein
katika nchi za Falme za Kiarabu. Tumepa-
ta fedha kwa ajili ya kuwawezesha vijana
kujiajiri pamoja na ujenzi wa hospitali ya
Wete Pemba,” alisema.

Katika ziara ya Rais Shein Umoja wa
Falme za Kiarabu (UEA), kupitia Mfuko
wa Khalifa, Zanzibar imepata Sh. bilioni
23 kwa ajili ya kuwajengea uwezo vijana
kujiajiri.

I
Ataka utoaji
haki za
utendaji
kazini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, amewataka watendaji
wakuu wa wizara hiyo kuzitu-
mia vyema dhamana walizo-
pewa kwa wafanyakazi ili nao
wafanye kazi kwa ufanisi.

Aliyasema hayo wakati alipo-
fungua mafunzo elekezi juu ya
upimaji utendaji kazi kwa mfan-
yakazi na upimaji wa wizara au
taasisi juu ya kufikia malengo
kwa watendaji wakuu wa wiz-
ara katika ukumbi wa wizara
hiyo Mazizini, mjini Unguja.

Waziri huyo alisema dha-
mana walizopewa wakuu hao si
kwa kuziendesha wanavyotaka
wao, bali ni kwa kufuata sheria,
kanuni na misingi ya haki na
uwajibikaji.

Riziki alisema mafunzo hayo
yatawasaidia wakuu hao katika
kuwakumbusha wajibu wao
juu ya kila mtendaji, kufahamu
stahiki na haki kwa walio chini
yake.

Alisema kuna umuhimu wa
kupatiwa tena mafunzo hayo
kwa watendaji hasa kwenye
suala la namna ya upimaji wa
wizara au taasisi katika kufikia
malengo kwa kuwa kunaoneka-
na kuwapo kwa uelewa mdogo
juu ya suala hilo.

Pembe aliwataka kila mmoja
kusimama vyema kwa kutimiza
majukumu yake na kutenda haki
kwa mfanyakazi bila kuwa na
muhali, upendeleo katika kazi
kwa kuwa inaweza kuwanyima
wengine haki zao.

Naye Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali,
Dk. Idrisa Muslim Hijja, alisema
mafunzo hayo yamefanyika
kwa lengo la kutekeleza agizo
la Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar la kuitaka kila wizara
kufanya mafunzo hayo pamoja
na kuhakikisha kila mtend-
aji anawajibika kwa kupimwa
utekelezaji wa majukumu yake
kwa mujibu wa sheria.

Akiwasilisha mada juu ya
upimaji wa wizara au taasisi ka-
tika kufikia malengo, Ofisa Mi-
pango kutoka Tume ya Mipango,
Omar Makame Juma, alisema
kuwajibika kwa watendaji ni
lazima kufuata kanuni na sheria
zilizopo ili kufikia malengo yal-
iowekwa na taasisi husika.

Alisema asilimia 75 ya taasisi
duniani hazifikii malengo yake
kutokana na kukosekana kwa
maandalizi mazuri ya mipango
mikakati juu taasisi zao.

Kwa upande wao washiriki
wa mafunzo hayo wali-
wapongeza wawasilishaji wa
mada na wameshauri kuwekwa
utaratibu mzuri wakati wan-
apowasilisha maada zao ili kila
mshiriki aweze kupata taaluma
kama lengo la kufanyika mafun-
z0o hayo lilivyokusudiwa.
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Wauguzi na
upimaji afya

Happy Severine, BARIADI

CHAMA cha wauguzi Tanzania
kimetoa wito kwa wananchi wote
wa Mkoa wa Simiyu kujitokeza
kwa wingi kupima na kujua afya
zao kwani huduma zote za vipimo
muhimu zitatolewa bure kwa kip-
indi cha wiki nzima.

Wito huo ulitolewa jana na Rais
wa chama hicho, Paul Magesa,
wakati wa mkutano mkuu wa 47 wa
chama hicho, unaoendelea kufanyi-
ka katika viwanja vya Shule ya Se-
kondari ya Kusekwa Mjini Bariadi.

Magesa alisema katika Mkutano
wao Mkuu wa 47 ambao kitaifa un-
afanyika mkoani Simiyu wameamua
kutumia fursa hiyo kutoa elimu na
huduma za upimaji wa saratani ya
shingo va kizazi, maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU) pamoja
na magonjwa yasiyoambukizwa
kwa wananchi ikiwa ni sehemu ya
kutathmini utendaji kazi na changa-
moto zilizopo katika sekta ya afya.

Alisema ni wakati sahihi kwa
wananchi wa Simiyu kujitokeza kwa
wingi kupima afya zao, ili waweze
kubaini maendeleo ya afya zao na
kupatiwa matibabu sahihi kabla
magonjwa hayo hayajawa sugu
ndani ya miili yao.

Alisema kwa kipindi kifupi cha
jana jumla ya wananchi 300 wame-
jitokeza kupima afya zao, huku
akieleza kuwa idadi hiyo ni ndogo
hivyo wananchi wengi wajitokeze
zaidi ili waweze kupata huduma
hiyo.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu, Dk. Festo John, alisema
wauguzi wana jukumu kubwa katika
afya ya mwanadamu, hivyo ni vema
sasa wakajitafakari katika utendaji
wao wa kazi ikiwa sambamba na
serikali kuzidi kuboresha mazingira
yao va utendaji wao wa kazi.

Alisema ingawa takwimu za
wauguzi mkoani Simiyu kuwa chini,
[akini wamekuwa wakifanya kazi
kubwa ya kuwahudumia wagonjwa
bila kuchoka.

Aliongeza kuwa kwa Mkoa wa
Simiyu, idadi ya wauguzi ni ndogo
kwani waliopo ni 617 tu, wakati
mahitaji yanayohitajika ni wauguzi
1,500.

Dk. John aliongeza kuwa katika
mkutano huo, wenye kauli mbiu
ya wauguzi ni sauti inayoongoza,
afya ni haki ya binadamu itasaidia
kuboresha utendaji wa kazi uli-
otukuka.

Na Neema Emmanuel, MWANZA

BAADHI ya wamiliki wa mitumbwi
na wavuvi wa mwalo wa Butuja wilay-
ani Ilemela mkoani Mwanza, wamei-
omba Wizara ya Mifugo na Uvuvi
pamoja na Wizara ya Mambo ya
Ndani kuimarisha ulinzi na usalama
ziwani.

Hali hiyo imetokana na kuwapo
kwa madai ya kuvamiwa, kuuawa na
kunyang’anywa samaki kwa baadhi
ya wavuvi wakiwamo wa mwalo huo
ambao wanaofanya shughuli katika
Ziwa Victoria na watu wanaosadikiwa
kuwa majambazi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Mwanza, mfanyabiashara
wa samaki mwalo wa Butuja, mmi-
liki wa mitumbwi ya Mv. Tunda Abel
Kaitira, alisema mitubwi mingi na
matajiri ~ wameshatoa taarifa kwa

HABARI KITAIFA

- EES==== Wavuvi waibua kilio
usalama ziwani

ngazi za chini, lakini hakuna kilicho-
fanyika.

“Tunazidi kuumia, watu wanakufa,
mali zinateketea sisi tutakuwa katika
mazingira ya aina gani?” Alihoji na
kuendelea:

“Katika kukomesha vitendo hivyo
Waziri wa Mambo ya Ndani anapaswa
kutusaidia kuwabana baadhi ya aska-
ri wanaowanyang’a wavuvi samaki
bila kufuata utaratibu, ikiwezekana
serikali kupitia wizara hiyo iweke op-
eresheni ya jeshi ambayo itasaidia
kuimarisha ulinzi na usalama ziwani
huku wavuvi wakivua kwa amani.”

“Kuna tetesi kuwa wapo baadhi
ya wavuvi ambao ni majambazi wa-
naingia majini na kufanya vitendo
hivyo, tusaidiwe ili waweze kupati-
kana hata kama kuna matajiri wana-
husika,” alisema Kaitira.

