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Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza kwenye mkutano wa pamoja kati ya wafanyabiashara wa Tanzania na Marekani, jijini
New York, nchini Marekani juzi. PICHA: IKULU

Samia ateta na bosi EU ha
wafanyabiashara Marekani

Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameshiriki mkutano wa pamo-
ja kati ya wafanyabiashara
wa Tanzania na Marekani na
kuhimiza kuimarishwa kwa
biashara kati ya mataifa hayo
mawili ili kuwa na faida kwa
pande zote.

Katika mkutano huo uli-
ofanyika jana, Rais aliwaeleza
wafanyabiashara hao kuwa
kwa sasa biashara zinazofanyi-
ka kati ya Tanzania na Mare-
kani ni ndogo kulinganishwa
na fursa zilizopo.

Alisema kwa mujibu wa
takwimu za mwaka 2019, Tan-
zania iliagiza bidhaa zenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 241 na kuuza bidhaa
zenye thamani ya dola za ki-
marekani milioni 46.

Kwa wupande mwingine,
Marekani imewekeza Tanza-
nia Dola za Kimarekani bil-
ioni 5.55 na kuajiri watu 44,118

wakati Tanzania imewekeza
kiasi cha Dola za Kimarekani
milioni moja tu ambacho
ni kidogo kulinganishwa na
ukubwa wa uchumi wa Mare-
kani duniani na fursa zilizopo
nchini.

Rais Samia aliwaeleza wa-
fanyabiashara hao kuwa an-
gependa kuona biashara in-
aongezeka kwa kuwa Tanzania
ni mwanachama katika Jumui-
ya ya Afrika Mashariki(EAC)
na pia Jumuiya ya Maendeleo
ya Nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC) ambazo zinatoa fursa
za wawekezaji na wafanyabi-
ashara wa Marekani kwa soko
la watu milioni 450, hivyo
kuwa na mazingira mazuri ya
uwekezaji.

Vilevile, aliwaeleza wafan-
yabiashara hao kuwa Tanza-
nia imetia saini mkataba wa
Biashara Huru Barani Afrika
(AfCFTA) ambao umelegeza
masharti ya biashara na kuun-
ganisha soko la watu bilioni 1.3.

Rais Samia pia alikutana na
kufanya mazungumzo na Rais
wa Baraza la Umoja wa Ulaya
(EU), Charles Michel, ambaye
alimshukuru mkuu wa nchi
huyo kwa kukutana naye na
kueleza kuwa lengo lake ni
kutaka kupata maoni ya Rais
Samia kuhusu mambo manne
ya kipaumbele kwa Umoja wa
Ulaya kwenye uhusiano wake
na Afrika na utayari wa Umoja
wa Ulaya kushirikiana na Tan-
zania kwenye maeneo hayo.

Mambo hayo ni UVIKO-19,
Mabadiliko ya Tabia Nchi, Hali
ya Usalama Msumbiji na Map-
induzi ya Kidijitali.

Rais Samia aliushukuru
Umoja wa Ulaya kwa ush-
irikiano wake na kuelezea
hatua ambazo Tanzania ina-
chukua katika kukabiliana na
UVIKO-19, hasa ikizingatiwa
kuwa ugonjwa huo umeathiri
sekta nyingi ikiwamo ya utalii.

Pamoja na mambo men-
gine, Rais Samia alieleza hatua

mbalimbali ambazo serikali
inachukua katika kusambaza
miundombinu ya afya ingawa
bado kuna vikwazo katika
upatikanaji wa vifaa tiba na
rasilimali watu na hivyo kuu-
karibisha Umoja wa Ulaya
kuangalia namna ya kushiriki-
ana na Tanzania katika mae-
neo hayo.

Kuhusu mabadiliko ya tabia
nchi, Rais Samia alisema Tan-
zania ni miongoni mwa nchi
zilizoathirika na mabadiliko
hayo na inalipa kipaumbele
suala hilo katika kukabiliana
nalo.

Rais Samia pia alihudhuria
mkutano wa kuadhimisha
miaka 20 ya tamko la Durban
kuhusu kupinga ubaguzi wa
rangi na aina zote za unyan-
yasaji.

Leo Rais Samia anatarajiwa
kuhutubia Mkutano wa 76
wa Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa unaoendelea New
York, Marekani.

Wafanyabiashara wakubwa walipa mabilioni kodi TRA

Na Romana Mallya

KAMISHNA Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato (TRA), Alphayo
Kidata, amesema katika kip-
indi cha miezi miwili iliyopita
(Julai na Agosti) Idara ya Wali-
pakodi Wakubwa imekusanya
mapato ya kodi ya Sh. trilioni
1152.

Kidata alibainisha hayo jana
kao baina yake na walipakodi
wakubwa kilichojumuisha
watafiti na wachimbaji wa

madini, mafuta na gesi asilia,
wasambazaji wa mafuta na
vilainishi, wazalishaji wa ni-
shati, washauri wa kodi na
washauri elekezi.

Kidata  alisema  katika
mwaka wa fedha 2020/21,
TRA ilikusanya jumla ya Sh.
trilioni 18.148 ambapo Idara
ya Walipakodi Wakubwa iliku-
sanya Sh. trilioni 6.879 ikiwa
ni takribani asilimia 38 ya
makusanyo yote. Alisema kwa
mwaka huu wa fedha, TRA im-
epewa jukumu la kukusanya

Sh. trilioni 22.3 na kwa Idara ya
Walipakodi Wakubwa imepan-
ga kukusanya Sh. trilioni 9.5.

“Ni matarajio yetu kama am-
bavyo imekuwa desturi yenu,
mtaiwezesha mamlaka kuku-
sanya kiasi hiki cha fedha kwa
hiari na pasipo udanganyifu,”
alisema.

Pia alisema ritani za kodi
zinakaribia Sh. trilioni moja na
kwa miezi minne kuanzia Mei
wamelipa zaidi ya Sh. bilioni
300 na mwezi huu wanata-
rajia kulipa Sh. bilioni 270 na

matarajio ni kabla ya kuisha
mwaka huu wa fedha wawe
wamemaliza.

Kidata alisema lengo la ki-
kao hicho ni kuwasikiliza na
kujadiliana na wafanyabiasha-
ra mambo mbalimbali yata-
kayosaidia kuboresha utendaji
wa TRA.

Kidata alitumia kikao hicho
kuwakumbusha  wafanyabi-
ashara hao kulipa kodi kwa
hiari na kuwaeleza kuwa ha-
wapendi kutumia nguvu ka-
tika usimamizi wa kodi.

]
Polisi, Msajili wabaini tatizo
kisheria kuzuia vikao siasa

Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI la Polisi nchini limekutana na Msajili wa Vy-

ama vya Siasa nchini kujadili masuala mbalimbali,
huku wakibainisha kuwapo kwa shida ya kisheria
kwenye vikao vya ndani vya vyama vya siasa.
Mkuu wa Jeshi hilo (IGP), Simon Sirro, alisema wame-
kutana kujadili vikwazo vilivyokuwa vinajitokeza kwe-
nye baadhi ya vyama vya siasa kwenye mikutano yao
ya ndani na nje ambayo wamekuwa wakizuia.

“Kimsingi tumezungumza na kuona kweli kwe-
nye mikutano yao ya nje hakuna shida na si vyama
vingi vinavyolalamika kuwa tumekuwa tunaingilia,
lakini shida kubwa ipo kwenye mikutano ya ndani na
tumeona upande wa sheria ya Jeshi la Polisi na Polisi
wasaidizi na sheria ya vyama vya siasa havijatamka
bayana kuhusu sheria inayotawala vikao vya ndani
vya vyama.”

“Kumekuwapo na mwingiliano au sintofahamu kwa
maana kwamba baadhi ya vyama vya siasa mkutano
badala ya kuufanyia nje wanakuja kuufanyia ndani na
wanapofanyia ndani mikutano ya nje mara nyingi la-
zima tuambiwe ajenda za mkutano huo ni kitu gani...
kwa changamoto hiyo inaonekana kuna ombwe la
kutokuwa na sheria ambayo inayoelezea mikutano ya
ndani maana yake nini na sheria inayotawala miku-
tano ya ndani ya namna gani,” alisema.

Alishauri Msajili wa Vyama vya Siasa kulizungumzia
hilo na wanasiasa ili polisi ambao ni wasimamisizi wa
sheria waone uelekeo.

“Lakini jambo kubwa katika mikutano yote miwili
ya hadhara na ya ndani sisi Jeshi la Polisi tunaangalia
usalama kwanza, tunaangalia suala la amani na utuli-
vu katika hiyo mikutano tukiangalia suala la amani na
utulivu ni changamoto au kuna tishio lolote la amani
na utulivu basi ni lazima tuchukue hatua kwasababu
ni kazi yetu ya msingi.”

“Lakini jingine tulichoona suala la kukata rufani
kwa waziri pale ambapo OCD ametoa angalizo au
amekataa kile kikao au mkutano usiendelee basi ni vi-
zuri akawashauri viongozi wa kisiasa kuona watumie
ile forum ya kuweza kukata rufani kwa waziri ili waziri
aweze kubatilisha maamuzi ya OCD au kuona kwam-
ba maamuzi ya OCD ni sahihi,” alisema.

Hata hivyo, alisema wamekubaliana kuna kila saba-
bu ya jeshi hilo kuwa karibu na viongozi wa vyama
vya siasa kwa kuwa ni wadau muhimu katika suala la
ulinzi na usalama.

“Tumekubaliana mambo mengi ya kufanya ku-
hakikisha mwisho wa siku nchi yetu inakuwa ya am-
ani na utulivu. Niwaombe kwa sababu msajili wana
kikao cha kukutana na wanasiasa niwaombe basi ni
vizuri na sisi tukapata taarifa kwa kuwa lengo uki-
pata taarifa unaitumia taarifa ili mwisho wa siku ni
kuhakikisha kwamba nchi yetu inakuwa na amani na
utulivu,” alisema.

Naye Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mu-
tungi, alisema kikao hicho mchakato wa vikao vya
awali kabla ya kufanya kikao cha wadau Oktoba 21,
mwaka huu. “Sikupenda kusubiri nifanye kikao moja
kwa moja cha wadau kabla ya wahusika wakuu wa
suala hili ambalo tulikuwa tunalifuatilia kukaa nao.
Nashukuru tumepata ushirikiano mzuri na tumeon-
gea mambo mengi ambayo na mimi yamenifungua
macho kwamba tumekuwa tukifanya kazi lakini cha
msingi nilichojifunza mawasiliano ya mara kwa mara
kwenye hizi taasisi ni muhimu,” alisema.

Aliongeza: “Nitawaeleza wanasiasa mambo yali-
yoelezwa, lakini kikubwa tunataka kupunguza misu-
guano ambayo haina ulazima.. leo nimegundua
kwamba kuna mambo ambayo hatuyajui sisi, lakini
wangekuwa kila kitu wanakieleza tungejua tunafanya
siasa au wakati mwingine tunafanya fujo, kwa hiyo
tutafikisha kwa wadau wa siasa ili kuwa na mwelekeo
mzuri.”
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Bosi: Sabaya hakuruhusiwa
kutekeleza majukumu ya nje

Na Allan Isack,ARUSHA

KATIBU Tawala Msaidizi
wa zamani wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Renatus Msangira
(45), amepanda kizimbani,
akidai aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai mkoani humo,
Lengai Ole Sabaya, hakupewa
kibali chochote cha maandi-
shi kwenda kutekeleza maju-
kumu nje ya kituo chake cha
kazi.

Msangira, ambaye ni shahi-
di wa kwanza wa upande wa
Jamhuri, alitoa madai hayo
jana, katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Aru-
sha wakati akitoa ushahidi
wake, akiongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi Fi-
lex Kwetukia.

Sabaya na wenzake sita,
wanakabiliwa na mashtaka
matano, ya matumizi mabaya
ya madaraka, utakatishaji wa
fedha, kujihusisha na vitendo
vya rushwa, kuongoza genge
la uhalifu na kujihusisha na
vitendo vya rushwa.

Washtakiwa wenzake ka-
tika shauri hilo la uhujumu ni
Silvester Nyengu (26), Enock
Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Na-
than Msuya (31).

Mbele ya Hakimu wa ma-
hakama hiyo, Patricia Kisin-
da, alidai Sabaya hakuwahi
kupewa kibali cha maandishi
kwenda kutekeleza maju-
kumu nje ya kituo chake cha

kazi cha Wilaya ya Hai.

Alidai kiutaratibu Mkuu wa
Wilaya akitaka kwenda ku-
fanya kazi nje ya kituo chake
cha kazi inatakiwa apate kiba-
li cha maandishi kutoka kwa
Mkuu wa Mkoa, lakini hilo
halikufanyika.

“Kwa kuwa mimi nilikuwa
RAS Msaidizi ninayesimamia
utawala na rasilimali watu
katika Mkoa wa Kilimanjaro,
kama Sabaya angekuwa ame-
pewa kibali cha maandishi na
RC kwenda kufanya kazi nje
ya wilaya yake ningefahamu
kwa kuwa kingepitia kwenye
ofisi yangu kwa kuwa mimi
ni msimamizi wa shughuli
za kiutawala,” alidai shahidi
huyo.

Msangira, ambaye kwa
sasa ni Mkurugenzi Msaidizi
anayesimamia utawala na mi-
pango katika Wizara ya Fed-
ha na Mipango, alidai kwam-
ba awali alikuwa mtumishi
katika Mkoa wa Kilimanjaro,
kuanzia Machi 20, mwaka
2020 hadi Juni mwaka huo
ndipo akahamishwa kupele-
kwa wizarani.

“Katika mazingira ya kawai-
daDCakitakakutokanje ya
kituo chake cha kazi kwenda
sehemu ya wilaya nyingine
au mkoa mwingine kwenda
kutekeleza majukumu ya ki-
kazi, lazima aombe  ruhu-
sa kwa kiongozi wake  wa
Mkoa na apewa kibali cha
maandishi,”alidai.

Alidai katika kipindi cha

Machi hadi Juni mwaka huu,
Sabaya alikuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, lakini Mei 13,
mwaka huu, Rais Samia Su-
luhu Hassan alimsimamisha
kazi kupisha uchunguzi dhidi
ya tuhuma zilizokuwa zikim-
kabili.

Katika hatua nyingine sha-
hidi huyo, alidai kwamba
Mkuu wa Wilaya hapaswi
kuwa na walinzi binafsi
kwa  kuwa anakuwa na ul-
inzi wa askari polisi akiwa
kazini, nyumbani kwake
na kwenye  ziara za kikazi
kulingana jeografia ya eneo
husika.

“Kwa utaratibu wakuu wa
wilaya, wakuu wa mikoa,
mawaziri na manaibu waziri
hawatakiwi kuwa na walinzi
binafsi lakini kama kuna jam-
bo la kuhatarisha usalama
wake anaomba kibali kutoka
katika mamlaka husika za us-
alama.

Aliieleza mahakama
kwamba endapo Mkuu wa
Wilaya atahitaji kuwa na wal-
inzi binafsi tenda itatangazwa
na mshindi ndiye atapatiwa
shughuli ya kutoa huduma
hiyo.

“Ulinzi wa kwenye makazi
wanalinda askari polisi na
kama DC anahitaji walinzi
binafsi Katibu Tawala wa
Wilaya (DAS), anaandika
barua kwa Mkuu wa Poli-
si  Wilaya (OCD),kuomba
kuongewa walinzi binafsi
kama wanabhitajika.

Bomoabomoa vibanda

vya

machinga yarindima usiku

Na Romana Mallya

AGIZO la Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa wakuu wa
mikoa na wilaya nchini kuwa-
panga vyema wafanyabiasha-
ra wadogo, maarufu mach-
inga, limeanza kutekelezwa
kuondoa vibanda vilivyopo
maeneo ya karibu na Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere.

Juzi, Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos Makalla,
aliagiza vibanda vya biashara
vilivyoko pembezoni mwa
barabara viondolewe.

Katika kutekeleza agizo
hilo, jana Nipashe ilishuhudi-
wa vibanda vilivyokuwa mae-
neo ya kuanzia uwanja huo
wa ndege hadi TAZARA vi-
kiwa vimebolewa, mashuhu-
da wakidai kuwa ubomoaji
ulifanyika usiku wa kuambkia

jana.

Nipashe ilishuhudia baa-
dhi ya wafanyabiashara wak-
iwa wanachukua baadhi ya
bidhaa zao zilizoharibiwa ka-
tika utekelezaji wa agizo hilo.

Septemba 13, mwaka huu,
Rais Samia aliwataka wakuu
wa mikoa na wilaya nchini
kuchukua hatua za kuwa-
panga vyema machinga na
kwamba hataki kuona anay-
oona kwenye televisheni ya
kupigana, kuchafuana na vitu
kumwagwa.

Wakati Rais akitoa agizo
hilo, Septemba 9 mwaka huu,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Makalla alikuwa ame-
shapiga marufuku ufanyaji
wa biashara kwenye maeneo
ya hifadhi ya barabara zote za
mbkoa huo baada ya utaratibu
huo kuwa chanzo cha uvun-
jifu wa amani na ongezeko la
ajali.

Rais

Samia  aliwataka

wakuu wa mikoa na wilaya
wakati wanachukua hatua
ya kuwapanga machinga,
wahakikishe  hawasababi-
shi vurugu, fujo na uonevu
na kuwataka machinga nao
wafuate sheria na kanuni zi-
lizopo na kutii wanayopangi-
wa na viongozi hao waki-
wamo wa wakuu wa wilaya.

Akizungumza katika Soko
la Kariakoo, Makalla ambaye
alilitembelea baada ya ku-
zuka ugomvi wa wafanyabi-
ashara na mmoja wao kuvua
nguo zote wakati wakigom-
bea maeneo ya biashara,
aliwaagiza wakuu wa wilaya
kuainisha maeneo ambako
watawapeleka.

Makalla alisema uchunguzi
umebaini kuwapo kwa kero
zinazosababishwa na ufan-
yaji biashara holela kwenye
maeneo ya watembea kwa
miguu na hifadhi za bara-
bara.

Rais Mwinyi azindua vitambulisho vya wajasiriamali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amezindua vitam-
bulisho vya wajasiriamali
vitakavyosaidia kurasimisha
shughuli zao na kuwatam-
bua kisheria kuwa ni mion-
goni mwa wachangiaji wa
uchumi.

Dk. Mwinyi alisema kuwa
mbali ya hatua hizo pia,
kuwapo kwa vitambulisho
hivyo kutawarahisishia
wajasiriamali hao huduma
mbalimbali zikiwamo za ku-
pata mikopo katika taasisi za
kifedha.

“Kwa hakika leo ni siku
ya furaha kubwa kwangu
kuona kuwa tumeweza
kuitekeleza ahadi tuliyoitoa
kwa wananchi na hasa waja-
siriamali wadogo hapa Zan-
zibar ya kuwapatia vitambu-
lisho maalum na vya kisasa,”
alisema Rais Dk. Mwinyi.

Alisema hatua hiyo ni
utekelezaji wa ahadi ali-
yoitoa pamoja na kuzingatia
matakwa ya sheria mbal-

imbali zinazohusiana na
wajasiriamali ikiwamo She-
ria Namba Saba ya mwaka
2014, ikiwa na lengo la ku-
weka mazingira maalum
ya kuyasaidia makundi ya
wajasiriamali ~ wakiwamo
vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu.

Pia, alisema malengo ya
serikali ni kutoa Sh. bilioni
100 kwa ajili ya kuwasaidia
wajasiriamali na serikali
itatoa Sh. bilioni 50 na benki
zilizoamua kuwasaidia zi-
tatoa Sh. bilioni 50 ambazo
zitatumika kwa kuwatafutia
mafunzo, mitaji pamoja na
masoko.

Alisema tayari serikali
imeshaanza mazungumzo
na wawekezaji katika
kufanikisha ujenzi wa
masoko kwa kila wilaya Un-
guja na Pemba, huku akitoa
taarifa katika kipindi ki-
fupi kijacho serikali itaanza
ujenzi wa masoko katika
eneo laJumbi na Chuini kwa
Nyanya.

Aidha, alisema serikali
ipo katika hatua za mwisho
Za Mazungumzo ya ujenzi
katika eneo la Darajani am-

balo litakuwa na sura mpya
na fursa nyingi zaidi kwa
wafanyabiashara wadogo
kufanya kwa ufanisi.

Aliwapongeza  wajasiri-
amali wote waliojitokeza
kujisajili tangu zoezi hilo
lilipoanza na kuwahimiza
ambao hawajajisajili kufan-
ya hivyo katika vituo vilivy-
oandaliwa.

Aliupongeza uongozi na
watendaji wa Kampuni ya
AIM Group Limited kutoka
Dar es Saalam kwa kazi
nzuri ya utayarishaji wa
mfumo wa usajili wa waja-
siriamali wadogo Zanzibar
uliozinduliwa rasmi jana na
kuwawezesha kupata vitam-
bulisho vyenye ubora.

Kwa upande wao waja-
siriamali waliofika katika
uzinduzi huo wamepongeza
hatua hiyo ambayo itawara-
hisishia kufanya biashara
Zao.

Naye Mkuu wa Mkoa wa

Mjini Magharib Unguja,
Idrissa Kitwana, alisema
watajitahidi kusimamia

zoezi hilo kwa uadilifu ili
kufikia lengo lililokusudiwa
la kuwasaidia wajasiriamali.

TANGAZO LA MNADA

GARI AINA YA MITSUBISH FUSO
YENYE NAMBA ZA USAJILI T323 CFZ

MNADA UNAFANYIKA KATIKA YARD YA KAMPUNI YA
ADVANCED CREDIT ILIYOKO SAKINA KWA IDDI
OPPOSITE LUSH GARDEN HOTEL.

TAR: 25/09/2021 KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa asilimia 25% ya bei hapo hapo na
asilimia 75 iliyobaki italipwa ndani ya siku 14.

2. Ukaguzi wa gari utafanyika siku mbili kabla ya mnada

Endapo mshindi atashindwa kulipa asilimia 75 iliyobaki ndani ya muda
uliotolewa atakuwa amepoteza haki yake na gari itauzwa upya

116474302

Mawasiliano: 0785 132 130
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Serikali yakKiri tatizo kesi ya Rugemalira

Na Sanula Athanas

KATIKA sehemu ya kwanza
jana, kuliainishwa madai
yaliyopo kuhusu walakini wa
upelelezi kisheria na mazin-
gira yake. Endelea kufuatilia
uchambuzi wa hoja hiyo, ikio-
anishwa na nafasi zingine za
kisheria zinazogusa kasoro
hiyo:

Katika hoja yake, Mwanasheria
Alloyce Komba anafungamana
na kinachopaziwa sauti na Kituo
cha Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC), akianzia na eneo la
upelelezi ambalo anawasilisha
hoja yake ya msingi kwamba: “Tu-
nataka upelelezi wa kesi zote za
Uhujumu Uchumi na kesi zingine
uwe na ukomo.”

Anaendelea: “Hii itapunguza
mwenendo wa watu kushikiliwa
mahabusu kwa muda mrefu kwa
kisingizio kwamba upelelezi hau-
jakamilika.”

Komba pia anadai madaraka
ya DPP yamepitiliza, hivyo yana-
paswa kupunguzwa ili kuondoa
mianya anayodai inaweka rehani
sehemu ya haki za kibinadamu.

Anafafanua kwamba DPP ana-
chukua nguvu ya mahakama,
akirejea mifano hai ya kesi za
Uhujumu Uchumi zinazotakiwa
kusikilizwa na Mahakama Kuu,
lakini zinapokuwa makahama za
wilaya au mkoa zinahitaji kibali
chake.

Mwanasheria huyo mwenye
mzizi wa kutumikia Sekta ya
Habari na sasa wakili wa ku-
jitegemea, anafafanuzi kwamba
mashtaka ya jinai hayapaswi
kukinzana na Katiba ya nchi.

Hata hivyo, katika maoni yake
ya kitaalamu huku akirejea baa-
dhi ya vifungu vya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977, anadai mwenen-
do wa kesi iliyomhusu Rugema-
lira ulikiuka sheria hiyo kuu.

Wakili Benedict Ishabakaki
ana dai la kukosoa taratibu za
upelelezi nchini, akitaka ufanyike
mapema na hatua za kujiridhisha
zifikiwe na mamlaka za kisheria,
ndipo shauri lihamie kwenye uta-
ratibu wa kufikishwa mahakama-
ni.
Huku akitoa mfano anaoueleza
katika sura ya walakini una-
oshuhudiwa kwenye shauri lin-
alomhusu Mzee Rugemalira, wak-
ili huyo anafafanua:

“Mtu akikamatwa wakati usha-
hidi haujakamilika, matatizo yake
ndiyo kama haya yaliyotokea kwa
Rugemalira, mtu anakaa maha-
busu miaka minne ila hamna kitu
chochote walichokikuta kwenye
kesi yake.”

KAULI YA SERIKALI

Naibu Waziri wa Katiba na She-
ria, Geofrey Pinda (pichani), ali-
potakiwa na Nipashe kutoa neno
kuhusiana na sauti hizo kutoka
kwa wanasheria wenzake, kwan-
za alikiri ukweli unaolalamikiwa
wa kilio cha kesi kuchelewa ma-
hakamani.

Hata hivyo, anasogeza kando

e Waziri ataja shida kisheria, amtetea DPP

e Gerezani: Wafungwa 52%; mahabusi 48%

)
15,194

Idadi ya mahabusi
Kkwenye magereza
yote nchini hadi Agosti
23 mwaka huu.

lawama za kuchelewesha kesi
kwa wadau wenza kutoka Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi na
Ofisi ya Rais (Utawala Bora) pe-
nye mzizi wa mashauri.

Pinda anafafanua: “Kesi ni jam-
bo mtambuka, kuna TAKUKURU,
Polisi, wote hao ni wapelelezi.
Wakitoka hao anaingia DPP, yeye
anajiridhisha kama kesi inasta-
hili kusikilizwa mahakamani na
kama ina maslahi makubwa zaidi,
Wakili Mkuu wa Serikali anaingia.

“Hivi vyote vinafanyiwa kazi
kila kimoja kwa wakati wake na
tukumbuke kesi zinatofautiana
uzito. Unaposema kuchelewa
kwa kesi, lazima ujue kwanza
sura ya kesi husika.

“Mahakama katika sura ya
kawaida inaonekana kama ndiko
mahali kesi zinakocheleweshwa,
lakini ukweli ni kwamba mahaka-
ma haihusiki na upelelezi.

“Jaji au hakimu akiambiwa
upelelezi umekamilika, anapanga
tarehe ya kusikiliza ushahidi na
baadaye hukumu. Tumejitahidi
sana kupunguza msongamano

wa kesi, mkakati wetu ni mzuri
na kesi sasa zinakwenda kwa
haraka.”

Anasema hatua inayochuku-
liwa hivi sasa, wamepeana wito
kwa wizara na vitengo vyote wa-
dau wa kesi kuharakisha hatua
za upelelezi kukiwapo muda
maalum.

“Tumeweka malengo kesi
za kawaida uchunguzi usizidi
siku 60 na hizi kesi kubwa
usizidi miezi sita. Tumejita-
hidi sana kuhakikisha kesi zi-
naamuliwa haraka,” anafafanua
hatua inayochukuliwa, akiwa
na angalizo kuwa mashauri
makubwa upelelezi unaweza ku-
vuka ukomo.Nini kilichojiri kishe-
ria kwenye shauri linalolalamiki-
wa sasa linalomhusu Rugemalira
na wenzake? Ni swali ambalo Ni-
pashe inataka ufafanuzi kutoka
kwa kiongozi huyo wa serikali.

Naibu Waziri katika majibu
yake, anaeleza: “Kesi ya Rugema-
lira iliangukia kwenye Uhujumu
Uchumi na mazingira ya uhuju-
mu yanachukua muda mrefu ku-
fanya utafiti wa kujiridhisha.

“Hawa walifika hadi hatua ya
kukubaliana na DPP kulipa. Sasa
inawezekana pande zote mbili zi-
likuwa zinavutana kwenye hilo.”

Pinda ambaye katika ma-
jibu yake kwa Nipashe, yanavaa
sura tatu; nafasi ya kiutawala,
uanasheria na mwananchi wa
kawaida, anaungana moja kwa
moja na walalamikaji wanasheria
wenzake na umma kuhusu mad-

D
16,542

Idadi ya wafungwa
Kwenye magereza
yote nchini hadi Agosti
23 mwaka huu.

hara ya mtu kukaa muda mrefu
mahabusu.

Akitumia mfano rejea wa
mshtakiwa Rugemalira, Naibu
Waziri huyo anaweka ujumbe
wa simanzi yake binafsi, akisema
kilichomfika Rugemalira na kwa
namna hiyo akiwanyoshea kidole
wote waliokaa muda mrefu ma-
habusu katika mazingira yanay-
ofanana na hayo, hayana jema
hata kidogo.

Ni darasa la kisosholojia analo-
zama nalo, akisema laiti inapom-
wangukia mwenye umri wa ujana,
si ajabu pakashuhudiwa mabadi-
liko makubwa kwa hali ya kifa-
milia aliyoiacha nyumbani, tukio
litakalombebesha simanzi mpya
ya kijamii hadi kiuchumi, ambayo
matokeo yake ni kitendawili.

Hata hivyo, udadisi wa Nipashe
kuhusu madaraka ya DPP, Pinda
anarejea katika nafasi yake ya
kisheria, akiukosoa mtazamo wa
wanasheria wenzake kuwa ni
ushauri uliokosa mbadala thabiti.

Anahoji: “Mamlaka ya DPP ya-
punguzwe, yapelekwe wapi? Ki-

pande cha mamlaka yale kiende
kwa nani? Polisi au TAKUKURU?
Hayo ni mamlaka ambayo tumem-
pa kisheria!”

WAFUNGWA, MAHABUSI

Rais Samia Suluhu Hassan al-
ipozungumza katika ufunguzi wa
kikao kazi cha maofisa Jeshi la
Polisi mkoani Dar es Salam tarehe
25, mwezi uliopita, pia alitoa an-
galizo binafsi, akiona ukakasi wa
ziada ya mahabusi katika mazin-
gira yanayokosa hoja nzito.

Katika hilo, Rais alitoa maele-
kezo kadhaa ya kuondoa tatizo
hilo, ikiwamo Jeshi la Polisi kuona
namna ya kukaa na wadau wake
wa sheria, kuangalia uwezekano
wa kurekebisha sheria inayohusu
mahabusi.

Rais alikemea ucheleweshaji
upelelezi unavyoibebesha mzigo
mkubwa serikali kuwahudumia
watu walioko mahabusu kwa
muda mrefu.

Katika hotuba hiyo ya Rais ili-
yobeba angalizo la kitaalamu, ali-
ainisha takwimu hadi tarehe 23
ya mwezi uliopita, kulikuwapo
mahabusi 15,194 huku wafungwa
wakiwa 16,542, hali inayokaribia
kufanana.

“Mahabusi hawa wapo waliokaa
wiki, miaka miwili, miaka mitatu,
mwaka mmoja na muda mbalim-
bali na wanalishwa na serikali,”
Rais Samia alisema na kuhimiza
kesi zenye ushahidi dhaifu zina-
paswa kufutwa na kuwarejeshea
watuhumiwa uhuru wao.
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Bomba la mafuta
Kulipa fidia bil. 25/-

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MRADI wa Bomba la Mafuta Ghafi
(EACOP), kutoka Uganda hadi jijini
Tanga unatarajia kutumia Sh. bilioni 25
kuwalipa fidia wananchi watakaopitiwa
na bomba hilo ili kupisha ujenzi wake.

Bomba hilo linapita katika mikoa
nane iliyopo Tanzania, wilaya 24, kata
134 na utandazaji wake chini ya ardhi
utachukua kilometa 1,443 kutoka nchini
Uganda hadi mkoani Tanga
Ofisa wa Mazingira Mwandamizi kutoka
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC), Anamaria Simon, alipozun-
gumza na wafanyabiashara wa Wilaya
ya Kahama mkoani Shimyanga juu
ya fursa ambazo zitakuwa rafiki kwao
wakati wa ujenzi wa mradi huo.

Simon alisema katika Wilaya ya Ka-
hama bomba hilo litapita kwa umbali
wa kilometa 54, na kwamba wafanya-
biashara wanaweza kupata fursa ya
kuangalia mazingira mazuri ya kufanya
shughuli za ujasiriamali katika eneo
husika.

Alisema kuwa bomba hilo lina uwezo
wa kusafirisha jumla ya mapipa 216,000
kwa siku, huku ujenzi wake ukigharimu
kiasi cha dola za Kimarekani bilioni 3.5

sawa na Sh. trilioni nane.

Akizungumza kuhusu
EACOPa mbaye ndiye mkandasani
mkuu, Simon alisema kuwa kampuni
hiyo inaundwa na kampuni nne ambazo
zina hisa.

Katika hisa hizo TPDC na asilimia 15,
kampuni ya Total kutoka Ufaransa asil-
imia 65, UNOC, asilimia 15 pamoja na
kampuni ya CNOOC yenye asilimia 8.

Aidha, alisema kuwa katika kuelekea
ujenzi wa mradi huo hatua iliyopo kwa
sasa ni uchukuaji wa ardhi kutoka kwa
wananchi, huku akiongeza kuwa bomba
hilo litafanya kazi kwa miaka 25 na jum-
la ya wananchi 607 watalipwa fidia ka-
tika kata nane zilizopo katika Wilaya ya
Kahama.

Mhandisi kutoka katika Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) kutoka makao makuu Do-
doma, Nyaso Makwaya, alisema kuwa
kwa sasa ni bora kwa wamiliki wa kam-
puni ya wazawa kusajili kampuni zao ili
waweze kupata fursa ya kufanya biasha-
ra na mradi huo.

Alisema kuwa hadi Agosti 31, mwaka
2021 jumla ya kampuni 852 zimesajiliwa
na mamlaka hiyo na kuongeza kuwa
kampuni hizo zimeagizwa kutumia bid-
haa zinazotoka hapa hapa nchini.

]
Biashara ya binadamu yawatupa jela miaka 140

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Lindi imewahukumu kwenda
jela miaka 140 watu watano,
baada ya kukutwa na hatia
ya kujihusisha na biashara
ya kusafirisha ya binadamu
kutoka nchi moja kwenda ny-
ingine.

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama ya Wilaya Lindi,
Maria Batraine, baada ya
washtakiwa wote kukiri ma-
kosa yaliyowakabiri.

Washtakiwa hao ni Issa
Omari Magwila (37), Moham-
edi Abdurahamani Jenga (40)
wote wakiwa ni wakazi wa Vi-
kindu, Mkoa wa Pwani.

Wengine ni Jafari Hamisi
Mtanda (36), Ahmadi Khalfani
Salum (38) wakazi wa Mtaa wa
Majengo mkoani Mtwara na
Juma Lupanga Wagondo (36)
Wilaya ya Newala mkoani Mt-
wara.

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo washtakiwa wal-
ipewa nafasi ya kujitetea na
kila mmoja kwa wakati wake

;:
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waliiomba mahakama isiwape
adhabu kali wakieleza kwam-
ba ni mara yao ya kwanza
kutenda kosa hilo, pia wanafa-
milia zinazowategemea.

Baada ya utetezi huo,
Hakimu Batraine alimuuliza
mwanasheria wa  serikaili,
Yahaya Gumbo, iwapo anazo
kumbukumbu ya makosa ya
zamani kwa washtakiwa na
kujibu hapana, huku akiiom-
ba mahakama iwape adhabu
kali, ili iwe fundisho kwao na
wengine walio na tabia ya aina
hiyo.

“Hakimu sina kumbukumbu
zao, lakini naomba wapewe
adhabu kali, ili kupunguza
kama siyo kumaliza kabisa
tabia hii haramu,” alidai Gum-
bo.

Hakimu Batraine akitoa hu-
kumu katika kesi hiyo ya jinai
namba 52/2021, kupitia Sheria
ya Uhamiaji kifungu cha 46
kifungu kidogo cha (1)(a), Sura
ya 54 rejeo la 2016 na kifungu
cha 46 kifungu kidogo cha (1)
(1) (g) ya Sheria ya Uhamiaji
sura ya 54 rejeo 2016.

Hivyo, Hakimu Batraine
aliwahukumu mshtakiwa wa

kwanza na pili katumikia ki-
fungo cha miaka 40 jela kila
mmoja wakati mshtakiwa wa
tatu, nne na tano kila mmoja
alihukumiwa kifungo cha mi-
aka 20 jela, kufanya jumla ya
miaka  waliyofungwa kuwa
149.

Awali mahakamani hapo
ilidaiwa na Mwanasheria
wa Serikali, Yahaya Gumbo,
kwamba washtakiwa wanaji-
husisha na mtandao wa kufan-
ya biashara ya kusafirisha bin-
adamu kinyume cha sheria.

Ilielezwa kwamba washtak-
iwa wote walikamatwa kwa
nyakati tofauti wakisafirisha
watoto wawili wenye umri wa
miaka 12 raia wa Ethiopia.

Gumbo alilambia mahaka-
ma hiyo kwamba watoto hao
(Gidion Fantu na Mohamedi
Egogo) walikamatwa Julai 18,
mwaka huu, wakisafirishwa
na washtakiwa hao kuelekea
Afrika Kusini kinyume cha she-
ria.

Hata hivyo, watoto hao kwa
sasa wapo chini ya uwangalizi
wa Idara ya Ustawi wa Jamii
mkoa, wakisubiri taratibu za
kurejeshwa katika nchi yao.

TAJIRI NA BILIONEA LEON CARVAHAL AJIKUTA MLENGWA
WA WABAYA WAKE, AMALIZWA KIKATILI SIKU YA HARUSI YAKE,
ROHO YAKE YAJITOKEZA UPYA KWA CHINO VALDES
KIJANA MTUKUTU NA MHALIFU ANAYEOGOPEKA
AMBAYE NAYE ALIMALIZWA KWA HUKUMU YA KITI CHA UMEME.
NA MWISHO PROFESA BETRAN CAMACHO NAE APATA AJALI MBAYA

YA GARI NA KUFARIKI DUNIA.

LOVE TO DEATH KUANZIA

HAWA WOTE WATATU WAFARIKI MUDA MMOJA, MAENEO,
VYANZO NA MAZINGIRA YA VIFO VYAO NI TOFAUTI.
JE, NI NANI WAHUSIKA WA VIFO HIVI VITATU?.

DON’T MISS THIS CAPTIVATING TELENOVELA,
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MWANGA WA JAMII

Hatua zichukuliwe magonjwa
yasiyoambukiza yanaangamiza

NOVEMBA 3 mpaka 6, mwaka huu, Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kupitia Taasisi ya Mpan-
go wa Kupambana na Magonjwa Yasiyoambukiza (TANCDA),
inaadhimisha Wiki ya Kupambana na Magonjwa Yasiyoam-
bukiza, jijini Arusha.

Lengo la maadhimisho hayo ni kuwakumbusha na kuwa-
hamasisha Watanzania umuhimu wa kuangalia afya zao mara
kwa mara ili kujiepusha na athari za magonjwa hayo.

Magonjwa yasiyoambukiza ni yale yasiyo na vimelea vina-
vyoweza kusambazwa mfano magonjwa ya moyo na mishipa
ya damu, saratani, magonjwa sugu ya njia ya hewa, kisukari,
kuoza meno, magonjwa ya akili na mengine ya kurithi kama
selimundu.

Serikali inatumia gharama kubwa katika bajeti yake kutibu
magonjwa yasiyoambukiza na kwa mwaka 1991 ilionyesha
kuwa asilimia tisa ya bajeti ilitibu wagonjwa wa kisukari.

Kwa mujibu wa wataalamu wa TANCDA, magonjwa haya
yanaongezeka kwa kasi na kuwaathiri hata watu wenye umri
mdogo wakiwamo watoto.

Mwaka 2016, watu milioni 42 (sawa na asilimia 71 ya vifo
vyote) walifariki duniani kutokana na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Asilimia 75 ya vifo vyote vinavyohusu watu wenye miaka 30
-70 husababishwa na magonjwa hayo.

Sababu zinazoelezwa za kuongezeka kwa magonjwa hayo
ni mabadiliko ya mtindo wa maisha ikiwamo kutofanya ma-
zoezi, kukaa ofisini, darasani kwa muda mrefu, kuangalia
runinga, kutumia lifti kupanda majengo ya ghorofa, kupanda
magari na kutoshiriki michezo.

Sababu nyingine ya kuongezeka kwa magonjwa hayo ni ul-
aji usiofaa, kwa mfano kula chakula kuzidi mahitaji ya mwili
na hivyo kunenepa, kula sukari, mafuta na chumvi zaidi ya
mahitaji ya mwili, kutokula mboga na matunda kiasi cha ku-
tosha, kula nafaka zilizokobolewa na kunywa juisi badala ya
matunda yenyewe.

Wataalamu hao wanasema pia matumizi ya pombe, tum-
baku na dawa za kulevya yanachangia magonjwa yasiyoam-
bukiza, vile vile msongo wa mawazo na kutopata usingizi wa
kutosha.

1li kuepukana na magonjwa hayo inashauriwa kufanya ma-
zoezi na kila mlo uwe na makundi yote matano ya vyakula
ambayo (a) ni nafaka, mizizi, ndizi mbichi za kupika, (b) ma-
tunda, (c) mboga, (d) jamii ya mikunde na asili ya wanyama
na (e) mafuta.

Chakula mchanganyiko humwezesha mtu kupata virutubi-
shi vyote vinavyohitajika mwilini, ikiwamo wanga ambao
husaidia kuupa mwili nguvu na joto. Vyakula vya protini hu-
saidia kujenga mwili na kutengeneza vichocheo mbalimbali,
vitamini na madini hulinda mwili dhidi ya magonjwa.

Wataalamu wanashauri kuwa mwili unahitaji nguvu kila
dakika, hivyo ni vizuri kula kila njaa inapouma. Milo mitatu
kwa siku, pamoja na asusa moja asubuhi na nyingine jioni.
Kifungua kinywa ni muhimu kila asubuhi kwa kuwa mtu an-
apoamka akiba ya sukari mwilini huwa ndogo baada ya muda
mrefu bila chakula.

Katika utafiti uliofanywa mwaka 2012 nchini ulioshirikisha
watu wenye umri wa miaka 25 na kuendelea, kwa kila watu 14
waliokutwa na shinikizo la juu la damu, ni mmoja pekee kati
yao ndiye aliyekuwa amegunduliwa tayari.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

=y
r

Na Paulina

Chimeledya.

Tudarco

MADENTI \

e,

m Muungwana Lazima Nilonge

Malezi mtoto kila kukicha,
dawa inayomfikisha salama

MALEZI mara zote ni suala nyeti
sana, hasa kwa malezi ya wato-
to wanaoanza kukua na hii ni pale
tu mtoto anapoingia kwenye rika
ya ukuaji, jambo linalomfanya ki-
jana na hasa binti apate malezi sa-
hihi, pia mvulana, inagawaje kwa
watoto wa kike unahitaji unyeti wa
kutosha.

Nitapenda kutambua na ku-
tumia nafasi ya wazaziwalezi na
jamii kwa ujumla, kuwapongeza
kwa malezi bora wanayowapa wa-
toto wa kike na wa kiume wakiwa-
jenga kwenye maadili mema

Lakini, pamoja na kwamba
wazazi wanapambana kumlinda
na kumkumbusha mtoto maadili
mema, bado ulinzi kwa watoto wa
kike unahitaji kutiliwa mkazo wa
kutosha.

Hii si nyumbani pekee, hata ana-
potoka nyumbani kuelekea shu-
leni na mitaani jama vile sokoni au
anapoaga kuelekea kwa marafiki
zake.

Nazungumza hili, kwa sababu
watoto wengi wanapotoka nyum-
bani hawana uangalizi mkubwa. Ni
hali ambayo inachangia wengi ku-
tokufikia maeneo sahihi waliotaki-
wa na badala yake wanaishia kusi-
mamishwa mitaani.

Hiyo ni hasa vichochoroni waki-
wa na marafiki zaoyijana wengine
wa mtaani na hata watu wazima.
Vyote vinaangukia hatari kwa us-
alama wao.

Hilo limejitokeza katika mitaa
mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam
na hata mikoani na ninaweza
kusema kwamba, huenda ni ku-
tokana na ‘ubize’ wanaokuwa nao
wazazi katika majukumu yao, kiasi
kutoka nje ya wanayopaswa.

Niseme hapo mahsusi ni kwa
mazingira ambayo watoto wa-

Hilo lime-
jitokeza
katika mitaa
mbalimbali
ya jiji la Dar
es Salaam na
hata mikoani
na ninaweza
kusema
kwamba,
huenda ni
kutokana

na ‘vbize’
wanaokuwa
nao wazazi
katika ma-
jukumu yao,
kiasi kutoka
nje ya wa-
nayopaswa.

natembelea, hali ambayo hawaelewi
ni nini wanachofanya na wanaku-
tana na kina nani.

Hali hiyo inaweza kuwa ya kawai-
da, lakini upande wa pili kuna ha-
tari sana kwa watoto wa kike, kwani
wasipoangaliwa kwa umakini sta-
hiki, wanaweza kujikita kwenye tabia
hasi kama vile kutofika shuleni.

Mengine ni kuacha kabisa shule,
kuanzishaa uhusiano mapema na vi-
jana wanaosimama nao vichochoro-
ni, hali inayoangukia moja kwa moja
hatari ya kutofikia malengo stahiki
kwa mabinti wasichana hao.

Kwa mantiki hiyo, ni wito wangu
na ushauri kwa wazazi na walezi
kutilia mkazo suala la uangalizi kwa
watoto hao punde tu anapotoka ny-
umbani kuelekea shuleni na maeneo
mengine yanayomfanya akutane na
jamii, ikiwa ni pamoja na kufatilia
mienendo ya watoto hao wawaoo
shuleni na hata wao mtaani.

Pia, ni vyema wazazi wakakemea
mara moja wanapogundua mto-
to anapokuwa marafiki wasio sahihi
iwe ni wa rika lake au vinginevyo, ita-
saidia sana kutokomeza tabia inay-
omfanya asitimize ndoto zao.

Hapo ndipo rai yangi ni kwamba,
jamii isimame kidete kuwalinda wa-
sichana hao kwani siku zote malezi
hujumuisha jamii, ikizingatiwa fal-
sagfa ya “mtoto wa mwenzio ni wako.

Ni muhimu pale kila mmoja ataka-
pohisi uchungu kumuona binti ka-
tika mazingira hatarishi.