Mwenyekiti wa Utunzaji wa Viumbe

Hai ndani ya mita 60 mwambao mwa
ziwa (BMU) mwalo wa Butuja, Dick-
son Maila, alisema ili kuimarisha
ulinzi na usalama ziwani, aliiomba
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuongeza
doria kwani zilizopo ni chache, huku
wavuvi wakipatiwa elimu ya kutam-
bua mipaka ziwani inayotenganisha
nchi moja na nyingine pamoja
na matumizi ya dira ili kutambua
mwelekeo.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, akizungumza na Ni-
pashe, alisema jambo la ulinzi na us-
alama ziwani ni mtambuka hasa kwa
vyombo vya ulinzi na usalama, na
anashukuru vyombo hivyo vinafanya
kazi kubwa na nzuri, lakini wanaen-
delea katika kuhimizana na kufanya
zaidi ili kuwasaidia Watanzania wa-
naokutana na madhira mbalimbali
wawapo majini.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius Byakanwa (wa pili kulia), akisalimiana na Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya Kusini,
Jeniffer Tondi, wakati alipotembelewa ofisini kwake kwa mazungumzo juu ya kampeni maalum ya uwezeshaji sekta ya kilimo
inayoendeshwa na Benki ya CRDB. Wengine kutoka kulia ni Ofisa Mkuu wa Biashara wa Kanda ya Kusini, Leevan Maro, Ofisa
Uhusiano Mwandamizi wa benki hiyo, Kilo Mgaya na Ofisa Uhusiano, Emmanuel Tupeligwe wote kutoka Benki ya CRDB.

KACU yafunga mjadala tumbaku va ziada

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

CHAMA Kikuu cha Ushirika wilayani
Kahama mkoani Shinyanga (KACU),
kimesema hakutakuwapo na kikao
chochote cha kujadili tumbaku ya
ziada inayozalishwa nje ya mkataba
katika msimu 2019/2020.

Kauli hiyo ilitolewa jana mjini Ka-
hama na Mwenyekiti wa (KACU), Ema-
nuel Charahani, wakati akizungumzia
kuhusu namna wanavyokabiliana na
tumbaku iliyozalishwa nje ya mkataba

katika msimu wa mwaka jana.
Charahani aliwataka wakulima wa
tumbaku kulima kwa kuzingatia tara-
tibu zilizowekwa, ambapo kwa Wilaya
ya Kahama jumla ya kilo milioni 6.3
za tumbaku zinatarajiwa kuzalishwa
ndani ya mkataba mwaka 2019/20120.
“Tayari uzalishaji wa kilo
41,000,000 zinahitajika kuzalishwa
kwa ajilii ya msimu ujao wa tum-
baku na kwa hapa Kahama tuna kilo
6,000,000 ambazo zimegawiwa kwe-
nye kila chama cha msingi na wakulima

wameelekezwa namna ya kuzizalisha,
hivyo mwaka huu hakuna vikao vya
kujadili tumbaku iliyozalishwa nje ya
mkataba,” alisema Charahani.

Aliwataka viongozi wa vyama vya
msingi wasimamie wakulima namna
ya kuzalisha tumbaku yenye tija na si
kuwaruhusu wakulima kulima zao hilo
zaidi ya kile wameelekezwa na vion-
gozi wao ili kuepuka kuwapo kwa tum-
baku ambayo haitanunuliwa na kam-
puni za ununuzi zilizoingia mkataba na
KACU.

Katika hatua nyingine Charahani
alisema zaidi ya kilo milioni mbili za
tumbaku zimebaki kwa wakulima ku-
tokana na kuzalishwa nje ya mkataba
katika msimu wa 2018/2019, ambapo
wanatarajia kuanza ziara katika mae-
neo ya wakulima ili kutoa elimu ya kuz-
ingatia kilimo cha mkataba.

Tumbaku ni miongoni mwa mazao
ya kibiashara ambapo kwa Wilaya ya
Kahama idadi kubwa ya wakulima ina-
toka katika Halmashauri ya Ushetu.
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Rais Trump azidi kuandamwa

WASHINGTON, Marekani

RAIS Donald Trump wa Marekani
amewashambulia wabunge wa chama
cha Democratic akiwatuhumu kucho-
chea uchunguzi dhidi yake baada ya
kutoa hati ya kumtaka wakili wake bi-
nafsi kutoa nyaraka za mawasiliano na
Ukraine.

Wakati Trump akimshambulia vi-
kali Mbunge wa chama cha Democratic,
Adam Schiff na kusema anatakiwa ku-
kamatwa kwa kile alichokitaja “uhaini”,
Australia nayo imethibitisha kwamba
rais huyo hivi karibuni amewasiliana na
serikali yake.

Ilieleza kuwa ameomba Waziri Mkuu
wa nchi hiyo na viongozi wa mataifa
mengine kumsaidia mwanasheria
mkuu wa Marekani William Barr ku-
pata taarifa zitakazomsaidia kuufanya
uchunguzi wa mshauri maalumu Rob-
ert Muller kutiliwa shaka.

Ninapima
njia mbada-
la. Nitaku-
sanya usha-
hidi wangu
wote
pamoja

na ma-
wasiliano
ya ujumbe.
Sijui,

ikiwa wa-
taniruhusu
nitumie
video na
ma-
wasiliano
niliyor-
ekodi.

Robert Muller, aliongoza uchunguzi

1,000 Kurejea
Burundi kesho

BUJUMBURA, Burundi

KUANZIA jana Jumanne serikali ya Bu-
rundi imekubali kuwa kundi la kwanza la
wakimbizi wake walioko nchini Tanzania
watarejea nyumbani Alhamisi wiki hii.

Hatua hiyo ni sehemu ya mpango wa
serikali za nchi mbili kuwarudisha wakim-
bizi hao makwao. Kwa mujibu wa maofisa
wa Burundi waliolieleza Shirika la Habari
|a Reuters.

Walisema jana Oktoba mosi, ndiyo
tarehe iliyotolewa na serikali ya Tanzania
kuwarudisha wakimbizi 2,000 wa Bu-
rundi nyumbani kutoka kwenye kambi za
wakimbizi nchini Tanzania.

Takriba wakimbizi 1,000 wako katika
kundi la kwanza litakalorejea nyumbani,
alisema Meneja Mkuu wa shughuli ya
kuwarejesha wakimbizi nchini Burundi
Nestor Bimenyimana, akisema kuwa
mchakato huo ni wa “hiyari”.

Burundi na Tanzania zilikubaliana mwe-
zi Agosti mwaka huu kwamba mchakato
wa kuwarudisha nyumbani wakim-
bizi zaidi ya 2,000 wa Burundi waliopo
nchini Tanzania utaanza Oktoba 1, jambo
lililoibua hofu ya kulazimishwa kurudi
nyumbani miongoni mwa wale waliovuka
mpaka kuepuka ghasia.

Wakimbizi wamekuwa wakieleza hofu
yao, huku utaratibu huo ukitarajiwa
kuanza.

“Tunahofia wakati wowote watatush-
tukizia na kutulazimisha turudi Burundi.”
alisema Jean Bizimana, mkimbizi katika
kambi ya Nduta iliyopo katika eneo la
kaskazini magharibi ya Kigoma.

Mnamo Agosti, Waziri wa Mambo
va Ndani wa Tanzania Kangi Lugola,
alitangaza kuwa wakimbizi 2,000 wa-
tarudishwa Burundi kufikia Oktoba mosi
mwaka huu ambayo ni jana.

Lugola alisema majadiliano hayo
hayawahusu wakimbizi wenyewe moja
kwa moja kwa sababu "hawakuja Tanza-
nia kwa hiari yao”.

"Tukisubiri urudi nchini kwako kwa hiari
tutakuwa tunategemea hiari yako wewe
binafsi, lakini sisi tunaangalia sababu ili-
yokufanya utoroke nchi yako ilikuwa hoja
ya amani na usalama,” alisema. BBC

wa uingiliaji wa Urusi kwenye uchaguzi
mkuu wa Marekani wa mwaka 2016.

Trump pia hakuacha kuwashambulia
watoa siri ambao madai yao yalihusu
mawasiliano yake ya simu na Rais wa
Ukraine Volodymir Zelensky Julai, mwa-
ka huu, yamesababisha kuanzishwa kwa
uchunguzi wa bunge linalodhibitiwa na
chama cha Democratic wa kumshtaki.

Mwanasheria wake binafsi, Rudy Gi-
ulini, anatajwa kuwa sehemu muhimu
ya juhudi za kuiomba Ukraine kufanya
uchunguzi dhidi ya familia ya mpinzani
mkuu wa Trump kwenye uchaguzi ujao
Joe Biden, ambayo haijatuhumiwa kwa
kufanya kosa.

Hapo jana alipofanyiwa mahojiano na
kituo cha utangazaji cha Fox, kuhusiana
na hati hiyo ya bunge, Giuliani alisema
anatafakari hatua atakazozichukua:

“Ninapima njia mbadala. Nitaku-
sanya ushahidi wangu wote pamoja
na mawasiliano ya ujumbe. Sijui, ikiwa
wataniruhusu nitumie video na ma-
wasiliano niliyorekodi. Nilikusanya ush-
ahidi huu wote kabla ya uchunguzi wa
Mueller kumalizika, kwa hivyo ilikuwa
wazi kuwa jukumu langu kama Wakili
wa Rais, mkutano wa mwisho ambao
Waukraine waliuitisha, nililifanya wakati
uchunguzi ulipomalizika.”

Mwenyekiti wa kamati ya bunge ya
masuala ya kijasusi, Adam Schiff, pamo-
ja na wenyeviti wa kamati nyingine
mbili zinazoongozwa na Wademo-
cratic zimetoa hati hiyo kwa Giuliani na
kumpa hadi Oktoba 15 kuwa amewasili-

Rais wa Marekani Donald Trump (kulia) na Waziri Mkuu wa Australia,
Scott Morrison. PICHA: AFP

sha nyaraka hizo.

Huko Australia, msemaji wa serikali
amethibitisha alipozungumza na kituo
cha utangazaji cha ABC kwamba Trump
aliwasiliana na Waziri Mkuu Scott Mar-
rison kuomba kumsaidia mwanasheria
mbkuu Bill Barr kupata taarifa zinazohusi-
ana na uchunguzi wa Muller.

Kulingana na gazetila New York Times,
lililowanukuu maofisa wawili wa Mareka-
ni ambao hawakutambulishwa, nakala ya
maandishi ya mawasiliano hayo ilitolewa

tu kwa kundi dogo la wasaidizi wa Trump
ambao wanataka udhibiti mkali wa ma-
wasiliano hayo. Australia imesema iko
tayari wakati wote kusaidia juhudi za ku-
fungua njia kwenye uchunguzi wa masu-
ala kadhaa na Waziri Mkuu huyo pia ali-
kubali kufanya hivyo.

Uchunguzi mpya wa maoni uli-
ochapishwa jana umeonyesha kwamba
Wamarekani wamegawika juu ya ama
kuunga mkono mashtaka dhidiya Trump
ama kujiweka pembeni. DWW
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Sehemu va Kikosi cha Jeshi la China kilichoshiriki gwaride la kijeshi jana. PICHA: REUTERS

China yatamba na uwezo kijeshi

BELJING, China

MAMILIONI ya watu nchini China na
maeneo mengine duniani jana yalianga-
lia mubashara kupitia televisheni za
mtandaoni, gwaride la maadhimisho ya
miaka 70 ya nchi hiyo.

Televisheni ya taifa ya China ya CCTV
ilianza matangazo hayo ya maadhim-
isho ya miaka 70 kwa kauli mbiu ya
kuwatakia maisha marefu raia wa taifa
hilo.

Maadhimisho hayo ya aina yake yali-
pambwa na gwaride la kijeshi la askari
188.

Aidha, wanajeshi hao walitarajiwa pia
kurusha ndege 150 jana na tayari ny-
ingine zimeanza kupaa angani.

Wananchi wanaofuatilia kwa ka-
ribu maadhimisho hayo huku wakiji-
piga picha za ukumbusho wa siku hiyo
muhimu katika historia ya nchi yao.

Silaha mpya za DF-41 ambazo wa-
chambuzi wanasema kuwa zimelengwa

kutumika sehemu yoyote duniani nazo
zilionekana.

Wakati wote wa maadhimisho ulinzi
mkali ulitawala muda wote wakati wa
shughuli hizi zikiendelea katika mitaa
mbalimbali nchini humo.

China ikiwa na sababu kubwa na ya
msingi ya kusherehekea siku hiyo baada
ya kupita hatua ya kuwa taifa maskini
na sasa ni nchi ya pili duniani kwa kuwa
na uchumi mkubwa na maendeleo du-
niani. BBC
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Mambo saba pasua kichwa
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kali za mitaa hawapaswi kusimamia usi-

Mkurugenzi mpya wa NEC
| MOKK2

kuingiza majina ya watakaofikisha umri
wa miaka 18 ifikapo Oktoba 25, mwakani,
waliopoteza vitambulisho vya kupigia
kura na waliohama maeneo.

Kwa mujibu wa utaratibu, baada ya
kazi hiyo kukamilika, tume itakuwa na
wajibu wa kuchapisha daftari la awali
ambalo litabandikwa kwenye vituo kwa
ajili ya wapigakura kuhakiki majina yao
kabla ya kutengenezwa kwa daftari la
mwisho.

VIFAA KUPIGIA KURA

Mwaka 2014, NEC ilieleza kupokea Sh.
bilioni 290 za ununuzi wa vifaa vya kiele-
ktroniki kwa ajili ya uchaguzi mkuu kwa
mfumo wa Biometric Voter Registration
(BVR).

Kwa mara ya kwanza Tanzania ili-
fanya uchaguzi kwa mfumo huo mwaka
2015 kutoka kwneye mfumo wa awali wa
matumizi ya daftari la kudumu la wapi-
gakura.

Katika uchaguzi wa mwaka 2015, BVR
zilianza kutumika kwa mara ya kwanza,
huku kukiwa na changamoto mbalim-
bali kama mashine kutokufanya kazi kwa
wakati na kuwa na foleni ndefu.

Nyingine ilikuwa uchache wa mashine
hizo na kusababisha wananchi kukaa
muda mrefu kwenye vituo vya kupigia
kura na wengine kukosa haki ya kupiga
kura kutokana na misururu kirefu au
muda wa kufunga kituo kufika.

Wakati wa uzinduzi wa daftari hilo mji-
ni Moshi, NEC ilisema kutakuwa na vifaa
vya BVR 3,000 vitakavyotumika kwenye
mchakato huo.

MALALAMIKO

Kila wakati vyama vya upinzani
vimeibua hoja ya kueleza kuwa Tume
ya Uchaguzi si huru kwa kuwa mtendaji
wake mkuu anateuliwa na Rais ambaye
anatokana na Chama Cha Mapinduzi na
yuko madarakani.

Hivi Karibuni, Kiongozi Mkuu wa
chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe
na Mwenyekiti wa Chadema, Freeman
Mbowe, walisema uchaguzi hauwezi
kuwa huru na haki iwapo NEC itaendelea
kuwa ilivyo sasa.

Pia walisema kuna ulazima kufanya

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Dk. Wilson Mahera.

marekebisho ya katiba na kuwa na tume
huru ambayo mtendaji mkuu, mwe-
nyekiti wake na makamishna hawateuli-
wi na Rais.

Jambo hili liliibuka mwaka 2014 baada
ya mkwamo wa katiba mpya kutokea
kwa upinzani kupendekeza yafanyike
marekebisho kwenye Katiba ya mwaka
1977 kwa kuhakikisha muundo wa tume
unabadilishwa.

MAPINGAMIZI

Nyakati za uchaguzi vyama huruhusi-
wa kwa mujibu wa sheria kuwasilisha
pingamizi la wagombea na mawakala.
NEC inatakiwa kushughulikia hilo na
kutoa majibu kwa wakati, ikiwamo ru-
fani za wagombea wa udiwani, ubunge
na urais.

SAKATA LA MA-DED

Mei 10, mwaka huu, Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam, ilitoa uamuzi
kuwa wakurugenzi wa mamlaka za seri-

mamizi kwa vile hawako huru.

Uamuzi huo ulitokana na kesi namba
6 ya mwaka 2018, iliyofunguliwa na wa-
tetezi na wanaharakati wa haki za bin-
adamu na demokrasia kwa kushirikiana
na vyama vya siasa vilivyowakilishwa na
mwanachama wa Chadema, Bob Wang-
we, dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG).

Kwa msingi huo, Nec itawajibika kuwa
na wafanyakazi watakaosimamia uch-
aguzi huo kwenye maeneo mbalimbali
tofauti na ilivyozoeleka kwa miaka miaka
mingi ukisimamiwa na wakurugenzi hao.