Jambo hilo la kuingia Kkati
mwenendo wake, ni msaada wa
kumkumbusha mtoto huyo maadili
na mwenendo anayoelezwa kila siku
na wazazi wake walimu na hata
watu wazima kwenye jamii yake, am-
bayo kwa ujumla inamrejesha kui-
marika kijamii.
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Mpango aagiza ubunifu
wa teknolojia SIDO

Kalebo Mussa na Ally Mlanzi, TUDARCo

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, ameiagiza Wizara
ya Viwanda na Biashara kulitathmini Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO), katika ubunifu wa teknolojia na uen-
delevu wake kwa maendeleo ya sekta hiyo.

Akifungua maonyesho ya tatu ya SIDO, jana wilayani Kasulu
mkoani Kigoma, alisema mchango wa viwanda vidogo katika
uchumi ni mdogo, kwa kuwa baadhi ya bidhaa zinazotenge-
zwa hazikidhi viwango vya soko.

“Ninaitaka wizara ifanye tathmini ya kina kuhusu SIDO im-
efanikiwa au imeshindwa kiasi gani katika kutekeleza malen-
go ya kuanzishwa kwake na kuja na mapendekezo, mikakati
mpya itakayopelekea Tanzania kukidhi mahitaji ya uchumi
wakati wa juu kwa upande wa uzalishaji wa mashine ndogo
na kati, vipuri, bidhaa na kadhalika katika karne 21,” alisema
Dk. Mpango.

Awali, Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkum-
bo, alisema atahakikisha Kigoma kunakuwa na kiwanda ki-
kubwa cha kuzalisha mafuta ya mawese.

“Nawaomba wanaKigoma mtumie fursa ya kuwa na Maka-
mu wa Rais kuanzisha kiwanda kingine kikubwa, hapa Kigo-
ma tayari kuna zao la chikichi tupate kiwanda kikubwa cha
kuchakata mafuta ya kula ya mawese,” alisema.

Naye Meneja wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Kanda ya Magharibi, Bejamini Dotto, alisema: “Tu-
nafurahi sana kujumuika na SIDO katika kuhakikisha kwam-
ba ukuaji wa viwanda vidogo ni endelevu, unazingatia utun-
zaji na usimamizi wa mazingira, tupo tayari kuwahudumia

Baadhi ya wajasiariamali wanaowezeshwa na kampuni ya Barrick wakionyesha bidhaa mbalimbali wanazozalisha katika

maonyesho ya wajasiriamali yaliyoandaliwa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO), yanayoendelea katika

viwanja vya Umoja, wilayani Kasulu, mkoani Kigoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

popote pale panapohitajika.”

Vijana wajumuishwa

Kwa mujibu wa Ndejembi, mwongozo
huo ni hatua nzuri katika mapambano dhidi
ya rushwa kwani baada ya kuelimishwa vi-
jana, wataifahamu rushwa na watashiriki ip-
asavyo kukabiliana nayo na utajenga msingi
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Skauti Mkuu Tanzania, Mwantumu Mahi-
za, alisema mwongozo huo utakuwa na tija
kubwa kwani rushwa imeleta athari nyingi
hasa kwa wananchi wanyonge na taifa kwa
ujumla.
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Vifo vya kinamama
vyapungua Kanda ya Ziwa

Na Patson Andugalile,
TUDARCO

IDADI ya vifo vya kinamama mikoa ya Kag-
era, Mara na Geita imepungua kutoka 231
mwaka 2016 hadi 170 mwaka 2020.

Aidha, Visiwani Zanzibar vimepungua kati-
ka hospitali zilizofadhiliwa kutoka 67 mwaka
2016 hadi 47 mwaka 2020.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Uba-
lozi wa Marekani nchini, huduma za uzazi
wa mpango baada ya mama kujifungua
zimeongezeka kwa asilimia 12 mwaka 2016/17
hadi 26 mwaka 2019/20.

Taarifa hiyo ilitolewa wakati wa maadhim-
isho ya miaka mitano ya kuboresha huduma
ya malaria, afya ya uzazi, afya ya mama na
mtoto na watoto wachanga, na vijana kupitia
mradi wake wa Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa Boresha Afya, Kanda ya
Ziwa na Nyanda ya Magharibi.

“Kuhakikisha kuwa wenza wanapata hu-
duma bora za uzazi wa mpango baada ya ku-
jifungua na kusaidia kupanga muda mwafaka
wa kupata mtoto na ustawi wa afya ya mama
na mtoto,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kinga dhidi ya
malaria kwa wajawazito na watoto ambao ha-
wajazaliwa kwa kutumia tiba kinga wakati wa
ujauzito (IPTp3 +), na matumizi ya tiba kinga
yameongezeka kutoka asilimia 28 mwaka
2016 hadi 66 mwaka 2021 katika mikoa saba.

TELEVISION

Kipindi kinachoangazia mabadiliko
a tabia nchi, Chimbuko,
adhara na njia mbalimbali
za kujinasua na tatizo la mabadiliko ya
tabia nchi na kuifanya dunia kuwa
sehemu salama ya kuishi.

USIKOSE KUFUATILIA KIPINDI HIKI
KITACHOANZA SIKU YA
JUMANNE TAREHE 05 OKTOBA 2021
SAA 1:30 USIKU

Akizungumza katika hafla hiyo, Mkurugen-
zi Mkazi wa USAID, Kate Somvongsiri alisema,
“USAID, tumejitolea kuwekeza na kuimari-
sha mifumo ya afya na kuongeza ubunifu ili
kuzuia vifo vya kinamama, watoto na watoto
wachanga, na vijana kwa kusaidia wanawake
na watoto kupata huduma muhimu za afya
zinazookoa maisha.”

“Vipaumbele hivi vipo katika mkakati
wetu wa ushirikiano wa kimaendeleo ambao
unaweka watoto na vijana katika kiini cha
mpango wetu wa miaka mitano. Kwa siku zi-
jazo, tunafurahi kuendelea kushirikiana ili ku-
punguza zaidi vifo vya kinamama na watoto
wachanga,” alisema na kuongeza;

Somvongsiri alisema kupitia mradi mpya
ambao upo kwenye mchakato wa ununuzi,
wataendeleza walichojifunza kupitia mradi
wa Boresha Afya na kuongeza ujuzi unaoen-
delea kukua na kung’aa nchini.

“Kwa siku zijazo, pia USAID itaendelea
na kiwango hiki cha ushirikiano na ubia na
serikali ya Tanzania na asasi za kiraia, kwani
ushirikiano huu unasaidia kupata mafanikio
chanya kwa watu wa Tanzania,” alisema.

Taarifa hiyo ilisema kupitia ushirikiano na
wa kudumu na serikali, mradi umeboresha
na kuleta matokeo chanya ya afya kwa mamil-
ioni ya Watanzania katika mikoa ya Kigoma,
Simiyu, Geita, Mwanza, Kagera, Shinyanga,
Mara na Zanzibar, ikiwa ni wa miaka mitano
wa zaidi ya Dola za Marekani milioni 59.

Waziri ataja dawa ujenzi holela Bahi

Na Munir Shemweta, BAHI|

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, ameitaka Halmashauri
ya Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma
kuongeza kasi ya upimaji ardhi ka-
tika maeneo mbalimbali ili kuepuka
ujenzi holela.

Alisema, kwa sasa maeneo mengi
katika halmashauri hiyo yamepa-
nuka kimji, hivyo kunahitajika
kupangwa vizuri kwa kuzingatia
taratibu za mipango miji ili kuepuka
ujenzi holela.

“Kwa sasa mji wa Bahi unapa-
nuka kwa kasi na cha msingi hapa
ni kuwahi kupima maeneo na
kama hakuna mpango basi mji huu
utakuwa na shida na cha msingi ni
kuweka nguvu katika kupanga na
kupima ili usiwepo ujenzi holela,”
alisema Mabula.

Alisema hayo wilayani Bahi waka-
ti akizungumza na watendaji wa
sekta ya ardhi katika halmashauri
va wilaya hiyo akiwa katika mwen-
delezo wa ziara yake katika wilaya
za mkoa wa Dodoma.

Katika kinachoonekana kuongeza
kasi ya upimaji ardhi katika Wilaya
va Bahi, aliagiza kuundwa timu ya
mkoa kwa ajili ya kupima takriban
viwanja 8,000 ilivyokwama kwenye
zoezi la urasimishaji makazi holela.

“Kwa kuwa kampuni zilizokuwa
zikifanya urasimishaji makazi holela
Bahi zimeshindwa kukamilisha kazi
kwa wakati..naagiza ofisi ya ardhi

mkoa kukaa na mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Bahi iundwe na timu
ya mkoa ije hapa kwa gharama ya
mkurugenzi ili kukamilisha upimaji,”
alisema Dk. Mabula.

Aidha, Mabula aliitaka hal-
mashauri hiyo kuangalia namna
va kuwawezesha watumishi wa
umma kwa kuwapatia viwanja kwa
makundi ili kununua kwa kulipa kwa
awamu.

“Muwawezeshe watumishi wa
umma kuwa na rasilimali ardhi kwa
kuwaptia viwanja maana leo uko
Bahi kesho uko eneo lingine na zipo
halmashauri zimefanya hivyo lengo
kumwezesha mtumishi kupitia sekta
va ardhi katika kumiliki na kupata
makazi,” alisema Mabula.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Munkunda, alimshukuru Mabula kwa
uamuzi wa kuagiza kuundwa kwa
timu ya mkoa kwa ajili ya kuka-
milisha upimaji wa zoezi la urasim-
ishaji.

Aidha, aliomba halmashauri upi-
maji katika viwanja vyake 181 am-
bapo alisema kati ya viwanja hivyo
ni 17 pekee ndivyo vilivyopimwa
hasa ikizingatiwa eneo hilo kwa
sasa linakuwa kwa kasi.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya
yva Bahi eneo la Zanka ni eneo
muhimu ambalo baadhi ya maeneo
yake yameanza kuingia kwenye
migogoro ikiwamo ile ya kuuziana
mara mbili na kusisitiza eneo hilo
haliwezi kuachwa bila ya kupimwa.

Kabudi akabidhiwa Ofisi
ya Mashtaka Serengeti

Na Mwandishi wetu, SERENGETI

SHIRIKA la Grumeti Fund linalosaidia uhifa-
dhi na maendeleo ya jamii Serengeti, limekabi-
dhi jengo la kisasa la Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
Wilaya ya Serengeti kwa Waziri wa Katiba na
Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi.

Shirika hilo limetumia Sh. milioni 284 kujen-
ga jengo hilo ambalo lilikabidhiwa rasmi kwa
waziri huyo mjini Mugumu juzi.

Jengo hilo lenye ukubwa mita za mraba 288,
lina ofisi tisa, ukumbi wa mikutano, jiko, stoo
na vyoo vitatu. Katika hotuba yake ya ufunguzi
wa jengo hilo, Waziri Kabudi aliishukuru Gru-
meti Fund kwa msaada huo, akisema ofisi hiyo
itasogeza karibu na kuharakisha huduma za
upelelezi na mashtaka kwa wananchi.

“Mbali ya kusogeza huduma karibu kwa
wananchi, ofisi hii ya mashtaka itasaidia ku-
kabiliana na vitendo vya ujangili mkubwa na
mdogo,” Prof. Kabudi alisifu.

Aliongeza: “Nimefurahi kusikia pia kuwa
wadau wengine wa Grumeti Fund kama vile
TAWA na TANAPA watakuwa na ofisi zao katika
jengo hili jipya.”

Waziri Kabudi alisema ofisi hiyo itasaidia
kuipunguzia serikali gharama za kusafirisha
mawakili, vielelezo na kuhudumia mashahidi.

Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Sylvester
Mwakitalu, akizungumzia ufunguzi wa jengo
hilo, alipongeza kuwa ni tukio la kihistoria
kwao.

“Leo ni siku muhimu kwetu, hili ni tukio kub-
wa, Serengeti imekuwa wilaya ya kwanza kuwa

na jengo lake la Ofisi ya Taifa ya Mashtaka. Ni-
tumie fursa hii kuwashukuru Grumeti Fund
kwa kutujengea jengo hili,” Mwakitalu alisema.

Aliongeza kuwa Wilaya ya Serengeti ina ma-
kosa mengi ya kijinai yanayohusiana na uvun-
jifu wa sheria za wanyamapori.

Sehemu kubwa la wilaya hiyo ni maeneo ya
uhifadhi wa wanyamapori, ikiwamo Hifadhi ya
Taifa Serengeti, mapori ya akiba ya Ikorongo/
Grumeti na Jumuiya ya Hifadhi ya Wany-
amapori (WMA) ya IKONA. DPP huyo aliahidi
kuongeza mawakili wa serikali na wafanyakazi
wengine katika ofisi hiyo.

“Grumeti Fund itaendelea kuwa mdau na
mshiriki muhimu katika mfumo wa kiikolojia
wa Serengeti na ustawi wa jamii katika Wilaya
za Serengeti na Bunda,” Meneja Mkuu wa Gru-
meti Fund, Noel Mbise, alisema.

Waziri Kabudi pia aliishukuru Kampuni ya
Grumeti Reserves kwa kuwekeza katika utalii
unaoitangaza Tanzania kimataifa.

Alisema Grumeti Reserves imeendelea kuwa
mfano wa utalii unaong’ara wilayani Serengeti.

Waziri Kabudi alilishukuru Shirika la Gru-
meti Fund kwa shughuli za kusaidia uhifadhi
na maendeleo ya jamii.

Aliongeza kuwa mpango wa Grumeti Fund
wa ufadhili wa kimasomo umewezesha mamia
ya wanafunzi wa kike na kiume kutoka jamii
jirani kunufaika na mpango huo.

Grumeti Fund ni shirika dada la Kampuni
ya Grumeti Reserves linalojihusisha na shu-
ghuli za uhifadhi na maendeleo ya jamii katika
wilaya za Serengeti na Bunda mkoani Mara.
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Asasi:
Wafanyakazi
wa ndani
wapewe
mikataba

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI wa Sauti ya Jamii Kipun-
guni mkoani Dar es Salaam (CBO), Selemani
Bishangazi, ameiomba serikali kuangalia
kwa jicho la pili namna ya kuwawekea
utaratibu waajiri wa wafanyakazi wa ny-
umbani kuhakikisha wanawapatia mikataba
va kazi, ili kuwatambua kama ilivyo kwa
wafanyakazi wengine.

Bishangazi alitoa ombi hilo katika semina
iliyowakutanisha wadau mbalimbali waki-
wamo wafanyakazi wa nyumbani, iliyo-
fanyika na kuandaliwa na Sauti ya Jamii

Bishangazi alisema bado wafanyakazi
hao wanakutana na changamoto nyingi,
ambazo baadhi yake zinatokana na kundi
hilo kutokutambulika kama sehemu ya
wafanyakazi.

“Bado jamii inawachukulia wafanyakazi
wa nyumbani kama watu wa chini na wasio
na thamani yoyote na ndiyo maana,

wamekuwa wakikutana na changamoto
nyingi, ambazo na wao kutokana na namna
jamii inavyowachukulia, wanakosa ujasiri
wa kulalamika popote,” alisema Bishanga-
Zi.

“Wapo baadhi, ambao wakati mwingine
hawalipwi kabisa stahiki zao na waajiri
wao na ndiyo maana tunaiomba serikali
iliangalie hili kwa jicho la pili, angalau kuwe
na utaratibu wa waajiri kuwapa mikataba,
ili wanaponyimwa haki zao wadai kisheria.”

Bishangazi alisema wamekuwa waki-
kumbana na malalamiko mengi kutoka kwa
wafanyakazi hao kufukuzwa kazi pasipo
kupewa stahiki zao.

“Tunapokea malalamiko mengi kutoka
kwa wafanyakazi hawa, wengi wanakim-
bilia ofisini kwetu wanapokuwa wamefuku-
zwa kazi na ukifuatilia wengi wao wana-
fanyiwa hivyo baada ya kushindwana na
waajiri wao na miongoni mwa
sababu ni kutakwa kimapenzi,” alisema
Bishangazi.

“Kwa hiyo binti anapomkataa bosi wake
kuwa naye kwenye mahusiano ya kimap-
enzi, anamfukuza kama mbwa, bila hata ya
kumpatia mshahara wake na wakati mwing-
ine unakuwa umelimbikizwa hata zaidi ya
miezi mitatu au mitano na ndiyo maana
tunasema endapo wangekuwa na mikataba
va kazi ni rahisi kudai kwenye vyombo vya
sheria.”

Agness Riziki alisema yeye alifukuzwa
kazi na mwajiri wake baada ya kutakwa
kimapenzi na hakupewa malipo yake ya
miezi mitatu.

“Nilikuwa nimefanya kazi kwa miezi
saba tu, miezi minne ya mwanzo nililipwa
vizuri, lakini nilipofikisha mwezi wa tano
nikaambiwa nisuburi hawajapata pesa va
kunilipa na wakati huo bosi wangu alikuwa
ameanza kunitaka kimapenzi, lakini nikawa
sijakubaliana naye, hali hiyo iliendelea
nikafikisha miezi minne bila kulipwa, bosi
wangu aliniambia hawezi kunilipa mpaka
nimkubali na nilipoendelea kubishana naye
alinifukuza kazi na hakunilipa tena,” alisema
Agness.

'Korosho zote kupitia
‘Bandari ya Mtwara

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

AZIRI wa Kilimo,
Prof. Adolf Mken-

da, amesema
Bandari ya Mt
wara itatumika kusafirisha

korosho na uamuzi huo hau-
tabadilika, kwa kuwa ni maele-
kezo ya Rais Samia Suluhu Has-
san.

Vilevile, amepiga marufuku
matumizi ya kangomba kwe-
nye mauzo ya zao hilo, akisisiti-
za utaratibu huo utachelew-
esha kuuzwa kwa bei nzuri na
watu kuandaa mashamba kwa
wakati.

Aliyasema  hayo  mjini
Mtwara, juzi alipotembe-
lea bandari hiyo, kwa lengo
la kuangalia kama maelekezo
ya Rais kuhusu korosho yote
kusafirishwa kupitia bandari
hiyo, yametekelezwa.

“Haya ni maelekezo ya seri-
kali kwamba korosho yote
huku, itapitia bandari hii, maa-
gizo hayo ni ya Rais, hayatab-
adilika. Kwa hiyo, wote ambao
wanataka kufanya biashara ya
korosho wajipange.

“Zaidi ya hapo hapa
bandarini wanafanya kazi saa
24, kwa hiyo meli ikija kama ni
kupakia inapakia kwa muda na
kasi sana, kwa sababu ya uw-
ezo huo wa kufanya kazi muda
wote,” alisifu.

Waziri huyo alisema serikali
imeshatoa kibali wanaosafiri-
sha korosho kuleta Bandari
ya Mtwara wanaruhusiwa ku-
fanya hivyo kwa saa 24, hivyo
wameshatengua kanuni zi-
lizokuwa zinaelekeza baada ya
saa 12, huwezi kusafirisha zao
hilo.

Alisisitiza kuwa mtu aki-
taka kununua korosho, la-

zima apitishe kwenye bandari
hiyo kwa kuwa gharama zime-
punguzwa, hivyo kuokoa
fedha nyingi, ambazo zinge-
tumika kusafirisha kwa njia
nyingine.

“Tunasisitiza si kwa sababu
tunataka bandari hii ifanye
kazi, bali uzoefu unaonyesha,
kwamba korosho inaponunuli-
wa kutoka Mtwara, yenye ubo-
ra inaposafirishwa mpaka Dar
es Salaam baadhi ya wafan-
yabiashara wasio waaminifu
wamekuwa wakiiharibu kwa
kuongeza vitu au kuweka isiyo-
faa,” alisema.

Katika hatua nyingine, wa-
ziri huyo amepiga marufuku
matumizi ya kangomba, kwa
kuwa utaratibu huo utachelew-
esha kuuza kwa bei nzuri bid-
haa hiyo na watu kuandaa
mashamba kwa wakati.

Naibu Waziri wa kilimo, Hus-

sein Bashe, alisema wataende-
lea kufanya kazi na Mamlaka
ya Bandari na kupitia kikao ki-
takachofanyika Alhamisi, jijini
Dar es Salaam, watajadili hoja
mbalimbali zilizotolewa na
wasafirishaji wa zao hilo.

Alizitaja baadhi ya hoja hizo
ni gharama ya uhifadhi, upa-
tikanaji wa makasha, muda
wa kuhifadhi makasha ya
wasafirishaji, ambao kwa sasa
umeongezwa kutoka siku 14
mpaka 21, uwezo uliopo ni
kuhifadhi makasha 13000 kwa
wakati mmoja, hivyo hakuna
tatizo.

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA), Karim Mattaka, alise-
ma wapo tayari kuhudumia
shehena hiyo, kwa kuwa
wameongeza uwezo wa kuhi-
fadhi na kuhudumia korosho
kwa kuongeza eneo na vifaa.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL), imeadhimisha safari
yake ya uwekezaji wa miaka
mitatu inayogharimu Sh. bil-
ioni 166 inayolenga kuongeza
uwezo wake wa uzalishaji
pamoja na kuzindua kiwanda
kipya cha kutengeneza pombe
kali.

Mpango huu ulianzishwa
mwaka 2019 ambapo SBL
ililenga kuongeza uzalishaji
wake katika viwanda vyake vili-
vyopo Dar es Salaam, Mwanza
na Moshi. SBL pia imezindua
kiwanda kipya na cha kisasa
cha kutengeneza pombe kali
mjini Moshi ikiwa sehemu ya
mpango wake wa uwekezaji.

Akizingumza mbele ya
mgeni rasmi wa shughuli hiyo

SBL saSa ya

-

Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa,
akisalimiana

na viongozi wa
Serengeti Brewer-
ies (SBL), kwenye
maadhimisho ya
uwekezaji wa
miaka mitatu wa
kampuni hiyo,
katika kiwanda
cha SBL, mkoani
Kilimanjaro jana.
Kutoka kulia

ni Mkurugenzi
Mtendaji wa SBL,
Mark Ocitti,
Mwenyekiti wa
Bodi ya kampuni
hiyo, John Ulanga
na Mkurugenzi
wa Operesheni,
Anthony Njenga.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

ambae alikuwa Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa. Mkurugenzi
Mtendaji wa SBL, Mark Ocitti,
alisema: “Upanuzi huu utasa-
babisha kuongezeka kwa mah-
itaji ya nafaka za ndani ambazo
SBL inanunua kwa wakulima
nchini kama mahindi, shayiri
na mtama kwa ajili ya kuten-
geneza bia.

Vilevile, itatengeneza fursa
7a ajira na kupanua uwezo wa
kampuni kusambaza bidhaa
zake nchini. Aidha, upanuzi
huu umekusudia kuongeza
wigo wa ukusanyaji kodi ya
Serikali na hivyo kuiongezea
nchi mapato.”

Ocitti alisema kiwanda hicho
kipya kitatengeneza pombe
kali za ndani katika viwango
vya kimataifa na kuiwezesha
SBL kuwa mshindani mkubwa

katika uzalishaji wa pombe
kali, na kwamba kabla ya uan-
zishwaji wa kiwanda hicho,
SBL ilikuwa inaagiza pombe
kali kutoka nje.

Waziri Mkuu aliipongeza SBL
kwa kuwekeza zaidi nchini,
jambo ambalo litaisadia nchi
kupata mapato zaidi na ku-
chochea ukuaji wa kiuchumi.
Majaliwa alisisitiza dhamira
njema ya Serikali kuendelea
kuweka mazingira mazuri kwa
wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi.

Kiwanda kipya cha kuten-
geneza pombe kali mjini Moshi
kimejengwa kwa gharama za
shilingi bilioni 15.6. Gharama
hizi ni miongoni mwa safari
ya uwekezaji wa miaka mi-
tatu ambapo SBL imepanga
kutumia bilioni 124 kuongeza

keza bil. 166/- kujipanua

uzalishaji wake wa pombe,
kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa SBL.

Kiwanda hicho kipya kitaten-
geneza aina mbalimbali za
pombe kali hadi zile zilizoku-
wa zinaingizwa kutoka nje ya
nchi. Aidha, SBL ilishaanza
kutengeneza pombe kali mpya
nchini iitwayo, BONGO DON
ambayo Mkurugenzi Mtend-
aji alisema kuwa utengenezaji
wake umezingatia viwango vya
kimataifa.

SBL imeajiri wafanyakazi
800 na maelfu wengine waki-
faidika katika mnyororo wake
wa thamani. SBL ina mtandao
wa wakulima zaidi ya 400
nchini ambao wanautumia
kununua nafaka za kuzalisha
bia kama mahindi, shayiri na
mtama.
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HABARI KITAIFA

Chalinze sasa kuanza
Kupata maji wakati wote

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

AKAZI wa Chal-

inze Wilaya ya

Bagamoyo mkoa

wa Pwani wana-
tarajia kuondokana na kero ya
maji inayowakabili kwa muda
mrefu ifikapo mwezi ujao
utakapokamilika mradi wa
maji Mlandizi-Mboga.

Hayo yalielezwa jana na Me-
neja wa Mamlaka ya Majisafi
na Majitaka Dar es Salaam
(DAWASA) Mkoa wa huduma

wa Chalinze, Mhandisi Pas-
chal Fumbuka, wakati wa ziara
ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, kusikiliza
kero za wananchi na kukagua
miradi.

Mhandisi Fumbuka alisema
kukamilika kwa mradi huo
kutaondoa kero ya kukatika
kwa maji mara kwa mara, am-
bayo imekuwa ikilalamikiwa
na wakazi wa mji wa Chalinze
na maeneo ya jirani.

Meneja huyo alisema uw-
ezo wa mitambo iliyopo sasa
ni kuzalisha maji mita za ujazo

7500 huku mabhitaji yakiwa
15,000.

Aidha, alieleza kuwa mradi
wa Mlandizi-Mboga utaka-
pokamilika kwa siku utaku-
wa na uwezo wa kuzalisha
maji mita za ujazo 9,000 na
kuondoa kero iliyokuwapo
awali.

Mhandisi Fumbuka alisema
hakuna mfanyakazi anayehu-
jumu usambazaji wa maji kwa
manufaa binafsi, hivyo aliahidi
kuzingatia maelekezo ya Mkuu
wa Mkoa ya kuhakikisha wa-
teja wa majumbani wanapata

maji kama ilivyo katika mae-
neo mengine.

Akikagua ~ mradi  huo,
Kunenge alitoa maelekezo kwa
mamlaka hiyo kuhakikisha
mradi huo utakapoanza kazi
maji yafike kwa wananchi
muda wote.

Baadhi ya wakazi wa
Chalinze walimweleza
Kunenge kuwa kuna kero ya
upatikanaji wa maji ambapo

wakati mwingine wanakaa
wiki mbili hadi tatu bila
huduma hiyo.

Mratibu wa uwekezaji Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Gaudence Nyamwihura (katikati), akijaribu ubora wa moja ya matrekta
yatakayotolewa kwa washindi wa kampeni ya ‘Vuna zaidi na NBC Shambani” mahususi kwa wakulima wa korosho mikoa ya Lindi na
Mtwara, wakati wa uzinduzi wa kampeni hiyo, mjini Lindi mapema wiki hii. Kulia ni Mkuu wa Bidhaa na Mauzo wa benki ya NBC, Abel
Kaseko na Meneja wa Benki hiyo, mkoa wa Lindi, lovin Mapunda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampeni yawavuta wakulima wa korosho

Na Mwandishi Wetu, LINDI

CHANGAMOTO ya huduma
za kifedha iliyokuwa ikiwakabi-
li wakulima wa korosho mikoa
ya Mtwara na Lindi ikiwamo
kutopata mikopo kwa wakati
na makato ya fedha zao wan-
apofanya miamala ya kibenki,
imetajwa kuwa miongoni mwa
sababu kubwa za kuvutiwa zai-
di na kampeni ya kuwahamasi-
sha kuongeza uzalishaji.

Kampeni hiyo ambayo wa-
naeleza kuwa imewahamasi-
sha ni ya ‘Vuna zaidi na NBC
Shambani’ inayoendeshwa na
benki ya NBC mahususi kwa
mikoa hiyo.

Wakizungumza wakati wa
hafla ya uzinduzi wa kampeni
hiyo mkoani Lindi jana na
kuhudhuriwa na wadau mbal-
imbali wa zao hilo wakiwamo
viongozi wa kiserikali, viongozi
vyama vya msingi (AMCOS)
na vyama vikuu vya ushirika,
wakulima hao walisema ujio
wa kampeni hiyo umewa-
hamasisha zaidi kujiunga na

huduma ya NBC Shambani ili
kujikwamua kutoka kwenye
changamoto hizo zilizotajwa
kukwamisha jitihada zao za
kujikwamua na umaskini kupi-
tia kilimo cha zao hilo.

“Pamoja na uwapo wa
zawadi mbalimbali kwenye
kampeni hii kama baiskeli,
pikipiki, pampu za kupulizia
dawa, maguta pamoja na
matrekta zaidi pia tumevutiwa
sana akaunti husika kwa kuwa
inajibu changamoto kadhaa zi-
nazotukabili kwenye huduma
za kifedha ikiwamo uchelew-
eshwaji wa mikopo na makato
yaliyokithiri,” alisema Swalehe
Juma, Mwenyekiti wa Nachu-
nyu AMCOS mkoani Lindi.

Walisema changamoto ya
ucheleweshwaji wa mikopo
imekuwa ikisababisha wengi
wao kupata fedha wakati usio
sahihi kulingana na mabhitaji
yao ya kilimo, hivyo kujikuta
wakitumia mikopo hiyo kwa
shughuli zisizoendana na Kkili-
mo.

“Tunashukuru kuona kwam-

ba NBC wameamua kubuni hu-
duma mahususi kwa ajili yetu...
tukiwa kama viongozi wa vy-
ama vya msingi tumeipokea
vema huduma hii na tumeji-
panga kuhakikisha kwamba
inawafikia wanachama wetu
wote kwenye maeneo yetu,”
aliongeza.

Mkuu wa kitengo cha wateja
wadogo wadogo na wakulima
kutoka Benki ya NBC, Ray-
mond Urassa, alisema licha
ya uwapo wa huduma ya NBC
Shambani kwa zaidi ya mwa-
ka sasa benki hiyo imebuni
kampeni hiyo ili kuhakikisha
kila mkulima wa korosho
anafikiwa na huduma hiyo ili
kwa pamoja waweze kufikia
adhma ya kuleta mapinduzi ya
kilimo kupitia zao hilo.

“Nii kampeni inayolenga
kuhamasisha mapinduzi ya
kilimo cha korosho katika
mikoa ya Lindi na Mtwara na
ndio sababu hata zawadi zina-
zotolewa kupitia kampeni hii
ikiwemo pikipiki, pampu za
kupulizia dawa na matrekta

zinalenga kumsaidia mkuli-
ma aweze kustawisha kilimo
chake,” alifafanua.

Akizungumza wakati akifun-
gua kampeni hiyo kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Mratibu wa uwekezaji Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa huo, Gaud-
ence Nyamwihura, pamoja
na kuwasisitiza wakulima hao
na AMCOS kuchangamkia
kampeni hiyo, pia aliwasisitiza
kubainisha vipaumbele vyao
wanapoamua kukopa kwenye
taasisi za kifedha ili matumizi
ya mikopo hiyo iwe na tija zaidi
kwao.

Uzinduzi wa kampeni hiyo
ulienda sambamba na uzin-
duzi wa huduma ya bima ya
afya kwa wakulima wa zao
hilo inayotolewa na benki hiyo
kwa kushirikiana na Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
pamoja utoaji wa msaada
wa pikipiki na baiskeli zilizo-
tolewa na benki hiyo kwa AM-
COS za mkoa huo kwa ajili ya
kurahisisha shughuli za kiu-
tendaji.

Wazazi kuadhibiwa
. ytoro watoto shuleni

Na Julieth MKireri, CHALINZE

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar

© Kunenge, amesema kuanzia sasa mwa-
: nafunzi atakayebainika kuwa mtoro adhabu
: itatolewa kwa mzazi na mtoto.

Kunenge alitoa agizo hilo jana alipokuwa

katika ziara ya kusikiliza kero za wananchi
* na kukagua miradi ya maendeleo katika
¢ Halmashauri ya Wikaya ya Chalinze.

Akiweka jiwe la msingi ujenzi wa vyumba

© viwili vya madarasa na ofisi ya walimu

* Shule ya Sekondari Vigwaza, alisema

¢ wazazi wanatakiwa kufuatilia mwenendo

: wa watoto wao badala ya kuacha kazi hiyo
¢ kwa walimu.Kunenge alisema mwanafunzi

¢ yeyote atakayebainika kuwa mtoro, adhabu
: itatolewa kwa wanafunzi na wazazi kuko-

: mesha hali hiyo.

Aidha, akiwa katika ziara hiyo ya kata

: kwa kata alimuelekeza Mkurugenzi wa Hal-
: mashauri ya Wilaya ya Chalinze kuangalia

: uwezekano wa kumaliza uhaba wa matundu
: ya vyoo katika shule hiyo ili kuepuka ma-

: gonjwa ya mlipuko kwa wanafunzi.

'Kampuni ya
“madini yafagilia
maonyesho

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya uchimbaji madini ya

: OreCorp Tanzania Ltd imeeleza kufurahish-
: wa kushiriki na kuunga mkono maonye-

: sho ya teknolojia ya uchimbaji madini na

¢ uwekezaji yanayoendelea katika viwanja

: vya Bombambili mkoani Geita.

Maonyesho hayo yaliyofunguliwa na

© Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, yanatoa

* nafasi kwa wadau kuungana na kuchangia
: Mawazo na ujuzi wa namna ya kukuza

¢ teknolojia ambayo itasaidia kuchochea

: maendeleo ya sekta ya madini nchini.

Akizungumza wakati wa maonyesho

: hayo, Meneja Mkuu wa OreCorp, Damien
Valente, alisema kwa mara nyingine

: maonyesho hayo yamekuwa na mafani-

. kio makubwa na OreCorp inajivunia kuwa

: sehemu yake mkoa wa Geita na maendeleo
: endelevu ya taifa ambalo linaongoza katika
: uzalishaji wa dhahabu.

OreCorp imesema mipango yake ya

: baadaye ni kuendeleza ujenzi wa mradi wa
: dhahabu wa Nyanzaga.

Alisema maonyesho yamefanyika katika

: wakati muhimu kwa OreCorp ambayo

* Juni 02, 2021 ilipata idhini kutoka Baraza

: la Mawaziri wa Tanzania lilipoidhinisha

: maombi ya leseni maalum ya uchimbaji ma-
 dini kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa mgodi
* wa dhahabu wenye thamani ya Sh. bilioni

: 670 kusini mwa Kata ya Ngoma katika

¢ Wilaya ya Sengerema.

Alisema mradi huo upo mbioni kuwa

: mgodi mkubwa zaidi wa dhahabu kuwahi
: kujengwa Tanzania kwa zaidi ya muongo
mmoja na wa kwanza kuwahi kujengwa

: ndani ya Wilaya ya Sengerema.

Mradi wa dhahabu wa Nyanzaga upo

: wilaya ya Sengerema mkoani Mwanza na

: unakadiriwa kuwa na wakia milioni tatu

: za dhahabu na utazalisha kiasi cha wakia

: 200,000 (tani sita) za dhahabu kwa mwaka
* na ujenzi wake utagharimu shilingi za kitan-
: zania bilioni 670.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
UBIA WA TARI, JKT, MAGEREZA..

Nipashe

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

Mradi wa Kipekee kutumia michikichi

opandwa na Waziri Mkuu Ma-

Kigoma kumaliza uhaba mafuta ya kula
’ L

MAHITAJI ya mafuta ya kula
nchini ni makubwa, lakini uzal-
ishaji wake ni mdogo. Sababu
ni malighafi yake kama alizeti,
ufuta, michikichi, nazi na pamba
yanalimwa kwa kiwango kidogo.

Wakati uzalishaji wa mafuta
ya kula nchini ni tani 205,000,
mahitaji yanagota katika tani
570,000, ikiwa nakisi ya upun-
gufu tani 365,000.

Mwaka 2019, serikali ilibuni
mkakati wa kupanua kilimo cha
michikichi, ikianzia na mkoa
Kigoma na baadae kusambaa
kwingineko inakositawi, kupati-
kana mafuta mawese kwa wingi,
ikiaminika inatoa mafuta mengi,
ikilinganishwa na alizeti, ufuta,
pamba, karanga na soya.

Hata hivyo, mchikichi un-
alalalamikiwa kulimwa kienyeji
kwa miaka mingi, hasa mkoani
Kigoma, hata wananchi kutoona
umuhimu wake.

Kutokana na hali hiyo, Waziri
Mkuu Majaliwa Kassim, aliiagi-
za Taasisi ya Kilimo Tanzania
(TARI) kufufua michikichi Kigo-
ma, ikianza na utafiti wa mbegu
bora.

TARI ilitafiti na kuibua mbegu
bora na ya kisasa inayoitwa Ten-
era, ikitokana na zao mchang-
anyiko wa mbegu ya dura na
pesifera, ambazo zimekuwa ziki-
tumika muda mrefu na wakuli-
ma hao.

Kaimu Mkurugenzi wa Kituo
cha TARI, Kihinga mkoani Kigo-
ma, Dk. Filson Kagimbo, anase-
ma utafiti huo wamebaini mbe-
gu ya Tenera, ina uwezo wa
kutoa wastani wa tani tano mpa-
ka sita ya mafuta ya kula kwa
hekta moja.

e /, :
Kamanda wa Magereza Mkoa wa Kigoma na Mkuu wa Gereza la Kwitanga, Bosco Mgema (ka—
tikati), akimwonyesha Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey Mkamilo, mti wa mchikichi aina
ya Tenera ulioanza kuzaa, baada ya kupandwa na Waziri Mkuu Kasim Majalivva mwaka 2019,
alipozindua mbegu bora, gerezani hapo. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Dk. Kagimbo anasema wame-
shafanikiwa kugawa bure mbe-
gu hizo kwa halmashauri nane
za mkoa Kigoma na taasisi za
kijeshi, ikiwamo Gereza la Kwi-
tanga na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) Kikosi 821 Bulombora.

Anasema, TARI  imeshaz-
alisha miche bora ya kisasa
ya michikichi Tenera milioni
6,850,166 kwa ufadhili wa seri-
kali, kutekeleza mpango uliopo
serikalini.

Dk. Kagimbo anasema miche
ya michikichi inayotoa mafuta
wastani wa tani tano mpaka sita
kwa hekta, imezalishwa kwa ku-

unganisha kati ya mche wa zam-
ani aina dura.

Anasema, miche hiyo ya kisasa
aina ya tenera imewezeshwa ku-
zalishwa kutokana na ufadhili
wa serikali, kwani ni miche in-
ayouzwa na asasi binafsi kwa bei
wastani wa Sh.10, 000.

Dk. Kagimbo anazitaja hal-
mashauri zilizogaiwa miche hiyo
bure, ni Kasulu, Kigoma, Kasulu
Mji,Uvinza ,Kigoma Manispaa na
Buhigwe, hatua iliyoendana na
kutoa elimu kwa maofisa ugani
wa kata zote wawasaidie kutoa
ushauri wa kilimo hicho.

Mtaalamu huyo, pia Mratibu

Kitaifa wa zao Michikichi, anase-
ma nchini mafuta yanayotu-
mika kwa mlo ni asilimia 60 hadi
64, huku mafuta mchikichi huo
unaoliwa takriban asilimia 99.3
unaagizwa kutoka nje ya nchi.

MAFANIKIO YALIVYO

Jitthada za utafiti huo wa
mbegu bora ya mchikichi kupitia
utafiti na TARI umeanza kuonye-
sha matokeo chanya baada ya
uzinduzi kupitia mche wa mbegu
uliopandwa na Waziri Mkuu Ma-
jaliwa, Kassim Majaliwa, mkoani
Kigoma.

Mche Mchikichi

wa uli-

jaliwa mwaka 2019 katika uzin-
duzi wa upandaji mbegu bora
ya mchikichi katika kitalu cha
Gereza la Kwitanga, mkoani
Kigoma sasa umeshaanza kutoa
matunda, ikiwa ishara ya kuanza
kuzaa michikichi katika kipindi
cha miaka miwili tu.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Geofrey Mkamilo, anasema
matokeo hayo ya mbegu ya Ten-
era yamepatikana kabla ya muda
miaka mitatu uliokadiriwa kuan-
za uzalishaji.

“Waziri Mkuu alikuja kuzindua
mche bora wa kisasa aina ya Ten-
era mwaka 2019 na katika utafiti
uliofanywa ulipaswa kuanza
uzalishaji katika kipindi cha mi-
aka mitatu tangu kupandwa, la-
kini ndani ya miaka miwili tayari
umeshazaa haya,” anasema.

Dk. Mkamilo anasema mbegu
hiyo ya kisasa aina ya Tenera
serikali imezigawa bure kwa
walima mchikichi wa Kigoma, ili
kuliendeleza zao hilo kwa wazal-
ishaji mafuta ya kula, ikiwa hatua
iiliyowasaidia wakulima kuhama
kutoka mbegu za miaka saba
hadi miwili.

“Mbegu ya Tenera inatoa
wastani wa tani tano mpaka sita
za mafuta ya kula kwa hekta
moja na ile ya zamani aina ya
Dula inayotumiwa na wakulima
wengi inatoa tani 1.5 kwa hekta,”
anafafanua Dk, Mkamilo.

Mkurugenzi huyo wa TARI,
anasema Wizara ya Kilimo in-
aweka mikakati ya kuhakikisha
inamaliza tatizo la uhaba wa
mafuta ya kula nchini.

Pia, anasema kuwa ni mpango
utakaoisaidia serikali kuokoa
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Kwaheri Profesa Matthew Laban Pi

Na Mark Mwandosya

NIMEOMBWA na familia ya Mat-
thew Laban Pimpa Thompson
Alfred Luhanga niongee mach-
ache kwa niaba yao kama njia ya
kutoa shukrani kwa kadamnasi
hii na wote mliohusika kwa njia
mbalimbali kuifariji familia katika
kipindi hiki kigumu.

Ni kweli nimeombwa, lakini
nami pia nilitaka iwe hivyo, ili
nitumie nafasi hii, ukumbi huu,
mahala hapa, Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, niweze kumuaga
ndugu na rafiki wa karibu, pro-
fesa mwenzangu wa teknolojia
ya umeme, elektroniki na ma-
wasiliano, mwanafunzi mwen-
zangu, mhandisi mwenzangu,
mwandishi mwenzangu na jirani
yangu.

Nafanya hivyo, pia kwa niaba ya
familia yangu, mke wangu Lucy,
vijana wetu: Max, Sekela na Em-
manuel, na ukoo wote wa Mwan-
dosya na wa Magombe, walio hai
na waliotutangulia mbele ya haki.

Nimezoea kutoa mihadhara
kama mwalimu hapa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam na vyuo
vikuu vingine. Kama mtumishi wa
umma, nimehutubia mikutano
mbalimbali na maeneo mbalim-
bali nchini na duniani kote.

Nakiri kwamba hakuna uzoefu
unaokutayarisha kutoa salaam za
kuomboleza na kutoa shukrani,
hasa pale ambapo anayekutoka
alikuwa mtu wa karibu sana.

Nitajitahidi na nikiazima ma-
neno ya Mark Anthony alipotoa
salaam zake katika maziko ya Ju-
liasi Kaisari, “Wanazuoni, ndugu
zangu, naomba masikio yenu”, ni-
kimaanisha, “naomba mnisikilize,
mnivumilie”.

Aliyesoma wasifu wa Matthew
amefanya kazi nzuri sana na kwa
umahiri mkubwa. Amenirahi-
sishia kazi yangu. Amejibu swali
kuu linaloulizwa na litaendelea
kuulizwa, “Profesa Matthew Lu-
hanga alikuwa nani hasa?”

Lakini wengi pia wameniuliza,
“Profesa Mwandosya, ukaribu
wako na Profesa Luhanga umean-
zia wapi?” Maelezo yangu yat-
akuwa mafupi na yatajikita katika
yale mambo ambayo hayaandik-
wi katika wasifu, lakini ambayo
kwangu yametufanya mimi na
yeye na familia zetu kuwa karibu.

Ni mchanganyiko wa bahati,
hatima na matukio ambayo sio
rahisi kujua chanzo chake. Wakati
mwingine nadiriki kusema yana-
tokana na sababu za kiroho zaidi.

Niliingia darasa la tisa (kidato
cha kwanza) Shule ya Sekond-
ari ya Serikali Malangali Januari
mwaka 1965, wakati ule sisi wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
tukiitwa ‘Mugya’. Hapo nilimkuta
Matthew akiwa darasa la 10 (kida-
to cha pili). Hawa vijana wa kidato
cha pili walituendesha vilivyo,

i
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Profesa Mark Mwandosya, aliposhiriki kumuaga, Marehemu Profesa Mathew Luhanga.
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mithili ya magaidi.

Hata hivyo, Matthew alikuwa mstaara-
bu katika kundi hilo. Tukajenga urafiki
kwa sababu mbili. Mosi, wote tulikuwa
tunatoka Mbeya Mjini na pili tulikuwa
na uwezo mkubwa wa masomo yote,
ikiwa ni pamoja na hisabati.

Kuhusu hisabati, mimi na yeye tuli-
kuwa tunawasaidia wanafunzi wa ki-
dato cha tatu katika somo la hilo, ikiwa
ni pamoja na somo la hisabati ziada (Ad-
ditional Mathematics).

Mwaka juzi, Mwalimu Ambangile
Mwakilembe, Mwalimu Charles Mubhiti-
ra, na Mwalimu Clement Bendera wa-
sokelo, kuhudhuria kumbukumbu ya
miaka 70 ya kuzaliwa kwangu.

Mwalimu Mwakilembe akatukumbu-
sha jinsi Matthew na mimi tulivyoweza
kugundua makosa katika kitabu maaru-
fu cha hisabati cha Durell, jambo am-
balo lilichangia masahihisho yafanywe
katika makala zilizofuata.

Nakumbuka siku moja, Matthew ak-
iwa kidato cha nne na mimi cha tatu,
Mwalimu Mkuu, Alexander Thobias
Mabele, marehemu baba ya mwenzetu
Profesa Robert Mabele (ambaye naye
ni marehemu. Mwenyezi Mungu aware-
hemu), aliitisha mkutano wa wanafunzi
na walimu.