BAJETI FINYU

Kutokana na uamuzi wa kuwaengua
wakurugenzi wa halmashauri nchini
kusimamia uchaguzi, Tume inalazimika
kuajiri watu wa muda wa kufanya kazi
hiyo kwenye maeneo mbalimbali, jambo
ambalo huenda likaongeza bajeti itakay-
ohitajika kwa ajili ya uchaguzi huo.

UTEUZI NA UHAMISHO

Juzi Rais Magufuli amefanya uteuzi wa
wakurugenzi 10 watakaokwenda kwe-
nye Halmashauri za Manispaa na wilaya
mbalimbali na kuwahamisha wengine
wawili kwenye vituo vyao vya kazi. Pia
alimteua Mkuu mpya wa Itifaki.

Walioteuliwa na halmashauri zao mpya
kwenye mabano ni Ndaki Muhuli (Siha-
Kilimanjaro), Rehema Bwasi (Manispaa
Morogoro), Sheillah Lukuba (Wilaya Mo-
rogoro) na Mohamed Mavura (Kibiti).

Wengine ni Ezekiel Magehema (Kyela),
Diana Zacharia (Butiama), Hanji Godigodi
(Mbozi), Saidi Magaro (Uyui), Hawa Mposi
(Malinyi), Godwin Chacha (Rombo).

Waliohamishwa vituo ni John Magalula
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Moro-
goro kwenda Itigi mkoani Singida, Advera
Ndabagoye, kutoka Kibiti Halmashauri ya
Wilaya ya Arusha.

Sambamba na wakurugenzi hao. Rais
Magufuli alimteua Kanali Wilbert Ibuge
kuwa Balozi na Mkuu wa Itifaki katika
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki kuchukua nafasi ya
Balozi Grace Martin ambaye atapangiwa
majukumu mengine ya kiubalozi.

Imeandikwa na Salome Kitomari,
Romana Mallya na Mary Geofrey

]
Mtoto huyu

amepotea

Na Mary Geofrey

MTOTO Safiuna Chichiri Mruma (9),
anatafutwa na wazazi wake baada
va kutoweka nyumbani kwao tangu
Septemba 26, mwaka huu.
Babu wa mtoto huyo, Hamidu
Mruma, alilambia Nipashe jana kuwa,
mjukuu wake, alitoweka nyumbani
kwao maeneo ya Ubungo Kibo, muda
mfupi baada ya kutoka madrasa ka-
tika msikiti ulio jirani na wanapoishi.
“llikuwa siku ya Alhamisi alipotoka
madrasa na wenzie hakufika nyum-
bani, tukamuulizia bila ya mafanikio,

ilipofika saa
2:00 usiku
tukatangaza
msikitini ili
kama yupo
sehemu
anacheza
atarudi
nyumbani,”
Mruma
alisema.
Alisema
walimtafuta
hadi Shule
va Msingi Ki-
mara Baruti
ambako ana-
soma darasa
|a tatu bila
ya mafanikio,
mwalimu
aliwaeleza
kuwa wal-
imuonya
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kutokana na tabia yake ya kutomaliza

kazi.

Mruma alisema waliendelea

kumtafuta kwa ndugu na jamaa wan-
apoishi ndugu zake bila ya mafanikio.

Alisema baada ya kukaa hadi

ljumaa bila ya mafanikio waliamua
kwenda kuripoti Kituo cha Polisi
Kimara na kupewa RB namba KIM/

RB/5164/2019.

Aliomba mtu yeyote atakayemuona
atoe taarifa katika Kituo cha Polisi
kilicho karibu au kupiga simu namba
0713 414731, 0653 304141 na 0686

371113.

Hakimu, mwanasheria wa Tanapa warﬁwangukia DPP

INATOKA UK. 2

Businness  Coperation  (OBC),
wameiomba Mahakama ya Hakimu
Mkazi Arusha  kuwakumbu-
sha mashtaka yanayowakabili, ili
waandike barua kwenda kwa DPP
kukiri mashtaka yanayowakabili.

Waliowasilisha ombi hilo ni Dar-
weshi Jumma, Riaz Aziz Khan, Mo-
hammad Tayyab, Ali Bakhash, Abdul-
rahman Mohammed, Martin Crasta,
Imtiaz Feyaz, Arshad Muhammad,
Hamza Sharif na Zulfiqar Al.

Watu hao wanadaiwa kufanya
kazi nchini bila vibali, huku Lesian
Mollel (59) ambaye ni mkurugenzi
wa OBC akikabiliwa na mshataka 37
ya kuajiri raia wa kigeni, bila kuwa
na vibali kwa mujibu wa sheria za
nchi za kutoa ajira kwa wageni.

Katika kesi hiyo Mollel ambaye ni
mshtakiwa wa kwanza, alishindwa

kufika mahakamani hapo kutokana
na kutokuwapo kwa maombi ya
kibali ya kumwondoa mahabusu
katika Gereza la Kisongo kwenda
mahakamani. Maombi hayo yali-
wasilishwa mahakamani hapo
jana na Wakili wa Utetezi Steven
Mosha mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya
ya Arusha, Rose Ngoka.

Baada ya maelezo hayo, Wakili
wa Jamuhuri, Njiro, aliileza mahaka-
ma kuwa upelelezi wa shauri hilo
unaendelea na kwamba hataweza
kuwakumbusha watuhumiwa
mashtaka yanayowakabili kwa
kuwa jalada limepelekwa kwa DPP.

Baada ya maelezo hayo, Hakimu
Ngoka aliuhoji upande wa utetezi
kama una hoja dhidi ya maelezo
yaliyotolewa na upande wa Jamhuri
na kujibu kuwa hauna pingamizi.

Kutokana na majibu hayo,

hakimu aliahirisha kesi hiyo hadi
Oktoba 16, mwaka huu, na kwamba
watuhumiwa hao raia wa kigeni
dhamana yao inaendelea.

KABENDERA NAYE NDANI

Siku moja baada ya Rais John
Magufuli kuongeza siku saba kwa
washtakiwa wa makosa ya uhu-
jumu uchumi, ambao hawajawasili-
sha maombi yao, Mwandishi wa
Habari Erick Kabendera, anayeka-
biliwa na kesi hiyo katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam, amejitokeza kuomba radhi.

Ombi hilo lilitolewa jana na
Wakili Jebra Kambole kwa niaba ya
Kabendera, baada ya mwandishi
huyo kupandishwa tena kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, kufuatia makosa matatu ya-
nayomkabili.

Mwandishi wa habari huyo ali-

pandishwa kizimbani kwa madai ya
kuongoza kundi la uhalifu kwa len-
go la kupata faida au manufaa men-
gine, kutokulipa kodi kwa Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) ya zaidi
ya Sh. milioni 173.2 na utakatishaji
wa fedha kiasi cha zaidi ya Sh. mil-
ioni 173.24.

Wakili Jebra alidai Kabendera
amemwomba radhi Rais Magu-
fuli akieleza kwamba kama katika
utekelezaji wa majukumu yake ya
uanahabari kuna eneo alifanya ma-
kosa au aliteleza, amsamehe ili awe
huru. Aidha, Wakili Jebra alisema
Kabendera yuko tayari kufanya
jambo lolote, ili kulinda uhuru na
usalama wake.

Kabendera, mwandishi wa
habari za uchunguzi ndani na nje ya
nchi, alichukuliwa na Jeshi la Polisi
nyumbani kwake Mbweni, jijini Dar
es Salaam Julai 26, mwaka huu, kab-

la ya kufikishwa mahakamani.

Septemba 22, mwaka huu, Rais
Magufuli alipokuwa akiwaapisha
viongozi mbalimbali aliowateua,
alitangaza siku saba kwa watuhu-
miwa wa mashtaka ya uhujumu
uchumi na utakatishaji fedha am-
bao watakuwa tayari kukiri ma-
kosa na kulipa fedha wanazodaiwa
kuachiwa.

Siku saba ilikuwa kuanzia Sep-
temba 23 hadi 28, 2019 na watuhu-
miwa hao walitakiwa kuwasilisha
maombi yao kwa Mkurugenzi wa
Mashtaka Tanzania (DPP).