Akasema alikuwa na neno moja tu,
nalo ni kwamba Malangali ilikuwa na ba-
hati ya kuwa na wanafunzi wawili wenye
vipaji vya hali ya juu. Kila mtu akatega
masikio Mwalimu Mabele atasema nini.
“Na wanafunzi hao ni Matthew Luhanga
na Mark Mwandosya”. Akafunga mku-

& .

tano, akaondoka, akituacha na butwaa.
Lakini, mimi nilihisi alimlenga zaidi Mat-
thew.

Alipomaliza kidato cha nne, Matthew
akachaguliwa kwenda Chuo cha Ufundi
cha Dar es Salaam (DarTech) ili yeye na
wenzake waanzishe kidato cha tano,
mchepuo wa Hisabati, Hisabati, Fizikia
(Pure Mathematics, Applied Mathemat-
ics, Physics-PMM), mchepuo ambao uli-
lenga katika kutayarisha vijana kwenda
vyuo vikuu kusomea uhandisi. Nilim-
kuta Matthew DarTech mwaka 1969
nilipochaguliwa kuingia hapo kuchukua
mchepuo huo wa PMM. Alipomaliza
kidato cha sita, Matthew alijiunga na
Chuo Kikuu cha California Polytechnic
(California State Polytechnic University,
Pomona, California) kusomea shahada
ya kwanza ya uhandisi umeme na elek-
troniki na akufuzu kwa kiwango cha juu
(suma cum laude).

Akaendelea hapo hapo na kupata
shahada ya uzamili. Nami nilipohitimu
kidato cha sita, nikapata udhamini wa
kwenda kusomea uhandisi umeme
Chuo Kikuu cha Aston, Uingereza.

Nilipofuzu na kupata shahada ya
kwanza daraja la kwanza (first class
honours), nikaenda Chuo Kikuu cha Bir-
mingham moja kwa moja kufanya utafiti
na kuhitimu shahada ya uzamivu katika
fani ya umeme na teknolojia ya elek-
troniki, baada ya miaka miwili na nusu.

Aliporudi kutoka Marekani, Matthew
akawa mkufunzi Dar Tech, kama sharti
la ufadhili wake kwenda Marekani lili-
vyomtaka. Nami nilipomaliza masomo
yangu nikaja kuwa Mhadhiri, Idara ya

Umeme, Kitivo cha Uhandisi katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Akiwa Dar Tech na mimi nikiwa
UDSM, mimi na Lucy tulipofunga ndoa,
Matthew na mkewe Stephania (sasa ni
marehemu na apumzike kwa amani)
ndio waliosimamia ndoa yetu.

Enzi hizo hatukuwa gari. Tulipanda
magari ya Usafiri Dar es Salaam (UDA)
kwenda kufunga ndoa. Baada ya hapo
apo tukachukua UDA tena kwenda kwa
kina Matthew na Stephania hapo DarT-
ech kwa ajili ya chakula cha mchana.

Baadaye sisi tukarudi Barabara ya
Kileleni, Nyumba Namba 25, Chuo Ki-
kuu cha Dar es Saam. Gharama za harusi
hazikuzidi shilingi mia tano.

Ilikuwaje Matthew akaja kuwa Mha-
dhiri, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam?
Kuna wakati nilikaimu kama Mkuu wa
Idara ya Umeme, Kitivo cha Uhandisi
hapa UDSM. Moja ya majukumu nyangu
ilikuwa ni kutafuta na kuwashawishi
Watanzania wenye uwezo wajiunge na
Idara kama wahadhiri.

Nilipomshauri Matthew ajiunge nasi
na alipokubali, ndipo nilipomuendea
Profesa Awadhi Sadiki Mawenya, ali-
yekuwa Mtanzania wa kwanza kuwa
Mkuu wa Kitivo Cha Uhandisi, kum-
womba akubali tuanze mchakato wa
kumhamsha Matthew kutoka DarTech
kuja UDSM.

Profesa Mawenya akakubali ku-
chukua jukumu hilo na akaomba ridhaa
ya ndugu Ibrahim Kaduma, aliyekuwa
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam. Naye akakubali. Wizara ya
Elimu walionyesha ugumu kumruhusu

ahamie Chuo Kikuu.

Nikachukua jukumu la kum-
wona aliyekuwa Waziri wa Elimu,
nadhani alikuwa Mheshimiwa
Nicholas Kuhanga. Waziri aka-
muagiza Katibu Mkuu atoe kibali
husika mara moja. Na kama wa-
henga walivyosema, yaliyofuata
sasa ni historia.

Baada ya Malangali na DarTech
kama wanafunzi, tukaja kukutana
Uhandisi, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam kama wahadhiri.

Tukakutana tena Marekani
mwaka 1983, yeye akiwa Chuo
Kikuu cha Columbia, New York,
akisomea shahada ya uzamivu na
mimi nikiwa likizo ya sabato (sa-
bathical leave), Chuo Kikuu cha
Princeton, New Jersey.

Tuliporudi kutoka Marekani,
baada ya muda mfupi mimi ni-
kateuliwa kuwa Kamishna wa
Nishati na Petroli, baadaye Ka-
tibu Mkuu, halafu Waziri katika
Wizara mbalimbali na hatimaye
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Say-
ansi na Teknolojia Mbeya, kama
mwanzilishi.

Yeye akaendelea na utumishi
wa chuo kikuu na akateuliwa
kuwa Ofisa Mkuu Taaluma na
baadaye Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam.

Tukiwa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam na hata baada ya mimi
kuazimwa na hatimaye kuhamia
serikalini, kwa pamoja tumetoa
maandiko kadhaa yaliyochap-
ishwa katika majarida ya kutaal-
uma humu nchini na nje ya nchi.

Nilikuwa napitia wasifu wake
nikaona ana machapisho zaidi ya
75 na vitabu nane. Vinne kati ya
hivyo nane tumeandika pamoja
katika fani za uhandisi, nishati na
mazingira, hususan mabadiliko
ya tabianchi.

Suala la mabadiliko ya tabi-
anchi sasa linazungumzwa sana
duniani. Matthew na mimi tulili-
fanyia utafiti miaka 25 iliyopita.

Matthew na mimi tulianza uan-
dishi wa pamoja zamani kidogo,
tukiwa wanafunzi wa sekondari.
Mwaka 1970 tuliandika makala
kuhusu umuhimu wa Tanzania
kuwa na wahandisi wanawake.
Makala hiyo ilichapishwa katika
gazeti la kila siku la serikali, The
Standard, Tanzania, toleo Namba
12, 344, chini ya kichwa, ‘Why No
Women Engineers?” Makala hiyo,
iliyotoka tarehe 10 Julai 1970 na
ikawa ni makala bora ya wiki, na
tukapata zawadi ya shilingi 20.

Chapisho letu la pamoja la
mwisho limetoka miezi michache
tu iliyopita. Yeye na mimi tukiwa
waandishi wenza, tumechapisha
andiko kuhusu, “Blockchain: A
Disruptive and Transformative
Technology of the Fourth Indus-
trial Revolution”, andiko ambalo
limo katika jarida la kitaaluma la
Shule ya Biashara, Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (University of

Dar es Salaam Business Manage-
ment Review).

Profesa Luhanga ndiye ali-
yeishauri Idara ya Umeme, Kitivo
cha Uhandisi ianzishe Kigoda cha
Uprofesa/Kiprofesa cha Usimam-
izi wa Nishati na Teknolojia (Pro-
fessorial Research Chair in Ener-
gy Technology and Management),
Kigoda cha kwanza kuanzishwa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Ki-
goda ambacho nilibahatika kuwa
profesa wa kwanza kukikalia.

Kilipoanzishwa kigoda cha
teknolojia na usimamizi wa ma-
wasiliano, Profesa Luhanga akawa
profesa wa kwanza kigoda hicho.

Profesa Luhanga ndiye ali-
yewezesha  kupatikana  kwa
eneo linalotumika na Chuo cha
Teknolojia za Habari na Ma-
wasiliano cha UDSM, kilicho
pale Kijitonyama, baada ya Mark
Mwandosya, aliyekuwa Waziri
mwenye dhamana ya sekta ya
mawasiliano, kumshauri aiombe
serikali, ili Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam kipewe eneo hilo, majen-
go yaliyokuwepo na miundom-
binu yake.

Lakini, Profesa Luhanga ata-
kumbukwa zaidi kwa kubuni
na kutekeleza kimkakati na kwa
ufanisi mkubwa, Programu wa
Mageuzi ya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (University of Dar es
Salaam Institutional Transforma-
tion Programme). Programu hiyo
iliongeza ufanisi katika utendaji
kazi, ilipanua wigo na kuongeza
udahili wa wanafunzi.

Pia, ilileta matumizi bora ya
majengo na kuongeza miundom-
binu; na ilifanikiwa kuleta uwiano
mzuri wa kijinsia katika udahili.
Wote tumeshuhudia matokeo
chanya ya mabadiliko hayo.

Moja ya mambo ambayo haya-
julikani sana ni kwamba Pro-
fesa Luhanga, Profesa Mawenya,
Ndugu Enock Kamuzora, Mhandi-
si Ladislaus Salema, Ndugu Ibra-
him Kaduma na sisi wengine,
tulikuwa waanzilishi wa kikundi
cha kubuni mbinu na mikakati
ya kuzuia rushwa katika sekta ya
uhandisi na hasa katika ujenzi
(FACEIT-Front Against Corrup-
tion in Engineering in Tanzania).
Hii ilikuwa hata kabka ya Tume ya
Warioba.

Mambo mengine yalikuwa si ra-
hisi kuyaelewa yalivyotokea. Ba-
ruany Elijah Luhanga, kaka yake
Matthew, ambaye alituchemsha
sana tukiwa 'mugya’ Malangali,
ndiye aliyenikaribisha Uingereza
akiwa mwanafunzi wa uhandisi
wa elektroniki Chuo Kikuu cha
Liverpool, Uingereza,  mimi
nilipokwenda Aston.

Tukaja kukutana tena yeye
akiwa Mkurugenzi Mtendaji wa
TANESCO, mimi nikiwa Katibu
Mkuu Wizara ya Nishati na Ma-
dini, wizara iliyokuwa na jukumu
la kuisimamia TANESCO.

Luhanga

Aliyekuwa Waziri wa Sayansi na Teknolojia Prof. Peter Msolla, akimtunuku cheti cha mshindi
wa kwanza Prof. Matthew Luhanga wa Chuo Kikuu cha Dar es salaam kufuatia Taasisi ya

Kompyuta ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kushika nafasi ya kwanza wakati wa sherehe ya
kutoa tuzo za taifa za ugunduzi na ubunifu na kutoa Mwega kwa ajili ya utafiti mwaka 2010,

Jambo ambalo lilistaajabi-
sha familia zetu ni pale mama
yao akina Luhanga, Mama Edith
Talina Nyamkandawire, na baba
yetu sisi, Mzee Isaac Mwandosya,
walipofariki siku moja hapa Dar
es Salaam mwaka 1995. Tukawa
na misiba miwili na misafara
miwili ya kwenda kuzika huko
Mbeya.

Nilipokuwa nafundisha Control
Theory EE441 hapa Chuo Kikuu,
kipindi hicho kilikuwa cha dakika
50. Ikifika dakika 40 baadhi ya
wanafunzi walikuwa wanaan-
za kupiga miayo. Nikiwauliza,
“Kwanini?” Wanasema, “Njaa Pro-
fesa”. Nisingependa baadhi yenu
muanze kupiga miayo.

Hivyo basi, nimalizie kama nili-
vyoanza na kama nilivyoombwa,
kwa kuwashukuru wote mliyoku-
ja kumsindikiza ndugu yetu Pro-
fesa Matthew Luhanga, au Uncle
Matthew, kama watoto wetu wa-
navyomfahamu. Tunawashukuru
madaktari, wauguzi na wengine
waliomhudumia Uncle Matthew
hapa nchini na huko India.

Tunatambua na kuheshimu
uwepo kati yetu wa uwakilishi
kutoka serikalini. Tunamshukuru
Mheshimiwa Samia Suluhu Has-
san, ambaye ame-
wakilishwa na
Profesa
Kitila
Mkum-
bo, pro-
fesa mwenzetu
na Waziri wa
Viwanda na Bi-
ashara. Uwapo wa
Profesa James Mdoe
kutoka ~ Wizara
ya Elimu,

Sayansi na 1
Teknolojia A

umetupa faraja.

Tunawashukuru: Mheshimiwa
Jakaya Mrisho Kikwete, Mkuu
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam na Rais mstaafu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania;
Mheshimiwa Jaji (Mstaafu) Da-
mian Lubuva, Mwenyekiti wa
Baraza la Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam; Profesa William Anang-
isye, Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam; Ndugu
Nicholas Kuhanga, ambaye ame-
wahi kuwa Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam;
Profesa Rwekaza Mukandala,
aliyechukua nafasi ya Profesa
Luhanga kama Mkuu wa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam; na uongo-
zi wote na jumuiya ya Chuo Kikuu
kwa kumuaga Profesa Luhanga
kwa heshima anayostahili.

Tunawashukuru pia Chuo Ki-
kuu cha Mzumbe, ambako Mat-
thew alikuwa Mwenyekiti wa
Baraza. Chuo hicho kimemuaga
Profesa Luhanga vilivyo.

Tunamshukuru Mheshimiwa
Dk. Ali Mohamed Shein, Mkuu
wa Chuo, Rais Mstaafu wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
na Makamu wa Rais Mstaafu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania. Nilibahatika kufanya
kazi chini yake nikiwa Wa-
ziri wa Nchi (Mazingira),
Ofisi ya Makamu wa Rais;
Mheshimiwa Jaji Mkuu
Mstaafe Barnabas Samatta,
laiyekuwa Mkuu wa Chuo
Kikuu.

Profesa Lughano Kusi-

Nika, Makamu Mkuu
' wa Chuo Ki-
kuu, na ju-

muiya yote
ya  Chuo
Kikuu

R

Mzumbe. Chuo Kikuu Mzumbe,
tunawashukuru sana kwa ku-
changia jeneza, gharama za ka-
buri na nyinginezo.

Tunatambua pia uwapo wa
Mheshimiwa Joseph Sinde War-
ioba, Waziri Mkuu na Makamu wa
Kwanza wa Rais Mstaafu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania;
na ule wa Profesa Anna Tibaijuka,
aliyekuwa mbunge mwenzangu
na Waziri mwenzangu, ambaye
amewahi pia kuwa Mkuu wa
Shirika la Makazi la Umoja wa
Mataifa (HABITAT).

Mwisho, lakini sio kwa
umuhimu, tunamshukuru Baba
Padri Daktari Joseph Mosha, Baba
Paroko wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam; Baba Thomas Kilewona,
Paroko Msaidizi wa Parokia ya
Mtakatifu Andrea Mtume Bahari
Beach; Baba Timotheo Polepole,
Paroko wa Parokia ya Bikira Maria
wa Rozari Takatifu, Chunya Mjini;
na kwaya na wanaparokia wote
kwa kuongoza na kuendesha sala
na misa takatifu ya maziko ya Pro-
fesa Luhanga. Asanteni sana.

Tunawashukuru pia Chuo Ki-
kuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili, Bodi ya Usajili wa Wahandisi
(Engineers Registration Board),
Chama cha Wanasayansi Tanza-
nia (Tanzania Academy of Scienc-
es), na Huduma za Maktaba Tan-
zania (Tanzania Library Services).

Tunazishukuru taasisi na wale
wote mliochangia kwa hali na
mali katika msiba huu ambao
hatima yake ni maziko ya yule
ambaye wenzetu wa Kenya wan-
amwita ‘Mwendazake’, yatakay-
ofanyika kesho Jumanne tarehe
21, Septemba 2021 katika maka-
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Mradi wa Kipekee
kutumia michikichi
Kigoma kumaliza
uhaba mafuta ya kula

INATOKA UK.11

wastani fedha za kigeni zinazo-
tumika kuagiza mafuta ya kula
kutoka nje ya nchi, wakati kuna
vyanzo vya uzalishaji nchini.

Anasema, mpango mpaka
sasa umeshazalisha miche ya
michikichiyakisasa zaidi milioni
sita kwa ushirikiano na JKT Bu-
lombora na Gereza la Kwitanga,
ambako yamekuwa yakisimamia
vitalu vinavyoanzishwa na TARI
Kihinga katika maeneo yao.

Dk. Mkamilo anasema TARI
wameweka mkakati wa kuzalisha
miche milioni tano kila mwaka,
ili kufikia malengo ya miche mil-
ioni 20 katika kipindi cha miaka
minne ijayo, hatua itakayofikiwa
katika kipindi kifupi kuzalisha
mafuta ya kula ya kutosha kitaifa.

Anafafanua lengo hilo la TARI
ni kuzalisha mafuta tani 720,000
ndani ya miaka minne na kuvuka
mabhitaji ya mafuta ya sasa tani
570,000.

Mkuu huyo wa TARI anasema
mazao hayo yanayoagizwa nje
ya nchi, yanatokana na malighafi
yanayopatikana nchini, ikiwamio
michikichi.

MKUU JKT

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali
Rajabu  Mabele,anasema  ka-
tika kuunga mkono kilimo cha
michikichi wametenga ekari
2000 na tayari wameshapanda
eneo robo, ekari 500.

Anasema mkakati huo wa seri-
kali utaweza kusaidia kuokoa fed-
ha zinazotumika kuagiza mafuta
ya kula ugenini nje ya nchi na
endapo wakulima wadogo na
wakubwa wataongeza kasi ya
kilimo hicho kwa miche bora ya
kisasa - tenera.

Mkuu wa JKT, anasema Tan-
zania ina mabhitaji makubwa ya
mafuta ya kupikia na inalazimika
kuagiza kutoka nje ya nchi na
wao jeshi, wameamua kuitikia
wito wa serikali kwa kushirikiana
na TARI- Kihinga, wamezalisha
miche ua michikichi tajwa zaidi
ya 80,000 na imepandwa na
1<una ziada miche 60,000 kwa

vyokizunguka kikosi hicho.

WAZIRI

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Khamisi Hamza
Chilo, anasema kupitia Gereza la
Kwitanga, jeshi hilo lilmejipanga
kujiendesha kwa kuainisha mira-
di ya kimkakati, ikiwamo ulimaji
michikichi.

Anasema, faida itakayotokana
na zao michikichi mkoani Kigo-
ma itawezesha kujenga shule
na hospitali zitakazoendeshwa

nchini, kuzisaidia jamii zinazo-
zunguka Magereza.

Ameaonya wanajamii jirani,
wanaoingia katika mashamba ya
jeshi na kuchoma moto.

WAZIRI MKUU

Waziri Mkuu Majaliwa, anao-
nyesha tabasamu kutoka kwa
jitihada za watafiti wa TARI na
mbegu mpya mkoani Kigoma, rai
yake ni wananchi kuchangamkia
fursa hiyo, kuingia katika kilmo
cha mafuta chenye tija maradufu.

Waziri Mkuu  anawataka
wakulima wa zao hilo katika
Mkoa wa Kigoma kuondoa kwa
awamu michikichi iliyopandwa
kwa mbegu ya zamani, inay-
ochukua miaka saba.

Hafichi pongezi zake kwa a
Gereza la Kwitanga, lililolima eka-
ri 6000 za michikichi, ikichukua
sura ya mradi mkubwa hata kui-
wezesha kujiongezea mapato na

hata kujitegemea.
Majaliwa anaiagiza Gereza
Kwitanga, kuongeza uzalishaji

mbegu za tenera na l<uwapatia
tanue kilimo hicho kwa kutumla
mbegu ya kisasa.

Waziri Mkuu amewahakikishia
wakulima wanaolima mazao
ya kimkakati nchini, kuwawez-
esha katika mchakato mzima wa
kuandaa, kulima, kuvuna na ku-
watafutia masoko ya ndani na nje
ya nchi.

Katika shamba la mchikichi
kambini Bulombora JKT, ana-
sisitiza mazao mengine ya kim-
kakati yapo chini ya uangalizi
wa serikali, ili kuhakikisha ina-
patikana tija ya mkulima mmoja
mmoja.

Anasema serikali imeamua
kuongeza mazao ya kimkakati
kufikia tisa; ikiwamo mchikichi,
tumbaku, alizeti, kahawa, koro-
sho, pamba na zabibu, lengo ni
kuongeza tija katika mazao hayo
kibiashara.

Majaliwa anadesema serikali
inatumia zaidi ya Sh. bilioni 470
kila mwaka kuagiza mafuta ya
kula kutoka nje ya nchi na seri-
kali inaweka nguvu kuzalisha
michikichi, ili fedha hizo zibaki
nchini.

Kwa mujibu wa Majaliwa,
mkakati uliopo ni kuifanya Tan-
zania nchi ya kwanza katika Af-
rika Mashariki, kwenye uzalishaji
mafuta ya kula, ikijitosheleza na
ziada kuuzwa nje ya nchi.

Anawaagiza wakuu wa wilaya
na wakurugenzi wa halmashauri
zote za mkoa Kigoma, kuorod-
hesha ya wakulima wote wa
mchikichi, ili serikali iweze kuwa-
saidia kwa pembejeo, mbegu na
mashine za kisasa.

TAFAKURI YA I\/ILALAHOI
Karibu Januari, uwe na uchungu

NILIPOSIKIA kuwa mwa-
nasiasa kijana, Januari
Makamba amerejea
kwenye Baraza la Mawa-
ziri nchini, safari hii akiwa
na dhamana ya nishati,
sikushangaa sana, badala
yake nilishusha pumzi ya
faraja.

Niliamini tu kwamba,
sasa kazi katika wizara
hiyo itafanyika. Kwa
haraka mtu akisikia nishati,
moja kwa moja akili yake
hukimbilia kwenye umeme
na mafuta jamii ya petroli.

Mambo haya mawili ndi-
YO yanasababisha maumi-
VU ya kichwa kwa Watan-
zania wengi, si tu kwa bei,
pia hata UpatlkanaJ| wake.
Msamiati wa ‘kata kata’
umetamalaki sana katika
nishati ya umeme.

Ni wapi ambako umeme
haukatiki kwa sababu hizi
na zile? Ni wapi ambako
watu hawaichukii TA-
NESCO? Si kwa mengine,
bali kukatika katika kwa
umeme kunakosababisha
kuunguza vifaa, pia kuathi-
ri vibaya uza||shaj| mali.

Nchi kuwa na umeme wa
uhakika, ni kuwa na maen-
deleo ya uhakika na ndiyo
sababu serikali inafanya
Kila liwezekanalo, kuhakik-
isha kuwa umeme unakuwa
wa uhakika kwa ajili ya
maendeleo ya viwanda na
mambo mengine.

Mbali ya umeme, mafuta
jamii ya petrol ni muhimu
sana pia katika uzalishaji,
ni muhimu viwandani ni
muhimu pia katika usa-
firishaji mazao na bid-
haa. Kupanda kwa bei ya
mafuta hayo, ni pigo kwa
watumiaji.

Ndiyo maana serikali
inapoona mambo hayaendi
sawa, huingilia kati na ku-
hakikisha kuwa yanawek-
wa sawa, na uzalishaji
kiuchumi unakuwa katika
mstari nyoofu na mambo
kuendelea.