Juzi Rais Magufuli alipokea
majina ya watuhumiwa uhujumu
uchumi 467 ambao waliandika ba-
rua ya kuomba radhi na wanata-
rajiwa kuridisha Sh. bilioni 107.8 na
kuongeza siku nyingine saba.
Imeandikwa na Cynthia Mlolezi,
Arusha na Mary Geofrey, Dar
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VIWANJA/NYUMBA., Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Kisongo.20x20 mil 3.3, 20x40 mil25.
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KUPOTEA KWA CHETI
NA RESULT SLIP

615440702

WARDA S. AMOUR anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.1599/0148 kilichotolewa na
BAOBAB SEKONDARI mwaka 2016 pamoja
na Result Slip. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi IV:
DAR/GOG/RB/302903/2019. Taarifa ya polisi
Result slip: DAR/GOG/RB/302937/2019.

115440902

Hajiri Seph Ramadhani anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S4122-0014
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2017 katika Shule ya
Sekondari Tumaini. Yeyote
atakaeiona  atoe taarifa  kituo
chcochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/URA/RB/342487/2019

Valentino G. Mwalo anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba
S1757-0569 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2013 katika
Shule ya Sekondari Bendel Memorial.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: 99108101272224

Monica Kuzilwa anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
P0377/0098 kilichotolewa na Barza la Mithihani
la Taifa mwaka 1990 katika Shule ya Sekondari
Makongo.

Yeyote atakaekiona atoe Taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/241463/2019

114525202

KADI YA PIKIPIKI
YUSUPH SINGANO
MWANYANGE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 252
AAC ainayaT BETTER
rangi nyekundu.

KUPOTEA KWA CHETI

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu.
Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/345192/2019.

115441402

KADI ZA MAGARI
ISAACK MICHAEL KABOGO
anatangaza kupotelewa na kadi za

magari zilizokuwa na namba za usajili
T 411 BNU yenye chasis namba
04475890 na injini namba 6163632,
T 843 AMD yenye chasis namba
FRR22L23003863 na injini namba
6HH 1232000 na T 239 DLA chasis
namba LJRP13372F4009041.

Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
IR/'TR/RB/2567/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI| MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;187/2019

Ombi la SOPHIA RAMADHANI MBARAKA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ATHUMAN RAMADHANI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 17/10/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 18/09/2019.

115440602

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 226/2018

EVANCE JOHN MOSHA.........ccooviniiiiinennnd MUOMBAJI
DHIDI YA
|. PETER H.KAVISHE
2. ASIAAMIRI HANYA
3. HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA
4.TWINS AUCTION MART & CO.LTD......WAJIBU MAOMBI

WITO KUITWA SHAURINI

Mijibu maombi wa pili hapo juu unataarifiwa kuwa
muombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi
yako. Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako, au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 8/10/2018 saa 2:30 asubuhi. Kumbuka pia nyaraka
zote kuhusu mgogoro huu zipo hapa barazani kwa ajili ya
kuleta hati zako za utetezi. Kumbuka pia kushindwa
kwako kufika shaurini kutapelekea baraza hili kusikiliza
shauri hili bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo name na muhuri wa Baraza hili leo tarehe
25/9/2019.

115439902

KUPOTEA KWA HATI
YA NYUMBA

REGINA GILBERT
LIMBUMBA Anatangaza
kupotelewa na hati ya nyumba
yenye namba 75 BLOCK D
TUNGI lliyoko ktk manispaa ya
MOROGORO-
TITTLE NO.48301.

Yeyote atakae iona hati hiyo ya
nyumba anaombwa atoe taarifa
ktk kituo chochote cha polisi
taarifa ya polisi;

MOR/MOR/RB/57867/2019.

15440202

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kkila siku

Tupigie

0767 223 311

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila siku
Tupigie
0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WANATAKANS
UBINGWA
UEEA

MANCHESTER, England

EP Guardiola anaamini |

Manchester City inatak-

iwa kuwapa raha zaidi

mashabiki wake kwa
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

City jana Jumanne ilicheza :
dhidi ya vinara wa Kundi C kwe-
nye Ligi ya mabingwa Ulaya, Di-
namo Zagreb.

Kikosi hicho cha Guardiola |'IIII‘. II|"|'|.
kilishinda mechi tano za Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita na safari hii wanaji-
panga kuhakikisha wanalit-
waa taji hilo.

Kocha huyo wa zamani
wa Barcelona, Guardiola ana
matumaini kwamba, mtazamo
wa mashabiki wa klabu hiyo
utabadilika kama wakiweza ku-
litwaa taji hilo la Ulaya, baada ya kulibeba lile la
Ligi Kuu ya England.

“Huo ndio ukweli wa klabu yetu. Utafanyaje?
Wape raha na wanajua umuhimu wa kushinda
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya,” alisema Guardiola.

“Nafikiri mwanzo, kizazi kilichopita hakiku-
wapo hapa, lakini jambo la msingi zaidi ni ku-
hakikisha tunashinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

“Kule Liverpool na Manchester United wana
uzoefu wa kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, wamezoea kuwa pale.

“Tukiwa nyumbani, kwenye baa, tumeku-
wa tukiziangalia Liverpool na United. Si kwa
miaka michache, lakini kwa miungo kadhaa.
Na huo ndio utamaduni wa klabu.

“Nina hisia za kufuata hatua kama hizo.
Nisingependa kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa kwenye fainali na baadaye ku-
potea kwa miaka mitano. Hilo haliwezi
kuwa sawa.

~

LONDON, England

CHRISTIAN Ziege anaamini kwam-
ba, Kocha wa Liverpool, Jurgen
Klopp anaweza kuchukuliwa kama
ndiye kocha bora zaidi duniani kwa
sasa.

Klopp aliiongoza  Liverpool
kushinda taji la sita la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu uliopita, waka-
ti walipoifunga Tottenham mabao
20 kwenye fainali ya michuano

Mafanikio yao yalikuja baada
ya kufungwa 3-1 kwenye fainali

VAR inapoteza
utamu wa
kushangilia -
Aubameyang

LONDON, England

PIERRE-Emerick Aubameyang anahisi
matumizi ya teknolojia ya maamuzi
va usaidizi wa refa kwa njia ya video
(VAR), kwenye Ligi Kuu ya England
yanamaanisha kwamba mfungaji
hutakiwi kusherehekea bao hadi
teknolojia hiyo ithibitishe.

Aubameyang aliiwezesha Arsenal
kupata sare ya 1-1 nyumbani kwa
Manchester United Jumatatu, akifuta
lile la kipindi cha kwanza lililofungwa
na Scott McTominay.

Mchezaji huyo raia wa Gabon awali
alionekana kama aliotea kabla ya ku-
funga akitumia vizuri pasi ya Bukayo
Saka na kumfunga kiurahisi David de

Gea.

1997-98.

Sports.

Aubameyang hilo lilikuwa bao lake
la saba la Ligi Kuu na kumfanya kuwa
mchezaji wa kwanza wa Arsenal
kufunga mabao mengi zaidi katika
mechi saba za Ligi Kuu tangu Dennis
Bergkamp alipofanya hivyo msimu wa

Lakini ilitakiwa hadi maamuzi ya
VAR baada ya mwamuzi msaidizi wa
pembeni kunyanyua kibendera, lakini
VAR ilionyesha Harry Maguire alikuwa
sambamba na Aubameyang kabla ya
Axel Tuanzebe kubutua mpira.

“Bukayo alinipa pasi nzuri, nilikuwa
na uhakika kwamba sikuwa nimeotea,”
alisema Aubameyang akiiambia Sky

“Nilishangazwa mwamuzi kukataa
bao, lakini mara zote nilikuwa najaribu
kutaka kufunga.

ya msimu wa 2017-18, huku kikosi
hicho cha kocha, Klopp pia kilip-
itwa pointi moja tu kwenye mbio
za ubingwa wa Ligi Kuu ya England
uliochukuliwa na Manchester City
msimu uliopita.

Beki wa zamani wa Tottenham,
Ziege pia amewataja Pep Guardiola
na Mauricio Pochettino, pamoja na
yule wa Bayern Munich, Niko Kovac,
lakini kwake Klopp kwake ndiye
namba moja.

“Nafikiri unatakiwa kuwa makini.
Kumtaja kocha bora duniani una-
takiwa kuwahesabu makocha wote,

‘Klopp ni bora kuliko
Guardiola, Pochettino’

hata wale waliopo kwenye ligi za
chini,” alisema mchezaji huyo wa
zamani wa Bayern Munich na Liv-
erpool, Ziege akilambia Omnisport.

“Namba inakuwa hivi; Klopp,
Guardiola, Pochettino au (kocha wa
Bayern), Niko Kovac pia anakuwapo
kwenye orodha hiyo.

“Kama ukiwaweka hao wote
pamoja, bila shaka ni kwamba,
Klopp anakuwa bora zaidi kushinda
wote. “Na mimi ni shabiki mzuri zai-
di wa Klopp, na kwa uhakika kabisa
kwa sasa, yeye ndiye anabaki kuwa
bora.”
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De Gea:
United lazima
ishinde Old
Trafford

MANCHESTER, England

DAVID de Gea amesisitiza kwamba,
Manchester United lazima ishinde
mechi za nyumbani badala ya kutoka
sare kama ilivyokuwa dhidi ya
wapinzani wao wa Ligi Kuu ya England,
Arsenal juzi Jumatatu.

United imepata pointi tisa katika
mechi zake saba za mwanzo kwa
msimu wa 2019-20 chini ya kocha, Ole
Gunnar Solskjaer, na kuwafanya kuwa
na mwanzo mbaya zaidi kwenye Ligi
Kuu.

Bao la kwanza la Scott McTominay
katika dimba la Old Trafford liliwaweka
mbele ‘Mashetani Wekundu' hao
kabla ya mapumziko, lakini VAR
ikawazawadia bao la kusawazisha
Arsenal katika kipindi cha pili.

Makosa ya Axel Tuanzebe
yaliigharimu United, mlinzi
huyo alishindwa kucheza mpira

na kumfanya Bukayo Saka /'

kumtengenezea Pierre-Emerick
Aubameyang kwa bao la
kusawazisha.

De Gea, ambaye aliokoa vizuri
mashuti ya Saka na Matteo
Guendouzi, yalisaidia McTominay
kwenda na mpira na kufunga bao hilo
la uongozi.

“Ndio, lilikuwa kosa kubwa kwa
upande wetu. Tuliruhusu bao muhimu
zaidi,” alisema De Gea akiiambia Sky
Sports.

“Mchezo ulikuwa na uwiano sawa.
Walikuwa na nafasi chache mno, lakini
sisi ndio tulikuwa na nafasi kubwa.

“Tulikuwa na nafasi, bila shaka na
wao walipata nafasi, lakini sisi tulipata
nyingi zaidi na hatukuzitumia vizuri.
Nafikiri sasa ni wakati wa kuangalia
mbele na kuhakikisha tunashinda kila
mchezo.

“Hii ni Manchester United, hivyo
tunatakiwa kushinda mechi hizi
muhimu. Kila mchezo wa nyumbani ni
lazima tushinde ili kujiweka kwenye
nafasi nzuri zaidi.”

United imepata pointi 49 katika
mechi 28 za Ligi Kuu ya England chini
ya Solskjaer - ikiwa ni chache kwa
mechi mbili alizopata Jose Mourinho
mwishoni mwa msimu.

—

Fly

‘Emirates

Piatek wa Milan sasa
kumrithi Suarez Barca

BARCELONA, Hispania

BARCELONA inapanga maisha
baada ya mshambuliaji wake
wa kimataifa wa Uruguay, Luis
Suarez.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32, alikuwa na wakati
mzuri zaidi hapo kwenye dimba
la Camp Nou, lakini kwa sasa
anasumbuliwa na kushuka ki-
wango huku umri nao ukimtupa
mkono.

Na sasa mabingwa hao wa Ligi
Kuu ya Hispania, La Liga, Barca
wanaangalia nani wa kuchukua
nafasi yake.

Barcelona imeonyesha nia ya
kumsajili mshambuliaji wa AC

Milan, Krzysztof Piatek kama
ndiye mrithi wake wa muda
mrefu Luis Suarez, kwa mujibu
wa Calciomercato.it.

Suarez atatimiza umri wa
miaka 33, Januari mwakani na
mkongwe huyo wa Barca ameo-
nyesha kushuka kiwango.

Barca wataangalia uwezekano
wa kuleta sura mpya Januari,
huku miamba hao wa soka la
Hispania wakiwa wameshatenga
kiasi cha euro milioni 50 kwa
ajili ya kumsajili Piatek, huku
Timo Werner wa RB Leipzig,
mshambuliaji wa Getafe, Jaime
Mata na mkongwe wa Juventus,
Mario Mandzukic wakiwa wana-
husishwa.

AMTETEA

XHAKA

MANCHESTER, England

NAI Emery amemtetea nahodha
wa Arsenal, Granit Xhaka, akim-
sifia kwa majukumu yake kwe-
nye mchezo dhidi ya Manches-
ter United wa Ligi Kuu ya England, juzi
Jumatatu ambao ulimalizika kwa sare.
Xhaka, ambaye Emery alimthibitisha
kuwa nahodha wiki hii, alishutumiwa
mno kwenye mitandao ya kijamii baada
ya United kupata bao la kwanza kwe-
nye Uwanja wa Old Trafford, ambapo
. Arsenal ilitoka sare ya kufungana
%, bao 1-1 na ‘Mashetani Wekunduw
{ hao.
Kiungo huyo wa kimataifa wa
Uswisi alionekana kushindwa
kumzuia Scott McTominay ali-
yefunga bao kwa shuti kutoka
i umbali wa yadi 20, ingawa
; marudio ya picha ya video
yalionyesha mpira ulimgonga
— kidogo kichwani kabla ya kut-
] inga wavuni.
g :Q"J Kocha huyo wa Arsenal, Em-
' ery alimsifia Xhaka baada ya
- mchezo huo ambapo Pierre-
- Emerick Aubameyang alifunga

= =3

- ;4._ . bao lake la saba la Ligi Kuu

~.  msimu huu na kuweza kuwapa

sare hiyo ‘Washika Bunduki’ hao

“Alionyesha majukumu

' makubwa,” alisema Emery aki-

. waambia waandishi wa habari.

= “Alikimbia kutoka nyuma. Ali-

cheza vizuri, na sina tatizo kabisa na
hilo,” alisema.

Huku Alexandre Lacazette akiwa bado
majeruhi, kinda Bukayo Saka alichukua
nafasi na kungara kwa kumtengenezea
pasi nzuri Aubameyang aliyesawazisha,
ingawa mwanzo lilikataliwa kwa kuone-
kana kama ameotea, lakini teknolojia ya
maamuzi ya usaidizi wa video, VAR ilio-
nyesha hakuotea na iliruhusu bao hilo.
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POGBA TATIZO UTOT@
SCHMEICHEE

® ® @ Sisemi kila anachokifanya ni kibaya,
ninachanganyikiwa zaidi na namna kazi yake...

MANCHESTER, England

ETER Schmeichel anaamini

Paul Pogba ni “tatizo la utoto”

kwa Manchester United, kauli

hiyo akiitoa wakati akihoji
nafasi ya kiungo huyo nyota katika
kikosi cha kwanza cha Ole Gunnar
Solskjaer.

Pogba alionyesha kiwango
cha chini baada ya United
kushikwa kwa sare ya bao
1-1 kwenye mechi ya Ligi
Kuu wakiwa nyumbani Old
Trafford dhidi ya Arsenal
juzi, Jumatatu usiku.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia akiwa na Ufaransa, ambaye alihu-
sishwa na kujiunga na Real Madrid na
Juventus wakati wa dirisha la usajili la
majira ya joto, alipona majeraha yake
ya kifundo cha mguu na kuweza kuan-
za dhidi ya Arsenal hapo Manchester.

Hata hivyo, kipa wa zamani wa
United, Schmeichel hakuwa na furaha
kwa namna Pogba alivyocheza wakati
‘Mashetani Wekundu’ hao wakiwa na
mwanzo mbaya zaidi wa msimu kwe-
nye Ligi Kuu kufuatia kufikisha pointi

tisa tu katika mechi saba.

“Namna mpira ulivyokuwa ukisam-
bazwa wakati Pogba akiwamo kiko-
sini ni tofauti kabisa na kasi ya mpira
ulivyokuwa ukisambazwa  wakati
akiwa hayupo kikosini,” Schmeichel
alilambia Stadium Astro. “Hicho ni
kitu nadhani wanapaswa kuendelea
kukifanyia kazi. Kama Pogba anacheza
ndani ya timu anapaswa kuongeza
kasi ya mchezo. Aliupooza sana mche-
70, katika dakika 25 za kwanza alikuwa
akicheza tu mpira nyuma.