Umeme Tanzania ume-
kuwa si wa uhakika, kwani
hukatika katika bila kutar-
ajiwa na wakati mwingine

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

bila hata kutolewa taarifa ya
hadhari, na matokeo yake
unapokaUka na kurudi ghafla
wakati mwingine kwa nguvu
kubwa, huunguza kama si tu
vifaa, bali hata majengo na
kusaba_b|s_ha hasara kubwa.

Ukatikaji huo wakati
mwingine umekuwa uKi-
tolewa sababu dhaifu na
wahusika, ikiwa ni pamoja na
kunguru kutua kweye trans-
foma au kukanyaga nyaya na
kusababisha mlipuko.

Kuna nyakati hutolewa
taarifa za nguzo kuanguka
kutokana na uchakavu, lakini
pia miti kurefuka na kugusa
nyaya za umeme. Taarifa hizo
huja wakati tayari uharibifu
umefanywa na ili kurekebisha
huchukua saa, kama si siku
kadhaa. ) )

Unajiuliza. Walikuwa wapi
kubaini tatizo kama hilo?
Je,ina maana wafanyakazi wa
Tanesco hawakagui maeneo
yao ya huduma mpaka nguzo
inadondoka kwa kuoza au
miti kugusa nyaya bila ya
kuonekana?

Hakuna msamiati unaofaa
katika hali hiyo bali uzembe
tu! Hivyo, ipo haja kwa uon-
gozi mpya kuchukua hatua
za dhati na za makusudi
kuhakikisha, kuwa hali hiyo
inatoweka sawia na wananchi
wananufaika na nishati.

Kuna nyakati Profesa
SospeterMuhongo, alipokuwa
waziri mwenye dhamana
na mahali hapo, alisimamia
vema na kwa kweli katikaka-

tika ikatoweka, mgawo nao
ukaisha. Pia, akakuja na
wazo la kuhakikisha nyaya
za umeme zinachimbiwa
ardhini na nguzo za saruji
zinasimikwa.

Alipoondoka akaondoka
nalo, hadi hivi karibuni DK.
Benard Kalemani alipoliibua
hasa la nguzo za saruiji, ili
kuondokana na kilio cha
nguzo kuoza, ingawa Kasi
ya usimikaji ni ya konoko-
no.

Nina imani na Januari,
kwamba ataimudu wiz-
ara hii kama alivyofanya
akiwa chini ya Makamu wa
Rais, Samia Suluhu Hassan
alipomudu kuondoa mifuko
ya plastiki kwenye matumi-
Zi bila hata ya kutumia
nguvu kubwa.

Ameanza kazi kwa kuahi-
di kuona Tanesco linakuwa
shirika bora katika utendaji
wake na utoaji huduma kwa
jamii, akiahidi kupambana
na uzembe, pia akiliweze-
sha kupata zana bora katika
kurahisisha huduma zake.

Katika kauli zake, akase-
ma katika kuleta mab-
adilikoTANESCO, ambayo
yanaweza ‘kula vichwa' vya
baadhi ya watu, kutakuwa
na Uchungu wa kujifun-
gua’, ambao hatima yake ni
furaha.

Si siri, kwamba huduma
za TANESCO kwa wateja
zimekuwa si za staha ziki-
fuatana na kauli za jeuri
kwa baadhi ya watumishi,
ambao wamekuwa waki-
wasilishiwa matatizo ya
wananchi, pia ugoigoi ka-
tika kutatua matatizo.

Naamini katika mabore-
sho hayo, itawezekana sasa
hata ununuzi wa LUKU
ufanywe kidigitali zaidi,
ambako mteja akinunua
umeme kwa simu, basi
uwake moja kwa moja bila
ya kuingiza tarakimu kama
inavyofanyika sasa.

Kwa Kifupi iwe sawa
na kulipia kisimbuzi cha
televisheni. Karibu sana
Januari utumulikie maende-
leo. Alamsikil

Kwaheri Profesa Matthew Luhanga

INATOKA UK.13

buri ya Kondo, Tegeta.

Profesa Luhanga ameacha
mke, Columba Namkamba, na
watoto watatu; Edith, Thompson
na Jeremiah. Ameacha pia wa-
jukuu wawili; Miriam na Abigae-
li. Aidha Matthew na familia yake
wamelea watoto na wajukuu
wengi wa ndugu zao.

Sisi tumekuwa majirani na
familia ya Matthew pale Teg-
eta/Bahari Beach kwa zaidi ya
miaka 25. Ndugu Kadenge, ali-
yekuwa mhudumu wa familia

yangu, akimwona Profesa Lu-
hanga anaingia nyumbani kwake
alikuwa ananitaarifu, “Profesa
Luhanga amerudi. Ameingia
nyumbani na madigrii yake”,
akimaanisha amebeba vitabu.
Watoto na wajukuu yatumieni
madigrii ya Profesa Luhanga.
Hatujaja kumlilia Matthew.
Hapana. Tunasherehekea mai-
sha ya mtu mwenye kipaji na uw-
ezo mkubwa, aliyekuwa mcheshi
na mpenda watu, aliyejaliwa
busara, hekima na nidhamu ya
hali ya juu na mzalendo aliyetoa
mchango mkubwa kitaaluma na

katika maendeleo ya elimu.

Nihitimishe kwa  kusema
kwamba pamoja na sifa zote
hizo, Profesa Luhanga alikuwa
binadamu wa kawaida tu, kama
tulivyo sisi wengine. Lazima ka-
tika maisha yake amewakwaza
na kuwaudhi baadhi yenu. Kwa
hayo yote tunawaomba, tena
kwa heshima kubwa, mumsame-
he.

Raha ya Milele Umpe Ee Bwa-
na na Mwanga wa Milele Um-
wangazie. Apumzike kwa Amani.

Asanteni sana. Mbarikiwe
sana.
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H’'shauri Bahi
yatakiwa Kkasi
upimaji ardhi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Bahi mkoani Dodoma, imetakiwa
kuongeza kasi ya upimaji ardhi
katika maeneo mbalimbali ili
kujiepusha na ujenzi holela.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, aliyasema
hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
watendaji wa sekta ya ardhi
wilayani humo.

Alisema kwa sasa maeneo
mengi katika halmashauri hiyo
yamepanuka kimji na kuhitaji
kupangwa vizuri kwa kuzingatia
taratibu za mipango miji ili kue-
puka ujenzi holela.

“Kwa sasa mji wa Bahi una-
panuka kwa kasi na cha msingi
hapa ni kuwahi kupima maeneo
na kama hakuna mpango basi
mji huu utakuwa na shida na cha
msingi ni kuweka nguvu katika
kupanga na kupima ili usiwepo
ujenzi holela,” alisema.

Aliagiza kuundwa timu ya
mkoa kwa ajili ya kupima
takriban viwanja 8,000 ilivy-
okwama kwenye urasimishaji
makazi holela.

“Kwa kuwa kampuni zilizokuwa
zikifanya urasimishaji makazi
holela Bahi zimeshindwa kuka-
milisha kazi kwa wakati naagiza
ofisi ya ardhi mkoa kukaa na
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Bahi iundwe na timu ya mkoa ije
hapa kwa gharama ya mkuru-
genzi ili  kukamilisha upimaji,”
alisema.

Aidha, aliitaka halmashauri
hiyo kuangalia namna ya ku-
wawezesha watumishi wa umma
kwa
kuwapatia viwanja kwa makundi
ili kununua kwa kulipa kwa
awamu.

“Muwawezeshe watumishi
wa umma kuwa na rasilimali
ardhi kwa kuwapatia viwanja
maana leo uko Bahi kesho uko
eneo lingine na zipo halmashauri
zimefanya hivyo lengo kumuwez-
esha mtumishi kupitia sekta ya
ardhi katika kumiliki na kupata
makazi,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu
wa wilaya hiyo, Mwanahamisi
Munkunda, alishukuru uamuzi
wa kuagiza kuundwa kwa timu
ya mkoa kwa ajili ya kukamilisha
upimaji wa zoezi la urasimishaji.

Aliomba eneo la Zanka katika
wilaya hiyo nalo kufanyiwa upi-
maji katika viwanja 181 na kati ya
hivyo ni 17 pekee vilivyopimwa
huku eneo hilo kwa sasa likikua
kwa kasi.

“Eneo la Zanka ni muhimu
ambalo baadhi ya maeneo yake
yameanza kuingia kwenye
migogoro ikiwamo ya kuuziana
mara mbili haliwezi kuachwa bila
va kupimwa,” alisema.

Simbachawene asema

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Mam-
bo ya Ndani ya
Nchi, George Sim-
bachawene, amese-
ma Katiba iliyopo bado ina ubora
wa hali ya juu na imeleta maende-
leo makubwa nchini.
Akizungumza na mamia ya wa-
Chogola jimboni kwake Kibakwe,
Waziri Simbachawene, alisema
uimara wa Katiba ya Tanzania
umeleta amani, kupendana, kush-
irikiana na kuwapo kwa kasi ya
maendeleo nchini.
“Hakuna umuhimu wa kuwapo

kwa mchakato wa Katiba mpya
kwasasa, na vyama vya upinzani
wanaitaka si kwa ajili ya wananchi
bali kwa malengo yao binafsi.”
“Unakuta mtu anaisema Katiba
mbaya kwa kipengele kimoja tu
cha Tume ya Uchaguzi, baasi,
lakini Katiba hii ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ndiyo
iliyotuweka katika hali ya ku-
pendana, nchi ya amani, Katiba hii
ya Tanzania ndiyo inayopelekea
Watanzania wanamiliki rasilimali
na maliasili kwa umoja bila kuwa
na ugomvi, nchi nyingine kila siku
wanapigana mapanga kwasababu
rasilimali za nchi zao zimewekwa
katika mazingira ambayo Katiba

yake haijaweka vizuri na watu wa-
nagombana kila kukicha,” alisema
Simbachawene.

Alibainisha kuwa Katiba ya Tan-
zania ni nzuri na hakuna kitu am-
bacho hakikosi upungufu ambao
unapaswa kushughulikiwa na siyo
kwa kuibomoa Katiba yote.

“Shida ya Watanzania sio Katiba
mpya, ila shida ni yawanaotaka
madaraka kwa njia nyepesi ndiyo
shida yao wanaona ni Katiba,
shida ni ya watu wachache tu kwa
malengo, kwa ubinafsi wao, lakini
Tanzania hakuna shida ya Katiba
maana ni nzuri na imetupitisha ka-
tika vipindi muhimu na vigumu na
ingesababisha nchi iweze kuvun-

Katiba iliyvopo ina ubora

jika,” alisema Simbachawene.

Akizungumzia masuala ya jim-
boni kwake, aliagiza wananchi na
misitu na kuwachukulia hatua kali
wanaokata miti.

“Nipo tayari nikose kura zao kwa
wale ambao wanasababisha uhar-
ibifu wa mazingira, jamani kutun-
za mazingira ni muhimu, lazima
mlijue hili, msifanye mzaha, maz-
ingira yetu yanaharibika kutokana
na wachache ambao wanalima na
kukata miti kwa ajili ya kuchoma
mikaa na shughuli zingine sio
halali, jambo ambalo linaharibu
mazingira yetu,” alisema Sim-
bachawene.
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Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (wa nne kushoto), akipokea msaada wa viti na meza 100 vyenye thamani ya Sh. milioni 12 kutoka
kwa Mkurugenzi wa Huduma za Jamii wa Benki ya Stanbic, Omari Mtiga (wa pili kulia), kwa ajili ya shule ya Sekondari ya Mbambala, iliyopo nje
kidogo ya Jiji la Dodoma juzi. Kulia ni Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Bil. 22.8/- kujenga jengo Wizara ya Sanaa, Michezo

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Sanaa, Utamaduni
na Michezo, imesaini mkataba wa
ujenzi wa awamu ya pili wa jengo
lake lenye ghorofa sita litakalogha-
rimu Sh. bilioni 22.8 ambalo lita-
jengwa na Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC), Mji wa Serikali Mtum-
ba.

Akizungumza jana baada ya ku-
saini mkataba huo, Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Dk. Hassan Abbas,
alisema jengo hilo litakuwa na ofisi
za kisasa pamoja na mabhitaji yote
yanayohusika katika sekta za san-
aa, utamaduni na michezo.

“Jengo hili litakuwa la kihisto-
ria kwa kuwa wizara hii haijawahi
kumiliki jengo la hadhi hii nzuri,
matarajio yetu jengo hili litakuwa
kichocheo cha sekta hizo kutoa
huduma bora na stahili kwa wadau
wa sekta na wananchi kwa ujum-
la,” alisema.

Alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuidhinisha kutolewa
kwa fedha hizo za ujenzi ambazo
zitatolewa kulingana na taratibu za
serikali na jengo linatarajiwa kuka-
milika ndani ya miezi 24 sawa na
miaka miwili kuanzia sasa.

Alitaka watekelezaji wa mradi
wa ujenzi wa jengo hilo ambao ni

NHC na Wakala wa Majengo Tan-
zania (TBA) ambao ni wasanifu na
wabunifu wa majengo hayo, kuka-
milisha mradi huo kwa wakati na
kwa ubora unaotakiwa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa NHC, Dk. Maulid Ban-
yani, aliishukuru serikali kwa ku-
waamini na kuwapa kazi ya ujenzi
wa majengo ya serikali kwa kuwa
waliomba na wamepewa kazi hiyo
huku akiahidi kuitekeleza kwa
ubora na kwa wakati kulingana na
bajeti waliyopewa.

Naye, Katibu wa Kuratibu Seri-
kali Kuhamia Dodoma, Meshack
Bandawe, alisema mpango wa seri-

kali kuhamia Dodoma umerahisi-
sha wizara kuwa na majengo yao
na zipo katika eneo moja hatua
inayorahisisha wananchi kupata
huduma kwa wakati.

Alifafanua kuwa majengo ya wiz-
ara yanayojengwa katika awamu
ya pili yapo 24 na hadi sasa wizara
nane ikiwamo ya Sanaa, Utama-
duni na Michezo zimekamilisha
taratibu za ujenzi huo.

Septemba 8, mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa alitoa
agizo kwa wizara zote zikamilishe
taratibu za ujenzi wa awamu ya pili
ifikapo Septemba 30, 2021.
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Wananchi wahamasishwa "
kutembelea vivutio utalii

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KOA wa Mbeya kwa

kushirikiana na wa-

dau wa utalii wa

Mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini, wameandaa matembe-
zi maalum ya kutembeleza vivutio
vya utalii, kwa lengo la kuhamasi-
sha wananchi kutembelea vivutio
hivyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliyasema hayo juzi ji-
jini Mbeya wakati wa uzinduzi
wa wiki ya utalii, ambapo alisema
wadau watafanya matembezi hayo
katika mitaa mbalimbali ya Jiji la
Mbeya ambako watakuwa wana-
hamasisha wananchi kutembelea
vivutio.

Alisema wadau hao pia wa-
tatembelea vivutio mbalimbali vya
utalii vilivyoko wilayani Rungwe
ambako wadau wataweka kambi
ya siku moja katika eneo la Ziwa

Kisiba.

Alisema katika eneo hilo
kutakuwa na burudani mbalim-
bali zikiwamo burudani za ngoma
za asili, uogeleaji kwenye ziwa
hilo pamoja na kushiriki kwenye
uchomaji wa nyamapori ambazo
zitapelekwa katika eneo hilo.

“Katika Mkoa wetu tuna vivutio
vingi sana vya utalii, tuna utalii wa
vitu vya asili vikiwamo Ziwa Ngosi,
Ziwa Kisiba, Fukwe za Ziwa Nyasa,
kuna misitu ya asili na mapori
tengefu ambayo yanavutia sana na
pia tuna tamaduni zetu ambazo ni
nzuri, hivyo tunawaalika watalii
kuja kutembelea vivutio hivi,”
alisema Homera.

Alisema kilele cha Wiki ya Utalii
itakuwa Jumatatu ambayo ndiyo
ya kimataifa ya utalii na wadau wa
utalii na uhifadhi wanafanya kazi
ya kuonyesha vitu mbalimbali vya
kitalii.

Mkuu wa Utalii Kanda ya Nyan-

da za Juu Kusini, Tuli Kulangwa,
aliwataka Watanzania kupenda
kutembelea vivutio vya ndani ili
kujionea rasilimali mbalimbali
ambazo nchi imejaaliwa pamoja
na kujifunza mambo mbalim-
bali.

Aliwataka wadau wa utalii wa
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini kuongeza juhudi ya kuha-
masisha wananchi kutembelea vi-
vutio vya utalii ili kukuza utalii wa
ndani badala ya kutegemea zaidi
watalii wa nje.

Tuli ambaye ni ofisa utalii
mwandamizi, alisema katika
mikoa ya ukanda huo kuna vivutio
vingi ambavyo baadhi havitembel-
ewi zaidi ya watu kutokana na ha-
masa kuwa ndogo.

“Wiki hii nawaombeni wadau
tushirikiane kuhamasisha wa-
nanchi wetu kutembelea vivu-
tio vyetu, Watanzania tuwe na
utamaduni wa kupenda vya kwetu

kuna maeneo mengi tumeen-
delea kuboresha miundombinu
ili iwe rahisi kufikika,” alisema
Tuli.

Nao baadhi ya wadau na
waandaaji wa wiki ya utalii wa
Mkoa wa Mbeya walisema wame-
andaa mikakati mbalimbali ya
kuhamasisha watalii wa ndani ili
watembelee vivutio vilivyopo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi, Gabriel Shawa, alisema wa-
nakusudia kupeleka nyamapori za
kutosha katika eneo la Ziwa Kisiba
ili wananchi watakaopiga kambi
kwenye eneo hilo wafurahie ny-
ama hizo.

Alisema pia kwenye eneo
hilo wameandaa maeneo maal-
um ambayo wananchi watakao-
taka kulala watalala na kwamba
gharama za kwenda na kurudi ni
Sh. 20,000 kwa watakaokwenda
na kurudi na Sh. 40,000 kwa wa-
takaotaka kulala.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Spika, Dk. Tulia Ack-
son, amemkabidhi msaada wa kiti
mwendo, Ramadhan Mwanijelile,
mkazi wa Mtaa wa Hasanga Kata ya
za ili kimsaidie kutembea kutoka se-
hemu moja kwenda nyingine.

Aidha, amemkabidhi Sh. 200,000
kwa ajili ya kununua kifaa maalum
cha kufanyia mazoezi ya viungo ili
apate nguvu kwa maelezo kuwa
madaktari walimshauri anunue ki-
faa hicho ili kuendelea kuimarisha
viungo vyake ambavyo kwa sasa
havina nguvu.

Mwanjelile anadaiwa kupooza
baada ya kupata ajali miaka mitano
iliyopita, hali iliyomfanya asiwe na

uwezo wa kufanya kazi yoyote ya
kujiingizia kipato.

Akikabidhi kiti msaada huo jana,
Dk. Tulia alisema alisema alipokea
maombi kutoka kwa mwananchi
huyo akiomba asaidiwe kutokana
na kutokuwa na uwezo wa kumwez-
esha kumudu gharama za kununua
vifaa hivyo.

Alisema baada ya kupokea
maombi hayo aliamua kumnunulia
kiti mwendo hicho, lakini kifaa
cha mazoezi hakununua kutokana
na kutokuwa na taarifa mapema
kwamba nacho kilikuwa kinahi-
tajika na kwamba alijua siku hiyo
wakati anakabidhi kiti mwendo.

“Sisi tumeleta kiti mwendo ili
kimsaidie kutoka ndani ili anga-
lau na yeye awe anafanya shughuli

Naibu Spika,
Dk. Tulia
Ackson (wapili
kushoto),
akishirikiana na
baadhi ya wa-
nanchi kumkali-
sha kwenye Kiti
mwendo, Rama-
dhan Mwan-
jelile mkazi

wa Mtaa wa
Hasanga, Kata
Mbeya ambaye
amepooza kwa
zaidi ya miaka
minne, baada
ya kumkabidhi
msaada Kiti
hicho, juzi.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Wajasiriamali
wapewa wiki
mbili kulipia

vitambulisho

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuwachuwa, amea-
giza ndani ya wiki mbili waja-
siriamali wote wawe wamelipia
vitambulisho vya ujasiriamali
kuepuka kuchukuliwa hatua za
kisheria.

Alitoa agizo hilo jana alipokuwa
anazungumza na waandishi wa
habari, ambapo alisema wilaya
hiyo ina wajasiriamali zaidi ya
30,000, lakini waliolipia vitambu-
lisho na kupewa hawazidi 10,000,
hivyo waliobaki wanachangia
upotevu wa mapato.

Alisema baada ya wiki mbili
kupita, ambao hawatakuwa na
vitambulisho wataanza kuto-
Zwa ushuru kama ilivyokuwa
awali kabla ya kuanzishwa kwa
vitambulisho hivyo, na kwamba
atakayegoma kulipa ushuru huo
atachukuliwa hatua zingine.

Dk. Chuwachuwa alisema
wilaya hiyo ina halmashauri mbili,
lakini zote hazijafanya vizuri
kwenye utoaji wa vitambulisho
hivyo kwa wajasiriamali.

“Sasa ni uamuzi wa mjasiriamali
mwenyewe, achukue kitambu-
lisho cha shilingi 20,000 kwa
mwaka mzima ama aendelee
kutozwa ushuru Kila siku... sisi
tutachukua hatua za kawaida
tu kwa kuanza kutoza ushuru ili
mapato yasipotee,” alisema DK.
Chuwachuwa.

Aliwataka wananchi kuhakiki-
sha wanalipa ushuru na kulipa
kodi mbalimbali ili kuiwezesha
serikali kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo, ikiwamo
va afya, elimu, miundombinu ya
barabara na huduma zingine za
Kijamii.

Dk. Tulia amwezesha aliyepooza viungo

ndogo ndogo, awe na uwezo wa ku-
toka ndani na kwenda kuzunguka
zunguka kufanya mazoezi, lakini
tumepata tena maombi hapahapa
kwamba anahitaji kifaa cha ma-
zoezi hivyo tunamkabidhi fedha ili
wakamtafutie,” alisema Dk. Tulia.

Aliwaomba wananchi wanaom-
zunguka Mwanjelile kumsaidia vitu
vidogo vidogo ambavyo anahitaji
kwa ajili ya uendeshaji wa maisha
yake ili na yeye ajisikie sehemu
ya jamii, na kwamba hawatakiwi
kumtenga.

Akizungumzia msaada  huo,
Mwanjelile alisema kiti hicho kitam-
saidia kwa kuwa kabla ya kukipata
hakuwa na uwezo wa kutembea, ku-
tokana na viungo vyake kutokuwa
na nguvu hasa miguu na mikono.

Alisema alishauriwa hospitalini
atafute kifaa cha kufanyia mazoezi
ambacho kinauzwa Sh. 170,000, la-
kini mpaka sasa alikuwa hajanunua
kutokana na kutokuwa na uwezo na
kwamba ndiyo maana aliamua kum-
womba Dk. Tulia.

Alisema baada ya kupatiwa vifaa
hivyo atajitahidi kufanya mazoezi ili
viungo vyake viimarike na awe na
uwezo wa kufanya kazi ndogondogo
za kumwingizia kipato.

“Nilipata tatizo hili miaka minne
iliyopita na nilipoenda hospitalini
walinifanyia matibabu mbalim-
bali, lakini wakashauri nitafute kiti
mwendo na kifaa cha mazoezi, tati-
zo lililokuwa limetokea ni uwezo wa
kiuchumi kuwa mdogo hivyo nam-
shukuru sana Dk. Tulia kwa msaada

huu,” alisema Mwanjelile.