“Kwa mchezaji wa hadhi yake, hilo
lilikatisha tamaa. Sitambui majukumu
yake ni yapi katika timu hii. Hata Ole
alipofanya mabadiliko na kumweka
Pogba mbele zaidi, hakuna mengi
yaliyotokea. Kulikuwa na pasi nzuri
sana mbili kutoka kwa Pogba, lakini zi-
likuwa mbili, na si 15. Na ninaona hilo
kama tatizo. Anachukua umakini sana.
Ni aina ya kujisikia kama tatizo la utoto
katika timu.

“Wakati unapokuwa na mtu am-
baye anachukua umakini sasa, tu-
napaswa kutambua jukumu lake,
nini atakwenda kukifanya kwa timu
hii ya Manchester United? Nadhani
wachezaji wanaoumzunguka ni wa-
zuri wa kutosha.

“Alikuwa na aina ya kujificha ki-
dogo katika kipindi cha kwanza, na
zaidi kipindi cha kwanza. Kipindi cha
pili alikuwa mzuri kidogo. Bila shaka
wakati alipopanda mbele majukumu
yake ya kukaba yalipungua kidogo,
kisha alipata mpira kidogo zaidi. Kwa
ukweli, hacheze kama alivyocheza
msimu uliopita.

“Nadhani wanabhitaji kujua jukumu
lake ni nini, ni vipi Manchester United
inapaswa kucheza naye kwenye timu.
Halafu inapaswa kuwasiliana ili kila
mtu [aelewe], [mashabiki] 75,000
hapa hawana furaha naye, kuwa
sawa. Unasikia kila mahali, watu ha-
wampendi Pogba sana kwa sababu
yeye hafanyi mengi kwa timu, lakini
tumeona kiwango bora cha dunia, tu-
nampataje yeye kufanya hivyo katika
timu hii ya Manchester United?

“Sisemi kila anachokifanya ni
kibaya, ninachanganyikiwa zaidi na
namna kazi yake ilivyo. Ni mchezaji
wa kiwango cha juu duniani, unata-
rajia mtu kama yeye kuubeba mch-
ezo, kuwaelekeza wachezaji makinda,
kulikuwa na makinda saba leo [juzi]
kuwa mtu wanayeweza kukutazama
na kutafuta mwongozo wakati mambo
yanapokuwa magumu.”

DORTMUND YAMTOA SANCHO

MKURUGENZI wa Michezo wa Borussia Dortmund,
amekiri hawezi kumuona mshambuliaji wa England,
Jadon Sancho, 19, aliyehusishwa na Manchester United
majira ya joto, akibaki katika klabu hiyo kwa muda
mrefu. (Kicker, via Mail)

AMSUBIRI SOUTHGATE

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Tammy Abraham, 21,
anajiandaa kuikataa Nigeria na kuamua kuichezea
England kama atapokea simu kutoka kwa Gareth South-
gate kwa ajili ya kuitumikia kwenye michuano ijayo ya
kuwania kufuzu Euro 2020 dhidi ya Jamhuri ya Czech
na Bulgaria. (Telegraph)

VERTONGHEN AISIKILIZIA SPURS

BEKI wa Tottenham, Jan Vertonghen, 32, ambaye
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu,
amependekeza kuwa anaweza kutia saini mkataba
mpya na klabu hiyo. (London Evening Standard)

MANDZUKIC SASA AGEUKA LULU

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Mario Mandzukic, 33,
anayewindwa na Manchester United, pia anatakiwa
na timu ya Ligi Kuu Marekani (MLS), Los Angeles FC.
(Calciomercato - in Italian)

KLOPP AMVUTA KOCHA PORTO

KOCHA wa Porto, Vitor Matos, amefikia katika mazun-
gumzo mazuri na Jurgen Klopp anayemtaka kujiunga
naye benchi la ufundi Liverpool. (Liverpool Echo)

WENGER KUMRITHI GIAMPAOLO

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger yupo
katika orodha ya kupewa mikoba ya kocha wa AC Milan,
Marco Giampaolo. (Gazzetta dello Sport - in Italian)

TOBY AHUSISHWA NA UTD

MANCHESTER United imekuwa ikihusishwa na
kwenda kumsajili nyota wa Tottenham, Mbelgiji Toby
Alderweireld, 30, katika dirisha la Januari. (Tuttosport,
via Inside Futbol)

PIQUE, RAIS BARCA KUTETA

BEKI wa Barcelona, Gerard Pique atafanya mazun-
gumzo na Rais wa klabu hiyo, Josep Maria Bartomeu,
walkati huu mvutano ukiongezeka kati ya wachezaji na
bodi kwa mabingwa hao wa Hispania. (ESPN)

JUVE, INTER KWA RAKITIC

JUVENTUS na Inter Milan watakuwa wakijiandaa
kuingia vitani katika dirisha la usajili la Januari kum-
wania kiungo wa Barcelona, Mcroatia Ivan Rakitic, 31.
(Calciomercato, via Caught Offside)

ARSENAL KUMSOMA SZOBOSZLAI

ARSENAL imepanga kumtazama nyota wa kimataifa
wa Hungary, Dominik Szoboszlai wakati akiichezea
Red Bull Salzburg dhidi ya Liverpool kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya leo, wakati huu ikiwa inatarajia
kutoa ofa kwa kinda huyo mwenye umri wa miaka 18
katika dirisha la Januari. (Football Insider)

TRAORE AWINDWA ROMA

ROMA inamfuatilia winga wa Wolves, Mhispania
Adama Traore, 23. (Calciomercato)
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Simbu kufuata
medali Qatar leo

Na Shufaa Lyimo, Arusha

BALINYA: {AZI NDIYVO KWANZA
IMEANZA KIMATAIFA YANGA

Na Mwandishi Wetu

MWANARIADHA wa Tanzania, Al-
phonce Simbu, leo jioni anatarajia
kupanda pipa kuelekea mjini Doha,
Qatar kushiriki mashindano ya Dunia
yanayoendelea nchini humo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Simbu alisema amejiandaa kwa
muda mrefu kuhakikisha anakwenda
kuiwakilisha vema nchi, ambapo kwa
upande wake atakimbia Jumamosi
wiki hii.

“Nashukuru naendelea vizuri naom-
ba Watanzania watuombee dua ili
tuiwakilishe vema nchi yetu,” alisema
Alphonce.

Mwanariadha huyo aliongeza
kuwa, mashindano hayo yatakuwa na
ushindani mkubwa, kutokana na uk-
weli kwamba kila nchi itatoa washiriki
watatu.

“Nimefanya mazoezi ya kutosha ni-
Kiwa chini ya makocha wangu, Antony
Muingereza pamoja na Philipo Kan-
dau, hivyo ninauhakika wa kufanya
vizuri,” alisema Simbu.

Mbali na Simbu, katika mashindano
hayo washiriki wengine wa Tanzania
ni Stephano Huche pamoja na Agus-
tino Sule.

Bondia Kakokere
afariki Dunia Dar

Na Sabato Kasika

BONDIA wa zamani wa timu za
Urafiki na Bora Shoes, Benedict Ka-
kokere (62), amefariki dunia baada ya
kuugua kwa muda mfupi.
Akizungumza katika ofisi za gazeti
hili, Mikocheni jijini
Dar es Salaam jana,
ndugu wa marehemu,
Francis Kakokere,
alisema bondia huyo
alifariki juzi katika
Hospitali ya Mloganzila
alikokuwa amelazwa.
Alisema bondia huyo
= alikuwa akisumbuliwa
na ugonjwa wa Kiharu-
si, na kwamba anatarajiwa kuzikwa
leo eneo la Pugu Kajiungeni jijini Dar
es Salaam, na ameacha mke na mtoto
mmoja wa kike.
“Enzi ya uhai wake alichezea
timu za ngumi za Urafiki na Bora
Shoes, lakini baadaye mwaka 1990
akastaafu na kufanya shughuli zake
za ufundi wa vifaa vya umeme hadi
umauti ulipomkuta,” alisema Francis.

AKATI mashabiki wa

Yanga wakiendelea kuug-

ulia maumivu ya timu yao

kushindwa kufuzu hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
mshambuliaji wa timu hiyo, Mganda
Juma Balinya, amewataka kushusha pre-
sha kwa kuwa mpambano kimataifa bado
unaendelea kwao kwa kuiwakilisha nchi
kwenye Kombe la Shirikisho.