Mama mdogo wa Mwanjelile,
Tatu Mwashinga, alisema kutokana
na tatizo hilo la mwanawe kupooza
walikuwa wanashindwa hata kufan-
ya kazi kutokana na kutakiwa muda
mwingi kuwa naye ili kumsaidia
kwa chochote anachotaka.

Alisema kwa sasa wanafamilia
watakuwa na muda hata wa kufan-
ya kazi kutokana na mwanawe huyo
kuwa na uwezo wa kutembea yeye
mwenyewe kwa kutumia kiti hicho.

Alisema tatizo la kupooza kwa
mwanawe huyo lilitokea ghafla am-
bapo alianguka na kupotea nguvu
kwenye viungo vya mwili na wal-
ipompeleka hospitalini alitibiwa na
wataalamu wakashauri apewe Kkiti
mwendo na kifaa cha mazoezi.
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Serikali: Karafuu haitabinafsishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, amesema

zao la karafuu halito-

binafsishwa kuingia

katika Sekta Binafsi na kuwataka

wakulima kuuza karafuu zao

kupitia Shirika la Taifa la Biashara
(ZSTC).

Hemed Suleiman Abdalla aliyase-

ma hayo juzi alipokuwa anaahiriki-

sha kikao cha Baraza la Wawakilishi
huko Chukwani, Zanzibar.

Alisema zao la karafuu bado ni
tegemeo kwa serikali katika kuingi-
za mapato pamoja na wakulima we-
nyewe kupata kipato kikubwa huku
serikali ikiendelea kutoa huduma
kwa wakulima wa karafuu ikiwamo
mikopo nafuu ya kuendeleza kilimo
hicho.

Aliyataja majukumu ya serikali
kupitia wizara ya kilimo kuwa ni
kuwapatia mbegu za karafuu bure

zenye uwezo wa kuzalisha kwa win-
gi pamoja na kuwahamasisha wa-
nanchi kuanzisha vitalu vya miche.

Alisema juhudi zote hizo zi-
nafanyika kwa lengo kuhakikisha
wakulima wanaimarisha kilimo
hicho kwa ajili ya kupata kipato ki-
kubwa, hivyo hakuna sababu ya ku-
fanya biashara ya magendo katika
zao hilo.

“Ninataka niwajulishe wakulima
wa karafuu kwamba serikali itaen-
delea kuimarisha kilimo hicho na

haina nia ya kulibinafsisha zao hilo
ambapo kwa upande wa wakulima
watapatiwa mikopo nafuu pamoja
na kuwapatia miche bure,” alisema.

Aliwataka wakulima wa karafuu
wanaopata ajali ya kuanguka
wakati wa kuchuma karafuu, kutoa
taarifa (ZSTC) ili kulipwa bima ya
ajali.

Alisema utaratibu wa kulipwa
fidia upo na unafahamika vizuri
kwa wakulima wote wanaochuma
karafuu.

Kiongozi huyo alisema katika
kuondoa usumbufu wa masuala ya
bima ya fidia ya ajali, ZSTC imean-
daa mazingira mazuri ya kulipa fidia
kwa wananchi.

“Uchumaji wa karafuu unaende-
lea nchini kote ambapo tunawataka
wananchi wanaopata ajali wakati
wakichuma karafuu kutoa taarifa
katika shirika ili kulipwa bima ya
ajali ambayo tumeweka mazingira
mazuri na kuondoa urasimu ulioku-
wapo awali,” alisema.

Kampuni yatoa
vifaa vya
kuhifadhi taka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya Biashara ya kutengen-
eza vifaa mbalimbali vya matumizi ya
binadamu kwa kutumia taka na malighafi
chakavu Tanzania (TECHNO TRADE Inves-
timent Limited), imekabidhi vifaa kwa ajili
va kuhifadhi taka zinazotumika hospital-
ini na vituo vya afya Zanzibar.

Akikabidhi msaada huo jana, Meneja
Masoko wa kampuni hiyo, Kanali mstaafu
Samuel Mjata, huko Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Wazee na Watoto mjini
Zanzibar, alisema vifaa hivyo kwa ajili ya
kuhifadhi mabomba ya sindano yaliyok-
wishatumika, vimetolewa ili kuboresha
afya kwa jamii.

Alisema lengo la msaada huo ni kui-
marisha vituo vya afya katika kuhifadhi
mazingira na kupunguza maambukizi ya
maradhi kwa binadamu.

“Kwa vile serikali ni mboreshaji mkub-
wa wa kuangamiza taka chafu za hos-
pitalini, tumeona kuwa msaada huu bila
shaka utaweza kusaidia katika kuhifadhi
mazingira,” meneja huyo alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Ustawi
wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, DK.
Fatma Mrisho, alisema kutunza mazin-
gira ni muhimu kwa jamii, hivyo msaada
huo utasaidia kuimarisha hospitali kwa
kuziweka katika hali iliyo bora.

Alisema vifaa hivyo vitasaidia kuon-
dosha usumbufu wa kuhifadhi taka na
kurahisisha kuziteketeza kwa kuzichoma
moto ili kukinga maambukizi ya maradhi
mbalimbali.

Katibu huyo aliishukuru kampuni hiyo
na kuitaka kuendelea kuisaidia serikali
kwa kuipatia vifaa mbalimbali vinavyo-
tokana na malighafi kwa lengo la kutoa
huduma bora kwa jamii.

Msaada huo wa maboksi 2,000 ya kuhi-
fadhi taka, umezilenga Hospitali ya Rufaa
Mnazi Mmoja na Hospitali ya Jeshi la
Wananchi wa Tanzania Bububu, Zanzibar.

“Kwa vile serikali ni
mboreshaji mkubwa wa
kuangamiza taka chafu za
hospitalini, tumeona kuwa
msaada huu bila shaka
utaweza kusaidia katika
kuhifadhi mazingira,” me-
neja huyo alisema.

Ofisa Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha, akizungumza na waandishi wa habari, wakati wa uzinduzi wa huduma
ya malipo ya serikalini (GePG) kupitia Tigo Pesa kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar juzi. Kulia ni Mkurugenzi Mwende-
shaji wa Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), Dk. Muhsin Salim Masoud. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri aziita AZAKI kuinua uchumi nchini

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
(Fedha na Mipango), Jamali
Kassim Ali, alisema serikali ipo
tayari kufanya kazi kwa pamoja
na Asasi za Kiraia (AZAKI) kwa
lengo la kuona malengo endel-
evu yaliyowekwa ya kupambana
na umaskini na kukuza uchumi
yanafikiwa kikamilifu.

Alitoa kauli hiyo jana mjini
Zanzibar wakati akifungua kon-
gamano la maendeleo la AZAKI.

Waziri huyo alisema mchango
wa asasi hizo katika kuyafikia
maendeleo ya kiuchumi ni
mkubwa na serikali amejipanga
kulitekeleza hilo.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imejikita katika uchumi wa bu-

luu ambao umelenga kuwekeza
katika rasilimali za bahari na ni-
shati ya mafuta pamoja na ujenzi
wa bandari za kisasa, yote hayo
yakitarajiwa kuzalisha ajira ny-
ingi kwa vijana.

Alisema hatua hizo zinaen-
delea vizuri ambapo katika
kutekeleza dhamira hiyo, serikali
inaendelea kutekeleza mpango
wa kuelekea uchumi wa buluu
kwa kuwashirikisha wadau Sekta
Binafsi pamoja na washirika wa
maendeleo.

“Ninapenda kuwajulisha
wajumbe wa kongamano hili
kwamba serikali imejipanga
kutekeleza uchumi wa buluu
kwa kuwashirikisha wadau
mbalimbali ikiwamo sekta bin-
afsi na washiriki wa maendeleo
kuona tunafikia malengo ya ku-

leta maendeleo na kujitegemea
kwa kujenga uchumi imara,”
alisema.

Mwakilishi wa Shirika la
Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP), Rukiya Wadoo, alisema
malengo endelevu yaliyowek-
wa na Umoja wa Mataifa (UN)
pamoja na Dira ya Maendeleo
ya 2050 yanasisitiza suala la
kuishirikisha Sekta Binafsi katika
kuyafikia malengo ya kweli ya
kukuza uchumi na kuimarisha
maendeleo.

Alisema amefurahishwa na
mipango mizuri iliyowekwa na
Serikali ya Zanzibar kwa ku-
weka vipaumbele vyake katika
uchumi wa buluu na rasilimali
za baharini.

Alisema bado nchi nyingi
zikiwamo za visiwa hazijatumia

vizuri rasilimali za baharini kwa
ajili ya kuwanufaisha watu wake
ikiwamo uvuvi wa bahari kuu.

“Nimefurahishwa na mikakati
ya serikali katika kuishirikisha
Sekta Binafsi katika mipango ya
kukuza uchumi na kuimarisha
uwekezaji katika uchumi wa
bluu,” alisema.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mwamvuli wa AZAKI, Angoza
Hassan Khamis, alisema uchumi
wa Zanzibar utajengwa kwa
ushirikiano wa serikali pamoja
na washiriki wa maendeleo na
AZAKI.

Alisema juhudi zinazochuku-
liwa na serikali kuishirikisha
Sekta Binafsi kikamilifu katika
mikakati yake ya uwekezaji wa
uchumi wa buluu zina manufaa
makubwa kiuchumi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO
PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333 AU 0758 112 332

VIWANJA/MASHAMBA

KIWANJA KINAUZWA, KIWANJA KIPO

KISUKURU JKT UKUBWA SQM 2252 KINA
HATI, BEI MILIONI 60. MAWASILIANO
0786 857523 / 0655 857523.

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI

1164475202

EUZEBIUS MUTAYABARWA
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S482/040 kilichotolewa na
ILUHYA SEKONDARI mwaka 1992.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisiTaarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/462385/2021.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA. 115 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
FIROZ ABDALLA WALLI
MWOMBAJI
NOOR F. WALLI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika Mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa Mirathi kwa Waombaji/Mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 6 Mwezi wa 10 Mwaka 2021.

\mewasilishwaelg_g;ule_s salaam, leo tarehe 14 Mwezi wa 9
e

“NAIBU MBAIILT

116475402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KUITWA SHAURINI MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO YA KOLEKERO
WILAYA YA BUKOBA

MADAI NAMBARI 7 YA 2021
Mdai: HALMASHAURI YA WILAYA YA BUKOBA
Anamdai
Mdaiwa: KIKUNDI VIJANA SELEMALA - KANYANGEREKO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba PESA TSH. 7,200,000/=

Kwa hiyo unahitajika/mnahitajika kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya Jumatatu tarehe 27/09/2021 saa 2:30
asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo
juu Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa
shaurini hii inaweza kutoa kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Kuitwa shaurini kumetolewa kwa maombi ya HALMASHAURI YA
WILAYA YA BUKOBA.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 9/8/2021. -
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TR AMA YA MWANTE” ST 3
KOLEKERD 3

S

WAL AYAYA BUKOBA

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(DODOMA DISTRICTR REGISTRY)

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO. 2 OF 2021

In the matter of the late MICHAEL DAWFOUD
MAPUNDA of Kilimani Area within Dodoma Region

AND

In the matter of Application for letter of P
Administration by DURNFORD MICHAEL MAPUNDA
AND FRANK MICHAEL MAPUNDA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
28" September,2021.

Dated at Dodoma this 22nd day of April,2021.

116474602

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya DODOMA
MJINI
Kituo cha DODOMA Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.195/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU DENIS
SALEMA SIMBA wa MOSHI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ROBERT SALEMA SIMBA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
Mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote /maslahi
yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 07/10/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa-leo tarehe 22/09/2021.

i L
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116474502

PRINGIPAL
SRIMARY EDURT MAGISTRAN ¢
URRAN DOBOMA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
@ WIZARA YA MAMBO YA NDANI @
IDARA YA UHAMIAJI
OMBI LA URAIA WA TANZANIA

116474802

JOHN MIRING’U MBUGUA
S.L.P 3127, MWANZA.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa
Tanzania kwa Mhe. Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi. Utaifa wake wa sasa ni MKENYA. Nchi atokayo
ni KENYA. Kazi anayofanya ni MCHUNGAJI. Anwani
ya mwajiri ni S.L.P 3127 MWANZA. Yupo nchini
tangu mwaka 2009. Yeyote mwenye sababu
kwanini asipewe Uraia atume taarifa kwa maandishi
kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 3127,
Dodoma. Kumb Na. DN. 891853.

..... it 7 oI
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

Nipashe

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

vwis ippmedia com

Tupigie

0/82253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Aliyekosa
ubunge achangia
ujenzi zahanati

Na Christina Mwakangale

ALIYEKUWA mgombea ubunge wa
Jimbo la Mkuranga mkoani Pwani
mwaka jana, kupitia ACT-Wazalendo,
Mohamed Mtambo amechangia Sh.
500,000 za ujenzi wa zahanati ya

cha Dondo, Tarafa ya Kisiju Wilaya
yva Mkuranga mkoani Pwani wiki
iliyopita, akiwa kwenye ziara ya
kushukuru wananchi kwa kumpigia
kura katika uchaguzi mkuu mwaka
jana.

Alisema suala la kuchangia, kuha-
masisha maendeleo lisihusishwe na
itikadi zozote za Kisiasa kwa sababu
matatizo ya wananchi hususan suala
l[a matibabu halichagui nani ataugua
na wakati gani.

“Nimekuja hapa kuwashukuru kwa
kunipigia kura mwaka jana, nimeona
si haki kuwakimbia kwa kuwa
hatukushinda, nialikeni kwa shughuli
zozote za Kijamii zikiwamo hitima,
harusi, hata kuchimba mitaro ya
ujenzi wa zahanati yetu nitakuja.

“Uzalendo kama lilivyo jina la cha-
ma chetu ni pamoja na kurudi kutoa
shukrani, kuishi na watu kidugu,
kuwaunganisha na si kuwagawa,”
alisema Mtambo.

Awali, akitoa kero na vikwazo vya
hapo, Maganga Lugutu, alisema licha
ya wananchi kujua umuhimu wa
kuwa na zahanati, hali ngumu va
uchumi waliyonayo inawakwamisha
kufikia lengo hilo.

“Changamoto kubwa tuliyo nayo
kwa sasa ni kukosa huduma ya mat-
ibabu, mtu akiugua ni kazi kubwa
kuweza kufika hospitali, kwa mfano
umbali wa kutoka hapa Dondo hadi
Hospitali ya Wilaya ya Mkuranga
kwa usafiri wa pikipiki ni Sh. 10,000
kwenda tu, bado dawa, vipimo.

Akipokea sehemu ya mchango huo
kwa niaba ya Kamati ya ujenzi wa
cha Dondo, Kata ya Dondo wilayani
humo, Omary Seif Matope, alisema
kata hiyo haijawahi kuwa na za-
hanati tangu Tanzania ipate uhuru
mwaka 1961.

Alisema licha ya kata hiyo kuwa
na idadi kubwa ya watu, shule moja
ya msingi na sekondari wamekuwa
wakifuata matibabu kwenye kata
zingine ambazo zipo umbali mrefu
mchango huo alisema utawasaidia
kwenye ujenzi.

“Hadi sasa wananchi kwa nguvu
zetu tumeweza kufyatua tofari
2,800 huku mahitaji yakiwa ni tofari
10,500 hadi kukamilisha boma lote,
kwa niaba ya wananchi wa Dondo
namshukuru huyu kijana wetu
kwa kutushika mkono ni rai yangu
niombe wengine waige mfano huu
wa kujitoa kwa ajili ya wengine,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Wilson Shimo (wa pili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Ofisa Fedha wa kampuni ya
madini ya OreCorp Tanzania Ltd, Hilda Chuwa (mwenye kipaza sauti), alipotembelea maonyesho ya teknolojia ya
madini na uwekezaji, katika viwanja vya Bombambili, wilayani humo, mkoani Mwanza juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Mahakama Kuu yatupa
shauri la kikatiba 1a Mbowe

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu imetupilia mbali bila
gharama shauri la kikatiba lililofunguli-
wa na Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe (pichani chini) akilala-
mikia haki zake za kikatiba kukiukwa
katika kesi ya ugaidi inayomkabili.

Uamuzi huo ulitolewa jana mbele
ya Jaji John Mgeta baada kupitia map-
ingamizi yaliyowasilishwa na Jamhuri
wakitaka maombi hayo yatupwe kwa
sababu yana upungufu mwingi.

Jaji Mgeta katika uamuzi wake alitu-
pilia mbali maombi na kusema kwam-
ba mwombaji alitakiwa kuwasilisha
malalamiko yake katika Mahakama
Kuu Divisheni ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi ambako kesi inayomkabili in-
asikilizwa.

“Mahakama inatupilia mbali maombi
bila gharama, mwombaji anaweza ku-
wasilisha malalamiko yake katika ma-
hakama inayosikiliza kesi yake ya jinai,”
alisema Jaji Mgeta.

Mahakama ilikubaliana na hoja moja
ya pingamizi kwamba maombi yana
kasoro kwa kukiuka kifungu namba
4(5) na 8(2) cha Sheria ya Haki za
Msingi na Utekelezaji wa Majuku-
mu, mwombaji ana njia mbadala
ya kurekebisha.

Mapingamizi mengine matatu
yalitupwa, awali upande wa
Jamhuri uliwasilisha map-
ingamizi manne ya awali \
wakipinga maombi ya
Mbowe kuendelea ku-
wapo mahakamani, wali- N
omba yatupwe.

Akimwakilisha Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), Inspekta Jenerali wa
Polisi (IGP) na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG), Wakili wa Serikali Mkuu,
Hangi Chang’a, alidai wanapinga jinsi
maombi yalivyoletwa, upungufu wa
kisheria mkubwa, sheria kukiukwa, na
kuomba mahakama iyatupe, hayana
msingi.

Upande wa Serikali unadai maombi
yana kasoro kwa kukiuka kifungu cha 4
(5) na 8 (2) cha Sheria ya Haki za Msingi
na Utekelezaji wa Majukumu, mwom-
baji ana njia mbadala ya kurekebisha.

Mbowe kupitia Wakili Peter Kibatala
anapinga ukiukwaji wa haki zake za ki-
katiba.

Shauri hilo la kikatiba lilikuwa lisiki-
lizwe mbele ya jopo la majaji watatu,
Jaji John Mgeta, Steven Magoiga na Jaji
Leila Mgonya.

Mbowe anaiomba Mahakama itamke
kwamba kuna ukiukwaji wa haki zake
za kikatiba katika kesi ya ugaidi inay-
omkabili.

Amefungua maombi dhidi ya Mkuru-

genzi wa Mashtaka nchini (DPP), In-
spekta Jenerali wa Polisi (IGP)
% na Mwanasheria Mkuu wa

% Serikali, akidai wamevunja
haki zake kikatiba kwa

kushindwa kumpa nafasi
’ ya kusikilizwa kikamilifu.

Katika maombi yake
' analalamikia kuvunjwa kwa
' Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai na Sheria
ya Uhujumu uchumi
ambayo ameshtak-

a K b AN
<) iwa nayo kwa ma-

kosa ya ugaidi.

Wakili Kibatala anadai kwa mujibu
wa sheria hizo mtuhumiwa anataka
asishikiliwe zaidi ya saa 48 Kituo cha
Polisi na akifikishwa mahakamani
hakimu anatakiwa kuhakikisha kaele-
wa mashtaka yanayomkabili.

Anadai Mbowe kashikiliwa kituo cha
Oysterbay tangu Julai 21, mwaka huu
hadi Julai 26 alipofikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu na
kushtakiwa kwa ugaidi.

Katika maombi hayo anadai sheria
zimevunjwa, mteja wake alikaa kituoni
zaidi ya saa 48, alilazwa sakafuni bila
kujali usalama wa afya yake, wamevun-
ja haki zake za kikatiba, wamemtesa na
kumdhalilisha.

Polisi wanadaiwa kuvunja haki hizo
kwa kushindwa kumpa nafasi ya kum-
sikiliza kikamilifu, walishindwa kutoa
taarifa kwa mawakili wake ama ndugu
yake wa karibu.

Anadai Mbowe alipelekwa ma-
hakamani mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba bila kuambiwa
anakwenda wapi na alipopanda kizim-
bani mahakama ilikiuka haki za kikat-
iba kwa kushindwa kumuuliza kama
kaelewa mashtaka yanayomkabili.

“Alitakiwa afahamishwe mashtaka
yake kiufasaha, mashtaka mazito, ma-
hakama haijamuuliza kaelewa ama la
zaidi ya kumwambia haina mamlaka ya
kusikiliza shauri hilo,” alidai Kibatala
katika maombi yake.

Anadai Mbowe hakupewa hati ya
mashtaka hadi Julai 27, mwaka huu
mawakili wake walipokwenda nayo
gerezani.
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BIASHARA
HAIWAOGOPI

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, amesema anawa-
heshimu Yanga lakini kamwe
awaogopi mabingwa hao wa
kihistoria katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kagera Sugar itawakaribisha
Yanga katika mechi ya
ufunguzi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu ambayo
itachezwa Jumatano
Septemba 29, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Kaitaba
mjini Bukoba.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Baraza alisema ratiba ya Ligi Kuu msimu
huu imekaa vizuri na kwake kuanza na

timu kongwe ambayo imefanya usajili
wa wachezaji wakubwa kutoka mataifa
mbalimbali.

Baraza alisema kikosi chake kimeji-
panga kuondoka na pointi tatu muhimu
katika ardhi yake ya Kaitaba.

Alisema ana kikosi imara licha ya baa-
dhi ya wachezaji wake kuchelewa kuji-
unga na timu kwa ajili ya kufanya ma-
zoezi ya ‘Pre Season’ ambayo yalihitaji
kufanyika ndani ya wiki sita.

“Tumekiandaa kikosi kwa ajili ya
kuingia katika mapambano ya kupata
pointi tatu muhimu, ninaendelea
kutoa maelekezo na kuhakikisha
wote wanakuwa na ‘fitness level’ ya
juu na kutengeneza kombinesheni na
uelewano mzuri kabla ya kukutana na
Yanga,” alisema Baraza.

Aliongeza wamejiweka imara na

YAWEKA

tayari kuelekea mchezo huo wa fungua
dimba ambao wanahitaji kupata ma-
tokeo chanya na si vinginevyo.

“Haitakuwa mechi rahisi kwao na hata
kwetu, ninarudia kusema tena ninawa-
heshimu sana Yanga, ila waondoe fikra
zao tutawaogopa kutokana na majina
makubwa ya usajili wa wachezaji wali-
ofanya,” Baraza aliongeza.

Mkenya huyo alisema wachezaji
wake wote wako vizuri na ameende-
lea kuwaimarisha kwa kuyafanyia kazi
mapungufu aliyoyabaini katika mechi
mbalimbali za kirafiki walizocheza.

Msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara 2021/22 unatarajiwa kufunguliwa
rasmi kesho kwa mechi ya Ngao ya Jamii
ambayo utawakutanisha watani wa jadi,
Simba na Yanga kwenye Uwanja wa Ben-
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Naibu Spika Dk. Tulia Ackson (kulia), akiteta jambo na mpinzani wake katika mchezo wa drafti kwenye Kata ya

Azam yapania makubwa Bara

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC
umeweka wazi inahitaji
kupata matokeo bora zaidi
msimu huu baada ya ku-
fanya usajili mzuri na kuki-
andaa vyema kikosi chao.
Azam FC itaanzia ugenini
kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani jijini Tanga
kuwakabili wenyeji Coastal
Union hapo Jumatatu.
Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,
Kocha Msaidizi wa Azam

FC, Vivier Bahati (pichani),
alisema maandalizi mazuri
waliyofanya yamewajenga
na kuwaimarisha wachezaji
wao na wako tayari kuanza
safari ya kuwania taji la Ligi
Kuu msimu huu.