Yanga ilitupwa nje na Zesco kwenye
raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Jumamosi iliyopita kufuatia kukubali
kipigo cha mabao 2-1 nchini Zambia ikiwa
ni baada ya kulazimishwa sare ya bao 1-1
katika mechi ya awali iliyopigwa Uwanja

kucheza mechi moja ya mchujo
nyumbani na ugenini dhidi ya timu
mojawapo iliyovuka raundi ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho, na ikipata matokeo
ya jumla, itashiriki hatua ya makundi ya
michuano hiyo ya pili kwa utajiri kwa
ngazi ya klabu barani Afrika baada ya ile
ya Ligi ya Mabingwa inayoongoza kwa
utajiri.
Droo ya hatua hiyo inataraji-
wa kufanyika Jumatano
ijayo ambapo Yanga itajua
timu itakayokutana nayo ku
weza kuwania nafasi hiyo ya
hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho.

Balinya alisema juzi kuwa mashabiki
wa Yanga hawana budi kuwapuuza

wote wanaowacheka kutokana na ku-
fungwa na Zesco na kutolewa kwenye
kinyanganyiro cha Ligi ya Mabingwa
kwani wao hawajapoteza kitu kwa kuwa
bado wana nafasi ya kutinga hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika.

“Hakuna  tulichopoteza  kwenye
mashindano ya kimataifa, tumeshuka
daraja moja na sasa tunashiriki Kombe la
Shirikisho Afrika, bado tupo na hatujaka-
ta tamaa, tutafanya kila kitu kuhakikisha
tunamfunga kila atakayekuja mbele
yetu,” alisema Balinya.

Kwa sasa Yanga ambayo inaburuza
mkia kwenye Ligi Kuu Bara baada ya
kushuka dimbani mara moja na kupoteza
mechi hiyo dhidi ya Ruvu Shooting, in-
ajiandaa kuikaribisha Polisi Tanzania
katika mchezo wa ligi hiyo utakaopigwa
Uwanja wa Uhuru kesho.

mwezi huu. PICHA: JUMANNE JUMA

ZFF: Uzoefu umeiua Karume Boys Cecafa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU wa Shirikisho la Soka Zanzibar
ZFF Mohamed Ali Hilali, amesema licha
timu ya vijana ya Karume Boys chini ya
umri wa miaka 20 iliyoshiriki michuano
ya Cecafa U-20 nchini Uganda kufanya
vibaya, kwa ujumla wachezaji walijitahidi
kulingana na umri wao huku akieleza ku-
kosa uzoefu kuliwagharimu.

Alisema wachezaji hao kufanya vibaya
kumetokana na uchanga wao wa kushiri-
ki michuano hiyo ikilinganishwa na timu

walizokuwa wakipambana nazo ambazo
tayari baadhi ya wachezaji walikuwa na
uzoefu.

Akizungumza na gazeti hili jana, alise-
ma wachezaji wengi hawana uzoefu wa
kushiriki michuano hiyo nje ya nchi,
hivyo baadhi walikuwa na hofu tatizo
lililochangia hata kutopata matokeo ma-
zuri katika michuano hiyo inayoendelea
nchini Uganda.

Alisema ZFF kupitia Kamati ya Maen-
deleo ya Soka la Vijana walichagua vijana
ambao wataweza kuwaendeleza kulin-

gana na umri wao ili wakipata nafasi ya
kushiriki michuano mingine ya vijana
tayari watakuwa na timu ambayo maan-
dalizi yake hayatakuwa makubwa kuto-
kana na kocha kujua mapema udhaifu wa
wachezaji.

Karume Boys iliondolewa katika mi-
chuano hiyo katika hatua ya robo fainali
baada ya kuchapwa mabao 5-1 dhidi ya
Elitria, lakini ikiwa imeshinda mechi moja
tu kati ya nne katika michuano hiyo ya Ce-
cafa.
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TABU SANA...

Guardiola: Mashabiki
wanataka taji la Uefa

MANCHESTER, England

PEP Guardiola anaamini Manchester
City inatakiwa kuwapa raha zaidi
mashabiki wake kwa kushinda taji la
Ligi ya Mabingwa Ulaya.
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Emery amtetea
Xhaka sare Utd

MANCHESTER, England

UNAI Emery amemtetea nahodha wa
Arsenal, Granit Xhaka, akimsifia kwa
majukumu yake kwenye mchezo dhidi
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Beki wa Manchester United, Ashley Young, akipata upinzani mkali kutoka kwa winga kinda wa Arsenal, Bu-
kayo Saka, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa kwenye Uwanja wa Old Trafford juzi na kumalmka

kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

AKATI Kocha Mkuu wa Yanga,
Mwinyi Zahera, akiwaonya
wapinzani wao Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, kuwa wamerudi ras-
mi kwenye kinyanganyiro hicho, Kocha wa
Polisi Tanzania, Seleman Matola, amesema
hasira zao za kupoteza mchezo wa kwanza
mbele ya Ruvu Shooting anazielekeza kwa
miamba hiyo.
Yanga itaikaribisha Polisi Tanza-
nia katika mechi ya Ligi Kuu Bara
kwenye Uwanja wa Uhuru ke-
sho, hiyo ikiwa ni mechi yao ya
pili msimu huu baada ya kuanza
kwa kupoteza kwa bao 1-0 dhidi
ya Ruvu Shooting.
Hata hivyo, Yanga itaingia dimbani ikiwa
na uchovu baada ya kundi la pili la wachezaji
wa timu hiyo kurejea jana likitokea Zambia,

va Manchester United wa Ligi Kuu...
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Zahera, Matola waliamsha

® ® ® Dimbani wote wakiugulia jeraha la Ruvu Shooting,
huku donda la Yanga likitoneshwa na Zesco kwa...

ambapo walitolewa kwenye Ligi ya Mabing-
wa Afrika na Zesco United kufuatia kukubali
kipigo cha mabao 2-1ikiwa ni baada ya mechi
ya awali jijini Dar es Salaam kulazimishwa
sare ya bao 1-1.

Zahera ambaye kikosi chake sasa kimean-
gukia kucheza mechi ya mchujo kusaka na-
fasi ya kushiriki hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika, amesema akili na nguvu
zote anazielekeza Ligi Kuu Bara, hadi ataka-
pojua mpinzani wake katika michuano hiyo
ya kimataifa.

“Tumetoka katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, sasa tunarudi kwenye
ligi ya nyumbani kupambana,” alisema Za-
hera ambaye Jumatano ijayo watajua mp-
inzani watakayekutana naye kwenye mechi

ya mchujo wakati Shirikisho la Soka Afrika
(Caf), litakapochezesha droo.

Hata hivyo, Matola ambaye anajivunia re-
kodi nzuri ya kuifunga Yanga tangu akiwa na
Lipuli FC ya Iringa msimu uliopita, alimwam-
bia mwandishi wetu kwamba anatambua
ugumu wa kupambana na Yanga kutokana
na mabadiliko waliyoyafanya katika kikosi
chao ila hesabu zake ni pointi tatu.

“Nafahamu Yanga imetolewa kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika na ina hasira ya
kupoteza, ila isisahau kwamba nasi tume-
poteza mchezo wetu wa kwanza mbele
ya Ruvu Shooting tena kwa kujifunga we-
nyewe kwa bahati mbaya na tuliwadhibiti
wapinzani wetu. “Tumefanya maandalizi
mazuri na dozi kwa vijana inaendelea, histo-
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ria yangu ya kushinda mbele ya Yanga hiyo
naachana nayo kwani mpira hatuzungumzii
wakati uliopita tunazungumzia dakika 90,
tunachoomba ni mashabiki kutupa sapoti,”
alisema Matola.

Mbali na rekodi nzuri ya kuifunga Yanga
wakati akiinoa Lipuli FC, pia mapema mwezi
uliopita, Matola aliiongoza Polisi Tanzania
kukichapa kikosi hicho cha Zahera mabao
2-0 kwenye mechi ya kirafiki iliyopigwa
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi.

Polisi Tanzania itashuka katika Uwanja
wa Uhuru kuivaa Yanga ikiwa na pointi tatu
ilizozipata kwa kuichapa Coastal Union kwe-
nye Uwanja wa Ushirika katika mechi yao ya
awali, huku kikosi hicho cha Zahera kikisaka
alama zao za kwanza msimu huu.
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