Kocha huyo alisema
baada ya kumaliza mechi
ya kimataifa  waliwapa
wachezaji wao mapumziko
mafupi na sasa wamerejea
kwa ajili ya kuanza mapam-
bano ya msimu mpya.

“Ligi itakuwa ngumu kwa
sababu timu nyingi zimeji-

andaa vyema, kuanzia ka-
tika usajili hata maboresho
ya benchi ya ufundi, tuko
vizuri kwenye maandalizi
yetu msimu huu tutaingia
kutafuta matokeo mazuri
kwa kila mechi iwe ugenini
au nyumbani,” alisema ko-
cha huyo.

Aliongeza msimu uliopita
hawakuwa na matokeo ma-
zuri kwenye uwanja wa Mk-
wakwani, sasa wanakwenda
kurekebisha makosa yao
na hatimaye kuanza vyema
msimu huu.

Geita yaifuata
Namungo mapema

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Geita Gold kimeanza
safari kuelekea Lindi kuwafuata
wenyeji Namungo FC kwa ajili ya
mchezo wa ufunguzi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu wa 2021/22
utakaochezwa Jumatatu kwenye
Uwanja wa llulu mkoani humo,
imeelezwa.

Geita Gold ambayo imepanda
daraja msimu huu imeweka wazi
inakwenda mkoani huko kwa ajili
ya kuchukua pointi tatu.

Ofisa Habari wa Geita Gold, Am-
ani Nicholaus, alisema kikosi chao
kina msafara wa watu 30, kikiwa
na wachezaji 23 na viongozi saba.

“Kikosi kiko mkoani Morogoro
kitalala na kesho asubuhi (leo),
kitaanza safari ya kuelekea Dar es
Salaam, huenda tukapata mechi
moja va kirafiki dhidi ya KMC, na
baada ya hapo tutaondoka kwenda
Lindi kucheza dhidi ya Namungo
FC," alisema kiongozi huyo.

Geita Gold ambayo inanolewa
na kocha wa zamani wa Mbao FC,
Azam, KMC na Timu vya Taifa (Taifa
Stars), Etienne Ndayiragije ili-
panda daraja sambamba na Mbeya

Mechi zingine zitakuwa ni Mtib-
wa Sugar ikicheza dhidi ya Mbeya
Kwanza, Uwanja wa Jamhuri
Morogoro, na Coastal Union ikiwa
nyumbani, Mkwakwani, ikicheza
dhidi ya Azam FC.

Watunisha misuli
kuchuana Des.

Na Faustine Feliciane

SHINDANO la kunyanyua vitu
vizito litakaloshirikisha wanamich-
ezo kutoka mikoa yote ya Tanza-
nia Bara limepangwa kufanyika
es Salaam.

Shindano hilo limeandaliwa kwa
pamoja na Kampuni ya DCL kwa
kushirikiana na Chuo cha Ustawi
wa Jamii (Kitengo cha Ubunifu),
pamoja na Clouds Media.

Mratibu wa shindano hilo, Fred
Mwakisito alisema wazo la kuan-
daa shindano hilo limefanyiwa
kazi kwa pamoja na taasisi hizo
tatu likiwa na lengo la kuuende-
leza mchezo huo.

Mwakasito alisema katika ngazi
ya awali washiriki watachuana
kwenye kanda na washindi wa kila
kanda watakutanishwa kumpata
mshindi wa Tanzania.

Mkuu wa Kitengo cha Ubunifu
katika Chuo cha Ustawi wa Jamii,
Dk. Riziki Michael, alisema shinda-
no hilo ni matunda ya ubunifu
chuoni hapo na kufanyika kwake
ni mafanikio ya wazo hilo.

Shindano hilo litashirikisha
watunisha misuli wanaume na
wanawake, wabeba vitu vizito
na walinzi, lakini kigezo kikubwa
kikiwa ni afya nzuri kwa washiriki.
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LACAZETTE NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Ufaransa, Alexan-
dre Lacazette, 30, hana nia kusaini mkataba mpya
klabuni hapo. Mkataba wake wa sasa unamalizika
mwishoni mwa msimu huu. (Le10 Sport)

DE LIGT ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wanataka kumsajili beki wa kati wa
Juventus na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs de
Ligt, 22. (Mirror)

BASEL YAMTAKA KARIUS

KLABU ya FC Basel inafikiria kuamchukua mlinda
lango wa Liverpool na Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Loris Karius, 28. (Bild)

MARTINEZ HUY0OO0 BARCA

BARCELONA italazimika kulipa euro milioni 1.8 ili
kumtoa Roberto Martinez kutoka kwenye mkataba
wake na Timu ya Taifa ya Ubelgiji. (Sport)

MARTINEZ AFUNGUKA

KOCHA wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Roberto
Martinez, amepuuza ripoti zinazomhusisha na
kutakiwa na Barcelona kama mbadala wa Mholanzi
aliyekalia kuti kavu, Ronald Koeman (58). (Euro-
sport)

RUDIGER AGOMBEWA

KLABU ya Bayern Munich ina nia ya kutaka kum-
sajili beki wa Chelsea Mjerumani Antonio Rudiger,
28, lakini mchezaji huyo anataka kusaini mkataba
mpya pale Stamford Bridge. (Bild)

LIVERPOOL SOKONI

LIVERPOOL wamemweka kwenye rada zao winga
wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Hispania, Marco
Asensio, 25. (Fichajes)

LOFTUS-CHEEK AKUMBUSHWA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel amedokeza
kiungo wa England, Ruben Loftus-Cheek, 25, ana-
paswa kumvutia ili kuokoa maisha yake ya kuende-
lea kucheza hapo Blues. (Express)

CITY WAIGOMEA DORTMUND

MANCHESTER City wamekataa dau la pauni
milioni 15 kutoka Borussia Dortmund kwa ajili ya
mshambuliaji wa Uingereza, Liam Delap, 18. (Foot-
ball Insider)

ARSENAL, MILAN VITANI

ARSENAL na AC Milan zinawania kumsajili winga
wa Uholanzi anayechezea klabu ya Club Brugge,
Noa Lang, 22. (Express)

RUSHWORTH AVUTIA

SKAUTI wa Barcelona wamemtazama mlinda
mlango wa Brighton, Carl Rushworth, 20, ambaye
kwa sasa yuko kwa mkopo kule Walsall. (Mirror)

LEWANDOWSKI
UJERUMANI

® @ ® Asema bado ana nafasi ya kuendelea
kufanya makubwa akiwa na Bayern...

MUNICH, Ujerumani

TRAIKA wa Bayern Mu-
nich, Robert Lewandowski
anaamini anaweza kuende-
lea na kuboresha kiwango
chake akiwa na miamba hao wa
Ujerumani na hahitaji kwenda ligi
nyingine yoyote kuthibitisha hilo.
Lewandowski alizungumza hivyo
wakati akipokea tuzo ya kiatu cha
dhahabu cha mfungaji bora wa
bara wa ligi tano kubwa Ulaya kwa
msimu wa mwaka 2020-21, juzi.
Lewandowski alifunga mabao 41,

katika mechi 29 za Ligi Kuu Ujerum-
ani, Bundesliga, na kuipiku rekodi
ya Gerd Muller ambayo aliweka ya
kufunga mabao mengi kwa msimu
mmoja.
Lewandowski alifunga
mabao 11 zaidi ya Lionel
Messi ambaye alimaliza
msimu wake wa mwisho
na Barcelona akiwa na ma-
bao 12 zaidi ya Cristiano
Ronaldo naye aliyemaliza
akiwa na Juventus.
Katika dirisha lililopita alihusishwa

na klabu kadhaa za Real Madrid na
Chelsea, lakini Lewandowski sasa
ameamua kuweka wazi atabakia na
miamba hao wa Allianz Arena.

“Kwa sasa mimi ni mchezaji wa
Bayern Munich, yanazungumzwa
mengi na yanaandikwa mengi, mimi
sijanyanyua mdomo wangu kuzun-
gumza lolote,” alisema nyota huyo
wa kimataifa wa Poland.

“Sidhani kama nahitaji kwenda
kwenye ligi nyingine ili nikathibit-
ishe ubora wangu, hapana, hapa
hapa nimefanya mengi na nina na-
fasi ya kufanya makubwa zaidi.”
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SOLSKJAER:
SLJUTII
KUONDOLEWA
EFL

MANCHESTER, England

DUNDALK FC

2.25 | 3.14| 3.00
SLIGO ROVERS

LE Gunnar Solskjaer anatam-
bua ilikuwa “hatari” kwa aina
ya kikosi alichokichagua cha
Manchester United kwenye
mchezo wa Kombe la EFL, lakini am-
etetea uamuzi huo licha ya kufungwa
na West Ham na kuondolewa kwenye
mashindano hayo.

United iliwafunga wagonga nyundo
hao wa London 2-1 kwenye mchezo
wa Ligi Kuu Jumapili iliyopita, lakini Ju-
matano walipoteza 1-O kwenye mche-
7o wa raundi ya tatu ya EFL ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Bao la mapema la Manuel Lanzini
epvees ndio liliamua matokeo ya mchezo huo,
huku United ikishindwa kutikisa nyavu
licha ya kuwa na umiliki wa mpira wa
asilimia 61 na kujaribu kupiga mashuti
mara 27 langoni mwa West Ham.

Wakati kikosi cha Solskjaer kiki-
onyesha nguvu kubwa kwenye Ligi
Kuu England pamoja na Chelsea na
Liverpool, kichapo hicho kimemaani-
sha wameondolewa kwenye moja ya
makombe waliyokuwa wanayawania,
huku wakiwa hawajabeba taji lolote
tangu msimu wa 2016-17 walipotwaa
Kombe la Ligi ya Europa.

Solskjaer alicheza kamali kwa ku-
cheza kikosi cha wachezaji wapya aki-
fanya mabadiliko 11, ingawa West Ham
ilikuwa tofauti sana na ile iliyofungwa
pale kwenye dimba la London.

WEKA PESA.

- PIGA *150&%{(#;‘,%8[‘ 0o |e” airtel
CHAGUA 4 .

- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA

- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI

- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.

- KISHA WEKA 500
AU ZAIDI.

WEKA BET.

-nea * 150*87#

SportPesa

Barca kumbakisha Dembele |

SPORTPESA.CO.TZ
PIGA*150*87#

cerozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588

0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

BARCELONA, Hispania

MIAMBA wa soka la Hispania, La-
Liga, Barcelona  wameripotiwa
wameamua kufungua mazungumzo
na nyota wao, Ousmane Dembele juu
ya hatima ya mkataba wake mpya na
klabu hiyo, kwa mujibu wa Marca.
Nyota huyo raia wa Ufaransa bado
ameshindwa kucheza mechi yeyote
ya Barcelona msimu huu kwa sababu
ya changamoto ya majeruhi.
Mkataba wake wa sasa uko mbioni
kufika tamati majira ya joto mwakani
na kwa sasa yupo huru kufanya ma-

zungumzo na klabu nyingine.

Hata hivyo, ripoti zinasema
kuwa klabu ya Barca inajiandaa
kuhakikisha nyota huyo haendi
popote.

Tarifa zinasema kuwa klabu ina-
panga kufanya mazungumzo am-
bayo yanatarajiwa kukamilika hadi
kufikia Januari.

Dembele mwenye umri wa miaka
24, amecheza mechi 118 akiwa na
Barcelona toka alipowasili akitokea
kutokea Borusia Dortmund mwaka
20017, akifanikiwa kuona lango mara
30 katika michuano yote.
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350,800

RODRIGUEZ
AIBUKIA LIGI
YA QATAR

LONDON, England

YOTA wa Everton, James Rodri-
guez ameripotiwa kukamilisha
uhamisho wa kwenda kucheza
soka nchini Qatar, kwa mujibu
wa Daily Mail.

Nyota huyo wa Colombia ameripotiwa
kufikia makubaliano ya kujiunga na Al
Rayyan ya nchini humo, siku chache
baada ya kocha wa Everton, Rafa Benitez
kumwambia kuwa hayupo kwenye mi-
pango naye. Winga huyo alijiunga na
Everton miezi 12 tu iliyopita akitokea Real
Madrid na msimu uliopita alionyesha ki-
wango cha juu sana uwanjani.

Benitez kabla ya kuanza kwa msimu
huu alimwambia nyota huyo kuwa ana-
takiwa kutafuta timu ya kwenda kwa
kuwa yeye hana mpango naye kwe- y
nye timu yake. .

Kocha huyo wa za- h '

mani wa Liverpool
alimwambia  kwa g
mpango uliopo kwe- P

nye timu yake kwa _
sasa, hawezi kupata e
nafasi.
James mwenye umri

wa miaka 30, alikuwa akilipwa mshahara
wa kitita cha pauni 220,000 kwa wiki aki-
wa ndiye mchezaji alikuwa akilipwa zaidi
kikosini hapo. Rodriguez aliondoka Ever-
ton wikiendi iliyopita na anaweza kusaini
mkataba mpya na timu hiyo kabla ya
wikiendi ijayo akiwa ni mchezaji huru.

Etoo autaka urais wa
TFF ya Cameroon

JACKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE 13

TAREHE
01.25/09/21

MUDA MICHEZO

Leeds vs West Ham

T UNYUMBANI SARE  UGeNN
1 X 2

02.

25/09/21

Watford vs Newcastle

03.

25/09/21

Blackpool vs Barnsley

04.

25/09/21

Swansea vs Huddersfield

05.

25/09/21

Nottingham vs Millwall

06.

25/09/21

Blackburn vs Cardiff

07.

25/09/21

Valencia vs Athletic Bilbao

08.

25/09/21

St Etienne vs Nice

09.

26/09/21

Mallorca vs Osasuna

10.26/09/21

Southampton vs Wolverhampton

11.26/09/21

Udinese vs Fiorentina

12.26/09/21

Arsenal vs Tottenham

13.26/09/21

Lazio vs Roma

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 24 - SEPTEMBA 2021

TAREHE

GAMEID

MICHEZO

Muang Thong Utd vs Ratchaburi

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

1 X

FK Pohronie vs AS Trencin

Gornik Leczna vs Lechia Gdansk

SKN St Polten vs Amstetten

Kolos Kovalivka vs Vorskla Poltava

FC Liefering vs Dornbirn

Blau Weiss Linz vs SV Horn

HB Koge vs FC Fredericia

Hallescher vs Magdeburg

Altay vs Besiktas

San Sebastian Reyes vs Tudelano

Orgryte IS vs AFC Eskilstuna

Gomel vs Dinamo Brest

Kocaelispor vs Tuzlaspor

FK Karlskrona vs Asarums IF FK

Riffa Club vs Al Hala Muharraq

Telstar vs Jong AZ Alkmaar

Emmen vs Den Bosch

SBV Excelsior vs Jong PSV

ADO Den Haag vs Roda Kerkrade|

VVV Venlo vs Helmond Sport

Almere City vs Dordrecht

FC Oss vs FC Volendam

FC Eindhoven vs NAC Breda

Sporting Lisbon vs Maritimo

De Graafschap vs Jong Utrecht

Zalaegerszegi TE vs Paksi FC

MAS Maghrib A Fes vs FUS Rabat

FC Winterthur vs FC Aarau

Greuther Furth vs Bayern Munchen

KS Gornik Polkowice vs GKS Tychy

Jagiellonia vs Lech Poznan

FC Wil vs FC Schaffhausen

Derry City vs Longford Town

Galway United vs UCD Dublin

YOUNDE, Cameroon

NYOTA wa zamani wa soka la Camer-
oon, Samuel Etoo ametangaza kugom-
bea urais wa Shirikisho la Mpira wa
Miguu nchini mwake, kwa mujibu wa
vyombo vya habari vimeripoti.

Etoo aliripotiwa kutoa tangazo hilo
Jumanne kupitia ukurasa wake rasmi
wa Facebook, kwamba atawania urais
wa shirikisho hilo.

Vyombo vya habari vya Cameroon
vimemnuku akisema:-“Nimeamua ku-
chukua uamuzi huu kwa sababu ya
kuipenda Cameroon na kupenda soka
letu.

“Ni wakati wa kujenga upya mpira
wetu,” alielezea Eto'o katika taarifa yake
hiyo. Etoo anaweza kupambana na ki-
zuizi kwa kile kinachodaiwa kuwa ana
uraia pacha wa Hispania tangu wakati
akicheza Barcelona.

Miongoni mwa masharti yanayotaki-
wa mgombea wa urais wa shirikisho la
mpira wa miguu la Cameroon, ni maru-
fuku ya kuwa na uraia pacha.

Eto’o ni kigogo wa tatu wa zamani ku-
gombea urais wa shirikisho hilo.

Hata hivyo, bado haijulikani ikiwa
kugombea kwake kutathibitishwa au
la, huku uchaguzi wenyewe ukipangwa
kufanyika Desemba 11, mwaka huu.

Coventry vs Peterborough

St Patricks vs Shamrock Rovers

Dundalk FC vs Sligo Rovers

Cabinteely vs Shelbourne

Arbroath vs Kilmarnock

W aterford Utd vs Drogheda Utd

Bohemians FC vs Finn Harps

Athlone Town vs Wexford Youths

Treaty United vs Cork City

Sochaux vs AJ Auxerre

West Bromwich vs QPR

Nancy vs Amiens

Niort vs Paris FC

Almeria vs Tenerife

Gil Vicente vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Jimson Mwanuke (kushoto) na nahodha wa timu hiyo, John Bocco, wakiwa kwenye ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya Yanga itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Benja-

GOMES AANDAA

‘SURPRISE’ MPYA

® ® ® Ni kutokana na ‘uzito’ wa
mchezo kesho ambao unahitaji zaidi...

Na Faustine Feliciane

IKIWA zimebakia saa chache kue-
lekea mechi ya watani wa jadi
nchini, Kocha Mkuu wa Simba,
Didier Gomes, amesema kikosi
chake hakitacheza mfumo ‘ulioonekana’
wakati wakishuka dimbani kuwakabili
Yanga katika mchezo wa kuwania Ngao
ya Jamii utakaofanyika kesho kwenye
Salaam.
Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Gomes alisema wapinzani
wao wasitarajie kukutana
na mfumo waliocheza katika
mechi iliyopita ya Kirafiki ya
kimataifa dhidi ya vigogo wa
Afrika, TP Mazembe kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), kwenye Tamasha
la Simba Day.

Gomes alisema katika mechi dhidi ya
TP Mazembe hakuwa na ‘shida’ ya ku-
pata matokeo na aliutumia mchezo huo
kuwaangalia wachezaji wake tofauti na
itakavyokuwa kwenye mtanange wa ku-
wania Ngao ya Jamii.

Mfaransa huyo alisema hana mashaka

na kikosi chake na anaamini wachezaji
wake watafanya kile atakachowaambia
ili kuhakikisha wanapata ushindi kwenye
mchezo huo wa ufunguzi wa msimu mpya
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Najua ni mfumo gani nitatumia, sitarajii
kucheza vile tulivyocheza na Mazembe, hii
ni mechi nyingine na yenye uzito mwing-
ine, tutaingia uwanjani kwa lengo la kupata
ushindi,” alisema Gomes. Aliongeza kwa
sasa anaendelea kukiimarisha kikosi chake
kuelekea mchezo huo na mingine inayofua-
ta ya Ligi Kuu Tanzania Bara na mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Hatujiandai kwa ajili ya mchezo wa Ju-
mamosi tu, unajua baada ya mchezo na
Yanga siku tatu baadaye tutacheza ugenini
kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu na
mwezi ujao tunaanza michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, hivyo tunajiandaa kwa
ajili ya michezo yote,” alisema Gomes.

Kocha huyo alisema wamejiandaa kuku-
tana na ushindani kwa sababu timu zote
zinafahamiana na zimekutana hivi karibuni
kwenye michuano mbalimbali.

“Ni kama mechi ya fainali, lazima mshin-
di apatikane, tumejiandaa kupata matokeo
mazuri ambayo yatatuweka kwenye rekodi
nzuri ya msimu mpya,” Gomes aliongeza.

Naye meneja wa Simba, Patrick Rweyem-
amu alisema wachezaji wote wako vizuri na
kilichobakia ni kusubiri muda wa mchezo.

Rweyemamu alisema wamejiandaa
kucheza kwa tahadhari hasa wakizinga-
tia wapinzani wao wanabhitaji kuanza ku-
chukua vikombe ambavyo wamevikosa
kwa muda mrefu.

“Rekodi yetu ya misimu minne in-
awaumiza, tunajua hilo, lakini sisi pia tuna-
hitaji kuendelea kufanya vizuri, ndio maana
tumejipanga na tumejiandaa kuwakabili,”
alisema meneja huyo.

Baada ya mechi hiyo ya Ngao ya Jamii,
Simba itasafiri kuelekea mkoani Mara ku-
wafuata Biashara United kwa ajili ya mch-
ezo wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaochezwa Jumanne kwenye Uwanja
wa Karume Mjini Musoma halafu watatua

Jiji FC ifikapo Oktoba Mosi, mwaka huu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Hawataamini

Na Mwandishi Wetu

WAKATI wameimarisha
benchi lake la ufundi kwa
kumrejesha aliyekuwa Kocha
Mkuu, Cedric Kaze, uongozi
wa Yanga umetamba wako
imara kuhakikisha wa-
nashinda mechi ya kesho na
kuanza kurejesha heshima
ya klabu yao iliyopotea ka-
tika misimu minne mfululizo.

Kaze aliwasili nchini
usiku wa kuamkia jana na
anatarajiwa kuwa sehemu
va benchi la ufundi kuelekea
mchezo wa kuwania Ngao
ya Jamii dhidi ya Simba
utakaochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa

Ofisa Habari wa Yanga,
Hassan Bumbuli, aliliam-
bia gazeti hili timu yao iko
tayari kwa mchezo huo na
Simba kwao si wapinzani
wao kiuhalisia.

Bumbuli aliwataka
mashabiki na wanachama
wa Yanga kujiamini na ku-
tokuwa na wasiwasi yoyote
kuelekea mechi hiyo ya
kufungua msimu mpya wa
mwaka 2021/2022.

“Kulwa na Doto ni watu
wanaotoka katika mfuko
mmoja, Yanga na Simba
hatukuzaliwa na baba
mmoja, sisi sio watoto wa
baba mmoja, alianza Yanga
halafu Simba akafuata,
Simba hawezi kuwa doto,...
kwa sababu ametoka uba-
vuni kwa Yanga,” alisema
Bumbuli.

Hata hivyo, Yanga ilikataa
kusema lolote kuhusiana
na ujio wa Kaze ambaye
amerejea nchini kuion-
goza timu hiyo ambayo hivi
karibuni iliondolewa katika
mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Taarifa za ndani zinaeleza
Kaze atakuwa msaidizi wa
Nasreddine Nabi, ambaye
ni raia wa Tunisia lakini pia
benchi hilo likiimarishwa
kwa uwepo wa Mwinyi
Zahera kama Mkurugenzi wa
Ufundi.




